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HABARI KITAIFA

..Machinga wapangwe,
wasibugudhiwe

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan, ame-
waagiza wakuu wa mikoa kuchukua
hatua za kuwapanga vyema wa-
jasiriamali wadogo maarufu kama
‘machinga’ bila uonevu.

Akizungumza kwenye uapisho wa
mawaziri na Mwanasheria Mkuu
wa Serikali Ikulu jana, Rais Samia
alisema serikali imetoa fursa kubwa
kwao kufanya biashara ili kujipatia
kipato.

“Watu hawa wamekuwa waki-
fanya kazi kwenye maeneo tofauti
tofauti, wakuu wa mikoa wanawa-
panga, wakuu wa wilaya wanawa-
panga, lakini pia watu wame-
pumzika kiasi ambacho watu hawa
sasa wameenea kila mahali mpaka
kwenye maduka wao wanaziba,
wanauza mbele.”

“Mpaka sasa wenye maduka
baadhi yao wamepata mtindo wa
kutoa bidhaa zao ndani na kuwapa
machinga kuuza kwasababu watu
hawaingii ndani, lakini kitendo hiki
kinatukosesha kodi kwasababu
machinga halipi kodi, lakini mwenye
duka anatakiwa kulipa,” alisema.

Aliwataka wakuu hao kuchukua
hatua za kuwapanga vyema na
kuonya anayoyaona kwenye run-
inga ya ngumi, kupigana, kufukuza-
na, kuchafuliana na vitu kumwagwa,
hataki kuyaona.

Alisema hatua hizo zichukuliwe
vizuri na kuwapanga vyema bila
kuudhi wenye maduka wala mach-
inga.

“Niwaombe sana ndugu zangu
wakuu wa mikoa mnaonisikia na
wale wanaonisikia kupitia runinga
wachukue hatua zinazostahiki bila
kuleta vurugu, fujo na uonevu,”
alisema.

Alitoa wito kwa machinga au
wajasiriamali wafuate sheria na ka-
nuni zilizopo na wajitahidi kufuata
yale wanayopangiwa na wakuu wa
mikoa na wilaya.

Kuhusu viongozi walioapishwa,
Rais Samia aliwataka walioapishwa
kufanya kazi kwa umahiri mkubwa
katika maeneo yao kwa lengo la
kutoa huduma stahiki kwa wananchi
nasi vinginevyo na yeye ataende-
leza kazi ya marekebisho.

“Nimeanza na mabadiliko kwenye
muundo wa wizara mbili iliyokuwa
Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa
na Michezo sasa inabaki kuwa
Sanaa, Utamaduni na Michezo na
nimechukua Habari nimeipeleka ili-
yokuwa mawasiliano na Teknolojia
ya Habari.”

“Nimefanya hivyo kwasababu
Wizara ya Habari, Teknolojia ya
habari ili iwe kamili yale maneno
habari yote yawe huko na nadhani
ikikaa hivi yatakaa vizuri, kilikuwa
kilio cha muda mrefu cha watu wa
sekta ya habari walipenda idara ile
iwe pale,” alisema.

Alisema wizara hiyo ni nzito ki-
dogo ingawa utekelezaji wa mambo
yake ulikuwa unachukuliwa kwa
wepesi na kumtaka Dk. Ashatu Kijaji
kujipanga vizuri.

Samia:

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan
amewaonya viongozi wa serikali
wakiwamo mawaziri, kwamba
wasichukulie ukimya na utulivu
wake kama udhaifu, huku aki-
sisitiza kuwa atafoka kwa kalamu.

Aidha, amesema katika kipindi
cha miezi sita ya urais wake ali-
jaribu kuwa mkimya na mtulivu
na kuzisoma wizara zote zina-
vyoendeshwa na mawaziri, ma-
naibu waziri, makatibu wakuu na
manaibu makatibu wakuu.

Aliyasema hayo jana alipoku-
wa akiwaapisha mawaziri wanne
ambao ni Dk. Stergomena Tax,
kuwa Waziri wa Ulinzi na Jeshi
la Kujenga Taifa (JKT), January
Makamba, Waziri wa Nishati, Dk.
Ashatu Kijaji, Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Prof. Makame Mbarawa,
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi na
Mwanasheria Mkuu wa Serikali,
Dk. Eliezer Feleshi, hafla iliyo-
fanyika Ikulu, Chamwino.

Msinichukulie poa

“Kama nilivyosema  hapa
nilipofika nimeweka koma si-
jaweka nukta, adjustment (ma-
badiliko) hizi zinaendelea kwa
hiyo tutakavyoendelea wizara
hii nayo nitaifanyia marekebi-
sho nao watakuja kuapa mbele
yenu,” alisema.

Rais Samia alisema mabadi-
liko, matengenezo, marekebisho
aliyofanya juzi usiku yataende-
lea kufanyika kutokana na jinsi
alivyoona utendaji wa mawaziri
na viongozi wengine, kwamba
serikali yake itaendeshwa kwa
matendo makali na si maneno.

Rais Samia alisema wengine
walichukulia ukimya na utulivu
wake kama njia ya wao kufanya
kazi na kuonyesha kwamba wa-
naweza kufanya kazi.

“Lakini nataka niwaambie
kipindi cha miezi sita nilikuwa
najifunza, nilivyokuwa Makamu
wa Rais nilikuwa na nyinyi, lakini
sikupata fursa ya ndani ya kuji-
funza utendaji wa wizara.”

“Nilikuwa  najifunza  sasa

nimeona jinsi ya kwenda na nyie,
katika uongozi kuna mbinu nyin-
gi na tulivyokuwa tunafundishwa
mambo ya uongozi tulifundishwa
kuna style (mtindo) ya karoti na
stick, kwa hiyo unaweza kutumia
moja katika hizo au kwa pamoja.”

“Nimejichagulia njia yangu
nataka niwaambie kwamba
tunapoendelea huko serikali
yetu itaendeshwa kwa matendo
makali na sio maneno makali.”

“Ninaposema matendo makali
wala siyo kupigana mikwaju
au mijeredi ni kwenda kwa wa-
nanchi na kutoa huduma inay-
otakiwa kila mtu kufanya wajibu
wake.”

“Msinitegemee kwa maumbile
yangu haya pengine na malezi
yangu kukaa hapa nianze kufoka
wee, waa.. waa..., nahisi si hes-
hima na kwasababu nafanya kazi
na watu wazima wanaojua jema
na baya ni lipi ni imani yangu
kwamba tunapozungumza tu-
naelewana na kila mtu anajua
afanye nini kwenye wajibu wake.”

“Msitegemee mimi kuanza ku-
foka ovyo, kufokea watu wazima
wenzangu, nitafoka kwa kalamu,
katika kipindi cha miezi sita hiki
kuna watu walichukulia hii seri-
kali poa, serikali ‘cool’ kwa hiyo
watu wakafanya wanayoyataka,”
alionya.

Rais Samia aliongeza: “Kuna
mambo mengi ya kurekebisha, la-
kini katika kipindi hicho pia hao
hao niliowataja mawaziri, ma-
naibu waziri, makatibu wakuu,
manaibu walinisoma mimi pia
na wakati mimi nawasoma wao
na wao walikuwa wananisoma
mimi, kama nilivyosema kati yao
walichukulia ukimya na utulivu
wangu kama udhaifu na wakaan-
za kufanya yanayo wapendeza”.

Alibainisha kuwa jana ameapi-
sha mawaziri wanne na mwa-
nasheria mmoja na anajua
kwamba wizara moja ambayo
amepangua muundo wake ilitak-
iwa uongozi wake uwapo kuapa
upya kwasababu sio wizara wali-
yokula kiapo awali.

Mawaziri wanne na Mwanasheria Mkuu wa Serikali walioteuliwa wakila kiapo ¢
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ha uadilifu kwa viongozi wa umma katika hafla iliyofanyika

Mpango, Majaliwa, Ndugai wawafunda mawaziri wapya

Na Augusta Njoji, DODOMA

VIONGOZI wakuu serikalini
wameeleza namna mawaziri wal-
ioteuliwa na Rais Samia Suluhu
Hassan juzi, walivyo na kibarua
cha kuwatumikia Watanzania
kwenye sekta mbalimbali.

Mawaziri ni DKk. Stergomena
Tax wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga
Taifa (JKT); January Makamba
wa Nishati; Dk. Ashatu Kijaji wa
Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari na Prof. Makame
Mbarawa wa Ujenzi na Uchukuzi.

Mbali na mawaziri mteule
mwingine wa Rais Samia ambaye
pia aliapishwa jana ni na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali, Dk.
Eliezer Feleshi.

Akizungumza kwenye uap-
isho wa viongozi hao, Spika wa
Bunge Job Ndugai, alisema Bunge
ni kama chuo watu wamekuwa
wakipanda na wengine kushuka

na wengine wakipotea.

Alisema Prof. Mbarawa wizara
aliyopewa ni kubwa na imebeba
sehemu kubwa ya bajeti ya seri-
kali na kuahidi Bunge litamsaidia.

“Dk. Tax umepewa kibubu ny-
eti kabisa cha ulinzi Mungu aku-
tangulie, ni imani kubwa sana ya
Rais kuwa mwanamke wa kwan-
za kuwa Waziri wa Ulinzi umeam-
inika sana, Dk. Ashatu kwenye
teknolojia ya habari dunia ya
sasa ipo hapo kwako utusaidie
sana, mabadiliko ya teknolojia
ni muhimu sana kwenye nchi
yetu na hasa kwenye kupunguza
gharama za uendeshaji wa seri-
kali,” alisema.

Kuhusu Nishati, Ndugai alise-
ma ni eneo la kipekee na nyeti na
kwamba wakati Makamba akiwa
Mwenyekiti wa Kamati alifanya
kazi nzuri.

“Eneo la gesi hapa katikati
hatukulipa heshima yake ni eneo

la utajiri lazima eneo la gesi lifany-
iwe kazi na nchi ipate mapato ya
kutosha, pia Liganga Mchuchuma
ni moyo wa nchi limezungumzwa
sana huko nyuma hebu tukazal-
ishe umeme pale, tukifanikiwa
tutafika mbali, ukifanya kazi vi-
zuri (Makamba) unatutoa hapa
tulipo,” alisema. Naye, Makamu
wa Rais, Dk. Philip Mpango, alim-
taka Waziri Makamba kusimamia
miradi mikubwa kwenye sekta
yake isikwame hata kidogo.
jicho kwa watendaji wa TANESCO,
angalia maeneo ambayo gridi ya
umeme haijafika,Mbarawa ka-
wasimamie makandarasi na TAN-
ROADS ,huko kwenye usafiri wa
majini miradi tuliyoahidi, itekele-
zwe na kukamilika,” alisema.
Hata hivyo, alisema Mwanashe-
ria Mkuu anaifahamu serikali
kuna kero nyingi sana anaamini
atasaidia kukwepa matatizo

mengi waliyokuwa nayo kwenye
mikataba mbalimbali.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
alisema wao kama wasaidizi wa
Rais wanalo jukumu la kujifunza
mwelekeo na matakwa ya Rais
kwenye eneo waliomo ili kila
mmoja awajibike kikamilifu.

“Mawaziri wenzangu karibuni
tumewapokea kwa mikono miwi-
li, naamini tutakaa pamoja kufan-
ya mapitio ya maeneo mengine,
lakini katika kipindi hiki niwasihi
pale ambapo mtakabidhiwa
majukumu na wale waliowatan-
gulia mtaendelea kuzisoma na
kuzielewa vizuri wizara zenu ili
tuweze kufanya kazi kwa weledi,
niendelee kukuahidi tutaendelea
kuwajibika ipasavyo kwa weledi
na kwa uaminifu mkubwa ili ku-
hakikisha serikali yako inatoa hu-
duma, inatekeleza malengo yako
na kuwafikia Watanzania popote
walipo,” alisema Waziri Mkuu.
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Vikwazo kwa

Wakulima korosho watwangana

Makamba, Kijaji,
Mbarawa hivi

Na Gwamaka Alipipi

JUZI usiku Rais Samia Suluhu Hassan,
alifanya mabadiliko madogo ya Baraza
la Mawaziri, kwa kuwaondoa mawaziri
watatu na kuwateua wapya.

Miongoni mwa mawaziri walioondole-
wa ni aliyekuwa Waziri wa Nishati, Dk.
Merdad Kalemani, aliyekuwa Waziri wa
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dk.
Faustine Ndugulile na aliyekuwa Waziri
wa Ujenzi na Uchukuzi, Dk. Leonard Cha-
muriho.

Mawaziri wapya walioteuliwa katika
uteuzi huo ni January Makamba ambaye
anakuwa Waziri wa Nishati, Dk. Ashatu
Kijaji ambaye anakuwa Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari,
Profesa Makame Mbarawa, anayekuwa
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi pamoja na
Dk. Stergomena Tax, ambaye anakuwa
Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa.

Hata hivyo, uteuzi wa mawaziri hao
unakwenda kuwapa kazi kubwa za kiu-
tendaji, kwamba wanakwenda kuku-
tana na vikwazo kadhaa katika kutatua
changamoto mbalimbali katika wizara
7ao.

JANUARY MAKAMBA

Mojawapo ya changamoto iliyopo
mbele yake ni kuhakikisha anamaliza
tatizo la kukatika umeme ovyo, hali
ambayo imekuwa ikilalamikiwa na wa-
nanchi maeneo mengi kwa muda mrefu.

Mbali na hilo, Makamba atatakiwa ku-
hakikisha miradi mikubwa ya kimkakati
inakamilika kwa wakati ukiwamo wa ku-
fua umeme wa Mwalimu Nyerere ‘Stiglers
Gorge’ kuhakikisha nchi inakuwa na
umeme wa uhaka ili uweze kujiendesha.

Kadhalika, Makamba anakabiliwa na
mtihani wa kumaliza kilio cha wakazi
unawafikia.

Mbali na hilo, pia atakuwa na kibarua
cha kuhakikisha anafufua miradi ya gesi,
katika mikoa ambayo imegundulika kuwa
na rasilimali hiyo kama Mtwara. Pia ku-
hakikisha nchi inanufaika na nishati hiyo
kwa matumizi ya ndani pamoja na kuuza
nchi za nje.

Waziri Makamba pia atakuwa na kazi
ya kuhakikisha anasimamia kwa karibu
nishati ya mafuta ikiwamo upatikanaji na
biashara yake kwa ujumla.

Makamba vilevile atakuwa na mtihani
wa kusimamia uendelezaji wa kutafuta
mafuta kwa ajili ya uchimbaji katika siku
za usomi pamoja na utekelezaji wa mradi
wa bomba la mafuta kutoka Hoima nchini
Uganda hadi Tanga.

Waziri Makamba atawajibika pia ku-
wasimamia na kuwawajibi- sha
watumishi na watendaji -
wa TANESCO kutokana > 8
na utendaji kazi wa ﬁ: -
kimazoea unaokwami- —f
sha utoaji hudu- p -,

ma nzuri kwa
wananchi.

MAKAME MBARAWA

Waziri Mbarawa amekabidhiwa Wizara
ya Ujenzi na Uchukuzi, ambayo ndiyo uti
wa mgongo kwa nchi hususani kwenye
usafirishaji wa mazao ya kilimo ndani ya
nchi hata kwenda nchi za nje.

Profesa Mbarawa licha ya kuwahi
kuiongoza wizara hiyo katika Serikali ya
Awamu ya Tano, atakuwa na kibarua ki-
kubwa cha kuhakikisha miradi ya bara-
bara inakwenda kukamilika kwa wakati
bara za lami zimekuwa changamoto.

Aidha, Profesa Mbarawa atakuwa na
kazi ya kuhakikisha ujenzi wa Mradi wa
Reli ya Kisasa (SGR) unakwenda kuka-
milika kwa wakati na kufungua fursa za
kiuchumi.

Pia, Profesa Mbarawa atakuwa na mti-
hani wa kuhakikisha Shirika la Ndege
Tanzania (ATCL) linajiendesha kwa faida,
halipati hasara tena kama ilivyoelezwa na
Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) kwenye ripoti mbalimbali.

Wizara yake pia imo katika utekelezaji
wa miradi ya ujenzi na ukarabati wa vi-
wanja vya ndege, hivyo atakuwa na ju-
kumu la kuisimamia ikamilike.

ASHATU KIJAJI

Dk. Kijaji amekabidhiwa wizara yenye
changamoto nyingi ikiwamo wizi, utapeli
katika mitandao ya simu. Matukio ya
wananchi kutapeliwa katika mitandao
ya simu yamekuwa yakiongezeka kila
wakati.

Kadhalika, atakuwa na kazi ya kuhakik-
isha anaisimamia sekta ya habari husu-
san kuondoa malalamiko ya vyombo vya
habari kupewa adhabu kuwa, ikiwamo
kufungiwa.

Waziri Kijaji pia atakuwa na jukumu la
kusimamia maendeleo ya TEHAMA kwa
kuzingatia kuwa ni sekta muhimu katika
dunia ya leo.

Kutokana na changamoto mbalimbali
ambazo zimekuwa zikijitokeza katika
kampuni za simu nchini, hilo linampa
kazi ya ziada ya kuhakikisha kuwa ufum-
buzi unapatikana

STERGOMENA TAX

Ni mwanamke wa kwanza Tanzania
kuongoza wizara nyeti ya Ulinzi na Jeshi
la Kujenga Taifa. Kabla ya kukabidhiwa
wizara hiyo alikuwa ni Katibu Mtendaji
wa Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi Kusini
mwa Afrika (SADC).

Mojawapo ya changamoto atakayoku-
tana nayo na kuhitaji kuitatua ni kuhakik-
isha Shirika la Uzalishaji Mali la Suma JKT
linajiendesha kwa faida na kuleta tija ka-
tika uchumi wa nchi.

Wa- ziri Tax atakuwa na jukumu
_ kubwa la kuisimamia
wizara hiyo kwa kusiki-
¢ liza, kufuatilia na ku-
“~ tatua changamoto za
= wapiganaji na maka-
manda  wa

ﬁ jeshi letu.

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

WAKATI serikali ikitoa bure vi-
vatilifu vya kupulizia kwa ajili ya
kuua wadudu kwenye mikorosho
kwa wakulima wa mikoa inayolima
zao hilo, wakulima wa Wilaya

ya Tunduru mkoani Ruvuma,
wameripotiwa kuanzisha vurugu
na kutwangana makonde wakati
wakigawana dawa hizo.

Hayo yamebainika kufuatia
taarifa kutoka kwenye maeneo ya
vyama vya ushirika vya msingi
vilivyopo katika Kata za Mlingoti
Mashariki, Ngapa, Lukumbule Ting-
inya na Kata ya Mchangani.

Taarifa hizo ambazo zimetolewa
na baadhi ya viongozi wa serikali
na viongozi wa siasa, zinaeleza
kuwa baadhi ya maeneo wananchi
ambao siyo wakulima wa korosho
walivamia maghala usiku na kuya-
vunja kisha kugawana dawa hizo
na kwenda kuuza kwa bei ndogo
kwa wakulima.

Wakizungumza na Nipashe,
baadhi ya wakulima wa zao hilo
walisema serikali ilipaswa kuweka
kiasi kidogo cha fedha wakati wa
kugawa dawa hizo, lakini kwa uta-
ratibu wa kugawa bure imewanu-
faisha wakulima hewa.

Mwenyekiti wa Chama Kikuu
cha Ushirika wa Wakulima wa

Wilaya ya Tunduru (TAMCU), Mussa
Manjaule, alithibitisha kuwapo
kwa matukio hayo. Alisema mbali
na upungufu wa dawa hizo, lakini
wangefuata maelekezo na utaratibu
wa ugawaji wake, kwamba matukio
hayo yasingejitokeza.

Alisema hadi sasa TAMCU kime-
pokea tani 1,108 za dawa ya unga
aina ya Sulpher ambazo zime-
pokelewa pamoja na lita 179,701
za dawa ya maji zimepokelewa na
kusambazwa kwa wakulima.

Alisema dawa hizo ni kati ya
mahitaji ya mgawo wa tani 2,730
za mahitaji halisi ya dawa za unga
na viatilifu vya dawa ya maji lita
58,312 ambavyo vilihitajika kwa
msimu wa mwaka huu.

Akizungumza kwa niaba ya
viongozi wa AMCQOS, MwenyeKiti
wa Chama cha Msingi Mlingoti
Mashariki, Said Makochela, alisema
wao wanafuata taratibu na maele-
kezo yaliyotolewa na viongozi wa
serikali na chama kikuu ikiwa ni
pamoja na kuita majina ya wakuli-
ma ambao huuza korosho zao
katika maeneo yao wakiwa wana-
washirikisha maofisa ugani.

Alisema kumekuwapo na vijana
kutoka vijiweni ambao wame-
kuwa wakifika kwenye maeneo ya
kugawa viuatilifu na kufanya fujo,
kupora dawa.

Ndugu Mteja unashauriwa kufanya uhakiki wa
wauzaji bidhaa mitandaoni kabla ya kufanya malipo
kuepuka kutapeliwa hususani wauzaji wanaotaka
ufanye malipo kabla
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Kazi ya Rais kuutangaza
utalii yaanza kuleta fursa

Na Elizabeth Zaya

MPANGO wa kuitangaza Tan-
zania kimataifa kupitia kipindi
maalum kinachorekodiwa na Rais
Samia Suluhu Hassan maarufu
kama ‘Royal Tour’ kwenye vivu-
tio mbalimbali vya utalii nchini,
umewavuta mawakala zaidi ya
30 kutoka Marekani, Ufaransa na
Lithuania.

Mawakala hao wanatarajia kuja
nchini Novemba 23, mwaka huu
kwa lengo la kutembea katika
maeneo mbalimbali yenye vivutio
vya utalii kwa ajili ya kuwekeza.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana,
Ofisa Uendeshaji Mkuu wa Kam-
puni ya Kimataifa inayojishughul-
isha na masuala ya utalii(KITS),
Francis Malugu, alisema mawaka-

la hao wamevutiwa kuja nchini
baada ya kupata taarifa ya kipindi
hicho cha Royal Tour kinachore-
kodiwa na Rais Samia.

Kwa mujibu wa Malugu, ujio
wa mawakala hao umeratibiwa
na kampuni hiyo ya Utalii ya KITS
na kuishirikisha Bodi ya Utalii
Tanzania (TTB). “Baada ya kuona
jitihada za Rais kuitangaza Tanza-
nia kupitia kipindi anachorekodi,
tuliwataarifu mawakala wa utalii
katika vyama vya utalii duniani
ambavyo KITS ni mwanachama
wake, na zaidi ya mawakala hao
30 waliomba na kuthibitisha kuja
nchini Novemba mwaka huu, huu
ni mwanzo mzuri na tunapongeza
hatua hii ya Rais kutangaza vivu-
tio na tunaona kazi hii imeanza
kuzaa matunda,” alisema Malugu.

Alisema kipindi hicho kilicho-

rekodiwa na Rais Samia, kitasaid-
ia kukuza uwekezaji, kuvutia utal-
ii pamoja na kurahisisha shughuli
za utangazaji wa vivutio vya utalii
vya Tanzania katika nchi mbalim-
bali duniani.

