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Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na Mnadhimu Mkuu wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), 
Luteni Jenerali Salim Haji Othman (wa tatu kulia) pamoja na Mkuu wa Utumishi Jeshini, Meja Jenerali Marco Gaguti 
(wa pili kulia), baada ya kuwasili katika Chuo cha Taifa cha Ulinzi (NDC), Kunduchi jijini Dar es Salaam jana.  Rais Sa-
mia, alitoa mada ya falsafa ya R-Nne (4Rs), ambazo ni Maridhiano, Ustahimilivu, Mageuzi na Kujenga upya, ambayo 
anaitumia katika kuongoza Serikali ya Awamu ya Sita, katika mhadhara chuoni hapo.  PICHA: IKULU

...Serikali: 
Nyongeza ya 
7% kwenye 
kikokotoo 
isibezwe
Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri wa Fedha, Ahmad 
Chande, amesema nyongeza ya 
asilimia saba kwenye kikokotoo 
cha mafao ya wastaafu ni kitu 
kikubwa kisichopaswa kubezwa.

Chande aliyasema hayo jana 
bungeni wakati akichangia mjadala 
wa mapendekezo ya bajeti ya seri-
kali kwa mwaka ujao wa fedha.

“Kutoka asilimia 33 hadi 40 ni 
kikubwa sana na Mheshimiwa 
Spika, hata kama ingekuwa asil-
imia moja tu ingekuwa ni hatua 
kubwa sana kwa sababu wahenga 
wanasema ‘jicho hutaraji haja kila 
namna na penye moja na moja si 
moja tena’. Kwa hiyo, hata ingeku-
wa moja ingetosha,” alisema.

Chande alisema wafanyakazi 
wengi wameshukuru na baadhi 
ya wabunge wametoa shukrani 
kuhusu jambo hilo, akisisitiza “asi-
yeshukuru kwa yai, basi na jogoo 
hachinjiwi”.

Naibu Waziri huyo pia alisema 
watafanyia kazi ushauri ulitole-
wa na Kamati ya Bajeti kuhusu 
mikopo ambayo inakopwa na 
serikali ielekezwe kwenye miradi 
ya uzalishaji.
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Wakala Chakula wapewa jukumu sukari
Na Paul Mabeja, DODOMA 

WAZIRI wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba, amesema serikali 
itaanza kuutumia Wakala wa 
Hifadhi ya Chakula (NFRA), ku-
nunua na kuhifadhi sukari ili 
kumaliza shida ya sukari ambayo 
imekuwa ikijitokeza mara kwa 
mara nchini.

Dk. Nchemba alisema hayo 
jana Bungeni wakati akijibu hoja 
zilizotolewa na wabunge wakati 
wa kuhitimisha mjadala wa bajeti 
ya serikali kwa mwaka wa fedha 
2024/25.

Alisema NFRA, inakwenda ku-
tibu shida ya kupanda mara kwa 
mara kwa bei ya sukari nchini 
hali ambayo imekuwa ikiibua 
maswali na malalamiko kutoka 
kwa wananchi.

“Tunakwenda kuanza kuitu-
mia NFRA kununua sukari na 
kuhifadhi kama ambavyo im-
esaidia katika kuhifadhi mazao 
mengine ya chakula,” alisema Dk. 
Mwigulu. 

Aidha, alisema NFRA inatu-
mika kutokana na kufanya vizuri 
katika kuhifadhi mazao mengine 
kwa ajili ya usalama wa chakula.

“Kesho nitasoma muswada 
wa sheria ya fedha ambao hapa 
bungeni utakwenda kuruhusu 
kutumika kwa NFRA kununua na 
kuhifadhi sukari kuanzia mwaka 
mpya wa fedha na hii itakwenda 
kutibu upandaji wa bei ya sukari 
holela,” alisema.

Alisema, serikali hutoa msa-
maha wa kodi na tozo katika 
bidhaa mbalimbali nchini, lakini 
hali hiyo imekuwa haiwanufaishi 

wananchi wa kawaida na badala 
yake wameitumia fursa hiyo kwa 
maslahi yao binafsi.

“Tumetoa msamaha kwenye 
taulo za kike hakuna kilicho badi-
lika, tumetoa ruzuku ya mafuta 
wananchi hawajanufaika cho-
chote wafanyabiashara wame-
chukua hii kama fursa kwao ku-
jinufaisha wenyewe kwa maslahi 
yao binafsi hivyo tunakwenda 
kuanza kutumia NFRA kununua 
na kuhifadhi sukari kama am-
bavyo tumefanya katika mazao 
mengine ili kutibu tatizo la su-
kari,” alisema.

Aidha, alisema moja ya hoja ili-
yoibuliwa na wabunge wakati wa 
kuchangia mjadala wa bajeti kuu 
ni suala la malipo ya makandar-
asi.

Kuhusu malalamiko ya wafan-

yabiashara mambo mbalimbali 
ambayo yamekuwa kero kwao, 
Dk. Mwigulu alisema hakuna haja 
ya kugoma kwa kuwa serikali ya 
awamu ya sita ni sikivu na kila 
walicho kilalamikia kitafanyiwa 
kazi.

“Hatuna sababu ya kufika huko 
tunarudishana nyuma, serikali 
hii sikivu imesikia kilio cha wa-
fanyabiashara na kila hoja yao 
itafanyiwa kazi kama ambavyo 
mambo mengine tumeyashughu-
likia,” alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Mipango na Uwekezaji, Prof. 
Kitila Mkumbo, alisema seri-
kali inaendelea na jitihada za 
kuongeza uzalishaji wa bidhaa 
zinazotumika kwa wingi nchini 
ili kupunguza uagizaji kutoa nje 
ya nchi.

“Bidhaa hizi ni pamoja na 
mafuta ya kula, ngano mazao  
ya chakula, dawa mavazi na 
kadhalika pia tunaendelea 
kulinda uwekezaji unaochochea 
uwekezaji nchini,” alisema.

Alisema lengo la serikali ni kuji-
tosheleza kwa sukari na kuondo-
kana na shida ya ‘Gap Sugar’ kwa 
kuwekeza katika sekta ya kilimo 
ili kuongeza uzalishaji wa mazao 
ambayo yatatumiwa na viwanda 
vya ndani kuzalisha bidhaa hiyo.

“Tuachane watu ambao wa-
nasema serikali ina nia ya kuua 
viwanda vya ndai vya sukari 
kama tungekuwa tunataka kuua 
basi tusinge samehe kodi ya Sh. 
bilioni 240 kwa viwanda vya 
ndani vinavyozalisha sukari ili 
kuvijengea uwezo,” alisema Prof. 
Mkumbo.

Na Godfrey Mushi, MBULU

MWENYEKITI wa Taifa wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), 
Freeman Mbowe, amesema 
Tanzania ni nchi pekee isiyo 
na vita, lakini wananchi wake 
wakati wote wanalalamika.

Amesema miaka saba iliyo-
pita ni miongoni mwa nchi za 
mwisho tano zisizo na furaha.

Jana, akiwa Kata ya Dongob-
esh, Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbulu, mkoani Manyara kati-
ka mwendelezo wa mikutano 
yake ya kampeni mikoa ya 
Kanda ya Kaskazini, Mbowe 
alisema wanajiuliza nchi 
haina vita, lakini hizo nchi ny-
ingine ambazo hazina furaha, 
zina vita.

“Tujadili maisha yetu, tu-
metoka wapi, tuko wapi na 

tunapaswa kwenda wapi. Ni 
jambo la bahati mbaya sana, 
karibu kila mahali wanalala-
mika, kila unapokwenda wa-
tumishi wanalalamika, kila 
unapokwenda wanafunzi wa-
nalalamika.

“Kila unapokwenda nchi hii 
wafugaji wanalalamika. Kila 
mahali kuna kilio, wanalala-
mika. Tunajiuliza kwa nini 
Watanzania hawana furaha. 
Umoja wa Mataifa wanafanya 
survey ambayo inaitwa World 
Happiness Index, yaani un-
apima mataifa na raha ya kila 
taifa.

Tanzania ndio nchi pekee 
isiyo na vita, lakini wananchi 
wake wakati wote wanalala-
mika. Wananchi wanalalami-
ka kwa sababu mbalimbali.”

Mbunge wa zamani wa 
Arusha na Mwenyekiti wa 

CHADEMA, Kanda ya Kaska-
zini, Godbless Lema alisema:

“Leo tunafanya mikutano 
mitano. Nilikuwa natafuta hizi 
data (takwimu), Tanzania wa-
nanunua maziwa kila mwaka 
bilioni 34.5 kutoka nje ya nchi.

“Nyie mkipewa ng’ombe 
wanaozalisha maziwa kwa 
wingi, mkatengenezewa 
mashamba ya kuzalisha vy-
akula vya ng’ombe, hamuwezi 
kufuga ng’ombe nyie?”

“Mahindi pamoja na kulima 
wanaleta ya bilioni 64, su-
kari bilioni 265, mchele tuna-
nunua kila mwaka bilioni 146, 
maharage ya soya bilioni 34, 
njano bilioni 554 na mafuta ya 
kula bilioni 694. Jumla yake 
karibu trilioni mbili.

Vyakula vyote hivi, bidhaa 
zote hizi zinaweza kulimwa 
Mkoa wa Manyara peke 

yake. Yaani maana yake tri-
lioni mbili ikibaki Manyara 
kila mwaka kwenye mazao 
huku tusingeona lami za 
kubabaisha, kungekuwa na 
lami, kungekuwa na vyuo, 
watoto wangesoma na watu 
wangekuwa na maisha bora. 

Uchumi ni maarifa, ndio 
sababu Abu Dhabi (Makao 
Makuu ya Falme za Kiarabu-
UAE), ni jangwa, lakini wana 
uchumi mzuri kuliko Tanza-
nia.

“Hanang’ kuna shamba la 
ngano, yale mashamba ya-
mekufa. Leo tunaagiza ngano 
ya bilioni 500 Ukraine. Jiulize 
bilioni 500 ingekuwa inabaki 
Hanang’ kila mwaka Hanang’ 
ingekuwa kubwa kuliko Dar 
es Salaam. Kahawa, Mwe-
nyekiti (Mbowe) anajua zaidi 
kuhusu kahawa.”

Mbowe: Miaka 7 kila kona malalamiko
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Na Waandishi Wetu

BAADHI ya wafanyabiashara we-
nye maduka katika mikoa minne 
wameungana na wenzao wa 
Soko la Kimataifa Kariakoo ku-
funga biashara zao, huku mkoani 
Arusha wakitumia muda huo 
kucheza mpira wa miguu.

Mikoa mingine ambayo baadhi 
ya wafanyabiashara wake wali-
funga maduka jana ni Njombe, 
Mtwara na Songwe, huku baadhi  
ya wafanyabiashara katika Soko 
la Kimataifa Kariakoo pamoja na 
wa mikoa ya Mbeya na Mwanza 
wakiendelea na mgomo huo.

Jana Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, alikutana na viongozi wa 
wafanyabiashara katika kikao 
cha ndani jijini Dodoma, kiki-
tanguliwa na kile kilichofanyika 
mwanzoni mwa wiki hii kikihusi-
sha viongozi wao na serikali.

Jumatatu Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais, Mipango na Uwekezaji, 
Prof. Kitila Mkumbo, alitoa maa-
zimio, ikiwamo kusitisha ukaguzi 
wa risiti za Kielekroniki (EFD) 
na ritani za kodi uliokuwa una-
fanywa na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) kupitia Mkoa wa 
Kikodi Kariakoo.

WACHEZA MPIRA
Jijini Arusha, wafanyabiashara 

walifunga maduka yao kwa zaidi 

ya saa sita jana na kutumia muda 
huo kucheza mpira na baadaye 
baadhi yao walifungua.

Christopher Jengele, mmoja 
wa wafanyabiashara hao alisema 
kuwa badala ya kushika mawe 
kuanza kupiga watu na kuwaumi-
za, wameona ni bora kucheza 
mpira ili kujenga afya wakisubiri 
viongozi wao kutoa kauli ya ama 
kufungua maduka au kuendelea 
na mgomo.

Alisema wamefunga maduka 
kwa kuwa wanaumia; wanalipa 
kodi ya chumba cha biashara 
Sh. milioni tatu kwa mwezi, il-
hali machinga wanauza mbele ya 
maduka yao na hawatozwi kodi 
yoyote. Frank Laizer, mfanyabi-
ashara mwingine jijini, alisema 
wamefunga maduka yao kuunga 
mkono wenzao waliotangulia ku-
fanya hivyo kutokana na utiriri wa 
kodi unaowaumiza.  

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wa-
fanyabiashara Mkoa wa Arusha, 
Kirenga Sway, alisema hawatam-
bui mgomo huo na kuagiza wa-
fanyabiashara wafungue maduka 
yao.

Katibu wa Wafanyabiashara 
Mkoa wa Arusha, Ahmednoor 
Jamal, alisema wafanyabiashara 
wasubiri tamko kutoka kwa vion-
gozi wao wa kitaifa ili kujua seri-
kali imekubali mambo mangapi 
kati ya hoja 28 walizowasilisha.

Mnunuzi wa bidhaa, Eliah 
Mteshibe, alisema serikali na wa-
fanyabiashara hao wanapaswa 
kumaliza changamoto zao ili ku-
toa fursa kwao kununua bidhaa 
na kupeleka vijijini kuuza.

Wakati hali ikiwa hivyo jijini 
Arusha, wafanyabiashara katika 
Soko Kuu la Mtwara wametaja 
sababu ya kufunga maduka kuwa 
ni kutokana na viwango vya kodi 
walivyokuwa wakilipa awali 
kuongezeka katika mabanda yao 
ya biashara.

Issa Bakari, mfanyabiashara 
mkoani Mtwara, alisema kume-
kuwa na ongezeko la kodi katika 
mabanda, linalotishia uhai wa bi-
ashara zao. Mkoani Mbeya, mgo-
mo huo umeingia siku ya tatu. 
Masoko ya Mwanjelwa, Sido, Ka-
bwe na Sokoine jana kulishuhudi-
wa shughuli kusimama na kuone-
kana watu wachache wakiwamo 
walinzi.

Mama lishe, Asha Mwakibinga, 
anayefanya shughuli zake katika 
soko la Mwanjelwa, alisema ame-
punguza kipimo cha chakula ku-
tokana na uhaba wa wateja.

Mkoani Dar es Salaam, Mwe-
nyekiti wa Wafanyabiashara Ka-
riakoo, Martin Mbwana, alisema 
walizungumza na wafanyabiasha-
ra jana asubuhi kuwaeleza wali-
choteta na serikali na kuendelea 
kuwaomba wafungue maduka 

yao.
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 

Said Mtanda, alisema jana kuwa 
wafanyabiashara watakaoona ina-
faa kufungua biashara zao wakati 
serikali ikiendelea kushughulikia 
changamoto zilizojitokeza, wa-
fanye hivyo na wanaoona haifai 
waendelee kugoma.

“Tumewaita (wafanyabiashara) 
mmekataa  kuja, sasa tutapataje 
suluhisho? Mnatakiwa kujenga 
utamaduni wa kukutana na ku-
fanya mazungumzo pindi kuna-
potokea kutokuelewana. 

“Mimi na menejimeti ya mkoa 
tupo,TRA, TANESCO, Mkurugenzi 
wa Jiji na wataalamu wanaohusi-
ka kukusanya kodi wapo hapa, 
tungejadiliana, lakini walalami-
kaji hawapo, tunawasaidiaje?” 
Mtanda alihoji. 

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wa-
fanyabiashara Tanzania wa Mkoa 
wa Mwanza, Patrick Masagati, 
alisema hakuna kiongozi yeyote 
wa jumuiya hiyo aliyehudhuria 
kikao hicho kwa kuwa barua ya 
wito wa kikao hicho walipata 
usiku.

Mfanyabiashara Soko la 
Makambako mkoani Njombe, 
Atukuzwe Ilomo,  alisema licha 
ya serikali mwaka uliopita kuku-
sanya maoni yao, kero bado ni ny-
ingi, ikiwamo utozwaji Sh. milioni 
15 wanapokutwa hawajatoa risiti.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Wafanyabiashara mkoani humo, 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, 
Siphael Msigala, alisema seri-
kali inapaswa kuweka kodi ka-
tika makundi mawili ili kuondoa 
mrundikano kwao.

FREEMAN MBOWE
Mwenyekiti wa Chama cha 

Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), jana akizungumza 
na wananchi wa Kata ya Dongob-
esh, Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbulu, mkoani Manyara alisema 
hawapaswi kumtoza kodi mtu 
ambaye hawajui kipato chake.

“Mmesikia leo, tangu juzi wa-
fanyabiashara wamegoma Dar es 
Salaam, si mmesikia? Wafanyabi-
ashara wakubwa wanaosambaza 
bidhaa mbalimbali nchi nzima 
na wanaoagiza nje wamegoma.

“Wamegoma, wanasema ‘bi-
ashara imekuwa kero, tunateswa 
na maofisa wa TRA, mitaji yetu 
inafilisika kwa ajili ya kodi. Tuki-
geuka kodi, tukigeuka faini’. Mtu 
anakuambia ana biashara ya 
mtaji wa milioni tano, anapigwa 
faini milioni 15,” alisema.

Katika Mji wa Tunduma, 
mkoani Songwe zaidi ya maduka 
500 katika Soko la Manzese na 
Soko Kuu la Halmashauri ya Mji 
wa Tunduma jana hayakufun-
guliwa.
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TAKUKURU: Kugawa fedha, nguo 
katika uchaguzi ni kudhalilisha utu
Na Restuta James

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (TAKUKURU) ime-
kutana na wanaharakati kujadili 
namna ya kudhibiti vitendo vya 
rushwa katika uchaguzi ujazo ili 
kuhakikisha unakuwa huru, haki 
na usiogubikwa na vitendo vya 
rushwa.

Vilevile, imeonya kugawa 
fedha, nguo na chakula kwa wa-
pigakura ili wasipige au wamch-
ague mgombea fulani, ikisisitiza 
kuwa hali hiyo inadhalilisha utu 
na kunyima wananchi haki ya 
kupata viongozi waadilifu.

Akifungua warsha ya wadau 
kutoka Asasi za Kiraia (AZAKI) na 
Asasi Zisizo za Serikali (AZISE), 
jijini Dar es Salaam jana, Mku-
rugenzi Mkuu wa TAKUKURU, 
Kamishna wa Polisi Salum Ham-
duni, alisema taasisi hiyo ita-
shirikiana na wadau ili Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa uliopangwa 
kufanyika mwaka huu na Uch-
aguzi Mkuu mwakani uwe wa 
kidemokrasia.

Alisema TAKUKURU, AZAKI 

na AZISE wamekutana kujadili 
na kuweka mkakati wa pamoja 
ili kuzuia na kupambana na 
rushwa wakati wa Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa mwaka huu na 
Uchaguzi Mkuu mwakani.

“Vitendo vya rushwa katika 
uchaguzi vinasababisha kuwa na 
uchaguzi usiozingatia misingi ya 
haki na usawa; na hili imekuwa 
tatizo la kidunia. Hata Tanzania 
haijaachwa salama. Tatizo hili 
limeifanya TAKUKURU kuende-
lea kubuni mikakati ya kuika-
bili rushwa katika uchaguzi kwa 
kuwa madhara yake ni makubwa 
sana,” alisema.

Kamishna Hamduni alisema: 
“Rushwa katika uchaguzi ina 
madhara mengi sana, madhara 
hayo ni pamoja na upatikanaji 
viongozi wasio waadilifu, wanao-
jihusisha na vitendo vya rushwa 
pamoja na kutozingatia misingi 
ya haki, usawa, uwazi, uwajibi-
kaji na uzalendo mambo ambayo 
ni muhimu katika ustawi wa wa-
nanchi.

“Rushwa inadhoofisha uta-
wala bora na demokrasia, am-

bapo baadhi ya wananchi wenye 
sifa za uongozi bora hushindwa 
kugombea au kutoteuliwa na 
kutochaguliwa kwa kuwa hawa-
jatoa hongo,” alifafanua.

Kamishna Hamduni alitaja 
athari nyingine za rushwa kwe-
nye uchaguzi ni uvunjifu wa 
amani kutokana na migogoro 
ya kisiasa, nchi kugubikwa na 
rushwa, wananchi kukosa imani 
na serikali na hata kusababisha 
machafuko.

“La kusikitisha zaidi ni kud-
halilisha utu kwa kufananisha 
thamani ya mtu na hongo (fedha, 
nguo, chakula), anayopewa ili 
apige au asipige kura. 

“Kutokana na ukubwa wa 
athari zinazoweza kusababish-
wa na vitendo ya rushwa katika 
uchaguzi, TAKUKURU imeona ni 
busara kukutana nanyi kwa len-
go la kujadili tatizo la rushwa ka-
tika uchaguzi, madhara yake na 
kisha kuweka mikakati ya pamo-
ja ya kuzuia na kupambana nayo 
kabla madhara hayajatokea,” 
alisema.

Alisema asasi za kiraia zime-

kuwa mstari wa mbele katika 
kutetea haki na usawa, kuelimi-
sha na kuhamasisha wananchi 
kutambua haki na wajibu wao 
katika masuala ya kijamii, kiu-
chumi na kisiasa ikiwamo kush-
iriki katika uchaguzi pamoja na 
shughuli za maendeleo, hivyo 
wanayo nafasi ya kusaidia vita 
dhidi ya rushwa.

“Ukaribu huu mlionao kwa 
jamii unawafanya kuwa kundi 
muhimu sana ambalo linaweza 
kusaidia kuandaa mkakati wa 
kudhibiti vitendo vya rushwa 
kwenye uchaguzi. 

“TAKUKURU inaamini ushiriki 
wenu katika kuandaa mkakati 
wa kudhibiti vitendo ya rushwa 
kwenye uchaguzi una faida 
kubwa, ikiwamo kuchaguliwa 
kwa viongozi bora watakaoon-
goza kwa mujibu wa sheria na 
kutekeleza mipango ya maende-
leo,” alisema.

Aliongeza kuwa TAKUKURU 
kupitia Sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa, Sura 329, 
imejizatiti kuzuia na kupambana 
na rushwa katika uchaguzi kwa 

kuelimisha umma kuhusu mad-
hara ya rushwa ili uchague vion-
gozi waadilifu.

Kamishna Hamduni alisema, 
“Ninaamini kupitia warsha hii 
tutaweza kuja na makakati ka-
bambe wa kudhibiti rushwa kati-
ka uchaguzi… ni rai yangu kwenu 
kuwa mtumie warsha hii kama 
fursa muhimu sana ya kuijenga 
Tanzania ambayo viongozi wake 
wamepatikana bila kujihusisha 
na vitendo vya rushwa.”

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP), Lilian Liundi, alisema vi-
tendo vya rushwa vimekosesha 
wananchi fursa ya kupata vion-
gozi bora na kwamba mkakati 
wa TAKUKURU utawasaidia 
wanawake kupata nafasi ya ku-
teuliwa kuwania nafasi za kisiasa 
katika ngazi mbalimbali mwaka 
huu na mwakani.

Mwenyekiti wa AZISE, Lil-
ian Badi, alisema wanaharakati 
watashirikiana na TAKUKURU 
kuelimisha umma kuhusu athari 
ya vitendo vya rushwa kwa lengo 
la kupata viongozi bora.

Imetimia miaka miwili sasa, toka ulipoachana nasi na kutwaliwa na Muumba.  
Kimekuwa ni kipindi kigumu sana katika maisha yetu, ila sala, upendo na ushirikiano 

kati yetu kwa ujumla wake vimeendelea kutuimarisha na kutufanya wamoja.

Ni mengi mema na mazuri ulitufundisha, kutuasa na kutushauri.  Haupo nasi kimwili, ila 
tunajitahidi kadri tuwezavyo kuenenda katika njia sahihi uliyotufunza na kutuelekeza.  

Funzo kuu ambalo tunajivunia umetuachia kama familia ni kuishi kwa kupendana, 
kuvumiliana katika mapungufu yetu na kuwa na uthubutu katika kupanga na kutekeleza 

malengo sahihi ya kimaendeleo katika Maisha yetu.

