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HABARI KITAIFA

Uswisi yatoa
bilioni 40/-
kuboresha
sekta afya

Na Enock Charles

Na Gwamaka Alipipi,
ARUSHA

MGOMBEA Urais, Dk. John
Magufuli (CCM), amesema al-
imteua Mrisho Gambo kuwa
Mkuu wa Mkoa wa Arusha ili
akamsaidie kuupatia maen-
deleo mkoa huo na hakuwahi
kumtumbua wala kuwa na

SERIKALI imepokea msaada wa Sh.
bilioni 39.59 kusaidia uboreshaji wa
huduma za afya nchini katika mkakati wa
kupambana na malaria kutoka Serikali ya
Uswisi. Jijini Dar es Salaam jana, Katibu
Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango,
Doto James, baada ya kupokea msaada
huo kutoka Balozi wa Uswisi nchini,
Didier Chassot, alisema kuna mikataba
miwili ya upokeaji wa fedha hizo.

Alisema mkataba wa kwanza una-
gharamia mradi wa uboreshaji wa afya
na uimarishaji wa mfumo wa afya huku
mkataba wa pili ukigharamia mpango
mkakati wa kutokomeza malaria na
kwamba msaada huo hauna masharti.

“Hawa ni marafiki zetu wa kweli na
tunawashukuru sana kwa msaada huu
na ikumbukwe kuwa msaada huu hauna
masharti yoyote,” alisifu.

Alisema katika uboreshaji wa mfumo
wa afya, msaada huo unakusudia kubore-
sha huduma ya afya kwa kupitia mfuko
wa afya ya jamii ulioboreshwa wenye
malengo mahususi ikiwamo uanzishwaji
wa huduma ya msaada wa kitaalamu
chini ya uratibu wa kituo cha kuimarisha
mifumo ya afya kilichoko Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI).

Katika mpango wa kutokomeza ma-
laria nchini, James alisema kuna malengo
mahususi kama vile kuwezesha mpango
wa kudhibiti malaria Tanzania ili kuondoa
kabisa vifo vinavyotokana na ugonjwa
huo na kupanua wigo wa maeneo yasi-
yokuwa na malaria hadi nusu ya nchi
nzima ifikapo mwaka 2030.

Baada ya kukabidhi mikataba hiyo, Ba-
lozi wa Uswisi, Chassot, alisema mikataba
hiyo itaimarisha uhusiano wa kitaalamu
baina ya nchi hizo.

Alisema tangu mwaka 2001, Uswisi im-
ejihusisha kimkakati katika mapambano
dhidi ya malaria kupitia taasisi mbalim-
bali za kitaifa na kimataifa.

chuki dhidi yake.

Amesema kuwa kabla ya
uongozi wa Gambo, Mkoa
wa Arusha ulikuwa nyuma
kimaendeleo kutokana na
kuongozwa na upinzani,
hali iliyomsukuma kutafuta
viongozi ndani ya serikali wa-
takaomsaidia kuupatia maen-
deleo, mmoja wao akiwa
Gambo.

Alitoa kauli hiyo jana kwe-
nye Uwanja wa Sheikh Amri

ichua siri za Gambo

hutubia wananchi na wana-
chama wa CCM wakati wa
mkutano wake wa kampeni.
“Arusha ni mji wa utalii,
ndiyo maana nikamleta
Gambo, hata alivyokwenda
kutekeleza miradi, alikuwa
anapambana na mbunge wa
hapa (Godbless Lema).
“Ninamshukuru kwa kazi
nzuri aliyoifanya, sikum-
fukuza u-RC (nafasi ya mkuu
wa mkoa), isingekuwa vy-
ema uwe RC halafu ugombee
ubunge, isingekuwa haki na
ndiyo maana viongozi wa
serikali wote walioenda ku-
gombea ubunge niliwaondoa.
“Huyu (Gambo) aliniaga,
aniambia Arusha inakwenda
vibaya, ninaomba nikaikom-
boe, nikamruhusu. Sasa,

ninashangaa watu wanasema
kwenye majukwaa wanase-
ma simpendi. Ningekuwa
simpendi, ningerudisha jina
lake?” Dk. Magufuli alihoji.

Alisema Gambo amekuwa
akimsumbua mara nyingi ka-
tika kuleta maendeleo mkoa-
ni Arusha, akitoa mfano wa
mradi wa maji wa Sh. bilioni
520 na wa ujenzi wa barabara
ya njia nne.

Alisema: “Nitashangaa
wana Arusha mtu aliye-
watetea kupata mradi huu
mkamnyime kura, ningeweza
barabara hii kuipeleka se-
hemu nyingine. Nimekuwa
nikimtuma fanya hivi fanya
hivi. Msiweke ukabila hau-
jengi, nimeambiwa kampeni
za Arusha zinaanza kuzaa
ukabila,” alisema.

Dk. Magufuli aliwaahidi
wananchi wa Arusha kuja na
mkakati wa kuligeuza jiji hilo
kuwa Calfonia ya Tanzania,
akisema tayari uongozi wake
umenunua mashine ya X-RAY
katika Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Arusha (Mount
Meru).

Pia, alisema kumefanyika
ukarabati wa hospitali nne
za wilaya za Karatu, Longido,
Ngorongoro na Arusha Mjini.

Kwenye sekta ya elimu,
alisema Sh. bilioni 120.1 zime-
tumika katika Mkoa wa Aru-
sha kugharamia elimu bure.

Kuhusu maji, zaidi ya mi-
radi 99 imetekelezwa kwenye
Sh. bilioni 161.86 huku vi-
jiji 257 vikipata huduma ya
umeme, 136 vikiwa vimesalia.

MREFU, ENDAPO ATASHINDWA
ITAUZWA KWA RATIBA IFUATAYO.

EAGLE RECOVERIES LIMITED
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Mgombea Urais wa CCM, Dk. John Magufuli, akipongezwa na Waziri Mkuu mstaafu, Edward Lowassa (katikati) na Katibu Mkuu wa
CCM mstaafu Abdulrahman Kinana, baada ya kuhutubia maelfu ya wananchi katika mkutano wa kampeni kwenye uwanja wa Sheikh
Amri Abeid, jijini Arusha jana. PICHA: IKULU
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Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
Mnada utafanyika sehemu ilipo dhamana

Mnunuzi atakayefika bei ya juu atalazimika kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya bei iliyofikiwa papo
hapo na asilimia sabini na tano (75%) atalazimika kulipa ndani ya siku kumi na nne (14) baada ya tarehe

ya mnada
na mnada utarudiwa tena.
dhamana husika.
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Na Romana Mallya

MGOMBEA Urais, Tundu Lissu
(CHADEMA), amesimulia namna
mikutano yake ya kampeni ilivy-
osambaratishwa na polisi mkoani
Lindi na kushindwa kuwahutubia
wananchi.

Akiwa mkoani Lindi jana,
Lissu alishindwa kuwahutubia
wananchi baada ya Jeshi la Polisi
kutumia mabomu ya machozi ku-
watawanya.

Baada ya tukio, Lissu alidai
mtendaji wa kata ndiye aliyeamri-
sha wananchi waliokuwa wakim-
sikiliza wapigwe mabomu.

Mtaalamu huyo wa sheria ali-
fafanua kuwa jana alipanga kuwa
na mikutano sita lakini sintofa-
hamu ikaibuka na kuharibu ratiba
yake.

“Nilitakiwa nianzie Mkuranga
Pwani, niende Kibiti, Ikwiriri Ru-
fiji, Somanga Kilwa Kaskazini,

Kilwa Kivinje na Lindi.
“Tulitakiwa  tukitoka Lindi
twende Newala, Masasi na tunge-
malizia Nachingwea, tumeambkia
hapa ili tuanze safari, mengine
yakaanza. “(Rubani) aliyekuwa
anarusha ndege kaiwasha, wakati
tunataka tuondoke, mara kaambi-
wa zima, njoo ofisini kuna habari,”
Lissu alidai. Mgombea huyo alise-
ma baada ya rubani wao kuitwa
na polisi, waliambiwa hawawezi
kwenda Nachingwea wala Nany-
umbu kwa sababu kuna kimbun-
ga. “Nikiwa bado kwenye ndege
nikisubiri, rubani alielezwa kuwa
kimbunga kimefika hadi Masasi,
hivyo mkutano ufanyike maeneo
matatu ikiwamo Lindi.
“Tuliondoka kuelekea Soman-
ga, tukakuta wananchi wamean-
daa muziki mkubwa, tukakuta
askari, alikuja Mtendaji wa Kata
na akataka tuonyeshe kibali cha
kufanya mkutano Somanga,” ali-

simulia.

Lissu alisema walimjulisha
kuwa ratiba ya kampeni inasi-
mamiwa na Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC) yenye makao
makuu Dodoma siyo na Mtendaji
wa Kata, Mkurugenzi wa Wilaya
ya Kilwa, Mkuu wa Wilaya ya
Kilwa, Mkuu wa Mkoa, Waziri
Mkuu au Rais. Lissu alisema: “Yule
kijana yaelekea alikuwa na ngu-
vu, akawaamuru polisi ‘hakuna
kufanyika mkutano hapa’, tu-
kanyeshewa mvua ya mabomu,
nikiwa jukwaani nazungumza,
watu wamepigwa mabomu na
polisi kwa amri ya mtendaji wa
kata,” Lissu alilalamika.

Alisema nchi zinazojali
demokrasia, wakati wa uchaguzi
huwa ni kipindi cha mazungum-
7o, mikutano na uhuru wa watu
kujadiliana kuhusu nchi wanayo-
taka kuijenga na viongozi wanao-
taka kuwa nao.
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]
Twiga
yaonyesha
ubia wa
kiuhalisia

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI madini ya Twiga
(TMC) imeonyesha uwezo wa
kuongeza thamani na ubia wa
kweli kati yake na serikali, ikiwa
ni mwaka mmoja tangu kuan-
zishwa kwake.

Rais na Ofisa Mtendaji Mkuu
wa kampuni uchimbaji dhahabu
va Barrick, Mark Bristow, alise-
ma hayo jana katika mkutano na
waandishi wa habari na ziara ya
nne ya kutembelea mgodi.

Twiga ni kampuni ya ubia kati
ya kampuni ya Barrick na seri-
kali ya Tanzania na ina jukumu
la kusimamia mali za Barrick
nchini pamoja na utekelezaji wa
makubaliano ya pamoja katika
mgawanyo sawa wa Kiuchumi
baina ya pande husika. llian-
zishwa kuchukua uendeshaji wa
iliyokuwa kampuni ya Acacia
Mining Septemba, mwaka jana
na kuingia mkataba na serikali.

Katika makubaliano hayo,
Barrick itailipa serikali Dola za
Kimarekani milioni 300 kumaliza
mgogoro uliokuwapo na Acacia.
Mbali na malipo ya dola mil-
ioni 100 kwa ajili ya utatuzi wa
mgogoro, Barrick kupitia mali
zake nchini, imeilipa serikali
zaidi ya dola milioni 200 kwa
ajili ya kodi na mirabaha na wiki
iliyopita, Twiga ilitangaza kutoa
gawio la dola milioni 250.

“Kwa thamani hiyo iliyotole-
wa katika kipindi kifupi, ni isha-
ra kwamba na ninaamini hiyo ni
ubia wa kwanza na wa aina yake
kwa Afrika. Katika makubaliano
yaliyofikiwa na hayajatekelezwa
kwa nguvu zote, tumemaliza
migogoro yote na mmiliki wa
ardhi na tunaheshimu vibali
kuhusu mazingira na sheria za
nchi,” alisema Bristow.

“Mgodi wa North Mara ul-
iokarabatiwa na kuongezewa
uwezo, ni mpango wetu ambao
umekuwa katika mpango hadi
sasa na Bulyanhulu umeshaanza
shughuli za uchimbaji na unata-
rajiwa kuanza rasmi wa madini
mwishoni mwa mwaka huu,”
alisema.

Barrick imepewa leseni mpya
10 kwa ajili ya utafutaji na
uchimbaji na inapanga kutumia
dola milioni nane kwa mwaka
huu. Kampuni hiyo pia imejikita
kushirikiana na wadau zikiwamo
jamii zilizoko katika maeneo ya
mgodi na kamati ya maendeleo
ya jamii iliyoanzishwa North
Mara.

Kuhusu usimamizi mazingira,
mpango kabambe wa usimamizi
wa maji imeanza kutekelezwa.
Tangu kuanza kwa shughuli
mwaka jana, asilimia 50 ya
tatizo la maji machafu lililoku-
wapo North Mara limeshatatu-
liwa mpaka sasa.

Shein atangaza neema ya
uwapo mafuta, gesi asilia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Dk. Ali Mohamed Shein, amese-
ma matokeo ya usafirishaji wa
taarifa zilizokusanywa kuhusu
utafiti wa mafuta na gesi asilia
Zanzibar, yameonesha uwapo
kwa rasilimali hiyo.

Akizungumza na waandishi
wa habari Ikulu mjini Zanzibar
jana, Dk. Shein alisema kwa
upande wa Unguja, taarifa za
mistari zimekuwa na ubora un-
aoridhisha na kuonyesha mae-
neo ya miamba yenye maumbile
yanayoweza kuhifadhi mafuta
na gesi asilia.

Kwa upande wa Pemba, alise-
ma kuna taarifa zinazoonyesha
kiwango kidogo cha ubora kuto-
kana na maumbile ya kijiografia
ya kisiwa hicho.

Dk Shein alisema serikali

inalenga kuhakikisha faida zi-
tokanazo na rasilimali ya
mafuta na gesi asilia zinachang-
ia katika ukuaji wa uchumi na
kuwanufaisha wananchi bila
ubaguzi.

Alisema utafutaji wa mafuta
na gesi asilia ni jambo linalohu-
sumaendeleo ya Zanzibar, hivyo
kamwe halitakiwi kuleta mifara-
kano bali liwaunganishe.

Kutokana na hali hiyo, alise-
ma wananchi wanapaswa kujie-
pusha na baadhi ya watu walio-
amua kuitumia ajenda hiyo kwa
dhamira ya kuwagawa jambo
ambalo ni kinyume na matakwa
ya serikali.

Alisema suala la mafuta na
gesi asilia ni sehemu ya uchumi
wa bluu, jambo ambalo lime-
kuwa likitekelezwa na Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar kupi-
tia Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya
2015-2020.

Pia alisema katika ushughu-

likia wa suala hilo, serikali im-
eanzisha Mamlaka ya Udhibiti,
Utafutaji na Uchimbaji wa Mafu-
ta na Gesi Asilia (ZPRA) na Kam-
puni ya Maendeleo ya Mafuta na
Gesi Asilia Zanzibar (ZPDC) kwa
lengo la kuimarisha usimam-
aizi naudhibiti wa shughuli za
utafutaji, uchimbaji na uende-
lezaji wa rasilimali hizo.

Alisema katika ushughulikiaji
wa suala hilo, serikali ilitia saini
mkataba wa mgawanyo wa uzal-
ishaji wa rasilimali ya mafuta na
gesi asilia na kampuni ya RAK
Gas kutoka Ras el Khaimah, ka-
tika sherehe zilizofanyiika Tkulu
Oktoba 23, 2018.

Akizungumzia utafutaji wa
mafuta na gesi asilia katika ki-
talu cha Pemba - Zanzibar che-
nye ukubwa kilomita za mraba
11,068, Dk. Shein alisema ilianza
mwaka 2017 kabla ya kutiliana
saini mkataba wa PSA Kkati ya
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-

bar na Kampuni ya RAK Gas.

“Kazi hiyo ilifanywa ili kuanga-
lia uwezekano wa kuwepo kwa
miamba yenye uwezo wa kuhi-
fadhi mafuta na gesi asilia”,
alisema.

Kutokana na matokeo yali-
yopatikana, alisema ulifanyika
uchunguzi kwa njia ya mteteme-
ko (2 DSeismic Survey) kupitia
kampuni ya BGP ya Jamhuri ya
Watu wa China katika maeneo
ya baharini, nchi kavuna mae-
neo ya kina kifupi cha bahari.

Alisema kutokana na ma-
tokeo hayo, kampuni ya RAK
Gas ilichukua hatua ya kuende-
leza kazi za utafutaji wa taarifa
za mitetemo za mafuta na gesi
asilia kwa kitalu cha Pemba-
Zanzibar, matokeo yaliyoifanya
kuendeleza uchunguzi kwa njia
hiyo ya mitetemo katika kina
kifupi cha maji, eneo ambalo
lilionesha kuwepo viashiria vya
gesi asilia.

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango, Doto James na Balozi wa Uswisi nchini Tanzania, Didier Chassot, wakibadilishana mikataba
miwili ya msaada wa Faranga za Uswisi milioni 15.75 sawa na Sh. bilioni 39.59 kwa ajili ya uboreshaji na uimarishaji wa mfumo wa afya na

Vigogo NSSF waachiwa huru uhujumu

Na Hellen Mwango

MKURUGENZI wa Mashtaka
(DPP), amewafutia mashtaka
watumishi saba kati ya tisa wa
Shirika la Taifa la Hifadhi ya
Jamii (NSSF), waliokuwa wakika-
biliwa na kesi ya uhujumu uchu-
mi yenye mashtaka matano, liki-
wamo la utakatishaji wa zaidi ya
Sh. Bilioni mbili.

Aidha, Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu ilikubali hati ya ku-
waondolea mashtaka iliyowasil-
ishwa na DPP na Hakimu Mkazi
Mwandamizi Mfawidhi Godfrey
Isaya kuwaachia washtakiwa
hao.

Juzi, DPP aliwasilisha hati ak-

idai kuwa hana nia ya kuendelea
na mashtaka dhidi yao, aliomba
mahakama iwaachie huru.

Mapema mahakamani hapo,
Wakili wa Serikali Mkuu, Ma-
terus Malandu, aliwataja washi-
takiwa walioachiwa kuwa ni
James Oigo, Hellen Peter, Yvonne
Kimaro, Restiana Lukwalo, Jami-
la Vulu, Tikyeba Alphonce na
Dominic Mbwete.

Washtakiwa waliobaki ka-
tika kesi hiyo ni Mwandishi wa
Hundi Abdulrahaman Njozi na
Meneja Uhakiki Amiri Kapera,
ambao walirudishwa mahabu-
su. Kesi hiyo iliahirishwa mpaka
Novemba 3, mwaka huu, kwa
ajili ya kutajwa.

Katika kesi hiyo, washitakiwa
hao wanadaiwa kutenda makosa
hayo katika tarehe zisizofaha-
mika kati ya Julai Mosi, 2016 hadi
Salaam.

Ilidaiwa kuwa katika kipindi
hicho washtakiwa hao wakiwa
waajiriwa wa NSSF, wakiwa na
watu wengine ambao hawako
mahakamani, walikula njama
ya kutenda kosa la kugushi na
utakatishaji fedha.

Ilidaiwa kuwa Njozi na Kapera
wakiwa katika ofisi za makao
makuu ya NSSF, walighushi
hundi 47 za benki ya CRDB za
akaunti ya shirika hilo zenye
thamani ya Sh. 2,130,211,437.35

kwa lengo la kuonyesha kuwa
hundi hizo ni halali zimetolewa
na bodi ya wadhamini ya NSSF
wakati wakijua si kweli.

Ilidaiwa kuwa washtakiwa
hao pia katika kipindi hicho, wal-
iiba kiasi hicho cha fedha mali
ya bodi ya wadhamini ya NSSF
na kuisabahishia hasara ya kiasi
hicho cha fedha kwa kushindwa
kutekeleza majukumu yao ip-
asavyo.

Katika shtaka la utakatishaji,
washtakiwa hao wanadaiwa ku-
takatisha Sh 2,130,211,437.35 kwa
kujihusisha katika miamala ya
fedha hizo wakati wakijua ni zao
la makosa tangulizi ya kughushi
na wizi.
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Ahukumiwa
Kunyongwa
baada kuua
kwa mshale

Na Samson Chacha, TARIME

Mbirikiri, Tarafa va Ingwe, wilayani
Tarime, mkoani Mara, amehukumiwa
kunyongwa hadi kufa baada ya
kupatikana na hatia ya kumuua kwa
kukusudia kwa kumchoma mshale
cha Mbirikiri, Mwita Mirumbe.

Mahakama imejiridhisha kuwa
Gibiti alimuua Mirumbe wakati
kiongozi huyo alipokuwa anatekeleza
majukumu yake ya kazi.

Katika kesi hiyo namba 59 ya
mwaka 2019 ambayo hukumu yake
ilisomwa juzi na Jaji John Kayoza wa
Mahakama Kuu ya Musoma wilay-
ani Tarime, Upande wa Mashitaka
ulipeleka mashahidi watatu huku
Upande wa Utetezi haukuwa na sha-
hidi mwingine zaidi ya mshitakiwa.

Wakili wa Serikali, Jesse Temba,
alidai mtuhumiwa Gibiti alifanya
mauaji hayo Machi 15, 2017 jioni
Mbirikiri (Mirumbe) alipokuwa
na walinzi wake walipokwenda
kumpelekea barua ya wito mahakam-
ani baada ya kumdhamini ndugu
yvake aliyekuwa na kesi ya kupati-
kana na nyara za serikali na kisha
mtuhumiwa kutoroka.

