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Upinzani walia demokrasia,
Kinana awajibu ‘mnapitiliza’

Halfani Chusi

WAKATI vyama vya up-
inzani vikisema demokrasia
na uhuru wa kujieleza ume-
shuka, Makamu Mwenyekiti
wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Bara, Abdulrahaman
Kinana, amepinga vikali huku
akisema watu wanavuka mi-
paka na kuvunja sheria.

Kauli hizo zilitolewa jana
katika mkutano wa Kkitaifa
uliolenga kujadili hali ya
demokrasia nchini kuelekea
uchaguzi wa serikali za mi-
taa mwaka 2024 na Uchaguzi
Mkuu mwaka 2025. Mkutano
huo uliandaliwa na Kituo cha
Demokrasia Tanzania (TCD)
na kukutanisha vyama vya
siasa na mashirika yasiyo ya
kiserikali.

Katibu Mkuu wa Chama
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), John Mnyi-
ka, alisema kama wanataka
demokrasia na uhuru wa ku-
jieleza, tiba yake ni kuwa na
Katiba Mpya.

Alisema Januari, mwaka
huu, Rais Samia Suluhu Has-
san alizindua kamati ya kue-
ndeleza mchakato wa Katiba
Mpya na kudai mpaka sasa
hakuna kinachoendelea.

“Kwa sasa kuna kitu cha aja-
bu. Kuna uhuru wa kujieleza
lakini hakuna uhuru baada ya
kutoa maelezo. Mfano mzuri
ni wale ndugu zetu wanaop-
inga mkataba wa bandari, wa-
likamatwa na kupewa kesi ya
uhaini,” alisema Mnyika.

Mwenyekiti wa ACT- Wazal-
endo, Juma Duni Haji, alisisiti-
za kuundwa kwa tume huru
ya uchaguzi kabla ya mwaka
huu kwisha ili uchaguzi ujao
uwe huru, wa haki na kua-
minika.

Alisema ni muhimu jambo
hilo likafanyiwa kazi mape-

ma ili uchaguzi usimamiwe
na Tume Huru ya Uchaguzi
badala ya Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Mwenyekiti wa Chama cha
Umma (CHAUMA), Hashim
Rungwe, alisema demokra-
sia ya nchi imeshuka huku
akisema vyombo vya dola
vimekuwa na tabia ya kuin-
gilia mazungumzo ya watu
hasa yanayohusu siasa na
wakati mwingine kuharibu
mikutano.

Alisema wanasiasa wanai-
shi bila uhuru iwe nyumbani
au kwenye matembezi yao ya
kila siku kwa kile alichodai
Jeshi la Polisi linadhani le-
nyewe ni CCM.

Makamu Mwenyekiti
wa NCCR-Mageuzi, Joseph
Selasini, alifafanua kuwa
demokrasia imeshuka kwa
sababu  uchaguzi unasi-
mamiwa na upande mmoja,
hakuna Tume Huru ya Uch-
aguzi, utaratibu unaotumika
kumpata mgombea ni kama
wa mchezaji na refarii.

“Uchaguzi wa  serikali
7Za mitaa unasimamiwa na
TAMISEMI. Hii ni shida kwa
sababu huko wamejaa vion-
gozi wengi wa CCM unadhani
watakubali kiongozi wa upin-
zani apite?

“Tunataka uchaguzi huo
usimamiwe na tume huru, tu-
nateswa tunapigwa na polisi
wanatunyanyasa vyama vya
upinzani, ndiyo maana kila
siku demokrasia inazidi kudi-
dimia,” alisema.

“Ukifika wakati wa uchagu-
zi chama tawala kinapewa
mabilioni ya fedha, lakini hivi
vingine havipewi hata shilingi
moja vinashindwa kufanya
hata mikutano ya kisiasa hili
haliko sawa,” aliongeza.

Makamu Mwenyekiti wa
Chama cha Wananchi (CUF),

Maftaha Nachuma, alisema
hali ya demokrasia na uhuru
wa kujieleza kwa sasa ni
mbaya huku akidai umeshu-
ka kwa kiwango kikubwa.

Alisema vyombo vya ulinzi
na usalama ambavyo kazi yao
ni kulinda usalama wa raia na
mali zao, vimekuwa vikihari-
bu uchaguzi ambao upo kwa
mujibu wa sheria. Pia alisema
vyombo hivyo vimekuwa vi-
kitumika kupanga matokeo
ya uchaguzi, watu kupiga
kura zaidi ya mara mbili kwa
kuwasindikiza.

Mwenyekiti wa (TCD), Prof.
Ibrahim Lipumba, alisema
tangu mfumo wa vyama
vingi ulipokubalika nchini
mpaka leo, hawajafanikiwa
kujenga demokrasia ya kweli
huku akibainisha kuwa kuna
matukio mengi yanayotokea
yanadhihirisha kutokuwapo
kwa hali hiyo.

“Katika uchaguzi wa mwa-
ka 1995, wabunge wa vy-
ama vya upinzani walipata
asilimia 45 katika idadi ya
wabunge 232, CCM walikuwa
186 upinzani walikuwa 46, la-
kini katika uchaguzi wa 2015,
vyama vya upinzani vilipata
wabunge 68 kati ya wabunge
257.

“Lakini uchaguzi wa mwa-
ka 2020, vyama vya upinzani
vilipata wabunge wanane tu
kati ya wabunge 264. Toka
tumeanza uchaguzi mkoa wa
Kilimanjaro, ulikuwa unatoa
wabunge toka vyama vya
upinzani lakini mwaka huo
hakukuwa na mbunge hata
mmoja.

“Ni wazi kabisa hii ilikuwa
sunami ya uchaguzi na hili
jina la sunami alilitoa mtani
wangu, Rais wa Awamu ya
Nne, Jakaya Kikwete, ndiyo
alisema kwa mara ya kwanza
kwamba, matokeo hayo ni

sunami ya uchaguzi,” alisema
Lipumba ambaye ni Mwe-
nyekiti wa CUF.

Alisema kuwa hali hiyo si
njema, inaonyesha dhahiri
hakuna demokrasia ingawa
anakiri alipoingia Rais Samia,
angalau kidogo kauli zake zili-
wapa matumaini kwa kauli
yake kuwa “nchi hii ni yetu
sote”.

Prof. Lipumba alisema CUF
kimekuwa kikitoa ushauri
kwa Rais Samia akimaliza
kipindi chake, aweze kupata
tuzo ya Mo-Ibrahim.

Alisema Rais anatakiwa
kuendesha nchi kidemokra-
sia, kulinda haki za binada-
mu, kupambana na rushwa
pamoja na kukuza uchumi
shirikishi wa kupambana na
umaskini.

KINANA AJIBU

Akijibu hoja za wapinzani,
Kinana alisema demokrasia
na uhuru wa kujieleza bado
upo juu huku akikubali ku-
wapo kwa upungufu katika
kusimamia sheria kuwa kuna
sehemu serikali inateleza.

Alisema uhuru wa kujieleza
upo ingawa watu wamekuwa
wanavuka mipaka na kuvun-
ja sheria za nchi huku akikiri
kuwa kuna kasoro Kkatika
utekelezaji wake watu wana-
popitiliza hasa namna ya ku-
wadhibiti.

“Tangu Rais Samia amein-
gia madarakani juhudi mbal-
imbali zimeanza kufanyika,
mtakumbuka alipopokea
tu kijiti alianza kuongelea
mchakato wa katiba mpya.
Aliweka mkakati wa kugusa
maeneo matatu ikiwamo
tume huru ya uchaguzi, uch-
aguzi wenyewe pamoja na
namna vyama vya siasa vi-
takavyosimamia uchaguzi,”
alifafanua Kinana.

Tanzania na
Indonesia zatia
saini kushirikiana
mambo 7

Na Gwamaka Alipipi

TANZANIA na Indonesia zimetia saini
hati za ushirikiano katika maeneo
saba ambayo ni afya, nishati, madini,
uchumi wa buluu, biashara na uhami-

aji.

Nchi hizo pia zimekubaliana kush-
irikiana katika masuala ya siasa na Ki-
uchumi pamoja na kukuza uwekezaji.

Katika mkutano na waandishi wa
baada ya UtIaJI saini wa makubaliano
hayo uliofanywa na mawaziri na
viongozi waandamizi wa nchi hizo,
Rais Samia Suluhu Hassan alisema
uhusiano wa Tanzania na Indonesia
ulianza mwaka 1965.

“Uhusiano wa Tanzania na Indonesia
ulianza zamani sana, tangu utawala
wa Hayati Mwalimu Julius Nyerere
na Rais wa kwanza wa nchi hiyo,
Sukarno. Kwa miaka yote nchi hizi
zimekuwa zinashirikiana kwa ukaribu.
Ubalozi wa kwanza kufunguliwa hapa
nchini baada ya Muungano ulikuwa
wa Indonesia,” alisema.

Rais Samia alisema kuwa wakati wa
mazungumzo na mgeni wake (Rais wa
Indonesia), Joko Widodo, walikubali-
ana kushirikiana katika sekta mbalim-
bali, mojawapo ni kukuza uchumi wa
dlgltah

Alisema pia wamekubaliana kuende-
leza na kuziweka pamoja sekta binafsi
za nchi hizo.

Rais Samia alisema pia wamekubali-
ana kushirikiana katika kuendeleza
viwanda, kilimo, uvuvi, uchimbaji wa
mta1|‘uta na gesi, n|shat| madini na
utalii

“Kwenye mazungumzo yetu pia
nimemwomba ushirikiano katika
kukuza uwezo na ujuzi katika kilimo,
ushirikishwaji wa sekta binafsi, ufani-
si wa mashirika ya kibiashara, uchumi
wa digitali pamoja na kuongeza uw-
ezo wa rasilimali,” alisema Rais Samia.

Naye Rais wa Indone5|a Widodo,
alisema nchi yake kwa sasa inajipanga
kufanya uwekezaji Afrika, hususani
Tanzania.

Alisema wamefurahi kushirikiana na
Tanzania katika sekta mbalimbali hu-
susani katika uchimbaji wa gesi asilia
eneo la Madimba, mkoani Mtwara.

Rais Widodo alisema Indonesia itaen-
delea kuiunga mkono Tanzania husu-
sani katika masuala ya maendeleo.

Pia, alisema watahakikisha mika-
taba iliyotiwa saini, inakuwa na taji
na kuahidi kuunga mkono juhudi za
serikali katika sekta ya gesi asilia na
kufufua mradi wa kilimo mkoani Mo-
rogoro.

Rais Widodo alisema: “Indonesia
inamhakikishia Rais Samia kuwa
tutazisaidia nchi zinazoendelea kwa
kufanya uwekezaji katika miradi ya
maendeleo kwa maslahi ya kiuchumi.”

Rais Samia aliridhia uamuzi wa Seri-
kali ya Indonesia wa kufufua shughuli
za Kituo cha Mafunzo ya Kilimo kwa
Mkindo, mkoani Morogoro.

Alisema kituo hicho Kilichoanzishwa
mwaka 1996 na Serikali ya Indonesia,
kimechangia kwa kiasi kikubwa kue-
limisha wakulima na kutoa mafunzo
kwa wataalamu wa kilimo.
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Mamalishe wakifanya biashara katika mazingir
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barabara ya Soldering, Mikocheni Viwandani, Dar es Salaam jana kitendo
kinachohatarisha afya za walaji. PICHA: GIFTY KENNY/UDSM

BoT yawatoa hofu wananchi

upungufu dola, yaja na suluhisho

Na Mwandishi Wetu

BENKI Kuu ya Tanza-
nia (BoT), imesema ina
akiba ya kutosha ya fedha
za kigeni zinazoweza ku-
tosheleza kwa miezi mi-
tano na kutaja mikakati ya
kukabiliana na upungufu
wa fedha hizo nchini.

Akiongea na wahariri na
waandishi wa vyombo vya
habari jijini Dar es Salaam
jana, Mkurugenzi Utafiti
na Sera wa BoT, Suleiman
Misango, alisema hadi ku-
fikia Agosti 21, mwaka huu
ilikuwa na akiba ya Dola
milioni 5.441 (Sh. bilioni
5.441) kiasi ambacho kin-
alingana na kipindi kabla
ya changamoto za uchumi
wa dunia zilizosababisha
kuwapo kwa upungufu wa
fedha za kigeni nchini.

Kiwango cha fedha za ki-
geni kilichopo nchini kwa
upande wa dola ya Mare-
kani ni asilimia 77, Yuan
ya China (16%), Pound ya
Uingereza (4.78%) na dola
ya Australia (1.72%).

Misango alikuwa aki-
zungumzia ~ mwenendo
wa hali ya fedha za kigeni
nchini na hali iliyochangia
upungufu wa Dola za Ki-
marekani, mkutano am-
bao pia ulihudhuriwa na
wafanyakazi wa benki
mbalimbali za biashara
na wamiliki wa maduka
ya kubadili fedha za kigeni
nchini.

“Miezi mitano tunaweza
ku-survive (kutumia) na
BoT inatarajia kuongeza
ukwasi ili kupunguza
changamoto zilizopo na
hali inaendelea kutenge-
maa,” alihakikisha.

Akitaja mikakati iliyo-
chukuliwa kukabiliana na
tatizo hilo, alisema BoT
inatarajia kuendelea ku-
tumia akiba hiyo kuongeza
ukwasi katika soko la
fedha za kigeni nchini.
Kuanzia mwezi Julai hadi
Agosti 21, mwaka huu BoT

imeuza katika soko la fed-
ha za kigeni dola milioni
100.5 ikilinganishwa na
dola milioni 62 katika kip-
indi cha Julai - Septemba,
mwaka jana.

Mkakati mwingine ni
BoT kuongeza kiwango
cha kuuza fedha za ki-
geni katika soko la fedha
hizo, kuongeza vyanzo
vya upatikanaji wa fedha
hizo ikiwamo ununuzi wa
dhahabu na mikakati ya
kuongeza mauzo nchi za
nje na kuzalisha bidhaa
mbadala wa zile zinazo-
agizwa nje ya nchi.

Benki Kuu pia inaen-
delea kushirikisha benki,
maduka ya kubadilisha
fedha za kigeni, pamoja
na wadau wengine katika
kusimamia sheria, kanuni
na miongozo mbalimbali
ya fedha za kigeni nchini.

“Hatua hizo zimeanza
kuleta mafanikio, ikiwamo
kupunguza kasi ya mab-
adiliko katika thamani ya
shilingi dhidi ya dola ya
Marekani katika soko la
rejareja,” alisema.

Katika tathmini iliyo-
fanywa na BoT, uchumi
wa dunia umeanza kuima-
rika na kuashiria kuanza
kuwapo kwa ongezeko la
fedha za kigeni nchini, hu-
susan kuanzia mwishoni
mwa mwaka 2022.

“Ukuaji wa uchumi wa
dunia unatarajiwa kufikia
asilimia tatu mwaka 2023
tofauti na matarajio ya
awali ya ukuaji wa asilimia
2.8. Bei za bidhaa katika
soko la dunia zimeendelea
kupungua,” alisema.

Aidha, alisema uchumi
wa Tanzania unaendelea
kuimarika na kuna via-
shiria vya kupungua kwa
changamoto za upungufu
wa fedha za kigeni nchini
na mwelekeo ni kuongeze-
ka kwa fedha za kigeni
nchini.

BoT inatarajia upati-
kanaji wa fedha za kigeni

hususan dola ya Marekani :
kuimarika katika siku zi- :
jazo kutokana na hatua :
zilizochuku- :
liwa na serikali na Benki :
Kuu za kuimarisha upati- :
kanaji wa fedha za kigeni :

mbalimbali

nchini.

Hata hivyo, BoT im- :
esisitiza katazo lake la wa- :
nanchi kupanga bei na ku- :
fanya malipo kwa kutumia :
fedha za kigeni hususan :

dola. Benki hiyo imewata: & p——————————————

ka wafanyabiashara fedha
zitokanazo na mauzo ya
bidhaa na huduma nje
ya nchi kuwekwa katika
benki za nchini ndani
ya siku 90 tangu siku ya
kusafirishwa kwa mujibu
wa Kanuni ya Fedha za
Kigeni, 2022, kanuni 7(4)
lengo likiwa ni kuongeza
ukwasi wa fedha za kigeni
nchini.

Pia  wafanyabiashara
wanaoagiza bidhaa kuto-
ka nje kufanya malipo kwa
kutumia benki na taasisi
za fedha nchini, shughuli
za kununua au kuuza fed-
ha za kigeni nchini zina-
takiwa kufanyika na taasisi
za fedha zilizoidhinishwa
na Benki Kuu ya Tanzania
pekee.

BoT imewataka wa-
nanchi kuongeza matumi-
zi ya bidhaa na huduma
zinazozalishwa nchini ili
kupunguza mahitaji ya
fedha za kigeni, kuimari-
sha shughuli za uchumi
na kuongeza kipato kwa
wananchi.

Mhazini kutoka Benki
ya NMB, Aziz Chacha,
alipendekeza  wafanya-
biashara kutumia sarafu
mbadala wanapoagiza
bidhaa nje ya nchi na
kutoa mfano kama bidhaa
inanunuliwa Afrika Kusini
inunuliwe kwa fedha ya
nchi hiyo ambayo ni Rand
na kama India inunuliwe
kwa Rupia, ili kupunguza
matumizi ya dola ya Mare-
kani.

~ | Hitilafu mfumo uzalishaji umeme

TANESCO vasababisha ‘giza’

Na Elizabeth Zaya

HITILAFU ya mfumo katika kituo cha uzal-
ishaji umeme kwa njia ya gesi cha Ubungo II
mkoani Dar es Salaam jana, imeathiri hudu-
ma nyinginezo nchini, ikiwamo maji.

Wakati Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO) likieleza jitihada zake kukabiliana na
tatizo hilo, Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), imese-
ma kasoro hiyo imekwamisha huduma zake
kuzalisha maji katika mitambo yake mikuu
ya Ruvu Juu, Ruvu Chini, Wami na Mtoni.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na
Kurugenzi ya Mawasiliano na Uhusiano kwa
Umma TANESCO, hitilafu hiyo ilisababisha
upungufu wa uzalishaji umeme kwa jumla ya
megawati 268 kutokuwa katika mfumo wake
wa usafirishaji.

“Hivyo, baadhi ya maeneo kwenye mikoa
nchini yanakosa huduma ya umeme kwa
nyakati tofauti. Jitthada za kurekebisha tatizo
hilo zinaendelea na tutawataarifu wateja
wetu kila baada ya saa nne kadri hali ya upati-
kanaji wa huduma itakavyokuwa inaimarika.

“Shirika linawashukuru wateja wake kwa
uvumilifu katika kipindi chote ambacho hu-
duma ya umeme inakosekana,” TANESCO
ilibainisha katika taarifa yake hiyo.

Ilipotimu alasiri, shirika hilo kupitia kwa
Kaimu Mkurugenzi Huduma kwa Wateja,
Martin Mwambene, lilitoa taarifa likiahidi hu-
duma kurejeshwa kabla ya siku kuisha.

“Kama tulivyotangaza katika matangazo
yetu usiku wa kuamkia leo (jana), kituo cha

Ubungo 1II kinachozalisha umeme kwa njia
ya gesi, kilipata hitilafu katika mifumo yake
na hivyo kusababisha megawati 268 kuko-
sekana. “Jambo la kuwaambia wananchi ni
kwamba, mafundi wetu tayari wapo katika
eneo hili wakifanya jitthada mbalimbali ku-
hakikisha mfumo huu unarejea katika hali
yake ya kawaida.

“Tunajitahidi  kurejesha huduma ya
umeme kabla ya siku ya leo (jana) kuisha.
Tunaendelea kuwashukuru kwa uvumilivu
wenu wakati tukiendelea na jitihada hizi za
kurejesha huduma kama ilivyokuwa mwan-
zo,” alisema.

DAWASA

Taarifa ya DAWASA iliyotolewa na Kitengo
cha Mawasiliano na Jamii jana, ilibainisha
kuwa kasoro hiyo imeathiri shughuli za uzal-
ishaji maji katika mitambo yake ya uzalishaji
maji Ruvu Juu, Ruvu Chini, Wami na Mtoni.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa changamoto
hiyo imesababisha upungufu wa upatikanaji
huduma ya maji katika maeneo mbalimbali
ya huduma Dar es Salaam na Pwani.

“Sababu ni hitilafu ya mfumo wa umeme
katika kituo cha uzalishaji umeme kwa njia
ya gesi cha Ubungo II, kinachosimamiwa na
TANESCO.

“Mamlaka inawakumbusha wananchi
kuhifadhi maji katika kipindi hiki. Tunaomba
radhi kwa usumbufu wowote utakaojitokeza,
upatikanaji wa huduma utarejea katika hali
yake ya kawaida mara tu tatizo la umeme
litakapotatuliwa,” DAWASA ilieleza katika
taarifa hiyo.
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Mwanafunzi atoa ushahidi kortini

ali

Na Grace Gurisha

MWANAFUNZI wa kidato cha tatu
katika Shule ya Sekondari Al- Rah-
mah, Aziza Mohamed (16), ameieleza
mahakama katika kesi ya mauaji ya
mdogo wa marehemu, Erasto Msuya
maarufu kama Bilionea Msuya, An-

eth Msuya, alivyopewa funguo na
mwanadada asiyemfahamu na kum-
welekeza kuupeleka nyumbani kwa
kina Iliamu.

Mwanafunzi huyo ambaye ni sha-
hidi wa 19 katika kesi hiyo, alidai
hayo jana mbele ya Jaji Edwin Ka-
kolaki wa Mahakama Kuu Kanda ya

Dar es Salaam wakati akitoa ushahidi
wake akiongozwa na Wakili wa Seri-
kali, Generosa Montana.
Washitakiwa katika kesi hiyo nam-
ba 103 ya mwaka 2018 ni mke wa ali-
yekuwa mfanyabiashara maarufu wa
madini mkoani Arusha, marehemu
Erasto Msuya, Miriam Mrita na mfan-

profits for the company.

printed products.

er strategies.

newspaper brands.

Guar

Main Responsibilities:

- Formulate an appropriate commercial strategy that responds to the overall development
of the company’s marketing operations, newspaper sales, advertisements and other

MODE OF APPLICATION:

Apply online via email address: vacancy@qguardian.co.tz by 8" September, 2023.

dian Limited

JOB VACANCY

The Guardian Limited, Publishers of leading Tanzanian newspapers, The Guardian, Nipashe
and Nipashe Jumapili, is looking for motivated and experienced people to fill the position of:

SENIOR MARKETING EXECUTIVE - DARES SALAAM

Developing and executing strategies to promote brands, products and services, maximizing

- Become knowledgeable expert of The Guardian Limited products and be experienced in
identifying target markets and developing strategies to communicate with them.

- ldentify, plan, prepare and produce proposals for the targeted audiences.

- Study competitors’products and services on a daily basis, with a view to designing count-

- Advise clients on their advertising and promotion campaigns.

- Organize all company events related to CSR, promotion, product launching, staff parties, etc.

- Monitor and analyze product performances, trends and provide accurate reports on
programe and market information.

- Explore ways of improving existing products and services and increasing profitability.

- Advise the Management with feasibility studies on ways to get sponsorship for various
events, highlighting benefits to the Company.

- Engage in negotiating and closing deals where and if appropriate.

- Prepare periodic performance reports for the Management and provide appropriate

inputs towards improvement and the taking of remedial measures.

Design and implement human resources training and development programme

Minimum Qualifications and Experience:

- University Degree in Business Administration/Sales & Marketing or equivalent.
- Atleast 5 years'relevant working experience.
- Excellent communication skills, computer knowledge and familiarity with a wide range of

NB: Only shortlisted candidates will be contacted.

Please note that The Guardian Limited is an equal opportunity employer.

yabiashara Revocatus Muyela
wote wakazi wa mkoani Arusha.

Alidai kuwa anaishi Kibada
Kigamboni na baba, mama, wa-
dogo zake wawili na kaka yake
na sasa ana miaka 16 na yuko
kidato cha tatu katika shule hiyo.

“Mwaka 2016 nilikuwa na-
soma Shule ya Msingi Bethania
darasa la tatu nikiwa na miaka
tisa. Nilikuwa naishi Kibada
Kigamboni block 16,” alidai Mo-
hamed.

Alidai kuwa Mei 25, 2016 ana-
kumbuka majira ya saa 10:00
jioni alikuwa anatoka shuleni
Kwenda nyumbani, njiani ali-
kutana na dada mfupi maji ya
kunde akiwa amebeba kipochi
na alimwambia achukue ufun-
guo aupeleke nyumbani kwa
kina Iliamu.

“Baada ya kunikabidhi ufun-
guo nilikwenda kwa kina Iliamu.
Nilipofika nikamkabidhi Aliamu
Marino ambaye ni tumbo moja,
nikamwambia ufunguo nime-
pewa na mdada simjui, basi ni-
kaondoka kurudi nyumbani,”
alidai Mohamed.

Alidai kuwa Iliamu na Aliamu
wanaishi Kibada Kigamboni,
Bloki 17 na pia wakati alipoka-
bidhiwa ufunguo huyo dada
alikwenda mtaani kwao na yeye
alikwenda kwa kina Illiamu.

