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Bl Mahakama yaita mashahidi
katika kesi ya Ole Sabaya

Maombi mikopo

HESLB rasmi

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Joyce Ndalichako, amezindua
mwongozo wa kuomba mikopo kwa
wanafunzi wa elimu ya juu kwa mwaka
2021/22.

Mwongozo huo umefunguliwa kuanzia
jana hadi Julai 9, mwaka huu ili waombaji
kuusoma na kuuelewa kabla ya kuanza
kujaza fomu za kuomba mikopo.

Prof. Ndalichako akizungumza na
Salaam wakati wa kufuangua dirisha la
mikopo kwa waombaji na uzinduzi wa
mwongozo huo, alisema mwongozo un-
alenga kuwawezesha wanafunzi kusoma
maelekezo ya namna ya kujaza fomu za
mikopo.

Prof. Ndalichako alisema wanafunzi
wengi wanakosa mikopo kwa sababu ya
kukosea kujaza fomu zao na wale wa-
naowajazia fomu wanawachanganyia
taarifa.

Kadhalika alisema kuna muongozo
wa watoa huduma za intanenti ambao
utatolewa kwa ajili ya kuwasaidia watoa
huduma kuzingatia vigezo vyote vina-
vyotolewa na bodi ili wasiwakoseshe
wanafunzi mikopo. “Kwa wanafunzi wa-
naoendelea kupata mikopo sipendi kuo-
na wanachelewa kupata mikopo, sitapen-
delea kuliona hasa kupewa hela pungufu,
wanafunzi wanatakiwa wapewe hela ka-
milifu ili wajikimu,” aliagiza.

Alisema serikali imeongeza bajeti
mikopo kutoka Sh. milioni 464 hadi bil-
ioni 570, hivyo aliitaka Bodi ya Mikopo
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB)
kuhakikisha wanafunzi wote wanye sifa
wananufaika nayo.

Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Ab-
dul-Razaq Badru, alisema wanatarajia
kuwafikia wanafunzi 160,000 kutoka
wanafunzi 149,000 walionufaika mwaka
uliopita. Utoaji huo wa mikopo pia una-
shirikisha Shirika la Posta Tanzania am-
bao wana jukumu la kusafirisha maombi
na kutoa huduma ya kujaza fomu na
Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini
(RITA) ambao hadi sasa wameshahakiki
vyeti vya wanafunzi 50,028 kati ya wa-
nafunzi 56,402 waliowasilisha maombi.

Na Allana Isack, ARUSHA

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
zi Arusha, imeuagiza Upande
wa Jamhuri kuhakikisha un-
awaandikia barua ya wito masha-
hidi kufika mahakamani kutoa
ushahidi katika mashtaka mawili
ya unyanganyi kwa kutumia si-
laha yanayomkabili aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai
Ole Sabaya na wenzake watano.

Hakimu wa Mahakama hiyo,
Salome Mshasha, alitoa agizo hilo
jana mahakamani huko baada
ya kushindikana kusikilizwa kwa
shauri hilo kutokana na Upande
wa Jamhuri kushindwa kuwafiki-
sha mahakamani mashahidi ili
kutoa ushahidi.

“Hakuna haja ya kupoteza
muda, kwa ufupi ninaagiza
mashahidi waletwe na wafike
mahakamani na tarehe ya kusiki-
lizwa kwa shauri ipangwe bila ya
kupoteza muda na tuache ma-
neno mengi. Kwa kuwa ninyi ni
wanasheria, mnafahamu sheria

zinasemaje,” Hakimu Salome
aliagiza.
Akizungumza  mahakamani

huko, Wakili wa Serikali, Tarsila

Gervas, alidai shauri hilo lilikuwa
mbele ya mahakama hiyo jana
kwa ajili ya kusikilizwa, lakini
shahidi wa Upande wa Jamhuri

alishindwa kufika mahakam-
ani.
Kutokana na kutokuwapo

kwa shahidi huyo, Wakili Gervas
aliomba  mahakama kupanga
tarehe nyingine ya kusikilizwa
kwa shauri hilo la jinai namba 66.

Mawakili watano wa Upande
wa Utetezi, Dankan Oola, Mosses
Mahuna, Silvestar Kahunduga,
Fredoline Gwemelo na Geston
Justine, walidai wanataka waele-
zwe mahakamani idadi ya masha-
hidi ambao Upande wa Jamhuri
umeandaa.

“Ikikupendeza  Mheshimiwa
Hakimu, kama tungeambiwa
kuna mashahidi wawili au watatu
siku ile ya kwanza, cha kush-
angaza sasa hivi mashahidi ndiyo
wanatafutwa kwa njia ya kuiom-
ba mahakama kuandikiwa barua
ya wito wa kufika mahakamani
kutoa ushaidi. Hii ina maana gani?

“Kwa kuwa kesi ilitakiwa kusiki-
lizwa kwa madai kwamba shahidi
amepata udhuru, ninaomba tu-
sianze kupotezeana muda mape-

ma hivi.

“Sisi tulijiandaa kwa ajili ya
kusikilizwa kwa kesi lakini tu-
naambiwa shahidi tuliyemtege-
mea amepata udhuru, inaweze-
kana mtu mmoja kuikwamisha
mahakama hii isifanye kazi.

“Kwa hiyo tunaomba wakati
mwingine kitu kama hiki kisi-
tokee na watueleze mashahidi
wapo wangapi na kama wana
uthibitisho,” alidai Wakili Oola.

Wakili wa Serikali, Gervas, al-
idai namna ya kuwafikisha ma-
hakamani mashahidi ni jukumu
lao wenyewe wenye kesi, hivyo
hawawezi kuelekezwa siku ya ku-
wapeleka mahakamani.

“Nimesikiliza malalamiko na
madukuduku ya mawakili wa
upande wa utetezi kuhusu Jam-
huri kushindwa kumleta shahidi
mahakamani.

“Pia ninapenda kuiambia ma-
hakama yako kuwa tumesiki-
liza hoja zao na wakati mwingine
tutawaleta mashahidi hao, lakini
namna gani ya kuwaleta ni juku-
mu letu kwa kuwa sisi ndiyo we-
nye kesi na hata tukiwa nao 20,
hawawezi kutuelekeza tuwalete
wote kwa siku ambayo wanataka

wao kwa kuwa suala la haki ni la
pande zote mbili,” alidai Gervas.

Hakimu Salome baada ya
kusikiliza hoja za pande mbili,
aliahirisha shauri hilo hadi Julai
16, mwaka huu litakapokuja kwa
ajili ya kusikilizwa kwa ushahidi
wa Upande wa Jamhuri.

Katika hatua nyingine, ma-
hakama hiyo ilisikiliza shauri la
uhujumu uchumi linalomkabili
Ole Sabaya na wenzake.

Katika kesi hiyo aliunganishwa
na washtakiwa wengine wawili
ambao ni mshtakiwa namba sita,
Jackson Macha (29) na wa saba
Nathan Msuya (31), wote wakazi
wa Moshi mkoani Kilimanjaro.

Jana, ilikuwa mara ya tatu
kwa Ole Sabaya na wenzake ku-
pandishwa kizimbani wakika-
biliwa na makosa matano ya uhu-
jumu uchumi, rushwa, kuongoza
genge la uhalifu, utakatishaji wa
fedha na unyang’anyi wa kutumia
silaha.

Mbali na Ole Sabaya, washtak-
iwa wengine ni pamoja na
msaidizi wake wa karibu Sil-
vester Stanslaus, Enock Togolani,
John Odemba, Daniel Gabriel na
Waston Mwakomange.
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Waziri wa
Katiba na
Sheria, Prof.
Palamagamba
Kabudi
(kulia),
akizungumza
wakati wa
uzinduzi

wa sherehe
za miaka 7
va siku ya
watetezi

wa haki za
binadamu
Tanzania,
mkoani Dar
es Salaaam
jana. PICHA:
MIRAJI
MSALA

Rais Samia: Tumepoteza shujaa wa madaraja

Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema taifa limempoteza baba
wa madaraja, viwanja vya ndege,
barabara na mtu muhimu mwe-
nye uadilifu, shupavu na mhandi-
si hodari, kutokana na kifo cha
Mhandisi Patrick Mfugale.

Jana wakati wa kuaga mwili wa
aliyekuwa Mtendaji Mkuu huyo wa
Wakala wa Barabara (TANROADS),
Rais Samia alisema hadi umauti un-
amfika, alikuwa anaandaa michoro

doma.

Alisema Mfugale alimfahamu vi-
zuri zaidi alipotembelea daraja la
Kigongo-Busisi, akipewa maelezo
ya kina na kwa kujiamini kuhusu
ujenzi wa daraja hilo.

“Taifa limepata pigo kwa kum-
poteza Mfugale, kila binadamu ana-
paswa kutumia kipawa alichopewa
na Mungu kukitumia ipasavyo,” Rais
alisema.

Waziri wa Ujenzi, Dk. Leonard
Chamuriho, alisema Mfugale aliu-
gua ghafla wakiwa kwenye kikao na
walilazimika kumpeleka Hospitali

ilikothibitishwa amefariki dunia.

Alisema kuwa kwenye kikao hi-
cho, mtaalamu huyo wa madaraja
alitoa taarifa ya kujisikia vibaya na
kuondoka kikaoni.

“Katibu Mkuu aliongoza ki-
kao... majira ya saa tano asubuhi,
Mhandisi Mfugale alimwambia Ka-
tibu Mkuu kuwa anajisikia vibaya,
akaamua kwenda kupumzika
ofisini kwake.

“Katibu Mkuu alipokwenda ku-
muona, wakati kikao kikiendelea,
alimkuta mhandisi Mfugale ameketi
katika kiti na alipoulizaa, akajibiwa
na wasaidizi wake kwamba alipoin-

gia aliomba aongezewe kiyoyozi.

“Katibu Mkuu aliamua kuandaa
usafiri hadi hospitalini na uchungu-
zi mfupi walibaini amefariki dunia,”
alisema.

Mtoto wa Mfugale, Alex, alisema
kwa niaba ya wenzake; Pendo, Aaro,
Queen na Alice kuwa baba yao
aliwafundisha kuwa na imani kwa
Mungu.

Mdogo wa Mfugale, Erasto Mfu-
gale, alisema ni pigo kwa familia na
kwamba hawakupata taarifa dhahi-
ri ya kilichotokea hadi kusababisha
umauti huo kwa ndugu yao.

“Asubuhi alipokuwa anakunywa

chai nyumbani kwake Dodoma nil-
iongea naye, sasa kilichotokea ka-
zini kwake sisi hatujui.

“Tumefika Dodoma tumeen-
da hospitali tumeona na kufua-
tilia nyaraka na kusema ‘hatujui
ugonjwa, mgonjwa alikuwa ame-
shafariki’, hatukuelewa tulichang-
anyikiwa,” Erasto alisema.

Mfugale alifariki dunia Juni 29,
Rais Samia, viongozi wengine wali-
oshiriki kuuaga mwili wake jana,
ni pamoja na Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa na viongozi wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar (SMZ).
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Mikakati 9 yabainishwa
Kukuza uwekezaji

Na Maulid Mmbaga

WIZARA ya Uwekezaji nchini
imebainisha mikakati tisa kui-
wezesha sekta hiyo kupiga hatua
kimaendeleo ikiwa ni moja ya jiti-
hada za serikali za kukuza uchumi
na kuongeza Pato la Taifa.

Akizungumza na Nipashe jana,
Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu
Uwekezaji, Prof. Godius Kahyara-
ra, alisema miongoni mwa mikaka-
ti iliyowekwa ni kuongeza juhudi
za kuhamasisha uwekezaji kwa
kutumia mitandao ya kimataifa.

Pia, alisema wameongeza wigo
zaidi wa kuhamasisha uwekezaji
katika mataifa mbalimbali kwa ku-
tumia vyombo vya kimataifa ili ku-
fikia idadi kubwa ya wawekezaji.

“Kituo cha Uwekezaji nchini
kina ushirikiano na vituo mbal-
imbali vikubwa duniani ikiwamo
Dubai, Malesia, Ujerumani na Mis-
ri, ambavyo Tanzania inavitumia
kutangaza bidhaa zake kutokana
na kuwa na mashine kubwa zina-
zowasaidia kusambaza matukio
ulimwenguni,” alisema Kahyarara.

Mkakati wa pili ni kutumia ofisi
za ubalozi zinazoiwakilisha Tanza-
nia katika mataifa mbalimbali am-
bayo yana utaratibu wa kutafuta
wawekezaji wa kimataifa kupitia
Wizara ya Mambo ya Nje.

Alitaja mkakati wa tatu kuwa ni
kuendeleza kufanya uhamasishaji
wa kuita wawekezaji kwa njia ya
mtandao, na kufanya mikutano
ya kimtandao (zoom) kutokana na
hali ya janga la corona linaloikabili
dunia kwa sasa.

Kadhalika katika mkakati wa
nne ni kuondoa urasimu, kwa
kuwa na kifaa TIC kitakacho mu-
wezesha mwekezaji kupiga simu
na kuzungumza chochote, ku-
fanya ufuatiliaji na kupokea maoni
yatakayotuwezesha kujua ni wapi
penye shida na kuifanyia kazi.

“Pia tunashirikiana na wenzetu
wa TAKUKURU kufuatilia mambo
ya Rushwa kwa vijana wetu wan-
aohusika na uwekezaji na katika
hilo hakuna udanganyifu na vijana
wetu wanajua hivyo wako makini
na utendaji kazi,” alisema Kahya-
rara.

Mkakati wa tano ni kuimarisha
benki ya ardhi, ambayo Rais Samia
Suluhu Hassan aliagiza itengen-
ezwe na tayari wakuu wote wa
mikoa na taasisi za ardhi, wame-
andikiwa barua na wanazifanyia
tathmini, kuzipanga na kuzipa
majina.

“Kila ardhi sasa hivi ina namba
na (GPS code) yake pia inatafutwa
ukubwa wake na uhalisia wake
ili iweze kutumika kwa ajili ya
wawekezaji wageni na suala hilo ni
zoezi endelevu, katika kulikamili-
sha hilo tunashirikiana na Ofisi ya
Waziri Mkuu Uwekezaji, Wizara
ya Ardhi na Kituo vya Uwekezaji,”

alisema Kahyarara.

Mkakati wa sita ni kushirikiana
na halmashauri ili kuhakikisha
kuwa wanasimamia matumizi
mazuri ya ardhi za uwekezaji, na
mkakati wa saba ni matumizi ya
TEHAMA ambayo yameanza ka-
tika mfumo wa kusajili vibali vya
kazi kwa njia ya mtandao ili kura-
hisisha kazi na kupunguza muda
unaotumika.

Mkakati wa nane ni kuweka
mfumo ambao utamuwezesha
mtu yeyote akiwa mahali popote
kuingia katika mtandao na kufan-
ya chochote kinachohusiana na
uwekezaji ili kuchochea ukuaji wa
sekta hiyo.

“Mkakati wa tisa ni kutumia
kauli za viongozi katika kuwavutia
wawekezaji kwa mfano Rais katika
hotuba zake nyingi amekuwa aki-
zungumzia uwekezaji, sasa kauli
hizo tunazitumia kuwapelekea
wadau na kuwaambia kuwa sasa
hivi hii ni kauli ya mkuu wa nchi
anasema anataka wawekezaji, kwa
sasa maombi ni mengi na bado tu-
naendelea kuyachakata,” alisema

Kahyarara.
Pia alieleza kuwa wamejipanga
kuzikabili ~ changamoto  zina-

zoweza Kkujitokeza katika sekta
hiyo ili kuhakikisha kuwa miradi
inayowekezwa nchini inakuwa na
matokeo chanya kwa kuweka utar-
atibu maalumu wa ukaguzi wa mi-
radi mara kwa mara kuhakikisha
kwamba shida yoyote inayoweza
kujitokeza wanaishughulikia kwa
wakati.

Aidha, alisema Watanzania wat-
arajie ongezeko la ajira, kwa kuwa
kwa sasa serikali inaweka utara-
tibu kuwa uwekezaji unaofanywa
lazima uwe na msukumo mkubwa
wa utoaji wa ajira hasa kwa vijana
nchini.

“Hadi sasa mafanikio makubwa
ya serikali ya awamu ya sita ni ku-
vutia uwekezaji wa Dola za Kima-
rekani bilioni 1.67 na ajira 24,000
ndani ya siku 100. Ukilinganisha
na uwekezaji wa Dola milioni 300
na ajira 5,000 kwa kipindi kama
hicho mwaka jana, hii ni rekodi
ya kujivunia kwani haijawahi ku-
tokea,” alisema Kahyarara.

Vile vile, alisema kwa sasa seri-
kali imeweka mkakati ambao
unaelekeza uwekezaji wowote un-
aofanyika nchini ni lazima uwanu-
faishe wazawa.

Pia Prof. Kahyarara alisema
matarajio yao mengine ni kuta-
nuka kwa wigo wa kodi, kwa kuwa
masoko pamoja na mapato yat-
aongezeka jambo litakalosaidia
kuwa na wingi wa kodi.

Matarajio yao mengine ni kuku-
za ushirikiano kiuchumi na nchi za
kikanda na nchi za dunia na kuwa
hiyo itasaidia kukuza uchumi na
pato la taifa kwakuwa kutakuwa
na idadi kubwa ya fedha za kigeni.

Makamu wa Rais, DKk. Philip Isdor Mpango, akizungumza na Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umoja wa
Mataifa linaloshughulikia masuala ya wanawake (UN WOMEN), Dk. Phumzile Mlambo Ngcuka, baada va

juzi. PICHA: OMR

CHADEMA, Zitto wataka
ripoti BoT iwekwe hadharani

Na Romana Mallya

BAADHI ya vyama vya upinzani
vimeitaka serikali kuiweka wazi ri-
poti ya ukaguzi maalum uliofanyika
Benki Kuu ya Tanzania (BoT) am-
bayo ilikabidhiwa kwa Rais Samia
Suluhu Hassan, juzi mjini Dodoma.

Rais Samia alikabidhiwa ripoti
hiyo kutoka kwa Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG), Charles Kichere, kama alivy-
oagiza uchunguzi ufanyike wa fed-
ha zilizotolewa benki hiyo kati ya
Januari na Machi, mwaka huu.

Wakitoa maoni yao baada ya
kuzungumza na Nipashe jana kwa
nyakati tofauti, baadhi ya viongozi
wa vyama vya upinzani walitaka
serikali iiweke hadharani ripoti
hiyo.

Jumatatu ya wiki hii, Rais Samia
wakati akizungumza na wahariri
na waandishi wa habari wa vyom-
bo mbalimbali aliahidi kuwa ripoti
hiyo itatolewa.

Katibu Mkuu wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), John Mnyika alidai
upo ukweli unaelekea kufichwa
kuhusu ufisadi kwenye matumizi
ya fedha za serikali.

“Badala ya taarifa fupi kwa vy-
ombo vya habari iliyotolewa ni
muhimu ripoti kamili ikawekwa
hadharani. Taarifa ya kuwa kuna

matumizi ya fedha yamefanyika
mara mbili ilipaswa kuambatana
na majina yao kuchukuliwa.

“Ikiwa ni uchunguzi wa kweli na
wa kina utafanyika hakuna namna
aliyekuwa mlipaji mkuu wa serikali
na aliyekuwa Waziri wa Fedha wa-
takwepa kuhusika na kashfa hii,”
Mnyika alidai.

Kauli ya kutaka ripoti hiyo iwek-
we hadharani pia iliungwa mkono
na Kiongozi wa Chama cha ACT -
Wazalendo, Zitto Kabwe, ambaye
alisema mpaka sasa ripoti hiyo
wameiona kwa taarifa iliyotolewa
kwa vyombo vya habari.

“Binafsi sijaisoma na mara ny-
ingi huwa sitoi maoni kwenye
jambo ambalo silijui, kwa hiyo
ninachoweza kusema kwa sasa
kwa kuwa Rais aliahidi kwamba ri-
poti hii itawekwa wazi basi iwekwe
wazi ili tuisome na baadaye tuweze
kutoa maoni, kwa sasa ni vigumu
kuyatoa kwa sababu hatujui cho-
chote kilichopo ndani ya ripoti
hiyo,” alisema.

Taarifa hiyo iliyopokelewa juzi
na Rais Samia inatokana na agizo
lake alilolitoa Machi 28, mwaka
huu, alipopokea ripoti ya CAG kwa
mwaka wa fedha 2019/20.

Katika taarifa ya ukaguzi maalum
ambayo Rais Samia alipokea juzi,
Kichere alisema ukaguzi uliofanyi-
ka umebaini fedha zilizotolewa

BoT katika kipindi hicho zilifuata
taratibu zote, isipokuwa baadhi ya
malipo yalikuwa yanatoka Hazina
Kuu kwenda katika taasisi mbalim-
bali za serikali yalibainika kuwa na
upungufu.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, up-
ungufu huo unajumuisha baadhi
ya taasisi kama vile Wakala wa
Barabara (TANROADS) na Mamlaka
ya Bandari (TPA) kufanya malipo
mara mbili kwa kazi moja au
kuchelewa kutumia fedha zilizoi-
dhinishwa kwa ajili ya malipo ya
kazi husika.
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Na Ahmed Makongo,

MARA

DIWANI wa Kata va
Neruma (CCM), Hal-
mashauri ya Wilaya
va Bunda, Michael
Maungo, amefariki
dunia akiwa nyumbani
Mwanza.

Diwani Maungo,
alichaguliwa katika
uchaguzi mkuu uliopita.
Kata hiyo ilipoteza
diwani wake, Isack
Kabugu, ambaye naye
alifariki ghafla akiwa
nyumbani kwake.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya va
Bunda, Charles Manum-
bu, alithibitisha kutokea
kwa Kifo hicho, juzi.
“Mheshimiwa Maungo
amefariki leo (juzi)
wakati akiwa nyumbani
kwake Nundu huko
Mwanza,” alisema.
Manumbu alisema
kuwa huyo ni diwani ni
wa pili kufariki katika
kata hiyo, mwezi Machi
mwaka jana, aliyekuwa
diwani wa kata hiyo
na mwenyekiti wa hal-
mashauri, Isack Kabugu,
alifariki dunia ghafla
wakati akiwa nyumbani

Kenkombyo.
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Mkaguzi Mwandamizi wa NSSF, Revocatus Kiduli, akimwonesha mwanachama wa NSSF taarifa za michango yake, alipotembelea banda namba 13,
katika maonesho ya Sabasaba. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NSSF vatatua kero za wanachama ‘chapchap’ SabaSaha

Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Taifa wa Hifadhi ya
Jamii (NSSF), unatatia kero mbalim-
bali zinazowakabili wanachama na
wadau wake katika maonesho ya 45
ya Kimataifa ya Biashara SabaSaba,

Akizungumza na waandishi wa
habari, Meneja Uhusiano na Elimu
kwa Umma wa NSSF, Lulu Mengele,
alisema katika maonesho hayo licha
ya kutoa elimu ya hifadhi ya jamii
kwa sekta binafsi na sekta isiyo
rasmi, lakini wanatatua kero mbal-
imbali za wanachama wao.