Alidai kuwa mwenyekiti huyo na
walinzi wake waliondoka na punda
wa mshitakiwa ili amfuate punda
huyo huko ofisini, lakini wakati
wakielekea ofisini kwa mwenyekiti
huyo, ghafla Gibiti alijitokeza akiwa
na upinde na mishale na kuanza
kuwashambulia kwa kuwarushia
mishale yenye sumu mara tatu na
mshale uliokuwa na sumu ulimchoma
kwenye paja la mguu na kusababisha
kifo chake.

Katika kesi hiyo, Upande wa
Mashataka ukiongozwa na Wakili wa
Serikali, Temba, ulileta mashahidi
watatu vikiwamo vielelezo vya fomu
va daktari, PF 3 na walinzi walioku-
wa na mwenyekiti huyo.

Wakili Temba aliiomba mahakama
hiyo kutoa adhabu kali kwa mshi-
takiwa kwa madai kuwa kitendo ali-
chokifanya cha kumuua mwenyekiti
ambaye alikuwa kiongozi wa jamii, ni
cha kinyama.

Jaji Kayoza wakati wa kutoa hu-
kumu alisema: “Kulingana na ushahidi
uliotolewa mahakamani hapa, bila
kuacha shaka yoyote, ninamtia ha-
tiani mtuhumiwa Chacha Ghati Gibiti
kwa kosa la kuua kwa kukusudia
na kuhukumu kunyongwa hadi kufa
ili iwe fundisho kwa watu wengine
wanaokatisha maisha ya wenzao kwa
makusudi,” alisema Jaji Kayoza.

Baada ya kutolewa kwa hukumu
hiyo, mshitakiwa alionekana kutokwa
machozi huku ndugu wa marehemu
Mirumbe waliokuwa nje ya mahaka-
ma hiyo wakidai haki imetendeka na
wengine kusikika wakisema “msha-
hara wa dhambi ni umauti”.

IGP Sirro awaonya waangalizi uchaguzi

Romana Mallya

MKUU wa Jeshi la Polisi
nchini  (IGP), Simon Sirro,
amewahakikishia watazamaji
wa nje wa uchaguzi mkuu
kuwa Tanzania ni salama na
jeshi hilo limejipanga vizuri.

Vilevile, IGP Sirro ame-
waonya watazamaji wa uch-
aguzi wa ndani na nje ya nchi
kuhakikisha hawajiingizi kati-
ka uhalifu wa aina yoyote kwa
sababu kwa kufanya hivyo,
watachukuliwa hatua kwa mu-
jibu wa sheria.

Aliyasema hayo juzi wakati
wa mkutano wa watazamaji
wa ndani na nje ya nchi ulio-

andaliwa na Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC) kwa lengo la
kuwapa taarifa mbalimbali zi-
nazohusu kuelekea uchaguzi
mkuu.

IGP Sirro alisema wan-
apokuwa watazamaji wa uch-
aguzi, wajue kuwa hawapo juu
ya sheria na watakapozivunja,
watashtakiwa kama wahalifu
wengine.

“Unaweza kutoka nchi uli-
yotoka, ukifika humu usipo-
fuata katiba na sheria zilizopo,
unaweza kujikuta umekuwa
mhalifu, ukiwa mhalifu she-
ria zitachukua mkondo wake,
watazamaji wa uchaguzi mji-
tahidi msivunje sheria,” al-
ionya.

Pia, aliwakumbusha
watazamaji hao kuwa wame-
pewa nafasi hiyo, hivyo wa-
tende na washauri mambo ya
haki pasi na kujiingiza kwenye
ushabiki na kujikuta wanaku-
wa wahalifu.

Mjumbe wa NEC, Balozi
Omar Mapuri, alisema tume
imetoa idhini kwa taasisi za
kimataifa 17 kuwa watazamaji
wa uchaguzi mkuu na za nda-
ni ni 97 huku wakalimani wa
lugha wakiwa ni 28.

Balozi Mapuri aliwataka
watazamaji wa uchaguzi waz-
ingatie miongozo inayowaon-
goza kufanya utazamaji na
wahakikishe hawaingilii kwa
namna yoyote mwenendo wa

mchakato huo na kusababisha
vurugu kutokea.

Mkurugenzi wa Huduma
za Sheria wa NEC, Emma-
nuel Kavishe, aliwakumbusha
watazamaji wa ndani wa uch-
aguzi kuwa sheria haiwatam-
bui kupiga kura katika kituo
ambacho hawajajiandikisha.

Alisema wamekutana na
kundi hilo ili kuwaeleza mata-
yarisho ambayo tayari yame-
shafanyika na yanayoendelea

kufanyika.
“Watazamaji wenyewe kwa
wenyewe wamesisitizana

kuheshimu sheria na kuzin-
gatia miongozo tumewapatia
ili uchaguzi uwe wa amani,”
alisema.

China yatoa mamilioni kukabili moto Kilimanjaro

Na Halfani Chusi

SERIKALI ya China imeipa-
tia Tanzania Sh. milioni 150
kwa ajili ya kuongeza nguvu
katika harakatiza uzimaji wa
moto katika Mlima Kiliman-
jaro.

Akizungumza katika hafla
ya kukabidhi fedha hizo jana

China nchini, Wang Ke, alise-

ma wameamua kutoa msaada
huo kwa kuzingatia uhusiano
mzuri uliopo baina ya China
na Tanzania.

Alisema Mlima Kilimanjaro
ni mlima mrefu na maarufu
barani Afrika na duniani kwa
ujumla, hivyo hawana budi
kusaidiana na serikali ku-
hakikisha wanamaliza tatizo
hilo.

“Sisi Serikali ya China mara

nyingi tumekuwa mstari wa
mbele pale Tanzania ina-
popata matatizo, siku chache
zilizopita tulikuwa mstari wa
mbele lilipotokea tetemeko
la ardhi Kagera kwa kusaidia
vitu vile vifaa tiba na fedha
kwa waathirika.

“Vilevile, kipindi cha coro-
na tulikuwa mstari wa mbele
katika kuhakikisha tunatoa
mchango ambao utaisaidia
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Balozi wa China nchini Tanzania Wang Ke (katikati), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. million 150
kwa Kamishina Mwandamizi wa Uhifadhi Kaskazini wa Hifadhi za Taifa (TANAPA), Batiho Herman,
kwa ajili ya kuongeza nguvu katika uzimaji wa moto unaondelea kuwaka kwenye Mlima Kilimanjaro.

serikali katika kujikwamua
kutoka kwenye janga hilo,”
alisema.

Balozi  huyo  alisema
wameona moto kwenye
Mlima Kilimanjaro ulioanza
Oktoba 11 na ukaendelea ku-
sumbua kwa muda mrefu,
hivyo kuna haja kutoa fedha
ili kuongeza nguvu hususani
katika kununua vifaa vya ku-
zimia moto na kurekebishia
miundombinu iliyoharibika
katika njia za watalii kupanda
mlima huo.

Kamishina Mwandamizi wa
Uhifadhi wa Shirika la Hifadhi
za Taifa (TANAPA) Kanda ya
Kaskazini Tanapa, Batiho Her-
man, aliishukuru Serikali ya
China kwa kuwasaidia kiasi
hicho cha fedha.

Alisema msaada huo uta-
waongeza nguvu kwa asil-
imia kubwa kukabiliana na
matukio ya moto.

“Hizi pesa Sh. milioni 150
tulizozipata leo (jana) ni jam-
bo la kushukuru sana, tena
sana kwa Serikali ya China,
tutanunua vifaa vya kuzimia
moto na tutaweka watu wa-
kae kama walinzi katika mli-
ma huo ili iwe rahisi hata liki-
tokea janga la moto waweze
kuzima kiurahisi.

“Lakini pia hata kama vifaa
vya kuzimia moto vikibakia
mara baada ya zoezi hilo ku-
kamilika, vitahifadhiwa kwa
ajili ya tahadhari ya siku ny-
ingine,” alisema Kamishina
huyo.

Aliongeza kuwa licha ya
moto huo kuathiri baadhi ya
sehemu za Mlima Kilimanja-
ro, sekta ya utalii haijaathirika
na watalii wanaendelea kuu-
panda.

“Eneo ambalo limeathirika
kwa zaidi ni kilomita za mra-
ba 95.5, kuathiriwa huko ni
sawa na tano tu ya eneo lote,
kwa hiyo vitu ambavyo vime-
athirika pale zaidi ni wadudu
wanaotambaa kama nyoka na
makinda ya ndege pamoja na
mabadiliko ya hali ya hewa
kwa kiasi na ni upande wa Ma-
langu ulioguswa,” alibainisha.
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DDP: Wananchi mtapata haki

Na Mwandishi Wetu,
MUFINDI

MKURUGENZI wa Mash-
taka, Biswalo Mganga, ame-
wahakikishia wananchi wa
Wilaya ya Mufindi mkoani Ir-
inga upatikanaji wa haki baina
yao bila uonevu wowote.

Wakati wa uzinduzi wa Ofisi
ya Taifa ya Mashtaka wilayani
hapa juzi, Mganga aliahidi su-
ala hilo akisema kuanzishwa
kwa ofisi hiyo wilayani hapa
kumelenga kusogeza huduma
karibu kwa wananchi walio
wengi.

Mganga aliongeza kuwa
lengo la kusogeza huduma
kwa wananchi ni kuwa na
utawala bora, kulinda haki
na amani kwa kila Mtanzania
na kupunguza malalamiko
ambayo yamekuwa yakitole-
wa na wananchi na kuahidi
kuwashughulikia wale wote
ambao wanavuruga usalama
wa nchi yetu. Mkuu wa Wilaya
ya Mufindi alipongeza jitihada
hizo za kuhakikisha ofisi hiyo
inafunguliwa wilayani hapa,
akisisitiza kuwa kufunguliwa
kwa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
kumekuwa faraja kubwa kwa

wananchi. Jamhuri William,
alisema anaamini wananchi
wake watapata elimu ya ku-
tosha juu ya Ofisi ya Taifa ya
Mashtaka namna inavyofanya
kazi na kuhakikisha haki ina-
tendeka baina ya wananchi.

Aliwataka wananchi wake
kuitumia vizuri ofisi hiyo na
kuhakikisha kutoa ushiriki-
ano ipasavyo.

Wananchi  waliohudhuria
hafla hiyo waliishukuru Ofisi
ya Taifa ya Mashtaka kwa ku-
wasogezea wananchi huduma
hiyo kwa ukaribu zaidi na kua-
hidi kuwa mstari wa mbele

katika kuwasaidia wananchi
kwa kuwa walikuwa wanasa-
firi umbali mrefu kufuata hu-
duma hizo.

Naibu Mkurugenzi wa
Mashtaka, Edson Makallo,
alitoa wito kwa wakuu wa
wilaya kuendelea kujitolea
ofisi kwa ajili ya shughuli za
uendeshaji wa mashtaka kwa
kuwa ofisi zilizopo ni chache.

“Hadi sasa, tumefanikiwa
kufungua jumla ya ofisi za
wilaya 15, ukizingatia Ofisi ya
Taifa ya Mashtaka zinapaswa
kuenea jumla ya wilaya 139,”
alibainisha.

aliza darasa la saba katika shule hiyo, Harris Edward, aliyeshika nafasi ya kwanza kwenye usaili wa kujiunga na shule ya Feza Boys
ya jijini humo jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Wasomi wanusa harufu siasa chafu

Na Mwandishi Wetu,

MBEYA

WASOMI na wanataaluma
mbalimbali mkoani Mbeya
wamezungumzia kuhusu kile
wanachokiita siasa chafu ka-
tika kuwapata viongozi wa
kuchaguliwa na wananchi.

Katika Kongamano la Kum-
bukizi ya Mwalimu Julius Ny-
erere lililofanyika Kituo cha
Mkoa wa Mbeya cha Chuo
Kikuu Huria cha Tanzania
(CKHT) na kuhudhuriwa na
washiriki kutoka taasisi za
elimu ya juu, wasomi hao wal-
iibua jambo hilo.

Walisema kumeibuka wa-
nasiasa ambao ukikaribia
uchaguzi, wanakwenda kwe-
nye majimbo na kuanza kutoa
misaada ya kijamii, ikiwa ni

mbinu ya kuwashawishi wa-
nanchi kuwachagua utaka-
powadia wakati wa uchaguzi.

Akiwasilisha mada katika
kongamano hilo, Mwanafunzi
wa CKHT, Heri Hemahema,
alisema kumezuka aina hiyo
ya siasa ambayo imekuwa ni
ya wanasiasa kuanzisha hu-
duma na kutoa misaada muda
mfupi kabla ya uchaguzi na
hatimaye kugombea, kitu am-
bacho alisisitiza ni kinyume
cha falsafa ya Mwalimu Julius
Nyerere.

Alisema wakati wa kampeni
na uchaguzi, wananchi wana-
pata wakati mgumu kumcha-
gua kiongozi wa aina hiyo kwa
sababu ni vigumu kujua nia
halisi ya kiongozi huyo.

“Mtu anaanza  kutoa
msaada wa bati, ukarabati
wa miundombinu au utoaji

wa huduma miaka au miezi
michache kabla ya Uchaguzi
na baadaye anapitishwa na
chama kuwania nafasi ya uon-
gozi. Hii ni sawa kweli?” He-
mahema alihoji.

Mhadhiri na Mkurugenzi
wa Kituo cha Mbeya cha
CKHT, Maulana Ali, alisema
umefika wakati ambapo wa-
nanchi wanachanganywa na
propaganda za wanasiasa am-
bazo zinazungumzia maen-
deleo kwa mtazamo wa vitu
badala ya uhalisia wa maisha
kwa ujumla.

Alibainisha madhumuni ya
kongamano hilo kuwa ni ku-
wakutanisha wanaataaluma
na wasio wanataaluma ili
kujadili masuala mbalimbali
kuhusu Mwalimu Julius Ny-
erere ambaye ni Baba wa Taifa
na mchango wake kwa taifa

katika sekta mbalimbali.

Mhadhiri na Wakili kutoka
CKHT Songwe, Scholastica
Makoye, alisema bado kuna
umuhimu wa mifumo ya Kisia-
sa na kiutawala kuwa huru na
kuruhusu mwananchi kutoa
maoni yake kwa viongozi hata
pale ambapo wameteleza ili
kuweka dhana ya uwajibikaji.

“Yapo maeneo machache
ambayo viongozi wapo tayari
kusikiliza maoni ya watu, kitu
ambacho ni kinyume cha fal-
safa ya Mwalimu Nyerere,”
alisema Wakili Makoye.

Kongamano hilo lilikuwa
na dhima ya kumbukizi ya ku-
jadili mchango wa Mwalimu
Julius Nyerere katika nyanja
mbalimbali ikiwamo siasa,
utamaduni na uchumi husu-
sani katika mwaka huu wa
uchaguzi mkuu.

1]
RC aonya vijana
VUrUgU Uchaguzi

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, ame-
waonya Vijana 150 wanaodaiwa kuan-
daliwa na baadhi ya vyama kufanya
fujo kwenye vituo vya kupigia kura
Jumatano ijayo wakati wa Uchaguzi
Mkuu wa Rais, wabunge na madiwani.

Albert Chalamila alitoa onyo hilo
jana wakati kikao chake na waandishi
wa habari ofisini kwake kuhusu hali
ya ulinzi na usalama kuelekea uch-
aguzi huo.

Alisema wanazo taarifa za makundi
hayo kupanga njama za kufanya
maandamano, kufunga barabara na
kuwafanyia vurugu wasimamizi wa
uchaguzi kwenye vituo.

Alisema tayari serikali imepata
taarifa kuna vikundi mbalimbali vya
vijana ambao wanadaiwa kuandaliwa
na vyama vya upinzani kuharibu
uchaguzi ikiwa ni pamoja na kufunga
barabara, kufanya maandamano na
kuwafanyia vurugu wasimamizi wa
uchaguzi.

“Tunazo taarifa kwamba kuna
makundi yamepanga njama za kuvu-
ruga uchaguzi ikiwamo maandamano,
kufunga barabara na kuwafanyia
VUruUgU wasimamizi wa uchaguzi,
ninawaonya msitishe zoezi hilo,”
alisema.

Aliyatajaa baadhi ya majimbo am-
bayo viongozi wa vyama wanadaiwa
kujipanga na kushawishi wananchi
kufanya vurugu kuwa ni Rungwe
na Mbeya Mjini, akisema serikali
halitalifumbia macho suala hilo na
tayari imejipanga kukabiliana navyo
na haitakubali kuona mtu anapoteza
maisha au kupata ulemavu kwenye
uchaguzi huo.

Kiongozi huyo wa mkoa pia aliwa-
hamasisha wananchi kujitokeza kwe-
nye Vvituo vya kupigia kura Oktoba
28 na baada ya kupiga kura, warudi
nyumbani kuendelea na majukumu
mengine na kutokubali kubaki vituo
kwa madai ya kulinda kura kwa kuwa
hilo siyo jukumu lao.

Chalamila pia alizungumzia wafuasi
wa Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) kuandamana hadi
ofisi ya Msimamizi wa Uchaguzi
Jimbo la Mbeya Mjini wakilalamika
majina 16 ya wagombea wa chama
hicho kuenguliwa kwenye mchakato
va kugombea nafasi ya udiwani na
kutoapishwa kwa mawakala wao.

Alisema wafuasi hao walifika kwe-
nye ofisi hiyo na kuangua vilio huku
wengine wakijaribu kuvua nguo zao,
hali iliyozua taharuki kwa wananchi
na viongozi.

Alisema viongozi walitumia busara
kwa kuwaacha kuendelea kufanya
mambo yao licha ya kuwa alitoa muda
wa saa kadhaa wawe wametawanyika
eneo hilo.

Msimamizi Msaidizi wa Uch-
aguzi Jimbo hilo, Mwajabu Abdallah,
alisema serikali imechukua tahadhari
zote za kukabiliana na ugonjwa wa
corona kwa kuhakikisha kila Kituo
kinaweka ndoo za maji na sabuni ili
watu kunawa mikono.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Paul
Ntinika, akawaomba Watanzania
kuendelea kuliombea taifa ili uchaguzi
ufanyike kwa amani na utulivu.

mImeandikwa na Grace Mwakalinga
na Nebart Msokwa (MBEYA)
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Ligi Kuu itumike vizuri
kusuka kikosi cha CHAN

WAKATI Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa 2020/21 ambayo ina-
shirikisha timu 18 kutoka mikoa mbalimbali hapa nchini iko katika
raundi ya saba, hiyo ndio sehemu inayotarajiwa kuandaa wachezaji
watakaoitwa kwenye kikosi kitakachoshiriki fainali za Kombe la
Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN).

Fainali zijazo za CHAN zitafanyika kuanzia Januari mwakani
nchini Cameroon na Tanzania (Taifa Stars), imepangwa katika Kun-
di D ikiwa pamoja na Zambia, Namibia na Guinea.

Katika fainali hizo, Stars ambayo iko chini ya Kocha Mkuu Mrundi
Etienne Ndayiragije, itaanza kampeni za kuwania kombe hilo Janu-
ari 19, mwakani kwa kuwavaa Zambia halafu Januari 23 itakutana na
Namibia na itamaliza mechi za hatua ya makundi kwa kupambana
na Guinea.

Hii ni mara ya pili kwa Taifa Stars kushiriki fainali hizi, mara ya
kwanza ilipata tiketi ya kupeperusha bendera ya Tanzania kwenye
michuano hiyo mwaka 2008, ikiwa chini ya Mbrazil, Marcio Maxi-
mo. Ilikuwa ni michuano ya kwanza kufanyika na ilichezwa nchini
Ivory Coast, hata hivyo Stars haikufanya vyema, ilitolewa kwenye
hatua za makundi.

Ili Stars iende katika mashindano hayo mwakani ikiwa imara, ni
vyema Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), makocha wanaofundisha
timu za Ligi Kuu Bara (hasa makocha wazawa) na wasimamizi wote
wa michezo ya ligi hiyo wakaitumia vizuri kuwaandaa wachezaji.

Tunaamini na inafahamika kuwa ligi hiyo ndiyo itakayotoa zaidi
ya asilimia 98 ya kikosi kitakachokwenda kushiriki fainali hizo,
hivyo wachezaji wanatakiwa kusimamiwa vyema kuanzia kwenye
mafunzo hadi wanapokuwa uwanjani.

Makocha wanatakiwa kuwaandaa wachezaji hao kupambana,
kufahamu sheria na kucheza mchezo wa kiungwana ili kuwaweka
tayari na soka la ushindani la kimataifa ambalo watakakutana nalo
kwenye fainali za CHAN.

Kama mchezaji atakayeitwa kwenye kikosi cha CHAN hatakuwa
na misingi mizuri ya uchezaji, basi itampa wakati mgumu Nday-
iragije kwa sababu muda atakaokuwa naye ni mchache kutokana na
ratiba.

Pia waamuzi wanaochezesha mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara
mnakumbusha kuchezesha kwa kufuata sheria 17 za soka bila ya ku-
pendelea mchezaji wa timu yoyote.

Gazeti hili linaamini waamuzi kwa kufanya hivyo, watakuwa wa-
nawajenga wachezaji wenye uwezo wa kupambana na si kusubiri
‘mbeleko’, lakini kuwaandaa wachezaji wenye nidhamu wakati
wote wa mchezo. Kama mchezaji wa Ligi Kuu Tanzania Bara (hasa
Mtanzania), atakuwa anafanya makosa yanayostahili kuadhibiwa na
mwamuzi akaacha kutoa adhabu, hapo itakuwa mchezaji huyo ha-
jengwi na badala yake ataona kile alichokifanya ni halali na kitaigha-
rimu nchi pale watakapokuwa kwenye michuano ya kimataifa.