“Na itasaidia pia kuifanya dunia
kuitambua Tanzania kama sehe-
mu ya mahsusi ya asili ya dunia
ambayo kila mpenda utalii atata-
mani kuitembelea na tunaamini
kupitia njia hiyo, itachangia
kwa kiwango kikubwa kukuza
uchumi wa nchi kupitia watalii,
wawekezaji na wafanyabiashara,”
alisema Malugu.

Kaimu Mkurugenzi wa Masoko
wa TTB, Felix John, alisema
kutembelewa na mawakala hao
ni fursa kubwa kimkakati katika
kufanikisha lengo la kutangaza
vivutio vilivyopo nchini kwa ku-

vutia watalii wasiopungua milioni
tano ifikapo mwaka 2025 na kuli-
ingizia taifa dola za Kimarekani
zisizopungua bilioni sita.

“Kimkakati hilo ni jambo
muhimu kwetu na tunapongeza
KITS na wadau wengine wa-
naoendelea kuhamasisha utalii
wetu katika nchi mbalimbali du-
niani,” alisema John.

Rais Samia alianza kurekodi
kipindi hicho maarufu kama ‘Roy-
al Tour’ kwenye maeneo mbal-
imbali ya vivutio vya utalii na
uwekezaji, sanaa na utamaduni
vilivyopo nchini Agosti 28, mwaka
huu kwa lengo la kuitangaza Tan-
zania kimataifa.

Kazi hiyo ya kurekodi kipindi
hicho maalum ilianzia visiwani
Zanzibar na kufuatiwa na Tanza-
nia Bara.

-
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Wakurugenzi wa kampuni ya Puma Energy Tanzania, Selcom Tanzania, Sanlam pamoja na Tan management Insurance Brokers Limited, wak-
jonyesha mkataba wa makubaliano waliosaini jijini Dar es Salaam jana. Mkataba huo unahusu kuanzisha huduma ya bima ya ajali na maisha
ambayo italenga kuinua sekta ya soko la bima Tanzania. Kutoka kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa Sanlam Tanzania, Khamis Suleiman, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Selcom Tanzania, Sameer Hirji, Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya Mafuta ya PUMA Energy Tanzania, Dominic Dhanah na
Mkurugenzi Mtendaji wa TanManagement Insurance Brokers Limited, Mohammed Jaffer. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TAMWA vyafagilia uteuzi mawaziri wanawake 2

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Wanahabari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA)
kimempongeza Rais Samia Su-
luhu Hassan, kwa kuteua wa-
nawake wawili katika Baraza la
Mawaziri, uteuzi uliofanyika juzi.

Katika uteuzi huo, Rais Samia
alimteua Dk.Ashatu Kijaji kuwa
Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari pamoja
na Dk. Stergomena Tax, kuwa Wa-
ziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga
Taifa.

“TAMWA tunampongeza Rais
Samia, kwa mara ya kwanza kati-
ka historia ya Tanzania, kumteua

mwanamke kushika Wizara ya Ul-
inzi na Jeshi la Kujenga Taifa.

Uteuzi huo unaonyesha dhahiri
kuwa wanawake wanaaminika na
wana uwezo wa kuleta mabadi-
liko katika nyanja zote, kisiasa,
kiuchumi na kijamii, uteuzi huu
unafanya idadi ya mawaziri wa-
nawake kufikia saba kutoka wa-
tano walioteuliwa awali” alisema
Mkurugenzi Mtendaji wa TAMWA,
Dk. Rose Reuben.

Alisema TAMWA wanaamini
kuwa, ushiriki wa wanawake ka-
tika siasa na uongozi ndiyo nguzo
muhimu ya kuleta usawa na ni
chanzo cha kuleta mabadiliko
chanya katika jamii, ambayo yana-

tokana na usawa, haki na uwajibi-
kaji.

“Rais Samia, ameonyesha lile
ambalo lilidhaniwa haliwezekani
kwa kuwaweka mawaziri wa-
nawake katika wizara nyeti kama
ya Ulinzi na Jeshi la kujenga Taifa,
pia kwa kuendelea kuteua mawa-
ziri wanawake, wakuu wa mikoa,
wakuu wa wilaya na makatibu ta-
wala,” alisema Dk. Reuben.

“Hakika Rais amevunja dhana
ya kuwa wanaume pekee ndiyo
wenye uwezo wa kushika wiz-
ara hii, na kwa hili tunategemea
Dk. Tax hatatuangusha, bali ata-
simamia vyema nafasi hiyo na
kuipeperusha vyema bendera ya

Tanzania katika masuala ya ulinzi
na usalama, kwa kuwa ana uwezo
na upeo.”

Pia, TAMWA ilimpongeza Rais
Samia kwa kusikiliza kilio cha
wanahabari kwa kuunganisha
Wizara ya Habari, Mawasiliano na
ile ya Teknolojia ya Mawasiliano,
kuwa moja.

“Hatua hiyo itasaidia wadau wa
habari kufanya kazi kwa ufanisi
na wepesi zaidi kuliko hapo awali.
Tunaamini kuwa ushiriki wa wa-
nawake katika siasa na uongozi
na katika ngazi za uamuzi ndi-
cho chanzo cha haki, usawa na
uwajibikaji na maendeleo ya
nchi,” alisema Dk. Reuben.

16 mbaroni
madai va
uhamiaji
haramu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

RAIA 16 wa Ethiopia waki-
wamo watoto 11 wamekamatwa
na Jeshi la Polisi mkoani Mbeya
kwa tuhuma za kuingia nchini
bila kufuata taratibu ikiwamo
kuwa na vibali vinavyowapa
uhalali wa kuingia.

Aidha, Jeshi hilo linamshikilia
mtu mmoja, Yohana Adam (30),
mkazi wa Mji wa Kasumulu
wilayani Kyela ambaye ndiye
alikuwa anawasafirisha waha-
miaji haramu hao kuwapeleka
nchi jirani ya Malawi.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Kamanda wa Polisi
wa Mkoa wa Mbeya, Ulrich
Matei, alisema watu hao wa-
Namba One kilichopo Kata ya
|songole wilayani Rungwe.

Alisema walikuwa wanasa-
firishwa kwa kutumia gari ndo-
g0 aina ya Toyota Noah yenye
namba za usajili T.351 DBD
ambayo ilikuwa inaendeshwa
na mwenyeji wao Adam.

“Lakini pia kwenye hili kuna
watu sita ambao wanashiriki-
ana na huyu msafirishaji
kwenye hiyo kazi, nawataka
wajisalimishe mapema kabla
hatujawafuata sisi, hii biashara
ina madhara makubwa sana
kwa taifa letu,” alisema Matei.

Kamanda Matei aliwataja
wahamiaji hao waliokamatwa ni
Adson Tagala (18), Adino Ozrey
(18), Abduke Tibeso (25), Adam
Kibromo (25) na Tamar Mo-
hamed (20) ambao ndio vijana
pekee kwenye msafara huo na
wanaobaki wote ni watoto.

Aliwataja pia watoto wal-
iokamatwa ni Molukan Adana
(15), Shetu Yonas (13), Tama-
rigid Yadere (11) Erimia Makne-
ko (15), Joseph Ganamo (13),
Falack Kabson (17) na Tigabo
Maalasa (15)..

Aliwataja watoto wengine
ni Yonas Fikerey (14), Masala
Adana (15), Tashari Tamaske
(14) na Thomascan Tashara (17).

Kamanda Matei alisema wa-
hamiaji hao walikuwa wanasa-
firishwa na mwenyeji wao huyo
kutoka Kenya kwenda Afrika
Kusini kupitia Malawi kwa
kuingilia mpaka wa Kasumulu
wilayani Kyela.

Aliwataka madereva wa
magari nchini hasa vijana
kuacha kufanya kazi hiyo
yva kuwasafirisha wahamiaji
haramu hao akidai kuwa ni
kosa la jinai kwa mujibu wa
sheria na kwamba adhabu yake
ni kutaifishwa kwa gari na
mhusika kutozwa faini kubwa.
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Kamba za plastiki zapigwa
marufuku taasisi za serikali

Na Ashton Balaigwa,K|LOSA

SERIKALI imepiga marufuku matumizi ya
kamba za plastiki, matumizi ya vifungashio
vya plastiki ikiwamo magunia kwenye taasisi
zake, badala yake watumie vifungashio vina-
vyotokana na mkonge unaozalishwa hapa
nchini.

Maamuzi hayo ya Serikali yamekuja baada
ya kubainika kamba hizo zinaleta athari kwa
afya wa binadamu pamoja na uharibifu wa
mazingira hapa nchini.

Agizo hilo limetolewa jana na Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, kupitia hotuba yake il-
iyosomwa na Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, katika mkutano wa pili wa wadau wa
sekta ya mkonge hapa nchini, ulioshirikisha
wakulima, wakuu wa mikoa, wilaya, wakuru-
genzi na wadau wanaolima zao hilo nchini.

Waziri Mkuu Majaliwa aliiagiza Wizara ya
Kilimo, kutoa tamko la kisera kwa ajili ya ku-
zuia matumizi ya kamba za plastiki nchini, am-
bazo zimebainika nyingi ni bandia na zinazal-
ishwa kwa njia za panya.

Alisema amekuwa akipokea malalamiko
ya muda mrefu kuhusu kuwapo kwenye

soko kwa kamba hizo bandia za plastiki am- !

bazo zimetengenezwa na viwanda bubu hapa

nchini.
Hivyo aliiagiza Shirika la Viwango (TBS) ku-

dhibiti kamba hizo katika soko na Baraza la '

Taifa la Mazingira (NEMC) kuhakikisha inazi- :

piga marufuku kwa kuwa ni tishio kwa maz-
ingira.

Alisema pamoja na malalamiko hayo lakini !

matumizi ya mifuko ya plastiki imekuwa pia :

ikisababisha serikali kupoteza mapato yanay-
otokana na kodi.

Majaliwa alisema lengo la Serikali ni kuinua

kilimo cha mkonge kwa kuongeza uzalishaji !

kutoka tani 37000 za hivi sasa hadi tani
120,000 ifikapo mwaka 2025.

Waziri Mkuu Majaliwa aliagiza Wizara ya
Ardhi na Maendeleo ya Makazi ikabidhi kwa |

Bodi ya Mkonge Tanzania, mashamba yote
yaliyofutwa na Rais Samia Hassan Suluhu kwa
ajili ya kugaiwa wananchi.

Tabianchi inavyotishia
Milima Tao Mashariki

Na Felix Andrew

WANASAYANSI wa ndani na nje
wametabiri kuwa katika nusu ya
karne ijayo, joto litaongezeka na
kiasi cha mvua kitabadilika katika
maeneo mengi nchini ikiwa ni se-
hemu ya matokeo ya mabadiliko ya
tabianchi.

Utafiti wa hivi karibuni uli-
ofanywa na wanasayansi wa kitaifa
na kimataifa umeripoti kuwa, kwa
kipindi cha miaka 30 iliyopita, joto
limeongezeka kwa nyuzi joto 0.58
katika Milima ya Usambara iliyoko
Wilaya za Muheza, Korogwe na
Lushoto mkoani Tanga.

Mmoja wa wanasayansi aliyesh-
iriki katika utafiti huo, Dk. William
Newmark, kutoka Jumba la kumbu-
kumbu ya Historia ya Asili la Utah,
nchini Marekani, alisema: “Ingawa
ongezeko la joto la nusu digrii kwa
zaidi ya miaka 30 linaweza kuone-
kana kuwa dogo kabisa, athari zake
kwa spishi na idadi ya ndege ni
kubwa sana.”

Kati ya miaka ya 2018 na 2021,
Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori
Tanzania (TAWIRI) ikishirikiana
na Amani Friends of Nature, Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Tume ya Sayansi na Teknolojia, Ki-
kundi cha Uhifadhi wa Misitu Tan-
zania na Jumba la kumbukumbu ya
Historia ya Asili la Utah, Marekani;
kwa ufadhili wa shirika la JRS- Bio-
diversity Foundation, walitekeleza
mradi wa kutathmini athari za
mabadiliko ya tabianchi kwa ndege
na vipepeo wachavushaji kwenye
milima ya Usambara na Uluguru.

Sehemu ya mradi huu ulifanya

marudio ya utafiti wa ndege katika
milima ya Usambara, utafiti ambao
uliwahi kufanyika takribani miaka
39 iliyopita, kwenye mwinuko ulio-
anzia mita 300 hadi mita 2100.

Utafiti huu ulibaini kuwa spishi
nyingi za ndege zilizopo katika
safu za milima hii zimehamia ka-
tika ukanda wa juu zaidi ilikukwepa
hali ya joto inayoongezeka ukanda
wa chini wa milima.

Hata hivyo, mwanasayansi huyo
anasema“kuhama kwa spishi hizi
kuelekea katika maeneo ya juu
ya mwinuko, hakuendani na kasi
yaongezeko la joto, na mbaya zaidi
makazi ya spishi nyingi yametowe-
ka na kupelekea spishi nyingi za
ndege kushindwa kuvuka maeneo
wazi kati ya msitu na msitu”.

Misitu iliyopo katika Milima ya
Usambara pia imeonekana kuten-
ganishwa na maeneo makubwa ya
wazi ambayo ndege wengi ha-
wawezi kuvuka. Aidha, utafiti wa
ziada katika Milima ya Usambara
pia umebaini kuwa kiwango cha ku-
zaliana na ukuaji wa baadhi ya spi-
shi za ndege kimepungua kwa zaidi
ya theluthi mbili ya spishi zote za
ndege kwa kipindi cha miaka 30
iliyopita, na kushuka huku
kunahusishwa na kuongezeka kwa
joto.

Wanasayansi hao wanapende-
keza kuwa serikali kwa kushiriki-
ana na wananchi ianzishe shoroba
kwa kuhuisha msitu kati ya misitu
mikubwa na midogo iliyo karibu
na Milimaya Tao la Mashariki mwa
Tanzania ili kuruhusu viumbe hawa
kupata urahisi wa kuweza kuepuka
joto linaloongezeka.

. - -
% JAir Tanzania
The Wings of Kilimanjaro

TRAINING INSTITUTE
KOZI YA WAFANYAKAZI NDANI YA

NDEGE (CABIN CREW).

Chuo Cha Kampuni ya Ndege ya Tanzania (ATCL Training Institute ) kina

furaha kuwatangazia watanzania wote kuwa kwa mara nyingine
kitaendesha kozi ya wafanyakazi ndani ya ndege (Cabin Crew ) kuanzia
tarehe 18/10/2021. Kozi hii ni ya muda wa miezi mitatu (03), chuo kipo
uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere-Dar es salaam (JNIA)
terminal one kwenye jengo la utawala la ATCL karibu kabisa na kituo cha
polisi uwanja wa ndege. Chuo kinakaribisha maombi ya kujiunga na kozi
hii kwa wenye sifa zilizoainishwa hapo chini. Mwisho wa kupokea maombi
ni tarehe 24/09/2021.

Sifa za mwombaji.

i.  Awe na umri kuanzia miaka 18 hadi miaka 25
iii. Elimu sio chini kidato cha nne na ufaulu mzuri hasa masomo ya
kiingereza, Jiografia na Historia (A,B,C,D)

Aweze kuongea na kuandika kwa ufasaha lugha ya Kiswahili na
Kiingereza. Muombaji mwenye uelewa wa lugha zaidi ya hizi mbili
kama Kiarabu, Kichina, Kihindi na Kifaransa atapewa kipaumbele.

v. Awe Mtanzania au raia wa kigeni mwenye vibali halali vinavyomruhu-
su kukaa au kusoma nchini.

Asiwe na mchoro au tojo ( visible tattoo) kwenye sehemu za mwili
zinazoonekana.

iv.

Vi.

Barua ya maombi iambatane na vitu vifuatavyo.

i.  Nakala za vyeti vya shule/chuo alikosoma

ii. Nakalaya cheti cha kuzaliwa

iii. Picha mbili ndogo (passport size) na picha moja yenye kuonyesha
umbo lote ukubwa wa 6x8

iv. Curriculum Vitae —CV

v. Kwa wageni, vibali vya kukaa au kusoma Tanzania

Maombi yatumwe kwa:
Principal
ATCL Training Institute
Box no 543 Dar
Email , training@airtanzania.co.tz

Mob: +255735787212, Landline: +255222842543
ATCL TRAINING INSTITUTE. )

PO Box 123456 / Dar es Salaam, Tanzania
Tel: +254 20123456 / Fax +254 20123456 /email:info@airtanzania.com
website:www.airtanzania.com

ii. Awe timamu kiakili, kimaumbile na urefu kuanzia futi 5”4 na kuendelea

216455502
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Shughuli za serikali
zifanyikie Dodoma

SERIKALI ya awamu wa tano iliamua kuvunja mfupa uli-
oshindikana kwa muda mrefuwa kuhamishia shughuli zake
na ofisi kwenye makao makuu ya nchi ambayo yapo jijini Do-
doma

Hata hivyo, pamoja na serikali kuhamia Dodoma na ku-
tungwa kwa sheria ya kuhalalisha uamuzi huo, inaelezwa
kuwa bado wapo baadhi ya mawaziri na watendaji wa seri-
kali wanaoendelea kusafiri hadi jijini Dar es Salaam kufanya
mikutano, semina na makongamano.

Spika wa Bunge, Job Ndugai, ndiye aliyeibua sakata hilo,
kwamba magari ya viongozi wa serikali yamekuwa ‘yak-
doma, baada ya siku mbili yanarudi Dodoma.

Kwa mujibu wa Spika Ndgai, hatua hiyo inaongeza ghara-
ma za matumizi kwa serikali kwa kuwa kiongozi akielekea
mbalimbali zikiwamo posho kwa wasaidizi wake, dereva na
Wao wenyewe.

Tunakubaliana na kauli hiyo ya Spika kuwa ni kweli mawa-
ziri na watendaji kwenda jijini Dar es Salaam kila mara ni
kunaiongezea serikali gharama, kutokana na fedha wana-
zotumia ambazo ni kodi ya wananchi. Kimsingi, yapo mae-
neo mengi ambayo yanahitaji kuboreshwa, kuanzia kwenye
miundombinu ya afya, elimu, maji, barabara na kwingine ili
Watanzania waweze kupata huduma bora.

Hivyo, tunadhani kuna haja kwa viongozi hao kuipungu-
zia serikali mzigo kwa kufanya shughuli za kiserikali wakiwa
makao makuu ya nchi badala ya kusafiri hadi jijini Dar es
Salaam, hali ambayo inachangia kuongeza gharama zisizo za
lazima.

Kama ambavyo serikali iliamua kuhamia Dodoma, basi
tunaona ni vyema shughuli zote ziwe zinafanyikia kwenye
makao makuu ya nchi, lakini kwa Dar es Salaam iwe kwa
ulazima. Tunaamini kwamba, njia hiyo itasaidia kuipunguzia
serikali gharama ili fedha ambazo zingetumiwa na mawaziri
na watendaji hao katika safari za Dar es Salaam, zielekezwe
kwenye miradi ya maendeleo na huduma kwa wananchi.

Si kwamba mawaziri na watendaji wasiende Dar es Salaam,
bali kuwe na jambo maalum ambalo linawalazimu kufanyia
nje ya Dodoma, lakini vinginevyo, tunadhani ni muhimu kila
kitu kuishia makao makuu ya nchi.

Ushauri wetu unabaki kwenye umuhimu wa kubana
matumizi ili fedha ambazo zingetumika kwenye safari hizo
za viongozi, zielekezwe katika shughuli nyingine za maende-
leo ya nchi kama ambavyo tumeainisha baadhi yake.

Ni wazi kwamba kwenye safari hizo za kutoka Dodoma
hadi Dar es Salaam, kuna kulipwa posho za kulala, mafuta,
lakini pia vipuri vya magari vinachakaa, hali ambayo inasa-
babisha kuwapo kwa matumizi ya fedha.

Lakini tunaamini kwamba, matumizi hayo yanaweza
kubanwa iwapo viongozi wataona umuhimu wa kufanyia
mikutano, makongamano na vikao kwenye makao makuu ya
nchi ambayo yako Dodoma.

Kadhalika, kuna uwezekano wa kufanya mikutano min-
gine kwa njia ya mtandao kama ambavyo imekuwa ikifanyi-
ka ikiwa tahadhari ya kujiepusha na maambukizi ya ugonjwa
wa Covid-19.

Tunatarajia kuona tabia hiyo inadhibitiwa, ikizingatiwa
kuwa Spika Ndugai alilielekeza angalizo hilo kwa Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, ambaye anaratibu shughuli za
serikali za kila siku. Vinginevyo, uamuzi wa Dodoma kuwa
makao makuu ya nchi na serikali hautakuwa na maana.
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-~ Hii ndiyo maana ya Rais Samia,
W/ kutangazwa Hangaya

Na Mike
Taseni

RAIS Samia Suluhu Hassan,
ametangazwa kuwa chifu na
mkuu wa machifu wote nchini,
akipewa cheo cha Hangaya. Ni
jina jipya katika msamiati ila
maana yake ni kuwa ni ‘nyota
inayong’ara, mpangilio wa hisia
ambao unaleta faraja.

Ukiangalia eneo au mkoa am-
bako tamasha hilo liliandaliwa,
nampangilio wa wahusika wake
kuwa ni machifu wote nchini
au watemi waandamizi kutoka
makabila ya mikoa tofauti, una-
pata hisia kuwa siyo wazo la hivi
karibuni. Ina maana kuwa ni
shughuli iliyokuwa imepangwa
mapema na siyo katika miezi hii
michache ambako Rais Samia
amekuwa madarakani. Inaele-
kea kuwa ilibidi wahusika waji-
pange upya, waangalie kama
tamasha hilo linaweza kuende-
lea au hapana, wakaona inabidi
liendelee.

Ni mwelekeo unaoshabihi-
ana kwa undani na kauli mbiu
ya Rais Samia, akitoa salamu yal
jina la Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na kupokea itikio
kuwa ‘kazi iendelee, na kwa
maana hiyo dhamira ya kuwa
na umoja wa machifu nchini,
na Rais kuwa mkuu wao, ni kazi
iliyopangwa, ikabidi ‘iendelee.’
Suala hapa ni kama tathmini
yake kisiasa na kitamaduni
inabaki pale pale au imebidi
ichukue mwelekeo tofauti, au
tuseme kuinia hisia chanya za
mpangilio tofauti, ukilingani-
sha na dhamira yake wakati wa
awamuyatano. Unaweza hata

kujiuliza kama mwelekeo wa
sasa kisiasa una nafasi ya umoja
wa machift, kitaifa.
Kutangazwa Haganya kwa
Rais Samia kulikuwa na maana
iliyotarajiwa au inayoeleweka
kwa haraka, yaani kupata rid-
haa nyingine au ya ziada ya
uongozi wake, kwa kuinua hisia
za utii kutoka eneo jingine am-
bako awali halikuwa sehemu ya
kutolewa kwa ridhaa ya kuwa
kiongozi wa nchi. Hata hivyo
hiyo ni ridhaa ya heshima tu
ambayo haibadili chochote ki-
katiba lakini inagusa mapana
na marefu ya utii kwake kama
kiongozi wa nchi kwa upande
mmoja na kwa nafsi yake bin-
afsi. Utii hasa si kwa nafasi tu ya
yule ambaye kiapo cha utii ki-
natolewa kwake ila una eneo la
ziada, yaani kwa nafsi yake pia
kana mtu binafsi.
Kinachoonekana ni kuwa ta-
masha hilo liliandaliwa nyakati
za awamu ya tano kwa dhamira
ya kutoa ridhaa maalum ya
utawala wa kiongozi mkuu wa
wakati huo, iwe ni kukubalika
kwa kiongozi mkuu kitaifa.
Inaelekea pia matayarisho
yake yalikuwa yamefikia hatua
kubwa, suala likiwa siyo tu ku-
tambuliwa kwa kiongozi mkuu
kama mkuu wa machifu, ila
kuingiza dhana ya uongozi usi-
otofautiana na uchifu, ambao
kimsingi hauna ‘mihula ya uon-
gozi. Baada ya awamu ya tano
kukatika ikiwa nusu ya wakati
wake wa kawaida, tamasha hilo
ni kama kuokoa kinachoweze-

kana bado.

