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Mwinyi alivyowakabili 
‘dadapoa’ wa Ulaya 

Na Mwandishi Wetu

RAIS mstaafu wa awamu ya pili, Ali 
Hassan Mwinyi, amebainisha alivyoka-
biliana na wanawake wanaojiuza akiwa 
masomoni barani Ulaya.

Katika kitabu chake cha ‘Mzee Rukhsa, 
Safari ya Maisha Yangu’, Mwinyi anaan-
ika kukumbana na mkasa huo wakati 
akirejea nchini Tanzania kutoka maso-
moni Uingereza.

Anasimulia kuwa mkasa huo ulimkum-
ba akiwa na wanafunzi wenzake wawili 
kutoka Zanzibar, ambao ni Dk. Awadhi 
aliyesomea utabibu na Makame aliye-
chukua masomo ya utawala.

Mwinyi abainisha kuwa baada ya 
kuhitimu masomo yao, walipewa hiari 
ya kuchagua usafiri wa ndege au meli na 
wote walichagua meli ili wafanye utalii, 
wakipanda meli ya Afrika Kusini iliyoit-
wa Doneta Castle.

“Kabla ya kufika Bandari ya Mombasa, 
meli yetu ilitia nanga bandari maarufu 
ya Genoa, Italia. Tukatoka melini na 
kuanza kutembea ufukweni. Mara tukaji-
wa na dada mmoja wa Kiitaliano, akam-
wendea na kumkumbatia Dk. Awadhi.

“Kisha akamwita mwenziwe, “Maria! 
Africano!” Huyo Maria akaja na kwa 
pamoja wakatualika twende nao mahali 
ambako walituambia wana vyumba tuna-
koweza kwenda kupumzika na kustarehe 
nao. 

“Tukajua hawa ni makahaba na tuk-
ienda nao yanaweza kutukuta makubwa, 
ikiwamo pengine kuibiwa na hata ku-
uawa.  “Tukaamua kuwapa pesa kidogo 
waachane nasi. Ikawa ndiyo mwisho 
wetu kupunga upepo, tukarejea melini,” 
anasimulia.

Mwinyi pia anataja mikasa mingine 
miwili waliyokumbana nayo wakiwa 
ndani ya meli hiyo ukiwamo wa ku-
wekwa chumba cha watu weusi wakiwa 
na raia wa Somalia aliyeingizwa akiwa 
amefungwa pingu.

“Tukajua yule mwenzetu atakuwa 
mhalifu mkubwa. Tukashauriana kwa 
Kiswahili juu ya mbinu za kusalimika 
tuwapo na bwana yule.

“Tukakubaliana tujenge urafiki naye. 
Tukawa tumechangishana fedha kidogo 
na kumkabidhi kwa ajili ya matumizi 
yake, ikiwamo kununulia sigara. 

“Kweli akawa rafiki na akatusimulia 
uhalifu alioufanya akiwa Uingereza, 
ukiwamo wizi, unyang’anyi, kupigana na 
kubaka. Basi, urafiki wetu naye ukawa 
ndiyo salama yetu na tuliendelea naye 
hadi tulipotia nanga kwenye Bandari ya 
Mombasa, wakaja polisi wakamtia tena 
pingu na wakaondoka naye,” anasema.

DANSI MKE WA KABURU 
Mwinyi anautaja mkasa mwingine 

katika safari yao hiyo kuwa ni wa ku-
tuhumiwa kumsukuma mke wa kaburu, 
aliyempiga Dk. Awadhi huku akifoka na 
kumtusi.

Anasema kuwa baadaye kaburu alire-
jea kwao na kuwaomba radhi na wali-
popokea, aliondoka na baadaye wakati 
wa chakula, aliwafuata tena na kuwataka 
radhi na kuwapa ofa ya kucheza dansi 
na mkewe kwa zamu hadi watakapo-
choka.

Na Romana Mallya

SIKU mbili baada ya kumsi-
mamisha kazi, Mkuu wa Wilaya 
ya Hai mkoani Kilimanjaro, 
Lengai Ole Sabaya, Rais Samia 
Suluhu Hassan, amefanya ma-
badiliko ya wakuu wa mikoa 
na taasisi mbalimbali ikiwamo 
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU).

Taarifa iliyotolewa jana kwa 
vyombo vya habari na Mkuru-
genzi wa Mawasiliano ya Rais, 
Ikulu, Gerson Msigwa, ilibaini-
sha Rais Samia pia ameteua 
viongozi wapya katika Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka (DPP) na 
Wakala wa Mabasi Yaendayo 
Haraka (UDART).

Katika taarifa hiyo, Rais Sa-
mia amemteua Anthony Mtaka 
kuwa Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma ambaye awali alikuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Simiyu huku 
Juma Homera akiteuliwa kuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya aki-
toka Katavi alikokuwa Mkuu wa 
Mkoa.

Rais Samia amemteua Martin 
Shigella kuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Morogoro akitoka Tanga 
alikokuwa Mkuu wa Mkoa na 
anachukua nafasi ya Loata 
Erasto Ole Sanare ambaye am-
emaliza muda wake.

Robert Luhumbi ameteuliwa 
kuwa Mkuu wa Mkoa wa Mara, 
akitokea Geita alikokuwa na 
cheo hicho hicho, huku Albert 
Chalamila akiteuliwa kuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza aki-
toka kuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya.

Zainab Telack ametoka kuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga 
kwenda Lindi anakochukua na-
fasi ya Godfrey Zambi ambaye 
amestaafu.

Rais Samia amemteua Bri-
gedia Jenerali Marco Gaguti 
kuwa Mkuu wa Mkoa wa Mt-
wara. Kabla ya uteuzi, alikuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Kagera na 
anachukua nafasi ya Gelasius 
Byakanwa ambaye atapangiwa 

majukumu mengine.
Aboubakar Kunenge am-

eteuliwa kuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Pwani akitoka kuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam na 
anachukua nafasi ya Evarist 
Ndikilo ambaye amestaafu.

Wengine ni Joseph Mkirikiti 
ambaye anakwenda kuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Rukwa. 
Kabla ya uteuzi huo, alikuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Manyara na 
anachukua nafasi ya Joachim 
Wangabo ambaye amestaafu.

Rais pia amemteua Dk. 
Binilith Mahenge kuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Singida akitoka 
kuwa Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma na anachukua nafasi ya 
Dk. Rehema Nchimbi ambaye 
amestaafu.

Rais Samia amemteua Dk. 
Philemon Sengati kuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Shinyanga. Kabla 
ya uteuzi huo, alikuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Tabora na amem-
teua John Mongella kuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Simiyu ambaye 
kabla ya uteuzi huo, alikuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza.

Wengine ni Ally Hapi ambaye 
ameteuliwa kuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Tabora akitokea Irin-
ga na Adam Malima anayekuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Tanga aki-
tokea Mkoa wa Mara.

SURA MPYA
Rais Samia amemteua Da-

vid Kafulila kuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Arusha ambaye anak-
wenda kuchukua nafasi ya Idd 
Kimanta ambaye amestaafu 
na Amos Makalla ameteuliwa 
kuwa Mkuu wa Mkoa wa Dar 
es Salaam akichukua nafasi ya 
Kunenge ambaye ameteuliwa 
kuwa Mkuu wa Mkoa wa Pwani.

Vilevile, Rais amemteua 
Rosemary Senyamule kuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Geita 
akichukua nafasi ya Robert 
Luhumbi ambaye ameteuliwa 
kuwa Mkuu wa Mkoa wa Mara 
na Queen Sendiga, mmoja wa 
wagombea urais katika Uch-

aguzi Mkuu wa mwaka jana, 
ameteuliwa kuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Iringa, akichukua 
nafasi ya Ali Hapi, aliyeteuliwa 
kuwa Mkuu wa Mkoa Tabora.

JKT, BUNGE, TAKUKURU
Rais Samia pia amemteua 

Brigedia Jenerali Charles 
Mbuge kuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Kagera ambaye amechukua 
nafasi ya Meja Jenerali Marco 
Gaguti aliyeteuliwa kuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Mtwara.

Kabla ya uteuzi huo, Brigedia 
Jenerali Mbuge alikuwa Mkuu 
wa JKT.

Pia, Katibu wa Bunge, Ste-
phen Kagaigai, ameteuliwa 
kuwa Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro kuchukua nafasi ya 
Dk. Anna Mghwira ambaye 
amestaafu.

Wengine walioteuliwa ni 
Mwanamvua Mrindoko kuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Katavi, aki-
chukua nafasi ya Juma Homera 
ambaye ameteuliwa kuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya 
na Brigedia Jenerali, Wilbert 
Ibuge, kuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Ruvuma akichukua nafasi 
ya Christine Mndeme ambaye 
ameteuliwa kuwa Naibu Katibu 
Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM).

Rais Samia amemteua 
Omary Mgumba kuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Songwe ambaye 
anachukua nafasi ya Brigedia 
Jenerali, Nicodemus Mwangela 
ambaye amestaafu na Makon-
goro Nyerere ameteuliwa kuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Manyara ak-
ichukua nafasi ya Mkirikiti am-
baye ameteuliwa kuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Rukwa.

WAWILI WABAKI 
MIKOA YAO

Rais Samia pia amemteua 
Thobias Andengenye kuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Kigoma ak-
iendelea na wadhifa huo mkoa-
ni humo na amemteua Marwa 
Rubirya kuwa Mkuu wa Mkoa 

wa Njombe akiendelea na wa-
dhifa huo mkoani humo.

WATEULE WA TAASISI
Mkuu wa Nchi huo pia ame-

fanya uteuzi wa watendaji 
wakuu wa taasisi saba, akim-
teua Kamishna Msaidizi wa 
Polisi (ACP) Salum Hamduni 
kuwa Mkurugenzi Mkuu wa 
TAKUKURU akichukua nafasi 
ya Brigedia Jenerali John Mbun-
go ambaye atapangiwa maju-
kumu mengine.

Taarifa hiyo ya Ikulu pia 
ilibainisha Rais Samia amem-
pandisha cheo ACP Hamduni 
kuwa Kamishna wa Polisi (CP) 
na amemteua Neema Mwaka-
lyelye kuwa Naibu Mkurugenzi 
Mkuu wa TAKUKURU.

Wengine ni Sylvester Mwaki-
talu ambaye amemteua kuwa 
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) 
akichukua nafasi iliyoachwa na 
Biswalo Mganga ambaye ame-
teuliwa kuwa Jaji wa Mahakama 
Kuu na Joseph Pande ameteuli-
wa kuwa Naibu Mkurugenzi 
wa Mashtaka (DPP), akichukua 
nafasi ya Edson Makallo am-
baye atapangiwa majukumu 
mengine.

Rais Samia pia amemteua 
Dk. Edwin Mhede kuwa Mku-
rugenzi Mtendaji wa UDART, 
akichukua nafasi ya John Nguya 
ambaye uteuzi wake umeten-
guliwa na amemteua Nenelwa 
Mwihambi kuwa Katibu wa 
Bunge, akichukua nafasi ya 
Kagaigai ambaye ameteuliwa 
kuwa Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro.

Kadhalika, amemteua Balozi 
Joseph Sokoine kuwa Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, akichukua nafasi ya 
Brigedia Jenerali Ibuge ambaye 
ameteuliwa kuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Ruvuma.

Taarifa hiyo ilibainisha uteu-
zi wa viongozi hao ulianza jana 
na wataapishwa Jumanne ala-
siri Ikulu jijini Dar es Salaam.

Rungu la Samia latua kwa ma-RC

Mmoja wa 
Watumishi 
wa Tume ya 
Utumishi wa 
Walimu (TSC), 
Wilaya ya 
Kinondoni, 
mkoani Dar 
es Salaam, 
akifanya 
uchambuzi 
wa majadala 
ya walimu 
kwa lengo 
la kubaini 
wenye sifa za 
kupandishwa 
vyeo, mwis-
honi mwa 
wiki.  PICHA: 
ADILI MHINA
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Watoto 
wanaouza 
vyuma chakavu 
kukamatwa

Na Gurian Adolf, KATAVI

JESHI la Polisi limeagizwa 
kuwakamata watoto wote 
wenye umri chini ya miaka 18 
ambao wanafanya biashara ya 
kuuza vyuma chakavu badala 
ya kwenda shule.

Pia limeagizwa kukamatwa 
kwa wazazi wa watoto hao 
ili wafikishwe mahakamani 
kujibu tuhuma za kuwaruhusu 
watoto wao kufanya biashara 
wakati wanajua ni wanafunzi 
na wanapaswa kuwa shuleni.

Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Katavi, Juma Homera, 
alitoa agizo hilo hivi baada 
ya kuona kuwapo kwa wimbi 
kubwa la watoto kukatisha 
masomo na kujikita kufanya 
biashara ndogo ikiwamo ya 
vyuma chakavu.

Homera kwa sasa ameteuli-
wa kuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, baada ya mabadiliko 
yaliyofanywa jana na Rais 
Samia Suluhu Hassan ya uteuzi 
wa wakuu wa mikoa mbalim-
bali. Akitoa agizo hilo, Homera 
alisema kwa mujibu wa sheria 
ni kosa mtoto chini ya umri 
wa miaka 18 kufanyabiashara 
kwa kuwa anapaswa kuwa 
shuleni, lakini katika Manis-
paa ya Mpanda hali imekuwa 
ni tofauti kwa kuwa watoto 
wengi wanakatisha masomo na 
kufanyabiashara na kuwapele-
kea wazazi wao fedha wana-
zopata.

“Laiti kama sheria ingeruhu-
su ningewatandika viboko 
watoto hao wote na kisha 
kuwapeleka mahabusu...lakini 
ninaliagiza Jeshi la Polisi li-
wakamate ili sheria ichukue 
mkondo wake, mimi sipo 
tayari kuona watoto wanakati-
sha masomo eti wanakwenda 
kufanya biashara,” alisema.

Alisema kuwa iwapo watoto 
hao wataonekana mitaani wa-
nafanyabiashara hizo badala 
ya kukamatwa na polisi atajua 
kuwa mkuu wa kituo cha polisi 
(OCD) cha Mpanda mjini kazi 
hiyo imemshinda na atamtaka 
ahame atafute kituo cha kazi 
kingine kitakacho mfaa na si 
kituo hicho.

Mmoja wa wakazi wa ki-
tongoji cha Kawajense mjini 
Mpanda, Josephine Joseph, 
alimshukuru mkuu huyo kwa 
agizo hilo na kusema kuwa 
hivi sasa katika Manispaa ya 
Mpanda kumekuwa na tatizo 
kubwa la watoto kukatisha 
masomo na kukimbilia bi-
ashara.

Matatizo ya Afrika yatatuliwe na Waafrika wenyewe - Urusi
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKISHO la Urusi limesema 
linaunga mkono jitihada zinazo-
fanywa na Umoja wa Afrika katika 
kutatua vikwazo vinavyolikabili 
bara hilo, likisisitiza matatizo ya 
Afrika yanahitaji kutatuliwa na 
Waafrika wenyewe bila kuingiliwa 
na mataifa mengine.

Naibu Waziri wa Mambo ya Nje 
na Mjumbe Maalum wa Rais wa 
Shirikisho la Urusi kuhusu masu-
ala ya Afrika na Mashariki ya Kati, 
Mikhail Bogdanov, aliyasema hayo 
jijini Dar es Salaam jana alipoku-
tana na kufanya mazungumzo na 
Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Ba-

lozi Liberata Mulamula.
Bogdanov alipongeza jitihada zi-

nazofanywa na Tanzania na Afrika 
kwa ujumla katika kutatua mata-
tizo ya kiusalama katika eneo la 
maziwa makuu.

“Tunaunga mkono jitihada zina-
zofanywa na Umoja wa Afrika ka-
tika kutatua changamoto zinazo-
likabili Afrika kwa kuwa matatizo 
ya Afrika yanahitaji kutatuliwa na 
Waafrika wenyewe,” alisema.

Bogdanov pia alipongeza jitiha-
da zinazofanywa na Tanzania na 
Afrika kwa ujumla katika kutatua 
matatizo za kiusalama katika eneo 
la maziwa makuu.

Aliongeza kuwa Urusi ni moja ya 
nchi zinazoamini kuwa Afrika in-

aweza kutatua matatizo yake bila 
ya kuingiliwa kutokana na mazin-
gira yaliyopo na kwamba nchi hiyo 
ipo tayari kushirikiana na Afrika 
hususani Tanzania katika kuleta 
amani na usalama sambamba na 
kuchochea jitihada za maendeleo 
ikiwamo biashara na uwekezaji. 

Waziri Mulamula alimwomba 
waziri huyo kuimarisha zaidi uhu-
siano wa diplomasia ya uchumi 
hususani katika sekta ya biashara 
na uwekezaji kutokana na tak-
wimu zilizopo kuonyesha kiwango 
kidogo cha uhusiano wa kibiasha-
ra na uwekezaji.

“Tumejadili masuala la kuima-
risha uhusiano wa Tanzania na 
Urusi hasa katika sekta ya biashara 

na uwekezaji, ambapo Mheshimi-
wa Bogdanov ameahidi kulifanyia 
kazi suala hilo na kuhakikisha tu-
nakuza biashara na uwekezaji,” 
alisema Balozi Mulamula.

Alisema Tanzania iko tayari 
kuwa mwenyeji wa mkutano wa 
ushirikiano kati ya Urusi na Afrika 
ambao umepangwa kufanyika Af-
rika, Umoja wa Afrika ukiwa na 
jukumu la kupendekeza nchi moja 
ambayo itakuwa mwenyeji wa 
mkutano huo. Alimwomba Naibu 
Waziri huyo kuhamasisha watalii 
kutoka Urusi kuja kwa wingi nchini 
na kwamba Tanzania imechukua 
tahadhari zote zinazosisitizwa na 
Shirika la Afya Duniani (WHO) 
kuhusu janga la corona.

Uchaguzi mdogo Muhambwe, Buhingwe leo
Na Mwandishi Wetu

TUME ya Taifa ya Uchaguzi 
imesema vyama vya siasa vina-
vyoshiriki uchaguzi mdogo wa 
ubunge katika majimbo ya Mu-
hambwe na Buhigwe, mkoani 
Kigoma na uchaguzi wa udiwani 
katika kata tano za Tanzania Bara, 
vina wajibu wa kuweka mawakala 
kwenye vituo vya kupigia na ku-
jumlisha kura kwa kuzingatia she-
ria za uchaguzi wanapotekeleza 
majukumu yao.

Mwenyekiti wa Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi, Jaji wa Rufani (mstaa-
fu), Semistocles Kaijage, alisema 
hayo katika risala ya uchaguzi 
huo mdogo unaotarajiwa ku-
fanyika leo na kushirikisha kata za 
Buziku (Halmashauri ya Wilaya ya 
Chato), Bugarama (Halmashauri 
ya Wilaya ya Geita), Igunga (Hal-
mashauri ya Wilaya ya Igunga), 
Ligoma (Halmashauri ya Wilaya ya 

Tunduru) na Kata ya Miuta iliyopo 
Halmashauri ya Wilaya ya Tanda-
himba.

Alivitaka vyama vya siasa, wag-
ombea na wadau wa uchaguzi 
kuepuka kujihusisha na matukio 
yenye viashiria vya uvunjifu wa 
amani kwa kuwa jukumu la kulin-
da amani ni la kila mwananchi na 
kutaka wahakikishe wanalinda 
amani kwenye majimbo na kata 
zinazofanya uchaguzi huo. 

Jaji Kaijage alisema sheria na 
kanuni za uchaguzi zimeweka 
mamlaka na taratibu zinazotaki-
wa kufuatwa iwapo kutakuwapo 
na malalamiko yoyote wakati wa 
uchaguzi na kuvitaka vyama vya 
siasa na wagombea kufuata uta-
ratibu huo ili kuufanya uchaguzi 
huo kuwa huru na haki.

Aliwataka wapiga kura wote 
waliojiandikisha katika majimbo 
ya Muhambwe na Buhigwe mkoa-
ni Kigoma na kata tano za Tanza-
nia Bara, kujitokeza kupiga kura 

ili kuwachagua wabunge na madi-
wani wanaowataka.

“Upigaji kura utafanyika katika 
vituo vya kupigia kura vilivyotu-
mika wakati wa uchaguzi mkuu 
wa mwaka jana. Vituo vya kupigia 
kura vitafunguliwa saa 1:00 asu-
buhi na kufungwa saa 10:00 jioni,” 
alisema.

“Watakaoruhusiwa kupiga kura 
ni wale tu ambao wamo kwenye 
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 
kwenye majimbo na kata husika 
na wana kadi zao za mpiga kura. 
Hata hivyo, Tume kwa kuzingatia 
masharti ya Kifungu cha 61 (3) cha 
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi pamo-
ja na Kifungu cha 62 (1) cha Sheria 
ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, 
imeruhusu wapiga kura ambao 
wamepoteza kadi zao au kadi ku-
haribika kutumia vitambulisho 
mbadala.”

Kadhalika Jaji Kaijage amekum-
busha katika vituo vya kupigia 
kura kipaumbele kitatolewa kwa 

wagonjwa, watu wenye ulemavu, 
wazee, wajawazito na kinamama 
wanaonyonyesha watakaokuwa 
na watoto vituoni na kutakuwa na 
majalada ya nuktanundu katika 
vituo     vya      kupigia kura kwa 
ajili ya watu   wenye ulemavu wa 
kuona ili weweze kupiga kura we-
nyewe.

