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Lori lililobeba mifuko ya saruji likiwa limepinduka baada ya kufeli breki na kusababisha ajali kwa
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Waathirika ajali ya ndege fidia bil. 400/-

Na Waandishi Wetu, DODOMA

WABUNGE wameitaka Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima Tanzania
(TIRA) kuhakikisha abiria walioku-
wa katika ndege ya Kampuni ya
Precision Air iliyopata ajali mwezi
huu mkoani Kagera, kulipwa sta-
hiki zao za bima mapema.

Kwa mujibu wa TIRA, Precision
Air ina bima ya dola za Marekani
milioni 50 (Sh. bilioni 116.471) kwa
ajili ya ndege hiyo na kwa abiria ni
zaidi ya dola za Marekani milioni
170 (Sh. bilioni 396).

Ndege hiyo ilianguka kwenye
Ziwa Victoria na kusababisha vifo
vya abiria 19 huku 24 wakiokolewa
na wananchi, hasa wavuvi.

Akizungumza kwenye semina
ya masuala ya usalama wa bara-
barani juzi, Mbunge wa Namtum-
bo na Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge, Mambo ya Nje, Ulinzi na
Usalama, Vita Kawawa, aliagiza
wapate bima zao mapema.

“Wote tulishuhudia ajali ile sijui

uchunguzi wa nini, haya ndo ali-
yokuwa anasema Spika inatokea
ajali ya gari uzembe ni wa dereva
lakini abiria wanashindwa kupata
haki zao,” alisema.

Aliitaka mamlaka hiyo kusima-
mia bima iliyokatwa ili iwalipe
waathirika wote wa ajali hiyo,
wawe wamefariki dunia au wa-
menusurika.

Mbunge wa Muleba Kaskazini
(CCM), Charles Mwijage, alihoji:
“Abiria  waliokuwamo kwenye
ndege na kuanguka walifariki du-
nia na Waziri Mkuu (Kassim Ma-
jaliwa) aliona na kila mtu aliona.
Uchunguzi ni wa nini badala ya
kusema mwezi fulani watu hao
watalipwa fidia zao?”

Akitoa ufafanuzi wa hoja mbal-
imbali za wabunge, Kamishna wa
TIRA, Dk. Baghayo Saqware alise-
ma abiria hao watalipwa bima na
kampuni za ndani na nje ya nchi
kulingana na taratibu za kibima
zilizopo. Alisema Precision Air
ilikata bima halali kwenye kam-

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

kutumia magari yafuatayo

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

5:¢]

TAARIFA KWA UMMA

1. Kampuni ya FM CARGO LTD inatarajia kusafirisha (kuanzia tar
13/11/22) mizigo mipana kutoka Dar es Salaam kwenda Kigoma
kupitia Pwani, Morogoro, Dodoma, Singida na Tabora kwa

T609CXC/T698CCB,T258CHH/T457CHH, T347DYW/T928DYK
T480DPZ/T691DPE, T478DPZ/T692DLX, TS1ICMX/T413CWU

2. Garihizo zina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 22M %
Upana - mita 4.2M MPAKA 4.86 N
Kimo - mita 5M A

3. Njia itakayotumika: Pwani, Morogoro, Dodoma, Singida na
Tabora, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
04.10.2022

puni mbalimbali ikiwamo kampuni ya Tanzige
na Tanzania Insurance Company.

“Kiasi kilichokuwa insured kwa Precision Air
ni dola za Marekani milioni 50 na kwa abiria ni
zaidi ya dola za Marekani milioni 170,” alibaini-
sha.

Alisema utaratibu wa kibima utachelewa
kidogo kutoa fidia kutokana na uchunguzi na
taratibu za kibima za kimataifa.

SHUJAA MAJALIWA

Katika hatua nyingine, kijana Majaliwa Jack-
son jana alikuwa miongoni mwa wageni bun-
geni na kutambulishwa rasmi kama shujaa
aliyesaidia kuokoa abiria waliokuwa kwenye
ndege hiyo iliyoanguka Ziwa Victoria Novemba
6 mwaka 2022.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Akson alimtambu-
doma baada ya kipindi cha Maswali kumalizika
mapema jana asubuhi.

Baada ya utambulisho huo huku Spika akim-
pongeza kijana huyo pamoja na mama yake,
baadhi ya wabunge waliomba mwongozo wa
kukatwa posho zao ili kumpa zawadi na wen-
gine wakiomba baba yake apongezwe.

Katika mwongozo wa kutaka wabunge
wakatwe Sh. 50,000 kutoka kwenye posho
zao ili kijana apewe kama zawadi, Dk. Ackson

: alikataa badala yake akasema kwa mbunge
: anayetaka kumpa zawadi watoa hudumu wa
Bunge watapita na kukusanya michango hiyo
: kutoka kwa mbunge mmoja mmoja.

Kuhusu kumpongeza baba wa kijana huyo,

: Dk. Tulia alimtaka mbunge aliyeomba mwon-
: 80zo ampongeze mwenyewe kwa kuwa uamuzi
: wa Bunge ni kumpongeza mama pekee.

Hoja ya kumpongeza baba yake mzazi kijana

* huyo ilizua malumbano huku Spika akikataa
Bunge kumpongeza baba wa kijana huyo.

Kijana huyo alifika bungeni mapema jana

¢ asubuhi kwa mwaliko wa Mbunge wa Bukoba
: Mjini, Steven Byabato.

Ajali hiyo ilisababisha vifo vya watu 19 huku

: wengine wakiokolewa na Majaliwa baada ya
: kuvunja mlango wa ndege hiyo iliyoanguka
. ziwani. Waziri Mkuu, Kasim Majaliwa aliliarifu
: Bunge jana kuwa kijana huyo ameshapewa
: nafasi ya kujiunga na Jeshi la Zimamoto na
: Uokoaji ili akapate mafunzo zaidi.

Alisema kijana huyo alipita bungeni jana

akiwa njiani kwenda chuoni kwa ajili ya kuanza
: mafunzo yake ya kijeshi.

Kijana Majaliwa alikabidhiwa Sh. milioni

5.022 zilizochangwa na wabunge kwa ajili yake
* jana.

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

*Imeandaliwa na Augusta Njoji na Rich-
ard Makore
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dhi kwenye Na Beatrice Shayo

kisima kirefu

cha mita 450 RAIS Samia Suluhu Hassan amemshtuka ongezeko la
Ewa aJl ||' }éa mifugo katika Mto Ruvu linavyosababisha upungufu wa
k\L/vae?'%% €ka maji huku akibainisha kuwa kuna ng'ombe 5,000 ambao
kwenye kwa siku wanakunywa lita 225,000.

tanki kubwa Kutokana na hali hiyo, amemwagiza Waziri wa Mifugo
la maji ka- na Uvuvi, Mashimba Ndaki, kudhibiti idadi ya mifugo in-
tika eneo la ayoingia katika mito mbalimbali nchini, ukiwamo Ruvu,
Kigamboni, ambayo imesababisha upungufu wa maji na uharibifu

jijini Dar wa mazingira.

es Salaam Samia alitoa agizo hilo jana Dar es Salaam wakati wa

JI?&’E‘L: ICHA: uzinduzi wa mradi wa maji, mitambo ya kuchimba vi-

simana ujenzi wa mabwawa pamoja na kukabidhi eneo
la ardhi kwa mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa bwawa
la Kidunda.

Alisema kuna zaidi ya ngombe 5,000 wameingizwa
katika Mto Ruvu, hivyo kusababisha upungufu wa maji
huku akibainisha kuwa ngombe mmoja anakunywa lita
45 kwa siku.

“Sasa ngombe 5,000 wanakunywa kiasi gani mpaka
yabaki maji yanayoweza kufika katika mitambo na
kusafishwa yafike kwa wananchi?” alihoji.

Rais Samia alisema kuna kazi mbaya inayofanywa ka-
tika Mto Ruvu na mito mingine ikiwamo watu kujenga
mabwawa ndani ya mito, kuchepusha maji na kusafisha
madini.

“Waziri wa Mifugo mkae na kuangalia njia ambazo
mifugo yenu itakwenda kutulia mahali. Hii ni kwa nchi
nzima siyo Pwani na Dar es Salaam pekee. Mifugo ina-
sambaa ovyo na kuchangia uharibifu wa mazingira,”
alisema.

“Ardhi inayoikanyaga mifugo 5000 kwa mara moja
kama ni ardhi oevu maana yake hata maji yanaacha ku-
jitengeneza. Lakini si tu ukosefu wa maji, mnapoachia
wafugaji kuzunguka Tanzania nzima mnasababisha
vifo, mapigano ya wakulima na wafugaji. Tumechoka
kusoma hizo ripoti, wamekufa watano visasi vimelipwa.
Hii haitasaidia naomba sana muende kusimamia,” ali-
sisitiza.

Rais pia aliiagiza Mamlaka ya majisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) picha walizomwo-
nyesha, kupeleka katika vyombo vya habari kuonyesha
watu walivyochoma milima ya Uluguru, kukata miti na
kusababisha mvua kuacha kunyesha.

Kuhusu maji, aliagiza DAWASA kuongeza upatikanaji
wa maji mkoani Dar es Salaam na kuhakikisha maji hayo
yanawafikia wote bila upendeleo. Pia aliagiza kutekele-
zwa kwa mpango unaolenga kuwafikia wananchi wote
maji safi na salama ifikapo mwaka 2030.

Katika kufanya hivyo, alisema DAWASA, pamoja na
mambo mengine, ijitahidi kuchimba visima na kuan-
galia njia zote ili maji yapatikane pamoja na kudhibiti
upotevu wa maji.

“Leo (jana) tumekabidhi mitambo ya uchimbaji vi-
sima na mabwawa. Ni matumaini yangu kuwa Wizara
ya Maji itasimamia jambo hili na DAWASA ifanye kazi
kwa weledi ili kutimiza ile kauli ya kamtua ndoo mama
kichwani,” alisema.

Alisema wamekabidhi vifaa vya kufanya utafiti katika
maeneo yenye maji, hivyo ni muhimu miundombinu
ilindwe na kutumika kama ilivyokusudiwa.

“Mitambo na vifaa hivi vitunzwe. Itachekesha kuona
mitambo hii muda mfupi tunapata taarifa kuwa imean-
za kuharibika. Naomba mtambue hii mitambo imegha-
rimu Sh. bilioni 35 ambazo zingeweza kuelekezwa se-
hemu nyingine na kufanya mambo mengine makubwa,”
alisisitiza na kubainisha kuwa iwapo itatumiwa vizuri,
itafanya kazi kubwa kwa taifa.

Rais alikumbushia miradi ya maji iliyokuwa ikitekele-
zwa awali ukiwamo wa visima 10 kila mkoa ambapo zili-
tumika fedha nyingi lakini maji hayakutoka.

“Asilimia 20 ya mradi ule ulikuja na matokeo chanya
lakini sehemu iliyobakia fedha ilipotea na maji hayaku-
patikana. Unakwenda mahali watu wameweka miun-
dombinu ya kusambaza maji lakini chanzo cha maji
hakuna. Maeneo mengine chanzo cha maji kipo lakini
hakitoi maji” alisema.
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Shaka: Watanzania watampa Samia
tuzo ya heshima na iliyotukuka 2025

Na Mwandishi Wetu

KATIBU wa Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM, :
Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka, amesema Watan-
zania watampa Rais Samia Suluhu Hassan mwaka 2025 :
tuzo ya heshima na iliyotukuka kutokana na kazi nzuri :
anayoifanya kuwaletea maendeleo. ]

Amesema Rais Samia ameonyesha uungwana wa hali :
ya juu kwa kuendelea kuchapa kazi yenye tija na ku- :
leta matokeo mazuri ikiwamo kutekeleza miradi ya maji :
yenye lengo la kupunguza na kuondoa tatizo la upati- :
kanaji wake katika maeneo mbalimbali nchini.

Shaka aliyasema hayo jana wakati akizindua mradi wa :
maji wa Kimbiji ulioko Kigamboni, Dar es Salaam, na ku- :
kabidhi mitambo ya kutafuta na kuchimba visima virefu :
vya maji pomoja na kukabidhi eneo la uchimbaji bwawa
la Kidunda kwa mkandarasi atakayetekeleza mradi huo. :

“Kwa heshima unayoileta, Watanzania watakupa tuzo :
iliyotukuka na ya heshima mwaka 2025. Mheshimiwa Rais :
Samia hongera sana kwa mzigo huu unaochapa,” alisema. :

Yuko mshairi alisema na yuko mshairi alitunga tungo
‘ada ya mja ni kunena’ akimaanisha kwamba kawaida :
ya binadamu ni kusema ‘muungwana ni vitendo’ na kila :
aliye muungwana atatenda. Mheshimiwa Rais wewe ni :
muungwana wa taifa hongera sana.

“Akamalizia (mshairi) kusema tenda watu wataona :
majigambo weka kando. Mheshimiwa Rais unatenda, :
huna zogo, huna mbwembwe. Unawaletea maendeleo :
wananchi. Vijana wa mjini wanasema unakimbiza kimya :
kimya,” alisema. :

Shaka alisema pamoja na ukame uliopo sasa ambao :
umesababisha upungufu wa maji katika maeneo mbal- :
imbali, serikali inafanya kazi nzuri na kwamba Chama :
Cha Mapinduzi (CCM) kuanzia kamati za siasa za wilaya, :
mikoa, sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) :
na wajumbe wa NEC, wametembelea na kujiridhisha :
kuna miradi ya maji 1,194, hivyo nchi nzima inaguswa na
utekelezaji huo.

NHC kuwakutanisha wadau
1,000 uzinduzi sera ya ubia

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Nyumba la Taifa (NHC) limesema uzinduzi :
wa sera ya ubia ya shirika hilo unaotarajia kukutanisha
wadau zaidi ya 1,000 wa ndani na nje ya nchi, utaongeza :
makazi, ajira na mzunguko wa fedha nchini. :
Habari na Uhusiano wa NHC, Muungano Saguya alisema :
uzinduzi wa sera hiyo unatarajiwa kufanyika Novemba 16 :

“Hapo awali tulitenga maeneo 60 tu yenye viwanja :
na majengo yanayohitaji kuendelezwa lakini tumeamua
kuongeza maeneo zaidi ili yaendelezwe. :

“Ili kutoa muda wa kuchambua na kuidhinisha maeneo :
haya mapya yatakayotangazwa wakati wa mkutano huu, :
shirika limeamua uzinduzi huu kufanyika Novemba 16 :
mwaka huu,” alisema.

Saguya alisema mgeni rasmi katika uzinduzi huo ana- :
tarajiwa kuwa Waziri Mkuu, Kasim Majaliwa na mabalozi :
20 wanaowakilisha nchi zao nchini, taasisi za kimataifa :
10, mawaziri na mahakama wanatarajiwa kushiriki.

Alisema baada ya kutangaza na kutuma mialiko kuom- :
ba wawekezaji waunge mkono maono ya shirika kupitia :
sera hiyo ya ubia, wamejitokeza watu zaidi 1,000. ]

“Tumeona viwanja 60 havitoshi tukidhi mabhitaji ili :
kujenga majengo makubwa ya biashara na uwekezaji, :
tumeona tuongeze muda ili tuchambue majengo na vi- :
wanja yaliyopitwa na wakati wa kuyanadi, tuna vitabu :
viwili, cha sera na kingine cha miradi 60 na mingine ili-
yoongezwa,” alisema. :

Meneja huyoa alisema sera hiyo ilianzishwa na shiri- :
ka mwaka 1993 na kufanyiwa maboresho kadhaa na ya :
mwisho yamefanyika mwaka huu ili kuondoa vikwazo
vilivyojitokeza awali. :

Kijana
allyejitosa
na kuokoa
abiria kwe-
nye ajali ya
ndege ya
shirika la
Precision
Air, Majaliwa
Jackson, aki-
tambulishwa
Bungeni ji-
jini Dodoma
Jana, alipofi-
ka hapo kwa
mwaliko wa
wabunge.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Ajali magari 7 ilivyokatisha maisha
ya mwalimu na kumjeruhi mume wake

: NaBeatrice Shayo

MWALIMU wa Shule ya Sekondari
ya Kisanga, Sarah Shirima, amefariki
dunia na wengine wawili kujeruhiwa

¢ akiwamo mume wa marehemu, baada

ya lori kufeli breki na kugonga magari
saba katika barabara ya Wazo mkoani
Dar es Salaam.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Kip-
olisi Kinondoni, Mtatiro Kitinkwi, alith-
ibitisha kutokea kwa ajali hiyo jana saa
1:25 asubuhi na kulitaja lori hilo kuwa ni

: lenye namba za usajili T 303 ABV aina
: ya Scania likiwa na tela lenye namba T
i 577 ASW.

Alisema lori hilo lililokuwa limebeba

: shehena ya saruji, wakati wa tukio lili-
- kuwa likishuka kilima likitokea kiwan-

ratiba inavyoonyesha.

da cha Saruji cha Wazo kwenda Tegeta
Kibaoni ndipo lilipofeli breki.

“Hili lori wakati linatoka kiwandani
kuelekea Tegeta Kibaoni, lilipofika eneo
hilo, lilifeli breki wakati huo magari ya-
nayotokea Wazo kwenda Tegeta Kibao-
ni yalisimamishwa.

“Na wakati huo, yale yanayotoka
Tegeta Kibaoni kwenda Wazo yalikuwa
yameruhusiwa, hivyo kusababisha ku-
gonga magari mengine saba,” alisema.

Kamanda Kitinkwi alisema Shirima
alifariki dunia wakati akiendelea na
matibabu Hospitali za Kitengule na Ra-
bininsia. Aliyataja magari mengine ni
T 309 DQC aina ya Toyota IST rangi ya
Silver ambalo dereva wake ni Pantaleo
Gwinewe (45) ambaye ni mfanyakazi
wa Shirika la Umeme Tanzania (TANE-

SCO), mkazi wa Mapinga aliyekuwa na
mke wake ambaye amefariki dunia.

Majeruhi mwingine, kwa mujibu wa
Kitinkwi ni Gilbert Mark (28) ambaye
ni mfanyakazi wa Kiwanda cha Saruji
Wazo aliyekuwa akiendesha gari nam-
ba T 447 DWL aina ya Toyota IST am-
baye alipata michubuko ya mikono.

Shuhuda wa ajali hiyo, Godfrey Jack-
son, alisema wakati ajali hiyo inatokea
walisikia sauti ya watu wawili wakiwa
wanalia na damu zinamwagika. Alise-
ma jitihada za kuwaondoa kwenye gari
lao aina ya Toyota IST zilifanyika kwa
kuvunja gari hilo kwa nyundo.

Pia alisema barabara hiyo ya Wazo
ni nyembamba na inapotokea ajali
hushindwa kwenda upande wa pili wa
barabara.

NOTISI/TANGAZO

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI
AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER
AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS &
CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES
AUCTION LTD, kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC,
tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Mnada wa hadhara kama

KIWANJANA 23 KITALU 'L

HATINAMBA 85726-MBAGALA
3. NYUMBA YENYE HATI YA

MAUZIANO-CHAMAZI DOVYA

TAWI ALILOKOPA| JINALAMTEJA | AINA YADHAMANA JINALAMWENYE |MAHALIDHAMANAILIPO | TAREHE YA MNADA
DHAMANA
MBAGALA MAMU 1. NYUMBAILIYOPO KWENYE AHMAD KASSIM 1. KIBAMBA 28/11/2022
PHARMACY KIWANJA NA.TBTKITALU'010° | OMARY 2 .MBAGALA SAA 4:00
HATI NAMBA 143195-KIBAMBA 3.CHAMAZIl ASUBUHINA
2. NYUMBAILIYOPO KWENYE DOVYA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

yoyote aliyokwisha ilipa.

benki bila gharama yeyote.

1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika
na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa

3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu n0.0714939933
4 lwapo ndaniya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi

21714552




ANIpashe oo 220

RIPOTI MAALUM

Wavuvi wanavyouhusisha
uhaba wa samaki na dhambi

e®Kinamama wachuuzi walia ugumu wa maisha

Na Mary Geofrey

NI majira ya mchana, katika
Soko la Samaki Feri mkoani
Mtwara, linaonekana kundi la
kinamama wachuuzi wa samaki
waliokaa kwa makundi, wak-
isubiri kitoweo cha samaki ku-
toka kwa wavuvi.

Kinamama hao, wengi wao
wakiwa  wamejitanda  kwa
khanga kichwani, mikononi
wameshikilia mabeseni na
ndoo za kubebea samaki, tayari
kupokea bidhaa kutoka Bahari
ya Hindi.

Hata hivyo, kwa mwonekano
kundi hilo la wanawake linaone-
kana dhahiri kutokuwa na matu-
maini na kile linachokisubiri.

Tatizo nini? Nipashe inasogea
eneo la soko na baada ya salamu,
wachuuzi wanatoa mrejesho
wenye ufafanuzi kwamba kwa
sasa kumeshuhudiwa uhaba
mkubwa wa samaki katika soko
hilo.

“Kama unavyotuona hapa,
sasa hivi ni saa sita mchana,
hakuna dalili ya kupata samaki,
wameadimika lakini pia bei
yake ni ghali,” analalama Husna
Rashid, mkazi wa mjini Mtwara.

Anasema alifika eneo hilo ma-
jira ya saa tatu asubuhi akiwa na
matarajio ya kununua samaki
wa Sh. 40,000 ili kuwakaanga
na kuuza mtaani kwake anako-
tumia mtindo wa kuwapanga
kwa mafungu.

“Tangu nimekuja hapa, saa
tatu zimepita, zimekuja boti
mbili tu na wavuvi, samaki wali-
oletwa wachache na bei yao
nayo ni kubwa, wamewauza
kwa Sh. 70,000, nimeshindwa
kumudu gharama, ninaende-
lea kusubiri nione kama boti
zingine zikija nitapata samaki,”
anafafanua.

Husna, mama wa watoto wa-
tatu anayeweka wazi mumewe
hana ajira ya kudumu, ana-
tamba kuwa na uzoefu wa mu-
longo mmoja katika biashara
hiyo, akikiri kwamba sasa hali ni
ngumu kutokana na uhaba wa
samaki kwenye soko lao.

“Ninalisha familia, ninasome-
sha watoto na mume anapata
huduma za msingi anazotakiwa
kupata, kipato chake siyo cha
kueleweka, siku akipata akaleta,
inakuwa sawa, siku anazokuwa
hana tunategemea hii biashara,”
anasema.

Husna anaamini kuadimika
kwa samaki kumetokana na ali-
chosikia ni kuongezeka kwa kina
cha bahari na samaki kukim-
bilia mbali, akibainisha samaki
wamekuwa wakipatikana kwa
shida kwa miaka mitatu sasa.

“Kila siku bora ya jana! Tu-
naiomba serikali itusaidie kwa

Wachuuzi wakiwa kwenye mnada wa Soko la Samaki Feri mkoani Mtwara wiki iliyopita.
PICHA: MARY GEOFREY

sababu biashara hii tunaitegemea
kwa ajili ya kuendesha familia
zetu, itusaidie wavuvi wawe na
boti za kisasa kufika kwenye kina
kirefu,” anashauri.

Fatma Namngumi, mama wa
watoto sita na mkazi wa mijini
Mtwara, anaungana na Husna
kulalamikia uhaba wa samaki
unaochangia biashara ya samaki
kuwa ngumu kwao tangu mwaka
2019.

Hata hivyo, tofauti na mtanguli-
zi wake (Husna), Fatma anaamini
kuadimika kwa samaki kwenye
eneo lao kumesababishwa na
kuchafuka kwa bahari.

“Kila siku wavivu wanalalamika
bahari imechafuka, wamekosa
samaki. Tangu tumekuja hapa
sokoni saa nne asubuhi sijaona
dalili ya samaki. Ina maana leo
biashara hapa hamna. Hata uki-
wapata, bei ya kununulia itakuwa
kubwa. Je, nitauzaje nipate faida
ya kulisha familia?” Fatma ana-
hoji.

Mchuuzi huyo mwenye uzoefu
wa miaka 15 katika biashara hiyo,
anabainisha imemwezesha ku-
jenga nyumba, kusomesha wa-
nawe na hata kuwekeza kwenye
vikundi vya kuweka akiba na ku-
kopa (Vicoba) mtaani kwake.

“Kwa kweli biashara inalipa,
lakini kwa sasa hailipi tena kwa
sababu samaki hamna, bei im-
eongezeka sana. Tunachokipata
ni kwa ajili ya kula na familia tu,
huwezi kuweka akiba wala ku-
fanya mambo ya maendeleo,”
analalamika.

Kuluthumu Mohamed, mchu-

uzi mwingine aliyekutwa na Ni-
pashe kwenye soko hilo, anasema
awali alikuwa ananunua samaki
kwa Sh. 30,000 na kujaza beseni
kubwa la lita 10, akiuza anapata
faida ya Sh. 30,000 hadi 40,000
kutegemeana na anachokiita hali
ya msimu.

“Lakini sasa anasema hali im-
ebadilika, samaki tunaonunua
kwa Sh. 50,000 tunapata faida ya
Sh. 10,000 hadi 15,000 kwa siku
na wakati mwingine hawauziki.

“Unakuta una wateja ambao
wanataka samaki wa mafungu,
kama hivi leo tangu nimekuja
hapa ninakutana na samaki
wakubwa mmoja anauzwa Sh.

Mfaume Mangoda, mfanyabiashara wa samaki akinadi bidh
mkoani Mtwara wiki iliyopita.

5000 hadi 7000 ninanunua
wangapi ili niuze na kupata fai-
da?” anahoji.

Kuluthumu anasema kutokana
hali iliyopo sasa kiuchumi, njia
mbadala kwake ni kuchukua sa-
maki wakubwa wachache kwa
gharama ya Sh. 20,000, anawaka-
ta vipande na kuwakaanga, kisha
kipande kimoja anakiuza kwa
Sh. 3,000 ili walau arejeshe mtaji
wake na kulinda wateja wake wa-
sipotee.

“Wateja wana tabia ya kuhama
wakiona kila siku huna samaki,
wanakosa imani na kuanza
kwenda kununua kwingine. Kwa
hiyo, ukimwambia leo nina hawa
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aa zake kwenye Soko la Feri

®\apato ya wavuvi yatajwa kushuka maradufu

hata kama hajawapenda ata-
nunua tu,” anasema.

Mchuuzi mwingine aliyejitam-
bulisha kwa jina la Mama Ashura,
anaungana na wachuzi wenzake
‘kuliana hali ngumu ya upati-
kanaji wa samaki kwenye eneo
lao.

Tofauti na watangulizi wake,
Mama Ashura anajishughulisha
na kukaanga samaki wa wafanya-
bishara kwenye eneo la Feri, aki-
fafanua biashara kwake imekuwa
ngumu kwa kutokana na kupun-
gua kwa wateja.

“Kwa kuwa samaki wamepan-
da bei kutokana na kuadimika
baharini, wafanyabiashara wengi
sasa wanawauza wakiwa wabichi
au waliobanikwa ili kuendelea
kupunguza gharama za kukaan-
ga.

“Gharama za kukaanga sa-
maki katika soko hili ni kuanzia
Sh. 3,000, inategemea na wingi
wa samaki hasa kwa kuzingatia
kuwa mafuta nayo yamepanda
bei,” Mama Ashura anawasilisha
kilio chao.

Yassin Jumanne, anayejishu-
ghulisha na kusafisha na kukata
kata samaki katika eneo hilo la
Soko la Feri, anaamini samaki
wameadimika kutokana na mab-
adiliko ya hali ya bahari.