Ina maana kuwa taifa kwe-
nye tamasha ambalo tayari sura
yake ilishabadilika, kutoka ta-
masha la kisiasa kuwa tamasha
la kitamaduni, kwani Hangaya
wa hivi sasa ana msingi wa
kikatiba wa kuwapo madara-
kani ambao hauwezi kujitanua
ukawa mithili ya uchifu, unaori-
thishwa baadaya kifo.

Ni heshima inayoendana na
ngazi ya uongozi, huku ngazi hii
ikiwa inatokana na mamlaka to-
fauti yenye mpangilio tofauti wa
uwepo wake. Tla wakati tama-
sha hilo linapangwa, inaelekea
ilitazamiwa kuwa maeneo hayo
mawili yangeweza kuoanishwa,
hivyo utawala wa kikatiba we-
nye mihula uinuliwe kuwa uta-
wala wa jadi usio na hii mihula.

Matamasha ya kuoanisha
ngazi ya kikatiba kuwa ngazi ya
jadi yamekuwapo Afrika tangu
uhuru, kwani Afrika iliachiwa
mfumo wa Ulaya ni wa kikatiba
ila walioingia madarakani kwa
sehemu kubwa walikuwa kati-
ka jadi. Na licha ya vita ya muda
mrefu kati ya jadi na dini, wengi
bado wako katika jadi kutokana
na kupeana maeneo, kati ya
jadi na dini. Viongozi wa Afrika
wamejitahidi kuheshimu dini.

Kwa maana hiyo tamasha
la kumsikika Rais Samia kuwa
Hangaya limeondoka katika
dhamira yake ya awali ya kuin-
ua utawala wa kikatiba uwe wa
jadi, na badala yake jadi ikubali-
ane na utawala wa kikatiba uli-
opo.
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Shule za CCM zafungwa
kisa kukosa wanafunzi

Na Shaban Njia,KAHAMA

SHULE za sekondari nane
kati ya 58 zinazomilikiwa na
Jumuiya ya Wazazi (TAPA) ya
Chama Cha Mapinduzi nchini
zimefungwa kutokana na
vikwazo mbalimbali ikiwamo
kukosa wanafunzi.

Hayo yalibainishwa jana
na Katibu Mkuu wa Jumuiya
hiyo Taifa, Gilbert Kalima,
huku 25 zikihitaji maboresho.

Kalima alikuwa akizun-
gumza na viongozi wa CCM
Mkoa wa Shinyanga baada ya
kufanya ziara ya siku moja ya
kikazi katika Halmashauri ya
Manispaa ya Kahama.

Aidha, alisema jumuiya ina
jumla ya shule za sekondari
58 nchi nzima, huku shule hai
zikiwa 50, shule nane zikiwa
zimefungwa kwa kukosa wa-
nafunzi na kuwa na miun-
dombinu chakavu na shule
25 kati 58 zikiwa zinahitaji
kufanyiwa maboresho.

Alisema kuwa wana kazi
kubwa ya kuziboresha shule
hizo ili kuhakikisha zinatoa
elimu bora kwa wanafunzi
waliopo na kuwataka viongo-
zi wa jumuiya ambapo shule
hizo zinapatika kufuatilia
kwa undani matatizo ya shule
hizo na kuzitafutia ufumbuzi
wa pamoja.

“Wakati nateuliwa moja ya
jukumu nililokabidhiwa lili-
kuwa kuhakikisha shule zote
zinakuwa imara na kutoa
elimu kama ilivyokusudiwa
na ndio maana nimeanza ku-
fanya ziara ya ufuatiliaji kujua
hali halisi ya shule zetu zipo
katika hali gani,” alisema Ka-
lima.

Awali akisoma taarifa ya
wilaya, Katibu wa Jumuiya
hiyo Wilaya ya Kahama, Re-
gina Ndulu, alisema, Shule
ya Sekondari Wigehe ina
jumla ya wanafunzi 17, wa ki-
ume saba na wakike 10, huku
kidato cha pili kikiwa hakina

wanafunzi kabisa.

Alisema kidato cha kwan-
za kina wanafunzi wanne,
wakike watatu na wakiume
mmoja, kidato cha tatu
wakiwa wanafunzi watatu,
wanafunzi wa kiume wawili
na kike mmoja na kidato cha
nne kikiwa na wanafunzi 10,
wa kiume wanne na wakike
sita.

Hata hivyo, alisema wal-
imu waliopo shuleni hapo ni
watano ambao wote ni wa
kujitolea isipokuwa mwal-
imu mkuu. Walimu hao wa
kujitolea ni wa kike mmoja
na wa kiume wanne na
kwamba shule hiyo inashind-
wa kujiendesha kwa kukosa
wanafunzi na kusababisha
kuanzisha mradi wa kuuza
molamu kwa lengo la kue-
ndesha shule.

Hata hivyo, alisema, ku-
wapo kwa mradi huo kumes-
hababisha kuwapo kwa
migogoro kati ya mwalimu

mkuu na baadhi ya walimu
wa shule hiyo ambapo kila
mmoja amekuwa akikusanya
fedha na kuziweka mfukoni
badala ya kuziwasilisha kwa
mhasibu wa shule.

Nae Mwalimu Mkuu wa
Shule hiyo Revocatus Pas-
chal, alisema alipoanza kazi
Januari mwaka huu, alikuta
kuta shule hiyo ina jumla
ya wanafunzi sita na ku-
chukua jukumu la kuongeza
wanafunzi hadi kuchukua
baadhi ya wanafunzi ku-
toka Sekondari ya Magufuli
Chato mkoani Geita na ku-
fikia 17.

Kuhusu mali za shule, alise-
ma ameamua kuwasimami-
sha kazi walimu baada ya ku-
tuhumiwa kuhujumu mali za
shule kwa kuiba mageti, vifaa
vya maabara, kupokea ada za
wanafunzi kinyume cha uta-
ratibu kwa madai wanajilipa
mishahara.

]
TCCIA yawaahidi

makubwa w/biashara

Na Mwandishi Wetu

CHEMBA ya Wafanyabiashara wenye Biashara,
Viwanda na Kilimo (TCCIA) imepata mkurugenzi
mtendaji wake mpya ambaye pamoja na mambo
mengine, ameahidi kuifanyia marekebisho sam-
bamba na kuwaleta pamoja wadau wote wa sekta
hizo.

AkKizungumza baada ya kutambulishwa kwa
wafanyakazi na Rais wa Chemba hiyo, Paul Koyi,
Judith Karangi, ameihakikishia bodi ya wakuru-
genzi na wafanyakazi kuwa atafanya kazi kwa
bidii na weledi mkubwa ikiwamo kurejesha imani
kwa wafanyabiashara wote nchini."Kwa dhati
kabisa ninapenda kuwahakishia kuwa nitatekeleza
majukumu yangu kwa ufanisi ili sisi kama taasisi
muhimu ya kuwaunganisha na kuwasaidia wafan-
yabiashara tunatekeleza wajibu wetu kwa weledi,”
alisema Karangi.

Pia alizungumzia nafasi ya TCCIA katika ku-
fanikisha azma ya serikali ya kujenga uchumi wa
viwanda ifikapo mwaka 2025 na kuahidi kufanya
kazi kwa karibu na taasisi za serikali.

“Nina uhakika tupo vizuri kwa kushirikiana na
wadau wote tutaifikisha Tanzania mahali pazuri,”
alisema na kuomba ushirikiano kutoka kwa wafan-
yakazi, menejimenti, bodi ya wakurugenzi na wa-
dau wengine wote.

Awali, akimtambulisha, Koyi alielezea imani kub-
wa aliyonayo pamoja na bodi ya wakurugenzi kwa

Spika wa Bunge, Job
Ndugai akizungumza na
washiriki waliohudhu-
ria uzinduzi wa agenda
ya mtoto njiti iliyod-
haminiwa na Taasisi

za Vodacom Tanzania
Foundation kupitia Doris

™ .

Dodoma. Kwa miaka
mingi taasisi hiyo im-
ekuwa ikisaidia kutatua
changamoto za afya
hapa nchini kwa kutumia
teknolojia kwa lengo

la kupunguza vifo vya
watoto. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Jamii yapewa angalizo kuhusu selimundu

Na Christina Mwakangale

WITO umetolewa kwa jamii hu-
susan walio kwenye mahusiano na
wanaotarajia kuoana, kufanya vi-
pimo kubaini iwapo wana magonjwa
ambayo yanahusisha vinasaba ili ku-
punguza uwezo mkubwa kurithisha
watoto wanaowatarajia.

Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi zi-
nazojishughulisha na Ugonjwa wa
Selimundu Tanzania (TANSCDA), Dk.
Deogratius Soka, amesema vipimo
vya kitabibu, hutoa picha ya hali ya
afya za wahusika ikiwamo dalili za
ugonjwa wa selimundu.

Dk. Soka aliyasema hayo jana ka-
tika mahojiano ya moja ya kipindi cha
makala ya afya katika televisheni, aki-
zungumzia ugonjwa huo na kwamba
nchini asilimia 15 hadi 20 ya Watanza-
nia wana vinasaba vya selimundu.

“Hatufikirii kwamba kupima wakati
wa kuoana ni kipindi kizuri sana,
kwa sababu watu waliofikia hatua
ya kwenda kwa shehe au kanisani

kutaka kufunga ndoa, hatua ambayo
huwezi kuirudisha nyuma.

“Hivyo vijana wapime kabla hawa-
jaanza mahusiano, ili wajijue na am-
bao wana vinasaba wataweka lengo
la kwamba mwenza nitakayempata
asiwe na vinasaba hivyo. Kwa ambao
tayari wamaeoana na wana vinasaba
wote, hatushauri waachane.

“Wajue kwamba sisi tunaweza ku-
pata mtoto mwenye selimundu na
wakawahi kumpima mtoto itamuepu-
sha mtoto na madhara yatokanayo na
selimundu,” alieleza bingwa huyo.

Dk. Soka alisema tatizo lililopo
kwenye ugonjwa huo tofauti na men-
gine, kwa kuwa selimundu hukaa ka-
tika vinasaba hivyo ni kati ya maradhi
ambayo yanarithiwa na kwamba sio
ugonjwa wa unaoambukiza, na ana-
yeugua maradhi hayo hurithi na kuri-
thisha wengine uweze

“Ugonjwa huu hauwezi kumpata
mtu asiye na selimundu hata ak-
iongezewa damu na mtu mwenye
selimundu sababu ni ugonjwa una-

okaa kwenye vinasaba. Mtu mwenye
selimundu damu yake yote ina seli-
mundu.”

Dk. Soka alisema tatizo kubwa kwa
ambao wanaugua selimundu  ni
kuishiwa damu kila mara na kuhi-
tajika kuongezwa, kutokana na chem-
bechembe zao za damu kuishi kwa
muda wa siku 10 HADUI 20, huku asi-
yeugua kawaida huishi siku 90 hadi
120.

Kuhusu hali ya ugonjwa huo nchini,
alisema duniani watoto 300,000 hu-
zaliwa kila mwaka na ugonjwa wa
selimundu, wakati 11,000 hadi 12,000
kila mwaka huzaliwa Tanzania ikishi-
ka nafasi ya nne na hadi sasa kuna wa-
toto 300,000 na kwamba selimundu
huchangia vifo vya watoto walio chini
ya miaka mitano kwa asilimia 6.7.

“India, Nigeria, DRC (Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo) inafuatia
Tanzania katika idadi ya wanaougua
selimundu. Asilimia 15 hadi 20 ya Wa-
tanzania wana vinasaba vya selimun-
du,” alisema Dk. Soka.

mkurugenzi mtendaji mpya kwani ataipaisha TCCIA
kutoka ilipo sasa na kusonga mbele zaidi.

“Imani niliyonayo na bodi pia kwa mtendaji wetu
mpya ni kubwa na matumaini yetu yanakwenda
mbali zaidi kuona kwamba kwa uzoefu alionao
utakuwa chachu ya kufikia malengo ambayo
taasisi imejiwekea,” alisema Koyi. Aidha, Rais huyo
wa TCCIA aliwahimiza wafanyakazi wa taasisi hiyo
kumpa ushirikiano mkurugenzi mtendaji huyo na
kueleza kuwa mafanikio ya taasisi hiyo yatatege-
meana na umoja na ushirikiano kwenye utendaji
wa kazi.
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Wakerwa
adhabu
ndogo kKwa
wafujaji mali
Za umma

Na Thobias Mwanakatwe, SONGWE

WAFANYABIASHARA mkoani hapa
wamesema wanakatishwa tamaa ya kuen-
delea kulipa kodi kwa serikali kutokana na
adhabu ndogo zinazotolewa na mahakama
kwa watendaji wa serikali wanaopatikana
na hatia ya kufuja fedha za umma, am-
bazo zinatokana na kodi zinazotolewa na
wananchi.

Walitoa malalamiko kwa Mkurugenzi wa
Elimu kwa mlipakodi kutoka Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), Richard Kayombo.

James Moses, akiuliza swali katika
mkutano huo uliofanyika mjini Tunduma,
alisema adhabu hizo zinakatisha tamaa
walipa kodi.

Alisema kitendo cha mahakama kutoa
adhabu ndogo kwa watu waliopatikana na
hatia ya kufuja fedha za umma kinawakati-
sha tamaa wafanyabiashara ambao wame-
kuwa waaminifu kulipa kodi za
serikali kwa lengo la kusaidia maendeleo
ya nchi.

“Unakuta mtumishi wa serikali ame-
fuja fedha za walipa kodi na akipelekwa
mahakamani unasikia katozwa faini ndogo
ukilinganisha na fedha alizotafuna..hali hii
inatukatisha tamaa sana sisi walipa kodi”
alisema Moses.

Hata hivyo, alishauri watumishi wote
wanaokutwa na hatia za makosa ya ufujaji
wa fedha za walipa kodi wafilisiwe na TRA
ipewe uwezo wa kisheria wa
kuwanyima fursa ya kufanyabiashara
yeyote.

Akijibu maswali ya wafanyabiashara hao,
Kayombo alisema malalamiko yao ni
ya msingi kwa kuwa walipakodi na wa-
nanchi wanahaki ya kuhoji matumizi ya
fedha zao.

Aidha, Kayombo aliwataka wafanya-
biashara katika mji wa Tunduma kuacha
kutumia njia za panya kuingiza bidhaa za
magendo nchini kwa kuwa ni hatari kwa
usalama wa nchi.

Alisema kuna baadhi ya bidhaa kutoka
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC) hazitozwi kodi yeyote kikubwa bid-
haa hizo ziwe na taarifa sahihi za uthibiti-
sho kuwa zinatoka miongoni mwa nchi za
jumuivya hiyo.

Kunenge aag

700 kutoka

Na Francis Godwin, IRINGA

JANA na watoto wa-

naotoka katika familia

duni zaidi ya 700 ka-
za Luhunga, Mdabulo na Thanu,
Wilaya ya Mufindi Mkoa wa Ir-
inga wanatarajiwa kusaidiwa na
mradi wa Youth Agency Mufindi
(YAM), kuondokana na tatizo la
ugumu wa maisha.

Mradi huo pia umesaidia wa-
toto yatima 51 baadhi yao wa-
zazi wao wamepoteza maisha
kwa janga la Ukimwi, kwa kuan-
zishiwa makazi maalum katika
Wilaya ya Mufindi, mkoani Iringa
kwa ajili ya kusaidia mahitaji
mbalimbali ikiwa ni pamoja na
kusaidiwa kupata elimu ya msin-
gi hadi chuo kikuu.

Akitoa taarifa hiyo jana kwe-
nye kikao kazi cha mradi huo
wa Youth Agency Mufindi (YAM),

Meneja wa mradi, Danford
Mkumba, alisema mradi huo
utasaidia pia kutoa mafunzo ya-
takayowezesha vijana hao kujik-
wamua kiuchumi.

Alisema watoto hao wameen-
delea kupata malezi bora iki-
wamo elimu na kuwa pamoja na
wenzao kupitia mradi wa YAM
vijana na watoto wanaotoka ka-
tika familia duni 770 wanatarajia
kusaidia na mradi huo kupata
elimu ikiwamo ya ufundi wa
uselemara kwa watoto wa kike
pamoja na kuwapatia vifaa vya
kuanzishia viwanda vyao.

Alisema mradi huo upo chini
ya Foxes Community and Wild-
life Conservation Trust (FCWCT),
unafadhiliwa na Deaconess
Foundation ya nchini Finland
na kwa Wilaya ya Mufindi mradi
huo unatekelezwa chini ya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mufindi.

Hata hivyo, alisema mradi huo
umepangwa kutekelezwa kwa

'Mradi kusaidia watoto

familia duni

kipindi cha miaka minne kuanzia
mwaka huu na tayari umekwisha
16 vya kata tatu ikiwamo Ihanu,
Luhunga na Mdabulo zote za
wilayani Mufindi kuwa mbali ya
wajumbe hao kutakuwa na timu
ya mradi kutoka Tanzania na
Finland, timu ya uwezeshaji ku-
toka ofisi ya Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mufindi,
mradi utatekelezwa pamoja na
halmashauri zao.

Alisema malengo ya mradi
huo ni kuwahusisha vijana we-
nye ulemavu katika mfumo
rasmi wa ajira na ujasiriamali,
kuwezesha vijana walio katika
mazingiramagumu kujitegemea
na kujisimamia wenyewe ku-
tumia fursa mbalimbali zilizopo
kwenye maeneo yao.

Pia, kuwaondoa vijana katika
tabia zenye athari kwenye mai-
sha yao, kupunguza au kuondoa

wimbi la vijana kuhamia mijini
kufanya kazi za ndani pia kuleta
usawa wa kijinsia katika kuibua
na kutumia fursa zilizopo katika
Jjamii.

Alisema mradi huo utaende-
sha mafunzo ya ujasiriamali
kwa vijana, elimu ya saikolojia,
mafunzo maalumu kwa mabinti,
mafunzo kwa jamii kuhusu ku-
watunza watoto wenye ulemavu
na nama bora ya kutumia fursa
zinazozunguka pamoja  na
mafunzo ya kilimo cha mazao ya
chakula, kilimo cha miti ya mbao
na nguzo za umeme na shughuli
nyingine nyingi.

Mwenyekiti wa chama cha
watoa huduma za kisaikolojia
Tanzania, Dk. Heriel Mfangavo,
alisema kutokana na ukubwa
wa tatizo Halmashauri ya Mu-
findi kwa kushirikiana na mdau
Fox chini ya ufadhili wa Finland
wamekuja na mradi wa YAM ili
kusaidia jamii Wilaya ya Mufindi.

Mwalimu wa Chuo cha Utalii cha Udzungwa Mountain College Trust (UMCTO) cha mjini Moshi, Edgardo Welelo (kulia), akitoa maelezo
kwa wanafunzi wa chuo hicho wakiwa katika ziara ya mafunzo eneo la Ziwa Momella, katika hifadhi ya taifa ya Arusha National Park

(ANAPA) jana. PICHA: JAMES LANKA

iza kasi ujenzi wa daraja la Mbuchi

Na Julieth MKireri, KIBITI

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Abuba-
kar Kunenge, ameielekeza Kam-
puni ya Alpha Logistick inayojenga
daraja la Mbuchi kuharakisha ujenzi
huo kuondoa adha wanayokabili-
ana nayo wananchi wanaovuka
eneo hilo kwa sasa wanatumia mitu-
mbwi.

Kunenge ametoa agizo hilo al-
ipokuwa kwenye ziara ya kamati
ya siasa ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Mkoa wa Pwani ambayo ili-
kuwa ikikagua miradi ya maendeleo

ukiwamo ujenzi wa daraja hilo.

Alisema kukamilika kwa daraja
hilo kutawawezesha wananchi kusa-
firisha bidhaa zao kwa wakati kutoka
maeneo mengine ya wilaya za Rufiji
na Kibiti.

“Naishukuru serikali kwa kuende-
lea kutoa fedha za miradi ya maen-
deleo katika mkoa wetu, miradi am-
bayo ni suluhisho la kuondoa kero
za wananchi, kazi yetu viongozi ni
usimamizi ikamilike kwa wakati,”
alisema.

Kaimu Mhandisi mkazi wa mradi,

Mtani Silasi, alisema mradi huo am-
bao utatekelezwa katika wilaya za
Rufiji na Kibiti ni wa miezi 12 na
unatarajia  kukamilika mapema
mwaka 2022 kwa gharama ya Sh.
bilioni 6.1.

Alisema utekelezaji wa mradi huo
umefikia asilimia 31, na kwamba
kuharibika kwa mitambo mara kwa
mara kutokana na mawe na magogo
yaliyowekwa katika ujenzi wa awali
ni moja ya vikwazo wanavyokabili-
ana navyo.

Maulid Omari, mmoja wa wakazi

wa daraja hilo utawaondolea kero ya
gharama za mitumbwi na boti wana-
zotumia kuvuka kwa sasa.

Omari alisema bidhaa za biashara
wanazosafirisha zinashindwa ku-
fika kwa wakati sokoni, kutokana na
wakati mwingine kutumia zaidi ya
saa sita wakisubiri maji yajae ndipo
boti wanazotumia ziwavushe hadi
Mubhoro.

Alisema mbali ya bidhaa za bi-
ashara, pia wanalazimika kutembea
kilometa nane hadi kumi kwenda
kwenye shughuli za kilimo kutokana
na kukosekana daraja na pia wa-

nanchi wengi kutokuwa na uwezo
wa kumudu gharama za kulipia boti
za kuwavusha kutoka Mbwera.

Hadija Selemani, mkazi wa Mbu-
chi alimshukuru Rais Samia kwa
kutoa fedha za ujenzi wa daraja hilo
kuokoa wananchi ambao wengi wao
hususani wanawake wamekuwa
wakikumbana na kero wakihitaji
kuwahishwa katika kituo cha afya
kilichopo Mbwera.

Daraja hilo litawasaidia wananchi
fanya biashara za nazi na samaki
kuzifikisha mapema sokoni
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HABARI KITAIFA

Bil. 27/- kutatua kero
va madarasa Geita

Na Alphonce Kabilondo,GEITA

ERIKALI kuu imetoa Sh.

bilioni 27 kutatua kero

ya uhaba wa vyumba vya
madarasa mkoani Geita.

Hayo yalibainishwa na Mkuu

wa Mkoa wa Geita, Rosemary
Staki Senyamule, alipokuwa ak-
izindua Shule ya Sekodari bin-

afisi Royal Famili iliyopo katika

Mtaa wa Magogo Mjini Geita.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan ametoa fedha hizo kwa
Mkoa wa Geita kwa ajili ya ujenzi
wa miundombinu ya vyumba
vya madarasa, huku akisema
mkoa huo unakabiliwa na upun-
gufu wa vyumba vya madarasa
13,000.

