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Na Mwandishi Wetu

N
I ndani ya kipindi kifupi 
kumeshuhudiwa sehe-
mu ya hatua kubwa am-
bayo Rais Dk. Samia Su-

luhu Hassan, amechukua kukimu 
mahitaji ya umma na mahsusi 
eneo la ajira.

Mwaka uliopo 2023, una aina 
ya uamuzi unaobeba tafsiri yenye 
sura kuu mbili kwa uchumi ki-
taifa; kuwekezwa katika mahitaji 
makuu ya huduma za kiserikali, 
hali kadhalika penye kilio cha 
taifa na dunia kwa jumla, ajira.

Vilevile inaangukia nadharia 
ya kiuchumi kwamba katika vy-
anzo vikuu vya uzalishaji mali vi-
navyopatikana katika nguzo kuu 
nne, nguvukazi inaongoza kwa 
umuhimu; kisha zipo, mtaji, ardhi 
na ujasiriamali wenyewe unavyo-
fanyika.

Mara zote, nguvukazi ya bin-
adamu ndio inayobaki na nafasi 
kubwa kutokana na ukweli wake 
inaratibu uzalishaji na wakati 
huohuo kufanikisha lengo, kupi-
tia ujuzi na maarifa yake. Kwa 
hiyo, nchi inapowekeza katika 
nguvukazi, inabeba maana kub-
wa. 

Pia, nguvukazi hiyo hiyo katika 
msingi wake kiuchumi inachukua 
sura mbili katika ufanikisha uzal-
ishaji. Hapo kuna kupatikana vitu 
halisi kama vile bidhaa zilizopo 
dukani, au huduma inayokusudi-
wa, mathalan usafiri na masomo 
darasani.

Hilo nalo linaporejewa katika 
uamuzi wa kiserikali uliofanywa 
na Rais Dk. Samia, akifungua 
mlilango ya ajira serikali kwa vi-
jana walimu na watumishi wa 
afya 21,200 ni aina ya neema kwa 
umma.

Ikirejewa hali halisi iliyoko kati-
ka umma, ni takriban kila mwaka 
kuna waombaji kazi milioni moja 
wanaomwagwa mtaani kwa mu-
jibu wa Waziri wake wa Fedha na 
Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba.

Uamuzi wa Rais, unabeba sura 
nyingine kwamba ni dhamira ya 
kiutawala kuboresha maisha ya 
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wananchi wake katika huduma 
hizo mbili, afya na elimu.

Huduma ya afya, sasa iko wa-
liko wananchi na inaendeshwa 
na Mpango wa Afya ya Msingi 
(MMAM) ulioanza kutumika 
mwaka 2008, katika zama za 
uongozi wa nchi awamu ya nne, 
kupigania kila kijiji au kitongoji 
kuwa na zahanati, kata inakuwa 
na kituo cha afya, wilaya kuwa 
na hospitali na ngazi ya mkoa na 
kanda kupata hospitali za rufani.

Hadi kufika Machi mwaka jana, 
takwimu za kibunge zilieleza hos-
pitali za serikali jumla yake ziliku-
wa 202, ilhali kabla ya hapo Juni 
2021, zilikuwapo 185. Hapo kuna 
maana ya ongezeko la hospitali 
22.

 Zingine na idadi ya awali kwe-
nye mabano ni, vituo vya afya 679 
(za mwaka 2021 ni 645), na za-
hanati 5491 zilikuwa 5491 kutoka 

mia kwa sasa, inatajwa kufungua 
mlango mwingine wa kuibadili 
kiwango cha nchi, kupiga hatua 
zaidi kwa mujibu wa vigezo vya 
kimataifa.

Ni mtiririko wa maamuzi kuka-
milisha mkakati ya kisera anay-
oifanya kukishuhudiwa tayari 
katika upande wa  kimataifa 
kukitoka taarifa mbalimbali za 
kufafanua nyendo za nchi kisiasa 
kwamba ni ‘patulivu’ kwa ajili ya 
kuwekeza na baadi ya benki zili-
zoondoka nchini, zimesharudi 
sokoni na zimeshaanza kazi.

MbaIi na ajira za walimu na 
kada ya afya, pia ni kipindi ki-
fupi kilichopita, Rais amewez-
esha kutangazwa ajira nyingi za 
Jeshi la Polisi hivi karibuni, am-
bazo mchakato wa uteuzi wake 
unaendelea hadi sasa, ikiwa na 
sera ileile ya awali ya nadharia 
ya kiuchumi, taifa kupata nguvu 
kazi itakayozalisha huduma zaidi 
kiusalama, ikiwa nayo ni kia-
shiria cha maisha bora.

KAMA ‘ZAMA ZILE’
Ni mfumo wa maboresho ya 

maisha yaliyopo kimataifa. Kwa 
taifa jipya au kongwe elimu na 
afya, ni maeneo ambayo kila taifa 
linawekeza kwa kiasi kikubwa 
kwa umma wake, ikitoa zao la 
maendeleo.

Kada hiyo ya kijamii inapopata 
uelewa na ujuzi, basi inapata 
mageuzi makubwa na hasa kutu-
mikia miundombinu na mazim-
gira walio nayo, rasmi na si rasmi.

Baba wa Taifa Mwalimu Ju-
lius Nyerere, katika Mpango wa 
Muda Mfupi wa miaka mitatu 
mara baada ya uhuru na baadaye 
katika Mpango wa Kwanza wa 
Maendeleo ya Nchi, 1964 hadi 
1969, katika baadi ya sehemu 
kulikowekezwa sana ni katika 
elimu, kufumbua macho umma 
na wakati huohuo, kupata kada 
ya wataalamu mbalimbali kitaifa, 
huku sekta za afya na elimu ziki-
wa kwenye historia ya kipaum-
bele.

Mkumbuke aliyekuwa
 Katibu Mkuu wa UN, pia
 Rais Dk. Kurt Waldheim

5395 za Juni 2021.
Kinachotokea sasa ni ishara ya 

mfano wa mwendelezo wa kazi 
za Rais Dk. Samia katika huduma 
za jamii akitekeleza MMAM, taf-
siri ya nyongeza hiyo ni katika vit-
uo vya afya, zahanati na hospitali 
kwa hitaji la ziada ya nguvukazi 
kupahudumia.

Hilo ndilo linakamilisha ma-
hitaji ya wananchi mahali waliko 
katika kuzipata huduma mbalim-
bali, ikiwamo hiyo nyeti ya afya.

Ndani ya mustakabali huohuo, 
kumefunguliwa upana penye 
sekta ya elimu, ambayo tangu 
zama za uongozi wa nchi awamu 
ya tatu, kuna Mpango wa Mande-
leo ya Elimu ya Msingi (MMEM) 
na Mpango wa Maendeleo wa 
Elimu ya Sekondari (MMES), vik-
ishughulikia ngazi ya shule, nayo 
zao lake  kukidhi mahitaji  yali-
yoko ndio sasa kuna mchakato 

wa ajira hizo, 21,200.
Huduma tajwa kwa ujumla 

ziko chini ya usimamizi wa Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali ya Mitaa (Tamisemi), huku 
katika ngazi ya kisera, sekta hizo 
ziko chini ya wizara za Afya na 
Elimu.

TAFSIRI YAKE 
Mara moja, alichoamua Rais 

kinatarajiwa kuboresha huduma 
tajwa za elimu na afya nchini, 
zao lake ni kubadilisha kiwango 
cha maisha ya Watanzania, ikiz-
ingatiwa MMAM, MEM na MMES, 
vyote kwa pamoja vinalenga tija 
katika upatikanaji huduma zake  
ikiwamo suala la umbali, hali 
kadhalika ubora wa maudhui in-
apotoa huduma husika, iwe afya 
au elimu.

Penye mafaniko ya mikakati 
inayoendelezwa na Rais Dk. Sa-

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, katika mkutano Sikukuu ya Wafanyakazi. PICHA: MTANDAO

Mapigano moto Sudan, jirani 
Kusini, Kenya na Djibouti 
wajitosa usuluhishi

CAG alivyogonga hodi 
kwa Msajili, vyama vya 
siasa akikuta ‘madudu’
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ACT, polisi watibuana  
kisa Ripoti ya CAG

Muswada kubadili sheria 
umri kuoa, kuolewa waiva

Mwenyekiti wa Ngome ya Vijana wa ACT Wazalendo, Abdul 
Nondo akizungumza na waandishi wa habari, mbele ya askari 
polisi waliowawekea kizuizi cha ngao, ili wasifanye maandama-
no ya kuishinikiza serikali kuwachukulia hatua waliotuhumiwa 
kwa ubadhirifu wa fedha za umma kupitia ripoti ya CAG. Picha 
kushoto: Askari polisi wakizuia maandamano. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Walimu 240 walivyonaswa 
wakifundishwa ‘ushetani’

MAANDAMANO yameshuhudiwa nchini Kenya na 
Afrika Kusini, huku polisi wa mataifa yote mawili 
wakifanya jitihada mbalimbali kuyazuia ikiwamo 
kurusha mabomu..

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiwa na 
viongozi mbalimbali na vijana walionufaika 
na programu KCB tujiajiri.  Kulia ni Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vija-
na, Ajira na Wenye Ulemavu, Prof. Joyce 
Ndalichako, Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
VETA, Anthony Msore, Mkurugenzi Mkazi 
wa GIZ, Dk. Mike Falke. Kushoto ni Mku-
rugenzi Mkuu wa KCB Group, Paul Russo, 
Mwenyekiti wa Bodi ya KCB Tanzania, John 
Ulanga, Kaimu Mkurugenzi wa Biashara wa 
Afrika Mashariki-KCB Group na Mkurugenzi 
Mtendaji wa benki hiyo, Cosmas Kimario. 
Ubia huo wenye thamani ya Sh. bilioni 2.2 
utawezesha kuwainua vijana kiujuzi na ku-
jiajiri kwenye sekta ya ujenzi. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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habari kitaifa

Mtaalam wa Ufungaji wa Bidhaa na Maboresho kutoka Kituo cha Kimataifa cha Biashara (ITC), Frederic Couty (ali-
yesimama), akifafanua jambo kwa wasafirishaji na wachakataji kutoka sekta ya ufugaji nyuki kuhusu vifaa vya 
ufungaji wa bidhaa, uwekaji nembo, miundombinu ya picha, barcode na usindikaji wa gharama nafuu, wakati wa 
mafunzo ya siku mbili, jijini Dar es Salaam juzi. Mafunzo hayo ni sehemu ya mradi wa kuboresha mnyororo wa 
thamani wa ufugaji nyuki (BEVAC) unaofadhiliwa na Umoja wa Ulaya (EU) na kutekelezwa na ITC kwa kushiriki-
ana na Shirika la Maendeleo la Ubelgiji (Enabel). PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Na Mary Mosha, SAME

KAMATI ya Usalama Wilaya ya Same 
mkoani Kilimanjaro, imelazimika kuin-
gilia kati na kusitisha mafunzo yaliyoku-
wa yanatolewa kwa walimu na taasisi 
isiyo ya kiserikali ( jina tunalo) baada ya 
kubaini dosari, ikiwamo vitabu vinavyo-
tumika kufundishia kuwa na viashiria 
vya maadili yasiyofaa.

Mafunzo hayo yalikuwa yanatolewa 
kwa walimu wa shule za msingi na se-
kondari wilayani humo, yakipewa jina la 
Mafunzo ya Afya ya Jamii, Afya ya Uzazi 
na Uhusiano.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Kasilda 
Mgeni alisema jana kuwa katika ufuatil-
iaji na vyombo vya usalama, wamebaini 
kuwapo upungufu mkubwa ikiwamo 
baadhi ya picha na maneno yaliyomo 
kwenye vitabu vilivyokuwa vinatumiwa 
na taasisi hiyo kufundishia kuwa na via-
shiria vya kuhamasisha mambo yasiyo-
faa kwa wanafunzi.

Alisema vitabu vilivyobainika kutumi-
wa na taasisi hiyo huenda ni miongoni 
mwa vilivyozuiwa na serikali kusamba-
zwa na kutumiwa katika maeneo mbal-
imbali nchini hasa kwenye taasisi za 
elimu, kiongozi huyo akibainisha kuwa 
vitabu vyote vimechukuliwa kwa aji-
li ya uchunguzi zaidi, pia kufanyiwa  
marekebisho kabla ya kutumika kama 
itafaa.

“Tumefika katika eneo hilo, tumejio-

nea wenyewe, picha na maneno yanay-
otumika kutoa mafunzo hayo hayafai 
kuwafundisha watoto wetu, hasa wa  
ngazi za msingi na sekondari, tumeyasiti-
sha.

“Walimu wamefundishwa maadili na 
hiki wanachopata hapa hakiendani na 
maadili ya kitanzania na bado wanaende-
lea kusikiliza bila kukosoa, hili halikuba-
liki, ninaagiza vitatu hivi 246 vilivyokuwa 
tayari hapa vikusanywe, na mwalimu 
ataondoka yeye kama yeye, OCD vijana 
wako wanisaidie hiyo kazi sasa,” Mkuu 
wa Wilaya aliagiza.

Alisema kamati yake ya ulinzi na us-
alama imemtaka mkurugenzi wa taasisi 
hiyo kusitisha shughuli zote zinazohusu 
mafunzo ya afya ya jamii, afya ya uzazi 
na uhusiano kwa wanafunzi wa shule 
za msingi na sekondari katika Wilaya 
ya Same mpaka itakapoamuliwa ving-
inevyo, akimkata pia kusaidia vyombo 
vya usalama kutoa ufafanuzi wa masuala 
hayo.

WALIVYONASWA
Mwenyekiti wa Halmashauri wa Wilaya 

ya Same, Yusto Mapande alisema wali-
oshiriki mafunzo hayo ni walimu wa 
malezi 244 kutoka shule za umma wilay-
ani humo.

“Kila shule ilikuwa na mwakilishi 
mmoja ambaye wana mawasiliano yake. 
Mafunzo haya yalikuwa ni ya siku 10 na 
tumegundua hili siku ya tisa, tuligundua 
baada ya kuona magari yanatoka hotelini 

na kwenda eneo la mafunzo.
“Hawa walimu walipangiwa hoteli na 

kulikuwa na magari yalikuwa yanawa-
chukua kupelekwa kwenye mafunzo na 
jioni wanarudishwa kwenye hoteli, wa-
likuwa wanalipiwa kila kitu kikiwamo 
chakula na malazi,” alisema.

Mwenyekiti huyo alibainisha kuwa kwa 
siku, walimu hao walikuwa wanalipwa 
posho ya Sh. 100,000. Hii ina maana 
kwamba, kila siku taasisi hiyo ilikuwa 
inatumia Sh. milioni 24 kwa ajili ya posho 
walimu hao na ingetumia Sh. milioni 244 
kwa siku 10 zilizokuwa zimepangwa. 

“Walichokuwa wanafundishwa ni 
kinyume cha utamaduni wa Mtanzania. 
Mafunzo haya yana kanzidata ya walimu 
wa kila shule wanaowapatia ambao moja 
ya kazi zao hapo baadaye ni kutoa mreje-
sho kwenye makundi yao ya WhatsApp 
na barua pepe,” alibainisha.

Baadhi ya wazazi wilayani Same, aki-
wamo Saidi Mchomvu, waliiomba seri-
kali kufanya misako na ukaguzi kwenye 
mashirika mbalimbli ya elimu ili kuwanu-
suru watoto dhidi ya ‘ushetani’ unaouka-
bili ulimwengu kutokana na mmomo-
nyoko wa maadili.

“Wengine hatujafika shuleni, watoto 
wanafundishwa kwa lugha za kigeni, 
ni vigumu kubaini tatizo hilo mapema. 
Tunaomba viongozi wote kwa pamoja 
kuwekeza nguvu katika kuhakikisha wa-
natokomeza tatizo hilo,” alisema Mwana-
hawa Athumani, mkazi wa Same.

Walimu 240 walivyonaswa 
wakifundishwa ‘ushetani’

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Katiba na Sheria 
imeliambia Bunge kuwa iko 
tayari kupeleka muswada bun-
geni wa marekebisho ya Sheria 
ya Mtoto Na. 21 ya Mwaka 2009 
ili kubainisha umri upi unafaa 
kuoa au kuolewa.
Waziri wake, Dk. Damas Ndum-

baro alitoa kauli hiyo jana bun-
geni alipojibu swali la nyongeza 
la Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Thea Ntara aliyetaka ku-
jua ni lini serikali itawasilisha 
marekebisho ya sheria hiyo. 
Alisema Bunge liliagiza wiz-

ara ikusanye maoni ya wadau 
na mapendekezo, kazi ambayo 
imekamilika na sasa wako tayari 
kuwasilisha bungeni muswada 
wa marekebisho ya sheria hiyo.
Katika swali la msingi, mbunge 

huyo alitaka kujua mpango wa 
serikali kuamua kuwa wasichana 
wasiolewe chini ya miaka 18.
Akijibu swali hilo, Naibu Wa-

ziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Mwanaidi Ali Khamis 
alisema Sheria ya Mtoto Na. 21 
ya Mwaka 2009 iliyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2019, ina-
tambua mtu mwenye umri chini 
ya miaka 18 kuwa ni mtoto, 
hivyo ni kosa la jinai kumhusi-
sha na uhusiano ya kimapenzi, 
pia kumwozesha.
“Kwa upande mwingine, Sheria 

ya Ndoa ya Mwaka 1971 in-
aruhusu mtoto wa kike kuingia 
kwenye ndoa akiwa na miaka 
14. Hivyo, serikali kupitia Wiz-
ara ya Katiba na Sheria ime-
shakusanya maoni kutoka kwa 
wadau kuhusu upi ni umri sahihi 
wa kuoa na kuolewa,” alisema.
Alibainisha kuwa uchambuzi 

wa maoni hayo umeshakamilika 
na yatawasilishwa ndani ya 
Bunge ili yajadiliwe na mab-
adiliko kufanyika kadri Bunge 
litakavyoona inafaa ili kumlinda 
mtoto wa kike afikie ndoto zake.
Hayo yanafanyika huku kukiwa 

na uamuzi wa mahakama wa 
kurekebisha sheria, ili kutoruhu-
su watoto kuoa au kuolewa.
Oktoba 23, 2019, Mahakama ya 

Rufani ilitupa rufani ya serikali 
iliyokuwa inapinga hukumu ya 
Mahakama Kuu iliyobatilisha 
vifungu vya Sheria ya Ndoa ya 
Mwaka 1971 vinavyoruhusu 
mtoto wa kike chini ya umri wa 
miaka 18 kuolewa.
Serikali ilikata rufani kupinga 

hukumu hiyo iliyotokana na kesi 
ya kikatiba iliyofunguliwa na 
mwanaharakati na Mkurugenzi 
wa shirika lisilo la kiserikali 
la Msichana Initiative, Rebeca 
Gyumi.

Muswada  
kubadili 
sheria 
umri kuoa, 
kuolewa 
waiva
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ACT, polisi watibuana 
kisa Ripoti ya CAG

Vyuo vya udereva wa 
ujanjaujanja kikaangoni

habari kitaifa

Na Ambrose Wantaigwa

MKUU wa Kikosi cha Usalama Barabarani, 
Ramadhani Ng’anzi, amesema vyuo vyote 
vya kutoa mafunzo ya udereva nchini vitak-
aguliwa kuhakikisha visivyokuwa na vigezo 
vinafungiwa.

Alisema katika ukaguzi huo wataangalia 
uwezo na sifa za wakufunzi pamoja na mi-
taala kuhakikisha wanatoa mafunzo yanay-
owezesha kupatikana madereva wenye sifa 
kabla ya kupewa leseni.

Kamanda Ng’anzi alisema hayo alipozun-
gumza na Nipashe kwamba katika ukaguzi 
huo vyuo vyote ambavyo vitakosa sifa na 
wakufunzi wasio na taaluma inayokidhi vi-
wango vitafungwa.

Alisema hizo ni baadhi ya hatua za kikosi 
cha usalama barabarani kukabiliana na 
ongezeko la ajali nchini ikiwa ni pamoja na 
kufutwa dawati la utoaji leseni la kikosi hi-
cho. Alibainisha chanzo kikuu cha ongezeko 
la ajali za barabarani nchini ni kutokana na 
baadhi ya madereva kukosa umahiri wakati 
wanapoendesha magari, wengine kutofuzu 
mafunzo yao vizuri katika vyuo vya udereva.

Alibainisha kwamba baadhi ya madereva 
wasio na sifa wanaendesha magari kwa 
mwendo kasi hali inayosababisha kushind-
wa kudhibiti vyombo vyao wakati ajali ina-
potokea.

Alisema kikosi hicho kimeanzisha uchun-
guzi kubaini madereva na vyuo vyote walio-
fanya udanganyifu na kusababisha kutolewa 
leseni kwa watu waliofeli mitihani ya ukagu-
zi ya udereva.

“Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini (IGP) Camil-

ius Wambura aliagiza kikosi cha usalama 
barabarani wafanye uchunguzi ili kubaini 
wahusika wote wanaofanya udanganyifu 
wakati wa utoaji leseni ili wachukuliwe hat-
ua zinazostahili,” alisema Ng’azi.

Alisema uchunguzi unaendelea ikiwa ni 
pamoja na kubadilishwa watendaji katika 
dawati la utoaji leseni ili kuleta ufanisi katika 
utendaji wa kila siku wa kikosi hicho.

Kamanda Ng’anzi alisema kikosi hicho 
kimeanzisha matumizi ya teknolojia iki-
wamo kufunga mitambo ya Kamera katika 
barabara kuu zote nchini baada ya kukamili-
ka majaribio ya mitambo hiyo hivi karibuni.

“Hatua ya kuweka kamera za kisasa inato-
kana na baadhi ya askari wa usalama bara-
barani kuwa wachache nyakati za usiku na 
uwezo wa vifaa vinavyotumika sasa maarufu 
kama ‘tochi’ kushindwa kufanya kazi nyakati 
za usiku,” alisema.

Alisema mfumo huo utawezesha kikosi 
hicho kufuatilia mwenendo wa madereva 
saa 24 nchi nzima na utakuwa na uwezo wa 
kubaini mwendo kasi na makosa mengine 
kama matumizi ya simu na kupita maeneo 
yasiyoruhusiwa.

Alikemea baadhi ya askari wa usalama 
barabarani kujihusisha na vitendo vya 
rushwa akisema yeyote atakayepatikana 
akichukua rushwa atachukuliwa hatua kali 
ikiwamo kufukuzwa kazi na kufikishwa ma-
hakamani.

Aliwataka wananchi kuendelea kutoa taar-
ifa kwa kikosi hicho juu ya tabia za baadhi ya 
madereva wanaokiuka sheria za usalama 
barabarani na kuongeza kwamba taarifa zao 
zitalindwa kwa ajili ya usalama wao.

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA
Kwa idhini tuliyopewa na AZANIA BANK LIMITED tutauza kwa mnada wa hadhara dhamana ya mdaiwa wake. Mnada utafanyika kuanzia 
saa 4:00 asubuhi na kuendelea mahali ilipo dhamana.

MASHARTI YA MNADA:-
1. Mnada utafanyika sehemu ilipo dhamana.
2. Mnunuzi atakayefikia bei ya juu atalazimika kulipa asilimia ishirini na tano 25% ya bei iliyofikiwa papo hapo na asilimia sabini na tano (75%) atalazimika 

kulipa ndani ya siku kumi na nne (14) baada ya tarehe ya mnada.
3. Endapo mteja atashindwa kumalizia 75% ndani ya siku 14 kiasi kilichotolewa awali 25%i hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena.
4. Gharama za kubadilisha hati miliki (transfer of ownership) pamoja na gharama nyingine ni juu mnunuzi.
5.  Mali itauzwa kama ilivyo.

Wote mnakaribishwa
KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA:-

Mkurugenzi Mtendaji,                                            Au Mkurugenzi Mtendaji, 
Mark Auctioneers & Court Brokers Co Ltd             Azania Bank Ltd,
Court Brokers Co. Ltd,                    Mawasiliano Tower,                                                      
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KIKUNDI CHA HAKIKA  KIWANJA AMBACHO HAKIJAENDELEZWA ,  
KIWANJA KIPOKWA JINA LA EMMANUEL 
KASAWA RHOBI  

KIPO KATA YA LAMADI WILAYA YA 
BUSEGA MKOA WA SIMIYU  

IJUMAA  TAREHE 5/0 5/2023 
KUANZIA SAA 4:00 ASUBUHI  

NYUMBA YA KUISHI  , IPO KWA JINA LA SARA 
AMISI MAGOMA  

IPO KATA YA LAMADI WILAYA YA 
BUSEGA MKOA WA SIMIYU  

IJUMAA  TAREHE 5/05/2023  
KUANZIA SAA 4:00 ASUBUHI  

NYUMBA YA KUISHI  , IPO KWA JINA LA 
VERONICA SIMON MATHIAS  

IPO KATA YA LAMADI WILAYA YA 
BUSEGA MKOA WA SIMIYU  

IJUMAA  TAREHE 5/05/2023 
KUANZIA SAA 4:00 ASUBUHI  

 

PIKIPIKI YA MIGUU MITATU (TRICYCLE) YENYE 
NAMBA YA USAJILI MC 326 CUL YENYE KADI YA 
UMILIKI 8651031 . IKO KWA JINA LA EMMANUEL 
KASAWA RHOBI  

IPO OFISI AZANIA BANK LIMITED 
TAWI LA LAMADI  

IJUMAA  TAREHE 5/05/2023 
KUANZIA SAA 4:00 ASUBUHI  

NYUMBA YA KUISHI  , IPO KWA JINA LA BIJA 
LAURENT BIJA  

IPO KATA YA LAMADI WILAYA YA 
BUSEGA MKOA WA SIMIYU  

JUMA MOSI TAREHE 6 /0 5/2023 
KUANZIA SAA 4:00 ASUBUHI  

NYUMBA YA KUISHI  , IPO KWA JINA LA 
ANECKY GILEADY MANGO  

IPO KATA YA LAMADI WILAYA YA 
BUSEGA MKOA WA SIMIYU  

JUMAMOSI TAREHE 6/05/2023 
KUANZIA SAA 4:00 ASUBUHI  

NYUMBA YA KUISHI  , IPO KWA JINA LA ALLEN 
SEIF JUMA  

IPO KATA YA LAMADI WILAYA YA 
BUSEGA MKOA WA SIMIYU  

JUMAMOSI TAREHE 6/05/2023 
KUANZIA SAA 4:00 ASUBUHI  

NYUMBA YA KUISHI  , IPO KWA JINA LA 
SALUMU NZANGIDA MADUHU  

IPO ENEO LA ITONGO , KATA YA 
LAMADI , WILAYA YA BUSEGA , 
MKOA WA SIMIYU  

JUMAMOSI TAREHE 6/05/2023 
KUANZIA SAA 4:00 ASUBUHI  

2 FISH FARM GROUP B  NYUMBA YA KUISHI ILIYOPO KATIKA KIWANJA 
NA. 223, KITALU ‘A’. NYUMBA IPO KWA JINA LA 
PROSPER JUBILET NDOSI  

IPO ENEO LA MAJENGO 
MWANHUZI WILAYA YA MEATU 
MKOA WA SIMIYU  

JUMA TANO  

 
TAREHE 10 /0 5/2023 KUANZIA 

SAA 4:00 ASUBUHI
 

Elizabeth Zaya na Halfan Chusi

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimeingia ka-
tika mvutano na Jeshi la Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam baada ya vijana wa chama 
hicho kuitisha maandamano jana kushiniki-
za kuchukuliwa hatua watendaji wote walio-
husika katika ubadhirifu wa fedha za umma.

Ubadhirifu huo ni uliotajwa na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
kupitia ripoti yake ya ukaguzi kwa mwaka 
wa fedha 2021/2022 iliyowasilishwa bungeni 
Aprili 6 mwaka huu.

Mvutano huo uliibuka majira ya saa 
nne asubuhi baada ya askari wa jeshi hilo 
kufika makao makuu ya chama hicho  
Magomeni, Dar es Salaam kuzuia maanda-
mano yaliyokuwa yamepangwa kufanywa na 
vijana hao.

