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Ufanisi TPA wapaa asilimia 42
Na Vitus Audax, DODOMA

HATUA za uwekezaji zinazoen-
delea kuchukuliwa na serikali ka-
tika maeneo mbalimbali kwenye 
sekta ya uchukuzi zimetajwa kuzaa 
matunda ikiwamo kupanda kwa 
ufanisi kwa asilimia 42.31 katika 
utolewaji wa huduma za Mamlaka 
ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 
(TPA).
Hayo yamebainishwa jana bun-

geni na Waziri wa Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa wakati aki-
wasilisha makadirio ya mapato na 
matumizi ya fedha kwa mwaka 
2024/25.
Prof. Mbarawa alisema mafanikio 

hayo yametokana na TPA kuende-
lea kuitangaza bandari kimasoko 
kwa kushirikisha sekta binafsi 
katika uendeshaji wa shughuli za 
kibandari.
Alisema katika kipindi cha Ju-

lai, 2023 hadi Machi, 2024 TPA 
ilihudumia tani milioni 20.72 ya 
shehena ikilinganishwa na tani 
milioni 14.56 ya shehena ya mizigo 
iliyohudumiwa katika kipindi kama 
hicho mwaka wa fedha 2022/23, 
sawa na ongezeko la asilimia 42.31.
Kuhusu uhudumiaji wa makasha, 

TPA ilihudumia 805,167 ikilingan-
ishwa na 688,609 yaliyohudumiwa 
katika kipindi kama hicho mwaka 
2022/23 sawa na ongezeko la asil-
imia 16.92.
Usafirishaji mizigo kwenda nchi 

jirani alisema imeongezeka hadi 
kufikia tani 8,871,438 kwa mwaka 
2023 kutoka tani 8,239,112 kwa 
mwaka 2022 sawa na ongezeko la 
asilimia 7.67.
Ongezeko hilo la shehena ya 

mizigo na makasha limetokana na 
mikakati mbalimbali inayoendelea 
kutekelezwa, ikiwa ni pamoja na 
uboreshaji wa Bandari za Dar es 
Salaam, Tanga na Mtwara.

MABORESHO BANDARI
Serikali inaendelea na uboreshaji 

wa Bandari ya Dar es Salaam, 
uchimbaji wa kina umefikia mita 
15.5 na upanuzi wa lango la kuingia 
na kugeuzia meli umefikia upana 
wa mita 200, kwa sasa Bandari 
hiyo ina uwezo wa kupokea meli 
kubwa zenye urefu wa mita 305.
Aidha, Februari 26, 2024 serikali 

ilisaini mkataba wa kuendeleza mi-
undombinu  ya kupokelea mafuta 
(SRT) unaohusisha ujenzi wa ma-
tangi 15 ya mafuta pamoja na mi-
undombinu yake yenye uwezo wa 
kuhifadhi kiasi cha mita za ujazo 
420,000.
Vilevile, uboreshaji wa Bandari 

ya Tanga katika awamu ya pili 
umekamilika kwa asilimia 100 na 
kuongeza uwezo wa kuhudumia 
makasha 1,020 TEUs.
Aidha, alisema serikali imeen-

delea kuboresha bandari zilizopo 
katika Ziwa Victoria, uboreshaji 
wa Bandari ya Bukoba umefikia 
asilimia 47 na Bandari ya Kemondo 
umefikia asilimia 52.
Kwa mujibu wa Profesa Mbarawa 

uboreshaji wa Bandari ya Mwanza 
North umefikia asilimia 40 na kwa 
upande wa uboreshaji wa Bandari 
ya Mwanza South unatarajiwa 
kuanza baada ya kukamilika kwa 
baadhi ya miundombinu ya Bandari 
ya Mwanza North, ili kutoathiri 
shughuli za kibandari katika mkoa 
huo.

VIPAUMBELE 2024/25
Prof. Mbarawa alisema katika 

kutekeleza Mpango na Bajeti kwa 
mwaka wa fedha 2024/25, wizara 
hiyo itatumia zaidi ya Sh. tril-
ioni 2.7 kwa ajili ya matumizi ya 
kawaida pamoja na utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo.
Alisema wizara hiyo imepanga 

kutekeleza vipaumbele katika mae-
neo mbalimbali ikiwamo utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo inayoen-
delea ambayo ni pamoja na ujenzi 
wa SGR, ukarabati MGR, kuboresha 
ATCL, ujenzi na ukarabati meli ka-
tika Maziwa Makuu.

SGR
Kuhusu kuendeleza ujenzi wa reli 

kwa kiwango cha kimataifa (SGR), 
Prof. Mbarawa alisema wanatarajia 
kutumia Sh. trilioni 1.511 kuen-
deleza katika maeneo yaliyobaki 
pamoja na ununuzi wa vitendea 
kazi (vicha na mabehewa).

MGR KUFUFULIWA
Aidha, alisema katika kipindi cha 

mwaka 2024/25 wanatarajia ku-
tumia Sh.bilioni moja kufufua reli 
iliyopo ya Meter Gauge Railway 
(MGR) yenye urefu wa kilomita 
2,706 katika kipande cha Kilosa 
– Kidatu chenye Km 108. Pia zi-
tatumia Sh.bilioni 312.03 kufanya 
ukarabati wa reli iliyopo katika 
MGR.

ATCL
Prof. Makame Mbarawa alisema 

katika kuendelea kuboresha na kui-
marisha Shirika la Ndege Tanzania 
(ATCL)  Sh.bilioni 324.5 zimetengwa 
kwa ajili ya kununuliwa ndege tatu, 
vipuri, injini na kukarabati miun-
dombinu wezeshi.

MABORESHO MAZIWA MAKUU
Aidha, alisema Sh. bilioni 190 zi-

tatumika ujenzi na ukarabati wa 
meli katika Maziwa Makuu, ambazo 
ni pamoja na ujenzi wa meli Ziwa 
Tanganyika ambako utafanyi-
ka ujenzi wa meli mpya ya abiria 
600 na mizigo tani 400 itakayogha-
rimu Sh. bilioni 25.
Vilevile, alisema serikali itafanya 

ujenzi wa meli mpya ya mizigo 
yenye uwezo wa kubeba tani 
3,500 itakayogharimu Sh. bilioni 
35, kujenga kiwanda cha kujengea 
meli chenye uwezo wa kubeba 
meli zenye uzito wa tani 5,000 ki-
takachogharimu Sh.bilioni 30 ujenzi 
wa meli mpya ya mizigo yenye uw-
ezo wa kubeba tani 3,000 itakayo 
gharimu Sh.bilioni 20.

TAA
Kuhusu ujenzi na ukarabati wa vi-

wanja vya ndege kupitia Mamlaka 
ya Viwanja vya Ndege Nchini (TAA), 
Prof. Mbarawa alisema zimetengwa 
Sh.bilioni 108 zinazotarajiwa kutu-
mika katika ujenzi wa kiwanja cha 
Arusha Sh. bilioni 5.08, ukarabati 
na upanuzi wa Kiwanja cha Ndege 
cha Lindi, Sh. bilioni 13.

TAZARA
Prof. Mbarawa alisema serikali 

itatumia Sh. bilioni 13 kukaraba-
ti na kuboresha Reli ya TAZARA, 
kuendelea na ununuzi wa rada na 
vifaa vya hali ya hewa na zitatu-
mika Sh. bilioni 15.

MABORESHO BANDARI
Prof. Mbarawa alisema serikali 

itaendelea kuboresha Bandari ya 
Dar es Salaam, Tanga, Mtwara  na 
bandari nyingine zikiwamo zilizopo 
katika Maziwa Makuu kwa kutumia 
fedha za mapato ya ndani ya TPA.

Aliyekuwa Meya  
Ubungo kortini  
madai kusambaza 
taarifa za uongo
Na Grace Gurisha 

ALIYEKUWA Meya 
wa Ubungo Dar es Sa-
laam, Boniface Jacob na 
Ofisa Afya Jamii mkazi 
wa Moshi, Kiliman-
jaro, Godlisten Malisa 
wamepandishwa kizim-
bani wakikabiliwa na 
mashtaka matatu likiwa-
mo la kusambaza taarifa 
za uongo kwa lengo la ku-
potosha umma kuhusu 
maiti kukaa siku 12 Hos-
pitali ya Polisi Kilwa Road 
bila polisi kujua.

Jacob na Malisa wali-
fikishwa jana mbele ya 
Hakimu Mkazi Mkuu, 
Ushindi Swalo wa Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, Dar es Salaam na 
kusomewa mashtaka yao 
na Wakili wa Serikali, Nee-
ma Moshi akisaidiana na 
Happy Mwakanyamale.

Moshi alidai kuwa Aprili 
22, mwaka huu jijini Dar 
es Salaam, mshtakiwa 
Jacob kwa lengo la kupo-
tosha umma, alisambaza 
taarifa ya uongo kupitia 
mfumo wa kompyuta we-
nye jina la Boniface Jacob 
@ExmayorUbungo wenye 
kichwa kilichosomeka 
‘wenye leseni ya kuua 
wameua tena’.

Wakili huyo alifanunua 
kuwa taarifa hiyo ya Jacob 
ilieleza; ‘kijana wetu Raja-
bu Mlanga Mushi maarufu 
kama Babu G, amekutwa 
Hospitali ya Kilwa Road 
akiwa ameuawa. ‘Imag-
ine’ (fikiri) tumetoa taarifa 
Jeshi la Polisi la kupotele-
wa kwa kijana wetu, cha 
ajabu Jeshi la Polisi Kanda 
Maalum ya Dar es Sa-
laam likawa linatusaidia 
kumtafuta pia’.

“Kila siku Jeshi la Polisi 
linasema halijapata taari-
fa wala fununu zozote za 
kijana wetu na kwamba 
tuwe wavumilivu  wa-
napambana kuendelea 
kumtafuta. Jana machale 
yakawacheza ndugu wa 
kijana baada ya msiri 
mmoja kuwatonya ndugu; 
‘nendeni hospitali ya poli-
si Kilwa Road mkachun-
gulie vyumba vya kuhifa-
dhia maiti’.

‘Ndugu walivyokwenda 
huko Hospitali ya Polisi 
Kilwa Road wakamkuta ki-
jana wao akiwa ameuawa, 

wahusika wa hospitali wa-
nadai maiti ililetwa tangu 
tarehe 10 Aprili mwaka 
2024, na askari wa Jeshi la 
Polisi’.

‘Maiti ina siku 12 katika 
Hospitali ya Polisi Kilwa 
Road bila Jeshi la Polisi 
kujua ipo hapo?...Polisi 
aliyepeleka maiti ni wa 
nchi gani? Walipoombwa 
kujua ni askari wa kituo 
gani na majina yao ni 
yapi, wahusika wa hospi-
tali hiyo ya polisi wanadai 
hawajui na wanaomba 
wasitajwe...’

‘Wacha wanyonge tuka-
zike maiti zetu, sitamani 
hata kuona ndugu waki-
omba uchunguzi dhidi 
ya maiti yao kwasababu 
hata mtoto mdogo anajua 
hapo muuaji ni nani’, 

‘Pili tunajua ile mbinu 
ya ‘TAPE’, ile kufunga mtu 
miguu, kufunga mikono 
kisha kupigwa ‘tape’ ya 
mdomo na puani hadi 
kifo baada ya ile mbinu ya 
kupeleka msituni, porini 
na kupigwa risasi kuju-
likana. Dar es Salaam ina 
mtu mmoja katili sana’.

Katika shtaka la pili, 
Jacob anadaiwa kwamba 
Machi 19, 2024  jijini Dar 
es Salaam, alisambaza 
taarifa ya uongo kupitia 
mfumo wa kompyuta we-
nye jina la X, kwa jina la 
Boniface Jacob @ExMay-
orUbungo wenye kichwa 
kisomekacho ‘Mauaji Aru-
sha’.

Inaidaiwa kwamba 
taarifa hiyo ilisomeka 
‘Mwananchi mwenzetu 
na aliyekuwa dereva wa 
magari ya watalii Omary 
Msamo ameuawa na skari 
wa Jeshi la Polisi Wilaya ya 
Karatu, Mkoa wa Arusha’.

‘Omary Msamo 
ameuawa baada ya kusi-
mamishwa na kush-
ushiwa kipigo kizito kili-
chopelekea kutoa uhai 
wake na polisi wa usala-
ma barabarani baada ya 
kutuhumiwa kuendesha 
gari akiwa ametumia ki-
levi’.

‘Kwamba, Jeshi la Polisi 
linatumia kila jitihada ku-
zuia vyombo vya habari 
kuripoti tukio hili kama 
nia ya kuficha na kuwanu-
suru askari wake dhidi ya 
mkono wa sheria’.

Iliendelea kudaiwa 

kwamba, shtaka la tatu 
linamkabili mshtakiwa 
Malisa pekee ambaye 
anadaiwa kwamba, Aprili 
22, mwaka huu ndani 
ya Jiji la Dar es Salaam, 
kwa lengo la kupotosha 
umma alisambaza taarifa 
za uongo kupitia mfumo 
wa kompyuta, kwenye 
akaunti ya Instagram ya 
jina la Malisa gj.

Taarifa hiyo ilisome-
ka  kwamba ‘Aprili 13 
Meya mstaafu wa Manis-
paa ya Ubungo @exmay-
or bonifacejacob, alitoa 
taarifa ya kupotelewa na 
ndugu yake Bw. Robert 
Mushi maarufu kama 
Babu G, ambaye alipotea 
mapema mwaka Aprili 
2024’.

‘Inadaiwa alikamatwa 
na watu waliojitambu-
lisha kuwa polisi maeneo 
ya Kariakoo na baada ya 
hapo hakuonekana tena’. 

‘Leo wakaambiwa 
nendeni hospitali ya poli-
si Kilwa Road ndugu yenu 
amefichwa mochwari 
pale 

wakaenda. Lahaula! 
Wakamkuta Robert akiwa 
katika jokofu la baridi, 
hakuwa Robert tena bali 
mwili wake ukiwa na ma-
jeraha ya kipigo’.

‘Ni mauaji ya kikatili, 
maskini Robert hajawahi 
kuwa na ugomvi na mtu, 
kwanini atendewe haya?

Baada ya washtakiwa 
hao kusomewa mash-
taka hayo, wote walikana. 
Upande wa mashtaka ul-
idai kuwa upelelezi ume-
kamilika. Kesi imeahirish-
wa hadi Juni 6, 2024 kwa 
ajili ya kusomewa hoja za 
awali.

Washtakiwa wote 
waliachiwa kwa dha-
mana, baada ya kutimiza 
masharti ya kuwa na wad-
hamini wawili kila mmoja 
waliosaini bondi ya Shilin-
gi milioni mbili.
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Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI kutoka shule za 
msingi nne visiwani Zanzibar 
wamebuni mfumo unaowez-
esha malipo ya umeme kuingia 
moja kwa moja kwenye mita bila 
mnunuzi kulazimika kuingiza 
mita namba za umeme. 

Wanafunzi hao walionyesha 
mfumo huo namna unavyofan-
yakazi wakati wa maonyesho 
ya maadhimisho ya Siku ya Ki-
mataifa ya Wasichana na TEHA-
MA yaliyofanyika jijini Arusha.

Shule hizo ni Laureate School 
of Zanzibar, Bububu Primary 
School, Turky Primary School 
na Turkish Marif School za mjini 
Unguja.

Wakizungumzia mfumo huo 

walisema utasaidia kurahisisha 
huduma za umeme kwa watumi-
aji na kuboresha huduma zina-
zotolewa na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO).

Akizungumza kwa niaba ya 
wenzake, mwanafunzi wa Laure-
ate School Zanzibar, Salina Sharif 
alisema walibuni mfumo huo 
kutokana na kuona tatizo la wa-
nanchi kushindwa kuunganisha 
umeme kwa njia ya mtandao. 

“Mfumo huu tulioupa jina la 
Power Pals unatoa suluhisho la 
mtumiaji wa umeme kuingiza 
namba za umeme bila kulazi-
mika kuweka namba hizo kwe-
nye mita ya umeme. “Power Pals 
inakusuluhishia kutia umeme 
mtandaoni bila ya kwenda nje 
kujitafutia matatizo,” alifafanua.

Mwanafunzi Salina Sharif, 
alisema ili kutumia mfumo huo 
mtumiaji atapaswa kuwa ame-
unganishiwa huduma ya umeme 
na kifaa cha mita ya kuingiza 
umeme pamoja na mfumo wa 
malipo mtandaoni kwa njia ya 
simu.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA), Dk. Jabiri Bakari, 
alisema kwa kushirikiana na 
Tume ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH), inaunga mkono kazi 
za ubunifu wa kiteknolojia kwa 
kutoa rasilimali za mawasiliano 
zinazohitajika bure kwa kipindi 
cha miezi mitatu, ili kuwawez-
esha na kuinua bunifu zao. 

Alisema miaka ya nyuma ili-
kuwa ngumu kwa wabunifu 

kufanya utafiti na ubunifu wao 
wa kiteknolojia kwa kuwa wa-
likuwa wanalazimika kununua 
rasilimali za mawasiliano kama 
masafa, lakini kwa sasa TCRA 
inawezesha kutoa rasilimali hizo 
bila gharama yoyote kwa kipindi 
cha siku 90.

Aliongeza kuwa COSTECH 
wana mchango katika kutambua 
iwapo wazo hilo la kiubunifu 
litaleta manufaa kwa jamii en-
dapo litapatiwa rasilimali hizo 
na kuendelezwa kwa ajili ya ku-
tumia teknolojia katika kutatua 
changamoto mbalimbali. 

Aidha, alisema pia wanatoa 
mwongozo ya utaratibu mzuri 
utakaofuatwa ili wanafunzi na 
wabunifu wengine waweze kun-
ufaika na kujiendeleza kimaisha. 

Dk. Jabiri aliwasihi wabunifu 
mbalimbali kutumia fursa hiyo 
kikamilifu, ili kuchochea maen-
deleo ya teknolojia yatakayosa-
idia kukuza uchumi wa kidigiti.

Wanafunzi hao walioshiriki 
kwenye maadhimisho ya Siku ya 
Kimataifa ya Wasichana na TE-
HAMA ambayo huadhimishwa 
kila Alhamisi ya mwishoni mwa 
Aprili kwa lengo la kuhamasisha 
wasichana kuchukua masomo ya 
sayansi. 

Siku hiyo inatokana na 
makubaliano ya nchi wana-
chama wa Shirika la Umoja wa 
Mataifa linaloshughulikia masua-
la ya TEHAMA (International Tel-
ecommunications Union - ITU) 
kwa kauli mbiu ya maadhimisho 
hayo mwaka 2024 ni “Uongozi”.

Wanafunzi Zanzibar wabuni mfumo ulipaji umeme 

Mpango wa Samia kupunguza 
vifo watoto wachanga kuanza
Na Jenifer Gilla

SERIKALI inakusudia kuan-
zisha wodi maalum za watoto 
wachanga  (NCU) katika hospi-
tali za halmashauri ili kuboresha 
huduma na kupunguza vifo vya 
kundi hilo kutoka vifo 24 kati ya 
vizazi 1,000 kwa sasa.