Unakumbukwa na Mumeo Augustino Buluda, Wanao, Wajukuu, Wakwe, Ndugu, Majirani 
na Marafiki.

Bwana ametoa Bwana ametwaa, Jina lake lihimidiwe.

Amina

KUMBUKIZI YA MAMA YETU
RUTH KARASHANI BULUDA

RUTH KARASHANI BULUDA
(27.6.2022 – 27.6.2024) MIAKA 2
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Serikali yapeleka dawa za 
mil. 100/- kliniki ya Makonda
Na Beatrice Shayo, ARUSHA

SERIKALI imetoa dawa zenye 
thamani ya zaidi Sh. milioni 
100 kwa ajili ya wananchi wa-
naojitokeza kupatiwa matiba-
bu katika kambi ya madaktari 
bingwa na wabobezi mkoani 
Arusha.

Kukiwa na hatua hiyo seri-
kalini, foleni imezidi kuwa 
ndefu kwa wananchi walioji-
tokeza katika kambi hiyo, seri-
kali ikiongeza madaktari 20 
waliotoka Marekani. Pia kuna 
mpango wa kuongeza madak-
tari 100 kati ya leo na kesho.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
Paul Makonda alibainisha 
hayo jana alipozungumza 
na wananchi waliojitokeza 
kufanyiwa matibabu kwe-
nye Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid, jijini.

“Kipekee ninaomba tum-
shukuru Rais Samia Suluhu 
Hassan, hivi tunavyoongea 
kuna gari linakuja, lina dawa 
zenye thamani ya zaidi ya Sh. 
milioni 100. 

“Dawa hizo ambazo Rais 
Samia amezitoa kupitia Bo-
hari ya Dawa (MSD), ziko nji-
ani, mpaka saa tisa watakuwa 
wamefika hapa,” alisema.

Makonda alisema wame-
patiwa vijana wa kujitolea 
wanaotoka Marekani wana-
osomea udaktari na uuguzi, 
wapo zaidi ya 20, hivyo wa-
naendelea kuongeza nguvu 
ili kuhakikisha foleni inakuwa 
fupi.

Mkuu wa Mkoa, Makonda 
aliomba radhi wananchi hao 
kwa usumbufu wowote wali-
opata katika kupata huduma 
ya matibabu hayo.

“Ninaelewa ya kwamba kila 
aliyefika hapa hakutarajia ku-
pata usumbufu, alitegemea 
angefika na kutibiwa na kisha 
kuondoka, lakini kutokana na 
wingi wa watu na mwitikio 
mzuri, changamoto lazima iwe 
sehemu ya maisha yetu.

“Ombi langu kwenu tuend-
elee kuwa wavumilivu, safari 
ya matibabu si safari nyepesi. 
Jambo la kwanza tuendelee 
kuwa wavumilivu ili tufike 
lengo letu la matibabu,” alise-
ma.

Makonda alisema kuwa mat-
ibabu yoyote ni eneo ambao 
linahitajika usikivu, umakini 
na utulivu kwa kuwa linahitaji 
utaalamu wa hali ya juu.

Alisema wakifanya haraka 
katika tiba, kuna hatari mtu 
akapewa dawa ambazo si za 
ugonjwa husika au kupimwa 
kipimo ambacho hakihusiani 
na tatizo ulilokuwa nalo.

“Kuna wakati unataka up-

imwe haraka uondoke, tu-
naomba wananchi mvumilie 
msikilize daktari, fuata maele-
kezo yake.

“Kwa mfano, kwenye kiten-
go cha moyo ile mashine 
inatumika kupima na kuna 
muda inahitajika kupumzika, 
inapopumzika usilaumu, kwe-
nye afya tusiwe na haraka,” 
alisema.

Makonda alibainisha kuwa 
Jumatatu walitibu wagonjwa 
2,034 na juzi walihudumia 
4,400, hivyo kwa siku hizo 
mbili, wamehudumia watu 
6,434.

Alisema tayari wameanza 
mchakato wa kutafuta ma-
banda na madaktari wengine 
ili kuongeza kasi ya kutoa hu-
duma kwa wananchi.

Alisema kuna wagonjwa 
ambao wanabainika wana-
takiwa kupelekwa kwenye 
kipimo cha MRI, kinagharimu 
zaidi ya Sh. 500,000, serikali 
inabeba gharama hizo kwa 
kila mgonjwa anayefanyiwa 
huduma hiyo.

“Kwa mkoa wetu wa Arusha 
kipimo hicho kipo hospitali 
binafsi ya NSK. Kuna watu 
tumewapaleka wanaendelea 
kupimwa na wagonjwa 30 
wamepewa rufani kwenda 
Taasisi ya (Moyo) Jakaya Kik-
wete ( JKCI), jijini Dar es Sa-
laam, matibabu yao yataghara-
miwa na Rais Samia,” alisema 
Makonda.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Taasisi Mifupa na Mi-
shipa ya Fahamu Muhimbili 
(MOI), Dk. Lemeri Mchome, 
alisema mwitikio ni mkubwa, 
wameshaona wagonjwa zaidi 
ya 600 kwa siku mbili na kwa 
jana walijiandikisha wagonjwa 
500.

Alisema kuna jambo jipya 
ambalo wamejifunza la kush-
irikiana na Kanda ya Kaskazini 
kuhakikisha huduma za kib-
ingwa na kibobezi zinawafikia 
wananchi wa mikoa hiyo.

“Kwa wale ambao wanahita-
ji matibabu zaidi tunawapele-
ka katika hospitali zetu na 
wale ambao wanahitaji matib-
abu ya kibingwa tumechukua 
taarifa zao ili tuwasaidie.

“Kama wanaweza kuja Dar 
es Salaam, tutawapatia mat-
ibabu, kama hawataweza sisi 
tutapanga kuwafuata Arusha,” 
alisema

Baadhi ya wananchi walio-
jitokeza wamelalamikia foleni 
kubwa katika kupatiwa matib-
abu na wengine wakiishia ku-
chukua namba na kuondoka 
nyumbani ili warejee uwan-
jani huko siku nyingine.

Mwanaisha Hamis (68), 

Alhamisi Juni 27, 2024

alisema amepatiwa namba ya 
4,800 na amekuwa kwenye foleni 
tangu alipofika jana saa 10 alfajiri 
na hakuwa na uhakika wa kum-
wona daktari kutokana wingi wa 

watu.
Swahiba Msechu, mkazi wa 

Arusha, alisema alifika jana saa 
11 alfajiri na mume wake Eresto 
Mkwizu. Hadi saa nane alasiri wa-

likuwa hawajafanikiwa kumwona 
dakatri huku wakikumbana na 
changamoto ya jua kali wakati ka-
tika mstari wa foleni ya kumwona 
daktari.
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MAONI & UCHAMBUZI

HIVI karibuni wataalamu wa afya wameihadharisha jamii, 
kuhusu matumizi holela ya dawa za maumivu, ambayo 
mara nyingi watu huamua kujinunulia katika maduka ya 
dawa.

Dawa hizo ni maalumu kwa ajili ya kutuliza maumivu ya 
muda au sugu, kama vile wanaougua selimundu na wali-
otoka kufanyiwa upasuaji.

Mtaalamu kutoka Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili 
Mirembe (MNMHH), amebainisha dawa kadhaa ambazo 
baadhi ya vijana hususan wanafunzi wa shule za msingi na 
sekondari, huzitumia bila ushauri wa kitabibu.

Vijana hao, hufika katika maduka yanayotoa huduma 
za dawa za binadamu, wakinunua lengo lao ni kustarehe.  
Matumizi hayo hugeuka kuwa uraibu na kuwaingiza vijana 
katika kundi la matumizi ya dawa za kulevya.

Dawa za kulevya ni kemikali ambazo huingia katika 
ubongo na kumwathiri mtumiaji, kusababisha fikra, hisia, 
kuleta matendo tofauti kwa matarajio ya umma.

Wapo ambao huzitumia dawa za kulevya kwa njia ya 
kula/kunywa, kuvuta au kujidunga. Hatua ambayo ni hatari 
kiafya, hasa kwa kundi la vijana ambalo analitaja ni kuanzia 
umri wa shule hadi miaka 40.

Tabia ya kununua dawa za kutuliza maumivu kiholela na 
matumizi ya dawa hizo kwa zaidi ya siku 14 huwa ni uraibu 
na inaweza kumfanya mtumiaji kutaka kuitumia kila siku.

Uchunguzi wa hospitali hiyo umebainika zaidi ya vijana 
600 wanawahudumiwa ili kuwaponya na athari za uraibu 
ikiwamo matumizi ya dawa hizo hata dawa za kulevya 
kama bangi. Asilimia 80 hadi 90 ya wenye uraibu wanaoti-
biwa hospitalini hapo umri wao ni kati ya miaka 16 hadi 40.

Wanapohojiwa ama kufanyiwa tathmini kabla ya kuanza 
tiba wanabainika kwa asilimia 50 wameanza kutumia dawa 
za kulevya wakiwa shule ya msingi, sekondari na wachache 
wakiwa kazini.

Miongoni mwa dawa za kulevya ambazo wanabainika 
huzitumia ni pamoja na hizo za kutuliza maumivu, ambazo 
mtaalamu anafafanua kwamba utumiaji holela wa dawa za 
kutibu maumivu ni kinyume cha malengo na kugeuka kuwa 
uraibu.

Mirungi, cocaine nazo imebainika vijana hao hutumia.
“Hospitalini kuna dawa ambazo mtu anaandikiwa ku-

tokana na changamoto ya maumivu kwa muda mrefu. 
Matumizi ya muda mrefu kama wiki mbili wa dawa kama 
valium, tramadol ni uraibu.

Zipo dawa ambazo zimeruhusiwa kutumika kwa utara-
tibu, kinyume chake kinaweza kuleta uraibu.

Kiwango hicho cha vijana ambao wanapatiwa tiba hos-
pitalini hapo wapatao 600 ni idadi kubwa ambayo, inat-
egemewa na taifa katika uzalishaji hasa ambao wana umri 
wa zaidi ya miaka 18.

Kadhalika vijana walio na umri wa kuwa suleni hadi ngazi 
ya vyuo, walijiingiza katika uraibu huo, hulisababishia taifa 
hasara kwa sababu muda wao mwingi huutumia kutumia 
dawa za kulevya badala ya kukuza uchumi.

Kukua kwa teknolojia, tangu miaka ya 2000 hadi sasa 
kunatajwa sababu kwa baadhi vijana kutumia ukuaji huo 
tofauti na malengo, kama vile kuwa chanzo cha ubunifu, 
fursa na ajira kwa kundi la vijana ambalo nchini ni zaidi ya 
asilimia 60.

Ni vyema vijana ambao baadhi huiga tamaduni zilizo 
kinyume na maadili, imani kupitia teknolojia tofauti, wab-
adili dhana hizo kwa kuacha kujikita katika starehe za 
muda mfupi ambazo ni hatari kwao na taifa.

Na Adam 
Fungamwango

KABLA sijaanza kuandika 
nilichokusudia nianze kwa ku-
wapongeza Askari wa Usalama 
Barabarani, kwa kazi nzuri 
wanayoifanya kulinda usalama 
wa magari na watembea kwa 
miguu.

Muda wa asubuhi pamoja 
na jioni kumekuwa na magari 
mengi nchini, hasa maeneo 
ya mijini, askari hao maarufu 
kama trafki wamekuwa wakiji-
tahidi kupunguza msongama-
no na magari.

Ni muda ambao trafiki hawa-
tumii teknolojia ya taa, bali wa-
natumia sasa ubinadamu kwa 
kuruhusu magari yanayopita 
barabara kuu dakika nyingi zai-
di kuliko zile zinazochepuka.

Hiyo inasababisha kupitisha 
magari mengi ambayo yanaku-
wa barabara kuu, hivyo kwa 
kiasi kikubwa kupunguza fo-
leni, tofauti kama wangeacha 
taa zitumike ambazo zenyewe 
zimesetiwa kwa uwiano sawa, 
hazijui barabara kuu, wala 
ndogo.

Matrafiki, pia wamekuwa 
wakisaidia sana maeneo am-
bayo taa zimeharibika. Ume-
shawahi kuona balaa la sehe-
mu ambazo taa zimeharibika 
na kuna barabara mbili zinaku-
tana? 

Kila dereva hujifanya anajua 
na mbabe sana kuliko mwen-
zake. Kila mmoja anataka kuwa 
wa kwanza kupita na kila mmo-
ja hakubali kumpisha mwen-
zake.

Matokeo yake magari yana-
zuiana njia, inafikia hatua 
hakuna lolote ambalo linaweza 
kupita, kwa sababu zinakuwa 

zimefungamana.
Kwa sababu magari ya pan-

de zote yanashindwa kupita 
na kusababisha foleni ndefu 
isyokuwa na sababu yoyote, 
ambayo haina uhakika kuwa 
magari yataondoka hapo saa 
ngapi kwa sababu hakuna tena 
sehemu ya kupita.

Yaani, hapo sasa mpaka tena 
atokee, trafiki na kwa ufundi na 
utaalam wao wanajua waanze 
kuondoa gari lipi ili men-
gine  yapate njia ya kujinasua, 
hatimaye barabara zifungke 
na yaanze kupita. Siwezi kuka-
milisha pongezi zangu, bila ya 
kuwapongeza baadhi yao kuwa 
marafiki wa madereva badala 
ya kuwa kama maadui.

Tulikuwa tunashuhudia zam-
ani askari wa usalama baraba-
rani walivyokuwa wakiyakama-
ta magari, huku wenyewe 
wakiwa wamekunja sura na 
kuwa wakali kwa madereva, 
lakini kwa sasa wengine wao 
wameshaondoka huko.

Tunashuhudia trafki analisi-
mamisha gari, mfano daladala, 
anatoka dereva au konda anak-
wenda kwake, wanaongea kwa 
namna ya kirafiki, wanacheka, 
anaonyeshwa makosa yake, 
wanamalizana, anarudi akiwa 
anatabasamu.

Hata hivyo, kuna kitu kimoja 
ambacho kinawakwaza abiria 
kwenye daladala. Baadhi ya 
trafki, wanakamata daladala 
na kuziweka muda mrefu bila 
kuziruhusu. Ikumbukwe kuwa 
abiria wanakuwa kwenye miz-
unguko ya maisha yao ya kila 
siku, baadhi wakitakiwa kuwa-
hi.

Kuchelewa kwao kunaweza 
kusababisha matatizo makub-
wa kwao na hata huko wana-
kokwenda.

Wapo wanaowahi kazini, am-
bapo kuna ofisi zingine ukipiti-
sha hata dakika moja tu baada 
ya muda uliowekwa hauruhusi-
wi tena kuingia, unakatwa 
mshahara au kupigwa memo.

Kuna wanaowahi hospi-
talini, ambako wanapelekea 
wagonjwa chakula na muda 
uliopangwa hawaruhusu tena 
kuwaona au kupokea msosi.

Wapo wanaowahi muda wa 
ahadi waliopeana na wapenzi 
wao, wanaochelewa inakuwa 
kwao, wanawakosa au kuwa-
kuta wamefura kwa hasira. 
Usione watu wamo ndani ya 
daladala, ukadhani hawana 
haraka.

Nimeshuhudia daladala li-
mesimama kituoni kupakia 
abiria likichukua dakika   kad-
haa, lakini wakati linaondoka 
tu, likasimamishwa na trafki 
ambaye alikuwa hapo hapo 
analitazama bila kulikamata, 
badala yake akasubiri lion-
doke kwanza, na kusababisha 
mshangao kwa abiria wote am-
bao walilazimika kukaa tena 
dakika zingine pale pale.

Mimi nadhani siku hizi haku-
na ulazima wa madereva kusi-
mamishwa muda mrefu kwa 
sababu wana mashine za faini 
za kieletroniki.

Wakati wakifanya kazi, waan-
galie pia haki za wengine hasa 
magari yenye abiria ambayo 
yanakuwa na watu wengi we-
nye haraka, wakiwemo wag-
onjwa pia wanaowahi hospitali.

Trafiki wafanye kazi zao, 
wajali pia haki za abiria

Jamii jiepusheni 
matumizi ya dawa 
bila ushauri

 Muungwana Lazima Nilonge
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KABWELA Na Fadhil Mohammed

UN Women 
yalia na idadi 
ndogo mabalozi 
wanawake
Na Christina Mwakangale 

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa 
linaloshughulikia masuala ya 
Wanawake (UN Women) limesema 
kuna idadi ndogo ya mabalozi na 
wawakilishi wanawake duniani.

Kwa mujibu wa shirika hilo, 
wastani uliopo kwa sasa kwa 
kundi hilo, ikiwa wastani wa asil-
imia 21 katika nchi 193.

Shirika hilo limebainisha kuwa 
katika nchi 193 wanachama wa 
Umoja wa Mataifa (UN), marais 
wanawake ni 34 tu.

Naibu Mwakilishi Mkazi wa UN 
Women nchini, Katherine Gifford, 
alisema hayo juzi wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Kimataifa ya 
Wanawake katika Diplomasia yali-
yofanyika jijini Dar es Salaam na 
kuhudhuriwa na mabalozi kadhaa 
wanaoziwakilisha nchi zao nchini.

Alisema wakati Tanzania an-
galau imefikia usawa kwenye 
uongozi, bado uwiano wa uongozi 
ni mdogo duniani na itachukua 
takribani miaka 40 kufikia hatua 
hiyo.

“Wakati maendeleo yame-
patikana Tanzania na mengine 
mengi, uwiano wa kimataifa wa 
wanawake katika ofisi za kisiasa 
uko chini katika usawa, kwa kasi 
ya sasa ya maendeleo inakadiriwa 
bado uwakilishi bungeni hautapa-
tikana hadi mwaka 2062.

“Katika diplomasia hadi mwaka 
2023, wanawake ni asilimia 21 tu 
ya mabalozi na wawakilishi wa 
kudumu duniani kote. Hii inadhi-
hirisha kwamba bado tuko mbali 
na usawa katika nyadhifa za juu 
za kidiplomasia.

“Kati ya nchi 193 wanachama 
wa UN, ni wanawake 34 pekee 
wanaohudumu kama wakuu wa 
nchi au serikali waliochaguliwa,” 
alisema Katherine.

Alisema matumaini ni kwamba 
mkutano huo utajikita kujadili 
changamoto za kipekee wa-
nawake wanakabiliana nazo na 
kujenga mazingira jumuishi ili 
kusaidia kupanda kwenye nafasi 
za uongozi. 

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto Zanzi-
bar, Riziki Pembe Juma, alisema 
mafanikio yamo nchini, ikiwamo 
elimu kwa wote bila kumwacha 
nyuma msichana.

“Tumeimarisha huduma ya 
afya mama na mtoto, kuwezesha 
wanawake kiuchumi. Tanzania 
ndio ushahidi wa kwanza kwamba 
tunasimamia usawa wa kijinsia na 
kufikia malengo ya kidunia katika 
kuweka wanawake katika uongozi 
kuhakikisha sauti zao zinawakil-
ishwa,” alisema.

Aliongeza kuwa Serikali ya 
Rais Samia Suluhu Hassan pia 
inahimiza matumizi ya nishati 
safi ya kupikia, ikiwekeza Sh. 
bilioni 2.2 ili kuinua jamii hususan 
wanawake ambao ndio wahusika 
wakuu wa masuala ya upishi.
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Jaji: Daktari huyu 
afunguliwe kesi ya jinai
Na Grace Gurisha 

JAJI wa Mahakama Kuu Kan-
da ya Dar es Salaam, Hamidu 
Mwanga, ameshauri Dk. Mar-
tha Tsere, ambaye anadaiwa 
kughushi fomu ya bima ya 
maisha ya rafiki yake wa ka-
ribu, afunguliwe kesi ya jinai.

Dk. Matha anadaiwa ku-
ghushi fomu ya bima ya mai-
sha ya rafiki yake, marehemu 
Tarsila Oisso, akidai kuwa 
anatakiwa apewe asilimia 40 
ya bima hiyo.

Katika shauri hilo la madai 
namba 11290 la mwaka 2024, 
mlalamikaji ni Shirika la Usi-
mamizi wa Maendeleo kwa 
Afya (MDH) na Kampuni ya 
udalali wa bima ya Busara.

Walifungua shauri hilo dhi-
di ya Dk. Martha ambaye ni 
mfanyakazi wa MDH pamoja 
na msimaizi wa mirathi ya 
Tarsila, Justine Edwald (kaka 
wa marehemu).

Jaji Mwanga alitoa ushauri 
huo juzi kwa shirika hilo na 
kampuni hiyo ya bima baada 
ya kupitia maelezo ya awali ya 
kesi hiyo pamoja na kusikiliza 

hoja (mabishano) ya pande 
zote kama shauri hilo ni la ku-
ingiliana (interpleader suit). 

“Ninaashauri, kesi hii ina 
tuhuma kubwa za kughushi, 
kwa maana hiyo ni vyema 
kufungua kesi ya jinai ya ku-
ghushi,” alisema Jaji Mwanga.

Katika shauri hilo, Dk. Mar-
tha kupitia mawakili wake, 
Water Chipeta na Saimon 
Lyimo, amejibu maombi yali-
yowasilishwa na wadai hao 
kwamba anastahili kulipwa 
asilimia 40 ya bima ya maisha 
ya marehemu Tarasila.

Pia anadai kwamba kesi 
iliyoko mahakamani imeko-
sewa, hivyo ameweka map-
ingamizi mawili ya awali am-
bayo yatasikilizwa Agosti 22, 
2024 mbele ya Jaji Mwanga.

Katika mapingamizi hayo, 
Dk. Martha anadai kuwa kesi 
hiyo haikupaswa kuletwa kwa 
‘interpleader suit’, anaomba 
itupiliwe mbali na pia ni 
matumizi mabaya ya mahaka-
ma.

Shirika hilo limefungua ma-
dai dhidi ya Tsere na Edwald 
ili mahakama iamue nani 

anastahili kulipwa bima hiyo 
ya maisha na kwa kiwango 
gani. 

Katika fomu ya warithi ya 
Group Life Insurance, inadai-
wa Dk. Martha anataka alipwe 
asilimia 40 ya kiwango cha 
fedha cha bima hiyo ambacho 
ni Sh. 478,557,322.00.

Upande wa dalali wa bima 
hiyo na MDH, unadai kupata 
wasiwasi “inakuaje mtu asiye 
ndugu kupewa kiwango hi-
cho cha fedha bila ushahidi 
wowote?” Hivyo, ukahitaji 
uthibitisho zaidi kama kweli 
marehemu aliandaa fomu 
hiyo au la. 

Katika fomu hiyo ya madai, 
inadaiwa kuwa uongozi wa 
MDH uliamua kushirikisha 
Jeshi la Polisi Kitengo cha 
Uchunguzi wa Kisayansi (Fo-
rensic Bureau). 

Inadaiwa kitengo hicho kili-
baini mwandiko na saini kati-
ka fomu hiyo si za marehemu 
Tarsila Oisso, aliyekuwa mfan-
yakazi wa shirika hilo.

Kutokana  na matokeo 
hayo, Inadaiwa MDH ilipele-
ka shauri Mahakama Kuu ili 

chombo hicho kiamue usa-
hihi wa fomu na uhalali wake.  

Inadaiwa katika fomu hiyo 
ya madai kwamba, uchunguzi 
wa kitengo hicho cha Jeshi la 
Polisi, ulibaini fomu hiyo ili-
ghushiwa Disemba 16, 2022, 
jambo linalodaiwa kumsu-
kuma mwajiri kuamua ku-
fungua shauri la kuingiliana 
(interpleader suit). 

MDH pamoja na dalali wa 
bima hiyo walifungua shauri 
hilo dhidi ya Dk. Martha na 
Edwald ili mahakama iamue 
nani anastahili kulipwa bima 
hiyo ya maisha na kwa kiwan-
go gani. Mfamasia huyo (Tar-
sila) alifariki dunia Disemba 
21, 2022.  