Anasema gharama ya kuk-
wangua samaki, kuwaosha na
kuwakata ni kuanzia 1,000 kulin-
gana na idadi ya samaki, akibaini-
sha kuwa kwa siku alikuwa na
uhakika wa kuingiza Sh. 60,000
lakini sasa anaambulia Sh. 15,000
hadi 20,000 kwa siku.

ITAENDELEA KESHO
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Ukame
ulivyoathiri
Kilimo cha
tumbaku

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKULIMA wa tumbaku katika :
Halmashauri ya Ushetu wilaya- :
ni Kahama mkoani Shinyanga :
wameingiwa na hofu ya kukosa :
mavuno ya kutosha msimu huu :
baada ya miche ya zao hilo kun- :

yauka kutokana na ukame.

Wakizungumza juzi baada ya :
kutembelewa na Mwenyekiti wa :
Chama Kikuu cha Ushirika Ka- :
hama (KACU), Hamisi Majogolo :
katika vitalu vyao vilivyonyauka, :
wakulima hao walibainisha ku- :
kosa matumaini na zao hilo kwa :

msimu huu.

Hamisi Bunzali, mkulima kuto- :
ka Kata ya Ulowa, alisema miche :
ya tumbaku imekauka kutokana :
na ukosefu wa maji unaosaba- :
bishwa na ukame uliokithiri am- :
bao umechangia maji kukauka :
kwenye mabwawa waliyoyachim- :
ba kwa ajili ya umwagiliaji wa vi- :

talu vya miche.

Alisema kwa msimu huu uzal- :
kupungua :
kutokana na wakulima wengi ku- :
tokuwa na mbegu za zao hilo kwa :
kuwa mbegu zilizopo zimekauka :
kutokana tatizo la ukame na wen- :
gi wao watapata hasara kutokana :
na mikopo waliyopewa na kam- :

ishaji  unatarajiwa

puni na taasisi za kifedha.

Samora Mayunga, mkulima ku-

ba kampuni zinazohusika na ‘:
ununuzi wa zao hilo kuwasaidia :
kutatua tatizo la upatikanaji wa :
maji ili kunusuru miche iliyoba- :

kia.
“Tungekuwa na

la makisio,” alitahadharisha.

Meneja wa Kampuni ya Mk- :
wawa inayojishughulisha na un- :
unuzi wa tumbaku, Alawi Kain :
alisema kuwa ili kukabiliana na :
ukame huo wameamua kupeleka :
maji kwa wakulima kwa kutumia :
magari makubwa ili kunusuru :
miche ambayo ilikuwa imeanza :
tumeamua ku- :
wapelekea maji wakulima wetu :
wa tumbaku bure kupitia magari :
ya maji ili kuwawezesha kukabili-
ana na tatizo la ukame na zoezi :
hili litasimama pale mvua ika- :

kunyauka.“Sisi

poanza kunyesha,” alisema Kain.

Mwenyekiti wa Chama Kikuuch :
Ushirika Kahama (KACU) Hamisi :
Majogolo, aliiomba serikali kupi- :
tia Wizara ya Kilimo kuchukua :
hatua za haraka kwa kuchimba :
mabwawa makubwa ya maji ili :
kuwawezesha wakulima kutunza :
miche yao katika mazingira sala- :

ma.

mabwawa :
makubwa ya maji, tusingepata °:
hasara ya mbegu ambazo tumezi- :
tunza kwa gharama kubwa. Zao :
hili linatumia gharama kubwa :
kwenye maandalizi hadi kuvuna :
na tusipoangalia hatutafikia lengo :

Samia aagiza 28,000 waliokosa

mikopo wapokewe vyuo vikuu

Na Richard Makore,
DODOMA

RAIS Samia Suluhu Has-
san ameagiza wanafunzi wote
28,000 wa elimu ya juu wenye
sifa za kupewa mikopo kutoka
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu (HESLB) lakini
wameikosa, wapokewe vyuoni
na kuanza masomo.

Kauli hiyo ya serikali ilitolewa
bungeni jijini hapa jana na Wa-
ziri Mkuu, Kasim Majaliwa ali-
potoa hoja ya kuahirisha Bunge
baada ya kumaliza shughuli
zake za mkutano wa tisa.

Majaliwa alisema Rais Sa-

mia ameagiza wanafunzi hao
wapokewe vyuoni  wakati
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) akien-
delea kufanya ukaguzi maalum
kwenye bodi hiyo.

Katika mkutano wa tisa wa
Bunge uliomalizika jana, hoja ya
wanafunzi 40,000 wa elimu ya
juu kukosa mikopo mwaka huu
ilitolewa bungeni na Mbunge
wa Biharamulo, Ezra Chewe-
lesa.

HESLB kwa mwaka wa maso-
mo 2022/23 ilitengewa Sh. bilio-
ni 570 kwa ajili ya kutoa mikopo
kwa wanafunzi wa elimu ya juu,
kiasi ambacho hakikutosha kwa

wahitaji wenye, hivyo waka-
kopeshwa wanafunzi 42,000.

HOFU YA NJAA

Akizungumza bungeni jana,
Majaliwa pia aliwataka wa-
nanchi kutunza chakula wali-
chonacho badala ya kukifanyia
matumizi yasiyokuwa ya lazi-
ma.

Alisema kutokana na kuwapo
upungufu wa chakula kwa baa-
dhi ya wilaya nchini, serikali
imepeleka mahindi  ambayo
yatauzwa kwa bei ya chini ili ku-
kabiliana na tatizo hilo.

Katika mkutano huo, Bunge
lilipitisha Mpango wa Maende-

leo wa Taifa na Mwongozo wa
Maandalizi ya Bajeti ya Mwaka
wa Fedha 2023/24.

Wabunge walipata fursa ya
kujadili mpango huo pamoja
na mwongozo kwa siku nne na
kuhitishwa na mtoaji hoja am-
baye ni Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Mwigulu Nchem-
ba.

Serikali inatarajia kutumia
Sh. trilioni 43 kwa mwaka ujao
wa fedha, huku vipaumbele
vikiwa ni kuendeleza miradi
yote mikubwa inayotekelezwa
nchini.

Bunge liliahirishwa jana hadi
Januari 31 mwakani.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Halima Dendego, akikabidhi cheti cha shukrani kwa Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Mohamed Moyo, kilicho-
tolewa na Chemba ya Wafanyabiashara Wanawake Tanzania (TWCC), kwa kuunga mkono chemba hiyo, katika hafla iliyofanyika
mkoani humo juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mwinyi aitupa hoja ya ACT uteuzi Mkurugenzi wa NEC

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

LICHA ya Chama cha ACT
Wazalendo kupinga uteuzi wa
Mkurugenzi wa Uchaguzi katika
Tume ya Uchaguzi (ZEC), Thab-
it Idarous Faina uliofanywa juzi
na Rais wa Zanzibar Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, kiongozi huyo
jana alimwapisha mteule wake
huyo kushika wadhifa huo.

Dk. Mwinyi alimwapisha
mkurugenzi huyo pamoja na
viongozi wingine aliowateua
wakiwamo makatibu wakuu
kwa baadhi ya taasisi katika
serikali yake.

Hafla hiyo ilifanyika Tkulu
Zanzibar ambapo viongozi hao
baada ya kiapo, walimshukuru
Dk. Mwinyi kwa kuwaamini

na kuwapa nafasi na kuahidi
kutekeleza majukumu yao.

Mkurugenzi wa Uchaguzi wa
ZEC, Faina, alisema vyama vy-
ote vya siasa 19 vilivyosajiliwa
Tanzania ni wadau wake na
watashirikiana katika kufanya
kazi.

Alisema bila vyama vya siasa,
hakutakuwa na uchaguzi, hivyo
ni vyema kufanya kazi kwa ushi-
kiano na vyama hivyo.

“Watambue kwamba kama
mkurugenzi nipo pale kwa ajili
ya kuteleleza sheria ambazo
zinaiongoza ZEC, hivyo katika
utekelezaji wa  majukumu
yangu nitahakikisha ninafanya
kazi kwa mujibu wa sheria zi-
lizowekwa na sitokwenda kiny-
ume katika hilo,” aliahidi.

Awali chama cha ACT Wazal-

endo katika taarifa iliyotolewa
na Kaimu Naibu Katibu Mkuu,
Salum Bimani, kilibainisha
kuwa kimepokea kwa masiki-
tiko makubwa uteuzi wa mku-
rugenzi huyo kwa sababu
alishawahi kushika wadhifa
huo katika Uchaguzi Mkuu wa
mwaka 2020 ambao ulileta shi-
da kubwa kitaifa.

Bimani alisema kuwa katika
uchaguzi huo, tume hiyo chini
yamkurugenzi huyo iliwaengua
wagombea wa chama hicho 16
na kumhusisha na kitendo hi-
cho kwa kutumia vibaya nafasi
yake.

Bimani alimtaka Rais Dk.
Mwinyi kutengua uteuzi wa
mkurugenzi huyo ili kujenga
imani kuwa amedhamiria kule-
ta maridhiano na utengamano

wa kweli hasa baada ya kazi
kubwa iliyofanywa na kikosi
kazi alichokitueua kwa lengo la
kujenga mustakabali mpya wa
kidemokrasia.

Wengine walioapisha ka-
tika hafla hiyo ni Dk. Islam Seif
Salum kuwa Katibu Mkuu Ofisi
ya Makamu wa Pili wa Rais,
Maryam Juma Sadala kuwa Ka-
tibu Mkuu (Kazi na Uwezeshaji
katika Ofisi ya Rais, Kazi, Uchu-
mi na Uwekezaji na Abeida
Rashid Abdallah kuwa Katibu
Mkuu Wizara ya Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto.

Pia alimwapisha Khamis Ab-
dulla Said kuwa Katibu Mkuu
Wizara ya Elimu na Mafunzo
ya Amali na Saleh Juma Mussa
kuwa Katibu Mkuu Ofisi ya Rais,
Tkulu.
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MAONI & UCHAMBUZI

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa alizipongeza klabu za Simba na Yanga
kwa kutinga hatua ya makundi katika mashindano ya ngazi ya klabu
barani Afrika.

Majaliwa alisema serikali inazipongeza timu hizo kwa kufanikiwa
kutinga hatua ya makundi katika Klabu Bingwa barani Afrika na Kombe
la Shirikisho kwa pamoja, jambo ambalo linazidi kuitangaza nchi ki-
mataifa.

“Nazipongeza klabu zetu kwa kufanya vizuri katika mashindano ya
Afrika na kutinga hatua ya makundi. Kwa Simba wao wametinga hatua
ya makundi katika Ligi ya Mabingwa Barani Afrika na Yanga kombe la
Shirikisho,” alisema Waziri Mkuu.

Aliongeza; “Kipekee naipongeza klabu ya Yanga kwa kuibuka na
ushindi wa kihistoria dhidi ya timu ya Afrika Kaskazini na kuingia kwa
kishindo hatua ya makundi katika Kombe la Shirikisho Barani Afrika.”

Pamoja na pongezi za Waziri Mkuu, Nipashe tunapenda kuzikumbu-
sha Simba na Yanga kwamba, maandalizi ya kuelekea kwenye hatua ya
makundi yanatakiwa kuanza sasa.

Hii ni kutokana na ukweli kwamba, timu zote ambazo zimefuzu kwe-
nye hatua hiyo kabla ya makundi na ratiba zake kupangwa ni tishio na
zenye historia kubwa katika mashindano hayo.

Hivyo sisi tukiwa kama wadau wakubwa wa mchezo wa soka, tu-
naona kwamba, kwa klabu zetu za Simba na Yanga zinatakiwa kutumia
vizuri muda walionao kwa sasa wakati wakiendelea na Ligi Kuu kuji-
panga kwa ajili ya hatua hiyo.

Kuingia kwenye hatua ya makundi ni jambo la sifa kwa timu zote,
lakini ukweli ni kwamba, timu wanazokwenda kukutana nazo kwenye
hatua hiyo sio rahisi hata kidogo, hivyo wanahitaji muda zaidi wa kuvi-
boresha vikosi vyao.

Katika hatua ya awali ya kufuzu kwa hatua hiyo, timu hizo zitakuwa
zimeona mapungufu yao katika maeneo mbalimbali, hivyo zinatakiwa
kukaa na kutafakari namna gani wanaweza kuyafanyia kazi hayo kabla
ya kuingia kwenye mtanange huo wa makundi.

Tkumbukwe kuwa hatua ya makundi, kila kundi kunakuwa na timu
nne, hivyo hivyo mbili za juu ndio zinasonga hatua ya robo fainali, nusu
fainali na baadae fainali, hivyo kutakuwa na ushindani wa hali ya juu.

Kutokana na ukweli kwamba, Simba na Yanga hazijafikia hatua ya
juu zaidi ya mashindano hayo ya ngazi ya Klabu kwa Afrika kwa muda
wa miaka mingi, hivyo zitaingia kama wageni wasiokuwa na uzoefu
mkubwa.

Lakini tunaamini kama watajipanga na kujifua vya kutosha wa-
naweza kutoa ushindani mkubwa na hatimaye kufika hatua ya juu zaidi
na hatimaye kubeba mataji hayo ambayo wanayawania.

Kiwango walichoonesha kwenye hatua ya awali ya kuwania kufuzu
hatua ya makundi wanaweza kukiboresha zaidi na wanaweza kufanya
vyema zaidi kwenye makundi, kwani uwezo huo wanao.

Mabenchi ya ufundi ya Simba na Yanga kwa namna yoyote tunaami-
ni yatafanyia kazi mapungufu yote waliyoyaona wakati wa hatua ya
awali na sasa watakuwa wanakuna kichwa namna ya kuyafanyia kazi.

Tunaimani kwamba, hata timu nyingine zilizofuzu hatua hiyo kutoka
mataifa mengine zitakuwa na hofu ya kukutana na Simba na Yanga
hasa baada ya kushuhudia viwango walivyoonesha wakati wa hatua ya
kufuzu.

Hivyo wachezaji wa Simba na Yanga wanapaswa kutumia vizuri maa-
gizo na maelekezo ya mabenchi yao ya ufundi kwa ajili ya kufanya vi-
zuri kwenye hatua hiyo, kwani hiyo pia ni fursa nzuri kwao.

Kwa kuwa hatua ya makundi itashuhudia timu zote kwenye kundi
moja zitacheza nyumbani na ugenini, hiyo itakuwa fursa nzuri kwa
wachezaji kujiuza kimataifa kwa kuonesha viwango vyao vya juu ka-
bisa.

Tunaamini Simba na Yanga zina nafasi kubwa ya kufanya vizuri zaidi
kwenye hatua ya makundi kama tu maandalizi yao yataanza sasa.
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Na Adam
Fungamwango

JUMATANO iliyopita Tan-
zania iliingia kwenye his-
toria ya aina yake baada
ya klabu mbili kongwe
nchini, Simba na Yanga
zote kuingia kwenye
hatua za makundi ya mi-
chuano ya kimataifa.

Hii ni rekodi ya aina
yake kwani mara ny-
ingi timu hizi zimekuwa
zikibadilishana tu, Yanga
ikitwaa ubingwa Simba
inabaki na inakuwa kiny-
ume chake kama Simba
ikitwaa ubingwa.

Ni msimu mmoja tu
ambao timu za Tanzania
zilikuwa kwenye hatua za
makundi pamoja msimu
wa 2020/21 wakati Na-
mungo ilipotinga hatua
hiyo kwenye Kombe la
Shirikisho, na Simba
ikawa kwenye hatua ya
makundi Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

Msimu huu tunakwen-
da kuziona timu kubwa
zenye mashabiki wengi
nchini zote zikiwa kwenye
hatua za makundi, Simba
kama kawaida ikiwa kwe-
nye Ligi ya Mabingwa
Afrika na Yanga ikitinga
Kombe la Shirikisho.

Simba ilitinga hatua
hiyo baada ya kuifunga
Primeiro de Agosto ya An-
gola na Jumatano iliyopita
Yanga ilifanikiwa kutinga
hatua hiyo kwa kuitoa
Club Africain ya Tunisia
bao 1-0.

Ni hatua ya kuponge-
zwa kwenye soka la Tan-
zania kwani imeiweka
kwenye mazingira ma-
zuri mwakani kuendelea
kuwakilishwa na timu
nne bila ya kujali kama
zitafanya vema kwenye
mechi zao au la.

Hata hivyo, pamoja na
kupongeza hatua hiyo,

)| Simba, Yanga ziboreshe vikosi
¥ vyao kwa michuano ya kimataifa

lakini nazitahadharisha
timu hizo kuwa pamoja na
wanachama na mashabiki
zao wanafurahia hali hiyo,
lakini wanapokwenda ni
pagumu zaidi kuliko wa-
likotoka.

Sizitishi na hizi si zama
za kuogopa timu, kwani
tumeona matokeo ya
ajabu na ya kushangaza,
ikiwemo kusukumi-
zwa nje ya michuano
ya Kombe la Shirikisho
msimu  uliopita, RS
Berkane ya Morocco, laki-
ni kwa sasa Simba na Yan-
ga zinatakiwa ziboreshe
vikosi vyao. Kwa vikosi
vilivyonavyo, ni kweli
zinaweza kushinda, lakini
zitapata tabu sana.

Kwa upande wa Yanga
naona kinachotakiwa
kurekebishwa ni sehemu
ya ulinzi kwani imeku-
wa na tatizo. Pamoja na
kwamba walicheza vema
kwenye mechi dhidi
ya Club Africain, lakini
timu hiyo ilionekana ina
wachezaji wazito, wasio
na mbio. Kama Yanga
ikipata wapinzani wenye
wachezaji wepesi na kasi,
huwa inakatika na kufan-
ya makosa mengi.

Msingi na nguvu kubwa
ya Yanga ipo kwenye vi-
ungo, ina wachezaji viun-
go wa kukaba wenye uw-
ezo wa hali ya juu ambao
wanaifanya beki kutulia
na kusawazisha makosa
madogo madogo tu.

Mbele inatakiwa itafute
mbadala  wa  Fiston
Mayele, kwani amekuwa
peke yake ndiyo straika
hatari mbele bila msaid-
izi yeyote wa maana.
Michuano ni mirefu na
Yanga ina mashindano
mengi, Ligi Kuu na Kombe
la FA.

@WVISAMEBA

Simba ukiitazama kiu-
fundi ina matatizo mengi
kuliko Yanga. Haina kiun-
go wa kukaba wa kiwango
cha michuano ya Ligi
ya Mabingwa. Inatakiwa
isajili kiungo wa uhakika
na hawa waliopo sasa
Mzamiru Yassin na Sadio
Kanoute wawe wanam-
saidia. Ikienda huko na ki-
ungo kama Jonas Mkude
kwa kiwango chake cha
sasa ambacho anaweza
asipate namba hata Azam
FC, basi wamekwisha.

Simba inatakiwa ipate
kiungo mshambuliaji wa
kumsaidia Clatous Chama
ambaye kama asipoku-
wepo ni kama tu timu
yenyewe haipo. Timu
yote ya Simba akikose-
kana yeye hakuna tena
ubunifu, hayo ni makosa
makubwa kwa timu inay-
ocheza kimataifa.

Inatakiwa pia kusajili
straika mmoja mkubwa
mwenye uwezo wa hali ya
juu ili kusaidiana na Mo-
ses Phiri.

Simba kwa sasa ina-
kosa straika mwenye asili
kama Chris Mugalu akiwa
kwenye kiwango chake
ambaye anaweza kumiliki
mipira akiwa na mabeki
wa timu pinzani. Mbali na
kumiliki, awe pia na uwe-
7o wa kufunga mabao. In-
atakiwa pia ipate beki wa
pembeni mwenye uwezo
wa kucheza namba zote
mbili ili kuwafanya wana-
chama na mashabiki wa
Simba akiumia Shomari
Kapombe au Mohamed
Hussein ‘Tshabalala’ basi
hawana amani.

Kama timu hizo ziki-
fanikiwa kuziba map-
engo hayo zinaweza ka-
bisa kushangaza Afrika na
Tanzania ikang’aa zaidi.
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Mbunge
akabidhi
madawati 500

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MBUNGE wa Morogoro Mjini,
Abdulaziz Abood amemaliza kero
ya wanafunzi kuketi sakafuni ku-
tokana na upungufu wa madawati
katika shule za msingi zilizopo ka-
tika manispaa hiyo baada ya ku-
toa jumla ya madawati 500 yenye
thamani ya Sh. milioni 45 pamoja
na fedha kwa ajili ya kuingiza
umeme kwenye shule hizo.

Shule zilizokuwa na kero hiyo
na kupatiwa madawati hayo ni
pamoja na shule za msingi Kiwan-
ja cha Ndege, Misufini B, Sabasaba
A na B pamoja na Mwembesongo.

Akizungumza wakati akikabi-
dhi madawati hayo kwenye shule
hizo kwa nyakati tofauti juzi,
Abood alisema lengo lake ni ku-
unga mkono jitihada za Rais Sa-
mia Suluhu Hassan katika kuiinua
sekta ya elimu hapa nchini.

Abood alisema Rais Samia ame-
kuwa kifanya kazi kubwa kwe-
nye sekta mbalimbali ikiwamo
ya elimu, hivyo naye ameona
umuhimu wa kuungana naye
kuhakikisha wanafunzi wa shule
mbalimbali za msingi wanaon-
dokana na shida ya upungufu wa
madawati ili wapate elimu bora.

“Mimi kama Mbunge wa Moro-
goro Mjini, kwanza kabisa ninam-
shukuru Rais Samia kwa kutule-
tea fedha nyingi katika sekta ya
elimu ambazo zimeondoa kero ya
upungufu wa madarasa na mimi
nimeona nimuunge mkono kwa
kuchangia madawati kwa watoto
wetu wa shule za msingi,” alise-
ma.

Mbunge huyo alisema yupo
tayari kuendelea kutoa misaada
katika sekta ya elimu katika shule
za manispaa hiyo ili kuunga mko-
no jitihada za Rais Samia ambaye
amekuwa akifanya kazi kubwa
kuhakikisha wanafunzi wanapata
elimu katika mazingira bora.

Baada ya kupokea madawati
hayo pamoja na hundi ya Sh.
800,000 kwa ajili ya kuweka
umeme, Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Misufini B, Asha Usi,
alimshukuru Mbunge Abood kwa
msaada huo ambao umetolewa
kwa wakati kutokana na kuwapo
kwa upungufu wa madawati na
tatizo la umeme.

Alisema kutokana na kuwapo
upungufu wa madawati, wanafun-
zi wa shule hiyo walikuwa wakila-
zimika kuketi sakafuni huku wa-
kiandika kwa shida na wengine
kulalamikia maumivu mgongo na
baadhi yao kushindwa kufanya vi-
zuri katika masomo yao.

Baadhi ya wanafunzi wa shule
hizo zilizopatiwa msaada huo wa
madawati, kwa nyakati tofauti
wameshukuru Mbunge Abood
kwa madawati hayo na kuahidi
kuyatunza vizuri ili yaendelee ku-
dumu.

Kima cha chini mishahara ya
-sekta binafsi kutangazwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeliarifu Bunge
kuwa mwezi huu inatarajia
kutangaza kima cha chini cha
mshahara kwa wafanyakazi wa
sekta binafsi baada ya kukamili-
sha kazi ya upangaji.

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu), Patrobas Katam-

bi, alltoa ahadl h1y0 bungenl
la Mbunge wa Arusha Mjini
(CCM), Mrisho Gambo.

Mbunge huyo alitaka kujua
mpango wa serikali kutoa mu-
ongozo wa upandishaji misha-
hara kwa wafanyakazi wa sekta
binafsi.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Katambi alisema mshahara

katika sekta binafsi unapanda
baada ya Bodi ya Kima cha Chi-
ni cha Mishahara katika sekta
hiyo inayoundwa kwa mujibu
wa Sheria ya Taasisi za Kazi,
Sura ya 300 kufanya utafiti na
kupanga viwango vya misha-
hara katika sekta binafsi.
Alibainisha kuwa bodi hiyo
tayari imekamilisha kazi ya
kupanga kima cha chini kipya

na kumshauri waziri mwenye
dhamana na masuala ya kazi
ambaye ndiye mwenye mamla-
ka ya kutangaza kima cha chini
hicho.

“Serikali iko katika hatua za
mwisho za kukamilisha kazi ya
upangaji na itatangaza kima cha
chini cha mshahara kwa wafan-
yakazi wa sekta binafsi mwezi
huu,” alisema.

Mbunge wa Morogoro Mjini, Abdulaziz Abood (kushoto), akikabidhi hundi ya 800,000/- kwa Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi
Misufini B, Asha Usi, kwa ajili ya kusaidia kuweka umeme, shuleni hapo mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Uchunguzi mikopo asilimia 10 waanza

Na Augusta Njoji, DODOMA

UCHUNGUZI wa  utoaji
mikopo ya asilimia 10 kwenye
halmashauri nchini umeanza
kwa kuhusisha vyombo mbal-
imbali kutokana na kudaiwa
kutolewa kwa wasio walengwa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa, Angellah Kairuki alitoa
kauli hiyo juzi jijini hapa wakati
wa kikao cha maofisa maende-
leo ya jamii.

Alisema uchunguzi huo
utaangalia tangu kuanza utoaji
wa mikopo hiyo na yeyote ata-
bainika kufanya ubadhirifu
kwenye mikopo hiyo, atachuku-
liwa hatua bila kujali nafasi

yake.

“Kwa sasa kuna kesi nyingi za
watu waliopewa mikopo hiyo
ambao si walengwa, kuanzia
Januari (mwakani) vumbi lita-
timka, vyombo vimeingia kazini
kupitia mikopo yote kuanzia
mpango huu ulipoanza na ha-
tutakuwa na hiyana na yeyote.
Kama ni diwani hatutaangalia
nafasi ya mtu kwenye jambo
hili,” alitahadharisha.

Alisema wanaopitia utoaji
mikopo hiyo si Ofisi ya Rais -
TAMISEMI pekee, bali vyombo
vyote vya kiuchunguzi.

“Mtaona vumbi litakalofuata,
kama ulikuwa na ‘madudu
yako, ni vyema ukajisalimisha
mapema na kuleta mpango

wa marejesho, kama ulikuwa
unakula nao, wewe ingia ‘inbox’
kabisa wataje au waliokushini-
kiza, pia vilivyokushinikiza tuvi-
jue,” alisisitiza.

Aliwataka maofisa hao kuwa
makini wanapotoa mikopo ili
kujiepusha na utoaji mikopo
kwa vikundi hewa na kuwataka
kutoa elimu kwa walengwa hao.

“Nendeni mkaangalie aina ya
watu mnaowapa mikopo kwani
kuna vikundi hewa, ninaomba
tusifikishane sehemu ambayo
siyo, wengine wanashirikiana
na madiwani vinatengenezwa
vikundi hewa, fedha inaingia
na kikundi kinasambaratika,
tunakuja huko sasa msije mka-
pata matatizo, ninadhani mna-

fahamu vizuni na msije sema
sikuwaambia,” alisema.

Kairuki alisema haoni sababu
maofisa hao kutumia mikopo
hiyo kujineemisha kwa sababu
wao hajakatazwa kufanya shu-
ghuli zingine za kiuchumi nje
ya halmashauri zao.

“Hakikisheni ~ mnasimamia
urejeshaji wa mikopo hii na ka-
tika mwaka wa fedha 2022/23

tumepanga kukusanywa
marejesho ya Sh. bilioni 75,
aliagiza.