Hayo yalisemwa jana na Wa-
ziri wa Afya, Ummy Mwalimu, 
katika hafla ya uzinduzi wa 
Mpango Kabambe wa Madaktari 
Bingwa wa Dk. Samia uliofanyi-
ka katika Mkoa wa Iringa.

Katika mpango huo madaktari 
bingwa watasambazwa katika 
hospitali za ngazi ya halmashau-
ri na kukaa kwa siku tano waki-
wahudumia wagonjwa mbalim-
bali, ikiwa ni mpango wa Rais 
Samia wa kuboresha huduma 
ya afya nchini.

Waziri Ummy alisema kupitia 
mpango huo wanalenga kusaid-
ia hospitali katika ngazi za hal-
mashauri kuanzisha na kuima-
risha wodi maalum za watoto 
wachanga ili kuokoa maisha ya 
watoto hao nchini.

Aliwaelekeza madaktari 
bingwa wa watoto wachanga 
waliokuwa katika mpango huo 

kuhakikisha wanaboresha hu-
duma hizo katika hospitali wa-
takazokwenda kuhudumia ili 
mpaka watakapoziacha ziwe na 
huduma zilizoimarika.

“Nasisitiza tena kwamba, 
sambamba na utoaji huduma 
na kujenga uwezo wa watoa hu-
duma wetu, madaktari bingwa 
saidieni uanzishaji na kuimari-
sha utendaji wa NCU kwa kuwa 
katika mpango huu mtafikia 
hospitali zote za halmashauri,” 
alisema.

Alisema nchi hiyo bado hai-
jafanya vizuri katika kupunguza 
vifo vya watoto wachanga kwani 
takwimu zinaonyesha kuwa 
vimepungua kwa asilimia nne 
pekee, kutoka 25 katika kila vi-
zazi hai 1,000 hadi 24 katika vi-
zazi 1,000.

Alisema serikali kwa kush-
irikiana na wadau wakiwekeza 
vizuri katika huduma ya watoto 
wachanga wanaweza kupungu-
za vifo hadi asilimia 50.

“Shirika la Afya Duniani 
(WHO) linaeleza pasi na shaka 
kwamba tukiwekeza kwenye 
wodi za watoto wachanga tuta-
punguza vifo vya watoto hao 
kwa zaidi ya asilimia 50, ndio 

maana tumeanzisha mpango 
huu kabambe wa madakatari 
bingwa ili pia tukaweke msu-
kumo wa kuanzishwa wodi za 
watoto wachanga,” alisema.

Mpango huo pia unakusudia 
kuboresha huduma nyingine za 
afya nchini ikiwamo uzazi na 
wanawake, upasuaji, magonjwa 
ya ndani, huduma ya ganzi na 
usingizi hivyo madaktari bingwa 
katika maeneo hayo watazungu-
ka katika halmashauri zote 184 
nchini kutoa huduma.

Aidha, alisema lengo la mpan-
go huo ni kuwajengea uwezo 
watoa huduma katika maeneo 
ya kazi, ili kuimarisha utambuzi 
wa magonjwa, matibabu ya ma-
gonjwa, upasuaji na rufani kwa 
wagonjwa ngazi ya hospitali ya 
halmashauri.

“Rais Samia ameandika re-
kodi duniani na barani Afrika 
ya kupunguza vifo vya wajawa-
zito kwa asilimia 80. Kutoka vifo 
556 katika kila vizazi laki moja  
hadi 104 katika kila vizazi,” alise-
ma.

Alisema jumla ya madaktari 
95 wapo katika kanda hiyo in-
ayohusisha mikoa ya Iringa, 
Njombe na Ruvuma na watakaa 

kwa siku tano kwa ajili ya kutoa 
huduma za kibingwa.

Aidha, serikali inaendelea 
kuboresha mfumo wa bima ya 
afya ili kuhakikisha wananchi 
wote wa kijijini na mijini wa-
napata huduma bora za afya na 
katika hilo itasimama kwenye 
mstari kuhakikisha sheria na 
kanuni za bima ya afya zinaz-
ingatiwa katika uendeshaji wa 
mfuko huo.

Pia wataanza maandalizi ya 
Mpango wa Bima ya Afya kwa 
Wote ikiwamo kubainisha wasio 
na uwezo, ili utekelezaji wake 
utakapoanza kusiwepo malala-
miko ya mtu kuachwa.

Mkuu wa Wilaya ya Iringa, 
Kheri James, alimshukuru Rais 
Samia kwa kuanzisha mpango 
huo kwa kuwa utawasaidia wa-
nanchi kupata huduma ambayo 
walilazimika kutumia gharama 
kubwa na kutembea umbali 
mrefu ili kuifuata.

“Tunafahamu daktari bingwa 
gharama yake ya huduma ni 
kubwa, upatikanaji wake ni 
mgumu, lakini mmeacha fedha, 
mmeacha fursa mmeamua kuja 
kuwahangaikia Watanzania 
wenzenu hawa,” alisema.

Waendesha 
pikipiki 
na TOYO 
wakiwa 
kwenye 
foleni eneo 
la Karume 
jijini Dar 
es Salaam 
jana iliyo-
sababishwa 
na mson-
gamano 
wa magari 
katika 
barabara 
ya Uhuru. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Mbunge Gekul 
ang’ang’aniwa 
akatiwa rufani
Na Godfrey Mushi, BABATI

MBUNGE wa Babati Mjini 
(CCM) na Naibu Waziri wa 
zamani wa Katiba na Sheria, 
Pauline Gekul, ameendelea 
kung’anga’niwa baada ya mlala-
mikaji katika kesi ya udhalilishaji 
kuweka kusudio la kukata rufani 
dhidi ya ushindi aliopewa na ma-
hakama.
Mlalamikaji katika kesi hiyo ni ali-

yekuwa mfanyakazi wake, Hashim 
Ally, ambaye kupitia wakili wake, 
Peter Madeleka, amewasilisha 
rufani namba 5502749 ya mwaka 
2024 iliyosajiliwa katika Masijala 
ya Manyara kwa kutumia mtandao 
wa Mahakama ya Rufani Tanzania 
Mei 5, mwaka huu.
 Hashim, anapinga uamuzi wa Ma-

hakama Kuu, Kanda ya Manyara, 
uliotolewa na Jaji Devotha Kamu-
zora, Aprili 15 mwaka huu, kutu-
pilia mbali kesi dhidi ya mbunge 
huyo.
Jana, Wakili Madeleka kutoka 

Kampuni ya Stalwart Law Cham-
bers, anayemtetea Hashim Ally, 
akizungumza na gazeti hili alisema 
tayari mteja wake amefungua kesi 
hiyo.
Aprili 15, mwaka huu katika Ma-

hakama Kuu, Kanda ya Manyara, 
Mbunge Gekul, alishinda kesi ya 
rufani ya udhalilishaji iliyofunguli-
wa na mfanyakazi wake, Hashim, 
baada ya Jaji Kamuzora, kueleza 
ilani iliyotumika kumfungulia kesi 
ya msingi, haikukidhi vigezo.
Katika kesi ya msingi, Gekul ali-

kuwa akikabiliwa na shtaka moja 
la shambulio na kusababisha mad-
hara ya mwili, chini ya kifungu 
cha 241 cha Sheria ya Kanuni ya 
Adhabu, Sura ya 16 iliyofanyiwa 
Marejeo mwaka 2022.
Alidai kuwa yeye na watu wen-

gine ambao hawako katika malala-
miko hayo, Novemba 1, 2023, Mjini 
Babati, mkoani Manyara, walimuita 
Hashim na kumweka kizuizini.
Alidai huku wakimtishia kwa 

silaha ya moto, walimvua nguo 
na kumshambulia kwa kumlazimi-
sha kukalia chupa ya soda ili iingie 
katika njia yake ya haja kubwa, 
jambo lililomsababishia madhara. 
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EPZA yahimiza uwekezaji uchakataji korosho
Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Ukanda Maal-
umu wa Uwekezaji na Mauzo 
nje ya Nchi (EPZA), imewataka 
wawekezaji wa ndani na nje ku-
changamkia fursa kubwa katika 
uzalishaji wa bidhaa mbalim-
bali zitokanazo na korosho kwa 
ajili ya kuuza nje ya nchi na ku-
changia pato la taifa na uchumi 
wa nchi.

Tanzania inasifika kwa kuwa 
na korosho nzuri duniani amba-
zo zinawahakikishia wawekezaji 
kupata soko la uhakika kimataifa 
hasa zinapoongezwa thamani.

Tanzania imeweka mkakati 
wa kuongeza uzalishaji wa koro-
sho hadi kufika tani milioni moja 
ifikapo mwaka 2030, mpango 
ambao utaongeza uchangiaji wa 
sekta ya kilimo katika uchumi wa 
nchi.

Mkurugenzi wa Uhamasishaji 
Uwekezaji wa EPZA, James 
Maziku, alisema hayo wakati 
walipotembelea kiwanda cha 
kuchakata korosho cha Tan 
Ko Mirae Green Company ku-
toka Korea kilichopo wilayani 
Mkuranga, Mkoa wa Pwani 
kuwa kuna fursa kubwa katika 

uchakataji wa korosho ambao 
unamhakikishia mwekezaji ku-
pata faida kubwa.

“Nawahimiza wawekezaji 
wa ndani na nje kuwekeza ka-
tika uchakataji wa korosho hasa 
kupitia Maeneo Maalum ya Uzal-
ishaji kwa Mauzo Nje (EPZ) na 
Maeneo Maalum ya Kiuchumi ya 
(SEZ) kwani yanawapa uhakika 
wa kupata faida kubwa,” alisema.

Alisema katika ziara hiyo 
walitembelea viwanda sita katika 
mikoa ya Dar es Salaam na Pwani 
hasa Wilaya ya Mkuranga ikiwa 
ni mwendelezo wa kukagua na 
kufanya tathmini ya viwanda 
ambavyo vimepewa leseni na 
EPZA zaidi ya 200 nchini.

Maziku alisema mamlaka ya 
EPZA huvutia na kusajili viwanda 
kwa ajili ya kuzalisha bidhaa kwa 
mauzo nje ya nchi ili kuongeza 
fedha za kigeni katika nchi 
huku ikichangia kuongeza ajira, 
teknolojia mpya na kuhakikisha 
kuwa bidhaa za mazao haziuzwi 
nje zikiwa ghafi.

Meneja wa Uendeshaji wa 
Kiwanda cha Tan-Ko Mirae 
Green, Eric Nkanda, alisema 
kuwa kiwanda hicho hadi sasa 
kimeajiri wafanyakazi 45 na pia 

Jela maisha kunajisi  
mtoto wa miaka minne

kinachangia kipato kwa kiasi kikubwa 
kwa wakulima wa korosho katika 
mikoa ya Lindi, Mtwara na wilayani 
Mkuranga, Mkoa wa Pwani.

Hata hivyo, Nkanda alisema mga-
wo wa umeme ni tatizo kubwa na 
kuongeza gharama za uzalishaji kuto-
kana na matumizi ya mafuta kwenye 
majenereta.

Kiwanda cha kuchakata korosho 
cha Tan Ko Mirae Green Company 
ambacho uwekezaji wake ni zaidi ya 
Dola za Kimarekani milioni tano, ki-

lizinduliwa mwezi Desemba, mwaka 
jana kikiwa na uwezo wa kuchakata 
kati ya tani 3,000 na 4,000 za korosho 
kwa mwaka.

Pia, kiwanda huzalisha mafuta 
maalum mazito ambayo ni rafiki kwa 
mazingira kwa ajili ya matumizi kwe-
nye mitambo ambayo yote soko lake 
lipo nchini Korea.

Kiwanda pia huzalisha kati ya tani 
2,500 hadi 3,000 za mkaa kwa mwaka 
pamoja na bidhaa za mbolea.

Katika ziara hiyo, Mamlaka ya EPZA 

ilitembelea kiwanda cha kuchakata 
chupa tupu cha plastiki, LVDI Inter-
national Enterprise Limited kilichopo 
Temeke, jijini Dar es Salaam.

Mkurugenzi wa kiwanda hicho, 
Wang Lingang, alisema hadi sasa 
kimeajiri watu 85 kwa mikataba na 
vibarua 54.

Alisema soko lao kubwa la bidhaa 
zinazotengenezwa na kiwanda hicho 
ni pamoja na kamba za plastiki am-
bazo husafirishwa China, Amerika, 
Urusi, Korea na Vietnam.

Na Hamisi Nasri, MASASI 

FADHILI Shaibu (36), mkazi wa 
kijiji cha Chiwale wilayani Masasi, 
mkoani Mtwara amehukumiwa ki-
fungo cha maisha jela baada ya ku-
kutwa na hatia ya kumnajisi mtoto 
wa kike wa kaka yake mwenye umri 
wa miaka minne, baada ya kum-
rubuni kuwa atampa machungwa.

Hukumu hiyo ilitolewa mwishoni 
mwa wiki mjini Masasi na Hakimu 
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama ya 
Wilaya ya Masasi, Batista Kashusha, 
baada ya kusikiliza ushahidi wa 
pande zote na kujiridhisha na viele-
lezo vya ushahidi vilivyotolewa  
mahakamani na upande wa Jam-
huri pamoja na upande wa mash-
taka.

Akisoma hukumu hiyo, Kashu-
sha alisema kuwa kesi hiyo namba 
93 ya mwaka 2023 ilikuwa na 
mashahidi watano, na kwamba ma-
hakama imemtia hatiani mshtaki-
wa kwa kumhukumu kifungo cha 
maisha jela baada ya kuridhishwa 
na ushahidi uliotolewa mahakam-
ani hapo.

Ilidaiwa mahakamani humo 
kuwa mshtakiwa alifanya kosa la 
kumnajisi mtoto wa kaka yake Ago-
sti 25, mwaka 2023 majira ya saa 
9:30 jioni wakati akiwa nyumbani 
kwake katika Kijiji cha Chiwale, 
Halmashauri ya Wilaya ya Masasi 
na kumsababishia maumivu makali 
na kumharibu sehemu za siri.

Kabla ya hukumu hiyo, Hakimu 
alisoma maelezo ya awali akieleza 
kuwa siku ya tukio alifika nyum-
bani kwa mtoto na kumkuta mama 
wa mtoto ambaye ni shemeji yake 
akiwa na mtoto huyo ndipo alipom-

chukua na kuondoka naye akidai 
kuwa anakwenda kumnunulia ma-
chungwa kwa madai kwamba mara 
kwa mara alikuwa akimwomba am-
nunulie machungwa.

Hakimu Batista alisema mshtak-
iwa alipofika nyumbani kwake 
majira ya saa 9:30 alasiri aliingia 
naye chumbani kwake na kuanza 
kumnajisi mtoto huyo na mtoto 
akiporudi nyumbani alimwelezea 
mama yake kitendo alichofanyiwa 
na mshtakiwa ambaye ni baba yake 
mdogo.

Alisema hukumu hiyo imezin-
gatia vipengele vyote vya msingi 
vya kisheria ikiwa ni pamoja na 
ushahidi wa kitabibu uliotolewa na 
daktari aliyemfanyia vipimo vyote 
mtoto aliyefanyiwa tukio hilo pia 
ushahidi mwingine ulitolewa na 
mama mzazi wa mtoto  na mtoto 
mwenyewe na kwamba kwa usha-
hidi huo mahakama imetoa kifun-
go hicho kwa mshtakiwa pasipo na 
shaka yoyote.

Katika maelezo ya awali, Mkuu 
wa Mashtaka Wilaya ya Masasi 
ambaye ni wakili wa serikali mwan-
damizi Ofisi ya Mwendesha Mash-
taka Mkuu wa Serikali (DPP) Wilaya 
ya Masasi, Miraji Kajieuli, aliiomba 
mahakama hiyo kutoa adhabu kali 
kwa mshtakiwa ili iwe fundisho 
kwa wengine wanaofanya vitendo 
kama hivyo vya kinyama.

Wakili Kajieuli alisema mshtak-
iwa alipaswa kuwa mlezi mwema 
kwa mtoto huyo na wengine wali-
opo katika jamii, lakini amegeuka 
na kuwa mnyama na kumnajisi 
mtoto jambo ambalo amemsaba-
bishia athari za kimwili na kisai-
kolojia.
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JANA wanafunzi wa Kidato cha Sita, wameanza mitihani yao na 
matarajio ya wengi wakiwamo wazazi wao ni kuona wanafanya 
vizuri ili waweze kupata alama nzuri na kuchaguliwa kujiunga na 
elimu ya juu.

Baraza la Taifa la Mitihani (NECTA), juzi lilitangaza kuanza kwa 
mitihani hiyo ambayo ilianza jana na kutarajiwa kumalizika Mei 
24.

Ni matumaini ya wazazi wengi kuwa watahiniwa hao wameji-
andaa vizuri ni mitihani ili kuepuka aibu ambayo imejitokeza mia-
ka ya nyuma yakuandika mambo yasiyofaa.

Mitihani ni kipimo cha wanafunzi kuona yale waliyofundishwa 
na walimu wao yamewaingia vizuri ili hata wanapochaguliwa 
kwenye kujiunga na elimu ya juu au vyuo vingine sawa na hivyo 
wanafanya vizuri.

Kwa mujibu wa NECTA wahiniwa 113,504, wamesajiliwa kufanya 
mitihani ya kidato cha sita mwaka huu na kati yao watahimiwa 
104,449 ni wa shule na 9,055 ni wa kujitegemea.

Idadi ya watahiniwa ni kubwa na kila mmoja anatarajia ana-
pomaliza apate alama nzuri ili aweze kujiunga na elimu ya juu.

Elimu ndio msingi wa maisha, bila kuwa na elimu nzuri baadhi 
ya mambo yanakwama kwa sababu ya kukosa mwongozo mzuri.

Tanzania kwa sasa ina vyuo vingi vya elimu ya juu hali inay-
owawezesha watahiniwa wengi kupata fursa ya kujiunga navyo.

Tofauti ni miaka ya nyuma, chuo kilichokuwa kikitegemewa sana 
ni Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, ambacho ni chuo cha serikali, 
lakini kwa sasa kuna vyuo vingi vya elimu ya juu kwenye baadhi 
ya mikoa.

Mbali na vyuo hivyo, pia kuna vyuo vya ufundi ambavyo vimewa-
saidia wanafunzi wengi wanaosoma kwenye vyuo kutoka wakiwa 
na utalaamu na kujiajiri wenyewe badala ya kutegemea ajira za 
serikalini.

Vyuo vimewasaidia wanafunzi wengi kujiendesha kimaisha kuto-
kana na kupata elimu nzuri ya kuwasimamia wanapoanza jambo 
lolote linalohusu kujiajiri.

Sasa kuna wanafunzi wengi waliomaliza vyuo vya elimu ya juu 
ambao walisomea fani nyingine, lakini baada ya kukosa ajira seri-
kalini, wameamua kuanzisha biashara zao na mambo yao yamek-
wenda vizuri baada ya kupata mwongozo.