Vijana hao ambao tayari walikuwa wame-
jipanga kwa ajili ya kuanza maandamano 
hayo, wakiwa wamebeba mabango yenye 
ujumbe mbalimbali ulioambana na nyimbo, 
walianza kusukumana na askari waliofika 
katika eneo hilo, huku kukiwa na majibizano 
baina yao.

Polisi walikuwa wakiwasukuma warudi 
ndani ya jengo la chama chao na kusitisha 
maandamano, huku vijana hao wakishini-
kiza kuendelea na mpango wao wa kufanya 
maandamano.

Askari hao walipofika katika eneo hilo, 
waliwaambia wasitishe maandamano hayo 
kwa madai kwamba tayari hatua zimeshaan-
za kuchukuliwa na mamlaka husika dhidi ya 

waliotajwa na CAG, hivyo hakukuwa na haja 
ya kuandamana.

Licha ya ufafanuzi huo, vijana hao walibaki 
na msimamo wao wakidai hatua stahiki zi-
lizochukuliwa dhidi ya waliohusika na uba-
dhirifu wa fedha za umma kama ilivyoelezwa 
na CAG.

Mwenyekiti wa Ngome ya Vijana ya ACT-
Wazalendo, Abdul Nondo, baada ya kuzuiwa 
kufanya maandamano hayo, alisoma risala 
waliyokuwa wamepanga kumfikishia Rais 
Ikulu.

Nondo alisema kuwa Aprili 14 mwaka huu 
waliandika barua kwa Jeshi la Polisi kuomba 
kibali cha kufanya maandamano kutoka 
Manzese hadi Ikulu ya Dar es Salaam, lakini 
juzi jeshi hilo liliwajibu kwamba tayari Rais 
Samia Suluh Hassan ameshaanza kuifanyia 
kazi  ripoti ya CAG, hivyo hakuna haja kufan-
ya maandamano.

“Barua yenu imebeba maoni yenu kwamba 
mnaona hatua zimechukuliwa, lakini sisi 
ngome ya vijana wa ACT-Wazalendo tunaona 
kwamba bado hatua hazijachukuliwa na 
ndio maana leo ( jana) tulitoa taarifa kwamba 
tutafanya maandamano ya amani kuonyesha 
hisia kwamba wabadhirifu wa nchi hii wana-
paswa kuchukuliwa hatua,” alisema Nondo 
huku polisi wakiwa wamesimama mbele 
yake.

Katika risala yao hiyo, Nondo alitaja wanay-
oshikiniza, yanajumuisha kuwataka baadhi 
ya watendaji, wakiwamo mawaziri, kujiuzulu 
nafasi zao kutokana na ubadhirifu uliofany-
wa na watendaji wa taasisi wanazozisimamia.
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habari kitaifa

Na Restuta James

VYAMA vya siasa vimependekeza Taasisi 
za Hakijinai nchini zifumuliwe na kusukwa 
upya ili kuimarisha utoaji wa haki kwa us-
awa nchini.

Aidha, madereva bodaboda na bajaji, 
wamependekeza sheria iwabane madere-
va na abiria watakaotumia vyombo hivyo 
kinyume cha sheria.

Maoni hayo yalitolewa jijini Dar es Sa-
laam jana viongozi wa baadhi ya vyama 
walipofika mbele ya Tume ya Kuangalia 
Namna ya Kuboresha Mifumo ya Taasisi 
za Hakijinai nchini, inayoongozwa na Jaji 
Mkuu mstaafu, Mohamed Othman Chande.

Mwanasheria wa Chama Cha Wananchi 
(CUF), Mashaka Ngole, alisema wame-
pendekeza Mwendesha Mashtaka wa Seri-
kali (DPP), awekewe mazingira ya kudhibiti 
matumizi ya kifungu kinachompa mamla-
ka ya kufuta kesi ili akifanya hivyo asiweze 
kumkamata tena mtuhumiwa.

Alisema wamependekeza kuwa DPP 
awe na mamlaka ya kufuta kesi na kufun-
gua mpya katika hatua za awali na asiweze 
kumkamata mtuhumiwa kwa kesi ambayo 
ilishaanza kusikilizwa.

Kuhusu dhamana, Ngole alisema kwa 
kesi kubwa kama za mauaji na dawa za 
kulevya, kuwapo muda maalum wa upele-
lezi na ukiisha, mtuhumiwa apewe dhama-
na wakati upelelezi ukiendelea badala ya 

kumwacha mahabusu muda mrefu.
“Mtuhumiwa akikaa ndani mwaka mmo-

ja basi apewe dhamana…sisi tunasema 
kuwe na namna ya kudhibiti hii mamlaka. 
Abaki nayo DPP kwa sababu yeye ndiye 
anayeanzisha kesi, lakini adhibitiwe na 
mahakama, pale atakapotaka kufuta kesi 
atoe taarifa na mahakama ipewe nafasi ya 
kusikiliza hiyo taarifa na ione uzito wa hiyo 
taarifa kabla ya kukubali kufuta kesi au 
vinginevyo,” alisema.

“Atakapofuta kesi ambayo imeanza 
kusikilizwa, amemaliza mashahidi wake 
hiyo iwe mwisho wa mtuhumiwa kushtak-
iwa tena. Huu ni uchezeaji wa sheria afute 
kesi katika hatua za awali sio katika hatua 
za kusikiliza.”

Kuhusu Polisi, Ngole alipendekeza ki-
undwe chombo mahsusi kitakacholiwajibi-
sha jeshi la polisi pale askari wanapofanya 
kinyume cha sheria, kanuni na taratibu.

Alisema kumekuwa na malalamiko ya 
raia kunyanyaswa ndani ya vituo vya poli-
si na wakati mwingine kupoteza maisha 
katika mazingira ya kutatanisha, hivyo ni 
wakati wa kuundwa kwa chombo huru ki-
takachofanya uchunguzi.

Pia, alisema uwekwe utaratibu wa ku-
pata fomu ya matibabu (PF-3), kwa raia 
atakayepigwa na kujeruhiwa na polisi na 
kwamba dhamana kwenye vituo vya polisi 
itolewe hadi siku za mapumziko.

Naye Makamu Mwenyekiti wa chama cha 

NRA Bara, Mohamed Majaliwa, alipende-
keza kuwa maelezo ya awali ya mtuhu-
miwa yanayoandikwa polisi yarekodiwe 
au ahojiwe mbele ya kamera ili kuepuka 
ubambikiaji wa kesi.

“Kama mtuhumiwa anajua kusoma na 
kuandika aachwe aandike mwenyewe…
masharti ya kuomba dhamana yawe ni ra-
hisi na yanayotekelezeka,” alisema.

Kuhusu Mahakama alisema kesi za rufa-
ni zimekuwa zikichukua muda mrefu kwa 
maelezo ya majaji kukosa bajeti ya vikao na 
kupendekeza kuwa uwekwe utaratibu wa 
kuzisikiliza kwa mishahara yao badala ya 
kutegemea posho.

Katibu Mkuu wa ACT-Wazalendo, Ado 
Shaibu, alisema: “Tunaona kuna uhitaji wa 
mageuzi makubwa ya ufumuaji wa mfumo 
wa kitaasisi, kisheria, kimwenendo katika 
taasisi zinazosimamia mfumo wa haki ji-
nai.”

Akizungumzia Jeshi la Polisi, Shaibu 
alisema linahitaji kufanyiwa mageuzi 
makubwa ya kimfumo, kimwenendo, ki-
mafunzo na miundombinu ili lihudimie 
umma kwa ufanisi.

Kuhusu DPP, alisema sheria ibadilishwe 
ili iweke utaratibu mzuri wa kila mtuhu-
miwa mwenye haki ya kupata dhamana 
anaipata kwa DPP au polisi, wakati wowote 
na taasisi hizo zisipewe mamlaka ya kuny-
ima dhamana.

Vyama vya siasa vyapendekeza 
taasisi za Hakijinai zifumuliwe

Samia aagiza kutolewa kibali ajira wahandisi
Na Godfrey Mushi, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Angellah Kairuki, amesema Rais Samia 
Suluhu Hassan, ameelekeza kutolewa kwa 
kibali cha kuajiri watumishi 250 wa kada ya 
uhandisi.

“Lengo letu kubwa ni kuhakikisha wa-
tumishi hawa wapya wataweza kusima-
mia ujenzi wa miradi inayotekelezwa ili 
kuimarisha tawala zetu za mikoa lakini pia 
kuhakikisha tunakuwa na miradi ya maen-
deleo ambayo inakidhi vigezo,” alitamka 
Waziri Angellah jana bungeni.

Alikuwa anajibu hoja za wabunge wali-
ochangia hotuba yake ya makadirio ya ma-
pato na matumizi ya ofisi yake kwa mwaka 
ujao wa fedha, akibainisha kuwa kibali hi-

cho kinahusisha wahandisi 100, wakadiriaji 
majenzi 100 na maofisa ununuzi 50.

Waziri alifafanua kwa kurejea katika seri-
kali za mitaa kwamba hadi sasa kuna upun-
gufu wa watumishi 1,773, unaowajumuisha 
maofisa watendaji kata, mitaa na vijiji.

Vilevile, Waziri Angellah alifafanua kuhu-
su hatima ya watumishi wanaojitolea ka-
tika maeneo mbalimbali ndani ya sekta ya 
afya na elimu kwamba, serikali inatambua 
kuwapo huduma zao katika mamlaka za 
serikali za mitaa, akitoa mfano umuhimu 
wa walimu katika shule za sekondari.

Alitoa angalizo kwamba hadi sasa serika-
li haina mfumo rasmi wa kutambua taarifa 
zao katika utumishi huo unaoendelea. Hata 
hivyo, unaandaliwa utaratibu mahususi wa 
kutumia mifumo ya kielektroniki kupitia 
wizara mama za taaluma hizo ili wahusika 

hao watakapoomba ajira rasmi, taarifa zao 
ziwapo. 

“Hivyo basi, kwa sababu hii, baadhi ya 
walimu na hasa katika sekta ya afya wame-
kuwa wakipata nafasi za kujitolea. Kweli, 
lakini wako wengine walitamani wazipate 
pia, hawajawahi kuzipata nafasi hizi na 
wamekuwa wakipata nafasi katika shule, 
lakini vilevile katika vituo vya kutolea hu-
duma za afya.

“Kukosekana kwa mfumo au utaratibu 
huo ulio rasmi na ulio wazi, bado unaweka 
ombwe kati ya walimu wanajitolea na wa-
tumishi wengine wa sekta ya afya,” alisema.

Vilevile, alieleza katika halmashauri, 
mchakato unaendelea wa kununua magari 
ya wagonjwa (ambulance) 528 kuondoa 
pengo la hitaji, kila hamashauri inatarajiwa 
kupata magari walau mawili.

Mvua yaharibu
nyumba, mali 
Na Waandishi Wetu 

ZAIDI ya nyumba 30 yakiwemo ma-
jengo ya kanisa na Shule ya Rubafu 
sambamba na mali mbalimbali za wa-
nanchi, vimeharibiwa na mvua kubwa 
iliyoambatana na dhoruba kali na radi 
iliyonyesha katika Kijiji cha Marehe, 
Bukoba mkoani Kagera.
Mvua hiyo iliyoanza kunyesha majira 

ya usiku wa kuamkia juzi imesaba-
bisha madhara kwa kuharibu mali 
pamoja na makazi ya kambi ya wa-
vuvi wa mwalo wa Mahele huku watu 
wawili wakihofiwa kufa maji kutokana 
na dhoruba hiyo.
Wakisimulia tukio hilo juzi, baadhi 

ya wakazi wa kijiji hicho walisema 
mvua hiyo ilinyesha wakati wamelala 
na walishtuka na kukuta tayari baa-
dhi ya nyumba zimewaangukia ndipo 
walipoanza juhudi za kuokoana.
Gordian Lurian,  mkazi wa kijiji hicho, 

alisema takriban nyumba 32 zimee-
zuliwa, hivyo kufanya wananchi wa 
eneo hilo kukosa makazi. Pia alisema 
jengo jipya la Kanisa Katoliki lililo-
jengwa miezi mitano iliyopita liliezuli-
wa na mvua hiyo.
“Baada ya kushtuka tulikuta baadhi 

ya watu tayari wamefika kwa ajili ya 
kusaidia kuokoa watu waliongukiwa 
na nyumba hususani watoto kwa ku-
vunja milango na kuwaondoa ndani,” 
alisema Godliver Rweyemamu, mkazi 
wa kijiji cha Marehe.
Justine Mchunguzi, Mwalimu Mkuu 

wa Shule ya Msingi Rubafu, alisema 
madhara ya mvua katika shule hiyo 
alisema mapaa mawili yaliezuliwa na 
kusababisha kuharibika kwa mabati na 
makenchi kwenye madarasa hayo.
Ofisa Mtendaji wa Kata ya Rubafu 

alisema katika tukio hilo watu wawili 
ambao walikuwa wakiendelea na 
uvuvi wa samaki katika Ziwa Victo-
ria, wanahofiwa kufa maji baada ya 
kutokuonekana tangu dhoruba hiyo 
ilipotokea.
Akizungumza baada ya kutembelea 

waathirika hao, Mkuu wa Wilaya ya 
Bukoba, Erasto Sima, alisema juhudi 
za kuwapata wavuvi hao wawili zi-
naendelea na  watafuatilia katika 
kijiji alipopatikana mwenzao ili kuona 
uwezekano wa kuwapata na wao pia.
Katika hatua nyingine, Meneja wa 

Wakala wa Barabara (TANROADS) 
Mkoa wa Pwani, Mhandisi Baraka 
Mwambage, amesema hatari katika 
eneo lililokuwa limemomonyoka kwa 
mvua la Kimange Barabara ya Chal-
inze –Segera,  kwa sasa imeondoka.
Mwambage amesema eneo hilo lilibo-

molewa na mvua kubwa iliyonyesha 
April 15, mwaka huu. Mita nne na nusu 
kwenda chini ilimomong’olewa  mita 
moja na nusu iliachwa kwa njia ya 
kutoka Dar es Salam na kufanya wa-
tumiaji kutokuwa salama huku upande 
wa kutoka Tanga ukiwa salama.
Akitoa taarifa kwa Mkuu wa Mkoa 

wa Pwani, Abubakar Kunenge, aliye-
tembelea kukagua barabara hiyo juzi, 
alisema tayari eneo lililoathiriwa na 
mvua hizo limejengwa kwa mawe na 
zege kutoka chini na kazi hiyo ilikami-
lika juzi.
Kwa mujibu wa Mhandisi Mwam-

bage, baada ya hatua hiyo kukamilika 
eneo hilo litaachwa kwa siku saba 
ili mchanganyiko wa zege na mawe 
ukomae na kuwezesha kubeba mzigo 
wa magari.

Imeandaliwa na Vitus Audax, MWAN-
ZA, na Julieth Mkireri, PWANI. 

Dereva wa 
bodaboda 
akipita 
kwenye 
mafuriko 
katika 
eneo la 
Ukonga 
Majumba 
Sita, jijini 
Dar es Sa-
laam, yal-
iyosaba-
bishwa 
na mvua 
iliyonye-
sha jana. 
PICHA: 
SABATO 
KASIKA



5

tangazo

Jumatano Aprili 19, 2023



Jumatano  Aprili 19, 20236

MAONI & UCHAMBUZI

SHIRIKISHO la Vyama vya Watu wenye Ulemavu Tanzania 
(SHIVYAWATA), limelalamikia taasisi za fedha zinazobeba dha-
mana ya kutoa mikopo kuhusu elimu duni kwa maofisa wake na 
kusababisha kundi la watu wenye ulemavu kutopewa kipaumbele 
wanapohitaji mikopo benki.

Kundi hilo limedai baadhi ya benki kuwanyanyapaa, kutokana 
na maofisa wake kutokuwa na elimu ya kuwasaidia watu hao na 
haki zao katika kupata huduma bora zenye usahihi kwa kundi hilo.

Kundi hilo limebeba watu wenye ulemavu wa aina mbali mbali, 
kuna wengine wasioona, wasiosikia (viziwi) na wasioweza kuon-
goea (bubu), hivyo ni lazima wafikiriwe kwa kupatiwa huduma 
sahihi kulingana na ulemavu wao.

Katibu Mkuu wa SHIVYAWATA, Jonas Lubago, anasema katika 
Ripoti ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali kwa mwaka wa fedha 
2021/2022, iliyowasilishwa bungeni, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), Charles Kichere, alisema amebaini mam-
laka 180 za serikali za mitaa hazikukusanya mikopo.

Mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu ya Sh. bilioni 88.42 haikukusanywa kutokana na 
kutokuwapo kwa ujuzi wa kutosha kwenye Idara ya Maendeleo ya 
Jamii. Idara hiyo ngazi ya mamlaka ya serikali ya mitaa haikuwa na 
ujuzi wa kutosha kufanya upembuzi yakinifu kwa vikundi vilivy-
oomba mikopo, kuvisimamia katika kufanya urejeshaji wa mikopo 
na kutoa mafunzo ya biashara kwa wanufaika.

“Kati ya kiasi hicho Sh. bilioni 2.25 zinahusu vikundi vilivyoa-
cha shughuli za biashara na kuleta mashaka juu ya urejeshwaji 
wa mikopo hiyo, pia nilibaini kuwa mamlaka za serikali za mitaa 
zilitoa Sh. milioni 895.94 kwa vikundi 48 ambavyo havikuwapo,” 
alisema CAG Kichere.

Katika wasilisho la CAG, Rais Samia Suluhu Hassan, fedha za 
mikopo inayotolewa na halmashauri zipatazo 180 nchini, zimegeu-
ka kuwa kichaka, kwa kuwa ndiko chanzo cha upotevu wa fedha za 
serikali, akipendekeza mabadiliko yafanyike na sasa itolewe benki.

Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, Sura ya 290 (iliyorejewa 
2019), kwa kuongeza kifungu cha 37A mahususi kwa ajili ya ku-
wezesha mikopo kwa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu; 
Kifungu cha 37A (1) cha sheria hiyo kinazitaka halmashauri zote 
kutenga asilimia 10 ya mapato yao ili kutoa mikopo isiyo na riba 
kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu vili-
vyosajiliwa.

Vilevile, Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa Mikopo kwa Vikundi 
vya Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu, 2019 (Tangazo la 
Serikali Na. 286 la 5/04/2019) zinataka mamlaka zote za serikali za 
mitaa kutenga asilimia 10 ya mapato yatokanayo na vyanzo vya 
ndani ili kutoa mikopo isiyo na riba kwa vikundi vilivyosajiliwa vya 
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu.

Katibu wa SHIVYAWATA anafafanua kuwa utaratibu uliokuwa 
unatumika siku zote ulifuata kanuni iliyotolewa na TAMISEMI 
(Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa). “Hatujajua masharti yatatu-
mika yapi, ya kibenki au Tamisemi.”

“Na kama tutatumia masharti ya kibenki kwakuwa lengo ni 
mikopo irejeshwe, shaka litabakia kuwa uwezo wa WWU (Watu 
Wenye Ulemavu) kutimiza masharti hayo.

Wakati mikopo ikitolewa kwenye halmashauri maana yake hu-
duma hiyo ilishuka hadi ngazi ya kata, jirani na makazi ya wakopaji.

Hata hivyo, kukosekana miundombinu rafiki kwa baadhi ya watu 
wa kundi hilo, kunahitajika marekebisho na ukarabati wa majengo 
ili WWU waweze kuyafikia kwa urahisi.

Hii hapa maana ya umma kutakiwa 
kuzingatia kanuni stahiki za afya

 Muungwana Lazima Nilonge

Maofisa benki wapewe  
elimu kuhudumia wenye  

ulemavu mikopo
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KATI ya masuala ambayo 
Baba wa Taifa, Mwalimu Ju-
lius Nyerere, mara tu baada 
ya Uhuru, alizama kuyapa 
msisitizo kwa vitendo, ni ku-
wapo mikakati suala la usafi 
katika jamii.

Uhamasishaji ulifika hadi 
kwenye rekodi za muziki, ny-
imbo zilieleza umuhimu wa 
usafi, mfano na ipo nyimbo 
iliyokuwapo miaka hiyo nai-
kumbuka, ‘Mtu ni Afyaa! mwa-
nanchi elewaaa…’ ulipigwa na 
Morogoro Jazz.

Ujumbe uliomo na mpan-
gilio wa mashairi, lazima 
ukisikia utaguswa na kuanza 
kubadilika taratibu na kuweka 
maeneo yako kuwa safi.

Wiki iliyopita, Makamu 
wa Rais Dk. Philip Mpango, 
alihimiza kila mmoja atunze 
mazingra na kuweka maeneo 
safi, pamoja na upandaji miti 
kwa ajili ya kivuli na matunda.

Alisema, usafi wa mazin-
gira ikiwamo wa majum-
bani, kutotupwa taka ovyo, 
kunakoendana na upandaji 
bustani za maua, utaongeza 
utunzaji mazingira. Kwa nchi 
zinazoendelea ikiwamo Tan-
zania, usafi ni kati ya sababu 
za umaskini, maradhi husu-
san na lisipotiliwa mkazo kwa 
wananchi na viongozi wa kila 
ngazi hasa kimkoa hadi kata, 
ni hatari kiafya.

Utaratibu wa usafi kila wiki 
ya mwisho ya mwezi, Juma-
mosi kuwa maalumu kwa ajili 
ya shughuli hiyo nchi nzima, 
inaongeza uwajibikaji wa 
viongozi kwenye maeneo yao.

Mkoa wa Dar es Salaam, 
utaratibu huo ulianza tangu 
sherehe za Uhuru mwaka 
2015, ingawa sasa utekelezaji 
wake ni duni. Wanachokifan-

ya wafanyabiashara na waja-
siriamali wanafunga maduka 
yao hadi ipite saa na kufungua 
baada ya muda huo, huku wa-
kiacha kufanya usafi.

Hadi sasa, utaratibu umezo-
rota na kufanya maeneo kad-
haa kuwa machafu. Utashuhu-
dia hilo zaidi katika maeneo 
walikokuwa wamachinga na 
wafanyabiashara wakaon-
dolewa kwa agizo la nchi 
nzima.

Wakuu wa mikoa walilisima-
mia ipasavyo, ingawa sasa upo 
utaratibu biashara kufanyika 
usiku, Je, usimamizi wa usafi 
maeneo haya nani anawajibi-
ka.?

Kunapokucha asubuhi 
baada ya biashara usiku ku-
cha, maeneo haya yanakuwa 
dampo! Uchafu unazagaa. 
Kwanini utaratibu usiwekwe 
kusimamia hili? Chupa za 
vinywaji zenye rangi ya bluu, 
nyeusi, ndio usiseme zimejaa 
mitaroni, barabarani na haz-
iokotwi. Waokota makopo 
wakidai hazifai kurejelezwa.

Mwisho wa siku wafan-
yabiashara hawa wanaoji-
tafutia riziki, wataonekana 
hawaendani na taratibu zina-
zowekwa, lakini nani anawa-
kumbusha, anawasimamia, 
watu wako huru!

Waelekezwe biashara ndio 
zifanyike usiku, lakini vion-
gozi wa mitaa, maofisa afya, 
biashara, wakuu wa Wilaya na 
mikoa, kulibaini hili, tembel-
eeni mlikowaondoa wamach-
inga na mitaani.

Uamuzi wa usafi ulioan-
zishwa, yaani kila Jumamosi 
ya mwisho wa mwezi, ilikuwa 
mwanzo kwa viongozi wa 
mikoa, wilaya, halmashauri 
kutekeleza hatua hii kwenye 

maeneo hayo, na kila kaya, 
eneo la biashara kuanzia asu-
buhi hadi saa nne asubuhi 
kuutumia muda huu kufanya 
usafi na kusitisha shughuli 
zao, usafi kwanza.

Hali si nzuri kwa maeneo 
mengi ya mitaani, barabara 
zimejaa vumbi, mchanga, taka 
kwenye mitaro, nafuu ipo ka-
tika barabara kuu tu, ndiko 
kunakofagiliwa kila baada ya 
siku kadhaa.

Uzoaji taka maeneo kadhaa, 
umesuasua, mitaa kadhaa 
ukipita hali ni hiyo, hata soko-
ni na kuliko na mikusanyiko 
mingi ya watu, vituo vya da-
ladala.

Baadhi ya maeneo ikiwamo 
Tegeta, Kunduchi, Bunju, 
Buguruni, Mombasa, Temeke, 
Mbagala, Gongo la Mboto 
kwenye makazi ya watu hali 
hii ipo.

Wakazi walio wengi kutege-
meana na eneo wanaloishi, 
hulipia ada ya ubebaji taka 
katika kila kaya kwa kiasi cha 
shilingi 3,000 ama 5,000 hadi 
10,000 kwa mwezi, baadhi ya 
maeneo taka hazibebwi kwa 
wakati muafaka.

Nakumbuka watendaji, 
wakurugenzi wa halmashauri 
katika mikoa na wilaya nchini, 
waliagizwa kuhakikisha usafi 
na uondoshaji wa taka katika 
maeneo yao unafanyika kabla 
ya kuchukuliwa hatua.

Walitakiwa kuvunja mika-
taba kati yao na baadhi ya 
kampuni za kuzoa taka, haz-
itekelezi majukumu waliyope-
wa vilivyo, hata kusababisha 
ongezeko kubwa la taka mi-
jini. Ifahamike, kati ya asilimia 
80 hadi 90 ya taka zinazozal-
ishwa mijini, hazikusanywi na 
mamlaka husika.

Na Christina 
Mwakangale
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Wanafunzi 29 UDSM wapata tuzo mashindano stadi za kufundisha 

Wasafirishaji mboga,  
matunda waomba 
kuboreshewa miundombinu
Na Elizabeth John, 
NJOMBE

WASAFIRISHAJI wa 
mboga na matunda mkoani 
Njombe, wameiomba serikali  
kuboresha miundombinu ya 
usafirishaji wa bidhaa hizo ili 
zifike sokoni kwa wakati na 
ubora.

Ombi hilo limetolewa kati-
ka mkutano wa uhamasishaji 
wa usafirishaji wa mazao ya 
mboga na matunda kwa njia 
ya meli na viwanja vya ndege 
vya ndani ya nchi ulioandali-
wa na Shirika la Wakala wa 
Meli Tanzania (TASAC), Taasi-
si ya Kikanda ya Uchukuzi 
(ISCOS) pamoja na Baraza la 
Wasafirishaji Tanzania (TSC).

Akizungumza na Nipashe 
mmoja wa wasafishaji, Zeko-
mo Masanje, aliomba kuwapo 
kwa majokofu ya kuhifadhi 
baridi, bandari kavu na kuon-
dolewa vikwazo vya usafiri 
barabarani ili magari yafike 
haraka.

“Changamoto kubwa ni 
kontena za friji ambazo 
kwa sasa zinapatikana Nai-
robi, kwa hiyo unakuta kuna 
gharama kubwa na pia hizo 
kontena tunatumia bandari 
ya Mombasa ambapo una-
kuta kuna gharama kubwa 
katika usafirishaji unakodi ku-
toka Nairobi ije Njombe, itoke 
Njombe iende Mombasa. Tu-
nashauri kama kuna uweze-
kano serikali yetu iweke uta-
ratibu mzuri kwenye Bandari 
yetu ya Dar es Salaam,” alise-
ma Masanje. 

Katibu Mtendaji wa Baraza 
la usafirishaji shehena Tanza-
nia, Sallu Jonhsons, alisema 
changamoto kubwa inay-
owakabili wasafirishaji shehe-
na, ni ucheleweshaji wa usafi-
ri wa mizigo kutoka shambani 
kuelekea bandarini.

“Kama Bandari ya Dar es 
Salaam, Uwanja wa Ndege 
wa Dar es Salaam, Uwanja wa 
KIA, tunapata matatizo kwa 
sababu ya changamoto, kuna 
mizani, watu wa usalama… 
nafikiri ikiwezekana gari ina-
vyotoka Njombe ikipimwa uz-

ito na kukidhi taratibu zote za 
barabara watu wa TANROAD 
wakatoa cirtificate hakuna 
sababu gari kuendelea kusi-
mamishwa hadi kufika Dar es 
Salaam,” alisema Johnson.

Awali, Mkuu wa Wilaya 
ya Njombe, Kissa Kasongwa 
kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa 
wa Njombe, Antony Mtaka, 
aliomba kuwekewa ma-
jokofu katika bandari kavu 
inayotarajiwa kuanzishwa  
Halmashauri ya Mji Makam-
bako.