Waamuzi huu ni wakati wenu kuwaandaa wachezaji kwa kufanya
maamuzi sahihi na ambayo hayataigharimu nchi, pale nyota wa-
takaoitwa kwenye kikosi cha Stars watakapokuwa kwenye michua-
no ya kimataifa.

Wachezaji pia wanatakiwa kufahamu vyema majukumu yao na
kuhakikisha wanacheza kwa kufuata maelekezo na si kucheza na
‘akili’ za mashabiki.

Hata hivyo, ushindani unaoonyeshwa na timu zinazoitwa ndogo,
unaonekana kuwasumbua vigogo, wa soka nchini, Simba na Yanga,
ambao msimu huu wamekuwa wakipata ‘tabu’ wanapoingia uwan-
jani kucheza mechi zao na wameacha tabia ya kuingia na matokeo
‘mfukoni’. Nipashe inaamini ushindani huo utasaidia kwa kiasi ki-
kubwa kuifanya Stars kuwa imara kwa sababu fainali za CHAN zina-
shirikisha wachezaji wanaocheza ligi za nyumbani tu.

Fainali hizo ni fursa nyingine kwa wachezaji kwenda kutangaza
vipaji vyao na hatimaye kusajiliwa na timu za nje kwa sababu kwe-
nye soka hakuna miujiza.
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Ukimpa mtu kazi. ...

Na Barnabas
Maro

“UKIMPA mtu kazi pataneni
ujira kwanza” maana yake una-
pompatia mtu kazi fulani ya
kuifanya lazima kwanza mpa-
tane malipo.

Methali hii yaweza kutumi-
wa kutukumbusha kwamba
tunapaswa kuyazingatia
mambo katika upana wake.
Mathalani, kabla hatujafanya
jambo lolote lazima tuyafikirie
matokeo yake. ‘Mkataba’ ni
makubaliano  yanayofanywa
kwa maandishi baina ya watu,
nchi au kampuni mbili ama
zaidi kwa ajili ya jambo fu-
lani. Kwa hili ninalojadili, ni
makubaliano rasmi ya maandi-
shi baina ya pande mbili.

Kampuni ya GSM ndiyo
‘inayoibeba’ Yanga iliyokuwa
imedhoofika (kitendo cha jam-
bo au hali ya kupungua nguvu
ama uwezo). Imefaulu kuku-
baliana na Bodi ya Ligi Kuu
Hispania (La Liga) ili kuiletea
klabu yao maendeleo.

Imefichuka kuwa awamu ya
kwanza ya mchakato wa mab-
adiliko ya uendeshaji wa klabu
ya Yanga yamekamilika na kin-
achofuata ni utekelezaji.

Mwakilishi wa La
Liga, Alvaro Paya amesema
awamu ya kwanza itajikita ka-
tika mambo mawili yaliyofany-
iwa tathmini na kuwekwa kwe-
nye ripoti (maelezo muhimu
na maalumu) itakayokabidhi-
wa kwa viongozi wa Yanga.
Paya amesema ripoti ili-
yokamilika yenye kurasa 400
itatumwa kwa Mkurugenzi
wa Uwekezaji wa GSM, Hersi
Said ambaye pia ni Makamu
Mwenyekiti wa Kamati ya
Mashindano ya Yanga. Huyu
ndiye atakayeiwasilisha klabu-
ni.

Imeelezwa kuwa ripoti hiyo
imefafanua mambo mengi
muhimu ambayo kama yak-
itekelezwa ipasavyo, Yanga
itakuwa na mafanikio makub-
wa baadaye. Mkataba kati ya
Yanga na watu hao wa La Liga
ulitiwa saini tangu Mei, mwaka

huu na pande zote mbili.

Yapo baadhi ya mambo ya-
nayotakiwa kuwekwa wazi na
viongozi wa klabu ya Yanga la-
kini ukimya ndio unaonifanya
niandike makala haya.

Mwenyekiti wa Yanga, Dk.
Mshindo Msolla alisikika akise-
ma angetuma nakala za mka-
taba huo kwa matawi yote ya
Yanga nchini ili kupata maoni
yao lakini mpaka sasa kimya
ndicho kinachotawala! Je, haja-
tuma nakala hizo kama alivyo-
ahidi, au ametuma lakini haja-
pata majibu ya wanachama?
Kama ndivyo, ni kwa nini na
kimya hicho kina maana gani?

Baadhi ya mambo yaliyo
kwenye mkataba huo ni pamo-
ja na La Liga iliyotiliana saini
na Yanga kuleta wataalamu
wao Tanzania ili kuisaidia Yan-
ga katika mambo mbalimbali
ya maendeleo na kandanda.

Uongozi wa Yanga unaone-
kana kuwa kimya mno kuhusu
maendeleo ya klabu na mpaka
sasa hajasema lolote kuhusu
ahadi yake ya kupeleka mikoa-
ni mkataba huo waliosaini ili
kupata maoni ya wanachama.
Kadhalika hajaitisha mkutano
wa wanachama ili kupata mao-
ni yao! Kuna’'ni?

Wengi walitegemea kuona
wataalamu hao wa kandan-
da kutoka Hispania watatua
nchini lakini hakuna kinacho-
zungumzwa. Je, mkataba ule
umeishia hewani au Yanga
imeshindwa kukubaliana na
baadhi ya mambo yaliyo kwe-
nye mkataba?

Kama ndivyo, kwa nini Mwe-
nyekiti alitia saini kabla ya kuu-
chunguza kwa makini?

Mpaka sasa yaelekea GSM
ndiyo kila kitu katika Yanga.
Kampuni hiyo ndiyo inayotafu-
ta wachezaji, kuwasajili na ku-
walipa mishahara na marupu-
rupu timu inaposhinda.

Kwa hali hiyo, ni vema us-
ajili wa wachezaji upende-
kezwe na kusimamiwa na
mwalimu kwani ndiye anaye-

jua umuhimu na ubora wa
mchezaji wa nafasi mbalimbali
katika timu na si vinginevyo.
Wajibu wa mwalimu ni kuele-
keza aina ya wachezaji anao-
wataka katika timu yake baada
ya kuona eneo fulani halina
mchezaji anayefaa katika eneo
husika.

Wakati GSM  inapokuwa
kwenye hekaheka (pilika pi-
lika za huku na kule ambazo
zinamfanya mtu asiwe na
utulivu), viongozi wa Yanga
wamekuwa kama hawapo au
wasiohusika na pilikapilika
hizo. Aibu iliyoje!

Je, Yanga itaendelea kutege-
mea misaada ya wenye hela
mpaka lini? Itaondokana lini
na watu au kampuni zina-
zoibeba kwa kila jambo ilhali
ina viongozi waliochaguliwa
na wanachama ili kuiendesha
kwa mafanikio?

Ni ajabu iliyoje kuwa Mwakil-
ishi wa La Liga, Paya amesema
muda La Liga iliyofanya kazi
na Yanga imejifunza mambo
mengi ikiwamo Yanga ilivyo na
mtaji mkubwa wa mashabiki
katika kila pembe ya nchi un-
aoweza kuwa chachu ya maen-
deleo ya klabu hiyo.

Maeneo yaliyoainishwa na
kuwekwa kwenye orodha ya
kuyafanyia kazi kwenye mka-
taba wa Yanga na La Liga yana-
husu nyanja za ufundi, masoko
na uongozi. Nani atabisha
kuwa Yanga inakalia maen-
deleo yake bila kujitambua
mpaka inazinduliwa na wageni
kutoka Ulaya?

“Ukicha kutajwa hutotenda
jambo.” Maana yake ukiogopa
kusemwa na watu ufanyapo
jambo hulifanyi asilani. Meth-
ali hii hutumiwa kumhimiza
mtu anayedhamiria kufanya
jambo kisha akawa anaogopa
watakavyosema watu wen-
gine. Shime (ari ya kufanya
jambo) viongozi.

marobarnabas@yahoo.
com 0784 334 096
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TRA yatangaza kuanza B — ,
stempu za kielektroniki Bil. 3/- zajenga vituo vya afya Kilwa

Na Frank Maxmillian,
TUDARCO

MAMLAKA  ya
(TRA), imetangaza kuwa
kuanzia mwanzoni mwa
mwezi Uujao, matumizi ya
mfumo wa stempu za kodi za
kieletroniki (ETS) kwa bidhaa
na kazi za filamu na muziki
yataanza.

Mbali na filamu na muziki,
bidhaa zingine zitakazoguswa
na mfumo huo wa kisasa ni
pamoja na juisi za matunda,

Mapato

mboga na  maji ya kunywa
yaliyofungashwa kwenye
chupa.

Kwa mujibu wa tangazo lil-
ilotolewa na mamlaka hiyo na
kuchapishwa kwenye maga-
zeti mbalimbali, likiwamo
Nipashe jana, bidhaa zote
zilizoko sokoni na kwenye
maghala ya watengenezaji
au waingizaji ambazo hazi-
jabandikwa stempu za kodi
ya kieletroniki, zinaruhusiwa
kuendelea kuuzwa kwa Kkip-
indi kisichozidi miezi mitatu.

“Hatua hii inafuatia kukami-
lika na kuanza kwa matumizi

ya mfumo huu kwa awamu ya
kwanza na ya pili kwa bidhaa
za sigara, mvinyo, pombe kali,
bia na aina zote za vileo hapo
Januari 15, 2019 na kwa bidhaa
za vinywaji laini Agosti Mosi,
2019,” TRA ilifafanua katika
tangazo lake hilo.

Mamlaka hiyo ilibainisha
kuwa hadi kufikia Januari 31
mwakani, baada ya tarehe
hiyo, bidhaa hizo zote hazi-
taruhusiwa kuwapo sokoni
bila kubandikwa stempu za
kodi za kielektroniki.

Ilibainishwa katika tangazo
hilo kuwa kila mzalishaji au
mwingizaji wa bidhaa tajwa
anapaswa kutoa taarifa TRA
juu ya idadi ya bidhaa alizon-
azo ambazo hazijabandikwa
stempu za kielektroniki kabla
ya tarehe rasmi ya kuanza
matumizi ya mfumo huo kwa
kujaza fomu maalumu inayo-
patikana kwenye ofisi za TRA
za kila mkoa na katika tovuti
ya mamlaka.

“Wadau wote pamoja na
umma kwa ujumla wana-
taarifiwa kwamba bidhaa zote
zilizofunagamanishwa kwe-

nye chupa na kazi za filamu
na muziki zitakazozalishwa
ama ndani ya nchi au kuin-
giza kutoka nje ya Jamhuri ya
Muungano kwamba kuanzia
Novemba Mosi lazima bidhaa
tajwa ziwe zimebandikwa
stempu.

“TRA inawakumbusha
wafanyakazi na wadau wote
kuwasilisha taarifa kamili ya
chapa zao (brands) na idadi ya
stempu za ETS wanazokusu-
dia kutumia kwa mwaka ujao
ili kusajiliwa katika mfumo wa
usimamizi wa Stempu za Kodi
za kielektroniki (ETSMS) na
kuagiza stempu kupitia tovuti
salama iliyofungamanishwa
ndani ya tovuti ya mamlaka,”
TRA imebainisha kupitia
tangazo hilo.

Serikali imelazimika ku-
tumia mfumo huu baada ya
kuwapo kwa malalamiko ya
muda mrefu kuhusu wizi wa
kazi za wasanii huku watumi-
aji na wazalishaji wa bidhaa
kama vile pombe kali na juisi
wakilalama kuingizwa na ku-
zalishwa kwa bidhaa feki ka-
tika soko.

BIASHARA ZOTE MAKIN|

HUTAN

Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu ya Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (CC-NEC) ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Kassim
Majaliwa, amesema serikali imetoa zai-
diya Sh. bilioni tatu kwa ajili ya ujenzi
wa vituo vitano vya afya katika Hal-
mashauri ya Wilayaya Kilwa.

Alisema hayo juzi wakati akizungumza
kwa nyakati tofauti na wakazi wa Tlulu
Njianne katika kata za Tingi na Kivinje
kwenye mikutano iliyofanyika wilayani
hapa.

“Serikali imetoa Sh. bilio-
ni 3.02 kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha
afya cha Masoko ambacho kimekamilika
na kinatoa huduma, kituo cha afya cha
Pande kinatoa huduma, kituo cha afya
cha Tingi kinatoa huduma, kituo cha afya
cha Somanga kinatoa huduma na kituo
cha afya cha Nanjilinji ambacho ujenzi
wake uko kwenye hatua ya ukamilishaji,”
alisema.

Kuhusu uboreshaji wa afya, Majaliwa
alisema Sh. milioni 403 zimetolewa na
serikali kuboresha hospitali ya wilaya
hiyo iliyoko Kinyonga ikiwamo ujenzi
wa duka la dawa na jengo la kuhifadhia
maiti. Alisema ujenzi wake upo katika
hatua za ukamilishaji.

Pia alisema Sh. milioni 164.7 zimetole-
wa kwa ajili ya uboreshaji wa zahanati za

GAZWA HAPA

Nipashe mwendo mdundo

@ Unafahamu ni1 kwa nini?

@’ “Tunaongoza na Kuaminika”

Rushungi na Songomnara.

Kwenye ununuzi wa dawa, alisema:
“Sh. bilioni 143 zilitolewa kwa ajili ya
ununuzi wa dawa, vifaa tiba na vitend-
anishi ambapo wastani wa fedha za
ununuzi wa dawa kwa mwezi ni Sh. mil-
ioni 23.9.”

Majaliwa ambaye yuko mkoani Lindi
kumwombea kura mgombea urais kwa
tiketi ya CCM, Dk. John Magufuli, alitumia
fursa hiyo kuwanadi wagombea ubunge
wa majimbo ya Kilwa Kaskazini, Francis
Ndulane na Ally Kasinge (Kilwa Kusini),
pamoja na wagombea udiwani wa kata
za majimbo hayo kwa tiketi ya CCM.

Kwa upande wa maji, alisema Sh.
bilioni 7.5 zimetolewa kwa miradi mi-
kubwa ya maji ikwemo mradi wa utafiti
wa maji na uchimbaji visima katika vi-
jiji 19; Mradi wa kuboresha huduma ya
Maji Kilwa Masoko, ujenziwa mabomba
Somanga na Pande na ujenzi wa ma-
bomba Njia Nne.

“Fedha hizo zimetumika kufanya
ukarabati wa mradi wa maji Kipa-
timu, Ukarabati wa mradi wa maji Man-
dawa, mradi wa maji yabomba na uvu-
naji wa maji ya mvua Mingumbi-Miteja,

na Mradi wa Maji ya Bomba Shule ya Se-
kondari Kinjumbi,” alisema.
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Nn—Kampuni madini kumwaga ajira 1,200

Shule yalia na
uhaba walimy : tawumamsuora,

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

moto zote zinazoikabili kam-
puni hasa umeme na barabara
zitashughulikiwa na serikali kwa
haraka ili kuijengea kampuni
mazingira rafiki ya uwekezaji.

Mkuu wa mkoa alionyesha
hatua ambazo tayari ame-
chukua kuhusu umeme kwa
kumwandikia Waziri wa Nishati,
Dk. Medard Kalemani, kupanga
kuupatia mkoa umeme wa ku-
tosha kwa ajili ya shughuli za
maendeleo.

Hata hivyo tayari serikali
inaendelea na mradi wa gridi ya
taifa ambapo mradi utakapoka-
milika utapunguza matatizo
ya umeme na kukidhi mahitaji
mbalimbali ya mkoa wa Katavi.

Kampuni ya Mgodi wa Katavi

ya wafanyakazi ambayo yatawa-
jengea uwezo wa kufanya kazi
katika mitambo ya uzalishaji.

Pia alionyesha mpango wake
wa ajira kuwa kwa hatua za
awali ataajiri wafanyakazi 500
lakini kadri mgodi utakavyozali-
sha vizuri kwa faida, kampuni
itaendelea kuajiri wafanyakazi
hadi 1,200 ambao watajumuisha
wenyeji na wageni

Kwa kuzingatia umuhimu wa
mgodi huo, Homera aliuhakik-
ishia uongozi wa kampuni hiyo
kuwa upatikanaji wa visa na
vibali vya kufanya kazi nchini
kwa wageni, zitashughulikiwa
na kutolewa haraka ili kuwawez-
esha wageni kufanya kazi.

Homera pia alisema changa-

ambayo inamilikiwa na Alhoo-
gani International Group, ilian-
zishwa 2012 na kusajiriwa na
Wakala wa Leseni na Majina ya
Biashara (BRELA) kufanya
shughuli za uchimbaji na uchen-
juaji wa madini Tanzania katika
mkoa wa Katavi. Kampuni hiyo
ilisitisha shughuli za uchimbaji
na uchenjuaji wa madini mwaka
2017 kutokana na mabadiliko ya
Sheria ya Madini ya mwaka 2017
ambayo haikuruhusu kusafiri-
sha malighafi na makinikia.
Lakini kutokana na sheria
mpya ya madini ya 2020 kifungu
cha 129 ya Agosti 28, 2020 imer-
uhusu  kusafirisha  Makinikia
nje ya nchi yenye kiwango kisi-
chopungua asilimia 20
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KAMPUNI ya Mgodi wa Katavi
inatarajia kuajiri watu 1,200
wakati wa kuanza shughuli zake
za uchimbaji na uchenjuaji wa
madini Desemba, mwaka huu,
baada ya kusimama uendeshaji
kwa miaka mitatu.

Mtendaji Mkuu wa Kampuni
hiyo, Mahmood Abdul Razaq
Yass, alisema hayo kwa njia ya
mkutano wa video kutoka Mus-
cat, Oman kwa Mkuu wa Mkoa
wa Katavi, Juma Homera ali-
potembelea mgodi huo mapema
wiki hii. Yass alisema shughuli za
uchimbaji na uchenjuaji wa ma-
dini zitatanguliwa na mafunzo

SHULE ya msingi Ibinzamata
iliyoko Manispaa ya Shin-
yanga, ambayo inafundisha
wanafunzi mchanganyiko
wakiwamo wenye ulemavu
wa kusikia na kuona, inaka-
biliwa na upungufu wa walimu
maalum.

Mwalimu Mkuu wa Shule
hiyo, Seleman Kipanya,
alibainisha hayo juzi kwenye
mahafali ya Darasa la Saba,
huku akibainisha kuwa ina
vifaa vyote vya kufundishia
zikiwamo mashine za kuchapi-
sha nukta nundu.

Alisema uhitaji wa walimu
maalum ni 10 kwa upande wa
kufundisha wanafunzi wa-
sioona, huku wanafunzi wasi-
osikia hakuna upungufu, hivyo
kuiomba serikali kutatua tatizo
hilo ili wanafunzi wafundishike
vizuri na kufaulu masomo vyao.

“Wanafunzi hawa wenye
uhitaji maalum licha ya kuka-
biliwa na upungufu wa walimu,
wamekuwa wakifanya vizuri
kwenye mitahini yao. Mfano
matokea ya darasa la saba
mwaka jana, viziwi walifanya
mtihani wanane, lakini wali-
faulu watano, wasioona wali-
fanya nane na walifaulu wote,”
alisema Kipanya.

Naye mhitimu Naziri Vicent,
akisoma risala kwa niaba ya
wenzake, alisema walianza
masomo wakiwa wanafunzi
117, wavulana 57 na wasichana
60, lakini wamehitimu 110
wakiwamo wavulana 54, na
wasichana 56. Alisema wali-
pungua kwa sababu wengine
walihamia shule zingine.

Mgeni Rasmi kwenye maha-
fali hayo, Ofisa Elimu Taaluma
Shule za Msingi Manispaa ya
Shinyanga, Wingwila Kitila,
akimwakilisha Mkurugenzi
wa Manispaa hiyo, Geoffrey
Mwangulumbi, alisema tayari
wameshaomba walimu hao
maalum ili kuondoa upungufu
uliopo.

Pia alitoa wito kwa wanafun-
zi hao wajichunge wakiwa
nyumbani mwao na kuacha
kuzurura ovyo mitaani wakati
wakisubiri matokeo ili wakut-
we wakiwa salama hasa kwa
wanafunzi wa kike.

Wanafunzi watamba udahili shule maarufu
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wakati wa kampeni zake za uchagum mKkuu juzi. PICHA MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI wa Shule ya Msin-
gi Hazina wametia fora kwa kuon-
goza kwenye usaili wa kujiunga na
kidato cha kwanza kwenye shule
maarufu nchini.

Mkuu wa Shule hiyo, Omari
Juma, alisema jana kuwa wanafun-
zi wengi wa shule hiyo waliokwen-
da kufanya usaili kwenye shule
zenye majina makubwa, wameon-
goza na kupata nafasi za kujiunga
kidato cha kwanza.

Alitoa mfano kuwa mwanafunzi
aliyeongoza kwenye usaili kwe-
nye shule maarufu ya Feza Boys,
Alice Edward, ametoka Hazina
na kwamba wanafunzi wa shule
hiyo wamekuwa wakiongoza kila
mwaka kwenye usaili.

Alisema kwenye usaili wa mwa-
ka huu wanafunzi sita wa Hazina
wamefanikiwa kufanya vizuri
zaidi kwenye usaili na kujiunga
na shule za Marian zilizoko Baga-
moyo mkoani Pwani.

Juma alisema wanafunzi sita wa

Hazina wamefanikiwa kufanya vi-
zuri zaidi na kujiunga na shule za
Feza wakati wanafunzi wengine
tisa wamefanya vizuri na kujiunga
na shule ya wavulana ya Shamsiye.

