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Tundu Lissu akaidi amri ya
polisi, atinga Ngorongoro

Na Mwandishi Wetu,
NGORONGORO

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Tun-
du Lissu, amekaidi agizo la
polisi la kutoingia Ngorongoro
na kupata mapokezi kutoka
kwa wananchi wa eneo hilo.

Lissu aliingia jana akiwa na
msafara wake na kupokewa na
wananchi, ambao ni wafugaji
wa jamii ya Kimasai, wanaotak-
iwa kuhama kwa hiari ndani
ya eneo la Mamlaka ya Hifadhi
ya Ngorongoro (NCAA) iliyoko
mkoani Arusha.

Mapokezi hayo yalifanyika
kilichoko ndani ya eneo la
Ngorongoro kwa ajili ya kuzun-
gumza na wananchi wanaoi-
shi na kufuga ndani ya hifadhi

hiyo.

Wakati anaingia Ngorongoro,
tayari kulikuwa na zuio la Jeshi
la Polisi la kumtaka kusitisha
mikutano yake ya leo na jana.

Kwa mujibu wa barua ya
Septemba 6,mwaka huu, Polisi
wilayani Ngorongoro kwenda
kwa CHADEMA, mikutano yote
iliyopangwa kufanyika katika
kata tatu zilizoko Tarafa ya Lo-
liondo na kata tatu Tarafa ya
Ngorongoro ilizuiwa.

Katika ukurasa wake wa
Twitter juzi, Lissu aliweka
barua ya jeshi hilo ya kumtaka
kusitisha mikutano hiyo, huku
akisema ratiba ya kufanya mi-
kutano katika eneo hilo iko
pale pale.

“Polisi wamekataza miku-
tano ya hadhara Ngorongoro.
Juzi serikali ya Rais Samia im-
ekataza wabunge wa Ulaya

kutembelea eneo hilo. Wa-
naficha kitu gani, licha ya jiti-
hada za serikali? Sisi tutakuwa
Ngorongoro kesho (jana),”
aliandika Lissu kuhusiana na
katazo hilo katika barua ili-
yotiwa saini na Mkuu wa Polisi
Wilaya ya Ngorongoro, Peter
Lusesa.

Sehemu ya barua hiyo ili-
someka: “Yahusu kusitisha mi-
kutano tarehe 08/09/2023 na
09//09 2023. Rejea somo tajwa
hapo juu, pia yako KUMB: Na
CDM/NGOR/V.1/O1 ya tarehe
04/09/2023.

“Tunapenda  kukufahami-
sha kuwa barua yako tajwa
tumeipokea ikiwa na maudhui
kufanya vikao vya ndani na
mikutano ya hadhara maeneo
ya kata tatu zilizoko tarafa ya
Loliondo na kata tatu zilizopo
Tarafa ya Ngorongoro.

“Hata hivyo,

hilo (kupata kibali

upande wa Tarafa ya Loliondo,

kulingana na taarifa mbalim-
bali tulizo nazo, haziruhusu ku-  :
fanya shughuli za kisiasa hasa :

mikutano ya hadhara.

“Kutokana na sababu hizo :
hapo juu, tunaelekeza kwamba :
usitishe mikutano hiyo kwa :
sasa hadi wakati mwingine :
ambao utakuwa mwafaka kwa :
ustawi wa amani na utulivu :
wa wilaya yetu. Tunatanguli- :
za shukrani kwa ushirikiano :
wako na nawasilisha kwa hatua :

zako.”
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Naibu Waziri Mkuu, Doto Biteko, akizungumza wakati akifunga Mkutano wa Kimataifa wa Jukwaa la Chakula Afrika

Tarafa ya :
Ngorongoro ni eneo la Hifadhi :
ya Mamlaka ya Ngorongoro ‘:
na kwamba kuingia na kutoka :
eneo hilo ni sharti kufuata :
taratibu zinazosimamia eneo :
kutoka :
Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo :
la Ngorongoro). Aidha, kwa :

- Mchengerwa
atuma salamu
wakurugenzi
wasiotimiza
wajibu

Na James Mwanamyoto,
TAMISEMI

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Mohamed Mchengerwa,
amesema mkurugenzi wa
halmashauri atakayeshindwa
kutekeleza ujenzi wa miradi
va afya atachukuliwa hatua
za kinidhamu.

Mchengerwa aliyasema hayo
jana wakati wa kikao kazi na
watumishi wa idara ya afya,
ustawi wa jamii na lishe wa
TAMISEMI kilicholenga kujadi-
li utekelezaji wa majukumu
na kuhimiza uwajibikaji.

Alimwagiza Katibu Mkuu
TAMISEMI kuwataka wakuru-
genzi wote wa halmashauri
kujipanga kikamilifu kusima-
mia utekelezaji wa miradi
hiyo kwa wakati.

Alisema kama kuna hal-
mashauri imepelekewa fedha
na kushindwa kukamilisha
ujenzi wa miundombinu va
afya, mkurugenzi atasimam-
ishwa kazi ili kupisha uchun-
guzi.

“Nipatieni orodha ya wote
walioshindwa kukamilisha
miradi, wabadhirifu wa fedha
za miradi, waliojenga chini
ya kiwango na wale ambao
wamepelekewa fedha lakini
bado ziko kwenye akaunti
ili vvachukuhvve hatua bila
kuchelewa,” alisema.

Mchengerwa aliwahimiza
watendaji wanaosimamia
ujenzi wa miradi hiyo, kufan-
va kazi kwa bidii na weledi
kwa kuwa hahofii kuchukiwa
na wale watakaoshindwa
kutekeleza wajibu wao.

Pia aliwataka watendaji
TAMISEMI kushirikiana na
wawakilishi wa wananchi
kubaini maeneo ya kujenga
miundombinu ya afya kulin-
gana na uhitaji.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais-
TAMISEMI, Dk. Festo Dugange,
alimwahidi Waziri kuwa idara
hiyo haitamwangusha katika
kutekeleza majukumu na
maelekezo yote aliyoyatoa.

Mawazm wataka kulegezwa masharti mlsaada va Kifedha

Na Waandishi Wetu

MAWAZIRI wa Kilimo Afrika,
wametoa rai kwa washirika wa
maendeleo kurekebisha mifumo
ya fedha, ili Afrika inufaike na
rasilimali zake na zilizoko duni-

ani.
Aidha, Naibu Waziri Mkuu,
Dotto Biteko, amewataka

viongozi wa serikali na sekta
zinazohusika kwenye mnyororo
wa mifumo ya chakula, kusima-
mia vizuri maazimio yaliyotole-
wa ili kuleta mageuzi yanayoku-
sudiwa kwenye kilimo, mifugo
Nna uvuvi.

Akizungumza kwa niaba ya
mawaziri wenzake wakati wa
kufunga mkutano wa 13 wa Juk-
waa la Mifumo ya Chakula Af-

rika (AGRF), Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, alisema Tanza-
nia iko tayari kushirikiana na
Mtandao wa Mapinduzi ya Kijani
Afrika (AGRA) kuandaa kikao cha
mawaziri wa sekta hiyo ili ku-
weka vipaumbele vya kutekeleza
maazimio yanayotokana na mku-
tano huo.

Alisema nia ni kuweka mpan-
go wa maeneo ya kuelekeza
fedha za wafadhili wa kilimo na
mifumo ya chakula ili matokeo
ya AGRF yaonekane.

“Tanzania tulikubaliana
kutafuta fedha kwa ajili ya mifu-
mo ya chakula. Tunawashukuru
wote waliotoa ahadi ya fedha,”
alisema.

Alitaja  washirika walioahidi
fedha za kuboresha kilimo na

kiasi kwenye mabano kuwa ni
Benki ya Dunia (Dola za Mareka-
ni milioni 300), Benki ya Maen-
deleo Afrika (AFDB) (Dola milio-
ni 100), AGRA (Dola milioni 40),
benki ya CRDB (Dola milioni 50)
na Shirika la Umoja wa Mataifa la
Misaada ya Kiufundi na Maende-
leo ya Kilimo (IFAD) Dola milioni
60.

Alisema wadau  wengine
wameahidi Dola milioni tatu
kwa gjili ya kuandaa mpango wa
mageuzi ya kilimo wa mwaka
2050.

“Ujumbe wangu na wenzangu
wa kilimo na mifugo, tunaiambia
dunia asilimia 65 ya rasilimali
ambazo hazijatumika ziko Afrika,
tunataka dunia ijadili ni namna
gani mitaji rahisi inapatikana

duniani. Afrika haihitaji kusaid-
iwa, inahitaji kupewa haki yake
kwenye keki ya dunia ili kutumia
rasilimali kujiletea maendeleo,”
alisema.

Awali, akifunga mkutano huo
kwa niaba ya Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, Biteko alisema
mkutano huo umetoa njia ya
kuimaisha mifumo ya chakula na
kwamba ni wajibu wa viongozi
wa ngazi zote kuhakikisha hilo
linatimia. Alisema mijadala yote
iliyozungumzwa na kutoa maa-
zimio, yatawasilishwa serikalini
kwa ajili ya utekelezaji.

Mkurugenzi  Mtendaji  wa
AGRF, Amath Pathe Sene, alim-
shukuru Rais Samia Suluhu Has-
san kwa namna Tanzania ilivy-
oandaa mkutano huo. Alisema

mkutano umehudhiriwa na watu
5,400 kutoka nchi 90 duniani,
idadi ambayo alisema ni kubwa
kuliko ilivyotarajiwa.

Alisema miongoni mwao kuli-
kuwa na wakuu watano wa nchi,
marais sita wastaafu, mawaziri
wa kilimo, afya, biashara na mifu-
go zaidi ya 30, wakurugenzi 1,200
kutoka sekta binafsi na mashirika
manane makubwa ya kimataifa
yanayohusika na mifumo ya
chakula.

Alizipongeza  kampuni za
Tanzania zilizodhamini mku-
tano huo huku akibainisha kuwa
mwakani AGRF itafanyika Rwan-
da.

Imeandikwa na Restuta
James, Jenifer Gilla na Renatha
Msungu.
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Mkulima ajitwanga
risasi shambani kwake

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKULIMA maarufu wa tumbaku na mka-
Ilomelo, Ushetu mkoani Shinyanga, Safari
Manjala, amejiua kwa kujipiga risasi kwa ku-
tumia bastola yake.

Tukio hilo lilitokea jana, majira ya saa
2:00 asubuhi katika kitongoji cha Namba
Tisa “A” akiwa kwenye shamba lake la miti
huku sababu za kutekeleza tukio hilo zikiwa
hazijafamika mpaka sasa.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shin-
yanga, Kennedy Mgani, alithibitisha kutokea
kwa tukio hilo na kusema Manjala alijipiga
risasi chini ya kidevu na sikio la kulia. Alise-
ma chanzo bado hakijafahamika na wameu-
chukua mwili kwa uchunguzi zaidi.

Alisema jeshi hilo linaendelea na upele-
lezi kwa kuwahoji ndugu, jamaa na marafiki
ili kubaini chanzo cha tukio hilo na utaka-
pokamilika watakabidhi mwili kwa ndugu
ili kuendelea na taratibu za mazishi.

Diwani wa Kata ya Ulowa, Gabriela Ki-
maro, alisema tukio hilo limewashangaza
kutokana na uamuzi aliochukua mkulima
huyo maarufu kwa kuwa wamezoea kusikia
watu wanajinyonga kwa kamba na kuacha
ujumbe mbalimbali lakini amejiua kwa kuji-
piga risasi bila kuacha ujumbe wowote.

Alisema licha ya kuwa mkulima mkubwa
na kuiingizia mapato Halmashauri ya Ush-
etu, pia alikuwa Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Wazazi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Kata ya Ulowa.

Kimaro alisema kabla ya kuchukua ua-
muzi huo, Manjala aliamka akiwa mzima
na alionekana shambani kwake kama mtu
anayekagua shamba lake lakini baadaye ul-
isikika mlio wa risasi na baadaye kubainika
kuwa amefariki dunia kwa kujiua.

“Sisi sote hapa hatufahamu sababu ili-
yomfanya kujipiga risasi shambani kwake
tena kwa kujipiga risasi kwenye koo hadi
risasi kutokeza kichwani. Tunasubiria
taarifa ya Polisi baada ya kumaliza upele-
lezi, hivyo niwaombe wananchi watulie,”
alisema Kimaro.

Diwani wa Nyamilangano, Robert Mi-
hayo, alisema Manjala alikuwa mmoja wa
wakulima wanaochangia mapato ya ndani
ya halmashauri kutokana na mamlaka hiyo
ya serikali za mitaa kutegemea mapato
kupitia zao hilo.

Alisema watu wanapopata msongo wa
mawazo waache kuchukua sheria mkononi
badala yake watafute ushauri kwa watu wa
karibu yao.

Mihayo alisema siku kadhaa zilizopita
walishiriki naye katika mkutano mkubwa
uliofanyika Kata ya Ulewe uliokuwa ume-
itishwa na Mbunge wa Ushetu, Emmanuel
Cherehani, na wameshangaa kupata taarifa
kuwa amejipiga risasi shambani.

Katibu wa Jumuiya ya Wazazi Wilaya ya
Kahama, Hassan Haruna, alisema chama
kimepokea msiba huo kwa masikitiko na
taarifa za kifo hicho alizipata kwa wanaju-
muiya walioko Ulowa na sababu za kifo hi-
cho bado hazijafahamika.

Majaliwa aagiza Ma-RC kuwabana
watumishi wadokozi halmashauri

Na Romana Mallya, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ametoa
maelekezo mahsusi manane yakiwamo kwa
Wakuu wa Mikoa kufuatilia watumishi waba-
dhirifu wanaosababisha upotevu wa mapato
ya serikali na kuwachukulia hatua mara
moja.

Ametaka hatua kali za kisheria zichukuli-
we dhidi ya watumishi wote wanaosababisha
upotevu wa mapato ya serikali na kwa wakuu
wa mikoa wahakikishe wanatoa taarifa kwa
mamlaka.

Maelekezo mengine amewataka watumishi
wa umma watenge muda wa kwenda kusiki-
liza na kutatua kero za wananchi katika mae-
neo yao.

Majaliwa aliyasema hayo jana bungeni jijini
hapa wakati wa kuahirisha Mkutano wa 12
wa Bunge uliofanyika kwa wiki mbili kuanzia
Septemba 29, mwaka huu.

“Wafuateni, wasikilizeni na kutatua kero
zao ili wasipoteze muda mwingi kufuatilia
lakini pia wasilazimike kwenda ngazi za juu
au kusubiri ziara za viongozi wa kitaifa kwa
masuala ambayo mngeweza kuyafanyia kazi,”
aagiza.

Majaliwa amewataka waajiri wachukue
hatua za kuimarisha mifumo ya kuwalinda
wafanyakazi wao dhidi ya vihatarishi vilivyo-
mo katika maeneo yao ya kazi.

“Hatua hizo ni pamoja na kuwa na mwon-
gozo wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi, ku-
fanya tathmini ya vihatarishi mahali pa kazi,
kuhakikisha wafanyakazi wao wanapimwa
afya ili kubaini athari ya vihatarishi kwa mfan-
yakazi na kuhakikisha maeneo yao yanafany-
iwa kaguzi za usalama na afya ili kuwalinda
wafanyakazi na kulinda uwekezaji wao.

“Nitoe wito kwa watumishi wa OSHA
(Mamlaka ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi)
wawe waadilifu wanapoendesha ukaguzi ma-
hali pa kazi na kuchukua vipimo vya wafan-
yakazi,” alisema.

Pia aliwataka wafanyakazi wahakikishe wa-
nazingatia taratibu na miongozo ya kujilinda

dhidi ya vihatarishi vinavyoweza kusaba-
bisha ajali au magonjwa wanapokuwa wa-
natekeleza majukumu yao.

Alisema hiyo itasaidia kulinda afya na us-
alama wao pamoja na kumpunguzia mwajiri
gharama za uendeshaji pale wanapougua au
kupata ajali wakiwa kazini.

Kadhalika, alitaka Mfuko wa Fidia kwa
Wafanyakazi (WCF) uongeze wigo wa kutoa
elimu kwa wafanyakazi ili watambue hudu-
ma zinazotolewa na mfuko huo.

Vilevile, alisema waajiri watumie ipasavyo
mifumo ya TEHAMA kupata huduma, ku-
jisajili na kuwasilisha kwa wakati michango
katika mfuko huo.

“Nipende kuwasisitiza wafanyabiashara
na watoa huduma watoe risiti halali kupitia
mashine za kielektroniki (EFD) wakati wa
mauziano ya bidhaa au utoaji wa huduma
kwa wateja. Kwa upande wa wateja, niwa-
kumbushe kuwa ni wajibu wao kudai risiti
yenye thamani halisi ya fedha walizotoa,”
alisema.

Pia aliwataka maofisa masuuli waimarishe
usimamizi wa matumizi ya fedha za umma
na kutekeleza kikamilifu Mpango wa Bajeti
ya Mwaka 2023/2024 na watendaji wa seri-
kali, waimarishe ukusanyaji wa mapato na
kufanya matumizi kwa kuzingatia maeneo
ya vipaumbele vilivyoainishwa katika bajeti
sambamba na kubuni vyanzo vipya vya ma-
pato.

Aliwataka pia waweke utaratibu wa ku-
fanya ukaguzi mashine za ‘POS’ ili kubaini
kama kuna ukiukwaji wowote unaofanyika
sambamba na kuwa na utaratibu endelevu
wa ufuatiliaji na mfumo wa usalama maalum
wa utunzaji taarifa (back-up).

“Niwakumbushe watumishi wa umma
kuwa bado tunalo jukumu la kuendelea
kusimamia ukusanyaji wa mapato kama Rais
Samia Suluhu Hassan, alivyosisitiza kuhusu
usimamizi wa ukusanyaji mapato kwenye
mamlaka za serikali za mitaa wakati akifunga
mafunzo ya Wakuu wa Mikoa na Makatibu
Tawala wa Mikoa mjini Kibaha,” alisema.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA

MNADA WA HADHARA WA BOTI CHAKAVU

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuwatangazia Umma kuwa
inatarajia kufanya mnada wa hadhara wa Boti chakavu mbili (02) pamoja na
Rubber Boti 2 ambazo zipo Zanzibar na Dar es salaam. Mnada huo
utafanyika kwa njia ya mtandao mnamo tarehe 25 Septemba, 2023.

Boti moja (01) imeegeshwa katika ofisi za Bandari - Zanzibar na boti moja
(01) imeegeshwa katika Kamandi ya Jeshi la Maji (Navy Kamandi -
Kigamboni) Dar es Salaam. Aidha, Rubber Boti mbili (02) zipo katika
Maegesho ya Kontena Bandari ya Dar es Salaam

Wananchi wataopenda kushiriki mnada wataweza kuona boti hizo kupitia
tovutu ya https://www.tra.go.tz kuanzia tarehe 11/09/2023 au wafike
katika ofisi za TRA za Zanzibar na Dar es Salaam (Ofisi za Forodha na Ushuru
wa Bidhaa Makao Makuu) kwa ajili ya ukaguzi kabla ya kushiriki mnada huo.

Masharti ya Mnada kwa washiriki ni kama ifuatayo;

1. Mnada huu ni kwa wananchi wote,

2. KilaMwananchi ana haki ya kushiriki katika mnada,

3. Bidhaaitauzwa kama ilivyo mahaliilipo,

4, Malipo yote ni ya fedha taslimu ambapo malipo ya awali ya kiwango cha
25% yatatakiwa kulipwa ndani ya masaa (24) kulingana na taratibu za
uendeshaji wa minada. Kiwango cha 75% kilichobaki kitalipwa ndani
masaa 48. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti hili atakosa haki zote za
ununuzi na malipo ya awali yaliyolipwa hayatarudishwa,

5. Mnunuzi atalazimika kulipia asilia (100%) ya thamani yote na kuondoa
kifaa/vifaa atakavyonunua,

6. Ruhusa ya kuangalia vifaa imetolewa ndani ya siku kumi na nne (14)
kuanzia tarehe 11/09/2023 hadi tarehe 25/09/2023 katika ofisi za
Mamlaka ya Mapato Tanzania zenye bidhaa kama taarifa za bidhaa
husika zilivyoainishwa mnadani,

7. Mnada utaanza siku ya tarehe 25/09/2023 saa sita na dakika moja (6:01)
usiku na kuisha siku ya tarehe 25/09/2023 saa tano kamilil (5.00) asubuhi,

8. Vigezo na masharti kuzingatiwa.

Kwa taarifa zaidi, tembelea Ofisi za TRA zilizo karibu nawe au tumia
mawasiliano yafuatayo:

Tovuti : www.tra.go.tz

Namba za Simu bilamalipo  : 0800750 075 / 0800 780 078
au 0800110016

WhatsApp : 0744233333

Barua pepe : huduma@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”.

Imetolewa na
IDARA YA ELIMU KWA MLIPAKODI NA MAWASILIANO
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Waziri awatoa hofu
wananchi uhaba Dola

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema hali ya
upatikanaji wa Dola nchini
imeendelea kuwa himilivu
na akiba ya fedha za kigeni
ilifikia dola za Marekani
milioni 5,246.7 kwa Julai, mwa-
ka huu.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigu-
lu Nchemba, alisema hayo jana
bungeni alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Bihara-
mulo Magharibi (CCM), Ezra
Chiwelesa.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji mpango wa serika-
li katika kunusuru uchumi wa
nchi kutokana na ukosefu wa
fedha za kigeni, hususani Dola
ya Marekani.

Akijibu swali hilo, Dk.
Nchemba alisema pamoja na
vikwazo vilivyopo, upatikanaji
wa fedha za kigeni nchini ni

himilivu na kiasi kilichopo
kinachotosheleza uagizaji wa
bidhaa na huduma kutoka nje
ya nchi kwa takriban miezi 4.7
ikilinganishwa na malengo ya
miezi minne.

Serikali, alisema inaend-
eleea kuchukua hatua mbalim-
bali za muda mfupi wa kati na
muda mrefu katika kukabiliana
na vikwazo ya upatikanaji wa
fedha za kigeni, hususani Dola
ya Marekani.

“Vikwazo hivyo vimesaba-
bishwa na athari za vita kati ya
Ukraine na Russia, kuimarika
kwa shughuli za kiuchumi na
kijamii baada ya UVIKO-19 na
mabadiliko ya tabianchi.

“Sababu nyingine ni
utekelezaji wa sera za fedha
ambayo inalenga kupunguza
ukwasi katika uchumi wa nchi
mbalimbali ikiwamo Marekani
ili kukabiliana na ongezeko la
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mfumuko wa bei. Kwa ujum-
la, matukio hayo yameathiri
mnyororo wa uzalalishaji, us-
ambazaji na uhitaji wa bidhaa
na huduma katika soko la du-
nia,” alisema.

Alitaja hatua zinazoendelea
kuchukuliwa na serikali ku-
punguza athari za upatikanaji
huo ni pamoja na kuongeza
kiwango cha kuuza fedha za
kigeni katika soko la fedha za
kigeni. kati ya Machi, 2022 na
Agosti, mwaka huu, Benki Kuu
ya Tanzania (BoT) imeuza kati-
ka soko la fedha za kigeni zaidi
ya dola za Marekani milioni
500.

