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HABARI KITAIFA
Nape acharuka vikosi kazi ukusanyaji kodi

Na Godfrey Mushi, DODOMA

BUNGE waMtama (CCM),
MNape Nnauye, amesema

ukusanyaji kodi kupitia
vikosi kazi unaua biashara, hivyo
kushauri kazi hiyo ifanywe na
wenye taaluma chini ya Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA).

Nape alisema hayo jana wakati
wa mjadala wa mapendekezo
ya mwongozo wa maandalizi
ya mpango, bajeti ya serikali na
mpango wa maendeleo wa taifa
kwa mwaka 2021/22 na map-
endekezo ya mpango wa tatu wa
maendeleo wa taifa wa miaka
mitano wa mwaka 2021/22
-2025/26.

“Ushauri wangu kwa serikali,
hebu punguzeni habari ya ‘task
force’ kukusanya kodi, si kazi yao,
wao wanakwenda kuua biasha-
ra,” alisema.

Nape alisema ukusanyaji wa
kodi ni taaluma, lakini tatizo
lililopo ni kwamba serikali im-
eamua kuacha kuwatumia wana-
taaluma ambao ndio wakusanya
kodi na kuamua kutumia ‘task
force’ (kikosi kazi) kukusanya
kodi.

“Task force kwa sababu si taal-
uma yao, wanachofanya wanak-
wenda kuua biashara. Kelele hizi
zote unazozisikia ni kwa sababu
tumeamua kuacha kutumia
taaluma ya ukusanyaji wa kodi.
Tumeamua kutumia ‘task force’
kukusanya kodi na kwa sababu si
taaluma yao, wanachoangalia ni
kufikia lengo walilowekewa.

“Sasa kinachotokea wanak-
wenda kwa mfanyabiashara,
hawajali maisha yake ya kesho,
hawajali kwamba wanatakiwa
wakusanye kodi leo, wamwachie
uwezo wa kuzalisha ili waku-

sanye na kesho. Tunafurahia ma-
tokeo ya muda mfupi.

“Ni kweli tumefanya kazi nzuri
ya kukusanya kodi, lakini hayo
matokeo tunayoyafurahia ni ya
muda mfupi sana kwa sababu
idadi ya biashara zinazofungwa
ni nyingi mno,” alisema.

Nape alishauri serikali kupun-
guza habari ya ‘task force’ kuku-
sanya kodi kwa kuwa si kazi yao
na kusisitiza kwamba baadhi ya
watu hao wanakwenda mahali
tayari na hati ya mashtaka ya kesi
za uhujumu uchumi na wanawat-
isha watu.

“Ushauri wangu serikali on-
dokeni kwenye task force rudini
kwenye taaluma ya ukusanyaji
wa kodi, itatupa uhalali wa kue-
ndelea kukusanya kodi kesho na
kesho kutwa,” alisisitiza Nape.

Naye Mbunge wa Geita Mjini
(CCM), Costantine Kanyasu, ak-

isema ni lazima Wizara ya Fedha
na Mipango iwasikilize wananchi
na inawezekana hawana taarifa
sahihi, hivyo biashara zinakufa.
“Tuwapongeze sana TRA
(Mamlaka ya Mapato Tanzania
kwa kukusanya pesa nyingi, la-
kini iko shida. Nimemsikiliza
mtu mmoja wa TRA kwenye TV
alikuwa anaongea, akasema sawa
biashara zinafungwa, lakini zin-
afunguliwa nyingi zaidi.
“Tumesema kwa miaka mi-
tano kuna tatizo. Hii kitu inaitwa
‘task force’, tulifanya mkutano na
mheshimiwa (Medard) Kalemani
(Waziri wa Nishati pale Geita
na wafanyabiashara wa mkoa
wa Geita. Wanalalamikia TRA
makadirio yao si rafiki na kwa
nini si rafiki inawezekana ni
kwa sababu ya target (malengo
ya kukusanya kodi). Target ni
kubwa kuliko survey (utafiti)

iliyofanyika ya uwezo wa walipa
kodi,” alisema. “Task force ina-
fanya jambo moja. wanakuja wa-
nafanya special audit (ukaguzi
maalum). Wakifanya wanakuam-
bia unatakiwa kulipa Sh. bilioni
tano, wakati huyu mteja ana ap-
peal (anakata rufani) wanazuia
akaunti wanachukua pesa zote
kwenye akaunti.

“Ukikuta kuna pesa kwenye
akaunti ya mfanyabiashara leo
kwa mfano biashara ya utalii,
pesa si zake pesa ni za wateja wa-
naosubiri huduma. Unapozizuia
maana yake unazuia asitoe hu-
duma kwa huyo mtalii. Unazuia
asilipe mishahara, unazuia asien-
delee kufanya kazi,” alisema.

Kutokana na mjadala huo,
Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson,
alisema jambo hilo limeshafika
kwa Waziri Mkuu, hivyo ni vyema
wakawa na subira.

Na Godfrey Mushi, DODOMA Ndugai awapiga rungu wasomi

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
amesema uchumi wa nchi kwa
sasa umeshikiliwa na watu wa
darasa la saba na kushuka chini
kwa kuwa ndio wazalishaji na
wafugaji wakuu.

Ndugai alikuwa akikazia hoja
iliyotolewa na Mbunge wa Geita
Vijijini (CCM), Joseph Musuku-
ma, aliyedai kuwa Watanzania
wengi ambao ni darasa la saba,
ndio wametoa mchango mkub-
wa katika kukuza uchumi, huku
akiitaka serikali iwaangalie na

kuwawezesha.

Musukuma alitaka mpango
huo uangalie hali halisi ya uchu-
mi nchini, kwa kuwa hali si nzuri
na biashara nyingi zimefungwa
kutokana na vikwazo mbalim-
bali ikiwamo utitiri wa kodi.

Wabunge walikuwa waki-
jadili, mapendekezo ya mwon-
gozo wa maandalizi ya mpango,
bajeti ya serikali na mpango wa
maendeleo wa taifa kwa mwaka
2021/22 na mapendekezo ya
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Mpango wa Tatu wa Maendeleo
wa Taifa wa miaka mitano wa
mwaka 2021/22 -2025/26.

Wakati anaeleza darasa la saba
na kurudi chini walivyoshika
uchumi, Spika Ndugai alisema:
“Wasomi wangapi wanalima?
Wangapi wanafuga? Na sasa hivi
kila mtoto anayefaulu haendi
kufuga, wala kulima.

Anayemaliza “form four’ (kida-
to cha nne) anaona tayari ameon-
dokana na kilimo. Nyie mnasema
tulime sijui hekari ngapi za ma-
hindi, nani atakusaidia kuvuna?
Kuna form four hata mmoja
atakusaidia kuvuna?” Alihoji.

Akionyesha kuchukizwa na
hali hiyo, Spika Ndugai alihoji: “Ni
kweli jamani. Kwa nini kila mama
anataka kila ‘house girl’ (mfan-
yakazi wa ndani) atoke Iringa?
Kwa nini asije Dodoma kuchukua
Wagogo? Ni kwa sababu Iringa
wanachapa kazi sana.”

Kwa minajili hiyo, Spika Ndugai
alisema tatizo hilo linatokana na
ukweli kwamba hakuna mfumo
wa elimu unaotengeneza vijana
kupenda kuzalisha.

“Sijui tufanye nini maana hata
mimi sijui, lakini ukweli ni kwam-
ba tunatengeneza vijana wanao-
penda kucheza pool (mpira wa
meza) na kushika simu na kucha-
ti, ndiyo maana waheshimiwa
wabunge kwenye huu mpango
ni mahali tunapotakiwa tufikiri
tuitoe nchi yetu mahali ilipo. Sisi
ndio washauri wakuu wa serika-
li,” alisema.

WAWAJIBIKAJI WACHACHE

Spika Ndugai alisema Rais
John Magufuli anajitahidi na ku-
fanya kazi sana, lakini kwa bahati
mbaya wanaofanya kazi kwa ki-
wango chake ni wachache sana.

“Huu ndio ukweli tutaweza

kuifanya nchi iwe na mpangilio
wa utendaji. Kila mtu apewe kazi
na apimwe kwa anachokifanya
na hasa walioajiriwa serikali ndio
kabisa, watumishi, hivi tufanye
nini kuhakikisha kila mtu ana-
fanya kazi?

“Kama kweli mabwana
shamba wa nchi hii wanafanya
kazi inavyopaswa, kama kweli
maofisa maendeleo wa jamii wa
nchi hii wanafanya kazi na ha-
wapokei mshahara wa bure. Nyie
ni wabunge mmewaona maofisa
maendeleo ya jamii wanafanya
kazi wapi.”

“Watanzania hatuna hata ile
passion (ari) ya kufanya kazi,
utaona hata timu yetu ya taifa ik-
ienda kucheza huko nje, haijitu-
mi wala haifanyi kazi, huoni wak-
itafuta goli kama wenzao, sasa
tuna tatizo gani jamani? Inabidi
kuangalia namna ya kuwabadili-
sha Watanzania tabia zao ili wap-
ende kujituma na kuchangamkia
fursa,” alisisitiza.

Mbunge wa Mlimba (CCM),
Godwin Kunambi, alisema mi-
pango iliyowasilishwa na serikali
ni zao la malengo ambalo linatoa
mikakati na mbinu ya kutekeleza
malengo ya serikali.

Alisema kupitia mpango huo
katika eneo la kilimo ni wazi
kuwa asilimia 65 ya Watanzania
wanapata kipato chao kupitia kil-
imo ambacho nacho kinachangia
asilimia 27 kwenye pato la taifa,
ambazo kati ya hizo asilimia 24 ni
mauzo ya nje ya nchi.

“Bado tuna kazi kubwa katika
kilimo, kilimo chetu tunafanya
kwa ajili ya kula kitu ambacho
bado kina safari ndefu sana.
Nchi kama Tanzania yenye ardhi
kubwa. Japan kwa mwaka mzima
wananunua chakula kwa mwaka

mzima wananunua chakula Af-
rika, lakini Zimbabwe kwa nini
isiwe Tanzania? Alihoji.

“Ifike mahali viongozi wak-
ichaguliwa wapewe miezi sita
wapimwe kama wakishindwa
kufanya vizuri waondolewe,
kuna watu wanawekwa mahali
wanashindwa kuleta mabadiliko
yeyote hata kubadilisha tu kiti ali-
chokikalia,” alisisitiza.

“Sekta ya ardhi bado hai-
jafanya kazi, nchi hii inaweza
kupimwa tuna halmashauri 185,
lakini hatuwezi hata kupima
halmashauri 50, kuna haja ya ku-
wapo kweli?

Alisema Dodoma kwa miaka
mitatu iliyopita ilikuwa haijapim-
wa. “Mimi nimepima viwanja
2,000 bila serikali kuu, tukipima
nchi nzima serikali itapata fedha
nyingi, ardhi ikipimwa ni mtaji
kwanza tunaongeza wigo wa
kodi. Kuna pesa kwenye ardhi,
tunaweza kupata fedha za bajeti
mara ya mbili ya hizi za bajeti.”

Katika hoja hiyo, Spika Ndugai
aliongeza baada ya kauli hiyo ya
Kunambi akitolea mfano nchi ya
Kenya kwamba imepima radhi
yake takribani yote ndiyo maana
bajeti yao ni mara mbili ya bajeti
ya Tanzania.

“Mnaweza msione point yake

(Kunambi), lakini ni ukweli halisi,
mashamba yote yakipimwa nchi
hii ikipimwa, tutapata fedha ny-
ingi sana, hakutakuwa na yale si-
jui tukate kodi kwenye simu, sijui
kwenye mafuta tutapata fedha
nyingi,” alisema.
Prof. Sospeter Muhongo (CCM)
alisema kupitia mipango hiyo
mizuri serikali haina budi ku-
fanyakazi kwa bidii kuhakikisha
nchi haishuki na kurejea kwenye
uchumi wa chini baada ya ku-
panda na kufikia uchumi wa kati
wa chini.
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HABARI KITAIFA
Mwinyi ataja mambo 10 siku 100

Na Romana Mallya

AIS wa Zanzibar, Dk. Hussein

Ali Mwinyi, ameeleza maeneo

10 ambayo ameyatekeleza

ndani ya siku 100 tangu aingie
madarakani, kubwa ni kuundwa kwa
Serikali ya Umoja wa Kitaifa ambayo im-
eondoa malumbano, chuki na kujenga
umoja wa wananchi.

Akizungumza na wahariri na waandi-
shi wa habari jana, Ikulu Zanzibar, kuhu-
su mafanikio ya serikali ya awamu ya
nane ikiwa ni siku 100 tangu kuapishwa
kwake, Rais Mwinyi alisema kuundwa
kwa serikali hiyo kwake ni moja ya ma-
fanikio makubwa.

Alisema baada ya kuingia madarakani
alitambua kuwa hawawezi kufanikiwa
kuleta maendeleo kama hakuna mambo
ya msingi ambayo ni amani na umoja wa
wananchi.

“Ninamshukuru Mungu amani tunayo,
ninawashukuru Wazanzibari wote pamo-
ja na vyombo vya ulinzi na usalama kwa
kulinda na kuendeleza amani tuliyonayo.

“Niliona kuna umuhimu wa kama kion-
gozi wa nchi niwaunganishe wananchi
tutafute umoja wa kitaifa, ndipo tu-
lipoanza mazungumzo kati yetu na vion-
gozi wa ACT-Wazalendo, ninawashukuru
kwa kukubali kufanya mazungumzo na

kuwa na Serikali ya Umoja wa Kitaifa.”

Rais Mwingi alisema aliona bila serikali
ya umoja wa kitaifa, wangepata shida ya
kuleta maendeleo kwa sababu mazingira
bado yangewasumbua.

“Kuunga kwa serikali ya umoja wa
kitaifa kumefanikiwa mambo makuu
matatu, kwanza tumekidhi matakwa
ya kikatiba, Katiba inataka serikali ya
Umoja wa Kitaifa iundwe endapo chama
kitakachokuwa cha pili kitapata zaidi ya
asilimia 10.

“Tumeleta umoja wa wananchi wetu,
yale malumbano na chuki yaliyoku-
wapo tunaziona kwa kiwango kikubwa
zimeanza kupungua na wananchi wana-
zungumzia maendeleo na tumeacha ku-
lumbana kisiasa. Tumeweka mazingira
mazuri ya kisiasa ili kuleta maendeleo ya
kiuchumi.”

Eneo la pili, ni kuundwa kwa serikali
iliyopunguzwa ukubwa na gharama za
utawala na fedha nyingi zaidi kueleke-
zwa kwenye miundombinu na huduma
Za jamii.

Eneo la tatu alisema ni la uchumi
ambapo walijinadi kwa ‘sera ya uchu-
mi wa bluuw’ na alipoingia madarakani
alifanya kazi kubwa ya kuzungumza na
wawekezaji ili tutengeneza mazingira
bora na tayari wameshatia saini ya baa-
dhi yake na hivi karibuni watakamilisha

Polepole amaliza mjadala JPM muda urais

Na Godfrey Mushi, DODOMA

MBUNGE wa kuteuliwa, Humphrey
Polepole, amemaliza mjadala wa
wabunge kutaka Rais John Magufuli
aongezewe muda wa kukaa madarakani.

Polepole amesema Rais Magufuli hana
mpango wa kuongeza muda wa kukaa
zaidi madarakani pindi atakapomaliza
muhula wa pili wa utawala wake.

Polepole ambaye ni Katibu wa Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (NEC), Itikadi na
Uenezi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
alitoa kauli hiyo jana, Bungeni, baada ya
kuomba kutoa taarifa kwa Mbunge Khat-
ib Said Haji (Konde-ACT Wazalendo), ali-
yegusia jambo hilo.

Wabunge walikuwa wakijadili map-
endekezo ya mwongozo wa maandalizi
ya mpango, bajeti ya serikali na mpan-
go wa maendeleo wa taifa kwa mwaka
2021/22 na mapendekezo ya mpango wa
tatu wa maendeleo wa taifa wa miaka mi-
tano wa mwaka 2021/22 -2025/26.

Haji, licha ya kumpongeza Rais Magu-
fuli kwa msimamo wake wa kuilinda
na kuitetea katiba, hususani kutotaka
kuongeza muda wa kusalia madarakani,
alisema baadhi ya wabunge wake wan-
amwomba aongeze muda, akiwa tayari
ameweka msimamo wa wazi.

Alisema Rais Magufuli alimtuma Pole-
pole, awaambie wana CCM, Rais hana
shida ya kuongeza muda.

Wakati mbunge akiendelea na mchan-
go wake, Polepole alisimama na kum-
womba Naibu Spika wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson, kutoa taarifa.

“Mheshimiwa Naibu Spika, naomba ku-
tumia nafasi hii kumpa taarifa Mheshim-

iwa Mbunge aliyekuwa akiendelea kuse-
ma masuala ya Chama Cha Mapinduzi
yanazungumziwa kwenye vikao vya Cha-
ma Cha Mapinduzi.

“Hapa Bungeni, wabunge wana uhuru
wa kutumia uhuru wa Bunge kuzun-
gumza, lakini kinachozungumzwa humu
ndani hakiathiri msimamo wa Chama
Cha Mapinduzi ambao tumekwisha utoa.

“Msemaji wa chama ni ndugu John
Pombe Joseph Magufuli na kama si yeye,
nasema kwa niaba yake kwamba Rais
hatoongeza muda. Lakini hii isizuie watu
kuzungumza humu Bungeni.

Alipokuwa akichangia mapendekezo
hayo, Khatibu alisema: “Kwenye suala
la utawala bora, kwanza nampongeza
mheshimiwa Rais kwa uamuzi wake wa
kuiheshimu katiba ya nchi hii. Kabla yote
alitangulia kuapa kulinda na kuitetea.

“Mheshimiwa Rais ameendelea kuwa
mlinzi wa katiba, kwa uamuzi wake wa
kumtuma Humphrey Polepole, awaam-
bie wana CCM kwamba hatoongeza kip-
indi cha utawala, ni ishara ya Rais wetu
kuilinda na kuienzi katiba.

“Atakuwa Rais wa kwanza katika
ukanda wa nchi za Afrika, ambaye baa-
dhi ya wabunge wake wanamuomba
aongeze muda, lakini tayari ameweka
msimamo wa wazi na alimtuma Pole-
pole, awaambie CCM, Rais hana shida ya

kuongeza muda.
“Alikutuma (Polepole) na video zi-
natembea tunaziona. Kwanini un-

awaacha wakina Sanga (Deo Sanga)
hapa wanaendelea kupotosha? Kwanini
hamuheshimu mawazo ya mheshimiwa
Rais?”

mpango wa kukopa Benki ya Dunia (WB)
ili kujenga miundombinu ya umeme.

Eneo la nne ni miundombinu ambapo
baada ya kuapishwa alikwenda Bandari
ya Malindi na kufanya mabadiliko na
sasa kwa kiwango kikubwa imeanza
kuwa na ufanisi.

“Kwenye mapato bandari ile kwa mwa-
ka mmoja ilikuwa ikiingiza faida Sh. bil-
ioni 4.3, lakini kwa mwezi Desemba peke
yake wameingiza faida Sh. bilioni 2.1,
alisema.

Rais Mwinyi alisema katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani
Karume walifanya mabadiliko ya uongo-
zi na hivi karibuni wakifungua terminal
mpya ya tatu watakuwa na mwekezaji
watakayeingia naye makubaliano ya
kuiendesha na kuwekeza zaidi katika
mizigo.

Eneo la tano ni mikutano na wadau wa
biashara, afya na elimu ambapo alisema
katika sekta ya utalii kila siku amekuwa
akikutana na wawekezaji kutoka nje ya
nchi.

Eneo la sita alilitaja ni uwajibikaji, na
kwamba aliwataka mawaziri na maka-
tibu wakuu kuhakikisha wanausimamia
walio chini yao kufanya kazi.

Eneo la saba ni la utawala bora am-
bapo vita dhidi ya rushwa, ubadhirifu,
wizi wa mali za umma wamelivalia njuga

na hivi karibuni wamesimamishwa wa-
fanyakazi zaidi ya 80, baada ya kuthibi-
tika wanacheza na mitandao ya mapato
na matumizi ya serikali na wengine wana
kula rushwa.

Eneo la nane ni la ukusanyaji wa ma-
pato ya kodi na yasiyo ya kodi ambayo
mwezi Desemba, 2020 jumla ya Sh. bil-
ioni 101 zilikusanywa sawa na asilimia
109 ya makadirio ya Sh. bilioni 93 ya De-
semba kwa mwaka uliopita.

Alisema mapato hayo yameonyesha
ongezeko la asilimia 46 yakilinganishwa
na Sh. bilioni 55 zilizokusanywa Oktoba
mwaka jana.

Eneo la tisa ni la udhalilishaji, ambalo
wameimarisha uchunguzi kwa kulitaka
Jeshila Polisina Wizara ya Afya kuhakik-
isha vituo vya uchunguzi vinafanya kazi
ya ziada na Mkurugenzi wa Mashtaka ku-
hakikisha kesi zinakwenda mahakamani
haraka.

Alisema ameagiza Baraza la Wawak-
ilishi linalotarajia kukaa leo, serikali
ipeleke mapendekezo ya kubadilisha
sheria ili makosa ya udhalilishaji yasiwe
na dhamana.

Alitaja eneo la kumi ni ushirikiano wa
sekta binafsi ambapo wadau mbalim-
bali zikiwamo benki zimeonyesha nia ya
kushirikiana, na kwamba serikali itaen-
delea kuboresha mazingira ya biashara.




4 Nipashe

> HABARI KITAIFA
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Rais Mwinyi: Mimi si muumini kodi kubwa

® Asisitiza ‘kutofukua
makaburi’

Aagiza wizara
kupitia kodi zote
Ufisadi serikalini,

sekta binafsi...

Na Sanula Athanas, ZANZIBAR

ATIKA sehemu ya kwanza jana,
Rais Hussein Ali Mwinyi, alifafanua
mwelekeo wa utendaji wa kiserikali
nayoiongoza, akianika mikakati
ya kuhakikisha wanatoa ajira nyingi kwa
wananchi.

Dk. Mwinyi pia alibainisha namna maridhi-
ano visiwani Zanzibar, yanavyowapa mwan-
ga wa kuiletea maendeleo, akipongeza ma-
fanikio yaliyopatikana kutokana na Chama
cha ACT-Wazalendo kukubali kuungana naye
kuunda Serikali ya Umoja wa Kitaifa. Endelea
kufuatilia mazungumzo ya Nipashe na kion-
gozi huyo:

SWALI: Kipo kilio cha biashara kufung-
wa kutokana na kodi. Serikali yako ina
mkakati gani katika hili?

RAIS MWINYI: Mimi si muumini wa kodi
kubwa. Ninaamini kwamba kodi ndogo ndizo
zinazoleta mapato makubwa zaidi kwa saba-
bu watu wakimudu kulipa, watalipa wengi.
Kwa hiyo, tutakuwa na wafanyabiashara
wengi na tutapata kodi kubwa zaidi.

Ukizipandisha utapata wachache na
mwisho wa siku utakachokikusanya ni ki-
dogo sana. Kwa hiyo, ninawataka (wafanya-
biashara) zile kodi ndogo zitakazowekwa,
asiwapo tena mtu wa kukwepa. Sote tuhakik-
ishe tunazilipa.

Kwa hiyo, nimetoa maelekezo kwamba
kodi zetu zote tuzitazame upya ili pale am-
bapo pana uwezekano wa kuzishusha, tuz-
ishushe. Lakini, baada ya kufanya hivyo, tu-
hakikishe kila mtu anawajibika kulipa kodi.

Kuna kodi ambazo kuzikusanya ni ghara-
ma zaidi kuliko kuziacha zisiwapo. Kwa hiyo,
nikatoa maelekezo kwa wenzetu wa Wizara
ya Fedha kuhakikisha wanazipitia kodi zote.

Wanaangalia zipi zina manufaa kwa serika-
li, zile ambazo ni nyingi, ni utitiri, wanaweza
wakaziunganisha. Lengo ni kuwa na kodi rafi-
ki ili walipakodi walipe kirahisi bila kuwapo
usumbufu. Ni eneo ambalo tunaliangalia kwa
undani zaidi.