“Tuna mpango wa kuanzi-
sha bandari kavu Makambako 
ili kuhakikisha uchumi huu 
ambao mnauona unakuwa 
wa Njombe, tunakuwa tuna 
sehemu ambayo watu wana-
toka nchi za jirani ambazo 
zimepakana na Nyanda za 
Juu Kusini, wafike waweke 
bidhaa zao zote center kubwa 
iwe Makambako,” alisema Ka-
songwa.

Mkurugenzi wa Udhibiti wa 
Huduma za Usafiri kwa njia 
ya maji 

TASAC Deogratius Mukasa, 
alisema lengo la mkutano 
huo ni kupokea changamoto 
ili zikafanyiwe kazi kuhakiki-
sha huduma za usafirishaji 
zinawafikia.

“Lengo ni kuwawezesha 
wasafirishaji wa ukanda huu 
wa Nyanda za Juu Kusini wa-
naotumia huduma za bandari  
kusafirisha bidhaa nje ya nchi 
kupata uelewa juu ya namna 
bora ya kutekeleza maju-
kumu yao usafirishaji kwa 
namna wanavyoweza kulinda 
maslahi yao katika kutumia 
huduma za usafirishaji,” alise-
ma Mukasa.

Mwakilishi wa Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bandari nchini 
(TPA), Robert Soko alisema, 
maboresho makubwa ya-
mefanyika ili kuvutia wasa-
firishaji wa mali mbichi nchini 
kutumia usafiri wa meli.

Mkurugenzi wa Idara ya 
Huduma za Uchukuzi (IS-
COS), Aderick Kagenzi, alise-
ma teknolojia inatumika ili 
kukabiliana na changamoto 
za usafirishaji.

Na Mwandishi Maalum

WANAFUNZI 29 kati ya 105 wa 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
wamepewa tuzo ya ushindi ka-
tika mashindano ya Kwanza ya 
Stadi za Kufundisha.

Mashindano hayo yaliyoan-
daliwa kwa pamoja na Chuo cha 
Elimu (SoED), Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam na Kituo cha Pamo-
ja cha Utafiti wa Elimu cha China 

na Afrika (SA-JoCER), yanalenga 
kuwawezesha walimu wanafunzi 
kuonesha umahiri, uwezo na 
ubunifu wao.

Kwa mujibu wa Tovuti ya Seri-
kali ya China, Mkuu wa Shule ya 
Elimu (SoED) ya Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam, Eugenia Kafa-
nabo, alisema mashindano hayo 
yanalenga walimu wanafunzi 
ambao wako katika mwaka  
wao wa pili na wa tatu wa maso-

mo. 
“Mashindano ya stadi za ku-

fundisha yalilenga kuongeza 
uelewa wa umuhimu wa vitendo 
na kuboresha miundo ya ufundis-
haji.”

Kafanabo alisema, mashindano 
hayo yamehusisha masomo 10 
tofauti ambayo yalichaguliwa ku-
toka katika mihtasari ya shule za 
sekondari, yakiwamo masomo ya 
Biolojia, Kemia, Fizikia, Hisabati, 

Uraia, Historia, Jiografia, Kiswa-
hili, Kiingereza na masomo ya 
lugha ya Kichina.

“Mashindano haya yanaweza 
kuwa kiingilio cha kuwaleta 
pamoja wadau wote husika kama 
muungano wa kuchangia ubora 
wa elimu ya walimu,” alisema Eil-
leen Xu, Mratibu wa SA-JoCER, ili-
yoanzishwa kwa pamoja na Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam na Chuo 
Kikuu cha Ualimu cha Zhejiang 

cha China.
Mkurugenzi wa Elimu ya Msin-

gi katika Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia ya Tanzania, 
Venance Manori, amekipongeza 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na 
Chuo Kikuu cha Ualimu cha Zhe-
jiang kwa kuandaa mashindano 
hayo, ambayo alisema yatabore-
sha ujuzi wa kufundisha walimu 
wa Tanzania.
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Mwanaharakati 
Dk. Azaveli 
Lwaitama (kulia) 
na wanachama 
wa Chama cha 
Demokrasia 
na Maendeleo 
(CHADEMA), waki-
toka katika Ma-
hakama Kuu kanda 
ya Dar es Salaam 
jana, baada ya 
kesi ya kupinga 
kuvuliwa uanacha-
ma wa wabunge 
19 akiwemo 
Halima Mdee wa 
chama hicho, kua-
hirishwa. PICHA: 
IMANI NATHANIEL

Na Jenifer Gilla, aliyekuwa 
BABATI

WAKAZI wa Kijiji cha Ngoley, 
Halmashauri ya Wilaya ya Babati, 
wamesema kuenea kwa taarifa 
potofu kuwa nyama ya porini in-
atibu baadhi ya magonjwa ya bi-
nadamu inachangia kuwapo kwa 
uwindaji haramu katika mapitio 
ya wanyamapori (shoroba) ya 
Kwakuchinja.

Mmoja wa wanakijiji hao, Lu-
ciana Martin, aliiambia Nipashe 
kuwa kumekuwa na taarifa kuwa 
nyama ya punda inatibu ugonjwa 
wa kifua huku makongoro yake 
yakitibu matatizo ya miguu hali 
inayosababisha watu wengi we-
nye matatizo hayo kuagiza ny-
ama hiyo.

Alisema cha ajabu ni kuwa li-
cha ya wagonjwa wenye matatizo 
hayo kutumia nyama hiyo bado 
wanaendelea kusumbuliwa na 
magonjwa hayo hali inayoonye-
sha kuwa taarifa hizo sio za kweli 
bali zimetungwa na wafanyabi-
ashara haramu kama njia ya ku-
jipatia fedha.

“Miaka ya nyuma na mimi 
niliingia kwenye huo mtego kwa 
kuwa nilikuwa nasumbuliwa 
na kifua, nikawa natumia hiyo 
nyama, lakini sikupona ndio 
kwanza hali ilikuwa mbaya kwa 
sababu niliacha kutumia dawa za 
hospitali, tangu nilipoacha kula 
hiyo nyama na kutumia dawa za 
hospitali sasa nimepona kabisa,” 
alisema.

Gideon Daniel alisema, baadhi 
ya wanyama wanaodaiwa kutibu 
maradhi ni nyumbu na digidigi 
ambaye alishawishika kuagiza 
nyama ya nyumbu baada ya 
kuambiwa kuwa inatibu mara-
dhi ya figo, lakini baada ya kui-
tumia kwa siku kadhaa hakuona 
mafanikio na kuamua kuachana 
nayo.

Gideon aliwaomba askari wa 
wanyamapori kwa kushirikiana 
na polisi jamii kuendesha doria 
ya siri ili kuwakamata watu wa-
naoeneza uzushi huo kwa manu-
faa yao binafsi kwa kuwa licha ya 
kuhamasisha uvuvi haramu, pia 
jamii inapata madhara makubwa 
kutokana na nyama hizo iki-

wamo kuinyima nchi kipato na 
utalii.

Magret Mandao alisema, ulaji 
wa nyamapori waliowindwa bila 
kibali una madhara ya kiafya 
kwa kuwa wakati mwingine un-
aletewa nyama yenye madhara 
kwa binadamu bila kufahamu.

“Miaka ya nyuma niliuguza 
mtoto, alikula nyamapori am-
bayo mpaka leo sijui ni mny-
ama gani, akavimba mdomo na 
ukawa mwekundu, tulihangaika 
sana hospitali, ilichukua muda 
mrefu kupata tiba, kwa hiyo 
tusisikilize maneno ya hawa 
jamaa, hii nyama sio salama kwa 
kuwa haijapitia njia za salama za 
uwindaji,” alionya.

Chifu wa kitongoji wa Eluway, 
Leteiva Loburu, alisema watu 
hao huwashawishi wanawake 
kuwa nyama hizo zinatibu ma-
gonjwa kwa kuwa wamewaona 
ni kundi linaloamini taarifa kwa 
urahisi bila kuzifanyia uchun-
guzi.

Aidha, alisema anawashuk-
uru wadau wa uhifadhi wany-
amapori ikiwamo taasisi ya 

kijamii ikiwamo  Jumuiya ya Hi-
fadhi ya Wanyamapori Burunge 
( JUHIBU),  Community Support 
Initiative Tanzania (COSITA) kwa 
kushirikiana na Askari wa Usala-
ma Barabarani (TRAFFIC)  kwa 
kuwapa elimu kuhusu madhara 
ya kuwinda wanyamapori kwa 
jamii ambayo imesaidia kupun-
guza matukio hayo.

Katibu wa JUHIBU, Benson 
Mwaise, anasema wanashiriki-
ana wadau wengine wa uhifadhi 
ikiwamo TAWA na USAID, kutoa 
elimu kwa jamii kuhusu uzushi 
kama huo wenye lengo la ku-
chochea uwindaji haramu na 
wanashukuru kuwa mwitikio ni 
mzuri.

“Kupitia elimu jamii imeelewa 
imeona umuhimu wa kuhifadhi 
maliasili hii muhimu kwa utalii 
nchini, sasa hivi na wenyewe wa-
nashiriki kuitunza, hata wakiona 
swala amepotea au ameumia 
watatoa taarifa au kumleta hapa 
ofisini, kwa kweli tunashukuru 
wadau ikiwamo USAID wanao-
tuunga mkono mafanikio ni 
makubwa,” anasema.

‘Imani potofu chanzo
uwindaji haramu Babati’

Kanisa laomba Watanzania kumuunga mkono Rais Samia 
Na Joseph Mwendapole

MWENYEKITI wa Wazazi CCM 
Mkoa wa Morogoro, Dk Rose 
Rwakatare amewaomba watan-
zania kumuunga mkono Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kukemea 
mmomonyoko wa maadili ili kuwa 
na kizazi chenye maadili mema.

Alitoa rai hiyo mwishoni mwa 
wiki kwenye kongamano la uam-
sho wa ndoa lililofanyika kwe-
nye Kanisa la Mlima wa Moto 
Mikocheni jijini Dar es Salaam.

Alisema kongamano la uamsho 
wa ndoa lilianzishwa mwaka 2,000 
kupitia maono ya mwanzilishi wa 
Kanisa la Mlima wa Moto, Hayati 
Askofu Getrude Rwakatare.

Aidha, Dk. Rose alisema kuna 
wimbi jipya linaitesa dunia la ndoa 
za jinsia moja na yeye kama Mwe-
nyekiti wa Wazazi Mkoa wa Moro-
goro amekuwa mstari wa mbele 
kupinga vitendo hivyo kwani havi-
taleta mustakabali mwema kwa 
Taifa la Tanzania.

“Tumuunge mkono Rais wetu 
Samia Suluhu Hassan, hili ni pepo 
ambalo tunapaswa kulikemea kwa 
nguvu zetu zote, tunapaswa kusali 
kwa bidii ili liondoke, kama majan-
ga mengine ambayo tulipiga ma-
goti yakaondoka hili nalo kwanini 
tusiombe likaondoka, wazazi tusi-
mame kwa umoja wetu kupinga 
jambo hili,” alisema.

Alisema kutokana na huduma 

kubwa ambayo Mungu alimkirimia 
kuhudumia waumini wa kanisa na 
katika huduma zote Mungu alizom-
witia, hayati Getrude Rwakatare, 
alitilia mkazo watu kupendana na 
kuheshimiana na ndipo akaanzi-
sha uamsho wa ndoa.

“Askofu Rwakatare alipenda 
wanandoa waishi kwa upendo 
ili ndoa ziweze kudumu na kuwa 
bora na zilizojaa amani na utulivu 
kwani hapo ndipo afya ya akili in-
apokuwapo na kuwa na familia 
bora,” alisema.

Alisema kwa kushirikiana na 
wazee wa kanisa hilo na askofu 
wa kanisa hilo, Askofu Rose Mgeta 
wamefanikisha kuendeleza tukio 
la uamsho wa ndoa kwa miaka 

yote na wamekusanyika kufanya 
uamsho wa ndoa ili ziweze kupona 
na kuwapa amani ya moyo wana 
ndoa. Naye Askofu Mkuu wa Kanisa 
la Mlima wa Moto, Mikocheni jijini 
Dar es Salaam, Bishop Rose Mgeta 
alisema kanisa hilo litaendelea 
kutekeleza maono ya Mwanzilishi 
wa Kanisa hilo, Hayati Askofu Dk 
Getrude Rwakatare kutimiza mao-
no yake kama kuendeleza makon-
gamano ya uamsho wa ndoa kila 
mwaka.

Hayati Dk. Getrude Rwakatare 
alianzisha kongamano la uamsho 
wa ndoa mwaka 2000 kwa lengo 
la kuhakikisha anaokoa ndoa ny-
ingi baada ya kuona ndoa nyingi 
zikiingia kwenye mogogoro na ku-

sababisha watoto wengi kuachwa 
mitaani.

Askofu Mgeta alisema kupitia 
tukio la uamsho wa ndoa, ndoa 
nyingi zimepona kutokana na shu-
duma mbalimbali zilizokuwa ziki-
tolewa na watu waliokuwa wana-
hudhuria makongamano hayo.

Alisema hata watoto wa hayati 
Getrude Rwakatare wamekuwa 
mstari wa mbele kuhakikisha ndo-
to za mwanzilishi wa Kanisa hilo 
zinatimizwa.

Askofu Daniel Mgogo alisema 
amekuwa akitoa mafundisho mbal-
imbali ya ndoa kwenye mitandao 
ya kijamii lakini kwa muda wa mie-
zi sita hakuandika chochote kwani 
alikua nchini Marekani.

Kesi ya kina Mdee 
yapigwa kalenda
Na Grace Gurisha 

KESI ya kupinga kuvuliwa 
uanachama iliyofunguliwa na 
wabunge 19 wa Viti Maalum 
kupitia Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), 
imeahirishwa kusikilizwa 
hadi Mei 17, kwa kuwa jaji 
anayeisikiliza kesi hiyo 
hatokuwapo. 
Kesi hiyo ilitarajiwa kusiki-

lizwa jana mbele ya Jaji 
Cyprian Mkeha wa Mahakama 
Kuu, Masjala Kuu Dar es Sa-
laam kwa hatua ya mjumbe 
wa Bodi ya Wadhamini wa 
Chama hicho, Lucy Mollel ku-
ulizwa maswali ya dodoso na 
mawakili wa wabunge hao. 
Msajili wa Mahakama hiyo, 

Veronica Mteta aliahirisha 
kesi hiyo hadi Mei 17, mwaka 
huu kwa ajili ya kuendelea 
kusikilizwa. 
Machi 6, wakili wa wajibu 

maombi, Ipilinga Panya, ali-
iomba mahakama itoe hati za 
wito za wajumbe saba wa 
bodi hiyo kujibu maswali ya 
dodoso kuhusu viapo vyao 
kinzani katika maombi hayo. 
Aliwataja wajumbe hao kuwa 

ni Silvester Masinde, Profesa 
Azaveri Lwaitama, Lucy Mol-
lel, Mary Joakim, Francis 
Mushi, Maulida Komu, Ahmed 
Hamis, ambao wanataka ku-
wahoji kutokana ana vitu 
ambavyo wamevieleza katika 
kiapo kinzani cha Chadema.
Mdee na wenzake walifungua 

shauri hilo namba 36/2022 
Julai 22, 2022 wakiomba Ma-
hakama hiyo ipitie mchakato 
na uamuzi wa kuwafukuza 
uanachama na kisha itoe amri 
tatu.
Wabunge hao wanaiomba 

mahakama itengue mchakato 
na uamuzi wa kuwavua ua-
nachama na pia iwalazimishe 
CHADEMA kuwapa haki ya 
kuwasikiliza.
Pia, wanaomba amri ya zuio 

dhidi ya Spika wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) kutokuchukua 
hatua yoyote hadi malalamiko 
yao yatakapotolewa uamuzi.
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CCM yakataa mradi kituo cha afya
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUMERU 

W
AJUMBE wa Kamati 
ya Siasa ya Chama 
Cha Mapinduzi 
(CCM) Wilaya 

ya Arumeru mkoani  Arusha, 
wamekataa kupokea mradi wa 
Kituo cha Afya cha Mateves, 
kutokana na kujengwa chini ya 
kiwango huku nyufa zikianzia 
kwenye msingi. 

Akizungumza wakati wa ziara 
ya kamati hiyo, Mwenyekiti wa 
CCM wa Wilaya  hiyo, Noel Se-
vere, alisema   wajumbe wame-
kataa kupokea mradi huo kuto-
kana na kushuhudia madudu 
mbalimbali. 

Kadhalika wataalamu wa ujen-
zi huo, wameshindwa kueleza 

gharama za mradi unaojengwa 
kwa mapato ya ndani ya Hal-
mashauri ya Arusha. 

“Wajumbe wa Kamati ya Siasa 
ya Wilaya tumekataa kupokea 
mradi wa kituo hiki cha afya 
cha Mateves kwa sababu kime-
jengwa chini ya kiwango. Kina 
nyufa kila mahali wakati Rais Sa-
mia Suluhu Hassan anahangaika 
kutafuta fedha kuhakikisha wa-
nanchi wanapata huduma bora 
huku wengine wakichezea fedha 
hizi,” alisema.

Alisema wakiwa wasaidizi 
wa Rais,   hawatakubali kuona 
wataalam wa halmashauri 
wakihujumu kazi anayoifanya 
ya kutafuta fedha za miradi ya 
maendeleo.

“CCM Wilaya ya Arumeru 
hatutakubali watendaji wa Hal-

mashauri ya Arusha watuchon-
ganishe na wananchi ambao 
mwaka 2020 tuliahidi mambo 
kadha wa kadha na wakatuami-
ni wakatupa ridhaa ya kushika 
dola. Nimwombe mkurugenzi 
kuanzia sasa ahakikishe thamani 
ya miradi inaakisi fedha iliyotu-
mika,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya 
wananchi wa Mateves, Diwani 
wa Kata hiyo, Freddy Luku-
may, alisema mradi huo ume-
jengwa chini ya kiwango   kwa 
sababu hakuna ushirikishwaji 
wa wananchi wala viongozi wa 
eneo hilo, hali inayosababisha 
washindwe kuhoji.

“Changamoto kubwa wa-
nanchi hawashirikishwi na 
viongozi juu ya miradi inay-
otekelezwa kwenye maeneo yao 

ili kufuatilia kwa karibu hali am-
bayo inayosababisha miradi ku-
tokidhi vigezo vinavyohitajika,” 
alisema. 

Kaimu Mhandisi wa Hal-
mashauri hiyo, Sharif Said, 
alisema ujenzi wa jengo hilo 
uko kwenye hatua za umaliziaji 
na   zinahitajika   Sh. milioni 98 
kwa ajili ya kukamilisha kazi il-
iyosalia.

Baada ya majibu hayo, alipouli-
zwa iwapo fedha hizo zitatosha 
na zitafanya kazi gani, alishind-
wa kutoa majibu huku akiwa ha-
jui gharama halisi ya mradi huo.

Kutokana na majibu hayo, 
Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, 
Noelia Kaganda, alisema siku 
tatu zilizopita Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Wilaya ilifika kwenye 
jengo hilo kuangalia tatizo hilo. 

Alisema Mhandisi Said  alishind-
wa kueleza gharama za mradi na 
kuagizwa kabla ya  kamati ya sia-
sa ya wilaya kufika kwenye mradi 
huo, awe na taarifa kamili lakini 
hakufanya hivyo.

“Mheshimiwa Mwenyekiti, juzi 
Kamati ya Usalama ya Wilaya tu-
likuwa hapa na mhandisi huyu 
alishindwa kutueleza gharama 
za mradi,  nikamwagiza tukifika 
hapa na kamati ya siasa   tum-
kute akiwa na gharama halisi za 
mradi lakini hajafanya hivyo,” 
alisema.

”Sasa ninakuagiza tena aondo-
ka kwenye ziara hii mara moja, 
uende ukandae taarifa kamili ya 
huu mradi ikiwa ni pamoja na 
gharama halisi za mradi, nizi-
kute ofisini kwangu asubuhi,” 
alisisitiza.

Miti 170 kupandwa
kuhifadhi mazingira 
Na Allan Isack, SIMANJIRO

ZAIDI ya miti 170,000 inatarajiwa 
kupandwa na serikali Simanjiro 
mkoani Manyara, kwa lengo la kuhi-
fadhi mazingira na kubabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi.
Kati ya miti hiyo, 20,000 itatekele-

zwa kwa kutumia Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF) kupitia mradi 
wa kusaidia kaya maskini. Wilaya ya 
Simanjiro misitu yake mingi ni miti 
ya asili iliyotawaliwa na miti aina 
ya migunda na mipone. Kwa mwaka 
jana ilipandwa miti 67,854 kwenye 
maeneo tofauti.
Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, 

Dk.Suleiman Serera, alisema jana 
aliongoza upandaji mti kwenye kijiji 
cha Naepo katika Kata ya Naisinyai 
kupitia kaulimbiu ya “Mazingira  
Yangu, Nchi Yangu, Naipenda Dai-
ma”.
Dk. Serera alisema miti hiyo, ita-

pandwa kwenye maeneo tofauti 
yakiwamo ya taasisi za serikali kwe-
nye ofisi za vijiji, ofisi za kata, shule, 
zahanati, vituo vya afya na hospi-
tali.
Ili kufanikisha azma hiyo, aliagiza 

wananchi kupanda miti kwenye 
makazi yao ili kwenda sambamba na 
kaulimbiu hiyo ya wilaya.
“Kila kaya inapaswa kupanda miti 

10 kwenye makazi ikiaemo miti ya 
vivuli na matunda kwa ajili ya ku-
jipatia lishe, hivyo jamii itekeleze 
hayo na miche inapatikana kila ma-
hali,” alisema Dk. Serera.
Mratibu wa TASAF wa Wilaya 

ya Simanjiro, Mathias Nyangusi, 
alisema kupitia mradi wa kuhifadhi 
mazingira na kukabiliana na mabadi-
liko ya tabia nchi, pia kaya masikini 
zitanufaika.
“Mradi huu umekuwa msaada kwa 

kaya zenye uhitaji mkubwa kuji-
patia mahitaji ya familia,kuanzisha 
shughuli za ujasiriamali na ubore-
shaji makazi ya walengwa,” alisema 
Nyangusi.
Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha Naepo, 

Anna Yusuf, alisema wamejipanga 
kuhakikisha miti inastawi na kukua 
kwa kushirikiana na walengwa wa 
mpango wa huo.

Na Mary Mosha, MOSHI

SERIKALI   wilayani  Moshi  
mkoani Kilimanjaro, imesema 
shule za msingi za serikali 190 
kati ya 229 zinakabiliwa na 
uchakavu wa  miundombinu   
katika hali tofauti, hivyo zi-
nahitajika  kukarabatiwa   na 
zingine kujengwa upya.

Ofisa Elimu Msingi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi, 
Gaudence Assey, alisema hayo 
jana wakati akizungumza ka-
tika hafla ya kukabidhi ma-
tundu tisa ya vyoo, vifaa vya 
ukarabati wa madarasa  na 
vyakula vilivyotolewa na shiri-
ka  lisilo la kiserikali la Raw-
uya Foundation  katika shule 
ya msingi ya  Mkolowony  
iliyoko Kata ya  Mamba  Kusi-
ni.

Alisema uchakavu huo 
umesababishwa na shule hizo 
kujengwa miaka mingi iliyopi-

ta kuanzia mwaka wa  1940.
“Shule hizi zmejengwa 

miaka ya 1940 na nyingi hazi-
jawahi kufanyiwa ukarabati 
mkubwa, zingine zina nyufa, 
paa zinavuja, vyoo vimeti-
tia  lakini serikali imeshaan-
za   mkakati wa kuzifanyia 
ukarabati na kuzijenga upya,” 
alisema.

Alisema mwaka   wa fedha 
wa 2022/23 ilituma fedha   
kwa ajili ya   kuanza kufanya 
ukarabati lakini bado kuna 
nafasi kwa wadau kusaidia 
ukarabati huo kwa kufuata 
sheria na taratibu za nchi.

  Pia alisema wanapende-
keza wanafunzi waliosoma   
kweye shule hizo wajitolee 
kusaidia kufanya ukarabati 
na shughuli zingine za maen-
deleo.

Mwalimu Mkuu wa Shule 
hiyo, Augustina Moshy, alise-
ma   shule hiyo  inakabiliwa 

na matatizo mengi yakiwamo  
ukosefu wa   maji ya uhakika, 
uchakavu wa  miundombinu 
na uhaba wa walimu.

“Katika shule yetu kuna 
uchakavu mkubwa  wa miun-
dombinu, nyufa  katika kuta   
na paa kuvuja hasa nyakati za 
mvua. Pia tulikuwa  tunaka-
biliwa na tatizo la matundu 
ya vyoo lakini kwa sasa tume-
pata wafadhili wametujengea 
na   ingawa bado tuna  uko-
sefu wa  choo cha walimu,” 
alisema.

Emmanuel Kimei, am-
baye ni Mwenyekiti   Rawuya 
Foundation, alisema  lengo 
la uanzishaji wa taasisis hiyo 
ni kukabiliana na matatizo 
katika  jamii   ili kuona fursa, 
kujinyanyua kiuchumi na ku-
fanya kilimo  chenye tija   ki-
takachonyanyua uchumi wa 
wananchi wa chini.

“Tulivutiwa sana kuanza 

kutoa msaada katika shule  hii 
kutokana na mazingira yake. 
Ukarabati wa choo hiki ni zai-
di ya Sh. milioni 25 na tumele-
ta vyakula yakiwamo mahindi 
na maharage kwa kuwa kuto-
kana na utafiti wetu, watu wa 
hapa wanashindwa kuwahu-
dumia watoto

chakula,” alisema. 
Mmoja wa wanafunzi  wali-

opokea msaada huo, Gean 
Masawe, aliomba serikali 
kuangalia namna ya kufanya 
ukarabati katika shule  mbal-
imbali nchini  ili kuwajengea 
wanafunzi mazingira rafiki 
kwa ajili ya  kujifunzia.

Mgeni rasmi katika hafla 
hiyo, Diwani wa Mamba Kusi-
ni, Elirehema Tesha, aliwataka 
wazazi kuacha kubweteka ka-
tika uchangiaji wa   chakula 
kwa  watoto na kusisitiza 
kuwa suala hilo ni jukumu la 
mzazi.

Miundombinu shule 190 serikali chakavu 

Waziri wa Afya, 
Ummy Mwalimu 
(katikati), akizun-
gumza na waandi-
shi wa habari 
wakati wa kupokea 
majokofu sita ya 
mnyororo wa baridi 
yenye thamani ya 
Sh. milioni 600 
kutoka kwa Vo-
dacom Tanzania 
Foundation na 
Vodacom Group, 
Dar es Salaam juzi, 
kwa ajili ya kuhi-
fadhia chanjo ili 
kuimarisha mpango 
wa Taifa wa chanjo 
nchini. Wengine 
ni Mwenyekiti wa 
Vodacom Tanzania 
Foundation, Har-
riett Lwakatare 
(kushoto) na Mku-
rugenzi wa Fedha 
wa Vodacom Tan-
zania, Hilda Bujiku. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU.
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Polisi waombwa kuwahifadhi 
watoa taarifa za wizi SGR
Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

B
AADHI ya wananchi 
wa Kata ya Chibe 
mkoani Shinyanga 
katika eneo linalo-

pitiwa na reli ya kisasa (SGR) 
kutoka Isaka hadi Mwanza 
wameliomba Jeshi la Polisi 
kutunza siri za watoa taarifa 
juu ya wizi wa vifaa vya ujenzi 
wa reli hiyo.

Imedaiwa kuwa wizi huo 
umekithiri kutokana na taari-
fa zinazotolewa mara kadhaa 
kuvuja hali inayohatarisha 
maisha yao.

Wananchi hao ambao ha-
wakutaka majina yao kuta-
jwa, walisema hofu yao juu ya 
utoaji wa taarifa za wahusika 
wa wizi wa vifaa vya mradi 
huo ni pale baadhi ya askari 
polisi wasio waadilifu wan-
apozivujisha na wahusika 
kuanza kuwalipizia visasi hali 
inayowafanya wasusie kutoa 
taarifa.

