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PEP Guardiola ni kocha wa nane kuweza kut-waa ubingwa wa Ligi Kuu England, EFL Cup na FA Cup, baada ya Bill Nicholson, Don Revie, Joe Mercer, Kenny Dalglish, George Graham, Alex Ferguson na Jose Mourinho.

                   WALIOTISHA KWA KUCHEZA KLABU MOJA TU UK. 20

Rafinha, akiagwa kwa kurushwa juu na wachezaji wenzake wa Bayern Munich baada ya kushinda mechi yao ya 

kufunga msimu dhidi ya Eintracht Frankfurt na kutwaa ubingwa wa Bundesliga. Rafinha ambaye ameitumikia klabu 

hiyo kwa miaka nane, anaungana na Arjen Robben na Franck Ribery ambao juzi waliichezea klabu hiyo, huku wak-

ishinda 5-1, hiyo ikiwa ni mechi yao ya mwisho kuitumikia Bayern kwani wanaachana nayo msimu huu.   
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Viongozi wa kanisa 
wakumbwa tuhuma nzito
Na Mwandishi Wetu 

  MADAI kuhusu matumizi mabaya 
ya misamaha ya kodi yameibuka ka-
tika Kanisa la Evangelistic Assemblies of 
God Tanzania (EAGT), huku  baadhi ya 
viongozi wa juu wa taasisi hiyo wakihu-
sishwa kuingiza nchini magari ya aina 
mbalimbali yakiwamo ya kifahari. 

Imebainika kanisa hilo lina namba ya 
mlipa kodi (TIN number) ambazo zote 
zimetumika katika kuingiza vitu mbal-
imbali kwa msamaha ikiwamo magari 
kwa miaka kadhaa  kabla ya kugundu-
lika. 

Kutokana na hali hiyo, jumla ya wa-

chungaji 546 wa kanisa hilo wanajiandaa 
kufungua kesi dhidi ya wadhamini wa 
taasisi hiyo kudai mali za kanisa hilo. 

  Hata hivyo, inaonyesha kuwa Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wadhamini wa EAGT, 
Heny Semfuko, alishachukua hatua za 
awali za kuiandikia barua TRA Desemba 
12, mwaka 2017 na nakala kuituma kwa 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha. 

Katika barua  hiyo ambayo Nipashe 
imeona nakala yake, aliiomba kuchun-
guzwa kwa mali za kanisa na uingizwaji 
wa magari 50 kwa jina la taasisi hiyo, 
pamoja na kutengenezwa kwa TIN 
namba nyingine kadhaa zilizoonyesha 
kuhusika na jina la taasisi hiyo. 

Lugola sasa awageuzia 
kibao trafiki
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Kangi 
Lugola, amewatangazia kiama askari wa 
Kikosi cha Usalama Barabarani nchini wa-
naowabambikia madereva makosa ya picha 
za mwendokasi (Speed rader) zisizo na uhali-
sia kwa nia ya kujipatia mapato wakibainika 
watawajibika kuzilipa wao wenyewe faini 
hizo na kuondolewa katika kitengo hicho.

Alitoa agizo hilo mjini hapa wakati akion-
gea na waandishi wa habari kuhusu maafiki-
ano kati ya vyama vya watoa huduma za 
usafirishaji nchini kuhusu kusitisha kusudio 
la madereva wa mabasi ya abiria kufanya 
mgomo wakishinikiza kutimiziwa madai yao 
mbalimbali ikiwamo ya mikataba ya kazi.

Alisema maamuzi hayo yametokana na 
makubaliano ya pamoja baina viongozi wa 
vyama hivyo vya usafirishaji pamoja na wiz-
ara mtambuka za serikali kwa nia ya kutatua 
changamoto walizowasilisha katika kikao 
hicho kuhusu kubambikiwa makosa na askari 
wa Kikosi cha Usalama Barabarani.

Waziri Lugola, alisema moja ya makosa 
yanayolalamikiwa na madereva hao ni 
pamoja tochi zinazopiga picha mabasi na 
kurushwa kwenye simu za maaskari zinakosa 
uhalisia wa tukio ikiwamo kutoonekana kwa 
namba za usajili pamoja na vibao vya kuzuia 
makatazo mbalimbali na kusababisha utata 
na mivutano yenye nia ya kujenga mazingira 
ya rushwa.

Alisema kuanzia sasa askari hao wana-
paswa kupiga picha katazo mbalimbali za 
barabara mbele ya gari ikionyesha mwoneka-
no usio na mashaka, namba ya usajili pamoja 
na eneo la alama iliyokiukwa na dereva ili 
kuwapo na ushahidi halali vinginevyo dereva 
huyo asichukuliwe hatua yoyote.

“Dereva anapokuwa na mashaka na picha 
iliyopigwa dhidi ya gari lake kama haionyeshi 
usajili wa namba za gari na eneo la kibao 
cha zuio asikubali kuadhibiwa na badala 
yake amweleze huyo askari azitume picha 
hizo kwa msimamizi wa kikosi cha usalama 
barabarani na aende huko,” alifafanua Waziri 
Lugola. Pia alisema tabia ya baadhi ya askari 
kukamata mabasi yenye abiria na kuyafikisha 
kituo cha polisi kwa nia ya kumuadhibu dere-
va aliyetenda makosa, jambo hilo liachwe 
mara moja na badala yake dereva aliyetenda 
kosa anapaswa kukamatwa katika kituo cha 
mwisho cha safari yake.

“Sheria ya Mamlaka ya Usafirishaji wa Nchi 
Kavu na Majini (Sumatra), inaeleza wazi kila 
basi linalofanya safari za masafa marefu 
lazima liwe na madereva wawili, hivyo 
ukimkamata dereva na kumweka ndani tayari 
unaenda kinyume na sheria za Sumatra na 
kulifanya basi kushindwa kuendelea na safari 
yake,” alisema.

Aidha, aliliagiza Jeshi la Polisi kupitia 
Kikosi cha Usalama Barabarani kuendelea 
kuwanyang’anya leseni madereva wanaofan-
ya makosa ya kujirudia pamoja na kukamata 
magari yanayofanya shughuli za usafirishaji 
bila kuwa na leseni kwa kushirikiana na 
Sumatra. Akielezea kuhusu maafikiano ya 
mgomo wa madereva wa mabasi, alisema 
wameshafikia makubaliano na kuagiza wami-
liki wote wa mabasi na vyombo vingine vya 
usafirishaji kuwapa mikataba ya kazi mara 
moja kabla ya mkono wa serikali kuwafikia.

Waziri Lugola alisema pamoja na hatua 
hizo serikali kwa kushirikiana na wadau 
inaendelea kufanyia kazi changamoto mbal-
imbali za sekta ya usafirishaji kupitia wizara 
mtambuka kwa kuwa miongoni mwake kuna 
mambo ya kisheria ili iweze kutoa mchango 
mkubwa katika kukuza uchumi wa nchi.

 Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), iliandika barua 
kwa Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), Januari 4, mwaka 
2018, ambayo ilisainiwa na Benjamin 
Mashauri kwa niaba ya CAG, ikimwomba 
kukagua mali, mapato na matumizi ya 
EAGT. 

Katika barua hiyo ambayo gazeti hili 
imeona nakala yake, ilielezwa kuwa CAG 
anaomba kufanya ukaguzi huo baada ya 
kupokea barua kutoka kwa Mwenyekiti 
wa Wadhamini wa EAGT Desemba 18, 
mwaka 2017 aliyeomba kufanyike ukagu
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Nyumba 84 za wakopaji benki kupigwa mnada
Na Romana Mallya

ZAIDI ya nyumba 84 zinatarajiwa 
kupigwa mnada, baada ya wakopaji wa 
mikopo benki kuzitumia kama dhamana 
na kushindwa kurejesha fedha kwenye 
taasisi za fedha kwa muda uliopangwa.

Kwa mujibu wa tangazo lililotoka Ju-
manne ya wiki iliyopita kwenye moja ya 
magazeti ya wiki, nyumba hizo zitapig-
wa mnada kwa awamu tofauti kuanzia 
mwezi huu hadi Julai baada ya wahusika 
kushindwa kurejesha mikopo waliyo-
chukua kwenye benki ya NMB.

Tangazo hilo ambalo lilitolewa 
na  kampuni ya udalali ya Nsombo & 
Company (NC),  limeainisha majina ya 
wadaiwa, mali ilipo na tarehe ya mnada 
utakapofanyika.

“Kwa idhini tuliyopewa na Benki ya 
NMB Makao Makuu tutauza nyumba za 
wadaiwa katika mikoa mbalimbali,” lil-
ieleza tangazo hilo.

Pia tangazo hilo lilisema mnada huo 
utafanyika mahali zilizopo mali hizo kwa 
tarehe na muda kama ulivyoainishwa 
kwenye tangazo hilo kati ya Jumapili ya 

mwezi huu hadi Julai 13.
Tangazo hilo limeweka hadharani 

majina ya wakopaji hao na dhamana 
walizoziweka wakati wa ukopaji.

Katika kipindi cha mwaka jana kam-
puni mbalimbali za udalali kwa nyakati 
tofauti zilitangaza uuzaji wa nyumba za 
wakopaji kwenye benki tofauti ambao 
walishindwa kurejesha mikopo wanayo-
daiwa.

Mwezi Aprili Benki ya EFC ya jijini Dar 
es Salaam, ilitangaza mnada wa nyumba 
43, viwanja na magari yaliyowekwa re-
hani na watu waliochukua mikopo kwe-
nye benki hiyo na kushindwa kuirejesha.

Kwa mujibu wa matangazo yali-
yochapishwa Aprili 20, mwaka huu 
kwenye magazeti mawili tofauti, mnada 
huo ulijumuisha mali hizo ambazo zi-
linunuliwa au kuwekwa dhamana kama 
mkopo kwa wananchi hao.

Benki hiyo ilitoa kazi ya kuendesha 
mnada huo kwa kampuni za udalali 
ambazo hata hivyo, zilipopigiwa simu 
ili kutoa ufafanuzi wa mnada utakavy-
oendeshwa, hazikuwa tayari kueleza.

Katika tangazo lililochapishwa kwe-

Waziri wa 
Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Kangi 
Lugola (kulia), 
akizungumza 
na waandishi 
wa habari mjini 
Morogoro, baada 
ya kukutana na 
madereva wa 
vyombo vya 
moto waliotaka 
kugoma kutokana 
na kutopewa 
mikataba ya 
kazi, matumizi 
mabaya ya tochi 
pamoja na ulipaji 
wa faini na kusi-
mamishwa ovyo 
na matrafiki 
barabarani jana. 
Akiwa pamoja 
na Kamanda 
wa Polisi Mkoa 
wa Morogoro, 
Wilbrod Mu-
tafungwa. PICHA: 
MAMBO YA 
NDAN

nye moja ya magazeti hayo, lilionyesha 
wateja 24 walikopa fedha kati ya Sh. mil-
ioni 30 hadi milioni 343 na kuweka reha-
ni hati za nyumba na kadi za magari.

Tangazo hilo lilibainisha kuwa nyumba 
hizo ziko maeneo ya Kunduchi, Mbweni, 
Ukonga, Manzese, Temeke, Mivumoni, 
Buza, Mbagala, Kiwalani na Segerea.

Katika tangazo lingine, jumla ya wadai-
wa 19 wenye mikopo kati ya Sh. milioni 
25 hadi 120, walioweka dhamana ya ny-
umba, zilitangazwa kuuzwa kwa mnada 
wa hadhara.

Novemba 2, kampuni ya udalali ili-
tangaza uuzaji wa nyumba 21 baada ya 
wahusika kushindwa kurejesha mikopo 
waliyochukua kwenye benki ya NBC.

Mwaka jana, Mwenyekiti wa Kampuni 
ya udalali ya Yono Auction Mart, Stan-
ley Kevela, alisema wamekuwa wakiuza 
nyumba za wateja walioshindwa kulipa 
mikopo ya benki kadhaa, kukusanya 
madeni ya Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), na Wakala wa Majengo Tanzania 
(TBA).
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Sababu za  Zimamoto 
kuwatangaza 
8 kuichafua
Na Romana Mallya

JESHI la Zimamoto na Ukoaji limewa-
tangaza watu wanane kuwa siyo wa-
tumishi wao na hawatahusika na utapeli 
wanaodai kuuendeleza kwa kuchukua 
fedha kwa wananchi na kughushi vyeti 
vya ukaguzi.

Ofisa Habari, Mawasiliano, Uhusiano na 
Elimu kwa Umma wa jeshi hilo, Godfrey 
Peter, aliliambia Nipashe jana kuwa Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji limelazimika 
kutoa tangazo la watu hao kutokana na 
vitendo vyao wanavyovifanya kwa wa-
teja licha ya kufukuzwa kazi miaka miwili 
na wengine mmoja uliopita.

Tangazo la jeshi hilo lililotolewa jana 
kwa umma liliambatanisha picha na 
majina ya wahusika ambao ni Noely 
Byamungu, Abdul Mpondomoka, Rahim 
Pazi, Joseph Chale, Duncan Mwakajinga, 
Hashim Kapamba, Ahmed Nassoro na 
Weston Kaziyalele.

Kwa mujibu wa tangazo hilo, Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji halitahusika kwa 
kutambua shughuli zozote zitakazofany-
wa na watu hao.

“Tunawashukuru wananchi kwa ush-
irikiano wanaoendelea kuutoa kwa jeshi. 
Tunawataka wananchi watoe taarifa 
haraka kwa jeshi pindi wanapotilia shaka 
mtu yeyote anayejihusisha na kazi za 
ukaguzi wa kinga na tahadhari dhidi ya 
moto,” alisema.

Akizungumza na gazeti hili kwa njia ya 
simu, Peter alisema watu hao walifuku-
zwa kwa vipindi tofauti ambapo wapo 
walioondolewa mwaka mmoja uliopita na 

 Polisi, machinga hapatoshi 
Na Gwamaka Alipipi

POLISI na wafanyabiashara ndog-
ondogo (machinga) katika eneo la 
Mwenge jijini Dar es Salaam, jana wali-
ingia kwenye mvutano baada ya kuam-
biwa waondoke katika eneo hilo ili 
kupisha ujenzi wa barabara ya njia nne.

Vurugu hizo zilidumu kwa dakika 
kadhaa baada ya polisi waliokuwa 
wamevalia sare kufika aneo hilo majira 
ya saa sita mchana wakiwa wamebeba 
silaha, huku gari maalum kwa ajili ya 
kubomoa vibanda vya machinga hao 
likiwa limeegeshwa pembeni tayari 
kwa kuanza kazi ya kuvunja.

Wafanyabiashara hao wanatakiwa 
kuhama eneo hilo na kutengewa eneo 
barabara inayoelekea kiwanda cha Co-
cacola.

Nipashe lilishuhudia baadhi ya wam-
achinga hao wakiimba nyimbo zilizoa-
shiria kupinga agizo la polisi hao kuon-
doka eneo hilo.

Mmoja wa wafanyabiashara hao, 
Rashidi Juma, aliiambia Nipashe kuwa 
eneo wanalotakiwa kwenda kufanya 
kazi halina idadi kubwa ya wateja kama 
ilivyo eneo hilo la Mwenge.

Alisema jambo la kushangaza seri-
kali iliwapatia vitambulisho vya ku-
fanyia kazi katika eneo hilo, lakini wa-
nashangaa kuona Jeshi la Polisi linakuja 
kuwaondoa.

“Hili soko limebomolewa zaidi ya 
mara tano, tatizo kubwa siasa zimejaa 
kwa sababu huyu anatuambia tuon-
doke mwingine anasema tusiondoke, 
na huko wanakotaka kutupeleka bi-
ashara zetu zinakwenda kudoda,” alise-

ma Juma.
Mkuu wa Wilaya ya Konondoni, Daniel 

Chongolo, alifika katika eneo hilo na ku-
washawishi wafanyabiashara hao, ambao 
walianza kuvunja wenyewe vibanda vyao.

Akizungumza na waandishi wa habari, 
Chongolo alisema serikali inawahamisha 
wafanyabiashara katika eneo hilo ili kupisha 
ujenzi wa barabara wa njia nne kutoka Mo-
rocco hadi Mwenge.

Alisema wafanyabiashara hao wanaham-
ishiwa eneo lingine ambalo siyo mbali na 
walipo kwa sasa.

“Tumewaandalia eneo lingine la kufanya 
biashara, ni barabara iendayo kiwanda cha 
Cocacola, mkandarasi yupo eneo hilo na ana-
malizia kulikarabati, kilichobaki kwa sasa ni 
wao kuhamia tu,” alisema Chongolo.
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Spika wa Bunge, 
Job Ndugai 
(kushoto), 
akiongozana 
na Askofu wa 
Kanisa la Ang-
likana Dayosisi 
ya Dodoma, Dk. 
Dickson Chilon-
gani, baada 
ya kuweka 
shada ya maua 
katika kaburi 
la aliyekuwa 
Mtemi Mkuu wa 
Ugogo Para-
mount, Chief 
Daudi Solomon 
Mazengo Cha-
lula, jana katika 
kijiji cha Mvumi 
Makulu mkoani 
Dodoma. PICHA: 
BUNGE

Korosho, 
Masele 
kutikisa 
Bunge
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

HOJA ya upinzani kuwataka 
baadhi ya mawaziri kuwajibika ku-
tokana na sakata la mauzo ya koro-
sho inatarajiwa kuendelea kutikisa 
wakati Bunge la Bajeti likiingia ka-
tika wiki la nane leo.

Vilevile, kusimamishwa kwa 
uwakilishi wa Mbunge wa Shin-
yanga Mjini, Stephen Masele (CCM), 
katika Bunge la Afrika (PAP), kunat-
arajiwa kuendelea kuteka mijadala 
ya Bunge hilo baada ya Spika Job 
Ndugai, kuagiza ahojiwe na Kamati 
ya Maadili akimtuhumu kwa utovu 
wa nidhamu.

Pia Mbunge wa Ndanda, Cecil 
Mwambe (Chadema), anatarajiwa 
kuwasilisha bungeni leo ushahidi 
kuhusu tuhuma zake dhidi ya Stella 
Manyanya, kwamba Naibu Waziri

INAENDELEA UK. 8
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Lugola amtaka  RCO 
kuonyesha jalada kesi TLTC
Na Christina Haule,  
MOROGORO

WAZIRI wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Kangi Lugola, 
amemtaka Mkuu wa Upele-
lezi wa Makosa ya Jinai 
Mkoa wa Morogoro (RCO) 
kuonyesha lilipo jalada la 
kesi inayokikabili Kiwanda 
cha Tumbaku (TLTC) mkoani 
hapa, ili kuwezesha kesi hiyo 
kuisha kwa wakati na kuon-
doa ukakasi wa unyanyasaji 
kwa kiwanda hicho.

Waziri Lugola alitoa agizo 
hilo jana wakati akiongea na 
waandishi wa habari mkoani 
hapa kuwa, wakati Tanzania 
ikitaka kupiga hatua katika 
uchumi wa kati, haoni sababu 
ya kuwasumbua wawekezaji 
hao.

Alisema, pia hata katika 
vifungu vya ndani ya Ilani ya 
CCM inaelekeza uwekezaji 
katika kukuza Pato la Taifa 
na kuwa wawekezaji wa-
napaswa kupewa nafasi 
ikiwa wanazingatia sheria na 
kanuni zilizopo.

Alisema, malalamiko 

Rashid Salum, mkazi wa Shehia ya Miembeni ambaye ni mwathirika wa mvua za masika akiwa amebeba 
chakula ukiwa ni msaada kutoka serikali kwa wananchi ambao nyumba zao zimeathiriwa na mvua za 
masika. PICHA: RAHMA SULEIMAN

INAENDELEA UK.26

Tuhuma za ubadhirifu  zatumbua watendaji 11
Na Dege Masoli, TANGA

WATUMISHI  12  wa Halmashauri ya Jiji la 
Tanga wamefukuzwa kazi, akiwamo mmoja  
kushushwa mshahara wake kutokana na ku-
jihusisha na tuhuma mbalimbali   zikiwamo   
udanganyifu na ubadhirifu wa fedha za 
umma kupitia mfumo wa Tehama.

Akitangaza maamuzi ya kuwafukuza wa-
tumishi hao kwenye Baraza la Madiwani wa 
Halmashauri   lililofanyika mwishoni mwa 
wiki jijini hapa, Meya wa Jiji la Tanga, Muhi-
na Mustaph, alieleza kuwa watumishi hao 
walikuwa katika idara mbalimbali na kuwa 
maamuzi hayo yamefikiwa baada ya kujigeu-
za kama kamati na

kujiridhisha na mapendekezo ya Kamati 
ya Maadili ya Utumishi wa Umma ya kuwa-
chukulia hatua.

Alisema watumishi 11 wameondolewa kazi-
ni na mmoja  kushushwa mshahara kutokana 
na kuhusishwa na makosa mbalimbali ya ki-
nidhamu kama  utoro kazini, udanganyifu  na 
ubadhirifu wa fedha za umma.

Kwa mujibu wa Meya huyo,  watumishi 11 

wakiofukuzwa sita ni
watendaji wa mitaa na mmoja wa kata, wa-

tumishi wanne ni wa sekta ya afya na idara 
ya fedha na mtendaji wa mtaa wa Kwanjeka 
Nyota, Abd Kalua aliyeshushwa mshahara.

“Waliofukuzwa ni Chikila Gamba, Salum
Malick, Shaban Dosa, Fredrick Hiza, Mi-

chael Mhina na Abogasti
Komba na watumishi wa idara ya afya wali-

ofukuzwa kazi ni 
Bonivenja Laurence, Chikulute Subira, 

Mkunde Shaban  na Shaban Kijonjoo ambaye 
alikuwa mhasibu msaidizi idara ya afya katika 
kituo cha afya Ngamiani,” alieleza meya huyo.

Alisema aliyekuwa Mtendaji Kata ya Ngami-
ani Kusini alifukuzwa

kazi kutokana na kosa la udanganyifu na 
kufanya ubadhirifu wa fedha katika mfumo 
wa Tehama pamoja na kupokea fedha kutoka 
kwa wananchi kinyume cha utaratibu.

Mwingine ni Joachim Mabula aliyekuwa   
mtumishi wa idara ya afya ambaye alikuwa 
akikabiliwa na makosa ya utoro kazini kwa 
kuondoka eneo lake la kazi bila ya kutoa taar-
ifa katika ngazi husika.

Jaji Mkuu awafunda 
viongozi wa dini

Na Mary Geofrey

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim Juma, 
amewataka viongozi wa dini kushirikiana bila 
kuangalia tofauti za madhehebu yao ili kuzidi 
kuimarisha amani na upendo kwa Watanzania 
kwa sababu wao ni kinga muhimu ya nchi.

Alimtolea mfano, Kiongozi wa Kanisa Kato-
liki Duniani, Papa Francis, kwa kufanya ziara 
katika nchi za Uarabuni kwamba kitendo hi-
cho kilichobadili baadhi ya misimamo ya dini 
na kukaribishwa vizuri.

Prof. Juma alitoa rai hiyo juzi wakati wa hafla 
ya futari, iliyoandaliwa na Jumuiya ya Shia kwa 
kushirikiana na Baraza la Waislam Tanzania 

(Bakwata) kwa lengo la kujenga mshikamano 
kati ya jamii na dini mbalimbali nchini.

Hafla hiyo pia ilihudhuriwa na viongozi 
mbalimbali wa dini ya Kikristo, viongozi wa 
serikali, wanasiasa na wafanyabiashara mbal-
imbali.

Prof. Juma, alisema viongozi wa dini ni 
msingi mzuri wa kuendeleza amani ya nchi 
na kwamba kupitia wao nchini itazidi kuwa 
na mshikamano na maendeleo. 

“Viongozi wetu wa dini wana dhamana 
kubwa ya kuzidi kuendeleza amani ya nchi 
kwa kupitia mafunzo ya elimu ya dini 

yaliyopo kwa sasa ya polisi 
kuvamia ofisi za kiwanda 
hicho, wakidai kuwachun-
guza watuhumiwa bila kuwa 
na karatasi ya ukaguzi wala 
jalada la kesi yanampa 
wasiwasi wa kusumbua 
wawekezaiji kama ikiwa 
hawana hatia.

Waziri Lugola alisema, 
anapenda kujua hilo kwa 
maslahi ya taifa na alipohoji 
aliambiwa kuwa polisi ili-
pata malalamiko ya mfan-
yakazi mmoja kutishiwa na 
wawekezaji wa kiwanda hi-
cho na ndipo alifungua jalada 
polisi na kuanza uchunguzi 
kwa kwenda kwenye ofisi 
hizo.

Lugola alisema, toka apate 
taarifa hiyo siku nne zimek-
wisha bila kupewa jalada hilo 
huku akiwa hamuoni hata 
RCO mwenyewe ili aonyeshe 
jalada hilo licha ya kuliomba 
jambo ambalo alisema hari-
dhishwi na mwenendo wa 
RCO wake.

“Huyo RCO akiitwa ao
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Mufti Mkuu aitabiria 
mema NMB kwa 
kujali jamii

Askofu Gwajima azidi kutetewa

Na Mwandishi Wetu

MUFTI Mkuu wa Tanzania, Sheikh Aboubakar 
Zubeir, ameitabiria Benki ya NMB kufanikiwa 
katika kuhudumia jamii kutokana na utama-
duni wa kuijali, kuithamini na kuipa kipaum-
bele chini ya mwamvuli wa kaulimbiu yao ya 
Karibu Yako.

Mufti Zubeir alisema hayo wakati akizun-
gumza na waalikwa wa hafla ya benki hiyo ya 
kufuturisha waumini wa dini ya Kiislamu tangu 
kuanza kwa Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 
mwaka huu 2019.

Hafla hiyo iliyoshirikisha waumini wa Kiis-
lamu, wateja na waalikwa wengine, ilihudhuri-
wa pia na Sheikh Mkuu wa Mkoa, Alhad Mussa 
Salum na Meya wa Jiji, Issaya Mwita.

“Niwapongeze kwa uamuzi huu wa NMB 
kufuturisha waumini wa Kiislamu, hasa 
ukizingatia mnahudumia makundi mbalimbali 
wakiwamo Wakristo na wasio na dini. Hii in-
atoa tafsiri moja tu kuwa NMB inajali makundi 
na kada mbalimbali za jamii, jambo ambalo 
litawapa mafanikio.

Alisema walichokifanya benki hiyo ni jambo 
kubwa, linalojenga uhusiano mkubwa baina ya 
Waislamu na wasio Waislamu, na kila mmoja 
kuitazama kama taasisi inayojali makundi 
yote ya watu na kwa namna hiyo wanazivuta 
nyoyo za wengi kuona inafanya kazi kwa 
weledi.

“Mtu akiwa mwema kiasi hicho ama hata 
taasisi, Mwenyezi Mungu humlipa ama huilipa, 
hii maana yake ni kuwa kwa utamaduni huu, 
NMB itapata mafanikio makubwa kutokana 
na namna mnavyojali makundi mbalimbali ya 
jamii,” alisema Mufti Zubeir.

Mwananchi 
akitupa taka 
kwenye 
kontena 
maalumu la 
kukusanyia 
taka ndani 
ya Soko la 
Sabasaba 
jijini Do-
doma kama 
alivyokutwa 
jana, Jiji hilo 
limeweka 
vifaa hivyo 
ili kuimari-
sha hali ya 
usafi ka-
tika maeneo 
mbalimbali 
hasa kwe-
nye masoko. 
PICHA: 
IBRAHIM 
JOSEPH

Na Enock Charles

MSANII   maarufu  wa  vichekesho  
nchini,  Emmanuel  Mgaya,  almaaru-
fu  Masanja  Mkandamizaji,  amesema  
video ya  ngono  inayodaiwa  kurekodi-
wa  ikimwonyesha  Askofu wa  Kanisa  
la Ufufuo  na  Uzima, Josephat  Gwaji-
ma,  akiwa na mwanamke  imetengen-
ezwa   na   wasomi   na kuwa haamini 
kuwa  mchungaji  huyo anaweza  ku-
fanya hivyo.

Akijibu swali katika  kipindi maalum 
cha chombo kimoja  cha habari nchini 
kuhusu kusambaa  kwa video ya ngono 
ya mchungaji huyo ambaye ameone-
kana   katika     wimbo wake wa   Ke-
mea Pepo  katika  kipindi maalum cha 
chombo mojawapo  cha habari nchini,  
msanii huyo alidai kuwa kwa   sasa 

teknolojia   imekuwa   na hivyo   upo 
uwezekano  wa  kutengenezwa  video 
ya uongo kwa  malengo  mabaya  dhidi 
ya mtu.

“Sio tu kuamini   nina uhakika wa 
asilimia mia moja kwamba   Askofu   
(Gwajima) hawezi   kufanya  kitu kama 
hicho  yaani askofu  hawezi  kujirekodi  
akifanya   vitu vya   namna   hii ingeli-
kuwa mtu mwingine  wa  mtaani  mimi 
ningeanzia hapo kuelewa,”   Masanja   
alisema.

Takriban  wiki mbili  zilizopita ilisam-
baa  video ya ngono  katika  mitandao  
ya kijamii  ikimwonyesha  mtu mwenye 
sura  kama  ya Askofu  Gwajima  akiwa  
faragha na mwanamke  ambaye hajafa-
hamika mpaka sasa.

Akizungumza   na   waandishi   wa 
habari   Mei 8, mwaka huu   baada ya 

kusambaa  video hiyo, Askofu  Gwajima  
alisema  video hiyo  sio yake  akibaini-
sha imetengenezwa  kwa lengo la kum-
chafua  na kumnyamazisha  akihusiani-
sha  na Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020.

“Najua  kuna watu  wanajaribu  ku-
nichafua  na kuninyamazisha  kuelekea 
Uchaguzi  Mkuu  2020 sasa nawaambia  
mdomo huu haunyamazishwi,”   Gwaji-
ma  alisema.

Wakati   polisi   wakidai   kuendelea   
na uchunguzi wa tukio hilo tayari  asko-
fu  huyo amepata  watetezi mbalimbali  
akiwamo  Askofu  wa  Kanisa  na Full 
Gospel Bible  Fellowship, Zachary  Ka-
kobe,  ambae Jumapili ya Mei 12, mwaka 
huu alikwenda katika kanisa la Gwajima 
na kumsafisha, akisema kwamba ni mi-
pango ya   shetani   kuleta   mgogoro   
baada ya watu kupatana. 

Serikali kupanga 
maeneo itakayopita 
reli ya kisasa
Na Munir Shemweta, KIBAHA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, William 
Lukuvi, ametangaza kupangwa kwa 
maeneo itakapopita reli ya kisasa 
(SGR) ili shughuli zitakazofanyika 
katika wilaya na vijiji inapopita reli 
hiyo kuendana na shughuli za kiu-
chumi za mradi wa reli hiyo.

Waziri Lukuvi alisema waka-
ti wa kupanga maeneo hayo 
hakuna mwananchi yeyote 
atakayenyang’anywa eneo lake bali 
yatapangwa kimji na kuainishwa 
matumizi yake kama ujenzi wa vi-
wanda na hoteli na kuwataka wa-
nanchi wanaotaka kufanya uende-
lezaji mdogo kusubiri mpango huo.

Alisema hayo juzi katika vijiji vya 
Kwala na Soga vilivyopo Kibaha 
mkoa wa Pwani alipozungumza 
na wananchi wa maeneo hayo ku-
waelezea mpango wa wizara yake 
kupanga na kupima maeneo yote 
inapopita reli ya SGR ili kuendana
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WAPENZI wa soka nchini Alhamisi wiki hii watapata fursa ya 
kipekee kwa mara ya kwanza katika historia ya soka Tanzania, 
kuishuhudia mubashara timu inayoshiriki Ligi Kuu Hispania, 
La Liga, Sevilla ikitandaza kabumbu Uwanja wa Taifa jijini Dar 
es Salaam. 

Sevilla yenye historia kubwa La Liga na barani Ulaya kwa 
ujumla, itashuka Uwanja wa Taifa kucheza mechi ya kirafiki 
dhidi ya wenyeji wao, Simba, mchezo huo ukiwezeshwa kwa 
ushirikiano mkubwa na Kampuni ya Kubashiri Matokeo Mich-
ezoni, SportPesa na La Liga. 