Alifafanua kuwa kwa wapiga 
kura wenye ulemavu wa kuona 
ambao hawawezi kutumia majala-
da hayo wanaruhusiwa kwenda 
vituoni na watu watakaowacha-
gua wenyewe kwa ajili ya kuwa-
saidia kupiga kura.

Uchaguzi mdogo wa ubunge 
katika majimbo ya Muhambwe 
na Buhigwe, mkoani Kigoma na 
uchaguzi wa udiwani katika kata 
tano za Tanzania Bara, utahusi-
sha idadi ya wapiga kura 303,965 
walioandikishwa katika Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura na vituo 
vya kupigia kura vitakavyotumika 
kupigia kura ni 793.

Katibu wa 
Halmashauri 
Kuu ya CCM 
Taifa, Itikadi na 
Uenezi, Shaka 
Hamdu Shaka 
(kulia), ak-
ibadilishana 
mawazo na 
Kiongozi Mkuu 
wa Chama cha 
ACT-Wazalen-
do, Zitto Ka-
bwe, walipoku-
tana Kibondo 
mjini, mkoani 
Kigoma jana. 
Vyama hivyo 
vimesimami-
sha wagombea 
ubunge katika 
majimbo ya 
Muhambwe na 
Buhigwe, kwa 
ajili ya Uch-
aguzi Mdogo 
unaofanyika 
leo.  PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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Utata waibuka makao 
makuu ya halmashauri

Na Dinna Maningo, MUSOMA

K
UMEIBUKA sintofahamu 
kuhusu mahali halali pa 
kujengwa makao makuu 
ya Halmashauri ya Wilaya 

ya Musoma, huku baadhi ya wa-
nanchi na viongozi wakidai Kata 
ya Murangi ndiyo ilipendekezwa 
kuwa makao makuu ya halmashau-
ri hiyo huku wengine wakidai Kata 
ya Suguti ndiyo ilipendekezwa.

Nipashe inafunga safari hadi Ki-
jiji cha Murangi, Kata ya Murangi 
wilayani Musoma mkoani Mara, 
mwendo wa kilomita 56 kutoka 
mjini Musoma kuzungumza na wa-
nanchi wanaodai kuporwa makao 
makuu na kuhaimshiwa Kata ya 
Suguti.

Wananchi wanadai baada ya 
makao makuu kupendekezwa ku-
jengwa Murangi, wananchi walia-
mua kutoa ardhi yao bure ya hekta 
245.82 kwa ajili ya ujenzi wa ofisi za 
makao makuu ya halamshauri.

Vilevile, wanadai walifanya ha-
rambee ya kuchanga fedha zaidi 
ya Sh. milioni 100 zilizowekwa 
kwenye akaunti ya Halmashuri ya 
Musoma kwa ajili ya upimaji na ku-
jenga miundombinu ya barabara ili 
kurahisisha shughuli za upimaji.

Wilson Lusanyu, mmoja wa 
wananchi hao, anadai kuwa Janu-
ari 17, 2013, aliyewahi kuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Mara, John Tupa, 
alifanya mkutano na wananchi 
kutaka wamweleze kama wameri-
dhia kutoa maeneo yao na walim-
hakikishia kutoa maeneo yao bure 
na kisha alitembelea maeneo yali-
yotolewa na wananchi kwa ajili ya 
kujenga makao makuu.

“Tupa alifanya kikao na wa-
nanchi wakamweleza wametoa 
ardhi yao bure kujenga makao 
makuu, bahati mbaya alishatan-
gulia mbele za haki Mungu amlaze 
mahali pema peponi na michakato 
yote ya vikao ikafanyika, leo tu-
naambiwa eti makao makuu si Mu-
rangi bali ni Suguti.

“Moja ya sifa ya Murangi kuwa 
makao makuu ni kwa sababu ndiyo 
kata ambayo ipo katikati na hapa 
Murangi ndipo Rais wa kwanza 
Julius Nyerere aliyetangulia mbele 
za haki, mwaka 1954 alilala hapa 
Murangi kwenye nyumba ya Dan-
iel Kerenje wakati anakitangaza 
chama cha TANU na kutafuta wa-
nachama kujiunga na TANU, ikap-
endekezwa Murangi ijengwe kama 
kumbukumbu na kuenzi harakati 
zake,” alisema.

Lusanyu (82), anasema kuwa 
baada ya wananchi kutoa ardhi 
yao, kulifanyika harambee ya ku-
changa fedha mwaka 2014 iliyoon-
gozwa na Mbunge wa Musoma 
Vijijini wakati huo akiwa Waziri wa 
Nishati na Madini, Profesa Sospeter 
Muhongo, na zaidi ya Sh. milioni 
100 zilichangwa na wananchi kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali.

“Oktoba 6, 2014 wananchi wa-
likabidhi rasmi ardhi yao kwa 
serikali kujenga makao makuu ya 
halmashauri, pesa zikatumika kwe-
nye mchakato wa upimaji na waka-
jenga madaraja manne ili kurahi-
sisha miundombinu ya barabara, 
wananchi wameachia maeneo yao 

miaka mingi halafu leo unawaambia 
kuwa hakutajengwa makao makuu, 
hii inaingia akilini kweli?” anahoji 
Lusanyu.

Jeni Mgeta, aliyekuwa miongoni 
mwa wajumbe wa kamati ya upi-
maji adhi katika eneo lililotolewa 
kujengwa makao makuu huko Mu-
rangi, anasema anashangazwa na 
uvumi unaoendela kwamba ardhi 
iliyolotolewa na wananchi, udongo 
wake haufai kujengwa ghorofa na 
serikali haikuwahi kufika kuwaeleza 
kitaalamu kama udongo huo hau-
fai kujenga nyumba zikiwamo za 
ghorofa.

“Wanasema wananchi wa Muran-
gi wamekatalia maeneo, hivi kweli 
tulikatalia maeneo wakati wataal-
amu wa ardhi na mipango miji 
wanakuja kupima tukiwa tumeon-
gozana nao? “Mbona wananchi 
hawakuwafukuza kutoka kwenye 
maeneo, mbona walifanya upimaji 
wakamaliza salama na wakaondoka 
na wamekuwa wakifika mara kad-
haa hakuna aliyewahi kuwafukuza?

“Wengine wanasema ardhi ni 
mbaya, haifai kujenga ghorofa. 
Kama haifai, mbona hatukuambiwa 
na wataalamu wa udongo? Mbona 
kuna ghorofa limejengwa hapa na 
haijaporomoka? 

“Hatua zote za upimaji zilifanyika 
na wakasema makao makuu yat-
akuwa Murangi na hata vikao vya 
Baraza la Madiwani vilikuwa viki-
fanyika Murangi.

“Kama Murangi haikupendeke-
zwa kuwa makao makuu ya hal-
mashauri, kwa nini baadhi ya vikao 
vya Baraza la Madiwani vilifanyika 
hapa Murangi?” anahoji.

Kaimu Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Murangi, Amos Mwigamba, anase-
ma wananchi wa kijiji hicho wame-
kuwa wakiandika barua za kukazia 
juu ya kutoa eneo bure kwa ajili ya 
ujenzi wa makao makuu.

Anasema iwapo serikali imesiti-

sha, inatakiwa kuwalipa wananchi 
fidia ya kutotumia ardhi yao am-
bayo waliikabidhi, pia kurejesha 
fedha zilizochangwa kwa ajili ya 
upimaji wa maeneo.

“Machi mwaka huu walikuja 
wataalamu wa ardhi, wakasema 
wamekuja kupima, wakapima 
viwanja 700 vya kuanzia ujenzi 
wakawaambia wananchi kila mtu 
asimame kwenye eneo lake, wakasi-
mama wakapigwa picha lakini cha 
kushangaza siku chache tunaam-
biwa madiwani wamepitisha makao 
makuu kujengwa Suguti. 

“Kwa hiyo, wananchi waliopigwa 
picha waliwapiga ili waseme kuwa 
walikataa kutoa ardhi yao, kwa nini 
wabadilishe tena? anahoji.

Aliyekuwa Diwani wa Murangi 
(2005-2010), Steve Magafu, anase-
ma Baraza la Madiwani ndilo lil-
iloanzisha mchakato wa kuomba 
halmashauri na madiwani wali-
kubaliana Murangi kuwa makao 
makuu ya halmashauri.

“Tuliomba tuwe na wilaya lakini 
tukashauriwa tuanze na halmashau-
ri wakati huo tuliomba wilaya iitwe 
Nyanja na halmashauri iitwe Hal-
mashauri ya Nyanja na Jimbo la 
Nyanja ili kutofautisha jina la Mu-
soma kwa kuwa kulikuwa na Jimbo 
la Musoma Mjini, muda wa uongozi 
ukaisha nikastaafu,” anasema.

Magafu anaiomba Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) kuchunguza kiini cha 
kuhamishwa makao makuu kutoka 
Murangi kwenda Suguti, akidai kuo-
na mazingira ya rushwa.

Christopher Masamaki, aliyeku-
wa Diwani wa Murangi 2010-2015, 
anakiri kulikuwa na mvutano mkub-
wa wapi pawekwe makao makuu ya 
halmashauri na baadhi ya madiwani 
walipendekeza makao makuu yawe 
Nyambono, wengine Murangi, Te-
geruka, Maneke na Suguti lakini 
hatua ya mwisho iliridhiwa makao 

keza makao makuu kuwa Suguti na 
asilimia 19 walipendekeza Murangi 
na kwamba hakukuta nyaraka zozo-
te zinazoonyesha makao makuu ni 
Murangi, bali zilizokuwapo zote zi-
naonyesha makao makuu ni Suguti.

“Mwaka 2019 wananchi wa Mu-
rangi waliombwa kila mtu ambaye 
ana eneo lake, yeye pamoja na fa-
milia yake hata kama ana wajukuu, 
kila mtu aandike barua kama kari-
dhia kutoa eneo bure lakini hakuna 
aliyeandika barua na maeneo hayo 
wanayatumia, wanalima na wame-
jenga,” anasema Kayombo.

“Vikao vilifanyika na Suguti paka-
pendekezwa kwa kuwa kule kuna 
eneo la serikali lililokuwa ni la mis-
itu, lilitengwa mwaka 1974 ambalo 
halina wananchi ambao wangedai 
fidia, limepimwa lenye hekta 282.6, 
lina hati tayari, kuna mkandarasi 
SUMA JKT ndiye atajenga.

DC MUSOMA
Mkuu wa Wilaya ya Musoma, 

Vicent Naano, anasema wananchi 
wa Murangi walikataa kutoa vielel-
ezo vinavyothibitisha kama wame-
kubali kutoa ardhi yao bure kujenga 
makao makuu ya halmashauri na 
kwamba baraza la madiwani ndilo 
lenye uamuzi na lilipitisha makao 
makuu kuwa Suguti.

“Baraza la Madiwani ndilo lenye 
uamuzi, kikao cha RCC chenyewe 
kinatoa ushuri tu, unaweza kuku-
baliwa au ukakataliwa. 

“Madiwani wakishapitisha 
wameridhia, sehemu sahihi ya ku-
jengwa ni sehemu iliyopitishwa na 
Baraza la Madiwani.

“Kuna vitu vingine siyo vya kuan-
dika, kuna vitu vingine nyie waandi-
shi hamvijui na kuna vingine siyo 
vya kuandika kwa sababu wewe ni 
mtu wa migogoro, siwezi kukuam-
bia,” anasema.

WAZIRI WA ARDHI
Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya 

Butiama kabla ya kugawanywa Jim-
bo la Musoma Vijijini na Butiama 
aliyeongoza mwaka 2012-2015 na 
sasa ni Naibu Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi na 
Mbunge wa Jimbo la Ilemela, Dk. 
Angelina Mabula, anasema kuwa 
akiwa mkuu wa wilaya, walikaa vi-
kao na Murangi ilipitishwa kuwa 
makao makuu na viwanja vilipimwa 
pamoja na ramani ya makao makuu 
ya Murangi.

Oktoba 7, 2019, Rais wa awamu ya 
tano, Hayati Dk. John Magufuli, al-
itoa agizo la siku 30 kwa halmashau-
ri 31 nchini kuhama mjini na kwen-
da maeneo ya vijijini katika maeneo 
ya utawala ambapo Halmashauri ya 
Wilaya ya Musoma ilitekeleza agizo 
hilo kwa kuhamia katika makao ya 
muda Kata ya Mugango ambako 
ofisi zake ziko kwenye majengo yali-
yokuwa kiwanda cha pamba.

makuu kuwa Murangi.
Hata hivyo, Mwenyekiti wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Musoma na 
Diwani Mugango, Charles Nyambita, 
aliyekuwa Makamu Mwenyekiti wa 
Halmashauri mwaka 2012, anasema 
kikao cha Baraza la Madiwani kili-
choketi Agosti 7, 2012 kilipendekeza 
makao makuu kujengwa Suguti NA 
81 ya kura zilizopigwa zilipendekeza 
Suguti na asilimia 19 zilipendekeza 
Murangi, kikao kikihudhuliwa na 
madiwani 38.

‘’Kwenye kikao cha chama, madi-
wani walipendekeza Suguti, DCC 
walipendekeza Suguti, kikao cha 
RCC kikakubali Suguti.

“Mwaka 2019 tuliamriwa kuha-
mia kwenye maeneo ya utawala tu-
kaamua kwenda kata ya Mugango 
kwa muda na Machi 17, 2021 tume-
kaa kikao cha kujadili ujenzi wa 
makao makuu, madiwani wakasema 
pesa ipo, hawawezi kuvutana, waka-
piga kura.

“Kati ya madiwani 28, kura moja 
ndiyo ilipendekeza Murangi, sisi 
tumeshaanza ujenzi, wenyewe wa-
zungumze tu, mwenye mamlaka ya 
kutengua uamuzi wa madiwani ni 
Rais tu,” anafafanua Nyambita.

KAULI YA TAKUKURU
Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Ku-

pambana na Rushwa (TAKUKURU) 
Mkoa wa Mara, Hassan Mossi, anase-
ma hawajapokea malalamiko yoyote 
kama kuna viashiria vya rushwa 
katika mchakato wa makao makuu 
na kwamba taaisisi hiyo haihusiki 
na masuala ya michakato ya makao 
makuu ya halmashauri, bali ni hal-
mashauri na vikao vya Baraza la 
Madiwani, DCC na RCC.

“Kama kuna watu wanaona 
kwamba kuna mambo yanafanyika 
yanayohusiana na vitendo vya utoaji 
au upokeaji rushwa, watupe ush-
irikiano na tutafuatilia kufahamu 
fedha zilizochangwa na wananchi 
kwa ajili ya upimaji wa viwanja eneo 
la Murangi, tujue zilichangwa shilin-
gi ngapi, ziliwekwa kwenye akaunti 
gani na zilivyotumika,” anasema 
Mossi.

MKURUGENZI ANENA
Mkurugenzi wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Musoma, John Kayombo, 
anasema halmashauri ni ya wa-
nanchi wanaowakilishwa na madi-
wani na kwamba yeye hana mam-
laka ya kuhamisha makao makuu 
kutoka Murangi kwenda Suguti, bali 
ni uamuzi wa baraza la madiwani.

Kuhusu wananchi wa Murangi 
kuchanga fedha zaidi ya Sh. milioni 
100 kwa ajili ya upimaji wa viwanja, 
mkurugenzi huyo anasema hana 
taarifa ya fedha kuchangwa na kua-
hidi kufuatilia.

Anasema suala la makao makuu 
liliamriwa na baraza la madiwani la 
2012 ambapo asilimia 81 walipende-

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Ummy 
Mwalimu
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Katazo sigara hadharani, 
kutema mate barabarani
Na Beatrice Moses 

  MARUFUKU ya kutema 
mate ovyo barabarani,  kuvuta  
sigara hadharani au mahali pa 
jumuiya au kwenye vyombo 
vya usafiri, imetangazwa ka-
tika Halmashari ya Manspaa ya 
Ubungo, vinginevyo mhusika 
atapaswa  kulipa   faini ya Sh. 
200,000.  

Hayo ni miongoni mwa map-
endekezo yaliyowekwa kwenye 
mchakato wa kutunga sheria 
ndogo za halmashauri hiyo, 
ambapo pia imetoa nafasi kwa 
wananchi kutoa maoni yao 
kuhusu mapendekezo hayo.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Sa-
ranga, Godwin Muro, katika 
mkutano wake wiki iliyopita ali-
wasomea wananchi mapende-
kezo hayo na kuwataka kufika 
ofisini kwake ili kutoa maoni 
yao juu ya rasmi ya sheria ndo-
go za halmashauri hiyo. 

Muro aliwasisitiza wananchi 

hao kutambua umuhimu wa 
nafasi yao katika kutoa maoni 
kwa kuwa sheria hiyo ikipit-
ishwa inapaswa kutekelezwa 
ipasayo. 

“Sheria zilizokuwa zinatu-
mika, zilichukuliwa kutoka 
Halmashauri ya Kinondoni, 
sasa nasi Mtaa wa Saranga 
tukiwa ndani ya  Halmashauri 
ya Ubungo   tushiriki kutoa 
maoni ili ziletwe sheria ambazo 
tumemeshiri kuzitoea maoni,” 
alisema. 

 Mkurugenzi wa Halmashau-
ri hiyo, Beatrice Dominic, aki-
zungumza na Nipashe, alisema 
alitoa maagizo kwa watend-
aji  wa kata kuhusu kuwafik-
ishia rasimu hiyo wananchi na 
kukusanya maoni yao. 

Watendaji hao walitakiwa 
wahakikishe vikao vya kamati 
ya maendeleo ya kata (WDC) 
vinafanyika ndani ya siku 
7 kuanzia Mei 3 hadi Mei 9, 
mwaka huu kisha Mei 10 wa-
wasilishe mihutasari ya WDC 

kwenye ofisi za halmashauri 
Kitengo cha Sheria.  

Akizungumza na Nipashe 
jana, Mwanasheria wa Hal-
mashauri hiyo, Fotunata Shija, 
alisema wananchi walipewa 
siku 14 kuwasilisha maoni yao   
kupitia kwenye ofisi za serikali 
za mitaa, waeleze wanavyofikiri  
juu ya mapendekezo hayo. 

“Mchakato bado unaendelea 
kwenye ngazi ya kata, ambao 
madiwani watatoa maoni yao 
nayo pia yatachukuliwa, kisha 
hatua zitaendelea hadi tutaka-
poukamilisha na kupata sheria 
ndogo zitakazotumika rasmi,” 
alisema Shija. 

Watendaji wa kata waliagi-
zwa kuhakikisha wanasima-
mia ukusanyaji wa maoni ka-
tika ngazi ya mtaa, pia kuratibu 
mkutano wa WDC ili kuwez-
esha wananchi katika makundi 
mbalimbali kujadili rasimu  na 
kutoa maoni yao. 

  Mapendekezo mengine 
yaliyopo kwenye rasimu hiyo ni 

pamoja na  kuzuiwa kufanyika 
kwa matengenezo ya magari na 
pikipiki na mitambo   kwenye 
makazi badala yake inatakiwa 
yafanyike kwenye karakana.  

Imependekezwa iwe ni 
marufuku kuegesha magari 
kwenye njia ya waendao kwa 
miguu, mtaa, uchochoro, mtaro 
na maeneo ya wazi, au kufanya 
biashara ya kuosha gari, pikipi-
ki na mitambo kwenye eneo la 
makazi. 

Kwenye rasimu hiyo,   in-
apendekezwa iwe marufuku 
kufuga mifugo ya aina yoyote 
bia kibali cha halmshauri au 
kuacha mifugo au kusababisha 
mifugo kuzurura ovyo mitaani, 
barabarani au kuchungwa kwe-
nye eneo lisiloruhusiwa. 

  Marufuku nyingine ni  ku-
unganisha maji ya mvua na 
maji taka au kutapisha choo na 
kutiririsha vinyesi vya mifugo 
au binadamu kwenye chanzo 
cha maji au mfereji wa maji ya 
mvua. 

Utafiti kubaini watoto wanaoishi mitaani wakamilika
Na Romana Mallya

SERIKALI imekamilisha utafiti 
wa kubaini idadi ya watoto wanaoi-
shi mitaani na wanakotoka na sasa 
inaendelea na hatua ya kuwakutani-
sha na familia zao ili kuondoa wimbi 
hilo katika miji na majiji.

Katibu Mkuu, Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto (Idara Kuu ya Maendeleo 
ya Jamii), Dk. John Jingu, aliyasema 
hayo jana wakati wa maadhimisho 
ya siku ya familia duniani inay-
obebwa na kaulimbiu; “Familia na 
teknolojia mpya.”

Dk. Jingu alisema kundi la watoto 
wanaoishi na kufanya kazi mtaani 
huchangiwa kwa kiasi kikubwa na 

migogoro inayotokea kwenye famil-
ia na wanafamilia wanapotengana, 
mtoto hukosa pa kwenda na kulazi-
mika kujilea.

“Wizara tulifanya utafiti katika 
miji yote na tunajua watoto wapo 
wangapi mtaani na wanatoka wapi, 
tumemaliza kuwatambua. Idadi yao 
ipo, mchakato huu ni endelevu tu-
naendelea kuwatambua,” alisema.