Akijibu maswali ya upande
wa utetezi kutoka kwa mawak-
ili Peter Kibatala na Nehemiah
Nkoko, Mohamed alidai kuwa
kabla ya kuampa hakuelezwa
kama anaelewa maana ya kiapo.

Pia alidai kuwa huyo dada am-
baye alikutana naye hamjui na
pia hafahamu marehemu Aneth
Msuya na wakati akitoa usha-
hidi wake hakuambiwa afafanue
kuhusu ufunguo yeye aliambiwa
aupeleke tu.

Shahidi namba 20, ambaye
ni mjasiliamali wa kuuza chipsi,
Nasibu Idriano, alidai kuwa Ago-
sti 21, 2016 aliombwa na Askari
polisi ashiriki katika gwaride la
utambuzi wakati akiwa Kituo
cha Polisi Kilwa Road kumfutilia
mtoto wa dada yake aliyekamat-
wa.

Alidai kuwa alikubaliana na
ombi hilo na alipelekwa nyuma
ya kituo hicho, alikutana na wen-
zake ambao wanafanana kwa
rangi na urefu sawa, msimamizi
wa gwaride aliwaomba waridhie
kwa Pamoja na walilidhia.

“Wakati tumepanga mstari
mmoja alikuja askari mmoja
akiwa na mtuhumiwa wa kiume.
Alimwambia kuwa na amani na
kuwa huru kuchague sehemu
yoyote unayotaka kukaa,” alidai
Idriano

Pia, aliambiwa anaweza
kubadilishana na mtu shati,
baada ya askari kumaliza kuse-
ma hayo mtuhumiwa aliomba
wabadilishane fulana na yeye
akakubaliwa, alikaa upande

vyopewa ufunguo na asiyemjua

wake wa kulia na kutoka kusho-
to ni wa pili. Kulia kwake mtuhu-
miwa alikuwa namba nane na
yeye alikuwa wa tisa.

Alidai kuwa aliletwa dada
mfupi maji ya kunde na kuele-
zwa kuwa anatakiwa apite kwe-
nye mstari mbele na nyuma na
akishamtambua  mtuhumiwa
amshike bega na dada huyo ali-
fanya hivyo kwa kumshika bega.

Akiongozwa na Wakili wa
Serikali, Marietta Maguta, shahi-
di alitakiwa atazame watu wote
waliyokuwa kwenye ukumbi wa
wazi wa mahakama ili aionyeshe
mahakama kama mtuhumiwa
aliyetambuliwa kwenye gwaride
yupo.

Shahidi: Naomba avue bara-
koa ili niweze kumtambua.

Jaji: Ni yupi huyo.

Shahidi: Ni huyo hapo mbele.

Jaji: Kama kuna mtu yeyote
humu ndani amevaa barakoa
avue.

Baada ya kauli hiyo ya Jaji,
mshitakiwa wa pili, Muyela
ndiye aliyekuwa amevaa bara-
koa peke yake. Aliangalia pande
zote za chumba cha mahakama
ndipo akaivua.

Shahidi: Ni yeye sema kwa
sasa amepungua sana.

Muyela: Nivue na miwani.

Shahidi: Hapana.

Akijibu maswali ya mawakili
Kibatala na Nkoko, shahidi huyo
alidai kuwa hakumwambia jaji
rangi ya nguo ambayo alikuwa
amevaa na pia hakueleza ma-
hakama kama kipindi hicho
mtuhumiwa alikuwa anavaa
miwani.

Kibatala: Una futi ngapi?

Shahidi: Nina futi tano.

Kibatala: Na point ngapi.

Shahidi: Sijapima muda mre-
fu.

Kibatala: Unafahamu kama
mtuhumiwa ni futi sita?

Shahidi: Ndiyo alinipita ure-
fu.

Nkoko: Ni kweli ulisema mn-
alingana urefu na rangi katika
ushahidi wako?

Shahidi: Ni kweli ila sasa
nimenenepa nimeshuka kidogo.

Nkoko: Ni kweli hukuiambia
mahakama kwamba wote mli-
kuwa saizi moja ya mwili?

Shahidi: Ni kweli

Nkoko: Katika ushahidi wako
ulisema gwaride lilianza saa
tano asubuhi lakini kwenye
hii karatasi imejazwa saa 6:49
mchana. Kwa hiyo ulikuwa un-
aidanganya mahakama?

Shahidi: Kwa mujibu wangu
hilo ni suala la askari aliyean-
dika.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi leo
saa 3:00 asubuhi. Shahidi wa 21
wa upande wa mashtaka atatoa
ushahidi wake. Hata hivyo, Jaji
Kakolaki aliutaka upande wa
mashtaka kupeleka mashahidi
wengi ili kuokoa muda.
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Matumbo joto wadaiwa sugu
Mfuko wa Pembejeo za Kilimo

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu za Seri-
kali (PAC) imeagiza Mfuko wa Pembejeo
za Kilimo (AGITF) na Mkaguzi wa Vyama
Vya Ushirika (COASCO) kupeleka orodha
ya waliokopa na hawajarejesha fedha,
hivyo kusababisha kuwapo madeni
chechefu ya Sh. bilioni 20.

Baada ya jana kuhoji utekelezaji wa
hoja za ukaguzi za mwaka 2021/22 kwa
Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB),
Mfuko na Mkaguzi huyo (COASCO), Mwe-
nyekiti wa PAC, Naghenjwa Kaboyoka,
aliwaambia waandishi wa habari kuwa
kamati imesikitishwa kuwapo madeni
chechefu makubwa.

Alisema, madeni hayo yanayotishia
uhai wa mfuko na kuagiza orodha hiyo
iwasilishwe leo kabla ya saa saba mchana
katika Ofisi ya Katibu wa Bunge.

“Mfano, kati ya Sh. bilioni 26 am-
bazo mfuko ulikuwa utumie Kkatika
kutoa mikopo, Sh. bilioni 20 ni mad-
eni chechefu ambayo hayawezi kuku-
sanyika. Hii ni sawa na asilimia 83 ya
fedha zilizotolewa ambazo hazijawahi
kukusanywa,”alifafanua.

Aliongeza: “Ukiangalia mfuko huu wa
pembejeo ambao hautoi pembejeo, un-
atoa mkopo. Hizi ni fedha za walipakodi
ambazo wameshindwa kuzikusanya.
Kuna ufanisi wa huu mfuko kweli? Uki-
angalia kazi za Benki ya Kilimo na mfu-
ko wanafanya kazi inayofanana, kuna
sababu gani kuwa na benki na mfuko
huu?”

Kuhusu Benki ya TADB, alisema wa-
jumbe PAC wameonesha wasiwasi mkub-

wa baada ya kupitia Ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) na kuhoji benki hiyo inavyowafikia
wakulima wadogo.

“Wasiwasi wa wanakamati ni kwamba,
wakulima wale wadogo ambao ndio
lengo la kuanzishwa benki hii hawafikiwi
na badala yake wanapewa wale wakub-
wa ambao wangeweza kutumia benki
za kawaida za biashara. Kwahiyo, kuna
tatizo kubwa la kukiuka madhumuni ya
kuanzishwa kwa benki hii.

“Benki hii imekuwa inapitisha fedha
zake nyingine katika benki nyingine
za biashara ili zile benki ndio ziwape
wakulima. Sasa unajiuliza hiyo gharama
nani anaibeba, maana benki inayopewa
itoe fedha kwa wakulima itaweka riba.
Hii benki yenyewe ya kilimo inaweka
riba yao, haya yote yanakwenda kwa
mkulima,”alisema.

Kaboyoka pia alihoji sababu za benki
hiyo kutumia fedha za umma kupeleka
benki nyingine ili wakulima wakachukue
huko na kupambana na riba zingine.

Mwenyekiti huyo pia alisema kamati
imeona COASCO wanapofanya ukaguzi
na kukabidhi ripoti kwa vyama vya ush-
irika, hakuna wa kuchukua hatua.

“Inawezekana COASCO utendaji kazi
wake usionekane umuhimu wake kama
wanatoa ripoti inatolewa na haifanyiwi
kazi na mtu yeyote, ule upungufu hau-
fanyiwi kazi,” alisema.

Kaboyoka alisema kuna umuhimu
ripoti za COASCO zifanyiwe kazi kama
ilivyo katika kufanyia kazi hoja za
CAG zinapopelekwa bungeni ili kuwa na
tija.

Pacha wa Tabora walioungana
sasa kutenganishwa Saudi Arabia

Na Anjella Mndolwa, TUDARCO

SERIKALI ya Saudi Arabia
imesema itasaidia na kusima-
mia matibabu ya kutenganisha
watoto waliozaliwa wakiwa
wameungana, Hussen na Has-
san wenye umri wa mwaka
mmoja na miezi 11, wakazi wa
Mkoa wa Tabora wanaoendelea
na matibabu katika Hospitali
va Taifa Muhimbili (MNH).

Mkurugenzi Mtendaji wa
MNH, Prof. Mohamed Janabi,
alibainisha hayo jana alipo-
zungumza na Kaimu Balozi
wa Saudi Arabia nchini, Fahad
Alharbi, aliyefika hosp|ta|m|
huko kwa lengo la kuwajulia
hali na kuwaaga watoto hao.

Watoto hao wanatarajiwa
kuondoka Tanzania leo nchini
kuelekea Saudi Arabia kwa ajili
va kufanyiwa upasuaji wa ku-
watenganisha.

Prof. Janabi alisema MNH ina
uwezo wa kufanya upasuaji
wa aina hiyo kwa kuwa ina
miundombinu na wataalamu
iliyojitosheleza, lakini kutokana
namna watoto hao walivyoun-
gana, inahitaji utaalamu zaidi.

“Tumekuwa na watoto hawa
kwa miezi 11, wameungana

kwenye nyonga, kifua na
wana miguu mitatu, upasuaji
kuwatenganisha ni mkubwa
zaidi hivyo, kesho (leo) timu ya
wataalamu wa MNH ikijumui-
sha madaktari wa upasuaji na
wauguzi itaondoka na watoto
hawa kuelekea Saudi Arabia
kwa ajili ya upasuaji,” alisema.

Daktari Bingwa wa Upasuaji
wa Watoto wa MNH, DK. Zaitun
Bhokhary, alisema watoto hao
walipokewa MNH wakiwa na
umri wa wiki mbili na waliku-
wa na changamoto mbalimbali
za kiafya ambapo wamepatiwa
matibabu na kutunzwa hadi
kufikia hatua ya kupelekwa
katika nchi hiyo kwa ajili ya
upasuaji huo.

“Kama ambavyo Profesa
(Janabi) amesema, hawa wato-
to wameungana sehemu kubwa
(complex conjoined twins),
hivyo upasuaji vvake utahitaji
utaalamu zaidi,” alisema Dk.
Zaitun.

Alisema wataalamu wa MNH
watakaoambatana na watoto
hao huko Saudi Arabia, wa-
taruhusiwa kushiriki katika
upasuaji na matibabu, jambo
ambalo litasaidia kuwajenga
uwezo.

TOI- Gases Plot 4B, Nyerere Road, P.O Box 911, Dar es Salaam
Ve
(ﬂ I_'lm]ted Telephone: +255 22 2860047/9, Fax: 2 8 64041, E-mail: info@tolgases.co.tz
We Deliver

NOTICE

28™ ANNUAL GENERAL MEETING

NOTICE IS HEREBY GIVEN THAT the 28™ Meeting of the
Shareholders of TOL Gases Limited will be held on a hybrid
of physical attendance at the Julius Nyerere International
Convention Centre (JNICC) and via ZOOM video
conferencing on 25" August, 2023 at 9.00a.m to transact the
following business:-
1. Adoption of the Agenda.
2. Confirmation of Minutes of the year 2021 Annual
General Meeting held on 19th August, 2022.
3. Matters arising from minutes of the year 2021 Annual
General Meeting.
4. Chairman’s Statement.

5. To receive Directors’ Report, Auditors’ Report and
the Audited Financial Statements for the year ended
December, 31, 2022.

6. Toapprove Dividend Payment.

7. Toapprove Directors’' Fees.

8. Toappoint Auditors for the year 2023.

9. Election of Directors.

10. To set the place, date and venue of the next meeting.

1. Any other business (Duly notified at least seven days

before the meeting)

the Z0OOM Video
through phone no

Registration for participating in
Conferencing should be done
0685750201/0685750203.

member entitled to attend and vote at the Meeting is also
entitled to appoint a proxy (whether a member of the
Company or not) to attend and vote in his/her stead.

All proxy forms or letters appointing proxy must be lodged at the
office of the Company Secretary at least 48 hours before the
time fixed for the holding of the meeting or via email to
mjuliana@tol-gases.co.tz/nlulu@tol-gases.co.tz

BY ORDER OF THE BOARD

CORNELIUS KASIYA KARIWA
COMPANY SECRETARY

Directors: | S. Mponji — (Tanzanian) — Chairman, J. Massawe — (Tanzanian), S. Selestine — TR — URT (Tanzanian),

Prof. A. Temu — (Tanzanian), Eng. J. Machange — (Tanzanian), L.C. Kitoka — (Tanzanian).
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MWANGA WA JAMII

Unyanyasaji huu wa wanaume
sasa ni mwafaka upatiwe tiba

KATIKA siku za karibuni, kumekuwapo na taarifa za unyanyasaji
wa kijinsia wanaofanyiwa wanaume na wenzi wao zikiwamo za
kunyimwa unyumba kwa sababu hawana kipato na kupata vipigo
kwa kile kinachodaiwa kutoa taarifa za kuwapo kwa biashara har-
amu ya pombe aina ya gongo na dawa za kulevya.

Matukio hayo yameripotiwa katika mafunzo yanayofanywa na
shirika lisilo la kiserikali la KIWECO la mkoani Kilimanjaro. Kati-
ka makongamano na mikusanyiko hiyo, wanaume wamejitokeza
hadharani kudai kunyimwa haki zao katika ndoa ikiwamo ya uny-
umba kwa kile kinachodaiwa hawana kipato.

Bila kuficha maneno, baadhi ya wanaume hao wamedai kuwa
wamekuwa wakinyimwa tendo la ndoa na wake zao kwa madai
kwamba wamechoka kuzalishwa watoto mfululizo na kwamba
sasa wamegeukia kwenye uzalishaji mali ili kujipatia fedha kwa
ajili ya familia zao. Katika moja ya mikutano hiyo, baadhi ya wa-
naume walidai kuwa ili kupata tendo la ndoa kutoka kwa wake zao
lazima watoe fedha kwanza vinginevyo hawapati haki hiyo.

Hata hivyo, mwanamke mmoja katika moja ya mikusanyiko hiyo,
akiwakilisha kilio kama hicho kwa niaba ya wenzake, alikiri wazi
kwamba wamekuwa wakibeba ujauzito lakini wakati wa kwenda
kujifungua wanaume hawaonekani na hawashiriki katika suala la
malenzi ya watoto.

Kwa maneno mengine, wanafanya hivyo kwa kuwa wamechoka
kuhangaika peke yao kuanzia ujauzito hadi matunzo ya watoto.
Kutokana na hali hiyo, wameamua kuwafanyia hivyo wenzi wao
kama sehemu ya kuwapa funzo kwamba suala la ndoa si kuwa-
bebesha ujauzito na kuwaacha wake zao wakihenya kutunza wa-
toto tangu wakiwa wadogo hadi kuwasomesha.

Mbali na hilo la kunyimwa unyumba, kuna mkasa ulioripotiwa
liwa kwa jina la Godlisten Shao, amejeruhiwa kwa vipigo na mke
wake sehemu mbalimbali za mwili baada ya kutoa taarifa kuhu-
su biashara anayoifanya ya pombe haramu ya gongo na dawa za
kulevya aina ya bangi.

Kutokana na vipigo anavyopata kutoka kwa mwenzi wake huyo,
mwanamume huyo amedai kuwa anaishi kwa hofu kutokana na
kuchangiwa vipigo kutoka kwa wateja wa mke wake huyo kwa kile
wanachodai wanamfanya hivyo ilia ache kiherehere cha kufuatilia
mambo ya mke wake.

Kwa ujumla, matendo hayo yametia doa kwa wanawake wa Mkoa
wa Kilimanjaro hususan Wilaya ya Moshi. Ni dhahiri kwamba watu
hao ambao wengi wao wamefunga ndoa halali na kwa hiari, walia-
pa kuwa watakuwa na upendo na wako tayari kuishi kwa hali zo-
zote, za utajiri na umaskini hadi kifo kitakapowatenganisha. Sasa
inakuwaje inafika hatua ya kunyimana haki za msingi katika ndoa?

Suala hili la ukatili mpya wa kijinsia ulioibuka sasa unatoa picha
isiyo nzuri katika baadhi ya familia kutokana na ukweli kwamba
ndoa siku zote zinajengwa kwa upendo na ushirikiano na pindi
inapotokea kutokuelewana, watu wa kwanza kufanya suluhu ni
wanandoa wenyewe. Lakini sasa mambo yamebadilika na siri za
ndani zinatolewa hadharani na kuifanya jamii kubaki vinywa wazi.

Ni vyema sasa ufike wakati vitendo hivi vya unyanyasaji na uka-
tili wa kijinsia vipatiwe tiba ili kunusuru maisha ya ndoa na familia
kwa jumla. Ndoa inapokumbwa na misukosuko, husababisha
mparaganyiko baina ya wanandoa na matokeo yake wanaoteseka
ni watoto.

Wakati uumefika sasa wanadoa kurejea katika misingi ya upendo
badala ya ukatili mpya ulioibuka na kuzifanya ndoa kuwa katika
mmomonyoko. Ni vyema wanandoa pia wakakumbuka kwamba
ndoa imara huzaa jamii imara na jamii imara huzaa taifa imara.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

" Harufu, maji machafu na taka

kero kubwa mtaani Mikocheni

IMEKITHIRI na hatari, lakini
ndio hivyo tena watu wame-
geuza mitaro ya maji machafu
kuwa dampo ndani ya Dar es
Salaam.

Harufu mbaya inayotokana
na maji machafu yanayopita
katika mitaro ya maji taka ka-
tika eneo la Mikocheni, Dar es
Salaam imetajwa kuwa kero ya
muda mrefu inayowasumbua
wananchi na wanaopita mae-
neo hayo.

Watu wanaopita maeneo
hayo, pamoja na wakazi
wamelalamika kwani bomba
lililopita katikati ya mtaro ume-
fanya mtaro uzibe na kusababi-
sha maji kutwama kwa muda
mrefu huku ukitoa harufu.

Pia, mitaro imekuwa na taka
mbalimbali ambazo huzalishwa
na wakazi na watu wanaopita
maeneo hayo, hivyo kusababi-
sha mitaro kuwa michafu zaidi.

Vilevile, kumekuwapo kero
kwa Mama Lishe wanaopika
chakula pembezoni mwa mi-
taro hiyo, kutokana na nzi na
wadudu kutoka kwenye mitaro
ya maji machafu na kwenda ku-
tua kwenye vyakula vyao hali
ambayo ni hatari kwa wateja
wanaokula mahali hapo, kwani
uwezekano wa kupata maradhi
kama kuhara ni mkubwa mno
kutokana na kula vyakula am-
bavyo si visafi.

Mama lishe wa eneo hilo
wanaiomba mamlaka husika
kuondoa bomba lililopita ka-
tikati ya mtaro huo ili maji
machafu yasiwe yanatuama na
kutoa harufu.

Pia, wanaomba wamiliki vi-
wanda vilivyo pembezoni na
mitaro hiyo, wawe wanashiriki-

ana katika kufanya usafi kwenye
mitaro hiyo angalau mara moja
kwa wiki na sio kuwaachia
Mama Lishe kufanya usafi we-
nyewe na kuingia gharama ya
kuwalipa watu kusafisha mtaro
huo.

Siah Marley, ni mwanafunzi
kutoka Chuo cha Kodi (ITA)
kilichoko Mikocheni, anaeleza
kuwa mitaro ya maji machafu
kwa sasa imefanywa dampo
kwani katika mitaro kuna kila
aina ya uchafu ambao ndio
unasababisha mitaro kuziba na
maji kutwama.

Anashauri, ni vyema watu
wakawa wastaarabu na kuacha
kutupa taka ambazo ndio chan-
70 za kuziba kwa mitaro hiyo.

Wakazi wengine wa maeneo
ya Mikocheni, wanasema mi-
taro ambayo ina maji machafu
yenye harufu mbaya huwa
yanatoka katika viwanda am-
bavyo vipo maeneo hayo.

Ni hali ambayo imesababisha
kero kwa wanaotumia barabara
hiyo na wafanyabishara pembe-
zoni, huku chanzo kikiwa ufun-
guliaji wa maji machafu kutoka
viwandani.

Jambo jingine, wananchi nao
wanatakiwa wawe na uelewa
juu ya umuhimu wa mitaro
iliyoko pembezoni mwa bara-
bara, kwani imejengwa kwa ajili
ya kupitisha maji kipindi cha
mvua, bila ya mitaro hiyo maji
yangekuwa yanajaa barabarani.

Hivyo, ni muhimu mitaro ika-
tunzwa vizuri na sio kufanywa
sehemu ya kutupa taka au
kuichafua kwa namna yoyote
ile.

Taka ngumu zinazozalishwa
zitafutiwe sehemu maalumu pa

kuwekwa kwa ajili ya kwenda
kutupwa na mamlaka husika
na sio kutupwa hovyo kwenye
mitaro.

Mama Lishe wanaouza vyaku-
la pembezoni mwa mitaro hiyo,
ni budi nao wahakikishe sehe-
mu wanazouzia vyakula ni safi
na salama kwa ajili ya wateja
wao.

Vilevile kuna haja wakawa na
vyombo maalumu vya kuwekea
uchafu unaozalishwa katika
eneo hilo ili uchafu usitupwe
mitaroni.

Mamlaka husika zizingatie
usafi katika mitaro yote na wa-
hakikishe wanaweka adhabu
kali, kwa wananchi watakao
kuwa wanachafua mitaro ya
kupitishia maji machafu kwa
makusudi kwa kutupa taka.

Pia, waweke utaratibu kwa
viwanda vilivyojengwa pem-
bezoni mwa mitaro kutunza
mazingira ya ndani ya mitaro,
pia kufyeka nyasi zinazoota
ndani na nje ya mitaro hiyo, ili
kuyaweka mazingira kuwa safi
wakati wote na kuzuia maji kut-
wama sehemu moja.

Kila mwananchi anapaswa
kuyatunza mazingira yanay-
omzunguka, ili kuepukana na
maradhi yanayotokana na maz-
ingira machafu.

Mikocheni ni sehemu ambazo
wanakaa viongozi muhimu wa
nchi, hivyo zinatakiwa kutun-
zwa na kuwa vizuri muda wote.
Ni aibu kuwa na mazingira wa-
nayoishi viongozi wakubwa,
halafu ni machafu. Tujifunze
kuyatunza mazingira, tubadili
mitindo ya maisha na kuishi
kwa kujali utunzaji wa mazin-
gira katika nchi yetu.
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Kampeni ya Cha Wote ya Tigo inachochea

utamaduni wa kidijitali kwa wateja (watumiaji

Na Mwandishi Wetu

Leo hii malipo ya kidijitali ndiyo gumzo
la mji kwa sababu yanaokoa muda, ni
salama, na rahisi kwa watu binafsi na
biashara. Hasa kwa biashara kwa mfano,
wanatuma pesa kiurahisi kwenye akaunti
zao na hata serikali sasa inaacha taratibu
za kawaida za karatasi na imeanza
kutumia malipo ya kidijitali si tu kwa
urahisi lakini pia ili kuongeza uwazi na
uaminifu katika mifumo yao.

Tigo, kampuni inayoongoza kwa mtindo
wa maisha ya kidijitali nchini Tanzania,
Imechukua jukumu la kuwa kiongozi
katika ukuaji na maendeleo ya malipo ya
kidijitali nchini Tanzania kupitia Tigo Pesa,
hii ni huduma ya pesa ya simu ambayo
imevuruga njia za zamani za malipo.

Baada ya kushawishi mamilioni ya wateja
walioridhika ambao sasa wanatumia Tigo
Pesa kwa uhuru kufanya biashara zao, Tigo
hivi karibuni ilianzisha Kampeni ya Cha
Wote, kampeni ya kwanza ambayo inalen-
ga kuendeleza na kuimarisha utamaduni
wa kidijitali wa kudumu miongoni mwa
Watanzania.

Kampeni ya Cha Wote inajumuisha ofa
za kuvutia kwa wateja wa Tigo ambao
wanaweza kushinda zawadi kubwa kwa
njia ya simu kwa kununua muda wa
maongezi, ambapo wanaweza kushinda
SMS za bure pamoja na zawadi za fedha.

Akizungumzia kampeni hiyo, Afisa
Mkuu wa Tigo, Huduma za Fedha za Simu,
Angelica Pesha, anasema wateja wanawe-
za kushinda zawadi zenye thamani ya
5,000,000/- na bonasi za dakika 100 na
SMS 100 kwa siku 90.

Kwa upande mwingine, wateja
wanaonunua vifurushi kwa kutumia Tigo
Pesa au Tigo Rusha au kutumia Lipa Kwa
Simu kulipa bidhaa na huduma kupitia
programu ya Tigo Pesa wanapata nafasi ya
kushinda hadi 1,000,000/- kwa siku na
5000,000/- kwa mwezi'Kila mteja
anachohitaji kufanya ili kushinda na
kuongeza kipato chake ni kubonyeza
Menyu ya Tigo Pesa: *150*01# au kutumia
Programu ya Tigo Pesa kulipia bidhaa au
huduma kupitia Lipa Kwa Simu kote
nchini," Pesha anasema.