Akizungumza na wananchi 
hao juzi wakati wa kampeni 
ya Kataa Uhalifu, iliyoandal-
iwa na Jeshi la Polisi mkoani 
Shinyanga, Mkuu wa Wilaya 
ya Shinyanga, Johari Samizi, 
alikemea vitendo vya baadhi 

ya wananchi kuhujumu mra-
di huo kwa kuiba vifaa vya 
ujenzi pamoja na mafuta hali 
ambayo imekuwa ikikwami-
sha mradi huo. 

Alisema wananchi wana-
takiwa kuwafichua wahalifu 
ambao wamekuwa wakiuhu-
jumu mredi kwa kuiba vifaa 
mbalimbali vya ujenzi na 
mafuta ili washughulikiwe 
kutokana na mradi huo 
kuwa kichocheo kikubwa  
cha uchumi ndani na nje ya 
nchi.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Shinyanga, Janeth Ma-
gomi, aliwaomba wananchi 

kushirikiana na jeshi hilo 
katika kuwapatia taarifa za 
uhalifu kwa watu ambao 
wamekuwa wakijihusisha 
kuhujumu mradi huo ili 
wakamatwe na kuchukuliwa 
hatua  za kisheria.

Aliwahakikishia wananchi 
hao kuhusu utunzaji wa 
siri zao na kuwaahidi kuwa 
hakuna siri yoyote itakayo-
tolewa endapo watawabaini 
wahusika huku akiendelea 
kuwashukuru wananchi am-
bao wamekuwa wakiendelea 
kutoa taarifa za uhalifu, hasa 
kwa wale ambao wamekuwa 
wakihujumu mradi huo.

Mkurugenzi wa Ujenzi na Uendeshaji wa Vivuko wa Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA), Mhandi-
si Sylvester Simfukwe (kushoto) na Mkurugenzi wa Huduma Saidizi, Josephine Matiro wakiwaongoza wajumbe 
wa Bodi ya Ushauri ya wakala huo, wakati wakishuka kutoka kwenye kivuko cha MV Misungwi kinachokara-
batiwa baada ya kukagua katika yadi ya Songoro, jijini Mwanza juzi. PICHA: WUU

Na Timothy Itembe, 
TARIME

SERIKALI imeendelea kuo-
nyesha nia ya kudhibiti vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia 
ukiwamo ukeketaji ambao   
ulikuwa umekithiri katika 
maeneo mbalimbali Wilaya 
ya Tarime mkoani Mara. 

Vitendo hivyo vya ukeketaji 
vimekuwa vikitekelezwa na 
watu wenye mila potofu wak-
idai kunusuru ndoa zao.

Ofisa Maendeleo ya Jamii 
wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Tarime, Anthony Nyange, 
alisema hayo juzi wakati aki-

zungumza na gazeti hili na ku-
weka bayana kwamba  kuwa 
tayari serikali imeweka mipa-
ngo mbalimbali ukiwamo ule 
wa kuwasaidia waathirika wa 
vitendo hivyo kwa kuwapatia 
mikopo. Alisema juhudi am-
bazo zimekuwa zikifanywa na 
wadau mbalimbali kwa kush-
irikiana na serikali ikiwamo 
kuwakamata na kuwafun-
gulia mashtaka wahusika 
wa vitendo hivyo zimesaidia 
kuvipunguza na kufanya hali 
kuwa salama kwa sasa.

“Tunatoa mikopo kwa wa-
nawake na vijana waliathirika 
na ukatili huku watoto wa-

dogo tukihakikisha wote wa-
nakwenda shuleni na kupata 
elimu. Kadhalika,  idadi ya 
wanaume waliokuwa waki-
wapiga wanawake imepun-
gua kutokana na kukosa kazi 
hali inayowafanya wanawake 
kuwa sehemu ya kuhudumia 
familia zao,” alisema. 

Alice Mtuga,   Ofisa Ma-
wasiliano wa shirika lisilo la 
kiserikali la Jukwaa la Utu 
wa Mtoto (CDF lenye makao 
makuu Dar es Salaam, alise-
ma ushirikiano wanaoupata 
kutoka serikalini umekuwa 
chachu katika kupambana na 
vitendo hivyo.

Pia alisema wamewasaidia 
wasichana 40 waathirika wa 
ukeketaji kwa kuwapa mfun-
zo ya ufundi na ujasiliamali ili 
kujikimu kimaisha na wengi 
wao wanafanya shughuli  bin-
afsi za kujipatia kipato.

Mmoja wa waathirika, 
( jina tunalo) mkazi wa Kata 
ya Mbogi wilayani Tarime, 
alisema alifanyiwa ukatili huo 
ikiwa ni sehemu ya kuinusuru 
ndoa ya mama yake ambaye 
alitakiwa kuchagua kati ya ku-
fukuzwa au yeye kukeketwa. 
Aliiomba jamii kuacha mila 
hizo ambazo zimepitwa na 
wakati.

Tarime wazidi kudhibiti ukatili kijinsia

Na Shaban Njia, KAHAMA

 
BARABARA yenye urefu wa kilometa 

moja iliyoharibiwa na mvua hivi ka-
ribuni katika Kata ya Nyamilangano, 
Halmashauri ya Ushetu, Kahama 
mkoani Shinyanga, zimetolewa Sh. 
milioni 493.6 kwa ajili ya ukarabati 
wake. 
Mbali na ukarabati huo, barabara 

hizo zinatarajiwa kujengwa kwa ki-
wango cha lami  na kuwekewa taa ili 
kurahisisha usafirishaji wa mazao ya 
chakula na biashara kwenda sokoni.
Diwani wa Kata hiyo, Robert Mi-

hayo, alisema hayo juzi wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari 
kuhusu mpango wa kurekebisha 
barabara zilizoharibiwa na mvua za 
masika zinazoendelea kunyesha.
Alisema wamepokea Sh. 493, 626, 

180 za ujenzi wa barabara yenye 
urefu wa kilometa moja kwa kiwango 
cha lami utakaotekelezwa na Kam-
puni ya Bakwema Co. Ltd na kuahidi 
kusimamaia ujenzi huo na kuhakisha 
unakamilika kwa muda uliopangwa.
Aidha, Mihayo alisema mpaka sasa 

wana kilometa tano na mita 400 za 
barabara zenye kiwango cha lami na 
kati ya hizo, kilometa nne zimekami-
lika na kufungiwa taa za barabarani 
100 na kilometa moja na mita 400 
zinaendelea kujengwa.
Pia alisema uwapo wa taa za bara-

barani umesaidia wafanyabishara 
wadogo kufanya biashara zao hadi 
nyakati za usiku na kujiongezea ki-
pato cha kaya kulinganisha na kipindi 
cha nyuma na wanazitunza ili zisi-
haribiwe na kuwakwamisha katika 
shughuli zao za kibiashara.
“Kati ya kata 20 zilizopo Hal-

mashauri hii kata yangu ya Ny-
amilangano ndio yenye mtandao 
mkubwa wa barabara za lami na 
taa zake kulinganisha na kata ny-
ingine, wachuzi wanafanyabiashara 
zao usiku na mchana na kujiingizia 
kipato, sasa tunauwezo wa kusa-
firisha mazao ya biashara kutoka 
shambani hadi sokoni bila shida 
yoyote”Alisema Mihayo.
Mmoja wa wachuuzi Penina Sam-

weli alisema, ujenzi wa barabara hizo 
zimesaidia pia vijana wao kupata 
kazi za muda, kujiingizia kipato na 
kuondokana na kushinda vijiweni 
wakibishana masuala ya kimchezo 
ya simba na yanga, nao mama ntilie 
wakiwauzia chakula wakati ujenzi 
ukiendelea.
Lucas Mabula alisema hata vitendo 

vya ukatili wa kijinsia kwa wanawake 
na watoto hasa wa kike vilivyokuwa 
vinafanywa nyakati za usiku, iki-
wamo ubakaji, navyo vimepungua 
kwa sababu ya taa za barabarani.
Alisema watoto wanapotumwa du-

kani na wazazi au walezi kwenda 
kununua mahitaji ya nyumbani, wa-
naonekana na kurejea salama, hivyo 
kuomba ujenzi unaoendelea usimami-
we na kukamilika kwa wakati.

Milioni 493/- 
kukarabati
na kujenga 
barabara
zilizoharibiwa 
na mvua



Na Mwandishi Wetu

N
I ndani ya kipindi kifupi 
kumeshuhudiwa sehe-
mu ya hatua kubwa am-
bayo Rais Dk. Samia Su-

luhu Hassan, amechukua kukimu 
mahitaji ya umma na mahsusi 
eneo la ajira.

Mwaka uliopo 2023, una aina 
ya uamuzi unaobeba tafsiri yenye 
sura kuu mbili kwa uchumi ki-
taifa; kuwekezwa katika mahitaji 
makuu ya huduma za kiserikali, 
hali kadhalika penye kilio cha 
taifa na dunia kwa jumla, ajira.

Vilevile inaangukia nadharia 
ya kiuchumi kwamba katika vy-
anzo vikuu vya uzalishaji mali vi-
navyopatikana katika nguzo kuu 
nne, nguvukazi inaongoza kwa 
umuhimu; kisha zipo, mtaji, ardhi 
na ujasiriamali wenyewe unavyo-
fanyika.

Mara zote, nguvukazi ya bin-
adamu ndio inayobaki na nafasi 
kubwa kutokana na ukweli wake 
inaratibu uzalishaji na wakati 
huohuo kufanikisha lengo, kupi-
tia ujuzi na maarifa yake. Kwa 
hiyo, nchi inapowekeza katika 
nguvukazi, inabeba maana kub-
wa. 

Pia, nguvukazi hiyo hiyo katika 
msingi wake kiuchumi inachukua 
sura mbili katika ufanikisha uzal-
ishaji. Hapo kuna kupatikana vitu 
halisi kama vile bidhaa zilizopo 
dukani, au huduma inayokusudi-
wa, mathalan usafiri na masomo 
darasani.

Hilo nalo linaporejewa katika 
uamuzi wa kiserikali uliofanywa 
na Rais Dk. Samia, akifungua 
mlilango ya ajira serikali kwa vi-
jana walimu na watumishi wa 
afya 21,200 ni aina ya neema kwa 
umma.

Ikirejewa hali halisi iliyoko kati-
ka umma, ni takriban kila mwaka 
kuna waombaji kazi milioni moja 
wanaomwagwa mtaani kwa mu-
jibu wa Waziri wake wa Fedha na 
Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba.

Uamuzi wa Rais, unabeba sura 
nyingine kwamba ni dhamira ya 
kiutawala kuboresha maisha ya 
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wananchi wake katika huduma 
hizo mbili, afya na elimu.

Huduma ya afya, sasa iko wa-
liko wananchi na inaendeshwa 
na Mpango wa Afya ya Msingi 
(MMAM) ulioanza kutumika 
mwaka 2008, katika zama za 
uongozi wa nchi awamu ya nne, 
kupigania kila kijiji au kitongoji 
kuwa na zahanati, kata inakuwa 
na kituo cha afya, wilaya kuwa 
na hospitali na ngazi ya mkoa na 
kanda kupata hospitali za rufani.

Hadi kufika Machi mwaka jana, 
takwimu za kibunge zilieleza hos-
pitali za serikali jumla yake ziliku-
wa 202, ilhali kabla ya hapo Juni 
2021, zilikuwapo 185. Hapo kuna 
maana ya ongezeko la hospitali 
22.

 Zingine na idadi ya awali kwe-
nye mabano ni, vituo vya afya 679 
(za mwaka 2021 ni 645), na za-
hanati 5491 zilikuwa 5491 kutoka 

mia kwa sasa, inatajwa kufungua 
mlango mwingine wa kuibadili 
kiwango cha nchi, kupiga hatua 
zaidi kwa mujibu wa vigezo vya 
kimataifa.

Ni mtiririko wa maamuzi kuka-
milisha mkakati ya kisera anay-
oifanya kukishuhudiwa tayari 
katika upande wa  kimataifa 
kukitoka taarifa mbalimbali za 
kufafanua nyendo za nchi kisiasa 
kwamba ni ‘patulivu’ kwa ajili ya 
kuwekeza na baadi ya benki zili-
zoondoka nchini, zimesharudi 
sokoni na zimeshaanza kazi.

MbaIi na ajira za walimu na 
kada ya afya, pia ni kipindi ki-
fupi kilichopita, Rais amewez-
esha kutangazwa ajira nyingi za 
Jeshi la Polisi hivi karibuni, am-
bazo mchakato wa uteuzi wake 
unaendelea hadi sasa, ikiwa na 
sera ileile ya awali ya nadharia 
ya kiuchumi, taifa kupata nguvu 
kazi itakayozalisha huduma zaidi 
kiusalama, ikiwa nayo ni kia-
shiria cha maisha bora.

KAMA ‘ZAMA ZILE’
Ni mfumo wa maboresho ya 

maisha yaliyopo kimataifa. Kwa 
taifa jipya au kongwe elimu na 
afya, ni maeneo ambayo kila taifa 
linawekeza kwa kiasi kikubwa 
kwa umma wake, ikitoa zao la 
maendeleo.

Kada hiyo ya kijamii inapopata 
uelewa na ujuzi, basi inapata 
mageuzi makubwa na hasa kutu-
mikia miundombinu na mazim-
gira walio nayo, rasmi na si rasmi.

Baba wa Taifa Mwalimu Ju-
lius Nyerere, katika Mpango wa 
Muda Mfupi wa miaka mitatu 
mara baada ya uhuru na baadaye 
katika Mpango wa Kwanza wa 
Maendeleo ya Nchi, 1964 hadi 
1969, katika baadi ya sehemu 
kulikowekezwa sana ni katika 
elimu, kufumbua macho umma 
na wakati huohuo, kupata kada 
ya wataalamu mbalimbali kitaifa, 
huku sekta za afya na elimu ziki-
wa kwenye historia ya kipaum-
bele.

Mkumbuke aliyekuwa
 Katibu Mkuu wa UN, pia
 Rais Dk. Kurt Waldheim

5395 za Juni 2021.
Kinachotokea sasa ni ishara ya 

mfano wa mwendelezo wa kazi 
za Rais Dk. Samia katika huduma 
za jamii akitekeleza MMAM, taf-
siri ya nyongeza hiyo ni katika vit-
uo vya afya, zahanati na hospitali 
kwa hitaji la ziada ya nguvukazi 
kupahudumia.

Hilo ndilo linakamilisha ma-
hitaji ya wananchi mahali waliko 
katika kuzipata huduma mbalim-
bali, ikiwamo hiyo nyeti ya afya.

Ndani ya mustakabali huohuo, 
kumefunguliwa upana penye 
sekta ya elimu, ambayo tangu 
zama za uongozi wa nchi awamu 
ya tatu, kuna Mpango wa Mande-
leo ya Elimu ya Msingi (MMEM) 
na Mpango wa Maendeleo wa 
Elimu ya Sekondari (MMES), vik-
ishughulikia ngazi ya shule, nayo 
zao lake  kukidhi mahitaji  yali-
yoko ndio sasa kuna mchakato 

wa ajira hizo, 21,200.
Huduma tajwa kwa ujumla 

ziko chini ya usimamizi wa Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali ya Mitaa (Tamisemi), huku 
katika ngazi ya kisera, sekta hizo 
ziko chini ya wizara za Afya na 
Elimu.

TAFSIRI YAKE 
Mara moja, alichoamua Rais 

kinatarajiwa kuboresha huduma 
tajwa za elimu na afya nchini, 
zao lake ni kubadilisha kiwango 
cha maisha ya Watanzania, ikiz-
ingatiwa MMAM, MEM na MMES, 
vyote kwa pamoja vinalenga tija 
katika upatikanaji huduma zake  
ikiwamo suala la umbali, hali 
kadhalika ubora wa maudhui in-
apotoa huduma husika, iwe afya 
au elimu.

Penye mafaniko ya mikakati 
inayoendelezwa na Rais Dk. Sa-

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, katika mkutano Sikukuu ya Wafanyakazi. PICHA: MTANDAO

Mapigano moto Sudan, jirani 
Kusini, Kenya na Djibouti 
wajitosa usuluhishi

CAG alivyogonga hodi 
kwa Msajili, vyama vya 
siasa akikuta ‘madudu’
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Uwekezaji wa Samia katika nguvukazi 
ya maelfu na ishara anakoelekeza nchi 



Viongozi wa vyama vya siasa, wakiwa mkutanoni. PICHA ZOTE: MAKTABA
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Katika 
ufafanuzi 
wake, CAG 
anasema 
kwamba 
vyama vya 
UMD na 
UPDP vil-
ishindwa 
kuhuisha 
madaftari 
hayo kwa 
miaka miwili 
mfululizo, 
kwa mwaka 
wa fedha wa 
2020/21 na 
2021/22.

Na Sabato Kasika

M
NAMO Machi 29 mwaka 
huu, Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, alipokea 
Ripoti ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) Charles Kichere na ile 
ya Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU).

Katika ripoti hiyo ya mwaka 
fedha wa 2021/22 iliyowasilishwa 
bungeni hivi karibuni, inaonyesha 
kuwapo uzembe katika usimamizi 
wa mali za umma kwa baadhi ya 
watendaji wa serikalki.

Ni ripoti hiyo iligusa maeneo 
mengi ambako kwa ujumla CAG 
na TAKUKURU zilibaini upotevu 
wa mabilioni ya fedha za umma. 
Zote mbili zilionyesha kuwapo 
‘upigaji’ fedha za umma unao-
fanyika kwa uzembe au kwa 
namna nyingine na inawezekana 
kuchangia kukwamisha maende-
leo ya nchi.

Ubadhirifu huo unatajwa 
umesababisha kuwapo mjadala 
mpana kutoka kwa watu wa kada 
mbalimbali, wakiwamo wanasiasa 
wanaotaka hatua za kisheria zi-
chukuliwe kwa wote waliohusika 
na ubadhirifu huo.

Wakati umma unajadili up-
otevu huo, pia kwa upande wa 
vyama vya siasa na Ofisi ya Msa-
jili wa Vyama vya Siasa, ambao ni 
kama haujajadiliwa kwa kina, in-
gawa ripoti ya CAG imekuta kuna 
‘madudu’.

 
HALI KATIKA VYAMA
Ripoti ya CAG inabaini kuwapo 

dosari katika uendeshaji vyama 
vya siasa, kukitajwa jumla ya vy-
ama tisa vimebainika kushind-
wa kukusanya mapato yake na 

kuishia kukusanya asilimia 67 tu.
CAG katika ripoti yake hiyo, 

anataja baadhi ya vyama hivyo 
kuwa ni CHADEMA, CUF, CCM, 
NCCR-Mageuzi, CHAUMMA, ADC, 
TLP, SAU na Demokrasia Makini 
na kwamba vilishindwa kuku-
sanya mapato ya jumla Sh. bilini 
25.85 katika mwaka wa fedha 
2021/2022.

Anaeleza kwamba katika mapi-
tio ya bajeti ya vyama vya siasa, 
kukagua taratibu zilizotumika 
kuandaa, pamoja na kujumuisha 
bajeti hizo kwa ajili ya kusaidia 
utekelezaji wa shughuli za kisiasa 
za vyama hivyo, vilikuwa vime-
jiwekea malengo ya kukusanya 
mapato ya Sh. bilioni 78.75 kwa 
mwaka wa fedha 2021/22, lakini 
vikaishia kukusanya Sh. bilioni 

52.90 tu.
Vilevile, CAG anabainisha 

kwamba, kuna vyama vinne am-
bavyo ni SAU, NCCR-Mageuzi, 
TLP na ADC, vilkudanya fedha 
chini ya asilimia 10 ya mapato 
yaliyokuwa yamewekwa kwe-
nye bajeti zake na hapo mkaguzi 
huyo wa nchi, analitaja kuwa ni 
tatizo kubwa, ambalo ni vyema 
likashughulikiwa inavyopaswa.

Ripoti, pia inataja sababu za 
wanachama wake kushindwa 
kulipa ada zao za uanachama 
kwa kila mwezi, akinena kuwa ni 
kukosekana rejista za uanacha-
ma ni kukosa taarifa sahihi za wa-
nachama, kwa kuwa hakuna uta-
ratibu stahiki za ufuatiliaji huo.

Aidha, ripoti hiyo inaigusa CCM 
kuwa imenunua vitu visivyotumi-

ka vya Sh. milioni 58.60 vilivyo-
pitwa na wakati na kwamba mab-
adiliko ya haraka ya kiteknolojia, 
havitumiki, huku menejimenti ya 
CCM ikitoa majibu kwamba vitu 
hivyo ni nyeti, vinasubiri kibali 
kutoka Bodi ya Wadhamini kwa 
ajili ya kuviharibu.  Hakuvifafan-
ua.

TAARIFA ZA KICHAMA
Kwa mujibu wa CAG, Sheria 

ya Vyama vya Siasa, inavielekeza 
vyama vya siasa vilivyosajiliwa 
kutunza daftari ya viongozi na 
wanachama wake katika kila 
ngazi.

Hata hivyo CAG katika ukaguzi 
wake, anabaini baadhi ya vyama 
vya siasa kama DP, UMD, UPDP, 
ADA-TADEA na NRA, vimeshind-
wa kuhuisha madaftari ya taar-
ufa za viongozi na wanachama 
wake.

Katika ufafanuzi wake, CAG 
anasema kwamba vyama vya 
UMD na UPDP vilishindwa 
kuhuisha madaftari hayo kwa 
miaka miwili mfululizo, kwa 
mwaka wa fedha wa 2020/21 na 
2021/22.

Pia, kutokana na mazingira 
hayo, CAG anavishauri vyama 
vya siasa kuhuisha madaftari 
yenye kumbukumbu za taarifa za 
viongozi na wanachama kwa ku-
tumia kanzidata za kielektroniki, 
ili kuwa na taarifa sahihi wakati 
wote.

Anashauri kitaalamu kuwa, 
hiyo ni hatua inayoweza kusaidia 
kuwapo kwa ufuatiliaji imara 
wa ada zisizolipwa, pia kubore-
sha ukusanyaji wa mapato na 
kuongeza ufanisi wa shughuli 
mbalimbali na mipango ya vy-
ama hivyo.

MSAJILI ALIVYOGUSWA
Ripoti ya CAG inafafanua kuwa 

pamoja na kuwapo kwa mapun-
gufu kwenye baadhi ya vyama, 
Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Sia-
sa, haijaviwajibisha vyama vilivy-
oshindwa kuwasilisha madaftari 
yenye taarifa za wanachama.

Anasema kitendo cha kuto-
wasilisha madaftari hayo, kina-
sababisha kuwapo kwa taarifa 
zisizo sahihi za idadi ya wanacha-
ma wa vyama hivyo na kwamba 
taarifa zinazohusiana na wana-
chama ni takwa la kisheria.

Kimsingi, ukaguzi unaofanywa 
na CAG ndani ya miundombinu 
ya kisiasa ni takwa na kisheria, 
mbali lnapata kungwa mkono 
na Rais Dk. Samia, kufanya uk-
aguzi wa hesab na mali za umma, 
ikiweka mazingira ya haki na 
uwajibikaji wa mali ya umma. 

Tafsiri ya jumla ni kwamba, 
kuna haja ya kila upande uka-
timiza wajibu wake, kuanzia na 
watendaji wa kiserikali, viongozi 
wa vyama vya siasa na wahusika 
wa kada nyinginezo.

CAG alivyogonga hodi kwa Msajili,
vyama vya siasa akikuta ‘madudu’

Walimu na wataalamu wa 
afya wengi waliandaliwa, 
huku serikali ikitafuta na-
fasi nyingi za kujiendeleza 
kimasomo wote kwa pamo-

ja, hadi unatimia mpango 
huo mwaka 1969, zao la 
uwekezaji katika elimu 
lilionyesha mapinduzi 
makubwa, kuhusu kuboreka 
maisha ya umma.

Kuwapo vyuo na shule 

nyingi na zahanati, maana 
yake ni hitaji la walimu na 
watumishi kada ya afya wa 
ziada, huku kwenye radio 
ambayo ilikuwa mawasi-
liano makuu na nyenzo ny-
ingine mbalimbali kukaen-

delezwa elimu ya umma. 
Katika lugha rahisi, 

uwekezaji katika nguvu 
kazi iliyoelimika ni sehemu 
muhimu ya mafanikio ya 
Mpango wa Maendeleo wa 
Kwanza wa Mwaka 1964 

hadi 1969 na mingine iliyo-
fuata, leo hii Rais Dk. Samia 
akiwa zao la uwekezaji huo 
tangu awamu ya kwanza, 
anaendeleza umuhimu huo 
katika Serikali Awamu ya 
Sita.

Uwekezaji wa Samia katika nguvukazi ya maelfu na ishara 
INATOKA  UK. 11

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Charles 
Kichere.



Jenerali Mohammed Dagalo (katikati) na kulia kwake ni Mwenyekiti wa Baraza la Sudan, Jenerali Abdel Fattah al-Burhan. 
PICHA: MTANDAO
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Mapigano moto Sudan, jirani Kusini, 
Kenya na Djibouti wajitosa usuluhishi
Na Mwandishi Wetu 

H
ALI ya amani nchini Su-
dan si shwari hata kido-
go, usalama uko matata-
ni, kukiripotiwa wastani 

wa watu 100 wameshakufa ndani 
ya siku hizo chache, huku juzi 
kukiwapo hesabu inayofikia 180.

Ni mazingira yanayolazimisha 
uamuzi wa haraka kutaka usu-
luhishi kupitia kikao cha haraka 
kinachofanywa na Jumuiya ya 
Igad, ambayo inaundwa na nchi 
nane za ukanda wa Pembe ya 
Afrika, Ukanda wa Mto Nile na 
Maziwa Makuu.

Huo ni muungano ulioko tangu 
mwaka 1986, unaojumuisha nchi 
ya Djibouti penye makao makuu, 
pia Ethiopia, Somalia, Eritrea, Su-
dan Kusini, Kenya na Uganda.

Jumapili iliyopita, viongozi 
wake waliendesha vikao vya 
mtandao, kupanga kutuma 
marais kutoka Kenya, Sudan 
Kusini na Djibouti, kwenda Sudan 
haraka iwezekanavyo, kupatani-
sha makundi ya kijeshi yanayopi-
gana. 

Pia, ikatoa wito wa kusitishwa 
mara moja, kwa uhasama kati ya 
pande zinazozana nchini Sudan. 
Hiyo inachuka nafasi, uwanja wa 
ndege wa kimataifa ukiwa ume-
fungwa, hakuna uhakika kuwapo 
mpango wowote wa amani un-
aoweza kufanyika.

Kinachoendelea sasa Sudan, ni 
kuwapo mapigano kati ya vikosi 
vya serikali na wanamgambo cha 
RSF, yanayoendelea, licha ya ku-
wapo maombi ya jumuiya ya ki-
mataifa, kwa pande zinazozozana 
kusitisha mapigano. 

Rais wa Kenya, William Ruto, 
amewaomba viongozi wa Igad 
kuchukua msimamo wa kureje-
sha amani jijini Khartoum, huku 
Shirika la Chakula Duniani (FAO), 
limesitisha kazi yake baada ya 
wafanyakazi wake watatu ku-
uawa, huku ndege ya Umoja wa 
Mataifa ikiharibiwa vibaya. 

MZIZI WA MZOZO
Hadi sasa kuna vyanzo kadhaa 

vinatajwa, huku mapigano yanay-
oendelea sasa, inaelezwa ni se-
hemu ya mzozo wa pande mbili 
ikihusisha kugombea udhibiti wa 
maeneo muhimu ya mji mkuu, 
Khartoum. 

Kinachoendelea, kikosi cha 
Rapid Support Forces Paramili-
tary (RFS), kinasema kimechukua 
udhibiti wa Ikulu na Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa, madai am-
bayo bado hayajathibitishwa. 

RSF hadi sasa inadai kukamata 
wanajeshi wa jeshi la Sudan na 
kuteka baadhi ya maeneo katika 
majimbo mengine nchini humo. 

Kwa upande wake, jeshi la nchi 
hiyo linasema bado linadhibiti 
vituo vyote na viwanja vya ndege 
na jeshi la anga, huku linaende-
sha operesheni kukabiliana na 
RSF. 