Tofauti na miaka ya nyuma hivi sasa vijana wengi wanachakarika 
kujiajiri wenyewe na wengine kufanikiwa kufanya vizuri na kuajiri 
wenzao.

Hata Rais Samia Suluhu Hassan, wakati akitoa salamu kwa wata-
hiniwa hao amesema anatarajia kuona vipwa, juhudi na kujituma 
ili kuleta mchango wao katika maendeleo ya nchi siku zijazo.

Aliwaahidi kuwa ataendelea kufanyakazi, kupanga na kutekeleza 
mipango na sera zitakazowawezesha kutumiza nia ya kuwa na wa-
nanchi wenye mchango mkubwa kwa jamii na taifa.

Amewaahidi kuongeza fungu kwa wanafunzi zaidi kupata 
mikopo ya elimu ya juu na kuboresha sera na mazingira ya kukua 
kwa sekta binafsi ambayo inachangia kwa kiasi kikubwa katika ku-
zalisha ajira nchini.

Amewaombea watahiniwa kwa Mwenyezi Mungu wafanikishe 
katika hatua hiyo kwa mafanikio na kila jema katika hatua zina-
zofuata.

Rais wa nchi anapotumia muda wake kuwaombea watahiniwa 
ni jambo kubwa ambalo wanatakiwa kulichukulia kwa uzito ili 
wasimwangushe matokeo yanapotoka. 

Ametoa ahadi nyingi ikiwa kuongeza bajeti kwenye Wizara ya 
Elimu, ili wanafunzi wasome katika mazingira mazuri. 

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

WANAFUNZI wa kidato cha sita, walianza 
mtihani wao jana, huku watahiniwa hao 
13,504 wakiwamo wa ualimu ngazi ya cheti 
na stashahada nao wakitarajiwa kufanya 
mtihani wao.

Wakati wakiendelea na mitihani, si vibaya 
kuendelea kukumbusha kuwa vitendo vya 
udanganyifu ambavyo vimekuwa vikifanyi-
ka kwenye mitihani hiyo vinachangia kupo-
romosha elimu.

Kila mwaka Baraza la Mitihani la Tanzania 
(NECTA), linapotangaza matokeo ya mtiha-
ni, huwa kuna taarifa ya kuwafutia matokeo 
baadhi ya wanafunzi kwa sababu za kufanya 
udanganyifu katika mitihani hiyo.

Mfano, katika matokeo ya mitihani ya kida-
to cha sita ya mwaka 2023/2024, watahiniwa 
11 walifutiwa matokeo baada ya kubainika 
kufanya  udanganyifu katika mtihani huo.

Hayo ni kwa mujibu wa Katibu Mtendaji 
wa NECTA, Dk. Said Mohamed. Hivyo in-
gekuwa ni vyema udanganyifu huo usien-
delee kujitokeza katika mitihani ya mwaka 
huu, ili kulinda hadhi ya elimu.

Ninaamini kwamba udanganyifu wa miti-
hani ukidhibitiwa mitihani tutaokoa elimu 
yetu, kwani tabia ya wizi na udanganyifu wa 
mitihani limekuwa kama jambo la kawaida 
na kumbe elimu inakufa.

Inakufa kwa maana gani? Kwa sababu wizi 
ukiendelea, mwisho wake nchi itajikuta 
haina wasomi mahiri ambao wanafaa kuwa 
wataalamu bora wa fani mbalimbali hapo 
baadaye.

Wakati serikali ikipanga na kusimamia 
utekelezaji wa mipango yote ya maendeleo, 
ni muhimu kukumbushana umuhimu wa 
elimu katika kuchochea maendeleo ya sekta 
nyingine zote.

Udanganyifu au wizi wa mitihani sio sifa 
njema kwa taifa kwani unachangia kuporo-
mosha taifa kielimu, hivyo ni vyema wadau 
wote wa elimu kukemea na kutoshiriki vi-
tendo hivyo.

Ni aibu kuona wanafunzi wanafaulu na 
kuchaguliwa kwenda katika  shule za vipaji, 
lakini wakifika na kufanya mitihani wak-
wama kupata alama za juu kutokana na 
kwamba walifanya wizi na udanganyifu wa 

Sabato 
Kasika

Mitihani kidato cha sita 
chonde chonde udanganyifu

Kila la kheri watahiniwa 
kidato cha sita

mitihani.
Umefika wakati biashara ya ufaulu 

isiwe chachu ya wizi na udanganyifu, 
bali upingwe na kila mdau anayepen-
da maendeleo ya elimu ili kuandaa  
wasomi bora wa baadaye watakaolisaid-
ia taifa.

Zipo shule nyingi ambazo zinafaulisha 
kwa jasho na kwa mfumo wa haki, la-
kini pia zipo inazotumia njia ovu katika 
kufikia ufaulu huo ili kuvutia biashara, 
lakini mwisho wake ni kupata wasomi 
wasio na sifa.

Biashara ya ufaulu kwa njia ovu zi-
nazotumiwa kama nyenzo au ngazi ya 
kumvukisha mwanafunzi kutoka daraja 
moja hadi jingine, kimasomo bila kujali 
ufahamu au uelewa wake ni hatari kwa 
maendeleo ya elimu.

Hivyo, kwa mchezo huu ni sawa na 
kuchimbia kaburi elimu yetu, taaluma 
ya watoto wetu na hatimaye kubakia 
na taifa la watu wenye ukosefu wa fikra, 
weledi, ujuzi na ufahamu katika mambo 
mbalimbali.

Katika kufanikisha vita dhidi ya vitendo 
hivyo, kuna haja ya kuwa na mikakati 
endelevu la kufuatilia hao wanaodaiwa 
kufanya vizuri katika mitihani ya juu ili 
kujua ufaulu wao tangu chini.

Njia hiyo kwa namna moja au nyingine, 
inaweza kusaidia kuwabaini na  hata ku-
pata wale wanaowasaidia katika udang-
anyifu na kuwasaidia kupata ufaulu wa 
juu huku wakiwa na uwezo mdogo dar-
asani.

Maisha ya shule ni safari ndefu yenye 
milima na mabonde, hivyo ni muhimu 
mwanafunzi ajitahidi kusoma kwa bi-
dii ili aweze kufaulu, sio kusubiri njia 
mbadala ya kufaulu, yaani wizi na udan-
ganyifu.

Niwatakie kila heri wanafunzi wa kida-
to cha sita walioanza mitihani yao jana, 
lakini wasikubali kuingizwa katika mch-
ezo wa kuiba au kufanya udanganyifu 
wa aina yoyote, bali watumie uwezo wao 
wa darasani kulingana na jinsi walivyo-
fundishwa na walimu wao. 
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DC Ilala 
awahakikishia 
wananchi 
nishati safi
Na Frank Monyo

MKUU wa Wilaya ya Ilala, 
Edward Mpogolo, amesema 
serikali kwa kushirikiana na 
sekta binafsi wanahakikisha 
wanatimiza lengo la maen-
deleo endelevu kwa kila 
Mtanzania kupata nishati en-
delevu, safi na nafuu ifikapo 
mwaka 2030.
Kauli hiyo aliitoa jana waka-

ti wa uzinduzi wa kampeni 
ya utunzaji wa mazingira ita-
kayoendeshwa na Kampuni 
ya Watu Credit (Tanzania) 
ambao wana mpango wa ku-
fadhili madereva wa bajaji 
zinazotumia gesi asilia zaidi 
ya 1,000 ifikapo mwisho wa 
mwaka 2024.
Alisema kampeni hiyo 

imekuja wakati kukiwa na 
dhamira ya kukuza matumizi 
ya vyombo vya moto vinavy-
oendeshwa kwa kutumia gesi 
asilia (CNG) pamoja na vina-
vyotumia umeme.
“Tupo hapa leo (jana) ku-

dumisha dhamira yetu ya 
wazi ya kukuza matumizi 
ya magari ya miguu mitatu 
(bajaji) yanayoendeshwa 
kwa gesi asilia (CNG) na hata 
yale yanayotumia umeme na 
hivyo kupunguza utegemezi 
wa mafuta yanayosababisha 
ongezeko la hewa ukaa il-
etayo ongezeko la joto duni-
ani huku sekta ya usafirishaji 
ikichangia kwa kiasi kikubwa 
uchafuzi wa mazingira,” alise-
ma Mpogolo.
Mkurugenzi Mkazi wa Kam-

puni ya Watu Credit (Tan-
zania), Rumisho Shikonyi 
alisema; “Kuhamia kwenye 
nishati safi ni muhimu, na 
tumejitolea kufadhili mpango 
huu ili kuwasaidia abiria, 
madereva na jamii kutumia 
usafiri safi, salama, na ende-
levu. Hii itatusaidia kulinda 
mazingira yetu kwa sababu 
mustakabali wa sayari yetu 
yote unategemea hatua tuna-
zochukua leo,” alisema.
Alisema kampuni hiyo im-

ekuwa ikifanya kazi lengo la 
utunzaji wa mazingira na ka-
tika kipindi cha miezi miwili 
wamefadhili zaidi ya bajaji 
200 zinazoendeshwa kwa 
gesi asilia zenye thamani 
ya Sh. bilioni 2.2.

Mwaka 
jana, 
Rais 
Samia 
Suluhu 
Hassan, 
alitan-
gaza 

kampeni 
ya ku-
wezesha 
upati-
kanaji 

wa nishati safi ya kupikia 
kwa asilimia 80 ili kuwaon-
doa kwenye kero wanawake 
hasa waishio vijijini.

KABWELA FADHILI MOHAMED

Mkurugenzi wa Taasisi ya Asma Mwinyi Foundation (AMF), Asma Mwinyi 
(kushoto), akifurahi na  wanafunzi baada ya kuwapatia msaada wa taulo 
za kujisitiri wakati wa hedhi  visiwani Pemba jana. Taasisi hiyo hadi sasa 
imewafikia wanafunzi 30,000 Bara na Visiwani lengo likiwa ni kuwasaidia 
wasikose masomo wakiwa katika hali hiyo. PICHA: MAULID MMBAGA 

Matarajio 
ya Samia 
watahiniwa 
kidato VI
Na Romana Mallya 

RAIS Samia Suluhu Hassan, amewaeleza 
watahiniwa wa kidato cha sita walioanza miti-
hani yao jana kuwa, anatarajia kuona vipawa, 
juhudi na kujituma ili kuleta mchango wao ka-
tika maendeleo ya nchi siku zijazo.

Katika ukurasa wake wa Instagramu, Rais 
Samia alitoa ahadi yake kwa wanafunzi hao 
kuwa ataendelea kufanyakazi, kupanga na 
kutekeleza mipango na sera 

zitakazowawezesha kutimiza nia ya kuwa na 
wananchi wenye mchango mkubwa kwa jamii 
na taifa.

“Ikiwamo kuongeza fungu kwa wanafun-
zi zaidi kupata mikopo ya elimu ya juu na 
kuboresha sera na mazingira ya kukua kwa 
sekta binafsi ambayo inachangia kwa kiasi ki-
kubwa katika kuzalisha ajira nchini,” alisema 
Rais Samia katika ukurasa huo.

Aidha,  aliwaombea watahiniwa kwa Mwe-
nyezi Mungu wafanikishe katika hatua hiyo 
kwa mafanikio na kila jema katika hatua zina-
zofuata.

“Nina imani kuwa mmetumia muda wenu 
shuleni kujiandaa vyema, hasa baada ya seri-
kali kuamua kufuta ada kwa kidato cha kwan-
za hadi sita, kujenga na kuboresha shule zaidi.

“Ujenzi wa mabweni sehemu ambazo wa-
nafunzi hasa wa kike walikuwa kwenye mazin-
gira hatarishi na kuongeza bajeti ya Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia.

“Uamuzi huu umeleta nafuu na faraja ka-
tika familia nyingi na ongezeko la watahiniwa 
zaidi kutoka 106,883 mwaka 2023 hadi 113,504 
mnaoanza mitihani leo ( jana), alisema.

Juzi Katibu Mtendaji wa Baraza la Mitihani 
Tanzania (NECTA), Dk. Said Mohamed, alitan-
gaza kuanza kwa mitihani ya kidato cha sita 
kuanzia jana hadi Mei 24, 2024 na ualimu ita-
kayomalizika Mei 20.

Katika mitihani hiyo watahiniwa wa shule 
waliosajiliwa, wavulana ni 57,378 sawa na asil-
imia 54.9 na wasichana ni 47,071 sawa na asil-
imia 45.1.

Watahiniwa wenye mahitaji maalum ni 232 
na kati yao, 201 ni wenye uoni hafifu, 16 ni wa-
sioona na 15 ni wenye ulemavu wa viungo vya 
mwili.

Aidha, kati ya watahiniwa wa kujitegemea 
9,055 waliosajiliwa, wavulana ni 5,515 sawa na 
asilimia 60.91 na wasichana ni 3,540 sawa na 
asilimia 39.09. 

Watahiniwa wa kujitegemea wenye mahitaji 
maalum wako watatu ambao wote ni wenye 
uoni hafifu.
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HABARI KITAIFA

Na Samson Chacha

MKUU wa Mkoa wa Mara, 
Kanali Evance Mtambi, 
amewaonya watumishi 
wa umma wazembe kazini 
wakati wa kutoa huduma 
kwa wananchi.

Aidha, amewaonya ku-
tohujumu fedha za miradi 
ya maendeleo na kuwataka 
kufanya kazi kwa uadilifu 
na kuepuka vitendo vya 
rushwa.

Aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki wakati wa 
ziara yake wilayani Tarime, 
soko jipya linalojengwa 
akiongozana na Mkuu wa 
wilaya hiyo, Kanali Maulid 
Surumbu, wenyeviti wa 
halmashauri za Tarime mji, 

Daniel Komote, Saimon Kles 
wa Tarime Vijijini na waku-
rugenzi wa halmashauri 
hizo, Gwimbana Ntovya na 
Solomon Shati kamati za ul-
inzi mkoa na Wilaya Tarime.

Kanali Mtambi alisema 
atawashughulikia watumishi 
wazembe kazini, wala rush-
wa, wanaohujumu fedha za 
miradi ya maendeleo inay-
oletwa na serikali ikiwamo 
ya ujenzi wa vituo vya afya, 
zahanati, madarasa, bara-
bara, maji na watakaobaini-
ka kujihusisha na vitendo 
vya ubadhirifu wa mali ya 
umma atawakamata na ku-
wafikisha katika vyombo vya 
sheria.

“Soko hili la Tarime lime-
chukua muda kukamilika 

mnadai kuna changamoto 
zilikuwapo za upatikanaji 
wa kokoto mara mvua na 
malipo kwa mkandarasi 
zaidi ya bilioni moja serikali 
ilishatoa fedha za mradi huu 
wa kukamilisha soko hili na 
kwa mkandarasi ahakikishe 
majengo ya soko hili lina-
jengwa kwa viwango vilivyo-
takiwa na vipimo sahihi bila 
kuhujumiwa.

“Huko Tarime Vijijini ni-
mepita Kata ya Mriba, Tarafa 
ya Ingwe ninaambiwa kuna 
utoro wanafunzi zaidi ya 
40 wa kike wameshindwa 
kuhudhuria masomo bila 
sababu na baadhi yao huen-
da wametoroshwa, wazazi, 
walimu na uongozi wa kata 
na tarafa wanatakiwa kufua-

tilia utoro huo ili wahusika 
waliowatorosha wanafunzi 
hao kuchukuliwa hatua za 
kisheria,’’ alisema Mtambi.

Naye Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Tarime Mji, 
Gwimbana Ntovya, alisema 
kuwa ‘Soko jipya la Tarime 
ujenzi umefikia asilimia 87 
bado ukamilishaji wa milan-
go na sehemu ya mbele 
yenye vibanda 325 vya 
maduka, vidimba 160, bucha 
tatu, migahawa miwili, super 
market moja, benki mbili na 
kukamilika kwa soko hilo 
kutasaidia kukusanya ma-
pato ya zaidi ya Sh. milioni 
588 kwa mwezi fedha am-
bazo zitasaidia katika ujenzi 
wa miradi ya umma katika 
halmashauri.

Mtambi awaonya watumishi wazembe, wabadhirifu 

Wataalamu wa miwa waishauri
serikali kuboresha utafiti
Na Idda Mushi,  
MOROGORO 

WATAALAMU wa miwa na 
sukari Tanzania wameishauri 
serikali kuendelea kuboresha 
huduma za utafiti na mazin-
gira ya uwekezaji ili kufikia 
lengo la uzalishaji wa sukari 
nchini kutokana na sekta hiyo 
kukabiliwa na changamoto 
kubwa ya upatikanaji wa 
uhakika wa mbegu za miwa 
zinazofaa kwa uzalishaji wa 
sukari.

Hali hiyo inatajwa kuwa ni 
changamoto kubwa licha ya 
jitihada mbalimbali zinazoen-
delea kufanywa na serikali 
katika kukabiliana na changa-
moto za sekta hiyo ikiwamo 
bei na upatikanaji wa uhakika 
kutokana na karibu asilimia 
90 ya mbegu zinazofaa kuzali-
sha miwa inayofaa kwa sukari 
kuagizwa nje ya nchi.

Katibu Mtendaji wa Jumui-
ya ya Chama cha Wataalamu 
wa Miwa na Sukari Tanzania 
(TSCCT), Fedrick Charles, 
alisema hayo kwenye konga-
mano la 10 linalokutanisha 

wataalamu mbalimbali wa 
sekta hiyo kutoka viwanda vy-
ote vya sukari nchini ikiwamo 
Kilombero Sugar, Mtibwa Sug-
ar, Kagera Sugar, TPC, Mkulazi 
Holding Company, Bagamoyo 
Sugar na taasisi nyingine zote 
zinazojihusisha na sekta hiyo.

Alisema ukosefu wa mbegu 
za kisasa zenye kiwango ki-
kubwa cha sukari unasaba-
bisha wamiliki wa viwanda 
kuagiza mbegu hiyo nje ya 
nchi hasa katika nchi za Afrika 
ya Kusini, Mauritius, Malawi 
na nchi zingine.

Alisema ili kuongeza tija 
mashambani na utoshelevu 
wa sukari nchini ipo haja ya 
kuwa na maabara ya kutafiti 
kwa ajili ya kuangalia afua ya 
udongo, viatilifu na mbegu zi-
nazoendana na ikolojia.

Changamo nyingine wal-
izozibainisha wataalamu 
hao wa sukari ni ukosefu wa 
mashine mbalimbali za vi-
wandani na zinazo sababisha 
pia kuagizwa nje ya nchi na 
kuongeza gharama za uzal-
ishaji hali inayopandisha bei 
ya sukari pamoja na maabara 

ya kufanya uzalishaji wa mbe-
gu ‘planting breeding’.