Aidha, SportPesa ambao ni wadhamini wakuu wa Klabu 
ya Simba, wamesema ujio wa Sevilla ni moja ya mipango yao 
ya kuhakikisha wanakuza soka nchini na kuzipa mazoezi ya 
kutosha klabu wanazozidhamini kwa kupata uzoefu wa kuji-
pima uwezo na klabu kubwa duniani. 

Na kwa kushirikiana na Shirikisho la Soka nchini (TFF), wa-
meeleza maandalizi kwa ajili ya mechi hiyo yapo tayari wakati 
huu Sevilla ikitarajiwa kuwasili nchini kesho.

Hata hivyo, katika kuhakikisha mashabiki wa soka na 
Watanzania kwa ujumla hawaipotezi fursa ya kuishuhudia 
mubashara mechi hiyo, TFF imetangaza viingilio rafiki kabisa 
katika mchezo huo.

Kiingilio cha chini katika mchezo huo ni Sh. 5,000 wakati 
cha juu (VIP) ambacho kitajumuisha vinywani na usafiri ku-
toka Hoteli ya Serena iliyopo Posta jijini na kurudi, kikiwa ni 
Sh. 100,000.    

Hakika hii si mechi ya kukosa kwani historia inakwenda 
kuandikwa kwa Simba kucheza na mabingwa hao wa kihisto-
ria [mara tano] wa michuano ya Uefa Europa League.

Pamoja na yote hayo, wachezaji wa Simba hawana budi kui-
tumia mechi hiyo kuonyesha ubora wao kwani hiyo inaweza 
kuwa fursa ya kipekee kwao kupiga hatua moja zaidi kisoka.

Nipashe tunaamini mchezo huo utakuwa ukimulikwa na 
wapenzi wa soka dunia nzima, hivyo wachezaji wa Simba ni 
fursa kwao kuonyesha kiwango cha hali ya juu ili kujitangaza 
kisoka.

Mbwana Samatta anaweza kuwa mfano wa kuigwa ka-
tika hili, kwani ni mmoja wa wachezaji aliyetumia fursa ya 
kucheza mechi mbili tu kati ya Simba na TP Mazembe kwenye 
Ligi ya Mabingwa Afrika kuweza kutangaza uwezo wake kabla 
ya kununuliwa na klabu hiyo ya DR Congo na hatimaye KRC 
Genk ya Ubelgiji. 

Hivyo, tunaamini kupitia mchezo huo, wachezaji wa Simba 
wana fursa pana ya kujifungulia milango ya kucheza soka nje 
ya Tanzania kwa kuonyesha kiwango cha hali ya juu Alhamisi.

Kadhalika, fursa hiyo haipo kwa wachezaji tu, bali tunaami-
ni hata benchi la ufundi linaweza kumulikwa na klabu kubwa 
kama Simba itaonyesha soka la kuvutia kwa kucheza kwa ki-
wango cha juu.

Lakini pia, huu ni wakati mwafaka kwa wafanyabiashara 
kutumia fursa hii kuweza kujiingizia kipato kwa ujio wa timu 
hiyo kwa kuwa tunaamini wageni wengi watamiminika kuto-
ka ndani na nje ya Tanzania kwa ajili ya mchezo huo.

Hatutarajii kuona Watanzania wakizubaa na kujikuta waki-
pigwa bao na wafanyabiashara kutoka nje kama ambavyo 
mfanyabiashara kutoka Uganda alivyoweza kujiingizia kipato 
kikubwa kupitia msiba wa Mwenyekiti wa IPP, Regnald Mengi, 
na kuwaacha wakishangaa. 

Mwisho tunaomba amani, utulivu na ustaarabu utawale 
katika kipindi chote wageni hao wakiwa nchini ili kuendelea 
kuitangaza nchi yetu kama kisiwa cha amani duniani kama 
ambavyo imekuwa ikifahamika. Kila kheri Simba katika mechi 
hiyo.

Na Adam 
Fungamwango

JUMAMOSI iliyopita dunia 
ilishuhudia fainali ya Kombe 
la FA nchini England, wakati 
Manchester City ikiisulubu 
bila huruma Watford kwa 
mabao 6-0 kwenye Uwanja 
wa Wembley. Ni mechi am-
bayo iliwaacha hoi watu wal-
iokuwa wanaitazama, maana 
ilifika wakati ikaonekana 
kana kwamba Man City in-
acheza mazoezi na si mechi 
ya fainali. 

Kwenye vibanda umiza 
nako hakuishiwi maneno, 
watu wakaanza kuulizana 
timu ile iliingiaje kwenye 
fainali, hali ya kuwa imeone-
kana ni dhaifu sana. Wen-
gine wakazikumbuka timu 
kadhaa za England ambazo 
tayari zimeshatolewa kuwa 
kama zingetinga fainali basi 
zingeipa kazi sana Man City.

Wengine wakasema Wat-
ford ilipata bahati ya ku-
tokutana na timu ngumu, 
lakini baadhi wakapinga na 
kusema England timu zote ni 
ngumu, ila ilikuwa ikikomaa 
na kuzikamia baadhi ya timu 
na kufika hapo ilipofika.

Vyovyote itakavyokuwa, 
lakini ni fainali iliyoboa, am-
bayo wengi hawakuitarajia 
kuwa itaisha kama ilivyoisha. 
Ni kweli England kwa sasa 
Man City ni timu ya kuogope-
sha ukikutana nayo, lakini 
kwa hali ilivyokuwa ilisikiti-
sha. Man City, ilicheza inavy-
otaka. Ikatawala mpira ilivyo-
taka, wachezaji wakacheza 
wanavyojisikia, wakafunga 
mabao wanavyotaka, huku 

Watford wakionekana 
kukimbikiakimbia tu kama 
swala wanaokimbia mwituni 
wakisalimisha maisha yao 
yaliyokuwa hatarini dhidi ya 
mnyama Simba.

Nikaanza kuwaza fainali 
ya Kombe la FA la Tanzania 
ambayo inatarajiwa kupigwa 
Juni Mosi, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Ilulu mjini 
Lindi kati ya Azam na Lipuli.

Wengi wanauchukulia 
kama utakuwa ni mchezo 
mgumu kutokana na njia 
ngumu aliyopitia Lipuli hadi 
kufikia fainali.

Moja kati ya njia ngumu ni 
kukutana na Yanga ambayo 
tayari uelekeo wake wa ub-
ingwa wa Tanzania Bara uli-
kuwa tayari umeshapotea, 
hivyo njia pekee iliyobaki 
kwao ni kutwaa Kombe la FA 
kwa ajili ya kucheza Kombe 
la Shirikisho  msimu ujao.

Hilo halikufanyika kwani 
Lipuli, kwa namna ambayo 
haikutegemewa na wengi 
iliichapa Yanga mabao 2-0 
kwenye Uwanja wa Samora 
na kuzima ndoto zao, huku 
yenyewe ikiweka rekodi ya 
kutinga hatua hiyo kwa mara 
ya kwanza kwenye historia 
ya klabu hiyo.

Lakini wakati kila mmoja 
anauchukulia kuwa utaku-
wa mchezo mgumu, Lipuli 
ikifanya masihara inaweza 
ikajikuta ikiwa kama Watford 
na fainali ikawa nyepesi kwa 
Azam.

Ni kwamba wachezaji wa 
timu hizi huwa wanacheza 

kwa bidii na juhudi kubwa 
wakicheza na klabu zenye 
wachezaji wenye majina 
makubwa na mashabiki 
wengi, lakini zinapokwenda 
kucheza na klabu zingine 
viwango vyao vinabadilika 
kabisa. Wachezaji wengi wa 
Kitanzania hawaichukulii 
Azam kama ni klabu yenye 
uwezo mkubwa na viwango 
vya hali ya juu kama ilivyo 
Simba au Yanga, badala yake 
huichukulia poa tu kwa saba-
bu tu haina mashabiki wengi. 
Hicho ndicho kinaweza 
kuigharimu kabisa Lipuli. 
Makocha wa Lipuli wakion-
gozwa na Selemani Matola 
wanapaswa wawe makini 
na wachezaji wao si kwenye 
ufundi tu, bali kuwatia morali 
na kuifanya mechi hiyo kuwa 
kali ya kusisimua kama ina-
vyotarajiwa kuwa. 

Vinginevyo tunaweza 
kushuhudia fainali kama 
ile ya England ikawa rahisi 
mno kwa Azam na baadhi 
wakaanza kujiuliza Lipuli ili-
fikaje fainali.

Ikumbukwe kuwa Azam 
kwa muda sasa haijawak-
ilisha nchi kwenye michuano 
ya kimataifa na haina nafasi 
yoyote kwenye ubingwa wa 
Ligi Kuu, hivyo bahati kama 
hii ya kufika fainali haiwezi 
kuja mara mbili, hivyo wa-
takwenda wakiwa wamejiza-
titi ili kurudisha heshima yao, 
hivyo Lipuli inabidi iende 
kwa tahadhari na isije kuki-
pata kichapo kama kilichom-
tokea kwa Watford.

Lipuli ina cha kujifunza 
kutoka kwa Watford

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Watanzania itumieni 
vema fursa ya Sevilla nchini
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KABWELA      NA FADHIL MOHAMMED

Ndugu Mhariri 
NIMEJITOKEZA kama raia mwema 

wa taifa hili kutoa mchango wangu 
katika eneo ambalo ni la msingi katika 
ustawi wa Watanzania, kwa sababu li-
nagusa shughuli zao za kila siku kwa 
njia moja au nyingine.

Ninasikitika kwamba ni eneo am-
balo miaka nenda rudi, limekuwa 
likipigiwa kelele na watu wengi wenye 
mapenzi mema na hasa nyakati za 
masika ama za vipindi vya mvua ny-
ingi kama vinavyoendelea katika Jiji la 
Dar es Salaam.

Lakini si kwa Jiji tu la Dar es Sa-
laam, pia kwa maeneo karibu yote ya 
ukanda wa Pwani kwa maana ya Tan-
ga, mkoa wa Pwani wenyewe, Lindi na 
Mtwara na kwa mujibu wa vyombo 
vya habari, ni karibu nchi nzima.

Nimejitokeza kuzungumzia tatizo 
moja ambalo linagusa mambo mawili 
kwa maana ya usalama wa watu la-
kini pia afya zao.

Tatizo hili linawahusu watu wa-
naoendelea kuishi maeneo ya ma-
bondeni ambao ndio waathirika 
wakuu. Ni waathirika wakuu wa 
madhara yatokanayo na wingi wa 
mvua za masika ama zinazoletwa na 
mabadiliko ya tabianchi kama ilivyo-
jitokeza sasa kufuatia mvua ambayo 
imenyesha kwa takribani siku ya nane 
sasa.

Mhariri kwa miaka mingi kwa mfa-
no katika Jiji la Dar es Salaam, watu 
wanaoishi katika Bonde la Mto Msim-
bazi, yale ya Magomeni, Jangwani, 
Mkwajuni, na Kigogo wameaswa 
kuyahama maeneo hayo.

Wameaswa kuhama maeneo hayo 
kutokana na ukweli kuwa mafuriko 
ambayo yamekuwa yakijitokeza si 
kwamba yameleta athari za vifo kwa 
wanaong’ang’ania kuendelea kuishi 
katika maeneo hayo, bali pia athari 
za kiafya na  mali zao. Mbali na vifo, 
baadhi ya watu wamepoteza vifaa 
vya ndani, lakini mwishowe wame-
kumbwa na magonjwa ya milipuko 
kama vile kipindupindu, pamoja na 
malaria.

Magonjwa ya kupindupindu kwa 
sehemu kubwa huyakumba maeneo 
haya kutokana na tatizo lingine la 
wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, am-
bao baadhi yao hutumia kipindi hiki 
kufungulia maji ya vyooni wakiyaele-
keza kwenye bonde hilo.

Wakati umefika sasa Mhariri kwa 
Watanzania na hasa wanaoishi mae-
neo ya mabondeni kurejesha fahamu 
zao katika mstari na hivyo kuhama 
kwenye maeneo hayo kama ambavyo 
serikali imekuwa ikielekeza kwa 
muda mrefu na wapenda maendeleo 
wengine. Hiyo ni kwa ustawi si wa 
waathirika peke yao, bali pia kuokoa 
rasilimali za nchi zinazotumika ku-
wahudumia wanapokumbwa na ma-
janga hayo.

Raia Mwema, Dar

Si Mafisango tu, Tindwa pia akumbukwe Simba

Na Adam Fungamwango

ITAKUWA ni Mei 30, klabu 
ya Simba itakapofanya hafla ya 
utoaji tuzo kwa wachezaji, vion-
gozi, wanachama na mashabiki 
wake kwenye Hoteli ya Hyatt Re-
gency iliyopo jijini Dar es Salaam.

Huu utakuwa ni msimu wa 
pili kwa tuzo hizo zinazojulikana 
kama Tuzo za Mo, zilizoanza ku-
fanyika mwaka jana.

Zilianzishwa kwa lengo moja 
la klabu kutambua mchango wa 
watu wote wa familia ya soka 
kwenye klabu hiyo kongwe ya 
Simba.

Kwa upande wa wachezaji wa-
naowania ni James Kotei, Mzami-
ru Yassin na Jonas Mkude kwa 
kipengele cha kiungo bora wa 
mwaka 2019, John Bocco, Med-
die Kagere na Emmanuel Okwi 
wao wakishindana kwenye kip-
engele cha Mshambuliaji Bora wa 
Mwaka, pia kwenye kipengele cha 
Mchezaji Bora wa Mwaka wamo 

John Bocco, Meddie Kagere na 
Clatous Chama.

Upande wa makipa, Aishi 
Manula anashindana na msaidizi 
wake Deogratius Munishi ‘Dida’, 
wanaoshindana kwenye Beki 
Bora wa Mwaka ni Erasto Nyoni, 
majeruhi Shomari Kapombe na 
Paschal Wawa na kwenye kip-
engele cha Mchezaji Chipukizi 
wameshindanishwa Rashid Juma, 
Adam Salamba na Paul Bukaba.

Kuna wachezaji pia wanaow-
ania tuzo la Goli Bora la Mwaka, 
ambao ni Claotus Chama, Meddie 
Kagere na John Bocco.

Tuzo zikitoka huko zinahamia 
kwa viongozi wa klabu pamoja 
na wadau wengine, hizo zinaitwa 
tuzo za heshima.

Hizo hupatiwa watu walioi-
fanyia makubwa klabu hiyo huko 
nyuma, waliojitolea jasho, nguvu 
na hata uhai wao kwa ajili ya 
klabu. Tuzo hizi zinawajumuisha 
wachezaji, viongozi, wanachama 
au mashabiki, wawe hai au wame-
fariki dunia. Mwaka jana tuliona 

tuzo ya shabiki bora wa mwaka 
ikienda kwa shabiki mwanama-
ma marehemu Fihi Salehe Kambi 
ambayo ilichukuliwa na mwakili-
shi wake.

Wakati zimebaki siku chache 
kabla ya tuzo hizo kutolewa, 
klabu ya Simba inapaswa iwe 
na kumbukumbu ya baadhi ya 
wachezaji na mashabiki wake wa 
nyuma ambao wameshawahi ku-
fanya mambo makubwa kiasi cha 
kupoteza uhai wao kwa sababu ya 
klabu hiyo.

Ni kwa sababu tu Watanzania, 
hasa kwenye tasnia ya michezo, 
si Shirikisho la Soka nchini (TFF), 
wala klabu zenye tabia ya kutun-
za kumbukumbu za wachezaji 
au matukio ya miaka ya nyuma 
ili kuwa kama kielelezo au funzo 
kwa kizazi kijacho.

Mfano kwa sasa wengi wa-
nasema kuwa aliyekuwa kiungo 
mahiri wa klabu hiyo marehemu 
Patrick Mafisango apewe tuzo 
maalum ya heshima, lakini Sim-
ba wanapaswa warudi nyuma 

Tuzingatie tahadhari 
tunazopewa, tuhame 
mabondeni

wakumbuke kuwa kulikuwa na 
mchezaji aliyeitwa Hussein Tind-
wa aliyefia uwanjani akiwa amevaa 
jezi ya klabu hiyo.

Mafisango alifariki Mei 17, mwaka 
2012 jijini Dar es Salaam kwa ajali 
ya gari akiwa mchezaji wa Simba, 
Tindwa alianguka akiwa uwanjani 
mwaka 1979 wakati Simba ikicheza 
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Racca Rovers ya Nigeria ji-
jini Dar es Salaam, akafariki dunia 
akiwa na jezi ya Simba mwilini.

Hawa ndiyo mashujaa wa ku-
kumbukwa ambao hawasemwi 
wala habari zao kutajwa na 
naishauri Kamati ya Tuzo angalau 
ingalie ni jinsi gani na kufanya ili 
Tindwa naye apate tuzo yake kwa 
sababu afadhali Mafisango ana-
zungumzwa na kizazi cha sasa, lak-
ini beki huyo wa kati aliyekuwa ak-
iinukia ni kama historia na Simba 
yenye kama vile haimtendei haki.

Kwenye upande wa shabiki 
bora, pamoja na kuwa na shabiki 
bora wa mwaka, lakini tuzo ny-
ingine maalum ingekwenda kwa 
shabiki ambaye, ingawa wenye 
Simba huwa hawaielezei, sana, lak-
ini mitaani inazungumzwa sana na 
mashabiki wa soka hasa wa miaka 
ya nyuma.

Mwaka 1974, baada ya Simba ku-
fungwa mabao 2-1 na Yanga, Uwan-
ja wa Nyamagana, mechi ambayo 
ilikuwa inaelekea Simba kupata 
ushindi, lakini mahasimu wao wal-
isawazisha dakika ya majeruhi na 
baadaye kupata bao la pili, simulizi 
zinadai kuwa kuna shabiki mmoja 
huko Mwanza alijirusha kwenye 
pipa la maji na kufariki.

Viongozi wa Simba walipaswa 
wawe wanafanya utafiti na kujua 
alikuwa ni nani na familia yake au 
ndugu zake wako wapi kwa sasa.

Simba ikitoa tuzo kwa shabiki 
kama huyu, itakuwa ni faraja hata 
kwa familia au ndugu zake na kuo-
na kuwa alichofanya ndugu yao 
enzi zile ni kitu cha kishujaa kwani 
amekumbukwa na kuenziwa.

Kwa haya yote, ni kwamba kuan-
zia sasa klabu zetu zianze kukusan-
ya rekodi na historia ya matukio 
yote yaliyotokea huko nyuma na 
kuyaweka kwenye maandishi na 
pia ziwe na maktaba ya kuonyesha 
matukio na watu muhimu wali-
ofanya makubwa na kusababisha 
klabu hizi zisimame hadi leo hii 
kuwa kubwa na kupendwa na 
watu wengi nchini.
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zi wa mali, mapato na matumizi 
ya kanisa hilo. 

“Kati ya maeneo yanayotuhu-
miwa kwa ubadhirifu ni viongozi 
wa EAGT kuingiza magari kwa jina 
la EAGT wakati magari hayo yana-
tumiwa na watu binafsi, hivyo 
kuikosesha serikali mapato,” il-
ieleza sehemu ya barua hiyo. 

 
WANACHOTAKA 
WACHUNGAJI
Wachungaji hao pia wamei-

omba Taasisi ya Kupambana na 
Kuzuia Rushwa (Takukuru), TRA, 
Jeshi la Polisi, taasisi nyingine 
husika za serikali zichukue hatua 
za kuchunguza ili kuweka mambo 
bayana na kuwezesha hatua kali 
kuchukuliwa ili iwe fundisho kwa 
wanaofanya ufisadi makanisani.  

Wakiongozwa na Makamu wa 
Askofu Mkuu wa EAGT, Dk.  John 
Mahene, wanajipanga kufungua 
kesi wakisimamiwa na kampuni 
ya uwakili ya Giraffe Attorneys. 

Wakili Sylivester Sebastian, 
mmoja wa mawakili wa kampuni 
hiyo anayeshughulikia hatua za 
ufunguaji wa kesi hiyo, ameliam-
bia gazeti hili kuwa wachungaji 
hao wamepata fedheha baada ya 
kubaini taasisi yao imekuwa iki-
tumiwa vibaya na baadhi ya vion-
gozi. 

Sebastian alisema kwa sasa wa-
chungaji watatu ambao aliwataja 

kuwa ni Yared Lesilwa wa Do-
doma, Mchungaji Paul Alphonce 
Kapama na Mchungaji Francis 
Weja, wote wa Dar es Salaam, 
wameshapeleka maombi yao Na. 
54/2019 Mahakama Kuu ya Tan-
zania. 

Alisema lengo ni kuomba idhini 
ya Mahakama kufungua kesi hiyo 
kwa niaba yao na kwa niaba ya 
wenzao 543. 

“Maombi hayo, yapo mbele ya 
Jaji Leila Mgonya na yatatajwa 
Juni 3, mwaka huu, kwa ajili ya 
kusikiliza mapingamizi ya wajibu 
maombi,” alisema Sebastian.   

Wakili huyo alibainisha kuwa 
awali wachungaji hao waliomba 
na kupewa idhini ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali ambayo ilitole-
wa Oktoba 22, 2018 ili waweze 
kufungua kesi Mahakama Kuu 
ya Tanzania dhidi ya wadhamini 
wa EAGT kwa mujibu wa kifungu 
Na. 67 cha Sheria ya Mienendo 
ya Masuala ya Madai Sura Na. 33. 
Marejeo ya 2002.     

Wachungaji na waumini wa 
EAGT, wanalalamika kutokuwapo 
na mkaguzi wa ndani wa fedha 
za EAGT kama Katiba yao ya 2011 
inavyotaka.

Alisema kwa mujibu wa Katiba, 
viongozi walitakiwa kila baada ya 
miaka miwili waitishe mkutano 
mkuu wa kawaida na watoe taarifa 
kuhusu fedha za EAGT, pamoja na 
miradi,   lakini hawafanyi hivyo.

“Vikao vinavyoitishwa na vion-

gozi hao ni vya dharura pekee 
ambavyo vyote vimekuwa havina 
tija, bali vikiwa na malengo ya 
kupitisha mambo wanayotaka 
viongozi na si vinginevyo,” alise-
ma. Wakili huyo alibainisha kuwa 
aidha wachungaji wanalalamika 
kuhusu taarifa za miradi ya EAGT 
kutokuwa wazi ikiwa taasisi hiyo 
ni ya dini na lengo lake ni ustawi 
wa jamii na si kufanya biashara au 
kutafuta faida kwa viongozi. 

Wachungaji na waumini wa 
EAGT, wanategemea kuiomba Ma-
hakama kutoa fasiri kuhusu taasisi 
hiyo kutokuwa na ofisi zake kwa 
mujibu wa sheria. 

“Wanadai hadi sasa ukitaka ku-
muona Askofu Mkuu unamkuta 
Dodoma, Makamu Askofu Mkuu 
yupo Mwanza, Katibu Mkuu yupo 
Arusha na Mhazini Mkuu yupo 
Dar es Salaam.   

Mchungaji Lesilwa alibaini-
sha  kuwa kama Mahakama Kuu 
itakubaliana na maombi yao, basi 
watafungua kesi na kudai mam-
bo kadhaa ambayo wadhamini 
pamoja na viongozi waandamizi 
wa EAGT walishindwa kutolea 
ufafanuzi kwa wachungaji kwa 
mujibu wa Katiba ya EAGT, 2011. 

Aliyataja baadhi ya mambo 
wanayohitaji kupata ufafanuzi ni 
uwapo wa TIN namba tano kwa 
kutumia jina la EAGT au majina 
yanayofanana/kuelekeana na 
taasisi hiyo. 

 “TIN hizo zote zimekuwa ziki-

ingiza magari na pikipiki nchini 
kwa kutumia taasisi ya EAGT, 
na kwa msamaha wa ushuru wa 
forodha, lakini ukweli ni kuwa 
magari hayo na pikipiki hizo haz-
ipo ndani ya umiliki wa EAGT hadi 
sasa na hazijulikani ziko wapi,” 
alidai.  

TIN namba hizo zilizos-
ajiliwa TRA zimetajwa ni    No. 
1000932326  ambayo inasomeka 
kwa jina la Temeke Evangelistic 
Assembiles of God. 

Nyingine ni 103600766 kwa jina 
la Evangelistic Assemblies of God 
(T) na Tin No. 114558796 kwa jina 
la Evangelistic Assemblies of God 
Tanzania. 

Mchungaji Lesilwa alitaja TIN 
namba nyingine ni 101060063 in-
ayosomeka kwa jina la Evangelis-
tic Assemblies of God CD na nam-
ba nyingine ni   103957200 kwa 
jina la Evangelistic Assemblies of 
God Tanzania (EAGT). 

Alisema wamelazimika kuomba 
ufafanuzi kutoka TRA wa TIN kwa 
kuwa wanatambua taasisi moja in-
apaswa kumiliki TIN namba moja, 
pia hakuna taarifa zinazoonyesha 
jinsi TIN hizo zilivyopatikana.   

“Kinachowashangaza waumini 
na wachungaji wa EAGT ni kwa 
vipi EAGT imeonekana ikimiliki 
TIN zote hizo na ikiwa magari na 
pikipiki zilizoingizwa hazipo chini 
ya umiliki wa taasisi na wadhami-
ni hawatoi maelezo yoyote juu ya 
jambo hili,” alidai. 
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“Tuna kazi ya kukusanya madeni na kuu-
za nyumba za wateja walioshindwa kulipa 
mikopo benki zaidi ya 10, kama NBC, KCB, 
Barclays na CRDB. Tunauza nyumba Mwan-
za, Morogoro, Zanzibar na maeneo mengine.

Nyumba ya aliyewahi kuwa Waziri wa 
serikali ya awamu ya tatu na nne, Dk. Batilda 
Burian, iliwekwa sokoni baada ya kudaiwa 
kushindwa kurejesha mkopo anaodaiwa 
benki. 

Nyumba hiyo ilikuwa ipigwe mnada Juni 
9, mwaka jana, kwa niaba ya Benki ya Equity 
Tanzania baada ya Dk. Batilda aliyekuwa Wa-
ziri wa Ofisi ya Makamu wa Rais (Mazingira) 
kushindwa kulipa deni.

Lakini baadaye Kampuni ya udalali ya 
Magwembe iliyotangaza kuuza nyumba hiyo 
ilisema haikuuzwa kwa sababu mwenyewe 
amejitokeza na kuikomboa.

  “Mmiliki aliongea na benki akalipa kiasi 
cha fedha na wakakubaliana kuongezewa 
muda zaidi wa kulipa deni ili nyumba hiyo 
isipigwe mnada kama tulivyokuwa tume-
pewa kazi na benki,” alisema ofisa mmoja wa 
kampuni ya udalali.

Juni mwaka jana, nyumba 85 na magari 
zaidi ya 10 ya wakopaji wa benki nne nchini, 
ziliwekwa katika mnada wa hadhara baada 
ya wakopaji kushindwa kurejesha mikopo 
waliochukua kwa dhamana ya mali hizo.

Kwa mujibu wa matangazo ya kampuni 
za udalali ndani ya siku 57 tangu Aprili 20, 
mwaka huu, na kampuni zilizopewa kazi ya 
kuendesha mnada kwa niaba ya benki hizo, 
wakopaji hao walipewa muda wa siku saba 
kulipa madeni yao vinginevyo mali zao zitau-
zwa kwa mnada wa hadhara.

Katika tangazo la Mei 23, mwaka jana ny-
umba 21 na magari sita yalitangazwa kupigwa 
mnada na  nyumba nyingine 20 na magari 
manne zilitangazwa kwenye tangazo lingine.
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Chongolo alisema mbali na 
kujenga barabara nne, eneo la 
Mwenge pia kutajengwa kituo 
cha daladala kitakachohudumia 
wakazi wa maeneo mbalimbali 
wa Jiji la Dar es Salaam.

Februari 28, mwaka huu Seri-
kali ya Tanzania na Japan zilit-
iliana saini mkataba wa kuanza 
kwa ujenzi wa mradi wa upanuzi 
wa barabara ya New Bagamoyo 
awamu ya pili kuanzia eneo 
la Morocco hadi Mwenge, ita-
kayokuwa na urefu wa kilomita 
4.3, kwa gharama ya Sh. bilioni 
73.6.

Utiajia saini wa upanuzi huo 
ulihusisha Wakala wa Barabara 
Tanzania (Tanroads) na Kampuni 
ya International Division Dai Nip-
pon Construction ya Japan, am-
bayo itajenga barabara hiyo kwa 
muda wa miezi 24.

Wakati wa makubaliano hayo, 
Mtendaji Mkuu wa Tanroads, 
Mhandisi Patrick Mfugale, alise-
ma  mchakato wa upanuzi wa 
barabara hiyo ulianza mwaka 
2008 ukihusisha ujenzi wa 
kilomita 17 za barabara kutoka 
MorAocco hadi Tegeta.

Alisema awali barabara hiyo ili-
jengwa urefu wa kilomita 12.7 ku-
toka eneo la Mwenge hadi Tege-
ta, hivyo kusainiwa kwa mkataba 
huo tena watamalizia sehemu ya 
mradi ambayo ni kilomita 4.3.
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mmoja miaka miwili iliyopita.
“Watu hawa walifukuzwa kwa 

makosa mbalimbali yakiwamo ya 
kufanya ukaguzi kwa wananchi 
na kisha kuwatoza tozo za juu to-
fauti na viwango vilivyowekwa,” 
alisema.

Alisema licha ya watu hao ku-
fukuzwa lakini wamekuwa wak-
iendelea kufanya kazi hiyo huku 
wakijitambulisha kuwa ni wafan-
yakazi wa jeshi hilo.

“Wanapokwenda kwa wa-
nanchi wanajifanya ni wafanyaka-
zi wa Zimamoto. Mfano wanak-
wenda kwenye duka wanafanya 
ukaguzi, kama mhusika alitakiwa 
kulipa Sh. 30,000 wanamlipisha 
Sh. 100,000. Mbali na hili wame-
kuwa wakighushi vyeti na kuwapa 
wateja visivyo na muhuri wala 
sahihi ya Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji,” alisema.

Alisema jeshi limeamua kuwa-
tangaza kutokana na kuwa na kasi 
kubwa ya kuwaendea wateja na 
wamekuwa wakifanya hivyo kwa 
kwenda wawili au watatu.

“Imefikia hatua watu hawa ili 
kujiaminisha kwa wananchi bado 
ni wafanyakazi wa jeshi wam-
etengeneza vitambulisho vya 
kughushi, tunaomba wananchi 
wawe makini,” alisema.
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huyo wa Viwanda na Biashara amekuwa aki-
omba rushwa kwa wawekezaji.

Wiki iliyopita, wabunge mbalimbali wa upin-
zani waliwataka mawaziri walioshiriki mchaka-
to wa serikali kuingia mkataba na Kampuni ya 
Indo Power Solutions ya Kenya kununua ko-
rosho nchini, kujiuzulu kutokana na kile wali-
choeleza kuisababishia serikali hasara ya Sh. 
trilioni 1.18.

Awali, upinzani ulimtaka Waziri wa Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashiriki, Prof. 
Palamagamba Kabudi, kuwajibika kwa kile 
ulichodai alikuwa kinara katika mchakato wa 
serikali kuingia mkataba na kampuni hiyo ya 
Kenya.

Hata hivyo, Waziri wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe, 
alilieleza Bunge kuwa mawaziri wanawajibika 
kwa pamoja, hivyo kama kuna dosari ilitokea 
mahali ni kwa mawaziri wote.

Kutokana na kauli hiyo ya Dk. Mwakyembe, 
Mbunge wa Tarime Vijijini, John Heche (Chade-
ma), alisema bungeni Ijumaa iliyopita kuwa 
serikali nzima inapaswa kuwajibika kwa kile ali-
chokiita kulitia aibu taifa kwa kuingia mkataba 
na kampuni ambayo haina uwezo wa kununua 
kiasi hicho kikubwa cha korosho nchini (tani 
100,000).