Tayari, idadi kubwa ya wateja wa Tigo
Pesa wamepata zawadi kwa upande wa
Kampeni ya Cha Wote. Saada Omary,
muuza chakula wa llala, Dar es Salaam,
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Afisa Mkuu wa Tigo Pesa, Angelica Pesha katika hafla ya uzinduzi wa kampeni ya Cha Wote.

ambaye ni mteja mwaminifu wa Tigo Pesa,
sasa ananufaika na zawadi ya 1,000,000/,
anasema: "Nimetumia pesa za zawadi
kuinua biashara yangu, nawashukuru
sana Tigo kwa sababu biashara yangu sasa
inakua kwa kasit"

Mshindi mwingine mwenye fahari wa
1,000,000/- ni Tausi Makoba, ambaye
anashangilia Kampeni ya Cha Wote
akisema: "Kampeni hii imebadilisha
mambo kwa sababu imegeuza maisha
yangu mara moja; zawadi hii itasaidia sana
kutatua majukumu yangu ya kifedha
yanayonisumbua".

Pesha anaongeza kuhusu Kampeni ya
Cha Wote: "Tunaamini kuwa motisha hii
tulijowapa wateja wetu itawasaidia
kufikia malengo yao ya biashara kama vile
kujenga nyumba, kununua viwanja,
kuweka akiba kwa ajili ya siku zijazo na
kukidhi mahitaji mengine muhimu ya
kifedha".

Katika Kampeni ya Cha Wote, Pesha
anasisitiza, 'kila mtu ni mshindi' na hivyo
basi, wateja wa Tigo wanahimizwa
kukumbatia huduma na bidhaa za
kidijitali za Tigo na kununua vifurushi vya
uchaguzi wao, iwe ni kila siku, kila wiki au
kila mwezi, kwa kutumia Tigo Pesa kupitia
Lipa Kwa Simu ili wasipoteze zawadi za
Tigo zilizo tele.Anaongeza kuwa kampeni
hiyo, inatarajiwa kunufaisha zaidi ya
wateja 28,896 ambao watapata jumla ya
390ml”

Wateja wa Tigo wanahudumiwa na
wafanyabiashara zaidi ya 260,000, ambao
wamewekwa kimkakati kote nchini na
hivyo basi, wapenzi wa Kampeni ya Cha
Wote hawana haja ya kuwa na wasiwasi
kuhusu wapi pa kufanya malipo ya
kidijitali wanahitaji  kujishindia zawadi.
Wafanyabiashara kote nchini nafurahi
waielekea benki, baada ya kuona ongezeko
la miamala ya Lipa Kwa Simu, ambayo kwa
pamoja inaongeza tofauti kubwa ya faida
katika maisha.

Hili limethibitishwa na Juma Kassim wa
Kassim and Sons Hardware huko Bunju,
Dar es Salaam, ambaye anaamini kuwa
ongezeko la faida linatokana na Kampeni
ya Cha Wote, "Niligundua kuwa tangu Cha
Wote ilivyozinduliwa na Tigo, wateja
wamekuwa wakilipa kupitia Lipa Kwa
Simu, kuna siku tulicheka kicheko cha
dhihaka, wakati mteja mmoja aliposisitiza
kuwa lazima alipe kwa njia ya simu malipo
ya kilogramu moja ya misumari ya inchi 3
kwani  hakutaka kukosa mamilioni
yanayotolewa na Tigo."

Alex Massawe, mmiliki wa baa ya Utaku-
ja Tena, ana tabasamu muda wote usoni
akielezea msisimko wake juu ya jinsi
anavyovuna kwa wingi kutokana na
malipo ya Lipa Kwa Simu, "Niliweka hivi
karibuni vituo vya Lipa Kwa Simu kwenye
meza zetu, ambapo wateja wetu wanao-
tembelea mara kwa mara wangeweza
kulipia bili zao kwa urahisi, mwanzoni
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walikuwa na wasiwasi, wakisema walipen-
da kulipa kwa pesa taslimu, lakini tangu
kuzinduliwa kwa Cha Wote, wateja wetu
wengi wanalipa bili zao kwa njia ya dijital
kupitia Lipa Kwa Simu, wakitarajia kuwa
mamilionea watarajiwa."

Kampeni ya Cha Wote inalenga kuimari-
sha hamu inayozidi kukua miongoni mwa
wateja wa Tigo na Watanzania kwa ujumla
katika kukubali utamaduni wa kidijital,
hasa katika kufanya miamala - hatua
inayolenga kubadilisha nchi kuwa soko
lisilo na pesa taslimu katika siku zijazo.

Kulingana na Chama cha Mawasiliano ya
Simu za Mkononi Duniani (GSMA) -
kikundi cha viwanda kilichoko London
kinachowakilisha waendeshaji wa simu za
mkononi ulimwenguni kote, Tanzania
kwa sasa iko miongoni mwa nchi 7 za
kiongozi wa malipo yasiyo ya pesa taslimu
barani Afrika. Wenzake wengine ni
pamoja na Kenya, Uganda, Cote d'lvoire,
Misri, Nigeria, na Afrika Kusini.

Kwa kweli, GSMA imepongeza, katika
ripoti, waendeshaji wa mitandao ya simu
kama Tigo na wengine, kwa juhudi zao za
kipekee katika kuonyesha uwezo wa
teknolojia ya simu kuimarisha upatikanaji
wa huduma za kifedha katika masoko'.

Kwa ujumla, nchi zenye idadi kubwa
zaidi ya malipo yasiyo ya pesa taslimu ni
pamoja na Singapore (61%), Uholanzi
(60%), Ufaransa (59%), Canada (57%),
Ubelgiji (56%), na Uingereza (52%).
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Wabaini shida kupata dawa vituo vya afya

Na Christina Mwakangale, HANDEN!|

WAJUMBE wa Bodi na Kamati za Usi-
mamizi wa Vituo vya Afya, Halmashauri
ya Mji wa Handeni, wamebainisha changa-
moto zilizoko katika vituo vya afya na za-
hanati.

Shida kubwa waliyoibaini ni upatikanaji
mdogo wa dawa muhimu kulingana mahi-
taji hauendani na bajeti iliyotengwa.

Wamesema kila kituo kina bajeti ya
dawa na vitendea kazi kutoka Bohari ya
Dawa (MSD), ingawa mara nyingi upati-
kanaji wa dawa ni mdogo kulinganishwa
na mahitaji yanayohitajika katika kituo au
zahanati kwa wakati husika.

Mjumbe wa Kamati ya Zahanati ya Chan-
ika, Halmashauri ya Mji Handeni, Fadhili
Kunu, alibainisha hayo jana, alipotoa hoja
na kueleza wanayokumbana nayo katika
utendaji kazi wao. Ni tatizo linalosababi-
sha zahanati au kituo kupungukiwa dawa
muhimu.

Ni dosari kiutendaji zilizobainishwa
wakati wa mafunzo kwa wajumbe wa Bodi
na Kamati za Usimamizi wa Vituo vya Afya,
Halmashauri ya Mji wa Handeni, mkoani
Tanga, yaliyoandaliwa na Chuo Kishiriki
cha Elimu Dar es Salaam (DUCE), Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (UDSM), Handeni,
mkoani Tanga.

“Kwa mfano, MSD imetenga bajeti ya Sh.
milioni tano kwa ajili ya zahanati au kituo,
Lakini utakuta dawa mnazoletewa hazilin-
gani na bajeti hiyo.

“Labda mmeletewa dawa za Sh. milioni
mbili au tatu. Je, chenji inayobaki mbona
haturudishiwi hadi unakutana na msimu
mwingine wa dawa?” alihoji Fadhili.

Mjumbe mwingine toka zahanati hiyo,
Amri Mwenjuma, alisema suala hilo lin-
aathiri utoaji huduma katika zahanati na
vituo, hivyo uwekwe utaratibu kutoka
MSD, ambao utaruhusu kituo au zahanati
kununua dawa kutoka kwa mzabuni bi-
nafsi, ili kuondoa kusuasua utendaji kazi
katika sekta hiyo.

“Zahanati au kituo zikiwasili dawa, vi-
faa vichache kutoka MSD, itolewe rukhsa
palepale hiyo fedha iliyobaki MSD ikalipie
dawa hata kwa mzabuni binafsi mwenye
dawa ambazo tunazihitaji. Kinyume chake,
jamii inaona wajumbe hatutendi kazi ip-
asavyo,” alisema Amri.

Akijibu hoja hiyo, Kaimu Mfamasia Hal-
mashauri ya Mji wa Handeni, Perpetua
Birusya, alisema linapotokea suala hilo
hufanyika ubadilishaji wa matumizi - kituo

au zahanati yenye dawa za kutosha na
ziada, huchukuliwa na kupelekwa kwe-
nye mahitaji.

“Kituo, zahanati hawaitegemei asil-
imia 50 bajeti ya dawa kutoka MSD,
na wao huchangia asilimia 50 ili ifike
100 ndipo dawa zipatikane. Ila iwapo
dawa ipo nje ya hifadhi ya MSD, kina-
chofanyika ni mzabuni aliyeteuliwa
kufuata mwongozo, ili kituo, zahanati
ipatiwe dawa kwa cheniji iliyobaki. Ila
fedha ikishaingia MSD haitoki, utafuat-
wa mwongozo,” alisema Perpetua.

Mtafiti kutoka DUCE, Prof. Stephen
Maluka, alisema mafunzo hayo yame-
kuja baada ya utafiti uliofanywa na
chuo hicho kubaini asilimia kubwa ya
wananchi hawajui kama kuna kamati
na bodi.

Prof. Maluka alisema kamati hizo,
zina wajibu wa kukusanya mahitaji
ya jamii, kuwasilisha kwenye timu ya
uendeshaji ya zahanati na kupokea
dawa kutoka MSD na kuhakikisha
matumizi ni sahihi.

“Kamati ya usimamizi wa hospitali
pia shughuli zake ni pamoja na kubuni
vyanzo vya mapato, kuzikusanya ili
kuendesha huduma, sasa kama fedha

hakuna huduma zitaendeshwaje?
Kamati ifanye majukumu yake, ili
kuboresha huduma.

“Utafiti ulikuwa na malengo mawili
makubwa; Kutathimini uelewa wa wa-
nanchi kuhusu utendaji kazi wa Kamati

za Usimamizi wa Vituo vya Afya na Bodi
za Afya za Halmashauri na Kutathimini
Uwajibikaji wa Kamati za Usimamizi wa
Vituo vya Afya na Bodi za Afya za Hal-
mashauri zilizopo nchini.

“Matokeo ya utafiti yameonesha wa-
nanchi wengi hawana uelewa kuhusu
kazi za Kamati na Bodi nchini. Asilimia
85.3 ya wananchi walikuwa hawajui
kama kuna kamati na asilimia 96.5 wa-
likuwa hawajui kama kuna bodi, huku
asilimia 88.3 hawakuwahi kusikia kuhu-
su uchaguzi wa wajumbe wala kushiriki
kuwachagua wajumbe,” alisema Prof.
Maluka.

Alisema kama wananchi hawajui
kuna kamati za usimamizi, maana yake
hata uwajibikaji wa kamati na bodi ni
changamoto.

Alisema utafiti ulionyesha kuwa asil-
imia 96.7 hawajawahi kupata mrejesho
wowote kutoka kwenye kamati hizo na
kudhihirisha kuwa uhusiano kati ya
kamati, bodi na wananchi ni mdogo.

Alieleza kuwa lengo la kufanya utafiti
huo ni kuona namna kamati hizo na
bodi zinaweza kuimarishwa ili zisi-
mamie vizuri rasilimali watu na fedha
kwenye vituo vya afya.

Utafiti huo ulihusisha Wilaya ya
Mbarali, Mkoa wa Mbeya na Hal-
mashauri ya Mji wa Handeni, mkoani
Tanga. Ulifanyika kati ya Julai na
Oktoba, 2022 ukishirikisha wananchi

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea mkoani Lindi, Mohamed Moyo,
akizungumza na wananchi jana, wakati akimtambulisha mkandar-
asi wa mradi wa maji katika Tarafa ya Naipanga, Shaban Kimaro,
kutoka kampuni ya Broadway Engineering Ltd wenye gharama ya
zaidi ya Sh. bilioni 1.18, kwa lengo la kutatua kero ya maji ili kum-
tua mama ndoo kichwani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Fedha zatajwa tatizo
ufanisi ulinzi shirikishi
Na Ester Mbilinyi, TUDARCo

MWENYEKITI wa Mtaa wa Kajima, Kata ya
Makubuli wilayani Ubungo, mkoani Dar es
Salaam, Charles Kiwinza, amesema mwitikio
mdogo wa wananchi kuchangia fedha za
ulinzi shirikishi, unawavunja moyo Vvijana
wanaojitoa katika shughuli za ulinzi.

Kiwinza alimwambia mwandishi wa habari
hizi juzi kuwa kwa sasa vitendo vya uhalifu
vimepungua, lakini changamoto wanayoka-
biliana nayo ni mwitikio mdogo wa wananchi
kuchangia ulinzi shirikishi.

“Katika maeneo yangu tumeimarisha ulinzi
kupitia ulinzi shirikishi, lakini changamoto ni
ya baadhi ya wananchi kushindwa kuchangia
fedha za ulinzi ambazo hutumika kuwalipa
vijana waliojitoa kwa ajili ya ulinzi. Hali hii
inakatisha tamaa vijana hawa waliojitoa kwa
ajili ya ulinzi,” alisema.

Kiwinza aliwaomba wananchi waendelee
kutoa ushirikiano ili kuhakikisha usalama
wao na mali zao unaendelea kuwapo.

Aliahidi ofisi yake kwa kushirikiana na Jeshi
la Polisi itaendelea kuchukua hatua dhidi ya
wanaobainika kufanya vitendo vya uhalifu.

“Mtaa huu miaka ya nyuma kulikuwa na
vitendo vya kihalifu kama wizi na ukabaji
nyakati za usiku. Kwa sasa matukio hayo ya-
mepungua,” alisema.

Kiongozi wa ulinzi shirikishi mtaani huko,
Rashim Msofe, alisema licha ya kufanya
doria mtaa kwa mtaa, baadhi ya wananchi
wanakwamisha jitihada zao za ulinzi kwa ku-
tochangia ulinzi shirikishi.

Khadija Kafyome - mwenye jukumu la ku-
changisha fedha kwa ajili ya ulinzi shirikishi
mtaani huko, alibainisha kiwango walicho-
jiwekea kwa mwezi ni Sh. 2,000 kwa kaya,
lakini wapo baadhi ya wakazi wa mtaa huo
wanakaa miezi mitatu bila kuchangia.

Aghai Kelvin, mkazi wa mtaa huo, alisema
licha ya kuchangia fedha za ulinzi shirikishi,
vitendo vya uhalifu vinaendelea kufanywa
mtaani. Inawakatisha tamaa kuendelea ku-
changia.

Jeshi la Polisi ambalo jukumu lake la msingi
ni kulinda usalama wa raia na mali zao, lime-
kuwa linatilia mkazo kuwapo ulinzi shirikishi

vyao kutokana na kuwapo idadi ndogo ya
asléar{ polisi kutosha kuyafikia maeneo yote
nchini.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), Charles Kichere, katika ripoti
yake va ukaguzi maalum wa haki jinai nchini
ya Machi 2021, anabainisha changamoto ya
kuwapo idadi ndogo ya askari polisi, hususan
askari wapelelezi. Kunakwaza utendaji wa
jeshi hilo na mamlaka zingine zinazolitege-
mea kiutendaji, ikiwamo mahakama.

NMB, Vodacom, Google kushirikiana kurahisisha upatikanaji wa simu janja

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imeanzisha ush-
irikiano na kampuni za Vodacom
Tanzania na Google unaotarajiwa
kuimarisha mapinduzi ya kidijitali
kwa kuwezesha upatikanaji simu
janja kwa bei nafuu nchini.

Kwa kulipa kiasi cha kuanzia cha
Sh. 20,000 wateja wa Vodacom
wenye vigezo watapata simu janja
zinazoweza kutumia mtandao
wa 4G na hivyo kuwawezesha
kunufaika na fursa zinazopatikana
mtandaoni.

Mpango huo mpya kwa ushiriki-
ano wa NMB na Android (mfumo
wa uendeshaji wa Google kwa
vifaa vya mkononi) unakwenda
sambamba na dira ya serikali ya
ujumuishi wa kidijitali.

Akizungumza wakati wa hafla
ya uzinduzi wa mpango huo, Ofisa
Mkuu wa Wateja Binafsi na Bi-
ashara wa Benki ya NMB, Filbert
Mponyzi, alisema sababu kubwa ya
ushirikiano huo, ni kuunga mkono
juhudi za serikali katika kufikia
malengo ya kidijitali yanayojenga
jamii jumuishi kwa ajili ya maende-
leo endelevu.

“Tunaimani kuwa mpango
huu utarahisisha upatikanaji na
kuongeza umiliki wa simu janja
ambazo zitawasogeza zaidi wateja
wa Vodacom katika ulimwengu
wa kidigitali na kuanza kuchagiza
uchumi wa nchi,” alisema Mponzi.

Mponzi alisema kulingana na
matokeo ya utafiti wa Finscope
Tanzania, takribani asilimia 75 ya
Watanzania wanamiliki simu ila

asilimia 19 tu ndio wanaomiliki
simu janja.

“Kama mnavyofahamu kuwa
benki ya NMB tunayo kampeni
yetu ya ‘Teleza Kidijitali’ ambayo
inalenga kufikisha huduma rasmi
za kibenki kwa Watanzania wengi
zaidi. Nina imani ushirikiano huu
utaongeza kasi ya kurahisisha
huduma za kifedha kiganjani na
hivyo kuongeza idadi ya Watanza-
nia wanaopata huduma rasmi za
kibenki,” alisema.

Mkurugenzi wa Fedha wa Kam-
puni ya Vodacom Tanzania, Hilda
Bujiku, wakati wa hafla hiyo alise-
ma dhamira ya kampuni yake ni
kuipeleka Tanzania kwenye ulim-
wengu wa kidijitali na kubadilisha
maisha kupitia teknolojia.

“Ushirikiano huo unakwenda

sambamba na malengo ya yetu ya
kuwafungulia wateja wetu fursa zi-
nazobadilisha maisha.

“Tunaamini kwamba ushiriki-
ano huu utaleta mageuzi katika
upatikanaji wa simu janja kwa wale
ambao hawajanufaika na zana hizi
za kidijitali. Vodacom imeazimia
kuwezesha wateja milioni moja
kumiliki simu janja zenye uwezo
wa 4G katika mwaka huu wa fedha
pekee, na hivyo kuchangia kupun-
guza pengo kati ya wanaotumia
na wasiotumia intaneti nchini,”
alisema Bujiku.

Aliongeza kuwa mikopo ya
simu ni mbinu inayowezesha umi-
liki wa simu janja kirahisi na kwa
gharama nafuu kupitia malipo ya
siku au ya wiki kwa kima kidogo
cha hadi Sh. 900 huku mtumiaji

akifurahia manufaa yanayokuja na
kuunganishwa kidjjitali. “Ushiriki-
ano huu utatumia uwezo mpya
wa kipengele cha kusimamia vifaa
kwenye mfumo wa uendeshaji wa
Android,” alisema.

Martin Njoroge, Mkuu wa An-
droid na Ushirikiano wa Kimajuk-
waa Afrika Mashariki, wakati wa
hafla hiyo alisema lengo la Android
ni kuwawezesha watu kupitia hu-
duma za kikompyuta.

“Ufikiaji wa fursa zilizo kwenye
intaneti ni muhimu sana kwa uku-
aji wa kiuchumi na ujumuishaji
wa kijamii katika nchi yoyote ile.
Tunaamini kwamba ushirikiano
huu utawaleta Watanzania wengi
mtandaoni na kuwasaidia kutumia
fursa zinazopatikana mtandaoni,”
alisema Njoroge.



HABARI KASKAZINI

[3

oz s INIPASHIE 9

Utata waibuka mwananchi kujeruhiwa

Na Jaliwason Jasson,
SIMANJIRO

UKIO la kupigwa na ku-

jeruhiwa vibaya sehemu

mbalimbali za mwili

mkazi wa Kitongoji cha
Manyara, Mamlaka ya Mji Mdogo
wa Mirerani, Simanjiro mkoani
Manyara, Ayubu Murra, limea-
cha maswali mengi yasiyo na
majibu.

Hali hiyo inatokana na watu
wanaodaiwa kutenda uhalifu
huo ni wenyeviti wa vitongoji
kwenye eneo hilo.

Kwa mujibu wa chanzo chetu
(jina tunalo) kuwa tukio la Murra
kupigwa na viongozi hao hadi
kupoteza fahamu, lilitokea Ago-
sti 14, mwaka huu.

Mtoa taarifa huyo alisema
baada ya viongozi hao kutenda

uhalifu huo, mwathirika huyo
alikwenda kupatiwa matibabu
katika Kituo cha Afya cha Mire-
rani lakini Agosti 18 akiwa amela-
zwa yuko hoi, walifika polisi wa
kituo cha Mirerani ambao wal-
imkamata na kumweka rumande
pasipo kutoa sababu zozote.

Chanzo hicho kilibainisha
kuwa sababu ya kushambuliwa
kwa mtu huyo ni siasa chafu zi-
nadaiwa kuendeshwa na Diwani
wa Mirerani, Salome Mnyawi, na
kwamba ndiye aliyedaiwa kutoa
agizo kwa wenyeviti hao kufanya
uhalifu huo.

Aliyetajwa kuratibu shambulio
hilo ni diwani huyo na wanao-
daiwa kufanya tukio hilo ni we-
nyeviti wa vitongoji ambao ni,
Boaz Ambonya wa Kitongoji cha
Manyara na Abraham Sarakikya,
wa kitongoji cha TANESCO.

“Mtu huyu alipigwa sana na
wenyeviti hao, ameumizwa
vibaya na aliyetoa agizo la ku-
pigwa na kunyimwa dhamana
hadi tunavyozungumza yuko
rumande ni diwani wetu. Sasa
nimejiuliza maswali mengi kwa
nini viongozi wanachukua sheria
mkononi na wanakuwa sehemu
ya kutenda uhalifu?

“Hakuna sababu yoyote ya
kumpiga mtu huyo ni uhuni
tu wamefanya na baada ya ku-
tendewa ubaya huo, Salome ali-
hakikisha Murra hatoki rumande
kwa kupewa dhamana na wame-
fanikiwa kwa hilo.alidai,” Kkili-
bainisha chanzo hicho.

Akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu kuhusu tuhuma
hizo, Ambonya alisema taarifa za
Murra kupigwa na wenyeviti wa
vitongoji ni za uongo.

Ambonya alisema Murra
anatuhumiwa kuuza ardhi ya
serikali, hivyo wakati wenyeviti
wa vitongoji wakifanya ukaguzi
wa kufatilia vibali vya ujenzi wal-
imkuta akiwa na mteja ambaye
alimuuzia ardhi kwa Sh. 800,000
na alikuwa anataka amuuzie
eneo lingine kwa Sh. 500,000.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha
TANESCO, Abraham Sarakikya,
alisema mtu huyo hajapigwa
kosa lake ni kuuza maeneo am-
bayo yamezuiwa na mkuu wa
wilaya katika kata ya Mirerani.

“Tulimweka chini ya ulinzi na
polisi tuliwaita walikuja kum-
chukua na diwani hajatoa amri
yoyote wala maelekezo ya kum-
kamata,” alisema Sarakikya.

Naye Mwenyekiti wa Mamlaka
ya Mji mdogo wa Mirerani, Adam
Kobelo, alikiri kuwa wenyeviti

Mil. 942/- kujenga

na kukarabati shule
Na Allan Isack, ARUMERU

SERIKALI imetoa Sh.milioni 942.2
kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi mitatu ya maendeleo kwenye
sekta ya elimu kwa shule za se-
kondari katika Halmashauri ya Aru-
sha wilayani Arumeru.

Fedha hizo zimetolewa kupitia
mradi wa kuboresha elimu kwa
shule za sekondari (SEQUIP) na zi-
tatumika kutekeleza miradi hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
kwa vyombo vya habari na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Arusha, Seleman Msumi, seri-
kali imetoa fedha hizo kwa ajili ya
kuboresha miundombinu ya elimu
kwa shule za sekondari.

Alisema kuwa Sh. milioni 584.2
zitatumika kujenga shule mpya va
sekondari katika kata ya Moivo na
Sh. milioni 260 kwa ajili ya ujen-
zi wa mabweni na ukarabati katika
Shule ya Sekondari ya Mringa.

Mkurugenzi huyo pia alisema Sh.
milioni 98 zitatumika kujenga ny-
umba moja ya walimu yenye sehe-
mu ya kuishi familia mbili kwenye
Shule ya Sekondari ya Kiutu.

Alisema lengo la serika-

li kutoa fedhahizo,ni kuboresha
miundombinu ya shule za sekondari
ili kupandisha kiwango cha elimu
nchini.

