itihani Vita bado chanzo|
o e ""‘"",‘,‘"7,""'"'«%?

N Jumanne Oktoba 1, 2019 Tanzania 1,000/- Kenya 100/- I

! b " . 3
ISSN 0856 « Na. 0580037 www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII | g, |
l. I \
wwwf ebook.com/nipashetz www.instagram‘com/theguardianfnewspaper
=4 LIKE & FOLLOW US

Maombi 10,450 ya mikopo

elimu yabainika na kasoro

--.\,

Mablllom uhujumu

I | UKuRasA 2 |
HOSPITALI ZA n \ L | - VITUO VYA
WILAYA 56 AFYA 215

TOLEO MAALUM LA KANDA
YA KASKAZINI

Katika kuwaongezea wigo wa
habari wasomaji wetu, kuanzia

kesho tutakuwa na toleo maalum
la kila siku kwa mikoa ya Kanda
yva Kaskazini (Arusha, Manyara,

Kilimanjaro na Tanga)-
Mhariri

Makonda
wamtisha

waziri
DYTCER - ? kuwakwepa pOllSl

ITIIEZ) Aussems: SASA NI WAKATI WA SAMBA UK 32




2 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Mabilioni fedha uhujumu
uchumi kufanya makubwa

Na Romana Mallya

KIASI cha Sh. bilioni 1078 kilicho-
tangazwa na Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP), Biswalo Mganga, kinachotarajiwa
kurudishwa na watuhumiwa wa ma-
kosa ya uhujumu uchumi, kinaweza ku-
wezesha serikali kujenga vituo vya afya
215 na hospitali 56 za wilaya.

Kwa mujibu wa Mganga kiasi hicho
kingetokana na watuhumiwa wa uhu-
jumu uchumi 467 ambao wamejitokeza
kuandika barua za kuomba msamaha.

Tathmini iliyofanywa na Nipashe im-
ebaini kuwa kama kiasi hicho kingepa-
tikana kingeleta mabadiliko makubwa
katika sekta za afya na miundombinu.

Jana, Rais John Magufuli akizun-
gumza baada ya kupokea taarifa ya DPP,
alisema fedha zinaweza kuelekezwa
kwenye miradi ya maendeleo kama
afya, barabara na kulipa mishahara ya
watumishi.

Nipashe imebaini kuwa makadirio ya
ujenzi wa kituo kimoja cha afya ni sawa
na Sh. milioni 500 ambazo zikigawany-
wa zinaweza kujenga vituo vya afya 215
na kila kata kupata kituo kimoja.

Pia kiasi hicho cha fedha kikiingizwa
kwenye ujenzi wa hospitali za wilaya, ki-
tawezesha wilaya 56 kuwa na hospitali.

Kadhalika, Nipashe imebaini kuwa
iwapo fedha hizo zitaelekezwa kwenye
ujenzi wa miundombinu ya barabara
kwa kiwango cha lami, zitawezesha ku-
jenga barabara yenye urefu wa kilomita
103 (kwa mfano, kutoka Dar es Salaam -
Chalinze). Kilomita moja ya barabara ya
kiwango cha lami inagharimu Sh. bilioni
moja.
laam, Rais Magufuli alimpongeza DPP
pamoja na watendaji wake kwa kazi
wanayoifanya na kwamba idadi hiyo ya
watuhumiwa 467 iliyojitokeza kuitikia
ushauri alioutoa, hakuitegemea.

“Sikutegemea kama watu wengi
wangejikotekeza, watuhumiwa 467
wa kesi za uhujumu uchumi wamean-
dika barua wakiomba wasamehewe na
kulipa fedha wanazodaiwa kwa awamu,
kadiri watakavyokuwa wamekubaliana
nyinyi na serikali, kwa kweli sikutege-
mea.

“Jumla Sh. 107,842,112,744.4 zitapati-
kana, nikupongeze DPP pamoja na wa-
tendaji wenzako wanaokusaidia kwe-
nye ofisi yako, ninawapongeza kwa kazi
kubwa mnayoifanya nasema kwa dhati
ofisi yako inafanya kazi kubwa,” alisema
na kuongeza:

“Kwanza nikiri sikutegemea kama
wangejitokeza watu 467 mpaka sasa
na umeeleza wengine wameshindwa
kwa sababu mchakato wa kuandika
barua kwenye magereza wengine wa-
mecheleweshwa na kuna barua ambazo
hazijafika, ambazo zimekwama ma-
gerezani. “Kwa hiyo kuna barua za watu
wanaoomba msamaha zimekwama
kwenye ofisi zako za mkoa na nyingine
zimekwama magerezani, na ume-
chomekea hapa nikuongezee siku tatu.”

“Kwanza, huu mwitikio ni mkubwa
sana wa watu 467 na kama kweli wapo
waliokwamishwa na wamekwama ku-
tokana na umbali kutoka mikoani kuja
hapa na wengine kwenye mchakato
ndani ya magereza na umeniomba
siku tatu, hakuna tatizo, mimi naomba
nikupe siku saba, ili usiniombe siku ny-
ingine.”

Rais Magufuli alisema alitoa siku

Rais John Magufuli akipokea toka kwa Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP), Biswalo
Mganga, taarifa ya utekelezaji wa ushauri alioutoa kuwasamehe watuhumiwa wa

siba za awali ili watuhumiwa wote wa-
naotaka kupata msamaha kwa kupitia
mchakato wa kisheria, wafanye hivyo
na wameitikia na fedha Sh. bilioni 107.8
zitaokolewa.

“Nina uhakika hawatarudia makosa
yao, ninafikiri niwaongezee siku saba
zaidi, lakini nitoe tahadhari, baada
ya siku hizi kuisha wale wote wataka-
ohusika kwenye masuala ya uhujumu
uchumi, sheria ichukue mkondo wake.

“Isije ikawa imejengeka mazoea,
kwamba kesi ya uhujumu uchumi
haipo, watakaoshikwa baada ya siku hizi
saba nilizoongeza na wale ambao wana
kesi mpya, kwa sababu leo mtu akihu-
jumu apelekwe kwenye kesi hausiki na
huu msamaha.”

SIKU SABA BASI

Alisisitiza kuwa katika kesi za uhuju-
mu uchumi watu watakaoshikwa kuan-
zia jana na kuendelea waendelee nazo.

“Siku saba ambazo nimeongeza kwa
wale ambao wamekwama, wameandika
barua lakini bado zipo magerezani hazi-
jakufikia (DPP), lakini zimeandikwa na
wale ambao wameandika lakini barua
zipo kwenye ofisi zako za mikoani.

“Inawezekana mwingine akawa ame-
jifikiria zaidi katika siku ya leo (jana)
hadi siku ya saba akatoa maamuzi yake.”

WANAODANGANYWA

Rais Magufuli alisema anafahamu
wapo wanaodanganywa, wanaambiwa
msamaha ni wa uongo.

“Hakuna msamaha wa uongo, uk-
ishatoa msamaha ni msamaha, huwezi
ukatoa msamaha wa majaribio, huwezi
ukatoa msamaha wa kumtega mtu, msa-
maha ukishatoa ni msamaha, kinyume
na hapo labda wewe unayeutoa utabeba
hiyo dhambi kwa Mungu,” alisema.

Alisema anafahamu wapo wengine
wanadanganywa na mawakili wao ili
waendelee kuwachomoa fedha watu
hao.

“Wanawaambia ukiomba msamaha
maana yake umejishtaki mwenyewe,
hao shauri yao wachague kusikiliza
mawakili wao au wachague kukusikiliza
DPP na ushauri wangu nilioutoa, ndio
maana ninasema nimetoa siku saba ny-
ingine, sitatoa tena,” alisisitiza.

Kuhusu waliojitokeza kuomba msa-
maha, Rais Magufuli aliwapongeza kwa
kuandika barua na kuiomba ofisi ya DPP
iharakishe ili watu waanze kuwa huru,
watoke wakajumuike na familia zao.

“Mtu akishalipa fedha na mkishafan-
ya michakato yote ya kimahakama, kwa
sababu waliingia kwa njia ya mahakama
watatoka kwa njia ya mahakama, mu-
wahishe haraka kwenye vyombo vya
sheria ili waachiwe, wakajumuike na

familia zao, isije hawa 467 mtakapo-
chambua labda mkajikuta wamebaki
400 au 300 wakakaa tena wanasubiri,
ilikuwa wiki, ikawa wiki mbili, mwishoe
mwezi, hadi mwaka, dhana ya msamaha
haitakuwa na maana,” alisema.

Alimweleza DPP kuwa anaamini ofisi
yake imejipanga vizuri na hatua itakuwa
ni kutoa msamaha.

“Wapo walioshikiliwa na maofisa wa
magereza kwamba sipeleki ombi lako la-
zima na sisi unatuachaje tunaokushikil-
ia.., Kamishna wa Magereza upo hapa?
Fuatiliane wote waliopo magereza
ambao wameomba msamaha huu kwa
DPP ili msiwakwamishe,” alisisitiza.

“Ili watu kwa dhamira yao wala msi-
walazimishe, pasitokee mtu wa kulazi-
mishwa kuomba msamaha kwa hiari
yao katika siku hizi, nafikiri ni kitu kizuri
hizi Sh. bilioni 107 zitatumika kujenga
hospitali, barabara na kulipa mishahara
ya wafanyakazi.

Alisema watuhumiwa hao, walikuwa
na shughuli na biashara zao zilikuwa
zimekwama, waje washiriki pamoja na
serikali katika kuziendeleza na serikali
ikusanye kodi.

“Lengo letu kubwa ni kujenga nchi
yetu, nilifikii DPP mkashirikiane na
ofisi nyingine, kama kesi ilikuwa iki-
simamiwa na ofisi ya Takukuru mka-
shirikiane vizuri kwa vile DPP ameshari-
dhia kwamba anataka kuwasamehe
kwa mujibu wa sheria na taratibu basi
mkashirikiane nao, kama ni suala la
upelelezi Jeshi la Polisi au Magereza
mkashirikiane,” alisema.

AWAONDOA WASIWASI

Aliwahakikishia wanaotubu makosa
yao na kurudisha walichokiri wasiwe
na wasiwasi. Alisema hawezi kufanya
kazi ya kitoto, siyo kwa wakati huo na
kwamba akishasema ametoa msamaha
maana yake ni msamaha kweli.

“Msidanganywe, hao wanaowadan-
ganya wanataka mwendelee kukaa
gerezani, na kadiri mtakavyokaa msim-
laumu mtu yeyote, DPP amesharidhia
ameguswa na Watanzania wengi wange-
penda kuwaona hao watu wakirudisha
na kutubu dhambi zao, lakini hatuwala-
zimishi.”

“Nitoe angalizo kwa DPP kwa wale
wanaoshikwa na kesi za uhujumu uchu-
mi, wasifikiri wanahusika na msamaha
huu, kashughulike nao kisawasawa,
siyo kwamba kesi za uhujumu uchumi
zimefutwa.”

“Ziliundwa kwa mujibu wa sheria, ila
kwenye hili nilitoa ombi na ombi lime-
kubalika kwako na wasaidizi wako, na

Mbowe abadili mada
kuwakwepa polisi

Na Godfrey Mushi, HAI

MWENYEKITI wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema), Freeman Mbowe,
jana alilazimika kuendesha mkutano wa nda-
ni huku kamanda wa polisi wa wilaya akiwa
ndani na polisi wengine wakiwa wamezingira
nje ya jengo.

Kikao hicho ambacho ni cha ndani, kil-
jongozwa na Mbowe ambaye ni Mbunge wa
Hai. Kutokana na polisi kuingilia mkutano
huo, alijikuta akibadilisha mwelekeo wa
mazungumzo yake huku akiwasifia polisi
kwa kuhudhuria mkutano huo pia akiwapiga
vijembe kiaina.

Katika video iliyosambaa mitandaoni,
Mbowe alisema anashangazwa na Woga
uliopo licha ya vyama vya upinzani kuto-
ruhusiwa kufanya mikutano.

“Mnaogopa nini? Ushindani? Mmefunga
wenzenu mikono miaka minne, mmewafun-
ga miguu miaka minne, ngoma (uchaguzi)
unanyanyuka keshokutwa bado mnataka
kuwafunga mikono. Hofu ya nini kama unaji-
amini? Tuingie ‘field’ (eneo la kazi) tunaone
shughuli inavyokuwa pevu,” alisema Mbowe.

Aidha, aliwataka viongozi kutambua kuwa
uchaguzi huo si lelemama na kwamba Chade-
ma inajiandaa pasipo kupigana na mtu bali
kutafuta haki.

“Vikao vya kupeleka rufani ni utaratibu
[akini kuna maelekezo maalum yametolewa
ya kuwaengua wagombea wetu. Kumwona
kamanda wa polisi amekuja kwenye kikao
cha ndani cha chama unafikiri ni bahati
mbaya? Eti anatupenda sana?" Alihoji huku
wanachama wakicheka na kumkaribisha kwa
kusema: “Mgeni wetu karibu sana”.

“Kuna vihunzi vingi tulivijua mapema kama
vya kadi, watu wakose kadi ili watu wapite
bila kupingwa, wakijua hakuna chama cha
upinzani chenye uwezo wa kutoa kadi kutoka
Mtwara mpaka Kigoma mpaka Tanga. Chade-
ma tuko vizuri,” alisema.

Mwenyekiti huyo baada ya kuzungumza
hayo, alisema ameyazungumza hayo kama
tahadhari ili wanachama na viongozi wa
Chadema wajipange mapema, ili wagombea
wa chama hicho wasije wakaenguliwa pasipo
sababu za msingi.

Jana, mkutano huo uliendeshwa kwa saa
kadhaa chini ya ulinzi mkali wa askari wa
Jeshi la Polisi wakiwamo askari kanzu.

Askari kanzu pamoja na askari waliokuwa
na silaha walivamia mkutano huo saa 5:00
asubuhi na kuingia ndani ya ukumbi na
kuhojiana na baadhi ya viongozi na baadaye
kuimarisha ulinzi kila kona ya eneo hilo hadi
saa 10 jioni.

Wakati Polisi wanazingira ofisi za Chadema
zilizoko mtaa wa Gezaulole, Mbowe alikuwa
na Mwenyekiti wa Halmashauri ya Hai, Helga
Mchomvu, madiwani na makatibu wa Chade-
ma.

Polisi waliovamia mkutano huo na kuweka
ulinzi mkali mwanzo hadi mwisho wa mkuta-
no huo, walikuwa wakiongozwa na Mkuu wa
Polisi wa Wilaya ya Hai, Lwelwe Mpina.

Nipashe ilipofika eneo hilo, ilishuhudia
polisi wakiwa wameweka ulinzi zilipo ofisi
hizo ambako Mbowe alikuwa ameegesha gari
lake lililokuwa na utambulisho wa Kiongozi
wa Upinzani Bungeni (KUB).

Alipotafutwa, Mwenyekiti wa Kamati ya Ul-
inzi na Usalama ambaye ni Mkuu wa Wilaya
ya Hai, Lengai Ole Sabaya, kuzungumzia
hatua hiyo ya polisi alisema: “Polisi wana
kazi ya kumlinda kila mtu na kuhakikisha
usalama wa
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Lugola:
askari wote
wahamishwe
kituoni

Na Felix Mwagara, KATAVI

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Kangi Lugola, ameliagiza Jeshi la Polisi
mkoani Katavi, kuwahamisha askari
wote wa Kituo cha Polisi Majimoto kuto-
kana na tuhuma mbalimbali zinazowak-
abili askari hao.

Waziri Lugola alitoa agizo hilo jana
kwenye mkutano wa hadhara uliohud-
huriwa na mamia ya wananchi wa Mji
wa Majimoto, Wilaya ya Mlele wakati
akijibu kero mbalimbali za wananchi.

Waziri Lugola alisema kero zilizo-
wasilishwa na wananchi hao, zinaonye-
sha askari wa kituo hicho wanajihusisha
na vitendo mbalimbali vya rushwa, kup-
iga wananchi ovyo, kushindwa kudhibiti
ulinzi na usalama pamoja na kushughu-
likia malalamiko ya wananchi.

“Natoa agizo hili liwe fundisho kwa
askari wote wasiowaaminifu kote nchini,
Kamanda wa Polisi wa Mkoa huu natoa
siku saba askari wote wa kituo hiki wa-
hamishwe na waletwe wengine ili waji-
funze,” alisema Lugola.

Baada ya agizo hilo, waendesha boda-
boda na wananchi wengineo, walishang-
ilia na kusema kuwa mji huo sasa utatu-
lia kutokana na uwepo wa amani bila
kuwa na manyanyaso.

Mmoja wa wananchi aliyetoa malala-
miko dhidi ya polisi katika kituo hicho,
Malewe Maswe, alilalamikia kuwa baa-
dhi ya askari hao walimpiga na kum-
sababishia maumivu makali ya miguu
kutokana na kuhoji kosa lake la kuletwa
kituoni hapo baada ya kugombana na
mwalimu mmoja katika mji huo.

“Tulikuwapo na mwalimu niliye-
gombana naye kituoni hapo, askari
wakaniambia nendeni mkaelewane na
mwalimu huyo, nikawaambia hatuwezi
elewana maana zoezi hilo lilishindikana,
askari wakasema unatufundisha kazi,
yule pale dogo (askari ambaye alikuwa
katika mkutano huo) simjui jina lake
alinipiga kipigo sana, na askari mwing-
ine bonge anachochea hii ndiyo Serikali
ya Magufuli,” alisema Maswe.

Waziri Lugola alijibu kero mbalimbali,
ikiwamo ya mkazi wa Mji huo, Malugu
Mayombi, ambaye ni mkulima maaru-
fu wa mpunga wa eneo hilo, ambaye
aliangua kilio kwa waziri akidai polisi
wameshindwa kushughulikia kesi yake
ya madai ya Sh. milioni sitini anazomdai
mfanyabiashara Sali Kulwa maarufu TBS
aliyemuuzia gunia 623 za mpunga.

“Waziri wangu, naomba unisaidie
mimi maskini, ujio wako utaniokoa na
kuomba Waziri unisaidie nadai shilingi
milioni 33 na laki 5 (33,500,000) kati
ya Sh. milioni 60, nimelipwa Sh. mil-
ioni 26 na laki 5 (26,500,000) pekee,
nimeshindwa kuendeleza kilimo naishi
kwa shida, nilikuwa nalima ekari 100,
kwa sasa nalima ekari 30 tu, nisaidie
jamani, nateseka mimi,” alisema May-
ombi.

Waziri Lugola alimwagiza Kamanda
wa Polisi kushirikiana na Mkuu wa Polisi
Wilaya kulitatua suala hilo kwa wiki
moja wamkamate mtuhumiwa na aweze
kulipa fedha za Mayombi.

EE waomb

ajJi 10,450 elimu ya

juu wakutwa na kasoro

Na Salome Kitomari

WAOMBAJI 10452 kati ya 81,992 wa
mikopo ya elimu ya juu kwa mwaka wa
masomo 2019/20, wamekutwa na dosari
kwenye maombi yao zinazoweza kuwanyi-
ma sifa ya kupata mikopo hiyo.

Kwa mujibu wa tangazo lilitolewa juzi
kwenye tovuti ya Bodi ya Mikopo ya Elimu
ya Juu nchini (HESLB), waombaji hao
wamepewa muda wa siku nne kurekebisha
kasoro hizo.

Kwa mujibu wa nyaraka hiyo wengi wa
waombaji wana makosa kwenye eneo la vy-
eti vya kuzaliwa vinavyotolewa na Wakala
wa Usajili wa Matukio ya Kijamii Zanzibar
(ZCSRA) na Wakala wa Usajili, Ufilisi na Ud-
hamini (Rita).

Nyaraka hiyo imeonyesha zaidi ya waom-
baji 10,000 wana kasoro kwenye vyeti vya
kuzaliwa na wametakiwa kurekebisha
kuanzia jana hadi Oktoba 3.

“Hatua ya HESLB inafuatia kukamilika
kwa uhakiki wa maombi ya mikopo na
kubainika baadhi ya fomu za maombi ya
mikopo zina upungufu unaozuia kuendelea
na hatua ya kupangiwa mikopo,” alisema.

Pia tangazo hilo lilibainisha kuwa up-
ungufu huo ni pamoja na kukosa nyaraka
ama viambatanisho vilivyothibitishwa na
mamlaka husika na saini za waombaji na
wadhamini wao.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa
Mawasiliano Mwandamizi wa HESLB, Ven-
eranda Malima, alisema mwongozo unase-
ma mwanafunzi ataweka viambatanisho
ambavyo vimethibitishwa na mamlaka
husika.

“Baadhi yao wameweka vyeti, lakini
hakikuthibitishwa na hizo mamlaka na
kukifanya kisiwe halali, tumetoa siku nne
kuthibitisha nyaraka hizo wakishindwa
hawataingia kwenye hatua inayofuata ya
kugawiwa mikopo,” alisema.

Veneranda alisema majina hayo yame-
bainika wakati wa kupitia orodha ya waom-
baji na baada ya siku hizo kupita wanaanza
kugawa mikopo kwa waombaji wenye sifa.

Aprili mwaka huu, Rita ilitangaza kuanza
uhakiki wa vyeti vya kuzaliwa na vifo kwa
wanafunzi wanaotaka kuomba mikopo
kupitia mfumo wa kielektroniki.

Wanafunzi hao walitakiwa kujaza fomu
maalum kwenye mtandao na kuambatani-
sha vyeti vyao ili kuhakikiwa kama walivyo-
navyo ni sahihi.

Rita ilieleza kuwa baada ya uhakiki,
majina ya wahusika yatapelekwa Bodi ya
Mikopo kwa njia ya mtandao kwa ajili ya
kupatiwa mikopo kwa mujibu wa sifa zi-
lizoainishwa na bodi hiyo.

Mwaka jana Rita ilifanya uhakiki wa vyeti
108,000 kati yake 2,000 vilibainika kuwa
na kasoro mbalimbali ikiwamo kughushi na
wapo waliofikishwa mbele ya vyombo vya
sheria.

W EENTA

Ofisa Mtendaji
Mkuu wa
Kampuni ya
Ocean Busi-
ness Partners,
Abdulsamad
Abdulrahman,
akizungumza
es Salaam
jana, kuhusu
kongamano

la mafuta na
gesi. Kulia

ni Makamu
wa Rais wa
CWC Group,
Tiago Marques.
PICHA: JOHN
BADI

Muswada wa Makonda wamtisha waziri

Na Joseph Mwendapole

alisema.

mabadiliko ya sheria ya mirathi
serikalini na

WAZIRI wa Katiba na Sheria, Dk. Agustino Mahiga, amese-
ma baadhi ya wabunge wamemtisha kuwa Muswada wa Ma-
badiliko ya Sheria ya Mirathi uliowasilishwa kwake na Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda ni kaa la moto.

Aliyasema hayo mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam,
wakati akifungua mjadala kuhusu kuelekea mabadiliko ka-
tika Sheria ya Kimila na Mirathi ulioandaliwa na Shirika la
Wanawake katika Sheria na Maendeleo Afrika (WiLDAF).

Dk. Mahiga alisema kunahitajika elimu ya kutosha kwa
wadau mbalimbali wakiwamo viongozi wa dini na kimila
kwa kuwa sehemu kubwa ya muswada huo inagusa imani
za watu, hivyo haitakuwa rahisi kufanya mabadiliko bila ku-
wapa elimu.

“Ninyi WiLDAF na wadau wengine mnapaswa kufanya kazi
kubwa sana ya kuelimisha watu kwa sababu kuna wabunge
wameshaniita na kuniambia huo muswada uliopewa ni kaa la
moto. Sasa hii ni dalili kwamba kuna kazi kubwa ya kufanya,
hivyo kaeni na wadau muwaelimishe umuhimu wa mabadi-
liko,” alisema Dk. Mahiga.

Pamoja na hayo, Dk. Mahiga alisema serikali itaendelea
kutatua changamoto za kimila wanazokutana nazo wajane,
wanawake na watoto katika masuala ya mirathi ili kuhakiki-
sha wanapata haki.

Waziri Mahiga alisema kama tatizo ni sheria, serikali iko
tayari kupokea maoni ya wadau mbalimbali ikiwa ni pamoja
na WILDAF ili kuwa na sheria itakayotoa haki sawa kwa wote,
yaani wanawake, wanaume na watoto.

“Sote tunafahamu kuwa Sheria ya Kimila Na. 4 inatokana
na mila na desturi zetu. Ombi langu kwenu mwendelee kuha-
masisha jamii kujali familia, wanawake na watoto kwani mab-
adiliko makubwa yanayotakiwa ni ya kifikra na jamii kuacha
kudhulumu mali za marehemu kwani watoto wataathirika,”

Mkurugenzi  Mtendaji wa  waliyoiwasilisha
WILDAF, Anne Kulaya, alipongeza

serikali kwa kupokea rasimu ya iakazi.

kwamba anaamini serikali itaifany-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

]

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233

S.L.P 2888,
Barua pepe: ps@mow.go.tz > 40470 DODOMA
Tovuti: www.mwtc.go.tz 23-09-2019

B TANGAzZO NN

I. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumapili tarehe
29-09-2019 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo
wake wenye vipimo vikubwa kutoka Dar -Es-Salaam kuelekea Geita,

gari hizo zenye namba za usajili:
T660 BZU/T 310 DDH

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 20
Upana - mita 4.2
Kimo - mita 4 .6

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam hadi Geita Kupitia Dodoma,
gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi

mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Moshi,
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TOLEO MAALUMU

CHINA NA TANZANIA BEGA KWA BEGA
KUJENGA JUMUIYA YA MUSTKABALI WA
PAMOJA YENYE UKARIBU ZAIDI

JAMHURI ya Watu wa China ilianzishwa
Oktoba 1, 1949. Katika kipindi cha miaka 70,
China imepita safari ndefu ya kujiendeleza
kutoka nchi maskini na dhaifu na kuwa
nchi yenye neema na yenye nguvu. China
sasa ni nchi ya pili kwa nguvu ya uchumi
duniani, nchi kubwa zaidi ya kiviwanda,
nchi kubwa zaidi kwa biashara ya bidhaa
na ni nchi yenye akiba kubwa zaidi ya fed-
ha za kigeni.

Katika muda wa zaidi ya miaka 70 iliyopi-
ta, uchumi wa China umekuwa na ongeze-
ko la kasi na endelevu. Tangu ilipoanza
kutekeleza sera ya mageuzi na kufungua
mlango mwaka 1978, wastani wa ongezeko
la pato la ndani la taifa GDP kwa mwaka lili-
kuwa karibu 9.5%. Wakati huo huo, wastani
wa pato la taifa kwa kila mtu umeongezeka
kutoka dola za kimarekani 240 na kufikia
takribani dola za kimarekani 10,000, na
mwaka 2018 pato la ndani la China GDP lili-
fikia dola za kimarekani trilioni 13.

Katika muda wa zaidi ya miaka 70 iliyo-
pita, sayansi na teknolojia nchini China im-
epiga hatua mara kwa mara. Chombo cha
safari kwenye anga ya juu chenye binada-
mu, utafiti wa sayari ya mwezi, sayansi ya
Quantum, utafiti wa bahari yenye kina kire-
fu, kompyuta zenye kasi kubwa na satelaiti
za uongozaji zimerushwa moja baada ya
nyingine, huku mafanikio kadhaa ya kisay-
ansi na kiteknolojia yamefikia viwango vya
kuongoza duniani.

Katika muda wa zaidi ya miaka 70 iliyopi-
ta, kiwango cha maisha na ustawi wa jamii
ya watu wa China vimekuwa vikiongezeka
bila kukoma. Wastani wa pato linaloweza
kutumiwa na mtu kwa mwaka umeongeze-
ka kutoka chini ya dola za kimarekani 27 za
mwaka 1978 na kuwa dola za kimarekani
zaidi ya 4,000 za leo, zikiwa zimeongezeka
mara 160. Katika muda wa zaidi ya miaka
40 ya utekelezaji wa sera ya mageuzi na ku-
fungua mlango, China imewaondoa watu
milioni 740 kutoka kwenye umaskini, na
wastani wa muda wa kuishi wa wachina
umeongezeka na kufikia miaka 77.

China imekuwa inahimiza kujenga jamii
yenye mustakabali wa pamoja kwa bin-
adamu. Wazo la kimsingi la jamii hii, ni
kuwa wakati tunakabiliana na masuala na
changamoto za dunia, tudumishe amani
badala ya vita, maendeleo badala ya umas-
kini, ushirikiano badala ya migongano na
kunufaishana badala ya kujinufaisha.

Uzoefu wa miaka 70 wa China unaonye-
sha kuwa, ni pale tu usiposahau ulipoan-
zia, ndio unaweza kufanikisha lengo lako.
Kutafuta furaha kwa watu wa China na
ustawishaji mkubwa wa taifa la China ni
nia yetu thabiti na lengo letu lisiloyumba.
Mwaka kesho, China inatarajia kutimiza
lengo la kwanza la karne la kujenga jamii
yenye maisha bora kwa pande zote, na
watu milioni 16 waliobaki kwenye umaskini

wataondolewa kwenye umaskini.

Uzoefu wa miaka 70 wa China unao-
nyesha kuwa mwelekeo unadhamiria siku
za baadaye huku njia ikidhihirisha mus-
takabali. Tumepita kwa mafanikio kwenye
njia ya ujamaa wenye umaalum wa China,
wachina sasa wameinuka na kuweza ku-
jitetea, na kujitajirisha na kuwa na nguvu.
Dunia ina rangi mbalimbali, na hakuna njia
moja ya maendeleo. Njia inayofuatwa na
nchi inatakiwa kuwa ile inayoendana na
mazingira ya taifa, inayohimiza maendeleo
na inayoleta manufaa endelevu kwa watu
wake.

Miaka 70 ya uzoefu wa China inaonyesha
kuwa kufungua mlango kunaleta maende-
leo na kujitenga kunarudisha nyuma. Sera
ya mageuzi na kufungua mlango ni ufun-
guo muhimu kwa China kupata maendeleo
makubwa ya kiuchumi na kijamii. Katika
siku za baadaye, China itafungua mlango
zaidi na kushirikiana kwa karibu zaidi na
nchi nyingine duniani, na kuleta maende-
leo na neema zaidi kwake yenyewe na kwa
dunia kwa ujumla.

Mwaka huu pia ni mwaka wa maadhim-
isho ya miaka 55 tangu kuanzishwa kwa
uhusiano wa kibalozi kati ya China na Tan-
zania. Nikiwa balozi wa China nchini Tan-
zania, ninafurahi kuona kuwa katika miaka
55 iliyopita, urafiki wa jadi kati ya China na
Tanzania ulioanzishwa na viongozi waan-
zilishi wa nchi mbili umevuka majaribio ya
kimataifa, na ushirikiano wa pande mbili
wa kuheshimiana na kunufaishana ume-
leta mafanikio makubwa na kuleta mambo
“makubwa zaidi” na “ya kwanza” nchini
Tanzania na hata Afrika.

Kwa mfano, reli ya TAZARA bado ni mra-
di mkubwa zaidi uliojengwa kwa msaada
wa China; daraja la Nyerere lililojengwa
na kampuni ya China ni daraja la kwanza
la kamba linalovuka bahari kwenye eneo
la Afrika Mashariki; na maktaba ya Chuo
Kikuu cha Dar es salaam iliyojengwa kwa
msaada wa China, ni maktaba ya kisasa
barani Afrika; mradi wa mkonga wa ma-
wasiliano ya habari wa Taifa uliogharami-
wa na Benki ya Exim ya China ni “njia kuu
ya mawasiliano ya taifa” nchini Tanzania;
Daraja la juu la Ubungo linaloendelea ku-
jengwa na kampuni ya China litakuwa ni
daraja la kwanza lenye ngazi nyingi na njia
nyingi nchini Tanzania. Wakati huo huo,
China ni chanzo kikubwa cha uwekezaji
kwa Tanzania, mshirika mkubwa wa bi-
ashara na mkandarasi mkubwa wa ujenzi.
China pia ni nchi inayotumia idadi kubwa
zaidi ya watumishi watoa msaada wa mat-
ibabu nchini Tanzania na pia ni nchi inay-
otoa udhamini mkubwa zaidi wa masomo
wa kiserikali kwa Tanzania. Kwa ufupi ni
kuwa, ushirikiano kati ya China na Tanza-
nia umeleta manufaa halisi kwa watu wa
nchi mbili.

Wiki mbili zilizopita Rais Xi Jinping
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Bi. Wang Ke, Mh. Balozi wa Jamhuri ya Watu wa China nchini Tanzania

wa China alitoa amri ya kutoa nishani ya
urafiki kwa mheshimiwa Dk. Salim Ahmed
Salim, aliyekuwa waziri mkuu wa Tanza-
nia, nishani hii ya urafiki ni tuzo ya heshi-
ma kubwa ya China kwa wageni. Dk. Salim
ni mmoja wa marafiki wa watu wa China,
aliteuliwa kuwa balozi wa Tanzania nchini
China akiwa na umri wa miaka 27. Mwaka
1971, akiwa mwakilishi wa kudumu wa
Tanzania kwenye Umoja wa Mataifa, alion-
goza kampeni ya kuunga mkono Jamhuri
ya Watu wa China irudishe kiti chake ha-
lali kwenye Umoja wa Mataifa. Na baada ya
kustaafu, amekuwa mwenyekiti wa Chama
cha urafiki kati ya China na Tanzania. Dk.
Salim, ambaye ni mwafrika pekee kupewa
tuzo hiyo, anastahili kabisa nishani hiyo.
Sio tu ni utambuzi mkubwa kwa mchango
wake kwenye uhusiano kati ya China na
Tanzania, bali pia ni heshima kubwa kwa
urafiki wa jadi kati ya China na Tanzania.

China na Afrika zimefurahia ushirikiano
wa jadi. Kwa zaidi ya nusu karne iliyopita,
China na Afrika zimeshirikiana kwa shida
na raha, na kuunda jumuiya yenye mustak-
bali wa pamoja.