“Mwaka 2019 tulipeleka wa-
nafunzi wengi sana kwenye shule
hizo na waliongoza na wazazi
wengi wanapenda sana watoto
wakimaliza shule ya msingi wakas-
ome shule nzuri ndiyo sababu wa-
napenda kuwaleta hapa Hazina,”
alisema

Mzazi ambaye mtoto wake

ameongoza kwenye usaili shule
ya Feza alielezea kufurahishwa
kwake na matokeo hayo na ku-
fanikiwa kupata udahili kwa kuwa
wanafunzi walikuwa wengi kupita
kawaida.

“Wanafunzi wanaofanya udahili
wanafikia 6,000 nafasi zilizopo
ni 100 hivyo kupata nafasi pale
ni ushahidi kwamba hapa Hazina
wanafunzi wanaandaliwa vizuri
sana,” alisema

Alisema amefurahi kuona
mtoto wake amepata shule am-

bayo ilikuwa ndoto yake na ame-
washukuru walimu na wafan-
yakazi wa shule  ya Hazina kwa
namna walivyomuandaa mwa-
nafunzi huyo.

“Kwa kweli shule ya Hazina
imekuwa ikifanya vizuri kwenye
mitihani ya kitaifa na kwa kweli
wamewaandaa vyema wanafunzi
na kushinda kwenye usaili kwenye
shule hizi zenye majina makubwa
ni ushahidi wa namna Hazina
ilivyo shule bora nawashukuru na
kuwapongeza sana,” alisema
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Polisi waonya waandishi
mavazi vyama vya siasa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ESHI la Polisi limewaonya

waandishi wa habari kua-

cha kuvaa mavazi yenye

rangi za vyama ili kue-
puka kuleta vurugu wakati wa
uchaguzi mkuu uliopangwa ku-
fanyika Jumatano ijayo.

Msemaji wa jeshi hilo, David
Misime, alitoa onyo hilo jana jijini
Dodoma wakati wa mkutano wa
Chama cha Waandishi wa Habari
wa Nchi za Kusini mwa Afrika
(MISA).

Misime alisema waandishi
wakivaa nguo zenye rangi in-
ayofanana na chama fulani, in-
aweza kuwaletea matatizo wakati
wa kuripoti uchaguzi huo.

Alisema waandishi wanapas-
wa kuwa makini katika suala hilo
ili kujiweka sawa katika siku ya
kupiga kura.

Misime aliitaka Kamati ya
Maridhiano baina ya wanahabari
na vyombo vya ulinzi na usalama
iwe na mawazo chanya huku aki-
sisitiza kila mmoja kutimiza ma-
jukumu yake.

Alisema yale watakayojadili
katika kikao hicho, yanatakiwa
yawe na mlengo mmoja kwa
kuwa wao hawana upande wow-
ote.

“Sisi Jeshi la Polisi tunasema
wanaotaka haki lazima pia wajue
na wajibu wao, maana tunasikia
watu wanahubiri haki lakini waji-
bu hawasemi,” alisema.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,

Prosper Kwigize, alisema miaka
ya karibuni, uhusiano kati ya vy-
ombo vya ulinzi na usalama na
waandishi wa habari umeima-
rika.

“Waandishi wa habari ni dara-
ja, wanatoa taarifa katika taasisi
mbalimbali na kuzipeleka katika
umma, hivyo wanatakiwa ku-
fanya kazi katika mazingira ma-
zuri na  ya usalama,” alisema
Kwigize.

Mwakilishi wa MISA, James
Marenga, alisema wamefikia hat-
ua hiyo baada ya kukaa kikao cha
pamoja na Jeshi la Polisi Agosti
mwaka huu.

Alisema baada ya kujadili
mustakabali wa waandishi wa
habari katika uchaguzi mkuu wa
mwaka huu, walikubaliana map-

endekezo manane, mojawapo ni
waandishi kulindwa na polisi.

Marenga alisema walichukua
hatua ya kujadiliana na jeshi
hilo baada ya kuona madhara
ambayo yamewahi kutokea ka-
tika uchaguzi uliopita ambapo
baadhi ya waandishi wamekuwa
wakipigwa na wengine kuuawa
na polisi.

Alisema mengine ni waandishi
kuvaa sare pamoja na vitambul-
isho ambavyo vitawatambulisha
katika uchaguzi huo.

Alisema waandishi watatak-
iwa kupeleka picha pamoja na
majina yao katika Jeshi la Polisi ili
askari wa jeshi hilo watakapoku-
wa wakipambana na wahalifu ka-
tika uchaguzi, wawatambue kwa
urahisi.

CUF yaahidi neema Kondoa

Na Peter Mkwavila, KON-
DOA

CHAMA cha Wananchi (CUF)
Wilaya ya Kondoa mkoani Dodo-
ma, kimeahidi kuwaondolea wa-
nanchi adha ya kutembea umbali
wa kilomita 11 kufuata huduma
za matibabu.

Katibu wa chama hicho Wilaya
ya Kondoa Mjini, Juma Athumani,
alitoa ahadi hiyo jana alipom-
nadi mgombea udiwani Hamidu
Mkopi wakati wa mkutano wa
kampeni uliofanyika viwanja vya
Chang'ombe.

Athumani alisema wananchi
wa Kata hiyo wakimchagua
mgombea wao huyo, watahakiki-
sha wanawaondolea kinamama
adha ya kutembea umbali wa
kilomita 11 kufuata huduma ya
mama na mtoto ambayo inapa-
Wilaya ya Kondoa Vijijini.

Katibu huyo pia aliwataka wa-
nanchi wa kata hiyo kutofanya
makosa kwa kuchagua viongozi
ambao hawana sera za kuwaletea
maendeleo, ambayo yanahitajika
kwa Watanzania wote bila kujali
itikadi zao.

“Kichagueni chama cha CUF
ili kikawaondolee kero ambazo
zimekuwa sugu kwenye mae-
neo mnayoishi ikiwamo maji,
umeme, zahanati, elimu, ufugaji
na upande wa kilimo pia,” alise-
ma.

Mgombea udiwani, Hamidu
Mkopi, aliwaomba wakazi wa
Kata ya Changombe kumchagua
ili afanikishe kutatua kero wal-
izokuwanazo ikiwamo ya maji.

Alisema kwenye kata hiyo,
kero kubwa iliyopo ni upatikanaji
wa maji salama ya uhakika am-
bayo hivi sasa yanapatika kwenye

visima vya kienyeji ambavyo hata
wanyama wanayatumia.

“Ninaomba msifanye makosa
kwa kuchagua uzuri wa jina la
chama, bali chagueni mtu am-
baye atawatatulia kero kama hii
ya upatikanaji wa maji salama
pamoja na suala la kutembea um-
bali mrefu zaidi ya kilometa 11 ku-
fuata huduma za afya,” alisema.

Alisema akipewa ridhaa hiyo
kuwa diwani, atahakikisha fursa
za mikopo inayotolewa na hal-
mashauri inapatikana kwa vija-
na, watu wenye ulemavu na kina
mama.

I
‘Serikali
itaendelea

kuzikarabati
shule’

Na Peter Mkwavila DODOMA.

NAIBU Waziri Ofisi ya Waziri
MKkuu Kazi, Ajira na Vijana,
Anthony Mavunde, amesema
serikali inaendelea kukara-
bati majengo yake ya shule
ili kuondoa vikwazo katika
miundombinu hiyo.

Mavunde aliyasema hayo
jana wakati wa mahafali ya
darasa la saba katika Shule ya

Wanafunzi wa shule hiyo
kupitia risala yao, walisema
kero iliyopo shuleni huko
ni kuwapo kwa mwingiliano
wa watu ambao mara nyingi
wamekuwa wakipita karibu
na madirisha ya madarasa na
kusababisha kukosa usikivu
wakati wanapokuwa darasani
kwa kuwa shule hiyo haina
uzio.

Leah Herman, akisoma risala
hiyo kwa niaba ya wanafunzi
hao, alisema wakati mwing-
ine wanafunzi humwagiwa
mchanga madirishani na
kupigiwa kelele na vijana wa-
naopita karibu na madirisha na
kusababisha hofu ya usalama
wao.

Alisema Shule ya Msingi Ma-
kole itaondokana na kero hiyo
ikiwa serikali kwa kushirikiana
na jamii wakikarabati na ku-
jenga miundombinu hiyo.

Mwalimu Mkuu wa shule
hiyo, Veronica Mrope, alisema
kero hiyo mwingiliano wa
watu ambao mara kwa mara
wamekuwa wakipita, inaondoa
utulivu wa wanafunzi darasani.

“Tatizo shule yetu ipo bara-
barani, na wengi wanaopita
hapa ikiwamo magari, waende-
sha bodaboda na wapita kwa
miguu, lakini kibaya zaidi kuna
baadhi ya vijana wamefikia
hatua hata ya kuwamwagia
mchanga wanafunzi wanapoku-
wa madarasani, hii yote ni kwa
sababu hatuna uzio ambao wa
kuzuia,” alisema.

Alisema shule hiyo ina
wanafunzi 1,100, akiwaomba
wazazi na serikali kujitoa kwa
hali na mali ili kufanikisha
ujenzi wa uzio ambao utasaidia
kuondokana na kero hiyo.

Akijibu maombi hayo, Ma-
vunde alisema serikali kwa
kushirikiana na wadau wa
elimu, itahakikisha inawaon-
dolea kero hiyo ambayo im-
ekuwa ikisababisha wanafunzi
kukosa haki zao za kimsingi za
usikivu na amani wanapokuwa
darasani.

Aliwataka wahitimu kujiepu-
sha na anasa ambazo zita-
waletea madhara na kujikuta
wakishindwa kuendelea na
masomo.
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HABARI ZANZIBAR

Mgombea:
Wananchi

hawatakula

dagaa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa
Zanzibar, Said Sudi
(AAFP), amesema aki-
pata ridhaa kuwa Rais,
atahakikisha wananchi
wa Zanzibar hawali
‘dagaa tonge'.

Katika mkutano wake
wa kampeni visiwani
hapa jana katika vi-
wanja vya Magirisi,
mgombea huyo alisema
Zanzibar imezungukwa
na bahari, hivyo ata-
hakikisha samaki wana-
patikana kwa wingi na
watakuwa na bei nafuu
ili kila mwananchi ale
samaki.

Alisema wananchi
wanakula dagaa tonge
kwa sababu hawana uw-
ezo wa kununua samaki
kwa ajili ya mahitaji ya
chakula.

Sudi alisema akiwa
Rais wa Zanzibar,
atahakikisha dagaa
wanalovuliwa wanaan-
ikwa na kuuzwa nje ya
nchi kama vile Congo na
maeneo mengine.

“Nikiwa Rais,
hamtakula dagaa tonge
na badala yake mtakula
samaki wenye minofu,”
aliahidi mgombea huyo.

Pia, alisema atahakiki-
sha anaimarisha uchumi
wa nchi ili wananchi
wa Zanzibar kuwa na
maisha mazuri.

Mgombea huyo aliwa-
taka wananchi kudumi-
sha amani ya nchi na
kuwasisitiza kwenda
kupiga kura Oktoba 28,
mwaka huu.

Alikumbusha kuwa
wananchi hawapaswi
kwenda kupiga kura
Oktoba 27 kwa sababu
kura hiyo ni kwa watu
maalum kama ilivyoele-
zZwa na Tume ya Uch-
aguzi Zanzibar (ZEC).

Mwinyi aahidi mishahara minono

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

GOMBEA urais wa

Zanzibar, Dk. Hussein

Mwinyi, amesema

akipata ridhaa ya
kuongoza Zanzibar, serikali ya
awamu ya nane itawaangalia kwa
karibu watumishi wa umma katika
kuboresha mishahara na posho
7a0.

Alitoa ahadi hiyo katika mku-
tano wa kampeni Mkoa wa Ma-
gharibi zilizofanyika Dole Wilaya
Magharibi ‘A’ Unguja.

Alisema ili kufanikisha dhamira
hiyo, serikali inakusudia kujiima-
risha kiuchumi na kuwataka wa-
fanyakazi kila mmoja mahali alipo
kuwajibika ipasavyo katika kazi.

Dk. Hussein alisema katika
dhamira hiyo ya kukuza uchumi,
serikali atakayoiongoza pia itapitia

pensheni za wastaafu kwa lengo la
kuziboresha. Aliipongeza serikali
ya awamu ya saba chini ya uon-
gozi wa Dk. Ali Mohamed Shein
kwa kufanya kazi kubwa katika
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya
CCM 2015-2020.

Alisema miongoni mwa ma-
fanikio yaliyopatikana  katika
utekelezaji huo katika wilaya zote
za mkoa huo ni uimarishaji wa
sekta za elimu, afya, miundom-
binu ya barabara na uapatikanaji
wa huduma za maji safi na salama.

Alisema sekta ya afya imefany-
iwa kazi kubwa ambapo vituo
mbalimbali vya mama na mtoto
pamoja na vya kujifungulia vime-
jengwa na kuimarishwa.

Dk. Mwinyi alisema serikali ijayo
inalenga kukamilisha kazi iliyobaki
ya kuondoa miundombinu ya maji
iliyochakaa na kuweka miundom-
binu mipya na kusambaza katika

maeneo ambayo hivi sasa haipo.

Akizungumzia tatizo la ajira,
mgombea huyo alisema kila mwa-
nanchi anayehitaji kufanyakazi,
atapata fursa ya kufanya hivyo, ak-
ibainisha mpango wa serikali wa
ajira 300,000, zikiwamo zilizo ras-
mi, zisizo rasmi pamoja na vijana
wengine kuwezeshwa kimafunzo
ili kujiajiri. Dk. Hussein alisema
serikali ijayo itasimamia utaifa na
kuondokana na ubaguzi wa mata-
baka katika aina zote, iwe kidini au
majimbo.

Vilevile, alisisitiza umuhimu wa
wananchi na wanachama wa CCM
kuendelea kuilinda amani iliyopo
na kuwataka kuwa watulivu na ku-
viachia vyombo vya dola kufanya
shughuli zake.

Makamu Mwenyekiti wa CCM
Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein,
aliwakumbusha wananchi wa
Zanzibar umuhimu wa kulinda na

kuyaendeleza Mapinduzi ya Zan-
zibar ya mwaka 1964, kwa kuwa
yalilenga kuwakomboa wananchi
wa visiwa vya Unguja na Pemba ili
wawe huru.

Dk. Shein ambaye pia ni Rais wa
Zanzibar, alisema kabla ya Mapin-
duzi ya 1964, wananchi wanyonge
wa Zanzibar  walidharauliwa,
kupuuzwa na kubezwa katika
nyanja zote na kubainisha kuwa
kufanyika kwa mapinduzi hayo
kuliazimia kuwaweka pamoja na
kushikamana.

Alisema hakuna mbadala wa
mapinduzi hayo na hivyo aka-
wataka wananchi wayatunze na
kuyadumisha, akibainisha watu
wote kuwa ni sawa. Alisema ama-
ni, umoja na mshikamano uliopo
nchini umeletwa na mapinduzi na
hivyo kutoa fursa za upatikanaji
wa haki zikiwamo za matibabu
bora na kumiliki ardhi.

Mwakilishi wa Shirika la Afya Duniani (WHO) Zanzibar Dk. Ghirmay Andemichael (kushoto), akikabidhi mashine ya kupumilia kwa Mkurugenzi
Mkuu Wizara Afya Zanzibar, Dk. Jamala Adam Taib, ikiwa ni sehemu vya vifaa vilivyotolewa msaada na shirika hilo kwa Wizara hiyo, mjini Zanzi-
bar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Balozi Iddi atoa angalizo kesi za dawa za kulevya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Balozi Seif Iddi, amewataka
watendaji wa Ofisi ya Mkurugenzi
wa Mashtaka Zanzibar kuelewa
kwamba wana jukumu la kuhakiki-
sha kesi zinazohusiana na dawa za
kulevya zinapatiwa ufumbuzi una-
ostahiki.

Alisema hatua hiyo mbali ya
kuirejeshea imani ya jamii juu ya
hatuazamapambano dhidiyajanga
hilo, pia itadhibiti mmongonyoko
wa maadili kwa kundi kubwa la
vijana linaloonekana kuangamia
kwenye matumizi ya dawa hizo ha-
tari kwa afya na mazingira.

Balozi Iddi aliyasema hayo katika
kikao cha mwisho cha wajumbe
wa Tume ya Kitaifa ya Kuratibu na

Udhibiti wa Dawa za Kulevya Zanzi-
bar akiwa Mwenyekiti wake kilicho-
fanyika Forodhani kikiambatana na

hafla ya kuagana.
Alisema wapo baadhi ya watu
wanaokamatwa  wakituhumiwa

kuhusika na uingizaji, usamba-
zaji pamoja na uuzaji wa dawa za
kulevya lakini kesi zao zime-
kuwa zikisuasua ~ kwa kuchukua
muda mrefu na matokeo yake zi-

nashindwa kupatiwa uamuzi huku
ongezeko la janga hilo likiathiri
Jjamii.

Alisema ili janga hilo liondoke au
kupungua, ni lazima watendaji wa-
naohusika na kusimamia mapam-
bano hayo wajitolee kuona kadhia
hiyo inasahaulika huku wakimtan-
guliza Mungu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais, Mohamed Aboud

Mohamed, kwa niaba ya wajumbe
wenzake, alimpongeza mwenyekiti
huyo wa tume hiyo kwa umahiri
wake kuiongoza kwa mafanikio
makubwa.

Waziri Aboud alisema umahiri
huo kwa kiasi kikubwa umepele-
kea taasisi hiyo inayosima-
mia udhibiti wa dawa za kulevya
kutekeleza wajibu wake kwa ufani-
Si.
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CUSIMUUMIZIEES
Mmashabiki Yanga

wamlilia Wema

wa Istagram, hakusema mengi

TAA wa filamu nchini,
Wema Sepetu, amezidi-
sha joto katika mitandao
ya kijamii, baada va
mashabiki wa Yanga kumtahad-
harisha kuwa mbali na mchezaji
wa timu yao, Carlos Carlinhos.
Hivi karibuni zilisambaa picha
zikimuonyesha mrembo huyo
akiwa na Carlinhos, katika duka
moja la mavazi na mapambo ya

nyumbani.

Licha ya mke wa Carlinhos,
anayeitwa Vanessa ambaye
amezaa naye mtoto mmoja ku-
weka ujumbe mzito mtandaoni,
akitaka kuambiwa ukweli,
mashabiki wa Yanga nao
wameonya ukaribu wao huo
ambao unawapa hofu unaweza
kuharibu umakini wa mchezaji
wao.

Hata hivyo, Wema katika
posti zake katika ukurasa wake

badala yake aliandika “Daima
mbele, nyuma mwiko”

Baadhi ya mashabiki hao
walisema wanachojua kwa
Wema huwa hakai mbali
kwa wanaume ‘Handsome’
na kuibuliwa kwa picha hizo
zinaweza kuwagharimu kuto-
kana na mchezaji wao kushuka
Viwango.

“Sisi hatuna ukweli kama
wana uhusiano au la, lakini
wasiwasi wangu kama Wema
Sepetu, akijiweka karibu kwa
Carlinhos, tunaweza kuona ma-

badiliko na kugharimu timu,”
alisema Juma Akida.

Mchangiaji mwingine
aliandika “Usituumiziee, Wema
unanifanya nikumbuke ma-
neno ya shuleni Usituumizieee
tunamtegemea,”

Wema anasifika kwa kuji-
husiha kimapenzi na mastaa
tofauti wa kiume, akiwamo
mwanamuziki Diamond Plat-
numz, Idris Sultan, Calisah, Mr
Blue na marehemu Steven
Kanumba.
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BASI SAWA

Duh! Kamganda Harmonize

HILI ni shavu la nguvu! Kijana anayejiita Followzee, kutoka
Mbagala Jijini Dar Es Salaam, anapata umaarufu baada ya
kufananishwa na msanii mkubwa nchini, Harmonize.

Followzee, amesema yeye anajiona kama mwanafamilia
wa lebo ya Konde Gang, kwani yeye pia anatoka ,Mkoa wa
Mtwara kama alivyo Harmonize na Ibraah Tz.

“Mimi sio chawa wala mdananda wa Harmonize, huu
ndiyo mtindo wangu wa nywele sio kama namuiga kuna
muda huwa nasuka pia nazipaka rangi, hata jilala pacha

wananiita Konde Boy Jeshi au Tembo na ndiyo maJma am-
bayo anayotumia Harmonize mwenyewe” amesema.

Huyu Meja Kunta mpya

MWANAMUZIKI wa Singeli, Meja Kunta, sasa amepata mu-
onekano mpya baada ya kufanyiwa upasuaji na kuwekwa

jino bandia.

Meja Kunta, ambaye alikuwa na pengo la juu upande
wa kushoto, amepata umaarufu kutokana na kupiga aina
tofauti ya muziki huo tofauti na wengine.

Hata hivyo, msanii mwenzake Marioo, alimpiga kijembe
akimwambia amepata pesa kidogo tu, tayari amekwenda

kubadilisha jino.

T SS-—

Ole wenu ‘One Time’
kuisikiliza

SIKU chache baada ya Baraza la
Sanaa la Taifa (BASATA), kuu-
fungia wimbo wa ‘One Time' wa
mwanamuziki, Lady Jaydee,
uongozi wa msanii huyo umese-
ma bado hajaona kosa hadi
kuchukuliwa kwa hatua hiyo.
Akizungumzia taarifa hiyo
kupitia EATV, Meneja wa msanii
huyo Mx Carter, amesema wao
kama wamiliki wa wimbo huo

hajaona kosa, kwani vitu vinavy-
olalamikiwa ni jambo la kawaida
katika jamiii.