Lulu alisema baada ya mabadi-
likoya Sheria ya Hifadhi ya Jamii ya
mwaka 2018, sasa Mifuko ya Hifadhi

ya Jamii imebaki miwili; ambapo
NSSF inahudumia sekta binafsi na
sekta isiyo rasmi kama wakulima,
wavuvi, wafugaji, wachimbaji na
wajasiriamali wengine wote.

“NSSF tupo kwenye banda namba
13, tukifanyakazi ya pamoja ya hifa-
dhi ya jamii, tunawakaribisha wana-
chama wetu wote waweze kutem-
belea banda hili ambapo inakuwa
rahisi sana wanachama kuweza ku-
pata huduma kutoka PSSSF au NSSF
na tunawaahidi kero zao zote
tunazitatua kwa haraka,” alisema
Lulu.

Alitoa rai kwa Watanzania wote
wanaotembelea maonesho hayo,
kufika katika banda la NSSF ili kupa-
ta elimu ya hifadhi ya jamii pamoja

na kujiunga kwa ajili ya kujiwekea
akiba ya baadaye.

Lulu alisema kila kitu kizuri kina
changamoto, hivyo aliwakaribisha
wale wanachama ambao wana
kero mbalimbali watembelee katika
banda hilo kwa kuwa ni sehemu am-
bayo kila huduma ataipata.

Naye, Bashiru Gwimile, ambaye
ni mjasiriamali alisema alijiunga na
NSSF kupitia sekta isiyo rasmi na
anajiwekea akiba kila mwezi, alitoa
wito kwa vijana wenzake kujenga
utamaduni wa kujiwekea akiba kwa
kuwa kuna faida nyingi ambazo wa-
tanufaika ikiwamo kupata pensheni
ya uzeeni na mafao mengine yanay-
otolewa na NSSF.

“Nitoe wito kwa vijana wenzangu

na Watanzania kwa ujumla tujenge
utamaduni wa kujiwekea akiba kwa
kujiunga na NSSF ili tutakapoishiwa
nguvu za uzalishaji mali tuweze
kunufaika na pensheni ya uzee”
alisema.

Kwa upande wake, Afisa Mafao
Mwandamizi wa NSSF, Stella Ka-
byemera, alisema kupitia maone-
sho hayo kero zote zinazowakabili
wanachama na wadau zinapatiwa
ufumbuzi wa haraka.

Alisema NSSF inatoa elimu ya
hifadhi ya jamii, wanachama wata-
pata fursa ya kuangalia taarifa za
michango yao, wanachama ambao
hawajapata kadi watazipata papo
hapo kwa muda mfupi sana na
watapata taarifa kuhusu uwekezaji.

Kigamboni yakabidhiwa viwanja 20,000

Na Munir Shemweta, WANMM

WIZARA ya Ardhi Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, kupitia Ofisi
ya Kamishna wa Ardhi mkoa wa Dar
es Salaam, imekabidhi mradi wa
viwanja 20,000 kwa halmashauri
ya Manispaa ya Kigamboni, mkoani
Dar es Salaam ili iweze kusimamia
na kuendeleza eneo la mradi.

Hatua hiyo inatokana na agizo la
Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, William Lukuvi,
kutaka Manispaa ya Kigamboni
kukabidhiwa mradi huo ili kutunza
eneo hilo kwa mujibu wa mipango
miji ya Wilaya ya Kigamboni.

Akizungumza wakati wa kukabi-
es Salaam kwa Mstahiki Meya ya
Manispaa hiyo, Ernest Mafimbo,
Kamishna wa Ardhi Msaidizi, Mkoa
wa Dar es Salaam, Idrisa Kayera
alisema lengo la kukabidhi mradi ni
kutaka manispaa hiyo itunze eneo
la mradi kwa mujibu wa mipangom-
iji na kuzuia uvamizi wa eneo hilo.

Kwa mujibu wa Kayera, awali,
eneo la viwanja 20,000 Kkatika
manispaa hiyo kulikuwa na changa-
moto mbalimbali ikiwamo uvamizi
wa maeneo ya wazi na kubainisha
kuwa, kutokana na mamlaka ya
upangaji kuwa chini ya halmashauri

wizara imeona ipo haja ya kukabi-
dhi mradi huo kwa halmashauri.

“Wizara imeona ikabidhi mradi
huu kwa kuwa halmashauri ina
nafasi nzuri ya kusimamia mipan-
gomiji pamoja na kuendeleza mi-
undombinu ambapo awali jukumu
hilo lilikuwa likifaywa na wizara
na tuzingatie mamlaka ya upangaji
iko chini ya halmashauri,” alisema
Kayera. Maeneo ambayo mradi
wa viwanja 20,000 upo katika hal-
mashauri ya Manispaa ya Kigam-
boni unaohusisha viwanja 15,000
vilivyopo Gezaulole, Vijibweni, Mu-
ongozo, Kibada na Kisola.

Meya wa Manispaa ya Kigam-

boni, alitaka kuwapo kwa hati ya
makubaliano ya mradi kati ya Wiz-
ara na Manispaa ya Kigamboni ili
kuwa na ufanisi wakati wa usimam-
izi na kuendeleza mradi huo kwa
maslahi ya wananchi wa Kigam-
boni. “Sisi tumefurahi kukabidhiwa
huu mradi maana utatusaidia sana
kama manispaa hata kupata ma-
pato na tutautumia kwa maslahi ya
Manispaa ya Kigamboni,” alisema
Mafimbo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Mi-
pangomiji kwenye Halmashauri ya
Manispaa ya Kigamboni, Sanya Bu-
naya, ambaye ni Diwani wa Kimbiji
alisema, pamoja na manispaa ku-

upokea mradi huo, kuna wasiwasi
wa kuibuka changamoto kutokana
na kubadilika kwa msimamizi wa
mradi na kushauri kuainishwa wazi
kwa maeneo ya fidia na migogoro
mingine ili manispaa ijue.

Hata hivyo, Kamishna Kayera al-
imtoa wasiwasi kuhusiana na suala
la fidia katika maeneo ya mradi kwa
kueleza kuwa suala hilo kama wiz-
ara walishalifanyia kazi kwa kuwa
Wizara ya Ardhi ilipata mkopo kwa
ajili ya wamiliki wote waliokuwa
wakidai fidia na kusisitiza kuwa hal-
mashauri ya Kigamboni inachotaki-
wa ni kuhakikisha maeneo ya mradi
huo hayavamiwi na yanalindwa.
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Kahawa Kagera kupata soko Ulaya

Na Romana Mallya

MAREKEBISHO mbalimbali
yaliyofanyika katika kilimo cha
kahawa yameliwezesha zao hilo
linalozalishwa Wilaya ya Karagwe
na Kyerwa, mkoani Kagera kupata
soko nchi za Uswizi, Uingereza na
Ufaransa.

Meneja Mkuu wa Chama cha
Ushirika cha Wilaya za Karagwe
na Kyerwa (KDCU), Oscar Mujuni,

aliyasema hayo juzi wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari.

Mujuni alisema KDCU im-
eongeza tija ya uzalishaji wa kaha-
wa baada ya kupata soko la uhaki-
ka la kimataifa kwa zao hilo kutoka
kwenye wilaya hizo.

“KDCU tumefanikiwa kupata
wanunuzi hawa kutokana na ua-
muzi wa kuzingatia ubora wa zao
hili na sasa, tumeongeza imani kwa
wanunuzi wa kahawa duniani am-

bao sasa wanaagiza kiasi kikubwa
zaidi cha kahawa kutoka Tanza-
nia,” alisema.

Alisema uzalishaji na uchakataji
wa zao la kahawa mkoani Kagera
umepunguza kwa kiasi kikubwa
ukosefu wa ajira kwa kuongeza
idadi kubwa ya maelfu ya watu
wanaojiajiri au kuajiriwa kwenye
kilimo hicho.

“Mwaka 2017 kahawa iliyokuwa
ikizalishwa iliuzwa na maganda

yake ikiwa haina thamani kubwa
na iliuzwa kwa mtu yeyote kwa
sasa ushirika unaongeza thamani
ya kahawa inayokusanywa kutoka
kwa mkulima na kufikishwa viwan-
dani ili kukobolewa na kupangwa
kwenye madaraja na hii ndiyo
iliyochangia wilaya hizi za Karagwe
na Kyerwa kufika kwenye masoko
ya kimataifa yakiwamo ya London,
Uingereza na New York, Marekani,”
alisema.

Mwendesha pikipiki akiwa amebeba mzigo mkubwa wa mkaa na abiria akining'inia juu katika eneo la Sekondari ya Minaki, wilayani Kisarawe,
mkoani Pwani mapema wiki hii, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: MIRAJI MSALA

]
Walinzi
wasakwa
tuhuma
Za Wizi
mgodini

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani
Shinyanga, linawasaka
walinzi watatu wa kampuni
ya Ndemuro Security, kwa
tuhuma za kuiba mali katika
mgodi wa almasi El- Hilali
uliopo Mwadui Luhumbo,
wilayani Kishapu.

Kamanda wa Polisi
mkoani Shinyanga, George
Kyando, akizungumza na
waandishi wa habari jana,
alisema tukio hilo lilitokea
Julai mosi, majira ya saa
saba usiku.

Aliwataja walinzi hao
kuwa ni Jakaya Samweli,
Benard Amos, na Enock
Temelo, ambao wamedaiwa
kuiba vifaa mbalimbali na
mchanga viroba 30 udhani-
wao kuwa na madini ya
almasi.

“Tukio la kuibiwa mali
za mgodi huu lilibainiwa
na Meneja wa mgodi huo,
Athony Mayeka, na walinzi
hao walitelekeza silaha
eneo la tukio aina ya shot-
gun mbili zenye namba za
41325, na nyingine namba
12, zikiwa na risasi tatu,”
alisema Kyando.

Alisema baada ya tukio
hilo walikimbia kusikoju-
likana na jeshi la polisi lina-
watafuta ili kujibu tuhuma
hizo.

Kamanda alitoa wito kwa
wananchi mkoani Shinyan-
ga, kutoa taarifa za uhalifu
kwa jeshi hilo ili kuzuia.

Wafanyabiashara kortini shtaka kusababishia NMB hasara mil. 365/-

Na Hellen Mwango

WAFANYABIASHARA

watano,

wamefikishwa mahakamani waki-
kabiliwa na mashtaka 14, ikiwamo
kuwasilisha nyaraka za kughushi,
kujipatia fedha kwa njia ya udang-
anyifu na kuisabishia Benki ya NMB
hasara ya Sh. milioni 365.
Washtakiwa hao ni, Reginald
Massawe (38), Gaston Danda (38),
Cladius Kabwogi (34), Irene Marwa
(25) na Noel Kitundu (34), wote kwa
pamoja wamefutiwa kesi ya Uhu-
jumu uchumi na kutakatisha fedha

na kufunguliwa jalada la kesi mpya.

Mapema jana katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, iliyoketi
chini ya Hakimu Mkazi Mwandam-
izi, Joseph Luambano, washtakiwa
hao walisomewa mashtaka yao.

Upande wa Jamhuri ulidai kuwa,
kati ya Desemba 2019 na Novemba
wa waliongoza genge la uhalifu kwa
kughushi, kuiba na kutoa utambul-
isho usio wa kwake.

Ilidaiwa kuwa, Mshtakiwa Mas-
sawe na Danda, Desemba 17, 2019
kwa nia ya kutenda kosa, wali-
ghushi maombi ya fomu ya benki

na taarifa za huduma kwa mteja
za benki ya ABC. Pia Masawe ana-
daiwa kughushi leseni ya biashara
na cheti cha usajili wa malipo ya
kodi kwa nia ya kuonyesha kwamba
nyaraka hizo ni halali na zimetole-
wa na Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO) huku wakijua kuwa siyo
kweli.

Katika shtaka lingine, ilidaiwa
kuwa, Desemba 10, 2019 katika ben-
ki ya NMB tawi la Msasani ndani ya
Wilaya ya Kinondoni, mkoani Dar
es Salaam, alijitambulisha kuwa
yeye Riziki Kayenga na anafanya
kazi TANESCO na kutumia nyaraka

hizo kufungua akaunti yake binafsi
huku akijua kuwa siyo kweli.

Jamhuri ulidai kuwa Septemba
30, eneo la Mlimani City, mshtakiwa
Masawe kwa makusudi na kwa nia
ya kutenda uovu aliwasilisha barua
ya utambulisho kutoka TANESCO
kwa dhumuni la kuonesha kuwa
Kayenga ni mwajiriwa wa Shirika
hilo na nyaraka hizo ni za halali
wakati si kweli.

Aidha, inadaiwa washtakiwa hao
wakiwa katika benki ya NMB eneo
la Mlimani, wilayani Ubungo kwa
njia ya udanganyifu walijipatia
mikopo ya zaidi ya Sh. milioni 190

kwa njia mbalimbali kwa kubadilis-
hana utambulisho wao.

Ilidaiwa kuwa, kati ya Desemba
2019 na Novemba 2020 jijini Dar
es Salaam washtakiwa wote kwa
njia ya udanganyifu waliisababishia
benki ya NMB hasara ya Sh. milioni
360.

Washtakiwa wamekana mash-
taka hayo na wamerudishwa ru-
mande mpaka Julai 15, 2021.

Awali, Juni 29, mwaka huu,
washtakiwa hao walifutiwa kesi
ya uhujumu uchumi na mashtaka
ya utakatishaji fedha na kisha ku-
wafungulia kesi ya jinai.
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Mchezo Simba, Yanga uwe wa amani

LEO jioni mashabiki wa soka Afrika na kote duniani walioko Wa-
tanzania, watakuwa wakifuatilia mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara,
mzunguko wa pili kati ya watani wa jadi Simba dhidi ya Yanga.

Ukiondoa kuwa ni mechi ya soka na utani wa jadi, ni moja kati
ya mechi ya kitamaduni. Kwa sababu tofauti na nchi nyingi am-
bapo mashabiki hupenda timu kutokana na sehemu wanazoishi
na hata ‘dabi’ zao huwa hivyo, Simba na Yanga zimeligawa taifa
pande mbili kwa asilimia nyingi kama siyo zote.

Watanzania wengi kama hakuwa Simba, basi atakuwa Yanga,
hata kama akionekana hapendi kabisa mambo ya soka, lakini uki-
kaa naye na kumdodosa kwa undani, utagundua ana nasaba ya
moja wa klabu hizo kongwe kabisa na za kihistoria hapa nchini.

Simba na Yanga ni watani wa jadi na si mahasimu kama baadhi
ya watu wanavyotaka kuwaaminisha wengine.

Asili ya klabu hizi mbali na huko nyuma kutumika kama se-
hemu za kyjifichia kwa ajili ya kuwazuga wazungu, ili kufanya
mikakati ya kujipatia Uhuru, lakini pia ni kutoa burudani, furaha,
kujuana, kusaidiana na mengine yanayofanana na hayo.

Ndiyo maana wale hasa wanaofahamu asili ya utani huo, mmo-
ja akishinda anawanunulia wenzake vinywaji, vyakula, matunda
na vitu vingine vinavyofanana na hivyo kwa ajili ya kuwafariji.

Wakati huo aliyefungwa anakula huku akipokea maneno ya
tambo na kujisifu kutoka kwa aliyeshinda.

Timu hizo zipo kwa ajili ya kutaniana na kuleta umoja na mshi-
kamano, na upinzani wao unakuwa ni wa dakika 90 tu na si ving-
inevyo.

Kutokana na hali hiyo Nipashe tunawaomba waamuzi wa-
naochezesha mechi ya leo kusimamia sheria na kanuni zote za
mpira wa miguu ili mechi iishe kwa wachezaji wa pande zote
mbili kushikana mikono na kukumbatiana, huku waliopoteza
waone kabisa kuwa walishindwa kimpira na si kwa sababu mwa-
muzi alichezesha ovyo.

Ukiangalia mechi nyingi ambazo wachezaji wanapaniana,
kuchezeana rafu zisizo za kiungwana, kutupiana maneno maka-
li, huanzishwa na waamuzi wanaoshindwa kuendana na kasi ya
mpira, kutotafsiri vema sheria, lakini pia kuonekana kuegemea
upande mmoja.

Upande mmoja unacheza rafu unaachiwa na kadi hazitoki,
upande wa pili ukicheza mwamuzi anaonekana kukasirika na
kutoa kadi kwa hasira, hii inafanya mpira uharibike.

Nipashe tunataka waamuzi watakaoacha alama, ili kesho
badala ya mashabiki kumzungumzia vibaya mwamuzi, au mpira
ulivyoharibika, wazungumzwe wachezaji waliocheza soka safi,
waliofanya vizuri, waliofunga mabao na yeye mwenyewe kusifiwa
kwa kuumudu mchezo.

Tunaamini kuwa timu itakayokuwa bora au kuwa mbinu sahihi
ndiyo itakayoshinda na si vinginevyo.

Kwa upande wa wachezaji tunajua kuwa kila mmoja atakuwa
amejipanga kwa ajili ya kutoa burudani.

Hii ndiyo nafasi ya wachezaji kuonyesha vipaji vyao halisi wal-
ivyojaaliwa na Mwenyezi Mungu, pamoja na ufundi na mbinu wal-
izopewa na walimu wao, siyo kutuonyesha mpira ulio kama vita,
ubishi, ulalamishi na rafu zisizo na kichwa wala miguu.

Nipashe tuaamini si tu Watanzania ambao watakuwa uwanjani
pale Benjamin Mkapa, bali hata watu wa mataifa ya nje, wengine
wakiwa wamesafiri kutoka nchi jirani kushuhudia mechi hiyo,
hivyo tunataka soka safi na la ufundi ili watu waliolipa fedha za
viingilio na waliolipia ving'amuzi vyao wafaidi na waone kuwa
zimekwenda kihalali.

Simba na Yanga mwakani zote zinakwenda kucheza kimataifa,
hivyo hii ni mechi ambayo inatakiwa kutoa sura ya kimataifa
kuanzia kwa waamuzi hadi kwa wachezaji kuonyesha kuwa soka
la Tanzania kwa sasa siyo lile tena, bali limepiga hatua. Tunazita-
kia kila la kheri timu zote mbili na mchezo mwema.
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Dira ya binadamu...

© WAHENGA walisema: “Dira ya

binadamu ni kichwa.” Wali-
maanisha kuwa kichwa cha
binadamu ndiyo dira yake ya
kumwongoza maishani.

Hii ni methali ya kutumiwa
kwa mtu anayeelekea kuto-
tumia akili katika mambo anay-
ofanya na ambayo yanaelekea
kutumiwa kwa kwenda upogo,
yaani kuharibika.Ni methali ya
kuzindua, yaani kumfanya mtu
akumbuke jambo alilosahau:
kitendo cha kumtoa mtu usin-
gizini; amsha.

Gazeti maarufu la michezo
nchini lilikuwa na maelezo
mafupi kwenye safu ya “maoni
ya mashabiki” yaliokuwa chini
ya kichwa: “Leteni VAR.” II-
iandikwa; “NAIPONGEZA Azam
Media kwa udhamini mnono
katika Ligi Kuu, lakini nashauri
watuletee na VAR ili kuondoa
utata wa uamuzi unaoendele
kwenye Ligi yetu.”

Katika safu ya “Muungwana
lazima nilonge” ya gazeti hili
unalosoma sasa, niliandika
wazo kama hilo nikieleza jinsi
baadhi ya waamuzi wa kandan-
da humu nchini wanavyotoa
maamuzi yanayotofautiana
na makosa yanayofanywa na
wachezaji viwanjani! Wakati
mwingine unaona mshambu-
liaji wa timu anafanyiwa kosa
la wazi kwenye eneo la pen-
alti lakini mwamuzi na mshika
kibendera wake wanakuwa
kama hawakuona tukio hilo.
Hata wachezaji wa timu inayo-
nyimwa penalti ya wazi wan-
apolalamika hawasikilizwi!

Kwa hali hiyo mchezaji
anayelalamika sana huweza
kutoa maneno machafu kwa
mwamuzi na ‘zawadi’ yake
huwa kuoneshwa kadi ama ya
njano (yenye maana ya ‘onyo la
kwanza’) au nyekundu kumtoa
uwanjani!

Inapokuwa hivyo mashabiki
wa timu inayonyimwa penalti
hukasirika na kutoa maneno
machafu kwa mwamuzi husika
na mshika kibendera wake.

Kuna mawili: ama waamuzi

hao wamepewa chauchau
(rushwa) au ni wapenzi wa
timu iliyofanya kosa hilo.
Ieleweke kuwa haki ni jambo
linalomstahikia mtu ilhali up-
endeleo ni tabia ya kufanya
jambo kwa kumili yaani kiten-
do cha kitu au mtu kuelemea
upande mmoja kimawazo au
kimatendo; elemea. Kandanda,
soka au kabumbu, ni mchezo
unaochezwa kwa miguu, we-
nye timu mbili zinazoshindana.
Watazamaji hutoa hela ili
kwenda kuangalia mchezo huo
hivyo huenda kuzishangilia
timu wazipendazo ili zishinde.
Huu ni mchezo unaopendwa
na kuvuta watazamaji wengi
zaidi kuliko michezo mingine
duniani. Kwa hiyo ni mchezo
unaotakiwa kuchezeshwa kwa
kufuata sheria yaani taratibu
maalum zenye vifungu mbalim-
bali zinazotungwa na chombo
chenye mamlaka ya kusimamia
taratibu za utekelezaji wa jam-
bo fulani.

Shirikisho la kandanda humu
nchini laitwa TFF (Tanzania
Football Federation) ambalo
sasa lataniwa kwa kuitwa “Tifua
tifua.” Ingekuwa vyema kama
wangetafakari na kujiuliza ni
kwa nini linaitwa hivyo! Wa-
naotoa fedha zao kuingia uwan-
jani hufanya hivyo ili kwenda
kujiburudisha kwa hiyo wana-
taka haki itendeke kwani hao
waitwao “Tifua tifua” nao hun-
ufaika kwa fedha zinazotolewa
na wanaoingia viwanjani.