Pia alisema dhamira ya serika-

li kutoa fedha za utekelezaji wa mi-
radi hiyo,ni kuhakikisha kuwa wa-
nafunzi wanasoma katika mazingira
salama ikiwamo mazingira ya ku-
fundishia kwa walimu na kujifunzia
kwa wanafunzi.

“Tunaishukuru serikali yetu,kwa
kutupatia fedha hizi kwa kuwa
zitakuwa na msaada mkubwa iki-
wamo kukarabati na kuboresha mi-

za sekondari.

“Fedha hizi zitakuwa na umuhimu
kwa kuwa zitasaidia kuweka maz-
ingira mazuri na rafiki kwa walimu
wakati wakifundisha na wanafunzi
wakijifunza darasani,” alisema.

Taarifa hiyo ilisema mi-
radi hiyo,itatekelezwa kwa
muda wa miezi mitatu kwa ku-
tumia utaratibu uliowekwa na seri-
kali wa kuwatumia mafundi jamii
(force account).

hao walikuwa wanafuatilia vibali
vya ujenzi.

Mwenyekiti huyo alisema ina-
daiwa mwathirika huyo siku hiyo
alikuwa na mteja wake na haku-
pigwa bali alipokamatwa alijifun-
gia chooni.

Diwani Mnyawi alikanusha
tuhuma hizo kwamba hakutoa
amri ya kupigwa kwa mwa-
nanchi huyo na kuongeza kuwa
yuko kwa ajili ya kuwatumikia
wananchi na si kuwapiga.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Manyara, Kamishna Msaidizi
(ACP) George Katabazi, am-
ethibitisha kutokea kwa tukio
hilo na kwamba tayari muhusika
ameshafungua jalada la sham-
bulio na kwamba wanamshikilia
kwa tuhuma ya kujipatia fedha
kwa njia ya udanganyifu kwa
kuuza viwanja vya wazi.

Msongamano wa madereva wa pikipiki na bajaji wakisubiri kujaza mafuta katika kituo cha Mnyamuru wilayani

(I

Muheza mkoani Tanga jana, kutokana na uhaba wa bidhaa hiyo. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mwanamume adaiwa Kunyanyaswa,
kujeruhiwa na mke wake wa ndoa

Na Mwandishi Wetu,
: MOSHI

: vya Kata ya Mwika Kaskazini,
: Moshi,
: wameeleza masikitiko yao jinsi
¢ serikali ilivyoshindwa kutatua
! sakata la mkazi wa Maringa,
: Godlisten Shao, anayeshambu-
: liwa na kujeruhiwa mwilini kwa
vipigo kila baada ya muda mfupi
: na mkewe, ambaye anadaiwa
: kuwa muuzaji maarufu wa bangi
: na pombe haramu ya gongo.

mkoani  Kilimanjaro,

Shao anayeishi na mkewe

. huyo mkabala na Shule ya
: Msingi Maringa Juu (jina lime-
- _ . hifadhiwa), anaishi kwa hofu
undombinu ya elimu kwa shule zetu : 1;tokana na mkewe kudaiwa ku-
watumia wateja wake kumjeruhi
: mumewe ili aache kiherehere
: cha kumfuatilia na kuripoti uka-

¢ tili anaofanyiwa.

: hapo wakati wa mdahalo wa
: jamii unaowahusisha zaidi wa-
: naume, kujadili nguvu na uwezo
: wao katika kusaidia kumaliza
! matatizo ya ukatili wa kijinsia
¢ katika wilaya hiyo, kwa kushiriki-

ana na wanawake wanaharakati,
wakazi hao wameitaka serikali
kuacha kigugumizi cha kushu-
ghulikia malalamiko hayo.

Akizungumzia hali anayo-
pitia kwa sasa, Shao alisema:
“Nimechoka jamani nisaidieni,
napigwa kila siku angalieni uso
wangu ulivyo, mwili wangu ume-
jaa majeraha (anavua shati anao-
nyesha tumboni na mgongoni).
Naomba hata kesho polisi waje
wavunje yale mabanda nimejen-
ga mwenyewe ili mke afanya bi-
ashara halali lakini ninachovuna
ni kipigo.

“Nimelalamika kwa viongozi
lakini nao wameshindwa. Yule
mama ukimpeleka Polisi, kesho
ametoka na akirudi hasira zote
kwangu ananipiga. Mkuu wa
Wilaya (Kisare Makori), Mkuu
wa Mkoa (Nurdin Bbau), huko
waliko naomba waje watusaidie,
gongo na bangi iko pale kwan-
gu.”

Mkazi wa Maring’a, Lazaro
Msella, alisema wanaitaka seri-
kali kupitia ofisi ya mkuu wa
wilaya ya Moshi na Jeshi la Polisi

kumkamata mtuhumiwa huyo
anayewasumbua na kuchukua
hatua za kisheria kwa kumpele-
ka mahakamani, na kisha kuhar-
ibu miundombinu yote ikiwamo
mabanda anayotumia kuharibu
kundi kubwa la vijana na hata
kuivuruga familia yake.

Aidha, Mkazi wa
bo Uuwo, Simon Kawiche,
ameishauri serikali kupeleka
Bungeni Muswada wa Mabadi-
liko ya Sheria, unaopendekeza
kufutwa kwa adhabu ya kulipa
faini kwa watuhumiwa wanaoti-
wa hatiani kwa makosa ya kuku-
twa wakizalisha au kuuza pombe
haramuya gongo nabadalayake
adhabu iwe kifungo peke yake ili
kukomesha biashara hiyo inay-
oharibu maisha ya wanajamii.

Midahalo hiyo inaendeshwa
na shirika lisilo la kiserikali
KWIECO kwa  kushirikiana
na Women Fund Tanzania
Trust (WFT-Trust) kupitia mradi
wa jitithada za jamii katika kuzuia
na kutoa taarifa dhidi ya watoto
na wanawake.

Naye Reuben Shao, mkazi wa

Mrim-

kata hiyo ukatili wa kiuchumi,
ubakaji, ulawiti na vipigo ni
miongoni mwa matukio ya uka-
tili yaliyoota mizizi, huku chanzo
chake kikiwa ni wanaume ku-
tokuwajibika kwenye familia
zao, na kujikita kwenye ulevi
uliokithiri.

Mratibu wa mradi huo wa
jitthada za jamii katika kuzuia
na kutoa taarifa dhidi ya watoto
na wanawake, Veronica Ollomi,
alisema mradi huo unalenga ku-
changia uboreshaji wa msaada
wa kisaikolojia, haki ya kielimu
na kumaliza matatizo ya kiakili
yanayohusiana na ukatili wa ki-
jinsia kwa wanawake na watoto
mkoani Kilimanjaro.

Aidha, alisema unalenga ku-
kabiliana na ukatili dhidi ya wa-
nawake, wasichana na watoto
kwa kuimarisha afya ya akili kwa
waathirika wa ukatili wa kijin-
sia, inayohusiana na ukatili kwa
wanawake, wasichana, watoto
na makundi mengine ya pemb-
ezoni na wale walioathiriwa na
vikwazo vya unyanyasaji wa kita-
maduni na mijadala katika jamii
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Jela miaka 30 kwa kunajisi mtoto

Na Ndalike Sonda,
[TILIMA

AHAKAMA  ya
Wilaya ya Itilima
mkoani  Simiyu,
imemhukumu

kifungo cha miaka 30 jela

Omary Hussein (31) mkam wa

kosa la kumnajisi mtoto mwe-

nye umri wa miaka minne.
Hukumu hiyo ilisomwa juzi
mahakamani hapo mbele ya

Hakimu Mkazi Mwandamizi,

Robert Kaanwa.

Hussein alishtakiwa kwa
kumnajisi mtoto huyo kiny-
ume na kifungu cha namba
130 kifungu kidogo namba 1
na 2 ‘e’ cha sheria namba 131
kifungu kidogo namba 1 cha
Sheria ya Kanuni za Adhabu
Sura ya 16 kama ilivyofanyiwa
marejeo mwaka 2022,

Awali, mwendesha mash-
taka wa Jamuhuri, Mkaguzi
Msaidizi wa Polisi Jaston
Mhule, aliieleza mahakama
kuwa mshtakiwa alitenda kosa

hilo Julai 6, mwaka huu katika
Alidai kuwa mzazi wa mtoto
huyo kufanyiwa kitendo hicho
baada ya kumuogesha mtoto
huyo kumwonyesha kuwa ana
maumivu na baada ya kum-
kagua aliona ameharibiwa
sehemu za siri na kuvimba. Al-
idai kuwa mtoto huyo alimtaja
mshtakiwa na taarifa kufik-
ishwa kituo cha polisi Itilima.
Baada ya kuwasikiliza
mashahidi wanne na kielel-
ezo kimoja kilichotolewa na

upande wa mashtaka, ma-
hakama hiyo ilimtia hatiani
mshtakiwa.

Upande wa mashtaka uli-
omba mshtakiwa apewe adha-
bu kali ili iwe funzo kwake na
kwa jamii kwa kuwa tukio hilo
lina madhara makubwa kwa
mtoto kisaikolojia na linaweza
kusababisha maambukizi ya
magonjwa ya zinaa.

Hakimu Kaanwa baada ya
kusikiliza pande zote mbili
alimhukumu Hussein adhabu
ya kwenda jela miaka 30.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama mkoani Shinyanga, Mboni Mhita, akipimwa macho na mtalaamu wa vipimo vya ma-
cho, Dk. Rainphonce Kabazo (kulia), kwa kutumia kifaa cha kisasa, baada ya kuzindua Kliniki 'ya macho ya Char-

ity Vision Tanzania (CVT), katika Kata ya Nyasubi, Halmashauri ya Manispaa ya Kahama juzi. Kushoto ni Daktari
Bingwa wa macho, Josephati Boniphace. PICHA: SHABAN NJIA

TRA yaapa kutaifisha magari
vanavyojihusisha na magendo

Na Rose Jacob, MWANZA

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA) imetangaza kiama
kwa wamiliki wote wa magari
yanayojihusisha na biashara
ya magendo kuwa iko kwenye
mpango wa kuyataifisha ikiwa
ni pamoja na wale wanao-
tumia risiti za kughushi, hivyo
kusababisha serikali kukosa
mapato.

Kamishna wa Walipakodi
Wakubwa wa TRA, Alfred
Mregi, alisema hayo wakati wa
semina ya mabadiliko mbal-
imbali yatokanayo na Sheria
ya Fedha ya mwaka 2023 kwa
walipakodi wakubwa wa Kan-
da ya Ziwa.

“Tutashughulika na watu
wanaojihusisha na biashara za
magendo inayoikosesha seri-
kali mapato. Biashara hii pia
inachangia kuhatarisha afya za
watumiaji na usalama wa taifa.
Uingizaji wa bidhaa za magen-
do hapa nchini unadumaza
uzalishaji kwenye viwanda vya
ndani na kuleta uwiano usio
sawa,” alisema Mregi.

Alisema pamoja na huduma
nzuri zinazowezesha watu
kulipa kodi bila shuruti, bado
kuna watu wanakiuka She-
ria ya Forodha ya Jumuia ya
Afrika Mashariki ya mwaka
2004, hivyo mzigo wa mtu
yeyote utakaokamatwa ukiin-
gizwa kwa magendo pamoja

na chombo kilichohusika
kusafirishia bidhaa hizo vi-
tataifishwa.

Mregi alikemea vikali tabia
ya baadhi ya wafanyabiasha-
ra wasio waaminifu ambao
wamekuwa wakitumia ankara
na risiti zisizo halali ambazo
zimekuwa zikibainiwa na wak-
aguzi wa kodi mara kwa mara
jambo ambalo alidai kuwa ha-
likubaliki kisheria.

Alisema TRA ina jukumu
la kukusanya mapato ya kodi
Sh. trilioni 267 kwa mwaka
wa fedha 2023/24, hivyo ma-
fanikio ya kukusanya kiwango
hicho yanategemea michango
ya walipakodi wakubwa kwa
kuwasilisha kodi za marejesho

na malipo sahihi.

Baadhi ya washiriki wa
mafunzo hayo, waliomba seri-
kali kuhakikisha wafanyabi-
ashara wasio waaminifu wana-
chukuliwa hatua kali ili kuleta
usawa na ushindani ulio na tija
katika uingizaji na uuzaji wa
bidhaa na matumizi sahihi ya
risiti na ankara.

“Hata ukikwepa kodi ni la-
zima kuna wakati utafika ita-
takiwa ukaguliwe na ukibaini-
ka umekwepa kodi kwa
kipindi fulani, itakulazimu
kuilipa yote tena na faini juu
badala ungelipa tu mapema

katika mfumo halali,” alisema
mfanyabiashara  Godvictor
Lyimo.

Serikali yaombwa
kuboresha utoaji
huduma za macho

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI imeombwa kubore-
sha kitengo cha utoaji wa hudu-
ma za macho katika hospitali za
wilayani Kahama kwa kununua
vifaa vya kisasa na kuwaon-
dolea adha wagonjwa kufuata
huduma hizo katika Hospitali za
rufani Bugando na Muhimbili.

Inaelezwa kuwa ukosefu wa
huduma hizo umekuwa ukiwa-
sababishia wagonjwa wenye
matatizo ya macho wasio na
uwezo wa kugharamia safari
hizo kupata ulemavu wa Ku-
dumu kutokana na gharama za
matibabu kuwa kubwa.

Ombi hilo lilitolewa na mta-
laamu wa macho kutoka Hos-
pitali ya Manispaa ya Kahama,
Dk. Deo Nyaga, wakati wa uzin-
duzi wa Kliniki ya kisasa ya ma-
cho ya Charity Vision Tanzania
(CVT) iliyoko kata ya Nyasubi.

Alisema kutokuwa na vifaa
vya Kisasa katika hospitali za
wilaya kunasababisha huduma
hiyo kuwa duni.

Dk. Nyaga alisema wamekuwa
wakipokea wagonjwa wengi
wenye matitizo ya macho na
kuwahudumia kulingana na
uwezo wa Vvifaa vilivyopo na
wakati mwingine wanalazimika
kuwapatia rufani ya Kwenda
hospitali ya rufani ya mkoa,

wasio na uwezo wanashindwa
kwenda kabisa.

Dk. Nyaga alitaja wagonjwa
wanaowapokea kuwa ni we-
nye presha ya macho, satarani,
voni hafifu, kisukari na wengi
ni wazee na kwamba uwapo
wa Charity Vision Tanzania
utasaidia kuwaondolea adha
va ukosefu wa matibabu ya
uhakika.

Awali, Mratibu shirika lisilo la
kiserikali la Charity Vision Tan-
zania, Mariam Mbijima, alisema
tangu kuanzishwa kwa kituo
hicho, wameshawafikia wag-
onjwa 1, 000 kati ya hao 200
wana tatizo la kuona mbali, 100
tatizo la mtoto wa jicho, 200
presha ya macho, 350 sukari na
100 wanamagonjwa mengine na
wengi ni wazee.

Naye Mkurugenzi wa Kituo
hicho, John Baptist, alisema
tangu kuanzishwa kwa vituo
hivyo nchi nzima wamewafikia
wagonjwa wenye matatizo ya
macho 50,000 na kwa mwezi
vvanapokea wagonjwa wastani
wa wagonjwa 1,000 na wame-
fika Kahama kuwekeza baada
va kuwapo kwa tatizo hilo na
wengi wanakimbilia hospitali
léulbvva za Bugando na Muhim-

ili.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Mboni Mhita, alisema serikali
kwa kushirikiana na wadau wa
afya imeendelea kusogeza hu-
duma karibu na wananchi kwa
lengo la kuwaondolea adha ya
kutembea umbali mrefu.

Mhita aliutaka uongozi wa kit-
uo hicho kupeleka huduma pia
katika halmashauri za Msalala
na Ushetu.
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Mjadala mzito wa Bandari Dar na

mada za uzalendo

Na Ani Jozeni

JADALA unaohusu
ubinafsishaji Bandari
ya Dar es Salaam, una-

koelekea huenda ume-
fikia kilele, bila ishara ya wazi
kuwa serikali itabadili kwa kina
au chochote ambacho tayari
Bunge pia lilishakikubali, licha ya
maelezo kuwapo makubaliano
ya awali huko Dubai.

Wakati matukio ya kisiasa
yenye uzito wa ziada yakiji-
tokeza, mchakato wa urasim-
ishaji wa mkataba huo ulikuwa
umefikia pengine mbali kwa
kiasi fulani.

Mabadiliko madogo ya Sheria
ya Bandari kuwezesha kuingia
ubia wa kiuendeshaji, si ajabu
hata kubadilisha mfumo wa hisa
tayari vimeshaanza kuangaliwa,
ili iendeshwe kibiashara.

Mjadala huo umewakumbu-
sha watu matukio tofauti yaliyo-
pita, kila mchangiaji katika had-
hara hii au ile, ama mitaani, kwa
wale wenye umri, wakilingani-
sha suala hilo na mengi yaliyo-
tangulia, ambayo mikataba yake
ilitikisa taifa.

Katika medani ya siasa, kume-
kuwa na juhudi za kuuangalia
mpango huo kama hatua iliyo-
chukuliwa na Wazanzibari hata
kuwataja Rais na Waziri, la-
kini hilo lilikemewa kwa nguvu
kuwa si hoja ni uchonganishi au
uchochezi.

Mrengo mwingine wa upin-
zani umekuwa na mwelekeo
wa kuangalia suala hilo kama
kashfa, ila halikuwa na misisitizo
kwani si waziri anayehusika zai-
di, ni serikali yote kwa pamoja.

Dai lingine kutoka kwenye
nguzo na ngazi ya juu ya kikanisa
hivi karibuni, ni kwamba Watan-
zania wana uwezo wa kuende-
sha Bandari ya Dar es Salaam.

Walichokuwa wanaashiria
hapa inaelekea ni uwezo wa
kitaaluma na siyo fedha za
uwekezaji na kuboresha kila aina
yamiundombinu ya bandari, ien-

. @
sasa. PICHA: MAKTABA

vya ufanisi,hata ikashindana na
nyingine kubwa mashariki na
kusini mwa Afrika.

Haina sura bayana ya kihis-
toria ya kampuni ya DP World
ilivyokuwa na kusimamiwa, hata
ikawa na ufanisi wa nchi inaou-
tamani.

|

&

Msongamano forodhani, sehemu ya Bandari ya Dar es Salaam kulivyo katika uhalisi wake

aweza kuhisi kuwa kinachobis-
haniwa siyo umiliki halisi wa
bandari kwani suala hilo lime-
jadiliwa kwa kirefu na kukanush-
wa mara kadhaa na serikali.
Kinachogomba hapo kwa
kuangalia hisia za jumuiya,
yaani wadau wanaokuja chini

avyosh

e [

adhaniwa ni watendaji na wasi-
mamizi wa bandari, ambao kwa
sehemu isiyo ndogo watapan-
guliwa na wengine wachukue
nafasi zao.

Ni vigumu kusema wanahofia
mishahara au kuna mengine wal-
iyozoea ambayo yanapunguza

indana

zwa na kupenyeza rupia au pesa.

Uingiliaji huo wa suala la
bandari ni kama kuzaliwa upya
kwa chombo hicho katika ku-
jaribu kumulika sera za nchi,
zisiende mwelekeo wa soko na
ubinafsishaji.

Kuthibitisha dhamira hiyo
sheria ya uwekezaji ikaongeze-
wa kanuni au sheria mpya,
kuwa mgogoro wowote kati ya
mwekezaji na serikali utatatu-
liwa kwa sheria za nchi, katika
mahakama za ndani.

Hiyo pia imebidi irekebishwe
na serikali ikachagua Mahakama
za Afrika Kusini, kuwa na uwezo
juu ya masuala kama hayo na DP
World inawaelekeza huko hivyo
ina uhakika itatendewa haki.

Waliopinga kwa nguvu mka-
taba huo, wanajihisi wameitingi-
sha serikali kwa kiwango fulani,
ila haielekei kuwa serikali iko
mbioni kurudi nyuma.

Wakati tamko la kikanisa, lina-
kumbushia lile 1a Mei 1993, haku-
na picha kuwa bandarini Dar es
Salaam, kutafanana na suala la
umeme mwaka 2004 wakati seri-
kali ya awamu ya tatu ilipoiweka
TANESCO chini ya usimamizi wa
kampuni ya Net Group Solutions
ya Afrika Kusini.

Wakato huo, wafanyakazi
walisimama ‘ngangari’ kukataa
maofisa wa Net Group wasiingie
ofisini, aliyekuwa Waziri wa Kazi
wakati huo, akapeleka FFU kuta-
wanya wafanyakazi hao.

Halafu wakapewa fomu ya ku-
jiandikisha endapo mtu anataka
aendelee na kazi kwa masharti
ya serikali au anapingana na
mwajiri. Walisalimu amri.

Kilichoko sasa, kuna mkakati
wa kurekebisha kwa kina ma-
shirika ya umma 248 na miradi
kadhaa ya kushirikisha sekta
binafsi inayoanza kutekelezwa
muda wowote mwaka huu wa
fedha.

Hizo zikienda vyema na ma-
tokeo yakaonekana, hasa kwa
upande wa bandari ya Dar es Sa-
laam, huenda wakati huo kutaku-
wapo lugha au kauli tofauti.

dane na viwango vya kimaitaifa Ukiangalia kwa karibu, un- za mwavuli wa tamko hilo, in- ufanisi, kwani urasimu unaBon-
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KATIBA MPYA

Wadau wanapotaka kasi mpya

Ndumbaro kutekeleza ;ambo lake

3Fw@qyg

2 ONPETENCE OF STATE ATTORNEYS

/h\.

.

Katibu l\/lkuu wa W|zara va Sheria na Katiba Mary l\/lakondo PICHA: MTANDAO

Na Sabato Kasika

AMOJA na ahadi ya Wa-
Pziri wa Katiba na Sheria

Dk. Damas Ndumbaro,

ya kuanza kuchambua
mbivu na mbichi za katiba iliyopo
baadhi ya wadau wanaona kama
mchakato unachelewa.

Wanaharakati wa mabadiliko
ya kisiasa, maridhiano na ahadi
za ujio wa katiba mpya, wanaona
kama masuala yanachelewa kwa
vile hakuna kilichozungumzwa
hadi sasa.

Wanaona muda unakwenda
kwa kasi na pengine serikali
ilitakiwa kufanya jambo wakati
mchakato huo unapoanza mwezi
ujao. Wanayasema hayo wakian-
galia kuwa ni mwezi wa pili tangu
kuanza utekelezaji wa bajeti ya
mwaka 2023/2024 kwenye Wiz-
ara ya Katiba na Sheria.

Ni katika kikao cha mjadala un-
aofanyika kwa njia ya mtandao
ukiandaliwa na Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC) wa
Twitter Space.

Washiriki wanaona kuwa Wa-
tanzania wengi bado hawajui
umuhimu wa mchakato huo na
kuonyesha wasiwasi kuwa kuna
kasi ndogo ya kuanza mchakato
wa kupatikana katiba mpya.

Mwezi uliopita Waziri Ndum-
baro, anatangaza kuwa mchaka-
to huo utafanywa na wasomi,
asasi za kiraia, mashirika ya dini
ili kubainisha mazuri na ma-

Mchakato wa
katiba mpya
umegubikwa
Nna pengo
kubwa kati
ya mamlaka
na wananchi
hivyo Ku-
Wawia Vigu-
mu watu ku-
jua umuhimu
wake, hivyo
IpO haja ya
kuwa na
mbinu hizo.

baya ya katiba ya sasa na kutoa
mapendekezo stahiki kabla ya
kuanza uandishi wa katiba mpya.
Wakirejea vipaumbele vya Wiz-
ara Sheria na Katiba ya mwaka
2023/24, mojawapo ni kutekeleza
mkakati wa kutoa elimu ya katiba
kwa umma ili waweze kuelewa
umuhimu wake.

Rejea ya hotuba ya Waziri Dk
Damas Ndumbaro bungeni jijini
Dodoma, inaweka kipaumbele
hicho, huku kukiwa na kilio cha
muda mrefu kuhusu madai ya
katiba mpya kutoka kwa wanaha-
rakati, wadau wa siasa za vyama
vingi na wengine wanaotamani
kmchakato huo uanzishwe hara-

a.

Katika mjadala wa Twitter
Space washiriki wanakumbusha
kuwa Watanzania wengi bado
hawajui umuhimu wa mchaka-
to huo. Baadhi ya washiriki ni
pamoja na Mkurugenzi Mtendaji
wa LHRC Dk. Anna Henga, Rose
Mwakitwange, Askofu wa Kanisa
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT) Dayosisi ya Karagwe Dk.
Benson Bagoza, Ananilea Nkya
na mwanasheria Fulgence Miku,

Wakijadili kuanza kwa
mchakato wa katiba mpya, huku
swali likiwa je, wananchi wameji-
andaa au wameandaliwaje? Kati-
ka mchango wake Rose anasema
licha ya nia njema ya serikali ya
kutaka nchi ipate katiba mpya,
kasi ya kufikia hatua hiyo inasu-
biriwa na kwamba uwekezaji ka-

\. HANDLING OF LITIGATION
w TION CASES

tika programu ya uhamasishaji

nchi nzima ni mdogo.
Mwanaharakati huyo anasema

bado hajaona dhamira ya dhati

ambayo itawezesha kuanza
mchakato huo, huku akitamani
juhudi zifanyike ili Tanzania ip-
ate katiba mpya yenye ubora.