Pia alisema jitihada zingine
ni kuongeza vyanzo vya upa-
tikanaji wa fedha za kigeni
ikiwemo ununuzi wa dha-
habu, kutekeleza mikakati ya
kuongeza mauzo nchi za nje na
kuzalisha bidhaa mbadala wa

zile zinazoagizwa kutoka nje
ya nchi.

Kadhalika, alisema serikali
imepanga kuendelea kushiriki-
sha benki za biashara, maduka
ya kubadilisha fedha za kigeni
pamoja na wadau wengine ka-
tika kusimamia sheria, kanuni
na miongozo mbalimbali ya
usimamizi wa fedha za kigeni
nchini.

Katika swali la nyongeza,
mbunge huyo alihoji mkakati
wa serikali wa kunusuru wa-
kandarasi ambao wameathiri-
wa na upungufu huo wa Dola
na mkakati wa serikali wa ku-
hakikisha hauathiri utekelezaji
wa bajeti.

Akijibu swali hilo, Waziri
Nchemba alisema serikali im-
echukua hatua ya kuhakikisha
inabana matumizi ili kutoa
fursa miradi ya wananchi isi-
athiriwe.

Diwani wa Viti Maalum wilaya ya Mkuranga mkoani Pwani, Fatuma Kingwande akichangia maoni katika kikao cha
wadau wa maendeleo wa mkoa huo na Dar es Salaam, Kilichofanyika Mbagala juzi. PICHA: SABATO KASIKA

- Mbunge alia
- nauli kubwa
ATCL

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum
(CCM), Asha Abdullah Juma,
ameiomba serikali kufanya
mapitio ya bei ya nauli za Kam-
puni ya Ndege Tanzania (ATCL).

Akiuliza maswali bungeni jana,
mbunge huyo alihoji kwa nini
serikali haifanyi utafiti wa bei
za safari za ndege ndani ya
nchi kutokana na bei hizo kuwa
kubwa.

“Kwa mfano Dodoma hadi
Dar es Salaam bei ni kuanzia
Sh.250,000 hadi Sh. 500,000
kwa safari ya mara moja. Seri-
kali haioni hatari ya kupoteza
soko la ndani endapo yakaji-
tokeza mashirika mengine?
Kuna shirika linafanya safari
hiyo ya kwenda na kurudi kwa
Sh. 450,000. Kwa nini msiokoe
ATCL isije kuzama?" alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu
Waziri wa Uchukuzi, David Ki-
henzile, alisema kwa kawaida
nauli za safari za ndege hupang-
wana soko kulingana na aina ya
huduma inayotolewa.

“ATCL kama ilivyo kwa ma-
shirika mengine ya ndege va-
nayotoa huduma zake kibiasha-
ra, nauli zake zinapangwa na
soko kwa kuzingatia matakwa
ya sheria za ushindani. Vigezo
vinavyotumika katika kupanga
nauli hizo ni pamoja na ghara-
ma za uendeshaji ili kuhakikisha
mashirika ya ndege yanahimili
ushindani wa soko na kujiende-
sha kwa tija na ufanisi,” alisema.

“Utafiti umekuwa ukifanyika
na watafanya zaidi. Kwa sasa
ATCL haijapoteza soko na vi-
wango Vvilivyowekwa ni kwa
mujibu wa ushindani,”alisema.

Katika swali la nyongeza,
Mbunge wa Moshi Mjini (CCM),
Priscus Tarimo, alihoji mpango
wa serikali wa kuhakikisha
zinapatikana ndege za moja
kwa moja za Dodoma kwenda
Kilimanjaro na Arusha au muda
mfupi wa kuunganisha kupitia
Dar es salaam.

Akijibu swali hilo, Kihenzile
alisema serikali imepokea
ushauri huo na itafanyia kazi.

AkKiuliza maswali bungeni
jana, mbunge huyo alihoji
kwa nini serikali haifanyi
utafiti wa bei za safari za
ndege ndani ya nchi kutokana
na bei hizo kuwa kubwa.

Profesa UDSM atoa mbinu ufaulu shuleni

Na Mwandishi Wetu

MWANATAALUMA  mbobezi
wa Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam, Prof. Goodluck Urassa,
amesema ili shule zifanye vizuri
kitaaluma, walimu wanapaswa
kufanya kazi kama sehemu
ya biashara na kuongeza ubuni-
fu.

Prof. Urassa aliyasema hayo
ipokuwa akiwajengea uwezo
walimu wa shule za Kimataifa za
St. Mary’s, ili kuongeza ubunifu
na ufanisi katika ufanyaji kazi
Wao.

Alisema lengo la semina hiyo

ni kuwapiga msasa walimu hao
katika mambo mengi ikiwamo
elimu ya ujasiriamali, ubunifu na
namna ya kuongeza ufaulu kati-
ka shule zao kwa ajili ya kuzikuza
kitaifa.

“Nimewapiga msasa namna ya
kufanya kazi kwa viwango vya
juu, jinsi ya kuhudumia wateja,
kuendesha shule zao kibiashara
na kijasiriamali” alisema.

Pia aliwataka walimu kujenga
utamaduni wa kuwa na mpango
wa kufanya kazi kuanzia mwan-
7o wa mwaka hadi mwisho wa
mwaka pamoja na ule wa kila
siku katika kutimiza majukumu
yao ya kitaaluma.

“Shule nyingi, zinaathirika kwa
kutojenga vizuri mipango yao, na
kukosa rasilimiali za kujiendesha
ndiyo maana tunawajengea wal-
imu na viongozi uwezo ili waka-
warithishe na wanafunzi wao
ili tuje kupata viongozi bora wa
baadaye,” alisema.

Pia alizisihi taasisi za elimu
kukumbuka umuhimu wa kutoa
semina kwa watumishi wa seri-
kali, ili waweze kukumbuka ma-
jukumu yao, muhimu wa kazi
yao na kuongeza ufanisi katika
kazi akisema kuwa njia hiyo ita-
saidia kupata matokeo chanya
kwenye sekta.

Mkurugenzi wa Shule za

St. Mary’s Tanzania, Dk. Rose
Rwakatale, alisema lengo la sem-
ina hiyo ilikuwa kuwainua wa-
fanyakazi wao, na kuwaongeza
elimu ili waweze kutimiza maju-
kumu yao kulingana na mabadi-
liko ya teknolojia.

Alisema semina hiyo iliwaku-
tanisha walimu kutoka shule 14
zilizoko Dar es Salaam na mikoa
mingine kwa lengo la kusikiliza,
kuchambua kwa kina na hati-
maye kwenda kufanyia kazi ili
kuongeza ufanisi kwenye shule
Zao.

Mkuu wa Shule ya St Mary’s
Tabata, Thomas Samson, alisifu
semina hiyo akisema imewafun-

gua kwa kiasi kikubwa kwani
wamefundishwa namna ya ku-
wahudumia wateja, majukumu
ya viongozi katika taasisi.

“Baada ya semina hii ma-
tokeo yatakuwa makubwa,
tumefundishwa  vitu  vingi,
tumeongeza maarifa na ujuzi,
imekuwa siku nzuri kwetu ku-
jifunza kutoka kwa Profesa
mbobezi tunategemea kuham-
ishia maarifa haya kwenye mae-
neo yetu ya kazi,” alisema.

Aliushukuru uongozi wa shule
hizo kwa kuandaa semina hiyo,
aliyoita elimishi akiomba liwe
jambo endelevu.
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Wamiliki
malori watoa
mapendekezo
matano ya
kumaliza
uhaba wa
mafuta

Na Gwamaka Alipipi

CHAMA cha Wamiliki wa
Malori Tanzania (TAM-

STOA) kimetoa mapendekezo
matano kwa serikali kumaliza
uhaba wa mafuta ya dizeli na
petroli unaoikumba nchi kila

wakati.

Moja va pendekezo ni serikali
kuangalia upya utaratibu wa
kuagiza mafuta kwa sababu
kuna mazingira ya mchezo
mchafu unaofanywa na baadhi
ya wahusika.

Mwenyekiti wa chama hicho,
Chuki Shabani, alisema hayo

akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu hali ya uhaba
wa mafuta inayoendelea sasa
nchini licha ya serikali kutoa
maelekezo.

Pamoja na mambo men-
gine, Shabani alisema serikali
inapaswa kuwa na akiba ya
mafuta yake na kwamba pindi
panapotokea uhaba, akiba hiyo
itumike.

Pendekezo lingine alilitaja
kuwa ni serikali iangalie upya
utaratibu unaotumika kuuza
mafuta, akisema ni jambo lisilo-
ingia akilini kwamba Mamlaka
yva Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) in-
apokaribia kutangaza bei mpya,
nishati hiyo inaanza kuadimika
na inapotangazwa kupanda ina-
patikana.

Alisema pia serikali inaweza
kuanzisha utaratibu wa kutafu-
ta mafuta ya ruzuku kama
Wizara ya Kilimo inavyofanya
kwenye pembejeo.

Kwa mujibu wa Shabani,
pendekezo lingine ni serikali
kupiga marufuku sekta binafsi
kuagiza mafuta na kwamba
serikali ndiyo ibebe dhamana
va kuagiza nishati hiyo.

“Serikali ikifuata hayo, ninatu-
maini tutakuwa tumeondoka na
tatizo hili kwa sababu haiweze-
kani kila mara hili tatizo lipo.
Kwa mfano nchi moja, Tanzania
Bara bei ni tofauti na Zanzi-
bar. Kwa mfano Zambia bei ya
mafuta iko chini wakati wao
wanachukua mafuta Bandari ya
Dar es Salaam,” alisema Sha-
bani.

Pia alisema hadi sasa baadhi
ya maeneo mafuta ya dizeli na
petroli yanapatikana kwa shida
na sehemu zingine bei iko juu.

“Kilio hiki akisikie Waziri
Mkuu, Rais Samia Suluhu Has-
san, Waziri wa Nishati, bei va
mafuta inatuletea shida sisi ka-
tika usafirishaji. Hata wenzetu
wa mabasi nao wanalalamika.
Serikali iangalie matibabu ya
suala la mafuta kwa sababu kila
mtanzania linamgusa,” alisema
Shabani.

Pia alisema endapo seri-
kali haitachukua hatua za
haraka kumaliza tatizo hilo,
kuna hatari ya bei ya bidhaa,
usafirishaji ikaongezeka hali
itakayowaumiza Watanzania
wenye Kipato kidogo.

Naibu Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu Huria cha Tanzania (OUT), Alex Makulilo, akifungua mafunzo ya uhariri kwa
* wahariri wakuu wa majarida ya kitaaluma kwa chuo hicho, ya||yofany|ka katika Chuo cha Uongozi cha Mwalimu
E Julius Nyerere Kibaha, mkoani Pwani jana. PICHA: MIRAJI MSALA

KESI DADA BILIONEA MSUYA:

Nyaraka halisi ya siri ya
polisi yapokewa kortini

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu Kanda
ya Dar es Salaam, imepokea
nyaraka halisi ya siri ya Jeshi
la Polisi ya tukio la awali la
mauaji ya dada wa Bilionea
Msuya, Aneth Msuya, ambayo
ndiyo ilikuwa ikitumika mara
kwa mara ndani ya jeshi hilo
na si ile ambayo ililetwa na
upande wa utetezi.

Katika kesi hiyo, Miriam Mri-
ta ambaye ni mke wa aliyeku-
wa mfanyabiashara maarufu
wa madini mkoani Arusha,
Erasto Msuya, na mfanyabi-
ashara Revocatus Muyela, wa-
nadaiwa kuwa Mei 25, 2016
walimuuwa Aneth nyumbani
kwake, Kibada, Kigamboni ,
Dar es Salaam.

Kielelezo hicho kilitolewa na
Ofisa wa Polisi kutoka Makao
Makuu ya Upelelezi wa Ma-
kosa ya Jinai mkoani Dodoma,
Sajenti Obadia Mwarukuta na
kupokewa mbele ya Jaji Ed-
win Kakolaki, wakati akitoa
ushahidi wake.

Alidai kuwa mwaka 2016 ali-
kuwa Makao Makuu ya Upele-
lezi wa Makosa ya Jinai mkoani
Dar es Salaam Kitengo cha
Kumbukumbu za Makosa ya

: Jinai na kwa sasa yuko Kitengo

cha Kupambana na Dawa za

Kulevya.
Akiongozwa na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Paul

Kimweri, Sajenti Mwarukuta
alidai kuwa Mei 30, 2016 ali-
ingia kazini na wakati anaen-
delea na kazi zake zingine
alizopangiwa, kuna nyaraka
alizipokea kutoka mkoa wa
kipolisi wa Temeke zinazohu-
siana na jinai.

Alidai nyaraka hizo zingine
zilikuwa za mauaji na ana-

kumbuka zilikuwa taarifa tatu
za awali za mauaji, moja ili-
kuwa mlinzi wa ghala kuuawa,
vibaka watatu waliuawa na
wananchi wenye hasira kali
na ya tatu ilikuwa ya mauaji ya
Aneth Msuya.

Sajenti Mwarukuta alidai
kuwa baada ya kuzipokea al-
iziweka kwenye faili maalum la
mauaji na faili hilo liko ofisini
kwa Mkurugenzi wa Upelelezi
wa Makosa ya Jinai (DCI) na
kwamba yeye ndiye anatunza
nyaraka hizo.

“Inaweza ikatokea DCI au
ofisa yeyote anahitaji nyara-
ka hizo, nampelekea ofisini
kwake. Akishazifanyia kazi
naenda kuzichukua na kurudi-
sha kwenye mafaili husika na
pia nyaraka hii kwa baadaye
inaambatanishwa na nyaraka
za maendeleo ya kesi,” alidai.

Mwarukuta alidai kuwa ak-
iona FCR ya Aneth Msuya atai-
kumbuka kwa kupitia namba
za kesi ya kituo cha polisi husi-
ka, namba ya kesi ya Mkuu wa
Upelelezi Mkoa (RCO) na pia
ataitambua kwa sababu yeye
ndiyo aliipokea.

Shahidi huyo alipewa nyara-
ka na Wakili Kimweri ili kui-
tambua kama ndiyo aliyokuwa
anaielezea na kudai kuwa ndi-
yo yenyewe na ilikuwa ilani ya
kwanza ya tukio hilo.

“Mheshimiwa Jaji niko tayari
nyaraka hii ipokelewe ma-
hakamani kama kielelezo kwa
sababu mimi ndiye nilipokea
taarifa hiyo na kuitunza,” al-
idai.

Baada ya ombi hilo, mawak-
ili wa utetezi Peter Kibatala
na Nehemiah Nkoko, walidai
kuwa hawana pingamizi na
kielelezo hicho, hivyo mahaka-
ma ilikipokea kuwa kielelezo

namba PE 17.
Wakili Kimweri aliiomba
mahakama hiyo imruhusu

shahidi asome nyaraka hiyo
na pia aliiomba mahakama
kupewa kielelezo DE (iii) am-
bacho ni nakala ya nyaraka ya
FCR ambayo ni kielelezo cha
upande wa utetezi ili alingan-
ishe.

Jaji Kakolaki alimruhusu
kusomwa kwa nyaraka hiyo
na kupewa kielelezo DE (iii).
Shahidi huyo alikisoma na ku-
chambua tofauti ambazo zipo
kwenye vielelezo hivyo vya
mahakama.

“Hizi nyaraka mbili nikizin-
galia DE (iii) ni nakala na hii
PE 17 ni nyaraka halisi. Kwa
uhalisia hazifanani. Nikianga-
lia eneo la juu ya hizi nyaraka
kuna utofauti wa kwa jinsi zili-
vyojazwa,” alidai.

Mwarukuta akiendelea
kuongozwa na Wakili Kimw-
eri, alidai kuwa kielelezo PE
17 kwenye namba ya upelelezi
ya RCO mahali ilipoandikwa
ni chini ya neno ‘confiden-
tial’ (siri), ndipo linapotakiwa
iandikwe.

“ Lakini kwenye hiki kielel-
ezo DE Il namba ya RCO ime-
andikwa sehemu iliyoandikwa
to DCI‘copy’ chini ya maneno
ya FCR, ambapo iliyokuwa sa-
hihi ni ya PE 17,” alidai.

Pia alidai kuwa kielelezo
PE 17 namba ya RCO ya jinai
imeandikwa DSM/TMK/ CID/
SCR/2062/2016 na ya kielel-
ezo DE III imeandikwa DSM/
Temeke/CID/SCR/2062/2016.

“ Nataka kufafanua ukianga-
lia kwenye DE Il neno Temeke
limeandikwa lote, kwa mfumo
wa kipolisi tunatumia maneno
kwa ufupisho,” alidai

Alidai kuwa  ukiangalia

mwisho wa nyaraka ya DE III
sehemu iliyoandikwa hearing
date imejazwa Julai 11,2016 na
katika PE 17 hakuna kilichoja-
zwa na hii fomu ya FCR inaja-
zwa pindi tukio la jinai linapo-
tokea.

“Ufafanuzi hii ilani ya
kwanza inajazwa pale tukio
la jinai linapotokea haiweze-
kani siku hiyo hiyo upelelezi
bado unaendelea halafu ip-
ewe tarehe ya kusikiliza kesi ni
kitu ambacho haiwezekani,”
alidai.

Shahidi alidai kuwa kiuhali-
sia kielelezo PE 17 ndiyo kiele-
lezo halisi cha Jeshi la Polisi
ambacho ni siri inayotembea
ndani ya jeshi hilo, sasa hii ny-
ingine siijui,” alisema

Kimweri: Kwenye kielelezo
PE 17 sehemu ya mtuhumiwa
kimejazwa nini?

Shahidi: Mtuhumiwa bado
hajapatikana, lakini kwenye
DE III imeandikwa mtuhumi-
wa ni Getruda Mfuru ambae ni
dada wa kazi, ambapo katika
eneo la kukamatwa kwenye
nyaraka ya DE Il imejazwa Yes
na kwenye PE 17 imejazwa No.

Kimweri: Unapoiona hiyo
nakala ya DE III, imezalishwa
kwenye nakala halisi?

Shahidi: Hapana haijazal-
ishwa huko.

Pia, alidai kuwa kwenye
nyaraka  hiyo  inaonesha
mtuhumiwa ni Getruda Mfuru
ndiyo aliyehusika na mauaji,
lakini katika maelezo yake
imeandikwa kuwa watu wasio
fahamika ndiyo wamefanya
tukio hilo.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi
Jumatatu saa 3:00. Shahidi
namba 23 ataendelea kuuli-
zwa maswali ya dodoso na
wakili Kibatala.
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Hongera Stars kufuzu
AFCON, maandalizi
yake yaanze sasa

RAIS Samia Suluhu Hassan ameendelea kuwa na mguu mzuri kwa
timu za Tanzania kufanya vyema katika mashindano mbalimbali
ya kimataifa wanayoshiriki.

Mwaka jana, tulishuhudia Timu ya Soka ya Taifa ya Wasichana
wa umri chini ya miaka 17 maarufu Serengeti Girls, ikikata tiketi
ya kushiriki fainali za Kombe la Dunia (U-17), tena ikiwa na Kocha
Mkuu Mzalendo, Bakari Shime.

Lakini pia chini ya Rais Samia, klabu ya kutoka Tanzania, Yanga
ilifanikiwa kucheza fainali za mashindano ya Kombe la Shirikisho
Afrika, ikiwa imepita zaidi ya miaka 20, taifa likiwa halijafikia hatua
hiyo.

Na juzi kwa mara nyingine, Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars),
ilikata tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AF-
CON), michuano hiyo itachezwa kuanzia Januari, mwakani huko
Ivory Coast.

Taifa Stars imepata tiketi hiyo baada ya kumaliza katika nafasi ya
pili kwenye Kundi F ikiwa na pointi nane nyuma ya vinara, Alge-
ria waliofikisha pointi 16, ni baada ya kuwalazimisha Waarabu hao
sare ya bila kufungana.

Hii ni mara ya tatu kwa Taifa Stars kufuzu fainali hizo, mara
ya kwanza ilikuwa mwaka 1979 (fainali zilifanyika Nigeria)
na mara ya pili ni mwaka 2019 ambapo michuano yake ilichezwa
Misri.

Hongera za dhati zinatakiwa zianzie kwa serikali ya Rais Samia
ambayo imeshiriki kwa namna mbalimbali hadi Taifa Stars ime-
fikia malengo yake, ilishiriki kulipia baadhi ya gharama za kambi,
safari, posho na mshahara wa benchi la ufundi la timu hiyo iliyoko
chini ya Kocha Mkuu, Adel Amrouche.

Lakini pia viongozi Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), kwa ku-
fanikisha kumpata Amrouche na wasaidizi wake, kutosikiliza ‘kele-
le’ za wadau pale ambapo timu hiyo ilishindwa kupata matokeo
chanya na kujifungia kwa ajili ya kutafuta ufumbuzi wa kuendelea
na safari hiyo ambayo juzi ilikamilika kwa furaha, nao wanastahili
pongezi.

Mashabiki na wadau mbalimbali wa soka kwa kujitokeza kuis-
hangilia timu hiyo katika mechi zake za nyumbani na hata baadhi
walijitahidi kusafiri kwenda ugenini kuwaunga mkono.

Baada ya pongezi, ikiwa imepita miaka minne tangu kushiriki
fainali za mwaka 2019, huu ni wakati wa timu hiyo sasa kuanza
maandalizi mapema ili iende kushindana na si kushiriki kama ili-
vyokuwa wakati mwingine.

Taifa Stars inahitaji kufanya maandalizi yake kwa kuzingatia
mazingira halisi ya wachezaji wake kama inahitaji kupata matokeo
chanya katika fainali hizo za AFCON kwa sababu inakwenda kuku-
tana na timu zenye wachezaji wengi wakongwe na wazoefu.

Na ili kufikia malengo ya kupeperusha vyema bendera ya Tan-
zania katika fainali hizo, huu ni wakati wa TFF kukutana na klabu
kupanga ratiba rafiki za mechi za Ligi Kuu pamoja na michuano ya
Kombe la FA, zitakazosaidia wachezaji kupatikana pale Amrouche
atakapowahitaji.

Ingawa zipo kanuni za FIFA kuhusu muda ambao wachezaji
wanatakiwa kukutana kabla ya kwenda katika majukumu ya ki-
mataifa, bado idadi kubwa ya wachezaji wa Tanzania wanacheza
ligi ya ndani na kiuhalisia wanahitaji kuandaliwa na kujengwa zai-
di tofauti na nchi nyingine ambazo vikosi vyao vinajumuisha nyota
wengi wanaocheza Ulaya.

Kufanya vizuri kwa Stars, ni lazima tuwe tayari kama nchi kuji-
tolea kwa kuweka mbele maslahi ya timu hiyo kama ambavyo tu-
nazipa kipaumbele klabu zetu pendwa za Simba na Yanga, huu ni
ukweli usiojificha.

Serikali, TFF na wadau wote, huu ndio wakati wa kushirikiana ili
kuijenga Stars na tunaamini itafika kule ambapo mataifa mengine
yaliyoendelea yamefika.
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HONGERA TAIFA STAZI

@MSAMBA

Muungwana Lazima Nilonge

~ Taifa Stars kufuzu AFCON
-« bilaya kamatiinawezekana

BILA kamati za hamasa wala za ushin-
di, timu ya soka ya Taifa (Taifa Stars),
imefuzu kucheza Fainali za Kombe
la Mataifa ya Afrika (AFCON), zitaka-
zofanyika kuanzia Januari 13 hadi
Februari 11, mwakani nchini Ivory
Coast.