“Ndio maana tunawasihi 
wadau mbalimbali wa sekta 
ya sukari kuona fursa ya 
uwekezaji wa vifaa hivyo hapa 
nchini kutokana na uhitaji 
wake kuendelea kukua siku 
baada ya siku, lakini ili kuwe 
na kilimo endelevu cha miwa 
ya sukari inahitajika teknolo-
jia ya kisasa ya umwagiliaji na 
uvunaji wa kutumia mashine 
za kisasa,” alisema.

Hata hivyo, alisema bado 
nchi imeendelea kufanya jiti-
hada mbalimbali kukabiliana 
na changamoto katika sekta 
ya miwa na sukari ikiwamo 
kuwekeza kupata wataalamu 
wengi.

Mwakilishi wa Mkurugenzi 
Mkuu wa Bodi ya Sukari Tan-
zania, George Gowele, alisema 
mikakati mbalimbali inayoen-
delea kufanywa na serikali ili 
kuondoa changamoto hiyo ya 
mbegu ikiwamo jitihada kub-
wa kupitia Wizara ya Kilimo 
na Taasisi ya Utafiti wa Mbegu 
nchini TARI kituo cha Kibaha 
ili kuendana na uhitaji.

Alisema jitihada hizo zime-
anza muda mrefu tangu mwa-
ka 2005 na tayari kuna mbegu 
ambazo tayari zimeandaliwa 
ikiwamo aina ya Tariska 121-
122 ambazo tayari zimeanza 
kuoteshwa kwa majaribio ka-
tika maeneo mbalimbali.

Jitihada zingine ni uan-
zishwaji wa vitalu vya mbegu 
katika kiwamda cha Sukari 
Mtibwa kwaajili ya wakulima 
wadogo na Mkoa wa Manyara 
vitakuwapo vitalu kwa lengo 
la kuondoa changamoto ya 
mbegu za miwa nchini.

Mkuu wa Mkoa wa Moro-
goro, Adam Malima, alisisitiza 
wataalamu hao kutambua 
kuwa wao ni jicho la taifa 
katika sekta ya sukari na la-
zima waweke nguvu kuondoa 
changamoto zilizopo.

Alitoa wa mfano hali ili-
yopo sasa ya mabadiliko ya 
hali ya hewa na namna ya-
navyoathiri ukuaji wa sekta 
hiyo na kwamba ni vyema 
kuwa wabunifu na kutumia 
teknolojia za kisasa ili kwenda 
sambamba na malengo ya 
nchi.

Wafanyakazi wa 
Kampuni ya Vo-
dacom Tanzania 
PLC wakiwa na 
tuzo yao walio-
jishindia baada 
ya kampuni hiyo 
kuibuka kinara 
kwenye tuzo za 
usalama mahali 
pa kazi, kundi la 
Tehama  ka-
tika maonyesho 
yaliyoandaliwa 
na Wakala wa 
Usalama na 
Afya Mahali 
pa Kazi (OSHA) 
mkoani Arusha 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: 
BADI JOHN

Wagonjwa moyo 
Sierra Leone 
kutibiwa JKCI
Na Joseph Mwendapole

UJUMBE wa wataalamu wa Wizara ya 
Afya kutoka Sierra Leone, wameingia 
makubaliano na Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete (JKCI), kwa ajili ya kutibu wag-
onjwa wanaotoka nchini humo.
Wataalamu hao walikuja nchini mwishoni 

mwa wiki kujifunza namna ya kuanzisha 
matibabu ya moyo nchini kwao huku wak-
ishangaa uwekezaji mkubwa uliofanywa na 
serikali, Taasisi ya JKCI.
Akizungumza wakati wa kupokea ujumbe 

huo, Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI, Dk. 
Peter Kisenge, alisema ziara hiyo inalenga 
kuendeleza ushirikiano wa matibabu ya 
moyo kati ya Tanzania na Sierra Leone 
ikiwa ni dhamira ya Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan ya kutangaza utalii tiba kimataifa.
“Ujumbe huu umefika hapa nchini kujifun-

za uwekezaji wa matibabu ya moyo na us-
ambazaji wa dawa na vifaa tiba kutoka kwa 
Bohari ya Dawa (MSD), ikiwa ni uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na serikali ya Rais Dk. 
Samia,” alisema Dk. Kisenge.
Alisema ujumbe huo wa wataalamu ku-

toka Sierra Leone umekiri kujifunza mambo 
mengi kutoka JKCI na wataleta wagonjwa 
na wao kwenda kuanzisha taasisi yao kwa 
ushirikiano na taasisi ya JKCI.
Dk. Kisenge alisema wataalamu hao wa 

Sierra Leone, wamejifunza utendaji kazi 
mkubwa na imara kutoka kwa watumishi 
wa JKCI, ikiwamo namna ya kuhudumia 
wagonjwa mahututi.
Alisema kuwa ugeni huo ni hatua kubwa 

ambayo inatimiza malengo ya Rais Dk. Sa-
mia ya kukuza tiba utalii nchini kutokana 
na uwekezaji mkubwa alioufanya kwenye 
sekta ya afya.
Aliongeza kuwa, mbali na huduma za 

upasuaji wanazofanya hospitalini hapo, 
wanaendelea kutoa huduma za upimaji wa 
moyo kupitia mpango wao wa Dk. Samia, 
Tiba Mkoba.
Alisema mpango huo unasogeza huduma 

hizo karibu na wananchi huku wakizijengea 
uwezo hospitali zingine za kanda ikiwamo 
Benjamin Mkapa pia Chato na Geita.
Naye Mganga Mkuu wa Siera Leone, Sertie 

Kenneh, ambaye ni kiongozi wa msafara 
huo alisema, amefurahi kufika JKCI na ku-
jifunza kazi kubwa ya matibabu ya moyo 
wanayoifanya kwa kuwa na uwekezaji 
mkubwa wa vifaa tiba.
Aliipongeza serikali kwa uwekezaji mkub-

wa iliyofanya JKCI kwa kuwezesha mat-
ibabu ya magonjwa kwa wananchi kutoka 
nchi mbalimbali za Afrika huku wakiahidi 
kuendelea kushirikiana na Tanzania kuanzi-
sha matibabu hayo.
“Tumejifunza vitu vingi namna ya utoaji 

huduma bora za matibabu kwa wagonjwa, 
ushirikiano uliopo baina ya watumishi wa 
taasisi ya JKCI kufanikisha lengo la huduma 
bora, hivyo nasisi tutaendelea kuimarisha 
ushirikiano,” alisema.
Alisema kutokana na ubora wa huduma 

walizoziona JKCI nchi yao italeta wagonjwa 
wao kutibiwa hapo ili kupunguza gharama 
za kusafirisha wagonjwa kwenda Ulaya na 
India.
Naye Mkurugenzi wa Tiba Shirikishi wa 

JKCI, Dk. Delila Kimambo, alisema ma-
fanikio ya taasisi hiyo yanatokana na ush-
irikiano mkubwa walio nao watumishi wa 
taasisi hiyo.
“Mafanikio haya yanayoonekana kwa ub-

ora mkubwa katika kutoa matibabu siyo ya 
jitihada za mtu mmoja, bali yanatokana na 
ushirikiano wa watumishi wote kuhakikisha 
tunafikia lengo lililokusudiwa,” alisema.
Alisema wataendelea kuimarisha ushiriki-

ano na mataifa mbalimbali kuwavutia ili ku-
leta wagonjwa kutibiwa katika taasisi hiyo.
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Bidhaa za ngozi zaongezwa thamani

Na Tumaini Mafie,  
ARUSHA

MBUNGE wa Arusha 
Mjini, Mrisho Gambo 
amekabidhi  magari  
mawili ya kubebea  
wagonjwa  kwa Kituo 
cha Afya cha Muriet na 
Hospitali ya Rufani ya 
Mtakatifu Meru.
Gambo amekabidhi 

magari hayo mwishoni 
mwa wiki iliyopita akiwa 
ziarani katika Kata ya 
Muriet  kwa ajili ya 
kusikiliza kero za wa-
nanchi, akiwa ameam-
batana na wataalamu wa 
Mkoa wa Arusha.
“Serikali inatoa bure 

magari haya hata wag-
onjwa hawatakiwi kuli-
pia gharama  wanapola-
zimika kutumia magari 
haya,” alisema. 
Gambo aliwataka wa-

nanchi kuwasilisha ma-
tatizo yanayowakabili na 
kuwaahidi kuyatatua.
Wakitoa kero zao, 

wakazi wa  Muriet, 
walisema ubovu wa 
barabara nyingi katika 
kata yao unakwamisha 
maendeleo na kuiomba 
serikali kuwapatia vi-
vuko vinavyounganisha 
barabara mbalimbali. 
Dickson Mahenge, 

alisema ujenzi wa miun-
dombinu ya soko la kwa 
Morombo bado umebaki 
kama agenda iliyokufa.
“Tunalipishwa ushuru 

Jumatatu hadi  Ju-
mapili ambayo ni siku 
ya mapumziko, lakini 
halmashauri haituangalii 
ikatujengea soko, na hela 
zetu wanachukua kila 
siku wana maana gani, 
tunanyeshewa, tuna-
pigwa jua na upepo,” 
alisema Mahenge.

Gambo 
akabidhi 
magari ya 
wagonjwa

Na Jaliwason Jasson,  
MANYARA

W
AZIRI wa Maji, Ju-
maa Aweso, amese-
ma  visima 900 vita-
jengwa katika vijiji 

2,500 nchini ili kuhakikisha kila 
mwananchi anapata huduma ya 
maji.

Aweso alitangaza neema hiyo 
jana   wakati akizindua progra-
mu maalumu ya uchimbaji wa vi-
sima hivyo katika Kata ya Meask-
ron na Dawari Wilaya ya Hanang’ 
mkoani hapa.

Alisema kati ya vijiji 12,318 vili-
vyopo nchini,  9,737 vimepele-
kewa  huduma hiyo na Wakala 
wa Maji na Usafi wa Mazingira 

Vijijini (RUWASA).
Alisema wizara hiyo, ilifanya 

tathmini na kubaini upatikanaji 
wa maji kwa mjini kwa sasa ni 
asilimia 90 na kwa vijijini 79.6.

Awesu, alisema wizara hiyo 
imeamua kuzindua mradi huo 
Manyara kwa kuwa kipindi cha 
mafuriko yaliyotokea Hanang’ 
walikuwa wakitumia siku moja 
kuchimba kisima badala ya siku 
21.

“Zaidi ya Sh. bilioni 40 tume-
pewa ili tukachimbe visima 900 
nchi nzima, hatutachimba visima 
na kuondoka, bali tutajenga na 
miundombinu ili watu wapate 
maji,” alisisitiza Aweso.

Aliitaka Hanang’ iwe ya kwan-
za kukamilisha mradi na kuonya 

asije kutokea mhandisi akak-
wamisha jitihada za serikali za 
kuwapelekea huduma hiyo wa-
nanchi.

Vilevile, alitoa siri ya Man-
yara kuwa wanaofanya miradi 
kusimamiwa kwa umakini, ku-
jengwa kwa ubora na kubakiza 
fedha kiasi cha Sh. milioni 200 
kwa mradi mmoja ni Meneja wa 
RUWASA wa Mkoa huo,  Wolter 
Kirita na Mkurugenzi wa Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Mji wa Babati (BAWASA), 
Iddy Msuya.

Aweso, alisema uadilifu wa 
viongozi hao wa maji unasaidia 
wizara yake kukamilisha miradi 
kwa wakati na kuwa na ubora.

Awali, Mkuu wa Mkoa huo, 

Queen Sendiga, alisema mwaka 
2021 upatikanaji maji salama 
kwa Manyara ulikuwa asilimia 
55.8 kwa sasa umeongezeka hadi 
asilimia 70.5.

“Sisi kama mkoa tunapokea 
visima 30 vitakavyojengwa Man-
yara ila havitutoshi tunaomba 
utuletee vingine na tuko tayari 
kuvitunza,” alisema Sendiga.

Aliungana na Waziri Awesu 
kuwa Meneja wa RUWASA Man-
yara na Mkurugenzi wa BAWASA 
wanasimamia vizuri miradi ya 
maji na kuwa na ufanisi.

Alisema miradi ya BAWASA 
anadhani imesimamiwa na kam-
puni za kigeni kutokana na ubora 
wake.

Machi 15, mwaka huu, Kirita 

akiwasilisha mapendekezo ya 
bajeti ya taasisi yake kwenye Ki-
kao cha Kamati ya Ushauri ya 
Mkoa (RCC), alisema mpango wa 
serikali kupeleka maji vijiji vy-
ote kupitia programu maalumu, 
utaanza na mikoa mitano, uki-
wamo Manyara.

Alitaja miongoni mwa vigezo 
vilivyoupa mkoa huo miradi hiyo 
kuwa ni kijiji kisiwe na huduma, 
kijiji kisiwe mjini na vijiji vilivyo 
barabara kuu vitapewa kipaum-
bele.

Vilevile alitaja mikoa ya 
kwanza itakayonufaika kuwa 
ni Manyara kutokana na maafa  
yaliyotokea hivi karibuni 
Hanang’, Arusha, Lindi, Mbeya 
na Njombe.

Awesu atangaza neema ya maji vijiji 2,500

Diwani wa Kata ya Loiborsiret wilayani Simanjiro mkoani Manyara, Ezekiel Lesenga 
(Maridadi), akizungumza kwenye kikao cha kutoa taarifa ya utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo na kusikiliza kero na changamoto za wakazi wa kijiji cha Loiborsiret 
juzi. PICHA: GIFT THADEY

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA 

MRATIBU wa Kitaifa 
wa shirika lisilo la kiseri-
kali la Solidaridad   nchini, 
Mary Mkonyi amesema 
wameongeza  mnyororo wa 
thamani wa bidhaa za ngozi 
kwa nchi za Afrika Mashariki 
na Kusini.

Mary alisema hayo jana 
jijini hapa wakati wa kikao 
kazi cha wadau wa shirika 
hilo cha kupitia utekelezaji 
wa   mpango wa usaidizi wa 
Jumuiya ya Maendeleo ya 
Nchi za Kusini mwa Afrika 
(SADC) kwa maendeleo ya  
viwanda na sekta za uzalishaji 
(SIPS).

Alisema mpango huo 
wa miaka mitano ulianza 
kutekelezwa mwaka 2019  na 
kuratibiwa na Sekretarieti ya 
SADC na kufadhiliwa   Euro 
milioni 18 na Umoja wa Ulaya 
(EU) chini ya Mfuko wa 11 wa 
Maendeleo ya Ulaya (EDF).

Alisema mpango huo ume-
jumuisha mradi wa miaka 
miwili wa kuimarisha mnyor-
oro wa thamani wa bidhaa 

za ngozi katika ukanda wa 
nchi  za Afrika Mashariki na 
Kusini.

“Mpango wa kuimarisha 
mnyororo wa thamani wa 
mazao ya ngozi kwa ku-
wawezesha ujuzi wajasiri-
amali wanaozalisha bidhaa za 
ngozi nchini, ulianza Februari  
mwaka 2022 na unahitim-
ishwa mwezi huu, umepata 
mafanikio makubwa. Waten-
genezaji wa bidhaa za ngozi 
wamepata fursa ya ujuzi 
kupitia kituo chetu kilichoko 
Moshi mkoani Kilimanjaro,” 
alisema Mary.

Alisema kituo hicho 
kinaweza kutumiwa na wa-
jasirimali nchini wanaoji-
husisha na utengenezaji wa 
bidhaa za ngozi kwa kupata 
teknolojia za kisasa ambayo 
inaongeza ufanisi na kuokoa 
muda waliokuwa wanatumia.

Mwandamizi wa Pro-
gramu za Solidaridad Tan-
zania, Godlove Nderingo, 
alisema wameimarisha ush-
irikiano  kati yao na serikali 
kwa kuunganisha wadau ili 
kuongeza ubora wa bidhaa za 
ngozi.

“Katika programu hii ya 
kuongeza thamani mazao ya 
ngozi tumeshirikiana na Cha-
ma cha Ngozi Tanzania, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
Shirika la Kuhudumia Viwan-
da Vidogo (SIDO), Taasisi ya 
Teknolojia ya Dar es Salaam 
(DIT), na viwanda vya ngozi 
vya ndani,” alisema.

Humphrey Nxumalo, Mkuu 
wa Mipango wa Solidaridad 
Kusini mwa Afrika, alisema   
mradi kama huo umetekele-
zwa nchini Zimbabwe kwa 
kipindi hicho.

“Mradi huu wa   kukuza 
sekta ya ngozi una ushindani 
mkubwa na tumelenga kuku-
za ufumbuzi wa ubunifu ka-
tika sekta ya ngozi na kuunda 
uhusiano wa soko kwa bidhaa 
za ngozi ndani ya nchi, kikan-
da na kimataifa,” alisema.

Alisema wameboresha 
uwezo wa kubuni bidhaa za 
ngozi kwa kuanzisha studio 
za Usanifu Bora  Tanzania na 
Zimbabwe na kutolea mfano 
bidhaa za ngozi awali ambazo 
zilichukua wiki kusanifu na 
kwa sasa zinaweza kukami-
lika kwa saa moja.