Mwandishi aliyependekeza
tuwe na VAR, aliishukuru Azam
Media kwa udhamini mnono
katika Ligi Kuu ya Kandanda
nchini na kushauri ituletee pia
VAR ili kuondoa utata wa ua-
muzi wa ovyo ufanywao mara
kwa mara humu nchini, ama
kwa waamuzi kutoona makosa
au kuzipendelea baadhi ya timu
wazipendazo ama kwa kupewa
mlungula/mrungura!

VAR ni chombo kinacho-
chukua picha za vitendo vyote
vinavyofanywa na wachezaji
uwanjani ili itokeapo kosa lin-

alolalamikiwa na upande fulani,
mwamuzi husimamisha mch-
ezo na kwenda kwenye VAR
iliyo pembezoni mwa uwanja
kuangalia  kinacholalamikiwa
na moja ya timu inayolalamikia
tukio linalolalamikiwa na timu
isiyokubaliana na uamuzi wa
refarii. Hapo mwamuzi huku-
baliana na alichokiona kwenye
VAR.

Kwa hali hiyo, nadhani su-
ala la kuwa na chombo (VAR)
uwanjani ni wajibu wa FAT
sio Azam Media kama ana-
vyopendekeza msomaji aliye-
andika hivyo kwenye gazeti
maarufu la michezo nchini.
Kwa kuwa wanaolalamikiwa ni
wateule wa TFF, basi wanaosta-
hili kununua chombo hicho ni

TFF yenyewe.
Wahenga walisema “Ushik-
wapo shikika  (ukichwewa

na jua lala). Maana yake una-
poshikwa na mtu shikamana
au jitahidi nawe. Methali hii
yaweza kutumiwa kwa mtu ali-
yepatwa na tatizo kisha akapata
mtu wa kumsaidia. Humhimiza
ajikakamue au ajitahidi.

Ndo yale yasemwayo “Ushik-
wapo shikamana”  (Ukich-
wewa na jua lala).Maana yake
unaposhikwa na mtu nawe
shikamana au jitahidi. Hii ni
methali ya kutumiwa kwa mtu
anayepatwa na tatizo kisha aka-
pata mtu wa kumsaidia. Hum-
himiza ajikakamue au naye
ajitahidi.

Kwa hiyo ni wajibu wa TFF
kushughulikia ununuzi wa VAR
badala ya kuitegemea Azam
Media, TFF yaweza kupata fed-
ha za kununua VAR kwa fedha
zinazopatikana viwanjani na
hata kuzishirikisha timu zina-
zoshiriki Ligi Kuu.

“Penye ni pana njia.” Ikiwa
mtu ana dhamira ya kufanya
jambo hawezi kukosa njia, Hii
ni methali ya kutumiwa kutu-
kumbusha kwamba tuwapo na
nia ya kufanya jambo lazima
tutafanikiwa.
marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Meneja wa stendi ya mabasi yaendayo mikoani ya Msamvu, Manispaa ya Morogoro, Girbert Changalima (kulia aliyenyoosha mkono), akitoa
maelezo kwa Mbunge wa Jimbo la Morogoro mjini, AbdulAziz Abood (katikati mwenye barokoa), kuhusu hali ya usafi kituoni hapo. Kushoto ni
Kaimu Mkurugenzi wa Manispaa hiyo, Pilly Kitwana (mwenye kilemba). PICHA: ASHTON BALAIGWA

Mbaroni tuhuma utekaji, mauaji

Na Restuta Damian, BUKOBA

JESHI la Polisi mkoani Kagera
linawashikilia watu wanne kwa
tuhuma za kuteka na kumuua
kisha kumtupa ndani ya Mto Ngo-
no, David James (35), mkazi wa
mkoani Kagera.

Kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani hapa, Revocatus Malimi,
jana alithibitisha kutokea kwa
mauaji hayo Juni 8, mwaka huu
usiku.

Alidai kuwa kundi la watu wal-
iojifanya askari polisi, lilikwenda

nyumbani kwa marehemu kum-
kamata na kumpeleka kusikoju-
likana. Kamanda huyo alisema
kundi la watu saba lilifika na kudai
lifunguliwe mlango waingie ndani
ndipo marehemu na mke wake,
Erieth Zefrine (27), waliamka
kwenda kufungua.

“Watu wasiopungua saba am-
bao baadhi yao walitambuliwa na
mke wa marehemu, wakijitambu-
lisha uongo kwa kujitaja majina ya
askari polisi wa Kituo cha Kyaka
wilayani Missenyi.

“Wakati anajianda kufungua,
walivunja mlango na kumkamata

na kuondoka naye.

“Kitendo hicho kilifanyika
mbele ya mke wake na aliwatam-
bua kuwa hawakuwa askari,
taarifa kwa ndugu zake, Polisi wa
Kituo cha Katoro wilayani Bu-
koba. Baada ya kujua kuwa wali-
tambuliwa walitoroka na kwenda
kusikojulikana,” alisema.

Kamanda Malimi alisema jeshi
hilo lilianza msako kwa kushiriki-
ana na wananchi na kufanikisha
kupata mwili juzi Julai Mosi.

“Walikuwa wamemuua na wal-
imfunga kamba aina ya katani

miguu na mikono kisha kuzami-
sha ndani ya tinga tinga la maji ya
Mto Ngono,” alidai.

Kamanda Malimi aliwataja
watuhumiwa hao wanaoshikili-
wa kuwa ni Burchard Rwegasir-
ay (67), Casto Rwegasira (27),
Tuombe Elias (31) na Radius Mku-
Katoro.

Alidai sababu ya watuhumiwa
hao kufanya kitendo hicho ni
hisia zilizojengeka kuwa mare-
hemu amesaliti kundi kwa kutoa
siri ya shughuli walizokuwa wak-
ishirikiana kuiba mifugo.

Mbunge ataka kero mamalishe zitatuliwe

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MBUNGE wa Morogoro Mjini,
AbdulAziz Abood (CCM), ame-
zuru katika Stendi Kuu ya Mabasi
mkoani Morogoro (Msamvu) na
kuitaka Manispaa ya Morogoro
kuweka mazingira mazuri kwa
wafanyabiashara wadogo.

Amesema  wafanyabiashara
hao bado hawana mazingira wez-
eshi kwao kufanya biashara kwa
ufanisi unaozingatia usalama wa
afya zao.

Mbunge huyo alitoa kauli hiyo
juzi baada ya kupata malalamiko
ya wafanyabiashara wadogo
(machinga), wakiwamo mamal-
ishe wanaojishughulisha na shu-
ghuli za biashara nje ya stendi
hiyo, waliozuiwa kuuza vyakula

vyao ndani ya stendi.

Akizungumza baada ya kutem-
belea maeneo mbalimbali yaki-
wamo ya mamalishe na maeneo
ya vyoo vilivyopo ndani ya stendi
hiyo, Abood aliitaka manispaa
kuboresha mifumo ya vyoo na ku-
hakikisha maji yanapatikana kip-
indi chote ili kuepusha kujitokeza
magonjwa.

Alisema stendi hiyo imekuwa
ikipokea wageni wanaosafiri kwa
mabasi kutoka mikoa mbalimbali
nchini na nje ya nchi, hivyo
suala la usafi na uwapo wa maji
ni jambo muhimu nyakati zote
ili kuepusha kutokea kwa ma-
gonjwa.

Mbali na kuhakikisha suala
la kuweka hali ya usafi katika
stendi hiyo, pia aliutaka uongozi
wa Manispaa ya Morogoro kuji-

panga kukutana na makundi ya
wafanyabiashara wadogo, waki-
wamo mamalishe waliopo ndani
ya stendi na nje, ili kufikiwa kwa
mwafaka wa kuweka utaratibu
wa kufanya biashara bila kusaba-
bisha kutokea kwa vurugu baina
yao.

“Manispaa wekeni utaratibu
wa wafanyabiashara wa vyakula,
maarufu mamalishe wa nje, wae-
limishwe na kupangiwa utaratibu
wowote utakaowawezesha ku-
fanya biashara zao bila bugudha
ndani ya stendi kwa kuwa wao ni
sehemu ya ajira,” alisema.

Mbunge huyo, akizungumzia
machinga ambao wamelalamiki-
wa na Ofisa Afya wa Kituo cha
Msamvu, Yamini Faraji, kuchafua
mazingira Kkatika stendi hiyo,
alishauri uongozi wa stendi kukaa

nao na kuwapatia elimu kuhusu
madhara ya uchafuzi wa mazin-
gira.

Abood pia aliitaka manispaa
kupanga siku za kufanya usafi
wa jumla katika stendi hiyo am-
bao unaweza kufanyika kabla ya
kuanza kufanya biashara zao au
baada ya kumaliza kufanya bi-
ashara hizo kwa lengo kuifanya
stendi iwe katika hali ya usafi ka-
tika kipindi chote.

Kaimu Mkurugenzi wa Man-
ispaa hiyo, Pilly Kitwana, alim-
pongeza mbunge huyo kutembel-
ea stendi hiyo na kuahidi kufanyia
kazi upungufu uliojitokeza, liki-
wamo suala la mamalishe na wa-
fanyabiashara wadogo kuwekewa
utaratibu utakaowezesha kubore-
sha kwa huduma ndani ya stendi
hiyo.

Madaktari
wafundwa
tathmini ya
magonjwa

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MADAKTARI na watoa huduma za afya
1,178 wamepatiwa mafunzo ya ujuzi wa
kufanya tathmini za ulemavu uliotokana
na ajali na magonjwa yatokanaya na kazi
kupitia Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi
(WCF) hadi kufikia Juni mwaka huu.

Mafunzo hayo yametolewa ili kuhakik-
isha huduma za tathmini za ulemavu
uliotokana na ajali au magonjwa yatoka-
nayo na kazi, zinawafikia walengwa huko
waliko kwa haraka na kwa wakati.

Mkurugenzi Mkuu wa WCF, Dk. John
Mduma, alibainisha hayo mjini Moro-
goro wakati wa mafunzo ya kuwajengea
uwezo wa kufanya tahmini za ulemavu
uliotokana na ajali na magonjwa yato-
kanayo na kazi kwa madaktari na watoa
huduma za afya.

Alisema lengo ni kuongeza idadi ya
madaktari na watoa huduma wa kufanya
tathmini kutoka 1,085 na kufikia 1,178
nchi nzima.

“Lengo ni kuongeza mtandao wa
wataalamu wenye ujuzi kwenye hospi-
tali za umma na binafsi nchini kote ili
kuondoa shida ya kuwafikia walengwa
kwa muda na kwa haraka na hivyo kutoa
tathmini stahiki na kwa wakati,” alisema
Dk. Mduma.

Mkurugenzi wa Huduma za Tiba na
Tathmini wa WCF, Dk. Abdulsalaam
Omary, akizungumza wakati wa kufunga
mafunzo hayo, alisema yaliendeshwa na
wataalamu kutoka WCF kwa kushiriki-
ana na wataalamu wabobezi wa masuala
ya tathmini za ulemavu.

“Tuna uhakika watakuwa wamefaidi-
ka sana na utaalamu huu ambao ni mpya
kwao na kwetu sisi kama mfuko tumed-
hamiria kwa dhati kuhakikisha huduma
zetu zinafika kila pembe ya nchi yetu na
hivyo kurahisisha utoaji wa huduma kwa
wafanyakazi watakaokuwa wamepatwa
na matatizo hayo kazini,” alisema.

Baadhi ya madaktari walioshiriki
mafunzo hayo, walieleza jinsi walivyonu-
faika kwa kupata utaalamu na uelewa
kuhusu masuala ya fidia na jinsi wana-
vyotakiwa kufanya kwa weledi tathmini
kwa mtu aliyepata ulemavu uliotokana
na ajali au magonjwa yatokanayo na
kazi.

“Nitakuwa balozi mzuri kwa wataala-
mu wenzangu kwenye kituo changu cha
kazi kwani nimeelewa kuwa tathmini
za ulemavu uliotokana na ajali au ma-
gonjwa yatokanayo na kazi, itafanyika tu
pale mgonjwa atakapokuwa amepona na
kwamba hakuna tena tatizo litakaloen-
delea baadaye na siyo kabla,” alisema Dk.
Mohammed Khalifa kutoka Hospitali ya
Wilaya ya Newala mkoani Mtwara.

Dk. Noel Saitoti kutoka Hospitali ya
Ikenywa mkoani Dar es Salaam, alisema
kabla ya kufika kwenye mafunzo hayo, li-
cha ya kuifahamu WCF, hakuwa na uele-
wa zaidi wa majukumu ya mfuko huo.
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NARCO yataja mikakati
kujiendesha kibiashara

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MKUU wa Kampuni za Ranchi za
Taifa (NARCO), Prof. Peter Msoffe,
ametaja mikakati itakayosaidia
kampuni hiyo kujiendesha kibi-
ashara zaidi ili kutoa gawio kwa
serikali.

Prof. Msoffe ameibainisha mi-
kakati hiyo jana baada ya kumal-
izika kwa kikao cha makabidhiano
ya ofisi na aliyekuwa Kaimu
Meneja Mkuu wa NARCO, Masele
Shilagi, kilichofanyika kwenye ofisi

Akizungumzia mikakati hiyo,
Prof. Msoffe, alisema ni pamoja na
kuifanya kampuni hiyo iwe kitovu
cha umahiri wa masuala yote
yanayohusu ranchi.

“Katika kuhakikisha hilo linafani-
kiwa ni lazima kampuni ijipange
katika uzalishaji wa nyama va
kutosha iliyo bora, uzalishaji wa
mifugo iliyo bora, kutoa mafunzo
kwa wataalam na wafugaji, ku-
jiendesha kibiashara na kuweza
kupeleka gawio serikalini,"alisema.

Alisema ana matarajio makubwa
kuwa hayo kutekelezwa kwa kuwa
ameikuta kampuni ikiwa inaende-
lea kuimarika na kwa kushirikiana
na viongozi na watendaji wa kam-
puni watatekeleza mikakati hiyo
ambayo itawasaidia kutimiza azma
ya serikali kwa kampuni hiyo.

Naye, Masele Shilagi, ambaye
alikuwa Kaimu Meneja Mkuu wa
Kampuni ya Ranchi za Taifa, alise-
ma kampuni imekuwa ikiendelea
kuimarika kimapato na kujiende-
sha bila kutumia ruzuku kutoka
serikalini. Pia alisema amesimamia
mapato na matumizi na kampuni
kupata hati safi. “Kampuni im-
eweza kupima baadhi ya ranchi
zake na kushughulikia migogoro
iliyokuwapo ikiwemo ya uvamizi
wa wananchi kwenye maeneo ya
ranchi,” alisema.

Aliwashukuru viongozi na wa-
tumishi wa NARCO kwa ushirikiano
waliompatia kipindi cha uongozi
wake na kuwaomba waendelee
kutoa ushirikiano kwa Meneja
mkuu mpya.

Naye, Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa ldara ya Uzalishaji na Masoko,
Stephen Michael, alisema kuwa
viongozi na watendaji wana wajibu
wa Kujipanga vizuri ili kuhakikisha
malengo na matarajio ya serikali
yanatimizwa.

“NARCO inazo fursa nyingi
kwenye uzalishaji wa nyama bora,
mifugo bora, malisho na utoaji wa
elimu kwa wafugaji,” alisema.

Alisema katika kuhakikisha
fursa zinatumika na mapato
yanaongezeka kama serikali
ilivyopanga, ni lazima uongozi
uone namna bora ya kushirikiana
na sekta binafsi lengo likiwa ni
kuongeza uzalishaji na kuongeza
mapato.
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Serikali za Mitaa yatajwa Kinara rushwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa nchini (TAKUK-
URU), mkoani Dodoma imesema
sekta zilizoongoza kwa kulala-
mikiwa kwa vitendo vya rushwa
ni serikali za mitaa ambayo ina
asilimia 39, ikifuatiwa na ardhi
ambayo ina asilimia 19.

Mkuu wa TAKUKURU mkoani
Dodoma, Sosthenes Kibwengo,
alitoa taarifa hiyo jana katika
mkutano na waandishi wa habari

Kibwengo alisema sekta ny-
ingine ni za binafsi ambayo ina
asilimia saba, elimu, afya na polisi
zenye asilimia sita, kila moja.

Hata hivyo, aliwataka watumi-
shi kwenye sekta zinazolalamiki-
wa zaidi kwa rushwa katika Mkoa
wa Dodoma, kujitafakari kwa
kuwa siku za mwizi ni arobaini.

Alisema pia wamefanya cham-
buzi sita za mifumo ya utendaji
na utoaji huduma katika sekta za
ardhi, elimu, mapato na ujenzi na

mianya ya rushwa ilibainishwa.

“Baadhi ya chambuzi zilizo-
fanyika ni rushwa na udanganyifu
katika mitihani kwa baadhi ya
vyuo na imebainika kuna baadhi
ya wahadhiri na watumishi wen-
gine wa vyuo wanashirikiana na
wanafunzi kufanya udanganyifu
katika mitihani,” alisema Kibwen-
g0.

Alisema uchambuzi wa mfumo
wa kudhibiti mianya ya rushwa
katika minada ulibaini zaidi ya
asilimia 150 ya mapato kwenye
minada hiyo yanapotea kwa njia
yarushwa.

“Wastani wa mapato yaliyoku-
wa yakipatikana kupitia mnada
mmoja kwa siku ni Sh. 400,000,
lakini ufuatiliaji wa TAKUKURU
ulibaini kuwa wastani wa mapato
halisi kwa siku ni milioni moja,”
alisema.

Kibwengo alifafanua kuwa
wanaendelea kuwasisitiza wa-
nanchi kufatilia elimu wanazotoa
ili kuyafahamu vizuri makosa ya
rushwa kwa mujibu wa sheria ili
kwa siku za usoni watoe taarifa

zinazohusu vitendo vya rushwa.

Katika hatua nyingine alisema
kuwa majalada 20 ya uchunguzi
yalikamilika na mashauri mapya
yalifunguliwa mahakamani.

“Uchunguzi wa taarifa zingine
unaendelea ukiwamo wa watu
ambao wameghushi nyaraka
za umiliki wa eneo la hifadhi ya
msitu wa Isabe lililoko wilayani
Kondoa mahali ulipo mnara wa
kampuni moja ya simu na hivyo
kwa takribani miaka 12 wameji-
patia Sh. milioni 70 kwa njia ya
udanganyifu,” alisema.

Alisema kitendo hicho ni kosa
chini ya Sheria ya TAKUKURU
sura ya 329 marejeo ya mwaka
2019.

Alisema tayari wamefanikiwa
kumpata mtuhumiwa mmoja
ambaye anaendelea kusaidia
uchunguzi ili kawapata wenzake
na kwa sasa wamezuia malipo ya
mnara huo ili kwa mujibu wa she-
ria yalipwe kwa mmiliki halali wa
eneo ambaye ni Halmashauri ya
Wilaya ya Kondoa.

Katika hatua nyingine alisema

kuwa miradi 20 ya maendeleo
yenye thamani ya Sh. 1,775,763,746
katika sekta ya elimu, afya na
ujenzi ilikaguliwa kwa lengo la ku-
jiridhisha iwapo thamani halisi ya
fedha imepatikana kwa kuangalia
iwapo kuna ufujaji.

Alisema miradi 19 imebainika
kutekelezwa kwa kiwango stahiki,
lakini wamebaini uchepuzi wa
vifaa vya ujenzi vyenye thamani
ya Sh. 41,850,000 kwenye mradi
mmoja na wanafuatilia ili vifaa
hivyo virejeshwe mara moja

“Ufuatiliaji wetu umewezesha
kuokoa na kudhibiti jumla ya Sh.
215,660,000 ambazo zingepotea
kwa kuchepushwa, kufujwa au
kulipwa kwa watu wasio stahili
kinyume nataratibu,” alisema
Kibwengo.

Alisema pia kuna gari la Ofisi ya
Katibu Tawala Mkoa wa Dodoma
ambalo baada ya kupata ajali lil-
ipelekwa kwenye gereji na kwa
kuwashirikisha wakala wa ufundi
na umeme (TEMESA), ikabainika
kwamba vifaa 101 vyenye thamani
ya Sh. 87,785,000 vilichepushwa.

Naibu Spika, Dk.
Tulia Ackson, aki-
zungumza baada ya
kukabidhi baiskeli
maalum kwa watu
wenye ulemavu
kwa Mwenvyekiti wa
Jukwaa la Wa-
nawake na Wasicha-
na wenye Ulemavu
Mtwara, Zamda Said
Abdallah, wakati wa
Mkutano Mkuu wa
Uchumi na Map-
endekezo ya Siku ya
Mwanamke Mwenye
Ulemavu Tanzania
doma, jana. Kushoto
ni Mwenyekiti wa
Taasisi iliyoandaa
mkutano huo va
Ikupa Trust Fund,
Stella Ikupa. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Serikali yaagiza ukaguzi ununuzi taasisi za umma

Na Saidina Msangi, DODOMA

NAIBU Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Mhandisi Hamad Yusuff
Masauni, ameiagiza Mamlaka ya
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma
(PPRA), kuongeza kasi ya ukaguzi
wa masuala ya ununuzi katika
Taasisi za Umma ili kubaini upun-
gufu na kuchukua hatua kabla ya
kuisababishia serikali hasara.
Dodoma alipokutana na kufanya
mazungumzo na menejimenti
pamoja na wafanyakazi wa mam-
laka hiyo akiwa katika ziara yake
ya kutembelea taasisi zote zilizo
chini ya Wizara ya Fedha na Mi-

pango.

Alisema, serikali inatumia
kiasi kikubwa cha fedha kwenye
ununuzi akitolea mfano bajeti
iliyopita ya mwaka wa Fedha
2020/2021, Sh. trilioni 25 sawa na
asilimia 75 ya bajeti yote ziliteng-
wa kwa ajili ya kufanya ununuzi.

“Ili kudhibiti matumizi yasiyo-
faa ya fedha za Umma, ni lazima
Idara ya ufuatiliaji na ukidhi ip-
atiwe wafanyakazi wa kutosha na
wenye weledi ili ukaguzi ufanyike
kwa ufanisi na kupunguza hasara
kwa taifa,” alisema Masauni.

Maelekezo ya Dk. Masauni
yanakuja baada ya Kkuelezwa
kuwa kutokana na changamoto

ya uhaba wa watumishi katika
Idara ya Ufuatiliaji na Ukidhi,
PPRA inakagua wastani wa taasisi
120 katika taasisi 540 kwa mwaka.