Katibu Mkuu Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum,
Dk. Zainabu Chaula aliwataka
maofisa hao kutekeleza maju-
kumu yao kwa weledi.
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Wilaya ya Ikungi yapewa tani 60 za chakula

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

WAKALA wa Taifa wa Hifadhi
ya Chakula (NFRA) imetoa tani
100 za mahindi sawa na magu-
nia 2,000 kwa Wilaya ya Ikungi
mkoani Singida ambayo yatau-
zwa kwa wananchi kwa bei nafuu
ili kukabiliana na upungufu wa
chakula.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya Ikungi, Jus-
tice Kijazi, akizungumza jana
baada ya kukabidhiwa mahindi
hayo, alisema yatauzwa kwa Sh.
830 kwa kilo kwa wananchi am-
bao hawana uwezo wa kununua
mahindi kwa bei ya sokoni am-
bayo ni Sh.1, 200 kwa kilo.

Kijazi alisema mahindi hayo
yatasaidia kupunguza upungufu
wa chakula kwa wananchi kwa
kuwa wilaya katika msimu wa
kilimo wa 2021/22 ilivuna mazao
ya chakula chini ya kiwango,
hivyo kuwa na upungufu wa asil-
imia 47 ya chakula. “Nawashukru
Mbunge wa Singida Mashariki,
Miraji Mtaturu na mbunge wa
Singida  Magharibi, Elibariki
Kingu, na Wizara ya Kilimo am-
bao wamepigania hadi kuletwa
kwa mahindi hayo,” alisema.

Naye Ofisa kutoka NFRA Do-
doma, Restuta Josephat, alisema
wakala kwa awamu ya kwanza
imeleta tani 30 sawa na magu-
nia 600 ya mahindi na tani 70
zilizobaki zitaletwa hivi karibuni.

Josephat aliwaomba wananchi
wa wilaya ya Tkungi kujitokeza
kwa wingi kufika katika ghala la
nunua mahindi hayo ambayo ya-
takuwa yakiuzwa kwa bei nafuu.

Mkuu wa Idara ya Kilimo
Wilaya ya Ikungi, Gurisha Msemo,
alisema katika kuhakikisha mahi-
ndi hayo wanauziwa walengwa
wilaya imefanya utambuzi kwa
kaya zenye upungufu wa chakula
kwa kata zote. “Kila mwananchi
aliyetambuliwa atakuja na ba-
rua za utambulisho kutoka kwa
wenyeviti wa vitongoji na vijiji ili
kuepuka wafanyabiashara wasi-
ingilie kununua mahindi hayo,”
alisema.

Msemo alisema wilaya ya

Ikungi katika msimu wa kilimo
wa 2021/22 ililenga kuzalisha tani
303,703 za chakula lakini kutoka-
na na hali ya mvua kuwa mbaya,
zilizalishwa tani 153,079, hivyo
kuwa na upungufu wa asilimia 47
ya matarajio ya mavuno.
Aliongeza mahindi hayo yali-
yotolewa yatawatosheleza wa-
nanchi katika kipindi cha miezi
minne kuanzia Novemba hadi
Machi, mwakani na kwamba
bado kunahitajika tani 27,782.
Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Ikungi, Ally Mwanga,
alisema hivi sasa kuna mfumuko
mkubwa wa bei za vyakula kwe-
nye masoko hivyo kutolewa kwa
mahindi hayo kutasaidia sana wa-
nanchi ambao hawana uwezo wa

kununua mahindi kwa bei ya Sh.
1,200 inayouzwa sokoni.

“Tunaishukru serikali kwa jinsi
inavyowajali wananchi wake na
wabunge na tutahakikisha mahi-
ndi haya wanauziwa walengwa,”
alisema. Katibu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya
Tkungi, Stamili Dendego, alisema
mahindi hayo yamekuja muda
mwafaka hivyo wananchi waji-
tokeze kuyanunua katika maeneo
yaliyowekwa.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Ikun-
gi, Jerry Muro, aliwatahadharisha
wafanyabiashara ~ wasithubutu
kuingilia ununuzi wa mahindi
hayo kwa kuwarubuni wananchi
kwani watakaobainika wata-
chukuliwa hatua kali.

Baadhi ya wageni wakifuatilia mada mbalimbali kwenye maadhimisho ya Siku ya Wahasibu Duniani, yaliyoandaliwa na Chama cha

Wahasibu wakumbushwa kuzingatia maadili

Na Joseph Mwendapole

WAHASIBU na wakaguzi wa
hesabu nchini wametakiwa ku-
weka mbele maslahi ya umma,
kuwa waadilifu na kuzingatia
maadili na sheria zinazowaon-
goza kwenye kazi zao za kila
siku.

Wito huo ulitolewa juzi na
Mwenyekiti wa Bodi ya Taifa ya
Wahasibu na Wakaguzi wa Hes-
abu (NBAA), Prof. Sylivia Temu,
wakati wa maadhimisho ya Siku
ya Kimataifa ya Wahasibu Duni-
ani.

“Tuzingatie uzalendo na
maslahi ya taifa lakini pia ni-
mewaasa tusijifungie  kwa
sababu dunia imekuwa kama
mtazamo mpana ili tuweze
kufanyakazi za kimataifa kama
Umoja wa Mataifa.

“Nimewaambia  wahasibu
kwamba tumeshaandika had-
ithi ya miaka 50 iliyopita sasa
tujiulize miaka 50 ijayo tuna-
fanya nini ili tuwe endelevu

tusiwe wale wale tu tunatakiwa
kwenda sanjari na mabadiliko,”
alisema.

Pia alisema NBAA imeshaan-
za kuonyesha mfano kwa ku-
fanya kazi za kihasibu kimataifa
ambapo wameanza kutoa
ushauri Msumbiji na Malawi na
wanatarajia kwenda kwenye

mataifa mengine.
Alisema wahasibu na wak-
aguzi wanapopata kazi za

kimataifa wasizikatae kwani
zitailetea heshimanchina wa-
hasibu wa Tanzania watapata
sifa kwa umahiri na ubobezi
kwenye fani hiyo na pia ita-
waongezea uchumi.

Prof. Temu aliwataka waha-
sibu na wakaguzi wapambane
kuikuza taaluma yao katika
nyanja ya Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA) ili
kwenda na kasi ya teknolojia
duniani.

“Tukiachwanyuma kite-
knolojia nirahisi watu wengine
wakafanyakazi ambazo siyo za
uadilifu kwa kutumia teknolo-

jia hiyo lakini sisi tukiwa vizuri
kweneye teknolojia tutaweza
kusimamia vizuri rasilimali fed-
ha,” alisema.

Alimshukuru Rais  Samia
Suluhu Hassan kwa kumteua
kuwa mwenyekiti wa bodi wa
kwanza mwanamke wa bodi
hiyo kwa miaka 52 tangu kuan-
zishwa kwake mwaka 1972.

“Namshukuru kwa kuniamini
na muahidi kwamba nitafanya
kazi na wenzangu kwa uamini-
fu mkubwa kuhakikisha fani hii
inafanyika kwa uadilifu mkub-
wa,” alisema

Mkurugenzi Mtendaji wa
NBAA, CPA Pius Maneno, alise-
ma maadhimisho hayo yame-
kuwa yakifanyika kila mwaka
na sherehe hizo mwaka huu
zinaenda sanjari na maadhim-
isho ya miaka 50 ya NBAA ili-
yoanzishwa 1972.

Alisema NBAA imefanya
mambo mengi kuongeza idadi
ya wahasibu nchini ambao
kwa sasa wako zaidi ya 26,000
na imefanya ukaguzi kwenye

makampuni 450 kuangalia
kama yanafuata matakwa ya
sheria.

“NBAA imeongeza idadi
ya watahiniwa kwasasa miti-
hani ambayo inafanyika
Novemba au Mei kunakuwa
na wanafunzi kama 7,000 wa-
naofanya mitihani hiyo na tu-
metoa miongozo mbalimbali,”
alisema.

Alisema miongoni mwa ma-
fanikio ya NBAA ni nchi mbal-
imbali kuja kujifunza namna ya
kufanya kazi za kihasibu kwani
kwa sasa NBAA inamkataba wa
miaka mitano na serikali ~ ya
Msumbiji kufundisha  masu-
ala y uhasibu na fedha kwenye
sekta ya umma.

Alisema kwa miaka hiyo
50 NBAA imefanikisha kuwa
na majengo yake yenyewe na
kuwa na kituo cha Wahasibu
Bunju APC na kwamba wame-
kutana kwenye maadhimisho
hayo wahasibu wa zamani na
wa sasa kubadilishana mawazo
namna ya kuboresha taaluma.

TAWA yafundwa
usimamizi miradi

Na Christina Haule, MOROGORO

NAIBU Katibu Mkuu, Wizara
ya Maliasili na Utalii, Juma Mkomi
ameitaka Mamlaka ya Usimamizi
wa Wanyamapori Tanzania (TAWA)
kuongeza jitihada za usimamizi wa
miradi ya maendeleo kwa ustawi
wa taifa na mapambano dhidi ya
UVIKO -19 ili kuleta tija inayokusudi-
wa na serikali.

Mkomi alisema hayo jana alipo-
fanya ziara ya ukaguzi wa miradi ya
maendeleo inayotekelezwa na TAWA
kupitia fedha za ujenzi za UVIKO-19
katika Pori la Akiba Wamimbiki lil-
iloko katika mikoa ya Morogoro na
Pwani.

“Tuongeze jitihada za usimamizi
mzuri wa hii miradi ili iweze kuleta
tija iliyokusudiwa. Sambamba na
hilo hakikisheni mnatenga bajeti mi-
radi hii iwe inafanyiwa matengenezo
ya mara kwa mara ili isipoteze ubora
wake hususani barabara,” alisema.

Kaimu Naibu Kamishna wa Uhifa-
dhi TAWA, Mlage Kabange, alisema
kupitia mpango wa maendeleo kwa
ustawi wa taifa na mapambano dhidi
ya UVIKO - 19, mamlaka ilipokea Sh.
bilioni 12.9.

Kamishna Kabange alisema kati ya
fedha hizo, Sh. bilioni 2.1 zilipelekwa
kwenye Pori la Akiba Wamimbiki
kwa ajili ya miradi ujenzi wa bara-
bara yenye urefu wa kilometa 47.2
ambao umegharimu Sh. bilioni 1.3.

Pia alisema Sh. milioni 577 zil-
ipelekwa kwenye ujenzi wa lango la
kuingia wageni ambalo linajumuisha
kituo cha habari, eneo la kupumzika
wageni, eneo la kuuza bidhaa za asili
na vinywaji pamoja na nyumba ya
askari.

Kabange alisema pia Sh. milioni
152 zimepelekwa kwenye ukarabati
wa mabanda ya kupumzika wageni.
Alimshukuru Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kufanikisha upatikanaji
wa fedha hizo, ambazo zimeisaidia
TAWA kuboresha miundombinu ya
utalii katika maeneo inayosimamia.
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—
Kanisa

lawakumbuka
walio katika
umaskini

Na Allan Isack, ARUMERU

KANISA Katoliki, Jimbo
Kuu la Arusha, limeanzisha
mradi maalum wa kuwai-
nua kiuchumi watu wenye
hali ngumu na wanaotoka
katika kaya masikini na
kurejesha matumaini ya ku-
jipatia kipato halali katika
wilaya ya Arumeru.

Mradi huo unasimamiwa
na asasi ya kiraia ya AAID-
RO iliyoko chini ya Idara
ya Jinsia na Wanawake ya
Jimbo hilo.

Akizungumza jana wakati
wa kuutambulisha rasmi
mradi huo, Padri Faustine
Moshi alisema walengwa
watakaoanza kunufaika ni
wananchi wa kata za Ndu-
ruma na Bwawani katika
halmashauri ya Arusha.

“Mradi huu utatekelezwa
kwa kipindi cha mwaka
mmoja na utahusisha
makundi rika tofauti. Lengo
letu ni kuwawezesha wa-
nanchi kijiinua kiuchumi.
Kanisa liliguswa na likaona
ni vyema kushirikiana
na serikali kuwahudumia
wananchi katika sekta
nyingine zaidi ya ile ya
kiroho.

“Utekelezaji wa mradi
huu, utagharimu takribani
shilingi milioni 230. Tu-
nalenga kuwajengea uwezo
watu 200 kupitia vikundi,
hivyo ni matumaini yetu,
kazi hii itafanywa na
Kanisa na watalamu ku-
toka serikalini kupitia hal-
mashauri,” alisema.

Kabla ya uzinduzi huo,
Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Arusha,
Seleman Msumi aliseam
wanashirikiana na Jimbo
Kuu la Arusha la Kanisa Ka-
toliki kwa kuwa ni jukumu
la serikali kuweka mazin-
gira rafiki, kwa mashirika
yanayofanya kazi za kuhu-
dumia jamii kulingana na
mpango mkakati wake.

Mratibu wa mradi huo,
[rene Moshi, alisema
mradi huo utajikita kuwapa
mafunzo wakulima ya
kufanya kilimo cha kisasa
pamoja na kuelekeza nguvu
zaidi katika kilimo biashara.

“Kupitia mradi huu, tunat-
egemea kuiwezesha jamii
kuwa na uwezo wa kujik-
omboa kifikra, kujitegemea
kiuchumi, kujipatia pato la
familia na kuwa jamii huru
isiyokuwa na ukatili wa
aina yoyote katika masu-
ala ya kijinsia,” alisisitiza
Moshi.

- Wafanyabiashara wakwepa kutumia EFD

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

AMLAKA ya Mapato

Tanzania (TRA),

imesema rekodi

zake  zinaonyesha

kuwa kuna wafanyabiashara

347 wa mkoa wa Manyara hawa-

tumii mashine za kielektroniki

za ukusanyaji wa mapato (EFD).

Kwa mujibu wa TRA, wanao-

tumia mfumo huo kwa Manyara

ni wafanyabiashara 3,052, am-

bao baadhi yao wanakabiliwa

na kasumba ya kukwepa kutoa
stakabadhi kwa wateja wao.

Akizungumzia hali ya ukusan-
yaji wa mapato mkoani hapa
jana, Ofisa Elimu na Huduma
kwa Mlipakodi wa TRA Mkoa
wa Manyara, Serapio Luanda,
alisema walibaini udanganyifu
wa wafanyabiashara kutoa stak-
abadhi baada ya kukagua wa-

fanyabiashara 74.
“Tumewatembelea wafan-
yabiashara ambao hawana

mashine za EFD na tumewa-
himiza kununua mashine hizo
ili wazitumie kukwepa mkono
wa sheria watakapokutwa ha-
wana tena mashine hizo.
“Wafanyabiashara 347 wa-

nahitajika kutumia mashine za
EFD kwa kuwa tayari biashara
zao ziko kwenye kundi la ku-
tumia mashine hizo,” alisema.

Kutokana na udanganyifu un-
aoendelea, Luanda alisema TRA
imeanzisha programu maalu-
mu ambayo inatambulika kama
mwaka wa EFD ikilenga zaidi
kutoa elimu ya kina kwa wafan-
yabiashara.

Katika kikao kazi maalum,
Mkuu wa Wilaya ya Babati, La-
zaro Twange, alisema wafan-
yabiashara wanapaswa kujua
kwamba kutumia mashine hizo

ni takwa la kisheria na si ombi.

“Matumizi yake yalianza
mwaka 2010. Sasa wafanyabi-
ashara wanaolazimishwa na
sheria kutumia mashine za EFD
ni wenye mauzo ya kuanzia
Sh. milioni 11. Mfanyabiashara
kutotumia EFD ni kosa kishe-
ria na faini ya kutokutoa risiti
(stakabadhi) ni Sh. milioni tatu
mpaka milioni 4.5

“Na kwa mteja ambaye hadai
risiti faini yake inaanzia shilingi
30,000 mpaka milioni 1.5 au ki-
fungo kwa mfanyabiashara au
mteja aliyeshindwa kudai risiti,”
alisema.

KASIKA

Kampeni hamasa elimu kwa wafugaji yaja

Na Cynthia Mwilolezi,
MONDULI

WILAYA ya Monduli mkoani
Arusha, inafikiria kuanzisha
kampeni maalum ya hamasa
ya elimu, kwa ajili ya kuifungua
‘macho’ jamii ya kifugaji ya Ki-
masai, kupeleka watoto wao
shuleni hasa wasichana.

Kampeni hiyo itazilenga zaidi
koo za kifugaji zilizoko pem-
bezoni mwa wilaya ambazo
hazipeleki watoto shuleni ku-
tokana na usiri wa matumizi ya
mila na desturi potofu.

Ofisa Elimu Msingi wa Wilaya
hiyo, Natangaduaki Mollel,
alidokeza jana kuhusu ujio
wa kampeni ya hamasa ya

elimu kwa wafugaji, alipokuwa
akizungumza na wazazi na
walezi katika mahafali ya 40 ya
Shule ya Sekondari Moringe.

“Tutapeleka zaidi elimu kwa
jamii ya kifugaji, hasa kule pem-
bezoni ambako wanaishi kama
wako peponi na hakuna seri-
kali.

Tunadhani iko haja wapele-
kwe wadau wa asasi za kiraia
zinazoshughulika na masuala
ya elimu na haki za binadamu
ili wakatoe hamasa ili wawe na
mwamko wa kupeleka watoto
shule kwa wingi na kuachana
na mila potofu zinazozorote-
sha elimu,” alisema.

Kwa mujibu wa Mollel,
mwamko wa elimu kwa jamii

ya wafugaji hususani waish-
io pembezoni, bado ni tatizo
kubwa na linachangiwa viongo-
zi wa mila kuwabana wafugaji
wanaoamua kuandikisha wa-
toto kuanza darasa la kwanza.
Katika mahafali hayo, Katibu
wa Idara yaElimu wa Day-
osisi yaKaskazini Katiya Kani-
sa la Kiinjili la Kilutheri Tanza-
nia (KKKT), Loshilu Sambweti,
alisema suala la elimu kwa
jamii ya wafugaji, bado ni
tatizo, kwa kuwa idadi ya wa-
naoandikishwa ni ndogo, ikil-
inganishwa watoto wanaobaki
kwenda kuchunga mifugo, na
wasichana kuozeshwa wakiwa
na umri mdogo.

Vilevile, Sambweti alisisitiza

kuwa tatizo hilo linachangiwa
na kutokuwepo kwa uelewa
wa kutosha juu ya umuhimu
wa elimu katika jamii hiyo.

“Ukiangalia katika wilaya
za  Kiteto, Simanyjiro,
Longido na Monduli, wa-
toto wa kike wanaozesh-
wa wakiwa wadogo, huku
vijana wengi  wakikimbilia
mjini kutafuta kazi za ulinzi,”
alisema.

Awali, Mkuu wa Shule hiyo,
Lazaro Ndooki, alisema shule
hiyo imekuwa ikifanya vi-
zuri katika mitihani yake ya
kila mwaka, huku akiahidi ka-
tika mtihani wa mwaka huu,
hakuna mwanafunzi atakaye-
feli hata mmoja.
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Bodi zatwishwa zigo uchimbaji visima

Anjela Mhando, SIHA

ALMASHAURI ya

Wilaya ya Siha,
mkoani  Kilimanjaro,
imezitwisha mzigo

wa ugharamiaji wa miradi ya
uchimbaji wa visima virefu vya
majisafi, Bodi za Maji za Maga-
dini/Makiwaru na Lawate/Fuka
ili kukabiliana na upungufu wa
maji, unaowatesa wananchi
wake kwa sasa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Upendo Mangali,
alizitumia wito bodi hizo za maji,
wakati akijibu hoja za Madiwani
kuhusu tishio la uhaba wa maji
linaloathiri shughuli za kiuchu-

mi.

Mangali alikuwa akijibu hoja
hizo  katika kikao cha kawai-
da cha Baraza la Madiwani wa
Wilaya hiyo kilichoketi
juzi.

“Ni kweli Waheshimiwa Madi-
wani, kwamba jambo hili lin-
aathiri mambo mengi hasa shu-
ghuli za uzalishaji. Nitoe wito
kwa bodi zote kutenga fedha
katika mapato yao ndani, kwa
ajili ya kuchimba visima ili ku-
kabiliana na upungufu wa maji
uliopo,” aliagiza Mangali.

Alisema uamuzi huo un-
alenga kuziamsha bodi hizo
za maji, kuibua vyanzo vipya
vya maji kama kuchimba vi-

sima na kuacha kuwa tegemezi
wa vyanzo vya mito na maji ya
mtiririko ambayo yamepungua
vyanzo vingine kukauka kutoka
na ukame.

Mkurugenzi huyo, alisema
ameshauriana na Meneja wa
Wakala wa majisafi na Usafi wa
Mazingira Vijijini (RUWASA)
wilayani ~ hapana wameafiki-
ana wafanye uchunguzi kwenye
bodi zote, kwa kutumia wakagu-
zi wa ndani ili kujua kwa mwezi
wanakusanya fedha kiasi gani
cha fedha.

Baada ya wuchunguzi huo,
serikali itaagiza pesa hizo ziele-
kezwe kwenye uchimbaji wa
visima.

Diwani wa Sanya Juu, Juma
Jani, akizungumzia tatizo hilo,
alimshauri ~ Mangali kukum-
bushia  barua aliyoandika
kwenda kwa Mkuu wa Mkoa
wa Kilimanjaro, Nurdin Babu,
kuomuomba kwenda kukagua
Mradi wa maji wa Gararagua/
Dachcona ambao unadaiwa ku-
jengwa  chiniya kiwango na
kushindwa kutoa huduma.

Naye Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Dancan Urassa,
alieleza kuwa hivi sasa jitihada
za makusudi zinahitajika ku-
fanyika ili maji yapatikane na
kuwaondolea kero wananchi,
badala ya siasa kuvuruga
mchakato unaolengwa.

S RN

-

i

Mkulima wa machungwa wilayani Muheza, mkoani Tanga, Solea Masanja (kulia), akionyesha kwa waandishi wa habari,
baadhi ya matunda hayo, yaliyoharibiwa na inzi mharibifu shambani kwake jana, licha ya kutumia dawa mbalimbali

kutoka kwa wataalamu wa kilimo. PICHA: STEVEN WILLIAM

TCCIA yaanika yanayokwaza wanachama

Na Dege Masoli, KILINDI

CHAMA cha Wafanyabiasha-
ra, wenye Viwanda na Kilimo
(TCCIA), kimeweka hadharani
mambo tisa yanayotishia ustawi
wa wanachama wake, ikiwamo
kusuasua kupatikana kwa ufum-
buzi juu  ya mikataba ya
kinyonyaji ~ kwenye migodi ya
madini.

Akizungumza jana katika kikao
cha Baraza la Biashara la Wilaya
ya Kilindi mkoani Tanga, Katibu
wa TCCIA wilayani hapa, Kisy-
eri Daudi, alisema wameiandikia
barua serikali ya kuwakumbusha
kutafuta mwarobaini wa mata-
tizo hayo ili kutowavunja moyo
wafanyabiashara.

“Jambo la kwanza tunalotaka
ufumbuzi wake ni kufumuliwa
hii mikataba ya kinyonyaji katika
machimbo ya madini hasa yali-
yoko Kilindi.

“Maeneo ambayo wachimbaji
wadogo wanaingia mikataba na
wenye leseni kwa ajili ya uchim-
baji, wanakumbana na ukiuk-
waji wa mkataba na mchimbaji
mdogo anapofikia eneo lenye
matumaini ya kupata madini,
anapewa masharti magumu na
hata kutishiwa kufukuzwa katika
mashimo hayo,” alisema.

Aidha, Kisyeri alisema wachim-
baji wengi katika Wilaya hiyo, wa-
nakadiriwa kodi ya juu na Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA)
wakati uzalishaji haufanani na

kodi.

“Pia kuna suala la miundom-
binu mibovu kwenye maeneo ya
barabara ziendazo machimboni
na miundombinu mibovu
kwenye masoko na minada.
Hayo yote tunatakata yapa-
tiwe ufumbuzi wa kudumu,”
alisema.

Kuhusu matumizi ya vitambu-
lisho vya ujasiamali, Katibu huyo
alisema wanachama wao ambao
ni wajasiriamali wanalipia pesa
na upatikanaji wake unachukua
muda mrefu na kwamba halina
afya na linasababisha usumbufu
mkubwa kwao.

Alisisitiza kuwa jambo hilo
limekuwa kero sugu, kwa kuwa

hali hiyo inatokea wakati mchim-
baji ameshatumia gharama kub-
wa hadi kufikia hatua ya uzal-
ishaji.

Mgogoro wa aina hiyo umeri-
potiwa kuwaathiri wafanyabi-
ashara na wachimbaji wa ma-
dini wanaofanya kazi zao katika
machimbo ya Seita  Kijiji
Mafulila, Kata ya Tunguli, Wilaya
ya Kilindi.

Akijibu  malalamiko  hayo,
Mwenyekiti wa Baraza hilo la Bi-
ashara, Abel Busalama, ambaye
pia ni Mkuu wa Wilaya ya Kilindi,
aliahidi kuyafanyia kazi malala-
miko yote yaliyowasilishwa na
TCCIA ili kuwezesha uzalishaji
wa machimbo hayo uwe na tija
kiuchumi.

Ukosefu
wa weledi
chanzo
biashara
kufa

Na Mary Mosha, MOSHI

SHIRIKA la Kuhudumia Viwanda
Vidogo (SIDO), limetaja sababu za
biashara nyingi zinazofunguliwa
na kufa ndani ya muda mfupi
katika mkoa wa Kilimanjaro
ikiwamo kukosekana kwa weledi

juu ya uanzishaji na usimamizi.

Meneja wa SIDO Mkoa wa Kili-
manjaro, Allen Mhidze, alisema
ushahidi wa kitakwimu kuhusi-
ana na anguko hilo, unaungwa
mkono na utafiti uliofanyika
dhidi ya wafanyabiashara na
wajasiariamali wadogo.

Mhidze alikuwa akizungumza

jana katika mji wa Moshi, wakati

wa mkutano wa utambulishaji
wa maendeleo ya biashara na
watoa huduma (BDSP).

“Lengo letu la kuwakutanisha
hapa ni kutambua na kutam-
buana na watoa huduma, wa-

jasiriamali au wafanyabiashara

na wenye viwanda vidogo ili
kupunguza idadi ya kampuni na
viwanda au biashara zinazokufa.

“Ndiyo maana SIDO ikaamua
kuwakutanisha leo (jana)
hapa ili kufanya utambulisho
wa watoa huduma, waweze
kuzisaidia kampuni zetu kufika
mbali. Huduma za maendeleo
ya biashara zitakwenda kuwa-
saidia utafiti, ushauri na maelezo
sahihi ya namna ya kuiendesha
hiyo biashara hadi kufikia kuuza
bidhaa yake sokoni na kuka-
biliana na ushindani wa soko,”
alisema.

Kwa mujibu wa Mhidze,
upokeaji wa maoni yanayoto-
kana na mapokeo ya mkutano
huo, yatalisaidia shirika kuandaa
MUONgozo Wa Uanzishaji na usi-
mamizi wa biashara, utakaowa-
saidia wafanyabiashara, wajasiri-
amali na wenye viwanda vidogo
kuendelea kusalia sokoni.

Naye mjasiriamali Stella Ma-
riwa, ambaye anazalisha unga
wa lishe kwa kutumia mbegu
za mchicha, alisema mwongozo
Utakaoandaliwa na kutolewa na
SIDO, utawasaidia kwenda kwe-
nye ushindani wa biashara, hasa
kwenye masoko ya ndani ya nchi
na nje ya nchi.

“Tunaomba Wizara ya Viwanda
na Biashara, iwawezeshe watu
wa maendeleo ya biashara ngazi
va Wilaya, Mkoa na Taifa ku-
saidia wafanyabiashara, wajasiri-
amali na wenye kampuni kufikia
malengo yao va kibiashara.