Wananchi wahimizwa 
kutunza mazingira
Na Steven William, MUHEZA

MKUU wa Wilaya ya Muheza 
mkoani Tanga, Zainab Abdallah, 
amewahimiza wananchi  kutunza 
mazingira kwenye maeneo 
wanayoishi kwa kufanya usafi 
ili kukabiliana na mlipuko wa 
magonjwa ya kuambukiza. 
Akizungumza wakati akishiriki 

kufanya usafi  kwa kushirikiana 
na wananchi katika Soko 
Kuu la Muheza na kituo cha 
mabasi cha Bombani, Zainabu, 
alisema wameweka mikakati 
ya kuhakikisha mji wa Muheza 
unakuwa safi. 
“ Tumeweka mikakati ya 

kuhakikisha mji wa Muheza 
unakuwa safi na salama na 
sheria inaendelea pale pale 
kwa wachafuzi wa mazingira 
kuhukumiwa kifungo ama faini, “ 
alisema Mkuu huyo wa Wilaya.
Aliwashukuru vijana kwa 

kuitikia wito wa kushiriki 
kufanya usafi  wa mazingira na 
mazoezi ya viungo.
“Hakika mazoezi ni afya, 

tunaendelea kuhamasisha 
ufanyaji wa mazoezi ili tujikinge 
na magonjwa yasiyoambukiza,” 
alisema.
Katibu Tawala wa Wilaya hiyo, 

Mohamed Mfaki na Mkurugenzi 
wa Halmashauri, Jumaa Mhina 
kwa nyakati tofauti, walisema 
kampeni ya kufanya usafi katika 
mji huo na mazoezi ya viungoni 
ni endelevu ili kumuunga mkono 
Rais Samia Suluhu Hassan. 
Katika hatua nyingine; mkuu 

huyo wa wilaya alikabidhi vifaa 
wezeshi kwa wakulima wa 
mwani vilivyotolewa na Mkuu 
wa Mkoa wa Tanga,  Balozi Dk. 
Batilda Burian ili  kuwainua 
kiuchumi.
Vilevile alikabidhi vyeti kwa 

wakufunzi wa wilaya hiyo ya 
Muheza walioshiriki kikamilifu 
katika Sensa ya Watu na Makazi 
iliyofanyika nchini mwaka  2022.
Zainabu, alitembelea Bandari 

ya Kigombe na Hifadhi Bahari 
ya Hindi Tanga Silikanti kwa 
ajili ya   kuifungua kiuchumi na 
kufanya mkutano na wakazi wa 
Kijiji cha Msakangoto ikiwemo 
kutoa suluhu ya migogoro ya 
sugu ya mashamba ya Amboni na 
wafugaji. 
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Huduma kliniki tembezi mwarobaini 
wajawazito kujifungulia nyumbani

Na Samson Chacha, TARIME 

MKUU wa Mkoa Wa  Mara, 
Evance  Mtambi, ameonya kuwa 
atawachukulia hatua kali wa-
tumishi wasio waadilifu kwa 
kukwamisha utekelezaji wa mi-
radi  ya maendeleo.
Mtambi alitoa onyo hilo mwis-

honi mwa wiki iliyopita wakati 
akikagua ujenzi wa soko jipya la 
mji wa Tarime.
“ Watumishi wa serikali
mliopo hapa nataka mnielewe   

sitasita kumshughulikia  mzem-
be kazini,  mla rushwa, mhu-
jumu  fedha za miradi
ya maendeleo  na  ubadhirifu 

wa mali ya umma,” alisema.
Akizungumzia kuhusu ujenzi 

wa soko hilo, alisema ume-
chukua muda mrefu kukamilika 
kutokana na kuwepo kwa madai 
ya changamoto za upatikanaji 
kokoto, mvua zinazoende-
lea kunyesha na malipo kwa 
mkandarasi  zaidi ya Sh. bilioni 
moja.
Mtambi alisema  serikali 

ilishatoa fedha kwa kuka-
milisha ujenzi huo na kumtaka 
mkandarasi kuhakikisha unaki-
dhi viwango vilivyotakiwa  na 
vipimo sahihi bila kuhujumiwa.
“Tarime Vijijini  nimepita  

Kata ya Mriba Tarafa ya In-
gwe ninaambiwa kuna utoro 
wanafunzi zaidi ya 40 wa kike 
wameshindwa kuhudhuria mas-
omo bila sababu,  baadhi yao 
huenda wametoroshwa. Wazazi, 
walimu, uongozi wa  kata na
tarafa  wanatakiwa kufuatilia 

utoro huo ili waliowatorosha 
wachukuliwe hatua za kisheria,’’ 
alisema Mtambi.
Mkurugenzi wa Halmashauri ya  

Tarime Mji,  Gwimbana Ntovya,
alisema  ujenzi wa soko hilo 

umekamilika kwa asilimia 87.
 Ntovya, alisema kilichoba-

kia ni kukamilisha sehemu ya 
mbele na kuweka milango.
  “ Kuna vibanda 325 vya 

maduka, vizimba  160,  bucha 
tatu, migahawa  miwili,  duka la 
super market  na benki mbili,” 
alisema.
 Alisema  endapo ujenzi wa 

soko hilo utakamilika Mei 17, 
mwaka huu utaiwezesha hal-
mashauri hiyo kukusanya   ma-
pato  ya zaidi ya Sh. milioni 588  
kwa mwezi na kutumika kwa 
ujenzi wa miradi ya maendeleo 
na kuboresha huduma za jamii.

Na Halima Ikunji, TABORA

M
AHAKAMA ya 
Hakimu Mkazi Wilaya 
ya Igunga mkoani 
hapa, imemhukumu 

mkulima, Mohamed Makala 
(28) kifungo cha miaka 20 jela 
baada ya kupatikana na hatia  
ya kuharibu miundombinu ya 
maji.

Vilevile imemhukumu mkuli-
ma mwingine,  Kalolo Wilbati 
(52) mwaka mmoja jela kwa ku-

kutwa na vitu vya wizi mali ya  
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa  
Mazingira Wilaya ya Igunga (IGU-
WASA).

Kabla ya hukumu kutolewa, 
Waendesha Mashtaka wa Ofisi 
ya Mashtaka Wilaya ya Igunga, 
Grace Lwila na Albanus Ndun-
guru kwa nyakati tofauti, walidai 
mbele ya Hakimu Mfawidhi wa 
Mahakama hiyo, Edda Kahindi 
kuwa washtakiwa hao walitenda 
makosa hayo kati ya Machi 2 na 
Mei 2, mwaka jana.

 Lwila alidai kuwa mshtakiwa 
Wilbati alikutwa na vitu hivyo 
vya wizi zikiwamo mita za maji 
na mabomba ambavyo vilikuwa 
vimeibiwa katika maeneo mbal-
imbali mjini Igunga.

Alidai mshtakiwa Makala ana-
daiwa kwa makosa matatu ya ku-
ingilia miundombinu ya mifumo 
ya maji ya IGUWASA na kuiba 
baadhi ya vifaa.

Mwendesha mashtaka huyo, al-
idai mshtakiwa huyo alikuwa aki-
iba vitu hivyo usiku kwa wateja 

wanaotumia maji ya IGUWASA 
yaliyounganishwa kutoka Ziwa 
Victoria na kuacha yakipotea 
na kuisababishia hasara zaidi ya 
Sh.milioni 4.4.

Aliiomba mahakama kutoa ad-
habu kali kwa washtakiwa hao 
kwa kuwa serikali imekuwa iki-
tumia gharama kubwa kuwekeza 
sekta ya maji nchini.

Baada ya kusikiliza mashahidi 
saba wa upande wa mashtaka  na 
utetezi, Hakimu Kahindi alitoa 
hukumu dhidi ya washtakiwa 

hao ili iwe fundisho kwa wengine  
wenye tabia ya kuhujumu mi-
undombinu ya maji na kuisaba-
bishia serikali hasara.

Hakimu Kahindi alisema 
mshtakiwa Wilbati atatumikia 
kifungo cha mwaka mmoja jela 
baada ya kutiwa hatiani kwa kosa 
la kukutwa na vitu vya wizi.

Alisema mshtakiwa  Makala 
atatumikia kifungo cha miaka 20 
jela baada ya kupatikana na hatia 
ya makosa matatu.

Mkulima jela kwa kuhujumu miundombinu

Watumishi waonywa, 
wanafunzi wasichana 
watoroshwa

Mkuu wa Dawati la Jinsia wa Jeshi la Polisi mkoa wa Shinyanga, Monica Sehere, akitoa elimu ya kupinga vitendo vya uka-
tili wa kijinsia kwa wananchi wa Nyamalogo wilayani Shinyanga juzi. PICHA: MARCO MADUHU

Na Shaban Njia,  
SHINYANGA

UANZISHWAJI wa hu-
duma ya Kliniki Tembezi 
katika Kata ya Mwamala 
Halmashauri ya Shinyanga, 
umeondoa dhana potofu 
kwa wajawazito kujifungulia 
nyumbani na kushindwa 
kuhudhuria kliniki na ku-
nusuru vifo mama na mtoto 
wakati wa kujifungua.

Kaimu Mganga Mfawidhi 
wa Zahanati ya Mwamala, 
Dk. Dioniz Aodax, alibaini-
sha hayo jana wakati akizun-
gumza na Nipashe.

Dk. Aodax alisema kuwa 
ili kuondokana na vifo vito-
kanavyo na uzazi kwa mama 
na mtoto, wanatumia kliniki 
hiyo kuwafikia na kuelimish-
wa wajawazito umuhimu wa 
kujifungulia kituoni badala 
ya  nyumbani.

Alisema huduma hiyo ime-
saidia kuongeza idadi ya wa-
jawazito kujifungulia kwenya 
vituo vya afya ikilinganishwa 
na  awali.

Alisema kila mwezi wan-
apokea wastani wa wajawa-

zito kuanzia 15 na kuende-
lea kutoka 10 kwenye vituo 
hivyo kabla ya kuanza kutoa 
huduma hiyo.

Alisema baada ya kufua-
tilia, walibaini wengi wana-
jifungulia nyumbani kwa 
kukosa elimu ya umuhimu 
wa kwenda hospitalini na 
kuhudhuria kliniki wakati wa 
ujauzito kutokana na umbali 
viliko vituo vya afya.

“Vijiji vya Ibanza, Bunonga 
na Kitongoji cha Witasisa 
vipo pembezoni mwa kata,  
hivyo inatulazimu kuvifikia 
kila mwezi na kuwapatia hu-
duma ya kliniki wajawazito 
na wakati huo ndio tunao-
tumia kuwaelimisha sasa 
wameitika wito tofauti na 
ilivyokuwa hapo awali,” alise-
ma Dk. Aodax.

Alisema tatizo lililopo kwa 
sasa ni   wanafunzi wanap-
opata mimba wakiwa bado 
masomoni, wazazi wanawafi-
cha na kushindwa kujitokeza 
kuanza kliniki mapema ili 
kujua maendeleo ya mtoto 
tumboni badala yake wa-
nakwenda wakiwa wana vi-
changa mkononi.

Ofisa Mendeleo ya Jamii 
wa Kata hiyo,  Sophia Phil-
bert, alisema  awali alikuwa 
akipokea malalamiko ya 
wajawazito wengi kujifun-
gulia nyumbani bila sababu 
za msingi na  kuhudhuria 
kliniki wakiwa na  wakiwa na 
vichanga.

Kwa mujibu wa Sophia, 
kila mwezi anahakikisha  hu-
duma hiyo ya kliniki tembezi 
inawafikia wajawazito wote 
katika vijiji vilivyopo pemb-
ezoni kwa ajili ya kuwapatia 
elimu ya uzazi salama,  iki-
wamo kupima Virusi vya 
Ukimwi (VVU) wakiwa na 
wenza wao.

Mkazi wa Kijiji cha Bunon-
ga Elizabeth Juma, alisema 
mtoto wake wa kwanza ali-
jifungulia nyumbani kwa 
msaada wa jirani yake na 
hakuwahi kuhudhuria klini-
ki.

Elizabeth, alisema baada 
kutembelewa na kuelim-
ishwa amebaini umuhimu 
wa kwenda kliniki wakati 
wa ujauzito na kujifungulia 
hospitalini ili kuokoa maisha 
yake na mtoto.  

Na Remmy Moka, SAUT

JAMII imetakiwa  kutunza maz-
ingira ili kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi na magonjwa ya 
mlipuko na kumbukiza kutokana 
na uchafu.
Rai hiyo ilitolewa na Meneja 

Mradi wa Taasisi ya Synergistic 
Globe, Erick Kafuluki, wakati wa 
utoaji elimu kwa kushirikiana 
na wanafunzi wa Chuo Kikuu 
cha Mtakatifu Augustine (SAUT) 
Mwanza Kituvo cha Mawasiliano 
ya Umma wakati walipotembelea 
Ofisi ya Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Sweya iliyopo Kata ya Luchelele 
Wilaya ya Nyamagana mkoani  
Mwanza.
Kafuruki, alisema lengo la kutoa 

elimu kwa mabalozi wa Mtaa 
wa Sweya ni kuhakikisha wana-
himiza wananchi kuweka maeneo 
yao katika hali ya usafi na kue-
puka na magonjwa ya mlipuko 
na kuambukizwa kutokana na 
uchafu.
Mwenyekiti wa Mtaa huo,  Ba-

hati Alfonce,  alisema hauna 
mawakala wa usafi, hivyo taasisi 
hiyo imekuja na mpango kazi wa 
kusaidia kuboresha usafi katika 
mtaa wao.
 Balozi Witness Chacha wa shina 

namba nne katika mtaa huo,  
alitoa wito kwa  taasisi hiyo ku-
weka gharama nafuu kulingana 
vipato vya wananchi.

Jamii yahimizwa  
kutunza mazingira
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Na Nebart Msokwa, 
MBARALI

L
ICHA ya kuwapo kwa 
operesheni za kuon-
doa mifugo ndani ya 
Bonde la Ihefu lililopo 

Hifadhi ya Taifa ya Ruaha, im-
ebainika bado kuna makundi 
mengi hali inayotishia ku-
potea kwa ikolojia ya hifa-
dhi hiyo na kukithiri kwa 
migogoro.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wadhamini ya Shirika la Hi-
fadhi za Taifa (TANAPA), Jen-
erali Mstaafu, George Waitara 
aliyasema hayo wakati wa 
uzinduzi wa ofisi ya shirika 
hilo Kanda ya Kusini iliyojeng-
wa katika Kata ya  Rujewa  
wilayani hapa Mkoa wa 
Mbeya.

Waitara, alisema alibaini 
uwepo wa mifugo hiyo al-
ipokuwa kwenye ndege 

akielekea kwenye uzinduzi 
wa ofisi hiyo.

Aliwataka watendaji wa 
TANAPA kushirikiana na 
viongozi wa Mbarali kutoa 
elimu kwa wananchi kuhusu 
kuheshimu mipaka.

Alisema uwepo wa mifugo 
hiyo ndani ya hifadhi kuna-
sababisha migogoro ambayo 
haina sababu na kuwataka 
wafugaji kuiondoa ili kuepuka 
migogoro hiyo.

Waitara, alisema hifadhi 
hiyo ni muhimu kwa maen-
deleo ya wananchi na viumbe 
wengine kutokana na kubeba 
uhai wa Mto Ruaha Mkuu 
ambao maji yake yanatumika 
kwa umwagiliaji, uzalishaji 
umeme kwenye mabwawa ya 
Mtera, Mwalimu Nyerere na 
matumizi mengine.

“Nikiwa angani nimeona 
bado kule hifadhini kuna 
mifugo mingi, sasa naomba 

tuendelee kutoa elimu na 
kuwahamasisha waondoe 
mifugo, ikolojia ya hifadhi hii 
ni muhimu sana kwa maisha 
yetu kwa hiyo lazima tush-
irikiane kuilinda,” alisema.

Alisema endapo hifadhi 
hiyo itaharibika, usalama wa 
mifugo inayoingizwa itakuwa 
hatarini kwa kuwa ustawi 
wake unategemea maji ya 
mto huo.

Diwani wa Kata ya Mapo-
goro, Paul Kittah, alisema 
baadhi ya wananchi hawana 
uelewa wa kutosha kuhu-
su masuala ya uhifadhi na 
kuwashauri watendaji wa  
TANAPA kuendelea kutoa 
elimu.

Kittah, aliwaomba maofisa 
wa shirika hilo kutotumia 
nguvu kupita kiasi wakati 
wa kushughulikia migogoro 
hiyo na wananchi ili kuepuka 
uchochezi.

Alisema katika baadhi ya 
maeneo wananchi wanaingia 
hifadhini kutokana na kutofa-
hamu mipaka, hivyo akaomba 
elimu itolewe ya kutosha hasa 
kwenye vijiji vinavyopakana 
na hifadhi.

Kamanda wa Uhifadhi 
Kanda ya Kusini, Kamishna 
Msaidizi wa Uhifadhi, Steria 
Ndaga, alisema wamekuwa 
wakishirikiana na wananchi 
kwenye mambo mbalimbali 
ikiwamo uchangiaji wa miradi 
ya maendeleo.

Alisema wamekuwa wak-
ichangia ujenzi wa shule, za-
hanati, vituo vya afya na mad-
awati kwenye shule ambazo 
zipovijiji vya jirani na hifadhi.

Hivi karibuni TANAPA 
ilitangaza kupiga mnada 
zaidi ya mifugo 500 ambayo 
ilikamatwa ndani ya Hifadhi 
ya Taifa ya Ruaha, lakini bado 
tatizo hilo linaendelea.

Operesheni ondoa mifugo 
bado kizungumkuti Ihefu

Njombe yavuka 
lengo chanjo 
saratani ya kizazi
Na Elizabeth John, NJOMBE

HALMASHAURI ya Mji wa Njombe 
mkoani hapa imevuka lengo kwa 
chanjo ya saratani ya mlango wa 
kizazi kwa wasichana wenye umri 
kati ya miaka tisa hadi 14 kitaifa 
kwa asilimia 80.
Hayo yalielezwa na Mratibu wa 

Chanjo wa Halmashauri ya Mji huo, 
Simon Ngassa wakati akizungumza 
na waandishi wa habari ofisini 
kwake mwishoni mwa wiki iliyo-
pita.
Ngassa alisema licha ya changa-

moto walizopitia, lakini wamefani-
kiwa kutoa chanjo kwa wasichana 
hao kwa asilimia 91 shuleni na mi-
kutano ya hadhara baada ya elimu 
kutolewa.
Alisema wasichana ambao bado 

hawajafikisha umri, wataendelea 
kupata chanjo kwenye utaratibu 
wa kawaida na kwamba matarajio 
ifikapo Desemba mwaka huu nao 
wataingia kukamilisha asilimia am-
bazo zimebaki.
Alisema halmashauri hiyo bado 

ina chanjo za kutosha na kutoa 
wito kwa wasichana kuendelea ku-
fika kwenye vituo vya afya kupata 
huduma hiyo.
Mmoja wa wakazi mjini Njombe, 

Laulian Sanga, alisema wanashuk-
uru wahudumu wa afya kwa kutoa 
elimu juu ya chanjo hiyo ili kuwak-
inga wasichana na maambukizi ya 
ugonjwa huo.
Alisema elimu zaidi inapaswa ku-

tolewa ili wasichana waweze kuwa 
salama na jamii kuacha na dhana 
potofu kuwa chanjo hiyo ina mad-
hara kwa binadamu.

Mradi wasaidia watoto 7,000 Mbeya
Na Faustine Feliciane

WATOTO zaidi ya 7,000 ku-
toka vijiji 37 wilayani Rungwe 
mkoani Mbeya wanaoishi 
katika mazingira magumu 
wamepewa msaada wa mala-
zi, afya na elimu na Shirika la 
Africa Bridge.

Mkurugenzi wa shirika hilo, 
Barry Childs aliyasema hayo 
wakati wa uzinduzi wa kitabu 
alichokiandika cha kuwajenga 

watoto na kuwapa maarifa 
kwenye kilimo na kuwaondoa 
kwenye umaskini kiitwacho 
‘And the Children shall Lead 
Us’,

Childs alisema alirudi Tan-
zania baada ya miaka 35 na 
kuumizwa na hali aliyoikuta 
kwa watu maeneo ya vijijini 
na kuamua kuanzisha shirika 
hilo la kutoa msaada.

Alisema mpaka sasa ame-
wasaidia watoto zaidi ya 7,000 

mkoani humo na kuwawez-
esha kwenda shule, kuwa na 
sehemu nzuri za kuishi na 
kugharamia masuala ya afya.

Alisema muundo unaotumi-
wa na shirika hilo ni kushiriki-
sha watoto wenyewe na wa-
zazi na pia kushirikisha jamii 
husika kupiti kamati za vijiji 
ili kuwasaidia katika malezi ya 
watoto kuanzia shule, nyum-
bani na kwenye jamii.

Alisema kupitia mradi huo, 

watoto wanajifunza ujasiri-
amali kama kufuga ngo’mbe, 
kukamua maziwa, kuuza  
na  upandaji  zao la parachi-
chi kwa ajili ya biashara.

