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Samia ampa jukumu Mganga 
Mkuu mpya magonjwa mlipuko 

Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na viongozi mbalimbali baada ya kuwaapisha majaji wa Mahakama ya Rufani, 
Ikulu Chamwino, mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU
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CHADEMA CHADEMA 
ya zama ya zama 
za Lissu za Lissu 
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Said Mzee SaidSaid Mzee Said John HecheJohn Heche

• Kura 31 zamvusha, akataa 
kisasi, Mbowe amwachia 
haya 
• Vilikuwa vita vya hoja, 
akaonesha umahiri kupan-
gua, ataka Mnyika aendelee  
• Askari binafsi ulinzi hadi 
msalani, FFU wabaki likizo 
• Mfumo mpya viti 
maalum udiwani, ubunge, 
uenyekiti 
• Swahiba wa Mbowe, 
miongo miwili kutoka ger-
ezani... Ukurasa  2, 3, 4 na 18
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Na Restuta James

BAADA ya timu zao za kampeni 
kutambiana kwa mwezi mmoja, 
hatimaye Tundu Lissu amekuwa 
Mwenyekiti wa nne wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), akimshinda Freeman Mbowe 
kwa tofauti ya kura 31.

Katika uchaguzi huo ulioanza juzi 
na kukamilika jana asubuhi kwenye 
Ukumbi wa Mlimani City, Dar es 
Salaam, Lissu alitangazwa mshindi 
baada ya kupata kura 513 sawa na 
asilimia 51.5 dhidi ya Mbowe aliyepa-
ta kura 482 sawa na asilimia 48.3 
huku mgombea mwingine Odero 
Charles akiambulia kura moja.

Akifunga Mkutano Mkuu wa 
chama hicho baada ya kutangazwa 
mshindi, Lissu alisema hatolipa kisa-
si kwa yeyote bali atahakikisha kila 
mmoja anapata haki.

“Tuna kazi ya kuwaambia wale 
waliofanyiwa kila aina ya vitimbi, 
walioenguliwa kwa njia za ajabu 
ajabu, tunahitaji kwenda kuwaam-
bia tulifanya makosa, tunaomba 
msamaha sasa tuhakikishe kwam-
ba haya mambo yaliyosababisha 
maumivu yote haya katika uchaguzi 
wetu hayajirudii tena. Si ya leo, na 
ya jana na juzi. Tutaenda huko tu-
likoanzia.

"Tutawarudisha wale waliokata 
tamaa, tutawapa tumaini jipya. Tut-

aombana msamaha, hatutalipizana 
visasi. Mimi ni mtu wa haki. Hatut-
alipiza kisasi, tutaponya wote wal-
ioumizwa," alisema.

"Na hili la juzi, hiyo chinjachinja 
ya wagombea nafasi za Kamati Kuu, 
hizi ambazo uchaguzi unafanywa 
Baraza Kuu, hayo maumivu tutaan-
za nayo. Wamekata rufani, tutazisiki-
liza kama zina haki, tutawarudisha," 
alisema.

Lissu pia alisema marekebisho 
ya katiba ya chama hicho yataweka 
ukomo kuwa awamu mbili pekee ili 
kiongozi aondoke madarakani kwa 
heshima.

Kuhusu nafasi za viti maalum, Lis-
su alisema uongozi wake utaweka 
utaratibu wa kikatiba na kikanuni 
kuhakikisha kila mwanamke am-
baye ni mwanachama wa CHADE-
MA, anapata haki sawa ya kugom-
bea kwenye kata, majimbo na viti 
maalum.

Kuhusu ushauri aliopewa na 
Mbowe kuponya majeraha ya 
mchakato wa uchaguzi, Lissu alise-
ma hayajaanzia kwenye uchaguzi 
mkuu bali kwenye ngazi mbalimbali.

Alisema uongozi wake utafanya 
kazi ya kujenga upya chama hicho 
kwa kuwa baadhi ya wagombea 
walienguliwa kwa mizengwe na fi-
gisu.

Kuhusu fedha, Lissu alisema timu 
yake itatafuta fedha na kuzitumia 

kwa maslahi mapana ya chama hadi 
ngazi ya tawi.

Alisema kila ngazi ya uongozi ita-
fanya kazi yake kwa uhuru, kinyume 
cha ilivyokuwa awali, maofisa wa 
makao makuu walikuwa wanahusi-
ka katika ngazi mbalimbali.

Lissu alisema kazi iliyoko mbele 
yao ni kudai mambo manne ambayo 
ni Katiba mpya, mifumo huru ya 
uchaguzi wenye tume huru na she-
ria bora za uchaguzi. Yasipopatikana 
hakutakuwa na uchaguzi.

Makamu wake, John Heche alise-
ma watafanya kazi usiku na mchana, 
kukijenga na kukikilinda chama hi-
cho, akisisitiza "...tafsiri ya uchaguzi 
huu ni kwamba mtu yeyote asiye na 
ubini wa jina kubwa anaweza kuwa 
kiongozi mkubwa. Tunamshukuru 
sana Mbowe kwa kukijenga chama 
hiki, na sisi tutakilinda kwa ajili ya 
watanzania."

Jana jioni, kikao cha kwanza cha 
Baraza Kuu la Chama chini ya Mwe-
nyekiti mpya Lissu kiliitishwa kwa 
ajili ya kupata wajumbe wanane wa 
Kamati Kuu, lakini uchaguzi huo uli-
ahirishwa kutokana na wagombea 
19 kukata rufani kupinga kuenguli-
wa. 

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu wa 
CHADEMA, John Mnyika, uchaguzi 
wa wajumbe hao utafanyika baada 
ya Kamati Kuu kuketi na kutoa ua-
muzi wa rufani zilizokatwa.

Ni zama za kina Lissu CHADEMA

Mwenyekiti Mpya wa Chadema Taifa, Tundu Lissu, 
akizungumza na wajumbe wakati akiwashukuru baada 
ya kuchaguliwa kushika nafasi hiyo, katika mkutano 
mkuu wa chama hicho, jijini Dar es Salaam jana. Ku-
shoto ni Makamu Mwenyekiti wa Chama hicho Bara, 
John Heche. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Paul Mabeja, DODOMA 

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amemtaka Mganga Mkuu wa 
Serikali, Dk. Grace Magembe ku-
dhibiti milipuko ya magonjwa 
inayoweza kusababisha nchi ku-
ingia katika changamoto mbal-
imbali ikiwamo kuzuiwa kwa 
safari za kimataifa.

Alitoa agizo hilo jana Ikulu ya 
Chamwino, mkoani hapa, wakati 
wa hafla ya kuwaapisha viongozi 
mbalimbali aliowateua hivi kar-

ibuni.
Alisema nafasi ya Mganga 

Mkuu wa Serikali ni jukumu kub-
wa na anapaswa kwenda kush-
irikiana na timu yake kudhibiti 
milipo ya magonjwa nchini.

"Niwaombe viongozi mlioteuli-
wa na kuhamishwa vituo vyenu 
vya kazi hivi karibuni mnak-
wenda kutimiza majukumu yenu 
hususan nafazi ya Mganga Mkuu 
wa Serikali ni nafasi kubwa sana 
ambayo inahitaji umakini mkub-
wa sana.

"Sasa nikuagize Mganga Mkuu 
wa Serikali kuhakikisha una-
shirikiana na timu yako kwenda 
kuzuia milipuko ya magonjwa 
ambayo inayohofiwa kuifanya 
nchi yetu kutajwa na mataifa 
mengine kuwa ni sehemu ya 
milipuko ya magonjwa na ku-
sababisha nchi yetu kufungiwa 
safari za nje," alisisitiza Rais Sa-
mia. 

Vilevile, aliwaagiza Majaji wa 
Mahakama ya Rufani aliowaapi-
sha kwenda kuutumia vizuri 

uhuru wa muhimili huo kwa ku-
tenda haki na sio vinginevyo.

"Uhuru wa muhimili wa ma-
hakama uendelee kutumika vi-
zuri kwa ajili ya kutoa haki kwa 
Watanzania wote na nyie mkawe 
sehemu ya mabadiliko katika 
maeneo yenu mliochaguliwa," 
alisema.

Jaji Mkuu wa Tanzania, Profesa 
Ibrahim Juma, alisema hatua ya 
Rais Samia kufanya uteuzi wa 
Majaji wa Mahakama ya Rufani 
kutasaidia kupunguza changa-

Samia ampa jukumu Mganga Mkuu 
kudhibiti magonjwa ya mlipuko
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TANGAZO KUPOTEA 
NYARAKA UMILIKI 

KIWANJA
LETECIA MASAMAGA LIMA 
anatangaza kupotelewa na 
nyaraka ya umiliki kiwanja 

namba 934 kitalu "PP" 
kilichopo Ndembezi Manispaa 

ya Shinyanga. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 

cha polisi kilichopo karibu. 
Taarifa ya polisi: 

PHQ/SHI/SHI/414/2025.

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT
(CAP. 117)

CHANGE OF NAME BY DEEDPOLL

BY THIS DEED I SHADYA ABDULAZIZ ABDALAH of DAR ES SALAAM DO HEREBY 
wholly, absolutely and utterly renounce, relinquish and abandon the use of my 
former name of SHADIA ABDULAZIZ ABDALAH as it can be seen my National 
Identity Card (NIDA) also the name SHADYA ABDULAZIZ ABDALA as it can be seen 
my standard seven Certificate FOR THE REASON THAT during the registration of 
the identity card and in my Certificate there was typing error on writing my names 
SHADYA ABDULAZIZ ABDALAH they wrote SHADIA ABDULAZIZ ABDALAH and 
SHADYA ABDLAZIZ ABDALA and that position and from now I want to use and to 
be known as SHADYA ABDULAZIZ ABDALAH and as from the date of this deed poll 
and in substitution of my name and use the name SHADYA ABDULAZIZ ABDALAH 
as it appears in my Birth Certificate and in my Academic Certificate.
For the purpose of evidence such determination, I hereby DECLARE that I shall at 
all times hereinafter in all records, deed, documents and other writings and in all 
action suits and proceeding as well as in all Public and Private dealings and 
transactions and creations whatsoever use and subscribe the said name of 
SHADYA ABDULAZIZ ABDALAH as my name in lieu of and in substitution for my 
former name of SHADIA ABDULAZIZ ABDALAH and SHADYA ABDULAZIZ 
ABDALA.    AND I HEREBY expressly authorize and require all and every person and 
whatsoever at all times after the date hereof to designated, describe and address 
me by the adopted name of SHADYA ABDULAZIZ ABDALAH.
IN WITNESS WHEREOF I have set my hand at Dar es salaam, and I hereon 
substitute my old name of SHADIA ABDULAZIZ ABDALLAH and SHADYA 
ABDULAZIZ ABDALA by my new name of SHADYA ABDULAZIZ ABDALLAH.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MUNA ABDALLAH TALIB 
ANATANGAZA KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI YENYE JINA LA 
JOSEPH ABEL FUNGO YENYE 
NAMBA YA USAJILI T 896 BKA 

MISTUBISH COLT. 
ENGINE NO 4G19CY6633.

CHASSES S NO Z25A0037562. 
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE 
TAARIFA KITUO CHA POLISI. 

TAARIFA YA POLISI: 
PHQ/ARU/ARU/ 2226/2025.

TANGAZO LA 
KUPOTELEWA NA 

KADI YA EXCAVATOR
SULTAN SIMON NZOYA 

ANATANGAZA KUPOTELEWA 
NA KADI YA EXCAVATOR AINA 

YA EXCAVATOR - CAT 320 
YENYE NAMBA ZA USAJILI 

T 641 DTT. KWA YEYOTE 
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA 

KITUO CHOCHOTE CHA POLISI 
KILICHO KARIBU. 

TAARIFA YA POLISI
PHQ/SHI//KAH/456/2025.

moto mbalimbali ikiwamo mlun-
dikano wa mashauri pamoja na 
wafungwa na mahabusu.

"Mheshimiwa Rais uteuzi huu 
wa Majaji wa Mahakama ya Rufa-
ni umefanya idadi yao kuongeze-
ka kutoka 35 hadi 39 hali hii 
inakwenda kusaidia kupunguza 
mrundikano wa mashauri pamo-
ja na wafungwa na mahabusu.

"Mwezi Novemba, mwaka jana, 
nilitembelewa na Kamishna Jen-
erali wa Magereza akaniambia 
kuwa haya maboresho yanay-
ofanywa na serikali ikiwamo 
ongezeko la majaji imewasaidia 
sana kupunguza sana mrundika-
no wa wafungwa na mahabusu," 
alisema.

Alisema, kwa mujibu wa Kam-
ishna wa Magereza inao uwezo 
wa kuhifadhi wafungwa 29,000, 
lakini kutokana na uwekezaji ka-
tika muhimili wa Mahakama hivi 
sasa kuna nafasi ya wafungwa 
2,000 ambayo ipo wazi.

Mganga Mkuu wa Serikali, Dk. 
Grace Magembe, aliteuliwa hivi 
karibuni kushika nafasi ya Profe-
sa Tumaini Nagu, ambaye uteuzi 
wake ulitenguliwa na Rais Samia.

Kabla ya kuteuliwa, Dk. Ma-
gembe alikuwa Naibu Katibu 
Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa.
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• Lissu akosoa hoja kutobadili jenerali katikati ya vita
• Zitto ampongeza Mbowe kwa ukomavu wa kisiasa

Ulinzi ukiwa umeimarishwa kwa  Mwenyekiti Mpya wa Chadema Taifa, Tundu Lissu na Makamu Mwenyekiti Bara, John Heche, 
wakati wa mkutano huo, jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Undani uchaguzi wa CHADEMA

zuio hilo lilishindikana kutekele-
zwa, yote hayo yaliyopigwa maru-
fuku, yakafanyika.

Wakati akiomba kura, Mbowe 
alitoa tahadhari kwa wajumbe 
kwamba wasibadili jenerali ka-
tikati ya vita. Alisisitiza kubadili 
jenerali katikati ya vita ni hatari 
kwa ustawi wa chama hicho.

Odero kwa upande wake, ali-
waomba wajumbe wamchague ili 
awapatanishe Mbowe na Lissu na 
timu zao kwa kuwa minyukano 
imesababisha mafarakano ndani 
ya CHADEMA.

Naye Lissu alitumia dakika zake 
tano za kuomba kura, kukosoa 
hoja ya Mbowe ya "kutokimbilia 
kubadili jenerali katikati ya vita", 
akikumbusha madhila ambayo 
chama hicho kimepitia katika 
uchaguzi wa mwaka 2019, 2020 
na 2024.

Lissu ambaye ni mtaalamu 
wa sheria, alisema kuwa mwaka 
2019, CHADEMA haikushinda 
hata mtaa mmoja katika Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa; ikaam-
bulia mbunge mmoja wa jimbo 
(kuchaguliwa na wananchi) ka-
tika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 
2020 na miezi miwili iliyopita 
imeambulia asilimia 0.8 ya mitaa 
na vijiji kwenye Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa 2024, lakini "jenerali 
yupo na hajafanya lolote kunu-
suru chama chake".

Ni kauli ambayo iliwafanya wa-
jumbe kushindwa kuficha hisia 
zao, baadhi wakicheka, wengine 
wakimshangilia Lissu na wen-
gine wakilaumu wasimamizi wa 
uchaguzi kwa kufumbia macho 
'mashambulizi' ya Lissu kwa 
Mbowe.

Lissu alihitimisha hoja yake 
kwa kuwapa tahadhari wajumbe 

kwamba kwa kuzingatia mifano 
hiyo, walipaswa kuamua wam-
wongeze muda Mbowe aongoze 
kwa miaka 26 waendelee na ma-
dhila yaliyopo au wafanye mab-
adiliko kwa kumpa kura zao. 

Kabla ya kupiga kura, kulifanyi-
ka uhakiki mkali wa wajumbe na 
kwa kipindi chote cha uchaguzi, 
wasimamizi walihakikisha unaku-
wa wazi, wajumbe wakiitwa kwa 
majina (wasiozidi sita) kwenda 
kupiga kura kwa kupeana na-
fasi na ilitolewa fursa kwa yeyote 
mwenye dukuduku au kuwa na 
taarifa yenye shaka, alipewa na-
fasi kueleza shaka yake na utatuzi 
wa utata kuhusu mjumbe husika 
ulifanyika hadharani.  

Ni hatua iliyowezesha kubaini-
ka kuwapo wajumbe wachache 
ambao kikatiba hawakutakiwa 
kupiga kura hiyo au kutoka nje 
wakati wa shughuli hiyo inaende-
lea. Ilitolewa taarifa na wakaon-
dolewa ukumbini.

Baadhi ya wajumbe wa uch-
aguzi huo, walipongeza namna 
utaratibu wa uchaguzi mwaka 
huu ulivyopangiliwa hususani 
katika eneo la kuufanya uwe wa 
wazi na kushuhudiwa na kila 
mtu aliyekuwa ndani na nje ya 
ukumbi. 

UCHAGUZI WARUDIWA
Uchaguzi katika nafasi ya 

Makamu Mwenyekiti Zanzibar 
ulirudiwa baada ya wagom-
bea wote wanne waliokuwa 
wakigombania nafasi hiyo 
kushindwa kufikisha asilimia 50 
ya kura zote zilizopigwa.

Kutokana na uchaguzi huo 
kurudiwa, utangazaji matokeo 
yote haukufanyika mpaka pale 
ulipokamilika uchaguzi wote. 

Hata hivyo, wafuasi wa Lissu 
waliokuwa ndani ya ukumbi na 
nje, tayari walikuwa wamepata 
taarifa za matokeo. Hawaku-
subiri tangazo rasmi, walishang-
ilia ushindi muda huo huo, hata 
ikamlazimu Mbowe naye kukosa 
uvumilivu, akatumia kurasa 
zake za mitandao ya kijamii ku-
wapongeza Lissu na John Heche 
kwa kuchaguliwa kuongoza cha-
ma hicho. 

"Nimepokea kwa mikono mi-
wili uamuzi wa uchaguzi wa Mku-
tano Mkuu wa chama chetu cha 
CHADEMA uliohitimishwa leo 
( jana) asubuhi 22 Januari, 2025. 
Ninampongeza Mhe. Tundu Lis-
su na wenzake kwa kuaminiwa 
kutwikwa jukumu la uongozi wa 
chama. Ninawatakia kila la kheri 
katika kukipeleka mbele chama 
chetu," aliandika Mbowe.

Wagombea wawili ambao uch-
aguzi ulirudiwa kwa nafasi ya 
Makamu Mwenyekiti Tanzania 
Zanzibar, ni Said Mzee Said na 
Said Issa Mohamed ambao wali-
pata kura zaidi ya wenzao wen-
gine wawili. 

Mbali na Mbowe, Mwenyekiti 
Kanda ya Victoria aliyekuwa 
anagombea nafasi ya Makamu 
Mwenyekiti, Ezekia Wenje pia ali-
kubali matokeo na kuwapongeza 
Lissu na Heche kwa ushindi. 

"Our people have spoken: 
Ninakupongeza sana Mhe TL 
(Lissu) na ndugu yangu Heche 
kwa ushindi, tutawapa ushiriki-
ano pamoja na check and bal-
ance. Kwa walioniunga mkono 
pamoja na campaign team 
yangu, Mungu awabariki sana. 
To Freeman Mbowe you are the 
icon of our democracy," aliandi-
ka Wenje.

WADAU WALONGA
Kiongozi wa Chama cha ACT 

Wazalendo, Dorothy Semu, al-
impongeza Lissu kwa ushindi na 
kumwahidi ushirikiano wa dhati 
katika harakati za kuimarisha 
demokrasia nchini.

Kupitia chapisho lake katika 
mtandao wa X, Dorothy, aliandi-
ka: "Ninakupongeza Ndugu Tun-
du Lissu kwa kushinda uchaguzi 
na kuwa Mwenyekiti wa chama 
chako cha CHADEMA. Kuch-
aguliwa kwako kunakufanya pia 
uwe Mwenyekiti wa Kituo cha 
Demokrasia Tanzania (TCD). 
Nikiwa Makamu wako huko, 
ninakukaribisha sana katika uon-
gozi wa TCD.

"Nikiwa Kiongozi wa ACT 
Wazalendo ninakuhakikishia 
ushirikiano wa dhati katika ku-
pigania demokrasia ya nchi 
yetu. Pia ninampongeza Mbowe 
kwa kukamilisha muda wake wa 
uongozi na kuonesha mfano wa 
ukomavu wa kisiasa."

Kiongozi mstaafu wa Chama 
cha ACT Wazalendo, Zitto Ka-
bwe, alimkaribisha Mbowe katika 
maisha mapya ya kustaafu huku 
akimpongeza kwa mchango 
wake aliotoa kwenye siasa za ma-
geuzi nchini.

"Ninakukaribisha Mwenyekiti 
mstaafu Mbowe katika ustaafu 
na kukuhakikishia kuwa kuna 
mengi ya kufanya nje ya siasa 
za uongozi katika kazi kubwa 
iliyo mbele yetu ya kujenga na 
kustawisha demokrasia ya nchi 
yetu ambayo inatuhitaji wana-
mageuzi wote walio ndani na nje 
ya uongozi," aliandika Zitto.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrela-

tions@ guardian.co.tz

Na Elizabeth Zaya

HISTORIA imeandikwa katika 
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) kikipata mwe-
nyekiti mpya baada ya miaka 
takribani 20 ya uongozi wa Free-
man Mbowe.

Tundu Lissu anakuwa mwe-
nyekiti wa nne katika historia ya 
CHADEMA baada ya kuwashinda 
Mbowe na Odero Charles katika 
uchaguzi uliofanywa na wajumbe 
wa Mkutano Mkuu wa Chama 
usiku wa kuamkia jana na ma-
tokeo yake kutangazwa asubuhi 
ya jana.

Mchuano wa uchaguzi huo uli-
kuwa mkali, hasa kwa wagombea 
wawili; Lissu na Mbowe, wote 
waliwahi kuwa wabunge wa Sin-
gida Mashiriki na Hai. Mbali na 
ubunge na kushika nafasi mbal-
imbali ndani ya CHADEMA, Lissu 
pia aliwahi kuwa Rais wa Chama 
cha Wanasheria Tanganyika 
(TLS).

Uchaguzi ndani ya CHADEMA 
uliibua hisia na mambo mengi 
kwenye demokrasia ya Tanzania 
kwa zaidi ya mwezi mmoja tangu 
kuanza kampeni zao zilizoshe-
heni minyukano baina ya wafuasi 
wa pande hizo mbili.

Uchaguzi huo uliohusisha 
nafasi ya Mwenyekiti, Makamu 
Mwenyekiti Bara na Tanzania 
Zanzibar, ulianza juzi Januari 21 
na kukesha mpaka jana asubuhi, 
mshindi alipotangazwa.

Mapema juzi asubuhi, kwenye 
viwanja vya Mlimani City uliko-
fanyika uchaguzi huo, wajumbe 
pamoja wafuasi na wapambe 
wengine walifika wakiwa wa-
naimba nyimbo na kushangilia 
wakitaja jina la mgombea wanay-
emuunga mkono.

Hawakuishia kwenye nyimbo 
tu, wapo waliofikia hatua ya ku-
shikana mashati wakati wa ku-
tambiana wakiwa kwenye mae-
neo ya biashara za chakula na 
starehe ya karibu na Ukumbi wa 
Mlimani City ulikokuwa unafanyi-
ka uchaguzi huo.

Kwenye viwanja hivyo, nje 
ya ukumbi wa mkutano huo, 
mwandishi wa habari hii 
alishuhudia watu wengi, baadhi 
wakiwa wameketi kwa makundi 
wakifuatilia uchaguzi huo. Nyim-
bo za kejeli nazo zilikuwa sehemu 
ya uchaguzi huo.

Ndani ya ukumbi, chama hicho 
kiliweka walinzi maalum kutoka 
kampuni ya ulinzi kuzuia mtu 
yeyote asiyehusika kuingia ndani 
na katika kipindi chote cha upi-
gaji kura, hakukuwa na mtu ali-
yeruhusiwa kutoka ukumbini.

Ulinzi uliimarisha hadi msalani, 
walinzi na wafuatiliaji maalum 
wa uchaguzi huo waliweka viti na 
kuketi pembeni ya milango ya ku-
ingilia msalani na hawakuruhusu 
majadiliano yoyote kwa waliok-
wenda huko.

WALIVYONADI SERA
Moja ya hatua zilizoteka hisia 

za wajumbe katika uchaguzi huo 
ni namna wagombea walivyonadi 
sera zao, hata maswali yaliyouli-
zwa na kujibiwa.

Katika hatua hiyo, wajumbe wal-
izuiwa kushangilia, kuzomea au 
kucheka, lakini wakati mwingine 
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Watoto 1,700 
wabadilishwa 
kuwa na tabia 
njema
 Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

WATOTO zaidi ya 1,700 walioku-
wa vituo vya polisi kwa makosa 
madogo badala ya kupelekwa ma-
habusu za magereza, wameche-
pushwa katika uangalizi wa jamii 
na kubadilika na kuwa wenye 
tabia njema.

Ofisa Ulinzi wa Watoto wa Shiri-
ka la Kimataifa la Kuhudumia Wa-
toto (UNICEF), nchini Joseph Ma-
timbwi, alisema hayo mjini hapa 
wakati akitoa salamu za Mwak-
ilishi wa Shirika hilo nchini katika 
ufunguzi wa mafunzo ya ulinzi na 
usalama wa mtoto kwa maofisa 
na askari wa mapokezi wa Jeshi la 
Magereza ambao wanasimamia 
watoto magerezani.

Matimbwi ambaye pia ni Mra-
tibu wa Programu ya Community 
rehabilitation Project, alisema 
kuwa programu hiyo ilianza 
mwaka 2013 katika mikoa miwili 
ya Dar es Salaam na Mbeya na 
mwaka 2016 ikaenda katika baa-
dhi ya mikoa mingine nchini.

Alisema programu hiyo ina-
husika na watoto ambao hawafik-
ishwi gerezani na imewasaidia 
wengi ambao wametoka kwenye 
uhalifu na wamerudi kwenye 
jamii wakiwa wenye tabia njema.

“Kuanzishwa kwa programu hii 
katika baadhi ya mikoa imesaidia 
mamia ya watoto kuchepushwa 
na kurudishwa tena kwenye tabia 
nzuri, wengine wamerudishwa 
shuleni na kwa wazazi wao am-
bao wanaendelea na tabia nje-
ma,” alisema Matimbwi.