Tunaamini kwamba jambo hilo

litasaidia kuongeza na kutanua
wigo wa biashara nyingi zaidi
kuanzishwa,” alisema Stella.
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Waiangukia
serikali
kutatua
MEgO0goro wao
na mwekezaji

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKAZI wa Mtaa wa Matuli :
Kata ya Mnadani jijini Dodoma :
kuingilia :
kati mgogoro wa ardhi uliopo :
kati yao na mwekezaji anayedai :
kumiliki zaidi ya ekari 350 katika :
eneo hilo, hali inayosababisha :
washindwe kufanya shughuli za :

wameiomba serikali

maendeleo.

Wakizungumza na waandishi :
wa habari katika eneo hilo kwa :

nyakati tofauti, wakazi hao walid-

ai mwekezaji huyo amekuwa aki- :
chukua viwanja kwa wananchi :

na kujimilikisha kwa vitisho.
Paul Bankiye,
Ndachi,

mechukuliwa na kumilikish-

wa kwa mwekezaji huyo bila
makubaliano yoyote na wakazi :

wa eneo hilo.

“Mimi kama kiongozi baada :
ya kuona kuna mkanganyiko wa :
viwanja, vingine vinasoma vipo :
ndani ya mradi na vingine havi- :
po ndani ya mradi, ilibidi niende :
ilionekana eneo :

wizarani na
halipo nje ya mradi, limepimwa,

kuna bikoni na maeneo mengine :

kuna viwanja.

“Mkanganyiko ulikuja baada :
ya kuona kuna viwanja vingine :
tuna- :
zozifahamu viwanja vipo nje ya :
mradi ndipo nilipokwenda Jiji na :
kuambiwa aliyepima ni Malima :
na nilivyomtafuta alisema yeye :
hajapima ila ana viwanja zaidi :
ya ekari 350 na amenunua kwa :
wakazi mmoja mmoja wa eneo ‘:
hili. Kinala Mwilafu, mkazi wa :
eneo hilo, alimtaka mwekezaji :
huyo kueleza maeneo hayo yote :
zaidi ya ekari 350 aliyouziwa na :
wananchi waliandikishana kwa :

vimemilikishwa taarifa

kiongozi gani.

“Maana mimi ninavyofahamu :
ukiuza au kununua ardhi lazima :
kuwe na mashahidi, wanasheria :
na viongozi wa eneo husika sasa :
tumuulize yeye, alifuata huo uta- :
ratibu au ndo alikuwa anakuja :
kuwatishia watu na kununua :

maeneo kwa bei ndogo.

“Iko wazi wanaoleta migogoro :
hii ni watu wa Jiji kwani wao ndi- :

yo wanaotengeneza hati na ku-

wapa watu viwanja sasa sisi watu :
wa eneo hilo la Matuli hatuhi- :
taji watu wa Jiji waje kupima bila :
kuufuata uongozi, hatutaki uba- :
baishaji kama kuja kupima waje :

wataalamu kutoka wizarani,”
alisema
Akijibu  malalamiko hayo,

mwekezaji huyo, Leonard Mali- :
ma alisema hajaiba maeneo hayo :
wala kumlazimisha mkazi yoyote :
ili kupata ardhi hiyo ya ukubwa :

ekari 350.

Diwani wa ‘:
alisema wanashangaa :
kuona baadhi ya viwanja vi- :

- Muswada Sheria Bima ya Afya kwa Wote wakwama kujadiliwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

USWADA wa She-

ria ya Bima ya Afya

kwa Wote wa Mwaka

2022 umeahirishwa
kujadiliwa na kupitishwa kwe-
nye Mkutano wa Tisa wa Bunge
kutokana na kutokamilika kwa
mashauriano kati ya serikali na
Bunge.

Jana Muswada huo ulipaswa
kusomwa kwa mara ya pili na
ya tatu ili wabunge wajadili na
kupitisha.

Akitoa taarifa bungeni jijini
hapa jana, Spika wa Bunge, Dk.
Tulia Ackson alibainisha kuwa
katika orodha ya shughuli
za jana, kulikuwa na hati za
kuwasilishwa mezani na Wa-
ziri wa Afya na Mwenyekiti wa
Kamati ya Kudumu ya Huduma
na Maendeleo ya Jamii lakini
hazikuwasilishwa kwa sababu
Bunge na serikali wanaendelea
na mashauriano juu ya mambo
ambayo hawajaafikiana vizuri
kwenye muswada huo.

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Aldof Mkenda
amesema serikali kupitia wizara
hiyo iko mbioni kuanzisha mfu-
ko rasmi wa kusaidia waandishi
mahiri wa vitabu nchini.

Amewataka waandishi hao
waliopo nchini kuchangamkia
fursa zinazotolewa ili kutoa
maandiko makini yatakayoleta
tija kwenye jamii.

Prof. Mkenda ambaye alim-
wakilisha Waziri Mkuu, Kassimu
Majaliwa, aliyasema hayo wakati
wa uzinduzi wa kitabu cha Con-
tinuity with Vision the Roadmap
to Success for President Samia
Dodoma juzi.

Alisema kuwa katika uon-
gozi wa Rais Samia, uandishi
umeonekana na serikali sasa

Alisema Bunge halitautazama
muswada huo ambao kwa mara
ya kwanza ulisomwa katika
mkutano uliopita na kupele-
kwa kwa Kamati ya Huduma
na Maendeleo ya Jamii ambao
ulipaswa uingie bungeni kwa
ajili ya kujadiliwa na kumaliza
kazi ya kuitunga sheria, hadi
pale kamati husika itakapofikia
mwafaka na serikali.

“Mchakato huo umeabhirish-
wa hadi hapo mashauriano
yatakapokamilika, Kwa sasa
wanaendelea na mashauriano
katika hoja kadhaa ambazo
zimeibuliwa na wabunge, wa-
dau mbalimbali waliojitokeza
katika kamati na nyingine. Seri-
kali inaendelea kuzitazama
namna bora ya kuwahudumia
wananchi kwenye eneo hilo la
Bima ya Afya kwa Wote,” alise-
ma.

Dk. Tulia alisema muswada
huo utapelekwa bungeni mara
watakapokuwa wameshakamil-
isha mashauriano hayo.

Muswada huo uliwasilishwa

At
Mfuko kusaidia waandishi mahiri wa wtabu wanukia

kuufanya kwa vitendo kwa
kuanzisha tuzo ya Mwalimu Ny-
erere ili waandishi nguli ambao
ni mahiri washiriki na kujipatia
tuzo hizo. Alisema katika kitabu
hicho ameona kimeandikwa na
waandishi wengi na ndani yake
kina vitu vingi ikiwamo masuala
ya elimu.

Mwandishi wa kitabu hicho,
Prof. Ted Maliyamkono, alise-
ma kulikuwa na kila sababu
ya kuandika kitabu hicho kwa
kushirikisha watu mbalimbali ili
kuwaeleza watanzania na dunia
kwa ujumla mambo mengi na
mazuri yanayofanywa na Rais
Samia Suluhu Hassan.

Alisema katika kitabu hicho
walizingatia mambo muhimu
ya kisera na si kufanya tathmini
ya utawala wake na kuwataka
wananchi wasione udhaifu na
upungufu wa kitabu kwa kuwa
lengo kuu la chapisho hilo ni

bungeni katika mkutano wa
Bunge wa Nane uliofanyika
Septemba mwaka huu baada ya
kuahirishwa kwa miaka kadhaa.

Kuwasilishwa kwake kulikuja
baada ya tamko la Rais Samia
Suluhu Hassan alilolitoa Sep-
temba 11 mwaka huu wakati
akiwa katika Jubilee ya Miaka 50
tangu kuanzishwa kwa Umoja
wa Wanawake Wakatoliki Tan-
zania (WAWATA).

Tangu Oktoba 19 mwaka huu,
Kamati ya Kudumu ya Bunge
Huduma na Maendeleo ya Jamii
ilianza kupokea maoni ya wa-
dau kuhusu muswada huo ili
kufanya marekebisho kadhaa
kabla ya kupelekwa bungeni.

Hata hivyo, wadau mbalim-
bali wamekuwa wakikosoa baa-
dhi ya vifungu vilivyopo katika
muswada huo.

YALIYOMO

Muswada wa Sheria ya Bima
ya Afya kwa Wote unazitaka
mamlaka nane zinazotoa usa-
jili, vibali, hati au leseni kwa

iv,
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kuchangia uboreshaji wa sera za
serikali.

Alisema kuwa ndani ya kitabu
hicho, kumeonyesha Rais Samia
amekuwa wa kwanza kutembe-
lea nchi nyingi tofauti na wen-
gine ili kufungua njia zilizofung-
wa milango ya biashara.

“Pia amekuwa kiongozi wa
kwanza kufanya filamu ya Tan-
zania The Royal Tour na ame-
kuwa mtendaji wa vitendo na si
wa maneno na kwenye utawala
wake amekuwa wa kwanza ku-
teua mawaziri wawili wanawake
katika wizara mbili ambazo
hazikuwahi kuongozwa na wan-
amke ambazo ni Ulinzi na ile ya
Mambo ya Nje,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule alisema
kitabu cha Continuity with Vi-
sion the Roadmap to Success for
President Samia Suluhu Hassan
kinakwenda kujibu maswali ya

waombaji kuzingatia kigezo cha
kuwapo uthibitisho wa uana-
chama katika skimu ya bima ya
afya.

Mapendekezo  hayo ya-
mewekwa kufanyika kwa kuz-
ingatia sheria zilizotungwa na
Bunge pamoja na mamlaka
zinazohusika na usimamizi au
utoaji.

Muswada huo pia unazitaja
mamlaka hizo kuwa ni zinazo-
toa leseni ya udereva, bima za
vyombo vya moto, utambulisho
wa mlipa kodi, usajili wa laini za
simu, leseni ya biashara, hati ya
kusafiria au viza, uandikishaji
wa wanafunzi wa kidato cha
tano, kidato cha sita na vyuoni
na utoaji wa Kitambulisho cha
Taifa.

“Kwa kuzingatia utaratibu
utakaoainishwa katika kanuni,
mwajiri katika sekta ya umma
na sekta rasmi binafsi atapas-
wa kumsajili mwajiriwa katika
skimu ya bima ya afya ndani ya
siku 30 tangu kuanza kwa mka-
taba wa ajira.

Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia,
Prof. Adolf Mkenda
(kulia), akikabidhi
kitabu kinachoe-
lezea mafanikio na
mwenendo wa uon-
g0zi wa Rais Samia
Suluhu Hassan kwa
Mkuu wa kitengo
cha mahusiano ya
Serikali cha Benki ya
NMB, Vicky Bishubo,
baada ya kukizindua
Dodoma juzi. NMB

ni miongoni mwa
wadhamini wa kitabu
hicho kilichoandikwa
na watu mbalimbali
nchini. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

watu wengi na makundi mbal-
imbali kuhusu hoja nyingi zili-
zomo kwenye jamii.

Awali Mkuu wa Chuo cha Mip-
Hozen Mayaya aklzungumza
kwenye uzinduzi huo, alisema
Rais Samia ametekeleza kwa
ufanisi miradi ya kimkakati kwa
ajili ya wananchi wake.

Alisema kuwa mikakati hiyo
ni pamoja na ushiriki wake kati-
ka filamu ya Tanzania The Royal
Tour ambayo imeongeza idadi
ya watalii wanaotembelea nchi-
ni na kazi kubwa ya wananchi ni
kuendelea kumwombea.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Umoja wa Vyuo vya Mashariki
na Kusini mwa Afrikia (ESAURP),
Ruta Mutakyawa alibainisha
kitabu kimewashirikisha watu
45 kutoka vyuo vya elimu vya
juu na kina kurasa 624 zeye sura
29.



12 Nipashe ..o v 1220

HABARI ZANZIBAR

Mauzo ya
mchanga,
vibali yalnglza
bil. 3/-

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Maji, Nishati
na Madini Zan2|bar im-
ekusanya Sh. bilioni 2.97
katika kipindi cha miezi
mitatu kutokana na mauzo
ya mchanga na vibali.

Fedha hizo zimekusany-
wa kutokana na utaratibu
wa usimamizi pamoja na
kuimarika kwa mfumo wa
kielektroniki wa maombi
ya vibali vya Maliasili zi-
sizorejesheka.

Naibu Waziri wa wizara
hiyo, Shabaan Ali Othman,
aliyasema hayo jana ka-
tika kikao cha utekelezaji
wa programu za wizara
kwa kipindi cha Julai hadi
Septemba, mwaka huu,
katika kikao cha pamOJa
na Kamati ya Mawasi-
liano, Ardhi na Nishati ya
Baraza la Wawakilishi Kili-
chofanyika kisiwani hapa.

Alisema usimamizi mzuri
pamoja na kuimarika kwa
mfumo wa kielektroniki
wa maombi ya vibali vya
maliasili zisizorejesheka
umesaidia udhibiti wa
mchanga na kwamba
idara ya Nishati na Ma-
dini imeimarisha kikosi
cha doria kwa dhamira ya
kudhibiti uchimbaji holela
wa mchanga.

Katika kuimarisha
udhibiti huo, alisema
kikosi cha doria pia Kili-
patiwa mafunzo ya uk-
aguzi wa vibali na leseni
pamoja na kuwapatiwa
vifaa vya mawasiliano ili
kurahisisha mawasiliano
kwa ajili ya kuleta ufanisi
katika kudhibiti maliasili
hizo.

Pia alisema idara ya ni-
shati na madini ilitumia
Sh. milioni 100 kuwalipa
fidia wananchi 23 ambao
mazao yao yaliathirika
kutokana na shughuli ya
uchimbaji wa maliasili
zisizorejesheka ikiwemo
mchanga katika mae-
neo yao. Mwenyekiti
wa Kamati hiyo, Yahya
Rashid Abdulla, aliiagiza
wizara kukutana na Mkuu
wa Wilaya na vijana wa-
naouza mchanga eneo la
Taveta, ili kutafuta namna
va kudhibiti biashara hiyo
katika eneo hilo.

Naye Mkurugenzi wa Ni-
shati na Madini, Mhandisi
Said Haji Mdungl alisema
watalifanyia kazi agizo
hilo lilitolewa na kamati
hiyo, kwa ajili ya kupata
maoni mbalimbali ingawa
idara ya nishati na madini
inatumia sheria namba 3
ya mwaka 2015, Sheria
yva Mazingira ya ‘Zanzibar
ambayo inamruhusu mtu
kusafirisha maliasili zisi-
zorejesheka na sio kuuza.

- DK. Mwinyi aahidi kuongeza bajeti afya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema Serikali
itaendelea kuongeza bajeti katika
sekta ya afya kadiri hali ya uchumi
itakavyoimarika ili kuhakikisha
inatoa huduma bora.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
jana katika uzinduzi wa ripoti ya
ufuatiliaji wa mkataba wa Nairobi,
kuhusu mkutano wa kimataifa wa
idadi ya watu na maendeleo, we-
nye lengo la kusimamia utekeleza-
ji wa makubaliano kuhusu utoaji
huduma bora kwa kinamama na
watoto, uliofanyika Hoteli ya Me-
lia, Kiwengwa mkoa wa Kaskazini
Unguja.

Alisema katika mwaka wa fedha
wa 2022/23 serikali imeongeza
bajeti kwa Wizara ya Afya kwa
asilimia 8.3 kutoka  bajeti ili-

yotengwa katika mwaka wa fedha
wa 2019/20, ikiwa ni juhudi za
kufikia azimio la Abuja la asilimia
15.

Ongezeko hilo la bajeti, alisema
limeimarisha upatikanaji wa hu-
duma bora za afya katika nyanja
tofauti, zikiwamo huduma za
mama na mtoto, huduma za wa-
toto na vijana pamoja na uzazi wa
mpango.

Kwa mujibu wa Dk. Mwinyi, hivi
sasa wananchi wote wanapata hu-
duma bora za afya katika eneo lisi-
lozidi kilomita tano kutoka maka-
zi ya kudumu ya mwananchi,
huku serikali ikiwa katika hatua za
mwisho kukamilisha mpango wa
bima ya afya.

Dk. Mwinyi alisema kwa msaada
wa washirika wa maendeleo, seri-
kali inaendelea kuandaa mfumo
wa afya, kujenga miundombinu
ya afya, kuajiri rasilimali watu na
kupata bidhaa zaidi za afya ili ku-

toa huduma bora za afya mijini na
vijijini.

Pia alisema alisema juhudi zina-
fanyika kuongeza upatikanaji wa
elimu ya umri wa kujamiiana na
uzazi kwa vijana wanaosoma na
wasiosoma, ili kuzuia pamoja na
kukabiliana na viwango vya juu
vya vifo vya uzazi, magonjwa na
mimba za utotoni ambazo zime-
kuwa zikiendeleea kujiri licha ya
juhudi mbalimbali za serikali.

Alisema pia serikali anayoion-
goza inafanyakazi kwa bidii kuko-
mesha ukatili wa kijinsia wa aina
zote, zikiwemo mimba za utotoni.

Alisema  sheria, sera na mi-
kakati iliopo imeimarishwa ili
kuakisi malengo yaliowekwa
katika ngazi za kimataifa, kikanda
na kitaifa.

Naye Mwenyekiti Mwenza wa
Kamisheni ya Ufuatiliaji Maazi-
mio ya Mkutano wa Nairobi, Rais
mstaafu Jakaya Kikwete, alisema

wataendelea kufuatilia changa-
moto mbalimbali zinazozikabili
nchi wanachama wa Umoja wa
Mataifa kuona jamii wakiwamo
wanawake wanapata haki zote zi-
nazostahili ~ ikiwamo elimu kwa
ajili ya kupambana na umas-
kini.

Mkurugeni Mkuu wa Shirika
Idadi ya Watu la Umoja wa Mataifa,
Natalia Kanem, alisema dunia
inakabiliwa na changamoto nyingi
ambazo matokeo yake wanawake
na watoto wanashindwa kupata
mafanikio vikiwamo vikwazo vin-
gi vinavyotokana na ukiukwaji wa
haki za binadamu.

“Ripoti yetu bado inasisitiza su-
ala la wanawake kupewa kipaum-
bele katika kuyafikia malengo yao
ikiwamo ushirikishwaji wa ngazi
za kisiasa, kupambana na ndoa za
utotoni ambazo ni kikwazo katika
kupata haki ya msingi ya elimu,’
alisema.

Wizara yasifu ushiriki NGO katika kilimo

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Kilimo, Umwagil-
iaji, Mifugo na Uvuvi imesema
inathamini juhudi na mchango
mkubwa unaofanywa na taasisi za
kiraia kwa wananchi katika kuima-
risha kilimo hasa kwa wakulima
wa mboga.

Waziri wa wizara hiyo, Shamata
Shaame Khamis, alisema hayo
jana katika hafla ya ugawaji wa
vifaa kwa wakulima wa mradi wa
viungo katika taasisi ya Communi-
ty Forest Pemba ya Wete Kisiwani
Pemba.

Alisema taasisi hiyo inafanya
juhudi kubwa kwa wakulima ka-
tika kuimarisha na kuboresha
sekta ya kilimo ili kufikia malengo
ya serikali pamoja na wakulima
ikishirikiana na wafadhili mbal-

imbali katika kuleta maendeleo ya
wananchi na taifa kwa ujumla.

Shamata alisema ni vyema
wakulima hao wakavitunza na
kuvienzi vifaa hivyo ili kutumika
ipasavyo katika malengo yaliyoku-
sudiwa sambamba na kuleta ma-
fanikio na maendeleo bora kwa
jamii.

Mradi wa viungo, alisema
umekuwa mstari wa mbele katika
kutatua changamoto kwa wakuli-
ma ambao wamejikita katika uku-
lima wa mboga na viungo hivyo
wizara itahakikisha inafatilia kwa
kina wakulima hao ili kufanikisha
utendaji wao wa kazi unaenda
sambamba na malengo ya seri-
kali.

Alisema wizara itaendelea kush-
irikiana na wadau wa kilimo kaika
kuhakikisha wanaongeza nguvu

za uzalishaji wa mazao bora yana-
patikana.

Mkurugenzi Mkuu wa Com-
munity Forest Pemba, Mbarouk
Mussa, alisema mradi wa viungo,
matunda na mboga una lengo
la kusaidia azma ya serikali katika
kuimarisha kilimo katika kukabili-
ana na mabadiliko ya tabianchi na
kuongeza kipato cha wakulima

wadogo.
Alisema mradi wa viungo
umewasajili wakulima 25907

Unguja na Pemba na wakulima
8,976 wamepatiwa mafunzo kupi-
tia mashamba darasa ambayo
huanzishwa na  watalamu wa
kilimo.

Mkurugenzi huyo alisema mion-
goni mwa mafanikio yaliyopatika-
na katika mradi huo ni kuanzisha
vitalu nane vya uzalishaji Miche

ya matunda na viungo Unguja na
Pemba ambapo kwa upande wa
Pemba imezalishwa miche 28,156
ambayo ina thamani ya shiling
28156000 iliyogaiwa kwa wakuli-
ma bure kwa lengo la kuongeza
uzalishaji.

Naye Ofisa Mdhamini wa Kili-
mo, Umwagiliaji, Mifugo na Ma-
liasili kisiwani Pemba, Dk. Suod
Nahoda Hassan, alisema wakati
umefika kwa wakulima kujikita
zaidi katika uzalishaji uliobora.

Tuwafu Ali Issa mkulima wa
humo, alisema mradi huo wa vi-
ungo, matunda na mboga ume-
waletea mabadiliko makubwa ka-
tika kilimo ambacho kimewapatia
mafanikio makubwa na maende-
leo bora ya uzalishaji mzuri katika
kilimo chao.
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SALUM ABDALLAH-5

»Mwanamuziki kutoka familia tajiri
Mtunzi wa kibao ‘Mkono wa Idd’

Na Adam Fungamwango

LEO tunamalizia historia
ya mwanamuziki Salum Ab-
dallah Yazidu (SAY) ambaye
tangu mwanzo sehemu zote
nne tumeelezea tangu kuzaliwa
kwake, changamoto alizopitia,
hadi kuwa mwanamuziki mkub-
wa Afrika Mashariki na Kati.

Sehemu hii tunaendelea na
kipengele cha chanzo cha kifo
chake cha kusikitisha kilicho-
tokea mkoani Morogoro. Sasa
endelea.

Usiku kucha ulikuwa wa
maumivu makubwa, asubuhi
mgonjwa alipelekwa hospitali
akafanyiwa upasuaji ikagundu-
lika alivunjika kiuno na mifupa
kupasua kibofu cha mkojo,
jambo ambalo kutokana na
kuchelewa kugundulika lili-
kuwa ni baya sana. Kama saa 7
mchana alitolewa chumba cha
upasuaji na wenzie waliokuwa
wakisubiri wakaambiwa waende
makwao wakale vizuri ili waje
baadaye kutoa damu kwa ajili
ya mgonjwa.

Wakatoka kwa furaha waki-
jua mambo yatakuwa mazuri.
Walielekea kwenye klabu yao

wakatengeneza chakula na
kula kwa furaha. Kulianza
hata kuwa na utani kuwa
.Mwarabu akipona atatoa
kibao kikali cha tukio

hili" ikumbukwe kuwa
baba yake Salum ali-

kuwa Mwarabu halisi

ila mama yake mzazi
ndiyo alikuwa mkazi wa
Morogoro. Lakini ilipotimu
saa kumi jioni taarifa ikaja
kuwa Salum amefariki.
Watu wakaanza kumim-
inika nyumbani kwake,
wakakuta hata maiti
imeshafikishwa kwake na
imewekwa katika chumba
kimoja ambacho
kilikuwa
kimeta-
yarish- |
wa kwa |
ajili ya
fremu
va
duka.
Inase-
me-
kana
baada
va
Salum

kufariki, daktari mkuu wa Mkoa
aliendesha gari lake hadi nyumbani
kwa Salum na kupaki nje na kuanza
kulia jambo ambalo mara moja
ndugu walielewa kuwa mambo
yameharibika.

Ndugu waliweza kutayarisha
sehemu ambayo watu waliojitokeza
kuweza kuaga mwili wa Salum kwa
mara ya mwisho.

Haikuchukua muda habari
zilisambaa kwa kasi licha ya
kwamba wakati huo hakukuwa na
simu wala mitandao ya kijamii.

Ulinzi ukalazimika ukimarisha
kwa kusaidiwa na polisi.

Kesho yake hali ilizidi kuwa
ngumu wakati wa kusindikiza maiti
kwenda makaburini ilikuwa kama
kila mtu alikuwa akitaka japo abebe
kidogo jeneza, hadi ikalazimu FFU
wawepo kuleta amani.

Jeneza la Salum lilibebwa ku-
toka Nunge nyumbani kwa mama
yvake hadi Msamvu kwenye eneo
alipozikwa, watu wakiwa wameji-
panga mstari mrefu jeneza likip-
itishwa chini, mkono kwa mkono,
hawakutumia gari.

Baada ya kifo chake kutokana na
simanzi kubwa, Redio Tanzania Dar
es Salaam (RTD) ilisimamisha ku-
piga nyimbo za mwanamuziki huyo
kwa muda.

Zilianza kupigwa baada miaka mi-
wili au mitatu kupita pale angalau
mashabiki wa mwanamuziki huyo
na bendi yake ya Cuban Marimba
majozi na simanzi yalipoanza ku-
puNgua.

Miezi michache kabla ya kufariki
mwamuziki huyo alitunga na kure-
kodi kibao cha ‘Ewe Mola Wangu’
ambacho kilionekana kama kilikuwa
kinatabiri kicho chake. Tunamalizia
makala hii na kibao chake hicho.

“Eee Mola wangu E Mola wangu,
nivue na ya dunia, hao walimwen-
gu, hao walimwengu, wanitafuta
kwa madawa, wataka wadhulumu
roho yangu, ili wapate furahiwa
eee. Nami natoa salamu zangu,
ningalimo mu dunia, kwa ndugu

~ Najamaa zangu, za mapenzi na
. furaha, za kuwatoa uchungu

. ajali itakaponifikia ee.

Nahadithi ndugu zangu,
nyuma waliobakia, waibeba
maiti yangu huku wakinililia,
ninashtakia Mungu nilotendwa
mu dunia, na hao walimwengu
nao watawafikia eee.”
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HIVI karibuni mtandao wa
YouTube uliondoa ngoma
moja ya Mbosso katika
uwanja wake wa kusikilizia
muziki na kuibua hisia to-
fauti kutoka kwa wadau.

Mbosso ambaye ni msa-
nii kutoka lebo ya Wasafi,
alijikuta akipata kibano
hicho baada ya wimbo wake
‘Yataniva' kuenguliwa katika
mtandao huo siku moja tu
alipozindua EP yake mpya
inayoitwa Khan.

Kwa ambao hawajafahamu
sakata hilo, inadaiwa wimbo
wa Yataniua, kuna vipande
vimeingizwa ambavyo
vinafanana na kila kitu na
ngoma mbili za wasanii
wawili tofauti.

Wimbo wa kwanza ni
Adiwale wa msanii kutoka
Afrika Kusini Young Stunna
na ule wa msanii Asake wa
Nigeria katika kibao chake
cha Piace Be Unto You.

Katika vipande vyote

DIAMOND
INAMA UFIKIRL..

vinavyodaiwa kuibwa ni vile
alivyoimba Diamond Plat-
numz, hivyo kuongeza joto
kutoka kwa mashabiki wa
muziki.

Madai ya kuiba vipande
vya nyimbo kutoka kwa
wasanii wengine, imekuwa
ikiwaandama wasanii kutoka
Wasafi, jambo ambalo linai-
bua hofu hasa kutokana na
lebo hiyo kuwa kinara wa
kutengeneza nyimbo kali za
Bongo Fleva.

Ukiachana na wimbo huo
wa Mbosso, pia Zuchu ame-

pata malalamiko kama hayo.