Aliipongeza Taasisi hiyo kwa
kusimamia mfumo wa ununuzi
kwa njia ya mtandao ujulikanao
kama TaNEPS, na kuagiza wataal-
am wa ndani wauboreshe ili ku-
hakikisha kuwa haitoi mwanya
wa kutoa zabuni kwa watu
wasio na vigezo na wanaotumia
rushwa.

“Ni muhimu kuhakikisha kuwa
mnapunguza uwezekano wa wa-
tumishi kukutana na wazabuni
ana kwa ana ili kuepusha maz-
ingira yanayoweza kuchochea

rushwa na kuisababishia serikali
hasara,” alisisitiza.

Kwa upande wake, Kaimu
Mtendaji Mkuu wa PPRA Mhandi-
si Mary Swai, alisema Mamlaka
yake inakabiliwa na upungufu wa
watumishi na kwa sasa ina wa-
tumishi 76 sawa na asilimia 48.

Alimshukuru Mhandisi Ma-
sauni kwa kuwatembelea kujua
majukumu yao na kuahidi kuwa
maagizo yote aliyowapatia yata-
fanyiwa kazi kikamilifu na kuen-
delea kufanya kazi kwa weledi na
ufanisi mkubwa katika kuhakiki-
sha kuwa sekta ya ununuzi wa
umma inaleta tija na maslahi kwa
taifa.
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Spika wa Bunge, Job Ndugai (kulia), akisalimiana na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) mstaafu, Prof. Mussa Assad,

PETER MKWAVILA

Ndugai aitaka ofisi ya CAG kuandaa
ripoti utendaji watumishi serikalini

Na Paul Mabeja, DODOMA

PIKA wa Bunge Job

Ndugai ametaka Ofisi

ya Mkaguzi na Mdhibiti

Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali kujikita katika kuandaa ri-
poti za ufanisi ili kupata picha ya
utendaji wa watumishi ndani ya
serikali.

Ndugai, aliyasema hayo jana
akitoa hotuba yake kwenye maa-
dhimisho ya miaka 60 ya ofisi
hiyo toka kuanzishwa kwake.

Alisema, hivi sasa ipo haja kwa
ofisi hiyo kuanza kujikita kuanda
ripoti za ukaguzi wa ufanisi katika
maeneo mbalimbali.

“Ni wakati sasa wa kuandaa
ripoti hizi za kihasibu, lakini pia

muanze kuandaa ripoti zinazo-
husu ufanisi ili kuondoa malala-
miko yanayotoka kwa wananchi,”
alisema Ndugai.

Aidha, alisema kumekuwa
na malalamiko kutoka kwa wa-
nanchi kuwa pamoja an ofisi hiyo
kutoa hati safi, lakini kuna vitu
vinaoneka kuwa haviko sawa.

“Wananchi bado wanalalamika
unakuta halmashauri inapewa
hati safi, lakini wakiangalia haku-
na kitu ambacho kipo sawa hivyo
ripoti hizi za ufanisi zitasaidia
kuondoa malalamiko haya kwa
kupima utendaji wa watumishi,”
alisema Ndugai.

Pia, alisema Bunge litaendelea
kushirikiana na Ofisi ya Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali ka-
tika kujadili ripoti zinazowasil-

ishwa kwa maslahi ya taifa.

Alisema kuwa ripoti hiyo ni ny-
enzo muhimu kwa Bunge inayoli-
saidia kuhoji na kuisimamia seri-
kali katika utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya maendeleo.

“Pia tunaomba ofisi yako CAG,
kuendelea kutoa elimu kwa wa-
heshimiwa wabunge wetu ili
kuwa na mbinu bora za kuhoji
mambo mbalimbali katika mae-
neo yao na kuisaidia serikali yetu
na rais wetu,” alisema.

Kadhalika aliomba ofisi hiyo
kutoa mafunzo kwa wahasibu
hasa wa Ofisi ya Rais TAMISEMI
ambao kwa kiasi wapo nyuma
kutokana na kukosa mafunzo ya
mara kwa mara.

“Mnaweza mkawa mnawahu-
kumu wahasibu wetu kwa kufan-

ya vibaya katika mahesabu, lakini
ukweli ni kwamba wapo nyuma
hasa wale wa TAMISEMI hawa-
pati mafunzo ya mara kwa mara,”
alisema.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
Charles Kichere, alisema kuwa
wanaishukuru serikali kwa kuen-
delea kuiwezesha kutekeleza ma-
jukumu yake kwa kuipatia fedha
pamoja na rasilimali watu.

Vile vile, Kichere aliliomba
Bunge kubadili muda wa kujadili
ripoti yake anayoiwasailisha bun-
geni katika mwaka wa fedha husi-
ka tofauti na ilivyo sasa kujadiliwa
mwaka unaofuata.

Hata hivyo, alisema lengo la
ofisi hiyo ni kuwa Taasisi ya kisasa
kwa kupindi chake cha uongozi.

]
Baraza la
Wazee laomba
kutengewa
bajeti

Na Peter Mkwavila, DODOMA

BARAZA Kuu la Wazee Mkoa
wa Dodoma, wameomba hal-
mashauri, majiji na manispaa,
kutenga bajeti za kuwawezesha
kutekeleza kazi zao waondokane
na hali ya utegemezi.

Mwenyekiti wa Baraza hilo
Mkoa wa Dodoma, Mchungaji
Peter Mpolo, alisema hayo mbele
ya Mkuu wa Wilaya ya Kondoa,
Khamis Mkananchi, baada ya
kuchaguliwa na kuzinduliwa
baraza hilo.

Mpolo, alisema majiji, manis-
paa na halmashauri, wakiwawez-
esha bajeti hizo zitawafanikisha
kushiriki vikao mbalimbali
vitakavyowasaidia kufahamu
wajibu wao.

Alisema kuwa wazee wengi
wilaya hadi mkoa hawajui
mipaka ya kazi na wanahitaji ku-
wekewa bajeti hiyo ili wafanye
kazi zao kwa ufanisi.

“Tusipojua wajibu na mipaka
yetu tunaweza kuingia ambako
siyo kwetu kwa maana hiyo tu-
nahitaji kuwezeshwa,” alisema.

Pia, Baraza hilo limewaomba
Wakurugenzi wa majiji, hal-
mashauri na manispaa ku-
waandikia barua watendaji wa
kata ili waingie kwenye vikao
vitakavyowawezesha kupeleka
mahitaji yao.

Mkuu wa Wilaya ya Kondoa,
Khamisi Mkanachi, akizungumza
kwenye uchaguzi huo na wazee
hao wa baraza kuu alisema kuwa
serikali imejipanga kuhakikisha
inawahudumia katika maeneo
mbalimbali ikiwamo afya, lishe
na huduma zingine za msingi.

Hata hivyo, Mkanachi, ali-
wataka viongozi wa Baraza la
Wazee waliochaguliwa kusima-
mia ustawi kwa wenzao kwenye
maeneo yote bila kubaguana.

“Mmechaguliwa kwenye nafasi
hii ambayo naamini itakuwa
ya miaka mitatu, ninawaomba
mkasimamie na kutetea haki za
wazee ili waweze kupata haki za
msingi,” alisema.

Mikakati kudhibiti utumiaji fedha nyingi kuagiza mafuta

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo Prof. Adolf
Mkenda amesema serikali imeweka
mikakati madhubuti itakayosaidia
taifa kuondokana na kutumia kiasi
kikubwa cha fedha kuagiza mafuta
ya kula kutoka nje ya nchi.

Alisema kuwa hivi sasa Tanzania
inatumia kila mwaka kiasi cha zaidi
ya Sh. bilioni 500 kuagiza mafuta ya
kula kutoka nje ya nchi.

Prof. Mkenda alibainisha hayo

jana jijini Dodoma wakati alipokuwa
akifungua kongamano la pili la ki-
(JUWAVITA).

Alisema kutokana na utafiti uli-
ofanywa na wizara yake uhaba wa
mafuta ya kula nchini unatokana
na viwanda vingi kuzalisha chini ya
kiwango.

Alisema hali hiyo inatatokana na
uhaba wa malighafi kwa ajili ya ku-
kamua mafuta ya kula hasa mbegu
za alizeti.

“Viwanda vingi sana changamoto
yake ni mbegu kwa ajili ya kukamua
mafuta hivyo vinazalisha chini ya
asilimia 100, hali inayosababisha sisi
kutumia kiasi kikubwa cha fedha
kuagiza mafuta nje,” alisema Prof.
Mkenda.

Pia, kutokana na hali serikali im-
eamua kuwekeza katika upatikanaji
wa mbegu bora ambazo zitatumika
kwa ajili ya ukamuaji wa mafuta.

“Hivi sasa tumepanga kununua
mbegu bora za chotara kwa wingi

na kuzisambaza kwa wenye viwan-
da vya mafuta ya kula nchini na wao
kuingia mkataba na wakulima am-
bao watalima kwa ajili ya malighafi
za viwanda vyao,” alisema.
Kadhalika, hivi sasa serikali im-
epunguza kero nyingi zilizokuwapo
katika uzalishaji wa bidhaa mbalim-

bali na itaendelea kuweka mazin-
gira  rafiki kwa wakulima na wafu-
gaji.

Serikali pia imeamua kuwekeza
nguvu katika shughuli za ugani kwa

kuongeza bajeti ili kusaidia kada
hiyo kutimiza wajibu wake na kuleta
tija ambayo ilikosekana kwa muda
mrefu.

Mkurugenzi Mtendaji wa ANSAF,
waandaji wa Kongamano hilo,
Audax Rukonge, alisema malengo
ni kuangalia mambo ya kisera ka-
tika shughuli za ugani, masoko,
uchakataji wa mazao, uvuvi, ufugaji
pamoja na kutoa maadhimio am-
bayo yatalisadia taifa kupiga hatua
katika shughuli hizo.
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Serikali
yvatambua
mchango

Vyama vyad

ushirika

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais,
Kazi, Uchumi na Uwekezaji,
Mudrik Ramadhani Soraga,
amesema serikali inatambua
mchango mkubwa wa vyama
vya ushirika katika kuinua hali
za maisha ya wananchi wake.

Akizungumza na wanaushirika
na wajasiriamali, Kikwajuni,
wakati akifungua maonyesho ya
bidhaa ikiwa ni maadhimisho ya
siku ya ushirika duniani, alisema
Serikali imeandaa mikakati
imara ya kuimarisha vyama vya
ushirika.

Alisema kwa kuthamini
michango hiyo, mipango ya
mafunzo imeandaliwa na
inatekelezwa kwa viongozi,
wanachama na watendaji wa
vyama vya ushirika kwa lengo
la kuvifanyia mageuzi vyama
hivyo na kuwa taasisi imara za
kiuchumi na zenye uwezo wa
kuzalisha bidhaa zenye ubora
na viwango ili kupata nguvu za
ushindani katika soko.

Pia, alisema serikali itachukua
juhudi za kutatua changamoto
yva masoko kwa bidhaa zinazo-
zalishwa na wanaushirika na
wajasiriamali kuinua uwezo wa
kupatana bei katika soko na ku-
saidia kuimarisha miundombinu,
vyumba vya kuhifadhia mazao
pamoja na barabara za ndani.

Hata hivyo, alisema serikali
imeanzisha wizara maalum va
uchumi wa bluu na kuwaunga
mkono wanaushirika kwa
kuwawezesha ili kutumia fursa
zilizopo katika sekta ya uchumi
wa bluu, kutoa utaalamu wa
kisasa ukiongeza thamani
bidhaa zao ikiwamo chumvi,
mwani na viwanda vya usarifu
ili kuzalisha na kujipatia ajira na
kipato endelevu.

Naye Mwenyekiti wa Faraja
Union Limited, Suleiman Ame
Vuai, alisema wajasiriamali ni
chachu kubwa katika kukuza
uchumi wa viwanda na kuchang-
ia Pato la Taifa.

Alisema kuna kila sababu ya
kuwaunga mkono katika biasha-
ra zao ili kutimiza malengo yao
waliyojikusudia katika kujipatia
riziki za kuendeleza maisha wao
na familia zao.

Kwa upande wake mtaalamu
wa masuala ya mabadiliko ya
hali ya hewa, Saadat Said Mohd,
akielezea kuhusu zao la mwani
alilomba serikali iwapatie vi-
wanda ili wapate kusarifu vye-
ma bidhaa zao ikiwamo losheni,
sabuni na bidhaa zingine.

Rais Mwinyi ha ndoto ya ZIPA
kuwa Kituo kimoja cha huduma

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar na

Mwenyekiti wa Baraza

la Mapinduzi, Dk. Hus-

ein Ali Mwinyi, amese-

ma ndoto yake ni kuona kwamba

Mamlaka ya Kukuza Uwekezaji

Zanzibar (ZIPA), inakuwa na Kit-
uo Kimoja cha Kutoa Huduma.

Alisema hatua hiyo ya kuwa
na kituo hicho itasaidia kuondoa
urasimu na ucheweleshaji wa
kutoa huduma kwa wawekezaji
na kuifanya sekta ya uwekezaji
kuwa rahisi hapa nchini.

Rais Dk. Mwinyi, aliyasema
hayo wakati akizungumza na
uongozi wa ZIPA chini ya Mkuru-
genzi Mtendaji, Shariff Ali Shariff,
pamoja na uongozi wa Kituo cha
Uwekezaji Tanzania (TIC), chini
ya Mkurugenzi Mtendaji, Dk.
Maduhu Isaac Kazi, mazungum-
7o yaliyofanyika Ikulu, Zanzibar.

Alisema jambo wanalolifanya
na kuendeleza utaratibu wa
kukuza ushirikiano ni la busara
na lina tija kubwa katika masu-
ala ya uwekezaji nchini na fursa
zilizopo zinafaa kufanywa kwa
pamoja.

Alisema uamuzi huo wa kuwa
na ushirikiano anauunga mkono
na kuzitakia maendeleo makub-
wa taasisi hizo kwa azma ya ku-
fikia lengo lililokusudiwa.

Rais Dk. Mwinyi alisema kuwa
ipo haja ya kuimarishwa zaidi
utaratibu wa hati ya maelewano
(MOU), iliyokuwapo awali na
wakati umefika kwa yale yali-
yokuwa hayamo yaweze kuingi-
zwa kwenye MOU kwa lengo la
kupata tija zaidi kwa pande zote
mbili.

Alisema suala la kubadilishana
uzoefu kati ya taasisi mbili hizo
ni jambo muhimu, hatua ambayo
itasaidia kupatikana kwa mafun-
zo kwa watendaji wa Taasisi hizo

kwa azma ya kuimarisha sekta ya
uwekezaji nchini.

Dk. Mwinyi amezishajihisha
taasisi hizo na kuzitaka kuwa
kioo na kielelezo thabiti ka-
tika kuhakikisha suala zima la
uwekezaji linaleta manufaa kwa
taifa.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
ZIPA, Shariff, alisema kwamba
ushirikiano unaoimarishwa kati
ya taasisi mbili hizo ni njia moja
wapo ya kuimarisha Muungano
uliopo hasa ikizingatiwa kwam-
ba taasisi hizo zinategemeana.

Alisema  ushirikiano  huo
utasaidia kuendeleza sekta ya
uwekezaji nchini na kueleza
kwamba ziara ya taasisi ya TIC,
Zanzibar ina azma ya kuangalia
maeneo ya kushirikiana kwa len-
go la kuitangaza Zanzibar.

Alisema kabla ya taasisi kufan-
ya ziara yake hiyo imeanza kazi
ya kuitangaza Zanzibar nchini
Misri na kuwavutia wawekezaji

kuja kuwekeza kiwanda cha
dawa.

Pia, alisema hatua zinazo-
chukuliwa kwa pamoja ni kuten-
geneza hati ya makubaliano, kati
ya taasisi hizo na tayari wame-
shachagua timu ya kufanya kazi
wakiwamo wataalamu wa masu-
ala hayo ya uwekezaji.

Mkurugenzi Shariff alimuha-
hidi na kumhakikishia Rais Dk.
Mwinyi kwamba ZIPA inajitahidi
kuleta mabadiliko na hivi sasa
inatoa vibali vya kazi kwa muda
wa dakika 15 iwapo taratibu zote
stahiki zimeshafanyika.

Kwa upande wake Mkurugen-
zi Mtendaji wa TIC, Dk. Maduhu
Issac Kazi, alisema taasisi hizo
zimedhamiria kushirikiana ka-
tika uwekezaji hasa maeneo
mbalimbali ikiwa ni pamoja na
kubadilishana uzoefu, kushiriki-
ana kwenye suala la huduma
kwa uwekezaji na mambo min-
gine.

Baadhi

ya watalii
kutoka
nchini
Ujerumani,
wakianga-
lia zao la
Vanila,
wali-
potembel-
ea shamba
la Spice
Kizimbani,
nje ya Mji
wa Zanzi-
bar jana.
PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Wanafunzi wapewa mwongozo masomo yenye tija

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRT wa Elimu Moham-
med Said, amewataka wanafunzi
kusoma masomo yenye tija kwa
serikali ili kupata wataalamu wa
kada mbalimbali nchini ikiwamo
fani ya ardhi.

Kauli hiyo aliitoa wakati aki-
fungua maonesho ya pili ya
elimu ya juu Zanzibar yaliyoz-
ishirikisha taasisi mbalimbali za
elimu na vyuo vikuu vya Zanzi-
bar na Tanzania Bara yaliyofanyi-
ka katika Uwanja wa Mapinduzi
Square Mnarani, Mjini Unguja.

Alisema Zanzibar ina uhaba
mkubwa wa watalaamu wa fani
hizo kama vile wa mipango miji,
wapimaji ardhi, wachoraji rama-
ni na watalaamu wingine wanao-
tokana na fani hiyo.

Alisema kuwa maonesho hayo
yanalenga kujua miongozo na
taratibu ya kujiunga na vyuo vya
elimu ya juu na kupata fursa za
kujua nafasi za masomo zinazo-
tolewa nchini na nchi jirani.

Pia, aliahidi kukiongezea ngu-
vu kitengo cha elimu ya juu ili
wanafunzi wapate taaluma na
kufaidika katika siku za baadaye.

“Kwa wito huu ninaokupeni
haina maana kwamba nyote
mkajaze fomu katika masomo
haya, bali ni kujijenga katika fani
mbalimbali ikiwamo Uhasibu,
Mawakili, Wanasheria na ny-
ingine, lengo letu ni kuona tuna-
pata wataalamu katika maeneo
yote kila mwaka kwani tunahitaji
watalaamu ikiwamo kwenye sek-
ta ya usafiri, anga, afya, maji na
maeneo mingine,” alisema.

Aliwataka  wanafunzi hao

kwenda katika taaluma zote am-
bazo serikali inazihitaji kupata
watalaamu wa ndani ya nchi ili
kwenda sambamba na mpango
mkuu wa nchi na matarajio kwa
sekta binafsi.

“Tunasikia uchungu kuona
mwanafunzi amemaliza mas-
omo, lakini anapiga hodi ku-
hangaika kila eneo kutafuta ajira,
lakini kila anapokwenda nafasi
zimeshajazwa,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Tume ya
Vyuo Vikuu Tanzania, Professa
Mayunga Nkunya, ameipongeza
Wizara ya Elimu kwa kuyaen-
deleza maonesho hayo ambayo
ni muhimu kwa wanafunzi ka-
tika kujiwekea malengo yao ya
baadaye. Alisema maonesho
hayo kwa Tanzania yameanza
miaka 10 iliyopita na wameona
manufaa yake hasa kwa wa-

nafunzi kujua mambo mbalim-
bali katika kujiunga na vyuo vi-
kuu na kupanua fursa za maisha.

Alisema Tume ya Vyuo Vikuu
(TCU), inafanya mambo makuu
matatu muhimu ikiwamo ku-
hakiki ubora wa elimu ya juu
nchini Tanzania, kutoa ushauri
wa vyuo vikuu serikalini kwa wa-
nafunzi na jamii nzima ya Tanza-
nia, kutoa msaada wa vyuo ka-
tika uendeshaji wa vyuo hivyo na
elimu ya juu na ukuaji wa vyuo
hivyo Tanzania.

Alisema maonesho hayo yali-
yoandaliwa na Serikali ya Map-
induzi Zanzibar kupitia Wizara
ya Elimu, TCU yanawasaidia ka-
tika jukumu la kutoa ushauri na
msaada kwenye vyuo vikuu na
kwamba ni fursa kwa wanafunzi
kuona na kuifahamu elimu ya
juu nchini.



WEEKND, ANGELINA
JOLIE KUNANI? i1,

SIKU wa Julai 28,
mwaka huu, mwa-
namuziki nyota kutoka
Tanzania, Diamond Plat-
numz, ameshuhudia ndoto yake
va kupata tuzo ya BET ikiy-
eyuka ghafla na badala yake
ilinyakuliwa na msanii kutoka
Nigeria, Burna Boy .
Ushiriki wa Diamond katika
tuzo hizo kwa mwaka huu, uli-
kuwa faraja kwa mashabiki wa

muziki wa Afrika Mashariki,
kutokana na ukubwa wake na
heshima waliyopata wa-
nanchi wa ukanda huo.

Hata hivyo, kuikosa tuzo
hiyo imeelezwa inatokana na
sababu nyingi, lakini kulinga-
na na wachambuzi wamezi-
taja kuwa ni utambulisho
wa muziki, utandawazi na
ukosefu wa mbinu za ushindi.

Wakizungumza na BT,
wachambuzi hao wamesema

Nipashe

tuzo hiyo yenye hshima

imekwenda Nigeria, kutokana
na wasanii wao kuwa na akili
nyingi kutafuta maisha na ku-
tunza utambulisho wa muziki.

Wamesema isingekuwa
rahisi Diamond, kurudi na
tuzo hiyo, wani Wanigeria
walitumia mbinu mbalim-
bali kuomba kura pamoja na
kuwatumia raia wa nchi hiyo
ambao wanaishi ughaibuni.

“Wenzetu wamewatumia
kwa kiasi kikubwa raia wao
wanaoishi Ulaya na Marekani
kupata kura, sisi hatuna watu
wengi na ndio maana tukak-
wama,” amesema mmoja wa
wachambuzi hao.

Waeeleza sababu nyingine
ni matumizi ya majaji zaidi ya
300, wanaochagua mshindi
kutoifahamu vizuri Tanzania

kuliko Nigeria.

Wamesema muziki wa
Nigeria unapigwa na kuuzwa
Marekani, tofauti na Bongo
Fleva, ambao unatamba Af-
rika Masharki pekee.
Aidha, wametaja jambo
lingine lililochangia tuzo hiyo
kutokuja nchini, ni muziki
wa Bongo Fleva kutokuwa
na utambulisho rasmi kama
ilivyokuwa Afrika Magharibi
na Afrika Kusini.

