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Kusimamia
uchaguzi

KAMATI ya Bunge yapendel<eza awe Rais Samia Suluhu Hassan akimsikill-iz‘a Wazi.ri wa Mifugo na Uvuvi, Abdal-

lah Ulega, wakati akielezea kuhusu aina mbalimbali za samaki, wanaopati-

mtumishi yeyote, yatal(a." Ulcurasa 2 kana Kkatika Zivy_a_\/igtoria baada ya kuzindua boti za kisasa na vizimba vya

kufugia samaki jijini Mwanza jana. PICHA: IKULU
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Askari Wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji Mkoa wa Morogoro, wakitumia kamba kuwavusha wa-

nanchi wa maeneo ya Kihonda, Manispaa ya Morogoro, baada ya nyumba zao kuzingirwa na UKURASA 2
maJ| ya mvua |I|yonyesha usiku wa kuamkia jana. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Mbaroni madai kutapeli padri

kwa kujifanya ofisa wa polls
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kulia),

leshi, bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: OWM

[

akiteta jambo na Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Jaji DK. Eliezer Fe-

Ma-DED njiapanda kusimamia uchaguzi

Na Godfrey Mushi,
DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya
Bunge ya Utawala, Katiba na
Sheria, imependekeza sheria
mpya ya uchaguzi wa Rais,
Wabunge na Madiwani wa
Mwaka 2023 inayotungwa na
Bunge, isiweke ulazima kwa
wakurugenzi wa mamlaka za
serikali za mitaa kusimamia
uchaguzi.

Badala yake, imependekeza
kuwapo masharti ya mtumi-
shi wa umma mwandamizi
au mtu mwingine yoyote
mwenye sifa, kuteuliwa kuwa
msimamizi au msimamizi
msaidizi wa uchaguzi.

Akiwasilisha ~ maoni ya
kamati hiyo Bungeni jana, ji-
jini hapa, Dk. Joseph Mhaga-
ma ambaye ni mwenyekiti
wake, alisema kamati inaona
hakuna ulazima wa sheria
kuweka sharti kwa wakuru-
genzi wa majiji, manispaa,
miji na halmashauri za wilaya
kuwa wasimamizi au wasi-
mamizi wasaidizi wa uch-
aguzi, kwa kuwa uzoefu unao-
nyesha wako wakurugenzi,
kwa sababu mbalimbali wa-
napoteza sifa za kuwa wasi-
mamizi wa uchaguzi.

Kwa mujibu wa Dk
Mhagama, Mahakama ya
Rufani ya Tanzania, kwe-
nye kesi ya madai namba
138/2019 na Mahakama ya
Afrika ya Watu na Haki za
Binadamu kwenye kesi ya
madai, namba 11/2020, zilia-
mua kuwa wakurugenzi kusi-
mamia uchaguzi hakukiuki
masharti ya Katiba wala Mka-
taba wa Afrika wa Watu na
Haki za Binadamu mtawalia.

Hata hivyo, hoja 58 zilizo-
wasilishwa na wadau mbal-
imbali, wakati wa mchaka-
to wa ukusanyaji maoni;
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) kili-
pendekeza jina la muswada
huo lisomeke ‘Muswada wa
Sheria ya Uchaguzi wa Rais,
Wabunge, Madiwani na We-
nyeviti wa Mitaa, Vitongoji na

Aidha, Baraza la Maaskofu
wa Kanisa Katoliki Tanzania
(TEC), Jumuiya ya Kikristo
Tanzania (CCT), Chama cha
Wanasheria Tanganyika
(TLS), Kituo cha Sheria na
Msaada wa Haki za Binadamu
(LHRC), Twaweza, Jukwaa la
Katiba Tanzania (JUKATA),
walitaka Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC) ipewe ju-
kumu la kusimamia uchaguzi
mkuu wa serikali za mitaa.

Aidha, CHADEMA, ilisema
kifungu cha 5 cha sheria hiyo
hakijaondoa  changamoto
ya uundwaji wa majimbo ya
uchaguzi kwa kutumia kigezo
cha uwiano wa idadi ya watu
na kwamba bado mamlaka ya
mwisho ya kuidhinisha mipa-
ka na mgawanyo wa majimbo
ya uchaguzi yameachwa kwa
Rais, ambaye kwa sasa ni
Mwenyekiti wa CCM ambaye
anaweza kuwa mgombea wa
nafasi ya urais.

Pia katika ibara ya 6, Chama
cha ACT Wazalendo, ilipende-
keza kifungu hicho kirekebi-
shwe kwa kuwa wakurugenzi
wa sasa ni wanasiasa wali-
oshindwa uchaguzi waka-
teuliwa kwenye nafasi hizo.

UNYANYASAJI KINGONO

Katika sheria inayopende-
kezwa, kamati hiyo ime-
shauri kuanzisha kosa la
unyanyasaji na ukatili wa
kijinsia wakati wa uchaguzi
kuwa ni kosa wakati wa uch-
aguzi kwa kuwa unafifisha jiti-
hada za kitaifa kufikia usawa
wa malengo ya uwiano wa
50/50 katika uongozi.

Pamoja na mambo
mengine, kamati hiyo im-
eipongeza serikali kwa ku-
weka ibara ya 52 inayoweka
masharti ya  mgombea
ubunge kutoteuliwa katika
nafasi zaidi ya moja au nafasi
nyingine yoyote ya kuchaguli-
wa hasa udiwani.

Kamati hiyo pia imepende-
keza kuanzishwa kwa mfumo
wa upatikanaji wa wabunge
na madiwani wa Viti Maalum,

ikisema kukosekana kwa
mfumo mahususi wa wazi
kwa vyama vya siasa, kuteua
wawakilishi wa makundi
hayo, kunachochea rushwa.
SHERIA KUUNGAN-
ISHWA
Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu (Sera, Uratibu
na Bunge), Jenista Mhagama,
alisema muswada wa sheria
inayotungwa, inakusudia ku-
unganisha Sheria ya Taifa ya
Uchaguzi, Sura ya 343 na She-
ria ya Uchaguzi ya Serikali za
Mitaa, Sura ya 292.
“Kutungwa kwa sheria in-
ayopendekezwa, ambayo
itaunganisha masharti yote
katika sheria moja, kutasaidia
usimamizi na utekelezaji wa
masharti hayo, ikizingati-
wa kuwa sheria hizo mbili
hutekelezwa na mamlaka
moja, ambayo ni Tume ya
Taifa ya Uchaguzi,” alisema.
Alisema muswada huo
unakusudia kuunganisha
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi,
Sura ya 343 na Sheria ya
Uchaguzi ya Serikali za Mi-
taa, Sura ya 292 kutokana na
masharti ya sheria hizo kufa-
nana na kutengeneza sheria
moja ya Uchaguzi wa Rais,
Wabunge na Madiwani.
Muswada huo, alisema
unaweka masharti kuhusu
uandikishaji wa wapigakura
ikiwamo kuainisha sifa za
mtu kuandikishwa au kukosa
sifa za kuandikishwa kuwa
mpigakura, sehemu ya kupi-
gia kura na masharti kuhusu
Daftari la Awali na Daftari la
Kudumu la Wapigakura.
Waziri huyo pia alisema
muswada huo pia unaweka
masharti kuhusu uchaguzi
wa Rais, ambaye ni mgom-
bea urais kudhaminiwa kwa
maandishi na wadhamini
walioandikishwa kuwa wa-
pigakura wasiopungua 200

kwa kila mkoa, angalau
kwa mikoa 10 Tanzania Bara
na miwili Zanzibar.

Kwa mujibu wa muswada
huo, wadhamini watataki-
wa kumdhamini mgombea

mmoja na ambaye atadhami-
ni mgombea zaidi ya mmoja
kwa kujua au kutokujua,
watatozwa faini ya isiyopun-
gua Sh. 200,000.

Aidha, muswada huo un-
apendekeza kuwa Tume ya
Uchaguzi, kutoa fomu za
uteuzi kwa mgombea wa Kiti
cha Rais aliyependekezwa
na chama cha siasa au mpiga
kura aliyeidhinishwa na cha-
ma cha siasa kwa maandishi
na kwa idadi kadri itakavy-
oelekezwa na tume.

Katika ubunge na udiwani,
muswada huo umeainisha
sifa za wagombea katika uch-
aguzi, siku ya uteuzi, uteuzi
wa wagombea, utaratibu wa
namna ya kuweka dhamana
kwa mgombea, masharti ya
mgombea kuteuliwa kwa
jimbo moja tu, pingamizi na
utaratibu wa kufuatwa en-
dapo kuna mgombea mmaoja
tu halali wa nafasi ya ubunge
au endapo hakuna mgombea.

Mhagama pia alisema
muswada huo umeainisha
makosa ya uchaguzi ambayo
kutumia wadhifa kushawishi
watu wengine kutoomba ku-
teuliwa, mwenendo usiofaa
wa watendaji wa uchaguzi
na maofisa waandikishaji,
makosa yanayohusu fomu
7a uteuzi au karatasi za kura
na vitendo vya ushawishi na
rushwa.

Makosa mengine ni kuto-
tunza siri katika uchaguzi
kwa watu wanaoruhusiwa
kuwa katika kituo cha kupigia
kura au kuhesabia kura.

Kwa mujibu wa muswada
adhabu za makosa hayo ni
kuanzia faini ya Sh. 50,000,
Sh. 100,000 hadi Sh. 300,000
au kifungo kisichopungua
miezi 12 au vyote kwa pamoja.

Pia muswada huo
umeongeza kifungu kipya ki-
dogo kinachoweka adhabu ya
faini isiyozidi Sh. milioni 20,
kwa chama cha siasa kitaka-
chomruhusu mtu asiye raia
kushiriki katika mchakato wa
chama katika kufanya uamuzi
wake.

Zimamoto waingia
mtaani kuokoa
waathirika wa
mafuriko

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

JESHI la Zimamoto na Uokoaji
Mkoa wa Morogoro linafanyakazi
va kuokoa maisha ya wananchi
wa mitaa ya kata ya Kihonda
na Lukobe, baada ya nyumba
Zao kuzingirwa na maji ya mvua
inayoendelea kunyesha toka usi-
ku wa kuamkia Januari 30.

Kamanda wa Jeshi hilo Mkoa
wa Morogoro, Shaaban Malugujo,
alisema shughuli za uokoaji zime-
fanyika kuanzia asubuhi ya Janu-
ari 30, baada ya mvua kubwa
kunyesha na kusababisha adha
kubwa kwa wananchi wa maeneo
hayo.

Mvua hiyo ilisababisha wa-
nanchi kukwama kutoka katika
maeneo yao kwenda kwenye shu-
ghuli za uzalishaji wakiwamo
wanafunzi.

Alisema askari wa jeshi hilo
walipofika eneo hilo walilazimika
kuwavusha kwa kutumia kamba
wananchi wanaotumia barabara
ya Mazimbu, Kata ya Kihonda na
Lukobe, wengine waliwabeba wa-
toto kutokana na barabara kujaa
maji.

Malugujo alisema jeshi hilo lime-
waokoa watu saba waliozingirwa
na maji katika Mtaa wa Kihonda
kwa Chambo na kuwafikisha
maeneo salama.

Kamanda wa Jeshi hilo ali-
taja maeneo yaliathiriwa kuwa
ni Kihonda kwa Chambo, Kihonda
kwa Bwana Jela na mitaa ya kata
va Lukobe.

“Kwa kweli niwapongeze askari
wetu wamefanya juhudi kubwa
za kuwaokoa wananchi ambao
makazi yao yamezingirwa na
maji hususani eneo la Kihonda
kwa Chambo kwa kuvushwa kwa
njia ya kamba na wengine kubeb-
wa wakiwamo watoto,” alisema
Malugujo.

Mmoja wa wakazi wa eneo la
Kihonda kwa Chambo ambaye
nyumba vake ilizingirwa na maji,
Sudi Ramadhani, alisema mvua
ilionyesha usiku wa Januari
30 imesababisha maji kuingia
ndani na kufanya uharibifu wa
vitu mbalimbali na vingine ku-
sombwa kuelekea kusikojulikana
na kwamba wao walipata msaada
wa kuokolewa kutoka askari wa
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji.

Januari 29, Mamlaka ya Hali ya
Hewa Tanzania (TMA) ilitoa mata-
rajio ya hali mbaya ya hewa kwa
angalizo la mvua kubwa katika
maeneo machache ya mikoa ya
Morogoro, Lindi, Mtwara, Iringa,
Mbeya, Songwe, Njombe na Ru-
vuma.

Kwa mujibu wa angalizo hilo
athari zinazoweza kujitokeza ni
baadhi ya makazi kuzungukwa na
maji pamoja na kuathirika kwa
baadhi ya shughuli za kiuchumi.

Januari 25, mwaka huu mvua
kubwa ya mafuriko ilinyesha
Manispaa ya Morogoro na Ku-
sababisha vifo huku kaya 157
zenye jumla ya zaidi ya watu 246
ziliokolewa na kupelekwa mae-
neo salama.
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Samia ataja mambo 10
mageuzi sekta uvuvi

Na Vitus Audax, M\WWANZA

RAIS Samia Suluhu Hassan
amebaini mambo 10 yanayoen-
delea kufanywa na serikali kuin-
ua uchumi unaotokana na sekta
ya uvuvi na kuongeza mchango
katika Pato la Taifa kutoka asil-
imia 1.8 hadi 10 ifikapo 2030.

Rais Samia alibainisha hayo
jana mkoani hapa katika ho-
tuba yake ya zaidi ya nusu saa
wakati wa hafla ya uzinduzi wa
ugawaji wa vizimba vya ufugaji
wa samaki na boti za kisasa kwa
wavuvi kutoka mikoa ya Kanda
ya Ziwa na kuonesha kutokuri-
dhishwa na pato linalopatikana
katika sekta hiyo.

“Pato la asilimia 1.8 kwa rasili-
mali za mito, maziwa pamoja
na bahari tuhzonazo katika
taifa letu ni kidogo sana, hivyo
tumedhamiria kuendelea
kuboresha sekta hii ikiwa ni
pamoja na kuhakikisha tunafan-
ya mageuzi na kuongeza mauzo
ndani na nje ya nchi,” alisema
Rais.

Miongoni mwa mambo ya-
nayotarajiwa kufanywa na
serikali pamoja na yanayoende-
lea kutekelezwa ili sekta hiyo
inakuwa na mchango mkubwa
katika taifa ni pamoja na kuima-
risha utendaji kazi wa Wizara ya
UvVuvi.

Katika kuimarisha wizara hiyo,
alisema alimkabidhi waziri
mwenye dhamana na kumpa
miezi sita ya kufanya mabadi-
liko katika maeneo mbalim-
bali ambayo tayari yameanza
kuonekana kwa sekta hiyo
kuanza kutoa mikopo ya zana
kwa wavuvi.

Pia serikali inaendelea na
mpango wa kuweka miundo ya
wawekezaji kibiashara kutoka
ndani na nje ya nchi ili kuisaidia
sekta hiyo kuongeza uzalishaji
pamoja Na Mauzo na kuinua
uchumi wa taifa na wananchi
wanaofanya kazi katika sekta
hiyo.

Rais Samia alipokea na kuku-
bali mpango wa wizara hiyo ku-
weka chombo/wakala atakayesi-
mamia na kuangalia maendeleo
va sekta ya uvuvi na kuwaon-
dolea adha wavuvi pamoja na
wafanyabiashara kulazimika
kuifikia wizara katika utatuzi wa
changamoto pamoja na mipango
ya sekta hiyo.

“Katika ombi hili ni lazima
kwanza lifanyiwe wasilisho
serikali tulipitie na kulifanyia
maamuzi ikiwa ni pamoja na
kuhakikisha halileti athari katika
ung'atuzi wa madaraka kutoka
katika Wizara ya TAMISEMI
inayosimamia maofisa uvuvi,”
alisisitiza Rais Samia.

Pia alisema katika kuhakiki-
sha sekta hiyo inatoa mchango
mkubwa kwa jamii, serikali
itahakikisha inarasimisha ajira
zilizopo ndani ya sekta hiyo
wakiwamo vijana na wanawake
ambazo hapo awali zilitampu-
lika kama ajira zisizo rasmi kwa
muda mrefu. _ o

“Itakuwapo kanzi data kwa ajili
ya kuwatambua na kuweka re-
kodi ya wavuvi wote, wafugaji

wa rasilimali maji, wachakataji
wa mazao ya samakl pamoja na
wafanyabiashara..” alisema.

Pia alisema serikali imeanza na
itaendelea kutoa zana za kisasa
Za uvuvi na ufugaji kwa makun-
di mbalimbali wakiwamo vijana
na wanawake. Mradi wa kugawa
boti 160 ulizinduliwa jana kwa
nchi nzima na 55 zikitolewa kwa
wavuvi wa Kanda ya Ziwa.

Alisema serikali itaendelea
kuongeza zana hizo kulingana
na matokeo yatakayopatikana
kutoka kwa wanufaika hao wa
awali wa mradi huo.

Vilevile, ujenzi wa bandari
kubwa za uvuvi katika ukanda
wa Afrika Mashariki ambazo pia
zinaendelea kujengwa Kilwa na
Bagamoyo kujenga miundom-
binu ya usafirishaji ikiwamo
barabara, viwanja vya ndege
ukiwamo wa Mwanza ambao
utakuwa ukisafirisha mazao
hayo na maeneo ya kuhifadhia.

Pia alitaja mpango wa ununuzi
wa meli za kisasa za uvuvi,
ujenzi wa Vvituo vya kuende—
leza ufugaji wa viumbe maji,
mashamba darasa ya ufugau wa
UVUVIi pamoja kuongeza bajeti
katika Wizara ya Uvuvi na Ufu-
gaji itakayoenda sambamba na
kutangaza uwekezaji wa sekta
hiyo.

“Tutahakikisha umeme unapa-
tikana wakati wote kwani bado
tunaendelea kufanya mabore-
sho yatakayosaidia tatizo hilo
kwisha kabisa na kuwezesha
shughuli za uwekezaji,” ali-
sisitiza.

Awali, Waziri wa Uvuvi na
Ufugaji, Abdallah Ulega, alisema
mkopo wa boti hizo 160 ziki-
wamo 55 zilizotolewa kwa
wavuvi 989 Kanda ya Ziwa na
vizimba 222 vya ufugaji samaki
vyenye vifaranga, chakula na
samaki umetolewa na Benki ya
Maendeleo ya Kilimo (TADB)
bila riba.

Alisema mkopo huo umetolewa
kwa makundi ya wavuvi wa-
dogo wakiwamo vijana na wa-
nawake baada ya kubaini kuwa
zaidi ya asilimia 95 ya wavuVvi
nchini ni wadogo.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Amos Makalla alisema uzalishaji
wa mazao ya samaki katika
Ziwa Victoria umekuwa uki-
athiriwa na uvuvi haramu hali
ambayo imewalazimu kuweka
vikao na wavuvi na kuweka mi-
kakati 11 kwa ajili ya kudhibiti
vitendo hivyo.

Alisema ili kukuza sekta hiyo
kwa Kanda ya Ziwa, wakuu
wote wa mikoa inayozunguka
ziwa hilo wameweka mkakati
mahususi wa kudhibiti uvuvi
haramu utakaosaidia kuongeza
uzalishaji wa mazao ya samaki
katika ziwa hilo.

Christine Mtenya mmoja wa
wanufaika wa mradi huo aliom-
ba serikali kuboresha miundom-
binu ya ufugaji na uvuvi ikiwa
ni pamoja kutoa mbegu bora za
samaki wa kisasa ili kupata uvu-
naji wa haraka utakaowasaidia
kurejesha mikopo hiyo kwa
wakati.

Baadhi ya
nyumba zi-
lizojengwa
kando va
mto eneo
. la Mabibo
4 zikiwa
zime-
bomoka
kutokana
na mvua
. . inayoen-
delea
kunyesha
maeneo
mbalim-
bali ya Jiji
la Dar es
Salaam.
PICHA:
SABATO
KASIKA

Mbaroni madai ya kumtapeli
padri akijifanya ofisa polisi

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

JESHI la Polisi mkoani
Ruvuma linawashikilia
watu wanane kwa tuhuma,
akiwamo mmoja kwa kuji-
fanya ofisa wa polisi na ku-
jaribu kumtapeli padri wa
Kanisa Katoliki.

Aidha, jeshi hilo linawa-
shikilia watu wengine wata-
tu kwa tuhuma za utapeli
na wengine wanne kwa
madai ya kukutwa na fuvu
la kichwa cha binadamu,
ngozi ya mnyama na pembe
zandovu.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Ruvuma, Kam-
ishna Msaidizi (ACP) Marco
Chilya, alisema mkazi wa ki-
jiji cha Litola wilayani Nam-
tumbo, Felician Mgomela
(40), akijifanya kuwa Mkuu
wa Upelelezi wa Makosa ya
Jinai wilayani humo, alim-
tuhumu Padri John Otete
wa Parokia ya Ifinga, Mada-
ba, Songea, kuwa anajihu-
sisha na biashara ya nyara
za serikali, hivyo kumtaka
kukutana naye ili amsaidie.

Aliwataja wengine wal-
iokamatwa kwa madai ya
utapeli ni Raymond Maige
(35) mkazi wa Mtarawe, Da-
miani Chiwangu (34) mkazi
wa Mjimwema na Frank
Kiluka (26) mkazi wa Mato-
mondo wilayani Songea.

Kamanda Chilya alisema
Mgomela alikamatwa Janu-
ari 17, mwaka huu majira
ya saa 4:00 asubuhi ka-
tika eneo la Njiapanda ya
Chandamali, Kata ya Seed-
farm, Manispaa ya Songea,
wakitaka kumtapeli Padri
Otete.

Alisema uchunguzi wa
awali ulibaini kuwa Mgome-
la aliwahi kuwatapeli watu
wengine akiwamo mtawa
wa kiume, Ponsiano Ndung-
uru, na wanafunzi wengine
wanne wote wa seminari
ya Lighano kwa kuwatishia
kuwa wanajihusisha na

mapenzi ya jinsia moja.

Kamanda Chilya alisema
mtu huyo alichukua mali
zao zikiwamo simu aina ya
Samsung Galaxy Note 10,
Techno Pop3, Techno ya
Tochi, Infinix Hot 10, Iteli,
saa mkononi, Earphone na
Sh. 15,000 kisha kutokomea
nazo na kwenda kusikoju-
likana.

Pia alisema Januari 4,
mwaka huu, majira ya saa
10:00 jioni katika eneo
la Mfaranyaki, Manispaa
ya Songea, polisi walim-
kamata Kiluka anayedaiwa
kumtapeli Mariamu Lazaro
na kuchukua Sh. milioni
sita kwa makubaliano ya
kumletea gari aina ya Toy-
ota Brevis kutoka Dar es
Salaam.

Alisema baada ya mtuhu-
miwa kuchukua fedha hizo,
alibadili namba ya simu na
kutokomea kusikojulikana
ndipo Mariamu alipori-
poti polisi na hatimaye
kukamatwa na kugundua
alimtapeli mtumishi wa
benki Sh. milioni 35.265 kwa
makubaliano ya kumuuzia
magunia 400 ya mahindi
lakini alitokomea na fedha
hizo kusikojulikana.

Kamanda Chilya alisema
upelelezi wa kina ulibaini
kuwa mtuhumiwa huyo
amekuwa akiwatapeli wa-
nawake wafanyabiashara
na wajane kwa kuwalaghai
kufanya nao biashara mbal-
imbali kisha kuwachukulia
fedha na kutokomea nazo
kusikojulikana.

Katika tukio jingine lililo-
tokea Januari 2, mwaka huu,
majira ya saa 5:00 asubuhi
katika eneo la mgahawa wa
Krista Park Manispaa ya
Songea, askari kanzu wali-
wakamata  watuhumiwa
Raymond Maige (35) mkazi
wa Matarawe, Songea na
Damiani Everinus (34) mka-
zi wa Mjimwema, Songea
baada ya kumtapeli Henry
Msigwa kwa kujifanya kuwa

wao ni maofisa wa Jeshi la
Wananchi Tanzania (JWTZ)
wenye vyeo vya Kkapteni
na kuchukua Sh. 500,000
ili wamsaidie mdogo wa
mfanyabiashara huyo ku-
jiunga na jeshi hilo jambo
ambalo ni udanganyifu.

Wakati huo huo, watu
wanne wanashikiliwa aki-
wamo mmoja kukutwa
na fuvu la binadamu na
wengine watatu kukutwa
na ngozi ya mnyamapori
na vipande vya meno ya
tembo.

Kamanda Chilya alisema
tukio hilo lilitokea Januari 7,
Naholo, Namtumbo am-
bako walimkamata mwa-
namume mwenye umri wa
miaka 47 akiwa na fuvu la
kichwa cha mtu na vipande
vitatu vya ngozi za wany-
amapori  alivyovihifadhi
kwenye begi na kuvificha
ndani.

Aidha, Chilya alisema
katika operesheni iliyo-
fanywa na Mamlaka ya
Wanyamapori  Tanzania
(TAWA) Kanda ya Kusini,
Jafari Likwata (41) mkazi wa
Minazini, Nikodemas Pius
Ngonyani (60) mkazi wa
na George Ngesala wa-
likamatwa wakiwa na meno
ya tembo mazima 18 na
vipande 11 wakiwa wameya-
hifadhi kwenye mfuko wa
sandarusi na kuficha mae-
neo tofauti kwenye nyumba
wanazoishi.

Mkuu wa Kikosi cha Ku-
zuia Ujangili Kanda ya Kusi-
ni, Kamishna Msaidizi Ken-
neth Sanga, alisema meno
hayo yana uzito wa kilogra-
mu 43.8 yenye thamani ya
zaidi ya Sh. milioni 500.3 na
vipande 11 vya zaidi ya Sh.
milioni 201.6

Kamanda Chilya alisema
watuhumiwa wote watafik-
ishwa mahakamani mara
baada ya upelelezi kukami-
lika.
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HABARI KITAIFA

DC akalia kuti kavu kutukana wananchi

Alisema bila CCM madhubuti taifa
litayumba na kwenye katiba ya CCM :

Beatrice Shayo, aliyekuwa
SIMIYU

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM),
kimesema kuna mkuu wa wilaya ali-
yepewa maagizo kuwa mwananchi
aliyeshinda kesi ya ardhi anapatiwa
haki yake lakini amemnyanganya
nyaraka zake na kumtukana.

Katibu wa Itikadi, Uenezi na
Mafunzo wa CCM, Paul Makonda,
alisema hayo jana alipokuwa aki-
zungumza na wananchi wa wilaya ya
Bariadi mkoani Simiyu.

Makonda alisema mikutano wa-
nayoifanya si ya maigizo na maagizo
wanayoyatoa kwa viongozi wana-
takiwa kuyatekeleza na si kufanywa
kinyume.

“Tumepita wilaya moja mtu
ameshinda kesi yake na kwenye timu
tuliyo nayo tuna timu ya wanasheria.
Tukampa jukumu mkuu wa wilaya
ahakikishe anakwenda na huyo
mwananchi akamkabidhi eneo lake
kwa sababu alishinda kesi.

“Baada ya kutoka katika wilaya
hiyo, mkuu wa wilaya alijua kwa
kuwa tumeondoka hakuna atakaye-
wapatia taarifa. Kamnyanganya

karatasi yule mwananchi na kumpa
matusi ya ajabu kwa kuamini ya
kwamba tulivyoondoka hatutajua
kinachoendelea lakini taarifa zake
tunazo,” alisema. Makonda alisema
hatatumia cheo chake kujinufaisha
lakini wako baadhi ya watendaji
si waaminifu wanaosababisha wa-
nanchi kukosa haki zao.