Kutokana na mfululizo wa
malalamiko hayo, ni wazi
uongozi wa lebo hiyo wana-
takiwa kukaa chini na kuan-
galia ukweli wake ili kupata
ufumbuzi wa kudumu.

Mchambuzi wa muziki,
Abdul Shekunenge amesema
kinacholalamikiwa na wengi
lazima kuwe na chanzo
chake, ni lazima Diamond na

uongozi wa wasafi kutafa-
kari na kupatia ufumbuzi wa
kudumu.

“Wafanye utafiti nini
chanzo cha malalamiko ya
aina hii, kisha watafutie
ufumbuzi ili kuhakikisha kile
walichokichuma kwa miaka
mingi hakishuki,” amesema.

Ameongeza kwamba
vipande hivyo vinavyolala-
mikiwa inawezekana ilikuwa
ni ubunifu wake na kwamba
kwa bahati mbaya imefa-
nana tu, hivyo ni muhimu
kutafakari na kufanya utafiti
zaidi kabla ya kutoa ngoma
kuepuka mifanano kama
hiyo.

Ikumbukwe kuwa lebo ya
Wasafi ni kubwa kwa Afrika
Mashariki na bara lote kwa
ujumla, hivyo kufanya kazi
kwa umakini ni suala la
kuzingatiwa ili kuendelea
kuwa kinara katika tasnia ya
muziki kwa muda mrefu.

kuj
hai

@amisamobetto
Siku zote uki-
taka kuwa mtu
mwenye amani
na akili iliyotulia
basi nyamaza
kana kwamba
huelewi .... na
puuza kana
kwamba huoni
wala kusikia

@ chuchuhansy

Najua hata

ikitokea ni-
meacha kuigiza basi
nimewaachia muigizaji
ambae 99% atacheza
kama mimi inshallah

@shamsaford
Unaweza ukawa yeyote
kwenye hii Dunia .Kuna

bahati kuna muda wa

Mungu ,kuna huruma na
upendo wa Mungu.USICHOKE
itafuta ,usikate tamaa ukiwa

Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele
0.~ (3)

AL

kila kitu kinawezekana .

Kila mtoto ana bahati yake
usimfananishe mtoto wako na
mtoto mwingine

@heriethpaul

1 Ustawi wa akili

huanza na kuhisi

yote. Mema, mabaya, yasi-
yoelezeka. Na kukua kuto-
kana na uzoefu. Ninajiunga
na @dkny kwa kuanzisha
mazungumzo kuhusu afya
ya akili na kutetea wale
walioathiriwa na ugonjwa wa
akili. Kwa hivyo unaende-
leaje, kweli

@stevenyerere2
Mzee lile Fataki au
mshutiii aliopiga
ki Aziz Stephan ni
balaaaaa
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Vanillah Music alivyosugua

benchi

BAADA ya kutam-
bulishwa katika tas-
nia ya muziki, Vanil-
lah Music, amesema
ametumia mwaka
mmoja kukubalika
na kuaminiwa na Ali
Kiba.

Amesema ndani ya
kipindi hicho ali-
fundishwa namna ya
kuwa karibu na wen-
zake ndani ya lebo
ya Kings Music, na
kwamba amegundua
sehemu aliyokuwepo
ni sawa na chuo.

“Kaka Kiba amenifundisha mambo mengi kuhusu muziki,
mwanzo nilikuwa mbinafsi kwa kila jambo lakini nashukuru
hilo sasa limeondoka baada ya kuwa karibu naye,” amese-

ma Vanillah.

Nuh Mziwanda usirudie

tena

MKALI wa Bongo Fleva,
Nuh Mziwanda, amesema
watu wasimfikirie tofauti ku-
tokana na kuvaa kwake nguo
va kike, kwani ilikuwa moja
ya matayarisho yake ya kazi.

Nuh Mziwanda ameiambia
PlanetBongo ya East Africa
Radio kwamba kuvaa mavazi
ya kike alikuwa na lengo la
kuvuta watu kuwa tayari na
EP vake mpya ya Wonders.

“Nilitaka kuwaweka tayari
watu kupokea EP yangu,
sijafanya kwa ubaya ilikuwa
njia moja wapo ya kusukuma
biashara yangu. Kitendo cha
watu kunitukana ni tayari
wanajua kuna EP yangu

MWANAMITINDO na mwana-
muziki wa kizazi kipya, Hamisa
Mobeto; watu wanaomfuatilia
kila kukicha wanajisumbua, kwa
sababu maisha yake anayapanga
mwenyewe. Mobeto amesema Kku-

tokana na tabia yake huwa hapati
shida kuishi kama anavyotaka,
licha ya kuzungukwa na watu
wenye mitazamo tofauti.
“Nimechagua kuishi maisha
yangu mimi na si vinginevyo

ACHENI KUMKERA MOBETTO

ndiyo maana Kkila kukicha sichuji
na sichukii hata kidogo, maisha
yangu ni mazuri kwa maana
nina furaha moyoni mwangu na
nina amani siku zote,” amesema
Mobeto.
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MWANAMUZIKI Billnass amewashauri
wanandoa kuwa wavumilivu kutokana
na wao kuwa chanzo cha kusambaratika
kwa familia.

Billnass amesema tangu afunge ndoa
na msanii mwenzake Nandy, amegun-
dua wanandoa ndio husababisha kuy-

umba na hatimaye kuvunjika kutokana
na kutoheshimiana na kufuata maadili.

Billnass na mkewe Nandy walifunga
ndoa miezi mitatu iliyopita na ndoa
inasemekana imeweka historia ya
kutumia bajeti kubwa kuliko ndoa za
mastaa wengine Bongo.

Mbagoni: Himaya ya Wachawi

Na Adam Fungamwango

FILAMU hii inaitwa ‘Mbagoni' inayoe-
lezea himaya ya watu ambao kazi yao
wakiamka mpaka kulala akili yao iko
kwenye uchawi tu. Wanakaa kufikiria
uchawi kiasi kwamba hakuna maende-
leo yoyote yanayofanyika. Kwa bahati
mbaya hata mfalme wao anachofikiria
ni uchawi na kutoa makafara bila
sababu za msingi.

Imechezwa na wasanii wengi ambao
ni kila Narvotus Mayenga, Lairat Seif
Ponza, Asha Mlela, Suzan Nguvumali,
Ayoub Taffy, Halima Maulid, Rajab
Jumanne, Dotto Matotola, Norvatus

Mayvenja, Ally Njenje, Elizabeth Yoha-
na, Habiba Kipaga, Halima Maulid,wote
hao wakiongozwa na mzee Fadhili
Msisiri aliyeigiza kama mfalme.
Inaanza kuonyesha himaya va
Chilabumba kuna mtu mmoja aitwaye
Tamba akiwa na mkewe Maiza. Wao
wenyewe wanapendana, lakini ndoa
yao haipendwi na watu wengine kwa
sababu tu Maiza hazai. Wazazi, ndugu
jamaa na marafiki wa Tamba wan-
amshauri aole mke mwingine, lakini
Tamba mwenye anakataa.
Unatengenezwa mpango wa fumanizi
feki na ndugu zake Tamba. Wanamten-
geneza mwanaume ili akutane njiani

na Maza wazungumze
sehemu ambayo Tamba
atapita ili akasirike na
kumuacha. Hilo li-
nafanyika na kwa kiasi

fulani linafanikiwa kwani 4

Tamba akakasirika na
kumtimua mkewe nyum-
bani.

Akiwa njiani kuelekea
kwao, Maiza anatokewa
na mzimu ukimuambia
kuwa kama tatizo ni ku-
zaa basi atapata mtoto.

kukawa na mpango wa

Huko kwa mfalme nako \

kumtoa mtu kafara, la-
kini sharti awe ni mwan-
amke ambaye yuko kwe-
nye ndoa lakini hazai.
Wakaamua kumsaka mke
wa Tamba kwani yupo
yeye pekee kwenye
himaya hiyo. Akapele-
kwa kutolewa kafara,
lakini halikukamilika
kwa sababu aliokolewa
na mzimu ule ule uliom-
wambia atapata mtoto.
Ndugu wa Tamba
wanamshauri arudiane
na mwanamke wake wa
zamani Makaluwa am-
baye alishawahi kuzaa
naye mtoto akafariki.
Tamba anakataa. Kwa
sababu anakumbuka

kuwa mtoto yule aliliwa nyama na bibi
yake mzaa mama.

Kwenye himaya hiyo watu wengi ni
walozi. Maiza anashika mimba, la-
kini mtoto anayemzaa aitwaye Mviko
ndiye anayetumwa na mizimu kwenda
kumaliza uchawi kwenye himaya hiyo.

Wachawi wanafanikiwa kumuua
Maiza baada va kujifungua, lakini
mtoto ambaye naye alitaka kumuua,
walishindwa na alipofika umri wa
miaka 12 tu, akaanza kazi ya kuwa-
saka walozi wote kwenye himaya
hiyo. Wote wakaisha, wakiongozwa na
mama wa Makaluwa, mkuu wa wacha-
wi, aliyekuwa akilazimisha Tamba
amrudie binti yake.

Mviko aliirudisha himaya kuwa
shwari, lakini akabaki wa baba yake
Tamba, mama yake Maiza akiwa ame-
fariki.

5 KALI ZA MAAFA, AJALI, VIFO

Na Adam Fungamwango

JUMAPILI iliyopita Tanzania ilipatwa na msiba mkubwa kutokana
na ajali ya ndege kuanguka na kutumbukia kwenye Ziwa Victoria,
ikisababisha vifo cha watu 19, huku kiasi cha abiria 24 wakiokole-
wa.

Ndege hiyo ya Kampuni ya Precision Air ilikuwa ikijaribu kutua
kwenye Uwanja wa Bukoba bila mafanikio.

Kuna watu wamepoteza baba, mama, wake, waume, wapenzi na
wachumba zao. Mmoja alikuwa anakwenda kutambulishwa ukweni.
Mwingine ndiyo kwanza alikuwa ametoka masomoni. Familia ny-
ingi zimepoteza watu waliokuwa wanawategemea. Ni msiba mzito
wa taifa.

Kwa bahati mbaya sana wanamuziki na wasanii wa sasa hawa-
tungi nyimbo za majanga kama haya.

Zamani wanamuziki walikuwa wanatunga nyimbo za aina hii na
kubaki kumbukumbu isiyofutika vizazi kwa vizazi.

Leo tunaziangalia nyimbo zilizoimbwa na wanamuziki kwa ajili
maafa, ajali kama ya ndege iliyotokea Bukoba mkoani Kagera na
kusababisha vifo.

Mbaraka Mwinshehe-Poleni Rufiji

Wimbo huu ulirekodiwa kati ya mwaka 1974 na 1975 kutokana
na mafuriko makubwa zaidi kuwahi kutokea kwenye historia ya
Tanzania ya mto Rufiji.

[likuwa mwaka 1974 mafuriko hayo vyaliyotikisa nchi, yalisababi-
sha vifo vya watu wengi, mifugo na mazao kuteketea kwa maji.

Baada ya maafa hayo ambayo hadi leo yamebaki simulizi kwani
pamoja na mafuriko mengine kutokea ya hapa na pale, lakini hay-
akuweza hata theluthi kulinganisha na yale ambayo yalisababisha
kama Ikwiriri, Muhoro, Mkongo, Kilimani, Mloka na Msona.

Mbaraka Mwinshehe aliingia studio za Redio Tanzania Dar es
Salaam (RTD) na kurekodi wimbo wa kuwapa pole wakazi wa Rufiji
na hata Ulanga, kwani nao pia mafuriko hayakuwaacha. Wimbo
ukaitwa ‘Poleni Rufiji.

“Poleni sana ndugu zetu wa Rufiji kwa maafa mliyoyapata, poleni
ndugu wa Ulanga kwa hasara kubwa zilizotokea.

Mafuruko yamekuwa makubwa sana, majumba na mashamba
yamefagiliwa, hakubaki kitu ila ni vifo na njaa zimewakuta,” hayo
ni baadhi ya maneno yaliyomo kwenye wimbo huo.

Max Bushoke-Ajali ya Aminani

Wakati kwenye ndege iliyoanguka Jumapili kulikuwa na mwa-
namke aliyekwenda kujitambulisha ukweni, katikati ya miaka ya
1980 kwenye Mtaa wa Mafere Kinondoni, Dar es Salaam, alifariki
mwanamama mmoja kwa ajili ya gari.

Wanamuziki wa Orchestra Safari Sound (0SS) Ndekule ambao wa-
likuwa na urafiki na mume wa mwanamke huyo wakaamua kum-
fariji jamaa kwa kumtungia wimbo waliouita ‘Ajali ya Aminani’.

“Mola aiweke pema peponi roho yake, Aminani Mandari mpenzi
sitomsahau. Atakumbukwa daima na ndugu na jirani zake, wa Mtaa
na Mafere, mwanaye Mwanaidi, Mariam Amina na Haji hawachoki
kumuwaza mama.” Ni moja ya shairi kwenye wimbo huo utunzi
wake Maximillian Bushoke.

Msondo Ngoma Music-Ajali

Kabla hajafariki dunia mwaka 2006, TX Moshi alitunga na kuimba
wimbo ‘Ajali’. Wimbo huu aliutunga na kuurekodi baada ya kupata
ajali ta gari maeneo ya Mivinjeni, Keko Machungwa, Dar es Salaam.
Ni ajali ambayo ilisababisha matatizo ya mguu ambayo ndiyo yali-
sababisha kifo chake.

Hata wakati akitunga na kurekodi nyimbo hizi, akiwa hata juk-
waani alikuwa anakaa kwenye Kiti.

Zahir Ally Zorro-Makiwa

Ni wimbo uliotungwa na Zahir Ally Zorro kuhusu mpenzi wake
aliyefariki na kumuacha mkiwa. Anasema hatomsahau mpenzi
wake Chiku kwa sababu amemtoka kimwili tu, lakini kiroho yupo
na yeye.

Marijani Rajab-Zuwena

Marijani Rajab anaizungumzia ajali ya gari iliyotokea kwenye
daraja la Salenda ambayo mpenzi wake Zuwena yumo.

Aliposikia alitoka mbio hadi hospitalini kwenda kumuona kama
yu hai au amekufa. Kwa bahati alimkuta mzima. Sasa anafikiria
sinjui ingekuwaje, au angefanya nini kama mpenzi wake angekufa
ajalini.
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MWANAMUZIKI wa Injili Paskal
Linda, maarufu kama ‘Batarokota’,
sasa anatafuta huruma za Watan-
zania kuokoa maisha yake kuwa
hatarini kutokana na tatizo la
misuli kupasuka.

Botarokota ambaye anaimba
muziki wa Injili kwa mtindo wa
Hip hop, anapata matibabu katika
hospitali ya Muhimbili ambako
anahitajika kufanyiwa upasuaji wa
misuli ya koo.

Akizungumza na BT, Botarokota
amesema matatizo hayo yalianza
mwaka 2020 akiwa mkoani Mwan-
Za.

Katika fani ya muziki, alianza
mwaka 1990 katika kundi la G ta
Dunia la mkoani humo na kutoa
albamu yao ya kwanza .One Day’
mwaka 1998, ikiwa na nyimbo 10.

Baada ya kujitenga na kundi
hilo, mwaka 2014 alitoa singo yake
inayoitwa ‘Wewe Shetani Mimi
Uniache’.

Baada ya kutambulisha kibao hi-
cho, ndipo matatizo yalipomuanza
kwa kuonyesha dalili ya kutapika
damu.

Katika kutafuta tiba ya ugonjwa
huo alilazwa katika hospitali za
mkoa wa Morogoro na Soukoture
va Mwanza, lakini hakupata nafuu.

Hatimaye mwanzoni mwa mwaka
huu, alihamishiwa Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili, ambako huko
baada ya kufanyiwa uchunguzi

BONGO FLEVA £
> :

‘Batarokota’ |
HURUMA YENU =
ITAMUOKOA

ilibainika mishipa yake ya chini
ya koo ni dhaifu na kusababisha
kupasuka.

Huko iligundulika kuwa mi-
shipa chini ya koo inapasu-
ka mara kwa mara kuto-
kana na presha ya ini.

Amesema daktari am-
emwambia anahitajika
kufanyiwa upasuaji :
wa koo na inahitaji-
ka kiasi cha shilingi
800 000.

“Mimi mwenyewe
nimejiwekeza na
kupata nusu va
gharama, kiasi |
kingine nawaom- -
ba Watanzania
wanisaidie ili
nifanyiwe upas-
uaji,” amesema
Botarokota.

Ameeleza
kwa watu
watakaopenda
kumsaidia wa-
tumie namba
ya akaunti
va NBC,
011174022426
kwa jina la
Paskal Bea-
tus Linda au
Exim Bank
0371001234,

P

Town Classic Band

Tukuyu Sound Band

Jana kwa mara ya kwanza baada ya kumaliza ‘lis-
tening part, walikuwa ndani ya ukumbi ya Kibozone
Malamba Mawili Mbezi, leo Jumamosi watafanya
Vitu vyao katika ukumbi wa Buga Lounge Kimara.

Twanga Pepeta
yopita, jana ljumaa walikuwa ndani ya ukumbi wa
Mawasiliano Park Ubungo, kesho Jumapili watamal-
izia wikiendi katikati ya Gwambina Lounge, zamani
TCC Club Chang'ombe.

Orchestra Sikinde Original

Bendi hii mpya iliogawanyika kutoka Sikinde, leo
Jumamosi inafanya vitu vyake katika ukumbi wa
Shabaha Mbezi Beach, kesho Jumapili kama kawai-
da itakuwa katika ukumbi wa Nefaland Manzese
Argentina.

Kila Jumapili humalizia wikiendi katika ukumbi
wao wa nyumbani wa Mawasiliano Park, uliopo
Ubungo kando ya Barabara ya Sam Nujoma.

FM Academia ‘Wana Ngwasuma’

Kama kawaida yao, siku ya Jumamosi hufanya
Vitu vyao katika ukumbi wa Mawasiliano Park
Ubungo, uliopo kando ya barabara ya Sam Nujoma.

Kimokimo Band

Wakiwa chini ya mwimbaji wa siku nyingi ali-
yepitia bendi mbalimbali, Khadija Kimobitel, kila
ljumaa huwa ndani ya ukumbi wa Mariot uliopo

Mambo Live Band

Kila ljumaa inafanya vitu vyake katika ukumbi wa
The Crown Pub, kisha Jumamosi inakuwa ndani ya
ukumbi wa Village Hotel.

Waluguru Original

Bendi hii yenye maskani yake mjini Morogoro,
kila Jumamosi hufanya vitu vyake katika ukumbi
wa Terminal Pub Msamvu na Jumapili itakuwa
ndani ya ukumbi wa F2 Florida mjini humo.

Miengoni CIa_s_s_ic Band
makamuzi yake katika ukumbl wa Kokoriko Annex,
kesho Jumapili itamalizia wikiendi katika ukumbi
wake wa nyumbani wa Mjengoni Club Orasiti jijini
humo.

Maina Band

Bendi hii ikiwa chini ya Liston Maina, leo Juma-
mosi itafanya makamuzi ya nguvu na itakuwa ndani
ya ukumbi wa Regancy Park, Mikocheni.
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i Aidha, mjasiriamali huyo shupavu
A 4 ’ ameeleza kuwa yeye ni mfano wa - :
kuigwa katika jamii, tofauti ni kwamba
r 3 watu wengine hawajaangaziwa sana
! i kama yeye kwa sababu wao sio watu
X r '

£ mashuhuri. eeree——
l’. “Mimi ni bora kuliko wanawake
MWANAMUZIKI nyota wa Kenya, Akothee
- amekuwa na hasira baada ya kushutumiwa

wanaotoka nje, sikubaliani na upuuzi.
: Sheria zangu ,kama sio za maana kwetu
! stunaacha. Sitakuwa na wanaume sita
- 3 maishani mwangu nampenda Mwa- =

naume mmoja mmoja, na mume wa mtu kwan naume mmoja kwa wakati,” amesema
gu sawa na kidonge kichungu. Napenda mwa- mwanamuziki huyo. e
naume wangu tu,” amesema kupitia ukurasa « + Kufikia sasa, Akothee amekuwa

kwa tabia yake ya kubadilisha wanaume mara wake wa Facebook. = — katika uhusiano na wanaume matano
Kwa mara. e e Akothee alitoa ufafanuzi huo wakati alipoku- wanaojulikana. Aliwahi kuwa kwenye
Akothee ambaye ni mama wa watoto watano & wa akijibu tuhuma za kuwahi kuwa na uhusi- ndoa na Jared Okello ambaye ni baba
amevishtumu vyombo vya habari na wana- ano wa kimapenzi na mzungu kutoka Afrika © = wa binti zake watatu kabla ya kutaliki-
mitandao kwa kumpa picha mbaya mbele ya Kusini. - e ana na kuchumbiana na wazungu wen-
jamii. weee Amesema mwanamume huyo anayeonekana gine wawili ambao alizaa nao mtoto wa
Mwimbaji huyo mwenye umri wa miaka 42 naye kwenye picha ambayo imekuwa ikisam- kiume kila mmoja.
amesema tofauti na wanawake wengine, yeye baa kwenye mitandao ya Kijamii, alikuwa ni Baadaye alijitosa kwa aliyekuwa
amekuwa na uhusiano wa kimapenzi na wa- mpambaji tu kwenye video yake ya muziki na meneja wake, Nelly Oaks kabla ya
naume watano pekee ambao amewahi kuchum- ! hawakuwahi kuwa na uhusiano wowote wa " kutengana katika hali ya kutatanisha
biana Nao0. =g~ e Kimapenzi. s =—esmesesss- mapema Mwaka hUU. e
“Nina miaka 40 na wanaume 5, hesabu jinsi “Yupo kwenye ndoa yenye furaha na ana wa- ~ Kwa sasa amechumbiwa na mzungu
i nilivyo na nidhamu. Tena sitoki nje katika toto. Kitu gani kibaya nyinyi? Mnaweza kuwa kutoka Uswizi ambaye amembatiza jina
uhusiano wangu. Mimi huchumbiana na mwa- na akili? Mheshimu familia za watu,” amesema  Omondi. 1
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We Teni tattoo

hadi kwenye

MKALI wa muziki wa Nigeria, Teni
amewataka mashabiki zake kuwa na
furaha kwa sasa kutokana na kuwa
na uwezo wa kuwabusu kwa meno
yenye michoro.

Katika video fupi aliyosambaza
mtandaoni Teni ameonyesha mchoro
wake maarufu kama VVS ambao al-
idai kuwa una thamani ya mamilioni
ya pesa.

Teni alijigamba mtu yeyote ata-
kayepata bahati ya kumbusu ni
lazima atajisikia furaha kutokana na
mwonekano huo.

Wizkid kuwa kama
Bob Marley

STAA wa muziki wa Nige-
ria Wizkid, amedokeza kuwa
anasimamia kazi zake yeye
mwenyewe ili kazi zake zidumu
muda mrefu.

Amesema anataka kuwa kama
nguli wa muziki wa reggae Bob
Marley, ambaye ni mmoja watu
anaowapenda na kuwa mfano
kwake.

Wizkid alihudhuria tamasha
la muziki kwa heshima ya Bob
Marley, na kueleza limemtia
moyo kuendelea kusukuma
mbele juhudi zake.

Bad Boy usiige
maisha

MSANII na kipenzi cha
mashabiki wa Nigeria, Bad Boy
Timz ameelezea maoni yake
kuhusu kile anachoona kama
shinikizo katika tasnia hiyo.

Maoni yake hayo ameyatoa
baada ya mwimbaji maarufu
wa BXNX, hivi karibuni kutumia
naira milioni 40 kununua gari la
kifahari la Mercedez Benz.

Kutokana na tukio hilo,

Bad Boy Timz alirekodi video
akiwaambia mashabiki wake
kwamba lilikuwa linazidi kuwa
na maisha ya kifahari.

Burna Boy,
Shakira watikisa

MWANAMUZIKI maarufu
kutoka Nigeria, Burna Boy, kwa
mara nyingine amewaambia
mashabiki wake namna anavy-
ojivunia kufuatia kolabo yake
na nyota wa kimataifa, Shakira.

Burna na Shakira pia wana-
shirikishwa kwenye kampeni
va Krismasi kwa kuonyesha
mitindo ya mavazi ya kifahari.

Baada ya ujumbe wake huo
kusambaa mitandaoni, idadi
kubwa ya Wanigeria walivamia
ukurasa wa msanii huyo na
kumpongeza kwa furaha.

Mwigizaji Nollywood
nusura auawe

Meneja wa Hoteli moja nchini
Nigeria, amemuokoa na kifo
muigizaji wa Nollywood baada
ya mpenzi wake kuweka sumu
katika kinywaji chake.

Katika video zilizosambaa
mitandaoni mwigizaji wa
Nollywood nusura anyweshwe
sumu na mpenzi wake, video
hiyo ilionyesha wakati meneja
wa hoteli alipotoka nje ya ofisi
yake ili kumzuia mwigizaji wa
Nollywood asinywe Kinywaji
chake kilichokuwa na sumu.

Video hiyo iliyosambazwa
na mwimbaji Kelly Handsome,
illambatana na chapisho lake
akiwaonya wanaume kuwa
waangalifu na baadhi ya wa-
nawake wanaolala nao na kuji-
husisha nao.Akifichuu kwake.
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Dunia inavyohangaika mabadiliko tabianchi
o Afrika yashuhudia ukame, njaa, mafuriko

Na Mwandishi Wetu

CHI za Afrika zimejikuta

zikikumbwa na athari

za moja kwa moja za

mabadiliko ya tabianchi.
Kuanzia kusini hadi kaskazini,
mashariki mpaka Magharibi ya
bara kote kumejitokeza athari
hizo.

Moja ya athari mbaya na im-
ekuwa ikitolewa mfano ni ukame
mbaya unaoendelea kuzikumba
nchi za Somalia, Ethopia na
Kenya na kusababisha maafa
makubwa kwa binadamu na wany-
ama.

Inaelezwa mamilioni ya watu
wapo hatarini kupoteza maisha
yao kwa kukosa chakula na maji,
huku wanyama pori wameripoti-
wa kufa katika mbuga tofauti za
nchini Kenya.

Rais wa Tanzania, Samia Shu-
luhu Hassan, ameungana na
viongozi mbalimbali duniani ka-
tika mkutano wa kilele wa kujadili
namna ya kupambana na mabadi-
liko ya tabianchi nchini Misri ili ku-
pata ufumbuzi wa kudumu.

Katika hutuba yake katika kon-
gamano hilo, Rais Samia ameitaka
dunia kuungana kukabiliana na
changamoto hiyo, akisema ma-
jawabu yake ni lazima yawe ya
kimataifa na kuwatolea wito nchi
zilizoendelea ambazo ndio zinaon-
goza kwa uchafuzi zitekeleze kwa
vitendo ahadi zao za kupunguza
madhara ya mabadiliko ya tabi-
anchi.

Amesema pamoja na nchi masi-
kini ikiwamo Tanzania kujitahidi
kuweka mikakati ya utunzaji wa
mazingira, bado hatua hiyo hai-
toshi kama hazina fedha za kuto-
sha kukabiliana na maengo wali-
yojiwekea.

Akitoa mfano amesema Tanza-
nia na nchi nyingine za kipato cha
chini zimeandaa mipango ya kina
ya kuhimili mabadiliko ya tabi-
anchi.

Wakati Rais Samia akionyesha
njia hiyo, mataifa tisa makubwa
nayo yametambulisha umoja wao
wa kuzalisha nishati kwa njia ya
upepo wa bahari.