SWALI: Ulisikika pia ukitamka kwamba
wewe siyo muumini wa ‘kufukua maka-
buri’. Kauli hii ina maana gani hasa?

RAIS MWINYI: Ninachokusudia hasa ni
kwamba, kuna mambo ambayo yalifanyika
siku za nyuma ambayo kimsingi hayakuwa
sahihi. Sasa, badala ya kuanza kutafuta mam-
bo ya siku nyingi nyuma, yatatuondoa katika
mstari wa kutazama mbele.

Mimi ninapenda zaidi tuanzie hapa tulipo
twende mbele. Kwa hiyo, hayo ya nyuma

yasituchukulie muda mwingi wa kutafu-
tana.

Na kwa maana hiyo ninaamini kwam-
ba kama wamenielewa, maana yake ni
kwamba wale waliokwepa kodi, sasa ha-
watafanya hivyo tena. Kwa hiyo, ninaami-
ni kwamba wale wote waliokuwa na uba-
dhirifu na wizi katika taasisi za serikali,
wataacha mara moja tabia hiyo.

SWALI: Je, tafsiri ya hili ni kwamba
kama kuna mtu alikuwa anadaiwa
kodi na serikali, umemsamehe?

RAIS MWINYI: Unajua, ninachomaan-
isha ni kwamba ukienda kudai kodi ya
miaka mitano iliyopita, huenda isikupe
tija kama kuanza sasa kufanya hivyo.

Ninachokizungumza sasa ni kwamba
tuwajibike zaidi kuanzia sasa kwenda
mbele na kuondoa utaratibu wa kutafu-
ta mengi yaliyotokea huko nyuma, kwa
sababu siyo suala la kodi tu, huko nyuma
yalitokea mambo mengi tu ambayo ndani
yake kuna wizi, kuna ubadhirifu, kuna
mambo ambayo hayakuwa sawasawa.

Njia bora zaidi, badala ya kutafutana
kwa yaliyotokea miaka mingi nyuma,
kwanini tusianze sasa hivi tukarekebisha
mstari unyoke kila mtu atimize wajibu
wake?

SWALIL: Tangu uingie madarakani,
umekuwa ukisisitiza nidhamu ya
utumishi. Ufisadi ulioubaini Zanzibar,
uko katika maeneo yapi hasa?

RAIS MWINYI: Ufisadi kwa kweli zaidi
uko kwenye taasisi ambazo ziko chini ya
serikali; kwenye wizara, kwenye idara,
kwenye mashirika ya umma na kadha-
lika.

Hata kwenye sekta binafsi ufisadi upo
kwa sababu kuna watu wanakwepa kodi,
kuna watu hawawajibiki kwenye maeneo
yao.

Pengine, wakati sasa umefika wa ku-
hakikisha kila mtu anawajibika, anaon-
doa masuala ya ubadhirifu na wizi wa
mali ya umma na kila mmoja wetu anaku-
wa na wajibu wa kulipa kodi kwa maen-
deleo ya nchi yetu.

SWALI: Umeanza kwa kasi kubwa.
Mtaani wanasema ‘kasi ya 4G’. Nini siri
ya hili?

RAIS MWINYL: ... (kicheko kidogo) Ni
kwa sababu tu kwamba tumechelewa.
Kwa maana hiyo, wakati wenzetu wa-
natembea, sisi lazima tukimbie. Na ndiyo
maana tunaona kuna kila sababu ya ku-
weka spidi ya aina yake ili kutimiza mata-
rajio ya wananchi walio wengi ambao
kwa kweli wana matumaini makubwa.

Kwa hiyo, nimeona kama kiongozi wa
juu nionyeshe mfano kwa viongozi wen-
gine niliowateua, kwa kuwa na spidi kub-
wa ya kufanya uamuyzi ili kuleta maende-
leo.

Lengo ni kuhakikisha kuwa wakati
tunamaliza kipindi chetu cha miaka mi-
tano, tuwe tumetimiza yale ambayo wa-
nanchi wanayatarajia kutoka kwetu.

SWALI: Spidi hii unayokwenda nayo,
inaeleweka kwa Wazanzibar?

RAIS MWINYI: Kwa kweli ni jambo ji-
pya, lakini ni jambo ambalo linazoeleka.
Tumeanza tunasukumana na ni matege-
meo yangu baada ya muda mfupi tut-
akuwa tumeelewana na sote tutakuwa
tunakwenda kwa spidi moja.

SWALI: Nini siri ya kukutana na
makundi mbalimbali ya watu maana
hata kwenye kampeni zako ulitumia
staili hii?

RAIS MWINYL: Mimi ni muumini
sana wa mawazo ya wadau na ninaami-
ni kwamba katika kila sekta ukizun-
gumza na wadau, utapata kila changa-
moto, utapata na ushauri wa uamuzi wa
kuchukua.

Tumekutana na wadau wa sekta ya
afya, tumekutana na wadau wa sekta ya
elimu, tumekutana na wadau wa masu-
ala ya wazee. Yote hiyo ilikuwa katika
kutafuta maoni, wao wanaonaje na wa-
natushauri nini?

Kwa kweli nimefarijika kwa sababu
tumepata mawazo mengi sana ya utend-
aji, mawazo ambayo tukiyatimiza, tut-
akuwa tumefanya mabadiliko makubwa
katika sekta hizo nilizozitaja.

Nilikutana pia na wadau wa masu-
ala ya udhalilishaji. Na wenyewe walitoa
maelezo ya kina wanachotaka na ni
mambo gani wanahisi yakifanyika, hili
jambo tutalirekebisha. Kwa hiyo, mimi
ni muumini wa kusikiliza watu wana-
chotaka na wao wanao ufumbuzi wa
mambo mengi.

SWALI: Mara kadhaa katika miku-
tano yako umekuwa ukisisika ukise-
ma hautakuwa na muhali na mtu
yeyote. Unalenga kufikisha ujumbe
gani hasa?

RAIS MWINYL: Ni tatizo hapa Zan-
zibar. Nianze kwa kusema maana ya
neno lenyewe -- muhali maana yake ni
kuoneana aibu, kuoneana haya... eeh!
Kutotaka kuchukua hatua dhidi ya mtu
unayemjua.

Unajua Zanzibar ni ndogo na katika
kila eneo kuna mtu atakuwa ni ndugu
yako, mwanao, shemeji, rafiki. Kutokana
na huo ukaribu wa watu, basi wanaofan-
ya makosa ilikuwa shida kuwachukulia
hatua.

Sasa, mimi nilitangaza tangu mapema
kabisa kwamba kwa kweli suala la mu-
hali tutaliweka pembeni ili mambo ya-
kae sawasawa. Na hilo ndilo lililofanya,
niliwatahadharisha mapema kwamba
tutawagusa watu ambao tuna undugu
nao. Ni jambo ambalo kwa kweli lilihitaji
kuchukuliwa hatua.

SWALI: Tatizo la wizi wa dawa lipo
hapa Zanzibar? Kama lipo, hatua
gani zinachukuliwa kulitatua?

RAIS MWINYI: Tatizo lipo. Wizi wa
dawa upo Zanzibar, lazima tukiri. Moja
ya ufumbuzi wa matatizo ni kukiri
uwapo wake. Kuna dawa ambazo katika
ununuzi, hazifiki kwenye vituo vinavyo-
takiwa na zile zinazofika, zinapungua
kutokana na wizi wa aina mbalimbali.

Hatua tunazozichukua ni pamoja na
kuhakikisha watu wanawajibika. Pale
tunapomgundua mtu anafanya vitendo
hivyo, basi tunachukua hatua za haraka.
Pia tunapanga utaratibbu mzuri zaidi
kwamba dawa za serikali ziwe na alama
fulani ili zitambulike kirahisi.

*ITAENDELEA KESHO
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Adaiwa kuwachoma kisu watoto kisa mke kuolewa na mwingine

Na Alphonce Kabilondo,
GEITA

JACKSON Bahati (27), mkazi
Kagu, mkoani Geita, anadaiwa
kuwajeruhi watoto wake wawili
kwa kuwachoma kisu maeneo
ya tumboni baada ya kwenda
ameolewa
mwingine.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Geita, Kamishna
Msaidizi (ACP) Dismas Kisusi,
akithibitisha jana tukio hilo
amesema kuwa tukio lilitokea
majira ya saa 9:00 usiku Januari
27, mwaka huu.

Alisema baada ya kutenda ki-
tendo hicho, mtuhumiwa naye
alijichoma kisu mara nne kwe-
nye tumbo lake na kisha kunywa
sumu ya panya kwa lengo la ku-

na mwanamume

jiua.

Kamanda Kisusi aliwataja wa-
toto waliojeruhiwa kuwa ni Leah
Jackson (4) na Bahati Jackson (3)
ambao wote walichomwa kisu
maeneo ya tumboni na baada ya
kutokea kwa tukio hilo, walipata
msaada kutoka kwa raia wema
na kupelekwa Hospitali ya Nzera
na hadi sasa hali zao zinaendelea
vizuri.

Kisusi alisema mtuhumiwa
huyo akiwa chini ya ulinzi wa
polisi, aliwahishwa na askari
katika Hospitali ya Nzera na
baadaye kuhamishiwa katika
Hospitali ya Wilaya Sengerema
mkoani Mwanza ambako mpaka
sasa anaendelea kushikiliwa na
polisi ili sheria ichukue mkondo
wake.

“Chanzo cha tukio hilo ni
mgogoro wa kifamilia ikiwa ni

Kortini madai kulawiti
mtoto wa miaka mitatu

Na Joctan Ngelly, GEITA

geni, Masanja Ndalawa (53), ame-
fikishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa Geita kwa
tuhuma za kumlawiti mtoto wa ki-
ume mwenye umri wa miaka mi-
tatu na kumsababishia maumivu
makali sehemu za haja kubwa.

Mshtakiwa huyo alifikishwa
mahakamani hapa jana majira ya
saa 3:00 asubuhi na kupandishwa
kizimbani majira ya saa 7:00
mchana mbele ya Hakimu Mkazi
Sosthenes Kiiza. Aliposomewa
shtaka lake alikana na yuko ndani
kwa kukosa wadhamini.

Upande wa mashtaka ukiongo-
zwa na Wakili wa Serikali, Clem-
ence Kato, ulidai kuwa upele-
lezi wa kesi hiyo umekamilika na
kuomba tarehe kwa ajili ya kum-
somea mshtakiwa huyo maelezo
ya awali.

Hakimu Kiiza alikubaliana na
ombi hilo na kuahirisha hadi Fe-

buari 17, mwaka huu, kwa ajili ya
kumsomea mshtakiwa maelezo
ya awali.

Hakimu Kiiza aliyataja mashar-
ti ya dhamana kwa mshtakiwa
kuwa na wadhamini wawili we-
nye barua ya utambulisho kutoka
kwa ofisa mtendaji wa kata pamo-
ja na kitambulisho cha Mamlaka
ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA)
na mali isiyohamishika yenye
thamani ya Sh. milioni 10.

Hata hivyo, mshtakiwa alishind-
wa kutimiza masharti hayo na
hakimu kumtaka kwenda maha-
busu katika Gereza la Geita.

Akisoma hati ya mashtaka,
Wakili Kato alidai kuwa Desemba
Ibisabageni Kata ya Isulwadu-
tundwe, Mkoa wa Geita, mshtak-
iwa alimlawiti mtoto wa kiume
mwenye umri wa miaka mitatu na
kumsababishia maumivu makali
sehemu za haja kubwa, kitendo
ambacho ni kinyume cha sheria.

PM ataka mifuko ya uwezeshaji
kuboresha masharti ya mikopo

Na Mwandishi Wetu

WAZIRT Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ameiagiza mifuko na pro-
gramu zote za uwezeshaji ifanye
tathmini ya shughuli na hudu-
ma zake ili kubaini mafanikio,
changamoto na maeneo yanay-
ohitaji uboreshaji hususan eneo
la masharti ya utoaji mikopo kwa
wajasiriamali.

Pia ameitaka mifuko inayotoa
dhamana kwa wafanyabiashara
na wajasiriamali iimarishe usi-

mamizi, uratibbu na utendaji
wake kwa kutengeneza mipa-
ngo maalum ya kila mwaka in-
ayoonesha malengo ya dhamana
zitakazotolewa katika mwaka
husika.

Alitoa maagizo hayo jana
wakati wa ufunguzi wa Maone-
sho ya Nne ya Mifuko na Pro-
gramu za Uwezeshaji Wananchi
kwamba Serikali inataka mikopo
itolewe kwa masharti nafuu zaidi
na riba ndogo kuliko ilivyo sasa.

baada ya mama watoto, ambaye
ni mke wa mtuhumiwa kutoro-
ka nyumbani kwake na kuacha
watoto hao na kwenda kusiko-
julikana. Baada ya baba watoto
kumtafuta bila mafanikio ndipo
akachukua wamuzi huo,” alise-
ma.

Ofisa Maendeleo ya Jamii

Mkoa wa Geita, Last Lingson,
alisema ili kuzuia matukio ya
aina hiyo yanayotokana na usal-
iti na migogoro ndani ya familia,
ni vyema wanandoa wajaribu
kuangalia namna ya kuzuia via-
shiria hatarishi vinavyoweza ku-
sababisha usaliti ndani ya ndoa.
Last aliwashauri watu

ambao wako kwenye maumivu
yanayotokana na  migogoro
ya ndoa kuwashirikisha
wanasaikolojia au marafiki wa
karibu mapema ili kuepuka
kuchukua uamuzi unaoweza
kuwagharimu ikiwamo kujiua na
kufanya vitendo vya ukatili kwa
ndugu zao wa karibu.

Shirika la WaterAid tunapenda kumtambulisha kwenu Mrs. Anna Tenga Mzinga kama
Mkurugenzi Mkaazi mpya wa shirika la WaterAid Tanzania kuanzia mwezi Januari,
2021. Anna Tenga Mzinga amekuwa akikaimu nafasi ya Mkurugenzi Mkaazi kwa miezi
saba iliyopita na ana uzoefu wa zaidi ya miaka 20 katika uongozi wa juu kwenye
mashirika ya umma, vyuo vya elimu ya juu na katika mashirika yasiyo ya kiserikali.

WaterAid ni shirika la kimataifa lisilo la kimaslahi linalofanya kazi zake katika nchi 34
duniani (zikiwemo nchi 18 za Afrika) na kubadili maisha ya wananchi wenye kipato cha
chini kwa kuwafikishia huduma ya maji safi na salama, vyoo bora na usafi wa mazingira.

Shirika la WaterAid linafanya kazi na wadau, sekta binafsi, taasisi na mashirika ya
kiserikali, ikiwa ni mbinu ya kufikia lengo la upatikanaji wa huduma za maji na mazingira
safi kwa kila mtu na kila mahali ifikapo mwaka 2030.

Tunaamini kupitia uongozi wake shirika hili litaweza kufikia malengo yake hapa Tanzania
kuhakikisha kila mmoja anafikiwa na maji safi na huduma za usafi wa mazingira
zilizoboreshwa kufikia mwaka 2030.

Shirika linampongeza sana na kumtakia kheri Mrs. Anna Tenga Mzinga anapochukua
nafasi hii ya uongozi hapa Tanzania.

Olutayo Bankole-Bolawole

Mkurugenzi, Afrika Mashariki

WaterAid

@wateraid_tanzania

@WaterAidTZ

https://www.wateraid.org/tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Tusijisahau mvua hii

MVUA imeanza kunyesha sehemu mbalimbali ikwa ni
pamoja na Dar es Salaam, japo haijaelezwa kuwa imekatiza
shughuli za wananchi hasa usafiri na usafirishaji ni wakati wa
kuanza kuchukua tahadhari.

Ni kawaida kuona shughuli mbalimbali zikiwamo za usa-
firishaji zikitatizwa hasa mabasi ya mwendokasi ambayo mara
kadhaa yanazuiliwa kutumia njia ya Morogoro inayokatisha
Jangwani, kutokana na mvua kubwa.

Lakini, tunachopenda kuzungumzia kuanzia sasa ni ku-
chukua tahadhari kukabili uharibifu wa maisha na mali yaki-
wamo makazi unaotokana na mvua.

Wakati mwingine mvua haionyeshi dalili ndiyo maana tu-
naona kuwa kuna haja ya watu kuchukua tahadhari mapema
kuepusha maafa.

Jijini Dar es Salaam, vifo, kuharibu makazi, mali na miun-
dombinu si jambo geni ni tatizo linalojirudia mara kwa mara.

Mafuriko kwenye makazi hasa ya wanaoishi mabondeni,
kwenye mikondo ya maji na sehemu ambazo ujenzi umeziba
njia za maji umechangia kujeruhi na kuangamiza maisha ya
watu.

Ni mambo ambayo licha ya kuwakasirisha wananchi wengi
hasa waathirika, hayajapata ufumbuzi endelevu na kila mwaka.

Tuchukue hatua kwani mvua itaendelea kunyesha na kama
hatutajali maisha yetu itaendelea kutuachia adha kubwa.

Ikumbukwe kuwa mambo yanakuwa magumu wakati mvua
kubwa inapoanza kunyesha kuanzia alfajiri hadi jioni au usiku
kucha.

Ingawa ujenzi wa miundombinu unaendelea na barabara
zimepanuliwa na kuwa za kisasa zinazoendelea kujengwa
pamoja na kuwapo kwa mitaro ya kusafirisha maji ya mvua na
majitaka ukweli ni kwamba bado jiji haliko salama na mafu-
ruko.

Ni wazi kuwa barabara kadhaa kama ya Morogoro wakati wa
mvua inakwama kuwa kiunganishi hasa sehemu ya Jangwani,
hivyo kuwa kikwazo cha kuyafikia maeneo kadhaa na katikati
ya jiji.

Wakazi wa mabondeni na kwenye mikondo na majirani wa
Mto Msimbazi, wakumbuke maji yanaweza kuujaza Msimbazi
hata bila kunyesha Dar hivyo wajihadhari zaidi.

Inaonyesha kuwa mvua inayonyesha Kisarawe inasababisha
mafuriko Jangwani na maeneo jirani ya Mto Msimbazi kwa
sababu sehemu kubwa hujaa maji ambayo pia hushuhudiwa
sehemu nyingine hasa Mkwajuni na kwenye mito mikubwa ya
Dar.

Mvua za wakati huu ni za mabadiliko ya tabianchi, zinaam-
batana na tufani na maporomoko ya udongo ni vyema ku-
chukua tahadhari hasa wakazi wa milimani wanaoishi jijini
Mwanza.

Hali inatajwa kuwa inakuwa mbaya zaidi iwapo milima in-
aporomoka na kufukia makazi pamoja na kuangamiza maisha
ya watu.

Si kwamba tunawatishia watu kwa vile nyakati nyingine wa-
nategemea kusikia taarifa za kuelekezwa kuchukua tahadhari
kutoka Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA), ukweli ni kwamba
mvua hii si ya kupuuza.

Tunazikumbusha kamati za maafa za mikoa na wilaya kuwa
na mipango ya kukabiliana na hali hiyo badala ya kusubiri hadi
madhara yanapotokea.

Kwa kipindi hiki ambacho mvua haijaleta athari ni vyema
kuwa makini zaidi na kuweka mikakati ya namna bora ya ku-
wasaidia watu endapo maafuriko na maafa yatatokea.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

epaper.ippmedia.com

B Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato
Kasika

‘Vijana msiendelee kuwa taifa la kesho’

KUWAITA vijana kuwa ni taifa la kesho
ni msemo uliozoeleka na ndilo jeshi linalo-
tumiwa na wanasiasa kwa kuwa karibu
nao kuwaelimisha na kuwandaa kwa ajili
ya kushika nyadhifa mbalimbali za uongozi
baadaye.

Mbali na kubatizwa taifa la kesho, wa-
naoaminiwa kuwa ni nguvukazi ya taifa kwa
kuwa wana nguvu nyingi na ni wepesi katika
kufanya kazi kutokana na umri na uwezo
wao mkubwa kuchapa kazi.

Kwenye uwanja wa siasa vijana ndiyo
wanaovingarisha vyama na kuonekana
kuwa na nguvu, kutokana na hamasa zao
zinazovifanya viwe maarufu popote wan-
apovisimamia.

Lakini pamoja na juhudi hizo, kuvisaidia
vyama vya siasa, baadhi yao hujikuta waki-
tumiwa vibaya na viongozi wa vyama hivyo
ikiwamo kuanzisha vurugu kwa manufaa ya
wanasiasa wachache.

Wengine ushiriki wao katika masuala ya
kijamii huwa ni hafifu, na inawezekana ni
kutokana na kutoandaliwa vyema na kubaki
kutumika tu kufanya yasiyofaa kwa manu-
faa ya wengine.

Kwa hali kama hiyo ni wazi kwamba, lengo
la kuwa karibu na wanasiasa au kujiunga na
vyama ili waandaliwe kushika nafasi mbal-
imbali za uongozi hao baadaye, linakuwa
halijatimia.

Umefika wakati sasa wajiongeze na ku-
kataa kutumika kwa manufaa ya watu wach-
ache, bali wapime malengo ya wanasiasa, na
iwapo hayalengi kuwandaa kushika uongo-
zi, basi waachane nao.

Wanasiasa wana ushawishi katika kue-
lezea matatizo ya vijana, lakini baadhi yao
hujikuta wakigeuzwa kuwa madaraja ya
wanasiasa hao wasio na lengo la kuwaandaa
kuwa taifa la kesho.

Iwapo wanasiasa wameshindwa ku-
wandaa kushika nafasi za uongozi hapo
baadaye, vijana wenyewe watafute njia ny-
ingine halali ambazo zitawawezesha kufan-
ya shughuli zao ili kukwepa wanasiasa wasio
na nia njema.

Kuna dhana kwamba, mara nyingi vijana
huwa wanaojitokeza kushiriki maandama-
no, na mikutano ya hadhara ya kisiasa wa-
nadaiwa kufanya hivyo kwa sababu hawana
shughuli za kufanya, hivyo, ni vyema sasa

vijana wakaliona hilo na kutafuta njia ny-
ingine ambayo inaweza kuwaepusha kujiin-
giza kwenye mambo ambayo yanaweza ku-
wafanya waonekane hawana maana mbele
ya jamii.

Wasiwachukulie wanasiasa na siasa kama
suluhisho la matatizo yao, bali iwe ni se-
hemu ya kuandaliwa kuwa viongozi bora
wa baadaye, na hilo lisipoonena ni bora
wakaachana na siasa kuliko kujihusisha na
vurugu.

Hakuna umuhimu kwa vijana kukimbilia
kujiunga na vyama vya siasa ambavyo havi-
waandai kuwa viongozi na badala yake kuba-
ki kushabikia mambo ambayo yanaweza ku-
sababisha wasifike kokote kisiasa.

Dhamira za kisiasa ni ukombozi wa ki-
fikra, usawa wa binadamu na nafasi ya mwa-
namke na mwanaume katika uongozi, waki-
wamo vijana, hivyo wanasiasa wawaandae
vijana kuwa taifa la kesho.

Tkumbukwe kuwa taifa kufanikiwa siku za
usoni, hutategemea juhudi na uwepo wa vi-
jana katika kushirikisha kwenye uongozi na
mipango ya maendeleo na siyo kuwatumia
vibaya wakati wa kampeni za kisiasa.

Siyo vibaya vijana wakakataa dhana ya
kwamba wao ni taifa la kesho, badala yake
wapewe nafasi za uongozi kuliko kuendelea
kutumiwa kama madaraja ya kuvusha wa-
siasa kufanikisha malengo yao.

Kutowaandaa vijana ni kupuuza taifa la
leo na kesho ni kupuuza maendeleo, hivyo
wale ambao wamekuwa wakiwatumia kama
madaraja, watambue kuwa wanakwamisha
taifa la kesho.

Iwapo vijana wanadhani kwamba wan-
aminywa katika vyama vya siasa waanzishe
mjadala wa kuwapo kwa mgombea binafsi,
wawe huru ili hata wale wasio katika vyama
waweze kuwania nafasi za uongozi.

Mfumo huo wa mgombea binafsi un-
aweza kuondoa ukiritimba wa watu kucha-
guana kwenye vyama kwa kujuana na kupit-
ishwa bila kupingwa, huku wenye uwezo wa
kuongoza wakiachwa na kukomolewa.