Alisema kwa upande wa Mwanza 
wameshaanza kuwakutanisha na 
familia zao ingawa tatizo linaloji-
tokeza wanapokwenda nyumbani 
wanakutana na migogoro ya familia 
na kurejea tena mtaani.

“Mwarobaini hapa ni familia, 
Mwanza tuliwapeleka karibu wote 
nyumbani, idadi tuliyoitambua 

ilikuwa ni 900, lakini baada ya 
siku chache wakarudi wakiulizwa 
kwa nini, wanasema wamekuta 
migogoro nyumbani hakukaliki,” 
alisema. Dk. Jingu aliitaka jamii hasa 
wanandoa isaidie kutunza watoto 
kwa sababu wanapofarakana mad-
hara huenda kwa watoto ambao 
hukimbia nyumbani kwenda ku-
fanya kazi majumbani, sokoni na 
wengine mtaani wakati wanapaswa 
kuwa shule na elimu ni bure.

Kuhusu teknolojia, alisema licha 
ya kuwa na faida nyingi, inapo-
tumiwa vibaya huathiri familia na 
kuzisababishia migogoro na kwa 
upande wa watoto wamekuwa wak-
ijifunza mambo ambayo hayaenda-
ni na maadili ya kitanzania.

“Ni vyema wazazi watambue 
kuwa wanapowanunulia watoto 
wao simu za mkononi, kompyuta 
mpakato lazima kuwe na ufuatiliaji 
ili kuwaepusha kujiingiza kwenye 
vitendo ambavyo ni kinyume cha 
maadili ya Mtanzania, mitandao ya 
kijamii ikitumiwa vibaya huchangia 
wakati mwingine watoto kujiunga 
na makundi mabaya yakiwamo 
uhalifu wa kimataifa,” alisema.

Kuhusu maagizo ya Rais Samia 
Suluhu Hassan, aliyoyatoa hivi ka-
ribuni yanayotaka wadau kusaidia 
maadili ya vijana, Dk. Jingu alisema 
wizara imeshaanza kulifanyia kazi 
na kwamba upo mwongozo ulio-
andaliwa utakaowasaidia makundi 
mbalimbali wakiwamo viongozi wa 

dini na wa kimila kulishughulikia.
Alisema wizara inaikumbusha 

familia kuhusu wajibu wa kulinda 
watoto dhidi ya ukatili ukiwamo 
wa mtandaoni ambao huleta athari 
kwa mtoto na baadhi kufikia hatua 
ya kutaka kujiua.

Pia wizara hiyo imezikumbusha 
halmashauri na mikoa kuhakikisha 
wanaendelea na jitihada za kuisaid-
ia jamii kukuza vipato na kutatua 
migogoro inapotokea.

Kuhusu ukatili dhidi ya wasaidizi 
wa ndani na shambani, aliwataka 
wahusika wanapopitia katika hali 
hizo wasinyamaze kimya badala 
yake waende kutoa taarifa kwa 
mjumbe au polisi ili hatua stahiki 
ziweze kuchukuliwa.

Kundi la tembo lazua 
taharuki mashambani 
Na Said Hamdani, LINDI

KUNDI kubwa la tembo limevamia kijiji cha 
Ngumbu, wilayani Liwale na kusababisha uhar-
ibifu wa hekari 600 za mashamba ya mazao 
mchanganyiko na taharuki kwa wananchi wa-
naotegema kilimo kwa maisha yao. 

Taarifa kutoka kijijini hapo na kuthibitishwa 
na viongozi mbalimbali wakiwamo wa kisiasa 
na serikali, kundi hilo la tembo limevamia kijiji 
hicho na kuleta hofu kwa jamii.

Wananchi wanaoishi katika kijiji hicho, 
Hamza Mparangondo, Juma Hemedi, Asha Kin-
damba wakizungu mza kwa niaba ya wenzao, 
wamesema kitendo cha tembo hao kuvamia ki-
jijini hapo kinaleta hofu ya usalama wa maisha 
yao na kushindwa kuendelea kutekeleza maju-
kumu yao ya kila siku.

Wamesema kwa kipindi cha wiki moja kundi 
hilo la tembo limepiga kambi kijijini hapo, huku 
wakishambulia mazao mashambani mwao, 
pamoja na wanafunzi kushindwa kwenda shule 
wakihofia usalama wao.

“Kwa sasa watoto wetu wanaotoka vitongoji 
vya Amani na Kipenyo wapo majumbani, waki-
hofia usalama wao,” alisema Hamza.

Diwani wa Kata ya Kibutuka, Faraji Mnyi-
hira, alipoulizwa kuhusu uvamizi huo, alikiri 
kundi kubwa la tembo kuvamia kijijini hapo 
na kuharibu mazao ya wananchi, yakiwamo 
mahindi, kunde, mpunga, muhogo, mtama na 
mikorosho.

Alisema ameshatoa taarifa kwa uongozi ngazi 
ya wilaya na maofisa wanyama pori ambao 
wamekwenda kwa ajili ya kuwaondoa bila ma-
fanikio, kwa kuwa bado wanaendelea kuzurura 
katika maeneo mbalimbali ya kijiji hicho.

Diwani huyo, alisema tayari wananchi 
wameanza kukumbwa na hofu ya njaa, baada 
ya zaidi hekari 600 za mashamba ya mazao 
mchanganyiko kushambuliwa na kuharibiwa na 
wanyama hao, huku akiomba serikali kuongeza 
nguvu ya kupeleka askari kijijini hapo.

Mkuu wa Wilaya ya Liwale, Sarah Chiwam-
ba, amekiri kundi hilo kuvamia kijiji hicho, na 
kueleza tayari ameshatuma timu ya askari ya 
wanyama pori kwenda kusaidiana na waliopo 
kuwaondoa na kuwarejesha msituni.

“Suala la tembo kuvamia maeneo ya watu ni 
jambo la kawaida kwani kutokana na wingi wao 
hata makao makuu ya nchi Dodoma wameone-
kana,” alisema Chiwamba.

Wananchi 
wakiwa kwe-
nye foleni ya 
kununua ny-
ama kwa ajili 
ya kushere-
hekea sikukuu 
ya Eid El Fitri, 
eneo la Goba, 
mkoani Dar es 
Salaam jana. 
Kilo moja ya 
nyama iliuzwa 
kwa bei ya 
8,000/-. PI-
CHA: MIRAJI 
MSALA
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MOJA ya mambo ambayo watetezi wa haki 
za wanawake wanayapigia kelele, ni ku-
wapo kwa usawa wa kijinsia katika uongozi 
ili idadi yao katika uongozi ilingane na ya 
wanaume.

Wanataka hilo lifanyike, kwa kuwa 
watambua kwamba, uongozi siyo mzigo wa 
kubeba kichwani au begani bali ni uwezo wa 
kuongoza na mwanamke hawezi kushindwa 
kuongoza.

Kutokana na kutambua hilo, baadhi 
yao wamewahi kuandaa Ilani ya Uchaguzi 
ya Wanawake inayohamasisha umuhimu 
wa kuwateua katika nafasi za uongozi na 
kuisambaza kwenye ofisi za vyama vya siasa.

Ilani hiyo ilisambazwa kwenye ofisi za 
vyama vya siasa kabla ya uchaguzi mkuu 
wa mwaka jana ili viongozi waisome na ku-
teua wanawake wengi kuwania udiwani na 
ubunge katika uchaguzi huo.

Walifanya hivyo ili uteuzi uzingatie usawa 
wa kijinsia na  ikiwezekana madiwani na 
wabunge kati ya wanawake na wanaume, 
wawe 50 kwa 50 ili kuondoa ubaguzi wa ki-
jinsia katika uongozi.

Nafasi nyingine ambazo wanawake wa-
nazitaka kwa ajili ya usawa wa kijinsia ni 
pamoja na ukuu wa wilaya, mkoa, ukuru-
genzi, uwaziri na nyingine za juu zaidi, kwa 
kuwa wanaamini kwamba uwezo wa kuon-
goza wanao.

Wanaamini nafasi za uongozi wanazopa-
ta, hazijaakisi usawa wa kijinsia na wanaona 
bado kuna haja ya kuwekwa msukumo zaidi 
kuhakikisha wanawake wanakuwa wengi 
kwenye uongozi.

Baada ya kilio hicho cha muda mrefu, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Samia Suluhu Hassan, ameahidi kuimarisha 
usawa wa kijinsia kwa kuteua wanawake 
wengi zaidi katika nafasi mbalimbali za uon-
gozi.

Rais alitoa ahadi hiyo hivi karibuni wakati 
akilihutubia Bunge huku akisisitiza kuwa 
uteuzi huo kuzingatia vigezo na sifa, am-
bavyo ni pamoja na kuwa na elimu na uw-
ezo wa kuongoza.

Binafsi ninaichukulia ahadi ya Rais ya 
kutaka kuteua wanawake wengi zaidi ka-
tika uongozi kama mwendelezo wa kufuta 

Wanawake wakae mguu sawa uteuzi

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

TUME ya Taifa ya Uchaguzi imewakumbusha wapiga kura 
wote waliojiandikisha katika majimbo ya Muhambwe na 
Buhigwe mkoani Kigoma na kata tano za Tanzania Bara kuji-
tokeza kupiga kura ili waweze kuwachagua wabunge na madi-
wani wanaowataka katika uchaguzi mdogo unaotarajiwa ku-
fanyika leo.

Pia, vyama vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi mdogo wa 
ubunge katika majimbo  hayo, vimetakiwa kuweka mawakala 
kwenye vituo vya kupigia na kujumlisha kura kwa kuzingatia 
Sheria za Uchaguzi wakati wote wanapotekeleza majukumu 
yao.

Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi Jaji wa Rufani 
Semistocles Kaijage, amevitaka vyama vya siasa, wagombea 
na wadau wa uchaguzi kuepuka kujihusisha na matukio yenye 
viashiria vya uvunjifu wa amani kwa kuwa jukumu la kulinda 
amani ni la kila mwananchi na kutaka wahakikishe wanalinda 
amani iliyopo sasa kwenye majimbo na kata zinazofanya uch-
aguzi huo.  Sheria na Kanuni za Uchaguzi zimeweka mam-
laka na taratibu zinazotakiwa kufuatwa iwapo kutakuwapo 
na malalamiko yoyote wakati wa uchaguzi, hivyo Jaji Kaijage 
amevitaka vyama vya siasa na wagombea kufuata taratibu hizo 
ili kuufanya uchaguzi huo ufanyike kwauhuru na haki.

Katika mambo yaliyosisitizwa kuzingatiwa kwenye uchaguzi 
huo ni wagombea na wafuasi wao kuzingatia kuwa kampeni 
za uchaguzi zilikamilika jana saa 12:00 jioni na hawaruhusiwi 
kufanya mikutano ya kampeni kuanzia muda huo na kutumia 
alama za vyama zinazoashiria kampeni kama vile vipeperushi, 
bendera na mavazi. Wapiga kura wamekumbushwa vituo vya 
kupigia kura vitafunguliwa saa 1:00 asubuhi na kufungwa saa 
10:00 jioni na iwapo watakuwapo wapiga kura katika mstari 
ambao walifika kabla ya saa 10:00 jioni na hawajapiga kura, 
wataruhusiwa kupiga kura, lakini mtu yeyote hataruhusiwa ku-
jiunga katika mstari wa wapiga kura baada ya saa 10:00 jioni.

Vile vile, watakaoruhusiwa kupiga kura ni wale tu ambao 
wamo kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kwenye 
majimbo na kata husika na wana kadi zao za mpiga kura. Hata 
hivyo, Tume kwa kuzingatia masharti ya Kifungu cha 61 (3) cha 
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi pamoja na Kifungu cha 62 (1) cha 
Sheria ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, imeruhusu wapiga 
kura ambao wamepoteza kadi zao au kadi kuharibika kutumia 
vitambulisho mbadala.

Mojawapo ya vitambulisho hivyo ni pasi ya kusafiria, leseni 
ya udereva au kitambulisho cha uraia kinachotolewa na Mam-
laka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA). 

Mpiga kura aliyepoteza kadi au kadi yake kuharibika 
ataruhusiwa kutumia kitambulisho mbadala iwapo tu atakuwa 
ameandikishwa kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na 
jina lake lipo kwenye orodha ya wapiga kura anapokwenda 
kupiga kura.  Aidha majina yake yaliyopo katika Daftari la Ku-
dumu la Wapiga Kura yafanane na yale yaliyopo katika kitam-
bulisho mbadala.

Pia, kipaumbele kitatolewa kwa wagonjwa, watu wenye ul-
emavu, wazee, wajawazito na kinamama wanaonyonyesha wa-
takaokuwa na watoto vituoni na kutakuwa na majalada ya nuk-
tanundu katika vituo vya kupigia kura kwa ajili ya watu wenye 
ulemavu wa kuona ili weweze kupiga kura wenyewe.

Wapiga kura wenye ulemavu wa kuona ambao hawawezi ku-
tumia majalada hayo wanaruhusiwa kwenda vituoni na watu 
watakaowachagua wenyewe kwa ajili ya kuwasaidia kupiga 
kura. Kwa kuzingatia maadili ya uchaguzi ya mwaka jana yali-
yokubaliwa na wahusika wote vikiwamo vyama vya siasa, wa-
piga kura watatakiwa kuondoka vituoni  baada ya kupiga kura 
na Tume imewashauri wananchi kujiepusha na mikusanyiko 
katika maeneo ya vituo vya kupigia kura.

Kila la kheri uchaguzi mdogo 
Muhambwe, Buhigwe

Nafasi 
nyingine 
ambazo 
wanawake 
wanazitaka 
kwa ajili ya 
usawa wa 
kijinsia ni 
pamoja na 
ukuu wa 
wilaya, 
mkoa, 
ukurugenzi, 
uwaziri na 
nyingine za 
juu zaidi, 
kwa kuwa 
wanaamini 
kwamba 
uwezo wa 
kuongoza 
wanao.

mfumo dume ambao umekuwapo nchini 
kwa muda mrefu.

Lakini kwa kuwa kiongozi wa nchi ana-
sisitiza umuhimu wa kuzingatia vigezo 
na sifa, itapendeza kama wanawake wa-
taelewa msisitizo huo ili pale baadhi yao 
watakapoachwa, wasilalamike.

Kwa kuwa inaonyesha Rais amedhamiria 
kuondoa mfumo dume katika nafasi za 
uongozi ili wanawake wasiendelee kuwa 
wapigakura tu, kilichobaki ni kumuunga 
mkono ili lengo lake litimie.

Rais anaonyesha kuwa anataka kuona 
nchi hii inaongozwa na watu wa jinsia 
zote kwa uwiano, lakini bado kuna haja ya 
kuwakumbusha wanawake kuwa kupata 
nafasi za uongozi ni kwa kuzingatia zaidi 
vigezo na sifa.

Uamuzi wake huo unaweza kufufua 
upya matumaini ya wanawake ili kupigania 
haki na usawa wa kijinsia katika uongozi, 
hatimaye kuondoa unyanyaji, kudharauli-
wa na kufanyiwa ukatili.

Ikumbukwe kuwa usawa wa kijinsia 
katika uongozi, bado ni safari ndefu, kwa 
kuwa hata katika uchaguzi uliopita, nafasi 
nyingi za udiwani na ubunge zilichukuliwa 
na wanaume.

Lakini pamoja na hayo, Tanzania kuwa 
na Rais mwanamke inaweza kuwa hatua 
mojawapo kuelekea katika kuzika mfumo 
dume, hivyo ninaamini iwapo wanawake 
wote wataungana itakuwa ni rahisi kufuta 
mfumo dume uliopo.

Njia mojawapo ya kuungana ni pale 
mwanamke anapojitokeza kuwania uon-
gozi, kuanzia serikali ya mtaa, udiwani au 
ubunge, wenzake wamuunge mkono kwa 
kumpigia kura.

Wakifanya hivyo, inakuwa ni rahisi ku-
pata ushindi wa kishindo, kwa kuwa im-
ekuwa ikielezwa kwamba wanawake ni 
jeshi kubwa ambalo linaweza kuungana na 
kufanikisha jambo lolote.

Kumekuwapo na dhana kwamba wa-
nawake hawapendani na hawasaidiani 
pale mmoja wao anapowania uongozi, 
kwa kuwa wanajiita jeshi kubwa, basi sasa 
ni wakati wa kuungana ili kuzima mfumo 
wanaoukataa.
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Hizi ni faida za kunywa maji ya limao  	 AFYA

Theddy ashauriwe kurudi 
nyumbani kumenoga

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

U
KISIKIA habari kuwa 
kuna binti Mtanzania 
anamshauri rais wa 
nchi nyingine, unapa-

ta hisia gani? Unajiuliza nini au 
unapata picha gani? Bila shaka 
picha inayokuja ni ya binti mwe-
nye akili sana, binti mwenye sta-
ha iliyopitiliza, lakini mwenye 
weledi uliotukuka.

Lakini utabaki na maswali ya 

Na Mwandishi Wetu

M
AJI ni afya, uhai, tiba 
na kinga ya magonjwa 
mbalimbali.

Unywaji wa maji kwa 
wingi hasa wakati wa asubuhi una 
faida nyingi za kiafya.

Tabia ya kunywa maji ya vugu-
vugu yaliyochanganywa na ndimu 
au limao humpatia mtu nguvu na 
kuzuia mwili kupata magonjwa ha-
tarishi. Kutokana na matunda hayo 
kuwa na utajiri wa vitamini C nyingi 
iliyomo katika limao na ndimu ni 
siri ya faida za tunda hili. Pia ndimu 
ina vitamini B-complex,  madini ya 
Kalsiamu, chuma, magnesiamu na 
potasiumu na fiba.

Kunywa maji peke yake (yasiyo 
na kitu) wakati wa asubuhi huwapa 
tabu baadhi ya watu,wengine hupa-
ta kichefuchefu, lakini kwa mchang-
anyiko huu inaongeza hamu na 
kumpa mtu raha ya kipekee .

Kuna faida nyingi ambazo utazi-
pata pale ukinywa maji yenye ndimu 
au limao, ambazo ni kama zifuatazo.

Huchochea mmeng’enyo wa 
chakula tumboni

Maji yenye ndimu husaidia chaku-
la kusagika vizuri na haraka katika 
mfumo wa chakula.

Pia maji ya uvuguvugu husaidia 
kusawazisha utumbo uliojikunja na 
kutoa mawimbi tumboni na kufanya 
chakula kusukumwa vizuri.

Huboresha Kinga za Mwili
Vitamini C na potasiumu iliyomo 

kwa wingi katika limao inasaidia 
katika utengenezaji wa seli za kinga 
katika mwili.

Unyonywaji wa Madini Mwilini

hatari ya kupatwa na shambulio la 
kiharusi aina ya  ischemic( HYPER-
LINK “http://www.mayoclinic.org/
ischemic-stroke/img-20009031” \t 
“_blank” ischemic stroke) hasa kwa 
wanawake.

Usafishaji wa mwili na damu
Limao husaidia kusafisha damu 

kwa kuondoa uchafu. Limao pia 
husafisha figo, ini na mfumo wa 
chakula.

Kurekebisha sukari katika mwili
Limao husaidia kuweka kiasi cha 

sukari tumboni na katika mwili 
kuwa katika kiasi stahili.

Hii inawasaidia sana wagonjwa 
wa kisukari katika ulaji wao.

Dawa ya Kikohozi na Mafua
Limao ikitiwa katika maji ya 

uvuguvugu na asali hutibu mafua na 
kikohozi kwa njia ya asili.

Urekebishaji wa ngozi na kupona 
makovu

Limao inasaidia kufanya ngozi isi-
zeeke. Kama unataka kubaki kijana 
basi limao litakusaidia.

Tabia za vitamin C za kusafisha 
uchafu zinasababisha kufanya ngozi 
kuwa na afya na kutozeeka haraka.

Kupungua uzito
Limao hupunguza hamu ya kula, 

hivyo kuepusha kukabiliana na 
tatizo la uzito mkubwa kutokana na 
kula chakula kingi bila mpangilio.

Limao litakufanya ujisikie kushiba 

muda mrefu hivyo kusaidia wale 
amabao wanataka kupungua uzito.

Kuondoa Harufu Ya Mdomo
Limao husaidia kuua bakteria wa-

baya mdomoni ambao husababisha 
harufu mbaya.

Ni zoezi rahisi na haraka kabisa, 
weka maji yenye joto kidogo (vugu-
vugu) katika glasi au kikombe, kata 
limao au ndimu vipande viwili na 
kamua kipande kimoja tu ndani ya 
glasi yenye maji.

Kunywa na uanze siku mpya. Ni 
vizuri ukafanya hivi dakika 30 kabla 
ya kula chochote kwa ajili ya kupata 
faida zaidi.

Anza leo kwa kunywa maji yenye 
ndimu kila siku asubuhi na uone ma-
badiliko ndani ya mwili wako.

kwa nini sisi hatukumwona mpaka 
tukamwacha akaenda kushauri Rais 
wa nchi nyingine wakati nasi tunaye 
Rais ambaye pengine hana mtu wa 
aina hiyo, mshauri wa masuala ya 
mawasiliano!