Kwa watanzania na marafiki wote wa Af-
rika, China itaendelea kufuata kanuni zake
tano za kutoingilia njia za maendeleo za
Afrika zinazoendana na mazingira ya taifa,
kutoingilia. mambo ya ndani ya Affrika,
kutozifanya nchi za Afrika zifuate maoni
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yetu, kutoweka masharti ya kisiasa kwenye
misaada kwa Afrika, na kutotafuta maslahi
binafsi ya kisiasa kwenye uwekezaji au
kugharamia ushirikiano na Afrika.

Tukiangalia siku za baadaye, tuko tayari
kufanya kazi pamoja na Tanzania na nchi
nyingine za Afrika kutekeleza mapendek-
ezo manane makuu ya mkutano wa kilele
wa baraza la ushirikiano kati ya China na
Afrika uliofanyika Beijing mwaka 2018 na
kuiunganisha kwa karibu utekelezaji wa
pendekezo la Ukanda Mmoja, Njia Moja na
ajenda ya maendeleo ya mwaka 2063 ya
Umoja wa Afrika na mikakati ya maende-
leo ya Tanzania na nchi nyingine za Afrika,
ili kuweka nguvu mpya kwenye ushiriki-
ano wa kunufaishana kati ya China na Tan-
zania na kati ya China na Afrika, na kujenga
jumuiya ya mustkabali wa pamoja yenye
ukaribu ya China na Afrika.

Ningependa kutumia fursa hii kuonye-
sha shukrani zangu za dhati kwa marafiki
zetu wa Tanzania na wa kimataifa wanaoi-
unga mkono China kwenye mageuzi na
kufungua mlango na kazi ya kuunganisha
taifa letu. Wakati huo huo, naitakia Tanza-
nia ipate maendeleo makubwa kwenye nia
yake ya kuleta maendeleo ya viwanda chini
ya uongozi wa Rais Magufuli. Tanzania ina
uwezekano mkubwa wa kuwa na maende-
leo, hii ni nchi nzuri iliyojaa matumaini.
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Jukwaa la Ushirikiano wa Cbhina na Afrika (FOCAC) lililoanzishwa mwaka 2000,
limekuwa taasisi muhimu ya ushirikiano kati ya China na nchi za Afrika.
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TOLEO MAALUMU

MIONGO SABA YA MAENDELEO KWA
WATU: MFANO WA CHINA

Salaam za Mbelwa Kairuki, Balozi wa Tanzania nchini China

OKTOBA 1, 2019 ni kumbukumbu ya
miaka 70 ya kuundwa kwa Jamhuri ya Jam-
huri ya Watu wa China. Umri huu hauifanyi
nchi ya China kuwa ya pekee, isipokuwa ni
namna China ya kisasa ilivyoweza kufikia
maendeleo makubwa katika kipindi kifupi.

Lakini pia nchi ya China kufikia hadhi ya
kuwa Taifa kubwa na lenye nguvu dunia
ni ni moja ya jambo linaloishangaza dunia
mpaka leo.

Katika kipindi hicho chote, China ilijipam-
banua kwa namna mbalimbali ili kufikia
maendeleo yakeHata hivyo maendeleo ya
nchi ya China yameelekezwa kwa watu na
yanalenga kukidhi matakwa ya watu kwa
maisha bora.

Aidha, wakati wa kujenga uchumi dhabiti
kipindi hicho , nchi ya China pia imezingatia
maendeleo ya usawa katika nyanja zote.

Katika safari yake ya miongo saba, nchi ya
China imejikita katika kujifunza kubadilis-
hana na kuheshimiana na nchi zingine.

Kupitia mifumo mbali mbali ya kikan-
da na kimataifa, pamoja na Utaratibu wa
Ukanda wa Barabara(the Belt and Road
Initiative),Jukwaa la pamoja kuhusu mahu-
siano ya China na nchi za afrika (Forum on
China-Africa Cooperation).

Aidha uzoefu kipindi chote hicho, nchiya
China imekuwa mstari wa mbele kuzishiriki-
sha, kujifunza na kupata uzoefu kutoka kwa
nchi mbalimbali duniani.

Sera yake ya kuunda ushirikiano wa kiu-
chumi ulio sawa (win-win) bila ubaguzi kwa
nchi nyingine ni moja nguzo kuu zilioifanya
nhci hiyo kufikia hatua kubwa waliyo nayo

sasa.

Mageuzi na sera ya uwazi

Miaka 41 iliyopita, nchi ya China ilijikita
kubeba sera yake ya mageuzi ya kiuchumi
na kufungua ambayo imeleta sifa kubwa ya
kuleta muujiza kwenye uchumi ya taifa hilo
iliyoifanya Taifa hilo kuwa la pili Dunia.

Kasi na kiwango cha ukuaji wa uchumi wa
nchi ya China tangu kupitishwa kwa mkakati
huo wa mageuzi na kufungua milango ya ki-
uchumi ya mifano na historia ya maedneleo
katika karne iliyopita.

Wakati Deng Xiaoping, baba wa sera ya
mageuzi na ufunguzi wa China, alipoanza
harakati za kukuza uchumi, kiwango cha
umaskini nchini China kilikuwa kikubwa ku-
liko nchi nyingi kwenye bara la Afrika.

Wakati pato la nchi ya china likiwa dola
156 mwaka 1978, miaka arobaini iliyofuata,
na kwa ushawishi wa sera ya mageuzi, pato
lake lilikua kwa kiwango cha wastani wa asil-
imia 9.5 kwa mwaka kufikia dola 8,827 za ki-
marekani sawa na asilimia 86 ya wastani wa
pato la ulimwengu mnamo 2017.

Kimsingi, kiasi kikubwa, ukuaji huu wa
haraka uliinua zaidi ya watu milioni 700
kutoka nchi ya china pekee na kupunguza
viwango vya umaskini kutoka asilimia 90
mnamo 1981 hadi chini ya asilimia 2 chini ya
miongo minne.

Tangu 1978, sera ya mageuzi na ufun-
guzi wa China iliporuhusiwa imeongeza
uwekezaji wa wa moja kwa moja wa nje ka-
tika sekta zenye tija na viwandani ambazo
zimeonekana kuwa njia muhimu ya kuha-
rakisha maendeleo kwa miundo miundo
mbalimbali ikiwemo ya afya kote nchini

Ni ukweli usiopingika kwamba maendeleo
ya nchi ya china iliyokuwa na idadi ya moja
ya tano ya watu dunia yalikuwa na madhara
chanya kwa nchi nyingine duniani.

Mageuzi katika sera yake yalilenga kurahi-
sisha chakato wa uetkelezaji wa sera hiyo ha
hivyo kuboresha mahusiano wenye nguvu
kati ya nchi ya china na nyingine duniani.

Uwezo wa nchi ya China uliisaidia nchi
hiyo kuwa na uwezo mkubwa wa ushawishi
kiuchumi uliopelekea ukuaji wa uchumi wa
ulimwengu ikiwemo ongezeko la uagizaji
wa bidhaa na vifaa vya kusindika na visivy-
osindikwa.

Uwezo huu haukuwa tu na athari katika
kuongeza uwezo wa usafirishaji wa washiri-
ka wake wa kimataifa, haswa nchi tajiri za
Kiafrika, mahitaji yaliyoongezeka ambayo
yaliongeza bei ya bidhaa hizi na kuongeza
pato kwa nchi wasafirishaji.

Zaidi ya hayo, usafirishaji wa vifaa vya
gharama nafuu ulitoa fursa mpya za matumi-
zi kwa watumiaji ulimwenguni, haswa katika
nchi za Afrika, ambapo utumiaji wa bidhaa
za bei nafuu bila shaka umebadilisha maisha
kuwa bora.

Ushirikiano wa China na Afrika
Tangu kuanzishwa kwa Mkutano wa
Ushirikiano wa Uchina na Afrika, Afrika im-

efaidika na ‘China Fly-
ing geese’.China imekuwa
mshirika mkubwa zaidi wa
biashara kwa Bara hilo kwa mi-
aka 9 mfululizo.

Mpaka leo, theluthi mbili ya uwekezaji
wa China katika bara hilo uko katika miun-
dombinu kama ya barabara. Uwekezaji na
misaada ya Wachina katika bara hilo sio tu
kubadilisha uso wake na maboresho ya-
nayoonekana katika miundombinu, pia in-
aangazia na kuboresha umoja na maende-
leo ya bara hilo.

Miongo ishirini iliyopita, njia za kawaida
za kusafiri kati ya miji barani Afrika zilikuwa
ndefu na barabara mbovu ambazo ziliathiri-
wa kwa urahisi na mvua na mafuriko.

Hata hivyo, kwa sasa barabara kuu zili-
zotengenezwa mpya na treni zenye kasi kub-
wa zinaunganisha miji na nchi kote barani
afrika, huku zikipunguza muda wa kusafiri,
gharama na kuunganisha biashara.

Wakati huo huo, uwekezaji katika uzal-
ishaji wa nishati jadidifu bei nafuu na en-
delevu za nishati kwa ueendelevu wa maz-
ingira. ssmbamba na usalama na utulivu wa
kisiasa,bara la afrika lineguzwa mojawapo
ya sehemu katika ulimwengu inayovutia kwa
uwekezaji.

Wakati nchi nyingi zinazoendelea barani
Afrika zinaangalia China kwa mshangao
juu ya maendeleo yaliyofikiwa kwa muda
mfupi,swali na msingi linalojitokeza mara
kwa mara ni jinsi gani nchi hiyo iliamua ha-
tima yake.

Ingawa maendeleo ya Uchina yanaweza
kuhusishwa na sababu nyingi zinazoingili-
ana ikiwemo uwekezaji muhimu katika
huduma za afya na elimu tangu mwanzo
wa ajenda yake ya mageuzi ni moja maoni
yangu yaliyopelekea matokeo makubwa yal-
iyoshuhudiwa leo.

Wakati China ilipokuwa na uwezo wa
kutoa mapato makubwa kupitia kuvutia
na kushiriki katika biashara ulimwengu,
kuboreka kwa maisha ya watu wake na
ongezekeo ya idadi ya watu wake

Uwekezaji wa elimu kwa watu wa Taifa
hilo nayo ilikuwa muhimu sana katika
kufanikiwa kwa sera ya mageuzi ambayo
ilisababisha ukuaji w auchumi lenye kubwa
idadi ya watu inayokaribia mataifa 54 barani
afrika.

Urafiki wa China na Tanzania

Mwaka huu ni muhimu kwa China na Tan-
zania. Tunaposherehekea miaka 70 ya kuan-
zishwa kwa Jamhuri ya Watu wa Uchina, tu-
nasherehekea pia miaka 55 ya uhusiano wa
kidiplomasia wa nchi hizi mbili .

Kuna mengi ya kujivunia kuhusu uhu-
siano huu wa kipekee, shukrani kwa Mwe-
nyekiti na baba mwanzilishi Comrade Mao
Tsetung na Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere. Kizazi kilichofuata cha viongozi ki-
meendelea kukuza mahusiano haya hadi leo
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tunaposhuhu-
dia uhusiano
wetu unakua
siku hadi siku
ya Uongozi wa
Rais Xi Jinping

na Rais Dkt John
Joseph  Pombe
Magufuli.

Kwa upande wa
kiuchumi na kijamii.
China imekuwa mshirika
mkubwa zaidi wa biashara

kwa Tanzania kwa miaka 3 mfululizo.
Mnamo mwaka wa 2018, biashara yetu ya
pande mbili ilifikia bilioni 4

Uhusiano wetu umeendelea kukua siku
kwa siku. Tanzania inajivunia kuungana na
Uchina kurejeshwa katika kiti chake halali
katika Umoja wa Mataifa na Mkutano Mkuu
wa 26 wa Umoja wa Mataifa mnamo 1971.

Haikushangaza, kwamba kama sehemu
ya kusherehekea miaka 70 ya kuanzishwa
kwa Jamhuri ya Watu wa Uchina, heshima
yake Rais Xi Jinping alitoa Amri ya Rais ya
kukabidhi medali ya Urafiki kwa mtoto wa
mchanga wa Tanzania, waziri mstaafu , Dk.
Salim Ahmed Salim.

Wakati huohuo, watanzania hawatasa-
hau jinsi China ilivyosaidia nchi yetu kutoa
mafunzo kwa wapigania uhuru na jinsi
ilivyotoa msaada mkubwa wa kifedha na
kiteknolojia kwa harakati za ukombozi wa
kitaifa katika nchi za Kusini mwa Afrika.

Reli ya Tanzania-Zambia (TAZARA) bado
ni moja wapo ya miradi mikubwa ya mis-
aada ya nje kutoka nchi ya Kichina barani
Afrika na ishara ya ushirikiano wa China na
Afrika.

Ndio sababu mnamo 1965, licha ya shini-
kizo kubwa la nje, Tanzania ilikuwa nchi ya
kwanza katika Afrika Mashariki na Kusini,
kusaini Mkataba wa Urafiki na Uchina.

Aidha, msimamo wa sera ya nje ya Tan-
zania dhidi ya uchina ilidhihirishwa wazi
mwaka 2013, wakati Rais wa China Xi Jin-
ping alipofanya safari ziara yake ya kikazi
barani afrika na kuichagua Tanzania kama
nchi yake. Mahusiano yetu sio dola za ki-
siasa za Amerika tu. Kwa kuongezea, nchi ya
nchina ndiye mwekezaji mkubwa zaidi wa
nje nchini Tanzania na uwekezaji wake un-
afikia jumla ya za kamrekani dola bilioni 7
na miradi zaidi ya 700 ya uwekezaji, ambayo
imeunda ajira za moja kwa moja zipatazo
150,000.

Kupitia sera ya kubadilisha watu katika
nyanja kumeimarisha maisha nchi mbili.Zi-
adi ya watanzania 5,000 hivi sasa wanasoma
nchini China na zaidi ya watalii 30,000 wa
China walitembelea Tanzania mwaka jana.
Huu ndio mfano bora wa ushirikiano wa
kushinda kwa usawa (win-win).

Liliko kubwa zaidi ni kwa Rais Dkt John
Pombe Magufuli kukuza na kuongeza uhu-
siano huu kwa urefu zaidi. Chini ya uongozi
wake, takwimu juu ya biashara ya China,
uwekezaji na utalii nchini Tanzania zimeon-
egzeka sana.

Ni imani yake kwamba China inayoende-
lea kukua italeta matarajio pana kwa nchi
zetu mbili kushirikiana katika kuzaa ma-
tunda na kutoa faida zaidi kwa watu wa nchi
zetu mbili na zaidi.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Ipokeeni tena fursa
hii ya kusamehewa

TUNAMPONGEZA Rais John Magufuli, kwa kupendekeza utara-
tibu wa washtakiwa wa makosa ya uhujumu uchumi kukiri makosa,
kuomba msamaha na kurudisha fedha na mali wanazomiliki, waki-
amini kuwa zina walakini.

Tunaipongeza hatua ya Rais ya kuwa kiongozi pekee aliyeibua ut-
aratibu huo, hapa nchini na kuanza kutekeleza jukumu hilo ambalo
tunaona kuwa lina tija kwa nchi na wahusika.

Kadhalika, tunawapongeza wahusika takribani 460 walioitikia
wito wa kuomba msamaha na kuahidi kurudisha fedha hizo na
kukubali kusamehewa na Rais.

Aidha, tunaungana na maelezo ya Rais kuwa Ofisi ya Mkurugenzi
wa Mashtaka (DPP), imefanya kazi kubwa ya kuwapokea, kuwasili-
ana na wahusika kuwasikiliza na kupitia nyaraka zao na kwa moyo
wameamua kuomba msamaha na kurejesha kile walichoamini kuwa
kilistahili kuwa mikononi mwa serikali.

Tumpongeza Rais kuonyesha moyo wa upendo, huruma na
kuthamini utu wa watu hao, ambao hata kama pengine walikuwa na
hofu kuwa wametegwa amewaahidi kuwa amewasamehe na hiyo ni
kweli na ni haki yao.

Ikumbukwe kuwa kuwasamehe wahusika kunamaanisha mambo
mengi si kwa mshtakiwa mwenyewe lakini pia, familia yake na taifa
ambalo lilikuwa linawahudumia wakiwa mahabusu magerezani.

Wale ambao bado wanatafakari wakumbuke kuwa msamaha huo
ni dawa kwao hasa kwa kuwa wamekaa muda mwingi gerezani na
baada ya kuendelea kujichunguza na kuona kuwa wana stahili ku-
ungama wafanye hivyo.

Tunaomba umma ufahamu kuwa kuingia gerezani ama kufik-
ishwa mahakamani si jambo la mtu mmoja kila binadamu ana hatia
ambayo inaweza kumfikisha mahakamani pamoja na jela.

Ni vizuri familia na jamaa za wahusika zikawashauri kwa wel-
edi kama kuna uwezekano wa kunufaika na msamaha huo wafanye
hivyo wasipoteze wakati.

Tunasema hivi hakuna cha kuhofia kwa sababu kila mtu ni
mfungwa au mshtakiwa mtarajiwa.

Tena tukumbuke kuwa kinachowatofautisha walio uraiani na
magerezani ni kwamba ambao hawajashtakiwa ni kwa sababu hawa-
jakamatwa kutokana na hatia zao, lakini nao pia wana sababu na sifa
zote za kuwafanya kufikishwa mahakamani na magerezani.

Wahusika wakumbuke kuwa kupata msamaha baada ya kuomba
radhi na kurejesha mali pamoja na kuondoka gerezani ni jambo la
kuwafariji na kuwapa ushujaa wa kukiri kuwa walikosea na waka-
omba msamaha ili wakaanze upya maisha yao.

Tunawashauri wahusika wajitie moyo wa ushujaa na kuachana na
mambo ya zamani wakumbuke kuwa kupata msamaha nako ni fursa
ya kujenga upya kuleta mabadiliko katika maisha yao.

Wafahamu kuwa kila binadamu anapitia kwenye mambo mengi
ambayo yanamkuza kutoka hatua moja kwenda jingine na hilo wa-
nalolipitia ni kama darasa.

Waombe radhi na waichukulie hali hiyo kuwa ni nafasi nyingine
ya kujifunza kuhusu harakati za maisha, kujikwaa, kuanguka lakini
pia kusimama tena.

Wahusika wafahamu kuwa nia ya serikali ni njema na imelenga
pia watu wengine wajifunze na wawe tayari kubadilisha mienendo
yao hasa katika uadilifu na ulinzi wa mali za umma.

Tunaamini kuwa msamaha wa Rais hautapita na kusahaulika bali
utaacha alama za kujitizama upya kama taifa, kubadilika na kutumia
fursa hiyo kama njia ya kutafakari njia na mienendo yetu.

Tafakari hiyo si kwa wahusika peke yao ambao wanaweza kuomba
msamaha na kurudisha mali za Watanzania bali ni kwa kila mmoja.

Wengi watakubaliana nasi kuwa kukamatwa, kufikishwa ma-
hakamani na hata kufungwa gerezani ni mambo yanayotokea katika
maisha ya binadamu wote.

Tunawahimiza tena kujichunguza na kutumia fursa hiyo kuomba
radhi ili kunufaika na msamaha wa Rais.
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THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

i |
Na Raphael
Kibiriti

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

OKTOBA Mosi ya kila mwaka,
dunia huadhimisha Siku ya Ki-
mataifa ya Wazee katika dhima
nzima ya kuangalia ustawi katika
umri wao wa uzee, unaombatana
kwa sehemu kubwa na changa-
moto mbalimbali za kimaisha.

Pamoja na zingine kwa ujumla
wake, changamoto zinazowakabi-
li wazee ni pamoja na kutolipwa
kwa wakati mafao yao pindi wa-
napostaafu.

Vilevile zipo changamoto za
ukosefu wa lishe bora na kubwa
zaidi kwa minajili ya safu hii leo,
suala la kukosa huduma bora za
afya na hivyo kuathiri ustawi wao.

Hili si kwa Tanzania tu, bali
ni changamoto inayowakumba
takribani wazee wote katika mae-
neo tofauti ya dunia.

Na ndiyo sababu ambayo
kimsingi imechangia Umoja wa
Mataifa (UN) kupitia majukwaa
yake mbalimbali likiwamo Shirika
la Afya Duniani (WHO), kuja na
siku hii ya kimataifa ya wazee.

Kwa mujibu wa takwimu za
Sensa ya Watu na Makazi ya mwa-
ka 2012, idadi ya wazee nchini
kwa maana ya watu wenye umri
wa miaka 60 na zaidi ni milioni
2.5, sawa na asilimia 5.6 ya Watan-
zania wote takribani milioni 55
kwa hivi sasa.

Kwa mwaka huu, maadhimisho
ya siku hii yanafanyika Manis-
paa ya Mtwara katika Uwanja wa
Nangwanda Sijaona mkoani Mt-
wara, ambapo Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa anatarajiwa kuwa
mgeni rasmi.

Kauli mbiu ya mwaka huu
kwa maadhimisho haya ni ‘Tui-
marishe Usawa Kuelekea Maisha
ya Uzeeni’ ikikusudia kuihimiza
serikali na kwa maana hiyo nchi
wanachama wa UN, kuweka mi-
pango na mikakati ya kupunguza
tofauti za watu katika jamii.

Si hilo tu, pia kutoa fursa kwa
makundi maalumu likiwamo la
wazee kufaidika na fursa zilizopo
na maendeleo yaliyofikiwa katika

nchi husika.

Kimsingi Muung-
wana anakiri kwam-
ba serikali inaen-
delea na jitihada za
kujenga uelewa kwa
jamii juu ya changa-
moto zinazolikabili
kundi hili na husu-
sani katika eneo la
kuhakikisha wazee
wanapata huduma
bora za afya.

Inachukua hatua
za kuwabaini wazee
wote kuanzia ngazi
ya kitongoji, Kkijiji
mtaa, kata, wilaya,
mkoa hadi ngazi ya
taifa.

Aidha, inachukua
hatua za kuhamasi-
sha kuundwa kwa
mabaraza ya wazee
kuanzia ngazi ya ki-
jiji au mtaa, hadi ya
taifa, kuwapatia vi-
tambulisho vitakavy-
owawezesha kupata
huduma za matiba-

bu bila ya kulazimika
kuzilipia.
Serikali iko pia

katika mpango wa
kuhakikisha ~wana-
pata Bima ya Afya ili
waondokane na kero
wanazokumbana
nazo wanapohitaji
huduma za afya.
Pamoja na kwam-
ba hatua hizi chanya

bado hazijaenea
katika maeneo yote
nchini, Muungwa-

na ana ushuhuda
wa baadhi ya hal-
mashauri  ambazo
zimeweza kimsingi
kutimiza wajibu wa
kuliangalia kundi hili
katika eneo la afya.
Mojawapo ya hal-
mashauri hizo ni ya

ku ya Wazee, halmashauri
ziige mfano wa Ubungo

Manispaa ya Ubungo, Wilaya ya
Ubungo jijini Dar es Sa-
laam.

Wazee katika manis-
paa hii walau wanatibiwa
bure katika ngazi ya za-
hanati na vituo vya afya

ambako  Muungwana
amefanya utafiti wake
mdogo.

Kwamba halmashauri
hii imeweza kutoa hu-
duma kwa wazee bila ya
kuwatoza fedha Kkatika
zahanati na vituo vyake
vya afya, hatua ambayo
ni ya kupigiwa mfano.

Sasa wakati leo du-
nia inaadhimisha Siku

ya Wazee Kimataifa,
Serikali iko Muungwana anaona
pia katika wakati umefika kwa hal-
kmulilaanl(giﬁi:vtlaa mashauri zote nchini
wanapata kuwezesha hili la kutoa
Bima ya huduma bora za afya
Afyaili kwa wazee walio katika
waondokane maeneo yao bila malipo.
\I:uaall::;gkum- Ninasema hivyo kwa
bana nazo sababu kuna halmashau-
wanapohitaji ri ambazo zimeweza
huduma za kufanya hili kwa ufanisi,
afya. kama hiyo ya Ubungo in-

ayotolewa mfano.

Msingi wa msisitizo
huo umejikita vilevile
katika ukweli kwamba
UN imepitisha Azimio la
kisiasa kuwahi kufikiwa
linalochochea afya kwa
wote ifikapo mwaka
2030.

Kwa mujibu wa Mku-
rugenzi Mkuu wa WHO,
Dk. Tedros Ghebreyesus,
azimio hilo linahimiza
dunia ambamo kwao
afya si gharama bali ni

uwekezaji.
Dunia ambamo afya
inachagiza maendeleo

endelevu, ambayo kila
mtu wakiwamo wazee
atafurahia  apaswavyo
kuwa nayo.
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Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda, akikabidhi zawadi kwa
mshindi wa shindano la michoro ya alama za usalama barabarani kutoka
Shule ya Msingi Kibamba, Emmanuel Massawe, linaloendeshwa na Taasisi ya
Amend kwa udhamini wa kampuni ya Puma Energy Tanzania. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Polisi wapigwa mKkwara
kamata wachimbaji wadogo

Na Alphonce Kabilondo, GEITA

NAIBU Waziri wa Madini, Stanslaus
Nyongo, amewaonya askari polisi nchini
kuwakamata wachimbaji wadogo na
wanaopeleka madini yao kuuza kwenye
masoko ya madini.

Kadhalika amelitaka jeshi hilo ku-
wakamata wanaokwepa kwenda kuuza
madini yao kwenye masoko ya madini.

Naibu Waziri Nyongo alitoa kauli
hiyo jana, wakati akijibu malalamiko ya
wabunge wa mkoani Geita wakati wa
hafla ya kufunga maonyesho ya pili ya
teknolojia ya uwekezaji sekta ya madini.

Nyongo alisema askari wa jeshi hilo
waache kutumia fursa hiyo kuwakamata
wachimbaji wadogo wanaopeleka kuuza
madini yao kwenye masoko, badala yake
wawakamate wanaokwepa kwenda kuu-
zamadini yao kwenye masoko.

Kuhusu maeneo ya uchimbaji wa ma-
dini, alisema serikali ikikamilisha utara-
tibu maeneo hayo yataainishwa.

Acheni kuwakamata wachimbaji wa-
dogo wanaopeleka kuuza madini yao
kwenye masoko, wakamateni wana-
okwepa kuuza madini,” alisema Waziri
Nyongo. Awali Mbunge wa Busanda, Lo-
rensia Bukwimba, alilalamikia kitendo
cha baadhi ya askari polisi mkoani Geita
kuwakamata wachimbaji wadogo wa ma-
dini ya dhahabu wanapokuwa wanapele-
ka dhahabu kwenye masoko ya kuuzia ki-
sha kuwatuhumu kwa uhujumu uchumi.

Bukwimba alitoa kilio hicho kwa Wa-
ziri wa Madini, Dotto Biteko, wakati wa
kufunga maonyesho ya pili ya teknolojia
bora ya uwekezaji sekta ya madini. Biteko
alimwakilisha Makamu wa Rais, Samia
Hassan Suluhu.

Alisema kuwa baadhi ya askari polisi
wamekuwa wakiwakamata wachimbaji
wadogo wakiwa katika harakati za kusa-
firisha madini yao kupeleka kwenye
masoko ya kuuza kisha kuwatuhumu
kwa kesi za uhujumu uchumi na kusema
kuwa hali hiyo ni sawa na kuwanyanyasa
wachimbaji.

Kongamano Kujadili
mafuta na gesi Dar

Na Enock Charles

KATIKA kutekeleza Sera ya Serikali
ya Tanzania ya Viwanda, wataalamu
wa kimataifa wa mafuta na gesi (CWC),
wameandaa kongamano la kimkakati la
ushirikiano wa kibiashara katika sekta
ya nishati ya mafuta na gesi.

Kongamano hilo litawaleta pamoja
wawekezaji na wadau wengine muhimu
katika sekta hiyo.

Kongamano  hilo linalotarajiwa
kushirikisha nchi 67 duniani, lita-
chambua umuhimu wa kimkakati na
nafasi ya Tanzania kama kitovu cha
Afrika Mashariki katika uendelezaji wa
miradi mikubwa katika sekta ya nishati
pamoja na kujifunza namna ya kufan-
ya makubaliano ya kibiashara baina
ya kampuni za kimataifa na zilizopo
nchini. Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana, Mwe-
nyekiti wa Jumuiya ya Watoa huduma
katika sekta ya mafuta na gesi Tanza-
nia, Abdulsamad Abdulrahim, alisema
lengo la kongamano hilo ni kuimari-
sha ushirikiano wa kibiashara baina ya

wenyeji na wageni na kukuza sekta ya
mafuta na gesi nchini.

“Washiriki na wadau wa kongamano
watatumia nafasi hiyo kutengeneza
fursa mbalimbali za kibiashara na maz-
ingira ya ushirikiano yatakayowezesha
sekta ya nishati kusonga mbele,” Abdul-
rahim alisema.

Viongozi wanaotarajiwa kushiriki ka-
tika kongamano hilo ni Rais mstaafu, Ali
Hassan Mwinyi, Makamu wa Rais mstaa-
fu, Dk. Mohamed Gharib Bilal, Makamu
wa Rais Biashara Afrika Kusini mwa
Jangwa la Sahara na Ulaya, Maarten
Garvelink, Waziri wa Nchi Ofisi ya Wazi-
ri Mkuu (Uwekezaji), Angela Kairuki na
Waziri wa Uchumi, Uwekezaji, Nishati,
Uunganishaji wa Uchumi, Utalii na Mse-
maji wa Serikali ya Komoro.

Baadhi ya nchi zinazotarajiwa kush-
iriki kongamano hilo zikiongozwa na
mtoa mada kutoka Ausrtralia ni Ugan-
da, Uholanzi, Comoro,

Kenya, Msumbiji, Norway, Ufaransa,
Uingereza, Tunisia, Afrika Kusini, Can-
ada, Marekani, India, Dubai, Uturuki na
Nigeria.

Kesi kigogo Nida yapigwa kalenda

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es
Salaam, imepiga kalenda kesi ya uhujumu uchumi
inayomkabili Mkurugenzi Mkuu wa zamani wa
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (Nida), Dickson
Maimu na wenzake baada ya upande wa Jamhuri
kudai upelelezi haujakamilika.

Maimu na wenzake wanakabiliwa na mashtaka
100 ya uhujumu uchumi ikiwamo kusababisha
hasara ya Sh. bilioni 1.16 kwa serikali. Kesi hiyo ili-
tajwa jana mbele ya Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Salum Ally.

Mwendesha Mashtaka wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (Takukuru), Leonard Swai,
alidai upelelezi haujakamilika, hivyo aliomba tare-
he nyingine ya kutajwa.

Pamoja na maombi hayo, upande wa utetezi ul-
idai kuwa unaomba ruhusa kwa mshtakiwa Sabina
Raymond ya kusafiri kwenda mkoani Morogoro
kwa masuala ya kifamilia.

Hakimu Ally alisema kesi hiyo itatajwa Ok-
toba 15, mwaka huu, pia mahakama yake ilikubali
maombi ya mshtakiwa Raymond kusafiri kwenda
Morogoro.

Kesi hiyo ilifikishwa mahakamani kwa mara ya
kwanza Agosti 18, 2017. Mbali ya Maimu, washtaki-
wa wengine katika kesi hiyo ni Meneja Biashara wa
Nida, Avelin Momburi na Mkurugenzi wa Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano (Tehama), Joseph Ma-
kani. Wengine ni Kaimu Mhasibu Mkuu wa Nida,
Benjamin Mwakatumbula; Mkurugenzi wa Kampu-
ni ya Aste Insurance Brokers, Astery Ndege; Ofisa
Usafirishaji, George Ntalima, Mkurugenzi wa She-
ria, Sabina Raymond na Xavery Kayombo.

Katika kesi hiyo, washtakiwa wanakabiliwa na
mashtaka ya kutumia madaraka vibaya, kula njama,
kutumia nyaraka za uongo kumdanganya mwajiri

na kuisababishia serikali hasara ya Sh. 1,169,352,931.

Inadaiwa kwenye shtaka la kwanza, Maimu na
Mwakatumbula kati ya Januari 15 hadi 19, 2010 ka-
tika makao makuu ya Nida, Kinondoni jijini Dar es
Salaam, wakiwa watumishi wa umma kwa nafasi
walizokuwa nazo, walitumia madaraka vibaya.

Wanadaiwa kuwa waliidhinisha malipo kwa
Gotham International Limited (GIL) ya Dola za
Marekani 2,700,00 bila kutumia viwango vya
kubadilisha fedha za kigeni vilivyowekwa na Ben-
ki KuuyaTanzania, kinyume nakifungu19.3 cha
mkataba kati ya Nida na GIL, hivyo kuifanya GIL ku-
pata faida ya Sh. 3,969,000.

Maimu na Mwakatumbula katika shtaka lingine,
wanadaiwa kati ya Juni 3 na 5, 2013 katika makao
makuu hayo walitumia madaraka vibaya kwa
kuidhinisha malipo kwa GIL ya Dola za Marekani
milioni 1.8 bila kuzingatia viwango vya kubadili-
sha fedha, hivyo kuifanya GIL kupata faida ya Sh.
106,346,000.

Washtakiwa hao wawili wanadaiwa Juni 20,
2014 katika makao makuu hayo, waliidhinisha
tena malipo ya Dola za Marekani 675,000 kwa GIL
bila kuzingatia viwango vya kubadilisha fedha,
hivyo kuifanya kampuni hiyo kupata faida ya Sh.
42.471,000.

Maimu na Mwakatumbula wanadaiwa kutumia
madaraka yao vibaya kwa kupitisha malipo men-
gine ya Sh. milioni sita kwa GIL bila ya kupiga
hesabu kwa kutumia viwango vya kubadilishia
fedha hivyo kuifanya kampuni hiyo kupata faida ya
Sh. 14, 661,676.76.