Leo wakati wa kuhitimisha hoja ya makadirio 
ya bajeti ya Wizara ya Kilimo kwa mwaka ujao 
wa fedha, serikali inatarajiwa kujibu hoja hiyo 
ya upinzani bungeni.

Hata hivyo, hoja ya kumtaka Prof. Kabudi 
kuwajibika inatarajiwa kuibuka tena Jumatatu 
ijayo wakati wa mjadala wa makadirio ya bajeti 
ya wizara yake kwa mwaka ujao wa fedha. Up-
inzani umekuwa ukimtuhuma mtaalamu huyo 
wa sheria kwamba ameishauri vibaya serikali 
katika mambo mbalimbali ya kisheria likiwamo 
sakata la makinikia na utungaji wa sheria mbal-
imbali.

HATIMA YA MASELE    
Wiki iiyopita, Spika Ndugai aliagiza Masele 

kurejea nchini akitokea Afrika Kusini alikokuwa 
anashiriki vikao vya PAP ili ahojiwe na Kamati 
ya Haki, Maadili na Madaraka ya Bunge huku 
akiweka wazi kuwa hata Kamati ya Maadili ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) pia inamsubiri 
mbunge huyo ambaye mwaka 2010 alishinda 
ubunge kwa tofauti ya kura moja.

Spika Ndugai alitangaza uamuzi wa kusi-
mamisha uwakilishi wa mbunge huyo PAP 
akimtuhumu kupeleka maneno ya uongo kwe-
nye mhimili wa juu serikalini na kukaidi wito 
wa Spika.

Tayari kiongozi huyo wa Bunge la Tanza-
nia ameshaweka wazi kuwa iwapo Masele 
hataitikia wito kwa kufika mbele ya Kamati ya 
Maadili leo saa tano asubuhi, atafikishwa bun-
geni kwa pingu.

TUHUMA RUSHWA KWA WAZIRI
Ijumaa jioni, wakati wa mjadala wa makadi-

rio ya bajeti ya Wizara ya Kilimo, Mbunge wa 
Ndanda, Mwambe, alisema anatamani awe Nai-
bu wa Viwanda na Biashara akidai anayeshika 
nafasi hiyo kwa sasa (Manyanya) ameshindwa 
kazi.

Mwambe alimtuhuma naibu waziri huyo 
kuwa amekuwa akilalamikiwa na baadhi ya 
wawekezaji kwamba anawaomba rushwa.

Kauli hiyo baadaye ilimwinua kitini Manyan-
ya ambaye alikiomba Kiti cha Spika kumtaka 
Mwambe ama afute maneno au athibitishe uk-
weli wa tuhuma dhidi yake kwamba ni naibu 
waziri anayewaomba rushwa wawekezaji.

Baada ya kutakiwa na Mwenyekiti wa Bunge, 
Andrew Chenge, kufuta maneno yake kama 
hana ushahidi, Mwambe alidai ushahidi anao 
na yuko tayari kukithibitishia chombo hicho 
cha kutunga sheria.

Baada ya Mwambe kudai kuwa na ushahidi 
wa kadhia hiyo, Chenge alimtaka mbunge huyo 
kuuwasilisha bungeni Jumatatu, yaani leo.

Viongozi wa kanisa wakumbwa tuhuma nzito

Nyumba kupigwa mnada Korosho, Masele kutikisa Bunge

Sababu za Zimamoto 

Polisi, 
machinga 
hapatoshi
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TIRA yazindua kanuni za bima kupitia benki
Na Mwandishi Wetu

  MAMLAKA ya Usimamizi wa 
Shughuli za Bima nchini (TIRA) 
kwa kushirikiana na Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT), zimezindua 
kanuni za kutoa huduma za bima 
kupitia benki.

  Akizindua rasmi kanuni 
hizo jijini Dar es Salaam, Naibu 
Gavana wa BoT, Dk. Yamungu 
Kayandabila, alizitaka taasisi za 
fedha na benki nchini kuzizinga-
tia katika utoaji wa huduma zao 
ili kuongeza ufanisi wa shughuli 
zao. 

Alisema kanuni hizo zitasaidia 
kusambaza huduma ya bima 
nchini kwani watu wengi bado 
hawajafikiwa.

  “Ujio wa kanuni za kutoa 
huduma za bima kupitia benki 
nchini umechelewa kidogo, hivyo 
wadau wana kila sababu ya kuz-
ingatia kwa manufaa ya pande 
zote watoa huduma na wanufai-
ka,” alisema.

  Alisema endapo wadau 
watazizingatia kanuni hizo, ma-
pato katika sekta hiyo kiujumla 
yataongezeka kwa taifa, watoa 
huduma na watu wengi zaidi 
watafikiwa na huduma za bima. 

  Kamishna wa TIRA, Dk. Ba-
ghayo Saqware, alisema licha ya 
manufaa lukuki ya uzinduzi wa 
kanuni hizo, pia unalenga kuen-
deleza ajenda ya TIRA ya kupan-
ua wigo wa upatikanaji wa hu-
duma za bima nchini yaani bima 

kwa wote.
 “Tunahitaji kuongeza wigo wa 

upatikanaji wa huduma za Bima 
(access) nchini kwa kuongeza 
aina mbalimbali za bima kwa ma-
hitaji mbalimbali, mfano mbada-
la wa uuzaji na usambazaji wa hu-
duma za bima ikiwamo kutumia 
benki,” alisema.

  Kamishna huyo aliongeza 
kuwa inahitajika teknolojia ra-
hisi na rafiki kwa ajili ya kusam-
baza bima, kununua bima, kuuza 
bima, kulipa mafao/madai ya 
bima, kusikiliza maoni na ma-
hitaji ya wananchi, kuchakata na 
kuandikisha maombi ya bima,” 
alisema Dk. Saqware.

  Aliongeza kuwa kuanzishwa 
kwa kanuni hizo ni muhimu ka-

tika kuendeleza sekta ya kifedha 
nchini na kusisitiza kuwa pato la 
taifa, hasa ukizingatia faida nyingi 
ambazo zitapatikana kwa benki 
zenyewe na watumiaji wa hudu-
ma za bima.

  Hafla hiyo ilihudhuriwa na 
viongozi mbalimbali serikalini, 
kampuni za bima, taasisi za kifed-
ha, mawakala mbalimbali na 
wadau wa sekta ya bima na kud-
haminiwa na BoT, Reliance Insur-
ance, Heritage Insurance, Zanzi-
bar Insurance, Chama cha Watoa 
Huduma za Bima (ATI), NMB, 
CRDB Insurance, Metropolitan 
Life Tanzania, Jubilee Insurance, 
FSDT, Stanbic Bank, Smart Policy, 
Alliance Insurance, TPB Bank na 
Shirika la Bima la Taifa (NIC).

Wateja 
Vodacom 
wapewa
unafuu wa
usajili simu

Na Gurian Adolf,                 
SUMBAWANGA

WAMILIKI wa vituo vya kuuzia 
mafuta mkoani Rukwa wameo-
nywa kutojihusisha na kuchezea 
pampu za mafuta kwa lengo la 
kuwaibia wateja na atakayebaini-
ka kufanya hivyo atafikishwa ma-
hakamani.

Onyo hilo lilitolewa jana na 
Kaimu Meneja wa Wakala wa 
Vipimo mkoani humo, Hassan 
Mrisho, wakati akikagua vituo 
vya mafuta vya mjini Sumbawan-

ga katika maadhimisho ya Wiki 
ya Vipimo Duniani.

Alisema wapo wamiliki wa 
vituo vya kuuzia mafuta ambao 
wana tabia ya kuzichezea pampu 
za mashine za kuuzia mafuta ili 
zitoe mafuta kwa kiasi kidogo 
kwa lengo la kuwaibia wateja 
wao, na kwamba kitendo hicho 
ni kosa la jinai na atakayebainika 
atafikishwa mahakamani.

Mrisho alisema  wakala wa vi-
pimo mkoani humo umekuwa 
na utaratibu wa kufanya ukaguzi 
mara kwa mara katika pampu 

hizo ili kubaini muuzaji ambaye 
ana mchezo huo kwa lengo la 
kuwalinda wanunuzi wa mafuta 
ili waweze      kupata kiasi cha 
mafuta kwa thamani ya fedha 
waliyotoa.

Alisema hivi sasa wapo katika 
ukaguzi maalumu kwa kuwa wa-
naadhimisha Wiki ya Vipimo 
Duniani na kilele chake kitaku-
wa leo, hivyo watahakikisha 
wanawafikia wamiliki wote wa 
mafuta ili kuzikagua pampu hizo 
na kujua ubora wake.

Alisema wanawasaidia kwa ku-

hakikisha wateja hawawakimbii 
kwa kuwa mteja anapokwenda 
kupata huduma na akiridhika 
itasaidia kurudi mara kwa mara 
kwa kuwa atakuwa na uhakika na 
mafuta anayonunua.

Naye Meneja wa kituo cha 
kuuzia mafuta cha Munio Filling 
Station, Hassan Miraj, alisema 
kuwa wao wanaufurahia ukaguzi 
huo kwa kuwa pia wakala wa vi-
pimo wanaweka stika maalumu 
ambayo inamtambulisha mteja 
kuwa wamekaguliwa na wako 
salama.

Onyo wanaochezea pampu za mafuta

Na Mwandishi Wetu

KATIKA zoezi linaloendelea 
la usajili wa simu kwa alama 
za vidole, wateja wa kam-
puni ya simu za mkononi ya 
Vodacom Tanzania Plc, sasa 
wanaweza kusajili sehemu 
yeyote waliyopo nchini.

Uamuzi huo unatokana 
na  kampuni hiyo kugawa 
mashine za usajili 8,000 kwa 
wakala huru wanaozunguka 
mitaani.

Mkuu wa kitengo cha 
Mawasiliano na Uhusiano 
wa kampuni hiyo, Jacquiline 
Materu, alisema jana kuwa 
pamoja na kuwa na maduka 
yapatayo 100 na madawati 
ya huduma kwa mteja 350 
yanayofanya usajili kwa 
kutumia alama za vidole, 
kampuni hiyo imewapa vifaa 
watoa huduma wengine zaidi.

“Tumetoa mafunzo na vifaa 
kwa mawakala huru (Free-
lancers) ili kuongeza juhudi za 
uandikishaji kwa wateja wetu 
popote pale walipo,” alisema 
Materu akiongeza kwamba hii  
ni katika kuendana na kasi ya 
serikali katika kutekeleza ag-
izo la kusajili wateja wote wa 
huduma za simu za mkononi. 

“Tunawathamini wa-
teja wetu na muda wao na 
ndio maana sambamba na 
kuongeza vifaa na wafan-
yakazi madukani kwetu, 
tumeamua pia kuwatumia 
mawakala huru wanaozun-
guka ili kuwasogezea huduma 
za usajili wateja wetu ambao 
hawataweza kufika madukani 
kwa sababu za kikazi, kiafya 
au nyinginezo,” alisema.

Akizungumzia zoezi la 
usajili linaloendelea, Mkuu wa 
Kanda ya Kati wa kampuni ya 
Vodacom, Grace Chambua, ali-
washauri wateja wa kampuni 
hiyo hasa walioko katika mji 
wa serikali wa Mtumba jijini 
Dodoma kujitokeza ili kupata 
huduma ya usajili kwa wakati.

Mteja wa kampuni hiyo 
aliyemaliza usajili huu mpya, 
Mohamed Amiri, alisema: 
“Sikukuta foleni na huduma 
ilikuwa ya haraka mno, 
ndani ya dakika tatu nilikuwa 
nimeshamaliza usajili wangu 
mpya, nimefurahi sana kwa 
huduma hii.”

Kwa mujibu wa maagizo ku-
toka Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), wananchi 
wote wenye simu za mkononi 
wanatakiwa kufanyiwa usajili 
mpya kwa kutumia alama za 
vidole.

Naibu Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Dk. Yamungu Kayandabila, akizindua kanuni za kutoa huduma za bima kupitia benki jijini Dar 
es Salaam, huku wageni wengine wakishuhudia. Uzinduzi huo uliandaliwa na Mamlaka ya Usimamizi wa Shughuli za Bima nchini (TIRA) kwa 
kushirikiana na BoT. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Madereva wa malori walia foleni bandari Dar
Na Enock Chaulema 

MADEREVA   wa malori   
wamelalamikia   foleni   ndefu   
katika  bandari  ya Dar es  Sa-
laam iliyodaiwa   kutokana   na 
mfumo   wa uendeshaji   wa 
bandari   hiyo,   kutoka   kwa   
uongozi   wa bandari   wan-
apofanyiwa   ukaguzi   katika 
mashine  za kukagua  mizigo in-
ayotoka ama kuingia  ili kubaini  
kama ina taarifa  sahihi  ama la.

Kwa   mujibu   wa madereva   
hao, ukaguzi huo umekuwa 
ukichukua muda mrefu  jambo 
linalosababisha kuwe   na fo-
leni ndefu  bandarini  hapo na  

hivyo kupoteza   muda ambao 
ungeweza   kutumika katika   
shughuli zingine.

Akizungumza   na gazeti hili 
mmoja  ya madereva hao aliye-
jitambulisha  kwa jina la Hamisi 
Dongo, alisema   wamekuwa   
wakilazimika   kukaa   kwa 
muda  mrefu  katika foleni ku-
tokana na ukaguzi mbalimbali 
unaofanyika   bandarini   hapo   
na hivyo ameiomba serikali   
kuangalia upya namna bora  ya 
kufanya   ukaguzi   ili kurahisi-
sha na kuokoa muda.

“Kwa kweli muda   tunao-
poteza   hapa   hata serikali 
ingetufikiria, ukiangalia muda   
unaotumika kukagua  gari moja 

kuanzia   kule kwenye   mzani   
dakika 40 hadi   50, ukija hapa 
sasa ndio shida zaidi mara  ny-
ingine tunaambiwa mashine   
hazisomi   sasa tunaiomba seri-
kali itufikirie,” Dongo alisema.

Naye  dereva  mwingine  ali-
yejitambulisha   kwa   jina   la 
Dafa, alidai kuwa  mzani  uliopo 
katika  geti namba  12  bandarini  
hapo ni chanzo   kikubwa cha 
foleni   na hivyo   ameishauri   
serikali kuangalia mahali pen-
gine   pakuweka   mzani   huo, 
ili kupunguza   foleni   kwa 
kuwa   barabara   hiyo licha ya 
kutumiwa  na magari  yanayo-
ingia  na kutoka bandarini  pia 
hutumiwa  na magari mengine  

yakiwamo  ya abiria  na yale  ya  
watu binafsi.

“Huo mzani   hapo ni chan-
zo   cha foleni   ukizingatia hii 
barabara   inatakiwa kutumika   
na watu wengi   kuna magari 
ya abiria   hapa   na magari ya 
watu binafsi   mie naona pang-
etafutwa   mahali   pengine pa-
kuwekwa huu  mzani badala  ya 
kuuweka hapo,” Dafa alisema. 

Mkurugenzi  Mkuu wa  Mam-
laka  ya Usimamizi wa Bandari  
Tanzania (TPA), Mhandisi   
Deusdedit   Kakoko,  alipo-
tafutwa kuzungumzia   hali 
hiyo hakupokea   simu na hata 
alipotumiwa ujumbe mfupi wa 
maandishi  haukujibiwa.

Sheria ndoa 
yamkwaza 
mtendaji kataNa Dege Masoli, KOROGWE

 WATIA nia ya kugombea na-
fasi mbalimbali kwenye chaguzi 
wa 2019/2020  wametahadhar-
ishwa na fedha chafu kwenye   
kampeni.

Wameonywa kwa matumizi 
ya aina hiyo licha ya

kuwaingiza katika kashfa, pia   
zitawafanya washindwe kutimi-
za wajibu na majukumu yao ya 
kuwatumikiwa wananchi.

Hayo yalisemwa jana  na 
mwezeshaji, Dk. Ally Fungo,   
wakati wa   mafunzo ya kuwa-
jengea uwezo wanawake na 
vijana katika kushiriki shughuli 
za kisiasa ikiwamo kujiandiki-
sha katika daftari la  kudumu la 

wapigakura na kugombea nafasi 
mbalimbali za uongozi yaliyo-
fanyika mjini Korogwe.

Katika mafunzo hayo yali-
yoandaliwa na taasisi isiyo ya 
kiserikali ya

Tanzania   Youth Coalition 
(TYC) chini ya ufadhili wa Umo-
ja wa Ulaya (EU), Dk.  Fungo,   
aliwataka washiriki hao   wan-
apogombea nafasi za uongozi 
watumie mbinu za ushawishi 
uliyo halali na kuepuka vikwazo 
vikiwamo  kutumia fedha chafu 
kwenye kampeni zao.

“Mambo mengine ya kuzin-
gatia wakati wa kuomba ridhaa 
kwa wananchi ni

kuwa na takwimu sahihi, 
uhakika kwa unachokizun-

gumza ili kuepuka ubabaishaji, 
utengaji muda wa kutosha 
wa kujieleza na kujibu mas-
wali pamoja na kujiridhisha na 
fedha utakazozitumia kwenye 
kampeni zako,” alisema Dk.  
Fungo.

Alitoa angalizo kwa wagom-
bea kufanya kampeni kwa fedha 
za mikopo ili kuepuka fedheha 
pindi wanapokosa nafasi wana-
zoomba na kusisitiza umuhimu 
wa mgombea kuweka mpang-
ilio mzuri katika kuzungumza.

Alisema lazima mgombea 
awe mkweli na muwazi, na ku-
tumia lugha nyepesi wanapo-
fanya mikutano ya kampeni ili 
kueleweka vema na wananchi.

Awali mratibu wa  mradi huo, 

Yahaya Kitogo, alieleza  lengo la  
mafunzo hayo  ni kuwajengea 
uwezo wa kutengeneza ujumbe 
unaowashawishi wapigakura, 
kuelewa njia bora za kufikisha 
ujumbe kwa jamii, kuelewa jinsi 
ya kufanya  kampeni yenye ma-
fanikio,    kujifunza mbinu za 
ushawishi na kujifunza namna 
ya kupata msaada wa hali na 
mali.

Kitogo alieleza kuwa mradi 
wa Women Youth Political Rep-
resentation  (WYPRE) unaende-
sha mafunzo hayo katika wilaya 
nne za Mkoa wa Tanga ambazo 
ni Lushoto, Muheza, Handeni na 
Korogwe na kwamba kuna zaidi 
ya washiriki 60 kutoka kwenye 
wilaya hizo.

Watia nia uchaguzi wa 
2019/20 wapewa angalizo 

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

SHERIA ya Ndoa ya mwaka 1971 
imedaiwa kuwa kikwazo katika 
kutokomeza tatizo la mimba na 
ndoa za utotoni wilayani Kishapu 
Mkoa wa Shinyanga kutokana 
na kuwa moja ya kinga dhidi ya 
watuhumiwa ambao wamekuwa 
wakikamatwa kuhusika na matukio 
hayo kushindwa kufungwa jela.

Hayo yalibainishwa juzi na 
Mtendaji wa Kata ya Kishapu 
wilayani humo, Nunya Chege, kwe-
nye kikao cha Shirika la Agape cha 
kuunganisha nguvu ya pamoja ya 
kutokomeza matukio ya ukatili dhi-
di ya wanawake na watoto, kilicho-
husisha watedaji wa kata, maofisa 
maendeleo ya jamii, dawati la jinsia 
polisi, wanasheria, na mahakimu.

Alisema pale wanapokuwa waki-
wakamata watuhumiwa wakifunga 
ndoa na watoto wadogo walio chini 
ya umri wa miaka 18, sheria hiyo 
ya ndoa inakuwa kinga kwao kwa 
kutoa tafsiri kuwa mtoto mwenye 
umri wa miaka 14-15, anaweza 
kuolewa kwa ruhusa ya wazazi au 
mahakama, hivyo kushindwa kuwa-
tia hatiani.

“Naomba Sheria hii ya Ndoa ya 
mwaka 1971 ifanyiwe marekebisho 
ya haraka tofauti na hapo suala la 
kumaliza tatizo la mimba na ndoa 
za utotoni litakuwa ndoto… mimi 
binafsi inanikwaza, nimeshakamata 
watuhumiwa wengi tu, lakini 
kesi zao zote zinaishia njiani bila 
kutolewa hukumu sababu ya hii 
sheria,” alisema Chege.

“Sasa hivi nikiletewa kesi inayo-
husu masuala ya mimba na ndoa 
za utotoni si shughuliki nayo hadi 
pale sheria hii ya ndoa itakapo-
fanyiwa marekebisho,” alisema na 
kuongeza:

 “Sababu unajikuta unahaghaika, 
lakini hakuna mafanikio, mwisho 
wa siku unaanza kuingia uhasama 
na wananchi kwa kuonekana ume-
kula rushwa.”

Naye Kaimu Ofisa Maendeleo ya 
Jamii Mkoa wa Shinyanga, Octavian 
Kiwone, aliwataka viongozi wote 
wa serikali kuanzia ngazi ya kijiji 
kutokatishwa tamaa na sheria  ya 
ndoa, bali waendelee kupiga vita 
vitendo hivyo pamoja na kutoa 
elimu kwa wananchi kuacha kuton-
goza  watoto wadogo na kuwaoz-
esha.

Hakimu wa Mahakama ya Mwan-
zo Itilima wilayani Kishapu, Athum-
ani Kitundu, naye alikiri sheria ya 
ndoa kuwa tatizo katika uendeshaji 
wa kesi zinazohusu mimba na ndoa 
za utotoni, kwa kuwa inakinzana na 
sheria zingine za ulinzi wa mtoto.

Ofisa Mradi wa Sauti ya Mwan-
amke na Mtoto kutoka Shirika la 
Agape, Felix Ngaiza, alisema mradi 
huo umelenga kutokomeza matukio 
ya ukatili dhidi ya wanawake na 
watoto wilayani Kishapu, ambapo 
utatekelezwa katika kata tatu za 
Itilima, Bunambiyu na Kishapu kwa 
miezi sita.

Baadhi ya wateja wakinunua bidhaa katika duka la GSM Pugu Mall jijini Dar es Salaam, kwa ofa maalum  ya msimu huu wa mfungo wa 
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani yaani ‘Danube Ramadhani Special offer’. PICHA: SELEMANI MPOCHI
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W’biashara 
waagizwa 
kulipa kodi

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela, akizungumza wakati akitoa taarifa yake ya mwaka 2018 katika Mkutano Mkuu 
wa 24 wa Wanahisa wa Benki ya CRDB, uliomalizika jana kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa AICC, jijini Arusha. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Mkakati watakiwa kudhibiti
ukatili dhidi ya watoto 

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

S
ERIKALI  imetakiwa  ku-
weka mikakati thabiti  ya 
kupambana na ukatili wa 
watoto, ndoa   na ajira 

za utotoni, ili kujenga taifa lenye 
kujali utu, maadili na  ustawi kwa 
mtoto na taifa.

Hayo yalisemwa na Mkurugen-
zi wa Makumbusho ya Azimio la 
Arusha, Constantine Nyamabon-
do, kwenye maadhimisho ya Siku 
ya Makumbusho Duniani yanay-
oadhimishwa Mei 18 kila mwaka.

Alisema siku hiyo inaadhim-
ishwa kwa mada mbalimbali na 
mwaka huu   wamejadili ukatili 
dhidi ya watoto na ndoa za uto-

toni kwa mtoto wa kike, ili kuweka 
mikakati ya kukomesha tatizo 
hilo.

“Lakini tunaiomba serikali 
iweke mikakati kabambe kukome-
sha haya ili tuwe na taifa lenye ku-
jaa maadili mema,” alisema.

Alisema  kimsingi mada hizo  ni 
sehemu ya kupeleka ujumbe kwa 
jamii ya Watanzania na watu wote 
ulimwenguni kukumbuka na kuji-
funza ili  watu  warudi  kwenye 
kujenga jamii yenye maadili na 
kuondokana na ukatili   dhidi ya 
watoto.

Maadhimisho hayo   wamefan-
ya kwa   kushirikiana na Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT) Dayosisi ya Kaskazini Kati.

“Tunafahamu tunapojadili ka-

tika maadhimisho haya tunasaid-
ia jamii kubadilika na hatimaye 
kumwezesha mtoto wa kike ku-
pata elimu anayostahili badala ya 
kukimbizwa kuozwa,” alisema.

“Maadhimisho haya kila mwaka 
huwa tunajadili masuala mbalim-
bali yanayozunguka jamii, baada 
ya kualika wananchi kutembelea 
makumbusho kujifunza  historia, 
tunapata fursa ya kujadili kwa 
pamoja changamoto za kijamii 
kuweza kupaza sauti na kuzi-
tokomeza,” alisema Nyamabondo.

Awali akizungumza kwenye 
maadhimisho ya siku hiyo Mku-
rugenzi wa Wanawake na Watoto 
KKKT, Faustina Millan, alisema   
jamii hususani wazazi wana 
wajibu mkubwa wa kuhakikisha 

watoto wanapata malezi sahihi, 
sambamba na elimu ya afya ita-
kayowasaidia kufikia ndoto zao.

Millan alisema matukio mengi 
ya ukatili dhidi ya watoto yanato-
kana na tofauti baina ya wazazi, 
hivyo kuwataka wazazi kuondoa 
changamoto zao kabla hazijawa-
kumba watoto, ili kuondokana na 
uvunjifu wa maadili kwenye jamii 
na malezi salama kwa watoto.

“Najua msingi wa maadili ka-
tika jamii hususani ya kiroho 
yanachangia kuwapo kwa hofu 
katika jamii na maadili kukua 
ila panapokosekana na kupun-
gua kwa maadili, ndio tunaona 
changamoto za ukatili kwa watoto 
ikichagizwa na mila potofu kwa 
jamii zetu,” alisisitiza Millan.

Mbulu wapata ukombozi Baraza la Ardhi, Nyumba
Na Cynthia Mwilolezi 
MANYARA

WANANCHI  wa Wilaya 
ya Mbulu mkoani Man-
yara, waliokuwa wanafua-
ta huduma ya Baraza la 
Ardhi na Nyumba wilayani 
Babati, wataondokana na 
tatizo hilo baada ya vion-
gozi wa wilaya hiyo kupan-
ga mikakati ya kuanzisha 
katika eneo hilo. 

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya  Wilaya ya 
Mbulu, Joseph Mandoo, al-
iyasema hayo jana, wakati 
akizungumza kwenye 
kikao cha Baraza la Madi-

wani la halmashauri hiyo. 
Mandoo alisema wame-

shapata jengo litaka-
lokuwa linatumika katika 
mashauri mbalimbali ya 
baraza hilo litakalokuwa 
kwenye Kata ya Dongob-
esh.  

Alisema baada ya jen-
go hilo kupatikana sasa 
wanajipanga ili lianze 
kutumika na wananchi 
waliokuwa wanakwenda 
mbali hadi Wilaya ya Ba-
bati kufuata huduma hiyo, 
sasa itakuwa karibu tofauti 
na mwanzo.  

“Tutawachukua wazee 
wa baraza hilo kutoka 

kwenye kata mbalimbali 
za jirani ikiwamo Dongob-
esh, Tumati na nyinginezo 
kuliko kuwachukulia wali-
opo mbali na eneo ofisi il-
ipo,” alisema Mandoo. 

Hata hivyo, Mbunge 
wa Jimbo la Mbulu Viji-
jini, Flatei Massay, alisema 
changamoto kubwa inayo-
sababisha kutoanzishwa 
kwa baraza hilo ni watum-
ishi hasa wapigachapa. 

“Kama mkurugenzi 
angeweza kufanikisha tu-
pate hata wapigachapa 
wa halmashauri, mashauri 
yangeanza kusikilizwa, ila 
muda siyo mrefu shughuli 

ya baraza hilo itaanza,” 
alisema Massay.   Awali 
Diwani wa  Viti Maalum 
wa Tarafa ya Dongobesh, 
Ester Joel (CCM), aliuliza 
swali juu ya jambo lin-
alokwamisha uanzishaji 
wa shughuli za Baraza la 
Ardhi na Nyumba kwenye 
halmashauri hiyo. 

Joel alisema hivi kar-
ibuni Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, William Lukuvi, 
aliwateua wenyeviti wa 
wilaya wa mabaraza ya ar-
dhi na nyumba wa wilaya, 
hivyo ofisi ya Mbulu nayo 
ianze kazi. 

Mkazi wa kijiji cha Don-
gobesh, John Matle, ali-
ipongeza serikali kwa ku-
fanikisha uanzishwaji wa 
baraza hilo, akisema wengi 
wanaofuata huduma hiyo 
mjini Babati wanalazimika 
kutumia gharama kubwa. 

“Wengine walikuwa wa-
nalazimika kulala Babati 
ili kusikiliza mashauri yao 
na gharama za kupeleka 
mashahidi nazo ni kubwa, 
ila kuwapo hapa Dongob-
esh itapunguza muda na 
gharama,” alisema Matle. 

Na Woinde Shizza, ARUSHA  

 WAFANYABIASHARA wa 
Halmashauri ya Meru  
wilayani Arumeru,  wam-
etakiwa  kulipa ada ya 
ushuru wa hudumu (Service 
Levy)  ili kuleta maendeleo 
katika halmashauri hiyo.

Hayo yalisemwa jana  
na Mkuu wa Wilaya ya Aru-
meru, Jerry Muro, wakati 
akiongea na baadhi ya 
wafanyabiashara waliopo 
wilayani humo.

“Nataka wafanyabiashara 
wote mtoe  kodi za huduma 
ili  kuleta maendeleo katika 
halmashauri  hii na na-
wasihi msijaribu kukwepa,” 
alisema. 

Muro alisema seri-
kali inakusanya kodi ili 
kuzirejesha kwa wananchi 
kupitia mikopo ya asilimia 
kumi sambamba na ku-
waletea wananchi miradi ya 
maendeleo.

Aidha, alimwagiza Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya 
Meru, Emmanuel Mkongo, 
kuhakikisha kila mfanyabi-
ashara anayetoa huduma 
ya uuzaji mafuta (sheli), 
maduka makubwa na wen-
gine wanalipa ushuru wa 
huduma.

“Unajua mnapolipa fedha 
hizi zinasaidia kufanya 
shughuli za kimaendeleo 
katika halmashauri zetu, pia 
napenda kuwaambia wale 
ambao wana madeni ya 
muda mrefu yaani waliol-
imbikiza madeni wakalipe 
mara moja ndani ya mwezi 
huu,” alisema Muro.

Alisema katika hilo 
wanatoa muda wa mwezi 
mmoja kwa wafanyabiasha-
ra wa maduka makubwa, 
sheli, mahotel pamoja na 
wawekezaji kwenda katika 
ofisi ya mkurugenzi ku-
zungumza na kulipa fedha 
wanazodaiwa.

Muro alisema  baada ya 
mwezi kwa yeyote ambaye 
hajalipa hatua kali zita-
chukuliwa dhidi yake. 

Kwa upande wake mmoja 
wa wafanyabiashara aliyeji-
tambulisha kwa jina la Anna 
Shayo, alisema wamesikia 
agizo hilo na watakwenda 
kulipa kodi hiyo, ili wilaya 
hiyo iweze kufanya shu-
ghuli za kimaendeleo. 

“Sisi nasi hatutaki kukwa-
misha shughuli za maen-
deleo, bali wote tunapenda 
kuona halmashauri yetu 
na taifa vinasonga mbele,” 
alisema.



12 JUMATATU MEI 20, 2019

HABARI KILIMANJARO

Chuo cha 
Ualimu Moshi 
chalilia umeme
Na Mwandishi Wetu, HAI 

WAKATI ulimwengu wa sasa wa 
utandawazi ukiwa unazilazimisha 
nchi zinazoendelea duniani kujikita 
katika matumizi ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (Tehama), 
wanafunzi wa kozi ya ualimu katika 
Chuo cha Ualimu Moshi, kwao mambo 
ni tofauti. 