Theddy Ladislaus ana umri wa 
miaka 29 tu, lakini ni Mshauri wa Ma-
wasiliano ya Kimkakati wa Rais Ed-
gar Lungu wa Malawi tangu mwaka 
2016. Tulizoea kuona wazee ndio 
wanakuwa washauri wa marais. Tu-
namkumbuka marehemu Kingunge 
Ngombale-Mwiru, akiwa mshauri wa 
Rais Jakaya Kikwete.

Tunamkumbuka Profesa Ibrahim 
Lipumba, akiwa mshauri wa Rais Ali 
Hassan Mwinyi baada ya kuifanya 
kazi hiyo Uganda akimshauri Rais 
Yoweri Museveni kwa kipindi krefu 
tu.

Ni jambo la kujivunia, kwamba 
tuna binti huyo ambaye si tu anaipa 
sifa familia yake, lakini pia nchi yake 
ya Tanzania, kwamba kumbe in-
aweza kutoa washauri wa aina hiyo 

kwa viongozi wa mataifa mengine.
Theddy pamoja na kumshauri 

Rais Lungu, alishakuwa mshauri pia 
wa Makamu wa Rais wa Ufilipino, 
Jejomar Binay mwaka 2014, pengine 
Rais Lungu alipomwona au kumsikia 
akaomba apate pia huduma yake 
hiyo.

Ni mtaalamu wa kushauri viongozi 
na kampuni, na taaluma hiyo aliipata 
Ulaya, hivyo kazi yake anaijua vizuri 
na ndiyo sababu sasa anatumika ka-
tika nchi ya kigeni, tena katika Ikulu 
ya nchi hiyo.

Mhitimu huyo wa Chuo Kikuu cha 
Mzumbe, mwaka 2014, alishauri pia 
viongozi wa juu na serikali katika 
nchi za Nigeria, Ghana na Amerika 
Kusini.

Kwa mujibu wa kazi yake, ni 
kwamba mawasiliano ya kimkakati 
ni yanayofikisha ujumbe kwa wakati, 
akifafanua kuwa kwa mujibu wa 
mfumo, kabla hujawasiliana lazima 
kupima mambo mbalimbali.

Kwamba je, huu ni muda wa 

kuongea au kunyamaza na kama ni 
kuongea ni kwa mantiki ipi, akitolea 
mfano wa msiba wa Rais Dk John 
Magufuli, kwamba ni jinsi gani tukio 
kama hilo linapaswa kufikishwa kwa 
umma.

Majukumu ya Theddy ni ya ku-
unganisha serikali na wananchi, 
kuhakikisha wanajua serikali yao in-
afanya nini wakati gani, na hiyo ina-
takiwa kufanyika haraka bila kuacha     
nafasi ya watu kuchomekea yao.

Kwa kifupi, Theddy anasema lina-
potokea jambo, mara moja lipimwe 
kwa muktadha na kasi ya kuwasili-
sha kwa wananchi bila kusababisha 
athari hasi kwa jamii husika.

Katika jamii kuna upotoshaji wa 
mambo kupitia mitandao ya kijamii, 
ambayo inabeba mambo mengi, 
hivyo kuwa na watu aina ya Theddy 
kunaleta tija sana katika serikali na 
jamii kwa jumla.

Kashfa au upotoshaji unapotokea 
kupitia mitandao ya kijamii, kuna-
tafutwa jinsi ya kujibu kwa ama ku-

kanusha au kurekebisha kilichozun-
gumzwa. Hilo linahitaji mtu mahiri 
kama Theddy.

Tujiulize, Tanzania tunao watu wa 
aina hiyo wangapi? Au tunawasome-
sha na kuwaacha watafute malisho 
mema nje ya nchi! Watu aina hii 
wanatakiwa    kuwapo Ikulu sasa, ili 
kumsaidia Rais Samia Suluhu Has-
san.

Hiki ni kipindi ambacho kina ma-
neno mengi, watu wamegawanyika 
pande mbili, wapo wanaomwunga 
mkono Rais Samia, lakini wapo 
wanaompinga huku wakionekana, 
kuendelea kumuunga mkono mare-
hemu Dk John Magufuli. Hivyo vi-
nenoneno ni vingi.

Kama inawezekana kwa nini Rais 
Samia asimwombe Theddy huko 
aliko arejee nyumbani ambako ku-
menoga, ili amsaidie katika Kuru-
genzi ya Mawasiliano ya Rais Ikulu, 
na amwache Gerson Msigwa akasi-
mamie Idara ya Habari, MAELEZO, 
kikamilifu.

Vitamini C iliyomo katika limao 
husaidia kunyonywa kwa madini 
mwilini hasa madini ya chuma am-
bayo ni muhimu kwa utengenezaji 
wa damu. Hata kama maji ya ndimu 
yakiwa baridi.

Kinga Dhidi ya Saratani
Vitamini C ni antioksidant (anti-

oxidant) ambayo inasaidia kuondoa 
mionzi hatari mwilini ambayo imet-
ambulika kusababisha saratani.

Kupunguza hatari ya kiharusi
Kutokana na matokeo ya kitafiti, 

ulaji wa matunda jamii ya limao( HY-
PERLINK “http://en.wikipedia.org/
wiki/List_of_citrus_fruits” \t “_blank” 
citrus fruits) inasaidia kupunguza 
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Walimu vijana wanaikosea 
heshima taaluma ya ualimu

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka

Fahamu umuhimu wa 
kumsikiliza mwenzi wako

N
DOA ni zawadi ya Mungu 
kwa mwanadamu. Ndoa 
sio taasisi ya kuivamia bali 
maandalizi yanayohitaji-

ka. Bahati mbaya sana, watu wengi 
huelekeza nguvu nyingi zaidi katika 
kuandaa sherehe kubwa za harusi, 
kuliko kujiandaa kuwa mume au 
mke bora. Matokeo yake, watu wengi 
wameingia katika ndoa wakiwa ha-
wana ufahamu na maarifa ya kuto-
sha kuhusu taasisi ya ndoa. Hali hii 
imesababisha migogoro na kuvun-
jika kwa ndoa nyingi. Upo umuhimu 
mkubwa kwa wanandoa na wanan-
doa watarajiwa kufahamu mahitaji 
na madai ya taasisi ya ndoa kabla na 
baada ya kuingia katika ndoa.  

Maisha ni safari ndefu inayohitaji 
kujifunza na kukua kila siku. Kupata 
ufahamu mzuri kuhusu uhusiano wa 
ndoa ni zoezi la maisha yote ya wa-
nandoa. Mtu anapooa na kuolewa 
afahamu kuwa anaingia katika shule 
ambayo haina kuhitimu. Hii ni hatua 
nyingine muhimu ya maisha ambapo 
uvumilivu unahitajika sana. Mungu 
alianzisha taasisi hii ili watu waingie, 
waipende na kuifurahia.

Hata hivyo, mambo yamekuwa 
kinyume kwa baadhi ya wanandoa. 
Wanandoa wengi wameshindwa kui-
shi maisha ya ndoa. Maisha ya ndoa 
ya baadhi ya wanandoa ni kama jang-

wa, ambapo muda wote hufukuta 
joto na kutimua vumbi. Wengi wao 
wamekuwa wanaharakati zaidi ku-
liko kuwa walezi wa ndoa zao. Usanii 
(Pretendence) unazidi kuongezeka 
katika ndoa nyingi. Wakiwa mbele ya 
watu wengine hujifanya wako sawa 
na wanapendana, lakini maisha yao 
ya ndoa yamejaa migogoro na kutok-
uelewana. Hali hii imesababisha wa-
nandoa wengi kupoteza hisia chanya 
na mvuto dhidi yao.

Lengo la makala hizi katika darasa 
hili la ndoa ni kuwasaidia wanandoa 
kuishi maisha bora ya ndoa. Unapoji-
funza usijitazame wewe tu, bali anga-
lia familia yako pia. Kama una mtoto 
wa kiume ujue una mume wa mtu 
mtarajiwa. Kama una binti, basi ujue 
una mke wa mtu mtarajiwa. Mafunzo 
haya yatakusaidia kuweka misingi 
bora ya maisha ya baadaye ya watoto 
wako pia, kwani watoto hujifunza 
sana kutokana na matendo ya wazazi 
wao. Pia, mafunzo haya yamekusudia 
kuwapatia ufahamu na maarifa vija-
na wanaotarajia kuingia katika ndoa 
ili wawe waume na wake bora.  

Ni muhimu kuruhusu fahamu zetu 
kuingiza jambo jipya kwa kuwa kila 
siku ni ya kujifunza. Kujifunza huon-
doa kasumba ya kuishi kwa mazoea, 
hivyo, watu wapende kujifunza na 
kuruhusu mabadiliko ndani yao. 

Katika makala ya leo, tunajifunza 
umuhimu wa kumsikiliza mwenzi 
wako. Kupata muda wa kumsikiliza 
mtu mwingine ni zawadi ya thamani. 
Watu wengi wanajua kuongea, lakini 
watu wachache wanajua namna ya 
kusikiliza watu wengine. Mara ny-
ingi watu wana shughuli nyingi kiasi 
cha kushindwa kusikiliza watu wen-
gine. Kumsikiliza mwenzi wako ni 
muhimu kwani zipo faida nyingi.

Faida na umuhimu wa kumsikiliza 
mwenzi wako
lKusikilizwa ni sehemu ya tiba 

kwani mtu anapata fursa ya kueleza 
ya moyoni mwake. 
lUnapomsikiliza mwenzi wako 

unampa ujumbe kuwa unajali. 
lKusikiliza kunakusaidia kuwa 

karibu na mwenzi wako kimwili na 
kihisia. 
lUnapomsikiliza mwenzi wako 

unajifunza zaidi kutoka kwake.
lKusikiliza kunawasaidia wanan-

doa kufahamiana zaidi. Mwenzi ata-
fahamu kile mwenzake achofikiri, 
mahitaji yake, hisia zake na mata-
manio yake. 
lKusikiliza ni ishara ya kum-

heshimu mwenzi wako. 
lUnapokuwa msikilizaji mzuri wa 

mwenzi wako, unatoa ujumbe wenye 
kuonesha kuwa yeye ni mtu muhimu.
lKumsikiliza mwenzi wako 

huongeza pendo, mahaba na mvuto.
Kwa hiyo, usimpuuzie mwenzi 

wako, bali tamani kumsikiliza. Jihad-
hari na mambo au vitu vinavyoweza 
kukufanya ukose muda wa kumsiki-
liza mwenzi wako, kwani baadhi ya 
wanandoa simu za kiganjani au kazi 
zimechukua muda wa wenzi wao 
na watoto. Ni muhimu kukumbuka 
kuwa, upo kwa sababu watu wengine 
wapo! Dhamiria kupata muda wa 
kumsikiliza mwenzi wako, halikad-
halika na watoto wako pia. Usipende 
wewe usikilizwe tu, lakini tamani 
kusikiliza mtu mwingine pia. Una-
posikiliza unajitengenezea mazingira 
ya wewe kusikilizwa pia. Kusikiliza ni 
jukumu la msingi la upendo katika 
ndoa. Zingatia hii itakusaidia katika 
maisha ya ndoa na kuongeza thama-
ni yako kwa mwenzi wako!

lDk. Mlyuka ni mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji 
wa Tanzania Marriage and Child 
Care Foundation (TaMCare), asasi 
inayojishuhulisha na masuala ya 
ndoa, familia na malezi. Kwa mael-
ezo zaidi, tembelea www.tamcare.
or.tz. Fuatilia mafunzo zaidi katika 
tamcaretv online. Kwa maoni na 
ushauri wasiliana naye kwa: info@
tamcare.or.tz au +255744000066].

Kama una binti, basi 
ujue una mke wa mtu 
mtarajiwa. Mafunzo 
haya yatakusaidia 
kuweka misingi 
bora ya maisha ya 
baadaye ya watoto 
wako pia, kwani wa-
toto hujifunza sana 
kutokana na matendo 
ya wazazi wao. Pia, 
mafunzo haya yame-
kusudia kuwapatia 
ufahamu na maarifa 
vijana wanaotarajia 
kuingia katika ndoa 
ili wawe waume na 
wake bora.  

M
WANADAMU ni zao la 
jamii yake. Wanasai-
kolojia wanaamini kuwa 
namna anavyotembea, 

anavyokula, anavyoamini, anavyo-
vaa, anavyowasiliana, ni matokeo ya 
watu waliomzunguka.

Kwamba ukiacha sababu za 
kibaolojia, mazingira yana mchan-
go mkubwa katika kuumba tabia 
tulizonazo. Mfano; asilimia kubwa 
ya waliozaliwa katika familia za Ki-
islamu au Kikiristo, huwa hawana 
sababu za moja kwa moja zilizowa-
vuta katika imani hizo.

Wengi walijikuta wakiingia huko 
kwa sababu tu walipozaliwa waliwa-
kuta wazazi au ndugu zao wengine 
wakiwa waumini wa dini hizo.

Hapa nchini, serikali imekuwa 
ikilitambua hilo kwa kujaribu kuipa 
kipaumbele taalamu ya ualimu li-
cha ya changamoto za hapa na pale. 
Walau juhudi zinaonekana.

Moja ya mapinduzi ya kuvutia 
katika taaluma hiyo ni uwapo wa 
walimu wengi wenye umri mdogo. 
Binafsi nimekuwa nikipendezwa 
na hilo, japo bado nautambua na 
kuuthamini mchango wa walimu 
wakongwe.

Nina sababu za kisaikolojia inay-
onifanya nivutiwe na uwapo wa wal-
imu vijana katika shule zetu. Ukweli 
ni kwamba inaongeza hamasa (mo-
tivation) kwa wanafunzi wanaotam-
ani kufikia mafanikio wakiwa katika 
umri mdogo.

Nikirejea katika kuyapa nafasi ma-
cho yangu kuona, nikiri wazi kuwa 
licha ya mvuto walio nao kwangu, la-
kini zipo aina za mavazi na mitindo 
ya nywele kwa walimu vijana katika 
shule nyingi, hasa za sekondari, ni 
changamoto kubwa isiyopaswa ku-
fumbiwa macho.

Nikianza na walimu wa kike, 
wamekuwa kichefuchefu mbele ya 
jamii kwa mavazi ya nguo fupi au 
yanayobana, ambayo kwa kiasi ki-
kubwa huyaanika maungo yao. Je, 
mwanafunzi wa kike anayevutiwa 
na mwalimu huyo anaandaliwa 
kuwa mtu wa aina gani katika jamii?

Hebu tujiulize, ikiwa tunapeleka 
watoto shule ili kuwaepusha na 
uhuni uliojaa mitaani, halafu anaku-
tana na mwalimu wa aina hiyo, nini 
tofauti?

Walimu wa kiume nao ni tatizo li-
napokuja suala hilo la mavazi. Acha-
na na suruali zao za kubana miguuni 
‘model’, ambazo licha ya sasa kuone-

kana kuwa mtindo mpya, ukweli ni 
kwamba miaka michache iliyopita 
zilikuwa zikivaliwa na wanawake tu.

Lipo hili la kuingia darasani 
wakiwa wamevaa mlegezo (suruali 
chini ya makalio). Nimelishuhudia 
hilo mara nyingi na sina shaka kuwa 
hata wazazi wanaofika shuleni mara 
kwa mara kufuatilia maendeleo ya 
watoto wao wanaweza kukiri kama 
si kuniunga mkono kukemea upuuzi 
huo.

Aidha, walimu hao wamekuwa 
kituko zaidi katika mitindo yao ya 
nywele. Kama wafanyavyo vijana 
wenzao wa mitaani, nao wamekuwa 
wakinyoa staili za ajabu kana kwam-
ba si watumishi wa umma, tena ka-
tika taaluma nyeti.

Mwisho, niulize, ni kweli kamati 
za shule haioni au zinafurahia ucha-
fu huo? Kama jibu ni hapana, nini 
kimefanyika kukabiliana nao?

Niulize pia, kama kuna hatua wa-
nazochukuliwa walimu hao kwanini 
tatizo linaendelea na kuchafua tas-
wira na maana halisi ya shule?

Mbali na mitindo ya mavazi, ny-
wele na namna ya kujiremba kwao, 
lakini pia lipo suala la utoaji wa ad-
habu, kundi hili la walimu vijana 
wao hawana maumivu ya uzazi na 

hii huenda inasukumwa na wengi 
wao kutokuwa na familia.

Ukiwakuta wanachapa mwa-
nafunzi, kamwe hawaangalii mahali 
sahihi na salama pa kuchapa, wa-
nachapa kama wanaponda nyoka.

Nalisema hili kwa uhakika kwa 
sababu macho yangu yamepata 
kuyaona matukio ya namna hii mara 
kadhaa kwenye shule za msingi na 
sekondari.

Nina sababu za kisai-
kolojia inayonifanya 
nivutiwe na uwapo 
wa walimu vijana 
katika shule zetu. 
Ukweli ni kwamba 
inaongeza hamasa 
(motivation) kwa wa-
nafunzi wanaotamani 
kufikia mafanikio 
wakiwa katika umri 
mdogo.

Walimu wa kiume nao 
ni tatizo linapokuja 
suala hilo la mavazi. 
Achana na suruali zao 
za kubana miguuni 
‘model’, ambazo licha 
ya sasa kuonekana 
kuwa mtindo mpya, 
ukweli ni kwamba 
miaka michache 
iliyopita zilikuwa 
zikivaliwa na wa-
nawake tu.
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J
AMAA mmoja ambaye ni mara ya kwanza 
kutembelea mjini, aliwaacha watu hoi kwa 
kicheko baada ya kupelekwa katika kibanda 

cha kununulia koni.
Mama: Ebu nipatie koni mbili ya kwangu na huyu 

ndugu yangu
Jamaa: Duu, chakula gani hiki mbona kama ko-

nokono wa kule shambani, ila huyu ana rangi nzuri
Mama: Hapana hii ni koni
Jamaa: Tafadhali mama siwezi kula, bora uni-

nunulie togwa
Mama: Sema taratibu unanitia aibu.

SWALI
Tabia za binadamu zinakaribiana na mnyama 

gani wa porini?

Na Beatrice Moses 

M
WENYEZI Mungu 
mwingi wa rehema, 
anakirimia mema 
mengi ikiwamo kuwa 

na watoto ambao dhamana ya 
kuwalea ipo mikononi mwa kila 
mzazi.

Watoto wanapaswa kulelewa 
kwenye maadili  yaliyo mema  ya-
nayompendeza Mungu . 

Mazingira ya malezi ya sasa 
yakuwa yenye maswali mengi ku-
tokana na tabia zinazoonyeshwa 
na baadhi ya watoto na hata vi-
jana.

Ukianzia kwenye mwenendo 
wao hadi mavazi na lugha 
wanazozitumia kwenye 
mazungumzo yao yanatia 
ukakasi kuyasikiliza. 

Uwezekano wa kuwa malezi 
ya vijana hawa ndiyo yamesaba-
bisha wawe na tabia zinazosaba-
bisha maswali mengi, baaadhi 
wazazi wanastahili kunyoshewa 
vidole kwa kwa wamechangia 
hali hiyo kutokana na kujisahau 
au kutotambua wajibu wao kwe-
nye malezi ya watoto. 

Mzazi asiyekuwa na hofu ya 
Mungu, huyu ni wazi kuwa ni 

PAKA RANGI
 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA

Wazazi wasitafute mchawi mtoto wao kibaka

NA HAMIS KIDAGO

La formation du pluriel – Muundo 
wa sentensi zenye wingi.
Zingatia!

Charles (ms) estgrand et élégant. 
Ses frères (mp) sontégalement-
grands et élégants – Charles ni 
mrefu na maridadi. Kaka zake pia 
ni warefu na maridadi.
Caroline (ms) estsportive et intel-
ligente. Sessœurs (mp) ne sont 
pas du tout sportivesmais ells 
sonttrèsintelligentes – Caroline 
anapenda michezo na ana akili. 
Dada zake hawapendi kabisa 
michezo lakini wana akili.

Je suisheureuxquandtous-
mesamissontheureux! – Nina 
furaha pindi marafiki zangu wote 
wakiwa na furaha!
Joyeuxanniversaire! Voiciun-
grandcadeau et grosbisous! – Heri 
yasiku ya kuzaliwa! Nakupa 
zawadi kubwa na busu kubwa!

Muhimu: (ms) – masculinsingulier 
= jinsia ya kiume katika umoja. 
(mp) – masculinpluriel = jinsia ya 
kiume katika wingi.

Weka maneno yafuatayo katika 
wingi.
Grand…………………………………….
Élégant…………………………………..
Sportive………………………………….
Intelligente……………………………..
Heureux………………………………….
Gros……………………………………….. 

Chagua jibu sahihi kutoka kwe-
nye mabano.
En vacances
Le temps est (agréable – agréa-
bles).
Le soleilest (chaud - chauds).