Katika fomu hiyo ya madai 
iliyoko mahakamani, inadai-
wa kuwa fomu ya mgawanyo 
wa bima ya maisha ya Tarsila 
ilighushiwa wakati ambao 
mfamasia huyo alikuwa ka-
tika Chumba cha Uangalizi 
Maalum (ICU) cha moja ya 
hospitali kubwa jijini Dar es 
Salaam ambako alikuwa ana-
pata matibabu ya maradhi 
yaliyokuwa yanamsumbua. 

Alhamisi Juni 27, 2024

Mwenyekiti wa Umoja wa Viongozi wa Afrika katika Mapambano dhidi ya Malaria (ALMA), Sissoco Embaló ambaye 
ni Rais wa Guinea Bissau (kulia), akijipiga picha alipotembelea ofisi za ALMA, jijini Dar es Salaam hivi karibuni. Wa 
pili kulia ni Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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NEMC yaonya 
wacheleweshaji malipo 
ya tozo za mazingira
Na Joseph Mwendapole

BARAZA la Taifa la Uhifa-
dhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC) limeelekeza 
wawekezaji wa miradi 
mbalimbali kulipa tozo na 
ada za mazingira wanazo-
daiwa kabla ya kupigwa 
faini kwa kushindwa kuz-
ilipa kwa wakati.

Msimamizi wa Tozo na 
Ada mbalimbali wa baraza 
hilo, Canisius Karamaga, 
aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Sa-
laam.

Alisema ada hizo ni 
muhimu kwa ajili ya kuli-
wezesha baraza kutekeleza 
shughuli zake za msingi 
lilizopewa kisheria na 
kuwawezesha wananchi 
kuwa salama kwa kufanya 
tathmini ya athari kwa 
mazingira kabla ya miradi 
kuanza.

“Tozo hizi ndizo zina-
saidia NEMC kutekeleza 
majukumu yake kwa 
wakati. Kwa mfano, tunap-
opata taarifa ya mafuriko 
au kimbunga, maofisa wetu 
wanakwenda kuangalia 
maeneo husika na kufanya 
tathmini ya kina,” alisema.

Karamaga alisema kuwa 
baada ya tathmini hiyo, hu-
ishauri serikali hatua za ku-
chukua kuepusha maafa na 
kazi hizo zote zinafanywa 
kutokana na ada na tozo 

hizo.
“Lengo la ada na tozo 

hizo ni baraza lipate fedha 
ili miradi ikaguliwe, ipate 
miongozo iliyo sawa na ku-
fanyiwa tathmini ya athari 
za mazingira na wawekeza-
ji waweze kushauriwa nam-
na ya kuweza kuendesha 
shughuli zao bila kuathiri 
mazingira,” alisema.

Alisema ada na tozo hizo 
zina utaratibu na muda wa 
kulipa kwa mujibu wa she-
ria na kwamba kinyume 
cha hapo, wale wanaolim-
bikiza hukumbana na ad-
habu ya riba ya asilimia 
tano kwa kila mwezi kwa 
mhusika aliyechelewesha 
malipo hayo.

Alisema tozo husaidia 
baraza kupata fedha kuto-
ka kwa wanaofanya miradi 
kuwezesha kukaguliwa na 
kupata vyeti vya tathmini 
ya athari kwa mazingira.

“Kwa mfano, mwekezaji 
akitaka kujenga kiwanda, 
lazima tumshauri namna 
gani ya kukijenga na nam-
na ya kufanya tathmini ya 
athari kwa mazingira, vitu 
gani afanye na vitu gani 
asifanye. Sasa yote hayo ni 
gharama, lazima kuwe na 
fedha,” alisema.

Karamaga alisema nia ya 
kufanya tathmini ya athari 
kwa mazingira ni kumwez-
esha mwekezaji kujenga 
mradi ambao hautasababi-
sha mgogoro na wananchi 

wanaoishi jirani na kusaba-
bisha madhara.

Pia alisema tozo hulipwa 
kwa njia mbalimbali na 
katika kanda 12 za NEMC 
zilizoko nchini ambapo wa-
husika wamekuwa wakip-
ewa namba za malipo.

Alisema wananchi 
wamehamasika kulipa 
ada na tozo mbalimbali 
zilizowekwa kwa mujibu 
wa sheria za nchi. Baadhi 
wanalipa baada ya kukum-
bushwa mara kwa mara.

“Wasiolipa kwa wakati 
tunawaandikia barua, 
tunawapigia simu, tunawa-
kumbusha kwa njia mbal-
imbali na wengi huwa 
wasikivu sana kwa kuwa 
tukiwakumbusha wanalipa 
kwa wakati,” alisema.

Ofisa huyo pia alisema 
kuna umuhimu kwa Wa-
tanzania kujali na kutunza 
mazingira kwa kuwa mab-
adiliko ya tabianchi yame-
kuwa yanasababisha athari 
kubwa kwa miundombinu 
ya nchi na wakati mwing-
ine watu kufariki dunia ku-
tokana na majanga.

“Lazima tuyajali maz-
ingira kwa sababu tuki-
yapuuza huwa yanatu-
kumbusha umuhimu wake, 
na ndiyo sababu utaona 
majanga mbalimbali kama 
mafuriko, moto, kimbunga 
na mengine yanayotokana 
na mabadiliko ya tabi-
anchi,” alisema.

Dola milioni 112 kutekeleza  
shughuli za maendeleo EAC
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

BUNGE la Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EALA) limewasilisha 
makadirio ya bajeti yake kwa 
mwaka 2024/25 ya Dola za 
Marekani milioni 112, kwa ajili 
ya shughuli za maendeleo ya Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC) 
na taasisi zake.

Akiwasilisha makadirio ya 
bajeti hiyo jana jijini hapa katika 
mkutano wa nne wa Bunge hilo, 
Mwenyekiti wa Baraza la Mawa-
ziri, Deng Kuol, alisema bajeti 
hiyo itasaidia kuendesha shughuli 
mbalimbali za maendeleo za ju-
muiya hiyo na taasisi zake.

Alisema bajeti hiyo itasaidia 
kupeleka ajenda ya ufanyaji 
biashara pamoja na mchakato wa 
kutia saini itifaki mbalimbali za 
EAC.

Baada ya kuwasilishwa kwa 
makadirio hayo, Mbunge wa Tan-
zania, James Ole Millya, alisema 
Tanzania ina mahitaji mengi na 
shida hazijawahi kuisha, lakini 
iko mstari wa mbele kuchangia 

michango yake kwa jumuiya.
“Inatulazimu sisi Tanzania, 

kuomba fedha kwa wadau wa 
maendeleo, lakini hatujawahi 
kuacha kuchangia michango yetu 
kwa jumuiya hii kwa asilimia 100 
kadhalika kwa nchi za Uganda na 
Kenya. 

“Ninapata shaka kwa nchi 
zingine, zinasuasua uchangiaji 
wake na kusababisha hali ngumu 
ya utekelezaji bajeti ya jumuiya,” 
alisema.

Mbunge Fatma Ndagiza kutoka 
Rwanda alisema kuwa wajumbe 
wa Kamati ya Bajeti ya Bunge 
hilo, yeye ni mmoja wao, wa-
liketi kwa wiki mbili kuichambua 
na kuweka vipaumbele vyao 
kuhakikisha inatumika vizuri 
pamoja na kwamba bajeti hai-
toshelezi.

Abdullah Makame kutoka 
Tanzania alisema pamoja na 
usomwaji wa makadirio ya bajeti 
hiyo, kuna tatizo la kusuasua kwa 
baadhi ya nchi wanachama kutoa 
michango yake katika jumuiya 
hiyo kama inavyotakiwa.

“Hili ni tatizo la muda mrefu, hivyo lazima 
tuwe na mfuko himilivu ambao wakuu wa nchi 
zetu walikaa mwaka jana na kupitisha kuwe na 
mfuko huu wa kuendesha bajeti ya EAC, lakini 
mpaka sasa kimekuwa kitendawili cha muda 
mrefu na sijui lini kitateguka,” alisema.

000 

Msimamizi wa Ada na Tozo wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC), Canisius Karamaga, akizungumza na waandishi wa habari, 
Dar es Salaam jana, kuhusu tozo na ada mbalimbali ambazo wawekezaji wa-
napaswa kulipa. Kushoto ni Meneja Mawasiliano wa NEMC, Irene John. PICHA: 
JOSEPH MWENDAPOLE



MASHARTI YA MNADA
1   Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au  Shamba  ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.  
2  Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.  
3  Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0759648448/0784787981/0715363537  
4  Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.     

NOTISI / TANGAZO
    
LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS 
CO.LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,SUMA JKT  AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD, TRUST RECOVERIES LTD, BEST GROUP (T) LTD,JAMOK INVESTMENT 
LTD,MCHINGA AUCTION MART,GADAU AUCTION MART,AMI AUCTION MART, IGALULA AUCTION MART,BAHARI AUCTION MART, ADILI AUCTION MART,KOTI BROTHERS CO. LTD,PROPERTY MASTER LTD,MULTLINK AGENCY LTD,TWINS AUCTIONS MART, BID CITY AUCTION,JALAS AUCTION 
MART,HOLLYNESS COMPANY LTD  kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.    

TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA 

DODOMA DOLUPHA TANZANIA LIMITED 
GAR TRALER T105 DSX, SCANIA T203 
DXL, SKELETAL TRAILER T258 DWB,  
SCANIA T162 DSW

DOLUPHA TANZANIA LIMITED DODOMA 29/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

KIJITONYAMA HAFIDH HASSAN HAFIZO NYUMBA HAFIDH HASSAN HAFIZO MWANDEGE- MKURANGA 9/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

KIJITONYAMA JOSEPH DASTAN BARUA NYUMBA JOSEPH DASTAN BARUA SARANGA 10/07/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

ILALA BIAGATI SEA FOODS CO. LTD NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI 
NAMBA TMK033735 

 DAVID ABEL MLAU CHARAMBE -MBAGALA 29/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

BUGURUNI ZAKARIA RETSON SHIMWELA NYUMBA ZAKARIA RETSON SHIMWELA PUGU-KINYAMWEZI 11/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

BUGURUNI OMARY ABDALLAH CHINKONDO NYUMBA OMARY ABDALLAH CHINKONDO KIVULE-MAJOHE 11/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI SALVATORY MODESTI NGOWI NYUMBA SALVATORY MODESTI NGOWI KIPUNGUNI 'B'-KITUNDA 12/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI ATHUMANI MBWANA KAWESA NYUMBA ATHUMANI MBWANA KAWESA TABATA-MSIMBAZI 13/07/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEMEKE MNANA AYUBU ABUU NYUMBA MNANA AYUBU ABUU PUGU-KIGOGO FRESH 'A' 12/07/2024 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBAGALA SAID RAMADHANI MWAKITUBU NYUMBA SAID RAMADHANI MWAKITUBU CHATEMBO MWANDEGE 11/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

UKONGA LAMECK RICHARD RWEYONGEZA NYUMBA LAMECK RICHARD RWEYONGEZA KIVULE-MAJOHE 28/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UKONGA MAX AYUBU MBONYE NYUMBA MAX AYUBU MBONYE YONGWE-CHANIKA 28/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UKONGA KASA MUSSA SELEMANI NYUMBA KASA MUSSA SELEMANI CHANIKA 05/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MOSHI VALENTINE MATHIAS SHILIMA
NYUMBA YENYE HATI MILIKI NA.40137 
KIWANJA NA.340  KITALU ''A'' VALENTINE MATHIAS SHIRIMA MOSHI -NJORO 11/07/2024 SAA 4:00  ASUBUHI  NA KUENDELEA 

MOSHI SCOLASTICA SIRILY TEMBA NYUMBA PAUL ELVIS NGOWI MOSHI -RAU 12/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA 

MOSHI JULIUS STANLEY MALYA NYUMBA JULIUS STANLEY MALYA BOMANGOMBE-HAI 13/07/2024 SAA 4 :00 ASUBUHI  NA KUENDELEA 

MOSHI   NEEMA SOLOMONI MWANGA NYUMBA   NEEMA SOLOMONI MWANGA BOMANGOMBE-HAI SINAI 13/07/2024 SAA 4:00  ASUBUHI  NA KUENDELEA 

MWANZA HELENA IGNATUS NYAKARASHI NYUMBA YENYE HATI MILIKI NA.87634 GEORGE SLIVESTER ADOGO NYAMADOKE ILEMELA MWANZA 11/07/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

MWANZA MASHAKA CHARLES BULUBA NYUMBA YENYE HATI MILIKI NA.62183 MASHAKA CHARLES BULUBA NYASAKA ILEMELA MWANZA 11/07/2024 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 
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Bunge la Afrika Mashariki 
lapata Katibu Mkuu mpyaShule 96 zaanza kutoa 

elimu ya amali
Na Allan Isack, ARUSHA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Carolyne Nombo, 
amesema mabadiliko ya sera 
ya mtaala wa elimu ume-
pokelewa vizuri na wadau wa 
elimu nchini, kwamba hadi 
sasa shule 28 za serikali na 68 
za watu binafsi zinatoa elimu 
ya amali.

Prof. Nombo alisema hayo 
jana jijini Arusha, wakati wa 
kikao kazi na wadau mbal-
imbali katika sekta ya elimu 
hapa nchini, wakiwamo kutoka 
serikalini na sekta binafsi.

Alisema tangu Januari 
mwaka huu, wameshaanza 
utekelezaji wa mitaala ya 
elimu iliyoboreshwa kwa 
kuanza na darasa la awali, la 
kwanza, tatu, kidato cha kwan-
za mafunzo ya amali, pamoja 
na wanafunzi watakaojiunga 
na kidato cha tano mwaka huu 
watatumia mitaala ya elimu 
iliyoboreshwa.

“Elimu msingi itahusisha 
miaka sita ya elimu ya msingi 
kuanzia darasa la kwanza mpa-
ka la sita na mwanafunzi ata-

soma mwaka mmoja wa elimu 
ya awali, lakini mwanafunzi 
atakapomaliza darasa la sita 
ataingia kidato cha kwanza na 
atasoma miaka minne ya elimu 
sekondari ngazi ya chini.

“Kwa elimu ya sekondari 
kulingana na muundo mpya 
mwanafunzi atakuwa na uhuru 
wa kuchagua kwenda kusoma 
elimu ya sekondari ngazi ya 
chini masomo ya jumla au 
elimu ya sekondari ngazi ya 
chini masomo ya amali iki-
maanisha mafunzo ambayo 
yatampatia mwanafunzi ujuzi 
na umahiri wa kufanya kazi,” 
alisema.

Mwenyekiti wa washirika 
wa maendeleo katika sekta ya 
elimu, Faith Shayo, alisema 
lengo la mkutano huo ni ku-
jadiliana masuala mbalimbali 
ya elimu ili kuhakikisha sekta 
hiyo inapiga hatua.

Mwenyekiti wa Mtandao wa 
Elimu Tanzania, Faraja Nyalan-
du, alisema wakiwa sehemu ya 
wadau wa elimu wana amini 
katika ushirikishwaji, mipango 
na utekelezaji wa hafua zina-
zokwenda kugusa maendeleo 
ya sekta ya elimu nchini.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

KATIBU Mkuu mpya wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki 
(EAC), Veronica Ndu-
va,  ameapishwa rasmi kuwa 
mjumbe wa Bunge la Jumui-
ya  ya Afrika ya Mashariki 
(EALA).

Nduva (pichani) aliapishwa 
juzi baada ya kula kiapo Juni 
7 mwaka huu, huko Juba, Su-
dan Kusini mbele ya wakuu 
wa nchi wa EAC.

Nduva alitangazwa jana 
na Bunge la EALA kuchukua 
nafasi hiyo, ili kuziba pengo 
la mtangulizi wake, Dk. Peter 
Mathuki.

Akizungumza katika Bunge 
hilo jana, Nduva aliahidi ku-
fanya kazi bega kwa bega na 
bunge hilo kwa ushirikiano ili 
kufikia malengo Ya EAC.

“Ninatoa shukrani zangu 
za dhati kwa Jamhuri ya 
Kenya kwa kuniteua kashika 
nafasi hii  muhimu. Ninaji-
tolea kufanya kazi kwa ka-
ribu na ujenzi wa Bunge juu 
ya msingi thabiti uliowekwa 

ili kufikia matarajio ma-
zuri yaliyoainishwa katika 
mkataba,”alisema.

Alisema  kwa pamoja wak-
ishirikiana watahakikisha wa-
naimarisha  ushirikiano wa 
kiuchumi, kisiasa,  uwiano 
wa kijamii na uimarishaji wa 
kitaasisi.

Aidha, alisema amejitolea 
kukuza ushirikiano wenye 
tija na wajumbe wa Bunge 
na kuimarisha jukumu na 
mwonekano wa vijana katika 
jumuiya hiyo, pamoja na ku-
hakikisha sera zao zinaelewe-
ka vizuri basi ili kuleta maen-
deleo ya EAC.

Baada ya ukaribisho ka-
tika bunge hilo, baadhi ya 

wabunge wakiongozwa na 
mbunge wa nchini Uganda, 
Paul Musamali, wamemWon-
ya kuwa msimamizi mzuri wa 
rasilimali za jumuiya hiyo.

“Jumuiya haina fedha za ku-
tosha ndio maana tunahitaji 
usimamie vizuri tafadhali ka-
tibu mkuu, usiweke mikono 
yako huko, kuwa mwaminifu 
na tutakuunga mkono,” alise-
ma Musamali.

Juni 7 mwaka huu, Nduva, 
alikula kiapo huko Juba nchi-
ni Sudan Kusini, mbele ya 
wakuu wa nchi za jumuiya ya 
Afrika Mashariki na kuanza 
rasmi majukumu yake ya Ka-
tibu Mkuu kuziba nafasi ya 
mtangulizi wake Dk. Mathuki.

Vuguvugu la kuondolewa 
kwake,  Dk. Mathuki katika 
nafasi ya katibu Mkuu wa 
EAC, lilianzia Machi mwaka 
huu katika kikao cha tatu 
cha bunge hilo, huko Nai-
robi nchini Kenya, ambapo 
alituhumiwa na baadhi ya 
wabunge hao kwa ubadhirifu 
na matumizi mbaya ya ma-
daraka.



Wamiliki 
viwanda 
walalamikiwa 
kutiririsha maji 
ya kemikali 
Na Shaban Njia, KAHAMA

MADIWANI katika Halmashauri 
ya Msalala mkoani Shinyanga, 
wamewalalamikia wamiliki 
wa viwanda vya kuchenjua 
madini ya dhahabu kutiririsha 
maji ovyo yenye kemikali ya 
zebaki, ambayo yanasababisha 
mifugo kufa pindi wanapoku-
nywa.

Walibainisha hayo kwa 
nyakati tofauti wakati waki-
jadili na kutoa taarifa za maen-
deleo ya kila kata katika kikao 
cha Baraza la Madiwani cha 
Halmashauri hiyo.

Diwani wa Kata ya Lunguya, 
Benedicto Manwali alisema, 
idadi kubwa ya viwanda hivyo 
havina uzio na mifumo ya 
majitaka, hali inayosababisha 
utiririshaji wa maji hayo kwe-
nye maeneo ya marisho.

Manwali alisema maafa ya 
mifugo kufa yamekuwa yakiji-
tokeza katika viwanda vilivy-
opo katika Kata za Lunguya 
na Segese na kuiomba serikali 
kuingilia kati na kudhibiti ma-
janga hayo na kuchukua hatua 
dhidi ya watiririshaji hao.

Diwani wa Viti Maalumu, 
Hamisa Kalinga alisema hali 
hiyo inahatarisha pia afya 
za wananchi hususani katika 
mfumo wa fahamu, figo, uwezo 
wa kuona, mikono kutetemeka, 
mimba kutoka.

Alitaja athari nyingine ni 
watoto kuzaliwa na utindio wa 
ubongo na kuchanganyikiwa 
hivyo kunaulazima wa wamiliki 
wa viwanda hivyo kudhibitiwa.

Mkuu wa Kitengo cha Mali-
asili na Uhifadhi wa Mazingira 
Halmashauri hiyo, Salehe Lyulu 
alikiri kuwepo kwa hali hiyo 
na kueleza kuwa tayari ametoa 
muda wa mmoja kwa wamiliki 
kuhakikisha wanajenga uzio na 
mifumo ya maji taka ili kuka-
biliana na hali hiyo. 
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Taasisi elimu, afya vinara madeni ya maji

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga, Anamringi 
Macha, amezipongeza halmashauri tatu 
za mkoa huo kwa kupata hati safi, kutoka-
na na kujibu hoja za Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), kwa 
mwaka wa fedha 2022/2023.

Alitoa pongezi hizo juzi wakati akizun-
gumza kwenye vikao viwili vya Baraza la 
Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga na Manispaa ya Shinyanga.

Alisema kutokana na halmashauri hizo 
kupata hati safi kutoka 
kwa CAG ikiwamo na 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Kishapu, ameona ni 
vyema akazipongeza 
ili kuendelea kuwatia 
moyo watumishi kwa 
kufanya kazi nzuri na 
kusimamia vizuri fedha 
za utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo.

“Wanaofanya vizuri ni vizuri ku-
wapongeza, ila natoa angalizo hati hizi safi 
zisije kuwalewesha mkajaa sifa na kusahau 
majukumu yenu, endeleeni na kasi hiyo 
hiyo ya kuchapa kazi kwa bidii na kum-
saidia Rais Samia Suluhu Hassan,”alisema 
Macha.

Aidha, aliwataka watumishi wa serikali 
kila mmoja awajibike kwa kutekeleza ma-
jukumu yake kulingana na nafasi aliyonayo 
pamoja na kuendelea kufanya kazi kwa 
ushirikiano na upendo, ili kuweza kuleta 
tija na ufanisi na kuchochea maendeleo.

Meya wa Manispaa ya Shinyanga, Eli-
as Masumbuko, aliwasisitiza watumishi 
waongeze umakini na ushirikiano katika 
utekelezaji wa majukumu yao pamoja na 
kuzishughulikia hoja zinazoibuliwa na CAG 
ili zipate kufutwa.

Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Shinyanga,  Nikodemus Simon, 
alisema madiwani wa halmashauri hiyo 
wataendelea kushirikiana na wataalamu ili 
kuchochea maendeleo pamoja na kufuata 
sheria na kanuni za utumishi na kuendelea 
kupata hati safi.

Na Shaban Njia, KAHAMA

T
AASISI za umma 
zikiwemo za elimu na afya 
katika Halmashauri ya 
Msalala na Ushetu mkoani 

Shinyanga, zimetajwa kuwa kik-
wazo katika utoaji wa huduma za 
maji kutokana na kuwa na mal-
imbikizo makubwa ya madeni 
wanayodaiwa na Wakala wa Maji 
na Usafi wa Mazingira Vijijini (RU-
WASA).

Kaimu Meneja wa RUWASA Ka-
hama, Paschal Mnyeti, aliyabaini-
sha haya kwenye mkutano mkuu 
wa mwaka wa wadau wa maji 

kwa vyombo vya kutolea hudu-
ma ya maji ngazi ya jamii, lengo 
likiwa ni kujadili na kubadilisha-
na uzoefu kuhusu masuala mbal-
imbali yanayohusu maji na usafi 
wa mazingira.

Alisema, taasisi za umma hasa 
shule za msingi, sekondari, za-
hanati na vituo vya afya zinaon-
goza kwa kushindwa kulipa an-
kra za maji.

Alisema hali hiyo inasababi-
sha kushindwa kutoa huduma 
ya maji ipasavyo kwenye jami, 
kwamba fedha zinazopatikana 
zinatumika kukarabati miun-
dombinu na kulipa gharama za 

uendeshaji hasa umeme.
Hivyo, aliiomba serikali 

kuingilia kati na kuzishinikiza 
ziweze kulipa ankra zinazodaiwa, 
akisema zipo zinazodaiwa 
Sh.300,000 mpaka Sh.milioni 
moja. 

Aiisema katika mwaka wa 
fedha 2023/2024 wameweza 
kutekeleza miradi mbalimbali 
ya maji yenye mtandao wa ma-
bomba ya kusambaza maji kwa 
gharama ya Sh.bilioni 9.4 yenye 
uwezo wa kuwahudumia wa-
nanchi 62,824 katika Halmashau-
ri ya Msalala na Ushetu.