Senyamule alisema licha ya
fedha hiyo kutolewa mkoani

humo, bado unahitaji fedha
zaidi ili kuondokana kabisa na
changamoto ya uhaba wa vyum-
ba vya madarasa.

Mkurugenzi Mtendaji wa
shule hiyo, Mhandis Lazaro Ji-
yunga, alisema lengo la shule
hiyo ni kuhakikisha wanafunzi
watakaojiunga na kidato cha
kwanza na kuhitimu kidato cha
nne wanafaulu kwa madaraja ya

kwanza, pili na tatu, hivyo kuwa
kielelezo katika jamii.

Sheila Ramadhan ambaye
ni mzazi, alisema kuna utofauti
mkubwa katika ufundishaji kwa
walimu wa shule binafsi na za
serikali, hivyo kuiomba serikali
kuweka motisha kwa walimu wa
shule za serikali, hatua ambayo
itasaidia wanafunzi kufanya vi-

Mwanaidi Ab-
dalah, Mkazi
wa Kata ya
Kwagunda
wilayani
Korogwe
mkoani
Tanga, aki-
fungua maji
jana ikiwa

ni Uzinduzi
wa Mradi wa
Maji uliojeng-
wa na Shirika
la World Vi-
sion Tanzania
( kushoto)

ni Mkuu

wa Wilaya
hiyo Basila
Mwanukuzi.
PICHA BONI-
FACE GIDEON

TRA, wadau wanolewa mabadiliko sheria za kodi

Na Mwandishi wetu, SIMIYU

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA) inaendelea kutoa
elimu ya mabadiliko ya sheria
za kodi ya mwaka 2021 kwa wa-
tumishi wa mamlaka hiyo, wa-
dau na walipakodi katika mikoa
mbalimbali.

Akizungumza na watumishi,
wadau na walipakodi hao katika
mikoa ya Simiyu na Mara mwis-
honi mwa wiki, Ofisa Msimam-
izi wa Kodi kutoka TRA Makao
Makuu Dar es Salaam, Zakeo
Kowero, alisema lengo la kutoa
elimu hiyo ni kuwa na uelewa
mmoja kwa watumishi wa TRA
na kwa upande wa walipakodi
na wadau ni kuwafahamisha ma-
badiliko yaliyotokea ili kuongeza
uhiari wa ulipaji kodi.

“Tumeamua kuzunguka kutoa
elimu hii ya mabadiliko ya sheria
za kodi yaliyofanywa na serikali
katika mwaka wa fedha 2021/22
ili kuhakikisha watumishi tu-
nakuwa na lugha moja wakati
tunawahudumia wateja wetu
na kwa upande wa wadau na
walipakodi ni kuwafahamisha
kuhusu mabadiliko yaliyotokea,”
alisema Kowero.

Moja ya mabadiliko yali-

yotokea ni kuongeza idadi
ya waajiriwa kwenye Kodi ya
kuendeleza Mafunzo ya Ufundi
Stadi (SDL) kutoka wafanyakazi
wanne hadi 10, lakini uwasil-
ishaji wa ritani utaendelea kama
kawaida bila kujali idadi ya wa-
tumishi.

Eneo lingine lililofanyiwa
mabadiliko katika kodi hiyo ya
uendelezaji mafunzo ya ufundi
stadi ni la taasisi za kidini am-
bapo zimesamehewa kulipa kodi
kwenye huduma za afya ya
umma.

“Lengo la kuongeza idadi ya
waajiriwa ni  kuwapunguzia
mzigo waajiri wadogo ili kukuza
mitaji yao na dhumuni la kutoa
msamaha kwenye taasisi za dini
ni kuzipa unafuu katika kutoa
huduma kwa jamii,” alibainisha
Kowero.

Akizungumzia mabadiliko yal-
iyofanyika katika kodi ya majen-
go, ofisa huyo alisema viwango
vimeongezeka kwenye nyumba
za kawaida katika majiji, manis-
paa na halmashauri za miji ku-
toka Sh. 10,000 hadi Sh. 12,000
kwa mwaka.

Kwa upande wa kila sakafu
ya nyumba za ghorofa Kkatika
majiji, manispaa, halmashauri za

miji, kodi imeongezeka kutoka
Sh. 50,000 hadi Sh. 60,000 kwa
mwaka na kwanyumba za ghoro-
fa zilizoko katika halmashauri za
wilaya, kodi imeongezeka kutoka
Sh. 20,000 hadi Sh. 60,000 kwa
jengo zima kwa mwaka.

“Hata hivyo, serikali imebadili-
sha njia ya utozaji kodi hii am-
bapo kwa sasa kodi ya majengo
inalipwa kupitia njia ya ununuzi
wa umeme wa LUKU kwa kukata
Sh. 1,000 kwa mwezi kwa nyum-
ba za kawaida na Sh. 5,000 kwa
mwezi kwa nyumba za ghorofa,”
alisema Kowero.

Kwenye Sheria ya Usajili wa
Vyombo vya Moto, serikali im-
epunguza kodi ya usajili wa
namba binafsi kutoka Sh. milioni
10 hadi Sh. milioni tano na usajili
huo utadumu kwa miaka mitatu.

Ofisa huyo alisema lengo la
mabadiliko hayo ni kuwavutia
watu kusajili vyombo vyao vya
moto na hivyo kuongeza mapato
ya serikali.

Alisema mabadiliko mengine
yamefanyika kwenye Sheria ya
Ushuru wa Stempu, akitolea
mfano kwamba ushuru wa stem-
pu katika nyaraka mbalimbali
umeongezeka kutoka Sh. 500
hadi Sh. 2,000.

Danieli Singiri, mmoja wa
viongozi wa Vyama vya Msingi
vya Ushirika wa mkoani Simiyu
waliohudhuria semina ya mab-
adiliko ya sheria mkoani humo,
alisema amefurahishwa na
elimu hiyo na ameiomba seri-
kali kuangalia kifungu kipya cha
Kodi ya Zuio ya asilimia mbili
iliyowekwa kwenye mazao ya
kilimo kwa kuwa anaona kita-
waumiza wakulima.

“Tumefurahi kwa kutupatia
elimu hii muhimu lakini tu-
naiomba serikali iangalie Kodi
ya Zuio ya asilimia mbili kwenye
mazao ya kilimo kwani itawadi-
dimiza wakulima kwa sababu
watapokea  fedha  pungufu
japokuwa lengo la kodi hii ni zuri
na imelenga kuongeza mapato
ya serikali. Ninashauri itafutwe
njia nyingine tofauti na hii,” alise-
ma Singiri.

Elimu ya mabadiliko ya sheria
za kodi imekwishatolewa katika
mikoa ya Dar es Salaam, Dodo-
ma, Singida, Tabora, Kigoma,
Manyara, Arusha, Kilimanjaro
na Tanga. Kwa sasa elimu hiyo
inaendelea  kutolewa katika
mikoa ya Simiyu, Mara, Mwan-
za, Mbeya, Songwe, Rukwa na
Katavi.

- Jamii

yaonyeshwa
fursa utalii Iringa

© Na Christina Haule, IRINGA

JAMII imetakiwa kutembelea vivutio vya

utalii vilivyopo nchini, likiwamo eneo la
: Kikongoma lenye historia ya mwanamama
: jasiri mkoani Iringa.

Mwanamke huyo aliona bora kujiua

¢ kuliko kuchukuliwa na maadui au kutaja siri
: za mwanae Chifu Mkwawa wakati wa mapi-
gano na Wajerumani kweye miaka ya 1880.

Meya wa Halmashauri ya Manispaa

: ya Iringa, Ibrahim Ngwada, alisema hayo

: mwishoni mwa wiki wakati akizungumza na
kundi la wanahabari wanawake 31 wali-

: otembelea Hifadhi ya Taifa ya Ruaha, kwa

¢ lengo la kutangaza na kuhamasisha utalii na
* uwekezaji nchini.

Alisema mwanamama huyo ambaye ni

mama yake Chifu Mkwawa aliamua kujitu-
: mbukiza kwenye maji yaliyozungukwa na

jiwe, huku kukiwa na tundu dogo la jiwe na

kufariki dunia ili kuzuia asitekwe na maadui
: waliomtaka kutoa siri za Mkwawa.

“Historia hiyo imebeba ujasiri mkubwa

: kwa wamama, sababu mwanamke huyo

: alionyesha ujasiri na thamani ya mwan-

: amke kwa kuamua kutoa roho vake kuliko
: kumwangamiza mwanawe kwa kutoa siri
: zake ..
: na jamii kwa ujumla mnayo nafasi ya kufika
¢ na kujifunza,” alisema.

ninyi kama wanahabari wanawake

Ngwada alisema Iringa ni mkoa wa

: kishujaa kwa sababu ya historia ya Chifu

: Mkwawa, ambaye alipigana vita kubwa

: kwa kutumia silaha za jadi na wenzake

: kwa kutumia silaha za moto, lakini yeye

: Mkwawa aliwashinda ambapo historia hiyo
: kubwa ipo makumbusho ya Karenga.

. Tamasha kutangaza
- vivutio utalii Mkuranga

: Na Yasmine Protace, MKURANGA

HALMASHAURI ya Wilaya ya Mkuranga

: mkoani Pwani, inatarajia kufanya tamasha
: kubwa la kuvitangaza vivutio vya utalii Ok-
* toba 2, mwaka.

Hayo valibainishwa na mkuu wa Wilaya

: hiyo, Khadija Ally, katika kikao cha cha

: Baraza la madiwani, na kwamba Wilaya

: inamuunga mkono Rais Samia Suluhu Has-
: san kwa kuutangaza utalii uliopo.

Alisema Mkuranga kuna utalii wa fukwe

¢ za bahati na wanyama.

“ Hili tamasha likifanyika watu watajua

: utalii na vivutio vilivyopo katika Wilaya
¢ yetu na pesa zitakazokuwa zinapatikana
: kupitia utalii huo, zitaongeza mapato ya
: halmashauri,”
* maamuzi ya kutangaza vivutio vilivyopo

: Mkuranga ni juhudi za kumunga mkono,Rais
: Samia katika kuutangaza utalii kitaifa na

¢ kimataifa.

alisema na kuongeza kuwa

Alisema katika tukio hilo la kihistoria

: wamepanga pia kuwaalika wadau mbalim-
¢ bali wa sekta ya utalii, huku, wakiongozwa
: na Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas
* Ndumbaro.

Aliwataka madiwani kushirikiana na wa-

: tendaji kata wao kwa kuibua fursa mbal-
: imbali za utalii kwenye maeneo yao kisha
: kuwasilisha kwa Mkurugenzi Mtendaji wa
: Halmashauri hiyo, Mwantumu Mgonja,

: aandae utaratibu juu ya kuwapo vivutio

: vya utali.
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ATHARI DAWA KULEVYA

Mtaala sasa waja mafunzo
kKuanzia msingi hadi chuo

ATIKA kudhibiti biasha-

ra haramu ya dawa za

kulevya, Tanzania inaji-

panga kufundisha wa-
nafunzi athari za dawa hizo kuan-
zia shule za msingi hadi ngazi za
juu.

Ni jukumu linalofanywa
na Mamlaka ya Kupambana na
Kudhibiti Dawa za Kulevya (DCEA),
ambayo inashughulikia maandalizi
ya mtaala utakaoelimisha jamii
kuhusu madhara ya dawa hizo.

Aidha, wanafunzi wa darasa
la tatu wataanza kusoma somo
la dawa za kulevya na kulifanyia
mtihani, anasema Kamishna wa
Kinga na Tiba wa DCEA, Dk. Peter
Mfisi, katika mahojiano na Nipashe

Anaongeza: “Tunaamini asilimia
90 hadi 99 ya Watanzania wan-
apitia elimu ya msingi, sekondari
na kuendelea. Tunaamini tukiweka
somo hilo kwenye mtaala wa elimu
asilimia 99 ya Watanzania itakuwa
imefikiwa na uyjumbe wa dawa za

kulevya”.
Anabainisha kuwa hata kwa
wanaotumia watafahamu

madhara na kuongeza kwamba
majadiliano yanaendelea na taasisi
ya mitaala.

Anasema hata hivyo likiwa
somo linalojitegemea litaongeza
mzigo wa masomo kwa wanafunzi,
hivyo watalipachika katika moja
ya somo, lakini kwenye mitihani
kutawapo na maswali yanayohusu
dawa za kulevya.

Kwa sasa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUK-

URU) inahitaji somo la rushwa
liwepo kwa mtaala, ili kumpun-
guzia mzigo wa masomo mwa-
nafunzi wa shule ya msingi kuna
uwezekano kukawekwa somo
moja litakalokuwa likifundisha
masuala yote, lengo kuu ni watoto
wote wanaopita katika mfumo
wa elimu wawe na uelewa na
madhara ya dawa hizo, anasema
Dk.Mfisi.

MAJUKUMU YA DCEA

Dokta Mfisi anaeleza kuwa ni
taasisi ya serikali iliyoanzishwa
2017, kuimarisha mapambano
dhidi ya dawa za kulevya.

“Huko nyuma kulikuwa
na tume ya kudhibiti dawa za
kulevya, ambayo iliratibu na
kusimamia mapambano ya
dawa za kulevya, ilikuwa haiwezi
kukamata, kushikilia wala kuhu-
kumu”. Anasema Dk. Mfisi na
kuongeza:

“Ilikuwa inategemea vyombo
vingine vya ulinzi na usalama,
kama vile polisi. Lakini DCEA
ina mamlaka yote inapeleleza,
inakamata, kupekua , kushikilia
mali, pamoja na kuendesha kesi
mahakamani.”

Anaongeza kuwa inafanya kazi
ya kupunguza uingiaji, uzalishaji
na usambazaji wa dawa za kulevya
nchini kwa kutumia divisheni ya
intelijensia yenye kazi ya kutafuta
taarifa za wauzaji wa dawa za
kulevya, kujua mienendo yao.

Anaeleza kuwa divisheni hiyo
ikishapata taarifa inazitoa kwa div-
isheni ya operesheni inayokamata

Angalia, ‘'shoti kati’, kutojua haki
kunavyokutumbukiza kwa matapeli

A0 E 7

Kamishna wa Kinga na Tiba wa Mamlaka ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya (DCEA), DK. Peter Mfisi
akizungumzia athari za matumizi ya dawa za kulevya. PICHA:

GWAMAKA ALIPIPI

wanaojihusisha na  dawa za
kulevya na kuwapeleka mahakam-
ani, ambako kuna divisheni ya
sheria ” anasema Dk. Mfisi.

Anasema eneo jingine ni kupun-
guza uhitaji wa dawa za kulevya
nchini na kwamba DCEA inatoa
elimu kwa jamii kuhusu madhara
ya dawa hizo.

“Jamii kubwa haijui madhara
ya matumizi ya dawa hizo, wengi
wanadanganyana, wengine
wanajua ukiuza utakuwa tajiri,
ukitumia dawa utalima sana,
kama ni mwanamuziki utaimba
sana na kucheza hutachoka. Lakini
hawasemi ukitumia utaathirika”.
Anaonya.

}.IAl;u?ras'a 14

Y

" Ndivyo unyanyasaiji
unavyotisha japo upo
mkakati wa MTAKUWA

Anataja nguzo ya tatu ni kupun-
guza madhara yanayotokana na
matumizi akiongeza kuwa DCEA
inakuwa na jukumu la kutoa
elimu kwa watumiaji wa dawa,
ili kuziacha kwa sababu ya kuwa
hatarini kupata magonjwa yasi-
yoambukiza.

Mbali na hilo anasema wanasi-
mamia vituo 11 vya kutolea tiba
kwa  waraibu, ambao hadi
kufikia Desemba mwaka jana
walikuwa wamesajiliwa ni 10,565
wanaopewa dawaya methadone
katika vituo vitatu vilivyoko Dar es
Salaam, Mbeya, Mwanza, Pwani,
Bagamoyo, Arusha, Dodoma
na Tanga.

Dokta  Mfisi anakumbusha
kuwa wauza dawa hizo hawana
mipaka kwamba mfanyabiashara
anakuwa na mtandao katika
nchi mbalimbali, hivyo ili kuwa-
dhibiti DCEA inashirikana na
mataifa mbalimbali yanayojihusi-
sha na mapambano na dawa za
kulevya.

“Kwa mfano anaweza kutoka
Tanzania anasafiri kwenda
nje, tukamhisi amebeba dawa,
lakini taarifa zilichelewa kutufikia,
wakati tunamfuatilia ameshain-
gia kwenye ndege labda anak-
tunawasiliana na wenzetu wa
Hong Kong kumdhibiti”.

WALIOFUNGWA NJE

Kamishna  Mfisi, anasema
mwaka 2018, Watanzania wal-
iokuwa wamefungwa ngambo
kutokana na kujihusisha na usa-
firishaji wa dawa za kulevya wali-
kuwa zaidi ya 1,000.

Anafafanua kuwa kuna wafan-
yabiashara wakubwa wa dawa za
kulevya waliokuwa wanasumbua
na wengi wamekamatwa na kuhu-
kumiwa, wengine kesi zao zinaen-
delea.

INAENDELEA UK.13
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ELIMU
NA SABATO
KASIKA

Fasihi inapotoa mwelekeo mpya
kutibu changamoto za Kielimu

HULE za msingi za Wilaya

ya  Kisarawe  mkoani

Pwani, zina mengi ya kuig-

Wa, mojawapo ni namna
zinavyoipa umuhimu fasihi katika
kufikisha ujumbe wa kupambana
na changamoto za kielimu.

Hilo linafanikishwa kwa
kutumia klabu ya fahisi, ambayo
japo haijapewa kipaumbele
kama zilivyo nyingine mfano za
kupinga rushwa, michezo na ulinzi
wa mabinti, inatajwa kuwa ina
umuhimu wa kipekee kufanikisha
lengo la kusaidia kukuza elimu.

Ofisa Elimu Msingi wa wilaya
hiyo, Mwinoki Chacha, akiwa
kwenye tamasha la kutoa tuzo za
fahisi ya Kiswahili lililofanyika hivi
karibuni Kisarawe, anaagiza shule
za msingi za eneo hilo kuwa na
klabu za fasihi.

Anaelekeza zitumiwe
kuwawaandaa vijana kutunga
hadithi zinazoelezea matatizo yao
kuanzia utoro na mimba za utotoni
na vishawishi vya madereva wa
bodaboda kwa wanafunzi.

Mengine anayotaka yafany-
iwe kazi ni pamoja na matatizo
ya kutojua kusoma, kuandika
na kuhesabu, ili kuhakikisha
wanafunzi wanaanza darasa la
kwanza hadi wanahitimu elimu
yao bila kukutana na mambo yat-
ayowakwamisha njiani.

“Kila shule ya msingi iwe na
klabu za fahisi, ili ziwasaidie
wanafunzi kupenda kusoma na
kujisomea, pia kuepuka vishawi-
shi vinavyoweza kuwakwamisha
kielimu,” anasema Chacha.

Ofisa elimu huyo anasema hayo
baada ya kushuhudia wanafunzi
watatu wa shule za Msingi Chan-
zige A na B pamoja na Sanza
wakiibuka kidedea kwenye
mashindano ya kutunga hadithi
katika mashindano ya fasihi ya
Kiswahili.

Mashindano hayo yaliyoan-
daliwa na asasi ya Tanzania
Fasihi Fund (TAFF), kwa lengo la
kuhamasisha wanafunzi kutunga
hadithi zinazoweza kusaidia
kudhibiti utoro.

Katika mashindano hayo, Ummy
Werema, anayesoma darasa la
sita Chanzige B, aliibuka mshindi,
wakati Ng'orongo Elia wa darasa la
sita Chanzinge A, alikuwa namba
mbili.

Nafasi ya tatu ilichukuliwa na
Denis Mwanga wa darasa la tano,
akitokea shule ya Sanza.

Katika mashindano hayo,
Kaimu Mkurugenzi wa Wilaya
ya Kisarawe, Patrick Gwivaha,
anashauri mashindano hayo
yaboreshwe, ili yawe na washiriki

-~

Mkurugenzi wa TAFF, Hussein Wamaywa akizungumza kwenye tamasha la utoaji tuzo. Kush-
oto ni Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe, Patrick Gwivaha. PICHA:

SABATO KASIKA

Muda wa
mashindano
na tamasha
la utoajl wa
tuzo vime-
kuwa VviIfupi,
washiriki
wamekuwa
wachache,
DaMmoja Na
hayo tumeo-
na jiNsi wa-
toto walivyo
na Uwezo
wa kutunga
hadithi.

wengi, baada ya kuonyesha kuwa
yana umuhimu mkubwa.

“Muda wa mashindano na
tamasha la utoaji wa tuzo vime-
kuwa vifupi, washiriki wame-
kuwa wachache, pamoja na hayo
tumeona jinsi watoto walivyo
na uwezo wa kutunga hadithi,”
anasema Gwivaha.

Anasema, njia inayoweza
kusaidia kuboresha mashindano
na utoaji wa tuzo ni kuwa na
maandalizi ya kutosha, ili kusaidia
zaidi wanafunzi kupenda elimu na
kuepuka vishawishi vinavyoweza
kuwakamisha maendeleo yao ya
elimu.

MSHINDI ANENA

Ummy Werema, anasema tuzo
hiyo imempa hamasa ya kuandaa
hadithi nyingi zaidi za kusaidia
wanafunzi wenzake kuwa makini
na vishawishi vinavyoweza kuwa-
haribia maendeleo yao kwenye
elimu.

Mwanafunzi huyo anasema,
alitunga hadithi aliyoipa jina la
Zawadi na Mashaka, ambayo
ilizungumzia watu hao wawili,
Mshaka akiwa hapendi shule,
lakini zawadi akiwa makini dar-
asani.

“ Mashaka alikuwa hapendi
shule kwa sababu alitegemea mali
za baba yake, lakini matokeo yake

Ofisa Elimu Msingi Mwinoki
Chacha, ambaye ameziagiza
shule zote wilayani mwake
kuwa na klabu za fasihi. PI-
CHA: SABATO KASIKA

mali ziliisha na kujikuta akiwa
hana kitu.Lakini Zawadi alisoma
akahitimu na kufanya kazi,”
anasema Ummy.

Anaongeza kuwa hadithi yake
imegusa wanafunzi wenzake,

walimu na wazazi, na kwamba kila
mmoja atafanya sehemu yake, ili
kuhakikisha elimu inapewa kip-
aumbele zaidi kuliko mambo
mengine.

Mkurugenzi wa TAFF Hussein
Wamaywa, anasema mashindano
yalifanyika Septemba mwaka
2020, lakini wakashindwa kutoa
tuzo kutokana na janga la corona.

“Tumekaa mwaka mmoja hadi
wiki iliyopita tulipofanya tamasha
la kutoa tuzo hizo kwa washindi
kuanzia wa shule za msingi hadi
sekondari, ambao wote wame-
kadhiwa tuzo zao,” anasema
wamaywa.

Wamaywa anafafanua kuwa
walianzisha mashindano hayo
wilayani Kisarawe kwa lengo
la kuunga mkono juhudi za ali-
yekuwa mkuu wa wilaya hiyo
Jokate Mwegelo za kutokomeza
ziro.