Le pays est (magnifique – mag-
nifiques).
Les gens sont (gentil – gentils).
Les enfantssont (bruyant – bruy-
ants).
L’appartementest (confortable – 
confortables).
La nourritureest (bonnes – bonne).
Les vacancessont (courte – 
courtes).
La vie est (belles – belle).
Les habitants sont (accueillants – 
accueillant).
Les problems ne viennent pas 
(seuls – seul).
Le parfum sent (bons – bons).
Le president est (connu – connus).
La filleest (méchante – méchan-
tes).
La musiqueest (anglaise – ang-
laises).
La voitureest (japonaises – japo-
naise)
Cetteréférenceest (pertinente – 
pertinentes).
Le socialismeest (mourants– 
mourant).
Les livressont (bons – bon).
La porteest (ouvertes – ouverte).
Le portailest (ouverts – ouvert).
La boutique est (fermées – fer-
mée).
La vie est (faciles – facile).
La soirée est (dansante – 
dansantes).
La journéeestassez (longues – 
longue).
Les basiquessont (dures – dure).
La méchancéteest (graves – 
grave).
La nuitest (courtes – courte).
Andika sentensi zifuatazo katika 
wingi.

Le texteestdifficile.

QUIZ0657 207168 

Hiyo inajidhihirisha hata kwe-
nye majina siyo ajabu kukuta 
baadhi ya majina yapo pande za 
dini zote mbili, ambazo zinahimi-
za kumcha Mungu kwa uaminifu, 
kuna mambo kadhaa ambayo ya-
meelezwa kwenye vitabu hivyo 
yanayotoa mafunzo jinsi mana-
bii na mitume hao walivyofani-
kiwa na kubarikiwa kwa kumcha 
Mungu. 

Ibrahimu aliishi miaka mingi 
alibarikiwa na Mwenyezi Mungu 
kutokana na jinsi alivyokuwa an-
amheshimu, kwa kifupi ni kwam-
ba vitabu hivyo vinatoa mafunzo 
jinsi ambavyo kumcha Mungu 
kuna baraka kubwa  na wale am-
bao hawakumheshimu waliishi 
maisha yenye laana. 

Kuna wazazi wao hawajishu-
ghulishi kabisa kumcha Mungu, 
wanapenda anasa na starehe 
kwenye nyumba za ibada ha-
waonekani, katika mazungumzo 
yao muda mwingi wanatumia 
lugha zisizo na staha, watoto wa-
nazisikia hivyo nao wanazibeba  
na kuzitumia kwa wenzao wak-
iwa shuleni au kwenye michezo 
yao. 

Kuna baadhi ya watoto ambao 
wamefukuzwa shule kutokana 

na tabia zao kuwashinda wal-
imu, miongoni mwa tabia hizo 
ni pamoja na wizi, ukorofi na 
kutumia lugha chafu dhidi ya 
wenzao. 

Kwenye baadhi ya shule za 
mabweni wizi ni mkubwa ndiyo 
maana wanafunzi wanahimizwa 
kuwa na masanduku ya chuma, 
ambayo bado nayo huwa si sala-
ma kwani vijana hao waliolelewa 
vibaya huvunja makufuli na kui-
ba vitu, wengine wanaiba nguo 
za wenzao zilizoanikwa kwenye 
kamba. 

Wazazi wenye hofu ya Mungu 
waendelee kuwalea watoto kati-
ka misingi mizuri ili wasisombwe 
na wale ambao wamelelewa na 
wazazi wasio na hofu na Mungu, 
wahimizwe kuzingatia mafunzo 
mema wanayopewa na walimu 
wao kwenye nyumba za ibada. 

Jamii inatamani kuwa na vijana 
wenye tabia njema ambao hawa-
jengi hofu kutokana na kuwa na 
tabia za uovu, mtoto akijua kum-
cha Mungu hawezi kushawishika 
kuiba, kutukana ama kujeruhi 
wenzake kwa vipigo ama kush-
iriki vitendo vya ngono, maana 
kumcha Mungu ni mwanzo wa 
hekima. 

chanzo cha kuharibu mmomo-
nyoko wa maadili kwa mtoto ha-
timaye vijana, kwa kuwa mwal-
imu wa kwanza kwa mtoto ni 
mzazi ama mlezi. 

Hata nchini dini kubwa zina-
zojulikana ni Ukristo na Uislam, 

ambapo kwa kiasi kikubwa kuna 
mambo kadhaa wanashabiana 
hasa kutokana na baadhi ya 
vitabu vyenye habari za mana-
bii  na mitume waliopo kwenye 
agano la kale ikiwamo za kuhusu 
Ibrahimu,Musa na Yusufu. 
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji wangu 
katika safu yetu hii. Wiki iliyo-
pita nilijadili binti aliyejikuta 
katika maisha ya ukahaba 
kwa kuvutwa na rafiki. Alian-
za taratibu kisha akazoea, 
akahalalisha maisha asiyota-
rajia. Hebu leo nichambue 
kidogo roho ya mazoea inavy-
otesa watu. 

K
inachowasumbua sana 
watu wengi ni roho ya 
mazoea. Kuna vitu am-
bavyo tunavihalalisha, 

kisha tunaanza kuvizoea pole 
pole wakati hatupaswi kuvizoea. 
Kuna vitu katika maisha yetu 
msomaji wangu hatupaswi ku-
vizoea hata kidogo kwa sababu 
ukivizoea vinakuletea madhara 
fulani.

Vipo vitu ukivizoea vitaharibu 
kabisa maisha yako ya kiroho. 

Yaani ukivizoea, ukaanza kuvi-
fanya hutaweza kuona matokeo 
ya papo kwa papo. Lakini kadiri 
siku zinavyokwenda, utaanza 
kuona taratibu unazidi kuanguka 
na pia kupata madhara ya kiroho 
na kimwili.

Ndama, yaani mtoto wa 
ng’ombe, hawezi kuzoea nira.  Un-
ajua nira ni kifaa anachovalishwa 
shingoni wale ng’ombe wanaoli-
ma, halafu jembe linapitishwa 
katikati. Hiyo inaitwa nira.

Kwa hiyo, ndama ambaye ha-
jazoea ni mchanga. Ukijaribu 
kumfunga hiyo nira anaumia. 
Hivyo, kwa hali yoyote ile hawezi 
kuzoea. Ukitaka ufanikiwe kwe-
nye maisha yako au unapotaka 
uende kwenye hatima yako, kuna 
vitu hupaswi kuvizoea.

Hiyo ni kutokana na ukweli 
kwamba unapovizoea tayari 

unavihalalisha. Kuzoea ni ku-
halalisha. Wapo watu wengi 
walianza kuzoea vitu fulani am-
bavyo vimeua kabisa hatima zao. 
Vipo vitu usithubutu kuvizoea 
hata kama wengine wataanza 
kuvizoea, wewe kataa. Waambie 
mimi siwezi kuzoea.

Kwa mfano, mwambie mwen-
zako Mungu siwezi kumzoea, 
kwenda nyumba za ibada siyo 
kwa mazoea. Nimeeleza kuwa 
vipo vitu ukivizoea vitakuhar-
ibia maisha yako ya kiroho. Kuna 
watu walishuhudia kuwa waliku-
wa moto katika kumcha Mungu, 
kufanya kazi maofisini hata ku-
pata ufanyakazi bora, lakini leo 
moto ule umezimika. Kisa roho 
ya mazoea imewashusha ari.

Wengine hawaoni zile ndoto 
nzuri za zamani. Ni kwa sababu 
kuna vitu walianza kuvizoea 

pole pole. Shetani anachofanya 
ni kukuletea vitu fulani ambavyo 
zamani ulikuwa unaviogopa, una-
vikimbia. Mfano, kuna dhambi 
ulikuwa unaikimbia kabisa, hata 
kuiangalia wala kusikia hutaki. 
Lakini leo umeanza kuizoea tara-
tibu na kuanza kuihalalisha.

Siku zote shetani hawezi kuku-
shinda, ni lazima akuletee vitu 
utaviona ni vya kawaida kumbe ni 
sumu tamu. Kuna sumu unaweza 
ukaila leo, ikakuua baada ya mi-
aka 10. Nyingine ukalishwa leo, 
ukafa baada ya mwaka mmoja.

Shetani leo anaachilia vitu 
kama ni vitamu vile, lakini vinaku-
ua. Ni kama vitu vitamu, lakini ni 
dhambi. Anakushawishi kwenda 
kwenye tukio fulani, huku akikua-
minisha hakuna tatizo, kumbe 
unajilengesha kwenye bomu la 
nyuklia.

Watu wengi wanauliwa kiroho 
kwa sababu ibilisi anawaletea 
sumu tamu. Mwanafunzi anadan-
ganywa na shugadadi, anarubuni-
wa kwa simu ya kiganjani inaku-
wa ni sumu kwa ndoto yake 
kielimu.

Yapo mambo hutakiwi kabisa 
kuyazoea ili kuepuka kujihala-
lisha. Pale unapoyahalalisha na 
Mungu anakaa pembeni. Siku 
zote jitahidi kutobadili mwelekeo 
wako. Sema siwezi kuzoea umasi-
kini, siwezi kuzoea ugonjwa, 
kataa maana siyo sehemu ya mai-
sha yako. 

Mpenzi msomaji, niishie 
hapa kwa leo ili nikupe muda 
kutafakari ujumbe katika 
makala haya. Je, una maoni au 
kisa cha kimaisha ungependa 
tujadili pamoja? Tuma ujumbe 
mfupi kupitia 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Unapoizoea tabia fulani unaihalalisha 
pasipo kujua, kisha inakuangamiza!

K
ILIO cha wawakilishi 
wa wananchi dhidi ya 
huduma muhimu za ki-
jamii kama maji na afya 

ni kikubwa, na kila aliyesimama 
kuchangia mjadala wa makadirio 
ya mapato na matumizi ya Wizara 
ya Maji na Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto ametaka jitihada za maku-
sudi.

Kwenye afya kilio ni ukosefu wa 
dawa kiasi cha wananchi walio na 
bima kulazimika kusafiri umbali 
mrefu wa nauli ya Sh. 10,000 ku-
fuata dawa za Sh. 3,000.

Jumla wa wabunge 40 wali-
ochangia hoja 57 ikiwamo 35 kwa 
kuzungumza na watano kuandika 
hoja zao katika Wizara ya Afya, na 
wachache sana waligusia suala la 
Corona.

Kila mbunge alionyesha kuna 
tatizo kubwa sekta ya afya kuan-
zia ngazi ya vijijini, na licha ya 
kuwa na kadi za Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya (NHIF) na Mfuko 
wa Bima ya Afya ya Jamii iliyob-
oreshwa (ICHF), bado walieleke-
zwa kununua dawa.

Wapo ambao walisema mwa-
nanchi anasafiri umbali mrefu ku-
toka kijiji kwenda mjini kununua 
dawa, na wale wanaokwenda 
kwenye maduka maalum ya ku-

pata dawa kwa bima wanapata 
usumbufu mkubwa.

Kilio hiki ni kikubwa kwa 
kuwa afya za watu ni muhimu 
sana, ili tuwe na taifa imara 
la wachapakazi lazima nguvu 
kazi ya kutosha iwepo na yenye 
afya tele. Wapo walioeleza jinsi 
wazee, wajawazito na watoto 
wanavyosota kupata matibabu 
bure licha ya sera kueleza kuwa 
katika zahanati, vituo vya afya 
na hospitali kutakuwa na dirisha 
maalum la kuwahudumia wazee.

Baadhi ya maeneo wanahu-
dumiwa katika dirisha husika, 
lakini wanapaswa kuchangia mat-
ibabu na wanakosa dawa jambo 
linalowaumiza wengi.

Mbunge kutoka Tabora alieleza 
katika hospitali moja wajawazito 
wakijifungua mtoto wa kiume 
wanatozwa 50,000 na wakike 
40,000, huku watoto chini ya 
miaka mitano wakitozwa fedha 
licha ya serikali kusema makundi 
hayo yatapata huduma bure.

Wengi walisema upatikanaji wa 
dawa kutoka Bohari Kuu ya Mad-
awa (MSD), siyo wa kuridhisha ku-
tokana na deni ya serikali, huku 
dawa nyingi zikikosekana.

Kilio kinachofanana na hicho ni 
upatikanaji wa maji katika mae-
neo mengi nchini kiasi cha wengi 

kunywa maji machafu, na hata ile 
nia ya kufikia asilimai 80 mijini 
na asilimia 73 vijijini kushindwa 
kufikiwa.

Wengi walilia mkwamo kwenye 
miradi mingi ya maji na kutaka 
serikali kuongeza jitihada na ba-
jeti ya maji kwa kuwa lina uhu-
siano wa moja kwa moja na afya 
za watu. Naungana na wabunge 
hawa kuwa upo uhusiano wa 
moja kwa moja baina ya upati-
kanaji wa maji na afya za watu, 
mathalani kwenye magonjwa ya 
mlipuko na kuhara.

Nia ya kumtua ndoo mama 
kichwa ili kuepuka muda mwingi 
unaopotea kutafuta maji ambao 
ungetumika kwenye uzalishaji 
haijatimia, au kuhakikisha upa-
tikanaji wa maji umbali usiozidi 
mita 400.

Katika majumuisho ya wizara 
zote serikali iliahidi kufanyia 
kazi hoja za wabunge ikiwamo 
kuongeza kasi ya usambazaji maji 
na upelekaji wa dawa ikiwamo 
kulipa deni ya MSD.

Iwapo haya yatatekelezwa na 
kusimamiwa vyema bajeti iliyo-
pitishwa na Bunge maana yake 
mwakani katika mjadala wa 
makadirio ya mapato na matumi-
zi ya wizara hizo malalamiko ya-
takuwa yamepungua, badala ya 

Kilio ukosefu dawa, maji kikubwa kitatuliwe kwa vitendo

Kwenye maji 
kilio kingine 
kilichozua 
mvutano 
ni upotevu 
wa maji 
ambao kwa 
miaka minne 
umeisaba-
bishia seri-
kali hasara 
ya zaidi ya 
Sh. milioni 
332 ambazo 
zingeteke-
leza miradi 
mingine.

wabunge kutoa kilio itakuwa ni 
pongezi.

Ni muhimu sana bajeti za wiz-
ara hizi zikasimamiwa vyema, 
kuwe na ufuatiliaji wa kila Shilin-
gi inayotolewa kuhakikisha ina-
fanya kilichokusudiwa, ikiwamo 
kuziba mianya yote ya upotevu 
wa dawa, lakini fedha zipelekwe 
kwa wakati.

Kwenye maji kilio kingine kili-
chozua mvutano ni upotevu wa 
maji ambao kwa miaka minne 
umeisababishia serikali hasara ya 
zaidi ya Sh. milioni 332 ambazo 
zingetekeleza miradi mingine.

Hakuna ubishi kuwa upotevu 
wa maji upo na mathalani kwa 
jiji la Dar es Salaam ni kawaida 
kukuta mabomba yanamwaga 
maji ovyo, ambayo yangetumiwa 
na wananchi ambao wanakosa 
huduma hiyo kwa sababu tu ya 
uchache wa maji.

Naamini bajeti ya mwaka 
2022/23 itakuja na majibu kwa 
kiasi gani matatizo yameshughu-
likiwa na sasa afya kwa wote inak-
wenda vizuri sambamba na upa-
tikanaji wa dawa, huku ukosefu 
wa majisafi na salama kwa mijini 
kuwa asilimia 90 na vijijini 80, 
hali ambayo itapunguza gharama 
za kutibu magonjwa yanayosaba-
bishwa na ukosefu wa maji.
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harusi

Ilikuwa furaha ya 
aina yake wakati 
Elisha Mgendi na 
Adelina Kiondo, 
walipofunga ndoa 
Aprili 25 mwaka 
huu, katika Kanisa 
la Wasabato 
mkoani Morogoro
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MITINDO

K
ILA mwanamke anaji-
tahidi kuwa na mwone-
kano wa kuvutia kila 
wakati. Katika msimu 

huu wa baridi kuna aina nyingi ya 
mavazi ambayo husaidia kumpatia 
mtazamo mzuri zaidi.

Wabunifu wa mavazi wanaku-
wa makini kutengeneza nguo am-
bazo zitakidhi kiu ya watumiaji 
wao hasa katika kuwapatia joto la 
asili na pia kuonekana tofauti.

Haya ni mavazi ambayo yana-
tamba katika msimu wa kipupwe 
wa mwaka 202.

Nguo za knitted
Ni aina ya magauni ambayo 

yametengenezwa kwa kutumia 
pamba nzito na Hariri, licha ya 

kumtoa vizuri mwanamke pale 
anapovaa, pia humpatia joto la 
asili na kumfanya ajimiamini 
zaidi.

Nguo za Velvet
Ni nguo nzuri katika 

majira ya baridi kwa ajili ya 
wanawake,imetengenezwa kwa 
mitindo tofauti na kumfanya 
mtumiaji kuwa na chaguo lake.

Jambo zuri ni kwamba nguo 
hizi zinaruhusu  kuvaa na kofia 
na ukatoka bomba.

Nguo za Luster
Sawa na nguo za aina ya Jaketi, 

lakini hizi zimekuwa na mishono 
tofauti ambayo hufanya mavaaji 
kuwa tofauti na mwenye furaha.

Pigilia nguo 
hizi, utaniambia

LIKABILI BARIDI



K
ATIKA kipindi cha baridi 
kali cha kipupwe, watu 
wanapata changamoto 
kubwa ya utunzaji wa 

mwili kutokana na msimu huu 
ngozi huwa kavu na inayokakamaa 
na midomo inapasuka.

Kimsingi kipindi kinakuwa 
kigumu hasa kwa wanawake wa-
naopenda urembo na kila wakati 
wanataka kujiona wana furaha 
zaidi. 

Lakini si jambo la kuogopa 
sana, kwani ukizingatia mambo 
muhimu ya kufanya unaweza ku-
kabiliana na hali hiyo na hatimaye 
ukaendelea kuwa na ngozi laini na 
yenye afya.

Maji ya kutosha
Kutokana na hali ya baridi, ki-

wango cha unywaji maji hupun-
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UREMBO KIPUPWE

MAPISHI
Na Mary Geofrey
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baking powder, baking soda, 
chumvi na espresso powder 
kwenye bakuli moja. 

Changanya vizuri mpaka 
mchanganyiko uchanganyi-
kane vizuri. Ongeza maziwa, 
mafuta na mayai kwenye 
mchanganyiko wa unga. 

Changanya mpaka uchang-
anyikane vizuri na kungeza 
maji ya moto kisha chang-
anya kwa dakika mbili.Weka 
mchanganyiko kwenye chom-
bo cha kuokea, oka kwa daki-
ka 30 mpaka 35. 

Epua chukua toothpick 
choma katikati kujua kama 
keki imeiva vizuri. Ikiwa tayari 
iache kwa dakika 10 ipoe.

Itoe kwenye chombo cha 
kuokea kisha itakuwa tayari 
kwa ajili ya kuliwa muda wow-
ote.

Karibu ufurahie pishi lako 
la keki tamu.

Utakavyojiepusha 
kukauka ngozi, 
midomo

Kwa wale waliozea kula vitamu 
leo katika safu yetu yapishi tut-
aelekezana kwa pamoja namna 
ya kuipika  keki ya chocolate.

MAHITAJI
Unga wa ngano vikombe viwi-

li, sukari vikombe viwili, cocoa 
robo tatu ya kikombe na baking 
powder vijiko vya chai viwili .

Mahitaji mengine ni bak-
ing soda kijiko kimoja na nusu 
cha chai, ‘espresso powder’ ki-
jiko kimoja cha chai, maziwa 
kikombe kimoja, mafuta nusu 
kikombe, mayai mawili, chum-
vi kijiko kimoja na na maji ya 
moto kikombe kimoja.

NAMNA YA KUPIKA 
Pasha oven joto na weka ny-

uzi joto 350, vyombo unavyo-
tumia kuoka keki vipake mafuta 
kisha weka pembeni.

Weka unga, sukari, cocoa, 

Kuoka keki 
ya Chocolate

gua. Hata hivyo, unatakiwa kuen-
delea na tabia ya kunywa maji ya 
kutosha ili kuufanya mwili kuwa 
na unyevunyevu. 

Ili kuongeza hamu ya kunywa, 
unaweza kuweka ladha mbalim-
bali kama limao au chungwa.

ACHA KUSACRABU
Wakati wa kipupwe ngozi 

inapoteza unyevu kwa urahisi, 
hivyo epuka ‘kusacrub’ uso 
kwani utaongeza ukavu na ku-
jisikia tofauti.

Mara nyingi tumia mafuta ya 
kulainisha uso ili ngozi isitoe 
mikunjo. Na endapo utafanya 
‘scrub’ yako, tumia maski ili ku-
rudisha uhalisia wa ngozi yako.

‘CREAM’ YA MIKONO
Kwenye mkoba wako hakiki-

sha unakuwa na Cream ya kusafi-
sha mikono, mafuta haya yataku-
saidia kulainisha ngozi ya mikono 
ambayo kwa kawaida kipindi hiki 
inakuwa kavu na ngumu.

Pia paka mafuta ya kulainisha 
midomo ambayo haiwezi kuhim-
ili barini na kusababisha ipasuke.

Ni hatari kulainisha midomo 
kwa kutumia mate kwani wakati 
mwingine husababisha vidonda.