Mkuu wa dawati kwa umma 

kutoka Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU), Happiness Bilakwate, 
alisema wamekuwa wakipokea 
malalamiko ya watumiaji wa maji 
kubambikiwa ankra za maji.

Alisema hali hiyo inasababisha 
wananchi kulipa bili tofati na kile 
wanachotumia, hivyo aliwataka 
watoa huduma ngazi ya jamii 
kuacha mara moja tabia hiyo.

Mkuu wa idara ya usanifu wa 
miradi ya maji na bajeti kutoka 
RUWASA mkoani Shinyanga, 
Cyprian Ndabarunye, alisema 
wamepokea Sh. bilioni 1.5 kwa 
ajili ya kuchimba visima 27 kati ya 

900 vinavyohitajika nchini.
Alisema kwa sasa wanajiandaa 

kuzifikisha mahakamani taasisi 
zote za umma  pamoja na vion-
gozi ambao ni wadaiwa sugu.

Kaimu Mkuu wa Wilaya ya Ka-
hama, Julius Mtatiro, alitoa siku 
15 mpaka Julai tano kuhakikisha 
taasisi zote za umma zinazodai-
wa ankara za maji kuhakikisha 
zinalipa madeni.

Aidha, aliagiza RUWASA kumu-
orodheshea taasisi  zote madeni 
wanayodaiwa bila kuogopa vion-
gozi wenye mabavu, kwani seri-
kali imedhamilia kumtua ndoo 
mama kichwani.

RC akoshwa 
halmashauri 
kupata hati 
safi za CAG

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga ambaye anakaimu ukuu wa Wilaya ya Kahama, 
Julius Mtatiro, akizungumza katika mkutano mkuu wa mwaka wa wadau wa maji 
kwa vyombo vya kutolea huduma ya maji ngazi ya jamii (CBWSO), ulioandaliwa 
na Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA), wilayani humo 
mkoani Shinyanga jana, ili kujadili na kubadilishana uzoefu kuhusu masuala 
mbalimbali yanayohusu maji na usafi wa mazingira. PICHA: SHABAN NJIA



Na Christina Mwakangale

K
UFANYA mazoezi ya kim-
wili na kiakili kama vile 
kuangalia televisheni, 
ni miongoni mwa ratiba 

zake kila iitwayo leo.  Huyu ni 
Frank.

Hiyo sasa inamsaidia ubongo 
wake kupata shughuli ya kufanya, 
kuongeza uwezo wake wa mifumo 
ya fahamu, ikiwamo kumbukum-
bu. Kadhalika, uwezo wa kunusa 
umepungua.

Bingwa Mbobezi wa Afya ya Akili 
na Mfumo wa Fahamu Hospitali ya 
Taifa ya Afya ya Akili Mirembe, Dk. 
Damas Mlaki, anadokeza, uwezo 
kumbukumbu hutegemea utima-
mu wa milango mitano ya fahamu.

Ngozi kuhifadhi kumbukumbu 
za hisia, mguso. Pua (kunusa), 
macho (kuona), kinywa (ladha) 
masikio ili kutunza sauti, kwamba 
kinachohifadhiwa katika ubongo 
kwa namna tofauti, kama vile ma-
neno, picha, sauti, matukio na hata 
hisia.

“Uwezo ukiwa duni wa kuzipata 
taarifa ambazo zimehifadhiwa 
ndio changamoto, yaani kama 
huna uwezo kuzileta, ku-retrieve 
taarifa, ni tatizo tayari katika ubon-
go. Ili utengeneze kumbukumbu 
lazima milango yako ya fahamu 
iwe sawa.

Frank (si jina lake halisi), mkazi 
wa Buguruni, jijini Dar es Salaam, 
anaishi na changamoto kadhaa.   
Ana tatizo la kumbukumbu ku-
toweka kwa baadhi ya matukio. 
Tatizo lilimuanza mwaka 2020.

Muda mfupi baada ya kuhud-
huria kliniki, Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), Frank, anazun-
gumza na Nipashe, mwishoni mwa 
wiki.

Ameongozana na mkewe, 
wamepanga foleni kama ambavyo 
wagonjwa wengine, wakisubiri ku-
ingia kwa awamu kwa mtaalamu.

Ni mwenye afya kwa mwone-
kano, umri wa makamo, mwenye 
umri wa kustaafu. Anabadilishana 
maneno mawili, matatu na wal-
ioketi jirani yake katika benchi. 
Nao makamo yao, hayatofautiani 
sana na Frank.

“Umri unavyokwenda ndivyo 
hiki kinaibuka mara hiki. Inabidi 
ukubaliane na hali…” Nipashe ina-
jongea karibu. Frank, hakusita kue-
lezea hali yake, akihamasisha wa-
nakumbwa na tatizo lolote kiafya, 
wafike hospitalini

“Kuna baadhi ya vitu naona 

kama vinabadilika katika maisha 
yangu. Kwa sababu kusema kuu-
gua presha ni muda mrefu. Nime-
anza kuugua miaka kama 20 im-
epita.

“Sasa nahisi baadhi ya ratiba za 
kila siku kama vile kunywa dawa, 
kushiriki shughuli zilizopangwa 
mbeleni, sizikumbuki. Nilifanya 
uchunguzi na kuanza matibabu 
Muhimbili nilipobainika kuna 
kasoro katika ubongo,” anasema 
Frank (68).

Ratiba ya kumeza dawa ikiwamo 
za presha ni ya kila siku kwa Frank. 
Kwa sasa ratiba hiyo ipo chini ya 
usimamizi wa mke wake, ambaye 
huziandaa kwa kutenga sehemu 
mapema.

“Kuna wakati naweza nikauliza 
swali, unakuta watoto na wajukuu 
wanatazamana, kisha wanache-
ka! …’baba au babu fundi si alikuja 
juzi na akakwambia atamalizia hii 
kazi…’ nimesahau.

Sasa anachofanya mke wangu 
ni kuniandalia kila siku dawa am-
bazo nakunywa kwa siku, asubuhi. 
Kama nameza vidonge sita vya 
siku, vingine ni nusu huvikata.

Anaweka juu juu ya kabati. Niki-
amka mguu wa kwanza pale, kabla 
sijafanya chochote, nisisahau. Si 
kila siku ninakuwa nasahau baa-
dhi ya vitu, ila kwa sababu dawa 
nameza kila siku, mke wangu 
ameweka angalizo kwa ratiba ni 
hiyo ili nisisahau kumeza.

Dawa za siku 30 za mwezi huz-
itenga kila aina ya dawa na siku 
yake. Yaani, Jumatatu hadi Juma-
tatu, anaziweka kwa kutenganisha 
inchi chache juu ya meza. Naye 
hupita kuhakikisha kama leo Ju-
matatu, dawa za Jumatatu zimeme-
zwa. 

Maana hata akiniuliza jibu lin-
aweza kuwa ndio au hapana. Kama 
hapana, nikurudia je. Kwa hiyo 
anaangalia pale alipopanga. Hata 
akisafiri anaandaa kabisa.

Aidha anaandika kwenye karata-
si dogo na dawa labda vidonge aina 
tofauti nne. Kila siku ina karatasi 
lake, nikiamka nikiona tu, najua 
karatasi la juu ndio ya siku ya leo.

Kwa sababu natumia dawa aina 
tofauti, za kumbukumbu, presha 
nakunywa pamoja, ratiba inapang-
wa kila mwezi na mke wangu mara 
baada ya kutoka kliniki kuchukua 
dawa.”

WANAOPOTEZA KUMBUKUMBU
Bingwa Mbobezi wa Afya ya Akili 

na Mfumo wa Fahamu Hospitali ya 
Taifa ya Afya ya Akili Mirembe, Dk. 

Damas Mlaki, anasema wanao-
poteza kumbukukumbu wengi 
wao wana umri wa miaka 60 na 
kuendelea.

Dk. Damas anayasema hayo wiki 
iliyopita, kwenye makala maalumu 
iliyochapishwa na gazeti hili, aki-
wasilisha mada juzi, kuhusu kiun-
go hicho, anasema taaluma yake 
inahusika katika kutibu waliopata 
maradhi na kuathiri ubongo kama 
vile kiharusi, ajali.

“Huwa nashughulika na wali-
opata kiharusi na kupata changa-
moto ya usikivu na kupoteza kum-
bukumbu au aliyepata ajali, kisha 
akapata athari kwenye ubongo na 
kubadili mwenendo wa kiungo hi-
cho kitabia.

Wagonjwa wengi tunaowaona, 
wanaopoteza kumbukukumbu 
wana umri wa miaka 60 na kue-
ndelea. Tumekuwa tukiwaona 
wagonjwa wenyewe umri chini ya 
miaka 60 pia.

“Tiba ya tatizo la kupoteza kum-
bukumbu ipo na kuna sababu ny-
ingi zinazosabisha kupoteza kum-
bukumbu. Matibabu ya ugonjwa 
wa kupoteza kumbukukumbu 
yanategemea chanzo, sababu ya 
kupoteza kumbukumbu,” anasema 
bingwa huyo.

Anasema, baada ya uchunguzi ili 
kubaini kisababishi cha kupoteza 
kumbukumbu , mtaalam anaweza 
kutoa afua za kibaiolojia zinazohu-
sisha dawa, afua za kuuchangam-
sha ubongo na afua za kijamii.

“Afua za kijamii zinalenga 
kushauri mambo mbalimbali 
yakufanya, ili anayepoteza kumbu-
kumbu aweze kuishi salama katika 
jamii yake pamoja na kuihusisha 
familia katika kutoa afua zitakazos-
aidia hali ya mgonjwa kutengemaa.
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Ukurasa 14

Kilichoko kwenye
 thamani ya 

kliniki katika 
maisha kila siku

KUFANIKISHA CHANJO UVIKO - 19… 

SAMIA ALIVYODHAMIRIA AFYA TAIFA …
Amwaga mabilioni ya vituo afya 1061 na 
kambi uzazi hospitalini, magari wagonjwa

Ukurasa  13

Anavyoishi anayepoteza kumbukumbu 
na elimu kutoka bingwa anayemtibu

Inaendelea Uk. 14

Mwenye tatizo la kumbukumbu. PICHA: MTANDAO.
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UDZUNGWA NA MAZINGIRA…
MAZINGIRA

Na Jenifer Gilla 

W
AKATI sehemu 
kubwa ya jamii iki-
amini taka ni kitu 
cha kuweka mbali 

na maisha yao kwa kukosa tham-
ani, baadhi wameona ni fursa ya 
kibiashara, kujiongezea kipato na 
kuhudumia familia zao.

Mwanamke kutoka Kikundi cha 
Mazingira katika kijiji cha Mang’ula 
B, katika Halmashauri ya Mji Ifa-
kara, wilayani Kilombero mkoani, 
Morogoro, anaeleza wanatengen-
eza mkaa wa kupikia kwa kutumia 
taka na kuwauzia wakazi wa eneo 
hilo.

Matamanio ya wanawake hao 
yalichochewa na uhaba wa nishati 
ya kupikia unaokikumba kijiji hi-
cho na vingine vinavyoizunguka 
Hifadhi ya Milima ya Udzungwa, 
hata kuwafanya husika kuvamia hi-
fadhi na kukata miti ili kupata kuni.

Mhifadhi Mkuu wa Hifadhi ya 
Taifa ya Milima ya Udzungwa, The-
odora Batiho, anawaeleza waandi-
shi wa habari wanachama wa 
Chama cha Waandishi wa habari 
za Mazingira Tanzania ( JET), kuwa 
pamoja na utoaji elimu kwa jamii 
kuhusu utunzaji rasilimali hiyo, 
tatizo hilo bado linaendelea, kwa 
sababu kuu ikiwa ni uhitaji wa ni-
shati ya kupikia.

Anawafafanulia wanachama cha 
Waandishi wa Habari za Mazingira 
Tanzania ( JET) waliokagua njia ya 
wanyamapori ya Nyerere Selous-
Udzungwa, kushuhudia maende-
leo yaliyopatikana katika mchakato 
wa urejeshaji mazingira.

Anaitaja ni hali inayoathiri man-
dhari ya hifadhi hiyo, pamoja na 
bayoanuai yake, kuchochea athari 
za mabadiliko ya tabianchi, hivyo 
mikakati ya haraka kudhibiti suala 
hilo inahitajika, kunusuru eneo 
hilo kupelekwa nishati mbadala wa 
kupikia.

Msistizo ulioko ni kuwasaidia 
wakazi wa vijiji kupata nishati safi 
ya kupikia kwa bei nafuu, ikiwamo 
na kuwatafuta wadau wa kushiriki-
ana nao kusambaza nishati hiyo, 
ikiwamo   mitungi ya gesi kwa 
wakazi wa vijiji vilivyo karibu na 
hifadhi hiyo.

Katibu wa Kikundi cha Mazingira 
Group, Restuta Vitalis, anasema 
alianzisha kikundi hicho mwaka 
2021 kikiwa na wanachama wa-
nawake 15, kwa lengo la kuanzisha 
kiwanda kiwanda cha kutengeneza 
mkaa huo.

Anasema, ni kikundi kilichokuwa 
kikitengeneza mkaa kwa kutumia 
njia ya kizamani ya kutwanga kwa 
mikono, jambo lililosababisha 
kutengenezwa mkaa kidogo na we-
nye viwango vya chini jambo am-
balo halikukidhi malego yao.

Restuta anasema, baadaye 
shirika lisilo la kiserikali   la Asso-
ciazione Mazingira, liliwatafuta na 
kuwapatia mafunzo ya kutengen-
eza mkaa huo kitaalam na kuwapa 

Mkaa wa taka unavyong’arisha maisha 
kinamama, ukipunguza uvamizi milima 

mashine ya kisasa.
Anasema, wanatengeneza mkaa 

huo kwa kutumia taka ikiwamo 
majani yaliyodondoka, pumba za 
mpunga na vumbi la mbao, kisha 
huzitoa moshi halafu huzichang-
anya na uchafu wa miwa unaotoka 
kiwandani  ili kugundisha na kuten-
geneza shepu wanayotaka.

"Tuliamua kuingia katika biasha-
ra ya kutengeneza mkaa mbadala 
baada ya kugundua kuwa miti mingi 
sana ilikuwa inakatwa na wakazi wa 
vijiji kwa ajili ya kuni," anasema 

Anasema mashine hiyo ina uwezo 
wa kuzalisha kilo 300 hadi 400 za 
mkaa kwa saa na kama wakiwa na 
taka za kutosha wanazalisha tani 
3 za mkaa kwa wiki na kuuza kilo 
moja Sh.500, wateja wakuu wakiwa 
ni watu wa majumbani na wafanya-
biashara wa chakula (mama ntilie).

HALI YA SOKO
Mwenyekiti Msaidizi wa kikundi 

hicho, Suna Kassim anajivunia kuwa 
hali ya soko ipo vizuri kwani kwa 
siku wana uwezo wa kuuza kilo 500 
hadi 600 za mkaa na kukusanya ya 
mauzo. yasiyopungua Sh .250,000 
kwa siku. 

Anasema kinachovutia watu wen-
gi kununua mkaa   huo kwa wingi 
ni bei yake kuwa nafuu ya Sh. 500 

na matumizi yake kuwa ya muda 
mrefu   ukilinganisha na mkaa wa 
kuni ambao huanzia Sh. 1000 huku 
ukiisha kwa haraka.

Faida inayopatikana sasa katika 
biashara hiyo, hugawanywa kwa 
wanakikundi na nyingine kuwek-
wa benki kwa ajili ya maendeleo 
kama vile kuchukuilia mkopo ya 
halmashauri ili kuboresha biashara 
hiyo.

“Mfano mwaka huu tulichukua 
mkopo wa Sh.milioni 14 katika Hal-
mashauri ya Mji Ifakara ambayo 
ilituisaidia kununua kifaa cha ku-
changanyia malighafi na mashine 
ya kukaushia mkaa,” anasema. Ilivy-
obadilisha maisha

Mjumbe wa Kikundi hicho, 
Dibaga Philipo anasema biashara 
hiyo imeongeza kipato chake na 
kufanikiwa kusomesha watoto wa-
tatu, wawili wakiwa chuo na mmoja 
akiwa sekondari katika shule binafsi.

Anasema, posho anayopokea ka-
tika kikundi hicho anaipeleka kwe-
nye  mchezo wa kupeana pesa kwa 
mwezi na wanawake wenzake na 
siku akipokea analipia mahitaji na 
ada ya watoto.

Hapo awali, alikuwa akisome-
sha   watoto wa shida kwa sababu 
alikuwa akitegemea pesa kutoka 
kwenye kilimo pekee ambazo hazi-

kutosha, na kulazimika kuingia 
kwenye mikopo ambayo haikuwa 
salama kwake kiuchumi na kiafya.

Wakati Restituta anasema kuwa 
kupitia fedha hizo alimsaidia mume 
wake katika ujenzi wa nyumba yao 
kubwa ambayo wanaishia sasa na 
familia yake.

Anasema kwa sasa wamepeana 
majukumu na mume wake ambayo 
yeye anatoa kiasi cha pesa na kuli-
pia ada ya watoto hali iliyoongeza 
upendo kwa kuwa si mtegemezi wa 
kila kitu kwa mumewe. Changamoto 

Magumu wanayokumbana nayo 
ni kuwa uwezo wa kiwanda kuzali-
sha ni mdogo ukilinganisha na ma-
hitaji ya soko na upatikanaji wa taka 
kuwa mdogo hali inayowalazimu 
kuingia gharama za kukodi gari kuzi-
fuata mbali.

Mfanyabiashara wa chakula ku-
toka kijiji cha Mang’ula B, Suzana 
Fidelis, anasema tangu ameanza ku-
tumia mkaa huo faida katika biasha-
ra yake imeongezeka kwa sababu 
unapatana kwa bei nafuu na anau-
tumia muda mrefu ukilinganisha na 
wa kuni.

Anasema mkaa wa taka wa 
Sh.2000 anautumia kwa siku mbili 
tofauti na mkaa wa kuni ambao  ali-
kuwa akinunua wa Sh. 8000 ili 
aweze kuutumia kwa siku hizo.

• 

Isrey Ayoub

Mkaa utokanao na taka ukiandaliwa. PICHA: MTANDAO.

“Kwa fungu la Sh. 500 naweza 
kupikia chapati 60 na bado moto 
ukaendelea kuwapo, wakati kwa 
mkaa wa kuni ningetumia wa Sh. 
2000 kwa hiyo, kwa mimi umeni-
saidia kubana matumizi na kuongeza 
faida,” anasema.

Wakati Halima Rashid anausifia 
kuwa licha ya kudumu kwa muda 
mrefu hauachi masizi meusi kwenye 
sufuria hivyo kuwaondolea usum-
bufu wa kusugua masufuria huku 
pia bei yake ikiwa ni nafuu hasa kwa 
familia zenye uwezo mdogo.

Felister Mwalongo, Mratibu wa 
Programu wa asasi Associazione 
Mazingira, anasema walitoa mafun-
zo ya kutengeneza mkaa huo kwa ki-
kundi hicho ikiwa ni utekelezaji wa 
program za uhifadhi wa hifadhi ya 
milima ya Udzwangwa na Ushoroba 
wa Nyerere Selous- Udzungwa.

  Alisema pia wamefundisha 
wakazi wa vijiji vinavyozunguka hi-
fadhi hiyo ikiwamo Mang’ula A, Sole, 
na Kanyeja namna ya kutengen-
eza na  kutumia majiko ya udongo 
yaliyoboreshwa ambayo yanatumia 
vipande vichache vya kuni na jumla 
ya kaya 52 zinatumia majiko hayo.

Anasema Shirika la Maendeleo ya 
Kimataifa la Marekani (USAID) kupi-
tia mradi wa Tuhifadhi Maliasili ina-
fadhili utoaji elimu ya uhifadhi wa 
mazingira katika vijiji vinavyozun-
guka eneo la Milima ya Udzungwa 
na njia hiyo.

Kupitia mradi huo, wametoa 
elimu ya mazingira  kwa wanafunzi 
wa shule za msingi, huku wanafunzi 
300 na walimu 45 wakiwa wame-
fikiwa hadi sasa, na miche 60,000 
ya miti ilisambazwa kwa jamii kwa 
kipindi cha miezi minne.

Kelvin Shirima, Ofisa Mradi wa 
MJUMITA anaisema hatua mbalim-
bali zilizotekelezwa kwa msaada wa 
mradi wa USAID Tuhifadhi Maliasili 
zimeweza kusaidia kwa kiasi kikub-
wa kufanya masuala ya uhifadhi wa 
mazingira kuwa sehemu ya ajenda 
za mikutano ya kijiji.

Anafafanua, wamekuwa waki-
fanya kazi na vikundi mbalimbali 
vinavyojihusisha na uhifadhi wa 
mazingira katika kanda sita, mikoa 
14, wilaya 32 na vijiji 452 nchi nzima.

"Tumekuwa tukifanya kazi na vi-
kundi kuongeza thamani ya bidhaa 
katika mnyororo wa thamani wa 
misitu. Lengo letu ni kuhakikisha 
wakazi wa vijiji wanatambua faida 
za misitu na kushiriki katika ulinzi 
wake," alisema Shirima, 

Pia, hadi sasa wanafanya ufuatil-
iaji wa vijiji ili kuhakikisha utawala 
bora katika utekelezaji wa miradi in-
ayohusiana na misitu na mazingira 
ambayo inachangia urejeshaji wa 
njia ya Nyerere Selous-Udzungwa.

Ziara ya JET ilikuwa sehemu ya 
shughuli chini ya mradi wa USAID 
Tuhifadhi Maliasili wa miaka mitano 
(2021 - 2026) unaolenga kuhifadhi 
bayoanuwai ya nchi, kuboresha uun-
ganisho wa makazi na kusaidia mai-
sha ya jamii
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SAMIA ALIVYODHAMIRIA AFYA TAIFA …

AFYA

Na Mwandishi Wetu 

W
AKATI sasa nchini 
kunatajwa Sera ya 
Afya ya Mwaka 2007, 
inaimarishwa kubore-

sha huduma za afya nchini.
Sura ya maboresho hayo, ambayo 

ni sehemu ya malengo ya kiserikali 
hivi sasa, ni kuimarisha huduma za 
kibingwa na ubingwa, ili kupunguza 
rufani za wagonjwa nje ya nchi na 
kuvutia wagonjwa kutoka nje ya 
nchi.

Vilevile, sera hiyo ambayo sehemu 
ya Dira ya Maendeleo Awamu ya  
Sita, kunalengwa kuimarishwa mi-
fumo ya kugharamia afya kila mwa-
nanchi anakuwa katika mfumo wa 
bima ya afya; kuimarisha huduma za 
kinga na tiba za kukabiliana na ma-
gonjwa ya kuambukiza na yasiyoam-
bukiza; pamoja na huduma za uzazi, 
mama na mtoto.

Katika kurejea maono hayo ya ki-
afya nchini, ni maudhui ya maeleke-
zo ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
akilenga katika uwekezaji mkubwa 
kwenye sekta ya afya, lengo kuimari-
sha ubora wa huduma wa afya kwa 
wote. 

SURA ILIKOFIKA 2024
Hadi kufikia Machi 2024, ufafanuzi 

wa Wizara ya Afya umekijikita ka-
tika maeneo kadhaa, Rais Dk Samia 
akilenga kuguswe mustakabali wa 
mambok kadhaa: 

Inaanza na , kujenga miundombi-
nu ya kutoa huduma za afya nchini, 
upatikanaji bidhaa za afya, ubingwa 
bobezi; uchunguzi wa mionzi; hu-
duma za Afya ya Uzazi wa Mtoto, 
Magonjwa ya

Pia, kuna suala la magonjwa ya 
mlipuko; ajira kwa watumishi na 
udahili wa wanafunzi; Upatikanaji 
wa Watoa Huduma Ngazi ya Jamii 
(CHWs); na Sheria ya Bima ya Afya 
Kwa Wote. 