Uingereza, Ujerumani, Marekani
na Japan ni miongoni mwa nchi
zilizotangaza kujiunga na muun-
gano wa kushajihisha uendelezaji
wa nishati ya upepo wa mawimbi
ya bahari, kwa jina la GOWA.

Muungano huo ulioasisiwa kwa
lengo la kuondosha vikwazo vya
kupata nishati, ulianzishwa awali
na Shirika la Kimataifa la Nishati
Jadidifu (IRENA) Denmark na
Baraza la Nishati ya Upepo Duni-
ani.

Mataifa mengine yaliyojiunga
na muungano huo katika mkutano
huo ni Ubelgiji, Colombia, Ireland,
Norway na Uholanzi.

IRENA na Shirika la Nishati Du-
niani (IEA) wanatabiri kwamba
kufikia mwaka 2050, nishati ito-
kanayo na upepo wa bahari itap-
indukia jigawati 2000 kutoka 60

za sasa, hatua ambayo itasaidia
kuzuwia kupanda kwa joto kwa
zaidi yanyuzi 1.5 za kabla yazama
za viwanda.

Mjumbe wa mabadiliko ya tabi-
anchi wa Ujerumani, Jennifer Lee
Morgan, ambaye nchi yake ni ya
tatu kwa kuzalisha HYPERLINK
“https://www.dw.com/sw/guter-
restuchukue-hatua-za-pamoja-
ama-tuangamie-sote/a-63672039”
nishati hiyo duniani, anasema
kuna mipango ya kuongeza

utowaji wa nishati ya upepo wa
mawimbi ya bahari kwa kiwango
kikubwa.

“Bahari ya Kaskazini itageuka
kuwa mtambo mkubwa kabisa
na endelevu wa kuzalisha umeme
na kuchukuwa nafasi ya gesi na
mafuta kwa haraka.” Anasema
Waziri wa Nishati wa Ubelgiji,
Tinne Van der Straeten.

UINGEREZA KUTOA MIKOPO
NAFUU

Katika hatua nyingine, Uin-
gereza imesema inapanga kutoa
mikopo mipya kuzisaidia nchi am-
bazo zimeathirika zaidi kwa ma-
janga yatokanayo na mabadiliko
ya tabianchi.

Wizara ya fedha ya nchi hiyo
imesema kwenye taarifa yake
kwamba mikopo hiyo itajumuisha
kipengele kinachowaruhusu wa-
kopeshwaji kuacha kulipa madeni
yao endapo nchi zitakuwa zime-
kumbwa na majanga hayo.

Shirika la ukopeshaji wa nje wa
Uingereza (UKEF) ndicho chom-
bo kilichokabidhiwa jukumu la
mikopo hiyo, ambayo itatolewa
kwa mataifa yenye kipato cha chini
na visiwa vidogo vidogo.

Wizara ya fedhaya Uingereza in-
asema kwamba taarifa za kina juu
ya mpango huo zitatolewa kwenye
mkutano huu wa COP27.

“Nina fahari kusema kwamba
Wakala wa Ukopeshaji wa Nje wa
Uingereza ndiyo wa mwanzo kabi-
sa duniani kutoa mikopo ambayo
itasitisha malipo ya huduma ya
madeni kwa nchi zinazokumbwa
na majanga ya tabianchi na ya ki-
maumbile.” Anasema Naibu Wa-
ziri wa Fedha wa Uingereza, James
Cartlidge.

WASIWASI WATANDA ULAYA

Shirika la Mazingira barani Ul-
aya (EEA) linasema kuwa mab-
adiliko ya tabianchi yamegeuka
kitisho kwa afya na mustakabali
wa binadamu.

Linataja kiwango kikubwa cha
joto, mafuriko, na moto unaowaka
misituni inageuka kuwa uhalisia
wa maisha ya sasa.

Mkutano huo wa Misri, shirika
hilo linasema kulikuwa na idadi
kubwa ya vifo kwenye majira ya
kiangazi ya mwaka huu barani Ul-
aya vilivyotokana na kuongezeka
kwa joto.

“Idadi hii inaweza kuongezeka
endapo hakutakuwa na hatua za
uhakika kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi.” linasema
shirika hilo.
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EKNOLOJIA inazidi

ukua kwa kasi kiasi am-

bacho ni kawaida kuona

nyama inaoteshwa kwe-

nye maabara na viungo vili-

vyotengenezwa na binadamu

kama njia ya kukidhi mahitaji ya
kitabibu.

Hata  hivyo, ulimwengu
umezidi kushangazwa baada ya
damu kuingia kwenye orodha
ya viungo vinavyoweza kuten-
genezwa na binadamu.

Imeelezwa kwa marayakwan-
za dunia imeshuhudia damu
iliyoundwa katika maabara im-
eweza kuwekwa kwa binadamu,
hayo ni kulingana na watafiti ku-
toka nchini Uingereza.

Kama sehemu ya majaribio ,
kiasi kidogo cha vijiko viwili vya
damu vilitiwa katika mwili wa

binadamu.
Watafiti  wanaona  jinsi
damu iliyotengenezwa kwe-

nye maabara inavyofanya kazi
baada ya kuingia mwilini.

Kundi la maafisa wa afya ku-
toka NHS Blood and Transplant
ya Uingereza na wenzao wa
Bristol, Cambridge walifanya
kazi kwa pamoja kwenye mradi
huo.

Kutokana na maumbile ya
binadamu, kwa hakuna chaguo
jingine bali ni lazima mtu
anayeishiwa damu kutegemea
watu wengine wamchangie.

AINA ADIMU ZA DAMU

Kupata damu kutoka kwa
makundi adimu kama vile ‘Bom-
bay blood’ na ‘AB-ve’ ni kazi
ngumu sana. Lakini lengo kuu
la watafiti ni kukuza makundi
kama hayo kwa kuwapatia
damu kutoka maabara.

Watu wanaougua magonjwa
kama vile saratani ya damu
maarufu kama selimundu mara
nyingi huhitaji kutiwa damu ya
kwenye mishipa.

Damu ya kundi moja la damu
na mwili wa mgonjwa inapaswa
kuongezwa. Ikiwa damu ni ya
kundi tofauti, mwili hautakubali.

“Baadhi ya aina za damu ni na-
dra sana”, anasema Prof Yasley
Toye wa Chuo Kikuu cha Bristol.

Anasema kuwa ni watu 10 tu
duniani wanaweza kuchangia
baadhi ya vikundi.

‘Bombay blood’ ni mojawapo
ya makundi ya damu adimu
zaidi duniani. Tlitambuliwa kwa
mara ya kwanza huko Bombay.
Kwa sasa kuna vitengo vitatu
pekee vya aina hii ya damu vina-
vyopatikana Uingereza.

Watafiti wanatumai kutengen-
eza damu katika maabara kama
suluhisho la shida kama hizo.

JINSI INAVYOANDALIWA

Jinsi damu ya maabara invy-
oandaliwa, ni pale seli nyekundu
za damu zina jukumu muhimu
katika kubeba oksijeni kutoka
kwa mapafu hadi sehemu
zingine za mwili.

Kwanza, karibu 470 ml ya
damu hukusanywa kutoka kwa
wafadhili, halafu seli za shina
ambazo zina uwezo wa kuwa

Maajabu damu sasa

kuzalishwa maabara

e Utafiti wabaini ni bora kuliko ya binadamu

seli nyekundu za damu huku-
sanywa kutoka kwa damu kwa
msaada wa shanga za sumaku.

Seli shina hizi hukuzwa kwa
wingi katika maabara, kisha hu-
badilishwa kuwa seli nyekundu
za damu.

Utaratibu huu wote una-
chukua kama wiki tatu. Hivi
sasa, seli nyekundu za damu
crore 5,000 zinazalishwa ku-
toka kwa seli za shina laki tano.
Baada ya hapo, huchujwa ka-
tika hatua kadhaa na hatimaye
chembe nyekundu za damu mil-
ioni 1,500 hukusanywa.

Chembe hizi nyekundu za
damu crore 1,500 hukua na
kuwa damu.

“Tunatumaini kutoa damu
nyingi iwezekanavyo katika siku
zijazo. Ndoto yangu ni kuwa na
mashine kubwa inayoendelea
kutoa damu,” aanasema Prof.
Yasli Toi.

DAMU BORA

Mpaka sasa watu wawili pekee
wamejitolea kuwekewa damu
iliyotengenezwa na maabara.

Jumla ya watu 10 wenye afya
njema watachangia damu kama
sehemu ya utafiti huu. Kati ya
mililita 5 hadi 10 za damu huti-
wa katika miili yao kila baada
ya miezi minne. Moja hupewa
damu ya kawaida na mwingine
ni damu iliyotengenezwa katika
maabara.

Seli za damu zinazokuzwa ka-
tika maabara zimetambulishwa
kwa nyenzo za mionzi. Kwa njia
hiyo watafiti wanaweza kuona

ni muda gani damu hiyo inakaa
mwilini.

Damu iliyotengenezwa na
maabara inadhaniwa kuwa na
ufanisi zaidi kuliko damu ya
kawaida.

Kwa kawaida chembe nyekun-
du za damu mwilini hufa ndani
ya siku 120 hivi.

Baada ya hapo, wanapaswa
kubadilishwa na kupata mpya.
Wakati damu inakusanywa kuto-
ka kwa mwanadamu, ina chem-
be nyekundu za damu changa na

za zamani. Kwa hiyo baadhi ya
seli nyekundu za damu hufa.
Lakini damu iliyotengenezwa
na maabara ina chembechembe
zote nyekundu za damu, kwa
hivyo zinaishi kwa siku 120.
Watafiti wanasema, hakuna
haja ya kuwekewa damu nyen-

gine
Hata hivyo, kuendeleza damu
katika maabara  kunahitaji

kushinda changamoto za kifed-
ha na kiufundi.
Gharama ya wastani ya ku-

changia damu kwenye NHS
nchini Uingereza ni paundi 130.
Lakini kuikuza katika maabara
inagharimu zaidi.

Seli za shina zilizovunwa ku-
toka kwenye damu hufa haraka.
Kwa hiyo, idadi ya kutosha ya
seli nyekundu za damu haiwezi
kutengenezwa. Kwa maana hiyo,
kiasi kidogo cha damu kinaten-
genezwa.

Utafiti mwingi bado unahita-
jika ili kutengeneza damu ya ku-
tosha kwa mahitaji ya binadamu.
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Kufufuk

Na Sabato Kasika

OVEMBA 2 mwaka

huu, kuliripotiwa tukio

la watu wasiojulikana

ambao wanadaiwa ku-

muua mtu mwenye ulemavu wa
ngozi (albino).

Mauaji hayo yanadaiwa ku-

wilaya ya Kwimba, mkoa wa
Mwanza.

Aliyeuawa na watu hao anata-
jwa kwa jina la Joseph Mathias
(50), ambaye inaelezwa kuwa
alikatwa mkono wa kulia na ku-
vuja damu nyingi hadi kumsaba-
bishia kifo chake.

Kufuatia tukio hilo, Kituo
cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC) na Chama cha
Watu Wenye Ualbino Tanzania
(TAS), kwa pamoja wametoa
tamko la kulaani mauaji hayo.

Tamko hilo lililotolewa Juma-
tatu wiki hii, linakwenda sam-
bamba na mapendekezo kwa
serikali, polisi na wadau wen-
gine.

Mapendekezo hayo, yanay-
olenga kulinda uhai wa watu
wenye ulemavu, ni pamoja na
jamii kuachana na mila potofu
zinazochangia mauaji na badala
yake itambue kuwa albino ni
binadamu kama walivyo watu
wengine.

“Kwanza tunaikumbusha jamii
kuzingatia hilo kwamba watu
wasiwe wepesi kuamini wagan-
ga wa kienyeji wanapowaagiza
kuwadhuru binadamu wenzao,
kwa ajili ya viungo hivyo,” anase-
ma Anna.

Aidha, anasema LHRC na TAS
wanaunga mkono harakati zi-
lizofanywa na Mkuu wa Mkoa
Mwanza, Adam Malima ambaye
ametoa siku saba polisi mkoani
humo kuhakikisha wahusika wa
mauaji hayo wanakamatwa.

“Wito wetu kwa serikali na
polisi ni kwamba wahakikishe
watuhumiwa wote wa kesi za
mauaji ya albino wanakamatwa,
upelelezi kufanyika kwa wakati
na watuhumiwa kufikishwa ma-
hakamani na kupatiwa adhabu
kali ili iwe fundisho kwa watu
wengine,” anasema.

Mbali na hilo, anasema ni
vyema upelelezi upanuliwe ili
wahamasishaji wa soko haramu
la viungo vya albino wakiwamo
waganga wa kienyeji wachuku-
liwe hatua kali za kisheri.

Anatoa ombi Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Ajira na Vijana na
Watu Wenye Ulemavu, kukamili-
sha mchakato wa upitishwaji wa
rasimu ya mpango mkakati wa
kitaifa kuhusu watu wenye Ual-
bino wa mwaka 2020/2024.

“Ikumbukwe kuwa rasimu
hiyo ni zao la ushirikiano kati
ya ofisi hiyo, taasisi mbalimbali
za serikali na wadau wa asasi za
kiraia uliodumu takriban miaka
mitatu sasa tangu mwaka 2019,

a mauaji albino nani alaumiwe?
oLHRC TAS watoa mblnu kukomesha

OC"
%

Mkurugenzi wa Mtendaji wa LHRC Anna Henga (kushoto) na mwenzake wa TAS,Musa Kabimba.

PICHA: SABATO KASIKA
anasema.
Anafafanua kuwa endapo

rasimu hiyo itapitishwa, seri-
kali itakuwa na mpango mkakati
thabiiti wa kukabiliana na madh-
ila dhidi ya watu wenye ualbino
na vikwazo vingine wanavyo-
kumbana navyo.

“Tunaleta ombi lingine kwa
serikali kuridhia Mkataba wa
Haki za Watu Wenye Ulemavu,
uliopitishwa na Umoja wa Af-
rika mwaka 2018. Mkataba huu
umetazama haki za watu wenye
ulemavu katika mazingira halisia
ya Kiafrika, ikiwamo kutambua
changamoto za imani potofu
zisababishazo madhila dhidi ya
watu wenye ualbino,” anasisitiza.

Mkurugenzi Mtendaji huyo pia
anaigeukia Tume ya Haki za Bin-
adamu na Utawala Bora na asasi

3

za kiraia kurudishwa upya juhudi
za pamoja za kukemea ukatili na
mauaji dhidi ya watu wenye ual-
bino na kutoa elimu kwa jamii
kuhusu utu wa watu wenye ul-
emavu wa ngozi (albino).

Anasema miaka ya nyuma
kulikuwa na ushirikiano kati ya
tume hiyo na wadau wengine
wa kutetea haki za binadamu, na
kwamba tukio hilo liwarudishe
pamoja ili kukomesha vitendo
hivyo katika jamii.

HALI YA MAUAJI

Anna anakumbushia kuwa
miaka mitano iliyopita, kuanzia
mwaka 2015 hadi 2020, hakuku-
wa na ripoti yoyote dhidi ya
mauaji ya albino kutokana na
juhudi za pamoja za jeshi la polisi
na asasi za kiraia.

Anasema juhudi hizo pia zili-
husisha mahakama na Tume ya
Haki za Binadamu na Utawala
Bora. Hata hivyo, kuanzia Mei
mwaka jana, kulitokea mauaji ya
mtoto huko mkoani Tabora.

“Mwili wa mtoto huyo uliokot-
wa ukiwa umekatwakatwa vi-
ungo mbalimbali vya mwili wake
ukiwamo mkono. Lakini pia No-
vemba mwaka huo huo, kulitolea
mauaji mengine ya mtu mwenye
ualbino,” anaeleza.

Anna anasema mauaji hayo
yalitokea  wilayani  Lushoto
mkoani Tanga, kufuatia mwili wa
mtu aliyemtaja kwa jina la Heri
Shekighenda aliyekuwa amezik-
wa, ulifukuliwa na kunyofolewa
viungo vyake.

Aprili mwaka huu, kituo kimo-
ja cha televisheni kiliripoti tukio

Baadhi ya watoto wenye ulemavu wa ngozi.

la Mohamed Rajabu mkazi wa
Mabibo Dar es Salaam alivamiwa
na watu wasiojulikana na kukat-
wa panga lakini hawakufanikiwa
kutimiza lengo lao.

Mbali na matukio hayo,
anaongeza kuwa Julai mwaka
huu, kulitokea tukio lingine
Wilaya ya Shinyanga Mjini, am-
bapo Eunice Zablon alifuatwa na
mtu mmoja aliyemuomba kinye-
si cha albino, kwa ajili ya kukiuza.

Mwenyekiti wa Chama cha
Watu Wenye Ualbino Tanzania
(TAS), Musa Kabimba, anawataka
wenye ulemavu huo kuendelea
kuchukua kila aina ya tahadhari
kwa ajili ya usalama wao.

Anataja tahadhari hizo kuwa ni
pamoja na kutoa taarifa kwenye
vyombo vya dola wanapoona vi-
asharia vya ukatili huo au kuona
mtu ambaye hawamuelewi vizuri
akizunguka kwenye maeneo yao.

Kabimba anasema njia hiyo
inaweza kusaidia kukomesha vi-
tendo hivyo vya kikatili vinavy-
ochangia kuondoa uhai wa watu
wasio na hatia, kwa sababu ya
tamaa ya kutaka utajiri kwa njia
ya mkato.

“Nani anawadanganya kuwa
viungo vya albino vina uhusiano
na utajiri, kuna haja kwa serikali
kuwa na mikakati ya muda mfupi
na muda mrefu ya kukabiliana na
watu wanaoua albino,” anasema
Kabimba.

Kabimba anaongeza kuwa ka-
tika mazingira hayo ya mauaji
ya albino yanaweza kusababisha
uwekezaji kuwa mgumu, kwa
madai kwamba wawekezaji ha-
wawezi kwenda kuwekeza kwe-
nye mazingira ambayo kuna uka-
tili wa aina hiyo.
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Vituko vya abiria wa mabasi ya Ikarus

Na Adam Fungamwango

WISHONI mwa miaka

ya 1970 hadi katikati

yamiaka ya 1980, Tan-

zania ilipokea mabasi
kutoka nchini Hungary. Kama
itakumbukwa ni kwamba ilikuwa
ni moja kati ya nchi za mfumo
wa kijamaa, hivyo haikuwa ajabu
kwa nchi hiyo kuipatia Tanzania
mabasi kwa sababu zote zilikuwa
zinafuata mrengo huo.

Aina hii ya mabasi ilikuwa ni
tofauti na yale ambayo tuliyoya-
zoea kuyaona. Kwa kizazi hiki
sitaki kuzunguka sana, bali ni ku-
waambia tu yanafanana na ma-
basi ya mwendokasi yale marefu
yenye tela, au kama ambavyo pi-
cha inavyoonyesha.

Ilikuwa ni mara ya kwanza kwa
wananchi wa Tanzania kuona
mabasi ya aina hiyo, hivyo ni
mabasi yaliyokuwa si tu kivutio,
lakini yalisababisha vituko vingi.

Mara ya kwanza ilikuwa ni
mwishoni mwa miaka ya 1970
yalipoingia, lakini pia baadaye ya-
likuwa yakiingia kwa awamu to-
fauti, lakini hadi kufika katikati ya
miaka ya 1980, mabasi hayo yali-
kuwa mengi jijini Dar es Salaam.

Mabasi hayo yaliitwa Ikarus na
siyo kwamba yalikuwa mali ya
mtu binafsi la hasha, yalikuwa ni
mali ya serikali chini ya Shirikika
la Usafiri Dar es Salaam (UDA).

Kwa maana hiyo mabasi hayo
yalikuwa yanafanya safari zake
Dar es Salaam tu, wala hayakuwa-
hi kwenda kwenye mikoa min-
gine. Wakazi wa mikoa mingine
waliyaona wakija Dar tu.

Sifa yake ya kwanza ni kwamba
ilikuwa inachukua abiria wengi
kwa wakati mmoja. Hata kama
kuna abiria wengi kituoni, basi
likija, kama siyo wote, lakini idadi
kubwa ya abiria itakuwa ime-
chukuliwa.

Ndiyo maana watoto wa mjini
wakayabatiza jina na kuyaita
‘kumbakumba’, yaani ni kwamba

likifika hata moja tu linakumba
watu wote kituoni.

Mabasi hayo yalisaidia sana
maeneo ambayo yana shida ya
usafiri, ingawa kulikuwa na mata-
tizo kadhaa ambayo nitayaeleza
baadaye.

Sifa nyingine ni kwamba ndiyo
yalikuwa mabasi mazuri sana
ukiwa ndani, unaweza ukadhani
kama uko kwenye ndege, tofauti
na aina nyingine ya mabasi.

Dereva alikuwa na kipaza
sauti ambacho anaweza kuwasi-
liana na abiria waliomo ndani
na kondakta wake. Aliweza ku-
waambia wafunge vioo, au ku-
sogea ambapo anaona panafaa
kufanya hivyo.

Viti vyake, mandhari yote ya
ndani ambavyo abiria wengi wa-
likuwa hawajawahi kukutana na-
vyo, walijiona kama wako peponi
wanapokuwa ndani ya mabasi
hayo.

Sifa ya tatu mabasi hayo ya-
likuwa mapana tofauti na aina
nyingine ya mabasi, madirisha
makubwa, hivyo yaliweza kuin-
giza abiria wengi na hewa. Ikum-

bukwe pia yalikuwa na vipoza
hewa pia maarufu kama AC.
Springi zake au shokamzoba
zilikuwa laini tofauti na aina ny-
ingine ya mabasi kiasi kwamba
linapopita sehemu ambayo ina
mashimo kidogo, tuta au ki-
bonde, inanesanesa kwa namna
ya kumpendeza mtu yeyote
anayekuwa ndani na si kukita
chini na kuwa kero kwa abiria.
Kutokana na sifa hizo na
zingine ambazo hazikuandikwa
hapa kulikuwa na vituko vingi
vya abiria kuhusu Ikarus.
Kwanza kuna watu, hasa vijana
au watoto wakati huo anaweza
kutafuta pesa kwa ajili ya kutaka
kupanda tu Ikarus, aende nalo
mjini Posta, Stesheni au Kariakoo
halafu ageuze nalo. Mtu hana
safari yoyote lakini anachotaka
yeye ni kupanda tu basi hilo.
Wengine ambao wana safari
lakini hawana haraka walikuwa
hawataki kupanda basi lolote
lile zaidi ya Ikarus. Atakaa hata
masaa mawili kituoni, lakini ana-
lisubiri hilo tu.
Kutokana na ugeni au ‘ush-

ANi mwendokasi ya miaka ya ‘70 yaliyosababisha kiwewe kwa Wabongo

amba’, baadhi ya abiria walikuwa
wanaogopa kukaa kwenye tela
lake la nyuma, wakidhani kuwa
linaweza kukatika Kkatikati, la
mbele likaendelea na safari na
la nyuma likabaki na kuwaletea
matatizo.

Wapo wale watoto wa mijini,
wao walipopanda mabasi hayo
walipenda kwenda kukaa Kkati-
kati ya maungio.

Katikati ya maungio chini ku-
likuwa na sahani kubwa ambaye
inaonekana kuzunguka likikata
kona, lakini pembeni yake kwe-
nye mipira ya maungio kuna ma-
chuma fulani yaliyotengenezwa
kama kuzuia watu kugusa mipira
ile.

Watoto wa mijini walikuwa
wakikaa juu ya machuma yale
na mambo yakawa yanaendelea
kama kawaida.

Hata hivyo, kuna mapungufu
ambayo nilisema nitayaeleza.
Mabasi hayo yalikuwa yakifanya
safari zake kwenye barabara am-
bazo ni nzuri na zenye ubora kwa
jinsi zilivyotengenezwa, hivyo
hazikupelekwa kwenye maeneo

ambayo hakukuwa na barabara
bora. Kumbuka kuwa zamani
barabara bora za lami zilikuwa
chache sana tofauti na sasa.

Pia hazikupelekwa sehemu
ambazo zina kona kali sana ku-
tokana na jinsi zilivyo ndefu, na
hakutakiwa kukata kona nyingi
za mara kwa mara hasa zile kali.
Kwa maana hiyo Ikarus zilikuwa
zinafanya kazi maeneo mach-
ache tu, lakini sehemu zingine
zilikuwa hazifiki, hivyo kuwa
lulu na kuhitajika sana na abiria
waliokuwa wakizitafuta ili tu
wapande na wao wawe na cha
kusimulia.

Bendi iliyomilikiwa na shirika
hilo iliyokuwa ikiitwa UDA Jazz,
ilitumia mtindo wa ‘Tkarus Kum-
bakumba’ kama vile ilivyo Si-
kinde Ngoma ya Ukae au Mson-
do ngoma kutokana na mabasi
hayo.

Hebu sasa tuangalie baadhi ya
meseji za wadau baada ya mada
hii kuwekwa kwenye mtandao ili
achangie.

“Kipindi cha mabasi hayo yali-
weza kumudu huduma ya Dar,
tatizo ilikuwa huduma, hasa spea
mafundi waliopelekwa Hun-
gary kusomea waliporudi wao
wakawa watu wa ofisi tu hawa-
shiki spana,” alisema mmoja wa
wachangiaji.

“Aisee hayo mabasi yalikuwa
imara sana kitu cha Hungary enzi
hizo, ukiendesha hilo gari basi
unaishi Masaki kota za UDA, un-
apewa heshima zote ukija kwetu
Magomeni  uswahilini.”  Aka-
ongeza mchangiaji mwingine.

“Nakumbuka tiketi za msimu,
ukiwa nayo wewe ni kulivinjari tu
jiji la Dar, unaenda mahali popote
kwa hiyo tiketi yako hadi muda
wake uishe, umenirudisha mbali
sana.” Mdau mwingine akaandi-
ka.

Tuma meseji 0716 35053
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Joe Biden

kuwasili Misri

kuhudhuria
COP27

WASHINGTON, MAREKANI

RAIS wa Marekani Joe Biden, ame-
wasili jana kwenye mji wa mwam-
bao wa Sharm el-Sheikh nchini Misri
kuhudhruia mkutano wa kilele wa
Mabadiliko ya Tabianchi wa COP27.

Mkutano huo unalenga kutafuta
makubaliano ya kudhibiti athari za
kuongezeka kwa kiwango cha joto
duniani. Wajumbe wa mkutano huo
wanataraji uwepo wa rais Biden
utaongeza nguvu katika kusukuma
malengo ya dunia kwenye kuka-
biliana na Mabadiliko ya Tabianchi
licha ya matatizo yanayoukabili
ulimwengu ikiwemo vita na uchumi
unaochechemea.

Biden anatarajiwa kutumia hotuba
yvake mjini Sharm el-Sheikh kuya-
kumbusha mataifa duniani umuhimu
wa kuendelea na mipango ya ku-
puNguUza utoaji wa gesi ya ukaa na
kudhibiti kupanda kiwango cha joto
kupindukia nyuzi 1.5 katika kipimo
cha Celsius.

Wakati wa ziara hiyo ambayo ni
kituo chake cha kwanza cha ziara
va wiki moja ya kimataifa, rais
Biden anatazamiwa kutangaza mipa-
Ngo ya pamoja na Umoja wa Ulaya
kudhibiti utoaji wa gesi chafu. DW

Marais China,
Marekani
kukutana

BEIJING, CHINA

CHINA imethibitisha jana kuwa
kiongozi wa nchi hiyo Xi Jinping
atakutana na mwenzake wa Mare-
kani Joe Biden, wiki inayokuja.