Hivyo vijana hawana budi kujiongeza we-
nyewe kwa kuliona hilo na kushawishi ku-
wapo mgombea binafsi, ili kupata viongozi
zaidi, ambao baadhi yao wana uwezo wa
kuongoza, lakini si wanasiasa.



Jumatano Februari 10, 2021

Nipashe 7

HABARI KITAIFA

I M

Amri ya serikali
yawapeleka
shule watoto
wa mchungaji

Na Restuta Damian, BUKOBA

HATIMAYE watoto  wali-
ozuiwa kwenda shule na
baba yao ambaye ni mchun-
gaji, wameanza masomo ka-
tika Shule ya Msingi Buyekera
iliyopo Manispaa ya Bukoba
mkoani Kagera, kwa amri ya
serikali.

Serikali imeamua kutumia
nguvu kuhakikisha watoto wa
mchungaji huyo aliyeripotiwa
kuzuia watoto wake kwenda
shule wanaanza masomo.

Mkuu wa Wilaya wa Bukoba,
Deodatus Kinawilo, aliyefika
kwenye familia hiyo Februari
3, mwaka huu, kujionea hali
halisi, aliagiza watoto hao ku-
pelekwa shule.

Wanafunzi hao wanatoka
katika familia ya mchungaji
huyo inayoamini kuwa elimu
yva dunia haitambuliki katika
maandiko ya vitabu vya dini.

Mchungaji huyo, Malchades
Buberwa na mkewe, Aglipina
Pius, walizuia watoto wao
kwenda shule kutokana na im-
ani wanayoiamini.

Mkuu wa shule hiyo, Ja-
cob Kaijage, akizungumza na
waandishi wa habari vilivy-
ofika shuleni hapo, alisema ku-
tokana na umri wa wanafunzi
hao kila mmoja amepangiwa
darasa lake.

“Joseline Buberwa (13) yeye
kwa vile umri wake ni mkubwa
ataingia darasa la MEMKWA ili
wafanye mtihani wa darasa la
nne na ikionekana kufanya vi-
Zuri, ataombewa kuingia dara-
sa la sita.

Mwanafunzi mwingine,
Joshua Buberwa anaingia dar-
asa la pili kulingana na uelewa
wake kwa kuwa anajua kusoma
na kuandika na Anna Buberwa
anaanza darasa la awali,” alise-
ma Kaijage.

Mama wa wanafunzi hao,
Aglipina Pius, alisema hajafura-
hishwa na kitendo cha watoto
wake kwenda shule, isipokuwa
ameamua kuiheshimu serikali.

“Sijafurahishwa kwa sababu
ya kifungu cha torati..Mungu
wangu ni mkali sana, sitanena
lolote juu ya hilo bali nany-
amaza Kimya yeye asimame,”
alisema.

Ofisa Elimu Shule za Msin-
gi Manispaa ya Bukoba, Dk.
Elpidius Bagonza, alisema
ataendelea kuongea na wazazi,
viongozi wa dini kuhakikisha
wanafunzi hao wanahudhuria
shuleni.

Na Paul Mabeja, DODOMA

FISI ya Rais Ta-
wala za Mikoa na
Serikali za Mitaa
(TAMISEMI)  ime-
fanya uteuzi wa watu 212 katika
ngazi za wizara, mikoa na hal-
mashauri kwa ajili ya uratibu
na uhamasishaji wa biashara ya
huduma ndogo za fedha nchini.

Pia serikali tayari imeandaa
kanuni mahususi zitakazotu-
mika kwa ajili ya usimamizi na
udhibiti wa sekta hiyo, pamoja
na kanuni za jumla kutekeleza
majukumu ya waziri ya kisera
ikiwa ni pamoja na kuhamasi-
sha, kusimamia na kuendeleza
sekta hiyo.

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Fedha na Mipango, Adolf
Ndunguru, alibainisha hayo
fungua mafunzo ya waratibu
wa biashara ya huduma ndogo
za fedha.

Alisema majukumu ya wara-
tibu hao ni kuratibu, kuhama-

sisha na kutathmini biashara
ya huduma ndogo za fedha ka-
tika ngazi za wizara, mikoa na
halmashauri ikiwa ni pamoja
na kusajili wahamasishaji wa
biashara ya huduma ndogo za
fedha na kuandaa taarifa za
sekta ndogo ya fedha kwa vi-
pindi tofauti.

Kadhalika, alisema sekta
ndogo ya fedha ni miongoni
mwa sekta muhimu katika
uchumi wa nchi.

“Sekta hii inatoa huduma
za fedha kwa wananchi wa
kipato cha chini kwa lengo la
kuongeza kipato na kuchangia
katika kukuza uchumi,” alibain-
isha Ndunguru.

Alisema, kwa mujibu wa
utafiti wa Finscope wa mwaka
2017, asilimia 55.3 ya nguvu kazi
ya taifa wanapata huduma za
fedha kutoka taasisi za huduma
ndogo za fedha.

Pia alisema kutokana na
umuhimu wa sekta hiyo, seri-
kali kupitia Wizara ya Fedha
na Mipango ilifanya mapitio

ya Sera ya Taifa ya Huduma
Ndogo za Fedha ya Mwaka
2000 na kutunga Sera ya Taifa
ya Huduma Ndogo za Fedha ya
Mwaka 2017 pamoja na mkaka-
ti wa utekelezaji wake kwa kip-
indi cha miaka kumi kuanzia
2017/18 mpaka 2027/28.

Pia alisema sera hiyo pamoja
na mambo mengine, ilielekeza
kutungwa kwa sheria mah-
susi ya kusimamia na kuende-
leza sekta ya ndogo ya fedha
ili kuondoa changamoto za
kisheria zilizokuwapo ambazo
ziliathiri usimamizi, udhibiti na
ustawi wa sekta hiyo.

“Miongoni mwa changamoto
hizo ni pamoja na taasisi za
huduma ndogo za fedha kutoa
mikopo kwa wananchi kwa vi-
gezo na masharti magumu na
hivyo kusababisha madhara
kwa wananchi ikiwa ni pamoja
na viwango vikubwa vya riba
na tozo, kukosekana kwa uwa-
zi wa masharti ya mikataba
ya mikopo, utoaji holela wa
mikopo ambao unasababisha

Meneja Mwandamizi Idara ya Biashara za kadi wa Benki ya NMB, Manfred Kayala (katikati), aki-
fafanua jambo kwa waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, wakati wa droo ya tisa ya NMB
MastaBata siyo Kikawaida. Kushoto ni Ofisa kutoka Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania,
Joram Mtafya na Ofisa Huduma kwa Wateja, Neema Deus Kazoviyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

pango waiva sekta ndogo ya fedha

limbikizo la madeni kwa wateja,”
alisema Ndunguru.

Vile vile, alisema sababu ny-
ingine ni utaratibu usiofaa wa
ukusanyaji wa madeni ambao
unasababisha wananchi ku-
poteza mali zao pia kuwapo kwa
baadhi ya taasisi za huduma
ndogo za fedha zisizotoa gawio
au faida kwa wanachama au
wateja wanaoweka fedha kati ya
asilimia 25 hadi 30 kama dhama-
na ya mikopo.

“Changamoto nyingine ni
ukosefu wa takwimuy/taarifa sa-
hihi za uendeshaji wa taasisi za
watoa huduma ndogo za fedha
na hivyo serikali kutojua mchan-
go wa sekta ndogo ya fedha ka-
tika uchumi wa taifa, ukosefu
wa utaratibu wa kuwalinda wa-
tumiaji wa huduma ndogo za
fedha na kuwepo kwa mianya
ya utakasishaji wa fedha haramu
kutokana na taasisi za huduma
ndogo za fedha kutokuwa na
utaratibu wa kisheria unaozitaka
kutekeleza matakwa ya Sheria ya
Udhibiti wa Utakasishaji wa fed-
ha haramu,” alisema Ndunguru.

Alisema ili kutatua changa-
moto zinazoikabili Sekta Ndogo
ya Fedha serikali ilitunga Sheria
ya Huduma Ndogo za Fedha ya
Mwaka 2018 (The Microfinance
Act, 2018) ili pamoja na mambo
mengine ni kuzitambua taasisi
za huduma ndogo za fedha ka-
tika madaraja manne.

“Daraja la kwanza ni taasisi za
huduma ndogo za fedha zinazo-
pokea amana (deposit taking mi-
crofinance providers), Daraja la
Pili, taasisi za huduma ndogo za
fedha zisizopokea amana (non-
deposit taking microfinance ser-
vice providers) wakiwamo wa-
kopeshaji binafsi, watoa huduma
kwa njia ya kielektroniki.

“Daraja la Tatu, Vyama vya
Ushirika wa Akiba na Mikopo
(SACCOS) na Daraja la Nne ni
vikundi vya kijamii vya huduma
ndogo za fedha kama vile VICO-
BA, VSLA,” alifafanua Ndunguru.

Mfanyakazi DAWASA ahukumiwa kwa rushwa

Na Julieth MKireri, KIBAHA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Pwani
imemfikisha mahakamani Gidma Athanas,
mtumishi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) kwa
tuhuma za kuomba na kupokea rushwa.

Kitendo hicho, kimedaiwa kuwa ni
kinyume cha kifungu cha 15 cha Sheria ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa Na. 11 ya
mwaka 2007.

Suzana Raymond, Mkuu wa TAKUKURU
Mkoa wa Pwani, alisema jana kuwa
mtuhumiwa huyo aliomba rushwa ya Sh.
220,000 kutoka kwa mwananchi, mkazi
wa Kibaha Picha ya Ndege ili asiingize deni
la matumizi ya maji la Sh. 500,000 kwenye

mfumo wa malipo ya DAWASA.

Raymond alisema baada ya mtuhumiwa
kufikishwa mbele ya Hakimu Mkazi wa
Mahakama ya Wilaya ya Kibaha, Fahamu
Kibona, alisomewa mashtaka na kukiri
kutenda kosa.

Kutokana na kukiri huko, mtuhumiwa
alihukumiwa kwenda jela miaka mitatu au
kulipa faini ya Sh. 500,000 ambayo alilipa
na kuachiwa huru.

Wakati huo huo, TAKUKURU Wilaya
ya Mkuranga, Novemba, 2019, ilifungua
mashtaka ya kuomba na kupokea rushwa
dhidi ya Juma Abeid aliyekuwa Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Wilaya hiyo.

Raymond alisema kesi hiyo iliendeshwa
mbele ya Hakimu Mkazi Herieth Mwailolo.

Ilidaiwa mahakamani hapo kuwa

mshtakiwa alitenda kosa la kupokea hongo
kumsaidia mwananchi aliyekuwa akihitaji
uhamisho wa mke wake, ambaye ni
mwalimu kutoka Halmashauri ya Wilaya ya
Babati mkoani Manyara kwenda Mkuranga.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa aliomba na
kupokea Sh. 220,000 ili kuwezeaha
uhamisho huo kitendo ambacho ni kosa
chini ya kifungu cha 15 cha Sheria ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa Na. 11 ya mwaka
2007.

Hukumu ya kesi hiyo iliyosomwa
na Hakimu Mwailolo, mtuhumiwa
alihukumiwa kwenda jela miaka minne au
kulipa faini ya Sh. 700,000 kwa kila kosa na
alikubali kulipa faini ya Sh. 1,400,000 kisha
kuachiwa huru.
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Bil. 16.4/- zamwagwa maji Songwe

Na Thobias Mwanakatwe

KOA wa Songwe umepata
MSh. bilioni 164 kwa ajili
lya utekelezaji wa mradi

Maalum wa Lipa kwa Matokeo
(PfoR) unaotarajia kuanza hivi

karibuni.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, miradi ili wananchi wapate umesaidia kuwajengea uwezo Alisema mkoa ulipata Sh.
Brigedia Jenerali Nicodemus maji kwa muda mrefu,” alisema wataalamu kutekeleza miradi bilioni 5.6 za PfoR kama mbegu
Mwangela, alisema jana kuwa Mwangela. kwa asilimia 100. kwa ajili ya utekelezaji wa
miradi hiyo itakapokamilika Naye Meneja wa Wakala Pambe alibainisha kuwa miradi, lakini kutokana na

hadi asilimia 100.

itasaidia kuongeza upatikanaji

“Nitoe wito kwa jamii kutunza
vyanzo vya maji na kuilinda

Mhandisi

Vijana watakiwa kutumia
mitandao ya jamii Kibiashara

Na Onesmo Andrea,

SIMC
VIJANA wameshauri
kutumia mitandao ya

kijamii kutafuta masoko
ya bidhaa zao na kuwafikia
wateja  kirahisi  zaidi,
jambo ambalo litapunguza
malalamiko ya ukosefu wa
ajira.

Ushauri huo ulitolewa
jana wanaofanya biashara
kwa njia ya mtandao, am-
bao walisema mitandao

kirahisi zaidi na kuongezea
Wwigo wa ajira.

“Maisha siyo mepesi,
maisha ni kupambana na
kama una ndoto au malen-
go ya kufanikiwa huwezi
kukaa nyumba ukisubiri
kuajiriwa bali unatakiwa
kujaribu  kufanya  kitu
kingine ikiwamo biashara
yoyote,” alisema Kelvin
Amanzi.

Amanzi ambaye anauza
nguo na viatu katika eneo
la Sinza, alisema vijana wa-
natakiwa kujishughulisha

bali pamoja na kuitumia
mitandao ya kijamii kwa
ajili ya kujiongezea kipato
ili kuendesha maisha yao.

“Siku  hizi teknolojia
nimekuwa ninatumia
mitandao ya Facebook,
WhatsApp, Instagram

katika kutangaza bidhaa
zangu ili kuwafikia wateja
wangu,” alisema.

Alisema alianza biashara
yake kwa mali kauli
kikubwa kinachohitajika ni
heshima na uaminifu kwa
watu ili kufikia malengo

wa Usambazaji
(RUWASA) Mkoa wa Songwe,
Charles
alisema utekelezaji wa miradi
ya maji kupitia ‘Force Account’

Maji  Vijiji

Pambe,

vianze kutoa maji.

Na Anthony Gervas, MAGU

MADIWANI wa  Halmashauri ya
Wilaya ya Magu mkoani Mwanza,
wameshindwa kufikia mwafaka wa
mapendekezo ya kugawa wilaya mpya
ya Kisesa, hivyo kufanya mchakato huo
kuwa njia panda.

Katika kikao hicho kilichofanyika
hivi karibuni, baadhi ya madiwani
Walipendekeza mpaka wa wilaya

hali
111yosabab1sha kukosekana mwafaka.
Diwani wa Bukandwe, Marco
Minze, alisema  katika kikao cha
kamati ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) kilipofanyika, wajumbe walitoa
mapendekezo yao na kwamba asilimia
l<ubwa walipendekeza mpaka uwe

“Katika kikao cha kamati tulipiga kura
za ndiyo, kura 20 zilishinda dhidi ya 28
za wajumbe zilizopigwa kuwa mpaka

RUWASA imejipanga kutekeleza
miradi hiyo ndani ya miaka

utekelezaji,
hadi kufikia Sh. bilioni 16.4.

na maji katika mkoa wa Songwe

Mgawanyo wilaya wawagawa madiwani

Bujora na makao makuu yawe Kata ya
Bukandwe,” alisema Minze.

Licha ya mvutano huo kuwapo kwa
madiwani hao, baadhi waliunga mkono
mapendekezo ya wataalamu wa serikali
waliotaka wilaya hiyo mpya mpaka

Hatua ya kuanzishwa kwa Wllaya ya
Kisesa imetokana na tamko la Rais John
Magufuli alipokuwa katika kampeni za
uchaguzi mkuu mwaka jana baada ya
kufika katika miji midogo ya Kisesa na
Igoma na kushuhudia kuwapo maelfu
ya wananchi.

Mkuu wa Wilaya ya Magu, Salum Kali,
aliwataka madiwani kuacha mvutano
katika suala hilo ambao hautakuwa
na faida kwa wananchi bali waweke
mawazo pamoja kwa gajili ya kuleta
maendeleo ya wananchi na taifa.

Kali alisema wao ni kioo cha jamii,
hivyo wanatakiwa kushikamana badala
ya kutofautiana kwani hakuna hasara
yoyote katika kuwekwa mpaka wake.

mkoa kufanya vizuri kwenye
zimezalishwa tatu

imesaidia kuwafikia wateja  katika shughuli mbalim- katika biashara.
haletel
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NOTISI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa mamlaka tuliyopewa na LETSHEGO BANK (T) LTD tutauza kwa njia ya mnada
wa hadhara nyumba/magari/viwanja vya wadaiwa wa bank ya LETSHEGO (T) LTD
vilvyowekwa Kama dhamana ya mkopo ambapo wateja husika wameshindwa kulipa
mikopo yao kwa mujibu wa mikataba husika. Mnada utafanyika kuanzia saa 4
asubuhi na kuendelea:

S/N JINA LA MTEJA JINA LA AINA YA DHAMANA ILIPO TAREHE YA
MDHAMINI DHAMANA MNADA
i. PROJESTUS MSAFIRI MICHAEL NYUMBA NYAKATO SOKONI - 15/2/2021
‘ PROSPER NYARUGA MWANZA
TIMANYIKA
ii. OMARI JACOB STEPHEN NYUMBA MWAMALA KATA YA 17/02/2021
MOHAMED LAISSER MASEKELO -
ATHUMANI SHINYANGA
iii. SELEMANI L. ROBERT NYUMBA MTAA WA UTEMANI 27/02/2021
MAGUHA CHRISTOPHER MBILI KATA YA MKOLANI
MASAHI/JACKSON PAMOJA NA NYUMBA
ROBART KABARA ILIOPO MTAA WA
KISEKE B KATA YA
KISEKE MWANZA
iv. WANGWE WANGWE TWO MTAA WA SUSUNI 02/3/2021
INVESTMENT INVESTMENT PLOTS KATA YA MAHINA
(BUGARIKA)MWANZA
V. CECILIA M. NYUMBA YENYE NYUMBA SAI -MWAKIBETE | 24/02/2021
MWAKISEKE HATI NO. 18656- MBEYA MJINI
MSIMAMIZI MBYL PLOT
WAMIRATHI YA NA.2465, BLOCK
WILSON NA.Y
ULINDULA
ANANGISYE

MASHARTI YA MNADA
Dhamana zitauzwa mahali zilipo
i. Mshindi atatakiwa kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya kiasi alichoshinda
mara tu dalali atakapomtangaza kuwa mshindi (nyundo itakaposhushwa).
Na 75% ndani ya siku 14.
ii. Gharama zozote ikiwemo za kubadilisha taarifa za nyaraka za umiliki ni za
mnunuzi.
iii. Mshindi ataruhusiwa kuchukuwa Nyumba au kifaa/vifaa alivyonunua mara
tu baada ya kufanya malipo kamili.

Kwa mawasiliano zaidi

Simu ya dalali muhusika: 0713 077474 /0674 755313/0658370615
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Watalii waongezeka Hifadhi ya Burigi

I
Tigo kuwapa
wateja dakika
10 bure Kila siku

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi
va Tigo, leo inayo furaha kutam-
bulisha huduma mpya ya Amka
na Tigo.

Huduma hii itakua ikimpa fursa
mteja wa Tigo kupiga simu bure
katika mipango yake ya kila siku
asubuhi.

Kila mteja wa Tigo atakuwa
akipokea dakika 10 za bure
kupiga simu za Tigo kwenda Tigo
kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi
saa 3:00 asubuhi.

Hii ni ofa maalumu kwa wateja
wa Tigo kwa ajili ya kuhakikisha
wanakamilisha mipango yao
pamoja na wapendwa wao.

Akizungumza Dar es Salaam,
Meneja Mawasiliano kutoka
Tigo, Woinde Shisael, alisema:
“Tunataka kurudisha kwa wateja
wetu ambao tumekuwa nao kwa
kipindi chote kile tunachokipata.

“Tunaamini kila mteja wetu ni
muhimu kwetu, ofa hii itasaidia
kuimarisha mawasiliano baina
va wateja wetu na familia zao,
marafiki na wanaofanya nao
biashara kila siku asubuhi na
mapema.

“Tigo ni chapa ambayo inaele-
wa mahitaji ya wateja wake na
tunaamini Amka na Tigo itasaidia
kila mteja wa Tigo kufanya ma-
wasiliano kwa uhakika,” alisema
Shisael.

Tigo daima imekuwa ya kwan-
za kuuza na kutoa suluhisho za
ubunifu zinazoleta mabadiliko
mazuri sokoni.

Alisema Amka na Tigo itawez-
esha wateja wote wa Tigo, kwani
watu wengi hupanga siku yao
asubuhi kwa kuzungumza na
familia, marafiki na wafanyabi-
ashara.

Na Godfrey Mushi, DODOMA

DADI ya watalii walioitembelea Hi-
fadhi mpya ya Taifa ya Burigi inatia
‘matumaini’ katika uchangiaji wa
pato la taifa, baada ya kuingiza kiasi
cha Sh. 492,741, 622 hadi kufikia Desemba
mwaka jana.
Bunge, limeelezwa kuwa jumla ya watal-
ii 1,171 waliitembelea hifadhi hiyo, ambapo
kati yao 996 ni wa ndani na 175 ni wa nje.
Waziri wa Katiba na Sheria, Mwigulu
Nchemba, akiwasilisha bungeni juzi map-
endekezo ya mpango wa tatu wa maen-
deleo wa taifa wa miaka mitano 2021/22-

2025/26, kwa niaba ya Waziri wa Fedha na
Mipango, alisema hifadhi hiyo imekusanya
jumla ya Sh. 492, 741, 622 kati ya Novemba
2019 hadi Desemba mwaka 2020.

Wakati Hifadhi ya Taifa ya Nyerere, im-
etembelewa katika kipindi kama hicho na
watalii 9,938, kati yao watalii 6,189 ni wa
nje na watalii 3,749 ni wa ndani.

Katika hifadhi hiyo ya Nyerere, jumla ya
Sh. 1, 552, 712, 660 zimekusanywa.

Waziri Mwigulu alisema: “Hatua hizo
zimechangia kuongezeka kwa idadi ya
watalii walioingia nchini kutoka watalii
1,137,182 mwaka 2015 hadi 1,527,230 mwaka
2019.

Aidha, wastani wa idadi ya siku zi-
nazotumiwa na watalii kukaa nchini,
zimeongezeka kufikia siku 13 mwaka 2019,
ikilinganishwa na siku 10 mwaka 2015.”

Kwa mujibu wa hotuba ya Waziri
Mwigulu, mapato yatokanayo na utalii ya-
meongezeka kutoka dola za Marekani bil-
ioni 1.9 (sawa na Sh. bilioni 4,436.7) mwaka
2015, hadi dola za Marekani bilioni 2.6
(sawa na Sh. bilioni 6,071.3) mwaka 2019.

Katika kipindi cha serikali ya awamu ya
tano, kiasi cha Sh. bilioni 269.7 kimetumika
kuboresha na kuendeleza sekta ya maliasi-
li na utalii.

Meneja Mawasiliano wa Tigo, Woinde Shisael, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, wakati akitambulisha
huduma mpya ya Amka na Tigo, itakayomwezesha mteja kupata dakika 10 za kupiga bure kila siku kuanzia saa 12 asubuhi hadi
saa tatu asubuhi. Kushoto ni Meneja wa Kitengo cha Biashara wa kampuni hiyo, Ndevonaeli Eliakimu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakuu wa shule wapewa meno kuwadhibiti walimu

Na Richard Makore, M\WANZA

SERIKALI  imewataka walimu
wakuu wa shule za msingi kusimamia
ubora wa elimu  katika shule zao iki-
wamo kudhibiti walimu wasiofanya
maandalizi kabla ya kuingia katika
vipindi pamoja na wale wanaochati
darasani badala ya kufundisha.
Mdhibiti Mkuu Ubora Shule za Msingi
Kanda ya Magharibi, Felician Mwi-
jage, wakati akifungua mafunzo ya
siku tatu kwa walimu wakuu wa shule
za msingi Mkoa wa Geita.

Mwijage alisema ubora wa elimu
unaanzia kwenye maandalizi ya wal-

imu kabla ya kuingia darasani na
namna walivyojipanga kufundisha
wanapokuwa darasani.