Kauli yake inaungwa mkono
na mwanasheria Fulgence Miku,
ambaye pia anasema ni muhimu
kuwa na dhamira ya dhati, ili
kutekeleza mchakato wa upati-
kanaji wa katiba mpya kwa ajili
ya maendeleo ya nchi, ambayo ni
ahadi inayotolewa bungeni.

“Bila kuwa na dhamira ya
dhati kwenye mchakato huu,
inaweza kuwa vigumu kupata
katiba mpya, hivyo wito wangu
ni kuwapo nia na juhudi hizo ili
kuhakikisia wananchi wanafikia
katiba wanayotamani” anasema
Miku.

MIDAHALO ZAIDI Askofu Dk
Bagonza wa KKKT Dayosisi ya
Karagwe anasema vikao na mi-
dahalo ya kitaifa vinahitajika ili
kuwaamsha watu katika mae-
neo mbalimbali yanayotakiwa
kuboreshwa na ujio wa katiba.

“Mchakato wa katiba mpya
umegubikwa na pengo kubwa
kati ya mamlaka na wananchi
hivyo kuwawia vigumu watu ku-
jua umuhimu wake, hivyo ipo
haja ya kuwa na mbinu hizo,”
anasema DKk. Bagonza. Kwa mu-
jibu wa Askofu huyo, Watanzania
wengi hawajui umuhimu wa kat-

iba mpya, na kwamba ni wach-
ache wanaoifahamu, hivyo jitiha-
da zaidi zinahitajika ili kuongeza
uelewa,” anasema.

“Uelewa huo utawawezesha
kuwa tayari kutoa mchango
chanya katika kuboresha rasimu
ya katiba mpya na hatimaye
waweze kupata katiba wanayoi-
taka kwa ajili ya maendeleo yao
na taifa kwa ujumla,” anasema.

Anasema bila kuwa na vikao
na midahalo ya kitaifa, mchakato
wa kupata katiba mpya inay-
otokana na wananchi unaweza
kuwa mgumu, na kwamba ni
muhimu kuwaamsha ili watoe
maoni yao. SIASA KIKWAZO
Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC,
Dk. Anna Henga anasema kuwe-
ka mbele maslahi ya vyama kwe-
nye mchakato wa kuandaa katiba
mpya ni kikwazo, na kwamba
hilo lisipewe kipaumbele.

“Kama mnakumbuka, mchaka-
to wa mwisho wa katiba ulikwa-
mishwa na siasa, kulikuwa na
mgongano mkubwa wa kima-
slahi miongoni mwa wanasiasa,”
anasema Dk. Anna.

Anasema kuwa kuna haja ya
wadau wa mchakato wa katiba
mpya kuepuka kuweka mbele
maslahi ya vyama, badala yake
nchi kwanza ili kusaidia kupata
katiba bora ya nchi inayokuba-
lika kwa wengi.

“Katiba mpya inapaswa ku-
gusa wananchi kwa kuhakiki-
sha maoni yao yanachukuliwa
na kuingizwa humo kwa ajili ya
maendeleo endelevu badala ya
kuegemea vyama, ambavyo ni
kikwazo,” anasema.

Mkurugenzi Mtendaji huyo
wa LHRC anaongeza kuwa
mchakato wa katiba hiyo uha-
rakishwe ili ikiwezekana ipati-
kane haraka ili ianza kutumika
katika uchaguzi wa serikali za
mitaa mwaka ujao.

Mwenyekiti wa Jukwaa la
Katiba Tanzania (JUKATA), Ana-
nilea Nkya, anasema Watanzania
wengi hawajui kuwa katiba ndiyo
sheria kuu ambayo ni muhimu
kwa maendeleo ya nchi yao.

“Kuna haja ya kuwaelimisha
waelewe umuhimu wa Kkati-
ba kama ambavyo Wizara ya
Katiba na Sheria iliahidi kuwa
moja ya vipaumbele vyake ni
kutoa kuelimisha umma kuhusu
katiba,” anasema Ananilea.

Ananilea ambaye pia ni Mtaal-
amu Mwandamizi wa Vyombo
vya Habari, anasema Watanzania
wasiachwe nyuma kwenye suala
la katiba kwa kuwa ndio mkataba
kati yao na wanaowatawala.

MCHAKATO ULIVYO

Mwaka 2014 mchakato wa kat-
iba mpya ulikwama baada ya ku-
malizika Bunge Maalum la Katiba
lililoandaa katiba pendekezwa,
huku bunge hilo likiwa lime-
susiwa na vyama vya upinzani
vilivyounda Umoja wa Katiba ya
Wananchi UKAWA.

Baadaye wadau na wanasiasa
wakatoa wito wa kupatikana kat-
iba kabla ya uchaguzi mkuu wa
mwaka 2020, lakini hawakuweza
kushawishi serikali, hadi hivi ka-
ribuni ilipotangaza kuanza kwa
mchakato huo.
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Maelekezo, maonyo va RC Tanga
kwa AZAKI zinazokengeuka

« ZInapokumbushwa kodi, TAKUKURU kuzibana

Na Mashaka Mgeta, TANCA

IONGONI mwa azma
ya kuwepo mashirika
au asasi zisizo za ki-
serikali (AZAKI) nchini

ni kusaidia kufikisha huduma za
kijamii kwa wananchi, ikiwa ni se-
hemu ya kuunga mkono mipango
na jitihada zinazofanywa na seri-
kali kwenye maeneo hayo, hivyo
kuchagiza kasi ya maendeleo na
ustawi wa watu.

Tofauti na mipango ya maen-
deleo inayotekelezwa na serikali
kwa kutumia kiasi kikubwa cha
fedha zinazotokana na kodi za
wananchi mashirika hayo yanat-
egemea zaidi ufadhili wa ruzuku
kutoka kwa taasisi mbalimbali za
kikanda na kimataifa.

Hali hiyo, inaibua changamoto
ikiwamo ya taasisi hizo kukosa
nguvu za kiuchumi katika kubuni,
kupanga na kutekeleza miradi in-
ayokidhi mahitaji yaliyopo, bada-
la yake kutegemea maeneo ma-
hususi yanayotangaziwa ruzuku
na wafadhili.

Kwa hali hiyo, Mkuu wa Mkoa
wa Tanga, Waziri Kindamba,
anasema zipo hatua nyingi zina-
zopaswa kuchukuliwa na AZAKI,
ili kuondokana ama kupunguza
utegemezi wa ruzuku za wafadhili
katika uendeshaji wa taasisi hizo.

Kindamba anatoa rai hiyo
wakati akifungua mkutano wa
mwaka wa jukwaa la AZAKI we-
nye kaulimbiu ya Mashirika yetu,
Maadili yetu, Tanga yetu unao-
fanyika mkoani hapa.

Anasema zina mchango un-
aotambuliwa kwa mujibu wa
sheria na kanuni, hivyo kuwa na
uhalali wa kutoa huduma kuto-
kana na uchache wa rasilimali uli-
opo kwenye jamii. Akizungumzia
utegemezi uliopo sasa kwa AZAKI
nyingi, anasema unachangia kuzi-
fungamanisha na malengo ya wa-
naowapatia fedha za kutekeleza
miradi wanayoitangaza, hata pale
miongoni mwao inapokiuka mis-
ingi ya mila na desturi zilizopo.

Kwa mujibu wa Kindamba, wigo
wa ukiukwaji wa maadili umefikia
hatua kwa baadhi ya AZAKI kuji-
ingiza kwenye kashfa za kuunga
mkono, kutangaza na kushiriki
vitendo viovu kama vile ushoga,
ulawiti, usagaji, kuingilia kinyume
cha maumbile na matumizi ya
dawa za kulevya.

“Tunapitia changamoto kubwa
ya mmomonyoko wa maadili
kwenye jamii yetu, zipo AZAKI zi-
nazotajwa kujihusisha na vitendo
hivyo ambavyo kimsingi, ni mam-
bo ambayo hata ibilisi hakuyafan-
ya,” anasema.

Kindamba anasema, hivi sasa
jamii imeathirika kwa kiwango ki-
kubwa kutokana na kukithiri kwa
mmomonyoko wa maadili unao-
husisha vitendo viovu kama vile
ushoga, ulawiti na usagaji.

FEDHA CHAFU

Anaziasa zisitumike kutakati-
sha fedha chafu, akizionya kuwa
wakati ambapo zipo katika hali
duni kiuchumi na hivyo kuen-
delea kuwategemea wafadhili,
ziepuke kutumika kama ‘mirija’
ya kutakatisha fedha haramu,
zinazotoka kwenye mitandao
ikiwemo ya ugaidi na biashara
haramu za usafirishaji wa binada-

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Waziri Kindamba (kulia), akikabidhi hati kwa mshiriki wa Mkutano Mkuu wa AZAKI. PICHA:

EMMA KIGOMBE

Kila DC ana-
paswa Kuy-
atambua
mashirika
yanayofanya
kazi wilayani
kwake na
jamii iyajue
mambpbo vya-
nayofanywa
kwenye
maeneo yao,
hivyo hakik-
Isheni mna-
shirikiana na
serikali ip-
asavyo.

mu na dawa za kulevya.

Mkuu wa Mkoa anaziasa kuwa
na mipango yenye kuwaimarisha
katika nyanja za fedha na rasili-
mali watu hususani wataalamu,
badala ya kuwa tegemezi kwa
wafadhali, wakiwamo wanaow-
alazimisha kujihusisha na vinavy-
okiuka maadili kama masharti ya
kupata misaada.

Anaonya, “wakati wa uongozi
wangu hapa Tanga, tutakuwa
wakali sana. Hatutakuwa na
simile dhidi ya vitendo vya mmo-
monyoko wa maadili na biashara
haramu za kutakatisha fedha,
kusafirisha binadamu na dawa za
kulevya.”

WASHIRIKA SERIKALI

Mwenyekiti wa Bodi ya Uratibu
wa AZAKI nchini, Mwantumu Ma-
hiza, anasema taasisi hizo zina-
paswa kufuata sheria, kanuni na
taratibu ili kujiimarisha zaidi na
kuepuka kufutiwa usajili.

Aidha, miongoni mwa ma-
takwa ya kisheria ni kulipa kodi
zinazotambulika na mamlaka za
serikali hususani ofisi za Wakuu
wa Wilaya wanapotekeleza mi-
radi yao.

“Kila DC anapaswa kuyatam-
bua mashirika yanayofanya kazi
wilayani kwake na jamii iyajue
mambo yanayofanywa kwenye
maeneo yao, hivyo hakikisheni
mnashirikiana na serikali ip-
asavyo,” anasema.

TAKUKURU KUCHUNGUZA
Kuhusu kodi, anasema uchun-
guzi uliofanywa na Taasisi ya
Kuzuia na Kudhibiti Rushwa
(TAKUKURU) unabaini kuwapo

AZAKI zinazokwepa kodi.

Hata hivyo, anasema mpango
umeandaliwa ili kuziwezesha ku-
jua kwa kina maeneo mahususi
ambayo TAKUKURU inazichun-
guza taasisi hizo, hali itakayoon-
doa mtazamo na hisia hasi zina-
zoweza kujitokeza.

Mwantumu anasema huduma
za AZAKI zinapaswa kueleke-
zwa zaidi katika kero kubwa zi-
nazowakabili wananchi kama
migogoro ya ardhi na msaada wa
kisheria hasa kwa watu wanaoka-
biliwa na unyanyasaji wa kijinsia
na ukatili dhidi ya watoto.

Hata hivyo, Mwantumu anaon-
ya kuwa zipo zinazotekeleza ma-
jukumu yasiyoendana na malen-
go yaliyoanishwa kwenye katiba
zao na kuzionya kuwa jambo hilo
halikubaliki,

Anasema serikali itaendelea
kufuatilia kwa karibu utendaji
kazi kujiridhisha kuwa zinafuata
misingi ya ukweli na uwazi.

Kadhalika, ufuatiliaji shughuli
na uendeshaji wake ufanywe kwa
njia ya mfumo, hivyo kuondoa
dhana kwamba inafanywa na mtu
binafsi.

Anaziasa kutekeleza majukumu
yao ipasavyo, ili kufikia malengo
ya kuisaidia serikali kupata su-
luhu ya kero zilizopo kwenye
jamii na siyo kujinufaisha binafsi.

Mwantumu aliyewahi kushika
nyadhifa tofauti za uongozi seri-
kalini na ubunge, anasema ili
kuboresha utengamano miongo-
ni mwa taasisi hizo, uongozi wake
ulianzisha mfumo wa kuwepo
majukwaa ya taasisi hizo kuanzia
ngazi za chini kwenye jamii hadi
kitaifa.

°Zamani majukwaa ya AZAKI
yalifanyika ngazi ya kitaifa, lakini
niliagiza yaanzie kwenye ngazi
za chini katika jamii. Ndio maana
hata leo mnaofanya kazi wilay-
ani mnajuana, na kushirikiana
kwa kina tofauti na ilivyokuwa
awali,”akasema.

KUWASILISHA TAARIFA

Katibu Tawala wa Mkoa, Pili
Mnyema anaziagiza kuwasilisha
taarifa zao serikalini ili kufani-
kisha azma ya utaratibu na usi-
mamizi wa shughuli zao, kwa mu-
jibu wa sheria.

“Hatuwezi kuwasimamia na
kuwaratibu kama hatuwafahamu.
Bila sisi kuwajua, itakuwa vigu-
mu kutoa huduma mnapohitaji.
Hivyo timizeni wajibu wa kisheria
kuwasilisha taarifa zenu kwa uk-
weli na uwazi,” anasema.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Baraza la AZAKI (NACONGO),
Miraji Malinda, anasema pamo-
ja na ufanisi wake, taasisi hizo
zinakabiliwa na changamoto
mbalimbali ukiwemo mtazamo
hasi kwenye jamii kwamba wana
fedha zinazoweza kutumika hata
kinyume cha utaratibu.

Aidha, anasema ipo haja kwa
AZAKI za kikanda na kimataifa zi-
nazofika kwenye maeneo yao ku-
fanya kazi, yakajitambulisha kwe-
nye baraza katika ngazi husika, ili
kuweka kumbukumbu na rekodi
zinazojulikana kwa serikali na
NACONGO.

Mwandishi ni Ofisa Habari
Mkuu Mkoa wa Tanga.

Mawasiliano: 0754 691540,
email mgeta2000@yahoo.com
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JUKWAA LA VIONGOZI

VITA URUSI, UKRAINE

Inavyomfungia Putin kimataifa,
atafuatilia BRICS kwa ‘zoom’

Na Gaudensia Mngumi

ULAI mwaka huu Afrika
'Kusini ilimpiga marufuku

Rais wa Urusi, Vladimir

Putin, kuonekana nchini
humo kwenye mkutano wa
kilele wa mataifa yanayoinukia
kiuchumi maarufu BRICS.

Kikao hicho cha wakuu kina-
fanyika Johannesburg kuanzia
jana hadi kesho kikiwaleta wa-
nachama wa kundi hilo ambao
ni Brazil, India, China na Afrika
Kusini, wanaoshirikiana kwe-
nye maeneo mbalimbali kuan-
zia uchumi, teknolojia hadi di-
plomasia.

Tangazo hilo lilimaliza uvumi
wa miezi kadhaa kuhusu iwapo
nchi hiyo ingemkaribisha Pu-
tin ili kumkamata kwa hati ya
kimataifa, kiongozi huyo anay-
etuhumiwa kuivamia Ukraine.

Afrika Kusini ilikabiliwa na
mkanganyiko katika kuandaa
mkutano huo kwa sababu,
kama mwanachama wa Ma-
hakama ya Kimataifa ya Uhalifu
wa Kivita (ICC), chombo hicho
kilitoa hati ya kumkamata Rais
Pitin, kwa mujibu wa Reuters.

Hati ikitolewa Machi 2023,
Afrika Kusini ingelazimika kum-
kamata Putin kwa madai ya
uhalifu wa kivita unaofanywa
na Urusi kwa kuivamia Ukraine.

Waziri wa Mambo ya Nje
wa Urusi, Sergei Lavrov, ndiye
anayeiwakilisha nchi hiyo kwe-
nye mkutano huo wa kilele wa
BRICKS Johannesburg , Agosti
22-24 badala ya Putin, inasema
Reuters..

Kufungiwa nje Putin kulifua-
tia mazungumzo kati ya Rais wa
Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa
na viongozi wa vyama vya siasa
kutoka kundi la nchi zinazoi-
nukia kiuchumi BRICS kuan-
galia uwezekano wa kumweka
kando asije kunasa nyavu za
ICC.

Ikulu ya Kremlin wakati huo
ilisema Putin atashiriki kwenye
mkutano wa kilele wa BRICS
kwa njia ya video.

UMUHIMU WA BRICS

Licha ya Putin kubaki nyum-
bani mataifa hayo ni muhimu
kwa Moscow, kwani ni kama se-
hemu yake ya kujiegemeza. Kwa
Urusi, mkutano wa kilele wa
BRICS ni muhimu mno. Kwanza
ni fursa ya kuonyesha kwamba
haihitaji tena nchi za magharibi
kufuatia jitihada za kuitenga
Moscow katika jukwaa la du-
nia kutokana na vita vyake huko
Ukraine.S

BRICS ni kama jukwaa
muhimu la kuikosoa Marekani
na kwa njia nyingine mdomo wa
kuisema Urusi kutoka na kukan-
damizwa na nchi za magharibi
zikiongozwa na Marekani.

Kwa hiyo mtandao wa jarida
la The Conversation Africa Edi-
tion, unaofuatilia mkutano huo
Afrika Kusini unasema:” Wakati
viongozi wa kundi la BRICS
ambalo lina mataifa makubwa
kiuchumi yanayoinukia - Brazil,
Russia, India, China na Afrika
Kusini, wanapokutana Johan-
nesburg kwa siku mbili kuan-
zia jana, watunga sera za kigeni

« Licha kutoshiriki vvajumb

e waikubali, kuitetea Moscow
\

Baadhi ya marais wa BRICS, kushoto ni Xi Jinping wa China, Vladimir Putin, Urusi na Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini (kulia).

PICHA: AFP

Tunapaswa
kuendeleza
utaratibu wa
kidemokra-
sia zaidi wa
kidunia kwa
kuhakikisha
ushiriki ka-
mili wa nchi
Zinazoen-
delea katika
Vyombo vya
maamuzi.

Rais wa Ukraine, Volodymyr
Zelensky

huko Washington Marekani bila
shaka watakuwa wakisikiliza
kwa makini kinachoendelea.”

Unaongeza kuwa kundi la
BRICS limekuwa likipinga baa-
dhi ya kanuni muhimu za uon-
gozi wa kusimamia mataifa men-
gine wa Marekani katika miaka
ya hivi karibuni.

Kwa upande wa kidiplomasia,
imedhoofisha mkakati wa Ikulu
ya White House kuhusu Ukraine
kwa kuyakabili maelekezo ya
kutumia vikwazo dhidi ya Urusi.

Aidha, kiuchumi, imejaribu
kuibana Marekani kwa kuondo-
kana na kuienzi sarafu yao kwa
kudhoofisha matumizi jukumu
la Dola kama sarafu kuu na ya
msingi duniani.

e

Rais wa Urusi, Vladimir Putin

KUONGEZA NGUVU

Na sasa kundi hilo linaangalia
kupanuka na kuongeza wana-
chama rasmi hadi wafike 23, hat-
ua kama hiyo ikiwa BRICS ikizi-
angalia Iran, Cuba au Venezuela
mataifa ambayo yataimarisha
upinzani wa kundi hilo dhidi ya
Marekani.

Leo Zipo Brazili, Russia, India,
China na Afrika Kusini.

Nchi za BRICS zinaungana ka-
ribu ili kusimamia maslahi ya
pamoja ya maendeleo na jitihada
za mpangilio wa kuhakikisha du-
nia inashikamana kwa pande ny-
ingi siyo kuwa chini ya taifa moja
lenye nguvu ili kuepusha kuwa
na mbabe mwenye mamlaka
anayotawala wote.

Hata hivyo, kuimarika kwa

BRICS kunaligeuza kundi hilo
kuwa na nguvu ya mazungumzo
yenye uzito ambayo sasa inap-
inga malengo ya kisiasa na kiu-
chumi ya Washington, linakuwa
kama kitu kizito kinachoigonga
Marekani kichwani.

Kwa hiyo zama za kuipuuza
BRICS kama nguvu kuu ni jambo
ambalo Marekani haitalifanya
na sasa ni kuwa na mwelekeo
wa pengine wa kujijenga upaya,
unashauri mtandao wa The Con-
versation.

KULETA MAPYA

Mwanzoni mwa ushirikiano wa
BRIC mwaka 2008, kabla ya Af-
rika Kusini kujiunga mwaka 2010
na kuongeza “S” kutoka kwenye
BRIC- wanachama waliamini
kuwa kuwapo kwa kundi hilo
kunaweza kusababisha mvutano
na watunga sera ambao waliiona
Marekani kama “taifa muhimu
na la lazima duniani.”

Kama Waziri wa Mambo ya
Nje wa zamani wa Brazili, Celso
Amorim, alivyosema wakati huo,
“Tunapaswa kuendeleza uta-
ratibu wa kidemokrasia zaidi wa
kidunia kwa kuhakikisha ushiriki
kamili wa nchi zinazoendelea ka-
tika vyombo vya maamuzi.”

Kwake BRIC ni kama daraja
kati ya nchi zilizoendelea kivi-
wanda na zinazoendelea ili ku-
pata maendeleo endelevu na
sera ya uchumi ya kimataifa
yenye uwiano na ulinganifu isi-
yowaache wengine nje.
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Idara ya Tathmini
na TAKUKURU
zakumbusha

mfumo wa utendaji

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu - Sera,
Bunge na Uratibu, Jenista
Mhagama, ameagiza Idara
va Ufuatiliaji na Tathimini
ya Utendaji wa Shughuli
za Serikali na Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) ku-
tumia mfumo wa kitaifa ili
kutoa huduma bora kwa
wananchi. ) .
Aliagiza hayo jana katika
kikao kazi cha mapitio Kkili-

chohusisha wakurugenzi wa :

idara na wakuu wa vitengo
wa ofisi hiyo, Mamlaka ya

Serikali Mtandao (eGA) iki-
wasilisha Mfumo wa Taifa

wa Ufuatiliaji na Tathmini

va Utendaji wa Shughuli za
Kiserikali.

Alisema eneo la ufuatil-
iaji na tathmini haliwezi
kukwepeka na mfumo huo
utasaidia kushauri namna

va Kujipanga na jinsi ya ku-
fanya kazi ndani ya serikali :

na kuchakata kila kitu ili
kupata matokeo sahihi ka-

tika kupima utendaji kazi.
Waziri huyo alisema kuwa

kwa mujibu wa sheria, kuna E
taasisi ambazo zimekasimi- :

wa majukumu ya kufanya,
zinazofanana na idara hiyo
ikiwamo Tume vya Taifa ya
M|pango.

“Ni lazima kufanya tath-
mini na ufuatiliaji wa
matumizi sahihi ya fedha

katika utekelezaji wa miradi

na utendaji wa shughuli za
serikali, eneo hili kwenye
mfumo liwekwe V|zur| na
liweze kutusaidia,” aliagiza.
Naibu Waziri wa ofisi
hiyo, Ummy Nderiananga,

alisema wasilisho la mfumo :

huo linatoa mwelekeo wa
utendaji wa shughuli za
serikall utakaosaidia Ofisi
ya Waziri Mkuu kuratibu
vizuri shughuli zake.
Mkurugenzi wa ldara va
Ufuatiliaji na Tathmini ya
Utendaji wa Shughuli za
Serikali wa ofisi hiyo, Saki-
na Mwinyimkuu alisema

idara yake itajitahidi kufua-

tilia kwa ukaribu ukamil-
ishwaji wa mfumo huo kwa
wakati.

Awali, Mkuu wa Kitengo
cha TEHAMA wa ofisi hiyo,
Innocent Mboya, alisema
amepokea maelekezo ya
kukamilisha mfumo huo
ndani ya mwaka huu wa
fedha (2023/24).

“Tunaahidi kwamba ndani

va hizi wiki mbili, tutakuwa :

tumeandaa mpango kazi
ambao utatupeleka kwe-
nye ramani na utekelezaji
wa mfumo huu, na ndani
ya miezi mitatu tutakuwa
tumekamilisha mfumo huu
kwa kufuata matakwa na
Rjgelekezo ya serikali,”
idi.

alia- :

“Mikoa 10 hatari uharibifu ardhi yatajwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imetaja mikoa

10 inayokabiliwa na

uharibifu mkubwa wa ar-

dhi huku ikibainisha mi-
kakati ya kukabiliana na tatizo
hilo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais - Muungano na Maz-
1ng1ra D1< Selemanl Jafo alnta]a
wasilisha taarifa kuhusu hatua
zilizofikiwa katika  kuhuisha
Sheria ya Mazingira (2004) na
ya Hali ya Mazingira (2021-2023)
kwa Kamati ya Bunge ya Maji na
Mazingira.