Madai ya kushambuliana pia 
yamekuwa yakichukua sura ka-
tika staili ya pande mbili, hazi-
kubaliana kuhusu ukweli wa yule 
aliyeanzisha, kwani RSF inalishu-
tumu jeshi kwa kuanzisha ma-
pigano hayo, kwa kushambulia 
makao yake makuu mjini Khar-
toum na kuzingira, wanajeshi wa 
RSF waliokuwa hapo. 

Lakini, jeshi la Sudan linasema 

katika vita nchini Yemen na kuna 
wakati wakaetumwa kupigana 
nchini Libya. 

Ili kuwezesha pendekezo la 
mpito kwa utawala wa kiraia, 
kulikuwapo mpango wa kuanza 
kuiunganisha RSF katika jeshi, 
lakini mzozano kati ya Jenerali 
Dagolo na Mkuu wa Jeshi, Jenerali 
Abdel Fattah al-Burhan, kuhusu 
ratiba ya mabadiliko hayo na 
nani angeongoza kikosi kipya, ni 
suala ambalo limejitokeza kuwa 
chanzo cha mzozo wa sasa.

Ni mvutano uliosambaa hadi 
kuzuka mapigano yaliyopoa 
ndani ya wiki iliyopo sasa. Hapo 
ukaanza kwa Jenerali Mohamed 
Dagalo na Jenerali Abdel Fattah 
al-Burhan, ambao wamekuwa 
wakiiendesha nchi tangu Oktoba, 
mwaka 2021. 

Pendekezo la kuhamia serikali 
inayoongozwa na raia linatjwa 
kukiuka ratiba ya kuunganisha 
RSF katika jeshi la taifa.  Hata 
hivyo, RSF inataka kuchelewesha 
hatua hiyo kwa miaka 10, lakini 
jeshi likawa na wazo pinzani.

MWELEKEO  ULIVYO
Inaelezwa sasa iwapo mapi-

gano tajwa yataendelea  kuwapo, 
basi yanaweza kusambaratisha 
nchi na kuzidisha machafuko ya 
kisiasa kwa hatua mbaya zaidi. 

Wanadiplomasia wamekuwa 
na jukumu muhimu katika ku-
jaribu kuhimiza kurejea  utawala 
wa kiraia, ikitajwa watakuwa na 
shauku ya kutafuta njia kupata 
majenerali hao wawili kuzun-
gumza, kama mtazamo wa awali 
unaoonekana kutoka nchi za 
Igad.

Pia, inatajwa ni fikra inayowa-
shika wasudan wa kawaida, kati-
ka kufikia muafaka wa suala hilo. 

kuwa RSF ilianza mapigano kwa 
kushambulia  vyama vya kiraia 
vya Sudan, ambavyo vimetia saini 
makubaliano ya awali kugawana 
madaraka.

Hapo awali, RSF ilitoa wito kwa 
pande zote mbili kusitisha uhasa-
ma, pia ikatoa wito kimataifa na 
kikanda kuingilia kati na kusaidia 
haraka kukomesha umwagaji 
damu.

HISTORIA ILOKOTOKA
Tangu kutokea mapinduzi ya 

Oktoba 2021, Sudan imekuwa 
ikiendeshwa na Baraza la Majen-
erali na kuna wanajeshi wawili; 
Jenerali Abdel Fattah al-Burhan, 
ambao tofauti kati yao ndio ika-
zua mzozo.

Jenerali Abdel Fattah al-
Burhan, ambaye ni mkuu wa 
majeshi na rais wa nchi hiyo kwa 
sasa na naibu wake, kiongozi wa 
RSF, Jenerali Mohamed Hamdan 
Dagalo, anayejulikana zaidi kama 
Hemedti. 

Hawakubaliani na mwelekeo 
ambao nchi inaenda na hatua 
inayopendekezwa kuelekea uta-
wala wa kiraia. 

Ni ghasia 6ya zao la mvutano 
siku kadhaa,  huku kikosi cha RSF 
kikisambazwa tena nchini kote, 
katika hatua ambayo jeshi inaona 
ni tishio kwao kitaifa. 

Hadi sasa katika hatua ya 
kuibuka sakata hilo, haijabainika 
aliyefyatua risasi ya kwanza asu-
bihi, Jumamosi iliyopita, lakini 
kunatajwa kuwapo hofu kwam-
ba, hali hii itazidi kuwa mbaya 
zaidi.Wanadiplomasia nao wana-
zitaka pande hizo mbili kusitisha 
mapigano.

Mapigano katika hatua iliyo-
pita, hata kuondolewa madara-
kani mwaka wa 2019, ni kwa Rais 

Omar al-Bashir aliyehudumu kwa 
muda mrefu ilianza na maanda-
mano makubwa ya kupinga uta-
wala wake uliodumu kwa wastani 
miongo mitatu, jeshi likaanzisha 
mapinduzi, hadi hatua ya  kumu-
ondoa madarakani. 

Raia nao wakaendelea kudai 
nafasi katika mpango wa kuelekea 
kufikia utawala wa kidemokrasia, 
hata mpango mkakati wa kureje-
sha mamlaka mikononi mwa raia 
ulikubaliwa, Desemba mwaka 
jana. Lakini, mazungumzo ya 
kukamilisha hatua hiyo hadi sasa 
yamekwama.

Serikali ya pamoja ya kijeshi 
na ya kiraia ilianzishwa wakati 
huo, kisha ikapinduliwa katika 
mapinduzi mnamo Oktoba 2021 
na tangu wakati huo, kunaelezwa 
ushindani kati ya Jenerali Burhan 
na Jenerali Dagalo umekuw juu 
zaidi.

Kikosi cha wanajeshi wa Rapid 
Support Forces (RSF) kimeji-
tokeza kwa kujulikana na sifa 
mbaya, kikiwa katikati ya mzozo 
ambao ukishikwa na hoja ya dai 
la  kuelekea utawala wa kiraia. 

Hapo kunaongozwa na Jener-
ali Mohamed Hamdan Dagalo, 
naibu kiongozi wa nchi akishu-
tumiwa kwa ukiukaji wa haki 
za binadamu, ikiwamo mauaji 
yaliyotokea Juni 2019,  ikiwagusa 
waandamanaji wasiopungua 120, 
walipofika katika makao makuu 
ya jeshi. 

RSF imeundwa mwaka wa 2013 
ikiwa na wapiganaji wengi kutoka 
kwa wanamgambo wa Janjaweed, 
ambao walipigana dhidi ya waasi 
nchini Darfur. 

Mnamo mwaka wa 2015, wa-
nachama wake 40,000 pia waka-
jiunga na muungano wa kijeshi 
ulioongozwa na Saudi Arabia, 

RSF imeun-
dwa mwaka 
wa 2013 
ikiwa na 
wapiganaji 
wengi kuto-
ka kwa wa-
namgambo 
wa Janja-
weed, am-
bao walipi-
gana dhidi 
ya waasi 
nchini Dar-
fur.

• Vifo vya watu vyagusa mahesabu ya mamia



Mkumbuke aliyekuwa Katibu Mkuu 
wa UN, pia Rais Dk. Kurt Waldheim
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JUKWAA LA VIONGOZI

Mwaka 
1994, pia 
Papa Yohana 
Paulo II, al-
imtunuku 
Pian Order 
ambayo ilia-
sisiwa na 
Papa Pius 
IX miaka 
ya 1560, 
kwa ajili ya 
kutambua 
mchango 
na uaminifu 
wake katika 
Kanisa Kato-
liki. 

Na Mwandishi Wetu

K
WA maisha ya zama hizo 
hadi kufika mwanzoni 
mwa miaka ya 1970, jina 
Kurt Waldheim, lilitikisa 

mno. Alikuwa Katibu Mkuu wa 
Nne wa Umoja wa Mataifa aki-
dumu kutoka mwaka 1972 hadi 
1981, huku baadaye akichukua 
kiatu cha kuongoza nchi yake 
Austria.

Pia, inapotajwa katika majina 
au orodha ya askari wenye ala-
ma katika Vita Kuu ya Pili ya Du-
nia, naye yumo akiunda mjadala 
ndani ya siasa za nchi yake, ziki-
wa na mvuto hadi kimataifa ku-
tokana na kunguruma kwa nchi 
yake wakati huo.

Baada ya kushindwa katika 
kinyang’anyiro cha kusaka urais 
wa Austria, Waldheim aliingia 
katika kusaka nafasi kwenye 
Umoja wa Mataifa, ambako ali-
kuwa akiungwa mkono na Urusi, 
kwa maana ya USSR. 

Katika mizunguko miwili ya 
kwanza ya kuwania ukatibu 
mkuu Umoja wa Mataifa, mam-
bo hayakumwia rahisi, alipata 
uungwaji mkono, pia akipingwa 
na China, Uingereza na Mare-
kani. 

Katika mzunguko wa tatu 
wa uchaguzi wa kumpata Ka-
tibu Mkuu wa UN, Waldheim 
akashinda, baada ya wajumbe 
wa kudumu wa UN waliposhind-
wa kukubaliana kutumia kura ya 
Veto. Waldheim alikalia kiti kili-
choachwa na U Thant, kuanzia 
mwaka 1972 na akatoka mwaka 
1981. 

Baada ya kutoka, ndiko ku-
kasikika simulizi huenda nafasi 
hiyo  ingeshikwa na mwanadi-
plomasi wa Kitanzania, Salim 
Ahmed Salim, lakini simulizi 

zake ndefu, hazikufanikiwa ku-
tokana na vkiwazo vua siasa ki-
mataifa wakati huo.

ALIKOTOKEA 
Mzaliwa huyo wa mwaka 1918, 

anasimulia katika rekodi ya 
maelezo yake kwamba, mapema 
mwaka 1941, Waldheim alikuwa 

miongoni mwa maofisa wa Ki-
nazi katika Kikosi cha Mashariki, 
alikoongoza mapambano. 

Desemba 1942 alijeruhiwa ka-
tika vita hivyo na ndipo huduma 
yake katika majeshi muungano 
ndani ya jeshi la Nazi au ‘Wehr-
macht’ kutoka mwaka 1942 hadi 
1945. Hilo ndilo likawa mjadala 

mkuu wakati akiwania urais wa 
Austria mwaka 1985.

Katika autobaiografia yake 
anasema, aliondolewa kuon-
goza kikosi hicho cha kijeshi 
katika mstari wa mbele hadi 
mwishoni mwa vita hivyo. Hapo 
ndipo akapopata fursa mbadala 
ya kwenda kusoma masuala ya 
sheria katika Chuo Kikuu cha Vi-
enna, Austria wakati huo akiwa 
ameoa. 

Baada ya kuchapishwa kwa 
autobiographia ake katika 
harakati hizo za kisiasa, nyaraka 
na ushahidi ulionekana kuwa 
huduma yake katika jeshi ilien-
delea hadi mwaka 1945 ambao 
akapandishwa cheo na kuwaka-
tika nafasi ya uteni akiwa jeshini 
katika vituo vya kazi nchini, Uje-
rumani Austria na Uswisi. 

Baada ya kumalzia kutumikia 
ukatibu mkuu wa Umoja wa 
Mataifa mwaka 1985 akajtosa 
kwenye kinyang’anyiro cha urais 
wa Austria, baada ya kushindwa 
katika awamu ya kwanza mwaka 
1971.

 Wakati wa kampeni zake, aka-
jikuta tena pagumu wapizani 
wake wakitumia historia yake 
jeshini, kwamba alikuwa kwe-
nye rekodi na historia wa askari 
katika Vita vya Pili vya Dunia 
huko walioitwa mwamvuli wa 
Nazi, wakimuunga mkono Dik-
teta Adolf Hitler. Hata hivyo, 
akapita kuwa Rais, kati ya mwa-
ka 1986 hadi 1992 akiwa Rais na 
kabla ya hapo alikuwa Waziri wa 
Mambo ya Nje. 

Mnamo Juni 14, 2007 alifariki 
dunia mwanasiasa huyo na 
mwanadiplomasia wa Austria, 
akiwa na umri wa miaka 88. 
Alizaliwa Desemba 21, 1918 huko 
Sankt Andrä-Wördern, Austria, 
kutokana na maradhi ya moyo 
na mazishi yake yalifanyika 
Juni 23 mwaka huo huo, katika 
Kanisa la Stephen na alizikwa 
katika makaburi ya Marais wa 
taifa hilo. 

Kimsingi, ni kanisa ambalo 
baada ya kumaliza kuhuidumu 
urais,  mwaka 1992 likampa na-
fasi ya Mjumbe wa Heshima, am-
bayo hupewa mwanafunzi wa 
Kanisa la Roman Katoliki.

Mwaka 1994, pia Papa Yohana 
Paulo II, alimtunuku Pian Order 
ambayo iliasisiwa na Papa Pius 
IX miaka ya 1560, kwa ajili ya ku-
tambua mchango na uaminifu 
wake katika Kanisa Katoliki. 

NYAYO ZAKE 
Mwaka 1944 tayari alishakuwa 

na shahada ya falsafa, katika 
eneo lake la kitaaluma la She-
ria na ilipofika mwaka 1945, 
alishazama katika majukumu 
ya kidiplomasia na hadi kufika 
mwaka 1956, kaanza kutumia 
ngazi ya uwaziri wa nchi yake 
na diplomsia ngazi ya juu, ndio 
maana ilipofika mwaka 1971 
akawa na ‘jeuri’ ya kuwania  
urais wakati huo, akaukosa.

Mwaka uliofuatia akaibukia 
kuwania ukatibu mkuu wa Umo-
ja wa Mataifa, akaupata, hata ku-
utumikia hadi mwaka 1981, aki-
tenda mengi ya matokeo chanya 
na kihistoroa wakati huo dunia 
imeelemewa migogoro, ikiwamo 
usuluhishi wa siasa za Mashariki 
ya Kati .

Wa katikati, kipindi alikuwa Ofisa wa Jeshi.

Dk. Kurt Waldheim, alipokuwa Katibu Mkuu Umoja wa Mataifa. 
PICHA ZOTE: MTANDAO
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Serikali na Huawei zatiliana saini 
mkataba kupanua mkongo wa taifa 
Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imetia saini mka-
taba wa upanuzi wa mkongo 
wa taifa wa mawasiliano katika 
wilaya 23 nchini wenye urefu 
wa kilomita 1,520 utakaogha-
rimu zaidi ya Sh. bilioni 37 na 
utatekelezwa kwa miezi sita.

Waziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Nape 
Nnauye, alibainisha hayo juzi 
kwenye hafla fupi ya utiaji saini 
kati ya Shirika la Mawasiliano ya 
Simu Tanzania (TTCL) na kam-
puni ya Huawei International.

“Serikali ya awamu ya sita 
chini ya Rais Samia Suluhu Has-
san imedhamiria  kuhakikisha 
Tanzania inakuwa na miundom-
binu bora ya mawasiliano yenye 
kutumia teknolojia ya kisasa am-
bayo italeta tija na ufanisi katika 
kuongeza uzalishaji na ujenzi 
wa uchumi wetu na kuimarisha 
usalama na ulinzi wa taifa letu,” 

alisema Nape. Pia alisema Wiz-
ara ya Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari inatambua 
matarajio makubwa waliyo nayo 
wananchi ya kufikishiwa hudu-
ma kama ilivyofafanuliwa kwe-
nye Ilani ya Uchaguzi ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 
2020 -2025.

“Tunafahamu kuwa kuna 
juhudi kubwa ambazo zime-
fanywa na serikali kupitia wiz-
ara ya Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari ya kuima-
risha sekta ya mawasiliano iki-
wamo usimamizi wa mkongo 
wa taifa wa mawasilinao na 
kuhahakikisha unafika katika 
ngazi za mkoa, wilaya na katika 
mipaka ya nchi yetu,” alisisitiza.

Alisema mikoa yote ime-
shaunganishwa katika mkongo 
na umefika katika vituo vya mi-
pakani ambavyo vimepakana na 
nchi jirani, hivyo kuifanya Tan-
zania kuwa nchi muhimu katika 

ukanda wa Afrika Mashariki na 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC).

“Serikali kwa kutambua 
changamoto za wilaya zetu za 
kukosa mawasiliano ya uhakika 
ambayo yamesababisha wa-
nanchi katika wilaya hizo kuko-
sa fursa mbalimbali za kijamii na 
kibiashara.

“Serikali imepanga kutekeleza 
mradi wa kuimarisha ma-
wasiliano katika ngazi ya wilaya 
kwa kuunganisha wilaya zote 
kwenye mkongo wa Taifa wa 
Mawasiliano ili kuongeza kasi ya 
upatikanaji wa mawasiliano am-
bayo yatachochea maendeleo 
katika wilaya hizo na taifa kwa 
ujumla,” alisema Nape

Waziri pia alisema kukami-
lika kwa mradi huo kutaleta ma-
geuzi makubwa katika ukuaji wa 
maendeleo ya taifa.

“Mradi huu wa upanuzi wa 
mkongo wa taifa wa mawasiliano 

utasaidia kukuza matumizi ya 
TEHAMA (Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano) na kuongeza 
kasi ya upatikanaji wa intaneti 
yenye kasi. Mawasailiano yata-
saidia wilaya kuongeza kasi ya 
ukusanyaji mapato kwa kutumia 
mifumo ya kidijitali,” alisema.

Pia  alisema mawasiliano 
hayo yatasaidia serikali   kufiki-
sha utekelezaji wa Tanzania ya 
kidijitali hadi ngazi ya wilaya na 
kwamba katika ngazi ya wilaya, 
yatafungua fursa kwa wananchi 
za kiuchumi kwa kuwa ma-
wasiliano yatakuwa na uhakika.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika 
la Mawasiliano Tanzania (TTCL), 
Mhandisi Peter Ulanga, alisema 
mkataba huo uliotiwa saini una-
takiwa kukamilika ndani ya mie-
zi sita tangu kutiwa saini kwake.

Alisema kukamilika kwa 
mradi huo kutaondoa tatizo lil-
ilokuwapo awali la ukosefu wa 
mawasiliano katika wilaya hizo.

Mkuu wa Tawi la 
Utawala la Jeshi 
la Kujenga Taifa 
(JKT), Brigedia 
Jenerali Hassan 
Mabena (kush-
oto), akikagua 
shamba la alizeti 
la kikosi cha 
JKT Makutupora 
katika kijiji cha 
Chenene, wilay-
ani Chamwino, 
mkoani Dodoma, 
alipotembe-
lea shamba hilo 
jana. Kushoto 
kwake ni Kaimu 
Kamanda kikosi 
hicho, Meja 
James Macheta. 
PICHA: RENA-
THA MSUNGU

Na Elisante John, SINGIDA

TAASISI ya Chanjo ya 
Mifugo Tanzania  (TVI) 
iliyoko Kibaha mkoani 
Pwani, imewataka wafu-
gaji, kutumia chanjo inay-
otengenezwa na viwanda 
vya ndani, ili kukabiliana 
na vita ya kiuchumi, 
yenye lengo la kupunguza 
wingi wa mifugo.
Meneja wa TVI, ili-

yo chini ya Wakala wa 
Maabara ya Veterinari 
Tanzania (TVLA), Dk, 
Charles Mayenga, alisema 
hayo juzi mkoani hapa 
juu ya uwapo wa chanjo 
bandia ya matone (TE-
MEVAC 1-2) ya kumkinga 
kuku dhidi ya ugonjwa wa  
mdondo.
Dk. Mayenga alikutana 

na wafugaji, wataalamu, 
wafanyabiashara na 
wamiliki wa maduka ya 
pembejeo za mifugo kwe-
nye ukumbi wa chuo cha 
VETA mjini hapa ili kuwa-
patia elimu ya namna ya 
kuitambua chanjo bandia 
ya TEMEVAC 1-2.  
Mtaalamu huyo kutoka 

TVLA inayomiliki kiwanda 
cha serikali cha kuten-
geneza chanjo ya mifugo, 
kilichoko Kibaha mkoani 
Pwani, alisema kuna baa-
dhi ya watu wameingiza 
nchini chanjo hiyo ili 
kuhujumu soko la kuku 
wa Singida.
”Kama mnakumbuka, 

chanjo ya matone ilifanyi-
wa utafiti hapa Singida na 
imefanikiwa katika ku-
dhibiti ugonjwa wa mdon-
do au kideri kwa kuku...
sasa hivi ipo dawa kama 
hiyo, inafanana na inayo-
zalishwa na kiwanda cha 
serikali,” alisema.
Dk.Mayenga aliwataka 

washiriki kuwa makini na 
chanjo hiyo, kutokana na 
mwonekano wake ulivyo 
kwa macho ukionesha 
maandishi yakiwa hayas-
omeki vizuri, wakati ile 
ya serikali yapo kwenye 
mpangilio mzuri na ya-
nasomeka vyema.  
Baadhi ya washiriki wa 

mafunzo hayo, mmiliki 
wa duka la dawa, Dk. Wil-
liam Mafwere na Ester 
Munuo, walipongeza juhu-
di za serikali kwa kuwa-
patia elimu ya kutambua 
chanjo hiyo feki, jambo 
litakalolinda kazi zao na 
za wafugaji pia.
TVLA hutengeneza aina 

saba za chanjo, ikiwamo 
ya mdondo/kideri (TEME-
VAC), homa ya mapafu ya 
ng’ombe (CBPP), homa ya 
mapafu ya mbuzi (CCPP), 
Kimeta (Anthrax), kimeta 
na chambavu (Tecoblax), 
chambavu (Blackquarer) 
na kutupa mimba (Brucel-
losis5-19. 

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

J
ESHI la Kujenga Taifa 
( JKT) limejipanga kuzali-
sha tani 1,300 hadi 1,500 
za mbegu ya alizeti aina 

ya Records kwa ajili ya kuzigawa 
kwa wakulima katika maeneo 
mbalimbali ili kuongeza uzal-
ishaji wa mafuta ya kula na ku-
kabili uhaba uliopo sasa.

Pia JKT imejipanga kush-
irikiana na serikali kukabiliana 
na uhaba wa mafuta ya kula 
nchini kwa kuzalisha mbegu za 
michikichi katika vikosi vyake 
mbalimbali.

Mkurugenzi wa Kilimo, Mifu-
go na Uvuvi wa JKT, Kanali Pe-
ter Lushika, alisema hayo jana 
wakati wa kutembelea sham-
ba la alizeti lililoko kijiji cha 
Chenene, chini ya kikosi cha JKT 
Makutupora mkoani hapa. 

Kanali Lushika alisema katika 

mpango wa mwaka 2022/23, 
jeshi hilo limejipanga  wame-
jipanga kulima ekari takribani 
1,700 za mbegu za alizeti aina 
Recods katika vikosi mbalim-
bali ambayo imefanyiwa utafiti 
nchini na kuonyesha inatoa 
mafuta mengi.

“JKT imejipanga kuhakiki-
sha inazalisha mbegu za alizeti 
aina ya Records kwa wingi hapa 
nchini lengo ikiwa ni kuzita-
wanya kwa wakulima ili kufanya 
kilimo chenye tija,” alisema.

Pia alisema wameamua kuzal-
isha mbegu aina hiyo kwa saba-
bu ina gharama nafuu katika 
upatikanaji lakini pia imefany-
iwa utafiti na Taasisi ya Utafiti 
wa Kilimo Tanzania (TARI) Kituo 
cha Ilonga, Kilosa na kuonyesha 
hutoa kiasi kikubwa cha mafuta.

Hata hivyo, alisema kuna aina 
mbalimbali za mbegu za alizeti 
ambazo jeshi hilo limepanga 
kuzalisha lakini kipaumbele ki-

kubwa ni aina hiyo kutokana na 
wakulima wengi wanaweza kui-
tumia na kuinunua kwa ghara-
ma nafuu.

“Mbegu hii itakapothibitishwa 
na Taasisi ya Udhibiti wa Mbegu 
Tanzania (TOSCI) itaanza kuta-
wanywa kwa wananchi kwa ajili 
ya kuanza kutumika,” alisema 
Kanali Lushika.

Mkurugenzi huyo aliwahakik-
ishia wakulima kupata mbegu 
bora kutoka JKT na kuongeza 
kuwa wakulima wajiandae kue-
ndesha kilimo chenye tija kuto-
kana na mbegu bora za alizeti 
ambazo zinazalishwa na jeshi 
hilo.

Alisema mpango wa JKT kwa 
mwaka 2023/24 ni kufungua 
mashamba makubwa ya mbegu 
za alizeti takribani ekari 5,000 
ambazo zitakuwa na uwezo wa 
kuzalisha mbegu nyingi ambazo 
zitasaidia kutoa mafuta mengi 
ya kula.

Mkuu wa Utawala wa JKT, Bri-
gedia Jenerali

Mabena, ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi wa jeshi hilo, 
alisema wamejipanga kuhakiki-
sha wanasaidiana na serikali ku-
kabiliana na uhaba wa mafuta ya 
kula nchini.

Jenerali Mabena alisema hivi 
sasa uhitaji wa mafuta ya kula 
nchini ni tani 650,000 lakini uw-
ezo wa kuzalisha ni tani 290,000 
ambapo alisema moja ya mi-
kakati ya Jeshi hilo ni kuhakiki-
sha wanazalisha kwa wingi al-
izeti na michikichi.

Alisema JKT kwa kushirikiana 
na Wizara ya Kilimo, walikaa 
na kuamua jeshi hilo   kulima 
mazao ya michikichi na alizeti 
katika vikosi vya jeshi hilo, 
lengo ikiwa ni kuzalisha mbegu 
kwa wingi ambazo zitasaidia  
wakulima kuzalisha kwa wingi 
mafuta.

JKT kuzalisha tani 1,500 mbegu alizeti 
Taasisi yahimiza 
matumizi chanjo 
za ndani mifugo 
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Mkuu wa 
Wilaya ya 
Mbeya, 
Beno 
Malisa (wa 
pili kulia), 
akishiriki 
futari 
iliyoan-
daliwa na 
Spika wa 
Bunge, 
Dk. Tulia 
Ackson 
kupitia 
Taasisi 
yake ya 
Tulia 
Trust, 
wilayani 
humo juzi. 
Kulia ni 
Shekhe wa 
Mkoa wa 
Mbeya, 
Msafiri 
Njalamba-
ha. PICHA: 
GRACE 
MWAKA-
LINGA.

Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

M
kazi wa kijiji cha Ig-
ava, Mbarali mkoa-
ni Mbeya, Hamis 
Aloyce (75) amefari-

ki dunia baada ya kukany’agwa 
na tembo.

Aloyce aliuawa April 16, mwa-
ka huu, baada ya kuvamiwa na 
tembo huyo wakati akiendelea 
na shughuli zake za kilimo ka-
tika shamba lake la mpunga ki-
jijini hapo.

Mwili wa Aloyce ulisafirishwa 
kwenda nyumbani kwao, Do-
doma kwa ajili ya mazishi, na 
serikali  iligharimia safari hiyo 
na shughuli zote za mazishi.

Akizungumza wakati wa kua-
ga mwili wa marehemu katika 
kijiji hicho, Mkuu wa Wilaya ya 

Mbarali, Kanali Denis Mwila, 
alisema baada ya kuvamiwa na 
tembo huyo, Aloyce alijeruhiwa 
vibaya na kwamba alipoteza 
maisha wakati akipatiwa mat-
ibabu katika Hospitali ya Wilaya 
ya Mbarali.

Kanali Mwila, ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Kamati ya Ul-
inzi na Usalama ya Wilaya,  al-
itoa pole kwa familia na wakazi 
wa Igava kutokana na kifo cha 
mwenzao na kwamba gharama 
zote za mazishi zitagharamiwa 
na serikali.

“Tumefanya mawasiliano na 
askari wa wanyamapori   ku-
weka kambi ili kukabiliana na 
uvamizi wa tembo ambao mara 
kwa mara wanaharibu mazao 
na kuua watu. Aidha,  nawaom-
ba wananchi mwendelee kutoa 
taarifa mkiona wanyamapori 

kwenye makazi yenu,” alise-
ma  Kanali Mwila.

Diwani wa Igava,   Sulleman 
Udesi, alisema  suala la uvamizi 
wa tembo katika eneo lao lime-
kuwa la kawaida kwa kuwa 
ndani ya mwezi mmoja,   watu 
wawili wamepoteza maisha.

Alisema licha ya tembo 
kugharimu maisha ya watu 
na kuharibu mazao shambani 
kama vile mahindi na mpunga, 
hakuna hatua zilizochukuliwa 
na serikali kudhibiti uharibifu 
huo.