Aliwataka walimu wakuu kufuatilia
ubora wa elimu katika shule zao iki-
wamo kujua kinachofundishwa kama
kinaendana mitaala iliyopo.

Aliwataka kutumia mafunzo hayo
ya siku tatu kwa walimu wakuu na
maofisa elimu wa wilaya, kudhibiti
ubora wa elimu katika maeneo yao.

Meneja wa Wakala wa Maendeleo
ya Uongozi wa Elimu (ADEM), Kanda
ya Mwanza, Venant Fundi, alisema,
jumla ya walimu wakuu 16,300 wata-
patiwa mafunzo hayo nchi nzima.

Alisema mafunzo ya udhibiti ubora

wa elimu ni muhimu kwa kuwa
yanaongeza ufaulu kwa shule husika
pamoja na kusaidia kupata ujuzi wa
uongozi na utawala.

Aliongeza kuwa awamu ya kwanza
inayoendelea watatoa mafunzo kwa
walimu 8,000 na kwamba walimu
wengine 8,300 watafundishwa awa-
mu ya pili.

Mmoja wa walimu waliopatiwa
mafunzo kutoka Shule ya Msingi Kan-
yala wilayani Geita, Regina Chrisos-
tom, alisema moja ya changamoto
wanazopata katika ufundishaji ni
pamoja na darasa kuwa na idadi kub-
wa ya wanafunzi.

Watendaji wasiotumia
ilani ya CCM kukiona

Na Anthony Gervas, MAGU

WILAYA ya Magu mkoani Mwanza, imewaonya wa-
tendaji na viongozi wazembe watakaoshindwa kutumia
ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), yenye kurasa
303, kutekeleza miradi ya maendeleo ya wananchi
watatumbuliwa.

Angalizo hilo lilitolewa na Mkuu wa Wilaya hiyo,
Salum Kali kwenye Baraza la Madiwani na watendaji wa
idara mbalimbali katika Halmashauri ya Wilaya hiyo.

“Ilani ya sasa itawaumiza wengi watendaji na vion-
gozi wazembe, tumieni ilani hiyo kujua miradi iliyoku-
sudiwa na serikali kutekelezwa, vinginevyo mtakaa
pembeni, nasema kweli daima kurudi nyuma kwangu
mwiko, kila mtu atashika msara wake mwenyewe, alise-
ma.
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HABARI BUNGENI
S

MKkopo

kuineemesha

Tarime maji

ERIKALI

imepata mkopo kutoka:

serikali ya India kupitia Benki vya:

Exim India wenye thamani ya Dola:

za Marekani milioni 500 kwa ajili:
ya utekelezaji wa miradi ya maji katika:
miji 28 ya Tanzania Bara.

Moja ya miji itakayonufaika na
mkopo huo ni pamoja na Tarime ambao
utatumia chanzo cha Ziwa Victoria.

Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca
Mahundi, aliyasema hayo bungeni jana
alipokuvva akijibu swali la Mbunge wa
Viti Maalum (CHADEMA), Esther Matiko,
aliyetaka kujua lini mradi wa maji
kutoka Ziwa Victoria kwenda Tarime
utakamilika.

Mahundi alisema kwa sasa mradi uko
katika hatua za ununuzi wa makandarasi
wanaotarajiwa kuwapo eneo la mradi
ifikapo Aprili, mwaka huu, na ujenzi wa
miradi unatarajiwa kuchukua miezi 24.

Awali, alisema wananchi wa mji
mdogo wa Tarime wanapata huduma ya
maji safi na salama kupitia mradi wa
maji wa mserereko wa Nyandulumo,
visima vitatu vya Rebu, Jeshi la Wokovu
na Viambwi na bwawa la maji Tangota.

Kwa mujibu wa Mahundi, vyanzo
hivyo vyote vinazalisha wastani wa lita
1,200 kwa siku wakati jumla ya mahitaji
ni lita 6,000 za maji kwa siku.

UNGE limeelezwa

kuwa
tayari serikali imeshaanzisha
kanzidata ya walengwa wa
Mpango wa Kunusuru Kaya

tatu hususan wazee?” Alihoji.
Akijibu maswali hayo,

Ndejembi
alisema awali utaratibu huo ulianza
kwa halmashauri 19, lakini hadi sasa

“Utekelezaji wa mradi wa maji kutoka
Ziwa Victoria utahudumia maeneo yote
va mji wa Tarime kwa kuzalisha wastani
wa lita 6,500 kwa siku ambazo ni zaidi

va mahitaji,” alisema.

Habari na Augusta Njoji

Maskini Awamu ya Tatu na tayati
halmashauri 39 zimefikiwa.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, Deogratius Ndejembi,
aliyasema hayo jana alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Neema Lugangira.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alihoji serikali ina mpango gani wa
kuanzisha kanzidata kwa kutumia
teknolojia ya habari na mawasiliano
(TEHAMA) kuhakikisha wanaonufaika
ni wale wanaokidhi vigezo vilivyowek-
wa na kuondoa mianya ya watu wa-
naonufaika kupata mara mbili kwenye
maeneo tofauti.

“Serikali ina mpango gani kuhakiki-
sha kaya ambazo hazijanufaika awali
sasa zitanufaika katika awamu hii ya

halmashauri 39 zimefikiwa na tayari
wameanza kuweka mfumo wa kuun-
ganisha na Mamlaka ya Vitambulisho
vya Taifa (NIDA) na mitandao ya simu.

“Ili walengwa badala ya kupokea
fedha dirishani ziende moja kwa moja
kwenye simu na kusiwe na malalamiko
ya malipo mara mbili kwa walengwa
na lengo ni kufikia halmashauri zote
nchini,” alisema.

Ndejembi alimhakikishia mbunge
huyo kuwa kaya ambazo zina sifa ya
kupata fedha hizo zinazotolewa kupitia
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF)
na hazikupata fursa hiyo kwenye awa-
mu ya pili, zitaanza kunufaika kwenye
awamu ya tatu.

“Mpango huu unaenda kwenye kaya
milioni 1.4 sawa na watu milioni saba
wanaenda kunufaika na mpango huu

Mbunge wa Kinondoni, Tarimba Abbas (kulia), akijadiliana jambo na Mbunge wa Mtama, Nape Mnauye, Bungeni jijini
Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kaya maskini zafikiwa halmashauri 39

wa TASAF,” alisema.

Katika swali la msingi, mbunge huyo
alisema kumekuwapo na malalamiko
kutoka kwa wananchi wa Manispaa ya
Bukoba kuwa wanufaika wa TASAF ni
wananchi wenye uwezo badala ya kaya
maskini.

“Je, hayo ndiyo malengo ya kuan-
zishwa kwa TASAF?” Alihoji.

Naibu Waziri Ndejembi alisema
malengo ya TASAF ni kuzinusuru kaya
maskini katika halmashauri zote za
Tanzania Bara, Unguja na Pemba kwa
upande wa Zanzibar.

“Awamu ya kwanza ilianza rasmi
mwaka 2000 hadi 2005, awamu ya
pili ilianza mwaka 2005 hadi 2012 na
awamu ya tatu kipindi cha kwanza il-
ianza kutekelezwa mwaka 2013 hadi
Desemba, 2019 na kipindi cha pili cha
awamu ya tatu kilianza Februari 2020
hadi 2023. Jumla ya kaya maskini milio-
ni 1.1 zimeandikishwa na wanufaika ku-
nyanyua hali yao ya kimaisha,” alisema.

Watumia mitumbwi kisa barabara mbovu

BUNGE wa Malinyi (CCM),

Antipas Mgungusi, amesema

wananchi wake wa Kijiji

cha Misegese wanalazimika
kutumia mitumbwi kufika Malinyi mjini
kutokana na barabara kutopitika wakati
wote na hasa msimu wa mvua.

Kutokana na hali hiyo, ameiomba
serikali kulitafutia ufumbuzi ikiwamo
kuongeza idadi ya makalavati yatakay-
ochepusha maji.

Akiuliza maswali bungeni jana, Mgun-
gusi alisema sehemu ya barabara ya Lu-
piro, Malinyi, Londo hadi Namtumbo,

cha Misegese kufika Malinyi mjini haifikiki
kipindi chote.

“Hata mvua ikinyesha siku moja tunala-
zimika kutumia mitumbwi kufika Malinyi
mjini na magari hayafiki kabisa. Mkandar-
asi aliyepo anaweka kalavati moja badala
ya sita au saba yanayotakiwa amepewa
kazi ya kuinua tuta kwa mita 200 badala
ya kilometa moja,” alisema.

“Je, serikali haioni kuna haja ya kum-
wongezea uwezo kulingana na uhitaji, pia
Waziri yupo tayari kuongozana na mimi
kwenda Malinyi kujionea hali halisi ya

miundombinu na kutafuta suluhisho la
pamoja?” Alihoji.

Katika swali la msingi, mbunge huyo
alihoji ni lini serikali itaanza ujenzi wa ki-
wango cha lami wa barabara hiyo ambayo
ipo katika Ilani ya CCM 2020.

Akijibu maswali hayo, Naibu Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi, Godfrey Kasekenya,
alisema barabara hiyo imekuwa ikiuliziwa
na wabunge wanufaika wa barabara hiyo
na atafanya ziara ili kufanya utatuzi.

“Kuhusu mkandarasi tutaongea na Me-
neja wa Wakala wa Barabara (TANROADS)
ili kuangalia tatizo lililopo na afanye kulin-

gana na matakwa yaliyopangwa,” alisema.

Katika majibu ya swali la msingi, Naibu
Waziri huyo alisema barabara hiyo ni se-
hemu ya barabara kuu ya Mikumi - Kida-
tu - Ifakara - Malinyi - Kilosa kwa Mpepo
- Londo - Lumecha yenye jumla ya kilo-
meta 547 ambayo inaunganisha mikoa ya
Morogoro na Ruvuma.

Alisema  serikali kwa kuzingatia
umuhimu wa barabara hiyo Wizara kupi-
tia TANROAD imekamilisha kazi ya upem-
buzi yakinifu na usanifu wa kina mwaka
2018.
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UCHAMBU/ZI

Lipumba na pakuanzia
kuelekea Katiba mpya

HABARI BORA NA KAMILIFU

Prof. Lipumba akichangia mijadala ya Bunge Maalumu la Katiba lililofanyika Dodoma mwaka 2014.

PICHA MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

WENYEKITI wa CUF, Pro-

fesa Ibrahim Lipumba,

hivi karibuni ‘ameliamsha

dude’ akimwomba Rais
John Magufuli, kukumbuka zawadi
muhimu Watanzania wanayoingojea
kwa muda mrefu ya kuwapo kwa kat-
iba mpya.

Katiba ndiyo msingi unaowapa
watawala uhalali wa kuwaongoza wa-
nanchi, baada ya umma kukubaliana
mambo yote ya msingi na yanayohitaji-

ka kudumishwa na kulindwa kisheria
na kikatiba, na ndicho chombo pekee
kinachosimamia haki, amani, utii wa
sheria na heshima kwa wale inayowasi-
mamia.

Itakumbukwa kuwa miaka sita im-
epita sasa baada ya kuundwa Bunge
Maalum la Katibu lililoanza kazi baada
ya Tume ya Jaji Warioba, kukusanya
maoni na mapendekezo ya kuundwa
katiba mpya.

Bunge maalumuliliichambua rasimu
ya katiba mpya, iliyoandaliwa na Tume
ya Warioba, lakini lilishindwa kuwapa
Watanzania katiba waliyoitamani, ndi-
yo maana Lipumba anamkumbusha

Rais Magufuli, kuwapatia Wa-
tanzania kile wanachotaka au
katiba mpya, ambayo wameit-
amani kwa miaka mingi.

Anamkumbushia  kuhusu
kuyaangalia tena maoni ya
wananchi yaliyotoa rasimu ya
katiba ambayo Bunge Maalu-
mu liliyafanyia uchambuzi, lak-
ini halikufanikisha kupatikana
andiko hilo.

Analosema Profesa Lipumba
ni jambo jema kwani Tanzania
inahitaji katiba inayoandaliwa
inayokuwa na muafaka na
maridhiano ya kitaifa na inay-

India inavyojituma
kutekeleza

malengo ya Paris

otengenezwa kwa ridhaa ya
wadau wote au walio wengi na
inayokubalika na raia wengi.

Ni kama Profesa Lipumba
anazungumza kile ambacho
kipo kwenye mawazo ya wana-
siasa wengi, wanazuoni, wadau
wa uchaguzi, taasisi za kirai na
Watanzania ambao wanaona
kuwa ni wakati wa kuandika
na kuwa na sheria kuu ambayo
inakubalika na wengi.

Licha ya kwamba wakati wa
maandalizi ya katiba mpya yal-
iyofanywa na Bunge la Katiba,
Lipumba aliunda Umoja wa
Katiba ya Wananchi (UKAWA)
ulioundwa na vyama vya siasa
kwa lengo la kutetea maoni
ya wananchi baada ya kuhisi
pengine mambo yatakwenda
ndivyo sivyo, ama kuwa wa
kwanza kueleza azma ya katiba
mpya mbele ya Rais.

Lakini, si UKAWA pekee hata
baadhi ya viongozi wa dini ha-
wakukubaliana na mwenendo
ulivyokuwa nao pamoja na
baadhi ya vyama vya kirai, wa-
jumbe hao walikuwa wakiunga
mkono UKAWA.

UKAWA, Tume ya Warioba
ya Kuratibu Maoni ya Katiba
Mpya, baadhi ya wasomi na
hata wananchi mmoja mmoja
waliona kuwa katiba pendeke-
zwa huenda ilikosa uhalali wa
kitaifa kwa kukosa maridhiano.

Kama anavyosema Profesa
Lipumba pengine huu ndiyo
wakati wa kukaa pamoja wa-
dau wote muhimu kukubali-
ana cha kufanya na hasa kuipa
mwafakwa wa kitaifa.

Kwa sababu katiba iko juu
ya yeyote, inatakiwa isifunga-
mane na chama tawala, dola
wala viongozi. Ni sheria kuu na

lazima iandaliwe na kuandikwa
kwa kuridhiana kwa vile ndicho
kiongozi cha viongozi wa taifa.

Kama Profesa Lipumba anavy-
oshauri ni vyema serikali kuona
umuhimu wa kukutanisha wa-
dau muhimu kuanzia wanasiasa,
wanahabari, viongozi wa dini,
wasomi, wataalamu wa sheria,
wachumi, sekta binafsi, asasi za
kiraia, mahakama, polisi, wana-
siasa wastafu na hata wataalamu
kutoka nje ya nchi kuamua jambo
jema la kufanya na wapi pa kuan-
zia ili kuwa na katiba mpya yenye
ridhaa ya kitaifa na kukubaliwa na
wananchi.

Kazi iliyofanywa na Tume ya
Warioba inatosha hivyo, pen-
gine hakuna sababu ya kuongeza
gharama kubwa zaidi kwa walipa
kodi wa Tanzania kwa kuanzi-
sha tena safari ya kwenda kwa
wananchi kwa kuunda tume ny-
ingine ya kukusanya maoni.

Hata hivyo ni vyema bunge
likashauriana na serikali kwani
wao ndiyo wawakilishi wa wa-
nanchi ili kufahamu namna bora
ya kupata katiba mpya.

TUME YA KITAALAMU

Moja ya mambo ambayo seri-
kali na wadau hasa wawakilishi
wa wananchi wanaweza kufikiria
ni kuunda Kamati ya Kitaalamu
itakayochambua rasimu ya War-
ioba na ya Bunge au katiba pen-
dekezwa.

Kwa kutumia utaratibu wa
kukubaliana ama kutokukubali-
ana wajumbe hao wa tume ya
kitaalamu watapata muafaka wa
katiba ambayo itabeba maudhui
ya kuridhiana.

Hiyo ndiyo kama wadau waki-
kubaliana ifikishwe bungeni na
kujadiliwa ili kuongezewa mambo
muhimu zaidi, lakini si kufumuli-
wa kama ilivyofanywa na Bunge
Maalumu la Katiba 2014.

Taarifa za kimtandao, zinao-
nyesha kuwa baada ya Kenya kuk-
wama kupata katiba mpya ilibidi
kuunda Tume ya Kitaalamu ili-
yokuwa na wabobezi wa masuala
ya katiba waliotoka nje na ndani
ya Kenya.

Mtandao unaeleza kuwa wa-
bobezi waliofanikisha kuziweka
pamoja rasimu mbili za katiba

INAENDELEA UK. 12
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Mamia ya Wasomali wakiwa kambini kutokana na ukosefu wa amani katika taifa hilo. PICHA: MTANDAO

Viongozi wa Afrika miaka 60
madarakani bado bara liko hoi

Na Nimi Mweta

NCHI za Afrika takribani zote
zimefikia miaka 60 ya uhuru, la-
kini bado swali ambalo wacham-
buzi walilokuwa wanajiuliza tangu
1960 baada ya kupata uhuru kuto-
ka kwa wakoloni wakongwe, lime-
bakia pale pale. Ni hii Afrika inay-
ojitawala itaweza kulinda amani
au kila siku inaendelea kuomba
msaada nje?

Kinachoulizwa hapo si kuomba
misaada ya maendeleo kwani
hata miongoni mwa nchi zilizo-
piga hatua kimaendeleo suala hilo
lipo, cha msingi ni uwezo wa kui-
shi kama taifa lenye dhamira ya
pamoja na taratibu ambazo jamii
hiyo inajiwekea ili nchi iendeshwe
kwa utaratibu unaoeleweka siyo
kila mara makundi ya watu, raia
na wale wenye silaha kula njama
kuvuruga serikali.

Kinachoshangaza zaidi ni kuwa
Afrika haijui kuwainalo tatizo. Hata
leo ni nchi chache ambazo haziko
katika vita moja au nyingine. In-
aweza kuwa kujitenga, kupindua
serikali, au makundi yenye silaha
kuundwa ili kuwanyanganya wa-
nanchi mifugo na ardhi.

Wapo wanaoachwa  katika

makambi ya wakimbizi kwa mion-
go kadhaa bila matumaini ya ku-
rudi, au baada ya miaka 20 serikali
ikibadilishwa.

Unapata picha ya kinachotokea
ukisikiliza vyombo vya habari
kwa mfano kuhusu mkasa wa ku-
tokuwapo serikali nchini Somalia,
kwa kushindwa kuafikiana kupata
kiongozi mpya, au Libya hivi ka-
ribuni kufikishwa mezani na ku-
patikana kiongozi wa mpito (wa-
ziri mkuu) na ‘wajumbe watatu wa
‘kamati ya urais’ wanaopokezana
uenyekiti wakati wa kipindi cha
mpito. Mchambuzi mmoja wa
Chuo Kikuu cha Tumaini akizun-
gumzia suala la Somalia anasema
tatizo nchini humo ni kutotenda
haki, kwa kuwa viongozi wa-
nashindana wao kwa wao nani
awe mkuu, au mjumbe lakini watu
hawashirikishwi.

Anasisitiza kuwa suala la haki
limalizwe kwanza, wakati siyo ra-
hisi kusema ni haki gani inazun-
gumziwa hapo, wakati hakuna
utawala nchini humo. Kujadili nia
ya kutanguliza haki ni kutetea haki
ya watu wa Somalia kujichagulia
au kutawaliwa na serikali inay-
otokana na wao wenyewe bila ku-
ingiliwa na nchi za nje. Kwa mus-

Wapo ambao
wamekuwa
wakisema kina-
chosemwa kuhu-
suU Afrika kuwa
‘shimo la choo’
kama alivyosema
alivekuwa Rais
wa Marekani,
Donald Trump,
Mwanzoni mwa
utawala wake
2017 ni aina va
ubaguzi.

takabali huo, ni wazi Al Shabaab
itashinda Somalia na kuendeleza
moto wake maeneo yaliyobaki
ukanda wa mashariki wa Afrika na
Taliban huko Afghanistan.

Jambo la msingi hapa ni kuk-
wama kwa kile kinachoitwa
maendeleo kwa maana ya mab-
adiliko makubwa katika mifumo
ya maisha ya jamii. Ni nadharia in-
ayofundishwa vyuoni ambayo in-
aweka ngazi kadhaa za nchi kupi-
tia katika maendeleo yake, hasa
kuacha uchumi wa kilimo kuingia
wa viwanda, kuacha maisha ya
cha imani za kizamani za jadi au za
dini ili kujenga nchi yenye misingi
yake katika sheria inayoridhiwa na
raia kupitia Bunge.

Wapo ambao wamekuwa wak-
isema kinachosemwa kuhusu Af-
rika kuwa ‘shimo la choo’ kama
alivyosema aliyekuwa Rais wa
Marekani, Donald Trump, mwan-
zoni mwa utawala wake 2017 ni
aina ya ubaguzi.

Kilichotokea nchini Marekani,
ambako rais huyo alihutubia kundi
la wafuasi wake akiwahamasisha
wateke makao makuu ya serikali
na mabaraza ya bunge la nchi hiyo
(Congress) ili kuzuiwa ‘kuibwa’

uchaguzi mkuu, ingekuwa ni Af-
rika nchi ambaye ingefanya hayo
ingesambaratika.

Kwa Marekani haikuwa hivyo,
dhoruba hiyo ilipita kama vile
nchi imepiga chafya na kanuni
zikafuatwa kumalizia ‘kiporo’ cha
kuthibitisha matokeo ya uchaguzi
mkuu. Suala ni kuwa hawana ujadi
wowote ila utawala wa sheria na
katiba wakati Afrika inalilia jadi.

Kwa Afrika, matazamio kuwa
maendeleo yangeleta mabadiliko
ya teknolojia ambako maisha ya
viwanda na mijini yangemaliza
tatizo la ujadi sasa yamedidimia
kwani teknolojia inaondoa kazi
badala ya kuziongeza, nje ya zile
za huduma kama ‘vibanda umiza’
vya kuangalia luninga zenye pi-
cha za ngono na kupeleka fedha
kwa simu. Ina maana kuwa Af-
rika itaendelea kuwa na mamia ya
hivyo suala ni kumaliza ujadi ka-
tika akili za Waafrika na si kutaza-
mia maendeleo makubwa ya vi-
wanda. Ni pale makabila yakiishia
mijini na kupoteza lugha zao, tun-
guri zao, makaburi ya babu zao na
matambiko pia.

Afrika imeshindwa kukabiliana
na ujadi huu kwa sababu haitaki
wahamiaji wenye fedha kutoka
nje, ikiwa ni pamoja na raia wa nchi
hiyo waliohamia nje (kwa mfano
kwenda kusoma na kubaki huko)
kuja kununua mali isiyohamishika
ili fedha zao ziongezeke thamani
kwa kuwekeza katika ardhi. Ndiyo
njia pekee ya kuhakikisha fedha
inaongezeka thamani katika muda
mrefu bila kuingia katika mpang-
ilio wa kufuatilia thamani za hisa
katika masoko ya fedha.

Waafrika hawawezi kuinua mi-
taji ya ndani kununua maeneo ya
waliopo wahamie maeneo karibu
na miji waanzishe biashara zenye
uhakika na kuajiri watu, hivyo un-
unuzi huo upo ila ni kwa mwendo
wa konokono; taabu.

Unaweza kusema kuwa hali ya
uchumi duniani inayotokana na
janga la corona, linavyoanza ku-
dhibitiwa kuna athari zake katika
uchumi kwa jumla. Hasa ni kupu-
kutika kwa kazi nyingi, mazoea ya
kufanya kazi nyumbani kuanza
kushamiri na roboti kutumiwa
zaidi viwandani na magari yanay-
ojiendesha kuanza kutengenezwa.

Ni mazingira ambayo uwekezaji
unaanza kupungua na hivyo fedha
zitaanza kutafuta wapi kunafaa
zipelekwe, na siyo tena China
kwani mishahara inapanda halafu
demokrasia imekwama.

Jitihada ya serikali ya sasa Mare-
kani kuongeza kima cha chini
kutoka dola tano za sasa hadi
dola 15 kwa saa zitaongeza msu-
kumo kutafuta maskani mapya
kuwekeza. Pengine itatoa mwanya
bu ili utamaduni vjifie, Afrika ion-
dokane na janga la jamii ya wauaji,
warithi ardhi iwe kwa mkuki,
panga, risasi kupora ngombe au
madini.