Wawili hao pia wanadaiwa kati ya Januari 15,
2010 na Mei 16, 2015 katika makao makuu ya
Nida, kwa kuidhinisha malipo kwa GIL ya Dola za
Marekani bila kuzingatia viwango vya kubadilisha
fedha za kigeni, waliisababishia Nida hasara ya Sh.
167,445,676.76.

MATUKIO YA UTAPELI

WATUMISHI

IKUMBUKWE KUWA TAARIFA

MWENYEWE.

YAKIHUSISHA BAADHI
KUPIGIWA SIMU NA WATU WANAOJITAMBULISHA KUWA NI
WA WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO WAKIOMBA
TAARIFA ZAO ZA KUSTAAFU NA WAKATI MWINGINE KUOMBA FEDHA
KWA AJILI YA KUSHUGHULIKIA MAFAO YA KUSTAAFU.

TUNAUARIFU UMMA KUWA HUDUMA HIZI

TANGAZO LIMETOLEWA NA:

KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI

WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO
o

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO

TANGAZO MAALUM KWA

WASTAAFU WOTE

NDUGU WATANZANIA SIKU ZA HIVI

KARIBUNI KUMEKUWA NA

YA WASTAAFU

ZINATOLEWA BURE
ZA MSTAAFU HUWASILISHWA

WIZARANI NA ALIYEKUWA MWAJIRI WA MSTAAFU NA SIYO MSTAAFU

MWANANCHI USIKUBALI KUDANGANYWA NA MATAPELI HAWA AU
KUTOA RUSHWA KWA AJILI YA HAKI YAKO.

ASANTENI

215439401
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Ofisa Mtendaji
Mkuu wa ALAF
Ltd, Dipti Mohanty
(wa tatu kushoto)
na Wakala wa
Usambazaji wa
Bidhaa za kam-
puni hiyo, Abda-
laah Scabascuba,
wakikata utepe
kuzindua duka la
vifaa vya ujenzi la
ALAF, katika eneo
la Feri Kigam-
boni, jijini Dar es
Salaam jana. Kulia
ni Ofisa Rasilimali
Watu wa kam-
puni hiyo, Petro
Kapembwa na
Mkuu wa Masoko
na Mauzo, Anurag
Mishra. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Watoto 20 wapatiwa msaada wa matibabu

Na Mary Geofrey

WATOTO 20 wenye matatizo ya moyo
ambao wanahitaji kufanyiwa upasuaji ka-
tika Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI),
wamepatiwa msaada wa matibabu.

Msaada wa Sh. milioni 40, umetolewa na
Kampuni ya Mafuta ya Puma Energy kwa ajili
ya kuwezesha upasuaji kwa watoto hao kati ya
500 wanaohitaji msaada huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni hiyo,
Dominic Dhanah, alisema jana kuwa wametoa
fedha hizo kuunga mkono jitihada za Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda, katika
kuwasaidia watoto hao.

Alisema kampuni yake siku zote iko tayari

kushirikiana na serikali katika masuala ya ki-
jamii ndiyo maana imeona kuna haja ya kush-
iriki kuwasaidia ili kupata matibabu yanay-
ohitajika. “Sisi tunafanya biashara, lakini jamii
inayotuzunguka tunaipa kipaumbele ndiyo
maana siku zote tuko tayari kushiriki na ku-
saidia shughuli mbalimbali na hawa watoto
tumeona tuna wajibu wa kushiriki kuokoa mai-
shayao,” Dhanah alisema.

Makonda kwa upande wake mbali na
kuishukuru Puma kwa msaada huo, alisema
mwanzoni mwa mwezi huu ataunda kamati
ya kutafuta Sh. bilioni moja ambazo zitafaniki-
sha upasuaji wa watoto wote 500.

“Nataka kufikia Desemba  watoto hawa
wawe wamefanyiwa upasuaji na kupata matu-

maini ya kuuona mwaka mpya wakiwa na
matumaini ya kuishi,” Makonda alisema.

Sambamba na hilo, Makonda aliipongeza
kampuni hiyo kwa kuratibu mafunzo ya us-
alama barabarani kwa wanafunzi wa shule za
msingi na kueleza kuwa imesaidia kupunguza
vifo vinavyotokana na ajali kwa kundi hilo.

“Kwa miaka sita ambayo Puma imetoa
mafunzo haya kwa watoto tunaona vifo vina-
pungua. Mwaka huu amefariki dunia mtoto
mmoja tu na wengine wanne kujeruhiwa. Tak-
wimu hizi zinaonyesha ni kiasi gani watoto
wanaelewa matumizi sahihi ya barabara na ni-
waombe watu wazima hasa waendesha boda-
boda mwendelee kuwasaidia ili wawe salama,”
Makonda alisema.

TAN

are understood for execution.

revenue growth.

Qualifications.

interpersonal and motivational skills.
Application deadline 14.10.2019
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SALES AND MARKETING

We are currently looking for a talented individual with the relevant skills and
experience for a position in Field Sales, which is based in Dodoma. The
successful candidate will report directly to the Regional Sales Manager.

The key purpose of the role is to manage route to market and KPLs.

The duties and responsibility support regional distribution strategy.
+ Link up with Distribution Manager to ensure distribution strategy and plans

+ Schedule calls approved by the RTM Manager.

+ Manage retail recommended prices in different territories.

+ Ensure compliance to qualified standards and manage trade replacements.
+ Attend frequent trade visits to customers’ stores.

+ Understand pack margin and pack role per customer in order to optimize

The candidates should have a bachelor’s degree.
Experience of 2 years in Sales (Preferably with FMCG)
The candidate should have excellent commercial/industrial

Dodoma Innovation and Production Company Ltd.
HR Manager
P.O. Box 1888
Dodoma
info@asante-dipc.com
+255 737 707 522

awareness,

215439802

Mbowe abadili mada
kuwakwepa polisi

watu wengine. Lakini pili wa-
napaswa kupata taarifa ya kile
kinachoendelea katika mkutano
ambao ina mashaka nao, hasa kuto-
kana na desturi yao waliyojiwekea
wenyewe.

“Kwa hiyo tumepeleka polisi na
wako ndani va hiki kikao kwa kuwa
ni mkutano wa chama cha siasa na
si ‘send off’ (sherehe ya kumuaga
binti kabla ya kuolewa) wala harusi
na kama mijadala yao haina shida
yoyote, basi polisi watasikia.”

Alisema hata katika mkutano
mingine ya siasa ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM), polisi wanakuwa
ndani kwa hiyo hawana haja ya
kuhofia kwa kuwa polisi wapo kwa
ajili ya usalama.

Kwa mujibu wa Sabaya, lengo
la polisi ni kuhakikisha wale watu
walioko pale wako salama, lakini
hawawasababishii wengine uvun-
jifu wa amani ndiyo maana wame-
waagiza wakae pale kuhakikisha
usalama wao.

Baadaye, Katibu wa Chadema
Mkoa wa Kilimanjaro, Basil Lema,
akizungumzia tukio hilo, alisema
haelewi ni kwa nini polisi wana-
vamia mkutano wao wakati ni wa
ndani.

Awali, kulikuwa na taarifa
kwamba katika mkutano huo,
Chadema walipanga kujadili pamoja
na mambo mengine, uchaguzi wa
serikali za mitaa unaotarajiwa ku-
fanyika Novemba, mwaka huu.

Mabilioni
uhujumu uchumi

INATOKAUK 2

mtu mwenye mamlaka ya kufuta kesi
yoyote ni DPP wala siyo mtu yeyote,
pamoja na mahakama inayotoa huku-
mu.”

DPP AMWAGIWA SIFA

Rais Magufuli alisema wamekuwa
wakishuhudia na kusikia jinsi ofisi hiyo
ikifanya kazi vizuri hasa katika kesi na
mashauri mbalimbali na mara nyingi
serikali imekuwa ikishinda kwa sababu
ya uwakilishi mzuri kwa niaba ya Watan-
zania.

“Tumeshuhudia madini yakitaifishwa,
na hii inadhihirisha ni namna gani ofisi
yako inafanya kazi kubwa katika kutetea
serikali na rasilimali za Watanzania.”

“Ninawaomba mwendelee hivyo,
ninawapongeza PCCB (Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (Takukuru)
ambao nao wamekuwa wakishiriki kwe-
nye kesi, Jeshi la Polisi kupitia kitengo cha
upelelezi, endeleeni kushikamana kwa
pamoja.”

Pia Rais Magufuli aliwashukuru wa-
tendaji wa mahakama katika kutoa ua-
muzi kulingana na sheria zinazowaon-
goza.

Awali Mganga akiwasilisha mbele ya
Rais Magufuli taarifa za watuhumiwa
hao, alimweleza kuwa katika kipindi
cha siku saba alichotoa kilichoishia Ju-
mamosi, ofisi yake imepokea barua za
washtakiwa 467 wakiomba kukiri mako-
sa yao na kurejesha fedha walizowaibia
Watanzania.

“Barua hizi zimeendelea kuja, mpa-
ka jana (juzi) bado zlikuwa zinakuja
kwa sababu nyingine zimechelewa ku-
toka mikoani kuja ofisi yangu. Kati ya
washtakiwa hao, Sh. bilioni 7.9 zinataraji-
wa kurudishwa wakati wowote kuanzia
sasa.”

Mganga alisema kwa washtakiwa wen-
gine fedha zinazotarajiwa kurudishwa ni
Sh. bilioni 5.7.

“Katika kundi hilo, wako ambao tayari
wanataka kurudisha moja kwa moja bila
kulipa kwa awamu, ambazo ni Sh. bilioni
13.6. Kundi la pili ni la watu ambao wana-
taka kulipa kwa awamu jumla yake ni Sh.
bilioni 94.2.

“Ukijumlisha washtakiwa wote 467,
jumla ya fedha ambazo washtakiwa
wapo tayari kurudisha ni Sh. 107.8.”

Alisema [jumaa iliyopita mtu aliyeku-
wa akidaiwa Dola za Marekani 450,000
aliitikia wito huo wa Rais Magufuli na
kuamua kukiri kosa lake mahakamani na
kuzilipa fedha hizo moja kwa moja kwa
aliyekuwa akimdai na faini ya Sh. bilioni
tano.

“[jumaa hiyo hiyo kuna mtu alikuwa
na gramu 2123.64 za madini vito vyenye
thamani Dola za Marekani 15876.66 am-
baye naye alikiri makosa na kulipa fedha
hizo na madini hayo kutaifishwa.

“Katika zoezi hili kati ya wanaokubali
kulipa na kurejesha mali kuna gramu
33.2 za dhahabu na kilo 18 za madini aina
ya Tanzanite zilizokamatwa Arusha na
tukijumlisha na kilo 35 za madini vito,
watuhumiwa wapo tayari kuzirudisha.”

“Tunalazimika kuyasoma majalada,
kuyachambua vizuri na kuyapitia kwa
kina ili kuona ni maeneo yapi ambayo
tunaweza kukubaliana nayo na yapi
hatukubaliani nayo na kurekebisha aina
ya mashtaka na kwenda nayo mahakam-
ani kwa mujibu wa sheria ili kesho na
kesho kutwa wasije wakatumia mbinu
nyingine kuishtaki serikali,” alisema.
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Wasiojulikana wachoma
nguzo 60 za umeme

Na Said Hamdani, LINDI

SERIKALI imeendelea kukemea viten-
do vya uharibifu wa mazingira, ukiwamo
uchomaji moto misitu unaofanywa na
baadhi ya jamii kwa kuwa wamekuwa
wakisababisha kuharibu miundombinu
inayotekelezwa na serikali.

Kauli hiyo ilitolewa na Naibu Waziri wa
Nishati, Subira Mgalu, wakati wa mkutano
wa mashauriano kati ya wawekezaji, seri-
kali na wafanyabiashara, uliofanyika Man-
ispaa ya Lindi.

Mgalu alionyesha masikitiko hayo ku-
fuatia watu wasiofahamika kuunguza
nguzo 60 za umeme eneo la Kata na Tara-
fa ya Pandeilaya, Kilwa mkoani Lindi.

Hata hivyo, Mgalu hakubainisha hasara
iliyopatikana kufuatia uharibifu huo.

Mgalu alisema: “Hivi sasa nipo hapa
mkutanoni napokea ujumbe kwamba
kuna nguzo 60 za umeme zimechomwa
moto huko Pande.”

Mgalu amesema kutokana na uharibifu
huo, zinahitajika zaidi ya Sh. milioni 30
kuirejesha hali hiyo, na kuwa hali hiyo
inarudisha nyuma jitihada za serikali ka-
tika kuwaondolea wananchi changamoto
zinazowakabili za kukosa huduma ya
umeme.

Pia aliwaomba viongozi wa Mkoa wa
Lindi, wakishirikiana na vyombo vya
ulinzi na usalama kufanya upelelezi kwa
lengo la kuwabaini wahusika ili sheria
iweze kuchukua mkondo wake.

Meneja wa Shirika la Umeme Tanzania
(Tanesco) Mkoa wa Lindi, Felician Ma-
kotta, alipoombwa kutoa ufafanuzi juu

ya tukio hilo, alisema nguzo zilizoungua
bado zipo chini ya mkandarasi anayemi-
liki Kampuni ya State Grid iliyopewa kazi

“Ni kweli taarifa aliyoitoa Naibu Waziri
wetu, lakini bado nguzo hizo zipo chini ya
mkandarasi aliyepewa kazi ya kusambaza
Makotta.

Mwandishi wa Habari hizi alipowasili-
ana na Mkurugenzi wa kampuni hiyo,
Charles Mlawa, alikiri kuwapo kwa tukio
hilo, lakini hakutaka kutoa maelezo zai-
di, badala yake alimtaka kuwasiliana na
meneja wake, Bahati Manyangali aliyeko
eneo la mradi.

Hata hivyo, Bahati alipotafutwa kupitia
simu ya mkononi, sinu iliita muda mrefu
bila kupokelewa.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe (wa pili kulia), akiwa na Mkurugenzi wa Benki ya TADB, Japhet Justine (kushoto kwake) katika

ziara ya kutembelea kiwanda cha Manawa Misungwi mkoani Mwanza. MPIGAPICHA WETU

Kiwanda cha pamba
Manawa kufunguliwa

Na Mwandishi Wetu, MISUNGWI

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania
(TADB) na Bodi ya Pamba Tanzania, zime-
takiwa kuangalia mahitaji ya kiwanda cha
pamba cha Manawa ili kiweze kufufuliwa
kutokana na kuwa na uwezo wa kuchakata
takribani kilo milioni 30 za pamba.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Naibu Waziri
wa Kilimo, Hussein Bashe, katika ziara yake
na benki hiyo Wilaya ya Misungwi mkoani
Mwanza iliyolenga kukutana na viongozi wa
AMCOS, waataalamu wa kilimo, wanunuzi
wa pamba na viongozi mbalimbali wa wilaya
kwa ajili ya kujifunza juu ya uzalishaji wa
pamba.

Bashe alisema TADB, Bodi ya Pamba na
Nyanza Ununio wanatakiwa kutamthini hali

ya kiwanda hicho ili kujua nini kinahitajika
kukifufua.

“Kiwanda cha Manawa kilikuwa na uwezo
wa kuchakata takribani kilo milioni 30 za
pamba kutoka AMCOS za Kwimba, Misungwi
na Magu, hivyo basi ufufuaji wa kiwanda
kutazipa uwezo AMCOS, kuongeza uzalishaji
wa pamba na kufungua milango ya masoko
kwa wakulima mmoja mmoja wa zao la pam-
ba,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa TADB, Japhet Jus-
tine, alisema amepokea agizo hilo la Naibu
Waziri huyo na kwamba TADB ingependa pia
kuwekeza katika maghala ya pamba kutoka-
na na kuwapo kwa changamoto kubwa hali
inayolazimu pamba kulazwa nje ya ghala.

“Baadhi ya AMCOS wilayani Misungwi
hulazimika kulaza nje pamba, huku wakisub-

iri wanunuzi na mwaka jana TADB iliwekeza
takribani Sh. bilioni sita katika zao hili na ku-
fanikiwa kupata matokeo mazuri,” alisema.

Alifafanua kuwa Sh. bilioni nne ziliweke-
zwa katika viuadudu na Sh. bilioni 1.5 kwa
ajili ya matrekta ya kilimo.

Alieleza kuwa benki hiyo inaendelea kutoa
huduma mbalimbali kwa wakulima kwa len-
go la kuchagiza maendeleo katika sekta ya
kilimo nchini.

“Katika kufanikisha hili, Benki ya Kilimo
inawahudumia wakulima wote nchini kwa
kupitia matawi yake yaliyomo katika kanda
tofauti ikiwamo mkoa wa Dodoma, Mwanza,
Kigoma, Dar Es Salaam na hivi karibuni ofisi
za kongani ya Nyanda za Juu Kusini zinafun-
guliwa rasmi mwezi Oktoba mwaka huu,”
alisema.

Sera, sheria
uwekezaji
kuboreshwa

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu (Uwekezaji),
Angella Kairuki, amesema
wanafanya maboresho katika
sera na sheria ya uwekezaji
ili kuwa na mazingira mazuri
kwa wawekezaji na wafanyabi-
ashara.

Kairuki aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki wakati wa
mkutano wa kusikiliza changa-
moto za wafanyabiashara na
wawekezaji mkoa wa Ruvuma
na kuongeza kuwa mapende-
kezo ya mabadiliko hayo ya
sheria ya uwekezaji yanatarajia
kuwasilishwa bungeni mwezi
Novemba, mwaka huu.

Alisema mabadiliko hayo
yatasaidia kupunguza kiwango
kinachotakiwa ili kujisajili Kituo
cha Uwekezaji (TIC).

“Mabadiliko haya yatasaidia
kuvutia uwekezaji zaidi na pia
kuwezesha wawekezaji wa kada
ya chini na kati kusajiliwa na
TIC, utawasaidia kunufaika na
vivutio vya kikodi na visivyo
vya kikodi,” alisema.

Kuhusu matamko mabaya
ya viongozi na vitisho kwa
wawekezaji na wafanyabiasha-
ra, alisema kwa sasa yamepun-
gua.

“Tunaomba viongozi wenye
tabia hii wakome na iwapo
mfanyabiashara ama mwekezaji
atapewa lugha ya vitisho na
vidhibiti atoe taarifa haraka,”
alisema.

Naibu Waziri wa Ardhi,
Angeline Mabula, alitoa wito
kwa halmashauri zote kuhim-
iza wawekezaji wote hasa wa
kigeni wanaohitaji ardhi ya
uwekezaji waanzie TIC.

“Mnapopata ardhi kwa ajili ya
uwekezaji msimpe mwekezaji
moja kwa moja bali fuateni
taratibu na sheria za kupitia TIC
ili kujiepusha na migogoro inay-
oweza kujitokeza,” alisema na
kuongeza:

“Kuanzia Novemba 19, mwaka
huu, wizara itafungua ofisi kila
mkoa ili kurahisisha upatikanaji
wa ardhi ikiwamo ya uwekezaji,
upimaji na upatikanaji wa hati
ngazi ya kila mkoa.”

Mabula alisema hiyo itapun-
guza usumbufu kwa wawekezaji
na wafanyabiashara kutokana
na hati kupatikana mikoa jirani
(Kanda) ama Dar es Salaam.

Naye Naibu Waziri Wizara
ya Fedha na Mipango, DKk.
Ashatu Kijaji, alisema katika
kuboresha na kuweka mazingira
mazuri kwa wafanyabiashara
na mwekezaji, inashauriwa
wapewe miezi sita kabla ya
kuanza kulipa kodi pale wan-
apoanza utekelezaji wa miradi
yao.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu
wa Rais Muungano na Mazingi-
ra, Mussa Sima, alitoa wito kwa
wawekezaji wote kuwasiliana
na Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (Nemc)
ili kupata miongozo ya maz-
ingira wanapotaka kutekeleza
miradi yao.
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Shule msingi 141 zakabiliwa
uhaba matundu vvoo 2,235

Faida za
unywaji
maziwa
zatajwa

Na Boniface Gideon, TANGA

UTAFITI unaonyesha unywaji
wa maziwa ni njia pekee inay-
oweza kusaidia mtu asizeeke
na kuzuia ngozi zilizo kunja-
mana kwa binadamu pamoja
na kuzuia tatizo la meno
kuuma hadi kufikia hatua ya
kung'olewa.

Akizungumza na watafiti ku-
toka taasisi mbalimbali zilizo
chini ya Tume ya Taifa ya Say-
ansi na Teknolojia (COSTECH)
na waandishi wa habari kutoka
mikoa ya Tanga, Morogoro na
Pwani, Nadomana Nyanga, Me-
neja, ndiye aliyebainisha hayo.

Alikuwa akizungumzia vyan-
z0 vya maziwa kutoka kiwanda
baada ya wanahabari hao,
kutembelea kiwandani hapo
kwa lengo la kujionea mafani-
kio yaliyofikiwa katika kubore-
sha ubora wa maziwa.

Nyanga alisema njia kuu
ya kuondoa uzee na ngozi
zilizokunjama kwa binadamu
na kuzuia tatizo la meno
kuuma hadi kufikia hatua ya
kung'olewa ni pamoja na
kunywa maziwa bora ambayo
hayajachanganywa na maji
na ng'ombe kula chakula bora
chenye lishe inayotakiwa.

Nyanga alisema endapo Wa-
tanzania watajiwekea utama-
duni wa kunywa maziwa, mata-
tizo yote hayo wataepukana
nayo kwa kuwa maziwa yana
virutubisho vingi ambavyo
huufanya mwili uongeze kinga
muda wote.

Aliongeza kuwa wao kama
wataalamu wa maziwa, wa-
najitahidi kuwahamasisha
wananchi watumie maziwa
kama kinywaji cha kawaida
ili waweze kuongeza kinga va
mwili na hatimaye kuwa na
afya njema.

“Labda niwaambie tu Watan-
zania wajiwekee utamaduni wa
kunywa maziwa ili kuboresha
afya zao pia tukinywa maziwa
tutapunguza uzee na mikunjo
ya ngozi na utapiamlo utaisha,”
alisisitiza Nyanga.

Mtaalamu wa mbuzi wa
maziwa kutoka Kituo cha
Utafiti wa Malisho ya Mifugo
(Taliri) kilichopo mkoani Tanga,
Ayubu kambadu, alisema asil-
imia kubwa ya watu wamekuwa
wakifika kituoni hapo wasema
kuwa unywaji wa maziwa ya
mbuzi umekuwa ukiwasaidia
kwa kiwango kikubwa kutibu
matatizo ya vidonda vya tumbo
hali inayosababisha kufanya
utafiti kwa kina.

Alisema mbuzi wanaopata
malisho mazuri na chakula
bora wana uwezo wa kutoa
maziwa lita mbili kwa siku na
maziwa yake yana virutubisho
vingi vinavyoweza kumsaidia
binadamu aweze kuongeza
kinga ya mwili na kuepukana
na magonjwa yasiyo ya kuam-
bukizwa.

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

HALMASHAURI ya Wilaya ya Bukoba
mkoani Kagera, inakabiliwa na upun-
gufu wa matundu ya vyoo 2,236 katika
shule za msingi 141 zilizoko katika hal-
mashauri hiyo.

Akizungumza wakati wa kupokea
matundu 19 ya vyoo yaliyojengwa na
Shirika la World Vision Tanzania Kan-
da ya Kagera katika shule za msingi
za Nsheshe na Misenye kupitia mradi
wa Ibwera na Rukoma, Mwenyekiti wa
Halmashauri ya wilaya hiyo, Murshid
Ngeze, alisema kuwa wanahitaji ma-
tundu ya vyoo 3,603 na kuwa yaliyopo
ni 1,367.

Alisema pia wana upungufu wa vy-

umba vya madarasa 1,337 kati ya vyum-
ba 2,361 vinavyohitajika katika shule za
msingi za halmashauri ya wilaya hiyo.

“Mkakati tulio nao kwanza tumeona
tuboreshe vyanzo vya mapato, ili tu-
pate mapato yaelekezwe kwenye miradi
ambayo haikupata hela kutoka Serikali
Kuu, kwa hiyo kipaumbele chetu kikub-
wa ni vyoo, madarasa, nyumba za wal-
imu na maabara” alisema.

Ngeze alisema mbali na mkakati huo
wamekwishatuma maombi kwa wa-
hisani mbalimbali, kwa lengo la kupata
fedha ambazo zitasaidia kupunguza
changamoto hizo.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Bukoba,
Kadole Kilugara, akizungumza kwa nia-
ba ya mkuu wa wilaya hiyo, aliwataka

wanafunzi kuvitunza vyoo hivyo ili vi-
dumu.

“Tunashukuru kwa kupata huduma
ambayo ni ya msingi, ambayo angalau
inajali afya zetu na furaha zetu wakati
tunaingia katika faragha hii, kwa hiyo ni
jukumu letu kama watoto, kutunza mli-
chopewa,” alisema katibu tawala huyo.

Naye mratibu wa mradi wa Ibwera na
Rukoma, Lugembe Ng'oga, alidai wame-
tumia zaidi ya Sh. milioni 148 kutekeleza
miradi hiyo.

“Kwa ujumla tumekabidhi matundu
19 ya vyoo yenye thamani ya zaidi ya Sh.
milioni 62, lakini tumekabidhi wodi ya
mama na mtoto katika kituo cha afya
cha Rubale yenye thamani ya zaidi ya
Sh. milioni 85.1,” alisema Ng'oga.

va Lions ya Uhuru. Kushoto ni Mwenyekiti wa klabu hiyo, Zainab Parpia. PICHA: MIRAJI MSALA

Waziri Mkuu kufanya
ziara siku nne Singida

Na Elisante John, SINGIDA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, anata-
rajiwa kufanya ziara ya siku nne ya kikazi
katika Mkoa wa Singida, kwa ajili ya kuka-
gua na kutembelea miradi ya maendeleo,
ikiwamo mikubwa ya kitaifa, pamoja na
kufungua maonyesho ya SIDO kitaifa mji-
ni Singida.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk. Re-
hema Nchimbi, alisema jana kuwa ziara
ya Majaliwa itaanza Ijumaa katika Wilaya
ya Manyoni, akitokea mkoani Dodoma na
kuhitimisha Oktoba saba.

Alisema siku ya kwanza Waziri Mkuu
atatembelea pia Halmashauri ya Itigi,
Oktoba tano atafanya ziara kwenye Hal-
mashauri za Wilaya ya Ikungi na Manispaa
ya Singida, na kuwa Jumapili ataendelea
na ziara wilaya za Mkalama na Iramba.

Dk. Nchimbi alisema Waziri Mkuu
atahitimisha ziara hiyo Jumatatu kwa
kufungua maonyesho yaliyoandaliwa na
Shirika la Viwanda Vidogo (SIDO) katika
viwanja vya Bombadia mjini Singida, ya-
takayomalizika Oktoba 9.

“Katika ziara hii, Waziri Mkuu ataka-
gua na kutembelea miradi ya kimkoa,
kukagua na kuona nini kinachofanyika
kwenye miradi ya kitaifa, ukiwamo ule
wa umeme wa kilovolti 400 unaopokea
na kupoza umeme, ambao utasambazwa
kwenda hadi nchi jirani kwa ajili ya kuu-
za,” alisema.

Mkuu huyo wa Mkoa alifafanua kuwa
pia kwenye ziara hiyo Waziri Mkuu ataka-
gua daraja la mto Sibiti linalounganisha
mikoa ya Singida na Simiyu, ambalo lime-
shakamilika, huku likiunganisha barabara
inayokwenda nchi jirani.

Alifafanua kuwa, kazi kubwa iliyoba-
kia ni kuweka lami kipande cha barabara
kilomita 20 za maingilio kwenye daraja
hilo, hivyo kuzidi kuchochea uchumi wa
wananchi wa mikoa hiyo na taifa kwa
ujumla.

Aidha, Dk. Nchimbi alisema kwenye
ziara hiyo, Majaliwa atatembelea kiwanda
cha kampuni ya Biosssitine kinachocham-
bua pamba katika Manispaa ya Singida,
ambacho pia kinanunua na kutengeneza
mbegu za zao hilo na kusambazwa kwa
wakulima nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa Sido, Prof. Syl-
vester Mpanduji, alisema maonyesho ya
mwaka huu yatakuwa na mvuto mkubwa,
kutokana na ushiriki wa mataifa makub-
wa ikiwamo China, India na Afrika Kusi-
ni, ambazo zimepiga hatua kubwa, kwa
teknolojia ya viwanda.
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HABARI ARUSHA o

Vijana waomba mipira ya kiume

Shule
binafsi zalia
uchache
wanafunzi

Na Daniel Sabuni, ARUSHA

WADAU wa elimu mkoani
Arusha wameshuhudia jinsi
idadi ya wanafunzi wa kidato
cha tano na sita katika shule
za binafsi ikiwamo Sekondari
ya De Foucauld inavyopo-
romoka licha ya juhudi mbal-
imbali kufanyika ili wanafunzi
wafaulu kwa viwango vya juu.

Akizungumza katika maha-
fali ya 10 ya kidato cha sita
Mkuu wa Shule hiyo, Vicent
Mattowo, alisema shule hiyo
inakabiliwa na changamoto ya
kuwa na idadi ndogo ya wa-
nafunzi licha ya kujitahidi ku-
fundisha na kuwa na viwango
Vya juu vya kitaaluma.

Alisema shule hiyo, ilian-
zishwa miaka minne iliyopita
ilikuwa na wanafunzi wanane
na mwaka 2017 walihitimu
kwa kupata daraja la pili.

Aidha, alisema shule hiyo
katika ufaulu ilishika nafasi za
juu kitaifa na ndani ya mkoa
wa Arusha na mara nyingi
wamekuwa wakijitahidi kufan-
yakazi kwa bidii.

Kwa kipindi cha mwaka
2018, shule hiyo ilikuwa na
wanafunzi wawili na walifaulu
kwa daraja la pili na kushika
nafasi ya 25, katika ya shule
127.

Kwa mwaka 2019, wamehit-
imu wanafunzi kumi ambao
walifaulu kwa kiwango cha
kuridhisha na walishika nafasi
ya juu kitaifa na pia katika
kanda na kimkoa.

Alisema pamoja na jitihada
hizo walimu wa shule hiyo na
wanafunzi bado kuna idadi
ndogo ya wanafunzi, lakini
alisema wataendelea kuimari-
sha kiwango cha elimu shuleni
hapo ili kuwa na mafanikio
zaidi.

“Licha ya kuwa na mafanikio
makubwa bado tunakabiliwa
na changamoto ya uchache
wa wanafunzi na uhaba wa
nyumba za walimu kitendo
kinachopelekea kuchelewa
kufika shuleni,” Mattowo.

Mdhibiti wa Ubora wa Shule
Kanda ya Kaskazini Magharibi,
Emmanuel Bilikiye, aliipongeza
shule hiyo, kwa kuwaandaa
wataalamu ambao wataisaidia
nchi kufikia uchumi wa kati na
wa viwanda.

Aliwataka wahitimu hao
kuwa mabalozi wa zuri wa
shule hiyo popote watakapok-
wenda na kutoa ushuhuda wa
kweli wa ufaulu walioupata
shule hapo.

Mkurugenzi wa shule hiyo,
Monica Gaudence, aliwataka
wazazi kuwapeleka wanafunzi
shuleni hapo kwani watakuwa
na uhakika wa kufaulu.

Kaimu Ofisa Elimu Jiji
la Arusha, Prosper Kessy,
aliwaomba wazazi na walezi
kupeleka watoto wao kwani
imejenga miundombinu bora
na rafiki kwa wanafunzi ku-
soma.

Na Allan Isack, ARUSHA

KATIKA harakati za kujikinga na mara-
dhi ya ngono pamoja VVU na Ukimwi,
vijana wameiomba serikali kuongeza kasi
ya kusambaza mipira ya kiume ili imfikie
kila mhitaji na iwe kwenye vituo vya afya
na pia kuweka utaratibu bora wa upa-
tikanaji wake kwenye maduka ya wazi
ili kuendana na ongezeko la wateja.

Ombi hilo lilitolewa na baadhi ya vi-
jana katika mafunzo ya kujiepusha na
maambukizi ya VVU na Ukimwi katika
mashindano ya kusaka vipaji vya Bongo
Star Search (BSS), 2019 jijini Arusha.

Mafunzo hayo yaliyotolewa na Tume
ya Kudhibiti Ukimwi (TACAIDS), yalilenga
kuangazia maambukizi ya VVU na Ukim-
wi, ngono, matumizi ya dawa za kulevya
na kutumia kwa usahihi mipira ya kon-
domu.

Akizungumza kwa niaba ya vijana wen-

gine, Elibariki Simon na Maiko Joseph
Shonga, walisema vijana kufanya ngono
na wanawake zaidi ya mmoja na baadhi
ya wanawake wamekuwa wakitumia ush-
awishi wa fedha kuwarubuni vijana wa-
dogo kingono.

Maiko Joseph Shonga (22) kutoka mkoa
wa Ruvuma alisema vijana wa kiume
wenye umri mdogo wamekuwa wak-
ishawishiwa na wanawake wenye umri
mkubwa kushirikiana nao kingono na
hivyo wakataka kuwapo na mipira zaidi
ya kiume ili kuwaepusha na magonjwa ya
ngono.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano
Tume ya Kudhibiti Ukimwi TACAIDS, Na-
dhifa Omari, alisema mafunzo hayo, kwa
vijana yamelenga kuwakumbusha nam-
na ya kujikinga na maambukizi mapya ya
Ukimwina VVU.

Alisema takwimu za kitafiti za viashiria
vya Ukimwi zilizofanyika mwaka 2016 /17

zinaonyesha kuwa idadi kubwa ya vijana
inaambukizwa kwa wastani wa asilimia
80.

Aidha, alisema vijana hao ni wale we-
nye umri kati ya miaka 15 hadi 24 waki-
fuatiwa na wenye umri wa miaka 24
mpaka 49 na wote wana maambukizo ya
asilimia 4.7 ya VVU hapa nchini.

