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akiwa na mtoto wake Daniel Robert (1) mgongoni
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WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amezindua
mradi mkubwa wa Ushirikiano wa Wasindikaji...
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WAKILI Fridolin Bwemelo wa mshtakiwa wa
tatu katika kesi ya uhujumu uchumi...
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- - - Rais Samia Suluhu Hassan akipokea vifaa vya kusaidia kusikia kwa Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB,
wa Iyopl Ia Ruth Zaipuna (kulia), kwa ajili ya wanafunzi wenye mahitaji maalum wa Shule ya Sekondari ya Benjamin
Mkapa, Uhuru Mchanganyiko, Jangwani na Shule ya Msingi Uhuru Wasichana, katika hafla maalumu ya
uboreshaji elimu kwa kuzingatia mahitaji maalum. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akitabasamu wakati akishuhudia Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya
Kilimo Tanzania (TADB), Frank Nyabundege (chini kulia), akikabidhi mkataba wa makubaliano kwa
mwakilishi wa Bill & Mellinda Gates Foundation, Marcela McClatchey (kushoto), taasisi hiyo ilitoa ru-
zuku ya shilingi bilioni 16 kwa TADB kwa ajili ya kusaidia sekta ya maziwa. Kulia kwa Waziri Mkuu

ni Waziri wa Mifugo, Mashimba Ndaki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SIKU YA WANAWAKE

Wadau wapaza sauti,
uongozi, ukatili kingono

Na Waandishi Wetu

WAKATI wanawake wakiadhimi-
sha siku yao leo, wadau wamesema
rushwa ya ngono ni tatizo linalo-
tafuna ndani kwa ndani, huku waki-
taka wanawake zaidi kuongoza ka-
tika sekta mbalimbali nchini.

Baadhi ya wadau hao ni Chama
cha Wanahabari Wanawake Tanza-
nia (TAMWA) na Taasisi ya Vyombo
vya Habari Kusini mwa Afrika, Tawi
la Tanzania (MISA TAN).

Taarifa kwa vyombo vya habari
iliyotolewa jana na TAMWA, il-
isema kinaangalia usalama wa
wanahabari wanawake katika vy-
umba vya habari nchini kutokana
na kuwapo kwa mwendelezo wa
matukio, ushahidi na ripoti za kitafi-
ti zinazoonyesha kuwa wanahabari
wanawake bado wanapitia unyan-
yasaji wa kingono katika vyumba
hivyo.

Ilisema maadhimisho ya Siku ya
Wanawake kwa mwaka huu, ya-
mebebwa na kaulimbiu isemayo;
“Kizazi cha Haki na Usawa kwa
Maendeleo Endelevu”. Kauli hii ni
kutaka kuweka usawa katika vy-
umba vya habari baada ya kubaini
kuna mdudu anayetafuna tasnia ya
habari kimya kimya.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, utafi-
ti uliofanywa na Asasi ya Wanawake
katika Habari Afrika (WIN) ulibaini
kuwa, asilimia 41 ya wanawake wa-
nahabari waliwahi kufanyiwa un-
yanyasaji wa kingono wakiwa katika
maeneo ya kazi.

Chama hicho kimesema wakati
Siku ya Wanawake Duniani ikia-
dhimishwa, TAMWA inahimiza wa-
miliki wa vyombo vya habari, wa-
tunga sera, serikali na wanahabari
wote kwa ujumla kutupia jicho
unyanyasaji na ukatili wa kingono
unaofanywa ndani ya vyumba vya
habari.

“Unyanyasaji wa kingono kwa
wanahabari iwe ndani au nje ya

vyumba vya habari, una madha-
ra makubwa katika chombo cha
habari, taaluma ya habari, aina ya
habari zitakazoandikwa na hata ka-
tika maendeleo ya nchi yenyewe,”
alisema Mkurugenzi Mtendaji wa
TAMWA, Dk. Rose Reuben.

Alisema, udhalilishaji wa kingono
kwa wanahabari wanawake, un-
achagiza wanahabari wengi wa kike
kuikimbia tasnia na hilo limesababi-
sha kupoteza vipaji lukuki ambavyo
vingekuzwa kama kusingekuwa na
bughudha hiyo.

Alisema katika utafiti uliofanywa
na TAMWA kwa kushirikiana na
Mfuko wa Wanawake Tanzania
(WFT) mwaka 2021, kuhusu hali ya
rushwa ya ngono ndani ya vyumba
vya habari, ilibainika kuwa wana-
habari wanawake wamewahi kuku-
tana na udhalilishaji huu, kimwili,
kimaneno na hata baadhi walifuku-
zwa kazi.

Kwa upande wa Taasisi ya Vyom-
bo vya Habari Kusini mwa Afrika,
Tawi la Tanzania (MISA-TAN), ilitoa
wito kwa serikali, sekta binafsi na
taasisi mbalimbali kuhakikisha wa-
nawake wanapewa nafasi za uon-
gozi kwenye taasisi hizo sawa na
wanaume.

“MISA-Tanzania inaunga mkono
kauli mbiu ya mwaka huu inay-
olenga kuvunja upendeleo wa jin-
sia, yaani #BreakTheBias, kwa ku-
fanya kampeni maalumu kwenye
mitandao ya kijamii kwa kuwatam-
bua baadhi ya wanawake vinara
kwenye sekta ya habari nchini,” il-
isema taarifa hiyo.

“Baadhi ya vyombo vingi vya
habari nchini bado vina mfumo
dume na wanawake hupata changa-
moto nyingi kufikia nafasi za juu za
uongozi, wengi wameishia kukaimu,
wasaidizi na kazi za kawaida licha
ya kuwa na uwezo wa kitaaluma na
uzoefu wa majukumu husika,” alise-
ma Salome Kitomari, Mwenyekiti
wa MISA-Tanzania.

“Vyombo vingi vya habari ukiin-
gia unaona ni duniani ya wanaume
‘mens world’. Kinachokosekana
ni kuwaamini na kuwaacha wa-
tekeleza majukumu hayo licha ya
sifa na vigezo vinavyotakiwa, ndiyo
maana kwenye vyuo vya uandishi
wa habari wanahitimu wanawake
wengi, wanaingia kwenye vyombo
vya habari wengi hubaki kuwa ri-
pota na inapotokea nafasi ya uon-
gozi hawapewi siyo kwasababu ya
uwezo ni kwa sababu ya mfumo,
wengine hukata tamaa na kwenda
kufanyakazi nyingine,” aliongeza.

“MISA-Tanzania inatoa wito kwa
vyombo vya habari na taasisi mbal-
imbali za tasnia hii, kuwa na sera
mahsusi zinazotekelezeka zenye
lengo la kuondoa mfumo dume huo
kwenye taasisi zao kwa kuhakikisha
kuwa wanawake wanajengewa uw-
ezo, wanaaminiwa na kupewa na-
fasi za uongozi kwa mujibu wa sifa
na vigezo.”

Taarifa hiyo ilisema utafiti uli-
ofanywa mwaka 2019 na Baraza la
Habari Tanzania (MCT), ulibaini
kuwa wanawake wanapewa nafasi
za kati na za chini kwenye vyombo
vya habari vingi nchini na huwa
ni ngumu kwao kushika nafasi za
juu za uongozi hata kama wana
uzoefu au elimu zaidi kuliko wa-
naume.

Utafiti huo uliopewa jina la “Chal-

lenging the Glass Ceiling: Study of

Women in the Newsroom in Tan-
zania”, ulibaini pia kuwa waandishi
wa habari nchini hupangiwa kuri-
poti matukio ambayo siyo makub-
wa au mazito, ambayo mara nyingi
hupangiwa waandishi wa habari
wanaume.

Ilisema watafiti waliongeza kuwa
kuna idadi ndogo ya waandishi wa
habari wanawake kwenye vyom-
bo vya habari, licha ya kuwa wa-
nawake wengi huhitimu vyuo vya
uandishi wa habari nchini kuliko
wanaume.

Walichoteta Rais Samia,
mtoto mwenye ulemavu

RAIS Samia Suluhu Hassan ameeleza alicho-
zungumza faragha na mwanafunzi Emanuel
Mzena, akiahidi kutimiza ndoto zake, ikiwamo
kumsomesha nje ya nchi na kumfungulla taasisi
kwa ajili ya kuwasemea watoto wenye mahitaji
maalumu.

Akihutubia wanafunzi wa Shule ya Benjamin
alisema mwanafunzi huyo ameishukuru serikali
na mama yake kwa jitihada alizozifanya ku-
hak|k|sha anasoma.

“Aliniambia ‘mama nashukuru sana serikali,
namshukuru sana mama angu, akamwita ma-
likia wa nguvu, kwamba pamoja na changamoto
alizonazo za maisha, amejitahidi nimesoma
mpaka kufikia mahala nilipo, nitafanya mwaka
huu mtihani wa kidato cha sita.

“Akaniambia ‘sina matumaini ya kupata ajira
za serikali kwa hivi nilivyo, lakini nakuomba
mama nikimaliza kidato cha sita nisomeshe nje’.

“Na la pili nifungulie taasisi yangu mwenyewe
maalumu, lengo langu ni kuwasemea watoto
kama mimi waliofichwa maJumbam watolewe
waje wapate elimu shuleni’. Hilo ndilo nililoon-
gea na Emanuel tukiwa peke yetu pamoja na
mengine mawili matatu ambayo ni siri, lakini
hilo nimeona niwaibie na mimi nimeahidi nita-
fanya hivyo,” Rais Samia alisema.

Rais pia aliwapongeza walimu kwa kazi
kubwa wanayoifanya ya kutoa elimu na ku-
walea watoto katika maadili mema, huku aki-
watoa shaka wanafunzi, walimu na walezi kuwa
serikali inatambua vikwazo vinavyowakabili
watoto wenye mahitaji maalumu nchini.

Alisema serikali inafanya jitihada kuhakikisha
inaweka mazingira rafiki ya kufundishia na ku-
jifunzia ili kila Mtanzania anufaike na fursa ya
elimu kwa manufaa binafsi na taifa kwa ujumla.

Rais alisema serikali imeendelea na mkakati
wa Kitaifa wa elimu jumuishi ambao utazinga-
tia utoaji wa elimu jumuishi katika ngazi zote
za elimu ikiwamo ya awali, msingi, sekondari,
ualimu, vyuo vya ufundi, maendeleo ya jamii,
elimu ya watu wazima na ya juu ili kutoa elimu
bora kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu.

“Tunafanya hivyo kwa sababu tunatekeleza
azimio la kimataifa. Azimio Na. 4 katika maa-
zimio ya maendeleo endelevu linazungumzia
elimu limetutaka tutoe elimu kwa wote, watoto
wa kike na wa kiume, isiyolipiwa, yenye hadhi
na watoto wote wawe na usawa katika kupata
elimu,” alikumbusha.

Rais Samia alisema serikali imeandaa mion-

gozo kwa ajili ya kurahisisha utoaji wa elimu
maalumu na jumuishi nchini, ikiwamo usimam-
izi wa uendeshaji wa taasisi 'zinazotoa elimu
maalumu na jumuishi kwa wanafunzi wenye
mahitaji maalumu wa mwaka 2020/21.

Pia mwongozo wa ujenzi wa majengo ya
serikali yanayozingatia wanafunzi wenye ma-
hitaji maalumu na mwongozo wa lishe shuleni
wa mwaka 2021, akiwahakikishia Watanzania
kwamba mawaziri husika wanaifanyia kazi
miongozo hiyo.

Rais Samia alisema kuwa ili kuhakikisha wa-
toto wote wenye mahitaji maalumu wanapata
fursa ya elimu, mwaka 2021 serikali ilifanya
ubainishaji wa watoto hao ambao wamefikisha
umri wa kuanza shule.

Alibainisha kuwa katika kata 3,785, sawa na
asilimia 95.7 ya kata zote nchini (3,956), uain-
ishaji ulibaini watoto 28,968 wenye mahitaji
maalumu kati ya 59,784 walichunguzwa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Innocent
Bashungwa, alisema kwa kipindi cha mwaka
mmoja wizara ilipatiwa Sh. bilioni 101.9 kwa
ajili ya ujenzi wa madarasa, matundu ya vyoo,
mabweni, maabara, nyumba za walimu, mabwa-
lo pamOJa na miundombinu mbalimbali katika
shule za msingi na sekondari.

Mkuu wa Shule hiyo, Joseph Deo, alisema
ina wanafunzi wenye mahitaji maalumu 109
(wavulana 52 na wasichana 57) na kikwazo
kikuu kwao ni ukosefu wa chumba cha kupimia
wanafunzi wenye tatizo la kusikia, vifaa vyake
na viti mwendo kwa ajili ya wanafunzi wenye
ulemavu wa miguu. Rais aliahidi kutatua vikwa-
Z0 hivyo.
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NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA

MNADA WA HADHARA

Kampuni ya MBUZAX AUCTION MART AND COMPANY LIMITED, BROVITAS COMPANY
LIMITED, JADA INVESTMENT LTD AND MOPEH COMPANY LIMITED Kwa idhini tuliyopewa
na FINCA MICROFINANCE BANK LTD tunatoa muda wa siku 14 kwa wadaiwa
walioorodheshwa kwenye jedwali hapo chini wawe wamelipa madeni wanayodaiwa na
FINCA MICROFINANCE BANK LTD. Kinyume na hapo tutalazimika kuuza kwa njia ya mnada
wa hadhara mali walizoweka kama dhamana ya mkopo. Tarehe za kufanya minada
zitatolewa kwa njia ya vipeperushi na magari ya matangazo kwenye sehemu dhamana
zilipo.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

MBUXAZ AUCTION MART AND COMPANY LIMITED

SN JINA LA MDAIWA AINA YA DHAMANA MAHALI ILIPO DHAMANA

PENDO.S. NYENZE NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO ZINGA-BAGAMOYO-PWANI

ABDUL SALEH ABDALLA NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO MBWENI ZAHANATI-DAR ES SALAAM

MATEI M. MKUMBA NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO GOBA MATOSA-DAR ES SALAAM

ANDREW HAMSON KISANGA KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO NYAKASAGWE- DAR ES -SALAAM
NYUMBA YENYE MKAABA WA MAUZIANO BOKO-DAR ES SALAAM

AMANI ABDUEL MSUYA

ANNA B. MOSHA

NEEMA C. MBALAFU

JOSEPH BINA KISIWANI

10 | DISMAS REGINALIDI RUPIA

11| REVOCATUS EVARIST MADABA

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO
NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO
NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO
KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO
NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO
NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

BOKO, CHAMA-DAR ES SALAAM

BUNJU - DAR ES SALAAM

KIMARA BARUTI-DAR ES SALAAM
KIMARA GOLANI-DAR ES SALAAM
KILIMAHEWA-WAZO-HILI-DAR ES SALAAM
KIPUNGUNI-DAR ES SALAAM

1
2
3
4
5 ADAM 0. TENGEMU
6
7
8
9

REHEMA J. MAKAME/ HAMISI
JUMA MTABAZI

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO MALI YA HAMIS

JUMA MTABAZI TEGETA KWA NDEVU-DAR ES SALAAM

13 | VITUS L. ANTONY KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

BROVITAS COMPANY LIMITED

GOBA - DAR ES SALAAM

Maelfu va raia kutoka nchini Ukraine wakisubiri treni kituo cha Zahony,

kuelekea Budapest, Hungary, jana. PICHA: AP

[ NYUMBA YENYE HATI MILIKI OLIYOPO KWENYE KIWANJA NA.
15 | KHAMISI A. ASSAD 13KITALU A, ISAKA KAHAMA ISAKA - KAHAMA
GARI AINA YA SUZUKI CARRY YENYE USAJILI NAMBA T477
16 | GODWIN G. MBISE CTX ISAKA- KAHAMA

madhila wanayopitia

18 | RUKIA N. MOHAMMED KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO ISAKA- KAHAMA
° o o ® 19 | KULWA M. JEREMIAH KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO SHUNU-KAHAMA
(u (lm la v1 a ( I aln‘ 20 | ROBERT M. GUMALI KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO MBULU-KAHAMA

Na Christina Mwakangale

WANAFUNZI wa Kitanzania walioko

21 | FREDY MALIKAZI KITALU AH MHOGOLO-KAHAMA
nchini Ukrau?e kwa anh. ya masomo, mapigano 1<11'a siku maeneo tgfautl walia- P E— NYONBAYERVE FATT MK KIANVA NAGS KTALU EE pe—
ambao baadhi wamefanikiwa kuondoka mua kusafiri kama wakimbizi na mara SOKOLA MAJENGO

nchini humo, wameelezea namna wal-
ivyokutana na madhila tofauti wakitumia
njia tofauti, ikiwamo usafiri wa kukodi,
kufika nchi jirani na kupata hifadhi kwa
gharama ya takribani Dola za Marekani

500 hadi 800. hapa (Hungary) wamejitolea kuweka ma- 2 | L R P RS | e e s non | DARES SALAAM
Mmoja wa wanafunzi hao akizun- wasiliano yao, wametupokea vizuri tupo 77 | S ALY sAD GARI AINA YA NISSAN CIVILIAN YENYENAMBAZAUSAJILT | proeecr o

gumza na DW Redio, jana, na kujitambu-
lisha kwa jina la Msabaha Salum Msaba-
ha, ambaye anasoma katika Chuo Kikuu
Sumy, kilichoko Mashariki mwa Ukraine,
anasema imewapasa kutumia usafiri wa
kukodi hadi nchini Hungary, kwa ghara-
ma ya Dola 400.

Anasema yeye pamoja na wenzake ku-
toka Tanzania, walifanikiwa kuingia Hun-
gary, kwa kutumia siku kadhaa na kuwa-
pasa kila mmoja kutumia nauli inayofikia
Dola 400 hadi 800 kufika umbali wa kilo-
mita zisizozidi 180.

“Tupo Hungary hapa Watanzania kad-
haa, usafiri ni mgumu na si wote ambao

ujipange kwa kutumia dola nyingine tena
Dola 100 au 80,” anasema Msabaha.
Anasema kwamba licha ya kuwapo

ya kufika maeneo ya ukaguzi walitakiwa
kuonyesha pasi za kusafiria.

“Kuna check point nyingi (vituo vya
ukaguzi) sijakutana na watu wowote wa
kunipokea zaidi ya Watanzania waishio

salama kwa sasa.

“Kuna free au fair accommodation
kwa siku 42 unaweza ukapata ila inat-
egemeana na ratiba zako au unaweza
ukatafuta eneo lingine ukawa salama
zaidi. Ila mimi binafsi sijapigiwa simu ya
kutueleza namna ya kutusaidia.”

Mwanafunzi mwingine anayesoma
chuo hicho, akitokea Tanzania, am-
baye alijitambulisha kwa jina moja la
Ellen, anasema kwamba hofu ipo kwa
takribani wanafunzi wote na kusali kwe-
nye hosteli.

“Kuna maeneo hakuna maji, chakula,
umeme na hamjui hatima yenu kwa

THOMAS M MAYALLA

NYUMBA YENYE HATI MILIKI ILIYOPO KWENYE KIWANJA NA.
149 KITALU E, MAJENGO KAHAMA

MAJENGO - KAHAMA

CHASSIS NA. DA52T259513
KIWANJA CHENYE HATI YA MAUZIANO MALTYA EUNICE ALSON
MGHAMBA

17 | HANIFAE. MBUBU MHUNGULA- KAHAMA

NYUMBA YENYE HATI MILIKI ILIYOPO KIWANJA NA. 614,

23 | APOLINARY AMUTA
24 | JUMA DAUDI SAGUDA
25 | ASUMINIH NTILINGANIZA

KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO
NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO
KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

JADA INVESTMENT LTD

MWIME - KAHAMA
NYANSHIMBI-KAHAMA
MASUMBWE-KAHAMA

T355 DGE

MASHARTI YA MNADA

1. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

2. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

3. Mnunuzi atayeshinda anapaswa kulipa 25% ya bei aliyofikiwa siku ya mnada, na 75%
iliyosalia atalipa ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada, Kinyume na
hapo kiasi kilichotolewa awali hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena.

4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha Hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa
mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa ni la mnunuzi.

5. Mnada utafanyika mahali ambapo dhamana zilipo na si vinginevyo.

. . S Mkurugenzi Mtendaji Na
mtapata, unabahatisha hamuwezi ku- kweli inasikitisha. Huwa tunaenda kwe- Mbuzax Auction Mart and Company Mkurugenzi Mtendaji,
pata wote. Na ni ghali kwa sababu ma- nye maduka ya dawa tunakuta hamna, Limited Jada investment Limited,
dereva wana ‘take-risk’ kutokana na hali  tunahitaji msaada wa haraka na ule wa S.L.P 62070 Dar es Salaam P.O. Box 69098
yenyewe. kiutu, tumechoka tunaomba msaada. Ba- Simu: 0755 506970/0716763571 Dar es Salaam

“Si kila mtu anaweza akafanya maamu-  ridi ni kali sana halafu hakuna chakula, NA Simu: 0788498699

zi kwa hiyo wachache tulifanya maamuzi tumeathirika kisaikolojia,” anasema El- Mkurugenzi Mtendaji. NA
na kubahatika kupata gari kutoka Sumy len akizungumza na kituo cha televisheni Mopeh Company Limited Finca Microfinance Bank Ltd
hadi nje ya mji, vikwazo ni vingi. Kutoka  Aljazeera. S.L.P 590 P.0. Box 78783

Sumy kiwango cha chini ni Dola 400 un-
alipia kwa mtu mmoja, ila wapo walioli-

“Nimezungumza na wazazi wangu wal-
ioko Tanzania, lakini nazungumza nao

Dar es Salaam
Simu: 067335528

Simu: 0768790399, 0754774949

pia hadi Dola 800, watu wanne tu kwa bila kuwapa hofu ila hali si nzuri, kwa NA

gari ndogo,” alisema Msabaha. siku 11 tunahitaji msaada, wanafunzi tu- Mkurugenzi Mtendaji,
“Mnaachwa eneo ambako mtasubiri napata shida hata ukiangalia kwenye Brovitas Company Limited

usafiri wa treni ambao pia sio wote mta- vyombo vya habari utabaini ninachok- S.L.P 1305

pata, unaweza ukapata au usipate, uki- isema. Kuna milio inaendelea kila maha- Songea

toka kwenye treni sasa kwenda mipaka
tofauti, iwe Hungary, Poland, nako huko

li, kuna wanafunzi ambao ni wasichana
wadogo kuliko mimi wanalia tu.”