Miaka kadhaa nyuma ilionekana
kama vile bila ya kamati za ushindi
pamoja na hamasa, Stars haiwezi ku-
fanya chochote kile.

Ni kamati zilizokuwa zikirundika
watu wengi wakiwamo wanasiasa na
wasanii ambao kazi yao ilikuwa ni
kuhamasisha, kutoa fedha au kuhama-
sisha wengine kuiunga mkono timu
hiyo.

Hawa walikuwa wakisafiri na timu
nchi mbalimbali, lakini mara nyingi
haikuonekana tija yoyote, badala yake
walikuwa wakiitia timu presha.

Si kamati hizi ni mbaya, lakini ufan-
yaji kazi wao ulionekana kuwa wa ki-
siasa zaidi wengine kujipatia sifa bin-
afsi na si kuisaidia Stars.

Binafsi naona tangu Rais, Samia Su-
luhu Hassan kutia mguu wake kwenye
michezo, ikiwamo kuibeba Taifa Stars,
huku akiwahamasisha wachezaji kwa
kuahidi pesa ni kama kamati zimekufa
kifo cha kawaida.

Huko nyuma, baadhi ya wacham-
buzi walikuwa wakishauri kuondo-
kana na kamati hizo ambazo hazina
umuhimu sana zaidi ya kuwapa pre-
sha tu wachezaji.

Kwa sasa Rais Samia anaahidi tu fed-
ha, halafu kazi inaachwa kwa benchi la
ufundi na wachezaji wake wanafanya
kazi yao kimya kimya na mambo ya-
naenda.

Na uzoefu umeonyesha mara nyingi
zinapoundwa Kamati za Ushindi na
Uhamasishaji, Stars huwa haifanyi vi-
Zuri.

Na inaweza kufanya vyema katika
mechi za mwanzo, lakini inapokuja
mechi muhimu ambayo ni lazima
ishinde ndipo zinapoundwa hizo
kamati na Stars inaambulia patupu.

Nadhani hii imesababisha hata Nai-
bu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Hamisi Mwinjuma ‘Mwana

\ 4

Na uzoefu
umeonye-
sha mara
nyingi zi-
napound-
wa
Kamati za
Ushindi
na Uha-
masishaji,
Stars
huwa
haifanyi
vizuri.

FA" kukumbuka yaliyotokea nyuma na
kukubaliana na ushauri wa baadhi ya
wadau kuachana na kamati.

“Hamasa haijafanyika kama zile zilizo-
fanyika kipindi kilichopita kwa sababu
tulishauriwa sana hapa katikati, mion-
goni mwa mambo tunayokosea ni kuipa
presha kubwa timu yetu, lakini yale am-
bayo serikali inatakiwa kuyafanya ndani
ili kuhakikisha timu inakuwa kwenye
kiwango kinachoridhisha na wachezaji
wapo katika hali nzuri yote tumeya-
fanya, huku ndani mpaka timu imesafiri
na hata huko tunahakikisha ipo salama
na huduma zote huku ikienda kwenye
mchezo ikiwa katika nafasi ya kushinda,”
alisema Waziri huyo siku moja kabla ya
mechi.

Tunampongeza yeye na Waziri, Dk.
Damas Ndumbaro, kwa kusikiliza ushau-
ri wa wadau wanaoitakia mema nchi
ambao waliona kuna tatizo kukiundwa
kamati mbalimbali.

Najua Kamati ya Ushindi ambayo kwa
kiasi kikubwa inahusika na masuala ya
kuwapa motisha wachezaji wamekufa
kifo cha kawaida kwa Rais Samia mwe-
nyewe kuamua kutoa fedha za motisha
pale kila Stars inaposhinda, lakini ile
ya hamasa haikuwapo kwa sababu ya
Dk. Ndumbaro na ‘Mwana FA kuwa
wasikivu.

Najua Rais Samia kama kawaida
yake ataongeza ‘mzigo’ Stars itaelekea
kucheza AFCON, lakini viongozi wa Wiz-
ara wanatakiwa kuendelea kuwa makini
na kamati.

Timu imeshafuzu kuna watu wanaweza
kushawishi iundwe kwa sababu zao bin-
afsi ikiwamo kupata nafasi ya kuungana
nao kuelekea Ivory Coast.

Nadhani wajumbe kutoka wizarani
kama Katibu Mkuu, Saidi Yakubu, na
wenzake wachache wanafaa kwenda kui-
wakilisha nchi na si kujaza watu wengi
ambao wanakwenda kuifanya timu kuwa
na ‘miruzi’ mingi.

Tuache ufundi ufanye kazi yake kama
ulivyofanya. Hatukatai watu kwenda Ivo-
ry Coast kushangilia timu, lakini wasiwe
karibu. Tulisema tangu huko mwanzo,
bila kamati inawezekana na kweli im-
ekuwa hivyo.
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Migogoro ya wakulima, :
wafugaji yamchefua DC
Na Julieth MKireri, BAGAMOYO

KUTOKANA na uwapo wa
migogoro Kati ya wakulima na
wafugaji isiyo na kikomo ka-
tika kata ya Kibindu, Mkuu wa
Wilaya ya Bagamoyo, Halima
Okash, ameunda kamati kutafu-
ta ufumbuzi.

Katika Kata hiyo, wafugaji
wamekuwa wakidaiwa kuhusi-
ka na matukio ya kujeruhi

wakulima kwa kuwapiga mikuki

na mapanga wakati na baada
ya kulisha mifugo yao kwenye
mashamba ya wakulima.

Akiwa katika mkutano wake
na wananchi, Okash alisema
MIigogoro h|yo na tuhuma zi-
nazotolewa dhidi ya wafugaji
inatakiwa kushughulikiwa kwa
haraka kabla hayajatokea mad-
hara makuba.

“Serikali haiwezi kumbagua
mtu. Haiwezekani kuvumilia
vitendo vya kukata watu ma-
panga na wanaohusika kwenye
matukio ya kujeruhi tutafanyia
kazi kila tuhuma na hatua za
kisheria kwa watakaobainika

zitachukuliwa” alisisitiza Okash. :

Mbali na kuunda kamati iliyo-
husisha wakulima na wafugaji
alisema kuna oparesheni ita-
fanyika kuwaondoa wafugaji
ambao ni wavamizi katika kata
hiyo ambao wanatuhumiwa
kuhusika na migogoro inayoen-
delea. _

“ Baada ya kuunda kamati
itakayohusika na kusuluhisha
migogoro, kitakachofanyika
sasa ni faini kwa wafugaji
wanaolisha mifugo kwenye
mashamba hazitakuwepo
badala yake mifugo itakayo-
kutwa shambani itagawanywa,

itachukuliwa na itauzwa kufidia

hasara na mingine itauzwa
na fedha zitatumika kufanyia
maendeleo sehemu husika,”
alisema Okash.

Mkuu huyo wa wilaya alim-
wagiza Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Chalinze, Ramad-
hani Possi, kupelaka Sh. milioni
moja kukamilisha ujenzi wa
machinjio ya Kata hiyo ili wa-
nanchi wapate kitoweo kutoka
sehemu salama.

Awali, mkazi wa Kibindu, Ti-
bis Athumani, alisema kwenye
mkutano huo kwamba mifugo
inachinjwa katika maeneo am-
bayo si salama kwa afya, hivyo
kuomba serikali iingilie kati.

‘Watu wanane kati ya
100 wana homa ya ini

Beatrice Shayo na Anjella
Mndolwa (TUDARCO)

WATU wanne hadi wanane
kati ya 100 nchini wanakadi-
riwa kuwa na vimelea vya
ugonjwa wa homa ya ini, jambo
linalohitaji hatua madhubuti
kukabili.

Aidha, serikali imeweka
mkakati kupunguza maam-
bukizi mapya ya ugonjwa huo
kwa asilimia 90, vifo kwa asil-
imia 65 na maambukizi kutoka
kwa mama kwenda kwa mtoto
ifikapo mwaka 2030.

Takwimu zinaonyesha Hos-
pitali ya Taifa ya Muhimbili
(MNH) inahudumia wagonjwa
2,000 kwa mwezi wenye mata-
tizo mbalimbali ya mfumo wa
chakula ikiwamo homa ya ini.

Akizungumza juzi Dar es
Salaam katika Kongamano la
Kisayansi la Afya na Magonjwa
ya Ini Barani Afrika, Mkurugen-
zi wa Tiba Wizara ya Afya, Prof.
Paschal Ruggajo, aliyemwak-
ilisha Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, alisema ugonjwa
huo unakua ndani ya nchi na
barani Afrika.

Alisema ugonjwa huo ni
chanzo cha ugonjwa wa sara-

tani na ugonjwa sugu wa ini na
kwamba wizara ina mpango
mahususi wa kuweka pamoja
magonjwa ya VVU, ngono na
homa ya ini kama mpango ma-
hususi wa kuyatokomeza.

Kutokana na ugonjwa huo
kuenea kwa kasi, alisema
tayari serikali imeshawapeleka
wataalam kwenda kusoma nje
ya nchi kwa lengo la kuongeza
njia za ushirikiano na uwekezaji
katika vifaa tiba.

“Ndiyo maana leo (juzi)
wataalamu wengi wapo hapa.
Kuna nchi 43 kutoka nchi za
Afrika wamekuja kufanya mku-
tano nchini na hii ni mara ya
kwanza mkutano huo kufanyi-
ka nchini kwetu,” alisema Prof.

Ruggajo.
Pia alisema hivi karibuni
wamewaelimisha  madaktari

bingwa na wabobezi wa ma-
gonjwa ya ini na wapasuaji wa
saratani ya ini, ikiwa ni sehemu
ya kupambana na ugonjwa
huo. “Nawaomba wananchi
wajijengee tabia ya kujua hali
za afya mara kwa mara kwa
kupima katika vituo vya kutoa
damu ambao nao wanatoa hu-
duma ya kupima homa ya ini,”
alisema.

Alisema upimaji wa afya ni
muhimu kwa sababu kuna
uwezekano  mkubwa  wa
ugonjwa wa homa ya ini kutoka
kwa mama kwenda kwa mtoto
ambaye bado hajazaliwa na
hilo nalo lipo katika mpango
wao wa kutokomeza.

“Tunamshukuru Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan na Waziri
wa Afya kwa kupambana na
magonjwa mengi hadi kuweka
sera na miongozo ili kuepuka-
na na maradhi hayo.

“Ugonjwa wa homa ya ini
maambukizi yake yanafanana
na ugonjwa wa ukimwi na ndio
maana tunaendelea kuwapatia
wananchi wetu chanjo, kuwe-
po kwa damu salama, sindano
salama na wale watakaopata
ugonjwa huo watapatiwa mat-
ibabu,” alisema.

Prof. Ruggajo aliwataka wa-
nanchi kuacha tabia ya kufanya
ngono isiyo salama, kuchangia
vitu vyenye ncha kali na uzazi
usio salama.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), Prof. Mohamed Janabi,
alisema katika mkutano huo
watajadili ugonjwa wa homa ya
ini jinsi gani ya kuugundua na

kuutibu.

Alisema MNH ni moja ya vi-
tuo vinne barani Afrika vinavy-
oshughulika na ugonjwa wa ini
na mfumo wa chakula ambapo
vituo vingine vipo nchini Mo-
rocco, Egypt, Afrika Kusini.

“Ugonjwa wa ini maambuki-
zi yake ni makubwa zaidi ya
ugonjwa wa ukimwi ni ugonjwa
hatari kwa sababu mwisho
wake unatokea ugonjwa wa
saratani ya ini, kutokana na
mkutano huu tutapata uzoefu
mzuri kutoka kwa wenzetu,”
alisema.

Kwa mujibu wa Prof. Janabi,
MNH ina wataalamu 13 na
inaendelea kutoa mafunzo kwa
wataalamu wengine.

Mwakilishi wa Misri, Prof.
Manal el Sayed, alisema nchi
yake inakaribia kupata cheti
cha kupunguza maambukizi
mapya ya ugonjwa wa homa
yaini.

“Tunakaribia kupata cheti
cha kupunguza maambuki-
zi kwa sababu mbalimbali
ikiwemo kuwaelimisha wa-
nanchi na kutumia vyombo
vya habari kwa lengo la kue-
limisha kwa kutumia njia ya
matangazo,” alisema.

— W

Mwenyekiti wa
kampuni ya Seiko
Epson Corpora-
tion, Minoru Usui
akizungumza na
wanafunzi wa
Shule ya Sekond-
ari Lumumba
Zanzibar, wakati
uoNngozi wa
kampuni hiyo,
ulipotembe-
lea miradi
wanayoisaidia
kupitia vituo
Y vya mafunzo ya
elimu ya teknolo-
jia kwa walimu
na wanafunzi
visiwani humo
mapema wiki hii.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Serikali yatangaza kampeni chanjo polio

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetangaza kuanza
kampeni maalum ya utoaji wa
chanjo ya matone dhidi ya polio
kwa watoto wote wenye umri
chini ya miaka minane kwenye
mikoa sita iliyo hatarini kupata
mlipuko wa ugonjwa huo.

Kampeni hiyo itafanyika kwa
siku nne kuanzia Septemba 21
hadi 24, mwaka huu, na inalenga
kuwafikia watoto 3,250,598 wali-
ozaliwa baada ya mwaka 2016 ili
kuwakinga dhidi ya kirusi cha po-
lio aina ya pili kinachosababisha

ulemavu wa kudumu.
Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, akizungumza jana na

waandishi wa habari jijini hapa,
alisema chanjo hiyo itahusisha
mikoa ambayo inapakana na

nchi zenye mlipuko wa polio am-
bayo ni Rukwa, Kagera, Kigoma,
Mbeya, Katavi na Songwe.

Alitaja idadi ya watoto wanaot-
arajiwa kufikiwa na chanjo hiyo
kwenye mabano kuwa ni Rukwa
(391,883), Kagera (729,387), Kigo-
ma (884,477), Mbeya (614,346),
Katavi (227,862) na Songwe
402,643.

Ili kufanikisha kampeni hiyo,
alisema wizara kwa kushirikiana
na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
na wadau wa chanjo imeshafan-
ya maandalizi kwa ajili ya kuwez-
esha utoaji wa chanjo bila kuathi-
ri shughuli zingine za wananchi.

“Aidha, wakati wa kampeni
kutakuwa na jumla ya timu yenye
watoa huduma za afya 5,291 kwa
mikoa yote sita itakayofikiwa na

zoezi hili ambapo kila timu itaku-
wa na watoa huduma watatu,”
alisema.

Alibainisha kuwa timu hizo
zitakuwa zinatoa huduma ya
chanjo kwa walengwa kupitia vi-
tuo vya kutolea huduma za afya,
nyumba kwa nyumba, shuleni
na maeneo mbalimbali ya mi-
kusanyiko ikiwamo nyumba za
ibada.

Ummy aliwataka wakuu wa
mikoa na wilaya za Tanzania Bara
zitakazohusika na chanjo hiyo
kusimamia kwa karibu maan-
dalizi na utekelezaji wa kampeni
kupitia Kamati za Afya ya Msingi
ngazi za mikoa na wilaya.

Aliwaelekeza waganga wakuu
wa mikoa na halmashauri ku-
hakikisha upatikanaji wa chanjo,
vifaa na mafunzo kwa wataalam

watakaohusika katika utoaji wa
chanjo. Pia alitoa rai kwa wazazi
na walezi kutoa ushirikiano kwa
watoa huduma za afya ili kuwez-
esha watoto wao kuchanjwa kwa
kuwa kinga ni bora kuliko tiba.

Awali, Ummy alisema Mei 26,
2023, wizara ilipokea taarifa za
uwapo wa mtoto mmoja mwenye
umri wa mwaka mmoja na miezi
kumi na moja ambaye alionyesha
dalili za kupooza kwa ghafla.

“Mtoto huyu alitolewa taarifa
kutoka Manispaa ya Sumbawan-
ga, mkoani Rukwa na uchunguzi
wa maabara ulithibitisha kuwa
mtoto huyu ana maambukizi ya
virusi vya Polio.

“Maambukizi ya virusi vina-
vyosababisha ugonjwa wa po-
lio yametolewa taarifa katika
nchi zinazopakana nasi mfano

Jamhuri ya Burundi, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC) na
Zambia,” alisema.

Alibainisha hali hiyo inaongeza
tishio na hatari ya maambukizi
ya virusi vya ugonjwa wa Polio
nchini hususan kwenye mikoa
hiyo.

Aidha, alisema watoto tisa kati
ya kumi wenye maambukizi ya
ugonjwa wa Polio huwa hawao-
nyeshi dalili. Vilevile, mmoja
kati ya watoto mia mbili wenye
maambukizi hupata ulemavu wa
kudumu.

“Kutokana na tishio lililotajwa
hapo juu pamoja na ukaribu
wa Kkijiografia na mwingiliano
mkubwa wa watu uliopo kati ya
nchi yetu na nchi zenye mlipuko
wa ugonjwa wa polio hivi sasa,”
alisema.
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Jafo asisitiza utekelezaji makubaliano ya

Paris kuleta uhimilivu kwenye chakula

Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais, Muungano
na Mazingira, Dk. Selemani
Jafo, amezisisitiza nchi za Af-
rika kuzibana nchi zinazoen-
delea kutekeleza Makubaliano
ya Paris ya kuzisaidia kifedha
ili zitumike kukabiliana kuleta
uhimilivu wa mabadiliko ya
tabianchi katika kilimo.

Amezitaka nchi hizo zinapok-
wenda kwenye Mkutano wa
28 wa Nchi Wanachama wa
Kukabiliana na Mabadiliko ya
Tabianchi (COP28) kuwa na
msimamo mmoja na mfumo
shirikishi wenye lengo la ku-
hakikisha kunapatikana fedha
na teknolojia ili kuboresha
mfumo wa chakula na ukuaji
sekta ya kilimo.

Akizungumza jana katika
Mkutano wa Jukwaa la Mifumo
ya Chakula Afrika (AGRF), Dar
es Salaam, Waziri Jafo alisema

changamoto zinazoikumba
sekta ya kilimo Afrika ni ukose-
fu wa mfumo sahihi wa kifedha
wa teknolojia ya uhimilivu ka-
tika sekta hiyo.

“Sasa hivi tuna changamoto
ya mabadiliko ya tabianchi,
kila utakapo kwenda  hapa
nchini utakutana na kesi za
mifugo kufa na mazao kuto-
stawi ipasavyo,kwa hiyo kama
tulivyokubaliana kwenye mka-
taba wa Paris, suala hili lazima
litiliwe mkazo, lazima watimize
ahadi waliyoitoa” alisisitiza Dk.
Jafo.

Alizitaka nchi hizo zisiu-
chukulie mkutano huo kama
sehemu ya kustarehe bali sehe-
mu ya kushinikiza Makubaliano
ya Paris yatekelezwe ili zi-
patikane fedha za kuwekeza
katika teknolojia ya kisasa
kuboresha mifumo ya chakula
ikiwamo kilimo, mifugo na ufu-
gaji.

Alisisitiza kuwa Afrika si

mzalishaji mkubwa wa hewa ya
ukaa inayosababisha uharibifu
wa mazingira na mabadiliko ya
tabianchi lakini ni mwathirika
mkubwa kutokana na kutoku-
wa na mifumo sahihi ya fedha
na teknolojia inayohimili mab-
adiliko ya tabianchi.

Kwa mujibu wa Jafo, hatua
ya mabadiliko hayo ndiyo
chanzo cha mvua kutonyesha
ipasavyo Afrika, hivyo ni lazima
kuwekeza katika kilimo cha
umwagiliaji. Tanzania imeanza
kwa kutenga zaidi ya Sh. bilioni
214 kwa ajili ya uwekezaji katika
sekta hiyo.

“Hata mradi huu wa BBT na
kusaidia wakulima kuwapo
mbolea ya ruzuku ni hatua ny-
ingine, nasisitiza haja ya kuwa
na kauli moja kwa nchi za Af-
rika ili kuhakikisha wenzetu
wanasaidia sekta ya kilimo sio
kama hisani bali ni wajibu wao
na haki yetu hatua ambayo
italeta  uhimilivu sekta ya

chakula,”alisema.

Aidha alisema serikali pia :
inachukua juhudi za kukabili- :
ana na uharibifu wa mazingira :
unaotokana na shughuli za bin- :
adamu kama vile kilimo na ufu- :
gaji usio na tija ikiwamo kutoa :

elimu kwa wakulima.

Kuhusu wafugaji wanaohari- :
bu mazingira wakati wa kuham- :
isha mifugo, Jafo alisema tayari :
utaratibu unafanyika ikiwamo :
hatua za haraka za kupeleka :
huduma za kijamii katika mae- :

neo ya wafugaji ili kudhibiti :
ufugaji wa kuhama. ]
“Tumechimba malambo :

wilaya ya Simanjiro kudhibiti :
wafugaji kuhama na wenzetu :
Wizara ya Mifugo na Uvuvi :
ya Sh. :
bilioni 9.9 kwa ajili ya uten- :
genezaji wa malambo 16 ya :
wafugaji. Serikali imedhamiria :
kuwekeza miundombinu sahihi

wametengewa zaidi

ya ufugaji,”alisema.
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi

iliana saini mkataba wa mak

e w ey

Abdallah Ulega (wapili kulia) na Waziri wa Mifugo wa Uganda, Bright Rwamirama wakit-
: ubaliano, jijini Dar es Salaam juzi ya ushirikiano katika udhibiti wa magonjwa ya mifugo
anayovuka mipaka na yanayoambukiza binadamu kutoka kwa wanyama katika maeneo

a mipaka, unaolenga ku-

okomeza kabisa magonjwa hayo ili kuimarisha afya ya mifugo kwa pande zote mbili. PICHA: MAULID MMBAGA

Bil. 650/- zinahitajika uzalishaji mbegu

Na Renatha Msungu

WAZIRT wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, amesema zaidi ya
Sh. bilioni 650 zinahitajika
kwa ajili ya uzalishaji wa mbe-
gu bora za mazao ya chakula.

Pia amesisitiza kuwa serikali
itatoa mashamba yenye miun-
dombinu ya umwagiliaji kwa
wazalishaji mbegu kutoka sekta
binafsi hapa nchini ili kuchang-
ia kufikia asilimia 75 ya mahitaji
ya mbegu bora ifikapo mwaka
2025.
es Salaam wakati wa hafla ya
kupokea trekta kutoka kwa
Kampuni ya John Deere. Trekta
hilo litakabidhiwa kwa vijana

watakaoshinda andiko la bi-
ashara wanalokwenda kufanya.

Bashe alisema serikali ina
mashamba 17 ambayo yanaen-
delea kuboreshwa miundom-
binu ya umwagiliaji ili yaweze
kutumiwa.

“Serikali ina  mashamba
17 ambayo yameboreshwa
na mengine yanaendelea
kuboreshwa  miundombinu
yake, lakini hatutayatumia yote
peke yetu, tutawapa na sekta
binafsi ili nao watusaidie kuzali-
sha, lengo ni kufikia asilimia 75
ili kukidhi mahitaji ya mbegu,”
alisema Bashe.