Aidha, Wizara ya Afya inaelekeza 
kwa Mwaka wa Fedha 2024/25, 
suala la ujenzi wa miundombinu 
ya kutoa huduma ya afya nchini, 
katika Serikali ya Awamu ya Sita, 
kumeshafanyika uwekezaji mkubwa 
katika miundombinu ya kutoa hu-
duma za afya.

Eneo mojawapo ni kuwapo vi-
tuo vya kutoa huduma za afya 
katika Serikali ya Awamu ya Sita, 
kumeongezeka kutoka 8,549 mwaka 
2021 hadi kufikia 9,610 Machi 2024; 
ikiwa ni ongezeko la vituo 1,061.

Sambamba na hilo, inafafanuliwa 
katika kipindi cha Serikali ya Awa-
mu ya Sita,  kumefanyika uwekezaji 
mkubwa wa miundombinu ya kutoa 
huduma za afya, vikiongezeka ku-
toka vituo 8,549 mwaka 2021 kufikia 
vituo 9,610 Machi 2024.

Hapo ni sawa na ongezeko la vituo 
1,061, inayojumuisha zahanati; vituo 
vya afya; hospitali zenye hadhi za 
wilaya na rufani ngazi ya mkoa na 
kanda; hospitali maalum na taifa.

Amwaga mabilioni ya vituo afya 1061 na 
kambi uzazi hospitalini, magari wagonjwa

UWEKEZAJI MKUBWA UZAZI
Eneo lingine linatajwa kujumui-

sha suala la kuimarisha huduma 
za Afya, Uzazi, Mama na Mtoto 
unaochukua nafasi katika sura ya 
uwekezaji mkubwa wa mfano, un-
aojumuisha: Kukamilishwa ujenzi 
wa jengo la kutoa huduma za afya ya 
Mama na Mtoto – Hospitali ya Meta, 
iliyopo jijini Mbeya kwa thamani  
shilingi 13.2.

Lingine linatajwa ni uendelezaji 
wa majengo ya huduma za Mama 
na Mtoto kwenye Hospitali za Ru-
fani Sekou Toure jijini Mwanza; pia 
miradi mikubwa  katika hospitali 
za Geita, Simiyu, Mawenzi (Moshi), 
Njombe na Songwe, zikigharimu 
shilingi bilioni 71.1.

UPATIKANAJI HUDUMA
Taarifa ya Wizara ya Afya, ina-

fafanua kumeimarishwa sasa upa-
tikanaji wa bidhaa za Afya ya Uzazi, 
Mama na Mtoto ndani ya miaka 
mitatu sasa, ikipatikana katika vi-
tuo vinavyomilikiwa na serikali, 
umeongezeka kutoka asilimia 82.5 
mwaka 2021 hadi asilimia 88.2

mwaka 2023.
Lingine ni suala la kuimarishwa 

huduma za saratani ya mlango wa 
kizazi, kukiwapo jumla ya mashine 

140 za uchunguzi wa saratani zimen-
unuliwa na kusambazwa kwenye 
vituo 140, vya kutoa huduma za afya 
katika

Halmashauri 104, ndani ya mikoa 
26, jumla ya vikiwa na thamani ya 
shilingi bilioni 1.1.

UPASUAJI WAJAWAZITO 
Eneo lingine katika orodha hiyo 

ndani ya Serikali ya Awamu ya Sita, 
ni kwamba kumeimarishwa hu-
duma za upasuaji wajawazito kwa 
kuongeza vituo vyenye uwezo kwe-
nye huduma za upasuaji wadharura, 
kumtoa mtoto tumboni kutoka vituo 
340 kitaifa vya mwaka 2021 hadi ku-
fikia 523 mwaka 2023.

Mustakabali mwingine ni kuan-
zishwa wodi maalum kwa ajili ya 
kuhudumia za watoto wachanga 
wagonjwa, hadi kufika Disemba 
mwaka jana, zilikuwa jumla ya hos-
pitali 189 zinazohudumia, ikilingan-
ishwa na 165 mwaka 2022 na mwaka 
2018, zilikuwapo 14 pekee.

Hapo kukaendana na kuima-
rishwa upatikanaji bidhaa za afya 
ya uzazi, mama na mtoto katika 
vituo vinavyomilikiwa na serikali, 
umeongezeka kutoka asilimia 82.5 
mwaka 2021 hadi asilimia 88.2 mwa-
ka 2023.

SARATANI MLANGO KIZAZI
Ripoti hiyo ya kiserikali ina-

fafanua kwamba, kumeimarishwa 
huduma za saratani ya mlango wa 
kizazi, kwa kuwapo mashine 140 za 
uchunguzi wake, zikinunuliwa na 
kusambazwa kwenye vituo 140 vya 
kutolea huduma za afya katika Hal-
mashauri 104 ndani ya mikoa 26. 
Jmla ya vufa hivyo vina thamani ya 
shilingi bilioni 1.1

MFUMO M-MAMA
Mfumo wa huduma za dharura 

wa kieletroniki unaoitwa kitaalamu 
’M-mama’, unaoratibu rufani, kwa 
kusafirisha kinamama wajawazito 
na watoto wachanga wanaohitaji 
huduma za dharura, inafafanuliwa 
Serikali ya Awamu ya Sita, ime-
shauanzisha hadi kwenye vituo vya 
afya inatajwa  kati ya mwaka 2022 
hadi mwaka 2023, mfumo huu 
umeendelea kufanya kazi katika 
mikoa yote 31 Tanzania Bara na Zan-
zibar, kukiwapo mageuzi makubwa 
ya kuhudumia Watoto wachanga.   . 

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, 
akiwa katika wodi maalum ya kuhu-
dumia watoto wachanga wagonjwa 
katika Hospitali ya Rufani Mount 
Meru Mkoani Arusha, akashuhudia 

mfumo huo unavyorahisisha utoaji 
wa huduma za dharura kwa wakati.

KUJIFUNGULIA HOSPITALINI
Kuna suala la kuongezeka wa-

jawazito waliojifungulia kwenye vi-
tuo vya afya kutoa huduma za afya, 
nchini, idai imeongezeka maradufu, 
kutoka asilimia 63 mwaka 2021 hadi 
asilimia 85 mwaka jana.

“Lengo la nchi ni kufikia asilimia 
95 ya wanaojifungulia kwenye vituo 
vya kutolea huduma za afya ifikapo 
mwaka 2030,” inafafanua taarifa yua 
Wizara.

MAGARI YA WAGONJWA
Suala la kuwapo magari ya kube-

bea wagonjwa yanunuliwa na 
kusambazwa kila kona na Rais Dk. 
Samia, ameshakabidhi jumla yao 
216, kwa ajili ya kurahisisha utoaji 
matibabu ya dharura.

Hiyo imeendana na serikali ku-
nunua jumla ya magari ya kubebea 
wagonjwa 727, yakienda kusaidia 
usafirishaji wagonjwa, wakiwamo ki-
namama wenye changamoto za uza-
zi kwa haraka na kuwafikisha katika 
huduma za rufani, hivyo kupunguza 
adha kwa wananchi, sambamba na 
kuepuka vifo vinavyozuilika.

Mwonekano wa upande mmoja wa jengo jipya la upanuzi wa Hospitali ya Meta jijini Mbeya, likiwa na vyumba 223, vikiwamo vitatu 
vya upasuaji na huduma za dharura wakati ikijengwa PICHA: MTANDAO.
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Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwanamvua Mrindoko, akizungumza 
na wakazi wa Kamsisi, wilayani Mlele, Katavi. PICHA ZOTE: 
NEEMA HUSSEIN.

AFYA

Na Tuntule Swebe na Joyce 
Lameck

J
E wajua madhara ya ku-
tokuhudhuria kliniki? Kuna 
kinamama wengi hawa-
jatambua umuhimu wa 

kuwahi, hata madhara yanayoam-
batana nayo.

Kuna changamoto za kuchelele-
wa, zinawakumba kinamama hao. 
Hapo kuna kasoro za kushindwa 
kutambua aina ya kundi na wingi 
wa  damu, shinikizo la damu na ku-
wapo  kwa magojwa ya zinaa.

Majumuisho ya ishara mbaya 
zinazopatikana humo, ndio yan-
amshurutisha mjamzito kuwahi 
kliniki, kwani mama, mjamzito 
anapowahi kliniki na kupewa vi-
pimo pindi anapogundulika, hata 
kufahamika amepata maambukizi, 
hupatiwa kinga zinazoweza kumk-
inga mtoto asipate maambukizi.

Kitaalamu, mtoto anapochelewa 
kuanza kliniki na kutokufanyiwa 
uchunguzi, anaingia hatarini 
kuambukizwa mtoto virusi vya 
UKIMWI. Hiyo, ni hata kwa mama 
mwenye presha anapochelewa 
kuanza kliniki mapema, anakuwa 
hatarini kupoteza mtoto wake.

Kwake mjamzito, ana kiwango 
maalum cha presha yake, hivyo 
anapohudhuria kliniki, wauguzi 
na madaktari hutambua namna ya 
kulinda kiwango cha presha yake 
kiweze kuwa sawa.

Pia, mjamzito mwenye kiwan-
go kidogo cha damu anapowahi 
kliniki hupatiwa dawa za kuweza 
kuongeza damu na kupewa ushau-
ri wa kuzikatia aina ya vyakula, an-
apochelewa kuanza kliniki, anaku-
wa hatarini kupoteza damu wakati 
wa kujifungua.

Vilevile inatajwa, mama mwenye 
kundi la damu ‘O’, anapochelewa 
kuanza kliniki, anakuwa hatarini 
kiafya, anatakiwa kuanza kliniki 
mapema

KWA kawaida makundi ya damu 

Kilichoko kwenye thamani ya 
kliniki katika maisha kila siku

kwa binadamu yapo manne; A, B, 
AB na O. Pia, yamegawanyika ka-
tika sehemu kuu mbili ziitwazo 
‘rhesus factors’ au inatamkwa 
‘rizasi fakta’. Rizasi fakta hizi zipo 
za aina mbili ambazo ni hasi  na 
chanya.

Mama anapokuwa na’rizasi 
hasi’ na baba atakuwa ‘rizasi chan-
ya’, basi mtoto akiwa tumboni 
ni lazima arithi kundi la baba na 
atakuwa na ‘rizasi Chanya.’

Damu ya mtoto inaweza ku-
penya kwenda kwa mama wakati 
akiwa tumboni au wakati wa ku-
zaliwa, hata kusababisha madhara 
kwa mtoto. Inaelezwa kitaalamu; 
damu ya mtoto itapenya kwenda 

kwa mama wakati wa ujauzito, 
itapita kwenye kondo la nyuma 
‘placenta’. Wakati wa kujifungua 
damu ya mtoto inaweza kujipe-
nyeza katika mishipa midogo.

Damu ya mtoto ambayo ni ‘riza-
si chanya’ inapoingia kwa mama, 
humsababishkia atengeneze kin-
ga ya mwili. Hata hivyo, mwing-
iliano wa damu unaogusa maisha 
ya mtoto, husababisha madhara 
kwa mtoto, ambayo kitaalam hu-
itwa ‘Hemolytic Disease of the 
new Born’.

Ni ugonjwa unaoambatana na 
kinachoitwa ‘hydrops foetalis’ am-
bayo mtoto akiwa tumboni mwa 
mama, huvimba au hujaa maji 

(Oedematous), hata anapoteza 
maisha tumboni au anazaliwa yu 
njiti. 

Kuna hali inayoambatana na 
kuzaliwa wa manjano, kutokana 
na chembe nyingi nyekundu za 
damu kuharibiwa na kinga za 
mama. 

Mtoto anapata upungufu mkub-
wa wa damu, siku chache baada 
ya kuzaliwa. Mtoto mwenye umri 
mdogo anapochelewa kuanza 
kliniki, maisha yake yanaangukia 
hatarini, kwani nyonga zake zi-
nakuwa hazijatanuka kiasi cha 
kumudu mabadiliko ya uzazi, hata 
kuchangia kifo chake.

Mtoto anapowahi kliniki na 

kupewa msaada wa kitabibu, ni 
dhahiri maisha yake yanaweza 
kuokolewa kwa kufanyiwa op-
eresheni, kinyume chake ni hatari 
kiafya hata kupoteza maisha.

KUTOKA WIZARANI
Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, 

anaelekeza, kuondolewa vikwazo 
vya mjamzito, pindi anapoenda 
kliniki, bila ya mwenza wake. 

Ilikuwa Novemba 30, 2023 
kwenye Maadhimisho ya Siku 16 
Kupinga Ukatili wa Kijinsia, yaliyo-
fanyika wilayani Muheza, mkoani 
Tanga, akiwa na ufafanuzi:

“Tusiweke vikwazo kwa wa-
nawake ambao wamepata ujauzito 
na wanaenda kliniki bila ya wenza 
wao kupata huduma. Tuwashauri 
na tuwape elimu waende na wake 
zao, lakini tusiwanyime huduma, 
kwa sababu hawakwenda na wen-
za wao.

“Hii ‘imepelekea’ wanawake wa-
natafuta bodaboda au mwanaume 
yeyote ampeleke kliniki ili apate 
huduma hii haikubaliki.” 

Anashauri wanaume waha-
masishwe na kupewa umuhimu 
wa baba na mama wanapoenda 
pamoja kliniki, huku kukiwapo 
maoni ya ziada ya umma, kwamba 
mjamzito mwenye kiwango ki-
dogo cha damu, anapowahi kliniki 
apatiwe dawa kuongeza damu na 
apewe ushauri wa mlo sahihi.

Pia, inaendana tahadhari kwam-
ba, majamzito huyo anapochelewa 
kuanza huduja za kliniki, anakuwa 
hatarini kupoteza damu nyingi 
wakati wa kujifungua, akihatarisha 
maisha yake.

Vilevile inatajwa mama mwenye 
kundi la damu O, anapochelewa 
kuanza kliniki anakuwa hatarini 
kumpoteza kwani anapoanza 
kliniki mapema.

• Makala hii inatokana na 
mabadiliko mbalimbali katika 
mwenendo wa afya ya umma.

Baba na mama wakiwa kliniki, mkoani Arusha. PICHA: MTANDAO.

Anavyoishi anayepoteza kumbukumbu na elimu kutoka bingwa anayemtibu

Wataalam hufanya usaili un-
aomhusisha mteja, familia na watu 
wengine wanaomzunguka kama 
itahitajika kufanya hivyo. Mtaalam 
pia hufanya vipimo mbalimbali 
vikiwamo vya damu, nyurosai-
kolojia (Neuropsycholological as-
sessments), pamoja na vipimo vya 
CT Scan au MRI kusaidia kubaini 
chanzo cha kupoteza kumbukum-
bu.

Shinikizo la juu la damu (Hy-
pertension) likitibiwa vizuri ina-
punguza uwezekano wa kupoteza 
kumbukumbu kwa kiasi kikubwa.

Mgonjwa anayetumia dawa za 
shinikizo la juu la damu, anapopa-
ta tatizo kupoteza kumbukumbu ni 

lazima uchunguzi ufanyike kubaini 
chanzo,” anasema bingwa huyo.

CAG ADOKEZA
Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 

wa Hesabu za Serikali (CAG), iliyo-
tolewa Machi mwaka huu, ilibaini 
kunahitajika maboresho zaidi ka-
tika utoaji wa huduma bora za afya 
ya akili nchini.

Ilisema, watu wenye matatizo ya 
akili katika ngazi ya jamii na badala 
yake ulilenga watumiaji wa dawa 
za kulevya, wazee, watu wenye ul-
emavu, watoto walio katika mazin-
gira magumu na waliopata mimba 
za utotoni.

Kwamba hali hiyo, ilichangiwa 
na ukosefu wa fedha za kutosha 
kwa ajili ya huduma za ustawi wa 

jamii na kukosekana kwa maofisa 
ustawi wa jamii katika ngazi za chi-
ni, vikiwamo vijiji na mitaa.

Ilisema, imebaini rasilimali 
zisizotosheleza (wataalamu, mi-
undombinu, vifaatiba, na dawa) 
na kutopatikana kwa huduma za 
utengamo katika vituo vya kutolea 
huduma hizo.

Pia, CAG alibaini kulikuwa na 
ukosefu wa huduma za utengamo 
kwa ajili ya kuendeleza ujuzi, ush-
irikiano wa jamii, na misaada in-
ayozingatia urejeshaji, na kwamba 
kati ya mikoa 28, ni mitano ndiyo 
ilikuwa na vituo vya utengamo kwa 
ajili ya huduma za afya ya akili.

Mikoa hiyo ni Kilimanjaro, 
Mwanza, Dar es Salaam, Dodoma, 
na Kigoma.

BAJETI YATENGWA
Mei mwaka huu, bungeni Dodo-

ma, kwa mara ya kwanza, serikali 
ilitenga bajeti ya Sh. bilioni 9.1 kwa 
ajili ya afya ya akili.

Pia serikali ilitangaza kuanzish-
wa mtaala wa Stashahada ya Juu 
ya Afya ya Akili kwa Wauguzi, am-
bayo itaanza kudahili wanafunzi 
wa mwaka wa masomo 2024/2025.

Makamu Mwenyekiti wa Chama 
cha Wataalamu wa Afya ya Akili 
(MEHATA, Bingwa Mwandamizi 
wa Afya na Magonjwa ya Akili ku-
toka Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), Dk. Saidi Kuganda, anase-
ma;

Fedha hizo zinakwenda kui-
marisha huduma ya afya, elimu, 
kuongeza wataalamu na matiba-

bu kwa wenye matatizo ya akili, 
kuongeza idadi ya kuwafikia wa-
naougua.

“Napongeza serikali kwa mara 
ya kwanza kuelekeza kabisa fedha 
kwa ajili ya eneo hili, …itaongeza 
wigo wa huduma kwa wanaougua, 
kutoa elimu kwa umma.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, akiwasilisha bajeti ya wizara 
hiyo, akiwa bungeni, anasema ka-
tika mwaka wa fedha 2024/2025, 
zimetengwa shilingi 9,318,528,988 
kwa ajili ya afya ya akili.

Anasema katika vipaumbele 10 
vya wizara kwenye bajeti hiyo, kipo 
mahsusi kwa ajili ya afya ya akili, 
kwa lengo la kuimarisha huduma 
za utengamo kwa watoto, wazee, 
watu wenye ulemavu.

Inatoka Uk. 11
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Na Paul Mabeja, DODOMA

MWANASHERIA Mkuu wa Seri-
kali (AG), Jaji Dk. Eliezer Feleshi, 
amezindua kliniki ya msaada na 
elimu ya kisheria kwa umma in-
ayokusudia kusogeza huduma za 
sheria karibu na wananchi.

Hatua hiyo ni utekelezaji wa 
maagizo ya Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Akizindua kliniki hiyo jana ji-
jini hapa, Jaji Dk. Feleshi alisema 
pamoja na kufikisha huduma za 
sheria karibu na wananchi pia ita-
saidia kufikia malengo ya kupun-
guza migogoro dhidi ya serikali.

“Kwani wananchi wakisikilizwa 
na kupata suluhu ya changamoto 
zao za kisheria dhidi ya serikali 
hawatakuwa na haja ya kuishtaki 
serikali katika vyombo mbalim-
bali vya  utatuzi wa migogoro ya 
nje na ndani ya nchi,” alisema Jaji 
Feleshi.

Aidha, alisema lengo la kliniki 
hiyo ni kutekeleza maagizo ya 
Rais Samia, ambayo amekuwa ak-
iyatoa mara kwa mara kwa vion-
gozi wa serikali kuweka utaratibu 
wa kusikiliza malalamiko ya wa-
nanchi na kuyatatua.

“Ikiwa ni pamoja na kuwaon-
goza katika taratibu za kupata 

haki zao pale zinapovunjwa au zi-
napoonekana kuelekea kuvunjwa 
na kudumisha utawala bora kwa 
kuimarisha utawala wa sheria 
nchini,” alisema.

Kadhalika, alisema kusogeza 
huduma za sheria karibu na 
wananchi kutasaidia kuongeza 
utengamano na utulivu katika 
jamii na kuchochea maendeleo 
kwa jamii na taifa kwa ujumla.

“Nchi yetu hivi sasa tunahi-
taji sana wawekezaji hivyo kama 
hakutakuwa na utengamano 
na utulivu, wageni hawezi kuja 
kuwekeza nchini kutokana na 
migogoro itakayokuwapo hivyo 

kliniki hii itasaidia kuboresha 
mazingira na kuongeza imani 
kwa wawekezaji wa ndani na nje,” 
alisema.

Vile vile, alitoa rai kwa mawak-
ili wote wa serikali kutenga muda 
na kuwasikiliza wananchi ka-
tika maeneo yao kupitia kamati 
za ushauri wa kisheria ngazi za 
mikoa na wilaya zilizozinduliwa 
na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa.

“Aidha, nitumie fursa hii ku-
wakumbusha wakuu wa mikoa 
na wilaya wote nchini ambao 
bado hawajakamilisha kuteua 
wajumbe wawili wa kamati hizo 
kwa mujibu wa mwongozo wa 

huduma za ushauri wa kisheria 
ngazi za mikoa na wilaya kufanya 
hivyo ili kamati zianze kufanya 
kazi ya kusikiliza malalamiko ya 
wananchi,” alisema.

Naye Makamu wa Rais wa Cha-
ma cha Mawakili wa Serikali Tan-
zania, Ellen Rwijage, alitoa wito 
kwa Watanzania wote wenye kero 
zinazohusu masuala ya sheria 
kujitokeza kupata huduma hiyo 
bure.

Hata hivyo, alisema mawakili 
wa serikali wamejipanga kutoa 
huduma kwa muda wa wiki moja 
ambao utatumika kusikiliza na ku-
toa elimu na ushauri wa kisheria.

Halmashauri ya Ikungi 
yang’ara ukaguzi wa CAG

Wabuni 
mifumo kuzuia 
udanganyifu 
wa mitihani
Na Renatha Msungu, DODOMA

WANAFUNZI wa Chuo Kikuu cha 
Dodoma (UDOM) wamebuni mi-
fumo mbalimbali ambayo itasaidia 
kupunguza uvujaji na udanganyifu 
katika mitihani.

Mifumo hiyo pia itasaidia ku-
punguza changamoto za uchaguzi 
wa kozi za vyuo na vyuo vikuu 
kwa kutumia teknolojia ya akili 
mnemba.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti wakati wa kufunga Wiki 
ya Tafiti na Uvumbuzi katika ya 
Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na 
Elimu Angavu ya UDOM, wanafunzi 
waliobuni mifumo hiyo walisema 
uvumbuzi wao umetokana na uwe-
po wa kero nyingi katika mnyororo 
wa mitihani ya chuo pamoja na 
mchakato wa maombi ya kozi.

Mmoja wa wanachuo hao, Irene 
Mawena alisema mifumo hiyo inak-
wenda kusaidia kutatua changa-
moto hizo ambazo hutokea mara 
kwa mara wakati wa kipindi cha 
mitihani.

Makamu Mkuu wa UDOM, Profesa 
Lughano Kusiluka, aliwataka vijana 
hao kuendelea kutumia vyema 
uwezo wao wa kufanya utafiti na 
bunifu ili zisaidie kutatua changa-
moto mbalimbali kwa jamii na wao 
wenyewe ziwasaidie kujikwamua 
kimaisha.

Alisema hakuna sababu ya vijana 
kurandaranda mtaani badala yake 
watumie taaluma yao kujiajiri ili 
wajikwamue kiuchumi wao na 
familia zao.

Alisema wanapaswa kutumia 
utafiti walizofanya pamoja na 
ubunifu mbalimbali kutengeneza 
mifumo ambayo wataisambaza kwa 
jamii.

Akizungumzia kuhusu mifumo ya 
kuzuia uvujaji wa mitihani, alisema 
itasaidia kupunguza adha hiyo kwa 
wanafunzi inapofika kipindi cha 
mitihani. 

Alisema wiki ya ubunifu imeleta 
matokeo chanya, kwamba wa-
nafunzi wameonyesha ubunifu wa 
pamoja na kusaidia wananchi katika 
masuala ya teknolojia.