“Nikikukabidhi jambo chonde
chonde usidhani kwa vile tumeon-
doka limeishia hapo. Tunafuatilia
yakija kukukuta usije kusema fulani
kaniharibia. Tutakuharibia  kweli
kwa kuwa na wewe una mpango
wa kutuharibia mwaka 2025 hatut-
akubali utupotezee kura na wala
kumchonganisha Rais wetu na wa-
nanchi wake,”alisema.

Aidha, Makonda alisema wanaouli-
za kwa nini anahoji viongozi wa seri-
kali kazi yao wanatafuta majungu
na jukumu lake kubwa ni kuhakiki-
sha Rais Samia anapata ushindi wa
kishindo mwaka 2025.

Makonda alisema wana kiongozi
ambaye hana kisasi wala makundi
shida ipo kwa wapambe ambao wa-
nafanya uharibifu kwa wenzao kwa
kupeleka majungu.

ya mwaka 1977 iliyofanyiwa mab-

adiliko mwaka 2022 kwenye sura ya :
utangulizi, waasisi walipokuwa wa- :
naanzisha chama hicho, walieleza
wanaunganisha TANU na ASP ili ku- :
tokomeza unyonyaji, unyanyasaji na :

ukandamizaji.
Alisema wakiunda serikali

ka.

Aidha, Makonda alisema Rais Sa- :
mia ana dhamira njema ya kuwa- :
tumikia Watanzania na kuwaletea :
maendeleo ndio maana amekuwa :
akitoa mabilioni ya fedha kutekeleza :

miradi.

Makonda aliwaomba Watanza- :
nia kuendelea kumuombea Rais :
Samia na kumuamini katika jiti- :
hada zake mbalimbali anazozifanya :
ikiwemo kutafuta na kutoa fedha za :
utekelezaji wa miradi ya maendeleo :
na kutafuta soko la mawazo ya bi- :

ashara nje ya nchi.

Balozi wa Utu-

ruki nchini, Mehmet
Gullbo lu (kushoto),
akikabidhi sehemu va
msaada wa vitu mbal-
imbali uliofadhiliwa
na Hilali Nyekundu ya
Uturuki (Turkish Red
Crescent) kwa Mkuu
wa Wilaya ya Man-
yara, Janet Mayanja,

wa mafuriko wilayani
Hanang, Mkoa wa
Manyara juzi. Wa pili
kushoto ni Katibu wa
Chama cha Msalaba
Mwekundu Tanzania,
Lucia Pande na Rais
wa chama hicho, Da-
vid Kihenzile. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

ina :
maana wamefungua duka na kazi :
yao kuuza bidhaa, hivyo yeye anap- :
ita kukagua je muuzaji wao anauza :
vizuri na kama wateja wanapungua
wanamhoji kwa nini mauzo yanashu- :

kwa ajili ya waathirika :

Madeni va

bil. 981.8/-

yafutwa kisa nyaraka

Na Augusta Njoji,
DODOMA

SERIKALI imefuta mad-
eni ya Sh.bilioni 981.79
kutokana na sababu
mbalimbali zikiwamo
kukosekana kwa nyara-
ka, baadhi kubainika
kulipwa tayari na ma-
kosa ya ukokotoaji.
“Hayo yalibainishwa
jana bungeni jijini hapa
baada ya wabunge
kuhoji serikali kuhusu
mkakati wa kulipa
madeni ya wazabuni na
makandarasi wa ndani
kutokana na baadhi yao
kufilisiwa na benki zi-
lizowapa mikopo.

Mbunge wa Kisesa
(CCM), Luhaga Mpina,
alihoji serikali imelipa
au kukataa madeni
mangapi ya wazabuni
na makandarasi wa
ndani tangu ianze
uhakiki kwa kuwa ni ya
muda mrefu.

Mbunge wa Moshi
Mjini (CCM), Priscus
Tarimo alihoji sababu
za serikali kuchelew-
esha malipo kwa ma-
kandarasi wazawa
ambao wamekamilisha
miradi.

Aidha, Mbunge wa
Mbulu Mjini (CCM),
Zacharia Isaay, alihoji
mkakati wa serikali wa
kulipa makandarasi kwa
wakati.

Kutokana na maswali
hayo, Waziri wa Fedha,
DKk. Mwigulu Nchemba,
alisema serikali kwa-
kutambua umuhimu
na mchango wa sekta
binafsi katika maende-

NMB vaweka rekodi mpya ikipaté faida ya

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imeweka rekodi
mpya ya ufanisi kiutendaji kwa
kutengeza faida kabla ya kodi ya
Sh. bilioni 775 na kupata mafani-
kio mengine kifedha ambayo uon-
gozi wake umesema yamechangia
kubadilisha maisha ya watu na
kuwa na tija katika uchumi wa
taifa.

Akitangaza matokeo ya mafani
es Salaam, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
benki hiyo, Ruth Zaipuna, aliwaam-
bia waandishi wa habari kuwa
rekodi mpya ya faida imetokana
na ukuaji mkubwa wa mikopo,
kuongezeka kwa wateja na mia-
mala pamoja na amana, ubora wa
mikopo na kiwango cha juu cha
ufanisi.

Alibainisha kuwa faida hiyo kub-
wa imepatikana baada ya jumla ya
mapato ya mwaka 2023 kufikia Sh.
trilioni 1.4 kutokana na ukuaji wa
asilimia 24 wa mapato ya riba na
asilimia 15 ya mapato yasiyotokana
na riba.

“Kutokana na ufanisi huu, faida
kabla ya kodi imeongezeka kwa
asilimia 26 hadi Sh. bilioni 775
huku faida baada ya kodi ikifika
Sh. bilioni 542 ikiwa ni ongezeko
la asilimia 26 kwa mwaka. Hiki ni
kiwango kikubwa cha faida na cha
kihistoria kwa benki ya NMB na
sekta nzima ya fedha nchini,” Zai-
puna alisema.

Katika kuonesha ukubwa wa
ukuaji huo, kiongozi huyo alibaini-
sha kuwa mwaka 2020 wakati NMB
inaweka Mpango Mkakati wa Muda
wa Kati (2021-2025), jumla ya ma-
pato ilikuwa Sh. bilioni 842, huku
faida kabla ya kodi na baada ya
kodi zikiwa Sh. bilioni 296 na Sh.
bilioni 206 mtawalia.

“Mizania ya benki imeendelea
kukua na kufikia jumla ya mali
ya Sh. trilioni 12.2 ikiwa ni ukuaji
wa asilimia 19 kwa mwaka, huku
ukwasi na mtaji wa benki ukiwa
imara na juu ya viwango vya Benki
Kuu.

“Ukuaji huu ulitokana hasa na
kukua kwa amana za wateja kwa
asilimia 12 pamoja na ongezeko la

mikopo la asilimia 28,” aliongeza.

Alisema ufanisi mkubwa kwe-
nye gharama za uendeshaji na
ubora wa mikopo ulitokana na
kuboreshwa zaidi kwa uwiano wa
gharama za uendeshaji na mapato
kufikia hadi asilimia 39, wakati
uwiano wa mikopo chechefu ul-
ishuka hadi asilimia 3.2, viwango
ambavyo ni chini ya ukomo wa
kikanuni wa Benki Kuu wa asilimia
55 na asilimia tano mtawalia.

“Tunajivunia ufanisi mkubwa
na matokeo chanya ya kiutend-
aji yaliyopatikana katika maeneo
muhimu ya utekelezaji mkakati
wetu, ikiwamo ujumuishwaji wa
watanzania kwenye sekta rasmi ya
kifedha, utoaji huduma bora kwa
wateja na uwekezaji wa kimkakati
kwa wafanyakazi wetu, utawala
bora na uwekezaji kwenye teknolo-
jia ili kuongeza thamani,” Zaipuna
alibainisha.

Kiongozi huyo aliongeza kuwa
ufanisi na matokeo haya ya kiu-
tendaji umekuwa pia na matokeo
chanya hata kwenye bei ya hisa
za NMB ambayo iliongezeka kwa

asilimia 49 kutoka Sh. 3,020 hadi
kufikia Sh. 4,500 kati ya Januari na
Desemba 2023.

Alisema ongezeko hilo la bei ya
hisa limefanya mtaji wa Benki ya
NMB kwenye soko la hisa kufikia
Sh. trilioni 2.25 kutoka Sh. trilioni
1.5 za Desemba 2022.

“Hili limepelekea NMB kuwa
benki kubwa zaidi iliyoorod-
heshwa kwenye soko la hisa Tanza-
nia na masoko yote ya hisa Afrika
Mashariki kwa kigezo cha thamani
ya kampuni kwenye soko la hisa
‘market capitalization’.

“NMB kwa sasa ni kampuni ya
nne kwa ukubwa kwa kampuni zi-
lizoorodheshwa Afrika Mashariki,
baada ya Safaricom ya Kenya, Tan-
zania Breweries na MTN-Uganda
na ni ya 26 kwa ukubwa kati ya
kampuni zilizoorodheshwa Kusini
mwa Jangwa la Sahara (ukiondoa
Afrika Kusini),” alisema.

Kiongozi huyo alisema kuwa
hiyo ni mara ya kwanza kwa NMB
kuwa katika orodha hiyo na kuwa
benki pekee ya Tanzania kuwahi
kuingia kwenye orodha ya kam-

leo na uchumi wa taifa,
imeendelea kutenga

na kulipa madeni ya
wazabuni na makandar-
asi yaliyohakikiwa na
kukubaliwa.

Aidha, alisema serikali
imeongeza bajeti ya
madeni kutoka wastani
wa Sh. bilioni 400 hadi
Sh.bilioni 700.00 kwa
mwaka.

“Katika kipindi cha
mwaka 2014/15 hadi
Desemba 2023, mad-
eni ya wazabuni na
makandarasi yaliyo-
wasilishwa kwa uhakiki
yalikuwa zaidi ya Sh.
trilioni 3.1. kati ya
kiasi hicho, yaliyolipwa
ni zaidi ya Sh. tril-
joni 2.128.54 na zaidi
ya Sh.Trilioni 1.03 ni
madeni ya wazabuni
na zaidi ya Sh.Trilioni
1.09 ni madenl va
makandarasi,"alisema.

Kuhusu uchelevveshaji
malipo, Naibu Wa-
ziri wa Ujenzi, Godfrey
Kasekenya, alisema
Wizara ya Ujenzi na
Wizara ya Fedha zime-
kuwa zikishirikiana
kuhusu upatikanaji wa
fedha za utekelezaji wa
miradi ikiwa ni pamoja
na kulipa madai na
madeni ya makandar-
asi.

Alisema malipo kwa
makandarasi wote
nchini hufanyika kulin-
gana na upatikanaji wa
fedha.

Pia alisema makandar-
asi wazawa wamekuwa
wakipewa kipaumbele
katika malipo pindi
fedha zinapotolewa.

bil. 775/-

puni 30 kubwa Kusini mwa Jangwa
la Sahara.

“Mafanikio yaliyopatikana
mwaka 2023 yanaonesha juku-
mu la NMB kuendelea kuwa in-
jini ya ustawi wa kiuchumi nchini
na mwezeshaji wa kuzifungua
fursa mpya kwa wateja na wadau
wetu wote Tanzania,” Zaipuna ali-
tamba.

Alisema kwa mwaka 2024, NMB
itaendelea kurahisisha upatikanaji
huduma za kibenki nchini hasa vi
na hivyo kuongeza ujumuishwaji
wa watanzania wengi kwenye
sekta rasmi ya kibenki kupitia su-
luhisho bunifu kama NMB Pesa.

Ofisa Mkuu wa Fedha wa benki
hiyo, Juma Kimori, alisema ufanisi
wa mwaka jana ni ishara ya nidha-
mu na umakini katika kutekeleza
kwao Mpango Mkakati wa Muda
wa Kati ambao moja ya malengo
yake ni kuhakikisha NMB inaende-
lea kuwa mbia nambari moja wa
serikali na jamii nzima ya watanza-
nia katika kuchagiza maendeleo ya
kiuchumi na kijamii nchini.
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UONESHAIJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Robo Mwaka ya GLINTELE Robo Mwaka s .
WARAKA "’"f}’(‘l':'s‘: I'fv‘\’,":;]‘l‘lf‘:g’l'i‘?ﬂog:fEMBA 2023 sasa iyopita TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 31 DISEMBA 2023 | RoboMwakaya | - = oy Limbikizola | Limbikizola
31-Disemba-2023 | 30-Septemba-2023 ) T sasa 30-Septemba- Mwa}(a Wwa sasa Mwalfa Linganishi
A. MALI: (Kias kwa shilingi milioni)i 31-Disemba-2023 e 31-Disemba-2023 | 31-Disemba-2022
;' ;e?hak 'I;.akslir;u K T . 5 ;22 i :;; . Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za |
e e e o i QBT ] I | R
4. Salio katika Benki nyingine na Taasisi za fedha 63 54 kwa Al ya: . . . .
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 9 (53) - Hasara katika Mali 453 496 949 1,244
6. Miamala Baina ya Matawi - - -Badilko Halisi Katika Mkopo 3,790 (5,408). (1,618) (23,944)
7. Bili Zilizoafikiwa - - - Mabadilko Halisi Katika Amana (3,514) (2,903) (611) 21,459
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - Mabadilko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi - - - -
9. Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 7,372 6,371 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (3,168) 73 (3,241) 3,670
10. Uwekezaji katika Amana Nyingine - - - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (2,762) 2,544 (218) (221)
11. Mikopo Halisi lliyopo 62,476 61,859 - Kodi liyolipwa - - (34) -
12. Mali Nyingine 2,555 2,050 - Mengineyo 5 65 70 (300)
18. Uwekezaji wa Hisa - - Fedha Halisi zili ilizotumika) kwa shughuli za uendeshaii 4,963) (5,269) 4,606) 2,004
14. Akaunti za udhamini - - - " o
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,057 962 I._Mtiirko W Fecha Kuiokana na Shughull 2a Uwekeza)l: - - - -
16. JUMLA YA MALI 81,083 86,436 - Gawio Lillopokewa . R . _
B. DHIMA: - Ununuzi wa Mali za Kudumu (89) (120) (209) (229)
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za fedha 2,400 4,038 - Mapato Kutokana na Mauzo ya Maliza Kudumu . . . .
18. Amana za Wateja 58,709 59,320 - Ununuzi wa Amana i lina na Mavakala
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu N N - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala
20. Amana Maalumu - - - Mengineyo - - - -
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Fedha Halisi Zili ili ika) kwa Shughuli za ji (89) (120) (209) (229)
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - IIl. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: . -
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 2,503 1,844 - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja D - ~Mapato Kutokana na Utoajj wa Madeni ya Muda Mrefu
iz '\l\:iamala Isliyo.shlfghuliiiv»{adla.f(iﬁa xa Mat:wi e Zrakazol Baad 607 3,287 - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae - - pR— "
27. Dhima Nyingine 1218 2,438 j::iﬂfm:i l:(:?i:::ﬂzz;isi‘llrwn:ngine
28. Madeni - - -
29. JUMLA YA DHIMA 65,432 70,922 -Nengineyo __ _ —
30. MALI/(DHIMA) HALISI 15,651 15,514 Fedha Halisi kwa shughuli za Kifedha
C. FEDHA ZA WANAHISA: IV. Fedha Taslimu na Mali Zi na Fedha Taslimu: - - - -
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 30,912 30,912 - Ongezeko / Punguzo Halisi katika Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu (1,951) (5,421) (4,815) 1,775
32. Akiba ya Mtaji 17 17 - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 5,424 10,845 5,424 6,051
33. Mapato Yaliyobakizwa (20,302) (20,302) - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 3,473 5,424 609 7,826
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 24 (114)]
35 Akaunti Nyingine za Mtaji (Mtaji tangulizi) 5,000 5,000 BAADHI YA MAELEZO
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache - - KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DISEMBA 2023
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 15,651 15,513
gg' ;_TMA z'hs'zho ?HAH'R' T 200 Katika kuandaa taarifa hizi za fedha za robo, sera za uandaaiji ni zilezile zilizotumika
. Mikopo Chechefu s s . L . - . . .
40 Tengo kwa Ajii ya Mikopo Chechefu (601) (592) wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
- Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 19.3% 17.9% Richard L. Makungwa e 29 Januari 2024
- Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.8% 1.9% . . .
- Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 101.3% 96.7% (Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa)
- Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 76.3%! 70.9%
- Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 86.1% 78.9%
- Ongezeko la Amana 3.6% 6.1% Maulid M. Tarimo s 29 Januari 2024
- Ongezeko la Mali -6.2% -2.4% (Kaimu Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa)
Roboya Mwaka | Roboyamwaka | Limbikizola | Limbikizo la Mwaka
TAARIFA YA MAPATO NA MATl(JLJiIIaZSIim: :ﬁ::gmﬁzl]&i)lNAVOISHIAM DISEMBA 2023 sasa Linganishi Mwaka wa sasa lnganishi Joanitha .Mashulano ' T 29 Januari 2024
31-Disemba-2023 | 31-Disemba-2022 | 31-Disemba-2023 | 31-Disemba-2022 (Mkaguzi Mkuu wa Ndani) (Imesainiwa)
1. Mapato ya Riba 2574 2,538 10,285 8,641 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha
2. Gharama za Riba 1,193 879 4,580 3,192 usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na
3. Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 1,381 1,659 5,705 5,449 kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya
4. Madeni Viza Yaliyofutwa . . . . Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya sheria ya benki na
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mkopo 77 45 283 45 Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
6. Mapata Yasiyo ya Riba: 582 480 1,915 1,996
6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za kigeni - - 8) 5
6.2 Ada na Kamisheni 537 367 1,696 1,771 Francis Ramadhani
63 Gavio : : : : (Mwenyekit) L 29 Januari 2024
6.4 Mapato Mengine 45 113 227 220
7. Gharama Zisizo za Riba 1,710 2,027 7,240 7,304
7.1 Mishahara na Mafao 651 755 3,028 313 2/ Berthasia L Patrick
7.2 Ada na Kamisheni - - - - (Mkurugenziy et e 29 Januari 2024
7.3 Gharama Nyingine 1,059 1272 4212 4,191 (Imesainiwa)
8. Faida (Hasara) ya Uendeshaji 176 67 97 96
9. Tengo la Kodi ya Mapato (40) (15) (74) (15) . . Tengo la
" - - TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DISEMBA 2023 | Mtaji wa Mapato Mtaji -
10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 136 52 28 81 (Kiasi kwa shilingi milioni) Hisa Yaliyobakizwa | Tangulizi Ziada ya Jumla
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa - il
12, Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 136 52 23 81 \Mwaka wa 55
- Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (20,254) 5,000 - 15,658
13. Idadi ya Waajiiva 67 58 67 58 Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 23 - 23
14. Mapato kwa Hisa 3 1 2 2 Tengo la Ziada ya Jumla - 17 17
e : 2 ; ;
allo 1a mwisho wa mwaka . .. . .|
EAADﬂI YA VIASHIRIO VYA UFANISI : : m o
- Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.2%! 0.1% 0.0% 0.1%: Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (19,895) 5.000 R 16,017
- Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 0.9% 0.3% 0.2% 0.5% |Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (331)
- Uniano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 87.0% 94.8% 95.0% 98.1% (17) 7
- Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mal Zinazozalisha 20% 24% 8.2% 7.8% ;al}; I|a n':wisho p—— 30,9 2 (20.254) T

Ad Mkopo wa haraka kwa
BETTER a ajili ya ada ya shule kwa

TOGETHER waajiriwa wanaotaka kujiendeleza
C h a p C h a p kielimu au kwa ajili ya kulipa

limu Commercial Bank Plc ada za wategemezi wao

CB
NK
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Tahadhari zaidi zichukuliwe
dhidi ya mvua inayoendelea

MVUA inaendelea kunyesha katika maeneo mbalimbali nchini
huku maafa katika baadhi ya sehemu yakitajwa kutokea. Miongoni
mwa maafa hayo ni vifo vya watu, uharibifu wa miundombinu na
mali yakiwamo makazi.

Kwa mujibu wa taarifa za vyombo vya habari na taasisi za seri-
kali, katika baadhi ya maeneo watu wamepoteza maisha baada ya
mvua kubwa kunyesha na kuvamia makazi ya watu.

Pia kwenye baadhi ya maeneo, imebainishwa kuwa mvua im-
eharibu miundombinu ya usafirishaji kama vile reli na barabara,
hivyo kusababisha watu kutoka sehemu moja kwenda nyingine
kushindwa kusafiri. Licha ya kusababisha tatizo hilo, baadhi ya
maeneo, kama vile ilivyoripotiwa kwenye barabara kuu ya Moro-
goro - Dodoma, maji yamejaa barabarani, hivyo magari kusimama
kwa muda kabla ya kupungua kwa maji kisha kuendelea na safari.

Taarifa zilizotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)
zinabainisha kuwa mvua hiyo ambayo ilianza tangu mwishoni
mwa mwaka jana itaendelea kunyesha, hivyo maeneo mengi ku-
pata athari mbalimbali ikiwamo miundombinu kuharibika hata
kutokea kwa maafa katika sehemu za makazi.

Katika mkoa wa Dar es Salaam, baadhi ya maeneo yameende-
lea kuathirika hususani watu waliojenga maeneo ya bondeni. Ka-
tika maeneo hayo imeshuhudiwa nyumba zikiingiliwa na maji ya
mvua, maji kuharibu barabara huku baadhi ya sehemu kukitokea
vifo.

Aidha, baadhi ya nyumba ambazo ziko kwenye miinuko na mae-
neo yenye asili ya kufurika maji kila mvua inyeshapo, yameanza
kupata athari, ikiwamo nyumba kuanza kuonyesha dalili za
kubomoka.

Hali hiyo ni ishara kwamba kuna madhara makubwa yanayota-
rajiwa kutokea kutokana na mvua kuendelea kunyesha kwenye
sehemu mbalimbali za nchi, Dar es Salaam ikiwamo. Iwapo hali
hiyo itaendelea kama ilivyo sasa, kulingana na utabiri wa TMA,
kuna uwezekano pia wa kuibuka kwa magonjwa ya mlipuko kama
vile kuhara, kuhara damu na kipindupindu hatimaye kusababisha
madhara kwa baadhi ya wananchi.

Kuna msemo kwamba tahadhari kabla ya hatari, hivyo ni vyema
jitihada zaidi za kukabiliana na maafa hayo ili kupunguza athari
zinazoweza kujitokeza. Miongoni mwa tahadhari zinazoweza ku-
chukuliwa ni kuzibua mifereji ya maji mbayo imeziba kutokana
na kuwa na takataka nyingi, husababisha maji kutokusafiri katika
mikondo husika hivyo kujaa na kusambaa kwenye makazi ya watu.

Katika baadhi ya sehemu hasa barabara ambazo zinasababisha
maji kujaa barabarani na kusababisha usafiri kuwa na changa-
moto, ni wakati mwafaka kwa Wakala wa Barabara Tanzania
(TANROADS) na Wakala wa Barabara Mijini na Vijijini (TARURA)
kutafuta suluhisho la kudumu.

Maeneo hayo, si mara ya kwanza kukumbwa na adha hiyo, ndiyo
maana inasisitizwa kuwa taasisi hizo zenye dhamana ya kusima-
mia barabara kuchukua hatua na kumaliza tatizo hilo. Pia kuna
jambo la kujifunza kuhusu madhara yatokanayo na athari mbal-
imbali kama vile mvua wakati wa ujenzi wa miundombinu hiyo.

Pamoja na wakala wa barabara kuchukua hatua, wananchi wa-
napaswa kufanya usafi wa mifereji na kuruhusu maji kupita kwe-
nye mikondo yake baada ya kuyazuia na kufanya sehemu hizo ku-
kumbwa na madhara yatokanayo na mvua.

Ni imani kwamba kama tahadhari zitachukuliwa na mambo
mbalimbali kufanyiwa kazi katika kukabiliana na maafa, madhara
yatokanayo na mvua yatapungua, hivyo wananchi kuishi kwa am-
ani na utulivu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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»Y ¥ Muungwana Lazima Nilonge

Uanze mfumo kudhibiti
wasio raia kuwa viongozi

UTOAJI wa vyeti vya kuzaliwa
unatajwa kuwa ni kichocheo
kwa wakimbizi kupata nyara-
ka hizo kirahisi na kuwafanya
baadhi yao kuajiriwa serika-
lini.

Ajira yao ni jambo linaloele-
zwa kuwa si jema kiusalama,
kutokana na ukweli kuwa
hakuna anayejua malengo ya
wageni hao kujiingiza serika-
lini.

Katika mkutano wa maka-
manda wa Jeshi la Wananchi
unaofanyika hivi karibuni Dar
es Salaam, Mkuu wa Majeshi
(CDF), Jenerali Jacob Mkunda,
anadokeza kuwa kuna baadhi
ya waomba hifadhi na wakim-
bizi wameajiriwa katika nafasi
mbalimbali serikalini.

Anafafanua kuwa kuwapo
kwa ajira hizo ni kitisho kwa
usalama, kauli ambayo nad-
hani inatakiwa kuchukuliwa
kwa uzito na kutafutwa njia ya
kubuni mfumo usiokuwa na
mianya hiyo ili kulilinda taifa.

Labda tukumbuke kuwa
wakati wa utawala wa chama
kimoja, serikali iliweka uta-
ratibu ulioshirikisha wananchi
kuanzia ngazi ya chini hadi
juu kwa kuwajumuisha wa ny-
umba 10 kwenye utambuzi wa
wageni.

Wajumbe hao walikuwa na
majukumu mengi yakiwamo
ya kukusanya taarifa mbal-
imbali, ambayo yalilenga ku-
watambua wageni na wenyeji
kwenye himaya zao, kwa ajili
ya usalama wa maeneo yao.

Enzi hizo, mjumbe wa nyum-
ba 10 au balozi aliwafahamu
watu wote waliokuwa wanai-
shi katika nyumba hizo na hata
ulinzi wa sungusungu ulikuwa
unafanyika katika misingi ya
nyumba 10 kumi.

Vilevile kila mtoto aliyezali-
wa ilibidi kwanza aandikishwe
kwa mjumbe na hata vyeti vya
kuzaliwa kulikuwa na nafasi ya
kujaza jina la mjumbe ikiwa ni
eneo la kuonyesha umuhimu
katika jamii.

Aidha, pale mtu alipofariki,
ilibidi pia mjumbe awe na taar-
ifa, mgeni yoyote akiingia kwe-
nye kaya , ilikuwa ni lazima
akatambulishwe kwa mjumbe,
anatoka wapi amekuja kwa
ajili gani na atakaa muda gani.

Kwa ujumla kuwapo kwa
wajaumbe hao kulikuwa na
faida nyingi kwa jamii na taifa
hasa usalama wa raia ulikuwa
imara zaidi, ujambazi kupun-
gua na usalama kuwa suala la
kipaumbele.

Baada ya mfumo wa vyama
vingi kurejeshwa, sasa muun-
do wa uongozi unaotumika
ni wa serikali za mitaa, hivyo
uzito wa wajumbe wa nyumba
10 waliopo sasa sio kama wa
enzi hizo.

Tangu kurejeshwa kwa mfu-
mo wa vyama vingi, mabalozi
wa nyumba 10 ambao walipa-
tikana katika mashina, hawana
mamlaka yoyote kisheria.

Lakini tutakubaliana kuwa
walifanya kazi kubwa ndani ya

Ninaamini kwamba  ku-
tokuwapo kwao, kumeacha
ombwe ambalo linasababisha
baadhi ya mambo kwenda
ndivyo sivyo katika maeneo
mbalimbali mitaani ambayo
yanalalamikiwa.

Wajumbe wa nyumba 10
wapo kwa jina hilo, lakini
unakuta mmoja anaongoza
hata nyumba 50, lakini hana
madaraka kama ya zamani,
badala yake wapo wajumbe
wa serikali za mitaa ambao ni

wachache.