Simu: 0628555260

216735002
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Mama adaiwa kumchoma

moto mwanawe mdomo,

Na Godfrey Mushi, MOSHI

cha Mvuleni, Wilaya ya Moshi
mkoani Kilimanjaro, Grace
Pima, anadaiwa kumchoma
moto mtoto wake wa miaka
mitano mdomo pamoja na
pua.

Mama huyo anadaiwa
kutekeleza kitendo hicho kwa
kutumia banio linalotumiwa
kuunganisha njia ya reli, pia
inadaiwa alimfungia ndani
mtoto huyo ambaye ni wa ki-
ume (jina limehifadhiwa) kwa
takribani saa 48.

Ukatili huo ulifichuliwa
jana na Mjumbe wa Kamati ya
Mpango Kazi wa Taifa wa Ku-
tokomeza Ukatili Dhidi ya Wa-
nawake na Watoto (MTAKU-
WWA), Agness Moshi, wakati
wa kikao kazi cha Mradi wa

Paza Sauti, Tokomeza Ukatili,
unaoendeshwa na Shirika la
TUSONGE CDO.

Agness alisema mama huyo
baada ya kutekeleza uka-
tili huo, anadaiwa kumficha
ndani mtoto huyo na kuanza
kumtibu majeraha kwa dawa
za kienyeji, akiwa amemsiliba
mdomoni na puani, majani
mabichi yaliyotafunwa yanay-
odaiwa kuwa ni dawa.

“Tulipomkamata na Kku-
muuliza kwa nini amemcho-
ma mtoto wake, alituambia
kwamba mtoto alitoa tusi. Ni-
kamuuliza ni tusi gani hajiele-
zi kitu kinachoeleweka.

“Huyu mama alifanya uka-
tili huo Februari 28, usiku na
sisi tulipata taarifa kutoka kwa
majirani zake Machi 2, mwaka
huu, baada ya kumfungia nda-
ni kwa saa 48 akimtibu kwa

dawa za kienyeji za mitisham-
ba ili asibainike.

Alisema baada ya kupata
taarifa hiyo walimchukua
mama na mtoto na 1<uwapele
cha Mvuleni.

Agness alisema baadaye
waliondoka na mtoto kwenda
Hospitali ya Rufani ya Mkoa
ya Kilimanjaro ya Mawenzi ili
akapatiwe matibabu.

Alieleza kwamba mama
anayedaiwa kutekeleza ki-
tendo hicho walimpeleka Da-
wati la Jinsia la Polisi, Wilaya
ya Moshi na walipewa fomu
namba tatu kwenda Mawenzi.

Alieleza kuwa hivi sasa
mama huyo anashikiliwa kit-
uo cha polisi, kwamba anaen-
delea kuhojiwa.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa
Wilaya ya Moshi, Habiba Bhou,

THE SMARTPHOMNE NETWORK

N8 \E"

alisema:

la mama kumchoma mtoto
wake mdomo na pua ili asim-
tukane, iko namna.

Mvuleni, Kata ya Mabogini,
Veronica  Mjinja, alisema

hilo walitaka kumdhuru.
Ofisa wa Polisi Kata ya Ma-
bogini, Mkaguzi Msaidizi,

Japhary Kalinga, alisema kila :

mzazi au mlezi anatakiwa
kujua kwamba mtoto yeyote

tisa, hata akifanya jambo baya,
sheria haimhusishi na makosa
ya jinai.

WA L
THE SMARTPHOME NETWORK

Mkurugenzi wa I\/Iavva5|||ano Beatrice Smgano ak|ongea na waandishi wa habari wakati akitangaza habari njema kwa
wateja wake wote nchini wanaotumia huduma za vifurushi vya muda wa maongezi (bando za muda wa maongezi)
kwa kuongeza dakika za bando kwa zaidi ya mara 2 pamoja na muda wake wa kutumika gharama ikiwa ni ileile.
Kushoto ni Meneja Uhusiano Airtel, Jackson Mmbando. PICHA: MPIGAPICHA WETU

MWAKA MMOJA SAMIA IKULU

Uhaba wa sukari kuwa historia nchini

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema uhaba
wa sukari utakuwa historia
nchini kutokana na uwekezaji
mkubwa unaoendelea kwe-
nye uzalishaji wa bidhaa hiyo.

Uwekezaji huo unajumui-
sha upanuzi wa Kiwanda cha
Sukari Kilombero mkoani Mo-
rogoro kutoka kuzalisha tani
110,000 kwa sasa hadi tani
250,000 kwa mwaka.

Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, alibainisha hayo jana
jijini Dar es Salaam, alipo-
zungumza na waandishi wa
habari kuhusu mafanikio yao
katika mwaka mmoja wa Rais
Samia Suluhu Hassan madara-
kani.

Alisema upanuzi unaoen-
delea wa Kiwanda cha Sukari
Kilombero utagharimu Sh.
bilioni 540, pia akibainisha
uwekezaji katika viwanda vya
sukari unaoendelea Kkatika

mikoa ya Mtwara, Pwani, Ir-
inga na Morogoro.

Bashe alisema kuwa ku-
fikia mwaka 2025, ambao ni
ukomo wa Dira ya Taifa ya
Maendeleo ya Juni 1999-2025),
hakutakuwa na uhaba wa su-
kari tena nchini na Tanzania
itakuwa miongoni mwa nchi
zinazozalisha sukari nyingi
kwa ajili ya mauzo ya nje.

Takwimu rasmi za serikali
zinaonyesha kwa mwaka mah-
itaji ya sukari nchini yanakadi-
riwa kuwa tani 710,000. Kati
yake, tani 545,000 ni kwa
matumizi ya kawaida ya ny-
umbani na tani 165,000 ni
kwa mabhitaji ya viwandani.

Kwa mujibu wa Bodi ya Su-
kari, uzalishaji wa sukari kwa
sasa nchini ni tani 370,000
kwa mwaka.

Alipoulizwa kuhusu hatua
zilizochukuliwa na wizara ku-
wasaidia wakulima wa miwa
mkoani Morogoro waliopata

hasara kutokana na kutoan-
za kwa Kiwanda cha Sukari
Mkulazi, Bashe alisema miwa
yao ilipelekwa Kiwanda cha
Sukari Mtibwa na serikali im-
ekubaliana na Benki ya Azania
kuwasaidia wakulima hao.

MAFANIKIO

Waziri huyo alisema kuwa
kwa mwaka mmoja mafani-
kio yao yanajumuisha serikali
kuzipatia Wakala wa Taifa wa
Hifadhi ya (NFRA) na Bodi ya
Mazao Mchanganyiko (CPB)
jumla ya Sh. bilioni 129 kwa
gjili ya ununuzi wa mazao ya
nafaka ambayo yatauzwa ka-
tika masoko ya ndani na nje
yanchi.

Alisema serikali pia im-
eongeza bajeti ya utafiti ku-
toka Sh. bilioni 7.35 hadi Sh.
bilioni 11.63, huduma za ugani
kutoka Sh. milioni 603 hadi
Sh. bilioni 11.5, umwagiliaji
Sh. bilioni 17.7 hadi Sh. bilioni
51.48, uzalishaji wa mbegu ku-

toka Sh. bilioni 5.42 hadi Sh. : serikali imekubali kufanikisha kiasi

: cha Dola za Marekani milioni 40
¢ kwa ajili ya kuongeza nguvu ya
kiwa kufungua masoko mapya :
ya mazao nje ya nchi ikiwamo :
soko la parachichi (India na : IKITC
Afrika Kusini) na ndizi (Kenya) : Cha Dola milioni saba.
baada ya kukidhi viwango vya : nchini kwa ajili ya kuanza rasmi
. kazi ya kuleta mageuzi kwa

Bsshe alisema CPB pia im- : \3¢indikaji na wazalishaji katika

efungua vituo vya mauzo kati- : t3snia ya maziwa nchini,”
: Nyabundege.

na Lubumbashi (DR Congo) :
na kukodi maghala yenye uw- :
ezo wa kuhifadhi tani 5000 : I yar G 3
¢ Sh. bilioni 16.4 na kiasi cha Sh. bil-

“NFRA wamenunua tani : 10Ni 15.6 kimekopeshwa moja kwa

110,516,717 za mahindi na : . / :
g : .+ maziwa katika mikoa ya Arusha, Dar
hivyo kuwa na akiba ya tani : o5'c313am iringa, Mara, Njombe.
214,000 za nafaka katika ma- : Tanga na Shinyanga
ghala yake. Tumefanikisha uu- : '
zaji wa soya nje ya nchi kufikia :
tani 53,594.35 mwaka 2020/21 :
kulinganishwa na tani 2,647 :
mwaka 2019/2020. Kampuni : K V C 0
: hali ya kiuchumi kwa wafugaji na

: mkoa kwa ujumla.

bilioni 10.58.
Alisema wizara pia imefani-

ubora.

ka miji ya Juba (Sudan Kusini)

na 2,000 mtawalia.

80 za Kitanzania zimesajiliwa
kuuza soya nchini China.

L
. PM azindua

Hnatoa wito

kwa jamii kuacha kujichukulia :
sheria mkononi, kwa sababu :
ukisoma kwenye elimu ya : amezindua mradi mkubwa wa
malezi na makuzi, hilo tukio ¢ Ushirikiano wa Wasindikaji na Wa-
: zalishaji katika Tasnia ya Maziwa

: Tanzania (TI3P).

mradi wa bil. 16/-
usindikaji maziwa

Na Mwandishi Wetu
WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa,

Mradi wa TI3P ni wazo mama la

: serikali kupitia Benki ya Maende-
¢ leo ya Kilimo Tanzania (TADB) kwa
+ kushirikiana na taasisi ya Bill &
mama huyo alikamatwa na : u
wananchi wapatao 15 wenye @ alenga kuondoa changamoto iliyopo
hasira, ambao baada ya tukio : Katika sekta ya mifugo na maziwa_
: nchini, ukilenga kuwafikia wafugaji
: 180,000 na viwanda kati ya tisa na

Melinda Gates Foundation na un-

Taasisi ya Bill & Mellinda Gates
Foundation ya nchini Marekani, im-

¢ etoa ruzuku ya Dola za Kimarekani
: milioni saba (Sh. bilioni 16.2).
mwenye umri chini ya miaka : _ f
: utaongeza tija katika uzalishaji wa
: maziwa, ukusanyaji wa maziwa ka-
* tika mfumo ulio rasmi, kukuza Uw-
: ezo wa viwanda katika uchakataji

: wa maziwa na kupanua wigo wa

¢ soko la bidhaa za maziwa.

Waziri Mkuu alisema mradi huo

“Tanzania imeendelea kuwa

: muagizaji mkubwa wa maziwa

* kutoka nje ya nchi, huku zikitu-

¢ mika angalau shilingi bilioni 15 kwa
: mwaka. Kiwango hiki cha fedha ni

¢ kikubwa ikilinganishwa na fursa

: |I|3F]opo katika sekta ya maziwa

: nchini

alisema Majaliwa.
Alisema licha va Tanzania kushika

: nafasi ya pili kwa idadi ya mifugo

: barani Afrika, sekta ya mifugo in-

: achagia a3|||m|a 7.4 pekee kwenye

: Pato la Taifa. Kwa sasa, sekta ndogo
: ya maziwa inachangia asilimia 2.3

: ya pato la taifa, na inakua kwa

: wastani wa asilimia tano pekee kwa
: mwaka.

Pia, uzalishaji wa maziwa

: umeongezeka kwa kiwango kidogo
. kutoka lita bilioni 2.1 mwaka 2016,
¢ hadi kufikia lita bilino 3.1 mwaka

¢ 2021. Kwa upande wake Mkurugenzi
¢ Mtendaji TADB, Frank Nyabundege,
: alisema “Mradi huu wa TI3P ambao
¢ tunaingia katika makubaliano leo

¢ na taasisi ya Bill and Melinda Gates
: Foundation, unalenga kupandisha

: mchango wa sekta ya mifugo kwe-
: nye pato la kupitia uhamasishaji wa
: uwekezaji kutoka sekta ya umma

¢ na sekta binafsi ili kuongeza pato la
: taifa kwa maendeleo vya taifa letu.”

Kwa mujibu wa Mkurugenzi huyo,

uwekezajl katika mradi huo, huku
taasisi ya Bill and Melinda Gates }
Foundation ikitoa msaada wa kiasi

“Tayari fedha hizo zimeshafika

alisema

Alibainisha kuanzia mwaka 2018
hadi Februari 28, 2022, TADB Katika
sekta ya maziwa pekee imewekeza

moja kwa wafugaji na viwanda vya

MKkuu wa Mkoa wa Tanga, Adam
Malima, alisema mradi huo utasaidia
kuongeza uzalishaji na tija kwa
sekta ndogo ya maziwa katika mkoa
wake ikiwa ni pamoja na kuboresha
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA . -
HALMASHAURI YA WILAYA YA SONGEA S &

ETRICh

TANGAZO LA ZABUNI

NAMBA YA ZABUNI: LGA/102/2022/2023/NCS/01

Ukusanyaji wa ushuru wa mazao ndani ya Halmashauri ya Wilaya ya Songea
kwa mwaka wa fedha 2022/2023.

MWALIKO WA ZABUNI

Tarehe: 04/03/2022

Halmashauri ya Wilaya ya Songea imekasimia kukusanya mapato kutoka vyanzo mbalimbali.Miongoni mwa vyanzo
hivyo ni ushuru wa mazao yote yanayosafirishwa kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Songea kuelekea sehemu
mbalimbali za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

1. Halmashauri ya Wilaya ya Songea inapenda kuwaalika watu Binafsi , Makampuni , Ushirika, Taasisi au Vikundi vya

watu vilivyosajiliwa kisheria, wenye nia na uwezo wa kufanya kazi ya kukusanya ushuru wa mazao kutuma maombi

ya zabuni hii.

Mchakato wa Zabuni hii utafanyika kwa njia ya Ushindani wa Kitaifa kwa mujibu wa Kanuni za ununuzi wa umma

za mwaka 2013 GN.446 pamoja na marekebisho ya Kanuni ya mwaka 2016 na ni wa wazi kwa Wazabuni wote

kama ilivyoainishwa kwenye Kanuni.

Wazabuni wote wenye nia na sifa za kuomba Zabuni hii wanaweza kupata maelezo ya ziada na kukagua nyaraka

za Zabuni kwenye ofisi ya Katibu wa Bodi ya Zabuni wa Halmashauri ya Wilaya ya Songea, S.L.P 995, Songea

kuanzia saa 01.30 Asubuhi hadi saa 9.30 Alasiri Siku za kazi.

Nyaraka za Zabuni zimeandaliwa kwa Lugha ya Kiswahili na zinauzwa TZS.100, 000/=. Malipo kwa ajili ya

kununua Nyaraka za Zabuni yatafanyika baada ya kupewa Namba ya Malipo (Control Number) kupitia Ofisi ya

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Songea, S.LP 995, Songea.

Muombaji ajaze Nyaraka za Zabuni kwa umakini na awasilishe Nyaraka halisi na nakala mbili( Original+ 2 copies)

kwenye bahasha zilizofungwa vizuri juu ya bahasha aandike “Uwakala wa kukusanya Ushuru wa mazao ndani ya

Halmashauri ya Wilaya ya Songea , LGA/102/2022/2023/NCS/01 kisha zitumwe kwa Katibu wa Bodi ya

Zabuni,Halmashauri ya Wilaya ya Songea,S.L.P 995, Songea kabla au tarehe 17.03.2022, Saa 4.00 Asubuhi, Siku

ya Alhamisi.Ufunguzi wa Zabuni utafanyika siku ya Mwisho ya kuwasilisha Nyaraka za Zabuni kwa uwazi na mbele

ya Wazabuni au Wawakilishi watakaohudhuria kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Halmashauri.

Zabuni zitakazo chelewa kufika kwa muda uliopangwa, sehemu ya Zabuni zitakazo tumwa kwa njia ya Kieletroniki

mfano Fax,Email nk, Zabuni ambazo hazikufunguliwa siku ya ufunguzi na Zabuni ambazo hazikupokelewa

hazitakubaliwa kufanyiwa tathmini bila kujali mazingira yoyote.

Waombaiji wa Zabuni hii wanashauriwa kufanya utafiti ili waweze kuomba kazi kwa kiasi ambacho wataweza

kukusanya na ambacho kipo ndani ya Makisio ya Halmashauri.

Halmashauri ya Wilaya ya Songea haitalazimika kisheria kutoa tuzo ya Zabuni kwa Muombaji aliyejaza makisio

makubwa ambayo hayana uhalisia ukilinganisha na Makisio ya Halmashauri.

Muombaji anatakiwa kujaza kiasi ambacho ataweza kukusanya kitakachopatikana kwenye ushuru wa mazao kwa

kila mwezi na kwa miezi yote kumi na mbili (12) kuanzia tarehe 01.07.2022 mpaka tarehe 30.06.2023.

10. Mapato yote yatakayotokana na mauzo ya mazao kupitia mfumo wa Stakabadhi Ghalani pamoja na Mamlaka ya
Hifadhi ya Chakula ya Taifa (NFRA) hayatakuwa sehemu ya Zabuni, Halmashauri itahusika yenyewe katika
kuyakusanya.
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Lucy S.Mbolu

KAIMU MKURUGENZI MTENDAJI
HALMASHAURI YA WILAYA YA SONGEA
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Usawa wa kijinsia muhimu
kwa maendeleo endelevu

LEO ni Siku ya Wanawake Duniani ambayo kila nchi inasherehekea
kwa utaratibu iliyojiwekea, huku lengo la msingi, likiwa ni ukombozi
dhidi ya mwanamke ambaye ameachwa nyuma kwa miaka mingi ku-
tokana na sababu za mfumo dume ambao ulitoa upendeleo kwa wa-
naume zaidi.

Kutokana na hali hiyo, wanawake walikosa fursa ya elimu, kumiliki
mali, kuwa na maamuzi au kushika nafasi za maamuzi, kisiasa hadi
kuwa wakuu wa nchi na nafasi nyingine muhimu kwenye jamii.

Siku hii hutumika kutambua, kuthamini na kuenzi mchango wa
mwanamke kwa maendeleo ya jamii yake, nchi na dunia kwa ujumla,
pia kupaza sauti juu ya changamoto za maeneo yenye kuhitaji mareke-
bisho ili kufikia usawa usio na kikwazo kwa sababu ya jinsia.

Baadhi ya mila na tamaduni zimetumika vibaya kumkandamiza
mwanamke kwamba anastahili kuolewa, kumburudisha mume,
haruhusiwi kumiliki ardhi au kusema jambo na kusikilizwa. Kutokana
na hali hiyo wengi hawakusoma hali iliyosababisha kuwa na wanaume
wengi kwenye uongozi kuliko wanawake.

Kauli mbiu ya mwaka huu inalenga kuvunja upendeleo, kwa ajili ya
kutoa usawa kwa jinsia zote kushiriki mchakato wa maendeleo na ku-
furahia maisha kama wengine, pasipo kukandamizwa.

Kwa sasa kuna mabadiliko makubwa kuanzia ngazi ya familia amba-
zo zimeona umuhimu wa elimu kwa mtoto wa kike na kuondoa dha-
na kuwa ataolewa hana msaada kwa jamii yake, wapo walioonyesha
mfano licha ya kuolewa waliendelea kuzisaidia familia zao na ambao
hawakuolewa vile vile wanabeba majukumu ya kutunza wazazi.

Sera na sheria mbalimbali zimetoa haki kwa mwanamke kumi-
liki ardhi na mali nyingine, lakini bado kuna changamoto kwenye
utekelezaji, jamii kutambua na kuchukua hatua.

Kunapokosekana sera ya jinsia eneo la kazi ni rahisi kukuta jinsia
moja ndiyo imepewa nafasi za juu, huku wengine wakiachwa katika
kuweka usawa ni lazima kuhakikisha wote wanashiriki kwenye ujenzi
wa nchi kwa maendeleo endelevu.