Alisema mafunzo hayo, yamelenga
kutoa elimu ya kujikinga na Ukimwi,
matumizi sahihi ya mipira ya kiume,
kujikinga na VVU na Ukimwi, kunyan-
yapaa na kujinyanyapaa miongoni mwa
waathirika.

Aidha, aliwahimiza vijana kupima ili
kujua afya zao na kuanza kutumia tiba
mara moja.

Aliongeza kuwa mafunzo hayo wame-
kuwa wakiyatoa kwenye matamasha ya vi-
jana na yataendelea kwenye mikoa mbal-
imbali hapa nchini katika mashindano ya
kusaka vipaji ya BSS.

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Star High ya Mbuguni wilayani Arumeru, mkoani Arusha, Sister Monica Massawe, akiwapongeza baa-
dhi ya wanafunzi waliohitimu kidato cha nne kwenye mahafali ya 10 ya shule hiyo, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Gambo apania kuinua elimu

Na Allan Isack, ARUSHA

MKOA wa Arusha un-
aandaa mkakati wa kielimu
wa kuongeza ufaulu kwa
shule za msingi kwa kuan-
zisha utaratibu wa kuwa na
mtihani jumuishi wa shule
binafsi zenye mchepuo wa Ki-
ingereza ili kutambua shule
zilizoko nyuma dhidi ya zile
zinazofanya vizuri.

Kauli hiyo ilitolewa na
Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
Mrisho Gambo, katika maha-
fali ya wanafunzi wa darasa la
saba na la awali yaliyofanyika
katika shule ya mchepuo wa
Kiingereza ya Green Valley ya

Katika mahafali hayo, jumla

ya wanafanzi 120 wa darasa
la saba walihitimu na kutu-
nukiwa vyeti.

Gambo alisema utaratibu
huo, utafanyika kila marakwa
wanafunzi kupewa majaribio
ya mtihani ambao utatungwa
na kuchapishwa mkoani hapa,
na wanafunzi hawatalipa wala
kugharamia kuchapisha miti-
hani hiyo.

Alisema lengo la kutung-
wa kwa mitihani hiyo ni kuleta
mwambko wa kielimu mkoa wa
Arusha na kubaini uwezo wa
shule za msingi zinazofanya
vizuri na zile ambazo zinas-

uasua.
Awaambia wadau
kuwa kamati maalumu im-

eundwa kwa ajili ya kufuatilia

na kubaini chanzo cha kuto-
fanya vizuri kwa shule hizo na
hatua zitachukuliwa.

“Tumeanzisha mpango
mpya wa mtihani wa pamoja
na utafanywa na shule zote za
msingi za serikali na binafsi
lengo ni kushindanisha uwezo
wa shule zetu ili kubaini shule
ambazo zinafanya vizuri na zi-
nazosuasua, tumeunda kama-
ti itakayochunguza sababu za
kutokufanya vizuri kwa shule
hizo,” alisema Gambo.

Aidha, Mkuu wa Mkoa
alisema anakerwa na taar-
ifa za wanafunzi wa kike
kubebeshwa mimba huku wa-
husika wa mimba hizo na wa-
zazi wakiyamaliza kinyumba-
ni jambo ambalo amewataka

wazazi kutokukubali watoto
wao kukatishwa ndoto zao za
elimu na watu.

Mkurugenzi wa shule hiyo,
Yahaya  Ndarita, alisema
shule binafsi zenye mchepuo
wa Kiingereza zimechang-
ia  kuboresha elimu nchini
na wanafunzi wanapomaliza
elimu ya msingi wanakwenda
kuchangamshwa kwenye mas-
omo ya sekondari za kata na
kuleta ushindani wenye tija
kwa taifa.

Aliwataka wazazi ku-
tokuhofia kuwapatia watoto
elimu bora kwa kuogopa
gharama kwani kile wana-
cholipia kinachagiza ubora wa
elimu na kusaidia kulikom-
boa taifa kielimu.
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HABARI KILIMANJARO
I

Kibano wazazi
wanaoruhusu
watoto biashara

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

RC aibua upya matumizi
va Kiberenge Kilimanjaro

Na Godfrey Mushi, MOSHI

SERIKALI imeonya kuwa haita-
sita kumfikisha mahakamani,
mzazi au mlezi atakayemshauri
au kumlazimisha mtoto wake
kujiingiza katika biashara ya uja-
siriamali, kazi za nyumbani na ku-
chunga mifugo baada ya kuhitimu
darasa la saba.

Ofisa Tarafa ya Moshi Maghari-
bi, Senzia Lushino, alisema kumla-
zimisha mtoto aliyehitimu darasa
la saba kujiingiza katika kutafuta
kipato, badala ya kuendelea na
masomo ya sekondari ni ukatili
ambao unapaswa kukemewa.

Lushino alikuwa akizungumza
jana, wakati wa mahafali ya Shule
ya Mchepuo wa Kiingereza ya
GoodShepherd, kwa niaba ya
Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu anayeshughulikia
Kazi, Vijana na Ajira, Athony
Mavunde.

“Kila mmoja anazo ndoto zake,
hivyo wanapomaliza ni lazima
kuhakikisha wanaendelea na mas-
0mO yao maana wapo baadhi ya
wazazi ambao watoto wao waki-
maliza darasa la saba wanafikiria
kuwaozesha, kuwafanya kuwa
wadada wa kazi na kwa wavulana
kuwafanya kuwa wachungaji wa
mifugo, machinga.

Hapana, jambo hilo ni hatari
kwa ustawi wa taifa letu,” alisema
Lushino.

Alisema kama serikali itabaini
kuna wazazi au walezi wanaen-
delea kuwasukuma watoto wao
Kujiingiza katika mambo hayo,
wajiandae kwenda mahakamani,
kwa mujibu wa Sheria ya Mtoto
ya Mwaka 2009.

Kuhusu ukatili wa Kijinsia, ofisa
huyo alisema katika Wilaya ya
Moshi bado kuna wimbi kubwa
la baadhi ya watu ambao wame-
kuwa wakiwafanyia vitendo vya
ukatili watoto wao kwa kutowa-
patia elimu.

Alidai yako mambo mawili
yanayowakwaza watoto hivi sasa
katika jamii ambayo ni kunyimwa
haki ya elimu, ukatili wa kingono
na unyanyasaji wa kijinsia.

Mkurugenzi wa Shule ya Good
Shepherd iliyopo Himo, nje kido-
g0 va Mji wa Moshi, Jairous Chil-
ewa, alisema malengo makubwa
ya kuanzisha shule hiyo ni kuipa
NgUVU sera ya elimu ya mwaka
2014 kutekelezwa kwa tija.

Hata hivyo, alisema zipo
changamoto mbalimbali kama
vile kukosekana kwa vyumba
viwili vya madarasa, gari moja
ya kubebea wanafunzi ikiwa ni
pamoja na baadhi ya wazazi ku-
tolipa karo kwa wakati, hivyo ku-
sababisha shule kushindwa kuwa
na mpangilio mzuri wa bajeti.

“Kila mmoja anazo ndoto zake,
hivyo wanapomaliza ni lazima
kuhakikisha wanaendelea na
masomo yao maana wapo baa-
dhi ya wazazi ambao watoto
wao wakimaliza darasa la saba
wanafikiria kuwaozesha, ku-
wafanya kuwa wadada wa kazi
na kwa wavulana kuwafanya
kuwa wachungaji wa mifugo,
machinga.

MJADALA kuhusu matumizi ya
‘kiberenge’ au magari maalum ya ku-
tumia nyaya katika Mlima Kilimanjaro,
umeibuliwa tena na Mkuu wa Mkoa huo,
Dk. Anna Mghwira, anayetaka Waziri
wa Maliasili na Utalii kuhitimisha ndoto
hiyo au kuruhusu mjadala wa kitaifa.

Tanzania inataka kuongeza idadi ya
watalii kupitia magari ya kutumia nyaya
katika Hifadhi ya Taifa ya Mlima Kili-
manjaro ambao ndio mlima mrefu zaidi
barani Afrika uliosimama.

Akizungumza juzi, wakati wa akizin-
dua kampeni maalum ya kuupigia kura
Mlima Kilimanjaro ili ushinde na ku-
tangazwa kuwa kivutio bora cha utalii
duniani, Mghwira alisema:

“Ninaamini pia kwamba, baada ya
tukio hili la Kili Challenge 2019, Twen-
zetu Kileleleni, Mheshimiwa Waziri
(Kigwangalla) utatusaidia kuhitimisha
na kuongoza mjadala wa matumizi ya
kiberenge katika Mlima Kilimanjaro,
kama unakuja ama hauji ama unafaa au
haufai.”

Awali kulikuwa na taarifa kwamba,
serikali ilikuwa imeanza mazungumzo
na kampuni moja ya China na nyingine
ya Magharibi.

Njia iliyokuwa inapendekezwa kutu-
mika kwa kiberenge hicho cha utalii ni
ile ya Machame ambayo kwa mujibu wa
watoa huduma, ndio njia inayotumika
na wageni zaidi kuliko njia nyingine zote
kuelekea mlimani.

Kiberenge hicho kinatajwa kwamba

kinaweza kuongeza idadi ya watalii kwa
asilimia 50, kwa sababu kina uwezo wa
kuwawezesha wale wasioweza kupanda
mlima huo kwa miguu kufika kilele cha
Uhuru chenye urefu wa mita 5, 895.

Aina hiyo ya kuchochea utalii
haitakuwa ya mara ya kwanza duniani,
kwa vile magari ya kutumia nyaya au
viberenge yapo nchini Sweden, Italia na
Himalayas.

Kwa sasa Mlima Kilimanjaro unawania
tuzo ya dunia ya kivutio bora cha utalii
kinachoongoza kwa mwaka 2019.

Mlima Kilimanjaro pamoja na nchi
nyingine duniani zinazosifika kwa utal-
ii, zimeorodheshwa na Taasisi ya Ki-
mataifa ya World Travel Awards 2019 na
kuingizwa katika shindano hilo.

e

Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (katikati), akipiga makofi baada ya kuweka jiwe la msingi la ujenzi wa zahanati ya Kijiji cha
Nyisanze wilayani Chato, mkoani Geita jana. PICHA: WN

Wodi wagonjwa wa nhje Kwa
maradhi mlipuko kujengwa

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

WODI mpya ya wagonjwa wa nje wa-
naokabiliwa na maradhi ya mlipuko, in-
atarajiwa kujengwa katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Kilimanjaro (Mawen-
zi) ili kutoa huduma zinazohitaji madak-
tari bingwa.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk.
Anna Mghwira, alisema serikali imeji-
andaa kujenga wodi maalum ya kuwa-
laza na kuwahudumia wagonjwa wa
maradhi ya mlipuko, kwa kuwa Kiliman-
jaro ni miongoni mwa mikoa iliyopo
mpakani mwa nchi.

Kwa mujibu wa Mghwira, ofisi yake
imepokea maelekezo ya Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, ikitaka kuanza mchakato wa

ujenzi huo wa wodi maalum ya kuhu-
dumia wanaopata maradhi ya mlipuko.

Alisema maelekezo hayo ya wizara,
yanataka kila mkoa wenye Hospitali ya
Rufani kujenga wodi hiyo.

“Hiyo wodi itakuwa na jukumu la
kuwalaza wagonjwa wa maradhi ya
mlipuko kama ebola, kipindupindu na
ugonjwa wa kichaa cha mbwa. Lengo
la serikali ni kuwakinga wagonjwa wen-
gine wasiambukizwe lakini pia wahu-
dumu wa afya nao wasiambukizwe,”
alisema Mkuu huyo wa Mkoa.

Alisema kipindi hakuna magonjwa ya
mlipuko, wodi hiyo itatumika kwa kazi
nyingine na kwamba mkoa kwa kush-
irikiana na Wizara ya Afya imejipanga
kutoa chanjo ya ugonjwa wa homa ya
ini.

Alisema pamoja na Mkoa wa Kiliman-
jaro kutoa chanjo ya magonjwa mbalim-
bali, pia umejikita kutoa elimu na kuwa-
hamasisha wananchi kupata chanjo ya
ugonjwa wa homa wa ini.

Ugonjwa huo unasababishwa na vitu
mbalimbali ikiwamo virusi vya Hepati-
tis B na C na maambukizi ya bakteria,
fangasi (kuvu) na matumizi ya pombe
kali ambayo yanachangia kuleta shida
hiyo.

Duniani kote watu wanaoishi na vi-
rusi vya Hepatitis B, wako milioni 257,
kulinganisha na watu milioni 37 ambao
wanaoishi na virusi vya Ukimwi. Kwa
Tanzania ukubwa wa maambukizi ni
asilimia 4.5 licha ya Tanzania imejitahidi
kutoa chanjo.
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ELIMU KUTOKA POLISI
Tanzania bila ya dawa

za kulevya
N\

inawezekana
5P

Kijana akitumia dawa za kulevya. PICHA: MTANDAO

ATIZO la dawa za kulevya hapa nchini
bado linaendelea kuathiri taifa na jamii
kiujumla.

Kosa la dawa za kulevya ni miongoni
mwa makosa ya jinai ambalo kisheria limekuwa
likipewa mtazamo wa kipekee kulingana na
athari zake kijamii na kitaifa.

Kosa hili limekuwa ni tishio kwa usalama wa
wananchi na taifa kwani limekuwa likizalisha
makosa mengine ambayo ni makubwa na
yanaathiri jamii, kama vile usafirishaji haramu
wa binadamu (human trafficking), utakatishaji
wa pesa (Money laundering) na makosa mengine
yanayovuka mipaka ya nchi (trans-national
organized crime).

Serikali ikishirikiana na wadau wengine ndani
na nje ya nchi imekuwa ikifanya jitihada katika
kuzuia na kupambana na tatizo hili.

Inatumia vyombo vyake vya Dola
vinavyohusika katika udhibiti na upambanaji
wa dawa za kulevya- Polisi chini ya Idara ya
Upelelezi wa Makosa ya Jinai, ikisaidiana na
wadau wengine wanaohusika kwenye ukamataji
na upelelezaji wa makosa haya kuhakikisha
tatizo hili linadhibitiwa katika nyanja zote za
kijamii na kitaifa.

MIKAKATI YA JESHI LA POLISI

Jeshi la Polisi limeanzisha madawati maalum
yanayoshughulika na ukamataji, upelelezi na
ukusanyaji wa taarifa za kiintelijensia kwa
makosa ya dawa za kulevya, ikisaidiana na
kitengo cha Polisi Jamii katika mikoa yote pamoja
na kanda zake.

Uelimishaji wa jamii katika athari za matumizi
ya dawa za kulevya, uuzaji na usafirishaji wa
dawa hizo, kwa kutumia fursa hizo katika
makongamano mbalimbali, warsha, sherehe
za kitaifa ili kupunguza tatizo hilo kwa haraka
kuliko kupambana na raia mmoja mmoja au
vikundi vidogo vidogo.

Uimarishaji wa doria, misako na operesheni
katika vijiwe na mitaa yote ambayo wahalifu
hao wamekuwa wakikaa na kufanya biashara
hiyo ya dawa za kulevya, hivyo kupunguza
tatizo hilo kwa baadhi ya mitaa na vijiwe vingine
kusambaratishwa kabisa.

Kuimarisha doria za majini na ulinzi mipakani
mfano viwanja vya ndege (Airport) na mipaka ya
nchi kavu kwa kushirikiana na taasisi nyingine za

kiserikali na zile za binafsi.

Hiyo ni katika kupambana na wahalifu ambao
wamekuwa wakitumia maboti na majahazi ya
kisasa katika kuingiza dawa za kulevya, pia usafiri
wa ndege katika kuingiza na kutoka nje ya nchi.

Mafunzo ya kuwajenga wapelelezi na
watafutaji wa taarifa (intelligence) yamekuwa
yakitolewa ndani na nje ya nchi kwa udhamini
wa wadau mbalimbali toka nchi wahisani
ambayo yamekuwa yakidhaminiwa kwa kiasi
kikubwa na taasisi hizo, hivyo kuongeza ufanisi
katika utendaji kazi na kusaidia kupunguza tatizo
la dawa za kulevya.

MIKAKATI KIJAMII

Kuimarika kwa mfumo wa utoaji taarifa kutoka
kwa jamii husika kutokana na uhamasishaji na
uelimishaji kuhusu athari za dawa za kulevya,
unaotolewa na Jeshi la Polisi pamoja na wadau
wake.

Vilevile kutokana na mzigo ambao familia,
jamii husika na taifa imekuwa ikipata kutokana
na kuhudumia waathirika wa dawa za kulevya,
hivyo jamii yenyewe wamehamasika katika
kushiriki moja kwa moja katika utoaji wa taarifa
za uhalifu na wahalifu wa dawa za kulevya bila
shuruti.

Taasisi binafsi, baadhi ya wananchi wazawa,
taasisi za kidini na wadau wengine wameshiriki
katika vita hii ya kupambana na dawa za kulevya
kwa kujenga na kuanzisha vituo vya kulelea
waathirika wa dawa za kulevya (sober houses)
katika maeneo mbalimbali ya nchi.

Aidha, serikali imekuwa ikiwapa ushirikiano
wa ushauri na kuwashirikisha katika hafla
mbalimbali za kitaifa ili kuleta hamasa kwa jamii
na taifa kwa ujumla.

Mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs)
yanashiriki katika udhibiti na upambanaji wa
janga la dawa za kulevya kwa watoto na vijana
kwa kuunda vikundi vya michezo mbalimbali
inayohusisha makundi ya vijana wa mitaani.

Lakini pia watoto walio katika makambi ya
kulelea watoto/wanaoishi katika mazingira
magumu, na wanafunzi waliopo kwenye vyuo
mbalimbali.

ITAENDELEA WIKI IJAYO

Imetolewa na:

Ofisi ya Uhusiano

Makao Makuu ya Polisi.

TUJIFUNZE
KISWAHILI

BARNABAS MARO

marobarnabas@yahoo.com

Bakita timizeni wajibu wenu

WAJIBU' ni faradhi*, yaani

jambo linalomlazimu mtu

kulitekeleza. *Faradhi pia ni

kima cha chakula kinachom-
tosheleza mtu kushiba. Vilevile
mauti. Imenilazimu kueleza
maana ya maneno haya ili
nieleweke vizuri.

Baraza la Kiswahili Tanzania
(BAKITA) ni kama ‘linakubaliana’
na magazeti yetu ya michezo ya-
nayobadili maana ya baadhi ya
maneno ya Kiswahili na kutumia
tofauti na maudhui yake. Ni
kama petroli kuitwa ‘dizeli’ au
grisi/girisi kuitwa ‘oili!’

Aidha, baadhi ya maneno
halisi ya Kiswahili hayatumiwi
na badala yake maneno ya
Kiingereza ndio hutumiwa kwa
kubadili lahaja ingawa yapo va
Kiswahili fasaha (-enye usahihi
wa matumizi ya maneno)!

Wahenga walisema “Chako ni
chako, cha mwenzako si chako.”
Kitu unachokiita chako ni kizuri
na huweza kukufaa. Una uhuru
nacho kuliko cha mtu mwingine.
Twafunzwa tuvitegemee vitu
vyetu kuliko vya watu wengine.

“Tunatesti mitambo Zahera aja
na sapraizi, jezi mpya balaa.” Ni
kichwa kwenye gazeti maarufu
la michezo nchini. Maneno vali-
yotumiwa vibaya ni: ‘Tunatesti’,
‘mitambo’, ‘'sapraizi’ na ‘balaa.’

‘Tunatesti." Neno hili lime-
toholewa (kitendo cha mtu
kubadilisha matamshi au tahajia
ya neno la lugha moja ili lilin-
gane na matamshi au tahajia ya
lugha nyingine) kutoka Kiin-
gereza, yaani ‘test.’ Maana va
neno hili kwa Kiswahili ni jaribu,
tahini, pima; pia jaribio, mti-
hani, kipimo; upimaji. Kwa nini
mwandishi hakutumia moja ya
maneno hayo?

‘Mtambo' ii) ni kifaa chenye
kutoa nguvu za kuendesha vitu
vinavyofanya kazi mbalimbali;
iii) Kitanda kinachotumiwa
kufumia nguo; iv) Kamba
inayotengenezwa kwa chane
Za miyaa na hutumiwa kuvutia
mtego wa samaki; na v) ni
mashine. Kwa nini wachezaji
walinganishwe na mitambo,
vitanda vya kufumia nguo au
kamba zinazotengenezwa kwa
chane za miyaa?

‘Sapraizi' ndivyo linavyotam-
kwa kwa Kiingereza na maana
yake kwa Kiswahili ni mshangao,
mastaajabu, mzumbao. ‘Cause
surprise’ yaani shangaza. Take
‘somebody by surprise’ yaani fu-
mania, shtukiza, tokea mtu kwa
ghafla (pasi na yeye kutarajia).

‘Balaa’ au ‘baa’ ni janga lil-
iloenea katika jamii au kwa mtu
binafsi; ii) jambo, kitu au mtu
anayedhaniwa kuleta maafa,
mkosi au hasara; iii) Kisirani,
nuksi. Kwa maana hiyo jezi
mpya za Yanga zitawaletea
maafa, mkosi au hasara? Ni
kweli zina Kisirani au nuksil?

Kama ndivyo kwa nini Yanga
wamekubali kutengenezewa au
kununua jezi zitakazowaletea
balaa? Watakaopata balaa ni
wachezaji au klabu kwa ujumla
wake wakiwemo viongozi, wana-
chama na mashabiki?

Kichwa kingine kiliandikwa:
“Simba Arusha wakatwa stimu.”
Neno ‘kata’ lina maana takribani
saba zisizoendana na maana
iliyokusudiwa na mwandishi wa
habari husika. Waaidha (kiun-
ganishi cha kuonesha vilevile;
pia, isitoshe, aidha) ‘stimu’ au
‘stima’ ni jiko litumialo umeme,
spaki.

“Ule mzuka waliokuwa nao
wanachama na mashabiki wa
changia damu kama sehemu ya
maadhimisho ya Wiki ya Simba
umekatwa baada ya kushindwa
kutoa damu kwa kukosekana
kwa maabara yenye vifaa maal-
um kwa ajili ya huduma hiyo.”

Nimeeleza mara nyingi kuwa
‘mzuka’ ni kiumbe kisichooneka-
na ila hudhaniwa kuwa Kinai-
shi na huweza kumtokea mtu.
Maana ya sentensi ya mwandi-
shi ni kwamba wanachama na
walikumbwa na pepo/mapepo!
Bakita hawaoni upotoshwaji huu
wa Kiswahili?

“Wakiwa kwa wingi wao katika
kituo hicho baada ya kufanya
usafi, waliunga foleni kwa ajili
yva kutoa mchango wa damu,
lakini viongozi wa hospitali
ukawajulisha zoezi limekwama
kwa kukosekana kwa huduma
hiyo.”

Kama ilivyoandikwa ovyo
kwenye paragrafu (fungu la ma-
neno katika matini linalofafanua
wazo moja) ya kwanza, ndivyo
ilivyo kwenye paragrafu ya tatu
ya habari ninayoiandikia.

Imeandikwa: “Wakiwa kwa
wingi wao katika kituo hicho
baada ya kufanya usafi, wali-
unga foleni kwa ajili ya kutoa
mchango wa damu lakini vion-
gozi wa hospitali ukawajulisha
zoezi limekwama kwa kukoseka-
na kwa huduma hiyo.” (Sentensi
ya maneno 32 iliyoandikwa
shelabela, yaani hali ya kukosa
Mpango maalumu).

Ingeandikwa: “Baada ya ku-
fanya usafi walijipanga kwenye
foleni ili kuchangia damu, lakini
ilishindikana kwani hospitali
husika haikuwa na vifaa vya
kutolea damu.”

“Mwenyekiti wa Simba wa
tawi hilo la Kwa Mrombo, Zuberi
Daffa alisema wamesikitika
kuandaa kwa gharama wana-
chama wao kwa ajili ya zoezi
hilo lakini wamekwamishwa na
ukosefu wa vifaa.”

METHALI: WEREVU MWINGI
MBELE KIZA.

MAROBARNABAS@YAHO00.COM

0784 334 096
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Kuvuja mitihani K

ielelezo cha

maadili potofu katika jamii

AARIFA chache za kuvuja

kwa mitihani ya darasa la

saba zimejitokeza mkoani

Singida katika shule mbili
za msingi, hali inayoonyesha kuwa
uvujaji wa mitihani hiyo mwaka
huu ulikuwa mdogo.

Kimantiki ni wazi kuwa kuwapo
kwa matukio mawili ya kuvuja kwa
mitihani katika shule ambazo ziko
jirani ni sawa na tukio moja la kuvuja
mitihani lililofanyika katika shule
mbili kwa wahusika kushirikiana.

Na ndivyo madai dhidi ya watuhu-
miwa kuhusiana na suala hilo yal-
ivyoelezwa mahakamani, kuwa ni
njama za pamoja kuvujisha mitihani
na kutokufanya kazi ipasavyo wakati
wa kusimamia mitihani, kukagua.

Licha ya kuwa tukio la kuvuja
mitihani limefahamika kwa uwazi
kutokana na watuhumiwa kufik-
ishwa mahakamani, haielekei kuwa
hapakuwa na matukio mengine ya
kuvuja mitihani, kwani si lazima hali
hiyo igundulike wakati wa tukio.

Mara nyingine ni pale usahi-
hishaji wa mitihani unafanyika, au
tayari umekamilika halafu matokeo
yanaangaliwa kwa shule na orodha
ya wanafunzi, halafu inaonekana
zaidi ya asilimia 80 wana alama za
juu kabisa za kufaulu, hali ambayo
siyo ya kawaida.

Ni hali ambayo msingi wake ni
kutokea kwa majibu ya mitihani
au matokeo ya awali yanayokin-
zana kabisa na mazingira halisi ya
matokeo, yenye msingi wake katika
kile kinachoitwa normal curve,
‘mgongo takwimu wa kawaida.’

Katika dhana hiyo, sehemu kubwa
ya watahiniwa wataangukia katikati
ya upana wa ‘mgongo takwimu’
husika, kupata matokeo ya wastani
yanayoendana na uwezo wao au
vipaji katika masomo hayo.

Eneo hilo la kati siyo la alama au
matokeo yanayofanana bali yanap-
ishana kiasi, kwa mfano kuanzia asil-
imia 50 hadi asilimia 70 ya kupata
alama za vema, na pia kiwango
hicho cha kufaulu vizuri.

Ila kuna upande mwingine wa
ufaulu dhaifu na hata kushindwa
kabisa ambao ni kipenyo hasi
(na ncha) upande wa kushoto wa
‘mgongo takwimu’ au mchoro wa
kihesabu kudhihirisha matokeo,
na upande mwingine wa ufaulu wa
zaida, yaani wachache wanaoweza
kuvuka asilimia 70 hadi 80, kwa
mfano.

Ziada si kawaida, ila kuna aina
ya mitihani ambako mwanafunzi
anaweza kupata asilimia 90, kwa
vyuo vikuu si mojawapo.

Inapotokea kuwa wanafunzi
takriban wote wamevuka asilimia 70
ya ufaulu, hakuna haja ya upelelezi
kujua kuwa mtihani umevuja, kwani
endapo wanaumudu mtihani kiasi
hicho, ina maana kuwa siyo mtihani
wa darasa lao ila ni wa chini kabisa.

e
Wanafunzi wakiwa katika Mtihani wa Taifa wa kidato cha nne. PICHA: MTANDAO

Hisia hiyo
ambayo Kii-
tikadi inait-
wa ‘uzalen-
do” kimsingi
ni hisia va
kutenda
hakl, lakini
Nni suala
gumu Ku-
wafundisha
watu kwani
tunajipen-
delea kifa-
milia, si Ku-
tenda haki.

Upeo wao umevuka mbali
kiwango cha kufikiri na utata wa
maswali kinacholengwa au kuain-
ishwa katika mtihani, jambo ambalo
haliwezi kutokana na kile mwalimu
alichofundisha, kwani hawawezi
kukumbuka kila kitu na kukieleza
kama kilivyo katika mtihani.

Ni wazi kuwa ili mtihani uvuje
na isijulikane, inabidi wengi wabo-
ronge pamoja na kuwa na nakala
ya mtihani, lakini majibu yan-
apokuwa ni ya kuchagua na kuweka
alama jibu lipi ni sahihi, hawawezi
kuboronga. Ndiyo maana tatizo la
mtihani kuvuja linazidishwa na aina
yamtihani unaofanywa, kuwa ni wa
kuchagua kati ya majibu manne na
kuweka alama.

Ingekuwa ni kutafakari na kuan-
dika ingebidi matayarisho yawe
magumu zaidi, yaani kuvujisha
mtihani, kufanya insha zinazotak-
iwa halafu kutoa nakala wanafunzi
wapenye nazo chumba cha mtihani
au wanakili kwenye simu.

Mbinu ya simu ilitumiwa katika
uvujishaji na kujibu maswali huko
Singida, na miaka ya nyuma hata
uvujishaji wa maswali kamili ya
kuandika insha fupi ulikuwa una-
tokea, halafu wanafunzi watayar-
ishe makaratasi ya majibu, hasa
katika mitihani ya kumalizia shule
ya sekondari.

Mtahiniwa anatoka nje kujisaidia
halafu rafiki yake anamngoja huko
na karatasi ya ‘pointi’ zote muhimu
za kuandika katika swali lile; akirudi
na kikaratasi hicho ‘anatiririka’ tu.

Hata hivyo ujanja huo uligun-
duliwa na mtahiniwa huyo alifutiwa

matokeo, ingawa alikuwa yeye peke
yake na hapakuwa na tatizo la kituo
cha mtihani kufutiwa matokeo.

Hali hii inatokea mara kwa mara
kuwa licha ya kutogunduliwa
kuvuja kwa mtihani wakati mtihani
huo unafanyika, inatokea mtahi-
niwa apate majibu takriban yote
sawasawa, wakati uwezo wake ni
wa wastani tu katika darasa, hivyo
kuleta hofu imekuwaje aweze
‘kucharuka’ kiasi hicho wakati wa
mtihani.

Kimsingi uvujaji wa mtihani una
sura mbili, ya mtu mmoja na ya
kitaasisi, ambako tatizo la kimfumo
linaingia endapo taasisi imeruhusu
au imezidiwa nguvu na mtihani
ukavuja kwa wanafunzi takribani
wote, tofauti na akivujishiwa mtu
mmoja. Wakati ambapo kisaikolojia
hakuna mtu asiyefahamu ujuha wa
kuvujisha mtihani na kuwasaidia
wanafunzi kushinda kifedhuli, au
kujidhania wameshinda wakati
mfumo au mpangilio wa matokeo
utatoa siri kuwa mtihani ulivuja,
bado jitihada hiyo imekuwa iki-
fanyika mara nyingi.

Unaweza kusema kuwa sababu
yake ni mshikamano katika ngazi ya
familia na urafiki wa kawaida, kuwa
ni vyema kijana akipata alama nzuri
apate kuingia sekondari au ‘high
school,” na hata vyuoni mitihani ina-
vujishwa ili kuwasaidia wanafunzi
kupata alama za juu. Inajenga uwezo
wa kuajiriwa mahali pazuri baadaye,
madhara pembeni.

Kuvujisha mitihani ni kielelezo
cha ubinafsi wa kawaida mion-
goni mwa watu, iwe ni kwa kutaka

shule ionekane imefanya vizuri
kuliko uwezo wake halisi, au mtoto
ambaye ni mwanafamilia atengen-
ezewe mazingira ya kuvushwa hadi
sekondari kwa kupewa mtihani.

Ni wazi hakuna hisia ya kuanga-
lia mtihani kama jaribio ambako
kila mwanafunzi anatakiwa apate
alama sahihi kulingana na uwezo
wake ambao utaonekana katika kile
alichojibu.

Hisia hiyo ambayo Kkiitikadi
inaitwa ‘uzalendo’ kimsingi ni hisia
ya kutenda haki, lakini ni suala
gumu kuwafundisha watu kwani
tunajipendelea kifamilia, si kutenda
haki. Kuvujisha mitihani ni hisia ya
kudhania unaweza kumdanganya
mtahini kwa kumsaidia mtahiniwa
kujua mtihani ulivyo na kutayarisha
majibu, lakini anayesaidiwa anaishia
kujitia kitanzi kwa kujifanya anajua
kila kitu.

Ni wazi kuwa wavujisha mitihanii
wataendelea kukamatwa, iwe ni dar-
asani wakati mtihani unafanyika au
ni baada ya kusahihisha na kuona
kuwa matokeo yana dalili za upotofu
wa mazingira ya kufanyika mtihani
huo.

Hakuna darasa lenye wanafunzi
wenye alama za A tu siku zote, hivyo
inapotokea kufaulu ni kwa ngazi
hiyo, hapatakuwa na afueni kwa
mtihani huo utafutwa, wahusika
watagunduliwa na siyo ajabu
ikawaathiri wanafunzi hao (kama
mtihani ulivuja kitaasisi) wakaketi
tena mtihani huo mwaka unao-
fuata, katika kituo kingine. Na muda
huo uliobaki wanasota nyumbani,
hawana vyeti na hawako sekondari.
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HAKI, UWAJIBIKAJI & VITA YA RUSHVVA

CHARLES

Ajali ilivyogeuza michang
ya harusi kuwa ramlrbl

tulipofahamishwa,” anasema Nich-
olaus.

UMUHIMU WA MIKANDA

Kwa mujibu wa Shirika la Afya
Ulimwenguni (WHO), kufunga
mkanda wa usalama katika gari
humsaidia abiria aliyekaa mbele
kujikinga na madhara ya ajali kwa
asilimia 40 mpaka 50 na asilimia

“Baadhi ya fedha tulishalipa kwa
watoa huduma za chakula, ukumbi,
MC na muziki... ni jambo lililowadu-
waza hata wao lakini hapakuwa na
namna,” anasema na kuongeza:

“Tuliwazika ndugu zetu na
baadaye familia ya bwana harusi
na sisi tulikutana kama ndugu, tu-
kazungumza kuhusu suala hili zito
lililotutokea.”