Aidha, imewasaidia watoto 
wengi kutoka kwenye uhalifu 
na kurudi katika jamii na baadhi 
wamekuwa mafundi wazuri kwe-
nye fani mbalimbali na kutumika 
kwa jamii.

Matimbwi alisema UNICEF ipo 
tayari kuendeleza ushirikiano na 
Jeshi la Magereza katika kuona 
utofauti wa mtoto utakaoweza 
kuneemesha ustawi wake zaidi 
ambao anauhitaji.

Naye Kamishna wa Magereza, 
Nicodemus Tenga (Divisheni ya 
Sheria na Uendeshaji), alisema 
Jeshi la Magereza linapokea 
mfungwa au mahabusu kwa amri 
halali ya vyombo ambavyo kiha-
lali vimeruhusiwa na sheria, ka-
nuni na taratibu za nchi kuwaleta 
watu gerezani.

Tenga alisema jeshi hilo halina 
mamlaka ya kumleta mtu ger-
ezani, bali mamlaka yake ni kum-
pokea, kumhifadhi, kumlinda, 
kumpa huduma na kumrekebi-
sha.

Aidha, Kamishna wa Magereza, 
Bertha Minde (Huduma za Ureke-
bu), alisema mafunzo hayo ni ya 
muhimu kwao katika kuhakiki-
sha watoto waliopo magerezani 
wanapata ulinzi na usalama un-
aohitajika.

Mbowe aaga CHADEMA akiacha 
mambo mawili mezani kwa Lissu
Na Restuta James

ALIYEKUWA Mwenyekiti wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe, ameaga na ku-
waomba viongozi wapya wa 
chama hicho kufanya mambo 
mawili, ikiwa ni pamoja na ku-
tibu majeraha yaliyotokana na 
uchaguzi.

Amesema amefia kwenye 
demokrasia aliyoijenga, akisisiti-
za kuwa kushindwa kwake uch-
aguzi ni jambo analojivunia.

Wasimamizi wa uchaguzi wa 
viongozi wakuu wa CHADEMA 
uliofanywa na Mkutano Mkuu 
wa Chama katika Ukumbi wa 
Mlimani City, Dar es Salaam, 
walimtangaza Tundu Lissu kuwa 
mshindi wa nafasi ya uenyekiti 
kwa kupata kura 513, akifuati-
wa na Mbowe (482) na Odero 
Charles (1).

Akitoa salamu za kuwaaga 
wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 
CHADEMA baada ya Lissu (Mwe-
nyekiti Taifa) na John Heche 
(Mwenyekiti Bara) kuibuka 
kidedea kwenye uchaguzi uli-
omalizika jana, Mbowe alisema 
moja ya mambo anayojivunia ni 
kujenga chama kinachoheshimu 
demokrasia na kinachoweza ku-
fanya uchaguzi wake kwa uwazi, 
huru na haki mbele ya vyombo 
vya habari na dunia ikashuhudia.

"Ninamshukuru Mungu kwa 
kumaliza mkutano wote tukiwa 
salama salimini. Ninamshuk-
uru Mungu kwa namna 
alivyoniwezesha kipindi 
changu kujenga chama 
chenye heshima, ha-
dhi, maono, kilichojaa 
matumaini ya watu 
wote wanaoitamani 
kesho iliyo bora zai-
di," alisema.

Mbowe alise-
ma kuwa 
w a k a t i 
w a 

kampeni kulikuwa na minyuka-
no mikubwa, kiasi cha baadhi ya 
wanachama kumwambia atoke 
ili asiaibike, lakini alikataa na 
kuamua kubakia hadi mwisho 
kwa lengo la kuandika historia 
nzuri ya demokrasia ndani ya 
chama hicho.

"Nilisema nitafia kwenye 
demokrasia. Ninashukuru 
demokrasia niliyoijenga imese-
ma. Tutahitaji demokrasia iend-
elee kusema kwa wengine wengi 
katika chama hiki na hata wen-
gine wajifunze kwetu.

"Ninashukuru tumeone-
sha demokrasia kwa vitendo, 
ninaondoka nikiwa na roho 
nyeupe sana, nikijivunia kazi 
niliyoifanya kwa zaidi ya miaka 
30. Ninawatakia viongozi wote 
yaliyo mema," alisema.

Mbowe alisema ataendelea 
kusaidiana na wenzake ndani ya 
CHADEMA kujenga chama hicho 
japokuwa kwa sasa anakwenda 
kujikita katika biashara zake.

MAMBO MAWILI
"Mheshimiwa Tundu Antipas 

Lissu, ninapokukabidhi kijiti, 
ninakuachia mambo mawili; tu-
mefanya uchaguzi huru, haki 
na wazi, lakini uchaguzi ni 
mchakato. Uchaguzi kuwa hivi, 
halipaswi kuwa tukio la siku 
moja. Ninarudia tena, kwa nam-
na kampeni zilivyoendeshwa, 
zimetuachia nyufa nyingi. Ni 
lazima tukubali na turekebishe.

"Uchaguzi huu umea-
cha majeraha mengi, 

kakiponyeni chama 
chetu. Niliahidi 
ningeshinda, nin-
geunda tume ya 

ukweli na upa-
tanishi, watu 
wakazungumze 

yaliyojiri kwe-
nye mchaka-

to, pale 
walipoko-

sa adabu 
wa k a s a m e -

heane ili chama chetu kikawe 
imara zaidi. Ushauri wangu 
kwako mwenyekiti na timu 
yako, ninawaasa undeni tume, 
tibuni majeraha ili mjenge cha-
ma chetu," alisema.

Mbowe pia aliwaomba kuepu-
ka kiburi cha ushindi na kuunda 
kamati hiyo mapema ili Lissu na 
timu yake wafanye kazi kwa am-
ani na wana-CHADEMA wote.

Alisema amefurahi kuona 
namna uchaguzi huo ulivy-
oendeshwa kwa uwazi, haki na 
ukweli na kwamba ndiyo histo-
ria aliyotaka kuiandika.

"Niliahidi tutafanya uchaguzi 
wa kihistoria, wengine walid-
hani ninadanganya, lakini dunia 
imeona. Tumemaliza salama, 
tunamshukuru Mungu," alise-
ma.

Jambo la pili alilotaka Lissu 
alizingatie ni kuheshimu Katiba 
ya CHADEMA na kuepuka hisia 
kwenye uongozi, pale panapo-
hitaji marekebisho, wayafanye 
kwa kushirikiana na wanacha-
ma wengine.

"Wakati wote, kijengeni cha-
ma hiki. Pale ambapo mnafikiri 
kwenye katiba kuna upungufu, 
shirikisheni wengine, fuateni 
taratibu za kistaarabu na za 
kidemokrasia, rekebisheni kati-
ba, jengeni taasisi.

"Wana-CHADEMA wenzangu, 
kakiendelezeni hiki chama pale 
tulipoishia sisi, ninawaomba 
wanachama wote, viongozi 
wote, wa makundi yote wasaidi-
eni viongozi hawa, kwa sababu 
wanaongoza taasisi ambayo 
sote sisi ni wadau. Tushikamane 
ili chama hiki kikawe na heshi-
ma iliyo bora zaidi," alisema.

Mbowe alisema kushindwa 
kwake uchaguzi kumempa 
likizo ya lazima ya kwenda kuen-
deleza biashara zake, akisisitiza 
kuwa yeye na Lissu ni marafiki 
wa kifamilia na hata mke wake, 
Dk. Lilian Mbowe alipompigia 
simu baada ya matokeo, alimpa 
Lissu azungumze naye.

TUNDU LISSU

Lissu kwa upande wake, alise-
ma Mbowe ni mjumbe wa ku-
dumu wa Kamati Kuu ya chama 
na kushindwa uchaguzi hakum-
wondoi CHADEMA.

Alisema uchaguzi umekuwa 
huru, bila figisu wala mizengwe 
na kwamba chini ya Mbowe, 
CHADEMA imeweka ubora wa 
dhahabu.

"Nimshukuru kipekee kabisa 
Mbowe. Tumefanya kitu amba-
cho hatujawahi kukifanya katika 
chama hiki tangu kianzishwe, 
uchaguzi ambao hatujawahi 
kuufanya. 

"Jana kabla hata hatujafikia 
kupigakura, nilikuwa ninazun-
gumza na mwenyekiti na kitu 
kimoja ambacho tulizungumza, 
tumeweka ubora wa dhahabu. 
Chama kingine chochote nda-
ni ya nchi kama wanatuweza, 
wafikie hapa," alisema.

Lissu alisema kuwa kila 
mjumbe aliyekuwa na haki ya 
kupiga kura, alipata nafasi hiyo 
na kura hiyo iliheshimiwa.

"Umefanya kitendo cha kiung-
wana sana kukubali matokeo, 
umepata muda wa kutupongeza. 
Tumefanya uchaguzi wa wazi, 
haki, huru na wa kidemokrasia. 
Tumshukuru na kumpongeza 
sana Mwenyekiti (Mbowe) kwa 
sababu aliahidi hivyo," alisema.

Lissu alisema kuwa chini ya 
Mbowe, chama hicho kimepata 
mafanikio makubwa kutoka 
kuwa na wabunge watano hadi 
kuwa chama kikuu na kikubwa 
nchini.

Mwenyekiti wa Uchaguzi huo, 
Frank Mwakajoka, alimshukuru 
Mbowe kwa kukubali matokeo 
na kuendelea kubakia ukumbini 
kwa muda mrefu.

"Nikupongeze sana Lissu 
kwa kushinda. Hapa tumekuja 
kupeana majukumu. Hatujaja 
kushindana. Ninaamini bado tu-
nahitajiana, tunamhitaji Mbowe 
ili kuhakikisha kazi ya kuongoza 
dola inafikiwa," alisema.

KUPOTEA 
KWA CHETI 

ALEXANDER TINYA NDIMUBENYA Anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S4436-0032 kilichotolewa na 
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia DENDEGO 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2016. Kwa yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo cha polisi  
MOR/KIL/RB/668841/2020 

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAI NAMBARI 263 LA 2024
ELITE PRE PRESS LIMITED ………MUOMBAJI/WAOMBAJI

DHIDI YA
•    REBECCA JANE YOUNG
•    MWISHO MWAMPAMBA ………MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI
REBECCA JANE YOUNG NA MWISHO MWAMPAMBA – 

POPOTE MLIPO
ELITE PRE PRESS LTD amefungua/wamefungua shauri 
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo KInondoni 
(Mwananyamala). Shauri husika limepangwa kutajwa 
tarehe 25/02/2025 saa 3:00 asubuhi mbele ya Mh. J.W. 
SILLAS. Hivyo unaarifiwa kuhudhuria mbele ya Baraza 
siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hii leo 
tarehe 8 Mwezi 01…2025.

TANGAZO KUPOTEA 
NYARAKA UMILIKI 

KIWANJA
COLLETA FRANCISCO LUKALA 
msimamizi wa mirathi ya SIMON 

SHALALI MASHALA
Anatangaza kupotelewa na 

nyaraka ya umiliki wa kiwanja 
namba 429A kitalu "DD"Lubaga 
Manispaa ya Shinyanga. Yeyote 

atakaeiona atoe taarifa kituo cha 
polisi kilichopo karibu.

Taarifa ya polisi: 
PHQ/SHI/SHI/418/2025.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

LUSONYO BUZINGO 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya Gari yenye namba za 
usajili T 138 AVR – TOYOTA 

CALDINA. Kwa yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha Polisi 

kilichopo karibu. 
Taarifa ya Polisi: 

PHQ/DAR/TEM/12891/2025.
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Noti mpya rasmi 
Februari Mosi

Waziri wa Afya aipa 
maagizo 11 Bodi NHIF

Na Rahma Suleiman, Zanzibar   
RAIS wa Zanzibar ambaye ni 
mgombea urais wa Zanzibar 
kupitia Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, jana  alipokewa kwa 
shangwe baada ya kuwasili 
katika Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Abeid Amani 
Karume. 

Dk. Mwinyi aliwasili kutoka 
Dodoma kwenye Mkutano 
Mkuu Maalum wa CCM 
baada ya kuidhinishwa kuwa 
mgombea urais wa Zanzibar 
kwenye uchaguzi utakao-
fanyika Oktoba, mwaka huu.

Maelfu ya watu na wana 
CCM walifika kiwanjani 
hapo na baada ya kuwasili, 
Dk. Mwinyi alipokewa kwa 
shangwe na nderemo zi-
lizoambatana na burudani za 
ngoma asili ya Kibari iliyoku-
wa ikitumbuizwa hapo. 

Baada ya kutoka uwanjani 
akiwa katika gari maalum la 
wazi, alipita katika barabara 
za Uwanja wa Ndege, Kiem-
besamaki, Migombani, Kili-
mani hadi Ofisi Kuu ya CCM, 
Kisiwandui. Huko alilakiwa 
na wananchi na wafuasi wa 
CCM waliojipanga barabarani 
huku akiongozwa na matem-
bezi ya waendesha boda-
boda na watembea kwa 
miguu.

Alipofika Kisiwan-
dui alikwenda katika 
kaburi la Rais wa 
Kwanza wa Zanzi-
bar, Hayati Abeid 
Amani Kadume, na 
kufanya kisomo 
cha dua kisha 
kuzun-
gumza 
na 
wa-
zee 

wa chama katika ofisi hizo 
za CCM.

Mgombea huyo aliondoka 
katika ofisi za CCM Kisiwan-
dui majira ya saa 10:00 jioni 
na kwenda katika viwanja 
vya Mapinduzi Square, Ki-
songe mjini Zanzibar.

Kwenye viwanja hivyo, 
kulikuwa na burudani mbal-
imbali za wasanii kutoka 

Tanzania Bara na Zanzi-
bar.

Katika mapokezi 
hayo baadhi ya 
huduma za ki-
jamii zilisimama 
takriban kwa muda 

wa saa tatu, huku 
usafiri wa daladala 
katika maeneo ya 

mjini ukiwa wa shida 
kutokana na 

barabara 
kufungwa.

Dk. Mwinyi apokewa kwa shangwe Zanzibar

 Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Afya, Jenista Mhagama 
ameagiza Bodi ya Wakurugenzi 
wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya (NHIF) kuhakikisha Sheria 
mpya ya Bima ya Afya kwa Wote 
inatekelezeka na kukidhi matakwa 
na matarajio ya wananchi.

Jenista alitoa agizo hilo na men-
gine 11 jijini hapa juzi wakati wa uz-
induzi wa bodi hiyo.

Mengine ni bodi hiyo kuweka 
mikakati madhubuti ya kuongeza 
wigo wa wananchi kufikiwa na 
mfuko huo ndani ya miezi sita.

Alisema moja ya jukumu analo-
hitaji kuanza kusimamiwa haraka 
ni ufanisi wa sheria hiyo na kuwa-
jibika ili usonge mbele.

“Wajumbe wa bodi mnayo kazi 
kubwa sana mbele yenu kuhakiki-
sha mnashirikiana kwa karibu 
na Menejimenti, Katibu Mkuu wa 
Afya, Kamati ya Bunge kuhakiki-
sha sheria mpya ya bima ya afya 
kwa wote inatekelezeka vyema na 
kukidhi matakwa na matarajio ya 
Watanzania,” alisema.

Jenister, alisema bodi huiyo 
inatakiwa kutengeneza mifumo 
thabiti ya bima za afya kwa 
wote na kusisitiza watumishi wa 
mfuko wabebe usalama wa wa-
nanchi wote ili wapate huduma 
zote za msingi.

Alisema anatamani Tanzania 
ifikie hatua ya kutambulika na 
kuigwa na mataifa mengine du-
niani kwa uendeshaji mifumo ya 
bima kupitia mfuko huo.

“Bodi hakikisheni mn-

alinda mafanikio haya yaliyopati-
kana hivi sasa kwa wivu mkubwa 
na ziada ya mapato itumike vi-
zuri,” alisema na kuongeza kuwa: 
“Tumeshaondoka na tumefika ma-
hali salama tukifanya hivyo mfuko 
utakuwa na akiba ya miaka 10 hadi 
15, ni maamuzi ya uzalendo yanay-
oendana na taifa letu.”

Kadhalika, aliagiza bodi hiyo itoe 
elimu kuhusu vifurushi vipya vili-
vyotangazwa hivi karibuni ili kuki-
dhi malengo yaliyokusudiwa.

Alisema hadi Januari mwaka 
huu, serikali chini ya uongozi wa 
Rais Samia Suluhu Hassan imetoa 
Sh. trilioni 8.9 kwenye sekta ya 
afya.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge 
ya Afya na Masuala ya Ukimwi, 
Elibariki Kingu, alishauri kuelekea 
utekelezaji wa Bima ya Afya kwa 
Wote, Waziri Jenister akutane na 
Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe 
na Waziri wa Madini, Anthony Ma-
vunde ili kuwaunganisha wachim-
baji wadogo na wakulima kupitia 
vyama vya ushirika kwenye mfuko 

huo na kuongeza wana-
chama.

Awali Mkurugen-
zi Mkuu wa NHIF, 
Dk. Irene Isaka, 
alisema bodi ili-
yopita imeshiriki 
katika maandalizi 

ya Muswada wa 
Bima ya Afya kwa 

Wote na kusi-

mamia usajili wa wanachama ku-
toka milioni 1.2 mwaka 2020 hadi 
milioni 1.24 mwaka jana.

Irene, alisema bodi hiyo pia 
imeshiriki kuanzisha utaratibu wa 
kuhakiki wanachama na wastaa-
fu, kuidhinisha kitita cha mafao, 
matumizi ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA), kuha-
masisha wananchi umuhimu wa 
bima ya afya kwa wote.

Akizungumzia changamoto zi-
lizoikabili bodi iliyopita, alizitaja 
kuwa ni pamoja na kuongezeka 
kwa gharama za magonjwa yasiyo 
ya kuambukiza na kukosekana kwa 
utamaduni wa kuwa na bima kwa 
wananchi kabla ya kupata huduma.

Nyingine ni uhiari wa wananchi 
kujiunga na bima ya afya na 
kuchelewa kulipwa kwa fedha am-
bazo mfuko iliikopesha serikali na 
kuongezaka kwa gharama za kuwa-
hudumia wastaafu.

Hata hivyo, alisema utendaji wa 
bodi mpya umesaidia kupunguza 
nakisi na kuongeza ziada ya ma-
pato ya mfuko kutoka Sh. bilioni 47 
hadi Sh. bilioni 111, usajili wa vituo 
na kupunguza muda wa uchakataji 
wa madai.

Kamishna wa Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Bima Tanzania (TIRA), 
Dk. Baghayo Saqware, alisema mfu-
ko huo unachangia zaidi ya asilimia 
80 ya huduma za bima nchini na 
sekta binafsi chini ya asilimia 20.

Saqware, alisema sekta ya bima 
imeendelea kukua na kuimarika 
nchini kutokana na sababu mbal-
imbali ikiwamo sera nzuri zinazo-
pitishwa na serikali.

Na Mwandishi Wetu 

NOTI mpya za Tanzania ze-
nye saini ya Waziri wa Fed-
ha, Dk. Mwigulu Nchemba, 
na Gavana wa Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT) za toleo 
la mwaka 2010, zitaingia 
kwenye mzunguko kuan-
zia Februari Mosi, mwaka 
huu. 

Gavana wa BoT, Emma-
nuel Tutuba, alisema hayo 
jana wakati akimkabidhi 
Dk. Nchemba, noti kifani 
za Sh. 10000; 5,000; 2,000 
na 1,000  katika Ofisi Ndo-
go za Wizara ya Fedha, Dar 
es Salaam kwa mujibu wa 
sheria na taratibu zinazo-
simamia masuala ya fedha 
nchini.

“Mheshimiwa Waziri, 
ninayo furaha kukujulisha 
kuwa uchapaji upya wa 
noti kwa marejeo ya toleo 
la mwaka 2010 uimekami-
lika na tayari tumewajuli-
sha wananchi kupitia taar-
ifa niliyoitoa kupitia Gazeti 
la Serikali,” alisema.

Tutuba alisema noti 
hizo  zitatumika sambam-
ba na noti zilizopo hivi 
sasa na  zina mwonekano 
wa noti zinazotumika sasa 
zilizotolewa mwaka 2010, 
zikiwamo alama za us-
alama, ukubwa, rangi na 
mambo mengine, isipoku-
wa ina marekebisho kwe-
nye saini ya Waziri wa 

Fedha, na Gavana wa BoT. 
“Saini ya aliyekuwa Wa-

ziri wa Fedha ambaye hivi 
sasa ni Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. Philip 
Isdor Mpango, imebadil-
ishwa na kuwekwa saini 
yako Mheshimiwa Dk. 
Mwigulu Lameck Nchem-
ba na saini ya aliyekuwa 
Gavana wa Benki Kuu ya 
Tanzania aliyestaafu, Prof. 
Florens Luoga, imebadil-
ishwa na kuwekwa saini ya 
Gavana wa Benki Kuu wa 
sasa, Emmanuel Tutuba,” 
aliongeza.

Akizungumza baada ya 
kupokea sampuli za noti 
hizo mpya, Dk. Nchemba 
alimshukuru  Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa ku-
ruhusu jambo hilo kufanyi-
ka na kumpongeza Gavana 
Tutuba kwa kusimamia 
mchakato wa uchapaji wa 
noti hizo kwa weledi na 
uadilifu mkubwa.

“Mpaka kufikia hatua 
hii ni heshima kubwa kwa 
taifa letu na inaendeleza 
heshima ya wataalam 
wetu mnavyoweza kusi-
mamia kwa umakini mam-
bo yenye maslahi mapana 
kwa nchi yetu,” alisema.

Dk. Nchemba aliridhia 
noti hizo ziingizwe kwenye 
mzunguko na kuanza ku-
tumika kama ilivyopangwa 
Februari Mosi, mwaka huu.

VISIT

EXHIBITORS FROM AROUND 17 COUNTRIES 

INTL TRADE EXHIBITION ON FOOD & PROCESSING

ENTRY FREE 

FOODPACK 2025

INTERPLAST

    PLASTICS & PACKAGING - PAPER & TISSUE

For more info, Please Call

Air Compressors
Boilers
Glue
Pneumatic
Hose Reels
Packaging
Seasonal  Giveaway’s
Reusable packaging
Polypropylene (PP) 
Welding Machinery
POS Materials
Publishing

Products on Display:

Biscuits & Confectionery |  Cooking  Oil  |  Cartons  for  Packaging  | Dates
Dairy   &   Milk   Products  |  Premixes  for  Cakes  |   Premixes  for Bakery
Paper    Disposable    Products   |   Foam   Disposable   Food   Containers
Tissue    &    Napkins  |  Disposable  Tableware  |  Plastic Food Containers
Plastic   Juice   Containers  |  Packaging  |  Rice  |  Tomato  Ketchup  | Salt
Silos | Vegetables & Fruits Processing Machinery | Water | Weighing Scale

Products on Display:

PACK
Food Packaging
Variable Data Printing
Digital Printing Solution
UV Printing Digital 
Solution
Extruded Polypropylene 
Sheets
Plastics Printing
Plastics Houseware

PAPER &
TISSUE

Tissue Converting Machines
Mat Machines
Paper Products
Printing
Packaging
POS Materials
Publishing
Paper Disposable Products
Foam Disposable Food Containers
Food Packaging
Variable Data Printing
Digital Printing Solution
UV Printing Digital Solution

Products on Display:

23-25 January 2025
Date & Venue

Diamond Jubilee Hall,  Dar-Es-Salaam - Tanzania

Timing
10:00 AM TO 6:00 PM

0758 571652 / 0656 482557
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MAONI & UCHAMBUZI

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) kimemal-
iza uchaguzi wa viongozi wake wakuu katika mkutano mkuu 
uliofanyika kuanzia Januari 20 na kutamatika mapema jana. 

Katika uchaguzi huo, mwanasiasa na mwanasheria 
machachari, Tundu Lissu, ameibuka mshindi katika nafasi ya 
mwenyekiti baada ya kumbwaga aliyekuwa akishikilia nafasi 
hiyo kwa zaidi ya miongo mwili, Freeman Mbowe. Lissu ali-
pata kura 513 sasa na asilimia 51.5 wakati Mbowe alipata kura 
483 ambazo ni asilimia 48.3. 

Naye aliyekuwa Mbunge wa Tarime Vijijini, John Heche, 
amekuwa makamu mwenyekiti  wa chama hicho kikuu cha 
upinzani akichukua nafasi ya Lissu aliyekuwa akiishikilia na-
fasi hiyo kabla ya uchaguzi.

Kwa kuangalia takwimu za matokeo hayo ya mwenyekiti, 
inaonesha dhahiri kwamba ushindani ulikuwa mkubwa kama 
ilivyoonekana wakati wa mnyukano wa hoja na kuwapo kwa 
makundi ya wafuasi wa pande mbili kabla ya kwenda kwenye 
sanduku la kura.  Kwa maneno mengine, haikuwa rahisi kuta-
biri mshindi baina ya vigogo hao wa siasa ndani ya CHADEMA. 

 Baada ya matokeo kutangazwa na mshindi kujulikana, 
Mbowe aliandika katika mtandao wake wa X kuwa anakuba-
li kushindwa na kumpongeza mpinzani wake kwa ushindi 
alioupata.  Huo ndio uungwana wa kisiasa kwa mtu kuku-
bali kushindwa badala ya kuanza kuibua nongwa ambazo 
zinaweza kukigawa chama na hata kuonesha kuwa mtu si 
mwanademokrasia kama anavyoinadi majukwaani. 

Hatua hiyo ya ukomavu wa demokrasia ndani ya CHADEMA 
imepongezwa na watu wengi wakiwamo wanasheria na wa-
naharakati wa haki za binadamu kwamba umekuwa wa huru 
na wa wazi. 

Mmoja wa wanaharakati waliopongeza hatua hiyo ni Mku-
rugenzi Mtendaji mstaafu wa Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu (LHRC), Dk. Hellen Kijo-Bisima, aliyesema hatua 
iliyofikia CHADEMA katika uchaguzi huo ni ukomavu wa 
siasa kwa kuwa umekuwa wa amani. Zaidi ya hayo, amesema 
mshindi amepatikana na aliyeshindwa amekubali kushindwa 
na hiyo ndiyo maana halisi ya demokrasia.