“Hatuna utambulisho wa
muziki wetu, leo hii tunaiga
muziki wa Afrika Kusini,
tunatumia ujanja tu tofauti na
wenzetu ambao wanaulinda
muziki wao,” amesema.
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BASI SAWA

Calisah amtibua

—

MWANAMITINDO Calisah, amemkabili mwanamuziki

wa R&B, Jux, kwamba ana miaka mingi katika tasnia ya

muziki lakini hakuna alichokifanya nje ya nchi.
Amesema shoo zake kubwa ni za ndani ya nchi, hivyo

inampa tabu kujua kwa nini hajatoka hata kwenda Nigeria

kufanya onyesho.

Sijui kwa nini hajatoka nje licha ya kukaa katika gemu
kwa miaka 10, sijui hana pesa au ameamua tu, anaachwa
nyuma hata wasanii kama Harmonize,” amesema Calisah.

Majani aiacha rasmi
Bongo Fleva

SIS

alioanzisha

MTAYARISHAJI mkongwe
wa muziki wa kizazi kipya
nchini, P-Funk Majani, am-
etangaza kung'atuka rasmi
katika kazi hiyo baada ya
kuitumikia kwa miaka 28.

Wiki hii, Majani ambaye
ameamua kuanza maisha
va kuandaa filamu na
video za muziki, amesema
muda huo wa kuibua
muziki umemtosha na sasa
anatafuta nafasi nyingine.

“Nimeishi studio kwa
zaidi ya miaka 28, miaka
yote ya kusikiliza kelele
za vyombo vya muziki
usiku na mchana, miaka
28 ya kuandaa nyimbo za
watu tofauti waliofanya
vizuri katika nyakati
tofauti. Maisha na umri
vimenitambulisha kwenye
ulimwengu mwingine, ni
muda ambao nahitaji zaidi
utulivu, kufurahia, kusafiri
sehemu tofauti nikiwa na
kamera,"amesema Majani
katika ujumbe wake al-
iouweka kwenye ukurasa
wake wa Instagram.

Lady Du i(uwachezesha

o b SR
N

‘Amapiano’ Dar

MWANAMUZIKI na DJ kutoka

Afrika Kusini, Lady DU,
anatarajia kuwachezesha

mashabiki wake wa Dar es
Salaam, mtindo mpya wa muziki

maarufu kama Amapiano.

Lady DU amejipatia umaarufu
kupitia muziki huo anatarajia
kutua nchini Julai 2, mwaka huu
kwa ajili ya kufanya shoo yake

Masaki.

Woza.

Staa huyo ametoa nyimbo
zinazotikisa kama Soft Life,
Dakiwe, Catalia, Possible na
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Enzi hizoo ziliwachengua

Penye penzi hapakosi tezi

Na Adam Fungamwango

MSONDO Ngoma waliwahi
kuimba wimbo mmoja uit-
wao ‘penye penzi hapakosi
tezi." Wakiwa na maana kuwa
siku zote kwenye mapenzi,
hapakosi watu ambao watay-
atoa kasoro na kutaka ku-
fanya figisu zozote zile ili
wapendanao wafarakane na
kuachana. Lakini kama wote,
au mmoja atakuwa anaba-
baishwa na kelele, basi penzi
linaota tezi.

Leo tunaiangalia filamu
iitwayo ‘Rossa’. Imechezwa na
wasanii Said Lukamba, Vanesa
Widambe, Mzee Makwati,
Upendo Jaspa, Jenifa Salum,
Mwanaidi Dihomi na wengi-
neo.

Ni filamu inayoonyesha
mtawala wa himaya moja ya
Chiwale, ambaye ni mwan-
amke anayehangaika kupiga-
nia penzi la binti yale Dora.

Ni kwamba binti yake al-
impenda kijana mmoja ait-
waye Lwigila. Binti mfalme

akafa akaoza, lakini kijana
huyo penzi lake lilikuwa kwa
binti mwingie Rossa. Huyu ni
binti wa kawaida tu kwenye
himaya hiyo. Mtawala aliiti-
sha mkutano wa vijana wote
nyumbani kwake ili binti yake
Dora achague mchumba. Wa-
likuja na Dora alipita kwenye
mstari kuchagua, lakini Lwigila
hakuwepo. Huyo ndiye alitaka
kumchagua. Hali ikawa mbaya.
Walipoondoka Dora alimlilia
mama yake, Mtawala akaanza
kutumia nguvu kutaka kulazi-

MSANII wa muziki wa Bongo Fleva,
Saraphina Michael, ametoboa siri kwa
nini baadhi ya washiriki wa Bongo Star
Search (BSS), wanashindwa kuendelea
mara baada ya kushinda.

Akizungumza katika Kipindi cha
Supa Breakfast cha East Africa Radio,
mwanamuziki huyo anayetamba na
wimbo wake wa “Singo” amesema

misha.

Kwanza akaenda nyumbani
kwa kina Lwigila na kupiga
mkwara wa nguvu. Akaenda
nyumbani kwa msichana Rossa
na kudai uchumba wa Lwigila
na Rossa yeye kama mtawala
hautambui.

Baada ya kutumia mkwara
wa utawala wake kushindwa,
sasa ilibidi mtawala atumie
ndumba. Rossa akafanywa
ndodocha na Lwigila akawa
mwendawazimu. Msukule wa
Rossa ukatoka ulikowekwa

Saraphing
Washiindi

baadhi wanalewa na ushindi na kuona
wamefika .

“Wengi wakienda kushindana BSS
wanafikiri akishashinda ndo basi, ila
uhalisia ni kwamba baada ya kushinda
kazi inaanza tena inabidi upambane
kama uko underground na inasaidia
kukupa platform kama mimi,” amesema
Saraphina.

na kukimbilia kusikojulikana.
Huko ulikutana na kijana
mmoja ambaye aliuchukua na
kuupeleka kwa mganga, uka-
pona. Akarudi Rossa yule yule.

Huku nako Lwigila alipo-
nyeshwa kwa masharti ya
kumuoa binti wa mtawala ili
awe mfalme.

Wakati wakiwa kwenye
sherehe ya Lwigila na binti
mtawala, ghafla anamuona
Rossa akiwa ameongozana na
kijana mmoja. Wote walionana.
Kila mmoja kwenye hadhara
alimuacha aliyekuwa naye na
kukimbiliana. Wakakumbati-
ana.

Na Adam Fungamwango

WENYE miaka ya 1980, hadi
katikati ya miaka ya 1990,
kabla ya televisheni kuenea
majumbani, vijana na watoto
wengi walikuwa wakienda
maeneo mbalimbali ili kuona
sinema.

Wengine walienda kwenye
majumba makubwa ya sine-
ma. Hao ni kwa wale kwenye
uwezo. Wengine walikwenda
maeneo ambao yalikuwa
yana afadhali kidogo. La-
kini wengi wao hasa watoto
walikuwa wakienda kwenye
sehemu ambazo kwa sasa
zinaitwa ‘vibanda umiza'.

Huko utakuta mtu kazun-
gushia tu magunia na ndani
kaweka televisheni yake, ak-
jonyesha filamu mbalimbali.

Achilia mbali filamu za
Kichina, ambazo nyingi ni
Za Sanaa za mapigano, na
kihindi ambazo tutakuja
kuzizungumzia siku nyingine.

Kulikuwa na filamu nyingi
maarufu za Kizungu am-
bazo hakuna kijana au mtoto
ambaye alitaka kuzikosa. Leo
tunakwenda kuangalia filamu
hizo.

WAR BUS

Ni filamu marufu sana kwa
Wabongo, ambayo ilitoka
mwaka 1985. Mastaa wa
picha hii ni Daniel Stephen,
Romano Kristoff na Urs
Althaus.

Msingi wa picha hii ni vita
va Vietnam. Ni makomandoo
watatu wa Kimarekani wal-
iokwenda kuwaokoa mateka
walioshikiliwa na ‘wavete’,
kama walivyokuwa wakiitwa
watoto wakati huo.

Kilichovutia zaidi
watazamaji wengi wa filamu
hiyo, siyo operesheni hiyo,
bali ni staili ya makomandoo
hao ambao waliamua kuteka
basi ya shule na kulitumia
kama usafiri wa kwenda
kuwaokolea watu wao. lle
staili ya ulinzi wa mmoja
kukaa mbele ya boneti la
basi, mwingine juu kwa ajili
ya ulinzi, mwingine ndani,
pamoja na mbwembwe zao,
ndiyo msingi wa picha hii
kupendwa.

AMERICAN NINJA
Hii pia ni filamu ambayo
iliwanyima watu usingizi,

ikitoa mwaka 1985 kama ‘War
Bus'.

Wakubwa, vijana na wa-
toto wa Kibongo waliipenda
sana filamu hii, ikimhusisha
staa mmoja anaitwa Michael
Dudikoff. Huyu ni askari wa
Kimarekani ambaye pia ana
ujuzi mwingine wa kupigana
na watu wanaitwa maninja,
ujuzi alioupata akiwa mdogo.

Humu anatwangana na man-
inja kisawasawa na kushinda,
kiasi cha kuwa moja ya filamu
bora sana na kukumbukwa
hadi leo.

NO REAREAT, NO SURREN-
DER

Filamu hii ilitoka mwaka
1986. Hii siyo ya Kivita kama
‘War Bus'. Wala siyo ya ma-
panga na sanaa za kininja.
Picha hili ni la sanaa wa mapi-
gano. Humo ndani zimepigwa
balaa.

Stelingi kwenye filamu huu
ni staa aliyekuwa maarufu
sana wakati huo, Jean Claude
van Damme. Huyu alisifika
sana kwa mateke ambayo
ndiyo yaliyokuwa yanampa
zaidi ushindi. Ni moja kati ya
filamu maarufu na iliyopend-
wa sana.

KOMANDO KIPENSI

Jina halisi ya picha hili ni
‘Deadly Pray’. Lakini nadhani
hadi leo si wengi wanaojua
jina halisi ya filamu hii. Lakini
ukiwaambia ‘Komando kip-
ensi’, kila mtu atasema anaifa-
hamu.

Sidhani kama kuna mtoto
au kijana wa miaka ya 1980
mpaka 2000, ambaye haifa-
hamu filamu hii. llitoka mwaka
1987.

Jamaa anaitwa Troy Dona-
hue, au kwa jina la picha ni
Mike Danton. Huyu ni jeshi |a
mtu mmoja. Anapigana akiwa
amevaa pensi tu, ndiyo maana
wakamwita hivyo. Alim-
chokoza wenyewe. Walikuwa
hawajui kuwa ni mwanajeshi
mstaafu. Walitaka kumfanya
chambo. Ikawa ni vita vya
ajabu.

DELTA FORCE

[litoka mwaka 1986. Ni moja
kati ya filamu maarufu sana
kwa Wabongo wakati huo.
Staa wa filamu hii ni mkongwe
Chuck Norris. Ni picha la
Kivita.
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Chameleone
anajiondokea

MASHABIKI wa mwanamuziki
wa Uganda, Chameleone,
pengine wana muda mchache
kumuona jukwaani baada ya
yeye mwenyewe kutangaza
anafikia ukingoni.

Chameleone ambaye amet-
amba na nyimbo zake ‘Katu-
pakase na Jamila; amesema
akifikisha umri wa miaka 50,
anaacha muziki.

“Nina miaka 42, nimebakiwa
miaka minane nistaafu muziki,
nazidi kurudi nyuma siwezi
tena kuruka jukwaani katika
maisha yangu yajayo, amese-
ma.

Al 3, 2021

Bill Cosby
afurahia
maisha uraiani

MSANII wa uchekeshaji, Bill
Cosby, ameanza kufurahia mai-
sha ya uraiani baada ya kukaa
ndani akitumikia adhabu ya
miaka 10 kifungoni.

Muigizaji huyo amekaa miaka
mitatu kufuatia kupatikana na
hatia ya kumnyanyasa kingono
na kutumia dawa za kulevya
dhidi ya mwanamke mmoja
aliyeitwa Andrea Constand
mwaka 2004.

Hata hivyo, Mahakama kuu
Pennsylvania, ilibatilisha hu-
kumu yake baada ya kufanya
mapitio ya hukumu na kuona
haki zake zilikiukwa wakati wa
kusikilizwa kwa kesi yake.

umeyataka
mwenyewe

NYOTA wa muziki kutoka
Nigeria, Wizkid, anatuhumiwa
kumlipa mwimbaji wa Marekani,
Rihanna ili autangaze wimbo
wake mpya “Essence” katika
mtandao wa Kkijamii.

Katika akauti ya Istagram,
Rihanna alionekana mubashara
akiucheza wimbo huo.

Hata hivyo, mashabiki wake
wameonekana kukasirishwa na
kumtuhumu Wizkid, kuwa alitoa
pesa ili Rihanna, aweze kuu-
tangaza.

WEEknd7

kunani?

MWANAMUZIKI wa Canada,
Weeknd na mcheza filamu
maarufu, Angelina Jolie, im-
eelezwa wameingia katika
dimbwi la mapenzi mazito.

Inadaiwa wawili hao
wamekutwa siku ya Ju-
manne ya wiki hii, wakila
bata katika hoteli moja ya
kifahari ya Giorgio Baldi ili-
yopo Los Angeles.

Chanzo cha karibu ki-
meeleza baada ya kula
pamoja chakula cha ki-
taliano, wawili hao walien-
da katika mgahawa mmoja
kila mtu kivyake ili kuhofia
kuvuja kwa uhusiano wao.

Mzee Edochie
ulijuaje
wanavaa
vigodoro?

MWIGIZAJI mkongwe wa Nige-
ria, Peter Edochie, ameelezea
wasiwasi wake kutokana na
wanawake wengi nchini humo
kufanya upasuaji wa kurekebi-
sha maumbile yao.

Akizungumza kupitia kituo
kimoja cha Runinga, Edochie,
amesema kwa sasa imekuwa
vigumu kumpata mwanamke
mwenye umbo la asili ambaye
anafaa kuolewa.

“Leo ni vugumu kumtafuta
mwanamke ambaye yupo kama
alivyoumbwa,wanavaa nywele
bandia, ni vigumu kumpata
mwanamke wenye vichunusi au
mwenye makalio yaliyoumbwa
na Mungu,” amesema.

" .|
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ALIYOANZA NAYO MAMA...

Ukaguzi ulivyofukua miolongo wa
mashimo ya TEHAMA serikalini

®Kasoro zilizoanikwa 2016 zimebaki vilevile

Na Sanula Athanas

NAMO Machi 28 mwaka

huu, akiwa na siku tisa

pekee tangu kuapishwa

kushika wadhifa wa
sasa, moja ya hatua zake muhimu
za awali, Rais Samia Suluhu Hassan,
alipokea Ripoti ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) kwa mwaka 2019/20.

Ndani ya mlolongo mrefu wa
wasilisho lake, CAG, Charles Kichere,
alichambua kasoro nyingi zilizoko
katika ya mifumo ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA)
na utendaji wake serikalini.

Kimsingi, mchakato wa kuwa na
sera ya TEHAMA serikalini ulianza
rasmi mwaka 2003, ikiwa ni kue-
ndana na mageuzi yanayochukua
kasi duniani katika eneo hilo.

Baada ya sera hiyo kudumu kwa
zaidi ya muongo mmoja, mnamo
Mei 16, 2016, serikali ilizindua sera
hiyo iliyofanyiwa mapitio, na miezi
mitano baadaye, Novemba 2016,
ukiwa ni mwanzo wa serikali ya
awamu ya tano, mwongozo maalum
wa matumizi yake ukazinduliwa.

Kwa mujibu wa Tovuti Kuu ya
Serikali, miongoni mwa maudhui
muhimu  yaliyoshuhudiwa katika
zama hizo za uzinduzi miaka mita-
no iliyopita, yalijumuisha mtazamo
wa kuelekea kwenye manufaa ka-
tika kipindi hicho cha uzinduzi yaki-
wa na ufafanuzi:

Mosi ni manufaa ya mtandao un-
aoihakikishia serikali inakuwa kama
taasisi moja kwa kuunganishwa na
TEHAMA huku usalama na faragha
za taarifa za serikali na watumiaji
zikiimarishwa.

Pili kuwapo lengo kuu lenye
mtazamo wa kurahisisha utendaji
kazi wa serikali na kuboresha kwa
kiasi kikubwa utoaji wa huduma
kwa wananchi.

Tatu ilibeba mtazamo mahususi
wa kupunguza gharama kubwa ya
kuwapo mifumo ya TEHAMA seri-
kalini, matumizi shirikishi na inay-
otumika kirahisi kwa walengwa wa
huduma husika.

Pamoja na kuwapo sura hiyo
ya manufaa wakati wa kuzindua
mwongozo, tayari kulikuwa na an-
galizo la kasoro inayopaswa kureke-
bishwa inayonukuliwa kwa ujumbe
ufuatao utokanao na angalizo la
uzoefu wa matumizi ya TEHAMA
serikalini kwamba:

“Kuna uwezekano kuwapo uten-
genezaji au ununuzi wa mifumo ya
TEHAMA isiyozingatia mabhitaji hal-
isi ya taasisi na serikali kwa jumla
na uwapo wa mifumo inayoweza
kuhatarisha usalama wa taarifa za
serikali.

“Changamoto hizo na nyingine
kadha wa kadha ndizo zilizosaba-
bisha serikali kuweka miongozo
na viwango thabiti katika TEHAMA
itakayowezesha taasisi za serikali
kuzikabili.”

*
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Mwakilishi wa Msajili wa Asasi za Kiraia, Charles Mpaka, akikata utepe kuzindua Ripoti za Uwajibikaji mwaka
huu zinazochambua maudhui ya TEHAMA serikalini. Anayeshuhudia, wa kwanza upande wa pili ni Ludovick
Utouh, CAG mstaafu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ushauri wa kiserikali uliotolewa
kuweka sawa dosari hizo ulitaka ku-
jengwa uelewa wa viwango stahiki
vya TEHAMA vinavyohitajika seri-
kalini kwa sekta binafsi na umma.

JICHO LA CAG

Mbali na CAG kukiri kasi ya kutu-
mika TEHAMA serikalini, bado ana
angalizo maalum kupitia ripoti ya
ukaguzi wake ya mwaka huu akiwa
na orodha ya udhaifu katika mae-
neo ya utekelezaji.

CAG Kichere, anasema bado kuna
ukiukwaji wa maagizo ya Sera ya
Taifa ya TEHAMA ya Mwaka 2016
inayozitaka taasisi zote za umma
nchini kuandaa sera na mpango
mkakati wake wa TEHAMA utaka-
oziongoza, huku akitoa mifano ya
ushahidi katika taasisi na ofisi za
kiserikali 18.

“Pia, sera na mipango mikakati ili-
yopo haiendani na kanuni za fedha
katika taasisi zilizokaguliwa,” CAG
anaongeza huku akiwa na orodha
ya upungufu kadhaa.

CAG anasema Mamlaka ya
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma
(PPRA) ambayo ina haki na mam-
laka katika kusimamia ununuzi
kitaifa, haikuwezeshwa kuzifikia
kanzidata na seva za mifumo hiyo
ya TEHAMA inayotumika serikalini
iliyonunuliwa nje ya nchi.

Kwa kuzingatia tafsiri hiyo, PPRA
ambayo inaongozwa na kanuni ya
kitaaluma ya ununuzi kwamba mfu-
mo wa ununuzi nchini ni sharti usi-
mamie miongozo mitano, maarufu

‘5Rs’, kwa maana ya bidhaa au hu-
duma kununuliwa ikiwa na usahihi
kwenye: bei, muda, viwango, idadi
na chanzo, haijafanikisha mwongo-
70 wake hasa kwenye chanzo.

“Vilevile, mfumo wa TANePS
(ilikonunuliwa huduma) haujaun-
ganishwa na mifumo mingine ya ki-
serikali, mfano: Mfumo wa Bajeti ya
Serikali Kuu na Mfumo wa Malipo
ya Serikali (GePG),” CAG anataja na
kufafanua kilichodokezwa kwenye
angalizo la mwaka 2016:

“Kutounganishwa kwa mifumo
hii ni kinyume cha dhana ya kuwa
na mifumo ya TEHAMA ambayo
inarahisisha kazi na badala yake
kufanya kazi kuwa ngumu na zenye
mlolongo mrefu kiutendaji.”

Mdhibiti huyo wa hesabu za seri-
kali pia analaumu udhaifu aliogun-
dua kwa Mfumo wa TEHAMA wa
Bajeti ya Serikali (CBMS) kwamba
hauna uwezo wa kuzuia matumizi
ya zaidi ya kiwango kilichoidhin-
ishwa.

Katika eneo la ukusanyaji wa ma-
pato ya serikali, CAG aligundua mfu-
mo wa TEHAMA uliopo ulikuwa na
ualakini unaoshindwa kutekeleza
zaidi ya mambo muhimu matano
ambayo ni sehemu ya kanuni, she-
ria na maelekezo ya kiserikali.

Hapo kuna suala la kushindwa
kukokotoa ushuru wa huduma, ada
za ujenzi wa majengo na adhabu;
kutoonesha kiasi sahihi cha fedha
zisizowasilishwa benki; kukosekana
uwiano wa muda wa leseni za bi-
ashara unaooneshwa katika mfumo
dhidi ya zilizopo katika kanuni za

biashara.

Anaitaja kasoro nyingine ni kwa
mfumo huo wa TEHAMA kushind-
wa kutunza kumbukumbu za mia-
mala ya makusanyo katika Mashine
za Kukusanya Mapato (POS) amba-
70 ama zimepotea au kuharibika; na
uwezekako wa kuvurugwa taarifa
za mashine kutokana na sababu za
udhaifu wa udhibiti wake kielek-
troniki.

Eneo lingine la dosari kwa mujibu
wa CAG Kichere ni kuwapo mifumo
inayofanya kazi zinazofanana, hali
ambayo anaitafsiri ni dalili ya ku-
tokuwapo mawasiliano sahihi ya
kiutendaji kati ya wizara, idara na
taasisi za kiserikali.

KWA NINI UPUNGUFU HUQ?

CAG anaelekeza mbali jicho lake
kitaaluma, akianza na kukosoa
eneo la maudhui ya kilichozin-
duliwa mwaka 2016 kuhusu Sera
ya TEHAMA serikalini, hasa katika
mipango mikakati, akiitaja hadi sasa
haiendani na mahitaji ya teknolojia
hiyo, hivyo kuua ubora wa kazi za
kielektroniki katika kufanikisha len-
go kuu la kupatikana ufanisi katika
utendaji.