ABLA ya Mei 19, 2019, MF W mh e s .-;,J: o i YR } 3% 50 mpaka 75 kwa abiria aliyekaa Diana, anaelezwa kwamba ali-
Nicholaus Jackson #. . - " - :" : s P W, viti vya nyuma. kuwa binti mpiganaji kimaisha na
Mwandunga hakuwahi e I E T sl T o WHO pia inapendekeza watoto  mbunifu.

kuhudhuria msiba wala
mazishi ya ndugu yake yeyote wa
damu aliyefariki kwa ajali ya bara-
barani. Alikuwa akisikia tu misiba
ya aina hii ikiwakumba watu wen-
gine.

Nicholaus (38), hakujua kuwa
tarehe hiyo ingebadili kabisa his-
toria yake, kutoka kuwa kaka mwe-
nye wadogo zake watatu mpaka
kuwa mtoto mdogo zaidi aliye hai
wa Faith Rahabu Kifwange.

Faraja Mwandunga (35), James
Mwandunga (32) na Diana Mwand-
unga (28) wote walikua wadogo
zake, lakini ajali ya gari iliyotokea
Jumatano, alfajiri ya Mei 19, 2019
ilikatiza uhai wa wadogo zake wote,
akiwamo Diana ambaye alikuwa
mbioni kufunga ndoa siku saba
baadaye.

Ndugu hawa wote walikuwa
wakiishi na kuendesha shughuli
pata ajali wakirejea kutoka katlka
sherehe ya kumuaga Diana, mkoani
Mbeya ambapo familia yao ilipanga
kufanya sherehe mbili; moja Mbeya
alipo mama yao mzazi na nyingine

Moja va ajali mbaya iliyowahi kutokea nchini kutokana na
kutofuata sheria za usalama barabarani.

wadogo wawekwe katika vizuizi
vya watoto, vinavyowafanya wa-
situpwe au kuhamishwa Kkitini
iwapo ajali itatokea.

Nilimuuliza Nicholaus kama
abiria wote walifunga mikanda
wakati wa safari, alisema; yeye
na dereva walifunga mikanda, na
abiria waliokaa kushoto na kulia
katika viti vya nyuma walifunga mi-
kanda, lakini bibi harusi aliyekuwa
amekaa katikati ya wenzake haku-
funga mkanda.

Anabainisha mtoto wa miaka
miwili alikuwa amepakatwa tu
mikononi na mama yake (Faraja
Mwandunga).

“Tuliokuwa mbele tulipona kwa
sababu tulifunga mikanda, na gari
haikugongwa kwa mbele bali uba-
vuni kwenye mlango wa viti vya ny-
uma. Waliokaa mlango wa kushoto
na wa kulia nyuma walipata mad-
hara makubwa kwa sababu gari
iligongwa mlangoni upande mmo-
ja na upande wa pili wa mlango
ukaenda kujibamiza kwenye gari
lingine,” anasema na kuongeza:

“Ila bibi harusi huenda alipoteza
maisha kwa kurushwa na kujigonga

“Baada ya kumaliza kusoma
stashahada yake na kutopata ajira,
aliamua kuanza biashara akitumia
mitandao ya kijamii (Online shop-
ping),” anasema na kuongeza:

“Alikuwa akiuza bidhaa mbalim-
bali mtandaoni, ikiwamo mchele
aliokuwa akiutoa Mbeya na maisha
yakamwendea vizuri.”

Kwa mujibu wa Ripoti ya WHO
ya mwaka 2018, vijana wa miaka 15
mpaka 29 ndio waathirika wakub-
wa zaidi wa ajali za barabarani,
huku ikielezwa kuwa ajali za bara-
barani zimekuwa zikisababisha
vifo vya watu milioni 1.3 kila mwaka
na asilimia 30 ya vifo na ajali hizo
hutokea katika nchi za dunia ya
tatu.

POLISI

Taarifa za Jeshi la Polisi nchini
zinaonyesha kuwa magari binafsi,
ndio yanayoongoza kwa kusababi-
sha vifo kutokana na ajali za bara-
barani kulinganisha na mabasi ya
abiria, daladala, malori na pikipiki.

Kwamba kati ya Januari na Juni
mwaka 2019, magari binafsi yali-
pata ajali 528 zilizosababisha vifo

ljJue maana vya uwajibikali

Na Nickolaus Kasera

SERIKALI nchini chini ya uongozi wa Rais
John Magufuli, imejiwekea lengo kufikia
uchumi wa Kkati ifikapo mwaka 2025. Lengo
hilo zuri linafikwaje?

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali
(CAQG), Prof. Mussa Assad, anasema mafanikio
hayo ni sharti yabebe mambo makuu mawili;
Watanzania tujenge mazoea ya kulipa kodi,
pili tuwajibike kila mmoja kwa nafasi yake.

Ni matamshi yake hivi karibuni jijini Do-
doma, kwenye kongamano la mafunzo kwa
kamati mbalimbali za wabunge, lililoratibiwa
na asasi ya kijamii - Wajibu Institute of Pub-
lic Accountability.

Anatumia mfano wa eneo la Sinza jijini
Dar es Salaam, kurejea maendeleo ya nchi na
mbinu za Ulipaji kodi uwe wa hiari, ukishik-
wa dhana ni sharti wahusika waone huduma

mfululizo:” Utouh na anahoji kitendawili ali-

chokigundua kwamba: “Fikiria kiasi gani cha

pesa kimeokolewa kwa wapokeaji mishahara
hewa 19,000 kwenye utumishi?”

Utouh baada ya kustaafu utumishi wa
umma, sasa amechukua jukumu tofauti kupi-
tia asasi ya uwajibikaji iitwayo Wajibu Insti-
tute of Public Accountability, yenye jukumu
analolitafsiri “kujenga ushirikiano mkubwa
wa maendeleo endelevu”.

Akitoa mafunzo ya dhana ya uwajibikaji,
mkufunzi na mwezeshaji wa asasi hiyo,
Lawrence Chuma, anasema utawala bora
kuwa ni mfumo wa kiungozi na kimchakato,
unaofuata utawala wa sheria kwa kuzingatia
kanuni bora za haki, usawa na ushiriki wa
makundi ya jamii, kuleta maendeleo endel-
evu.

Anaendelea kwamba utawala bora ni ny-
enzo muhimu iliyoainishwa kwenye Katiba

wengine. kwa kuwa hakufunga mkanda.” 222 na majeruhi 453. kama barabara zinatengenezwa, pia wari- ya Jamhuri wa Muungano wa Tanzania, aki-
Sherehe ya kumuaga mwan- Wakati ajali hiyo ikiondoka na dhike na upatikanaji wa huduma nyinginezo taja msingi na kanuni zake ni pamoja na uta-
amke anayekaribia kuolewa (Send huku yakiwa yameachiana umbali uhai wa watu wanne, wawili wal- WADAU Za umma. wala wa sheria, demokrasia, ushirikishwaji,

Off), ni utamaduni maarufu nchini
na duniani, ambapo familia ya bibi
harusi mtarajiwa ndiyo huiandaa
siku chache kabla ya harusi, mara
nyingi ikiwa ni ndani ya wiki itakay-
ofanyika harusi.

Nicholaus Jackson Mwandunga
anaeleza kuwa, sherehe ya kumua-
ga Diana, bibi harusi mtarajiwa il-

wa mita takribani 20 kutoka lori
moja na jingine.

“Nadhani moja lilikuwa limehar-
ibika na lingine lilisimama kutoa
msaada... na kwa sababu ya wem-
bamba wa barabara, hayakusima-
ma pembeni bali yalikuwa baraba-
rani,” anasema na kuongeza:

“Dereva wetu alikuwa kwenye

ionusurika kifo walibaki majeruhi,
Nicholaus akiwa ameumia shingo
na kuwekewa kishikiza shingo huku
dereva Ibrana akiumia mbavu.
Hata hivyo, wote waliruhusiwa
kutoka hospitali na kushiriki mazi-
shi ya ndugu zao Mei 20, mwaka
huu. Mpaka sasa Nicholaus bado
analalamika maumivu ya shingo,

Irene Msellem, mdau wa us-
alama barabarani ambaye anatoa
mtazamo wake kuhusu ajali hizi,
akisema magari binafsi yenye uzito
chini ya tani 3.5 hayajawekewa uko-
mo wa mwendo kisheria.

Kwamba yanatakiwa kukimbia
kilometa 50 kwa saa katika maeneo
ya makazi, lakini maeneo yasiyo

Rais Magufuli, amekuwa akizungumzia
uwajibikaji. Hapana shaka, jitihada za Kip-
ekee zinaonekana, akichukua hatua mbalim-
bali zinazolenga kuimarisha usimamizi wa
matumizi ya fedha za walipa kodi.

Inashuhudiwa kwa kiwango kikubwa sana,
ofisi yake imepunguza safari za nje ya nchi.
Ni dhihirisho la haja ya umakini mkubwa
katika mtazamo wa jumla kupunguza ya

maridhiano, uwazi na uwajibikaji.

Anaendelea: “Hata hivyo, uwazi na
uwajibikaji, pamoja na ushiriki mpana wa
wananchi kwenye shughuli za serikali ume-
kuwa changamoto kubwa.”

Serikali kwa kutambua changamoto hiyo,
ilikuja na dhana za kitaalamu ziitwazo
‘SAM' na ‘PETS' ili kuhakikisha uwajibikaji
unarejeshwa kwenye mfumo mzima wa

ishafanyika nyumbani kwao Wilaya : : mwendo mkali wa kilomita kama hawezi kugeuza shingo nyumakwa na makazi wala vibao vya kuele- kiserikali gharama. utawala bora.

ya Mbarali mkoani Mbeya, Mei 16, TU | IWa/l ka 90 au 100 hivi tukiteremsha eneo haraka, na hata kwa taratibu hawe-  keza mwendo, yanaweza kwenda Kurudi kwenye misingi ya utoaji huduma PETS ni kifupi cha ‘Public Expenditure
2019 na yeye na ndugu zake wali- N d U ZETU hilo la mlima, lakini ghafla tukaona zi kugeuka sana. mwendo wowote ambao dereva na uwajibikaji, kuna dhamira na jitihada Tracking System’ kwa maana ya mfumo wa
jipanga kurejea jijini Dar es Salaam g Fuso likiwa mwendo mkali likija Anasema kifo cha ndugu zake ataona unafaa. kubwa zenye mifano mingi. Ni kipindi ufuatiliaji matumizi ya rasilimali za umma
kwa ajili ya sherehe ya harusi kwa na b aq d 3 ye katika njia yetu, baada ya kuhama kimewaacha wapweke sana lakini “Wadau tunapendekeza kuwa kumeshuhudiwa idadi kubwa ya mawaziri na  kwa ngazi mbalimbali, kuanzia zinakotoka
usafiri wa gari ndogo, mali ya kaka e upande wake uliokuwa na malori wanamshukuru Mungu kwa wao  kama ilivyo kwa mabasi na magari viongozi waandamizi serikalini, uteuzi wao serikalini, mashirika binafsi, michango ya
yao mkubwa Stephano Mwand- ]Ca M| | e ya mawili yaliyosimama bila kuweka kulinusurika ili walau waeleze kili- mengine makubwa yanavyoad- unatenguliwa kutokana na tuhuma za ku- wananchi na misaada, hadi kwa mwananchi
unga. . alama za tahadhari..wote tuliham- chotokea. hibiwa kwa kuzidisha kilometa 80 towajibika ipasavyo, hususani kwa wananchi.  mtumiaji wa mwisho.

“Bibi harusi mtarajiwa (Diana), b\/\/a nag ha rus| aki” Ingawa ana maumivu ya shingo kwa saa, uwekwe pia ukomo ka- Hapo inakuja tafsiri ya kiutawala au SAM inaanzia ujumbe wa maneno va lugha
hakutakiwa kupanda gari letu, yeye .. - Nicholaus anasema gari waliloku- lakini anaweza kumudu kufanya tika magari binafsi ambao unaweza kimenejimenti hakuna aliye salama na dhana  va Kiingereza ‘Social Accountability Monitor-
alitakiwa aondoke mapema Mei 17 Na SIS J[U | |- wamo lilikuwa na abiria sita, watu shughuli zake za kila siku za kujiin- ~ kuwa kilometa 100 kwa saa,” ana- ya kinachoitwa kitaalamu ‘Permanent and ing." Ni tafsiri rahisi ya ufuatiliaji uwajibikaji
kwa ndege na mumewe mtarajiwa k J[ k wazima watano, akiwamo Nich- gizia kipato. sisitiza. Pensionable employment’ ikimaanisha ajira jamii, ikisisitiza misingi na kanuni za haki
lakini alikataa..akataka kuondoka Utand Kdimd olaus na nduguze wanne, mmoja Anasema sherehe ya ‘send off’ Mabadiliko mengine yanay- za kudumu. Sasa zimeingia katika tafakuri katika utoaji huduma za kijamii.
na sisi, huku mumewe mtarajiwa nd UgU J[U _ akiwa ni dereva wao pamoja na . ya mdogo wake iliyofanyika Mbeya  opendekezwa na wadau wa us- mpya, watu wakibanwa na uwajibikaji. Hiyo ni misingi inayohitaji watendaji kutoa
Elisante Edward akiamua tu ku- ' mtoto wa miaka miwili, aliyekuwa  yalipokuwa yamesimama mal- wa nyuma uligongwa na Fuso na Makg.af' h iligharimu Sh. milioni 75, lakini alama barabarani nchini, ni sheria llishawahi kujengeka tabia watu walitumia  taarifa za maamuzi na hatua zilizofanywa
panda basi la abiria ili kurejea Dar ka 7UN g UmzZa mtoto wa mmoja wa wadogo zake.  ori mawili na kuacha nafasi kati,” mwingine ukaenda kujigonga kati- gﬁalﬁbsfu?art]g sherehe ya pili waliyopanga kufan-  kuweka ulazima kwa abiria wote fursa za uteuzi wa kikazi kinyume, katika na serikali yao na wanawajibika kupokea
es Salaam,” anasema Nicholaus na Nicholaus aliyekuwa amekaa anasema na kuongeza: kamoja ya lorilililokuwa pembeni.  cperis 73 yajijini Dar es Salaam, Juni 26,2019,  wa gari kufunga mikanda ya usala- nafasi mbalimbali ya sura ambayo wateule mrejesho kutoka kwa wananchi.
kuongeza: kU h Usy Sudg | ad kiti cha mbele pamoja na dereva “Kwa kuwa dereva alikuwa ame- Anasema alipoteza fahamu kwa  j<31ama bajeti yake ilikuwa ya Sh. milioni 32 ma, tofauti na ilivyo sasa ambapo walipewa msamiati wa mzaha ‘wameula’ na Zote mbili zinahamasisha ushiriki wa wa-

“Siku ya tukio tulisafiri kama e _ anasema: kata kona kidogo, lile Fuso lilikuja  dakika takribani 30 kabla ya kuz-  p3rabani. na tayari Sh. milioni 18 za michango  dereva na abiria wa mbele pekee sio fursa ya kuwajibika. nanchi kumlinda na kutumia vyema rasili-
kilometa 40, tukiwa ndani ya mkoa h | | | /1 J[O | | | | |O - “Niliona tukielekea kugongana kutugonga ubavuni, katika mlango  induka, na kukuta watu wakiwa PICHA ZOTE: zilishapokelewa. ndio wanaolazimika kuvaa mkanda Mkurugenzi Mkuu wa Asasi ya Wajibu mali za umma, kukuza hamasa ya umiliki wa
wa Mbeya, tulipofika Igawa, njia J[ t k uso kwa uso na lori kwa kuwa bara- ~ wa abiria wa nyuma ambako ndipo ~ wamejaa eneo la tukio nakuwakim- MTANDAO Nilipomuuliza Nicholaus iwapo  katika gari binafsi. Institute of Public Accountability, ambaye rasilimali za wananchi.
panda ya Mbeya - kuelekea Rujewa, Utoxea. bara ile ni nyembamba na pembeni ~ walikuwapo abiria watatu na mto-  biza hospitali, huku wakielezwa michango hiyo ya sherehe il- Kama ilivyobainishwa hapo juu, pia ni CAG mstaafu, Ludovick Utouh, kwa Anataja aina zake ni; kuboresha utoaji

upande wetu tuliokuwa tunatem-
belea, palikuwa wazi.”

Anabainisha kuwa mbele yao
katika upande wa gari walizokuwa
wakipishana nazo waliona malori
mawili yalimesimama barabarani,

ina makorongo ndipo ghafla ili kue-
puka kugongana uso kwa uso na
Fuso, dereva wetu alijaribu kuha-
ma upande wetu ili akajichomeke
katika nafasi ndogo iliyokuwapo
upande wa pili (kulia) wa barabara

to.”

Anabainisha kwamba walipo-
gongwa, gari yao ilisukumwa na
kwenda kujibamiza katika malori
yaliyokuwa yamesimama... hivyo
mlango mmoja wa viti vya abiria

kwamba abiria wa nyuma (wadogo
zake na mpwa wake), wamekimbi-
zwa Hospitali ya Rufani ya Mbeya.
“Hatukuelezwa kuwa ndugu zetu
wote wanne wamefariki dunia pa-
lepale, mpaka baadaye jioni ndipo

irejeshwa kwa wachangiaji baada
yakifo cha Diana, alisema wachang-
iaji waliamua michango ya ‘Send
off” iwe michango ya rambirambi,
na itumike kugharamia msiba na
mambo mengine.

utafiti wa WHO unasema kufunga
mkanda humsaidia abiria wa mbele
kujikinga na madhara ya ajali kwa
asilimia 40 mpaka 50, na asilimia
50 hadi 75 kwa abiria waliokaa viti

vya nyuma.

nyakati tofauti ameshazungumzia kwa kina

maana halisi ya uwajibikaji kwa Watanzania.
“Katika kipindi changu nilivumbua suala la

wafanyakazi hewa kwa zaidi ya miaka minne

huduma stahili; uandaaji mipango shirikishi
ya maendeleo; kuboresha uwajibikaji wa
viongozi na wananchi kwa ngazi mbalimbali;
na kutambua railimali inayovuja.



18 I ESA Jumanne Oktoba 1,2019

RIPOTI

Vita bado chanzo kikubwa
ukiukwaji haki za mtoto
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Watoto wakiwa darasani Sakassou, Cote d’lvoire. PICHA: MTANDAO.

ANGU kupitishwa kwa Mkataba wa Haki za
Mtoto (CRC) miaka 30 iliyopita, pamoja na
mafanikio makubwa yaliyopatikana kote
duniani, bado vita imesalia kuwa chanzo
kikubwa cha ukiukwaji wa haki za mtoto.

Aidha, bado kuna nchi ambazo hazijaridhia mka-
taba huo, anasema Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa (UN), Antonio Guterres.

Akizungumza kwenye mjadala mkuu wa Baraza
terres anasema “Mkataba huo (CRC) unatambua
kwamba mtoto ana haki ya kulindwa na kuwa na
uhakika wa usalama wake nyumbani, anakoishi
kusikilizwa.. mkataba huu ni moja ya mikataba ya
UN iliyoridhiwa na nchi nyingi zaidi katika historia,”
anasema.

Hata hivyo, anasema kuwa kwa nchi ambazo
hazijaridhia mkataba huo, zitafanya hivyo mapema.

“Kuchukua au kutochukua hatua kwa serikali
kuna athari kubwa kwa watoto kuliko kundi lingine
lolote katika jamii... watoto wako katika hatari ya
umaskini, njaa, afya duni na maisha wasiyostahili,”
anasema na kuongeza:

“Lakini kwa juhudi zilizofanyika, haki sasa ime-
dhihirika kwa mamilioni ya watoto, ingawaje hatu-
wezi kubweteka...tunahitaji kuimarisha juhudi zetu
kuhakikisha kwamba watoto wote wako salama,
wana afya na wanaweza kutimiza ndoto zao.”

Anaongeza, uwezo wa mtoto unaweza kuduma-
zwa kutokana na lishe duni kabla ya umri wa miaka
miwili ambalo ndilo tatizo kubwa kwa mamilioni
ya watoto, hususan walio katika umri wa kwenda
shule, kwani maisha ya mtoto huanza kuandaliwa
wakati anaanza shule.

MAFANIKIO YA MIAKA 30 YA MKATABA
WA CRC

Guterres anasema, kwa kiasi kikubwa mkataba
wa haki za mtoto unachagiza hatua kwa sasa, kwani
watoto wengi zaidi kuliko wakati mwingine wowote
wanapata ulinzi na msaada wanaouhitaji.

Katika kipindi cha miaka 30 iliyopita, vifo vya
watoto wa chini ya umri wa miaka mitano vime-
pungua kwa nusu na pia idadi ya watoto wenye
utapiamlo. Katika maeneo mengi, serikali na asasi
za kiraia wanashirikiana kutoa msaada kwa watoto
walio katika maeneo ya vita, kukomesha ndoa za
utotoni na kuwapa watoto hao na vijana sauti katika
maamuzi ambayo yanawahusu.

“Miaka 30 iliyopita, mataifa yaliungana pamoja
kutoa ahadi kwa watoto wa dunia hii..yaliahidi si tu
kutekeleza haki zao, pia kuzidumisha na kuwajibika
nazo,” anasema.

YALIYOMO KATIKA CRC
Mkataba wa CRC unatambua haki za mtoto za
afya, dawa na lishe. Haki ya kupata majisafi na

usafi, haki ya watoto kupata elimu, kukaa darasani
wakiwamo watoto wenye ulemavu na walio katika
maeneo ya vita.

HATUA ZAIDI ZAHITAJIKA

Guterres anasema pamoja na mafanikio makub-
wa yaliyopatikana, bado juhudi zaidi zinahitajika,
kwani mamilioni ya watoto kote duniani wanak-
abiliwa na njaa, maradhi au hatari, na wengine
wanateseka kwa sababu ya dini zao, kabila na au
ulemavu wao.

Anafafanua zaidi kuwa watoto walio katika vita
wako kwenye hatari ya ukatili wa hali ya juu wa
kingono, ambao huwasababishia majeraha ya muda
mrefu ya kisaikolojia.

Aidha, anabainisha kwamba watoto ambao ni
waathirika wa usafirishaji haramu wa binadamu,
wameongezeka kwa zaidi ya mara mbili kutoka
mwaka 2004 hadi 2016.

Kwamba wengi wanasafirishwa kwa ajili ya
utumwa wa ngono, wanashinikizwa kufanya kazi
na kuingizwa vitani kama askari watoto.

“Ni lazima tubadili mwenendo huu, kwani hauku-
baliki... wasichana ndio wako katika hatari zaidi ku-
ingizwa kwenye ndoa za utotoni, ukatili wa ngono
na ukatili mwingine,” anasema.

CHANGAMOTO

Umoja wa Mataifa unasema changamoto mpya ni
pamoja na ongezeko la pengo la usawa na teknolo-
jia ya digitali, ambavyo vinawaweka watoto katika
hatari kubwa.

Aidha, unasema watoto wa leo watakabiliwa pia
na mtihani mkubwa wa athari za mabadiliko ya
tabianchi endapo kizazi hiki kitashindwa kuchukua
hatua sasa kuzuia hilo.

“Familia nyingi zinahama sasa kuliko wakati
mwingine wowote na watoto wa wahamiaji, ndio
walio hatarini zaidi duniani kote,” inasema UN.

Naye binti mdogo kutoka Ghana aliyeiwakilisha
nchi yake na watoto wote wa Afrika katika mjadala
huo anasisitiza:

VITA

Guterres asisitiza kwamba vita ni moja ya
tishio kubwa kwa utimizaji wa haki za mtoto na
vinaongeza ukubwa na vitisho vingine na kwamba
amani ndio njia bora zaidi ya kuwalinda watoto.

Hivyo, anazitaka nchi zote wanachama wakati
zikiadhimisha miaka 30 ya mkataba huo wa kihis-
toria, kurejea ahadi zao za kuwapa kipaumbele cha
kwanza watoto.

“Nawataka wote kutia saini ombi la kimataifa la
kuimarisha ahadi zenu kuhusu mkataba wa haki
za mtoto. Kwa pamoja hebu twende kwa kasi ya
kufikia yaliyofikiwa kwa miaka 30 iliyopita na zaidi
kwa ahadi mpya, kwa kila mtoto, kwa kila haki,”
anasisitiza. HABARIUN

JE, WAJUA?
Wanasayansi wamegundua
sayari ‘isiyopaswa’ kuwapo

WATAALAMU wa anga wamegundua sayari kubwa ambayo wa-
nasema haipaswi kuwapo, kulingana na nadharia za sasa.

Ulimwengu huo unaofanana na sayari ya Jupita ni mkubwa sana
ikilinganishwa na nyota yake mwenyeji, hatua inayokinzana na
wazo kuhusu jinsi sayari zinavyoundwa.

Nyota hiyo iliyo umbali wa kilomita trilioni 284, ni nyekundu na
ndogo ambayo ni aina ya kawaida katika ulimwengu wetu.

Kundi la kimataifa la wataalamu wa angani, limeripoti matokeo
hayo katika jarida la sayansi duniani.

“Inafurahisha kwa sababu tumejiuliza kwa muda mrefu iwapo
sayari kubwa kama Jupita na Saturn zinaweza kuunda nyota
ndogo kama hizo,” anasema Profesa Peter Wheatley wa Chuo
Kikuu cha Warwick, Uingereza na kuongeza.

“Nadhani maoni ya jumla yalikuwa kwamba sayari hizi hazi-
kuwapo, lakini hatungeweza kuwa na uhakika kwa sababu nyota
ndogo ni dhaifu, suala ambalo linafanya kuwa vigumu kuzifanyia
utafiti, ingawa zipo kawaida sana kuliko nyota kama vile jua.”

Watafiti walitumia darubini zilizoko Hispania na Marekani ku-
fuatilia kasi ya mvuto wa nyota ambayo inaweza kusababishwa na
sayari zinazoizunguka.

Nyota hiyo nyekundu iliyo fupi, ina uzani mzito kuliko sayari
yake inayoizunguka kwa jina GJ 3512b, lakini tofauti yao ya uku-
bwa ni ndogo mno zaidi ya ilivyo kati ya jua na Jupita.

Nyota iliyo mbali ina ukubwa ambao ni mara 270 zaidi ya sa-
vari. Kwa kulinganisha, jua lina ukubwa wa takribani mara 1,050
kuliko Jupita. Wanaanga hutumia kompyuta kuelezea nadharia zao
za jinsi sayari huundwa kutoka kwa mawingu, au “diski” za gesi na
vumbi zinavyozunguka nyota ndogo.

Kompyuta hizi zinatabiri kwamba sayari nyingi ndogo zinapas-
wa kukusanyika karibu na nyota ndogo aina ya M.

“Karibu na nyota kama hizo, kunapaswa kuwa na sayari ze-
nye ukubwa wa dunia au ulimwengu mwingine mkubwa zaidi,”
anasema mwandishi mwenza Christopher Mordasini, Profesa
katika Chuo Kikuu cha Bern, Uswizi.

Mfano mmoja halisi wa mfumo wa sayari ambao unaambat-
ana na nadharia ni ule unaozunguka nyota inayojulikana kama
Trappist-1. Nyota hii, ambayo iko umbali wa kilomita trilioni 369
kutoka kwa jua, inasimamia mfumo wa sayari saba, zote zilizo na
ukubwa sawa na au kidogo kuliko ule wa Dunia.

“Hata hivyo, GJ 3512b ni sayari kubwa ikiwa na ukubwa kama
nusu ya Jupiter, na kwa hivyo angalau agizo moja kubwa zaidi
kuliko sayari zilizotabiriwa na mifano ya nadharia ya nyota ndogo
kama hiyo,” anasema Prof. Mordasini.

Matokeo hayo yanatoa changamoto kwa wazo la utengenezaji
wa savari linalojulikana kama kiboreshaji cha msingi.

“Mara kwa mara sisi hufikiria kuhusu sayari kubwa zinazoanza
maisha katika barafu, inayozunguka nje kwenye diski ya gesi inay-
ozunguka nyota hiyo ndogo, na kisha hukua kwa kasi kwa kuvutia
gesi,” anasema Prof .Wheatley.

Lakini waandishi wanasema kwamba diski zinazozunguka nyota
ndogo, hazitoi vifaa vya kutosha kwa hili kufanyika.

Badala yake, wanazingatia uwezekano kwamba sayari iliundwa
ghafla wakati sehemu ya diski ilipoanguka kwa sababu ya nguvu
yake yenyewe. Waandishi wa jarida la Sayansi wanapendekeza
kwamba kuanguka huko kunaweza kutokea wakati diski ya gesi na
vumbi ina zaidi ya theluthi moja ya ukubwa ya nyota kubwa chini
ya hali hizi, athari ya mvuto wa nyota inakuwa haitoshi kuweka
diski kuwa thabiti.

Prof. Wheatley aliandika utafiti mwaka 2017 ulioelezea jitu
kubwa la gesi liitwalo NGTS-1b, ambalo lilinaswa na darubini zina-
zoongozwa na Uingereza nchini Chile.

NGTS-1b pia ni kubwa sana ikilinganishwa na ukubwa wa nyota
nyingine nyekundu ya M- ambayo iko umbali wa miaka 600 ku-
toka kwenye mwanga. BBC

Sayari kubwa iliyogunduliwa na wataalamu wa anga ambayo
wanasema haipaswi kuwapo kulingana na nadharia za sasa.
PICHA: MTANDAO
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ELIMU

NA DK. RAYMOND

MGENI

UCHAMBUZI WA KITABU:

Gambling Addiction (Uraibu
wa michezo va bahati nasibu

RAIBU ni hali ya akili

kushindwa kujidhibiti ka-

tika ufanyaji wa kitu. Hali

hii humfanya mtu akose
udhibiti wa mawazo na hisia katika
kufanya kitu ambacho kwa uhalisia
havutiwi kukifanya.

Eneo athirika zaidi katika udhibiti
huu ni eneo la ubongo. Michezo ya
bahati nasibu imetengenezwa kwa
namna ya kumfanya mtu asipokuwa
makini, huishia kuwa katika ngazi
ya uraibu.

Kinachotengenezwa ndani ya mtu
ni kuwekewa hali ya kujisikia vizuri
pindi anaposhinda katika kubahati-
sha na ile kumbukumbu kumrudi-
sha ajaribu tena na tena.

Kadri anavyojaribu ndivyo ana-
vyojiwekea nafasi ya kuwa mtumwa
asiyeweza kujitoa kirahisi.

Michezo ya bahati nasibu imeku-
wa inachezwa na watu wengi wak-
iwa na matumaini ya kutengeneza
fedha kwa njia ya kubashiri.

Kubashiri kwa kushiriki kucheza
katika mashine, michezo mbalimbali
kama mpira kunafanya watu waone
ni njia ya kuishi kujitengenezea ki-
pato.

Ukiangalia mifumo ya michezo hii,
imetengenezwa kuunda matumaini
ya kuweza kushinda kunakofanya
watu washindwe kuacha kujaribu.

Kuna wakati ambao watu hu-
ishiwa fedha kabisa ndipo hupata
ufahamu wa namna michezo hii
ilivyowamalizia fedha na muda wao.

Ila kwa kuwa ni tabia sugu, wapa-
tapo fedha huirudia tena na tena.
Mwandishi atoa mifano ya watu
wengi ambao wameingia katika
madeni sababu ya kumaliza fedha
zote kupitia michezo hii.

Mwandishi anasema watu wengi
wameingia kushiriki michezo hii ya
kubashiri kwa kukosekana maru-
fuku kutoka kwa tawala za nchi zao.

Hivyo watu wamekuwa wakiona
ni njia ambayo imehalalishwa ku-
wapo na wao wakaweka nguvu ku-
jiingizia kipato.

Kwa kuwa watu hupata usalama
huu wa kuonekana ni michezo iliyor-
uhusiwa, basi hucheza na kushiriki
kutwa nzima katika maeneo ambapo
watu wanaweza kucheza.

Kwa mfumo huu, kundi kubwa la
vijana limejikuta likiwa katika uraibu
huu

Kitendo cha mchezaji wa michezo
ya bahati nasibu kuendelea kucheza
michezo hii, ndivyo anavyokuwa
anasababisha kemikali iitwayo do-
pamini kumfanya aendelee zaidi.

Kemikali hii kazi yake kubwa ni
kumpa mtu hali ya kujisikia raha aki-
fanya kitu. Kwa kuwa kumbukumbu
hii hubakia iwe kwa kubashiri na
kushinda, humsukuma mtu ajaribu
tena na tena kuitafuta ile hali ya ku-
jisikia vizuri.
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Michezo ya bahati nasibu mara nyingi inawafanya vijana kuwaza saa zote kuibuka na umilionea. PICHA: MTANDAO

Na hii haitokei kwa michezo ya
bahati nasibu tu inatokea hata kwa
aina zingine za uraibu kama kutoa-
cha kuvuta sigara huku mhusika aki-
juaina madhara, kuangalia picha za
utupu akijua zinapelekea kujichua
na kuharibika kufikiri.

Au kushinda muda wote mtandao-
ni akijua ni kupoteza muda au kush-
iriki mapenzi, mhusika akijua kuna
hatari ya magonjwa na kuvunjika
mahusiano.

Kampuni kubwa ya uendeshaji
michezo ya bahati nasibu kila siku
huingiza fedha kupitia wachezaji
ambao hawaachi kubashiri kila siku.

Na mifumo ya michezo hii imet-
engenezwa katika mfumo wa zawadi
kuwa ukibashiri mchezo fulani basi
utapata zawadi ya kitu fulani.

Kwa kuwa wanajua jinsi akili hu-
vutika na matarajio ya zawadi, basi
watu kwa kujua au pasipo kujua
hupukutisha fedha katika kucheza
huku wakiwa na matumaini ya ma-
jaribio ya kushinda.