Mwenyekiti huyo mteule kwa upande wake, baada ya kutan-
gazwa mshindi alisema chama kimeweka kiwango cha dhaha-
bu cha demokrasia ya ndani na kuvitaka vyama vingine vya 
siasa nchini kuiga mfano wao. Pia alibainisha kuwa uchaguzi 
ulikuwa wa wazi, huru na haki bila mizengwe japo alikiri kuwa 
kulikuwa na misuguano na kasoro za hapa na pale.

Katika kuonyesha kwamba wataendelea kuwa wamoja, 
Lissu alisema Mbowe ndiye aliyefanikisha uchaguzi huo kuwa 
katika hali hiyo na anastahili pongezi huku akiweka bayana 
kwamba historia ya chama itakapoandikwa, watu watatam-
bua huu mchango wake mkubwa aliotoa. Pia alisema Mbowe 
hajastaafu bali  ataendelea kuwa mjumbe wa kudumu wa 
kamati kuu ya chama kama  katiba ya CHADEMA inavyoaini-
sha.

Jukumu kubwa linalopaswa kufanywa na makundi hayo, 
yaliyokuwa yakijulikana kama ‘Team Mbowe’ na ‘Team Lissu’ 
ni kuungana na kuwa wamoja hatimaye kuendelea kukifanya 
kuendelea kuwa chama kikuu cha upinzani. Pia wana CHADE-
MA wanapaswa kuudhirihishia umma kwamba maneno 
yaliyokuwa yakienezwa kwamba chama kitasambaratika, zili-
kuwa ndoto za mchana na kwamba kitaendelea kuwa imara 
zaidi kuliko awali. 

Pia viongozi, wanachama na wafuasi wa CHADEMA wana-
paswa kutambua kwamba uchaguzi ndani ya chama umeta-
matika hivyo kazi iliyobaki ni kujijenga chama na kujiandaa na 
uchaguzi mkuu wa Rais, Wabunge na Madiwani utakaofanyika 
Oktoba, mwaka huu na hatimaye kushinda.     

Na Adam 
Fungamwango NI kama utamaduni uliorithiwa tangu 

enzi na mababu kuwa wanaume ha-
watakiwi kulalamika au kuongea sana. 
Ikasemekana kuwa hiyo ni tabia ya asili 
ya wanawake.

Hata hivyo, miaka ilivyozidi kusonga 
mbele, ikabainika kwa sayansi ya kitaal-
amu na zisizo za kitaalamu, kuwa wa-
naume hufa mapema kuliko wanawake.

Ndiyo maana unaweza kwenda kwe-
nye vijiji mbalimbali ukakuta kuna wa-
zee wengi wanawake kuliko wanaume.

Tatizo ni kwamba, tangu ‘enzi na 
enzi’, wanaume wameaminishwa kuwa 
wao ni wababe, pia viongozi wa familia.

Hivyo, wanakuwa hawapaswi kulia, 
kulalamika na hata kwenda sehemu ku-
lalamika chochote ili kupatiwa ufum-
buzi, badala yake wanatakiwa kukaa 
nacho rohoni na yeye mwenyewe ndiye 
aamue nini atafanya.

Jambo hilo limekuwa likiwatesa 
wanaume wengi miaka nenda rudi, 
matokeo yake wamekuwa wakifanya 
maamuzi mengine ya ovyo, ukatili wa 
kijinsia na kijamii, kujinyonga, na hata 
kupata ugonjwa wa sonona ambao un-
awafanya wafe mapema kuliko wenzao. 
Kampeni mbalimbali duniani zikaanza 
kufanywa ili kuondoa hali hiyo ambayo 
mwanzoni ilionekana kuwa ngumu ku-
tokana na mazoea.

Kila miaka inavyozidi kwenda baadhi 
ya wanaume wanabadilika na kuku-
bali kuwa kuna wakati inabidi watoa 
walichonacho moyoni ili wasaidiwe ku-
patiwa ufumbuzi wowote, ikiwamo wa 
kisaikolojia.

Juzi, Waziri wa Katiba na Sheria, 
Dk. Damas Ndumbaro, aliwashangaza 
wengi alipotangaza kuwa wanaume 
wanaongoza kujitokeza kutoa malala-
miko yao kwenye Kampeni ya Huduma 
ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia.

Akizungumza jijini Dodoma, msomi 
wa sheria Dk. Ndumbaro, akasema 
jumla ya wananchi 775,119, wamehu-
dumiwa katika kampeni hiyo kwenye 
mikoa 11, huku wanaume wakiongoza 
kujitokeza kutoa kero na malalamiko 

Kampeni ya Samia, itanusuru 
vifo vyao mapema wanaume

Uchaguzi wa CHADEMA 
umekwisha, kazi iliyobaki 
sasa ni kukijenga chama

 Muungwana Lazima Nilonge

Matatizo 
ni kero na 
binadamu 
anapoishi 
duniani, 
huwa hay-
aepukiki, 
lakini yan-
apaswa 
kuelezwa 
kwa ku-
pelekwa 
kwa watu 
husika ili 
kupata 
ushauri, 
uwe wa 
kidaktari, 
kimawazo, 
kisaikolo-
jia ili kum-
rudisha 
kwenye 
hali ya 
kawaida.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji:  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284, 
Mapokezi:	   0745 700710
Matangazo:   	    0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

yao.
Lingine akataja kwamba,wanaume 

waliotoa malalamiko yao kwa asilimia 
51 na asilimia 49 ikibaki kwa wanawake.

“Hayo ni mafanikio makubwa ku-
tokana na kuwasaidia wanaume ku-
fikisha kero zao. Naomba na wengine 
kujitokeza kutoa kero zao kwa sababu 
ni siri ya mhusika na mtoa huduma ya 
kampeni tu,” akasema.

Kwa hali ya kawaida, isingeweza ku-
tokea kitu kama hicho miaka kadhaa 
nyuma. Wanaume wamekuwa hawawe-
zi kufanya hivyo na si kama hawana ma-
tatizo, bali aibu ambayo imejengwa na 
jamii huko nyuma juu ya wanaume.

Lakini, kwa wakati mwingine inaweze-
kana kuwa wanaume wana matatizo 
mengi zaidi kuliko hata wanawake, ila 
yamekuwa hayajulikani kwa sababu ya 
kujificha kwenye kichaka wa uanaume.

Wanaume wanabeba mambo mengi 
ya kifamilia, kijamii, kiuchumi, kima-
husiano na mengine yanayofanana na 
hayo, kimoja kikiyumba tu, kwake ni 
matatizo makubwa.

Matatizo ni kero na binadamu anapoi-
shi duniani, huwa hayaepukiki, lakini 
yanapaswa kuelezwa kwa kupelekwa 
kwa watu husika ili kupata ushauri, uwe 
wa kidaktari, kimawazo, kisaikolojia ili 
kumrudisha kwenye hali ya kawaida.

Tunapongeza kampeni hiyo ya Mama 
Samia na inatakiwa kuendelea kusaidia 
wananchi, wakiwamo wanaume wa-
naoonekana kuiamini na kumiminika 
kutoa malalamiko yao.

Kama alivyosema Dk. Ndumbaro 
kuwa wasiogope, kwani hakuna kitu 
kinakachotoka nje ni siri, kwamba 
kampeni hiyo itaendelea na kuvuta wa-
naume wengi, ikiwapatia msaada unao-
hitajika na kupunguza vifo vya mapema 
kwao.

Mara nyingi, vifo hivyo vinatokana na 
kuweka vitu moyoni bila ya kuwashiriki-
sha wengine au wataalamu. Badala 
yake, vinaendelea kumtesa moyoni hadi 
kuathiri afya zao, ikiwamo kusababisha 
vifo.
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KABWELA Na Fadhil Mohammed

Mwaka 2024 wavunja 
rekodi joto kali duniani

Karatu 
yafikiwa na 
elimu ya fedha
Na Mwandishi Wetu, KARATU

WANANCHI wa Wilaya ya Karatu 
mkoani Arusha wameshauriwa ku-
tumia  taasisi za fedha zilizosajiliwa 
ambazo zinazingatia sheria, kanuni 
na taratibu katika huduma za fedha 
ili kujiepesha na watoa huduma za 
fedha wasiosajiliwa.

Mkuu wa Wilaya ya Karatu, Dadi 
Kolimba, alitoa rai hiyo juzi al-
ipokutana na timu ya wataalamu 
kutoka Wizara ya Fedha waliofika 
hapa kutoa elimu ya fedha kwa 
wananchi ikiwa ni utekelezaji wa 
maelekezo ya  Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa wizara kuwawezesha 
wananchi kuwa na uelewa wa 
masuala ya fedha.

Kolimba alisema kumekuwa na 
baadhi ya taasisi zinazotoa mikopo 
kwa wananchi ambazo hazifuati 
sheria, hivyo kusababisha malala-
miko ya mara kwa mara na  wa-
nanchi kupoteza mali zao ambazo 
wameweka dhamana.

‘‘Tulishazungumza na watoa hu-
duma za fedha na taasisi za fedha 
hapa wilayani na tukasisitiza kuwa 
mikopo wanayotoa isiwaumize wa-
nanchi na tukigundua wanakwenda 
kinyume cha sheria tutawachuku-
lia hatua za kisheria. Tunasisitiza  
wananchi kutumia watoa huduma 
rasmi za fedha ili kuepuka mikopo 
isiyofuata sheria,’’ alisisitiza.

Kuhusu elimu itakayotolewa na 
wataalamu wa Wizara ya Fedha, 
alisema itawasaidia kupata uelewa 
wa haki na wajibu wa mtoa hu-
duma katika utoaji wa mikopo ili 
kuwasaidia kuondokana na mikopo 
umiza.

Kolimba alisema ana imani 
elimu itakayotolewa kwa 
wananchi itawaongezea uelewa 
zaidi wa kutambua haki zao 
ikiwamo kufahamu taratibu za 
mikopo ikiwamo kiasi cha riba 
watakachotozwa na taasisi ya 
fedha katika mikopo wanayochukua 
kabla ya kuchukua mkopo.

‘Natoa pongezi kwa Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan kwa maelekezo 
haya ya kutoa elimu kwa wananchi 
na pia nimpongeze Waziri wa 
Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, kwa 
kusimamia kikamilifu utekelezaji 
wa maelekezo haya kuhakikisha 
elimu hii inawafikia wananchi ili 
kuondokana na changamoto za 
kiuchumi,‘’ aliongeza.

Kolimba pia alisisitiza wananchi 
wilayani Karatu kuhakikisha wa-
napochukua mikopo kwa wenye 
wenza, wawashirikishe ili inapo-
tokea changamoto katika ureje-
shaji, washirikiane kurejesha lakini 
pia kuepuka migogoro ya familia 
endapo mwenza asiposhirikishwa 
na mkopaji akishindwa kurejesha 
mkopo kwa wakati.

Kuhusu programu ya elimu ya 
fedha kwa wananchi wa Wilaya 
ya Karatu, Ofisa Usimamizi wa 
Fedha kutoka Wizara ya Fedha, 
Stanley Kibakaya, alisema wizara 
inatekeleza programu hiyo ili kutoa 
elimu ya fedha na kuhamasisha 
wananchi kutumia huduma rasmi za 
fedha.

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA) imesema 
mwaka 2024 umevunja re-
kodi kwa ongezeko la joto du-
niani likiongezeka kwa nyuzi 
joto 1.55.

Akizungumza kwenye war-
sha ya wanahabari juu ya 
Utabiri wa Mvua za Msimu wa 
Masika, Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa TMA, Dk. Ladislaus 
Chang'a, alisema ongezeko 
hilo ni la dunia huku kwa 
Tanzania joto likiongezeka 
kwa nyuzi joto 0.7 likiwa ni 
ongezeko la juu zaidi kure-
kodiwa.

"Hii yote inatokana ma ma-
badiliko ya hali ya hewa am-
bayo dunia inakutana nayo. 

Kwa  rekodi kuanzia mwaka 
2023, inaonesha joto litaen-
delea kuongezeka zaidi duni-
ani," alisema Dk. Chang'a.

Kutokana na hali hiyo, 
alisema juhudi zaidi zina-
takiwa katika kukabiliana na 
mabadiliko ya hali ya hewa 
duniani kote.

Katika hatua nyingine, Dk. 
Chang’a aliishukuru serikali 
kwa kuendelea kuwekeza 
kwenye sekta ya hali ya hewa 
katika miundombinu na ra-
silimali watu.

"Katika kupindi cha mwaka 
jana, serikali imewezesha 
ukamilishaji wa ujenzi wa 
rada mbili katika mikoa ya 
Kigoma na  Mbeya. Hii  ina-
fanya kwa Afrika Mashariki 
kuwa nchi kinara kwenye mi-

undombinu ya hali ya hewa," 
alisema Dk. Chang'a.

Kwa upande wa ujuzi, alise-
ma mamlaka hiyo ina wafan-
yakazi 560 na kati ya hao,  80 
wako mafunzoni ndani na nje 
ya nchi sawa na asilimia 15 ya 
wafanyakazi wote.

"Kwa uwekezaji huu unatu-
pa fursa wa kuendelea kuwa 
kitovu cha ubora katika mas-
uala ya hali ya hewa Afrika. 
Sababu  za kuwa hivyo tunazo 
na uwezo pia tunao kutokana 
na uwekezaji unaofanywa 
na serikali, hili nimelisema 
mbele ya Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, wakati akizin-
dua mradi wa Shirika la Hali 
ya Hewa Duniani wa 'System-
atic Observation Fanancing 
Facility' kule Dodoma, jana 

( juzi)", alisema.
Wakati huo huo, TMA im-

etoa wataalamu wawili wa 
hali ya hewa kwenda Burundi 
kwa ajili ya kuwajengea uw-
ezo wataalamu wa nchi hiyo.

Alisema wenzao wa Bu-
rundi wameomba kupatiwa 
wataalamu hao ili kuwajen-
gea uwezo wafanyakazi wao 
mamlaka ya hali ya hewa ya 
nchi hiyo.

"Tunatarajia wataalamu 
wetu wawili kesho (leo) wa-
taenda Burundi baada ya 
maombi ya wenzetu. Hii  
inaonyesha ni namna gani 
tumekuwa na wataalamu 
wengi kutokana na uwekezaji 
wa serikali katika kuwajengea 
uwezo wataalamu wa TMA," 
alisema Chang'a.

Mfanyausafi akisafisha kuondoa taka katika mfereji wa maji ya mvua, kando ya Barabara ya Bagamoyo, eneo la 
Mwenge, Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI



Biteko ataka mitaala iboreshwe 

Askari Polisi namba F4987 Sajini Rojas Joshua Mmali (aliyejificha sura) na askari wa jeshi la akiba (mgambo), Thomas 
Mkembela (kulia), wakiwa chini ya ulinzi,  walipofikishwa katika Mahakama ya Wilaya ya Iringa juzi,  kusomewa shtaka la 
mauaji ya kijana Nashon Kiyeyeu. PICHA: FRANCIS GODWIN 
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Askari kizimbani madai mauaji ya kijana

Na Joseph Mwendapole

VYUO vikuu na vya kati nchini 
vimetakiwa kuboresha mitaala 
yake, ili kutoa wahitimu wana-
okidhi mahitaji ya soko la ajira 
la sasa na kutumia teknolojia 
ya kisasa katika kujibu changa-
moto zinazoikabili jamii.

Wito huo ulitolewa juzi na 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk. Doto Biteko, 
wakati wa maadhimisho ya 
miaka 60 ya kuanzishwa kwa 
Chuo cha Elimu ya Biashara 
(CBE), yaliyofanyika kampasi 
kuu ya Dar es Salaam.

Alisema serikali inavitaka 
vyuo hivyo kuweka mkazi 
wa mafunzo ya ujasiriamali, 
ili wahitimu wake waweze 
kuwa na ujuzi wa biashara na 
kuchangia kikamilifu katika 
ukuaji wa uchumi na Pato la 
Taifa kupitia biashara bunifu 
na ajira binafsi.

Dk.  Biteko alisema vyuo 
kama CBE vinawajibu wa ku-
dumisha uhusiano wake na 
sekta binafsi, ili waweze ku-
fahamu soko linahitaji wahit-
imu wa aina gani  badala ya 
kujifungia na kufanya mambo 
binafsi.

Dk. Biteko alisema serikali 
inahimiza vyuo vya elimu ya 
biashara kufanya tafiti za kina 
zinazosaidia kutatua changa-
moto za kiuchumi na kubuni 
suluhisho endelevu kabla ya 
matatizo hayajatokea kwenye 
jamii.

“Tumeelekeza vyuo kama 
CBE kuhakikisha fursa za 
elimu zinawafikia maakundi 
yote ya jamii kama wanawake, 
vijana na watu wenye ulema-
vu ili kujumuisha watu wote 
kwenye uchumi wa taifa letu,” 
alisema.

Alimpongeza Mkuu wa chuo 
hicho, Profesa Edda Lwoga na 
Waziri wa Viwanda na Biasha-
ra, Dk. Seleman Jafo kwa kue-
ndelea kusimamia chuo hicho 
na kutoa wahitimu bora wana-
okidhi mahitaji ya soko.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwig-
ulu Nchemba, alisema kwe-
nye awamu ijayo ya mradi 
wa upanuzi wa vyuo vikuu 
(HEET), serikali itahakiki-
sha CBE kinaingizwa kwe-
nye orodha ya vyuo vina-
vyostahili kupewa 
fedha.

A l i s e m a 
kwa miaka 

60 tangu kuanzishwa kwake 
chuo hicho kimekuwa cha-
chu ya maendeleo ya biashara 
nchini kwa kutoa maelfu ya 
wahitimu ambao wamekuwa 
wakifanyakazi katika sekta ya 
umma na binafsi.

Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Selemani Jafo, alisema 
chuo hicho kimekuwa kikien-
deleza uhusiano na mataifa 
mbalimbali duniani kama Uje-
rumani, Finland na China.

Alisema uhusiano huo ume-
kuwa msaada mkubwa kwa 
wahadhiri wa chuo hicho 
kwenda kujengewa uwezo 
katika maeneo mbalimbali 
na wanafunzi kupata maarifa 
mbalimbali kwa kwenda kuji-
funza kwenye vyuo vya nchi 
hizo.

“Kwenye eneo la vipimo, vi-
wango na kidijitali kazi kubwa 

inaendelea kufanywa 
na chuo hiki na CBE 
imekuwa ni ufun-
guo wa biashara na 
takwimu ulimwen-
guni zinaonyesha 

kuwa watu wengi  na 
hapa nchini 

wamejikita 
k w e n y e 

biashara na wengi wamepitia 
chuo hiki,” alisema.

Alisema chuo hicho kime-
kuwa kikiwapa elimu ya uja-
siriamali wafanyabiashara wa-
dogo wadogo wa mkoa wa Dar 
es Salaam ambapo mpaka sasa 
zaidi ya wajasiriamali 3,000 
wamenufaika.

Mkuu wa chuo hicho, Pro-
fesa Edda Lwoga alisema chuo 
kimepiga hatua katika udahili 
ambapo jumla ya wanafunzi 
22,335 wamedahiliwa katika 
kampasi zake za Dar es Sa-
laam, Mwanza, Dodoma na 
Mbeya.

Alisema chuo kimefanikiwa 
kupanua programu zake kuto-
ka katika ngazi ya astashahada 
hadi ngazi ya Shahada za Uza-
mili na kwamba hivi sasa chuo 
kinatoa jumla ya programu 63 
zinazojumuisha ngazi ya cheti, 
diploma, Shahada ya Kwanza 
na Shahada ya Umahili.

Alisema ili kuhakikisha wa-
nawafikia watu wengi wenye 
sifa stahili kwa ajili ya Shahada 
za Umahiri, CBE imebore-
sha mitaala yake ambapo 
wameanza kutoa mafunzo ya 
shahada za uzamili kwa njia ya 
mtandao (online masters).

Na Francis Godwin, IRINGA 

ASKARI polisi mmoja na askari 
wa jeshi la akiba (mgambo) 
wamefikishwa katika Mahakama 
ya Wilaya ya Iringa na kusomewa 
shtaka la mauaji ya kijana Nashon 

Kiyeyeu.
Washtakiwa hao ni askari polisi 

wa Kituo cha Ipogolo, Rojas Mma-
li na mgambo Thomas Mkembela. 

Washtakiwa hao walifikishwa 
mahakamani juzi saa 7:00 mcha-
na  huku ulinzi ukiwa umeima-

rishwa katika viwanja vya ma-
hakama.

Akisoma maelezo ya kosa, 
Wakili wa Serikali, Damas Six-
tus  alisema kuwa washtakiwa 
hao walimuua Kiyeyeu Desemba 
14, mwaka jana, katika eneo la 

Ipogolo.
Hata hivyo, wakili huyo alidai 

kuwa upelelezi wa kesi hiyo bado 
haujakamilika.

Hakimu Mkazi Mfawidhi, Ade-
lina Ngwaya, alisema washtakiwa 
hao hawatakiwi kujibu chochote 

kwa kuwa mahakama hiyo haina 
mamlaka ya kusikiliza kesi za 
mauaji. 

Washtakiwa hao hawakupewa 
dhamana na kurudishwa ru-
mande hadi Februari 4, mwaka 
huu, kesi itakapotajwa.

Mlalamikaji 
kesi bastola 
achelewa
kufika kortini
Na Grace Gurisha 

KESI ya inayomkabili Derick 
Junior (36) ya kutembea na sila-
ha hadharani kinyume cha she-
ria na kumjeruhi Julian Bujulu, 
imekwama kuanza kusikilizwa. 

Kesi imeshindwa kuanza 
kusikilizwa baada ya mlala-
mikaji kuchelewa kufika 
mahakamani kwa muda uli-
opangwa.

Bujulu alitakiwa kufika katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kinondoni, Dar es Salaam mbele 
ya Hakimu Mkazi Mfawidhi 
Is-haq Kuppa saa 5:00 asubuhi, 
ili aanze kutoa ushahidi wake, 
ambapo yeye ndiye shahidi wa 
kwanza kwa upande wa Jam-
huri katika kesi hiyo.

Hakimu Kuppa alipanga 
kusikiliza kesi hiyo kuanzia 
saa tano kamili asubuhi hadi 
saa sita na nusu mchana, lakini 
alilazimika kuahirisha kesi hiyo 
kwa sababu ya mlalamikaji wa 
kesi hiyo (Bujulu) kutokufika 
ndani ya muda uliopangwa.

Hakimu alishindwa kuisikiliza 
kesi hiyo kwa sababu tayari 
alishapanga muda kwamba 
akishamaliza kusikiliza ndipo 
aende kwenye maandalizi ya 
siku ya sheria kwa sababu na 
yeye ni sehemu ya kutoa elimu 
shuleni kwenye siku hiyo.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi 
Februari 5 na 6, 2025, ita-
sikilizwa mfululizo saa tano 
asubuhi, mlalamikaji anatakiwa 
kufika mahakamani mapema 
ili kufuata muda ulipangwa na 
mahakama.

Kwa upande wa Jamhuri ka-
tika kesi hiyo unawakilishwa na 
Wakili wa Serikali Mwandamizi, 
Sada Mohamed na utetezi Jer-
emiah Mtobesya.

Junior ameachiwa kwa 
dhamana baada ya kutimiza 
masharti ya kuwa na mdhamini 
mmoja wa kuaminika aliyesaini 
bondi ya Sh. 8,000,000.

Awali, akisoma hati ya mash-
taka Wakili wa Serikali, Dickson 
Swai alidai kuwa mshtakiwa 
huyo anatuhumiwa kwa mash-
taka mawili likiwamo kusababi-
sha jeraha kubwa kwa mtu.



Suala hili 
nimelifiki-
sha kwenye 
Ofisi ya 
Ofisa Tarafa 
ya Mbuguni 
kwa ajili 
ya kufua-
tilia na 
kuchuku-
lia hatua 
zaidi kwa 
waliosaba-
bisha maji 
kufungwa.
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Na Godfrey Mushi, MOSHI

MIGOGORO ya ardhi mkoani 
Kilimanjaro imeendelea 
kubadili taswira ya 
wakazi wake, kutokana na 
kuongezeka kwa thamani ya 
ardhi kwa kumiminika alfajiri 
kufuata huduma za kisheria 
Baraza la Ardhi la Mkoa huo.

Jana, Mkuu wa Mkoa huo, 
Nurdin Babu (pichani), kabla 
ya kuzindua kliniki ya she-
ria bila malipo na kamati ya 
ushauri wa kisheria ya mkoa, 
alisema changamoto kubwa 
ya migogoro ya ardhi, inam-
shangaza.

“Mkoa huu changamoto 
kubwa ni ardhi. Ukienda 

hapo ofisi ya ardhi wanasema 
baraza; yaani nikiingia mpa-
ka nashangaa, watu saa 11 
wamejaa hapo. Yaani mtu wa-
nagombania hata robo hatua, 
lakini hamuachii mwenzake. 
Sasa hiyo ndio Kilimanjaro. 
Ardhi hapa ni shughuli pevu,” 
alisema Babu. 

Alisema Kamati ya Ushauri 
ya Kisheria zimeanzishwa 
kwa mujibu wa mwon-
gozo kuwasaidia wa-
nanchi, watumishi 
wa umma na viongozi 
wa umma kutatua 
changamoto zinazo-
jitokeza katika 
mkoa huo na 
wilaya zake.

“Serikali imekuja na kliniki 
ya bure ya kisheria, hutakiwi 
kutoa hata shilingi moja. Ni-
waombe wananchi wa Mkoa 
wa Kilimanjaro, wajitokeze 
kwa wingi katika kliniki ili-
yoanza Januari 21 mpaka 27 
mwaka huu,” alisema.

Alisema huduma hiyo ita-
saidia kupunguza malalamiko 
ya kisheria kwa wananchi.

Awali, Wakili wa Seri-
kali kutoka Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali (AG), Tam-
ari Mndeme, alisema 

wamejenga kutoa hu-
duma za kishe-

ria bure kwa 
w a n a n c h i 

kupitia kliniki hiyo.
“Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali,iko tayari 
kuwahudumia wananchi wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, tuna 
wataalamu wa kutosha, tu-
naamini kupitia kliniki hii 
changamoto mbalimbali za 
wananchi zitatatuliwa,” alise-
ma Tamari.

Kliniki ya sheria bila malipo 
kwa wakazi wa mkoa huo ni 
mwendelezo wa Ofisi ya CAG 
kusogeza huduma za kisheria 
kwa wananchi.