Pia anataja kuwapo kasoro hizo
kunafungua mianya kwa watumishi
wasio waadilifu kutekeleza uhalifu
dhidi ya maslahi ya umma, akitoa
mfano wa kilichojiri kutoka Idara ya
Uhasibu kwenye halmashauri mo-
jawapo ya mkoani Ruvuma ambako
serikali ilipoteza zaidi ya Sh. milioni
270.

CAG Kichere anasema TEHAMA

duni imeipotezea bajeti wajibu na
haki yake kuwa nyenzo ya udhibiti
wa shughuli za fedha serikalini,
huku akitoa mfano hai wa kuwapo
taasisi sita za kiserikali zilizotumia
ziada ya jumla ya Sh. bilioni 24.41
nje ya kiwango kilichoidhinishwa
katika mwaka wa ukaguzi (2019/20).

Vilevile, ananyoshea kidole
athari za kuwapo mifumo miwili au
zaidi inayofanya kazi zinazofanana
kwamba ni hatua inayoiongezea
serikali gharama zisizo za lazima
katika uendeshaji na matengen-
ezo, huku akiwa na ufafanuzi zaidi
kwamba:

“Kukosekana kwa mwingiliano
(lack of interlink) baina ya mifumo
ya TEHAMA inayotumiwa serikalini
kunaongeza mianya ya wizi na uba-
dhirifu wa fedha za umma.”

NINI KIFANYIKE?

Taasisi ya WAJIBU inazimulika
dosari hizo na kuishauri serikali
kuzitafutia ufumbuzi kwa ku-
chukua hatua tano ambazo Meneja
wa Utafiti na Miradi wa taasisi hiyo,
Moses Kimaro, anazitaja kuwa ni:

“Kuunganisha mifumo inay-
ofanya kazi zinazofanana (PlanRep
dhidi ya TiMES, IFT-MIS dhidi ya
GARI-ITS na SIS dhidi ya ASC) na
kutengeneza moduli ambazo haz-
ipo katika mifumo hiyo.

“Kuunganisha mifumo ambayo
haiwasiliani (TANePS na mifumo ya
MUSE, PLANREP, CBMS na GPSA);
kuongeza udhibiti wa matumizi ya
mifumo ya TEHAMA.

“Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
ifanye uchunguzi na kuwafikisha
mahakamani watendaji wanao-
tuhumiwa kwa vitendo vya rushwa,
udanganyifu na ubadhirifu katika
mifumo ya usimamizi wa makusan-
yo na matumizi ya fedha za umma.

“Kuhakikisha seva na kanzidata
za mifumo (mfano TANePS) zina-
milikiwa, zinaendeshwa na zinasi-
mamiwa na taasisi za serikali na
siyo watu au taasisi binafsi.”

Mkurugenzi Mtendaji wa WAJIBU,
Ludovick Utouh, anatahadharisha
kuwa umiliki wa seva unapofanywa
na watu au taasisi binafsi, unaha-
tarisha usalama wa siri za serikali,
hata kuvurugwa taarifa za mapato
ya serikali.

Utouh, aliyekuwa CAG kwa miaka
minane kuanzia 2006, ana angalizo
kwamba: “Kitendo cha kununua mi-
fumo kutoka nje na seva zake kuwa
nje ya nchi, ni hatari katika ulinzi
wa siri za serikali. Tunajiweka we-
nyewe kwenye hatari kubwa.”

Makamu Mwenyekiti wa Kamati
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Machinga Mtaa Makoroboi, Mwanza
watabasamu Mama kutembelea vijana

¢ Wakumbuka mbio, rumande kufilisiwa OAwapa tano’ ya l<1la kitu kwenye uchumi

Na Anthony Gervas, Mwanza.

[JANA ni kundi muhimu
katika taifa lolote duni-
ani. Nchini, Ripoti ya Sen-
sa ya Watu na Makazi ya
Mwaka 2012 inatamka katika kila
watu 12, wanne kati yao ni vijana
wa umri kati ya miaka 15 hadi 35.

Ni tafsiri ya kisera na kisheria,
ikichanganywa ikiwagusa pia we-
nye umri unaokadiriwa miaka 45
hadi 50, na si haba wanaangukia
ujana.

Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera,
Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Watu
Wenye Ulemavu ina takwimu za
makadirio Tanzania ina vijana mil-
ioni 20.7 na ndiyo nguvu kazi kuu
ya taifa inayotegemewa, wakiwa
ndio wazalishaji mali wakubwa.

Rais Samia Suluhu Hassan, alipo-
zungumza na vijana wa mikoa ya
Mwanza, Kagera, Mara, Shinyanga,
Geita na Simiyu, aliwaambia wao
ndio wenye uthubutu wa kubeba
maono na matarajio ya taifa, pia
wanaangukia mtihani wa ajira.

AJIRA VIJANA.

Rais Samia anasema, hadi sasa
serikali yake imeshachukua hatua
ngumu, ikiwamo kukabiliana ana
uhaba wa ajira akiuifanyia kazi.
Analalamika bado hali si nzuri hadi
sasa, hasa katika ulingo wa ajira
kwa vijana na asilimia 11.4 ya vijana
hao wenye uwezo wa kufanya kazi,
hawana ajira.

Pia, serikali inataja takwimu ya
mfano, katika nafasi 9,600 za ajira
ilizotangaza, hadi siku tano kabla
ya kufunga pazia za maombi, il-
ishapokea barua 120,000.

Rais Samia alipokuwa mkoani
Mwanza hivi karibuni, wamekuwa
vijana wakiomba ajira bila mafani-
kio, hata kulazimika kujiajiri katika
sekta binafsi.

Anakumbusha ajenda kuhusu
uhai, usalama na maendeleo iko
kwa vijana, Rais Samia anaendelea
na ufafanuzi: “Serikali ya Awamu
ya Sita nataka isheheni viongozi
vijana.

“Wengi watakuwa wale wa mi-
aka 1970 na 1980, ni mfumo tuli-

Kijana machinga, Samwel Amos, katika kibanda chake cha viatu, kwenye soko la Makoroboi, j
PICHA: ANTHONY GERVAS.

ouanza na mtangulizi wangu Hayati
Dk.John Magufuli miaka mitano ili-
yopita wakati mimi nikiwa Makamu
wa Rais, kwa sababu wanachapa
kazi.”.

MTAA MAKOROBOI

Hapo ndiko wanakopatikana vija
za. Kati yao yupo Samwel Amos,

mjasiriamali wa viatu vya ki-
namama na watoto, aliyedumu
nayo tangu mwaka 2009, alipoku-
wa na umri miaka 19.

Anakumbuka misukosuko ali-
yoipitia, ikuwamo vipigo vya mgam—
mande, bidhaa zao kupokwa hata
wakafilisika mitaji yao.

Kijana Amos anasimulia, kwam-
ba wakati huo serikali ya mtaa
haikuwawekea mfumo mzuri wa
kibiashara, hata wakaishia kufuku-
zwa kutoka katikati ya jiji, wengi
walipokuwa wanapanga bidhaa
zao eneo la Mtaa wa Makoroboi,
anakopataja kuna wateja wengi wa
Mwanza na nje ya mkoa.

Anakumbuka alivyowakim-
bia mgambo kujinusuru, huku
nyuma bidhaa zake zikikusanywa
na kupandishwa kwenye gari la
wakamataji hao.

Machinga huyo wa Mwanza, anal-
alamika matukio hayo yaliyomfil-
isi mtaji hata kumrudisha nyuma
akaanza upya kibiashara na ilikuwa
hali mbaya zaidi kwa walioko mitaji.

Katika hilo, bado anakiri udhibiti
uliowalinda kutoka kwa Hayati
DkJohn Magufuli na sasa kuen-
delezwa, na makamu wake Samia
Suluhu Hassan, ambaye sasa ni
Rais, una mchango mkubwa wa ku-
washushia pumzi.

Amos anasema hadi sasa mtaji
wake bado ni mdogo na anaomba
taasisi za kifedha zifungue milango
ya kuwakopesha kwa riba nafuu.

Pia, anataja kinachomshushia
pumyzi ni faida kidogo aliyoambulia
kibiashara, imemwezesha kununua
kiwanja cha makazi cha Sh. milioni
1.2 na ameshaanza kujenga nyumba
ya vyumba vitatu, akiwa baba wa
watoto watatu.

Mbinu yake kibiashara anataja ni
kuuza viatu vya wanawake na wato-
to, kwa sababu kimasoko wao huvaa
viatu muda mfupi na kubadilisha
vingine, kulingana na fasheni.

Anapasifu Makoroboi, kuwa eneo
linalomfaa kwa mauzo, akitaja kila
siku anapata kati ya Sh.50, 000 hadi
100,000, pale biashara ‘inapochang-

ijini Mwanza.

anya.’.

MACHINGA KUKOPESHEKA

Makamu Mwenyekiti wa Soko la
Makoroboi, Abedy Gideon, anase-
ma awali Machinga wa mahali hapo
hawakukopesheka, kwa sababu ha-
wakuwa na chombo rasmi cha ku-
watetea kibiashara, lakini baada ya
kupata chombo, sasa wanakopeshe-
ka kutoka taasisi za kifedha.

Gideon anasema, mwanzo ha-
wakuwa na makao maalum na wali-
fanya biashara pasipo eneo la kudu-
mu, ila sasa anaisifu serikali kusikia
kilio chao, wanafanya biashara bila
ya kero yoyote.

Anakumbuka machungu ya
machinga zama zilizopita, akitam-
ka: “Mgambo wa Mipango Miji wali-
kuwa wakitembea na Mwanasheria
wa Jiji, polisi na hakimu. Wanapoku-
kamata, wanakupandisha kwenye
gari na baadaye kusomewa mash-
taka yako, hukumu inatolewa pale
pale unapelekwa gerezani Butimba
kutumikia kifungo cha miezi sita.”

Gideon anakiri binafsi haku-
wahi kuhukumiwa kifungo hicho,
ila yalimpata mateso ya kuwekwa
rumande na kupokwa mali. Sasa
anaiomba serikali isaidie kuwajen-
gea uwezo wa kukopa na kukuza

biashara zao.

“Makoroboi ni maarufu nchini.
Ni kitovu cha biashara mbalimbali,
ukifika jiji la Mwanza bila kufika
Makoroboi bado hujafika Mwanza,”
anatamka na kuendelea:

“Biashara zote kubwa na ndogo
ziko mtaa huu, wapita njia wengi
hupita mtaa huo sababu uko kati-
kati ya jiji hilo, bidhaa za kila aina
zipo, ndiyo maana Machinga wengi
wamefurika hapo kuliko maeneo
mengine.”

Analalamika kwamba, licha ya
kuuanza ‘umachinga’ mwaka 2004,
hadi sasa hajapiga hatua kimaisha.

MAMA LISHE

Mjasiriamali katika soko hilo
la Makoroboi, Madudwa Kafuku,
mwenye miaka 20 mahali hapo,
anataja mafanikio yake, kama ilivyo
kwa muuza viatu, naye amesha-
nunua kiwanja cha makazi na ana-
mudu kusomesha wanawe.

Madudwa anasema, hadi sasa
ana mgahawa unaomwingizia
faida wastani Sh. 10,000 kila ku-
napokuchwa na ameajiri watumi-
shi wanne anaowalipa kila mmoja
Sh.3, 000 kwa siku.

Ana, angalizo kwamba kuna
wakati faida inakosekana, lakini
amekuwa akivumilia hali hiyo.

KATIBU MACHINGA TAIFA

Katibu Mkuu wa Shirikisho la
Umoja wa Machinga Tanzania (SHI-
UMA) Venatus Anatory, anasema
asilimia kubwa ya machinga ni vija-
na wanaojaribu kuendesha maisha
yao kupitia biashara ndogo kama za
viatu, nguo na matunda.

Anatory asisitiza kwamba wao
machinga wa Mtaa wa Makoroboi,
hujikuta wanakinzana na sheria za
mipango miji, hata wakafukuzwa
kila sehemu, kwa madai ya kuziki-
uka.

Hata hivyo, anasema wame-
shahoji undani kisheria hizo zi-
nazodaiwa kuwazuia wasifanye
biashara hasa katikati ya jiji na
baadaye waliandaa andiko kuiom-
ba serikali itawatambue rasmi.

Sasa anajivuna, uongozi wa
Mama Samia na mtangulizi wake,
wamewapatia ruhusa kupitia vi-
tambulisho vya wajasiriamali.

Ukaguzi ulivyofukua mlolongo wa mashimo ya TEHAMA serikalini

INATOKA UK. 15

ya Bunge ya Hesabu za Serikali
(PAC), Japhet Hasunga, anaishauri
serikali kuwekeza kwenye mafun-
70 kwa wataalamu wa TEHAMA.
“Kuna kitu kilianza kujengeka
hivi karibuni kwamba semina
nchini ni tatizo, lakini lazima tu-
tambue bila mafunzo na semina

kwa wataalamu wetu wa TEHAMA
tunatengeneza tatizo kubwa,” ana-
tahadharisha.

Ni hoja inayoungwa mkono na
mtaalamu wa TEHAMA, pia Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Bunge ya

Uwekezaji na Mitaji ya Umma,
Atupele Mwakibete, anayeitaka
serikali ijipange kuwaimarisha

wataalamu nchini kuwa na uwezo
wa kukabili uhalifu wa kimataifa

mitandaoni.

“Wataalamu wetu wa TEHAMA Ni
tatizo, wengi ni wale wa ‘copy and
paste’ (hawana stadi ya ubunifu).

“Serikali ijipange kuhakikisha
nchi inakuwa na watalaamu wa-
bobevu ambao wataisaidia nchi ku-
kabiliana na wahalifu wa kimataifa
wa mtandaoni,” anashauri.

Angalizo la mtaaluma huyo ni
kwamba, mifumo inayohifadhi

taarifa za TEHAMA zinazotumika
(strong backup), hazipo nchini na
badala yake ziko nje, huduma hizo
zilikonunuliwa.

Ushauri wake ni nini? Mwakibete
anayetumia mfano wa madhila yali-
youpata mfumo wa Luku hivi kar-
ibuni, anafafanua:

“Mifumo yetu ya TEHAMA kwe-
nye taasisi za serikali na benki zote
nchini iwe na ‘strong backup’ ili

kunapotokea tatizo, iwe rahisi kuli-
tatua na kuepuka hasara.”

Ofisa kutoka Mamlaka ya Serikali
Mtandao (e-GA), Sultana Seif, ana-
kiri wamepokea maoni ya CAG na
wadau wengine wa TEHAMA, akia-
hidi watayafanyia kazi.

Anasema hadi sasa wamejipanga
kitaifa, wataalamu wa TEHAMA wa-
patiwe mafunzo walau mara nne
kwa mwaka.
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HABARI KIMATAIFA

Daraja kupeleka
msaada Tigray
laharibiwa

Tigray, ETHIOPIA

MASHIRIKA ya misaada yameelezea
wasiwasi wao kuhusu tatizo la usam-
bazaji misaada ya kiutu, baada ya ku-
haribiwa kwa daraja muhimu kwenye
jimbo la Tigray.

Shirika la Misaada ya Kiutu la Inter-
national Rescue Committee, limesema
kuharibiwa kwa daraja kwenye Mto
Tekeze, kutahujumu zaidi juhudi za
kupeleka misaada kwenye jimbo la
Tigray.

Mkoa huo unaokumbwa na machafu-
ko ni moja ya maeneo yanayokabiliwa
na majanga. Marekani ilisema zaidi ya
watu 900,000 kwenye mkoa wa Tigray
wamekumbwa na baa la njaa.

Haijafahamika wazi ni nani aliye-
husika na kubomoa daraja hilo kwe-
nye barabara kuu ya Magharibi mwa
Tigray, eneo linalokaliwa na vikosi
kutoka jimbo jirani la Amhara. Mse-
maji wa Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa, Eri Kaneko, alisema pia hali
kwenye mji mkuu wa Tigray, Mekelle,
bado ni tete.

“Umeme na mawasiliano bado
vimekatwa kwenye mkoa huo. Hakuna
ndege au barabara ya kuingia au ku-
toka kwenye eneo hilo.”

Mkuu wa Shirika la Misaada ya
Maendeleo la Marekani (USAID),
Samantha Power alisema kwenye
mtandao wake wa Twitter kuwa ku-
haribiwa kwa daraja hilo ni balaa.

Balozi wa Ufaransa kwenye Umoja
wa Mataifa, Nicolas De Riviere, am-
baye nchi yake inaongoza Baraza la
Usalama la Umoja wa Mataifa, mwezi
huu, alisema baraza hilo litaitisha ki-
kao jana, kujadili hali ya kisiasa na ya
kiutu kwenye mkoa wa Tigray.

DW

Majeshi Marekani

yaondoka Afghanistan

baada miongo 2

Kabul, AFGHANISTAN

MAMLAKA za Marekani zimedhibiti-
sha, kuondoka kwa wanajeshi wa
Marekani, nchini Afghanistan, baada
va kuhudumu nchini kwa kipindi cha
miaka 20, wakikabiliana na wapiganaji
wa Taliban na kundi la Kigaidi la Al-
Qaeda.

Wanajeshi hao wameikabidhi kambi
waliyokuwa wakiitumia ya Bagram,
kwa wanajeshi wa Afghanstan, huku
sherehe ya kurejeshwa rasmi kambi
hiyo kwa serikali ya Afghanistan ikita-
rajiwa kufanyika kesho.

Hata hivyo Kamanda wa Jeshi la
Marekani, nchini Afghanistan Jenerali
Austin Miller, atasalia Afghanistan,
kusaidia wanajeshi kwa muda kabla ya
kuondoka.

Hatua ya wanajeshi wa Marekani
takriban 2,500 hadi 3,500 kukabidhi
kambi yao kwa jeshi la Afghanstan
ni ishara kuwa wanaondoka mapema
kabla ya kufikia Septemba Mosi, mwa-
ka huu, alivyoahidi Rais Joe Biden.

VOA

Kenya yaongeza ushuru wa
vitunguu, mayai kutoka nje

Nairobi, KENYA

KENYA imepitisha sheria in-
ayoongeza tozo katika bidhaa
mbalimbali za kilimo zinazoagi-

zwa kutoka nje ya nchi hiyo.

Hatua hiyo inakuja baada ya
Rais wa nchi hiyo, Uhuru Keny-

atta kusaini muswada wa she-
ria ya fedha ambayo inaongeza
ushuru kwa asilimia 25, kwa
mayai na kiasi kama hicho kwa
vitunguu vinavyoagizwa kuto-
ka nje. Kenya imekuwa ikiagiza
kiasi kikubwa cha mayai na vi-

rika Mashariki.
Wakati  Kenya

tunguu kutoka nchi za Tanza-
nia na Uganda, hivyo ongezeko
hilo la ushuru huenda likaathiri
biashara kati ya nchi hizo za Af-

ikiongeza
ushuru kwa bidhaa za kilimo,

mataifa ya Afrika yamekuwa
yakihimizwa kuondoa vikwazo
vya kibiashara, kupitia Mkataba
wa Biashara Huru Barani Afrika
(AfCFTA), ili kuongeza biashara
miongoni mwa nchi hizo.

BBC

Wanawafalme
William (kush-
oto) na Harry
wakizindua
sanamu va
mama yao,
Bintimfalme
Diana, ikiwa
ni kumbu-
kumbu ya
miaka 60

va kuzaliwa
mama yao
katika bustani
ya Sunken,
Kasri ya
Kensington,
nchini Uin-
gereza juzi.
Diana alifariki
dunia kwa
ajali mwaka
1997, PICHA:
AP

Ibada mazishi Kaunda yaanza

Lusaka, ZAMBIA

IBADA maalumu ya
mazishi ya aliyekuwa rais
wa kwanza wa Zambia
Kenneth Kaunda, imeanza
huku viongozi wa mataifa
mbalimbali kutoka barani
Afrika na nje ya Afrika wak-
Lusaka.

Mwaasisi huyo na mpiga-
nia uhuru wa taifa la Zam-
bia, alifariki mwezi uliopita
akiwa na umri wa miaka 97

kutokana na pneumonia.

Jeshi la Zambia limeku-
wa likiupitisha mwili wake
katika mikoa 10 ya nchi
hiyo, ili kuwapa nafasi wa-
nanchi kutoa salam zao za
mwisho.

Katika hotuba yake hapo
jana kwa taifa hilo, Rais wa
Zambia Edgar Lungu, alise-
ma ilikuwa mapumziko ili
kutoa nafasi kwa wananchi
wengi zaidi ushiriki kwe-
nye ibada hiyo, kupitia tel-

evisheni.

Ofisi ya Rais wa Afrika
Kusini, ilichapisha kwenye
mtandao picha ya Rais wa
nchi hiyo, Cyril Ramaphosa
akisaini kitabu cha rambi-
rambi huko Lusaka.

Kaunda atazikwa Julai 7,
mwaka huu, katika maziko
ya faragha yatakayohud-
huriwa na watu wachache
wa familia na viongozi wa
juu pekee.

BBC/RFI

WHO: Nchi 16 Afrika zina Kirusi Delta

Geneva, USWISI

WIMBI la tatu la janga la
Covid-19 kirusi cha Delta
kinasambaa kwa kasi barani
Afrika na mpaka sasa nchi
16 za bara zimebainika ku-
kumbwa na kirusi hicho.

Kwa mujibu wa Shirika la
Afya Duniani (WHO), kirusi
hicho kinasambaa kwa kasi
zaidi barani Afrika, kuliko
wakati wowote ikilingan-
ishwa na idadi ya wagonjwa
waliobainika wiki iliyopita.

Mkurugenzi wa WHO
Kanda ya Afrika, Dk. Mat-
shidiso Moeti alisema,
kuongezeka kwa kasi ya
kusambaa kwa kirusi hicho
kwenye wimbi la tatu la
janga la corona ni tishio kwa
bara Afrika.

Visa vya wagojwa wal-
iobainika kuwa na virusi
vya Delta vimeogezeka zaidi
karibu katika wiki sita mfu-
lulizo. Kwa mujibu wa tak-
wimu mpya, wimbi hilo la

Delta limebainika kwa asil-
imia 97 na 79 katika nchi
ya Jamhuri ya Demokrasi
ya Congo (DRC).

Wakati visa vya Delta
vikiendelea  kuongezeka
na watu kulazwa, WHO
inakadiria kwamba mabhi-
taji ya oksijen barani Afrika
sasa ni asilimia 50 zaidi ku-
liko ilivyokuwa mwaka
jana, lilipoibuka wimbi la
kwanza.