“Tuliitwa kwa sababu kuna
Vvitu wao kama BASATA waliona
havijakaa sawa, tukaitikia wito
kwa Lady Jaydee kwenda ili ku-
Zungumza nao, na leo tukapokea
barua rasmi ya kuamua kuufun-
gia na hautoruhusiwa kupigwa
kwenye vituo vya Radio TV na

kwenye mitandao kama wa You-
Tube” ameeleza MX Carte.

Ameongeza “Kuna mstari
ambao nisingependa kuutaja ila
wanasema unahamasisha vitu
ambavyo sio maadili ya Kitan-
zania, ila kwa sisi tulivyoona
haukuwa unahamasisha kwa
sababu ni vitu ambavyo vipo na
Vitu vya kawaida” ameongeza
MX Carte.

UKISIKIA mtu anadeka, ndivyo ana-

vyofanya mchumba wa mwigizaji
wa Bongo Muvi, Duma, kwani hivi

karibuni ametamba kwamba mapenzi
anayopewa yamemchanganya akili.

Kisha mrembo huyo anayeitwa

Mishi Dorah, raia wa Kenya, amesema
licha ya wabongo kuchamba katika

mitandao ya kijamii, hawezi ku-

Damu Yangu; Ndivyo sivyo, sivyo ndivyo

Na Adam Fungamwango

DUNIA ina mambo mengi

ya ajabu ambayo wakati
mwingine ukisimulia unaweza
kushangaa kuwa imetokeaje.
Lakini katika hii dunia kila
kitu kinawezekana hata kile
ambacho unaona kwa hali

va kawaida haiwezekani. Hii
yote ni mipango ya Mwe-
nyezi Mungu.

Ukitaka uamini hivyo fua-
tilia filamu ya ‘Damu Yangu'.
Ni filamu inayotukumbusha
kuwa Mungu akipanga lake,
binadamu hawezi kupangua.

Imechezwa na wasanii
Majuto Kipulilo, Julius Mwiga,
Mwajuna Omari, Rajab Waja-
la, Blandina Maganga, Johari
Kassim na wengineo.
ambapo mama mmoja ak|a—
gana na binti yake ambaye
anakwenda mjini kutafuta
vibarua baada ya kuchoshwa
na maisha ya shamba.

Hata hivyo, mama huyo
anayeitwa Anita anamwam-
bia binti yake Scolla kuwa
ametoka kwenye ukoo wenye
uwezo mkubwa, ila mpaka
sasa hajui baba yake alipo.

Binti anakwenda mjini na
kwa bahati nzuri anapata
kazi za ndani, maarufu kama
‘hausigeli’. Alipata kazi kwa
Mr. Gobos, mzee tajiri am-
baye alikuwa akiishi na binti
yake mmoja tu aitwaye Stella.

Stella ni msichana aliyede-
kezwa na baba yake kiasi cha
kufanya chochote alichotaka.

Ujio wa Scolla aliona kama
anaweza kumnyang'anya haki
yake, kwani baba yake al-
ionekana kumpenda pia binti
huyo kama mtoto wake, japo
ni hausigeli.

Stella akawa anamnyanya-

sa Scolla, ingawa mwenyewe
alikuwa hajali hilo. Stella
akawa anafanya mpango wa
kutaka Scolla afukuzwe kazi.
Siku moja Scolla alipata
barua mama yake mgonjwa,
hivyo alilazimika kuletwa mji-
ni kwa ajili ya matibabu. Bosi
Gobos aligharamia. Wakati
yupo hospitali mama Scolla
amelazwa, bosi alifuatana na
binti kwenda kumuona mama
yake. Cha ajabu ni kwamba
walipoonana wakatambuana.
Gobos alimuuliza kwa nini
alikimbia na mtoto wake?
Anita mama Scolla anaanza

kuhadithia kilichotokea.

Ni kwamba Anita alikuwa
hausigeli na Gobos miaka
mingi nyuma. Gobos na
mkewe walichelewa mno ku-
pata mtoto. Kutokana na hali
hiyo, ilibidi wamuombe Anita
akipata mtoto wamchukue
wamuasili awe wao. Mumewe
Anita alikubali na mtoto aka-
patikana, lakini miaka mich-
ache baadaye mzee huyo na
mkewe wakapata mtoto wao.

Hiyo ilimfanya mumewe
Anita achukie kwani alijua
mtoto wake ndiye atakay-
erithi mali, kwa hiyo akam-

shauri mkewe wamuue mtoto
halisi ya mzee Gobos ili abaki
yule wao.

Anita hakukubaliana na
hilo, hivyo akatororoka na
mtoto wa bosi wake halisi
ili asivawe na kumuacha wa
kwake kwani alijua hat-
ouawa na mumewe. Wakati
huo wote Gobos na mkewe
hawakuwapo. Mume wa Anita
alivekuwa akiishi na mzee
huyo hayo baada tukio hilo
akatoroka. Mke wa Gobos
liporejea na kukuta Anita
ametoroka na mtoto wake
akaanguka na kufariki.

choshwa na badala yake atazidisha
mahaba.

“Duma ni ‘mtanashati na ndiyo mwa-
namume wa ndoto zangu, nilitamani
Kuwa naye na mtu mzuri sana kwangu,
tayari nimeshafika kwao ila nimegun-
dua kuna mawifi wengi na wanacham-
ba sana ila nimefurahi” amesema Mishi
Dorah.
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Moto nje ya Yamoto Band

Na Adam Fungamwango

UNAIKUMBUKA Yamoto Band?
ile bendi ya Viserengeti Boys
vilivyotamba miaka ile na kutoa
ngoma Kkali zilizotishia wasanii
wengi waliokuwa mastaa Kip-
indi hicho.

Ni bendi iliyokuwa chini ya
Mkubwa Fella, ambayo ilikusan-
ya vijana wadogo wenye vipaji
vya hali ya juu ambao walitoa
ngoma kali ambazo hadi leo
zikipigwa bado zinaendelea
kuwasisimua mashabiki kwenye
hafla mbalimbali.

Walikuwa ni vijana wanne
ambao wakiungana na Mkubwa
Fella walikuwa wanaunda
kitu kinachoitwa ‘Mkubwa na
Wanawe'. Sidhani kama kuna
shabiki wowote wa muziki
anaweza kusahau ngoma
zilizovuma kama ‘Cheza kwa
Madoido’, ‘Nitakupwelepweta’,
‘Niseme’, ‘Nisambazie raha’ na
nyingine nyingi.

Ni bendi iliyoanzishwa
katikati ya miaka ya 2000 na
kujizoelea mashabiki wengi.

Ni bendi ilivuma sana, lakini
ikavunjika kirahisi sana. Hakuna
aliyetegemea na hakuna sababu
yoyote ile yenye mashiko in-
ayoeleza kuvunjika kwa bendi
hiyo.

Tayari wasanii hao wal-
ishakuwa maarufu, hivyo kila
mmoja akaondoka. Na kama
ilivyotegemewa na wengi ni
kuwa kila mmoja angekwenda
kuonyesha kipaji chake huko
anakokwenda.

Na kweli wengi wao wame-
kuwa wakitoa ngoma kali nje
va bendi ya Yamoto.

ASLAY ISIHAKA

Kwa sasa anaitwa Aslay Isha-
ka, lakini hapo zamani alikuwa
akiitwa Dogo Aslay kutokana
na kuwa na umri mdogo wakati
anaanza mambo ya muziki.

Alikuwa ndiyo mwimbaji
kiongozi wa Yamoto Band, na
alikuwa kioo au staa wa bendi.

[litegemewa kuwa akitoka

ataendelea kutamba. Na kweli
alipotoka alitoa ngoma nyingi
sana.

Lakini ngoma za hivi karibuni
ambazo zinamfanya kuendelea
kutamba ni ‘Nichombeze’, ‘Nain-
joi’, ‘Mchepuko’, ‘Mateka’ na
nyingine nyingi ambazo zimem-
fanya kuendelea kutesa japo
YUPO nje ya Yamoto Band.

MAROMBOSO

Ni mmoja wa wasanii wal-
iokuwa na mvuto kwenye bendi
va Yamoto. Yeye alipoondoka
alisuasua kidogo, lakini baada
yva kusimama sawa ikawa balaa.

Kwa sasa anatamba na ngoma
kama ‘Haijakaa Sawa’, Tamba’,
‘Sina Nyota’, na zinginezo.
Hizi ni za karibuni tu. Naye ni
mmoja wa wasanii ambao wa-
naiwakilisha Yamoto Band nje
ya bendi hiyo.

ENOCK BELLA

Hakuna aliyetegemea kama
akitoka Yamoto Band atatamba.
[lionekana kama vile anatem-
belea nyota za wenzake. Wapi
bwana. Baada ya kila mmoja
kula kona kivyake, na yeye pia
hajapoa.

Wiki moja tu iliyopita amet-
ambulisha ngoma yake mpya
aliyoiita ‘Chukua’.

Mbali na pini hilo, tayari
alishakonga nyoyo za mashabi-
ki wengi wa muziki alipotoa
pini zingine kama ‘Peke Yangu/,
‘Sauda’, ‘Hana Huruna', ‘Ngoja
Kidogo' na nyinginezo.

BEKA FLAVOUR

Huyu ni mmoja wa wasanii
wenye sauti tamu aliyekuwepo
kwenye Yamoto Band.

Nadhani Kipaji hiki kisinge-
julikana sana kama bendi hii
isingesambaratika.

Amejipambanua kuwa msanii
mwenye uwezo wa hali ya juu
na kujizoelea mashabiki wengi.

Ngoma zake kali ni ‘Sikinai’,
‘Unanimaliza’, ‘Tuwe Sare’,
‘Sarafina’, ‘Kibenteni’ na ny-
inginezo.
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MSANII nyota wa muziki wa Mare-

kani, Rihanna, ameungana na mastaa

wengine duniani kupinga mauaji va
waandamani nchini Nigeria.

Vijana wa nchi hiyo kwa wiki kad-
haa wamejimwaga mitaani kupinga
kikosi cha kupambana na ujambazi
maarufu kama Sars, wakidai kinaua
watu kiholela na kutesa.

“Siwezi kuamini kuona mauaji
yakiendelea na kuathiri mataifa
katika sayari yetu, lazima tuwalinde
watu, tuwe na hofu,” amesema
Rihanna.

Jeff Bridges

ajitangazia
ugoNnjwa

MWIGIZAJI wa Hollywood, Jeff
Bridges, ametangaza kuugua
ugonjwa wa lymphoma.

Nyota huyo alitumia ukurasa

wake wa Twitter, kutangaza
habari hiyo mbaya kwa mashabi-
Ki wake.

Msanii huyo alichukua fursa

hiyo kuwashukuru wafuasi

wake na raia wa Marekani kwa
kumpa ushirikiano na kuwaomba
kutumia haki yao ya kupiga kura
kumpata kiongozi bora wa nchi
hiyo.

JUMAMOSI OKTOBA 24, 2020

Card B
umelivuruga
mwenyewe

RAPA mwenye mafanikio
makubwa Marekani, Cardi B,
amefuta ukurasa wake wa
Twitter, siku chache baada ya
mashabiki wake kumjia juu
kuhusu kurudiana na mume
wake Offset.

Card B aliweka ujumbe katika
ukurasa wa Istagram, akisema
aliamua kuchukua hatua hiyo
baada ya watu kumwashia moto
wakimtuhumu mwanamuziki
huyo kuwa kigeugeu.

“Kuna kijana mmoja wa miaka
15, aliniambia ninaishi kama
alivyo mama vake, nilipoangalia
video yake niliona kama natoka
shemu fulani,” amesema Card B.

Burna Boy

akasirishwa
mauaji

MWANAMUZIKI wa Nigeria,
Burna Boy, amejitokeza na
kulaani mauaji ya waandamanaji
wanaopinga kikosi cha polisi cha
Sars.

Vijana kadhaa walipoteza
maisha baada ya kushambuliwa
na maofisa wa usalama wakati
wakijaribu kuvunja maanda-
mano mjini Abuja.

“Waliondoa kamera za CCTV,
walizima taa na wameua watu
na kuchukua miili yao. Serikali
nzima inapaswa kuachia ngazi ,
aliandika kupitia ukurasa wake
wa twitter.

Mwimbaji wa
Injili avamiwa

MWIMBAJI wa muziki wa Injili
kutoka Ghana, Celestine Donkor,
amepatwa na mkasa mzito
baada ya majambazi kumsham-
bulia na kumjeruhi.

Amesema watu hao waliingia
kwa nguvu ndani ya nyumba
yao, kisha kuwafungia ndani ya
chumba yeye na mume wake
kwa masaa kadhaa.

“Walitufungia chumbani mimi
na mume wangu,kisha walienda
chumba cha watoto, huko mbinti
yangu alijaribu kupiga kelele
l[akini alidhibitiwa,” amesema.
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Mkurugenzi
wa Huduma
za Maabara
wa TMDA,
Dk. Danstan
Hipolite,
akitoa
maelezo kwa
Wajumbe
wa Bodi

yva TMDA
waliotembe-
lea maabara
va Kanda
va Ziwa.

Mkurugenzi TMDA na simulizi maajabu
wanavyowavuta wageni kuja kujifunza

Na Mary Geofre

NAMO mwaka 2015,

Mamlaka ya Dawa na

Vifaa Tiba (TMDA),

ambayo zamani iliju-
likana TFDA kwa maana ya Mam-
laka ya Chakula na Dawa - TFDA,
iliandaa mpango maalum katika
maeneo ya kudhibiti ubora, usala-
ma na ufanisi wa dawa, vifaa tiba
na vitendanishi, ili kulinda afya ya
jamii.

Mkurugenzi Mkuu wa TMDA,
Adam Fimbo, anasema waliweka
mifumo na taratibu za ndani za
utoaji huduma bora, ili wakidhi
mahitaji na matarajio ya wateja
kwa kuzingatia viwango vya Ki-
mataifa.

Anataja maeneo 12 wanayofany-
ia mageuzi makubwa yanayogusa
ubora, usalama wa dawa, vifaa na
vitendanishi, katika mtazamo wa
ongezeko la wafayanyabiashara
kuelewa matakwa ya kisheria ya-
nayoshikamana na bidhaa husika.

Fimbo anaeleza kuwa mamlaka
hiyo husajili maeneo ya biashara
za bidhaa tajwa, lengo ni kutam-
bua maeneo zinakozalishwa, hifa-
dhi, usambazaji na uuzaji.

“Mfumo huu husaidia kuhakiki-
sha kuwa maeneo husika yanaki-
dhi vigezo ili kutoathiri usalama,
ubora na ufanisi wa bidhaa,”
anasema Fimbo, anayedokeza ka-
tika katika miaka minne iliyopita,
wamesajili maeneo mapya 32,860
ya biashara za bidhaa zinazo-
dhibitiwa.

Hapo anataja maghala ya bid-
haa, maeneo ya usambazaji,
maduka ya jumla na rejareja kwa
bidhaa hizo, utoaji msaada wa kiu-
fundi kwa viwanda vilivyopo na
kuanzisha viwanda vipya 12.

Katika orodha iliyopo anataja
viwanda vya dawa za binadamu
saba; dawa za mifugo nne; na ki-
moja mahsusi kwa ajili ya vifaa
tiba.

Pia, anadokeza jumla ya maeneo

[e—— T

TMOAS, IMOLS THBAR
eGat bmsar tmset twias
MO TMOSES: THOAS

Mkurugenzi Mkuu wa TMDA, Adam Fimbo. PICHA ZOTE: MTANDAO.

18,753 yanayojihusisha na biasha-
ra ya chakula, dawa, vipodozi,
vifaa tiba na vitendanishi yalik-
aguliwa, ambayo yanajumuisha
viwanda vya usindikaji, maghala
ya kuhifadhia bidhaa, hospitali,
vituo vya afya, magari ya kusafiri-
sha bidhaa, maduka ya jumla na
rejareja na machinjio mbalimbali.

Mkurugenzi Fimbo anasema,
ni ukaguzi uliolenga kuhakiki
ubora wa majengo, mifumo ya
utengenezaji na mazingira ya
uzalishaji, usambazaji, hifadhi na
uuzaji bidhaa, hivyo ukaimarisha
udhibiti wa ubora na usalama wa
bidhaa.

UDHIBITI MIPAKANI

Fimbo anasema, katika kuha-
rakisha utoaji mizigo bandarini,
mamlaka imeweka wakaguzi
wake wanaofanya kazi kila siku,
pia ina mfumo wa kieletroniki
unaomuwezesha mteja kutuma
maombi, malipo popote na ku-
pata kibali ndani ya saa 24.

Anasema, kuna mafanikio
makubwa kuwezesha uingizaji
bidhaa nchini ndani ya miaka

minne, kwa kiwango cha asil-
imia 203, katika mwaka, kuanzia
2015/16.

Mkurugenzi anasema, katika
mpango wa ufuatiliaji ubora wa
bidhaa sokoni, sampuli za dawa
za binadamu zilifuatiliwa na ku-
chunguzwa katika kipindi cha mi-
aka minne zikikidhi kwa kiwango
cha asilimia 96, huku dawa za
mifugo zikikidhi asilimia 90.

“Matokeo haya ni Kkia-
shiria kuwa kiasi kikubwa cha
dawa, vifaa tiba na vitendanishi
vilivyopo katika soko la Tanzania
Bara zinakidhi vigezo vya ubora,
usalama na ufanisi,” anasema
Fimbo.

Anaeleza kwamba, mamlaka
imeweka mifumo sahihi ya ufua-
tiliaji madhara yatokanayo na
matumizi ya dawa na vifaa tiba
ili aweze atambue, tathmini na
kuzuia madhara yasiyovumilika
kutoka kwa wananchi.

Ili  kuimarisha upatikanaji
taarifa hizo, hivi sasa TMDA im-
eanzisha mfumo wa kielektroniki
ujulikanao ‘ADR reporting tool’
wa utoaji taarifa za madhara ya-
tokanayo na matumizi ya dawa

kwa kutumia simu za mkononi
au kompyuta na njia ya kutuma
ujumbe wa simu.

MAABARA

Anasema, TMDA imeimarisha
shughuli za maabara kwa kuongeza
vifaa vya uchunguzi, ikiwamo ufun-
gaji wa maabara ndogo 25 zinazo-
hamishika katika vituo vya forodha’

Fmbo anasema, katika kipindi
cha miaka minne sasa, matokeo ya
uchunguzi wa sampuli yanaonye-
sha bidhaa zilizochunguzwa zime-
kidhi viwango vya ubora na usala-
ma kwa wastani wa asilimia 90.

Anaendelea: “Maabara ya uchun-
guzi wa dawa, imekidhi vigezo vya
kimataifa na kutambuliwa rasmi
na Shirika la Afya Duniani (WHO),
maabara ya uchunguzi wa ‘maik-
robaiolojia imepata ithibati kwa
kiwango cha kimataifa.”

Pia, anaendelea kwamba, mwaka
2012 baada ya kukidhi viwango vya
mifumo ya maabara kitaifa na ki-
mataifa, hivi sasa mwananchi ana
uhakika wa uamuzi wa mamlaka
kuhusiana na ubora wa bidhaa.

Mkurugenzi anajivunia kwam-
ba, kupitia mikoa 23 ya Tanzania
Bara, programu za elimu kwa
umma zimerushwa kupitia tel-
evisheni na radio za kibiashara na
kijamii nchini, akifafanua namna
ujumbe na matumizi sahihi ya bid-
haa ulitolewa kwa wananchi.

Pia, kunatajwa kuwapo mi-
fumo mbalimbali iliyoundwa ku-
tumia Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA), taarifa
na takwimu za TMDA zikiwamo
bidhaa na majengo yaliyosajiliwa
na za wateja zimewekwa katika
mfumo maalumu (IMIS), zikirahi-
sisha utoaji huduma za vibali kwa
wateja vinavyotolewa ndani ya saa
24 sasa.

“lli kusogeza huduma za ki-

BMiaka minne mageuzl ya dawa 200%

maabara karibu na wananchi na
kupunguza gharama na usumbufu
kwa wateja katika Kanda ya Ziwa,
TMDA imejenga maabara kubwa na

mikoa ya Kanda ya Ziwa,” anasema.
WADAU JE?

Hadi sasa inaelezwa mamlaka
imeendelea kuboresha ushiriki-
ano na taasisi nyinginezo, TMDA
inashiriki kwenye mipango ya ku-
dhibiti dawa na vifaa tiba katika
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC)
na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini
mwa Bara la Afrika (SADC).

“TMDA imetambulika kufikia
ngazi ya tatu (Maturity Level 3) ya
Shirika la Afya Duniani (WHO) ya
ubora wa mfumo wa udhibiti wa
dawa. Hatua hii imeifanya Tanza-
nia kuwa nchi ya kwanza barani
Afrika kufikia hatua hii,” anasema
mkurugenzi.

Fimbo anajigamba, TMDA im-
ekuwa mshindi wa kwanza kwa
ubunifu wa mfumo wa utoaji hudu-
ma kwa wananchi katika Wiki ya
Utumishi wa Umma Barani Afrika
mwaka jana na imetunukiwa Tuzo
ya Ubunifu na katika Mkutano wa
robi, meaka uliopita.