Hayo yamo katika risala ya wa-
nafunzi wa chuo hicho, waliyoikabi-
dhi juzi kwa Mwenyekiti wa Baraza la 
Ardhi na Nyumba-Moshi, James Silas, 
wakati wa mahafali ya tatu ya ualimu, 
ngazi ya cheti ya ‘Grade IIIA yaliyo-
washirikisha walimu 175.

Katika risala yao iliyosomwa na 
Eliagape Godfrey, wanafunzi hao 
wameeleza masikitiko yao kuwa, licha 
ya chuo hicho kujitahidi kwa kadiri 
ya uwezo wake kununua kompyuta 
za kutosha ili kufundisha walimu hao 
somo hilo, tatizo kubwa linalojitokeza 
na limekosa ufumbuzi ni kuungan-
ishwa kwa nishati ya umeme.

“Changamoto kubwa tunayolia 
nayo na inatufanya tuachwe mbali na 
teknolojia katika utekelezaji wa ma-
jukumu yetu tutakapopangiwa shule 
za kufundisha katika nchi yetu ni 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano. 
Ukosefu wa umeme hapa chuoni 
umesababisha somo la Tehama kwa 
vitendo lisifanikiwe kutokana na 
kuwapo kwa kompyuta, lakini hazitu-
miki,” alisema. 

Ishara muhimu ya utandawazi ni ule 
uwezo wake wa kuyagusa maisha ya 
wanajamii wengi kwenye jamii anu-
wai katika nyanja za elimu, uchumi, 
siasa na utamaduni kwa jumla am-
bamo lugha hupata nafasi ya pekee.

Tehama ni somo lililoanzishwa ka-
tika mtaala wa Elimu ya Msingi (Wiz-
ara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi, 
2005). Somo hili linampa mwanafunzi 
maarifa na stadi za matumizi ya 
habari, vyombo vya mawasiliano na 
maktaba.

Akizungumza na walimu hao, 
Mwenyekiti huyo wa Baraza la Ardhi 
na Nyumba-Moshi, (James) aliwa-
taka wahitimu hao kwenda kufanya 
kazi ya kufundisha kwa weledi na 
nidhamu.“Msingi wa utumishi wa 
umma umejikita katika uadilifu, hivyo 
mtumishi wa umma ni lazima afanye 
kazi kwa weledi na nidhamu ya hali 
ya juu. Ualimu ni fani yenye hes-
hima, wahusika wanatakiwa kwanza 
kujiheshimu wenyewe, hatutegemei 
atokee mtu kati yenu akajihusisha na 
ulevi wa kupindukia na kisha ku-
fukuzwa kazi kwa aibu, haipendezi,’’ 
alionya. 

Kwa upande wake, Mkuu wa chuo 
hicho, Fredy Akyoo, aliishukuru 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia kwa maelekezo wanayoyatoa na 
kusimamia utekelezaji wake pamoja 
na hasa Mkuu wa Wilaya ya Hai, 
Lengai Ole Sabaya, ambaye amekuwa 
akifuatilia mara kwa mara maendeleo 
ya chuo hicho na kutoa ushauri wa 
kukiboresha. 

Miaka 30 jela kwa kumbaka binti wa miaka 12
Na Mwandishi Wetu, SIHA

 MKAZI  wa West Kilimanja-
ro, wilayani Siha, Joseph Nkea 
(24), amehukumiwa kifungo 
cha miaka 30 jela, kwa kosa la 
kumbaka binti wa miaka 12 ali-
yekuwa ametumwa kununua 
mboga.

Hakimu Mkazi Mfawidhi wa 
Mahakama ya Wilaya hiyo, Jas-
mine Abdul, akisoma hukumu 
hiyo mwishoni mwa wiki, 
amesema mahakama hiyo im-
emtia hatiani mshtakiwa huyo 
baada ya kujiridhisha na usha-
hidi uliotolewa na mashahidi 
watano wa upande wa mash-
taka. 

Alisema hukumu hiyo iwe 
fundisho kwa watu wengine 
wenye tabia kama hiyo. 

Mshtakiwa huyo alitiwa ha-
tiani kwa kutenda kosa hilo, 
Oktoba 3, 2018, majira ya saa 12 
jioni nyumbani kwa wazazi wa 
binti huyo.

Hakimu Jasmine wakati ana-
soma hukumu hiyo, alieleza 
kuwa  baada ya kuridhika na 
ushahidi wa watu watano uli-
otolewa mahakamani hapo na 
ambao haukuacha shaka, ma-
hakama imemtia hatiani kwa 
kosa la kubaka na hivyo atala-
zimika kuanza maisha mapya 
gerezani ya kutumikia kifungo 
cha miaka 30.

Alieleza kuwa pamoja na 
juhudi za serikali na taasisi 
mbalimbali yakiwamo ma-
shirika binafsi ya kiraia kujita-
hidi kumaliza tatizo hilo, mam-
bo hayo bado yanaongezeka 

siku hadi siku.
Mapema Mwendesha Mash-

taka wa Serikali, Simon Feo, 
alidai mahakamani hapo kuwa 
mshtakiwa alitenda kosa la 
kumbaka binti huyo ambaye 
ni mwanafunzi, huku akijua 
kwamba kufanya hivyo ni kosa 
kisheria.

Katika hati ya mashtaka, 
mazingira ya tukio hilo ya-
naeleza kuwa mwanafunzi 
huyo wakati anabakwa, aliku-
wa ametoka kuchukua mboga 
gengeni kwa mama yake mza-
zi.

Ilielezwa na upande wa 
mashtaka kuwa, wakati mwa-
nafunzi huyo alipokuwa 
anarejea nyumbani akiwa 
peke yake na alipofika nyum-
bani na kufungua mlango wa 

nyumba yao, ndipo mshtakiwa 
alipopata fursa ya kumbaka 
hapo hapo.

Mwendesha mashtaka huyo 
alidai mahakamani hapo 
kuwa, kitendo hicho ni kiny-
ume na kifungu 130 (1) (2) na 
kifungu 131 (1) cha Kanuni ya 
Adhabu, Sura ya 16 cha Sheria 
iliyofanyiwa marejeo mwaka 
2002.

Katika utetezi wake, mshtak-
iwa huyo aliieleza mahakama 
hiyo kwamba  yeye ni yatima 
na ana familia inayomtege-
mea, hivyo anaiomba mahaka-
ma imuonee huruma.

Baada ya utetezi huo, 
Hakimu Jasmine alitupilia 
mbali ombi hilo na kumhu-
kumu kwenda  kutumikia ad-
habu ya miaka 30 gerezani.

Atetea uamuzi wa JPM 
ujenzi wa reli ya kisasa

Waziri wa Nishati, Medard Kalemani, akiwahutubia wananchi wa kijiji cha Mpakani wilayani Muheza juzi, alipotembelea kukagua 
mradi wa umeme. Kushoto ni Mbunge wa Jimbo la Muheza, Adadi Rajabu na kulia ni Katibu wa CCM wilaya hiyo, Mohamed Moyo. 
PICHA: STEVEN WILLIAM MUHEZA

Na Godfrey Mushi, SAME

M
KUU wa Wilaya ya 
Same, Rosemary 
Senyamule, am-
etetea uamuzi wa 

serikali ya Rais Dk. John Magu-
fuli kuelekeza nguvu zake zai-
di katika utekelezaji wa ujenzi 
wa mradi mkubwa wa reli ya 
kisasa ya Standard Gauge Rail-
way (SGR), akisema maono 
hayo yangeweza kuichukua 
Tanzania hata miaka 50 mbele 
kufikia uwekezaji huo.

Kwa siku kadhaa sasa, kume-
kuwapo na minong’ono ku-
toka kwa baadhi ya wanasiasa 

na watumiaji wa mitandao ya 
kijamii, wakijadili na kuhoji 
ujenzi huo, badala ya kutekele-
zwa ujenzi wa Bandari ya Bag-
amoyo.

Mkuu huyo wa wilaya am-
etetea uamuzi huo wa serikali 
akisema: “Faida zake kwa taifa 
letu kuanzia za kiuchumi ni ku-
wapo kwa gharama nafuu za 
usafiri, kuokoa muda, kuokoa 
barabara na kuongeza pato la 
taifa, lakini faida za kijamii ni 
pamoja na ajira, huduma kwa 
jamii na fahari kwa nchi na 
kisiasa ni kuonyesha nguvu ya 
hoja.

  Hapa ndipo napozidi 

kuamini      kuwa Rais wetu 
Dk. John Magufuli, si mtu wa 
kawaida. Ni kati ya watu wach-
ache sana unaoweza kuwapa-
ta duniani.”

Kwa maono yake, uamuzi 
wa serikali ni uamuzi wenye 
hoja, ujasiri wa kuthubutu, 
uzalendo usio na chenga na 
uamuzi usiosita, kwa jambo 
lenye maslahi kwa nchi yetu. 

Alisema Rais Magufuli ni 
tunu ya pekee ambayo Wa-
tanzania hakika wanapaswa 
kumuenzi kutokana na maono 
yake. 

Kwa mujibu wa Senyamule, 
anaamini bila yeye (Magufuli) 

kuanza mradi huo, ungeweza 
kuchukua hata miaka 50 
mbele kuanza kuujenga kwa 
kungoja  fedha ambazo zipo 
humu humu nchini. 

Ujenzi wa reli hiyo unaan-
zia Bandari ya Dar es Salaam 
hadi mji mkuu wa Dodoma 
na baadaye hadi nchi za jirani 
za Rwanda, Burundi na DR 
Congo.

Mradi huo umeelezwa kuwa 
mkubwa zaidi katika miun-
dombinu kufanyika miaka ya 
hivi karibuni na manufaa yake 
kiuchumi kuwa makubwa si 
kwa Tanzania tu, bali hata nchi 
za jirani.
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ISIKUPITE

PEP Guardiola ni kocha 
wa nane kuweza kut-
waa ubingwa wa Ligi 
Kuu England, EFL Cup 
na FA Cup, baada ya 
Bill Nicholson, Don 
Revie, Joe Mercer, 
Kenny Dalglish, George 
Graham, Alex Ferguson 
na Jose Mourinho.

                   WALIOTISHA KWA KUCHEZA KLABU MOJA TU UK. 20

Rafinha, akiagwa kwa kurushwa juu na wachezaji wenzake wa Bayern Munich baada ya kushinda mechi yao ya 
kufunga msimu dhidi ya Eintracht Frankfurt na kutwaa ubingwa wa Bundesliga. Rafinha ambaye ameitumikia klabu 
hiyo kwa miaka nane, anaungana na Arjen Robben na Franck Ribery ambao juzi waliichezea klabu hiyo, huku wak-
ishinda 5-1, hiyo ikiwa ni mechi yao ya mwisho kuitumikia Bayern kwani wanaachana nayo msimu huu.   
PICHA: MTANDAO
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NJIA 5
ZA KUISUKA BARCA

 MSIMU UJAO
BARCELONA, Hispania 

B
ARCELONA imeshinda mechi zake nane kati ya 11 za mwisho za Ligi Kuu ya 
Hispania, La Liga kabla ya mchezo wao wa jana dhidi ya Eibar, na wanata-
rajia kushinda taji la tano mfululizo la Kombe la Mfalme [‘Copa Del Rey’]. 
Lakini mara ya pili mfululizo wametolewa kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 

na sasa wanahitaji kuimarisha kikosi chao. Na hapa tunaangalia njia tano ambazo 
Barcelona inaweza kuimarika msimu ujao...

5. Kumuuza Philip Coutinho
Januari 6, mwaka jana, Liverpool ilithibitisha kwamba ilifikia makubaliano na 

Barcelona kwa usajili wa Coutinho. Ada yake ya uhamisho iliripotiwa kuwa pauni 
milioni 105, ambayo ingeweza kupanda hadi pauni milioni 142. Katika msimu wake 
wa kwanza, Coutinho hakuweza kuichezea klabu yake kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-
aya. Coutinho alichangia mabao 13 kwenye La Liga na mabao matatu kwenye Copa 
Del Rey.

Lakini msimu huu mambo yanaonekana kuwa magumu kwa Coutinho. Amefun-
ga mabao matano tu na kutoa pasi za mwisho mbili kwenye La Liga. Hajawa kwe-
nye kiwango kizuri, hali inayofanya hata mashabiki kuna wakati humzomea. Hivyo 
kama kuna sehemu ambayo Barcelona inahitaji kufanyia marekebisho ni kumuuza 
Coutinho ambaye nafasi yake imekuwa ikichukuliwa na Dembele kwenye kikosi cha 
kwanza.

4. Kununua beki wa kushoto
Wakati Jordi Alba alipojiunga na Barcelona kutoka Valencia kwa euro milioni 

14 mwaka 2012, hakuna aliyemtarajia kuwa mmoja wa mabeki bora wa kushoto. 
Msimu huu peke yake alitoa pasi za mwisho 13 na kufunga mabao matatu katika 
mashindano yote. Kiulinzi Alba amekuwa ukuta mgumu. Lakini kwa sasa anahitaji 
kuwa na msaidizi pale kwenye benchi ambaye atatimiza majukumu yake yeye akiwa 
majeruhi.

Hivyo, wakati Lucas Digne alipoondoka kwenda Everton mwanzoni mwa msimu 
huu, ilikuwa wazi kwamba Barcelona inahitaji beki. Lakini kocha Ernesto Valverde 
aliamua kuwaamini vijana kutoka akademi ya La Masia, Juan Miranda na Cucurella. 
Bahati mbaya Cucurella aliondoka na kwenda Eibar kwa mkopo na Miranda hajawa 
kwenye kiwango kizuri. Hivyo wakati ambao Valverde aliamua kumpumzisha Alba, 
alimtumia Roberto au Semedo kucheza beki wa kushoto. Lakini sasa Barcelona ina-
hitaji beki wa kushoto. Nyota wa Real Betis, Junior Firpo, Philipe Luiz wa Athletico 
na Alaba wa Bayern au Grimaldo wa Benfica wanaweza kuwa msaada kwao.

3. Kuuza wachezaji wenye mishahara mikubwa
Mabingwa hawa wa La Liga, Barcelona wamekuwa timu ya kwanza kutumia ma-

bilioni ya euro kwenye mishahara ya wachezaji, baada ya stafu wake kutumia asil-
imia 42 kwa kipindi kilichopita.

Miamba hao wa Catalunya ambao walimsajili Philippe Coutinho kutoka Liver-
pool Januari mwaka jana kwa ada iliyoweka rekodi klabuni hapo ya euro milioni 
160, analipwa kiasi kikubwa. Ujio wa Ousmane Dembele na kuongeza mikataba 
kwa wachezaji wengine kama Lionel Messi na Jordi Alba, kumeongeza matumizi 
makubwa ya mishahara.

Kitu pekee cha kupunguza matumizi ya fedha nyingi ni kuwauza wachezaji wa-
naolipwa fedha nyingi.

2. Kumfukuza Ernesto Valverde
Baada ya kutolewa mara mbili mfululizo kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, kocha 

Valverde anapaswa kufukuzwa.
Klabu kama Barcelona haiwezi kuendelea kuwa na kocha ambaye misimu miwili 

mfululizo ameshindwa kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya. Valverde anaweza kuwa ko-
cha mzuri, lakini hapaswi kuendelea kuwa na miamba hao wa Catalunya. 

Kumfukuza Valverde linaweza kuwa suluhisho rahisi zaidi ili Barcelona ipate ko-
cha mwenye njaa ya mafanikio ya taji hilo la Ulaya. 

1. Kuongeza wigo wa mawinga
Wakati Neymar alipoondoka Barcelona kwenda PSG mwanzoni mwa msimu wa 

2017-18, Barcelona ilimpoteza mtu ambaye alikuwa akitumia mipira kutoka kwenye 
winga. Kuziba pengo hilo, Barcelona ilimsajili Ousmane Dembele kutoka Dortmund 
kwa ada iliyoripotiwa kuwa euro milioni 120. 

Lakini kuumia kwake kukaifanya Barcelona kukosa huduma yake. Na sasa ina-
takiwa kununua mawinga wapya kwa ajili ya kuimarisha safu ya ushambuliaji.

Julian Brandt wa Bayer Leverkusen na Hudson Odoi wa Chelsea wote wanaweza 
kuwa msaada mkubwa kwa kikosi hicho kama wakiamua kuwasajili ili kumsaidia 
Dembele.

JE, WAJUA?
Manchester City ni timu ya nne 

kutwaa makombe yote makubwa ya 
kimashindano ya ndani kwa msimu 
mmoja baada ya Arsenal msimu wa 
1992-93, Liverpool msimu wa 2000-
01 na Chelsea msimu wa 2006-07.

je, wajua?

%%%%%%%

Coutinho
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BAO la pili lililokuwa likimfanya 
Raheem Sterling kukamilisha hat-
trick yake kwenye mechi ya fainali 
ya Kombe la FA wakati Manches-
ter City ikiichapa Watford 6-0, 
amezawadiwa Gabriel Jesus.

Baada ya mpira wa Jesus ku-
tua katika mstari wa goli, Sterling 
aliuzamisha kimyani katika mechi 
hiyo iliyopigwa Uwanja wa Wemb-
ley juzi, Jumamosi na kuifanya City 
kuwa mbele kwa mabao 2-0 dhidi 
ya Watford.

Utata wa bao hilo, na mabao 
mawili Sterling aliyofunga kipindi 
cha pili unamwondolea sifa ya kuwa 
mchezaji wa nne kufunga hat-trick 
kwenye mechi ya fainali ya Kombe 
la FA, na wa kwanza tangu Stan 
Mortensen alipofanya hivyo mwaka 
1953.

Hata hivyo, baada ya uamuzi huo 
kuchelewa kutolewa, bao hilo sasa 
limetolewa rasmi kwa mchezaji 
mwenza, Jesus, ambaye pia alifunga 
lingine na hivyo sasa kuwa ametu-
pia mawili wakati City ikishinda 6-0, 
na kukamilisha taji lao la tatu msimu 
huu.

Sterling, 24, kupitia mtandao wa 
Twitter, alilalamikia uamuzi huo 
akidai bao hilo lilikuwa lake, na hata 
akaenda mbali zaidi kwa kumshuku-
ru Jesus kwa pasi yake ya mwisho.

STERLING 
APORWA 
BAO LA 
HAT-TRICK

WALIOKALIA KUTI 
KAVU SIMBA SC

NJE YA UWANJA

Na Adam Fungamwango

I
TAKAPOMALIZIKA Ligi 
Kuu, Simba inataka ku-
fanya usajili kabambe kwa 
ajili ya kushiriki michuano 

ya kimataifa mwakani.
Viongozi wa Simba wana 

uhakika kuwa msimu ujao wa-
takuwamo kwenye michuano 
ya kimataifa, hivyo akili yao 
imelenga kufanya usajili wa 
wachezaji wa kimataifa kutoka 
nje ya nchi na wachache tu wa 
ndani.

Simba ina wachezaji 10 wa 
kigeni ambao wapo kwa mu-
jibu wa Sheria na Kanuni za 
Soka Tanzania. Lakini kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa 
iliyomalizika, kuna baadhi ya 
wachezaji wa kigeni wa timu 
hiyo hawakuonyesha kiwango 
ambacho wengi walitegemea 
wakionyeshe, ikizingatiwa 
kuwa wao ni wachezaji wa 
kulipwa kutoka nje ya nchi.

Ni kwamba baadhi ya 
wachezaji hao viwango vyao 
vingeweza kuzidiwa hata na 
wachezaji wa Kitanzania kama 
wangesajiliwa na timu hiyo na 
kuwekwa kwenye kikosi hicho.

Ndiyo maana hata Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugen-
zi wa Klabu hiyo, Mohamed 
“MO” Dewji alisema kuwa ana-
taka kusajili wachezaji wageni 
wa viwango vya juu, wenye 
uwezo na uzoefu kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa 
na si wale ambao wanakuja 
nchini kufanya majaribio.

Kwa kauli hiyo, tayari kuna 
baadhi ya wachezaji lazima 
wataondoka kuwapisha wen-
zao watakaosajiliwa baadaye. 
Hawa ni baadhi ya wachezaji 
wa kigeni wanaoonekana 
wataonyeshwa mlango wa ku-
tokea kwenye klabu ya Simba 
kutokana na wengi kutori-
dhishwa na viwango vyao...

1. Asante Kwasi
Mwanachama au shabi-

ki yeyote yule wa Simba 
ukimuuliza wachezaji wa 
nje ambao waondoke, jina 
la Asante Kwasi litakuwamo. 
Ni kwa sababu ameshindwa 
kumnyang’anya namba hata 
Mohamed Hussein ‘Tshabala-
la’ ambaye pia naye ana ma-
kosa mengi upande wake.

Kwasi raia wa Ghana, ana-
maliza msimu wa pili Simba na 
wakati anaingia alikuwa kwe-
nye kiwango cha hali ya juu, na 
si tu kwamba alikuwa akifanya 
vema kazi yake kama beki wa 
kushoto, lakini pia alikuwa na 
kasi na uwezo mkubwa wa ku-
peleka mashambulizi mbele 
na hata kufunga mabao.

Kwa msimu wake wa kwan-
za Simba, Tshabalala hakuwa 

na chake. Msimu wa pili haku-
wa Kwasi yule. Majeraha yalim-
wandama na hata alipopona, 
hadi leo hajarudi kwenye 
kiwango chake cha kawaida. 
Simba haiwezi tena kwenda 
kwenye Ligi ya Mabingwa iki-
wa na beki kama Kwasi. Ana 
asilimia kubwa ya kutemwa.

2. Paschal Wawa
Ni beki mzuri, mzoefu kwe-

nye Ukanda huu wa Afrika 
Mashariki na Kati na ni mzuri 
katika kuanzisha mashambu-
lizi. Kama Simba ingekuwa 
kama Yanga, yaani yenyewe 
inataka kucheza Ligi Kuu tu, 
Wawa angefaa kuendelea kui-
tumikia klabu hiyo.

Lakini akili ya Simba kwa 
sasa ni kwenye mechi za ki-
mataifa na tayari imeshaon-
ja ladha na imeshajua ni 
wachezaji wa aina gani wana-
takiwa kuwamo. Ndiyo maana 
wao hata Paschal Wawa wa-
namuona hafai. Malengo yao 
ni makubwa. Kwanza kabisa 
wanadai umri wake umekuwa 
mkubwa, wengine wamekuwa 
hawakubaliani na aina ya uka-
baji wake, hasa anapokutana 
na mastraika hatari kutoka 
nje ya nchi. Pia naye majeraha 
yameshaanza kumwandama. 
Huenda naye akawa mmoja 
wa watakaotemwa, raia huyo 
wa Ivory Coast.

3. Juuko Murshid
Tangu msimu uliopita, ni 

kama Simba ilikuwa inatafu-
tia sababu ya kumtema. Na 
ingeweza kumtema kama si 
tetesi za kutaka kusajiliwa na 
Yanga. Kwa sasa inaonekana 
Simba haina tena wasiwasi 
huo, labda kutokana na uchu-
mi wa mahasimu wao kuwa wa 
kubabaisha.

Juuko, raia wa Uganda ame-
kuwa ni kama vile hana bahati 
na timu hiyo, kwani akiwa na 
klabu yake ya Uganda hufanya 
vema, lakini akiwa Simba ame-
kuwa akifanya makosa mengi 
yanayoigharimu timu ikiwamo 
kucheza kibabe.

Kama Simba kwa sasa ina 
uwezo wa kuchezesha ma-
beki wa kati Wabongo watupu, 
yaani Yusuph Mlipili na Erasto 
Nyoni, basi safari ndiyo imem-
kumba kwa sababu nafasi hiyo 
wenyewe wanaitaka kusajili 
beki mwenye viwango vya 
kucheza Ligi ya Mabingwa Af-
rika na si vinginevyo.

4. Zana Coulibaly
BEKI huyu wa kulia alisajil-

iwa kipindi cha dirisha dogo. 
Ni raia wa nchi mbili za 
Burkina Faso na Ivory Coast. 
Awali hakukubalika kabisa 
na mashabiki wa soka nchini. 

Baadaye akabadilika na kufan-
ya vitu vya uhakika, kiasi cha 
kuwa kipenzi cha mashabiki wa 
Simba.

Haijajulikana ni kulewa sifa, 
au vipi, ameonekana kure-
jea kwenye hali yake ile ile ya 
awali. Kwa sasa anafanya ma-
kosa mengi uwanjani. Akipanda 
anachelewa kurudi. Kuna baa-
dhi ya makocha wa timu wame-
shajua jinsi gani ya kucheza 
na Simba kama Zana yupo. Ni 
kwamba wanaponyang’anya 
mpira wanaupiga upande am-
bao ametoka na wote wanakim-
bia huko, hivyo inakuwa ni 
hatari kwa timu hiyo. Ameigha-
rimu Simba kufungwa mabao 
mengi kwenye mechi ya TP 
Mazembe kwa makosa yake 
binafsi. Sidhani kama anaweza 
kusalia kwenye kikosi hicho 
kinachojipambanua kufanya 
usajili wa kufa mtu.

5. Nicolaus Gyan
K i t a k a c h o m g h a r i m u 

mchezaji huyu raia wa Ghana ni 
mahitaji makubwa ya klabu na 
si uwezo.

Wakati Zana akisajiliwa, Gyan 
alikuwa ameshuka kiwango 
na kutoaminika tena. Wakati 
Zana kiwango kimeshuka, Gyan 
amerejea kwenye kiwango cha 
hali ya juu na hata akicheza 
kwenye nafasi ya beki wa kulia 
kunakuwa ni kugumu kupitika 
kuliko hata kwa Tshabalala.

Gyan ambaye kwa asili ni 
straika, aligeuzwa kuwa beki 
wa kulia na hadi ligi inaelekea 
mwishoni amekuwa mhimili 
kwa Simba.

Hata hivyo, kutokana na 
kwamba Simba inahitaji idadi 
kubwa ya wachezaji wa kigeni 
wenye uwezo mkubwa zaidi ya 
hawa waliopo, huenda akaon-
doka kwenye klabu hiyo, au aka-
tolewa kwa mkopo ili baadaye 
aweze kurejea kutokana na 
kwanza ana umri mdogo, lakini 
pia anakubalika na mashabiki 
na viongozi wa klabu hiyo.

MAPRO

.Paschal Wawa
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Extra Time

LONDON, England 

M
SIMU wa Ligi Kuu England wa 
2018/2019, umemalizika na Man-
chester City wametawazwa kuwa 
mabingwa. Vijana hao wa Pep 

Guardiola walifanya kazi ya ziada kuhakiki-
sha wanalitwaa taji hilo mbele ya Liverpool.

Baada ya kuongeza wachezaji wachache 
kwenye kikosi chake, Jurgen Klopp aliwapa 
wakati mgumu Man City kwenye mbio za 
ubingwa huo. Licha ya kuwa kwenye wakati 
mgumu, Chelsea chini ya Maurizio Sarri 
wameweza kutinga fainali ya Ligi ya Europa.

Tottenham na Arsenal pia walikuwa waki-
kabiliwa na presha ya kumaliza kwenye nne 
bora. Licha ya kutonunua wachezaji wapya, 
Spurs walifanikiwa kumaliza kwenye nne 
bora ya Ligi Kuu na kufuzu kucheza Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu ujao na pia wamet-
inga fainali ya michuano hiyo.

Chini ya kocha mpya, Unai Emery, Arsenal 
hawakuwa na kiwango kizuri. Lakini wamet-
inga fainali ya Ligi ya Europa ambapo wa-
tacheza na Chelsea mjini Baku.

Klabu zote hizo baada ya kumalizika kwa 
msimu huu zinahitaji kuingia sokoni wakati 
huu wa dirisha la usajili la kipindi cha majira 
ya joto na hapa tunaangalia idara ambazo wa-
natakiwa kuziimarisha...

1. Arsenal (Mawinga)
Msimu wa kwanza wa Emery kama kocha 

wa Arsenal unaweza kumalizika kwa kubeba 
Kombe la Ligi ya Europa mjini Baku nchini 
Azerbaijan Mei 29, mwaka huu. Hata hivyo, 
kikosi hicho kina mapungufu kadhaa ambayo 
wanatakiwa kuyafanyia kazi. Kiukweli kwe-
nye safu ya ulinzi hasa beki wa kati ni jambo 
ambalo linatakiwa kufanyiwa kazi.

Hata hivyo, Arsenal msimu huu ilikuwa na 
tatizo kubwa mno la mawinga, hivyo kipindi 
hiki cha majira ya joto wanatakiwa kufanyia 
kazi idara hiyo.

Mabeki wa pembeni, Hector Bellerin, Na-
cho Monreal, Sead Kolasinac na Maitland-
Niles ndio walitumika kama mawinga wa ku-
panda na kushuka.

Hata hivyo, kunahitajika mawinga ambao 
wataweza kusukumiza mashambulizi ya Ar-
senal mbele na kujiweka kwenye nafasi nzuri 
ya kupata mabao.

Majina kama Nicolas Pepe (Lille OSC), Ryan 
Fraser (Bournemouth) na Leonardo Tros-
sard (KRC Genk) yamekuwa yakihusishwa 
na mpango wa kusajiliwa kwa ‘Washika Bun-
duki’ hao.

2. Tottenham Hotspur (Kiungo ya Kati)
Kama Spurs watashinda taji la Ligi ya Ma-

bingwa Ulaya kwenye fainali ya Juni Mosi, 
mwaka huu, kocha Mauricio Pochettino atata-
takiwa kujengewa sanamu kwenye uwanja 
wao mpya. Hii ni kwa sababu ametumia 
nguvu ya ziada kuhakikisha kikosi hicho kina-
fanya vizuri msimu huu.

Ameweza kumaliza kwenye nafasi ya nne 
katika Ligi Kuu akizipiku timu kubwa 
kama Arsenal na Manchester United. Cho-
chote kitakachotokea kwenye fainali ya 
mjini Madrid, lakini klabu hiyo inatakiwa 
kutumia fedha kwa ajili ya usajili.

TIMU 5 EPL NA MASHIMO 
WANAYOTAKIWA KUFUKIA

“Nimebakiza miaka miwili kwenye 
mkataba wangu, sielewi kitakacho-
tokea baada ya hapo, lakini kwa 
wakati huu siendi kokote,” alisema 
Mesut Ozil akieleza dhamira yake 
ya kuendelea kuitumikia Arsenal 
hadi mkataba wake utakapofika 
tamati mwaka 2021.

“Nilitaka kuwaambia mashabiki 
ambao mara zote wamekuwa 
wakionyesha mapenzi, kwamba 
nimechukua uamuzi wa kuondoka, 
kuona mambo mengine, kupata 
changamoto nyingine, ukweli im-
ekuwa ni vigumu kuchukua njia hii, 
lakini ndicho ninahisi, ninakihitaji 
na ningependa kuwashukuru wote 
kwa mapenzi mlionionyesha katika 
kipindi cha miaka mitano,” An-
toine Griezmann, 28, akiaga rasmi 
Atletico Madrid.

NUKUU

“Ni heshima kupata tuzo hii. 
Nataka kuisherehekea tuzo hii na 
wachezaji wangu kwa sababu wao 
ndio kila kitu kwa benchi la ufundi 
kwa sababu tulipigana pamoja na 
makocha wote wa Ligi Kuu, hasa 
Jurgen Klopp, ambaye nilipambana 
naye hadi mwisho, ni fahari kwetu 
kucheza dhidi yao, wote tulikuwa 
katika ushindani mkubwa dhidi yao 
katika mbio za kuwania ubingwa,” 
Pep Guardiola baada ya kutanga-
zwa kocha bora wa msimu.

Nafasi ya kiungo wa kati kwa timu hiyo 
haikuwa vizuri kwa kipindi chote cha ligi 
hiyo msimu huu. Harry Winks, Eric Dier, 
Victor Wanyama na Dele Alli waliumia na 
wakaifanya timu hiyo kuwa kwenye wakati 
mgumu. Moussa Sissoko alionekana kujar-
ibu kuziba pengo lao, lakini bado kulione-
kana kuna pengo. Endapo Christian Eriksen 
atatimkia Real Madrid kama uvumi unavy-
osambaa ni lazima wahakikishe wanasajili 
viungo wapya.

Majina kama Andre Gomes (Barcelona) na 
Youri Tielemans (AS Monaco) yanahusishwa 
kwenye usajili huo.