Si vibaya ujumbe wa nyumba
10 ukawa ni ngazi ya kiserikali
kwani uwapo wao enzi hizo,
ulinzi na usalama wa maisha
na mali za watu ulikuwapo na
ilikuwa ni nadra kusikia mfu-
lulizo wa matukio ya kihalifu.

Iwapo utatafutwa mfumo
ambao unafanana na huo wa
wajumbe wa nyumba kumi,
ninaamini hata hilo tatizo
alilosema CDF linaweza ku-
dhibitwa kirahisi katika mae-
neo mbalimbali.

Kwa sasa imekuwa ni jambo
la kawaida kuona wageni wa-
nafika katika nyumba za watu
bila hata kuulizwa wanatoka
wapi, watu wanahama moja
kwenda kupanga nyingine bila
kuulizwa ni akina nani.

Katika mazingira hayo pia
kuna wahalifu, madanguro,
magenge ya kuuza biadhaa
haramu lakini hakuna anaye-
wafikia na kuwaripoti.

Uhalifu unaendelea na baada
ya kumalizana na wenye ny-
umba, si rahisi kutambua
kama ni wageni kutoka nje
ya nchi au ni wa wahalifu na
hivyo kuhatarisha usalama
kama inavyoelezwa.

Ikumbukwe kuwa wajumbe
wa nyumba kumi wa sawa wa-
naongoza maeneo makubwa
lakini hawana nguvu kama
zamani, lakini pia wajumbe wa
serikali za mitaa nao ni wach-
ache hawafanyi kazi kama
ilivyokuwa kwa wajumbe wa
nyumba kumi wa enzi hizo.

Kwa mantiki hiyo, ninadhani
ipo haja ya kubuni mfumo
utakaowafanya wajumbe wa
nyumba kumi wa sasa kufanya
kazi waliokuwa wakiifanya
zamani ndani ya mfumo wa
vyama vingi vya siasa.
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Serikali yakamilisha mwongozo ajira kwa vijana

Na Augusta Njoji, DODOMA

kulingana na mahitaji,” alisema.
Aidha, alisema serikali itaendelea kuten-
ga bajeti na kutoa vibali vya ajira kwa maofi-

“Katika kipindi cha miaka ya fedha ya
2020/21 hadi 2022/23 serikali imeajiri

na kuwapangia vituo vya kazi maofisa wa-
tendaji waliokidhi vigezo vya ajira,” alisema.

Alisema utaratibu huo unashirikisha hal-
mashauri na mamlaka za ajira za serikali
kuu.

SERIKALI imekamilisha mwongozo
wa ajira kwa vijana wanaojitolea kwe-
nye sekta mbalimbali na kuahidi kutoa
taarifa yake bungeni.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, George Simbachawene,
alibainisha hayo jana bungeni baada
ya Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson
kuhoji kuhusu mwongozo huo kama
umekamilika au bado.

Spika Tulia alisema; “Tunausubiri
sana huo mwongozo maana vijana wa-
naojitolea huko kwenye sekta nyingi
wako wengi.”

Akitoa majibu ya suala hilo, Sim-
bachawene alisema; “Tunaendelea la-
kini tumeshamaliza na tutakuja kutoa
tamko hapa bungeni.”

Katika swali la msingi, Mbunge
wa Viti Maalum (CHADEMA), Hawa
Mwaifunga, alitaka kujua utaratibu
unaotumika kuajiri watendaji kwenye
halmashauri nchini.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Dk.Festo Dugange, alisema
utaratibu unaotumika kuajiri maofisa

na maofisa watendaji wa kata 394 na kuwa-
panga kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa

mamlaka za serikali za mitaa kutenga
fedha za mishahara kwenye bajeti na
kuomba kibali cha ajira Ofisi ya Rais-
Menejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora baada ya kupata : ) ) ) ) ) ) Ny ) ) ) )
kibali Mamlaka za Serikali za Mitaa : gamu Mkurugehn2| vval!—iu?umg zla Sgeng vxlla M;UEO r\1/va Tﬁn‘ta.kvvak.ﬁhlfadw va Ja(;rp:} (N%SF), Sl\J/\I/elean Sr\/rlwsarjg| (kulia), al(<j|n|1hu—
i —— : dumia mwanachama aliyetembelea banda la mfuko huo, katika kilele cha maadhimisho ya Wiki ya Sheria yanayoendelea
ﬁﬁﬁgﬁ;ﬁi;ﬁ%ﬁ;&ﬁ lﬁfgﬁ;ﬁ?g i katika viwanja vya Mnazi Mmoja, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL

]
NHC kujenga majengo kisasa kwa ubia na kampuni 21

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Nyumba (NHC), lime-
saini mikataba na wabia 21 ambao
watajenga majengo ya kupangisha
na ya biashara kwenye maeneo
yanayomilikiwa na shirika hilo.

Makubaliano hayo yalisainiwa
uhudiwa na Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Jerry Silaa.

Aliipongeza NHC kwa mageuzi
hayo makubwa kwa kuwa ujenzi
utakapokamilika kutaongeza idadi
xz/gwapangaji kutoka 190 mpaka

Alisema kwenye maeneo hayo
kwa sasa kuna nyumba 72, lakini
baada ya ujenzi zitaongezeka na
kuwa 225 ikiwa ni mara tatu na
nusu va zilizoko sasa na kuwataka
kuwapa Kipaumbele wapangaji
waliokuwa kwenye nyumba hizo
baada ya kukamilika kwa ujenzi
wa majengo mapya.

“Nafahamu kuwa mme-

shaanza kuchukua hatua kwa
kuwanyang'anya wabia waliol-
egalega katika mikoa ya Arusha,
Morogoro na Dar es Salaam. Huu
ni uamuzi sahihi na endeleeni
kuitwaa miradi yote iliyosimama
ili muiendeleze iweze kuleta tija
kwa shirika na taifa letu,” alisema.
“Kadhalika, natambua kuwa bado
kuna miradi ya ubia ya zamani
ambayo inaendelea kukamilishwa
kwa hiyo hakikisheni mnaisima-
mia kikamilifu ili nayo iweze ku-

kamilika mapema iweze-
kanavyo,” alisema Waziri.
Mkurugenzi Mkuu wa
NHC, Hamad Abdalah
Hamad, alisema shu-
ghuli za ujenzi zinatarajia
kuanza mwezi wa pili
kwa majengo 16 kubo-
molewa baada ya wa-
pangaji kupewa notisi ya
kuondoka.

Alisema baada ya ku-
tangaza maeneo uende-
lezaji wamepokea maom-
bi 59 ya kuendeleza
viwanja 28 na kucham-
buliwa kwa kuzingatia
vigezo tisa vilivyowekwa
ambavyo ni barua ya
maombi, andiko la mradi,
dhana, gharama na wasi-
fu wa kampuni.
Alitaja vigezo vingine
kuwa ni nyaraka za us-

ajili wa kampuni, uwezo
wa kifedha kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi,
taarifa za kifedha zilizok-
aguliwa pamoja na ujuzi
na uzoefu wa kampuni
katika utekelezaji wa mi-
radi ya uendelezaji milki
kuu.

Alisema baada ya
uchambuzi na tathmini
va kina, jumla ya waleta
maombi 24 walipendeke-
zwa kwa ajili ya kuidhin-
ishwa na Menejimenti na
Bodi ya Wakurugenzi ya
Shirika.

Hamad alisema bodi ili-
idhinisha maombi hayo
24 na baada ya kuende-
lea kuchambua kwa kupi-
tia vigezo vyote muhimu,
miradi mitatu imeondole-
wa kutokana na sababu

mbalimbali zikiwamo wa-
bia kushindwa kuendelea
na nia yao ya kuendelea
na utekelezaji wa mi-
radi.

Alisema miradi 21 ili-
yopitishwa inajumuisha
viwanja 16 vilivyopo
Kariakoo, kiwanja kimoja
kilichopo Upanga, viwan-
Mwanza na mradi mmoja
kwa kiwanja kilichopo
Iringa.

“Miradi yote hii 21 iliyoi-
dhinishwa ina thamani
va jumla ya takribani Sh.
bilioni 271 ikilinganishwa
na thamani ya sasa ya
majengo hayo ambayo ni
bilioni 59," alisema.
Alisema miradi inay-
otarajiwa kutekelezwa
itaongeza idadi ya ny-

umba za kuishi pamoja
na maeneo ya biashara
na kuchangia kutatua
changamoto ya makazi
bora na maeneo bora ya
kibiashara.

Alisema miradi inayota-
rajiwa kutekelezwa eneo
la Kariakoo itakuwa na
jumla ya wapangaji 2,011
(maduka 1,258 stoo 500
na nyumba za makazi
253 ikilinganishwa na
idadi ya sasa ambayo ni
wapangaji 190.

Alisema utekelezaji wa
miradi hiyo unatarajiwa
kuanza mwezi Februari
2024. Miradi yote inata-
rajiwa kuchukua muda
wa miaka miwili hadi mi-
tatu kukamilika kulingana
na ukubwa wa kila mradi.

KABWELA FADHILI MOHAMED

— 1 LEO NATAKA UNIAMBIE,
KATI YANGU NA MKEO NANI
| UNAMPENDA?

SIWEZI KUKUJIBU
MPAKA NIKUKAGUE KWANZA
KAMA HUNA MILIPUKO.
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Watumishi 51 wachukuliwa hatua " ESSSS——
matumizi mabaya fedha za miradi

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa katika
kipindi cha Julai 2022 hadi De-
semba 2023, Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) ilianzisha uchun-
guzi kwa miradi 274 na watum-
ishi 51 walichukuliwa hatua za
kinidhamu.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Ri-
dhiwani Kikwete, alibainisha
hayo bungeni jana alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa
Mbogwe (CCM), Nicodemas
Maganga, aliyetaka kujua seri-

kali inachukua hatua gani kwa
watumishi wanaohusika na
kutumia vibaya fedha za mi-
radi ya serikali.

Alisema kwa kipindi hicho
TAKUKURU ilifuatilia matumi-
zi ya rasilimali za umma kwe-
nye utekelezaji wa miradi 2,541
yenye thamani ya Sh. trillioni
8.26 na miradi 467 ilibainika
kuwa na upungufu ikiwamo
ufujaji na kutokuwa na thama-
ni ya fedha.

Alisema hatua kadhaa zili-
chukuliwa kwa mujibu wa She-
ria ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa sura 329, ikiwa ni
pamoja na kuanzisha uchun-

guzi kwa miradi 274 watumishi
51 walichukuliwa hatua za ki-
nidhamu.

Alibainisha kuwa usimamizi
wa masuala ya nidhamu katika
utumishi wa umma huzinga-
tia matakwa ya kifungu cha
6(1)(b) cha Sheria ya Utumi-
shi wa Umma Sura 298 am-
bacho kimewapa mamlaka
wakuu wa taasisi kusimamia
masuala ya nidhamu kwa wa-
tumishi walio chini yao wan-
apokiuka kiapo cha ahadi ya
uadilifu.

“Katika kuzuia uvunjifu wa
maadili katika utekelezaji wa
majukumu ikiwamo wa miradi

potembelea ili kuona maendeleo yake jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

ya maendeleo, serikali imeen-
delea kuwachukulia hatua
za kinidhamu watumishi wa
umma wanaotumia vibaya
fedha za miradi ya maende-
leo ikiwamo kuwasimami-
sha kazi na kuwaanzishia
mashauri ya kinidhamu,” alise-
ma.

Alisisitiza ofisi hiyo itaen-
delea kufuatilia utekelezaji
wa sheria na kanuni ili wa-
tumishi wa umma wazingatie
miiko na maadili ya utumishi
wanapotekeleza miradi ya
maendeleo pamoja  maju-
kumu mengine katika ofisi za
umma.

Bil. 1/-

yatolewa kudhibiti

matumizi ya kuni gerezani

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imetoka Sh.
bilioni moja ili kuwezesha
matumizi ya nishati safi
badala ya kuni wakati wa
kupika chakula kwa ajili ya
wafungwa na mahabusu
katika vituo 19 vya ma-
gereza nchini.

Mkurugenzi wa Rasili-
maliwatu wa Wizara ya
Mambo ya Ndani ya Nchi,
Mariam Mbaga, alibainisha
hayo wakati wa uzinduzi
wa upandaji miti katika

eneo la Veyula, mkoani Do-
doma.

Alisema lengo lao ni ku-
dhibiti uharibifu wa mazin-
gira unaofanywa ili kupata
kuni kwa ajili ya kupika
chakula cha wafungwa.

“Serikali ~ inapambana
kuhakikisha nishati safi
inatumika  katika ma-
gereza mbalimbali nchini.
Lengo lao ni kuona nishati
safi inatumika kwa ajili
ya matumizi ya kupikia
chakula cha wafungwa
katika magereza yetu,”
alisema.

Akizungumzia upandaji
miti, Mariam alisema
mwaka jana walipanda
miti mingi na wanatarajia

kupanda miti milioni 700 Alisema
katika maeneo mbalimbali  Jengo lao ni
nchini. Wanaunga mkono  kudhibiti
jitihada za serikali kulinda  yharibifu
mazingira. wa mazin-

Mkuu wa Wilaya ya Do-  gijra unao-
doma, Jabir Shakimweri,  fapywa ili
alisema Jeshi la Magereza kupata kuni
wanastahili pongezi kuto-  kwa ajili
kana na upandaji miti wa- va kupika
naofanya kila mara. chakula cha

Mwakilishi wa Mkuu wafungwa.
wa Jeshi la Magereza,

Kamishna Ramad-
han Nyamka, SACP
Salum Onary ambaye
ni Kaimu Kamishna
wa Huduma za Ure-
kebu wa Jeshi la Ma-
gereza, alisema suala
la upandaji miti kwa
magereza ni jambo
la kawaida kwao na
ni utaratibu ambao
wamejiwekea.
Alisema miti hiyo
itaangaliwa vizuri iki-
wamo kumwagiliwa ili
istawi kwa ajili ya kule-
ta kivuli na matunda.

- TBS yawapa
angalizo
waagizaji
vyakula,
vipodozi

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA Ila Viwango Nchini
(TBS), limewataka wafanyabi-
ashara wa vyakula na vipo-
dozi vinavyotoka nje ya nchi
kuwasilisha sampuli kupimwa
na shirika kabla ya kuingiza
sokoni.

Ofisa Ukaguzi wa (TBS),
Adamu Mitumba, alisema hayo
jana katika Maonesho ya Ghana
EXPO Tanzania 2024 yanay-

“Bidhaa za vipodozi na vyaku—
la zinahitaji ziwe na usajili
kutoka TBS, kama mfanyabi-
ashara anasafirisha bidhaa hizo
kutoka nje anatakiwa kuwasili-
sha sampuli ya bidhaa hizo ili
kupimwa na kama zinakidhi
viwango ndipo ataruhusiwa
kuleta hiyo shehena na kwa
bidhaa ambazo si za chakula
wanatakiwa kutumia mawakala
wetu katika kanda husika,”
alisema Mitumba.

Ofisa Masoko wa TBS, Rhoda
Mayugu, alisema shirika
limetoa elimu kwa umma
na wafanyabiashara katika
maonesho hayo yenye lengo la
kujenga ufahamu wa majukumu
va taasisi hiyo kwa wageni ku-
toka nchini Ghana na wenyeji
kuhusu utaratibu wa kuingiza
bidhaa kutoka nje ya nchi.

Alisema wametoa elimu kwa
wageni kutoka nchi ya Ghana
ambao wengi waliuliza kuhusu
taratibu za uingizaji wa bidhaa
nchini ili kukidhi matakwa ya
Viwango vya Tanzania.

“Elimu hiyo imetolewa kwa
washiriki na wengi wameishuk-
uru TBS, kwani hata walipoleta
bidhaa zao kwa ajili ya maone-
sho walipata huduma nzuri bila
usumbufu wowote,” alisema
Mayugu.

Aidha, alisema wenyeji
waliofika katika banda la TBS
walielezwa kuhusu taratibu za
kupata alama ya ubora ambayo
itawasaidia kutanua wigo wa
kukuza bidhaa zao katika ukan-
da wa Afrika Mashariki.

Pia wametoa elimu kwa wa-
nanchi waliotembelea maone-
sho hayo waliotaka kujifunza
kuhusu maelezo ya msingi
yanayopatikana katika bidhaa
ambazo zinakidhi viwango kwa
ajili ya matumizi.

Vilevile, Mayugu aliwataka
watumiaji wa bidhaa nchini
kusoma maelezo yanayopati-
kana katika vifungashio vya
bidhaa ili kutambua muda wa
matumizi na alama ya ubora ili
wawe na uhakika na usalama
wa bidhaa husika.

Aidha, Mayugu alitoa wito
kwa wazalishaji na waagizaji
wa bidhaa nchini, kuzalisha
bidhaa zinazokidhi matakwa
ya viwango kwa matumizi ya
binadamu.
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Watakiwa
kuimarisha
uhai wa chama

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MWENYEKITI wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Aru-
sha, Loy Ole Sabaya amewa-
taka viongozi wa chama hicho
kuanzia ngazi ya mashina hadi
wilaya kufanya vikao ili kuima-
risha uhai wa chama kuelekea
uchaguzi wa serikali na mkuu
mwakani.

Sabaya, pia amewaonya wa-
nachama wa CCM kuacha kuji-
pitisha kwenye majimbo na kata
kusaka uongozi na kuwaacha
wawakilishi wa wananchi wali-
opo waendelee kutekeleza ma-
jukumu yao hadi watakapomali-
Za muda wao wa Uongozi.

Akiwa katika ziara yake va
kikazi wilayani Longido juzi ya
kujitambulisha na kuimarisha
uhai wa chama hicho, alisema :

“Kuna vikao vingi vya kikatiba
ambavyo vilikuwa havifanyiki
hasa kwenye ngazi za matawi
na mashina, kuanzia sasa na-
taka vikao vyote vya kikatiba
vifanyike na mihutasari wa Kila
kikao uwasilishwe ngazi husika.”

Aliwataka viongozi wa kata na
matawi kufuatilia utekelezaji wa
[lani ya chama hicho ya mwaka
2020/2025 katika maeneo yao
na kufanya mikutano ya had-
hara ili kusikiliza kero za wa-
nanchi.

“Ole wake kiongozi ambaye
hatasikiliza kero za wananchi
katika eneo lake. Ni lazima
mshuke kusikiliza kero na kuzi-
patia majibu na muwaeleze juu
ya miradi ya maendeleo inay-
otekelezwa katika maeneo yao,”
alisema.

Kuhusu zuio la Noah kushusha
abiria kwenye vituo vidogo hadi
stendi alisema:

“Mkuu wa Wilaya haiwezekani
kusiwe na vituo vidogo vya
kushusha abiria na kuwalazi-
misha washuke stendi. Kama
ni mapato mnahitaji Noah zip-
ite stendi zilipe ushuru, lakini
abiria washuke kwenvye vituo
vidogo.”

Mkuu wa Wilaya ya Longido,
Marco Ng'umbi alisema maagizo
hayo ameyapokea na ataya-
fanyia kazi kwa kushirikiana
na ofisi ya mkurugenzi wa hal-
mashauri ili wananchi waanze
kupata huduma kushuka kwe-
nye vituo hivyo.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Longido, Steven Ulaya, alise-
ma halmashauri hiyo imeanza
mpango wa kuboresha stendi
hiyo kwa kujenga vibanda na
jengo la kupumzika abiria kupi-
tia mapato ya ndani.

Awali Ikoy Laizer, alisema
serikali imepiga marufuku Noah
kushusha abiria kwenye vituo
vidogo na kulazimishwa hadi
kwenye stendi na kusababisha
usumbufu kwao.

“Mwenyekiti abiria wanao-
toka Arusha kwa Noah, ha-
waruhusiwi kushuka kwenye
vituo vidogo, wanalazimishwa
kushuka stendi na huu ni utara-
tibu umeanza hivi karibuni una-
tusababishia hasara,” alisema.
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Madudu fedha za miradi
'yahamisha watumishi

Na Allan Isack, ARUMERU

KUU wa Mkoa wa

Arusha, John Mon-

gela  ameamuru

watumishi wawili
wa Halmashauri ya Meru
kuhamishiwa moja ya hal-
mashauri za mkoa huo kwa
kushindwa kutekeleza wajibu
wao kwenye vituo vyao vya
kazi.

Mongela alitoa amri hiyo
jana baada ya kukagua ujenzi
wa miradi ya elimu na afya
kwenye halmashauri hiyo na
kubaini  Shilingi milioni 150
hazikuingizwa kwenye akaun
na kutumika bila ya kufuata
utaratibu.

Watumishi hao ni Mhasibu
wa Kituo cha Afya Mareu, vit-

uo vingine zaidi ya nane na Za-
hanati na mfamasia wa kituo
hicho.

Mkuu huyo wa mkoa, ali-
baini kiasi hicho cha fedha za
ruzuku zilizotolewa na Serikali
kwa ajili ya kununua vifaa na
vifaa tiba hazikuingizwa kwe
ume na utaratibu wa Boharl
ya Dawa (MSD).

“Hapa kuna jambo kama
kweli fedha hizi zimewekwa
au ziko kwenye akaunti ya
kungekuwapo na muhtasari
wa kikao cha halmashauri ya
nye mchakato wa kutoa fedha
za kununua vifaa tiba,” alise-
ma na kuongeza kuwa:

“Mhasibu wa kituo hiki cha
afya na Mfamasia waondolewe

hapa na watafutiwe hal-
mashauri nyingine ya kuham-
ishiwa kwa kuwa hawatoshi na
waletwe watumishi wengine
wapya kwa kuwa hapa kuna
madudu.”

Alisema fedha zilitakiwa ku-
tangu Novemba mwaka 2023,
lakini hazikuwekwa kwa kuwa
bado ziko halmashauri na
kwamba chakushangaza zime-
tumika kufanya manunuzi ya
vifaa hivyo.

Diwani wa Kata ya King'ori,
Lucas Kaaya, alisema changa-
moto zilizojitokeza kwenye
kituo hicho alizibaini awali
na kutoa taarifa ofisi ya Mkuu
wa Wilaya ya Arumeru na ya
Mkurugenzi wa halmashauri
hiyo.

“Mheshimiwa Mkuu wa

Mkoa tangu Novemba 29,
mwaka 2023 nilikuwa hapa
kufanya ziara kwenye kituo
cha afya, sina taarifa yoyote ya
Shilingi milioni 150 kuwekwa
fikishwa kwenye kituo chetu
cha afya, pia kasoro ndogo
ndogo tulizobaini tuliwasilisha
kwa mkurugenzi mtendaji wa
halmashauri ili wazirekebishe
,” alisema.

Katika ziara yake hiyo, Mon-
gela pia alikagua ujenzi wa
Kituo cha Afya Mareu, vyoo
wa wavulana na wasichana
vya Shule ya Msingi Nashori,
madarasa, choo cha walimu
na jengo la utawala.

Alikagua ujenzi wa jengo
la utawala katika Shule ya Se-
kondari ya Madira, madarasa
na mradi wa maji Akeri.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Mohamed Mfaki (katikati), akizungumza wakati wa uzinduzi
wa maadhimisho ya Wiki ya Sheria nch|m katika viwanja vya stendi ya Bombam mwishoni mwa wiki. Wengine
ni Mkuu wa Mashtaka wa wilaya hiyo, Petrida Mauta (kulia), Ofisa wa TAKUKURU wa Wilaya, Beatrice Alfred (wa
pili kulia), Hakimu Mfawidhi wa Mahakama ya Wilaya h|y0, Godfrey Haule (wa pili kushoto) na Mkuu wa Upele-
lezi wa Makosa ya Jinai, Charles Ntenga. PICHA: STEVEN WILLIAM

REA kuwasha umeme vitongoji 54

Na Steven William,
MUHEZA

WAKALA wa Nishati Vijijini
(REA) wanatarajia kupeleka
umeme vitongoji 54 wilayani
hapa Mkoa wa Tanga katika
awamu ijayo.

Mpango huo ulitangazwa
juzi na Mbunge wa Muheza,
ambaye pia ni Naibu Waziri wa
Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Hamis Mwinjuma (Mwana FA)
wakati akizungumza na waka-
zi wa Kata ya Ngomeni.

Mwinjuma, alisema kati
ya vitongoji 522 vya jimbo
hilo la Muheza, 106 vilikuwa
bado havijapata umeme na
kwamba kwa awamu ijayo,
REA wameahidi kupeleka
nishati hiyo kwenye vitongoji
54.

Alimuomba  Naibu Waziri
Mkuu na Waziri wa Nishati,
Dk.Doto Biteko  kufikisha
umeme kwenye vitongoji
hivyo.

Katika hatua nyingine; Dk.
Biteko amewasha umeme

kwa mara ya kwanza kwenye
nyumba ya Mzee Fredy Nda-
yungwa, ambao umewekwa
moja Kata ya Ngomeni Tarafa
ya Ngomeni na kuahidi kum-
saidia kukamilisha ujenzi wa
nyumba yake.

Waziri wa Afya,Ummy Mwal-
imu, ameahidi kumsaidia
mzee huyo kupata matibabu
ya miguu kwenye Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH).

Nyayungwa alikuwa kibarua
wa Kampuni ya Reli Tanza-

nia (TRL) wakati huo ilikuwa
ikijulikana kama Shirika la
Reli Tanzania (TRC), akitokea
mkoani Kigoma.

Mzee huyo akiwa katika
utekelezaji wa majukumu
yake, alipata ajali iliyopelekea
kupata ulemavu wa miguu.

Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa
wa Tanga, Rajab Abdurrah-
man, alisema hadi kufikia
Juni mwaka huu vitongoji
vyote vitakuwa vimepata
umeme.
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Polisi waomba fedha kusaidia jamii

Na Alphonce Kabi-
londo, GEITA
ESHI la Polisi
mkoani Geita
limeomba ku-
ingizwa katika

orodha ya wanufaika wa
fedha za huduma kwa
jamii (CSR) zinazotolewa
na mgodi wa Geita Gold
Mine Ltd (GGML) pamoja
na wawekezaji wengine
mbkoani hapa.

Limesema kwa kufanya
hivyo litaweza kuboresha
utoaji huduma bora ka-
tika jamii.

Ombi hilo lilitolewa na
kamanda wa jeshi hilo
mkoani hapa, Kamishna
Msaidizi wa Polisi, Safia
Jongo wakati wa hafla iit-
wayo Police family day’
iliyofanyika katika Uwan-
ja wa Polisi mjini Geita.

Alisema kuwa fedha
hizo itazisaidia Jeshi la
Polisi kujenga vituo ka-
tika maeneo mbalimbali
yaliyopo karibu na wa-
nanchi.

Kamanda huyo
alisema hatua hiyo pia
italisaidia Jeshi la Polisi
kusogeza huduma ya ul-
inzi kwa wananchi pamo-
ja na mali zao sambam-
ba na kufanikisha jeshi
hilo kuwa na usafiri wa
uhakika ikiwemo pikipiki
na magari kwa polisi wa
kata.

Kadhalika aliomba ofisi
hiyo kutenga maeneo
kwa ajili ya ujenzi wa vi-
tuo vya polisi katika kata
za mkoa huo, hatua am-
bayo itasaidia kuimari-
sha ulinzi na usalama wa
raia na mali zao hususani
katika maeneo ya mi-

godi ambapo vurugu na
matukio ya uvunjifu wa
amani yamekuwa yaki-
tokea mara kwa mara.
Kuhusu ‘Police family
day’ kamanda huyo alise-
ma hutumika kuwambu-
sha askari kuhusu utend-
aji kazi kwa kuzingatia
weledi na kufanya tathi-
mini ya kazi sambamba
na kuwatunuku vyeti
askari waliofanya vizuri
kwa kuzingatia sheria.
Vilevile alisema siku
hiyo imekuwa ikitumika
kwa ajili ya kuzikutani-
sha familia za jeshi hilo,
kuburudika na kubadil-
ishana mawazo kwa
sababu mara nyingi ha-
wapati fursa ya kukutana
na kuburudika kwa muda

mrefu.
Kuhusu hali ya us-
alama mkoani hapa,

Limese-
ma kwa
kufanya
hivyo
litaweza
kubore-
sha
utoaji
huduma
bora
katika
jamii.