“Kwa upande wa sekondari,
mshindi wa kwanza alikuwa ni
Johnson Winga wa kidato cha nne
katika Shule ya Gongoni, mshindi
wa pili ni Hamis Hamis wa kidato
cha sita kutoka shule ya Manero-
mango,” anasema na wa tatu ni
Tariq Yahaya wa kidato cha nne
katika shule ya Gongoni.

“Watu wazima na hata
wanafunzi wamekuwa ni wazito
katika usomaji wa vitabu, lakini
tunaamini kwamba kupitia
hadithi fupi zilizomo kwenye
vitabu tunavyoandaa zinaweza
kuwabadilisha,” anasema.

VITABU KIBAO

Anasema, mbali na kutoa
tuzo kwa washindi, TAFF kwa
kushirikiana na wadau wengine,
wamekabidhi vitabu 270, kwenye
tamasha hilo ambavyo vitatumiwa
na wanafunzi kujifunza mambo
mbalimbali.

Mkurugenzi huyo anawataja
baadhi ya wadau hao kuwa ni
Reading Marathon, Baraza la
Kiswahili Tanzania (BAKITA)
Baraza la Kiswahili Zanzibar
(BAKIZA).

Vitabu tulivyotoa ni vya hadithi
za watoto na watu wazima. Ni
matumaini yetu kwamba vitakuwa
na mchango mkubwa katika kuha-
masisha jamii kupenda kusoma,
pia kusaidia wanafunzi kupenda
elimu.

“Lengo letu jingine ni kutaka
kurejesha ari ya kusoma, pia
kuwafanya watunzi wa hadithi
kutunga vitu ambavyo vinaweza
kuhamasisha jamii kubadilika na
kupenda mambo mema badala
kuegemea kwenye utunzi wa
hadithi za mapenzi pekee.”
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Angalia, ‘shoti kati’, kutojua haki
kunavyokutumbukiza kwa matapeli

ILA Mtanzania anazo
haki anazostahili ,mfano
kwa kuzaliwa anasta-
hili kuishi, kulindwa na
kutoa maoni , yote ni kwa mujibu
wa katiba, sheria, kanuni na tara-
tibuza kitaifa na kimataifa.

Haki za binadamu zinasisiti-
zwa ndani ya Azimio la Umoja
wa Mataifa la Haki za Binad-
amu (UDHR) la mwaka 1948,
linatoa fursa kwa kila mtu kupata
haki anazostahili, bila kizuizi cho-
chote.

Haki hizo zinagusa masuala ya
kijamii ajira, kupanda cheo, kiu-
chumi kufanyabiashara, kuwekeza
, kisiasa kama kuwa na chama,
kugombea uongozi, kushiriki uch-
aguzi na masuala kama hayo.

Hivyo, ni muhimu Kkila
mmoja  kuzijua haki hizo na
nyingine muhimu, kutumia sheria
na taratibu kuzipata na kutimiza
wajibu wake katika kuwapa haki
wanazostahili wengine ili, kujenga
jamii yenye utulivu, ustaarabu na
ustawi wa kimaendeleo kikatiba na
kwa mujibu wa UDHR.

Watumishi wa umma, wafan-
yakazi wa sekta binafsi na
wananchi kwa ujumla ni makundi
muhimu katika ujenzi wa taifa na
maendeleo yake. Ndiyo ambao
kwa juhudi zao, wanachangia
ustawi bora wa maendeleo ya nchi
yao, kwa kutoa na kupokea haki.

Hivyo basi, makundi haya yanayo
fursa ya kupata haki zao kwa
mujibu wa sheria, bila mkwamo
wa aina yoyote pale wanapohi-
taji kupata haki hizo hasa katika
suala la kuhudumiwa na mamlaka
zilizopewa jukumu hilo na serikali,
ambayo inapata mamlaka kutoka
kwa wananchi.

Kutokana na kasi ya ukuaji
wa maendeleo ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA)
hapa nchini, baadhi ya Watanza-
nia wasio waaminifu wanatumia
sayansi na teknolojia yake katika

Wananchi wakizijua haki zao watatoa taarifa za matapeli polisi badala ya kuwatumia fedha wa-

nazotaka, ili kuwapa huduma. PICHA: MTANDAO

matumizi yasiyo sahihi ikiwapo
suala la utapeli wa mitandaoni.

Baadhi ya wahanga wa utapeli
wa mitandaoni ni pamoja na
watumishi wa umma na wananchi
hasa wasiofahamu mambo yana-
na pembezoni.

Matapeli wamekuwa wakituma
ujumbe mfupi wa maneno (SMS) na
wakati mwingine kuwapigia simu
watumishi wa umma na wananchi
wakijitambulisha kama maofisa
wa serikali wakiwalaghai watume
fedha, ili waweze kusaidiwa katika
masuala mbalimbali.

Hayo ni pamoja na uhamisho,
kuteuliwa katika nyadhifa mbalim-
bali, kulipwa malimbikizo ya madai
yao, kupanda vyeo au madaraja,
kulipwa mafao ya kustaafu,
kupata ajira mpya na hata kwenda
kuongeza ujuzi.

Wakati mwingine kutokana na
kiu na uharaka wa kupata haki zao,
baadhi ya watumishi na wananchi
wameingia katika mtego wa
matapeli hawa, hivyo kutekeleza
maagizo wanayopewa, ili kupata
haki zao ambazo kimsingi hakuna

haja ya kutoa rushwa, ili kuzipata .

Mathalani, uhamisho ni haki ya
kila mfanyakazi kuhama sehemu
moja kwenda nyingine kutumika
ndani ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania pale tu anavyokidhi
vigezo vya kuhama.

Mtumishi anayo haki ya kulipwa
malimbikizo ya madai yake, anayo
haki ya kupanda cheo au daraja,
anayo haki ya kuteuliwa katika
nyadhifa mbalimbali kwa kadri
utendaji kazi wake unavyoone-
kana unafaa, mwananchi ana haki
ya kuajiriwa kama amekidhi vigezo
vilivyowekwa.

Hayo na mengine ni haki za
watumishi na wananchi zisizo na
sababu ya wananchi kutoa fedha
kwa matapeli wa mitandaoni, ili
kuzipata bila kuelewa kuwa kutoa
fedha ni kununua haki.

Kukosa subira na kutaka njia
za mkato ‘shot kat’ ili kufanikiwa,
kumekuwa kukiwagharamia
watumishi wa umma, wastaafu
na wananchi na hivyo kushindwa
kufanya tafakuri ya kina kabla ya
kutekeleza maagizo ya matapeli.

Mara kadhaa ufafanuzi unao-

Kibaya zaidi
wengine
wamekuwa
wakilaghal
watumishi
kwa ku-
tumia jina la
Mheshimiwa
rals, waziri
au maofisa
mbalimbali
wallopo ka-
tika Ofisi va
Rals-Utumishi
wa Umma.

tolewa kuwa si maofisa wa serikali
wanaofanya vitendo vya utapeli
bali ni matapeli wa mitandao
wanaojifanya watumishi wa umma
kwa kutaka fedha kutoka kwa
watumishi, wastaafu na wananchi
wenye shida mbalimbali.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
- Utumishi na Utawala Bora,
Mohamed Mchengerwa , anatoa
tahadhari kutokana na utapeli
unaofanywa na matapeli wa
mitandaoni kujipatia fedha kutoka
kwa watumishi wa umma na
wananchi kwa ujumla, ili waweze
kusaidiwa kupata huduma na
stahiki mbalimbali.

Sambamba na hilo, Waziri
Mchengerwa anakemea matumizi
mabaya ya jina la Ofisi ya Rais unao-
fanywa na matapeli wa mitandao,
akisema: “Kibaya zaidi wengine
wamekuwa wakilaghai watumishi
kwa kutumia jina la Mheshimiwa
rais, waziri au maofisa mbalimbali
waliopo katika Ofisi ya Rais-Utum-
ishi wa Umma.”

Kimsingi, ni wajibu wala si hisani
kwa maofisa wa serikali na wale
waliopo katika sekta binafsi kuwa-
hudumia wafanyakazi na wananchi
wanaohitaji huduma kutoka kwao
na kuwapatia haki na stahili zao,
bila kutoa rushwa ya aina yeyote.

Kwahiyo, ni wajibu wa watum-
ishi wa umma, wastaafu na
wananchi kuongeza umakini na
kukataa ushawishi wa matapeli
wanapoombwa rushwa, ili kupata
haki zao. Serikali kwa upande
wao, itimize wajibu wake tena kwa
wakati katika kuwapatia watumi-
shi, wastaafu na wananchi stahili
na haki zao, ili kutokomeza utapeli
unaoweza kufanikiwa kutokana na
ucheleweshaji wa haki za watumi-
shi na wananchi.

Reubeni Lumbagala ni
Mwalimu wa Shule ya Sekond-
ari Mlaliiliyoko Wilayaya
Kongwa mkoani Dodoma.

Maoni: 0620-800462.

Mtaala sasa waja mafunzo kuanzia msingi hadi chuo

INATOKA UK.11

DAWA ZILIZOKAMATWA

Anasema kuanzia Aprili
hadi Septemba, mwaka huu
DCEA imekamata Kkilo zaidi
ya 900 za heroin na meth-
amphetamine.

Anasema ukamataji huo
ni mafanikio makubwa, kwa
sababu katika kipindi kifupi
hicho mamlaka haijawahi

kukamata kiasi kikubwa kama
hicho.

Anasema Ofisi ya Umoja wa
Mataifa ya Kudhibiti Dawa za
Kulevya na Uhalifu (UNODC)
inaeleza kuwa Tanzania
imefanikiwa kwa asilimia 90
kupunguza uingizaji wa dawa
za kulevya moja kwa moja.

NJIA ZA KUINGIZIA
Kamishna Mfisi ana-

bainisha kuwa njia kuu
ya uingiaji wa dawa hizo
nchini ni kupitia baharini na
zikishafika kunakuwapo na
njia nyingi za kuzisafirisha
kwenda mataifa mbalimbali
kama vile kumeza, kuficha
kwenye mikoba, kwenya
magogo, usafiri wa ndege
na magari.

Anasema dawa za kulevya
zinazoingia kwa ndege

hapa nchini ni cocaine kwa
sababu zinatoka Brazil, am-
bako haiingiliani na bahari
na Tanzania.
Anaongeza:"Kwenye
pwani ya Afrika Mashariki
dawa zinazoingia kwa
urahisi sana, mfano
Kenya, Tanzania, Somalia,
Msumbiji hadi Afrika Kusini
zinatokea Afghanistan.
Kisha zinafungwa katika

pakiti ndogo ndogo na
kupelekwa Hongkong, China
na Marekani.”

“Kwa mfano kutoka Tanga
hadi Mtwara kuna bandari
bubu zaidi ya 400, ambazo
mtu anaweza kuingiza mzi-
g0 pasipo kufahamika, lakini
DCEA tunafanya juhudi za
kupambana na hali hiyo,
tunawakamata kabla hawa-
jazifikia” anasema DK. Mfisi.
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Ndivyo unyanyasaji unavyotisha
japo upo mkakati wa MTAKUWA

ICHA ya taifa kuwa na
Mkakati wa Kutokomeza
Ukatili wa Kijinsia kwa Wa-
nawake na Watoto (MTAKU-
WA), kwa miaka kadhaa, kiwango
cha unyanyasaji kwa baadhi ya
maeneo kinaacha maswali mengi.

Mathalani, ukatili wa kijinsia
(GBV) kama ndoa na mimba za
utotoni, ubakaji, vipigo na kutele-
kezwa kiholela, kwa mfano wilay-
ani Kilwa, Mkoa wa Lindi ni hali
inayoelezwa kuwa inakomaa na
kuduma.

Wakazi wa baadhi ya Kilwa
wanasema sababu za GBV ni
pamoja na kukosekana mahitaji
muhimu ya kijamii kama chakula,
fedha za kujikimu, maji, matibabu,
mavazi na mkazi.

Wilayani Kilwa, wanawake na
watoto wamekuwa waathirika wa
kutafuta huduma za kijamii kama
maji usiku na mchana wakiyat-
afuta kwenye visima, mabondeni,
ndaniya madimbwi huku baadhi
wakienda hadi kwenye mto
havina maji safi na salama.

Wasichana nyakati za usiku
hurubuniwa na wanaume kwa
ahadikuwa watawaoa na kuwapa
mahitaji muhimu kama maji na
kuwahadaa kingono.

Hayo hutokea  wakati wa
kuchota maji kwenye mabwawa
na matokeo yake ni kudanganywa
na kuachwa na mimba na kutele-
kezwa iwapo wamekuwa wakiishi
na wanaume hao.

Yote hayo yanatokea licha ya
kuwapo MTAKUWA uliolenga
kutokomeza GBV ifikapo 2021.

Pili Kuliwa Katibu wa Tumaini
Jipya la Wanawake Kilwa (TU]JI-
WAKI), asasi ya kiraia inayotetea
haki za kinamama, kuwahama-
sisha kuelewa haki zao, kutetea
usawa wa Kkijinsia, kushiriki
uongozi, pia kujua mbinu za
uwekezaji na kujikomboa kiu-
chumi.

Taarifa za unyanyasaji zina-
bainishwa kwa wanahabari wali-
otembelea Kilwa kwenye miradi
ya vijana, wanawake, watoto,
elimu na kuhamasisha maende-
leo ya kiuchumi, kuleta usawa wa
kijinsia inayofanywa na Shirika la
ActionAid.

Pili, anasema lipo ongezeko
la GBV na kwamba ukatili huo
unaathiri maisha ya jamii kubwa.
Familia nyingine hulazimika
kuwaoza watoto na TUJIWAKI
iliyoundwa kwa kushirikiana
na ActionAid Kilwa, imevuruga
baadhi ya ndoa za watoto na
kuwarejesha masomoni.

Mathalani, umaskini majumbani,

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto anayeshughulikia Maende-
leo ya Jamii, Mwanaidi Ali Khamis. PICHA: MTANDAO

Taarifa zi-
naonyesha
kKuwa lin-
achangiwa
na mila na
desturi za
maeneo
hayo kuwa
na tabia
yokithir
va kuwepo
kwa ndoa 73
MSIMuU Nusu-
san wakatl
Wa mavuno
va korosho
na ufuta.

anasema unawalazimisha wazazi
au walezi kuwatuma watoto kuuza
bidhaa usiku kwenye maeneo ya
mikusanyiko kazi wanayoifanya
wakirejea nyumbani kutoka shule.

Yote haya yanasababisha watoto
kubakwa na kudhalilishwa na
hasa nyakati za usiku mfano,
wavulana wanapokwenda kuuza
bidhaa maeneo ya ufukweni
hufanyiwa udhalilishaji, kushirik-
ishwa kwenye uhalifu kama
kuvuta bangi na dawa za kulevya,
anaeleza Pili.

Wazazi na walezi wana mazoea
ya kuwaacha watoto nyumbani
bila mabhitaji muhimu kama
chakula, sabuni na fedha matumizi
kama kununua dawa wakiumwa,
wakienda mashambani kulima
ufuta, mpunga na mazao mengine,
anasema Anna Komba, Mkuu wa
Polisi Wilaya ya Kilwa.

Anafafanua kuwa kuko-
sekana chakula na mabhitaji
mengine kunachangia watoto
wengi kurubuniwa na wanaume
wanaowapa mahitaji yanayokose-
kana na kupata mimba huku waki-
katishwa masomo.

Aidha Kamanda Anna, anasema
baadhi ya watoto wanalelewa
na bibi na babu, ambao wakati
mwingine hawawezi kuwafuatilia
kwa ukaribu.

Anasema kuna watoto wanalala
kwenye vyumba vya mbali au
vyauwani hivyo nyakati za usiku
wasichana wanakutana na wan-
yanyasaji wanaowadanganya na
matokeo yake ni mimba na hata

ndoa za utotoni.

Kamanda Anna, anaungwa
mkono na Hamad Abdullah,
anayeutaja umaskini ndani ya
familia na wazazi kuwaacha
watoto kwenda shambani kulima
mpunga, ufuta, mbaazi na
korosho bila mahitaji muhimu
kuwa kunachangia tatizo hilo.

Anasema wazazi au walezi
wanakwenda shambani miezi
mpaka sita na kuwaacha watoto
Anasema huwaachia mpunga
aumtama, lakini hawana sukari,
mafuta, sabuni , mboga na fedha
za matumizi hivyo wanawala-
ghai hutumia mwanya huo na
kuwarubuni wasichana kingono
na wanapopata mimba huwaacha.
cha Miguruwe, wilayani humo,
anahusisha tabia hizo za kuwatele-
keza wenza na kuwaacha watoto
kuishi na athari za kisaikolojia na
kimwili kuwa ni  kukosa maadili,
kutokujali utu wa mtu jambo
ambalo, limekuwa likijengeka
ndani ya jamii.

Anakumbusha kuwa iwapo
kijana ambaye ndiye baba wa
familia, ilitelekezwa utotoni na
kulelewa na bibi au babu yake
naye pia ana nafasi ya kutelekeza
mkewe na familia yake na ndicho
kinachofanyika.

Anasema wazazi walio wengi
hawana elimu, hawakusoma kwa
hiyo mwamko wa elimu ni mdogo
mno miongoni mwao hivyo huwa-

tumikisha watoto katika shughuli
za kibiashara mfano kuuza samaki,
kalmati na matunda migahawani
jioni au maeneo ya uvuvi ufuk-
weni nanyakatiza usikuhutokea
Watoto kunyanyaswa kingono na
wengine hupata mimba.

Baadhi ya maeneo yenye mwin-
giliano na jamii za wafugaji zinap-
endelea kuwaoza mabinti katika
wanasema kukosekana sheria
kali za kuwabana wanaotele-
keza familia hivyo kuonekana ni
jambo la kawaida kwa vile hakuna
wanaowajibishwa au kutumikia
jela kwa kosa la kutelekeza wake
na watoto wao.

Rashid Mchurumbi

Ofisa

anasema hali hiyo ni matokeo ya
kukosa uadilifu kwa taifa na kwa
jamii zao Kwani kutokuwajibika
kwa lolote hata kwa watoto
unaowazaa mwenyewe.

KUPATA UFUMBUZI

AKizungumzia ufumbuzi ana-
shauri viongozi wa dini wazun-
gumzie masuala ya maadili kwenye
ibada. Aidha, anashauri kuhama-
sisha kuwapo sharia ndondogo
za kulinda watoto na kuwatunza
mambo kubaki kama yalivyo.

Kwa ujumla wananchi hao wana-
taka utekelezaji wa MTAKUWA
ufanyike, usiishie kwenye maka-
brashi wakati wananawake na
watoto wanateseka na GBV

Nipashe imezungumza na Naibu
Waziri wa Afya, anayeshughulikia
Maendeleo ya Jamii Mwanaidi Ali
Khamis, anasema suala la vitendo
vya unyanyasaji wa wanawake
na mabinti mfano kubakwa wasi-
chana wadogo,kuozwa usiku na
kutelekeza watoto kiholela wilay-
ani Kilwa, serikali imelifuatilia.

Anasema taarifa zinaonyesha
kuwa linachangiwa na mila na
desturi za maeneo hayo kuwa na
tabia iliyokithiri ya kuwepo kwa
ndoa za msimu hususan wakati wa
mavuno ya korosho na ufuta.

Anasema katika kipindi
hicho watu wengi huingia katika
ndoa na kuachana pale msimu
unapokwisha.

Anawakumbusha wananchi
kuwa jukumu la kutokomeza
vitendo vya ukatili katika jamii ni
kazi ya kila mdau wakiwamo asasi
za kiraia, wanahabari, vyombo
vya ulinzi na usalama na taasisi za
serikali.

“Tutumie mifumo ya serikali
kutokomeza ukatili kwa kutoa
taarifa, ili ziweze kushughulikiwa
kwa wakati.”
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Wanaotoa
elimu isiyo
sahihi kuhusu
matibabu
waonywa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Afya Maendeleo ya :

Jamii, Jinsia Wazee na Watoto,
imewaonya watu ambao wame-
kuwa wakijihusisha na utoaji wa
elimu isiyo sahihi na upotoshaji
kuhusu magonjwa yasiyoam-
bukiza.

Onyo hilo lilitolewa jana na
Mganga Mkuu wa Serikali, Dk.
Aifello Sichalwe, alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari jijini hapa.

Alisema, hivi karibuni kumeku-
wa na ongezeko la watu wanaoji- :

husisha na utoaji wa elimu zisizo
sahihi na za upotoshaji kuhusu
magonjwa yasiyo ambukiza.
“Elimu hizo zimekuwa zikitole-
wa kwa njia ya mitandao, hasa
zikilenga kutoa ushuru wa lishe,
ufanyaji wa mazoezi, kupunguza
uzito, matibabu ya magonjwa
sugu kama Kisukari, saratani na

shinikizo la juu la damu,” alisema. :
Aidha, alisema kwakuwa watoa :

elimu hao hawana sifa na weledi
wanasababisha kuwapo kwa
mkanganyiko katika jamii kwa
kutoa elimu isiyo sahihi.
“Napenda kutoa rai kwa taasisi,
kampuni na wananchi wenye nia
njema ya kusaidia serikali kue-
limisha jamii ili kuweza kudhibiti
magonjwa yasiyoambukiza
kuhakikisha kuwa elimu inayo-
tolewa ni sahihi,” alisisitiza.
Alisema watu wote wanaotoa

elimu wanatakiwa kutumia mion-

g0z0 ya wizara ya afya inayopa-
tikana katika tovuti ya wizara na
mitandao ya jamii inayomilikiwa
na Wizara ya Afya.

“Pia wanatakiwa kutumia
wataalam wenye sifa na weledi
katika uelimishaji, kuwasiliana
na wizara kupitia kitengo cha
mawasiliano serikalini kwa
ufafanuzi na uratibu wa taarifa
na vipindi, pia kitengo cha elimu

ya afya kwa gjili ya kupata vitini

vya uelimishaji,"alisema.

Kadhalika, alisema Wizara ya
Afya inaendelea kuwakumbusha
wananchi kuchukua tahadhari
zote za kujikinga na visababishi
Vya magonjwa yasiyoambukiza
kwa kufanya mazoezi mara kwa
mara kama inavyoshauriwa na
wataalam.

“Pia tunawakumbusha wa-
nanchi kupunguza matumi-
zi ya chumvi, sukari na
mafuta,matumizi ya pombe
kuepuka matumizi ya tumbaku
na dawa za kulevya,"alisema.

Alitoa wito kwa wananchi wote

kufanya uchunguzi wa awali

ili kutambua afya zao na kwa
wenye matatizo kuchukua hatua
stahiki za kupata matibabu kwe-

nye Vvituo vya kutolea huduma za

afya nchini.

e Watoto 35,900 wafanya
‘kazi za mltaam nchini

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imesema watoto

wanaoishi na kufanya kazi

mitaani waliopo nchini ni

35,919, hali ambayo ni tishio
kiusalama kutokana na baadhi yao
kujiingiza kwenye makundi ya ki-
halifu.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya,
Idara Kuu ya Maendeleo ya Jamii,
Dk. John Jingu, aliyasema hayo jana
kwenye ufunguzi wa kikao cha ku-
jadili tatizo la watoto wanaoishi na
kufanya kazi mtaani kilichofanyika

Allsema watoto hao ni kundi
kubwa wanakaa mitaani katika
Majiji na Miji mbalimbali nchini na
wamekuwa  wakijilea wenyewe
na wakati mwingine wakilelewa
na watu ambao mienendo na tabia
zao haikubaliki kwa jamii na kula-

zimika kujiingiza kwenye makundi
ya kihalifu ikiwamo uhalifu wa ki-
mataifa.