Lipumba
INATOKA UK. 11

ya Bomas na ile ya Wako walitoka
Zimbabwe. Ukweli ni kwamba
baadhi ya kanuni za kupata katiba
zinadokeza kuwa si rahisi kuwa na
katiba inayokubalika na wote kwa
ulaini au urahisi.

Kwa maana hiyo ni lazima kuto-
ka jasho na hata ikibidi kukabiliwa
na chuki za kikabila na za kibaguzi

na pakuanzia kuelekea Katiba mpya

na mataifa mengi kama Kenya
na Afrika Kusini yanaweza kuwa
mfano.

Mathalani, waliopata katiba
bora baada ya chuki, ubaguzi na
unyanyasaji uliopindukia ni Afrika
ya Kusini. Kadhalika Ethiopia il-
iandika katiba bora baada ya vita
vya miaka 27 na jirani yake Eritrea.

NJIA IMENYOOKA

Kwa Tanzania hilo si suala la
kuhofisha kwa sababu serikali il-

ishaazimia kuwapa wananchi kati-
ba mpya. Alichofanya Rais mstaafu
Jakaya Kikwete ni kujibu kilio cha
wadau wengi wakiwamo wanasia-
sa waliokuwa wanataka kuwapo na
Tume Huru ya Uchaguzi, kubadili-
sha sheria za uchaguzi, kuboresha
Muungano na kuongeza uwajibi-
kaji.

Katiba ni mchakato unaoshiriki-
sha wadau wengi na jambo
muhimu kwa Tanzania ni kuwa

na utaratibu wa kusikilizana, una-
okubalika na wengi na wenye mua-
faka wa kitaifa ili kupata chombo
hicho.

Wadau wa katiba ni pamoja na
wananchi (raia) vyama vya siasa,
wanahabari, asasi za kiraia, wa-
nasiasa wenyewe, wanasheria,
NEC, Mahakama, Wizara ya She-
ria, Bunge, Polisi, Jumuiya ya Ki-
mataifa pamoja na wadau wengine
wa kimataifa ukiwamo Umoja wa

Mataifa na Umoja wa Afrika.

Kwa hiyo, katiba msingi wake la-
zima uwe ni maridhiano na kufani-
kisha mchakato huo kwa amani, ni
vyema Bunge na Baraza la Wawak-
ilishi vinavyohusika na mchakato
wote wa kisheria na taratibu za
kisheria za kupata katiba kulianga-
lia kwa jicho pevu jambo la mari-
dhiano, muafaka wa kitaifa na ma-
slahi ya taifa katika kupata katiba
mpya.
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Katibu Mkuu wa CCM, DK. Bashiru Ally (wa tatu kulia) akiwa kwenye moja ya kampeni za chama hicho. PICHA: MTANDAO

CCM MIAKA 44

Mkongwe anayeendelea
Kuwaburuza wapinzani

Na Sabato Kasika

HISTORIA inavihukumu baa-
dhi ya vyama vikongwe vilivyole-
ta ukombozi barani Afrika kuwa
vimesambaratika baada ya kuin-
gia kwa mfumo wa vyama vingi
vya siasa, vikiwamo KANU ya
Kenya na Parmehutu ya Rwanda.

Vingine ni MNC cha Congo
RDC, UNIP cha Zambia kilichoon-
gozwa na Kenneth Kaunda,
ambacho kilikuwa cha kwanza
kuangushwa mwaka 1991 baada
ya kukaa madarakani kwa miaka
27 katika uchaguzi mkuu uliom-
pa Frederick Chiliba wa Chama
cha MMD uongozi wa nchi.

Wakati vyama hivyo vikisam-
baratika, kwa Tanzania imekuwa
ni tofauti, kutokana na chama
kikongwe cha CCM, kuendelea
kuimarika na kuwapo madara-
kani kwa miaka mingi tangu
kilipoanzishwa 1977, Februari 5,
mwaka huu, CCM imetimiza mi-
aka 44 ikizaliwa baada ya kuun-
ganishwa vyama ukombozi vya
TANU na ASP.

CCM iliadhimisha miaka hiyo
44 kikiwa ni miongoni mwa vy-
ama vichache na vikongwe vya
ukombozi barani Afrika ambavyo
hadi sasa vimeendelea kubaki
madarakani na mwaka jana kil-
ishinda kwenye uchaguzi mkuu
uliofanyika Oktoba 28 kwa ku-
pata asilimia zaidi ya 90 kwenye
kura zote za udiwani, ubunge na
urais.

Chama kimekuwa madarakani
tangu ya enzi ya mfumo wa cha-
ma kimoja na kimeendelea kuon-
goza ndani ya mfumo wa vyama
vingi, tangu uchaguzi wa kwanza

ndani ya mfumo huo, uliofanyika
mwaka 1995.

Kimsingi CCM haikuwapo
wakati wa uhuru wa Tanganyika
mwaka 1961 wala Mapinduzi ya
Zanzibar 1964, lakini inaweza
kuhesabika kama chama cha
ukombozi kwa sababu kilizaliwa
na vyama vilivyofanya kazi hiyo.

SIRI YA MAFANIKIO

CCM inaonekana kuwa bado ni
maarufu katika baadhi ya jamii
na inadumu madarakani, ingawa
ndani ya miaka 29 ya mfumo wa
vyama vingi vya siasa nchini im-
ekabiliana na wimbi la upinzani
hata baadhi ya majimbo kuwa
mtihani mgumu kuyamiliki.

Hata hivyo, uchaguzi mkuu wa
mwaka uliopita, chama hicho
kimefanikiwa kutwaa majimbo
mengi na ngome kongwe za up-
inzani hali inayoonyesha kuwa
kimejijenga zaidi kwa wananchi
na kuendelea kuungwa mkono.

Zipo sababu nyingi za zina-
zoelezea kwa nini CCM imeende-
lea kuwapo madarakani wakati
vyama vingine vikongwe vikiwa
vimeshafutika kwenye ulimwen-
gu wa siasa au kubaki vikisuasua.

Miongoni mwake ni uimara,
unaotokana na Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Nyerere, kuijen-
ga na kuliunganisha taifa kupitia
chama hicho hivyo kuwa mion-
goni mwa siri ambazo zinaelezwa
kuifanya CCM kuendelea kua-
miniwa na wananchi, kutokana
na kusimamia amani na utulivu
wa taifa.

Kutokana na heshima ya cha-
ma iliyojengwa na mwenyekiti
wa kwanza wa chama hicho,

Mambo kama
hayo yawe ni
darasa kwa CCM
na kuhakikisha
kero zote zina-
zowakabili Wa-
tanzania, zinapa-
tiwa ufumbuzi,
lakini viongozi
wakibweteka na
kuona ni jambo
la kawaida, vali-
yovikuta vyama
vingine vikongwe
yanaweza kutua
katika chama hi-
cho.

wananchi wanaiona CCM kama
urithi wa Nyerere, hivyo kuon-
doka katika chama hicho ni kama

kusaliti.
Kukaa madarakani kwa miaka
mingi, kusiwafanye viongozi

wa CCM kubweteka na kudhani
kuwa vyama vikongwe haviwe-
zi kuondoka madarakani, bali
lolote linaweza kutokea.

Inawezekana, Watanzania wa-
navitumia vyama vya upinzani
kama mahali pa kuonyesha ha-
sira zao pale serikali na CCM wa-
naposhindwa kukidhi matarajio
yao katika kusimamia mambo
muhimu ya nchi.

Mambo kama hayo yawe ni
darasa kwa CCM na kuhakikisha
kero zote zinazowakabili Wa-
tanzania, zinapatiwa ufumbuzi,
lakini viongozi wakibweteka na
kuona ni jambo la kawaida, yali-
yovikuta vyama vingine vikong-
we yanaweza kutua katika chama
hicho.

MIKAKATI YA SASA

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu
wa CCM, Dk. Bashiru Ally, chama
kina mikakati mbalimbali ya kuji-
imarisha ambayo itakifanya kien-
delee kuaminiwa na Watanzania,
ikiwamo kusimamia serikali ip-
asavyo.

“Vilevile tunafanya uhakiki
wa kina kwa kusajili wanachama
kielektroniki ili tuwe na taarifa za
uhakika kwa sababu chama che-
tu ni kikubwa sana. Tuna matawi
zaidi ya 24,000,” anasema Dk.
Bashiru.

Katibu mkuu huyo anasema,
wanachama hao na wengine am-
bao wanaiamini CCM ndiyo wal-

ioipa ushindi wa kishindo kuan-
zia madiwani hadi wabunge na
kwamba, ushindi huo una manu-
faa makubwa, kwani chama ni
watu na kwamba katika matawi
ndiko wanakopatikana wana-
chama, hivyo CCM itaendelea
kujiimarisha kwenye ngazi hiyo
kujihakikishia ushindi zaidi.

Mbali na hilo, Dk. Bashiru
anasema, CCM ina mabalozi
250,000 nchini nzima, ambapo
taarifa zao zimo kwenye mfumo
wa kidijitali, na kwamba chama
kinaendelea kufanya makubwa
zaidi. Katibu mkuu huyo anase-
ma, wanachama hao na wengine
ambao wanaiamini CCM ndiyo
walioipa ushindi wa kishindo
kuanzia madiwani hadi wabunge
na kwamba, ushindi huo una
manufaa makubwa.

Anataja manufaa hayo kuwa ni
madiwani na wabunge kusima-
mia mipango na kufikia malengo
bila kuyumba, lakini pia anatoa
angalizo kwa washindi hao
kwamba, watakienda kinyume
na maadili na uadilifu, CCM hai-
takaa kimya bali itawachukulia
hatua ikiwamo kuwavua uana-
chama.

“Ninachotarajia ni kwamba,
wingi huo wa madiwani na
wabunge, chama na serikali
watafanya kazi kwa pamoja, la-
kini hata hivyo chama hakita-
poteza jukumu lake la kuisima-
mia serikali,” anasema.

Jambo ambalo anawakumbu-
sha ni kuwa kupitia vikao vya
kata na baadaye mabaraza ya hal-
mashauri, wilaya na manispaa na
majiji, wataendelea kuisimamia
serikali.
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JUKWAA LA UONGOZI

India inavyojituma, Kujiongeza
kutekeleza malengo ya Paris

Kumaliza changamoto mabadiliko ya tabianchi

NA HARSH VARDHAN
SHRINGLA

IAKA mitano baada ya

Azimio la Paris linalo-

husu kupunguza kwa

kiasi kikubwa uzal-
ishaji wa hewa ya ukaa pamoja na
ongezeko la joto duniani, India ni
miongoni mwa nchi chache zina-
zoendelea ambazo si tu zinafikia
malengo yake ya ‘kijani kibichi’
bali pia zinakusudia kuwa na mi-
pango mikubwa zaidi kuhusiana
na mabadiliko ya tabianchi.

Azimio au Mkataba wa Paris
wa mwaka 2015 ni makubaliano
ya mataifa mbalimbali ya ku-
weka nguvu za pamoja kudhibiti
ongezeko la joto duniani juu ya
nyuzi joto 2.0 na kujitahidi kul-
ishusha hadi nyuzi 1.5 ikiwa ni jiti-
hada za kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi.

Katika mkutano kuhusu Malen-
go ya Tabianchi, Waziri Mkuu,
Narendra Modi, anaelezea mbinu
ya India kuhusiana na tabianchi.
Anasema ni lazima tuyaweke
matazamio yetu ‘juu zaidi’, bila
kuyasahau malengo ya awali.
Anaongeza kuwa si tu kwamba
India itayafikia malengo ya Azi-
mio la Paris, bali itayafikia, kuy-
atekeleza na kuyavuka.

Katika Mkutano wa Umoja wa
Mataifa (UN), kuhusu hatua dhidi
ya tabianchi mwaka 2019, Modi
anasema kwamba, kitendo kido-
go kina thamani kubwa zaidi ku-
liko tani moja ya maneno. Tuna-
chukua hatua za kivitendo katika
maeneo yote, ikiwamo nishati,
viwanda, usafirishaji, kilimo na
ulinzi wa maeneo yenye kijani
kibichi, katika safari yetu yote
ya kijamii kuelekea katika kuwa
kinara wa vitendo na malengo
kuhusiana na mabadiliko ya tabi-
anchi.

India inatambua kwamba ma-
badiliko ya tabianchi hayawezi
kushughulikiwa bila kutumia
mbinu mseto (mchanganyiko),
imara na ushirika wa pamoja.
Mabadiliko haya ya tabianchi
yanahitaji ubunifu na utumiaji
wa teknolojia mpya na endelevu.
Ikiwa inatambua umuhimu wa
mambo haya, India imeliingiza
suala la tabianchi katika mikakati
yake ya kitaifa ya maendeleo na
viwanda.

Nishati ndicho kitovu cha
mikakati yote ya tabianchi. Tu-
naamini kuwa India imekuwa ni
nchi yenye nishati safi au mbada-
la na ni kinara katika ubadilishaji
wa nishati kutoka katika vyanzo
vya nishati vinavyotoa hewa ya
ukaa kwenda katika vyanzo vya
nishati mbadala na vya mafuta
visivyo vya asili.

Tunakusudia kuendelea ku-
vuna hazina ya nishati mbadala
ya India. Uwezo wetu wa nishati
mbadala ni wa nne kwa ukubwa
duniani na uongezaji wa uwezo
unaofanywa sasa ni miongoni
mwa uongezaji uwezo mkubwa
pia duniani. Sehemu kubwa ya ni-
shati hii itatoka katika chanzo cha
nishati safi zaidi, yaani jua.

Hata sasa tunaona kuna maen-
deleo kuhusiana na hili. Katika
hatua za awali tulikusudia kuwa
na uwezo wa kupata Giga Watts
(GW) 175 ya nishati mbadala ifi-
kapo 2022. Tumeenda mbali zaidi
na kutarajia kuvuka kiasi cha GW
220 katika kipindi cha miaka mi-
wili ijayo. Aidha, tuna malengo
makubwa zaidi ya kuwa na GW
450 ifikapo 2030.

Tunapambana kuhakikisha
kwamba asilimia 40 ya umeme
nchini India itokane na vyanzo
vya nishati isiyohusiana na maba-
ki (ya asili) ifikapo mwaka 2030.
Shabaha hii ya kuwa na nishati
safi inayokwenda sambamba na
jitihada za kupunguza kiwango
cha uzalishaji joto na hewa chafu
katika uchumi wa taifa hili kwa
asilimia 33 hadi 35 (kutoka vi-
wango vya 2005) ifikapo mwaka
2030.

Mradi wa Ujala - mkakati wa ki-
taifa wa kutumia taa za LED una-
punguza uzalishaji wa tani mil-
ioni 38.5 za carbon dioxide (CO2)
kila mwaka. Aidha, mradi wa
Ujjwala, ambao kupitia huo zaidi
ya kaya milioni 80 zimefikiwa na
huduma ya gesi safi ya kupikia, ni

Waziri Mkuu, Narendra Modi

mojawapo ya jitihada kubwa za
uzalishaji nishati safi duniani.

Jitihada za kupambana na ma-
badiliko na uhifadhi wa tabianchi
vimeingizwa katika mipango ya
serikali katika sekta mbalimbali.
Mpango wetu wa Majiji Bora
unafanya kazi na majiji 100 ili
kuyasaidia kuwa endelevu zaidi
na yanayoendana na changamoto
ya mabadiliko ya tabianchi.

Vilevile, Programu ya Kitaifa
ya Hewa Safi inalenga kupunguza
uchafuzi wa hewa kwa asilimia 20
hadi 30 katika kipindi cha miaka
minne ijayo.

Mpango wa Jal Jeevan, unao-
lenga kutoa majisafi na salama
ya kunywa ya kutosha kwa kuun-
ganisha bomba katika kila kaya
ifikapo 2024 kwa familia zote za
madhubuti na ya kudumu.

Miti mingi imepandwa na ardhi
yenye mmomonyoko na iliyo-
haribika inarudishwa katika hali
bora ili kutengeneza mazingira
yanayoweza kufyonza tani bil-
ioni 2.53 za hewa ukaa au kaboni
(CO2).

Vilevile, tunashughulika kwa
kasi kutengeneza mtandao wa

usafiri wa kijani (usiotegemea
nishati asilia), kubadilisha sekta
ya usafiri inayojulikana kwa uzal-
ishaji wa hewa chafu hususan ka-
tika majiji yetu makubwa.

India inatengeneza miundom-
binu ya kizazi kipya kingine kama
vile mifumo ya usafiri wa watu
wengi, barabara rafiki kwa maz-
ingira (barabara za kijani) na njia
za majini. Mpango wa kitaifa wa
magari ya umeme unatengeneza
mfumo wa ikolojia wa magari-
umeme ukiwa na lengo la kuwa
na magari yanayotumia umeme
zaidi ya asilimia 30 ya magari
yote katika barabara za India.

Mikakati hii ni kwa ajili ya fai-
da yetu wenyewe kwani India ni
miongoni mwa nchi zinazoathiri-
wa sana na matokeo ya mabadi-
liko ya tabianchi.

Tunatambua kwamba bado
kuna safari ndefu katika hili, la-
kini jitihada hizi tayari zimeanza
kuzaa matunda. Kiwango cha
uzalishaji wa hewa chafu nchini
India kimepungua kwa asilimia 21
katika kipindi cha kuanzia mwaka
2005 hadi 2014. Katika muongo
ujao, tunatarajia kwamba kitazidi
kupungua zaidi.

India inalenga kuwa mwajibi-
kaji wa kimataifa katika masuala
ya tabianchi. Hatuvuki tu azma
zetu za Azimio la Paris bali tuna-
tumia pia zana za kiubunifu kue-
ndeleza na kuukuza ushirikiano
wa kimataifa katika hatua dhidi
ya tabianchi.

Tumeanzisha mashirika ya ki-
mataifa kama International Solar
Alliance na Coalition for Disaster
Resilient Infrastructure ambayo
yanafanya kazi ya kuweka mbinu
na mikakati ya kidunia katika
kupunguza hewa ukaa (kaboni).
Zaidi ya nchi 80 zimeungana na
International Solar Alliance, na
kulifanya kuwa miongoni mwa
vyombo vya kimataifa vina-
vyokua kwa haraka.

Muunganiko huu wa hatua za
kitaifa na kuwa raia wa kimataifa
mwajibikaji huifanya India kuwa
ya kipekee miongoni mwa nchi
zinazoendelea na huiweka katika
nafasi ya kuyaona malego yake
kuwa kiongozi kifikra na kiviten-
do kuhusiana na tabianchi.

Harsh Vardhan Shringla ni
Katibu Mkuu wa Mambo ya Nje
wa India. Mitazamo iliyoele-
zwa ni yake binafsi.
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HABARI DODOMA
Mbunge achangia mil, 600/- ujenzi wa madarasa

Tahadhari
vatolewa
dhidi ya
wanaodai
kutibu
COVID-19

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WATAALAMU wa tiba asili
wamewataka Watanzania
kuchukua tahadhari dhidi ya
matapeli wa tiba hizo wanaoji-
tokeza kuwa wao ni mabingwa
wa kutibu ugonjwa wa COV-
ID-19.

Wametoa hadhari hiyo kip-
indi hichi ambacho serikali ina-
himiza matumizi ya tiba hiyo.

Angalizo hilo lilitolewa na
Said Mbogo, mtaalamu wa tiba
va asili wakati akizungumza na
waandishi wa habari, kuhu-
siana na wimbi kubwa lin-
aloweza kujitokeza la waganga
wa kienyeji kudai kuwa na
uwezo wa kutibu ugonjwa wa
corona.

Mbogo alisema kuwa kuto-
kana na waganga hao kuanza
kuibuka kwa kipindi hiki am-
bacho serikali imetoa ruhusa
va kujifukiza, Watanzania
wanapaswa kuwa waangalifu
na matapeli hao wanaojifan-
va kuwa na uwezo wa kutibu
corona.

Pia wamewataka waganga
wa tiba asili kuhakikisha
wanapata usajili ili watambu-
like kisheria na waaminiwe na
serikali na wateja wanaowahu-
dumia.

Naye mtaalamu wa tiba za
asili, Benjamin Mzuri, ameiom-
ba serikali kuanzisha kliniki ya
tiba asili ili waweze kutambu-
liwa na kuwawezesha kuwa-
saidia Watanzania walio wengi.

Alisema kuwa kliniki hiyo
itathibitisha dawa zinazoto-
kana na mimea vya asili kwa
mkemia mkuu na watumiaji
kabla ya kuwahudumia wateja
wao kwa ajili ya kuwalinda
kiafya.

Aidha, amekiomba chama
cha waganga wa tiba asili
kuwasimamia waganga hao ili
kupatiwa leseni ambayo ita-
wawezesha kufanya kazi zao
kwa uwazi na uhuru tofauti na
ilivyo sasa, ambapo wengi wao
wanahusishwa na utapeli.

Na Ibrahim Joseph, CHAMWINO

BUNGE wa Chamwino, De-
ogratius Ndejembi, amechang-
ia Sh. milioni 600, kwa ajili ya
ujenzi wa vyumba vitatu vya
madarasa ya Shule ya Sekondari Msamalo.

Aidha, amezitaka kamati za ujenzi za
shule nchini kuhakikisha wanasimamia
ujenzi wa majengo ya serikali kwenye
maeneo yao.

Mchango huo wa fedha aliutoa juzi
wakati alipokuwa akizungumza na vion-
wa madhehebu ya dini mbalimbali Kata
ya Msamalo.

Ndejembi, alisema ametoa mchango
huo kutokana na shule hiyo kukabiliwa
na matatizo ya upungufu wa vyumba vya
madarasa na utekelezaji huo ni sehemu ya
ahadi yake aliyoitoa wakati wa kampeni
za uchaguzi mkuu 2020.

Alisema shule hiyo inahitaji kuendele-
zwa kwa kuwa ni pekee ya sekondari ka-

tika kata hiyo na inahudumia wananchi
inahitaji kuboreshwa ili kuinua kiwango
cha elimu.

Pia alibainisha kuwa fedha hizo zitajen-
ga vyumba vitatu vya madarasa pamoja
na kununua samani zake ambazo ni viti
na meza.

Kadhalika, alisema fedha hizo zitasaidia
kujenga vyoo vya shule vitakavyotumiwa
na wanafunzi kutokana na shule hiyo
kuwa na upungufu mkubwa wa matundu
ya vyoo.

Aidha, alizitaka kamati za ujenzi za shule
nchini kuhakikisha wanasimamia ujenzi
wa majengo ya serikali yanayojengwa
kwenye maeneo yao na wajenge uaminifu
kwa kuwasimamia mafundi na wale
wanaonunua vifaa.

Hata hivyo, aliahidi kutembelea miradi
hiyo kila mwisho wa wiki ili kuhakikisha
inakamilika kwa wakati.

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya
Msamalo, Allen Mmasa, alimshukuru

mbunge huyo kutokana na kuwasaidia
kuondoa tatizo la upungufu wa vyumba
vya madarasa na matundu ya vyoo.

Alisema  shule hiyo ina wanafunzi
6,019 na mwaka huu ilitakiwa kupokea
wanafunzi 238 wa kidato cha kwanza,
lakini kutokana na tatizo la vyumba vya
madarasa wamepokea wanafunzi 100
pekee.

Aliongeza kuwa kutokana na mchango
huo uliotolewa na Mbunge utasaidia
kujenga vyumba ambavyo vitatosheleza
idadi ya wanafunzi walioshindwa
kujiunga na shule.

Pia alisema ujenzi huo wa vyumba vya
madarasa utakapokamilika utasaidia
kupunguza msongamano wa wanafunzi
darasani na kuwawezesha walimu
kufundisha vizuri.

Ofisa Elimu Wilaya ya Chamwino Se-
kondari, Rehema Nahale, alisema wilaya
inakabiliwa na tatizo la upungufu wa vy-
umba vya madarasa pamoja na mabweni.

Mtaalamu

wa Tiba Asili,
Said Mbogo,
akizungumza

na waandishi
wa habari
katika Mtaa wa
Miganga, Kata ya
Mkonze, mkoani
Dodoma aakitoa
tahadhari kwa
Watanzania
kujihadhari

na wimbi la
matapeli wa
tiba hiyo,
wanaojitokeza
na kudai kuwa
wana dawa

ya mimea va
asili inayoweza
kutibu Covid-19.
Kushoto ni
Mtafiti na
Mganga wa
Tiba Asili,
Benjamin Mzuri.
PICHA: PETER
MKWAVILA.