Kamanda Jongo alisema iko
salama, kwamba matukio ya
uhalifu yamedhibitiwa kuto-
kana na utendaji kazi mzuri
wa maofisa wa jeshi hilo kwa
kufanya kazi kwa kuzingatia
weledi.

Mkuu wa Mkoa wa Geita,
Martine Shigela alisema seri-
kali itaendelea kuboresha
mazingira kwa watumishi wa
Jeshi la Polisi, kwamba Wilaya
ya Bukombe ni moja ya
wilaya ambazo zimepatiwa
gari jipya.

Alisema wataendeleza ush-
irikiano katika kutatua kero
zinazolikabili Jeshi la Polisi
ili kuhakikisha wanafanya
kazi kwa weledi zaidi ikiwa
ni pamoja na kushirikiana
na halmashauri kuhakikisha
wanapata maeneo ya kujenga
vituo vya polisi ili kuimarisha
ulinzi katika maeneo yote ya
mkoa.

{

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (katikati), akikata utepe na baadhi ya viongozi wa Wilaya ya Simanjiro,

1

kuzindua kampeni ya kuboresha miundombinu ya elimu, iitwayo mpe maua, atabasamu, asome kifalme, katika Mji
mdogo wa Mirerani, juzi. PICHA: GIFT THADEY

I
Wakulima
wapewa
mafunzo
kuongeza
thamani ya
nyanya

Na Marco Maduhu, KISHAPU

WAKULIMA wa nyanya
kutoka kata za Sekebugolo
na Mondo wilayani Kishapu
mkoani Shinyanga, wame-
pewa mafunzo ya kuongeza
thamani mazao vao ili ku-
waongezea kipato na kukua
kiuchumi.

Mafunzo hayo yalitolewa
juzi na Shirika la Kuhudumia
Viwanda Vidogo (SIDO) mkoa-
ni Shinyanga kwa ufadhili
wa Shirika la TCRS na NCA ili
kuliongezea thamani zao hilo.

Akizungumza kwenye
mafunzo hayo, Ofisa Uende-
shaji Biashara kutoka SIDO
Mkoa wa Shinyanga, Joseph
Taban alisema mafunzo ya
kuliongeza thamani zao hilo
ni mkombozi kwa wakulima
katika kujiongezea kipato na
kuinuka Kiuchumi.

“Mafunzo haya yatumieni
vizuri kutengeneza bidhaa
zenye ubora na kiwango cha
juu ili muingie kwenye soko
[a ushindani wa kibiashara
na kukua kiuchumi,” alisema
Taban.

Ofisa kutoka Shirika la TCRS,
Laurent Stanslaus alisema
nyanya ikiaa muda mrefu
huaribika kutokana, hivyo
wakalazima kuwapatia mafun-
z0 va kuliongezea thamani
ikiwemo waweze kutengen-
eza tomato sosi ili wasipate
hasara pamoja na kujikwamua
kiuchumi.

Baadhi ya washiriki wa
mafunzo hayo walisema
yatawasaidia kuwakwamua
kiuchumi ikiwemo kutengen-
eza bidhaa zitokanazo na zao
la nyanya, kutoingia kwenye
hasara ya kuharibika kwa zao
hilo hasa zinapokaa muda
mrefu.

Mafunzo hayo yalitolewa juzi na
Shirika la Kuhudumia Viwanda Vi-
dogo (SIDO) mkoani Shinyanga kwa
ufadhili wa Shirika la TCRS na NCA ili
kuliongezea thamani zao hilo.

Barrick yaboresha miundombinu shuleni kwa mabilioni

Na Faustine Feliciane,
aliyekuwa KAHAMA

MIGODI ya Barrick ya North
Mara mkoani Mara na Bulyanhu-
lu Shinyanga imetumia zaidi ya
bilioni 25 kujenga madarasa 396
na mabweni 97 katika awamu ya
kwanza ya mpango wa kubore-
sha miundombinu ya elimu.

Migodi hiyo imepanga kutumia
zaidi ya Shilingi bilioni 65 kuunga
mkono juhudi za Serikali kubore-
sha sekta ya elimu kwa kujenga
vyumba vya madarasa 1,090 na

mabweni 270 katika shule mbal-
imbali nchini.

Akizungumza katika mkutano
wa kutoa ripoti ya robo ya nne ya
mwaka iliyoishia Desemba mwa-
ka jana, Rais na Mtendaji Mkuu
wa Barrick, Dk. Mark Bristow,
alisema awamu ya kwanza ya
programu hiyo utekelezaji wake
umefikia asilimia 90.

“Hii ni katika kuunga mkono
juhudi za serikali katika kubore-
sha miundombinu ya elimu, tu-
natarajia awamu hii ya kwanza
itakamilika hivi karibu kwa kuwa

imebaki asilimia 10, baada ya
hapo tutaanza awamu ya pili,”
alisema Bristow.

Alisema mpaka kufikia De-
semba mwaka jana, walikuwa
wametumia shilingi bilioni 19.9
kwa ujenzi wa madarasa na ma-
bweni hayo.

Alisema Barrick inashirikiana
na TAMISEMI migodi hiyo inatoa
makandarasi katika kila ujenzi ili
kupata ubora wa miundombinu
wanayojenga.

“Tumekuwa na ushirikiano wa
karibu na wenzetu wa TAMISEMI

katika kutekeleza mpango huu,
tunafahamu nia na malengo ya
serikali katika kuboresha sekta
ya elimu hapa nchini, sisi kama
wadau tutaendelea kushirikiana
nao kikamilifu kufikia malengo,”
alisema Bristow.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Christina Mndeme, alisema mi-
godi hiyo imekuwa msaada kwa
serikali kuleta maendeleo.

Alisema mbali na ujenzi wa
madarasa na mabweni nchini,
wamewezesha ujenzi wa jingo la
kisasa na Uwanja wa Ndege wa

Kahama.

“Kama serikali ya mkoa tunao-
na juhudi za wenzetu katika ku-
hakikisha wananchi wanafaidika
na uwepo wa migodi hii, mwaka
jana Wilaya ya Msalala tulipokea
Shilingi bilioni 1.9 fedha za mradi
wa maendeleo kwa jamii inay-
ozunguka mgodi wa Bulyanhulu
ambayo inatumika kutekeleza
miradi ya maendeleo,” alisema
Christina na kusisitiza kuwa wa-
taendelea kushirikiana na mgodi
huo ili kuhakikisha kila mmoja
anafaidika nao.



JUMATANO JANUARI 31, 2024

Nipashe

HABARI BORA NA KAMILIFU

RASHID KAWAWA 1926-2009

Mzalendo, mwanamapinduzi halisi
ambaye hata sasa kazi zake zinaishi

Na Restuta James

NI miaka 14 sasa kuanzia De-
semba 31, 2009, siku mpendwa
wetu Waziri Mkuu aliyelitumikia
taifa kwa uadilifu mkubwa,
Rashid Kawawa, alipotwaliwa
na kuiacha Tanzania aliyoshiriki
kuiasisi

Taifa linapokumbuka kifo
chake. Nipashe inazungumza na
wanasiasa wanaomtaja Kawawa
kuwa ni taa inayotoa mwangaza
wa kudumu kwa nchi japo ame-
ondoka duniani.

“Kawawa, alikuwa mzalendo
wa kweli. Alijitoa kwa ajili ya nchi
yake, akiweka ubinafsi nyuma
na maslahi ya taifa kwanza, hili
ni jambo kubwa kuliko yote,”
anasema Stephen Wasira, anapo-
zungumzia kumbukizi za mwan-
amapinduzi huyo.

Wasira mwanasiasa mkongwe
aliyefanyakazi na Kawawa kwani
ametumikia awamu tano, anase-
ma utumishi wake kwa umma na
maisha binafsi unatafsiri namna
alivyolinda maslahi ya taifa.

“Hakujitajirisha. Ukiona mai-
sha yake na familia yake unatam-
bua alivyokuwa mtu wa kawaida
Dar es Salaam na hata nyumbani
Songea alikotokea,” anafafanua
Wasira.

Anamsifu Kawawa kuwa ni
kiongozi wa kipekee wa kuigwa
kutokana na namna alivyojitolea
kutumikia Watanzania, akijituma
na kuweka uzalendo na maslahi
ya nchi mbele, yote yakimfan-
ya adumu katika utumishi wa
umma kwa muda mrefu pamoja
na Mwalimu Julius Nyerere.

“Kawawa alikuwa mwadilifu,
asiyetiliwa shaka. Alifanya kazi
kwa bidii mno.Ni Mtanzania am-
baye katika mazingira ya sasa
hawezi kupatikana wa kufanan-
ishwa naye.

Maana tunaishi katika maz-
ingira ambayo fedha inatawala.

Rashid Kawawa Simba wa Vita, shujaa anayeheshimika kwa
makubwa aliyoifanyia Tanzania. PICHA: MTANDAO

Watu wanaifikiria zaidi kuliko
huduma au utumishi wa umma.”
Anaongeza.

Anafafanua kuwa wanasiasa
na wafanyakazi wa umma wana-
kosa sifa za Kawawa kwa kuwa
wapo wachache wanaowatu-
mikia wananchi kwa uaminifu
kama wake, na kwamba kuna cha
kujifunza kutoka kwake, akitaja
kiwango cha juu cha uzalendo,
uadilifu usiotiliwa shaka, uchapa-
kazi na unyenyekevu.

Anamsifu kuwa akiwa kwenye
utumishi wa umma, hakucha-
gua kazi kwa kuwa alitekeleza
jukumu lolote lililompasa na kwa
utendaji wake mabhiri alipata jina
la Simba wa Vita kutokana na uw-
ezo wa kufanyakazi katika mazin-
gira yote wakati wowote.

Wasira ambaye amekuwa Wa-
ziri wa Maji, Kilimo, TAMISEMI
na Ofisi ya Rais (Uhusiano na
Uratibu), wakati wa Rais Jakaya
Kikwete, anasema Kawawa al-
ipoachiwa uwaziri mkuu na
Mwalimu Nyerere, Baba wa Taifa
alikiri kwamba alifanyakazi kub-
wa ambayo Nyerere, asingeiweza

Miongoni mwa kazi alizofanya
ni umma kumiliki mifumo ya
uchumi (Africanization), baada
ya kupata uhuru na kuhamasisha
vijiji vya ujamaa.

“Alihakikisha Watanzania wa-
napata nafasi kwenye uongozi
wa nchi..pamoja na kwamba
hawakuwa na elimu na uzoefu
kama Wazungu, lakini uzalendo
na mapenzi yao kwa nchi yal-

Ukurasa 1 4

UCHAGUZI MAREKANI
‘Mambo yanapogeuka,
msiyvempenda anakuja’

impa moyo kwamba watafanya
vizuri,” anasema Wasira.

Akizungumzia namna alivy-
owawezesha wanawake, Wasira
anataja kumruhusu mkewe So-
phia kushiriki harakati za ukom-
bozi hadi kufikia kuwa Mwe-
nyekiti wa Umoja wa Wanawake
(UWT) ni jambo lisilosahaulika.

“Kwa sababu aliamini katika
usawa wa watu wote, dini au mila
na desturi havikuwa kikwazo. Na
kwa hilo mkewe akawa mfano
bora ambaye aliwajengea ujasiri
wanawake wengi, waliokuwa wa-
nadhani hawawezi wakaamini
wanaweza na kushiriki harakati
mbalimbali,” anafafanua.

Kwa upande wake, kada
wa CHADEMA, Suzan Lyimo,
anaanza kwa kueleza namna
alivyowaamini wanawake kiasi
cha kumruhusu mkewe Sophia
kushiriki siasa.

Anasema Kawawa alimruhu-
su kipindi ambacho wanaume
wengi walikuwa hawawaruhusu

wake zao kufanya kazi hasa sia-
sa na kwamba Sophia Kawawa
alifanikiwa kujipambanua na
kuleta mageuzi kwa kuwajen-
gea ujasiri wanawake wengi.

“Mimi sio CCM wala UWT, la-
kini tunamkumbuka Kawawa
kama kiongozi aliyeitumikia
nchi kwa uaminifu. Mke wake
aliwaunganisha wanawake...
kwangu ukiacha Bibi Titi, mama
Sophia ni mama shupavu na
anadhihirisha kwamba penye
mafanikio ya mwanaume, kuna
mwanamke nyuma yake,” anase-
ma Suzan.

Anaongeza : “Tunaona ni kati-
ka wale wamama wachache wal-
ioupenyeza katika ngazi za uon-
gozi na mpaka leo tunajivunia
kama wanawake na tunaendelea
kuongezeka katika siasa.”

Anasema Kawawa atakumbuk-
wa kwa mambo mengi kutokana
na sifa zake za uongozi akiwa

mnyenyekevu na mwaminifu
kwa utumishi wa umma.

“Kawawa akiwa Waziri Mkuu
ambaye ndiye msimamizi mkuu
wa shughuli za serikali, alisimam-
ia utaifishaji wa mali kuhakikisha
madaraka ya Waafrika yanabakia
kwao. Pamoja na kwamba baa-
dhi ya watu walilalamika, lakini
ile kutufanya Waafrika tumiliki
uchumi wetu aliisimamia vizuri...
hapa ndipo jina la Simba wa Vita
lilipoanzia,” anakumbusha aki-

“Natokea Kilimanjaro, nakum-
buka jinsi ambavyo ndugu zetu
walihamishiwa Morogoro na sasa
wanafurahia maisha huko. Leo
japokuwa kuna watu walilalami-
ka, leo wanafurahia matunda ya
uamuzi huo,” anasema.

Anaeleza kuwa akiwa kwenye
utumishi wa umma na safu yote
iliyofanyakazi na Mwalimu Ny-
erere, Kawawa ni kioo cha uadili-
fu wasiojilimbikizia mali.

“Hivi sasa maadili yamepun-
gua. Uongozi unatawaliwa na
rushwa, enzi zile ahadi za mwa-
nachama wa TANU ilikuwa
rushwa ni adui wa haki, tofauti
na sasa inaonekana ni rafiki...
kwamba anayetoa hela nyingi
ndiye anayepewa uongozi..na
umekuwa ni wa kununua kuan-
zia udiwani, ubunge au ujumbe
ndani ya chama,” anasema.

Anagusia ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) na kusema kuwa
inatoa picha ya namna baadhi ya
watumishi na viongozi wa umma
wasivyo waadilifu.

“Tunaona kwamba kila mwaka
ripoti ya CAG kila mwaka inaku-
wa mbaya kuliko mwaka uli-
opita, unaona kwamba matatizo
ya ubadhirifu hayadhibitiwi. Hii
inatokana na watu waliopewa
nafasi kukosa uzalendo na uadili-
fu. Inahitaji viongozi watakaoke-
mea rushwa na wizi wa fedha za
umma kwa vitendo,” anafafanua
Suzan.

Kamishna mstaafu wa madini
na mwana jiolojia, Dk. Peter Kaf-
umu, anasema Kawawa alikuwa
mnyenyekevu, mwaminifu, mtii
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KUELEKEA UCHAGUZI...

Kinamama wachoka ‘chenga za mwili’
waibua llani ya Uchaguzi ya Wanawake

Profesa Ruth Meena, mhadhiri mstaafu wa vyuo vikuu na mwanaharakati wa usawa wa Kijinsia akizindua ilani ya Wanawake
na Uchaguzi, kwenye Tamasha la Jinsia Dar es Salaam.

Na Gaudensia Mngumi

I nyakati za uchaguzi,
ulio kwenye ncha za
vidole sasa ni ule wa
serikali za mitaa, wakati
wowote kuanzia sasa tarehe ina-
tangazwa.

Oktoba mwakani ni uchaguzi
mKkuu wa rais, wabunge na madi-
wani kwa Bara wakati Zanzibar
ni rais wa SMZ, mwakilishi na
diwani. Daftari la wapigakura,
ilani na mchujo wa wagombea
unapoanza ndani ya vyama ki-
namama wana jambo lao.

Ni Ilani ya Uchaguzi ya Wa-
nawake, ikiangazia uchaguzi
wa serikali za mitaa wa 2024 na
mkuu wa 2025, yenye kauli mbiu
Ajenda ya Mwanamke, Turufu
ya Ushindi.

Ikizinduliwa mwaka jana kwe-
nye Tamasha la Jinsia, linaloan-
daliwa na Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP) ni mwendel-
ezo wa madai ya wanawake wa-
naosisitiza umuhimu wa ushiriki
wa kinamama katika uongozi wa
nchi na siasa.

llani inatamka kuwa wa-
nawake ni wadau na washiriki
wakuu katika michakato mbal-
imbali ya uchaguzi wana nafasi
na umuhimu mkuu wa kuwa se-
hemu ya uongozi wa kisiasa na
wa taifa.

Wanawake ni wengi zaidi ya
asilimia 51 ya watu milioni 61
wa taifa hilitakwimu za sensa

ya mwaka 2022 zinasema, lakini
kwa upande mwingine wana
nguvu ndogo kiuchumi na kisia-
sa jambo ambalo linadhoofisha
mchango wao katika maendeleo
ya taifa.

Ni kama kuacha idadi kubwa
ya Watanzania nje ya uongozi
na maamuzi yanayowahusu wao
wenyewe. lwapo

idadi yao ni zaidi ya milioni
33.13 ni wazi kuwa ndiyo wengi
kwa kila idara kuanzia kupigaku-
ra, uzalishaji mashambani, wa-
jasiriamali na watumia huduma
muhimu kuanzia za tiba hadi
nishati.

Lakini cha kushangaza idadi
yao si kubwa kwenye ushiriki
wa masuala ya kisiasa na uon-
gozi wa umma, kwenye elimu na
wale wenye nguvu kubwa kiu-
chumi. Ndiyo maana muda wote
wana madai ya kutaka kuona
mwanamke anashiriki siasa na
anaongoza jamii na taifa lake.

Ilani ya Wanawake 2023,
inabainisha kuwa kwa miaka
mingi hapajakuwepo na utashi
wa kisiasa wa kubomoa misingi
inayokwamisha wanawake kwe-
nye kushiriki kama raia huru ka-
tika chaguzi zote zilizopita.

“Walengwa wa kwanza ni sisi
wanawake ambao ni wapigaku-
ra wenye nia ya kushiriki katika
uchaguzi na hatimaye kuwa se-
hemu ya uongozi wa taifa letu
kwenye maeneo mbalimbali.

“llani hii ni wito kwetu wa-
nawake wote kuungana na

kupaza sauti tukiwa na ajenda
moja ya kudai mabadiliko ya
mfumo au mifumo kandamizi
na yenye kutubagua. Wanawake
tunasema hatuwezi kujenga
demokrasia thabiti kama chagu-
zi si huru na haki kwa mtazamo
wa kijinsia,” inasema sehemu ya
andiko hilo.

Wanawake wanailenga serika-
li na kuitaka ihakikishe taasisi na
vyombo vyote vinavyohusika na
uchaguzi vinawajibika kuzinga-
tia mikataba, itifaki, matamko ya
kimataifa na kikanda pamoja na
misingi ya kikatiba iliyoainishwa
kwenye dira ya taifa ya 2025.

“Kwetu sisi wanamtandao wa
wanawake na katiba, uchaguzi
na uongozi, masuala tuliyoibua
katika ilani zilizopita pamoja na
yale tuliyobainisha wakati wa
mchakato wa kutayarisha katiba
mpya na kuingizwa kwenye kat-
iba iliyopendekezwa ya Oktoba
2014 , bado tunaona mafanikio
madogo sana.

Ni kiasi kidogo kwenye ngazi
nyingi za uongozi na kwamba
mfumo dume unazidi kujiimairi-
sha katika nyanya mbalimbvali
na kwa kutumia mikakati mbal-
imbali pia,” inaeleza Ilani ya Wa-
nawake 2023.

Ilani ya 2023 ni ya sita ikitan-
guliwa na nyingine tano zilizo-
andaliwa wakati wa mwaka wa
uchaguzi mkuu kuanzia 2000
hadi 2020.

Itakumbukwa kuwa ilani hiyo
ina sauti za wanamtandao wa-

nawake, katiba, uchaguzi na
uongozi, wenye takribani asasi
za kiraia 175 kuanzia ngazi za
chini kwenye jamii hadi taifani.

Aidha, inaitaka serikali ku-
chukua hatua za makusudi
kuondoa vikwazo vinavyoende-
leza ubaguzi katika ushiriki wa
wanawake katika uchaguzi kama
wagombea wa nafasi mbalimbali
na wapigakura na kusawazisha
uwanja wa demokrasia.

Usawa unaotajwa kwenye il-
ani hiyo ni pamoja na matumizi
ya rasilimali za uchaguzi kuwan-
ufaisha wagombea wanawake
na wanaume na kusimamia
mchakato wote ili uwe huru na
haki kwa mrengo wa kijinsia.

Kuhusu vyama vya siasa ilani
inavitaka vione faida ya kufun-
gua milango kwa wanawake
ili kujenga demokrasia thabiti
ndani ya taasisi hizo. Hii ni kwa-
sababu vina uwezo mkubwa wa
kuamua ni nani anayeingie kwe-
nye kinyang’anyiro cha uchagu-
zi, nani afungiwe milango na ni
nani aungwe mkono hadi hatua
za ushindi.

Halikadhalika inavihamasisha
vyama kufungua milango kwa
wanawake ili kujenga demokra-
sia thabiti ndani ya vyama, laki-
ni pia kuonyesha nguvu ya kura
zao kwenye uamuzi wa mwisho
kwa nani waatkayempa dhama-
na ya kuongoza taifa kwa kipindi
cha miaka mitano mingine.

Vile vile ilani inalenga wa-
pigakura wote hasa wanawake

kukataa takrima au kununuliwa
ama kudanganywa kuuza kura
zao kwa wenye uchu wa madara-
ka ambao hawana nia ya kuwasil-
isha sauti zao.

Ilani inalenga serikali itakay-
ochaguliwa iwajibike kutekeleza
na kuchukua hatua stahiki ili
kufanikisha dira ya taifa ya kuon-
doa ubaguzi wa aina yoyote ikiwa
ni pamoja kutokomeza ubaguzi
wa kijinsia.

Aidha, inataka kuwepo mab-
adiliko ya kutokomeza mfumo
kandamizi inayohalalisha uba-
guzi wa wanawake katika uch-
aguzi kama wapigakura wenye
kuwania nafasi za uteuzi na ha-
timaye kuwakwamisha kwenye
kuchaguliwa kama wawakilisha
E})val wanchi katika ngazi mbalim-

ali.

Inataka ziwepo fursa wezeshi
na utashi wa kisiasa ndani ya
jamii , vyama na uongozi wan chi
wa kuleta mabadiliko makubwa
kwenye mifumo yote kandamizi
ikiwa ni pamoja na ule wa uch-
aguzi na kwamatinki hiyo.

UKATILI VS WANAWAKE

Ukatili dhidi ya wanawake na
wasichana ni tatizo kubwa na un-
atumika kama njia ya kudhibiti
na kukandamiza kinamama na
watoto wa kike.

Licha ya kuwepo kwa jitihada
mbalimbali za kuutokomeza ,
takwimu zinaonyesha kuendelea
kwa tatizo hilo ambalo ni tishio
kwa ustawi wa wanawake ambao
Ei sehemu kubwa ya raia wa nchi

ii.

Mpango wa kitaifa wa ku-
tokomeza ukatili dhidi wanawake
na watoto Tanzania kuanzia
2017 hadi 2022 unabainisha
kwamba wanawake katika ngozi
zote hupitia aina nyingi za ukatili
kama wa kisaikolojia, kuumizwa
kimwili, ukatili na kingono unao-
husisha rushwa ya ngono.

MADAI MUHIMU

Ilani inaikumbusha serikali
kutumia idara na taasisi zake ku-
sawazisha uwanja wa ushindani
na kuweka taratibu za kufikia
lengo la usawa wa kiuwiano wa
50/50 kwenye uongozi wa taifa.

“... tukiwa wapigakura tunase-
ma kwa sauti moja kwamba waji-
bu wa srikali iliyoko madarakani
ni kuweka mazingira rafiki na
wezeshi ili wanawake washiriki
kikamilifu  kwenye uchaguzi
bila vipingamizi vinavyotokana
na mifumo ya kibaguzi ndani ya
nchi.”

Wanawake wanataka kubore-
sha sheria za uchaguzi kwa kuon-
doa mapengo na vikwazo vinavy-
obagua wanawake.

Aidha, Wizara ya Sheria na
Katiba inahimizwa kurekebisha
sheria zenye viashiria vya kuha-
lalisha mianya ya ubaguzi dhidi
ya wanawake kwenye uchaguzi.

Baadhi ya sheria hizo ni ile ya
uchaguzi isiyoweka mkazo katika
teuzi za wanawake wagombea
kwenye vyama vya siasa.

Nyingine ni sheria ya gharama
za uchaguzi inayowabebesha
wagombea mzigo wa gharama
bila kujali tofauti za kiuchumi
kati ya wanawake na wanaume.
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Maandamano ya CHADEMA ndivyo,

R4 zmavymbeba demokrasm
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Mamia ya wafuasi wa CHADEMA wakishiriki mandamano ya amani JIJInI Dar es Salaam. PICHA :HALFANI CHI.ISI.
Na Halfani Chusi

EMOKRASIA imekua, fal-

safa ya R4 za Rais Samia

Suluhu Hassan, zikianza

kuonekana kwa vitendo,
R4 ni maridhiano, ustahimilivu,
mageuzi na kujenga upya taifa
letu.

Mageuzi ya kidemokrasia kwa
sasa ni makubwa, uhuru wa watu
kuongea na kutoa maoni nao
ni mkubwa, hata vyombo vya
habari pia viko huru.

Nyota njema na mfano wa
haya yote, ni hatua yake serikali
iliporuhusu CHADEMA, kuan-
damana kwa amani bila kubu-
gudhiwa huku Jeshi la Polisi liki-
simamia ulinzi kama sheria na
katiba inavyoeleza.

Maandamano yao yaliyodu-
mu kwa saa 11 yalitawaliwa na
ujumbe unaohitaji serikali kuwa-
jibika kwa wananchi. Mojawapo
ni zile zinasomeka:

“Tunataka katiba mpya, tu-
nataka bei ya sukari ishuke,
maboresho sheria za uchaguzi,
maisha magumu, serikali isikilize
hoja za wananchi, waliotajwa ka-
tika ripoti ya Mdhibiti na Mkagu-
zi Mkuu wa Hesabu za Serikali
CAG kuhusu ubadhirifu wa mali
za umma wachukuliwe hatua.”
Ni baadhi ya mabango yalivy-
osomeka waliyokuwa wamebeba
waandamanaji hao.

Hata hivyo, katika maanda-
mano yao pamoja na kuwapo
kwa ratiba kwamba yangeanza
saa 3:00 asubuhi, wapo waliofika
Stendi ya Maramba Mawili Mbezi

Inapofika majlra ya saa 2:00
asubuhi mamia ya watu yalianza
kumiminika katika viwanja hivyo
ambavyo viliandaliwa kwa ajili ya
kukutana kuanza kuandamana.