“Ni tatizo la ustawi na maende-
leo ya jamii kokote linapokuwapo
nchini kwetu kwenye mikoa yetu
hasa kwenye Majiji na Miji yetu
tunao watoto wanaoishi na ku-
fanya kazi mitaani, kwa mujibu wa
taarifa ya wenzetu wa TAMISEMI,
watoto hawa sasa wapo 35,919
wanapungua na kuongezeka,” alise-
ma.

Alisema watoto hao wakiendelea
kukaa mitaani litatengenezwa tatizo
kubwa katika ustawi na maendeleo
ya jamii kwa kuwa watakuwa hawa-
japata maadili na malezi kwa kujilea
wenyewe.

“Ukienda Dar es Salaam watoto
wanasema wanakaa na watu wa-
naowaita mabrother ni wahalifu
wale, ndio wanaowalea, wanawaon-

goza nini cha kufanya na kipi
ambacho si cha kufanya, watoto
wanaolelewa na hawa mabrother
hawa nao wanakuwa wahalifu,
ni tatizo la kijamii na kiusalama,”
alisema.

Alisema suala hilo ni tatizo na ha-
likubaliki na lazima lifanyiwe kazi.

Katibu huyo alisema kikao hicho
kitajadili kwa kina suala hilo na
kubaini chanzo cha uwapo wa wa-
toto hao mitaani.

Kwa upande wake, Kaimu Kam-
ishna wa Ustawi wa Jamii, Shilungu
Ndaki, alisema kikao hicho kinalen-
ga kuweka mikakati ya kukabiliana
na tatizo hilo ambalo ni kubwa.

“Tatizo la watoto wanaoishi mi-
taani ni kubwa, watoto wameende-
lea kuongezeka mitaani kutokana
na wazazi na walezi kutowajibika...
ukatili unaongezeka, migogoro ya
ndoa inasababisha kuongezeka kwa

watoto hao,” alisema.

Alisema hadi kufikia Mach, mwa-
ka huu watoto 1,506 wameungan-
ishwa na familia huku akisema zaidi
ya asilimia 90 ya watoto hao wazazi
au walezi wao wanafahamika wan-
apoishi.

Awali, Mkurugenzi Mkazi wa
Shirika lisilo la kiserikali la PACT
Tanzania, Mariana Balampama,
alisema moja ya afua muhimu am-
bayo wanatekeleza na shirika hilo
ni kutokomeza tatizo hilo kwa ku-
watambua, kuwarejesha shuleni,
kuwapatia mafunzo ya ufundi stadi
na kuunganisha na familia.

Alisema katika kipindi cha miaka
mitano iliyopita zaidi ya watoto
8,300 wamefikiwa kwa kushiriki-
ana na mashirika mengine huku ak-
isema suluhisho la kudumu la tatizo
hilo linahitaji ushirikiano mkubwa
wa sekta mbalimbali.

Dodoma wakati wa Z|ara va kikazi ya kukagua ujenzi unaoendelea PICHA: RENATHA MSUNGU.

Kifua kikuu chaendelea kuwa tishio

Na Paul Mabeja, DODOMA

IMEELEZWA kuwa wagonjwa
wa kifua kikuu sugu nchini wame-
fikia 1,600 hivi sasa, huku watu 74
wanakufa kila siku kutokana na
ugonjwa huo.

Akizungumza juzi kwa niaba ya
Mganga Mkuu wa Serikali, Dk. Sai-
tole Laizer, kwenye uzinduzi wa
muungano wa wadau wa kupam-
bana na kifua kikuu nchini, alise-
ma vifo hivyo ni sawa basi moja la
abiria.

“Kwa idadi hiyo, ni sawa na idadi
ya abiria wanaosafiri katika basi le-
nye uwezo wa kubeba watu 65 hadi

70 ambao wangeweza kukaa katika
siti na wengine kusimama,” alisisiti-
za Dk. Laizer.

Alisema sababu kubwa ya
ugonjwa huo ni kushuka kwa kinga
kupita kiasi pia watu wenye mata-
tizo ya ugonjwa sukari,saratani na
utapiamlo mkali wapo katika kundi
hatarishi.

“Hivi sasa wagonjwa wa kifua ki-
kuu sugu nchini wamefikia 1,600
na katika kipindi cha mwaka jana
pekee waligundulika wagonjwa wa
kifua kikuu sugu 443,” alisema Dk.
Laizer.

Dk. Laizer alisema moja ya vikwa-
zo vinavyochangia kuwapo kwa

idadi hiyo ya wagonjwa ni pamoja
na kutoyafikia makundi yaliyomo
katika hatari kama vile watumiaji
wa dawa za kulevya.

“Tunashukuru hivi sasa serikali
imetoa fedha nyingi ambazo zime-
fanikisha kununua magari mapya
matano kila moja kwa Sh.milioni
80, yatakayofanya kazi hadi viji-
jini kwa ajili ya kufanya vipimo kwa
watu wanaoshindwa kufika hospi-
talini,” alisema Dk. Laizer.

Naye, Naibu Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Godwin Mollel, alisema
Wizara imepokea Sh. bilioni 97 kwa
ajili ya kupambana na maambukizi

ya kifua kikuu ikiwamo kuimarisha

Alisema, wanatarajla kuwafikia
watu wengi kwa kutumia magari
hayo kama Kliniki tembezi, hali
ambayo inakwenda kumaliza kasi
ya maambukizi ya ugonjwa huo
kwa kupeleka elimu moja kwa
moja kwa jamii ilikufikia azma ya
serikali ya kutokomeza TB ifikapo
2030.

Akizindua Umoja huo, Spika wa
Bunge, Job Ndugai, alisema TB ni
miongoni mwa magonjwa yanay-
oua kwa wingi nchini hivyo ma-
pambano yake hayatakiwi kufanyi-
wa mzaha.
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Wakulima mpunga kuchangia
gharama umwagiliaji Mbarali

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

AKULIMA wa mpunga ka-

tika skimu ya Mwendamtitu

wilayani Mbarali, wametak-

iwa kuchangia gharama za
uendeshaji na uboreshaji wa miundombinu
ya skimu hiyo ili iwasaidie kuondokana
na tatizo la uhaba wa maji unaosababisha
mazao yao kukauka.

Ushauri huo ulitolewa na Ofisa Kilimo
anayeshughulikia mazao wilayani Mbarali,
Jamson Mwailana kwenye Madhimisho ya
Siku ya Mkulima wa Mpunga wilayani humo
wilayani humo.

Alisema katika skimu hiyo kila mwa-
ka wunatokea ukame ambao unaathiri
mazao yao kutokana nna mchanga kuziba
mfereji na kusababisha maji yasifike kwenye
mashamba ya wakulima na wakati mwing-
ine usafishaji wa mfereji kuchelewa ku-
tokana na wakulima hao kutochangia
gharama.

“Kilimo kinahitaji teknolojia na miun-
dombinu rafiki msitegemee tu mvua kwe-
nye uzalishaji wa mpunga tafuteni vyanzo
vingine vya maji ili msimu ujao mpate ma-
vuno mengi,” alisema Mwailana.

Alisema wakulima hao ndiyo wanufaika
wa skimu hiyo na wanatakiwa kushiriki kui-
hudumia ili iwasaidie kuongeza uzalishaji
na kuinua uchumi wao pamoja na kuwa na
uhakika wa chakula.

Mratibu wa skimu hiyo, Bruno Mgumba,
alisema gharama wanazopaswa kuchagia
wakulima hao ni Sh. 50,000 kwa kila ekari
moja na zimepangwa na serikali.

Alisema serikali ilipanga gharama hizo
kwa kuzingatia bei ya chini ya mpunga am-
bayo sawa na bei ya gunia moja.

Alisema gharama ya uendeshaji wa
skimu za umwagiliaji ni kubwa katika baa-
dhi ya maeneo, lakini kwa Wilaya ya Mbarali
skimu nyingi gharama zake ni za kawaida
kutokana na jiografia yake kuwa ya tamba-
rare maeneo mengi.

“Asilimia 70 ya gharama hizo hutumika

katika kukarabati miundombinu ya skimu :
hii na asilimia 30 hutumika kwenye uende- :
shaji, tatizo ambalo huwa linatokea ni baa- :
dhi ya wakulima kutochangia kwa wakati :
na wengine kutochangia kabisa,” alisema :

Mgumba.

Baadhi ya wakulima wanaotumia skimu :
hiyo walisema wakulima wenyeji huwa :
wanachangia, lakini tatizo huanzia kwa :
wakulima wageni ambao huwa wanakodi
mashamba ama kuyanunua kutoka kwa we- :

nyeji.

Mmoja wa wakulima hao, George Morice, :
alisema wengi wao huwa siyo waelewa na :
kushindwa kukubali kuchangia gharama :
za uendeshaji wa skimu na kuwaomba :
viongozi wa serikali watoe elimu zaidi :
kwa wakulima hasa msimu wa kulima :
ambao kila mkulima anapatikana masham- :

bani.

Alisema kutokana na mfereji wa skimu
hiyo ulivyo pamoja na miundombinu yake :
bado gharama ya Sh. 50,000 ni ndogo na :

hazitoshi kuendesha skimu.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe mkoani Mbeya, DK. Vicent Anney, akizungumza na Umoja wa Wakulima wa Parachichi Rungwe (UWAMA-

RU) pamoja na Shirika la United State African Development Foundation (USADF) ambapo wametia sahihi makubaliano ya kuzalisha na
kuongeza tija uzalishaji wa zao hilo juzi. PICHA NA GRACE MWAKALINGA

I
Wanawake

wajikomboa
kwa Kujenga
nyumba zao

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ASILIMIA 60 ya wanawake mkoani
Mbeya, wamefanikiwa kujenga nyumba
zao wenyewe kutokana na juhudi walinazo
katika kufanya kazi kwa bidii.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Mkoa wa
Mbeya, Stela Kategile akizungumza na
Nipashe jana, alisema asilimia kubwa ya
wanawake mkoani humo wanaendesha
maisha yao bila kutegemea msaada wa
mwanamume na wamefanikiwa kumiliki
nyumba zao.

Alisema nyumba zilizojengwa na wa-
nawake ambao kwa kiasi kikubwa ni waja-
siriamali zinavutia kwa sababu zimezinga-
tia ubora na kiwango kinachotakiwa kwa
kuzingatia ramani ya mipango miji inayo-
tolewa na serikali.

Kategile aliwapongeza wanawake hao
kwa kukubali kupunguza mambo yasiyofaa
na kuamua kuwekeza kwenye ujenzi wa
nyumba akieleza ni urithi usioharibika na
kwa vizazi vijavyo.

“Wanawake wa Mbeya ni miongoni mwa
wanaojituma sana Katika kutafuta riziki,
wanajishughulisha na mambo mbalimbali
ili kujiongezea kipato ukilinganisha na wa-
naume ambao asilimia kubwa wanapenda
kulelewa, ukionyeshwa nyumba inayomi-
likiwa na mwanamke utashangaa kwa
sababu ya uzuri wake, hakika tuige mfano
wao,” alisema Kategile.

Aliongeza kuwa kulingana na mabadiliko
ya sayansi na teknolojia pamoja na ukuaji
wa miji, wananchi wanapaswa kujenga
nyumba za Kisasa ambazo zinavutia miji
kuliko ilivyo sasa katikati ya Jiji la Mbeya
zimejengwa nyumba za ovyo.

Aliwashauri maofisa mipango miji kuen-
delea kutoa elimu kwa wananachi wanao-
nunua ardhi kuhakikisha wanafuata ramani
zinazotolewa kujenga nyumba za kisasa
badala ya kujiamulia kutumia michoro yao.

Baadhi ya wanawake walisema kuwa siri
ya kumiliki nyumba nzuri na za Kisasa ni
kufanya kazi kwa bidii na kubana matumizi
va fedha inayopatikana.

Miongoni mwao akiwamo Salome Anang-
baadhi yao wanapenda vitu vya anasa na
wanasahau kuwa binadamu anatakiwa kula,
kuvaa na kuishi mahali pazuri pa kuvutia.

Alisema miongoni mwa faida za kumiliki
nyumba ni kuondokana na msongo wa
mawazo kutokana na madeni ya kodi kwe-
nye nyumba za kupanga na kupata amani
ya moyo na hewa safi.

Viongozi CCM kuanzisha miradi ya kuingiza Kipato

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KAMATI ya Siasa ya Chama cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Mbeya,
imewasisitiza viongozi wa chama
hicho kuanzia ngazi zote kuanzi-
sha miradi itayowawezesha kuin-
giza kipato ili wafanye kazi kwa
uadilifu katika kutatua kero za wa-
nanchi.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa, Ja-
cob Mwakasole, alisema hayo jana
wakati akizungumza na Nipashe
jana kuhusu utekelezaji wa Ilani ya
Chama hicho ili kuwakwamua kiu-
chumi.

Alisema jukumu la viongozi hao ni
kusikiliza kero za wananchi na kuzi-
wasilisha kwenye mamlaka husika
ili zitatuliwe, lakini wasipokuwa

vizuri kiuchumi na wao wanaweza
wakawa wanaingia kwenye mitego
isiyokuwa na sababu.

Mwakasole aliwataka viongozi
hao pia kusimamia kwa ukaribu
miradi ya chama ili kuhakikisha
haihujumiwi na watu wenye nia
ovu na kukisababishia chama
hasara.

“Sisi viongozi ndiyo wa kuwa-

saidia wananchi wetu, lakini kama
huko vizuri kiuchumi niwahakik-
ishie kabisa, huwezi hata siku
moja ukatekeleza majukumu yako
vizuri, kwahiyo nawashauri sana
muanzishe miradi,” alisema Mwaka-
sole.

Akitoa taarifa ya miradi mbal-
imbali ya serikali inayotekelezwa
wilayani humo, Mkuu wa Wilaya ya

Chunya, Mayeka Simon, alisema mi-
radi hiyo inaendelea vizuri ikiwamo
ujenzi wa barabara ya Chunya-Ma-
kongolosi kwa kiwango cha lami.

Alisema barabara hiyo inakaribia
kumalizika na ikikamilika itakuwa
imefungua fursa kubwa kwa wa-
nanchi wa maeneo hayo kufanya
shughuli zao ikiwamo biashara ya
mazao.
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Serikali
yakamilisha
upokeaji walimu
mpango wa
ugatuzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo ya Amali
imesema tayari imekamilisha mchakato
wa kuwapokea walimu wote ambao awali
walikuwa katika mpango wa ugatuzi katika
serikali za mitaa ikiwamo masuala ya
maslahi yao.

Waziri wa wizara hiyo, Simai Mohamed
Said, alisema hayo katika kikao cha Baraza
l[a Wawakilishi wakati akijibu swali la
Mwakilishi wa Jimbo la Micheweni Pemba,
Shamata Khamis Shaame, aliyetaka kujua
utaratibu wa kuwapokea wanafunzi baada
ya kufutwa kwa mpango wa ugatuzi.

Waziri Said alisema serikali imefuta
mpango wa ugatuzi baada ya kubainika

ufanisi wa utekelezaji usioridhisha ikiwamo

kuwapo kwa malalamiko mengi kutoka
kwa wafanyakazi hadi suala la maslahi ya
posho.

Alisema tayari Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali imekamilisha mchakato
wa kuwapokea wafanyakazi wote kutoka
Wizara ya Elimu msingi na maandalizi iki-
wamo walimu kutoka serikali za mitaa.

Alizitaja hatua hizo ni kukamilisha usajili
wa masuala ya maslahi pamoja na kuwain-

giza katika taratibu za mfuko wa hifadhi ya :

jamii na kumbukumbu zake zote.

Alisema kwa mwaka wa fedha 2021-
2022 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya
Amali imejikita zaidi kuimarisha mitaala
ya elimu na tayari wananchi na wadau wa
sekta ya elimu wamepata nafasi ya kutoa
maoni yao.

Alisema miongoni mwa malalamiko yali-
yotolewa na wazazi ni kasoro za mitaala
va elimu ikiwamo kuwapo kwa kwa kasoro
kubwa ya masomo mengi kwa wanafunzi

wa msingi kuanzia darasa la kwanza hadi la §

sita ambayo yana jumla ya masomo nane.
“Kazi kubwa inayofanywa na wizara

yangu kwa sasa ni kufanya marekebisho ya :

mitaala ya elimu ya msingi na maandalizi
ambayo yamekuwa yakilalamikiwa kwa
muda mrefu kiasi ya kushuka kwa ufaulu
katika hatua za awali,” alisema.

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar im-
efuta mpango wa ugatuzi katika sekta tatu
ikiwamo elimu ya msingi, kilimo na afya
kutoka serikali za mitaa na halmashauri
na sasa kusimamiwa na wizara mama kwa
lengo la kuleta ufanisi wa utoaji huduma
bora.

'Uchumi wa bluu wapigiwa
debe nchi za jumuiya IORA

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATIBU Mkuu Wizara ya
Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Kimataifa,
alozi Joseph Sokoine,
amewataka washiriki wa kikao
kazi cha wadau wa jumuiya ya
nchi zilizopo kwenye mwam-
bao wa Bahari ya Hindi (IORA),
kujadili kwa kina na kuweka
mapendekezo yatakayowezesha
utekelezaji wa uchumi wa bluu,
sheria kanuni na taratibu za
kuvuna na kuhifadhi rasilimali
zilizopo kwenye bahari hasa ka-
tika ukanda wa bahari kuu.
Aliyasema hayo jana mjini
hapa wakati akifungua mkutano
wa wadau wa jumuiya ya nchi
IORA ambao wadau hao wana
kikao cha siku tatu ikiwamo
kutembelea vivutio vya utalii.
Alisema ni lazima kujadili kwa
kina sera na muongozo wa ku-
fanikisha utekelezaji wa uchumi
wa bluu pamoja na umuhimu wa
kuhifadhi mazingira ya bahari
kwa maendeleo endelevu na us-
alama wa eneo la bahari.
Alisema kwa bahati nzuri
Tanzania haina deni kwenye

jumuiya ya IORA na kwamba ni
mafanikio makubwa katika kui-
marisha ushiriki wa Tanzania
kwenye jumiya hiyo kwa kuz-
ingatia vigezo vya kuandaa na
kuomba ufadhili wa miradi kwa
maslahi ya kanda na nchi zilizo-
mo katika jumuiya.

Alizitaka wizara na sekta
mbalimbali kuandaa mapende-
kezo ya miradi yenye sifa na vig-
ezo ya kupatiwa ufadhili kwenye
mfumo maalum wa IORA ili ku-
saidia kuwezesha na kuhudumia
wananchi.

“Naendelea kusisitiza kuwa
miradi hiyo lazima ilenge uwez-
eshaji wa jamii ya maeneo in-
ayozunguka ukanda wa bahari,
kulenga maeneo ya uhifadhi wa
bahari na uvunaji endelevu wa
rasilimali za bahari, uwezeshaji
wananchi kiuchumi na maeneo
mengine yenye maslahi ya wa-
nanchi,” alisema.

Alisema majukumu na malen-
g0 ya jumuiya hiyo ni kulinda na
kuimarisha ulinzi na usalama wa
bahari, kuimarisha uwekezaji na
biashara, kuendeleza na kukuza
sekta ya utalii na utamaduni, kui-
marisha elimu, sayansi, teknolo-
jia na ubunifu, kukubaliana na

majanga katika Bahari ya Hindi,
kuendeleza na kuimarisha ush-
irikiano katika uchumi wa bluu,
kuimarisha sekta ya uvuvi hasa
katika uvuvi wa bahari kuu na
uwezeshaji wananchi kiuchumi.

Alisema katika kufanikisha
utekelezaji wa malengo ya ju-
muiya hiyo imeunda vikundi
kazi vyenye jukumu la kuchaka-
ta, kuandaa, kutathmini na ku-
fuatilia malengo ya utekelezaji
wa [IORA.

“Jumuiya hiyo ina vikundi
kazi vinane vinavyogusa wizara
na sekta mbalimbali ambavyo
ni kikundi kazi cha ulinzi na
usalama wa bahari, biashara
na uwekezaji, utalii na utama-
duni, elimu sayansi, teknolojia
na ubunifu cha kukabiliana na
maafa, uchumi wa bluu, uvuvi
na uwezeshaji wananchi kiuchu-
mi,” alisema Balozi Sokoine.

Pia, alisema kuna haja ya ku-
unda upya na kuimarisha vikun-
di kazi vilivyopo katika jumuiya
hiyo ili viendane na utendaji
kazi.

Naye Mkurugenzi Idara ya
Ushirikiano wa Kikanda, Wizara
ya Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Kimataifa, Balozi Agnes

Kayola, alisema jumuiya ya nchi
zilizopo kwenye mwambao wa
Bahari ya Hindi inaundwa na
nchi 23 ambazo zi Australia,
Afrika Kusini, Bangladesh, Co-
moro, India, Indonesia, Iran,
Kenye, Madagascar, Malaysia,
Maldieves, Msumbiji, Mauritius,
Oman, Ufaransa, Seychelles na
Singapore, Somalia, Srilanka,
Thailand, Umoja wa Falme za Ki-
arabu, Yemen na Tanzania.

Alisema tangu kuanzishwa
kwa jumuiya hiyo mwaka 1997,
Tanzania haijawahi kugombea
nafasi yoyote ya uongozi na
kwamba wakati umefika kuona
umuhimu wa kushiriki kikamili-
fu kwenye jumuiya hiyo ikiwa
ni pamoja na kushika nafasi za
uongozi.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Idara ya Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Kimataifa
ofisi za Zanzibar, Balozi Masoud
Abdallah, alisema wajumbe wa
mkutano huo kutoka pande
mbili za Muungnao wa Tanzania
watapa fursa ya kutembelea vi-
vutio vya kitalii ikiwamo samaki
aina ya pomboo katika Bahari ya
Kizimkazi Mkoa wa Kusini Un-

guja.

Waziri wa
Elimu na
Mafunzo
ya Amali
Zanzibar,
Simai Mu-
hammed
Said, aki-
jibu swali
aliloulizwa
katika
kikao cha
Baraza la
Wawakili-
shi kinach-
oendelea
Chukwani
Zanzibar.
PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Muswada kuanzishwa Ofisi ya Msajili Hazina waiva

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRT wa Nchi Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango, Jamali Kassim
Ali, amewasilisha mswada wa kuan-
zishwa kwa Ofisi ya Msajili wa Hazi-
na na usimamizi wa mali za umma
ambayo itahakikisha mashirika na
taasisi hizo zinafanya kazi zake na
kuleta tija kwa taifa na kukuza uchu-
mi pamoja na kutoa gawio la mgawo
Serikali Kuu.

Alisema hayo wakati akiwasili-

sha mswada huo katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi, ambao un-
afuta sheria ya mitaji ya umma ya
mwaka 2004 namba nne na kuan-
zishwa kwa sheria mpya ambayo
imelenga kuleta ufanisi wa mashiri-
ka ya umma kuleta tija.

Akifafanua alisema serikali im-
ekuja na sheria mpya ambayo
itahakikisha mashirika ya umma
yanakuwa tegemeo katika kukuza
uchumi na kuongeza pato la taifa.