Wapo wanaofikiri kuwapa nafasi wanawake ni kuruhusu wanaume
wakandamizwe au waonewe, wengine wameenda mbali kuwa wa-
nawake wakishakuwa na nguvu ya kiuchumi wanaacha kuwa watii
kwa waume au wakubwa zao, jambo ambalo kimsingi siyo kweli bali
hutumika kama mbinu ya kumpunguzia nguvu mwanambke.

Nchi zilizoendelea zimefanikiwa kufikia usawa wa kijinsia kwa ku-
hakikisha wanawake wanashiriki maendenleo pasipokubaguliwa,
wanasoma vizuri, hawalazimishwi kuolewa au kutumika kwa starehe
kwa ajili ya mwanaume, lakini wanaongoza kwenye taasisi na ma-
shirika mbalimbali. Tanzania tumebahatika kuwa na rais wa kwanza
mwanamke kutokana na matakwa ya Katiba, tunaamini kwa uongozi
wake jamii inakwenda kubadili mtazamo kuwa inawezekana kuwa na
rais mwanamke au kiongozi wa nafasi yoyote wa jinsia hiyo.

Haitakuwa ajabu ikiwa mwaka 2025 atagombea nafasi hiyo kwa
mujibu wa Katiba, pia wengi watajitokeza kwenye majimbo na kata
pasipo kusubiri viti maalum ambavyo mara nyingi vimeonekana ni
namna ya kuwapa wanawake upendeleo na siyo kwa sababu wana sifa
za kushika nafasi hizo.

Wengi wanatafsiri tofauti ya wabunge wa viti maalum kuwa ni kama
mserereko, ingawa kiuhalisia wanapita kwenye chujio mbalimbali ku-
tokana na sifa na vigezo vilivyowekwa na kila chama, lakini kutokana
na matazamo wa jamii wanaonekana hawawezi kusimama kwenye
majimbo.

Kujiamini hujengwa kuanzia hatua za malezi kwenye familia na jamii
inayomzunguka, baadaye shuleni na kazini, tunaamini ni muhimu
kuamini ili kufikia agenda ya Umoja wa Mataifa ya 2030 ya kubadili
dunia yenye usawa wa kujinsia na ushiriki wa wote kimaendeleo.

Licha ya mafanikio mengi bado kuna kazi kubwa ya kuhakikisha wa-
nawake wanaongoza kwa mujibu wa sifa na vigezo, kuwa na sera na
sheria zinazowezesha usawa wa kijinsia.

Pia ni muhimu kufanya marekebisho ya Sheria ya Ndoa ya mwaka
1971 na Sheria ya Mtoto ili zisipingane na Katiba ambayo ndiyo sheria
mama kwenye umri wa mtoto, kwa kuwa katika baadhi ya jamii zime-
tumika kumwozesha mtoto badala ya kupata haki ya kusoma.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Mbinu hii kukomesha ukatili

wa kijinsia ilivyo ya kipekee

LENGO namba nne la Kimataifa
la Maendeleo Endelevu (SDGs),
linagusia usawa wa kielimu,
likitaka kuwapo kwa fursa sawa
kwa makundi yote kuipata haki
hiyo.

Kadhalika lengo la tano lina-
himiza usawa wa kijinsia. Kwa
ujumla yanatetea ustawi na ha-
tima njema ya mwanambke.

Wadau mbalimbali kwa
kushirikiana na serikali wa-
najitahidi kutekeleza malengo
hayo.

Kituo cha Taarifa na Maarifa
Kipunguni, jijini Dar es Salaam
au Sauti ya Jamii, ni miongoni
mwa wadau hao, ambao ili ku-
fikia usawa katika elimu kwa
kukomesha vitendo vya ukatili
wa kijinsia, wanatoa mafunzo
na huduma.

Ukeketaji, mimba za utotoni
na ndoa za utotoni ni mion-
goni mwa vitendo ambavyo
vinapigwa vita kwa kukamata
wanaovisababisha, lakini elimu
inatolewa kwa jamii ili kuacha-
na na vitendo hivyo.

Kituo hicho kinatoa elimu ya
kupinga vitendo hivyo, katika
familia, jamii na hata shuleni
maeneo ya Kipunguni, kuokoa
mabinti ambapo baadhi yao
wamepewa mafunzo ya ufundi
bure kwa lengo la kuwawez-
esha kujitegemea.

Taarifa ya kituo hicho in-
ayotolewa kuhusu mafanikio
ya kukabiliana na unyanyasaji
huo, wakati Waziri wa Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum Dk. Doro-
thy Gwajima, anapotembelea
Sauti ya Jamii, inamvutia.

Anaagiza kufanyiwa makala
maalumu kwa gjili ya kusam-
bazwa ili kuigwa na wadau
wengine wanaofanya kampeni
kama hizo.

Ni katika ziara yake hivi
karibuni kwenye kata ya Ki-
punguni akihamasisha watu
kujitokeza kwa wingi katika
maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani na kupewa
taarifa za maendeleo ya kituo
hicho.

Taarifa hiyo iliyosomwa na
mwenyekiti wa kituo, Fatma
Talib, inaonyesha jinsi am-
bavyo mafunzo ya ufundi kwa
watoto wa kike waliokimbia
ukatili na kutoa elimu ya kup-
inga ukatili wa kijinsia shuleni
na majumbani yalivyoleta tija,
jambo linalomkuna zaidi Wa-
ziri Gwajima.

Mwenyekiti huyo anasema,
tangu kianze kutoa mafunzo ya
ufundi cherehani bure mwaka
2016, kimesaidia wasichana
360 waliokimbia ukeketaji ku-
toka nyumbani kwao ambao
sasa wanajitegemea.

Mbali na ufundi chereheni
mafunzo mengine ni ya saluni
na ujasiriamali kwa wanawake
walioacha ungariba ambao pia
wamepewa mbegu na vitalu
ili kulima mboga za majani na
kuziuza katika masoko mbal-
imbali.

Fatma anasema, kituo hi-
cho kiko chini ya Mtandao
wa Jinsia Tanzania (TGNP),
huku kikisaidiwa na baadhi ya
wadau kama Women’s Legal
Aid Centre (WILAC), Shirika
la Umoja wa Mataifa la Idadi
ya Watu Duniani (UNIFPA),
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Kuhudumia Watoto (UNICEF),
Women Fund Tanzania (WFT)
na Timiza, Binti Makini.

Hatua ya kumnyima elimu
mtoto wa kike au wa kiume,
ni miongoni mwa vitendo am-
bavyo huchukuliwa kama uka-
tili wa kijinsia, ambao kituo

hicho kinapambana nao kwa
kuelimisha jamii ili ibadilike.

Kimsingi, juhudi zinazofany-
wa na kituo hicho, ni vyema
zikaungwa mkono na wadau
wote wanaopenda maendeleo
ya mtoto wa kike ili kukomesha
vitendo vyote vinavyomkwa-
misha.

Juhudi hizo zikipewa kip-
aumbele na jamii, ninaamini
kuwa kaulimbiu ya maadhim-
isho hayo kwa mwaka huu
isemayo; ‘Kizazi cha Usawa
wa Kijinsia kwa Maendeleo
Endelevu inaweza kuzaa ma-
tunda.

Kaulimbiu hiyo pia inamali-
zia kwa kuhamasisha jamii
kujitokeza kuhesabiwa katika
sensa ya watu na makazi in-
ayotarajiwa kufanyika mwaka
huu. Lakini binafsi ninataka
kukazia zaidi suala la usawa wa
kijinsia kwenye elimu.

Usawa katika elimu ni
muhimu, lakini usawa huo
huanzia nyumbani, kwa lengo
la ufikiaji wa elimu kwa wa-
sichana na wanawake, hivyo
ni vyema jamii ikashiriki ki-
kamilifu  kuhakikisha jinsi
zote zinapata elimu kwa us-
awa.

Wazazi na walezi ni muhimu
watambue majukumu wanay-
owapa watoto wao na maadili
wanayowasilisha kwao kwa
kuelimisha kuhusu usawa wa
kijinsia ikiwamo kuwafahami-
sha kuwa wote wana haki sawa
katika kupata elimu.

Ni vyema wanawake wa-
napoadhimisha  siku  hii,
waangalie uwezekano wa
kuongeza vituo vingi zaidi
kama hicho cha Kipunguni, ili
elimu ya kukomesha vitendo
hivyo usamba kote nchini hasa
maeneo ya pembezoni.
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15 mbaroni
kwa tuhuma
Za mauaji

Na PENDO THOMAS, KIGOMA

JESHI |a Polisi mkoa wa
Kigoma linawashikilia watu
15, akiwamo Mwenyekiti wa
sano Nyandula, kwa tuhuma
Za Mauaji ya watu wawili.

Watu hao walivawa
wakituhumiwa kujihusisha
katika matukio ya kuwa-
baka wanawake watatu kwa
nyakati tofauti walipokuwa
wakiokota kuni porini na
kutafuta uyoga. .

Kamanda wa Polisi mkoa
wa Kigoma, ACP James
Manyama, alisema mauaji
hayo valifanyika Februari
28, mwaka huu na kwamba
aliyeuawa ni Devile Emma-
nuel (31), raia wa Burundi na
mwenzake ambaye jina na
|makam yake havijatambu-
iwa.

Manyama alieleza baada
ya uwapo wa matukioya
hicho aliungana na wananchi
katika msako wa kuwatafuta
wahusika ndipo waliwakama-

Balozi wa Msumbiji ahimiza
vijana kuendeleza talanta zao

Na Mwandishi Wetu

BALOZI wa Msumbi-
ji hapanchini, Ricardo Am-
rosio Mtumbuida, amewataka
vijana wa kitanzania kujen-
ga tabia ya kuziendeleza tal-
antazao kamanjiamojawapo
ya kujipatia kipato cha uhaki-
ka na kuondokana na dhana
ya kusubiri kuajiriwa.

“Wakati umefika kwa
vijana kuanza kuzitambua
talanta ambazo Mungu ame-
wapa na kuzibadilisha
kuwa fursa ambazo zitawa-
saidia kubadilisha maisha yao
sambamba na kuondoka na
dhana ya kusubiri kuajiriwa,”
Alisema Balozi Mtumbuida.

Akizungumza mkoani Dar
es Salaam kwenye uzinduzi
wa vitabu viwili vya Kiin-
gereza vya ‘A day with
a Quote na Dear Paula’
ambavyo viandikwa na
Mshairi chipukizi, Aisha
Kingu, alisema ni wakati
wa vijana  kutumia talanta

zao  kujiajiri  ili wajlkwa-
mue kiuchumi kwani  zipo
fursa lukuki zimefichwa
kwenye talanta za vijana.

Alitoa pia wito kwa waza-
zi kuwamstariwambele ku-
hakikisha kuwa wanazitam-
buatalantazawatotowao na
kuziendeleza ili ziwe
mkombozi kwa siku za usoni
kwa kujitengenezea kipato
cha uhakika.

“Wazazi wapo katika nafa-
si nzuri sana ya kuziendeleza
talanta za watoto wao tangu
wanapozaliwa. Napenda pia
kumpongeza Dkt. Saidi Kingu
kwa kutambua talanta ya bin-
ti yake na kumsaidia kufikia
malengo na kutimiza ndoto
zake,” alisema.

Kwa upande wake, mwandi-
shi wa vitabu hivyo, Aisha,
alisema vitabuhivyo vime-

beba ujumbe mbal-
imbali na kila atakaye-
soma vitabu hivyo vitampa

msukumo na nguvu ya
kukabiliana na changamoto

na mtazamo chan-
kufikia mafani-

pamoja
ya katika
kio.
“Ukiangalia kitabu cha Dear
Paula, ni kitabu kilicho-
lenga kumpatia uhuru  wa
kipato binti kupitia ujasiri-

amali ambapo tunaona ba-
rua ya mama kwenda kwa
mtoto inayompa  muon-

gozo na njia katika safari ya
ujasiriamali sambamba na
kumkumbusha yeye ni nani
na anapaswa kufanya nini
ili kufikia mafanikio,” alisema
Aisha na kuongeza
kuwa ADaywithaQuote ni
kitabu ambacho kimebe-
ba dhima ya msukumo ,
kutia moyo na motisha.
Naye Mkurugenzi Mkuu
wa Tume ya Ushindani wa
Haki (FCC), William
Erio, aliwapongeza  wa-
zazi wa binti huyo na ku-
waasa wazazi wengine kuiga
mfano huo na kuwa cha-

chu katika kuendeleza vipaji
wao kwani

vya watoto

ta watu hao wawili wal-
iokuwa wakifanya shughuli
za Kilimo katika Msitu wa

Makere kisha kuwashambulia

kwa kutumia silaha za jadi

katika sehemu mbalimbali za

miili yao.

Aidha, alieleza kuwa Machi
6 I|||tokea tukio lingine la
mauaji ya kijana Baraka
Syekeye (22), mkazi wa
ya Buhigwe ambaye ali-
uawa kwa kushambuliwa na
marungu, fimbo na mawe
baada kukutwa akiiba betrii
za solar katika Zahanati ya
Mwayaya.

“Niwaombe viongozi wa
wasiwe vyanzo vya kuha-
masisha wananchi kukiuka
sheria na kusababisha
matukio ya mauaji,” alisema
Manyama.

Kamanda huyo alisema
uchunguzi unaendelea na
ukikamilika watu hao 15
watafikishwa mahakamani,
huku akiahi kuwa jeshi hilo
litawasaka wahusika wali-

ofanya mauaji ya kijana Bara-

wilayani Buhingwe.

oandikwa na mshairi chipukizi,

Balozi wa Msumbiji nchini, Ricardo Amrosio Mtumbuida (katikati),

kwa kufanya hivyo  watoto
watapa uhuru na ufanisi zadi
kiutendaji badala ya kuwala-
zimisha kufanya wasiyoya-
taka.

“Nipende kuwaasa wa-
zazi wezangu kuiga mfa-
no wa wazazi wa Aisha
Kingu kwani walitambua
talanta ya binti yao na kuien-
deleza na sasa amekuwa
akipeperusha bendera ya
Tanzania ndani na nje ya Tan-
zania kwa talanta tu.” alisema
Erio.

Bi. Aisha mbali ya kuwa
mwandishi wa vitabu na
mtunzi wa mashairi ni mwa-
nasheria na wakili pamoja
umri wake mdogo  ameji-
zolea umaarufumkubwakwa
kuwaandikia mashairi vion-
gozi wa ndani yanchi nanje
ya Tanzania akiwemo Rais
mstaafu wa awamu ya nne
Dk. Jakaya Kikwete, Rais
wa Urusi Vladimir Putin na
Malikia Elizabeth wa Uin-
gereza.

BOOK N
LAUNCH EVENT

akizindua vitabu vya A day with a Quote na Dear Paula vilivy-
Aisha Kingu (watatu kushoto), kwenye hafla ya uzinduzi iliyofanyika Dar es Salaam mwishoni mwa
wiki. Wapili kushoto ni Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Ushindani wa Haki (FCC), William Erio. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kiwanda cha kuunda malori sasa kujengwa nchini

Na Romana Malya

KATIKA jitihada za kuende-
leza sekta ya usafirishaji, kam-
puni ya uuzaji na utengenezaji
wa magari ya kusafirisha miz-
igo ya Sinotruk International,
mwaka huu inatarajia kujenga
kiwanda cha kuunda magari
ya kusafirisha mizigo ili kura-
hisisha shughuli za wafanyabi-
ashara.

Hayo yalisemwa jana wakati
kampuni ya GSM kupitia kam-
puni yake ya usafirishaji ya
Galco Limited ikikabidhiwa

malori mapya zaidi ya 100 ku-
toka kwa kampuni ya uundaji
malori ya Sinotruk Interna-
tional.

Akizungumza na waandishi
wa habari wakati wa hafla fupi
ya makabadhiano ya magari
hayo, Meneja Mkuu wa kam-
puni ya Sinotruk International
Tanzania, Li Zhongyuan, alise-
ma kuwa mwaka huu Kampuni
ya Sinotruk and Saturn Cor-
poration inatarajia kujenga
kiwanda cha uundaji wa vifaa
vya malori.

“Kiwanda

hiki  kikianza

shughuli zake, kinatarajia ku-
zalisha ajira takribani 500
kwa Watanzania na kukuza
maendeleo ya sekta ya magari
Tanzania. Siku zote Sinotruk
inaendesha shughuli zake kwa
kuzingatia kuwapatia wateja
wake huduma bora na za kisa-
sa, bidhaa na huduma zenye
ubora wa hali ya juu na kwa
pamoja kutengeneza mazingi-
ra bora kwa vizazi vijavyo vya
Tanzania.”

Ofisa Biashara Mkuu wa
GSM, Allan Chonjo alisema
wameongeza malori mengine

mapya na kufikia 800 na kupi-
tia Galco wamekuwa wakifan-
ya usafirishaji wa mizigo ndani
na nje ya nchi kwa takribani
miaka 10 sasa.

“Nchi zinazohudumiwa ni;
DRC Congo, Msumbiji, Malawi

Zambia, Burundi, Rwanda,
Uganda, Kenya Pamoja na
Sudan ya Kusini. Galco ina

ofisi tatu, Tanzania, Zambia
Pamoja na Afrika kusini hivyo
nchi zote za Afrika Mashariki
na Kati Pamoja na za ukanda
wa SADC zinahudumiwa kwa
ufanisi mkubwa,” alisema

Chonjo.

Aliishukuru serikali kwa ku-
fungua fursa na kuendelea kui-
marisha uhusiano ya nchi na
majirani.

“Isingekuwa rahisi kwetu ku-
weza kuingia na kutoka kwe-
nye nchi za watu bila bugudha
kama uhusiano wetu na nchi
hizo usingekuwa mzuri. Ma-
tokeo yake na sisi tunatoa
fursa kwa wadau wengine iki-
wamo ajira, ubora wa huduma
na kuongeza pato la taifa,”
alisema.
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CCM: Safari za
Samia nje fursa

Na Shaban Njia, KAHAMA

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM) Wilaya ya Kahama
mkoani Shinyanga, kime-
wataka wanachama wake
kujua kuwa safari za nje zi-
nazofanywa na Rais Samia
Suluhu Hassan ni kutafuta
fursa zitakazowafanya wa-
nanchi kupata maendeleo
va haraka.

Chama hicho kimesema
kwa sasa Watanzania wote
wanatakiwa kumuunga
mkono Rais Samia kwani
amekuwa mstari wa mbele
katika kutafuta fursa za
kimaendeleo nje ya nchi
wakiwamo wawekezaji
ambao watasaidia Watan-
zania wengi kuwa na kipato
watakapoanza kuwekeza.

Hayo yalisemwa na Mwe-
nyekiti wa CCM Wilaya ya
Kahama, Thomas Muyonga,
wakati wa uzinduzi wa kadi
za kisasa (kielektroniki) za
chama hicho katika Kata
ya Segese Halmashauri ya
Msalala, huku akiwataka
wanachama kuwa na imani
na Kile anachokuwa akiki-
;a}rgya Rais katika kipindi

iki

Alisema katika kumuunga
mkono Rais Samia, wana-
chama wa CCM hawapaswi
kuyumbishwa na watu wa-
naobeza kazi zinazofanywa
kupitia vijiwe vya kahawa.

“Rais wetu tumuunge
mkono katika jitihada zake
za kuleta maendeleo kwani
katika kipindi chake tayari
amefanya mengi ikiwamo
ujenzi wa madarasa katika
maeneo mbalimbali ili ku-
hakikisha kuwa kila mtoto
wa kitanzania anapata
elimu kwa wakati,” alisema
Myonga.

Aidha, alisema kuwa nchi
nyingi duniani ambazo
zimekuwa zikiongozwa
na wanawakae zimekuwa
zikifanya vizuri hasa katika
masuala ya utawala bora
na kufanya jamii husika
kuwa na ustawi mkubwa wa
maendeleo.

Katibu wa Itikadi na
Uenezi wa CCM Wilaya vya
Kahama, Joakimu Simbila,
alisema, chama kimeamua
kuzindua kadi za kisasa
ambazo zitakuwa zikiwa-
wasaidia wanachama wake
katika mambo mbalimbali,
ikiwamo kutunza fedha zao.

wsenz . RC Mjema ataka jukwaa
uwezeshaji wanawake

Na Neema Sawaka, KAHAMA

KUU wa Mkoa wa

Sophia
amesema
: ufanyike mchakato
: wa kuanzisha jukwaa la kuwez-
ili
: waweze kutumia fursa za ma-
¢ dini, kilimo na ardhi ambavyo
hawavitu-

Shinyanga,
Mjema,

¢ esha wanawake kiuchumi

: vimekuwapo, lakini
© mii.

i Mjema aliyasema hayo al-
: ipokuwa mgeni rasmi wakati
la
wa mkoa wa
alise-
wapo wanawake ambao
wakipata shida

: wa kufungua kongamano
: wanawake
¢ Shinyanga
: ma
: wamekuwa

ambapo

kujinyanyua kiuchumi na ku-
pata haki zao.

Mjema alisema familia ime-
kuwa ikimtegemea mwanamke,
hivyo kuna kila sababu ya ku-
jumuika pamoja na kuanzisha
jukwaa la kuwezesha wananchi
kiuchumi kwani fursa kwa
mkoa huo zipo nyingi.

“Ninataka kuona mwanamke
anayetangazwa kufanya biasha-
ra vizuri ndani na nje ya nchi
awe mwanambke kutoka mkoani
Shinyanga, hivyo misisitize
pia watoto wasome nakufikia
malengo wanawake tunaweza
na kongamano hili linawafanya
wanawake kuwaunganisha, ku-
furahi na kubadilishana mawa-

zo,” alisema Mjema.