Inapotimu majira ya saa
4:00 asubuhi, msafara unaon-
doka Maramba kuelekea makao
makuu ya Umoja wa Mataifa
(UN), yaliyoko Barabara ya Sam
Nujoma karibu na Mlimani City,
huku wafuasi wakiunga safari
hiyo kwa miguu kutoka Mbezi

mhadi ofisini hapo.

Wakati msafara huo ulipoziba
barabara nzima na kusababisha
foleni, ukipambwa na kukole-
zwa moto kwa nyimbo za chama
chao, pembeni ya mitaa ya bara-
bara ya Morogoro ulikokuwa un-
apita msafara umati wa watu uli-
furika kuangalia maandamano
hayo huku baadhi yao wakiunga
mkono kwa kunyoosha vidole
viwili juu kama ishara ya kuitaja
CHADEMA.

Kuanzia vikongwe hadi watoto
nao waliitikia wito, walipofika
Kibanda cha Mkaa, Makamu
Mwenyekiti wa CHADEMA, Tun-
du Lissu, aliungana na waanda-
manaji hao akitokea uwanja wa
ndege.

Anapoonekana ghafla shang-
we zinaibuka kutoka kwa wafuasi
hao na ikiwa jambo lililoongeza
furaha na hamasa zaidi.

Inamlazimu Lissu na viongozi
wengine kutembea kwa miguu
hadi Ubungo, ndipo akapanda
gari akionekana kwa juu huko
akisalimiana na wafuasi wa cha-
ma hicho waliokuwa wamefuri-
ka pembezoni ya barabara.

Polisi pia walikuwa bega kwa
bega katika msafara huo waki-
walinda, wengine walionekana
wakisistiza amani katika hali
isiyo ya kawaida moja wa kada
wa CHADEMA akiwagawia maji
ya kunywa huku akisema wa-
mechoka na jua wanapaswa
kunywa maji, mwingine alikuwa
ameshika bango liliandikwa kiko-
too kwa polisi kiondolewe huku
akilisogeza machoni mwa polisi.

Msafara huo ulipofika UN,
watu waliokuwa karibu na mae-
neo hayo walisogea eneo hilo na
walipokelewa na Kamanda wa
Polisi Kanda Maalumu ya Dar es
Salaam, Jumanne Murilo huku
akiwahakikishia amani.

Lisu, Mbowe na viongozi wen-
gine wawili kutoka kwenye cha-
ma hicho waliruhusiwa kuingia
ndani na kundi jingine lilikuwa
limeongozana na msafara huo li-
lizuiliwa mpaka pale walipotoka

na kuongea na umma.

Nje ya ofisi hizo, wafuasi hao
wananyoosha mabango juu
yenye ujumbe kuanzia “tunataka
katiba mpya, tunataka uchaguzi
wa uhuru na haki, maboresho
sheria za uchaguzi hadi tume
huru ya uchaguzi.”

MTAZAMO WADAU

Akizungumza katika maan-
damano hayo Wakili wa Ku-
jitegemea na Mwanaharakati wa
Kutetea Haki za Binadamu, Boni-
face Mwabukusi anasema hiyo ni
ishara ya taa ya njano kwa seri-
kali.

Anafafanua kuwa maanda-
mano yamefanyika kwa sababu
serikali haisikii kero na maoni ya
wananchi akisisitiza kuwa tukio
hilo ni ishara ya kuionyesha nini
wananchi wanataka.

“Sio vita, ukiona watu wanaan-
damana kwa sababu kuna mtu
hasikii, hii ni hatua ya kumuo-
nyesha mtawala, sio ghasia ni
kuongea lugha ngumu kwa njia
ya amani.

“Kama hatua hii isipoleta ma-
tokeo tutaanza kuandamna hata
kwa kugoma kununua bidhaa
zao, tutagoma hata kwenda ka-
zini, ilimradi hatuvurugi amani
yao, kuna taa ya kijani, njano na
nyekundu kwa leo ni taa ya nja-
no” anaongeza Mwabukusi

Aidha, wanafikisha ujumbe
kwa serikali iwasikilize chama
pinzani akidai taifa ni la wote, na
kwamba kuna ulazima wa kufua-
ta sheria ili anapoingia mtawala
au mpinzani ifuatwe, anaongeza.

“Tumeona vikokotoo, wao ha-
walipi kodi, wananchi wanyonge
ndiyo wanakandamizwa watu
wa chache ndio wanaendesha
nchi hii , wakati wachache wa-
nakula na kuneemeka kwa hiyo
nchi hii inahitaji bunge bora na
linapatikana kwa katiba mpya”
anasema Mwabukusi.

Wakili huyu anayepata
umaarufu mkubwa baada ya ku-
fungua kesi kupinga mkataba wa
bandari, anakuwa ni kivutio cha

aina yake.

Kituo cha Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC), nacho hakiko
nyuma kuhusiana na hatua hiyo
ya kuandamna kupitia Mkuru-
genzi wake Mtendaji Anna Hen-
ga, anasema kitendo cha serikali
kuruhusu chama hicho kuanda-
mana kwa amani, ikiwa ni jambo
la kikatiba anaona hiyo ni dalili
njema huku akisisitiza kwamba
kufanya hivyo ni haki yao kishe-
ria.

Dk Anna, ambaye pia kitaal-
uma ni mwanasheria anasema:
“kuandamana ni haki ya ku-
jieleza, hata ukienda mahakam-
ani ukishindwa kesi lakini kama
ulipewa haki ya kujieleza inasaid-
ia kuliko kunyimwa, vile wana-
vyodai vingine ni vigumu kidogo
laiki ni vingine inawezekana.

“Dai lao la kushusha miswaada
linawezekana kwa hiyo vipo vi-
navyowezekana na visivyoweze-
kana lakini cha muhimu wame-
pewa haki yao ya kujieleza jambo
ambalo lilikuwa halifanyiki uta-
wala uliopita” anasema Dk Anna

Pia anakosoa kauli ya Kaman-
da wa Polisi Kanda Maalumu ya
Dar es Salaam Jumanne Muliro,
akisema zamani walikuwa wana-
zuia kuandamana kutokana na
kauli za viongoZi wa vyama pin-
zani za vitisho ikiwamo kusema
‘tutaandamana na damu lazima
imwagike.’

“Sio kweli bwana, hivi mtu
anaandamana amebeba karatasi
mkononi anamwagaje damu?
Amebeba kabango anafikisha
ujumbe anamwagaje damu?
Kwahiyo lazima atafute natoka
vipi kwa sababu anaweza akauli-
zwa kwa nini mlikuwa hamruhu-
su zamani?

“Anaweza akatoka mtu mmo-
ja kwenye mtandao, akasema
damu lazima imwagike hata juzi
kuna watu walikuwa wanasema
maneno ya kutisha lakini wewe
kama kiongozi imara ni taasisi
kama Jeshi la Polisi, huwezi ku-
muogopa mtu wa aina hiyo.”
anasema

“Kwa sababu wana silaha na
wamefundishwa walishind-
waje kuwadhibiti watu kama
hao? Mpaka sheria ya makosa
ya kimtandaoa imetungwa un-
ashindwaje, unanyima haki za
watu wengi kwasababu mtu
mmoja aliyesema hivyo,” anahoji
Dk Anna

MAKADA CHADEMA

Wakizungumza na waandishi
wa habari, baadhi ya makada wa
CHADEMA, wanaeleza kufura-
hishwa na namna polisi walivy-
olinda maandamano hayo.

Mwenyekiti wa Kanda ya
Kaskazini, Godbless  Lema,
anasema polisi wameshirikiana
vizuri na raia kiasi cha kupeana
maji ya kunywa.

“Sijaona polisi mwenye silaha,
wameshirikiana na wananchi
kwa namna ya ajabu. Hakuna ali-
yepoteza kitu wala aliyejeruhiwa
hii maana yake ni kwamba wa-
nanchi wanataka mabadiliko bila
fujo,” anashudia.

Mwanaharakati Ananilea
Nkya, anasema ameungana na
wafuasi wa CHADEMA kuwak-
ilisha kundi la watu wasio na
vyama kudai katiba mpya, tume
huru ya uchaguzi na kushinikiza
miswada mitatu ya masuala ya
uchaguzi iondolewe bungeni.

“Miswada hii kama itapitishwa
na kuwa sheria haitaleta mabadi-
liko yoyote chanya kwa sababu
wakurugenzi wa halmashauri
wamekuwa wakivuruga chaguzi
kwa kuwa ni makada wa CCM,”
alisema.

Akiwaaga wananchi na wafua-
si wa CHADEMA saa 10:17 jioni
makao makuu ya UN karibu na
Mlimani City , Mbowe anasema
wataitisha maandamano katika
mikoa mingine.

“Nawashukuru  wanachama
wetu waliosafiri kutoka mikoa
mbalimbali kuja kutuunga mko-
no, nawashukuru wote mlioji-
tokeza leo, naishukuru ofisi ya
UN kwa kutupokea na ninal-
ishukuru jeshi la polisi kwa ush-
irikiano waliotupatia,” alisema.

NENO LA POLISI

Katika maandamnao hayo
Kamanda Muliro, anawataka
wanasiasa kuchunga ndimi zao.
“Yaliyokuwa yakileta msuguano
kati ya wasimamizi wa sheria ni
aina ya kauli za awali zilizokuwa
zikitolewa na baadhi ya viongozi
wa vyama, haiwezekani polisi
akakaa kimya asijiandae kwa
mtu kutangaza wiki kabla kwam-
ba damu itamwagika.

“Itakuwa polisi mjinga mtu
anasisitiza kauli hiyo halafu
unakwenda unamuangalia kama
vile ni mwanachama wa SAC-
COS ya Kitunda. Polisi hawezi
kukuruhusu utembee hata hatua
mbili.

“Haya ni mabadiliko makubwa
hata kwa wao (CHADEMA) wa-
likuwa wakisisitiza amani, tena
mara kadhaa. Tumewaita tume-
pima akili na kauli zao na wana-
vyotamka. Nafikiri ni hatua nzuri
na muhimu, warekebishe kauli
zao turekebishe vitendo vyetu,”
alisema.
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JUKWAA LAVIONGOZI

UCHAGUZI MAREKANI

‘Mambo vanapogeuka,

msivemp

Na Mwandishi Wetu

IONGOZI wa zamani
wa Marekani, Donald
Trump, anaelekea kuwa

mgombea wa Republi-
can atakayechuana na Rais wa
sasa Joe Biden, ukiwa ni ujumbe
kuwa hata kama wapo waliowaza
vinginevyo dhidi yake, anaweza
kurejea ikulu kwa kasi.

Chama cha Republican ki-
naelekea kumteua kuwa mgom-
bea wake 2024, baada ya kuwab-
waga wapinzani wake wote huko
jimboni Iowa karibuni.

Ushindi unaompa kura ny-
ingi kuliko wagombea wote kwa
pamoja na huenda akarejea tena
ikulu baada ya uchaguzi wa No-
vemba 5, 2024, inasema BBC.

Kwa  upande  mwingine,
mtandao wa Aljazera, unasema
Waamerika wana jambo lao nalo
ni kutaka nchi yao irudishwe
kwenye heshima yake.

Ndicho wanachotamani sasa,
wanaona Donald Trump akiingia
tena kwenye mioyo yao tangu
kuanza mwaka huu.

Kuanzia mgogoro wa Gaza am-
bako Amerika ya Joseph Biden
haijafanya kitu hadi kuyumba
kwa uchumi, wapigakura wengi
wa Serikali ya Wananchi au
GOP wanapendelea kurejea kwa
Trump madarakani, msimu wa
uchaguzi wa urais unapoanza.

Mambo ni moto, kuanzia Towa,
vyombo vya habari vinasema
nchi ilikuwa imeganda theluji ba-
ridi ikiwa chini ya sifuri ‘0’ lakini
“baridi ya hatari”, kwa mujibu wa
maofisa wa eneo hilo, haukuwa-
zuia kusema ndiyo kwa Trump.

Hata theluji na hali ya hewa
ya baridi kali haikuzuia mamia
ya watu kutoka nje kumwona
Rais wa zamani Donald Trump
huko Indianola mji mdogo kusini
mwa mji mkuu wa jimbo wa Des
Moines, ukiwa na shangwe kub-
wa zaidi.

Huko jimboni Iowa kuliko-
fanyika mikutano na mijadala
wafuasi wa Trump, walivaa kofia
na shati zenye ujumbe wa ‘Make
America Great Again (MAGA) zi-
lizo na picha ya rais wa zamani
na wakimaanisha kushikilia
misimamo yake na kumuunga

enda anakuja’

Donald Trump akizungumza kwenye mji wa Des Moines, lowa, Januari 15, 2024:PICHA:
BLOOMBERG

mkono mwaka 2024 kwenye
mkutano wa kampeni.

Itakumbukwa zaidi ya miaka
mitatu baada ya wafuasi wake ku-
vamia Ikulu ya Marekani kuzuia
kuidhinisha ushindi wa Rais sasa,
Joe Biden na mashtaka manne
ya jinai baadaye kufunguliwa
dhidi yake , uungwaji mkono wa
Trump miongoni mwa Wana Re-
publican ni dhahiri.

George Hutton, mfuasi kinda-
kindaki wa Trump kutoka kaunti

jirani ya Madison ambaye ali-
hudhuria mkutano huo wa Iowa,
anasema wapinzani wa rais huyo
wa zamani wa chama cha Repub-
lican - Gavana wa Florida Ron
DeSantis na mjumbe wa zamani
wa Umoja wa Mataifa Nikki Haley
- “wanapoteza wakati wao”.

“Nadhani Trump atashinda
kwa zaidi ya kile wanachokiki-
sia,” Hutton anasema, akimaani-
sha ushindi wa Towa.

KILIO UCHUMI

‘Tunataka nchi yetu irudi
kileleni’ ndicho wapigakura wa
Trump wanachotaka. Wakati
kwa Wamarekani wengi, miaka
ya Trump ilikuwa na machafu-
ko, matamshi ya uchochezi na
kuongezeka kwa ubaguzi hasa
kuchukia Weusi, wafuasi wa rais
huyo wa zamani wanatamani
tena hali ile wakati alipokuwa
Tkulu wakisema Oval Office.

Baadhi ya wafuasi wa Trump

wanaohojiwa na vyombo vya
habari wanataja sababu tatu kuu
kwa nini wanamuunga mkono
rais huyo wa zamani.

Mosi uchumi kudorora, rekodi
ya viwango vya wahamiaji wa-
naofika kwenye mpaka wa kusini
kuongezeka na ukosefu wa utu-
livu wa duniani hasa Ukanda
wa Gaza. Kadhalika Trump ana-
posongwa na matatizo yake ya
kisheria pia vinamwongezea hu-
ruma kutoka kwa wapigakura.

TRUMP MAHAKAMANI

Donald Trump anakabiliwa na
mashtaka manne ya uhalifu, hali
ambayo haijawahi kutokea kwa
rais wa zamani wa nchi hiyo. Hata
hivyo, kesi hizo zimemwongezea
umaarufu kati ya wanachama wa
Republican.

Tayari amejizolea asilimia
49 za uungwaji mkono katika
chama chake, kwa mujibu wa
utafiti wa maoni na anakaribia
kuteuliwa kupambana na Biden,
inasema DW na anapata nguvu
zaidi baada ya kushinda mchujo
wa kwanza katika jimbo la Towa,
ambapo alijizolea zaidi ya nusu
ya kura zote.

Kwa mujibu wa DW, washirika
wa Rais Joseph au Joe Biden,
wanaamini kuwa yeye ndiye
mgombea pekee wa Demokrat
anayeweza kumshinda Trump.
Utafiti wa maoni wa hivi karibuni
zaidi wa shirika la Reuters/Ipsos
ulimpa asilimia 35, kiwango sawa
na jinsi Trump anavyoungwa
mkono.

Kwa mara nyingine Kamala
Harris atakuwa mgombea mwen-
za suala la uchumi litachangia
pakubwa katika kampeni yake ya
kutaka kuchaguliwa tena.

Japo Marekani iliepuka mdor-
oro wa uchumi uliotarajiwa na
inakua kwa kasi zaidi kuliko wa-
chumi walivyotarajia, mnamo
mwaka 2022, mfumuko wa bei
ulifikia kiwango cha juu zaidi
kuwahi shuhudiwa kwa miaka 40
iliyopita na gharama ya chakula
na gesi inawaelemea wapigakura.

Biden ameongoza mwitikio wa
serikali za nchi za Magharibi kwa
uvamizi wa Urusi nchini Ukraine
na kuwashawishi washirika kui-
wekea vikwazo Moscow na kuun-
ga mkono Kyiv na amekuwa aki-
unga mkono Israel katika mzozo
wake na wapiganaji wa Hamas
huko Gaza.

Hata hivyo, amekabiliwa na
ukosoaji mkali kutoka kwa baa-
dhi ya watu ndani ya chama
chake kwa kushindwa kuunga
mkono wito wa kusitisha mapi-
gano eneo la Palestina, ambapo
maofisa wa afya wa Gaza wa-
nasema zaidi ya watu 25,000
wameua, DW inasema.

MZALENDO, MWANAMAPINDUZI HALISI AMBAYE HATA SASA KAZI ZAKE ZINAISHI

INATOKA UK. 11

fu, asiye na makuu, wala
tama ya mali, mpatanishi na ali-
yependa kuwatumikia watu.

“Viongozi wa sasa wanapas-
wa kuiga kwake. Uadilifu wake
usiotiliwa shaka ulifanikisha
mipango mingi ya kuiwez-
esha nchi kupata maendeleo.
Asingekuwa mtii ni wazi nchi
ingeingia kwenye mgawanyiko
mapema sana, lakini alishiriki-
ana na Mwalimu Nyerere kui-
jenga nchi baada ya uhuru na
ndio maana alishika nyadhifa
za juu serikalini kama msaidizi

wa karibu wa baba wa taifa,”
anasema Dk. Kafumu.
Anaongeza kuwa: “Hivi sasa
tumekuwa na viongozi macha-
wa ili aendelee kuwepo kwenye
nafasi. Kawawa hakuwa chawa.
Moyo wake na matendo yake
yalifanana. Leo hii unaona ma-
neno na matendo ya baadhi ya
viongozi wetu haviendani.”

HISTORIA YA KAWAWA

Alizaliwa Mei 27, 1926 Ki-
jiji cha Matembwe, wilayani
Songea, mkoa wa Ruvuma na
kufariki Desemba 31, 2009.
Ameshika nyadhifa mbalimbali

serikalini na ndani ya TANU.
Alikuwa Waziri Mkuu kwa
miaka 15 kuanzia Januari, 1962
hadi Februari 1977, alipom-
wachia kijiti Edward Sokoine.
Aliwahi pia kuwa Makamu
wa Rais wa Tanzania. Mbali ya
nyadhifa hizo kubwa, sifa zake
zilivuma alipokuwa Kkiongozi
wa jumuiya ya wafanyakazi ali-
yetoa msukumo mkubwa kwa
TANU kwa kulifanya Shirikisho
la Vyama vya Wafanyakazi Tan-
ganyika kuwa na uhusiano wa
moja kwa moja na chama hicho.
Historia inaonesha kwamba
mwaka 1955 Kawawa aliku-

tana na Mwalimu Nyerere na
kumkabidhi Sh. 500 ambao
ulikuwa mchango wa Chama
cha Tanganyika cha Watumishi
Waafrika Serikalini, chama am-
bacho Kawawa kwa wakati huo
alikuwa Rais wake. Mchango
huo ulikuwa ni kwa ajili ya nau-
li ya Mwalimu Nyerere kwenda
Marekani kuhutubia Baraza la
Umoja wa Mataifa (UNO).

Mbali na majukumu hayo,
Kawawa alikuwa Mbunge wa
Nachingwea mkoani Lindi na
baadaye Liwale kuanzia mwaka
1965 hadi 1985. Ndani ya TANU
na CCM, amekuwa mjumbe na

Katibu Mkuu wa CCM mwaka
1980 na Makamu Mwenyeki-
ti wa CCM mwaka 1982 na
mjumbe wa kudumu wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM.

Utumishi uliotukuka ulimpa
tuzo mwaka 2007 baada ya
Chuo Kikuu cha Massachusetts
Dartmouth kumtambua kama
mpiganaji mkubwa wa uhuru,
usawa na haki barani Afrika. Al-
itunukiwa tuzo ya Drum Major
Award, tuzo ya kumbukumbu
ya urithi wa Dk. Martin Luther
King Jr, Mmarekani mweusi
mpigania usawa na haki za
Waamerika.
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Watumishi 400 kupatlwa
mafunzo va teknolojia

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imeanza maandalizi

ya ujenzi wa Chuo Mahiri cha

Teknolojia ya Habari na Ma-

wasiliano (TEHAMA) jijini hapa
na kutangaza ufadhili kwa watumishi 440
wa umma wa mafunzo ya teknolojia zina-
zoibukia ili kuwaongezea ujuzi.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari jijini hapa, Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia
ya Habari, Mohammed Khamis Abdulla,
alisema chuo hicho kitakachojengwa
eneo la Nala kitakuwa pia kinatoa mafun-
zo kwa vijana na wabunifu nchini ya
usalama wa mifumo ya mawasiliano na
utengenezaji wa mifumo ya teknolojia
hiyo.

“Chuo hiki kitakuwa ni tofauti na vyuo
vingine ambacho kitakuwa kinatoa
mafunzo ya ujuzi kwa muda mfupi kwa
njia ya moduli kulingana na mabhitaji kwa
nyakati husika.”

“Baada ya moduli kuisha mhitimu
atakuwa amepewa ujuzi kwenye eneo
mahsusi na kumuwezesha kutekeleza
majukumu yake kwa ufanisi na tija, na
hii itapelekea vijana wengi kujiajiri kwa
haraka au kuajiriwa Sekta ya TEHAMA
kulingana na mabhitaji,” alisema.

Alisema kuanzishwa kwa chuo hicho
nchini kutasaidia kupunguza tatizo la
ukosefu wa ajira kwa vijana nchini.

“Kuna vijana wenye vipaji ambao ha-
wajasoma shule, kupitia chuo hiki wengi
watapatiwa ujuzi na kuweza kuendana
na mapinduzi ya 4,5 na 6 ya viwanda.
Utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa chuo
katika hatua za awali unagharamiwa na
serikali kwa kuwezesha upembuzi yak-
inifu na uandaaji wa mitaala na miongozo
ya chuo hicho,” alisema.

Alisema fedha za ujenzi wa chuo hicho
ni mkopo wa masharti nafuu kutoka Seri-
kali ya Jamhuri ya Korea kupitia Benki ya
Exim ya Korea.

Kwa mujibu wa Abdulla, Shilingi Bil-
ioni 80 zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa
chuo hicho mkoani Kigoma, unaotarajiwa
kuanza mapema mwaka huu.

“Vyuo hivi vitaifanya Tanzania kuwa
mahali pazuri pakuvutia utalii wa kidigi-
tali kujifunza na kuongeza uwekezaji ku-
tokana na upatikanaji endelevu wa jamii
yenye maarifa kuendana na kasi ya mab-
adiliko,” alisema.

Kuhusu mafunzo, alisema Serikali im-
eweka mpango wa ufadhili wa mafunzo
ya muda mrefu na mfupi kwa watumishi
wa umma 500 kwenye kozi za kuongeza
ujuzi kuhusu TEHAMA hususani teknolo-

jia hizo zinazoibukia.

Alisema kwa awamu ya kwanza, wa-
tumishi 20 wamefadhiliwa katika mafun-
70 ya muda mrefu vyuo vikuu nje ya nchi
kwa ajili ya kuongeza ujuzi.

“Tupo kwenye maandalizi ya mwisho
ya kupeleka wataalamu 40 kwenye
mafunzo ya muda mrefu nje ya nchi, kati
ya hao 15 maprofesa kutoka Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam, Dodoma na Mbeya ya
teknolojia zinazoibukia na watakapomal-
iza wataendelea kutoa mafunzo katika
vyuo walivyotoka na wakati Chuo Mabhiri
cha TEHAMA kinaendelea kujengwa,”
alisema.

Alisema nafasi 15 watatoa kwa wa-
tumishi wa Benki Kuu , Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania, Mamlaka ya Vitambulisho
vya Taifa (NIDA) kuhusu matumizi ya
akili bandia na nafasi 10 kwa watumishi
mafunzo ya anga za juu.

“Napenda kuwatangazia watumishi
wote wa Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar kuwa tumefungua dirisha
la maombi hayo kupitia tovuti ya www.
scholarship.go.tz,” alisema.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Dodoma,
Ally Gugu, alishukuru uamuzi wa serikali
kujenga chuo hicho Dodoma na kuahidi
kutoa ushirikiano ili kufanikisha.

Diwani wa Kata
Dodoma, Jamal
Ngalya, akizun-
gumza na wafan-
yabiashara wa
umoja wa wauza
utumbo wa soko
la Mbuyuni juzi,
kuhusu ku-
ruhusiwa kufanya
biashara baada va
katazo la kuwa-
ZUia kwenye eneo
hilo. PICHA: PE-
TER MKWAVILA

Vita dhidi ya ukoma vaja nchini

Na Paul Mabeja, DODOMA

MRATIBU wa Kudhibiti wa Ukoma
nchini, Dk. Deus Kamara, amesema seri-
kali imeweka mikakati ya kutokomeza
ugonjwa huo nchini kwa kuwafuata wag-
onjwa katika jamii badala ya kuwasubiri
vituo vya afya na hospitali
hapa wakati akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu hali ya ugonjwa huo
nchini na jitihada zinazofanywa na seri-
kali kuudhibiti.

“Mikakati ambayo tumeiweka na tuna-
taka wadau na serikali kuwekeza kwenye
eneo hilo ni pamoja na kuongeza hamasa
kwa jamii kuhusu Ukoma, kufuata wag-
onjwa kwenye maeneo yao badala ya ku-
wasubiri waje hospitalini, pia kuwekeza
kwenye tiba kinga,” alisema.

Alisema kwa kutoa hamasa, jamii itafa-
hamu ugonjwa huo na dalili zake ili wag-
onjwa wafikishwe hospitalini mapema
kupata tiba na kudhibiti kuambukizwa
wengine.

“Kwa kuwafuata wagonjwa katika mae-

neo yao kutasaidia kuwabaini mapema
na kupata tiba tofauti na ilivyo sasa am-
bavyo wamekuwa wakichelewa na ku-
pata madhara zaidi,” alisema.

Alisema pamoja na Tanzania kupiga
hatua kudhibiti ugonjwa huo kuna mikoa
10 nchini inaripotiwa kuwa na wagonjwa
50 hadi 200 kwa mwaka.

Aliitaja mikoa hiyo kuwa ni Morogoro,
Lindi, Tanga, Katavi, Dar es Saalam, Geita,
Tabora, Dodoma, Mtwara na Ruvuma.
Dk. Issa Galimo kutoka Shirika la Ujerum-
ani linalojihusisha na mapambani dhidi
ya Ukoma na Kifua Kikuu ( GLRA), alise-
ma takwimu zinaonyesha mwaka 2022
Tanzania ilikuwa na visa vipya na vilivyo-
jirudia vya ugonjwa huo wa ukoma 1,837.

Dk. Galimo, alisema kama shirika
wamekuwa wakishirikiana na serikali
kwenye mapambano dhidi ya ukoma
kwa hafua mbalimbali.

“Kama mnavyofahamu Serikali haiwezi
kufanya kila kitu yenyewe, hivyo sisi
tumekuwa tunafanya shughuli mbalim-
bali kwenye mapambano haya ikiwemo
kutoa elimu kwa umma kuhusu ugonjwa

huu,” alisema

Alisema kutokana na ugonjwa huo
kuambaukiza kwa njia ya hewa, wame-
kuwa wakitoa elimu kwa umma kuepuka
misongamano na nyumba kujengwa kwa
kuwekwa madirisha makubwa yanayo-
pitisha hewa.

