— | UKURASA 3
M. ™ceMm yabaini
Sportz:s:KPOTBONUSm:V ' | ' ] tatizo kwa
| ME wanachama
A..15,626,306 3 AN wenye nguvu
B8 MALIKI ATHUMANI MSHUZA 2L anazi
N Jumapili Oktoba 23, 2022 - Tanzania 1,000/- Kenya 100/- '

MWANGA WA JAMII
ISSN 0856 « No. 0581107

www.ippmedia.com JUMAPILI

g fwwwtwtt om/nipashetz Www.facebookcom/nipashet 8 www.instagram.com/theguardia UKURASA 9

RIPOTI MAALUM

S as MADAKTARI
SIri wanaume e v
saikolojia wafi-
chua yaliyoji-
UTa Mapema . indc
ukurasa 4 na 5
. MAGONJWA
200 1. OTHER SEPSIS
2. CARDIOMYOPATHY
3. HEART FAILURE
- 4. HIV&TB
5. HIV/AIDS
100 6. HYPERTENSIVE
HEART DISEASE
50 7. PNEUMONIA
8. KIDNEY FAILURE
l 9. HAEMORRHAGE
’ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 10. AMOEBIASIS

Vifo vilivyorekodiwa katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Shinyanga mwaka 2021.
CHANZO: Ofisi ya Mratibu wa Takwimu za Afya Mkoa wa Shinyanga. Septemba 29, 2022.

] WANAUME B WANAWAKE

Moto waibuka tena
Mlima Kilimanjaro g;lll(\&%lgl A.

3 I'IpOtI Yya

Y-

Kikosi

UKURASA 2

m SIMBA SC, YANGA HESABU UWANJANI UK. 24




2 NipaShe Jumapili Oktoba 23, 2022

HABARI KITAIFA

]
CHADEMA vakosoa ripoti ya Kikosi Kazi

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye
(kulia), akipata maelezo kutoka kwa mmoja wa wanafunzi waliopata

mafunzo Katika Taasisi ya Apps & Girls inayofadhiliwa na Tigo, Maria Mtega

(katikati), kuhusu jinsi roboti maalumu inavyofanya kazi katika kukabiliana

na ongezeko la hewa ya ukaa, jijini Dar es Salaam jana. Wanafunzi hao,
walishiriki mashindano ya ubunifu katika sekta ya Teknolojia Habari na
Mawasiliano (TEHAMA), yaliyomalizika hivi karibuni nchini' Uswisi ambapo
Tanzania ilishika nafasi ya pili. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Moto waibuka tena
Mlima Kilimanjaro

Na Godfrey Mushi,
MOSHI

MOTO ambao chanzo
chake hakijajulikana ume-
zuka ndani ya Hifadhi ya
Taifa Kilimanjaro (KINA-
PA), eneo la kupumzikia
wageni maarufu Karanga
Camp, kuelekea Baranco
na kuteketeza sehemu
kubwa ya miti ya asili ya
hifadhi hiyo.

Tukio la moto kama
huo lilitokea Oktoba 11,
2020 katika eneo la Who-
na, ambacho ni kituo cha
kupumzikia wageni wa-
naotumia njia ya Mandara
na Horombo.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na Shirika
la Hifadhi za Taifa (TAN-
APA) kupitia kwa Ofisa
Uhifadhi Mwandamizi
(Mawasiliano), Catherine
Mbena, moto huo uligun-
duliwa usiku wa Oktoba 21
mwaka huu katika Kituo
cha Karanga.

“Hatua za haraka amba-
zo tumechukua ni kwam-
ba, tayari askari wa TANA-
PA wakishirikiana na Jeshi
la Zimamoto na Ukoaji,
Polisi, Mgambo, wanafun-
zi wa Chuo cha Kimataifa
cha Usimamizi na Uhi-
fadhi wa Wanyamapori-
Mweka na wafanyakazi
wa kampuni inayoende-
sha shughuli za utalii ya
ZARA Tours, wako eneo
la tukio kuudhibiti moto

huo, alisema Mbena.

Taarifa zinadai kuwa
moto huo ulisambaa kwa
kasi zaidi ulipofika eneo la
ukanda wa Moorland, am-
bako mimea yake ikishika
moto huwa mkali.