Aliitaja mikoa yenye uharibifu
mkubwa wa ardhi ni: Tabora,

Dodoma, Singida, Shinyanga,
Lindi, Pwani, Simiyu, Manyara,
Arusha na Ruvuma.

Kukabiliana na tatizo la uhar-
ibifu wa ardhi ulioathiri baadhi
ya maeneo nchini, alisema Jafo
serikali kwa kushirikiana na wa-
dau imeanza kutekeleza miradi
mbalimbali ikiwamo usimamizi
endelevu wa hifadhi ya ardhi ka-
tika mikoa ya Kilimanjaro, Shin-
yanga, Tabora na Bonde za Ziwa
Nyasa.

Dk. Jafo alitaja miradi hiyo ni
pamoja na wa usimamizi en-
delevu wa mifumo-ikolojia ya
miombo magharibi mwa Tanza-
nia, usimamizi wa ardhi ya Kil-
ombero na Rukwa na usimamizi
endelevu wa mfumo ikolojia ya

Mlima Kilimanjaro.
Alisema  serikali imewez-
esha uandaaji wa mpango wa

1dla wananchi kupanga namna
sahihi ya matumizi ya ardhi bila
kuathiri mazingira.

Alisema uharibifu wa ardhi
kwa kiasi kikubwa husaba-
bishwa na shughuli za kibinada-
mu zisizo endelevu zinazosaba-
bisha kuondolewa uoto wa asili,
upotevu wa udongo na ubora
wa udongo.

Pia alisema, shughuli hizo
zinajumuisha kilimo Kkisicho
endelevu, ufugaji wa mifugo
usiowiana na maeneo ya mal-
isho, shughuli zisizo endelevu za

uchimbaji madini na uchomaji
moto ovyo.

Dk. Jafo alitaja tatizo lingine
ni kuenea viumbe vamizi na
ukataji miti ovyo kwa ajili ya
mbao, kuni na ujenzi ambavyo
huchangia kwa kiasi kikubwa
kuondoshwa uoto wa asili.

Ripoti ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) kwa mwaka 2020/21,
mbali na mambo mengine,
imebainisha kuwapo dosari ya
matukio ya moto katika mae-
neo ya hifadhi, ikiwamo Hifadhi
ya Taifa Kilimanjaro (KINAPA)
huku mamlaka za hifadhi ziki-
wa hazina vifaa vya kisasa wala
mafunzo ya kukabiliana na
matukio hayo.

Ukifanya ununuzi wa

umma nje ya mfumo wa

NeSt umetenda jinai

shughuli za serikali, hasa kwenye

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

TAASISI ya umma itakayobaini-
ka kufanya ununuzi bila kutumia
mfumo mpya wa kielektroniki wa
ununuzi wa umma (NeST ), itaku-
wa imetenda kosa la jinai.

Mfumo huo umeundwa na
Mamlaka ya Udhibiti na Ununuzi
wa Umma (PPRA) ili kuondokana
na upungufu uliojitokeza katika
mfumo wa awali wa TANEPS.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Singida, Victorina  Ludovick,
akimwakilisha Katibu Tawala wa
Mkoa huo, Dk. Fatuma Mganga,
alitoa angalizo hilo jana wakati wa
mafunzo kwa watumishi wa Mam-
laka za Serikali za Mitaa kutoka
halmashauri zote za mkoa huo.

Alisema  serikali  inazitaka
taasisi zake kutumia mfumo huo,
hivyo michakato yote ya kufanya
ununuzi wa umma serikalini, ni
lazima ifanywe kupitia mfumo wa
NeST.

Ludovick alisema mfumo huo
utaleta uwazi zaidi katika taratibu
za ununuzi na kuongeza tija katika

fedha ambazo sehemu kubwa ipo
kwenye ununuzi. Asilimia 80 ya
bajeti ya serikali imekuwa ikiele-

kezwa katika ununuzi.

Mkuu wa Kitengo cha Mene-
jimenti ya Ununuzi Sekretarieti
ya Mkoa wa Singida, Nkuli Nketo,
alisema mafunzo hayo yanalenga
kuwajengea uwezo watumishi wa

Naibu Waziri
wa Madini,
Dk. Stephen
Kiruswa

(wa tatu
kulia), aki-
kata utepe
kuzindua
maonyesho
ya madini
na fursa za
uwekezaji,
Mjini Ruang-
wa mkoani
Lindi juzi.
Wa pili kulia
ni Mkuu

wa Mkoa
huo, Zainab
Tellak.
PICHA: GIFT
THADEY
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Jaji Kiongozi Uganda
asifu Kituo Jumuishi
utoaji haki Tanzania

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ni mfano mzuri wa
kuigwa. Baadhi ya mi-
undombinu na maeneo

JAJI Kiongozi wa Ma-
hakama Kuu Uganda,
Dk. Flavian Zeija,
ameipongeza Tanzania

muishi cha Utoaji Haki
kinachosaidia kupun-

kwa kuwa na Kituo Ju-

Mamlaka za Serikali za Mitaa ili
kutumia mfumo huo mpya kuan-
zia Oktoba Mosi mwaka huu.

“Baada ya mafunzo haya,
watumishi ~wa  halmashauri
wataweza kutumia mfumo huo na
ifikapo Septemba 15 mwaka huu,
watakuwa wameandaa mipango
ya ununuzi kwenye halmashauri
zao na kuwasilisha katika mfumo
wa NeST,” alisema.

Nketo alisema mfumo umean-
zishwa ili kufanya mabadiliko
kutoka kwenye mfumo wa awali
wa TANePS ambao ulionekana
baadhi ya taasisi zilishindwa kuu-
tumia, lakini sasa mfumo wa NeST
umeboreshwa zaidi na umepun-
guza mlolongo mrefu wa kufanya
ununuzi.

guza gharama kwa wa-
nanchi wanaokwenda
kutafuta haki zao za
msingi mahakamani.

Dk. Zeija alitoa ponge-
Zi hizo jana alipotem-
belea Makao Makuu ya
Mahakama Tanzania
Kituo Jumuishi cha
Utoaji Haki.

Dk. Zeija alisema ku-
wapo kwa kituo hicho
chenye huduma zote
sehemu moja, kunara-
hisisha watoaji haki
kufanya kazi zao na
kuwapunguzia gharama
watafutaji haki.

“Ninawapongeza
sana kwa ubunifu huu,

ikiwamo ofisi za vion-
gozi na watumishi wa
mahakama katika jengo
hili nimejifunza mengi
ya kwga katika ziara
hii,” alisema Dk. Zeija.
Mtenda i Mkuu wa
Mahakama, Prof.
Elisante Ole Gabriel,
alimshukuru jaji huyo
kwa kuwatembelea,
akisema ujio wake
ni faraja kwa wa-
tumishi na utachangia
kuongeza jitihada za
kiutendaji wa kila siku.
Jaji Mfawidhi wa Ma-
hakama Kuu ya Tanza-
nia Kanda ya Dodoma,
DK. Juliana Massabo,
alisema ndani ya kituo
hicho kuna Mahakama
ya Mwanzo, Mahakama
va Wilaya, Mahakama
yva Watoto, Mahakama
va Hakimu Mkazi, Ma-
hakama Kuu na masjala
ndogo ya Mahakama ya
Rufani ya Tanzania.



Madaktari bingwa waweka '

kambi tiba yvya macho

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ADAKTARI bingwa

wa macho kutoka

Ujerumani wame-

ungana na madak-
tari wa Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Mbeya kuendesha
kambi ya matibabu ya macho
kwa wananchi kutoka maeneo
mbalimbali.

Kambi  hiyo ilizinduliwa
jana na Naibu Waziri wa Maji,
Mhandisi Maryprisca Mahun-
di, ambaye ni miongoni mwa
wawezeshaji wa jambo hilo ak-
ishirikiana na uongozi wa hos-
pitali hiyo.

Akizungumza wakati wa
kuzindua kambi hiyo, Mahundi
alisema aliamua kushiriki-
ana na hospitali hiyo kuwez-
esha matibabu hayo baada ya
kubaini kuwa watu wengi wana
matatizo ya macho lakini ha-
wana uwezo wa kugharimia
matibabu. Mahundi alisema
amekuwa na utaratibu wa ku-

saidia makundi mbalimbali ya
jamii lakini safari hii aliwiwa
kuhudumia watu wenye mata-
tizo ya macho ambayo yame-
kuwa yakiwagharimu wananchi
fedha nyingi.

“Tulianza kwa kuwasaidia
wanawake wenye tatizo la fis-
tula ambalo huwa linawafed-
hehesha, baadaye tuliamua
kuwasaidia wenye matatizo ya
macho ambayo pia ni gharama
kubwa kwa mwananchi mmoja
mmoja,” alisema Mahundi.

Alisema baadhi ya huduma
za macho wananchi wameku-
wa wakilazimika kusafiri umba-
li mrefu kwenda kuzifuata Dar
es salaam.

Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa
Mbeya, Dk. Abdalah Mmbaga,
alisema huduma zitakazotole-
wa katika kambi hiyo ni pamoja
na upimaji wa macho, utoaji wa
dawa na upasuaji wa mtoto wa
jicho kwa wenye tatizo hilo.

Alisema gharama za mat-

ibabu ya macho hasa upasuaji
ni Dola 90 za Marekani sawa
na Sh. 220,000 ambazo alisema
asilimia kubwa ya wananchi
wa kawaida hawana uwezo wa
kumudu kulipa wanapotaka ku-
fanyiwa matibabu hayo.

Katika kambi hiyo inayoen-
delea katika hospitali hiyo,
alisema matibabu yote yata-
gharamiwa na madaktari wa
Ujerumani ambao wanatoka
kwenye taasisi moja isiyo ya
serikali ya nchini humo.

“Huduma hizi tulipanga
kuanza leo (jana) mpaka Ago-
sti 29 lakini kutokana na watu
wengi kuanza kujitokeza tangu

jana (juzi) tuliamua kuendelea

ambapo tuliwahudumia zaidi
ya watu 30 ambao wanane kati
yao walibainika kuwa na mtoto
wa jicho na wanne tayari wame-

fanyiwa upasuaji,” alisema Dk.
Mmbaga.
Aliwapongeza wananchi

kwa kujitokeza kwa wingi kwe-
nye matibabu hayo kwa kuwa

ni fursa kwao kutokana na
kwamba gharama za matibabu
hayo ingekuwa kubwa endapo
wangetumia fedha zao.

Mwenyekiti wa Bodi ya Hos-
pitali hiyo, Dk. Frolian Kaijage,
aliishukuru serikali kwa kue-
ndelea kuboresha huduma za
afya kwa wananchi kutokana
na hospitali hiyo kwa sasa kuwa
na miundombinu bora ya utoaji
wa huduma.

Akizungumza kwa niaba
ya Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa, aliwapongeza
wadau wote waliojitolea kuwa-
hudumia wananchi. Alisema
huduma hiyo itasaidia kutatua
matatizo yanayowakabili wa-
nanchi.

Mbeya imebainika kuwa
miongoni mwa mikoa yenye
idadi kubwa ya wananchi we-
nye matatizo mbalimbali ya ma-
cho hasa mtoto jicho na taasisi
mbalimbali zimeanza kusaidia
matibabu kutolewa bure.

Naibu Waziri wa Maji, Mhandisi Maryprisca Mahundi, akizungumza na wananchi waliojitokeza kupata matibabu ya
macho katika kambi maalumu inayoendeshwa kwenye Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Mbeya kwa kushirikiana na
madaktari bingwa wa macho kutoka nchini Ujerumani, jana. PICHA: NEBART MSOKWA
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Dc acharuka

kuibuka
- kwa mauaji,
- ubakaji

. NaElizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Wilaya ya Njombe,
Kissa Kasongwa, amewa-

taka wananchi wilayani hapa

kuacha kufanya matukio ya

: mauaji na ubakaji kwasababu
¢ yanazidi kuchafua wilaya

hiyo. _
Kasongwa aliyasema hayo

: wakati akizungumza na
§ waandishi wa habari kuhusu

ujio wa tamasha la pili la
utamaduni kitaifa litakalo-

¢ fanyika viwanja vya sabasaba

mjmi hapa.

“Pia matukio ya kutisha
kama mauaji, ubakaji Kipindi
hiki ambacho wageni wapo

tunaomba matukio hayo

myaache kwa sababu yanazidi
kutuchafua. Kila siku matukio

va ajabu Njombe si kwamba
: tunasapoti wageni wakion-
: doka mwendelee hapana na

Kipindi hiki mwendelee kuwa
na tabia njema nzuri,” alisema.
Mkuu wa wilaya alisema ta-

masha hilo linatoa fursa kwa

: Watanzania kusheherekea

utajiri na urithi wa utamaduni
na kuwahamasisha wananchi

wapende kuhifadhi, kulinda na

kuendeleza mila ambazo ndio
msingi wa maadili na utambu-
lisho wa taifa.

Pia alisema kutakuwa na
maonyesho ya kazi mbal-
imbali za kitamaduni na
mashindano ya ngoma na

vyakula vya asili vya kikanda.

Mkurungenzi ldara ya Utama-

© duni kutoka Wizara ya Utama-
¢ duni, Sanaa na Michezo, Dk.

Mnata Resani, alisema tama-

© sha hilo baada ya kufanyika

© es Salaam hivi sasa litafanyika

Njombe kuanzia Agosti 25

hadi 27, mwaka huu.
“Tunaleta zaidi ya watu

2,000 kutoka nje ya Njombe

watafika hapa. Wawe machifu,
: wasanii kutoka mikoa mbal-

imbali ya Tanzania watahitaji
kula, kuvaa na mahitaji yote

watapata kutoka kwa wenye-

ji," alisema Dk. Resani.

Wataka Rais Samia kutoyumbishwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MJADALA wa Mkataba wa
uwekezaji wa bandari kati ya
Serikali ya Tanzania na kampuni
ya DP World ya Dubai, umeende-
lea kushika kasi mkoani Mbeya
huku baadhi ya viongozi wa dini
wakimwomba Rais Samia Su-
luhu Hassan kutoyumbishwa na
kelele.

Jana, Kiongozi Mkuu wa Kani-
sa la Gospel Miracle Church for
All People (GMCL), Nabii David
Mpanji, alisema lengo la seri-
kali kualika wawekezaji kwenye

bandari

ni kutaka kuongeza

oendelea kwa uelewa wake si

matamko tutalivuruga taifa letu

ambao wanawalazimisha Watan-

ufanisi kwenye uendeshaji na ku-
punguza muda wa mizigo kukaa
bandarini.

Alisema endapo uwekezaji huo
utafanikiwa kuna uwezekano
wa bidhaa mbalimbali ambazo
zinaingia nchini kupitia bandari
hiyo kushuka bei na hivyo wa-
nanchi kupata unafuu wa mai-
sha.

Alimshauri Rais Samia kuende-
lea kuwa imara kwa kuhakikisha
anafanya kile ambacho anaamini
kuwa kinafaa kwa maendeleo
ya taifa na kwamba kinach-

kuuza bandari kama ambavyo
baadhi ya watu wamekuwa wak-
idhani.

Hata hivyo, alisema watu na
taasisi mbalimbali ambazo zime-
kuwa zikitoa matamko ya kup-
inga uwekezaji huo yawezekana
hayajui faida za mradi huo na
hivyo akawataka kuwasikiliza
wataalamu.

“Lakini pia nchi yetu
inaendeshwa na misingi ya kat-
iba na sheria. Wako Watanzania
ambao wanadini na wasiokuwa
na dini, kila mtu akiamua kutoa

na mimi naamini kwamba hao
wanaotuvuruga ni madalali,”
alisema.

Nabi Mpanji aliwataka Watan-
zania wanaomkosoa au kum-
shauri Rais wafanye hivyo kwa
busara kwa kuwa ndiye kiongozi
mkuu wa nchi.

Kutokana na malumbano ya-
nayoendelea nchini, alisema
kuna hatari ya mpasuko kutokea,
hivyo kusababisha amani iliyopo
kuvunjika jambo ambalo alisema
halitakuwa na afya kwa taifa.

Alisema wako wapotoshaji

zania kuamini kwamba mkataba
wa bandari ni mbaya jambo am-
balo alisema siyo sahihi.

Alisema baadhi ya wanaopinga
wanapigania maslahi yao binafsi
na baadhi yao wanatumika kama
madalali wa kupigania maslahi ya
watu wengine.

“Kila mtanzania anatakiwa ku-
hakikisha analinda amani ya nchi
pamoja na kumwombea Rais
Samia na viongozi wengine wa
serikali ili waendelee kuliongoza
taifa kwenye misingi inayotaki-
wa,” alisema.
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TSN Waziri ashtukla mkakati serikali
kupingwa uwekezaji bandarini

Mita za malipo ya :
kabla kuongeza
usambazaji maji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Maji, Nishati na
Madini, Shaibu Hassan Kadu-
ara, amesema mita za malipo
va kabla ni miongoni mwa
mbinu zitakazowezesha uku-

sanyaji wa mapato na usamba-

zaji maji.

Aliyasema hayo jana mjini
Zanzibar alipofungua kikao
kazi na mafunzo kwa wakuru-
genzi wa huduma kwa wateja
wa mamlaka ya maji za Tan-
zania.

Alisema mita hizo zitapungu-
za malalamiko ya malipo kwa
wateja na kuziwezesha taasisi
kupata mapato kwa wakati,
hivyo aliwataka watoa hu-
duma kutoa huduma bora kwa
wateja na sio kuwakandamiza.

Kaduara alisema wananchi
na wateja wa mamlaka za
maji wana wajibu kuhakikisha
wanalipa bili zao za maji kwa
wakati kwa kuwa mfumo wa
sasa unaotumika unamfanya
mteja kuhakiki mita zao kabla
va bili kutoka.

Alisema mafunzo hayo ya-
tachangia kuboresha ufanisi
wa huduma wanazozitoa na
kuwezesha wananchi kupata
huduma bora ya majisafi na
usafi wa mazingira.

Alisema mamlaka za maji
zina jukumu kuhakikisha hu-
duma hizo zinapatikana kwa
uwiano na ubora unaotakiwa.

“Ninafahamu kuwa mada kuu
va mafunzo haya inajikita ka-
tika maeneo kadhaa ambayo
yataongoza safari yetu ya ku-
leta mabadiliko chanya katika
sekta ya maji nchini,” alisema.

Akizungumzia udhibiti wa
madeni, waziri huyo alisema
ni changamoto inayohitaji
mikakati thabiti wa kuidhibiti
na kutafuta mbinu za kisasa
katika makusanyo na kuweka
mwelekeo mzuri wa kifedha
ili mapato kukusanywa kwa
ufanisi zaidi.

Mwenyekiti wa Bodi ya Mam-

laka ya Maji Zanzibar (ZAWA),
Balozi Issa Suleiman, alisema
tangu nchi ipate uhuru, kuna
tatizo la maji kutokana na
sababu mbalimbali ikiwamo
kuongezeka idadi ya watu na
mahitaji. )

Alisema uchumi unapokua na
maji yanahitajika kwa wingi,
hivyo serikali imejipanga
kutoa huduma hiyo kwa wa-
teja kadri wanavyoongezeka.

Alisema katika kipindi cha
miaka miwili iliyopita, Zanzi-
bar imepiga hatua na kufikia
asilimia 66 ya upatikanaji wa
maji, hivyo kazi kubwa im-
efanywa na watalamu wa maji
na kusimamiwa na Mamlaka
va Maji Zanzibar.

Mkurugenzi wa Huduma
kwa Wateja wa Mamlaka ya
Maji mkoani Tabora, Biswalo
Bernard, alisema huduma ya
maji ni muhimu kwa wananchi,
hivyo unahitajika weledi ka-
tika kutoa huduma kwa wa-
nanchi.

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

AZIRT wa Nchi

Ofisi ya Makamu

wa Pili wa Rais

Zanzibar, Hamza
Hassan Juma, amesema sera
ya ubinafsishwaji mashirika ya
umma na viwanda imekuwapo
tangu enzi za serikali ya awamu
ya tatu, hivyo anashangaa wa-
naompinga Rais Samia Suluhu
Hassan kukaribisha uwekezaji
wa Kampuni ya DP World
bandarini.

Alitoa kauli hiyo juzi alipo-
zungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake Vuga, mji-
ni Zanzibar, kufuatia mjadala
unaoendelea wa uendelezaji
bandari ambao umewagawa
wananchi na viongozi wa mad-
hehebu ya dini nchini.

Alisema kimsingi, Rais wa
awamu ya tatu, Hayati Benja-
min Mkapa ndiye aliyeasisi sera
ya ubinafsishwaji wa mashirika
ya umma na viongozi waliom-
fuatia waliendeleza mpango
huo akiwamo Rais Jakaya Kik-
wete.

Hata hivyo, kitabu chake cha
My Life My Purpose (Kusudio la
Maisha Yangu), Mkapa anautaja
uamuzi wa kubinafsisha ma-
shirika ya umma kuwa mion-
goni mwa mambo anayojutia.

“Katika miaka ya nyuma, tu-

lishughudia Shirika la Ndege
likibinafsishwa, huduma za
kibenki na viwanda na katika
mpango huo kuna maeneo
yalifanikiwa na kuna maeneo
hayajafanikiwa kama vile hudu-
ma za usafiri wa anga pamoja
na usafiri wa reli,” alifafanua
Hamza.

Waziri huyo alisema serikali
awamu ya tano chini ya Rais
Jakaya Kikwete ilibinafsisha hu-
duma za gesi kupitia bomba la
gesi kutoka Mtwara kwa kam-
puni ya nje ya nchi na hakuna
mtu aliyejitokeza kulalamika na
kupinga kwa sababu ni mpango
uliolenga kuimarisha upati-
kanaji huduma hiyo.

Hamza alisema chini ya uon-
gozi wa Rais Samia, serikali
imeonesha mwelekeo mzuri
katika kuimarisha demokrasia
na diplomasia ya Tanzania na
mataifa mengine, mambo am-
bayo yalitetereka katika siku za
nyuma.

Alikumbusha kuwa Rais
Samia baada ya kushika wa-
dhifa alionao sasa, aliwaachia
mashekhe waliokuwa kizuizini,
wakikabiliwa na kesi ya ugaidi,
wanasiasa waliokuwa wakika-
biliana na kesi akiwamo Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Freeman
Mbowe na kuwataka wanasiasa
waliokuwa wamekimbia nje ya
nchi kurejea nchini na kuhakik-
ishiwa usalama wao, akiwamo

Tundu Lissu.

“Tundu Lissu na (Godbless)
Lema walikimbilia nje ya nchi,
lakini juhudi za Mama Samia
za kujenga demokrasia na mis-
ingi ya utawala bora, zimewa-
fanya warejee na kuendelea na
harakati za kisiasa. Leo wan-
apita na kuanza kumshambulia
bila kukumbuka wema wake,”
alisema.

Waziri Hamza alisema kuwa
vyama vya upinzani kwa zaidi
ya miaka saba havikufanya
mikutano ya hadhara mbali
na wabunge na wawakilishi
ambao waliruhusiwa kufanya
mikutano katika majimbo yao
chini ya uongozi wa Rais John
Magufuli.

Pia alizungumzia tamko la
kupinga mkataba wa uende-
lezaji huduma za bandari lililo-
tolewa na Baraza la Maaskofu
Katoliki Tanzania (TEC), ak-
isema wakati umefika viongozi
wa dini wafanye kazi ya dini
na viongozi wa kisiasa wafanye
kazi za kisiasa badala ya ku-
changanya mambo na kusahau
majukumu yao.

Alisema kinachoonekana
sasa mjadala wa mkataba wa
bandari umelenga kumtia doa
Rais Samia kuelekea Uchaguzi
Mkuu wa Mwaka 2025 baada
ya kuona amepata mafanikio
makubwa katika uongozi wake.

Waziri huyo alisema kila

mmoja ameshuhudia uwezo
wake katika kuendeleza miradi
iliyoachwa na mtangulizi wake
ikiwamo ya kuzalisha umeme,
reli ya kisasa na kujenga vituo
vya afya katika mikoa mbalim-
bali ili kuimarisha huduma za
tiba nchini.

Pia alisema kuwa kama
kuna mwanachama yeyote wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
anapanga kujitokeza kumpinga
Rais Samia katika Uchaguzi
Mkuu ujao, “watammaliza nda-
ni ya chama” kwa vile ni kiny-
ume cha utaratibu wao.

Alidai kuna watu wanataka
kufifisha mafanikio yaliyopati-
kana chini ya uongozi wa Rais
Samia, wakitumia silaha yao
kubwa - Mkataba wa Bandari
kuwapotosha wananchi kwa
maslahi yao binafsi ya kisiasa
kuekelea 2025.

Waziri huyo alisema ni jambo
la kushangaza watu wamea-
cha kujadili mambo ya msingi,
zikiwamo huduma za kijamii
na kiuchumi zinazoimarishwa,
badala yake ajenda kubwa im-
ekuwa Mkataba wa Bandari na
kukaribisha siasa za ubaguzi
katika mfumo wa Muungano.