Huduma hizo zinatolewa 
katika eneo la stendi ya vum-
bi jirani na Kituo kikuu cha 
mabasi yaendayo mikoani 
mjini Moshi.

Taharuki mazao ya wakulima kukauka

‘TAWJA yahitaji 
mahakimu, 
majaji wanawake 
wa kutosha’
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

JAJI Mkuu wa Tanzania, Profesa 
Ibrahim Juma amesema Chama 
cha Mahakimu na Majaji, Mahaka-
ma ya Tanzania (TAWJA), kinahi-
taji kuwa na idadi ya kutosha ya 
mahakimu na majaji wanawake.

Akizungumza juzi jijini hapa 
wakati wa ufunguzi wa Maa-
dhimisho ya Miaka 25 ya TAWJA, 
Prof. Juma, alisema historia ya 
mahakama nchini kwa kipindi cha 
mwaka 1921-1961, haikutoa nafasi 
za ajira kwa majaji na mahakimu 
wanawake.

Alisema hatua kubwa imefany-
wa na serikali kuongeza idadi ya 
wanawake katika utumishi wa 
mahakama, lakini bado ina safari 
ndefu kufikia asilimia 50/50 ya 
idadi ya wanawake na wanaume 
katika nafasi hizo.

Prof. Juma, alisema kwa mujibu 
wa takwimu ya Msajili Mkuu wa 
Mahakama, Januari 15 mwaka huu,  
ajira za kila mwaka kati ya mwaka 
2000 (TAWJA ilipoanzishwa), hadi 
Disemba mwaka jana, serikali ili-
iwezesha Tume ya Utumishi wa 
Mahakama kuajiri mahakimu 1,441.

Kwa kipindi cha miaka takriban 
25, tume hiyo iliajiri mahakimu 
wanawake 688 sawa na asilimia 
48.

Idadi ya mahakimu wanaume 
walioajiriwa katika kipindi hicho, 
walikuwa 753 sawa na asilimia 
52 na kwa mwelekeo wa ajira ya 
mahakimu wanawake ni kwenye 
usawa asilimia 50, au zaidi kwa 
kuwa kwa miaka ambayo ajira ya 
mahakimu hao ilizidi ile ya ma-
hakimu wanaume.

Katika Mahakama ya Rufani, 
idadi ya majaji wanawake imefikia 
asilimia 33 na Mahakama Kuu 
38, huku wasajili wa mahakama 
asilimia 33.

Naibu wasajili ni asilimia 48.7, 
ambapo wanawake ni asilimia 
50 kwa mahakimu na mahakimu 
wakazi, huku 41 ikiwa ni nahakimu 
wa mahakama za mwanzo. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Akili Platform Tanzania (APT), Roghat Robert (katikati), akizungumza na vion-
gozi wa Chama cha Wanawake Wafanyabiashara Tanzania (TWCC) wa mkoa wa Tabora na Kanda ya Magharibi, 
walipofika katika ofisi za shirika hilo, mjini Tabora juzi, kubadilisha mawazo ya jinsi ya kuwainua kiuchumi vijana, 
wanawake na makundi maalum. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadamka kufuata huduma za ardhi

 Na Allan Isack, ARUMERU

Z
AIDI ya ekari 1,000 za 
mazao katika Kijiji cha 
Makiba Wilaya ya Aru-
meru, mkoani Arusha 

zimekauka kwa ukame kutokana 
na kukosa maji kwa ajili ya umwa-
giliaji ya mfereji wa Makiba.

Kwa miaka kadhaa, mfereji huo 
umekuwa tegemeo kwa wakuli-
ma zaidi ya 5,000 wa kijiji hicho 
na  vya jirani wa mazao hayo ya 
mahindi, maharage, migomba, 
mihogo na mboga.  

Kwa nyakati tofauti jana, baa-
dhi ya wakulima, akiwamo Atha-
nas Sumari, alisema hali ya mai-
sha yao kwa sasa ni mbaya baada 

ya mazao yao kukauka.
Sumari, alisema baadhi 

ya watu wenye nguvu kuliko 
wao, wamefunga maji hayo ya 
mfereji na kuyatumia kwenye 
mashamba yao makubwa na 
kusababisha mazao yao ku-
kauka.

“Hali ni ngumu kweli kweli 
kwa upande wetu wakulima 
kwa kuwa mazao yetu yame-
kauka na hatua zisipochuku-
liwa athari itakuwa kubwa na 
tutaathirika kabisa,” alilala-
mika.

Mkulima mwingine, Joseph 
Justo, alisema wamepanga 
kuandamana kwenda kwa 
Mkuu wa Wilaya ya Arumeru 

kufikisha kilio chao cha ku-
katiwa maji. 

Justo, alisema baadhi ya 
wakulima wakubwa kwenye 
mashamba yaliyoko Doli, 
wamefunga mfereji huo un-
aotiririsha maji kwenda kwe-
nye mashamba yao na kuathi-
ri mazao yao kwa kukauka.

Pius Mmassy, alisema baa-
dhi yao wamechukua mikopo 
benki na taasisi za fedha na 
kwamba anaona dalili ya 
kushindwa kurejesha mkopo 
kwa kuwa mazao yake yame-
kauka kwa ukame.

“Tunaomba serikali iin-
gilie kati suala hili kwa kuwa 
wakulima tutakuwa masikini 

kutokana na mikopo tuliyoi-
chukua tutashindwa kuilipa 
nani kutaifishwa mali zetu,” 
alisema.

Katibu wa mfereji huo kati-
ka eneo la Makiba, Elieza Kisa-
ka, alisema kuna mtumishi wa 
idara ya umwagilia wa wilaya 
hiyo (hakumtaja jina), alitoa 
maelekezo ya maji kufungwa 
katika mfereji huo.

Kisaka, alisema mtumishi 
huyo, amesababisha maji ya-
nayotiririka kutoka mfereji 
wa Doli hadi Kijiji cha Makiba 
kukatwa na kuzua taharuki 
hiyo kwa wakulima hao kwa 
mazao ya kukauka.

Alipotafutwa kuzungumzia 

suala hilo, Ofisa Mtendaji wa 
Kata ya Makiba, Godlisten 
Lema, aliwapongeza wakuli-
ma hao kudai haki zao kis-
taharabu kwa kufuata hatua 
bila kufanya uharibifu wow-
ote.

“Suala hili nimelifikisha 
kwenye Ofisi ya Ofisa Tarafa 
ya Mbuguni kwa ajili ya kufua-
tilia na kuchukulia hatua zaidi 
kwa waliosababisha maji ku-
fungwa,” alisema Lema.

Diwani wa   Kata ya Mak-
iba, Samson Laizer, alisema 
ili kuhakikisha changamoto 
hiyo inapatiwa ufumbuzi ina-
takiwa mapendekezo manne 
yaliyotolewa yafanyiwe kazi.

KANDA KASKAZINI
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HABARI KANDA ZIWA

Radienya; shule yenye 
miundombinu mibovu
Na Vitus Audax

M
AISHA ya wa-
nafunzi zaidi 
ya 600 wa 
Shule ya Msin-

gi Radienya iliyopo Kata 
ya Kirogo Halmashauri ya 
Wilaya ya Rorya mkoani 
Mara yako hatarini ku-
tokana na ubovu wa ma-
darasa.

Licha ya ubovu wa ma-
darasa hayo  saba, shule 
hiyo ina walimu watano, 
mmoja akiwa nje ya kituo 
cha kazi kwa masomo, 
mazingira na miundom-
binu ya barabara mibovu 
na kufika kwa shida.

Mwalimu Mkuu wa 
Shule hiyo, Rwehumbiza 
Tryphone, aliwasilisha 
changamoto hizo juzi 
wakati wa ziara ya Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Mara, 
Gerald Kusaya.

Tryphone, alisema kati 
ya madarasa hayo saba, 
moja ambalo hali yake ni 

CCM Sirari 
wamtumbua 
m’kiti wao 
kwa ukabila
Na Ambrose Wantaigwa, TARIME 

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) Kata 
ya Sirari wilayani hapa Mkoa wa 
Mara, kimemsimamisha uon-
gozi mwenyekiti wake wa Tawi 
la Sokoni, Rhobi Samwel kwa 
tuhuma za kuendekeza siasa za 
ukabila kwenye kura za maoni.

Inadaiwa kuwa Rhobi alifanya 
ubaguzi wakati wa kuwapata 
wagombea katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa jana kwa ali-
yekuwa mgombea wa nafasi ya 
Mwenyekiti Kijiji cha Sokoni, 
Erasto Benjamin kwa kumuita 
‘Mjaluo’.

Uamuzi huo wa kumsimamisha 
uongozi wa tawi hilo, ulifikiwa ka-
tika kikao cha kamati ya siasa ya 
kata hiyo kilichoketi mjini Sirari 
chini ya Mwenyekiti wa Kata wa 
CCM, Kelvin Masyaga baada ya  
wajumbe kwa kauli moja waliri-
dhika nao. 

Katibu wa CCM Kata ya Sirari, 
Mallson Haruna, alisema kiongozi 
huyo pia alituhumiwa na kikao 
hicho kuvujisha siri za chama 
kwa wapinzani na kutoshiriki 
kikamilifu kampeni za kuwanadi 
wagombea wa chama hicho katika 
kinyang’anyiro hicho mwaka jana.

“Imebainika mara kadhaa 
amekuwa akisambaza mambo ya 
chama nje hadi kwa wapinzani 
hasa maeneo la kucheza bao huku 
akirekodi matukio ya vikao kwa 
matumizi ya hila,” alisema Haruna.

 Alisema tayari mhusika ame-
pewa barua ya maamuzi hayo na 
kusubiri hadi pale itakapoamuliwa 
vinginevyo na vikao vya juu.

Hata hivyo, alisema amepewa 
nafasi ya kukata rufani kupinga 
uamuzi huo wa kusimamishwa 
uongozi iwapo hakuridhika.

Alipotafutwa na Nipashe ili ku-
jibu tuhuma hizo na uamuzi huo 
dhidi yake, Rhobi alipinga akidai 
hakupewa nafasi ya kujitetea na 
kuahidi kukata rufani ngazi ya 
wilaya ya chama hicho.

“Sitambui uamuzi huo kwa kuwa 
ulichukuliwa pasipo mimi kuhud-
huria kikao wala sikupewa nafasi 
ya kujitetea dhidi ya tuhuma hizo 
za uongo ambazo zimetungwa 
kunichafulia jina, nitapinga ua-
muzi huo ngazi za juu wilayani,” 
alisisitiza.

Alisema yeye bado ni mwe-
nyekiti halali wa tawi hilo kwa 
kuwa alipata ridhaa kutoka kwa 
wanachama na ndio wana mam-
laka ya kuamua si vinginevyo.

Akizungumza na Nipashe, 
Masyaga alisisitiza kuwa maamuzi 
yoyote dhidi ya mwanachama 
aliyekiuka maadili yanachukuliwa 
katika vikao halali.

“Chama chetu kinafanya kazi 
zake za kila siku za utekelezaji wa 
ilani yake kwa kuzingatia taratibu 
na maamuzi yoyote yanachuku-
liwa katika vikao halali sio nje 
ya hapo kama vile mitandaoni,” 
alisema.

Tatizo 
ukiingia 
kwenye 
mfumo, 
shule 
hii inao-
nyesha 
mambo 
yake yapo 
safi, ina 
vyoo, ma-
darasa ya 
kutosha 
na ny-
umba za 
walimu.

nzuri limejengwa kwa nguvu 
ya wananchi na kusaidiwa na 
serikali.

Alisema shule hiyo ina ma-
tundu manne ya vyoo am-
bayo hayakidhi matumizi ya 
wanafunzi hao kutokana na 
wingi na kwamba yapo ka-
tika hali mbaya, hivyo kuzidi 
kuhatarisha afya za wanafun-
zi hao. 

Tryphone, aliendelea 
kusema kuwa, shule hiyo 
ina nyumba sita za walimu, 
kati ya hizo mbili ni mbovu, 
hivyo hazifahi kuishi na nne 
ni chakavu. 

Akizungumza baada ya 
kukagua na kubaini ubovu 
wa miundombinu hiyo ya 
shule hiyo, Kusaya, licha ya 
kuwapongeza walimu kwa 
uvumilivu wa mazingira 
hayo magumu, aliagiza idara 
husika kuchukua hatua hara-
ka kukabiliana na hali hiyo.

“Shule hii tutaifanyia ma-
boresho makubwa hivi kar-
ibuni na hususan miundom-
binu ili mazingira yawe rafiki 

kwa walimu na wanafunzi na 
kuongeza idadi ya walimu 
wanaofundisha,” alisema.

Kusaya, alianza kwa 
kumwagiza Katibu Tawala 
Msaidizi Sehemu ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi wa 
mkoa huo kufuatilia kwa 
maboresho yanayohitajika 
katika shule hiyo kwa kuwa-
shirikisha wadau wa elimu 
na kutumia vizuri fursa zina-
zotolewa na serikali. 

Vilevile, alimwagiza Mku-
rugenzi wa Halmashauri 
hiyo, Abdul Mtaka kutembe-
lea shule hiyo na kuwasili-
sha mahitaji halisi ya shule 
hiyo ofisini kwake na hatua 
halmashauri hiyo itachukua 
haraka ili iendelee kutumika 
wakati fedha za ujenzi wa 
shule mpya zinatafutwa.

Alimwagiza Meneja wa 
Wakala wa Barabara za Mi-
jini na Vijijini (TARURA) wa 
Mkoa huo, kutembelea shu-
leni hapo, kujenga barabara 
na daraja kuweza kupitisha 
magari na wanafunzi wakati 

wa kuingia na kutoka kabla 
na baada ya masomo. 

Katibu Tawala Msaidizi 
Sehemu ya Elimu, Makwasa 
Bulenga, alisema Idara ya 
Elimu ya Halmashauri hiyo, 
imehamishia walimu wawili 
wengine katika shule hiyo 
kwa ajili ya kukabiliana na 
upungufu wa watumishi hao 
unaoikabili.

Bulenga, alisema barua 
za uhamisho za walimu hao 
zipo tayari na wanatarajiwa 
kuwasili shuleni hapo hivi 
karibuni. 

“Tatizo ukiingia kwenye 
mfumo, shule hii inaonye-
sha mambo yake yapo safi, 
ina vyoo, madarasa ya kuto-
sha na nyumba za walimu,“ 
alisema.

“Lakini ukija hapa kuona 
hali halisi kuna darasa moja 
tu zima, majengo mengine 
yote ni mabovu hili ni tatizo 
linalosababishwa na walimu 
kutokufanya mabadiliko 
kwenye mifumo,” aliongeza 
kusema Bulenga. 

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa madarasa ya sekondari mpya ya Kijiji 
cha Butata, Kata ya Bukima, Musoma Vijijini, mkoani Mara jana. Sekondari 
hiyo, inatarajiwa kufunguliwa mwezi ujao.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Vitus Audax, ILEMELA

WAFUGAJI wa samaki kwa njia ya vizimba 
wa Ziwa Victoria wamekiomba Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC) kutatua kero zao 
ili waweze kufanya uwekezaji katika mazin-
gira rafiki na wezeshi.

Ombi hilo lilitolewa juzi wilayani hapa 
Mkoa wa Mwanza na Ofisa Rasilimali Watu 
na Utawala wa Kampuni ya Uwekezaji Sa-
maki kwa njia ya vizimba ya Big Best, Si-
mon Nzumbi wakati akiwasilisha kero zi-
nazowakabili kwa Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya TIC, Dk. Binilith Mahenge.

  Nzumbi, alizitaja baadhi ya kero hizo 
kuwa ni kukatika kwa umeme mara kwa 
mara, kuvamiwa kwa maeneo tengefu na 
wavuvi kisha kuvua samaki bila kibali na 
ufinyu wa maeneo ya kuchimba mabwawa 
ya kufugia samaki.

Nyingine ni chakula kwa ajili ya uzal-
ishaji samaki kutoka nje ya nchi kuuzwa 
kwa gharama kubwa na  kuchelewa kwa 
makontena ya vifaa vya mradi kutolewa 
bandarini licha ya mawakala kulipwa fedha 
zao kwa wakati.

“Pia tuna upungufu wa eneo la mita za 
mraba 20,000 umekuwa kikwazo katika 
matarajio yetu ya kuzalisha tani 900 hadi 
1,200 za sato kwa mwezi ifikapo mwaka 
2026,” alisema Nzumbi.

Alisema mpaka sasa, wamepandikiza vi-
jiti 1,000,000 kwenye vizimba vikubwa na 
kuanza kuvunwa Julai mwaka huu baada 
ya samaki kukomaa.

Alisema wanatarajia kuwa na jumla ya vi-
zimba na vizimba vitalu 200 kutoka 112 vya 
sasa ifikapo mwaka 2026.

Wafugaji samaki 
waiangukia TIC



Na Christina Haule, ali-
yekuwa KILOSA

K
ILIO cha usimamizi 
usioridhisha wa Sera 
ya Maji ya Mwaka 2002, 
sasa una madai ya 

kuathiri upatikanaji wa majisafi 
kwa wakazi wa Kata ya Msowero, 
wilayani Kilosa, mkoani Moro-
goro. 

Ni hali inayotajwa kuchochea 
ongezeko la magonjwa ya tumbo, 
kuhara na kipindupindu, huku 
ikiathiri uchumi katika sekta za 
kilimo na maisha ya kila siku ya 
wakazi wa eneo hilo.

Kukirejewa taarifa za Zahanati 
ya Msowero, idadi ya wagonjwa 
waliopata magonjwa ya tumbo 
imeongezeka kutoka 1,211 mwaka 
2022/23 hadi 1,502 mwaka uli-
ofuata 2023/24. 

Wagonjwa hao wengi wanata-
jwa kutoka katika vijiji na shule 
za sekondari, katika Kitongoji 
cha A-Mzanini na Mzambarauni, 
ambavyo vyote havina huduma 
za maji safi.

Ofisa Tabibu wa zahanati hiyo, 
Ramadhani Mnyanga, anasema 
huwa wanapokea wagonjwa 27 
wanaougua, shida zinazoambat-
ana na tumbo kila wiki. 

Ingawa inatajwa kuwapo 
juhudi za kuelimisha jamii juu 
ya usafi zinaendelea, bado ku-
nalalamikiwa kuwapo mitazamo 
hasi kuhusu matumizi ya maji ya 
kuchemsha au yaliyotiwa dawa, 
hata kusababisha changamoto 
kubwa.

MAISHA KILA SIKU
Wakazi wa Msowero, kwa 

kawaida hulazimika kutembea 
umbali wa kilomita tano hadi 

sita, kutafuta maji kutoka kwe-
nye bomba lililoko kijijini Msow-
ero. 

Hapo inatolewa ushuhuda wa 
Theresia Muga, mkazi wa Kiton-
goji A-Mzanini, anasema wanala-
zimika kutumia baiskeli kufuata 
maji.

Hapo anafafanua kwamba, 
ni jambo linalochukua saa tano 
hadi nane kila siku.

Vilevile, adha hiyo anaitaja in-
awalazimu kuchota na kutumia 
maji ya Mto Msowero na pengine 
ya visima, ambayo sio safi wala 
salama na kusababisha migogoro 
ya kifamilia na kuhatarisha us-
alama wa wanawake na watoto.

Jenipher Jackson, ni mkazi 

wa kijiji hicho anayeeleza kuwa, 
maji wanayotumia yanatoka 
kwenye visima visivyo salama, 
kutokana na kubaki wazi.

Poa anataja maji hayo 
yakachanganyika na taka mbal-
imbali kama nywele na kinyesi 
cha mifugo, hali inayowaweka 
kwenye hatari kubwa ya ma-
gonjwa.

“Maji tunayochota, kisima kipo 
wazi, hakina mfuniko. Wakati 
mwingi tunapata maji yenye ma-
vumbi yenye uchafu wa mifugo 
na matambara machafu, licha 
ya kwamba hayakidhi mahitaji 
ya wakazi wote tuliopo hapa na 
hivyo kutuweka kwenye wakati 
mgumu kiafya,” analalamika 

Jenipher.

WAKWAMA KISERA 
Diwani wa Kata ya Msow-

ero, Eliud Malekela, anasema 
utekelezaji wa sera ya kisiasa 
ya maji inayogota mwaka huu, 
kwao imefika nusu safari, yaani 
asilimia 50 pekee.

Safari waendako, anajitetea 
kwamba wanajipanga na mam-
laka ya kiserikali inayosimamia 
huduma za maji – RUWASA ku-
fanikisha safari yao, akitaja mae-
neo makongwe yasyofikiwa na 
mradi huo: Majamba, Mkogwe na 
Kitongoji cha Mzambarauni.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Kijiji cha Msowero, Goodluck 

Magembe, anasema changamoto 
ya maji ilikuwa kubwa zaidi kati 
ya mwaka 2000 na 2019. 

Anarejea kuwa, hali iliboreka 
kidogo kiasi, baada ya mradi bi-
nafsi uitwao Waridi ulipoanzisha 
vituo 26 vya kuhudumia maji.

Hata hivyo, anasema kiwango 
cha maji kilichoko, hakitoshele-
zi mahitaji ya wakazi, hivyo 
anaiomba serikali kuwasaidia 
mabomba ya visima vifupi 29.

Anafafanua kuwa, yakisamba-
zwa kwenye maeneo yaliyokosa 
maji, yatasaidia kukabiliana na 
changamoto ya ukosefu wa maji 
kulingana na mahitaji ya maji ya 
wakazi wa kijiji hicho.

Pia, anadokeza hatari inay-
owakabili iwapo jitihada zaidi 
hazitachukuliwa mapema kunu-
suru wakazi hao, kwamba wa-
naweza kuathirika kwa kupata 
magonjwa ya milipuko.

Anasema, maambukizi yaki-
wafikia itakuwa rahisi kwao 
kuambukizana, kutokana na 
mwingiliano walio nayo katika 
mahitaji na ununuzi wa vyakula, 
pia shughuli za kilimo cha mpun-
ga na biashara ya mchele walio 
nayo.

Magembe anavitaja vijiji vina-
vyokabiliwa na changamoto ya 
ukosefu wa maji kuwa ni vitatu 
kati ya vinne vilivyopo kwenye 
Kata ya Msowero, vinajumuisha 
Mkogwe, Majambaa na Mambe-
gwa, pia vitongoji kadhaa kutoka 
kwenye Kijiji cha Msowero.

RUWASA NA CHANGAMOTO 
Kaimu Meneja wa Waka-

la  wa Usambazaji Maji na Usafi 
wa Mazingira Vijijini (RUWA-
SA)  Wilaya ya Kilosa, Mhandisi 
Silvia Ndimbo, anasema miradi 
ya maji inategemea malalamiko 
kutoka kwa jamii. 

Anafafanua, licha ya kuwapo 
ufinyu wa bajeti isiyolingana na 
mahitaji, akigusia wanapatiwa 
bajeti ya shilingi bilioni 1.9 kwa 
mwaka wa fedha 2023/24 na 
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MKAKATI KUUFUATA UMMA ULIKO...
AFYA

Anakokanyaga Samia kukabili shida 
afya akili, ziliko nyayo zao wananchi 

Na Mwandishi Wetu

U
FANISI wa jambo lolote 
kimantiki, hutegemea 
mipango na utekelezaji 
wake; iwe ya kijamii, kiu-

chumi, hata kimaendeleo.
Ndani ya eneo la afya ya umma 

katika utawala wa Serikali ya Awa-
mu ya Sita chini ya Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, ambayo sasa iko 
mbioni kuhitimisha mwaka wa 
nne, suala la afya ya akili linaanzia 
katika udhibiti. 

Msingi wake una mizizi kuanzia 
mipango afya, huku suala la kui-
marisha afya ya akili kilishawekwa 
kipaumbele cha tisa, kama anavyo-
sisitiza Meya wa Manispaa ya Son-
gea, Michael Mbano mwezi uliopita.

Wakati kuna hayo, Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa, akiwa Kiongozi 
wa Shughuli za Serikali Bungeni, 
akawataarifu wabunge kwamba 
serikali inatarajia kuanzisha Baraza 
la Afya ya Akili nchini.

Ni chombo kinakachosimamia 
muundo unaoratibu sekta za kitaal-
uma na kiutendaji kushughulikia 
ufanisi wa afya ya akili nchini.

Anarejea serikali chini ya utawala 
wa Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
kupitia Wizara ya Afya, imekiweka 
kipaumbele cha tisa katika kuimari-
sha huduma za afya ya akili.

Ni tamko lake Majaliwa, akijibu 
swali la Mbunge wa Iringa, Jesca 
Msambatavangu, aliyedadisi uan-
zishaji wa baraza hilo, baada ya 
kukithiri matukio yasiyo ya kawai-
da yanayochangiwa na tatizo la 
afya ya akili.

Ndani yake, kuna yanayoongo-
zwa na wizi, mauaji na mapenzi ya 
jinsia moja. Hapo anataja lengo ni 
kuhakikisha kila mwananchi, pa-
sipo kujali mazingira yake, anapata 
huduma bora ya afya ya akili na 
kwamba huduma tembezi, ni moja 
ya mikakati inayolenga kufanikisha 
azma hiyo.

JUHUDI MIKOANI
Kati ya Desemba 16 hadi 20 mwa-

ka huu, mjini Songea, kulikuwapo 
kambi ya matibabu ya kibingwa ya 
afya ya akili katika Hospitali ya Ru-
fani Mkoa wa Ruvuma.

“Idadi ya wagonjwa wa nje na 
wale wa kulazwa mnaowahudumia 
inaonesha kuwa hitaji la huduma 
hizi ni kubwa, hasa kwa magonjwa 
yanayoongoza kama vile msongo 
wa mawazo na matatizo ya utumi-
aji wa dawa za kulevya,” anatamka 
Meya Mbano.

Meya huyo alimwakilisha Mkuu 
wa Mkoa, kwenye tukio la ufunguzi 
wa wiki mbili wa kambi tiba afya ya 
akili mkoani Ruvuma.

Anasema serikali ya Rais Dk. Sa-
mia Suluhu imeweka kipaumbele 
kuimarisha huduma za afya ya ak-
ili akitaja lengo ni kuhakikisha kila 
mwananchi anpata huduma bora, 
pasipo kujali mazingira yake.

Anataja madaktari bingwa ya 

afya ya akili mkoani Ruvuma, pia 
wataongeza maarifa kwa watoa hu-
duma kupitia mafunzo na kubadil-
ishana uzoefu.