3. Chelsea (Mshambuliaji)
Umekuwa msimu mgumu pale Stamford 

Bridge, kwa kuwa licha ya ujio wa Maurizio 
Sarri katika kikosi hicho, lakini bado haijawa na 
mshambuliaji wa kumtegemea.

Mabao mengi ya Chelsea msimu huu yame-
toka kwa viungo na hasa Eden Hazard ambaye 
ndiye alikuwa kama nguzo ya kikosi hicho na 
kuweza kumaliza ligi ikiwa nafasi ya tatu.

Hata hivyo, safu ya ushambuliaji imekuwa 
butu kwa kukosa mchezaji pale mbele. Ujio wa 
Gonzalo Higuain aliyetua hapo kwa mkopo ul-
ionekana kama ungekuwa na msaada, lakini 
ameshindwa kufikia kile ambacho wengi wa-
likitarajia kutoka kwake.

Olivier Giroud amekuwa kwenye kiwango ki-
bovu zaidi tangu atue hapo akitokea kule Arse-
nal, lakini alikuwa na wakati mzuri kwenye Ligi 
ya Europa akiwa na mabao 10. Hivyo, kwa vyovy-
ote, Chelsea inahitaji mshambuliaji.

4. Liverpool (Kiungo Mchezeshaji)
Walikaribia kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu 

msimu huu wa 2018/2019 na hiyo ni baada ya 
kuijenga vizuri timu yao wakati wa kipindi cha 
majira ya joto mwaka jana.

Wana golikipa mzuri na safu imara ya beki na 
wametinga kwenye fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya kwa mara ya pili mfululizo.

Lakini katika safu ya kiungo mchezeshaji ku-

naonekana kuna tatizo kubwa. Kuondoka kwa 
Philippe Coutinho aliyetimkia Barcelona ku-
naonekana kuwa tatizo kubwa kwako na hivyo 
wanahitaji kiungo mwingine kwa ajili ya msimu 
ujao. Naby Keita alitarajiwa angekuwa msaada 
mkubwa akicheza nyuma ya kina Mo Salah, Sa-
dio Mane na Roberto Firmino, lakini hakufikia 
kwenye kiwango kikubwa. Nabil Fekir linabakia 
kuwa jina linalotajwa zaidi hapo Anfield kwam-
ba anahitajika, lakini pia Youri Tielemans (AS 
Monaco) na Ruben Neves (Wolves) wamekuwa 
wakihusishwa.

5. Manchester City (Kiungo wa kati)
Licha ya Fernandinho kuumia, lakini ameku-

wa msaada mkubwa kwa kikosi hicho kwenye 
safu ya kiungo wa kati. Lakini katika umri wake 
wa miaka 34, raia huyo wa Brazil anahitaji 
mtu wa kumsaidia, kwani pale alipokosekana 
uwanjani ilionekana kuwa mambo magumu 
kwao. Man City kwa namna yoyote kwa sasa 
wanahitaji kiungo wa kati. Majina kama Doug-
las Luiz amekuwa na msimu mzuri pale Gi-
rona ambako anacheza kwa mkopo kwenye 
Ligi Kuu ya Hispania, La Liga. Anaweza kuwa 
msaada mkubwa kama akirudi kwenye kikosi 
hicho. Ingawa kuna majina kama Rodri (Atleti-
co Madrid) na Tanguy Ndombele (Olympique 
Lyonnais) ambao wanatajwa kuwaniwa na 
klabu hiyo.
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Yanga itakuwa imelamba dume kumsajili 
mchezaji huyu mwenye uwezo wa kucheza 
winga zote mbili, tisa na kumi, akiwa na 
uwezo wa kupiga miguu yote miwili, pia ku-
funga kwa kichwa.

7. George Sangija- KMC
Huyu ni aina ya winga ambao Yanga huwa 

inawahitaji. Ana kasi, chenga za maudhi na 
krosi za hatari.

Ni winga wa kulia wa KMC ambaye amei-
fanya timu hiyo kuwa ya kutisha msimu huu 
licha ya kwamba ni msimu wake wa kwanza.

Yanga inahitaji winga wa aina hii kuto-
kana na staili yake ya uchezaji ya enzi na 
enzi, kwani kwa sasa inakosa aina hiyo ya 
wachezaji kufuatia winga kama Mrisho 
Ngassa umri kuanza kumtupa mkono na 
kasi kupungua.

8.Hassan Kabunda- KMC
Ni mtoto wa zamani wa beki wa Yanga, 

Salum Kabunda ‘Ninja’. Hivyo kama Yanga 
ikimsajili haitokuwa imepotea, itakuwa tu 
imemkaribisha mtoto wa nyumbani.

Kabunda, mwenye uwezo wa kucheza 
winga ya kushoto, au straika msaidizi, yaani 
namba kumi, kwa msimu miwili sasa ame-
kuwa kwenye kiwango cha hali ya juu kiasi 
hata Simba ilikuwa na mpango wa kumsajili, 
lakini baadaye ikasitisha.

Spidi yake, uwezo wake wa kupiga chen-
ga na umahiri na kupachika mabao, utawa-
fanya Yanga kurudi tena kwenye chati iliyo-
zoeleka.

8. Kassin Khamis- Kagera Sugar
Ni mmoja wa mastaika bora chipukizi 

kwa sasa. Naye ameitwa kwenye kikosi cha 
Taifa Stars. Ameshapachika mabao tisa 
mpaka sasa kwenye Ligi Kuu, mengine aki-
yafunga kwenye mechi alizocheza dhidi ya 
Simba na Yanga.

Kama Simba ingekuwa inatoa macho kwa 
wachezaji wazawa, Yanga ingepata tabu 
kumpata, lakini kwa sasa inaweza kufanya 
haraka kabla Azam haijafanya hivyo.

Baada ya kuondoka Heritier Makambo, 
wakati Yanga inatafuta mbadala kutoka nje, 
Kassim Khamis anaweza kabisa kuvaa viatu 
hivyo.

10. Said Dilunga - Ruvu Shooting
Ana mabao 10 mpaka sasa kwenye 

Ligi Kuu. Straika huyu wa Ruvu Shooting 
anaweza kuwa msaada mkubwa kwa Yanga 
na kuwa mbadala wa Amissi Tambwe am-
baye anaonekana hayuko kwenye kiwango 
chake kilichozoeleka kwa sasa.

11. Ayoub Lyanga- Coastal Union
Hapa Yanga inaweza kupata tabu kidogo 

kwa sababu moja kati ya wachezaji wach-
ache wa Kibongo ambaye ananyemelewa 
na Simba ni Ayoub Lyanga.

Ni winga wa kulia, lakini pia hucheza 
kama straika wa kati. Ana uwezo wa hali 
ya juu wa kumiliki mpira na kupiga chenga 
huku akikimbia kwa kasi na kupiga mashuti 
makali.

Ameshaifungia Coastal Union mabao tisa 
na uhakika ni kwamba msimu ujao hato-
ichezea timu hiyo kutokana na kiwango 
chake cha juu.

Kama Yanga ikiipiga bao Simba na kump-
ata mchezaji huyu, basi msimu ujao itatisha.

Na Adam Fungamwango

K
IKOSI cha Yanga kinahitaji mabadi-
liko makubwa msimu ujao ili kue-
ndana na ushindani ambao tayari 
umeanza kuonekana kwenye soka 

la Tanzania msimu huu.
Kuna dalili zote za klabu hiyo kongwe 

kukosa michuano ya kimataifa msimu ujao 
baada ya kutolewa kwenye Kombe la FA 
kwa kuchapwa mabao 2-0 dhidi ya Lipuli 
na pia haina uhakika wa kutwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara unaoonekana 
utaelekea mtaa wa Msimbazi kwa mara ya 
pili mfululizo.

Kutokana na hali hiyo, Yanga inabidi iji-
pange vizuri kwa msimu ujao kwa kusajili 
wachezaji wa ndani na wa nje, wenye uwezo 
mkubwa ambao wamefanya vizuri msimu 
unaomalizika wakiwa na timu mbalimbali.

Kwa wachezaji wa ndani Yanga ina faida 
moja kuwa washindani wao wakubwa Sim-
ba hawana mpango wa kusajili wachezaji 
wengi wa ndani, badala yao macho yao ya-
meelekezwa zaidi nje ya nchi, hivyo soko 
la usajili la wachezaji wa ndani linaweza 
kuwa zuri kwao na kupata wachezaji wengi 
wazuri, wenye uwezo na wanaoweza ku-
wasaidia msimu ujao kwa ajili ya kureje-
sha makali. Wafuatao ni wachezaji 11 wa 
Kitanzania ambao kama Yanga itafanikiwa 
kuwasajili, basi inaweza kurejea kwenye ki-
wango chake  kilichozoeleka...

1. Aron Kalambo-Prisons
Ni kipa wa Prisons ambaye Yanga ilikuwa 

inamwania tangu msimu uliopita na hata 
kipindi cha dirisha dogo la usajili msimu 
huu, lakini pesa ikawa tatizo. Kalambo ni 
mmoja wa makipa mahiri kwa sasa kiasi 
cha kuitwa kwenye timu ya taifa, Taifa Stars.

Kama Yanga itafanikiwa kumsajili kipa 
huyu itakuwa imetibu tatizo la golini kwa 
kuwa mpaka sasa, bado mashabiki na wana-
chama wa timu hiyo hawana imani sana na 
uwezo wa makipa wao waliopo.

2. Said Kipao - Kagera Sugar
Kwa sasa anaidakia Kagera Sugar. Ni kipa 

wa zamani wa JKT Ruvu. Kwenye mechi 
mbili ambazo Kagera Sugar imecheza dhidi 
ya Simba, Kipao amecheza kwa kiwango 
cha hali ya juu na kuwa kikwazo kwa mas-
traika hatari wa Simba, kina John Bocco, 
Emmanuel Okwi na Meddie Kagere.

Dawa ya kufungwa mara kwa mara na 
Simba inaweza kutoweka kwa kumsajili 
kipa huyu ambaye anaonekana kuwajulia 
mastraika hao.

3. Kenny Ally- Singida United
Huu ni msimu wa tatu Yanga inapigania 

kumsajili kiungo huyu mkabaji. Tangu al-
ipokuwa Mbeya City, Yanga ilionekana ku-
vutiwa na kiungo huyo, lakini baadaye ika-
pigwa bao na Singida United.

Kwa Yanga haitokuwa na kazi kubwa 
kumpata Kenny kutoka Singida United 
kwa msimu ujao kutokana na urafiki bai-
na ya timu hizo uliofikia mpaka kupeana 
wachezaji.

Kama ikifanikiwa kumtia mikononi, basi 
nafasi ya kiungo mkabaji ambayo nayo pia 
ni tatizo, inaweza kuimarika.

4. Aron Lulambo - KMC
Kuna taarifa kuwa beki wa kushoto wa 

Yanga, Gadiel Michael anamaliza mkataba 
wake Yanga na huenda asisaini tena, badala 
yake akatimkia Afrika Kusini au akaenda 
Simba.

Kama Wanajangwani wanamsainisha 
beki tatu huyu anayeichezea KMC wa-
naweza kuwa wamelamba dume, kwani 
ni beki wa kupanda na kushuka, ambaye 
anaendana sana na staili ya uchezaji wa 
timu hiyo.

5. Ahmad Waziri - Kagera Sugar
Wakati mwingine Yanga huyumba kwe-

nye safu ya nyuma anapokosekana Kelvin 
Yondani.

Ni kwa sababu Yondani hutumia nguvu 
na akili, tofauti na mabeki wengine wa timu 
hiyo wa kati ambao hata sehemu wanayo-
paswa kutumia akili tena ndogo tu, inatu-
mika nguvu kubwa kupita kiasi.

Ahmad Waziri ni beki wa kati wa Kagera 
Sugar ambaye anatumia nguvu inapobidi 
na akili zaidi katika kutekeleza majuku-
mu yake. Kama Yanga ikimsajili atakuwa 
mbadala wa Yondani inapotokea tatizo la 
kadi, majeruhi, au kutumika wote wawili.

6. Idd Suleiman ‘Nado’- Mbeya City
Ni mchezaji ambaye msimu unaomalizi-

ka ameweka rekodi ya kuzifunga Simba na 
Yanga, ingawa timu yake imekuwa ikipoteza 

mechi kwenye michezo hiyo.
Nado, mchezaji wa Mbeya City aliye-

chukuliwa kutoka michuano ya Ndondo 
Cup misimu miwili iliyopita, akiwa anai-
chezea Manzese United, anamaliza mka-
taba wake na timu hiyo, hivyo yuko huru 
kwenda kokote kule.

11 WAKUIRUDISHIA 
YANGA MAKALI

NAJUA WAJUA

Manchester City ni klabu ya 
kwanza Ligi Kuu England kushinda 
mechi 50 katika mashindano yote 
kwa msimu mmoja.

Kabunda
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KWA NINI EPL MSIMU HUU IMEKUWA BORA?
LONDON, England 

W
IKENDI iliyopita, 
Manchester City 
iliifunga Brighton 
mabao 4-1 na kulit-

waa taji la Ligi Kuu ya England na 
kuufanya kuwa moja ya msimu 
bora zaidi kwenye historia ya 
soka la Uingereza. Kipindi cha 
miezi tisa iliyopita kumekuwa na 
vuta nikuvute nyingi katika mbio 
za ubingwa huo.

Msimu huu wa 2018/19, ume-
kuwa wenye mafanikio makub-
wa na hata katika mbio hizo 
zimekuwa za kuvutia.

Makala haya yanakuchambu-
lia sababu nne kwa nini msimu 
huu umekuwa bora zaidi kwenye 
Ligi Kuu ya England na historia 
ya soka la Uingereza.

4. Mwangwi wa Southgate
Michuano ya Kombe la Dunia 

ya mwaka 2018, ilikuwa ya kuvu-
tia zaidi kwa mashabiki wa soka 
la Uingereza. Baada ya miongo 
miwili ya kutofanya vizuri kwe-
nye mashindano hayo makubwa 
zaidi ya soka, vijana wa England 
chini ya Gareth Southgate wali-
fanya maajabu. Walitinga nusu 
fainali katika mashindano hayo 
yaliyofanyika nchini Urusi na 
wakafungwa na Croatia.

Kiwango kilichoonyeshwa na 
timu hiyo katika mashindano 
hayo kimechangia kwa kiasi ki-
kubwa kuifanya Ligi Kuu ya Eng-
land kuwa kwenye ubora zaidi.

Kwa sasa England inajiandaa 
na michuano ya Euro 2020 na 
kuna uwezekano wakafanya 
maajabu kama kwenye michua-
no ya Kombe la Dunia.

3. Mafanikio Ulaya
Kimekuwa kipindi bora zaidi 

kwa timu za England, kwani sasa 
fainali ya Ligi a Mabingwa Ulaya 
itazikutanisha timu za Liverpool 
na Tottenham. Fainali hiyo ita-
pigwa jijini Madrid nchini His-
pania.

Timu zote zimeonyesha ki-
wango cha kuvutia na hivyo 
kuwa ni mara ya kwanza kwa 
kipindi cha muongo mmoja kuzi-
kutanisha timu za Ligi Kuu ya 
England kwenye fainali ya Ligi ya 
mabingwa Ulaya.

Kama hiyo haitoshi, Chelsea 
na Arsenal pia zimetinga fainali 
ya Kombe la Europa ambapo 
fainali yake itapigwa mjini Baku, 
baada ya kuzifunga Frankfurt na 
Valencia kwenye nusu fainali.

Hii inamaanisha kwamba, ni 
mara ya kwanza katika historia 
fainali ya Ligi ya Europa na ile ya 
Mabingwa Ulaya kuzikutanisha 

timu zinazotoka nchi moja, kitu 
ambacho ni mafanikio makubwa 
zaidi EPL.

Yeyote atakayeshinda fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya mji-
ni Madrid na Baku ni kwamba 
itakuwa timu kutoka England.

2. Ushindani kwenye ligi 
tatu

Wakati mengi yamezungumza 
kuhusu Ligi Kuu ya England 
msimu huu, lakini wote wanao-
fuatilia ligi tatu za Uingereza 
wanaweza kukuambia kwamba, 
imekuwa bora kama siyo ya ku-
vutia.

Ligi ya Championship kume-
kuwa na vita kati kati ya Nor-
wich, Sheffield United na Leeds. 
Zote zimekuwa kwenye mbio 
sawa. Hata ukitazama Ligi Daraja 
la Pili nako ushindani umekuwa 
mkubwa mno kwa Lincoln City 
na Mansfield Town kama ili-
vyokuwa kwenye Ligi Kuu.

Ushindani wa ligi hiyo msimu 
huu umekuwa wa kuvutia zaidi 
kiasi kwamba hadi mechi ya 
mwisho hakuna timu iliyokuwa 
na uhakika wa kupata ushindi. 
Kwa uhakika uwekezaji kwenye 
soka la Uingereza umekuwa wa 
kuvutia na kuifanya ligi hiyo 
kuwa yenye ushindani wa kuvu-
tia zaidi.

1. Mbio bora zaidi za ubing-
wa EPL

Bila shaka zilikuwa mbio za 
kuvutia zaidi kwa kipindi cha 
miezi 12, huku Liverpool ya Ju-
rgen Klopp na Pep Guardiola 
na Manchester City yake zikiwa 
kwenye mbio bora zaidi.

Man City na Liverpool zili-
kuwa zinabadilishana nafasi ya 
uongozi wa msimamo katika 
mbio za ligi hiyo kila wikendi na 
hivyo kuufanya ushindani kuwa 
mgumu mno. Hadi siku ya mechi 
za mwisho ya ligi hiyo, si Man 
City au Liverpool waliokuwa na 
uhakika wa kulitwaa taji hilo.

Katika siku ya mwisho, ma-
bingwa Man City waliwafunga 
Brighton mabao 4-1 na kulibeba 
taji hilo, huku Liverpool waki-
wafunga Wolves 2-0.

Kikosi cha Klopp kilimaliza ligi 
kikiwa na pointi 97, huku kiki-
wa imepoteza mchezo mmoja 
tu msimu mzima, pointi moja 
tu ndio iliyowanyia ubingwa 
mbele ya  vijana wa Pep ambao 
wamelitwaa taji hilo kwa mara 
ya pili mfululizo.

Wakati mashabiki wa Liver-
pool walikuwa na shauku kubwa 
ya kulitwaa taji hilo kwa mara ya 
kwanza tangu mwaka 1990, la-
kini matarajio yao yakaishia kwa 
Man City kulibeba taji hilo. 

David Silva amekuwa 
mchezaji wa pili Manches-
ter City kuweza kufunga 
katika fainali zote; ya 
Kombe la FA na Kombe la 
Ligi, baada ya Yaya Toure.

NDANI YA 18

Wachezaji wa Liverpool kutoka kulia juu, Sadio Mane na Roberto Firmino wakiwania kufunga dhidi ya Bayern Munich kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu.
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MSIMU wa Ligi Kuu England wa 2018/2019, 
umemalizika na Manchester City wam-
etawazwa kuwa mabingwa. Vijana hao 

wa Pep Guardiola walifanya kazi ya ziada 
kuhakikisha wanalitwaa 

Uk.16-17

ROME, Italia

D
ANIELE De Rossi ataungana na 
mchezaji mwenzake wa zamani, 
Francesco Totti kuwa miongoni 
mwa wachezaji waliocheza timu 

moja tu hadi kustaafu katika historia ya soka, 
baada ya AS Roma kuthibitisha kwamba 
anaondoka.

De Rossi hajawahi kuichezea klabu nyingine 
zaidi ya ‘Giallorossi’ hao na sasa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 35, ameonyesha njia 
ya kutaka kuondoka na kwenda kucheza se-
hemu nyingine, kabla ya kuhamia kwenye 
ukocha kama ambavyo amesema.

Kiungo huyo mkabaji, De Rossi alikuwa 
kwenye kikosi cha Italia kilichotwaa Kombe 
la Dunia mwaka 2006 na anatarajia kuondoka 
kwenye Ligi ya Serie A na kwenda kumalizia 
kipindi chake cha uchezaji sehemu nyingine.

Wengi walitarajia kwamba, De Rossi an-
geweza kumaliza kipindi chake cha uchezaji 
hapo Roma, lakini yeye ameamua kuondoka. 
Hapa tunawaangalia wachezaji ambao maisha 
yao yote ya soka wameichezea klabu moja tu...

FRANCESCO TOTTI (ROMA)
De Rossi na Totti walitumia miaka mingi 

hapo Roma, kabla ya mshambuliaji huyo ku-
tangaza kustaafu msimu uliopita. Totti kwa 
sasa ni mkurugenzi wa Roma ambaye pia ni 
balozi wa Euro 2020, ambaye ameshinda taji 
la Serie A mara moja msimu wa 2000-2001 
na kumaliza nafasi ya pili mara tisa. Mchezaji 
aliyejaliwa kipaji na mfungaji mzuri, Totti pia 
ameshinda mara mbili taji la Coppa Italia ak-
iwa na klabu hiyo na sasa ameondoka hapo 
Roma na mwaka 2004 alikataa ofa ya Real Ma-
drid. Totti na De Rossi wote wataingia kwenye 
historia ya klabu hiyo ya Roma kama magwiji 
wao.

RYAN GIGGS, PAUL SCHOLES (MAN 
UNITED)

Kocha wa Wales, Ryan Giggs alikuwa 
mchezaji wa klabu moja akicheza pale Man-
chester United kwa kipindi chake cha mai-
sha yake ya soka. Giggs alijiimarisha yeye 
mwenyewe kama winga mwenye kasi na ak-
icheza hadi katika umri wa miaka 40. Giggs 
ameshinda vitu vingi akiwa pale Old Trafford, 

yakiwamo mataji 13 ya Ligi Kuu, mataji manne 
ya FA na taji moja la Ligi ya Mabingwa Ulaya. 
Giggs amecheza mechi 632 za Ligi Kuu akifun-
ga mabao 109 na alikuwa kocha msaidizi chini 
ya Louis van Gaal.

Mwingine ni Paul Scholes mchezaji mwen-
zake na Giggs ambaye ametumia muda wake 
wote wa kucheza akiwa katika klabu hiyo.

Scholes aliingia hapo pamoja na wakali 
wengine kama Nicky Butt, David Beckham, 
Gary Neville na Phil Neville.

PAOLO MALDINI, FRANCO BARESI (AC 
MILAN)

Paolo Maldini alikuwa kama Giggs pale Unit-
ed, akicheza hadi katika umri wa miaka 40. 
Ameshinda mataji saba ya Ligi Kuu na matano 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na amecheza pale 
kwenye dimba la San Siro, kwa kipindi cha 
miaka 25. Maldini, ni mtoto wa gwiji mwingine 
wa Milan, Cesare, ambaye ameichezea timu 
hiyo zaidi ya mechi 1,000 katika michuano 
yote kwa kipindi chote cha uchezaji wake.

Amefuata nyayo za beki gwiji mwingine wa 
Italia ambaye aliichezea Italia na Milan, Fran-
co Baresi, ambaye alikuwa nahodha wa Ros-
soneri katika kipindi chote cha uchezaji wake 
hapo San Siro. Baresi alishinda mataji sita ya 
Serie A na matatu ya Ulaya, pamoja na kuisaid-
ia Italia kushinda Kombe la Dunia mwaka 1982. 
Baresi pia alishika nafasi ya pili kwenye tuzo za 
Ballon d’Or mwaka 1989 na alijumuishwa kwe-
nye kikosi cha mwaka cha Shirikisho la Soka la 
Kimataifa, Fifa mwaka huo.

JAMIE CARRAGHER (LIVERPOOL)
Jamie Carragher alikuwa mmoja wa mabeki 

mahiri zaidi kwenye Ligi Kuu ya England, ak-
icheza mechi 508 katika mashindano yote 
kwa Liverpool. Kwa sasa ni mchambuzi wa 
soka kwenye Televisheni ya Sky Sports. Car-
ragher hakuwahi kushinda taji la Ligi Kuu, 
lakini aliisaidia timu yake kushinda mataji 
kadhaa ya FA, pia akicheza kwenye fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya bora zaidi kwa Liver-
pool wakati walipotoka nyuma ya 3-0 dhidi 
ya AC Millan na kutwaa ubingwa huo mwaka 
2005 jijini Istanbul nchini Uturuki kwa mik-
waju ya penalti. Mchezaji huyo wa zamani wa 
kimataifa wa England alistaafu kucheza soka 
mwaka 2013.

NYOTA WALIOTISHA KWA 
KUCHEZA KLABU MOJA TU

USILO LIJUA

Trent Alexander-Arnold 
ametoa pasi za mwisho 14 
katika mashindano yote 
msimu huu, ambazo ni zaidi 
ya mchezaji yeyote yule 
Liverpool.
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Ubovu wa barabara 
wawalazimu kusafirisha 
mizigo kwa kichwa

HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, KYELA

WAKAZI wa Kijiji cha Masebe kilichopo 
Kata ya Mwaya wilayani Kyela, katika 
Mkoa wa Mbeya, wanalazimika kusafiri-
sha mazao yao kwa kujitishwa kichwani 
ama kutumia baiskeli kwa zaidi ya 
kilomita 10 kutokana na barabara kuwa 
mbovu.

Wananchi hao ambao ni wakulima wa 
mpunga na kakao, wanadai kuwa bara-
bara inayopita katika kijiji chao ni mbo-
vu hali inasababisha magari kushindwa 
kupita kwa ajili ya kubeba mazao hayo 
kwenda sokoni na kuiomba serikali ku-
wasaidia kuboresha barabara hiyo.

Wakizungumza na Nipashe kijijini hapo 
kuhusu madhara ya mafuriko yaliyo-
sababisha vifo vya watu watano na 
wengine zaidi ya 2,500 kukosa makazi, 
wananchi hao walisema mbali na mad-
hara hayo, lakini barabara zimeharibika 
zaidi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ujenzi wa 
Daraja la Kagera ambalo linajengwa kwa 
nguvu za wananchi, Michael Mwakal-
ambile, alisema baadhi ya makalafati 
yameharibika na hivyo barabara kutopi-
tika kabisa.

Alisema kutokana na ubovu wa bara-
bara hiyo wananchi wamekuwa wak-
ilazimika kutengeneza kwa nguvu zao 
maeneo ambayo ni korofi zaidi, lakini 
bado mafuriko yanasomba miundombinu 
yote.

“Hata hili daraja tunajenga kwa ghara-
ma zetu wenyewe, halmashauri walitu-
saidia baadhi ya vifaa, lakini kusafirisha 
kutoka mjini mpaka hapa nilitumia pesa 
zangu Sh. 300,000, tunatumia mianzi 
kutengeneza daraja hili kwa sababu ndio 
vifaa rahisi kupatikana hapa,” alisema 
Mwakalambile.

Mwenyekiti wa Kijiji hicho, Saimon 
Mwakibuje, alisema kwa muda mrefu 
wamekuwa wakiahidiwa na serikali 
kuwa watajengewa barabara hiyo, lakini 
utekelezaji wake umekuwa hafifu.

Alisema baadhi ya wananchi wa-
nashindwa kusafirisha kakao zao 
kwenda kwenye chama cha msingi cha 
ushirika na hivyo kulazimika kuuza kwa 
watu wengine ili angalau wapate fedha 
za kusafirishia kiasi kinachobaki.

“Tunaomba serikali itusaidie kuboresha 
miundombinu ya barabara yetu ili ipitike 
mwaka mzima, kama unavyoona watu 
wanapambana kuanika kakao zao licha 
ya hali ya hewa kuwa mbaya, lakini hata 
zikikauka kwa sasa ni vigumu kusafiri-
sha,” alisema Mwakibuje.

Alisema licha ya pikipiki za kubeba 
abiria kuwa nyingi sasa hivi, hazina kazi 
kutokana na ubovu wa barabara hiyo 
ambayo ni muhimu kwa uchumi wa 
wananchi wake.

Alisema mafuriko ya Mto Mbaka 
yanayotokana na mvua zinazonyesha 
katika Wilaya ya Rungwe, yameongezea 
ubovu wa barabara hiyo kutokana na ku-
somba madaraja na kuchimba mashimo 
makubwa ambayo yanahatarisha maisha 
ya watu.

Baadhi ya wanawake wa kijiji hicho 
walisema kwa sasa wanapata shida hata 
kuhudhuria kliniki wanapokuwa wajawa-
zito kwa sababu ya kuogopa mafuriko.

Wahoji mil.10/- za ujenzi wa vyoo zilikokwenda
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

WAJUMBE wa Kamati ya 
Maendeleo ya Kata ya Iyela 
jijini Mbeya, wameingiwa na 
wasiwasi kuhusu matumizi ya 
Sh. milioni 10 zilizotolewa na 
serikali kupitia Mfuko wa Jim-
bo kwa ajili ya ujenzi wa vyoo 
katika shule za msingi Nero na 
Mapambano zilizopo Kata ya 
Iyela.

Mradi wa ujenzi wa vyoo 
hivyo ulianzishwa na wadau 
wa     maendeleo akiwamo Nai-
bu Spika, Dk. Tulia Ackson na            
Ndele      Mwaselela ambao 
walijenga mpaka usawa wa 
lenta   na kutakiwa kuezekwa 
ili wanafunzi waanze kuvitu-
mia.

Wasiwasi wa matumizi ya 
fedha hizo uliibuka mwishoni 
mwa wiki wakati wa kikao 
cha Kamati ya Maendeleo 
ya Kata hiyo na kudai kuwa 

ujenzi wa vyoo hivyo bado 
haujakamilika licha ya fedha 
kutolewa na hakuna maelezo 
ya kujitosheleza ya usahihi wa 
matumizi ya fedha hizo.

Mmoja wa wajumbe wa 
kamati hiyo, Said Mwaituka 
alisema wananchi wa mitaa ya 
Nero na Mapambano waliaan-
za muda mrefu kujenga vyoo 
hivyo, lakini hawakufanikiwa 
kutokana na changamoto 
mbalimbali zikiwamo za kifed-
ha.

Alisema mwaka 2009 wali-
chimba shimo, lakini baadaye 
walilifukia kutokana na 
kushindwa kujenga na ndipo 
mwaka jana wadau wakaji-
tolea na kuendeleza mradi 
huo ndipo wakaungwa mkono 
na serikali.

“Baada ya wadau wetu 
kuanza ujenzi wa mradi huu, 
mbunge naye alifanya ziara ka-
tika shule hizi na kujionea hali 
ya vyoo ndipo akaahidi kuleta 

fedha za mfuko wa jimbo na 
zililetwa, lakini mpaka sasa 
ujenzi haujakamilika na hatu-
jui kama fedha zimeisha ama 
zipo,” alisema Mwaituka.

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Mapambano, Asheli Mpetele, 
alikiri fedha hizo kupokelewa 
na Ofisi ya Mtendaji wa kata 
hiyo na kisha kugawanywa 
kwa shule zote mbili na kwam-
ba taarifa sahihi anazo Ofisa 
Mtendaji wa Kata.

Alisema fedha hizo zili-
gawanywa shilingi milioni 
tano kila shule na kwamba 
wakati wa manunuzi wao ha-
wakuhusika isipokuwa shu-
ghuli zote zilikuwa zinafanywa 
na ofisa mtendaji ambaye 
hakuwapo kwenye kikao kwa 
madai kuwa anaumwa.

“Mimi wakati wa manunuzi 
sikuwapo nilikuwa nimetoka 
kidogo, lakini wakati narudi 
nilikuta tayari bati zimenunuli-
wa na hivyo sikuwa na sababu 

ya kuhoji kwa sababu ilikuwa 
ni utekelezaji na nilitegemea 
mtendaji ataleta taarifa,” alise-
ma Mpetele.

Kwa upande wake mdau wa 
maendeleo, Mwaselela am-
baye ni miongoni mwa wali-
oshiriki kuanzisha mradi huo, 
alisema fedha hizo zilipelekwa 
katika kata hiyo tangu mwezi 
Desemba mwaka jana na ujen-
zi ulitakiwa ukamilike mwezi 
Februari.