Mjema aliwataka wanawake
wachangamkie fursa za mi-
radi mikubwa inayotekelezwa
mkoani hapa kama vile uwepo
wa nishati ya umeme, reli ya
kisasa (SGR)nabomba la mafu-
ta pamoja na uwanja wa ndege
ambao upo kwenye harakati ya
kufufuliwa ifikapo Juni mwaka
huu.

Mjema alisema kuwa kila
wilaya atahakikisha wakuu
wake wanaanzisha majukwaa
ya uwezeshaji wananchi kiuchu-
mi na kuyasimamia ipasavyo ili
wanawake watambue fursa na
kujifunza kwani watakuwapo
wawezeshaji  waliobobea kwe-

nye majukwaa hayo.

Ofisa Biashara Manispaa ya
Shinyanga, Milembe George,
alisema kuwa kuwapo kwa fur-
sa hizo zitawafanya wanawake
kupata ajira, kutangaza biashara
zao na kukuza masoko ya bid-
haa na mitaji ili kujinyanyua
kiuchumi.

Baadhi ya wanawake wali-
ohudhuria kongamano hilo,
Scholastical Pambaya na Zawa-
di Kisesa walisema kuwa fursa
zilizosemwa na mkuu wa mkoa
zipo  nyingi, ila wanawake

wamekosa elimu zaidi ya kuzi-
tambua, hivyo majukwaa yakija
itakuwa fursa kwa wanawake
kujikwamua.

: Mkuu wa Mkoa wa Shmyanga Soph|a Mjema, akizungumza jana kwenye kongamano la wanawake mkoani humo, na
: kuwataka wachangamkie fursa zilizoko mkoani Shinyanga na kujikwamua kiuchumi, ikiwamo uchimbaji madini, k|||mo,
: ufugaj| wa mifugo, pamoja ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) ambayo inapita mkoani humo. PICHA: MARCO MADUHU

Halmashaurl vakopesha makundi maalum mil. 269/-

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Ushetu
wilayani Kahama mkoani Shin-
yanga, imetoa mikopo ya Sh. mil-
ioni 269 katika vikundi 30 vya
ujasiriamali vijana, kinamama
na watu wenye ulemavu, kwa
ajili ya kuinua mitaji yao, kuku-
za uchumi na kuondokana na
utegemezi kwenye familia.

Ofisa Maendeleo wa Jamii
wa Halmashauri hiyo, Morgani
Mwita, aliyabainisha hayo wakati
wa utoaji wa mikopo hiyo am-

bapo alisema kila mwaka wa
fedha halmashauri imekuwa
ikitenga fedha kupitia mapato
yake ya ndani kwa ajili ya kuvi-
inua vikundi vya ujasiriamali vili-
vyoko kila kata.

Alisema, wametoa mikopo
ya Sh. milioni 269.07 katika vi-
kundi 30 vya ujasiriamali kati ya
hivyo vikundi 22 vya kinamama
vimepokea Sh. milioni 143.270,
vikundi nane vya vijana Sh. mil-
ioni 71.3 na watu wawili binafsi
wenye ulemavu wamepokea Sh.
milioni 4.5 fedha ambazo zime-

tolewa kwa kipindi cha Julai
mwaka 2021 hadi Machi 2, mwa-
ka huu.

Hata hivyo, Mwita alisema, vi-
kundi vya vijana vimekuwa viki-
sumbua wakati wa urejeshaji wa
mikopo hiyo, ili kuvipatia fursa
vikundi vingine kukopa ukilin-
ganisha na vikundi vya kinama-
ma na watu wenye ulemavu, na
kwamba tabia hiyo inasababisha
wachukuliwe hatua kuvichuku-
lia hatua za kisheria.

Naye Mwenyekiti wa Jukwaa la
Uwezeshaji Wanawake Kiuchu-

mi Ushetu, Juliana Shayo, alise-
ma, watakutana kwa pamoja ili
kujadili vikwazo wanavyokum-
bana navyo ikiwamo na njia za
kuvitatua ikiwamo kuelimishana
juu ya matumizi sahihi ya fedha
za mikopo ambazo wamekuwa
wakipokea kila mwaka.

Katibu wa kikundi cha Umoja
ni Nguvu Kata ya Bukomela, Be-
tha Bugaywa, alisema, kila wa-
napokutana wamekuwa waki-
kumbushana juu ya matumizi
sahihi ya fedha wanazozipata
na kwa mwanakikundi anayek-

wenda kinyume wamekuwa
wakimwajibisha  kisheria ili
asije kuwakwamisha wakati wa
marejesho.

Mbunge wa Ushetu, Emma-
nuel Cherehani, aliwataka wa-
jasiriamali wanawake kuacha
tabia ya kuwahonga wanaume
wao fedha wanazokuwa wame-
kopeshwa na halmashauri hiyo
kwa ajili ya kujiinua kiuchumi na
badala yake wazielekeze katika
shughuli walizokuwa wameku-
sudia kuzifanya.
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Mahakama vaeleza jinsi
inavyoendesha mashauri

Na Said Hamdani, LINDI

AHAKAMA imese-

ma utekelezaji

kazi za mahakama

mara nyingi huz-
ingatia na kufuata sheria, ka-
nuni, taratibu na miongozo
iliyowekwa kwa mujibu wa
nchi husika katika uwende-
shaji mashauri yanayofikishwa
na kusaidia kufikia uamuzi wa
utoaji wa haki.

Hayo yalielezwa na Hakimu
Mkazi Mfawidhi Mwandamizi
wa Mahakama ya Mkoa wa
Lindi, Consolata Singano, al-
ipokuwa anafungua mafunzo
kuwajengea uwezo baadhi
ya watendaji wa serikali inay-
ojumuisha Idara ya Ulinzi na
Usalama, yaliyofanyika mijini
Lindi.

Idara hizo ni pamoja na
waendesha mashtaka Taifa
ngazi ya mkoa, Jeshi la Polisi

Kitengo cha Upelelezi, Ma-
gereza, Uhamiaji, Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU)
na Mamlaka ya Udhibiti wa
Wanyamapori {TAWA} kutoka
wilaya zote tano za Mkoa wa
Lindi.

Singano alisema watendaji
wanapopeleka mashauri ma-
hakamani hutarajia mtuhu-
miwa kuchukuliwa hatua,
bila kutambua mahakama ni
chombo kinachojihusisha na
masuala ya utoaji haki na sio
upendeleo.

Alisema mahakama ni
chombo kisicho na huba, na
hakina upendeleo, kwani
hufuata sheria  vikiwamo
vielelezo na ushahidi uli-
ofikishwa mahakamani uji-
tosheleze, hivyo wasitarajie
kupata matokeo wanayoyat-
egemea.

Aliwataka waendesha mash-

taka, maofisa uchunguzi na
wanaohusika na ufuatiliaji
haki mahakamani kutekeleza
shughuli zao kwa uweledi
pamoja na kuzingatia tara-
tibu zinazowaongoza bila
kufanya makosa ili haki itende-
ke.

“Ni muhimu ushahidi uka-
shikwa kuanzia hatua za
mwanzoni kabisa na ukaf-
ikishwa mahakamani ka-
tika kiwango kinachostahili
ili matarajio ya mifumo iweze
kutekeleza majukumu yake,”
alisema Singano.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Lindi, Foka Diinya, al-
iwataka washiriki wa mafunzo
hayo kuzingatia kila kitakacho-
fundishwa, huku akiwasisitiza
kutosita kuhoji maeneo yote
ya kisheria wanapoona kuna
utata na kuwaletea shida ka-
tika utendaji wao.

Dinya aliwakumbusha wa-

shiriki hao kwamba huu ni
ulimwengu wa sayansi na
teknolojia, hivyo wanaweza
kupata mambo mapya zaidi
kwani mara nyingi sheria
zimekuwa  zikitungwa na
zingine kubadilika mara kwa
mara.

Mkuu wa mashtaka Mkoa
wa Lind, Abdurahamani
Mohamed, alisema lengo la
mafunzo ni kujengeana uwezo
kwa makundi yanayoshiriki
kufanyakazi chini ya jukwaa la
haki jinai, kwani wao ndio wa-
tekelezaji wa sheria za kijinai
zilizotungwa nchini.

Pia alisema mafunzo hayo
yatagusa kuanzia kukamata
watuhumiwa au washtakiwa
na vielelezo vyao, kufungua
mashtaka, jinsi ya kutunza
eneo la tukio na vielelezo vi-
navyokamatwa, kushughulikia
mashahidi na kufikisha ma-
hakamani.

ASP Fatma Mtalimbo kutoka Dawati la Jinsia katika Jeshi la Polisi akiendesha semina kwa wafanyakazi wanawake wa kam-
puni ya Barrick katika kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani. Mafunzo haya yaliyoandaliwa na kampuni yamefanyika
katika migodi ya Bulyanhulu na North Mara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

sababu ya mama (Samia),”
¢ Jamila.

- DC afunda wanawake

kuchapa kazi kwa bidii

Na Neema Hussein, KATAVI

MKUU wa Wilaya ya Mpanda
mkoani Katavi, Jamila Yusufu,

i amewataka wanawake kuendelea

kufanya kazi kwa bidii, weledi,
maarifa, juhudi, nidhamu na ua-
minifu kila mmoja kwa nafasi

yake ili kufikia malengo waliyoji-
: wekea.

Jamila aliyasema hayo jana

: wakati akizungumza na kikundi

¢ cha Wanawake Tuzungumze Kata-
Vi, huku akiwataka kuchangamkia

¢ fursa za maendeleo zinazojitokeza

mbele yao bila kubagua.
Jamila alisema maadhimisho ya

Siku ya Wanawake Duniani yanay-
: ofikia kilele leo, yanaenda sam-

bamba na mwaka mmoja wa uon-

¢ gozi wa Rais Samia Suluhu Hassan,

hivyo aliwataka wanawake hao
kuendelea kumuunga mkono kuto-
kana na mambo makubwa anay-

oendelea kuyafanya nchini.

“Wanawake tuna nafasi kubwa
sana kuhakikisha amani inaendelea
kudumu na katika shamrashamra

za kuelekea siku hii, pia tunaa-
:dhimisha mwaka mmoja wa Mama
* Samia Suluhu Hasan, na kama

mmegundua wanawake sasa
hivi tunaheshimika sana ni kwa
alisema

Jamila aliwataka pia wanawake
kujitokeza kuhesabiwa wakati wa

: sensa ya watu na makazi kutokana

na taarifa hizo kuisaidia serikali
kufanya maamuzi katika maen-

deleo ya Taifa, huku akiwasisitiza

kuwaelimisha wananchi kuhusu

© umuhimu wa sensa.

Jamila aliwapongeza Mwe-
nyekiti na Katibu wa kikundi cha

Wanawake Tuzungumze Katavi
: Yustina Tizeba na Restuta Nyondo

pamoja na waandaaji wengine kwa
kuwakusanya wanawake sehemu
moja na kuzungumza mambo ya-
nayowahusu kwa masilahi yao na

Taifa kwa ujumla.

Naye Judith Mbukwa kutoka
Kitengo cha Dawati la Jinsia na

Watoto Mkoa wa Katavi, alisema
: wanawake wasiwaadhibu watoto

kupita kiasi huku akiwataka ku-

: tenda haki kwa watoto wote hasa
: wale wanaoishi na watoto wa
: waume zao waliozaliwa na wa-

nawake wengine.

Wajasiriamali wanawake washauriwa kuhusu vifungashio na vipimo sahihi

Na Joseph Mwendapole
WAJASIRIAMALI ~ wanawake
wameshauriwa kuendelea

kuboresha vifungashio na kuzin-
gatia vipimo sahihi ili bidhaa zao
ziweze kukubalika hata kwenye
masoko ya kimataifa.

Wito huo ulitolewa jana na
Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Wakala wa Vipimo (WMA), Stela
Kahwa, wakati akizungumza
kwenye maonyesho ya pili ya
wafanyabiashara wanawake yali-
yoandaliwa na Chama cha Wafan-
yabiashara Wanawake (TWCC).

Alisema ili bidhaa zao ziweze
kuvuka mipaka na kushindana ki-

mataifa hakuna namna ambavyo
wanaweza kukwepa kuboresha
vifungashio na kuzingatia vipimo
sahihi kwenye bidhaa zao.
“Kwenye haya maonyesho ya
pili nimeona tofauti kubwa sana
kulinganisha na maonyesho yali-
yopita kwasababu wengi wame-
tumia mafunzo tunayowapa
kuboresha ufungashaji na wame-
jitahidi kuzingatia usahihi wa
vipimo ila waendelee kuboresha
zaidi,” alisema Kahwa.
“Tumeona makosa madogo
madogo kwenye bidhaa zao am-
bayo yanavumilika na kufundishi-
ka na naamini kwa mafunzo tu-
takayoendelea kuwapa kwenye

maonyesho yajayo wataboresha
zaidi,” alisema.

Alisema WMA mbali na ku-
wapa mafunzo wajasiriamali
hao imekuwa ikiwafuatilia kwe-
nye maeneo yao kujua wana-
vyoendelea na  kuwajengea
uwezo pale wanapoona wamek-
wama.

Alisema WMA kupitia Ofisi
zake zilizoko maeneo mbalim-
bali nchini imekuwa ikiendelea
kuwahamasisha  wajasiriamali
hao wanawake kwa wanaume
kuendelea kujitokeza ili kupewa
elimu hiyo ambayo manufaa yake
ni makubwa.

Alisema kwa kutumia matakwa

ya vipimo inayotumika katika
soko la dunia nzima, WMA im-
ekuwa ikiendelea kuwapa waja-
siriamali hao elimu hiyo kwa len-
go la kukidhi matakwa hayo na
hivyo kutoa ushindani unaohi-
tajika.

Aidha, alisema WMA itahakiki-
sha inaendelea kutoa mchango
wake mbalimbali kwa wajasiri-
amali hao huku ikiwataka ku-
tumia maonyesho hayo ya kue-
lekea Siku ya Wanawake Duniani
kwenda kupata elimu ya vipimo
na ufungashaji.

Mmoja wa wajasiriamali wana-
oshiriki maonyesho hayo, Angela
Sylivester, alisema maonyesho

hayo yamekuwa muhimu kwao
kwani wamekuwa wakikutana
na wenzao na kubadilishana
ujuzi.

Aliomba serikali na wadau
mbalimbali kuendelea kuthami-
ni kazi zinazofanywa na waja-
siriamali wazalendo badala ya
kuthamini zile zinazotoka nje
kwani kwa kufanya hivyo wata-
wainua kiuchumi.

Aliomba pia wajasiriamali hao
wawe wanapewa mafunzo ya
mara kwa mara kuhusu namna
bora ya kufungasha bidhaa hizo
na kuzingatia vipimo sahihi ili
bidhaa zao ziweze kukubalika ki-
mataifa.
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Asha- Rose Migiro,
hawezi kusahaulika
kwenye orodha ya vion-
gozi wa dunia, alikuwa
Naibu Katibu Mkuu wa
Umoja wa Mataifa (UN)
wa kwanza mwanamke
na kutoka Afrika.

i aliyepenyeza mabinti lukuki UDSM

Ni ‘Super Woman' wa Tanzania, Rais Samia Suluhu Hassan. Mama wa
misingi ya haki, mtumishi wa wanyonge, mtetezi wa kila mmoja kwa

usawa wa Kijinsia..kazi inaendelea kwa kasi.

Waziri wa Ulinzi na
Jeshi la Kujenga Taifa,
DK. Stergomena Tax,
ameandika historia

AL g
4

Katibu Mkuu Kiongozi
SMZ, Zena Ahmed Said, SADC akiwa ni mwa-

yuko makini na mahiri
kuonyesha kuwa wa-
nawake wanaweza.

namke wa kwanza
kuwa Katibu Mkuu wa
Jumuiya ya SADC.

R

Profesa Esther Mwai-
kambo ni daktari wa
kwanza mwanamama
nchini, tena ni bingwa
wa magonjwa ya wato-
to, anadhihirisha kuwa
wanawake hawajawahi
kushindwa sayansi.

e -

Nenelwa Mwihambi
ni Katibu wa Bunge
wa kwanza mwan-
amama, amedhihiri-
sha umahiri uongozi
wa muhimili muhimu
wa dola.

Ukurasa 12 :

Kinamam wa Zanzibar
4 bega kwa bega uchumi
buluu, bidhaa jongoo

i

Getrude Mongella,
anatisha kiuongozi,
ameshika nyadhifa
nyingi ni Rais wa
kwanza wa Bunge la
Umoja wa Afrika.
Kuanzia 1993 hadi
1995, alikuwa Katibu
MKuu wa MKkutano
wa Umoja wa Mataifa
wa Masuala ya Wa-
nawake uliofanyika
Beijing China mwaka
1995 kwa mafanikio.
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NA RAHMA SULEIMAN,
ZANZIBAR

Kinamama wa Zanzibar bega kwa
bega uchumi bluu, bidhaa jongoo

ponikilelechasikuvawa- o \N'gamka Usiku kwenda baharini « Bei yawakosha,
kilo Sh. 100,000 « Dk. Mwinyi awaelekezea mikopo

nawake Duniani, ambayo

katika mustakabali mpana

inaangalia kukomboka ki-
uchumi. Nadharia hiyo Visiwani
Zanzibar, inajikita moja kwa moja
uliko uchumi wa bluu, ambao ni
sehemu ya mzizi wa maisha yao.

Unapptajwa uchumi wa bluu,
ni shughuli inayojumuisha uvuvi,
utalii, usafiri baharini, ujenzi
wa bandari za kisasa, kilimo
cha mwani, ufugaji majongoo
pwani, uchimbaji mafuta, gesi na
matumizi ya rasilimali za bahari
kwa kuzingatia uhifadhi mazin-
gira.

Hapo napo kwenye shughuli
hiyo inayotimiza muongo mmoja
tangu kuanza Zanzibar, kunaibuka
jingine kwenye sura ya mgawanyo
kijinsia. Ushiriki wa wanaume
unaonekana kuchukua kasi wak-
ionekana kwa wingi katika uzal-
ishaji wake, huku kinamama idadi
yao hairidhishi, hata kuugusa
uongozi wa juu wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar (SMZ).

Alipofungua kongamano la
wanawake kuhusu nafasi yao
katika kukuza uchumi wa bluu,
lililoandaliwa na Benki ya Taifa ya
Biashara (NBC), Rais wa Zanzibar
Dk. Hussein Ali Mwinyi, amewa-
taka wanawake kuchangamkia
fursa za uchumi wa bluu, badala
ya kuwaachia wanaume pekee.

Katika hilo, Rais Dk. Mwinyi
anasema wanahitajiwa kupewa
elimu ya namna ya kuitumia
fursa hiyo kwa sababu baadhi
yao wanadhani uchumi wa bluu,
ni mahsusi kwa wanaume pekee.

Pia anasema tayari ameshaiele-
keza Wizara ya Fedha na Mipango
ya SMZ kufanya mazungumzo na
Benki ya TCB, ili kuwawezesha
wajasiriamali hasa wanawake
wasisumbuliwe na serikali
athamini juhudi za wanawake
katika kuendeleza mazao ya baha-
rini ambayo ni sehemu ya uchumi
wa bluu.

Wakati Zanzibar hadi sasa ina-
tajwa kuwa nchi ya pili ukanda
wa Afrika katika kuanzisha ufugaji
viumbe bahari wakiwamo majon-
goo, Nipashe iliamua kuwahoji
kinamama wanaoshiriki uchumi
wa bluu na kupata maini yao:

KINAMAMA NA MAJONGOO

Semeni Muhammed, ni mama
wa watoto wanne na ame-
jikita katika ufugaji majongoo,
akikiri uwiano wa kijinsia katika
uchumi wa bluu bado ni mdogo
kinamama wachache na sababu
kuu ni wao kukosa mitaji.

Anasema asilimia 85 ya
wanawake Zanzibar wame-

i«

-

Katibu wa Ushirika wa Wafugaji Majongoo, Semeni Muhammed, akionyesha jongoo lililo tayari
kuvuliwa, katika shamba darasa, pwani ya Bweleo mkoa wa Mjini Magharibi Unguja. PICHA:

MTANDAO

WavuVi

Wa mazao
ya baharini
changam-
kieni fursa
za kilimo
cha majon-
g00 Vya ba-
harini kwani
kinalipa
ambapo kilo

moja ya na-

jongoo ni Sh.

100,000.

jikita katika kilimo cha mwani,
wanaume wanakimbia kilimo
hicho kutokana na changamoto
zake ikiwamo gharama kubwa za
uzalishajina kipato chake kidogo,
ikilinganishwa na uchumi wa
bluu.

Semeni anayeishi Mjini Unguja,
anasema anmeanza kufuga
majongoo mwaka 2016, akipi-
tia changamoto nyingi ikiwamo
ya mtaji, akiamini akipata mtaji
atafikia mapinduzi ya mapato.

“Ili uwe na shamba la kufuga
majongoo ya bahari unabhitaji
milioni tano kwa ajili ya maandal-
izi ya ufugaji, ukianza na kununua
vifaranga na vifaa vya ufugaji huo.
Inawawia vigumu wanawake
wengi kutokana na kipato kidogo
japo ni biashara yenye faida
kubwa mno,” anafafanua.