Katika hilo, Daktari Bingwa wa 
Afya ya Akili kutoka Hospitali ya 
Taifa Dodoma, Dk. Sadiki Mandaru, 
akaitaja kuwa kambi ya pili kufanyi-
ka mikoa ya Nyanda za Juu Kusini. 
ya kwanza ilifanyika katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Iringa.

Mtaalamu huyo anataja maeneo 
yaliyofanyiwa uchunguzi na kupati-
wa ushauri wa kisaikolojia, pia tiba 
ni matibabu ya sonona; wasiwasi 

uliopitiliza, na matumizi ya dawa za 
kulevya.

Ikaelezwa kuwa, madaktari 
hao wakatarajiwa kufanya kipimo 
kikubwa cha umeme wa ubon-
go,  ambacho ni maalum kwa we-
nye ugonjwa wa kifafa.

Kupitia huduma hizo, ambazo 
mzizi wake unatokana na juhu-
di zake Rais Dk. Samia, Mganga 
Mfawidhi Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa Songea, Dk. Magafu Majura, 
anawashukuru ugeni huo wa kita-
bibu, akiutaja unasaidia kuwafikia 
wenye changamoto za afya ya akili.

Mnamo Oktoba 10, duniani kuki-
adhimishwa Siku ya Afya ya Akili, 
jijini Dar es Salaam katika Hospitali 
ya Aga Khan kulikuwapo tukio la 
matembezi.

Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa, 
Dk. Gunini Kamba, akihutubia, 
anasema tatizo la afya ya akili 
ni kubwa na la muda mrefu, lin-
alochangia kwa kiasi kikubwa na 
changamoto za kimaisha.

“Serikali ya Rais Dk.Samia im-
ehimiza sana ubia na sekta binafsi 
hivyo kushirikiana katika matem-
bezi haya kwa wingi ni furaha na 

inasaidia kufikia malengo ya kuka-
biliana na afya ya akili,” anatamka 
Dk.Kamba.

Anaendelea: “Tunapoteza tuki-
wa kazini, tunakutana na watu to-
fauti tofauti na mazingira tofauti, 
ambayo yanaweza kupelekea tatizo 
la afya ya akili. 

“Hivyo, ni vyema kujitambua 
mapema na kuchukua hatua kama 
mwajiri kuwasikiliza wafanyakazi 
wako, ili kuepukana na changamo-
to ya afya ya akili.” 

Mkurugenzi Mkuu wa Huduma 
za Afya Aga Khan, Sisawo Konteh, 
anashukuru jitihada zinazofanywa 
na wadau kukabiliana na tatizo 
la afya ya akili, zikiwa na msaada 
mkubwa kwa jamii, kukabili 
changamoto ya afya ya akili.

Aidha, anasema kumewekwa 
malengo ya kujitumia, kushiriki-
ana na kuwa na uwazi katika kue-
lezea changamoto ya Afya ya akili 
kutawezesha elimu kufikia jamii na 
kuchukua hatua kupambana tatizo 
la afya ya akili.

Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi 
ya Marcus Mwenezi Foundation, 
Belinda Nyapili, anasema katika 
kukabiliana na changamoto ya afya 
ya akili, wamekuwa wakitoa elimu 
kwa kinamama wajasiriamali.

Ni hatua inayotajwa kufanyika 
katika maeneo kama vile sokoni 
kukabiliana na viashiria vya afya 
ya akili yanayoweza kuwakumba 
wanapokopa na biashara kutoenda 
vizuri.

• Kaunda Baraza Taifa kuwajibikia tatizo
• Staili anayozama nayo, ‘PPP-matibabu’

Wataalamu wakiwa pamoja kwenye kliniki ya afya ya akili, Hospitali ya Rufani ya Mkoa Temeke, Dar es Salaam. Picha nyingine, Siku 
ya Afya ya Akili ilivyoadhimishwa kliniki hapo, kwa shughuli za usafi wa mazingira. PICHA ZOTE: MTANDAO
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AFYA

Vitambue vipaumbele vitano siku
zote vinavyolinda afya ya akili 
Na Dk. Raymond Mgeni

M
WAKA huu kwa 
maombi yangu, 
napenda ukawe 
unakupa fursa 

ya kujipa nafasi ya kujali 
afya ya mwili na akili kwa 
umma.

Huwa tunasahau sana 
kupanga malengo ya kiafya, 
pindi tunapopanga malengo 
ya mwaka. 

Afya imebeba hatima zetu 
nyingi za malengo tunayoya-
panga. Ikitetereka kidogo 
tu, hakuna kinachoweza 
kwenda vizuri na wakati 
mwingine kudorora kwa 
afya kunaweza kumfanya 
mtu kuanguka hata kiu-
chumi, yeye binafsi na hata 
jamaa zake. 

Afya ya akili inabeba taf-
siri kubwa ya mtu ni afya. 
Msingi wake ni pindi in-
apoguswa, basi inaangukia 
mtu ameguswa namna ana-
vyofikiri, kuhisi, kutenda 
kwake na ufanyaji wake wa 
maamuzi. 

Afya ya akili inapokuwa 
duni, inaweza kuchangia 
utendaji wa mtu wa kawaida 
ushuke, akajiumiza au ku-
umiza watu wengine. Hivyo 
inapoguswa uzito wa afya 
ya akili ni kuonyesha ku-
jali umuhimu wake mkubwa 
kwa ufanisi wa mtu na hati-
maye wa jamii inayojenga 
taifa. 

Mwaka uliopo katika 
mwezi wa kwanza, ziki-
hesabika wiki kadhaa, ni 
muhimu tukajenga na kuya-
kumbuka haya maeneo ma-
tano nitakayoenda kuyazun-
gumzia kuyapa kipaumbele 
kikubwa katika hatua ya 
mwanzo kabisa ya kulinda 
afya ya akili ya mtu mzima, 
kwa ujumla wake. 

USISUBIRI KUELEMEWA
Watu wengi wanaingia 

katika changamoto zinazo-
husiana na afya ya akili, kwa 
kuogopa kuelezea yale wa-
nayoyapitia. 

Mtu anaweza kuwa an-
apitia mambo mengi yanay-
ompa mawazo au msongo 
mkali wa mawazo, kiasi 
kwamba hata utendaji wake 
wa mambo ni dhahiri ume-
shuka, si mtu wa furaha, mtu 
mpweke na aliyejitenga. 

Hatua hizo zote kutokea, 
huwa kwa dharura ya mara 
moja. Ni vile mtu kwa muda 
amekuwa akipambana 
mwenyewe kutatua mambo 
ambayo hajaweza kuyapatia 
majibu hata hivyo. 

Tumepoteza baadhi ya 
watu, kwa wao wenyewe 
kuchukua uamuzi wa kujiu-
miza na hata wengine ku-

jiua, kwa kushindwa kuzun-
gumza na watu wa karibu. 

Mwaka ulipo usisubiriwe 
mambo yakawa magumu 
na yamefikia hatua mbaya, 
kwani ukiwa katika hatua 
hiyo kushughulika kwa 
mambo huwa ni kugumu 
zaidi. 

Wahi mapema kusema, 
kuzungumza mambo yak-
ishaanza kuonyesha hayana 
majibu. 

KUEPUKA UTUMIAJI 
VILEVI 

Ni rahisi watu wengi wan-
apokuwa katika hali ngumu 
wapitiazo za msongo wa 
mawazo kukimbilia kutumia 
vilevi mfano pombe, ili ku-
poteza mawazo au kama njia 
ya kukabiliana na magumu 
wapitiayo. 

Ubaya wa mtu aliye ka-
tika msongo mkubwa wa 
mawazo na vilevi ni kuwa na 
nafasi kubwa ya kutumia ki-
wango kikubwa zaidi kuliko 
kawaida yake. 

Matumizi ya kupin-
dukia yanaweza kuchangia 
zaidi matatizo kwa mtu 
kwa kumpa nafasi ya ma-
gonjwa ya matumizi ya vi-
levi, maisha kijamii kuwa na 
migogoro, uchumi kushuka.

Pia, ufanisi wa kazi kushu-
ka na hata wengine kuingia 
katika hatari ya tabia hata-
rishi zinazoweza kuchangia 
kuingia katika ngono zembe, 
zinaongeza hatari ya maam-

bukizi ya magonjwa ya zi-
naa, Virusi Vya Ukimwi au 
hata homa ya ini. 

Wapo wanaotajwa kuingia 
kwenye vilevi kama majar-
ibio, hususani kundi la vija-
na wadogo baada ya balehe. 

Wengine ndio mwanya wa 
kujikuta tabia hiyo inakuwa 
endelevu na yenye kuleta 
madhara hapo baadaye. 

Jitahidi kama unaweza 
kuacha, kutoingia au kuepu-
ka matumizi yoyote ya vilevi 
maana hatari ya matumizi 
ya vilevi yaweza kuleta urai-
bu na uraibu wa tabia. 

ANAYEWEZA 
KUZUNGUMZA APITIAYO

Maisha yanajumuisha 
watu wanaokuzunguka. Ni 

rahisi kwa wengine wana-
popitia magumu wakajikuta 
wamejitenga kwa kupamba-
na wakiwa peke yao, kuhusu 
magumu wapitiayo. 

Huenda zipo sababu kad-
ha wa kadha, zinazochangia 
watu wasipende kuzun-
gumza magumu yao. 

Moja ya sababu, niliwahi 
kuhoji katika semina nili-
yoendesha, mshiriki mmo-
jawapo akawa na majibu:

“Tunaogopa kuzungumza 
yale tupitiayo, kwa sababu 
wengine baada ya kutusaidia 
wao wataanza kututangaza.” 

Hapo inapatikana sababu 
za msingi kwa watu kuogopa 
kuzungumza. Ikiwa una mtu 
anayeminiwa, basi haipaswi 
kungoja mambo magumu 
kummaliza.

Cha muhimu kinacho-
sisitizwa hapo ni kuchukuli-
wa hatua ya kuzungumza au 
kama hakuna imani, wapo 
wataalamu wa afya ya akili 
au viongozi wa kiroho wana 
nafasi yao. 

Kwa ujumla wake, suala 
la kuzungumza linapunguza 
uchungu na mzigo mzito 
mtu anaobeba ndani yake. 

MSAADA NI UDHAIFU? 
Kuomba msaada pale un-

apokuwa na mambo mengi 
kichwani au moyoni, si isha-
ra wewe ni dhaifu. La hasha! 
Ni kukubali jambo hilo mwe-
nyewe umeshindwa kuka-
biliana nalo. 

Kuhitaji msaada ni hatua 
ya kuonyesha ubinadamu 
wetu kuwa hatutaweza 
kuyatatua mambo yote sisi 
wenyewe. 

Omba msaada unapoona 
huoni njia, huoni mwanga, 
huoni pa kutokea, umejaa 
uchungu, maumivu na ha-
sira. 

Omba msaada wakati 
wowote ambao unaona bi-
nafsi umefikia njiapanda. 
Omba msaada kwa kushiriki-
sha kile unachopitia, ili watu 
wengine kama ni wataalamu 
au ni watu waweze kuku-
saidia kwa namna mbalim-
bali unavyoweza kutoka au 
kuvuka. 

Usikomae mwenyewe 
kuonesha wewe ni jasiri 
sana na huombi msaada 
wakati mambo yako wazi 
umetingwa mno na njia 
mbele yako ina kiza kizito.  

USIJITENGE, BALI JITA-
HIDI 

Popote maishani inatajwa 
ni muhimu kuwa sehemu ya 
jamii inayozunguka. Hao ni 
watu wenye msaada unao-
tosha wakati wowote ule un-
apojikuta katika hali ngumu. 

Lingine ni kujenga ush-
irikiano mzuri na watu kila 
sehemu iendayo, mtu aki-
jichanganya nao, kujenga 
urafiki, kushiriki kazi mbal-
imbali za jamii na wanajamii 
waweze kuona mchango 
wako wowote ule. 

Hilo limeonyeshwa katika 
utafiti, kuwapo watu wanao-
jichanganya na kuwa karibu 
na jamii, ni namna moja ya 
kujikuta wapo katika mfumo 
unaowalinda kupata msaada 
au kutambulika haraka zaidi 
pindi wanapokuwa wanapi-
tia wakati mgumu na kupata 
msaada, mbali na 

na wale wanaojitenga 
wakawa na maisha ya pekee, 
pasipo kuchangamana. 

Nikikutakia heri ya mwaka 
2025, ukawe na ya kuyakum-
buka, ikiwa moja ya misingi 
ya kuilinda afya binafsi ya 
akili, yakiwa salama wakati 
wote. 

Afya ya akili kwanza, ni 
msingi wa jamii salama, 
utendaji na isiyoona haya 
kuzungumza mambo yote 
yahusuyo afya ya akili.

•	 Dk. Raymond 
Mgeni; ni mtaalamu wa 
afya na magonjwa ya akili. 
Kwa sasa anasoma stadi 
hiyo kwa ngazi ya ubing-
wa, katika Chuo Kikuu cha 
Sayansi na Tiba Shirikishi 
Muhimbili (MUHAS). Ana-
patikana kwa simu: +255 
676 559 211

Maadhimisho ya Siku ya Afya ya Akili Duniani, yaliyofanyika katika Hospitali ya Taifa Muhimbili. PICHA ZOTE: 
MPIGAPICHA WETU. 

Mtaalamu wa afya ya akili, Dk. Raymond Mgeni.

1.	 2.	 ends



Na Pilly Kigome

H
ALMASHAURI ya Man-
ispaaa ya Kinondoni, 
kitaifa iko katika man-
ispaa tano nchini zina-

zosumbuliwa na maambukizi ya 
magonjwa ya matende na mabu-
sha, ikiwagusa wanaume na wa-
nawake kwa namna mbalimbali.

Ni jambo linaloifanya serikali 
kukosa usingizi kuondoa shida 
hiyo ndani ya manispaa hiyo.

Katika kata 20 zilizopo humo, 
takwimu na tafiti zinasema Kata 
10 ndio zinaonekana korofi kwa 
kuonekana bado kuna wagonjwa 
na maambukizi ya maradhi hayo.

Mganga Mkuu wa Halmashau-
ri ya Manispaa ya Kinondoni 
Dk.Peter Nsanya, anazitaja kata 
hizo ni: Kigogo, Mzimuni, Ma-
gomeni, Ndugumbi, Tandale, Kiji-
tonyama, Kinondoni, Hananasifu, 
Mwananyamala na Makumbusho.

Kwa mujibu wa mganga huyo, 
katika kata hizo, Tandale inatajwa 
kuwa kinara wao, ikiwa na maam-
bukizi ya asilimia 2.3, ikilingani-
sha na zingine.

Hivyo mpango uliopo ka-
tika Halmashauri ya Manispaa 
ya Kinondoni, inataja kuwa na 
mpango kabambe wa kuondoa 
magonjwa hayo, ikiamini yanazui-
lika.

Hatua mojawapo, wamekuja 
na kampeni ya ugawaji kingatiba, 
ulioanza jana na kumalizika tare-
he 26, Jumapili ijayo  mchakato 
utakaozifikia kata hizo 10, ili kue-
ndana na kasi ya kukabiliana na 
magonjwa hayo.

Dk.Nsanya anasema, katika hilo 
wanatarajia kuwafikia wananchi 
wapatao 284,036 ambao waleng-
wa ni wananchi wote kuanzia 
miaka mitano na kuendelea.

Imeelezwa kuwa ni kampeni 
itakayofanyika  ‘nyumba kwa 
nyumba’; kwenye mikusanyiko; 
shuleni; vituo vya usafiri, masoko 
pamoja na kwenye vituo vya ku-
toa huduma za afya, mtazamo ni 
kuwafikia watu wote.

Kwa mujibu wa uongozi wa 
Manispaa, kumeelekezwa dira 
mbali inayotoa mafunzo kwa 
viongozi wa dini, kuhamasisha 
na kuwaeleza ukweli wananchi 
hao wajitokeze na kuacha dhana 
potofu kuhusiana na kinga hiyo, 
wakimeza dawa pasipo shaka 
yoyote kujihami na madhara 
hayo.

Shekhe Mkuu wa Wilaya ya 
Kinondoni, Mohamed Muhenga 
anaipongeza serikali, kwa ku-
wapatia mafunzo na mwongozo 
kuhusiana na kinga hiyo.

Aidha, akaahidi kwenda ku-
hamasisha zoezi hilo katika 
nyumba za ibada ili kuweza ku-
tokomeza maradhi hayo ambayo 
yanaepukika.

Mkuu wa Kanisa la Tanza-

nia Methodist, Askofu Alex Siso 
anasema, wako bega kwa bega na 
serikali kutokomeza ugonjwa huo 
ambao ni wa aibu katika jamii 
atatumia hekima ya hali ya juu 
kuihamasisha jamii kumeza dawa 
ili kutokomeza maradhi hayo 
ndani ya manispaa hiyo.

Ni juhudi inayojumisha watu 
wa kada zote, ‘watoto kwa wakub-
wa’ kuanzia umri wa miaka mi-
tano na kuendelea. 

Rai yake kwa umma, ni kuutaka 
umma kujitokeze kuchangamkia 
fursa hiyo ya manispaa, wakiacha 
dhana potofu kwa baadhi ya wa-
nanchi wanaohusisha dawa hizo 
tafsiri inayoenezwa na baadhi ya 
watu “kuzuia kuzaliana”, akike-
mea “jambo ambalo halina ukweli 
wowote.”

Mratibu wa Miradi ya kuondoa 
Magonjwa ya Matende na Mabu-
sha kutoka Ofisi ya Mkoa Dar es 
Salaam, Alex Mkamba, akisema 
jukumu ya ugawaji kinga tiba ili-
yoanza mwaka 2019.

Ni maeneo yenye maambukizi 
na ikitajwa zimesaidia kupungu-
za maambukizi katika baadhi ya 
halmashauri, ikiwa na ufafanuzi 
kwamba mtumiaji anaweza 
kumeza kabla au baada ya kula.

Mbali na Kinondoni, hal-
mashauri zingine ambazo zina 
maambukizi hayo na zitafikiwa 
kupatiwa kingatiba ni: Mtwara Mi-
kindani; Lindi Manispaa; Mtama 
mkoani Lindi; na Pangani, Tanga.

Kwa niaba ya Manispaa ya 
Kinondoni na serikali, shime im-
etolewa na kuwataka wakazi wa 

maeneo hayo kunywa dawa pa-
sipo woga.

Inatajwa ni dawa salama za wa-
nanchi kuacha kupotoshana na 
wazazi wasiwakataze watoto wao 
katika unywaji dawa, ili kujikom-
boa, pia kujikinga na maradhi 
hayo.

Wanawake nao ni kundi lililo-
takiwa kuchangamkia fursa hiyo 
kwani maradhi hayo hayachagui 
jinsia, kwani kwa maradhi ya ma-
tende yanawakumba jinsia zote, 
hivyo wakatakiwa kuchangamkia 
zoezi hilo.

Baadhi ya maeneo ambayo ya-
mefanikiwa katika kampeni kama 
hizo za Manispaa ya Kinondoni, 
ni wilaya ya Rufiji mkoani Pwani, 
kulikoshuhudiwa mabadilikio ki-
historia.
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KATIKA MAENEO MATANO HATARI KITAIFA... 
AFYA

Manispaa Kinondoni yaanza kampeni 
dawa matende, mabusha kila nyumba

Cap 
•	 •	

Inatoka Uk. 11

Kampeni ya kuzuia magonjwa ya matende na mabusha iliyoanza juzi kwa ugawaji dawa ‘nyumba kwa nyumba’ katika Manispaa 
ya Kinondoni, Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Uchache vyanzo maji, shida usimamizi unavyoacha rehani afya za wanavijiji

bilioni 2.4 kwa mwaka 2024/25 
zinazotumika kutoa huduma ya 
usambazaji maji wilayani humo.

Anasema, changamoto kubwa 
iliyopo katika maeneo mengi ni 
uharibifu wa vyanzo vya maji, 
kutokana na shughuli za kibin-
adamu.

NINI KIFANYIKE?
Hali ya ukosefu wa majisafi 

Msowero inafafanuliwa kuwa 
kielelezo cha changamoto kub-
wa katika utekelezaji wa Sera ya 
Maji ya Mwaka 2002. 

Ili kufanikisha malengo ya sera 
hii, serikali inapaswa mambo 
kadhaa:

Mosi, ni kuongeza uwekezaji 
katika miundombinu ya majisafi, 
hasa maeneo ya vijijini.

Pili, inatajwa kuhamasisha 
jamii kuhusu umuhimu wa ku-
tumia majisafi na salama.

Tatu, inagusa haja ya kupan-
ua ushirikiano na mashirika ya 
misaada ya kimataifa, katika 
kuongeza vituo vya maji.

Pia, kuna hoja inayoangukia 
serikali na wadau wengine wana-
paswa kuchukua hatua za haraka 
kuhakikisha wakazi wa Msowero 
wanapata huduma hiyo muhimu.

Sera ya Taifa ya Maji ya Mwaka 
2002, inaorodhesha malengo 
makuu matatu, inayoandaa mfu-
mo unaokuza maendeleo bora, 

endelevu na sawa ya rasilimali 
za maji kwa manufaa ya Watan-
zania wote.

Pia, suala kuboresha afya na 
kupunguza umaskini wa wakazi 
vijijini, kwa kuboresha upati-
kanaji huduma za maji.

Ripoti za mwaka jana, za 
Shirika la Afya Duniani (WHO) 
na Shirika la Umoja wa Mataifa 
la kuhudumia Watoto (UNICEF) 
zinaeleza kiasi kikubwa, kuwa 
mabilioni ya watu duniani wa-

naendelea kutaabika kutokana 
na kukosa huduma bora za maji 
na masuala ya usafi.

Hata hivyo ripoti hiyo inasema 
takribani watu bilioni 2.2 du-
niani kote, hawana huduma ya 
maji safi na salama ya kunywa.

Vilevile, kuna watu bilioni 4.2 
hawana huduma salama za usafi 
na watu bilioni tatu wanakosa 
huduma za msingi kwenye se-
hemu za kunawa mikono.

•Kata hatari: Tandale, M’nyamala, Makumbusho, Magomeni, Kigogo... 
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HABARI DODOMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Afya kwa kush-
irikiana na Hospitali ya Taifa 
ya Afya ya Akili Mirembe ya 
mkoani hapa, imetoa mafunzo 
maalumu  kwa madaktari wa 
hospitali za rufaa za mikoa 
nchini kwa lengo la kuboresha 
huduma za afya ya akili.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali hiyo, Dk. Paul Lawala 
aliyasema hayo mwanzoni 
mwa wiki hii wakati wa ufun-
guzi wa mafunzo hayo ya siku 
tano kwa madaktari hao.

Dk. Lawala, alisema mafun-
zo hayo yatasaidia jamii kue-
pukana na magonjwa ya afya 
ya akili.

Alitoa rai kwa wataalum wa 
afya ya akili kuwa mabalozi wa 

taaluma yao ili  kuikuza  kwa 
kuchukua hatua za haraka 
kuwa madktari bingwa wa 
afya hiyo.

“Ukishauelewa ubongo wa 
binadamu umeielewa dunia 
yote na utakuwa mtu muhimu 
katika jamii na taifa kusaidia 
taifa kupigana na magonjwa 
ya afya ya akili”, alisisitiza Dk. 
Lawala. 

Alizipongeza hospitali hizo 
za mikoa ya  Iringa na Njombe 
kwa kuanza kutoa huduma za 
afya ya akili zilizokamilika. 

Alisisitiza hospitali hizo 
kupewa nguvu na uongozi ili 
kutoa huduma zilizokamilika 
kwa kuona na kulaza wag-
onjwa na kupunguza rufaa 
zisizo  za msingi za wagonjwa 
wa afya ya akili.

DC mbogo vyanzo vya maji kukauka 

Halmashauri 
yataja 
vipaumbele 
2025/26 
Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA 

HALMASHAURI ya Manispaa ya Sin-
gida inatarajia kutumia zaidi ya Sh. 
bilioni 45.2 kwa mwaka wa fedha 
wa 2025/2026 kuboresha huduma 
za jamii, kutekeleza miradi ya maen-
deleo na kulipa stahiki wafanyakazi 
wake. 

Mpango huo ulitangazwa mwan-
zoni mwa wiki hii na Mchumi wa 
Halmashauri hiyo, Jeremiah Kikonge 
wakati akiwasilisha bajeti kwa mwa-
ka huo kwenye Kikao cha Baraza la 
Wafanyakazi.

Kikonge, alisema halmashauri hiyo 
inatarajia kukusanya fedha hizo 
kutoka kwenye vyanzo vyake vya 
mapato kwa ajili ya matumizi hayo.

“Bajeti ya 2025/2026 tumeweka 
vipaumbele vya ukamilishaji miradi 
ya viporo, huduma za jamii za afya, 
elimu, na masuala ya mtambuka. 
Kuanzisha miradi ya kimkakati na 
kukamilisha jengo la utawala la 
halmsahuri, ” alisema.

 Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo,  
Joanfaith Kataraia, alisema katika 
kuboresha mazingira ya kufanyia 
kazi kwa watumishi wa umma, wata-
hakikisha wainaimarisha ushirikiano 
baina yao.

Joanfaith, alisema ushirikiano 
huo utasaidia kutatua changamoto 
zinazojitokeza kati ya mwajiri na 
mwajiriwa na kuleta tija na utoaji 
huduma sawa kwa wananchi.

Alisema hatua hizo mpya hazilengi 
tu kuboresha mazingira ya kazi, 
bali pia kuinua kiwango cha utoaji 
huduma kwa wakazi wa halmashauri 
hiyo na kuondoa malalamiko mion-
goni mwao.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa 
Chama cha Walimu Tanzania (CWT), 
Mkoa wa Singida, Hamisi Mtundua, 
aliipongeza  halmashauri hiyo kwa 
bajeti hiyo na kuomba ikafanye kazi 
iliyokusudiwa, ikiwemo stahiki zote 
za watumishi na kuwa chachu ya 
kuwaletea wananchi maendeleo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Justin Nyamoga (ku-
shoto), akizungumza wakati akiongoza kikao walipokutana na Uongozi wa Wizara hiyo, jijini Dodoma jana. Wa pili kulia 
ni  Waziri wa TAMISEMI, Mohamedi Mchengerwa na kulia ni Naibu wake, Zainabu Katimba. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Madaktari wanolewa 
tiba afya ya akili

Na Renatha Msungu,  DODOMA

M
KUU wa Wilaya ya 
Kongwa mkoani hapa, 
Simon Mayeka ame-
waamuru viongozi wa 

Kata ya Ng’humbi kuhakikisha 
watu waliovamia Hifadhi Misitu ya 
Mazingira wanarejesha vyanzo vya 
maji vilivyokauka kwa maslahi ya 
taifa na wananchi.