Na kuna maeneo mengine ya
mashine za bahati nasibu, hutoa
zawadi kuwa atakayeshinda basi
anaweza kupata fedha pamoja na
kinywaji fulani.

Hivyo hili huwahamasisha wen-
gi kushiriki kucheza bahati zao.
Mwandishi anaelezea namna watu
wengine walivyokomba fedha zote
katika mashine za kutoa fedha (ATM)
ili wajaribu kubashiri.

Mwandishi anaeleza namna mich-
ezo ya bahati nasibu inavyoweza
kupelekea mtu kuwa na madeni,
mahusiano kuvunjika, ulevi na ku-
haribu maisha.

Mwandishi anaeleza jinsi am-
bavyo watu waliozoea kucheza sana
michezo hii walivyo tayari kukopa ili
wakabashiri. Kwa kuwa ni michezo
ya bahati nasibu, kuna kukosa na
kupata. Inapotokea wengi wanakosa
na huku wamepoteza fedha nyingi,
hii hupelekea kuwa na msongo wa
mawazo.

Matatizo ya madeni na kuwa na
msongo wa mawazo kunazaa mata-
tizo mengine ya ulevi. Michezo hii
ni matatizo makubwa kwa watu
wanapokosa udhibiti kama anavy-
oshirikisha mwandishi kitabuni.

Watu wengi wanapofikia kuwa
na uraibu wa michezo hii, wakiwa
na madeni, familia zikiingia katika
migogoro, huwa wanashindwa ku-
jieleza vizuri.

Wengi wanaona aibu kueleza
kuwa madeni walionayo ni sababu
ya kupoteza fedha kupitia michezo
hii. Wachache huwa tayari kujieleza
kwa wengine ili wapatiwe msaada
katika hali za uraibu wao.

Mambo yanapokuwa magumu,
msongo wa mawazo ukiwa mkubwa
ndipo huwa hawana njia mbadala ya
kufanya, isipokuwa kujieleza kuwa
wamepoteza fedha zote kwa mich-
ezo ya kubahatisha.

Mtu huende-
lea kufanya
nivyo hadi
fedha zote
ZINnapom-
wishia. Kwa
kuwa mtu
hubakiwa na
kKumbukum-
bu, anaweza
kwenda ku-
kopa akiamini
kuwa wakat
nuu akiba-
shiri atapata
fedha.

Mwisho mwandishi anaeleza
kuwa katika michezo yoyote ile in-
ayohusisha kitendo cha ubahatishaji
ni kuwa mwangalifu unapoanza
kucheza.

Maana imefanywa kuanza rahisi
ila kutoka au kuacha ni ngumu. Kina-
chokuwa kigumu kuacha ni kuwa
mfumo wa akili huwa unajitengen-
ezea au kuchochea hali ya kuku-
zawadia kemikali ya dopamini pale
unaposhinda.

Hali hii inamfanya mtu asukumwe
kusema “ngoja nijaribu tena labda
nitashinda”.

Mtu huendelea kufanya hivyo
hadi fedha zote zinapomwishia.
Kwa kuwa mtu hubakiwa na kum-
bukumbu, anaweza kwenda kukopa
akiamini kuwa wakati huu akibashiri
atapata fedha.

Mzunguko huu huendelea
kumfanya mtu kuwa mtumwa wa
michezo hii. Njia bora ya kuepuka
kitu chochote kile kinachokufanya
usijikie vizuri katika majaribio yake
kina hatari ya kukufanya uwe mteja.

Hii ndio ishara ambayo unapaswa
kuangalia kila unapokuwa unajaribu
vitu ambavyo baadaye vinakufanya
uwe mtumwa na usiwe huru.

Mchambuzi ni Dk. Raymond
Nusura Mgeni anapatikana kupi-
tia

raymondpoet@yahoo.com

+255 676 559 211.

Dar-es-Salaam.
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WADAU
SABATO
| KASIKA

Sauti za
wadau

ZAIDI ya wanafunzi
600 mkoani Dar es
Salaam, hawaku-
fanya mtihani wa
kuhitimu elimu

ya msingi mwaka
huu, kutokana na
sababu mbalimbali,
lakini kubwa ikiwa
ni utoro. Wadau
wanasemaje?

SALUM KALI (MWALIMU MSTAAFU,
MKAZI WA JIJINI MWANZA)

HAKUNA mwalimu anayefurahia utoro wa
wanafunzi ingawa kuna baadhi ya watu huwa wa-
nadai na kulaumu walimu kwamba wanachangia
hali hiyo, lakini ukweli ni kwamba mtindo huu
unasababishwa na mambo mengi, ikiwamo wazazi
kuwaacha watoto wao wawe huru Kupita kiasi

na mwisho wa siku kujiingiza kwenye makundi
yanayowaharibu kwa kuona shule haina maana.

Utoro wa wanafunzi ni moja ya tatizo kubwa
linaloikabili sekta ya elimu na hasa katika shule
za umma, na chanzo kikubwa nimekitaja kuwa
ni baadhi ya wazazi kutofuatilia maendeleo ya
watoto wao shuleni.

Walimu peke yao wakiachiwa kazi ya malezi ni
vigumu kumudu wanafunzi, hasa kwa kuzingatia
kwamba kila mwanafunzi anakuwa na tabia aliyo-
fundishwa kwao au malezi aliyolelewa. Wapo baa-
dhi ya wanafunzi hawataki kuguswa hata wakifan-
va kosa kiasi gani na pia wapo baadhi ya wazazi
hawataki kusikia watoto wao wameadhibiwa.

Sasa katika mazingira hayo, usitegemee kwamba
matatizo yakiwamo ya utoro yanaweza kwisha
shuleni. Elimu kwa sasa ni bure, sasa kuna sababu
|gani ya mwanafunzi kutohudhuria masomo shu-
eni?

Wazazi wanakuwa wapi hadi watoto wao wa-
nashindwa kufanya mtihani? Niwakumbushe wa-
zazi kwamba shule ya kwanza ya mtoto inaanzia
nyumbani, watambue hilo ili kuwasaidia watoto
wao, na kikubwa zaidi ni kufuatilia maendeleo ya
watoto wao shuleni.

MAGANGA JUMA (MKAZI WA JUJINI
DARES SALAAM)

UTORO shuleni ni moja va tishio kubwa la ku-
totimiza lengo namba nne la Maendeleo Endelevu
(SDG) lihusulo elimu, kama halitadhibitiwa nchini.
Serikali ilishaamua kulivalia njuga kwa kampeni
ya mkoa kwa mkoa na mkono wa sheria.

Kampeni hizo ni za kuihamasisha jamii kuelewa
umuhimu wa elimu, kuwafikisha mahakamani
wazazi wasiohimiza watoto kwenda shule au
wanaowafanyisha watoto wao kazi badala ya
kuwapeleka shule na pia maandamano ya amani
kama yaliyowahi kufanyika mkoani Tabora yaki-
husisha viongozi wa serikali, walimu, wazazi na
wahusika wakuu ambao ni wanafunzi.

Kimsingi wazazi wana wajibu mkubwa ku-
hakikisha watoto wao wanahudhuria shule, hivyo
wazazi wasiowajibika katika hili wanakumbana
na mkono wa sheria. Kukomesha utoro kunaweza
kusaidia lengo la elimu kitaifa linatimia kufikia
mwaka 2030.

Pamoja na hayo yote, bado kuna haja ya
kuboresha mazingira ya kufundishia, kuacha
uonevu dhidi ya wanafunzi, walimu kuacha ukali,
adhabu zisizo na maana, wafundishe vizuri na
wazazi nao wafuatilie na kuwaeleza watoto wao
umuhimu wa elimu ili wajue ni nini wanatakiwa
kufanya.

Yaani hapa ni kwamba kila upande ukitimiza
wajibu vizuri, nina uhakika suala la utoro lin-
aweza kuwa historia nchini.

Inashangaza na inasikitisha kusikia mwanafun-
zi amehudhuria masomo kwa muda wa miaka
saba halafu siku ya mtihani anashindwa kwenda
shule kwa sababu ya utoro! Ikiwezekana, kuanzia
sasa iwe ni lazima wanafunzi wote kuwekwa
kwenye kambi za taaluma mara mtihani wa taifa
unapokaribia ili kumaliza tatizo hilo.

JOHN MASURULI (MKAZI WA JUJINI
DARES SALAAM)

DALILI za utoro huwa zinajulikana kwa mzazi kwa
kukagua daftari za mtoto wake kila mara, ingawa
wapo baadhi wanafunzi hufanya ujanja wa
kujisahihishia kwa lengo la kuzuga ili ionekane
wanahudhuria shule, kumbe sivyo.

Hata hivyo, nina uhakika kwa mzazi makini
anayefuatilia maendeleo ya mtoto wake anajua
tiki za mwalimu na hata za kufoji. Kwa hiyo kama
mtoto anafanya utundu wa kukwepa shule na
kuandika masomo kwa kukopi kutoka katika daft-
ari za wenzake na kujisahihishia, utamgundua tu.

Sisi sote kama wazazi tuna wajibu wa kuhakiki-
sha watoto wetu wanapata elimu kwa kufuatilia
maendeleo yao shuleni. Bila kufanya hivyo
itakuwa ni sawa na kuruhusu wasisome kwa
kushawishiwa na wenzao wakorofi na hatimaye
kuhudhurua shule kwa kusuasua au kuacha
kabisa.

Kwa mzazi makini ni lazima pia ajue marafiki
wa mtoto wake ni wa aina gani anaokuja nao
nyumbani kama ni wema au wabaya. Njia hiyo
inaweza kumsaidia mzazi kutambua kama mtoto
wake amebadilika kitabia au bado anazingatia
maadili mema.

Katika kufanikisha hilo, kuna haja ya kutenga
muda wa dakika 45 za kukaa na mtoto na ku-
muuliza amejifunza nini shuleni na kujua mata-
tizo alionayo katika elimu ili kumsaidia kusonga
mbele.

Bila kufanya hivyo utoro utaendelea kuwapo na
kukwamisha maendeleo ya elimu.

JUDITH MREMI (MWALIMU SEKONDARI
YA MNAZI MMOJA DARES SALAAM)

KUMEKUWA na sababu nyingi zinazotajwa
kuwa chanzo cha utoro wa wanafunzi shuleni,
ikiwamo walimu kutokuwa na upendo kwao,
kwamba baadhi yao wanakwepa shule kwa
kuwa wanakosa matumaini ya upendo kutoka
kwa walimu wao.

Sababu inayotajwa ni wazazi kutofuatilia
maendeleo ya watoto wao shuleni na hivyo
kutojua kile ambacho watoto hao wanakifanya
wanapokuwa shule. Sipingani na sababu hizo,
lakini wapo wanafunzi ambao wameshindikana,
hata wakisaidiwa kiasi gani hawabadiliki na
mwisho wa siku wanakataa shule au kuendelea
kuwa watoro hadi wanahitimu elimu ya msingi
na hata sekondari.

Unakuta wengine wamefundishwa malezi na
maadili mema nyumbani kwao, lakini wanapo-
kutana na makundi ya kihuni wanabadilika na
kuwa wabaya.

Hapa sasa ndipo sasa inapokuja dhana ya
mzazi kufuatilia maendeleo ya mtoto wake
shuleni hata kama amemfundisha mtoto maadili
mema Kiasi gani, lazima ajue kuwa kuna wal-
imu wengine wa mitaani wanaoweza kumfanya
mtoto akaacha kile alichofundishwa nyumbani
na kupokea kingine kabisa.

Lakini kwa sababu tatizo la utoro limekuwa
likiendelea kuwapo katika shule mbalimbali
nchini, basi kuna haja kuwapa semina wazazi,
walezi, na viongozi wa shule ili isaidie kuwa-
fanya kila mmoja kujua majukumu yake kue-
pusha hayo yaliyotokea mkoani Dar es Salaam,
kufuatia baadhi ya wanafunzi wa darasa la saba
kutofanya mtihani wa taifa wa mwaka huu eti
kwa sababu ya utoro, kitu ambacho ni adui wa
maendeleo ya elimu nchini.

KULWA JACKSON (MKAZI WA JIJINI
DAR ES SALAAM)

UKIONA hali kama hiyo ujue tatizo linaanzia
nyumbani, hasa kwa wazazi kutofuatilia maen-
deleo ya watoto wao shuleni.

Unaweza kukuta mtoto anaishia njiani na
kwenda katika vibanda vya kuonyesha video
Za NEONO, NgUMI Na nyingine nyingi bila mzazi
kujua na matokeo yake ni utoro shuleni na ha-
timaye kukacha mitihani kama ilivyotokea kwa
baadhi ya wanafunzi wa Dar es Salaam.

Ikumbukwe kwamba shule nyingi za Dar es
Salaam zina wanafunzi wengi, unaweza kukuta
mkondo mmoja una wanafunzi hata 300, sasa
katika mazingira kama hayo siyo rahisi walimu
kufuatilia kila mwanafunzi.

Wanabaki kukazania wenye uwezo mzuri dar-
asani tu na hao wengine wasiojituma wanabaki
hawana kitu.

Hivyo ni wajibu wa mzazi au mlezi kufuatilia
maendeleo ya mtoto wake shuleni, walimu wa-
siachiwe Kila kitu na inawezekana wapo baadhi
ya wanafunzi wanaofukuzwa shule au kupewa
barua za wito kupeleka kwa wazazi wao, lakini
hawafikishi, badala yake wanaamka asubuhi na
kuchukua daftari kana kwamba wanakwenda
shule, kumbe wanaishia vijiweni.

Ushauri wangu ni kwamba wazazi watimize
wajibu wao na wafanye urafiki na walimu ili
kupata taarifa za watoto wao kila siku, kwani
mahusiano mazuri miongoni mwao ni jambo la
muhimu kwa maendeleo ya kielimu ya wa-
nafunzi.
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‘Wahamiaji’ CCM
ruksa kugombea
serikali mitaa

Na Nebart Msokwa,
BUSOKELO

CHAMA Cha Mapinduzi
wilayani Rungwe kimeo-
nywa kuwanyanyapaa
wanachama wapya wa-
naohamia ndani ya CCM
wakitokea vyama vya up-
inzani wakati wa mchaka-
to wa uchaguzi wa serikali
wa kufanyika mwezi ujio.

Katibu wa CCM Wilaya
ya Rungwe, Clemence
Mponzi, alitoa ushauri huo
jana wakati akimpokea
aliyekuwa Mwenyekiti wa
Chadema, Danfor Mwam-
bapa aliyehamia CCM.

Alisema kuwa endapo
wanachama hao wapya
watakuwa na sifa, kul-
ingana na miongozo ya
CCM wateuliwe kugombea
kwenye nafasi yoyote ya

uongozi waliyoiomba ili
wagombee kwa tiketi ya
chama tawala.

“Kila mwanachama ana
haki na hadhi sawa ndani
ya CCM, hawa wenzetu
tukishawakabidhi kadi za
CCM wanakuwa ni wana-
chama wenye hadhi sawa
na wengine, hivyo wa-
kiamua kuchukua fomu
za kugombea uongozi
kwenye uchaguzi wa seri-
kali za mitaa wapeni na
wakiwa na sifa wapitisheni
bila masharti,” alisema
Mponzi.

Alisema kuwa anaamini
kuwa wanachama wa-
naorejea ndani ya CCM
ni wana-CCM wa zamani
ambao walihamia vyama
vya upinzani kwa sababu
mbalimbali kutokana na
mazingira ya wakati huo.

Akimkabidhi kadi ya
CCM, Mbunge wa Bu-

sokelo, Atupele Mwaki-
bete, alisema kuwa katika
kipindi hiki cha kuelekea
uchaguzi wa serikali za
wanahitaji zaidi umoja
ili waweze kupata ushindi
wa kishindo.

Aliwaonya  wanasiasa
wanaoanza siasa za ku-
wagawa wananchi wa Bu-
sokelo kwa madai kuwa
madhara yake yanaathiri
hata maendeleo makubwa
ambayo yameshafanyika
ndani ya jimbo hilo.

Mwenyekiti wa Chade-

""" cha Kandete
aliyerudi CCM, Darnford
Mwambapa, alisema
ameamua kurejea CCM
baada ya kuona chama
chini ya uongozi wa Rais
John Magufuli sasa kime-
jijengea misingi imara ya
haki inayopinga rushwa
na inayozingatia uadilifu.
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

BODI ya Maji ya Bonde la Ziwa Rukwa,
imeanzisha kampeni mahsusi ya kufanya
usafi kwenye vyanzo vya Mto Nzovwe
kwa kuwashirikisha wananchi pamoja na
shule mbalimbali za msingi na sekondari
za jiji la Mbeya, kukabili changamoto za
uchafunzi wa mazingira na upotevu wa
maji.

Kampeni hiyo ilizinduliwa juzi katika
kiwanja cha Shule ya Msingi Mumvwa kili-
chopo kata ya Mshewe wilayani Mbeya
na bodi hiyo kwa kushirikiana na viongozi
mbalimbali wa serikali.

Kampeni hiyo ilitanguliwa na watu
wote kushiriki kufanya usafi kwenye Mto
Nzovwe kwa kuondoa taka za mifuko ya
plastiki na chupa ambazo zinaelezwa
kuwa hatari kwa viumbe hai.

Mkurugenzi wa Bodi, Grace Chitanda,
alisema waliamua kuanzisha kampeni
hiyo ili kuwaelimisha wananchi waache
tabia za kutupa taka ngumu kwenye mto
huo ambao ni muhimu kwa maisha ya vi-
umbe hai na matumizi ya wananchi.

Alisema katika kampeni hiyo wana-
shirikiana na shule za msingi na sekondari
13 za Jiji la Mbeya ambazo zipo pembezoni
mwa Mto Nzovwe pamoja na wananchi

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

BAADHI ya wakulima wa tumbaku
wilayani Chunya katika mkoa wa Mbeya,
wapo hatirini kukosa masoko kutokana
na moja ya kampuni wanunuzi kujitoa.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki
na Mbunge wa Jimbo la Lupa (CCM), Vic-
tor Mwambalaswa, wakati wa kikao cha
Baraza la Madiwani cha kupitia mapato
na matumizi ya halmashauri hiyo na
kupitisha kwa ajili ya miradi ya maende-
leo.

Mwambalaswa alisema kampuni iliyo-
jitoani TLTC na kwamba kitendo cha ku-
jiondoa kutafanya biashara na kusababi-
sha baadhi ya wakulima walioko kwenye
vyama vya ushirika vilivyokuwa vinaiuzia
kukosa soko.

Alisema hali hiyo inaweza ikahatarisha
uchumi wa wananchi hao kwa kuwa ma-
dai kuwa asilimia kubwa ya maisha yao

wakiendelea na biashara ya viazi pembezoni mwa barabara kuu ya Tanzania na Malawi
jana, eneo ambalo ni hatari kwa maisha yao kutokana na kuwa na mteremko mkali. PICHA:
NEBART MSOKWA

Kampeni ya kusafisha
Bonde la Rukwa yaanza

ezoni mwa mto huo.

Vilevile alisema kampeni hiyo itawae-
limisha wananchi kuwa na matumizi sa-
hihi ya maji ili kuwe na mtiririko endelevu
wa maji mtoni humo ambao unamwaga
maji yake ndani ya Ziwa Rukwa.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Dk.
Salum Manyata, ambaye alihudhuria hafla
hiyo alisema uchafuzi wa maji ni hatari
kutokana na kusababisha milipuko ya ma-
gonjwa ambayo ni hatari kwa maisha.

Alisema asilimia 60 ya magonjwa ya bi-
nadamu yanatokana na matumizi ya maji
yasiyokuwa salama na kwamba kampeni
hiyo ni muhimu katika kuiamsha jamii
kulinda afya yake.

“Kuna changamoto kubwa sana ya
uchafuzi wa vyanzo vya maji, hali hii ina-
sababisha ongezeko la magonjwa ya mli-
puko ikiwamo kipindupindu na kuhara
matumbo. Ni wakati sahihi kwa wananchi
kupatiwa elimu ili wajue chanzo cha ma-
gonjwa hayo,” alisema Dk. Manyata.

Baadhi ya wanafunzi walioshiriki kwe-
nye kampeni hiyo, waliiomba serikali kuz-
isaidia shule kuwa na vikundi imara vya
mazingira ili kukabiliana na uchafuzi wa
mazingira na kusambaza elimu ya mazin-
gira kwa wananchi.

Kampuni tumbaku
yaacha majonzi

hutegemea tumbaku.

“Chunya tuna kampuni mbili zina-
zonunua tumbaku, na sasa kampuni ya
TLTC imejitoa kununua zao hilo, tume-
bakiwa na Premium, hivyo wakulima
waliokuwa wakilima na kuliuzia kampuni
iliyojiondoa hawatalima mwaka huu hali
ambayo itateteresha uchumi wao,” alise-
ma Mwambalaswa.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
ya Chunya, Bosco Mwanginde, alisema
kutokana na taarifa za kampuni kujitoa,
wakulima wanatakiwa kulima mazao
mbadala yatakayoweza kuwasaidia katika
kuinua uchumi wao.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Mar-
ryprisca Mahundi, TLTC imejitoa kwa
kununua tumbaku nchi nzima na sio kwa
Wilaya ya Chunya pekee hivyo kuwataka
wakulima wawe wavumilivu kwa Kipindi
hiki wakati serikali ikilitafutia ufumbuzi
suala hilo.
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HABARI DODOMA

Klwanda mvmyo Chamwino
sasa kuzalisha ajira 572

Na Peter Mkwavila, DODOMA

]
‘Wizi wa mitihani
unakwaza elimy’

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo,
amesema wizi wa mitihani ni
jambo linalo poromosha elimu ya
Tanzania na kuwaonya walimu 1
kutojihusisha na wtendo hivyo. 5

wamekosa soko la uhakika ndani na nje
ya nchi.

“Napenda kuliweka wazi jambo
hili  kwenu nyinyi madiwani pamoja
na mwekezaji kujenga kiwanda hicho pia
ameahidi kujenga miundombinu ya sekta
mbalimbali kama vile ya afya, elimu, maji,
kilimo, mifugo na uvuvi endapo kitaku-
wa na uhitaji katika maeneo ya jirani na
uwekezaji utakapofanyika,” alisema.

Mwenyekiti wa halmashauri hiyo, Sam-
weli Kawea, alisema kuwa kupatikana
kwa mwekezaji huyo kutaongeza ajira
kwa wananchi na wakulima waliopo ji-
rani kwa kuwa watapata soko la kuuza
zabibu katika kiwanda hicho.

Chinangali ambapo mwekezaji huyo
ameuziwa kwa kiasi cha Sh. milioni 200.

Aidha, alisema kiwanda hicho ki-
takuwa na uwezo wa kutoa ajira rasmi 52
na zisizo rasmi zaidi 520, hivyo kuweza
kutimiza azma ya halmashauri ya kuele-
kea uchumi wa viwanda.

“Kiwanda kitakuwa na uwezo wa
kuchakata zabibu tani 2,750 ambazo zi-
takuwa na uwezo wa kuzalisha mvinyo
wa zabibu zaidi ya lita milioni mbili kwa
mwaka,” alisema.

Alisema kuwapo kwa kiwanda hicho
kutaweza kufungua soko la zabibu na
kuchochea kilimo kutoka kwa wakulima
wadogo wadogo ambao kwa muda mrefu

mashauri ya Chamwino kuridhia kuuza
ekari 400 kwa ajili ya uwekezaji wa ki-
wanda cha kusindika mvinyo, inatarajiwa
kutoa ajira 572.

Kampuni ya Mega Beverages Co. LTD

KUFUATIA Baraza la Madiwani wa Hal-

hapa alipokuwa ak|fungua mkuta-
no mkuu wa kwanza wa wenyeviti
wa walimu wakuu wa shule za 1
msingi Tanzania Bara. :

Alisema wizi wa mitihani sio sifa
njema kwa Taifa, hivyo wahakik-
ishe wanasimamia kanuni na wel- .
edi kwenye masuala ya mitihani.

“Nidhamu katika usimamizi wa
mitihani kwa sasa imerudi ni-
kupongeze sana Msonde kwa hili,
ukifanya wizi wa mitihani jambo
hili lina gharama kubwa kwa
Taifa,” alisema.

Aliongeza: “Niwasihi nyinyi
mliopewa dhamana katika hili,
nendeni mkafanye compliers '
(utekelezaji) suala zima kwa kuzin-
gatia kanuni na kusimamia weledi.”

Alibainisha kuwa mwaka huu
ofisi yake itatoa tuzo ya ufanyaji
vizuri wa mitihani ili kuleta moti- !
sha kwa walimu.

Aidha, alisema uimarishaji
wa miundombinu umekuwa ni ]
mkubwa ambapo lengo la Rais ni A
kuhakikisha watoto wote wanapa-
ta fursa va elimu na kusoma katika
mazingira mazuri. i

huo, ambapo ujenzi wake unatarajiwa
kuanza hivi karibuni na utakamilika
mwaka 2020.

Akitoa taarifa kwa madiwani katika
kikao maalum, Mkurugenzi Mtendaji
wa halmashauri hiyo Athuman Masasi,
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Alisema pamoja na fedha zina-
zotolewa kwa ajili ya elimu bila
malipo, pia serikali imetoa zaidi ya . b B - i =
Sh. bilioni 305.1 kwa ajili ya ubore- o n ok ' P -
shaji wa miundombinu ikiwamo : 3 : e
ujenzi wa nyumba za walimu, ma-
darasa, matundu ya vyoo, maabara
na maboma.

Waziri Jafo alisema mwaka
huu serikali imetenga Sh. bilioni
288.247 kwa ajili ya elimu bilaya
malipo.

“Ajenda va elimu kwa sasa
inaenda kwa kasi sana, bajeti ya
mwaka huu tumetenga Sh. bilioni
288.247, katika programu ya elimu
bila malipo na kutoa zaidi ya Sh.
bilioni 24 kila mwezi, ikiwamo Sh.
bilioni 3.2 ambazo ni kwa ajili ya
posho za walimu.

Hata hivyo, alisema kutokana
na wanafunzi kusoma kwenye ]
shule za kata za serikali, baadhi
ya shule zimeanza kusaka wateja
wa kununua shule zao kutokana na !
kukosa wanafunzi. 1

“Shule ambazo zinafanya biasha- :
ra badala ya kutoa elimu zimeanza
kujitoa zenyewe, ndio maana kuna !
mtu anakuja nataka kuuza shule 1
yangu, amekosa wanafunzi kwa
kuwa wengine walikuwa hata ha-
wana walimu wazuri,” alisema.

Kuhusu maboresho ya shule
kongwe, Jafo alisema walibainisha
shule kongwe 89 ambazo zilikuwa
katika hali mbaya na kuwa mpaka
sasa shule 43 tayari zimekabi-
lika kufanyiwa maboresho huku
zilizobaki zikiwa katika hatua '
mbalimbali ya kuboreshwa. '

Aidha, Jafo amewataka wakuu
wao kuhakikisha wanasimamia .
fedha zinazopelekwa katika mae-
neo yao na kusisitiza kuwa Tami- !
semi haina masihara na usimamizi
wa fedha za umma. :

Pia amewasihi walimu wakuu '
hao kujiepusha na rushwa ya aina

£
-
-

Mchungaji Hamprey Sam (kulia), wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Mtaa wa Kisasa Dayosisi ya Dodoma akiwagawia
zawadi ya vifaa vya shule watoto katika sherehe iliyofanyika kanisani hapo juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wafugaji Mpwapwa watakiwa
kumiliki mashamba ya malisho

Na Renatha Msungu, MPWAPWA

malisho kwa mifugo, wizara imeamua
kuweka mkazo wa uzalishaji malisho
kwa kutoa mafunzo ambayo yanazinga-
tia sekta hiyo.

Mkurugenzi huyo alisema wafugaji na
wadau wa malisho wanapaswa kuchukua
dhana hiyo ya ustawishaji ili kuhakikisha
malisho yanapatikana kwa mifugo katika
misimu yote ya mwaka.

Naye Mkuu wa Chuo cha Lita Mpwap-
wa, Moses Mlahagwa, aliipongeza wizara
kwa kutoa mafunzo hayo kwa wataalamu
wa malisho ambayo yatasaidia kuwajen-
gea zaidi ikiwamo kuwakumbusha juku-
mu lao katika sekta ya malisho.

Alisema wataalamu wa malisho wa-
napaswa kujua nini umuhimu wao katika

wasaidia kuongeza kipato katika kaya
husika.
Tunahimiza Wafugaji kumiliki ardhi

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi, imewaa-
giza wafugaji kumiliki ardhi ya kuto-
sha kupitia halmashauri zao kwa ajili
ya mashamba ya malisho ili kuepusha
migogoro baina yao na wakulima.

Hayo yalibainishwa na Mkurugenzi
wa Idara ya Utafiti, Mafunzo na Ugani wa
wizara hiyo, Dk. Angello Mwillawa, katika
' mafunzo ya wataalamu wa malisho yali-
+ yofanyika katika Chuo cha mifugo LITA
kilichopo Mpwapwa.

Dk. Mwillawa alisema wafugaji wana-
paswa kumiliki ardhi ya 1<utosha kupitia

ni kuona migogoro ya ardhi dhidi yao
inakwisha, lakini ufugaji uwe wa tija wa
kisasa,” alisema Dk. Mwillawa.

Alisema faida za kumiliki ardhi ya ku-
tosha itawasaidia kuongeza uzalishaji na
upatikanaji wa malisho ya mifugo katika
kipindi cha mwaka mzima, kuboresha
ubora wa chakula cha mifugo, kutunza
ubora wa udongo, ikiwamo kuzuia mmo-
monyoko na upotevu wa udongo wenye
rutuba. Alieleza wizara imeweka mkazo
mkubwa katika utoaji elimu ya upandaji,
utunzaji, uvunaji, hifadhi za malisho, ul-

migogoro ya kugombea maeneo ya mal-
isho.

yoyote ili kuwezesha elimu kupiga

Alisema wanakila sababu ya kuwa na
maeneo hayo kwa ajili ya kupanda mal-
isho ili ufugaji uwe wenye tija na utakao-

ishaji na uvunaji wa mbegu za malisho
ni kutaka kuboresha sekta hiyo kutokana
na umuhimu wake.

Alisema kwa kuzingatia umuhimu wa

suala zima la elimu ya upandaji wa mal-
isho jambo ambalo litachangia kwa kiasi
kikubwa katika kupunguza ugomvi baina
ya wakulima na wafugaji.
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Pilipili kichaa kuinua vijana

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na Viwanda, Ba-
lozi Amina Salum Ali, amewataka vijana
kujitegemea na kubadili mitizamo ya ku-
fikiria kuajiriwa serikalini pekee.

Aliyasema hayo wakati akizungumza
na vijana wa Wilaya za Kaskazini B Un-
guja na Kati waliomo katika mradi wa
kilimo biashara cha pilipili kichaa katika
shamba darasa.

Tupu Kaskazini Unguja na Bambi Mkoa
wa Kusini Unguja.

Alisema umefika wakati sasa kwa vi-
jana kubadili fikra na mawazo ambayo
wengi wao wanatamani kuwa mabaharia,
wanajeshi au polisi.

Aliitaka Wizara ya Vijana kutoa elimu
kwa vijana ili kubadili mawazo ya kutege-
mea ajira kutoka serikalini na badala yake
wajielekeze katika kilimo cha kibiashara.

Alisema kilimo biashara cha pilipili
kichaa ni kizuri ambapo mabhitaji ya soko
ni kubwa na kilimo hicho hakina ghara-
ma kubwa ikilinganishwa na kilimo king-
ine.
“Soko la pilipili kichaa lipo tena ni
la uhakika, hivyo vijana niwaombe ku-
changamkia fursa hiyo ili kuweza kupata
maendeleo,” alisema Waziri.

Balozi Amina alieleza kuwa miaka ya
nyuma Zanzibar ilikuwa ni mzalishaji
mkubwa wa pilipili kichaa na ilikuwa
ikisafirisha nje ya nchi, lakini baada ya
soko la bidhaa hiyo kuanguka wananchi
wakaacha kulima kilimo hicho na uzal-
ishaji wake haukuwa mkubwa.

Kwa upande wake Said Seif Mzee, Mku-
rugenzi Mwendeshaji  wa Shirika la Bi-
ashara la Taifa (ZSTC), alisema malengo
ya mradi huo wa kilimo cha pilipili kichaa
ni kujiweka katika kilimo cha kibiashara
kwani kwa muda mrefu wananchi wa
Zanzibar wanalima lakini hawalimi kili-
mo cha biashara.

Aidha, aliwataka vijana wajitahidi
kwenda katika kilimo cha biashara hasa
kwa kilimo cha viungo ambacho kinasoko
zuri na kuweza kujisaidia kiuchumi.

“Lengo la serikali kuanzisha mradi huu
ni kuwasaidia vijana kupata ajira kwani
vijana wanapokuwa na ajira vitendo vingi
vya uhalifu hupungua,” alisema.

Mtaalamu wa kilimo cha pilipili kichaa,
Josephat Ligondo, kutoka kampuni ya
Vegrab Organic Farming ya Dar es Sa-
laam, alisema zao hilo si geni na liliku-
wapo miaka mingi lakini lilipotea kwa
sababu ya kukosa soko na uzalishaji ku-
pungua.

Alisema hivi sasa soko la zao hilo limer-

udi na kuwataka vijana hao kufanya bidii
katika kilimo hicho ili kuendana na kasi
ya soko la zao hilo.

“Kilimo hiki kina faida sana kwanza
mmea unahimili magonjwa, unakupa
miaka mitatu ya mavuno bila ya wasiwasi
na unakupa muda mwingi wa kupata ki-
pato,” alisema mtaalamu huyo.
cha Panga Tupu wamelima heka 15 na
kupanda zao hilo ambapo kila eka moja
inatoa wastani wa miche 10,000 na
iwapo itakua vizuri vijana wa eneo hilo
watakuwa na uhakika wa kuvuna kilo
600 kwa mwezi ambapo bei yake ni Sh.
2,000,000.