Semeni kwa sasa ana shamba
baharini eneo la Kisakasaka,
mkoa wa Mjini Magharibi, Unguja,
anaeleza kilichomvutia katika
biashara hiyo ni pale alipogun-
dua thamani kubwa ya majongoo.

“Mwaka 2011 nilifika China na
kujionea ufugaji wa majongoo,
nilivutiwa sana na ufugaji huu

ambao baada ya kurudi Zanzibar,
tulianzisha ushirika wa wakulima
wa majongoo na mimi katibu wa
ushirika wenye wanawake na
wanaume,” anasema.

Anaendelea: “Tuko wanachama
30, lakini wanawake ni 10 na
changamoto kuu katika ufugaji
huo ni upatikanaji vifaranga vya
majongoo na ulinzi kwa sababu
bila ya ulinzi majongoo huibiwa
baharini.

“Hii changamoto ya ulinzi ni
kubwa sana hasa kwa sisi wafu-
gaji wanawake, kwa sababu muda
wote mchana na usiku majon-
goo yakiwa shambani yanahitaji
ulinzi, wanawake tunashindwa
kulinda nyakati za usiku hasa maji
ya bahari yakijaa.”
cha Uzi, Kusini Unguja, anasema
amevutiwa na ufugaji majongoo
bahari, kutokana na hamasa ali-
yoipata kutoka kwa mumewe na
sasa anakiri maisha yamebadi-
lika, hasa kusaidia na kuendeleza
watoto kielimu, licha ya ugumu
kuamka usiku kwenda kuyahu-
dumia majongoo kabla ya maji
kujaa.

Fungurefu Mkoa wa Kaskazini
Unguja, mwenye shamba la
majongoo la ekari mbili, anal-
alamikia ugumu unaowakabili
unajumuisha elimu ya ufugaji,
mitaji, miundombinu, usalama
wa mashamba na vifaa vya kui-
marisha uzalishaji huo.

SMZ VS UCHUMI BLUU

Katibu Mkuu Wizara ya Uvuvi
na Uchumi wa Buluu, Dk. Aboud
Suleiman Jumbe, anasema
kutokana na kuongezeka
biashara ya majongoo baha-
rini katika nchi za Bara Asia ziki-
wamo Singapore, China na Japan,
mashirika ya kimataifa yanayo-
jishughulisha na uhifadhi wa maz-
ingira ya baharini wamekuja na
mbinu mpya za ufugaji wake, ili
kuwa bidhaa endelevu.

Anaeleza Zanzibar ufugaji
wa majongoo ulianza katika
mwaka 2011 huko Fukuchani
mkoa wa Kaskazini Unguja,
ambako tija yake ikaonekana kwa
wananchi.

“Wavuvi wa mazao ya baha-
rini changamkieni fursa za
kilimo cha majongoo ya baha-
rini kwani kinalipa ambapo
kilo moja ya najongoo ni Sh.
100,000,” anasema.

Waziri wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda wa SMZ, Said
Omar Shaaban, anasema wame-
shakamilisha kutunga sheria na
sera muhimu kwa maendeleo ya
uchumi huo, pia kuna mpango
endelevu wenye thamani ya Sh.
bilioni 149 kwa gjili ya kuwawez-
esha wadau wa uchumi wa bluu,
wakiwamo wavuvi na wafugaji wa
mazao ya baharini.

Shaban anasema, ni sehemu ya
fedha za mkopo kwa ajili ya kuima-
risha uchumi baada ya kuathirika
kutokana na maradhi ya UVIKO-
19, huku akifafanua ni mpango
unaolenga kuimarisha uzalishaji
zao la mwani shambani, samaki
na kaa baharini, ikiwa inalenga
mikakati ya Dira ya Maen-
deleo ya SMZ kufikia mwaka
2050; kuwainuwa wakulima
wa mazao ya baharini katika
uchumi wa buluu.

“Kupitia fedha za
ahuweni ya mlipuko wa ugonjwa
wa COVID -19 kutoka Shirika la
Fedha la Kimataifa (IMF) ime-
kamilisha taratibu za ujenzi
wa mabwawa 100 ya ufugaji
wa majongoo, ili kupatiwa
wananchi wa wilaya zote za
Unguja na Pemba ambayo yat-
awekwa miundombinu ya kisasa
pamoja na vifaranga vya majon-
goo hayo,” anasema.
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NA GAUDENSIA
MNGUMI

PROFESA PENINA MLAMA

Mama msomi alivepenyeza
mabinti lukuki Chuo Kikuu Dar

ROFESA Penina Mlama

ni ‘super woman’. Ni

mwanamama wa kwan-

za kushika wadhifa wa
Ofisa Mkuu Taaluma -‘Chief Aca-
demic Officer -CACO’ wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam.

Ni wa kwanza katika wadhifa
huo, vyuo vikuu vya Afrika
Mashariki na Kati, pengine hata
Afrika Kusini ya Jangwa Sahara.

Ni kuanzia 1991 hadi 1998,
anakalia kiti cha CACO, haiku-
zoeleka kukutana na mwanamke
kwenye ofisi hiyo lakini ilitokea,
ikumbukwe tangu 1964 chuo
kilipoanza, wahadhiri wanaume
ndiyo pekee walioshika jukumu
hilo.

Profesa Peninah ni jina kubwa
kwenye maendeleo ya taaluma
nchini. Linapotajwa kinachoam-
batana nalo ni kuinua wanawake
kitaaluma kwenye elimu ya juu
kwa kuongeza idadi yao vyuoni
na kwenye kozi zilizoogopwa
hasa sayansi na uhandisi.

Kupigania haki na usawa wa
kijinsia kwenye taaluma, ndilo
jina la bendera yake. Katika kua-
dhimisha Siku ya Wanawake
Duniani, anazungumza na
Nipashe, akisema japo kazi
ilikuwa ngumu lakini hata leo,
mapambano yanaendelea.

ALICHOACHA UDSM

Anasema katika kipindi cha
uongozi wake alihakikisha idadi
ya wasichana wanaoingia chuo
kikuu inaongezeka. Kwa kuanzi-
sha sera na sheria ya usawa wa
kijinsia.

Anasema ili kufanikiwa suala la
usawa wa kijinsia, lisiishie kwenye
maneno ni lazima kuwe na
mikakati ya kubadilisha mifumo
na fikra ili iwe ya kiusawa.

“Nilipambana tukaanzisha
sera ya usawa wa kijinsia chuoni.
Nikawashawishi wenzangu
tukaiingiza suala la usawa kijin-
sia kwenye mpango mkakati wa
chuo, ili kufanikisha kuongeza
idadi ya wasichana. Tukasema
ndani ya miaka mitano tuwe
tumefikia asilimia 30. Miaka
mingine mitano ijayo tufikie asil-
imia 50/50 kwenye udahili.”

Anaeleza kuwa usawa ulipoin-
gizwa kwenye mpango mkakati
wa chuo ulikuwa kama sheria,
hivyo yeyote aliyekuja uongozini
alilazimika kuufuata.

Anataja data za wasichana
waliokuwa wanadahiliwa chuoni
ilikuwa chini mno, kwenye vitivo
vya sayansi na uhandisi ilikuwa
chini ya asilimia tatu, wakati

Wahitimu wa vyuo vikuu wanawake wameongezeka zama hizi. Juhudi za kufikia mafanikio hayo zimeanzia na Chuo Kikuu cha
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Dar es Salaam kupitia mpango kuendeleza usawa wa Kijinsia kwenye elimu ya juu. PICHA: MTANDAO

Kwa hiyo
tulipoamua
kuongeza
idadi ya wa-
sichana, kwe-
nye vitivo
VVya sanaa na
sheria hai-
kuwa shida,
walikuwapo
ila uhandisi
Nna sayansi
Ilileta shida,
hawakuwapo
wa kutosha.

sanaa na sheria alikuwa afadhali
kwa asilimia 17.

Anakumbusha kuwa walivy-
oweka sheria na mikakati wali-
gundua kuwa walikuwapo wasi-
chana waliokuwa na uwezo na
waliofaulu, lakini miaka ya 1990
vyuo vikuu vilikuwa vichache
sana na ushindani mkubwa.

Wengi walioomba nafasi lakini
hawakudahiliwa, si kwamba
hawakuwa na uwezo au sifa, ila
nafasi zilikosekana.

“Kwa hiyo tulipoamua
kuongeza idadi ya wasichana,
kwenye vitivo vya sanaa na sheria
haikuwa shida, walikuwapo ila
uhandisi na sayansi ilileta shida,
hawakuwapo wa kutosha,” ana-
kumbusha.

JICHO KALI SAYANSI

Profesa Penninah anasema
kwa sababu kiujumla wavulana
na wasichana hawakuwa wengi
kwenye tahsusi (combination)
za sayansi kitivo hakikupata
maombiya kutosha kujaza nafasi
kama kilivyohitaji.

Aidha, idadi ya wasichana
waliosoma sayansi ilikuwa chini
mno kutokana na changamoto

zilizowakwamisha kwenye shule
zao za sekondari.

Anatoa mfano kuwa wengi
hawakufaulu vizuri, si kwa
sababu hawakuwa na akili lakini
pengine walikosa walimu.

“Walimu wengi walikuwa ni
wanaume, baadhi hawakutaka
kufundisha shule za wasichana.
Kwa kukosa mwalimu wa fizikia,
kemia, biolojia hata kama binti
ana uwezo mkubwa hawezi
kufaulu vizuri.” Anaeleza.

“Kwa hiyo ikabidi kuwe na
mkakati wa kuwapata wanao-
dahiliwa kwenye shahada za
sayansi. Nilipigania tukaanzisha
programu maalumu ya kuin-
giza wasichana kwenye sayansi.
Tuliita ‘pre-entry’ program.
Tulipata matatizo kiasi, lakini
tulisema wasichana wataka-
oomba kujiunga na sayansi iwapo
watakosa pointi za kuingia chuo
kikuu, tutawanyanyua,” anasema.

Anataja mikakati mingine kama
kuangalia alama za mwisho za
kuingia UDSM ili kuwainua wasi-
chana, akisema kama pointi za
mwisho zilikuwa sita, msichana
akiwa na alama 5.5 alichukuliwa.

Waliosajiliwa kwa alama

za chini walisomeshwa kwa
wiki nane kujifunza sayansi na
kufanya mtihani, waliofaulu wali-
ingia chuoni na wengi wamefani-
kiwa, anasema.

Mpango, uliongeza idadi ya
wasichana waliodahiliwa UDSM
kusoma sayansi, kadhalika Kitivo
cha Uhandisi kikauchukua na
kikafanikiwa pia kwani ilikuwa
kama sheria, anasema.

HATUA ZA MAKUSUDI

Profesa Penninah anaziita
hatua hizo ‘affirmative actions,
akisema ni mpango uliotekele-
zwa na chuo kwa kuamua kuwa
wasichana wa kozi zote watain-
gia chuo kikuu wakiwa na nusu
pointi chini ya wavulana, ili
kuongeza udahili wao.

“Ushindani ulikuwa mkubwa,
vyuo vichache inawezekana
mwanafunzi ana daraja la
kwanza au la pili lakini anakosa
nafasi. Tukaamua wasichana
wakipungukiwa pointi kidogo
chini ya wavulana tuwape nafasi.
Mfano kama Kkitivo kinasema
pointi ya mwisho ya kudahiliwa

INAENDELEA UK.14
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KILELE SIKU YA WANAWAKE

Mama msomi alivepenyeza

mabinti lukuki Chuo Kikuu Dar

INATOKA UK.13

ni alama saba wasichana wenye
pointi 6.5 wachukuliwe, kwa
njia hiyo walioingia UDSM wal-
iongezeka.” Anaeleza.

Angjisikia fahari leo, vitivo
vingi idadi imeongezeka karibu
imefikia au kukaribia 50 /50.
Sayansi ilikuwa chini asilimia
2.0 sasa wamefika zaidi ya asil-
imia 25, kwake ni mafanikio
makubwa, anasema.

“Naamini tusingeweka sera
hiyo tusingelirekebisha udabhili
na kuongeza wasichana chuoni,
ni jambo la kujivuania kwenye
maisha yangu. Si hivyo tu hata
mamlaka za chuo, serikali na
wadau wa elimu ya juu waliona
kuwa wasichana au wanawake ni
wachache kwenye elimu vyuoni
wakaamua kuwapa nafasi na
kuwaangalia kwa jicho jingine,”
anasema.

Kadhalika, anasema kilicho-
fanyika ni kukamilisha mkakati
wa kiserikali tangu Uhuru
wa kuwapa wanawake nafasi
maalumu, licha ya kwamba
hakukuwa na utekelezaji, siyo
kwamba UDSM iliunda jambo
jipya bali ilitekeleza maelekezo.

PENNINAH NA ‘PANCHI

Ofisa Mkuu wa Taaluma,
aliongoza UDSM wakati kukiwa
na unyanyasaji mkubwa wa
wanawake uliokuwa unafanywa
na kundi lililojiita ‘Mzee Panchi’,
anazungumziaje?

“Ulikuwa ni unyanyasaji wa
hali ya juu wa kijinsia wa wasi-
chana kupitia Mzee Panchi na
kusababisha kifo cha msichana
mwanafunzi.

“Anasema serikali na uongozi
wa UDSM uliipiga marufuku
na kuweka sheria na maagizo
kuifuta na kuizuia, tena kuweka
msimamo kuwa atakayekamatwa
na unyanyasaji angefukuzwa
chuo.

Mzee Panchi yalikuwa ni
mazoea ya kuandika kashfa za
ngono, kuchafua na kudhal-
ilisha wasichana wa UDSM kwa
kubandika taarifa zao maeneo
mbalimbali ya chuo.

“Uongozi wa shule uliridhia,
ilikuwa ni unyanyasaji, lakini
zilikuwapo rushwa za ngono na
unyanyasaji baina ya walimu na
wanafunzi, walimu kwa walimu
na wafanyakazi wanafunzi wao
kwa wao. Mimi na wenzangu
tunaotetea haki za wanawake
tulipambana sana na hilo,”
anasema na kuongeza:

“Waliokuwa wanaripotiwa na
kuthibitishwa walifukuzwa wak-
iwamo wahadhiri lakini bado
nasikitika pamoja na juhudi zote
kupambana na rushwa ya ngono,
hata sasa tatizo lipo. Karibuni
TAKUKURU wamefanya utafiti

Profesa Penninah Mlima, mwanazuoni anayejali usawa wa kijinsia ili kuwainua wanawake na
wanaume kitaaluma. PICHA: MTANDAO

Nakumbuka
siku moja
VIiONgozi wa
serikali ya
wanafunzi wa
UDSM - DA-
RUSO, walini-
fuata ofisini
wamechukia
sana, wana-
foka kupinga
‘pre-entry’
program, wal-
itaka ifutwe.

na kubaini rushwa ya ngono
na unyanyasaji vipo. Licha ya
walimu na wanafunzi kufukuzwa
bado ni tatizo.”

Anasema UDSM ilianzisha na
kuweka sera ya kukabili unyan-
yasaji kingono (sexual harass-
ment policy) na kwamba vyuo
vingi vimeiga ili kukabili watuhu-
miwa wa unyanyasaji.

JAMBO LILILOMKERA

Anasema kubwa analolikum-
buka kwenye harakati zake ni
ugumu wa kuwafukuza wahusika
wa unyanyasaji kwenye vikao
vya nidhamu. Wajumbe ambao
ni wahadhiri, wengi walikuwa
wanaume na wote walikaa kimya
hawakuridhia mwenzao kufuku-
zwa kazi kwa kosa la unyanyasaji
kingono hata ilipothibitika.

Anasema walijua kuwa
mwenzao amekosa lakini kwenye
vikao lazima kuwe na maamuzi
ya wengi na ikifika kwenye
kuchukua hatua walikaa kimya
ili isipatikane koramu (akidi) ya

kusema ndiyo afukuzwe.

“ Waliona taabu kufukuzana.
Ilikuwa ngumu sana. Watu
wazima walikuwa wanakaa
kimya wananitazama, ilikuwa
inasumbua kudhibiti unyan-
yasaji na rushwa za ngono,” ana-
kumbuka.

KUKATAA ‘PRE-ENTRY’

“Nakumbuka siku moja vion-
gozi wa serikali ya wanafunzi
wa UDSM - DARUSO, walini-
fuata ofisini wamechukia sana,
wanafoka kupinga ‘pre-entry’
program, walitaka ifutwe.

“Nikawaambia ninyi ni
DARUSO mna sheria zenu
‘by-laws’, je kuna inayowapa
mamlaka ya kukataza au kufuta
mipango au sheria za chuo?
Mnapata wapi mamlaka?
Nikawauliza wanitajie, nikawa-
taka waniletee sheria hiyo, tena
walifika wanaume wenyewe bila
kushirikisha wasichana viongozi
wa DARUSO.”

“ Nikambana mmoja nika-

muuliza ungekuwa na mdogo
wako msichana aliyekuja ‘pre-
entry,’ ungenilazimisha nim-
fukuze? Nikawaambia angalieni
hamtaki wasichana wasome?
Kama kuna dada au wadogo zao
na jamaa wangetaka wafukuzwe
na programu ife?

Anasema aliwakumbu-
sha kuwa ni sheria na tara-
tibu za chuo ambazo zinawez-
esha Watanzania wote kunufaika
haina maana kuiondoa.

Wakasema wasichana
wameshindwa na hawawezi
kwanini wanawalazimisha
kusoma? Nikawaambia: “Nafua-
tilia maendeleo yao msiseme
hawana akali, nikawaambia
kwenye sayansi matokeo yao
kwenye ‘semester’ wengi ni 10
bora.

Nikawaambia hiyo programu
haitafutwa. Kulikuwa na mapam-
bano kila wakati maana ni jamii
yenye mfumo dume.

NINI KIFANYIKE?

“Wanaopigania haki za
wanawake wasiishie kusema ni
lazima kuwa na mikakati inay-
otekelezeka. Kwenye majuku-
waa tumeongea kwa miaka 60
tangu Uhuru, tunachotakiwa ni
kuvunja mifumo na kutekeleza
mikakati tuliyoipanga.”

Anasema, anafanya programu
ya kuleta usawa wa Kkijinsia
kwenye vyuo vya ualimu na
kwamba vingi vina hali inayozuia
usawa kijinsia.

“Mambo mengi yaoondoa
usawa wa kijinsia kwenye vyuo
mfano uongozi, kwenye chuo
mkuu, makamu, wakuu wa idara,
mshauri wa wanafunzi wote ni
wanaume. Safu yote ya uongozi
ni wanaume, unashangaa.

“Wanadai hakuna wanawake,
lakini kinachokwamisha ni
mtazamo ya mfumo.

Ukiangalia kwenye vyuo vya
walimu Tanzania viko 35, lakini
wakuu wake wanawake ni tisa
pekee, kwanini? Ni matokeo ya
fika na mitazamo isiyojali usawa.”

Anayeteua hafirikirii
wanawake, anawaza wanaume
zaidi. “Tunachohitaji sasa ni sera
na sheria. Kwenye menejimenti
lazima iwe 50/50. Kama safu ina
watu 10 wanawake watano na
wanaume watano.”

Anasema tumepiga kelele miti-
zamo na fikra ya mfumo dume
inawaweka wanaume mbele
na wanawake nyuma sasa ni
kubadilisha mifumo.

Siasa wabunge na madiwani,
sheria za uchaguzi zitamke kama
jimbo lina kata 10 au 20 utart-
ibu ni 50/50 hata bunge litunge
sheria iwekwe wazi, siyo muda
wa kuendelea na asilimia 100
ya wanaume, wanawake nao
wapewe nafasi.
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Viongozi waonywa
kuuza miche ya miti

Na Peter Mkwavila, CHEMBA

vashtukia Kasi ya usafirishaji

haramu wa binadamu ndani ya nchi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WILAYA ya Chemba imekemea
tabia ya baadhi ya viongozi wa kata
tolewa na wadau wa mazingira kwa
ajili ya kupanda kwenye maeneo
mbalimbali.

Miongoni mwa maeneo hayo
ambayo miche hiyo inatakiwa ku-
pandwa ni  shule, taasisi za kidini
na majengo va ofisi.

Kaimu Katibu Tawala wa Wilaya
hiyo, Rhobi Stephano, alitoa angal-
izo hilo juzi kwenye maadhimisho
ya Siku ya Wanyamapori Duniani
yaliyofanyika kimkoa wilayani
humo katika kituo cha Mamlaka ya
Usimamizi wa Wanyamapori (TAWA)
kilichoko Pori la Akiba la Swagas-
waga.

“Ninasikitishwa sana kuona juhudi
zinazofanywa na taasisi mbalim-
bali zinazotoa miche ya kupanda
ikiwamo ya matunda, baadhi ya
walimu wanaokabidhiwa wanauza
kwa wananchi, badala ya malengo
yaliyokusudiwa ninawasihi viongozi
wezangu tuache tabia hiyo mara
moja na isijirudie,” alisema.

Aidha, alisema Shirika lisilo la ki-

serikali la Rafiki Wildilife Foundation

kwa kushirikiana na Wakala wa Hu-
duma za Misitu (TFS), limetoa miche
ya miti 5,000 ili kupandwa kwenye
Kata ya Kwa Mtoro.