Alisema ili kufikia malengo
hayo serikali imejipanga

kuwekeza katika kufanya

utafiti katika mbegu ambazo
zinaweza kuzalishwa kwa wingi
katika maeneo ambayo serikali
itakuwa imetoa.

Bashe alisema wanatumia
taasisi za utafiti wa kilimo ili
kuhakikisha wanafanya kilimo
chenye tija ambacho Kkitatoa
matokeo chanya kwa wakuli-
ma nchini.

Kuhusu trekta lililotole-
wa, Bashe alisema watalitoa
kwa vikundi vya vijana am-
bao wataandika andiko lin-
aloeleza nini  wanakwenda
kufanya, baadaye kutafanyika
mashindano na kikundi kitaka-
choshinda ndicho kitapewa
trekta hilo.

Alisema mchakato wa kupata

mshindi utafanyika kwa ush- :
irikiano waWizarayaKilimona :
Taasisi ya Kimataifa ya Mifumo :
ya Chakula (AGRF) na litakuwa :
shindano la wazi ili kuhakikisha :
haki inatendeka katika kupata :

kikundi kitakachoshinda.

Alisema wanafanya hivyo :
kwa sababu siyo kila kijana :
kuna :
wengine wanakwenda kufanya :
uzalishaji wa mbegu, wengine :

anakwenda kulima,

kazi za ugani.

Kuhusu uhitaji wa mbegu :
pamoja na fedha, Bashe alise- :
ma mwaka 2021 uwezo wa
serikali kuzalisha mbegu uli- :
kuwa ni chini ya asilimia 20, :
mahitaji, ya mbegu ilikuwa ni :

tani 120,000.

Ulega ahimiza
ufugaji samaki

Na Renatha Msungu

WAZIRI wa Mifugo na Uvu-
vi, Abdalla Ulega amewa-
himiza Watanzania kujihu-
sisha na ufugaji wa samaki
kwa sababu unalipa.

Dar es Salaam jana wakati
akielezea fursa za uchumi
wa buluu katika mkutano
wa Jukwaa la Mifumo ya
Chakula Afrika (AGRF).

“Fursa za mifugo na uvuvi
ni kubwa mno, bado tunayo
nafasi ya kufanya zaidi hu-
susani katika uvuvi wa asili
kwa kuweka msukumo
wa ufugaji samaki,” alisema.

Ulega alisema serikali ina-
fanya jitihada kuhakikisha
uvuvi wa asili kwa kufuga
samaki kwa njia ya vizimba
hususani katika Ziwa Victo-
ria unapewa kipaumbele.

“Serikali imeonesha njia
kuwa ufugaji wa samaki
unalipa kwa kuwapa boti
kubwa wavuvi na hatua
hiyo imewahamasisha watu
wengi kuhamasika kufanya
shughuli hiyo,"alisema.

Naye Waziri wa Uchumi
wa Buluu na Uvuvi Zanzibar,
Suleiman Masoud Makame,
alisema ili kuhakikisha
sekta ya uvuvi inafanya
vizuri Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar imeanzisha sera
mpya ya uchumi wa buluu
na kuweka mpango mkakati
wa uvuvi, kuanzisha Sera ya
Uvuvi ya Mwaka 2022.
Alisema wamewawezesha
vijana kushiriki katika uvuvi
na kutengeneza vikundi
Visivyopungua 577 vinavyo-
jihusisha na uvuvi mdogo,
sambamba na kutengeneza
boti 577 za kutekeleza shu-
ghuli za uvuvi.

“Katika shughuli za uchumi
wa buluu wanayo mazao ya
bahari ambayo ni mwani,
ufugaji wa kaa, samaki na
mazao bahari katika suala
ya ufugaji tumewawezesha
wafanyabiashara kuwekeza
katika ufugaji eneo la Un-
guja na Pemba,”alisema.
Alisema mpango wao ni
kujenga mabwawa 100 kwa
ajili ya ufugaji wa mazao
bahari na utekelezaji wake
unaendelea na mwishoni
mwa mwezi huu wanatarajia
lygte yatakuwa yamekami-
ika.

Hivyo, aliwataka wanao-
taka kuwekeza katika uvuvi
wawasili nchini kuwekeza
kwa sababu kuna mazao ya
bahari ya kutosha.

“Serikali imeone-
sha njia kuwa
ufugaji wa samaki
unalipa kwa Ku-
wapa boti kubwa
wavuvi na hatua
hiyo imewahama-
sisha watu wengi
kuhamasika ku-
fanya shughuli
hiyo,”alisema.
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‘Maofisa '
Ustawi

wa Jamii
tekelezeni
majukumu
kwa ufanisi’

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NAIBU Waziri wa Maendeleo :
ya Jamii, Jinsia, Wanawake :
na Makundi Maalum, Mwa-
naidi Ali Khamis, amewataka
maofisa ustawi wa jamii
kutekeleza majukumu yao
kwa ufanisi ili kuwa na jamii
yenye ustawi mzuri.

Akifunga mkutano wa mwa-
ka wa kiutendaji wa maofisa

huyo alisema maofisa hao
wana dhamana kubwa ku-
hakikisha usalama na amani
ndani ya jamii.

Aliihakikishia serikali itaen-
delea kuboresha mazingira,
miundombinu na huduma ili
wafanye kazi kwa ufanisi.

“Ajenda hii ni muhimu na
imebebwa kwa uzito na
viongozi wetu wa kitaifa
hususani Rais Samia Suluhu
Hassan, ndio maana aliunda
wizara hii kwa sababu ana-
jua changamoto, malengo,
matatizo ya Watanzania,
hivyo maofisa mliopo hapa
mtakuwa mabalozi wazuri
kwa wananchi, muwapokee,
mtatue matatizo yao, wajue
kwamba ser|kal| yao ipo ina-
fanya kazi,” alisema.

Naye, Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Dk. Seif Shekalaghe,
alisema maofisa hao ni kada
muhimu sana kwa jamii kwa
kuwa matatizo mengi yanay-
otokea hasa ukatili wa Kijin-
sia yanatokana na uwepo wa
matatizo ya kisaikolojia hasa
afya ya akili.

“Sisi makatibu wakuu na
ninyi maofisa ustawi wa
jamii ndio watekelezaji wa
mambo yote kwa wananchi
naamini tukionesha mshika-
mano nawahakikishia kuwa
malengo yetu ya kuwahu-
dumia vvananch| yatakuwa
yametimia,”alisema.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais TAMISEMI (Afya), DK.
Wilson Charles, alisema ofisi
hiyo itashirikiana na mamla-
ka nyingine kuhakikisha ina-
tatua kero mbalimbali zina-
zojitokeza katika utekelezaji
wa majukumu yao ikiwamo
uhaba wa maofisa na viten-
dea kazi katika kuwahudumia
wananchi.

Bashungwa aanza na wadaiwa
sugu kodi za nyumba

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Ujenzi,
Innocent Bashun-
gwa ameagiza
Wakala wa Ma-
jengo Tanzania (TBA) kuwaba-
na wadaiwa sugu wanaodaiwa
kodi za pango zaidi ya Sh.bilioni
81 bila kumuonea aibu mtu hata
kama ni kiongozi.

Aidha, ameitaka TBA kuja na
mkakati wa kujenga nyumba za
bei nafuu hasa kwa vijana wa-
naoajiriwa katika utumishi wa
umma hususani mkoani Dodo-
ma ili kumudu gharama za mai-
sha. Alitoa maagizo hayo wakati
akizungumza na menejimenti

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

ma fedha hizo zinapaswa kupa-
tikana ili kusaidia utekelezaji wa
miradi mingine nchini.

“TBA simamieni sheria kwa
yeyote asiyelipa kodi hata
kama ni kiongozi, waandikieni
notisi ya kulipa madeni yao
na wasipolipa waondoweni,
wapo wengine nje wanasubiri
wapewe nyumba ili waweze
kulipa kodi kwa wakati na tutat-
umia makusanya hayo kujenga
nyumba nyingine,” alisema.

Kuhusu ujenzi wa nyumba za
bei nafuu, Bashungwa alisema
“Kuna vijana ambao wanaingia
kwenye kada ya utumishi wa
umma na bado hawajawa na
uwezo wa kujijengea nyumba,
kupitia TBA mnaweza kujenga

nyumba za bei rahisi kwa ajili
ya vijana hao ili kuwarahisishia
gharama za maisha.”

Hata hivyo, aliusisitiza wakala
huo kuwa na utaratibu wa ku-
wajengea uwezo wataalamu
walionao ili kuenda sambam-
ba na kasi ya mabadiliko ya
teknolojia hasa katika suala la
ujenzi na uendelezaji wa ma-
jengo mbalimbali.

Naye, Mtendaji Mkuu wa TBA,
Daud Kondoro, alisema kuwa
wakala huo utahakikisha una-
tafuta ufumbuzi wa vikwazo
vilivyopo na kumuahidi Waziri
Bashungwa kuandaa mikakati
mizuri itakayosaidia wakala
huo kutoa huduma bora kwa
wananchi.

Alieleza kuwa hadi sasa TBA
inaendelea kutekeleza mradi
wa ujenzi wa nyumba 3,500 za
watumishi wa umma eneo la
Nzuguni Dodoma ambapo awa-
mu ya kwanza ya nyumba 150
utekelezaji umefikia asilimia 95
na awamu ya pili ya ujenzi wa
nyumba 150 utekelezaji wake
umefikia asilimia 10.

Alisema: “Miradi mingine ni
ujenzi wa nyumba 20 za vion-
gozi jijini Dodoma ambazo zili-
lenga kukabiliana na uhaba wa
nyumba za viongozi baada ya
serikali kuhamia Dodoma am-
bapo mradi huo umekamilika
kwa asilimia 100 na nyumba
zimeanza kutumiwa na vion-
gozi”.

Luhemeja ahimiza watendaji kutangaza mafanikio ya wizara

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

WATENDAJI wa Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi Vijana Ajira na
Wenye Ulemavu wametakiwa
kutangaza mafanikio ya wizara
na taasisi zake ili wananchi ku-
tambua fursa zinazowezeshwa
na serikali.

Katibu Mkuu wa Ofisi hiyo,
Mhandisi Cyprian Luhemeja,
alitoa kauli hiyo jana kwenye ki-
kao kazi cha kujadili utekelezaji
wa majukumu ya wizara na
taasisi zilizopo chini ya ofisi
hiyo, kilichofanyika jijini hapa.

Alisema ni muhimu kutumia
vyombo vya habari kuzungum-
zia namna ofisi hiyo inavyo rati-

bu, kusimamia na kukuza sekta
ya kazi, maendeleo ya vijana,
ajira na ustawi wa watu wenye
ulemavu.

“Ziandaliwe programu
maalum kupitia vipindi vya
elimu kwa umma vitakavyoe-
limisha wananchi kuhusu fursa
pamoja na majukumu mengine
muhimu yanayotekelezwa na

serikali kupitia ofisi hii,” alise-
ma.

Naye, mchoraji katuni na
mdau wa vijana, Ali Masoud
(Kipanya) alisema yupo tayari
kushirikiana na ofisi hiyo ku-
tangaza mafanikio yanayofany-
wa na serikali katika kukuza
ustawi na maendeleo ya vijana
nchini.

Wenye maambukizi ya VVU watakiwa kutotupa dawa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, amewataka watu wote
ambao wanatumia dawa za
kufubaza makali ya Virusi Vya
Ukimwi (ARVs) nchini kuacha
tabia ya kukatiza dozi hata kama
watapimwa na kukutwa hawana
maambukizi.

Majaliwa alisema hayo jana jiji
hapa, alipokuwa akizungumza
kwenye kilele cha mdahalo wa
kitaifa ulioandaliwa na Baraza la
Taifa la Watu wanaoishi na Vi-
rusi Vya Ukimwi Tanzania (NA-

COPHA).

Alisema hawapaswi kuacha
matumizi hata kama watapima
na kubaini kuwa hawana maam-
bukizi ya VVU isipokuwa kwa
ruhusa ya wataalam wa afya.

“Kuna watu walishawahi kupi-
ma wakakutwa hawana maam-
bukizi wakaacha dawa ghafla hali
ambayo iliwapa wakati mgumu,
hivyo basi wote mnaotumia
dawa hizi mnapaswa kutoacha
kutumia hadi mtakapo elekezwa
na wataalam wa afya,” alisisitiza
Majaliwa.

Alisema kitendo cha wagonjwa

kuacha dawa bila kupata maele-
kezo kutoka kwa wataalam wa
afya ni hatari kwa afya zao.

Aidha, alisema serikali inaen-
delea na jitihada za kuboresha
utoaji wa huduma na kuongeza
afua mbalimbali za masuala ya
UKIMWI.

“Kutokana na  usimamizi
mzuri wa serikali katika masu-
ala ya VVU na UKIMWI nchini,
tumeweza kuvuka malengo ya
kufikia asilimia 95 ya watu wa-
naotumia dawa, walipima na
kuanza matumizi ya dawa kabla
ya kufika mwaka 2025” alisema

Kadhalika, alisema lengo la
serikali ni kuhakikisha ifikapo
mwaka 2030 inatokomeza kabisa
maambukizi ya mapya ya VVU.

Naye, Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, alimpongeza Waziri
Mkuu Majaliwa kwa kuwa mstari
wa mbele kuhamasisha wa-
naume kujitokeza kupima VVU.

Alisema katika jarida maarufu
la kimataifa la sayansi na afya
(Lancet) limethibitisha watu
wanaoishi maambukizi wakitu-
mia dawa vizuri wanapunguza
maambukizi kwa wengine kwa
zaidi ya asilimia 70.

Vile vile, alisema kutokana na
jitthada ambazo zinafanywa na
serikali kwa kuongozwa na Wazi-
ri Mkuu, idadi ya watu waliopima
VVU na UKIMWI na kutambua
hali zao imeongezeka kutoa asil-
imia 61 mwaka 2016 hadi asilimia
97 mwaka huu.

Awali, Mwenyekiti wa baraza
hilo, Leticia Mourice, alipongeza
serikali kwa jihada inazofanya
kwa watu wanaoishi na maam-
bukizi ya UKIMWI hali ambayo
imefanya kutoka katika mazingi-
ra ya kuishi kwa matumaini hadi
kuishi kwa kujiamini.
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Makamu wa Rais aagiza usimamizi
maeneo va maporomoko

Na Mwandishi Wetu

AKAMU wa Kwanza

wa Rais wa Zanzi-

bar, Othman Masoud

Othman, amewa-
taka wasimamizi wa sekta ya
ardhi na mazingira kuweka
mipango maalum na sahihi ya
kuyanusuru maeneo yote yali-
yoathirika kwa maporomoko ya
maji na matumizi ya binaada-
mu.

Alitoa maagizo hayo jana
alipotembelea mashimo ya
mchanga eneo la Donge Uwanda
Mkoa wa Kaskazini ‘A" Unguja
pamoja na maporomoko ya Mas-
ingini katika Shehia ya Mtoni
ChemChemu, Wilaya ya Maghar-
ib A Unguja akiwa kwenye ziara

maalum za kuangalia athari kwe-
nye maeneo hayo.

Alisema kwamba Zanzibar
inaendelea kuwa na miradi mi-
kubwa ya uwekezaji na mahitaji
ya rasilimali ya mchanga inaen-
delea kuongezeka sambamba
na kuwepo athari za kimazingira
jambo linalohitaji mipango sahi-
hi katika matumizi ya rasilimali
ya ardhi iliyopo.

Makamu huyo alisema kwam-
ba ardhi iliyopo Zanzibar ni
ndogo huku kukiwa na ongezeko
la mahitaji makubwa lakini ni
lazima kila eneo la ardhi lililopo
litumike kwa tija kubwa hasa
kwa vile ardhi ni miongoni mwa
rasilimali zenye thamani kubwa
nchini.

Aidha, alifahamisha kwamba

suala la matumizi ya rasilimali za
ardhi katika miradi ya kimaen-
deleo litaendelea kuwepo jambo
linaloweza kusababisha kuwepo
tatizo kubwa la kimazingira
iwapo wataalamu hawakutumia
uwezo wao katika kuweka mipa-
ngo bora inakayosaidia kupun-
guza hali hiyo.

Aliwataka ~ wataalamu  ku-
fikiria mbinu mbadala kuyakuza
maeneo yenye changamoto ya
namna hiyo kuwa fursa kwa
kubuni ili kuweza kuanzishwa
miradi mbadala itakayochangia
uchumi wa wananchi na taifa
kwa jumla.

Othan pia alivitaka vyom-
bo mbalimbali kuhakikisha
kwamba wanazuia uchimbaji
wa mchanga pamoja na ujenzi

katika njia zisizo rasmi kwa vile
inaweza kuchangia kuongezeka
kwa athari zaidi zinazotokana na
hali hiyo.

Pia aliziagiza mamlaka hizo
kuhakikisha wanaweka alama
maalum kwenye maeneo yote
hatarishi ambayo yametumika
kwa rasilimali hizo, ili kuzuia
maafaa ya vifo kama ilivyotokea
huko katika eneo la machimbo
ya mchanga Donge Muada na
kusababisha vifo vya watoto
wanne.

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati
na Madini Zanzibar, Joseph John
Kilangi, alisema kwamba maafa
yaliyotokea ya kufariki watoto
watatu waliozama kwenye maji
yaliyotwama katika mashimo ya
mchanga huko Muanda miezi

michache iliyopita lazima iwe
fundisho kwa vyombo vinavyosi-
mamia rasilimali hiyo.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, Ayubu Mohammed
Mahamoud, alisema serikali
ya mkoa huo itahakikisha in-
aweka mipango na utaratibu sa-
hihi utakaozuia athari yakiwemo
maafa kutokana na uchimbaji wa
mchanga.

Mkuu wa Wilaya ya Magharib
‘A, Suzan Piter Kunambi, alise-
ma eneo la Mtoni Chemchem
limeathirika sana kimazingira
na tayari miti mingi mikubwa
imengoka kutokana na shu-
ghuli za kibinaadamu ukiwemo
uchimbaji wa mchanga na ujenzi
katika njia zisizo rasmi.

Ka’ubu Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo va Amall Zanzibar, Khamis Abdulla Said (kulia) na Mtendaji Mkuu wa
kampuni ya Rok Development ya Uturuki, wakionyesha hati ya makubaliano Unguja jana, baada ya kutiliana
saini mkataba wa ujenzi wa shule za ghorofa Zanzibar. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yabariki mafunzo ya
huduma za viwanja vya ndege

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafun-
70 ya Amali Zanzibar imesema
inaunga mkono mpango ulio-
andaliwa na Taasisi ya Say-
ansi na Teknolojia ya Karume
(KIST) katika utoaji wa mafun-
zo ya huduma za viwanja vya
ndege .

Katibu Mkuu Wizara hiyo,
Khamis Abdalla Said, alisema
hayo alipokuwa katika hafla
ya utiaji saini makubaliano ya
utoaji wa mafunzo hayo kwa
Taasisi ya Karume na wataal-
amu wa huduma za ndege ka-
tika viwanja vya ndege.

Alisema hatua hiyo inak-
wenda sambamba na dhamira
ya Serikali juu ya kuimarisha

usafiri wa anga nchini.

Aidha alisema kuwepo kwa
mafunzo hayo kutachochea
kupatikana wafanyakazi wa
kutosha wenye utaalamu wa
kutoa huduma kwa kiwango
kinachohitajika.

Alisema vijana wengi wa-
namaliza elimu na kubakia
mitaani kufanya mambo
yasiostahiki, hivyo kutokea
kwa mafunzo hayo ni cha-
chu ya kutimiza ndoto zao
na kuipunguzia mzigo seri-
kali.

Hata hivyo alisema Zan-
zibar inaendelea kujenga
miundombinu na kujenga
viwanja vya ndege Unguja
na Pemba, hatua ambayo ita-
saidia kuongeza idadi kubwa
ya ndege kutoka nchi mbal-

imbali.

Aidha, alisema kutokana
na hali hiyo KIST inajukumu
la kuhakikisha wanaandaa
wataalamu wataokuwa na
uweledi ambao wataweza ku-
fanya kazi hizo ndani na nje
ya nchi.

Mkuu wa Taasisi ya Say-
ansi na Teknolojia ya Karume
(KIST), Dk Mahmoud Abdul-
wahab Alawi, alisema wame-
saini makubaliano hayo kwa
ajili ya kuendesha kozi tofauti
za utoaji wa huduma kwa kazi
zinazofanyika katika viwanja
vya ndege.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kuwajengea uwezo wazawa
kufanya kazi hizo kutokana
na kuwepo idadi kubwa ya vi-
wanja vya ndege na kampuni

mbalimbali safari
zake nchini.

Mkuu wa Idara ya Uhandi-
si wa Mitambo na Usafiri
wa Anga kutoka Taasisi ya
Karume, Ali Hamad Mkali,
alisema lengo la makubaliano
hayo ni kuanzisha mafunzo ya
muda mfupi ndani ya taasisi
hiyo kwa lengo la kuwaandaa
vijana ili kuingia katika soko la
ajira kupitia eneo hilo la utoaji
wa huduma katika viwanja
vya ndege.

Mtaalamu wa mafunzo
hayo, Hassan Ngozi, alisema
watoa huduma za ndege wa-
nahitajika kuwa na taaluma
na uelewa ili kuepusha athari
mbalimbali zinazoweza kuji-
tokeza.

kufanya

Polisi wapewa
mbinu ufuatiliaji
matukio, kuondoa
malalamiko

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Mam-
bo ya Ndani, Kaspar Mmuya,
amewataka askari wa Jeshi
la Polisi kwenda na wakati na
mfumo wa kielektroniki ambao
kwa kiasi kikubwa utaondosha
malalamiko na kufuata matukio
yanayojitokeza kwa ufanisi
mkubwa.

Aliyasema hayo wakati akifun-
ga mafunzo ya uongozi mdogo
wa sajenti kwa askari wa jeshi
hilo 774 makao makuu wa jeshi
hilo mjini Unguja.

Alisema mfumo wa kisasa wa
kielektroniki utakaotumiwa na
Jeshi la Polisi utaongeza ufanisi
na kupambana na matukio ya
rushwa ambayo yamekuwa yak-
ilalamikiwa na wananchi dhidi
ya jeshi hilo.

Hivyo, aliwataka wapiganaji
hao waliomaliza mafunzo ya
ngazi za awali ya sajenti kuone-
sha uwezo wao na kuyatumia
mafunzo waliyoyapata na kuwa
chachu ya kuleta uwajibikaji na
ufanisi.

Aidha, aliwataka wahitimu hao
kufahamu kwamba rushwa ni
aduai wa haki na miongoni mwa
mambo ambayo yamekuwa
yakitiliwa mkazo katika kuy-
atokomeza katika Jeshi la Polisi
ambalo miongoni mwa maju-
kumu yake ni kufuatilia haki.

Naye Kamishna wa Jeshi la
Polisi (Utawala na Rasilimali
Watu), Suzan Kaganda alisema
Jeshi la Polisi litaendelea kusi-
mamia haki na utawala bora
katika utendaji wake.

Aidha, aliwataka wahitimu hao
kujiendeleza kwa kutumia fursa
na nafasi mbalimbali zinazo-
patikana kwa ajili ya kujiweka
tayari kwenda na ufanisi wa
utoaji wa huduma.