COSTECH yaahidi kuwaendeleza wabunifu

Na Renatha Msungu, DODOMA

TUME ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH) imeahidi kuendelea kubore-
sha mawazo ya wabunifu, ili

waweze kupiga hatua kwa kile
wanachofanya na kutambulika kimataifa.

Hayo yalibainishwa juzi na Mkurugenzi
wa COSTECH, Dk. Amosi Nungu,
wakati akielezea namna Tume hiyo
inavyowasaidia wabunifu katika kazi
wanazobuni kufanya kwa lengo Ia
kujiongezea kipato.

Dk. Nungu alisema COSTECH, imekuwa
ikiwajengea uwelewa vijana wabunifu
kutambua nini maana ya ubunifu ambapo
wakishajua hulazimika kuyaboresha
mawazo yaliyowasilishwa ili yalete
matokeo chanya kitaifa na kimataifa kwa

wabunifu hao.

“Unakuta wabunifu wamebuni vitu
mbalimbali kama ndege na vingine, lakini
ni kwa ajili ya hapa nyumbani, inakuja
kimataifa inabidi tuliboreshe teknolojia
aliyoibuni kwa kumuunganisha na
taasisi mbalimbali kulingana na bunifu
aliyoifanya,” alisema Dk. Nungu.

Alisema vijana wasiogope kuleta
mawazo ya bunifu zao COSTECH kwani
wao watawasaidia kuziboresha ili ziweze
kutengeneza bunifu ambazo zitashiriki
katika maonyesho.

Akitolea mfano kwa vijana ambao wa-
naubunifu wa ufundi gereji, alisema wao
hulazimika kuwajengea kumbi ambazo
watatumia kujiendeleza katika

kile wanachofanya na baadaye hutoka
kwenda kufanya kazi hizo wao wenyewe.

Mkurugenzi wa Sayansi, Teknolojia na
Ubunifu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Maulilio Kipanyula, alise-
ma mashindano ya kitaifa ya ubunifu yali-
yopangwa kufanyika mwezi Machi, mwa-
ka huu, yamegawanyika katika makundi
saba.

Prof. Kipanyula alisema washindi wa
tatu kutoka kila kundi watapata zawadi
lengo ikiwa ni kushawishi kutengen-
eza bunifu zilizo bora ambazo zitatoa
ushindani.

“Mashidano ya mwaka huu tumebore-
sha zawadi kwa washindi, mshindi wa
kwanza atapata sh million tano, wakati
wapili atazawadiwa Sh. millioni

tatu, huku watatu ataondoka na Sh. mil-
ioni mbili,” alisema Dk. Kipanyula.
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HABARI MBEYA

Taasisi zinazotoa vibali kwa
wawekezaji zaonywa urasimu

Na Nebart Msokwa, MbeyA

ERIKALI imezitaka taasisi za

umma zinazotoa vibali na kuku-

sanya kodi kwa wawekezaji, kua-

cha urasimu wakati wa kutoa hu-
duma zao ili kuchochea kasi ya uwekezaji
mkoani humo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, alitoa onyo hilo juzi, wakati
akizindua kituo kipya cha mafuta kilicho-
jengwa na Kampuni ya Mafuta ya Man-
yanya katika eneo la Kadege jijini Mbeya.

Alisema kumekuwapo na malalamiko
kutoka kwa wawekezaji wanaowekeza
mkoani Mbeya, kuhusu urasimu mkubwa
unaofanywa na taasisi za umma ambao
unawakatisha tamaa kuongeza uwekezaji
na kutamani kwenda kuwekeza kwenye
mikoa mingine ama nchi zingine.

Alizitaja baadhi ya taasisi zinazolala-
mikiwa na wawekezaji kwa vitendo vya
urasimu ni Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), Baraza la Hifadhi Usimamizi wa

Mazingira (NEMC), Wakala wa Usalama
Mahali pa Kazi (OSHA) na Halmashauri za
Miji na Majiji.

“Nimefika hapa leo kutoa message
(ujumbe) kwa taasisi zetu za umma kua-
cha urasimu kwa wawekezaji, tunahitaji
taasisi hizi ziwe marafiki na wawekezaji
kwa kuwasaidia kuwekeza au kupanua
uwekezaji wao na sio kuwa maadui na ku-
wakwamisha,” alisema Chalamila.

Alisema endapo vitendo vya urasimu
kwa wawekezaji vitaendelea mkoa hau-
tafika mbali, na pia serikali itakosa kodi
inayostahili kwa vile wawekezaji hao wa-
naweza kuhamia maeneo mengine au ku-
punguza uwekezaji wao na hivyo kulipa
kiwango kidogo cha kodi serikalini.

Akizungumza kwenye uzinduzi huo
wa Kituo cha Mafuta, Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Jiji la Mbeya, Amede
Ng'wanidako, alisema kuwa uwapo wa
wawekezaji wengi ndani ya halmashauri
yake una manufaa makubwa kwa wa-
nanchi kwa vile wawekezaji hao wanalipa

ushuru na kuongeza pato la halmashauri.

Alisema fedha hizo zinazolipwa na
wawekezaji ndizo zinazotumika ku-
wapelekea wananchi huduma muhimu
za kijamii kama ujenzi wa shule na miun-
dombinu mingine inayohitajika kwenye
jamii.

Mwakilishi wa Kampuni ya Manyanya,
Priscus Mwaya, alisema kampuni hiyo
ina jumla ya vituo sita vya mafuta ndani
ya Halmashauri ya Jiji la Mbeya ambavyo
wameviunganisha na mifumo yote ya
tozo za serikali.

Alisema kutokana na uwekezaji huo,
pia wametoa ajira za moja kwa moja na zi-
sizo za moja kwa moja kwa wakazi wa Jiji
la Mbeya, hivyo kuongeza kipato kuanzia
ngazi ya familia hadi serikalini.

Mwaya aliiomba serikali kuendelea ku-
weka mazingira mazuri kwa wawekezaji
ili wazidi kujitanua na kuleta manufaa
kwa wakazi wa Jiji la Mbeya na taifa kwa
ujumla.

Mkuu wa Mkoa

wa Mbeya, Albert
Chalamila (wa

pili kushoto),
akisikiliza maelezo
kuhusu shughuli za
uwekezaji kutoka
kwa mmoja wa
wafanyakazi wa
Kampuni ya Mafuta
va Manyanya, kabla
va kuzindua moja va
Vituo vya kampuni
juzi. PICHA NA
NEBART MSOKWA

Jamii yahimizwa umakini wa malezi ya watoto

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAZAZI, walezi na jamii mkoani Mbeya,
wametakiwa kuongeza umakini katika
malezi ya watoto kuanzia nyumbani hadi
shuleni ili kukabiliana na vitendo vya
ukatili wa kijinsia, ukiwamo ubakaji na
ulawiti.

Rai hiyo ilitolewa jana na Ofisa Ustawi
wa Jamii Mkoa wa Mbeya, Haika Temu,
wakati akizungumza na Nipashe kuhusu
vitendo vya ukatili wa kijinsia mkoani
humo ambavyo vinawatesa watoto.

Alisema wazazi na walezi wanachochea
vitendo vya ukatili kwa watoto kwa saba-
bu wengi wao wanakuwa na majukumu
mengi ya uzalishajimali na kusahau ku-
fuatilia mienendo ya watoto wao wawapo
shuleni na nyumbani.

“Wazazi wengi hususani kinama-
ma mkoani Mbeya wanajishughulisha na
ujasiriamali wanasahau kuhusu malezi

ya watoto, kunahitajika umakini, ili ku-
waepusha na ukatili kwani muda ambao
wazazi wako kwenye majukumu watu wa-
sio mema hutumia mwanya huo kutimiza
azma zao,” alisema Temu.

Mkurugenzi wa Shirika la Kiota Women
Health and Development Organization
(KIWOHEDE), Justa Mwaituka, alisema
wamejikita kutoa elimu ya uwezeshaji kwa
vijana hususani kupata uelewa wa kudai
haki zao zinapokiukwa.

Alisema katika kufanikisha hayo KIWO-
HEDE wanashirikiana na wadau wengine
katika kutetea na kupigania haki za wa-
nawake na watoto ili kuhakikisha wanaishi
maisha ya furaha na kupata huduma zote
muhimu.

“Tunajitahidi kushirikiana na wana-
habari kupaza sauti za walengwa kwani
wao ni daraja kati ya shirika, wananchi na
serikali, sasa hivi vitendo vya ukatili vime-
kuwa vikiongezeka,” alisema.

“Tumeanza kuona matukio ya uka-
tili kwa kiasi kikubwa kuanzia ngazi ya
familia hadi ndani ya jamii, watoto ku-
chomwa moto, vipigo vya wanawake dhidi
ya wenza wao na mbaya zaidi vilivyovingi
haviripotiwi kutokana na undugu uliopo,”
aliongeza Mwaituka.

Alisema katika kukabiliana na vitendo
hivyo tunatakiwa tuwe na sauti mpya kup-
inga na kuchukua hatua za kisheria yana-
potokea kuanzia taasisi ya familia hadi
kwenye jamii.

Ofisa Utamaduni Mkoa wa Mbeya,
George Mbijima, aliwashauri wazazi ku-
fuata misingi na utamaduni unaokuba-
lika kwenye jamii ili kulea watoto kwenye
mazingira salama.

Alisema vitendo vya ukatili wa kijinsia
dhidi ya watoto vinaweza kukomeshwa
endapo kila mtu atatimiza wajibu wake
kwa kuhakikisha watoto wanapata malezi
bora, elimu na ulinzi kwao.

I
Walimu wakuu
\Wapewa jukumu
kuongeza ufaulu

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

SERIKALI wilayani Rungwe, ime-
wataka walimu wakuu wa shule za
'msingi kusimamia sheria na mion-
'g0z0 va elimu na kuwaelimisha
'‘wazazi juu ya umuhimu wa kush-
iriki kwenye usimamizi wa sekta
'hiyo na kuongeza ufaulu.
i+ Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Ju-
'lius Chalya, alitoa agizo hilo juzi,
:alipokuwa anafungua mafunzo ya
'siku tatu kwa walimu wakuu wa
iShule za Msingi mkoani Mbeya ya
wwdhibiti ubora yaliyoandaliwa na
‘Wakala wa Maendeleo ya Uongozi
'wa Elimu (ADEM).

i Mafunzo hayo yanafanyika kati-
ka Chuo cha Uwalimu cha Msasani
iKilichopo Tukuyu wilayani Rungwe
mna kushirikisha walimu wakuu wa
ishule za msingi kutoka katika hal-
'mashauri zote za Mkoa wa Mbevya.
; Alisema wazazi ni wadau
'muhimu katika kuimarisha ufaulu
iendapo watashirikishwa na kupe-
'wa elimu ya umuhimu wao kush-
iriki kwenye uboreshaji wa elimu
iakidai kuwa baadhi huwa hawa-
'shiriki kwa sababu hawana uelewa
'wa kutosha.

© “Sasa ni jukumu lenu walimu
ikuhakikisha wazazi wanashiriki,
'wapeni elimu ili washiriki kwenye
:wuboreshaji wa elimu, kuna baa-
'«dhi hawashiriki kwa sababu ha-
'wana uelewa wa kutosha kwamba
'na wao ni wadau kwenye elimu,”
:alisema Chalya.

'+ Alisema mafunzo yanayotolewa
kwa walimu hao ni muhimu sana
‘kwenye uboreshaji wa taaluma ka-
itika maeneo yao ya kazi na hivyo
akawataka kwenda kuwaelimisha
walimu wenzao.

'+ Mratibu wa Mafunzo hayo ku-
toka ADEM, Erick Ngwega, alisema
ikatika kuhakikisha ubora wa elimu
imafunzo hayo ya udhibiti ubo-
ira yatakuwa endelevu kwa walimu
‘wakuu na maofisa elimu ngazi ya
'mikoa na halmashauri.

. Alilomba serikali kuendelea ku-
‘waboreshea walimu maslahi yao
Na mazingira ya kufanyia kazi ili
'wawe na moyo wa kufanya kazi
‘na kwamba hiyo ndiyo njia pekee
'ya kuimarisha elimu.

© "Haya mafunzo ndiyo tumean-
iza, lakini yatakuwa endelevu,
tumeanza na walimu wakuu, la-
Kkini baadaye yatatolewa na kwa
'maofisa elimu wa ngazi zote am-
ibao ndio wasimamizi wa elimu,”
alisema Ngwega.

 Hata hivyo baadhi ya walimu
'waliishukuru ADEM kwa kuwapa-
ttia mafunzo hayo wakidai kuwa
yvatawasaidia kufanya kazi vizuri
kwa kuzingatia miongozo ambayo
'wanakumbushwa kwenye mafun-
'Z0.
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HABARI ZANZIBAR
Swsmmm= Mahakama zatakiwa kasi usikilizaji wa kesi

Upinzani
wamfagilia
Dk. Mwinyi
siku 100

Na Rahma Suleimman,

ZANZIBAR
WENYEVITI wa vyama .
vya upinzani nchini

wamempongeza Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, kwa kutimiza siku
100 kuwapo madarakani :
kwa mafanikio makubwa
ikiwamo kutekeleza ilani :
CCM

ya Uchaguzi va
kuelekea katika uchumi :
wa bluu na sekta va :

uwekezaji.

Mwenvyekiti wa Chama |
cha ADA-TADEA Taifa,
Juma Ali Khatib, alisema
wa Rais
Dk. Mwinyi zipo kila aina
kuyafikia
kiuchumi

katika
sera ya uchumi wa bluu
baada ya serikali kuingia
makubaliano vya
maelewano ya ujenzi wa .
mafuta na

katika uongozi
ya dalili za
mafanikio vya
na uwekezaji

katika

bandari za
ujenzi wa chelezo.

Alisema makubaliano
yaliyotiwa saini ya ujen- :
Zi wa bandari ya mafuta
Mangapwani
na Bumbwini kwa kiasi ki-
kubwa sasa kutaiwezesha
Zanzibar kuwa kitovu cha
biashara kwa meli kubwa
za kibiashara kutia nanga
na kushusha bidhaa vya !
biashara ya mafuta kui-
fanya kuwa ya kimataifa |

maeneo vya

zaidi.
Khatib

na Rais, alimpongeza DK. |

Mwinyi kwa kurejesha
maridhiano ya Kisiasa !
ambayo vyapo kikatiba

ambayo hivi sasa yame- :
ondosha siasa za chuki na :
uhasama na kuwaungani- !
sha tena wananchi wa Un-
guja na Pemba kisiasa na !
katika kujenga :

kiitikadi
nchi yao.

Naye Mwenyekiti wa :
ADC, Hamad Rashid Mo-
Rais
Mwinyi amerudisha matu-
ya wananchi wa
Zanzibar katika kujenga
nchi yao kuwa moja na :
maisha va
wananchi kuwa bora ka-

hamed, alisema

maini

kubadilisha

tika sekta mbalimbali.

ambaye ni !
Mwakilishi wa kuteuliwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Hussein

Ali Mwinyi, alizitaka mahakama

kuharakisha na kuongeza kasi ya

usikiliza kesi zinazoikabili jamii
kwa ajili ya kutoa hukumu kwa wakati.

Alisema Mahakama ya Kadhi Zanzibar
ambazo hujishughulisha na kesi za talaka,
ndoa pamoja na matunzo kwa watoto na
familia yapo malalamiko mengi ya kesi
kuchukua muda mrefu, hivyo kusababisha
usumbufu katika jamii.

“Ucheleweshaji wa kesi athari zake ni
kubwa ambapo husababidha jamii kupata
majonzi na simanzi kubwa na kuyumba kwa
familia,” alisema.

Dk. Mwinyi alisema hayo juzi katika kilele
cha maadhimisho ya Siku ya Sheria Mjini
Zanzibar.

Aidha, aliitaka ofisi ya Jaji Mkuu
kuwachukulia hatua za kinidhamu majaji na
mahakimu wote wazembe wanaochelewesha
kesi kwa makusudi.

Alisema ucheweleshaji wa kesi ni uonevu
mkubwa ambao haukubaliki katika jamii
hivyo ni lazima haki itendeke.

Alisema ili kudhibiti fedha za umma na
kuweka nidhamu ya matumizi serikalini
ni lazima kuharakisha kuanzishwa kwa
Mahakama ya Kupambana na Rushwa na
Wahujumu wa Uchumi Zanzibar.

Alizitaka taasisi zinazohusiana na masuala
ya sheria ikiwamo Baraza la Wawakilishi
kutunga sheria ambazo zitahakikisha
Mahakama ya kupambana na rushwa na
uhujumu wa uchumi inafanya kazi zake kwa
mujibu wa sheria.

Alisema Serikali ya awamu ya nane
imeingia madarakani, huku akipambana na
watendaji wanaotumia vibaya madaraka
waliyopewa na  kujishughulisha na vitendo
vya wizi na ubadhirifu wa mali ya umma.

Alizitaja hatua zilizochukuliwa  tangu
aingie madarakani ni kuwasimamisha
kazi watendaji waliobainika na matukio
ya ubadhirifu wa mali za umma baada ya
kupokea ripoti ya tuhuma hizo kutoka kwa

mamlaka ya kupambana na rushwa na
uhujumu wa uchumi Zanzibar (ZAECA).

“Kipaumbele cha serikali ni kupambana na
watendaji wanaojishughulisha na ubadhirifu
wamali zaumma, tunataka kuweka nidhamu
ya matumizi ya fedha za serikali,” alisema.

Naye Jaji Mkuu wa Zanzibar, Omar Othman
Makungu, alizitaka taasisi zinazoshughulikia
mwenendo wa kesi kuongeza weledi na
utaalamu utakaohakikisha unakamilisha
matukio hayo kwa wakati na kuanza
kusikilizwa kesi mahakamani.

Pia alilitaka Jeshi la Polisi kuacha
kuwabambikizia kesi wananchi na zipo kesi
nyingi zinazofikishwa mahakamani zinakosa
ushahidi wa kutosha na matokeo yake
kuachiwa huru watuhumiwa.

Maadhimisho ya Siku ya Sheria
yanaashiria kuanza kwa mwaka wa
mahakama kutekeleza majukumu yake

ikiwamo kusikiliza kesi ambapo mwaka
huu Mahakama Kuu ya Zanzibar imejipanga
kusikiliza kesi kwa haraka na kutoa hukumu
katika kipindi kifupi kwa kuzingatia sheria.

Mwenyekiti
wa Tume ya
Uchaguzi
Zanzibar
(ZEQ), Jaji
Hamid
Mahmoud
(kulia), akitoa
maelezo
kuhusu
uchaguzi
mdogo wa
wadi ya
Kinuni, kwa
wadau wa
uchaguzi
huo, mjini
Zanzibar juzi,
unaotarajiwa
kufanyika
Machi 28,
mwaka

huu. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Waziri akerwa uchafu katika vituo vya utalii

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

WAZIRI wa Utalii na Mambo
ya Kale, Lela Mohamed Mussa,
amesema haridhishwi na hali ya
uchafu uliopo katika vivutio vya
utalii ikiwamo fukwe.

Alisema uchafu katika maeneo
ya utalii husababisha kupoteza
haiba ya Mji wa kitalii wa Zanzi-
bar na kuhatarisha usalama wa
afya kwa wageni.

Aliyasema hayo katika uzin-
duzi wa kampeni ya usafi kwa
maendeleo ya utalii katika Kisiwa
cha Kwale Mkoa Mjini Magharibi
Unguja.

Waziri huyo aliwataka wakuu
wa wilaya kuanzisha siku maal-
um kwa gjili ya kusafisha vivutio

vya utalii ikiwamo fukwe na visi-
wa ambavyo watalii hufika huko
kwa shughuli mbalimbali.
Aliwataka wakuu wa wilaya
kuweka siku maalum ya kila
mwisho wa mwezi kwa ajili ya
usafi katika vivutio vya utalii, ili
kupambana na taka na uharibifu
wa mazingira unaosababisha
vivutio hivyo kukosa haiba kwa
wageni wanaoingia nchini.
“Uchafu katika maeneo una-
hatarisha usalama wa afya kwa
wageni hasa wale wanaopata hu-
duma ya vyakula njiani inabidi
usafi uzingatiwe na kuwekwa
mazingira safi,” alisema waziri
huyo.
Pia waziri huyo aliitaka Hal-
mashauri ya Magharibi B kusi-
mamia na kuhakikisha visiwa

vinakuwa safi na kuandaa tunzo
maalum ya usafi kwa wafanyabi-
ashara wa utalii.

Aidha, amesema Zanzibar ni
moja ya visiwa vichache vili-
vyofaidika kupitia biashara ya
utalii, ambao ni sekta mama in-
ayochangia uchumi wa nchi kwa
asilimia 30.

Hata hivyo, Waziri Lela ali-
ipongeza jumuiya kwa kuwawez-
esha vijana katika kujiajiri na
kuajiriwa (Zanzibar Empower-
ment Organization) pamoja
na wawekezaji katika sekta ya
utalii kwa kufanikisha kampeni
ya usafi katika vivutio vya utal-
ii ambayo itakuwa endelevu
nchi nzima kwa  kuendeleza
na  kuunga mkono jitihada za
uchumi wa bluu.

Naye Katibu wa Zanzibar Em-
powerment Organization, Fatma
Sarahani, amempongeza Waziri
wa Utalii kwa kuwaunga mkono
kukubali kuzindua mradi huo
ambao utawasaidia vijana kutat-
ua changamoto za ajira pamoja
na kuviweka safi vivutio vya
utalii.

Alisema kwa kutumia fursa
zilizopo wamebuni  miradi
maalum na kuandaa mikakati
ya muda mrefu na mfupi kwa
lengo la kuwatafutia ajira katika
maeneo yao wanayoishi ili ku-
faidika na sekta ya utalii.

Katika shughuli hiyo ya usafi
wa kisiwa cha Kwale, Waziri Lela,
alimteua msanii wa kizazi kipya
Zuhura Othamn Soud (Zuchu)
kuwa Balozi wa utalii Zanzibar.
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anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 921 DES
TOYOTA PORTE. Chassis
No. NNP110014177.
Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/MAG/RB/75910/2021.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya mwanzo
Mjini Morogoro

Usimamizi wa mirathi

36/2021

Ombi la SHOMARI SELEMAN
MWINYIMVUA kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu SELEMANI
MWINYIMVUA MWANGA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini
mnamo Tarehe 4/3/ 2021 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.
Tarehe 4/01/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KWITWA SHAURINI MDAIWA
(SUMMONS)
(MCA/63)

Mahakama ya Mwanzo -ARUSHA,
Wilaya ya ARUSHA,

Madai Nambari 20/2021

MDAI: Kibo Trading & Services Ltd-Arusha
(ROWLAND KILEO)

Dhidi ya

MDAIWA: Sadick Traders Co. Ltd,Tengeru-Arusha
Kwa kuwa Mdai/ Wadaiwa ameleta/wameleta madai
yake/yao ya (eleza aina ya Madai hapa chini)

Fika bila kukosa tarehe iliyopangwa kujibu madai ya
fedha Tsh. 11,275,000/=

Kwahiyo unahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi
katika Mahakama hii siku ya tarehe 15-2-2021
asubuhi/alasiri kwa kujibu madai hayo. Fika na hati
zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya utetezi wako
kama upo. Angalia kama hukuhudhuria’hamkuhudhu-
ria siku iliyotajwa hapo juu endapo Mahakama
itathibitisha umepokea/ mmepokea kwitwa shaurini,
hii, itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa/
mmeshindwa

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
mahakama hii leo tarehe 4-2-2021

akimu/ Hakimu_Mkazi/ Mahakama ya Mwanzo

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(SUMMONS)
(MCA/63)

Mahakama ya Mwanzo-ARUSHA,

Wilaya ya ARUSHA,

MADAI NAMBARI 17/2021

MDAI: Kibo Trading & Services Ltd,Arusha

Dhidi ya

MDAIWA: Afrael Nnko

Kwa kuwa Mdai/ Mdaiwa ameleta/ wameleta madai
yake/ yao kwamba (Eleza hapa habari za Madai)

Fika ~mahakamani kujibbu madai ya fedha TSHS
5,170,000/=

Kwahiyo unahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi
katika Mahakama hii siku ya tarehe 15-2-2021
asubuhi/alasiri kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa
siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo,ni lazima kuleta
Mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri
hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo. Angalia
kama hukuhudhuria’hamkuhudhuria siku iliyotajwa
hapo juu,mahakama ikithibitisha kama umepokea/m-
mepokea kwitwa shaurini hii, itaweza kutoa hukumu
kuwa umeshindwa/ mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
mahakama hii leo tarehe 4-2-2021

Hakimu/ Hakimu Mkazi/ Mahakama ya Mwanzo

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA JIJI MBEYA'

Unapojibu tafadhali taja
Kumb na.3351/15/azt

19 Juni 2020

Kwa yoyote anayehusika

SHERIA YA USAJILI WA ARDHI (SURA 334)
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO PAMOJA NA STAKABADHI
ZA MALIPO YA KIWANJA
Barua ya toleo (letter of offer) ya kiwanja pamoja na stakabadhi za
malipi ya kiwanja (new offer charges & land rent receipts) . kiwanja

na. 25 kitalu 42 majengo, jiji la mbeya

Mniliki aliyeandikishwa : JACOB KABISA wa S.L.P 146 MBEYA
Muombaji: FROLA SIMON NKWAMA wa s.1.p 149 MBEYA
Ardhi: kiwanja na 17 italu 29 sokomatola , jiji la Mbeya

TAARIFA IMETOLEWA kwamba barua ya tolea (letter of offer) ya
kiwanja pamoja na stakabadhi za malipo ya kodi ya kiwanja ya
kumiliki ardhi (new Offer Charges & Land Rent Receipts) vilivyotajwa
hapo juu vimepotea na ninakusudia kutoa nakala halisi ya barua ya
tolea (letter of offer) ya kiwanja pamoja na stakabadhi zote za malipo
ya kodi ya kiwanja badala yake iwapo hakuna kipingamizi chochote
kitakachojitokeza ndani ya muda ya mwezi mmoja tokea tarehe ya
taarifa hii.