“Pia tunatoa elimu kuhusu jamii
kuachana na tabia ya kuuhusisha ukoma
na imani za kishirikina ama kuwa ni wa
kurithi jambo ambalo siyo kweli,” alise-
ma.

Hata hivyo, alisema moja kati ya dalili
za mgonjwa wa Ukoma ni kuwa na ma-
tabaka ambayo hayawashi wala hayana
hisia katika ngozi na mishipa ya fahamu
kuvimba.

“Kwa mtu ambaye ana matabaka ma-
tano huo ni ukoma hafifu na mwenye ma-
baka zaidi ya matano katika mwili wake
huo ni ukoma mkali,” alisema.

Alisema kwa mujibu wa Shirika la Afya
Duniani (WHO), ukoma umepungua
nchini na kuna mikoa nchini ambayo
kwa kipindi cha takribani miaka mitano
hauna kisa ambacho kimeripotiwa.

‘JKT acheni kupikia
. kuni, mkaa’

Na Renatha Msungu, DODOMA

“WAZIRI wa Ulinzi na Jeshi la Ku-
jenga Taifa (JKT), Dk. Stergomena Tax
amelitaka jeshi hilo kutumia nishati
safi na kuondokana na matumizi va
kuni na mkaa ili kutunza mazingira
nchini.

Dk. Tax alitoa wito huo jana wakati
akipanda miti katika makao makuu
ya Jeshi hilo yaliyopo wilayani Cham-
wino Mkoa wa Dodoma ikiwa ni se-
hemu ya Maadhimisho ya Miaka 60
ya Muungano nchini.

Alisema kuanza kwa matumizi ya
nishati safi, kutasaidia kudhibiti
uchafuzi wa mazingira na ukataji
miti ovyo katika maeneo mbalimbali
nchini. -

Alilipongeza jeshi hilo kwa kupanda
idadi kubwa ya miti nchini huku aki-
sisitiza itunzwe ili iweze kukua vizuri.

Waziri huyo alilitaka jeshi hilo kue-
ndelea kupanda miti ili kuikifanya
Dodoma kuwa vya kijani na maeneo
mengine kama serikali inavyoelekeza
katika kampeni yake ya kitaifa.
Alisema JKT imekuwa ikiyaenzi kwa
vitendo maono va Rais Samia Suluhu
Hassan ya kuwa na Tanzania ya Ki-
jani katika kukabiliana na mabadiliko
ya tabia nchi kwa kupanda na ku-
tunza miti. )

“Nawaelekeza JKT kufanya thathmi-
ni ya miti yote iliyokwisha pandwa,
mingapi imekua na JKT wataendelea
kuhakikisha wanatekeleza yale am-
bayo Rais, anatarajia kuyaona ili ku-
hakikisha wanakuwa na Tanzania ya
Kijani,” alisisitiza.

Mkuu wa Tawi la Utawala, Brigedia
Jenerali Hassan Mabena, alisema
wameanza kutekeleza agizo la
Makamu wa Rais, Dk. Philipo Mpango
la kutunza mazingira kwa kutumia
nishati mbadala na kuondokana na
matumizi ya kuni na mkaa katika
vikosi vyote vya jeshi hilo.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Muun-
gano na Mazingira, Hamza Hamis
Chilwa, alilipongeza jeshi hilo kwa
kutekeleza agizo la Dk.Mpango la
kuzitaka taasisi zote zinazolisha
watu zaidi ya 10,000 kutumia nishati
mbadala.

Chilwa alisema wameanza matumizi
hayo katika vikosi vyao vyote na kwa
mba kwa kupanda miti na kuanza
matumizi ya nishati mbadala ni sehe-
mu vya utekelezaji wa llani ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) inayoelekeza
kila halmashauri kupanda miti milioni
1.5 kila mwaka. _ -

Naibu waziri huyo, alisema jamii ya
Watanzania inataaluma ndogo katika
utunzaji wa mazingira, wengi wa-
naamini kukataa mti na kutengeneza
mkaa ni haki yao ya msingi.

“Changamoto iliyopo ni miti iliyo-
pandwa haitunzwi wala kushughu-
likiwa, hapa nitoe maelekezo kila mtu
aliyepanda mti ashughulikie na ku-
tunza, tulitoa maelekezo kila ifikapo
Maadhimisho ya Siku ya Kuzaliwa
Rais Samia, Januari 27 Kila wizara
ihakikishe inapanda miti 60,"alisema.

Chilwa alisisitiza kuwa katika kuele-
kea maadhimisho hayo, Watanzania
waendelee kuhakikisha wanaulinda
Muungano kwa kufanya shughuli
mbalimbali ikiwemo upandaji miti.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rose-
mary Senyamule, alisema mkakati wa
mkoa ni kupanda miti milioni 1.5 kwa
kila halmashauri ifikapo msimu wa
mvua na kulipongeza jeshi hilo kwa
kutunza kikamilifu eneo la Mzakwe
ambalo ni chanzo kikuu cha maji.
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Matokeo ya sensa kuwadhibiti
‘wanaoghushi’ taarifazamali

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ATOKEO ya Sensa
ya Watu na Makazi
ya Mwaka 2022 ya-
metajwa kuwa ni
mwarobaini wa kuwadhibiti
wananchi kutoa taarifa za uon-
go kuhusu mali zao wakati wa
kufanya tathmini ya athari za
majanga ya asili yanapotokea
na kusababisha uharibifu na
upotevu wa mali.

Kamisaa wa Sensa ya Watu na
Makazi, Anne Makinda, aliyase-
ma hayo jana jijini hapa wakati
wa mafunzo ya matumizi ya
matokeo ya sensa ya mwaka
2022 kwa waandishi wa habari
wa mikoa ya Iringa, Mbeya na
Songwe yaliyoandaliwa na Ofisi
ya Taifa ya Takwimu (NBS).

Alisema wakati wa maandilizi
ya sensa hiyo, zilipigwa picha
za satelaiti kwenye kila eneo
nchini kwa ajili ya kuonyesha
makazi ya watu, mifugo na mali
nyingine zilizo kwenye maeneo

1

—

hayo na kwamba kila nyumba
na mitaa ilichukuliwa majira ya
nukta kwa ajili ya kuwaongoza
makarani wakati wa kuhesabu
watu.

“Wakati wa kuhesabu watu,
kila mkuu wa kaya alikuwa ana-
taja mali ambazo familia yake
inamiliki kwa lengo la kutam-
bua hali ya kiuchumi ya kaya
husika na kumbukumbu hizo
zikahifadhiwa sambamba na
zile picha za satelaiti,” alisema
Makinda.

Alisema linapotokea janga la
asili ambalo linaharibu makazi
na kupoteza kumbukumbu
kama ilivyotokea katika Mji
wa Kateshi wilayani Hanang
hivi karibuni, maofisa wa seri-
kali wanatumia taarifa hizo ku-
dhibitisha mali za watu kwenye
eneo husika wakati wa kufanya
tathmini.

“Wakati wa kufanya tath-
mini ya athari za janga la kule
Hanang, kuna watu walikuwa
wanataka kutoa taarifa za uon-

go ili wanufaike, kwa mfano
kunamtu alisema alikuwa na
nyumba ya kisasa lakini tu-
liporejea kwenye picha ya sate-
laiti na taarifa alizozitoa wakati
anahesabiwa kwenye sensa ya
mwaka 2022 tukabaini kuwa
madai yake ya kwamba aliku-
wa na nyumba ya kisasa siyo
ya kweli,” alisema Makinda na
kuongeza.

“Mtu  mwingine alisema
kwamba alikuwa na ng'ombe
50 lakini alipofuatiliwa kwenye
taarifa alizotoa wakati anahesa-
biwa, ikabainika alikuwa na
ngombe watatu pekee, kwa-
hiyo hii imesaidia sana kupata
uhalisia wa mali za wakazi wa
eneo hilo,” alisema.

Alisema kuwa hata likatokea
janga lingine mahali popote
nchini, matokeo hayo bado
yanaweza kutumika kupata
uhalisia wa mali, makazi na
hata mifugo iliyoathirika.

Meneja wa NBS wa Mkoa wa
Mbeya, John Lyakurwa, alisema

mafunzo kwa waandishi wa
habari ni sehemu ya utekelezaji
wa malengo ya sensa hiyo.

Alisema lengo la kutoa
mafunzo hayo kwa waandishi
wa habari ni kuwajengea uwe-
zo katika kuchambua na kutaf-
siri matokeo ya sensa ya watu
na makazi ili watekeleze maju-
kumu yao kwa weledi zaidi iki-
wamo kuelimisha jamii.

Vilevile alisema mafunzo
hayo yana lengo la kuwae-
limisha wanahabari kuhusu
matumizi sahihi ya matokeo ya
sensa ikiwamo takwimu mbal-
imbali za kiuchumi na kijamii.

Akifungua mafunzo hayo,
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa, aliwataka waandi-
shi wa habari walioshiriki kwe-
nye mafunzo hayo kuzingatia
matumizi sahihi ya taarifa hizo
7a sensa.

Pia, aliwaomba watumie vi-
zuri taaluma yao kwa kutoa
elimu kwa wananchi kuhusu
matokeo ya sensa.

Kamisaa wa
Sensa ya Watu
na Makazi

na Spika wa
Bunge mstaa-
fu, Anne Ma-
kinda (kulia),
akifuatilia
mafunzo ya
uwasilishaji,
usambazaji na
uhamasishaji
wa matumizi
ya matokeo ya
sensa ya watu
na makazi ya
mwaka 2022
kwa waandishi
wa habari wa
mikoa ya Irin-
ga, Mbeya na
Songwe vali-
yohitimishwa
Jana. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Moto
wateketeza
bweni la
wanafunzi
Njombe

Na Elizabeth John, NJOMBE

WANAFUNZI 100 kutoka
Shule ya Sekondari Maguva-
ni iliyopo katika Halmashauri
va Mji wa Makambako mkoa-
ni Njombe, wamenusurika
kifo baada ya bweni lao
kuteketea kwa moto usiku.

Moto huo umetekeza vitu
mbalimbali vilivyokuwamo
kwenye bweni hilo ikiwamo
madaftari, nguo, vitanda na
magodoro hali ambayo im-
esababisha hasara.

Bweni hilo linamilikiwa na
kikundi kiitwacho raha na
matatizo (KIRAMA) ambacho
kimelikodisha kwa wazazi
kwa ajili ya wanafunzi hao ili
kuondoa adha ya kutembea
umbali mrefu kwenda na ku-
rudi shuleni.

Ofisa Elimu Sekondari
Halmashauri ya Mji wa
Makambako, Aderick Nombo,
alisema tukio hilo lilitokea
Januari 28 majira ya saa
mbili usiku.

Alisema licha ya wanafunzi
wote kuwa salama lakini
vifaa vyao hasa madaftari,
Nguo, mabegi na magodoro
vimeteketea kwa moto.

Mkuu wa shule hiyo, Tudeni
Mahenge alisema bweni hilo
lilikuwa na uwezo wa kulaza
wanafunzi 100.

Naye Mwenyekiti wa Mtaa
wa Sekondari Kata ya Magu-
vani, Nsangalufu Mwaka-
sumbula, alisema chanzo cha
moto huo bado hakijafaha-
mika kutokana na bweni hilo
kutumia umeme wa jua.

“Wakati mwengine tuli-
kuwa tunafikiri ni umeme
lakini bweni lililoungua
linatumia sola sasa sijajua
sola inaweza kupigisha shoti
pale, tunaomba utaalamu
wa uchunguzi pengine mtu
alienda akachoma sijui,”
alisema Mwakasumbula.

Mbaroni tuhuma utapeli, kughushi nyaraka za serikali

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya,
linamshikilia Pius Komba (70)
mkazi wa Itigi jijini Mbeya kwa
tuhuma ya utapeli na kughushi
nyaraka mbalimbali za serikali
na taasisi za umma zikiwamo za
mifuko ya hifadhi ya jamii.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi wa
Polisi, Benjamin Kuzaga, aliyase-
ma hayo jana alipozungumza na
waandishi wa habari kuhusu op-
eresheni mbalimbali wanazozi-
fanya mkoani hapa.

Alisema mzee huyo alikamat-

wa Januari 25 mwaka huu
wakati maofisa wa jeshi hilo
waliposhirikiana na maofisa wa
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF)
ambayo ni miongoni mwa taasi-
si ambazo alikuwa anaghushi
nyaraka zake.

Kuzaga alisema mtuhumiwa
huyo ni kinara wa kuandaa
nyaraka feki na mihuri ya NSSF
na kuwapatia wanachama wa
mfuko huo ili wapate mafao yao
jambo ambalo ni kinyume cha
sheria.

“Mtuhumiwa alikamatwa ka-
tika eneo la Retco jijini hapa am-
bapo ndipo amekuwa akifanyia

shughuli zake hizo, amekuwa
akichonga mihuri na kuandaa
nyaraka mbalimbali za wastaa-
fu,” alisema Kamanda Kuzaga.

Alisema mtuhumiwa ame-
kuwa akishirikiana na baadhi ya
wanachama wa mfuko huo na
baadhi ya maofisa rasilimali watu
wa kampuni wanazofanyia kazi
kufanya udanganyifu wa taarifa
zinazohitajika ili kulipa mafao
kwa mujibi wa sheria.

Alisema katika siku za hivi ka-
ribuni kumekuwa na wimbi kub-
wa la vishoka ambao wamekuwa
wakiandaa nyaraka za kughushi
ambazo hutengeneza na kuwapa

wanachama wa mfuko kwenda
kufungua madai ya mafao.

Katika hatua nyingine, Kaman-
da Kuzaga alisema jeshi hilo lina-
washikilia watu wawili akiwamo
raia wa Rwanda aitwaye Assou-
man Gahigiro (48) kwa tuhuma
za kusafirisha dawa za kulevya
aina ya bangi zenye uzito wa kilo-
gramu 20.

Kamanda Kuzaga alisema
mtuhumiwa huyo pamoja na
mwenzake Winny Bruno (31)
mkazi wa Kiwira wilayani Rung-
we walikamatwa Januari 27 ka-
tika kizuizi cha Kayuki kilichopo
kwenye Barabara ya Kyela-Tuku-

yu wakati wakisafirisha dawa
hizo. Alisema watuhumiwa wa-
likuwa wanasafirisha bangi hizo
kutoka wilayani Kyela kwenda
nakouza na kwamba walikuwa
wameiviringisha kwenye mifuko
ya rambo, kisha kuhifadhi kwe-
nye begi la nguo.

Alisema jeshi hilo kwa kush-
irikiana na Idara ya Uhamiaji
ya Mkoa wa Mbeya linafanya
uchunguzi wa uhalali wa Ga-
higiro kuwepo nchini wakati
taratibu zingine za kuwafikisha
mahakamani watuhumiwa wote
zinaendelea.
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Zanzibar
kuimarisha
mfumo

wa haki
jinai kwa
wafungwa

Na Rahma Suleimani,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi
va Rais, Tawala za Mikoa,
Serikali za Mitaa na Idara
Maalum za SMZ, Masoud Ali
Mohammed, amesema ofisi
yake inaungana na serikali
zote mbili katika kuimari-
sha mfumo wa haki jinai,
kwa kuweka mazingira rafi-
ki kwa wafungwa wanaotu-
mikia vifungo gerezani.

Aliyasema hayo wakati
akiwasilisha taarifa ya
utekelezaji kwa kipindi
cha Oktoba hadi Desemba
2023, kwa Kamati ya
Kusimamia Ofisi za Vion-
gozi Wakuu wa Kitaifa ya
Baraza la Wawakilishi visi-
wani Zanzibar.

Alisema hatua ya kwanza
ni kulihamisha Gereza
la Kilimani kuwa makao
makuu va Jeshi la Ma-
gereza.

Alisema shughuli za Ger-
eza la Kilimani zitaham-
ishiwa katika Gereza la
Hanyegwamchana liliopo
Mkoa wa Kusini Unguja
ambapo ujenzi wake utaz-
ingatia mahitaji na huduma
muhimu za kibinadamu.

Aidha, Waziri Masoud
alisema ipo miradi mi-
kubwa ya maendeleo
ambayo inatarajiwa ku-
wekewa mawe ya msingi
na mengine kuzinduliwa na
kuwapongeza wakuu wa
mikoa, wilaya na watendaji
wa ofisi yake kwa kufani-
kisha utekelezaji wa miradi
ya maendeleo.

Naye Mwenyekiti wa
Kamati ya Kusimamia Ofisi
za Viongozi Wakuu wa Ki-
taifa ya Baraza la Wawak-
ilishi, Machano Othman
Said, alipongeza uamuzi wa
kutaka kujengwa ofisi za
masheha ambazo zitarahisi-
sha kwa kupata huduma za
kijamii katika eneo maalum
tofauti na ilivyo sasa.

Mwenyekiti huyo pia
aliwataka wakurugenzi wa
serikali za mitaa kubuni
na kupata miradi mipya
ambayo itakuwa ni vyanzo
muhimu vya ukusanyaji wa
mapato.

A|dha aliridhishwa na
utendaj| wa Vikosi vya
idara maalum za Serikali
va Mapinduzi Zanzibar ka-
tika masuala mbal-
imbali ya kiulinzi
na kimaendeleo,
jambo ambalo
l[imeongeza
imani kwa
wananchi
katika ku-
viamini
Vikosi
hivyo.

hiyo.

Uhaba wa pombe Zanzibar
‘wawaliza wadau wa utalii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ADAU wa sekta ya
utalii visiwani Zan-
zibar wamesema
uhaba wa pombe

. uliojitokeza umeanza kuathiri

maendeleo ya sekta hiyo pamo-

: ja na kampeni ya kuwavutia
¢ watalii iliyofanywa na Rais Sa-

mia Suluhu Hassan.
Waliyasema hayo juzi wakati

¢ wakizungumza na waandishi
: wa habari kwa nyakati tofauti
: katika ukanda wa utalii wa Paje,

Kiwengwa na Nungwi kuhusu
uhaba wa pombe uliopo visi-

¢ wani hapo.

Mohamed Othman kutoka
Hoteli ya Nungwi alisema ni

: jambo la kusikitisha kuona seri-
¢ kali inatumia nguvu kubwa ku-
¢ vutia watalii, lakini watalii hao
: wanapokuja Zanzibar wanakosa
: huduma za vinywaji hususani

pombe zinazozalishwa nchini.

“Watalii wamekuwa wakitu-
ambia wanahitaji pombe zina-
zozalishwa nchini na siyo kuto-
ka nje ya nchi, kwao siyo pombe
ngeni wanataka kitu chenye lad-
ha tofauti,” alisema Mohamed.

Meneja wa Hoteli ya Paje by
Night, John Michael Mawilo,
alisema kwa sasa pombe ime-
geuka almasi visiwani Zanzibar
hasa bia zinazozalishwa Tanza-
nia Bara tangu kuondolewa kwa
kampuni zilizokuwa zinatoa hu-
duma hizo.

Alisema awali pombe ziliku-
wa zikiingizwa na Kampuni ya
Sicoch, Kampuni ya One Stop
pamoja na Kampuni ya QMB
ambazo zinauzoefu mkubwa
katika biashara hiyo na tatizo la
uhaba wa pombe halikuwepo
Zanzibar kabla ya kunyimwa
leseni mwaka huu.

“Lazima tufahamu uhaba
huu sio Paje tu bali ni Zanzibar

nzima, tumeingia katika suala la
utalii, mama Samia ametangaza
Filamu ya The Royal Tour ili
kuwavutia watalii, lakini watalii
wanakuja wanakuta hakuna
pombe zinazozalishwa nchi kwa
kweli ni aibu kubwa na tunarud-
isha nyuma sekta ya maendeleo
ya utalii,” alisema.

Hata hivyo alisema ni jambo
la kushangaza kampuni zenye
historia kubwa, sifa na uzoefu
kwenye kampuni hizo zimeny-
imwa vibali bila ya kuelezwa
sababu na kupewa kampuni
mpya ambazo hazina sifa na uw-
ezo wake ni mdogo ikiwamo ku-
kosa miundombinu ya maghala,
vyombo vya usafiri baharini na
magari.

“Wakati umefika Waziri na
Bodi ya Vileo wajitokeze na
watueleze chimbuko la uhaba
wa vileo na hatua gani wana-
chukua kumaliza tatizo hilo,”
alisema.

Meneja wa Baa ya Paje, Pat-
rick Thobias, alisema watalii
wamekuwa wakifika katika
mgahawa wake lakini wan-
apoulizia pombe na kuambiwa
hakuna hulazimika kuondoka
jambo ambalo linawapa maz-
ingira magumu katika biashara
Zao.

Alisema watalii wanapaswa
kupewa huduma zote wanazo-
hitaji ili kuwa mabalozi wazuri
wa kuitangaza Zanzibar pindi
wanaporudi kwao, lakini kiten-
do cha kukosekana kwa pombe
hasa zinazozalishwa ndani ya
nchi madhara yake yataoneka-
na katika siku za baadaye.

Kwa mujibu wa Sheria ya
Udhibiti wa Vileo Zanzibar ya
Mwaka 2020 ni kampuni tatu
pekee ndizo zinazopaswa kupe-
wa vibali vya uingizwaji wa viny-
waji na wamiliki wa kampuni
hizo lazima wawe Wazanzibar
na kupewa leseni kila mwaka.

Naibu Waziri
wa Afya Zan-
zibar, Has-
san Khamis
Hafidh aki-
ZUNguUMZza na
waandishi wa
habari, mjini
Zanzibar
jana, kuhusu
mlipuko wa
ugonjwa

wa macho
mekundu
ambapo hadi
sasa wapo
Wagonjwa
455, kisiwani
humo. Kulia
ni Mkurugen-
zi wa Kin-

ga na Elimu
yva Afya

wa wizara
hiyo, Salim
Slim. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Jeshi la Polisi lapokea msaada vifaa vya Kisasa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMISHNA wa Polisi Zanzi-

bar, CP Hamad Khamis Hamad,

ameipongeza Kampuni ya Asas
Group kwa kulisaidia jeshi hilo

¢ vifaa vya kisasa, akisema vi-
¢ taongeza kasi ya utendaji.

Alitoa pongezi hizo jana ka-

tika ukumbi wa Jeshi la Polisi

Ziwani mjini Zanzibar baada ya
kupokea msaada wa kompyuta
13 zilizotolewa na kampuni

Alisema upatikanaji wa vifaa

: vya kisasa katika Jeshi la Polisi

utaharakisha kufikiwa kwa ma-

geuzi yanayochukuliwa na jeshi

hilo katika kuelekea kwenye
matumizi ya vifaa teknolojia ka-
tika utendaji.

Hamad alisema kompyuta
hizo zitaliwezesha Jeshi la Polisi
kutoa huduma bora na kwa
wakati kwa wananchi.

Kamishna Hamad alisema
hatua ya kampuni hiyo kutoa
msaada huo inadhihirisha ka-
tika kuunga mkono hatua za
mageuzi ya jeshi hilo yanay-
otekelezwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan.

“Kwa msaada huu unadhi-
hirisha nia ya dhati ya kuunga
mkono jitthada zinazochuku-
liwa na Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania katika

kuliimarisha Jeshi la Polisi na
kulifanya kuwa la kisasa zaidi,”
alisema.

Alisema katika ulimwengu
wa sasa jeshi hilo linapaswa
kubadilika na lifanye kazi kisasa
katika kuwahudumia wananchi
sambamba na kuwa na vifaa
vinavyoendana na mifumo ya
kidijitali.

“Mazingira ya utendaji wa
Jeshi la Polisi yamebadilika am-
bapo mwelekeo ni kwenye diji-
tali, tunawapongeza sana Asas
Group kwa hatua hii mliyoi-
chukua,” alisema.

Mwakilishi kutoka Kampuni
ya Asas Group, Fahad Masoud
Ali, alisema kampuni hiyo im-

etoa vifaa hivyo kwa Jeshi la
Polisi ili liendeleze kusimamia
amani iliyopo.

Fahad alisema kampuni hiyo
inaunga mkono juhudi za Rais
wa Jamuhuri ya Muungano wa
Tanzania, Dk. Samia Suluhu
Hassan na Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Map-
induzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi
katika kuleta maendeleo.

Alisema wataendelea kuunga
mkono jitihada za Jeshi la Polisi
kwa sababu ndilo lenye kulinda
usalama wa raia na mali zao,
lakini pia uwepo wa usalama
ndiyo unaowezesha kampuni
hiyo kufanya biashara hapa
nchini.
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Dk. Mpango aonya vijana
matumizi mabaya mitandao

Na Adela Madyane, KIGOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpan-
go amewaasa vijana kutumia vizuri
mitandao ya kijamii, huku akiwaonya
kutokukubali kutumiwa kisiasa ka-
tika kuchochea vurugu kwa kushiriki
maandamano yasiyo na tija

Aliyasema hayo katika kongamano
la kumpongeza Rais Samia Suluhu
Hassan na maadhimisho ya miaka 47
ya kuzaliwa kwa Chama cha Mapin-
duzi (CCM), yaliyofanyika jana kitaifa
katika viwanja vya Kawawa vilivyopo
Manispaa ya Kigoma, Ujiji.

“Vijana mnapaswa kuwa kielelezo
cha uadilifu, mlinde mila na desturi,
mtumie mitandao ya kijamii kuongeza
maarifa, ili kuleta tija na utatuzi juu ya
masuala mbalimbali katika jamii na sio
kutumia mitandao kuchafuana, kupo-
tosha na kuleta taharuki katika jamii,”
alisema Dk. Mpango.

Aidha, alisema ni muhimu vijana
wakatumia majukwaa rasmi ya mi-
jadala ili kufikisha maoni yao kwa ajili
ya kupata suluhu na si kuandamana
kwa kuwa sio suluhu kwa kila kitu.

“Uchumi wa dunia umeathirika na
ugonjwa wa Covid-19, vita vya pamoja
na vita vinavyoendelea ukanda wa

Mashariki ya Kati, athari hizi haziwezi
kutatuliwa kwa mara moja tena kwa
maandamano, vijana msikubali kutu-
mika,” alisema Dk. Mpango.

Alisema Rais Samia anataka usawa
na watu wote waheshimiane, wawe
wastahimilivu na kuepuka migogogro
na pale inapobidi suluhuitafutwe mara
moja ili kuleta mageuzi ya kukuza nchi
na inaendelea kupambana kwaajili ya
kutatua changamoto zilizopo.

Mkuu wa Mkoa wa Kigoma, Thobias
Andengenye, alimshukuru Rais Samia
kwa kutimiza ahadi yake ya kufungua
mkoa huo katika ziara aliyofanya Ok-
toba 2022 kwa kufanya kuwa kitovu
cha biashara na kwamba kwa miaka
mitatu wamepokea Sh. trilioni 11.450
zilitotekeleza miradi ya maendeleo.

“Kwanza kuna mradi wa umeme
katika Mto Malagrasi eneo la Igamba
lenye KW 45.6, kuunganisha umeme
mkubwa kutoka Rusumo, kuanzia
Nyakanazi mpaka Kidahwe takribani
kilomita 280, umeme wa msongo KV
400 utatoka huko mpaka Kigoma na
unatarajiwa kukamilika mwezi wa
nne, mwaka huu. “Mradi wa SGR ku-
toka Tabora wenye urefu wa kilomita
506, kujenga reli ya Uvinza-Msongati
wenye gharama ya Sh. trilioni 1.74, ku-

karabati meli ya mafuta ya Mv Sangara,

na ujenzi wa meli za mizigo, ujenzi wa §
kiwanda cha kutengeneza meli pamoja :

na kudumisha huduma za afya.”
Makamu Mwenyekiti wa UVCCM,

Rehemu Simbu, alisema serikali ya :
awamu ya sita imekuwa kinara cha :
demokrasia kwa kuimarisha na mis- :
ingi ya utu, kuhimiza haki, usawa na :
uongozi bora jambo ambalo linadumi- :

sha amani na mshikamo wa taifa letu.