Mkuu wa Kitengo cha Usafi na Udhibiti wa Takangumu cha Jiji la Dodoma, Dickson Kimaro, akizungumza na wafanya-
biashara wa soko la wazi la Machinga na waathirika wa dawa za kulevya wakati wa maadhimisho ya  Siku ya Ki-
mataifa ya Kupinga Dawa za Kulevya jijini humo jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Kliniki ya msaada kisheria kwa wananchi yazinduliwa

Na Thobias Mwanakatwe, 

IKUNGI

H
ALMASHAURI ya 
Wilaya ya Ikungi 
mkoani Singida kati-
ka kipindi cha miaka 

10 imezidi kung’ara baada 
ya kupata hati safi mfululizo, 
kuanzia mwaka wa fedha 
2013/2014 hadi 2022/2023.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya wilaya hiyo, Justine Ki-
jazi, alisema hayo jana wakati 
wa kikao maalum cha baraza 
la madiwani cha kujadili ma-
jibu ya hoja za Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG).

Alisema kulingana na taari-
fa ya CAG ya kuishia Juni 2023, 
Halmashauri ya Ikungi ilikuwa 
na hoja tano, hoja za miaka ya 
nyuma ni 24 na hoja za mwa-

ka 2022/2023 ni hoja 28.
Kijazi alisema hoja 30 zili-

fungwa na kubaki na hoja 22 
ambazo ziko kwenye hatua 
mbalimbali za utekelezaji.

  “Tunashukru sana ofisi 
ya mkaguzi wa ndani am-
bayo ni jicho la halmashauri 
kusimamia hoja, sasa tunaji-
andaa na ukaguzi wa mwaka 
2023/2024, tuendelee kuom-
ba ushirikiano ili halmashauri 
iendelee kupata hati safi, tu-
taendelea kufanya kazi kwa 
kufuata sheria, kanuni, tara-
tibu na miongozo ya serikali,” 
alisema.

Naye Mkuu wa Mkoa wa 
Singida, Halima Dendego, 
amesema ni jambo kubwa na 
la kupongezwa na kutia moyo 
kwa halmashauri kupata hati 
safi kwa mfululizo wa miaka 
10.

Alisema wakaguzi wa ndani 

ni walimu wazuri sana ambao 
kama halmashauri inazingatia 
ushauri wao, haiwezi kuwa na 
hoja nyingi za ukaguzi.

“Katika halmashauri ukiona 
hoja zinajitokeza ujue kuna 
mtu amekula bila kunawa, 
naagiza kila mzalisha hoja 
iwe ni idara abanwe,” alisema 
Dendego.

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Ikungi, Ally 
Mwanga, aliema halmashauri 
hiyo kupata hati safi mfululizo 
kwa miaka 10 ni kutokana na 
ushirikiano uliopo wa wa-
tendaji na madiwani.

Akizungumza kuhusu hoja 
za CAG, alisema kimsingi 
hakuna halmashauri inay-
ofurahia kuwa na wingi wa 
hoja, hivyo jukumu la kila 
mmoja kuhakikisha hawazali-
shi hoja mpya.

Naye Katibu Tawala Mkoa 

wa Singida, Dk.Fatuma Mgan-
ga, alisema kila halmashauri 
iweka mkakati madhubuti ku-
jibu hoja za CAG ambapo kila 
halmashauri ziwe zaidi ya tisa.

Dk.Mganga alisema moja ya 
vigezo vya kupima utendaji 
wa halmashauri ni uwingi wa 
hoja, hivyo kinachotakiwa ni 
kuongeza jitihada kuhakiki-
sha hoja zilizopo zinajibiwa 
na kutozalisha nyingine.

Mkuu wa Wilaya ya Ikun-
gi, Thomas Apson alisema 
halmashauri hiyo inastahili 
pongezi kwa kupata hati safi 
mfululizo kwa miaka 10.

Aidha, Apson alisema hal-
mashauri iongeze ubunifu 
kwa kuwa na vyanzo vipya 
vya mapato badala ya kila 
mwaka kuwa na vyanzo vile 
vile na kutolea mfano maji-
moto kwamba kinaweza kuwa 
chanzo kizuri cha mapato.



Ofisa Kilimo wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, Gideon Mapunda (kulia), akizungumza na viongozi wa vyama vya 
ushirika vya wakulima wa kahawa wa halmashauri hiyo, juzi alipokuwa akifungua mafunzo ya kuwajengea uwezo wa 
usimamizi wa vyama hivyo. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Elizabeth John, NJOMBE

V
IONGOZI wa serikali na 
wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Tawi la Mtaa 
wa Kikula Halmashauri 

ya Mji Makambako mkoani 
Njombe,  wametakiwa kumaliza 
tofauti zao za kisiasa ili kuhakiki-
sha eneo la ujenzi wa shule mpya 
ya msingi linapatikana.

Wananchi wa mtaa huo walitoa 
kauli hiyo baada ya Katibu wa 
CCM wa tawi hilo na aliyekuwa 
mjumbe wa serikali ya mtaa huo 

kumtuhumu Mwenyekiti wa Seri-
kali ya Mtaa na wajumbe wake 
kuwa wameuza ardhi yenye uku-
bwa wa ekari nane kwa Sh. mil-
ioni 11.

Inadaiwa kuwa hali hiyo ime-
sababisha kushindwa kulipa fidia 
eneo lingine lenye ukubwa wa 
ekari 4.6 kwa madai ya kwamba 
fedha iliyopo haitoshi.

Wakizungumza katika mku-
tano ambao umefanyika ofisi ya 
Mtaa wa Kikula wananchi hao 
akiwemo Yuda Longolela alisema 
changamoto kubwa iliyopo katika 

mtaa wao ni mgogoro wa kisiasa 
uliopo kwa baadhi ya viongozi wa 
serikali na wale wa chama tawala.

“Tunaomba kuundwa kwa 
kamati ili kufanikisha upatikanaji 
wa eneo la ujenzi wa shule ya 
msingi ambayo itasaidia kupun-
guza utoro kwa wanafunzi wa-
naosoma Shule ya Msingi Juhudi 
iliyopo Kipagamo,” alisema Lon-
golela.

Naye Inoncensia Mtenda alise-
ma mgogoro huo unasababishwa 
na viongozi kubishana, hivyo wa-
naomba kumaliza changamoto 

hiyo ili kuweza kupata eneo ili 
shule iweze kujengwa.

Aidha, Katibu wa CCM tawi la 
Kikula, Tadei Mhongole alisema 
licha ya ekari nane kuuzwa pia 
mwenyekiti wa mtaa kwa kush-
irikiana na wajumbe wake wali-
taka kuuza eneo la ofisi ya serikali 
ya mtaa huo hali ambayo ilimla-
zimu kuiandikia barua kamati ya 
siasa ya kata ili kuzuia eneo hili 
lisiuzwe.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Kikula, 
Batwery Makweata, alisema wali-
taka kuuza eneo hilo na wajumbe 

kutokana na CCM tawi hilo ku-
zuia wasikusanye michango kwa 
wananchi Sh. 30,000 ambacho 
walikuwa wanachangia.

Alisema fedha walizouza hek-
ari nane hazitatosha kununua 
eneo lingine kutokana na eneo 
wanalotaka kununua kufanyiwa 
uthamini upya na wataalamu wa 
halmashauri.

Diwani wa Kata ya Makambako, 
John Ngimbuchi aliunda kamati 
ambayo itahusika na kutafuta 
eneo kwa ajili ya ujenzi wa shule 
ya msingi mpya.

Viongozi wakwamisha ujenzi shule
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CCM yaingilia 
mgogoro 
halmashauri 
na wakulima
Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Mbeya kimeingilia 
kati mgogoro wa ushuru wa 
mazao unaoendelea kufukuta 
kati ya Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbarali na wakulima wa 
mpunga, ambao wanalalamikia 
kutozwa ushuru zaidi ya mara 
mbili.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Katibu wa 
Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa 
CCM Mkoa wa Mbeya, Chris-
topher Uhagile alisema chama 
hicho kimeagiza viongozi wa 
halmashauri hiyo wanatakiwa 
kukutana na wakulima pamoja 
na Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais (TAMISEMI) ili kutatua 
mgogoro huo.

Alisema wakulima wame-
kuwa na malalamiko ya muda 
mrefu kuhusu utaratibu 
unaotumika kutozwa ushuru 
wakidai kuwa unawaumiza, 
huku halmashauri nayo ikiwa 
na msimamo wake hali am-
bayo inasababisha hata hali ya 
amani kuwa shakani.

Alisema chama hicho baada 
ya kufuatilia kilibaini kuwa 
mgogoro unazidi kuichongani-
sha serikali na wakulima na 
hivyo ili kuweka sawa jambo 
hilo inahitajika mazungumzo 
ya kawaida.

“Chama kimeona ni vizuri 
mgogoro huu umalizike ili 
wananchi waendelee kufanya 
shughuli zao kwa amani na 
halmashauri iendelee kuku-
sanya mapato kwa utaratibu 
ambao hautakuwa kero kwa 
wananchi hao,” alisema Uhag-
ile.

Alisema ushuru wa mazao 
ni muhimu kwa maendeleo ya 
taifa lakini ni lazima ukusan-
yaji wake usiwe wa kutumia 
nguvu na badala yake uwe wa 
kisheria.

Dk. Tulia atoa msaada miche maparachichi
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI zaidi ya 350 kuto-
ka kata za Mwansekwa, Itagano 
na Nsalaga katika Halmashauri 
ya Jiji la Mbeya, wamepatiwa 
miche ya maparachichi kwa 
lengo la kuipanda kwenye 
maeneo yao ili kujiongezea ki-
pato na kutunza mazingira.

Miche hiyo imegawiwa kwa 
wananchi hao na Spika wa 
Bunge, Dk. Tulia Ackson kupi-
tia taasisi yake ya Tulia Trust 
ambayo inajishughulisha na 
mambo mbalimbali ya kijamii 
ikiwemo uwezeshaji wa wa-
nanchi kiuchumi.

Akizungumza wakati wa 
kukabidhi miche hiyo, Ofisa 
Habari wa taasisi hiyo, Ahadi 
Kalinjila alisema Dk. Tulia alia-
mua kugawa miche hiyo kwa 
wananchi ili kuwasaidia kuji-
wekea mazingira ya kujiinua 
kiuchumi.

Alisema maparachichi ni 
moja ya matunda ambayo 
yana soko zuri la ndani na nje 

ya nchi na hivyo wananchi 
wakiitunza vizuri watakuwa 
na nafasi ya kujiinua kiuchumi 
na kuyatumia matunda hayo 
kama chakula na hivyo kuka-
biliana na matatizo ya lishe.

Alisema waligawa miche 
150 kwa wananchi wa Kata ya 
Mwansekwa, miche 150 kwa 
wananchi wa Kata ya Itagano 
na miche 50 kwa wananchi wa 
Kata ya Nsalaga na kwamba 
wanaendelea kufuatilia ili kuo-
na maeneo mengine ambayo 
matunda hayo yanastawi ili 
waendelee kusambaza.

“Serikali imeweka mazingira 
rafiki ya kuuza matunda haya 
nje ya nchi na hata ndani ya 
nchi, kwahiyo tuna uhakika 
kwamba mbali na kutunza 
mazingira lakini wananchi 
hawa wakiitunza vizuri wataji-
patia kipato yatakapoanza ku-
zaa,” alisema Kalinjila.

Alisema kwa sasa matunda 
ya maparachichi yana soko 
zuri hata ndani ya mkoa huo 
wa Mbeya kwa maelezo kuwa 

kuna baadhi ya wawekezaji 
wameanza kuchakata zao hilo 
na kuzalisha bidhaa mbalimba-
li ikiwemo mafuta ya kupikia.

Baadhi ya wananchi wal-
ionufaika kwa kupata miti hiyo 
walimshukuru Dk. Tulia kwa 
msaada huo wakidai kuwa 
utawasaidia kuboresha maisha 
yao huku wakiahidi kuitunza 
na kuhakikisha inakua.

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Mengo Kata ya Mwansekwa, 
Elias Mwaweya alisema ma-
tunda hayo ni muhimu kwa 
afya za wananchi na hivyo wa-
tahakikisha wanasimamia ili 
miti hiyo ikuwe na kuwasaidia 
wananchi.

Alisema itawasaidia pia wa-
nanchi kupunguza gharama 
za kwenda kununua matunda 
hayo kwa maelezo kuwa wa-
takuwa wanachuma kwenye 
miti yao na kutumia kama 
chakula.

“Ukienda sokoni kununua 
maparachichi gharama yake 
huwa siyo ndogo, sasa tume-

shapatiwa miti hii na nina 
imani kuwa kwa aina ya ardhi 
ya maeneo yetu miti hii itakua 
na tutakula kwa muda mrefu 
maana hii miti inawahi kuanza 
kuzaa na inachelewa kuzeeka,” 
alisema Mwaweya.

Diwani wa Kata ya Itagano, 
Yuda Mbalamwezi alisema 
kata yake ni miongoni mwa 
maeneo ya Jiji la Mbeya am-
bayo miti ya maparachich in-
astawi na kwamba wananchi 
walishaanza kuzalisha na 
hivyo wameongezewa nguvu.

Alisema Dk. Tulia ameku-
wa akionyesha upendo kwa 
wananchi wa kata hiyo kwa 
maelezo kuwa kabla ya ku-
wapelekea miche hiyo alisha-
wapelekea matangi kwa ajili ya 
kuhifadhia maji kwenye kituo 
cha afya cha kata hiyo.

Alisema vilevile walipatiwa 
madawati na mifuko ya saruji 
kwa ajili ya Shule ya Sekond-
ari ya Itagano pamoja na ku-
changia ujenzi wa ofisi ya kata 
hiyo.

HABARI MBEYA
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HABARI ZANZIBAR

Serikali kutumia boti 
kusafirisha wagonjwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Utalii na Mambo ya 
Kale Zanzibar imesema kuwa 
inaendelea kutekeleza mipango 
ya kuvutia masoko mapya zaidi 
pamoja na kubuni vyanzo vipya 
vya masoko hayo kwa mabalozi 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania.

Waziri wa Wizara hiyo, Mudrik 
Ramadhan Soraga aliyasema 
hayo katika kikao cha Baraza la 
Wawakilishi wakati akijibu swali 
aliloulizwa na mwakilishi wa 

Mwanakwerekwe, Ameir Abdal-
lah aliyetaka kujua ni ipi mikakati 
ya wizara hiyo katika kubuni 
namna ya kuvuna masoko mapya 
ya utalii, badala ya kuendelea kuz-
itegemea nchi walizozizoea.

Akijibu swali hilo, Soraga alise-
ma wizara yake imeendelea kush-
irikiana na ubalozi wa Tanzania 
nchini China na Korea, kuyavutia 
na kuyakodisha masoko mapya.

Aidha, alisema wizara, kwa 
kutekeleza juhudi na jithada za 
viongozi wa kitaifa, akiwemo Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 

Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan.

Alisema viongozi hao wamei-
fungua zaidi Tanzania kupitia fil-
amu za The Royal Tour na Amaz-
ing Tanzania, imekuwa mstari 
wa mbele katika kuwaalika watu 
maarufu, waandishi wa habari, 
wafanyabiashara kuja Zanzibar 
na kufikisha ujumbe wa kuitan-
gaza na kuitembelea Zanzibar 
pindi wakirudi nchini mwao.

“Kwa mfano, hivi karibuni wiz-

ara ilishirikiana na shirika kubwa 
la utangazaji ulimwenguni la CNN 
kupitia programu yake ya Quest 
Business Traveller na kuweza kui-
tangaza Zanzibar kwa watazamaji 
zaidi ya bilioni mbili duniani na 
zaidi ya nchi 200 duniani. Hizo 
zote ni jitihada za makusudi ka-
tika kuvutia masoko mapya ya 
utalii” alisema.

Hata hivyo, alisema dhana ya 
utalii kwa wote kupitia kamati za 
utalii za wilaya inaendelea vyema 
na utekelezaji wake, ambapo wiz-
ara imekuwa ikiwashirikisha wa-

nanchi wa makundi yote kushiriki 
kikamilifu kwenye sekta ya utalii.

Alisema makundi hayo yana-
shirikishwa lengo ni kujiweka 
karibu na wananchi kupitia maka-
tibu wa kamati hizo ambao ni 
wafanyakazi wa wizara ambao 
hupokea changamoto kutoka kwa 
wananchi na kuzifikisha wizarani 
kwa ajili ya kupatiwa ufumbuzi 
husika.

Alisema pia hutekeleza mpan-
go wa wizara unaobeba dhana ya 
utalii kwa wote kwa kushirikiana 
na kamati.

Wizara yajinasibu kutumia mabalozi kuvutia watalii

Mwandishi wa Gazeti la Nipashe, Zanzibar, Rahma Suleiman (kulia), akizungumza wakati wa mafunzo ya uandishi wa 
habari wanawake kuhusu matumizi sahihi ya kidijitali yaliyoandaliwa na Taasisi ya Zaina Foundation Tanzania, mjini 
Unguja juzi.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
IZARA ya Afya 
Zanzibar imese-
ma serikali imeji-
panga kutafuta 

boti za kubebea wagonjwa za 
kisasa zenye sifa ya kuwasa-
firisha wagonjwa kutoka ka-
tika visiwa vidogo vya Pemba, 
ili kuwapatia huduma bora na 
za kisasa.

Hayo yalisemwa jana na 
Naibu Waziri wa Wizara hiyo, 
Hassan Khamis Hafidh, katika 
kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi wakati akijibu swali al-
iloulizwa na mwakilishi wa 
Mtambwe Dk. Mohammed Ali 
Suleiman.

Dk. Mohammed alitaka ku-
jua ni upi mpango wa muda 
mrefu wa serikali katika kutat-

ua tatizo la afya katika visiwa 
kama vile Kisiwa cha Kokota.

Alisema serikali kupitia 
Wizara ya Afya inafahamu us-
afiri huo wa majini hususani 
boti za kubebea wagonjwa 
iliyopo Wete inachangamoto 
kubwa hasa ya kiwango kikub-
wa cha mafuta kusafirishia 
wagonjwa na pia kutokana na 
mifumo ya boti inahitaji hu-
duma kubwa.

Alisema changamoto hiyo 
haijasimamisha huduma za 
kuwasafirisha wagonjwa kwa 
sababu kuna boti za ‘fiber’ 
tofauti ambazo zimeingizwa 
katika mfumo wa M-MAMA 
ili kuweza kuendelea kusafiri-
sha wagonjwa na wanapata 
huduma hiyo.

Alisema Wizara ya Afya 
inaendelea na juhudi za kuon-

gea na kampuni ya Yamaha ili 
kuifanyia huduma kuu boti 
hiyo, ili iendelee kutoa hudu-
ma za kusafirisha wajawazito 
na watoto.

Aidha, alisema sababu 
kubwa inayosababisha boti 
hiyo ya Wete ni kuwa na uhi-
taji mkubwa wa mafuta pia 
kukosekana kwa huduma na 
kwa upande wa Kisiwa cha 
Kojani huduma zinaendelea 
kutolewa kupitia boti ambazo 
zipo katika mfumo wa M-MA-
MA.

Akijibu swali aliloulizwa 
na mwakilishi wa Wingwi, 
Kombo Mwinyi Shehe, aliye-
taka kujua tangu Wizara ya 
Afya itoe mikataba ya kazi 
kwa kampuni mbalimbali 
ikiwemo lacent NSK pamoja 
na Self II ni kwa kiasi gani hu-

duma za afya zimeimarika.
Akijibu swali hilo, Naibu 

Waziri huyo alisema baada 
ya kuanza kufanya kazi na 
kampuni binafsi huduma 
zimeimarika ikiwemo upatan-
ikanaji wa dawa kwa asiliamia 
90.

Alisema pia usafiri hos-
pitalini, nidhamu ya kazi 
imeongezeka, chakula cha 
wagonjwa kinapatikana kwa 
wakati, ufuaji wa nguo za 
wagonjwa pamoja uendeshaji 
hospitali.

Alisema: “Madaktari bing-
wa walioongezeka kwa ujio 
wa kampuni hizi ni sita am-
bao ni wa magonjwa ya wato-
to, upasuaji kwa kutumia njia 
ya matundu, mifupa, huduma 
za dharura, usingizi na pua, 
masikio na koo”.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Zaina Fondation 
Tanzania, Zaituni Njovu amesema 
mbinu za matumizi sahihi ya 
mtandao na masuala ya kidijitali ni 
muhimu kwa waandishi wa habari, 
hasa katika kipindi hiki cha kuelekea 
Uchaguzi Mkuu.

Aliyasema hayo mwishoni mwa 
wiki visiwani Zanzibar wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari 
baada ya kufungua mafunzo kwa 
waandishi wa habari wanawake 
kuhusu matumizi sahihi ya kidijitali 
yaliotolewa na taasisi hiyo.

Alisema matumizi hayo yatawa-
saidia kubaki salama na kuelimi-
sha jamii kuepukana na matatizo 
mbalimbali ya ukatili wa kijinsia 
mtandaoni.

Alisema waandishi wa habari wa-
naweza kusaidia kupunguza ukatili 
wa kijinsia mtandaoni wanaofanyi-
wa wanawake hususani kipindi cha 
Uchaguzi Mkuu.

Hivyo, aliwataka waandishi wa 
habari kuitumia fursa ya kidijitali 
katika kutuma taarifa zao lakini pia 
kuandika maudhui ya wanawake ili 
kuwa salama.

Aidha, alisema kuwa wanawake 
ndiyo waathirika wakubwa wa 
udhalilishaji mtandaoni, hivyo ni 
vyema kutumia majukwaa ya kidiji-
tali katika kukuza demokrasia nchini 
na kuongeza ushiriki wa wanawake 
katika Uchaguzi Mkuu.

Hata hivyo, aliwataka wanawake 
kuacha kuchukua picha na maneno 
ambayo yenye maudhui ya kujidhal-
ilisha ili kuepukana na udhalilishaji 
mitandaoni, lakini ikitokea kud-
halilishwa wasisite kuripoti katika 
vyombo vya sheria.

Alisema inapofika kipindi cha 
uchaguzi wanawake wanapogom-
bea nafasi mbalimbali za uongozi 
hukumbana na kadhia nyingi za ud-
halilishaji mitandaoni kwa lengo la 
kukatishwa tamaa, hivyo aliwataka 
wanawake kutovunjika moyo.

Baadhi ya waandishi wa habari 
waliopatiwa mafunzo hayo walisema 
kuwa watakuwa mabalozi wazuri wa 
kuielimisha jamii hasa wanawake 
kuacha kutuma maudhui ya picha, 
video au maandishi ambayo yatawa-
vunjia heshima na utu wao ili kupu-
kana na udhalilishaji mtandaoni.