Udesi aliiomba serikali ku-
chukua hatua za makusudi ili 
kusaidia wananchi kuishi kwa 
amani na utulivu kuliko ilivyo 
sasa kwamba maisha yao ya-
mekuwa ya wasiwasi na kuhofia 
baa la njaa kwa sababu tembo 
hao huaribu eneo kubwa la 

mazao shambani.
Mwenyekiti wa kijiji cha Igava, 

Hamad Jumbe, alisema tangu 
aingie madarakani amekuwa 
akipata malalamiko kutoka kwa 
wananchi juu ya uvamizi wa 
tembo kwenye makazi ya watu 
na shambani.

Ofisa Uhifadhi na Mkuu 
wa Hifadhi ya Ruaha- Ihefu 
Mashariki,  Deogratius Mwa-
geni, alisema katika kukabiliana 
na wanyama waharibifu  katika 
eneo hilo wameanzisha kambi 
ambayo itazuia uvamizi wa tem-
bo kwenye makazi ya wananchi.

Aliwaomba wananchi kuwa 
watulivu katika kipindi hiki  
kwa kutochukua hatua ikiwamo  
kuwauwa au kuwafukuza  
tembo hao badala yake watoe 
taarifa mapema  pindi  wanapo-
vamiwa.

Mzee afa kwa kukany’agwa na tembo 

Uongozi wakalia mil. 15/- ujenzi vyoo 
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

KAMATI ya Maendeleo ya Kata 
ya Kalobe katika Halmashauri ya 
Jiji la Mbeya inatuhumiwa kuka-
lia fedha zaidi ya Sh. milioni 15 
ambazo zilitolewa na serikali kwa 
ajili ya Ujenzi wa Vyoo vya Shule 
ya Sekondari Kalobe.

Hatua hiyo imesababisha wa-
nafunzi kuwa hatarini kupatwa 
na magonjwa ya mlipuko kutoka-
na na uhaba wa matundu ya vyoo 
shuleni hapo.

Mwezi uliopita, gazeti hili lil-
iripoti uwapo wa hatari ya wa-
nafunzi wa  kike katika Shule 
ya Sekondari Kalobe,  kupata 
magonjwa ya mlipuko   baada 
ya   vyoo walivyokuwa waki-
tumia kubomoka kutokana na 

mvua inayoendelea kunyesha 
mkoani Mbeya. Akizungumza 
na Nipashe, Kaimu Mkurugezi 
wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya, 
Wakili Triphonia Kisiga, alisema 
halmashauri tayari imechukua 
hatua za kunusuru wanafunzi 
hao kwa kutoa fedha zaidi ya Sh.  
milioni 15 ili zitumike kujenga 
vyoo shuleni hapo.

Alisema fedha hizo zilitolewa 
mwezi uliopita na kuiingizwa 
kwenye akaunti ya Kamagti ya 
Maendeleo ya Kata ya Kalobe ili 
zipelekwa shuleni kuanza ujenzi 
wa vyoo hivyo, lakini anasikitika 
kuona mpaka sasa kazi ya ujenzi 
bado haijaanza.

“Halmashauri kwa kujali afya 
za wanafunzi wetu tumechukua 
hatua za haraka za kutoa fedha 
kwa ajili ya ujenzi wa vyoo shu-

leni hapo kabla ya kutokea mad-
hara.  Tuliingiza fedha hizo kwe-
nye akauti ya Kata ya Kalobe ili 
Kamati ya Maendeleo ya Kata 
isimamie kazi hiyo, lakini kina-
chonishangaza ni kwamba fedha 
hizo hazijaanza kutumika kama 
tulivyokusudia,” alisema Wakili 
Kisiga. Alisema baada ya kuona 
fedha hizo zimekaliwa, amea-
giza zitolewe mara moja kwenye 
akauti hiyo na kuingizwa kwenye 
akauti ya shule ili kazi hiyo sasa 
isimamiwe na mkuu wa shule.

Mkuu wa Shule ya Sekondari, 
Songa Halson, alisema baada 
ya kutokea kwa tukio hilo al-
itoa taarifa kwa bodi ya shule na 
kukubaliana kukatisha masomo 
kwa muda ili kulinda afya za wa-
toto hao.

Alisema kikao kiliazimia shule 

isifungwe badala yake wanafunzi 
wa kike waendelee kutumia vyoo 
vya walimu wa kike matundu 
mawili kwa muda na kwamba 
tayari uchimbaji wa shimo kwa 
ajili ya vyoo vipya ulianza na 
ujenzi unaendelea.

“Baada ya tathmini kufanyika 
tulikubaliana kujenga vyoo vi-
pya   zaidi ya matundu 320 am-
bavyo gharama yake itakuwa 
Sh. milioni 69 mpaka kukami-
lika kwake na kwamba wataalam 
wametuahidi kuzingatia ubora ili 
tatizo hili lisijirudie tena,” alise-
ma.

Baada ya kupata taarifa ya vyoo 
vya shule kubomoka, Mbunge wa 
Mbeya Mjini ambaye pia ni Spika 
wa Bunge la Tanzania, Dk. Tu-
lia Ackson, alitoa mifuko 100 ya 
saruji.

Pori la 
Kipengere 
lawavutia 
watalii 
Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

PORI la Akiba la Mpanga 
Kipengere limekuwa ki-
vutio kikubwa cha watalii 
kutoka ndani na nje ya 
nchi licha ya kutokuwa na 
wanyama wakubwa.
Ofisa Uhifadhi Wany-

amapori, Upendo Ki-
maro, alisema uwapo wa 
maporomoko makubwa 
ya maji, Pango la Asili na 
la kihistoria la Chifu Mk-
wawa pamoja na bustani  
nzuri ya maua, vimekuwa 
sababu kubwa ya watu 
wengi kwenda kutembelea 
pori hilo.
Alisema Pori hilo lenye 

ukubwa wa kilomita za 
mraba 1,574 limekuwa 
kivutio kwa watalii wengi 
katika Ukanda wa Nyanda 
za Juu Kusini kutokana na 
mambo mengi yaliyomo 
na ambayo hayapatikani 
katika hifadhi zingine.
“Tunafurahia kuona mwi-

tikio wa watalii kutem-
belea Mpanga Kipengere 
ni mkubwa. Kwa sasa tu-
napokea watalii wa ndani 
30 hadi 50 kwa mwezi na 
wageni kati ya 15 na 20 
idadi ambayo ni kubwa 
ukilinganisha na ilivyoku-
wa awali kabla hatujaanza 
kujitangaza,” alisema Up-
endo.
Aliongeza kuwa katika 

kuhakikisha pori hilo li-
nakuwa kivutio kikubwa 
ukanda wa Nyanda za 
Juu Kusini, wameanza 
kuboresha miundom-
binu ya barabara ili ku-
saidia  watalii kufika bila 
vikwazo.
Pia alisema wameka-

milisha ujenzi wa vy-
umba vya kulala watalii 
ambavyo vimezingatia 
mahitaji ya kila mtu kwa 
gharama nafuu ambayo 
inaendana na hali za 
maisha za watanzania na 
wageni.
Aliongeza kuwa licha 

kubarikiwa bustani nzuri 
ya maisha katika eneo la 
Ibaga na maporomoko ya 
maji ya Kimani, wanaka-
biliwa na tatizo la uvamizi 
wa majangili ambao huin-
giza mifugo yao ndani na 
wakati mwingine kujihusi-
sha na shughuli za kilimo.
“Kuna mwingiliano wa 

wananchi kuchuma chi-
kanda ambayo nchini 
Zambia ina soko kubwa 
kwani ndio chakula kikuu 
eneo hilo, tunaendelea na 
oparesheni za mara kwa 
mara kudhibiti hali hiyo 
na kutunza uoto wa asili 
uliopo,” alisema Upendo.
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Wanawake bado wakumbana na 
vikwazo kufikia malengo uongozi 
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

L
ICHA ya jitihada zinazo-
chukuliwa  na taasisi zi-
sizo za kiserikali  katika 
kuwapa elimu wanawake 

kuwania nafasi katika vyama 
vya siasa, bado kuna changa-
moto kufikia malengo yao, im-
eelezwa.

Wakichangia katika mkutano 
wa asasi za kiraia na wahama-
sishaji jamii kwa ajili ya ku-
jadili changamoto za uongozi 
na    demokrasia ulioandaliwa 
na Jumuiya ya Wanasheria Wa-
nawake Zanzibar (ZAFELA) mji-
ni hapa, wadau hao walisema 
bado kuna tatizo la kupewa na-
fasi kwa wanawake hasa katika 
vyama vya siasa. Hatua hiyo, 
wamesema ni kikwazo katika 
kufikia malengo yao.

Asha Aboud, mmoja wa wa-
dau hao, alisema baadhi ya 
vyama vya siasa vimekuwa na 
mfumo ambao si rafiki kwa 
mwanamke hasa kupambana na 
mwanamume katika majimbo 
ya uchaguzi.

Kwa mujibu wa Asha, bado 
mfumo wa vyama vya siasa 
umetawaliwa na mfumo dume 
hali ambayo imesababisha wa-
nawake kukosa nafasi za uon-
gozi katika vyama hivyo.

Mwanaharakati huyo alisema 
katika kufikia mandeleo ya wa-
nawake ni lazima kupewa nafasi 
ya kuingia katika    sehemu za 
ngazi ya uamuzi katika uongozi 
ili kutatua changamoto zao nda-
ni ya jamii.

Huda Gharibu Juma kutoka 
Jumuiya ya Kupambana na 
Changamoto za Vijana Zanzi-
bar, alisema wanawake wengi 

wanapenda kujitokeza katika 
kuwania nafasi mbalimbali za 
uongozi katika vyama vya siasa 
lakini kuna changamoto ya upa-
tikanaji wa tarifa kwa walengwa 
hao.

Alisema mazingira ya nafasi 
za uchaguzi kwa wanawake 
bado changomoto ikiwamo 
tatizo la umaskini wa kipato na 
rushwa ya ngono ndani ya baa-
dhi ya vyama vya siasa.

Kwa mujibu wa Huda, mtoto 
wa kike anapozaliwa huwa 
haandaliwi kuwa kiongozi  bada-
la yake mtoto wa kiume hupewa 
nafasi zaidi katika kupangiwa 
mipango ya kuwa kiongozi  
wa baadaye jambo ambalo si sa-
hihi.

Meneja Uendeshaji wa Umoja 
wa Watu Wenye Ulemavu Zan-
zibar, Donald Godwin, alisema 
wanawake wenye ulemavu 

wanakabiliwa na changamoto 
mara mbili zaidi ikilingnaishwa 
na wasio na ulemavu.

Alisema bado watu wenye ul-
emavu ni waathirika wa mambo 
mbalimbali katika kupata nafasi 
za uongozi ndani na nje ya vy-
ama vya siasa.

Mratibu wa Mradi wa 
Kuongeza Ushiriki wa Wa-
nawake katika Masuala ya 
Demokrasia kutoka ZAFELA, 
Khamis Ali Rashid, alisema len-
go la mkutano huo ni kutoa fur-
sa kwa wadau kujadili changa-
moto katika nafasi za uongozi 
kwa wanawake.

Alisema mradi huo umekuwa 
ukiwapa elimu wanawake juu 
ya kujitambua katika kugom-
bea nafasi kwa vile wanawake 
wakipewa nafasi wanaweza na 
kuleta maendeleo.

SMZ, wawekezaji 
kutatua kero ajira 
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma itaendelea kutoa ushiriki-
ano kwa wawekezaji wazawa 
katika kukuza uchumi na ajira 
nchini.
Mkuu wa Mkoa wa Mjini 

Magharibi, Idrisa Kitwana, 
alisema hayo jana wakati wa 
uzinduzi wa duka kubwa la 
biashara ya nguo la mfanya-
biashara mzawa, Fred Ngajiro, 
maarufu kama Vunja Bei), 
katika mtaa wa Raha Leo, 
Zanzibar.
Kitwana alisema serikali 

inahamasisha masuala ya 
uwekezaji, hivyo aliahidi 
kutoa kila aina ya ushiriki-
ano kwa mfanyabiasha huyo 
mwenye nia ya kuwasadia 
Wazanzibari.
 Kwa mujibu wa Mkuu wa 

Mkoa, duka hilo limefunguliwa 
muda mwafaka katika kipindi 
ambacho wananchi wana 
mahitaji mengi kwa ajili ya 
Sikukuu ya Idd el Fitri.
 Akizungumza katika uzin-

duzi huo, Kitwana alisema 
duka hilo litatoa unafuu kwa 
wananchi wa Zanzibar. Pia 
alisema licha ya wananchi 
kupata huduma pia vijana 
watapata fursa ya ajira.
 Alisema fursa hizo za ajira 

zitapunguza wimbi la vijana 
ambao wapo mitaani hawana 
ajira na wengine kujiingiza 
katika vitendo viovu ambavyo 
ni kinyume na maadili.
 “Nampongeza sana mmiliki 

huyu kwa sababu hii ni moja 
ya juhudi za Rais wa Zanzibar 
(Dk. Hussein Ali Mwinyi) ka-
tika kukuza uwekezaji na upa-
tikanaji wa huduma muhimu,” 
alisema Kitwana.
 Pia alisema uwapo wa duka 

hilo utapunguza msongamano 
wa wananchi kufuata huduma 
katika eneo la darajani.
 Alisema anafarajika kuona 

bei za bidhaa katika duka 
hilo ni za kila rika hata wale 
wenye kipato cha chini wana 
uwezo wa kupata huduma.
 Ngajiro aliipongeza Seri-

kali ya Mapinduzi Zanzibar 
na mkoa kwa mapokezi 
yao na kuruhusiwa kufanya 
uwekezaji huo ili kuwahu-
dumia wananchi wa Zanzibar.
 “Baada ya kuona wananchi 

wa Zanzibar wana uhitaji 
mkubwa wa kupata bidhaa 
zetu, tumeamua leo (jana) tu-
wafikie maana wakati mwing-
ine wamekuwa wakisumbuka 
kutufuata Dar es Salaam,” 
alisema.
 Meneja Mauzo wa duka hilo, 

Adil  Harold, alisema wamez-
ingatia taratibu zote za ulinzi 
na usalama dukani hapo ili 
kunusuru vitendo vya kihalifu 
ambavyo vinaweza kutokea.
 Pia alisema anasikitika sana 

kuona eneo hilo jalijazingatia 
mahitaji ya watu wenye ul-
emavu ambao nao ni sehemu 
ya wananchi wanaohitaji ku-
pata biadhaa.
 Alisema licha ya miundom-

binu kutokua rafiki, aliahidi 
kuwahudumia vizuri kundi 
hilo bila ya kutojali hali zao 
za kimaumbile.

Na Mwandishi Wetu

Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar imeamua kutengeneza meli 
ya MV Mapinduzi II  ili kuwaon-
dolea usumbufu wananchi wa-
naotumia usafiri wa baharini 
kati ya Unguja na Pemba.

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi, Dk. Khalid Salum 
Mohamed amesema hayo jana 
alipofanya ziara ya kukagua 
matengenezo ya meli hiyo am-
bayo kwa sasa iko nangani kati-
ka bandari ya Malindi, Zanzibar.

Waziri huyo alisema serikali 

imeamua kuchukua hatua hiyo 
kutokana na usumbufu wa usa-
firi unaowakabili wananchi wa 
visiwa vya Unguja na Pemba.

Alisema matengenezo hayo 
yalioanza Febuari, mwakah uu,  
yanahusisha matengenzo ya inji-
ni zote mbili za meli, majenereta 
mawili yaliyoharibika kutokana 
na kufa kwa mfumo wa upozaji 
wa maji.

Dk. Khalid alisema ameri-
dhishwa   na kazi inavyoen-
delea na kwamba hadi sasa 
sasa baadhi ya mifumo im-
eanza kufanya kazi ikiwamo wa 

mwangaza ambao umewezesha 
taa za meli kuanza kuwaka na 
kurudi katika hali yake.

“Mimi na wenzangu  
tumeridhishwa na kazi nzuri 
inavyoendelea kwani mafundi 
wanafanya kazi takribani saa 
24,” alisema.

Pamoja na kazi hiyo, Waziri 
amewashauri mafundi wanao-
fanya matengenezo kuagiza 
vifaa kwa wingi na kwa pamoja 
vitakavyowezesha meli hiyo ku-
kamilika   ndani ya kipindi cha 
makubaliano ya mkataba.

Kuhusu mkataba, Waziri Dk. 

Khalid alisema umetoa nafasi 
kwa mafundi hao kuendelea 
kubaki nchini kwa kipindi cha 
miaka miwili ili kuendesha meli 
hiyo wakiwa wanawafundisha 
watalamu wazalendo ili pindi 
watakapoondoka wawe na uw-
ezo mzuri wa kuiendesha meli 
hiyo.

Mtendaji Mkuu wa Kookje 
Enginering kutoka Korea Kusi-
ni, Diy Kwak,  alisema kazi hiyo 
inatarajiwa kukamilika Sep-
temba, mwaka huu  na kwa sasa 
inaendelea vizuri huku kampu-
ni ikiendelea kuagiza vifaa.

Serikali yasikia kilio wasafiri majini 

Umati wa wananchi wa Zanzibar wakiwa wamepanga foleni kwa ajili ya kupata huduma ya kununua nguo katika duka la 
Vunja Bei, eneo la Rahaleo, kwa ajili ya maandalizi ya Sikukuu ya Eid Al Fitr. PICHA: RAHMA SULEIMAN.
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TANGAZO

THE REGISTRATION OF DOCUMENT ACT
(CAP. 117)

CHANGE OF NAME BY DEEDPOLL

BY THIS DEED, I, NAHIDA ABDUL RAHIM of P.O. Box, DAR ES 
SALAAM, DO HEREBY wholly, absolutely and utterly renounce, 
relinquish and abandon the use of my former names of NAHIDA 
IBRAHIM HAMISI and adopt as from the date of this deed poll and 
in substitution of my former name, the name of NAHIDA ABDUL 
RAHIM. The reason for the change of name is that when I got 
married I adopted the names of NAHIDA IBRAHIM HAMISI from 
my ex-husband but following following breakup it my wishes 
from now onward to adopt the names of NAHIDA ABDUL RAHIM 
as its 19660626-14113-00002-13. For the purpose of evidence 
such determination, I hereby DECLARE that I shall at all times 
hereinafter in all records, deed, documents and other writings 
and in all action, suits and proceedings as well as in all Public and 
Private dealings and transactions and creations whatsoever use 
and subscribe the said name of NAHIDA ABDUL RAHIM as my 
name in lieu of and in substitution for my former names of 
NAHIDA IBRAHIM HAMISI. AND I HEREBY expressly authorize 
and require all and every person and whatsoever at all times 
after the date hereof to designated, describe and address me by 
the adopted name of NAHIDA ABDUL RAHIM.
IN WITNESS WHEREOF I have set my hand at Dar es salaam, and 
I hereon substitute my old names of NAHIDA IBRAHIM HAMISI by 
my new name of NAHIDA ABDUL RAHIM.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA 
SONGEA LILILOKO SONGEA

MAOMBI NAMBA 35/2018
ALOYCE MAPOLE………………..MUOMBAJI

DHIDI YA
JULIUS WELLA

ROGATUS ANACLET MAPUNDA………WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI
Wajibu maombi mnataarifiwa kuwa muombaji 
amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi yenu. Hivyo 
basi mnatakiwa kufika shaurini bila kukosa binafsi au 
wakili wenu, au wote kwa pamoja siku ya tarehe 
20/04/2023 saa 2:30 asubuhi kusikiliza hukumu hapa 
Barazani.
Kumbuka pia kushindwa kwenu kufika shaurini 
kutapelekea Baraza hili kusoma hukumu upande mmoja 
bila kujali uwepo wenu.
Imetolewa leo name na muhuri wa Baraza hili leo tarehe 
14/04/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
STEVE JOHN MILANZI 

anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari aina ya MITSUBISHI 

yenye usajili namba T543 DMA , 
CHASSIS NAMBA: 

MMBJNKB407D119939 
na ENGINE NAMBA: 

4D36UCAS2133. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

DAR/URA/RB/94732/2023

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA 
CERTIFICATE

SHAJI MICHAEL 
AREEPARAMPIL 

anatangaza kupotea kwa 
CERTIFICATE OF 

REGISTRATION  of THE 
DIVINE WORD 

MISSIONARIES TANZANIA 
yenye  namba SO NO.13043 

. Kwa atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi 
ARU/ARU/RB/81877/202

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA 
WILAYA YA MULEBA

LILILOPO MULEBA MKOA WA KAGERA
MAOMBI NA. 06/2023

ANASTELLA ATHANAEL ............MLETA MAOMBI 
DHIDI YA 

1.  CONSOLATHA KANUNSHU 
2.  BRASIO ATHANAEL .........WAJIBU MAOMBI

KWA: 1. BRASIO ATHANAEL (POPOTE PALE ULIPO)
Unaarifiwa kuwa maombi Na. 06/2023 yamepangwa 
kutajwa tarehe 05.05.2023 mbele ya Mwenyekiti wa 
Baraza, J. K. Banturaki saa 2:30 asubuhi, mahali - 
Muleba (Mamlaka ya Mji Mdogo). 
Hivyo, unaamriwa kuhudhuria mwenyewe wawakilishi 
wako mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa. 
Usipohudhuria Baraza litasikiliza kesi upande mmoja 
dhidi yako na hukumu kutolewa. 
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na Mhuri wa 
Baraza hili leo tarehe 21.03.2023. 

....................................... 
MWENYEKITI 

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) 
MULEBA

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
STEVE JOHN MILANZI 

anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari aina ya MITSUBISHI 

yenye usajili namba T543 DMA , 
CHASSIS NA MBA: 

MMBJNKB407D119939 
na ENGINE NAMBA: 

4D36UCAS2133. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

DAR/URA/RB/94732/2023

THE REGISTRATION OF DOCUMENT ACT
(CAP. 117)

CHANGE OF NAME BY DEEDPOLL

BY THIS DEED, I, NAHIDA ABDUL RAHIM of P.O. Box, DAR ES 
SALAAM, DO HEREBY wholly, absolutely and utterly renounce, 
relinquish and abandon the use of my former names of NAHIDA 
IBRAHIM HAMISI and adopt as from the date of this deed poll and 
in substitution of my former name, the name of NAHIDA ABDUL 
RAHIM. The reason for the change of name is that when I got 
married I adopted the names of NAHIDA IBRAHIM HAMISI from 
my ex-husband but following following breakup it my wishes 
from now onward to adopt the names of NAHIDA ABDUL RAHIM 
as its 19660626-14113-00002-13. For the purpose of evidence 
such determination, I hereby DECLARE that I shall at all times 
hereinafter in all records, deed, documents and other writings 
and in all action, suits and proceedings as well as in all Public and 
Private dealings and transactions and creations whatsoever use 
and subscribe the said name of NAHIDA ABDUL RAHIM as my 
name in lieu of and in substitution for my former names of 
NAHIDA IBRAHIM HAMISI. AND I HEREBY expressly authorize 
and require all and every person and whatsoever at all times 
after the date hereof to designated, describe and address me by 
the adopted name of NAHIDA ABDUL RAHIM.
IN WITNESS WHEREOF I have set my hand at Dar es salaam, and 
I hereon substitute my old names of NAHIDA IBRAHIM HAMISI by 
my new name of NAHIDA ABDUL RAHIM.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA 
SONGEA LILILOKO SONGEA

MAOMBI NAMBA 35/2018
ALOYCE MAPOLE………………..MUOMBAJI

DHIDI YA
JULIUS WELLA

ROGATUS ANACLET MAPUNDA………WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI
Wajibu maombi mnataarifiwa kuwa muombaji 
amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi yenu. Hivyo 
basi mnatakiwa kufika shaurini bila kukosa binafsi au 
wakili wenu, au wote kwa pamoja siku ya tarehe 
20/04/2023 saa 2:30 asubuhi kusikiliza hukumu hapa 
Barazani.
Kumbuka pia kushindwa kwenu kufika shaurini 
kutapelekea Baraza hili kusoma hukumu upande mmoja 
bila kujali uwepo wenu.
Imetolewa leo name na muhuri wa Baraza hili leo tarehe 
14/04/2023.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. 

MOB: +255 - 0677020701
E-mail:  advertise@guardian.co.tz,  

Website:  www.ippmedia.com

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

SALEH OMAR AL- JABRY 
anatangaza kupotelewa na kadi ya 

pikipiki yenye namba za usajili 
MC393DTS aina ya SINORAY 

SMASH 110.  Chassis No. 
LVVMXCHLP7M1002323, Engine 
No. 1P52FMH2H2H002323. Kwa 
yeyote atakayeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha Polisi.
 Taarifa ya polisi. 

DOD/DOD/RB/128197/2023.
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Mapigano Sudan; takribani 
200 wauawa, majeruhi 1,000

Kamanda wa Vikosi vya Wanajeshi wa Sudan, Abdel Fattah al Burhan (kulia) na Kamanda wa Vikosi vya Wanamgambo 
wa Rapid Support Forces (RSF), Mohammed Hamdan Dagalo. PICHA: BBC

KHARTOUM, Sudan

KUNDI la wanamgambo la 
Sudan, Rapid Support Forces 
(RSF), limesema limesitisha 
mapigano kwa saa 24 ili kupi-
sha misaada ya kiutu.

Msafara wa wanadiploma-
sia wa Marekani ulishambu-
liwa juzi, ingawa hakukuwa na 
majeruhi. Waziri wa Mambo 
ya Nje wa Marekani, Antony 
Blinken, alisema.

Blinken alizungumza na 
Kamanda wa Vikosi vya Wa-
najeshi wa Sudan, Abdel Fat-
tah al Burhan na Kamanda wa 
Vikosi vya Wanamgambo wa 
Rapid Support Forces (RSF), 
Mohammed Hamdan Dagalo.

Balozi wa Umoja wa Ulaya 
nchini Sudan, Aidan O’Hara, 
alishambuliwa nyumbani 

kwake mjini Khartoum, am-
bako kumekuwa na mapigano 
makali kati ya vikosi hivyo.

Hata hivyo, RSF limesema li-
nasitisha mapigano kwa muda 
wa saa 24 zijazo, ikiwa ni njia 
moja ya kutoa nafasi kwa  raia 
kupata misaada kwa njia sala-
ma.

Mkuu wa RSF, Dagalo, anaye-
julikana zaidi kama Hemedti, 
alisema makubaliano yame-
fikiwa, baada ya mazungumzo 
na Blinken na mataifa men-
gine rafiki.

“RSF inathibitisha tena 
kuidhinisha uwekaji silaha 
chini kwa muda wa saa 24, 
ili kuhakikisha kuwa raia wa-
napita salama na kuwahami-
sha waliojeruhiwa,” Hemedti 
alisema.

Alilishutumu jeshi kwa 

kushindwa kuheshimu usitish-
waji wa mapigano ya awali wa 
Umoja wa Mataifa (UN), akise-
ma wanajeshi hao wanadaiwa 
kushambulia kutoka angani, 
maeneo yenye wakazi wengi 
na kuhatarisha maisha ya raia.

“Hatua hizi ni ukiukaji wa 
wazi wa misingi na kanuni za 
sheria za kimataifa na za kibi-
nadamu,” aliongeza.

Hata hivyo, Jeshi la Sudan 
limepuuzilia mbali madai ya 
wapiganaji wa kijeshi wa RSF, 
kuhusu makubaliano ya siku 
moja ya kusitisha mapigano 
na kudai kuwa hizo ni propa-
ganda.

“Hatujui uratibu wowote 
na wapatanishi na jumuiya 
ya kimataifa kuhusu usitishaji 
vita na tangazo la waasi la usi-
tishaji mapigano kwa saa 24, 

linalenga kuficha kushindwa 
ndani ya saa chache,” Msemaji 
wa Jeshi la Sudan, alisema ka-
tika ukurasa wa Twitter wa 
Jeshi.

“Tumeingia katika hatua 
mbaya na juhudi zetu zina-
lenga katika kufikia malengo 
yake katika ngazi ya utendaji,” 
taarifa ya jeshi iliongeza.

Wakazi katika mji mkuu wa 
Sudan, Khartoum wako kwe-
nye hofu, huku mapigano ya 
bunduki na milipuko ya ma-
bomu yakitikisa mitaa ya mji 
huo.