“Juzi chama kimojawapo kuliweza
kufanya maandamano ambayo kipindi :

cha nyuma hayakuweza kuruhusiwa,

lakini wamepewa ulinzi wa kutosha na :
hii inaonesha kuwapo kwa ukomavu :
wa kidemokraisa katika awamu hii ya :

uongozi,” alisema Simbu.

Mwenyekiti wa UVCCM, Mohammed :
Kawaida, alimpongeza Rais Samia kwa :
kutekeleza ilani ya CCM kwa kuhakiki- :
sha fedha za miradi ya kimkakati ka- :
tika sekta za kilimo, elimu na afya zi- :

napatikana.

Aidha, alikabidhi tuzo ya heshima :
kwa Makamu wa Rais kwa niaba ya :
Rais pamoja na kutoa Shilingi milioni :
moja kwa ajili ya kuchukua fomu ya :
kugombea urais na kwamba watam- :
sindikiza kuchukua fomu wakati uki- :

fika.

Wapona sikoseli baada ya kupandlklzwa uloto

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

HOSPITALI ya Benjamin Mkapa ji-
jini Dodoma imeandika historia ya wa-
toto watatu kupona ugonjwa wa siko-
seli baada ya kuwafanyia matibabu ya
upandikizaji uloto.

Mkurugenzi Mtendaji wa hospitali
hiyo, Dk. Alphonce Chandika alibainisha
hayo jana alipotoa taarifa rasmi kwa vy-
ombo vya habari ikiwa ni mwaka mmoja
tangu hospitali hiyo ifanye matibabu ya
upandikizaji uloto kumtibu mtoto mwe-
nye ugonjwa wa sikoseli.

Dk. Chandika alisema watoto hao ha-
wana maradhi ya selimundu tena. Seri-
kali imewekeza zaidi ya Sh. billioni 3.6
kuwezesha huduma hizo ili kuokoa mai-
sha watanzania.

“Leo (jana) ni siku muhimu sana,
ninawataarifu watanzania, Afrika na
dunia nzima kwa ujumla kwamba wa-
toto tuliyowapandikiza uloto hawana
ugonjwa wa selimundu, wana afya nje-
ma na vipimo vimethibitisha hawana
ugonjwa huo tena,” alisema Dk. Chandi-

ka. Aliwashukuru wazazi wa watoto hao
ambao ni Grace Hosea (8), Elisha John
(11) na Isack Kedmond (10) kwa kuiamini
hospitali hiyo na kuruhusu watoto wao
kuwa wa kwanza kupokea huduma za
upandikizaji uloto.

Matibabu ya upandikizaji uloto yana-
gharimu kati ya Sh. milioni 55-65. Hata
hivyo, utafiti unaonesha kuwa kumhu-
dumia mtoto mwenye selimundu dawa
za kupunguza makali ya ugonjwa, fedha
hizo zinaweza kukidhi huduma kwa mi-
aka mitano pekee.

“Tunamshukuru sana Mheshimiwa
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan kwa
kutenga Sh. bilioni moja katika bajeti
ya mwaka huu wa fedha kwa ajili ya
matibabu ya selimundu, hakuna hata

mzazi mmoja ametoa fedha, gharama :

zote zimebebwa na serikali,” alisema DKk.
Chandika.

Akitoa ushuhuda mtoto Elisha John :
(11), kwa niaba ya watoto wenzake wali- :
yopokea huduma ya kupandikizwa ulo- :
to, alisema changamoto zote alizokuwa

nazo zimetoweka.

“Nilikuwa ninapata shida ya kuumwa

kichwa, shuleni nilikuwa simalizi mwezi,

lazima nitalazwa wiki nzima, sihudhurii :
vipindi shuleni, tangu nimetibiwa si- :

jasikia maumivu yoyote,” alisema.

Kwa mujibu wa mzazi wa Elisha, kum- :
hudumia mtoto mwenye sikoseli ni “ku- :
jitoa sadaka”, mzazi mmoja alilazimika :
kuacha kazi ili kuwa karibu na mtoto :

wao.

matibabu hayo.

]
- Elimu nyumba
kwa nyumba

. 'yaongeza
wanaume
kusindikiza

wake kliniki

Na Christina Mwakangale, Aliyekuwa

MWANZA

Prof. Cornell Uderzo, Bingwa wa Ma- :
gonjwa ya Damu na Upandikizaji Uloto :
kutoka Shirika la Help 3 la Italia, wa- :
shirika wa hospitali hiyo katika huduma :
za upandikizaji wa uloto, alisema hitaji :
la hosteli ni muhimu si tu kwa hospitali :
hiyo ya Dodoma, bali pia ni protokali ya :

MGANGA Mfawidhi Kituo cha Afya
Bulale, Dk Wambura Wanchoke,
kilichopo mkoani Mwanza, amesema
elimu endelevu ya afya ya uzazi
nyumba kwa nyumba, imechangia
kuongeza idadi ya wanaume ku-
wasindikiza wenza wao katika Kkliniki
ya Baba, Mama na Mtoto.

Amesema katika kipindi cha miezi
sita wenza 167 kati ya 1,223 wame-
hudhuria kliniki ya Baba, Mama na
Mtoto katika kituo h|cho kuanzia Ju-
lai hadi Desemba, mwaka jana.

“Kwa taarifa ambayo tunayo hadi
sasa hatujawahi kuwa na kifo cha
mama hapa kituoni. Wakati tunaanza
ilikuwa ni kliniki ya Mama na Mtoto
sasa tumeboresha ni Kliniki ya Baba,
Mama na Mtoto,” alisema Dk. Wan-
choke.

“Sababu mojawapo ni kauli nzuri na
lugha nzuri, kwa wateja. Kuboreshwa
kwa kUJengvva kwa wodi ya wazazi,
chumba cha upasuaji, huduma ya
mionzi na huduma ya maabara na
wahudumu ngazi ya jamii na kutoa
elimu,” aliongeza Dk. Wanchoke.

Alisema mwaka 2018 kituo hicho
kilikuwa ni zahanati na kupatia hadhi
ya kituo cha afya mwaka jana, ak-
isema kwa mwezi Julai mwaka jana,
189 walihudhuria kliniki hiyo kati yao
wenza ni 36 na pia Agosti mwaka huo
pia 168 walifika kliniki na 19 wakiwa
ni wenza.

“Septemba mwaka jana walihudhuria
184 na 19 ni wenza, kadhalika Oktoba
mwaka jana 147 walifika kliniki na
kati yao 36 walikuwa wenza. No-
vemba mwaka jana walifika kliniki
314 kati yao ni wenza 28," alisema
Dk. Wanchoke

Kwa mwezi Desemba, mwaka jana,
Dk. Wanchoke alisema waliohudhuria
Kliniki ni 221 na kai ya hao 29 wali-
kuwa ni wenza.

Mwalimu Kasase Kulusanga, mkazi
wa Bulale, Kata ya Buhongwa, alise-
ma mahudhurio ya kliniki pamoja na
mwenzi wake ni jambo la kawaida na
hupewa kipaumbele kwa kupatiwa
huduma na watoa huduma, kila an-
apofika kliniki.

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL

LAND APPLICATION No. 128....2023

MAPAMBANO MAYALA.............. APPLICANT

MUHOJA MATONGO & ANOTHER........

TO: JOYCE MASHIMILA

(Substituted Service)
FOR KAHAMA
AT KAHAMA

VERSUS
RESPONDENT

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
SAMUEL SULE NAKEI
Anatangaza kupotelewa na

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SINDA SAMSON MSETI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari ya aina TRAILER

LABAN ABAS MAPABHA
anatangaza kupotelewa kwa hatiya
kusafiria yenye namba TAE510106
ambayo imetolewa uhamiaji makao
makuu uhamiaji 08/09/2022

—

TAKE notice that the above matter is coming for
Mention on 30 Day of 012024 at 09:00 am Before Hon.
KAPINGA A.M Chairman of the Tribunal. You are hereby
commanded to appear in this Tribunal in person or by
Advocate or agent dully authorized when the case will
be mentioned.

TAKE FURTHER NOTICE that, in default of your
appearance on the date and time above mentioned,
the suit will be heard and determined in your absence.
GIVEN under my HAND and the SEAL of this tribunal
this 10 day of 01..2024

CHATRMAY

anatangaza

NILAM  HASHAM NANJI
kupotelewa kwa hati ya kusafiria (Passport)
yenye namba TAE127585 iliyotolewa na
Idara ya Uhamiaji Dar es salaam tarehe
24/06/2019. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/DAR/ILA/60223/2023

kadi ya gari yenye
namba T 476 EAF ainaya
gari NISSAN ATLAS
lliyotolewa na TRA
Taarifaimetolewa kituo
cha polisi kwa kumb Na.
PHOQ/DAR/ILA/13519/2024

yenye usajilinamba T 824
DXU na CHASSIS NAMBA:
SDCCS45B3AAA33140. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
PHO/MAR/TAR/610/2024
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HABARI MCHANGANYIKO
Afungwa jela kwa kuvujisha siri za serikali

ISLAMABAB, PAKISTAN

Nigeria
vazikosoa
Mali, Niger na
Burkina Faso

kwake katika mkutano wa
Machi 2022, mwezi mmoja
kabla ya kuondolewa mam-
lakani kwa kura ya kutokuwa
na imani naye. Ikielezwa kuwa
Khan pia alionekana jukwaani,

aguzi mkuu ambao amezuiwa
kugombea.

Aidha, ilibainishwa kwamba
Waziri wa zamani wa Mambo
yaNje, Shah Mahmood Qureshi
na Makamu Mwenyekiti wa

kidiplomasia. ITkielezwa kuwa
shtaka la mwisho linaweza ku-
sababisha kifungo cha maisha
au hata adhabu ya kifo.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa
kesi hiyo imesikilizwa kwa

ALIYEKUWA Waziri Mkuu
wa Pakistan, Imran Khan, ame-
hukumiwa kifungo cha miaka
10 jela katika kesi ambayo

kuj iondo a alishtakiwa kwa uvujaji wa siri  chama cha Khan cha Pakistan akipunga karatasi ambayo muda wa miezi michache
za serikali. Tehreek-e-Insaf (PTI) pia wali- anasema ilionyesha njama za iliyopita ndani ya mahakama
ECOW AS Khan, ambaye alitimuliwa hukumiwa kifungo cha miaka kigeni dhidi yake. maalum iliyoundwa ndani ya

Alisema ilieleza kwa kina
kwamba wote watasamehewa
ikiwa Khan ataondolewa ma-
darakani japokuwa hakutaja
nchi hiyo licha ya kwamba al-
iikosoa sana Marekani.

Upande wa mashtaka ulise-
ma kwamba hatua za Khan ni
sawa na kuvujisha waraka wa
siri na kuharibu uhusiano wa

10 jela na mahakama maalum.

Ilielezwa kuwa kinachoju-
likana kama kesi ya siri inahu-
su madai ya uvujaji wa barua
za siri za kidiplomasia zilizo-
tumwa na balozi wa Pakistan
mjini Washington kwenda Is-
lamabad wakati Khan alipoku-
wa waziri mkuu.

Inahusiana na kuonekana

na wapinzani wake kama wa-
ziri mkuu mwaka 2022, tayari
anatumikia kifungo cha miaka
mitatu jela baada ya kupatika-
na na hatia ya ufisadi, ikibain-
ishwa kuwa mashtaka yote
dhidi yake ni ya kisiasa.
Inaelezwa kuwa hukumu
hiyo chini ya sheria ya siri im-
ekuja wiki moja kabla ya uch-

jela ambayo Khan amekuwa
akishikiliwa tangu Agosti, 2023.
Chama cha Khan cha PTI
kilisema kitapinga uamuzi wa
mahakama na kuuita dhihaka.
Na kwamba uchaguzi mkuu
utafanyika Februari 8, mwaka
huu, huku kukiwa na madai
kuwa PTI inazuiwa na mam-
laka kufanya kampeni. BBC

ABUJA, NIGERIA

NIGERIA imesema kwamba
viongozi wa Kkijeshi wa-
siochaguliwa na raia wa
Niger, Mali na Burkina Faso
wamewasaliti watu wao
kutokana na uamuzi wa
pamoja wa kujiondoa kwe-
nye Shirika la Kiuchumi la
Mataifa ya Afrika Magharibi
(ECOWAS).

Kwa mujibu wa shirika la
habari la Reuters, Nigeria
ambayo ni mvvenyekm wa
sasa wa ECOWAS, ilizun-
gumza kwa mara ya kwanza
baada ya mataifa hayo ku-
tangaza kujiondoa kwenye
shirika hilo, ambalo limeku-
wapo kwa karibu miaka 50.
Wizara ya Mambo ya ki-
geni ya Nigeria kupitia taar-
ifa iliyotolewa jana, alisema
kwamba wale wanaokusudia

kujiondoa ECOWAS, hawa-
fanyi hivyo kwa nia njema.
“Badala yake viongozi
ambao hawajachaguliwa
wameamua kuhujumu haki
ya wananchi ya uhuru wa

kutembea, kufanya biashara,

pamoja na kuchagua vion-
gozi wao,” alisema.
llibainishwa kuwa hadi
sasa ECOWAS haijatoa
taarifa yoyote kutokana na
tangazo la kujiondoa kwa
mataifa hayo. Huku Nigeria
ikieleza kwamba ipo tayari

kushauriana na mataifa yote

matatu kuhusu suala hilo.
VOA

CRDB yapata faida ya bilioni 424/-

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imetangaza
matokeo ya kifedha kwa mwaka
wa fedha unaoishia Desemba 31,
2023, ikionesha imepata faida ya
mabilioni ya shilingi.

Taarifa hiyo ya fedha am-
bayo haijakaguliwa iliyotolewa
jana, imetangaza faida baada ya
kodi ya Sh. bilioni 424, ikiwa ni
ongezeko la asilimia 21 kulingani-
sha na mwaka jana.

Taarifa hiyo ya fedha in-
aonesha ukuaji mkubwa katika
viashiria muhimu vya utendaji.
Jumla ya rasilimali imeongezeka
kwa asilimia 14 kutoka Sh. trilioni
11.6 hadi Sh. trilioni 13. Amana
za wateja zimeongezeka kwa
asilimia nane kufikia Sh. trilioni
8.9, wakati mikopo imeshuhudia
ukuaji mkubwa wa asilimia 23
kufikia jumla ya Sh. trilioni 8.5.

Mkurugenzi Mtendaji wa Ben-
ki ya CRDB, Abdulmajid Nseke-

L 3
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Wahudumu wa afya wakitoa chanjo va ugonjwa wa kipindupindu kwa wakazi wa wilaya 26 zilizoathirika nchini

Zimbabwe. PICHA: AFP

la, alieleza kufurahishwa na
utendaji wa benki hiyo, akisema
“Tuna furaha kutangaza mwaka
mwingine wa ukuaji mkubwa
na kuimarisha nafasi yetu katika
sekta ya fedha nchini. Matokeo
haya yanaonesha dhamira yetu
katika kujenga benki imara na
kutoa thamani endelevu kwa wa-
dau wetu.”

Nsekela  alisisitiza ~ kuwa
utekelezaji wa mkakati mpya
wa muda wa kati wa benki hiyo
(2023 - 2027) umekuwa chachu
ya kufikia matokeo yaliyovunja
rekodi yake.

Alisisitiza “utekelezaji thabiti
wa mipango yetu ya kimkakati
umekuza ukuaji wa kipekee,
unaothibitishwa na ongezeko
la asilimia 35 ya mikopo kwa bi-
ashara ndogondogo na za Kati,
na maendeleo makubwa katika
ufadhili jumuishi katika sekta na
makundi mbalimbali kama vile
vijana na wanawake, kilimo na

ufadhili endelevu.”

Uwekezaji wa kimkakati wa
benki katika mabadiliko ya kidi-
jitali unaleta faida kubwa, ikidhi-
hirishwa na ukuaji wa asilimia
11 katika mapato yasiyo ya riba,
yanayochangiwa na kuongezeka
kwa matumizi ya huduma za
kidijitali.

Nsekela alisisitiza, “kujitolea
kwetu katika kubuni suluhisho
za ubunifu kwa ajili ya kubore-
sha maisha ya wateja wetu na
uchumi, kama ilivyo katika
huduma bunifu ya bima nafuu
kwa bodaboda na bajaji ‘Bima
ya Buku’, kumeimarisha utendaji
wetu wa kifedha kwa ujumla.”

Fredrick Nshekanabo, Ofisa
Mkuu wa Fedha, aliangazia
uimara wa kifedha wa benki
hiyo, akisema, “mtazamo wetu
katika kuimarisha huduma za
mikopo unadhihirika katika
uwiano wa mikopo chechefu wa
asilimia 2.8.

“Uwiano wa gharama na ma-
pato umeendelea kuwa katika ki-
wango cha udhibiti pamoja kwa
kufikia asilimia 49.5 pamoja na
kuongezeka gharama za uende-
shaji iliyosababishwa na kuzo-
rota kwa mazingira ya uchumi
mpana kimataifa.”

Utendaji mzuri wa benki ume-
pelekea faida kubwa ya asilimia
267 kwenye mapato ya hisa,
ikiambatana na ongezeko la asil-
imia 14 la bei ya hisa na kufikia
Sh. 460 kwa hisa hadi tarehe 31
Desemba 2023.

Benki ya CRDB pia imeendelea
kuimarisha mtaji wake, ikijivunia
uwiano wa utoshelevu wa mtaji
ambao unazidi kwa kiasi kikub-
wa mabhitaji ya udhibiti.

Katika mwaka uliopita, Benki
ya CRDB ilipanua wigo wake wa
kutoa huduma kwa kuanzisha
kampuni tanzu za Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC) na
kuingia katika sekta ya bima kwa

kuanzisha kampuni ya Bima ya
CRDB.

Hatua hizo za kimkakati zi-
naimarisha zaidi wigo wa benki
hiyo si tu Tanzania bali pia ka-
tika ukanda mzima wa Afrika
Mashariki.

Vilevile, kuanzishwa kwa
taasisi ya CRDB Bank Founda-
tion kunasisitiza dhamira ya
Benki ya CRDB kupanua ushiriki
wake katika jamii na mipango
yake ya uwezeshaji husasan kwa
wanawake na vijana, ikionesha
azma yake ya kuleta matokeo
chanya zaidi ya huduma za
kibenki zilizozoeleka.

Nsekela alisema, “Benki ya
CRDB imejipanga vyema kwa
siku zijazo, na tunajidhatiti kutoa
thamani endelevu kwa wateja
wetu, wanahisa na jamii tuna-
zohudumia. Mtazamo wetu ka-
tika ukuaji endelevu utaendelea
kuongoza uamuzi wetu wa kim-
kakati katika miaka ijayo.”
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HABARI MICHEZO

ADAM ADAM WA MASHUJAA
KUJITANGAZA MECHI YA SIMBA

Na Adam Fungamwango

STRAIKA kinara wa Mashujaa FC, Adam
Adam, ameionya Simba kuwa isitarajie
mechi rahisi Jumamosi ijayo kwenye Uwan-
ja wa Lake Tanganyika, Kigoma, huku ak-
ibainisha kuwa kwake itakuwa ni mechi ya
kujitangaza.
imeweka kambi kujiandaa na urejeo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara iliyokuwa imesimama
kupisha Kombe la Mapinduzi na Fainali za
Mataifa ya Afrika, straika huyo ambaye ame-
shawahi kuzichezea Prisons na JKT Tanza-
nia, alisema mbali na kwamba kama timu
wanakwenda kupambana na timu kubwa
ya Simba, lakini kwake binafsi pia itakuwa ni
fursa ya kuonyesha kile ambacho amejaliwa

kwa sababu anaamini mechi hiyo itatazam-
wa na mashabiki wengi.

,Mimi hii ndiyo kazi yangu nikiamka asu-
buhi akili yangu ni kwenye kazi hii, lengo ni
kupambana kulinda nafasi yangu, nataka ni-
funge mabao na nipate riziki, halafu pia ni-
weze kujitangaza na kupata klabu bora zaidi
itakayonipa maslahi mkubwa zaidi, kama
ikipatikana fursa kama hii ya kuangaliwa
na watu wengi zaidi itumie,” alisema straika
huyo mwenye mabao matano mpaka sasa
kibindoni.

Akizungumzia maandalizi ya mechi hiyo
alisema yamekuwa ya nguvu na kwamba
kwa asilimia kubwa walikuwa wakifanya
maandalizi ya mechi zote za Ligi Kuu na si
kuangalia mechi moja tu kwa sababu muda
mrefu walikuwa kwenye mapumziko.

,Naamini utakuwa mchezo mzuri na
kwangu ni mechi ya kuonyesha kile nili-
chonacho, tunaenda kukutana na Simba
tutaiheshimu kwa ukubwa wake, lakini tut-
ashindana nao kimpira, hakuna kingine na
hakuna maneno mengi,” alisema.

Kuhusu kutofanya vema kwenye mechi
za ligi mpaka sasa, Adam alisema ni upepo
mbaya uliwapitia, lakini anadhani hali itaru-
di kawaida.

~Mwanzoni tulianza vizuri, lakini katikati
hapo upepo ukabadilika tukaanza kupoteza
mechi, nadhani kwa sasa tumeongeza
wachezaji, tutafanya vema,” alisema.

Mashujaa FC inashika nafasi ya 15 kwenye
msimamo wa ligi ikiwa na pointi tisa kwa
mechi 12 ilizocheza.

Katibu Tawala Wilaya ya Muheza mkoani Tanga, Mohamed Mfaki, akimkabidhi seti moja ya jezi na mpira mmoja Mkuu wa
Shule ya Sekondari ya Bonde wilayani hapo, Grace Killiwe, kwa niaba ya Mbunge wa Jimbo la Muheza, Hamisi Mwinjuma
maarufu Mwana FA, katika hafla iliofanyika ofisi ya mkuu wa wilaya, ambapo seti za jezi 34 na mipira 34 zenye thamani ya
Sh. milioni 15 zilitolewa katika shule zote 34 za sekondari za serikali wilayani hapo. Kushoto ni Katibu wa mbunge wa jimbo
hilo, Omari Kidundai na katikati ni Diwani wa Kata ya Tanganyika, Shafii Chewaja. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mgosi alia ratiba Ligi soka la Wanawake

Na Adam Fungamwango

WAKATI maafande wa JKT Queens wak-
iongoza msimamo wa Ligi Kuu ya Soka
Wanawake nchini, Kocha Mkuu wa timu
ya Simba Queens, Mussa Hassan Mgosi,
ameilalamika ratiba kuwa siyo rafiki kwao
kwani wamekuwa wakisafiri kwa muda
mrefu na wachezaji wake kukosa nafasi ya
kupumzika.

Licha ya Jumamosi iliyopita kupata
ushindi wa mabao 7-0 kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Chamazi, Dar es Salaam
dhidi ya Alliance Girls, Mgosi amesema
kwa upande wao ratiba haijawatendea
haki kwani mechi za awali kabla ya hiyo
wamelazimika kusafiri mikoa ya mbali, kitu

ambacho kinawachosha sana wachezaji
wake.

,Tumecheza mechi hii tukitokea mkoani
Mara kucheza na Bunda Queens, kabla ya
hapo tulikuwa mkoani Lindi kucheza na
Amani Queens na sasa ratiba inaonyesha
kuwa tunatakiwa kutoka tena, hii kwetu
haijakaa vizuri wakati wenzetu wao wan-
apumzika sana,” alisema Mgosi.

Simba Queens ipo nafasi ya pili ikiwa na
pointi 16, ikiongozwa na JKT Queens iliyo
kileleni na pointi 18.

Suluhu iliyoipata Simba Queens dhidi
ya Bunda Queens kwenye Uwanja wa
Karume, Musoma mkoani Mara, Januari 22,
ndiyo iliyoifanya timu hiyo kuzidiwa pointi
mbili dhidi ya vinara.

Cessia Queens ipo nafasi ya tatu ikiwa na
pointi 13, Yanga Princess ya nne na pointi
zake 12, huku Fountain Gate Princess ikiwa
nafasi ya tano, ikikusanya pointi nane.

Timu ya Bunda Queens yenyewe
inakamata nafasi ya sita ikiwa na pointi
nane pia, Baobab Queens ya saba pointi
zake saba, Amani Queens nafasi ya nane
ikiwa na pointi sita, Alliance Girls ya tisa na
pointi zake sita, huku timu ya Geita Queens
ikiburuza mkia ikiwa na pointi moja tu.

Timu sita zimecheza mechi saba mpaka
sasa na nne ambazo ni Mabingwa Watetezi,
JKT Queens, Simba Queens, Fountain Gate
Princess pamoja na Amani Queens zikiwa
zimecheza mechi sita tu.

Fountain Gate FC
yvaleta mtaalamu
kutoka Denmark

Na Saada Akida

BAADA ya kufanikiwa ka-
tika timu ya wakubwa, uon-
gozi wa Taasisi ya Fountain
Gate, umeanza kutupia
jicho lake la tatu katika
kuendeleza soka la vijana
wanaume na wanawake kwa
kumleta mtaalamu Frank
Petersen kutoka Denmark
kwa ajili ya kutoa mafunzo
kwa timu hizo.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mtendaji Mkuu wa
taasisi hiyo, Calvin Sha-
ban, alisema wamekuwa na
utaratibu wa kuunganisha
wachezaji kutoka katika
timu zao kwenda kucheza
soka la kulipwa katika
mataifa mbalimbali.

Alisema katika mwen-
delezo huo wamefanikiwa
kuingia makubaliano na
Kocha Petersen kwa ajili ya
kuja nchini kutoa mafunzo
na kuandaa programu kwa
timu zao za vijana na wa-
nawake kwa lengo la ku-
wapa ujuzi.

“Tumeamua kuwawez-
esha vijana wetu kwa
kuleta mtaalamu kuja kutoa
mafunzo kwa walimu wetu
wa soka la vijana na wa-
nawake, atakuwapo mchini
kwa muda wa wiki mmoja,
kwa mwaka atakuja mara
tatu hadi tano kwa ajili ya
mafunzo hayo.

,Lakini mbali na mafunzo
pia atakuwa sehemu ya ku-
watafutia nafasi wachezaji
wetu hasa vijana na wa-
naocheza soka la wanawake
kwenda nje kutafuta
changamoto nyingine,”
alisema Calvin.

Aliongeza kuwa mtaalamu
huyo mwenye uwezo wa
kufundisha makipa pia,
atapata nafasi ya kutembe-
lea timu na kutoa mafunzo
kwa makipa wa timu yao ya
Singida Fountain Gate FC
ambayo inashiriki Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Kwa upande wa mtaal-
amu huyo, alisema yupo
nchini kwa ajili ya kutoa
mafunzo na kuongeza ujuzi
kwa taasisi hiyo kwa ku-
toa elimu kwa makocha,
wachezaji ikiwamo soka Ia
vijana na wanawake.