Wanahabari 
watakiwa kuwa 
kidijitali kuelekea 
uchaguzi
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MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA 

KADI YA PIKIPIKI
VEDASTUS AMANDI 
KIMARIO anatangaza 

kupotea kwa pikipiki zenye 
usajili namba MC 143 AEE na 

MC 244 AEE kwa yeyote 
atakaeziona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/126282/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

PETER PIUS KALOKOLA  anatangaza kupotea 
kwa cheti  cha kidato cha nne chenye index 
namba S 4515/0024 kilichotolewa na baraza la 
mitihani la taifa kupitia ST. ACHILEUS 
KIWANUKA  mwaka 2021. Kwa yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/545390/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

VEDASTUS AMANDI 
KIMARIO anatangaza 

kupotea kwa pikipiki zenye 
usajili namba MC 143 AEE na 

MC 244 AEE kwa yeyote 
atakaeziona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/126282/2024

KUPOTEA 
KWA VYETI

MICHAEL GOODLUCK URIO anatangaza kupotea kwa cheti 
cha kidato cha nne chenye index namba S0782-0139 
kilichotolewa Baraza la Mitihani la Taifa kupitia MWIKA 
HIGH SCHOOL mwaka 2006, cheti cha kidato cha sita 
chenye index namba S0134/0574 kilichotolewa na baraza 
la mitihani la taifa kupitia MOSHI SECONDARY SCHOOL 
mwaka 2009 na pia anatangaza kupotea kwa cheti cha 
chuo Cha BACHELOR OF SCIENCE IN EDUCATION chenye 
usajili namba T/DEG/09/960 kilichotolewa ST. 
AUGUSTINE UNIVERSITY mwaka 2012. Kwa yeyote 
atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/UB/126130/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

VEDASTUS AMANDI 
KIMARIO anatangaza 

kupotea kwa pikipiki zenye 
usajili namba MC 143 AEE na 

MC 244 AEE kwa yeyote 
atakaeziona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/126282/2024

KUPOTEA 
KWA VYETI

ERASTO RAPHAERY MLOTI anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba S1341 – 
0068 Kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia 
NAKAGURU SECONDARY SCHOOL mwaka 2016, na VYETI 
VYA VETA vyenye usajili namba 10/CBA-11/EL/20M/085 
na 10/CBA-111/EL/21M/090 vilivyotolewa mwaka 2020 na 
2021. Kwa yeyote atakaeviona atoe taaifa kituo chochote 
cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/MOR/KIL/6310/2024

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF KAHAMA

AT KAHAMA
CIVIL NO CASE 3721/2024

REF NO.202402261000003721
ESTER DAVID ROBERT…………PLAINTIFF

DHIDI YA
DAVID MBOYA…………1ST DEFENDANT
ESTER MOSHA………2ND DEFENDANT

EMMANUEL LUCAS………………3RD DEFENDANT

KWA: EMMANUEL LUCAS
POPOTE ULIPO
Kwa kuwa Mdai ameleta maombi ya kupeleka wito kwa kutumia 
gazeti hapa mahakama ya wilaya ya Kahama katika shauri tajwa 
hapo juu,
Ambapo shauri limepangwa kutajwa tarehe 19/07/2024.
Unaamriwa kuhudhuria mbele ya mahakama hii mnamo tarehe 
19/07/2024, saa 02.30 asubuhi bila kukosa au kuchelewa 
ambapo siku hiyo shauri hili litakuja kwaajili ya kutajwa.
Fahamu kuwa usipohudhuria siku hiyo, shauri hilo laweza 
kuamriwa kutolewa hukumu upande mmoja bila kuwepo.
Imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya mahakama hii leo 18 
June 2024.

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

IVAN C. CHACHA anatangaza kupotea kwa result slip ya 
kidato cha yenye index namba S4439-0118 iliyotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia CENTENNIAL 
CHRISTIAN SEMINARY SCHOOL mwaka 2023 . kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:PHQ/DAR/UBU/126802/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

VEDASTUS AMANDI 
KIMARIO anatangaza 

kupotea kwa pikipiki zenye 
usajili namba MC 143 AEE na 

MC 244 AEE kwa yeyote 
atakaeziona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/126282/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

RYAN CHRISTOPHER MTASINGWA anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S0108/0140/2021 kilichotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia IFUNDA 
TECHNOLOGY SECONDARY SCHOOL mwaka 
2021. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR.KIN.11878/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA

INAYOKETI ARUSHA
SHAURI LA MAOMBI YA MADAI 

NA. 186/02 YA 2023
HANSPAUL INDUSTRIES LIMITED …..MUOMBAJI

DHIDI YA
TIB DEVELOPMENT BANK LIMITED & MWENZAKE 

……..MJIBU MAOMBI
KWA:
MANAGING DIRECTOR,
MOUNT MERU FLOWERS LIMITED,
P.O.BOX 285,
ARUSHA

POPOTE ULIPO
Unajulishwa kwamba shauri la madai tajwa hapo 
juu limepangwa kusikilizwa na mahakama hii hapa 
Arusha tarehe 12 Julai, 2024 saa tatu kamili 
asubuhi (9:00)

Unapaswa kuhudhuria  siku na tarehe iliyopangwa 
bila kukosana endapo hautahudhuria wewe 
mwenyewe au mwakilishi wako anayetambulika 
kisheria basi maombi haya yatasikilizwa bila ya 
uwepo wako.

Imetolewa lwa amri yangu na chapa ya mahakama 
hii leo tarehe 21 Juni, 2024

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF KAHAMA

AT KAHAMA
CIVIL NO CASE 3721/2024

REF NO.202402261000003721
ESTER DAVID ROBERT………PLAINTIFF

DHIDI YA
DAVID MBOYA…………1ST DEFENDANT
ESTER MOSHA………2ND DEFENDANT

EMMANUEL LUCAS………3RD DEFENDANT

KWA: ESTER MOSHA
POPOTE ULIPO
Kwa kuwa Mdai ameleta maombi ya kupeleka wito kwa kutumia 
gazeti hapa mahakama ya wilaya ya Kahama katika shauri tajwa 
hapo juu,
Ambapo shauri limepangwa kutajwa tarehe 19/07/2024.
Unaamriwa kuhudhuria mbele ya mahakama hii mnamo tarehe 
19/07/2024, saa 02.30 asubuhi bila kukosa au kuchelewa 
ambapo siku hiyo shauri hili litakuja kwaajili ya kutajwa.
Fahamu kuwa usipohudhuria siku hiyo, shauri hilo laweza 
kuamriwa kutolewa hukumu upande mmoja bila kuwepo.
Imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya mahakama hii leo 18 
June 2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA 

WILAYA YA DODOMA
MAHALI   DODOMA

MAOMBI MADOGO  NA. 296  YA MWAKA 2022
BAINA YA

SHABANI MATANDILA  ………… MDAI
DHIDI YA 

HEZEKIA NDAHANI CHIBULUNTE  ……. MDAIWA

KWA:
HEZEKIA NDAHANI CHIBULUNTE

POPOTE ULIPO
YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo 
maelezo yake yameelezwa katika nakala ya maombi 
ambayo inapatikana katika Baraza hili
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza  hili  
wewe binafsi, Wakili au mwakilishi yeyote ambaye 
anaruhusiwa kisheria tarehe  01.08.2024 saa 3:00 
asubuhi. Kwa ajili ya kutaja.
ANGALIZO: Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa 
hapo juu. Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati 
ya wito, Baraza linaweza kutoa hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri 
wa Baraza hili leo tarehe 24 ya mwezi  Juni, 2024.
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Ruto atii sauti ya umma,
akataa kusaini muswada
NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, William Ruto, 
amekataa kutia saini muswada 
wa fedha wa mwaka 2024, uli-
osababisha maandamano yali-
yoambatana na vurugu kwenye 
taifa hilo. 

Katika hotuba yake Ruto, 
amesema amesikia sauti ya 
Wakenya wengi waliopinga 
muswada huo na kwamba 
ameurejesha bungeni ili ufany-
iwe marekebisho.

Amesema kwa kutosainiwa 
muswada huo na kuwa sheria, 
bajeti ya serikali itakuwa na 
pengo na kusababisha baadhi 
ya shughuli kusimama.

Rais Ruto, alisema katika 
namna ya kuziba pengo hilo 
kutakuwapo na mazungumzo 
ya kitaifa ili kuangalia nchi 
itakavyoendeshwa.

Hata hivyo, alieleza kwamba 
kuanzia sasa serikali yake ita-
bana matumizi kwa kupunguza 
safari za nje katika ofisi yake, 
kusimamisha baadhi ya miradi 
ya ukarabati wa majengo na un-
unuzi wa magari mapya.

Alitaka mihimili mingine iki-
wamo Bunge, Mahakama pamo-
ja na taasisi zingine za serikali 
kuchukua hatua kama hiyo ili 
kupunguza matumizi.

Kwenye hotuba yake, Rais 
Ruto, ameweka wazi kwamba 
yuko tayari kukutana na vijana 
walioandamana maarufu kama 
Gen Z’ kwa ajili ya kufanya nao 
mazungumzo kwa kushirikiana 
na viongozi wa dini.

Alifafanua kuwa atakutana 
na vijana hao kuanzia Jumapili 
wiki hii kwa lengo la kusikiliza 
madai yao.

Rais Ruto, alisema amesikit-
ishwa na vifo vilivyotokea waka-
ti wa maandamano hayo na ku-
toa pole kwa wazazi na ndugu 
waliofiwa, pamoja na kuwatakia 
kupona haraka waliojeruhiwa 
ambao wako hospitalini wakip-
atiwa matibabu.

Kabla ya kiongozi huyo ku-
zungumza na wananchi, Spika 
wa Bunge la Taifa, Moses We-
tangula, amewasifu vijana kwa 
ujasiri wao ila alilaumu malala-
miko yao hayakufuata mkondo 
wa sheria. 

Maandamano hayo yaliyo-
fanyika Jumanne ya wiki hii, 
yamesababisha watu 18 kuuawa 
na wengine zaidi ya 160 kuje-
ruhiwa.

Viongozi wa vuguvugu hilo 
la maandamano lililopewa jina 
la ‘Siku saba za hasira’, kabla ya 
hotuba ya Rais Ruto, walisisitiza 
kuendelea na dhamira yao ya 
kuandamana leo.

Kupitia mtandao wa kijamii 
wa X, walisambaza ujumbe un-
aotumia hashtagi ya “Tukutane 
Alhamisi” ambao umesisitiza 

hawatarudi nyuma katika 
maandamano hadi hapo seri-
kali itakapokubali matakwa yao.

Wakati huo huo, Katibu Mkuu 
wa Umoja wa Mataifa, Anto-
nio Guterres, amevitaka vikosi 
vya polisi na usalama kujizuia 
na kutumia nguvu kupita kiasi 
huku akitoa wito wa kufanyika 
maandamano ya amani.

Zaidi ya mataifa 13 ya Ulaya 
yameelezea wasiwasi wao ku-
fuatia ghasia zilizoshuhudiwa 
juzi na kusababisha polisi ku-
waua watu hao kwa kuwapiga 
risasi.

Katika taarifa yao ya pamoja, 
balozi za nchi 13, zikiwamo Can-
ada, Ujerumani, Uingereza na 
Marekani, zimetaja kushtushwa 
mno na matukio yaliyoshuhudi-
wa nje ya viwanja vya bunge.

Aidha, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri Kuu ya Umoja wa Afri-
ka, Moussa Faki Mahamat, amei-
taka nchi hiyo kuwa na utulivu 
na kujiepusha na ghasia zaidi.

Kwa upande wa Rais mstaa-
fu wa Kenya, Uhuru Keny-
atta, alisema amesikitishwa 
kwa maafa yaliyotokea nchini 
mwake wakati wa maandama-
no hayo na kuongeza kuwa ni 
haki ya kila Mkenya kuandama-
na kwa mujibu wa katiba.

Kiongozi huyo wa zamani ali-
wataka viongozi kusikiliza vilio 
vya wananchi.

Kiongozi wa upinzani nchini 
Kenya, Raila Odinga, alitoa wito 
wa kukomeshwa kwa vitendo 
vya ukatili dhidi ya waanda-
manaji na kushinikiza kufanyika 
kwa mazungumzo na kuitaka 
jumuiya ya kimataifa kuingilia 
kati.

DW

Vijana kushindanishwa kupata mtaji wa kilimo 
Na Romana Mallya

SHIRIKA la Heifer International kwa 
kushirikiana na kampuni ya Sahara Vec-
tures wameandaa shindano la kuwania 
ruzuku ya mtaji wa Sh. milioni 63.7 kwa 
vijana wa Tanzania Bara na Tanzania Zan-
zibar wanaojishughulisha na kilimo.

Shindano hilo linalenga kuleta map-
induzi makubwa katika sekta ya kilimo. 
Mitaji itatolewa kupitiwa programu ya 
AYuTe Africa Challenge 2024 ambayo 
mshindi wa kwanza atajishindia Sh. mil-
ioni 28, wa pili Sh. milioni 21 na wa tatu 
Sh. milioni 14.

Akizungumza kuhusu shindano hilo 
jana jijini Dar es Salaam, Meneja wa Mra-
di wa AYuTe Africa Challenge Tanzania 
2024, Emmanuel Senzighe, alisema moja 
ya vigezo vya shindano hilo ni kijana kusa-
jili kampuni yake si chini ya miaka mitatu 
akiwa na kitu anachofanya.

“Faida ni kupata ruzuku za mitaji Sh. 
milioni 63.7 zitakazotolewa kwa washindi 
hao watatu pamoja na msaada wa mafun-
zo na ushauri wa kitaalamu namna ya 
kuboresha biashara zao na kuwaungani-
sha na fursa za kifedha na uwekezaji,” 
alisema.

Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la Heifer 
Tanzania, Mark Tsoxo, alisema kilimo 
kinahitaji nguvukazi kwa kuwa idadi ya 
watu na teknolojia na rasilimali zilizopo 
zina nafasi kubwa katika kuleta matokeo 
makubwa katika sekta hiyo.

“Tumekwenda kwa kundi la vijana kwa 
kuwa idadi yao ni wengi, hivyo tukiwapata 
wengi katika sekta ya kilimo tutaleta map-
induzi makubwa.

“Teknolojia ni muhimu katika sekta 
ya kilimo wakiwapo vijana kutakuwa na 
uhuhishaji wa teknolojia katika sekta hii 
na mabadiliko yatakuwa makubwa,” alise-
ma.

Pia alisema vijana wana maarifa na du-
nia inataka wafanye kazi kama kijiji na 
kundi hilo litaifanya nchi kuwa shindani 
katika sekta hiyo.

Alisema Heifer ni mfadhili wa progra-
mu hiyo na Sahara Ventures ni mtekeleza-
ji, kwa kuwalenga vijana.

Kuhusu matarajio yao, Tsoxo alisema 
hadi mwaka 2030, shirika hilo linalenga 
kufikia wakulima 400,000 ambapo kati 
yao, 100,000 ni vijana wenye umri kati ya 
miaka 15 hadi 35.

Alifafanua kwamba katika mashindano 
huwafikia vijana kati ya watatu hadi wa-
tano na lengo ni kuendeleza vijana katika 
sekta ya kilimo.

“Tunatambua zama hizi zimekumbwa 
na mabadiliko mbalimbali ya tabianchi, 
ukame, vimbunga na mvua kubwa, hivyo 
kuathiri dhima yetu ni kuondoa njaa, ku-
punguza umaskini na kutunza mazingira,” 
alisema.

Ofisa Mtendani Mkuu wa Kampuni ya 
Sahara Ventures, Jumanne Mtambalike, 
alisema wamekuwa wanasaidia mawa-
zo ya vijana hususan kwenye ubunifu, 
teknolojia na ujasirimali ili kuwakwamua 
kiuchumi.

Alisema wao pamoja na Heifer Inter-
national wameandaa programu hiyo 
kuangalia namna ya kuwasaidia vijana 
na mawazo waliyonayo katika sekta ya 
kilimo kwa kuwapatia ujuzi, mitaji na ku-
waunganisha na watu watakaowasadia 
katika biashara zao kukua zaidi.

Alisema wanaangalia vijana wa kitan-
zania wanaofanya shughuli zao za kilimo 
kwa ubunifu na teknolojia kufikisha soko-
ni wanachozalisha na kutengeneza ajira.

Alisema zaidi ya asilimia 65 ya ajira zi-
nazotoka Afrika zinatokea sekta ya kilimo 
ambayo inachangia zaidi ya asilimia 32 ya 
Pato la Taifa (GDP) barani Afrika.

KIVU, DRC

AINA mpya ya virusi vya 
ugonjwa wa mpox, unaojulikana 
kama homa ya nyani, inayosa-
mbaa kwa kasi katika mpaka 
wa mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
umeanza kutia hofu.

Maofisa wa afya wanaofuatilia 
kuenea kwa ugonjwa huo, wal-
isema aina hiyo mpya ya virusi 
vinasababisha mtu kupata vid-
onda mwili mzima na kuwafanya 
baadhi yao kuzidiwa na kuua.

Mlipuko wa sasa umechangiwa 
na maambukizi kupitia ngono 
lakini kuna ushahidi kwamba aina 
hii ya ugonjwa pia inaweza kue-
nezwa kupitia mgusano kimwili 
kati ya watu wawili au zaidi.

Wataalamu wa afya duniani 
walisema aina hiyo mpya ya 
virusi inaweza kuvuka mpaka na 
kuenea kimataifa.

Ugonjwa wa mpox ulidhibitiwa 
mnamo 2022 kwa kuwachanja 
watu walio hatarini kuambuki-
zwa.

Hata hivyo, upatikanaji wa 
chanjo na matibabu nchini DRC 
umekuwa na changamoto.

Maofisa wa afya nchini humo 
walionya kwamba virusi hivyo 
vinaweza kufikia nchi zingine.

„Ugonjwa unaweza kupitia 
viwanja vya ndege. Mtu mwenye 
vidonda anaweza kupitia mipaka-
ni kwa sababu hakuna udhibiti,“ 
alisema Leandre Murhula Masiri-
ka, ofisa mkuu wa idara ya afya 
katika jimbo la Kivu Kusini, moja 
ya maeneo yaliyoathirika zaidi.

BBC.

Homa ya 
nyani yaleta 
hofu DRC
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Na Adam Fungamwango

WAKATI ikiendelea kutangaza majina ya 
nyota inaowaacha, uongozi wa Azam FC 
umesema bado hawajamaliza kufanya usa-
jili wa wachezaji kwa ajili ya msimu mpya 
wa mashindano, imefahamika.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 
Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasiliano 
wa Azam FC, Thabit Zacharia, amesema 
wakati wanaendelea kutangaza majina ya 
wachezaji ambao hawatakuwa sehemu ya 
mipango yao, mabosi wako katika hatua za 
mwisho za kusajili nyota wapya.

Zacharia alisema timu yao inafanya usajili 
kwa umakini na kwa sasa imewaacha vigo-
go wa soka waendelee na mchakato huo.

“Sio kama tumemaliza, bali tumeacha 
kelele za klabu nyingine zimalizike ili tuen-

delee kushusha wachezaji wengine wapya, 
tutaongeza wengine na bila shaka ndani 
ya klabu yetu wapo watakaoondoka, ndiyo 
maisha ya mpira yalivyo, mnaweza ku-
vamiwa na klabu yenye pesa mkashindwa 
kumzuia.

Kimsingi hatubomoi kikosi, ila tunakijen-
ga, tutabaki na wachezaji wetu wote bora, 
tunaongeza wengine bora ili kuifanya timu 
iwe bora zaidi ili msimu ujao tuweze kufan-
ya vyema zaidi,“ Zacharia alisema.

Tayari Azam imeachana na wachezaji wa-
tano mpaka sasa, wageni watatu na wazawa 
wawili  mpaka sasa ni beki wa kati Mghana 
Daniel Amoah, kiungo mkabaji, Issa Ndala, 
ambaye ni Nigeria na Malickou Ndoye am-
baye pia ni beki wa kati.

Mchezaji mwingine aliyetemwa ni beki 
wa kushoto, Edward Manyama na winga, 

Ayuob Lyanga ambao ni Watanzania.
Azam imetangaza itakwenda kuweka 

kambi yake Morocco na tayari imesajili 
wachezaji wapya watano, nyota wanne wak-
iwa ni wa kigeni na mmoja Mtanzania.

Wachezaji waliosajiliwa ni Jhonier Al-
fonso Blanco, akitokea klabu ya Rionegro 
Aguilas na kiungo mkabaji, Ever Meza, nyo-
ta wa zamani wa Leonnes FC, wote ni raia 
wa Colombia, beki wa kati, Yoro Mamadou 
Diaby aliyekuwa akiichezea Stade Malien de 
Bamako ya Mali pamoja na kiungo msham-
buliaji kutoka timu hiyo hiyo, Franck Tiesse, 
wote wakiwa ni raia wa Mali.

Straika Adam Adam kutoka Mashujaa FC 
ya Kigoma naye amemwaga saini ndani ya 
timu hiyo ambayo itashiriki mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

AZAM FC : HATUJAMALIZA
KUSAJILI WACHEZAJI WAPYA 

UCHAGUZI 
WANAWAKE 
MARA JULAI

Coastal 
Union 
kusajili 
wazoefu 

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Mpira wa Soka la Wa-
nawake Mkoa wa Mara (FWAM), kinatara-
jia kufanya uchaguzi Mkuu Julai 14, mwa-
ka huu imeelezwa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Uchaguzi ya 
Chama Cha Mpira wa Miguu Mkoa wa 
Mara (FAM), Stamili Ndaro, aliliambia 
gazeti hili nafasi zinazowaniwa katika 
uchaguzi huo ni ya Mwenyekiti, Mjumbe 
wa Mkutano Mkuu wa Taifa na Wajumbe 
wawili wa Kamati ya Utendaji.

Ndaro alisema ada ya kuchukua fomu 
kwa watakaogombea uenyekiti ni Sh. 
100,000 na Sh. 70,000 kwa watakaotaka 
nafasi ya Ujumbe wa Mkutano Mkuu Taifa 
na nafasi iliyobakia ni Sh. 50,000.

Alisema usaili wa wag
ombea utafanyika

 Juni 30, mwaka huu
 na orodha ya mwisho
 ya wagombea wataka
okuwa wamepitishwa

 kuwania nafasi hizo za
 uongozi itatatangaza

 Julai 8, mwaka huu.
“Kampeni zitafunguliwa rasmi kuan-

zia Julai 10, mwaka huu, tunaamini wag-
ombea watafuata kanuni na taratibu ili 
kujiweka katika nafasi salama,“ Ndaro 
alisema.

Mikoa 20 ya Tanzania Bara tayari ime-
shafanya uchaguzi wake kwa ajili ya 
kuelekea katika uchaguzi wa Chama cha 
Mpira wa Miguu cha Taifa (TWFA), ambao 
utafanyika baadaye mwaka huu.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Coastal Union imesema 
itasajili wachezaji wasiopungua 
watano ambao wote ni  lazima 
wawe wamecheza michuano ya ki-
mataifa inayosimamiwa na Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Afrika 
(CAF).
Kiungo mshambuliaji, Mrundi Saido 
Ntibazonkiza, ambaye ameachwa 
na Simba na nyota wa zamani wa 
Yanga, Tuisila Kisinda, raia wa 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo 
(DRC), wanatajwa kuwa kwenye 
mawindo na timu hiyo.
Ofisa Habari wa timu hiyo, Abbas 
El Sabri, ameliambia gazeti hili 
mpaka sasa wanachelewa kutan-
gaza majina ya wachezaji walio-
wasajili kutokana na mchakato 
wa kuwapata kutumia mrefu na 
mgumu.
Sabri aliweka wazi changamoto 
hiyo inatokana na wachezaji wali-
ofanya nao mazungumzo ni we-
nye viwango vya juu na hadhi ya 
kimataifa.
“Tunataka kusajili wachezaji wa-
siopungua watano kuelekea msimu 
ujao, sifa ya kwanza ni lazima awe 
na uzoefu wa mechi za kimataifa, 
kwa maana ya michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika na Kombe la 
Shirikisho, ni lazima atoke katika 
klabu ambazo zimeshiriki michua-
no hiyo.
Tunataka huo uzoefu tuulete kwe-
nye klabu yetu ya Coastal Union, 
hilo ndilo ambalo linatufanya 
mpaka sasa tuchelewe hata kuwa-
tangaza, hasa ukizingatia  mchaka-
to wa kuwapata wachezaji wa aina 
hiyo ni mkubwa na migumu,“ Sabri 
alisema.
Aliongeza bado Coastal Union 
ina kikosi bora na ndiyo maana 
ilimaliza katika nafasi ya nne 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu uliomalizika, 
hivyo maingizo yanayotakiwa ni 
machache.
“Hatutaki tuingize watu wengi, kwa 
sababu tumeshaona tupo vizuri 
eneo gani na tuna udhaifu wapi, 
hivyo tutayafanyia kazi maeneo 
madogo tu, kwa sasa tunamalizana 
na wachezaji tutakaowasajili kifed-
ha na wengine ni lazima tuvunje 
mikataba kwa klabu wanazozitu-
mikia,“ aliongeza Sabri.
Timu nyingine itakayoshiriki 
mashindano ya Kombe la Shirikisho 
Afrika ni Simba huku mabingwa wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga na 
Azam FC watapeperusha bendera 
ya nchi kwenye michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika.