BBC

Polisi wadali

o o0
washambuliaji
kupewa mafunzo
kigaidi

Kampala, UGANDA

POLISI Uganda wamesema watu
wenye silaha waliojaribu kumuua wa-
ziri, walipatiwa mafunzo katika kambi
ya wanamgambo wa kiislamu katika
Jamuhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC).

Watu wenye silaha waliokuwa kwe-
nye pikipiki mwezi uliopita walimsham-
bulia kwa bunduki, Waziri wa Kazi na
Uchukuzi na Mkuu wa zamani wa Polisi
Katumba Wamala, akiwa ndani ya gari
lake.

Washukiwa ni sehemu ya kundi lil-
ilopewa mafunzo katika kambi moja
kwenye jimbo la Kivu Kaskazini, kambi
inayoendeshwa na kundi la waasi wa
Allied Democratic Forces (ADF), Naibu
Mkuu wa Polisi Paul Lokech alisema:
ADF linadai kutokuwa na uhusiano na
kundi la Islamic State.

Kundi hilo awali lilianzishwa Uganda,
ingawa kwa sasa linaendesha operesh-
eni zake katika misitu Mashariki mwa
DRC. Jumatatu, washukiwa wawili wal-
ishtakiwa kwa kuhusika katika shambu-
lizi hilo, maofisa wa usalama hawakutoa

maelezo zaidi ya uchunguzi wao.
VOA
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI YA KAZI

Nafasi za Kazi ya valimu diploma
science na hesabu 0783298900

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

KUPOTEA KWA VYETI

116340702

ANITHA ANDENGENYE MWANDISI
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA CHETI CHA
KIDATO CHA NNE CHENYE INDEX NAMBA
$1340/0002 KILICHOTOLEWA MWAKA 2006 NA
BARAZA LA MITIHANI TANZANIA KUPITIA SHULE
YA SEKONDARI LWANGWA,NA CHETI CHA CHUO

KUPOTEA KWA KADI

YA GARI

Ndugu SIIMA SALOME
BAKENGESA anatangaza
kupotelewa Kwa kadi
yake ya Gari T 809 ALM.
Kwa yoyote atakaye iona

atoe taarifa kituo chochote

MAHAKAMA KUU YA TANZANI
KANDA YA MBEYA

SHAURI LA RUFAA JINAI No. 96 /2019

(Asilia Shauri la Jinai Na.111/2019,Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mbeya)

JAMHURI, MRUFANI

DHIDI YA

DAUD DAIMO ABAJA MRUFANIWA

KWA : DAUD DAIMON@MWAKABAJA
POPOTE MLIPO.
KUITWA SHAURINI

Unaamuriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa Mahakama Kuu Kanda
ya Mbeya Tarehe 13/07/2021 siku ya Jumanne saa 03.00 asubuhi bila
kukosa,ambapo shauri limepangwa kusikilizwa.

ELEWA KWAMBA Ukikosa kufika siku hiyo, Shauri litasikilizwa upande
mmoja bila WEWE kuwepo na Uamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa Mahakama hii leo

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA
SHAURI LA RUFAA JINAI NA. 149 2019
(Asilia Shauri la Jinai Na.111/2019, Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mbeya)

JAMHURI MRUFANI

DHIDI YA
1. GODGIFT SLAA
2. EDWARD SAMSON CHEM
3. SHABAN RUKWARO MZIRAL........cccco0ourve
4. ERNEST MARTIN MGHUNA
5. FRANK MSIGW

..WARUFANIWA

KWA : .GODGIFT SLAA
2. EDWARD SAMSON CHEM
3.SHABAN RUKWARO MZIRAI
4.ERNEST MARTIN MGHUNA
5.FRANK MSIGWA

POPOTE MLIPO.
KUITWA SHAURINI

Unaamuriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa Mahakama Kuu Kanda
ya Mbeya Tarehe 13/07/2021 siku ya Jumanne saa 03.00 asubuhi bila
kukosa,ambapo shauri limepangwa kusikilizwa.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF HOME AFFAIRS

IMMIGRATION DIVISION
Telegramu: IMMIGRATION THE OFFICE OF THE REGIONAL,
Telephone : 027-2751557 IMMIGRATION OFFICER,
0272752284 P.0.BOX 1049
TeleFax 027-275228
REF. Na. IMM/MS/DN/16316/VOLI
MKUR UGENZI WA MAGAZETI MOSHI

A
MOSHI
KILIMANJARO
Rata: 2010G1021

HII NI TAARIFA KUWA: I~
BWA GULSHAN KUMAR KEINTH .4
31

Ambaye picha yake imeonyeshwa hapojuu,anaomb?ﬁraia
kwa Mheshimiwa Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi Yeye
ni raia wa INDIA na Nchi atokayo ni INDIA.

Kazi yake /Shughuli zake ni Biashara, Anuani ya biashara
zake BOX 488 MOSHI

Ameishi nchini tangu 1987, Pia amewahi kuishi Mkoa wa
Kilimanjaro tu,

Mtu yeyeto mwenye sababu za kupinga mwombaji asipewe
uraia, atume taarifa yake ya maandishi iliyosainiwa kwa:

ROGERS KICHUMU anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $0134-0109

kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia MOSHI SEKONDARI mwaka
1994. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/STA/RB/446379/2019.

LTD tunatangaza mnada wa hadhara wa
gari lililodhamini mkopo wa mdaiwa Sugu
(Magreth Nyambari Nyangwine), gari ni
mali ya FINEST CATHERING SERVICES
LIMITED (TOYOTA DYANA -T 994 AYP) -
Gari lipo katika yard ya Makumbusho.

Lengo ni kufidia/ kupunguza deni la mkopo
analodaiwa. Mnada utafanyika Tarehe
16/07/2021, mahali dhamana ilipo.
Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75%
atalipa ndani ya siku 14 akishindwa kulipa
25% hairudishwi.Gharama za kubadili
umiliki ni juu ya mnunuzi.

8
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Mawasiliano piga:
0715683777/0712670704/0713052578

Email: info@sepcoauctioneering.co.tz

ANGELINA CHOWO. .DECREE HOLDER

VERSUS
BLANDINA MGIMBA.................. DECREE DEBTOR

TO: BLANDINA MGIMBA

NOTICE OF DATE MENTION

TAKE NOTES that the above case has been fixed for
Mention on 22 day of JULY 2021at 09.00 a.m

Before Hon M.A. MALEWO DR.

You are required to appear in this Court without fail any and you
Must produce on that day all the documents upon which you intend.
To reply in support of your case.

Given under my hand and the seal of Court this 16" day of
JUNE of 2021

TO BE SERVED UP ¢
BLANDINA MGIMBA

116341602

Katika Mahakama ya Mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi NO.196/2021

Ombi la REHEMA MOHAMED ABDALLAH
Kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
TULIA SAID MUHANGO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 23/07/2021
kabla huyo mwambaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakamani
waweza kukagullwa Tarehe 01/07/2021

116342502
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: YA BAJAJI Ndugu SHAFII D NDG. JACKSON JOHNSON ||  AMINA SILANDA ALLY
Ndugu ANITHA FELICIAN MALELKANI anatangaza WELLA Anatangaza ANATANGAZA KUPOTEA
MKUDE anatangaza kupotelewa Kwa kadi yake kupotelewa na kadi ya KWA KADI YAKE YA GARI
N kupotelewa Kwa kadi ya bajaji (tvs kings) yenye BA..J_A.JI yenye namba za YENYE NAMBA ZA USAJILI
§ yake ya Bajaji MC 407 PLATE NUMBER usajili MC 16? BNW - TV . T761BJQ - MARK X. s
g CRF MC 481 AJT KING rangi ya BLUE. § CHASSIS NAMBA §
JOSEPH PETER anatangaza kupotelewa | | Kwa yoyote atakaye iona Kwa yoyote atakaye ona CHASSIS NAMBA: £ 6X110034742. )
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Kwa: JOSEPH RICHARD MASOLWA
KUITWA SHAURINI

Unaarifiwa kuhudhuria hapa mahakamani tarehe
19/07/2021 kuja kusikiliza shauri la madai
lililofunguliwa na mdai dhidi yako.

Unaarifiwa kufika bila kukosa wewe au wakili
wako, kutofika kwako shauri hili litasikilizwa
upande mmoja dhidi yako na kutolewa maamuzi.
Hati hii imetolewa kwa mkono wangu na chapa ya
mahakama leo tarehe 29/06/2021.

,ﬂukmluw.-

MATBU MSAILT |

116342902

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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TOM alipooa alidhani kuwa ataishi kwa amani, furaha na kupata utulivu kama inavyoku-
wa kwa rafiki na wenzake wote waliofanya hivyo.

Siku zote ndoa ni masikilizano, maelewano, na anayeoa hupata furaha na heshima.
Kinyume chake, kwake imekuwa ni misukosuko, mikosi na balaa. Badala ya kuwa ndoa
yenye furaha, akajiingiza kwenye mtego hatari ambao hata baada ya kuufahamu,
hakuweza kuutegua tena. Alichelewa. Ukawa ni mwanzo ni vilio, maafa na mtiririko wa

HADITHI
mambo ya kushangaza.

Hebu pata kila nakala ya gazeti hili kufuatilia kisa hiki cha kushangaza na kusikitisha.

Namsaka mke wangu-1

Na Adam Fungamwango

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

ACHOZI kiume

yalimtoka.  Alidhani

labda anaota, la-

kini haikuwa hivyo.
Yote yaliyotokea ni kweli tupu.
Akarudisha kumbukumbu ya
wiki moja tu iliyopita.

Alikuwa kwenye hoteli moja
ya kifahari katikati ya Dar es Sa-
laam, iliitwayo Paradiso. Umati
wa watu ulikula na kunywa.
Watu walikuwa na kusaza. Ana-
kumbuka aliitwa na MC yeye na
mkewe Farida kwenda kusakata
dansi. Alikuwa anajua kucheza.
Hata mwenyewe alilijua hilo. Ha-
kutegemea kuwa mkewe Farida
pia alikuwa anajua mno kuli-
sakata.

Walicheza kwa ustadi mkub-
wa. Ilikuwa ni kama walikuwa
wameufanyia mazoezi wimbo
huo. Staili zote walicheza sawa.
Shangwe lililopigwa hapo hali-
kuwa la kitoto. Watu walishang-

ya

Tomas Sanze kila akifikiria
umati uliokuwa kwenye harusi
yake, michango na jinsi ilivy-
ofana, ni kama kichaa kilitaka
kutaka kumpanda.

“Nitawaambia nini watu hawa?
Mbona Farida umeniletea aibu

kubwa lililopo kwa mkewe.

Kwanza  kabisa  alikumbuka
kuwa suala la kuolewa lilisisitizwa
sana mkewe Farida na si yeye. Kwa
upande wake alitaka ndoa ifungwe
mwezi Desemba. Lakini akasitiza
kuwa ifungwe haraka. Leo hii wiki

: ganya. Akaamua kuwa atakwenda
‘huko huko kwao, sehemu moja
: baada ya nyingine na kuwahoji kwa
» kina kiasi kwamba akapata uhakika
» kuwa hajafika hapo.

¢ Pamoja na kwamba alipenda sana
+ kuishi kwa dada yake Kigamboni

Tom. Wasiwasi, hasira, wivu vilim-
choma

“Nitakwenda Morogoro. Nitak-
wenda kusaka mke wangu.” Alisema
akizuidi kufuta machozi akiwa peke
yake varandani kwenye sofa.

ilia na kuwatunza pesa lukuki. o‘%’;'fggg;ﬁﬂ

Hﬁyo 1111(11_1fwa ni 1(11511<ul. Kabla @MSAMBA
ya hapo alifunga ndoa kwenye
Kanisa la Changombe. Tayari ali- 0656122770
kuwa mkewe.

Ilikuwa ni moja kati ya siku . . .
za kukumbukwa sana kwenye ! kataa mapema kuolewa na mimi ili | ka. Tena ameandika waraka mfupitu . za posa na kila kitu zilifanyikia, la-
maisha yake. Wiki moja baadaye : aibu hii isinikute?” Alijuta. » kuwa ameondoka na asitafutwe. © kini aliishi zaidi Morogoro maeneo ya
yote yamefutika. Akili ikamtuma kuwa kabla ya ku- | “Nitakosaje kukutafuta wakati i Kichangani.

“Kwa nini? Kwa nini Farida | waambia watu kuwa bi harusi aliy- ' wewe ni mke wangu Farida? Ume- Licha ya kwamba nako alifanya nao
wangu. Nini kimetokea? Mbo- ' emuona wiki moja tu iliyopita, kiasi | kwenda wapi? Kufanya nini? Oooh | _ .  mawasiliano na kuambiwa nako ha-
na mapema hivi? Nitamwam- : kwamba hata nje alikuwa hajaanza : Farida wangu, nakupenda sana. Kwa K“_a_ . + jaonekana, lakini alitaka aende kama
bia nani mimi? Nitalia na nani : kutoka, na piko aliyopaka bado hai- ! nini umenifanyia hivi?” . akifikiria ¢ alivyofanya kwa ndugu wengine ili
mimi?” jakauka, ametoroka. ¢ Kingine kilichomchanganya na : mawazo + apate uhakika wa asilimia zote.

Pamoja na kwamba alipenda Alikiangalia tena kile kikaratasi ; kushangaza ni upendo mkubwa al- ; yake ' Ni yeye pekee ndiye aliyeonekana
sana Farida na anaona hawezi : kilichoandikwa na bi harusi. Alikiso- : ionao kwake. Kwa muda wa mwaka | yanafika ¢ kutumia nguvu kubwa kumpata ku-
kuishi bila yeye, kingine kil- : ma tena. Hii ilikuwa ni zaidi ya mara : mmoja alioishi naye kama mchumba | gehemu ¢ liko ndugu wa bi harusi. Alijua saba-
ichomliza zaidi na zaidi na ataan- | 20. Siyo kama hakuwa anaelewa, :hakuwa na shaka kuwa Farida an- | yanagota i buyake. Ni kwamba wanajua hayupo
zaje kuwaambia watu kuwa ' ila hakuwa anaamini kile kilicho- 'ampenda sana yeye. ! Hakuiva . '+ sehemu hatarishi. Mtu anayeandika
mkewe hayupo tena nyumbani? | andikwa. Alikisoma tena na tena, : “Kitugani kimembadilisha?” Haku- | "™ )  kuwa anaondoka ni kwamba anajua

Atawezaje kuwaambia kuwa : kana kwamba kuna wakati atakuta : jua. ; ninint ¢ anakokwenda. Kama asingeandika
mkewe ametoroka? “Ndiyo ame- : maandishi yamebadilika. Lakini kila ! Baada ya kujiuliza kila swali, ku- ! !‘(lmempata. ' chochote, hata ndugu wangeungana
toroka.” Alijiambia. Hilo alikuwa ' anapokisoma yale maneno yalione- : jijibu, kuchanganua yake anayoweza Amewehu- © naye kumsaka Farida. Hata yeye ali-
ana uhakika nalo. kana kama kumsisitizia kile kilicho- ! kuyachangua. Mwisho akajikuta aki- ! kaghafla?” : jua hajapotea. Hajakufa. Na wala hay-

Angeweza kudhani labda : andikwa “Nimeondoka na usini- : pata wazo moja tu. Kumtafuta. Kum- : Alijiuliza. ©upo kwenye sehemu hatari.
mkewe amepotea. Angeweza ! tafute.” . saka mkewe. . LaKini : Anachojuliza tu ni kwamba “Yupo
kwenda kuripoti kwenye kituo Kila akifikiria mawazo yake yanafi- : “Nitaanzia wapi?” Hilo ndiyo : akajijibu ¢ kwa nani? Kwa nini? Na kwa nini
cha polisi Chang'ombe na kupe- ! ka sehemu yanagota. Hakujua ni nini : swali la kwanza baada ya maamuzi ! Kuwa an- ' iwe hivyo wakati yeye tayari ni mke
wa RB ya kupotelewa na mkewe. | kimempata. “Amewehuka ghafla?” : yake. Ndiyo kwa sababu kwa ndugu ewehuka ¢ wa mtu?” Alijua mtu anayepotea na

Angedhani hivyo kama bi ' Alijiuliza. Lakini akajijibu kuwa an- ; zake wote Dar es Salam alipiga simu | ge ' ndugu zake wanakuwa na wasiwasi
harusi asingeacha ujumbe. Huo | gewehuka asingeweza kuandika ali- ' na kuambiwa hawajamuona. Kila asingeweza . ... yule ambaye anapotea ghafla
ndiyo uliomfanya aone kuwa ' chokiandika. ! anapopiga majibu ni yale yale. Siyo | Kuandika ' na hakuna taarifa yoyote kuwa yupo
ameondoka makusudi. Kwa ki- Pamoja na yote hayo, Tom alitam- : simu tu. Tom alidhani kuwa huenda | alichoki- . wapi.
fupi ametoroka. bua kama si mzaha, basi lipo tatizo : ndugu zake hasa wa Dar wanamdan- : andika. Kila kitu kilikuwa moyoni mwa

mimi? Ni nini? Kwa nini huku-

moja tu mke ameondoka. Ametoro-

i Mikwambe na huko ndiko taratibu

ITAENDELEA JUMAMOSI
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LONDON, England

OCHA mpya wa Tottenham
Hotspur, Nuno Espirito San-
to, ametaarifiwa kwamba
takuwa na neno la mwisho
kama Harry Kane aruhusiwe kuon-
doka au la kipindi hiki cha majira
ya joto.

Kane amekuwa akihusishwa na
mpango wa kuondoka pale Spurs
huku majaliwa yake yakiwa kwe-
nye sintofahamu.

Straika huyo awali alibainisha
kwamba, anataka kuondoka
klabuni hapo kipindi hiki cha ma-
jira ya joto kwa ajili ya kutafuta
changamoto nyingine.

Lakini baada ya kuwasili kwa
kocha mpya, Santo sasa yeye ndiye
mwenye neno la mwisho la kum-
ruhusu aondoke au kumpigania
abakie hapo.

Hata hivyo, inaamini kwamba, na-
hodha huyo wa England hajakuwa
kwenye mazungumzo yoyote na klabu
yake hiyo katika wiki za hivi karibuni,
huku akiwa na timu ya taifa kwenye mich-
uano ya Euro 2020.

Gazeti la Telegraph limeripoti kwamba,
Mwenyekiti wa Spurs, Daniel Levy ames-
isitiza kuwa hatamuuza straika wake huyo
bila ushauri kutoka kwa kocha wake mpya,
Espirito Santo.

Kwa maana hiyo, ushauri wa kocha huyo
wa zamani wa Wolves ndio utakaotoa hati-
ma ya Kane kama auzwe au abakie klabuni
hapo.

o

—
-

White azigonganisha
Arsenal, Brighton

LONDON, England

ARSENSAL inakabiliwa na ushinda-
ni mkubwa kutoka kwa Everton
katika harakazi zao za kutaka kum-
sajili mlinzi wa kati wa Brighton na
England, Ben White.

Toffees hao kwa sasa wakiwa
chini ya kocha, Rafa Benitez wame-
ingiza kwenye soko la usajili kwa
ajili ya kuimarisha kikosi chao
tayari kwa msimu mpya.

Washikabunduki hao wanakar-
ibia kumsajili mchezaji huyo, lakini
Brighton wametia mguu kwenye
mbio za kuwania saini yake.

Brighton walikataa ofa ya pauni
milioni 40 kutoka Arsenal mapema

mwezi uliopita na Daily Mail liliri-
poti kuwa ofa ya pili ya pauni milio-
ni 42 na nyongeza ya pauni milioni
6 pia ilikataliwa.

Klabu hiyo inataka pauni milioni
50 kwa ajili ya kumuachia mchezaji
huyo na Everton wameanza ma-
zungumzo yao wiki hii.

Imeripotiwa kuwa Everton bado
hawajatuma ofa yao, lakini ime-
waarifu Brighton kuwa italipa kiasi
kikubwa kuliko kile kilichotolewa
na Arsenal.

Everton majuzi ilitangaza kum-
teua ramsi kocha wa zamani wa
Liverpool kuwa kocha wao mpya
na amesaini mkataba wa miaka mi-
tatu.

Sancho
kukamilisa
usajili baada
va Euro 2020

MANCHESTER. England

MANCHESTER United imethibitisha
kufikia makubaliano ya muhimu ya
kumsajili, Jadon Sancho, ambaye
anakamilisha uhamisho huo baada ya
michuano ya Euro 2020.

Sancho anatarajiwa kuwa mchezaji
wa nne kusajiliwa kwa bei ghali zaidi
katika hitoria ya United nyuma ya
Paul Pogba, Harry Maguire na Rome-
lu Lukaku, baada ya miamba hao wa
Ligi Kuu England kukubali kulipa euro
milioni 85 kutoka Borussia Dortmund.

United ilikuwa inawania kumsajili
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 21 kwa muda mrefu, lakini
hawakufanikiwa kwa wakati huo,
huku Dortmund walikuwa hawana

malengo ya kumuuza.

Hata hivyo, klabu hiyo ya Ligi
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga,
ilithibitisha kuwa Alhamisi ilifikia
makubaliano ya kumuuza winga
huyo ambaye alitua hapo akitokea
Manchester City.

Na sasa mashetani wekundu hao
watakamilisha uhamisho wake

baada ya michuano ya euro 2020.

“Manchester United inafuraha
kutangaza kwamba, imefikia
makubaliano muhimu na Borus-
sia Dortmund kvva ajili ya kumsajili
Jadon Sancho,” taarifa fupi ya Man
United ilisomeka.

“Usajili wake unakamilika mara
baada ya kufanyiwa vipimo vya afya
32/glée baada ya michuano ya Euro
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Juventus
wajipanga
kKumuuza
Ronaldo

TURIN, Italia

JUVENTUS wapo tayari kumuuza
Cristiano Ronaldo kwa pauni milioni
25 kipindi hiki cha majira ya joto
wakati wakiangalia uwezekano wa
kumuachia nyota huyo wa Ureno.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 36 alitua hapo Turin mwaka
2018 akitokea Real Madrid, baada ya
kupata mafanikio makubwa nchini
England na Hispania.

Huku mchango wake wa mabao
umekuwa muhimu zaidi kwa timu
hiyo, akifunga mabao 101 katika
mechi 133 alizocheza na sasa Juve
wanapanga kumuuza.

Gazzetta dello Sport limeripoti
kuwa Juve ipo tayari kumuachia raia
huyo wa Ureno kwa kiasi hicho cha
fedha wakati huu wa dirisha la usajili
wa Kipindi cha majira joto.