Alisema baada yeye na Dk. 
Tulia kuanza ujenzi huo pia 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya 
alichangia mifuko ya saruji ili 
kuunga mkono juhudi hizo 
na hivyo akataka maelezo ya 
uhakika kuhusu matumizi ya 
fedha.

Alisema walikubaliana ku-
kutana leo ili wapate ufafanuzi 
kutoka kwa ofisa mtendaji wa 
kata hiyo ambaye ndiye aliye-
pokea fedha hizo kutoka kwa 
Mkurugenzi wa Jiji.

Miundombinu yakwamisha huduma majisafi
Na Nebart Msokwa, 
MBARALI

Z
AIDI ya wananchi 
30,000 wa vijiji 13 
vilivyopo mpakani 
mwa wilaya za Makete 

na Mbarali, wanakabiliwa na 
tatizo la uhaba wa maji kwa 
ajili ya matumizi ya nyumbani 
kutokana na miundombinu 
ya maji iliyopo kushindwa ku-
mudu ongezeko la watu katika 
eneo hilo.

Kutokana na hali hiyo 
wananchi hao wanaiomba 
serikali kuwasaidia kupanua 
miundombinu ya maji iliyo-
jengwa  miaka 28 iliyopita ili 
iweze kuendana na ongezeko 
la watu katika eneo hilo.

Wananchi hao wanat-
egemea mradi wa maji wa 
Nyaugenge ambao umeanzia 
kwenye maporomoko ya Mto 
Kimani ndani ya Hifadhi ya 
Mpanga Kipengele, ambao 
miundombinu yake ilijengwa 
mwaka 1991 na wanadai im-
echakaa.

Mwenyekiti wa watumia 

maji wa Nyaugenge, Benedicto 
Chaula, alisema miundom-
binu ya mradi huo ilijengwa 
kwa ajili ya kuhudumia wa-
nanchi 6,000, lakini kwa sasa 
wananchi wameongezeka na 
kufikia zaidi ya 30,000 na ku-
sababisha miundombinu ku-
tomudu mahitaji.

Alisema katika chanzo cha 
maji cha mradi huo kuna maji 
ya kutosha, lakini wananchi 
wanashindwa kuyapata ya ku-
tosha kutokana na miundom-
binu kuchakaa na kuiomba 
serikali kuwasaidia kuipanua 
ili iendane na mahitaji halisi 
ya wananchi. “Kwa sasa wa-
nanchi wameongezeka mara 
tano zaidi ya makadirio ya 
awali ya wanufaika wa mradi 
huu, sasa kinachotakiwa ni 
kuweka miundombinu mipya 
itakayomudu mahitaji ya wa-
nanchi, tunaiomba serikali itu-
saidie,” alisema Chaula.

Vyanzo vya maji ya Mto 
Kimani vipo katika safu za 
Mlima Kipengele ndani ya Hi-
fadhi ya Mpanga Kipengele na 
kutokana na uhifadhi mzuri 

wa vyanzo hivyo unaofanywa 
na Mamlaka ya Uhifadhi wa 
Wanyamapori (Tawa), inadai-
wa yanaweza kuwa maji bora 
Afrika Mashariki.

Mchungaji Devis Swalo, am-
baye ni miongoni mwa wakazi 
wa Kijiji cha Kimani, alisema 
wanaishukuru serikali kupitia 
Tawa kwa uhifadhi uliofanyika 
katika hifadhi hiyo na kwamba 
hata wao wananufaika japo 
changamoto ni ongezeko kub-
wa ya watu.

Alisema baadhi ya wa-
nanchi kutoka maeneo men-
gine nchini wanahamia katika 
vijiji hivyo kutokana na uzuri 
wa maji yanayopatikana kwe-
nye vyanzo vya mto Kimani.

“Haya maji ni bora sana 
maana wanakuja watu kutoka 
mataifa mbalimbali waki-
wamo wataalamu kutoka GTZ 
kwa ajili ya kuhakiki maji haya 
na wamethibitisha kuwa ni 
maji bora kabisa na yamekuwa 
yakiwavutia watu wengi kui-
shi hapa,” alisema Mchungaji 
Swalo.

Maofisa wa Mamlaka ya Uhi-

fadhi wa Wanyama Pori (Tawa) 
ambao ndio wenye jukumu la 
kutimiza mpango wa kutunza 
vyanzo vya Mto Kimani, wa-
nawataka wananchi wa vi-
jiji hivyo kutunza mazingira 
ili waendelee kufurahia maji 
mazuri na hali ya hewa nzuri.

Mmoja wa maofisa hao, 
Suzan Chenya, alisema wa-
nakabiliana na changamoto 
mbalimbali kwenye uhifadhi 
wa vyanzo vya mito ikiwamo 
baadhi ya wananchi kuingia 
kinyemela ndani ya hifadhi na 
kukata miti kwa ajili ya kuni za 
kupikia majumbani.

Alisema hali hiyo inasababi-
sha uharibifu wa mazingira na 
maji kupungua kwenye baadhi 
ya vyanzo, hivyo aliwataka wa-
nanchi kuacha tabia hiyo.

“Maji wanayotumia yanato-
ka ndani ya hifadhi, tusingehi-
fadhi vizuri eneo hili pengine 
wananchi hawa wasingekuwa 
wanapata maji kabisa kwa 
hiyo ili waendelee kunufaika 
ni lazima na wao washiriki 
katika kutunza mazingira,” 
alisema Suzana.

Baadhi ya 
wanawake 
wa Kata 
ya Mwaya, 
Wilaya ya 
Kyela, mkoa-
ni Mbeya, 
wakihan-
gaika kuvuka 
katika moja 
ya mae-
neo yali-
yoathiriwa 
na mafuriko 
kufuatia 
Mto Mbaka 
kufurika na 
maji kuzin-
gira makazi 
ya watu na 
barabara. PI-
CHA: NEBART 
MSOKWA
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HABARI DODOMA

Mashine za kisasa upimaji 
ardhi kuboresha jiji

Marufuku kubeba nyama vichwani
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

OFISA Afya wa Jiji la Do-
doma, Abdallah Mahia, ame-
piga marufuku wabeba nyama 
kubeba  vichwani, mgongoni 
na mabegani kwa kuwa wana-
hatarisha afya za walaji.

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari jijini 
hapa, Mahia alisema wabebaji 
hao wanatakiwa kuzingatia 
kanuni za usafi kwa kubeba 
kwenye matoroli zikiwa zime-
funikwa kwenye mifuko maal-

um ili kuepuka magonjwa ya 
kuambukiza.

“Pia hawa wabebaji wanatak-
iwa kupima afya zao na kuwa 
na vifaa kama vile sare, koti, 
kofia na viatu, vyote vyeupe, la-
kini na hizo nyama hazipaswi 
kubebwa vichwa, mabegani au 
mgongoni, inatakiwa wabebe 
kwenye matoroli maalum tena 
zikiwa zimefunikwa na mifuko 
maalum,” alisema.

Alisema kwa mujibu wa She-
ria ya Afya ya Jamii ya mwaka 
2009 na Sheria ya Chakula, 
Afya, Vipodozi ya mwaka 2003 

ambayo inatoa mwongozo 
wa usafirishaji   wa nyama wa 
mwaka 2006, inakataza ube-
baji wa          aina      hiyo    ili 
kuepuka magonjwa ya kuam-
bukiza.

Alisema watakaokiuka she-
ria na kanuni hizo watalazi-
mika kuchukuliwa hatua iki-
wamo ya faini ya kifungo cha 
miezi mitatu.

“Watalipa faini ya Sh. 
100,000 kifungo cha miezi mi-
tatu au vyote kwa pamoja hii ni 
kwa mujibu wa Sheria ya Afya 
ya Jamii,” alisema na kuongeza:

“Hizi kanuni na sheria ni 
muhimu zikazingatiwa kwa 
wabebaji hao wa nyama na 
wasafirishaji na hata kwa 
walaji pia, lengo ni kuhakiki-
sha ulindaji wa afya kwa walaji 
na wao wenyewe ili kusiwapo 
na maambukizi yoyote ya ma-
gonjwa.”

Aliwataka wamiliki wa 
maduka ya nyama kuhakikisha 
kwenye maeneo yao yanazin-
gatia usafi wa mazingira ili kue-
pukana na magonjwa ya mli-
puko yanayoweza kujitokeza 
kutokana na uchafu.

Ataka timu kusikiliza malalamiko ya wakulima korosho
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

M
BUNGE wa Nany-
amba (CCM), Ab-
dallah Chikota, 
amemtaka Wa-

ziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, 
kabla ya kuingia msimu mpya 
wa korosho aunde timu ndogo 
ya wataalamu itakayozunguka 
kila wilaya kusikiliza malala-
miko ya wakulima.

Akichangia mwishoni mwa 
wiki, makadirio ya mapato 
na matumizi ya wizara hiyo 
kwa mwaka 2019/20 bungeni, 
Chikota alisema bado kuna 
malalamiko kwa wakulima 
hivyo ni vyema waziri huyo 
akaunda timu ndogo yenye 
watumishi waadilifu.

“Kwa sababu pale kati-
kati ulishuhudia kuna vijana 
wako hawakuwa waadilifu, 
ulichukua hatua za makusudi 
mapema ili kuzuia dalili za 
rushwa zisiendelee,” alisema.

Chikota alitoa mfano kuwa 
kuna mkulima ameuza koro-
sho kilo 500, lakini amelipwa 

kilo 300 na akienda kwenye 
uongozi wa chama cha ush-
irika (Amcos) anaaambiwa ha-
wajahusika, hivyo aunde timu 
hiyo kushughulikia changa-
moto kama hizo. Alisema kuna 
maeneo kama kwenye Amcos 
kuna akaunti za wakulima 
200 zimefungwa hivyo malala-
miko ya wakulima kufungiwa 
akaunti zao na pindi wahusika 
wanapofuatwa huwapiga dan-
adana. Akizungumzia suala la 
ubanguaji, Chikota alisema su-
ala la korosho bado ni changa-
moto kutokana na ubanguaji 
kupelekwa nje ya nchi    licha 
ya nchi nyingine kufanya vi-
zuri, hivyo sasa ni muda wa ku-
jikita kwenye suala hilo.

Alishauri kuwa kwa kuwa 
vipo viwanda 12 vya awali vili-
vyojengwa na havifanyi kazi, 
ni muda sasa wa kuvifufua 
na wawekezaji wapya walio-
jitokeza kujenga wapewe na-
fasi ili ubanguaji ufanyike hapa 
nchini.

“Nashauri serikali yangu 
sikivu iweke vivutio kwa 
wawekezaji hao na kupun-

guza kodi kwa mitambo na 
mashine mpya zitakazoingi-
zwa ili gharama za uwekezaji 
zipungue na kwa kufanya 
hivyo korosho itaongeza ajira 
na ongezeko la thamani hivyo 
mkulima kuongeza kipato,” 
alisema.

Aliongeza kuwa tasnia ya ko-
rosho ina mambo mengi hivyo 
inahitaji usimamizi mkubwa.

Alimwomba waziri kuunda 
bodi mpya ili kusimamia tasnia 
hiyo kutokana na iliyokuwapo 
kuvunjwa mwaka jana.

“Ni muda mwafaka sasa ku-
undwa bodi hiyo kwa kuwa 
kuna watu wapo waaminifu, 
hivyo watafutwe ili kusima-
mia suala la korosho na mata-
tizo yaliyojitokeza yasijitokeze 
tena,” alisema.

Alisema kuwa vyama vya 
ushirika vilipaswa kuwa 
mkombozi kwa wakulima, la-
kini kilichotokea ni kuwa wa-
tumishi wanaumiza wakulima 
badala ya kuwasaidia.

Alisema kwa kiasi kikubwa 
changamoto au ubadhirifu 
mwingi kwenye zao hilo hu-

fanywa na watumishi wa 
ushirika na kumshauri waziri 
mwenye dhamana kufuatilia 
suala hilo kwa kuwahamisha.

“Watumishi wengi wa ushiri-
ka wamekaa pale muda mrefu 
hivyo wahamishwe kwenye 
korosho wapelekwe wizara ny-
ingine ili wakasimamie mazao 
mengine au afumue uongozi 
kutokana na kuwa kuna uozo 
na mzigo mkubwa kwa wakuli-
ma,” alisema.

Alimpongeza Rais John 
Magufuli kwa maamuzi ya ki-
jasiri aliyochukua ya kuamua 
kununua korosho baada ya 
kuona kampuni inayumba.

Alisema sekta ya korosho 
inahitaji fedha nyingi ndio 
maana baada ya maamuzi yake 
aliamua kuvunja bodi ya koro-
sho na kuagiza bodi ya nafaka 
na mazao mchanganyiko kusi-
mamia zoezi hilo.

Hata hivyo, alisema bado 
kuna changamoto kutokana na 
uwapo wa baadhi ya wakulima 
ambao bado hawajalipwa wa-
naodai takribani Sh. bilioni 
100.

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIKA kuunga mkono juhudi za 
serikali za upimaji ardhi na urasimishaji 
wa makazi, Kampuni ya Land Network 
ya jijini Dodoma kwa kushirikiana na 
kampuni ya utengenezaji wa vifaa vya 
upimaji ardhi Kolida ya nchini China, 
wameleta mashine za kisasa ambazo 
zitasaidia katika kuboresha jiji hilo kwa 
haraka. Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini hapa, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Kampuni ya Land Network, Samwel 
Ikwabe, alisema kuwa mashine hizo 
walizoingiza nchini zitasaidia kufanya 
upimaji wa Jiji la Dodoma kwa haraka 
na kwa gharama nafuu.

Alisema kutokana na uwezo wa 
mashine hizo ambazo zinasambazwa 
duniani kote na kampuni hiyo, zinaou-
wezo wa kufanya kazi katika mazingira 
yote na kuwataka wakazi wa Dodoma 
kuchangamkia fursa hiyo.

Alisema kutokana na serikali kuhamia 
Dodoma changamoto ya suala la upimaji 
ardhi imekuwa kikwazo, hivyo ujio wa 
mashine hizo utasaidia kukabiliana 
nayo. “Maeneo mengi bado hayajapim-
wa hivyo kuwa moja ya sehemu ya 
migogoro ya ardhi, lakini pia wananchi 
wanaomiliki mashamba au ardhi kwa 
ujumla hawana faidi nazo kutokana na 
kutopimwa hivyo kupitia mashine hizo 
watapata fursa ya kupimiwa na kurasi-
mishiwa makazi na kupata hati ya mae-
neo yao kwa gharama nafuu,” alisema 
Ikwabe. Aidha, alisema mashine hizo 
wanaweza kuzikodisha kwa wapimaji 
ardhi binafsi au wale wa halmashauri 
ambao zinachangamoto ya vifaa vya 
upimaji ardhi katika maeneo yao.

“Kupitia mashine hizi Dodoma kila 
mtu atakuwa na uwezo wa kupimia kip-
ande cha ardhi yake ili kiwe na tija kwa 
haraka na kwa bei nafuu,” alisema.

Vilevile alisema kutokana na serikali 
kutaka kwenda katika uchumi wa kati 
wananchi wakiweza kupimiwa maeneo 
yao watapata fursa ya kutumia mae-
neo yao kujipatia mikopo katika taasisi 
mbalimbali za kifedha.

Alisema upimaji wa ardhi nchini uta-
saidia kuondoa tatizo la ujenzi holela, 
uvamizi wa maeneo hivyo kuwa na miji 
iliyojengwa na katika mpangilio mzuri 
tofauti na ilivyo sasa katika maeneo 
mengi. Mkurugenzi wa Fedha na Uta-
wala wa kampuni hiyo, Willson Waitara, 
alisema mashine hizo zilizoletwa kwa 
ajili ya upimaji ardhi kwa gharama 
nafuu pia watazitumia katika ku-
wafundishia wanafunzi waliopo katika 
vyuo mbalimbali. 

Alisema wanafunzi katika vyuo vikuu 
ambao wamekuwa wakisoma masuala 
ya uhandisi wanapata fursa ya kupata 
mafunzo ya matumizi ya mashine hizo 
ili waweze kuendana na teknolojia za 
kisasa katika nyanja ya upimaji ardhi.

“Kampuni hii ya Kichina ni ya muda 
mrefu ambayo imeanzishwa toka 
mwaka 1989, ni takribani miaka 30 sasa 
hivyo hawa wenzetu teknoljia yao ipo 
juu hivyo basi vijana wetu watapata 
fursa ya kujifunza na kupata ujuzi ka-
tika mashine hizi,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Masoko wa 
Kimataifa wa kampuni hiyo, Andy Lau, 
alisema mashine hizo zimetengenezwa 
katika ubora wa hali ya juu na zitasaidia 
kupimia ardhi kubwa kwa muda mfupi 
na kwa ubora zaidi. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Chamwino, Athumani Masasi, akizungumza na madiwani wa halmashauri hiyo kwenye kikao 
cha baraza cha taarifa ya utekelezaji kutoka kwenye kata kilichofanyika Chamwino mkoani Dodoma. 
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAANDISHI wa habari wametakiwa 
kutumia kalamu zao vizuri kwa kutoa 
habari za kweli zilizofanyiwa uchambuzi 
ili zisiweze kuleta athari kwa jamii.

Akizungumza na wanachama wa Chama 
cha Waandishi wa Habari Zanzibar (ZPC) 
katika mkutano mkuu wa jumuiya hiyo, 
Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi, 
Ayoub Mohammed Mahmoud, alise-
ma kuandika taarifa za ukweli kutaepusha 
nchi kuingia katika majanga ambayo yata-
sababisha machafuko kama nchi nyingine 
duniani.

Ayoub, alisema hakuna sababu ya 
kutumia kalamu au kamera kuchochea 
mambo ambayo hayana dhamira njema 
na nchi.

“Mengi ya majanga yanayojitokeza 
katika nchi mbalimbali yanatokana na 
wanasiasa na msingi wake mkubwa una-
tokana na habari… sasa tujitahidi habari 
zetu zisipelekee nchi yetu kuingia katika 
majanga kama hayo,” alisema.

Alieleza kuwa tasnia ya habari ni moja 
ya tasnia muhimu sana kwa mustakabali 
wa kiuchumi, kijamii, kisiasa pia ni daraja 
la kuunganisha  jamii na jamii.

Alisema, vyombo vya habari vina 
umuhimu mkubwa kwa mustakabali wa 
taifa na nyanja mbalimbali hasa kuchukua 
jukumu lao kama ni sehemu ya kuelimisha 
amani na utulivu.

Aliwasisitiza wanahabari kuendelea 
kulinda uhuru wao kwa kutoa habari 
zote zilizokuwa na umuhimu na ambazo  
hazitaleta athari kwa jamii na kutotumia 
mihemko ya kisiasa kuwa ndio habari am-
bazo zinaweza kuleta vurugu na machafu-
ko. “Kuna vyombo vingi vya habari duni-
ani havina uhuru mkilinganisha na hapa 
kwetu na nyinyi mmebainisha hilo, basi 
endeleeni kulinda uhuru wenu wa habari 
kwa kuandika habari za kweli,” alisema.

Pia aliwaomba viongozi wa serikali na 
viongozi wa majimbo kutumia vyombo 
vya habari ili kufikisha taarifa za maen-
deleo zinazofanywa na serikali ili wa-
nanchi waweze kuzijua.

Ayoub alisema tasnia ya habari ina 
changamoto nyingi hasa waandishi wa 
vyombo binafsi kutopewa mikataba na 
kutolipwa mishahara yao, hivyo aliwasihi 
wamiliki wa vyombo hivyo kuwapa mika-
taba wafanyakazi wao kwani kutofanya 
hivyo ni kosa. 

Akizungumzia suala la demokrasia 
Ayoub, alisema ni vyema kwa waandishi 
wa habari waendelee kuitumia demokra-
sia iliyopo kwa kuipa jina Zanzibar na 
kuepusha kuichafua ili mapato yaweze 
kuongezeka kupitia sekta ya utalii.

Naye Mkurugenzi wa Tume ya Uchaguzi 
Zanzibar (ZEC), Thabit Idarous, alivitaka 
vyombo vya habari kuacha kuchochea 
mambo ambayo yanaweza kuleta taswira 
mbaya katika nchi.

Mwenyekiti wa Chama cha Waandishi 
wa Habari Zanzibar, Abdalla Abdul-rah-
man Mfaume, aliwataka wanahabari kuz-
ingatia amani, usalama na utulivu wa nchi 
pamoja na usalama wao wenyewe binafsi 
kwa kufanya mambo yatakayowaepusha 
na matatizo. Aliuomba uongozi wa mkoa 
kwa kushirikiana na Wizara ya Habari na 
Mambo ya Kale na ZEC kuazimia kutoa 
elimu ya mwongozo kwa wanahabari na 
vyombo vya dola wakati wa uchaguzi 
kwa kushirikiana na klabu.

Wanahabari 
waaswa amani

Mafuriko yaathiri nyumba 2,900 
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

IDARA ya Maafa Zanzibar 
imesema kuwa jumla ya ny-
umba 2,911 zimeathiriwa Un-
guja na Pemba kutokana na 
athari za mvua za masika zina-
zoendelea kunyesha. 

Akizungumza na waandi-
shi wa habari wakati akikabi-
dhi msaada wa vyakula kwa 
waathirika katika shehia 12 
za mkoa wa Mjini Magharibi, 
Mkurugenzi wa idara hiyo, 
Makame Khatib Makame, 
alisema nyumba hizo baadhi 
yake wananchi wake wame-

sharejea katika makazi na 
nyingine bado hazikaliki kuto-
kana na kujaa maji. 

Alisema serikali haijawe-
ka kambi ya kuwahifadhi 
waathirika hao badala yake 
wamekuwa wakitoa msaada 
wa vyakula.     “Leo tumean-
za na shehia 12 kuwapatia 
msaada wa vyakula kama 
mchele, unga wa ngano, su-
kari na mafuta kwa wale wote 
walioathirika na mvua hizi,” 
alisema. Alieleza kuwa familia 
zilizoathirika ambapo nyum-
ba zao hazikaliki wanaendelea 
kupatiwa hifadhi kwa ndugu, 
jamaa na majirani zao.

Alieleza kuwa watu saba 
wamejeruhiwa kutokana 
na  upepo mkali uliombat-
ana na mvua, ambapo watoto 
wawili waliangukiwa na kiam-
baza cha nyumba huko Chuwi-
ni.  Alisema pia watoto wanne 
wa familia moja waliangukiwa 
na mnazi huko Mwera Unguja 
na mtu mmoja huko Pemba 
aliangukiwa na mnazi kuto-
kana na upepo mkali.

“Tunashukuru kuwa haku-
na kifo kilichoripotiwa kuto-
kana na maafa ya mvua hizi za 
masika,” alisema mkurugenzi 
huyo. 

Aliwataka wananchi kue-

ndelea kuchukua tahadhari 
kwa kuwa mvua zinaendelea 
kunyesha hadi Juni. 

Waathirika hao wali-
ipongeza serikali kutokana na 
msaada huo wa chakula amba-
cho kitaweza kuwasaidia hasa 
katika kipindi hiki cha mfungo 
wa mwezi wa Ramadhani. 

Zaidi ya shilingi milioni 200 
zimetumika kwa ajili ya kuwa-
fariji waathirika wa mvua hizo 
kwa kuwanunulia chakula, 
ambapo chakula hicho kime-
anza kutolewa katika Mkoa 
wa Mjini Magharibi na zoezi 
hilo litaendelea kwa mikoa 
mingine. 

Wazazi wahimizwa 
malezi kwa watoto 
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Elimu 
na Mafunzo ya 
Amali, Rizki 
Pembe Juma, 

amewataka wazazi kurudi-
sha malezi  kwa watoto kama 
ilivyokuwa  miaka ya nyuma 
ili kupambana na vitendo vya 
udhalilishaji wa watoto.

Akizungumza katika uzin-
duzi wa vuguvugu la kuhama-
sisha malezi bora na matunzo 
ya familia Zanzibar, alisema 
changamoto kubwa inayowa-
kumba wazazi katika   malezi 
bora Zanzibar ni kuondoa 
malezi ya pamoja ambayo 

yangesaidia katika kumlea 
mtoto kukabiliana na vitendo 
viovu ikiwamo vya udhalil-
ishaji wa kijinsia.

Alisema mzazi pekee hawezi 
kumlinda mtoto pasipokush-
irikiana na jamii inayomzun-
guka katika kumlinda.  “Zam-
ani wazazi walikuwa wanalea 
watoto kwa pamoja na ilikuwa 
rahisi hata kumlinda mtoto, 
walikuwa wakitumia njia ya 
mtoto wa mwenzio ni wako, 
lakini hivi sasa malezi hayo 
hayapo tena,” alisema.

Alilishukuru  Shirika la 
Kuhudumia Watoto Duniani 
(UNICEF) kwa kuunga mkono 
jitihada za serikali katika ku-
hakikisha watoto wanalindwa 

na kupatiwa haki zao za msin-
gi ikiwamo elimu. 

Mwakilishi wa UNICEF 
Zanzibar, Maha Damachi, 
alisema serikali ya Zanzibar 
imechukua jitihada mbalim-
bali katika kuwalinda na ku-
watunza watoto.

Alisema wazazi wanapaswa 
kuzingatia vitu vitano katika 
malezi ya watoto ambavyo vi-
kifanyiwa kazi lengo la malezi 
bora kwa watoto litatimia. 

Akiyataja mambo hayo ni 
kuwatunza watoto, kuwalin-
da, kuongea nao, upendo 
pamoja na kujenga familia 
ambapo mambo hayo yote jiti-
hada za pamoja zinahitajika 
katika kufikia malezi bora kwa 

mtoto.   Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Kazi, Uwezeshaji, 
Wazee, Wanawake na Watoto, 
Mwanajuma Majid, alisema 
talaka ni changamoto katika 
malezi bora kwa watoto. 

Alisema kupitia kitengo cha 
uhifadhi wa mtoto kwa mwaka 
2017/ 2018 walipokea malala-
miko 294  kati ya hayo, 175 ni 
matunzo ya watoto na 119 ya 
mvutano wa malezi baada ya 
ndoa kuvunjika. 

Aidha, alisema kuwa bado 
kuna mwamko mdogo katika 
malezi bora hususani kwa wa-
naume wanadhani jukumu 
la kumlea mtoto ni la mwan-
amke pekee jambo ambalo sio 
sahihi. 

Waathirika wa mvua za masika wakimsikiliza Mwenyekiti wa Kamati ya Maafa Wilaya ya Mjini Magharibi ambaye pia ni Mkuu wa 
Wilaya hiyo, Marina Thomas, wakati wa ugawaji wa vyakula kwa waathirika hao vilivyotolewa na serikali kupitia Idara ya Maafa 
katika eneo la Shule ya Msingi Jang’ombe. 
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Viongozi 
wababe 
CCM 
waonywa
Na Dege Masoli, TANGA

VIONGOZI  wa nafasi mbal-
imbali  wameonywa kuzingatia  
haki na kutambua kuwa hiyo 
ndiyo njia pekee ya kuzuia 
machafuko, na kwamba hayo 
yatakuwa baraka na mwisho 
mwema kwa wanaowaongoza.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya 
Tanga, Meja mstaafu Hamis 
Mkoba, alitoa kauli hiyo kwenye 
kikao cha Baraza la Madiwani 
wa Halmashauri ya Jiji la Tanga 
kilichokutana mwishoni mwa 
wiki jijini hapa.

Mkoba alimtaka kila kiongozi  
awajibike kusimamia haki  kwa 
anaowaongoza ili kudumisha 
umoja, mshikamano na amani 
kwa ujumla na kwamba chama 
hakitakuwa radhi na yeyote 
atakayekwenda kinyume cha 
hayo kwa kuwa mtu huyo hana 
mwisho mwema kwa wananchi.

Alisema kuwa  haki ndiyo njia 
pekee ya kuzuia machafuko 
mahala popote na kwamba 
hakuna mbadala wa hilo, hivyo 
kila aliyepewa dhamana ya uon-
gozi kwa ngazi yoyote  kama ni 
mfia amani wa kweli hanabudi 
kusimamia haki sawa kwa kila 
mmoja bila kubagua.

Alieleza kuwa kudumisha 
umoja na mshikamano uliopo ni 
kuzingatia mustakabali mzima 
wa haki sawa kwa kila mtu 
kwa kutambua kwamba hakuna 
mwenye thamani zaidi ya 
mwingine na hiyo ni kwa mujibu 
wa katiba ya nchi na haki za 
binadamu.

 Alilipongeza Baraza la Madi-
wani wa Jiji hilo kwa kile

alichokieleza kufurahishwa 
na namna ya utekelezwaji wa 
miradi ya maendeleo ikiwamo 
kuzingatia usahihi wa matumizi 
ya fedha, jambo ambalo alidai 
limeiwezesha kukamilika kwa 
wakati na kwa gharama stahiki.

Alieleza kuwa chama kimefari-
jika kwa maendeleo makubwa 
yaliofanyika katika sekta ya 
afya na elimu, ambapo alisema 
kuwa maendeleo hayo yanaleta 
faraja kwa chama kwa kuwa 
huduma zilizosogezwa kwa wa-
nanchi ni zenye ubora.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkuu wa Wilaya ya Tanga, To-
bias Mwilapwa,

Seleman Zumo, aliwataka 
madiwani hao kuongeza udhibiti 
wa matumizi ya fedha za seri-
kali wanazopewa kwa ajili ya 
miradi ya maendeleo ili kazi 
hizo ziwe ufumbuzi wa kero za 
jamii katika wilaya hiyo.

Wazazi wasusia tamasha la mama na mwana Dar
Na Romana Mallya

ASILIMIA 90 ya waliojitokeza 
kusherehekea Siku ya Makum-
busho Duniani ni wanafunzi wa 
shule za msingi na sekondari, 
huku mwitikio wa wazazi ukiwa 
mdogo licha ya sherehe hizo 
kubebwa na tamasha la mama 
na mwana.

Siku ya Makumbusho Duniani 
iliazimishwa Jumamosi, huku 
kauli mbiu ikiwa ni “Makum-
busho kitovu cha utamaduni: 
Hatima ya mila na desturi”.

Nipashe ilishuhudia idadi kub-
wa ya wanafunzi kutoka shule 
za msingi na sekondari za Dar 
es Salaam na Mkoa wa Pwani 
wakishiriki maadhimisho hayo 
yaliyofanyika kitaifa kijiji cha 
Makumbusho, Kijitonyama jijini 
Dar es Salaam ambapo washiriki 
walianza kwa maandamano na 
baadaye kutembelea nyumba za 
makabila tofauti zilizopo eneo 

hilo.
Kaimu Mkurugenzi wa Kijiji 

cha Makumbusho, Kijitonyama, 
Agnes Robert, alisema washiriki 
wamepata fursa ya kujionea 
utamaduni wa makabila mbal-
imbali uliopo kwenye nyumba 
hizo. “Kila nyumba iliyopo hapa 
imejengwa kwa asili ya ka-
bila husika, nyumba za asili ya 
Wachaga, Wazaramo, Wahaya, 
Wasukuma, Wahehe na maka-
bila mengi zipo hapa na watu 
wamejifunza namna asili zao zili-
vyo, namna nyumba zao zinavy-
ojengwa, wengine zinamazizi ya 
ng’ombe ndani, vitanda vya miti, 
ngozi. Yapo mengi ya kujikum-
busha bila kusahau vyakula vya 
asili tulivyopika leo,” alisema.

Mwanafunzi wa darasa la 
nne, Irene Ernest, katika Shule 
ya Msingi Mikocheni A, alisema 
hiyo ni mara yake ya kwanza 
kwenda Makumbusho kujiona 
mambo ya kale.

“Tuliambia maadhimisho 
haya kutakuwa na tamasha 
la mama na mwana, wazazi 
wamekuwa wachache sana, si-
jui ni kwa nini, nawaomba wa-
zazi wakati mwingine wajitokeze 
kwa wingi ili kujifunza mila na 
desturi,” alisema.

Irene alisema katika makum-
busho hayo ameona nyumba za 
Wahehe, ngoma za asili na ame-
kula chakula cha asili ikiwamo 
chai ya mashona nguo ambayo 
inaongeza damu mwilini.