Mmoja wa wanufaika wa 
mradi huo  kutoka Wilaya ya 
Rungwe, Sarah Mosses (22) 
ambaye kwa sasa anasoma 
Chuo cha Rungemba Mafinga, 
alisema mradi huo umem-
saidia kwa kiasi kikubwa ku-
fikia malengo yake. 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Singida, Amon Kakwale, akiwaonyesha waandishi wa habari (hawapo pichani), jana misokoto 
ya bangi ambayo imekamatwa katika operesheni iliyofanywa na Jeshi la Polisi. Alisema katika kipindi cha kuanzia Febru-
ari hadi Aprili mwaka huu watuhumiwa 235 wa makosa mbalimbali walikamatwa. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WILAYA ya Chunya mkoani 
Mbeya imeanza kukabiliana na 
migogoro ya wakulima na wafugaji 
kwa kuanzisha kongani za malisho 
ya mifugo.
Lengo likiwa ni kupunguza mwin-

giliano wa mifugo na kilimo na 
shughuli zingine za uzalishaji.
Mkuu wa wilaya hiyo, Mbarak 

Batenga aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki iliyopita kwenye mku-
tano wa robo ya tatu wa Baraza la 
Madiwani wa halmashauri hiyo.
Batenga, alisema halmashauri 

hiyo imekamilisha hatua za awali 
za kuainisha maeneo ambayo yat-
akuwa na kongani hizo.
Batenga alisema mpango huo 

utakuwa shirikishi kwa wananchi 
wa maeneo hayo na kuagiza 
viongozi wa kata na vijiji kujadili 
namna ya kupeleka wazo hilo kwa 
wananchi.
Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, 

Bosco Mwanginde, aliwataka madi-
wani kushirikiana na wataalamu 
kusimamia fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maende-
leo katika maeneo yao ili ikamilike 
kwa wakati.  
Diwani wa Kata ya Lualaje, Tusal-

imu Mwaijande, aliahidi kwenda 
kuwaelimisha viongozi wa kata na 
vijiji katika maeneo ambayo kon-
gani za malisho zitawekwa.

Chunya yajitosa 
migogoro ya 
wakulima, wafugaji
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Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafun-
zo ya Amali Zanzibar, Leila 
Muhammed Mussa, amesema 
serikali imewekeza katika 
mifumo ya Tehama, ili wa-
nafunzi na walimu wasiwe 
nje ya dunia katika masuala 
ya teknolojia.
Aliyasema hayo juzi wiza-

rani kwake Mazizini wakati 
wa hafla ya utiaji saini 
makubaliano ya miaka mitatu 
ya maongezi ya awali kati ya 
Wizara ya Elimu na kampuni 
ya Enkisoma Afrika kutoka 
Kenya inayojishughulisha na 
masuala ya Tehama katika 
elimu.
Alisema kwa mwaka huu wa 

fedha upo mradi mkubwa un-
aolenga kuziunganisha shule 
zote mpya na kongwe katika 
mkonga wa taifa, ili kuwa-
saidia walimu kufundishia.
Alisema pia serikali kupitia 

Wizara ya Elimu imenunua 
kompyuta mpya zaidi ya 
1,500 kwa ajili ya wanafunzi 
pamoja na vishikwambi kwa 
walimu kufundishia.
Leila alisema makubaliano 

hayo na kampuni hiyo yata-
husisha kuwajengea uwezo 
walimu jinsi ya kuvitumia 
vifaa hivyo mashuleni ili 
yatapokamilika wawepo 
wataalamu wa kutosha wa 
kuvisimamia vifaa hivyo.
Alisema kampuni hiyo pia 

itakuwa inasambaza vifaa 
vya Tehama mashuleni ili ku-
punguza changamoto ya mi-
undombinu ya Tehama katika 
shule za Zanzibar.
Naye Mkurugenzi Mkuu wa 

Enkisoma Afrika, Sankei Ole 
Kenga, alisema kwa sasa dun-
ia imebadilika, hivyo mambo 
ya teknolojia ni muhimu ka-
tika kufanya kazi mbalimbali 
hususani kwa wanafunzi.
Alisema iwapo wanafunzi 

wakajifunza mambo ya 
teknolojia itawasaidia ku-
wawezesha kufanya vizuri 
katika masomo yao na kupata 
mbinu ya kujiajiri na watasi-
mamia vizuri mifumo hiyo ili 
lengo la makubaliano hayo 
kufikiwa.
Mkurugenzi Idara ya Te-

hama kutoka 
Wizara ya 
Elimu Zanzi-
bar, Mbwana 
Yahya Mwinyi, 
alisema kwa 
sasa shule tisa 
mpya tayari 
zimeung-
wanishwa na 
mkonga wa 

taifa, ili kupunguza changa-
moto ya intaneti.
Alisema mkakati wa serikali 

ni kuziunganisha shule zote 
za Zanzibar katika mkonga 
huo ili walimu na wanafunzi 
waendane na malengo ya 
kidunia.

Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR

V
IONGOZI wa dini wam-
etakiwa kuyatumia na 
kuyasambaza matokeo 
ya Sensa ya Watu na 

Makazi kwa sababu wanauw-
ezo wa kufikisha taarifa kwa 
jamii, hali itakayosaidia serikali 
kupanga mipango kulingana na 
takwimu zilizopo.

Kamisaa wa Sensa ya Watu na 
Makazi, Balozi Muhammad Haji 
Hamza, aliyasema jana wakati 
akifungua uwasilishaji wa ma-
tokeo ya sensa kwa viongozi wa 
dini.

Alisema  viongozi wa dini ni 

muhimu kuyajua na kuyatumia 
matokeo hayo katika huduma 
za kiibada ikiwamo masuala ya 
ndoa na talaka.

Alisema katika kuanza 
mchakato wa sensa viongozi wa 
dini walitoa mchango mkubwa 
katika kufanikisha zoezi hilo 
kwa kutoa elimu katika maeneo 
yao ya ibada na mafundisho 
ya dini hivyo ni  vyema  waka-
jua matokeo hayo.

Alisema taasisi za dini ni 
miongoni mwa taasisi ambazo 
zinahusika katika kutoa  elimu, 
hivyo taarifa  hizo zitasaidia 
kwa kujua uhitaji unaotakiwa 
katika maeneo kulingana na 
idadi ya watu waliopo katika 

maeneo husika.
Akiwasilisha  matokeo ya 

sensa kuhusu masuala ya ndoa, 
talaka, vizazi na vifo Zanzibar, 
Mratibu wa Sensa, Abdulmajid 
Jecha aliwataka viongozi wa 
dini kuwashawishi jamii kusajili 
na kutoa taarifa zao kwa maen-
deleo ya nchi.

Alisema kufanya hivyo ita-
saidia serikali kupata takwimu 
halisi  za matukio hayo yanay-
otokea katika jamii na kufanyi-
wa kazi kwa mujibu wa uhalisia.

Alisema bado kuna changa-
moto kubwa katika kupata taar-
ifa halisi hasa za ndoa, takala na 
vifo kutokana na jamii kutoona 
umuhimu wa kusajili matukio 

hayo.
Alisema kwa mwaka 2023 

vizazi vilivyosajiliwa ni 43,943, 
kwa Mkoa wa Mjini  ni 6,905, 
Mkoa wa Kusini ni 1582.

Aidha, akitaja takwimu 
za vifo kwa Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi ni 2,859 sawa na asilimia 
59 na Mkoa wa Kusini Unguja ni 
72.

Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali Zanzibar, Salum Kassim Ali, 
alisema elimu zaidi inahitajika 
kwa jamii katika suala la usajili 
wa matukio ya kijamii na lengo 
la kusajili matukio yote ni kutoa 
taarifa na takwimu za matukio 
hayo kila muda ili kufanyiwa 
kazi.

Viongozi wa dini watakiwa kutumia 
matokeo Sensa ya Watu na MakaziShule za msingi, 

sekondari 
kuunganishwa 
na TEHAMA

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MKE wa Rais wa Zanzibar, 
Mama Maryam Mwinyi, amewa-
taka wakunga kuwa na upendo, 
huruma na kufuata maadili ya 
taaluma zao pamoja na kutoa 
huduma bora kwa wajawazito.

Naibu Waziri wa Afya, Hassan 
Khamis Hafidh aliyasema hayo 
jana wakati wa maadhimisho ya 
Siku ya Wakunga Duniani iliyo-
fanyika visiwani Zanzibar.

Alisema serikali imeweka 
mikakati ya kuimarisha afya 
ya uzazi ili kupunguza vifo vya 
mama na watoto wachanga vi-
tokanavyo na uzazi.

Mama Maryam ambaye ni 
Mwenyekiti wa Taasisi ya Mai-

sha Bora Foundation, alisema 
wakunga wenye tabia ya ku-
wanyanyasa wagonjwa wana-
paswa wachukuliwe hatua za 
kisheria.

Alisema wakunga wanam-
chango mkubwa katika kufani-
kisha malengo yaliopangwa na 
serikali sambamba na kuiomba 
jamii kuwatumia wakunga hao 
ili kuepuka matatizo yanay-
oepukika.

Aidha, alisema katika ku-
hakikisha huduma hizo zina-
zidi kuimarika Rais Hussein Ali 
Mwinyi alimteua Mkurugenzi 
wa Uuguzi na Ukunga kwa 
lengo la kuweka usimamizi na 
kuleta mabadiliko katika kutoa 
huduma bora kwa wagonjwa 
hasa mama na mtoto.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya, 
Dk. Habiba Hassan Omar, alise-
ma wizara inaimarisha vituo 
vya afya ya msingi ili kumaliza 
tatizo la mama na mtoto na wiz-
ara ina mpango wa kuongeza 
watendaji katika maeneo yote 
ili kupunguza changamoto ya 
upungufu uliopo katika mae-
neo hayo.

Aidha, alisema wizara itaen-
delea kutoa elimu kwa jamii 
kuhusu umuhimu wa kuwa-
tumia wafanyakazi wa afya nga-
zi ya jamii na kuwapa elimu ya 
lishe ili kuimarisha huduma za 
mama na mtoto pamoja na  ku-
wapatia mafunzo ya msingi ya 
dharura kwa wajawazito.

Akizungumza kwa niaba ya 
Jumuiya ya Wakunga, Sanura 

Abdalla Salim, alisema lengo la 
kuanzishwa kwa jumuiya hiyo 
ni kuisaidia serikali kuimarisha 
huduma za afya hasa ya mama 
na mtoto.

Alisema wamejipanga kuima-
risha utoaji wa huduma bora ili 
kuendeleza heshima ya wakun-
ga na kutetea haki za wajawa-
zito ikiwamo kupatiwa huduma 
zenye heshima za uzazi katika 
jamii na kwenye vituo vya afya.

Aidha, alisema wakunga wa-
nakabiliwa na changamoto 
ikiwamo ufinyu wa elimu ya 
utambuzi, upungufu wa viten-
dea kazi kama vifaa vya kisasa 
vya kusikiliza mtoto tumboni, 
uhaba wa wakunga na wauguzi 
katika baadhi ya maeneo ya ku-
tolea huduma.

Mama Mwinyi ‘awafunda’ wakunga utoaji huduma bora

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Zainab Abdallah, akisukuma mkokoteni wakati akifanya usafi  na wananchi 
katika soko kuu la Muheza na stendi ya mabasi ya  kwenda Bombani  jana, pia aliwasihi wananchi  umuhimu wa kuhifadhi 
na kutunza mazingira. PICHA: STEVEN WILLIAM
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HABARI KIMATAIFA

• Shule zafungwa kwa muda usiojulikana

Wakazi wa Nairobi wakijaribu kukusanya mali zao zilizosombwa na maji ya mafuriko nchini Kenya. PICHA ZOTE: MTANDAO

Watu waliofariki sasa wafikia 228

dhi hiyo iliharibiwa vibaya na 
zaidi ya nyumba 10 za kulala wa-
geni ndani ya kambi zimefurika 
baada ya Mto Talek ulio karibu 
kuvunja kingo, huku kukiwa na 
hofu kwamba huenda kuna baa-
dhi ya wanyama walisombwa na 
mafuriko hayo.

"Maji yamepungua lakini baa-
dhi ya nyumba za kulala wageni 
na kambi bado ziko chini ya 
maji," alisema Lotiatia.

Shirika la Msalaba Mwekundu 
la Kenya lilisema haijulikani ni 
watu wangapi wamenaswa ka-
tika hifadhi hiyo, lakini takribani 
36 wameokolewa hadi sasa kwa 
ndege na wengine 25 na timu ya 
uokoaji ya mashua.

"Katika baadhi ya kambi, ma-
hema yamesombwa na maji, na 
daraja la Mara, linalounganisha 
Mara Trianglena Greater Mara, 
limesombwa na maji," shirika 
hilo la misaada lilibainisha.

Lotiatia awali aliwaambia wan-
ahabari kwamba timu za uokoaji 

zilikuwa zikitumia helikopta 
mbili za dharura kuwahamisha 
watalii na wafanyakazi.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa hali 
imekuwa mbaya zaidi kutokana 
na maji yanayotiririka kutoka 
Mto Mara, karibu na mpaka wa 
Serengeti na Tanzania, kutokana 
na mvua nyingi zinazoendelea 
kunyesha katika eneo hilo.

“Baada ya siku kadhaa za mvua 
zinazoendelea kunyesha, mito 
yetu imejaa maji na kuathiri 
kambi na maeneo kadhaa katika 
Hifadhi ya Kitaifa ya Maasai Mara. 
Barabara na madaraja pia ya-
mezamishwa na maji, na kuathiri 
jamii zinazoishi huko," serikali ya 
kaunti ya Narok ilisema kupitia 
taarifa.

WAKIMBIZI 20,000 
WAATHIRIKA

Shirika la Wakimbizi Duniani, 
(UNHCR) nchini Kenya, lilise-
ma zaidi ya wakimbizi 20,000 
wameachwa bila makao baada 

ya nyumba zao kuharibiwa na 
mafuriko hayo kwenye kambi 
kubwa ya Dadaab.

Katika taarifa ya shirika hilo 
limesema kuwa sasa wakimbizi 
hao wanaishi kwenye madarasa 
ya shule saba mbali na sehemu ili-
yokumbwa na mafuriko ambako 
vyoo vimefurika maji na kuna ha-
tari ya kutokea magonjwa yanay-
osababishwa na maji machafu.

Korad Abdiwanhab, ni mmoja 
ya wakimbizi waliolazimishwa 
kuhama walipokuwa wanaishi 
kutokana na mafuriko.

“Maji yaliingia kwenye nyumba 
kutoka pande zote Mashariki, 
Magharibi, Kusini na Kaskazini. 
Mara tu nilipoona maji yameingia 
niliamka ghafla na kumwamsha 
mtoto wangu mlemavu na watoto 
wengine,” alisema Abdiwanhab.

Katika eneo la Dadaab kuna 
kambi tatu za wakimbizi am-
bazo ni makao ya wakimbizi 
1,240.  Chanzo mitandao ya ki-
mataifa

Na Maulid Mmbaga

WIZARA ya Mambo ya Ndani nchi-
ni Kenya imebainisha kwamba 
idadi ya watu waliofariki kutokana 
na mafuriko na athari nyingine za 
mvua kubwa zinazoendelea ku-
nyesha nchini Kenya imeongezeka 
hadi 237.

Mafuriko hayo yameharibu ny-
umba, barabara, madaraja na mi-
undombinu mingine katika eneo 
kubwa la uchumi wa nchi hiyo, 
ikibainishwa kuwa takriban watu 
164 wamejeruhiwa na hali mbaya 
ya hewa, wakati 212,630 wamelazi-
mika kuyahama makazi yao.

Pia inabainishwa kuwa kutoka-
na na hali mbaya ya hewa nchini 
Kenya watu 72 wameripotiwa ku-
potea, huku makazi zaidi ya 42,526 
yakiharibiwa, na kwamba shule 
1,967 zimeathiriwa na mafuriko, 
hali iliyosababisha Rais Wiliam 
Ruto kutangaza shule hizo kufung-
wa kwa muda usiojulikana. 

Kwa mujibu wa taarifa ya wiz-
ara hiyo, mafuriko zaidi yana-
tarajiwa katika maeneo ya tamba-
rare, pembezoni na mijini wakati 
maporomoko ya udongo/matope 
yanaweza kutokea katika maeneo 
yenye miteremko mikali na mii-
nuko.

Aidha, ilielezwa kuwa Rais Ruto 
aliotoa agizo la kubomolewa kwa 
nyumba zote ambazo ziko pem-
bezoni mwa mito kama hatua 
za makusudi za kuwaondoa wa-
nanchi katika maeneo hatarishi 
kwa lengo la kuzuia maafa zaidi 
kuwakumba.

Mkurugenzi wa Huduma za Hali 
ya Hewa, David Gikungu, alisema 
licha ya kudhoofika kwa kimbun-
ga Hidaya, mvua bado inatarajiwa 
kunyesha katika maeneo ya pwani 
ya Kenya.

Gikungu alisema kaunti za 
Kwale, Mombasa, Kilifi na Lamu 
huenda zikakumbwa na mvua za 
wastani hadi nyingi.

“Kufuatia kutua kwa kimbunga 
hicho katika kisiwa cha Mafia Mei 
4, mwaka huu, kimbunga Hidaya 
kilipoteza nguvu kabisa, mabaki 
ya mawingu ya mvua yaliyoambat-
ana na kimbunga hicho yameone-
kana kupungua na kusambaa kati-
ka maeneo mbalimbali ya ukanda 
wa kusini mwa Tanzania, kama 
ilivyothibitishwa na Mamlaka ya 
Hali ya Hewa Tanzania," Gikungu 
alisema.

Alisema mvua hiyo ya wastani 
hadi kubwa huenda ikaendelea 
kunyesha ikiambatana na upepo 
mkali, huku mawimbi makubwa 
ya bahari yakiweza kupanda urefu 
wa mita mbili.

Gikungu alisema maeneo men-
gine ya nchi pia yanapaswa kuta-
rajia mvua za wastani za mara kwa 
mara kati ya milimita tano hadi 20 
hadi mvua kubwa za kati ya 20-
50mm.

WAKWAMA MBUGANI
Katika hatua nyingine, ilibain-

ishwa kuwa hali mbaya ya hewa 
ilisababisha pia watalii kuham-
ishwa kutoka mbuga maarufu ya 
Maasai Mara nchini Kenya baada 
ya mafuriko kukumba sehemu 
kubwa ya mbuga hiyo.

Mkuu wa polisi wa eneo hilo, 
Kipkoech Lotiatia, alisema hifa-

Maji yaliingia 
kwenye ny-
umba kutoka 
pande zote 
Mashariki, 
Magharibi, 
Kusini na 
Kaskazini. 
Mara tu 
nilipoona 
maji yamein-
gia niliamka 
ghafla na 
kumwamsha 
mtoto wangu 
mlemavu na 
watoto wen-
gine

Wakazi wa Kenya wakiendelea kuokoa mali zao baada ya makazi yao kujaa maji ya mafuriko.
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Na Faustine Feliciane

H
UKU akishuhudia 
timu yake ikipata 
ushindi mwing-
ine ugenini, Ko-

cha Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, amesema anafura-
hishwa na aina ya wachezaji 
alionao kwa namna wana-
vyojituma na kufanya mambo 
kuwa mazuri kwa upande 
wao huku akielezea namna 
anavyokunwa na mwendel-
ezo wa makali ya straika, Jo-
seph Guede.