PUMZIKA VIZURI
Kama hauna shughuli muhimu 

za kufanya, muda mwingi tumia 
ukiwa nyumbani ili kuepuka ngo-
zi kukabiliana na baridi. Wakati 
wa kulala usiache kujipaka 
mafuta kwa sababu ngozi yako 
inajitengeneza vizuri usiku.
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MAISHA NI NYUMBA
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Na Elizabeth Zaya

Dondoo namna ya kupamba 
picha kuta za sebule yako

N
YUMBA ni mahali pa 
kuishi, lakini pia nafasi 
inayobaki  inawez a 
kutumika kutengeneza 

bustani nzuri ya mboga.
Wengine hupendelea ku-

tumia nafasi hiyo kutengeneza 
bustani ya maua, lakini kwa ku-
weka bustani ya mboga kuna 
faida mara dufu. Kwanza hu-
pendezesha mandhari kama 
utakavyokuwa umepanda maua 
na pili inakuletea chakula na 
kukupunguza gharama ya ku-
nunua mboga. 

Mboga unazopanda kwenye 
bustani yako unakuwa na uhaki-
ka nazo kwa sababu unazihu-
dumia mwenyewe kwa kumwa-
gilia maji yaliyo salama.

Katika kufahamu zaidi nam-
na ya kutengeneza bustani ya 
mboga, nilizungumza na Ger-
ald Maiko mtaalam wa masuala 
ya bustani ambaye anabainisha 
namna ya kutengeneza bustani 
hiyo. 

Anasema mojawapo ni ku-
tumia makopo yanayotumika 
kupandia maua kandokando 
ya nyumba, gunia la sandarusi 
kubwa au ndoo.

Anasema katika vifaa hivyo 
unachanganya humo udongo, 
pumba za mpunga au mbolea ya 
samadi iliyooza vizuri.

“Udongo utasaidia kuwezesha 
mmea kusimama, pia kuupatia 
virutubisho, lakini pumba zita-
saidia mizizi kupita kwa urahisi 
na kuweka mazingira mazuri ya 
hewa, maji na mbolea ya samadi 
itasaidia kutoa virutubisho kwa 
mmea na kuvichanganya kwa 

utaalam.
Makopo yanayotumika kupan-

dia mboga ni lazima yatobolewe 
chini ili kuzuia maji kubaki kwa 
wingi, na ndani yanatakiwa 
yawekwe pamba kwenye ma-
tundu yaliyotobolewa.

“Baada ya hapo unatakiwa ku-
weka udongo uliochanganywa 
vizuri kwenye makopo au ndoo, 
hapo utakuwa tayari umepanda 
mbegu zako ama mche wa mbo-
ga aina yoyote.”

Kuhusu namna ya kuitunza 
anasema ni kuhakikisha unam-
wagilia angalau mara tu baada 
ya kupanda na kuendelea na 
kazi hiyo kutegemeana na aina 
ya mboga.

“Mboga kama sukuma wiki 
waweza vuna mara kwa mara, 
kazi yako ni kumwagilia tu. 
Unatakiwa kubadilisha udongo 
wako baada ya mavuno ili ku-
hakikisha mboga zako zina pata 
virutubisho vya kutosha.”

Na namna ya kutengeneza 
bustani hiyo kwa kutumia gunia, 
Maiko anasema yenyewe pia 
inaweza kutengenezwa katika 
sehemu yoyote ya eneo la ny-
umba.

Katika gunia pia unaweza ku-
changanya udongo, pumba na 
mbolea iliyooza.

“Zipo hatua mbalimbali za 
utengenezaji wa mboga kwa ku-
tumia gunia, toboa gunia lako na 
ondoa kitako ili kuweka uwazi 
juu na chini, weka mti au ubao 
katikati ya gunia ukiuchimbia 
ardhini, kisha weka gunia lako 
katikati ya mti au mbao hiyo na 
lijaze kokoto.”

1: Chagua flemu ya picha am-
bazo zinaendana na rangi ya 
ukuta wa sebule. Hakikisha fl-
emu inatosha ukubwa wa picha.

2: Pangilia kwa umakini picha 
zinazowekwa sebuleni, weka 
zile zenye furaha na kuleka 
matumaini kwenye familia.

3: Unaweza pia ukaweka picha 
za kisanii, kwa mfano, picha 

na asili, inayoonyesha anga ya 
bluu wazi au misitu wanyama 
pori. Pia picha za bustani na 
mandhari nzuri ya milima na 
mabonde zinaongeza uzuri wa 
sebule yako.

4: Ikiwa picha yako inavutia 
zaidi, unashauriwa kuweka seh-
emu ya pekee ili kutoa nafasi 
watu kuitazama bila kusumbu-
liwa na taswira zingine. 

Pendezesha 
nyumba yako 
kwa bustani 
ya mboga

“Weka udongo uliochangany-
wa vizuri kwenye gunia lako na 
baada ya hapo hakikisha kokoto 
zinabaki zikizungukwa na udon-

go. Weka gunia juu ya kokoto zi-
lizozungukwa na udongo kisha 
lijaze na kokoto, rudia kujaza 
udongo ukilizunguka hadi kimo 

cha gunia hilo. Endelea kufanya 
hivyo hadi pale gunia lako litaka-
pokuwa limejaa.”
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habari kimataifa

JERUSALEM, Israel

IDADI ya watu waliouawa ku-
tokana na mashambulizi ya Israel 
dhidi ya Wapalestina katika Ukan-
da wa Gaza imefikia 132.

Hadi jana ilifahamika watu 
hao waliofariki, ambapo 32 kati 
yao ni watoto na 21 ni wanawake. 
Upande wa Israel iliripoti ku-
poteza watu tisa tangu mapigano 
yaanze siku ya Jumatatu. 

Madaktari waliopo Ukanda wa 
Gaza, walisema watu saba wali-
uawa kufuatia mashambulizi ya 
anga ya jeshi la Israel katika eneo 
la kaskazini la Ukanda huo.

Wakaazi wa eneo hilo waliripoti 
pia taarifa za jeshi la wanamaji la 
Israel kurusha makombora ku-
tokea Bahari ya Mediterenia.

Katika mitaa ya Ukingo wa Ma-
gharibi, wanajeshi wa nchi hiyo 
waliwauwa waandamanaji saba 
wa Kipalestina siku ya Ijumaa, 
wakati ghasia zikiendelea katika 
maeneo mbalimbali ya Israel, am-
bako raia wa Kiyahudi na Kiarabu 
wanapambana.

Milio ya ving’ora vya tahadhari 
ilisikika kwenye miji mikubwa mi-
wili ya kusini mwa Israel asubuhi 
ya Jumamosi, baada ya Hamas 
kurusha makombora mengine ku-
tokea Gaza. 

Tangu   mapigano kuanza siku 
ya Jumatatu, zaidi ya makombora 
2,000 yamesharushwa kutokea 
Gaza kuelekea Israel, yakiwauwa 
watu tisa, mtoto mdogo mmoja na 
mwanajeshi  na kujeruhi wengine 
560. 

Baraza la Usalama la Umoja wa 
Mataifa linatazamiwa kukutana 
leo kujadili mapigano hayo yanay-
oendelea kati ya Israel na kundi la 
Hamas. 

Waziri anayeshughulikia masu-
ala ya Palestina na Israel kwenye 
serikali ya Marekani, Hady Amr, 
aliwasili nchini Israel siku ya Iju-
maa kama sehemu ya juhudi za 
kupatanisha. 

Msemaji wa wizara ya mambo 
ya kigeni ya Marekani, Jalina Por-
ter, alisema Amr alitarajiwa ku-
fanya mazungumzo na maofisa 
wa Israel na Palestina walioko 
Ukingo wa Magharibi, kusisitiza 
kusitishwa kwa mapigano. 

Hata hivyo, Marekani haitaki 
kuzungumza na Hamas, inayodai 
ni kundi la kigaidi.

Hata hivyo, Waziri Mkuu wa 
Israel, Benjamin Netanyahu, am-
baye anatuhumiwa kuvitumia vita 
hivyo kujinufaisha kisiasa, hakuo-
nyesha ishara yoyote ya kulegeza 
kampeni yake ya kijeshi dhidi ya 
Wapalestina.

Israel inasema imeshambulia 
maeneo takribani 800 ndani ya 
Ukanda wa Gaza, ikiwemo njia ya 
chini kwa chini inayotumiwa na 
wanamgambo wa Hamas.

Kufikia juzi, Israel ilikisia kuwa 
ilishafanikiwa kuwauwa zaidi ya 
makamanda 30 wa Kipalestina 
kwa mashambulizi yake.

Taarifa ya Umoja wa Mataifa il-
isema wakazi wapatao 10,000 wa 
Gaza wamelazimika kuyakimbia 
makaazi yao.

DW

Watu 30 
wahukumiwa 
kifo DRC 
KINSHASA, DRC

WATU 30 wamehukumiwa 
adhabu ya kifo nchini Jam-
huri ya Kidemokrasia ya 
Congo, baada ya kupatikana 
na hatia ya kushiriki katika 
vurugu dhidi ya polisi wakati 
wa sherehe za sikukuu ya Iddi 
mjini Kinshasa.

Wakili anayetetea vyama 
vya kiraia , Chief Tshipamba, 
aliliambia shirika la habari la 
AFP, kuwa watu hao  wali-
hukumiwa kifo katika shauri 
lililoanza juzi Ijumaa siku 
moja baada ya kutokea kwa 
machafuko hayo. 

Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo haijawahi kutoa 
hukumu ya kifo tangu sheria 
ya kutoa adhabu hiyo iliposit-
ishwa mwaka 2003.

Kuanzia kipindi hicho hu-
kumu hizo hubadilishwa kuwa 
kifungo cha maisha jela.

DW

LILONGWE, Malawi

RAIS wa Malawi, Lazarus Chak-
wera, amekasirishwa na kitendo 
cha bunge kukataa kuthibitisha 
jina la mkuu wa kuongoza Ofisi 
ya Kupambana na Rushwa nchini 
humo. Akihutubia bunge hilo 
siku ya Jumatano, Rais Chakwera, 
alisema alisikitishwa na kukat-
ishwa tamaa na kamati kukataa 
jina la mteule wake, Martha Chi-
zuma, siku moja kabla.

Kamati ya Uteuzi wa Umma 

ya Bunge(PAC) ilisema Chizuma 
alikataliwa kwa sababu alishind-
wa kupata alama zinazohitajika 
kwa uthibitisho.

Nusu ya wabunge katika kamati 
hiyo walimpa alama za chini 
baada ya mahojiano ya tathmini, 
na matokeo yaliyokusanywa yal-
ionyesha Chizuma alipata alama 
15 tu kati ya 25 inayotakiwa.

Chakwera aliwataka wabunge 
waweke kando maslahi ya kisiasa 
na ya kibinafsi, badala yake wa-
fanye sehemu yao katika kuha-

rakisha mabadiliko ambayo Wa-
malawi wameyatafuta.

Tangu alipoingia madarakani 
mwaka mmoja uliopita, Chakw-
era ameendesha kampeni ya ku-
pambana na ufisadi ambayo im-
epelekea watu kadhaa muhimu, 
akiwamo mshauri wa usalama wa 
Rais wa zamani Peter Mutharika, 
ambaye alikamatwa.

Chakwera anasema anaamini 
uteuzi wa Chizuma, anayejulikana 
kama iron lady utasukuma mbele 
lengo hilo. Chizuma, ambaye kwa 

sasa ni msimamizi wa masuala ya 
umma wa nchi hiyo, aliwaondoa 
maofisa wakuu watano kwenye 
nyadhifa zao kwenye kituo cha 
mdhibiti wa mawasiliano, akise-
ma waliajiriwa kinyume cha she-
ria wakati wa utawala wa zamani 
wa Mutharika.

Mbunge Ashems Christopher 
Songwe, ambaye anatoka cha-
ma cha kiongozi huyo, alisema 
kwamba kuna madai wabunge wa 
upinzani walishawishiwa kupita 
kiasi kumkataa Chizuma. 

.

Jaji Mkuu 
wa Iran 
atangaza 
kugombea 
Urais 
JAJI Mkuu wa Iran ali-

yewahi kugombea kiti cha 
urais hapo nyuma, Ebrahim 
Raisi, ametangaza kugombea 
tena kiti hicho katika uch-
aguzi mkuu utakaofanyika 
mwezi unaokuja.

Kulingana na taarifa 
kutoka kwa chombo kimoja 
cha habari nchini humo, 
jaji huyo ambaye alikuwa 
hasimu wa rais Hassan 
Rouhani katika uchaguzi wa 
mwaka 2017, huenda atag-
ombea mwaka huu. 

Katika taarifa yake, Raisi 
alisema ameamua kugom-
bea kutokana na matakwa 
ya watu wengi na ana nia 
ya kugombea kupitia chama 
binafsi ili alete mabadiliko 
katika utendaji na namna ya 
kuiendesha nchi. 

Pia ameahidi kupambana 
na umasikini, rushwa, udhal-
ilishwaji pamoja na ubaguzi 
iwapo atachaguliwa.

Ahadi hizo alizitoa miaka 
minne iliyopita wakati 
akigombea nafasi hiyo ya 
juu katika Jamhuri hiyo ya 
kiislamu.

Katiba ya Iran inamzuia 
Rais wa sasa Hassan Rou-
hani, kugombea muhula 
mwingine wa tatu madara-
kani.

DW.

Mapigano yaua Wapalestina 130, Waisraeli 9

Rais Malawi akasirishwa Bunge kumkataa mteule wake

Maroketi yaliyorushwa na wapiganaji wa Kipalestina yakipaa angani kuelekea miji ya Israel, wakati mgogoro kati ya pande hizo ukiendelea kushika 
kasi na kuaa zaidi ya watu 136 hadi jana. (PICHA: DW)
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Madaraka hayamfanyi 
mtu kuwa na akili zaidi

	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Mishono ya ‘Mwanameka’ 
‘Zembwela’ ilivyotikisa

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Mitindo hiyo ili-
sababisha mafundi 
cherehani kuwa 
na kazi kubwa 
ya kuwashonea 
wanawake wa enzi 
hizo.
Kama fundi chere-
hani hakuweza 
kushona magauni 
ya mitindo hiyo, 
basi hakuweza ku-
pata wateja wengi 
kwenye ofisi yake 
au sehemu anay-
ofanyia kazi.

M
ATUMIZI ya akili na 
nguvu ndiyo hutofau-
tisha kati ya uongozi na 
utawala. Kiongozi bora 

hutumia akili zaidi kuongoza wakati 
mtawala hutumia nguvu zaidi kuliko 
akili kuongoza, japo wote kwa pamo-
ja madaraka hayawapi akili zaidi.

Viongozi na watawala wengi mara 
nyingi hudhani kwamba madaraka 
huwapa akili ya kufahamu mambo 
zaidi kuliko wale wanao waongoza, 
dhana hii imewafanya wengi wao ku-
kosea huku wakidhani wako sahihi 
katika maamuzi yao.

Uongozi ni jambo shirikishi, hata 
kama sheria itakuwa imekupa ma-
daraka makubwa kiasi gani, lazima 
kutumia akili zaidi katika kuongoza 
badala ya kudhani kwamba unao 
waongoza hawana akili.

Utendandaji kazi wa mchwa, siafu, 
kumbikumbi, nyuki na wadudu wen-
gine ungetosha kabisa kuwafanya 
viongozi wenye dhamana katika ofisi 
zao kujifunza namna bora ya kufanya 
kazi. 

Hakuna namna kiongozi atafani-
kiwa bila kuwafanya wale anao waon-
goza kujiona sehemu ya uongozi we-
nyewe.

Ukisoma maandiko matakatifu uta-
gundua kwamba pamoja na nguvu 
alizonazo Mwenyezi Mungu, za ku-
umba na kutengeneza kila kitu katika 
ulimwengu huu, lakini bado inaonye-
sha hakutaka kuzitumia nguvu na uw-
ezo wake pekee katika kukamilisha 

kazi ya uumbaji. “Mungu akasema, na 
tumfanye mtu kwa mfano wetu kwa 
sura yetu wakatawale samaki wa ba-
harini na ndege wa angani na wany-
ama, na kila chenye kutambaa kitam-
baacho juu ya nchi” (Mwanzo:26)

Hii inadhihirisha kwamba uongozi 
unahitaji ushirikiano sijui Mungu 
alikuwa akiwaambia kina nani ili 
kumuumba mtu, lakini inaonyesha 
alikuwa akishirikiana na wengine. 
Maandiko haya pia yanaonyesha wazi 
kwamba wanyama, samaki, ndege wa 
angani pamoja na vitambaavyo juu 
ya nchi, ndivyo vinanyotakiwa kuta-
waliwa na hii ni kwasababu havina 
utashi. Binadamu haitaji kutawaliwa 
bali kuongozwa kwasababu anao 
utashi na akili.

Tabia ya kujifanya kiongozi unajua 
kila kitu inaweza kufunga milango 
ya kujifunza kutoka kwa wale unao 
waongoza na bahati mbaya jambo la 
uongozi ni kipawa sio elimu, unaweza 
kuwa Profesa bado ukawa mjinga 
katika maeneo mengi, kwasababu 
ni vigumu sana kujua kila kitu katika 
dunia hii.

“Watu walio hatarini sana ni wale 
ambao wanafikiri kuwa wanajua kila 
kitu, wala hawana haja ya kujifunza 
zaidi. Hii ni tabia mbaya ambayo 
huzuia kabisa maendeleo” (Tujisahi-
hishe, 1962, JK. Nyerere)

Sababu za mtu kuteuliwa au kuch-
aguliwa kuwa kiongozi zipo nyingi nje 
ya kuangalia uwezo wake wa kiakili, 
kwahiyo ni wazi kwamba ukisha kuwa 

kiongozi haimaanishi unajua zaidi 
kuliko wengine, bali hatuwezi kuwa 
viongozi wote na hivyo ni muhimu 
kushirikiana kwa kiwango sawasawa 
katika kutoa maoni na mawazo ili ku-
leta tija kwenye nchi.

Lazima nikiri wazi kwamba uon-
gozi unahitaji akili japo akili hizo 
hazitokani na madaraka. Unapokuwa 
na dhamana kubwa yenye uwezo wa 
kuteua, ambayo kila mtu anaona un-
aweza kumpa kazi ni muhimu kuwa 
makini na wapiga zomali, maana 
nao wanatumia akili hiyo kupata au 
kutimiza malengo yao. 

Usipokuwa na akili    unaweza kud-
hani kwamba wanakupenda sana, 
ukweli utajulikana siku umeyakosa 
madaraka yenyewe.

Katiba yetu inatamka wazi kwamba 
msingi wa madaraka unatoka kwa 
wananchi, hivyo iwe ni uongozi wa ki-
taifa au wa ofsi ni muhimu zaidi watu 
kupewa     nafasi ya kushiriki moja 
kwa moja katika uongozi wao, japo 
nakubali       kwamba si kila jambo ni 
la kushirikisha, hayo yanajulikana, la-
kini yale      unayodhani ni haki yao 
washirikishe, wakati mwingine wa-
takufanya        uwe kiongozi bora zaidi.

Viongozi   wengi mashuhuri duni-
ani ambao wamewahi kutoa hotuba 
zikabaki kwenye kumbukumbu za 
dunia hii, ukichunguza zaidi utagun-
dua kwamba pamoja na uwezo wao 
wa akili, wamezungukwa na watu 
wenye akili nyingi zaidi ambao wame-
pewa nafasi ya kutumia uwezo wao 

wa kiakili katika kuhakikisha mambo 
yanakwenda vema na mwisho wa 
siku sifa na utukufu unaonekana kwa 
kiongozi husika.

Mwalimu anayefikiri kwamba wa-
nafunzi ni wajinga hawajui chochote 
anaweza kuwa mjinga zaidi kuliko 
wanafunzi wenyewe, kwasababu 
mwanzo wa elimu ni kutambua kuwa 
hatujui kitu hivyo kila wakati tuna-
hitaji kujifunza kwa yeyote au kwa 
chochote. Kama ambavyo uelewa un-
atofautiana ndivyo ilivyo kwa ujinga 
pia hutofautiana na kwamba mjinga 
wa jambo hili hawezi kuwa mjinga wa 
jambo lile.

Mwisho ni rai yangu kwa viongozi 
wote, kumbukeni kwamba madaraka 
hayawapi uhalali wa kufahamu kila 
kitu kwani kutokuwa kiongozi haku-
maanishi ni kukosa akili, usipoku-
wa makini unaweza kujikuta un-
awaongoza viongozi wako. Kiongozi 
anaweza kuwa yeyote, ndiyo maana 
leo anatumbuliwa huyu anateuliwa 
yule.

Wengine walikuwa chini yako 
leo ni mabosi zako. Hivyo ukiya-
pata madaraka lazima kuyatumia 
vizuri, maana walioko chini yako ke-
sho watakuwa viongozi wako kisha 
utashindwa kuwatazama usoni kwa-
sababu mwanzo ulifikiri wewe pekee 
ndiye mwenye akili, kumbe jamaa 
wanakuzumu tu.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com

K
WA sasa tunaona kinadada 
wakiwa wamependeza na 
nguo zao za mitindo mbal-
imbali wanapopita baraba-

rani. 
Wasichana na kinamama wa sasa 

mara nyingi nguo zao hununua moja 
kwa moja madukani, ni tofauti na 
wale za zamani ambao walikuwa wak-
inunua vitambaa na kwenda kushona 
kwa mafundi cherehani.

Ni kwa sababu siku hizi nguo zime-
kuwa nyingi za mitindo mbalimbali 
na zinapatikana kwa urahisi tofauti na 
zamani.