Kwa upande wao vijana kutoka ma-
baraza ya vijana wa mkoa wa Kaskazini
na Kusini  Unguja ambao ndiyo waleng-
wa wa mradi huo, waliipongeza Serikali
yaZanzibar kwa kuwapatia mradi huo
wakiita kuwa ni neema kubwa kwao.

“Tuna imani kuwa kile kilio cha vijana
wengi cha kutokuwa na ajira sasa kita-
pungua kwa sababu mradi huu wa kilimo
biashara ni mkombozi kwetu sisi vijana,”
alisema Shein Khamis Mohd.

Mohd ambaye ni Mwenyekiti wa Ma-
baraza la Vijana Wilaya ya Kaskazini B
Unguja.
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Waziri wa Biashara na Viwanda Zanzibar, Balozi Amina Salum Ali (wa nne kulia), akipata maelezo kutoka kwa mtaalamu wa kilimo cha

cha Panga Tupu, Kaskazini Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wasafirisha miti dawa kinyemela waonywa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKAILI imeeleza umuhimu wa
hifadhi ya misitu Zanzibar na kukum-
busha kuwa ina hazina kubwa ya miti
dawa na kuwaonya wanaouza dawa
hizo nje bila vibali.

Naibu Waziri wa Kilimo, Maliasili,
Mifugo na Uvuvi, Dk. Makame Ali Ussi,
alieleza hayo wakati akijibu swali la
Mwakilishi wa Jimbo la Mgogoni, Shehe
Hamad Mattar.

Mattar aliuliza suala hilo katika ki-
kao cha Baraza la Wawakilishi akitaka
kujua wizara inafahamu kuwa baadhi
ya dawa za asili zinasafirishwa nje ya

nchi.

Naibu Waziri huyo alisema wananchi
wa Zanzibar wamekuwa wakitumia
dawa hizo kwa karne nyingi na serikali
inafahamu kuwa hivi sasa zipo juhudi
kubwa zinazofanywa na Wizara ya
Afya kwa kufanya utafiti wa dawa zi-
nazotaka na miti ya asili.

Alieleza kuwa  katika kutekeleza
azma hiyo, serikali ilipokea ombi ku-
toka Wizara ya Afya kitengo cha dawa
asili kutaka kufanya utafiti wa dawa
hizo kutoka katika misitu ya hifadhi.

“Wizara yangu tayari imeshatoa
ruhusa kwa wataalamu kuchukua sam-
puli ya majani na mizizi ya miti ya asili

wanayohitaji kwa ajili ya utafiti huo,”
alisema.

Aidha, alieleza kuwa wizara yake hai-
japokea maombi ya kusafirisha mimea
au dawa ya asili kwenda nje ya nchi na
wala haijatoa kibali cha usafirishaji.

Aliongeza: “Napenda kuwasihi wa-
nanchi ikiwa wanafanya biashara hiyo
waache kusafirisha na kuendelea ku-
fanya hivyo ni kinyume na utaratibu wa
sheria za nchi.”

Alieleza kuwa suala la dawa linasi-
mamiwa kisheria na Wizara ya Afya
na hivyo watashirikiana kuhakikisha
kwamba maliasili hizo za dawa hazisa-
firishwi nje ya nchi kinyume na sheria.

I
Kodi
Kujenga
bandari
Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar imeahidi kukamili-
sha miradi mitatu mikubwa ya
maendeleo ikiwamo ujenzi wa
Bandari ya Mpigaduri na jengo
la abiria la uwanja wa ndege wa
Zanzibar kwa fedha za maku-
sanyo ya ndani.

Waziri wa Ujenzi Mawasiliano
na Usafirishaji, Dk. Sirra Ubwa
Mamboya, aliyasema hayo aki-
jibu taarifa ya Kamati ya Ma-
wasiliano na Usafiri ya Baraza
la Wawakilishi.

Alisema mradi wa ujenzi wa
jengo la abiria katika uwanja wa
ndege wa Abeid Amani Karume
ni sehemu ya utekelezaji wa
ilani ya CCM ya uchaguzi ya
mwaka 2015-2020.

Alisema mradi huo umezorota
kutokana na kukosa fedha za
wahisani pamoja na taasisi za
fedha za kimataifa.

“Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar inaahidi kugharamia
ujenzi huo wa jengo la abiria
la uwanja wa ndege wa Abeid
Amani Karume licha ya ku-
kosa fedha kutoka kwa taasisi
za fedha na kibenki," alisema
Mamboya.

Aidha, aliutaja mradi mwing-
ine wa ujenzi wa Bandari ya
Mpigaduri huko Maruhubi
kwamba utajengwa kwa ku-
tumia fedha za ndani.

Alisema mahitaji ya bandari
nyingine yapo kutokana na
bandari iliyopo sasa ya Ma-
lindi kuzidiwa na msongamano
mkubwa wa shehena kama
makasha au makontena.

“Tunakusudia kujenga bandari
mpya ya Mpigaduri kwa ku-
tumia fedha za ndani ambazo
zinatokana na makusanyo ya
kodi,” alisema Mamboya.

Aidha, alisema mradi wa
ujenzi wa barabara ya Ole
Kengeja, utajengwa kwa ku-
tumia fedha za ndani pia kazi
itakayofanyika katika kipindi
cha mwaka huu wa fedha 2019-
2020.

Alisema hayo kufuatia baadhi
ya wawakilishi wengi kutoka
Pemba kutaka kupata ufafanuzi
kuhusu barabara hiyo ambayo
ujenzi wake umekwama kwa
zaidi ya miaka miwili sasa licha
ya serikali kutoa ahadi.

Mwakilishi wa Jimbo la
Chakechake Suleiman Sarhani,
pamoja na mwingine kutoka
Jimbo la Mgogoni Shekhe
Hamad Mattar, aliitaka serikali
kujenga barabara hiyo muhimu
kiungo cha wakulima wa Mkoa
wa Kaskazini Pemba kwa ku-
tumia fedha za ndani.
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Mwenge
Kuipa
fursa
Mtwara

Na Hamisi Nasiri, NANYUMBU

JUMLA ya miradi 69 yenye
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni
27.8 inatarajiwa kuzinduliwa,
kukaguliwa na kuwekwa mawe
va msingi mkoani Mtwara katika
mbio za Mwenge wa Uhuru 2019.

Miradi hiyo ni ya sekta mbal-
imbali ikiwamo ujenzi, biashara,
afya na maji na kwamba itatem-
belewa na mbio hizo katika
halmashauri tisa za Mkoa wa
Mtwara kuanzia juzi.

Lumesule wilayani Nanyumbu
wakati akipokea Mwenge huo
kutoka Mkoa wa Ruvuma, Mkuu
wa Mkoa wa Mtwara, Gelasius
Byakanwa, alisema miradi 69
yenye thamani ya Sh. bilioni
27.8 itafunguliwa, kukaguliwa
na kuwekwa mawe ya msingi na
kwamba katika miradi hiyo wa-
nanchi wamechangia asilimia 6.3

Byakanwa alieleza kuwa hal-
mashauri zimechangia asilimia
6.4, Serikali Kuu imechangia
asilimia 49, washirika wa maen-
deleo wamechangia asilimia
38.1, huku elimu ya kujitegemea
imechangia asilimia 0.1.

Alisema Mwenge wa Uhuru
utaweka mawe ya msingi katika
miradi 11, kufungua miradi 12,
kuzindua miradi 11, kuona na ku-
kagua miradi 35 inayotekelezwa
na wananchi kwa kushirikiana na
serikali, washirika wa maende-
leo na halmashauri.

“Tunaahidi kushirikiana vema
na wakimbiza Mwenge kitaifa
kwa kipindi chote wataka-
chokuwa ndani ya mkoa wetu wa
Mtwara karibuni sana,” alisema
Byakanwa.

Byakanwa alisema mbio za
Mwenge mkoani humo zitawa-
kumbusha kuwa maji ni hali
yao ya msingi, hivyo wananchi
wanapaswa kulinda vyanzo vya
maji kwenye maeneo yao.

Aidha, Byakanwa alisema
Mkoa wa Mtwara hauko mbali
katika kutekeleza sera mbal-
imbali zinazolenga kuboresha
huduma mbalimbali za kijamii
ikiwamo maji na afya.

Alisema pia mkoa huo unaen-
delea na mapambano dhidi ya
vitendo vya kutoa na kupokea
rushwa, hivyo kupitia mbio za
Mwenge, elimu itaendelea ku-
tolewa kwa jamii.

Kadhalika Byakanwa alisema
mkoa wake utaendelea kupam-
bana na maambukizi ya Virusi
vya Ukimwi (VVU) pamoja na
ugonjwa na malaria ili kupun-
guza kiwango cha maambukizi
ya magonjwa hayo.

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Lindi
mkoani hapa, imemuhukumu ki-
fungo cha maisha jela Emmanuel
Thomas Msemakweli (29), mkazi wa
Kata ya Rasbura, Manispaa ya Lindi,
baada ya kukutwa na hatia ya makosa
mawili, likiwamo la kulawiti.

Hukumu hiyo imetolewa na
Hakimu Mkazi wa Mahakama hiyo,
Franco Kiswaga, baada ya mshtakiwa
kukutwa na makosa mawili likiwamo
kubaka na kulawiti mtoto wa kike
mwenye umri wa miaka 10 (jina lime-
hifadhiwa).

Kabla ya kutolewa kwa hukumu
hiyo, Hakimu Kiswaga alimuuliza
mshtakiwa kwa nini mahakama isim-
pe adhabu kali kutokana na makosa
aliyoyafanya dhidi ya mlalamikaji.

Akijitetea, aliomba mahakama im-
wonee huruma kwa madai ni mkosaji
wa mara ya kwanza, na alifanya kosa
hilo baada ya kupitiwa na ibilisi.

HABARI KITAIFA

Afungwa maisha jela kwa
kubaka, kulawiti mtoto

Baada ya utetezi huo, Mwanasheria
wa Serikali, Yahaya Gumbo akisaidi-
ana na Godfrey Mramba, waliiomba
mahakama kumpa mshtakiwa ad-
habu kali ili iwe fundisho kwake na
wengine walio na tabia ya aina hiyo.

Hakimu Kiswaga baada ya kusikili-
za maombi ya pande zote mbili, alise-
ma anakubaliana na maombi yao,
lakini kutokana na Sheria kumfunga
mikono, huku akitumia vifungu 130
1),(2) (a) na 131 (1) kanuni ya adhabu
sura ya 16/2002 kutoa adhabu, al-
imuhukumu kutumikia kifungo cha
miaka 30 kwa kosa la kubaka.

Pia Hakimu Kiswaga akitumia ki-
fungu namba 154 (1) (a) kanuni hiyo
ya adhabu sura ya 16/2002 katika
kesi hiyo namba 37/2019 kwa kum-
hukumu kifungo cha maisha na kwa
kuwa adhabu zote zinakwenda kwa
pamoja, Msemakweli atalazimika kui-
shi gerezani maisha.

Awali ilidaiwa mahakamani hapo
na wanasheria wa serikali, Gumbo

na Mramba, kuwa mshtakiwa kwa
muda, siku na nyakati tafauti, huku
akifahamu anachokifanya ni makosa,
alimbaka mtoto huyo (jina likiwamo
la shule anayosoma limehifadhiwa).

Wanasheria hao walilambia ma-
hakama kuwa hali hiyo ilibainika
baada ya walimu wake na mama yake
kuona mabadiliko, yakiwamo utem-
beaji wake na kushuka kwa maende-
leo yake shuleni.

Aidha, walieleza kufuatia hali hiyo,
walimu na mzazi wake walimuhoji
na kuelezea kile kinachomsibu, kisha
kuchukua hatua ya kumpeleka hospi-
tali kufanyiwa uchunguzi wa kitaala-
mu na kubainika kuingiliwa kinyume
cha maumbile.

Wanasheria hao walieleza kuwa
baada ya kubaini hilo, walimu wak-
ishirikiana na mama wa mwanafunzi
huyo walitoa taarifa kwa vyombo
husika vya serikali, ndipo mshtakiwa
alipofuatwa na kukamatwa.

Mchuuzi wa
mihogo ya
kukaanga,
akifanya
shughuli
zake katika
mazingira
yasiyo sala-
ma kiafya
katika eneo
la Manzese,
Salaam jana.
PICHA: MI-
RAJIMSALA

Wadau wa TPSF waunga mkono
mwongozo kuchochea uwekezaji

Na Mwandishi Wetu

MWONGOZO wa kufanya mabore-
sho ya kanuni juu ya ufanyaji biashara
nchini (Blueprint), umeungwa mkono
na wanachama na wadau wa sekta bi-
nafsi (TPSF) kwani utachochea zaidi
wawekezaji kuja kuwekeza nchini.

Mpango huo ulioasisiwa na wadau
wa sekta binafsi na mapendekezo
yake kupelekwa serikalini tangu mwa-
ka 2010 sasa upo katika hatua nzuri ya
utekelezaji, ambapo serikali imeamua
kuutengenezea sheria ambayo imeta-
jwa kuja kuwa mwarobaini kwa usta-
wi wa sekta binafsi na za umma.

Akizungumza katika Mkutano wa
19 wa mwaka wa TPSF jijini Dar es Sa-
laam, Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Uwekezaji), Angellah Kairuki,
alisema kuwa katika kutekeleza
mpango huo serikali imeshachukua
hatua kadhaa ikiwamo kujenga miun-
dombinu ya barabara, reli na kubore-
sha bandari pamoja na viwanja ya

ndege.

“Serikali imeamua mambo yaende
na wote ni mashuhuda, tumeanza
kuweka mazingira rafiki kwa kujen-
ga miundombinu  itakayochochea
uwekezaji na kurahisisha usafirishaji
wa bidhaa kutoka maeneo ya uzal-
ishaji na kuunganishwa na masoko ya
ndani na nje ya nchi,” alisema Kairuki.

Aliongeza kuwa katika kutekeleza
mpango huo serikali imefuta tozo na
ada takribani 54 sambamba na ku-
unganisha baadhi ya majukumu ya
taasisi za udhibiti kama vile kuhami-
sha masuala ya chakula kutoka TFDA
kwenda TBS.

“Kama serikali tunaendelea ku-
chambua na kufanya mapitio ya sera
na sheria ambazo zimekuwa kikwazo
kwa ukuaji wa sekta binafsi lengo liki-
wa ni kupunguza changamoto zilizo-
po katika uwekezaji ili kufikia azma ya
serikaliya kujengauchumiwa kati na
viwanda ifikapo 2025,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya TPSF, Salum

Shamte, alipongeza hatua zinazoen-
delea kuchukuliwa na serikali katika
kuifanya sekta binafsi iwe imara na
yenye tija hapa nchini.

“Blueprint ni mpango ulioasisiwa
na wadau wa sekta binafsi kwa lengo
la kutatua changamoto zilizopo kwe-
nye sekta hii, leo tunapoona wenzetu
serikalini wakifanyia kazi mawazo
yetu kwa kweli inatupa faraja na ha-
tuna sababu ya kuacha kupongeza
juhudi hizo,” alisema Shamte.

Alisema kuwa jitihada zinazoen-
delea kuchukuliwa na serikali zikiwa
zitatungiwa kanuni na sheria zitazidi
kuitoa sekta binafsi kutoka ilipo na
kuwa yenye tija zaidi kwa kuvutia
uwekezaji na kuongeza ajira.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
TPSF, Godfrey Simbeye, aliumwagia
sifa mpango huo ambao kikao kija-
cho cha Bunge utaujadili na kupitisha
kuwa sheria hali ambayo itasaidia
kuwavuta wawekezaji kuja kuwekeza
nchini.
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Al-Shabab yaipiga kambi ya Amerika

MOGADISHU, Somalia

WAPIGANAJI wa Jihadi wamesham-
bulia ngome ya kijeshi inayotumiwa
na askari wa Marekani kutoa mafunzo
kwa makomando nchini Somalia na
kujeruhi kadhaa.

kuvunja
uzio wa

Baada ya

ngome hiyo

Majirani wa eneo hilo waliripoti
kusikia milipuko mizito na milio ya
risasi katika uwanja wa ndege wa Bal-
edogle Kusini mwa Jimbo la Lower Sha-
belle kwenye kambi hiyo.

Kikundi cha wanamgambo wa al-
Shabab kimesema ndicho kilichofanya
shambulio hilo, kikitumia mabomu ya
kutegwa ndani ya gari kulipua milango

yenye ulinzi
mkali Muja-
hideen hao
walivamia
majengo
yangome
hiyo na ku-
kabiliana na
wanajeshi
katika mapi-
gano makKali.

kabla ya kuwatuma wapiganaji wake
ndani ya ngome hiyo.

Mhalifu aishi
pangoni miaka 17

BEIJING, China

POLISI nchini China wamemkamata mhalifu
ambaye amekuwa akijificha kwa miaka 17,
baada ya kutumia ndege zisizokuwa na
rubani kubaini pango alimokuwa akijificha.

Mwanaume huyo mwenye umri wa
miaka 63, Song Jiang, amekuwa akitafutwa
na polisi baada ya kutoroka jela ambapo
alifungwa kwa kufanya biashara haramu ya
kuwasafirisha wanawake na watoto, lakini
aliweza ‘kuyeyuka’ kutoka kwenye kambi
va jela mwaka 2002.

Alidaiwa amekuwa akiishi ndani ya
pango dogo na kukata mawasiliano ya aina
yoyote na binadamu kwa miaka mingi.
Polisi katika mji wa Yongshan, walipokea
taarifa kuhusu ni wapi alipo Song kwa
mujibu wa maelezo yao waliyoyachapi-
sha katika akaunti ya mtandao wa kijamii
wa WeChat. Taarifa hizo ziliwapeleka
hadi katika eneo la milima iliyopo nyuma
ya mji anakotoka katika jimbo la Yunnan
lililopo Kusini Mashariki mwa China. Baada
va kushindwa kumpata katika msako wa
kawaida, maofisa walituma ndege zisizoku-
wa Nna rubani za ziada ili kuwasaidia polisi
katika msako huo.

Hatimaye ndege hizo zilibaini chumba
chenye rangi kwenye eneo la mteremko
mkali pamoja na taka zilizokuwa kando ya
makazi yaliyopo karibu na eneo hilo. Ndipo
polisi walipoamua kutembea kwa miguu
hadi katika eneo hilo na kumkuta Song
ndani ya pango dogo ambako amekuwa
akiishi kwa miaka karibu 17.

Kwa mujibu wa polisi, mwanamume huyo
amekuwa akiishi kwa kujificha muda mrefu
kiasi kwamba ilikuwa ni vigumu kwake
kuwasiliana na maofisa usalama, baada ya
kukamatwa amerudishwa upya gerezani.
BBC

Pango alilokuwa anaishi Song Jiang. PICHA
MTANDAO

Maofisa wa kijeshi walisema wapiga-
naji hao wamerudishwa nyuma na pia
Al-Shabab, imesema katika taarifa yake
kwamba ilifanya uvamizi huo na kwam-
ba ulikuwa ukiendelea.

“Baada ya kuvunja uzio wa ngome
hiyo yenye ulinzi mkali, Mujahideen hao
walivamia majengo ya ngome hiyo na
kukabiliana na wanajeshi katika mapi-
gano makali.”

Ngome hiyo iko umbali wa takribani
kilometa 100 magharibi mwa mji mkuu
wa Somalia Mogadishu na inaaminiwa
kuwa ni makazi ya kikosi maalum cha
Marekani, Somalia na walinda amani wa
Uganda.

Aidha, hutumiwa kama kituo cha
mashambulizi ya ndege za Marekani

zisizo na rubani pamoja na kituo cha
mafunzo ya kijeshi yanayotolewa na
Marekani nchini Somalia. Kadhalika
katika tukio jingine, msafara wa jeshi la
Italia ulipigwa na mlipuko mjini Moga-
dishu, ilisema Wizara ya Ulinzi ya Italia.
Hakuna majeruhi walioripotiwa katika

shambulio hilo, Marekani imelaani vika-
li shambulio la Baledogle na Mogadishu
na ikiwapongeza maofisa wa usalama
waliofanikiwa kuzima shambulio hilo.
Mhariri wa BBC Afrika, Mary Harp-
er, alisema kuwa kutokana na ukweli
kwamba al-Shabab waliweza kusham-

shambulio hilo.

Marekani iliongeza kwa kiasi kikubwa
mashambulio yake ya anga dhidi ya Al-
Shabab, tangu Rais Donald Trump alipo-
chukua mamlaka.

Maofisa nchini Somalia walisema
kundi hilo limeongeza mashambulio
mjini Mogadishu kama hatua ya kulipiza
kisasi dhidi ya mashambulio ya anga ya

bulia maeneo mawili ya kigeni katika
siku moja hii inaonyesha kuwa kundi
hilo linaratibiwa na ujasusi wa hali ya
juu.

Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani
ilisema kuwa al-Shabab bado wana-
dhibiti eneo kubwa ya nchi ya Somalia
na wana uwezo wa kufanya masham-
bulio makubwa kwa kutumia masham-

Marekani.
Katika taarifa yake kuhusiana na

bulio ya kujitoa mhanga, kwa kutumia
vilipuzi na silaha ndogo ndogo. BBC
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Maofisa wakibeba jeneza la Rais Chirac wakati wa misa ya maombolezo

iliyofanyika jana. PICHA MTANDAO

Dunia
yamuaga
Jacques
Chirac

PARIS, Ufaransa

VIONGOZI wa mataifa mbalimbali
dunia na Wafaransa wametoa hes-
hima za mwisho kwa Rais wa zam-
ani wa Ufaransa Jacques Chirac (87)
(pichani).

Aidha, baadhi ya viongozi wa du-
nia, akiwamo Rais wa Shirikisho la
Jamhuri ya Ujerumani, Frank-Wal-
ter Steinmeier, Vladimir Putin wa
Urusi na mwenyekiti anayemaliza
wadhifa wake wa Halmashauri Kuu
ya Umoja wa Ulaya, Jean-Claude
Juncker, wanam-
pa heshima za
mwisho Rais wa
zamani wa Ufar-
ansa Jacques &
Chirac. e EE

Rais Emma- ;
nuel Macron na
viongozi  wen-
gine wa dunia
walihudhuria
misa katika
Kanisa la Saint
Sulpice mjini
Paris, siku moja baada ya maelfu
ya Wafaransa kupiga foleni ili ku-
muaga Chirac ambaye jeneza lake
lilipambwa kwa bendera ya Ufar-
ansa likiwekwa katika kasri la kum-
bukumbu la Les Invalides.

Jana ilitangazwa kuwa ni siku
ya maombolezi nchini Ufaransa.
Taasisi zote za serikali na shule
pamoja na watu watakaa kimya
kwa dakika moja kuomboleza kifo
cha rais huyo wa zamani anayeta-
jwa kuwa kipenzi cha Wafaransa.

Uchunguzi wa maoni ya wa-
nanchi umedhihirisha kwamba Wa-
faransa wengi wanamuenzi Jacques
Chirac, kuwa kiongozi bora zaidi
sawa na Charles de Gaulle na hasa
kutokana na uamuzi wake wa kup-
inga uvamizi wa Marekani nchini
Irag mwaka 2003.

Jacques René Chirac alikuwa Rais
wa Ufaransa kuanzia mwaka 1995
hadi 2007, alifariki dunia Alhamisi
wiki iliyopita, akiwa na miaka 87.
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Huduma ya kliniki
chini ya mti Dar

Na Beatrice Moses

HUDUMA ya kliniki ya watoto na wajawa-
zito inatolewa chini ya mti wa mkwaju
uliopo nje ya Ofisi ya Serikali ya Mtaa wa
laam.

Hali hiyo imesababisha wananchi kad-
haa kujiwekea maazimio ya kuchang-
ishana fedha na kujitolea nguvu kazi ili
kujenga jengo litakalotumika kutoa hu-
duma hiyo, ambayo hutajwa ni muhimu
kwa kuwa husaidia kupunguza idadi ya
vifo vya uzazi na watoto wenye umri wa
chini ya miaka mitano.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Saranga, God-
win Muro, akizungumza kwenye mkuta-
no wa hadhara uliodhuriwa na baadhi
ya wakazi wa eneo hilo, alisema mara
kadhaa amejikuta akilazimika kupisha
wajawazito kupimwa kwenye ofisi yake.

“Huduma hiyo inatolewa katika hali
duni, wananchi wenye hekima na busara
tunapaswa kufanya kitu hapa badala ya
kuisubiri serikali, nashukuru kuna wadau
kadhaa wameanza kuchanga vifaa vya
ujenzi na fedha ili kuwezesha ujenzi huu
kuanza,” alisema Muro.

Alisema anaamini kuwa wakazi wa
eneo hilo wakiwa na nia moja na wakiun-
ganisha nguvu za hali na mali itawezesha
jengo la zahanati walilokusudia kulijenga
lenye vyumba vitatu na maabara litaka-
milika, hivyo kuwezesha huduma za afya
kutolewa kwenye mazingira mazuri.

Mwenyekiti wa Kamati ya uchangiaji,
Deogratus Mugizi, alisema awali jengo
hilo lilipaswa kujengwa miaka miwili
iliyopita, lakini kukajitokeza hali ya ku-
suasua kwenye michango tofauti na wal-
ivyokubaliana.

“Tulifanikiwa kuchanga fedha kama

Sh. milioni mbili tukanunua tofali 2,000,
hata hivyo, kuna baadhi ya watu wasio
waaminifu wamekuwa wakiiba hizo tofa-
li, naamini tunapokwenda kuanza ujenzi
huu sasa itasaidia kuamsha mwitikio wa
wananchi kufanikisha jambo hilo.”
Katika mkutano huo wananchi wali-
kubaliana kila kaya itoe mchango wa Sh.
10,000 kwa utaratibu ambao utahusisha
kupewa risiti za serikali, ikiwa ni hatua ya
kuhakikisha fedha zinatumika ipasavyo.
Baadhi ya wakazi waliotajwa jana
kuchangia vifaa vilivyoko kwenye ma-
bano ni Aloyce Shayo (tofali 200), Billy
Mwakatage (mifuko 15 ya saruji) Umoja
wa wanawake Saranga (tofali 200).
Wakazi wa eneo hilo wamekuwa wak-
itibiwa kwenye Kituo cha Afya cha Ki-
mara, ambacho kinahudumia wananchi
kutoka kwenye mitaa tisa ya Kata ya Sa-
ranga ambayo kwasasa haina zahanati.

u-“ 1

Kaimu Mkurugenzi wa Wateja wa Rejareja wa Benki ya NBC, Benjamin Nkaka (kushoto), pamoja na Meneja wa Benki
hiyo Tawi la Chang’'ombe wilayani Temeke, Saada Matitu (aliyevaa fulana nyeusi) wakifungua pazia ili kuonyesha zawadi
zitakazotolewa kwa washindi mbalimbali wakati wa kampeni maalum inayofahamika kwa jina la ‘Ibuka Kidedea na NBC

duni wa kujiwekea akiba kupitia akaunti ya malengo ya benki hiyo. Wengine ni wafanyakazi wa benki hiyo tawi la

Chang'ombe. NA MPIGAPICHA WETU

Ireland kuwekeza sekta ya maziwa

Na Elizabeth Zaya

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Mifugo na
Uvuvi (anayeshughulikia mifugo), Prof.
Elisante Ole Gabriel, amekutana na
wawekezaji kutoka Jamhuri ya Ireland
kwa ajili ya kuangalia fursa ya kuwekeza
katika sekta ya maziwa nchini.
Wawekezaji hao kutoka Shirika la Sus-
tainable Systems la Ireland (SFSI), wako
nchini kuangalia fursa za uwekezaji katika
sekta hiyo hususani katika kuyaongezea
thamani ili kupanua zaidi soko la maziwa
kutoka Tanzania kwenda nje ya nchi.
Prof. Ole Gabriel alisema maziwa yat-
akapoongezewa thamani yataiwezesha
Tanzania kuingia zaidi katika masoko ya
nje ya nchi yakiwamo ya Afrika Mashariki

na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Af-
rika (SADC).

“Tunataka waongeze zaidi mnyonyoro
wa thamani namna ya kuyaongezea
thamani ili tuingie katika soko la Afrika
Mashariki, nje na ndani ya SADC... kazi
inayotakiwa kufanywa ni kuwasisitiza
wafugaji kuzalisha maziwa yenye ubora
wa kuingia katika soko,” alisema Prof. Ole
Gabriel.

Alisema wizara yake inafanya jitihada
mbalimbali kuhakikisha inatengeneza
mazingira wezeshi kwa wawekezaji ili
soko la maziwa liendelee kuwapo.

Prof. Ole Gabriel alisema kwa sasa
Tanzania inazalisha maziwa lita bilioni
2.7 kwa mwaka, huku akisisitiza kwamba
juhudi kubwa inayopaswa kufanyika sasa

ni kuyaongezea thamani ili kukuza soko
ndani na nje ya nchi.

Mkurugenzi wa SFSI ambalo lipo chini
ya Wizara ya Kilimo, Chakula na Bahari
ya Jamhuri ya Ireland, David Butler, alise-
ma shirika hilo limekuwa likifanya kazi
nchini mbalimbali, na linafanya vizuri ka-
tika sekta ya nyama na maziwa kwa zaidi
ya miaka 40, ikiwamo kuendesha progra-
mu za kilimo na mifugo.

Butler ambaye aliongozana na Dk. Sea-
mus Crosse kutoka Shirika la Kimataifa
la Greenfield la Jamhuri ya Ireland, wa-
natarajia pia kukutana na wataalamu wa
Wizara ya Mifugo na Uvuvi na taasisi zilizo
chini ya wizara hiyo ili kuangalia namna
bora ya uwekezaji katika tasnia ya maziwa
nchini.

Mabati ya Alaf
yasogezwa
Kigamboni

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha uchumi wa
viwanda unakwenda sambamba na
ukuaji wa masoko nchini, huku mlaji
wa mwisho ambaye ni mwananchi
anapata bidhaa pasipo usumbufu,
kampuni ya uzalishaji wa mabati na
vifaa vingine vya uwezekaji, Alaf
Limited, imesogeza huduma hiyo mtaa
wa Feri, Wilaya ya Kigamboni jijini
Dar es Salaam.

Akizungumza katika uzinduzi huo,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Alaf, Dipti
Mohanty, alisema lengo la huduma
hiyo kufunguliwa Kigamboni ni
kuhakikisha ujenzi wa wilaya hiyo
unaenda kwa kasi kwa wananchi
kutopata tabu ya kupata vifaa vya
ujenzi.

Sababu nyingine ni kuongeza
ushindani kwa mabati yanayotoka nje
yva nchi kwa kuwavutia wateja kupen-
da bidhaa zinazotengenezwa nchini.

Aidha, alisema duka hilo la mao-
nyesho litawanufaisha wananchi wa
Wilaya ya Kigamboni na maeneo ya
jirani kupata majibu ya haraka ya
mahitaji yao, kujifunza kuhusu bidhaa
mbalimbali za Alaf na kuweka oda za
mahitaji yao ya mabati.

“Lakini wateja wataweza kununua
bidhaa mbalimbali za Alaf, kupata
ushauri wa kitaalamu kutoka kwa
wataalamu wetu waliobobea kwenye
fani ya upauaji,” alisema.

Wananchi
55,000 wapata
fursa umeme

Na Gurian Adolf, Katavi

ZAIDI ya wakazi 55,000 wa Kata za
Majimoto na Mamba Halmashauri ya
Mpimbwe mkoani Katavi, wamenufaika
na umeme wa REA uliowashwa juzi.

Hatua hiyo imekuja baada ya kampu-
ni ya Kkichina ya CRCEBG kukamilisha
mradi kwa wakati na kuwashwa kwa
wakazi wa kata hizo ulifanyika jana
kwenye Kata za Majimoto na Mamba
na uzinduzi huo ulifanywa na mkuu wa
mkoa huo, Juma Homera.

Meneja wa Tanesco Mkoa wa Katavi,
Mhandisi Felix Olang, alieleza serikali
imehakikisha wananchi wa Kkata hizo
wapatao 55,234 wanafikiwa na nishati
ya umeme.

Mradi huo wa umeme wa REA ume-
tekelezwa na kampuni ya kichina ya
CRCEBG ambayo imeweza kutekeleza
mradi huo kwa wakati.

Alisema mradi huo una jumla ya
cha Ntimbila hadi Majimoto ukiwa na
laini kubwa na transfoma kutokana na
ukubwa wa kata hizo kuwa na viwanda
vingi vya kukoboa nafaka na wafanya-
biashara.

Homera aliwata wakazi wa kata hiyo
kutumia vizuri fursa ya kuingiza katika
nyumba zao wakati wa mradi huo hau-
jafungwa kwani gharama yake kwa sasa
ni Sh. 27,000, lakini mradi utakapo-
fungwa gharama ya kulipia itaongezeka.
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MATANGAZO MCHANCANYIKO

VIWANJA / MASHAMBA

VIWANJA/NYUMBA., Hekari 25
zinauzwa Kisongo Arusha @Mil12.
Heka 100 @Mil 8 Meserani Arusha.
Kisongo.20x20 mil 3.3, 20x40 mil25.
Nyumba inauzwa Usariver self ya
bedroom4 mil70, hati ipo. Wasiliana
na 0755 907 520.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA CHETI j KUPOTEA KWA CHETI j8 KUPOTEA KWA CHETI

115438002

BENEDICT EMIL NINHO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba T 310/15
kilichotolewa na KAZIMA
SEKONDARI TABORA MWAKA
1971. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polis:
TAB/RB/2402/2019.

115438102

7 i
CYLIVIA C. CHOMOLA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha

nne chenye index namba NS
0256/0007 kilichotolewa na HURUMA
GIRLS SEKONDARI MWAKA 2012.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polis:
DAR/KIJ/RB/313789/2019.