Kamishna Mkuu wa Jeshi la
Polisi Zanzibar, Hamad Khamis
Hamad aliwataka askari wa jeshi
hilo kuhakikisha kwamba wana-
pambana na uhalifu katika mae-
neo yote ikiwemo katika ulinzi
wa sekta ya utalii Zanzibar.
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uchochezi.

e msemo una-
Kgé\leﬁwglmwanakuhtafuta

Nay wa Mitego, alifika Kituo
cha Polisi Kati, baada ya
kutakiwa kufanya hivyo na
jeshi hilo.

Wimbo huo umekuwa na
utata tangu ulipotambulishwa
baada ya Mamlaka va Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA)
Kutangaza kuufungia na
Baraza la Sanaa Tanzania Ku-
muamuru msanii huyo kufika
ofisini ili kujieleza.

Hata hivyo inaelezwa
msanii huyo alifanya ukaidi
baada ya kutotoke3 kwenye

.“"th |
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i hi lien-
isi hizo, badala yake a
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Kgnrgakama mwendelezo wa
kiburi na ukaidi wa msanil
hUsyig'mara ya kwanza ky&a
msanii huyo kUl'T<gal|? }l((g%k%na
mvutano na serik; | kutoxa
na tungo zake, mia e
ili ita alikamatwa na p
ngéﬁ Morogoro mara baada

va kutoa ngoma yake ‘Wapo'.

Hata hivyo, Nay wa Mitego
hakutaka kufafanua zaidi
kuhusu nini anacholalamikiwa
hadi kutakiwa kuripoti polisi,
lakini alikiri wimbo wake
‘Amkeni’ ndio umemletea
tatizo hilo.

'Sitaki niongee zaidi lakini
mimi ni sauti ya watu, ku-
kamatwa kwangu ni sawa
nilivyo kamatwa miaka minne
iliyopita baada ya wimbo
Wwangu wa ‘Wapo' kutoka,”
alisema.




12 NipaShe JUMAMOSI SEPTEMBA 9, 2023 Q ﬁ.
3

BASI SAWA

‘Huku’ imeleta mapinduzi

VIDEO ya wimbo mpya wa
Ali Kiba na Tommy Flavour
unaoitwa ‘Huku' imeibua
mjadala baada ya wasa-
nii hao kutoonekana na
badala yake watangazaji
wa Vituo vya redio pekee
wametumia kuinogesha.
Katika video hiyo Ali
Kiba na Tommy Flavour
wamesikika sauti pekee,

-

huku wanahabari wa vituo
vya Clouds fm, East Africa
Radio na EFM wakiipamba
vilivyo.

|dadi kubwa walioitaza-
ma wametoa pongezi kwa
wasanii hao kutokana na
ubunifu wao kiasi amba-
cho mtu anapoitazama
hawezi kukinai kwa
haraka.

otoa maoni kuhusu video
hiyo, walisema hatua ali-
yofikia msanii huyo kwa
sasa anatakiwa kupewa
msaada wa ushauri kuto-
kana na kuharibu hadhi
yake.

Wengine walimuunga
mkono kwa kueleza
anachokifanya ni jambo
la kawaida kwa sababu
burudani hutolewa ma-
hali popote ili mradi apate
mapato yake.

KUNA maoni tofauti
tofauti baada ya video ya
msanii wa Bongo Fleva,
Rich Mavoko, kusambaa
akionekana akiwaburudi-
sha watu mtaani.

Video hiyo ambayo il-
ianza kusambaa Jumatano
ameonekana mwanamuzi-
ki huyo akiimba kwenye
uwanja wa vumbi huku
watu wachache wakim-
sikiliza na kumtunza pesa.

Baadhi wa watu wali-

!
*EE

KAMA ulikuwa utani kutoka
kwa Paula, basi umezusha
balaa na kumchongea mpenzi
wake ambaye ni msanii wa
Kizazi kipya Marioo.

Marioo ambaye kwa sasa
anafanya vizuri kwenye muziki
wa Amapiano, eti anadaiwa

—

mahari yenye Kitita hicho cha
pesa.

Hata hivyo, bado haijatibitish-
wa kauli hiyo ya Paula ambayo
imesababisha watu kupigwa na
butwaa kutokana na kiasi kikub-
wa cha pesa ya mahari kama ni
kweli ameitoa.

kutoa mahari ya shilingi milioni
100 kwa ajili ya kumuoa binti
huyo ambaye mama yake ni
mwigizaji Kajala Masanja.
Paula alifichua hayo ka-
tika video moja iliyosambaa
mitandaoni, akisema japo kwa
utani kwamba Marioo kashalipa

“=& Bibl Fatuma: Usiamini vicheko

.\

Na Adam Fungamwango

UCHUNGUZI ni muhimu kwa
kila unachoambiwa. Siyo kila
unachoambiwa basi ni kweli,
hata kutoka kwa watu am-
bao unawaamini. Inaweze-
kana na wao wamelishwa

au kuaminishwa linalozun-
gumzwa. Kila unachoambiwa
kama huna uhakika nacho
inabidi ujipe muda wa kuki-
tafakari na kujipa muda wa
kuchunguza na hatimaye ku-
pata ukweli ili kujipa majibu

ya kweli.

Filamu hii iitwayo ‘Bibi
Fatuma' inakufundisha kitu
kuanzia leo kuwa ‘usiamini
vicheko.

Waliocheza filamu hii ni
Sikudhani Mohamed, Isihaka
Ramadhani, Bi. Kwega, Sa-
bitina Omar, Athuman Bama
na wengine.

Yaani siyo kila kinacho-
zungumzwa ni kweli, huenda
nyuma yake kuna tatizo.

Nasri anataka kuoa. Ame-
pata mchumba mtaani hapo

anaitwa Fatuma, au Fetty.

Barua inapelekwa. Sare
zinasambazwa na watu
wanaalikwa. Fatuma mwe-
nyewe anajishebedua kwa
watu kuwa anakwenda
kuolewa huku shoga zake
wakiwa wanaendelea kubaki
majumbani kwao.

Benga ambaye ndiye
mshenga kwa muda mrefu
ameshindwa kupeleka
mrejesho na nini kinakwa-
misha.

Fatuma mwenyewe na bibi

yake wameingia na hofu
kwani hawajui tatizo ni nini.

Nasri naye anashindwa
kujua kwa nini mshenga
wake ambaye amekuwa Ki-
unganishi amekuwa ni kama
hafuatilii suala hilo. Kumbe
amekuwa akila rushwa kwa
mtu fulani asiifanye hiyo
kazi.

Kaka yake Nasri aitwaye
Mpayu anamwambia mkewe
kuwa hataki kabisa mdogo
wake huyo amuoe Fatuma
kwa sababu bibi yake ni

CINEHENERCVMN  chece amshaur] Nature

MWANAMUZIKI mkongwe wa Bongo
Fleva, Chege amesema kuna watu wa-
namyumbisha Juma Nature kiasi amba-
cho anatoa maneno yenye mihemuko.
Chege amesema hayo baada ya Juma
nature kueleza kwamba hakutokea
katika tamasha la muziki la wasafi lilo-
fanyika Mtwara kutokana na yeye sio
msanii wa kulipwa shilingi laki tano.

mchawi.

Hilo ndilo linaloanza kue-
nea mtaani hapo kuwa bibi
Fatuma ni mchawi ndiyo
maana kaka yake Nasri, Mp-
ayu amemkataza kumuoa.

Kumbe watoto wa Mpayu
kuna siri wamekaa nayo
moyoni kwa muda mrefu
wakihofia ugomvi baina ya
wazazi wao.

Walitoka shuleni na
kumkuta Fatuma chumbani
akiwa na baba yao Mp-
ayu. Dogo wa kiume yeye
akaamua kumwambia baba
yake mdogo Nasri.

Nasri akamwambia rafiki
yake Bama ambaye alik-

Amesema kilichozungumza hakitoka-
ni na Juma Nature, bali ni watu wal-
jokuwa nyuma yake ambao wanamy-
umbisha na kumpa mwelekeo mbaya.

“Tuna kazi nyingi tumefanya na
wasanii wa wasafi ambazo zinakuja,
huku ni kumrudisha nyuma na ni lazi-
ma kutafakari kabla hujasema jambo,”
amesema.

wenda kulibwaga kwa mke
wa Mpayu.

Siri ikafichuka kuwa
kumbe Mpayu anatembea na
mchumba wa mdogo wake
Nasri, Fatuma na ndiyo
maana anapinga mdogo
wake asioe kwa kumhonga
mshenga asipeleke taarifa
kwa pande zote mbili.

Mke wa Mpayu baada va
kujua hilo anaamua kubeba
virago vyake na kuondoka,
Fatuma yeye kwa sababu
tayari alishajua anakaribia
kuolewa, lakini ikagundu-
lika kuwa ana uhusiano wa
kimapenzi wa shemeji yake,
akaamua kujinyonga.
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Mwezi Septemba
umedamshi hgoma

Na Adam Fungamwango

MWEZI| Septemba umeingia
kama kawaida kabla haujafika
katikati, tayari wasanii wame-
shauchangamkia kwa kutoa
Nngoma zao mpya.

Wasanii hao wakiwemo,
Ali Kiba, Zuchu na wengineo
wametambulisha ngoma zao
mpya mwanzoni tu mwa
mwezi huo ambazo taratibu
zimeshaanza kuteka mioyo
ya mashabiki wa muziki wa
bongo fleva, nazo ni hizi
hapa.

Why-Zuchu ft Haitham Kim

Picha linaanza tu, Septemba
Mosi, Zuchu amefyatua ngo-
ma yake aliyoiita ‘Why' am-
bayo ameshirikiana kuimba
na hayati Haitham Kim.

Haitham aliyefariki Sep-
temba Mosi, na siku hiyo hiyo
ndiyo ngoma va ‘Why’ ilitam-
bulishwa.

Ina maana aliirekodi kabla
va kifo chake, mpaka ana-
fariki mwenyewe alikuwa
hajaisikia redioni wala kuiona
kwenye televisheni.

Hali hii huwakuta wasanii
na wanamuziki wengi duniani
ambao wanarekodi nyimbo
au filamu, lakini wakati zipo
kwenye ‘mixing’, wanaaga
dunia.

Bobea- Joh Makini
Mwimbaji wa nyimbo

Haitham Ki
— )

za kufokafoka, Joh Makini
Septemba 2 alitoka na ngoma
aliyoiita ‘Bobea’, akionekana
hakutaka mwezi huu umpite
hivi hivi.

Mjinga ‘remix’-Zee Cute, ft
Kontawa ft Anjella

Msanii wa kike Zee Cute,
yeye akaipua ngoma yake ali-
yoiita “Mjinga Remix’, akim-
shirikisha mwenzake Anjella
na msanii na kiume, Kontawa.

Ngoma hiyo akaitoa Sep-
temba 6 na imeshaanza kupa-
gawisha kwenye makasino na
kumbi mbalimbali za starehe.

Sitoboi-Godcho Boy

Siku hiyo hiyo, msanii
mwingine, Godcho Boy yeye
akafyatua ngoma yake ali-
yoiita ‘Sitoboi' na imeanza ku-
fanya vizuri kwenye mtandao
wa instagram.

Huku-Ally Kiba ft Tommy
Flavour

Ali Kiba alifunga kazi siku
hiyo ya Septemba 6 na yeye
alipopandisha ngoma yake
aliyoiita ‘Huku.’

Alichoua kabisa kwenye
ngoma hiyo ni video ya
wimbo wenyewe ambayo
imekaa ‘kikomediani' zaidi,
utakapoiangalia utakubali-
ana na mimi kuwa amekuja
kivingine kwenye mauala ya
‘kushuti’ ngoma.
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Joe kumtaliki

MWANAMUZIKI wa Marekani
Joe Jonas na mkewe Sophie
Turner, wamefikia hatma ya
kuvunja ndoa yao baada ya
wawili hao kutofautiana kita-
bia.

Tayari Jonas amewasilisha
jalada la kuomba talaka ma-
hakamani saa chache baada ya
kufichuliwa kwamba mwimbaji
huyo alikuwa ameajiri wakili
kushughulikia talaka.

TMZ inaripoti kuwa tofauti za
maisha ya wanandoa hao zili-
sababisha mpasuko usioweza
kurekebishwa katika ndoa yao.

Joe ana tabia ya kukaa
nyumbani muda mwingi na
Sophie yeye anapendelea kula
bata kila siku.

Gomez ajibebisha
kwa Rema?

KAULI ya mwanamuziki maaru-
fu wa Marekani, Selena Gomez
kwamba anampenda mkali wa
afrobeats wa Nigeria, Rema im-
esababisha mjadala na wengine
kufika mbali kwamba wawili
hao ni wapenzi.

Gomez na Rema wamefanya
kolabo ya remix ya wimbo wa
‘Calm Down'.

Awali Gomez alisema ali-
kubali kufanya kazi na Rema
kwa sababu anapenda tabia
yake, kisha akasisitiza anataka
kumtunza.

Baada ya kauli hiyo baadhi
ya wafuasi wake katika ukurasa
wa Instagram, walisema ikiwa
mrembo huyo kakiri kumpenda
Rema, basi tayari wameanzisha
uhusiano wa kimapenzi.

mkewe mla bata

)| 2Baba ukasisi
unatoka moyoni

MWANAMUZIKI mkongwe wa Nigeria, Innocent
Ujah Idibia, maarufu kama 2Baba, anasubiriwa
na wengi kupata huduma yake ya kichungaji,
pale atakapoamua kuanzisha kanisa.
Hivi karibuni 2Baba alieleza nia yake ya kuwa
kasisi na kuacha muziki anaoufanya na wakati
mwingine anatamani kuanzisha kanisa lake.
Ukionyesha kuwa nia yake ya kuan-
zisha kanisa si utani, amelitaja jina
kuwa litaitwa Straight To Heaven
International Church of God Nigeria
Limited (STHICOGNL).

Katika ukurasa wake wa Insta-
gram, watu waliingia kwa wingi na
kumpongeza kwa nia yake hiyo na

kumtaka kuharakisha kwa kuwa wa-
nasubiri kupata huduma ya kiroho.

50 cent ona
ulivyokosa
busara

MSANII mkongwe wa Hip hop
kutoka Marekani, 50 Cent
anashukiwa kufanya kosa

la jinai baada ya kumrushia
shabiki kipaza sauti na kump-
asua paji lake la uso.

Kwa mujibu wa Ripoti za
TMZ, msanii huyo alikuwa
akitumbuiza kwenye ukumbi
wa Crypto.com huko LA ndipo
alipomrushia kipaza sauti
mtu huyo aliyvekuwa amekaa
nyuma va jukwaa.

Rapa huyo anasemekana
alirusha kipaza sauti wakati
wa onyesho lake kutokana na
kuchanganyikiwa kwa sababu
zote zilikuwa na hitilafu.

-

Drake ampa
shabiki mil. 125

RAPA maarufu kutoka Mare-
kani, Drake amemzawadia
shabiki wake kitita cha dola
50,000, sawa na shilingi mil-
joni 125.3 baada ya kuuza vitu
vyake vya ndani ili kununua
tiketi ya kuingia katika tama-
sha lake.

Rapa huyo mwenye asili
ya Canada, aliahidi kumpatia
shabiki huyo kiasi hicho baada
ya kuona bango lake wakati
wa onyesho lake lilofanyika
Las Vegas.

Alisimamisha onyesho lake
ili kusoma bango hilo lilosema
“Drake, nilitumia pesa zangu
Za samani za ndani kwenye
maonyesho yako mawili.”

Drake alimwambia shabiki
huyo kuwa atamlipa kwa
sababu anampenda.
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Sababu ufaulu
somo la

Hisabati kuwa
chini yatajwa

Na Allan Isack, ARUSHA

CHAMA cha Hisabati Tan-
zania, kimetaja sababu
mayochangla ufaulu wa
somo la Hisabati kuwa
chini, kikisema kunatokana
na uchache wa walimu wa
somo hilo pamoja na ku-
pangiwa vipindi vingi vya
kufundisha.

Vikwazo hivyo vya elimu
vimo katika hotuba ya
Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Betinasia Manyama
al|y0|t0a juzi, wakati wa
mafunzo endelevu ya wal-
imu kazini yanayoendelea
katika Chuo cha Uhasibu
Arusha (IAA).

Licha ya kuwapo vikwazo

hivyo, aliwataka walimu wa :
Hisabati kupunguza ukali na :
wasiingie na fimbo darasani :
na watumie mbinu mbadala :

za kufundishia kwa kuwa
inasababisha wanafunzi
kuchuk|a somo hilo.

“Kama Serikali inahitaji
kulikomboa somo la Hisa-
bati na taifa kwa ujumla
nidhahiri kwamba walimu
wa Hisabati hapa Tanza-
nia hawatoshi kabisa huku
idadi va vipindi vikiwa ni
vingi,” alisema.

Alisema washiriki zaidi va

233 walipatiwa mafunzo na :
lengo kuu la chama hicho ni :

kuongeza uwezo kwa wal-
imu, wanafunzi na wadau
wa Hisabati katika suala

la ufundishaji na ujifunzaji
kwa somo hilo.

Alisema mafunzo hayo ya- :

melenga kuboresha mbinu
mbalimbali za ufundishaji
kwa walimu, kuongeza ha-
masa na motisha kwa wal-

imu wa Hisabati hasa katika

kukabiliana na changamoto

ya uhaba wa miundombinu

na walimu hao na kujifunza

mada zenye changamoto

wakati wa ufundishaji na
ujifunzaji.

‘Mafunzo haya pia yame-
lenga kuelimisha namna
tabia ya mwalimu inay-
oweza kuathiri uelewa wa

mwanafunzi akiwa darasani :

na utafiti tuliofanya tume-
baini kuwa tabia ya mwal-
imu inaathiri sana mwa-
nafunzi kulipenda somo la
hisabati na kujifunza huku
wengine wakiliacha kabisa,”
alisema.

Akizungumza kwa niaba
yva Waziri wa Nchi, Ofisi
va Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMI-

SEMI), Mohamed Mchenger- :

wa, Ofisa Elimu Mkoa wa
Arusha, Abel Mtupwa,

alisema kwa kuzingatia sera :

ya serikali somo la Hisabati
ndiyo nguzo kuu ya maen-
deleo ya viwanda.

Aidha, alisema ujenzi wa
taifa na kuwa na uchumi
imara na endelevu hauwezi
kufikiwa, endapo ufaulu
wa somo Hisabati utakuwa
chini au bila ya kuweka
mpango mkakati wa kuli-
inua.

Naye, Makamu Mkuu wa
Chuo cha IAA, Dk.Cairo
Mwaitete, alisema kuwa
ukuaji wa uchumi du-
niani unawategemea sana
wataalamu wa hesabu.

Utoro shuleni kwa wanafunzi
jamii ya ufugaji wapungua

Na Godfrey Mushi, MONDULI

HIRIKA la World Vision
Tanzania (WVT), lime-
pata matokeo chanya
katika Mradi wa Maen-
deleo wa Kisongo/Makuyuni AP,
ulioko Wilaya ya Monduli, mkoa-
ni Arusha, baada ya kupunguza
utoro kutoka asilimia 8.4 hadi
kufikia 0.5 kwa wanafunzi wa
jamii ya kifugaji ya kimasai.

Jana, Mkurugenzi wa Miradi
wa WVT, Neserian Mollel, aki-
zungumza wakati wa hafla ya
kuhitimisha ufadhili wa mradi
huo, alisema matokeo hayo ya-
mepatikana kutokana na mradi
wa afua za lishe waliouendesha
Makuyuni na Kisongo.

“Wazo la mradi huu wa afua
za lishe shuleni, ulikuja baada
ya hali halisi kuonekana mwaka
jana na miaka miwili iliyopita,
wakati wa tathimini ya mabadi-

Mbunge mstaafu wa Jimbo la Muheza mkoani Tanga, Balozi Adadi Rajabu (kushoto aliyekaa),

liko ya tabianchi.

Ilionekana kulikuwa na up-
ungufu mkubwa sana wa mvua
Kisongo/Makuyuni, na hivyo
kuathiri uzalishaji wa chakula.
Tumeshirikiana na serikali ku-
wezesha na kuongeza upati-
kanaji wa chakula katika ngazi
ya jamii, na tumejikita zaidi
shuleni, maana tunajua huko
ndiko ambako watoto wengi
wanaathirika na walishindwa
kwenda shuleni.

..Faida ya mradi huu ambao
tumeuona, ushiriki wa watoto
darasani umeongezeka na afya
zao zimeboreka.”

Mwenyekiti wa wanajamii wa-
naoendelea kunufaika na mradi
huo, Daud Laizer, alisema mradi
huo umezinufaisha kata tano za
13. Kwa mujibu wa Lalzer zaidi
ya watu 24,311 wakiwamo wa-
naume 5,592, wanawake 7,014
na watoto 11,705 walioko kata

V.

N, . -

za Mswakini, Makuyuni, Esilalei,
Lepurko na Sepeko ndio walion-
ufaika na mradi huo uliotekele-
zwa kwa miaka 21 na World Vi-
sion Tanzania.

Aidha, Mkurugenzi wa Fedha
na Mwakilishi wa Mkurugenzi
Mkuu wa WVT, John Rich, aki-
zungumza kabla ya kukabidhi
mradi huo kwa serikali, alisema
mradi huo ulioanza mwaka
2002 umetimiza miaka 21 sasa.

“Hapa tulipofia  hatuwezi
kusema tumefika asilimia 100,
lakini tunachoweza kusema
tunawashukuru wafadhili wali-
otembea nasi World Vision,
Serikali ya Marekani, ambao
wamekuwa wakifadhili mradi
wa Kisongo/Makuyuni,”alisema
Rich.

Mkuu wa Wilaya ya Monduli,
Joshua Nassari, akizungumza
kabla ya kupokea mradi huo,
alisema pamoja na kazi nzuri
ambayo World Vision wameifan-

Y

ya kwa muda wote, bado jamii
ya Kisongo/Makuyuni ina uhitaji
mkubwa na matatizo mengi ya-
nayohitaji msaada wa wadau wa
maendeleo wa WVT.

“Changamoto kila siku ziko
mpya, bahati mbaya sana eneo
letu la Kisongo/Makuyuni ni la
ikolojia ya wanyama, kuna Hifa-
dhi ya Taifa ya Tarangire, Hifa-
dhi ya Taifa ya Manyara na eneo
la Mamlaka ya Ngorongoro,
wanyama wanapita hapa, licha
ya mabadiliko ya tabianchi ku-
tutesa.

..Wanyamapori wanatoka
porini kuja kwenye makazi ya
wananchi kutafuta malisho na
virutibisho vingine ambavyo
vimeisha hifadhini. Sasa hata
hawa watu wakilima, wakati
mwingine ni changamoto. Kwa
hiyo kwa sababu ya haya mab-
adiliko ya tabianchi muendelee
kuandika maandiko mengine ili
mtusaidie jamani ” alisema.

akimjulia hali Mwenyekiti

mstaafu wa CCM wa wilaya ya Muheza, Peter Jambele (wa pili kulia) anayeumwa, nyumbani wilayani humo juzi.
Kushoto ni Diwani wa kata ya Masuguru, Mohamed Baghoza. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mil.20/- kujenga kivuko Kitongoji cha Elerai

Na Anjela Mhando, SIHA

cha Munge kilichoko Kata ya
Donyomuwa, Wilaya ya Siha,
kupoteza watoto wao kwa saba-
bu ya kukosa kivuko kwenda
ng'ambo ya pili ya Kitongoji cha
Elerai, sasa imetoweka, baada ya
serikali kutoa Sh. milioni 20 za
kujenga kivuko hicho.