Mkuu wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Nurdin Babu
alisema hadi jana mchana,
moto huo ulikuwa hauja-
sababisha madhara yoy-
ote kwa watalii na jitthada
za kuudhibiti zilikuwa zin-
afanywa na askari zaidi ya
350 waliopelekwa katika
hifadhi hiyo kuudhibiti
moto huo uliozuka katika
kituo hicho kilichoko mita
3,963 kutoka usawa wa
bahari.

Kamishina wa Uhifa-
dhi wa Kanda ya Kaska-
zini, Betrita James alisema
baada ya kupata taarifa za
kuonekana kwa moto huo,
menejimenti ya Hifadhi ya
Taifa Kilimanjaro iliku-
sanya nguvu kazi, vifaa na
timu ya watu mbalimbali
na wadau wengine kwa
ajili ya kusaidia juhudi za
kuuzima.

Kaimu Mkuu wa Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji
Mkoa wa Kilimanjaro,
Abraham Ntezidyo alise-
ma jitihada za kuuzima
moto huo zinaendelea
mlimani na baada ya kuto-
ka eneo la tukio watafanya
tathmini.

Kanzidata ya Hifadhi
ya Taifa Kilimanjaro in-

aonyesha kuwa mwaka
2015/16 eneo lililoteketea
kwa moto ni hekta 49.13,
mwaka 2016/17 hekta 17,
mwaka 2017/18 hekta 82,
mwaka 2018/19 hekta 72.3,
mwaka 2020 hekta 22.05.

Kwa kipindi kisichozidi
miaka mitano hadi kufikia
mwaka 2020, jumla ya
hekta ambazo ziliteketea
kwa moto katika hifadhi
hiyo zinatajwa kufikia
242.48, huku sababu kub-
wa ya kuzuka kwa moto
katika eneo hilo ikielezwa
ni uvunaji mbaya wa asali,
ujangili na njia mbaya za
kilimo.

JICHO LA CAG

Katika ripoti yake ya uk-
aguzi kwa mwaka 2020/21
iliyotolewa Machi 30,
mwaka huu, Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) ame-
fanya uchunguzi kuhusu
ripoti ya tukio la moto
KINAPA iliyotolewa De-
semba 2020 na kutoa
mapendekezo manne
kwa mamlaka husika.

CAG Charles Kichere,
mbali na mambo men-
gine, anasema moto huo
ulisababisha hasara ya
jumla ya Sh. bilioni 1.214
na kubainisha kuwa mam-
laka za hifadhi za taifa
hazina uwezo wa vifaa na
maandalizi kupambana
na majanga ya asili.

Na Romana Mallya

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) kimeibuka
na kukosoa ripoti ya Kikosi Kazi
cha kuratibu maoni ya wadau wa
demokrasia na vyama vya siasa
huku kikitaka serikali iruhusu mi-
kutano ya hadhara.

Hatua hiyo imekuja ikiwa ni siku
moja baada ya kikosi kazi kukabi-
dhi ripoti yenye mapendekezo 18
kwa Rais Samia Suluhu Hassan.

Akizungumza jana mkoani Dar
es Salaam, Katibu Mkuu wa chama
hicho, John Mnyika, alisema ka-
tika uchambuzi wao wa awali
kuhusu mikutano ya hadhara ya
vyama vya siasa, alisema jambo
hilo lilitakiwa kutolewa uamuzi wa
haraka.

“CHADEMA kinatoa wito kwa
serikali kujitokeza bila kusubiri
marekebisho ya Kanuni ya Vyama
vya Siasa mwaka 2019, marekebi-
sho ya Sheria ya Vyama vya Siasa,
jondoe zuio waliloliita hili haramu
[a mikutano ya hadhara,” alisema.

Mnyika alisema katika jambo hilo
wanasisitiza kuwa azimio lililotole-
wa na Kamati Kuu ya CHADEMA
Septemba 17 na 19 mwaka huu,
pamoja na kutoa wito wa kuondoa
zuio hilo, ilitoa maelekezo kwa
ngazi zote za chama kuendelea
na maandalizi ya mikutano ya
hadhara katika tarehe ambayo
itatangazwa.

“Chama kitaendelea kutimiza
haki ya kikatiba na kisheria ku-
fanya mikutano ya hadhara kwa
mujibu wa kifungu cha 11 cha She-
ria ya Vyama vya Siasa na vifungu
vya 43 mpaka 46 vya Sheria ya
Jeshi la Polisi,” alisema.

Katibu Mkuu huyo alisema jambo
hilo lilikuwa rahisi ambalo lilitak-
iwa kutolewa uamuzi kwa mujibu
wa vifungu hivyo vya sheria.