Vilevile, Mayeka ameuamuru 
uongozi wa vijiji vya Ng’humbi na 
Mbagilwa wilayani humo kuwasili-
sha majina ya watu hao ofisini 
kwake ili wachukuliwe hatua kwa 
kosa la kuharibu mazingira ya hifa-
dhi hiyo na kuvamia vyanzo hivyo 

Naomba vion-
gozi wa kata 
hii na vijiji kwa 
kushirikiana na 
wilaya simami-
eni maagizo 
yaliyotolewa 
kuhusu utun-
zaji mazingira 
hatuhitaji kuo-
na wavamizi  
kwani wana-
haribu vyanzo 
vya maji na 
misitu.

vya maji.
Mayeka alitoa amri hiyo 

juzi wakati wa ziara yake 
na wataalam wa mazingira 
kwenye safu ya milima ya 
Tangalata ya hifadhi hiyo ili-
yopo mpakani mwa Kijiji cha 
Mbagilwa cha Kata hiyo.

Alisema viongozi wa vi-
jiji hivyo wanapaswa kuzuia 
wa shughuli za kibinadamu 
zilizopigwa marufuku na 
serikali katika maeneo ya hi-
fadhi hiyo ili kudhibiti uhar-
ibifu wa mazingira unaoen-
delea katika milima hiyo na 
kunusuru vyanzo vya maji.

“Naomba viongozi wa kata 

hii na vijiji kwa kushirikiana 
na wilaya simamieni maa-
gizo yaliyotolewa kuhusu 
utunzaji mazingira hatuhi-
taji kuona wavamizi  kwani 
wanaharibu vyanzo vya maji 
na misitu,” alisema Mayeka. 

Alimuagiza Wakala wa 
Misitu Tanzania (TFS) 
Wilaya ya Kongwa kuweka 
doria kuhakikisha hakuna 
mtu anayevamia na kufanya 
shughuli yoyote katika mili-
ma hiyo.

Alisisitiza kuwa mazao 
yote yaliyopandwa katika 
milima hiyo yasiguswe wala 
kuendelezwa bila kibali 

maalum kutoka ofisini 
kwake.

Ofisa Mtendaji wa Kata 
hiyo,  Farouk Isa, alisema wa-
vamizi wa milima hiyo wana-
toka Kijiji cha Mbagilwa.

Isa, alisema aliomba 
nguvu za kiusalama kwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Kongwa  kudhibiti uharibifu 
huo kutokana na mazingira 
magumu ya eneo hilo.

Alisema wavamizi hao wa-
najulikana na  wamekuwa 
wakikaidi kutekeleza maa-
gizo ya serikali ngazi ya kata 
ili kuhifadhi mazingira na 

kusababisha vyanzo hivyo 
vya maji kukauka.

Akizunguza wakati wa 
ziara hiyo, Ofisa wa TFS 
wa Wilaya hiyo,   Patrick 
Mbughi, alisema milima hiyo 
ina vyanzo vya maji vitatu, 
baadhi vimekauka kutokana 
na uvamizi huo na madaraja 
katika Kijiji cha Ng’humbi 
kusombwa na maji.

Mbughi, alifafanua ma-
daraja hayo na baadhi ya 
miundombinu inayotumiwa 
na wananchi, vimesombwa 
na kasi kubwa ya maji ku-
toka milimani kushuka kwa 
wingi.

TRA yapewa somo kuondoa 
malumbano kudai kodi
Na Mwandishi wetu, 
DODOMA 

MAMLAKA ya Mapato 
Tanzania (TRA) imetaki-
wa kutoa elimu ya aina 
ya kodi wanazopaswa 
kutoa wawekezaji kabla 
ya kuanza kufanya 
biashara ili kuepuka 
malumbano baina yao 
na maafisa wake.

Rai hiyo imetolewa na 
Mwakilishi wa Wazal-
ishaji wa Mvinyo wa 
Kampuni ya CETAWICO 
ya jijini Dodoma, Cath-
erine Mwembe wakati 
akitoa maoni kuhusu 
kuboreshwa kwa 
mfumo wa ulipaji Kodi 
nchini.

Maoni hayo alitoa juzi 
katika kikao baina ya 

walipakodi na Tume ya 
Rais ya Maboresho ya 
Kodi nchini inayoongo-
zwa na Balozi Ombeni 
Sefue.

Catherine, alisema 
wawekezaji nchini wa-
natakiwa kuelimishwa 
aina ya kodi wana-
paswa kulipa kwenye 
biashara zao nchini ili 
kuepusha malumbano 
hayo, baadhi kufunga 
biashara na kuwakim-
bia maafisa hao.

Alilalamikia  utitiri wa 
kodi kwa madai umeku-
wa kero kwa walipako-
di na chanzo cha wengi 
wao kukwepa kulipa  
kwa kufunga biashara 
na kuwakimbia maofisa 
hao wanapofika kwe-
nye biashara zao.
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HABARI MBEYA

Na Elizabeth John, NJOMBE

JESHI la polisi Mkoa wa Njombe 
limewashikilia zaidi ya madere-
va 5,900 kwa tuhuma za kukiu-
ka sheria za usalama barabara-
ni na kumfungia leseni mmoja.

Hayo yalisemwa juzi na 

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
huo, Mahamoud Banga wakati 
akitoa taarifa ya mwezi mmoja 
kwa waandishi wa habari za 
matukio ya uhalifu mkoani 
hapa.

Banga, alisema kati ya ma-
dereva hao waliokamatwa 

5,929, walioandikiwa faini ni 
5,927.

Alisema madereva hao wa-
likamatwa kufuatia oparesheni 
iliyofanywa na jeshi hilo katika 
maeneo mbalimbali mkoani 
hapa ili kudhibiti ajali za bara-
barani.

Alitoa wito kwa wakazi wa 
Njombe kuacha tabia ya kuhu-
jumu miundombinu ya nchi 
ikiwemo ya maji na kukemea 
vitendo vya ukatili kwa tamaa 
ya kupata mali kwa haraka hali 
inayosababisha baadhi yao ku-
jiingiza katika uhalifu.

Watangaziwa fursa hewa ya ukaa

Wazazi 
watakiwa 
kupinga
udhalilishaji 
watoto
Na Elizabeth John, NJOMBE

WAZAZI na walezi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Makam-
bako wilayani hapa Mkoa 
wa Njombe, wametakiwa 
kushirikiana katika malezi na 
kupinga udhalilishaji watoto 
ili kuwaepusha na athari za 
kisaikolojia na kimwili.

Wito huo ulitolewa juzi 
na Mkuu wa Idara ya Elimu 
ya Awali na Msingi wa Hal-
mashauri hiyo, Samwel 
Kombe wakati akizungumza 
na waandishi wa habari 
kuhusu mwitikio wa wazazi 
kuandikisha watoto wao ku-
jiunga na elimu ya awali na 
msingi.

Kombe, alisema jamii bado 
inatakiwa kukabiliana na 
vitendo hivyo vikiwemo 
vya ubakaji na ulawiti kwa 
watoto wadogo kwa kuwa 
vinawaathiri kiakili.

“Bado tunachangamoto ya 
vitendo vya udhalilishaji ka-
tika mji wetu wa Makambako, 
nawaomba sana wazazi, jamii 
na walezi hali inatisha watoto 
hawa watakosa amani, tu-
saidiane kuvipunguza vitendo 
hivi,” alisema.

Alisema hadi sasa wame-
fikia malengo ya kuandiki-
sha wanafunzi wa darasa la 
kwanza kwa asilimia 100.3 
na la awali asilimi 70.1 na 
kushindwa kufikia malengo 
kwa kundi hilo.

Baadhi ya wazazi mjini 
huko, walisema changa-
moto kubwa inayosababi-
sha washindwe kuwapeleka 
watoto kujiunga na dasara la 
awali ni wengi wao kuwapele-
ka watoto wao kwenye vituo 
vya kulelea watoto wadogo 
mchana.

“Tunaiomba serikali wote 
wanaotuhumiwa na kesi za 
ukatili wachukuliwa hatua za 
kisheria ili kukomesha viten-
do hivyo,” alisema Sanga.

Koplo Gladness Sizya wa Dawati la Jinsia na Watoto la Polisi Wilaya ya Mbozi, mkoani Songwe, akizungumza na 
wanafunzi wa kidato cha kwanza wa Shule ya Sekondari Nsenya jana, baada ya kuwapa elimu ya madhara ya ukatili 
wa kijinsia na unyanyasaji dhidi ya watoto ikiwa ni mwendelezo wa Kampeni ya “Tuwaambie kabla hawajaharibiwa”. 
PICHA: ISSA MWADANGALA

Polisi wanasa madereva 5,900 barabarani

Na Elizabeth John, NJOMBE

W
AKAZI mkoani 
hapa wameha-
masishwa ku-
changamkia fursa 

ya kupanda miti kwa wingi ili 
kufikia soko la kimataifa la uvu-
naji wa hewa ukaa na kukuza 
uchumi wao.

Wito huo ulitolewa juzi na 
Ofisa Mazingira wa Halmashau-
ri ya Mji wa Njombe, Maxon 

Msigala wakati wa kampeni 
ya upandaji miti katika eneo 
oevu la Lunyanywi ili kuka-
biliana mabadiliko ya tabia ya 
nchi lililoratibiwa na Chama 
cha Wanawake Wachimbaji 
Madini Mkoa wa Njombe.

Msigala, alisema kwa sasa 
hewa ya ukaa ipo sokoni, 
hivyo wananchi wakipanda 
miti ya kutosha na kuuza kwa 
kampuni za baadhi ya mataifa 
duniani ikiwemo Marekani.

“Kwa maana wanaangalia 
kiwango cha mti kilichopo na 
wanathaminisha na kiwango 
cha hewa ya ukaa kinachopa-
tikana pale, hivyo mnakuwa 
mnalipwa fedha,” alisema 
Msigala.

Alisema fursa hiyo inaweza 
kuwa na uwezo wa kubadili-
sha hali ya uchumi kwa 
mkulima mjini Njombe.

“Nawahimiza kushiriki kwa 
wingi ili kuhakikisha mna-

kumbatia maendeleo yanay-
oendana na mahitaji ya dunia 
kwa sasa,” alisema Msigala.

Kwa upande wao wana-
chama hao, akiwemo Esther 
Mtanga alisema kwa kush-
irikina na maofisa wa mali-
asili wamepanda miti zaidi 
ya 100 ikiwa ni kumpongeza 
Rais Samia Suluhu Hassan 
kuteuliwa kuwa mgombea 
urais katika Uchaguzi Mkuu 
mwaka huu kupitia Chama 

cha Mapinduzi (CCM).
Katibu wa Chama hicho, 

Saada Msangi, alisema wana-
tuma salamu za pongezi kwa 
Rais Samia kwa kupanda miti 
ili kumuunga mkono kwenye 
mapambano dhidi ya uhar-
ibifu wa mazingira.

Fursa ya kupanda miti kwa 
ajili ya soko la hewa ukaa ni 
hatua muhimu ya kiuchumi 
na kimazingira katika mkoa 
wa Njombe. 

Fursa hiyo 
inaweza 
kuwa na 
uwezo wa 
kubadili-
sha hali ya 
uchumi kwa 
mkulima mji-
ni Njombe.



Katibu Mkuu 
Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wazee na Wato-
to wa Zanzibar, 
Abeida Rashid 
Abdallah (ku-
shoto) na Mkuu 
wa Chuo cha 
Maendeleo ya 
Jamii cha Aru-
sha, Dk. Bakari 
George, wak-
ibadilisha hati 
mjini Zanzibar 
juzi, baada ya 
kutiliana saini 
makubaliano ya 
ushirikiano wa 
kubadilishana 
uzoefu kwa 
lengo la kuleta 
maendeleo kwa 
wananchi wa 
Zanzibar. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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SMZ yajivunia watalii
kumiminika Zanzibar
Na Mwandishi Wetu

S
ERIKALI ya Zanzibar 
(SMZ) imesema inaona 
fahari kwa mafanikio 
inayoendelea kupata 

katika Sekta ya Utalii kutokana 
na wageni kuzidi kumiminika 
kutembeleza vivutio vilivyopo 
visiwa vya Unguja na Pemba.

Hayo yalisemwa jana na 
Waziri wa Utalii na Mambo ya 
Kale, Mudrik Ramadhan Sor-
aga wakati akizungumza na 
wadau wa utalii visiwani hapa, 
taasisi na kampuni zinazo-
pokea na kutembeza watalii.

Soraga, alisema wageni hao 
wakiwemo watu maarufu ku-
toka sehemu mbalimbali duni-
ani, wanamiminika kutembe-
lea vivutio vya utalii kutokana 
na amani na utulivu visiwani 
hapa.

Alisisitiza kuwa ni jukumu 
la kila mmoja kuwa mlinzi wa 
amani hiyo iliyopo nchini ili 
idumu kwa faida ya vizazi vya 

sasa na vijavyo.
Alisema serikali inaona 

fahari kwa  watalii wengi 
kuchagua Zanzibar kwa am-
ani iliyopo kuwahakikishia 
mapumziko na matembezi ya 
furaha na kusababisha sekta 
ya utalii haiyumbi.

Pamoja na mambo men-
gine, Soroga, alisema kufaniki-
wa kwa maonesho ya kwanza 
ya utalii na uwekezaji yaliyo-
fanyika Oktoba mwaka jana 
katika Viwanja vya Nyamanzi 
ni matunda ya amani na utu-
livu visiwani humo.

Hata hivyo, alisema kibi-
nadamu wakati mwingine 
kunaweza kutokea vitendo vi-
chache vya uvunjifu wa amani 
hata katika maeneo ya utalii 
mbele ya wageni na kusisitiza 
vyombo vya dola na kamati za 
ulinzi za mikoa na wilaya  viko 
makini kudhibiti.

“Kwa mfano sisi wizara 
pamoja na Kamisheni ya Utalii 
hatukufurahishwa na tukio la 

watembeza watalii na askari 
waliokuwa wakitekeleza ma-
jukumu yao katika eneo la 
hifadhi bahari ya Fumba. Tu-
nashukuru vyombo vya dola 
vilichukua hatua, nasi tuli-
fanya vikao kadhaa kuelekeza 
miongozo inayofaa na tumefa-
hamika,” alifafanua.

Alisema kuelekea maone-
sho ya pili ya mwaka huu 
yatakayofanyika mwishoni 
mwa   mwezi Mei badala ya 
Oktoba, wananchi wanapaswa 
kuendelea kutunza amani na 
kuonesha ukarimu ili Zanzibar 
ibaki kuwa kivutio na kituo 
kikuu cha kutembelewa na 
watalii wa viongozi wa mataifa 
mbalimbali duniani.

“Sote tunajua amani ni tunu 
isiyofaa kujaribiwa kwani iki-
toweka hakuna kiasi chochote 
cha fedha kinachoweza kui-
nunua. Yamkini kuipoteza iwe 
rahisi, lakini ugumu uko katika 
kuirejesha tena. Tutimize waji-
bu wetu kuidumisha kwa ma-

slahi yetu kiuchumi wa mtu 
mmoja mmoja na taifa letu,” 
alisema Soroga.

Mkurugenzi Masoko Kam-
isheni ya Utalii Zanzibar,  Rah-
ma Sanya, alisema tamasha 
hilo la pili la utalii na uwekeza-
ji litakuwa la kuvutia zaidi ku-
tokana na maandalizi yake.

Rahma, ambaye pia ni 
Kaimu Katibu Mtendaji wa 
kamisheni hiyo, alisema  Juni 
mwaka huu kwa mara ya 
kwanza Zanzibar itakuwa 
mwenyeji wa mkutano mkub-
wa wa mashirika ya usafiri wa 
anga barani Afrika.

Alisema mkutano huo uta-
hudhuriwa na watu 500 na 
kukutanisha mashirika yote ya 
ndege duniani.

Alisema mkutano huo 
utakuwa na umuhimu mkub-
wa katika azma ya Zanzibar 
kuimarisha utalii wake, kush-
awishi mashirika mengi zaidi 
ya ndege kuanzisha safari zake 
visiwani hapa.

Wizara 
zashauriwa 
kushirikisha 
maofisa habari
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

VIONGOZI wa wizara na taasisi za 
serikali visiwani hapa wameshau-
riwa kuwashirikisha maofisa habari 
na katika mijadala, makongamano na 
maonesho ili kuleta ufanisi zaidi.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Maofisa Habari na Uhusiano wa Seri-
kali Zanzibar (ZICOO), Raya Hamad 
Suleiman, alitoa ushauri huo wakati 
akizungumza na Nipashe visiwani 
hapa. Suleiman, alisema ametoa 
rai hiyo kutokana na maofisa hao 
kuwa kiungo  kuhamasisha wananchi 
kushiriki katika utekelezaji wa mi-
radi ya taasisi na wizara hizo.

Alisema maofisa hao wanasaidia 
kuimarisha mahusiano kwa ku-
wasikiliza wananchi, kujibu maswali 
yao na kupokea maoni.

“ Kushirikisha vitengo vya habari 
vya kila idara na taasisi ni muhimu  
kufanikisha matukio ya kitaifa,” 
alisisitiza Mohamed.

Alisema ni jambo jema maofisa 
hao wameshikiri kikamilifu kuan-
daa kazi  za taasisi na wizara zao 
ikiwemo taarifa za utekelezaji, ma-
fanikio, vipaumbele na mwelekeo.

Akizungumzia maonesho ya 
biashara yaliyofanyika viwanja vya 
Nyamanzi na Chamanangwe Pemba 
hivi karibuni, aliwapongeza maofisa 
hao kwa kutekeleza majukumu yao 
kikamilifu ikiwemo kutoa elimu kwa 
wananchi.

“Jambo hili limefanikiwa kwa asil-
imia kubwa kwani wananchi wali-
otembelea mabanda ya maonesho 
wamenufaika na elimu, kufahamu 
majukumu na kutangaza mafanikio 
ya wizara na taasisi zote za serikali 
yetu na wengine kupata huduma 
za papo kwa papo ikiwemo kupata 
vitambulisho,” alisema Mohamed.

Alitumia nafasi hiyo kuipongeza 
Idara ya Habari (MAELEZO) Zanzibar 
kwa kusimamia taarifa za mafanikio 
ya wizara zote za Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar (SMZ) na kutangazwa 
kwenye vyombo vya habari.

Wanachama CCM zaidi kujiandikisha kupiga kura
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANACHAMA wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM) Kisiwa cha 
Unguja wamesema watajiandiki-
sha kwenye daftari la kudumu la 
wapigakura kwa ajili ya kushiriki 
Uchaguzi Mkuu mwishoni mwa 
mwaka huu.

Wakizungumza kwa nyakati 
na gazeti hilo, walisema kuji-
andikisha kwao katika daftari 
hilo kutaongeza wingi wa kura 
katika uchaguzi huo wa rais, 
wabunge na wawakilishi na 

kutimiza matakwa ya chama hi-
cho ya kushika dola baada ya ku-
pata ushindi wa kishindo.

Kauli ya wanachama hao 
imekuja kufuatia Mkutano wa 
CCM kumpitisha Mwenyekiti wa 
chama hicho taifa ambaye pia ni 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan na Makamu Mwenyekiti 
wa chama hicho Zanzibar, Rais 
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi kuwa wagombea  urais 
katika uchaguzi huo.

Ibrahim Makame Juma, Mkazi 

wa Amani, alisema viongozi hao 
wana maono ya kuleta maende-
leo kwa taifa.

Juma, alisema viongozi hao 
watakaposhika madaraka kwa 
awamu ya pili, watatimiza ndoto 
zao za kumaliza ahadi na kui-
jenga nchi kwa kutumia falsafa 
ya uchumi kama walivyoanza 
katika kipindi cha miaka minne 
ya uongozi.

“Tutajiandikisha ili kuongeza 
idadi ya kura kwa viongozi 
wetu na kuona wanashinda kwa 
kishindo kwenye Uchaguzi wa 

2025,” alisema.
 Fahad  Ali Mohamed,  Mkazi 

wa Kikwajuni, alisema viongozi 
hao watakapopewa nafasi kwa 
awamu nyingine, watajenga 
miundombinu imara na   kuwa 
mfano kwa mataifa mengine du-
niani.

“Ukifika Tanzania au katika 
visiwa vya Zanzibar utaona 
maendeleo makubwa yamefiki-
wa kwenye ujenzi wa nyumba za 
makaazi, barabara za ndani viji-
jini na mijini, usafiri wa anga na 
nchi kavu,” alisema Mohamed.

Hassan Nassir Suleimana, 
Mkazi wa Michenzani, alisema 
tangu viongozi hao washike ma-
daraka, nafasi za ajira   kwa vi-
jana zimeongezeka.

Wakati huo huo; Mwenyekiti 
wa Umoja wa Vijana wa CCM 
(UVCCM), Wilaya ya Kaska-
zini ‘A’, Ashura Abdi Fom ame-
wapongeza wajumbe wa mku-
tano mkuu wa chama hicho kwa 
kuifanyia maboresho katiba ya 
chama chao na kutoa miongozo 
ya usimamizi na utekelezaji wa 
chama.
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Kutoka gerezani hadi 
Mwenyekiti CHADEMA

Wachambuzi waona 
nuru mpya CHADEMA
 Na Waandishi Wetu

SIKU moja baada ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) kupata viongozi wapya, wachambuzi wa masu-
ala ya siasa wamesema hatua hiyo itakiimarisha chama na 
kuwa imara zaidi.
Wamesema CHADEMA imeonyesha ukomavu wa kisiasa 

ambao unapaswa kuigwa na vyama vingine vya siasa 
ndani na nje ya nchi.
Wakizungumza na Nipashe, wachambuzi hao pia walisema 

kupatikana kwa uongozi mpya baada ya miaka 20, kutaleta 
ushindani katika uchaguzi mkuu wa Rais, Wabunge na 
Madiwani, utakaofanyika Oktoba,  mwaka huu.
Mkurugenzi Mtendaji Mstaafu wa Kituo cha Sheria na 

Haki za Binadamu (LHRC), Dk. Hellen Kijo-Bisimba, alisema 
kupatikana kwa viongozi wapya wa CHADEMA kwa njia 
ya kikatiba  ni ukomavu wa kisiasa unaopaswa kuigwa na 
vyama vingine nchini.
“Watu kwenye uchaguzi wa chama chao wameamua 

kufanya uchaguzi kisheria. Amepatikana  mshindi lakini 
nilichofurahi aliyeshindwa amekubali. Hii  wamefundisha 
maana ya demokrasia.
“Wengine kwa uchaguzi kama huo utakuta wanazinguana, 

wanahama. Ni dalili nzuri kama watashikamana na kuende-
lea vizuri,” alisema.
Dk. Kijo-Bisimba alisema tangu awali alitoa maoni kwam-

ba kwa kuwa huu ni mwaka wa uchaguzi, tofauti za ndani 
ya chama ziwekwe kando ili kutoa fursa ya mshikamano.
Alisema huu ni mwaka wa uchaguzi hivyo CHADEMA 

wanapaswa kuweka pembeni tofauti zao kwa sababu wao 
ndiyo chama kikuu cha upinzani. 
Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Idara 

ya Sayansi ya Siasa na Utawala wa Umma, Sabatho Ny-
amsenda, alisema matokeo hayo yanaashiria kuwa katika 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kijiandae kupate upinzani mkubwa.
Alisema hali hiyo inatokana na mitazamo na sera alizo 

nazo Mwenyekiti mpya wa chama hicho, Tundu Lissu, za 
kuendesha siasa za kiunaharakati zinazohusu kudai mageu-
zi, utawala bora na kufichua ufisadi tofauti za mtangulizi 
wake aliyekuwa anaegemea katika maridhiano.
Nyamsenda alisema endapo Lissu ataenda na itikadi hizo 

katika uchaguzi huo, ana nafasi kubwa ya kuongeza idadi 
ya kura kwa sababu ndizo itikadi ambazo ziliwavuta wana-
chama wengi kabla ya Mbowe kuleta maridhiano.
Pia alisema ili chama kitekeleze yale ambayo Lissu ame-

jinadi nayo, hakina budi kuanza kufanya mabadiliko ya 
ndani ili wanachama wote wasimame wakiwa na mtazamo 
mmoja.
Mchambuzi wa siasa na mwanadiplomasia, Hamduni Mal-

iseli, alisema ushindi wa Lissu unaonesha mtazamo wa wa-
nachama wa CHADEMA wa kubadilisha viongozi ili kuleta 
mabadiliko wanayoyakusudia.
Alisema uchaguzi huo ulivyokuwa na ushindani mkubwa 

hadi kusababisha matokeo yanayolingana, unaleta taswira 
kuwa viongozi hao wamegawana wanachama nusu kwa 
nusu na kukishauri chama hicho kuliangalia suala hilo kwa 
makini.
Aidha, aliwakumbusha Mbowe na Lissu kutekeleza kwa 

vitendo ahadi za kuendelea kushirikiana katika kukijenga 
chama hicho baada ya matokeo, ili kuleta umoja na mshi-
kamano ndani ya chama.
Mhadhiri msaidizi kutoka Chuo Kikuu Huria Tanzania 

(OUT), Idara ya Habari na Ukutubi, Vincent Mpepo, alisema 
mchakato uliofanyika ndani ya CHADEMA wa kuwapata 
viongozi wa kitaifa ni salama kwa nchi za Afrika katika ku-
leta mabadiliko.
Mpepo alisema baada ya Lissu  kutangazwa  kuwa mshin-

di, kazi iliyobaki ni kukiimarisha chama kwa kushirikiana 
na wenzake badala ya kuendeleza migogoro na kutuhumi-
ana.
Naye Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM), Idara 

ya Lugha za Kigeni na Fasihi, Dk. Joshua Mwaipape, alise-
ma demokrasia imeshinda katika uchaguzi huo.
Alieleza kuwa wanachama na wananchi walihitaji Lissu 

ndiye awe kiongozi wao na ndivyo ilivyokuwa hali hiyo 
imeonesha kuwa demokrasia ilichukua nafasi yake kwenye 
mchakato wa kumpata kiongozi.
“Kilichotokea kwenye uchaguzi huu kimesababisha vijana 

na wanachama wawe wajasiri, angechaguliwa mwingine 
kungeibuka maswali mengi, kwa sababu mahitaji yao yali-
kuwa ni Lissu,” alisema Dk. Mwaipape.
Alisema kwa matokeo hayo uhai wa CHADEMA 

umeongezeka na wanakwenda kuimarika zaidi.