Alisema sheria hiyo mpya inay-
opendekezwa lengo lake kuleta

ufanisi wa kuyasimamia mashirika
ya umma ikiwamo kuleta gawio la
serikali na faida.

“Huu ni mswada mzuri ambao
umekuja kwa wakati muafaka wa
kuhakikisha mashirika na taasisi
za umma zinatekeleza majukumu
yake ikiwamo kutoa gawio serikalini
ikiwa ni sehemu ya malengo yake,”
alisema.

Waziri Jamal alisema sheria
iliyopo sasa ni dhaifu ambayo
haitoi nafasi nzuri ya kuyasima-
mia mashirika ya umma kikamilifu

ikiwamo kutoa gawio serikalini
na kuongeza ubunifu pamoja na
ajira.

Alisema sheria inayofanyiwa
marekebisho ya mitaji ya umma
ya mwaka 2002 ilikuwa na jumla
ya vifungu 35 pekee ambavyo havi-
toshi ikiwa na upungufu mkubwa
na kasoro na kwamba mswada un-
aowasilishwa mbele ya baraza una
jumla ya vifungu 81.

Pia, katika sheria mpya inay-
opendekezwa mbele ya Baraza la
Wawakilishi, sasa itayawezesha

mashirika ya umma ya serikali
kuongeza ufanisi katika uzalishaji
na ubunifu na kuwa tegemeo la ma-
pato na uchumi.

Alisema sheria mpya sasa itaya-
fanya mashirika ya umma kuwa
yenye ufanisi wa hali ya juu kwa
watendaji wake na watakaoshindwa
watalazimika kukaa pembeni.

“Huu ni mswada muhimu ambao
sasa unakwenda moja kwa moja
kusimamia mashirika ya umma
kuleta ufanisi wa uzalishaji mali na
taasisi hizo kuwa na tija,” alisema.
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PATA MKOPO WA HARAKA KWA
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FINANCE LIMITED (EFL).
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BENJAMEN KIMAMBO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.0475/0036
kilichotolewa na KIDIA SEKONDARI
mwaka 1999. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi: MOS/RB/730/2010.

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

FLORIAN NESTORY
NJUNWA ANATANGAZA
KUPOTEA KWA KADI YAKE
YA GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 251 BTF.
CHASSIS NAMBA MR
515604323. ENGINE NAMBA
M13A1115442. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:

JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.279/2021

Ombi la FANUEL MUKAMA TANDA
kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya marehemu
PHILIMON BARAOYE MKAMA TANDA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 12/10/2021 kabla huyo mwambaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

DAR/URA/RB/441360/2021.

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA TREKTA KADI YA PIKIPIKI

NDUMI FELEMON
KWEKA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTA HIACE
COMMUTER yenye
namba za usajili T 718
DCZ. Chassis No.
RZH1331002363, Engine
No. 2RZEAA2363.Yeyote
atakae iona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi
DOD/DOD/
RB/441855/2021.

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI

SADAT BARAKAT SALEH
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YAKE YA GARI
YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 171 BSP.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHA POLISI. TAARIFA YA
POLISI:
DAR/BUG/RB/440261/2021.

CONSOLATHA
DEUSDEDIT KADIKILO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
TOYOTA HARRIER
yenye namba za usajili
T 826 DLG. Chassis No.
ACU300020561, Engine
No. 2AZ1481408.Yeyote
atakae iona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi DOD/DOD/
RB/440182/2021.

MOHAMMED AMOUR
DUGHEISH
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YAKE YA GARI
YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 837 CQA.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHA POLISI. TAARIFA YA
POLISI:
DAR/BUG/RB/440788/2021.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi
NO.285/2021

Ombi la SAMIA MTORO MKUDE kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu
ISMAIL ATHUMAN

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 13/09/2021 kabla huyo mwambaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa

mahakamani waweza kukaguliwa.
.......... e

PASCHAL JOSEPH
DUWAY anatangaza
kupotea kwa kadi ya Trekta
aina ya TRECTOR FORD
yenye namba za usajili
T679DDT, Chasisi namba
EA314C5G08BA60702,
Engine namba E497537.
Yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi Taarifa:
MAN/BAB/
RB/438126/2021.

FALY DEAL AUTO PVT
LTD anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki yenye namba za
usajili MC 693 BUP aina
ya BOXER. Yeyote
akaeiona atoe taarifa kituo
cha polisi kilichopo jirani
yake.

Taarifa ya Jeshi la Polisi
MAJ/RB/1588/2021.

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI
MWANZA
WILAYA YA NYAMAGANA MWANZA
SHAURI LA MIRATHI NO 17/2021
MWOMBAUJL............ JUDITH KANZANILA
MAREHEMU...... GERAL OTIENO NJURA

KWA: YEYOTE ANAEHUSIKA

KUITWA SHAURINI
Mwombaji tajwa hapo juu amefungua shuri la mirathi
ya marehemu GERAL OTIENO NJURA katika
mahakama hii hati za mirathi zinapatikana katika
mahakama hii.
Tunaomba yeyote mwenye pingamizi katika mirathi hii
anatakiwa kuhudhuria mahakamani tarehe 01/10/2021
saa 2:00 asubuhi ninyi/ wewe binafsi au wakili wenu
kisheria.
Zingatia kwamba kutohudhuria kwenu kwa tarehe
tajwa, kesi hii itaendelea bila nyinyi kuwepo
mahakamani.
Imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa
mahakama hii leo tarehe 06/09/2021.

T it
AL

L

&
HAKIMU MKAZI
WILAYA YA NYAMAGANA.
MWANZA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA
ILIYOPO ARUSHA
SHAURI LA MAOMBI YA MADAI
NA. 492/01 YA 2019
CATHERINE HONORATI............... MLETA MAOMBI
DHIDI YA
1. CRDB BANK
2. METHOD KAUNGA MORIS
3. HONORATI BIASHARA JOHN
LYOMBE.............. WAJIBU MAOMBI

KWA:
1. METHOD KAUNGA MORIS
2. HONORATI BIASHARA JOHN LYOMBE

POPOTE MLIPO
Mnajulishwa kwamba shauri la maombi ya madai tajwa
hapo juu limepangwa kusikilizwa na Mahakama hii
Arusha tarehe 29 Septemba, 2021 saa tatu kamili
asubuhi (3:00). Mnapaswa kuhudhuria siku na tarehe
iliyopangwa bila kukosa na endapo hamtahudhuria
nyinyi wenyewe au wawakilishi wenu wanaotambulika
kisheria basi maombi yatasikilizwa bila ya uwepo
wenu.
Imetolewa kwa Amri yangu na-chapa ya-Mahakama hii
leo tarehe 26/08/2021. i

KADI YA GARI
FLORIAN NESTORY
NJUNWA ANATANGAZA
KUPOTEA KWA KADI YAKE
YA GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 251 BTF.
CHASSIS NAMBA MR
515604323. ENGINE NAMBA
M13A1115442. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
DAR/URA/RB/441360/2021.

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Usikose Gazetl lako

3 Nipashe kila siku

(

MVASGA A JoT

Nipash

Tupigie
0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mwanamke wa kwanza —

kuwania urais Somalia

Mogadishu. SOMALIA

MWANAMKE wa kwanza
ambaye amevunja vikwazo
na kuwa waziri wa mambo ya
nje pamoja na naibu waziri
mkuu, sasa analenga kuwania
urais, kwenye uchaguzi mkuu
ambao umecheleweshwa
kwa muda mrefu.

Fawzia Yusufu H. Adam
anafahamu vyema vikwazo

vinavyomkabili kupata uun-
gaji mkono kwenye taifa am-
balo mara nyingi linawaba-
gua wanawake.

Ingawa wanawake wengi
wamesoma kwenye mataifa
ya kigeni, na sasa wanarejea
Somalia, ili kuchangia kwe-
nye ujenzi wa taifa baada ya
mapigano ya miongo mitatu,
kukubalika kwa mwanamke
kama rais bado ni tatizo.

Wakati akifanya mahoji-
ano na shirika la habari la
AP, Fawzia alisema kwamba
hata kuongoza wafanyakazi
kwenye wizara ya mambo
ya nje ambapo wafanyakazi
wengi ni wanaume ni kik-
wazo, akiongeza kuwa baadhi
wanakataa kutoa ushirikiano
kwake kutokana na kuwa
yeye ni mwanamke.

Alisema kwamba baadhi

ya marafiki zake hawaamini :
anaweza kuongoza taifa hilo, :

kutokana na jinsia yake.
Abdiwahid

kirahisi nchini mwake.
VOA

Mohamed :
Adam ambaye ni daktari kwe- :
nye hospitali mojawapo mjini :
Mogadishu, alisema kwamba :
Fauzia ni kiongozi mzuri kwa :
bahati mbaya ni mwanamke :
ambaye hawezi kukubalika :

5 L
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Mke TB Joshua
amrithi mumewe
kuongoza kanisa

Lagos, NIGERIA

KANISA la Sinagogi ama SCOAN, limem-
teua mke wa TB Joshua, Nabii Evelyn Josh-
ua kuwa kiongozi mpya wa kanisa hilo.

Kanisa limesema katika taarifa yake kwe-
nye ukurasa wa Facebook kuwa programu
nzima ya kanisa itakuwa chini ya uongozi
wa Mungu kwa maelekezo ya Evely Joshua.

Kwa mujibu wa chapisho hilo, wakati uli-
kuwa sahihi na wafuasi wa kanisa waliomb-
wa wasali kwa ajili ya Utukufu wa Mungu.

Awali kulikuwa na tetesi kuhusu nani
atakayeongoza kanisa baada ya mwanzili-
shi wa kanisa TB Joshua, kuaga dunia Mei,
mwaka huu.

Mabishano hayo yalisababisha kufuku-
zwa hivi karibuni kwa baadhi ya wafuasi
wa TB Joshua kanisani.

Huduma ya TB Joshua, ilitangaza kuwa
mwanzilishi wa kanisa hilo na nabii mkuu
wa Nigeria, Temitope Balogun Joshua ame-
jiuzulu kwenye ukurasa wake wa Face-
book, Jumamosi Juni 5, mwaka huu.

BBC

Taliban yaweka amri wanafunzi
wa Kike kutengwa na wavulana

Kabul, AFGHANISTAN

CHUO Kikuu cha Afghanistan, kitaten-
ganishwa kwa jinsia na aina mpya ya ma-
vazi yatatambulishwa, imesema Taliban.

Waziri wa Elimu ya Juu, Abdul Baqi
Haggani, ameeleza kuwa wanawake
wataruhusiwa kusoma ila hawatasoma
pamoja na wanaume.

Pia alitangaza masomo ambayo yat-
akuwa yanafundishwa.

Wanawake na wasichana walipigwa
marufuku kusoma shule na vyuo chini
ya sheria ya Taliban kati ya mwaka 1996
na 2001.

Taliban ilisema haitazuia wanawake
kupata elimu au kuwa na ajira. Tangu
wamechukua taifa hilo Agosti 15, mwa-
ka huu, wamewataka wanawake wote
isipokuwa wale wanaofanya kazi katika
sekta ya afya kutofanya kazi mpaka hali
ya kiusalama itakapoimarika.

Tangazo la Jumapili kuhusu sera ya
elimu ya juu, limejiri siku moja baada
ya Wataliban kupandisha bendera yao
katika Ikulu ya rais, ikionyesha ishara ya
mwanzo wa utawala wao.

Wanafunzi wasichana walikuwa ha-
wapewi kipingamizi cha mavazi na vyuo
vikuu vilikuwa na wanafunzi mchang-
anyiko wanaume kwa wanawake.

Lakini bwana Haqgani hakuonesha
kusikitishwa na maamuzi hayo. “Hatuna
tatizo katika kusitisha mfumo wa elimu
ya mchanganyiko,” alisema. “Watu wetu
ni waislamu hivyo watakubali.”

Wasichana na wavulana pia watateng-
wa katika shule za msingi na sekondari,
kitu ambacho kilikuwa kimezoeleka Af-
ghanistan kote.

Wanawake watatakiwa kuvaa hijabs,
hata hivyo bwana Haqqgani hakufafanua
kama itakuwa lazima kuwa hijabu za ku-
funika uso au la.

Waziri mpya aliyewekwa alisema mas-
omo ambayo yatafundishwa chuo kikuu
yatapitiwa upya.

“Aliwaambia waandishi kuwa Taliban
inataka kutengeneza mtaala unaofaa
na wa Kiislamu kulingana na Waislamu
wetu,” maadili ya kitaifa na ya kihisto-
ria na kwa upande mwingine, kuweza
kushindana na nchi zingine.

BBC

Hati ya Covid-
19 kutumika
safari zote za
Afrika Kusini

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

RAIS wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa,
ametangaza nia yake ya kuanza kutumika
kwa Hati ya kusafiri ya Covid-19, huku
wengi wakipuuzia kuchanjwa dhidi ya
ugonjwa huo, katika nchi iliyoathiriwa
zaidi na virusi vya corona barani Afrika.

Katika hotuba kwa taifa kwa njia ya
televisheni mwishoni mwa wiki, rais Cyril
Ramaphosa alihakikisha kuwa chanjo kwa
watu wazima, ilikuwa sharti la lazima ku-
fungua tena uchumi na kuepusha mlipuko
wa nne wa maambukizi.

“Katika wiki mbili, tutatoa habari zaidi
juu ya mfumo wa hati ya kusafiri ya
chanjo ambayo inaweza kutumika kama
uthibitisho wa chanjo kwa madhumuni
mbalimbali na katika hafla mbalimbali,”
Cyril Ramaphosa alisema bila kutoa mael-
ezo zaidi.

Aliongeza kuwa “kushuka kwa visa vya
maambukizi kwa wiki chache zilizopita
ingewezesha, hata hivyo, kulegeza hatua
za kudhibiti virusi vya corona kuanzia
Jumatatu.”

Muda wa sheria ya kutotoka nje usiku
utaongezwa kwa saa moja hadi saa tano
usiku na idadi ya watu kukusanyika
itaongezwa.

Vizuizi dhidi ya uuzaji wa pombe pia
vitalegezwa, ingawa barakoa zitabaki
kuwa lazima katika sehemu zilizo wazi
kwa umma.

Ujumbe wa
ECOWAS
wataka
usalama
wa Conde

Conakry, GUINEA

UJUMBE kutoka Jumuiya va
Kiuchumi ya Afrika Magharibi
(ECOWAS), umekuwa na mkutano
wa kwanza na wanamgambo wa
junta katika mji mkuu, Conakry.

Wanadiplomasia, wakiwamo
mawaziri wa kigeni kutoka
Ghana, Burkina Faso na Togo,
walifika nchini humo kufuatia
mapinduzi dhidi ya Rais Alpha
Condé.

Katika kujibu, ECOWAS, ililaani
mapinduzi na kuiondoa Guinea
katika jumuiya hiyo.

Ujumbe huo, ulitaka kuhakik-
ishiwa kwamba rais Condé yuko
katika afya njema, kushinikiza
kuachiliwa kwake kutoka maha-
busu na kuomba ratiba ya kure-
jea kwa utekelezwaji wa mfumo
wa katiba.

BBC
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WEKA BET.

MILAN, Italia

IMEONE Inzaghi ana “jutia” baada ya

Inter Milan kupata sare ya pili mfu-

lulizo wakati Jumapili ikitoka 2-2 na

Sampdoria katika mchezo wake wa
200 katika Ligi Kuu Italia, Serie A, akiwa
kocha.

Mabao ya Federico Dimarco na Lautaro
Martinez yaliifanya Inter kuonekana kama
wataibuka na ushindi kwenye mchezo huo
uliopigwa uwanja wa Luigi Ferraris.

Hata hivyo, bao la kujifunga la Edin Dzeko
na lile la Tommaso Augello yakaiwezesha
Sampdoria kuondoka na pointi kwenye
mchezo huo na kuwafanya Inter kuambulia
sare ya pili mfululizo kwenye Serie A.

“Kuna majuto mengi, kwa sababu ni
mchezo ambao tulitakiwa kushinda,” alise-
ma Izaghi akiiambia Sky Sport Italia. |

“Timu yetu ilichukua uongozi mara mbili,
halafu makosa ya Ivan Perisic na Hakan Cal-
hanoglu yakatukosesha ushindi.

“Tuliruhusu mabao mawili, moja lilikuwa
la kujifunga kwa Edin Dzeko, lingine tuki-
fungwa na Tommaso Augello, lakini tulita-
kiwa kushinda.

“Tulicheza dhidi ya timu nzuri na ilikuwa
imejipanga vizuri sana, lakini majuto men-
gine ni kwamba, Sensi aliumia na tulimaliza
mchezo tukiwa na wachezaji 10 uwanjani.”

-nea > 150*87#

SportPesa
SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

cerozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ

@tzsportpesa
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LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amesema nyota wa Liv-
erpool, Harvey Elliott alikuwa kwenye
“maumivu makubwa” baada ya kuumia
vibaya ‘enka’ (kifundo cha mguu) kwenye
mchezo wa ushindi wa 3-0 dhidi ya Leeds
United, Jumapili.

Elliott mwenye umri wa miaka 18, ali-
bebwa kwenye machela uwanjani na ku-
kimbizwa hospitali baada ya kuchezewa
vibaya na mlinzi wa Leeds, Pascal Struijk,
ambaye alitolewa nje kwa kadi nyekundu.

Klopp alisema Elliott kifundo chake cha
mguu kiligeuka baada ya kuumia kwenye
mchezo huo.

“Tutacheza bila yeye, lakini tutam-

1
| Stfpndlard & '

.

KLOPP: KUUMIA KWA ELLIOTT NI PIGO

subiria yeye kwa sababu ni mchezaji
mkubwa,” aliongeza kocha huyo wa Liv-
erpool.

Taarifa zaidi kutoka Liverpool zinasema
nyota huyo wa zamani wa Fulham ame-
shatoka hospitali, lakini atahitaji kufany-
iwa operesheni kwa siku zijazo.

“Harvey, familia yake na Liverpool FC
ingependa kutoa shukrani kwa timu ya
madaktari wote pamoja na wale wa Leeds
kwa huduma ya haraka,” ilisema taarifa ya
klabu hiyo.

“Tunamtakia apone haraka na arudi
uwanjani kwa wakati.”

Kwenye mchezo huo, fowadi Mohamed
Salah alifunga bao lake la 100, kwenye Ligi
Kuu England.
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MECHI WIKI HII

~ BASHIRIKWAUSAHIHIMECHIZOTE13 _ BASHIRTKWA USAHIHIMECHI ZOTE13

NYUMBANI SARE UGENINI

HABARI MICHEZO

L0399, 740

PIOLI:
IBRAHIMOVIC:
ANA MOTO
NDANI YAKE

MILAN, Italia

TAREHE MUDA MICHEZO

1.18.9.21
.18.9.21
.18.9.21
.18.9.21
.18.9.21
.18.9.21
.18.9.21
.18.9.21
9.19.9.21
10.19.9.21
11.19.9.21
12.19.9.21
13.19.9.21

MECHI LA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 14 - SEPTEMBA 2021

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

Derby vs Stoke City
Millwall vs Coventry
Cardiff vs Bournemouth

Barnsley vs Blackburn
Lens vs Lille

Aston Villa vs Everton

Elche vs Levante

Alaves vs Osasuna
Empoli vs Sampdoria
Nice vs Monaco

Brighton vs Leicester
Real Sociedad vs Sevilla

Juventus vs AC Milan

TEFANO Pioli amesema Zlatan Ibrahimovic
ana “moto ndani yake” baada ya kurudi
uwanjani kutoka kwenye majeruhi na bao
moja katika ushindi waliopata AC Milan wa

TAREHE ~ GAMEID MICHEZO

Campbelltown City vs Adelaide Olympic

mabao 2-0, dhidi ya Lazio hapo Jumapili.
Ibrahimovic - alirudi uwanjani kwa mara ya

kwanza akitoka kuuguza goti aliloumia Mei mwa-
ka huu, akiingia kutoka benchi dakika ya 60 na
hakuchelewa kutoa mchango wake, kwani dakika

saba baadaye alifunga bao la pili kwa AC Milan.

Walikuwa tayari wanaongoza bao moja shukra-
ni kwa Rafael Leao akifunga bao lake la pili kwa
msimu huu, huku penalti ya Franck Kessie ikigon-
ga mwamba kipindi cha kwanza.

Matokeo hayo yameifanya Milan kushinda mechi
zake zote tatu za mwanzo za Serie A msimu huu.

Ibrahimovic atafikisha umri wa miaka 40 mwezi
ujao, lakini kocha wa Rossoneri hao, Pioli amesema
umri wake hautakuwa kizuizi kwa yeye kuendelea
kufurahia mafanikio pale San Siro.

“Zlatan hajacheza mechi kwa miezi minne,
hivyo nina furaha yeye alifunga bao na anaendelea
kuwa imara kwa michezo ijayo,” alisema akiiambia

DAZN.