Wakati wa msimu wa mvua za
vuli na masika, licha ya kupitia
adha hiyo kwa miaka 30, waka-
zi wa Munge na hasa upande wa
Elerai, hushindwa kusafirisha
mazao yao kutokana na magari
na pikipiki, kukwama kupita
kwenye eneo hilo lililopitiwa na
Mto Donyo.

Wakizungumza jana, mbele

ya Katibu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) wa Wilaya hiyo, Ally
Kidunda, aliyekwenda kukagua
utekelezaji wa mradi wa ujenzi
wa kivuko hicho, Mkazi wa El-
erai, Wilson Laizer, alisema ki-
vuko kitasaidia wananchi kuwa
na mawasiliano ya barabara kwa
muda wote, kuokoa maisha ya
watu na kurahisisha shughuli za
kiuchumi.

Aidha, Nasupati Mollel, alise-
ma wananchi wengi walikuwa
wakilazimika kupita barabara ya
kuna umbali mrefu na kutumia
gharama kubwa za nauli.

“Tulijawa hofu ya kupoteza
maisha kwa kusombwa na maji,
maana tumehangaika miaka
mingi kuomba tujengewe kivu-

ko katika Mto Donyo na mpaka
sasa, ndio serikali imesikia kilio
chetu tangu mwaka 1993. Tu-
naishukuru sana serikali kwa
kuleta fedha hizi.

“Tunaishukuru serikali kwa
sababu watoto pamoja na wa-
wamepata kivuko. Wananchi
wamejitoa na kukusanya mawe
lori 20 kwa ajili ya kuanza ujenzi
wa kivuko.

..Asilimia 75 ya kivuko hiki
kinajengwa kwa kutumia mawe
na asilimia 25 kwa kutumia ma-
lighafi ya kiwandani.”

Awali, akisoma taarifa za mi-
radi ya maendeleo iliyotekele—
Zwa na serikali ~ katika Kijiji

cha Munge (VEO), Winnie Muro,

alisema mradi huo wa kivuko
unatekelezwa kwa mfumo wa
manunuzi ya serikali.

“Hatua iliyofikiwa kwa sasa
ni kuchimba eneo la kivuko,
kuandaa mkataba wa fundi na
uundaji wa kamati ya usimamizi
wa ujenzi. Na mpaka sasa tume-
ingiziwa shilingi milioni 10. Kwa
hiyo utekelezaji unaanza muda
wowote kuanzia sasa,” alieleza
ofisa huyo.

Baada ya kukagua mradi huo,
Katibu wa CCM wilayani humo,
Ally Kidunda, alisema serikali
itaendelea kutekeleza ilani ya
CCM na kuhakikisha matatizo
yanayowakabili wananchi wa
wilaya hiyo yanapatiwa ufum-
buzi wa kudumu kama ilivyo
kwa Munge.
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MAKALA

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Staili ya wauza kahawa zamani

kuzurura mtaa kwa mtaa

Na Adam Fungamwango

LIKUWA si rahisi kuona vijiwe
vya kahawa miaka ya 1970,
1980 na hata 1990 kama ilivyo
hivi sasa.

Siku hizi kuna sehemu maalum
ya kunywea kahawa ambapo watu
wengi hasa wenye umri mkubwa
hukutana eneo maalum la kupiga
stori za hapa na pale, zikiwemo za
siasa, soka na kijamii huku waki-
pata kahawa.

Eneo hilo kunakuwa na mtu am-
baye amepanga vitu au mabenchi
na kufanya biashara hiyo.

Zamani ilikuwa si rahisi sana
kuona vijiwe kama hivyo kutokana
na sera za wakati huo ambapo hai-
kutakiwa mtu au watu kukaa viji-
weni au watu kukaa sehemu moja
kwa muda mrefu wakipiga soga tu
bila kazi.

Mkikutwa mnaweza kukamatwa
kama Gezaulole, Tegeta, Goba na
sehemu zingine ili mkalime.

Kutokana na hali hiyo wauza ka-
hawa walikuwa wanatembeza, yoy-
ote anayetaka kunywa basi atam-
wita na kununua, anywee ndani au
anywe hapo hapo.

Muuza kahawa anaweza kukuta
watu mpirani au kwenye mku-
sanyiko wa kijamii hapo anaweza
kupata muda mrefu wa kukaa, la-
kini siyo vijiweni kama sasa.

Hata sasa wapo wauza kahawa
wanaotembeza ingawa si wengi, la-
kini hawafanani kabisa na wale wa
zamani.

Hawa wa sasa kwanza wanavaa
pensi. Ni mara chache sana kuona
muuza kahawa anayetembeza wa
kizazi cha sasa anavaa japo suruali.

Pensi, kandambili, au makubazi
na mara nyingi wanakuwa ni vijana
sana. Huwezi kumkuta muuza ka-
hawa mwenye umri mkubwa kwa
sasa.

Sasa ngoja twende kwa wauza
kahawa wa zamani. Kwanza kabisa
wengi wao walikuwa ni watu wenye
umri mkubwa.

Zamani huwezi kuona muuzaji
ana umri mdogo. Inawezekana
ikawa sababu kubwa ni ukosefu wa
ajira. Kijana wa zamani alikuwa na
uhakika wa kupata ajira hata kama
amemaliza darasa la saba, lakini
pia serikali haikutaka kabisa kijana
mwenye nguvu zake aonekane ana-
fanya kazi za kuuza kahawa, karan-
ga, korosho ni lazima tu atafutiwe
kazi ya kufanya, na ikishindikana
kabisa atakwenda kupewa pori ili
alime.

Watu wazima waliokuwa waki-
fanya kazi hiyo mara nyingi wengi
wao walikuwa wamestaafu kazi, au
wanafanya baada ya kutoka kazini.
Kwa sababu mara nyingi walianza
kutembeza kuanzia saa 10:00 jioni
na kuendelea, na siyo asubuhi na
mchana kama hawa wa sasa.

Halafu wauza kahawa wa zamani
vaa yao ilikuwa ni kama sare. Wal-
ifanana.

Walipenda kuvaa misuli, juu ni
lazima avae kofia aina ya kibara-
ghashia, lakini wengi zaidi wali-

Hii ni sehemu ambayo watu wanakusanyika kunywa
kahawa maarufu kama ‘kijiwe cha kahawa.'

WauzaJl wa sasa.

penda kuvaa kofia aina ya tunga
au tarabushi. Hii ni kofia ambayo
mara zote ina rangi nyekundu na
ina nyuzi nyingi juu ambazo zina-
lalia upande mmoja.

Kwa ufafanuzi zaidi kofia hizo
ni zile alizokuwa akipenda kuvaa
muigizaji maarufu mzee Small
wakati huo, au Mbunge wa zamani

Wakati vijana Wa sasa Wauza
kahawa wanakuwa wamebeba
birika ambayo limavalishwa jiko
lililo chini, wa zamani walikuwa
na mabirika yenye rangi kama ya
dhahabu, au shaba, na hayakuitwa
birika bali ni deli.

Madeli wa kahawa yalikuwa
manene chini, lakini kwa kwenda
juu yalikuwa yakipungua unene na
juu yalikuwa yamechongoka kama
inavyoonekana kwenye picha.

Vikombe ni vile vile hadi leo, la-
kini wauzaji wa zamani walivaa fu-
lana na sendo, msuli na walikuwa
wakifanya kazi ya kupita mitaani
kuuzia watu.

Kofia aina ya tarabushi ambayo pamoja na kuvaliwa
na watu wengi huko nyuma, lakini ilipendwa zaidi
kuvaliwa na wauza kahawa wa zamani.

Hili ni deli la kahawa lililokuwa linatumiwa na wauzaji wa
zamani ambalo lipo tofauti na mabirika yanayotumiwa na

Ili ujue kama anapita, wengi wao
walikuwa wakipigapiga vikombe
vile vidogo vya kunywea kahawa
ambavyo vilikuwa vikitoa mlio
mkali uliokuwa unaashiria kuwa
muuza kahawa anapita.

Ugongaji wake ulikuwa ni wa
hali ya juu kiasi cha kuwa kivutio
si kwa wanaokunywa kahawa la-
kini hata watoto ambao walikuwa
hawanywi.

Watoto walikuwa wanamfuata
muuza kahawa kwa sababu tu
ya kuvigonga vikombe viwili al-
ivyokuwa amevishika mkono wa
kushoto, huku wa kulia akiwa ame-
beba deli.

Wauzaji wa sasa hao mpaka
uwaite, bila ya kuwa na ubunifu wa
ziada.

Hiyo ndiyo staili ya wauza ka-
hawa wa zamani ambao walione-
kana kama ndugu kutokana na
kufanana aina yao ya uvaaji wakati
wakifanya kazi hiyo.

Tuma meseji 0716 350534
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Mpinzani ateuliwa
waziri mkuu Gabon

RIBREVILLE, CABON

UTAWALA wa kijeshi nchini
Gabon umemteua kiongozi wa
Zamani wa upinzani, Raymond
Ndong Sima, kuwa waziri mkuu wa
serikali ya mpito.

Uteuzi huo ulifanyika Alhamisi na
ulitangazwa kwenye televisheni
va taifa.

Sima, mwanauchumi mwenye
miaka (68), alikuwa mkosoaji
mkubwa wa Rais Ali Bongo aliyeo-
ndolewa madarakani.

Aliwahi kuwa waziri mkuu katika
serikali ya Ali Bongo kuanzia mwa-
ka 2012 hadi mwaka 2014.

Alijiuzulu 2014 na kugombea
urais 2016 na kwa mara nyingine
tena mwaka huu chama chake
Kilikuwa sehemu ya muungano wa
upinzani.

Kiongozi wa Kijeshi wa Gabon
Jenerali Brice Oligui Nguema, alia-
hidi kuleta mageuzi ya kiuchumi
na ataandaa uchaguzi huru na wa
haki, lakini hakusema lini utafanyi-
ka. DW

Marekani
yawapanga
upya wanajeshi
Nchini Niger

WASHINGTON, MAREKANI

MAREKANI imeanza kuweka
mkakati wa kuwapanga upya wa-
najeshi wake walioko nchini Niger
kama njia ya tahadhari.

Wizara ya Ulinzi wa Marekani
imetangaza juzi kuwa idara ya
Ulinzi inapanga upya sehemu ya
wafanyakazi wake na vifaa vyake
kutoka kituo cha anga cha 101 am-
bacho kiko mji mkuu wa Niamey.

Kambi ya 101 inapatikana eneo
la Agadez, Kaskazini mwa mji huo.

Msemaji wa Pentagon, Sabrina
Singh, aliwaambia waandishi wa
habari kuwa kwa sasa hakuna
tishio kwa wanajeshi wake.

“Hakuna tishio limeshatokea kwa
wafanyakazi wetu au chokochoko
yoyote dhidi yao,” alisema.

Singh pia alisema kwamba baadhi
ya wafanyakazi wasio wa lazima
na wakandarasi waliondoka nchini
humo wiki kadhaa zilizopita.

Wanajeshi walimpindua Rais wa
Niger Mohamed Bazoum, mnamo
Julai 26 na kumweka kizuizini
yeye na familia yake.

Marekani ina wanajeshi 1,100
nchini Niger, ambao wamekuwa
wakiendesha operesheni zao dhidi
yva makundi ya Kkijihadi yanay-
oendesha harakati zao katika eneo
hilo. RFI

Korea Kaskazini yaishtua dunia,
vaunda manowari ya nyuklia

PYONGYANG, KOREA KASKAZINI

KOREA KASKAZINI imeishtua dunia
baada ya kuzindua manowari yenye uw-
ezo wa kubeba silaha za nyuklia.

Rais wa nchi hiyo,Kim Jong Un, alihud-
huria hafla ya kuzindua manowari hiyo
mpya, ambayo inadaiwa ina nguvu ya
kubeba silaha za nyuklia na kulenga se-

hemu husika.

Ripoti katika vyombo vya habari vya
serikali ilisema manowari hiyo iliimari-
sha kizuizi cha nyuklia cha nchi hiyo kwa
kuvuka mipaka.

Nyambizi inayofanya mashambulizi
ya nyuklia kwa muda mrefu imekuwa
kwenye orodha ya silaha ambazo Korea
Kaskazini ilitaka kuunda.

panEpaggpt
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Katika picha zilizotolewa na vyombo
vya habari vya serikali, ilimuonyesha
Rais Kim amesimama karibu na meli aki-
wa amezungukwa na maafisa wa jeshi la
majini, na kuambatanishwa na nyambizi
kubwa nyeusi, ambayo ripoti ilidai kuwa
inaweza kurusha silaha za nyuklia.

BBC

Manowari mpya yenye uwezo wa kubeba silaha za nyuklia iliyozinduliwa na Korea Kaskazini juzi. PICHA: REU-
TERS

Wanamgambo RSF walaani vikwazo

KHARTOUM, SUDAN

KIKOSI cha Wanajeshi wa dharula
nchini Sudan (RSF), kimeshutumu
vikwazo walivyowekewa na Marekani
dhidi ya viongozi wake wawili, na kuvi-
taja kuwa si haki ni vya kushtua.

Juzi, Marekani iliweka vikwazo vya
kifedha kwa naibu kiongozi wa RSF Ab-
del Rahim Dagalo na kupiga marufuku
kusafiri kwa kamanda wa kundi hilo
katika jimbo la Darfur Magharibi, Jener-
ali Abdul Rahman Juma, kwa madai ya

ukiukaji wa haki za binadamu.

Dagalo na Jenerali Juma wamekanu-
sha shutuma hizo na kusema ni za uongo
na upotoshaji.

Katika taarifa iliyotolewa kwenye uku-
rasa wa X (zamani Twitter) juzi, RSF il-
ieleza vikwazo vya Marekani kuwa ni vya
kushtua, vibaya na visivyo vya haki.

“Hazitasaidia kufikia moja ya malengo
ya msingi ambayo yanapaswa kuzingati-
wa, ambayo ni kutafuta suluhisho la kina
la shida katika nchi yetu”. Tlisema taarifa
hiyo

Kundi hilo liliishutumu Marekani kwa
kupuuza uhalifu wa kutisha unaofanywa
na Jeshi la Sudan, ambalo lilisema ni
pamoja na mashambulizi ya kiholela ya
mabomu katika maeneo ya raia na mate-
so ya wanaharakati wanaopinga vita.

Kundi hilo la kijeshi lilisema vikwazo
hivyo vitatatiza juhudi zinazoongozwa
na Marekani za kuleta amani ya kudumu
katika nchi hiyo.

Mwezi Juni, Marekani pia iliweka
vikwazo kwa makampuni yanayomiliki-
wa na makundi yanayopigana. BBC

Watu 64 Wauawa kwenye mashambulizi

BAMAKO, MALI

WATU 64 wameuawa nchini
Mali baada ya wanamgambo wa
jihadi kufanya mashambulizi ka-
tika kambi ya kijeshi na boti ya
abiria.

Mamlaka ya kijeshi nchini
humo, zilisema kuwa shambulizi

moja lilillenga boti ya abiria ka-
tika mji wa Timbuktu katika Mto
Niger na Linguine kwenye kambi
ya kijeshi ya Bamba iliyoko katika
Mkoa wa Kaskazini wa Gao na
kuwaua raia 49 na askari 15.

Boti ya abiria ilikuwa ikipitia
njia iliyoanzishwa kati ya miji
mbalimbali kando ya mto na il-

ishambuliwa kwa roketi tatu zili-
zolenga injini zake.

Kundi moja lenye mafungama-
no na Al-qaeda lilidai kuhusika
na mashambulizi yote mawili.

Serikali ya Mali imetangaza
siku tatu za maombolezo ya ki-
taifa kuanzia jana.

Mto Niger ni kiungo muhimu

cha usafiri katika maeneo am-
bayo hakuna miundombinu
ya barabara. Kwenye tangazo
la serikali, ilisema vikosi vyake
vimewaua pia wapiganaji 50.
Tangu mwishoni mwa mwezi
Agosti mwaka uliopita makundi
yaliyo na silaha yamekuwa yaki-
uzuia mji wa Timbuktu baaada

ya jeshi la Mali kupeleka vikosi
vyake katika eneo hilo.

Waasi wanazuia jiji hilo la jang-
wa kuingia bidhaa za muhimu.

Zaidi ya wakazi 30,000
wameukimbia mji huo na eneo
jirani, kwa mujibu wa shirika la
Umoja wa Mataifa linaloshughu-
likia masuala ya kiutu. DW
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MATANGAZO

MATANGAZ

ANGANYIKO

TANGAZO LA
KUPOTEA PASSPORT

Hamis Kajala Kitela mwenye picha hapo juu
anatangaza kupotelewa na hati ya kusafiria
(Passport) yenye namba TAE 407523
iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Tarehe
11.5.2021. Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi kilichopo karibu. Taarifa ya
Polisi:RB/PHQ/SIM/ITI/235/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RIZIKI GOODLUCK CLEOPA
anatangaza kupotelewa na
kadi yake ya gari yenye
namba za usajili T 364 DNG
ainaya TOYOTAIST yenye
CHASSIS NO. NCP610056911.
Engine namba INZA903833.
Yeyote atayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi
PHO/ARU/ARU/1462/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

TWALBI OMARY NJIKITILE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Pikipiki yenye namba
za usajili MC 993 BZK.
Chassis namba
MD2B15BY7JWA912. Engine
namba JVZWJA21051. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifaya
polisi:
PHQ/DOD/D0OD/2171/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JAMES MLAWA
ANATANGAZA KUPOTEA KWA
KADI YAKE YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILIT 311 DKS
- NISSAN XTRAIL. CHASSIS
NAMBA NT30010490.
ENGINE NAMBA
OR20018421A. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHA POLISI.

RB NO.
RUK/NKA/RB/140220/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

ALBINUS CHACHA IGOTI
anatangaza kupotelewa
na kadi yake ya Pikipiki
yenye namba za usajili
T 223 ABS. Yeyote
atayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi
PHO/MAR/MUS/433/2023.

KUPOTELEWA NA CHETI

JOSHUA STANLEY NGOWO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S4981-0022
kilichotolewa na Baraza la Mitihanila Taifa
kupitia ARUSHA CITY BOYS" SEKONDARI
mwaka 2018. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/ARU/ARU/1861/2023.

KUPOTEA KWA KADI

YA GARINA TRECTOR

KUWAYAWAYA STEPHEN
KUWAYAWAYA anatangaza
kupotea kwa kadi ya garina

trector, kadi ya gari aina ya Toyota
Landcruiser yenye namba za
usajili T776 AKK. Chassis No.
HZJ800011044, Engine No.
IHZ006063. Kadi ya trector yenye
namba za usajili T 532 BXP.
Yeyote atakayeziona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu.
Taarifa ya polisi:
PHQ/DOD/DOD/RB/2232/2023

KUPOTEA KWA

CHETI

ROMAN CATHOLIC DAYOSISI
YA GEITA, inatangaza
kupotea kwa Cheti cha Usajili
chenye namba S0.N0.10476,
Kilichotolewa na Wizara ya
Mambo ya Ndani ya Nchi
kupitia Msajili wa Jumuiya,
Yeyote atakaekiona atoe
taarifa Kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
REF/GE/TR/RB/1703/2020.

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
Ndugu DOMITILA DOMI

MATABU anatangaza
kupotelewa na kadi yake ya
gari lenye namba za usajili
T785 BMK. Ametoa taarifa

polisi na kupewa namba

KAG/BUK/RB/191251/2023.

Kwa yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo chochote cha

polisi kilicho karibu naye.

FOMU MIRATHI-2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa wa Dar es salaam
Usimamizi wa Mirathi Na. 1348/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU NEEMA SAID KIMEZA
WAKONDOA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA FATUMA JUMA RAJABU

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 03
mwezi 10 mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza kuuleta
mahakamani kukaguliwa.

Imetokewa leo tarehe 07 mwezi 09 mwaka 2023

Sl
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT (CAP.117)
CHANGE OF NAME BY DEED POLL

BY THIS DEED | IBRAHIM TAMIM KAVENUKE of Iringa do hereby
ABSOLUTELY and renounce ,relinquish and abandon the use name of
IBRAHIM MAGELASA KAVENUKE which appeared in NIDA CARD NO
19850424514090000128 And in lieu thereof do assume the name IBRAHIM
TAMIM KAVENUKE which appeared in BIRTH CERTIFICATE.
For the purpose of such determination, | hereby DECLARE that he shall at all
times here in after in all records,deed,documents and other writings and in
all actions, suits and proceedings as well as in all public and private dealings
and transactions and creations.
Whatsoever use and subscribe the said name of IBRAHIM TAMIM KAVENUKE in
lieu of and in substitution of former name of IBRAHIM MAGELASA KAVENUKE.
When | registered,| used the name of Ibrahim Magelasa Kavenuke which is
my grandfather's name, and on the birth certificate lused the name of
Ibrahim Tamim Kavenuke, which is my father's name ,so | want to remain my
name of Ibrahim Tamim Kavenuke.
AND | DO HEREBY expressly authorize and require all and every person and
whatsoever at all times after the date hereof to designated,describe and
address him by the adopted name of IBRAHIM TAMIM KAVENUKE
IN WITNESS WHERE OF | have set my hands at Iringa,and | HERE BY
substitute the name
of IBRAHIM MAGELASA by the new name of IBRAHIM TAMIM KAVENUKE of.
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DERONENT

IRINGS

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAINAMBARI 87 LA 2021
JOHN KENGERE BOGOMBA.................. MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA

SOPHIA KAONEKA

SELEMAN KAONEKA

KILUA KAONEKA

MAJEMBE AUCTION MARTLTD.......... MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

son

N

SOPHIA KAONEKA 3. KILUAKAONEKA
. SELEMANKAONEKA 4. MAJEMBE KAONEKA.........
POTE ULIPO/MLIPO

JOHN KENGERE BOGOMBA amefungua shauri mbele ya Baraza
la Ardhi na Nyuma lililopo Kinondoni (Mwananyamala). Shauri
husika limepangwa kutajwa/kusikilizwa tarehe 19/9/2023 saa
03:00 asubuhi/Mchana mbele ya Mh. J.W. SILLAS. Hivyo
unaarifiwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hii leo tarehe 03
Mwezi wa 08/2023.
SRLIN,

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) KINONDONT

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/84)
MAHAKAMA YA MWANZO MVOMERO WILAYA YA MVOMERO
MADAINAMBARI 27/....2023
MDAI: MARTHA SELEMANILYANGA

ANAMDAI
MDAIWA: JULIASI ELIASI

KWA: JULIASIELIASI
WA POPOTE ULIPO
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba:UNAHITAJIKA

KUJA KUJIBU DAILA TALAKA NA MGAO WA MALI DHIDI YAKO .