Yanga ikiwa ugenini mkoani 
Kigoma iliibuka na ushindi wa 
bao 1-0 juzi dhidi ya wenyeji 
wao Mashujaa FC na kuende-
lea kukaa kileleni mwa msi-

mamo wa Ligi Kuu wakiwa na 
pointi 65 baada ya kucheza 
michezo 25 mpaka sasa.

Akizungumza jana, 
Gamondi alisema 

anafurahishwa na
 ubora wanaouo-

nyesha wachezaji 
wake na kuifanya

 timu kuendelea ku-
pata matokeo mazuri
 kwenye michezo ya

 Ligi Kuu inayoelekea
 ukingoni.

“Tumekuwa na kiwango 
kizuri, tumetoka kwenye 
mashindano ya kimataifa, lak-
ini bado wachezaji wangu wa-
nanipa kile ninachokitarajia, 

kila mmoja anatekeleza vizuri 
majukumu yake uwanjani, ni 
jambo ninalojivunia sana,” 
alisema Gamondi.

Aidha, alisema licha ya 
kucheza mechi katika muda 
mfupi mfupi, bado wame-
kuwa na mwendelezo wa 
matokeo mazuri kutokana 
na uwajibakaji wa wachezaji 
wake kwa kila anayepata na-
fasi ya kucheza.

Kocha huyo alisema licha ya 
kila mchezaji kuonyesha uw-
ezo mkubwa, lakini anafura-
hishwa zaidi na mshambuliaji 
wake, Guede, ambaye ameku-
wa na mwendelezo mzuri wa 
kufunga kila anapopata nafasi 
ya kucheza.

“Ni mchezaji mzuri na 

navutiwa na kila anachoki-
fanya, kila anapopata nafasi 
anakupa kitu unachokitaka, 
amekuwa na mwendelezo 
mzuri sana, anapambana na 
kutumia nafasi vizuri kila ana-
popata,” alisema Gamondi.

Matokeo ya juzi yanaifanya 
Yanga kusaka ushindi kwenye 
michezo miwili na angalau 
sare moja kuweza kutetea 
kwa mara ya tatu ubingwa wa 
Ligi Kuu ya NBC.

Pointi nane pekee zinaweza 
kuwatangazia ubingwa kwa 
kuwa watakuwa wamefikisha 
alama 73 ambazo haziwezi ku-
fikiwa na Azam au Simba wa-
naoshika nafasi ya pili na ya 
tatu hata wakimaliza michezo 
yao yote kwa ushindi.

GUEDE AMKOSHA GAMONDI 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KOCHA Mkuu wa Timu ya JKU, 
Salum Ali Haji, amesema mchuano 
wa mbio za ubingwa Ligi Kuu Zan-
zibar unazidi kushika kasi kadri 
michezo ya ligi hiyo inavyoelekea 
ukingoni.

JKU SC imefanikiwa kurudi 
tena kileleni baada ya kuifunga 
Mlandege FC bao 1-0 katika mch-
ezo wa mzunguko wa 22 wa ligi 
hiyo, hivyo kufikisha alama 47 
huku wapinzani wao wa karibu 
KMKM SC wakiwa na pointi 45 
wakati nafasi ya tatu ikishikiliwa 
na Zimamoto SC kwa alama zao 
43.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
kocha huyo alisema katika hatua 
hii iliyobaki ambayo kila timu im-
ebakisha michezo nane kumaliza 
ligi hiyo, hakuna mchezo rahisi 
kila unaposhuka uwanjani.

“Michezo yote hivi sasa ni migu-
mu mno, kila timu imerudi kiving-
ine kabisa uwanjani, kila mchezo 
hauna tofauti na fainali ambayo 
matokeo ya mwisho ya ushindi 
ndio yanahitajika,” alisema.

Aidha, alisema njia pekee ya 
kuweza kupambana na hali hiyo 
ni kuendelea kukiandaa kikosi 
chake vizuri kwa kila mchezo ili 
kuhakikisha hakipotezi malengo.

Na Faustine Feliciane

LICHA ya matokeo mabaya wa-
nayoyapata kwenye michezo ya 
Ligi Kuu, uongozi na benchi la 
ufundi la Klabu ya Mtibwa Sugar, 
wamesema watapambana katika 
michezo iliyobaki kuhakikisha 
timu inabaki kwenye ligi msimu 
ujao.

Mtibwa inaburuza mkia ikiwa na 
pointi 17 pekee baada ya kucheza 
mechi 25 na katika michezo miwili 
ya mwisho iliyocheza jijini Dar es 
Salaam imekumbana na vipigo ku-
toka kwa JKT Tanzania na Simba.

Kocha wa timu hiyo, Zuberi 
Katwila, alikiri kuwa kwenye 
wakati mgumu, lakini bado hawa-
jakata tamaa kuipambania timu 
kubaki Ligi Kuu msimu ujao.

Alisema anafahamu matokeo 
wanayoyapata si mazuri na kama 
benchi la ufundi wanajitahidi ku-
weka mambo sawa kwenye mich-
ezo iliyobakia ili wabaki Ligi Kuu.

“Hatujakata tamaa, matokeo 
si mazuri kweli tunayoyapata, 
wachezaji wanafahamu sehemu 
tulipo sasa si nzuri, kwa pamoja 
tutapambana katika mechi zi-
lizobaki kuhakikisha tunatoka 
hapa tulipo sasa,” alisema Katwila.

JKU yakaa 
kileleni ikikiri ligi 
ya Zanzibar moto

Mtibwa kupigania 
nafasi yao Ligi 
Kuu Bara

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, Zainab Abdallah (katikati), akiongoza wachezaji wa klabu za Jogging wilayani hapo kwenye 
mazoezi ya viungo yaliyofanyika katika Uwanja wa Jitegemee, Muheza juzi na kisha kuzunguka mitaa mbalimbali kuhama-
sisha ufanyaji wa mazoezi ili kujikinga na magonjwa yasiyo ambukiza. Alisema mazoezi hayo yatakuwa endelevu kila Al-
hamisi ya mwisho wa mwezi. Kulia ni Katibu Tawala Wilaya ya Muheza, Mohamed Mfaki. Miongoni mwa Klabu za Jogging 
zilizoshiriki mazoezi hayo ni Muheza Jogging Sports, Fighter Jogging na Muheza High School. PICHA: STEVEN WILLIAM

Baadhi ya wachezaji wa Simba 
Queens

Na Somoe Ng’itu

KIKOSI cha Simba Queens, 
kinahitaji pointi nne tu ka-
tika mechi nne zilizobakia za 
Ligi Kuu ya Wanawake Tan-
zania ili kutwaa ubingwa wa 
ligi hiyo.

Simba Queens ndio vinara 
wa ligi hiyo wakiwa na pointi 
40 na katika msimamo wa-
nafuatiwa na mabingwa wa-
tetezi, JKT Queens, zote za 
Dar es Salaam, yenye alama 
31. Endapo JKT Queens in-
ayonolewa na mshambuliaji 
wa zamani wa Twiga Stars, 
Esther Chabruma, itashinda 

mechi zake zote nne zilizo-
salia msimu huu itafikisha 
pointi 43. 

JKT Queens ilijiondoa ka-
tika mbio za kuwania taji hilo 
baada ya kukubali kichapo 
cha mabao 2-0 dhidi ya 
Simba Queens katika mechi 
iliyochezwa Aprili 29, mwa-
ka huu, kwenye Uwanja wa 
Azam Complex.

Nafasi ya tatu katika msi-
mamo wa ligi hiyo inay-
oshirikisha timu 10, inashi-
kiliwa na Ceasiaa Queens 
ya Iringa yenye pointi 26, 
na kama itashinda michezo 
yake minne iliyobakia itafiki-

sha alama 38.
Bunda Queens ya Mara, 

Baobab Queens (Dodoma), 
Alliance Girls (Mwanza) na 
Geita Gold Queens ya Geita 
inayoburuza mkia katika 
msimamo ziko kwenye ha-
tari ya kushuka daraja.

Bingwa wa Ligi ya Wa-
nawake Tanzania ataiwakili-
sha Bara katika mashindano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
Mashariki na Kati (CECAFA), 
yatakayofanyika baadaye 
mwaka huu na timu itakay-
obeba taji hilo ndiyo itakay-
oshiriki michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Simba Queens bado nne 
kutwaa ubingwa 2023/24



ARSENAL KUMUUZA JESUS

ARSENAL ipo tayari kusikiliza ofa za kumuuza 
mshambuliaji wa Brazil, Gabriel Jesus mwenye umri 
wa miaka 27, msimu huu wa majira ya joto. (Football 
Insider)

PARTEY ATAKIWA SAUDIA

KIUNGO wa kati wa Ghana, Thomas Partey mwenye 
umri wa miaka 30, na Gabriel Jsus wanasemekana 
kuwa kwenye rada za klabu kadhaa nchini Saudi Ara-
bia. (Express)

WILSON SASA HAKIELEWEKI

MUSTAKABALI wa mshambuliaji wa Newcastle 
United, Callum Wilson, bado haujulikani huku Mwing-
ereza huyo mwenye umri wa miaka 32, akihusishwa na 
uwezekano wa kuondoka pale St James’ Park. (Mirror)

TUCHEL NA MAN UNITED

KOCHA anayeondoka Bayern Munich, Thomas 
Tuchel, ndiye anayeongoza kuwania nafasi ya kocha 
ajaye wa Manchester United huku klabu hiyo ya Ligi 
Kuu England ikilenga kuiziba nafasi ya Erik ten Hag. 
(Football Insider)

SANCHO KUBAKI DORTMUND

KLABU ya Borussia Dortmund inataka kusalia na 
winga wa England, Jadon Sancho mwenye umri wa 
miaka 24, kwa mkopo msimu ujao, kwa sababu uham-
isho wa kudumu kutoka Manchester United kwa sasa 
hauwezekani na gharama yake ni ya juu kwa klabu hiyo 
ya Ujerumani. (Sky Sport Ujerumani)

MAN FEDHA KIBAO

KLABU ya Manchester United inatumaini kupata 
pauni milioni 100 kwa kumuuza mshambuliaji Jason 
Sancho na Mwingereza Mason Greenwood mwenye 
umri wa miaka 22, msimu huu wa majira ya joto. (Give 
Me Sport)

GUIRASSY ALENGWA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Stuttgart kutoka Guinea, Serhou 
Guirassy mwenye umri wa miaka ​​28, ameonekana 
kulengwa na Arsenal wakati huu Mikel Arteta akijaribu 
kuimarisha safu yake ya ushambuliaji. (Fichajes)

PHILLIPS NA LEEDS

MATUMAINI ya kiungo wa kati wa England, Kalvin 
Phillips kuungana tena na Leeds United msimu huu wa 
majira ya joto yanategemea timu hiyo ya Elland Road 
kupata nafasi ya kurejea Ligi Kuu. (Football Insider)

HERMOSA AWINDWA VILLA

KLABU ya Aston Villa inakaribia kumsajili beki wa 
Atletico Madrid, Mario Hermoso mwenye umri wa 
miaka 28. (AS)

DAVID ATAKIWA MILAN

KLABU ya AC Milan ipo tayari kufikiria kumsajili 
mshambuliaji wa Canada, Jonathan David mwenye 
umri wa miaka 24, kutoka Lille katika dirisha la usajili 
la kipindi cha majira ya joto. (Calciomerca)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

AMSTERDAM, Uholanzi

K
OCHA wa Feyenoord, Arne 
Slot, amefichua kuwa anata-
rajia tangazo la hatima yake 
litatolewa hivi karibuni an-

apojiandaa kuchukua nafasi ya Jur-
gen Klopp katika Klabu ya Liverpool.
‘Wekundu’ hao walikubali-
ana na Slot mwezi uliopita 
na wakafikia makubaliano

 yenye thamani ya euro
 milioni 15 na Feyenoord

 ili kumwajiri bosi huyo
 wa Uholanzi na wasaidizi 

wake wachache.
Liverpool walirejea katika njia ya 

ushindi Jumapili kwa kushinda ma-
bao 4-2 dhidi ya Tottenham Hotspur, 
na Slot alikiri kuwa alitazama mwan-
zo wa mechi kabla ya kuwaongoza 
Feyenoord dhidi ya PEC Zwolle.

   Wakati mwingine mais-
hani fursa zinakuja na lazima 
usikilize, nimeamua...

HABARI MICHEZO

“Niliona dakika chache za mch-
ezo, lakini ilibidi tuje uwanjani,” 
alifichua. 

“Bao la kwanza tu, bao kubwa. 
Ulikuwa ushindi mzuri kutoka kwa 
Liverpool. Ikiwa uthibitisho rasmi 
upo, na niende huko, nitatazama 
michezo mingi kutoka kwao.

“Wakati mwingine maishani fursa 
zinakuja na lazima usikilize, nime-
amua mwenyewe, siku na wiki zi-
jazo utaona tangazo.

“Mwaka jana nilifanya chaguo 
la kubaki na sasa labda nilifanya 
chaguo lingine.”

Aliongeza: “Sina wasiwasi hata ki-

dogo kama itaendelea - swali ni lini 
itawasilishwa.”

Baada ya ushindi wa mabao 5-0 
dhidi ya PEC Zwolle, Slot alionekana 
akiwapungia mkono mashabiki wal-
iokuwa kwenye jukwaa huku uso 
wake ukioneshwa kwenye skrini 
kuzunguka uwanja, na bosi huyo 
wa Uholanzi alikiri ilionekana kama 
kwaheri.

“Nadhani nakubaliana na hilo, 
kwamba ilionekana hivyo,” alisema. 

“Kwa sababu ya uvumi wote kwe-
nye vyombo vya habari nadhani 
wanatarajia niondoke. Ndio, hilo ni 
jambo ambalo tunaweza kusema.”

SLOT ATHIBITISHA KUTUA SLOT ATHIBITISHA KUTUA 
LIVER KUMRITHI KLOPPLIVER KUMRITHI KLOPP

Jumanne Mei 7, 2024
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Roque hana furaha Barca - Wakala

Pogba ageukia 
kucheza muvi
PARIS,  Ufaransa

MSHINDI wa Kombe la Dunia, 
Paul Pogba, ataigiza katika filamu 
ya Ufaransa itakayotolewa Aprili 
2025 baada ya kurekodi matukio 
ya video mjini Paris wiki hii, 
vyanzo vimeiambia ESPN.

Pogba anatumikia kifungo cha 
miaka minne kwa ukiukaji wa 
matumizi ya dawa za kusisimua 
misuli ambayo ilitolewa Februari 
mwaka huu. 

Mchezaji huyo wa zamani wa 
Kimataifa wa Ufaransa, alisema 
wakati huo kuwa hajawahi 
kuchukua kwa makusudi dawa 
zilizopigwa marufuku na alipanga 
kukata rufani dhidi ya uamuzi 
huo.

Filamu hiyo inaitwa 4 Zeros, 
na ni mwendelezo wa 3 Zeros 
iliyotolewa mwaka 2002.

Kwa mujibu wa Jarida la 
Ufaransa la Le Parisien, ambalo 
liliripoti kwa mara ya kwanza 
kuhusu nafasi ya Pogba katika 
filamu hiyo, mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 31, atacheza 
kama kocha wa timu ya vijana.

Rufani ya Pogba kuhusu shtaka 
hilo la matumizi ya dawa za 
kusisimua misuli litasikilizwa 
na Mahakama ya Usuluhishi wa 
Michezo (CAS), na iwapo rufaa 
yake itafanikiwa, adhabu yake 
inaweza kupunguzwa.

MANCHESTER, England

E
RIK ten Hag amejibu maoni yali-
yotolewa na Jose Mourinho baa-
da ya kocha huyo Mreno kusema 
kuwa hakuwahi kuwa na “uung-

waji mkono” kama Mholanzi 
huyo pale Manchester United.

Mourinho alipendekeza 
kuwa Ten Hag amepewa uung-
waji mkono zaidi katika soko 
la uhamisho kuliko ilivyokuwa 
wakati wa miaka yake miwili 
na nusu akiwa Old Trafford.

Hata hivyo, Ten Hag 
amejibu kwa kudai kuwa 
Mourinho ndiye kocha pe-
kee katika zama za baada ya 
Sir Alex Ferguson “kupata 
wachezaji anaowataka.”

“Mbali na Mourinho, kocha 
mwingine hakupata wachezaji 
aliotaka, na hicho ndicho unacho-
hitaji,” alisema Ten Hag katika maho-
jiano na ESPN Brasil.

“Nina imani tutafikia malengo yetu, lakini 
ni mashindano magumu, si mbio za farasi wawili 
tena.

“Kuna saba, nane (timu kwenye Ligi Kuu) ambazo 
zote zinakwenda kwa ajili ya ubingwa, ambazo zote 
zina vikosi vizuri sana. Hivyo kama unataka kutwaa 
ubingwa, lazima utengeneze kikosi hicho.”

Ten Hag anakabiliwa na mustakabali usio na 
uhakika ndani ya United baada ya kuwa na msimu 
wa pili usioridhisha.

Kocha huyo mwenye umri wa miaka 54, amebaki-
za mwaka mmoja kwenye mkataba wake, lakini haj-
apewa hakikisho rasmi na mmiliki mwenza mpya 
Sir Jim Ratcliffe kama ataendelea kuwa kocha zaidi 
ya msimu wa majira ya joto.

Kocha huyo wa zamani wa Ajax alijaribu bila ma-
fanikio kuwasajili wachezaji kama Frenkie de Jong 
na Harry Kane, lakini akasema uamuzi wa klabu 
hiyo kuleta wachezaji wachanga kama Rasmus 
Højlund unamaanisha kwamba anapaswa kupewa 
“uvumilivu” ili kurekebisha mambo.

“Unahitaji wachezaji bora,” alisema Ten Hag. 
“La sivyo, uko kwenye mchakato na lazima uwe 

na subira. Hapo ndipo tulipo.”

BARCELONA, Hispania

WAKALA wa Vitor Roque, 
Andre Cury, amesema 
haelewi ni kwa nini msham-
buliaji huyo wa Brazil 
amekuwa akitumiwa kwa 
kiasi kidogo na Barcelona 
na kupendekeza kwamba 
anaweza kuondoka katika 
majira ya joto ikiwa hali 
hiyo haitatatuliwa.

Roque mwenye umri wa 
miaka 19, alijiunga na Barca 
kwa kitita cha Euro milioni 
31 kutoka Athletico Pa-
ranaense Januari na tangu 
wakati huo amefunga ma-
bao mawili katika mechi 13, 

nyingi akitokea benchi.
Kinda huyo amekuwa 

mchezaji wa akiba ambaye 
hakutumika katika mechi 
nne za mwisho za Barca, 
tatu kati yake walipoteza, 
na sasa wakala wake, Cury 
amesema Roque hana fu-
raha.