Imeandaliwa na Jenifer Gilla, Halfan Chusi, Christina Mwa-
kangale, Grace Mwakalinga.

Na Sabato Kasika

MWANASIASA Tundu Lissu 
amechaguliwa kuwa Mwe-
nyekiti wa Taifa wa Chama 
cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), baada ya 
mchuano mkali kati yake na 
aliyekuwa akishikilia nafasi 
hiyo, Freeman Mbowe.

Wakati Lissu amechaguli-
wa kushika nafasi hiyo, ni 
vyema Watanzania wamfa-
hamu kuwa ni nani katika 
harakati za kisiasa hadi ku-
fikia katika nafasi hiyo. 

Awali, Lissu alikuwa mwa-
nachama wa chama cha 
NCCR- Mageuzi kabla ya ku-
jiunga na CHADEMA mwaka 
2004 baada ya Mbowe ku-
vutiwa na harakati zake za 
kutetea watu na kumwomba 
waungane.

Ilikuwa mwaka 2003 waka-
ti mwanasiasa huyo akifua-
tilia kesi za wananchi wa 
Nyamongo, Tarime mkoani 
Mara, waliokuwa wamewek-
wa gerezani, huku diwani wa 
CHADEMA, Chacha Wangwe 
(marehemu), akikabiliwa na 
kesi 10 za jinai.

Katika harakati hizo, hata 
yeye Lissu aliwekwa ndani 
lakini hakuchoka kuende-
leza harakati zake za ku-
watetea wananchi dhidi ya 
wawekezaji. Ndiye aliyewa-
toa bure gerezani wananchi 
446 wa Nyamongo Tarime.

Wananchi hao waliwek-
wa gerezani kwa kupinga 
kunyanyang’anywa ardhi 
yao na mwekezaji, kitendo 
kilichomfanya azidi kuwa 
maarufu katika harakati zake 
za kutaka haki ipewe nafasi.

Harakati zake hizo zilim-
fanya ajulikane kutokana na 
kuandikwa mara kwa mara 
kwenye vyombo vya Habari, 
hivyo kujiongezea umaarufu 
na kuwavutia wanaharakati 
wengi, wakiwamo walio ka-
tika vyama vya siasa.

Wakati akifanya harakati 
hizo, akiwa mwanachama 
wa NCCR- Mageuzi. Mbowe 
hakujua hilo. Alidhani  ni 
wa CHADEMA, hivyo akam-
womba atafute wanaharakati 
wengine awapeleke CHADE-
MA.

Mbowe aliamini kuwa 
Lissu ni mwanachama wao 
kwa kuwa anafanya harakati 
ambazo wao CHADEMA wa-
likuwa wakizifanya. Lissu 
aliamua kubadili gia angani 
na kujiunga na CHADEMA 
mwaka 2004.

Hivyo ndivyo mwanasiasa 
huyo alivyojiunga na CHADE-
MA na amekuwa akijitanaba-
hisha ndani na nje ya chama 
chake kuwa ni mwenye msi-
mamo usiyeyumba wala ha-
taki kuona mtu akionewa.

Ni Lissu huyo ambaye 
aliyewahi kuwekwa ndani 
na kupigwa marufuku ku-
fika Nyamongo. Ni  yeye 
aliyepambana na serikali ya 
Rais wa awamu ya tatu, Ben-
jamin Mkapa, ili isiuze Rufiji 
Delta kwa mwekezaji mmo-
ja  hadi benki nazo zikaacha 
kutoa mkopo kwa mwekezaji 
huo.

Pia ni Lissu huyo huyo 
aliyeanza kushtakiwa kwa 
uchochezi mwaka 2001. Ka-
tika kesi nyingi anazozisima-
mia, huwa halipwi na watu 
anaowatetea, bali hufurahi 

anapoona mtu haonewi au 
kunyanyaswa.

UANAHARAKATI
Historia inaonesha kuwa 

tangu akiwa shule ya msingi, 
alionesha kuwa  mwanaha-
rakati. Alikuwa  akikataa 
kuona wanafunzi wanawa-
chotea maji walimu, kulima 
mashamba ya walimu na 
kupanda mazao. Alikuwa  
akiona kuwa utaratibu huo 
hauko sawa.

Utaratibu mwingine am-
bao alikuwa akiupinga ni 
kuamka alfajiri saa 11:00 ili 
saa 12:00 kuwa shuleni na 
kwamba alikuwa muasi na 
alibishana na walimu kuan-
zia shule ya msingi hadi chuo 
kikuu.

Historia pia  inaonesha 
kuwa alizaliwa katika familia 
ambayo mijadala ya kisia-
sa ilikuwa ya kawaida   na 
kwamba baba yao alisoma 
hadi darasa la sita.

Katika maisha yao, kila 
siku jioni walikuwa wanasiki-
liza kwanza taarifa ya habari 
na Idhaa ya Kiswahili ya Uje-
rumani, kisha mjadala wa ki-
siasa kuhusu mwenendo wa 
mambo ya dunia hadi hadi 
saa 5;00 au 6:00 usiku.

Akiwa darasa la kwanza 
mwaka 1976, alikuwa ana-
fahamu karibu viongozi 
wote duniani na miji mikuu 
mashuhuri.

Wakati  akiwa sekondari, 
historia inaonesha kuwa 
amewahi kutuhumiwa kuleta 
uchochezi, akasimamishwa 
shule kutokana na harakati 
za kutetea haki, akawa amer-
udishwa shuleni.

Mwenyekiti Mpya wa Chadema Taifa, Tundu Lissu
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Mkuu wa Majeshi 
Israel ajiuzulu

Afrika Kusini 
yarudisha usafiri 
wa ndege Tanzania

JOHANNESBURG, Afrika Kusini

SHIRIKA la Ndege la Afrika Kusini 
(SAA) limezindua rasmi safari zake 
za kila siku kati ya majiji ya Johan-
nesburg, na Dar es Salaam nchini 
Tanzania.
Hatua hiyo ilielezwa inalenga kui-

marisha ushirikiano wa kiuchumi 
na kijamii kati ya mataifa hayo 
mawili yenye ushawishi barani 
Afrika.
Akizungumza katika hafla ya 

uzinduzi huo jana, Mkurugenzi 
Mtendaji wa muda wa SAA, Prof. 
John Lamola, alisema usafiri huo 
ni daraja la kuunganisha nchi hizo 
yenye nguvu za kiuchumi.
„Njia hii ya anga si tu hatua 

muhimu kwa SAA katika kuun-
ganisha Johannesburg na Dar es 
Salaam, bali pia inatangaza daraja 
linalounganisha mataifa mawili 
yenye nguvu kiuchumi. Inaleta 
pamoja viwanda, jumuiya na ra-
silimali, huku ikifungua milango ya 
fursa mpya za biashara, uwekezaji 
na maendeleo kwa watu wa Afrika 
Kusini na Tanzania,“ alisema.
Alisema kuwa Dar es Salaam 

ni mji muhimu kimkakati Afrika 
Mashariki, pia ni kitovu cha kiu-
chumi na lango kuu la biashara na 
usafirishaji wa mizigo katika ukan-
da huo na pia kituo cha watalii wa-
naokwenda Hifadhi ya Serengeti, 
Mlima Kilimanjaro na visiwa vya 
Zanzibar.
Aliongeza kuwa Afrika Kusini ni 

mwekezaji mkubwa nchini Tan-
zania, hasa katika sekta za kilimo, 
madini, kemikali, na mashine. Ali-
bainisha kuwa uzinduzi wa safari 
hizo unatarajiwa kukuza zaidi ush-
irikiano wa kiuchumi kati ya nchi 
hizi mbili.		
			   SAA

TEL AVIV, Israel

MKUU wa Jeshi la Israel, Meja Jener-
ali Herzi Halevi, amejiuzulu nafasi yake 
kutokana na kushindwa kuzuia uvamizi 
uliofanywa na kundi la wanamgambo la 
Kipalestina la Hamas, Oktoba 7, 2023.

Katika barua yake ya kujiuzulu, Meja 
Jenerali Halevi, alitoa ufafanuzi kuhu-
su sababu za kujiuzulu kwake akikiri 

kwamba alishindwa  kuzuia uvamizi 
huo uliofanywa  ndani ya ardhi ya Is-
rael. Alisema anaondoka kwenye nafasi 
hiyo wakati yamepatikana mafanikio 
kwa jeshi hilo katika vita vya ukanda 
wa Gaza.

Aidha, kiongozi wa upinzani wa Is-
rael, Yair Lapid ameitaka serikali ya 
Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu nayo 
kujiuzulu baada ya mkuu huyo wa jeshi 

kuamua kuondoka madarakani.
Wakati huohuo, vikosi vya Isra-

el  vimeanzisha operesheni kubwa ya 
kijeshi katika mji unaokaliwa kwa ma-
bavu na nchi hiyo wa Jenin, ulioko Ukin-
go wa Magharibi.

Wizara ya Afya ya Palestina ilisema 
takribani watu sita wameuawa na wen-
gine 35 wamejeruhiwa.

DW

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump, 
ameionya Russia kuwa huenda itaweke-
wa vikwazo, kama Rais Vladimir Putin 
hatakubali kufanya mazungumzo ya ku-
maliza vita nchini Ukraine.

Hata hivyo, Rais Trump hakutoa 
ufafanuzi kuhusu aina ya vikwazo hivyo 
vipya, ingawa tayari Marekani imei-
wekea nchi hiyo vikwazo vingi kufuatia 
uvamizi wake katika nchi ya Ukraine 
Februari 2022.

Kiongozi huo pia alidokeza kwamba 
serikali yake inatafakari suala la kupele-
ka silaha kwa Ukraine na kuutaka Umoja 
wa Ulaya kufanya mengi zaidi kuiunga 

mkono nchi hiyo.
Rais Trump, alisema wako katika ma-

wasiliano na Rais wa Ukraine, Volody-
myr Zelenskiy na wanatarajia kuzun-
gumza na Putin hivi karibuni.

Aidha, Trump alieleza kuwa al-
imuhimiza Rais wa China, Xi Jinping, 
kutumia ushawishi wake kumaliza vita 
hivyo, kutokana na taifa hilo kuwa na 
nguvu kubwa.

Alisema katika vita hivyo, Rais Xi 
hajaonyesha juhudi za kutosha kusitisha 
mgogoro huo. 

Wakati huo huo, Rais Vladimir Putin 
alimwita Rais wa China Xi Jinping,  kama 
rafiki mpendwa wakati wa mazungumzo 
waliyoyafanya kwa njia ya simu.

Mazungumzo hayo yaliyodumu kwa 
muda wa takriban saa moja na nusu 
yalifanyika saa chache baada ya Donald 
Trump kuapishwa, viongozi hao walia-
hidiana kujenga uhusiano imara zaidi.

Rais Putin alisema nchi yake na China 
zinajenga uhusiano kwa msingi wa urafi-
ki, kuaminiana na kusaidiana licha ya ku-
wepo shinikizo kutoka nje.

Rais Xi alitoa wito kwa Putin kuende-
lea kuimarisha uratibu wa kimkakati, 
kuimarisha msaada wa pande zote, na 
kulinda maslahi halali.

Hata hivyo Rais Putin alimwambia Xi, 
kwamba suluhu katika vita vya Ukraine  
ni lazima iheshimu maslahi ya Russia 
kwanza.

Trump amwonya Putin
akikataa mazungumzo

Wakazi wa mji wa Minova wakikimbia mapigano kati ya jeshi la DRC na waasi wa M23 kupitia Ziwa Kivu kutafuta hifadhi katika 
mji wa Goma. PICHA: AFP

Vurugu zaleta hasara 
Bandari ya Maputo
MAPUTO, Msumbiji

MSUMBIJI imeeleza kuwa maan-
damano yaliyoambatana na 
ghasia baada ya uchaguzi mkuu 
wa mwaka jana, kumesababi-
sha bandari yake kubwa kupata 
hasara baada ya kushuka kwa 
huduma ya uchukuzi.
Maandamano hayo yalilazimisha 

wafanyabiashara wanaotumia 
bandari ya Maputo, kusitisha 
kuitumia kutokana na barabara 
kadhaa kufungwa.
Wanaendesha bandari hiyo wal-

isema kwamba shughuli za usa-
firishaji mizigo kwenye bandari 
hiyo kwa mwaka jana zilishuka 
kwa asilimia moja na kufikia tani 
milioni 30.9 ikilinganishwa na tani 
milioni 31.2 zilizorekodiwa kusa-
firishwa 2023.
Taarifa hiyo ilisema kushuka kwa 

shughuli za kibiashara kumesaba-
bishwa na hatua mbali mbali na 
hasa kufungwa kwa mpaka na 
barabara kwa siku chungu nzima 
kutokana na maandamano yaliyo-
sababishwa na vurugu za kisiasa.

DW
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SINGIDA BS YATANGAZA RASMI 
KUMREJESHA GADIEL LIGI KUU

New City 
yasajili 
wachezaji 
wapya sita

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Polisi Tanzania im-
ekamilisha usajili wa wachezaji 
sita katika kipindi cha dirisha 
dogo la usajili wakitokea Biasha-
ra United, Singida Black Stars na 
Mtibwa Sugar.

Ofisa Habari wa Polisi Tanza-
nia inayoshiriki Ligi cha Champi-
onship, Frank Lukwaro, alisema 
usajili huo umefanywa kwa ku-
fuata mapendekezo ya benchi la 

ufundi ambalo lilitaka kuongeza 
nguvu kuelekea mzunguko wa 
pili wa ligi hiyo.

Lukwaro aliwataja wachezaji 
waliotua Polisi Tanzania ni 
pamoja na aliyekuwa kipa wa Bi-
ashara United, David Kissu, Ben-
son Januari na Rehani Kibungu, 
Rashid Kawambwa, Mwisho 
Mwakisunga (Singida Black 
Stars), na Jofrey Luseke akitokea 
Mtibwa Sugar.

“Kwa sasa tumedhamiria kupa-

ta pointi tatu katika kila mchezo 
tutakaocheza kwenye Uwanja 
wa Ushirika, tunahakikisha kila 
anayegusa hapa anatuachia poin-
ti zote, tunasema hivyo kwa sasa 
tupo vizuri sana, tumekiongezea 
nguvu kikosi chetu katika kipindi 
hiki cha dirisha dogo la usajili, 
tuko vizuri sana sasa hivi.

Hata tutakapokwenda 
kucheza ugenini, wenyeji wetu 
wajipange kisawasawa, kwa saba-
bu tumeimarika, tunahitaji tu-

pate pointi ambazo zitatutimizia 
malengo yetu ya kurejea tena Ligi 
Kuu,“ alisema Lukwaro.

Katika msimamo wa Ligi ya 
Champioship, Polisi Tanzania, in-
ashika nafasi ya 10 ikiwa na pointi 
19, ilizozipata baada ya kucheza 
michezo 15, ikishinda mitano, 
sare nne na kupoteza sita.

Timu mbili za juu zitapanda 
daraja moja kwa moja kucheza 
Ligi Kuu Bara msimu ujao wa 
2025/2026.

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR 

TIMU ya New City FC 
imesema bado inamatumaini 
ya kubakia katika Ligi Kuu  
Zanzibar msimu ujao licha ya 
kutokuwa na mwanzo mzuri 
katika mechi za mzunguko wa 
kwanza wa ligi hiyo, imeele-
zwa.
Akizungumza na gazeti hili 
jana, Meneja wa New City, 
Razak Salum, alisema ka-
tika kuhakikisha wanakuwa 
na kikosi imara ili kufikia 
malengo, wamefanya usajili 
wa wachezaji kwa kuzingatia 
mahitaji muhimu ya timu 
hiyo.
Salum alisema mapungufu 
makubwa yaliyokuwapo 
katika timu hiyo yalikuwa ni 
katika safu ya ushambuliaji 
jambo ambalo wamelizinga-
tia katika kipindi cha dirisha 
dogo.
Alisema wanaamini wachezaji 
wapya  waliowasajili wata-
wasaidia kufanya vizuri na 
kuibakisha timu hiyo katika 
ligi hiyo ya juu Zanzibar.
“Timefanya usajili wa 
wachezaji sita na tume-
waacha wachezaji sita, 
matumaini yetu ni kuhakiki-
sha usajili huu tuliofanya 
utatuvusha hapa tulipo katika 
msimamo wa ligi,“ alisema 
meneja huyo.
Aliongeza mipango ya timu 
hiyo katika maandalizi ya 
mzunguko wa lala salama 
tayari imeshacheza michezo 
miwili ya kirafiki.
“Michezo ya kirafiki tuli-
yocheza itatusaidia kukijenga 
kikosi chetu, tayari kimeanza 
kupata muunganiko mzuri 
kati ya wachezaji wapya na 
wale wa zamani. Mipango 
yetu ni kucheza michezo 
minne ya kirafiki kabla ya 
kuanza tena kwa ligi  ambayo 
ratiba inatarajiwa kutolewa 
wiki hii,“ meneja huyo 
alisema.
Katika msimamo wa ligi hiyo, 
New City FC ipo kwenye 
nafasi ya tatu kutoka mkiani 
ikiwa na pointi 15, imeshinda 
michezo minne, wame-
toka sare michezo mitatu na 
wamefungwa michezo nane.
Bingwa wa Ligi Kuu Zanzibar 
hupata nafasi ya kushiriki 
mashindano ya kimataifa ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika ya-
nayofanyika kwa kuandaliwa 
na kusimamiwa na Shirikisho 
la Soka Afrika (CAF).

Wachezaji wa timu za programu za vijana za Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania (TFF), za umri chini ya miaka 15 na 17 
wakifanya mazoezi kwenye Kituo cha Mnyanjani jijini, Tanga ili kujiandaa na mashindano mbalimbali ya kimataifa. PICHA: 
TFF 

HABARI MICHEZO
HABARIMICHEZO

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Singida Black Stars inayoshiriki 
Ligi Kuu Tanzania Bara imeamua kumreje-
sha nchini mchezaji wake wa zamani, Gadiel 
Michael, ambaye alikuwa akiichezea Chippa 
United ya Afrika Kusini.

Ofisa Habari wa Singida Black Stars, Hus-
sein Massanza, alisema jana, wameamua 
kumrejesha nyota huyo ili kukiongezea ngu-
vu kikosi chao kuelekea kuusaka ubingwa wa 
Ligi Kuu.

Massanza alisema timu yao inahitaji kuwa 
na wachezaji wenye uzoefu kwa sababu wa-
nahitaji kufikia malengo yao ya kupata moja 
kati ya nafasi nne za juu, ili kukata tiketi ya 
kucheza mashindano ya kimataifa msimu 
ujao.

“Tumemrudisha Tanzania mchezaji ka-
tika kiwango kisichoshuka, Gadiel, tunamka-
ribisha nyumbani na kwenye timu yake ya 
zamani, naamini sasa tumekamilika na tuko 

tayari kwa mapambano ya mzunguko wa 
pili,“ alisema Massanza.

Gadiel, amejiunga na Singida, baada ya 
kuachana na Chippa United ya Afrika Kusini, 
timu alijiunga nayo Agosti, mwaka jana.

Mchezaji huyo anayecheza nafasi ya beki 
wa kushoto, aliondoka nchini Januari mwaka 
jana, kwenda kucheza soka la kulipwa Afrika 
Kusini, ambapo alijiunga na klabu ya Cape 
Town Spurs akitokea Singida Big Stars, lakini 
alirejea nchini kwa muda, kabla ya kuchuku-
liwa na Chippa United.

Beki huyo wa zamani wa timu ya taifa 
ya Tanzania (Taifa Stars), ni mmoja kati ya 
wachezaji wachache waliowahi kuzitumikia 
klabu kubwa nchini, Simba, Yanga na Azam.

Beki huyo alipandishwa na Azam kutoka 
kikosi cha vijana chini ya miaka 19 mwaka 
2014, akiichezea timu hiyo hadi mwaka 2017, 
alipotimkia Yanga, kabla ya kuchukuliwa na 
Simba miaka miwili baadaye.

Katika kipindi cha dirisha dogo la usajili 

lililofungwa Januari 15, mwaka huu, Singida 
Black Stars imewasajili, Serge Pokou, raia 
wa Ivory Coast kutoka Al Hilal Omdurman 
ya Sudan, Eliuter Mpepo na golikipa Amas 
Obasogie, raia wa Algeria, ambaye amesa-
jiliwa na Yanga kipindi cha dirisha dogo la 
usajili, lakini amepelekwa kwenye klabu hiyo 
kwa makubaliano maalum, kwa mujibu wa 
Masanza.

Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo ilisimama 
kupisha mashindano ya Kombe la Mpinduzi, 
Ligi ya Mabingwa Afrika, Kombe la Shirikisho 
Afrika na Fainali za Kombe la Mataifa ya Afri-
ka kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN), ambazo 
zimepelekwa hadi Agosti, mwaka huu sasa 
itarejea tena kuanzia Februari Mosi.

Kikosi cha Singida Black Stars kilichokuwa 
kimeweka kambi jijini Arusha kimerekea 
mkoani Singida ili kujiandaa na mchezo dhidi 
ya Kagera Sugar utakaochezwa Februari 7, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa CCM Liti.

Polisi Tanzania hesabu kali

-------------------------------------

-------------------------------------

-------------------------------------
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Ni nyota wa kwanza wa Liverpool kufikisha mabao 
50 Ulaya...

SALAH AWEKA HISTORIA 

CUNHA ATAJWA FOREST
KLABU ya Nottingham Forest imemfanya mshambu-

liaji wa Wolves na Brazil, Matheus Cunha, kuwa shabaha 
yao kuu ya Januari katika harakati za kufuzu mashinda-
no ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Mail)

ARSENAL YAMTAKA CUNHA
ARSENAL pia wameonyesha nia ya kutaka kumsajili, 

Mtheus Cunha, ambaye ni raia wa Brazil mwenye umri 
wa miaka 25 katika uhamisho wa Januari hii. (Fichajes)

*

GARNACHO ATAKIWA CHELSEA
CHELSEA wanatazamiwa kufanya mazungumzo zaidi 

na Manchester United kuhusu winga wa Timu ya Taifa 
ya Argentina, Alejandro Garnacho, mwenye umri wa 
miaka 20, ambaye thamani yake ni pauni milioni 50. 
(Telegraph)

UNITED YAHITAJI WINGA
MANCHESTER United imewaulizia mchezaji wa 

Bournemouth na Hungary, Milos Kerkez, mwenye umri 
wa miaka 21, nyota wa Wolves na Algeria, Rayan Ait-
Nouri (23) na kiungo wa Crystal Palace, Tyrick Mitchell 
(25), huku kipaumbele cha Kocha, Ruben Amorim, kiki-
wa kumsajili winga wa kushoto. (The Sun)

NKUNKU SOKONI RASMI
CHELSEA inataka pauni milioni 70 kabla ya kum-

wachia mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, 
Christopher Nkunku, mwenye miaka 27, ili kujiunga na 
vigogo wa Ujerumani, Bayern Munich. (Sky Sports)

ANTONY AKARIBIA BETIS
WINGA wa Manchester United na Timu ya Taifa ya 

Brazil, Antony, mwenye miaka 24, anakaribia kukamili-
sha uhamisho wa mkopo wa kuelekea Real Betis. (Sky 
Sports)

DIBLING AGEUKA LULU
TOTTENHAM Hotspur na RB Leipzig ndio klabu mbili 

zilizojaribu kumsajili kiungo wa kati wa Southampton, 
Tyler Dibling, mwenye umri wa miaka 18. (Sky Germa-
ny)

JUVE, DORTMUND VITANI
JUVENTUS na Borussia Dortmund zinawania kumsa-

jili beki wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Ureno, Renato 
Veiga, mwenye umri wa miaka 21, ambaye anaweza ku-
patikana kwa mkopo au uhamisho wa kudumu. (Times)

RASHFORD ANUKIA MARSEILLE
MARSEILLE imekuwa klabu ya hivi karibuni zaidi 

kuonyesha nia ya kutaka kumsajili mshambuliaji wa 
Manchester United, Marcus Rashford, mwenye umri wa 
miaka 27. (L‘Equipe)

BARCA: KARIBU RASHFORD
BARCELONA imemtoa ofa ya kumsajili, Marcus Rash-

ford, sehemu ambayo mchezaji huyo wa kimataifa wa 
England anaitaka. (Athletic)

ZISIKUPITE

LIVERPOOL, England

MSHAMBULIAJI wa Liverpool, 
Mohamed Salah amesema „najivu-
nia sana“ kuwa mchezaji wa kwanza 
katika historia ya klabu hiyo kufunga 
mabao 50 katika mashindano ya Ul-
aya baada ya goli lake katika ushindi 
wa magoli 2-1 dhidi ya Lille.

Salah alifunga bao la kuongoza 
mechi iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Anfield Jumanne usiku huku 
kikosi cha Arne Slot kikijihakikishia 
kufuzu moja kwa moja kwa hatua ya 
16 Bora ya mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Mchezaji aliyetokea benchi, Har-
vey Elliott, alihakikisha ushindi wa 
Liverpool katika kipindi cha pili 
baada ya Jonathan David kuisawa-
zishia Lille, ambao walipunguzwa 
hadi wachezaji 10 baada ya Aïssa 
Mandi kutolewa kwa kadi ya pili ya 
njano iliyozaa nyekundu.

“Kwa kweli ni jambo ambalo nina-
jivunia sana na linakuja na ushindi 
kwa hiyo ni nzuri,“ alisema Salah aki-
iambia TNT Sports baada ya mchezo.

“Ni kitu cha ajabu. Kuwa mchezaji 
wa kwanza kufikia hilo inanifanya 
nijivunie sana na ni fahari kwangu.“

Salah ameifungia Liverpool ma-

bao 45 katika Ligi ya Mabingwa Ul-
aya (pamoja na moja katika raundi 
za kufuzu) na matano kwenye Ligi ya 
Europa. 