Kwa hiyo nahitajiwa/mnahitajiwa Kuhuduria binafsi katika
Mahakama hii siku ya jumatatu tarehe 11/09/2023 saa 03:00
asubuhi kwa mjibu wa Madai hayo, na kwa kuwa siku hiyo ni siku
ya kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta mashahidi wako na hati

zote zinahusu shauri hilo kwa &jili ya kujitetea katika shauri hilo.

ANGALIZ0:Kama hukudhuria siku iliyotajwa hapo juu.Mahaka-
ma ikithibitisha kama umepokea kuitwa shauri hili,itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa Amri na yangu na chapa ya Mahakama

hii leo tapehe:87/09/2023.
/ > Q;:"J’

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

INTHE DISTRICT DELEGATE COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 82 OF 2023
Inthe Matter of the Estate of the Late: MESHACK BUHANZA HUTA
AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR A LETTER OF
ADMINISTRATION

By 1. GEVAMEN MESHACK HUTA

All persons claiming to have any interest in the estate of the
above named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of probate (or letter
of administration) is made to the above - named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the 14 day of
09..2023

Dated at Morogoro this 04 day of September..2023

Resident Magistrate

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KatikaMahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Kituo cha NYANKUMBU

Shauri lamadai/Ndoa Na 33/2023
JinalaMdai: ALPHONCE APOLINARI BONIPHACE
JinalaMdaiwa: ELIZABETH MARCO BUSIGA

KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuniya 18 ya kanun iza taratibu Madai katika mahakama za Mwanzo)

Kwa:ELIZABETH MARCO BUSIGA
WADARES SALAAM

Kwa kuwaMdai ameleta madai yake YA TALAKA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii Tarehe
14 Mwezi 09 Mwaka 2023 saa2.00 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo
na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
Shahidi/Mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili
kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini.Mahakama inaweza
kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo

Hati  hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo Tarehe
24 Mwezi 08 Mwaka 2023
o

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MBINGA
MEINGA
SHAURI LA MAOMBI YA UTEKELEZAJI NO. 3/2023
[Lililotokana na Shauri la Madai Na. 12/2022 Mahakama ya
Wilya Mbinga)
KATI YA
AMSEK SECURITY SERVICE LIMITED.......comuicsanal MLETA MAOMBI
DHIDI YA
CHINA HENAN INTERNATIONAL CO OPERATION GROUP
COMPANY LIMITED {CHICO LTDcoocicinienerensesan MITBU MAOMBI
KWA: CHICO LTD,
Unaamuriwa kufika Mahakamani tarche 14/09/2023 saa mbili na rusu
asubuhi Siku ambayo shauri fa maombi ya vtekelezaji tajwa hapo juu
limepargwa kweagll ya kutapva,

Imetolowa kwa amr yangu na muhwl wa mahakama i ko larshe 31/

08/2023,

'r"l -

Ay A 'ﬂ&-M.:;&V.ﬂ Wilaye
Rl
HAKIMU MIAZT KUY

MAHAKAMA YA WILAYA MEINGA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZIKISUTU
DARES SALAAM

SHAURI LA MADAI NA. 61YA MWAKA 2023
KELVIN SEBASTIAN MSOLA
DHIDI YA

IMARISHA MAISHA FINANCIAL SERVICES LIMITED....
KIBAIGWA AUCTION MART AND COMPANY LIMITEI
SIGHMAN SAFARI HAULAGE LIMITED.

...MDAIWA
.. MDAIWA
..MDAIWA

KWA:
KIBAIGWA AUCTION MART AND COMPANY LIMITED
POPOTE WALIPO.

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mdai ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika Nakala ya hati madai ambayo inapatikana katika
Mahakama hii, Kwa hiyo unaamriwa kuhudhuria katika mahakama hii
wewe binafsi au Wakili au Mwakilishi ambaye anaruhusiwa kisheria siku

yatarehe 12/09/2023 saa 3:00 Asubuhi Mbele ya Mhe. A.H. MSUMI PRM.

ANGALIZO: kama hutahudhuria siku iliyotajwa hapo juu, Mahakama
ikithibitisha kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, inaweza kutoa
Hukumu dhidi yako kuwa umeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo
tarehe 28 yamwezi AUGUST, 2023.

st
T

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Maiti kwenye kiroba-25

Na Adam Fungamwango

Ilitokea kwenye nyumba moja
huko, na mbwa huyo alipouvuta,
viungo vya mwili wa binadamu
vilianguka. Majirani ndio wa
kwanza kuona walipiga kelele na
watu wakajazana. Wakinamama
wakiangua vilio. Viungo vilihi-
fadhiwa kwa kufunikwa. Polisi
walianza msako. Kwa kuanzia tu
wakaanza kuwakamata wazoa
taka na waokota chupa za kwen-
da kuuza, wote wa maeneo hayo
na jirani wanaofahamika tayari
kwa mahojiano na uchunguzi,
wakihisiwa kuwa huenda mmoja
wao au zaidi kuhusika na maua-
ji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji
ni nani? Fuatilia mwanzo hadi
mwisho kujua mkasa mzima ul-
ivyokuwa.

lichogundua Eddy ni

kwamba Nancy ana vitu

vingi kifuani ambavyo

vinaweza kumfanya apate
kitu kingine ambacho hajakijua
kwenye kesi hii.

Ana uhakika kuwa Charton ndi-
ye aliyemuua mkewe akishirikiana
na Tinga, hivyo kwa hili akawa
anajiuliza Rukia naye kamuua
nani?

“Kwani shemeji upo wapi saa
hizi?”

“Nipo kwetu Boko.”

“Basi tunaweza kuonana jioni?”

“Wapi, maana unanijua mimi, si-
kai sehemu bila mbili baridi.”

Ndipo Eddy alipogudua kuwa
Nancy ni mnywaji, hivyo ilikuwa
rahisi tu kwake kumbia akodishe
bajaj mpaka Mwenge na kama ata-
wabhi kabla yake afike kwenye baa
iliyo nyuma ya majengo ya TRA
na kuagiza kinywaji yeye atafika
baadaye.

“Basi shemeji kwanza nirushie
hiyo pesa ya bajaj maana hapa sina
hata mbuni.”

“Nakutumia elfu ishirini, na
kama nitachelewa anza kunywa.”

“He, shemeji leo naona umejaa,
ndiyo maana umebadilisha hata
namba ya simu.”

“Usijali hata kama mmegom-
bana na Charton, lakini wewe ni
shemeji yangu tu, lakini nikupige
ofa,” akadanganya.

Tayari kuna kitu ameshaona
huenda kwenye mauaji ya Tessy
pia kuna kitu kingine nyuma ya
pazia.

Alifika kwenye baa moja nyu-
ma ya jengo la TRA maeneo ya
Mwenge Dar es Salaam. Gari lake
alilisimamisha mbali. Ilikuwa ni
nje ya soko la Mwenge, kando ya

@WSAMBA
0656122770

barabara.

Alitembea taratibu mpaka akafi-
ka. Aliingia taratibu na alichofanya
kwanza moja kwa moja alielekea
maliwatoni.

Nia haikuwa kujisaidia lakini ni
kutaka kutambua anayemfuata ni
nani na amekaa wapi.

Kati yao hakuna aliyekuwa an-
amtambua mwenzake. Hakutaka
kuanza kuonekana na anayemfuata
kabla ya yeye kumuona.

Hii ni kanuni ya wapelelezi wote.
Ni kwamba yoyote anayemfuata
au kuahidiana kuonana yeye ndiye
anataka awe kwa kwanza kumuona.
Yupo wapi, amekaa vipi, wapi, ana-
fanya nini na hapo ndipo atamua
iwe vipi, kumfuata au kuahirisha.

Kanuni hii huwasaidia sana kue-
puka mipango miovu juu yao, au
mikakati ya kutaka kuwadhuru au
kuwaua.

Na mara nyingi huwa hawafiki
muda ambao wameahidiana kuku-
tana.

Mpelelezi yoyote hata kama jam-
bo la kawaida tu, atawahi eneo la
kukutania bila mwenzake kujua ili
kuangalia kama kuna mpango wow-
ote mbaya, au atachelewa ili kuivu-
ruga tu mipango ya waandaaji.

Baada ya kujifanya amejisadia
alianza kupiga simu yake huku aki-
toka. Alipofika mlangoni akaanza
kuangalia ni wapi ambapo kuna
mtu anasikiliza simu.

Kwa mbali alimuona dada mmoja
aliyekuwa amekaa peke yake ak-
ipokea simu. Halafu akasikia sauti,
“vipi shemeji uko wapi, mimi nime-
shafika.”

Eddy hakujibu chochote, akai-
kata simu. Tayari alishajua anayem-
fuata yu wapi.

Aliizipapasa silaha zake akaona
zipo kwenye hali nzuri na sehemu
aliyohitaji kwa ajili ya kuitumia
haraka kwa chochote kitakacho-
tokea.

“Usimumini mtu yoyote au kitu
chochote hata kama ni maiti.” Aka-
kumbuka kanuni hiyo.

Akaelekea moja kwa moja mpa-
ka kwa mwanadada huyo ambaye
alikuwa na uhakika kuwa atam-
shangaa.

“Hujambo Nancy?” Akasalimia
akitabasamu, huku uso wa mwa-
nadda huyo ukiwa na mshangao.

Alitarajia kuonana na Chimozi,
rafiki ya mpenzi wake Charton am-
baye anadai wameachana.

“Najua unashangaa kutomuo-
na Chomozi. Chimozi ni rafiki ya
mpenzi wako Charton, lakini ujue
pia kuwa naye ana rafiki zake am-
baye ni mimi. Yeye amepatwa na
udhuru, hatokuja tena hapa.”

Bado uso wa Nancy ulionekana
kuwa na mshangao uliochanganyi-
kana hasira pia.

“Alinipigia simu kuwa leo ataku-
wa hapa tuonane, na akasema
atakuwa na shemeji yake, lakini
wakati mimi nimeshafika Mwenge
kituoni akaniambia amepatwa tati-
zo na hatofika. Nikamwambia mimi
niko hatua kadhaa kabla ya kufika
kwenye baa hii, akaniambia basi
kama hivyo nimtafute shemeji yake
anaitwa Nancy na nimkirimu kila
atakachotaka kama vile ambavyo
alitaka kufanya wakati yeye yupo.”

Nancy akawa kama na mashaka,
akachukua simu yake na kupiga.
Wakati Eddy akijiandaa na uongo
mwingine iwapo Chimozi atapati-
kana, simu ilikuwa inaita kwa muda
mrefu lakini haikupokelewa. Alifan-

Nancy
akawa
kama na
mashaka,
akachukua
simu yake
na kupiga.
Wakati
Eddy
akijiandaa
na uongo
mwing-
ine iwapo
Chimozi
atapati-
kana, simu
ilikuwa
inaita

kwa muda
mrefu
lakini hai-
kupokele-
wa. Alifan-
va hivyo
kama mara
tatu kashu-
sha pumzi.

Alinipigia simu kuwa leo atakuwa hapa tuonane, na akasema atakuwa na shemeji
vake, lakini wakati mimi nimeshafika Mwenge kituoni akaniambia amepatwa tatizo
na hatofika. Nikamwambia mimi niko hatua kadhaa kabla ya kufika kwenye baa hii,
akaniambia basi kama hivyo nimtafute shemeji yake anaitwa Nancy na nimkirimu kila
atakachotaka kama vile ambavyo alitaka kufanya wakati yeye yupo.

Mtunzi anapatikana
(0716 350534)

ya hivyo kama mara tatu kashusha
pumzi.

“Ana tatizo gani?” Hatimaye Nancy
alivunja ukimya.

“Hata mimi hakuniambia, inaweze-
kana ana tatizo la kifamilia au la ki-
binafsi ambalo hataki watu wajue.”
Bado Eddy aliendelea kumuongopea.

“Mpaka sasa umekunywa bia nga-
pi?” Akauliza kwa lengo la kumfanya
ampotezee Chimozi na akili arudi
kwake.

“Hii ya pili sasa.” Akajibu kivivu-
vivu.

“Unaweza kuongeza nyingine mbili
kama utataka. Kwanza umekula
mrembo?”

“Mh! Ndiyo nilikuwa namsubiri
shemeji hivyo nimwambie.

Nimeanza na hizi mbili, halafu nile
kwanza.”

Eddy alimwita mhudumu na kum-
wambia amsikilize kwanza Nancy.

“Niletee chips, kuku nusu na maji
kubwa.” Akaagiza.

Eddy alijipigia makofi kimoyo-
moyo. Alijua kabisa dakika 10 tu
baada ya hapo, mwanadada huyu ha-
tomkumbuka tena Chimozi.

Pamoja na kuwa ni mpelelezi wa
kiwango cha juu Afrika, lakini pia
alikuwa mtaalam kwenye masuala
ya kijamii hasa mambo yanayohusu
mahusiano na mapenzi.

Moja ya kitu ambacho alicho na
uzoefu nacho ni kwamba ni vigumu
sana kumshawishi mwanamke kwa
njia yoyote ile kama hakupi nafasi ya
kukusikiliza.

Mwanamke akikataa kumpa nafasi
mwanaume basi hawezi kufanya cho-
chote kile. Lakini kama atatoa nafasi,
basi kwa wanaume kwenye sanaa ya
kushawishi anakuwa amekwisha.

Eddy ni mmoja wa wanaume am-
bao wana uwezo mkubwa wa kuon-
gea na kushawishi.

Kitendo cha kumsikiliza na kuanza
kuagiza chakula, alikuwa amesha-
maliza kila kitu.

“Na mimi niletee ndizi mbili za ku-
choma, mishikaki minne na juisi ya
embe kama ipo.” Eddy naye aliagiza.

Eddy alichokuwa akihitaji ni ku-
pata siri nyingi za Charton aliyemuua
mkewe Tessy. Na kwa sababu waliku-
wa ameachana kama alivyodai Nancy
na kuonekana kulalama kuachwa na
kuchukuliwa Rukia alijua atazipata
tu.

Hata hivyo moja kati ya vitu ana-
vyotakiwa kuvifanya ili azipate kwa
urahisi zaidi si kwa kujifanya polisi
au mpelelezi. Urafiki pekee ndiyo
utamfanya kuua tembo kwa ubua.
Ni kutengeneza urafiki wa kimapenzi
japo wa muda. Alijua hiki ni kipindi
ambacho Nancy ana maumivu ya
kuachwa na Charton, hivyo ingekuwa
rahisi kumshawishi.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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KOCHA

Na Saada Akida
OCHA Mkuu
mpya wa Singida
Fountain Gate
C, Ernest
Middendorp, ameanza

kufanyia kazi ubora wa
wapinzani wao  katika
mashindano ya kimataifa
ya Kombe Ila Shirikisho
Afrika, Future FC kutoka
Misri, imefahamika.

Singida Fountain
Gate ambayo ipo
Dar es Salaam kwa
ajili ya kujiandaa

na mchezo wa
hatua ya kwanza
utakaochezwa Sep-
temba 17, mwaka
huu kwenye Uwanja

wa Azam Complex.
Ofisa Habari wa timu
hiyo, Hussein Masanza, al-
iliambia gazeti hili Kocha
Middendorp ameshaanza

kazi na anaonekana zaidi
anawajenga viungo ili ku-
waweka tayari kuwakabili
Waarabu hao kutokana na
uwezo waliokuwa nao.

Masanza alisema kocha
huyo anaamini muda uli-
opo utamsaidia kukiima-
risha kikosi chake huku
tayari ameshafahamu
baadhi ya nyota tegemeo
wanaotakiwa kuchungwa
katika kikosi cha Future
akiwamo, Ahmed Refaat,
ambaye anaweza kucheza
winga zote mbili na kiungo
mshambuliaji.

Alisema  baada ya
benchi la kufatilia video
za michezo mbalimbali
ya kimataifa walizocheza
hivi karibuni, wamebaini
wachezaji sita waliokuwa
hatari wameondoka katika
timu hiyo.

“Kocha amefanikiwa ku-
wafuatilia Future na kuona
ubora wao, amewajua baa-

«a K s .Y

SINGIDA FG
HESABU

dhi ya wachezaji ambao ni
roho ya timu, wako imara
kwenye safu ya kiungo
(Refaat) ambaye amekuwa
akisumbua sana kwenye
mechi zilizopita,” alisema
Masanza.

Aliongeza wanaendelea
kufanyia kazi mapungufu
ya timu yao yaliyojitokeza
katika mechi zilizopita ili
kujiweka kwenye nafasi
nzuri ya kusonga mbele.

“Future FC ni wazuri, tu-
najiandaa vyema kuwaka-
bili kwa sababu tutaingia
uwanjani kama ‘under
dog’, tunawaheshimu wap-
inzani wetu kulingana na
ubora waliokuwa nao,”
Masanza alisema.

Kuelekea mchezo huo wa
kimataifa, kikosi chake ki-
natarajia kujiimarisha kwa
kucheza mechi mbili ngu-
mu za kirafiki na huenda

leo ikavaana na Maafande |

wa JKT Tanzania.

N

=

Meneja Mkuu wa Kampuni ya Betika, Alec Wehbe (kushoto), akimkabidhi funguo ya mfano mshindi wa

WETU

Mkunga ashinda daladala la Aviator

Mwandishi Wetu

MKUNGA na muuguzi,
Anselim Mangu, ameshinda
zawadi ya gari aina ya Nissan
Civillian katika mchezo wa
kurusha kindege wa Aviator
unaosimamiwa na Kampuni
ya Betika.

Mangu ambaye ni mkazi
wa Chemba, Dodoma ame-
kabidhiwa gari hiyo jana

katika hafla iliyofanyika jijini
Dar es Salaam, akipiga hesa-
bu ya kuitumia kufanya sa-
fari kutoka Dodoma kwenda
Kondoa.

Akizungumzia  ushindi
huo Mangu alisema, alianza
kucheza katikati ya Agosti
baada ya kusikia tangazo.

“Niliweka Sh. 30,000, ni-
kashinda 500,000, sikuitoa
yote, nikaendelea kucheza

hadi napigiwa simu

ni-

meshinda, nilitumia kama
800,000,” alisema mshindi

huyo.
Aliongeza ushindi

huo

umempa mwanga mpya
katika maisha yake na sasa
amepanga kwenda ku-
pata fursa nyingine ya ki-
pato kwenye usafirishaji wa
abiria.

Ofisa Habari wa Betika,

Juvelinaus Rugambwa,
alisema mchezo wa Aviator
ulianza mapema Agosti na
utamalizika mwishoni mwe-
zi huu na kauli mbiu yake ni
Mbegu Zimefunguka.

Rugambwa alisema mbali
na zawadi kubwa ya kila
mwezi ya Daladala, pia kuna
washindi watano wa kila
siku ambao kila mmoja ana-
jipatia Sh. 500,000.

Kuogelea vijana
wang’ara Israel

Na Shufaa Lyimo

TIMU vya taifa ya vijana ya kuogelea
imeendelea kufanya vyema katika
mashindano ya dunia yanayoendelea
nchini Israel kwa kufanikiwa kuvunja
rekodi ya muda, imethibitishwa.

Akizungumza na gazeti hili kwa njia
ya simu jana, Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Alexander Mwaipasi, alisema
wachezaji wengi wamefanikiwa
kupunguza muda na kwa maana
hiyo wamevunja rekodi zilizokuwa
zimewekwa na wachezaji waliopita
wa Tanzania katika mchezo huo.

Mwaipasi alisema tangu michuano
hiyo ilipoanza mapema wiki hii,
wachezaji wake wameonyesha uwezo
mkubwa licha ya kuwapo na upinzani
mkubwa.

“Tangu mashindano haya yaanze
timu yetu imefanya vizuri kwa
wastani, vijana wamefanikiwa
kupunguza muda, ikiwa pamoja na
kuvunja rekodi ya matukio ambayo
hatujawahi kuyafanya, tunaomba
Watanzania waendelee kutuombea,”
alisema Mwaipasi.

Wachezaji hao wa Tanzania jana
asubuhi wanaume walichuana katika
umbali wa mita 100 kwa mtindo
wa Free style wakati wanawake
walishiriki katika umbali wa mita 50.

. -
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KMKM, JKU
kusaka Ngao ya
Jamii Z'bar leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KIKOSI cha KMKM kinatarajia kuku-
tana na JKU katika mechi ya kuwania
Ngao va Jamii ya Zanzibar (ZFF FA
Cup), itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Mao ze Dong.

Mchezo huo ni ishara ya ufunguzi
wa msimu mpya wa Ligi Kuu Zanzibar
ambayo itaanza rasmi Septemba 13,
mwaka huu kwenye viwanja mbalim-
bali.

Kocha Msaidizi wa KMKM, Ame
Msimu, aliliambia gazeti hili timu yake
imejiaandaa vyema na wamejipanga
imara kuhakikisha wanashinda mch-
ezo huo ili kuwa na mwanzo mzuri wa
ligi.

“Tumefanya maandalizi mazuri,
wachezaji wote wamehamasika katika
kuhakikisha tunashinda mchezo huo,
najua tunaenda kucheza na timu
ngumu ambayo inauzoefu katika Ligi
va Zanzibar, tutakuwa makini katika
uchezaji wetu,"alisema Msimu.