Klabu yake ya zamani ya Manches-
ter United na Real Madrid pamoja
na miamba wa Ligi Kuu ya Ufaransa,
Paris Saint-Germain, wameripotiwa
kumuwania fowadi huyo.

Ingawa mkurugenzi wa soka wa
Juve, Federico Cherubini hivi karibuni
alisema hatarajii kumuona akiondoka
kipindi hiki cha majira ya joto, lakini
ni wazi kwamba, Ronaldo sasa yupo
njiani kuondoka.

f
i

" AKARIBIA

Varane hana haraka
na hatima yake

MANCHESTER, England

PAPHAEL Varane hatakuwa na
haraka ya kufanya uamuzi kuhu-
su majaliwa yake, akiwa ame-
chukua likizo baada ya kutolewa
kwenye michuano ya Euro 2020
na akiwa amefanya majadiliano
na kocha mpya wa Real Madrid,
Carlo Ancelotti kabla ya kuamua
uhamisho wake.

Varane ambaye ni mlinzi wa
kati anawaniwa zaidi na Man-
chester United kipindi hiki cha
majira ya joto, ingawa hakuna
majadiliano binafsi yaliyofikiwa
kati ya klabu hiyo na mchezaji.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 28 alibainisha mape-
ma mwezi uliopita kwamba ana-

panga kuondoka Real Madrid
kwa ajili ya kutafuta changamoto
mpya.

Klabu za Chelsea na Paris
Saint-Germain zimekuwa ziki-
husishwa nae, lakini United ndio
wanaopewa nafasi kubwa zaidi
ya kupata saini yake.

Iliripotiwa mapema Alhamisi
kwamba, dili hilo linakaribia ku-
kamilika, lakini bado hakujawa
na taarifa zozote rasmi.

Hata hivyo, gazeti la UEquipe
limeripoti kwamba, Varane kwa
sasa anaangalia majaliwa yake na
wapi atakapocheza msimu ujao.

Ingawa taarifa zaidi zinasema
kwamba anasubiria kwanza ku-
kutana na Ancelotti kujadiliana
nae hatima yake.

UM
PSG

PARIS, Ufaransa

LABU ya Paris Saint-Ger-

main ipo kwenye nafasi

nzuri ya kushinda mbio
a kumsajili Sergio Ramos
kwa uhamisho huru, baada ya mka-
taba wake kumalizika kule Real
Madrid Jumatano, alikocheza kwa
kipindi cha miaka 16.

PSG sasa inatajwa kwamba ina-
karibia kufikia makubaliano ya
kumsajili mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 35, huku timu kama
Manchester City na Bayern Munich
zikiwania saini yake.

Kwa mujibu wa ESPN, Ramos
na miamba hao wa Ligue 1 wapo
kwenye hatua nzuri ya kufikia
‘makubaliano ya awali’, ili kufikia
uamuzi ya mwisho.

Mchezaji huyo ambaye aliachwa
kwenye kikosi cha Hispania kina-
choshiriki michuano ya Euro 2020
anataka mkataba wa miaka miwili
wa kucheza na klabu yoyote ita-
kayofikia makubaliano ya kumsajili.

Taarifa za awali zilipasha kwam-
ba, wao PSG wanaweza kuwa tayari
kukubali masharti ya Ramos.
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ZISIKUPITE

RAMOS HUYO PSG

KLABU ya Paris St-Germain ipo katika mazungumzo
yaliopiga hatua ili kumsajili beki wa Hispania, Sergio
Ramos, 35, kwa uhamisho huru, baada ya kumaliza
muda wake wa kucheza Real Madrid. (ESPN)

DONDO

CALVERT-LEWIN KUTUA MAN

MANCHESTER United inafikiria kumsajili msham-
buliaji wa England na Everton, Dominic Calvert-Lewin,
24. (Sun)

RICE AIKATAA WEST HAM

KIUNGO wa kati wa England, Declan Rice, 22, ame-
kataa ofa mbili za kandarasi kutoka West Ham, huku
akitajwa kuwaniwa na Chelsea , Manchester united na
Manchester City (Guardian)

NUNO NA KANE

KOCHA mpya wa klabu ya Tottenham Hotspur, Nuno
Espirito Santo ameambiwa nahodha Harry Kane, 27,
hatauzwa bila ya baraka zake, ingawa mshambuliaji
huyo wa England anatarajiwa kuelezea mpango wake
wa kuondoka katika klabu hiyo. (Telegraph - sub-
scription required)

WHITE ANUKIA EVERTON

EVERTON inatumai kuishinda Arsenal katika usajili
wa beki wa Brighton, Ben White, 23, huku maombi
mawili ya washikabunduki hao tayari yamekataliwa na
beki huyo wa kati wa England. (Mail)

BARCA KUMUUZA FIRPO

BARCELONA inatumaini kukamilisha mauzo ya beki
wa Hispania, Junior Firpo, 24 kwa Leeds United katika
siku chache zijazo na pia inapanga kumuuza kwa
mkopo Miralem Pjani. (Sport)

N h f" “\"‘E-’—-\-ﬂ-ﬁ_\?u

XAVI: & , MESSI
WANAHITAJIANA

® ® ® Asema kama ingekuwa kubeti, basi
angembetia abaki lakini...

BARCELONA, Hispania

LIVER YAMTAKA GRAVENBERCH

LIVERPOOL inamchunguza kiungo wa kati wa
Brighton na Mali, Yves Bissouma mbali na mchezaji
wa Ajax na Uholanzi, Ryan Gravenberch, 19, huku
wakitaka kuziba pengo lililoachwa wazi na Georginio
Wijnaldum, ambaye alijiunga na PSG mapema wakati
wa dirisha la uhamisho. (Liverpool Echo)

SPURS KUMSAJILI COADY

KLABU ya Tottenham Hostpur inatarajiwa
kushindana na Everton katika jaribio la kumsaijili beki
wa England, Conor Coady kutoka Wolves. (Football
Insider)

Hiyo inamaana kwamba, mka- baye tumekuwa pamoja pale Barce-
taba wake umeshamalizika na kum-  lona.
fanya Messi kuwa huru kusajiliwa “Nataka yeye aendelee kuwa
na timu yoyote ili kumsajili. hapa Barca. Matumaini yangu in-
Amekuwa akihusishwa na mpan- aweza kutangazwa wakati wowote

IONEL Messi alikuwa
mchezaji huru Alhamisi, la-
kini Xavi anaamini ni suala

la muda tu kabla ya nahodha
huyo mwenye rekodi ya ufungaji
mabao kusaini mkataba mpya hapo
Barcelona.
Wakati kwa sasa akiwa
na Kikosi cha Argentina
kwenye michuano ya
Copa America 2020, Messi
amejielekeza zaidi kwe-
nye mashindano hayo na
hata wakati Julai ilipoin-
gia hakuwa na neno lolote
kuhusu mkataba mpya
pale Camp Nou.

go wa kutakiwa na Manchester City
na Paris Saint-Germain na kumeku-
wa na minongono kwamba, Messi
amekubali kubakia Barcelona.
Mchezaji mwenzake wa zamani,
Xavi anahisi Messi anakaribia ku-
saini mkataba mpya na miamba hao
wa Katalunya na wana nafasi nzuri
ya kumpa mkataba mpya nyota
huyo mwenye umri wa miaka 34.
“Hili ni suala na soko, tunatakiwa
kusubiri,” alisema Xavi. “Tunaamini
anazungumza na klabu na rais.
“Namtakia kila la heri Leo, kama
rafiki na mtu wangu wa karibu am-

inavyowezekana.”

Akizungumza na Mundo Depor-
tivo, Xavi, ambaye kwa sasa ni ko-
cha wa Al Sadd, aliongeza: “Kama
ningetakiwa kubeti, ningesema
kwamba, ataendelea kuwa klabuni
hapa, ingawa mambo mengi ya-
mezungumzwa, lakini ningependa
yeye aendelee kucheza hapa.

“Leo anaihitaji Barca na Barca in-
amhitaji Leo. Yeye ana furaha kuwa
hapa Barcelona; amecheza kwa
maisha yake yote hapa. Ningeweza
kubeti kwamba anaweza kusaini
mkataba mpya.”

TAMIYASU KUSAJILIWA SPURS

TOTTENHAM Hotspur pia imeipatia Bologna euro

milioni 15 pamoja na gharama nyingine kwa beki wa
Japan, Takehiro Tomiyasu, 22, ambaye amemvutia
nia kutoka kwa Manchester United na Atalanta.
(Athletic)

WILLIAN KUUZWA

ARSENAL inafikiria kumuuza Willian, 32, msimu

huu, lakini mahitaji ya winga huyo wa Brazil hayawa-
vutii wanaomtaka. (Football London)
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HABARI MICHEZO

Mirambo ataka
mikoa kuratibu
kozi za makocha

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKURUGENZI wa Ufundi Shirikisho
la mpira wa miguu Tanzania, TFF,
Oscar Mirambo ametoa wito kwa
mikoa yote ambayo haijaendesha
mafunzo ya makocha kufanya hivyo.

Mirambo alitoa wito huo jana mjini
Kibaha baada ya kushiriki mafunzo
yva kozi ya Diploma D ya CAF kozi
va awali ya kimataifa iliyoandaliwa
na chama Cha walimu wa mpira wa
miguu mkoa wa Pwani.

Alisema kufanyika kwa kozi hizo
kutawafanya wahitaji wengi kunu-
faika na kuondokana na kusafiri um-
bali mrefu kwenda mikoa mingine
kupata elimu hiyo.

“Matamanio yangu kozi hii
ifanyike mikoa yote hapa nchini
na hapa natoa wito kwa kila mkoa
kufanya hivyo, waratibu na waombe
kibali TFF ili waweze kuendesha
na wanaohitaji wanufaike,” alisema
Mirambo.

Mwenyekiti wa chama cha walimu
wa mpira wa miguu mkoa wa Pwani,
Riziki Majala, alisema kozi hiyo
imefanyika kwa ushirikiano wa TFF,
Ofisi ya mkuu wa shule ya Sekondari
Kibaha na washiriki ambao walitoa
michango itakayowezesha kupata
huduma mbalimbali za chakula.

Washiriki wa mafunzo hayo
wametoka mikoa ya Geita, Mtwara,
Tanga Dar es salam, na wenyeji
Pwani.

Fainali kombe la
ZFF kupigwa Julai 5

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

FAINALI ya Michuano ya kombe la
Shirikisho |la Zanzibar, ZFF, inataraji-
wa kupigwa keshokutwa Jumatatu
va Julai 5.

Mgeni rasmi katika hatua ya
Fainali anatarajiwa kuwa Waziri wa
habari, Vijana Sanaa na Michezo
. Tabia Maulid Mwita, ambapo mechi
hizo zitapigwa uwanja wa Amaan.

Nusu fainali ya kwanza ilipigwa
jana ljumaa kati ya KVZ dhidi ya
Polisi huku fainali ya pili inachezwa
leo Jumamosi kati ya KMKM dhidi
ya Mafunzo.

Akizungumza na gazeti hili Mratibu
wa michuano hiyo, Haji Issa Kidali
alisema maandalizi yote ya kuelekea
hatua ya fainali yamekamilika.

Alisema kuwa katika msimu huu
michuano hiyo imechezwa katika

Kanda ya Unguja pekee ambapo
bingwa ataiwakilisha Zanzibar katika
michuano ya Kombe la Shirikisho
Barani Africa, CAF.

Kwa mujibu wa kanuni ya ZFF
kwa msimu wa 2020-2021, endapo
timu ya KMKM ambayo ndio Bingwa
wa ligi kuu ya Zanzibar ikifanikiwa
kutwaa ubigwa wa Kombe hilo la FA,
basi Mshindi wa Pili wa ligi kuu ya
Zanzibar ndio ataiwakilisha Zanzibar
katika kombe la Shirikisho.

KAGERA

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Kagera Sugar,
Francis Baraza, anazipigia
hesabu mechi zao mbili za
wisho za Ligi Kuu Tanzania
bara ili kuhakikisha anapata pointi
sita.
Kagera imebakiza mechi dhi-
di ya Polisi Tanzania itakay-
ochezwa Julai 14, uwanja wa
Ushirika Moshi na dhidi ya
Coastal Union mkoani Tanga.

POINTI SITA

Akizungumza na gazeti hili jana,
Baraza alisema mipango yake ni ku-
fanya vizuri kwenye mechi hizo mbili
zilizosalia akipigania kushinda na ku-
vuna pointi sita.

“Ligi imekuwa tamu na chungu mno,
kila timu kuanzia juu mpaka chini ni
vita, hakuna urahisi kwa mechi zetu
zote zilizosalia, tumefanya vizuri kwe-
nye mechi mbili za nyumbani na kuto-
ka katika nafasi ya 13 hadi 12,” alisema
Baraza.

“Tunahitaji pointi sita, nina imani
wachezaji wakijituma tunaweza kupa-

ta pointi muhimu katika hizo mechi za
ugenini na kujiweka katika nafasi nzuri
ya kushiriki ligi kuu msimu ujao.”

Alisema kila mechi kwao ni mapam-
bano ya kutafuta matokeo chanya na
imani na wachezaji wake, kufanya
yale anayowapa kwenye mazoezi na
kuonyesha uwanjani katika mechi ku-
hakikisha wanapambana katika mich-
ezo hiyo kutafuta pointi hizo.

Kagera wako nafasi ya 12 na kuku-
sanya pointi 37 na anahitaji pointi sita
ili kujiweka katika nafasi nzuri ya kue-
ndelea kucheza ligi hiyo.

Katibu Mkuu wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wilfred Kidao, akimkabidhi tuzo ya Mchezaji Bora wa Ligi
Daraja la Kwanza ya Wanawake (WFDL) 2021, Jacqueline Joseph wa llala Queens, katika fainali ya michuano
hiyo iliyofanyika juzi jijini Dodoma. Kushoto ni Kaimu Mwenyekiti wa Chama cha Mpira wa Miguu cha Wa-
nawake Nchini (TWFA), Somoe Ng'itu na kulia ni Mkurugenzi wa Shule za Fountain Gate, Japhet Makau. NA

MPIGAPICHA WETU -,

Na Sabato Kasika

MSANII wa muziki wa kizazi kipya,
Ali Kiba, ameonyesha kuwa ana uwe-
70 mkubwa katika muziki huo baada
ya kuibua shangwe na nderemo za
mashabiki alipotumbuiza katika
kilele cha onyesho la siku ya vibonzo.

Kilele cha onyesho hilo kilifanyi-

~ ka kwenye uwanja wa michezo wa

‘Business’ eneo la Buza kwa Mama
kuhudhuriwa na wasanii mbalimbali
wakiwamo wachanga.

Msanii huyo alipanda jukwaani
akiwa na kundi lake la madansa sam-
bamba na mdogo wake Abdul Kiba

Ali Kiba apagawisha
mashabiki Buza

na kuimba baadhi ya nyimbo zake
zikiwamo za ‘Salute na Ndombolo ya
Solo na kuibua shangwe za mashabi-
ki.

Wakongwe wengine waliopanda
jukwaani ni Chegge Chigunda kutoka
TMK , huku akifuatiwa na mkongwe
wa dansi Mwinjuma Muumin aliye-
tumbuiza kwa wimbo wake mpya wa
‘Kwa Mpalange’.

Aidha, burudani nyingine zilizo-
jiri ni pamoja na kinyang’anyiro cha
kumpata Miss Buza ambapo taji li-
likwenda kwa Amina Abdallah na pia
wasanii mbalimbali wazawa wa eneo
hilo la Buza walipata nafasi ya kutoa
burudani.
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SIMBA, YANGA SC

MWISHO WA UBISHI

® ® ® Wekundu watamba kutangaza ubingwa,
Wanajangwani wasema wakao...

Na Mandishi Wetu

ATANI wa jadi katika
soka ya Tanzania, Simba
na Yanga leo wanashuka
dimbani kwenye Uwanja

wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Sa-
laam, katika mchezo wa pili wa Ligi
Kuu ya Tanzania Bara, ambao un-
atarajiwa kupigwa kuanzia saa 11:00
jioni.
Simba ni mabingwa wa-
tetezi na kinara wa ligi
hiyo, itakuwa nyumbani
na kushuka dimbani
wakiwa na kumbukumbu
ya kutoka sare ya bao 1-1,
mchezo wa mzunguko wa
kwanza dhidi ya Yanga
ambao walikuwa wenyeji.

Timu hizo mbili zikinolewa na
makocha huku Simba ikiwa chini ya
Mfaransa, Didier Gomes na Yanga
chini ya Nasreddine Nabi raia wa Tu-
nisia.

Kocha Nabi tayari amewaweka kan-
do mastaa watatu wa kigeni, Haruna
Niyonzima, beki na nahodha Lamine

Moro na mshambuliaji Michael Sar-
pong kwa madai ya utovu wa nid-
hamu.

Simba nao wataendelea kukosa
huduma ya kiungo wao Jonas Mkude
ambaye alipelekwa kwenye kamati
ya nidhamu ambayo ilishauri nyota
huyo kupelekwa hospitali kulingana
na utovu wake wa nidhamu kujirudia
mara kwa mara.

Wakizungumza wa waandishi wa
habari jijini jana, Simba iliwakilishwa
na Kocha Msaidizi, Selemani Matola
na Yanga ikiwakilishwa na Razak
Siwa, kila mmoja alioa tambo zake.

Matola alisema kuwa mchezo huo
utakuwa mgumu na ushindani mkub-
wa, na wanawaheshimu Yanga na wa-
naenda uwanjani kwa ajili ya kusaka
pointi tatu ili kutangaza ubingwa.

Kwa upande wa Siwa alisema
wamejiandaa kwenda kushinda kwa
sababu wamefanyia kazi upun-
gufu wa timu yao ikiwamo nafasi
ya kipa.

TAKWIMU
Mpaka wanakwenda ku-
kutana leo hii Simba na

AN

Yanga wameshakutana mara 105 tan-
gu mwaka 1965, hivyo leo zinakutana
kwa mara ya 106.

Kwa mujibu wa takwimu zilizopo
za watani hao, katika mechi hizo 105,
Yanga imeshinda mara 37, Simba iki-
wa imepata ushindi mara 31.

Timu hizo zimetoka sare mara 37,
Yanga ikifunga mabao 150, Simba
ikiwa na mabao 136. Ni mechi 43 am-
bazo Yanga haikuruhusu bao, huku
Simba ikicheza mechi 32 kati ya 105
bila kuruhusu bao.

KAULI YA POLISI
Kamanda wa Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, Jumanne Muliro

(pichani), jana aliwahakikishia usala-

ma wananchi wote watakaokwenda

kutazama mechi hiyo kwenye Uwanja

Mkapa.

Alisema: “Jeshi la Polisi tumejipanga
vyema kuhakikisha ~mashabiki,
viongozi na wachezaji wanakuwa

" salama, lakini pia ulinzi ndani na
' nje ya uwanja.”

Imeeandikwa na Saada Akida,
; Adam Fungamwango na
&\ Sophia Mwilawa.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 8

UCHAGUZI TFF:

Korti Kuu yaruhusu
mchakato uendelee

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu imeruhusu mchakato wa
uchaguzi wa Rais wa Shirikisho la Mpira
wa Miguu Tanzania (TFF) kuendelea iki-
wamo maandalizi na kampeni wakati kesi
ya msingi ya kupinga uchaguzi huo kuto-
kana na kasoro zilizopo kwenye Katiba
ikiendelea.

Uamuzi huo ulitolewa jana na Jaji.
Edwin Kakolaki baada ya kupitia hoja za
pande zote mbili zinazopingana.

“Mlalamikaji anaomba zuio la muda la
mchakato wa uchaguzi, katika hati yake
ya kiapo alishindwa kuishawishi mahaka-
ma kukubali maombi yake.

“Hakuonesha madhara yanayoweza Ku-
tokea endapo mchakato huo ukiendelea,”
alisema Jajl Kakolaki.

Alisema kutokana na hoja hiyo, maombi
ya zuio yamekataliwa na kwamba wajibu
maombi watawasilisha majibu ya madai
ya mlalamikaji Julai 6 na mlalamlkaJ|
atawasilisha majibu kama yapo Julai 8,
mwaka huu na kesi itaanza kusikilizwa
Julai 9, mwaka.

Mawakili katika maombi hayo walivu-
tana vikali, mlalamikaji akitaka zuio huku
walalamikiwa wakiomba mchakato uend-
elee. Mlalamikaji katika shauri hilo ni Ally
Salehe na mlalamikiwa ni Bodi ya Wad-
hamini ya TFF, TFF na Mwenyekiti Kamati
ya Uchaguzi.

Wakili wa Mlalamikaji, Frank Chacha,
aliiomba mahakama kukubali maombi ya
kusimamisha mchakato wote wa uchaguzi
huo kwa muda wakisubiri usikilizwaji wa
Eea ya msingi ya kusimamisha uchaguzi

uo

Alidai endapo kampeni zitaendelea na
masuala yote yanayohusiana na uchaguzi
yakiendelea, ikiwamo gharama zinazotu-
mika wakati kuna maombi ya zuio ma-
hakamani, maombi yao yatakuwa hayana
msingi kuvvapo

“Ninaomba mahakama itoe amri ya
kuzuia mchakato mzima unaochusu uch-
aguzi vvakat| wakisubiri pande zote mbili
kusikilizwa,” alidai Chacha.

Wakili Chacha alidai Mahakama isipotoa
Zuio, serikali itapata hasara ya fedha, pia
itasababisha hasara kwa mlalamikaji.

Katika hati ya kiapo, mlalamikaji Ally
anadai kuwapo ubaguzi katika Katiba ya
TFF kuhusiana na uchaguzi.

Anadai kwa mujibu wa Katiba, mgom-
bea urais anataklvva kuidhinishwa na wa-
jumbe wa kamati tendaji watano wakati
%anzibar hakuna wajumbe wa kamati

iyo.

Wakili wa walalamikiwa, Alex Muchun-
guzi, akiwasilisha hoja, alidai maombi
vvahpevva juzi jioni hivyo wanahitaji
muda wa kuwasilisha majibu.

Aliomba mahakama ikubali mchakato
kuhusiana na uchaguzi ikiwamo kampeni
ziendelee wakati maombi yakisikilizwa.

Katika maombi, Ally anaomba mahaka-
ma iwazuie walalamikiwa kufanya uch-
aguzi Agosti 7, mwaka huu kama ilivyo-
tangazwa Juni 8, mwaka huu.
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