Kwa jumla mshambuliaji huyo wa 
Timu ya Taifa ya Misri, amefunga 
mabao 61 katika mashindano ya Ul-
aya kwa muda wote akiwa FC Basel 
(7), Chelsea, Fiorentina (1), Roma (3) 
na Liverpool.

Liverpool sasa wameshinda mich-
ezo yao yote saba katika Ligi ya 
Mabingwa msimu huu na pia wako 
pointi sita juu ya msimamo wa Ligi 
Kuu England.
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MADRID, Hispania

KOCHA Diego Simeone amesema 
Julián Álvarez anatarajiwa 
kuishia “mahali maalum” na Atlé-
tico Madrid baada ya kufunga 
mara mbili katika mechi iliyomal-
izika kwa ushindi wao wa magoli 
2-1 dhidi ya Bayer Leverkusen 
hapo Jumanne usiku.
Atlético walikuwa wakipambana 
baada ya kiungo, Pablo Barrios, 
kutolewa nje kwa kadi nyekundu 
dakika ya 25 kwenye dimba la 
Metropolitano, na kisha Piero 
Hincapié kuwaweka wageni Lev-
erkusen mbele kwa 1-0 kabla ya 
kipindi ya mapumziko.
Álvarez alisawazisha na kuiweka 
Atlético nafasi ya tatu katika 
msimamo wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya wakiwa na pointi 15 ku-
tokana na michezo saba wali-
yocheza.
“Tulipokuwa tukifikiria kuhusu 
kumsajili Julian, hili ndilo 
tulilofurahia,” alisema Simeone 
akiiambia Movistar. 
“Ana uzoefu wa ajabu. Ni 
mchezaji ambaye atakuwa na 
maisha bora zaidi ya baadaye.
“Tutegemee tunaweza kumsaidia 
kama timu, na aendelee kuwa na 
unyenyekevu alionao wa kuen-
delea kukimbia, kufanya kazi na 
kupigania kila kitu, kwa sababu 

sina shaka miaka inavyosonga, 
itamwacha ndani, mahali maalum 
katika klabu hii.”
Atlético wamejivunia ushindi 
mkubwa katika Ligi ya Mabingwa 
wa msimu huu hadi sasa, waki-
wafunga Paris Saint-Germain ma-
bao 2-1 hapo Novemba na sasa 
wakiwazidi Leverkusen. 
Watacheza dhidi ya RB Salzburg 
katika mchezo wao wa mwisho 
wa awamu ya ligi wakiwa na na-
fasi kubwa ya kutinga nane bora.
“Ni mchezo ambao utakumbukwa 
na watu waliouona,” alisema 
Simeone. 
“Walikuwa bora katika kipindi 
cha kwanza. Hawakuturuhusu 
kupata mpira. Timu moja ilicheza, 
na nyingine haikuingia kwenye 
mchezo.
“Kilichotokea kipindi cha pili sio 
bahati mbaya, timu imefanya 
hivyo katika michezo mingine. 
Tulisawazisha, walikuwa na kadi 
nyekundu, tulihisi tunaweza 
kushinda. Tulichukua nafasi tuli-
yopata na kushinda.”
Álvarez alikiri mchezo huo 
ulikuwa wa kusisimua wa maisha 
yake ya Atlético hadi sasa, tangu 
ajiunge nayo kutoka Manchester 
City majira ya joto yaliyopita.
“Labda ndio, kwa kila kitu kilicho-
tokea,” alisema Álvarez akiiambia 
Movistar.

Simeone: Alvarez ni
mtu maalum Atletico

HABARI MICHEZO

LISBON, Ureno

MSHINDI wa mechi, Raphinha amesema matusi ya 
Benfica yalizua mzozo uwanjani baada ya bao lake 
la dakika za lala salama kuipa Barcelona ushindi 
mnono wa magoli 5-4 katika mechi ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya iliyochezwa kwenye Uwanja wa da 
Luz, Jumanne usiku.
Bao la Raphinha dakika ya 96 lilikuwa muhimu kwa 
Barca katika mchezo ulioshuhudia mvua kubwa 
ikinyesha huko jijini Lisbon, huku vurugu kubwa 
zikiibuka kwa wachezaji na Raphinha akimwagiwa 
matusi.
“Mimi ni mtu ninayemheshimu kila mtu,” alisema 
Raphinha, ambaye aliwahi kuwachezea wapinzani 
wa Benfica, Sporting CP, akiwaambia waandishi wa 
habari baada ya mchezo huo. 
“Wakati natoka uwanjani watu walikuwa wakinitu-
kana, nikarudisha matusi, najua sitakiwi, ilinikasiri-
sha na wachezaji wa Benfica waliendelea kunitu-
kana.
“Mimi ni mtu ambaye ninaheshima kwa anayeni-
heshimu, lakini sinyamaziki wakinitusi. Ni kawaida 
baada ya kumalizika kwa mechi kama hiyo.”
Usiku ambao haukuweza kusahaulika ulikuwa 
umejaa matukio ya vurugu, huku Raphinha akisema 
yuko katika kiwango bora zaidi cha maisha yake 
ya soka baada ya kufunga mabao mawili huku 
Barca ikishinda mara sita mfululizo kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na hivyo kufuzu moja kwa moja 
hatua ya 16 bora.
Raphinha sasa amefikisha mabao nane kwenye mi-
chuano hiyo ya Ulaya msimu huu akiwa amepitwa 
tu na Robert Lewandowski aliyefunga mabao tisa 
na kufikisha jumla ya magoli 22 katika mashindano 
yote.
“Nadhani niko katika wakati bora zaidi wa uchezaji 
wangu, ndio,” alisema mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Brazil.
“Tulijua itakuwa ngumu hapa, tulijua jinsi walivy-
okuwa wazuri, haswa kucheza mbele ya mashabiki 
wao, wachezaji wao mmoja mmoja na kama timu, 
lakini cha muhimu ni kwamba tulijua kuweka uma-
kini wetu wakati wote wa mchezo.
“Tulikuwa na mawazo tunaweza kubadilisha 
mchezo baada ya mapumziko, tukafunga bao la 
pili ili kurejea mchezoni na tukafanikiwa kufanya 
hivyo mwishoni. Hatukukata tamaa na tukaandika 
ushindi.”
Benfica hapo awali ilitumia fursa ya makosa kadhaa 
ya Barca kuongoza 3-1 hadi mapumziko kwa hat 
trick ya Vangelis Pavlidis.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ugiriki alifunga 
bao la kwanza dakika ya pili na kukamilisha matatu 
ndani ya nusu saa baada ya Lewandowski kusawa-
zisha kwa penalti.
“Ulikuwa mchezo wa kichaa,” alisema Kocha wa 
Barca, Hansi Flick katika mkutano na waandishi wa 
habari. 
“Benfica walifanya vizuri sana hasa kipindi cha 
kwanza, lakini tulifanya makosa mengi. Hatukulinda 
vizuri.
“Ni muhimu tuzungumze juu ya hili. Wapinzani wa-
naofuata wataangalia mechi hii na lazima tuifanye 
vizuri zaidi. Tutafanya hivyo.
“Wakati wa mapumziko tulisema tunataka kubadili-
sha kitu; tunahitaji nafasi nzuri zaidi. Na tulisema 
tunataka kurejea.”
“Jambo bora zaidi ni mawazo ya timu katika kipindi 
cha pili, wanajiamini kila wakati,” Flick aliongeza. 
“Nilikuwa na furaha na pointi moja, lakini kwa tatu 
ni bora zaidi. Ilikuwa umaliziaji mzuri. Tunawekeza 
sana katika kipindi cha pili, tunatengeneza nafasi 
nyingi zaidi na tulistahili.”
Ushindi huo unamaanisha Barca wamekata tiketi 
ya kuingia hatua ya 16 bora wakiwa na mchezo 
mkononi nyumbani dhidi ya Atalanta ya Italia wiki 
ijayo.
“Kufikia moja kwa moja hatua ya 16, hii itatusaidia 
sana kwa msimu uliosalia, nina uhakika asilimia 100 
juu ya hilo,” alisema Flick.

RAPHINHA ‘AOGA’ RAPHINHA ‘AOGA’ 
MATUSI AKIIVUSHA MATUSI AKIIVUSHA 
BARCA 16 BORABARCA 16 BORA

Ancelotti 
akanusha 
kuondoka 
Madrid 
MADRID, Hispania

CARLO Ancelotti amekanusha taarifa 
za kuamua kuondoka Real Madrid 
msimu wa majira ya joto, akisema 
“Sitaamua tarehe yangu ya kuondoka 
katika klabu hii.”
Kituo cha redio cha Hispania cha 
Onda Cero Jumatatu kiliripoti Ance-
lotti,  ambaye mkataba wake utaen-
delea hadi mwakani, alikuwa tayari 
ameamua kuondoka, bila kujali ki-
takachotokea kati ya sasa na mwisho 
wa msimu.
“Hapana. Nataka kuwa wazi kabisa. 
Sitaamua tarehe yangu ya kuondoka 
katika klabu hii,” alisema Ancelotti 
katika mkutano na waandishi wa 
habari kabla ya mchezo wa Ligi ya 
Mabingwa Ulaya dhidi ya RB Salzburg 
hapo jana.
“Najua siku itakuja. Lakini siku hiyo 
itafika lini, sijui. Sitaamua. Inaweza 
kuwa kesho, baada ya mchezo 
unaofuata, mwaka mmoja au miaka 
mitano.”
“Nina lengo. Tuna Florentino Pérez 
hapa kwa miaka mingine minne,” 
aliongeza Ancelotti.
“Ananifahamu vizuri, na lengo ni 
kuwa hapa kwa miaka hiyo minne. 
Tunaweza kuondoka pamoja.”
Real Madrid wako kileleni katika 
LaLiga, pointi mbili mbele ya Atletico 
Madrid na saba mbele ya Barcelona.
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BOSI BODI YA LIGI AIBUKA
KUIFUNDA MTIBWA SUGAR
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Simba: Kucheza bila
mashabiki ilituumiza

Yanga hasira zote 
Ligi Kuu Bara, FA

Na Adam Fungamwango

MWENYEKITI wa zamani wa Bodi 
ya Ligi, Ahmed Yahya, amewataka 
viongozi wa Mtibwa Sugar wasirudie 
tena makosa waliyoyafanya msimu 
uliopita kwa kuiacha timu hiyo kush-
uka daraja kirahisi, iwapo itafani-
kiwa kurejea Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu ujao.

Yahya, ambaye pia alikuwa Mwe-
nyekiti wa klabu hiyo na Kagera Sugar 
kwa nyakati tofauti alisema ilikuwa 
ni fedheha kubwa kwa Mtibwa Sugar 
kushuka daraja jambo ambalo liliku-
wa ndani ya uwezo wao kuinusuru na 
janga hilo.

Bosi huyo alisema kushuka dara-
ja kwa Mtibwa Sugar pia kuwe ni 
mfundisho kwa wachezaji nchini 
kujifunza kupambana kucheza kwa 
juhudi ili kuepuka hatari hiyo.

“Wanamichezo sasa waamke, waki-

wa kwenye Ligi Kuu wasifanye masi-
hara, wajue kupanda ni shida sana ku-
liko kushuka, huku kwenye ligi timu 
angalau zinapata fedha, kule hakuna, 
halafu unatakiwa upande, maana 
yake uvute soksi kweli kweli.

Naiombea Mtibwa Sugar ipande na 
nawahakikishia mashabiki wa Moro-
goro msimu ujao itakuwepo, na wai-
unge mkono. Najua itarudi kivingine 
Ligi Kuu kwa sababu tayari wameonja 
uchungu wa kushuka na kucheza ma-
daraja ya chini, hawatarudia tena ma-
kosa yale,“ alisema bosi huyo.

Kuhusu tatizo lililoikumba timu 
hiyo iliyoshuka daraja msimu uliopi-
ta, alisema shida ilikuwa ni utawala.

“Shida ilikuwa na matatizo ya kiuta-
wala, wakati timu inawaka kati ya 
mwaka 1999 na 2000 tukachukua ub-
ingwa wa Tanzania Bara, kulikuwa na 
watu wa mpira pale, alikuwapo Jamal 
Bayser, Lawrence Gama (aliyekuwa 

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro), mimi 
(Yahya) kama mwenyekiti wa klabu, 
tulikuwa tunajua tufanye nini ili timu 
iwake, japo hatukuwa na pesa nyingi 
kihivyo, lakini tulikuwa na mikakati,“ 
aliongeza bosi huyo.

Mtibwa Sugar inaongoza katika 
msimamo wa Ligi ya Championship 
hadi kumalizika kwa mzunguko wa 
kwanza, ikiwa na pointi 38, ikicheza 
michezo 15, ikishinda mechi 12, sare 
mbili na kupoteza mmoja, mabao ya 
kufunga 25, ikiruhusu magoli sita.

Nafasi ya pili katika msimamo 
wa ligi hiyo inashikiliwa na Mbeya 
City yenye pointi 34 wakati Biashara 
United ya Musoma mkoani, Mara 
inaburuza mkia ikiwa na pointi moja 
mkononi.

Ligi hiyo inatarajia kuendelea tena 
kuanzia Februari Mosi, mwaka huu 
kwa timu sita kushuka dimbani ku-
wania pointi tatu muhimu.

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kuanza mzunguko wa 
pili kwa ushindi mnono, Yanga Prin-
cess imetamba itaendelea kutoa 
‚dozi‘ katika kila mechi ya Ligi Kuu ya 
Wanawake Tanzania (TWPL), wata-
kayocheza.

Kauli hiyo imetolewa baada ya 
Yanga Princess kupata ushindi wa 
mabao 4-1 dhidi ya Bunda Queens, 
katika mechi ya ligi hiyo iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa KMC Complex, 
Dar es Salaam juzi.

Akizungumza baada ya mechi 
hiyo, kiungo mshambuliaji wa Yan-
ga Princess, Neema Kiniga, alisema 
wanawaomba mashabiki na wana-
chama wa timu hiyo kutarajia mazuri 
katika mzunguko wa lala salama.

Nyota huyo alisema kikosi chao 
sasa kimeimarika na wanaamini 
watapambana kusaka ushindi ili ku-
fikia malengo yao.

“Nafanya kile ambacho kocha 
ananielekeza, mimi ninazingatia sana 
maelekezo yake ninapokuwa kwe-
nye uwanja wa mazoezi, ninaamini 
tutaendelea kuwa na matokeo ma-
zuri katika mzunguko huu wa pili,“ 
alisema Neema ambaye alifunga bao 
la kwanza.

Mabao mengine katika mechi hiyo 
yalifungwa na Eragash Tandesse, Ag-
ness Palangyo na Asha Ramadhan.

Mechi nyingine iliyochezwa juzi, 
JKT Queens ilipata ushindi wa mabao 
4-0 wakati Ceasiaa Queens iligawana 
pointi na Fountain Princess baada ya 
kutoka sare ya bao 1-1.

Yanga 
Princess 
yaahidi 
vichapo

Hatua inayokuja ya robo fainali nadhani mechi 
itakuwa bora zaidi kwa sababu tutaongeza uma-
kini sana, mashabiki wetu tunawaomba wakamil-
ishe ile pesa wanayochanga ili waweze kuingia ka-
tika mchezo wa robo fainali na watushangilie kwa 
nguvu, ila wajitahidi kutorudia kilichopita,“ Balua 
alisema.

CAF pia iliwapiga faini ya Dola za Mareka-
ni 60,000 Waarabu hao wa Tunisia kufuatia 
wachezaji, mashabiki na viongozi wao wa benchi 
la ufundi kufanya vurugu katika mechi hiyo.

Ikicheza bila mashabiki, Simba ilipata ushindi 
wa mabao 2-0, shukrani kwa Kibu Denis na Leonel 
Ateba.

Simba sasa inasubiri kufahamu mpinzani wake 
wa hatua ya robo fainali kupitia droo itakayoche-
zwa mwishoni mwa mwezi huu.

la mingi katika mitandao ya kijamii, televisheni 
na vipindi vya michezo, ikiwamo matamko ya 
baadhi ya watu wa mpira kujibu alichosema, 
lakini wengi wamekuwa wakijibu kitu ambacho 
walikuwa hawajaelewa alichokimaanisha kocha 
huyo.
Alifafanua Ramovis hakusema Ligi ya Tanzania 
ni dhaifu, kama wengi walivyoelewa na ‚kuka-
zia hapo‘, badala yake alimaanisha uharaka wa 
matukio uwanjani katika mechi za ligi hiyo.
“Nadhani neno, ‚intensity‘, ndiyo limewachangan-
ya watu, ukilitafsiri huwezi kupata neno udhaifu, 
badala yake ni ukali, kasi na uharaka na matukio 
na ndicho alichomaanisha. Mpira una matukio 
mawili, timu inapokuwa na mpira na inapokuwa 
haina, sasa ni vipi timu inajibu kwa vitendo 
inapokuwa naona mpira na ambapo haina mpira 
kwa uharaka.
Hiki ndicho alichosema kocha wetu na hata 
kwenye ligi mbalimbali Ulaya, Ligi ya England 
ina uharaka wa matukio uwanjani na kasi, kuliko 
ya Ufaransa, lakini huwezi kusema ni dhaifu,“ 
alisema Kamwe.
Aliongeza ubora wa ligi na uharaka wa matukio 
katika ligi husika ni vitu viwili tofauti, hivyo baa-
dhi ya wadau wakiwamo wachambuzi waache 
kumshutumu kocha wao kwa sababu alichok-
isema ni sahihi na wao ndiyo wanaopotosha.
“Tunapaswa kuwa wakweli kuhusu Ligi ya  hapa 
Tanzania, ugumu unaokutana nao unapocheza 
dhidi ya timu nyingine za Tanzania sio wa 
kiwango kikubwa sana. Ukiona Ligi za Algeria, 
Afrika Kusini, Morocco, Tunisia, tunahitaji nguvu 
na kasi hiyo ya juu ili kushindana na tuzoee hali 
hiyo.
Ukali na kasi ya ligi ya Tanzania, ni mdogo sana 
ukilinganisha na nchi hizo, wao ligi yao ni ngumu 
na kila timu kali sana, tunahitaji ugumu kama wa 
ligi hizo ili tushindane,“ aliongeza.
Alisema pia siku hazifanani na viwango vya 
wachezaji hubadilika.
“Niwaambie tu Wanayanga wote watulie, tuli-
kuwa na siku mbaya kazini, hatukucheza kwa 
kiwango chetu kwa asilimia 100, nilizungumza na 
wachezaji wote baada ya ile mechi na niliwaam-
bia laiti tungerudia kucheza asilimia 60 tu ya 
kiwango tulichoonyesha dhidi ya Al Hilal Omdur-
man kule Mauritania, MC Alger ilikuwa inakufa 
kwa Mkapa, lakini ndiyo mpira, watu wanaweza 
kuamka vizuri leo, kesho wakaamka vibaya,“ 
aliongeza.

Kiungo mpya wa kimataifa wa Yanga Princess kutoka Ethiopia, Aragesh 
Tandesse (kulia), akiwania mpira dhidi ya beki wa Bunda Queens, Sarah Lu-
cas, katika mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam juzi. Yanga Princess ilipata ushindi 
wa mabao 4-1. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuondolewa katika 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, kikosi cha Yanga 
kimeingia kambini kwa ajili ya kuji-
andaa na mechi ya mashindano ya 
Kombe la FA dhidi ya Copco FC utaka-
ochezwa keshokutwa kwenye Uwanja 
wa KMC Complex, Dar es Salaam.
Yanga iliiaga michuano ya kimataifa 
baada ya kumaliza katika nafasi 
ya tatu kwenye Kundi A nyuma ya 
vinara Al Hilal ya Sudan, MC Alger ya 
Algeria huku TP Mazembe ya Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo (DR Congo), 
ikiburuza mkia.
Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara walihitaji ushindi wa 
aina yoyote katika mechi ya mwisho 
ya hatua ya makundi, lakini matokeo 
ya sare ya bila kufungana yaliwafaidi-
sha MC Alger ambayo ilifikisha pointi 
tisa na Yanga kufikisha pointi nane, Al 
Hilal alimaliza kileleni akiwa na pointi 
10.
Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe, 
alisema baada ya kukosa bahati ya 
kutinga hatua ya robo fainali, akili 
na nguvu zao sasa wamezielekeza 
kwenye mchezo wa Kombe la FA 
pamoja na mechi ya kiporo ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Kagera 
Sugar utakaochezwa Februari Mosi, 
mwaka huu.
“Timu kwa sasa imerejea kambini 
baada ya mapumziko ya muda mfupi, 
tuna mechi ya Kombe la FA dhidi ya 
Copco, ni mechi muhimu kwa ajili 
ya kurejesha nyuso za furaha kwa 
mashabiki wetu, tunawaahidi  tutarudi 
kwa nguvu kubwa.
Tutahakikisha tunarudi kutetea ma-
kombe yetu yote, kuanzia hili la FA, 
hadi Ligi Kuu, hatuwezi kushindwa 
kutinga robo fainali ya Afrika, halafu 
pia tukapoteza makombe yetu, haya 
ndiyo yatatupoza machungu, na 
wataturudisha katika michuano kama 
hiyo msimu ujao,“ alisema Kamwe.
Wakati huo huo, Yanga imesema kauli 
iliyotolewa na Kocha Mkuu wa timu 
yao, Sead Ramovic, kuhusu ubora 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya 
kutupwa nje katika michuano ya CAF, 
haikueleweka vyema kwa wadau.
Kamwe alisema kumekuwa na mijada-
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Yanga hasira 
zote Ligi Kuu 
Bara, FA CUP

Simba: Kucheza bila
mashabiki ilituumiza

Na Adam Fungamwango

IKIWA ndio timu pekee iliyobakia katika 
mashindano ya kimataifa yanayoandaliwa 
na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), kutoka 
Afrika Mashariki na Kati, wachezaji wa Sim-
ba wamesema walikutana na wakati mgu-
mu kucheza mechi kwa mara ya kwanza 
wakiwa kwenye uwanja wa nyumbani bila 
ya mashabiki.

Simba iliwakaribisha CS Constantine 
kutoka Algeria kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam ikiwa bila ya 
mashabiki, ingawa mechi hiyo ilimalizika 
kwa wenyeji kupata ushindi wa mabao 
2-0 na kuifanya ifikishe pointi 13 ambazo 
ziliwapelekea kuongoza Kundi A katika 
mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika.

CAF iliwaadhibu Simba kucheza bila 
mashabiki na kulipa faini ya Dola za Mare-
kani 40,000 kufuatia vurugu za mashabiki 
zilizojitokeza katika mechi ya hatua ya 
makundi dhidi ya CS Sfaxien kutoka Tuni-
sia iliyochezwa Desemba 15, mwaka jana.

Wakizungumza na gazeti hili jana, 
wachezaji wa Simba walisema iliwaweka 
katika nafasi ngumu kwa sababu hawa-
jazoea kucheza bila mashabiki wakiwa ny-
umbani.

Shomari Kapombe, Edwin Balua na Yu-
suph Kagoma, walisema mwanzoni mwa 
mchezo iliwaathiri kwa kiasi kikubwa kwa 
sababu siku zote hucheza huku wakishan-
giliwa, kutiwa moyo na kuhimizwa, lakini 
siku hiyo kila wanapogusa mpira hawaku-
wa wakisikia chochote.

Kapombe alisema hali hiyo ‚iliwaumiza‘, 
lakini kadri muda ulivyozidi kwenda wali-
kumbuka nini wanatakiwa kufanya katika 
mchezo huo.

“Mechi ile uwanjani ilikuwa nzuri sana, 
jamaa walizuia sana, mwanzo tulipata shi-
da, tukatengeneza nafasi chache tukashind-
wa kuzitumia, kipindi cha pili mwalimu 
alituambia udhaifu wao na jinsi ya kuvunja 
ukuta wao.

Lakini kwa upande wa pili ‚hatukuin-
joi‘  kucheza bila mashabiki, binafsi  nain-
joi tunapocheza zaidi tukiwa kando na 
mashabiki wetu, walihitajika sana siku 
ile, lakini hatuwezi kulalamika ni kitu am-
bacho kimetokea, tunaamini mechi ijayo 
tutakuwa wote na sisi tutakuwa na furaha 
sana, na kwa sababu hawakuwapo mechi 
iliyopita, mechi ya robo fainali watajaza 
uwanja, watashangilia sana, na watatupa 
moyo sana wa kupambana kwa sababu tuli-
wamisi mechi iliyopita, nao walitumisi pia,“ 

alisema Kapombe.
Kwa upande wa Kagoma alisema kwake 

pia lilikuwa jambo gumu, lakini baadaye 
alikumbuka mashabiki wao wapo sehemu 
fulani wamekusanyika pamoja kwa ajili ya 
kuwashangilia.

“Mechi ilikuwa ngumu sana, jua kali 
mno, pia kucheza bila mashabiki ilikuwa 
ngumu, ila nilikuwa nikicheza nawakum-
buka, najua wapo sehemu wamekusan-
yana wanaangalia mpira, wanatushangilia, 
wengine vibanda umiza, nikivuta picha yao 
jinsi watakavyokuwa wanashangilia basi 
inanipa nguvu ya kupambana uwanjani,“ 
alisema Kagoma.

Winga Balua amewataka wanachama na 
mashabiki wa Simba kumalizia deni katika 
ule mpango wa ‚tunawajibika pamoja‘, ili 
mechi ya robo fainali wajumuike pamoja 
uwanjani.

“Ilikuwa ngumu kucheza hivi, kwa saba-
bu mashabiki wa Simba lile vibe lao huwa 
wanatuongezea kitu kikubwa sana, wat-
uongezea umakini, kasi, nguvu na kupam-
bana zaidi hata maeneo ambayo unaona ni 
magumu, lakini hatukuwa na jinsi.

  Nyota wafunguka ‘vibe’ lao huongeza 
kasi, nguvu, walitaja deni CAF...
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Rais wa Baraza la Soka Afrika Mashariki na Kati (CECAFA), Wallace Karia (katikati), akiwa katika Mkutano Mkuu 
wa baraza hilo uliofanyika kwenye Hoteli ya Imperial Plaza jijini Juba, Sudan Kusini jana. Kushoto ni Mkurugenzi 
wa Wanachama wa Shirikisho la Soka Afrika (CAF), Sarah Mukuna na Makamu wa Tatu wa Rais wa shirikisho hilo, 
Souleiman Waberi. PICHA: CECAFA
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