Naye Kocha wa JKU, Salum Ali,
alisema mchezo huo utakuwa mgu-
mu tofauti na unavyoangaliwa na
mashabiki wa soka visiwani hapa la-
kini anaamini dakika 90 ndio zitaamua
nani ni bora.
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WALIMTAKA SANCHO

WINGA wa Manchester United, Jadon Sancho, aliku-
wa akilengwa na Al-Ettifaq kabla ya dirisha la Ligi Kuu
ya Saudia kufungwa Alhamisi walipokuwa wakijaribu
kumsajili kwa mkopo mchezaji huyo wa kimataifa wa
England mwenye umri wa miaka 23. (CBS Sports)

POTTER AIKATAA LYON

KOCHA wazamani wa Brighton na Chelsea, Graham
Potter, 48, amekataa kuchukua nafasi ya Laurent Blanc
katika klabu ya Lyon ya Ufaransa. (90 min)

ROONEY ANUKIA BIRMINGHAM

MSHAMBULIAJI wa zamani wa England, Wayne
Rooney mwenye umri wa miaka 37, anaweza kui-
chukua Birmingham City ikiwa kocha wa sasa, John
Eustace, ambaye amekuwa akihusishwa na Swansea na
Rangers, ataondoka katika klabu hiyo. (Telegraph)

PEPE ATAKIWA UTURUKI

ARSENAL ina tumaini inaweza kufikia makubaliano
ya uhamisho wa winga wa Ivory Coast, Nicolas Pepe,
kuhamia Uturuki, huku Besiktas na Trabzonspor
zikisemekana kumtaka mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 28. (Evening Standard)

NUSA AGEUKA LULU ULAYA

CHELSEA ilikuwa na ofa ya pauni milioni 23 kwa
winga wa Norway, Antonio Nusa, iliyokataliwa na Club
Brugge siku ya mwisho ya uhamisho na itakabiliwa na
ushindani mkubwa wa mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 18 katika siku zijazo huku akitazamwa na
angalau klabu zingine 20. (Evening Standard)

LINGARD NA WEST HAM

KIUNGO mshambuliaji wa England, Jesse Lingard,
30, alitazamiwa kuichezea West Ham katika mechi ya
kirafiki ya bila mashabiki dhidi ya Ipswich, huku wag-
onga nyundo hao wakifikiria kumpa mkataba mchezaji
huyo wa zamani wa Manchester United. (Mail)

‘KVARATSKHELIA HAONDOKI’

WAKALA wa winga wa Napoli, Kvicha Kvaratskhelia,
22, amesema mchezaji huyo wa kimataifa wa Georgia
anaridhika katika kikosi cha Serie A na “hatukuwahi
kuzungumza kuhusu kutaka kubadilisha klabu”. (Cal-
cioNapoli24, kupitia Football Italia)

REED, FULHAM KUJADILIANA

KLABU ya Fulham inajadiliana na kiungo wa kati wa
England, Harrison Reed, 28, kuhusu mkataba mpya,
huku wakiwa wamekataa dau la pauni milioni tatu
kutoka kwa Wolves kwa ajili ya mchezaji huyo wakati
wa dirisha la uhamisho. (Evening Standard)

KELLY KUINGIA SOKONI

KLABU ya Bournemouth ilikataa dau la mwisho la
pauni milioni 20 kwa mlinzi wa England, Lloyd Kelly,
24, msimu wa joto na Tottenham Hotspur wanaweza
kuunganishwa na Liverpool na Newcastle United ku-
taka kumsajili mchezaji huyo katika dirisha la Januari.
(90 min)

FERGUSON ANUKIA CITY

KWA mujibu wa Inews, Manchester City inamtaka
mshambuliaji wa Brighton & Hove Albion, Evan Fer-
guson. Huenda Januari ikapeleka ofa kwa klabu yake.
(Mail)

g : @

SAO PAULO, Brazil

SHAMBULIAJI wa Brazil,

Neymar amesema hayuko

sawa kabisa kucheza kati-

ka mechi mbili za kwanza

za kufuzu fainali zijazo za Kombe la
Dunia kutokana na jeraha la kifundo
cha mguu wa kulia ambalo limem-
weka nje tangu Februari, mwaka huu.
Neymar aliondoka Paris
Saint-Germain na kwenda
Al-Hilal ya Saudi Arabia
lakini bado hajaichezea
klabu yake hiyo mpya.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Neymar alisema Ligi Kuu
ya Saudia inaweza kuwa bora kama
Ligue 1ya Ufaransa.

Jana Brazil ilicheza mechi yake
ya kwanza katika safari ya kufuzu
Kombe la Dunia 2026 katika mji wa
Amazon wa Belem dhidi ya Bolivia na
wataondoka kuifuata Peru ambayo
watavaana nayo hapo Jumanne.

Neymar alifafanua hali yake ya

NEYMAR
BRAZIL

® ® ® Mshambuliaji huyo

DONDOO ZA SOKA
AGAZETI YA ULAYA

asema hajakuwa fiti kwa asilim-

ia 100 ili...

jeraha kabla ya mechi hizo baada ya
Kocha wa Al-Hilal, Jorge Jesus, kuliko-
soa Shirikisho la Soka la Brazil (CBF)
kwa kumwita akiwa bado hana hali
ya kucheza.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 31, alisema amejiunga na Brazil
katika hali kama hiyo hapo awali na
bado alicheza.

“Ninajisikia vizuri, mwenye furaha,
lakini ni wazi siko fiti kwa asilimia
100%. Lakini kichwa changu kipo vi-
zuri, mwili wangu uko vizuri,” alise-
ma Neymar.

“Nilikuwa naenda kucheza mechi
ya hivi karibuni zaidi ya Al Hilal, lakini
kocha alichagua kuniacha nje, ili nije
Brazil.”

Mechi ya mwisho zaidi ya Neymar
akiwa na Brazil ilikuwa ni kupoteza

dhidi ya Croatia katika hatua ya robo
fainali ya Kombe la Dunia. Aliondoka
Qatar akiwa na shaka kuhusu mus-
takabali wake katika timu ya taifa na
hakucheza mechi tatu za kwanza za
Selecao mwaka huu.

“Baada ya shinikizo kubwa ku-
toka kwa familia na marafiki kurejea
kwenye timu ya taifa unaanza kutoa
thamani kwa kila ulichofanya,” al-
iongeza Neymar.

“Unapokuwa na watu wako, famil-
ia yako, wanakuweka kwenye nafasi
yako na kukufanya uone inafaa kuen-
delea kuwa na furaha kwa kuvaa jezi
ya Brazil.”

Neymar anahitaji bao moja ili
kuipiku rekodi ya mabao 77 ya Pele
kama mfungaji bora wa Brazil kwa
wakati wote.
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MANCHESTER, England

v

ADON Sancho anakabiliwa na vita ya

kurejesha uungwaji mkono kutoka

kwa wachezaji wenzake wa Man-

chester United pamoja na Kocha,

ik ten Hag baada ya hasira yake ya

kuachwa kwenye kipigo cha Ligi Kuu

England dhidi ya Arsenal, chanzo ki-
meiambia ESPN.

Sancho (23), alichapisha maneno
makali kwenye mtandao wa kijamii
akipinga madai ya Ten Hag baada ya
kumalizika kwa mechi hiyo akidai
aliondolewa kwenye kikosi kutokana
na mazoezi yasiyoridhisha, huku
mchezaji huyo akikataa maoni hayo

“yasiyo ya kweli” na kusema kupi- ?

[P ,
ticopesa SportPesa

WASHINDI WA

tia X alifanywa ‘mbuzi wa kafara’.

Lakini chanzo kimoja kililambia
ESPN kuna huruma kidogo kwa
Sancho ndani ya chumba cha
kubadilishia nguo cha United, kiki-
sema, “Wachezaji wenzake wamem- \ .\
choka.” ;

Uchezaji wa Sancho mazoezini na siku |
ya mechi, pamoja na mwenendo wake ka-
tika klabu hiyo, umesababisha usajili wa
pauni milioni 73 kutoka Borussia Dort-
mund kutokuwa na manufaa.

Licha ya majibu ya haraka ya Sancho
kwa maoni ya Ten Hag kwenye mkutano

el

1. Asma Mwasisime - 0653 623 XXX
2. Lunyama Sabato - 0658 320 XXX
3. Gabriel Mshana - 0658 523 XXX

4. Fedrick Tengula - 0672 178 XXX

5. Tatu Hassan - 0673 131 XXX
6
7
8
9.

Amina Jumanne - 0675 339 XXX
Albert Mosha - 0676 622 XXX

Daniel Mbembele - 0710 264 XXX wa waandishi wa habari baada ya mechi
dhidi ya Arsenal -- Sancho hajafuta kauli
Gadson Godson - 0713 583 XXX ‘ hiyo.

10. Elly Chunga - 0717 243 XXX

20,000/=
KWA KILA MMOJA

SportPesa

Mo Salah abakia Liverpool

LIVERPOOL, England Iliripotiwa klabu hiyo Henderson, Sadio Mané,

ya Saudia ingejaribu Fabinho na Roberto Fir-

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

eer02ae HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588

0685115588

chdrte

MOHAMED Salah ataba-
kia Liverpool kwa siku za
usoni baada ya dirisha la
usajili la Ligi ya Saudi Ara-
bia kufungwa rasmi juzi.

Wiki iliyopita, ESPN
iliripoti Liverpool ilikataa
ofa yenye thamani ya
hadi pauni milioni 150
kwa mchezaji huyo wa
kimataifa wa Misri kutoka
kwa Al-Ittihad.

kutoa ofa ya juu zaidi
kwa gajili ya Salah katika
siku yao ya mwisho ya
uhamisho lakini hilo lil-
ishindikana.

Katika kipindi chote
cha uhamisho wa wa-
chezaji, Liverpool wame-
kuwa wakisisitiza Salah
hataruhusiwa kuondoka
Anfield baada ya wache-
zaji wa zamani Jordan

mino kutua katika klabu
za Saudia.

Baada ya Salah kufunga
katika ushindi wa mabao
3-0 dhidi ya Aston Villa
Jumapili iliyopita, Kocha,
Jurgen Klopp alisisitiza
msimamo wa klabu hiyo
na kusema mchezaji
huyo mwenye umri wa
miaka 31 amejitolea kika-
milifu katika timu hiyo.

—

’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa
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SIMBA SC

Na Saada Akida

ABINGWA wa

Ngao ya Jamii,

Simba wana-

tarajia kuondoka

nchini Septemba 14, mwa-

ka huu ili kuelekea Zam-

bia kwa ajili ya mechi ya

mashindano ya kimataifa

ya Ligi ya Mabingwa Afrika

dhidi ya wenyeji, Power Dy-
namos, imefahamika.

Power Dynamos itawaka-

ribisha Simba katika mechi

ya kwanza ya hatua ya

kwanza ya michuano hiyo

itakayochezwa Septemba

16, mwaka huu kwenye

DYNAMOS

, AKRAMO

Uwanja wa Levy Mwana-
wasa ulioko katika mji wa
Ndola.
AKizungumza na
Nipashe jana, Me-
neja Habari na Ma-
wasiliano wa Simba,
Ahmed Ally, alisema
kikosi cha timu hiyo
kinaendelea vy-
ema na mazoezi na
wachezaji wataingia
kambini rasmi leo ili
kuongeza umakini.

Ahmed alisema wana-
taka kuona kila mchezaji
anakuwa imara na tayari

kwa ajili ya mechi hiyo
muhimu.

Alisema wachezaji wote
wako vizuri na tayari Ko-
cha Mkuu, Roberto Olivi-
era ‘Robertinho’, ametoa
majukumu  ‘mazito’ kwa
wachezaji wake baadhi aki-
wamo winga machachari,
Aubin Kramo.

“Wachezaji wote wapo
sawa na wanaendelea vi-
Zuri na programu zangu
isipokuwa kwa wale ambao
wapo katika majukumu ya
timu zao za taifa, tume-
pata muda mrefu wa kuka-
milisha mambo ya msingi
kuelekea katika mchezo

wetu wa Zambia, kitu ki-
zuri tunaenda kucheza na
mpinzani tunayemfahamu
vyema, hatuhitaji kupuu-
zia kwa sababu tunawafa-
hamu.

Matarajio yetu ni
kuongeza nguvu kubwa
katika mazoezi kutokana
na majukumu ambayo kila
mchezaji tumempatia ili
kufikia malengo,” alisema
Ahmed.

Simba iliwaalika Power
Dynamos katika Tamasha
la Simba Day na katika
mchezo huo wa kirafiki wa
kimataifa wenyeji walipata
ushindi wa mabao 2-0.

Kipa wa zamani wa Taifa Stars, Simba na Yanga, Juma Kaseja (kushoto), akimweleza jambo mwanafunzi
mwenzake, Stephen Marashi, anayeshiriki Kozi ya CAF A Diploma inayoendelea jijini, Tanga. PICHA: TFF

Pacome kuipeleka
Yanga makundi CAF
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makali ya wiki mbili.
~ “Ninaamini kwa asil-
imia 80 nyota wangu
wameimarika, ninahita-
ji kikosi bora ambacho
kitatoa ushindani ka-
tika kila mchezo. Mechi
zote tunazocheza zina
ushindani, hatudharau
timu, tunataka kupam-
bana ili kufikia malen-
g0, lazima tujiimarishe,”
aliongeza Gamondi.
Katika kuwajenga
nyota wake, wiki hii

Gamondi alikiongoza
kikosi chake katika
mazoezi ya ufukweni
ili kuwatengenezea
pumzi wakati juzi na
jana walihamia katika
mazoezi ya gym (asu-
buhi) na jioni waliha-
mia uwanjani.

Yanga ndio mabing-
wa watetezi na vinara
katika msimamo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara
ambayo itaendelea
tena kuanzia Septemba
15, mwaka huu baada
va kupisha kalenda ya
kimataifa kumalizika.

Stars walamba 500m

ENDELEA UKURASA 23

nayo ambayo ni kufuzu.
“Wamepambana sana,

wamecheza kwa fiziki

kubwa, mpango mkakati

haukuwa rahisi kupa-
ta hata sare, tulicheza
na timu kubwa yenye

wachezaji wakubwa ndiyo
maana tuliamua kucheza
tulivyocheza kwa ajili ya
kufanikisha malengo, ni
fahari kwa taifa la Tan-
zania, nawapongeza
wachezaji, benchi langu
la ufundi, serikali, TFF na
wote waliofanikiwa kufika
hapa, tunachoangalia sasa
ni jinsi gani tutakwenda
kupambana huko mbele,”

alisema kocha huyo am-
baye ana uraia pacha wa
Algeria na Ubelgiji.

Nafasi ya tatu katika
Kundi F ilishikwa na ma-
jirani Uganda (Uganda
Cranes) iliyomaliza ikiwa
na pointi saba na Niger ili-
yoburuza mkia kwa pointi
mbili.

Kwa mara ya kwanza
tangu nchi ipate Uhuru,
Tanzania ilitinga fainali
hizo mwaka 1979 ilipoitoa
Zambia na kucheza fainali
zake zilizochezwa mwaka
uliofuatia huko Nigeria na
mara ya pili iliwa ni mwaka
2019 ilipowafunga Uganda
mabao 3-0 na kucheza AF-
CON zilizofanyika Misri.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.09/09/23

MUDA
17:00

MICHEZO

AFC Wimbledon vs Stockport County FC

02.09/09/23

17:00 [Milton Keynes Dons vs Notts County

03.09/09/23

17:00 |[Accrington Stanley vs Mansfield Town

04.09/09/23

17:00 Crawley Town vs Newport County

05.09/09/23

1715 Burgos CF vs SD Eibar

06.09/09/23

19:30 Real Oviedo vs Sporting Gijon

07.09/09/23

20:45| Cobh Ramblers vs Athlone Town AFC|

08.09/09/23

22:30 | Virginslands, British vs Turks and Caicos Islands|

09.10/09/23

00:00 Cerro Largo FC vs CA Fenix Montevideo|

10.10/09/23

03:30 FC Tulsa vs Phoenix Rising FC

11.10/09/23

04:00| Colorado Springs Switchoacks FC vs San Antonio FC

12.10/09/23

05:30 | Portland Timbers vs Los Angeles FC

13.10/09/23

14:30 [Shanghai Jiading City Dev vs Heilongjiang Ice City

14.10/09/23

16:00 Kazakhstan vs Northern Ireland

15.10/09/23

16:00 CA Cerro vs CA River Plate (URU)

16.10/09/23

19:00 | Faroe Islands vs Moldova

17.10/09/23

21:00 Tristan Suarez vs Deportivo Riestra

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHIND.

JUMAMOSI - 09/09/2023

GAME ID

NYUMBANI

MICHEZO

SARE  UGENINI

1 X

China vs Malaysia

Azerbaijan vs Belgium

Malawi vs Guinea

Mozambique vs Benin

South Africa vs Namibia

Penybont vs Colwyn Bay

Aberystwyth Town vs Caernarfon Town

Barry Town FC vs Gap Connahs Quay|

Dungannon Swifts vs Glenavon

Carrick Rangers vs Ballymena Utd

Rapperswil vs Breitenrain

Stevenage vs Carlisle

Start Brno vs Uhersky Brod

Burgos vs Eibar

NK Bilje vs PSC Tolmin

Indjija vs FK Graficar Beograd

NK Nafta vs Tabor Sezana

Orijent Rijeka vs HNK Sibenik

Telstar vs VVV Venlo

Rudar Velenje vs ND Beltinci

NK Dugopolje vs NK Jarun Zagreb

Krizevci vs NK Belisce

NK Zrinski Jurjevac vs Bsk Bijelo Brdo

ND Dravinja vs NK Fuzinar Ravne

FK Radnicki Sremska Mitrovica vs FK Jedinstvo UB

SK Otava Katovice vs FK Spartak Sobeslav!

Jiskra Domazlice vs Karlovy Vary

Neftekhimik vs Urozhay Krasnodar

DR Congo vs Sudan

Ukraine vs England

Estonia vs Sweden

Ivory Coast vs Lesotho

Andorra vs Belarus

Mauritania vs Gabon

CD Cayon vs Guijuelo

Real Oviedo vs Sporting Gijon

Cambuur vs Den Bosch

Moreirense vs Sporting Braga

Cobh Ramblers vs Athlone Town

Romania vs Israel

North Macedonia vs Italy

Kosovo vs Switzerland

Germany vs Japan

Leganes vs Huesca

Morocco vs Liberia

Senegal vs Rwanda

NAC Breda vs Roda Kerkrade

Comoros vs Zambia

Virgin Islands, British vs Turks And Caicos Islands

Antigua and Barbuda vs Guyana

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Neymar ajitetea Kuitwa Brazil Jrreey

Pacome kuipeleka
Yanga makundi CAF

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yan-
ga, Miguel Gamondi
amesema anaamini
timu yake itatinga
hatua ya makundi
ya mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika na
jukumu la kufikia
malengo litaongo-
Zwa na nyota wake
wawili, Maxi Nzengeli
na Pacome Zouzoua.
Al Merrikh ya
Sudan inatarajia
kuwakaribisha Yanga
katika mechi ya mi-
chuano hiyo itakay-
ochezwa Septemba
K|gal| Rwanda.
Akizungumza na
Nipashe jana, Gamon-
di alisema wachezaji
wake wamefanya
mazoezi magumu ka-
tika wiki hii ambayo
yamesaidia kutam-
bua kiwango cha kila
mmoja wao huku
akiamini Pacome na
Nzengeli ndio wame-
shikilia ‘moyo’ wa

mazoezi hayo ya-
mewaimarisha na
watarejea uwanjani
wakiwa bora na kui-
tumikia vyema klabu
yao ili kupata ma-
tokeo chanya kwenye
mechi zote wataka-
zocheza.

“Nimeona uwezo
wa Maxi, Zouzoua na
wengine wamefanya
vizuri katika mechi
zilizopita na hata ma-
zoezini, lakini ninahi-
taji wawe bora zaidi
kuelekea mechi ijayo
dhidi ya Al Merrikh.

Kabla ya kwenda
Rwanda tutakuwa
na mchezo mmoja
wa Kirafiki ambao
tutaucheza Juma-
mosi (leo), naamini
wachezaji wangu
wanaendelea vizuri
na tutafikia malen-
go yetu,” alisema
Gamondi.

Kocha huyo alisema
mechi ya Kirafiki
watakayocheza itam-
saidia kuona maen-
deleo ya kikosi chake
baada ya mazoezi

il AN
M?"?‘?r’fnﬁf" 3’15"‘*4 y

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), Wak|shang|lla baada ya timu hiyo kutoka sare dhidi

Yanga kwa sasa.
Gamondi alisema
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va Algeria na kukata tiketi ya kushiriki fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON) zitakazofanyika
mwakani nchini Ivory Coast. PICHA: TFF

Stars walamba mil.500 za Samia

Na Adam Fungamwango

AIS Samia Suluhu Has-
san amewapongeza
wachezaji wa Timu ya
oka ya Taifa (Taifa
Stars) kwa kufanikiwa kukata
tiketi ya kushiriki Fainali za
Kombe la Mataifa ya Afrika
(AFCON), zitakazofanyika kuan-
zia Januari 13 hadi Februari 11,
mwakani huko nchini Ivory
Coast.
Taifa Stars imefuzu
kushiriki AFCON baada
ya kumaliza katika
nafasi ya pili kwenye
Kundi F ikiwa na pointi
nane wakati vinara wa
kundi hilo Algeria ili-
fikisha pointi 16 baada
ya timu hizo kutoka
suluhu zilipokutana
juzi usiku.

Kwa mafanikio hayo, Rais Sa-
mia tayari ametekeleza ahadi
yake ya kutoa kitita cha Sh. mil-
ioni 500 kwa timu hiyo, fedha

® ® ® Awapongeza kwa kuweka tena rekodi, kocha afungu-

ka haikuwa...

ambazo tayari ziko mikononi
mwa Wizara ya Utamaduni, San-
aa na Michezo.

Baada ya mechi kati ya Stars
dhidi ya Algeria kumalizika, Rais
Samia aliipongeza timu hiyo kwa
kazi kubwa waliyoifanya ya kui-
heshimisha nchi anayoiongoza.

“Hongereni vijana wetu wa
Taifa Stars kwa kufuzu michuano
ya kuwania kushiriki fainali za
Kombe la Mataifa ya Afrika 2023.
Mmeandika historia, kwani hii ni
mara yetu ya tatu kufuzu tangu
kuanzishwa kwa mashindano
haya. Nawatakia kila la kheri,”
aliandika, Rais Samia.

Wakati akiahirisha bunge, Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa pia
ameipongeza timu hiyo kutokana
na mafanikio ambayo imepata.

“Ninayo furaha sana kui-
pongeza Taifa Stars kwa kufuzu
kushiriki fainali za Mataifa ya
Afrika baada ya kupambana na

Timu ya Taifa ya Algeria huko
nchini Algeria jana (juzi).

Ninaipongeza sana timu yetu
ya Taifa na kuitakia kila la heri
katika mashindano yajayo. Nami
nitumie fursa hii kuwasihi Wa-
tanzania wenzangu tuendelee
kuwaunga mkono ili wapate ha-
masa zaidi na kutuletea ushindi.”
Majaliwa alisema.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Saidi Yakubu, ambaye alikuwa Al-
geria na kikosi hicho aliwasilisha
salamu za Rais Samia ndani ya vy-
umba vya kuvalia wachezaji, ak-
isema tayari fedha hizo zimesha-
tolewa na kiongozi huyo mkuu
wa Tanzania.

“Mtakumbuka wakati tukiji-
andaa na mechi dhidi ya Uganda
kule nyumbani, mheshimiwa Rais
alitoa ahadi ya Sh. milioni 500
iwapo timu hii ikifuzu, nafurahi
kuwaambia hizo fedha siyo tu zi-

tatolewa, lakini zimekwishaletwa
wizarani kwa ajili yenu,” alisema
Yakubu na kusababisha shangwe
kutoka kwa wachezaji na vion-
gozi wa Stars.

Yakubu aliwapongeza pia
wachezaji kwa kusema mafanikio
yote yamesababishwa na umoja
na mshikamano kati ya serikali,
Shirikisho la Mpira wa Miguu
Nchini (TFF), benchi la ufundi,
wadau mbalimbali na soka na
Watanzania kwa ujumla.

Alisema anataka kuona timu
hiyo inajiandaa na kujipanga
vyema kwa ajili ya kwenda
kushindana katika fainali hizo za
AFCON.

“Tunashukuru sana, hongereni
sana kwa kazi kubwa ambAyo
mmeifanya, unajua safari haiku-
wa rahisi, hata leo (juzi) mpaka
dakika za mwisho ilikuwa bado
ni mshikemshike, lakini tuna-
washukuru sana, mimi na wen-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

zangu hapa tumekuja kwa niaba
ya serikali, Mheshimiwa Rais,
waziri na naibu wake.

Kwa pamoja na wadau wote
wa serikalini, kwa maana
kuongeza uwakilishi na hamasa,
tumekuwa bega kwa bega na
TFF katika kushirikiana wakati
mwingine kuzibeba gharama za
kambi pamoja malipo ya msha-
hara wa kocha na safari za timu
hii,” alisema katibu huyo.

Kocha Mkuu wa Stars, Adel
Amrouche, naye aliwapongeza
wachezaji wake kwa kucheza
kwa nguvu, kujituma mpaka ku-
fanikisha malengo waliyokuwa
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