“Ana moto ndani yake. Kwa namna anavyopam-
bana kwenye mazoezi pamoja na katika mechi,
yote hayo yanamfanya yeye kuwa bora. Huwezi
kuhisi kama ana umri mkubwa kwa kile anachoki-

faya.”

~~~< MOURINHO ASHEREHEKEA MECHI YA 1,000 KIAINA YAKE

ROME, Italia

JOSE Mourinho amesema ataukumbuka sana ush-
indi wa dakika ya mwisho wa AS Roma, dhidi ya Sas-
suolo baada ya kusheherekea mechi yake ya 1,000
katika maisha yake ya ukocha.

Sherehe ya Mourinho kufikisha idadi hiyo ya me-
chi kulimfanya ashangilie kwa staili ya kukimbia hadi
katikati ya uwanja wakati Stephan El Shaarawy alipo-
funga bao dakika ya 91 na kuwawezesha Giallorossi
kupata ushindi wa 2-1, Jumapili.

Kocha huyo wa zamani wa Porto, Chelsea, Inter,
Real Madrid, Manchester United na Tottenham,
Mourinho ameshinda mechi 638 katika maisha yake
ya ukocha katika mashindano yote, ikimfanya kuwa
sawa na asilimia 64 ya ushindi, huku akibeba mataji
25.

Baada ya Mourinho kushuhudia Roma ikishinda
mechi yake ya tatu ya Serie A mwanzoni mwa msimu
huu, wapo kileleni mwa msimamo na kocha huyo

mwenye umri wa miaka 58, ameelezea jinsi mechi
hiyo itakavyokaa kwenye kumbukumbu zake.

“Kwa sababu ndani ya wiki hii nilikuwa nawaon-
gopea watu kwa kuwaambia, hii haitakuwa mechi
maalumu kwangu - pengine nilikuwa najaribu ku-
jishawishi mwenyewe,” alisema Mourinho, ambaye
huu ni msimu wake wa kwanza akiwa na Roma.

“Lakini ukweli ni kwamba, huu ulikuwa mchezo
maalumu na wenye maana kubwa zaidi kwangu.

“Nina uhakika mchezo huu nitaukumbuka sana
kwenye maisha yangu yote, kwa sababu kufikisha
mechi 1,000 kama kocha sio jambo rahisi.

“Sikutaka kupoteza na nilikuwa na hofu sana,
kwamba mechi hii naweza kupoteza. Lakini baadaye
mambo yalibadilika na ilikuwa furaha kubwa kwan-

Ligi ya Mabingwa Ulaya, Ligi Kuu England, LaLiga,
Serie A na Ligi Kuu Ureno, Primeira Liga ni miongoni
mwa mataji aliyobeba katika kipindi chake cha mai-
sha ya ukocha.

Ulsan Hyundai vs Kawasaki Frontale

Kokand 1912 vs Mash AL Mubarek

Bandirmaspor vs Eyupspor

ACS Sirineasa vs Hermanstadt

Maccabi Haifa vs Feyenoord

Maccabi Tel Aviv vs Alashkert Martuni

FC KTP vs Seinajoen JK

llves Tampere vs Hifk

Al Nasr Riyadh vs Teraktor Sazi

BSC Young Boys vs Manchester Utd

Sevilla FC vs RB Salzburg

Erzurum BB vs Umraniyespor

Al Sharjah SC vs AL Wahda Scc (UAE)

Helsingborg vs Trelleborgs FF

Walsall vs Brighton U21

Leyton Orient vs Southampton U21

Morecambe vs Everton U21

Tranmere vs Leeds United U21

FC Thun vs FC Stade LS Ouchy

Newport vs Northampton

Blackpool vs Huddersfield

Altrincham vs Kings Lynn

Notts County vs Wealdstone

Dagenham and Redbridge vs Weymouth

Southend vs Aldershot

Sutton United vs Hartlepool

Lincoln vs Rotherham

Maidenhead U vs Stockport

Ipswich vs West Ham United U21

Solihull Moors vs Torquay

Chesterfield vs Barnet

Bournemouth vs QPR

Boreham Wood vs Halifax

Airdrieonians vs Alloa Athletic

Grimsby vs Wrexham

Sligo Rovers vs Dundalk FC

Eastleigh vs Dover

Brackley Town vs Darlington

Woking vs Bromley

Sheffield Utd vs Preston

Blackburn vs Hull City

Villarreal vs Atalanta

Chelsea vs Zenit St Petersburg

Lille vs VfL Wolfsburg

West Bromwich vs Derby

Malmo vs Juventus

Reading vs Peterborough

Dynamo Kiev vs Benfica

Barcelona vs Bayern Munchen

CHEZA KWA WAJIBU. KIWNANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA
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BENZEMA AMPIGIA
SALUTI VINICIUS JR

MADRID, HISPANIA

ARIM Benzema amepaza

sauti kusifia kiwango cha

Vinicius Junior, wakati Real

adrid ikiibuka na ushindi

wa mabao 5-2 dhidi ya Celta Vigo,

akimtaja nyota huyo wa kimataifa

wa Brazil kuwa “wa aina yake”.

Benzema alikuwa nyota wa mche-

7o huo akifunga mabao matatu ‘hat-

trick’ na kutoa asisti moja, katika

mchezo huo wa Ligi Kuu Hispania,
LaLiga, uliochezwa, juzi Jumapili.

Lakini Vinicius pia alikuwa nguzo

ya Madrid, akifunga bao ambalo

asisti ilitoka kwa Benzema huku pia
akipata penalti iliyofungwa na Mfar-
ansa huyo na kumfanya afunge ma-
bao matatu kwenye mchezo mmoja
wa LaLiga kwa mara ya kwanza
tangu Aprili 2019.

Vinicius mara zote alikuwa aki-
isumbua safu ya ulinzi ya Celta aki-
piga chenga mara 11, na alikuwa na
wakati mgumu msimu uliopita na
ilionekana kama anataka kuondoka
hapo Madrid.

Baada ya mchezo huo, Benzema
alimsifia nyota huyo wa Brazil mwe-
nye umri wa miaka 21 kwamba, ki-

® ® ®N\i baada ya Mbrazili huyo kuonyesha kiwan-
go bora huku akipachika wavuni...

wango chake kinazidi kuimarika.

“Vinicius ni mchezaji wa aina
yake,” alisema Benzema akiiambia
Movistar.

“Kwa uhakika kabisa napenda
kucheza pamoja na yeye, alionye-
sha kiwango cha hali ya juu kabisa.

“Yeye ni kijana na nazungumza
naye mara zote, nikimpa ushauri,
sababu najua nini anachokipitia
kwa sasa.

“Lakini anatusaidia sana. Ni
mchezaji mkubwa na ameonyesha
ana uwezo mkubwa wa kucheza
hapa Real Madrid.”

GUARDIOLA AMTAKA PHILLIPS

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola anai-
taka klabu hiyo kumsajili kiungo wa kati wa Leeds na
England, Kalvin Phillips mwenye umri wa miaka 25,
msimu ujao . (Fichajes)

OLMO AGEUKA LULU

BARCELONA inamlenga mchezaji wa RB Leipzig,
Dani Olmo, huku Manchester United, Juventus na
Bayern Munich zikionyesha hamu ya kumsajili winga
huyo mwenye umri wa miaka 23. (Marca)

FOFANA AITAMANI MADRID
MLINZI wa Leicester City na Ufaransa, Wesley Fofa-

na mwenye umri wa miaka 20, amesema Real Madrid
ndio klabu kubwa duniani na ni ndoto yake kuichezea
siku moja. (YouTube, via Marca)

RODRIGUEZ ALIPOKWAMA

EVERTON ilishindwa kumuuza fowadi wa Colombia,
James Rodrigues kutokana na mshahara wa pauni
250,000 kwa wiki anaolipwa kuwa mkubwa zaidi.
(Football Insider)

ISAK ANUKIA ENGLAND

BAADHI ya klabu za England zinamnyatia msham-
buliaji wa Sweden, Alexander Isak mwenye umri wa
miaka 21, licha ya mchezaji huyo kutia saini kandarasi
ya muda mrefu na Real Sociedad. Arsenal na Chelsea
awali zilionyesha nia ya kumsajili mchezaji huyo.
(Fichajes via Teamtalk)

SPURS YAMWANIA TIMBER

KLABU ya Tottenham Hotspur imefungua ma-
zungumzo na Ajax kuhusu uwezekano wa kumsajili
beki wa Uholanzi mwenye umri wa miaka 20, Jurrien
Timber. (Todofichajes)

BARCA, DEMBELE KUTETA

BARCELONA inapanga kufanya mazungumzo na
wakala wa Ousmane Dembele kuhusu kuongeza
mkataba mpya na mshambuliaji huyo wa Ufaransa
mwenye umri wa miaka 24, lakini hakuna mkutano
uliofanyika hadi sasa. (Mundo Deportivo)

KASSIE AKARIBIA BARCA

NYOTA wa AC Milan, Franck Kessie mwenye umri
wa miaka 24, anaivutia klabu ya Barcelona, lakini
vigogo hao wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa
Liverpool, Tottenham na PSG ili kumsajili kiungo huyo
wa kimataifa wa Ivory Coast. (Mundo Deportivo)

LUKAKU AFUNGUKA

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Romelu Lukaku
amesema ilikuwa ni ndoto yake tangu akiwa na umri
mdogo kuona anafunga bao kwenye Uwanja wa Stam-
ford Bridge. Lukaku amekuwa na kiwango bora tangu
msimu uliopita.( BBC)

VLAHOVIC SOKONI

MSHAMBULIAJT wa Serbia, Dusan Vlahovic mwenye
umri wa miaka 21, ambaye alizivutia klabu za Totten-
ham na Atletico Madrid mwisho wa msimu uliopita,
yupo katika mazungumzo ya kuongeza mkataba wake
na klabu yake ya Florentina. (Fabrizio Romano)

AOUAR AIKATAA ARSENAL

KIUNGO wa Ufaransa, Houssem Aouar mwenye
umri wa miaka 23, amepinga mazungumzo yanay-
omhusisha yeye na klabu ya Arsenal na amesema
anataka kuisadia Lyon kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya.
(Metro)
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Coastal : Hatoki
mtu Mkwakwani

Na Saada Akida

MTIBWA SUGAR YASAKA
MBADALA WA HITIMANA

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa Coastal Union
umesema moja ya mikakati yao ni
kuhakikisha wanavuna pointi zote
katika michezo yao ya nyumbani
va Ligi Kuu Tanzania Bara itakay-
ochezwa kwenye Uwanja wa CCM
Mkwakwani jijini Tanga.

Coastal Union inaendelea na
maandalizi yake ya msimu mpya
ikiwa chini ya Kocha, Mellis Medo
aliyewahi kuinoa timu ya Gwam-
bina FC.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Mkuu wa Coastal Union,
Rashid Mgweno alisema wanaami-
ni mpango huo wa kutopoteza
pointi nyumbani utawaweka katika
nafasi salama, pia wakipambana
kuvuna na pointi nyingine za
ugenini.

Mgweno alisema wamejipanga
kuanza na ushindi katika mchezo
wao wa kwanza, ambao wataika-
ribisha Azam FC, ili kuwaongezea
ari wachezaji wao katika vita ya
kuwania ubingwa wa Bara msimu
mpya.

“Tunaendelea vizuri na mazoezi,
tutaanza na Azam FC na hawa-
jawahi kutoka salama katika uwan-
ja huu, sasa hivi tunatafuta mechi
mbili au tatu za kirafiki zenye
ushindani na uhalisia wa Ligi Kuu,
kuhakikisha tunakwenda katika
ligi tukiwa vizuri sana,” alisema
Mgweno.

Ibungilo, Kirumba

FC kucheza fainali

Neema Emmanuel, MWANZA

TIMU ya Ibungilo FC imefanikiwa
kutinga fainali ya mashindano ya
Kombe la Dk. Angeline Jimbo Cup
2021 baada ya kuifunga Mecco
mabao 2-0, katika mechi ya hatua
ya nusu fainali iliyochezwa kwe-
Mwanza juzi.

Kwa ushindi huo, Ibungilo sasa
itakutana na Kirumba FC katika
mchezo wa fainali utakaochezwa
ljumaa asubuhi jijini humo.
Mabao yaliyoipeleka Ibungilo FC
katika hatua ya fainali yalifungwa
na Eric Etigino dakika ya 43 huku
Frederick Yusuf akisindikiza
ushindi huo kwa goli la pili lili-
popachikwa dakika ya 74.
Nahodha wa Ibungilo, Damas Paul
alisema ushindi huo haukupatika-
na Kirahisi au kwa bahati mbaya,
ila ulitokana na wao kujipanga

na kupambana tangu hatua ya
makundi.

Naye nahodha wa Mecco, Said
Juma alisema kutokuwa makini
katika kutumia nafasi walizoziten-
geneza ikiwamo penalti ulisababi-
sha wao kupoteza mchezo huo wa
nusu fanaili.

KLABU ya Mtibwa Sugar imesema im-
eanza mchakato wa kusaka kocha mpya,
ambaye atarithi mikoba iliyoachwa na
Thierry Hitimana aliyetua kwa mabing-
wa wa Ligi Kuu Tanzania Bara, hivi kar-
ibuni, imeelezwa.

Ofisa Habari wa Mtibwa Sugar, Thobias
Kifaru aliliambia gazeti hili klabu yao ina
maombi ya kazi kutoka kwa makocha
mbalimbali na sasa imeanza kuyapitia na
kuteua mmoja, ambaye atachukua ‘miko-
ba’ ya Hitimana.

Kifaru alisema wanatarajia kufanya
mchakato huo kwa umakini kama am-
bavyo awali walivyomchukua Hitimana,
ambaye alikuwa ni miongoni mwa wal-
imu walioomba kazi ya kuifundisha timu

hiyo.

“Kusema kweli tumepata pigo sana
kuondokewa na Hitimana. Tayari yeye
ndiye tuliyemchagua kuwa kocha wa
timu yetu, lakini alichotufanyia wote
tunakijua. Pamoja na hayo ametuomba
msamaha na sisi kama Mtibwa tayari
tumemsamehe na tunamtakia kila la
kheri kwenye timu yake mpya anayok-
wenda kufundisha kwa sababu mpira
siyo uadui,” alisema Kifaru.

Akieleza kilichotokea, Kifaru alisema
walimtumia tiketi ya ndege, ili aje nchini
akitokea Rwanda na baada ya kutua Dar
es Salaam, walimpa nakala ya mkataba, ili
aisome kwa sababu alitaka baadhi ya vi-
pengele kwenye mkataba virekebishwe.
“Tuliandika mkataba, ili ausome. Akatu-
ambia atakuja mwenyewe, ili kurekebi-

sha vipengele. Akakaa Dar es Salaam kwa
sababu ndiyo kuna kambi yetu kwa sasa.
Huko ndiko yalikotokea yote yaliyotokea,
lakini sisi kama Mtibwa Sugar tunasema
yamekwisha, tumempa baraka zote,” Ki-
faru alisema.

Hitimana aliisaidia Mtibwa Sugar kuba-
kia kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara baada
ya kuwa na msimu mbaya.

Kwa sasa Hitimana ni kocha msaidizi
wa Simba na katika klabu hiyo atashiriki-
ana na Didier Gomes na Selemani Matola
kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya Simba
Day, Ngao ya Jamii, Ligi Kuu Tanzania
Bara, Kombe la FA na mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Kocha huyo tayari ameshaungana na
kikosi cha Wekundu wa Msimbazi, amba-

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso (katikati), akikabidhi kombe kwa nahodha wa mabingwa wa mashindano ya Kombe la
Bashungwa 2021 timu ya Bugeni FC, baada ya kuibuka washindi dhidi ya Nyabiyonza FC katika fainali ya michuano
hiyo iliyochezwa kwenye Wilaya ya Karagwe, mkoani Kagera, juzi Jumapili. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia mgeni tamasha la Wanawake

Na Saada Akida

RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Samia Suluhu Hassan anatara-
jiwa kuwa mgeni rasmi katika Tamasha
la Michezo la Wanawake linalotarajiwa
kufanyika kuanzia Septemba 16 hadi 18,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Benja-

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Kaimu Katibu Mtendaji wa Baraza la
Michezo Tanzania (BMT), Neema Msita
alisema Rais Samia amekubali ombi lao
la kuwa mgeni rasmi katika tamasha hilo,

ambalo litashirikisha michezo mbalim-
bali kwa wanawake.

Msita alisema tamasha hilo litahusisha
michezo nane ikiwamo riadha, netiboli,
kikapu, kikapu kwa walemavu, michezo
ya jadi, soka na ngumi.

“Timu zitakazoshiriki katika michezo
hiyo ni pamoja na JKT Mbweni dhidi ya
Uhamiaji katika mchezo wa netiboli, JKT
dhidi ya Don Bosco Liones katika mch-
ezo wa kikapu, wavu kutakuwa na Jeshi
Stars dhidi ya Magereza,” alisema kion-
gozi huyo.

Aliongeza katika upande wa soka
kutakuwa na mechi kati ya Simba Queens

dhidi ya Timu ya Taifa ya Wanawake ya
umri chini ya miaka 20 (U-20) pamoja
na mchezo wa kuvuta na kuruka kamba,
kukuna nazi na kunyanyua vitu vizito.

“Katika tamasha hilo kutakuwa na kon-
gamano kwa watoto wakike, kinamama
na wadada kwa kutoa mada mbalimbali
ikiwamo shughuli za michezo na biasha-
ra kwa wanawake,” alisema.

Alisema kwa mwaka huu wa kwanza
tamasha hilo litashirikisha timu zilizofan-
ya vizuri katika Mkoa wa Dar es Salaam,
lakini mwaka unaofuata wataongeza
wigo wa washiriki.
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ki wa klabu mbalimbali za soka nchini
waliojitokeza kutoa heshima za mwisho
kwa marehemu Hans Poppe akiwamo
Mwenyekiti wa Baraza la Michezo la Taifa
(BMT), Leodegar Tenga, serikali iliwakilishwa

Mamia wamuaga Hans Poppe Dar

Ng'wilabuzu.

Mwili wa Hans Poppe aliyefariki dunia
ljJumaa jioni katika hospitali ya Aga Khan
utasafirishwa leo na mazishi yake yata-
fanyika kesho Jumatano kwenye makaburi
va Kihesa, Mkimbizi mkoani Iringa.

Kocha Msaidizi wa Simba, Thierry Hitima-
na, aliliambia gazeti hili wako katika maan-
dalizi ya kucheza mchezo mwingine wa
kirafiki kabla ya kuwakaribisha TP Mazembe
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC)
kwenye siku ya Tamasha la Simba Day.

Kocha huyo alisema anajisikia furaha
kujiunga na Simba ambayo ni klabu kubwa
katika Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati
na sasa imekuwa ikiingia kwenye hatua za
makundi katika mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Alisema amejiunga Simba ili kuongeza
nguvu kwenye benchi la ufundi na lengo lao
ni kuingia hatua ya makundi na ikiwezekana
kufika hatua ya nusu fainali michuano hiyo
ya kimataifa.

Kocha huyo aliongeza anaamini Simba
itaendelea kutawala katika soka la Tanza-
nia kama itaendelea kujipanga vyema kwa
sababu imeshafanikiwa kulibeba taji hilo
kwa mara ya nne mfululizo huku ikibeba taji
la Kombe la FA mara mbili mfululizo.

P e .3 A2 . .
Mkuu wa Wilaya va llala, Dar es Salaam, Ludigija Ng'wilabuzu (kulia), akiwaongoza mamia ya wadau wa soka
nchini kumuaga aliyekuwa Mwenyekiti wa Kamati ya Usajili ya Simba marehemu, Zacharia Hans Poppe,
kwenye viwanja vya Karimjee jijini jana. Anayefuatia (mwenye suti nyeusi), ni Rais wa TFF, Wallace Karia.
PICHA: JUMANNE JUMA

ya Usajili ya Wekundu wa
Msimbazi, Zacharia Hans Poppe
kwenye viwanja vya Karimjee

Aigle Noir kutoka Burundi, Rais
wa Shirikisho la Soka Nchini
(TFF), Wallace Karia aliwaongoza
wadau mbalimbali wa michezo
kumuaga Mwenyekiti wa Kamati

Na Mwandishi Wetu

WAKATI kikosi cha mabingwa
wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Simba, kikijipanga kujipima na

YANGA: TUTASONGA MBELE AFRIKA

® ® ®Nabi asisitiza bado wamebakiwa na dakika 90 nyingine za...

Mbali na viongozi na mashabi-

Na Saada Akida

BAADA ya timu yake kupoteza mchezo
wa kwanza wa hatua ya awali ya mashinda-
no ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya
Rivers United ya Nigeria, Kocha Mkuu wa
Yanga, Nassredine Nabi, amesema kikosi
chake bado kina nafasi ya kusonga mbele
katika michuano hiyo ya kimataifa.

Yanga ilikubali kichapo cha bao 1-0 dhi-
di ya wageni hao, hivyo italazimika kupata
ushindi wa kuanzia 2-0 katika mchezo wa
marudiano utakaochezwa Jumapili huko
Nigeria.

Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi
alisema wachezaji wa Rivers United wali-
kuwa na nguvu na walimiliki vyema mpira
hasa katika safu ya kiungo hali iliyopelekea
timu yake ipoteze mechi hiyo ya kwanza
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin

Nabi alisema bado wana dakika ny-
ingine 90 za kukutana na Rivers United na
watajiimarisha kutorudia makosa katika
mchezo huo wa ugenini.

“Tumepoteza mkono mmoja na mwing-
ine umebaki, katika mpira kuna matokeo
matatu, basi mpira bado haujaisha, ni-

meongea na wachezaji wangu tunaenda
kupambana ili kusaka ushindi nchini Nige-
ria,” alisema Nabi.

Kocha huyo alisema wanaamini utaku-
wa mchezo wenye ushindani mkubwa na
mgumu, hivyo ni lazima wasimame katika
imani yao ya ushindi kwa sababu itawa-
saidia kufikia malengo yao ya kusonga
mbele kwenye michuano hiyo.

“Mbali na ubora wa wapinzani wetu la-
kini pia maandalizi yetu hayakuwa mazuri
kwa sababu ya muda mfupi wa wachezaji
kufanya maandalizi ya pamoja na kucheza
mechi za kirafiki.

“Ukiangalia maandalizi yetu hayakuwa
imara kama ilivyo kwa wenzetu, tulienda
‘pre season’ nchini Morocco, tulitumia siku
nne, mbili kwenda na mbili kurudi, lakini
tukiwa huko tukakutana na changamoto
ya homa ya Uviko 19, tukalazimika kurejea
nyumbani, baadaye ratiba ikatubana kwa
wachezaji kwenda katika majukumu ya
timu ya Taifa, tukiwa pungufu tukakosa
mechi nyingi za kujipima nguvu,” alisema
Nabi.

Aliongeza wanatakiwa kukubali ha-
wakuwa na muda wa kutosha wa maan-
dalizi kama ilivyo kwa Rivers United am-

bao walipata muda wa kujiandaa vyema
na kucheza mechi nyingi za kirafiki kabla
ya kuja katika mchezo wao huo.

“Niwapongeze wapinzani wetu, na-
kubaliana na matokeo haya, bado hatu-
jaondolewa katika mashindano kwa
sababu tumemaliza dakika 90 za kwanza,
mechi itaendelea katika uwanja wa ugeni-
ni,” Nabi alisema.

Kuhusu mabadiliko aliyoyafanya katika
mchezo huo ambapo alimwingiza Yusuph
Athuman kuchukua nafasi ya Heritier
Makambo na kuingia kwa Saido Ntiba-
zonkiza, nyota hao walibadilisha mchezo
na kutengeneza nafasi nyingi za wazi.

“Yusuph alipoingia timu ilibadilika sana,
Saido aliongeza kitu, ni mchezaji mzuri ila
ukiangalia kwa jinsi ya umri wake huwezi
kumpa dakika zote 90 za mchezo kwa
sababu ya nguvu na pumzi zake,” alisema
Nabi.

Mkurugenzi wa Kamati ya Mashindano
ya Yanga, Thabiti Kandoro, alisema ma-
tokeo hayo hayajamfurahisha lakini wana
imani kocha wao atayafanyia kazi upun-
gufu na hatimaye kuibuka na ushindi kwe-
nye mchezo wa marudiano.

“Tuna imani na benchi la ufundi na

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

wachezaji wetu, kuna uwezo mkubwa wa
kwenda kupata matokeo ya ushindi wa
mabao mawili na kuendelea katika uwanja
wa nyumbani kwao,” alisema Kandoro.

Naye Kocha Mkuu wa Rivers United,
Ndubuisi Nduka, alisema amefurahi ku-
pata ushindi wa ugenini ambao unawapa
faida kubwa kuelekea mchezo wa marudi-
ano.

Nduka alisema kabla ya mechi hiyo
walikutana na changamoto ya kuwakosa
wachezaji wake tegemeo watatu ambao
walikutwa na uviko 19 kabla ya mechi,
lakini walipambana na kuhakikisha wa-
naanza vyema kampeni ya kuwania taji
hilo la Afrika.

“Matokeo hayo ya maabara yalituvu-
ruga na hatukukata tamaa, wachezaji wali-
pambana na kufanikiwa kupata ushindi,
tunaenda kujipanga kumaliza kazi nyum-
bani,” alisema Nduka.

Wawakilishi wengine wa Tanzania ka-
tika mashindano hayo yanayoandaliwa
na kusimamiwa na Shirikisho la Soka Af-
rika (CAF), Azam FC na Biashara United
walianza vyema kwenye michezo yao ya
kwanza.

9‘770856 541002
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