Barua ya toleo (letter of offer) ya kiwanja pamoja na stakabadhi za
malipo ya kodi ya kiwanja (new offer) and land rent receipts) halisi
vikionekana virudishwe halmashauri ya jiji la mbeya S.LP 149
mbeya

Imetolewa na

Afisa mtuule
Halmashauri ya jiji la mbeya

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI
ELICA DANIEL MHALILA
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T.176 APD
CHASSIS NAMBA
FK417E720720.YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU.

TAARIFA YA POLISI
MBE/MBE/RB/587904/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo
Wilaya ya Moshi Mjini
Kituo cha Moshi  Mkoa Kilimanjaro
Shauri la Madai/Ndoa Na 32 2021
Jina la Mdai Valency R. Kwayi
Jina la Mdaiwa Ester E. Kibanga

KUITWA SHAURINI SHAHIDI KATIKA SHAURI LA MADAI
(Kanuni ya 31 ya Kanuni za Utaratibu wa Madai katika Mahakama za
Mwanzo)

Kwa ESTER E. KIBANGA
Anuani MOSHI MJINI /BOMA HAI
Makazi BOMANGOMBE HAI
Simu 0717228750

BArUa PEPe........vveveeererrereneaneerens
UNAAMRIWA kuhudhuria mbele ya Mahakama hii tarehe 16 Mwezi
February Mwaka 2021 saa 3:00am asubuhi/mchana ukiwa ni shahidi
katika shaur lilotajwa_hapo juu bila kukosa
Kwa kuwa siku hiyo i siku ya kusikiliza shauri , unatakiwa kuleta
vielelezo muhimu vinavyohusu shauri il
Endapo hautohudhuria katika siku hiyo iliyopangwa , hati ya
kukamatwa dhidi yako itatolewa.
Hati hii imetolewa_kwa amri na muhuri wa Mahakama leo tarehe 5
Mwezi February , 2021
HAKIMU

Leo Tarehe ......Mwezi......Mwaka (
Sahihi ya Shahidi)
Nmewasilisha Wito wa kuitwa shaurini kwa shahidi leo tarehe
..Mwezi ....Mwaka
(Sahihi ya Mwasilisha Wito wa Kuitwa Shaurini)

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAARIFA KWA UMMA

Tangazo lililotoka tarehe 9/2/2021
kwenye gazeti la Nipashe kulikuwa
na makosa ya tarehe iliyokuwa
inasomeka tarehe  19/2/2020.
Usahihi wake isomeke tarehe
19/2/2021. Tunaomba radhi kwa
usumbufu  uliojitokeza.
zingine zinabaki kama zilivyo.

Taarifa

GSP AUCTION MART

+255 654 922 892,
+255 687 638 679.

Nipa

OFISI ZA MATANGAZO

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
ABDULWAHID MOHAMMED
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NAKADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI
T 129 BLH
AINA YATOYOTA MARKII.
KWA YEYOTE ATAKAYE
IONA ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH/TR/RB/47/2021

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

CATHOLIC DIOCESE OF
KAHAMA
Wanatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari aina ya HILUX
yenye namba za usajili
T.410 AMU. Yenye Chassis
no. LN850140240 na Engine
no. 2L3734015.
Yoyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifa ya Polisi.
KAH/TR/RB/55/2021.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya mwanzo
Mjini Morogoro
Usimamizi wa mirathi
32/2021

Ombi la NASSIR HASSAN CHUMA
kuteuliwva ABDUL CHUMA KILAMA
msimamizi wa mirathi marehemu HASSAN
CHUMA KILAMA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
Tarehe 15/2/ 2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .
Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

Tarehe 8/02/2021

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie
0782253676

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mume jela miaka 30 Kkisa
kumkata mkewe mikono

Nairobi, KENYA

MAHAKAMA mjini Machakos, im-
epitisha hukumu ya kifungo cha miaka
30 gerezani kwa Stephen Ngila Thenge,
baada ya kupatikana na hatia kwa kosa
la kumkata mkewe mikono, mwaka
2016.

Mikono miwili ya Jackline Mwende
ilishambuliwa vibaya na mume wake
na kukatwa kwa kutumia kisu kikubwa,
sababu alishindwa kumzalia watoto.

Tukio hilo linatajwa kutokana na
ugomvi uliotokea nyumbani.
ma, eneo la Masii katika kaunti ya
Machakos, licha ya wawili hao kuwa
kwenye ndoa kwa miaka saba.

Mikono ya Jackline ilikatwa na
mumewe kuanzia kwenye kifundo Julai
24, mwaka 2016.

Kando na kukatwa mikono, Jackline
pia alipata majeraha mabaya kichwani
na mgongoni.

Ndugu zake walisema kuwa wa-
nandoa hao walikuwa na matatizo na
kwamba Jackline alitaka kumwacha
mumewe, ingawa alishauriwa kutofan-
ya hivyo na kiongozi wa dini.

“Sijui kwa nini alikuwa akinilaumu
licha ya sisi sote kwenda hospitalini
mwaka uliopita na kwamba daktari
alisema kuwa ni yeye aliyekuwa na tati-
7o la kuzaa, ambalo linaweza kurekebi-
shwa,” alisema Jackline.

Wakati huo, katika mahojiano na

gazeti na Daily Nation, Jackline alisema
kuwa hali hiyo ilichangia aanze uhusi-
ano mwingine na ikaripotiwa kuwa ni
mjamzito.

Jackline alisema, alikuwa na haja ya
kuwa na watoto ndipo akaanza uhu-
siano na mwanaume mwingine, ili
kuokoa ndoa yake, ijapokuwa mumewe
hivi sasa aliyefungwa jela, kagundua.

“Nilikuwa ninataka mtoto. Nilikuwa
na haja ya mtoto na pia ibilisi alisababi-
sha mimi kutembea nje ya ndoa yangu.

Haikuwa vizuri kufanya hivyo, nina-
jua watu watanihukumu vikali kwa
sababu ya hilo. Kwa vile niko hai na
nitajifungua mtoto hivi karibuni, nina
matumaini licha ya kupitia taabu,” alise-
ma Jackline. BBC

Mwanamke mmoja inadaiwa alijeruhiwa kichwani wakati wa maandamano, Polisi wakilazimika kutumia risasi za mpira na
maji ya kuwasha kudhibiti maelfu ya waandamanaji ikiwa ni siku ya tatu ya maandamano, mjini Nay Pyi Taw, nchini Myan-

mar. PICHA/REUTERS

Viongozi wa waasi ndani
va baraza jipya mawaziri

Khartoum, SUDAN

WAZIRT Mkuu wa Sudan, Abdalla
Hamdok, ametangaza baraza jipya la
mawaziri likihusisha viongozi wa zama-
ni wa waasi ambao walikuwa sehemu ya
mkataba wa Amani uliosainiwa mwezi,
Oktoba.

Hamdok alivunja baraza lililopita siku
ya Jumapili kwa ajili ya kuunda serikali
ya umoja.

Mawaziri wawili walichaguliwa ku-
toka kwenye jeshi, ikiwamo kutoka
kwenye vikosi vya uhuru na mabadiliko,

vilivyoongoza maandamano yaliyom-
wondoa Omar al-Bashir, madarakani.

Waziri Mkuu pia alimteua kiongozi wa
zamani wa waasi na mwana uchumi, Gi-
bril Ibrahim kuwa Waziri wa Fedha.

Hatua hiyo inakuja wakati nchini
humo kuna upungufu wa chakula na
mafuta kupanda pia kukiwapo mfumu-
ko wa bei.

Bado kuna wanajeshi katika Baraza la
Mawaziri la Hamdok, ambalo ni ukum-
busho wa ndoa ngumu kati ya wanajeshi
na raia, wakati Sudan ikiwa kwenye kip-
indi cha mpito kuelekea demokrasia.

Hamdok anadaiwa kuteuwa mawaziri
wenye utaalamu suala ambalo linaseme-
kana kuwakasirisha wanajeshi.

Tangu Julai mwaka jana, nafasi saba
za uwaziri zimekuwa zikishikiliwa na
makaimu, ikiwamo wizara ya fedha.

Baraza jipya lenye mawaziri wengi ni
kufuatia mkataba wa Oktoba kati ya seri-
kali na baadhi ya makundi ya uasi.

Mkataba huo ulifanywa kwa lengo la
kumaliza ghasia kwenye eneo la Darfur
na Kusini mwa Sudan.

VoA

Jaji Mkuu adaiwa
kuhusika njama
kumpindua rais

Port-au-Prince, HAITI

WATU 20 akiwamo Jaji wa Mahakama Kuu na
Mkuu wa Polisi, wamewekwa kizuizini kwa madai
ya kupanga njama ya jaribio la kufanya mapindu-
zi kumuua rais.

Watu hao inadaiwa kupanga njama ya kutaka
kumuua Rais Jovenel Moise wa Haiti na kuipin-
dua serikali yake.

Rais Moise, alizungumza na waandishi wa
habari katika Uwanja wa Ndege wa Port-au-
Prince kabla ya kuhamia mji wa Jamcel, akisema
kwamba kuna jaribio la kutishia maisha yake.

Alisema njama hizo zilipangwa tangu Novem-
ba, mwaka jana.

Rais, Moise alibainisha kuwa ana taarifa watu
20 kuzuiliwa kuhusu tukio hilo, huku akikataa
kutoa taarifa zaidi.

Chama cha Mawakili cha Port-au-Prince Young
Lawyers, kiliripoti kwamba Jaji wa Mahakama
Kuu, Irvikel Dabresil na Mkuu wa Polisi, Antoi-
nette Gauthier walikuwa miongoni mwa walio-
wekwa kizuizini.

Shirika liliilaumu serikali ya Moise kwa kujar-
ibu kukandamiza upinzani kwa kutumia vitisho.

Wakili Reynold Georges pia alizungumza kwa
niaba ya upinzani kuhusu kuzuiliwa kwa Jaji Da-
bresil na kusema: Tunataka aachiliwe mara moja.
Mahakama inapaswa kususiwa hadi atakapotole-
wa.

Katika nchi ya Haiti, Rais Moise alishikilia ma-
daraka kwa muda wa mwaka mmoja kutokana na
utata wa uchaguzi wa urais mnamo 2016 na kuan-
za rasmi urais mnamo Februari, mwaka 2017.

Kwa sababu hiyo, Moise alidai kuwa muhula
wake wa urais wa miaka mitano utamalizika Feb-
ruari, mwaka 2022, wakati vyama vya upinzani
vikisema kwamba anapaswa kuacha wadhifa huo
mwezi huu.

Maandamano yamekuwa yakifanyika nchini
humo tangu Oktoba, mwaka jana na kumtaka
Moise aondoke madarakani.

TRT

Bobi Wine atoa
ushahidi zaidi
kumpinga Museveni

Kampala, UGANDA

MAWAKILI wa mwanasiasa wa upinzani nchini
Uganda Robert Kyagulanyi, maarufu Bobi Wine,
wamewasilisha ushahidi zaidi katika mahakama
ya juu, dhidi ya matokeo ya uchaguzi uliomrejesha
tena madarakani Rais Yoweri Museveni.

Jopo la majaji likiongozwa na Jaji Mkuu, Alfonce
Owiny Doro, linasikiliza ombi hilo katika mahaka-
ma hiyo.

Hatuo hiyo, ni baada ya mawakili wa upande wa
Bobi Wine kuiomba mahakama iongeze ushahidi
zaidi kupinga matokeo ya uchaguzi, uliofanyika
mwezi Januari, mwaka huu.

Rais Museveni alipata ushindi wa asilimia 58.08
huku Robert Kyagulanyi akipata asilimia zaidi ya 35,
matokeo yanayopingwa vikali na Wine.

Upande wa mawakili wa Rais Museveni, ume-
shapokea nakala ya mashtaka na siku ya Alhamisi
wiki hii wanatarajia kufika katika mahakama ya juu,
kupanga siku ya kusikilizwa kwa kesi hiyo, katika
kipindi cha siku 45 kulingana na sheria ya uchaguzi
nchini humo.

BBC
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PSG, MAN CITY

BADO WAKOMAA NA MESSI

MANCHESTER, England

KLABU za Manchester City na Paris Saint-Germain bado zinamkodolea jicho
nyota wa Barcelona, Lionel Messi.

Mkataba wa sasa wa Messi unamalizika mwishoni mwa msimu huu na miamba
wa soka wa LaLiga, Barcelona bado hawajafikia makubaliano yoyote na nyota huyo
wa kimataifa wa Argentina.

Na klabu hizo mbili kwa pamoja zimekuwa zikihaha kwa muda mrefu kutaka

kumsajili mshindi huyo mara sita wa Ballon d’Or.
Paris Saint-Germain ipo kwenye nafasi nzuri zaidi ya kumshawishi
nahodha huyo wa Barcelona, Messi kutua kwao, kwa mujibu wa
France Football.
Miamba hao wa Ligue 1 wamekuwa wakimkasirisha mara
kwa mara kocha wa Barca, Ronald Koeman wanapozun-
gumzia uhamisho wa Messi ambao bado haujajadiliwa.

ESPN imeripoti kwamba, Man City pia inamfuatilia
kwa karibu sana Messi, lakini wanasubiri hadi Machi
au Aprili kujua kama wataweza kumpata nyota huyo

mwenye umri wa miaka 33.

MILAN, Italia

b
MKURUGENZI wa Ufundi wa AC Milan,.Paol_o
Maldini, amebainisha kwamba, Zlatan Ibrahimovic
yupo kwenye nafasi nzuri ya kuongeza mkataba

na vinara hao wa Serie A.

Ibrahimovic amekuwa kama amefufuka upya
tangu alipotua hapo Milan kyva mara ya pili Janu-
ari mwaka jana, na mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 39 amekuwa kwenye kiwango cha ku-

ia mno. )
Vul\tlyota huyo wiki hii alifikisha .mabgq'SOO ali-
yofunga ngazi ya klabu wakati Ml}an ikiibuka na
ushindi wa 4-0 kwenye Serie A dhl(ﬁ!l ya Crotone.
Wakati mkataba wake unamalizika mw1§hpn1
mwa msimu huu, Maldini aliulizwa kuhusu majaliwa

IBRAHIMOVIC KUONGEZEWA MKATABA AC MILAN

ya Ibrahimovic huku Milan pia wakipigania kuwapa mikataba
mipya nyota wao, Gianluigi Donnarumma na Hakan Calhano-
e j i ij i zaidi Ulaya na tuna-
“Sisi ni moja ya timu yenye vijana wengi zaidi Ulaya n é
hitaji kiongozi kama Ibrahimovic,” alisema Maldini akiiambia
BelN Sports. .
“Tulijaribu  kumsajili
anacheza LA Galaxy. .
“Alituambia kuongeza mkataba kunategemea na I‘nW.ﬂl walée,
lakini kama ataendelea katika kiwango kama hiki, sioni sababu
kwa nini tusimwongeze mkataba. . ) o
“Tuna wachezaji watatu ambao mikataba yao m.a'mthlka
mwaka 2022, tunaifanyia kazi, lazima pandq zote mbili ziwe na
furaha, wachezaji ni watu ambao wanafikiria kuhusu dimbani,
tuna matumaini tutafikia makubaliano haraka inavyowezeka-

”»

na.

mwaka 2018 wakati alipokuwa

POGBA AIPA PIGO UNITED

MANCHESTER, England

PAUL Pogba atakosa “wiki
chache” kwa Manchester United,
Ole Gunnar Solskjaer amethibiti-
sha.

Kiungo huyo mshindi wa
Kombe la Dunia, Pogba aliirudi
kwenye kikosi cha kwanza cha

United wikendi iliyopita wakati
wakitoka sare ya mabao 3-3 na
Everton, lakini alicheza kwa daki-
ka 39.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 27, alionekana kuumia
nyama za paja na alionekana wazi
kwamba hangecheza mchezo wa
jana Jumanne wa Kombe la FA

raundi ya tano dhidi ya West Ham.

Na Solskjaer amethibitisha
kwamba, Pogba atakuwa nje ya
dimba kwa muda wa wiki chache
kutokana na majeraha hayo na
atazikosa mechi kubwa.

United itacheza na Real Socie-
dad nyumbani na ugenini kwenye
michuano ya Ligi ya Europa mwe-

zi huu, kabla ya kuwavaa Chelsea
kwenye Ligi Kuu mwishoni mwa
mwezi na kucheza na Manchester
City, Machi 6, mwaka huu.

“Ni majeruhi ambayo yatam-
fanya kuwa nje ya dimba kwa wiki
chache,” alisema Solskjaer aki-
iambia MUTV.

“Ndio kwanza ameanza kupo-

na, yupo chini ya uangalizi wa
timu ya madaktari na ninaamini
atarudi uwanjani haraka akiwa
salama zaidi.

“Bila shaka Paul amekuwa
mchezaji muhimu sana kwetu na
tutaangalia namna ya yeye kurudi
uwanjani haraka, bila kuhatarisha
afya yake.”
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IWEZIIKUIL

MADRID, Hispania

ZINEDINE Zidane amekanusha madai
kwamba, anakaribia kuondoka Real Ma-
drid, ingawa hakutoa uhakika wowote
juu ya majaliwa yake klabuni hapo huku
akieleza kamwe hawezi kuitelekeza klabu
hiyo kwa sababu hapo siku zote ni nyum-
bani kwake.

Bosi huyo wa Madrid, Zidane alibaini-
sha kabla ya mchezo wa Jumamosi dhidi
ya Huesca kuwa hatarusha taulo baada ya
timu yake kuifunga Deportivo Alaves na ku-
fungwa nyumbani na Levante wakati yeye

bado akiwa karantini kutokana na kupata
virusi vya corona.

‘Los Blancos’ hao walipoteza kwenye
nusu fainali ya Supercopa de Espana kwa
Athletic Bilbao na pia wakatolewa kwenye
Kombe la Mfalme (Copa del Rey) na Alcoy-
ano.

Ingawa Madrid walirudi na kuifunga
Huesca 2-1 wakipata ushindi wa pili katika
mechi sita, Zidane bado anakabiliwa na
maswali kuhusu hatima yake.

Wakati alipoulizwa kuhusu majaliwa
yake na kwamba ataondoka klabuni hapo,
Zidane aliwaambia waandishi wa habari
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jana, Jumatatu: “Hapana, sikilizeni, jambo
la msingi ni kufanya kazi kila siku, hivyo
ndivyo tunavyofanya. Kitakachotokea siku
nyingine hakihusu leo.

“Kila mmoja hapa, anajaribu kufanya kazi
kwa bidii. Hivyo nipo hapa na timu kwa ajili
ya timu na si vinginevyo.

“Kila mmoja anaweza kusema lolote, la-
kini kwa sasa nipo hapa Real Madrid, suala
la mimi kuondoka halipo. Na siwezi kusema
kwamba, nina uhakika wa kuwa hapa waka-
ti wote, hapana, tufanye yaliyopo mbele
yetu kwa sasa.”

Aston Villa
kumfunga

mazima
Grealish

LONDON, England

ASNTON Villa wanaripotiwa kuwa wanajiandaa
kumpa Jack Grealish mkataba utakaomfanya alipwe
pauni 200,000 kwa wiki, ili kumshawishi Mwingereza

huyo kubakia klabuni hapo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, ali-
saini mkataba mpya ambao ulimfanya kulipwa pauni
120,000 kwa wiki msimu uliopita, na ameendelea kuwa
katika hali nzuri msimu huu, akifunga mara saba na ku-
saidia mabao 12 katika michezo 22 kwenye mashinda-

no yote.

Manchester United ilihusishwa
sana na mchezaji huyo wa kimataifa
wa England msimu uliopita wa ki-
angazi na bado wanafikiriwa kuwa na
hamu ya kumleta staa huyo Old Traf-
ford katika hatua fulani baadaye.

Hata hivyo, kwa mujibu wa
mtandao wa 90 min, wamiliki wa As-
ton Villa wanajiandaa kuwazuia ma-
bingwa hao mara 20 wa England kwa
kumpa Grealish mkataba huo mpya
mnono.

Tottenham Hotspur, Chelsea na
Manchester City hapo awali pia
wamehusishwa na mchezaji huyo,
ambaye ameweka nyavuni mabao
sita na pasi za mwisho 12 kwenye Ligi
Kuu England msimu huu.

Aston Villa iliponea chupuchupu
kushuka daraja kutokana na kuto-
fanya vizuri msimu wa 2019-20, lakini
kwa sasa ni ya nane katika jedwali
la Ligi Kuu, ikiwa ni tofauti ya alama
tano tu kutoka kwa Liverpool inay-
oshika nafasi ya nne ikiwa na mchezo
mmoja mkononi.

Shoretire
amwaga
wino Man
United

MANCHESTER, England

KINDA wa Manchester United,
Shola Shoretire, amesaini mkataba
wake wa kwanza kama mchezaji wa
kulipwa akiwa na United.

Shoretire amekuwa na wakati
mzuri katika kikosi cha wachezaji
vijana wa klabu hiyo chini ya umri
wa miaka 23 msimu huu akiwa
miongoni mwa wachezaji hatari.

Kinda huyo ambaye ni raia wa
Nigeria, alikataa kujiunga na klabu
kama PSG, Barcelona, Juventus na
Bayern Munich ili aendelee kuitu-
mikia United.

Makali ya Shoretire yanaendelea
kuchagizwa na ujio wa Amad Diallo
ambapo wachezaji hawa wame-
kuwa na msaada mkubwa kwenye
kikosi cha timu hiyo katika michezo
miwili waliyocheza pamoja.

Kutokana na kiwango chake, ko-
cha Ole Gunnar Solskjaer ameamua
kumjumuisha Shoretire kwenye
kikosi cha wachezaji wakubwa na
ameanza kufanya nao mazoezi tan-
gu Jumapili.

“Ndoto yangu ya kusaini mkataba
wangu wa kwanza na timu ninay-
oishabikia tangu utotoni imetimia.
Ni siku ya kujivunia kwangu na fa-
milia yangu.