Alisema hatua itasaidia kuongeza
msitu katika uhifadhi wa mazingira.
Alizitaka taasisi mbalimbali ziki-
wamo shule na majengo ya nyumba
za ibada kutenga maeneo yao kwa
ajili ya kuanzisha mradi wa kuten-
geneza vitalu vya kuotesha miche

ya miti, badala kusubiri kuletewa
kila mwaka na wadau wa mazingira
ambao wamekuwa wakiigawa bure.

Naye Kaimu Kamanda wa Kituo
cha Pori la Akiba la Swagaswaga,
Ramadhani Abdi, alisema jukumu la
kutunza miti lipo kwa kila Mtanzania
kwa kushirikiana na serikali.

Abdi alisema kuwa tatizo lililoko
kwa baadhi ya wananchi hawapo
tayari kuitunza miti na kuipanda,
bali wapo wepesi kwa kufyeka
misitu na kuchoma mkaa

mamia sheria ndogo ndogo
zitakazowabana wanaoharibu
mazingira kwa kufyeka na kuchoma
misite.

sheria ndogo n.dogo |k|vvamo ya
kuwalipisha faini ya Sh. 50,000 kwa
kila anayepatikana na kosa, ili kujie-
pusha na uharibifu huo.

AIBU  Waziri wa

Mambo ya Ndani
ya Nchi, Jumanne
Sagini, amesema

kuna usafirishaji haramu wa
binadamu ndani ya nchi ni
mkubwa zaidi ikilinganishwa
na idadi ya Watanzania wa-
naosafirishwa kwenda nje ya
nchi.

Kutokana na hali hiyo,
serikali imezindua mpango
kazi wa kitaifa wa kuzuia na
kupambana na usafirishaji
haramu wa binadamu ili ku-
komesha usafirishaji huo.

Sagini  aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki jijini

hapo alipokuwa akizindua
mpango huo kwenye kikao
cha wadau mbalimbali wa-
naochangia kuzui na kupam-
bana na biashara haramu ya
usafirishaji wa binadamu.

Alisema kwa upande wa
usafirishaji wa ndani ya nchi,
wahanga wengi hutumik-
ishwa kufanya kazi za ma-
jumbani, kingono, kuchunga
ngombe, kulima, uvivu, mi-
godini, kufanya biashara ya
uchuuzi, utalii wa ngono huku
wanaosafirishwa nje ya nchi
hususan wanawake wame-
kuwa wakiokolewa kutoka
utumikishwaji wa kingono na
kazi za majumbani.

“Nchi ambazo hupelekwa

ni pamoja na Thailand, Ma-
laysia, Traq, Kurdistani, India,
Oman na Falme za Kiarabu,
wahanga hao wanasema
wapo wengine China, Uturuki
na Indonesia.”

“Waathirika wengine raia
wa Tanzania hususan wa-
toto na wenye ulemavu
wameokolewa kutoka utu-
mikishwaji wa kuomba mi-
taani nchini Kenya,” alisema.

Sagini alisema seri-
kali inataka kuona nguvu
kubwa inaelekezwa katika
kutokomeza uhalifu wa us-
afirishaji haramu wa bin-
adamu l<wenye kuelimisha

Serikali za Mitaa.

“Kwa kufanya hivyo tut-
akuwa tumeokoa watoto, vi-
jana, wasichana na wanawake
wengi ambao wangeweza
kuwa wahanga wa usafirishaji
haramu wa binadamu kama
wasingepata elimu husika,”
alisema.

Aidha, aliwataka wadau
kuhakikisha kwamba kila
mmoja anapata nakala ya
mpango kazi huo kwa ajili ya
utekelezaji huku akielekeza
wataalamu kupitia mpango
kazi walioundaa na kubaini
kazi watakazozifanya pamoja
na gharama ili kujua fedha
zitakazopatikana kutoka seri-
kalini na kutoka kwa wadau.

Asasi isiyo ya Kiserikali ya Rafiki Wildilife Foundation kwa kushirikiana na TFS. PICHA: PETER MKWAVILA

TAKUKURU yashauri wananchi kufuatilia miradi

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
mkoani Dodoma imewataka
wananchi kufuatilia kwa karibu
miradi ya maendeleo iliyoko ka-
tika maeneo yao ili iwanufaishe
kiuchumi.

Mkuu wa TAKUKURU mkoani
humo, Sosthenes Kibwengo,
aliyasema hayo jana kwenye
kampeni ya Ulipo Twaja inay-
owafuata wananchi katika mae-

neo

ya kazi kwa lengo la kutoa
elimu ya kujikinga na rushwa ji-
jini hapo.

Kibwengo alisema wananchi
wanawajibu wa kuhoji matumi-
zi ya fedha za miradi ikiwamo
kutoa taarifa kwa viongozi
pindi wanapoona kuna hali isi-
yoeleweka katika uendeshaji wa
miradi ya serikali na kuhakikisha
fedha za miradi hiyo zinatumika
ipasavyo.

“Wananchi hawapaswi kusub-

iri miradi iharibike na kuishia
kulaumu, isipokuwa wanatakiwa
kutoa taarifa kwa viongozi husi-
ka ili irekebishwe kwa gajili ya
kuisaidia jamii,” alisema Kibwen-
20.

Hata hivyo, alisema jamii ina-
paswa kujua wajibu wa kuzuia
rushwa si wa taasisi pekee, bali
ni jukumu la kila mmoja kutoa
ushirikiano pale anapoona ka-
tika miradi hiyo ya serikali inay-
otekelezwa na makandarasi

ina viashiria vya rushwa ili hat-

ua za kisheria zichukuliwe.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan anasisitiza umuhimu
wa kuzuia ubadhirifu wa mali
ya umma badala ya kusubiri
zifujwe ndipo uchunguzi
ufanyike.

Alifafanua kuwa serikali in-
awekeza fedha nyingi katika mi-
radi ya maendeleo, hivyo jamii
inapaswa kutoa ushirikiano wa
kuifuatilia na kuhoji namna ina-
vyotekelezwa kwa sababbu iki-
kamilika kwa wakati

italeta manufaa makubwa kwa
jamii inayowazunguka.

Kuhusu kampeni ya Ulipo
Twaja, Kibwengo alisema ime-
onyesha matokeo chanya tangu
ianzishwe kutokana na wa-
nanchi wameonyesha mwitikio
mkubwa katika maeneo ambayo
wameshayafikia.

Alisema lengo lao ni kuona
wananchi wanapata elimu ya
rushwa na kuielewa ambayo ita-
wasaidia kujua haki zao za msin-
gi katika maeneo yao ya kazi.
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Mkutano wa wananchi, maofisa
Bonde la Ziwa Nyasa wavunjika

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

I(UTANO kati ya wa-

Ikama Kata ya Itaga-

ta wilayani Rungwe
mkoani Mbeya na Maofisa wa
Bonde la Maji la Ziwa Nyasa,
umevunjika, baada ya pande
hizo mbili kushindwa kuele-
wana.

Mkutano huo uliandaliwa
kwa ushirikiano kati ya Serikali
wa Bonde la Ziwa Nyasa kwa aji-
li ya kutoa elimu ya uhifadhi wa
chanzo cha maji cha Mto Mbaka
kwa wakulima wa Kitongoji cha
Mbaka Juu na Nditu.

Mkutano huo uliandaliwa
mwishoni mwa wiki ikiwa ni
wiki moja baada ya wakulima
wa vitongoji hivyo kulalamikia
Bodi ya Maji ya Bonde hilo
kuvamia mashamba yao na
kuweka alama za mipaka zi-
nazoashiria kuwa hawatakiwi
kufanya shughuli za kilimo kwe-
nye mashamba hayo yenye uku-

bwa wa Hekta 57.2 (ekari 143).

Wananchi walifika mape-
ma katika eneo la mkutano
wakawa wanawasubiri maofisa
wa Bonde ili wawasikilize, la-
kini baada ya maofisa hao ku-
fika iliibuka hali ya kutoelewana
baada ya maofisa hao wa bonde
kutotaka waandishi wa habari
wawepo.

Mkuu wa msafara wa maofisa
hao aliyejitambulisha kwa jina
moja la Elice, aliwaita waandishi
wa habari waliokuwapo eneo la
tukio na kuwataka waondoke
eneo la mkutano akidai kuwa
yeye ndiye mwenye mkutano
na hakualika kundi hilo.

Elice alisema anapokuwa ana-
hitaji waandishi wa habari huwa
anawaalika lakini kwenye mku-
tano huo na wananchi hakuwa
na uhitaji wa waandishi hao.

“Kwanza mnatakiwa
mnapokuja kufanya kazi za
habari mnatakiwa kuripoti kwa
Mkurugenzi wa Halmashauri ili
yeye ndiye awaruhusu kufanya
kazi hii, kwa sasa nawaambia

kwamba kwenye mkutano wan-
gu siwahitaji,” alisema Elice.

Baada ya mazungumzo na
waandishi wa habari, ofisa huyo
pamoja na wasaidizi wake al-
iokuwa ameongozana nao wa-
lirejea eneo la mkutano, lakini
wananchi wakagoma kuwasiki-
liza bila uwapo wa waandishi
wa habari.

Wananchi hao waliondoka
na kuwatelekeza maofisa hao
ambao nao walijadiliana kwa
muda usiozidi dakika 10 na ki-
sha wakaondoka na magari yao.

Baadhi ya wananchi hao wal-
isema pamoja na maofisa hao
kuwafukuza waandishi, lakini
walionyesha dharau kwao kwa
kuwatamkia maneno ambayo
yalikuwa ya kukera.

Mmoja wa wananchi hao,
Asumwisye Mwaipopo, alisema
maofisa hao waliwaambia kuwa
wasingefanya mkutano huo ku-
tokana na idadi ya watu wali-
ohudhuria kuwa ndogo.

Alisema awali wakati una-
jengwa mradi wa maji wa

Masoko Group na wa kupeleka
maji Tukuyu Mjini waliahidiwa
kuwa na wao wangenufaika, la-
kini mpaka sasa hawajawahi nu-
faika zaidi ya kuanza kuumizwa
kwa kuporwa mashamba.

“Sisi tumekuwa tukilima kwa
kufuata sheria ya vyanzo vya
maji kwa kuacha mita 60 amba-
7o tulielimishwa tukaelewa na
tukashiriki hata kupanda miti
rafiki kwenye vyanzo, sasa tuna-
shangaa wao wanakuja kupima
mpaka zaidi ya mita 6,000,”
alisema Mwaipopo.

Mwenyekiti wa wananchi
wenye mashamba hayo, Brown
Mwangake, alisema maofisa
hao wanasababisha mgogoro
ambao hauna sababu kuto-
kana na kuweka alama kwenye
mashamba yao bila kuwashiriki-

Aliiomba serikali 11nglhe kati
ili wajue hatima yao kwa mael-
ezo kuwa mashamba hayo ndi-
yo wanayategemea kwa ajili ya
uendeshaji wa maisha ya familia
Zao.

Malori yakiwa yamekwama katika Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi mkoani Mbeya mwishoni mwa wiki, baada yra
mojawapo kushindwa kushuka mteremko wa Mlima Mbalizi na kusababisha foleni. PICHA: NEBART MSOKWA

Daraja
lililoua 5
laanza
kujengwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI kupitia Wakala
wa Barabara za Mijini na
vjenzi wa daraJa linaloun-
ganisha kata za Mwasanga,
Mbeya ambalo lilibomoka
mwaka 2019 na
kusababisha vifo vya watu
watano.

Daraja hilo limeanza ku-
jengwa wiki mbili baada ya
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Inno-
cent Bashungwa, kutembelea
eneo hilo na kusema serikali
imetenga Sh. bilioni 1.4 kwa
ajili ya ujenzi huo.

Waziri Bashungwa aliagiza
TARURA kuanza ujenzi wa
daraja hilo Machi 1, mwaka
huu, ili likamilike haraka na
wananchi waanze kutumia
ili kuondoa kero ambayo
inawakabili kwa sasa.

Daraja hilo lilianza kujeng-
wa jana ambapo mkandarasi
alianza kwa kuliondoa daraja
la zamani na kuondoa udon-
g0 wa juu ili shughuli ya
ujenzi.

Meneja wa TARURA Mkoa
wa Mbeya, Mhandisi Wilson
Charles, alisema ujenzi wa
mradi huo utakamilika ka-
tika kipindi cha miezi sita
pekee na hivyo akawataka
wananchi kutoa ushirikiano
kwa mkandarasi.

“Fedha kwa ajili ya mradi
huu tulishaletewa na Waziri
wa TAMISEMI na hivyo Kili-
chobaki sasa ni ujenzi ambao
tayari umeshaanza kama
mnavyoona, tutasimamia
ili kuhakikisha unakamilika
ndani ya muda uliopangwa,”
alisema Mhandisi Charles.

Wananchi Mbeya walia ubovu wa barabara

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI wa Kata ya Shizuvi
katika Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya, wameiomba serikali ku-
waboreshea barabara inayoun-
ganisha kata hiyo na Kata ya Ilem-
bo ili kuwarahisishia mawasiliano
hasa kipindi hiki cha mvua amba-
cho walisema haipitiki kabisa.

Walitoa kilio hicho wakati wa
mkutano wa hadhara ulioitishwa
na Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk.
Rashid Chuachua, na kufanyika
ambapo walisema barabara hiyo
ni kero yao ya muda mrefu na
inakwamisha maendeleo.

Mmoja wa wananchi hao,

Mariam Mwamahonje, alisema
wanawake ndio wanaopata shida
zaidi ya barabara hiyo hasa wa-
napotakiwa kwenda kujifungulia
kwenye Kituo Cha Afya cha Ilem
zahanatl lakini wakati mwingine
huwa inashindikana kujifungulia
hapo na wanapewa rufani ya
kwenda kujifungulia llembo am-
bako alisema ni mbali na bara-
bara yao imekuwa ikiwaongezea
matatizo.

Alisema wanapopewa rufani
ya kwenda kujifungulia Ilembo
huwa wanasafirishwa kwa pikipi-
ki, jambo ambalo alisema kuto-
kana na ubovu wa barabara hiyo
matatizo huwa yanaongezeka

zaidi na wakati mwingine huwa
wanaumia.

Alisema huwa wanaanguka
na pikipiki na hivyo kufika kituo
cha afya wakiwa wamechoka na
hivyo kujifungua kwa shida kuto-
kana na uchovu unaosababishwa
na ubovu wa barabara.

“Wakati mwingine mwanamke
angjifungua kabla ya wakati
kutokana na kurushwarushwa
na pikipiki, wengine wanapata
shida kujifungua kwa sababu
wanakuwa wamechoka, sasa tu-
naomba utufikishie salamu kwa
Rais wetu Samia atuonee huruma
wanawake wenzake,” alisema
Mariam. Naye Sophia Shila, alise-
ma kutokana na ubovu wa bara-

bara hiyo wanatumia gharama
kubwa kusafirisha bidhaa hali
ambayo inayosababisha hata bei
kuongezeka
Njeza, aliiomba serlkall kui-
pandisha hadhi barabara hiyo ili
badala ya kusimamiwa na Wakala
(TARURA) isimamiwe na Wakala
wa Bararara nchini (TANROADS).
Alisema barabara hiyo ni
muhimu kwa sababu inaungani-
sha Kata mbili za Wilaya ya II-
eje na tatu za Wilaya ya Mbeya na
hivyo ni muhimu kwa maendeleo
ya pande hizo mbili. “Hili eneo ni
miongoni mwa maeneo muhimu
sana kiuchumi, wananchi wa

huku ni wakulima wazuri sana,
lakini tatizo hili la barabara lin-
awaathiri sana hivyo Mheshimi-
wa Mkuu wa Wilaya tunaomba ip-
andishwe hadhi,” alisema Njeza.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk.
Chuachua aliahidi kushughulikia
tatizo hilo kwa kuwaagiza TARU-
RA kuikarabati ili iwe inapitika
mwaka mzima badala ya kupitika
kipindi cha kiangazi pekee.

Alisema mbali na barabara
hiyo, pia zipo barabara zingine za
wilaya hiyo ambazo miundom-
binu yake sio mizuri hasa kipindi
hiki cha mvua na hivyo akasisitiza
kuwa atawaagiza TARURA kuzi-
weka kwenye vipaumbele vya
ujenzi.
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Majaliwa ataka watendaji sensa Kuwa wawazi

Na Mwandishi Wetu

WENYEKITI wa
Kamati ya Kitaifa ya
Sensa ya Watu na
Makazi, Kassim Ma-
jaliwa, amewataka watendaji wa-
naosimamia kuwa wawazi katika
majukumu yao ili kuendana na
azma ya serikali zote mbili kwa
kuwaletea maendeleo wananchi

wake.

Majaliwa ambaye ni Waziri
Mkuu alitoa agizo hilo alipokuwa
akiendesha kikao cha nne cha
kamati hiyo kilichofanyika mjini
hapo.

Alisema ni vyema kwa
matumizi ya vifaa vitakavyotu-
mika kwa ajili ya Sensa ya Watu
na Makazi yafanywe kwa kufuata
utaratibu ili kutumia fedha kwa

mujibu wa sheria za ununuzi zi-
lizoko nchini.

Naye Mwenyekiti Mwenza wa
Kamati ya Kitaifa ya Sensa ya
Watu na Makazi, Hemed Sulei-
man Abdulla, ambaye ni Maka-
mu wa Pili wa Rais wa Zanzibar,
amezitaka wizara husika kuacha
muhali katika kutoa nafasi za
ajira. Alisema ni vyema kuzinga-
tia vigezo vinavyohitajika kupa-

tikana watumishi hao wataka-
oendesha sensa hiyo.

Alisema serikali haitoridhia
kuona baadhi ya watumishi wake
wanavuruga sensa hiyo kwa ma-
slahi yao binafsi na kwamba hat-
ua za kisheria zitachukuliwa kwa
yeyote atakayevuruga.

Hata hivyo, Hemed alisema
serikali ina matumaini makubwa
kwa sensa na kuwa ni vyema kila

Watakaobainika§

kufuja fedha za
miradi kukiona

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema
itachukua hatua kali za kinidhamu
kwa watendaji watakaobainika ku-
fuja fedha za miradi ya maendeleo
katika sekta ya maji, elimu na ujenzi
wa hospitali 10 za wilaya ya Unguja
na Pemba.

Hayo yalisemwa na Makamu wa Pili :

wa Rais, Hemed Suleiman Abdalla,
wakati akizungumza na wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi katika kikao
cha baraza hilo na kuwataka vion-
gozi hao kufuatilia miradi hiyo inay-
otekelezwa katika majimbo yao.

Alisema serikali imetenga fedha
za janga la UVIKO-19 kwa malengo
muhimu ya kuimarisha sekta ya
afya, elimu, miundombinu pamoja na
ujenzi wa masoko kwa ajili ya waja-
siriamali wanawake.

Kadhalika, alisema Sh. bilioni 230
ni fedha nyingi ambazo zikitumika
vizuri kwa malengo yaliyokusudiwa
zitasaidia kuharakisha maendeleo ya
wananchi.

Aliwataka watendaji ikiwamo wa-
jumbe wa Baraza la Wawakilishi
pamoja na wabunge kufuatilia kwa
karibu sana maendeleo ya fedha
hizo kuona zinatumika vizuri kwa
malengo yaliyokusudiwa ambayo
ikifanikiwa itawapunguzia kwa kiasi
kikubwa majukumu.

Alisema kuwa serikali imetenga
Sh. bilioni 68.500 kwa ajili ya sekta
va afya ikiwamo ujenzi wa hospitali
10 za wilaya ya Unguja na Pemba
pamoja na hospitali moja ya mkoa
itakayojengwa Lumumba Mjini Un-
guja.

Pia katika fedha hizo Sh. bilioni 22
zitatumika kwa ajili ya ujenzi wa
hospitali 10 za wilaya ya Unguja na
Pemba huku Sh. bilioni 14 zitatumika
kwa kujenga hospitali moja kubwa
yva Lumumba Unguja.

Kwa upande wa sekta ya elimu
alisema, serikali imetenga Sh. bilioni
68.500 ikiwamo shule za mjumuisho
pamoja na za ghorofa zitakazopun-
guza msongamano wa wanafunzi
huku Sh. bilioni 16.45 zitatumika
ujenzi wa madarasa 706 katika
wilaya zote.

Aliwapongeza wajumbe wa Baraza

la Wawakilishi kwa kupitisha muswa- :

da wa kuanzishwa kwa wakala wa
uwezeshaji wananchi kiuchumi am-
bao utatumika moja kwa moja katika
kusimamia fedha za wajasiriamali
kuwafikia walengwa.

mmoja akahakikisha anawajibi-
ka ipasavyo ili kukamilika kwa
maslahi ya taifa.

Kwa upande wao Makamisaa
wa Sensa ya Watu na Makazi ya
mwaka 2022 walisema makarani
watakaotumika kusimamia wata-
chukuliwa kwa mujibu wa mae-
neo yao ya makazi ili kuhakiki-
sha inakamilika kwa urahisi na
kwa wakati uliopangwa.

Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Zubeir Ali Maulid, akikagua bidhaa za viatu na nguo zinazotengenezwa
katika kiwanda cha Zanzibar Quality Tailoring Limited kilichoko chini ya Idara Maalum za SMZ, alipotembelea
maonyesho hayo viwanja vya Baraza la Wawakilishi Chukwani. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wawakilishi wapitisha muswada wa
kuanzisha wakala uwezeshaji wananchi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la
Wawakilishi wamepitisha
muswada wa kuanzishwa kwa
wakala wa uwezeshaji wa-
nanchi kiuchumi ambao ume-
lenga kusimamia mwenendo
wa fedha za wajasiriamali kuo-
na zinatumika vizuri kuwa-
komboa wananchi kiuchumi
na hali ngumu ya maisha.

Akijibu hoja za Wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi wali-
ochangia muswada huo, Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Kazi,
Uchumi na Uwekezaji, Mudrik
Ramadhan Soraga, alisema
serikali imeleta muswada huo
kwa hati ya dharura kwa lengo
la kuona fedha za uwezeshaji
wananchi kiuchumi zinatumi-

ka vizuri kwa maslahi ya taifa.

Alisema kwa muda mrefu
serikali imekuwa ikitoa fedha
hizo kwa nyakati tofauti, lakini
malalamiko mbalimbali ya-
meibuka ikiwamo walengwa
kutofikiwa kikamilifu.

Alisema kuwa kuwapo kwa
wakala wa uwezeshaji kwa
kiasi kikubwa atakuwa na ma-
jukumu ya kuratibu fedha za
uwezeshaji pamoja na kutoa
mafunzo kwa walengwa ya
matumizi sahihi ya fedha hizo.

Alisema kwa muda mrefu
serikali imefanikiwa kutoa
fedha kwa wajasiriamali katika
mifuko ya Jakaya Kikwete (JK)
na Amani Karume (AK), lakini
kwa bahati mbaya hazikurati-
biwa vizuri na matokeo yake
malengo yaliyowekwa hayaku-
fikiwa kikamilifu.

Vile vile, alisema serikali im-
etenga Sh. bilioni 47.330 kwa
ajili ya uwezeshaji wajasiri-
amali mbalimbali Unguja na
Pemba ambazo zitaleta mab-
adiliko makubwa na kubadili-
sha maisha ya wananchi kuwa
bora. Alisema Sh. bilioni 28.84
zimetengwa kwa ajili ya uchu-
mi wa buluu ikiwamo kilimo
cha mwani na wakulima wata-
patiwa boti za kufika katika
maeneo ya kilimo ambacho ni
kina kirefu cha maji.

“Mheshimiwa Spika na-
taka niwajulishe Wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi kwamba
fedha za wajasiriamali tume-
panga kikamilifu kuzitumia
vizuri ndiyo maana serikali
imeamua kuleta mswada huu
utakaoratibu matumizi ya fed-
ha hizo,” alisema.

Baadhi ya wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi wame-
pongeza muswada huo am-
bao utakuwa mwarobaini wa
kuyapatia ufumbuzi matatizo
yanayowakabili wajasiriamali
wanawake katika harakati zao
za kujikomboa.

Mwakilishi wa Jimbo la Ma-
honda, Asha Abdalla Mussa,
alisema juhudi kubwa zina-
fanywa katika kuwawezesha
wanawake kujikomboa kiu-
chumi, lakini tatizo hakuna
usimamizi wa fedha hizo.

Wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi wamepitisha
muswada huo wa kuanzisha
wakala wa uwezeshaji wa-
nanchi kiuchumi kwa ajili ya
kuwapo kwa mfumo mmoja
utakaofanya kazi zote ikiwamo
kubuni na kutafuta fedha.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari Motomoto

it 1°

ELIAZALI SHELOME LUKINISHA
anatangaza kupotea kwa cheti chakidato
cha nne chenye index namba S.0385-0112
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia shule ya secondari ya ujiji mwaka
2014. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: DAR/OST/RB/94773/2022

Nipashe kila siku

KUPOTEA KWA CHETI CHA KUPOTEA KWA CHETI CHA
KIDATO CHA NNE KIDATO CHA NNE

e

)
‘;‘ '
i

VICTOR BUBERWA FELIX anatangaza
kupotea kwa chetichake chakidato channe
chenye  usajili  namba  S.2710-0029
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia shule ya sekondari YA RUZINGA
mwaka 2017. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: MWA/NY/RB/478749/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI
MOHAMED ENTERPRISES
anatangaza kupotea kwa

BOXER yenye usajilinamba
MC 334 CLP. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/94808/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
MAHALIDODOMA

MAOMBI MADOGO NA. 112 YA 2022
BAINAYA
METHEW SILAYO.......coevrruennccd MKAZA HUKUMU/MUOMBAJI
DHIDI YA
CONSOLATA DAUDI.......... MKAZIWA HUKUMU/MJIBU MAOMBI

KWA: CONSOLATA DAUDI
POPOTE ULIPO

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika Nakala ya maombi inapatikana katika Baraza
hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe binafsi,
Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe
15/03/2022 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo
unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.

ANAGALIZO:- kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
Baraza likidhibitisha kuwa umepokea hayi ya Wito, Baraza
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri /Muhuri wa Baraza hili

leo tarehe 03yamr—-="=*
s witaps,

usikose Gazeti lako la

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Fedha za UVIKO
kuwanoa wadau
wa utalii

Na Richard Makore,
MWANZA

SERIKALI imelenga
kuongeza idadi ya watalii
nchini kutoka 620,000 ka-
tika kipindi cha ugonjwa wa
UVIKO-19 na kufikia milioni
tano ifikapo mwaka 2025.

Idadi hiyo inatarajiwa
kuongezeka kupitia mipango
mbalimbali inayofanywa na
serikali ikiwamo utoaji wa
elimu kwa wadau wa utalii.

Akizungumza katika
semina ya siku tano ya
wadau wa utalii, Mtendaji
MKkuu wa Chuo cha Taifa
cha Utalii, Dk. Shogo Mlozi,
alisema mpango wa seri-
kali ni kuhakikisha ifikapo
mwaka 2025 watalii wa-
nafikia milioni tano.

“Ilani ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM), inaitaka
serikali kuongeza idadi ya
watalii hadi kufikia milioni
tano ili kuhakikisha pato
la taifa linaongezeka kupi-
tia sekta ya utalii nchini,”
alisema.

Dk. Mlozi alisema sekta
ya utalii iliathiriwa na
UVIKO-19 na kwamba
serikali kupitia chuo chake
inafanya jitihada mbalimba-
[i ikiwamo kuandaa semina
kwa wadau zitakazosaidia
kuongeza watalii nchini.

Alisema serikali imewa-
patia fedha za UVIKO-19
ili kutoa semina kwa wa-
dau wa utalii katika mikoa
minane nchini na kwamba
hatua hiyo inalenga kuwa-
jengea uwezo wa mafunzo
il kuwawezesha kupokea
watalii na kuwakarimu.

Alitaja mikoa iliyopata
mafunzo hayo kuwa ni
pamoja na Iringa, Njombe,
Mwanza, Mara, Ruvuma,
Mbeya, Mtwara na Lindi.

Kwa upande wake, Mkuu
wa Wilaya ya Magu, Salum
Kali, akifungua semina hiyo
kwa niaba yva Mkuu wa
Mkoa wa Mwanza, Robert
Gabriel alisema, sekta va
utalii ni muhimu katika
kukuza pato la taifa.

Aliwaasa wadau mbal-
imbali Kanda ya Ziwa
kufungua kampuni za utalii
ili kupokea watalii na ku-
watembeza katika vivutio
rrp_lbalimbali vilivyopo eneo

ilo.

Alisema Mkoa wa Mwanza
ni miongoni mwa mikoa
Kanda ya Ziwa, ambao
una Vvivutio vingi likiwamo
Ziwa Victoria, Hifadhi ya
Saanane, ngoma za asili,
mawe mazuri pamoja na
kuona watu wanavyocheza
na nyoka.

“Yaani hapa Mwanza
mtalii anaweza kutembe-
lea maeneo mbalimbali ya
ufukwe wa ziwa, mawe,
sehemu za ngoma za asili,
hifadhi nzuri ya Saanane
kwa ajili ya kujionea utalii,”
alisema Kali.

Katika semina hiyo ya siku
tano wadau 156 wa utalii
watapatiwa mafunzo ili ku-
waandaa kupokea watalii na
namna ya kuutangaza.

. Geita
¢ watatu kutumikia kifungo cha
: miaka 30 jela na viboko 12 kwa
¢ kosa la unyang'anyi wa kutumia
¢ silaha. Watu hao walishtakiwa
¢ kwa kosa la kuvamia nyumba
: kwa mapanga na marungu na
¢ kuiba vitu mbalimbali vyenye
¢ thamani ya Sh. 2,930,000 mali
¢ ya Mateja Mugeta.

'Wakili ajitoa kesi ya kina Sabaya

: Na Waandishi Wetu, ARUSHA

WAKILI Fridolin Bwemelo wa

E mshtakiwa wa tatu katika kesi ya
¢ uhuyjumu uchumi inayomkabili
: aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
: Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai
¢ Ole Sabaya, amejitoa kumtetea
: mteja wake, Watson Mwaho-
: mange (27), kwa madai kwamba
¢ wameshindwa kuelewana.

Wakili huyo alitoa madai hayo

: jana mbele ya Hakimu wa Ma-
¢ hakama ya Hakimu Mkazi, Dk.
¢ Patricia Kisinda, katika kesi ya
* uhujumu uchumi inayomkabili
: Sabaya na wenzake sita.

Washtakiwa wengine, katika

¢ kesi hiyo ni Lengai Ole Sabaya,
. Silvester Nyegu (26), Enock
: Togolani (41), John Odemba,
Jackson Macha (29) na Nathan
: Msuya (31) na wanakabiliwa na
: mashtaka matano likiwamo la
: matumizi mabaya ya madaraka,
: kuongoza genge la uhalifu, kuji-

husisha na vitendo vya rushwa
na utakatishaji wa fedha.

Akizungumza mahakamani
wakili huyo, alidai kwamba ame-
jitoa kumwakilisha mshatakiwa
huyo kwa kuwa amekuwa ak-
ienda kinyume cha maelekezo
anayopewa, hivyo amejitoa ili
kulinda kiapo alichotoa ma-
hakamani.

“Mheshimiwa hakimu, nime-
amua kujitoa kumwakilisha
mshtakiwa wa tatu kwa kuwa
amekuwa anakwenda kinyume
cha maelekezo ya wakili anay-
emtetea,” alidai.

Vilevile, alidai kwamba ataen-
delea kumwakilisha mshtakiwa
wa nne katika kesi hiyo, John
Odemba hadi kukamilisha kutoa
ushahidi wake mahakamani.

Baada ya kuwasilisha hoja
hiyo, mahakamani, akianza
kutoa ushahidi mshtakiwa wa
pili katika shauri hilo, Enock To-
golani, alidai kwamba hamfaha-

mu wala hakuwahi kuwa mlinzi
wa Sabaya.

Kadhalika, alidai hakuwahi
kufika katika karakana ya mfan-
yabiashara Francis Mroso ili-
yoko Mbauda jijini Arusha.

Alidai  hakuwahi  kuhusi-
ka kumlazimisha Mroso
kutoa Sh. milioni 90 kama
ilivyodaiwa mahakamani na
mashahidi wakati wakitoa usha-
hidi.

Katika kesi hiyo, shtaka la
kwanza ni la kuongoza genge
la uhalifu kinyume na Sheria ya
Uhujumu Uchumi kifungu cha
57(1) na 60(2) na linawakabili
washtakiwa wote.

Shtaka la pili ni la kujihusisha
na vitendo vya rushwa na lin-
amkabili mshtakiwa wa kwanza
peke yake, na ni kinyume cha
Sheria ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa kifungu cha 15(1B,2)
sura ya 329 kama ilivyofanyiwa
marekebisho mwaka 2019.

Shtaka la tatu ni la kujihu-
sisha na vitendo vya rushwa,
linalomkabili mshtakiwa wa
kwanza peke yake, kinyume
cha Sheria ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa kifungu cha
15(1B,2) sura ya 329 kama ilivyo-
fanyiwa marekebisho mwaka
2019.

Shtaka la nne ni la matumizi
mabaya ya madaraka, linalom-
kabili Sabaya peke yake, kiny-
ume na kifungu cha 31 cha She-
ria ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa sura ya 329 kama ilivyo-
fanyiwa marekebisho mwaka
2019.

Shtaka la tano ni la utakat-
ishaji wa fedha na linalowaka-
bili washtakiwa wote saba, ni
kinyume na kifungu 12(D),13(1A),
cha Sheria ya Utakatishaji Fedha
sura ya 423 kama ilivyofanyiwa
marekebisho mwaka 2019.

Imeandikwa na Tumaini
Mafie na Allan Isaack, Arusha

Mwanachama wa Kltuo cha Sautl ya Jamll Klpungunl jijini Dar es Salaam Juma Rashld aklpanga mkaa Unaotengenezwa
: na kituo hicho kwa kutumia takataka, maboksi, vifuu vya nazi, majani na vumbi la mbao kwa ajili ya kutunza mazingira
' juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Wilaya ya
imewahukumu watu

Waliohukumiwa ni Oscar

¢ Ibrahim (24), Issaya Ibrahim (18)
: na Mkina Baraka (20), wote kwa
: pamoja ni wakazi wa Shilabela,
¢ Wilaya ya Geita.

Hukumu hiyo ilitolewa jana

na Hakimu Mkazi Mfawidhi
wa mahakama hiyo, Samwel
Maweda baada ya upande wa
mashtaka kuthibitisha kosa hilo
pasipokuacha shaka yoyote.

Hakimu Maweda alisema ma-
hakama hiyo inatoa adhabu kali
dhidi ya washtakiwa hao ili iwe
fundisho kwao na kwa vijana
wengine wenye tabia ya wizi.

Alisema upande wa mashtaka
ukiongozwa na Wakili wa Seri-
kali Winfrida Mpiwa, ulipeleka
mashahidi sita na vielelezo
mbalimbli ambavyo vilithibiti-
sha kuwa washtakiwa hao wali-
tenda kosa hilo.

Alisema upande wa utetezi
ulikuwa ukiongozwa na Wakili

wa kujitegemea Ribelatus John.

Hakimu Maweda alisema
ameangalia ushahidi wa pande
zote na kugundua kuwa upande
wa mashtaka umethibitisha
kosa pasipokuacha shaka yoy-
ote na kuwatia hatiani washtak-
iwa wote kwa pamoja kwa kosa
waliloshtakiwa.

Washtakiwa wote kwa pamo-
ja wakiongozwa na wakili John
waliomba mahakama hiyo iwa-
punguzie adhabu kwa kuwa
wana familia inayo wategemea.

Upande wa mashtaka ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali
Winfrida Mpiwa, uliomba ma-
hakama hiyo itoe adhabu kwa
mujibu wa sheria.

Wafungwa miaka 30 jela, viboko 12 kwa unyang’anyi

Hakimu Maweda alisema ki-
tendo walichokifanya washtak-
iwa wote kwa pamoja kwa ku-
vamia nyumba na mapanga na
marungu na kuiba vitu mbalim-
bali ni kitendo cha kikatili.

Alisema upande wowote am-
bao haujaridhika na uamuzi
huo rufaa ipo wazi.

Awali, akisoma hati ya mash-
taka wakili Mpiwa alidai kuwa
Machi 2020 majira ya usiku
huko Bomani, Mkoa wa Geita
washtakiwa wote kwa pamoja
walivamia nyumba na mapanga
na marungu na kuiba vitu mbal-
imbali vyenye thamani ya Sh.
2,930,000 mali ya Mateja Mug-
eta kinyume cha sheria.
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DK. NDUMBARO

Na Gwamaka Alipipi

AZIRI wa Maliasili

na Utalii, Dk. Damas

Ndumbaro, ame-

fanya mazungumzo
na uongozi wa Klabu ya Soka
ya Ajax ya Uholanzi, ili itangaze
vivutio vya utalii vya Tanzania
kupitia matangazo ya jezi na
mbao za matangazo (billboards)
katika uwanja wao.

Waziri Ndumbaro, ambaye
amefanya ziara ya kikazi nchini
Uholanzi kwa lengo la kutafuta
fursa za kutangaza vivutio vya
utalii nchini humo, alibainisha

DHANCRUIJFFARENA  #STADIUMTOUR

hayo jana alipokutana na ku-
fanya mazungumzo na viongozi
wa klabu hiyo wakiongozwa na
Ofisa Mkuu wa Uwanja, Tanja
Dik na Mkurugenzi wa Fedha wa
timu hiyo, Han Mouton.

Katika mazungumzo yao, Dk.
Ndumbaro aliwasilisha nia ya
Tanzania kushirikiana na Klabu
ya Ajax katika kutangaza vivutio
vya utalii vilivyoko nchini kupi-
tia matangazo kwenye jezi na
mbao za matangazo zilizoko ka-
tika uwanja wa klabu hiyo.

“Mazungumzo yetu yameenda
vizuri na viongozi hao wame-
pokea pendekezo na ombi letu

NA AJAX
VIVUTIO VYA

na kuahidi kulifikisha kwenye
idara husika ya biashara pia
kuendeleza mawasiliano na uba-
lozi wetu ulioko hapa kuangalia
namna ya kutekeleza nia hii,”

alisema Dk. Ndumbaro.
Katika hatua nyingine,
Dk. Ndumbaro alitembe
lea na kufanya mazun
gUMz0 na uongozi wa
Klabu kubwa ya Gofu
nchini Uholanzi ya GC
BurgGolf Westerpark,
Zoetermeer.

Katika mazungumzo yake na
Meneja Mauzo na Matukio, Eline

#JOHANCRUIJFFARENA #STADIUMTOUR

BERGKAMP

&
Thwnip

Dujardin na Mkufunzi katika kla-
bu hiyo, Ronald Mos, Dk. Ndum-
baro aliwasilisha pendekezo la
Tanzania kushirikiana na klabu
hiyo katika kuandaa tamasha la
gofu litakalofahamika kwa jina la
“Mt. Kilimanjaro Open”.
Pendekezo hilo lilipokelewa
vizuri na viongozi wa klabu
hiyo na kuahidi kuwasiliana
zaidi kupitia ubalozi ili kuanga-
lia namna bora ya kulitekeleza.
Aidha, Waziri Ndumbaro pia ali-
fanya mazungumzo na Balozi wa
Tanzania nchini Uholanzi, Irene
F. M. Kasyanju pamoja na wa-
tumishi walioko ubalozini hapo.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro, akiwa na Balozi wa Tanzania nchini Uholanzi, Irene Kasyanju, wakati
wakizungumza na Meneja Masoko wa Klabu ya Ajax , Ted Robinson baada ya kutembelea duka |a jezi za Klabu ya Ajax
nchini humo mwishoni mwa wiki. MPIGAPICHA WETU

]
Tanga City
Marathon
kutimua
vumbi
Machi 27

Na Cheji Bakari, TANGA

MASHINDANO va ri-
adha Mkoa wa Tanga ya
awamu vya sita maarufu
kwa jila la ‘Tanga City
Marathon Season 6', ya-
natarajiwa kutimua vumbi
Machi 27, mwaka huu,
mkoani hapo.

Mratibu Mkuu wa
mashindano hayo, Ali
Mang'oro, amesema hadi
sasa jumla ya washiriki
150 kutoka mikoa mbal-
imbali tayari wameji-
andikisha kushiriki na
kwamba yatakuwa ya
mbio za kilometa 21, 10
na tano kwa wanaume na
wanawake.

“Hadi sasa washiriki
zaidi ya 150 kutoka mikoa
va Tanga, Dar es Salaam,
Iringa, Kilimanjaro, Aru-
sha na Manyara wame-
shajiandikisha kush-
iriki mashindano hayo na
nafasi bado zipo,” alisema
Mang'oro.

Aliongeza: “ Hadi sasa
zikiwa zimebaki takriban
wiki tatu, bado hatujapata
wadhamini, tunafanya
maandalizi kwa fedha
zetu wenyewe, tume-
peleka miswada yetu kwa
wadhamini mbalimbali
bado hatujapata majibu,
hivyo tunaomba wad-
hamini kujitokeza kuud-
hamini mchezo huu.”

Aidha, alisema katika
mashindano hayo vyali-
yoasisiwa mwaka 2017 na
mdau wa riadha ambaye
ni mkazi wa Mkoa wa
Tanga, Juma Mwajasho,
ili kuleta mapinduzi ya
michezo kutoka kupenda
zaidi mchezo wa soka
hadi riadha, ya mwaka
huu mgeni rasmi anata-
rajiwa kuwa Mkuu wa
Mkoa wa Tanga, Adam
Malima.

Alisema lengo kubwa
la mashindano hayo ni
kuibua vipaji vya mchezo
huo kwa vijana mkoani
Tanga ambapo mchezo
wa riadha haukupewa
Kipaumbele, hivyo kuu-
fanya kuwa fursa ya ajira
badala ya kutegemea
soka pekee.