“Kuna vitu vingi vya kujifunza 
na kikubwa nimejifunza maka-
bila tumetofautiana kidogo, 
nyumba za makabila zilizopo 
hapa karibu zote zimejengwa 
kwa nyasi tofauti ni muundo tu 
wengine walijenga kwa kuweka 
paa ndefu wengine mviringo na 
makabila mengine nyumba zao 
ni za kuta za pembe nne,” alise-
ma. Irene aliwashauri wanafunzi 
na wazazi kwenda kwenye vi-

jiji vya makumbusho ili wajionee 
namna asili yao ilikotoka kwa 
sababu ndio njia pekee ya ku-
rudisha maadili ya Mwafrika.

Mwanafunzi wa darasa la tatu, 
Erick Godfrey, katika Shule ya 
Msingi Makumbusho, alisema 
baada ya kutembelea nyumba za 
asili amejionea vitu mbalimbali 
ikiwamo mikuki, vyombo vya 
asili vya kuhifadhia maziwa, maji 
na kamba za kufungia ng’ombe.

“Nimeona mkuki ambao babu 
zetu waliutumia kama silaha yao 
ya kujikinga na wanyama wakali, 
vipo vitanda vya aina mbalim-
bali kulingana na makabila am-
bavyo karibu vyote vilitengen-
ezwa kwa miti na kutandikwa 
ngozi,” alisema.

Katika sherehe hizo watoto 
walipata fursa ya kuona tofauti 
ya ngoma za asili na nyimbo za 
kizazi kipya ‘bongo fleva’ am-
bapo zile za mababu na bibi zili-
lenga zaidi maadili ya Mwafrika.

Tafiri yaomba kusaidiwa 
vifaa vya maabara

Foleni kubwa ya malori kutoka Bandari ya Dar es Salaam ambayo imelalamikiwa na madereva wa magari hayo ambao wamesema ina-
tokea wanapofanyiwa ukaguzi katika mashine  za kukagua  mizigo inayotoka ama kuingia. Habari Uk. 10. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Renatha Msungu, 
KIGOMA

T
AASISI ya Utafiti wa Uvu-
vi Tanzania  (TAFIRI) 
mkoani Kigoma imeiom-
ba serikali kuwasaidia 

vifaa vya maabara vya kisasa kwa 
ajili ya kufanyia utafiti kuepuka 
kupata madhara ya kemikali 
zinazotumika katika baadhi ya 
utafiti wao.

Kemikali ambayo huitumia ka-
tika kazi zao ni ya madini tembo 
ambayo baadaye husababisha 
kansa, ikiwamo kuzaa watoto 

wenye ulemavu.
Akizungumza na gazeti hili 

jana Mtafiti Mwandamizi wa 
Tafiri Kigoma, Julieth Mosille, 
alisema kunahitajika vifaa vya 
kufanyia utafiti vya maabara ili 
waweze kupata matokeo chanya 
katika kazi zao. Alisema vifaa 
hivyo vinawasaidia kukwepa 
moja kwa moja madhara ya ma-
dini tembo (mercury) kutozishi-
ka wakiwa na vifaa hivyo.

Julieth alivitaja vifaa hivyo ni 
Autocleve, Water Bath na Dish 
Washer ambavyo vinasaidia ku-
toshika kemikali zenye madhara 

kwa binadamu. Alifafanua zaidi  
kuwa wao bado wanatumia njia 
za kizamani tofauti na nchi za 
wenzao ambazo wapo juu zaidi 
katika kufanya utafiti wao.

Naye Ofisa Mtafiti Mwandam-
izi wa Tafiri Kigoma, Athanasio 
Bonde, alisema serikali inapaswa 
kuwasaidia vifaa vya kisasa ili 
waweze kuboresha zaidi kazi 
zao za kila siku. Alisema muda 
mwingine wanashindwa kufanya 
kazi kwa wakati kutokana na 
uhaba wa vifaa vya kiutendaji 
ambavyo vingi ni vya kizamani.

Alisema kutokana na hilo 

utafiti unashindwa kufanyika, 
ikiwamo kuangalia upunguaji wa 
vyakula vya samaki majini, jam-
bo ambalo ni tatizo kubwa kwao.

Alisema wamekuwa wakipata 
misaada toka kwa wafadhili, la-
kini wanashindwa kuendelea ku-
tokana na kupungukiwa vifaa na 
wao hawana fedha.

Kwa upande wa Lovette 
Mwansasu, alisema wana 
changamoto kubwa sana ya 
ufanyaji kazi zao hasa pale mab-
adiliko ya tabianchi yanapotokea 
wanashindwa kwa sababu ya ku-
kosa baadhi ya vifaa.
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JUBA, Sudan Kusini

SERIKALI ya Sudan Kusini 
imesema imewatimua 
wawakilishi wake wa kiba-
lozi 40 waliopo katika nchi 
za nje. 

Sababu za kuwafuta kazi 
wanadiplomasia hao ni 
hawakuonekana kazini kwa 
miaka mingi, hivyo wame-
ondoshwa kwenye mfumo 
rasmi wa malipo.

Msemaji wa Wizara ya 
Mambo ya Nje ya Sudan 
Kusini, Mawien Makol, 
alieleza kuwa serikali ilijar-
ibu kuwasiliana na maofisa 
hao bila ya mafanikio, ikiwa 
pamoja na wale waliokuwa 
wanaiwakilisha nchi yao 
Marekani na Uingereza. 

“Hakuna ofisa hata mmoja 
aliyejibu au aliyerejea nchini 
Sudan Kusini. Kwa bahati 
mbaya wizara hiyo haikuwa 
na njia nyingine ila kuwa-
timua mabalozi hao baada 
ya juhudi kubwa kushindi-
kana ya kuwataka warejee 
nyumbani na kufanya kazi 
nchini,” alisema Makol. 

Alisema hatua ya ku-
wafukuza kazi viongozi hao 
imetokana na wao kutore-
jerea nyumbani baada ya 
mihula yao kumalizika.

Makol alisema kuwa maba-
lozi hao hawajulikani waliko 
na majina yao yamechap-
ishwa hadharani na kwamba 
wote waliorodheshwa 
hawatalipwa tena mishahara 
yao na wameachishwa kazi, 
wameamriwa kurejesha pasi 
zao za kusafiria pamoja na 
zile za familia zao.

Pia wametakiwa kukabidhi 
hati hizo kwenye balozi za 
Sudan Kusini zilizopo karibu 
nao. 

Makol alisema tamko la 
kuwafukuza kazi inatokana 
na sheria inayohusu masuala 
ya kibalozi ya mwaka 2011. 

Alisema kwa mujibu wa 
sheria hiyo, yeyote ambaye 
haendi kazini kwa muda 
wa zaidi ya siku 45 bila ya 
kutoa maelezo atahesabika 
kuwa ameacha kazi.

   DW

Salva Kiir 
awafukuza kazi 
mabalozi 40

NAIROBI, Kenya

MAHAKAMA nchini Kenya 
imemuamuru Rais wa zamani 
wa Kenya, Daniel Arap Moi, 
kulipa fidia ya Dola za Mare-
kani milioni 1.06 kwa mjane 
ambaye alimnyang’anya ardhi 
yake kinyume cha sheria.

Imeelezwa kuwa Moi al-
inyakuwa ardhi ya heka 53 
iliyokuwa mali ya mjane Susan 
Cheburet Chelugui.

Moi alichukua ardhi hiyo 
kinyume cha sheria miaka 36 
iliyopita, lakini ilisajiliwa kwa 
jina la Moi mwaka 2007.

Mume wa mjane huyo 
Chelugui Noah Chelugui ali-
kuwa chifu wakati wa utawala 
wa Rais Moi.

Rais huyo wa zamani am-
baye ndiye rais aliyekuwa ma-
darakani kwa muda mrefu zai-
di, alishutumiwa na Chelugui 
na mtoto wake wa kiume Da-
vid Chelugui kwa kusajili ardhi 
ya familia yao kwa jina lake 
miaka miwili baada ya mume 
wake, Chelugui kufariki dunia.

Inasemekana baadaye Moi 
aliiuza ardhi hiyo kwa kam-
puni ya utengenezaji wa mbao 
Plywood Limited.

Kampuni ya Rai Plywood 
Limited iliwaeleza majaji kuwa 
ilinunua ardhi hiyo kutoka 
kwa Moi mnamo mwaka 2007 
baada ya kufanya uchunguzi 
wa kina wa kisheria kuhusu 
ardhi hiyo.

Hata hivyo, Moi hakuweza 

kuipatia mahakama ushahidi 
wowote juu ya namna alivyoi-
pata ardhi hiyo.

Jaji aliyeendesha kesi hiyo, 
Anthony Ombwayo alisema 
Moi alikuwa na mienendo 
ya isiyo ya kawaida, ukiukaji 
katiba, kutofuata utaratibu na 
yenye dosari.

Moi alikuwa Rais wa pili wa 
Kenya mwaka 1978, ambapo 
alihudumu hadi mwaka 2002. 
Alilitawala taifa hilo kwa mko-
no wa chuma na alishutumiwa 
kwa ukiukwaji wa haki za bin-
adamu. Kutokana na shinikizo 
la kimataifa, aliruhusu uch-
aguzi wa vyama vingi mnamo 
mwaka1992 uliotawaliwa na 
ghasia kwa madai ya kuwapo 
kwa wizi wa kura.

Kumekuwa na kesi nyingi za 
unyakuzi wa ardhi Kenya un-
aodaiwa kufanywa na viongozi 
wa ngazi ya juu wa serikali na 
wafanyabiashara matajiri kwa 
miaka mingi, lakini waathiriwa 
hawana utashi wala pesa za 
kukabiliana na watu hao.

Ufisadi katika mfumo wa 
mahakama nchini Kenye ni 
tatizo kubwa. Wakati mzozo 
unapopelekwa mahakamani, 
kesi huzoroteshwa kwa miaka 
mingi. Wengi wanamatumaini 
kuwa hukumu iliyotolewa 
dhidi ya Moi itaonekana kama 
jaribio na kwamba itatuma 
ujumbe kwa watu kwamba 
hawawezi tena kunyang’anya 
ardhi za watu maskini.

  BBC

Rais mstaafu Kenya apigwa 
faini kwa kumdhulumu mjane

Kiongozi wa Upinzani wa Sudan Kusini, Riek Machar (kushoto), na Rais wa Sudan Kusini, Salva Kiir walipokuwa kwe-
nye mazungumzo ya amani nchini Uganda. Katikati ni Rais wa Uganda, Yoweri Museveni. PICHA: REUTERS

LONDON, Uingereza

CHAMA cha  upinzani  nchini  Uin-
gereza  cha  Labour  kimevunja ma-
zungumzo ya Brexit ya kupata mwafaka 
na Waziri Mkuu, Theresa May na kulala-
mika kuwa mamlaka yake yanafikia 
ukingoni.

Kiongozi  wa  chama  cha  La-
bour, Jeremy Corbyn, alisema mpasuko 
kati yao hauwezi kumalizika na kwamba 
hali ya kujihami kwa Theresa May haipo 
tena kwa sababu muda wake wa utawala 

unakaribia mwisho.
Corbyn alisema chama cha Labour 

kitaendelea kupinga makubaliano yali-
yofikia na serikali kama yalivyo hivi 
sasa.  Wabunge wa chama hicho wali-
yakataa makubaliano yaliyofikiwa na 
May na Umoja wa Ulaya (EU) mara tatu 
na kumlazimisha kuchelewesha tarehe 
ya Uingereza kujitoa katika jumuiya 
hiyo, muda wa mwisho ni Oktoba 31.

Bunge la Uingereza linatarajia kupiga 
kura kwa mara ya nne mwanzoni mwa 
mwezi Juni kuhusiana na masharti ya 

Uingereza kujitoa kutoka EU.
Akizungumza katika kampeni kabla 

ya kufanyika kwa uchaguzi wa bunge 
la EU, May alisema wabunge watakabil-
iwa na uamuzi mgumu wa kupiga kura 
kukubalina na Brexit ama kukataa tena.

Uingereza  haikutaka  kushiri-
ki  katika  uchaguzi  huo,  lakini  ita-
fanya hivyo kwa sababu  ya  kua-
hirishwa kwa Brexit.

Kuvunjika  kwa  mazungum-
zo  hayo  kumetokana ikiwa imep-
ita siku moja baada  ya May  kuku-

bali kuweka  muda  maalum 
kwa ajili ya kuachia wadhifa wa uwa-
ziri mkuu kufuatia kura ya kujitoa ku-
toka EU.

Makubaliano hayo yamefikiwa kati-
ka mkutano wa faragha pamoja na wa-
nachama na viongozi wa wabunge wa 
chama cha Conservative.

Inaelezwa kuwa May atazin-
dua  mpambano wa kuwania  na-
fasi ya  uongozi mara  muswada 
wa  makubaliano ya  kujitoa  ama uk-
ishindwa.  DW

Mazungumzo ya mwafaka wa Brexit yavunjika

KINSHASA, Congo

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo, Felix Tshisekedi, amesema kuwa 
Waziri Mkuu mpya atafahamika wiki 
ijayo.

Rais Tshisekedi ametoa kauli hiyo 
wakati alipokutana na mabalozi wa umo-
ja wa Ulaya, pamoja na mmoja kutoka 

Canada jijini Kinshasa siku ya Jumamosi.
Hilo pia limethibitishwa na msemaji 

wa Rais Tshisekedi, Kasongo Mwema 
Yamba Y’amba, kupitia ukurasa wake wa 
Twitter, ambaye ameandika kuwa ‘Rais 
Tshisekedi amewaambia mabalozi hao 
kuwa, waziri mkuu amepatikana.

Wananchi wa DRC wanasubiri kwa 
hamu kuona ni nani atakuwa waziri 

mkuu kwa sababu kwa mujibu wa kati-
ba ya Congo anastahili kutokea kwenye 
chama chenye wabunge wengi, kwa sasa 
muungano wa kisiasa wa Rais wa zama-
ni, Joseph Kabila ndio ulio na wabunge 
wengi.

Tangu alipoingia madarakani mapema 
mwaka huu Rais Tshisekedi hajafanikiwa 
kuunda serikali yake. RFI

Tshisekedi kumtaja Waziri Mkuu wiki ijayo
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ambayo wamekuwa wakiyatoa 
kwa jamii na kuwa msingi bora 
katika kuboresha nchi yetu, hivyo 
ili kuwa na nchi yenye amani na 
mshikamano tunawategemea wao 
kama muhimili muhimu sana,” 
alisema Prof. Juma.

Prof. Ibrahim, aliongeza kwa 
kuwataka viongozi hao wa dini 
kuendelea kulivalia njuga suala la 
migogoro ya mirathi kwa sababu 
limekuwa sugu na kutoleta 
maelewano katika jamii hasa kwa 
wajane na yatima.

“Viongozi wa dini ni kioo cha 
jamii kwa kuwa mna ushawishi 
mkubwa kama mkiamua kujenga 
au kubomoa, hamshindwi kitu cho-
chote hivyo ni vyema kuona ush-
irikiano wenu unazidi kuimarika ili 
kuzidi kuifanya nchi yetu kuwa na 
maadili,” alisema Prof. Juma.

Alisema mataifa mengine yame-
kuwa yakikosa ushirikiano baina 
ya taasisi za dini jambo ambalo 
limekuwa likichochea kuwapo kwa 
vurugu kila kukicha.

Naye Mufti Mkuu wa Tanzanzia, 
Sheikh Abubakary Zuber, alisema 
wao kama viongozi wa kidini ni ju-
kumu lao kulinda maadili ya nchi.

Alisema kupitia hafla hizo am-
bazo zimekuwa zikiwakutanisha 
viongozi wa dini tofauti ni chachu 
ya kuongeza mshikamano baina 
yao na kuzidi kuomba amani 
nchini.

“Kuja kwetu hapa sio kuja kula, 
kama chakula kila mtu amekiacha 
nyumbani kwake ila tupo hapa 
kwa dhumuni la kuzidi kuimarisha 
ushirikiano baina yetu na kuzidi 
kuifanya nchi kuwa na amani,” 
alisema Sheikh Zuber.

Naye Mwenyekiti wa Jumuiya 
Khoja Shia, Alhaj Azim Dewji, 
alisema wameamua kuandaa hafla 
iyo ili kuwakutanisha viongozi wa 
dini na jamii ili kuzidi kuimarisha 
amani nchi. Alisema taasisi hiyo 
kila mwaka imekuwa ikichunguza 
watu wenye matatizo ya macho 
na tayari watu 500 wamefikiwa na 
kupatiwa matibabu.

“Tumekuwa tukifanya uchun-
guzi kila mwaka kwa watu wenye 
matatizo ya macho nchini kwa 
kuweza kuleta wataalamu ambao 
wamekuwa wakiwafanyia vipimo 
na matibabu watu wenye matatizo 
hayo,” alisema Dewji.

Pia alisema wameshachimba 
visima 400, lengo likiwa ni ku-
saidia jamii na kuzidi kuiletea nchi 
maendeleo.

Katibu wa Itikadi na Uenezi 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Humphrey Polepole, alisema pia ni 
vyema pia taasisi za dini kuimari-
sha shughuli mbalimbali za kijamii 
kama ujenzi wa shule.

“Niwaombe viongozi wangu 
tuzidi kuimarisha pia shughuli za 
maendeleo pamoja na kujenga 
shule, vituo vya afya na kuzidi 
kusaidia jamii,” alisema Polepole.

JPM apongeza taasisi 
mashindano ya Qur’aan
Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli ameipongeza taasisi 
ya Al-Hikma kwa kuandaa mashindano ya 
Qur’aan Tukufu yaliyojumuisha nchi mbalim-
bali za Afrika, kwa kushirikiana na serikali ka-
tika utoaji wa huduma mbalimbali za kijamii.

Rais Magufuli alitoa pongezi hizo jana wakati 
akihutubia katika Mashindano Maalum ya 20 
ya Qur’aan Tukufu Afrika yaliyohusisha wa-
shiriki kutoka nchi 18 za Afrika na kufanyika 
katika Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam.

 Rais Magufuli alisema pamoja na kujenga 
misikiti 50 nchini, serikali inatambua kuwa 
Taasisi ya Al-Hikma imesaidia jamii kwa 
kuchimba visima vya maji 110, imejenga shule 
1 ya msingi na shule 2 za sekondari na inawaso-
mesha watoto yatima 400.

Kutokana na mchango huo, Rais Magufuli al-
iishukuru taasisi hiyo pamoja na taasisi zingine 
mbalimbali zinazomilikiwa na madhehebu 
ya dini ambazo zimekuwa zikitoa mchango 
mkubwa katika kuhudumia jamii kwenye 
sekta za elimu, afya na kutoa misaada ya kibi-
nadamu.

Kufuatia maombi yaliyotolewa na Taasisi ya 
Al-Hikma, Rais Magufuli alimwagiza Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa (TAMISEMI), Selemani Jafo, kuhakiki-
sha taasisi hiyo inapatiwa hati ya umiliki wa 
eneo ililoomba libadilishiwe matumizi kwa ajili 
ya kujenga Kituo cha Afya kitakachotoa hudu-
ma kwa wananchi wote ifikapo Ijumaa.

Aidha, Rais Magufuli aliwapongeza washiriki 
wote wa mashindano hayo ya Qur’aan Tukufu, 
Baraza Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWATA), 
Serikali ya Saudi Arabia na wadau mbalimbali 
kwa kufanikisha mashindano hayo ambayo 
licha ya kuimarisha misingi ya kumcha Mwe-
nyezi Mungu, yanaimarisha uhusiano baina ya 
Tanzania na Saudia Arabia pamoja na mataifa 
yote yanayoshiriki.

Alimtaka Waziri wa Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa wa Saudi Arabia, Dk. Swalehe Al-
Sheikh (ambaye alihudhuria katika mashinda-
no hayo) kufikisha salamu zake kwa Mfalme 
wa Saudi Arabia, ambapo pamoja na shukrani 
kwa uhusiano mzuri wa Tanzania na Saudia 
Arabia aliomba nchi hiyo ijenge msikiti mkub-
wa nchini kwa ajili ya Waislamu kufanya ibada 
zao. Rais Magufuli aliwatakia kheri Waislamu 
wote katika Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 
na amezitaka mamlaka za serikali kuchukua 
hatua dhidi ya wafanyabiashara wenye tabia ya 
kupandisha bei za vyakula wakati wa mfungo 
wa Mwezi Mtukufu wa Ramadhani.

Rais mstaafu wa Awamu ya Pili, Alhaji Ali 
Hassan Mwinyi, alimshukuru Rais Magufuli 
kwa kuungana na Waislamu katika mashinda-
no hayo na amewataka Watanzania kuendelea 
kumwombea kutokana na kazi nzuri anazozi-
fanya za kusukuma mbele gurudumu la maen-
deleo kwa kasi kubwa na kudumisha umoja wa 
Watanzania.

Naye Rais mstaafu wa Awamu ya Nne, Ja-
kaya Kikwete, alisema uwapo wa Rais Magufuli 
katika mashindano hayo na hotuba aliyoitoa 
imedhihirisha dhamira yake ya kuimarisha 
umoja na mshikamano kwa Watanzania wote 
na kwamba Waislamu wote wamefarijika sana. 
Rais Magufuli alikabidhi zawadi kwa washindi 
wa mashindano hayo ambapo aliyeibuka 
mshindi wa kwanza ni Mouhamed Diallo (Sen-
egal), wa pili ni Faruq Kabiru Yakubu (Nigeria), 
wa tatu ni Shamsuddin Hussein Ally (Zanzibar), 
wa nne ni Idrissa Ousmane (Niger) na wa tano 
ni Sumaiya Juma Abdallah (Pwani, Tanzania). 

Pamoja na viongozi hao, mashindano hayo 
yalihudhuriwa na Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa; Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim 
Hamis Juma; Makamu wa Rais mstaafu Dk. 
Mohamed Gharib Bilal;  mawaziri, mabalozi wa 
nchi mbalimbali na viongozi mbalimbali wa 
madhehebu ya dini na vyama vya siasa.
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nyeshe jalada haji, basi jalada liletwe tuone 

nini kimetokea, sikuridhishwa kwa kweli, sababu 
haiwezekani suala ambalo linaweza kutatuliwa na 
mimi hadi asubiriwe Rais aje alitatue...haiwezeka-
ni,” alisema Lugola.

Alimwagiza Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mo-
rogoro, Wilbroad Mutafungwa, kuhakikisha RCO 
anakuwa mbele yake ifikapo saa nane mchana 
jana ili wapate kuzungumzia suala hilo.

Awali Waziri Lugola alitembelea ofisi za ki-
wanda cha TLTC na kupata malalamiko hayo na 
kuahidi kuyashughulikia na kuhakikisha anajua 
mwisho wake kabla hajaondoka mkoani Moro-
goro.

Akizungumza mbele ya Waziri Lugola Mku-
rugenzi wa kiwanda TLTC, Richard Sinamtwa, 
alisema wamepata usumbufu kwa muda wa saa 
nane toka asubuhi mwezi Septemba mwaka 2018 
wakati askari walipofika kwenye ofisi zao waki-
taka kuwakamata na kuwafikisha polisi kuwa wa-
nakesi inawakabili. 

Alisema, waliwauliza kuwa wanawakamata 

kwa kosa lipi 
walikosa jibu na 
kudai waende 
faili watalikuta 
polisi jambo am-
balo liliwafanya 
washindwe kutii 
amri hiyo na ndi-
po walipokum-
buka kumpigia 
simu RCO na ku-
waambia waende 
jioni na baadaye 
a k a w a a m b i a 
waende asubuhi.

Sinamtwa alise-
ma, walipofika 
kituoni wakaom-
ba faili lao ili wajue wanaanzia wapi wakaambiwa 
hakuna na baadaye walikwenda ofisini kwa RCO 
naye aliwaambia waende wakafanye kazi zao 
wakihitajika wataambiwa jambo ambalo hawaja-
jua hatima yake mpaka leo licha ya kuandika ba-
rua kuomba maelezo ya shauri lile.

Hata hivyo, Sinamtwa alisema, kampuni ilim-
simamisha kazi mmoja wa wafanyakazi wake na 
shauri bado lilikuwa ndani ya kiwanda halijamal-
izika na kama ndiye yeye muhusika hakuona haja 
ya kwenda polisi wakati kwao walikuwa hawaja-
maliza mashauriano.

Lugola amtaka  
RCO kuonyesha 
jalada kesi TLTC 

INATOKA UK. 5
Aliitaka benki hiyo kutoacha 

tamaduni ya kufungamanisha 
makundi kwa kufuturisha waumi-
ni wa Kiislamu na kuutaka uongozi 
kuufanya utamaduni huo kuwa wa 
kudumu ili pindi awamu moja ya 
uongozi inapomaliza muda wake, 
iache alama kwa jamii.

Awali akimkaribisha Mufti 
Zubeir, Mkurugenzi Mtendaji wa 
NMB, Albert Jonkergouw, alisema 
benki yake inajisikia furaha kuun-
gana na Waislamu katika kutimiza 
moja ya nguzo muhimu za dini 
yao, huku akiahidi kuwa NMB 
itaendelea kusapoti na kushiriki-
ana na jamii.

Alisema tukio hilo ni la pili tangu 
kuanza kwa mfungo wa Ramad-
hani mwaka huu, baada ya kuku-
tanisha, kufuturisha na kujadiliana 
kwa ufupi na Waislamu wa Jiji la 
Tanga na kwamba wamepanga ku-
futurisha katika miji kadhaa Tanza-
nia Bara na Visiwani.

“Tukio kama hili leo linafanyika 
mjini Iringa, awali lilifanyika Tanga 
na sasa tunaelekea Zanzibar (Un-
guja na Pemba), na pia mikoa ya 
Mtwara, Mwanza na kwingineko 
kulingana na ratiba itakavyotu-
ruhusu,” alisema Jonkergouw.

Akijibu wito wa Mufti Zubeir, ali-
yeomba mwendelezo wa hafla za 
kufuturisha, Meneja wa Benki ya 
NMB Kanda ya Dar es Salaam, Bad-
ru Idd, alisema benki hiyo itaen-
delea na utaratibu wa kufuturisha 
waumini wa Kiislamu na kwamba 
wamefanya hivyo mara nyingi na 
wataendelea.

Mufti Mkuu 
aitabiria 
mema NMB 
kwa kujali 
jamii

INATOKA UK. 5
na fursa za kiuchumi za mra-

di wa reli hiyo.
Alisema lengo la serikali ni 

kutaka mpango mzima wa uen-
delezaji ukanda wa kiuchumi 
katika maeneo hayo ufahamike 
kitaifa na kimataifa ili kuvutia 
wawekezaji watakaotaka kuja 
kuwekeza na kubainisha kuwa 
fedha kwa ajili ya mpango huo 
zimeshatengwa.

Aliwatahadharisha wananchi 
wa vijiji hivyo kutokubali  kuuza 
maeneo yao kwa kuwa baada ya 
kupangwa kwa maeneo thama-
ni ya ardhi itapanda na tayari 

baadhi ya watu wajanja kutoka 
nje ya vijiji hivyo wameanza 
kutafuta maeneo  kwa ajili ya 
fursa hiyo.

Alisema, si vyema kila wilaya 
kikawa na mpango wake wa 
uendelezaji wa maeneo itaka-
popita reli hiyo bali serikali 
inachotaka ni kuwa na mpango 
wa kitaifa utakaotoa mwongozo 
kwa wilaya zote kusisitiza kuwa 
ardhi katika maeneo hayo itasi-
mamiwa na wilaya husika.

“Tukiacha maeneo ya kando-
kando ya reli bila kupanga na 
kupima kutafanyika  vitu vya 
ajabu, reli hii ina faida kubwa 

hivyo lazima kupanga maeneo 
inakopita ili kwenda sambam-
ba na shughuli za kiuchumi za 
maeneo hayo,” alisema Lukuvi.

Kwa mijibu wa Lukuvi, 
kuna timu imeundwa kwa 
ajili ya Mpango wa Uendelezaji 
Ukanda wa kiuchumi katika 
eneo inakopita reli ya SGR na 
timu hiyo inashirikisha wadau 
kutoka sekta mbalimbali kama 
vile za nishati, uchukuzi, reli 
na  mawasiliano, lengo likiwa 
kuwa na mpango utakaokidhi 
mahitaji ya uendelezaji ukanda  
kiuchumi katika eneo linako-
pita reli ya SGR.

Serikali kupanga maeneo itakayopita reli ya kisasa
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MANCHESTER, England 

MSHAMBULIAJI wa Manchester 
United, Marcus Rashford mwenye 
umri wa miaka 21, amewagomea 
mabosi hao kuanza mazungumzo 
mapema kwa ajili ya kusaini mka-
taba mpya kwa ajili ya msimu ujao 
akiwa chini ya Meneja Ole Gunnar 
Solskjaer.

Rashford kwa sasa anajukumu la 
kufanya maamuzi kuhusu kujiunga 

na kikosi hicho msimu ujao ama 
kuangalia maisha mengine akiwa 
nje ya Manchester United.

Klabu ya Man United inahitaji 
huduma ya mshambuliaji huyo am-
baye anachezea timu yake ya Taifa 
ya England, wamejipanga kumpa 
dili kwa ajili ya misimu miwili ijayo.

Kwa mujibu wa The Sun, Rash-
ford ameuambia uongozi wa klabu 
hiyo kwamba hana mahitaji ya 
kuongea na klabu hiyo kutokana 

na matamanio yake aliyonayo hapo 
baadaye.

Imeripotiwa kwamba Rashford 
amekuwa akilalamika juu ya imani 
yake kwa meneja Solskjaer akiami-
ni kwamba uwezo wake umeshuka 
ghafla hali iliyofanya washindwe 
kutinga nne bora kwenye Ligi Kuu 
England na kukosa nafasi ya kush-
iriki Ligi ya Mabingwa Ulaya kitu 
alichokuwa akikipigia hesabu muda 
mrefu.

Rashford aiwekea ngumu Man United

PARIS, Ufaransa

EDINSON Cavani amesisitiza 
kwamba anataka kubaki kwenye Kla-
bu ya Paris Saint-Germain kumaliza 
mkataba wake.

Umekuwa mwisho mgumu kwa 
PSG, lakini kikosi hicho cha kocha, 
Thomas Tuchel kiliibuka na ushindi 
wa 4-0 dhidi ya Dijon ukiwa mchezo 
wao wa mwisho nyumbani msimu 
huu.

Cavani alifunga bao la pili dakika 
nne baada ya Angel Di Maria kufunga 
la kwanza na akafikisha mabao 23 
msimu huu kwenye mashindano 
yote.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 32, mkataba wake unamal-
izika mwishoni mwa msimu ujao na 
amekuwa akihuishwa na mpango 
wa kuondoka hapo Parc des Princes, 
huku klabu yake ya zamani ya Napoli 
ikitajwa kwamba inamtaka.

Na Cavani sasa amebainisha wazi 
kwamba hana mpango wa kuondoka 
Paris na anataka kumaliza mkataba 
wake hapo.

“Ni raha kuwa na mabingwa wa 
Ligue 1, mambo kama haya yanaku-
fanya uwe kwenye historia,” alisema 
Cavani akiiambia Canal+.

“Mashabiki walituonyesha upen-
do. Ni vizuri nawashukuru. Kuhusu 
kuondoka? Kitu cha kwanza na-
heshimu mkataba.

“Naipenda klabu hii, nina furaha 
na familia hii. Soka hainitegemei 
mimi tu, lakini ningependa kubaki 
hapa na kumaliza mkataba wangu.

“Kurudi Napoli? Hapana. Siwezi 
kusema chochote. Bila shaka nitaku-
wa hapa msimu ujao.”

CAVANI 
ATAKA 
KUBAKI 
PSG

PSG YAWANYATIA 
AUBAMEYANG, FIRMINO

PARIS, Ufaransa

KOCHA wa Paris Saint-Germain, Thomas Tuchel, amewataja nyota wake anao-
wataka kuwanasa kwenye dirisha hili la usajili na habari mbaya kwa Liverpool 
na Arsenal ni kwamba Roberto Firmino na Pierre-Emerick Aubameyang wapo 
kwenye mpango wake.