“Ninawashukuru watu wote kwe-
nye klabu na familia yangu kwa
kuniwezesha kufikia wakati huu.
Jitihada zinaendelea!” Aliandika
Shoretire kupitia ukurasa wake wa
Instagram.
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DONDOO ZA SOKA
MACAZETI YA ULAYA

HAZARD: NATAKA KUCHEZA
KWA MIAKA MITANO AU SITA

@ ® ®Ndio kwanza nimetimiza miaka 30 kwa jinsi mwili
wangu unavyohisi nipo vizuri, matumaini yangu ni...

MADRID, Hispania

NYOTA wa Real Madrid, Eden Hazard,
amesema anataka kuendelea kucheza
kwa angalau miaka mingine mitano au
sita, akisisitiza majeraha “si mwisho wa
dunia” wakati huu akikabiliwa na tatizo la
kuwa fiti pale kwenye dimba la Santiago
Bernabeu.

Hazard alisajiliwa kutoka Chelsea
kwenda Madrid kwa ada iliyoripotiwa
kuwa euro milioni 100 mwaka 2019, lak-
ini muda wake pale kwenye mji mkuu wa
Hispania umekuwa ukimbana kutokana
na majeraha ya mara kwa mara.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
30, ambaye atakuwa nje ya dimba kwa
wiki “mbili au tatu” kutokana na majer-
aha ya mguu wa kushoto, ameanza ka-

tika mechi 20 tu za LaLiga - sita kati yake
zikiwa msimu huu, na amefunga mabao
matatu tu.

Hazard ameshindwa kucheza kwa
dakika zote 90 katika mchezo wowote wa
Madrid msimu huu wa 2020-21 kwenye
mashindano yote, lakini mchezaji huyo
wa kimataifa wa Ubelgiji bado yupo na
mtazamo chanya.

“Nina matumaini ya kucheza soka kwa
muda mrefu kadri inavyowezekana, na
mara zote najaribu kufurahia mwenyewe
uwanjani,” alisema akiliambia gazeti la
On The Front Foot.

“Linapokuja suala la mwisho wa kipin-
di changu cha kucheza, naweza kuangalia
nyuma kwenye mafanikio yangu, lakini
kipaumbele changu ni kucheza vizuri na
kuendelea kufurahia soka.

“Sifikirii wapi nitakuwa baada ya miaka
michache ijayo, najaribu kufikiria kuhusu
mechi inayokuja na mazoezi yanayofuata.

“Ndio kwanza nimetimiza umri wa
miaka 30 kwa jinsi mwili wangu unavyo-
hisi nipo vizuri, matumaini yangu naweza
kucheza kwa angalau miaka mitano au
sita.”

“Nina bahati kwamba, ninapoumia
natulia nyumbani, nina familia ambayo
nakuwa nayo bega kwa bega,” aliongeza
kusema Hazard.

“Si mwisho wa duniani kwangu mimi
kwa sababu naweza kutumia muda na
watoto wangu, wakati unapoumia na
kuwa mwenyewe unaweza kuwa na
wakati mgumu sana kwako, nina bahati
kwamba, nina familia ya kunipa sapoti.”

KWA UFUPI

MAN CITY YAMTAKA MESSI

MANCHESTER City bado wanataka kumsajili
mshambuliaji wa Barcelona, Lionel Messi mwe-
nye umri wa miaka 33, katika dirisha la msimu
huu wa kipindi cha majira ya joto, lakini wanaji-
andaa wakisubiri mpaka Machi au Aprili. (ESPN)

ZIDANE AGOMA KUJIANIKA REAL

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, ame-
kataa kuthibitisha ikiwa ataendelea kubaki Berna-
beu, baada ya mkataba wake kumalizika mwaka
2022. (Mirror)

CHELSEA YAJITOSA KWA ALABA

CHELSEA itamchukua David Alaba ambaye
mkataba wake ndani ya Bayern Munich unamal-
izika mwishoni mwa msimu huu - ikiwa tu beki
huyo wa kushoto wa Austria mwenye umri wa
miaka 28, atapunguza kiwango cha mshahara
anachotaka, kiasi cha pauni 400,000 kwa wiki.
(Telegraph)

BECKHAM AMTAKA GIBBS

INTER Miami inayomilikiwa na David Beckham
inafikiria kumnasa mchezaji wa nafasi ya ulinzi
wa West Brom, Kieran Gibbs mwenye umri wa mi-
aka 31, kwa uhamisho huru mwishoni mwa msimu
huu. (Athletic, via Mail)

LUKAKU, INGS WAWINDWA CITY

MSHAMBULIAJI wa Inter Milan, Romelu Lu-
kaku mwenye umri wa miaka 27 raia wa Ubelgiji,
na Danny Ings, 28, ni miongoni mwa wachezaji
wanaotazamwa na Manchester City wakati huu
klabu hiyo ikitafuta mshambuliaji mpya. (Ath-
letic)

KONATE AGOMBEWA ENGLAND

MANCHESTER United imeweka wazi kuwa ina-
lenga kumsajili, Ibrahima Konate wa RB Leipzig
mwenye miaka 21, kama beki muhimu kwao. Hata
hivyo, watapata upinzani kutoka kwa Liverpool
na Chelsea ambazo nazo zinamwania.(Independ-
ent)

SHORETIRE ASAINI MKATABA UTD

WINGA wa Nigeria, Shola Shoretire mwenye
umri wa miaka 17, amesaini mkataba wa kwanza
na Manchester United, ingawa pia PSG, Barce-
lona, Juventus na Bayern Munich zilikuwa zikim-
tolea macho. (Mail)

CHRISTENSEN AMKUNA TUCHEL

KIWANGO alichoonyesha mlinzi wa kati wa
Denmark, Adreas Christensen mwenye umri wa
miaka 24, pengine ndicho kilichomshawishi ko-
cha wa Chelsea, Thomas Tuchel kutohitaji kum-
sajili mchezaji wa nafasi ya ulinzi katika dirisha la
usajili la msimu ujao wa majira ya joto. (Football
London)

MOYES AONYESHA UBAHILI

KOCHA wa West Ham, David Moyes, amesema
alikataa kutumia pauni milioni 15 hadi 20 kwa
mshambuliaji mpya katika dirisha la uhamisho la
Januari. Mshambuliaji pekee anayetambuliwa, ni
Michail Antonio mwenye umri wa miaka 30, am-
baye anapambana na uchovu. (Goal)

MONREAL KUONGEZA MKATABA

MLINZI wa zamani wa Arsenal, Nacho Monreal
mwenye umri wa miaka 34, yuko kwenye mazun-
gumzo ya kuongeza mkataba ndani ya klablu ya
Real Sociedad. Mkataba wake wa sasa unatarajiwa
kumalizika Juni mwaka huu. (Marca)

PSG, MAN CITY VITANI

MSHAMBULIAJI wa Inter Milan, Romelu Lu-
kaku mwenye umri wa miaka 27, ameingia kwe-
nye vita Paris St-Germain na Manchester City
zikiwa zinawania saini yake. (Sky)
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NAHODHA PRISONS ASTAAFU
SOKA RASMI AKIMTAJA OKWI

Na Adam Fungamwango

NAHODHA wa Tanzania Prisons, Laurian
Mpalile, ametangaza rasmi kustaafu kucheza
soka, huku akimtaja mshambuliaji Emma-
nuel Okwi kuwa ndiye mchezaji aliyekuwa
akimnyima usingizi kila wanapoelekea
kucheza dhidi ya timu yake.

Mpalile, mwenye uwezo wa kucheza beki
wa pembeni na wa kati, amesema Okwi
wakati akicheza soka Tanzania alikuwa ni
mchezaji msumbufu ambaye beki yeyote
huwa hapendi kukutana naye.

“Kama kesho tunakwenda kucheza mechi
ambayo Okwi yupo, basi unakuwa unamu-
waza tu kesho sijui itakuwaje, unajua sisi

mabeki mara nyingi hatupendi sana kuku-
tana na wachezaji mchachari kama yeye,”
alisema mchezaji huyo.

Aliwataja wachezaji wengine ambao wa-
likuwa wakimpa wakati mgumu akikutana
nao dimbani kuwa ni Simon Msuva na Soste-
ness Manyasi.

Wakati Okwi akiwa mchezaji wa Simba
kwa misimu mingi, Msuva alikuwa winga
wa Yanga na Manyasi wakati huo alikuwa
akiitumikia JKT Ruvu, kwa sasa ikiitwa JKT
Tanzania.

Kwa sasa wachezaji hao wote hawachezi
Ligi Kuu Tanzania Bara, Manyasi akiwa ni
mwajiriwa wa Jeshi la Kujenga Taifa kwa
sasa, Okwi akicheza soka la kulipwa nchini

Misri Klabu ya Al Ittihad na Msuva anaitu-
mikia Wydad Casablanca ya Morocco.

Katika maisha yake ya soka, Mpalile alise-
ma kuwa ameitumikia klabu hiyo kwa miaka
15, hivyo kwa sasa anastaafu na kwenda ku-
pangiwa majukumu mengine kwenye kikosi
cha timu ya vijana.

Mpalile ni mwajiriwa wa Jeshi la Magereza,
huku akisema kuwa soka limempatia ajira,
nyumba na kuwa na familia. Aliwataja baa-
dhi ya mabeki wenzake ambao anawahu-
sudu kuwa ni Amir Maftah na Juma Jabu am-
bao kwa sasa hawachezi timu yoyote ya Ligi
Kuu, na David Luhende ambaye anaichezea
Kagera Sugar.

Johnnie Walker yapania kukuza gofu nchini

Na Mwandishi Wetu

KWA kutambua umuhimu na
mchango mkubwa wa mchezo
wa gofu kwa maendeleo ya taifa
na watu wake, Kampuni ya Bia
ya Serengeti (SBL) kupitia kiny-
waji chake cha Johnnie Walker
imejitosa kuwa mdhamini wa
mashindano makubwa kabisa
ya gofu kwa ukanda wa Afrika
Mashariki yanayojulikana kama
Johnnie Walker Waitara Trophy.

Hiyo si mara ya kwanza kwa
kampuni hiyo kufanya hivyo,
kwani historia ya SBL kudhami-
ni mchezo wa gofu inaanzia
mwaka 2019, ambapo kwa mara
ya kwanza ilidhamini mashinda-
no hayo kupitia Bia yake ya
Serengeti Lite kabla ya Johnnie
Walker kuingia mwaka 2020.

Johnnie Walker ni kinywaji
cha kimataifa chenye chimbuko
lake nchini Scotland na wakati
kinadhamini mashindano hayo
makubwa, kinasherehekea pia
miaka 200 tangu kuanza kuten-
genezwa na kufanya kuwa moja
ya kinywaji chenye historia
kongwe duniani kama ulivyo
mchezo wa gofu ambao ulian-
zishwa takriban miaka 600 ili-
yopita.

Wakati mashindano ya John-
nie Walker Waitara Trophy kwa
mwaka 2020 yameshafanyika
katika viwanja vya Gofu vya
huku yakishuhudiwa zaidi
ya wachezaji 180 wakishiriki,
baadhi wakiwa wametoka nje
ya nchi, SBL imesema huo ni
mwanzo tu kwa kuwa malengo
yake ni kufanya mambo makub-
wa zaidi kupitia mchezo huo.

Akizungumza wakati wa hafla
ya utoaji zawadi kwa washindi,
Mkurugenzi Mtendaji wa SBL,
Mark Ocitti, alisema kinywaji
cha Johnnie Walker kitaendelea
kudhamini mashindano hayo

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama nchini, Generali Venance Mabeyo, akizungumza wakati wa

halfa ya utoaji zawadi baada ya mashindano ya Gofu ya Johnnie Walker Waitara Trophy kumalizika

kwa siku zijazo pamoja na ku-
saidia jitihada mbalimbali zina-
zolenga kukuza mchezo wa gofu
hapa nchini.

Mkurugenzi huyo aliwaambia
washiriki wa hafla hiyo ya utoaji
zawadi kuwa Johnnie Walker
inajivunia kuwa sehemu ya
mashindano hayo na kama kiny-
waji kinachoamini katika kuson-
ga mbele, kitaendelea kusima-
ma bega kwa bega na Klabu ya
Gofu Lugalo katika kuendeleza
mchezo huo.

Kwa upande wa Mkuu wa
Majeshi ya Ulinzi na Usalama
nchini, Generali Venance Mabe-
yo, aliishukuru SBL na kinywaji
cha Johnnie Walker kwa kuwa
wadau muhimu katika maen-
deleo ya michezo hapa nchini
ikiwa ni pamoja na mchezo wa
gofu.

Mkuu huyo wa majeshi,
alisema mashindano hayo ya-
mesaidia kuvumbua vipaji vya
wachezaji wachanga ambao wa-
takuwa tegemeo kwa siku zijazo.

“Baadhi ya washindi ni
wachezaji vijana ambao wa-
naweza kuendelea kujiende-
leza na kuwa nyota wakubwa
duniani na kuitanga nchi yetu
kimataifa.

“Kampuni ya SBL imekuwa
ni mdau mkubwa kwa maende-
leo ya michezo na gofu. Hii ni
mara ya pili kwa kampuni hii
kudhamini mashindano haya
kupitia bidhaa zake mbalimbali
ikiwamo bia ya Serengeti Lite na
mwaka huu kupitia kinywaji cha
Johnnie Walker, napenda kutoa
shukrani na pongezi nyingi kwa
kujitoa kwao,” alisema.

Akizungumza muda mfupi

baada ya kupata zawadi ya fed-
ha taslimu shilingi milioni moja
kama mshindi wa kwanza kwa
wachezaji wa kulipwa, Bryson
Nyenza ambaye ni mchezaji ki-
jana kutoa Klabu ya Gofu Luga-
lo, aliishukuru Johnnie Walker
kwa kutoa udhamini wenye tija
ambao umemwezesha kuibuka
mshindi.

“Udhamini wa Johnnie Walk-
er umewezesha kuwapo kwa
maandalizi mazuri, viwanja vil-
iandaliwa vizuri na kila kitu kili-
kuwa vizuri kabisa,” alisema

klabu mbalimbali za gofu ziki-
wamo, Arusha Gymkhana, Mu-
findi Club, Morogoro Gymkha-
na, Dar es Salaam Gymkhana,
Sea Cliff Golf Club Zanzibar, Kili
Golf pamoja na TPC Golf Club
zilishiriki michuano hiyo.

Azam FC, Coastal
ni Kisasi na pointi

Na Saada Akida

BAADA ya kulazimisha sare ya mabao
2-2 dhidi ya Simba, Kocha Msaidizi wa
Azam FC, Vivier Bahati, amesema sasa
wanahitaji kwenda kulipa kisasi dhidi
ya Coastal Union ambayo msimu uliopi-
ta iliwafunga nje ndani katika michezo
yote miwili ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Vivier alisema wamejipanga vizuri
kuhakikisha wanarejea na pointi tatu
kutoka Uwanja wa Mkwakwani kesho,
Alhamisi kwa kuwa wanafahamu wa-
napokutana na Coastal Union mechi
huwa ngumu.

“Hatuna historia nzuri sana na Uwan-
ja wa Mkwakwani, tunahitaji kupata
matokeo chanya ikiwamo pointi tatu,
tunahitaji kulipa kisasi, tunatambua
wenyeji wetu wamejipanga kuendeleza
kile ambacho wamekifanya nyuma,”
alisema Vivier.

Azam kwa sasa ipo nafasi ya tatu
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Bara iki-
wa na pointi 33 baada ya mechi 18 huku
Coastal Union ambayo nayo imecheza
idadi hiyo ya mechi ikiwa na alama 20
katika nafasi ya 13.

ZAHA yageukia vipaji
msingi na sekondari

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MSIMAMIZI Mkuu wa Maendeleo ya
Vijana wa Chama cha Mpira wa Mikono
Zanzibar (ZAHA), Kombo Ali Kombo,
amesema kwa sasa wameanzisha
mpango wa kufundishwa mchezo huo
katika shule za msingi na sekondari visi-
wani hapa.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kombo alisema lengo la mpango huo
kupelekea mchezo huo shuleni ili ku-
pata wachezaji vijana wengi tofauti na
ilivyo sasa.

Alisema lazima vijana wenye umri
mdogo waandaliwe mapema ili kupata
wachezaji ambao watautumikia mch-
ezo huo kwa kipindi kirefu.

“Chama tumeona ili kutimiza malen-
go yetu na yawe endelevu basi ni bora
tukaendeleza vijana katika ngazi za
nchini kabisa, huku tutapata wachezaji
ambao wanahamu ya kucheza mchezo
huu,” alisema.

Alisema mpango huo kwa sasa
unaendelea kisiwani Unguja pekee na
kwa baadaye wataupeleka kisiwani
Pemba ili kutoa fursa kwa wanafunzi
waliopo shuleni kuufahamu vema mpi-
ra wa mikono.

Hata hivyo, alisema Chama cha
Mpira wa Mikono Zanzibar pia ki-
naendelea na mpango wake wa kila
siku za mapumziko kuzikusanya timu
zote za mchezo huo zilizopo Unguja ili
kuzipa elimu ya namna bora ya kuzi-
fundisha timu zao na kuziandaa vizuri
kuweza kupata wachezaji wenye vi-
wango watakaoweza kutoa ushindani
katika mashindano ya kimataifa am-
bayo wamekuwa wakialikwa.
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SIMBA SC NA MAJEMBE 27 o

SIMBA, YANGA KAZI
IPO ZIKIVUKA FA CUP

WAIFUATA VITA KWA VITA

® ® ®Gomes ataka kila nafasi bao akisisitiza kuanza na ushindi
huku uongozi ukisema kila kitu...

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA wa Ligi Kuu Bara wenye dhamana ya kuipepe-
rusha bendera ya Tanzania kwenye michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, Simba, ambao pia wanabeba jukumu hilo kwa
nchi za Afrika Mashariki na Kati kutokana na kuwa timu pe-
kee katika mashindano hayo kwenye ukanda huu, wameele-
kea nchini DR Congo tayari kwa vita dhidi ya AS Vita.

Simba ambayo ipo Kundi A pamoja na AS Vita, Al Ahly ya
Misri na Al-Merrikh ya Sudan, imeondoka nchini jana mcha-
na kupitia Ethiopia ikiwa na wachezaji 27 wote wakiwa tayari
kwa mchezo huo wa kwanza wa hatua ya makundi utakao-
pigwa keshokutwa, [jumaa.

Wachezaji 27 waliondoka na kikosi hicho ni Aishi Manu-
la, Beno Kakolanya, Ally Salim, Shomari Kapombe, Joash
Onyango, Pascal Wawa, Ibrahim Ame, Erasto Nyoni, Peter
Muduhwa, Kennedy Juma, Gadiel Michael, Mohamed Hus-
sein ‘Tshabalala’, Taddeo Lwanga na Jonas Mkude.

Wengine ni Rally Bwalya, Said Ndemla, Mzamiru Yassin,
Luis Miquissone, Hassan Dilunga, Ibrahim Ajibu, Clatous
Chama, Bernard Morrison, Francis Kahata, Meddie Kagere,
Miraji Athumani, Chris Mugalu na Junior Lokosa.

Kocha Mkuu wa Simba, Mfaransa Didier Gomes, amesema
wachezaji wote aliongozana nao wapo tayari kwa mchezo
huo na wana ari kubwa ya kuipambani timu kufanya vizuri
katika mechi hiyo ya fungua dimba hatua ya makundi.

Alisema makosa madogo madogo aliyoyabaini kuan-
zia mechi za kujiandaa na michuano hiyo Simba Super
Cup, walipocheza dhidi ya Al Hilal ya Sudan na TP
Mazembe ya DR Congo pamoja na michezo mi-
wili ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Dodoma Jiji na
Azam FC, tayari wameyafanyia kazi.

“Tunakwenda DR Congo tukiwa na malen-
go. Tukipata nafasi ya kufunga, tufunge na
nimesisitiza hilo, tunaenda tukiwa na kikosi
kamili, katika mechi tulizocheza hususan
dhidi ya Azam tulishindwa kutumia nafasi la- kini
tumerekebisha makosa hayo,” alisema Gomes.

Gomes alisema haitakuwa mechi rahisi kwa kuwa kila
timu inataka kushinda mechi ya kwanza, lakini wanak-
wenda kupambana na morali wa wachezaji wake katika
kufanya vizuri ipo.

Kwa upande wa Ofisa Habari wa Simba, Haji Manara,
alisema tayari Simba ilishatanguliza watu wao tangu juzi
kwa ajili ya kuandaa mazingira kabla ya timu hiyo kutua
na kwa mujibu wa taarifa zilizowafikia kila kitu kimekwenda
vizuri ikiwa ni pamoja na hoteli nzuri na uwanja wa mazoezi.

“Tumeshafanya maandalizi yote na hata hoteli tunay-
oshukia pamoja na uwanja wa mazoezi tumeshaujua,
wachezaji wote ambao wanaondoka wapo fiti ni jukumu tu
la kocha kuchagua nani aanze, ninaimani kubwa tutashinda,”
alisema Manara.

Timu hizo pia zilikutana kwenye michuano hiyo hatua
ya makundi msimu wa 2018/19 na katika mechi ya kwanza
nchini DR Congo, AS Vita ilishinda 5-0 kabla ya kurudiana

kushinda 2-1 hivyo kutinga robo fainali katika kundi lao pamoja na Al Ahly.

Baada ya mchezo huo, katika michuano hiyo ya CAF, Simba itaikaribisha
Al Ahly katika Uwanja wa Benjamin Mkapa Februari 23 kisha kati ya Machi
5-6 itakuwa ugenini nchini Sudan kuvaana na Al Merrikh.

SOMA HIYO00O...

Mshambuliaji wa Bayern Munich, Robert Lewandowski, akishangilia na
mchezaji mwenzake moja kati ya mabao mawili aliyofunga wakati wakishin-
da 2-0 dhidi ya mabingwa Afrika, Al Ahly, katika mechi ya nusu Fainali ya
Klabu Bingwa Dunia iliyopigwa Uwanja wa Ahmed bin Ali jijini Al Rayyan,
Qatar juzi. Bayern sasa itamenyana na bingwa wa Amerika Kaskazini, Tigres
UANL ya Mexico katika mechi ya fainali itakayopigwa kesho, Alhamisi kwe-
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Na Saada Akida

DROO ya Raundi ya Nne ya
Kombe la Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), maarufu FA Cup, imefanyika
mabingwa watetezi, Simba wata-
menyana na African Lyon huku
watani zao, Yanga wakipangwa
kumenyana na Kengold FC ya Daraja
la Kwanza kutoka Mbeya.

Endapo Simba itashinda mchezo
wake huo, itakutana na mshindi
kati ya Kagera Sugar au Eagle Stars
wakati Yanga kama ikishinda itaku-
tana na mshindi kati ya Sahare All
Stars au Tanzania Prisons.

Azam FC watamenyana na Mbuni
FC ya Daraja Pili kutoka Arusha,
Mtibwa Sugar vs JKT Tanzania,
Namungo FC vs Mbeya City, Mwadui
FC vs Gwambina FC, Coastal Union
vs Ihefu FC, Arusha FC vs Mashujaa
FC na Rhino Rangers vs Tunduru
Korosho.

Mechi zingine zitaikutanisha
Kagera Sugar vs Eagle Stars, Mbao
FC vs Ruvu Shooting, Polisi Tanzania
vs Kwamndolwa, Dodoma FC vs

Kipigwe FC, KMC vs Kurugenzi
FC, Sahara All Stars vs
Tanzania Prisons na
Biashara United vs
Transit Camp.
Kwa mujibu
wa Mkurugenzi wa
Mashindano wa TFF,
Baraka Kizinguto, fainali ya
michuano hiyo, itapigwa katika
Uwanja wa Lake Tanganyika
mkoani Kigoma huku mechi za
nusu fainali zikipigwa katika
viwanja viwili tofauti, Uwanja
wa Ally Hassan Mwinyi
mkoani Tabora na wa Maji-
maji, Songea.
Alisema tayari mikoa
hiyo imeanza kuboresha
viwanja vyao kwa
kuweka mazingira
mazuri ya kucheza
nusu fainali hizo mbili
pamoja na fainali.
“Hiyo mikoa mitatu
ilikuja kuomba kwa
ajili va kuandaa
mashindano hayo
kwa hatua hizo na imekubaliwa
na kupewa vigezo vya kuboresha
mazingira ya viwanja, ili kuwa rafiki
kwa nusu fainali na fainali,” alisema
Kizunguto.

541002




	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