215439002

e

FULANO LOZALIA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba PS
1782/084 kilichotolewa na
NYABUBINZA SEKONDARI MWAKA
2013.Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polis:
DAR/GOG/RB/232376/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/63)
Mahakama ya Mwanzo y: RUSHA MJINI
il .. ARUSHA
108 YA 2019

Wilaya ya....
MADAI NAMBARI..

amdai
... MAGRETH RAPHAEL MUSHI

STEPHEN SAMWEL FUPPI

KWa o STEPHEN SAMWEL FUPPI
Wa Moshono-Arusha.

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai yake/yao kwamba
Jeleza habari za Madai:-

FIKA MAHAKAMANI KUJIBU MADAI YA TALAKA.

Kwa hiyo unahitajiwa/mnahitajiwa  kuhudhuria binafsi ~ katika

Mahakama hii siku ya JUMATATU

tarehe 7-10-2019 saa 03:00 asubuhi/alasiri kwa kujibu madai hayo

na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo, ni lazima kuleta

mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya

kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuriahamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu,
ki isha kama kuitwa shaurini

hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hatiiliyotolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo tarehe
27.9. o
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11543860:

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

ADAM SERENGE
HAIDARY anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 787 DMU TOYOTA
KLUGER. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/OST/RB/97437/2019.

115439602

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 65 OF 2019

In the matter of the Estate of the late HEDTJARN
NILS RAGNAR

And

In the matter of the Application for letters of
Administration by ESTHER KALUNDE BARROS

GENERAL CITATION

All persons claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
probate (or letters of Administration) is made to the above
named Petitioner.

Objections (if any) to the grant should be filed on or before
day of 9th October, 2019.

The will of the said deceased is deposited and open for
inspection of the court.

Date 12th this day of September 2019

)

—__Residént Magistrate

DODOMA

>
o
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115438702

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

MZENA KAMPAN LTD
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Pikipiki yenye namba
za usajili MC 485 AVE
BOXER. Chassis namba
MD2A21BZFWAS1802.
Engine namba
PFZWFA40042. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/KIJ/RB/179653/2019.

115438902

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

CHRISTOPHER PETER
MATUTU anatangaza
kupotelewa na kadi ya GARI

yenye namba za usajili
T358DNS. Chasis No.
1215064827. Engine No
1215064827. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo

115438802

cha polisi. Taarifa ya polisi:
DOM/DOD/RB/250847/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI
IDARA YA UHAMIAJI

OMBI LA URAIA

115439302

BIBI. MARYAM SAEED SAEED AL-AMOUDI
S.L.P 156 MUHEZA
Tangazo limetolewa kwamba, mtu ambaye picha yake imetolewa
hapo juu anaomba uraia wa Tanzania kwa Mh. Waziri wa mambo ya
Ndani ya nchi. Mtajwa kwa sasa ni raia wa YEMEN na anatokea
nchi ya YEMEN ni Mama wa Nyumbani.

Mtajwa amekuwepo hapa nchini kwa miaka 16. kwamba mtu yeyote
mwenye taarifa au sababu kwanini mwombaji asipewe uraia apeleke
sababu hizo kwa maandishi yaliyosainiwa kwa Kamishna Mkuu wa
Uhamiaji, S.L.P 512 Dar es salaam.

Kny.KAMISHNA MKUU WA UHAMIAJI

Nipash

MWANGA WA JAMIT

€

usikose Gazeti lako
la Nipashe Kkila siku

Tupigie

0767 223 311

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti
lako la
Nipashe kila siku
Tupigie
0767 223 311
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Ribery: Najiona
Kijana dimbani

MIILAN, Italia

FRANCK Ribery amesema licha ya umri
wake kusonga, lakini akiwa uwanjani
anajihisi kama kijana mdogo, baada
yva kuonyesha kiwango cha juu wakati
Fiorentina ikiifumua AC Milan mabao
3-1, juzi Jumapili.

Mkongwe huyo raia wa Ufaransa al-
iifungia timu yake bao la tatu kwenye
mchezo uliopigwa dimba la San Siro na
alishangiliwa na umati wa mashabiki
baada yva kufunga na kutolewa nje.

Ribery alionekana kuwa mwiba
mkali kwa kikosi cha Milan, ambao
walimaliza wakiwa na wachezaji 10.

Kwa sasa Ribery ana umri wa miaka
36, lakini amesisitiza bado ana map-
enzi na soka na hivyo ataendelea
kucheza.

“Nina furaha, wakati unapocheza
kwenye Uwanja wa San Siro, mara
zote unakuwa wakati maalumu. Ni
uwanja mkubwa na wenye mashabiki
vvelngi," alisema akiiambia Sky Sport
[talia.

“Ni wakati mbaya kwa mashabiki
wa Milan kwa sasa, lakini tulicheza
kwa kiwango cha kuvutia na hilo ni
muhimu kwetu.

“Ndio, mimi nina umri mkubwa,
lakini najhisi kijana nikiwa uwanjani.
Soka ni maisha yangu, naupenda
mchezo huu. Nilikuwa na njaa wakati
nilipofika Fiorentina na nimefurahia
kuona mambo yanakwenda vizuri.

“Nimekuja kuisaidia Fiorentina,
wachezaji na mashabiki. Nina furaha,
lakini natakiwa kufanya kazi kwa bidii
kila siku, kila wiki kucheza vizuri kama
nilivyocheza leo.”

COTT McTominay anaamini kwam-
ba kocha, Ole Gunnar Solskjaer am-
baye anaonekana kukalia kuti kavu
kwa sasa ni mtu sahihi kuendelea
kuiongoza Manchester United na anaweza
kufikia mafanikio ya Alex Ferguson.

United imekuwa na mwanzo mbaya wa
msimu huu chini ya Solskjaer ikishinda
mechi mbili kati ya sita za ufunguzi wa Ligi
Kuu.

Ed Woodward, Makamu Mwenyekiti
Mtendaji wa klabu hiyo, amezungumzia
umuhimu wa uvumilivu na kiungo, Mc-
Tominay na ana matumaini raia huyo wa
Norway anatakiwa kupewa muda zaidi ili
afanye kazi yake vizuri.

David Moyes, Louis van Gaal na Jose
Mourinho wote walishindwa kufikia ma-
fanikio ya gwiji Ferguson aliyestaafu mwa-
ka 2013.

“Inachukua muda kwa kocha mpya ku-
weza kuweka mambo sawa,” alisema Mc-
Tominay akiliambia Gazeti la The Mirror.

“Si jambo la ghafla tu kuweza kupata
mafanikio, inachukua muda na anahitaji
kupewa muda zaidi.

“Mara baada ya Sir Alex kuondoka, ita-
chukua muda klabu kupata kocha sahihi,
na naamini kwamba, Ole ni mtu sahihi kwa
sasa.

“Unaona kuna zama tofauti kwenye soka,
kila mmoja anapitia kipindi cha mpito na
sisi ndio tunapitia wakati huo kwa sasa.”

Majaliwa ya Sancho hayajulikani

DORTMUND, Ujerumani

MKURUGENZI wa Soka wa Borussia
Dortmund, Michael Zorc, amesema
hakuna maamuzi yoyote yaliyofanywa
kuhusu majaliwa ya Jadon Sancho
anayewaniwa na Manchester United.

Sancho ameendelea kuhusishwa
na mpango wa kutakiwa na United,
ambao wameripotiwa kwamba, wana
muwania nyota huyo wa England kwa
udi na uvumba.

‘Mashetani Wekundu' hao walijar-
ibu kutaka kumsajili Sancho wakati
wa kipindi cha majira ya joto, lakini

walishindwa kumrudisha England
mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 19 ambaye aliondoka Manchester
City na kutua Dortmund mwaka 2017.

Alipoulizwa kuhusu majaliwa ya
Sancho baada ya mwaka 2020, Zorc
aliliambia Gazeti la Kicker: “Hakuna
maamuzi yaliyofanyika, lakini huwezi
kuwa nabii kujua kwamba hatacheza
tena hapa kwa miaka mitano mingine.”

Sancho amejiimarisha yeye mwe-
nyewe kama mmoja wa washambu-
liaji wenye vipaji vya juu barani Ulaya
baada ya kuondoka Ligi Kuu miaka

Amefunga mabao 12 na kutoa pasi
za mwisho 14, wakati Dortmund ili-
pomaliza nafasi ya pili nyuma ya Bay-
ern Munich kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Ujerumani, Bundesliga, msimu ul-
iopita. Na tayari Sancho amefunga ma-
bao matatu na kutoa pasi za mwisho
nne msimu huu.

“Amekuwa na muda wa kujiimari-
sha hapa Dortmund. Nina shaka kama
angekuwa na klabu za Uingereza,”
alisema Zorc.

“Tunawaamini wachezaji vizuri, na
hatuhofii kuwaacha wao wacheze. Na
analijua hilo.”
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Man United
yasaka
mshambuliaji

MmpYya

KLABU ya Manchester United chini
ya kocha wake, Ole Gunnar Solskjaer
wanajipanga kutafuta mshambuliaji
mpya katika kikosi hicho, kwa mujibu
wa Gazeti la Daily Mail.

Man United imeanza vibaya msimu
huu kwa kushinda mechi mbili tu kati
ya sita za Ligi Kuu na imebainisha
kwamba, safu yake ya ushambuliaji
imekuwa butu na hivyo wanajipanga
kutafuta mshambuliaji.

Kwa mujibu wa Daily Mail, Man
United itaingia sokoni wakati wa dirisha
dogo la usajili la Januari kwa ajili ya
kusaka mshambuliaji huyo.

Solskjaer amewapoteza
washambuliaji Romelu Lukaku na Alexis
Sanchez waliojiunga na Inter Milan
katika usajili wa majira ya kiangazi.

Kocha huyo amewaeleza vigogo
wa bodi ya klabu hiyo anataka
mshambuliaji mwenye kiwango bora
cha kufunga mabao Man United.

“Ndio tumewapoteza Alexis na
Romelu, tunahitaji mshambuliaji
mbunifu mwenye kiwango bora cha
kufunga mabao,” alisema Solskjaer.

“Naamini kwamba, dirisha la usajili
la Januari utakuwa wakati mzuri kwa
upande wetu kutafuta mshambuliaji
ambaye ataweza kuongeza nguvu
kwenye kikosi chetu.

“Kwa sasa bado tuna tatizo la
ufungaji, ingawa nina wachezaji vijana,
bado hawana uzoefu wa kutosha, hivyo
ni lazima tutafute mshambuliaji mpya
Kwa ajili ya kuwa na nafasi ya kuweza
kufunga.

“Tutaangalia nini kitatokeo wakati wa
dirisha dogo la usajili, lakini nina imani
kubwa tutaingia sokoni.”

Nguli huyo wa zamani wa timu
hiyo alisema hakuna namna zaidi
ya kumpiga bei Lukaku kwa kuwa
hakutaka kubaki Old Trafford.

Kocha huyo alisema safu yake ya
ulinzi inafanya vema, lakini hana
furaha na namna washambuliaji
wanavyocheza.

EMERY
AJIPANGA
KUMPIGA
BEI OZIL

LONDON, England

LABU ya Arsenal imepan-
ga kumtoa kwa mkopo
nyota wake, Mesut Ozil ka-
tika dirisha dogo la usajili
Januari, mwakani.
Kocha wa Arsenal, Unai Em-
ery, amepanga kumtoa Ozil
baada ya kukosa namba katika
kikosi cha kwanza.

Emery anaamini mpango

wake utafanikiwa licha ya
kiungo huyo wa Ujerumani
kulipwa mshahara mkub-
wa wa pauni 350,000 kwa
wiki.
Kocha huyo ameka-
ririwa akidai mchezaji
huyo wa zamani Real
Madrid  ameshindwa
kuelewa mfumo wake
wa ufundishaji.

Licha ya kukosa
namba kikosi cha
kwanza, Ozil ambaye
mkataba wake ume-
bakiza miaka miwili

anataka kubaki Emir-
ates.
Ozil ndiye

mchezaji anayelip-
wa mshahara mkub-
wa Arsenal, lakini
anapambana kupata
namba kikosi cha
kwanza.

Kocha wa AC Milan
hatarini kutimuliwva

MILAN, Italia

BAADA ya timu ya AC Milan kukutana na kipigo cha mabao 3-1 kutoka
kwa Fiorentina, kocha wake, Marco Giampaolo yupo kwenye hatari
ya kupoteza kibarua chake.

Kibarua cha Giampaolo kipo hatarini baada ya kufungwa mechi
nne kati ya sita katika mashindano ya Ligi Kuu Italia, Serie A, msimu
huu.

Kocha huyo alirithi mikoba ya Gennaro Gattuso ambaye aliiongoza
kwa misimu miwili kabla ya kutimuliwa.
Hii ni mara ya kwanza baada ya miaka 80 kwa AC Milan kupata
matokeo mabaya kama hayo.
Baada ya kichapo hicho, AC Milan kwa sasa inashika nafasi ya
16 kwenye msimamo wa Ligi Kuu ya Italia.
Kipigo dhidi ya Fiorentina kinakuwa cha tatu mfululizo kwa
timu hiyo inayotumia dimba la San Siro.

Matokeo kama hayo kwa mara ya mwisho waliyapata msimu wa
mwaka 1938-1939.

Kocha huyo alidai anawajibika kwa matokeo hayo, lakini bado ana
nafasi ya kufanya maajabu katika mechi zinazofuata.

AC Milan ilicheza pungufu baada ya Mateo Musacchio kulimwa
kadi nyekundu kwa kumchezea madhambi Franck Ribery.
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VAN DLJK: UBINGWA
LIVER BADO MAPEMA

® ® ® Kila mmoja analitambua hilo kwa sababu
msimu uliopita tuliona namna mambo...

LIVERPOOL, England

TRGIL van Dijk ameweka

wazi kuwa ni mapema mno

kwa Liverpool kufikiria

kuhusu ubingwa wa Ligi Kuu
England, huku akisisitiza kwamba
kuongoza kwao kwa pointi tano zaidi
ya mabingwa watetezi, Manchester
City hakumaanishi chochote.

Liverpool ipo mbele pointi
tano zaidi baada ya mechi
saba wakati huu ikitazama
kutwaa ubingwa wa ligi
hiyo kwa mara ya kwanza
tangu mwaka 1990.

Kocha Jurgen Klopp wa Liverpool,
ambaye ameibebesha ubingwa wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu wa
2018-19, pia alikuwa na wakati mzuri
katika Ligi Kuu msimu uliopita kab-
la ya uongozi wao wa pointi saba

kupinduliwa na Man City katika vita
vya mbio za ubingwa huo.

Na baada ya Jumamosi kushinda
bao 1-0 ugenini dhidi ya Sheffield
United , kumeifanya kushinda mechi
saba mfululizo za mwanzo huu wa
msimu, na beki kisiki wa Liverpool,
Van Dijk alisema: “Haimainishi
chochote [kuongoza kwa pointi
tano]. Ni mapema sana. Ndiyo
kwanza tupo Oktoba na kipindi
kigumu kitakuja.

“Bado kuna mechi nyingi zime-
baki na kitu pekee tunachoangazia
ni mechi zilizopo mbele yetu. Ha-
tutaki kutazama kuhusu wengine
kwa sababu hakuna faida yoyote ya
kufanya hivyo.

“Kila mmoja analitambua hilo
kwa sababu msimu uliopita tuliona
namna mambo yalivyogeuka haraka.
Tunachotaka ni kutazama mechi ili-
yopo mbele yetu.”

Liverpool haijapoteza ugenini

mechi ya Ligi Kuu tangu Januari il-
ipofungwa na City - ikishinda mechi
12 wakati pia ‘Wekundu’ hao hawa-
jafungwa wakiwa katika uwanja wao
wa Anfield tangu Aprili 2017.

“Ni vyombo vya habari ambavyo
vinapenda takwimu. Ukweli ni
kwamba hatuna chochote kwa sasa.
Tunataka kuendelea kufanya vizuri
na bado kuna nafasi kubwa ya kujiza-
titi,” aliongeza Van Dijk, ambaye Liv-
erpool yake inaikaribisha Salzburg
katika mechi ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya keshokutwa, Jumatano.

“Tunapaswa kujiamini; unapaswa
kufikiri unakwenda kushinda kila
mechi vinginevyo lazima pia ubaki
nyumbani. Tunao ubora, tunao
wachezaji.

“Tutabeba ubora huu na kisha
kujiandaa kwa mechi dhidi ya Salz-
burg na hiyo itakuwa mechi ngumu
pia. Tunapaswa kushinda kila mechi,
hivyo ndivyo ilivyo.”

OZIL KUTOLEWA JANUARI

ARSENAL inataka kumtoa kwa mkopo kiungo
wao wa zamani wa kimataifa wa Ujerumani, Mesut
Ozil katika dirisha la Januari, hata kama itahitajika
kumchangia sehemu ya mshahara wa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 30. (Mirror)

CONTE AMGEUKIA MATIC

KOCHA wa Inter Milan, Antonio Conte yupo
tayari kumwajiri kiungo wa kimataifa wa Serbia na
Manchester United, Nemanja Matic, 31. (Calciomer-
cato)

SOLSKJAER ASAKA STRAIKA

KOCHA Ole Gunnar Solskjaer amethibitisha
kuwa kipaumbele chake sokoni kitakuwa ni kusajili
mshambuliaji na kuongeza nguvu ya kuiimarisha
timu ya Manchester United ambayo imeshindwa
kufunga zaidi ya mara moja katika mechi 17 kati ya
20 zilizopita. (Telegraph)

HAALAND KUIWAHI LIVER

Red Bull Salzburg inatumai mshambuliaji wao,
Erling Haaland, 19, atapona ugonjwa unaomsumbua
na kuwa fiti kuivaa Liverpool Jumatano kwenye
mechi ya hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya. (Mail)

EMERY APINGA LUGHA SHIDA

KOCHA wa Arsenal, Unai Emery amekana kuwapo
kwa tatizo la lugha ambalo linasababisha kushindwa
kuwasiliana na wachezaji, lakini akaeleza uwezo
wake wa Kiingereza ni sita ya kumi. (Mirror)

MANDZUKIC WA JANUARI UTD

DIRISHA la januari Manchester United itamfuata
mshambuliaji wa Juventus na Croatia, Mario Mandzu-
kic, 33, ambaye alikuwa katika mipango yao majira ya
joto. Juve inaweza kuhitaji ada kiasi cha pauni milioni
tisa, wakati Mandzukic atakuwa hategemei kupun-
guza kiasi cha pauni milioni 4.5 anacholipwa kama
mshahara wake kwa mwaka. (Goal.com)

KLOPP KUMFUNGA MILNER

KIUNGO wa Liverpool, James Milner, 33, yupo
katika mwaka wa mwisho kwenye mkataba wake
na klabu hiyo, lakini Kocha wa ‘Wekundu’ hao,
Jurgen Klopp anaamini ataongeza mkataba mpya.
(Express)

PERISIC AFUNGUKA UNITED

WINGA wa Bayern Munich, Ivan Perisic, 30, am-
baye yupo kwa mkopo katika klabu hiyo ya Ujerum-
ani akitokea Inter Milan, amesema “alikaribia sana”
kujiunga na Manchester United wakati Jose Mour-
inho alipokuwa akiinoa miamba hiyo ya Old Trafford.
(Athletic, via Express)

MERTENS KUONDOKA NAPOLI

MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa Ubelgiji na
Napoli, Dries Mertens, 32, anaonekana anajiandaa
kuondoka akiwa huru katika klabu hiyo majira ya
joto yajayo. (Calciomercato)

PETIT AMWONYA EMERY

KIUNGO wa zamani wa Arsenal, Emmanuel Petit
amemwonya kocha Unai Emery dhidi ya tabia yake
ya kubadili kikosi mara kwa mara. (Sumn)
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Morocco kuendelea
kuifundisha Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAAFANDE POLISI TANZANIA
WATAMEA KUIMALIZA YANGA

Na Somoe Ng'itu

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF),
l[imemtangaza Hemedi Morocco kue-
ndelea kuwa Kocha Mkuu wa timu ya
Taifa ya Zanzibar (Zanzibar Heroes)
ambayo inatarajia kuanza maandalizi
va kushiriki mashindano ya Kombe la
Chalenji kwa nchi za Afrika Mashariki
na Kati.

Mashindano ya Kombe la Chalenji
yanayoandaliwa na Baraza la Soka
Afrika Mashariki na Kati (Cecafa),
mwaka huu yamepangwa kufanyika
Uganda.

Morocco alikuwa akimsaidia Mni-
geria Emmanuel Amunike kuifundi-
sha timu ya Taifa ya Tanzania (Taifa
Stars).

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Mkuu wa ZFF, Mohammed Ali
Hilali, alisema kocha huyo atakuwa
na jukumu la kuteua kikosi kitakacho-
shiriki mashindano hayo yanayota-
rajiwa kushirikisha zaidi ya nchi 10
wanachama wa Cecafa.

Hilali alisema ZFF imeamua kuanza
maandalizi mapema ili kumpa muda
kocha huyo kuandaa kikosi imara
ambacho kitaleta mafanikio katika
mashindano hayo ya mwaka huu.

“Tunajua hii ndiyo michuano yetu
mikubwa tunayoshiriki, michuano
hii ya Kombe la Chalenji ni yenye
ushindani, tumempa majukumu
mapema, tunataka mara tu Morocco
atakapowasili visiwani Zanzibar,
yeye mwenyewe atakuwa na jukumu
la kuchagua benchi lake la ufundi,”
alisema Hilali.

Babu Seya ahamia
rasmi Muheza

Na Steven William, MUHEZA

MWANAMUZIKI mkongwe Nguza
Viking maarufu Babu Seya, amesema
Kwa sasa amehamia rasmi wilayani
Muheza, Tanga huku akifafanua
kwamba isingekuwa huruma ya Rais
John Magufuli kumtoa jela katika
kifungo cha maisha asingeweza
kupata mke na kufunga ndoa ambayo
imemfanya kuhamia mkoani humo.

Hayo yalisemwa juzi usiku
na Babu Seya katika sherehe ya
kupongezwa baada ya kufunga ndoa
na mchumba wake, Desderia Haule
ambaye ni Katibu Tawala wa Wilaya
yva Muheza, iliyofanyika katika ukum-
bi wa Tate Plus na mamia ya watu.

Babu Seya alisema anamshukuru
sana Rais Magufuli kwa kumtoa jela
katika kifungo cha maisha kwani bila
yeye asingeweza kufunga ndoa na
mchumba wake huyo ambaye kwa
sasa ni tayari ni mke wake rasmi.

Alisema anaomba sana kupitia
sherehe hiyo Magufuli apelekewe
salamu kwa kitendo chake cha utu
kwa kumtoa jela na sasa amepata
mke wa kuishi naye na kwamba
amehamia rasmi katika Wilaya ya
Muheza.

Kwa upande wake mfanyabiashara
katika Wilaya ya Muheza, Teddy llleti
alisema anamtakia maisha mema
Babu Seya kwa kupata jiko.

IKOSI cha Polisi Tanzania kimet-

huku kikitamba kiko tayari na

amili kuwavaa Yanga katika
mchezo wa Ligi Kuu Bara unaotarajiwa
kuchezwa keshokutwa kwenye Uwanja
wa Uhuru.

AKizungumza na gazeti hili
jana, Makamu Mwenvyekiti
wa Polisi Tanzania, Robert
Munisi, alisema wamekuwa
imara na wanaamini wataon-
doka na pointi zote tatu ka-
tika mchezo huo.

Munisi alisema wachezaji wa Polisi

Tanzania wamekuwa wakiimarika kila
siku na hivyo wamejipanga kupata ushin-

di dhidi ya wawakilishi hao pekee wa
Tanzania waliobaki kwenye mashindano
ya kimataifa.

“Tulipoteza mchezo uliopita kwa kuko-
sa bahati, mpira uliochezwa pale hauku-
wa wa kawaida, sasa hatutarudia ma-
kosa tuliyoyabaini tutakapoivaa Yanga,
tumejipanga na tuko kamili kuhakikisha
tunawafunga, tunashinda na kuendelea
kujiweka katika nafasi nzuri,” alisema
Munisi.

Aliongeza kuwa ligi ya msimu huu ni
ngumu, hivyo wanataka kumaliza “kazi”
katika mechi za mzunguko wa kwanza.

“Msimu huu zitashuka timu nne, kwa
hiyo vita itakavyokuwa huko mwishoni
ni kubwa, hatutaki kuwa sehemu ya timu
zilizoko katika mstari mwekundu, tumed-
hamiria kuleta mapinduzi, wachezaji
wako tayari kutekeleza kile tulichokiweka
katika malengo yetu, naamini tutapata

furaha,” Munisi alisema.

Aliongeza kuwa kambi ya muda ili-
yowekwa Kibaha, Pwani kwa muda, im-
ewasaidia kuwaongezea mbinu wachezaji
wao na mapumziko ya kupisha kalenda
ya kimataifa ilisaidia kuwaondolea ucho-
vu.

“Tumeshafika mjini, hatukua mbali,
kambi ndogo ilikuwa Kibaha, na sasa
tumeshaingia Dar es Salaam kuendelea
kujiimarisha, tumekuja kushindana, tu-
naijua Yanga vema, naamini hautakuwa
mchezo mwepesi,” aliongeza kiongozi
huyo.

Polisi Tanzania ina pointi tatu baada ya
kucheza mechi mbili na katika msimamo
wa Ligi Kuu Bara iko kwenye nafasi ya
15, huku wapinzani wao Yanga ambao
wamecheza mchezo mmoja wakiburuza
mkia kutokana na kutokuwa na pointi
hata moja.

Mshindi wa Promosheni ya Faidika na Jero, Frank Kimambo, mkazi wa Kimara Temboni akikabidhiwa simu Janja
na mchezaji wa Yanga, Issa Bigirimana (kushoto), baada ya kuibuka mmoja kati ya washindi watano kwenye droo
va wiki iliyopita. SportPesa kwa kushirikiana na tiGO wanatoa simu Janja kila siku huku zawadi ya gari aina ya
Renault Kwid ikitarajiwa kutolewa katika droo ya mwisho ya promosheni hiyo. NA MPIGAPICHA WETU

Simba yampa ‘ubosi’ Kikeke

Na Somoe Ng'itu

UONGOZI wa mabingwa watetezi wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Simba, umemtangaza
rasmi Mtangazaji wa Shirika la Utangazaji
la Uingereza (BBC), Salim Kikeke, kuwa
balozi wa klabu hiyo nchini humo, imefa-
hamika.

Kikeke, Mtangazaji wa zamani wa Kituo
cha Televisheni cha ITV, kwa sasa yuko
nchini kwa mapumziko.
laam, Mwekezaji wa Simba, Mohammed
“Mo” Dewiji, alisema uamuzi wa kumteua

Kikeke kuwa balozi wa klabu yao ulifikiwa
katika kikao cha Bodi ya Wakurugenzi kil-
ichokutana mwishoni mwa wiki.

Dewji alisema wanaamini Kikeke atain-
gaza Simba katika ngazi ya kimataifa na
atajenga umoja wa wanachama wa timu
hiyo hasa wanaoishi Uingereza.

“Tumemteua Mtangazaji wa Shirika
la Utangazaji la Uingereza (BBC), Salim
Kikeke, kuwa balozi wa Simba Sports Club
wa Jiji la London, Uingereza, tunaamini
ataitendea haki klabu yake anayoipenda,”
alisema Dewji.

Kikeke amekuwa akionyesha picha za

video mbalimbali akifurahia ushindi wa
Simba au kuonyesha kutokata tamaa pale
klabu hiyo inapopata matokeo mabaya.

Hata alipokuwa katika mashindano ya
Kombe la Mataifa Afrika (Afcon 2019) jijini
Cairo nchini Misri, mwaka huu, Kikeke al-
ionekana kuvaa zaidi jezi ya Simba badala
ya timu ya Taifa (Taifa Stars).

Pia mara kadhaa anapokuwa katika
amekuwa akiitangaza Klabu ya Simba
kwa kugawa jezi na vifaa mbalimbali vy-
enye nembo ya klabu hiyo iliyoko Mtaa
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Van Dijk: Ubingwa Liver bado mapéma

Washambuliaji wa Simba, Meddie Kagere na Miraji Athumani wakipongezana baada ya kuiongoza timu hiyo
kuibuka na ushindi wa mabao 2-0 kwa kila mmoja kufunga kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Biasha-
ra United iliyopigwa katika Uwanja wa Kumbukumbu ya Karume mjini Musoma juzi. NA MPIGAPICHA WETU

Aussems: Sasa ni
wakati wa samba

® ® ® Akunwa na viwango wachezaji Simba huku
uongozi ukimshukia Mkude kwa kutoroka, atakiwa...

Na Somoe Ng'itu

AADA ya kuvuna pointi sita katika
mechi mbili za mikoa ya Kanda ya
Ziwa, Kocha Mkuu wa mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Simba, Patrick Aussems, amesema
anataka kuona kikosi chake kinapata
ushindi mnono na kucheza soka la kuvu-
tia ‘samba’ zaidi kwenye mechi za ligi hiyo
zinazofuata.
Simba iko kileleni katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Bara baada
ya kufikisha pointi 12, ikishinda
mechi zote nne ilizocheza dhidi
ya JKT Tanzania, Mtibwa Sugar,
Kagera Sugar na juzi mjini
Musoma, Mara ilipowachapa
Biashara United mabao 2-0.
Akizungumza na gazeti hili jana, Aus-
sems, alisema bado kikosi chake haki-
jaonyesha uwezo wake halisi, hivyo
anaendelea kuwajenga wachezaji wake

waweze kucheza soka la kiwango cha juu
na kutumia vizuri nafasi wanazoziten-
geneza.

Mbelgiji huyo alisema hakuna mechi
rahisi katika ligi hiyo, lakini kila mara
amewajenga wachezaji wake kujiamini
na kuongeza umakini wanapokuwa na
mpira.

“Ninahitaji kuona tunacheza soka zuri,
utakapocheza vizuri, ni wazi kwamba
utapata ushindi mkubwa, utakuwa sala-
ma, nina furaha kila mchezaji anaende-
lea kuimarika, ni jambo zuri kwa timu,
kila mchezaji ana morali ya kujituma,”
alisema Aussems.

Naye Meneja wa Simba, Patrick
Rweyemamu, alisema kikosi cha timu
hiyo kilirejea jijini jana mchana tayari
kuanza kuendelea na maandalizi ya
mchezo wake wa raundi ya tano wa ligi
hiyo.

“Ndio tumefika muda huu (jana mcha-
na), kuhusu mchezo unaofuata, bado tu-
nasubiri maelekezo kutoka Bodi ya Ligi,”

alisema kwa kifupi meneja huyo.

Endapo Simba itakosa kupangiwa
mchezo mwingine wiki hii, italazimika
kusubiri hadi Oktoba 23, mwaka huu ku-
vaana na Azam FC ambayo nayo imesha-
tolewa katika mashindano ya kimataifa
ya Kombe la Shirikisho Afrika.

MKUDE MATATANI

Kiungo wa timu hiyo, Jonas Mkude,
ametakiwa kutoa maelezo ni kwa sababu
gani aliondoka kambini bila ruhusa na
kumfanya ashindwe kusafiri na wenzake
kuelekea mikoa ya Kanda ya Ziwa (Kag-
era na Mara).

Taarifa za ndani kutoka katika klabu
hiyo, zinaeleza kwamba, endapo utetezi
wake hautapokelewa, kiungo huyo anat-
arajiwa kusimamishwa au kukatwa se-
hemu ya mshahara wake.

Kutokana na utoro huo, Mkude ame-
kosa michezo miwili ya Ligi Kuu dhidi ya
Kagera Sugar na Biashara United, ambayo
yote Simba ilifanikiwa kupata ushindi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Zahera
atangaza
vita mpya
Ligi Kuu

Na Mwandishi Wetu

WAKATI kundi la kwanza la
wachezaji wa Yanga lilitarajiwa
kurejea nchini jana usiku, Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Mwinyi Zahera,
amesema kuwa wamerudi kwenye
mapambano va Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Kundi la pili la wachezaji wa timu
hiyo lilitarajiwa kuwasili nchini leo
asubuhi na sasa Yanga inatarajia
kuikaribisha Polisi Tanzania katika
mchezo wa Ligi Kuu Bara utaka-
ochezwa keshokutwa, Alhamisi
kwenye Uwanja wa Uhuru, halafu
Jumapili itawavaa Coastal Union

Zahera (pichani chini) aliliambia
gazeti hili kuwa sasa akili na mipa-
Ngo yao inarejea kwenye Ligi Kuu
Bara mpaka pale watakapofahamu
mpinzani wao kwenye mashindano
ya Kombe la Shirikisho Afrika.

“Soka ni mchezo wa kushindana
na kupambana, tumetoka katika
mashindano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, sasa tunarudi kwenye ligi
ya nyumbani,” alisema kwa kifupi
kocha huyo Mkongomani.

Naye Ofisa Habari wa Yanga, Has-
san Bumbuli, aliliambia gazeti hili
jana kuwa, wachezaji wao watare-
jea nchini kwa makundi mawili na
baada ya kuwasili watajiandaa na
mechi zao mbili za ligi zitakazoche-

“Timu inarejea leo (jana) usiku,
mechi zetu zimesogezwa mbele,
mchezo dhidi ya Polisi Tanzania
utachezwa Oktoba 3, mwaka huu ile
ya Coastal Union itachezwa Oktoba
6,” Bumbuli alisema.

Yanga iliyocheza mchezo mmoja
tu, na ambayo ilifungwa bao 1-0 na
Ruvu Shooting, inaburuza mkia ka-
tika msimamo wa ligi hiyo inayoon-
gozwa na watani zao, Simba wenye
pointi 12 baada ya kushuka dimbani
mara nne.
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