Wachezaji wa soka wa umri chini ya miaka 15 (U-15), wakifanya ma-
zoezi katika Kituo kinachosimamiwa na Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF) kilichoko Mnyanjani jijini, Tanga jana. PICHA: TFF

-----------------------------------
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COLOGNE, Ujerumani

GARETH Southgate amehoji 
“mazingira yasiyo ya kawaida” ya-
nayoizunguka England baada ya 
kuzomewa dhidi ya Slovenia licha 
ya kuongoza katika Kundi C na ku-
wataka wafuasi kuiunga mkono 
timu hiyo.

England walipiga mashuti manne 
pekee yaliyolenga lango katika ma-
tokeo mengine duni kwenye mi-
chuano ya Mataifa ya Ulaya.

Wakati Southgate alipoenda kwa 
mashabiki wa England baada ya 
kumalizika kwa mchezo huo, baa-
dhi waliitikia vyema lakini wengine 
walizomea.

Mkataba wa sasa wa Southgate 
na Chama cha Soka cha England 
utamalizika Desemba na uamuzi 
utachukuliwa kuhusu mustakabali 
wake baada ya fainali hizo. 

Baadhi ya mashabiki wame-

hoji kama yeye bado ni mtu sahihi 
kuinoa England baada ya kuiongoza 
kwa miaka nane na Southgate alise-
ma kuhusu majibu ya muda wote: 
“Ninaelewa. Sitarudi nyuma. Jambo 
muhimu zaidi hapa ni wafuasi wa-
baki na timu.

„Ninaelewa simulizi kwangu na 
hiyo ni bora. Lakini inaunda maz-
ingira yasiyo ya kawaida ya kufanya 
kazi.

“Ninatambua unapokuwa na 
wakati wa mwisho wa mchezo, 
ninawaomba wachezaji wasiwe na 
woga, sitarudi nyuma na kuwashuk-
uru mashabiki ambao walikuwa 
wazuri wakati wa mchezo.

“Wanaweza kuhisi tofauti kwan-
gu. Lakini kwangu, tutafaulu tu 
ikiwa tutakuwa pamoja. Nguvu hiyo 
ni muhimu kwa timu na ni muhimu 
sana kubaki na timu.“

Alipoulizwa ni nini kimebadilika 
kuhusu mazingira yanayoizunguka 

timu, Southgate alijibu: „Nadhani 
pengine matarajio. Tumeifanya 
England kwa miaka sita au saba 
iliyopita ya kufurahisha tena. Nad-
hani imekuwa ya kufurahisha kwa 
wachezaji. Inabidi kuwa makini 
sana, sana inabaki hivyo.“

Licha ya majibu kutoka kwa baa-
dhi ya mashabiki, nahodha wa timu 
ya taifa ya England, Harry Kane, 
alisema anafikiri kulikuwa na ki-
wango kizuri zaidi kutokana na 
mchezo wa awali wa timu hiyo ili-
potoka sare ya 1-1 na Denmark.

“Hilo ndilo lilikuwa lengo kabla 
ya kuanza kwa mashindano, njoo 
juu ya kundi na udhibiti hatima 
yetu,“ aliiambia ITV. „Nilidhani tu-
licheza vizuri zaidi kuliko michezo 
mingine. Hatukupata tu mwisho 
huo lakini tunatazamia mwingine.“

„Tulitengeneza nafasi za nusu na 
kulikuwa na ambazo labda tunge-
fanya vizuri zaidi.“

   Kocha huyo awataka mashabiki kuendelea kuipa 
sapoti timu...

SOUTHGATE: NAUMIA
ENGLAND KUZOMEWA

EZE ATAKIWA SPURS
KLABU ya Tottenham Hotspur inavutiwa na 

mshambuliaji wa Crystal Palace na Timu ya Taifa ya 
England, Eberechi Eze, mwenye umri wa miaka 25, 
na wanaweza kutafuta kuamsha kipengele cha kum-
wachia katika mkataba wake. (Talksport)

HALL ANUKIA BRIGHTON
KLABU ya Brighton inamtaka kiungo wa kati wa 

Leicester, Kiernan Dewsbury-Hall, mwenye umri wa 
miaka 25. (Telegraph)

BAKAYOKO ATAJWA ARSENAL
ARSENAL wameuliza kuhusu kumsajili mshambu-

liaji wa PSV Eindhoven, ambaye ni raia wa Ubelgiji, 
Johan Bakayoko. (DHNet)

FEENEY AKARIBIA SPURS
TOTTENHAM Hotspur imezishinda timu kadhaa 

za Ligi Kuu England katika mchakato wa kumsajili 
mshambuliaji wa Glentoran mwenye umri wa miaka 
16, George Feeney, ambaye amewakilisha Ireland 
Kaskazini na Wales katika ngazi ya vijana. (Football.
London)

SANCHO KUTUA BARCA
BARCELONA inavutiwa na mkataba wa mkopo 

wa winga, Jadon Sancho, mwenye umri wa miaka 
24, baada ya kufanya mazungumzo na Manchester 
United. (Sport)

BAYERN NJIA PANDA
KLABU ya Bayern Munich bado inavutiwa na kiun-

go wa kati wa Timu ya Taifa ya Ureno, Joao Palhinha, 
mwenye umri wa miaka 28, lakini wanapungukiwa 
sana na dau la pauni milioni 60 lililotakiwa na Ful-
ham. (Telegraph)

VILLA YAMTAKA GONCALVES
KLABU ya Aston Villa inafikiria kumnunua winga 

wa Sporting Lisbon, Pedro Goncalves, mwenye umri 
wa miaka 25. (A Bola)

JOHNSON ANAENDA IPSWICH
KLABU ya Ipswich ipo katika mazungumzo na beki 

wa England, Ben Johnson, mwenye umri wa miaka 24 
kuhusu uhamisho wa bila malipo ya mkataba wake 
wa West Ham utakapokamilika wiki ijayo. (East An-
glian Daily Times)

RABIOT KUTUA UNITED
MANCHESTER United imefanya mazungumzo 

na Juventus kuhusu kumsajili Adrien Rabiot, lakini 
wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa Arsenal na 
Aston Villa katika kumnunua kiungo huyo Mfaransa 
mwenye umri wa miaka 29. (TeamTalks)

KINDA BAIDOO SOKONI
KLABU ya Nottingham Forest na Brighton ina-

vutiwa na winga wa Norway na klabu ya Sogndal, 
mwenye umri wa miaka 18, Edmund Baidoo. (Sky 
Sports),

TEN HAG KIMEELEWEKA
KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag, ana-

tarajiwa kusaini mkataba mpya kwa ajili ya kuende-
lea kuiongoza timu hiyo kuelekea msimu mpya wa 
mashindano. (Fabrizio Romano)

ROCA, LEEDS KUTETA
KIUNGO wa kati wa Leeds United, Marc Roca, mwe-

nye umri wa miaka 27, yuko katika hatua za mwisho 
za mazungumzo na Real Betis kuhusu kusaini mka-
taba wa kudumu baada ya kusajiliwa na klabu hiyo 
kwa mkopo msimu uliopita. (Football Insider).

ZISIKUPITE
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ATLANTA, Marekani

MABINGWA watetezi wa 
Kombe la Mataifa ya Amerika 
Kusini, Argentina imekuwa timu 
ya kwanza kutinga hatua ya robo 

fainali ya michuano hiyo inay-
ofanyika Marekani baada ya kui-
funga Chile bao 1-0 hapo juzi.

Argentina inaongoza Kundi 
A ikiwa na pointi sita baada ya 
kushinda mechi mbili, ikifuatiwa 

na Canada yenye pointi tatu, 
Chile ina pointi moja sawa na 
Peru inayoburuza mkia.

Bao la Argentina lilifungwa na 
Lautaro Martinez katika dakika 
88 ya mchezo baada ya nahod-

ha, Lionel Messi kuchonga kona 
iliyosababisha piga nikupige lan-
goni mwa Chile.

Mchezo wa mwisho wa Argen-
tina wa makundi utachezwa kes-
hokutwa dhidi ya Peru.

MADRID, Hispania

KLABU ya Real Madrid imethibiti-
sha kuondoka kwa nahodha wao, 
Nacho Fernandez, baada ya miaka 23 
akiwa hapo.

Madrid imechapisha taarifa katika 
mitandao yake ya 
kijamii ikim-
s h u k u r u 
N a c h o 
k w a 
m i -
aka 

min-
gi ali-
yohu-
dumu 
klabu-
n i 
h a p o 
n a 
k u w a 
m m o -
ja ya 
wacheza-
ji wa 
kutegeme-
wa wal-
ioipa ma-
f a n i k i o 
m a k u b w a 
timu yao.

N a c h o 
naye amean-
dika katika 

Nacho 
aondoka 
Madrid
baada ya 
kukaa 
miaka 23

DORTMUND, Ujerumani

KOCHA wa Ufaransa, Didier 
Deschamps, aliangazia matatizo 
ambayo, Kylian Mbappé, ali-
kumbana nayo akiwa amevalia 
maski ili kulinda pua yake iliyo-
vunjika katika sare ya 1-1 dhidi 
ya Poland kwenye michuano ya 
Ulaya iliyochezwa juzi.
Mbappé alifunga penalti kip-
indi cha pili kuashiria kurejea 
kwake katika kikosi cha kwanza 
cha Ufaransa, siku nane baada 
ya kupata jeraha la damu 
mwishoni mwa ushindi wa 1-0 
dhidi ya Austria hapo Juni 17, 
mwaka huu.
Deschamps alisema kabla ya 
mchezo  maoni ya pembeni ya 
Mbappé yatakuwa na kikomo 
kwa sababu ya maski hiyo, 
lakini kulikuwa na suala jingine 
la joto kali huko Dortmund.
„Licha ya yote aliyopitia, wiki 
moja baada ya kipigo hicho, 
ilikuwa ngumu,“ Deschamps ali-
waambia waandishi wa habari. 
„Nilidhani alikuwa mzuri sana 
kwa miguu yake na maski. 
Alihitaji kuizoea.
„Lakini wakati anatokwa na 
jasho, hiyo inashikamana na 
macho yake na alihitaji kufuta 
macho yake.“
Bado, Deschamps alifurahishwa 
na uchezaji wa Mbappé, baada 
ya kumwacha mshambuliaji 
huyo anayekwenda Real Ma-
drid.
„Ana njaa ya kucheza na 
mchezo ungemsaidia vizuri,“ 
aliongeza Deschamps.
Bao la Mbappe halikutosha kwa 
ushindi na halikutosha kutatua 
matatizo yaliyokuwa kwa Ufar-
ansa katika michuano hiyo ya 
Euro 2024.
Mbappé aliondoa maski yake 
ili kusherehekea mbele ya 
mashabiki wa timu yake baada 
ya kufunga penalti dakika ya 
56.
Lakini Robert Lewandowski ali-
ihakikishia Poland sare ya 1-1 
kwa penalti dakika ya 79, na 
kuwaacha Wafaransa wakiwa 
washindi wa pili wa Kundi D 
nyuma ya Austria.

ARGENTINA YATINGA ROBO
FAINALI YA COPA AMERICA

Deschamps: Deschamps: 
Maski Maski 
‘inamkera’ ‘inamkera’ 
MbappeMbappe

***

***

-------------------------------

kurasa zake za mitandao ya kijamii aki-
ishukuru klabu hiyo.

Nacho alijiunga na klabu hiyo mwaka 
2001 na alifanikiwa kuichezea mechi 
ya kwanza kwenye kikosi cha wakubwa 
mwaka uliofuata.

Katika kipindi hicho, ameichezea Real 
Madrid michezo 364, akibeba mataji 26 
na hivyo kumfanya kuwa mchezaji mwe-
nye mataji mengi zaidi klabuni hapo, 
sambamba na Luka Modric.

Nacho amefanikiwa kuisaidia Madrid 
kutwaa taji la 15 la Ligi ya Mabingwa Ul-
aya akiwa kama nahodha na ubingwa 
huo umemfanya kuwa na mataji sita, 
mataji mengi zaidi kuliko mchezaji 
mwingine yeyote akiungana na Modric, 
Toni Kroos, Dani Carvajalna Francisco 
Gento.



Alhamisi Juni 27, 2024

HABARI MICHEZO
23

MASHABIKI SIMBA SC, YANGA 
WAFUNGUKA NGUVU YA CHAMA

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Simba 
yampa 
Chama 
masharti

Na Somoe Ng‘itu

WAKATI bado haijawekwa hadha-
rani, Clatous Chama, ataitumikia klabu 
ipi katika msimu ujao wa mashindano, 
mashabiki wa Simba na Yanga kutoka 
sehemu mbalimbali nchini, wametoa 
maoni yao kuhusiana na kiungo huyo 
raia wa Zambia.

Chama amebakiza siku tatu tu katika 
mkataba wake na Wekundu wa Msim-
bazi.

Akizungumza jijini jana, shabiki wa 
Yanga, Azizi Kalinga, alisema kiungo 
huyo ni mmoja wa wachezaji wenye 
uwezo mkubwa kwa sasa na hakuna 
timu ambayo ikifanikiwa kumpata itaju-
tia usajili huo.

Kalinga alisema mchezaji huyo ana 
uzoefu na amekuwa akisaidia timu yake 
kupata matokeo muhimu na hiyo inato-

kana na kipaji alichonacho.
“Sisi tumejipanga na tumekamilika, 

tuna uwezo wa kumpata mchezaji yoy-
ote tunayemhitaji hapa Tanzania, hatu-
tamkosa, iwe Clatous Chama au Prince 
Dube, hatuwezi kushindwa kumsajili ,“ 
alisema shabiki huyo.

Amri Diaz, alisema anaamini wali-
fanikiwa kumnasa Chama, kikosi chao 
kitakuwa imara na kitatoa ‚dozi‘ kwa 
kila watakayekutana naye.

“Naona kabisa kuna mtu atakula 10 
msimu ujao, huku Chama huku Dube, 
tutakuwa na kikosi tishio Afrika, tu-
naamini hakuna atakayeweza kututi-
sha, hakuna atakayeingia mguu wake 
akatoka salama,“ alitamba shabiki huyo 
wa Yanga.

Aliongeza lengo la Yanga kusajili 
wachezaji mbalimbali ambao ni ma-
hiri na wazoefu ni kutaka kuhakikisha 

wanafikia malengo yao ya kufanya vy-
ema kwenye mashindano ya kimataifa 
yanayoandaliwa na Shirikisho la Soka 
Afrika (CAF).

Naye mwanachama wa Simba, Fa-
dhila Juma, alisema bado Chama ni 
mchezaji muhimu ambaye anahitajika 
ndani ya kikosi chao.

Alisema kumwacha Chama kwa sasa 
hautakuwa uamuzi wa busara kwa 
sababu timu yao inahitaji kuimarishwa 
katika idara zenye mapungufu.

“Kumwacha Chama si uamuzi mzuri, 
kwa upande wangu naona bado ana na-
fasi na mchango mkubwa katika kikosi 
chetu, kwa sasa unaweza kuleta mtu 
mpya, je kama atashindwa kuonyesha 
uwezo wake au kuingia katika mfumo 
itakuaje, itaigharimu timu,“ alisema 
shabiki huyo.

Washiriki wa Kozi ya CAF B Diploma (waliosimama), wakimsikiliza Mkufunzi kutoka Shirikisho la Soka Afrika (CAF) 
katika mafunzo yanayoendelea jijini Tanga. PICHA: TFF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

BAADA ya kufanya vibaya katika 
msimu uliomalizika, uongozi wa Malindi 
SC umesema hawataki kurudia makosa 
na wamejipanga kukamilisha mapema 
mchakato wa usajili.

Malindi ilimaliza katika nafasi ya 10 
ikiwa na pointi 36 katika msimu uli-
omalizika wa 2023/2024, wakishinda 
michezo 10, sare ya  sita na imefungwa 
michezo 14.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-

cha Msaidizi wa Malindi, Suleiman Mo-
hamed ‘Kocha Mo’ alisema wameanza 
na uamuzi wa kuwaacha wachezaji 
14 ambao walikuwa katika kikosi cha 
msimu uliomalizika.

Kocha huyo alisema wanajipanga ku-
fanya usajili ‚mkubwa‘ ambao utawapa 
matokeo chanya na hatimaye kureje-
sha makali yao katika Ligi Kuu Zanzibar 
msimu ujao.

“Tunafanya maboresho mapema ka-
tika kikosi chetu, tumeona hatukuwa 
na msimu mzuri, hatukuwa bora sana, 

tulibakia kupambana ili kuibakisha timu 
Ligi Kuu, msimu ujao tunataka turejee 
kivingine,“ alisema kocha huyo.

Hata hivyo aliongeza msimu uliopita 
ligi ilikuwa na ushindani na hakuku-
wa na mechi rahisi na hiyo imesaidia 
kuchelewa kupatikana kwa bingwa na 
timu zilizoshuka daraja.

“Tulikosa washambuliaji wazuri, eneo 
hili lilikuwa ndio changamoto zaidi kati-
ka upande wetu, sasa tunalitupia macho 
kwa ukubwa katika kusaka wachezaji 
wenye uwezo,“ aliongeza.

Malindi yaacha wachezaji 14

Serikali yazitaka 
Yanga, Simba
kufanya usajili 
mzuri kimataifa

Mbali na Mzamiru, Simba pia imetan-
gaza kumwongezea mkataba beki Israel 
Patrick, Kibu Denis na Shomari Kapombe 
kuendelea kuitumikia timu hiyo kwa ajili 
ya msimu ujao wa Ligi Kuu na michuano 
ya Kimataifa ya Kombe la Shirikisho Af-
rika.

Katika hatua nyingine, kiungo msham-
buliaji raia wa Zambia, Joshua Mutale 
ambaye inaelezwa amesaini mkataba wa 
miaka mitatu kuitumikia timu hiyo, ame-
wasili nchini juzi usiku.

Kiungo huyo aliyekuwa akiichezea kla-
bu ya Power Dynamos ya nchini humo, 
msimu ujao atavaa jezi nyekundu kuitu-
mikia timu hiyo ya Msimbazi.

Alisema ana uhakika timu zote, 
hata Azam na Coastal Union 
ambazo nazo zitacheza michuano 
ya kimataifa zitafanya vyema 
kwa sababu ligi ya Tanzania kwa 
sasa ni nzuri, hivyo timu zote 
zilizofuzu ziende kuleta ushindani 
mkubwa.
“Timu ziendelee kupeperusha 
bendera ya nchi na kama kawaida 
bao la mama litakuwapo kuanzia 
hatua kama ya msimu uliopita, 
kilichobaki wafanye usajili mzuri, 
waziandae timu vizuri, serikali 
iko nyuma ya timu zote,“ alisema 
Msigwa.
Aidha, alisema serikali itafunga ki-
faa cha kuwasaidia waamuzi (VAR) 
kwenye viwanja vipya itakavyo-
jenga, Arusha na Dodoma.
“Tumefanya tathmini ya kutumia 
video ya kuwasaidia waamuzi 
VAR, Uwanja wa Benjamin Mkapa 
una uwezo wa kufungwa,  viwanja 
vipya vya kisasa vitakavyojengwa 
Arusha na Dodoma navyo tut-
afunga vifaa hivyo, lakini wakati 
tunavikarabati viwanja vyetu vili-
vyopo sasa tutazingatia kuweka 
maeneo ya kufungwa miundom-
binu hiyo, hilo halina wasiwasi na 
serikali imeshaondoa kodi ya vifaa 
hivyo,“ alisema Msigwa.
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Na Faustine Feliciane

WAKATI bado kukiwa na ‚ki-
zungumkuti‘ juu ya hatima ya 
mchezaji Clatous Chama kuhusu 
usajili wake, inaelezwa nyota 
huyo anayemaliza mkataba wake 
siku chache zijazo amepewa 
masharti na klabu hiyo ili waweze 
kumwongezea mkataba.

Awali kulikuwa na taarifa kuwa 
nyota huyo tayari amemalizana 
na viongozi wake na uwenda 
akasaini mkataba mpya huku pia 
Yanga wakihusishwa kumtaka, 
uongozi wa Simba umeamua 
kumbananisha Chama na kum-
taka kukubali masharti yao iki-
wamo dau walilomwandalia ili 
wampe mkataba mpya.

Taarifa kutoka ndani ya klabu 
hiyo zinasema kama mchezaji 
huyo hatakubali masharti hayo, 
uongozi umempa uhuru wa 
kuondoka.

“Kiukweli Chama bado haja-
saini na mkataba wake nadhani 
umebaki siku chache sana, kuli-
kuwa na mvutano ndani ya uon-
gozi kuamua kama apewe mka-
taba mpya au waachane naye, 
sasa wamempa masharti ambayo 
kama atakubaliana nayo msimu 
ujao ataendelea kuichezea Sim-
ba, lakini bado hajasaini mka-
taba mpya, mashabiki wajiandae 
wanaweza wasimwone kwenye 
timu msimu ujao,“ kilisema chan-
zo chetu ndani ya klabu hiyo bila 
kutaja kwa ndani masharti hayo.

Aidha, alisema uongozi unaki-
jenga upya kikosi cha timu hiyo 
ili kurejesha makali yao lakini 

wanataka kubaki na wachezaji 
watakaojitoa kwa ajili ya timu na 
hawatakuwa na usumbufu muda 
wote.

“Moja ya mambo yanayotajwa 
kutuangusha msimu ulioisha ni 
wachezaji kutojituma, hawaji-
toi kweli kwa ajili ya timu, sasa 
tunataka wachezaji watakao-
ipigania kweli jezi ya Simba, ndio 
maana unaona mchezaji kama 
Mzamiru (Yassin) ameongezewa 
mkataba kwa sababu ni mmoja 
wa wachezaji waliokuwa wakiji-
tuma,“ kilisema chanzo hicho.

INAENDELEA UK. 23

Na Adam Fungamwango

SERIKALI imezitaka klabu zitakazoi-
wakilisha nchi kwenye mashindano ya 
kimataifa zikiwamo Yanga na Simba 
kufanya usajili mzuri, makini na wa 
kiufundi, ili kufanya vyema kwenye 
michuano hiyo.
Mbali na klabu hizo, pia Azam FC na 
Coastal Union nao watashiriki michuano 
hiyo ya kimataifa ambapo Yanga na 

Azam zitashiriki Ligi ya Mabingwa 
Afrika, Simba na Coastal Union zenyewe 
zitashiriki Kombe la Shirikisho Afrika.
Akizungumza jijini Dar es Salaam juzi 
jioni, Katibu Mkuu wa Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Gerson Msigwa, 
alisema kufanya vizuri kwa timu hizo 
kwenye michuano hiyo ya kimataifa 
kutatokana na usajili wenye tija wataka-
oufanya.
“Mimi nikizungumza kwa niaba ya seri-

kali nazitaka Simba na Yanga zijiandae 
vizuri tunazitakia kila la heri, lakini 
zifanye usajili mzuri ili ziende kuiwak-
ilisha vyema nchi, zifike hatua kama za 
msimu uliopita au zaidi, tunaendelea ku-
fanya kazi kwa ukaribu na Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Tanzania (TFF) kuhakik-
isha kwamba ushiriki wetu unakuwa 
wa kimkakati na siyo kusindikiza watu 
wakatufunge,“ alisema Msigwa.

Serikali yazitaka Yanga, Simba
kufanya usajili mzuri kimataifa

     Uongozi umemtaka 
kukubali masharti yao ili 
kumpa mkataba mwingine, 
vinginevyo ni...

UKURASA    21

Southgate: Naumia England kuzomewa

INAENDELEA UK. 23

SIMBA 
YAMPA 
CHAMA 

MASHARTI

Mshambuliaji wa England, Phil Foden (ku-
shoto), akiwania mpira na beki wa Den-
mark wakati wa mchezo wao wa Kundi C, 
Fainali za Euro 2024 juzi usiku, timu hizo 
zilifungana bao 1-1. PICHA: MTANDAO
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