“Kwa hatua hizi, TMDA imeweza
kushuhudia kufikiwa kwa dira yake
ya kuwa taasisi ya mfano barani
Afrika katika udhibiti wa bidhaa
za dawa, vifaa tiba na vitendanishi,
hivyo kuvutia nchi mbalimbali kuja
kujifunza mifumo iliyopo na kwen-
da kuitekeleza nchini kwao.

“Baadhi ya nchi ambazo zime-
tuma watendaji wa taasisi zao za
udhibiti kuja kujifunza —mifumo
ya utendaji ya TMDA ni pamoja na
Zimbabwe, Rwanda, Kenya, Ugan-
da, Ethiopia, Sudan Kusini, Botswa-
na, Mauritius, Lesotho, Madagascar
na Bangladesh,” anasema.
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Mtandao wanawake na Kilio cha
usawa wa jinsia katika uchaguzi

Na Daniel Eliewaha

UALA la wanawake katika uon-

gozi limekuwa gumzo katika

nchi mbalimbali huku mkazo

ukiwa kundi hilo kuwa na nguvu
sawa na wanaume katika ngazi ya ua-
muzi.

Katika nchi mbalimbali kwa mfano,
suala hilo limekuwa likizungumzwa ka-
tika ngazi za juu za uongozi na msisitizo
mkubwa umekuwa kuwawezesha wa-
nawake kufikia asilimia 50.

Nchini Tanzania, hivi karibuni kuliku-
wa na kongamano juu ya jambo hilo am-
bapo Mtandao wa Wanawake na Katiba,
Uchaguzi na Uongozi pamoja na vikundi
vya wanawake na wasichana.

Katika kongamano hilo, mtandao
huo ulivitaka vyama vya siasa nchini
kuhakikisha vinaweka misingi wezeshi
wa ushiriki kikamilifu kwa wanawake
na watu wenye ulemavu katika uongozi
ndani na nje ya vyama hivyo.

“Vyama vya siasa hapa nchini ni wal-
inzi wakuu kwa wanawake na wanaume
kuingia kwenye kinyang’anyiro cha sia-
sa, kwa kuwa vina uamuzi wa mwisho
wa nani aingie na nani aachwe.

Kwa hiyo ni muhimu wachukue hatua
za makusudi za kuziba mapengo ya jin-
sia ndani ya uongozi wa vyama,” hilo
lilikuwa tamko katika kongamano lil-
ilofanyika kwenye  ukumbi wa
Kimataifa wa Julius Nyerere, Dar es Sa-
laam.

Akizungumza kwenye kongamano
hilo, mwanaharakati Profesa Ruth Mee-
na alibainisha kuwa utafiti uliofanywa
hivi karibuni unaonyesha kuwa uteuzi
wa wagombea ndani ya vyama hauku-
zingatia usawa wa jinsia kwa kuwa
haukufikisha asilimia 30 ya wateule
wote kwenye majimbo.

“Ingawa mchakato wa uteuzi ume-
shapita, tunashauri vyama vihakikishe
wale wanawake wachache walioteuliwa
wanawezeshwa ndani ya vyama vyao
ili washinde Kkatika uchaguzi huu. Tu-
nategemea kwamba kwenye mchakato
huu, Msajili wa Vyama vya Siasa ataen-
delea kusimamia utekelezaji na uwajibi-
kaji wa suala hili,” alisema.

Mtandao huo wenye asasi za kiraia
takriban 60 kutoka ngazi za kijamii ul-
imtaka Msajili wa Vyama vya Siasa, Jaji
Francis Mutungi, ambaye alihudhuria
kongamano hilo, kutoa mwongozo kwa
vyama hivyo ili vizingatie haki za wa-
nawake na watu wenye ulemavu , kama
ilivyoainishwa kwenye Sheria ya Vyama
vya Siasa ya mwaka 2019 kifungu cha 6
A.

“Chama cha siasa kinaweza kuan-
zishwa na kutekeleza malengo yake ili
mradi yasikinzane na misingi ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano na ile ya Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar.

Misingi hii ni pamoja na demokrasia,
utawala bora na kutokubaguliwa kwa
msingi wa jinsia,” kinabainisha kifungu
hicho.

Pia kifungu hicho kiliendelea ku-
pambanua maeneo ya kuzingatia us-
awa wa jinsia wakati wa kutayarisha na
kutekeleza sera za vyama, uteuzi wa
wagombea nafasi za uongozi katika uch-
aguzi, uchaguzi wa viongozi wa vyama
na sheria ya maadili inayozongatia mis-

Prof. Ruth Meena alikuwa mzungumzaji katika kongamano hilo.

ingi ya usawa wa kijinsia kwenye
utekelezaji wa sheria hiyo iliyopit-
ishwa na Bunge, Septemba, mwaka
jana.

Profesa Meena alimwomba
Msajili kuhakikisha vyama vyote
vinachukua hatua za makusudi
za kujenga mazingira wezeshi ili
kuwezesha makundi yote yanay-
oshiriki kwenye uchaguzi mkuu
wa mwaka huu ikiwa ni pamoja
na wajawazito, wanawake wanao-
nyonyesha, watu wenye ulemavu
na wazee.

Alisema ingawa mchakato wa
kupata wajumbe wa viti maalum
umeshakamilika, kutokana na
uzoefu wa uchaguzi mkuu wa
2015, kuna baadhi ya vyama am-
bavyo havikupeleka kwa wakati
majina ya wagombea Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC), jambo
lililosababisha malalamiko mengi
ya uchaguzi kugubikwa na kukosa
uwazi. Alivikumbusha vyama vy-
ote kufuata utaratibu na sheria
kuhusu suala hili.

“Kwenye hili tungemshauri
Msgjili wa Vyama vya Siasa

kuongeza nguvu kwenye kusima-
mia utekelezaji wa msingi huu kwa
kuwa ana mamlaka ya kisheria
kusimamia utekelezaji wa mion-
gozo hiyo,” aliongeza Prof. Meena.

MAENEO KIKWAZO

Baadhi ya malalamiko ambayo
kinamama wa mtandao waliyase-
ma kuhusu wagombea wanawake
ni pamoja na rushwa ya kawaida
na rushwa ya ngono hutumika
mara kwa mara na kuondoa utu
wa mgombea mwanamke hivyo
kuathiri mazingira yake ya ushindi.

Pili lugha =za kudhalilisha
zikiwemo za kejeli, matusi, utani
wa kupitiliza zimekuwa zikitolewa
na ilani hiyo pia ililenga kuiambia
serikali iliyopo madarakani kuwa
ina wajibu mkubwa wa kuhakiki-
sha uwanja wa ushindani wa ki-
siasa unakuwa huru na salama kwa
makundi yote, hususan wanawake
ambao mara nyingi huonewa.

Vilevile ilani ililenga vyombo vya
habari kutokana na uwezo wao wa
kugusa mtazamo wa jamii kuhusu
nafasi ya wanawake katika uongozi
na maendeleo ya taifa.

Jaji Mutungi, akifunga konga-
mano hilo kwanza, alishukuru wa-
namtandao na WFT kwa kutayari-
sha mada mbalimbali na akaahidi
atayafanyia kazi mawazo yaliyo-
tolewa na washiriki wote.

Alisisitiza kuwa uchaguzi wa
mwaka huu ili uwe mzuri na wa
amani lazima haki na wajibu wa
utekelezaji wa sheria zilizowekwa
ufanyike.

“ Ni kweli haki ni tunda la am-
ani, lakini tusisahau vilevile kuwa
kuna wajibu unaofaa kuzingatiwa
wakati wa kutekeleza hiyo haki,
na ni dhamira ya kutovunja sheria
zilizowekwa ili uchaguzi uishe kwa
amani na salama,” alisema.

Wanawake wanakuwa wengi katika mikutano ya kampeni na mtaji mkubwa wa kura kwa vyama vya
siasa. PICHA: MTANDAO.
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Trump, Biden wachuana kwenye mdahalo

Ndege

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald
Trump na mpinzani wake Joe
Biden, juzi walipambana vikali
katika mdahalo wa pili na wa
mwisho kabla ya kufanyika kwa
uchaguzi mwezi unaokuja.

Mdahalo huo uliofanyika
kwenye mji wa Nashville katika
jimbo la kusini la Tennessse,
uliwakutanisha wagombea hao
wawili baada ya ule wa mwanzo
kushindwa kutoa mshindi.

Kama ilivyotarajiwa wag-
ombea wote wawili, Trump
anayewania muhula wa pili
kupitia Republican na Biden
kutoka chama cha Democratic,
walilumbana kuhusu uchumi na
ugonjwa wa Covid-19.

Biden ambaye alikuwa maka-
mu wa rais wa Marekani wakati
wa utawala wa Barack Obama,
alimshutumu  Trump kuwa

mtu asiyefaa tena kuwa rais wa
nchi hiyo kutokana na vifo vya
Wamarekani zaidi ya 200,000
vilivyotokana na virusi vya co-
rona.

Alisema Trump hana mkaka-
ti wowote katika kudhibiti
maambukizi ya virusi, hivyo ni
muhimu kuachana naye.

Hata hivyo, Rais Trump alim-
jibu kwa kueleza Wamarekani
wanapaswa kutoka nje na ku-
fanya kazi.

Mdahalo wa juzi uliofanyika
katika hali ya kuheshimiana, to-
fauti na ule wa kwanza ambao
wagombea hao walirushiana
maneno makali.

Rais Trump, alidai chanjo dhi-
di ya virusi vya corona inakar-
ibia kupatikana na kumshutu-
mua Biden kuhatarisha taifa hilo
kutokana na uhusiano wake na
mtoto wake nchini Ukraine.

Alidai familia ya Biden iliji-

patia mamilioni ya dola kutoka
Ukraine, pamoja na kufanya vi-
tendo visivyo vya maadili nchini
China na Ukraine.

Trump alimtuhumu Biden
kuwa alipokea fedha kutoka
nchi ya Urusi.

Biden alipinga vikali madai
hayo hayo na kuitetea familia
yake kuwa haikuwahi kupokea
hata senti moja kutoka nchi ya
kigeni.

Alisema madai ya Trump, ni
kujaribu kuwavuruga Wamare-
kani ambao wanataka kiongozi
huyo ameweka wazi mrejesho
wa ulipaji kodi kwa kipindi cha
miaka 22.

Biden alimtaka Trump ao-
nyeshe marejesho yake ya kodi
badala ya kuwapakazia wenzake
maneno yasiyo na ushahidi.

Kwa mara nyingine, Trump
alijitetea kuhusu madai ya kuwa
na akiba ya benki nchini China,

alisema fedha hizo ni za mwaka
2010 wakati alipokuwa mfanya-
biashara.

Kuhusu madai ya kuingiliwa
kwa uchaguzi wa Marekani na
mataifa ya nje, Biden alisema
ameweka wazi kuwa nchi yoy-
ote, bila kujali ni ya nani, itaka-
pobainika kuingilia kati uch-
aguzi wa Marekani, basi, italipa
gharama kubwa.

Mdahalo huo ulioonekana
moja kwa moja kwenye tel-
evisheni ulikuwa ni fursa ya
mwisho kwa Trump kuwasihi
wapiga kura kumuunga mkono
na kumchagua kwa mara ny-
ingine.

Kura za maoni zinaonyesha
Rais Trump, yuko nyuma ya
Biden, ingawa mchuano ni mka-
li katika baadhi ya majimbo am-
bayo yana uwezo mkubwa wa
kubadili matokeo.

BBC

Rais wa Marekani, Donald Trump, akijibu maswali kutoka kwa mpinzani wake Joe Biden, kutoka chama cha Democratic, wakati wa mdahalo
wa mwisho uliofanyika usiku wa juzi. (PICHA: AP)

Korea yatahadharisha upepo wenye vumbi

PYONGYANG, Kosea
kazini

Kas-

KOREA ya Kaskazini imetahad-
harisha raia wake kubaki ndani
ya nyumba zao kutokana na hofu
ya vumbi la njano linalopepea
kutoka China, linaweza kubeba
virusi vya corona.

Mitaa ya mji mkuu Pyongyang
iliripotiwa kuwa mitupu siku ya
Alhamisi, baada ya vyombo vya
habari kutoa tahadhari hiyo.

Nchi hiyo ambayo ilidai haina

maambukizi ya virusi hivyo, laki-
ni tangu mwezi Januari imekuwa
kwenye hali ya tahadhari pamoja
na kuchukua hatua ya kufunga
mipaka.

Hata hivyo, hakuna uthibitishi
wa kisayansi kuwa mawingu hayo
ya msimu wa vumbi yanaweza
kubeba virusi hivyo.

Tahadhari hiyo haikuchuku-
liwa na Korea Kaskazini pekee,
kulingana na BBC, hata nchi ya
Turkumenistan, pia iliwataka
raia wake kuvaa barakoa ikidai

uwepo wa virusi kwenye vum-
bi.

Televisheni Korea Kaskazini,
(KCTV) ilitangaza katika kip-
engele cha hali ya hewa siku ya
Jumatano, kuwa kutakuwa na
vumbi la njano siku inayofuata
na kupiga marufuku watu kutoka
nje na kufanya kazi.

Vumbi lenye rangi ya njano
linatokana na mchanga kutoka
jangwa la Mongolia na China
na husafirishwa hadi Korea ya
Kaskazini na Kusini katika msimu

wa mwaka.

Ubalozi wa Urusi uliopo
Pyongyang, ulisema katika uku-
rasa wake wa Facebook kuwa
wizara ya mambo ya nje ya Ko-
rea Kaskazini, iliionya pamoja
na ofisi nyingine za kidiplomasia
na mashirika ya kimataifa nchini
humo, kuhusu upepo wenye
vumbi na iliwataka wageni wote
kubaki nyumbani na kufunga
madirisha yao.

BBC

Zalsrael
zashambulia
Gaza

TEL AVIV, Israel

ISRAEL imetangaza ku-
fanya mashambulizi ya anga
usiku wa kuamkia jana ka-
tika Ukanda wa Gaza, baada
ya wanamgambo wa Kipal-
estina kurusha roketi mbili.

Hata hivyo, taarifa kutoka
jeshi la nchi hiyo, hai-
kusema chochote kuhusu
vifo au athari zilizotokea
katika pande zote.

Jeshi hilo lilisema ndege
zake za Kkivita na nyenzo
nyingine za kivita zilisham-
bulia eneo linalodaiwa kutu-
mika kutengenezea silaha na
miundombinu ya chini ya ar-
dhi ya kundi la Hamas, am-
balo linatawala eneo la Gaza.

Israel na Hamas wana-
shambuliana kila mara tangu
kundi hilo lenye itikadi
kali za kiislamu kufanikiwa
kulidhibiti eneo la Gaza.

DW

Uingereza
yakiri
kutegemeana
biashara na
Umoja wa
Ulaya

LONDON, Uingereza

NAIBU Waziri wa Fedha
wa Uingereza, Stephen
Barclay, amesema
mpango wa biashara
wa baada ya Uingereza
kujiondoa katika Umoja
wa Ulaya (Brexit) ni
matakwa ya pande zote.

Hata hivyo, alisema
unaweza kufanikiwa,
endapo Umoja huo uta-
heshimu uhuru wa mipa-
ka katika sekta ya uvuvi.

Akizungumza na
shirika la utangazaji la
Sky News, waziri huyo
alisema mkataba una-
paswa kuakisi ukweli wa
taifa hilo katika umoja
huo kwenye kupata
haki ya kudhibiti.

Mjadala kuhusu mi-
paka ya uvuvi, ulikuwa
muhimu katika kipindi
cha majadiliano ya Brexit.

BBC
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POTEA KWA CHETI

115957802

MWASAM MOHAMEDI AMANI
anatangaza kupotelew kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index
namba S0582/0022, kilichotolewa
na shule ya secondary UNUNIO
ISLAMIC mwaka 2016,yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa MWK/LF123/2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA KINONDONI
SHAURI LA MIRATHI NA 89 YA 2020
GWAKISA MWAKALOBO MWOMBAJI
DHIDI YA
RHODA ADAM MWAKALOBO MAREHEMU

Kwa, Yeyote anayehusika maslahi

Kwakua mdai ameleta maombi ambayo maelekezo ya
maombi yameelezwa katika nakala za maombi ambazo
zinaweza kupatikana katika mahakama hii, kwahiyo
mtu yeyote mwenye maslahi katika maombi ya mirathi
tajwa hapo juu anapaswa akuweka pingamizi na
kuhudhuria katika mahakama hii ya wilaya binafsi au
wakili au mwakilishi ambaye anayeruhusiwa kabla au
siku ya tarehe 23 mwezi 11 mwaka 2020 saa mbili
(2;00) kamili asubuhi. Kwakua siku hiyo ni kukatwa
kwa shauri unatakiwa akuja na vielelezo vyote
vinanvyohusiana na maombi ya mirathi hii.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
mahakama leo tarehe 22 mwezi 10 mwaka 2020.

115957202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NANYUMBA - MWANZA
SHAURINA. 341 LA 2020

BONIFACE IDINDILL.......coossserrsrsseneer. MUOMBAJI
DHIDI YA
1. AZIZJUMA
2. HALIMAADAMIJUMA .....ccooovmmmmmmmmmmmsersersesss) WADAIWA
WITO WA KUITWA MAHAKAMANI

KWA: AZIZ JUMA NA HALIMA ADAM JUMA

Mnafahamishwa kwamba Mleta maombi hapo juu amefungua
Shauri/Ombi dhidi yako katika Baraza la Ardhi na Nyumba Mkoa
wa Mwanza. Ombi hili limepangwa kutajwa tarehe 26/10/2020
katika Chumba cha Baraza, Barabara ya Posta. Jengo liko Mkabala
na Mahakama Kuu ya Biashara, Tanzania.

Kwa hiyo mnatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo wewe
mwenyewe, wakili wako au mtu mwingine anayeruhusiwa
kisheria.

KAA- Mkijua kwamba kushindwa kufika, Baraza litasikiliza ombi
hilo na kutoa uamuzi bila nyinyi kuwepo.

Imetolewa nami kwa Amri na Chapa ya Baraza leo 25/09/2020.
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115957502

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF MWANZA
AT MWANZA

PROBATE AND ADMINISTRATE CAUSE NO 05/O0F 2020

INTHE MATTER OF THE PROBATE OF THE LATE BARAKA
LEONARD NAFARI

IN THE MATTER OF THE PROBATE AND ADMINISTRATION OF
ESTATE ACT
AND

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE BARAKA
LEONARD NAFARI

INTHE MATTER OF AN APPLICATION FOR APPOINTMENT OF
EXECUTOR OF THE ESTATE OF
BARAKA LEONARD NAFARI BY NAOMI PAULO CHABANDI

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of the
above- named deceased are hereby cited to come and see the
proceeding if they think fit before the grant of probate is made
to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 20th of
november, 2020.

Dated at mwanza this 21 of october,2020.

115957402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;326/2020

Ombi la BETHA GIDION NGUKU ,Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu ISACK
YOTHAM ILOMO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini mnamo  tarehe
24/11/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.Wosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 22/10/2020.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/84)

MAHAKAMA YA MWANZO YA MJINI WILAYA YA MOROGORO
MADAI NAMBARI...120..2020
Mdai; ELIANA SIMON KAGALI
Anamdai
mdaiwa; SADIQ SIMON MASINI

Kwa; SADIQ SIMON MASINI

Kwakuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai Yake/Yao
Kwamba/Eleza Hapa habari ya madai; Madai ya TARAKA
kwahiyo anahitajiwa/Mnahitajiwa ktk Mahakama hii siku ya
tarehe 27/10/2020 Saa 8:30 asubuhi kwa kujibu madai
hayo,kwakuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo ni
lazima kuleta Mashahidi wako/wetu na hati zote zinazohusu
shauri hilo kwa ajili ya kujitetea ktk shauri hilo.

Angalia kama hukuudhuria /Hamkuhudhulia siku iliyotajwa
hapo  juu.Mahakama ikidhibitisha Kama umepokea
/Mmepokea Kuitwa shaurini hii,ltaweza kutoa hukumu kuwa
Umeshindwa/Mmeshindwa.Hati hii yatolewa kwa amri yangu
na chapa ya mahakama hii leo tarehe 19/10/2020.

115958002

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 11
(5.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya Mwanzo ya DODOMA MJINI
Usimamizi wa Mirathi 157/2020.

Ombi la KURWA MBWANA MAPEE kuteuliwa
kuwa Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
EDWARD TUNGU KAPELLA

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  shauri  wakitaka mnamo  tarehe
12/11/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa. Tarehe 23/2020.
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115958102

KUPOTOLEWA KWA

KADI YA GARI
FARIDA GULAM HUSSEIN
Anatangaza kupotelewa

kwa kadi ya gari aina ya
Toyota MARK X yenye
T 986
DHE, yeyote atakayeiona

namba za usajili

atoe taarifa kituo chochote
cha polisi

115958502

Polisi taarifa
DAR/KIJ/RB/757697/2020
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;324/2020

Ombi la RENALDA ANTHONY KESSY ,Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu
LIVINGSTONE A.ELISA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na  kuudhuria  shaurini  mnamo  tarehe
23/11/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.Wosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 23/10/2020.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA KILOSA
KESI YA RUFAA YA MADAI NO: 23/2020.
BENNY MAKUNDL......commsmmmssssnnssnens MUOMBAJI
DHIDIYA

MJIBU MAOMBI
BENNY E. HAULE t/a
B.S.C FAST FOOD AND TAKE AWAY

BENNY E.HAULE t/a B.S.C FAST FOOD AND TAKE
AWAY,

Unaamriwa  kuhudhuria ~ Mahakamani  wewe
mwenyewe binafsi au wakili wako, Mnamo tarehe
04/11/2020.Kwenye shauri la Madai na.23/2020.
Hivyo unatakiwa kufika bila ya kukosa tarehe hiyo.