Wakati kinadada wa sasa wakiji-
pamba na nguo za mitindo mbalim-
bali, zamani pia kulikuwa na nguo 
nzuri za mitindo mbalimbali ambayo 
wanawake walivaa na kupendeza.

Baadhi ya mitindo ya magauni ili-
kuwa ni ‘mwanameka’, ‘zembwela’, 
‘nguva’ na mingine mingi.

Mitindo hiyo ilisababisha mafundi 
cherehani kuwa na kazi kubwa ya ku-
washonea wanawake wa enzi hizo.

Kama fundi cherehani hakuweza 
kushona magauni ya mitindo hiyo, 
basi hakuweza kupata wateja wengi 
kwenye ofisi yake au sehemu anay-
ofanyia kazi.

Fundi cherehani yeyote ilibidi aji-
funze kushona magauni ya mitindo 
hiyo ili apate wateja.

Tukianza na gauni la mtindo wa 
zembwela ni kwamba kinadada, 
mafundi na wanamitindo wa wakati 
huo, walifanya ubunifu na kuibuka na 
gauni wakaliita jina hilo.

Ni jina lililotokana na mtindo wa 
muziki wa bendi ya Maquiz Original 
chini ya Nguza Viking maarufu kwa 
sasa kama ‘Babu Seya’.

Ni mtindo uliovuma sana wakati 
huo nchini Tanzania katikati ya mi-
aka ya 1980 hadi 1990, kiasi cha wa-
namitindo wa mavazi kuipa gauni jina 
hilo.

Mtindo wa Zembwela ulikuja baada 
ya Maquiz kuachana na mtindo wao 
wa zamani wa ‘Ogelea Piga Mbizi’.

Upinzani mkali kati ya bendi hiyo 
na Orchestra Safari Sound iliyokuwa 
na mtindo wa ‘Dukuduku’ chini ya 
Fredie Ndala Kasheba, ulisababisha 
Maquiz kuachana na ‘Ogelea Piga 
Mbizi’ na kuja na mtindo mpya wa 
‘Zembwela’.

Ni kwa sababu wakati Maquiz wa-
nasema ‘Ogelea Piga Mbizi’, OSS wao 
walikuja na mtindo wa ‘Chunusi’ kitu 
ambacho kilionekana kama ni kijem-
be.

Walikuwa na maana kuwa wote wa-
naogelea kwenye bahari basi wana-
chukuliwa na chunusi.

Kibiashara iliwaharibia Maquiz na 
kuja na mtindo mwingine wa ‘Zem-

bwela’ ambao uliwaibua tena Maquiz 
na kuja juu kimuziki.

Mtindo wa Zembwela ambao 
maana yake kizaramo ni ‘zurura’ 
ukawa maarufu sana mpaka wabuni-
fu wakategeneza gauni na kuliita kwa 
jina hilo. Mwanzoni mwa miaka ya 
1980, pia kulikuwa na mtindo mwing-
ine wa gauni uitwao ‘Mwanameka’.

Mtindo huu wa gauni ulitokana na 
wimbo wa bendi ya Dar International, 
uliotungwa na Marijani Rajab, uitwao 
‘Mwanameka’.

Wimbo huo ukawa maarufu sana 
kiasi cha kubuniwa gauni na likapewa 
jina la wimbo huo.

Magauni ya mtindo wa Zembwela 
na Mwanameka yakawa maarufu sana 
kwa kinadada kiasi cha dada yeyote 
wa kisasa wa wakati ule ni lazima awe 
na magauni hayo.

Ukiachana na mitindo hiyo ya 
magauni kwa kinadada, tunakuwa na 
kinakaka.

Wao walipenda kuvaa mashati ya 
‘Juliana’ au ya ndege. Hata hivyo, si 
wote waliokuwa na uwezo wa ku-
mudu kununua au kuwa na mashati 
hayo.

Ndiyo mashati yaliyokuwa ghali 
sana wakati huo na yalivaliwa na wa-
toto wa mjini, na si kila kijana alikuwa 
nayo.

Mashati hayo yaliingia nchini yaki-

tokea Burundi. Yaliingizwa na wa-
fanyabiashara waliokuwa wakienda 
nchini huko kuchukua bidhaa kama 
sabuni, nguo na vitu.

Ikumbukwe kuwa wakati huo 
nchini Tanzania kulikuwa na mdor-
oro wa uchumi kutokana na athari za 
vita ya Kagera.

‘Mabitozi’ wa wakati huo walivaa 
mashati hayo ambayo mengi yalikuwa 
na rangi ya bluu na nyeusi, huku kuki-
wa na ndege aliyechorwa pembeni ya 
kifua.

Upande wa viatu kulikuwa na raba 
mtoni, chachacha, na aina fulani ya 
viatu vya pastiki ambavyo vilikuwa 
vinaunguza sana ikifika saa sita mcha-
na, maarufu wakati huo kama ‘saa sita 
utanikoma’.

Hivi vilivaliwa zaidi na wanafunzi.   
Pia kulikuwa na raba maarufu za DH, 
bila kusahau katambuga.

Katambuga ni aina fulani ya kan-
dambili ambazo zilitengenezwa kwa 
kutumia matairi ya gari yaliyochong-
wa.

Miaka ya 1980, baada ya mdororo 
wa uchumi kutokana na Vita ya Kag-
era, lakini pia kuvunjika kwa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki, kandambili hizi 
kama za siku hizi, ziliadimika nchini 
na Wabongo walilazimika kuvaa 
katambuga hadi katikati ya miaka ya 
1990, hali ilipoanza kuwa nzuri.

Ukisoma maandiko 
matakatifu uta-
gundua kwamba 
pamoja na nguvu 
alizonazo Mwe-
nyezi Mungu, za 
kuumba na kuten-
geneza kila kitu 
katika ulimwengu 
huu, lakini bado 
inaonyesha ha-
kutaka kuzitumia 
nguvu na uwezo 
wake pekee katika 
kukamilisha kazi 
ya uumbaji. 
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baada ya miaka mingi. Nimesoma 
naye huyu. Na nimekuchagua wewe 
kwa sababu ni kama nimeshaanza 
kukuzoea, tangu siku ile pale kwenye 
ugomvi.”

Tausi hakupinga. Alijiona mwenye 
bahati kubwa. Akimuangalia kijana 
yule alionekana kama ni mtu mka-
rimu, mcheshi na mwenye uwezo.

Hata alipoondoa Tausi hakulala usi-
ku. Alimuwaza na kumuota pia.  Yeye 
ni mtoto wa kike. Aliziona dalili zote 
za upendo kwake ndani ya kijana yule 
ambazo hajazidhihirisha wazi.

*****************************

Ndipo Donald alipogundua kuwa 
moyo wake umempenda Tausi na si 
kingine. Kile ambacho kilichokuwa 
kikimsumbua moyoni na yeye mwe-
nyewe kukikataa kuwa siyo hicho, 
kimeshindikana.

Ni kwamba ameshindwa kuudhibiti 
moyo wake.

“Hivi kinachopenda ni mtu mwe-
nyewe au moyo?” Alijiuliza.

Kwa yeye mwenyewe alijiona hadhi 
yake ni kubwa mno kumpenda mwan-
amke kama Tausi.

Mwanamke wa uswahilini, asiye na 
elimu. Ambaye kazi yake ni kushinda 
vibarazani na wanawake wenzake 
kusengenyana, kusutana na kwenda 

kugombana na wenzao.
Kutwa kuangalia nani kala nini, 

nani kavaa nini. Kubwa kuliko yote ni 
ile ya kupenda vigoma vya Uruguay 
na vigodoro.

Angeweza kujidhibiti na hilo, la-
kini moyo wake ulionekana kuan-
gukia kwa msichana huyo. Hawezi 
kushindana na moyo wake.

“Nampenda sana Tausi.” Alijiambia 
mwenyewe.

Tatizo lilikuwa kwa wazazi wake. 
Alijua angepata upinzani mkali ku-
toka kwa wazazi wake.

Mbali na kwamba hawakupenda 
mwanamke ambaye anatoka uswazi, 
lakini pia tayari walikuwa wamesham-
patia mwanamke, Doris.

Alijiuliza atasimama vipi mbele yao 
kuwaambia kuwa hamtaki tena Doris 
na chaguo lake lipo kwa Tausi?

Ilikuwa ni siku tatu tu tangu 
walipokuwa kwenye hoteli moja kule 
Kigamboni ambayo aliiandaa mwe-
nyewe. Walikuwa watu wanne. Rafiki 
yake Sadiki na mpenzi wake. Yeye na 
Tausi. Huko ndipo walipojuana zaidi 
na msichana huyo. Na ndiyo siku am-
bayo alimuona Tausi akiwa amepen-
deza mno kuliko siku zote.

Ingawa alianza kumpenda siku 
ile ya kwanza alipoamua ugomvi na 
mwenzake, lakini kwenye pati hiyo 
Tausi alijikwatua kisawasawa.

A
livaa kijora na viatu vya 
kawaida tu. Nywele zake 
alisuka mabutu.

Alishindwa kusema cho-
chote. Donald naye alishindwa kum-
karibisha.

“Karibu.” Sadiki alisaidia.
Tausi alibaki amesimama. Hakujua 

akae au aendelee kusimama.
“Kaa hapo.” Sadiki aliendelea kusi-

mamia shoo ya watu ambao waliku-
wa hawaongei.

“Ka’Sadiki yaani umenikurupu-
sha huko, sijaoga, sijabadilisha nguo, 
nilivyokuwa ndiyo hivi hivi jamani. Si 
ungeniambia ili angalau nikaoge tu 
jamani?”

“Siyo mimi Tausi. Aliyekwita ni 
huyu hapa. Mi mjumbe tu. Na siku 
zote Mjumbe hauawi.”

“Samahani Tausi. Mimi ndiyo nili-
yekwita.” Donald alidakia.

“Na niliyemwita ni Tausi. Tausi 
kama yeye bila kujali yukoje na ame-
vaa nini. Hata ungekuja umevaa gunia 
wala nisingejali.” Alisema na kusaba-
bisha vicheko kutoka kwa wenzake.

“Usijali, kuna siku nitakwambia 
mapema kuwa nakuja, na kukuachia 
masaa ya kujipamba kama malkia.” 
Baada ya kumaliza maneno hayo vi-
cheko vilizidi.

“Ni hivi Tausi, mimi nimekuja kuku-
angalia tu mgonjwa wangu. Unaende-
leaje?”

“Mimi nimeshapona. Nashukuru 
sana kwa msaada wako kusema kwe-
li. Mimi sikutegemea hili. Nakushuru 
sana.”

“Tuachane na hayo. Pesa zako za 
mchezo umeshalipwa?”

Ndipo Tausi alipokumbuka kuwa 
alishawahi kumwambia kuwa anadai 
pesa zake na mchezo ambazo ndizo 
zilikuwa amlipe dada aliyekuwa ana-
pigana naye, Tatu.

“Nusu nimelipwa, zingine bado.”
“Sasa kwa nini huwa mnacheza 

michezo ambayo hamlipani?”
“Kaka yangu we acha tu. Unajua 

sisi wanawake walimuona mwenzao 
mnyonge ndiyo wanafanya hivyo. 
Wale wakorofi thubutu. Sisi ambao 
ukorofi wetu ni wa midomo tu tunad-
hulumiwa.”

“Kifupi Tausi nahitaji au napenda 
kama utakuwa na nafasi, Jumapili 
ijayo kama hutojali nije kukuchukua 
pamoja na Sadiki. Nataka twende 
sehemu moja tulivu kusherehekea 
mimi na rafiki yangu Sadiki kukutana 

“Hapana, 
mimi pia ni 
mwanamke, 
lazima niwe 
na wivu. 
Maana hata 
mama hapa 
nilimuuliza, 
akaniambia 
hujamuaga 
na ulirudi 
usiku mkubwa 
sana wakati 
si kawaida 
yako.”

Sumu ya mapenzi-6
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KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati watu 
wanapangiana?  Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote 
anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa 
makubwa. Donald. Kijana msomi aliyetoka Marekani, anarejea nchini Tanzania. Akakabidhiwa 
kuendesha kampuni za baba yake lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo linapoanza. 
Usikose hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

iTaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) Mara alisikia mlango ukigongwa. 

“Fungua.” Alijibu.
Doris aliingia ndani. Kabla hajam-

fikia pale alipo, Donald alipata harufu 
ya marashi.

“Juzi kutwa nzima hukuwepo hapa 
nyumbani na hata simu yako ilikuwa 
imezimwa, ulikuwa wapi?” Doris alian-
zisha mjadala mara tu baada ya kuin-
gia.

“Ina maana hiyo ndiyo salamu?”
Ndipo Doris alipogundua kuwa 

alikosa. Tatizo alikuwa na haraka sana. 
Pia hakutegemea kama jibu lake litaku-
wa hilo.

“Samahani, nilikuwa nauliza tu.”
“Unasikia Doris.” Alisema Donald 

akiinuka kutoka kitandani alipokuwa 
amejilaza na kukaa.

“Mimi na wewe hatujafika muda wa 
kuanza kuulizana ulikuwa wapi na uli-
kuwa unafanya nini, unasikia.” Donald 
alisema kwa sauti ya ukali kidogo.

“Wewe umeletwa hapa na mama 
na baba uwe mchumba wangu. Hata 
uchumba wenyewe bado umeanza 
kunichungachunga, nikikuoa si ndiyo 
utanifunga kamba kabisa?”

“Hapana, mimi pia ni mwanamke, 
lazima niwe na wivu. Maana hata 
mama hapa nilimuuliza, akaniambia 
hujamuaga na ulirudi usiku mkubwa 
sana wakati si kawaida yako.”

Donald alimuangalia Doris kwa ma-
kini na kama alikuwa anataka kusema 
kitu, lakini alisita.

Doris mwenyewe alishtuka na ku-
jua kuna kitu kinamtatiza. Au anataka 
kuongea.

“Sikiliza Doris. Leo nataka nikwam-
bie kitu. Nataka kukwambia ukweli 
wote.”

“Kuwa hunitaki?” Doris alidakia.
“Hapana, siyo kwamba sikutaki. 

Na usiwe na haraka hivyo.” Donald 
alinyanyua chupa ya maji na kunywa 
mafunda kadhaa, akaiweka kwenye 
meza ndogo pembeni mwa kitanda.

“Ni kwamba wewe ni mwanamke 
mzuri, mrembo na una sifa zote za 
kuitwa hivyo. Msomi na umetoka kwe-
nye familia ya kitajiri. Lakini moyo 
wangu haujaridhika na hautoridhika 
kuwa na wewe.” Alisema na kushusha 
pumzi. Ni kama vile alikuwa amemali-
za kazi ya muda mrefu. Kwa muda sasa 
alikuwa anataka kumwambia hivyo, 
lakini aliogopa.

Kwanza kabisa hakuwa na uhakika 
wa kumpata Tausi. Alikuwa hajakaa 
na kuongea na Tausi na kumfahamu 
vema.
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MWANAMUZIKI anayekuja kwa kasi 
katika muziki wa Hiphop, Jitu Baya, 
ameangusha kazi yake nyingine mpya 
inayoitwa ‘Nyama’ kama zawadi ya 
Eid El fitr.

Akizungumza na Gazeti hili, Jitu 
Baya, amesema wimbo wake huo 
utakuwa zawadi tosha kwa mashabiki 
wake ambao wanamuunga mkono 
kwa kila hatua anayopiga.

“Natumaini wimbo wangu ‘Nyama’ 
utakuwa zawadi tosha kwa mashabiki 
wangu, nafurahi sana kuwaona wana-
niunga mkono na kufuatilia kazi zangu 
kila ninapozitambulisha,” amesema.

Ngoma yake hiyo tayari inapatikana 
katika akaunti yake ya You Tube na 
umeanza kuchezwa katika vituo mbal-
imbali vya redio hapa nchini.

MWANAMUZIKI mkongwe nchini, AY 
ameitabiria mema Album mpya ya 
mtengezaji wa muziki, Marco Chali, 
akisema ni moja ya kazi itakayoishi 
muda mrefu.

Albam hiyo inayoitwa ‘ONA’ itazin-
duliwa rasmi Mei 28 mwaka huu.

“ONA Album mpya ya Marco Chali 
inakuja mwezi huu, hii ni kati ya 
Album classic kabisa inayotabiri kuwa 
nyimbo zake zitaishi kwa kipindi 
kirefu sana kutokana na jumbe tofauti 
zilizoimbwa humo, stay tuned” amese-
ma AY

AY aikubali 
‘Ona’ kwa sana

M
SHIRIKI wa zamani 
wa shindano la 
Big Brother Africa 
(BBA), Feza Kessy, 

ameweka wino katika dili 
la kusimamiwa na mwana-

Jitu Baya aisifia 
‘Nyama’ mpya

muziki wa Nigeria D’baji.
Feza amejiunga katika 

familia ya mwanamuziki 
huyo kupitia lebo yake 
ya ‘DB Records’ iliyopo 
Lagos.

Mtanzania huyo ameka-
ribishwa kupitia ukurasa 
rasmi wa instagram wa 
Bangalee, hivyo anakuwa 
msanii wa kwanza wa kike. 

Feza kuwa 
karibu na 
D’Baji

Jumapili Mei 16, 2021
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MANCHESTER, England

NAHODHA wa Manchester 
United, Bruno Fernandes, 
amesema kila mchezaji 
alipoteza furaha baada ya 
kichapo mbele ya Liverpool 
katika mchezo wa Ligi Kuu 
England.

Ikiwa Uwanja wa Old Traf-
ford ubao ulisoma Man United 
2-4 Liverpool na kuwafanya 
waache pointi tatu zikielekea 
kwa wapinzani wao.

Fernandes amesema wali-
jipanga kupata ushindi ila 
mambo yakawa magumu 
kwao.

“Ndani ya vyumba vya 
kubadilishia nguo kila 
mchezaji hakuwa na furaha 
na hatujafurahi kweli kufung-
wa,” alisema Fernandes aki-
nukuliwa na BT Sport.

“Wametumia makosa yetu 
na tumeona makosa yetu tut-
ajifunza kupitia makosa.

“Msimu huu mambo yame-
kuwa magumu kidogo kwetu, 
lakini naamini tutakuwa na 
wakati mzuri zaidi kwa msimu 
unaokuja.

Kila mmoja amejipanga ku-
hakikisha kwamba, makosa 
ya safari hii hayajitokezi tena 
kwa msimu unaokuja.”

LONDON, England 

K
LABU ya Tottenham 
Hotspur ina mpango wa 
kumwongezea muda wa 
mkopo, Gareth Bale ambaye 

yupo hapo akitokea Real Madrid.
Kwa mujibu wa Dail Mail, Mwe-

nyekiti wa timu hiyo, Daniel Levy 
anafanya jitihada kuhakikisha 
kwamba, Bale anabakia kikosini 
hapo kwa msimu wa 2021/22.

Raia huyo wa Wales mkataba 
wake na Real Madrid unatarajiwa 
kufika tamati Juni 20, mwakani.

Bale amekuwa akiweka wazi 
kwamba, anahitaji kurejea katika 
timu yake ya Real Madrid ili kupata 
changamoto tena chini ya Kocha 
Mkuu, Zinedine Zidane kwa kuwa 
ameshapata uzoefu.

Lengo la nyota huyo ni kwenda 
kumalizia mkataba wake katika timu 
yake tofauti na hapo alipo kwa sasa.

Hata hivyo, mahusiano ya Bale na 
Zidane si mazuri na ndio yaliyosa-
babisha kupelekwa kwa mkopo kule 
Spurs baada ya kukosa nafasi katika 
dimba la Santiago Barnabeu.

Kwa mujibu wa ripoti, Levy sasa 
anaona nyota huyo anaweza kue-
ndelea kucheza hapo kwa sababu 
amekuwa na wakati mzuri.

MUNICH, Ujerumani

MWENYEKITI wa Bayern Munich, 
Karl-Heinz Rummenigge, amejibu juu 
ya uvumi unaoendelea wa kuondoka 
kwa Robert Lewandowski, na kuweka 
wazi kuwa kitu kama hicho hakiwezi 
kutokea kwa sasa.

Iliripotiwa kuwa mabingwa hao wa 
Ujerumani wanaweza kuwa tayari 
kuachana na mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 32, kama watafani-
kiwa kumsajili Erling Haaland kutoka 
Borussia Dortmund.

Lewandowski kwa sasa anakaribia 
kuvunja rekodi ya kufunga mabao 
40 kwa msimu mmoja huu wa 2020-
21 kwenye Ligi Kuu Ujerumani, na 
Rummenigge amesema hakuna nafasi 
ya kuondoka hapo Allianz Arena hivi 
karibuni.

Bayern hawana haja ya kuzingatia 
uvumi unaoendelea kwa Lewandows-
ki kwani uwapo wa mchezaji huyo 
ambaye ndiye mfungaji bora ume-
fungwa kwa mkataba hadi mwaka 
2023.

Haonyeshi ishara ya kupungua 
kiwango, baada ya kufunga mabao 
mengine 46 kwenye mashindano 
yote msimu huu, na amezungumza 
juu ya hamu ya kucheza kwa angalau 
miaka mingine mitano.