“Vitor Roque anapaswa 
kuwa na dakika zaidi na 
hakuna anayeelewa kwa 
nini hapati,” alisema Cury 
akiiambia RAC1.

“(Kocha wa Barca), Xavi 
Hernandez hajawahi ku-
zungumza na mchezaji na 
sielewi hali hiyo. Sio nzuri 
kwa mtu yeyote.

“Mtoto anapaswa ku-
fanya kazi kwa bidii na ku-
subiri nafasi yake, lakini ta-
yari kumekuwa na michezo 
mingi ambayo angeweza 
kupewa dakika hizi na ju-
kumu kubwa zaidi.

“Katika dakika 300 alizo-
cheza, amefunga mabao 
mawili, ambayo inaweze-
kana ni kiwango bora zaidi 
katika timu. Xavi ametoa 
nafasi kwa Fermin Lopez, 
Pau Cubarsi na Lamine 
Yamal, lakini si kwa Vitor 
Roque.”

Cury pia alisisitiza kwam-
ba ilimchukua Vinicius Ju-
nior muda kuwa mchezaji 

wa muhimu katika Klabu 
ya Real Madrid baada ya 
kujiunga nayo mwaka 
2018, awali akiichezea timu 
ya akiba, lakini akasema 
waandishi wa habari huko 
Barcelona hawampi Roque 
subira kama hiyo.

“Barcelona, kuna vyombo 
vingi vya habari ambavyo 
vinazungumza machafu na 
kusema mambo ambayo si 
ya kweli,” alisema Cury.

“Haisaidii. Angalia kili-
chotokea kwa Vinicius 
huko Madrid. Alichukua 
miaka miwili na nusu ku-
cheza mara kwa mara. 
Hapa Barcelona ni tofauti.”

TEN HAG AMJIA 
JUU MOURINHO
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Mwanadishi Wetu

N
AIBU Waziri wa 
Sanaa, Utamaduni 
na Michezo, Hamis 
Mwinjuma maarufu 

Mwana FA, amefichua namna 
alivyojipanga kukimbia kwe-
nye mbio ya Betika Mbeya 
Tulia Marathon msimu huu, 
akiwataka wadau wa riadha 
nchini wakutane Mbeya zi-
napofanyika mbio hizo.

Mwana FA amesema
 yuko fiti kukimbia
 na kumaliza mbio

 ndefu kwenye msimu
 wa saba wa Betika
 Mbeya Tulia Mara-

thon Ijumaa na Juma-
mosi hii pale kwenye
 Uwanja wa Sokoine.
Akizungumza katika mbio 

za amshaamsha ambazo ni 
maalum kwa ajili ya maan-

dalizi kuelekea Mbeya, Mwana 
FA aliyewaongoza mamia ya 
wanariadha wa jijini Dar es 
Salaam kwenye amshaamsha 
hiyo alisema, morali ambayo 
wanariadha hao wameio-
nyesha hakuna shaka Mbeya 
ushindani utakuwa mkali.

Mbio za Betika Mbeya Tu-
lia Marathon zinazolenga 
kukusanya fedha kwa ajili ya 
kuboresha miundombinu ya 
afya na elimu zitaongozwa na 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa.

Zaidi ya wakimbiaji 5000 
watakimbia kusaka mabingwa 
wa marathon (kilomita 42), 
nusu marathon (kilomita 21) 
kilomita 10 na kilomita tano 
Jumamosi wiki hii, ikiwa ni 
siku moja baada ya mbio za 
uwanjani za mita 100, 200, 
400, 800 na 1500.

Japo hakusema atakimbia 
mbio gani, Naibu Waziri huyo 
alisema atakimbia mbio ndefu 

na hana shaka atafanya vizuri, 
kauli kama iliyowahi kutolewa 
na Spika wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson katika amshaamsha 
kama hiyo iliyofanyika ji-
jini Dodoma hivi karibuni, ak-
ibainisha yuko fiti kwa mara-
thon na atashinda medali.

Katika amsha amsha hiyo 
iliyoanzia kwenye ukumbi wa 
mikutano wa Julius Nyerere, 
Posta hadi kwenye fukwe za 
Coco, Mwana FA alibainisha 
alivyofiti kukimbia na kumali-
za mbio ndefu bila kueleza ni 
za kilomita 10, 21 au 42.

“Tukutane Mbeya, niko fiti, 
kama Dar es Salaam nime-
kimbia na kumaliza umbali 
mrefu, kule Mbeya mjipange,” 
alisema Naibu Waziri huyo ak-
ishangiliwa kwa nguvu huku 
baadhi ya wanariadha wa Dar 
es Salaam wakiahidi kurudi na 
ubingwa.

Baadhi ya wanariadha wa 

Dar es Salaam wamepata ud-
hamini wa Betika kwenda 
kuchuana jijini Mbeya wak-
ilipiwa usafiri na gharama 
nyingine, ikiwa ni sehemu ya 
kampuni hiyo ya michezo ya 
kubashiri matokeo ambao 
ndio wadhamini wakuu wa 
kuzinogesha mbio hizo msimu 
huu.

Ofisa Habari wa Betika, 
Rugambwa Juvenalius, 
alisema amshaamsha hiyo 
kesho Jumatano itafanyika 
jijini Mbeya, ikiwa ni baada 
ya mikoa ya Mtwara, Rukwa, 
Iringa, Morogoro na Dodoma 
kufanya tukio kama hilo kama 
sehemu ya maandalizi ya 
kushiriki mbio za msimu huu.

Alisema, Betika itawaghara-
mia wanariadha 460 kush-
iriki mbio hizo msimu huu, 
kuongeza hamasa na kutoa 
fursa kwa wale wenye vipaji 
kuonekana.

MWANA FA: TUKUTANE BETIKA
MBEYA TULIA MARATHON 2024

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Hamis Mwinjuma maarufu Mwana FA, akiwakabidhi bendera ya ma-
bingwa baadhi ya wanariadha wa Dar es Salaam jana, watakaokimbia mbio za Betika Mbeya Tulia Marathon Ijumaa na 
Jumamosi wiki hii jijini Mbeya. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Simba, Ibenge 
kimeeleweka

Yanga yanasa 
beki 3 wa DRC

Nyota Taifa Stars waipa Yanga FA Cup

timu nchini Afrika Kusini.
Habari zinasema kumekuwa 

na mvutano kati ya Augustine 
Okrah na Kennedy Musonda nani 
anatakiwa kuachwa kwa ajili 
ya kupisha usajili wa mchezaji 
mwingine ili kukiimarisha kikosi 
hicho.

Wakati huo huo, kocha Gamon-
di ametamba kuwa timu yake 
inahitaji pointi tatu katika kila 
mechi ili kutwaa ubingwa, hivyo 
hatoangalia ukubwa au udogo wa 
mchezo.

Akizungumza baada ya mechi 
ya Ligi Kuu kati ya timu hiyo na 
Mashujaa FC, uliochezwa Uwanja 
wa Lake Tanganyika juzi na 
Yanga kushinda bao 1-0, Gamondi 
alikiri kuwa mechi ilikuwa ngumu 
mno, lakini kwa sababu kila 
mmoja anajua kuwa wanahitaji 
ubingwa, ushindi ukapatikana.

“Mashujaa FC ni timu nzuri, 
imepambana sana, mechi ilikuwa 
ngumu kwetu na nimempongeza 
kocha wao, ila walikuwa hawajui 
kuwa wanacheza na timu inay-
ohitaji matokeo zaidi kwa sasa 
kuliko kipindi kingine chochote.

“Kipindi cha kwanza tulikuwa 
na mchezo mzuri, tulimiliki 
mpira, tulitengeneza nafasi, 
tukafunga bao moja ambalo ni 
muhimu.

Kipindi cha pili wapinzani wetu 
walikuja juu, bila shaka walitaka 
kurudisha bao, walihitaji pointi, 
walipiga mipira mirefu na krosi 
nyingi, nadhabni walikuwa vizuri 
kuliko sisi, kilichoamua matokeo 
ni uzoefu na dhamira, ninashuk-
uru kupata pointi tatu ugenini, 
hasa kwa uwanja kama huu,” 
alisema Muargentina huyo.

Naye kocha Mohamed Abdallah 
‘Bares’, wa Mashujaa FC aliwasifu 
vijana wake, akisema ni kosa 
moja tu ndilo lililowahukumu.

“Tumecheza vizuri, kipindi 
cha kwanza tulikuwa na ‘plani’ 
yetu, tulijaribu sana kuzuia, kwa 
sababu unajua Yanga ni timu 
ambayo mchezaji mmoja mmoja 
anaweza kuamua matokeo, kwa 
hiyo tuliingia na tahadhari, tukaf-
anya kosa moja wakatuhukumu,” 
alisema.

Na Somoe Ng’itu

NYOTA wa zamani wa Timu 
ya Taifa (Taifa Stars), Adolph 
Rishard na Dua Said, wameipa 
nafasi kubwa Yanga kutetea 
ubingwa wa mashindano ya 
Kombe la FA ambalo kwa sasa 
limeingia hatua ya nusu fainali.

Yanga itacheza hatua ya 
nusu fainali ya mashindano ya 
Kombe la FA dhidi ya Ihefu FC, 
mechi itakayochezwa Mei 19, 
mwaka huu, kwenye Uwanja 
wa Sheikh Amri Abeid jijini 
Arusha.

Nusu fainali nyingine ya mi-

chuano hiyo inayodhaminiwa 
na Benki ya CRDB itawaku-
tanisha Azam FC na Coastal 
Union, mchezo utaopigwa 
Mei 18, mwaka huu, kwenye 
Uwanja wa CCM Kirumba jijini 
Mwanza.

Akizungumza jijini jana, 
Rishard alisema Yanga kwa 
sasa iko ‘moto’ na haoni kama 
kuna timu inaweza kuizuia isi-
bebe ubingwa wa michuano 
hiyo.

Alisema wachezaji wa Yanga 
wamekuwa na morali kubwa 
na kila anayepata nafasi ya 
kucheza anapambana kuonye-

sha kiwango bora ili kufikia 
malengo ya timu yao.

“Kiukweli Yanga kwa sasa 
wako moto, wako ‘on fire’, 
mimi kwa maoni yangu 
nawaona wakienda kubeba 
ubingwa wa michuano hii”, 
alisema nyota huyo wa zamani 
wa Pan African.

Naye mshambuliaji wa zam-
ani wa Simba, Saidi alisema 
Yanga iko katika ubora mkub-
wa na kama haitatokea vingi-
nevyo, ubingwa wa michuano 
hiyo utatua klabuni kwao.

Mshambuliaji huyo alisema 
matokeo mazuri wanayopata 

Yanga katika Ligi Kuu Tanza-
nia Bara yamekuwa ni chachu 
ya kufanya vizuri pia katika mi-
chuano hiyo.

“Kwa macho yangu nawao-
na Yanga wakienda kushinda 
tena taji hili, labda itokee ving-
ine kwa sababu katika mpira 
lolote linaweza kutokea,” al-
iongeza mshambuliaji huyo.

Fainali za mashindano hayo 
ambazo bingwa wake ataiwak-
ilisha Tanzania Bara katika mi-
chuano ya Kimataifa ya Kombe 
la Shirikisho Afrika msimu 
ujao, itafanyika Babati mkoani, 
Manyara.

Alisema watapitia ripoti ya 
benchi  la ufundi lililopo chini ya 
Juma Mgunda pamoja na Kamati 
ya ufundi na kuweka wazi kuwa 
baada ya msimu huu kumalizika 
wataipitia ili wajue ni sehemu 
gani za kupaboresha. 

“Ninaomba Wanasimba wasiwe 
na wasiwasi msimu ujao tutafan-
ya mabadiliko ambayo yatamwa-
cha wazi kila mtu, tumedhamiria 
makubwa tunataka turudishe 
heshima yetu ya mwanzo,” 
alisema. 



mbili za juu ili msimu ujao ware-
jee kwenye Ligi ya Mabingwa Af-
rika.

“Tunaleta kocha bora, na tuta-
fanya usajili mkubwa safari hii, 
mashabiki wetu watulie, kwa sasa 
si wakati wake, kwanza tuun-
gane, tushikane ili kupate nafasi 
ya kurejea tena kule tulikozoea,” 
alisema Ahmed.

Alisema watafanya maamuzi 
magumu kwa lengo la kuiboresha 
timu yao na kuahidi kuwafura-
hisha mashabiki wao kutokana 
na usajili watakaoufanya. 

Saada Akida na Adam Fun-

gamwango

WAKATI Kocha Mkuu wa 
Yanga, Miguel Gamondi, 
akitamba kuwa dozi zitaen-
delea kama kawaida kwe-
nye mechi za Ligi Kuu, licha 
ya kukutana na upinzani 
mkali kwa baadhi ya timu, 
klabu hiyo ipo katika hatua 
za mwisho kumsainisha 
beki Chadrack Boka kutoka 
Klabu ya Saint Eloi Lupopo 
ya Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo.

Taarifa zilizopatikana 
jana zinaeleza kuwa Yan-
ga ipo karibuni kupata 
saini ya mchezaji huyo 
anayecheza nafasi ya beki 
wa kushoto, ili kuchukua 
nafasi ya Joyce Lomalisa 
ambaye huenda akaondoka 
mwishoni mwa msimu, 
lakini ikiwa ni pendekezo 
la kocha Gamondi.

Mtoa taarifa huyo amese-
ma Rais wa Yanga, Hersi 
Said, yupo nchini humo 
kwa ajili ya kusaka baadhi 
ya wachezaji wa kuimari-
sha kikosi kuelekea msimu 

ujao wa mashindano.
Imeelezwa kuwa Hersi 

pia amekutana na Rais wa 
Klabu ya TP Mazembe, 
Moise Katumbi kwa lengo 
la kuzungumza na kujadilia 
mambo mbalimbali iki-
wamo uendeshaji wa timu, 
lakini na suala zima la 
usajili wa wachezaji.

“Siyo huyo tu, kocha 
ametoa mapendekezo ya 
wachezaji kadhaa na suala 
la straika ndiyo limezin-
gatiwa zaidi maana tangu 
alipoondoka Mayele (Fis-
ton), hajapatikana mtu sa-
hihi, waliokuja bado hawa-
jaweza kukidhi mahitaji ya 
safu hiyo, pia tunaendelea 
kuimarisha safu ya ulinzi,” 
alisema mtoa habari huyo.

Yanga ipo katika mipango 
ya kuachana na baadhi ya 
nyota wake, ambapo mbali 
na Lomalisa, yupo Mahlatse 
Makudubela maarufu kama 
‘Skudu’ na Bakari Mwamny-
eto ambaye hataongezewa 
mkataba, taarifa zikisema 
wakala wake amemtafutia 
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Pumzika kwa amani Adel Zrane

   Aomba rasmi kuondoka Al Hilal, pia wanasa wakata 
umeme wawili kutoka Guinea huku ikitamba...
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Adam Fungamwango na Shu-

faa Lyimo

K
LABU ya Simba iko 
katika nafasi nzuri ya 
kumtwaa kocha Florent 
Ibenge, baada ya mwe-

nyewe kuomba kuondoka ndani 
ya timu ya Al Hilal ya Sudan, 
huku uongozi wa timu hiyo uk-
iendelea kupambana kumbaki-
sha.

Wakati hayo yakien-
delea, Klabu ya Simba

 iko mbioni kuwasa-
jili wachezaji wawili wa

 timu ya Hafia FC ya
 Guinea, Mohamed 

Damaro Camara mwenye 
miaka 21, na Ousmane 
Fernandez ‘Drame’, 23.

Taarifa zilizopatikana jana ku-
toka vyanzo tofauti vya habari za 
michezo Afrika, zinaeleza kuwa 
kocha huyo amekaa vikao viwili 

Yanga yanasa beki 
tatu wa DR Congo

HUWEZI...
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Simba, Ibenge kimeeleweka
na mabosi wa Al Hilal wakim-
weleza kuwa wana imani naye, 
lakini mwenyewe amesisitiza 
kuwa anataka kuondoka na saba-
bu kubwa ni kutaka kuifundisha 
timu inayocheza Ligi Kuu na ku-
pambania mataji.

“Kwenye majadiliano ya hatima 
yake, viongozi wamemweleza 
kocha kuwa bado wana imani 
na utendaji wa kazi yake na wa-
nataka kuendelea naye, lakini 
ameng’ang’ania kuondoka kwa 
sababu timu kwa sasa haichezi 
ligi kutokana na machafuko ya-
nayoendelea nchini Sudan,” 
vilisema vyanzo hivyo.

Licha ya kwamba Al Hilal huen-
da ikacheza Ligi Kuu Tanzania 
Bara nchini, baada ya maombi 
yao kukubaliwa na Shirikisho la 
Mpira wa Miguu nchini (TFF), lak-

ini kocha huyo bado anaonekana 
hajaridhika na hilo.

Ibenge anatajwa kuwa kwenye 
orodha ya wanaotakiwa na Klabu 
ya Simba na kupewa nafasi kub-
wa ya kuwa kocha mkuu, baada 
ya kuondoka, Abdelhak Ben-
chikha, huku kitendo cha kuom-
ba kuondoka Al Hilal kikionekana 
kuwa huenda tayari ameshafikia 
makubaliano na klabu hiyo.

Hii si mara ya kwanza kwa kla-
bu hiyo kumhitaji Ibenge ambaye 
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo, ilibaki kidogo im-
nase mwaka 2022, lakini 
ilishindikana na kuangukia 
kwa Zoran Maki.

Pamoja na kusaka ko-
cha, Klabu ya Simba 
imepiga hodi nchini 
Guinea, ikiwa katika 

harakati za kuwasainisha viungo 
wawili, Camara na Drame, ambao 
wanatajwa kuja kuchukua nafasi 
ya Sadio Kanoute anayedaiwa 
kuomba kuondoka mwishoni 
mwa msimu, pamoja na Fabrice 
Ngoma.

Usajili huo umetajwa ni kwa aji-
li ya kuimarisha eneo la kiungo, 
ambapo Camara anacheza nafasi 
ya kiungo mkabaji, huku Drame, 
akiwa na uwezo wa kucheza 
namba sita, na nane.

Meneja Habari na Mawasiliano 
wa Klabu ya Simba, Ahmed 
Ally, amesema kila kitu ki-

nakwenda vizuri, lakini hivi 
sasa siyo wakati wa kuzun-

gumzia kitu chochote 
kuhusu kocha au 
usajili kwani akili 
yao ni kusaka nafasi 
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Winga wa Liverpool, Luis Diaz, akijaribu kufunga lakini Kipa wa Tottenham Hotspur, Gug-
lielmo Vicario, akawa makini kuokoa, kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa katika 
Uwanja wa Anfield juzi na Liver kushinda mabao 4-2. PICHA: MTANDAO

Slot athibitisha kutua Liver 
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