Mkutano huo utafanyika pemb-
ezoni mwa mkutano wa kilele wa
kundi la mataifa tajiri na yale ya-
nayoinukia kiuchumi la G20 utaka-
ofanyika nchini Indonesia.

Taarifa hiyo ilitolewa na msemaji
wa wizara ya mambo ya Kigeni wa
China ambaye pia amearifu kwam-
ba rais Xi atakuwa na mazungumzo
na viongozi wengine ikiwemo wa
Ufaransa, Senegal na Argentina.

Ikulu ya Marekani tayari ilith-
ibitisha hapo jana kuwa Rais
Biden atakutana na Xi Jumatatu
inayokuja kwa mazungumzo yao
va kwanza ya ana kwa ana tangu
Biden alipochaguliwa kuwa rais wa
Marekani.

Washington ilisema mazungumzo
hayo yatagusia njia za kuimari-
sha ushirikiano kati ya China na
Marekani pamoja na kuyatafutia
majibu masuala yanayotatiza uhu-
siano baina ya madola hayo mawili
ikiwemo hadhi ya kisiwa cha Tai-
wan. DW
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Mtoto akimuongoza punda aliyebeba mizigo katika jimbo la Tigray hivi karibuni. Eneo hilo linakabiliwa na
ukosefu wa chakula kutokana na vita. PICHA: DW

Russia yajiondoa rasmi Kherson,
yasisitiza itabaki kuwa mali yake

MOSCOW, RUSSIA

RUSSIA imesema kwamba
bado inachukulia Kherson
kuwa sehemu yake, licha ya
kuamuru vikosi vyake kuon-
doka katika mji huo.

Katika taarifa iliyotolewa
na msemaji wa serikali ya
nchi hiyo, Dmitry Peskov,
alisema hawaoni kama jam-
bo la kufedhehesha kutoka-
na na kitendo cha kuondoa
vikosi vyake.

Peskov alisema kuondole-
wa kwa wanajeshi wa Russia
kutoka Kherson hadi ukingo
wa mto Dnieper haitabadili-
sha hali ya eneo la Kherson
lililoshikiliwa na nchi yake.

“Hili ni somo la Shirikisho
la Russia, hali hii inafafan-
uliwa kisheria na kulindwa.
Hakuna na hapawezi kuwa
na mabadiliko yoyote hapa,”
aliwaambia waandishi wa
habari.

Peskov alikataa kujibu swa-
li kutoka kwa waandishi wa
habari kuhusu jinsi Vladimir
Putin alichukua ripoti ya Jen-
erali Sergei Surovikin kuhusu
hali ya Kherson na uamuzi
wa Waziri wa Ulinzi Sergei
Shoigu kuondoa kikundi cha
kijeshi kutoka jiji hilo.

“Kulikuwa na uamuzi wa

Waziri wa Ulinzi, kwa hivyo
nakuomba uwasiliane na
Wizara, sina la kusema juu ya
mada hii,” alisema Peskov.

Akijibu swali kutoka kwa
BBC, Peskov alisema kuwa
Russia haioni fedheha kuon-
doka kutoka Kherson.

Wakati huo huo, taarifa
zinaeleza Russia imeondoa
vikosi vyote kutoka mji wa
Kherson.

Asubuhi ya jana, pi-
cha zimeonekana kwenye
mitandao ya kijamii zikio-
nyesha sehemu kadhaa zi-
lizoharibiwa kwenye daraja
pekee la barabara nje ya
Kherson.

Hilo liliwafanya wanablogu
wanaofuatilia kwa karibu
vita hivyo kusema kujiondoa
kwa Russia kutoka ukingo wa
magharibi wa mto Dnipro
kumekwisha.

Wizara ya ulinzi ya Russia
iliyotajwa na shirika la habari
la Tass, imethibitisha kwam-
ba wanajeshi wote kwenye
ukingo wa magharibi wame-
vuka upande mwingine.

Uamuzi wa kurudi nyuma
ni pigo kubwa kwa jeshi la
Russia katika kukabiliana na
shambulio la Ukraine.

Rais  Vladimir  Putin,
hakushiriki katika tangazo

hilo la televisheni. Wizara
hiyo ilisema [jumaa kwamba
hakukuwa na hasara ya wa-
fanyakazi, silaha au vifaa vya
kijeshi na kwamba hakuna
vifaa vilivyoachwa nyuma.

Jeshi la Ukraine linasema
limepata mafanikio makub-
wa katika siku ya mwisho
karibu na Kherson, baada ya
Russia kusema kuwa inajion-
doa katika mji huo wa kusini.

Wanajeshi wa Ukraine
walisema  wameukomboa
mji muhimu wa Snihurivka,
kilomita 50 kaskazini mwa
Kherson.

Serikali ya Ukraine pia
imedai kuweka shinikizo
kubwa kwa pande mbili ka-
ribu na Kherson, pamoja na
kupiga hatua kilomita saba
katika baadhi ya maeneo.

Russia inasema imeanza
kuondoka katika jiji hilo - la-
kini mchakato huo unaweza
kuchukua wiki.

Tangazo la Jumatano lili-
tazamwa kama kikwazo ki-
kubwa katika juhudi za vita
hivyo, ijapokuwa maofisa wa
Ukraine walikuwa na masha-
ka wakionya kwamba ujanja
huo unaweza kuwa mtego.

Katika hatua nyingine,
Marekani na Uhispania zime-
tangaza zitatuma mifumo na

makombora yake.

Mshauri wa kitaifa wa
masuala ya usalama nchini
Marekani Jake Sullivan, ali-
tangaza kwamba Marekani
itaipatia Ukraine mifumo ya
Avenger ambazo ni silaha za
kukabiliana na mashambu-
lizi ya anga.

Avenger ni bunduki zina-
zofyatua makombora ya aina
ya Stinger, ikiwa ni mifumo
ya ulinzi ya masafa mafupi.

Idadi ya mifumo hii mi-
pya itakayopelekwa Ukraine
bado haijaelezwa.

Kulingana na Sullivan,
Marekani pia itatuma ma-
kombora kwa Ukraine kwa
ajili ya mifumo ya ulinzi ya
Hawk.

Uhispania iliahidi kutoa
msaada wa aina hiyo mpya
wa mifumo ya ulinzi zaidi
ya mifumo mingine miwili

ambayo tayari iliikabidhi
Ukraine.
Kulingana na  Shirika

la habari la Ukriform lil-
ilonukuu vyombo vya habari
vya Ukraine msaada wa Uhis-
pania ulitangazwa na Waziri
wa Ulinzi, Margarita Robles
katika mkutano na wanajeshi
wa Ukraine ambao wanape-
wa mafunzo nchini Uhispa-
nia. BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

UPOTEA KWA CHETI

- -

TUSAJIGWE MAROBHE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita
chenye index namba $0938-0583
kilichotolewa na Baraza la Mitihani
kupitia MBEZI BEACH HIGH SCHOOL
mwaka 2011. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha Polisi. Taarifa ya
Polisi: DAR/CHU/RB/372388/2022.

KATIKA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI GEITA
GEITA
MAOMBI YA JINAINO. 04 YA 2022
JAMHURI. MLETA MAOMBI
DHIDI YA
1. MARIAM D/0 MWAKAPILA
2. PHILIPO S/0 DAHAYE
3. FRANSIS S/0 GOSBERT@ KAZAULA
4. FURAHA D/O HARISON......ocveuunermessssssunsed WAJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI

KWA:

1. MARIAM D/0 MWAKAPILA wa Mwatulole Geita

2. PHILIPO S/0 DAHAYE wa Kalangalala Geita

3. FRANSIS S/0 GOSBERT@ KAZAULA wa Kalangalala Geita
4. FURAHA D/0 HARISON wa llemela Mwanza

UNAAMRIWA na Mahakama hii kwamba ufike Mahakama ya Hakimu
Mkazi GEITA mnamo tarehe 28 Novemba 2022 siku ya Jumatatu saa
tatu kamili asubuhi ambapo shauri limepangwa kutajwa.

ELEWA KWAMBA ukikosea kufika siku hiyo shauri hilo litapangwa
kusikilizwa upande mmoja bila wewe kuwepo na uamuzi
kutolewa.

HATI HIl IMETOLEWA, kwa amri yangu iliyotolewa mnamo tarehe
14 Septemba, 2022.

IMESAINIWA hapa GEITA leo tarehe 10 mwezi Novemba, 2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA- MWANZA

SHAURI NA 253 LA 2022
LWEMPIS GENERAL CO. LIMITED............... MLETA MAOMBI
DHIDI YA
AGNESS ALPHEUS SURUSL.........cmmsssrrrereend MJIBU MAOMBI

KWA: AGNESS ALPHEUS SURUSI

Unafahanmishwa kwamba Mleta maombi hapo juu amefungua
shauri/Ombi dhidi yako katika Baraza la Ardhi na Nyumba Mkoa
wa Mwanza, Ombi hili limepangwa kutajwa tarehe 15/11/2022
katika Chumba cha baraza, Barabara ya Makongoro jengo liko
mkabala na Mahakama ya Mwanzo Mwanza mijini na Mahakama
ya Wilaya ya Nyamagana, Tanzania.

Kwa hivyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo
wewe mwenyewe, wakili wako au mtu mwingine
anayeruhusiwa kisheria.

KAA- Ukijua kwamba ukishindwa kufika, Baraza litasikiliza
ombi hilo na kutoa uamuzi bila nyie kuwepo.

Imetolewa nami kwa Amri na Chapa va Baraza leo tarehe
1M/2022. 5

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA- MWANZA
SHAURI NA 252 LA 2022
LWEMPIS GENERAL CO. LIMITED......... MLETA MAOMBI
DHIDI YA
MOHAMED IBRAHIM.......coovvneernnrnancd MJIBU MAOMBI

KWA: MOHAMED IBRAHIM

Unafahanmishwa kwamba Mleta maombi hapo juu
amefungua shauri/Ombi dhidi yako katika Baraza la Ardhi na
Nyumba Mkoa wa Mwanza, Ombi hili limepangwa kutajwa
tarehe 15/11/2022 katika Chumba cha baraza, Barabara ya
Makongoro jengo liko mkabala na Mahakama ya Mwanzo
Mwanza mjini na Mahakama ya Wilaya Nyamagana, Tanzania.
Kwa hivyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo
wewe mwenyewe, wakili wako au mtu mwingine
anayeruhusiwa kisheria.

KAA- Ukijua kwamba ukishindwa kufika, Baraza
litasikiliza ombi hilo na kutoa uamuzi bila nyie kuwepo.
Imetolewa nami kwa Amrina Chapa ya Baraza leo tarehe
11/1/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 2186/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU HUSSEIN
MSHAM HEMEDY

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SHAMIM HEMED

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 28 Mwezi wa 11 Mwaka 2022
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 10 Mwezi wa 11 Mwaka 2022.

UPOTEA KWA CHETI

VICTOR ERASTO LAMECK anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S$3046-0162
kilichotolewa na Baraza la Mitihani
kupitia MIRONGO SEKONDARI mwaka
2019. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
KAK/RB/1457/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA DODOMA

SHAURI LA MIRATHI NA.8/2022
CHRISTINA HONEST MASSAWE

WALTER HONEST MASSAWE .. WAOMBAJI
HONEST DISMIS MASSAWE . MAREHEMU
KWA: YEYOTE,
POPOTE PALE ULIPO.

YAH: TAARIFA YA KUTAJWA KWA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
NA 8/2022 MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA
MAREHEMU HONEST DISMIS MASSAWE

UNAFAHAMISHWA KWAMBA; shauri tajwa hapo juu litatajwa
Mahakama kuu Tanzania, Kanda ya Dodoma, mbele ya Mhe. Jaji
A.S. KAGOMBA, wa Mahakama kuu ya Tanzania Dodoma,saa tatu
(3:00) kamili asubuhi siku ya jumatatu tarehe 15/11/2022

HIVYO BASI; unatakiwa ufike wewe mwenyewe au Wakili wako
siku hiyo iliyotajwa bila kukosa.

NA ENDAPO; hutofika wewe mwenyewe au wakili wako siku hiyo
iliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba shauri hili litashughulikiwa na
Mahakama kama itakavyoamua pasipo wewe au wakili wako kuwepo
IMETOLEWA; kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 20 mwezi wa Oktoba,2022.

AT MERTLD
MAHAKRAMA KU YA TARZANTA
BODOKA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA MULEBA

MKOA KAGERA
MAOMBI MADOGO NA. 76/2022
PHARIDA SAID .....couserrsnerrssserasassrased MLETA MAOMBI
DHIDI YA
MASANSA LUSATO ....cccvunrrnnnsrsasssseanad MJIBU MAOMBI

KWA: MASANSA LUSATO (POPOTE PALE ULIPO)

Unaarifiwa kuwa maombi Na. 76/2022 yamepangwa
kutajwa tarehe 25/11/2022 mbele ya Mwenyekiti wa
Baraza, J.K. Banturaki saa 2:30 asubuhi, mahali -
Muleba (Mamlaka ya Mji Mdogo).

Hivyo, unaamriwa kuhudhuria mwenyewe/mwakilishi
wako mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Usipohudhuria Baraza litasikiliza shauri upande mmoja
dhidi yako na hukumu kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 07/10/20%2,

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ELIZABETH GODFREY
MLAGAZI anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 137 AAM. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifaya
Polisi:
DOD/DOD/RB/439055/2022.

Nipashe

Usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

Wi ippmedia com

Tupigie

0782253676

Uza,
Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza
Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MTAK

MSITAK

MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu

ya mkoa. Kutokana na kuwa vipo kilometa nyingl, miundombinu yake na

mawasiliano yamekuwa hafifu, kitu ambacho _ ]
kufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa kitapeli na kinyonyaji

wa Kijiji

kimewapa baadh

| ya viongozi

na tajiri aliyejifanya mwekezaji, kuwanyang’ania mashamba wanakijiji

hao pesa

na kumuuzia. Badala yake wanakijiji wanalima i
mwekezaji huyo. Mazao yaliyopatikana anayachukua na kuwalipa wanakijiji
idogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu mzima. Tajiri,

wenye ardhi aliyouziwa

watoto wake na viongozi wa Kijiji pia wamekuwa na tabia ya kunyanyasa

kijinsia watoto wa kike. Mary, ni mmagja wa wasichana warembo

-5

ijijini hapo

ni mmoja waliopata shida hiyo. Hawana pa kupeleka
malalamiko, wala wa kumlilia, isipokuwa Mungu tu.

Fuatana na mtiririko wa kisa

hiki.

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

ura yake ilikuwa ya mviringo,

mashavu yake yalikuwa na

vishimo ambavyo hujulikana

sana kama ‘dimpozi’ hasa an-
apocheka.

Mdomo, macho yake ya duara,
pua ni baadhi ya vitu vingine vilivy-
owafanya wanaume wengi kuchang-
anyikiwa.

Alikuwa ni mwembamba, lakini
hipsi zake zilitengeneza daraja ka-
tikati kiasi cha kuonekana kama
mcheza sinema maarufu duniani.

Anapotembea mwendo  wake
anakuwa kama mwanamitindo hivi.
Ngozi wake maji ya kunde na ya kuvu-
tia na kung’aa, lakini pia anapocheka
meno yake yalionekana kujipanga
vema kama punje za mahindi zilizo-
jaa kwenye bunzi lake.

Kifupi tu uzuri wa binti huyo ul-
ionekana kumpendeza Adel Adam,
akiwa hajabahatika kupenda mwan-
amke yeyote, lakini ghafla alioneka-
na kumkubali Mary.

Alitamani masaa yasonge mbele
haraka ili asubuhi ifike akamtafute
msichana huyo. Alijiona mwenye ba-
hati sana kukutana naye mchana. La-
kini alijikuta asiye na bahati baada ya
ahadi yake aliyo shindwa kutekeleza.

Alikuwa ameshaanza kukizoea ki-
jiji hicho. Ilikuwa ni saa 11:00 jioni
ukali wa jua ukianza kupungua ndi-
po alipoanza kuzunguka ili kuangalia
uwezekano kama anaweza kumuona
Mary.

Tayari alishachorewa ramani ya
kwenda nyumbani kwao, alifuata kin-
jia kinachoteremka bondeni kidogo,
lakini unavunja kijito kidogo cha maji
kwa kukiruka tu, unapandisha juu ki-
dogo ndipo unapoikuta nyumba yao.

Alikifuata kinjia hicho. Kila kitu
kilikuwa ni kama alivyoelekezwa.
Aliiona nyumba ambayo aliambiwa
kuwa ingekuwa ndiyo kwa kina Mary.
Alizuga kama hana mpango napo ka-
bisa na lengo ilikuwa ni kupita tu.

Wakati anaipita nyumba, alimuona
kwa mbali Mary akiwa anamwaga
maji kwenye sufuria na alipogeuka
kutaka kurejea ndani macho yali-
gongana.

Adel alidondosha macho yake
haraka na kuendelea na safari yake
kama anapita tu hakuwa na mpango
wowote ule.

Tayari akili yake ilimtuma atem-

@MSAMBA

0656122770

“Pole
sana Adel,
hata mimi
naona hali
uliyoipata
baada ya
kukwam-
bia hivyo,
ndiyo
maana
mimi
sikutaka
kukwam-
bia, nilijua
tu haya,
utahuzu-
nika na
kusikitika,
wewe ni
shujaa
wangu
ujue.”

bee kwa kiasi cha robo saa hivi halafu

ageuke na kurejea, kwani alipotaka ku-
fika tayari amepaona.

Dakika tano tu baadaye alisikia :

vishindo vya miguu, ni kama mtu

anakimbia nyuma yake au anamkim- :
bilia. Kabla hajageuka akasikia sauti :

“Mgeni Mgeni”. Akageuka. Alikuwa ni
Mary. Inavyookena alivyomuona aliin-
gia ndani tu na kuweka sufuria, akaan-
za safari ya kumfuata.

Alikuwa amevaa khanga tu ya nyum-
bani na nyingine akiwa amejitanda.

Akapunguza mwendo alipomka-
ribia. Adel alibaki amesimama tu
akimuangalia. Hakuonyesha tabasamu
wala hasira.

“Samahani mgeni, najua nimekuk-
waza jana nilikwambia kuwa nitakuja
kwenu.” Akajitetea. Hakujibiwa kitu.

“Umekasirika sana, samahani, siyo
kosa langu kuna wageni walikuja jana
nyumbani, kwa hiyo mimi ilibidi niwe
mpishi, ndiyo maana ukaona kimya.”
Akazidi kujitetea.

“Unaendeleaje?” Ilikuwa ni kauli ya
kwanza ya Adel kwa binti huyo. Ndipo

» alipokumbuka kuwa anaulizwa hivyo
' kwa sababu tangu lile tukio la kuko-

+ swakoswa na bodaboda na yeye kumu-
' okoa hawajaonana.

“Naendelea vizuri tu mtu wangu, ni-
samehe mwenzio.”
“Hayo yamepita, achana nayo, tuon-

geee mengine.”

“Haya, nakusikiliza.”

“Mary, najua wewe ni mrembo sana
mmoja angetamani kuwa na wewe, je
una mpenzi au mchumba?”

“Kwa nini umeuliza hilo swali?”

“Wewe unajua kwa nini nauliza
hivyo, nataka uwe wangu.”

Ni maneno yaliyotengeneza taba-
samu pana kwa Mary.

“Kusema kweli tangu siku ya kwan-
za nilipokuona kwenye ule mkutano
nimetokea kukupenda sana. Na jana
tulipokutana hadi kuponyeka kwenye
ajali ya bodaboda kabla na baada, nil-
ionekana kufarijika kuwa na mtoto
mzuri kama wewe.”

“Mmmh muongo wewe mgeni.”

“Mimi kwa sasa siyo mgeni, nina wiki
na nusu hapa kwenu, niite Adel, hilo
ndiyo jina langu. Ila tu mimi si muongo
kama unavyodhani.”

Waliangaliana kila mmoja ni kama
alikuwa anamtathmini mwenzake. “Ni-
mekuuliza swali hujanijibu, una mpen-
zi au mchumba hapa kijijini?”

“Ni..ninae ndiy..0” Akajibu Mary
i Adel. Mwanamke hakuvumilia.
i Akatoa khanga aliyojitanda na

kwa kigugumizi.

Mshtuko wa moyo kwa mbali ukam-
piga Adel. Kama mwanaume, pamoja
na kwamba alijua msichana kama yule
hawezi kukosa mwanaume, lakini wivu

i guujue.”

ulimshika ghafla.
“Mpenzi au mchumba?”
“Mchumba.” Lilikuwa jibu

! baya zaidi kuliko la mwanzo.

“Amekutolea barua nyumbani
kwenu?”
“Nd...iy...0” Akajibu kwa un-

yonge zaidi.

Ni kama msichana huyo ha-
kutaka kumuumiza Adel. La-
kini akalazimika kumwambia ili

! baadaye usitokee mtafaruku.

“Anaitwa nani?” Lilikuwa swa-
li lisilokuwa na maana yoyote
ile, lakini lilimtoka kwa wivu na
hasira iliyojificha.”

Hata kama akijua jina ingem-
saidia nini? Hata yeye mwe-
nyewe alitambua kuwa swali
lake halikuwa na maana yoyote.

“Enock.” Akajibiwa.

“Yupo hapa hapa kijijini?”

“Ndiyo na ndiyo maana jana
nilikwambia usije nyumbani
kwa sababu huwa anakuja
mara kwa mara na watu wote

yenyewe kama akitokea mtu

akatuona na kwenda kumwam-

bia itakuwa kasheshe, ndiyo

maana mimi jana nilitaka kuja
kwa siri, na hapa nimejiiba tu.”
Majibu hayo yote yalimfanya

Adel kushusha pumzi ndefu na

kuwa mpole ghafla hali ambayo
hata Mary hakupata shida kui-
tambua.

“Pole sana Adel, hata mimi
naona hali uliyoipata baada ya
kukwambia hivyo, ndiyo maana
mimi sikutaka kukwambia,
nilijua tu haya, utahuzunika na
kusikitika, wewe ni shujaa wan-

“Mary, nikwambie  kitu,
kama ungeuona moyo wangu
umeumia na kuvunjika sana.
Ukweli tu ni kwamba nilitokea
kukupenda  ghafla  kutoka
ndani kabisa ya moyo wangu.
Naheshimu maamuzi yako. Na-
heshimu muda, ni kwamba kuna
mtu amewahi mimi nilichelewa,
lakini nikwambie tu, nakupenda
sana na nitaendelea kukupen-
da.” Wakati anaongea maneno
hayo machozi yalianza kumtoka

kuanza kumfuta machozi.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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HABARI MICHEZO

KOCHA

AFUNGUKA

ALIPOWASHIKA

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Coast-

al  Union, Yusuph

Chipo amesema hai-

uwa kazi rahisi kui-

funga timu ngumu ya Prisons,

badala yake aliamua kubadili-

sha mfumo wa kuchezesha

mabeki sita kwa ajili ya kuwa-

dhibiti washambuliaji wenye
nguvu wa timu hiyo.

Akizungumza baada ya ku-

kocha huyo raia wa Kenya
alisema ilifanyika kazi ya kui-
funga timu hiyo kwa sababu
waliweka washambuliaji wawi-
li wenye nguvu na mawinga
wao walikuwa wakifanya kazi
ya kupiga krosi na mabeki ku-
piga mipira mirefu kitu amba-
cho kiliwapa tabu sana mabeki
wake.

“Prisons walileta mastraika
wawili ili mipira yote ipigwe
ndani, ndiyo maana na sisi

mipira ile mirefu. Nilimwingiza
kiungo wangu wa kukaba ili
akawasaidie wenzake pale, na
viungo waliobaki niliwaambia
kazi yao itakuwa ni kuiokota
mipira yote itakayodondoka
baada ya mapambano ya ku-
gombea mipira ya juu,” kocha
huyo alifichua siri hiyo.
Alisema mara nyingi
mpira mi mifumo na
ujanja, ikiwemo kubadi

Yalikuwa ni mabao ya
Maabad Maulidi dakika ya nne
na Hamadi Majimengi dakika
ya 60.

Unakuwa ni ushindi wa tatu
kwa Coastal Union, lakini pia
Prisons ikipoteza mara ya tatu
pia kwenye mechi hiyo.

Kwa matokeo hayo, Coastal
Union inapaa hadi nafasi ya 11
kwa pointi 11, ikicheza mechi
nane, Prisons baada ya ku-
poteza bado ipo juu kwenye

Semina ya kimataifa

Karate kufanyika Tz

Na Saada Akida

WAKATI serikali ya Rais wa

Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Samia Suluhu Hassan

ikiwekeza katika michezo, nchini
imepata nafasi nyingine ya kuwa
mwenyeji wa kuendesha semina

yva kimataifa ya mchezo wa Ka-

rate. N
Semina inatarajiwa kuanza
rasmi Desemba 31, 2022 hadi

Januari 4, 2023 na washiriki

kufanya mtihani siku ya mwisho
kwa madaraja ya mikanda to-

lika baada ya kuona
NgUVU ya mpinzani
ilipo.

nafasi ya nane kwa pointi zake
14, ikicheza mechi 11 mpaka
sasa.

ilibidi tutafute mlinzi mmoja
tumuongeze ili aende kuwa-
saidia wenzake kupiga vichwa

pata ushindi wa ugenini wa
mabao 2-0 dhidi ya Prisons
Uwanja wa Sokoine Mbeya,

EUMATAIFA LA SANAA NA UTAMADUN

MGENI RASMI

fauti. o
~ Akizungumza na gazeti hili
jana, Mwenyekiti wa West Coast
Shotokan Karate Tanzania, Sensei
Anastasius Liwewa ambaye yuko
daraja la tano mkanda mweusi
alisema semina hiyo inafanyika
kila mwaka na sasa ni mwaka wa
saba kufanyika Tanzania.

Alisema Semina hiyo itaendesh-
wa na mkufunzi wa kimataifa wa

MHE. DKT. PHILIP ISDOR MPANGO

Makamu wa Rais, DK. Philip Mpango (kushoto) akikabidhiwa picha maalumu ya Rais, Samia Suluhu Hassan na Waziri
wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mohamed Mchengerwa iliyoandaliwa na wasanii walioshiriki Tamasha la 41 la Ki-
mataifa la Sanaa na Utamaduni la Bagamoyo lililofanyika katika Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo (TaSUBa),
mkoani Pwani jana. PICHA: OFISI YA MAKAMU WA RAIS

Klabu zapewa changamoto viingilio vya mechi

Na Hadija Mngwai

KLABU za Ligi Kuu Bara
zimetakiwa kufanya tathimini
ya viingilio vya mechi zao ili
kuweza kuwavutia mashabiki
kuingia uwanjani kutokana
na upungufu wa mashabiki
uliopo hivi sasa na kupelekea
changamoto ya ukosefu wa
mapato kwa klabu.

Maamuzi hayo yamefanyika
katika mkutano wa tisa wa
Baraza Kuu la Bodi ya Ligi Kuu
Bara uliofanyika juzi jijini Dar
es Salaam.

Akizungumza na Nipashe,

Mtendaji Mkuu wa Bodi ya
Ligi Kuu Bara, Almas Kasongo
amesema kuwa, katika mku-
tano huo kuna mambo mbal-
imbali ambayo yamejadiliwa
likiwemo suala la upungufu
wa mashabiki viwanjani kuna-
kochangia kupungua kwa ma-
pato kwa vilabu.

“Kikao kimezungumza
mambo mengi kwa mapana
na marefu na mambo mbal-
imbali kwa upana wake, lakini
tumezungumza kuona jinsi ya
kuongeza mapato na pia vila-
bu vinatakiwa watoke huku,
asilimia kubwa ya klabu zinat-

egemea mapato kutoka vyanzo
vya Bodi ya Ligi na TFF.