Mayele ampa mtoto bao, Mpole ataka Kiatu

Adam Fungamwango na
Shufaa Lyimo

WAKATI Fiston Mayele aki-
funga bao kwenye mechi ya
Ligi Kuu juzi kati ya timu hiyo
na Geita Gold na kulitoa zawadi
kwa mtoto wake wa kwanza am-
baye anasherehekea siku yake
ya kuzaliwa leo Machi 8, straika
George Mpole amesema kuwa
pamoja na kukosa mabao mengi
kwenye mechi hiyo, bado ana-
taka kuwa mfungaji bora msimu

huu

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti baada ya mechi kati ya
timu hizo, Yanga ikishinda bao
1-0, mastraika hao kila mmoja al-
iongelea mbio za kuwania Kiatu
cha Dhahabu, Mpole mwenye
mabao manane akijinasibu kuwa
atakitwaa, huku Mayele ambaye
amefikisha bao la 10, akidai bado
mchuano ni mgumu.

“Nashukuru sana kufunga bao
hili nampa mtoto wangu wa
kwanza, hili ni kwa ajili yake,

nilimpigia simu nikamwambia
nitafunga goli la zawadi kwa
ajili yake, na kweli nimefun-
ga, nimefurahi sana,” alisema
Mayele ambaye sasa anachuana
kileleni na Relliants Lusajo wa
Namungo mwenye mabao kama
hayo, wote wakiwa  wanaon-
goza.

Kuhusu ufungaji bora, Mayele
alisema pamoja na kwamba
yuko juu, lakini akakiri kuwa up-
inzani ni mkali na anaochuana
nao wote ni wazuri.

“Upinzani ni mkubwa sana,
ninaokimbizana nao ni mastrai-
ka wazuri. Mpole anacheza vi-
zuri, Lusajo naye ni straika mzuri
na nafasi ya ufungaji bado ni
ngumu siwezi kusema lolote kwa
sasa, ila nashukuru nimefunga
bao la 10,” alisema straika huyo
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo.

Mpole yeye alisema kukosa
mabao mengi kwenye mechi ya
Yanga haimkatishi tamaa, kwani
kipa wa Yanga Djigui Diarra ndi-

ye aliyemnyima mabao.

“Nilipata nafasi, kwa straika
lazima upate nafasi, lakini kipa
alizicheza ambazo tulitakiwa
tufunge, zingine zilikwenda nje,
ni kawaida tu kwenye mpira,”
alisema na kuongeza.

“Kwangu mimi nitaendelea
kupambana, najua mechi zipo
nyingi na nafasi nyingi nitapata,
nitakuwa na umakini, nitafunga,
Mungu akijalia hicho Kiatu cha
Dhahabu nitakichukua tu,” alise-
ma.
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TANGAZO

KONGAMANO LA UCHUMI WA BULUU NA

WANAWAKE ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dkt.Hussein Ali Mwinyi, akihutubia katika hafla ya ufunguzi wa
kongamano la wanawake wajasiriamali lililoandaliwa na Benki ya Biashara Tanzania (TCB) Jumamosi wikiendi iliyopita kama
sehemu ya mkakati wake wa kuwashirikia akinamama katika ujenzi wa taifa na kuwajenga kibiashara kupitia Uchumi wa
Buluu.

Tanzania
Commercial
§) Bank

KONGAMANO LA

Tonzania
Commercial
Bay

Dk.Hussein Mwinyi akimkabidhi hundi yanye thamani ya TZS milioni 15??? kiongozi wa Kikundi cha Wajasiriamali cha Chaza
Mpya wakati wa ufunguzi wa Kongamano la Wanawake Zanzibar. Katikati ni Mke wa Dkt Mwinyi, Bi Marium Mwinyi, ambaye
ushiriki wake kwenye kongamano hilo liliandaliwa na Benki ya TCB uliwatia hamasa wajasiriamali wanawake waliohudhiria
shughuli hiyo iliyofana na kuwaelimisha akinamama mambo mengi ya kibiashara na kiuzalishaji.

KONGAMANO LA
ZANZIBAR

) Mwanamke katika kuku ft-
Juu kwa maendeleo endigEEs

N Coere
o N
Tanzania k
Commercial

RAIS Dk.Hussein Ali Mwinyi akikabidhiwa zawadi maalum ya picha ya kuchora na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa
Benki ya Biashara Tanzania (TCB), Dkt Edmund Mndolwa, baada ya ufunguzi wa Kongamano la Wanawake Zanzibar
Jumamos wiki iliyopita. Wanaofurahia picha hiyo ni pamoja na Waziri wa Afya na Ustawi wa Jamii Wazee Jinsia na Watoto
Zanzibar, Bw Nassor Ahmed Mazrui (kulia kwa Rais), Afisa Mtendaji Mkuu wa TCB, Bw. Sabasaba Moshingi (wa pili kushoto)
na Katibu wa Baraza la Mapinduzi Mhandisi Zena Ahmed Said (kushoto).

Tanzania
Commercial

Bank

Growing stronger fogether

Innovative Banking Solutions for Economic Development

RAIS wa Zanzibar,
Dk.Hussein
Mwinyi,
akikabidhiwa Kadi
ya Akaunti yake
ya Benki ya
Biashara
Tanzania (TCB)
na Afisa Mtendaji
Mkuu wa benki
hiyo, Bw.
Sabasaba
Moshingi baada
ya kufunguliwa
kwa Kongamano
wa Wanawake
Zanzibar. Serikali
ya Mapinduzi
Zanzibar ni moja
wa wanahisa wa
TCB ikiwa na
umuliki wa
asilimia 3 kwenye
taasisi hiyo
kongwe ya fedha
nchini
ailiyoangziashwa
mwaka 1925.

Miongoni mwa washiriki wa Kongamano la Wanawake na Biashara la Zanzibar lililojikita zaidi kuchambua ushiriki wa
akinamama kwenye Uchumi wa Buluu kwa ajili ya maendeleo endelevu walikuwa ni wakurugenzi wa TCB ambao baadhi yao
walitoa mada kuhusu fursa lukuki za kihuduma ilizonazo benki hiyo za kuwawezesha wanawake kiuchumi na kibiashara.

-
WASHIRIKI wa Kongamano la Wanawake Zanzibar ambao walikuwa wengi sana ukilinganisha na maudhurio ya
makongamano yaliyotangulia ya aina hiyo ya kuwawezesha akinamama kiuchumi yaliyofanyika Dodoma, Mbeya na
Mwanza wakimsikiliza Rais Dkt Huessin Mwinyi wakati wa ufunguzi wake Jumamosi kwenye Hoteli ya Golden Tulip
Kiembesamaki.

P.0.Box 9300, Dar Es Salaam Email: Info@tcbbank.co.tz
Fax: +255 788767683, 658767683
Website: www.tcbbank.co.tz
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MECHI KALI
LIVERPOOL

VERSUS

INTER

1
X
2

PIGA*1 50*8 7#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

CHEZA USHINDE

JACKPOT

XAVI/ASEMA
BARCA
ILISTAHILI
BAO'ZAIDI

BARCELONA, Hispania

AVI aliachwa amekatishwa
tamaa na ushindi wa Barce-
lona dhidi ya Elche kwani hau-

kutosha na kujikuta akiingia
kwenye mzozo na kocha mwenzake.

Barca walilazimika kutoka nyuma
na kupata ushindi huo Jumapili, hivyo
kuwafanya wafikishe mechi 11 bila ku-
fungwa kwenye Ligi Kuu ya Hispania,
LaLiga.

Fidel aliipa bao Elche dakika ya 44
huku shuti la Frenkie De Jong likio-
kolewa na golikipa, Edgar Badia.

Bao la kwanza la Ferran Torres kwa
Barca liliwarudisha mchezoni, lakini
‘Blaugrana’ hao walihitaji penalti ya
Memphis Depay kuweza kupata ush-
indi wa mabao 2-1.

Kocha wa Elche, Francisco Rodri-
guez na straika Pere Milla walionekana
kuzozana na Xavi baada ya mchezo
huo.

Alipoulizwa nini kilichotokea kwe-
nye mzozo wao, Xavi alijibua: “Haku-
na chochote. Usilifanye kuwa jambo
muhimu sana. Ni hali ya kawaida tu.

“Bora kuzungumzia kuhusu mechi
na hali yake kwa ujumla. Heshima kwa
Elche na Francisco.”

Aliongeza: “Nafiriki tulistahi mabao
zaidi, kwa sababu tulikuwa na kiwango
bora zaidi.”

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal,
Mikel Arteta, alisifia ubo-
ra wa Bukayo Saka na
Martin Odegaard baada
ya wote kufunga kwenye
ushindi wa mabao 32
dhidi ya Watford.

Saka na Odegaard
walifunga kipindi cha
kwanza kabla ya Gabriel
Martinelli kufunga la
tatu, huku Watford ma-
bao yake yakifungwa na
Cucho Hernandez na

Moussa Sissoko.

Arsenal, ambao wa-
napambana  kumaliza
kwenye nafasi ya nne
bora kwa mara ya kwan-
za tangu mwaka 2016,
wameshinda mechi nne
mfululizo za Ligi Kuu
England.

Saka sasa amechangia
mabao 13 kwenye Ligi
Kuu msimu huu (mabao
nane na asisti tano).

Ingawa Arteta hakufu-
rahishwa na kiwango cha
ulinzi cha Arsenal pale

L

Arteta awasifia Saka, Odegaar

kwenye dimba la Vicar-
age Road, alielezea nam-
na wawili hao walivyotoa
mchango mkubwa kwa
‘Washikabunduki’ hao.

“Tulikuwa vizuri sana
kwa kwenda mbele na
tulikuwa na nguvu nzuri
ya kufanya hivyo,” alise-
ma Arteta.

“Tulifunga mabao
matatu mazuri sana, la-
kini hatukuwa na ngu-
vu nzuri zaidi kwenye
ulinzi. Wakati linapo-
tokea, unaweza kuumia.”
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KUICHANGIA
TWIGA STARS

Na Saada Akida

- NAHODHA wa Timu ya Taifa ya Soka

ya Tanzania, Mbwana Samatta na

mamia ya watu maarufu wamejitokeza

| kuchangia timu ya Taifa ya Wanawake
ya Twiga Stars katika kuadhimisha
Siku ya Wanawake Duniani kupitia
Tamasha la The Orange Concert leo
Machi 8, jijini Dar es Salaam.

Akizungumzia kuhusu tamasha hilo,
Sammata amesema anaipongeza seri-
kali kupitia Wizara ya Utamaduni, Sa-
naa na Michezo kwa ubunifu wa kuan-
daa tamasha hilo la kihistoria kwenye
Siku ya Wanawake Duniani kuwachan-
gia Twiga Star ili waweze kuendelea

o kufanya vizuri katika mashindano ya
kimataifa.

“Mimi Mbwana Samatta nahodha
wa timu ya taifa, natambua kazi kubwa
wanayofanya dada zetu wa Twiga Stars
katika ramani ya michezo, naungana
na serikali yangu nikisema tano kwa
Twiga Stars katika tamasha hili la The
Orange Concert, “ alisema Samata.

Samatta ametoa wito kwa Watan-
zania wote kuunga mkono jitihada
za Rais Samia Suluhu Hassan za kue-

- ndeleza michezo kwa kuwachangia
k. Twiga Star ambapo alisema wan-
| awake wamekuwa wakifanya vizuri,
hivyo jamii inawajibu wa kuwasaidia

i kwa hali na mali ili wafanye vizuri na
kuiweka Tanzania kwenye ramani ya
kimataifa katika michezo.

=y

Ajibu, mashabiki
bega Kwa bega

Na Shufaa Lyimo Kuu,” alisema Ajibu.
Alisema anashukuru ku-
KIUNGO wa Azam FC, ona mashabiki wake bado

TAREHE

01.12/03/22

MUDA MICHEZO

Millwall vs Middlesbrough

MECHI WIKI HIlI

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
1 X 2

02.12/03/22

Coventry vs Sheffield Utd

03.12/03/22

Blackpool vs Swansea

04.12/03/22

Montpellier vs Nice

05.12/03/22

Troyes vs Nantes

06.12/03/22

Getafe vs Valencia

07.12/03/22

Belenenses vs Boavista

08.13/03/22

Fortuna Sittard vs Willem Il Tilburg

09.13/03/22

Luton Town vs QPR

10.13/03/22

Hannover vs Nurnberg

1.13/03/22

Angers vs Reims

12. 13/03/22

Strasbourg vs Monaco

.13/03/22

Everton vs Wolverhampton

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 08/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO X 2

Gaddafi FC vs Express FC

Hajer Club vs AL Sahel SC

AL Akhdood vs AL Jeel

Enppi Club vs Eastern Company SC

Bisha FC vs AL Kawkab

Churchill Brothers vs Sudeva Delhi FC

Mladost Lucani vs FK Vozdovac

FC Krasnodar Il vs Baltika Kaliningrad

Al Sadd SC vs Al Rayyan SC

Ceramica Cleopatra vs Smouha Club

Hermanstadt vs Universitatea Cluj

Al Ahly Cairo vs Pyramids

Wimborne Town vs Yate Town

Stenhousemuir vs Kelty Hearts FC

Southend vs Grimsby

Maidenhead U vs Wealdstone

Barnsley vs Stoke City

Blackburn vs Millwall

Kings Lynn vs Woking

Warrenpoint vs Dungannon Swifts|

Stirling vs Cowdenbeath

Yeovil vs Dagenham and Redbridge

Wrexham vs Boreham Wood

Altrincham vs Weymouth

Potters Bar Town vs AFC Hornchurch

Bournemouth vs Peterborough

Wigan vs Sutton United

Crusaders Belfast vs Coleraine FC

Solihull Moors vs Notts County

Ballymena Utd vs Linfield Belfast

Taunton Town vs Merthyr Town

Larne vs Glenavon

Morpeth Town vs Warrington Town

Crewe vs Portsmouth

MK Dons vs Cheltenham

Glentoran Belfast vs Cliftonville Belfast

Swansea vs Fulham

Ipswich vs Lincoln

Ibrahim Ajibu, amewataka
mashabiki wake kuende-
lea kumwamini kutokana
na ubora wake.
Akizungumza na gazeti
hili jijini Dar es Salaam
jana, mchezaji huyo
alisema lengo lake kubwa
ni kuifikisha mbali timu
yake hiyo, hivyo sapoti ya
mashabiki ni muhimu ili
kutimiza azma yake hiyo.
“Mikakati yangu ni kui-
fanyia mazuri klabu yangu
ili tushike nafasi za juu
kwenye msimamo wa Ligi

wanamkubali jambo am-
balo linampa moyo wa ku-
zidi kujituma ndani na nje
ya uwanja.

“Ninashukuru  kusikia
mashabiki wangu bado
wananikubali, ninaahidi
kutowaangusha,” alisema.

Akizungumzia mchezo
uliopita ambao waliupote-
za mbele ya timu ya Polisi
Tanzania, alisema kuwa
ni moja kati ya matokeo
ya mpira, na kuwataka
mashabiki waendelee ku-
waunga mkono.

Merstham vs Cheshunt

Coventry vs Luton Town

Sheffield Utd vs Middlesbrough

Partick Thisle vs Queen of South

Exeter vs Swindon Town

Carrick Rangers vs Portadown FC

Sunderland vs Fleetwood Town

Plymouth vs AFC Wimbledon

Bayern Munchen vs RB Salzburg

Liverpool vs Inter

Bolton vs Morecambe

Casa Pia Atletico vs Mafra

() CHEZA KWA WAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIV.
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Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro (kushoto)
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na Balozi wa Tanzania nchini Uholanzi, Irene Kasyanju
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(watatu kushoto), pamoja na watumishi wa Ubalozi wa Tanzania nchini humo wakitembezwa Uwanja wa Klabu ya
Ajax na Meneja Masoko wa klabu hiyo, Ted Robinson (wapili kushoto), baada ya kuutembelea kwa ajili ya kufanya
mazungumzo ya kuiomba kutangaza vivutio vya utalii vya Tanzania kupitia jezi na mabango ya matangazo uwan-

jani hapo. NA MPIGAPICHA WETU

Nabi alia majeruhi,
ageukia waamuzi

® ® ® Awataka kulinda wachezaji
na kuacha kumezea rafu mbaya
kwa kutotoa kadi, huku akitaja...

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, ameonyesha ku-
furahishwa na ushindi wa bao
-0 walioupata dhidi ya Geita
Gold FC juzi kwenye Uwanja wa CCM
sha kusikitishwa na kuwapo kwa rundo
la majeruhi kwenye kikosi chake, huku
akiwataka waamuzi wanaochezesha Ligi
Kuu kulinda wachezaji na rafu za maku-
sudi zinazofanywa.
Wakati Nabi akisema hayo, Ko-
cha Mkuu wa Geita Gold, Fred
Felix Minziro, alisema ni umakini
wa wachezaji wake ndiyo ulio-
wanyima ushindi, kwani walii-
kamata Yanga kipindi cha pili na
kuutawala mchezo huo.

Hata hivyo, Nabi alisema kuwa wal-
ilazimika kujilinda kipindi cha pili ili
wasiruhusu bao kutokana na ubora wal-
iouonyesha Geita Gold kwenye mechi hiyo.

“Tulifunga goli la mapema ambalo
liliwafanya Geita kuanza kutushambulia,
nikaamua kuipanga timu yangu icheze

kwa kulinda ushindi ili kupata alama
tatu muhimu,” alisema kocha huyo na
kuongeza.

“Lengo langu ni timu icheze mpira na
tupate ushindi, si kujilinda. Geita wame-
pata matokeo na hawajapoteza katika
mechi zao zote nne zilizopita, tuliwa-
heshimu lakini si kwamba wametuzidi,
ila tuna majeruhi wengi na imefika wakati
wa kucheza kimbinu kusaka ushindi,”
alisema Nabi.

Kocha huyo alisema idadi kubwa ya
wachezaji wao ni majeruhi na hii inato-
kana na mara nyingi wakati wa kugon-
gana na wachezaji wa timu pinzani.

“Tunajua kuwa ligi ni ngumu na kila
timu inahitaji pointi tatu, lakini waamuzi
wanatakiwa wawalinde wachezaji na si
kwa Yanga tu, bali hata wa timu nyingine
ili timu isizalishe majeruhi wengi bila
sababu.

“Kuna mchezaji wa Geita Gold alim-
piga kiwiko Bakari Mwamnyeto, lakini
mwamuzi aliacha tu, siyo kwamba
hakuona, muda mfupi baadaye mchezaji
huyo huyo akamkanyaga Dickson Job
na rafu zote hizo zilikuwa ni za kadi
nyekundu,” alisema kocha huyo huku
akikumbushia mechi iliyopita ambayo
Saido Ntibazonkiza naye alichezewa rafu
ya makusudi.

Kwa upande wa Minziro alisema kuwa
umakini ullikosekana kwa wachezaji
wake, kwani zilipatikana nafasi tatu
mpaka nne za kuimaliza mechi hiyo.

“Mmeona wenyewe mechi hiyo na kila
mtu ameiona, walipata bao la mapema
na angalau kipindi cha kwanza walifanya
mashambulizi ya maana, kipindi cha pili
tuliwabana na hawakufanya shambu-
lizi lolote la maana. Ni sisi wenyewe tu
kutokuwa makini,” alisema Minziro.
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Pablo na
ugumu ratiba
Simba SC

Na Mwandishi Wetu

WAKATI jana usiku akikiongoza
kikosi chake kuikaribisha Dodoma
Jiji FC kwenye mechi ya Ligi

Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam,
Kocha Mkuu wa Simba, Pablo
Franco, amelia na ugumu wa
ratiba huku akieleza ni moja ya
chanzo kikubwa cha kuelemewa
na majeruhi wengi kikosini.

Simba jana iliivaa Dodoma Jiji
ikiwa ni siku tatu tangu icheze
dhidi ya Biashara United, la-
kini mechi zake nyingi imekuwa
ikicheza kila baada ya siku tatu
hadi nne, huku ikikabiliwa na rati-
ba ngumu ya mechi za kimataifa,
Kombe la Shirikisho Afrika.

Akizungumza na mwandishi
wetu, Pablo alisema ratiba im-
ekuwa ngumu kwao na hawapati
muda wa kujiandaa kutoka mechi
moja hadi nyingine, lakini hawana
budi kuhakikisha wanapambana
katika kila mchezo ili kupata
alama zote tatu.

“Kwa ujumla ratiba imekuwa
ngumu, uwiano wa mechi moja
hadi nyingine ni mdogo, hatuna
muda wa kutosha kufanya ma-
zoezi ya utimamu wa mwili, na
hii imekuwa ikichangia kuwa na
majeruhi wengi,” alisema kocha
huyo raia wa Hispania.

Baada ya mechi hiyo ya jana,
Simba itashuka tena dimbani
hapo Jumapili wiki hii kuikaribi-
sha RS Berkane ya Morocco kwe-
nye Kombe la Shirikisho Afrika
kabla ya kukwea pipa kwenda
kuivaa Asec Mimosas Machi 20,
mwaka huu na kisha wiki moja
baadaye kutua Mbeya kuvaana
na Tanzania Prisons.

Kabla ya mchezo huo wa jana,
Simba ilikuwa nafasi ya pili
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Bara ikiwa pointi 11 nyuma ya
vinara Yanga wenye alama 45,
lakini wakiwa mchezo mmoja
mbele, na kwa upande wa Kombe
la Shirikisho Afrika, wawakilishi
hao pekee wa Tanzania kimataifa,
wana alama nne sawa na USGN
va Niger, zikiwa nyuma va vinara
RS Berkane yenye pointi sita,
huku Asec Mimosas wakiburuza
mkia kwa pointi zao tatu.
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