“Nina uzoefu wa muda
mrefu, nimekuja kutoa
mafuzo kwa vijana na kue-
ndeleza soka la wanawake
kwa kutoa elimu ya soka,
lakini kuwapa nafasi ya
kwenda nje kuwatafutia
timu na kucheza soka la
kulipwa,” alisema Petersen.
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OLISE ANAITAKA UNITED

CHELSEA ina nia ya kumsajili Michael Olise wa
Crystal Palace msimu huu, lakini winga huyo wa Ufar-
ansa mwenye umri wa miaka 22, anapendelea kuha-
mia Manchester United. (Football.London)

LIVER KIBARUA KIGUMU

KLABU ya Liverpool itakabiliana na kibarua kigu-
mu cha kuwapata makocha wanaolenga ili kupata
kocha wa kurithi mikoba ya Jurgen Klopp msimu huu,
huku Xabi Alonso akifuatiliwa na Bayern Munich na
Roberto de Zerbi wa Brighton akilengwa na Manches-
ter-United-iwapo-watamfuta-kazi-Erik-ten-Hag. (Tel-
egraph)

ALONSO KUBAKI LEVERKUSEn

KLABU ya Bayer Leverkusen ina uhakika Xavi Alon-
so atasalia katika klabu hiyo msimu huu licha ya klabu
yake ya zamani ya Liverpool kumtaka. (Sky Germany)

BENRAHMA ATAKIWA EVERTON

EVERTON inafikiria kumnunua kwa mkopo winga
wa West Ham raia wa Algeria, Said Benrahma mwe-
nye umri wa miaka 28. (HITC)

ESTEVE APANDIWA DAU

KLABU ya Burnley imetoa dau la pauni milioni 10.2
kumnunua beki wa kati wa Montpellier mwenye umri
wa miaka 21, raia wa Ufaransa, Maxime Esteve. (Mail)

CHOLABAH AFIKIRIWA FOREST

KLABU za Nottingham Forest, West Ham na Fulham
zinafikiria kumnunua beki wa Chelsea mwenye umri
wa miaka 24, Trevoh Chalobah. (Football Insider)

ROBERTS ATAKIWA LEEDS

KLABU za Brentford, Feyenoord na Leeds United zi-
navutiwa na beki wa kulia wa Burnley, Conor Roberts
mwenye umri wa miaka 28. (Mail)

HOJBJERG AWINDWA LYON

LYON bado inavutiwa na kiungo wa kati wa Tot-
tenham Hotspur na Denmark, Pierre-Emile Hojbjerg
mwenye umri wa miaka 28 na mshambuliaji wa Villar-
real, Arnaut Danjuma (26), ambaye yuko kwa mkopo
Everton. (LEquipe)

SENSI NA LEICESTER

KLABU ya Leicester imetoa ofa ya kumsajili kiungo
wa kati wa Inter Milan, Stefano Sensi mwenye umri
wa miaka 28, kwa mkopo na chaguo la kufanya uham-
isho huo kuwa wa kudumu ikiwa watapanda Ligi Kuu
England. (Gianluca di Marzio)

ALMIRON ATAKIWA AL-SHABAB
KLABU ya Saudi Arabia ya Al-Shabab bado inavuti-

wa na winga wa Newcastle United mwenye umri wa

miaka 29 kutoka Paraguay, Miguel Almiron. (Mail)

RONALDO NA SWANSEA

KLABU ya Swansea inakaribia kumsajili winga wa
Brazil mwenye umri wa miaka 27, Ronald kutoka Gre-
mio Anapolis. (Wales Online)

GODFREY KWA MKOPO

LEEDS United imewasiliana rasmi na Everton kwa
ajili ya kumsajili beki wa England mwenye umri wa
miaka 26, Ben Godfrey kwa mkopo. (Football In-
sider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

KOCHA WA IVORY COAST

ASEMA HAKUNA KULALA

® ® ® Hatupaswi kuishia hapa, lazima tuendelee

kufanya kazi, kudumisha ari hii na...

YAMOUSSOUKRO, Ivory Coast

KOCHA wa muda wa Ivory Coast,
Emerse Fae, amesema timu yake
Jazima isiishie hapa“ baada ya
ushindi wao mkubwa wa mikwaju
ya penalti dhidi ya Senegal ka-
tika hatua ya 16 bora ya Kombe la
Mataifa ya Afrika (Afcon), Jumatatu.

Wenyeji wa michuano hiyo wali-
waondoa mabingwa hao watetezi
kwa mikwaju ya penalti 5-4 Jumata-
tu usiku kutokana na sare ya bao 1-1
baada ya muda wa ziada na kutinga
robo fainali.

Mbele ya umati wa mashabiki
wao kwenye Uwanja wa Charles Ko-
nan Banny, Yamoussoukro, Senegal
walianza kwa furaha na kuchukua
uongozi dakika nne pekee.

Krosi nzuri sana kutoka kwa Sa-
dio Mane ilimpata Habib Diallo, am-
baye alipiga mkwaju kwa utulivu na
kuandika bao.

Ivory Coast waliamka na kusuku-
miza mashambulizi hadi dakika ya
86 ambapo wenyeji walipewa pen-
alti baada ya Pepe kuangushwa na

golikipa, Edouard Mendy.

Baada ya VAR kukagua tukio hilo,
Franck Kessie alimfunga Mendy
mkwaju huo wa penalti na kusawa-
zisha bao.

Katika mikwaju ya penalti, Kes-
sie alipiga hatua na kukwamisha
mkwaju wa ushindi na kuwafanya
watu wa nyumbani kushangilia.

Tlileta mabadiliko makubwa kwa
JTembo' hao baada ya mchuano
mbaya wa makundi kuwashuhu-
dia wakipata vipigo viwili, ikiwa ni
pamoja na kufungwa mabao 4-0 na
Equatorial Guinea.

“Tulikuwa na mwanzo mgumu,
tukiruhusu bao la mapema, lakini
niliwaambia wachezaji wakati wa
mapumziko waendelee kucheza
hivyo hivyo, wasichanganyikiwe,”
alisema Fae mara baada ya mchezo
huo.

Tofauti na chini ya kocha wa awa-
li, Jean-Louis Gasset, Fae alichukua
jukumu kamili la maamuzi ya kim-
binu wakati wa mechi.

LUlikuwa uamuzi wangu juu ya
kile kinachohitajika kufanywa. Ni-

kiwa na Gasset, ningetoa maoni na
angefanya uamuzi,” Fae alieleza.

Bosi huyo wa muda alikiri kuwa
alikuwa chini ya shinikizo kubwa
kabla ya mechi dhidi ya Senegal.

LKulikuwa na shinikizo kubwa
kabla ya mechi, na siku ya mechi ili-
kuwa ndefu sana kwangu. Sikuweza
kulala kama kawaida, nikifikiria
matukio yote. Nikisema hakuna
shinikizo, nitadanganya,” Fae alikiri.

Lakini kuvuka hatua ya makundi
kuliongeza imani kabla ya kuwaka-
bili mabingwa hao.

,Kufuzu baada ya ushindi wa
Morocco kulitupa kujiamini. Tuli-
washinda Senegal na kuwaondoa;
morali ni nzuri,” alisema Fae.

Huku wakiwa wamefuzu kwa
robo fainali, Fae alisisitiza kuwa
timu haiwezi kubebwa na matokeo
haya kwani majaribio magumu zai-
di yanatarajiwa.

,Hatupaswi kuishia hapa; lazima
tuendelee kufanya kazi, kudumisha
ari hii, na kuendelea kucheza mechi
baada ya mechi,” alisisitiza.
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ABIDJAN, Ivory Coast

IUNGO wa kati wa Cape Verde, Jamiro

Monteiro, amesema kikosi chao kina

zaidi ya kuthibitisha kufuatia kufuzu

kwa robo fainali ya michuano ya Ma-
taifa ya Afrika (Afcon), juzi.

Monteiro aliibuka kuwa mchezaji bora wa
mechi baada ya kusaidia nchi yake kurekodi
ushindi mdogo dhidi ya Mauritania.

Akizungumza baada ya mchezo huo, Mon-
teiro alisisitiza Cape Verde wana zaidi ya kut-
hibitisha na watatoa kila kitu kama timu katika
michezo inayofuata.

.Ningependa kutoa tuzo hii kwa Cape Verde
na kwa watu wote wanaotuunga mkono. In-
apendeza sana, tumepiga hatua nyingine
mbele, lakini bado hatujaonesha kila kitu.
Bado tunaweza kufanya mengi, lakini zaidi
muhimu ni kufuzu kwa robo fainali,” alisema
Monteiro.

Monteiro alitangulia kumsifu mfungaji ma-
bao, Ryan Mendes kwa sifa zake za uongozi.

,Yeye ni mfano wetu wa kuigwa. Niko hapa
na ninaweza kukuambia ni kiongozi mkuu,”

ISHAY

™

aliongeza.

Arteta akasirishwa
kutajwa Barca

LONDON, England

MIKEL Arteta amepuuzia
mbali uvumi kuwa anaweza
kuondoka Arsenal na kujiun-
ga na Barcelona mwishoni
mwa msimu huu na kusema
ni ,habari za uwongo“ na
Lnimechukizwa“ na ripoti
hizo.

Ripoti kutoka Hispania
Jumapili zilidai kuwa ko-
cha huyo mwenye umri wa
miaka 41, alikuwa tayari
kumrithi Xavi katika klabu
hiyo pale Spotify Camp Nou,
ambako alipitia akademi ya
vijana ya klabu ya La Masia
akiwa kijana.

Vyanzo vingi vililam-
bia ESPN kwamba Arteta
anaendelea kujitolea kika-
milifu kwa Arsenal, na alion-
esha msimamo huo kabla ya
safari ya timu yake ya Ligi
Kuu ya England dhidi ya Not-
tingham Forest.

,Hizo ni habari za uwongo
kabisa,” alisema Arteta ka-

tika mkutano na waandishi
wa habari jana alipoulizwa
kama ataondoka. “Ulichoso-
ma jana sijui kinatoka wapi,
na si kweli kabisa, nimesikit-
ishwa sana nacho.

LSikuweza kuamini. Sijui
inatoka wapi na haina chan-
zo. Haina chochote, na nad-
hani tunapaswa kuwa waan-
galifu sana unapozungumza
juu ya mambo ya binafsi ili
kuiweka jinsi ilivyowekwa
jana.

,Nipo mahali sahihi, nipo
na watu sahihi, najisikia vi-
zuri sana. Kama nilivyosema
mara nyingi, nimewekeza
katika safari nzuri na klabu
hii ya soka, na wachezaji
hawa, wafanyakazi hawa,
watu wetu, na bado kuna
mengi ya kufanya.

JNinakuwa  mwangalifu
sana ninapozungumza had-
harani juu ya mambo yangu
ya binafsi, na mtu anapow-
eka taarifa ya kusema kitu

—

nilichosema au kufanya, ina-
sikitisha.

,Ninaelewa tuko kwenye
tasnia hii, lakini nadhani
hakuna mtu anayestahili
kusikia katika habari kama
hiyo na nimekuwa nikiwa
sawa na kusema kinyume
kabisa, ndiyo maana nime-
kasirika.”

Arteta alitumia miaka
mitatu kama kocha msaid-
izi chini ya Guardiola kabla
ya kuchukua hatua yake ya
kwanza ya usimamizi na
Arsenal mnamo Desemba
2019.

Wakati kiungo huyo wa
zamani wa Arsenal na Ever-
ton aliposhinikizwa iwapo
angeweza kuinoa klabu ny-
ingine nchini England, Ar-
teta alisema: ,Leo, hapana.
Lakini sijui. Nilichezea klabu
mbili katika nchi hii. Mimi
ni mdogo sana na sijui kita-
kachotokea.”

Rashford, Ten Hag
wayamaliza

MANCHESTER, England

MARCUS Rashford amefanya
mazungumzo ya wazi na kocha
Erik ten Hag kuelekea mechi ya Ligi
Kuu England ya Manchester United
dhidi ya Wolves kesho, Alhamisi.

Ten Hag alizungumza na Rash-
ford pamoja na Mkurugenzi wa
Soka, John Murtough na kaka na
wakala wa Rashford, Dwaine, baada
ya mshambuliaji huyo wa England
kupigwa picha akiwa katika klabu
ya Usiku ya Belfast wiki iliyopita.

Rashford aliombwa kuelezea
safari na kufafanua muda wa ziara
yake katika mkutano na waandishi
wa habari kule Carrington Juma-
tatu.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo
baadaye ilisomeka: ,Marcus ame-
chukua jukumu kwa hatua yake.
Hili limeshughulikiwa kama suala
[a ndani la kinidhamu, ambalo sasa
limefungwa.”

Siku ya ljumaa, klabu ilikuwa na
hisia kwamba Rashford alikuwa
amekwenda klabu ya usiku ya Bel-
fast kabla ya siku iliyopangwa ya
mapumziko Alhamisi.

Tangu wakati huo kumekuwa
na ripoti kwamba alikuwa huko
Alhamisi usiku kabla ya kuwajulisha
United alikuwa mgonjwa sana na
kushindwa kufanya mazoezi siku
ya ljumaa.

Alikosa mazoezi ljumaa na Juma-
mosi Na hakuwapo kwenye kikosi
kilichoshinda mabao 4-2 dhidi ya
Newport County katika Kombe
la FA Jumapili. Rashford, ingawa,
aliweza kufanya mazoezi huko Car-
rington Jumapili.

Si mara ya kwanza kwa Rashford
kukumbwa na matatizo na Ten Hag
baada ya mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 26, kuhudhuria
sherehe ya kuzaliwa katika klabu
va usiku ya Manchester saa chache
baada ya Man United kuchezea
kichapo cha mabao 3-0 kutoka kwa
Manchester City Oktoba mwaka
jana.

Ten Hag alitaja tukio hilo kuwa
Jhalikubaliki“ na Rashford akaomba
msamaha. Mshambuliaji huyo wa
England alitolewa kwenye mchezo
dhidi ya Wolves msimu uliopita
baada ya kuchelewa kufika kwenye
mkutano wa timu.
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TWIGA STARS KUIWINDA '~ S

Benchikha kuishushia
Tembo straika wapya

SAUZI KUFUZU OLIMPIKI

Na Saada Akida

KUWAPO kwa wachezaji wengi wa
Kitanzania wanaocheza soka la kulip-
wa nje ya nchini ni moja ya sababu ya
kuchelewa kwa Timu ya Taifa ya Wa-
nawake (Twiga Stars), kuingia kambini
kujiandaa na michezo ya kufuzu Olimpi-
ki, imeelezwa.

Twiga Stars inatarajia kuingia kambini
wiki ijayo tayari kwa maandalizi mechi
zake mbili za kuwania kufuzu Olimpiki
dhidi ya Afrika Kusini, utakaopigwa Feb-
ruari 19 na 28, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe juzi, Kocha
Mkuu wa Twiga Stars, Bakari Shime,
alisema safari hii wamechelewa kuita
kikosi kwa sababu kuna mabadiliko

kidogo ikiwamo baadhi ya wachezaji
kucheza soka la kulipwa nje nchi na ligi
katika mataifa hayo zinaendelea.
Alisema kulingana na ratiba za klabu
za wachezaji hao kubana, wamelazimka
kuchelewa kuingia kambini ambapo Ligi
Kuu ya Wanawake Tanzania inatarajiwa
kusimama mwishoni mwa wiki hii.
“Baada ya kusimama kwa ligi tuta-
waita wachezaji kwa ajili ya maandalizi
ya mchezo wetu dhidi ya Afrika Kusini
ambao tunaenda kucheza kwao baadaye
tutarudiana nyumbani katika Uwanja wa
Azam Complex,” alisema Shime.
Aliongeza kuwa licha ya kuchelewa
kuingia kambini, bado anaimani na
wachezaji ambao atawaita katika kikosi
chake watafanya vizuri kwenye mchezo

huo dhidi ya Afrika Kusini kwa kusaka
matokeo mazuri katika michezo yote mi-
wili na hatimaye kusonga mbele.

Shime alisema wanahitaji kufanya vi-
zuri katika michezo hiyo ili kuwa mion-
goni mwa timu mbili ambazo zitasonga
mbele kwenda kuiwakilisha Afrika ka-
tika michuano hiyo.

Twiga Stars imefanikiwa kutinga raun-
di ya tatu ya mchujo wa kuwania tiketi ya
Fainali za Michezo ya Olimpiki mwakani
jijini Paris, Ufaransa baada ya ushindi wa
baada ya kuitoa Botswana.

Tanzania watakuwa ugenini dhidi ya
wenyeji hao Afrika Kusini, Februari 19
na 28, mwaka huu, watarudiana katika
dimba la Azam Complex , Chamazi, Dar
es Salaam.

Kipa wa Misri, Mohamed Gabaski, akiiokoa timu yake kuzama huku washambuliaji wa DR Congo, Meschak Elia (kushoto)
na Cedric Bakambu (jezi namba 17), wakiwahi kujiweka tayari endapo atafanya makosa. Katika mechi hiyo ya hatua ya
16 bora ya Fainali za Mataifa ya Afrika iliyopigwa Jumapili usiku nchini Ivory Coast, DR Congo ilitinga robo fainali kwa
mikwaju ya penalti 8-7 baada ya sare ya bao 1-1 ndani ya dakika 120. PICHA: MTANDAO.

Kichuya amfunda Chasambi Simba

Na Adam Fungamwango

WINGA wa zamani wa Simba, Shiza
Kichuya, amemtabiria mchezaji kinda,
Ladack Chisambi, kufanya makubwa
kama alivyofanya yeye au zaidi, kikubwa
akimtaka afanye kilichompeleka kwenye
klabu hiyo kubwa na yenye mashabiki
wengi.

Kichuya, amesema amefurahi kuona
mchezaji mwenzake huyo kinda wa
miaka 19, akifuata nyayo zake kwani na
yeye alijiunga Simba akitokea Mtibwa
Sugar ya Morogoro, akicheza nafasi hiyo
ya winga.

,Naamini Chasambi atafanya makub-
wa Simba, kwa sasa siyo tena timu ya
kuungaunga kama ilivyokuwa hapo
katikati, tayari naona wameshajipata

ila isipokuwa ni suala la muda tu, kwa
uchezaji wake naamini atakuwa nyota
baadaye, ila yeye mwenyewe tu atulize
akili ajue kitu ambacho anatakiwa kuki-
fanya, ajue pia wanachama na mashabiki
wa Simba wanahitaji nini, basi atafika
pale ambapo anatakiwa kufika,“alisema
Kichuya ambaye alipata umaarufu mku-
wa akiwa na klabu hiyo mara tu baada ya
kujiunga nayo mwaka 2016.

Winga huyo ambaye kwa sasa ameji-
unga na JKT Tanzania kipindi cha dirisha
dogo la usajili akitokea Namungo, alim-
shauri Chasambi ambaye Mtibwa Sugar
ilimpandisha msimu huu kutokea timu
ya vijana chini ya miaka 20, kutoweka
presha kichwani, au kutaka kufanya
mambo makubwa kwa muda mfupi, aki-
amini hiyo inaweza kumpoteza.

,Ninachomshauri asiweke presha
kichwani mwake kwa sababu umri wake
na alipoenda ni vitu viwili tofauti, nina
maana umri wake mdogo amekwenda
kwenye klabu kubwa asianze kujipa uku-
bwa wakati bado mdogo na hajaipa timu
mafanikio yoyote, na asilazimishe kutaka
kuibeba timu kwa nguvu, kila kitu kina
muda wake.

~Kwa sasa Chasambi anaweza tu kui-
saidia Simba kwa sababu ya kipaji chake
ila umri wa kuibeba timu mabegani
mwake bado hajaufikia, lakini apam-
bane,” alisema.

Simba ilimsajili Chasambi kipindi cha
dirisha dogo la usajili lililofungwa Janu-
ari 15 na alianza kuonekana katika mechi
chache tu za Kombe la Mapinduzi, visi-
wani Zanzibar.

INATOKA UK. 24

dhidi ya KMC na kutoka sare ya mabao
2-2.

Mchezo huo tayari umevuta hisia
kubwa za wanachama na mashabiKki
wa timu hiyo, ambao wanataka kush-
uhudia usajili wao mpya wa dirisha
dogo baada ya Benchikha kueleza
nia yake ya kuwapa nafasi baadhi ya
nyota hao wapya.

Wachezaji wapya waliosajiliwa
Simba katika dirisha dogo lililofungwa
Januari 15, mwaka huu hawakuone-
kana uwanjani katika michuano ya
Kombe la Mapinduzi visiwani Zanzi-
bar ni Edwin Balua, Pa Omar Jobe na
Freddy Michael Kouablan.

Wapya wa dirisha dogo waliocheza
Kombe la Mapinduzi ni Salehe Karaba-
ka, Babacar Sarr na Ladack Chasambi.

Akizungumza na Nipashe, Benchikha
alisema anatarajia kufanya mabadiliko
madogo huku nyota wapya wakitara-
jiwa kuonekana katika mchezo wa huo
wa leo.

Benchikha alisema hautakuwa mch-
ezo rahisi kwa sababu hawawafahamu
wapinzani wao na wanahitaji kupata
ushindi lakini pia atatumia mchezo huo
kutengeneza muunganiko wa kikosi
chake kwa nyota wapya na waliku-
wapo awali.

Alisema wanahitaji kupambana ku-
hakikisha wanapata matokeo mazuri,
l[akini kuwapa nafasi wachezaji wapya
kuonyesha kile ambacho amewapa
katika uwanja wa mazoezi.

“Haitakuwa mechi rahisi kwa sababu
tunacheza na mpinzani hatumfahamu,
tutacheza kumheshimu Tembo FC,
Simba ni timu kubwa na tunahitaji
kuingia na mbinu za ushindi ili ku-
songa mbele katika hatua inayofuata,”
alisema kocha huyo.

Aliongeza kuwa ni mchezo ambao
utakuwa na mabadiliko madogo ya
kikosi chake kutokana na wachezaji
wao waliokuwa timu za taifa wa-
mechelewa kuungana na kikosi cha
timu hiyo katika programu za mazoezi.

Benchikha alisema pia mechi hiyo
anaitumia kwa ajili ya kuandaa timu
vake kuelekea mechi zinazowakabili za
Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwamo dhidi
ya Mashujaa FC na Tabora United,
ambazo zote watakuwa ugenini.

Naye Kocha wa Tembo FC, Ramad-
han Kilobi, alisema wanafahamu Simba
ni timu kubwa ndani na nje ya uwanja,
lakini hawataingia kinyonge badala
yake watapambana kutafuta matokeo
mazuri.

Alisema kwa muda mrefu wamekuwa
katika maandalizi mazuri ikiwamo
mechi za kirafiki dhidi ya Tabora
United ambapo walifungwa mabao 3-1,
lakini baada ya hapo walirejea ma-
zoezini na kusawazisha makosa yote.

“Tulipoteza mchezo wetu wa Kirafiki
mbele ya Tabora United, baada ya
hapo tukafanyia kazi madhaifu yote
ambayo yalionekana na tupo imara
kila upande kuhakikisha tunaifunga
Simba,” alisema.
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Mshambuliaji wa Senegal, Sadio Mane, akikwepa daluga la winga wa Ivory Coast,
Christian Kouame, kwenye mechi ya hatua ya 16-bora iliyopigwa nchini Ivory
Coast juzi. Katika mechi hiyo wenyeji walishinda kwa mikwaju ya penalti 5-4
baada ya dakika 120 kumalizika kwa sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO

I
Benchikha kuishushia
Tembo straika wapya

Na Saada Akida

WAKATI kikosi cha Simba kikishuka
Uwanja wa Azam Complex, Dar es Sa-
laam leo majira ya saa moja usiku dhidi
ya Tembo FC ya Tabora, kwenye mechi
va hatua ya 32 ya Kombe la Shirikisho
la Mpira wa Miguu nchini (TFF), maaru-
fu FA Cup, Kocha Mkuu wa miamba
hiyo, Abdelhak Benchikha, anatarajia
kuanzisha ‘majembe’ yake mapya.

Simba itashuka dimbani kwa mara
va kwanza tangu Januari 13, mwaka
huu ilipocheza mechi ya fainali ya
Kombe la Mapinduzi mjini Zanzibar na
kufungwa bao 1-0 dhidi ya Mlandege,
lakini itakuwa ni mara ya kwanza kwa
mashabiki wa Dar es Salaam kuiona
timu hiyo tangu ilipocheza mechi yake
va Ligi Kuu, Desemba 23, mwaka jana,
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Adam Fungamwango

LICHA ya wengi kufikiri kuwa Yanga
imemsajili mshambuliaji Joseph Guede
(pichani), kuja kuziba pengo la Fiston
Mayele, ambaye tangu aondoke msimu
uliomalizika bado viatu vyake havija-
pata mtu sahihi, uongozi wa klabu hiyo
umesema hakuwa na shida ya mabao
kwa sababu wanayapata kwa wacheza-
ji wao uwanjani hasa kwenye Ligi Kuu.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Ali Kam-
we, amesema kwa sasa Yanga imeima-
rika zaidi tofauti na ile ya kocha raia
wa Tunisia, Nasreddine Nabi, kwani
haimtegemei mchezaji mmoja tu ku-
funga mabao, badala yake yamekuwa
yakifungwa na wachezaji tofauti, hasa
viungo washambuliaji.

“Kuna watu mpaka leo wanasema eti
Yanga ina pengo la Fiston Mayele na in-
atakiwa itafute straika kama yeye, hii si
kweli kwa sababu Nabi alikuwa na mfu-
mo wake ambao ulitegemea kumzun-
guka yeye, tofauti na [Miguel] Gamondi
ambaye amekuja kuibadilisha kwa ku-
vuna mabao kutoka maeneo mbalim-
bali, mawinga, viungo washambuliaji
na mabeki wote wanafunga mabao.

“Nimeona wengi wanauliza kama
tumekata kiu ya Fiston Mayele, kwan-
za tujiulize kazi ya Mayele nchini ili-
kuwa nini? Lakini hivi tunavyozun-
gumza kwenye msimamo wa orodha
ya wafungaji mabao, kinara anatoka
kwenye Klabu ya Yanga, ambaye ni
Stephane Aziz Ki, akifunga jumla ya
mabao 10 mpaka sasa.

“Kitu ambacho Gamondi amejitofau-
tisha na Nabi ni kwamba mabao haya-
toki sehemu moja, sasa hivi mabao
yanatoka sehemu tofauti za uwanja,
sasa hivi Maxi Nzengeli, Pacome Zou-
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"YANGA SC:
» GUEDE SI
. MRITHI WA
" MAYELE

' ‘J) ® ® ®Yasema sababu kusajiliwa
ni Ligi ya Mabingwa na kwamba
mabao yapo kwa kina...

Arteta akasirishwa kutajwa Barca mmea

zoua, Aziz Ki na ndiyo maana utaona
msimu huu namba ya mabao ni kubwa
kwa sababu mabao yanatoka sehemu
nyingi,” alisema Kamwe.

Alisema wengi wanaodai bado kuna
pengo la Mayele ni wale waliozoea ku-
muona mchezaji namba tisa amekaa
mbele na kufunga mabao kitu ambacho
kilikuwa kinafanywa na mchezaji huyo
msimu uliopita, lakini anapokamatwa
vizuri na mabeki timu inakosa matokeo
mazuri.

“Watu wamezoea mtu avae namba
tisa, akae pale mbele afunge, ndiyo
maana baadhi ya mashabiki na wa-
chambuzi wakawa wanasema Yanga
haina mshambuliaji, lakini tunaongoza
kwa mabao.”

Alisema Guede wamemwongeza
hasa kwa ajili ya mechi za kimataifa,
kwa kuwa wanatakiwa nguvu iongeze-
ke kwa sababu viungo washambuliaji
wao wanaofunga mabao wanaweza
kubanwa sana, na ukiwa na straika am-
baye anatumia nafasi chache tu zinazo-
patikana wanaweza kutoka na ushindi.

Yanga imemsajili straika huyo diri-
sha dogo la usajili kuchukua nafasi ya
straika Mghana Hafiz Konkoni, ambaye
naye alisajiliwa baada ya klabu hiyo ku-
muuza Mayele kuelekea Pyramids ya
Misri.
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