Hati hii imetolewa Leo tarehe 20/10/2020 mbele ya
Mahakama ya Wilaya KILOSA.
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115958702

KUPOTOLEWA KWA
KADI YA GARI
SEAWAYS TANZANIA
CORPORATION anatangaza
kupotelewa kwa kadi ya gari
aina ya CRANE FORK LIFT
Yenye namba za usajili
T 531DMZ, yeyote

atakayeiona atoe taarifa kituo

chochote cha polisi

115958602

Polisi taarifa
DAR/MAG/RB/757494 /2020

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area,
Po.Box 31042, Dar es Salaam.
Mob: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz

iopmediacom

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango

LIREJEA chumbani na
kwenda kumuamsha
mpenzi wake Shani.
“llikuwa uhame wiki
ijayo hapa, lakini haiwezekani, leo
hii hii utahama na kuhamia kwan-
gu. Hapa si salama tena.”

Sauti ya Eddy ilipenya masikio-
ni mwa Shani. Ni kweli aliingiwa
na woga, ingawa hakujua vibaka
wale nia yao ilikuwa ni kuiba nini
mle ndani.

Ni Eddy tu aliyejua kuwa kama
siku ile asingekwenda nyumbani
kwa Shani, basi asingemuona tena
maishani.

Mwili ulimsisimka. “Sijui ingeku-
waje?” Aljjiuliza. Tangu alipoo-
nana na Shani alitokea kumpenda
na hakutaka kitu chochote kile
kitokee cha kumtenganisha naye.

Ni mwanamke ambaye amem-
badilisha kuwa mwanaume wa
kwenda kustarehe kwenye ma-
hoteli na mabaa na wanawake
warembo wa kila aina, hadi kuwa
mwanaume mwenye kupenda na
kujali.

Urembo wa msichana yule
mdogo tu wa miaka 23, pamoja na
misukosuko ya hatari anayopitia
bila yeye kujua sababu yake, ilim-
fanya Eddy kumuonea huruma,
ikiwemo kuzidi kumpenda na
kuwa naye karibu.

Na ndiyo maana awali alim-
wambia atakuwa akija nyumbani
kwake kumchukua, kumpeleka na
kumrudisha nyumbani kila asu-
buhi na jioni, tena akitumia gari
lake, badala ya gari la msichana
huyo ambalo aliona watesi wake
watakuwa wanalifahamu na kuli-
fuatilia.

Alichofanya Eddy ni kulichukua
Land Cruiser la Shani na kulificha
nyumbani kwake Kijitonyama.

Na hii ni baada ya kugundua
kuwa kuna watu wanatafuta ku-
muua kwa sumu ambayo angeila
kwenye chakula siku ile ABC Hotel
kama yeye asingegundua hilo.

Leo kuna watu wamevamia ny-
umbani kwake. “Nadhani lengo ni
lile lile kumuua.” Alijiambia.

“Ni kweli mpenzi. Kwa hali hii
mimi siwezi kukaa hapa na kulala
peke yangu.” Alijibu kwa sauti ya
upole.

“Ningeweza kusema mimi ni-
kae hapa na wewe, kwa sababu
wote hatutokuwa salama, nadhani
itakuwa si vizuri sana. Twende
kwangu ukakae kwa usalama zaidi
hapo tutapokuwa na uhakika wa
usalama wetu.”

Ving'ora vilisikika na magari
matatu yaliwasili hapo. Eddy al-
itoka kwanza na kwenda kuongea
nao nje. Alipoingia aliwaruhusu
baadhi ya watu kuingia ndani.
Kuna waliochukua maiti ya ali-
ouawa na kuondoka nayo kwa gari
la wagonjwa. Jamaa aliyepona ali-

@MSAMBA *

0456122770 i

Umekuwa
sababu
ya mimi
kuchanua
upya kwe-
nye mai-
sha yangu.
Pamoja na
mali ni-
lizoachiwa
na wazazi
wangu,
laKini
sikufikiria
kama
ningepata
furaha
tena kama
hii maisha-
ni kwangu.
Nakupen-
da sana
Eddy.

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza
kumfanya binadamu aende popote, afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia uk|vva na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili
apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo. Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na
patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.

chukuliwa na gari lingine, huku watu
wanne wakibaki kulinda nyumba.

“Sherry hawa ni walinzi ambao wa-
takuwa wakiilinda nyumba hii muda
wote ambao hatupo. Sasa na sisi nao-
na tujiandae kuondoka, kusanya am-
bacho unachoweza kukitaka kutumia
kuondoke.”

Hii ya walinzi ilishangaza kidogo
Shani, lakini kutokana na mambo
yalivyokuwa, hakutaka kujiuliza sana
zaidi ya kujiandaa

“Haya Sherry ngoja nijiandae.”

Ushauri ambao Eddy alimpatia Sha-
ni ni kuomba likizo ya mwezi mmoja
ya bila malipo ofiisini kwake. Shani
aliutekeleza. Aliambiwa kuwa ana-
hitaji kuwa karibu na yeye zaidi. Hiyo
ilikuwa ni baada ya msichana huyo ku-
hamia nyumbani kwa Eddy.

Eddy alikuwa ameua ndege wawili
kwa jiwe moja. Alipata muda wa kukaa
zaidi na kumuelewa msichana huyo.

Alipata muda wa kucheza naye. Kula
naye, kudekezana, na kila aina ya wap-
enzi wanaopendana kwa dhati wana-
vyofanyiana.

Kila mmoja alipata kumfahamu
mwenzie vizuri zaidi. Kila mmoja alim-
furahia mwenzie. Kila mmoja aliwaza
kwa nini asingemfahamu miaka mingi
nyuma.

“Unajua nilianza kukupenda tangu
siku ya kwanza nilipokuona, lakini
sikutegemea kabisa utakuwa mwan-
amke wa maisha yangu. Sikutegemea
kuwa leo ungekuwa hapa. Ungekuwa
na mimi hapa. Najihisi mwenye bahati
kubwa sana.” Eddy alinong'ona huku
akimpapasa mabegani.

Shani alikaa kimya kama mtu anaye-
waza kitu. “Nikwambie kitu Eddy?”
Ghafla aliibuka.

“Niambie mpenzi wangu.” Aliitikia

Eddy mkono wake ukiendelea na ziara
ya kupapasa mwili wa mrembo wake.

“Kila mmea humea na kuchakua
pale tu linapopata maji na mbolea.”
Ni maneno yaliyotoka kwenye kinywa
cha Shani kwa utulivu wa hali ya juu,
yaliyoingia kwenye masikio ya Eddy
mpaka kwenye moyo wake.

“Na kama litatambaa, basi hutam-
baa kutokana na mhimili uliuvowekwa
kwa ajili ya ua hilo. Na ndivyo ulivyo
kwangu. Umekuwa sababu ya mimi
kuchanua upya kwenye maisha yan-
gu. Pamoja na mali nilizoachiwa na
wazazi wangu, lakini sikufikiria kama
ningepata furaha tena kama hii mais-
hani kwangu. Nakupenda sana Eddy.”
Alinong’ona huku machozi yakimtoka.
Ni mtoto wa kike. Tena mwenye umri
mdogo tu ambaye hakuonja sana
malezi ya mama yake mzazi. Alifariki
akiwa bado mdogo. Alilelewa na ma-
hausigeli na baadhi ya ndugu wa baba
yake.

Kifo cha baba yake kilizidi kumtia
simanzi na kumuongezea machungu.
Lakini tangu alipokutana na mtu
mmoja anaitwa Eddy alihisi kuwa
huenda ni mtu ambaye alikuwa anata-
mani siku moja kuwa naye.

Kadri siku zilivyozidi kwenda, alizidi
kumpenda na kumuamini. Kwa sasa
ameuachia moyo wake kwa Eddy.

Hakupata kudeka kwa mama yake.
Sasa anadeka kwa Eddy.

“Jamani natamani mimi ningekuwa
mkeo, natamani kudeka kwa mtu ni-
nayempenda, lakini sijui kama nita-
pata nafasi hiyo.” Alisema akiwa ameji-
laza kwenye miguu yake mpenzi wake.

“Kwani hapa wewe unafanyaje? Si
unadeka tu hapa. Nakupa nafasi ya
kudeka kuanzia sasa na kuendelea
huko mbele kama Mungu akitujaalia.”

Wapenzi hao wawili walikum-
batiana. Damu zilizokuwa kwenye

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

miili yao zilitengeneza joto ambalo
kila mmoja alilihisi kwenye mwili wa
mwenzake. Mapigo yao ya moyo yaka-
ongezeka. Mikono yao ikaendelea ku-
fanya ziara kwenye miili kila mmoja
hapa na pale. Kila mmoja alisijikia raha
kama anapaa angani.

“Umesema unaitwa George Kupila si
ndiyo?”

“Sawa Kabisa.”

“Okay, mimi sina mengi sana. Ila
ningependa nikuulize swali moja tu.”

George hakujibu kitu, badala yake
sura ilionekana kutaka swali liulizwe.

“Unamfahamu Timo?”

“Timo yupi?”

“Kijana mmoja msela hivi ambaye al-
ipewa kazi ya kumuua Fikiri.”

Kwa mbali Eddy alihisi mshtuko kwe-
nye moyo wa George.

Macho yalimtoka pima na mapigo ya
moyo yakaongezeka.

Eddy alikuwa na uzoefu na mambo
hayo, hivyo aliona hali isiyo ya kawaida
kwenye uso wa George.

Awali aliambiwa aripoti kwenye
Kituo Kikuu cha Polisi, baada ya kuam-
biwa gari lake lilikuwa na makosa ya
usalama barabarani. Haikuwa hivyo.
Eddy aliamuru hivyo, baada ya kubaini-
ka kuwa gari hilo ndilo lililokuwa na
mtu ambaye alikuwa na Timo, muda
mfupi tu kabla ya kifo cha Fikiri.

Timo ambaye yupo kizuizini alieleza
yote baada ya kupata kibano.

George ambaye ndiye mmiliki wa
gari alipofika hapo kituoni, askari al-
impigia simu Eddy ambaye alimtuma
mmoja wa wafanyakazi wa ofisi yake
kwenda kumchukua kumpeleka kwe-
nye ofisini mwake.

“Timo huyo huyo unayemfahamu
wewe.”

“Simjui mimi huyo.”

“Sawa, hilo tutalijua.” Eddy alinyany-
ua simu na kumwita mmoja wa wafan-
yakazi.

“Mlete yule jamaa yetu tuliomuweka
ndani majuzi.”

Baada ya dakika mbili mlango ulifun-
giliwa na mfanyakazi huyo aliingia na
Timo.

George alionekana kupatwa na msh-
tuko alipomuona.

“Timo, umekaa ndani inakaribia
wiki sasa. Sasa kama unataka kwenda
uraiani, hebu niambie huyu unamfa-
hamu?”

“Ndiyo.”

“Ni nani?”

“Jina simjui, lakini huyu ndiye aliyen-
ipa pesa na kunituma nimuue Fikiri.”

“Una uhakika kuwa ni huyu?”

“Nina uhakika kwa sababu hatukuo-
nana siku moja. Siku ya kwanza tulio-
nana na siku ya pili pia tulionana, siwe-
zi kumpotea.”

“Unasikia bwana George, huyu
atakuwa ndiye shahidi kwenye kesi
yako tutakapokwenda mahakamni,
kwa hiyo sina shaka na hili. Swali langu
la pili ni kwa nini ulitaka Fikiri auawe?”

ITAENDELEA JUMAMOSI
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LONDON, England

OSE Mourinho amesifia nguvu
ya Tottenham baada ya kuibuka
na ushindi wa mabao 3-0 dhidi
ya LASK kwenye mchezo wa

i ya Europa, juzi Alhamisi.

Wachezaji watatu tu, Davinson
Sanchez, Ben Davies na Sergio
Reguilon, waliendelea kucheza
kwenye nafasi zao kutoka kikosi
kilichotoka sare ya 3-3 na West
Ham Jumapili iliyopita kwenye
Ligi Kuu England.

Mounrinho aliamua
kukibadilisha kikosi chake kwe-
nye mchezo huo na akafanikiwa
kupata matokeo hayo muhimu

London.

“Nina furaha na kikosi,” alisema
Mourinho akiiambia BT Sport mara
baada ya mchezo huo.

“Tunawaamini wengine kwa
sababu wanafanya kazi kubwa na
huwa wapo tayari kucheza wakati
wowote.

“Kwa kawaida sio kitu kibaya
kubadili wachezaji pale unapoona
mambo hayaendi sawa, na kwa haki-
ka kila kitu kilikwenda sawa.

“Vijana wangu walicheza kwa ku-
jituma tangu dakika ya kwanza na
hakika tulistahili ushindi huu.”

Wachezaji kama Son Heung-min,
Dele Alli na Giovani Lo Celso waliin-
giza kwenye mchezo huo wakitokea
benchi.

//‘w ‘f-
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Arteta: O0zil atakiwa

ajilaumu mwenyewe

LONDON, England

MIKEL Arteta amejibu, Mesut
Ozil kwa kusema anatakiwa
gjilaumu yeye mwenyewe kwa
kushindwa kutimiza majukumu
yake.

0zil ameachwa kwenye kikosi
cha Arsenal kinachoshiriki Ligi
Kuu England na Ligi ya Europa
kwa msimu huu.

Arteta akijibu tuhuma za Ozil,
amesema ameleta vita ndani ya
klabu ambayo haina ukweli kwa
kulituhumu benchi la ufundi na
amekosa heshima na kutambua
thamani yake.

Ozil juzi alitoa taarifa ya
kuachwa kwake katika mtandao
kwa kusema hajatendewa haki
na ataendelea kujifua kwenye
kwenye mazoezi.

Lakini Arteta alisisitiza l<uwa“u
Ozil hana mtu wa kumlaumu

zaidi ya yeye mwenyewe, aki-
maanisha kuwa nyota huyo wa
kimataifa wa Ujerumani alish-
acheza mechi ya mwisho ya
klabu hiyo.

“Kitu kinachotokea kwa Ozil
kwa sasa si kitu kipya,” alisema
Arteta akinukuliwa na BBC
Sport.

“Hali niliyomkuta nayo wakati
najiunga na klabu hii ilikuwa
ngumu, mambo haya yamekuwa
yakitokea kwa miaka nane sasa.

“Kazi yangu ni kuimarisha
viwango vya wachezaji kuleta
timu bora uwanjani, lakini kwa
sasa nahisi kama nimeshindwa
kwa upande wake, kwani nil-
imtaka Ozil mwenye kiwango
bora.”

Guardiola
atoa neno
kwa Virgil
Van Dijk

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City, Pep Guar-
diola, amemtumia ujumbe wa kumfariji
mlinzi wa kati wa Liverpool, Virgil van
Dijk baada ya kuumia goti wikiendi
iliyopita na kufanyiwa upasuaji.

Van Dijk huenda akakosa sehemu
kubwa ya msimu huu baada ya kugon-
gana na golikipa wa Everton, Jordan

Pickford, katika mchezo baina ya
timu hiyo pale kwenye Uwanja wa
Goodison Park ambao ulimalizika
kwa sare ya kufungana mabao 2-2.
Wakati hilo likionekana kuwa
pigo kubwa kwa mabingwa hao
watetezi wa Ligi Kuu England,
lakini Guardiola haamini kama
hilo litakuwa tatizo kubwa kwa
miamba hiyo ya Anfield.

City wenyewe msimu uli-
opita walikumbana na janga
kama hilo wakati walipom-
poteza beki wao wa Kati,
Aymeric Laporte kwa muda
wa miezi minne kutokana na
kuumia goti.

Jambo ambalo Guardiola
anaona kwamba, Liverpool
bado itakuwa na nafasi
va kufanya vizuri kwenye

ligi hiyo kwa sababu ina
wachezaji wengi.
“ Sitaki kuzungumzia namna

‘ ."\:.._ Liverpool watakavyoathirika,

kwani Jurgen ndiye mwenye
mamlaka ya kuzungumzia hilo,”
alisema Guardiola akinukuliwa na
Sky Sport.

“Lakini naona hilo halitakuwa tatizo
kuubwa kwao, kwani hata sisi tulikuwa
bila beki wetu muhimu Laporte kwa
miezi minne, naamini Liverpool wata-
likabili vizuri hilo.”
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Lippi:
Nimemaliza
Kila Kitu
kwenye
ukocha

ROME, Italia

KOCHA wa zamani wa Timu ya Taifa ya
Italia, Juventus na mshindi wa Kombe
la Dunia mwaka 2006, Marcello Lippi
amesema “ameshamaliza kila kitu”
kwenye kazi ya ukocha.

Lippi amekuwa hana kazi tangu
alipojiuzulu kuinoa Timu ya Taifa ya
China Novemba, mwaka jana baada ya
Kipigo kutoka kwa Syria kwenye mbio
za kuwania kufuzu michuano ya Kombe
l[a Dunia mwaka, 2022 akiwa amekaa
kwenye nafasi hiyo kwa miezi sita tu.

Lippi mwenye umri wa miaka 72
alibeba Kombe la Dunia na Italia, taji la
Serie A akiwa na Juventus na Kombe
la Ligi Kuu China akiwa na Guangzhou
Evergrande na sasa amesema hana
mpango wa kurudi kwenye kazi hiyo.

“Kwa sasa nimemaliza kila kitu
kwenye ukocha,” alisema Lippi
akiiambia redio Sportiva. “Kwa sasa
inatosha.”

“Pengine naweza kutumika kwa nafasi
nyingine, ngoja tuone. Lakini sio tena
kwenye kazi ya ukocha.”

Baada ya kuzinoa Atalanta na Napoli,
Lippi alichukua mikoba ya kuinoa
Juventus mwaka 1994, akiwawezesha
Bianconeri kutwaa mara tatu taji la
Serie A na taji la mwisho kwa klabu
hiyo la Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu
wa 1995-96.

Baada ya kuondoka Juventus mwaka
2004 akiwa pia ameifundisha Inter
Milan mwaka mmoja, Lippi aliisaidia
Italia kubeba Kombe la Dunia mwaka
2006 na aliteuliwa tena kuwa kocha wa
Azzurri hao mwaka 2008.

Nchini China, Lippi alijiunga na
Guangzhou Evergrande mwaka 2012 na
kutwaa mataji matatu ya Ligi Kuu na lile
la Ligi ya Mabingwa Asia.

LONDON, England

IWANGO cha Marcus
Rashford alichokionyesha
kwenye mchezo wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya wakati
Manchester United ikiibuka na
ushindi dhidi ya PSG kimemkuna
Rio Ferdinand.
United ilipata ushindi wa mabao
2-1 katika mchezo wa kwanza wa
hatua ya makundi dhidi ya PSG
Na bekl wa zamani wa
mashetani wekundu hao Ferdi-
nand amesisitiza mchezaji huyo
atakuja ataendelea kuwa na ki-
wango cha kuvutia zaidi siku za
usoni.
Rashford ndiye aliyefunga
bao la ushindi la United ka-
, tika mchezo huo na Ferdinand
amesisitiza kwa sasa bado an-
apikwa na wakati utakapofikia
atazidi kuonyesha makali zaidi
ya haya.
“Anaonekana kufunga ma-
bao magumu sana, jambo am-
balo hata Wayne Rooney katika
siku zake za kwanza hakuwa
anafanya hivyo,” alisema Ferdi-
nand akinukuliwa na Sky Sport.
“TIkiwa ataendelea na tabia hii
ya kufunga kwenye mazingira
magumu naamini atakuwa moto
wa kuotea mbali kwa kuwa ataku-
wa na uwezo mkubwa wa kufunga
mabao rahisi.
“Anaijua nafasi yake uwanjani na
mara nyingi huwa na kitu kikubwa
ni tabia yake ya anapopata nafasi
moja kwa kuitumia kwa usahihi.”

<all 'y

Lampard afunguka
atakavyomtumia Silva

LONDON, England msimu huu.

Na sasa Lampard anaona Silva
FRANK Lampard amesema mwenye umri wa miaka 36, ana-
atamtumia mlinzi wake mkong-  takiwa kutumiwa kwa tahadhari

we, Thiago Silva kwa tahadhari  kubwa kutokana na umri wake.

kubwa nyota huyo wa Brazil
kuonyesha kiwango cha kuvutia
kwenye mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Sevilla.

Chelsea iliingia kwenye mch-
ezo huo ikionekana kuwa na
matatizo kwenye safu yake ya
ulinzi, baada ya kulazimishwa
sare na Southampton dakika za
mwisho kwenye Ligi Kuu Eng-
gland.

Silva alirudi kikosini na kuo-
nyesha uzoefu kwa kutoruhusu
bao kwenye mchezo wa kwan-
za wa Ligi ya Mabingwa Ulaya

“Silva hatacheza katika kila
mchezo, ingawa kwenye mechi
anayokuwapo yeye timu inaku-
wa tofauti,” alisema Lampard
akinukuliwa na Sky Sport.

“Nilizungumza kuhusu ubora
na uzoefu kabla ya mchezo na
bahati nzuri amefanya vyote na
alikuwa na mchezo mzuri.