PSG ina kundi kubwa la wachezaji wenye vipaji vikubwa kama vile Neymar, 
Kylian Mbappe na Edinson Cavani, lakini wanataka kuwaongeza Firmino na Au-

bameyang kwenye orodha hiyo ili kuwanyoosha wapinzani wao msimu ujao.
Wameanza pia mazungumzo na Mbappe kwa ajili ya kumpa mkata-

ba mpya, lakini ripoti zinadai Neymar na Cavani wanaweza kufun-
gasha virago vyao na kuondoka kwenye timu hiyo mwishoni 

mwa msimu huu.
Hakuna ubishi Arsenal na Liverpool hazitakuwa tayari 
kuwaachia washambuliaji wake hao.

Firmino alitua Liverpool akitokea Hoffenheim 
mwaka 2015 na Aprili mwaka jana alisaini dili jipya 

la miaka mitano kudumu hapo Anfield, wakati Au-
bameyang ndiyo kwanza hata mwaka mmoja na 

nusu hajafikisha kwenye kikosi cha Arsenal.
Kocha huyo anataka kukiimarisha kikosi 

chake kwa ajili ya kushinda taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu ujao.

%%%%%%%

%%%%%

%%%%%%%
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RONALDO AMSHUKURU ALLEGRI AKISEPA JUVE

Mbappe amfukuzia 
Messi Kiatu cha Dhahabu

TURIN, Italia 

CRISTIANO Ronaldo amem-
shukuru Massimiliano Allegri 
baada ya kocha huyo kutangaza 
kwamba ataondoka Juventus 
mwishoni mwa msimu huu.

Majaliwa ya Allegri yalikuwa 
shakani tangu Juve ilipotolewa 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
na Ajax Aprili mwaka huu, huku 
‘Kibibi Kizee’ hicho cha Turin 
kikiwa na matarajio ya kubeba 
ndoo hiyo kwa kumsajili Ron-

aldo.
Lakini Ijumaa, Juve ilitangaza 

kwamba Allegri hataendelea ku-
wapo hapo msimu ujao, licha ya 
kushinda taji la Serie A na kubak-
iwa na mwaka mmoja kwenye 
mkataba wake.

Allegri alishindwa kuzuia ma-
chozi yake wakati wa mkutano 
na waandishi wa habari pamoja 
na rais wa klabu hiyo, Andrea 
Agnelli akizungumza kwa mara 
ya kwanza baada ya tangazo hilo.

Agnelli alizungumzia kuhusu 

kazi nzuri aliyoifanya Allegri 
pamoja na ushirikiano wake 
mzuri na mshindi huyo mara 
tano wa Ballon d’Or, Ronaldo pia 
alisema anatarajia timu itakuwa 
imara zaidi msimu ujao.

Ronaldo aliandika kwenye 
ukurasa wake wa Instagram ak-
isema: “Asante kocha, tumekuwa 
pamoja kwa mwaka mmoja tu, 
lakini ulikuwa wakati bora zaidi 
kwangu kuwa pamoja na wewe. 
Ulikuwa wakati mzuri zaidi 
kwangu kufanya kazi na wewe.”

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe amemkaribia 
Lionel Messi kwenye mbio za ku-
wania Kiatu cha Dhahabu kwa 
ufungaji bora Ulaya wakati alipo-
funga mara mbili kuwasaidia ma-
bingwa wa Ligi Kuu ya Ufaransa, 
Paris Saint-Germain kuibuka na 
ushindi wa 4-0 dhidi ya Dijon, juzi 
Jumamosi.

Mshindi huyo wa Kombe la Du-
nia, Mbappe, alirudi uwanjani ku-
toka kufungiwa mechi tatu baada 
ya kuonyeshwa kazi nyekundu 
kwenye fainali ya Kombe la Ufar-
ansa, alifunga mara mbili na kufiki-
sha mabao 32, akipitwa mawili na 
nyota wa Barcelona, Messi mwe-
nye mabao 34 kwenye La Liga.

PSG ilifikisha pointi 91 kwenye 
mchezo huo ambapo, Angel Di Ma-
ria na Edinson Cavani kila mmoja 
alifunga bao moja.

Halafu Mbappe akafunga mara 
mbili na kufikisha mabao 32 kwe-
nye ligi hiyo ikiwa ni kwa mara ya 
kwanza mchezaji wa Ligue 1 ku-
fikisha idadi hiyo ya mabao tangu 
Philippe Gondet alipofanya hivyo 

akiwa na Nantes msimu wa mwaka 
1965-66.

PSG ambayo ilishatwaa ubingwa 
wa ligi hiyo, sasa imebakiwa na 
mchezo mmoja wa kufungia ligi 
hiyo msimu huu.

Mbappe na Messi wanafukuzia 
tuzo ya Kiatu cha Dhahabu kwa 
kufunga mabao mengi katika ligi 
tano kubwa Ulaya; La Liga, Pre-
mier League, Serie A, Bundesliga 
na Ligue 1.

Sancho sasa anogewa  
Dortmund, haondoki
DORTMUND, Ujerumani

JADON Sancho amesema ana 
matumaini ya kushinda taji la 
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundes-
liga, akiwa na Borussia Dort-
mund msimu ujao, huku akiwa 
anahusishwa na mpango wa ku-
hamia Ligi Kuu ya England.

Winga huyo mwenye umri wa 
miaka 19, ambaye aliwasili hapo 
Dortmund kutoka Manches-
ter City mwaka 2017, amekuwa 
akiripotiwa kwamba anawaniwa 
na Manchester United baada ya 
kuwa na msimu mzuri zaidi pale 
Ujerumani.

Sancho amefunga mabao 
12 na kutoa pasi za mwisho 14 
katika mechi 34 za Ligi Kuu ya 
Ujerumani, Bundesliga, na hivyo 
kuvuta hisia za klabu nyingi Ul-
aya.

Kushindwa kwa Dortmund 
kuipiku Bayern Munich kutwaa 
ubingwa wa Ligi Kuu kuliongeza 
uwezekano wa Sancho kuon-
doka klabuni hapo, lakini ameo-
nyesha ishara kwamba atabakia 
hapo kwenye dimba la Signal-
Iduna-Park msimu wa 2019-20.

“Nina furaha kubwa jinsi nili-
vyocheza msimu huu,” alisema 
Sancho akiwaambia waandishi 
wa habari baada ya Dortmund 
kushinda 2-0 dhidi ya Borus-
sia Monchengladbach kwenye 
mchezo wa mwisho wa kufunga 
msimu huu, ambapo Bayern ilit-
waa ubingwa huo kwa kuongoza 
kwa pointi mbili.

“Kamwe sikujua itakuwa hivi. 
Tangu mwanzo sikuwa nacheza 

mara kwa mara, lakini nikaanza 
kucheza mara kwa mara kwe-
nye msimu huu. Nilifanya kazi 
kwa bidii kubwa.

“Timu ilinisaidia mimi na ko-
cha alikuwa na imani na mimi 
na namshukuru Mungu. Msimu 
ujao malengo ni kushinda taji, 
na siyo kumaliza nafasi ya pili.”

Mchezaji mmoja wa Dort-
mund ambaye ataondoka kwe-
nye klabu hiyo ni Christian 
Pulisic, ambaye anakwenda 
Chelsea baada ya kukaa hapo 
kwa msimu mmoja kwa mkopo.

Sancho alimtakia kila la heri 
mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Marekani kwa kusema: “Kwa 
uhakika nitakumisi Pulisic.

“Nina furaha juu yake na 
namtakia kila la heri pale. Nina 
uhakika atakwenda kufurahia 
maisha yake pale na nitammisi 
yeye.”
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   Ni baada ya klabu yake kutwaa ubingwa wa 
Ubelgiji msimu huu...

KWA UFUPI

LONDON, England

PEP Guardiola anahisi kwamba, Man-
chester City kushinda mataji matatu 
nchini England ni ngumu zaidi kuliko 
kutwaa taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
lakini ametabiri wanaweza kurudia ma-
fanikio hayo.

Kikosi cha Guardiola kiliifunga Wat-
ford mabao 6-0 kwenye Uwanja wa 
Wembley juzi Jumamosi na kutwaa taji 
la FA, ikiwa tayari imetwaa Kombe la EFL 
na la Ligi Kuu England msimu huu.

City ilianza msimu huu kwa kutwaa 
taji la Ngao ya Jamii dhidi ya Tottenham 
ambao waliwatoa kwenye robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Ni moja ya misimu bora zaidi nili-
yoishuhudia kama kocha. Siwezi kusema 
bora zaidi, lakini nina uhakika ulikuwa 

msimu bora,” alisema Guardiola aki-
waambia waandishi wa habari.

“Kucheza kwenye mashindano yote si 
jambo rahisi kwa sababu katika nchi hii 
kuna timu nyingi bora na hivyo naweza 
kusema msimu ulikuwa mzuri.

“Naipenda Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
lakini kushinda mataji ya England ni 
ngumu zaidi kuliko kutwaa taji la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

“Kwa timu kama hii na mmiliki wake 
Sheikh Mansour pamoja na wachezaji 
wenyewe wamefanya jambo kubwa 
nawapongeza. Kwa sabau siyo rahisi 
kucheza kila baada ya siku tatu, ni ngu-
mu mno.

“Leo ( juzi) tulicheza bila ya kuwa na 
nguvu kubwa, kushinda taji la Ligi Kuu 
ni ngumu mno. Wiki hii hatukuweza ku-
tulia na kuhifadhi nguvu zetu, lakini tuli-

cheza vizuri na kutwaa taji.”
Guardiola alisisitiza kwamba City 

inaweza kuwa bora zaidi na alidokeza 
ataingia kweye soko la usajili kwa ajili 
ya kuongeza nguvu zaidi katika kikosi 
chake.

“Kila mmoja alitoa mchango wake, ma-
kosa yalijirudia kwa baadhi ya wachezaji 
na wanatakiwa kuimarika zaidi, pengine 
wachache watakuja kuongeza nguvu 
kwenye uchezaji,” aliongeza Guardiola.

“Hatuwezi kusahau tumeshinda taji la 
Ligi Kuu kwa pointi moja dhidi ya Liver-
pool, hatuko mbali.

“Nilisema jana Liverpool walituonye-
sha ugumu ulivyo, ubora tuliokabiliwa 
nao, tulijitahidi kuimarika, lakini mara 
zote unaweza kuimarika, lakini naweza 
kusema niliridhishwa.”

JESUS KUMPISHA RODRIGO CITY 
Manchester City inapewa nafasi kuihamishia hu-

duma ya kiungo wa Atletico Madrid, Rodrigo, 22, Ligi 
Kuu England - lakini kocha Pep Guardiola atapaswa ku-
muuza kwanza mshambuliaji wa Kimataifa wa Brazil, 
Gabriel Jesus, 22. (Sun on Sunday)

PSG KUMNASA DE GEA BURE
Paris St-Germain ipo tayari kumshawishi kipa wa 

Manchester United, David de Gea, 28, kuhitimisha kip-
indi chake cha mkataba kilichobaki na klabu hiyo na 
kisha kutua kwao akiwa mchezaji huru. (Sunday Ex-
press)

ARSENAL YAMTAKA ZAHA
Arsenal inamtaka mshambuliaji wa Crystal Palace, 

Wilfried Zaha, 26, lakini inataka kulipa pauni milioni 
40 kwa nyota huyo wa kimataifa wa Ivory Coast, ikiwa 
ni nusu ya thamani Palace iliyopanga kwake. (Sun on 
Sunday)

KANTE ATAVUTIWA PUMZI PSG
Paris St-Germain inataka kumsajili kiungo wa ki-

mataifa wa Ufaransa na Chelsea, N’Golo Kante, 28, 
majira haya ya joto. (Sunday Mirror)

ALLEGRI, POCHETTINO KUPISHANA
Tottenham inaweza kumgeukia kocha aliyeachana 

na Juventus, Massimiliano kama Mauricio Pochettino 
ataondoka na kujiunga na klabu hiyo ya Italia baada ya 
mchezo wa fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Sunday 
Express)

LLORENTE, BALE, NAVAS KUSEPA
WINGA wa Wales, Gareth Bale, 29, kiungo Mhispania 

Dani Ceballos, 22, kipa Mcosta Rica Keylor Navas, 32, na 
kiungo raia wa Hispania, Marcos Llorente, 24, wote wa-
najiandaa kuondoka Real Madrid majira haya ya joto. 
(Marca)

HUDSON-ODOI UZI WA HAZARD 
Chelsea itampa ofa winga wa kimataifa wa England, 

Callum Hudson-Odoi, 18, jezi namba 10 itakayoachwa 
na Eden Hazard majira haya ya joto lengo likiwa ni 
kumshawishi kusaini mkataba mpya na klabu hiyo 
mwezi huu. (Mail on Sunday)

WAN-BISSAKA BEI JUU
Crystal Palace imetaja dau la pauni milioni 60 kama 

bei sahihi kwa beki wao wa kulia Aaron Wan-Bissaka, 
21, lengo likiwa ni kuizuia Manchester United kumpigia 
kasi. (Mail on Sunday)

RASHFORD KUSHAWISHIWA KWA MSHAHARA
Manchester United inaamini straika wa kimataifa wa 

England, Marcus Rashford, 21, atasaini mkataba mpya, 
kwa ofa ya mshahara wa pauni 300,000 kwa wiki ikiwa 
ni zaidi ya mara tatu ya mkataba wake wa sasa. (Star 
on Sunday)

POGBA KUJITOSA MADRID
KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba, 26, 

anajiandaa kukatwa malipo yake ili kufanikisha uham-
isho wake wa kujiunga na Real Madrid. (Manchester 
Evening News)

ARSENAL KWA CLAUDE-MAURICE
Arsenal ipo tayari kumfuata mshambuliaji wa Lori-

ent na Ufaransa U-20, Alexis Claude-Maurice, ambaye 
anathaminishwa na pauni milioni tisa ambaye pia 
ameivutia wapanda daraja msimu huu, Norwich. (Sun-
day Express)

LOOKMAN ATANGAZIWA BEI
Everton inataka pauni milioni 20 kwa winga wa Eng-

land U-21, Ademola Lookman, 21, wakati huu ikitazama 
kuuza takriban wachezaji 15 wa kikosi chake majira 
haya ya joto. (Mail on Sunday)

CHELSEA KUWAREJESHA ABRAHAM, ZOUMA
Chelsea itawarejesha Tammy Abraham, 21, am-

baye kwa sasa anacheza kwa mkopo Aston Villa, na 
Kurt Zouma, 24, ambaye ameutumia msimu huu kwa 
mkopo Everton - kama tu kifungo chao cha kusajili ku-
toka Fifa kitaendelea kama kilivyotangazwa. (Sun on 
Sunday)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

GUARDIOLA: UBINGWA 
UEFA RAHISI KULIKO EPL
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Na Somoe Ng’itu 

SERIKALI pamoja na Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), wanatarajia kumpa pongezi 
maalumu mshambuliaji wa timu ya KRC 
Genk, Mtanzania Mbwana Samatta kwa ma-
fanikio ya kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Ubel-
giji msimu huu.

Kutokana na kutwaa ubingwa huo, Samat-
ta msimu ujao atashiriki mashindano ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya ikiwa ni mara ya kwanza 
kwa Mtanzania huyo kushiriki michuano 
hiyo mikubwa duniani kwa ngazi ya klabu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Waziri 
wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
Dk. Harrison Mwakyembe, alisema hatua 

ambayo Samatta amefikia ni kubwa na anas-
tahili kupongezwa kwa sababu ya kupeperu-
sha vema bendera ya Tanzania.

Waziri Mwakyembe alitaka mafanikio ya 
Samatta kuchukuliwa kama changamoto 
kwa wachezaji wengine kupambana na 
kutokata tamaa kwa lengo la kufikia hatua 
kama hiyo. “Kama serikali tutampongeza, 
amefanya vizuri yeye pamoja na klabu yake, 
kila atakapopita jina la Tanzania litaendelea 
kutajwa,” alisema waziri huyo. 

Naye Rais wa TFF, Wallace Karia, aliliam-
bia Nipashe kuwa wanampa pongezi za dha-
ti mshambuliaji huyo na nahodha wa Timu 
ya Taifa (Taifa Stars) kutokana na mafanikio 
ambayo amefikia msimu huu.

“Tumefurahi sana, kama shirikisho tu-
naahidi tutampa pongezi rasmi kwa kutwaa 
ubingwa wa Ligi Kuu Ubelgiji sio jambo 
dogo, ameweka historia nyingine nzuri kwa 
nchi yetu,” alisema rais huyo.

Karia aliongeza kuwa Samatta alisema 
kuwa yeye sasa hivi si nahodha wa Taifa 
Stars bali ni nahodha wa Watanzania na kau-
li yake hiyo imeanza kuonekana kwa viten-
do tangu alipoongoza vita ya kusaka tiketi ya 
kushiriki Fainali za Afrika (Afcon 2019).

Samatta mshambuliaji wa zamani wa Af-
rican Lyon na Simba za jijini Dar es Salaam, 
alijiunga na KRC Genk mwaka 2016 akitokea 
TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC).

SERIKALI, TFF SASA 
KUMTUZA SAMATTA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ALIYEKUWA Rais wa Chama 
cha Soka Zanzibar (ZFA) kwa sasa 
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF), 
Ali Fereji Tamimu amefariki dunia.

Fereji ambaye anakumbukwa 
kwa kuiongoza ZFA kwa miaka 
mingi mpaka alipojiuzulu mwaka 
2012, alifariki katika Hospitali ya 
Mnazimmoja alfajiri ya kuamkia 
jana.

Marehemu Fereji ambaye 
alitoa mchango mkubwa 

katika soka la Zanzibar 
alikuwa akisumbuliwa 

na ugonjwa wa saratani 
kwa muda mrefu ambapo 
aliwahi kusafirishwa hadi 
India kwa matibabu zaidi.
Akizungumza na gazeti hili jana,   

Msemaji wa familia ya Fereji, La-
geet Khalid Tamim, alisema msiba 
wake ni pengo kwa familia ingawa 
hakuna makosa kwa mwenyezi 
Mungu.

Alisema marehemu alilazwa 
katika Hospitali ya Mnazimmoja 
wodi ya saratani kabla ya kufariki 
alfajiri kuamkia jana.

Fereji ambaye alizikwa jana, 
atakumbukwa kwa mchango wake 
mkubwa katika soka ambapo 
mbali ya kuwa Rais wa ZFA, lakini 
pia aliwahi kuwa kiongozi katika 
Klabu Kongwe ya soka Zanzibar ya 
Malindi.

Marehemu ameacha mjane na 
watoto wawili na alizikwa katika 
makaburi ya Mwanakwerekwe mji-
ni Unguja jana baada ya kusaliwa 
katika msikiti mkuu wa Malindi. 
Mungu ailaze roho ya marehemu 
mahali pema peponi. Amina

Rais wa 
zamani 
ZFA afariki 
dunia, azikwa

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Aggrey Mwanri (wa tatu kushoto), akikabidhi vifaa vya michezo kwa wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya 
Tabora Girls, (waliovaa nguo za rangi ya njano) wakiwa pamoja na mwalimu wao Jacob Kavageme (kulia) wakati wa hafla ya uzinduzi 
wa michuano ya Copa Coca-Cola UMISSETA kwa Mkoa wa Tabora uliofanyika jana mkoani humo. Wengine katika picha ni Meneja Chapa 
mwandamizi wa Kampuni ya Coca-Cola Tanzania, Kabula Nshimo (kushoto) na Meneja Mauzo na Masoko wa Nyanza Bottling Company, 
Samwel Makenge (wa tatu kulia). MPIGAPICHA WETU

Coca-Cola yazindua rasmi 
Copa UMISSETA Tabora
Na Mwandishi Wetu, Tabora  

Kampuni ya Coca-Cola, Tanzania 
imezindua mashindano ya Copa UMIS-
SETA 2019 katika Uwanja wa Ali Has-
san Mwinyi mkoani Tabora, ikiwa ni 
baada ya mafanikio makubwa ya uzin-
duzi kama huo kufanyika hivi karibuni 
mkoani Manyara na Dodoma.

Akizungumza wakati wa hafla ya uz-
induzi huo, Mkuu wa Mkoa wa Tabora, 
Mheshimiwa Aggrey Mwanri kwa niaba 
ya Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Selemani Jafo, alisema michezo 
ni sehemu muhimu katika malezi ya 
vijana na kwamba humtengeneza mtu 
kufanya kazi kwa bidii, hujenga timu 
ya pamoja, uvumilivu na ubora zaidi 
uwanjani.

 Alisema: “Nitoe shukurani na ponge-
zi za dhati kwa Kampuni ya Coca-Cola 
kwa kuwa jicho kwenye soka la vijana 
nchini Tanzania. Uwekezaji wenu kati-

ka soka kwa zaidi ya miaka mitatu sasa 
umekuwa kichocheo cha maendeleo 
ya vipaji kwa klabu zetu za ndani na pia 
kwa timu yetu ya Taifa Stars.”

Mashindano ya mwaka huu yame-
buniwa mahususi kuwezesha ukusan-
yaji wa chupa za plastiki kwa shule 
shiriki kwenye michezo ya Copa Coca-
Cola UMISSETA 2019.

Kupitia kampeni hiyo, wanafunzi. 
walimu na jamii wanapata fursa ya kuji-
funza zaidi juu ya faida za utunzaji maz-
ingira kupitia dhana ya urejeshaji wa 
chupa hizo na kuwashawishi wengine 
kuchukua hatua kama hizo kuanzia 
kwa wanafunzi, walimu na jamii nzima 
kwa ujumla.

Meneja Mauzo na Masoko wa Nyanza 
Bottling Company Ltd, Samwel Mak-
enge alisema: “Ikiwa ni sehemu ya 
kampeni, wanafunzi wa shule za se-
kondari wataelimishwa na kupewa 
mafunzo ya namna ya kuileta jamii ka-
ribu ili itambue umuhimu wa kuhifadhi 

mazingira yetu kupitia dhana ya ureje-
shaji. Ili kuwapa motisha washiriki wa 
kampeni hii, Coca-Cola imedhamiria 
kutoa tuzo na zawadi mbalimbali iki-
wamo maboresho ya uwanja wa mpira 
wa miguu kwa shule ambayo itaibuka 
mshindi wa jumla wa kampeni hii,” al-
iongeza Makenge.

Zawadi nyingine ni pamoja na 
mashine moja ya kudurufu, projekta 
mbili, kompyuta mpakato 108, kompy-
uta 11, vishikwambi (Tablets) 108, saa 
12, jezi 1176 na mipira 360 kwa washindi 
wa kila kipengele katika kampeni hiyo.

Mashindano ya Copa Coca-Cola ya-
meendelea kuongoza Tanzania kwa 
kuibua na kuwaunga mkono wachezaji 
mbalimbali ambao wameendelea 
kufanya vizuri ndani na nje ya nchi 
akiwamo Thomas Ulimwengu, Simon 
Msuva, Aishi Manula, Shomari Ka-
pombe, Hassan Kessy, Yusuph Soka 
pamoja na timu ya Taifa, Taifa Stars.

P W D L F A PTS
1.SIMBA 35 28 4 3 74 14 88
2.YANGA 36 26 5 5 55 25 83
3.AZAM 36 19 12 5 50 21 69
4.KINONDONI MC 36 11 16 9 36 25 49
5.MTIBWA SUGAR 36 14 7 15 36 32 49
6.LIPULI 36 12 12 12 30 36 48
7.MBEYA CITY 36 13 8 15 38 38 47
8.NDANDA 36 12 11 13 23 33 47
9.SINGIDA UNITED 36 11 12 13 30 37 45
10.STAND UNITED 36 12 8 16 36 45 44
11.ALLIANCE 36 11 11 14 30 39 44
12.COASTAL UNION 36 10 14 12 31 42 44
13.MBAO 36 11 11 14 26 38 44
14.TZ PRISONS 36 10 13 13 27 29 43
15.KAGERA SUGAR 36 10 13 13 32 40 43
16.RUVU SHOOTING 36 10 12 14 33 41 42
17.KT TANZANIA 36 9 14 13 24 34 41
18.BIASHARA UNITED 35 10 10 15 27 33 40
19.MWADUI 36 10 8 18 41 51 38
20.AFRICAN LYON 36 4 11 21 23 49 23

MSIMAMO LIGI KUU BARA
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Na Mwandishi Wetu

MABINGWA wa kihistoria wa 
michuano ya Europa League, wali-
omaliza nafasi ya sita kwenye Ligi 
Kuu ya Hispania, La Liga, msimu 
huu, Sevilla FC wanatarajiwa 
kuwasili nchini kesho kwa ajili ya 
mechi ya kirafiki dhidi ya Simba 
ikiwa ni mara ya kwanza katika 
historia kwa timu kutoka nchini 
humo kucheza soka Tanzania.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana jijini Dar es Salaam, timu 
hiyo inatarajiwa kuwasili kesho 
jioni katika Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Mwalimu Julius 
Nyerere.

Kulingana na taarifa hiyo, mechi 
hiyo itakuwa ni maalum kwa vinara 
hao wa ‘La Liga ambao wanad-
haminiwa na SportPesa’ na kwam-
ba ziara itahusisha matukio kadhaa 
ya jamii na michezo ikiwamo kliniki 
na mafunzo mbalimbali.

 “Kama ushindani wa kimataifa 
unakutana na dhamira ya La Liga 
kuwa karibu na mashabiki wake. 
Kwa kweli mashabiki wetu wa 
Tanzania wataweza kupata fursa ya 
kuangalia karibu klabu kubwa kama 
Sevilla FC inamaanisha kuwa ni 
fursa kubwa kwa kila mtu,” alisema 
Mkurugenzi wa Maendeleo ya 
Kimataifa wa Ligi ya La Liga, Oscar 
Mayo.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
wa Usimamizi wa Utawala na 
Utekelezaji wa SportPesa, Tarimba 
Abbas, alisema kampuni yao imesh-
irikiana na baadhi ya taasisi za 
soka kubwa ulimwenguni baada ya 
kuona kuna haja ya kuleta uzoefu 
huu mkubwa Tanzania.

 “Ili kufurahia kuona moja ya 
klabu  kubwa za mpira wa miguu 
Ulaya, Sevilla FC kwa makubaliano 
yetu na La Liga ambayo ni ligi bora 
duniani, tutaweza kuonyesha vipaji 
vyetu na kuboresha kiwango cha 
soka nchini,” alisema Talimba.

Alisema mechi hiyo ni sehemu ya 
mradi wa ‘La Liga duniani ambao 
unalenga kueneza soka la Hispa-
nia kimataifa na kueneza pia sera 
ya ‘Marca Espana’, kuleta karibu 
mashabiki wa La Liga na  kukuza 
klabu nje ya nchi.

Hii itakuwa ni klabu ya pili Ulaya 
kufanya ziara Afrika Mashariki, 
baada ya mwaka 2017 Everton FC 
kucheza na Gor Mahia ya Kenya 
katika Uwanja wa Taifa, ingawa si 
mara ya kwanza kwa Sevilla kutua 
barani Afrika kwa kuwa mwaka 
2015 ilikuwa nchini Morocco am-
bapo ilicheza mechi ya kuajindaa 
na msimu wa La Liga dhidi ya timu 
ya Hassania Union Sport d’Agadir.

Sevilla kutua 
Dar kesho
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  Sasa kutangazia ubingwa kwa Singida United kesho, 
hesabu zagoma Yanga... 
Na Adam Fungamwango

BAO la dakika ya tano wakati akitupia 
mawili dhidi ya Ndanda FC kwenye Uwanja 
wa Uhuru jana, lilimwezesha mshambuliaji 
wa Simba, Meddie Kagere kuvunja rekodi ya 
mfungaji bora wa Ligi Kuu Bara msimu uli-
opita, Emmanuel Okwi.

Kwa bao hilo, limemwezesha kufiki-
sha mabao 21 na kuyapiku 20 aliyofunga 
mshambuliaji mwenza wa Simba, Okwi 
msimu uliopita ambayo yalimwezesha kut-
waa Kiatu cha Dhahabu.

Hata hivyo, Kagere aliongeza bao la pili 
katika mechi hiyo waliyoshinda 2-0, hivyo 
kufikisha mabao 22 hadi sasa msimu huu, 
wakati huu akiwaacha Heritier Makambo 
wa Yanga na Salim Aiyee wa Mwadui FC we-
nye mabao 16 kila mmoja huku washambu-
liaji wenza wa Simba, Okwi na John Bocco 
wakifuata kila mmoja akiwa amecheka na 
nyavu mara 15 msimu huu.

Aidha, kwa ushindi huo, Simba ipo kilele-
ni na pointi 88 baada ya kushuka dimbani 
mara 34, ikiwa ni alama tano mbele ya Yanga 

iliyocheza mechi 36. Hivyo inahitaji alama 
mbili tu ili kutetea ubingwa wao msimu huu.

Na kama Simba itaibuka na ushindi ugen-
ini dhidi ya Singida United kesho Jumanne, 
itatawazwa rasmi kuwa mabingwa wa Ligi 
Kuu Bara msimu wa 2018/19 kabla hata ya 
kuivaa Biashara United na kisha kufunga 
msimu Mei 28, mwaka huu dhidi ya Mtibwa 
Sugar kwenye Uwanja wa Jamhuri mjini Mo-
rogoro.

Pointi mbili zitaifanya timu hiyo kufikisha 
alama 90 ambazo hazitofikiwa na timu yoy-
ote ile kwenye Ligi Kuu, huku pointi moja in-
aweza kuifanya Simba kuwa bingwa kwani 
itafikisha pointi 89 ambazo Yanga inaweza 
kufikisha kama ikishinda mechi zake mbili 
zilizobaki, lakini Simba ina uwiano mzuri 
wa mabao ya kufunga na kufungwa, hivyo 
itailazimu Yanga kushinda zaidi ya mabao 
30 kwa mechi mbili.

Simba imefunga mabao 74 na kufungwa 
14, hivyo tofauti ya mabao yake ya kufungwa 
na kufungwa ni mabao 60, wakati Yanga 
yenye mabao 55, ikiwa imefungwa 25, ina 
tofauti yake ni mabao 30.

Simba ilianza mechi hiyo ya jana kwa 
kasi na iliwachukua dakika tano tu kuweza 
kupata bao lililofungwa na Mnyarwanda 
Kagere kwa shuti kali, baada ya kupata pasi 
kutoka kwa Bocco na kumwacha kipa Deal 
Makonga akishangaa.

Dakika sita baadaye Kagere alifunga bao 
la pili baada ya kuwazidi mbio mabeki wa 
Ndanda, kabla ya kumvisha kanzu kipa Ma-
konga na mpira ukajaa wavuni.

Kipindi cha pili Ndanda ilibadilika na ku-
wapa wakati mgumu Simba ambayo nayo ili-
pata nafasi kadhaa kupitia kwa Kagere, Boc-
co na Chama, lakini hawakuzitumia vema.

Kutoka kwa Kiggi Makasi na kuingia kwa 
mchezaji wa zamani wa Yanga, Yusuph 
Mhilu kuliisaidia sana Ndanda, lakini umali-
ziaji wao wakiongozwa na Vitalis Mayanga, 
haukuwa mzuri.

Kwenye mechi hiyo pia kulikuwa na kure-
jea kwa beki Paschal Wawa ambaye alikuwa 
majeruhi tangu kwenye mechi ya Ligi ya Ma-
bingwa dhidi ya TP Mazembe iliyochezwa 
Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam na ku-
toka sare ya bila kufungana.

Nahodha wa Manchester City, Vincent Kompany, akinyanyua Kombe la FA juu na kusherehekea na wachezaji wenzake baada ya kukabi-
dhiwa ‘ndoo’ hiyo kufuatia kuichapa Watford kwa mabao 6-0 kwenye mechi ya fainali iliyopigwa Uwanja wa Wembley juzi. HABARI UK. 30

KAGERE AMPIKU OKWI, 
SIMBA UBINGWA BADO 2

Guardiola: Ubingwa Uefa rahisi kuliko EPL

NDOO...