Ndege za kivita na helikopta 
za mashambulizi zilitanda an-
gani na milio ya risasi ilisikika 
mjini humo, mapema jana 
asubuhi, huku miili ikisambaa 
mitaani na idadi ya waliofariki 
ikikaribia 200. BBC

Rais Putin 
azuru Kherson, 
Bakhmut 
ikishambuliwa
Kherson, UKRAINE

RAIS wa Russia Vladimir Putin 
(pichani), ametembelea maeneo 
aliyoyachukua Ukraine katika 
mikoa miwili ikiwamo Kherson, 
huku vikosi vya Russia vikizidis-
ha mashambulizi ya anga kwenye 
mji wa Bakhmut, mashariki mwa 
Ukraine.

Putin, pia alihudhuria mkutano 
wa kijeshi, ili kusikiliza ripoti ku-
toka kwa makamanda wa kijeshi 
na inadaiwa alitembelea eneo la 
Luhansk.

Russia, iliuchukua mji wa Kher-
son na Luhansk 
mwaka jana.

Safari kama 
hizo za kion-
gozi wa Russia 
ni nadra, ingawa 
alifanya ziara ya 
kushtukiza katika 
jiji la Mariupol, 
Machi, mwaka 
huu.

Haijulikani 
ni lini safari ya 
Kherson ilifanyi-

ka, huku  vyombo vya habari vya 
Russia, vikiripoti kwamba, Rais 
Putin pia aliuliza kuhusu hali ili-
vyo katika eneo la Zaporizhzhia, 
ambako Moscow inadai kuwa 
sehemu ya Russia.

Alinukuliwa akizungumza 
katika mkutano wa kijeshi huko 
Kherson kwamba. “Ni muhimu 
kwangu kusikia maoni yako juu 
ya jinsi hali inavyoendelea, ku-
wasikiliza, kubadilishana taarifa,” 
alisema.

Wanajeshi wa Russia, walion-
doka kutoka mji wa Kherson 
mwishoni mwa mwaka jana na 
kupoteza mji mkuu pekee wa ki-
kanda, ambao ilifanikiwa kuuteka 
tangu Russia ilipovamia Ukraine, 
Februari mwaka jana.

Hata hivyo, baadhi ya kanda 
bado ziko chini ya udhibiti wa 
Russia.  BBC/REUTERS

Merkel atuzwa kwa utumishi uliotukuka
Berlin, UJERUMANI

KANSELA wa zamani 
wa Ujerumani Angela 
Merkel, leo ametunukiwa 
nishani ya juu ya taifa, 
ambayo hutuzwa watu 
waliojitolea utumishi wa 
kutukuka kwa taifa.

Nishani hiyo itatoa 
nafasi kwa wafuatiliaji 
wa siasa za Ujerumani 
na umma wa taifa hilo, 
kutathmini kwa kina 
urathi wa kiongozi huyo 
wa zamani. 

Hafla ya kutolewa 
nishani hiyo kwa Merkel, 
ilifanyika jioni jana, mjini 
Berlin na itakabidhiwa 

na Rais wa Shirikisho la 
Ujerumani Frank-Walter 
Steinmeier.

Rais wa Ujerumani kwa 
nafasi yake kama 
mkuu wa nchi 
anazo nishani 
lukuki, amba-
zo anaweza 
kuzitoa kwa 
raia walioji-
tolea utumi-
shi wao kwa 
taifa.

Kwa mujibu 
wa ofisi ya 
Rais Stein-
meier, 
nishani 
itakayo-

tolewa kwa Merkel, 
ndiyo ya heshima zaidi 
kuliko nyingine.

Nishani hiyo iliyoanza 
kutolewa tangu mwaka 

1951 hupewa raia wa 
Ujerumani na hata 
watu kutoka nje 
waliowezesha ma-
fanikio ya kupigiwa 
mfano katika nyan-
ja za siasa, uchumi, 

jamii na taaluma.
Merkel, anakuwa 

mwanamama, 
mwana-
siasa wa tatu 
kutunukiwa 
nishani hiyo. 
DW

Paris, UFARANSA

RAIS wa Ufaransa Emmanuel Ma-
cron, ameyatetea mageuzi ya mfu-
mo wa pensheni, akisisitiza kwam-
ba kupandisha umri wa kustaafu 
nchini mwake ni hatua ya lazima, 
akisema uwe miaka 64.

Macron, alisema hayo 
katika hotuba aliyotoa 
kwa njia ya televisheni. 
Ameeleza kwamba ni la-
zima kupandisha umri wa 
kustaafu kutoka miaka 62 
hadi 64, ili kuepusha kusam-
baratika kwa mfuko 
wa malipo ya 
uzeeni.

Hata hivyo 

rais huyo amekiri kuwa mageuzi 
hayo hayaungwi mkono na amese-
ma anatambua kwamba wananchi 
wamekasirika. 

Wanaoyapinga mabadiliko hayo 
nchini Ufaransa, walisema ho-

tuba ya Rais Macron haikusaidia 
kupunguza mivutano na 

jumuiya za wafanyakazi 
zimeazimia kuendelea na 
maandamano ya kupinga 
mabadiliko hayo.

Wakati Rais Macron 
akitoa hotuba hiyo jana, 

waandamanaji walien-
delea na haraka-

ti zao nchini 
Ufaransa kote. 
DW

Macron atetea umri 
wa kustaafu kupanda



Na Adam Fungamwango

R
AIS wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tan-
zania, Dk. Samia 
Suluhu Hassan, am-

empongeza Mwanariadha 
Gabriel Geay, kwa  kutwaa 
medali ya fedha, alipofani-
kiwa kukamata nafasi ya pili 
kwenye mbio za Boston Mara-
thon zilizofanyika juzi nchini 
Marekani.

Katika salamu zake za 
pongezi juzi kupitia akaunti 
yake ya Instagram, baada ya 
kumalizika kwa mbio hizo, 
Rais Samia alimwambia mwa-
nariadha huyo kuwa jitihada 
zake zimeijengea heshima 
nchi, akimtakia kila la kheri 
azidi kusonga mbele na ma-
fanikio kwenye mchezo huo, 
huku akiahidi kuwa serikali 
itaendelea kuwaunga mkono 
wanamichezo.

“Nakupongeza Gabriel Ger-

ald Geay kwa kuwa mshindi 
wa pili katika mashindano ya 
Riadha ya Kimataifa ya Bos-
ton yaliyofanyika leo [juzi] 
nchini Marekani. Jitihada 
zako zimeijengea heshima 
Tanzania. Nakutakia kheri 
katika kusonga mbele zaidi. 
Serikali itaendelea kuwaun-
ga mkono wanamichezo,” 
aliandika Rais Samia.

Geay alimaliza mbio 
hizo akitumia muda 

wa saa 2:06:04, nyuma 
ya bingwa mtetezi, 

Mkenya Evans Chebet, 
aliyeshinda mara mbili 
mfululizo mashindano 

hayo, juzi akitumia saa
 2:05:54.

Akizungumza kutoka nchi-
ni Marekani, mwanariadha 
huyo alisema alikimbia mbio 
hizo akiwa amekunywa dawa 
ya kutuliza homa ambayo 
ilimshika tangu alipotua nchi-

ni humo.
“Tangu nilipotua hapa si-

kuwa kwenye hali nzuri, na-
dhani ni kutokana na hali ya 
hewa, nikapata homa na kab-
la ya kukimbia ilibidi nipate 
kwanza dawa ya kuituliza ili 
nikimbie vizuri na nimefani-
kiwa kwa hilo,” alisema Geay.

Alisema siri ya kufanya 
vema ni maandalizi mazuri 
kuelekea kwenye mashinda-
no hayo, ikiwamo kuwafa-
hamu vema wapinzani wake 
aliokutana nao.

“Siri ya ushindi ni maan-
dalizi mazuri na mazoezi 
kuelekea kwenye mashinda-
no, nilikuwa na matumaini 
kwenye mbio hizi kuwa nita-
fanya vizuri na kilichokuwa 
kinanifanya kufikiri hivyo 
ni kwamba wakimbiaji wen-
zangu wengi tuko levo moja 
tu na mimi, kwa hiyo niliona 
chochote kinaweza kutokea 
kwa sababu naamini ni watu 

ninaolingana nao, namshuku-
ru kocha wangu na Shirikisho 
la Riadha Tanzania (RT) kwa 
kuniunga mkono,” alisema 
mwanariadha huyo ambaye 
mwaka jana alishika nafasi 
ya nne kwenye mashindano 
hayo.

Aidha, ameiomba serikali 
kuusapoti mchezo huo kwa 
ukaribu kwa sababu, uweze-
kano wa kufanya vema kwa 
wanariadha ni mkubwa na 
nafasi za kufanya hivyo zi-
naonekana.

Geay ni Mtanzania wa pili 
kushika nafasi ya pili kwenye 
michuano hiyo ya 127 tangu 
kuanzishwa kwake, huku 
Tanzania ikiweka rekodi ya 
kushika nafasi ya pili mara 
nne.

Mwanariadha Juma Ikan-
gaa alishika nafasi ya pili 
kwenye mbio hizo mara tatu 
mfululizo, mwaka 1988, 1989 
na 1990.

RAIS SAMIA AMPONGEZA 
GEAY, AFUNGUKA MAZITO

Na Adam Fungamwango

KOCHA Msaidizi wa Ruvu Shooting, 
Renatus Shija, amefungiwa kuion-
goza timu hiyo kwa mechi tatu na 
kupigwa faini ya shilingi milioni 
moja baada ya kuwatolea lugha ya 
matusi wafanyakazi wa Televisheni 
ya Azam waliokuwa wanamshawi-
shi akubali kufanya mahojiano.

Kocha huyo pia ametozwa faini 
ya shilingi milioni moja nyingine 
kwa kosa lingine la kukataa ku-
fanya mahojiano na mtangazaji wa 
televisheni ya mdhamini mwenye 
haki za matangazo.

Adhabu hiyo imetolewa na Kama-
ti ya Usendeshaji na Usimamizi wa 
Ligi ya Bodi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara (TPLB), kwenye kikao chake 
kilichokaa Aprili 15, mwaka huu 
kupitia mwenendo na matukio mal-
imbali ya ligi na kufanya maamuzi 
hayo.

Taarifa iliyotolewa na Idara ya 
Habari na Mawasiliano ya Bodi ya 
Ligi, imesema kocha huyo alifanya 
matukio hayo kwenye mechi ya 
Ligi Kuu namba 201 iliyoche-
zwa Aprili 9, kwenye Uwanja wa 
Sokoine jijini Mbeya kati ya Prisons 
na Ruvu Shooting, wenyeji wak-
ishinda mabao 3-1.

“Kocha Msaidizi wa Klabu ya 
Ruvu Shooting, Renatus Shija, 
ametozwa faini ya shilingi milioni 
moja kwa kosa la kukataa kufanya 
mahojiano na matangazaji wa tele-
visheni ya mdhamini mwenye haki 
za matangazo baada ya kumalizika 
kwa mechi tajwa hapo juu.

“Pia kocha huyo amefungiwa 
michezo mitatu na kutozwa faini 
ya shilingi milioni moja kwa kosa 
la kuwatolewa lugha ya matusi 
wafanyakazi wa Televisheni ya 
Azam ambao walikuwa wakijaribu 
kumsihi akubali kufanya maho-
jiano,” iliandikwa taarifa hiyo na 
Bodi ya Ligi.

Wakati kocha huyo akifungiwa, 
Ruvu Shooting ambayo kocha wake 
mkuu ni Mbwana Makata, iko kwe-
nye hali mbaya katika msimamo 
wa ligi ikiwa nafasi ya 15 kwa 
pointi 20, ikisaliwa na mechi nne 
tu kukamilisha mechi 30 za msimu 
huu.

Kocha wa 
Ruvu Shooting 
afungiwa
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Na Saada Akida 

HOMA ya pambano la kimataifa 
kati ya Mtanzania Twaha Kiduku 
na Iago Kiziria, imeendelea ku-
panda baada yabondia huyo raia 
wa Georgia kutarajiwa kutua 
nchini leo tayari kwa pambano 
hilo lililopewa jina la Mfalme 
kwenye Ufalme wake, likitaraji-
wa kupigwa wikiendi hii mkoani 
Morogoro.

Kiziria atapanda ulingoni 
kwenye pambano hilo kuwania 
mkanda wa Ubingwa wa Uni-
versal Boxing Organization 

(UBO) Inter-Continental dhidi ya 
Kiduku ambaye atakuwa akitetea 
ubingwa huo katika mpambano 
huo utakaopigwa Ukumbi wa 
Tanzanite mjini Morogoro. 

Mratibu wa Habari na Matukio 
wa waandaji wa pambano hilo, 
Victor Nyang’amale, wakati 
zoezi la kupima afya za mabon-
dia lililofanyika Dar es Salaam 
jana, alisema mpinzani huyo wa 
Kiduku anatarajiwa kutua nchini 
leo, Jumatano pamoja na Mtan-
zania, mwingine anayeishi nchi-
ni Ghana, Loren Japhet.

Alisema maandalizi ya pam-

bano hilo yanaendelea vizuri 
mpaka sasa na wanatarajia ku-
wapokea mabondia kutoka nje 
leo tayari  kwa safari ya kuele-
kea Morogoro kwa ajili ya pam-
bano la Mfalme kwenye Ufalme 
wake.

“Kwanza ni mpinzani wa 
Kiduku, Iago kutoka Georgia 
anakuja kuupima ubingwa 
wa Kiduku ambaye atakuwa 
anautetea kwa mara nyingine 
baada ya mwaka jana kumtwan-
ga Alex Kabangu.

“Ukimuondoa huyo, kesho 
(leo) tunatarajia kumpokea bon-

dia mwingine kutoka Ghana, ni 
Mtanzania ambaye alihamishia 
shughuli zake za michezo nchini 
humo na wengine wanamtam-
bua kwa majina ya Loren Japh-
et,” alisema Victor.

Aliongeza kuwa Loren anare-
jea nyumbani kupigana baada 
ya miaka miwili na mara mwisho 
alimpiga Hamis Morinyo, hivyo 
anarudi kucheza na Juma Choki 
katika pambano ambalo kila 
mmoja anatarajia kuona ngumi 
za kweli.

“Choki ni mmoja kati ya ma-
bondia wakali, tumeona akipiga 

mabondia wazuri, tukaona haja 
ya kuweka hili pambano kwa 
sababu kwa kipindi kirefu wame-
kuwa wakikimbiana hivyo Aprili 
22 pale Tanzanite, ulingo utaku-
wa wa moto kabisa, “ alisema 
Victor.

Kwa upande wa daktari wa 
pambano hilo, Hadija Hamis, 
alisema imekuwa kawaida ku-
wapima mabondia afya kabla ya 
pambano lenyewe kwa lengo la 
kutimiza kanuni za mchezo huo 
ambapo jana walipima ugonjwa 
wa Kisukari, Homa ya Ini, HIV na 
mimba kwa mabondia wa kike

Pambano la Kiduku ‘Mfalme kwenye Ufalme wake’ laiva

Daktari wa Kamisheni ya Ngumi, Hadija Hamis, akimpima Afya Bondia, James Kiliani jijini Dar es Salaam jana, wakati 
wa zoezi la upimaji afya kwa mabondia watakaopanda ulingoni kwenye mpambano wa ‘Mfalme kwenye Ufalme 
wake’ utakaofanyika mjini Morogoro mwishoni mwa wiki hii. PICHA: JUMANNE JUMA



RICE AITAKA ARSENAL

KIUNGO wa kati wa West Ham na England, Declan 
Rice, angependelea kuhamia Arsenal katika msimu 
ujao wa majira ya joto, huku Newcastle pia wakim-
taka mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24. 
(TalkSPORT)

NEWCASTLE YATAKA WANNE

DECLAIN Rice ni miongoni mwa wachezaji 
Waingereza, ikiwa ni pamoja na kiungo wa Leicester 
City, James Maddison mwenye miaka 26 na msham-
buliaji wa Brentford, Ivan Toney mwenye miaka 27, 
wanaosakwa na Newcastle United wakitaka kusajili 
wachezaji wakubwa na wakali wanne msimu huu. 
(Telegraph)

GUNDOGAN SAFI BARCA

BARCELONA ina uhakika wa kumsajili kiungo wa 
kati wa Manchester City na Ujerumani, Ilkay Gun-
dogan, mwenye umri wa miaka 32, kwa uhamisho 
huru mara tu mkataba wake na timu hiyo ya Ligi Kuu 
England utakapokamilika msimu wa majira ya joto. 
(Times)

SPURS YAMTAKA ENRIQUE

KLABU ya Tottenham Hotspur iko mbioni kuchua-
na na Chelsea katika mbio za kumwania kocha wa 
zamani wa Barcelona, Luis Enrique. (Telegraph)

COTE KUTUA ROMA

KOCHA wa zamani wa Tottenham Hotspur, An-
tonio Conte, huenda akajiunga na AS Roma msimu 
ujao, huku kocha wa sasa Jose Mourinho huenda 
akatua Paris Saint-Germain ya Ufaransa. (CalcioMer-
cato via Mirror)

CORREA ATAKIWA EPL

KLABU za Aston Villa, Everton na West Ham, zote 
zinavutiwa na mshambuliaji wa Inter Milan mwenye 
umri wa miaka 28, Joaquin Correa. (Sport Witness)

GALLAGHER SASA KUUZWA

CHELSEA itajaribu kumuuza Conor Gallagher, 23, 
msimu huu wa majira ya joto kwenda klabu kadhaa 
za Ligi Kuu England na Ulaya vinavyomtaka kiungo 
huyo wa kati wa England mwenye umri wa miaka 23. 
(Mail)

NELSON HATIHATI ARSENAL

ARSENAL imempa Reiss Nelson, 23, mkataba mpya, 
lakini bado kuna shaka juu ya mustakabali wake wa 
muda mrefu, huku Aston Villa, Fulham, West Ham 
na Brighton zikiwa miongoni mwa timu zinazowania 
kumsajili winga huyo wa England. (Mail)

MASUAKU KUPIGWA BEI

KLABU ya West Ham inatazamiwa kupokea ada 
ya takriban pauni milioni 1.75 kutoka kwa Klabu ya 
Uturuki ya Besiktas kwa ajili ya beki wake wa kushoto 
wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo (DRC), Arthur 
Masuaku, 29, baada ya kipengele kwa mujibu wa 
kumnunua kuafikiwa. (Football Insider)

WALKER AWINDWA VILLA

ASTON Villa imeweka nia ya kutaka kumnunua 
beki wa kulia wa Manchester City na England, Kyle 
Walker, 32, ambaye mkataba wake unamalizika 
msimu wa majira ya joto wa 2024. (Football Insider)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

J
OEL na Avram Glazer wana-
zidi kujiamini kupata uwekezaji 
wa nje ambao utawawezesha 
kubaki kama wamiliki wa Man-

chester United na uwezekano wa 
kuongeza maradufu thamani ya kla-
bu katika muongo mmoja ujao, kwa 
mujibu wa ESPN.

Familia ya Glazer, am-
bayo inamiliki United

 tangu mwaka 2005, ili-
tangaza Novemba mwaka

 jana kuwa inazingatia
 “njia mbadala zote za 

kimkakati, ikiwa ni pamo-
ja na uwekezaji mpya 

katika klabu, mauzo, au
 miamala mingine,” ili

 kuzalisha fedha zinazo-
hitajika kubadilisha timu, 

mafunzo na Uwanja wa
 Old Trafford.

Uwanja huo ulipuuzwa kuwapo 
kama sehemu ya kwenye mpango 
wa England na Ireland kuwasilisha 
ombi la kuandaa Euro 2028 licha ya 
kuwa mkubwa kwa Klabu za EPL.

Wakati mfanyabishara wa benki, 
Sheikh Jassim bin Hamad al Thani 
kutoka Qatar akiwasilisha ombi la 
kutaka kuinunua United pamoja na 
bilionea Jim Ratcliffe, tajiri mkubwa 

   Glazer ambao wanaimil-
iki klabu hiyo wanazingatia njia 
mbadala zote za kimkakati...
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FAMILIA YA GLAZERS KUBADILI 
MSIMAMO WA KUIUZA UNITED

wa England, baadhi ya fedha za 
mwekezaji mwenye makao yake 
makuu nchini Marekani wamewasi-
liana na Raine Group, benki ya New 
York inayosimamia mchakato huo 
kusajili nia yao ya kupata hisa za 
wachache katika klabu.

Elliot Investment Management, 
Ares Management Corporation, 
Sixth Street Partners na The Car-
lyle Group zote zinajaribu kupata 
hisa kwenye klabu ya United, baada 
ya kuwasilisha nia yao kwa Raine 
Group kabla ya tarehe ya mwisho 
ya Aprili 28, mwaka huu kwa zabuni 
ya tatu.

Wakati mashabiki wa United, am-
bao wamekuwa wakiwapinga Glaz-
ers tangu kuinyakua kwao miaka 18 
iliyopita, wameweka wazi kupitia 
makundi ya mashabiki kuwa wana-
taka Glazers kuuza hisa zao zote ka-
tika klabu hiyo na kuwafungulia njia 
wamiliki wapya.

Lakini tarifa ya iliyoipata ESPN 
ni kwamba ndugu Joel na Avram 
-- wenyeviti-wenza wa United -- wa-
napendelea uwekezaji mpya ambao 
utawawezesha kubaki madarakani 

hapo Old Trafford, pamoja na ndu-
gu na wakurugenzi wenza Kevin, 
Bryan na Edward Glazer na Darcie 
Glazer. Kassewitz wakiondoa hisa 
zao katika klabu.

ESPN iliripoti mnamo Februari 
kwamba wanunuzi wa United wa-
likuwa na mashaka na nia ya Glaz-
ers ya kuuza kabisa klabu hiyo na 
kwamba Joel na Avram walikuwa na 
mpango wa kuendelea kushikilia.

Na licha ya zabuni zilizothibit-
ishwa kutoka kwa Sheikh Jassim na 
Ratcliffe, kupitia kundi lake la INE-
OS, chanzo kiliiambia ESPN kwam-
ba Joel na Avram Glazer wanaamini 
kwamba uwezekano wa ukuaji wa 
klabu katika miaka ijayo unaweza 
kuifanya United kuwa na thamani 
ya angalau pauni bilioni 10.

Huku maeneo ya ukuaji yaki-
tarajiwa katika suala la mapato ya 
matangazo, fursa za utiririshaji na 
uwezekano wa urekebishaji wa 
mchezo wa klabu, kuna maoni nda-
ni ya uongozi wa United kwamba 
klabu inaweza kuwa ya thamani 
zaidi kwa uwekezaji unaohitajika 
ndani na nje ya uwanja.
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MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,104,580,144/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE MUDA
NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

JACKPOT
MECHI WIKI HII
TAREHE: 19,20 NA 21 APRILI 2023

01. 19/04/23 17:00 Istanbulspor vs Antalyaspor 2.73 3.31 2.40

02. 19/04/23 17:00 Kayserispor vs Kasimpasa 2.31 3.35 2.83

03. 19/04/23 18:00 Fotbal Trinec vs Pribram 2.68 3.09 2.42

04. 19/04/23 20:30 Konyaspor vs Adana Demirspor 2.61 3.30 2.51

05. 19/04/23 21:45 Blackburn vs Coventry 2.30 3.15 2.95

06. 19/04/23 21:45 Swansea vs Preston 2.44 3.16 2.76

07. 19/04/23 22:00 Bayern Munchen vs Manchester City 2.54 3.41 2.48

08. 20/04/23 20:30 Sivasspor vs Trabzonspor 2.61 3.30 2.51

09. 20/04/23 22:00 Sporting Lisbon vs Juventus 2.34 3.17 2.97

10. 21/04/23 01:00 San Lorenzo vs Fortaleza CE 2.21 3.17 3.43

11. 21/04/23 05:00 Universitario vs Goias 2.23 3.12 3.01

12. 21/04/23 05:00 Deportes Tolima vs CA Tigre 2.27 3.28 3.17

13. 21/04/23 19:00 Apollon Limassol vs Pafos FC 2.44 3.27 2.74

01. 22/04.23 17:00 Brentford FC vs Aston Villa 2.41 3.20 2.75

02. 22/04.23 17:00 Leicester City vs Wolverhampton Wanderers 2.38 3.15 2.85

03. 22/04.23 19:30 Preston North End vs Blackburn Rovers 2.46 3.20 2.70

04. 22/04.23 21:00 FC Groningen vs NEC Nijmegen 2.75 3.15 2.44

05. 22/04.23 21:45 Sampdoria Genoa vs Spezia Calcio 2.46 3.10 2.75

06. 23/04.23 10:00 Kawasaki Frontale vs Urawa Red Diamonds 2.37 3.10 2.55

07. 23/04.23 13:30 Kasimpasa Istanbul vs Konyaspor 2.47 3.25 2.35

08. 23/04.23 15:30 PSV Eindhoven vs Ajax Amsterdam 2.32 3.40 2.75

09. 23/04.23 16:00 AFC Bournemouth vs West Ham United 2.85 3.15 2.39

10. 23/04.23 16:00 AC Ajaccio vs Stade Brest 29 2.95 3.00 2.42

11. 23/04.23 18:05 Montpellier HSC vs Stade Rennes 2.95 3.30 2.24

12. 23/04.23 18:30 Brighton & Hove Albion vs Manchester United 2.32 3.45 2.70

13. 23/04.23 18:30 Bayer Leverkusen vs RB Leipzig 2.55 3.40 2.49
14. 23/04.23  20:30 Borussia Monchengladbach vs Union Berlin 2.28 3.20 2.95
15. 23/04.23 21:45 Juventus Turin vs SSC Napoli 2.75 3.05 2.50
16. 23/04.23 21:45 Olympique Lyon vs Olympique Marseille 2.37 3.45 2.65
17. 23/04.23 22:00 Sevilla FC vs Villarreal CF 2.85 3.25 2.34

13:00 1641 FC Ingulets vs Rukh Vinnyky 2.38 2.98 2.83

13:00 2212 Jubilo Iwata vs Yokohama F Marinos 4.76 3.99 1.56

13:00 2342 Kawasaki Frontale vs Shimizu S Pulse 1.65 3.79 4.36

13:00 3117 FC Tokyo vs Gamba Osaka 2.18 3.20 3.05

13:00 3817 Yokohama vs Nagoya Grampus 4.16 3.33 1.79

13:00 4309 Gimpo Citizen vs Busan I Park 2.89 2.99 2.33

13:00 4618 Kashiwa Reysol vs Niigata Albirex 2.43 3.07 2.76

13:00 4627 Sanfrecce Hiroshima vs Vissel Kobe 1.84 3.37 3.83

13:00 5283 Cerezo Osaka vs Kyoto Sanga 1.76 3.42 4.15

13:30 2473 Sangju Sangmu vs Jeonnam Dragons 1.91 3.29 3.54

13:30 2825 Urawa Red Diamonds vs Shonan Bellmare 1.83 3.47 3.79

13:30 4754 Cheonan City FC vs Ansan Greeners 2.83 3.19 2.26

15:00 1220 Arba Minch Kenema vs Ethiopia Bunna SC 2.61 2.82 2.76

16:00 1768 Kairat Almaty vs Akzhaiyk Uralsk 1.46 3.65 5.60

16:00 2551 Fotbal Trinec vs Pribram 2.66 3.22 2.36

16:00 3072 Tobol Kostanay vs Aksu 1.66 3.36 4.96

16:15 2632 Sabah vs Kelantan FA 1.27 4.80 7.20

16:30 4196 Akron Tolyatti vs Spartak Moscow 5.39 3.94 1.51

17:00 1533 Perak FA vs Negeri Sembilan 5.03 3.75 1.55

17:00 2466 Istanbulspor vs Antalyaspor 3.04 3.36 2.18

17:00 2908 Kayserispor vs Kasimpasa 2.29 3.46 2.78

17:00 5751 Pdrm vs Johor Darul Takzim 15.40 6.98 1.11

18:00 1847 Legetafo Legedadi vs Bahir Dar Kenema FC 9.09 4.65 1.29

18:00 3120 Slavia Prague B vs Gra�n Vlasim 2.34 3.24 2.68

18:00 4380 HJK Helsinki vs VPS Vaasa 1.38 4.20 6.76

18:00 4942 Neman Grodno vs BATE Borisov 2.64 3.10 2.51

18:00 5180 MFK Karvina vs MFK Chrudim 1.81 3.48 3.69

19:00 3858 Jelgava vs FK Auda 3.90 3.64 1.76

19:00 3992 CSKA Moscow vs Ural Yekaterinburg 1.62 3.59 4.89

19:00 5234 FC Krasnodar vs Kryliya Sovetov 1.86 3.37 3.78

19:30 4104 Lillestrom vs Stromsgodset 1.62 3.93 4.72

19:45 4731 GO Ahead Eagles vs Waalwick 2.00 3.44 3.35

20:30 3281 Konyaspor vs Adana Demirspor 2.38 3.36 2.73

20:30 4205 Basaksehir vs Fenerbahce 3.68 3.58 1.87

21:00 4537 Al Wasl Dubai vs Baniyas 1.53 4.01 4.83

21:00 5052 Ittihad Kalba vs Ajman Club 2.09 3.45 2.93

21:00 5784 Al Ain vs Al Sharjah SC 2.07 3.41 2.99

21:45 1403 Swansea vs Preston 2.13 3.30 3.15

21:45 1596 Blackburn vs Coventry 2.37 3.20 2.80

21:45 2274 QPR vs Norwich City 3.00 3.30 2.20

21:45 2672 AL Markhiya vs Al-Shamal 2.15 3.18 3.03

21:45 4297 Watford vs Cardi¢ 1.92 3.31 3.76

22:00 1736 Inter vs Benfica 2.09 3.35 3.20

22:00 3443 Middlesbrough vs Hull City 1.44 4.39 5.99

22:00 4072 Bayern Munchen vs Manchester City 2.54 3.52 2.42

22:00 4540 Bogota FC vs Orsomarso 2.09 3.15 3.30

22:00 4637 Reading vs Luton Town 4.41 3.31 1.78

22:15 1821 Farco FC vs Ghazl EL Mahallah 1.97 2.86 4.41

22:15 2530 Talaea El Gaish vs Coca Cola 4.42 2.87 1.96

22:15 4555 National Bank vs Haras EL Hodood 1.97 3.11 3.92

HABARI MICHEZO

22 Jumatano Aprili 19, 2023

BARCELONA, Hispania

B
ARCELONA wamethibitisha 
kuwa Sergi Roberto, anak-
abiliwa na kipindi kirefu cha 
kukaa nje ya dimba kutokana 

na jeraha la misuli ya paja.
Mchezaji huyo mwenye umri wa 

miaka 31, alibadilishwa na Eric Garcia 
dakika 15 tu baada ya sare ya bila ku-
fungana ya Ligi Kuu Hispania, LaLiga, 
dhidi ya Getafe baada ya kuuumia 
mguu wake wa kushoto.