Mkataba huo  umeibua
mjadala wa kitaifa huku baadhi
ya wanasiasa wakibeba ajenda
na kuzunguka maeneo mbalim-
bali ya mikoa ya Tanzania Bara,
wakipinga mkataba huo.

|

Rais wa
Zanzibar,
Dk. Hussein
Ali Mwinyi
akizungumza
na ujumbe wa
wawekezaji
11 kutoka
Jamhuri

va Watu

wa China,
ukiongozwa
na mkuu wa
msafara huo,
William Chu
(kulia kwa
Rais), Ikulu
Jana. PICHA:
IKULU

Serikali kufanya mageuzi elimu

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa
Rais, Othman Masoud Oth-
man, amesema serikali iko ka-
tika hatua ya mwisho kuanza
utekelezaji wa mpango wake
wa mageuzi makubwa katika
sekta ya elimu.

Ni mpango unaohitaji ush-
iriki na jitthada za pamoja ku-
toka kwa wadau wa maende-
leo katika kufanikisha vyema
utekelezaji wake.

Othman aliyasema hayo

ofisini kwake Migombani, mji-
ni Zanzibar juzi alipokutana
na kufanya mazungunza na
Mwakilishi Mkaazi wa Shirika
la Umoja wa Mataifa linaloshu-
ghulia Maendeleo ya Watoto
(UNISEF), Elke Wisch.

Alisema Serikali ya Zanzibar
inathamini jitihada za ushiriki-
ano na shirika hilo katika kue-
ndeleza sekta ya elimu hasa
kwenye hatua za maandalizi ya
watoto kupata elimu bora.

Othman alisema shirika hilo
lina mchango mkubwa katika

maeneo yanayohusu elimu, us-
afi wa mji na mapambano dhidi
ya Virusi vya Ukimwi (VVU),
jambo ambalo linaisaidia Zan-
zibar kupiga hatua kimaende-
leo.

Aliliomba shirika hilo
kuangalia uwezekano wa ku-
saidia masuala ya lishe kwa
watoto wadogo shuleni ili kue-
puka watoto kula vyakula vina-
vyotoka viwandani ambavyo
huwekwa sukari nyingi, hivyo
kuwaweka hatarini watoto.

Pia aliitaka jamii kubadili

mfumo wa maisha ikiwamo
kuepuka kuwazoesha watoto
kula vyakula vyenye sukari ny-
ingi ili kuepusha madhara ya
kula vyakula vya namna hiyo.

Mwakilishi ~ Mkaazi  wa
UNICEF Kanda ya Afrika
Mashariki, Elke Wisch, aliahidi
shirika litaendelea kuisaidia
Zanzibar katika maeneo mbal-
imbali hasa kuandaa mazin-
gira ya elimu bora kwa watoto
ikiwa ni jitihada zake za kuunga
mkono maendeleo ya Zanzi-
bar.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

SIFAEL MESHACK LUKUMAY
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya TOYOTA
CORONA yenye usajili namba:
T 896 AQR, CHASSIS NAMBA:
S$T2100021033 na ENGINE
NAMBA: 387793930. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/ARU/LON/499/2023

KUPOTEA
KWA VYETI

LULU ALLY MANYILUZI anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $0277-0027 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia SPRING VALLEY
SECONDARY SCHOOL mwaka 2015 na cheti cha
kidato cha sita chenye index namba
$0526-0525 kilichotolewa na baraza la mitihani
la taifa kupitia MRINGA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2018. Kwa yeyote atakaeviona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi .

POLISI TAARIFA: DAR/TAZ/RB/272413/2023

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA MBEYA
SHAURINO. 89/2019
THE REGISTERED TRUSTEES OF
CHAMA CHA MAPINDUZI.................. MDAITUZO

DHIDI YA
MARTIN SENYE.....................MDAIWA TUZO
YAH: KUITWA SHAURINI

KWA: MARTIN SENYE

Fahamu kwamba THE REGISTERED TRUSTEES OF CHAMA CHA
MAPINDUZI amefunqua shauri dhidi ya yako katika baraza hili.
Shauri limepangwa kusikiliza tarehe 06/09/2023 saa 2.30
asubuhi mbele ya T. Munzerere Mwenyekiti wa Baraza.
Unatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 21 tangu
tarehe ya wito huu.

Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya
Baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa
wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria. Ofisi
za baraza zipo ndani ya eneo la sabasaba Mbeya Mjini.
Kumbuka: Usipohudhuria siku hiyo baraza litatoa amri stahilivu
ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/ Muhuri wa
baraza hili leo tarehe 21/08/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JOHN SELLA HAYGARU
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya TOYOYA
LANDCRUISER yenye usajili
namba T 424 AKU, CHASSIS
NAMBA: JTERB71J90009549
na ENGINE NAMBA:
1HZ20366407. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/ARU/ARU/577/2023

NYADHI INVESTMENT Co. LTD
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

M/MWANZO NYEHUNGE - SHAURI LA NDOA NA. 26/2022

PILIJOSEPHPOLE | MDAI MUHUKUMIWA
DHIDI YA
SIMON GABRIEL KATWALE | MDAIWA MUHUKUMI

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA MWANZO
NYEHUNGE, TUNAUZA KWA MNADA WA HADHARA MALI AMBAZO NI
NYUMBA MOJA (1) ILIYOPO MTAKUJA MASHARIKI, SHAMBA EKARI
MBILI NA NUSU LILILOPO NYAMADOKE - NYEHUNGE NA SHAMBA
EKARI TATU LILILOPO BULALIGULU - NYEHUNGE. MNADA
UTAFANYIKA MAHALIMALIZILIPO.

N|  MALIINAYOUZWA MAHALI MUDA
NYUMBA NA.01ILIYOPO KATAYANYEHUNGE - |06/09/2023 SAA 4
MTAKUJA MASHARIKI WILAYAYASENGEREMA |ASUBUHINA KUENDELEA

06/09/2023 SAA 4
ASUBUHI NA KUENDELEA
06/09/2023 SAA 4
ASUBUHI NA KUENDELEA

2

SHAMBA EKARI MBILINANUSU | NYAMADOKE - NYEHUNGE

SHAMBA EKARI TATU BULALIGULU - NYEHUNGE

MASHARTI YA MNADA;

1. KWA MALI INAYOHAMISHIKA, MSHINDI WA MNADA ATALIPA PESA
YOTE ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA MARA BAADA YA
KUTANGAZWA MSHINDI.

2. KWA MALIISIYOHAMISHIKA, MSHINDI ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI
NA TANO YA BEI ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA NA
ITAKAYOSALIA ATALIPA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE.
KUSHINDWA KUFANYA HIVYO MTEJA ATAKUWA AMEPOTEZA
HAKI YAKE YA MSINGI NA MNADA UTARUDIWA TENA.

3. MTEJA ANATAKIWA KUKAGUA MALI KABLA YA MNADA KUANZA.

4. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA KUNUNUA MALI
KWENYE MNADA NI JUU YA MNUNUZI.

MAWASILIANO: 0768-588155

IN THE RESIDENT MAGISTRATES COURT OF TANZANIA
AT ARUSHA
TAXATION CAUSE NO.12.0F 2023
( C/F Civil Case No.18 of 2022

OLASITIINVESTMENT COMPANY
LTD..D/HOLDER/APPLICANT

VERSUS

T0:
RASHID SEIF T/A IPTSAM TRANS.

NOTICE OF MENTION

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
mention in the Resident Magistrate Court of Arusha at
Arusha on the 31st day of August,2023 at 7:50 AM in the
morning.You may appear in person or your advocate.

TAKE FURTHER NOTICE that in default of your appearance
on that day and time for mention,the Court may proceed in
absence.

GIVEN under my HAND and seal the court this 16th of
August,2023.

Resident Magistrate
Arusha

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

PAUL THOMAS KADUSHI
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gariainaya
TOYOTAIST yenye usajili
namba T 490 na ENGINE
NAMBA: 2NZ3410861. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
PJO/DAR/UBU/3440/2023

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO.710F 2023
IN the Matter of the late SELESTINE SIMON SETEMBO

By 1. MAGDALENA SELESTINE SIMON

ALL persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of probate(or letter of administra-
tion)is made to the above- named pepetitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 28/08/2023.

Dated at Morogoro this 14" day of june 2023.

¢ RESIDENT MAGISTRATE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KIHONDA
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......45/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: AMIRI ISSA HASSAN WA MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA kumteua msimamizi
YALIYOLETWA NA REHEMA BATONI PESA MBILI SIAME
TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama
za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tahehe 24 Mwezi 08 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza
kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 16 mwezi 08 mwaka 2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

NEANEEMA JAMES KIMARO
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya TOYOTA
LANDCRUISER yenye usajili
namba: T 793 AND, CHASSIS
NAMBA: LJ78009101 na
ENGINE NAMBA: 2L.2515188.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
KW/RB/3915/23

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIA
AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
0B: +255 - 0677020701

E-MAIL: ADVERTISEQGUARDIAN.CO.TZ,
WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mwili wa
mwasisi JKCI
kuzikwa ljumaa

Na Christina Mwakangale

MWILI wa aliyekuwa Mwasisi wa
Bodi ya Wadhamini ya Taasisi ya
Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI),
Prof. William Mahalu, unatarajiwa
kuzikwa ljumaa mkoani Dar es
Salaam.

Prof. Costa Mahalu, mdogo wa
marehemu, alimwambia mwandishi
wa habari hizi jana kuwa taratibu
za maziko zinaendelea kufanyika.
Msiba uko Mtaa wa Haile Selassie,
Masaki, nyumba namba 100.

Prof. Mahalu ni miongoni mwa
mabingwa watatu wa kwanza wa
moyo nchini, waliosomeshwa na
serikali nje ya nchi miaka ya 1970
kwa ajili ya kutoa tiba za kibingwa
Za moyo nchini.

Wengine ni Prof. Idrissa Mtulia
na Pro. William Makene, aliyekuwa
Daktari wa Rais wa Kwanza, Mwal-
imu Julius Nyerere.

Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI,
Dk. Peter Kisenge katika taarifa
yake juzi kwa vyombo vya habari,
alisema Prof. Mahalu, ambaye
ndiye mwasisi wa wazo la kuwa na
taasisi hiyo, alifariki dunia usiku wa
Agosti 20 mwaka huu, akiwa JKCI
alikokuwa anapatiwa matibabu.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano
na Mawasiliano JKCI, Anna Nkinda,
alisema kwamba wanataaluma
sekaya ya afya, wamejiandaa kwa
ajili ya kuaga mwili wa bingwa
huyo kesho, siku moja kabla ya
maziko.

“Wanataaluma tunajiandaa kuaga
Alhamisi saa saba. Tutakuwa na
maandamano na utasomwa wasifu
wake, kisha mwili utakabidhiwa
kwa wanafamilia kwa ajili ya tara-
tibu za kifamilia,” alisema Anna.

Mei 21, 2008, Prof. Mahalu,
alifanya upasuaji wa kwanza wa
moyo nchini. Awali wagonjwa
takribani 200 walitibiwa nje na
kwa sasa ni asilimia tano pekee wa-
napelekwa nje kutokana na kuwapo
JKCI.

Kwenye moja ya mahojiano na
vyombo vya habari wakati wa uhai
wake, Prof. Mahalu alisema: “Mwal-
imu Julius Nyerere alikuwa na nia
ya nchi tuwe na hospitali yetu ya
moyo, tukasomeshwa wataalamu
nje, ila ikaonekana magonjwa ya
moyo si Kipaumbele.

“Ili nisipoteze taaluma yangu,
nikaenda Zimbabwe wakati Rais ni
Robert Mugabe, ikaanzishwa taasisi
ya moyo, ila alikuja Rais Mwinyi
(Ali Hassan) Zimbabwe akaambiwa
‘kuna kijana wako anafanya vizuri’,
nikaitwa... baadaye nikarudi nchini.”

Bingwa wa Magonjwa ya Moyo
na Upasuaji kutoka JKCI, DK. Evar-
ist Nyawawa, alisema amemfahamu
Prof. Mahalu kama mmoja wa
mabingwa wa moyo wa kwanza
nchini.

“Prof.Mahalu ni mzalendo. Baada
ya kurejea nchini alitoka Uingereza
kusoma, aliamua kutibua Watanza-
nia, lakini kutokana na vipaumbele
vya nchi wakati huo kutoweka ma-
gonjwa ya moyo kwenye Kipaum-
bele, alikwenda Zimbabwe kufanya
kazi.

p: Nitajisalimisha Alhamisi

Rais wa zamani wa Marekani, Donald Trump (katikati). PICHA: MTANDAO

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa zamani wa Marekani,
Donald Trump, amesema ata-
jisalimisha kwenye mamlaka
katika jimbo la Georgia kesho
ili kujibu mashtaka katika kesi
inayomtuhumu kwa kupanga
njama kinyume cha sheria ya
kugeuza matokeo ya uchagu-
zi wa urais wa mwaka 2020
katika jimbo hilo.

Trump aliyabainisha hayo
jana kupitia mtandao wake
wa kijamii, saa chache baada
ya jaji mmoja wa Georgia, Ju-

matatu kuidhinisha dhamana
ya dola 200,000 katika kesi
ya ulaghai iliyowasilishwa
dhidi yake katika jimbo hilo.

Trump na wengine 18 kati-
ka kesi hiyo wamepewa muda
wa hadi [jumaa saa sita mcha-
na wawe wamejisalimisha ka-
tika mamlaka huko Georgia ili
kusomewa mashtaka.

“Unaweza kuamini? Ni-
taenda Atlanta, Georgia, siku
ya Alhamisi kukamatwa,”
alisema Trump.

Itakuwa ni mara ya nne
kwa Trump kukamatwa tan-

gu Aprili, alipokuwa rais wa
kwanza wa zamani katika his-
toria ya Marekani kukabiliwa
na mashtaka.

Mbali na suala hilo, Jaji
wa Mahakama ya Kaunti ya
Fulton Scott McAfee aliwe-
ka masharti kadhaa katika
makubaliano yaliyoidhinish-
wa na waendesha mashtaka
na mawakili wa Trump.

“Mshtakiwa hatafanya ki-
tendo chochote cha kumtisha
mtu yeyote anayejulikana
kwake kuwa mlalamishi au
shahidi katika kesi hii au ku-

zuia utoaji wa haki kwa njia
yoyote,” alisema McAfee.

Alisema vitisho kama hivyo
vitajumuisha kuchapisha
jumbe za mitandao ya ki-
jamii, au kutuma vitisho kama
hivyo vikiwa vimechapishwa
na mtu mwingine.

McAfee aliweka dhamana
ya dola 100,000 kwa kila
mmoja kwa  washitakiwa
wengine wawili katika kesi
hiyo wakiwemo mawakili
wa zamani wa kampeni ya
Trump, John Eastman na Ken-
neth Chesebro. VOA

Ma-RC waonya uvujishaji siri za serikali

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango, amewataka wakuu
wa mikoa na makatibu tawala
wa mikoa kuzingatia maadili,
nidhamu na utunzaji wa siri
za serikali kipindi hiki cha
utandawazi.

Pia amewataka kuongoza
maeneo yao kwa njia shiriki-
shi bila kuingiliana katika
utendaji wao na kuikumbuka
sekta binafsi pale wanapo-
hitaji kuwezeshwa katika shu-
ghuli mbalimbali za mkoa.

Dk. Mpango alielekeza hayo
jana katika Shule ya Uongozi
ya Mwalimu Nyerere, Kibaha
Kwamfipa, mkoaji Pwani
wakati akifungua mafunzo
ya uongozi kwa wakuu wa
mikoa na makatibu tawala
Tanzania Bara.

Alisema viongozi hao wa-
natakiwa kuongeza jitihada
ya kuwezesha sekta binafsi
na pia, kuhakikisha wana-

soma na kuzielewa nyaraka
muhimu za serikali.

Alisema dhima ya mafunzo
hayo ni utekelezaji wa Ilani
ya Uchaguzi ya mwaka 2020
ambayo inaeleza umuhimu
wa kuboresha utoaji wa hu-
duma kwa wananchi kwa hali
shirikishi.

“Nimefurahi maudhui ya
mada zote zitakazowasil-
ishwa yanalenga kuboresha
utendaji kazi kwa wakuu wa
mikoa na makatibu tawala
na mada zote zitakazotolewa
ni nzuri na zitakazoboresha
utendaji wenu.

“Upo upungufu na malala-
miko kutoka mikoa mnay-
oongoza. Ipo mifano ambayo
ni kutokuzingatia mipaka ya
utendaji kazi ambayo inato-
kana na baadhi ya wakuu wa
mikoa kutaka kuwa maofisa
masurufu,” alisema.

Dk. Mpango alitoa mfano
mingine ni kasi ndogo ya
utatuzi wa migogoro na ku-

toshughulikia baadhi ya kero
za wananchi, kutosikiliza
sekta binafsi huku akiwaeleza
kuwa jitihada mahususi zina-
hitajika kuvutia wawekezaji.

Aliwataka  kushughulikia
kero za wananchi, wakiwamo
wanaoandika barua kwao,
wakitaka kutatuliwa kero zao
kwa wakati na kuwasisitiza
suala la utunzaji siri za seri-
kali, hasa kipindi hiki cha
utandawazi, pia utunzaji wa
mazingira.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
- Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Angel-
lah Kairuki, alisema mafunzo
hayo yanalenga kuwajengea
uwezo wakuu wa mikoa na
makatibu tawala wa mikoa
yote Tanzania Bara ili wawe
na uwezo wa kusimamia wa-
nanchi.

Alitaja malengo mengine
ni kuwawezesha kuwa na uw-
ezo wa kutekeleza majukumu
yao ya kila siku na kuboresha

utendaji kazi wao.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais
- Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora,
Ridhiwani Kikwete, alisema
kundi hilo ni kiungo muhimu
katika utendaji wao na lin-
awakilisha utekelezaji wa
sera.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, alisema
kuwa baada ya mafunzo hayo,
anatarajia kuanza utekelezaji
wa maelekezo yaliyotolewa
sambamba na kuimarisha
uongozi na kutunza siri za
serikali.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Albert Chalamila, ali-
yataja ni mafunzo ya kudhibi-
ti masuala ya kibinadamu na
taratibu za sheria na kanuni
katika uongozi.

Alisema katika mkoa wake,
hawaingiliani katika majuku-
mu yao na kuahidi kufanyia
kazi wanayofundishwa katika
mafunzo hayo.
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MOROCCO /. ANIIA MBINU
HUISHIKA MASHUJAA -C

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Gei-
ta Gold FC, Hemed
Suleiman ‘Morocco’,
mesema suluhu wal-
iyoipata kwenye Uwanja wa
Lake Tanganyika mjini Kigo-
ma dhidi ya timu machachari
ya Mashujaa FC ni kutokana
na kuwazuia kucheza staili
yao ya kupiga mipira mirefu
ya juu kwani nguvu yao ndipo
ilipo.

Akizungumza juzi mara
baada ya kumalizika mechi
hiyo ya raundi ya pili ya Ligi
Kuu, Morocco alisema Kkili-
choisaidia timu yake kuon-
doka salama Kigoma ni kuwa-

B

zuia Mashujaa kucheza soka
lao walilozoea la kutumia
nguvu nyingi na kupiga mi-
pira mirefu.

“Nashukuru Mungu pamoja
na kuwapongeza wachezaji
wangu kwa sababu wa-
mecheza kwa bidii sana, wa-
mecheza soka la kasi ambalo
nilitegemea kuwa litaonesh-
wa leo (juzi) kwenye uwanja
huu, kwa sababu wapinzani
wetu niliwasoma wanacheza
soka la nguvu pamoja na ku-
piga mipira mirefu ya juu,
hivyo niliwatengeneza vijana
wangu wawe wanakimbia
sana, kuziba mianya na ku-
zuia mipira yote mirefu isi-
wafikie walengwa,” alisema

Morocco.

Pamoja na hayo, Mo-
rocco alisema wao
walijaribu kuweka

mpira chini na kadri
muda ulivyozidi
kwenda mbele ndi-
vyo wachezaji wake
walivyozidi kuumiliki
mpira, jambo ambalo
linamfanya kuona
mwanga mzuri kwe-
nye kikosi chake kue-
lekea mechi zijazo.

Mohamed Abdallah ‘Bares’,
Kocha Mkuu wa Mashujaa,
yeye alisema safu yake ya
ushambuliaji kwa mechi ya

Mshambuliaji wa timu ya soka ya Wafanyakazi wa Hospitali ya Muhimbili, Abdallah Mtagwa (kulia), akitafuta

juzi haikuwa makini kwani
walitengeneza nafasi amba-
70 hazikutumiwa vema.
“Huu ndiyo mpira, tume-
pata suluhu, hatukutumia
nafasi tulizozipata, safu ya
ushambuliaji haikuwa ma-
kini, lakini tutakwenda ku-

lifanyia kazi mazoezini,”
alisema.
Suluhu hiyo inazifanya

timu hizo kufikisha pointi
nne kila moja, huku ikiwa ni
sare ya kwanza kwa Mashu-
jaa ikiwa uwanja wake wa ny-
umbani baada ya kushinda
mabao 2-0 dhidi ya Kagera
Sugar mechi ya awali, Geita
Gold yenyewe iliidungua The-
fu FC bao 1-0 ugenini.

njia ya kumtoka beki wa timu ya Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Lameck Lima, katika mchezo wa fainali

ya mashindano ya ‘Samia Afya Cup 2023’ uliochezwa katika Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam jana. TRA ilitwaa
ubingwa huo baada ya kushinda kwa mikwaju ya penalti 4-2 kutokana na dakika 90 za mchezo kumalizika kwa
sare ya bao 1-1. PICHA: Anjella Mhdolwa (TURDACO)

JKT Tanzania yakimbilia Shinyanga

Na Adam Fungamwango

KLABU ya JKT Tanzania im-
etangaza rasmi kuwa itau-
tumia Uwanja wa Kambarage
Shinyanga kama dimba lake
la nyumbani katika mechi
zake za Ligi Kuu Tanzania
Bara, pindi utakapofunguli-
wa na Bodi ya Ligi nchini,
TPLB.

Katibu Mkuu wa Kklabu
hiyo, Kapteni Speratus Nge-
meke Lubinga, amesema
jana kuwa wameamua hivyo
baada ya kupokea ombi ku-
toka serikali ya mkoa huo
pamoja na mashabiki wa

soka mkoani Shinyanga.

Timu hiyo iliyopanda dara-
ja msimu huu kutoka Cham-
pionship, ilikuwa inautumia
Uwanja wa Meja Jenerali
Isamuhyo uliopo Mbweni,
Dar es Salaam, kwenye mechi
zake mpaka ilipofanikiwa ku-
panda Ligi Kuu.

“Tuliitikia wito kutoka Seri-
kali ya Mkoa wa Shinyanga,
lakini pia tuliitikia wito wa
Bodi ya Ligi, baada ya kupita
kuukagua uwanja walituam-
bia tuwe karibu na wamiliki
wa uwanja ambao kwa sasa
wanautengeneza kwa ajili
ya matumizi ya Ligi Kuu, na

baada ya maelekezo hayo tu-
liwasiliana na mkoa, wakatu-
ambia twende tukaone hayo
marekebisho ambayo Bodi
ya Ligi wanataka yafanyike,”
alisema katibu huyo.

Alisema iwapo utafun-
guliwa, watacheza mechi
7ao zote za nyumbani msimu
huu mkoani humo.

Timu hiyo tayari imecheza
mechi moja tu ikiwa ugenini
Jumanne iliyopita, Uwanja
wa Majaliwa, Ruangwa mkoa-
ni Lindi dhidi ya Namungo
FC na kupata ushindi wa bao
1-0.

Mmoja wa wanaosima-

mia uwanja huo ambaye
hakutaka kutajwa jina lake,
alisema TPLB iliwashauri
kuondoa vipara viwili uwan-
jani hapo ambavyo vilikuwa
maeneo ya kupigia kona na
tayari wameshapanda nyasi,
sehemu ya benchi ya kukaa
makocha na wachezaji wa
akiba na kwenye vyumba vya
kubadilishia nguo wachezaji.

Habari kutoka Shinyanga
zinasema tayari wakaguzi
wameshafanya kazi yao na
kujiridhisha, hivyo wakati
wowote unaweza kuruhusi-
wa kutumika kwenye mechi
za Ligi Kuu.

Wacheza
gofu 100
wathibitisha
CDF Trophy
Open 2023

Na Shufaa Lyimo

WACHEZAJI 100 wa gofu wame-
thibitisha kushiriki mashindano ya
wazi ya mchezo huo, CDF Tro-
phy Open 2023, yatakayofanyika
Septemba 2-3, mwaka huu katika
viwanja vya Klabu ya Gofu Lugalo,
Dar es Salaam, imeelezwa.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini jana, Mwenyekiti wa
Klabu hiyo, Brigedia mstaafu Mi-
chael Luwongo, alisema mashinda-
no hayo yatashikirikisha klabu zote
nchini.

Alisema mashindano hayo yana
lengo la kuazimisha siku ya kuzal-
iwa kwa Jeshi la Wananchi Tan-
zania (JWTZ ), ambalo lilianzishwa
Septemba Mosi, 1964 pamoja na
kumuenzi Mkuu wa Majeshi Tanza-
nia, Jacob Mkunda.

“Tukiwa tunaadhimisha siku hiyo
tumeandaa mashindano ambayo
yatashirikisha klabu zote za gofu
hapa nchini, mpaka sasa wachezaji
100 wamethibitisha kushiriki.