“ Kwa hiyo tumekubaliana
kwa nia njema kabisa klabu zi-
weze kutoka na kutafuta vyan-
70 vingine vitakavyowasaidia
katika uendeshaji wa shughuli
zao, pia tumekubaliana vilabu
viweze kurudi katika ofisi zao
na kupunguza viingilio kwa ku-
vishusha ili kuvuta watazamaji
waweze kuja kutazama mechi
zetu.

“Pia tumekubaliana kufanya
kazi ya kisayansi kwa kutafuta
mshauri aweze kutufanyia
hiyo kazi kwa kuona sababu ya

watu kupungua katika mich-
ezo ya Ligi Kuu, kuna sababu
tofauti ambazo tunazipata laki-
ni hatupati sababu ya kisayansi
kwa nini watu hawaji viwan-
jani.

“Bahati nzuri tumeshea ma-
pato yote ya vilabu na kuona
kila timu imeingiza kiasi gani
katika mechi zao katika viwan-
ja vyao, hivyo tumekubaliana
kurudi kwenye vilabu na ku-
fanya tathimini ya viingilio vy-
etu na tufanye hamasa kubwa
kadri inavyowezekana tuweze
kuwavuta watazamaji wetu,”
alisema Kasongo..

vizurl,

mchezo wa karate, Shihan Sha-
lom Avitan kutoka Israel ambaye
pia ni rais wa West Coast Shoto-
kan Karate duniani.

“Hii semina itakuwa maalum
kwa washiriki wa mchezo wa ka-
rate kutoka ndani na nje ya nchi,
itafanyika Zanzibar kwa siku
mbili na tatu itaendelea Tanzania
Bara na siku ya mwisho kutaku-

wa na mitihani ya washiriki.

“Tunaamini kufanya hivyo ni
kuendeleza sera ya Rais Samia

Suluhu Hassan, amekuwa mstari
wa mbele katika kusimamia

michezo hapa nchini kuwa imara
na kuntangaza kwa kufanya
"alisema Liwewa.

A||sema katika kusimamia mis-
ingi ya rais, wamemualika mku-

funzi huyo ambaye anatarajia

kutua nchini Novemba 29, mwa-
ka huu kwa kutoa m‘afun‘z.o hayo
na baadae kusimamia mitihani.

Mashindano ya
karate miaka 6
kurindima

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO vya Vijana wenye
umri kuanzia miaka 6 ya mchezo
wa Karate yanatarajiwa kufanyi-
Dar es Salaam. o

Akizungumza na gazeti hili

jana, mwenyekiti wa Tawo-

ska, Levina Tarimo alisema
mashindano hayo yatashirikisha
klabu zote za mkoa wa Dar es
Salaam.

“Haya mashindano yatashiriki-
sha Klabu zote za mkoa wa Dar
es Salaam, tunaomba mashab|k|
wake kwa’ wingi kuona vipaji,
alisema Tarimo.

Alisema lengo la mashindano
hayo ni kumpata bingwa wa
mwezi ambaye hupatikana kila
mwezi.

“Kila mwezi huwa tunatafuta
bingwa wa mwezi tunafanya hivi
ili wachezaji vva2|d| kuonesha
viwango vyao,” alisema.

Alisema mashindano yata-
shirikisha wanaume na wa-
nawake na watacheza kwa mi-
fumo tofauti.
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BELLINGHAM KUBAKI

KLABU ya Borussia Dortmund ina imani kuwa
wanaweza kumbakisha kiungo wa kati wa Eng-
land, Jude Bellingham mwenye umri wa miaka 19
hadi mwisho wa msimu huu, licha ya klabu kad-
haa kama Chelsea, Liverpool, Manchester City na
Manchester United kumuwinda. (90Min)

FELIX ATAKIWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain ina nia ya kumsajili
mshambuliaji wa Atletico Madrid, Joao Felix na
mabingwa hao wa Ufaransa wanaweza kujaribu
kumsajili mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno
mwenye umri wa miaka 23 kwa mkopo wakati
wa dirisha |la Januari. (Le Parisien, via Marca)

ROMA WAMTAKA BELLERIN

AS Roma wataelekeza mawazo yao kwa beki
wa kulia wa Barcelona, Hector Bellerin mwenye
umri wa miaka 27, wakati huu ambao Diogo Dalot
wa Ureno mwenye miaka 23, waliyekuwa wan-
amfuatilia akionekana sehemu muhimu ya mipa-
ngo ya Manchester United. (Calciomercato)

MANE KUPELEKWA KWA WAGANGA

SENEGAL itatumia waganga wa kienyeji katika
jaribio la kumsaidia mshambuliaji wa Bayern
Munich, Sadio Mane mwenye umri wa miaka 30
apone jeraha kwa wakati ili acheze Kombe la Du-
nia. (Mail)

DAVIES KUWA FITI

MLINZI wa Canada, Alphonso Davies anaami-
ni atakuwa fiti kwa Kombe la Dunia baada ya
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22 kupa-
ta majeraha ya msuli wa paja wakati akiichezea
Bayern Munich dhidi ya Hertha Belin Jumamosi
iliyopita. (Mail)

CALVERT-LEWIN KUCHUNGUZWA

MSHAMBULIAJI wa Everton na England, Domi-
nic Calvert-Lewin mwenye umri wa miaka 25
ataonana na mtaalamu ili kujua ukubwa wa tatizo
lake la bega lililoteguka. (Guardian)

VILLA YASAKA MSHAMBULIAJI

KLABU ya Aston Villa inasaka mshambuliaji
mkubwa katika dirisha la uhamisho la Januari,
wakati mlinzi wa Villarreal, Pau Torres mwenye
umri wa miaka 25 pia anavutiwa na kocha ali-
yeteuliwa hivi karibuni, Unai Emery. (Football In-
sider)

SPURS YATAKA BEKI, STRAIKA

KLABU ya Tottenham Hotspur itaweka kipaum-
bele kwa beki wa kulia anayecheza kama winga
na mshambuliaji wa akiba katika dirisha la usajili
la Januari. (90Min)

DEPAY KURUHUSIWA

BARCELONA inaweza kumruhusu mshambuliaji
wake raia wa Uholanzi, Memphis Depay mwenye
umri wa miaka 28 kuondoka katika dirisha la usa-
jili la Januari. (Caughtoffside)

SOUTHAMPTON KULIPA FIDIA

KLABU ya Southampton itailipa klabu ya ligi
daraja la kwanza, Luton Town zaidi ya pauni
milioni 4 kama fidia kwa ajili ya kocha Nathan
Jones, ambaye alitangazwa kuchukua nafasi ya
Ralph Hasenhuttl aliyetimuliwa Saints Alhamisi.
(Telegraph)

PIQUE NA URAIS

MLINZI wa zamani, Gerard Pigue amesema ata-
wania urais wa Barcelona miaka michache ijayo
baada ya kustaafu soka wiki hii. (ESPN).

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

SOUTHGATE:
BEKI BORA WA ENGLAND

® @ 0@ Atetea kumteua kwenda nae kombe la Dunia,

asisitiza uzoefu unambeba kuliko vijana ambao...
LONDON, England

ARETH Southgate amese-

ma Harry Maguire ni

mmoja wa “mabeki bora

wa kati” wa England baada
ya mlinzi huyo kutajwa miongoni
mwa kikosi cha Simba Watatu hao
kinachokwenda nchini Qatar kwa
Kombe la Dunia.

Nahodha huyo wa Manchester
United ataelekea kwenye michua-
no yake ya tatu mikubwa akiwa na
timu ya taifa, baada ya ile ya Urusi
2018 na Euro 2020, licha ya kuwa na
wakati mgumu wa kupata namba
kikosi cha kwanza klabuni kwake.

Maguire ni mmoja wa wachezaji
waliokuwa na kiwango cha kuvutia
kwenye kikosi kilichofika nusu fain-

ali miaka minne iliyopita, na ame-
kuwa akiichezea England mara kwa
mara chini ya Southgate.

Uzoefu huo katika mechi kubwa
za mtoano umemsaidia kushika
nafasi yake licha ya kushindwa kui-
tumikia United, huku kujumuishwa
kwake kunaonyesha uungwaji mko-
no mkubwa anaoupata kutoka kwa
Southgate.

“Yeye ni mmoja wa mabeki
wetu bora wa kati,” alise
ma. “Nadhani ndani ya
kikosi, tuna wachezaji
wengi ambao wamekuwa
kwenye mashindano, wa
mecheza kwa kiwango hi
cho, na wanajua kinacho

hitajika.

“Tuna wachezaji wengine ambao
wanacheza vizuri, ambao wako ka-
tika kiwango kwa sasa, na lazima
tusawazishe yote hayo wakati wa
kuchagua timu yetu.”

Kuchaguliwa kwa Maguire ku-
litarajiwa, lakini kumezua taharuki
baada ya kuachwa kwa wachezaji
wanaochikupukia kama Fikayo To-
mori wa Milan na Marc Guehi wa
Crystal Palace.

Southgate alipendekeza kwamba,
licha ya fursa chache za Maguire,
wapinzani wake wachanga ha-
wakuonesha viwango vya kutosha
kuondosha imani yake kwa Magu-
ire na wengine, kama vile mchezaji
anayecheza kwa mkopo pale Ever-
ton, Conor Coady.
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UE AFIKIRIA
ISBARCELONA

BARCELONA, Hispania

PIQ
URA

ERARD Pique amedokeza kuwa atawa-
nia urais wa Barcelona katika siku zi-
jazo lakini kwa sasa “atazingatia mambo
mengine” mara tu baada ya kustaafu.
| Mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispania ali-
tangaza rasmi kutundika daruga zake, baada ya
kutwaa mataji nane ya Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
Ligi ya mabingwa Ulaya mara tatu, kombe la Euro
na la Dunia.

Akiwa amekuzwa akiwa Barcelona, Pique ali-
ingizwa katika kikosi cha kwanza baada ya kui-
tumikia Manchester United kwa miaka minne na
kuwa tegemeo katika kipindi cha miaka 14.

Tofauti na wachezaji wenzake wa zamani Xavi
na Andres Iniesta, Pique hana mpango wa kuingia
kwenye ukocha, lakini amebainika kuwa urais wa
klabu ni jambo la kuzingatia katika siku zijazo.

“Nina uhakika itanivutia wakati mmoja, lakini
sio sasa hivi,” alisema Pique akiiambia Ibai Llanos.

“Kutofanya mazoezi kila siku kutanipa fursa ya
kuzingatia mambo mengine. Katika siku zijazo,
tutaona, lakini ningependa kuisaidia klabu ya mai-
sha yangu kuongeza uwezo nilionao.”

Pique hakuweza kushiriki katika ushindi wa
katikati ya wiki dhidi ya Osasuna, baada ya kuon-
eshwa kadi nyekundu kama mchezaji wa akiba
wakati wa mapumziko, lakini aliaga Camp Nou
katika ushindi wa 2-0 dhidi ya Almeria hapo awali.

Kutolewa huko kulimaanisha mengi kwa beki
huyo, ambaye alieleza kuwa amekuwa akifikiria
kustaafu katika kipindi chote cha miezi michache
ya kwanza ya msimu huu.

KUWEKA PESA:

-PIGA*150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

. A p o ‘
tl(’i? pesa"‘, vodacom mEsa

2 airtel

fiti Kombe la Dunia

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

esro240 HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588

0685115588
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PARIS, Ufaransa

KOCHA wa Ufaransa, Didier Des-
champs amedai kuwa Karim Benzema
‘analipa gharama’ kwa kucheza sana mi-
aka ya hivi karibuni baada ya kusumbu-
liwa na majeraha hadi sasa msimu huu,
lakini ana imani fowadi huyo wa Real
Madrid atakuwa fiti kwa wakati kwa me-
chi ya kwanza ya Les Bleus hao kwenye
Kombe la Dunia.

Benzema hakuwa sehemu ya kikosi
cha Ufaransa kilichonyanyua taji la
Kombe la Dunia 2018 kwa sababu ya ku-
toshiriki kwa muda mrefu katika maju-
kumu ya kimataifa baada ya kashfa yake
ya kuvujisha mkanda wa video ya ngono
ya mchezaji mwenzake mwaka 2015.

Lakini aliitwa tena na Deschamps
kwenye Euro 2020 mwaka jana, kabla
ya kuwa na msimu bora zaidi wa maisha

yake yote akiwa na Real, akishinda La-
Liga, Ligi ya Mabingwa Ulaya na Ballon
dOr.

Benzema amefunga takribani bao
moja kwa kila mechi kwenye LaLiga
msimu huu, lakini matatizo ya misuli na
uchovu vimemfanya afikishe mechi saba
pekee za nyumbani, huku akiwa haja-
funga kabisa katika mechi nne za hatua
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
kwa Los Blancos hao.

“Anajua kuwa Kombe la Dunia ni
wakati muhimu sana kwake. Atafanya
kila kitu, kama kundi zima, kuwa tayari
Novemba 22,” alisema Deschamps aki-
iambia TF1.

“Kuna kipindi Benzema alicheza sana
na sasa analipa gharama kutokana na
majeraha madogo. Lakini anajua Kombe
la Dunia ni muhimu.”

Deschamps pia alikanusha mapende-

kezo kwamba kukosekana kwa Benzema hivi
karibuni kwa Real Madrid kumekuwa nijaribio
la makusudi la kujiokoa ili aitumikie Ufaransa.

“Sio kwamba Benzema hakutaka kuiche-
zea Real Madrid, hakuwa tayari. Lakini nina
uhakika atakuwa tayari kwa Kombe la Dunia,”
aliongeza kocha huyo.
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SERIKALI

NIDHAMU LIGI KUU

Na Saada Akida

UKU wimbi la adhabu kwa

wanamichezo likikithiri,

serikali imesisitiza nidhamu

katika michezo mbalimbali
hususani kwa wachezaji wa mpira wa
miguu.

Kauli hiyo imetolewa na Naibu ka-
tibu mkuu wa Wizara ya Utamaduni
Sanaa na Michezo, Said Yakubu katika
mkutano mkuu wa bodi ya Ligi Kuu ya
Tanzania (TPLB), uliofanyika jijini Dar
es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Yakubu alisema serikali imekuwa
ikishuhudia mambo mbalimbali ya
utovu wa nidhamu na adhabu zinazo-
tolewa kwa lengo la kupunguza utovu
wa nidhamu katika michezo.

Alisema licha ya adhabu hizo kutole-
wa kama funzo kwa wale wanaovunja

75,802/~

NENO ADHABU

sheria za soka, haamini kama ni chan-
7o cha TPLB kujipatia mapato, ingawa
alisisitiza kutafutwe namna nzuri zaidi
ya kuondokana na matukio hayo.

“Utafutwe ufumbuzi zaidi na
kuongeza umakini, kuhakikisha nid-
hamu inakuwa kubwa ili soka letu liwe
kioo dhidi ya nchi nyingine, yapungu-
zwe matukio ya kuondoa sintofahamu
kwa wadau wa soka ndani na nje.

“Siamini kujengwa kwa magereza
mengi ndio suluhisho la kuondoa viba-
ka wengi mtaani, bali ni kutoa elimu ya
kuwafanya waondokane na nidhamu
mbovu, natoa wito kwa wachezaji,
viongozi wa ngazi zote na makocha wa-
zingatie kanuni zilizopo kwa lengo la
kuondoa matukio yasiyofaa,” alisema
Yakubu.

Mbali na hilo aligusia uwepo wa
wachezaji wengi wa kigeni wanaokuja
nchini kwani wanatakiwa kuwa na tija

ya kuzisaidia timu zilizowasajili, na
waendane na thamani ya malipo yao
kama zilivyo klabu za nje.

“Wapo mastaa wakubwa Ulaya wa-
naolipwa fedha nyingi wanaposajiliwa
nje ya nchi zao na wanachokifanya
kinaonekana, hapa kwetu sijui kama
hilo linazingatiwa. Kwa msimu mzima
mchango wao unakuwa asilimia 30
na hiyo inawanyima fursa wazawa
ambao watalisaidia taifa lao na yapo
mambo yanayopaswa kuangaliwa
zaidi ikiwemo kuleta mchezaji anay-
etegemewa katika taifa lao,” alisema.

Aliongeza kwa kuwataka Bodi kuan-
galia mambo mengi ya kujenga soka,
kutokana na chombo hicho kuwa na
dhamana kubwa, utendaji wa waamuzi
kwa kulalamikiwa na baadhi ya timu
na wengine kufungiwa waamuzi kwa
sababu ya kutofuata sheria za soka
hasa wanapochezesha timu kubwa.

—

-
Vijana wakiwania mpira wakati walipokuwa wakifanya mazoezi ya mpira wa Kikapu katika viwanja vya
michezo vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.12/11/22

MUDA

MICHEZO

Nottingham vs Crystal Palace

1

X

2

02.12/11/22

Bristol City vs Watford

03.12/11/22

Bournemouth vs Everton

04.12/1/22

Huddersfield vs Swansea

05.12/11/22

Preston vs Millwall

06.12/11/22

Coventry vs QPR

07.12/11/22

Basaksehir vs Galatasaray

08.12/11/22

Sampdoria vs Lecce

09.12/11/22

FC Sion vs St. Gallen

10.12/11/22

Newcastle vs Chelsea

1.12/11/22

Bologna vs Sassuolo

12.13/1/22

Atalanta vs Inter

13.13/11/22

FC Zurich vs Servette Geneva

14.13/11/22

Istanbulspor vs Hatayspor

15.13/11/22

Kayserispor vs Konyaspor

16.13/11/22

Montpellier vs Reims

17.13/11/22

MECHI ZA USHINDI

Mainz vs Eintracht Frankfurt

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 12/11/2022

GAME ID

MICHEZO

Dinamo Brest vs Slutsk

NYUMBANI

1
1.78

SARE

X

UGENINI

St Mirren vs Rangers

6.97

Manchester City vs Brentford

116

Mtibwa Sugar vs Azam

3.60

Lokomotiva Zagreb vs Istra

1.78

Napoli vs Udinese

1.46

Fenerbahce vs Giresunspor

1.29

Banik Ostrava vs Bohemians

2.19

Mladost Lucani vs Kolubara

2.06

Hertha BSC vs FC Koln

218

Augsburg vs VfL Bochum

214

Werder Bremen vs RB Leipzig

3.67

Hoffenheim vs VfL Wolfsburg

217

Bayer Leverkusen vs Stuttgart

1.69

CD Fuentes vs Osasuna

35.02

Celtic vs Ross County

1.08

West Ham vs Leicester

2.05

Nottingham vs Crystal Palace

2.93

Bournemouth vs Everton

2.77

Liverpool vs Southampton

1.22

UD Barbadas vs Valladolid

59.84

Arbroath vs Cove Rangers

2.01

Hearts vs Livingston

2.01

Tottenham vs Leeds

1.60

St Johnstone vs Motherwell

2.50

Morton vs Partick Thisle

242

FC Volendam vs Utrecht

3.42

TSV Hartberg vs Rapid Vienna

4.08

1.4
171
125
3.82
4.30
2.56
2.64

Lens vs Clermont Foot

Boluspor vs Yeni Malatyaspor

Simba vs lhefu FC

Hasira za Simba
kwa Ihefu leo

Nahodha msaidizi wa timu hiyo, Mohamed
Hussein ‘Tshabalala’ alisema kuwa wame-
jiandaa vizuri na hawatoidharau Thefu kwa
sababu inaburuza mkia, akisema kuwa ina
wachezaji wazuri na timu yao ni nzuri pia.

Kocha msaidizi wa Thefu, Themi Felix alise-
ma mbali na kushika mkia, lakini leo watao-
nyesha kitu tofauti licha ya kwamba Simba ni
timu kubwa na bora.

“Kwa asilimia kubwa maandalizi tumey-
amaliza, na kwa kweli kwa mechi za karibuni
timu yetu imebadilika, tatizo letu ni kutumia
nafasi tu zinazopatikana,” alisema.

Kwenye mechi ya leo, Thefu, yenye pointi
tano ikishika nafasi ya mwisho kwa mujibu
wa kocha huyo, itawakosa Juma Nyosso am-
baye ana kadi nyekundu, Andrew Senchim-
ba, Joseph Kimwaga na Joseph Kinyozi.

Simba Queens, Bayelsa
mechi ya heshima CAF

“Tunashukuru Mungu kwa
hatua tuliyofika, malengo yetu
makuu kwa msimu huu val-
itimia, kesho (leo) tutashuka
uwanjani kupambana kusaka
ushindi, tunamuomba Mungu
atuamshe salama ili kukamili-
sha kazi iliyotolewa,” alisema
mshambuliaji huyo.

Aliongeza anaamini benchi
la ufundi litafanyia kazi
mapungufu waliyoyabaini
kwa ajili ya kujiandaa na
mashindano ya mwakani na
msimu mpya wa Ligi Kuu ya
Wanawake Tanzania ambao
utafanyika kuanzia Desemba
5, mwaka huu.

Lokomotiv Moscow vs Spartak Moscow

Slaven Belupo vs Hajduk Split

Sampdoria vs Lecce

Simba Queens ambao m FC Sion vs St. Gallen

mabingwa watetezi wa Ligi
Kuu ya Wanawake Tanza-
nia watafungua pazia la ligi
hiyo kwa kuwakaribisha JKT
Queens kwenye Uwanja wa
Mo Arena wakati itakutana na
watani zao, Yanga Princess ifi-
kapo Desemba 16, mwaka huu.
Wakati huo huo, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Simba,
Barbara Gonzalez ameongeza
zawadi ya Sh. Mil 30 wak-
ishinda mechi ya kesho na
hivyo watapewa jumla Sh Mil
130, kwani awali ilikuwa im-
etoka ahadi ya Sh. 100 kama
wakitinga nusu fainali.

273
59.73

2.28

2.18
12.90

Basaksehir vs Galatasaray

Autol vs Mallorca

Newcastle vs Chelsea

Queens Park vs Inverness

Schalke 04 vs Bayern Munchen

812
1.72
3.00
5.45
2.28

Emmen vs Ajax

Aberdeen vs Dundee Utd

Grasshoppers vs FC Basel

Wolverhampton vs Arsenal

Bologna vs Sassuolo

59.79

29.96
1.51
1.48
817

CD Rincon vs Espanyol

Santa Amalia vs Villarreal

PSV Eindhoven vs AZ Alkmaar

Rennes vs Toulouse

Boavista vs Porto

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Southgate: Maguire beki bora wa-England

Salaam jana, kutoka nchini Tunisia walikokwenda kucheza mchezo wa marudiano wa kufuzu hatua ya makundi ya
Kombe la Shirikisho Afrika, CAF, dhidi ya Club Africain ya huko. Yanga ilishinda bao 1-0. PICHA:YANGA.

HASIRA ZA SIMBA
KWA IHEFU LEO

® @ @ Yasaka pointi tatu muhimu, ikitoka
kulazimishwa sare na Singida Big Stars...

Na Adam Fungamwango

mamo wa ligi kwa sasa na pointi

zake 18, Simba leo saa moja usiku

kwa saa za Afrika Mashariki, itashu-
ka kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa
kucheza mechi ya raundi ya 10 dhidi ya
timu inayoshikilia mkia Thefu.

Simba itaingia uwanjani ikiwa na
kumbukumbu ya kuvutwa mkia, ikilazi-
mishwa kutoka sare ya bao I-1, Jumatano
iliyopita dhidi ya Singida Big Stars kwe-
nye Uwanja wa Liti, Singida na kushind-
wa kuiengua Yanga kileleni.

Iwapo itashinda mechi ya leo itak-
wenda juu kileleni na kufikisha pointi
21, vinginevyo itabaki hapo kwani hata
ikitoka sare itakuwa na pointi 19 wakati

IKIWA kwenye nafasi ya tatu ya msi-

Yanga na Azam zote zina pointi 20 hadi
sasa.
Kaimu Kocha Mkuu wa Simba
Juma Mgunda amesema
maandalizi ya mchezo huo
yamekamilika na wanaelewa
malengo na kiu ya wanacha
ma na mashabiki wa timu
hiyo na kutaka kushinda
mchezo huo.
“Maandalizi yako vizuri na tuko tayari
kupambana na Thefu. Tulitoka sare na
Singida Big Stars, unapokuwa hushindi
kunakuwa na ugumu wa kufikia malen-
go tunaelewa hilo. Siku zote huwa nap-
enda kusema ukweli ligi hii ni ngumu,
naamini hata mchezo wa kesho (leo)

utakuwa mgumu, haijalishi timu hiyo
inashika nafasi ya ngapi. Na sisi Simba
hatuidharau timu hiyo tutapambana
kadri ya uwezo wetu ili kupata ushindi,”
alisema Mgunda.

Alisema kwenye mechi hiyo, mbali na
Clatous Chama ambaye ana adhabu ya
kutocheza mechi tatu, wengine ni Jim-
son Mwanuke na Israel Mwenda ambaye
tayari ameanza mazoezi na Peter Banda
aliyeumia kwenye mechi iliyopita dhidi
ya Singida Big Stars.

Alisema alichokuwa akiwasisitiza
wachezaji wake ni kutumia nafasi zina-
zopatikana kwani ni ukweli usiopingika
kuwa timu inatengeneza nafasi nyingi,
lakini haizitumii ipasavyo.
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Simba Queens,
Bayelsa mechi
va heshima CAF

Na Somoe Ng'itu, RABAT

KIKOSI cha Simba Queens kinata-
rajia kukutana na Bayelsa Queens
kutoka Nigeria katika mechi ya ku-
saka mshindi wa tatu itakayoche-
zwa leo kuanzia saa 4:00 usiku kwa
saa za Tanzania kwenye Uwanja wa
Prince Heritier Moulay El Hassan

Simba Queens ilishindwa kutinga
fainali za mashindano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika kwa Wanawake
baada ya kufungwa bao 1-0 na
mabingwa watetezi, Mamelodi
Sundowns Ladies wakati Bayelsa
Queens wao walipoteza mchezo
wao dhidi ya ASFAR FC ya Mo-
rocco.

Bila kujali matokeo yoyote yata-
patikana katika mechi ya leo, Simba
Queens na Bayelsa Queens Kila
moja itapokea zawadi ya Dola za
Marekani 200,000 wakati mshindi
wa pili wa michuano hiyo atajin-
yakulia Dola za Marekani 250,000
na bingwa atapata Kitita cha Dola
za Marekani 400,000.

Kocha Mkuu wa Simba Queens,
Charles Lukula, aliliambia gazeti
hili baada ya kushindwa kutimiza
ndoto za kutwaa ubingwa wa Af-
rika, sasa anahitaji kuona wanarudi
nyumbani na medali za mshindi wa
tatu.

Lukula alisema watacheza mechi
hiyo kwa nguvu ili kuwafuta ma-
chozi mashabiki wao na wadau wa
soka wa Afrika Mashariki na Kati
ambao walikuwa wanawawakilisha
katika michuano ya mwaka huu.

“Tunataka kumaliza kazi kwa
heshima, tunajua pia wapinzani
wetu watahitaji ushindi ili kujifariji,
mechi haitakuwa nyepesi, tuliumia
kupoteza mchezo dhidi ya Ma-
melodi, sasa tunataka ushindi na
kumaliza michuano kwa heshima,”
alisema Lukula.

Aliwataja wachezaji ambao ni
majeruhi na hawako katika mipa-
ngo yvake kuelekea mechi ya leo ni
mshambuliaji, Aisha Mnunka, Wema
Maile na Zainab Ally.

Nahodha wa Simba Queens, Oppa
Clement, alisema wachezaji wote
wamejipanga kucheza kwa bidii
na kuongeza wataingia uwanjani
wakiwa wamesahau matokeo ya
mchezo uliopita.
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