Sergi alifanyiwa uchunguzi juzi Ju-
matatu na Barca ikaweka wazi kuwa 
ameumia vibaya kwenye misuli yake 
ya paja.

Kumpoteza nyota huyo ni pigo kwa 
klabu hiyo kwani Jumapili wiki hii 
wanakabiliwa na mchezo dhidi ya 
Atletico Madrid walio nafasi ya tatu.

Kulikuwa na habari njema kwa 
wababe hao wa Katalunya kwamba, 
Ousmane Dembele, Pedri na Fren-
kie de Jong waliweza kushiriki katika 
mazoezi.

Xavi alisikitikia hali ya Uwanja wa 
Coliseum Alfonso Perez baada ya 
timu yake kushindwa kufunga bao 
kwenye mechi ya tatu mfululizo.

‘The Blaugrana’ hao wapo mbele 
kwa pointi 11 dhidi ya wapinzani wao, 
Real Madrid wakiwa wamesalia na 
mechi tisa.

LIVERPOOL, England 

JURGEN Klopp ame-
pongeza “mchezo bora 
zaidi wa Liverpool kwa 
muda mrefu” baada ya 
‘Wekundu’ hao kuwalaza 
Leeds United kwa 6-1 kati-
ka mechi ya Ligi Kuu Eng-
land juzi, Jumatatu.

Mohamed Salah na 
Diogo Jota kila mmoja 
alifunga mabao mawili, 
huku Cody Gakpo na Dar-
win Nunez kila mmoja 
akifunga moja moja pake 
kwenye Uwanja wa Elland 
Road.

Ushindi huo ulihitimi-
sha msururu wa mechi 
tano bila kushinda kwa 

Liverpool katika mash-
indano yote, huku vijana 
hao wa Klopp wakisonga 
mbele kwa pointi sita za 
kufuzu kucheza Ligi ya 
Europa, wakiwa bado na 
mchezo mkononi dhidi ya 
Tottenham wanaoshika 
nafasi ya tano.

Kocha wa Liverpool 
alibainisha ukali wa timu 
yake kama sababu kuu ya 
kuzuia hali yao mbaya ya 
hapo awali.

“Nadhani ni mchezo 
bora ambao tumecheza 
msimu huu kutoka kwa 
mitazamo na nyanja to-
fauti za mchezo,” alisema 
Klopp akiiambia Sky 
Sports.

“Nadhani tulilazimisha 
makosa mengi, lakini uli-
kuwa mchezo mzuri sana, 
mabao ya kustaajabisha 
na upinzani - ulikuwa 
mchezo bora kwa muda 
mrefu.”

Klopp alifafanua zaidi 
akipendekeza Liverpool 
wameanza kurudi kwe-
nye ubora tena katika 
wakati muhimu.

Aliongeza: “Ni jambo la 
jumla. Ili kucheza mpira 
mzuri unahitaji utulivu, 
utulivu unaopatikana tu 
katika kulinda, lakini un-
apokuwa katika aina hii 
ya mtiririko mbaya basi 
unafanya maamuzi yasiyo 
sahihi.

Klopp: Tumecheza mchezo bora

SERGI AIPA 
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“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA
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BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE MUDA
NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

JACKPOT
MECHI WIKI HII
TAREHE: 19,20 NA 21 APRILI 2023

01. 19/04/23 17:00 Istanbulspor vs Antalyaspor 2.73 3.31 2.40

02. 19/04/23 17:00 Kayserispor vs Kasimpasa 2.31 3.35 2.83

03. 19/04/23 18:00 Fotbal Trinec vs Pribram 2.68 3.09 2.42

04. 19/04/23 20:30 Konyaspor vs Adana Demirspor 2.61 3.30 2.51

05. 19/04/23 21:45 Blackburn vs Coventry 2.30 3.15 2.95

06. 19/04/23 21:45 Swansea vs Preston 2.44 3.16 2.76

07. 19/04/23 22:00 Bayern Munchen vs Manchester City 2.54 3.41 2.48

08. 20/04/23 20:30 Sivasspor vs Trabzonspor 2.61 3.30 2.51

09. 20/04/23 22:00 Sporting Lisbon vs Juventus 2.34 3.17 2.97

10. 21/04/23 01:00 San Lorenzo vs Fortaleza CE 2.21 3.17 3.43

11. 21/04/23 05:00 Universitario vs Goias 2.23 3.12 3.01

12. 21/04/23 05:00 Deportes Tolima vs CA Tigre 2.27 3.28 3.17

13. 21/04/23 19:00 Apollon Limassol vs Pafos FC 2.44 3.27 2.74

01. 22/04.23 17:00 Brentford FC vs Aston Villa 2.41 3.20 2.75

02. 22/04.23 17:00 Leicester City vs Wolverhampton Wanderers 2.38 3.15 2.85

03. 22/04.23 19:30 Preston North End vs Blackburn Rovers 2.46 3.20 2.70

04. 22/04.23 21:00 FC Groningen vs NEC Nijmegen 2.75 3.15 2.44

05. 22/04.23 21:45 Sampdoria Genoa vs Spezia Calcio 2.46 3.10 2.75

06. 23/04.23 10:00 Kawasaki Frontale vs Urawa Red Diamonds 2.37 3.10 2.55

07. 23/04.23 13:30 Kasimpasa Istanbul vs Konyaspor 2.47 3.25 2.35

08. 23/04.23 15:30 PSV Eindhoven vs Ajax Amsterdam 2.32 3.40 2.75

09. 23/04.23 16:00 AFC Bournemouth vs West Ham United 2.85 3.15 2.39

10. 23/04.23 16:00 AC Ajaccio vs Stade Brest 29 2.95 3.00 2.42

11. 23/04.23 18:05 Montpellier HSC vs Stade Rennes 2.95 3.30 2.24

12. 23/04.23 18:30 Brighton & Hove Albion vs Manchester United 2.32 3.45 2.70

13. 23/04.23 18:30 Bayer Leverkusen vs RB Leipzig 2.55 3.40 2.49
14. 23/04.23  20:30 Borussia Monchengladbach vs Union Berlin 2.28 3.20 2.95
15. 23/04.23 21:45 Juventus Turin vs SSC Napoli 2.75 3.05 2.50
16. 23/04.23 21:45 Olympique Lyon vs Olympique Marseille 2.37 3.45 2.65
17. 23/04.23 22:00 Sevilla FC vs Villarreal CF 2.85 3.25 2.34

13:00 1641 FC Ingulets vs Rukh Vinnyky 2.38 2.98 2.83

13:00 2212 Jubilo Iwata vs Yokohama F Marinos 4.76 3.99 1.56

13:00 2342 Kawasaki Frontale vs Shimizu S Pulse 1.65 3.79 4.36

13:00 3117 FC Tokyo vs Gamba Osaka 2.18 3.20 3.05

13:00 3817 Yokohama vs Nagoya Grampus 4.16 3.33 1.79

13:00 4309 Gimpo Citizen vs Busan I Park 2.89 2.99 2.33

13:00 4618 Kashiwa Reysol vs Niigata Albirex 2.43 3.07 2.76

13:00 4627 Sanfrecce Hiroshima vs Vissel Kobe 1.84 3.37 3.83

13:00 5283 Cerezo Osaka vs Kyoto Sanga 1.76 3.42 4.15

13:30 2473 Sangju Sangmu vs Jeonnam Dragons 1.91 3.29 3.54

13:30 2825 Urawa Red Diamonds vs Shonan Bellmare 1.83 3.47 3.79

13:30 4754 Cheonan City FC vs Ansan Greeners 2.83 3.19 2.26

15:00 1220 Arba Minch Kenema vs Ethiopia Bunna SC 2.61 2.82 2.76

16:00 1768 Kairat Almaty vs Akzhaiyk Uralsk 1.46 3.65 5.60

16:00 2551 Fotbal Trinec vs Pribram 2.66 3.22 2.36

16:00 3072 Tobol Kostanay vs Aksu 1.66 3.36 4.96

16:15 2632 Sabah vs Kelantan FA 1.27 4.80 7.20

16:30 4196 Akron Tolyatti vs Spartak Moscow 5.39 3.94 1.51

17:00 1533 Perak FA vs Negeri Sembilan 5.03 3.75 1.55

17:00 2466 Istanbulspor vs Antalyaspor 3.04 3.36 2.18

17:00 2908 Kayserispor vs Kasimpasa 2.29 3.46 2.78

17:00 5751 Pdrm vs Johor Darul Takzim 15.40 6.98 1.11

18:00 1847 Legetafo Legedadi vs Bahir Dar Kenema FC 9.09 4.65 1.29

18:00 3120 Slavia Prague B vs Gra�n Vlasim 2.34 3.24 2.68

18:00 4380 HJK Helsinki vs VPS Vaasa 1.38 4.20 6.76

18:00 4942 Neman Grodno vs BATE Borisov 2.64 3.10 2.51

18:00 5180 MFK Karvina vs MFK Chrudim 1.81 3.48 3.69

19:00 3858 Jelgava vs FK Auda 3.90 3.64 1.76

19:00 3992 CSKA Moscow vs Ural Yekaterinburg 1.62 3.59 4.89

19:00 5234 FC Krasnodar vs Kryliya Sovetov 1.86 3.37 3.78

19:30 4104 Lillestrom vs Stromsgodset 1.62 3.93 4.72

19:45 4731 GO Ahead Eagles vs Waalwick 2.00 3.44 3.35

20:30 3281 Konyaspor vs Adana Demirspor 2.38 3.36 2.73

20:30 4205 Basaksehir vs Fenerbahce 3.68 3.58 1.87

21:00 4537 Al Wasl Dubai vs Baniyas 1.53 4.01 4.83

21:00 5052 Ittihad Kalba vs Ajman Club 2.09 3.45 2.93

21:00 5784 Al Ain vs Al Sharjah SC 2.07 3.41 2.99

21:45 1403 Swansea vs Preston 2.13 3.30 3.15

21:45 1596 Blackburn vs Coventry 2.37 3.20 2.80

21:45 2274 QPR vs Norwich City 3.00 3.30 2.20

21:45 2672 AL Markhiya vs Al-Shamal 2.15 3.18 3.03

21:45 4297 Watford vs Cardi¢ 1.92 3.31 3.76

22:00 1736 Inter vs Benfica 2.09 3.35 3.20

22:00 3443 Middlesbrough vs Hull City 1.44 4.39 5.99

22:00 4072 Bayern Munchen vs Manchester City 2.54 3.52 2.42

22:00 4540 Bogota FC vs Orsomarso 2.09 3.15 3.30

22:00 4637 Reading vs Luton Town 4.41 3.31 1.78

22:15 1821 Farco FC vs Ghazl EL Mahallah 1.97 2.86 4.41

22:15 2530 Talaea El Gaish vs Coca Cola 4.42 2.87 1.96

22:15 4555 National Bank vs Haras EL Hodood 1.97 3.11 3.92

HABARI MICHEZO
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MWANADADA ASHINDA MIL.12/- 
JACKPOT BONUS YA SPORTPESA
Na Mwandishi Wetu

I
NGAWA ni nadra sana kusikia msi-
chana amebashiri na kushinda, 
lakini kwa Caroline Kileo hali ni 
tofauti, kwani yeye ndiye mshindi 

halali wa Jackpot Bonus  ya katikati ya 
wiki ya mechi 13, akijinyakulia kitita 
cha Sh. milioni 12.3 baada ya kupatia 
mechi 12 kati ya 13.

Caroline anakuwa msichana
 wa pili kushinda mkwanja 
mrefu tangu mwaka 2023

 ulipoanza, akitanguliwa na
 Asha Hemed Rajabu, mkazi
 wa Tandika, Dar es Salaam, 

ambaye alijishindia Sh,
4,109,805, Januari mwaka

 huu.
Akizungumza baada ya uhakiki 

na makabidhiano ya hundi, Caroline 
alisema alianza kucheza na SportPesa 
mwezi mmoja uliopita, baada ya kuona 
tangazo akiwa anaangalia Star Times 
TV.

“Unajua mimi nilikuwa nimetulia 
zangu nyumbani sasa wakati nacheki 
TV, nakumbuka ilikuwa Star Times 
tangazo la   SportPesa  likapita mara 
ya kwanza, wakati ule sikulitilia maa-

nani, lakini nikakumbuka huwa naona 
washindi mbalimbali wa SportPesa 
wakipostiwa mitandaoni.

“Kwa bahati nzuri tangazo lile lili-
rudiwa tena. Kwenye tangazo kule 
mwisho wanasema piga *150*87#, ni-
likuwa na kisimu changu cha kitochi, 
siku hizi zimezoeleka kama viswas-
wadu, nikajaribu kufuatisha kama 
walivyoandika, nikapata sms ikisema 
karibu SportPesa,’’ alisema Caroline.

Aliongeza kuwa baada ya sms hiyo 
yalifuata maelezo yaliyokuwa yanashu-
ka chini kwa namba ambapo namba 
moja ilikuwa michezo ya leo, namba 2 
ni beti sasa, namba 3 ni Jackpots, nam-
ba 4 ni weka pesa, namba 5 ni akaunti 
yangu, namba 6 ni toa pesa, 7 matokeo 
ya mechi na 9 toka.

Baada ya hapo anasema aliuliza kwa 
watu na marafiki zake wakamuelekeza 
namna ya kucheza na kiswaswadu, 
akajaribu akaweza.

‘’Mimi ni mfanyabiashara wa na-
faka niliamua kucheza hizi Jackpots 
ili nipate mtaji kwa kuwa kila nikiona 
taarifa kuhusu SportPesa, mara ny-
ingi inahusiana na washindi, hasa hasa 
hawa wa bonasi, hivyo nilivutiwa kwa 
kuangalia viwango ambavyo washindi 
waliotangulia walikuwa wanapata.

‘’Katika kitu cha ajabu ambacho si-
jui nilipata wapi msukumo wa namna 
hiyo, siku naweka mkeka niliweka 
mikeka saba kwa mpigo, nikijaribisha 
aina tofauti tofauti za kuweka mikeka. 
Cha kushangaza, kati ya mikeka saba, 
mikeka ambayo nilihisi nimetumia ak-
ili ndio iliyokufa mapema. Mkeka huu 
ulioshinda, mimi nilijiwekea mechi bila 
kuangalia historia wala kuchambua 
timu au kuzifuatilia. Nilikuwa tu naan-
galia nabonyeza. wa nyumbani ashin-
de, au wa ugenini ashinde. Sikutumia 
kitu chochote ambacho ungeweza 
kusema kimeniongezea uelewa wa 
namna ya kucheza,   ambacho watu 
wengi wanaongelea kama uzoefu.”

Caroline aliongeza: “Mimi sijui sana 
mambo ya mipira ila niliamua kuzi-
fukuzia hizi hela za Jackpot, kwa kuwa 
naona watu wengi wanashinda na ku-
tangazwa katika majukwaa mbalimbali 
ya habari.”

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
wa Kampuni ya SportPesa, Sabrina 
Msuya, mbali na kumpongeza Caro-
line kwa ushindi wa Jackpot Bonus ya 
katikati ya wiki alimtaka kuendelea 
kucheza Jackpot huenda kuna siku aka-
timiza ndoto yake ya kuibuka mshindi 
wa Jackpot yenyewe.

VAR kuamua Simba vs Wydad

“Nadhani tulilazimisha 
makosa mengi, lakini uli-
kuwa mchezo mzuri sana, 
mabao ya kustaajabisha 
na upinzani - ulikuwa 
mchezo bora kwa muda 
mrefu.”

Klopp alifafanua zaidi 
akipendekeza Liverpool 
wameanza kurudi kwe-
nye ubora tena katika 
wakati muhimu.

Aliongeza: “Ni jambo la 
jumla. Ili kucheza mpira 
mzuri unahitaji utulivu, 
utulivu unaopatikana tu 
katika kulinda, lakini un-
apokuwa katika aina hii 
ya mtiririko mbaya basi 
unafanya maamuzi yasiyo 
sahihi.

Klopp: Tumecheza mchezo bora

ambao wanatarajiwa kutua nchini 
leo.

“Maofisa wengine wa mchezo 
huo wakiwamo waaamuzi wana-
tarajiwa kutua nchini kesho (leo), 
atakayechezesha mchezo huo ni 
Nouh Bangoura kutoka Senegal , 

akisaidiwa na Adoh Herman Desire 
(Ivory Coast) na Maquete Ndiaye 
(Senegal),” alisema meneja huyo.

Kuhusu wapinzani wao, Wydad, 
Ahmed alisema wanatarajia kutua 
nchini leo saa 5:00 asubuhi kwa 
ndege yao wakiwa na jumla ya watu 
50 wakiwamo wachezaji na viongo-
zi wa timu hiyo.
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yoyafanya,” alisema Harson.
Meneja huyo alisema hana 

wasiwasi na wapinzani wao 
hao kwani wamewafuatilia kip-
indi kirefu katika michezo yao 
waliyoicheza

Aidha, alisema wachezaji 
wana morali ya juu kuelekea 
kwenye mchezo huo ambao 
unatarajiwa kuwa na ushindani 
mkubwa.

Kwa upande wa Afisa Habari 
wa klabu hiyo, Ali Kamwe, 
ameelezea safari hiyo pamoja 
na kipigo ambacho timu hiyo 
ilikipata Jumapili iliyopita 
dhidi ya watani zao wa jadi 
Simba, akisema wachezaji 
wamejisikia vibaya.

Hata hivyo alisema tayari 
pambano limesha na akili yao 
sasa ipo kwenye mechi ya robo 
fainali ya Kombe la Shirikisho 
Afrika, pamoja na Kombe la FA.

Kamwe pia aliwasifu wana-
chama na mashabiki wa Yanga 
kwa utulivu hata baada ya 
kupoteza mechi hiyo, akisema 
ni watu waliokomaa kimichezo.
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Mayele aitoa 
hofu Yanga 
kwa Rivers

Mshindi wa Jackpot Bonus, Caroline  Kileo kutoka Tandika, Dar es 
Salaam akionyesha mfano wa hundi ya Sh. milioni 12.3 baada ya 
kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13. MPIGAPICHA WETU



Shufaa Lyimo na Adam 

Fungamwango

HUKU Kikosi cha Yanga 
kikitarajiwa kuondoka 
nchini kesho kuelekea 
nchini Nigeria kwa 
ajili ya mchezo wao wa 
mkondo wa kwanza wa 
robo fainali wa Kombe 
la Shirikisho Afrika dhi-
di ya wenyeji wao, Riv-
ers United, utakaoche-
zwa Jumapili wiki hii, 
mshambuliaji wa timu 
hiyo, Fiston Mayele, 
amesema wameshasa-
hau matokeo yaliyopita 
dhidi ya Simba na akili 
yao ni michuano hiyo 
ya kimataifa.

Jumapili Yanga ili-
kubali kipigo cha mabao 
2-0 kwenye mchezo 
wa Ligi Kuu Bara dhidi 
ya watani wao wa jadi 
Simba, hiyo ikiwa ni 
mechi ya mwisho kwao 
kabla ya kuelekea Ni-
geria kwenye michuano 
hiyo ya kimataifa kwa 

ngazi ya klabu.
Akizungumza na 

Nipashe jana, Mayele 
alisema hana shaka na 
mchezo huo kwani ali-
kuwa anausubiria kwa 
muda mrefu na ma-
tokeo yaliyopita dhidi 
Simba ameyasahau na 
Sasa anaelekeza nguvu 
zake katika mchezo 
huo.

Kwa upande wa 
Meneja wa Klabu ya 
Yanga, Walter Harson, 
alisema baada ya mch-
ezo wao wa Jumapili 
waliwapa mapumziko 
mafupi wachezaji wao 
na kwamba wataon-
doka nchini Alhamisi 
kuelekea Nigeria.

“Timu yetu inatara-
jia kuondoka Alhamisi 
kuelekea nchini Nigeria 
kwa ajili ya mchezo 
wetu huo, tunaamini 
tutafanya vizuri kuto-
kana na maandalizi tuli-

sha Watanzania wote kwenda uwanjani 
kuangalia timu mbili bora zikicheza na 
Simba ikihitaji kufikia rekodi yao ya kum-
toa bingwa mtetezi.

“Lengo letu ni kuwa klabu ya michezo 
bora barani Afrika,  tunaendelea kubore-
sha hilo kuwa moja ya timu bora 10 Afrika 
na ndio timu pekee Tanzania ambayo 
itacheza CAF Super League.

“Tunashukuru wadhamini wetu M-Bet 
kwa ushirikiano ambao wanatupa, leo wa-
tatukabidhi kishika mkono kwa kuingia 
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika na 
huku tukitarajia kufanya vizuri mechi ya 
Jumamosi,” alisema Kajula.

Meneja wa Idara ya Habari na Mawasi-
liano Simba,  Ahmed Ally, alisema baada  
ya mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
dhidi ya Yanga juzi, Jumapili wachezaji 
walipewa mapumziko kabla ya kuingia 
kambini moja kwa moja.

Alisema wachezaji wawili Sadio 
Kanoute ambaye hakuonekana katika 
mechi kadhaa zilizopita kutokana na ma-
jeraha pamoja na Aishi Manula nao wata-
fanyiwa vipimo.

“Kanoute alipata maumivu ya nyonga 
na leo ( jana) amefanyiwa vipimo kama 
itaonekana yupo fiti ataanza mazoezi 
pamoja na wenzake kama ilivyo kwa 
mlinda mlango Manula, itategemea ma-
jibu ya vipimo ili kujua kama wawili hawa 
watakuwa sehemu ya kikosi.

“Mechi ya Simba na Wydad ndio kubwa 
barani Afrika wiki hii kwa sababu tunaku-
tana na bingwa mtetezi, lakini pia watu 
wanataka kuona Mnyama akivunja histo-
ria ya mwaka 2003 kwa kumtoa bingwa 
mtetezi,” alisema na kuongeza:

“Wydad tunaenda kumfanyia balaa, 
hawataamini dhamira yetu, ni kuvunja 
mwiko wa kuishia robo fainali, kumtoa 
Wydad  tunakiri wametuzidi ubora, lakini 
tunaimani tunakwenda kuwatoa safari hii 
tunaitaka nusu fainali.”

Aidha, Ahmed alisema tayari tiketi 
zimeanza kuuzwa na kwamba kiingilio 
cha chini ni Sh. 5,000 na cha juu kitakuwa 
ni Sh. 30,000, lakini kutakuwa na vifu-
rushi maalum kama ‘Mnyama Package’ 
ambayo ni kwa marafiki.

“Tunazo tiketi za Simba Executive,  hii 
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Na Saada Akida 

W
AKATI Klabu ya Simba ikise-
ma safari hii inahitaji kurudia 
rekodi ya mwaka 2003 wakati 
wakimtoa Bingwa Mtetezi wa 

Ligi ya Mabingwa Afrika, Zamaleck ya 
Misri, kwa kumfurumusha nje ya michua-
no hiyo msimu huu, Wydad Casablanca 
ya Morocco, mechi hiyo ya robo fainali 
itaamuliwa na Teknolojia ya Kisasa ya 
‘Video Assistant Referee’, VAR.

Tayari Kikosi cha Simba kime-
ingia kambini jana asubuhi kwa

 ajili ya kujiandaa na mchezo
 huo wa robo fainali dhidi ya 
Wydad ambao ni mabingwa

 watetezi wa michuano hiyo, 
utakaopigwa Jumamosi wiki

 hii katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam majira

 ya 10:00 alasiri.
Akizungumza na gazeti hili jana, Mtend-

aji Mkuu wa Simba, Imani Kajula, alisema 
msimu huu wamedhamiria kucheza 
nusu fainali na wachezaji wanatambua 
malengo yao hayo kwenye michuano ya 
kimataifa.

Alisema mechi itachezwa siku yenye 
baraka ya Eid al-Fitr, hivyo  anawakaribi-

VAR kuamua Simba vs Wydad
   M-Beti yakoleza mzuka, Refa wa kati atoka Senegal 

kwa kina Sakho, kuziona buku 5, Waarabu kutua leo na... 
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Mayele aitoa hofu 
Yanga kwa Rivers

Mkurugenzi wa Masoko wa Kampuni ya M-Bet Tanzania, Allen Mushi (kulia), akikabidhi mfano 
wa hundi yenye thamani ya Sh. milioni 100 kwa Afisa Mtendaji Mkuu wa Klabu ya Simba,  Imani 
Kajula, ikiwa ni sehemu ya bonasi ambayo kampuni hiyo inatoa kwa kila hatua ambayo klabu 
hiyo inafikia kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika kuanzia hatua ya makundi. Makabidhiano hayo 
yalifanyika jijini Dar es Salaam jana. PICHA: CARLOS BANDA
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imekuja kwa ajili ya makampuni, taasisi, 
mashirika kupata tiketi kwa ajili ya wa-
fanyakazi wao, tiketi moja ni Sh. 20,000 
na wakinunua watapewa na ‘Gate Pass’ 
(kibali) cha kuingiza gari ambalo watali-
tumia kuja uwanjani.

“Lakini pia tunayo Platinum, hii ni 
‘special package’, ambayo inapatikana 
kwa Sh. 150,000 kwa ajili ya watu kuja 
uwanjani kushangilia Simba yao, mpaka 
jana tulikuwa tumeshaanza kuuza kwa 
anayehitaji awake oda yake sasa,” alisema 
Ahmed. 

Ahmed pia alisema katika mchezo huo, 
utakuwa na VAR ambapo mwamuzi wake 
ni Mahmoud Ashoue kutoka Misri aki-
saidiwa na Djibril Camara kutoka Senegal 
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