“Hakika yupo hapa. Ni nani ana-
yeuza mchezaji anayefunga mabao 
60 kwa mwaka?” Alihoji Rummenigge 
akiiambia Sport1.

“Ni matumaini yangu atakaa kwa 
muda mrefu hapa Bayern Munich.”

Fernandes: Tumejifunza 
kutokana na makosa

Bayern 
yakataa 
kumuuza 
Lewandowski

Tottenham 
sasa 

kumbakiza 
Bale



Sancho kutua Man Utd

VYANZO vya karibu kutoka Borussia Dortmund vi-
meeleza  kwamba, Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 
21, anajiamini zaidi kuwa uhamisho wake wa kwenda 
Manchester United utakamilika kipindi hiki cha majira ya 
joto. Miamba hao wa Ligi Kuu England wanatarajia kutoa 
ofa ya pauni milioni 65 hadi 75 ili kupata saini ya nyota 
huyo wa England. (Eurosport)

Lingard ageuzwa chambo

MANCHESTER United inaweza kumtumia mshambu-
liaji wa wake, Jesse Lingard mwenye umri wa miaka 28, 
kama chambo ya kumpata Jadon Sancho. (Sun)

PSG yamuwania Salah

KLABU ya Paris Saint-Germain inafikiria kumsajili 
straika wa Liverpool, Mhohamed Salah mwenye miaka 
28, kama mbadala wa Kylian Mbappe mwenye umri wa 
miaka 22. (ESPN)

Hodson kuondoka Palace

ROY Hodgson anatarajia kuondoka Crystal Palace 
wakati mkataba wake utakapomalizika mwishoni mwa 
msimu huu. (Times)

Arsenal kumuachia Ceballos

ARSENAL haina mpango wa kuongeza muda wa 
mkopo kwa kiungo wa Real Madrid, Dani Ceballos mwe-
nye umri wa miaka 24. (Independent)

United yamtaka Varane

MANCHESTER United ipo kwenye mazungumzo na 
mlinzi wa Real Madrid, Raphael Varane, mwenye umri wa 
miaka 28. (Manchester Evening News)

Konate ana kipengele

Ofisa Mtendaji Mkuu wa RB Leipzig, Oliver Mintzlaff, 
amethibitisha kwamba, mlinzi wa Ufaransa, Ibrahima 
Konate mwenye umri wa miaka 21, ambaye anawaniwa 
na Liverpool ana kipengele cha fedha ya kuondoka katika 
mkataba wake. Katika kipengele hicho, nyota huyo ana-
takiwa kuuzwa kwa pauni milioni 34. (Liverpool Echo)

Mendes awaniwa man City

KLABU ya Manchester City inataka kumsajili mlinzi 
wa pembeni wa Sporting Lisbon, Nuno Mendes mwenye 
umri wa miaka 18, ambaye thamani yake ni pauni milioni 
52. (Mail)

Tuchel apewa chaguo

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel, amepewa chaguo 
la kumsajili straika wa Borussia Dortmund na Norway, 
Erling Braut Haaland mwenye umri wa miaka 20, au 
mshambuliaji wa Inter Milan, Romelu Lukaku mwenye 
miaka 28. (Express)

Pulisic AKANA KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Marekani, Christian 
Pulisic mwenye umri wa miaka 22, amekanusha uvumi 
kwamba anaweza kuondoka hapo Stamford Bridge kip-
indi hiki cha cha majira ya joto. (ESPN)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

B
ARCELONA ina nia kubwa 
ya kumsajili Erling Haaland 
hapo Camp Nou na kwam-
ba, ipo tayari kumuachia 

nahodha wake, Lionel Messi kuon-
doka, kwa mujibu wa The Sun.

Miamba hao wa Catalunya 
wameripotiwa kuwa kama waki-
fanikiwa kumsajili Haaland kutoka 
kule Borussia Dortmund hawataku-
wa na tatizo la kuachana na Messi 
ambaye mkataba wake unamalizika 
mwishoni mwa msimu huu.

Messi ametumia karibia kipindi 
chake chote cha uchezaji hapo Bar-
celona na bado hajafikia mwafaka 

wa kusaini mkataba mpya na klabu 
hiyo. 

Kabla ya kuanza kwa
 msimu huu, Messi aliwasil-

isha maombi ya kutaka
 kuondoka Barca kabla ya

 kubadili maamuzi na kua-
mua kubaki.

Na sasa ni wazi kwamba, bado 
kuna kizungumkuti cha nyota huyo 
wa kimataifa wa Argentina kama 
atakubali kusaini mkataba mpya.

Hivyo, Barcelona wanaona 
kwamba, Haaland raia wa Nor-
way mwenye umri wa miaka 20, 
anaweza kuwa mbadala wa kudu-
mu wa Messi. 

Hali ya kiuchumi kwa Barca sasa 
ni mbaya na hivyo kwa vyovyote 
itakuwa katika wakati mgumu ku-
weza kumlipa mshahara mkubwa 
mchezaji kama Messi.

Kwa mujibu wa ripoti, Messi ataji-
kuta mshahara wake ukikatwa nusu 
kama ataamua kubakia hapo.

Messi amekuwa akihusishwa 
na miamba ya Ligi Kuu England, 
Manchester City na Paris Saint-
Germain. 

Kwa upande wa Haaland, ame-
kuwa akiwaniwa na klabu kadhaa 
ikiwamo Man City, Manchester 
United, Real Madrid, Chelsea, PSG, 
Liverpool, Bayern Munich na Juven-
tus.

    Ni wakati nguli huyo wa Argentina akihu-
sishwa na miamba ya Ligi Kuu England, huku...

habari michezo
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Haaland mbadala 
wa Messi Barcelona
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Na Saada Akida 

K
ITENDAWILI cha nani bingwa 
wa Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania Bara, kitaamuliwa 
leo wakati vigogo wa soka hilo 

nchini, Simba Queens na Yanga Prin-
cess watakaposhuka dimbani katika 
viwanja tofauti kuhitimisha mbio za 
kinyang’anyiro hicho msimu huu wa 
2020/21.

Ligi hiyo inahitimishwa leo kwa 
michezo mitano, Simba Queens am-
bayo ipo kileleni ikiwa na pointi 51, 
itakuwa ugenini katika Uwanja wa 
Jamhuri jijini Dodoma dhidi ya Bao-
bab Queens na Yanga Princess waliopo 
nafasi ya pili kwenye msimamo wa ligi 
hiyo wakiwa na alama 50, watakuwa 
wenyeji wa Alliance Girls ya Mwanza 

katika Uwanja wa Uhuru, Dar es Sa-
laam.

Endapo Simba Queens itashinda leo, 
itafanikiwa kutetea ubingwa huo kwa 
mara ya pili mfululizo, lakini pia ikip-
oteza na Yanga Princess kushinda, basi 
watani zao hao watalibeba taji hilo kwa 
mara ya kwanza.

Na ushindi wowote kwa
 Yanga Princess leo huku

 Simba Queens ikitipoteza
 ama kutoka sare, maana

 yake ni kwamba miamba
 hiyo ya Twiga na Jang-

wani jijini Dar es Salaam
 itakuwa mabingwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha wa Simba Queens, Mussa Has-

san ‘Mgosi’, alisema malengo yao ni 
kutetea ubingwa na watahakikisha wa-
napambana kutafuta pointi tatu dhidi 
ya Baobab Queens.

“Lengo letu lilikuwa ni kuwa ma-
bingwa mapema, ila Mungu alikuwa na 
mipango yake na imebidi tusubiri hadi 
mechi ya mwisho, Naamini tunaenda 
kutafuta ushindi na tunakwenda kuwa 
mabingwa kwa mara ya pili mfululizo,” 
alisema Mgosi.

Kwa upande wa Kocha wa Yanga 
Princess, Edna Lema, alisema wa-
nachokifanya ni kwenda kuendelea 
kutafuta matokeo mazuri katika mechi 
yao ya mwisho dhidi ya Alliance Girls.

“Tunachokifanya kwa sasa ni ku-
waombea mabaya Simba, hakuna kitu 
kingine kwa sababu najua sisi tuta-
wafunga Alliance, dua zetu zote mbaya 

Simba Queens, Yanga Princess 
bingwa Ligi Kuu kujulikana leo

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Simba unaendelea na 
mchakato wa kuongeza mikataba 
majembe yao akiwamo beki, Gadiel 
Michael na kipa Beno Kakolanya, kwa 
ajili ya kuendelea kutumikia timu 
hiyo kwa msimu mpya.

Taarifa za uhakika zilizoifikia gazeti 
hili jijini jana kutoka ndani ya klabu 
hiyo, zinaeleza uongozi tayari ume-
fanya mazungumzo na nyota hao na 
muda wowote wataangusha saini ya 
mkataba wa miaka miwili kila mmoja.

Alisema wawili hao walitakiwa 
kuongeza mkataba mapema kabla ya 
mechi dhidi ya Yanga, lakini ilishindi-
kana kwa sababu aliyekuwa na juku-
mu hilo alisafiri kwenda nje na sasa 
watakaporudi kutoka Afrika Kusini 
ambapo jana usiku timu yao ilicheza 
dhidi ya Kaizer Chiefs kwenye mechi 
ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, watamwaga wino.

“Kwa hiyo muda wowote Kakolanya 
na Gadiel wataongeza mikataba ya 
kuendelea kuitumikia Simba kwa 
sababu ni mapendekezo ya Kocha 
Mkuu, Didier Gomes, aliyeorodhesha 
majina ya wachezaji anaohitaji ku-
wapo katika mipango yake,” alisema 
kigogo huyo.

Alisema nyota hao wawili wataun-
gana na wengine akiwamo Moham-
med Hussein ‘Tshabalala’, John Bocco, 
Shomari Kapombe, Kennedy Juma na 
Erasto Nyoni, ambao wameshamwaga 
wino.

“Wachezaji wote wanaongezewa 
mikataba wako kwenye mipango ya 
Gomes na kuwataka baadhi ya ma-
jembe yao kuendelea nao kwa msimu 
ujao,” alisema kigogo huyo.

Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara 
Gonzalez, alisema uongozi uko makini 
katika kutimiza mapendekezo na ma-
hitaji ya kocha Gomes likiwamo suala 
la usajili wa wachezaji watakawaona 
wanaweza kuisaidia klabu hiyo ku-
fikia malengo.

“Tunahakikisha tunatimiza mahitaji 
yote ya kocha Gomes, hivyo tulianza 
na baadhi ya wachezaji kuwaongeza 
mikataba na zoezi litaendelea kulin-
gana na mapendekezo ya benchi la 
ufundi,” alisema mtendaji huyo.

Kakolanya, 
Gadiel kuanguka 
miwili Simba

Bondia Hassan Mwakinyo, anayetarajia kupanda ulingoni jijini Dar es Salaam Mei 28, mwaka huu, kuwania 
ubingwa wa Afrika (ABU) wa uzito wa super welter, dhidi ya Mzimbabwe Brendon Denes. PICHA: MAKTABA

Na Mwandishi wetu

MABONDIA kutoka nchi tano za 
kigeni watapanda ulingoni Mei 
28, mwaka huu kwenye Ukum-
bi wa Next Door Arena uliopo 
Oyesterbay, Dar es Salaam ka-
tika pambano lililopewa jina la 
‘Rhumble in Dar 2’. 

Mabondia hao na nchi zao 
kwenye mabano ni Brendon 
Denes (Zimbabwe), Sibusiso 
Zingange (South Africa) Olanre-
waju Durodora (Nigeria) na Chris 

Thompson ambaye pia anatoka 
Afrika Kusini.

Kwenye orodha hiyo pia wapo 
Ardi Ndembo anayetoka Congo 
Brazaville, Simon Madhanire 
(Zimbabwe) na mabondia wawili 
kutoka Bulgaria, Pench Tsvetkov 
na bondia nyota wa kike, Joana 
Nwamerue.

Wakati Denes atazichapa na 
bondia nyota wa Tanzania Has-
san Mwakinyo kuwania ubingwa 
wa Afrika (ABU) wa uzito wa su-
per welter, Zingange atashuka 

ulingoni kuzichapa na bondia 
Ibrahim Class katika pambano la 
uzito wa light.

Bondia Durodora atapambana 
na nyota mwingine wa Tanza-
nia, Shaban Jongo katika uzito 
wa Cruiser wakati bondia mkali 
wa uzito wa juu wa Congo Braz-
zavile, Ndembo atazichapa na 
Simon Madhanire wa Zimbabwe 
wa uzito wa juu (heavy).

Pia kutakuwa na mapambano 
yanayowahusisha mabondia 
Thompson (Afrika Kusini), 

Joana Nwamerue (Bulgaria) 
na Pencho Tsvetkov pia wa 
Bulgaria katika usiku huo ambao 
umedhaminiwa na Benki ya 
Wadhamini ambao ni Benki ya 
KCB, Bodi ya Utalii, DStv, Onomo 
Hotel, M-Bet ma Plus Networks 
Limited.

Mapambano hayo yamean-
daliwa na Kampuni ya Jackson 
Group Sports kwa kushirikiana 
na Global Boxing Stars na Epic 
Sports and Entertainment.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Jack-

son Group Sports, Kelvin Twissa, 
amesema mabondia wote wapo 
katika mazoezi makali kuelekea 
siku hiyo.

Twissa amesema mabondia 
kutoka nje ya nchi wanatarajiwa 
kuwasili nchini kuanzia wiki 
ijayo tayari kwa usiku huo.

“Maandalizi yanakwenda  vi-
zuri, tiketi zimeanza kuuzwa 
kupitia ‘app’ za nilipe na ‘on-
tapp’ ambapo siti za kawaida ni 
Sh. 50,000 na VIP Sh. 200,000,” 
alisema Twissa.

Mabondia nchi tano ndani ya ‘Rhumble in Dar 2’
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    Yauchezea mpira ikimiliki 65% kwa 35% lakini 
yanyolewa nne, sasa mlima mrefu nusu fainali CAF...
Na Mwandishi Wetu

K
WA mara ya kwanza msimu huu 
wa Ligi ya Mabingwa Afrika, Sim-
ba imekutana na ‘kinyozi mbabe’ 
ikiwa Afrika Kusini baada ya 

kukubali kunyolewa mabao 4-0 katika 
mechi ya kwanza ya robo fainali ya mi-
chuano hiyo iliyopigwa Uwanja wa FNB 
nchini humo jana.

Mabao matatu ya vichwa na
 moja la mguu wa kulia, yaliyo-

tokana na uzembe wa mabeki
 wa Simba, yameisababishia
 timu hiyo kujiweka kwenye

 mazingira magumu ya kusonga
 mbele hatua ya nusu fainali ya
 Ligi ya Mabingwa Afrika, huku

 yakiifaidisha Kazer Chiefs.
Wachezaji wa Simba ambao wengi wal-

ionekana kutokuwa kwenye kiwango chao 
cha kawaida, wameiweka kwenye mazin-
gira magumu timu hiyo kusonga mbele 
kwenye mechi ya marudiano inayotaraji-
wa kuchezwa Jumamosi ijayo Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. Ili isonge 
mbele Simba ambayo ilimiliki mpira kwa 
asilimia 65 dhidi ya 35 huku ikipiga jumla 

ya pasi 579 kwa 303, sasa inatakiwa ishin-
de mabao 5-0 katika mechi ya marudiano.

Kwenye mechi hiyo, Simba ilianza kunu-
surika kufungwa dakika ya nne tu, baada 
ya Lebogang Manyama kumlamba chenga 
kipa Aishi Manula kutokana na makosa 
ya walinzi wa timu hiyo, lakini aliupiga 
mpira nje. Makosa mengine ya walinzi wa 
Simba yaliifanya Kaizer Chiefs kuandika 
bao la kwanza dakika moja baada kupitia 
kwa beki namba nne wa timu hiyo, Erick 
Mathoho aliporuka juu na kupiga kichwa 
mpira wa kona uliopigwa na Njabulo 
Blom.

Kuingia kwa bao hilo kulionekana 
kuichanganya Simba, huku wachezaji wa 
timu hiyo wakipoteza mipira mingi na 
dakika ya 10, Chriss Mugalu nusura ai-
sawazishie Simba, lakini beki Siyabonga 
Ngezana aliucheza na kumfanya apige 
hewa.

Bao la pili la Kaizer Chiefs lilifungwa 
dakika ya 34 na straika hatari wa timu 
hiyo raia wa Serbia, Samir Nurkovic 
kwa kichwa, baada ya krosi ilipopigwa 
upande wa kulia, huku mabeki wa Simba 
wakimtazama.

Manula aliiokoa Simba kufungwa bao 
dakika ya 37 alipookoa kwa ustadi mpira 

wa kichwa uliopigwa na Ngazana. Dakika 
mbili baadaye Clatous Chama aliikosesha 
Simba bao baada ya kupata pasi kutoka 
kwa Luis Miquissone, lakini mpira wake 
alioudokoa ulimgonga kipa Bruce Bvuma 
na mpira ukatoka nje.

Kipindi cha pili kiliendelea kuwa vile 
vile kwa wachezaji wa Simba kupoteza 
nafasi nyingi na mabeki kukosa umakini. 
Alikuwa tena Mserbia Nurkovic aliyeipatia 
Kaizer Chiefs bao la tatu kufuatia makosa 
ya Mohamed Hussein ‘Tshabalala’ ambaye 
aliupiga kichwa mpira kumrudishia kipa 
Aishi Manula, lakini ilimkuta straika huyo 
hatari ambaye aliruka na kujipindua, akiu-
piga kwa mguu wa kulia, mpira ukakwama 
wavuni.

Alikuwa ni raia wa Colombia, Leonardo 
Castro aliyeondoa matumaini ya Simba 
kwenye mechi hiyo alipofunga bao la nne 
kwa kichwa, akiunganisha mpira wa krosi 
ya mbali kutoka kwa Manyama, iliyowapi-
ta vichwani mabeki wa Simba.

Kocha Mkuu wa Simba, Didier Gomes 
aliwatoa Jonas Mkude, Rally Bwalya na 
Miquissone, nafasi zao zikichukuliwa na 
Hassan Dilunga, Meddie Kagere na John 
Bocco, lakini haikuwa siku nzuri kwa 
Wekundu wa Msimbazi hao.

Jumapili Mei 16, 2021

Winga wa Simba, Luis Miquissone, akimtoka beki wa Kaizer Chiefs kwenye mechi ya robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa FNB na Simba kuangukia pua kwa mabao 4-0. PICHA: SIMBA

Haaland mbadala wa Messi Barca

Simba yakutana na 
kinyozi mbabe Sauzi

Na Adam Fungamwango

MABINGWA wa kihistoria, Yanga, 
wamejiweka kwenye mazingira 
magumu ya kutwaa ubingwa wa 
Tanzania Bara kwa mara ya kwan-
za baada ya misimu mitatu kuto-
kana na kuambulia suhulu dhidi ya 
Namungo FC.

Katika mechi hiyo iliyochezwa 
Uwanja wa Majaliwa, Ruangwa 
mkoani Lindi, timu hizo ziligawana 
vipindi, Yanga ikitawala kipindi cha 
kwanza na Namungo FC ikiamka 
kipindi cha pili.

Pamoja na kusalia nafasi ya pili 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu, su-
luhu hiyo inaipa zaidi nafasi Simba 
kama ikifanya vizuri kwenye 
mechi zake zijazo. Yanga imefiki-
sha pointi 58 huku ikiwa imecheza 
mechi 28, tatu mbele ya Simba 
iliyopo kileleni na pointi zake 61.

Namungo FC ingeweza kujipatia 
bao mapema tu dakika ya nane, 
kama mchezaji wake Hashim 
Manyanya asingekuwa na papara 
baada ya kupokea pasi safi kutoka 
kwa Reliants Lusajo na kumlamba 
chenga Adeyum Selemani, akabaki  
peke yake na kipa Metacha Mnata, 
lakini alipiga shuti dhaifu kwa 
mguu wa kushoto ulioitoka sen-
timeta chache langoni mwa Yanga.

Yanga ilifanya shambulio la 
nguvu langoni mwa Namungo 
FC kwenye dakika ya 20, wakati 
Mrundi Saido Ntibazonkiza alip-
owapokonya mpira wachezaji wa 
timu pinzani, akampasia Michael 
Sarpong aliyemrudishia tena 
mchezaji huyo na kukimbia kwa 
umbali mrefu akiwa peke yake, 
lakini mbio zake hazikufua dafu 
kwa wachezaji Steven Duah na 
Frank Magigi ambao walimfikia 
na kuokoa kabla ya kumfikia kipa 
Jonathan Nahimana.

Almanusura Yanga wapate bao 
dakika ya 24, lakini shuti la Zawadi 
Mauya aliyekuwa ameuganisha 
mpira wa kona kutoka kwa Nti-
bazonkiza, ulimgonga mchezaji 
mmoja wa Namungo FC kwa bahati 
mbaya na kutoka nje.

Kipa Nahimana alilazimika 
kufanya kazi ya ziada dakika za 
kwanza kipindi cha pili, kutoka 
kwa Yacouba Sogne pamoja na 
Ntibazonkiza, huku Steve Nziga-
masabo akikosa bao dakika ya 79 
alipopiga shuti lililopanguliwa na 
kipa Metacha.

Yanga ubingwa 
bado ni mgumu

HAPO MWISHO...
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