“Pia tunawashukuru na ku-
wapongeza wadhamini wetu kwa
ushiriki wao katika mashindano
haya, ambayo yatakuwa ya wazi
yakishirikisha timu za Jeshi la
Tanzania, Malawi na timu za Kiraia,
yakitanguliwa na Combat Fiddle
ljumaa ya Septemba Mosi.

“Malawi ambao walishiriki pia
mwaka jana, watakuja na timu za
Jeshi lao, lakini pia Klabu ya Gofu
ya Lilongwe (Lilongwe Golf Club)
ambayo ni ya kiraia, msafara wao
utajumuisha takribani washiriki
20, huku tayari washiriki wa
ndani wapatao 100 wakiwa wame-
shajisajili,” alisema Luwongo na
kuongeza:

“CDF Trophy ni shindano la ki-
pekee kabisa, ambalo litakuwa na
zawadi nzuri zilizoboreshwa zaidi
kwa ajili ya washindi wa kategori
zote za ‘Professional,” Watoto (Jun-
jors), Divisheni za A, B na C, pamoja
na wanawake na ‘seniors.’

“Tutaitumia CDF Trophy kui-
andaa Timu ya Taifa ya Tanzania
ya Gofu itakayoshiriki Mashindano
ya Jumuiya ya Madola, huko San
Diego, Marekani, ambako Tanzania
itakuwa nchi pekee kuiwakilisha
Afrika.”

Naye Mwenyekiti wa Chama cha
Gofu Tanzania (TGU), Gilman Kasiga,
alisema wataendelea kushirikiana
na wadhamini wao wote wakiwa na
lengo la kuuendeleza mchezo huo.

@

CDF Trophy ni shindano la ki-
pekee kabisa, ambalo litaku-
wa na zawadi nzuri zilizob-
oreshwa zaidi kwa ajili ya
washindi wa kategori zote.
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PHILLIPS AWANIWA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich na Liverpool zinam-
wania kiungo wa England, Kalvin Phillips mwenye wa
miaka 27, kutoka Manchester City. (90min)

DOKU ANUKIA CITY

MANCHESTER City imefikia makubaliano ya
maslahi binafsi na Jeremy Doku juu ya mkataba wa
muda mrefu ambapo ada yake imetajwa kuwa euro
milioni 60 iliyokubaliwa na Rennes kwa winga huyo
wa Ubelgiji mwenye umri wa miaka 21. (Fabrizio
Romano)

PAQUETA BASI TENA

KLABU ya West Ham ilifikia makubaliano ya pauni
milioni 85 na Manchester City kwa ajili ya kumuuza
Lucas Paqueta kabla ya uhamisho huo kusambarati-
ka kutokana na kiungo huyo wa Brazil mwenye umri
wa miaka 25 kuchunguzwa kwa ukiukaji wa kanuni
za kamari. (Mail)

BALEBA ANUKIWA BRIGHTON

KLABU ya Brighton inakaribia kukamilisha usajili
wa pauni milioni 25 wa kiungo wa kati wa Lille raia
wa Cameroon, Carlos Baleba mwenye umri wa miaka
19. (Talksport)

SOLANKE NA WEST HAM

KLABU ya West Ham imewasilisha ombi rasmi la
takribani pauni milioni 35 kumnunua mshambuliaji
wa Bournemouth, Dominic Solanke, 25. (Football
Insider)

MBAPPE KUSHAWISHIWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain bado ina matumaini
inaweza kumshawishi Kylian Mbappe kuongeza mka-
taba wake baada ya mshambuliaji huyo wa Ufaransa
mwenye umri wa miaka 24 kukutana na maofisa
wa kundi la umiliki wa klabu hiyo ya Qatar, licha ya
mchezaji huyo kuhusishwa na kuhamia Real Madrid
mkataba wake utakapokamilika msimu wa majira ya
joto. (Diario AS)

EN-NESYRI AWINDWA

KLABU ya West Ham inafanya mazungumzo na
Sevilla kuhusu usajili wa mshambuliaji wao wa Mo-
rocco, Youssef En-Nesyri mwenye umri wa miaka 26.
(90min)

PETROVIC SAFI CHELSEA

CHELSEA imekubali mkataba wa pauni milioni 14
kwa mlinda mlango wa New England Revolution raia
wa Serbia, Djordje Petrovic, 23. (Mail)

ODOI LULU FULHAM

KLABU ya Fulham inakabiliwa na changamoto
mpya kumpata Callum Hudson-Odoi wa Chelsea
baada ya Everton na Nottingham Forest kuingia
kwenye kinyanganyiro cha kumsajili winga huyo
wa zamani wa England mwenye umri wa miaka 22.
(Standard)

BALOGUN ANUKIA CHELSEA

CHELSEA bado ipo kwenye mazungumzo kuhusu
uhamisho wa Folarin Balogun wa Arsenal, licha ya
mshambuliaji huyo wa Marekani mwenye umri wa
miaka 22, kufikia makubaliano ya maslahi binafsi na
‘The Blues’ hao. (Football Transfers)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA

MATUMIZI

YA KUPOTEZA

® @ O Kitu pekee tunachoomba
ni uthabiti, ikiwa sivyo, tunahi-
taji kucheza na saa ili kuelewa...

LONDON, England

IKEL Arteta huenda ‘ali-

penda’ ushindi mwem-

bamba wa Arsenal dhidi

ya Crystal Palace Jumata-
tu, lakini anaamini kuzingatia muda
kunaweza kuhitajika ili kuondoa
kutofautiana kwa upotevu wa muda
baada ya Takehiro Tomiyasu kukiu-
ka sheria.

‘Washikabunduki’ hao
walishinda 1-0 kwa bao
la mkwaju wa penalti la
Martin Odegaard katika

kipindi cha pili.

Beki wa Japan, Tomiyasu alitolewa
nje kwa kadi nyekundu katika mechi
hiyo iliyopigwa Uwanja wa Selhurst
Park, baada ya kupata kadi ya pili ya
njano kwa kumchezea vibaya Jordan

Ayew dakika saba tu baada ya kuony-
wa kwa kudhaniwa kuwa anapoteza
muda.

Sheria mpya ya msimu huu na
miongoni mwa mabadiliko mengine,
ni kuzuia upotevu wa muda, lakini
Arteta anaamini kuwa muda huo
haukujumuisha nafasi ya Tomiyasu.

Alipoulizwa kuhusu mabadiliko
ya sheria, Mhispania huyo alijibu:
“Kwangu mimi sio suala. Mwamuzi
aliamua kupiga filimbi.

“Na sisi ni sambamba na hilo. Kitu
pekee tunachoomba ni uthabiti. Iki-
wa sivyo, tunahitaji kucheza na saa

ili kuelewa ni nini kinachotakiwa na
kisichotakiwa.

Arteta hakukubali alipoambiwa
Tomiyasu alisubiri kwa sekunde 23
kabla ya kuonywa - akijibu: ‘Haiku-
wa hivyo. Nadhani ilikuwa sekunde
nane. Huenda tukalazimika kucheza
na saa ya kusimamishwa. Hivi ndi-
vyo viwango.’

Licha ya kadi nyekundu, Arsenal
walishinda kwa mara ya pili mfu-
lulizo msimu huu baada ya ushindi
dhidi ya Nottingham Forest kwenye
mchezo wa ufunguzi wa Ligi Kuu
England.
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MANCHESTER, England

ANCHESTER  United ime-

thibitisha kuwa imefikia

makubaliano naMason Green-

wood kwamba mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 21, ataendelea
na soka lake nje ya klabu hiyo.

Greenwood alisimamishwa na United
Januari 2022 baada ya kushtakiwa kwa
ubakaji na unyanyasaji, lakini mashtaka
yote dhidi yake yalitupiliwa mbali Febru-
ari, mwaka huu.

Baada ya polisi kuhitimisha kesi yao
dhidi ya Greenwood, United ilifungua uc-
hunguzi wao wa ndani na kumchunguza
mshambuliaji huyo, ikiwa ni pamoja na
mkataba wa mkopo na Atalanta ambao
haukufanikiwa.

United sasa wamemaliza uchunguzi
wao na wamefikia makubaliano na
Greenwood kuachana.

“Manchester United imehitimisha uc-
hunguzi wake wa ndani kuhusu tuhuma
zilizotolewa dhidi ya Mason Green-
wood,” taarifa ya klabu ilisema.

“Mchakato wetu ulianza Februari
2023, kutokana na mashtaka yote dhidi
ya Mason kufutwa. Kwa muda wote, tu-
mezingatia matakwa, haki na mtazamo
wa mtuhumiwa pamoja na viwango na
maadili ya klabu, na tulitaka kukusanya
taarifa ya kina. Hii imetutaka kuendelea
kwa usikivu na uangalifu ili kupata usha-
hidi usio na shaka, ikiwa ni pamoja na ku-
toka kwa wale wenye ujuzi wa moja kwa
moja wa kesi hiyo.

“Kulingana na ushahidi uliopatikana
kwetu, tumehitimisha kuwa nyenzo
zilizochapishwa mtandaoni hazikutoa pi-
cha kamili na kwamba Mason hakufanya
makosa ambayo alishtakiwa hapo awali.

MILAN, Italia

NYOTA wa Marekani,
Christian Pulisic, alianza

maisha yake kule AC Milan
kwa mtindo wa kuvutia
kwa kufunga bao moja na
kutengeneza jingine huku
Bologna ikichapwa ma-
bao 2-0 Jumatatu kwenye
mechi yao ya ufunguzi ya
Serie A.

Pulisic, ambaye aliji-
unga na Milan mwezi
uliopita, alichangia bao la
kwanza la Olivier Giroud

na mchezaji mwenzake

ATEMWA RASMI=
MAN[UNITEDE ™

wa zamani wa Chelsea na
yeye akatengewa pasi na
kufunga bao dakika ya 21.

“Ulikuwa mwanzo
mzuri kwa hakika,” alise-
ma Pulisic.

“Nimefurahi sana kuwa
sehemu ya timu hii. Ma-
bao mawili ya mapema
yalitusaidia sana kwa sa-
babu ulikuwa mchezo
mgumu baada ya hapo. Na
kwangu ni mwanzo mzuri
na binafsi pia, mzuri ku-
pata bao.”

Pulisic ni mojawapo ya
sura mpya pale ‘Rosso-

1,146,3

Pulisic aanza maisha Serie

neri’ ambapo klabu |
ilikuwa yenye shughul
ingi zaidi Serie A, ikis
wachezaji sita wapya.

Pulisic alisema uw
wa wachezaji wenzake
zamani ulichangia ke
uamuzi wake wa kujit
na klabu hiyo maaruf
Italia.

“Ilikuwa tu kuzungu
na watu hao,” Pulisic a
ma. “Na Olivier tulik
na uzoefu mzuri pan
nilicheza na Fikayo
mori), nilicheza na Ru
(Loftus Cheek).
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KMKM FC
KWA 57 GEORGE

~ Na Hawa Abdallah, ZAN-

|

ZIBAR

ICHA ya kupoteza
mchezo wa awali wa
Ligi ya Mabingwa
Afrika tena wakiwa
nyumbani, wawakilishi wa
Zanzibar kwenye michuano
hiyo, KMKM wamesema wa-
namatumaini makubwa ya
kwenda kupindua matokeo
ugenini na kutinga raundi ya

Complex, Dar es Salaam, am-
bao KMKM inautumia kama
uwanja wake wa nyumbani
kutokana na ule wa Amaan
visiwani Zanzibar kuwa ka-
tika matengenezo, ilikubali
kipigo cha mabao 2-1 dhidi
ya St George ya Ethiopia.
Akizungumza na Nipashe
jana, Kocha Msaidizi wa timu
hiyo, Ame Msimu, alisema
tayari wamefanyia kazi ma-
pungufu yote waliyoyaona
katika timu yao kwenye

KUPINDUA

Alisema mapun-
gufu makubwa
waliyoyaona ka-
tika mchezo huo ni
wachezaji kutozi-
tumia vizuri nafasi
walizotengeneza
pamoja na kukosa
umakini hasa wa-
napokuwa katika
lango la mpinzani
wao.

Alisema tayari mapun-

wa na hofu ya mchezo hasa
wakiwa ugenini ili kutimiza
lengo lao.

Hata hivyo, alisema timu
hiyo itaendelea na kambi
yake Tanzania Bara hadi
watakapoelekea Ethiopia ka-
tika mchezo wa marudiano.

KMKM itashuka dimbani
ugenini nchini Ethiopia Ju-
mamosi wiki hii, ikihitaji ku-
pata ushindi kuanzia mabao
2-0 ili kuweza kutinga raundi
ya kwanza ya michuano hiyo

A

biyo kumu lililebaki ni kwetu Yanga ambao ni mabingwa kana viongozi wangu wapo na Msuva wana- Viktoria Koln vs RW Essen
L ny- wachezaji kuanza msimu wa msimu uliopita. fanya mazungumzo, bam watakuwa wana- Sonderiyske vs HB Koge
ajili vizuri kwa kusaka pointi ~ “Yanga ni timu kubwa taka kufanya maamuzi yatakayokuwa sahihi, Somrbrucken ve Verl
tatu muhimu dhidi ya KMC  iko vizuri Kiuchezaji tu- hakuna timu ambayo haitaki kuwa na winga p——— ieroq
apo FC, tunatambua ubora wa ~ Naenda kukutana na timu huyo anayeweza kucheza pia kama msham- esingor vs HITero
»wa : wapinzani wetu, lakini ngumu na ninatarajia buliaji. Erzgebirge Aue vs Sandhausen
tika kikubwa tUpO'k\/\/a aJ||| ya kUCheza_ mChe.ZO Wwa klmb_l‘ “Ni mchezaji mzuri l<ijana wa nyumbani, Vendsyssel FF vs Kolding IF
nga kuonesha ushindani na nu na kiufundi Zat'd'hdh',ql mwenye uwezo mkubwa na analifahamu Freiburg Il vs Unterhaching
1ya kufikia malengo y"etU.ya g/ﬁs\é/r%palr;\/lzggllll\g/e U nao, soka la Tanzania, ukiwa naye ina maana Cape Town City vs Sekhukhune United
Kllf(anza vizuri ligi," alisema Nahodha wa KMC FC umejihakikisha kuwa na mchezaji bora, ila Sporting Braga vs Panathinaikos
mza f&eﬁa Mkuu wa KMC FC. Awesu Awes, alisema wa- tusubiri taarifa kutoka kwa uongozi wa juu,” Maccabi Haifa vs BSC Young Boys
lise- Moallin alisema wameji- ' nakutana na timu kubwa allsemaAhmed. ) Molde vs Galatasaray
uwa andaa vizuri na wachezaji lakini hawaogopi bali wa- Alipotafutwa Msuva alisema kwa sasa Pfa Antioquia FC vs AD Carmelita
0ja, wake wako tayari kwa ajili tacheza kwa kuwaheshimu hawezi}mzt_mgumzia suz_ala lolote kuhusiqna Vargas Tortes v Imbabura Sporting Club
(To- : ya kukabiliana na Yanga ili ~ na wamechukua tahadhari na taarifa hizo za kuhusishwa na klabu hizo 3 D Octubre FC ve Amorica
ben : kupata matokeo mazuri. zote dhidi ya Yanga. kuhitaji huduma yake.

i

Gamondi kupeleka moto
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kutafuta matokeo chanya.
“Benchi la ufundi lime-
maliza kazi yake, ju-

Alisema wametoka
katika mechi ngumu dhidi
va Namungo FC na leo
wanaenda kucheza mchezo
mgumu mwingine dhidi ya

ol et B R

e

Vijana wakicheza mpira katika viwanja vya Mnazi Mmoja jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Simba, Yanga

(TSN P2l wa nazo usajili wa

mwisho  ulikuwa
kipa Ayoub Lakred,

lakini kwa sasa siwezi kumaliza maneno.
“Lakini kama watu wanasema wameone-

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

TAREHE
01.26/08/23

MUDA

MICHEZO

Everton FC vs Wolverhampton Wanderers

NYUMBANI SARE UGENINI
1 X 2

02.26/08/23

Cadiz CF vs UD Almeria

03.26/08/23

SC Farense vs GD Chaves

04.26/08/23

Granada CF vs RCD Mallorca

05.26/08/23

KV Kortrijk vs Standard Liege

06.26/08/23

Excelsior Rotterdam vs Fortuna Sittard

07.27/08/23

New York Red Bulls vs Inter Miami CF

08.27/08/23

PEC Zwolle vs FC Utrecht

09.27/08/23

Strasbourg Alsace vs Toulouse FC

10.27/08/23

FSV Mainz vs Eintracht Frankfurt

11.27/08/23

St. Truidense VV vs Cercle Brugge

12.27/08/23

St Mirren FC vs Aberdeen FC

13.27/08/23

Boavista Porto vs Casa Pia Lisbon

14.27/08/23

SC Heerenveen vs Sparta Rotterdam

15.27/08/23

Racing Club de Ferrol vs Sporting Gijon

16.27/08/23

Sandefjord Fotball vs FK Haugesund

17.27/08/23

MECHI ZA USHINDI

Newcastle United vs Liverpool FC

“1"NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE

JUMATANO - 23/08/2023

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Gareji vs FC Spaeri

kwanza. mchezo wao uliopita, hivyo  gufu hayo yamefanyiwa kazi  inayoongoza kwa utajiri
Katika mchezo wa awali ana matumaini ya kufanya ikiwamo kuwapa somo la barani Afrika kwa ngazi ya NYUMBANI  SARE  UGENII
uliopigwa Uwanja wa Azam  vizuri ugenini. saikolojia wachezaji kutoku-  klabu. GHEE T 1 X

FC Norchi Dinamo Thilisi vs Sioni Bolnisi

MKS Swit Nowy Dwor Mazowiecki v's Jagiellonia |l Biaystok

Concordia Elblag vs Olimpia Zambrow

Usti N Orlici vs FK Viktoria Zizkov

Unia Skierniewice vs GKS Wikielec

Ksz0 Ssa Ostrowiec Sw. vs MKS Podlasie Biala Podlaska

Richards Bay FC vs Mamelodi Sundowns

Ararat Armenia vs Pyunik Yerevan

Tj Slovan Vistuk vs FC Rohoznik

Loko Kosice vs Slavia TU Kosice

KS Gornik Polkowice vs Starowice

FK 09 Bacuch vs TJ Medzibrod

SK Nova Dedinka vs FK Slovan Galanta

TJ Visnove vs OFK Rosina

FK Iskra Hnusta vs SK Odeva Lipany

Aqguacity Poprad vs FK Humenne

Lechia Tomaszow Mazowiecki vs KS Pelikan Lowicz

Pilica Bialobrzegi vs Legionovia

Sokol Kleczew vs KP Starogard Gdansk

llves Tampere vs AC Oulu

Mjondalen vs Jerv

Raufoss vs Sogndal

IK Start vs Aasane Fotball

Kolkheti Poti-Dinamo vs 2 Thilisi

Kongsvinger IL vs Fredrikstad

PPJ vs Lahden Reipas

Kfum Oslo vs Hodd

Loko Thilisi vs FC Kolkheti Khobi

Young Africans vs KMC

Kristiansund vs Sandnes UIf

Bryne vs Moss

Spartak Trnava vs SC Dnipro 1

Hibernian vs Aston Villa

Bron Radom vs Legia Il Warszawa

Jahn Regensburg vs Borussia Dortmund |l

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Greenwood atemwa Man Utd

Simba SC,
Yanga vita
vikali sain
ya Msuva

® ® ® Milioni 750 zataki-
wa mezani, mwenyewe
asema atakuwa...

Na Saada Akida na Adam

Fungamwango

TIAMBA ya soka nchi-
ni, Simba na Yanga,
imeingia katika mbio
mpya za usgjili baada

ya kila moja kutaka kuinasa
saini ya winga fundi Mtanzania
Simon Msuva, ambaye kwa sasa
ni mchezaji huru, imeelezwa.

Msuva anayeichezea
timu ya Taifa ya
Tanzania, Taifa
Stars, Kwa sasa hana
timu yoyote baada
ya kumaliza mkata-
ba wa mwaka mmoja
na timu ya Al-Qadsi-
ah ya Saudi Arabia.

Mbali na timu hiyo, mchezaji
huyo amewahi kuzichezea Kla-
bu za Wydad Athletic Club ya
Casablanca nchini Morocco, Di-
faa El Jadida pia ya huko, Yanga,
Moro United, baada ya kuanzia
soka lake kwenye kikosi cha pili
cha Azam FC.

Dirisha la usajili wa ndani lipo
wazi hadi Agosti 31, mwaka huu,
lakini Simba bado inaruhusiwa
kusajili mchezaji yeyote kwenye
michuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, kwani Shirikisho la Mpi-
ra wa Miguu Afrika (CAF), lilitoa
ruhusa kwa klabu zote ambazo
hazichezi raundi ya awali kuen-
delea kusajili.

Hata hivyo, kama Yanga iki-
fanikiwa kuinasa saini ya Msuva,
ataendelea tu kuichezea kwe-
nye Ligi Kuu huku michuano
ya CAF, kama timu hiyo itatinga
hatua ya makundi ndipo dirisha
la usajili kwa klabu zilizoanzia
raundi ya awali litakuwa wazi
tena.

Simba na Yan-
ga zimekuwa
zikipambana
kunasa  saini
ya Msuva, lak-
ini kikwazo ki-
kubwa kinaele-
zwa ni dau la Sh.
milioni 750 anazotaka ili kum-
waga wino.

Yanga wanahaha kumpa-
ta mtu sahihi katika eneo la
mwisho la ushambuliaji baada
ya washambuliaji waliopo, Ken-
nedy Musonda, Clement Mzize
na Hafiz Konkoni, kushindwa
kuonyesha makali yao.

Taarifa za uhakika kutoka
ndani ya Yanga zinaeleza kuwa
mpaka sasa, Msuva amewaam-
bia Yanga anataka dau la Sh.
milioni 750 ikiwa wanataka
kumuona akisaini kuichezea
timu yao dau ambalo limekuwa
kubwa kwao licha ya kuwapo
kwa mazungumzo mengine na
Simba ambao bado wanapam- o
bana kuhakikisha wanapata
saini yake. :

Nipashe lilipomtafuta Me- »
neja Idara ya Habari na Ma- i
wasiliano Simba, Ahmed
Ally, alisema hawezi kusema
lolote kuhusu usajili wa
winga huyo kwa sababu j
dirisha la usajili lipo wazi .|
na kwamba ni mchezaji :
mzuri na kila timu inge-
hitaji kupata huduma
yake.

“Msuva sina uhaki-
ka sana kwa sababu
ninaona taarifa kwe-
nye mtandao, ni
mchezaji mzuri na
ukiwa naye anaweza
kusaidia lakini tusub-
iri uongozi wa juu,
kwa taarifa nilizoku-
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Gamondi
kupeleka moto
wa CAF KMC

Na Saada Akida

BAADA va kuibuka na ushindi
wa mabao 2-0 kwenye mechi
ya awali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya ASAS ya Dji-
bouti, timu ya Yanga imesema
moto huo sasa wanakwenda
kuuendeleza leo katika mchezo
wao wa kwanza wa Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya KMC FC,
utakaopigwa Uwanja wa Azam

Complex uliopo Chamazi, Dar

es Salaam.

Yanga ambao watakuwa
wenyeji wa mchezo huo,

watawakaribisha wapinzani

L wao, KMC, ambao mcheo
=% wao wa kwanza wa Ligi
Kuu msimu huu walila-
zimisha sare ya bao 1-1
ugenini dhidi ya Na-
mungo FC.

Kikosi cha Yanga
kinashuka dimbani
kikihitaji kuanza
vizuri katika mchezo

huo ili kuendeleza

rekodi ya msimu uli-
opita ya kuanza msimu

kwa ushindi, lakini pia kikipania

kutetea taji lao hilo. )

Timu zote zimeanza msimu
zikiwa na benchi jipya la ufundi
wakati Yanga ikinolewa na
Kocha raia wa Argentina, Miguel
Angel Gamondi, KMC FC ipo chi-
ni ya Msomalia mwenye uraia
wa Marekani, Abdihamid Moal-
lin, aliyewahi kukinoa kikosi cha
Azam FC.

Kuelekea mchezo huo wa
leo Kocha wa Yanga, Gamondi
alisema wachezaji wake wako
tayari kwa ajili ya mechi hiyo
ya kwanza kwao ya Ligi Kuu
msimu.

Alisema baada ya kumalizika
kwa mechi ngumu ya kimataifa
wikiendi iliyopita, leo wa-
nashuka dimbani katika mchezo
mwingine wa ushindani mkubwa
wakihitaji pointi tatu muhimu.

“Nimefanikiwa kuona baadhi
ya mechi za KMC FC, tumefanya
maandalizi mazuri tumefanyia
kazi na tuko tayari kwa mchezo
huo kusaka pointi tatu muhimu,”
alisema Gamondi.

Aliwataka mashabiki wa
Yanga kujitokeza kwa wingi
uwanjani kushuhudia timu yao
na kuona mpira mzuri wenye
ufundi na mbinu.

Naye mwakilishi wa wachezaji
wa Yanga, Denis Nkane, alisema
wamejiandaa vizuri na wanaen-
da kuanza ligi kwa kuendeleza
walipoishia msimu uliopita kwa
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