“Ana uwezo mkubwa hasa ka-
tika suala la kutoruhusu kufung-
wa. Zaidi ya msimu, nitajaribu
kumlinda na uzuri ni kwamba
nina ukaribu naye licha ya ku-
tumia mkalimani.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

ZIDANE

REAL

® @ ® Miaransa huyo amepewa mechi mbili za
kuamua hatima yake ndani ya kikosi hicho...

MADRID, Hispania

OCHA Mkuu wa Real Madrid,
Zinedine Zidane, anaweza
kufukuzwa kama hatapata
atokeo mazuri kwa mechi
mbili zijazo, kwa mujibu wa gazeti la
LEquipe.
Msimu uliopita, Zidane
aliilwezesha Real Madrid
kutwaa taji la Ligi Kuu
Hispania, LaLiga, baada
ya kuwapiku wapinzani
wao wakubwa, Barce-
lona.
Lakini sasa kikosi hicho cha Zidane

msimu huu wa 2020-21 kimeanza
kwa kusuasua kwenye Ligi Kuu His-

pania na Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Madrid imeripotiwa ipo tayari
kuachana na kocha wake huyo kama
timu hiyo itaendelea kupata matokeo
yasiyoridhisha katika mechi mbili zi-
jazo.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, ma-
bosi wa Madrid watafikia uamuzi wa
kuachana na Zidane katika mechi
hizo mbili zijazo, kama atashindwa
kupata matokeo mazuri.

Zidane amekuwa kwenye presha
kubwa baada ya Madrid kufungwa
mechi mbili mfululizo, akianza kwe-
nye LaLiga kwa kufungwa 1-O na
timu iliyopanda daraja msimu huu ya
Cadiz.

Halafu akakumbana na kichapo
kwenye mhezo wa kwanza wa
makundi kwenye Ligi ya Mabingwa

Ulaya, wakati ilipochezea kichapo
cha mabao 3-2 kutoka kwa Shakhtar
Donetsk.

Raia huyo wa Ufaransa, hiki ni kip-
indi chake cha pili kuinoa klabu hiyo
yenye maskani yake makao makuu
yapo katika mji wa Madrid, kwa sasa
inakabiliwa na mchezo wa El Clasico
dhidi ya wapinzani wao Barcelona,
leo Jumamosi.

Na baada ya hapo atakuwa na mch-
ezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi
ya Borussia Monchengladbach inay-
oshiriki Ligi Kuu Ujerumani, Bundes-
liga.

Kwa kipindi ambacho ameinoa
Madrid, Zidane ameiongoza Los Blan-
cos hiyo kushinda taji la LaLiga mara
mbili na mataji matatu la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

ZISIKUPITE
POCHETTINO, RAUL VITANI

KOCHA wa zamani wa Tottenham Hotspur, Mau-
ricio Pochettino na Raul wanapewa nafasi kubwa ya
kuchukua nafasi ya Zinedine Zidane kama atafuku-
zwa kuinoa Real Madrid. (AS)

PEP KUMSHAWISHI GRACIA

KOCHA wa Manchester City, Guardiola ana
matumaini kuwa anaweza “kumshawishi” mlinzi
wa Hispania, Eric Garcia mwenye umri wa miaka 19,
kuongeza mkataba wake. (Independent)

OZIL ANUKIA MAREKANI

KIUNGO wa Arsenal, Mesut Ozil anaweza kuhamia
katika Ligi Kuu Marekani (MLS), baada ya Klabu
ya DC United kuonyesha nia ya kutaka kumsajili
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32. (Sumn)

MALEN KUREJEA ARSENAL

ARSENAL wanaangalia uwezekano wa kumsajili,
Donyell Malen mwenye umri wa miaka 21, kutoka
klabu ya PSV Eindhoven, ikiwa ni miaka mitatu
baada ya kumuuza mshambuliaji huyo wa Uholanzi
kwa pauni 540,000. (Soccernews, via Star)

EVERTON ILIBAHATIKA

IMEBAINIKA mkataba wa Everton wa kumsajili
Dominic Calvert-Lewin mwenye umri wa miaka 23,
kutoka Sheffield United mwaka 2016 ulikuwa “wa bei
ya chini” kuliko ilivyoripotiwa kwamba, alisainiwa
kwa malipo ya pauni milioni 1.5, kwa mujibu wa
kocha wa timu ya vijana ya Toffees hao, David Un-
sworth. (Sky Sports, via Mail)

SPURS ILIMSHUSHA RODON

KLABU ya Tottenham Hotspur walishusha bei
ya mlinzi wa Wales, Joe Rodon mwenye umri wa
miaka 23 kwa pauni milioni tano, tofauti na kiasi
kilichokuwa kinatakiwa na Swansea na hivyo usajili
wake kushindikana. (Football Insider)

KABAK ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL wanaelekeza nguvu zao kumsajili
mlinzi wa Schalke, Ozan Kabak mwenye umri wa
miaka 20, ili kuziba pengo la Virgil van Dijk mwenye
miaka 29, ambaye ni majeruhi. (Sport Media Set,
via Sport Witness)

PIQUE ALIIBEBA BARCA

MLINZI wa Barcelona, Gerard Pique mwenye umri
wa miaka 33, alikubali kupunguza mshahara wake
kwa asilimia 50 kwa kipindi cha msimu uliopita
kabla ya kufikia mwisho, kwa sababu ya athari za
mlipuko wa corona. (Sport)

BESIC ASUBIRI JANUARI

KIUNGO wa kati wa Everton, Muhamed Besic, am-
baye ana umri wa miaka 28, hatalazimisha kuondoka
na kwenda Ureno anakowaniwa kipindi hiki, hadi
wakati wa dirisha la Januari mwakani. Ureno bado
haijafunga dirisha la usajili. (Liverpool Echo)

REGUILON AMTAJA MOURINHO

MLINZI wa Hispania, Sergio Reguilon mwenye
umri wa miaka 23, amesema kocha wa zamani wa
Real Madrid, Jose Mourinho ndiye aliyemshawishi
kuhamia Tottenham. (Sky Sports)
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Makocha
Shinyanga
kuendeleza vipaji

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WALIMU 40 wa Shule za Msingi
mbalimbali mkoani hapa wamehitimu
mafunzo ya ukocha wa mpira wa
miguu wa ngazi ya chini yaliyotolewa
na Shirikisho la Soka Tanzania (TFF).

Mgeni rasmi katika ufungaji wa
mafunzo hayo, Ofisa Elimu wa Shule
za Sekondari Manispaa ya Shinyanga,
Lucas Mzungu, alimpongeza Rais wa
TFF, Wallace Karia, kwa kuanzisha
programu hiyo ambayo itakuwa ni
chachu ya kupata wachezaji ambao
watainua soka la hapa nchini.

Mzungu alisema kupitia mako-
cha hao, anaamini watapatikana
wachezaji wengi wa kulipwa ambao
watasaidia kulitangaza jina la Tanza-
nia.

Katibu wa Chama cha Soka mkoa
wa Shinyanga (SHIREFA), Stephen Mi-
hambo, alisema wamefurahishwa na
mafunzo hayo, ambayo pia yatasaidia
kuinua kiwango cha wachezaji kwa
kuwapa elimu kuanzia ngazi ya chini.

Ruth Mgombele, mmoja wa wa-
shiriki wa mafunzo hayo alisema
kwa niaba ya wenzake watajipanga
kuyafanyia kazi kwa vitendi ili kufikia
malengo vya shirikisho.

Mgombele alisema Tanzania ina
wachezaji wenye vipaji lakini wame-
kosa makocha wa kuwatambua jambo
ambalo wao watakwenda kulifanya.

Biashara yaipigia
hesabu Polisi TZ

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya timu yake kupoteza
mchezo uliopita wa Ligi Kuu Bara
dhidi ya Coastal Union, Kocha Mkuu
wa Biashara United, Francis Baraza,
amewataka wachezaji wake kusahau
yaliyopita na sasa kuifikiria Polisi
Tanzania.

Maafande hao wanatarajia kuwa-
karibisha Biashara United katika
mchezo wa Ligi Kuu raundi ya saba
utakaochezwa kesho kwenye Uwanja

Baraza alisema tayari kikosi chake
kimeshawasili Arusha na wanaende-
lea na mazoezi ili kuhakikisha wa-
naondoka na pointi zote tatu katika
mchezo huo.

Hata hivyo Baraza alisema katika
mechi ya kesho atamkosa mchezaji
wake, Omary Banda ambaye ana-
sumbuliwa na maumivu ya nyama za
paja.

“Tulicheza vibaya sana mechi dhidi
ya Coastal Union, timu ilishindwa
kufuata maelekezo, makosa ambayo
niliyaona katika mchezo huo nimeen-
delea kuyafanyia kazi yasijitokeze
tena katika mchezo unaofuata,”
alisema Baraza.

Aliongeza haihofii Polisi Tanzania
licha ya kuwa na rekodi nzuri na
kusisitiza kila mchezo watakaocheza
kwao ni sawa na fainali.

Polisi Tanzania itashuka uwanjani
ikiwa na kumbukumbu ya kufungwa
bao 1-0 na Yanga wakati Biashara
United ilichapwa magoli 3-0 na
Coastal Union.

JULIO

Saada Akida na Nyangasa,
TUDARCo

OCHA Mkuu wa Timu

ya Taifa ya vijana ya

umri chini ya miaka

0 (Ngorongoro He-

roes), Jamhuri Kihwelo ‘Julio’,

ameita nyota 52 kwa ajili ya

kujiandaa na mashindano ya

Afrika Mashariki na Kati (CE-

CAFA U-20), akiwamo mtoto

wake, Super Julio Junior,

anayecheza soka la kulipwa

katika klabu ya ATM iliyoko
Ubelgiji.

Mashindano hayo

ya CECAFA yame-

pangwa kufanyika

kuanzia Novemba

20 hadi Desemba

10, mwaka huu ji-

jini Arusha.

Salaam jana, Julio alisema

wachezaji 46 wanacheza ka-
tika ligi za ndani na atawa-
fanyia mchujo na kubakia na
nyota 24 ambao wataungana
na wenzao sita wanaocheza
soka la kulipwa.

Julio alisema kikosi cha
mwisho kitakachokuwa na
wachezaji 24, kitakwenda
Zanzibar kucheza mechi ya
kirafiki dhidi ya wenyeji wao
kujiandaa na mechi nyingine
za kirafiki dhidi ya yosso
wenzake kutoka Sudan, kati
ya Novemba 8 na 10, mwaka
huu.

Kocha huyo alisema kikosi
chake kinatarajia kuingia
kambini ikifikapo Oktoba 29,
mwaka huu na mechi mbili
za kirafiki za kimataifa wa-
takazocheza dhidi ya Sudan
zitawasaidia  kuwaimarisha
wachezaji wake.

“Ninaamini mechi dhidi
ya Sudan zitakuwa ni kip-

TSH.

SportPésd

JACKPOT BONUS WINNER

MTOTO
KUCHEZA

imo kizuri kwetu kujiandaa
na michuano ya CECAFA,
malengo yetu ni kufanya vi-
zuri katika mashindano hayo
na kuwa miongoni kwa timu
mbili ambazo zitaenda kush-
iriki AFCON,” alisema Julio.

Mbali na Super, wachezaji
wengine aliowaita wa-
naocheza soka la kulipwa ni
pamoja na Ally Msengi kutoka
Stellenbosch ya Afrika Kusini,
Novatus Dismas (Israel), Haji
Suleiman (Porthmounth),
Kelvin John (Leistercity Acad-
emy) na Nasir Saadun wa MFK
Czech.

Kikosi kamili; Razaq Shek-
hmweri kutoka Mtibwa Sugar,
Sheikh Abdallah (KMC), Em-
manuel Charles, Ally Awilo,
Pascal Gaudence, Laurent Al-
fred (Azam FC), David Kameta,

Henry Hussein (Sim-

ba), Anderson

Solomon (Dodo-

ma FC), Shabani

Kingazi (Mwadui), Jackson
Nditi (Mtibwa), Omary Banda
(Biashara United) na Lukonge
Said wa (Fountain Gate).

Wengine ni Joseph Mkere
(Mtibwa Sugar), Khlefinnin
Salim, Ashraf Bashiri (Azam
FC), Hassan Idd (KMC), Herbet
Charles (Mbeya City), Feisal
Hilal (Kagera Sugar),Frank Ka-
hole (Mtibwa Sugar), Charles
Masenga (Mwadui), Yussuf
Shaban (Mbao), Adam Kihon-
do ( Yanga), Anuar Jabir (Do-
doma FC), Michael Andrew
(Simba), Mussa Gaddi (African
Lyon) na Mohammed Yassin
wa Lindi FC.

Michuano hiyo ya U-20
itakuwa ya kwanza kuanda-
liwa na CECAFA ikiwa chini
ya Rais, Wallace Karia am-
baye alichaguliwa kuliongoza
baraza hilo kwenye uchaguzi

uliofanyika jijini, Kampala
nchini Uganda Desemba,
mwaka jana.
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Mshindi wa bonasi ya Jackpot, Salmin Mohammed, akionyesha mfano wa zawadi ya hundi ya Sh. milioni 4.2
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mechi 10 wamezawadiwa Sh. 729,534 huku Jackpot ya wiki hii ni Sh. milioni 248.7. PICHA: MPIGAPICHA WETU
_________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________|

Waamuzi, majaji wa ngumi kunolewa

Na Shufaa Lyimo

sheria na kanuni za mchezo huo wasi-

WAAMUZI na majaji wanaosimamia mch-
ezo wa ngumi hapa nchini wanatarajia
kushiriki semina elekezi itakayofanyika
Novemba 19, mwaka huu kwenye Ukumbi

mika.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mra-
tibu wa semina hiyo ambaye pia ni Mku-
rugenzi wa Kampuni ya Super D Boxing,
Rajabu Mhamila, alisema lengo la semina
hiyo ni kuwajengea uwezo wa kufahamu

mamizi hao.

Mhamila alisema wanatarajia semina
hiyo itashirikisha wadau 20 na wa-
nawaomba wote watakaopata mwaliko
kushiriki ili kufikia malengo.

“Tumeamua kufanya semina hii ili
kuepusha malalamiko yanayotolewa na
mashabiki wetu, katika siku za hivi kar-
ibuni kuna malalamiko ya kuwabeba ma-
bondia, tunataka kulimaliza kwa kuwapa
mafunzo yatakayosaidia kila mmoja ajue
wajibu wake,” alisema Mhamila maarufu

Super D.
Alisema washiriki hao ndio
watakaoteuliwa kuchezesha

mwaka

gine.

mapambano mbalimbali ya kufunga

yatakayotangazwa hivi

karibuni na wanaamini hayatakuwa na
malalamiko.

Kiongozi huyo ameziomba kampuni na
taasisi mbalimbali kujitokeza kudhamini
mchezo wa ngumi ambao unasaidia ku-
tangaza jina ya nchi kimataifa na unatoa
ajira kwa vijana kama ilivyo michezo min-
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Austria juzi usiku. Arsenal ilishinda mabao 2-1. PICHA: MTANDAO

Simba SC yaweka
rekodi mpya Bara

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE mabingwa watetezi, Simba imecheza kwa daki-
ka 90 bila kupata bao kwa mara ya kwanza tangu kuanza

kutoa sare moja.

kwa Ligi Kuu Tanzania Bara huku pia ikipoteza mechi va
kwanza msimu huu baada ya kucheza mechi tano.
Msimu uliopita ilipotwaa ubingwa, Simba ilipoteza
mechi yake ya kwanza baada ya mechi sita ilipochapwa
bao 1-0 dhidi ya Mwadui FC ya Shinyanga.
Si tu kwamba Simba ilipata mabao kwenye mechi
hizo sita, lakini pia ilishinda zote, tofauti na msimu huu
ambapo katika mechi hizo tano imeshinda mechi nne na

Ikiwa ugenini kwenye Uwanja wa Nelson Mandela Mjini
Sumbawanga, Rukwa juzi Simba ilichapwa bao 1-0 na
Tanzania Prisons huku ikimaliza dakika 90 bila bao lolote
baada ya kucheza mechi tano mfululizo ikifunga magoli.

“Ni sehemu ya matokeo ya mchezo. Naamini mwalimu
ameona makosa na tutaenda kuyafanyia kazi ili mchezo
ujao turudi vizuri zaidi.” alisema nahodha msaidizi wa
timu hiyo, Mohamed Hussein Zimbwe Jr' mara baada ya
kumalizika kwa mechi hiyo.

Simba imefunga mabao 14 kwenye mechi tano zilizopita
za ligi, ikianza kwa kuichapa lhefu FC bao 1-0, na baada
va hapo ikatoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Mtibwa Sugar
halafu ikaichapa Biashara United mabao 4-0 huku ilipoku-
tana na Gwambina FC ilishinda mabao 3-0.

Katika mechi ya raundi ya tano, Simba itakayoiwak-
ilisha Bara kwenye mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, iliifunga JKT Tanzania mabao 4-0, kabla
yva kukwama kwenye mechi ya sita.

Katika msimamo wa ligi, Azam FC imeendelea kukaa
Kileleni ikiwa na pointi 21 ikifuatiwa na Yanga yenye
pointi 16 na mabingwa hao watetezi wako katika nafasi
va tatu wakiwa na pointi 13.

Kikosi cha Simba tayari kimesharejea Dar es Salaam

Uhuru.

kwa ajili ya kujiandaa kuikabili Ruvu Shooting katika
mechi itakayochezwa keshokutwa wenye Uwanja wa

Kaze: Kikubwa ni pointi tatu

® ® ® Kocha huyo afunguka wachezaji Yanga
sasa hawauogopi mpira, lakini...

Adam Fungamwango na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Yanga, Cedric
Kaze, amesema wachezaji wake
wameanza kuwa watulivu wan-
pokuwa na mpira tofauti na wal-
ivyokuwa zamani, lakini pia kwa sasa kikub-
wa ni kuona wanavuna pointi tatu katika kila
mechi ya Ligi Kuu Bara watakayocheza.
Tayari kikosi cha Yanga kime-

ya mechi yao inayofuata dhidi
yva KMC FC itakayochezwa ke-

sho kwenye Uwanja wa CCM
Kirumba.

Akizungumza na gazeti hili, Kaze, alisema
licha ya kukaa muda mfupi na timu hiyo,
wachezaji wake wameanza kucheza kwa
nafasi huku wakionekana hawana presha ya
kupiga mbele.

Kaze, ambaye alianza na ushindi wa
bao 1-0 dhidi ya Polisi Tanzania hapo juzi
alisema amependa namna wachezaji wake

walivyokuwa na akili ya kutulia zaidi wan-
apokuwa na mpira ingawa katika idara ya
umaliziaji bado haijakuwa vizuri.

“Kipindi cha kwanza tumepoteza pasi
nyingi, kipindi cha pili angalau tumecheza,
lakini pia kipindi cha kwanza kumepoteza
nafasi tatu au nne za kufunga, kipindi cha pili
tulitembeza mpira, lakini hatukufanya hivyo
muda wote, wachezaji wangu watazoea tara-
tibu,” alisema Kaze.

Mrundi huyo alisema kitu tofauti alichok-
iona kwenye mechi hiyo ni wachezaji wake
kutokuwa na presha wanapokuwa na mpira
na ndivyo alivyokuwa anataka.

“Mechi za nyuma nilivyokuwa nikiona wa-
likuwa wanapata presha wanapiga mbele, la-
kini kwenye mechi hii wamekuwa watulivu,”
Kaze alisisitiza.

Kocha huyo alisema bado anahitaji muda

wa kukijenga kikosi hicho na kueleza siku
tano alizoongoza mazoezi hazitoshi kubadil-
isha kiwango cha wachezaji wake ingawa
wamemfurahisha kwa walichomwonyesha.

“Kipindi cha pili timu ilicheza vizuri, li-
cha ya kupoteza nafasi, ila malengo yangu
ya kwanza ni kupata pointi tatu, pamoja na
wachezaji kufanya nusu ya kile ambacho
nimewaelekeza katika mazoezi, Fei Toto
(Feisal Salum), peke yake alipoteza nafasi
mbili,” Kaze alisema.

Kuhusiana na suala la kumiliki mpira,
Kaze alisema wachezaji wake hawakufanya
vile alivyotaka ingawa anaamini siku zina-
vyozidi kwenda watafanya anachokihitaji na
kupata matokeo mazuri zaidi.

“Ni ngumu kwa siku tano kukaa na timu
na wachezaji kufanya kile ulichowaelekeza
Ila amefurahi kuona kila mchezaji anajituma

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

na kuonyesha kila mmoja anataka kucheza,”
alisema Kaze.

Alieleza tayari amewapa washambuliaji
wake programu maalumu za mazoezi ili ku-
hakikisha anapunguza ‘ukame wa mabao’
na kuitaja safu ya kiungo pia inashindwa ku-
wapa pasi za kutosha mastraika wao.

“Nimeanza kuiboresha safu hiyo ya ush-
ambuliaji kwa kuhakikisha natengeneza
muunganiko mzuri wa viungo na washam-
buliaji ambao kabla ya kuja kwangu hauku-
wepo, tusiwe na haraka, mambo mazuri yat-
aonekana huko mbele,” alisema Kaze.

Safu ya ushambuliaji ya Yanga inaongo-
zwa na Michael Sarpong, Yacouba Songne,
Waziri Junior na Tuisila Kisinda, na hadi sasa
imefanikiwa kufunga mabao nane pekee.

T
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