Kuhusu mchakato wa katiba
mpya, Mnyika alisema Mwenyekiti
wa kikosi kazi alieleza kuwa
walipokea maoni ya aina mbili,
kundi lililosema hakuna sababu ya
kuandikwa kwa katiba mpya ila
kama kuna marekebisho yafanyike
na la pili la maoni yaliyogawanyi-
ka makundi matano.

Alisema mwenyekiti aliligawa
kundi la pili linalotaka katiba
mpya katika makundi madogo
matano, lakini hakutoa sababu
za msingi za kuachana na kundi
ambalo yeye alilitaja ni la tatu
lililosema mchakato huo uend-
elee kwa kuuondoa ulikokwamia
kuanzia rasimu ya pili ya Tume
ya Mabadiliko ya Katiba maarufu
‘Tume ya Jaji Warioba'.

Alisema mwenyekiti hakutoa
sababu za msingi, badala yake
akarukia na kusema kikosi kazi
kimekubaliana na maoni yanay-
osema, liundwe jopo la wataalam
ambalo litaandaa rasimu ya tatu
va katiba na kupeleka bungeni
kupitishwa kabla ya kupigiwa kura
ya maoni. ]

“Hapa ndipo ilipo dhamira mbaya
na nia ovu ya kikosi kazi. Bunge la
sasa Na umma unajua lilivyopati-
kana katika uporaji wa ridhaa ya
wananchi ulioitwa Uchaguzi Mkuu
wa mwaka 2020.

“Bunge hilo sasa ndo eti linak-
wenda kukabidhiwa kazi tukufu
na kazi takatifu kupitia rasimu ya
tatu ya katiba, Bunge la namna
hii lenye hodhi ya chama kimoja
likiruhusiwa kufanya kazi hii litak-

wenda kuharibu zaidi.

“Kitakachotoka kitakuwa kibaya
kuliko rasimu ya Jaji Warioba au
Katiba Pendekezwa, kitakuwa
kibaya zaidi na sumu ya kuua
mchakato wa katiba mpya au kuu-
vuruga kupindukia mchakato huo,”
alisema.

Mnyika alisema CHADEMA il-
itarajia kikosi kazi kingekuja na
mapendekezo ya ama kutengen-
ezwe chombo cha kitaifa chenye
kuundwa na wawakilishi wa wa-
nanchi kutoka makundi mbalimbali
au wajumbe wa kuchaguliwa, kwa
minajili ya kufanya kazi ya ku-
tunga katiba mpya.

Alisema mapendekezo ya kikosi
kazi hicho, yangekuwa na man-
tiki, kama yasingelihusisha Bunge
katika kupitisha rasimu ya tatu ya
katiba mpya.

Pia alisema hatua iliyofanywa
ya pili ya kuhusisha Sheria ya
Mabadiliko ya Katiba na Sheria ya
Kura ya Maoni ilipaswa iwe hatua
va kwanza na ingepelekwa Bunge
la mwezi Novemba ili kukwamua
na kukamilisha mabadiliko ya
katiba.

Pia alisema hatua iliyofanywa
kwanza na kikosi kazi hicho ya
mjadala wa Kitaifa wa kupata
muafaka katika masuala ya msingi,
ingekuwa ndiyo hatua ya pili, kwa
muswada wa sheria kupelekwa
bungeni ili kuweka utaratibu wana
namna gani ya kuendesha mjadala
wa kitaifa vyombo vipi vitumike.

Mnyika alisema hatua waliyoi-
taja ni ya tatu ya kuundwa kwa
jopo la wataalam, ingekuwa ni ya
nne ambayo ingehusisha kuweka
katika maandishi huo muafaka
wa Kitaifa kutafsiri kutoka katika
lugha ya kisiasa, lugha ya kijamii
na ya kiuchumi na kuwa lugha ya
kisheria.

Alisema utaratibu uliopende-
kezwa na kikosi kazi ni mbovu
usiokuwa na ratiba, utaratibu na
muundo muafaka wa kujenga mua-
faka wa Kkitaifa.

Alisema CHADEMA itaendelea
kulinda maoni ya wananchi kuhusu
haja ya katiba mpya.

Kuhusu tume huru ya uchaguzi,
chama hicho kilisema kuwa, wal-
itarajia kingekuja na mapendekezo
yaliyochambua Mkataba wa Afrika
wa masuala ya demokrasia, uta-
wala na uchaguzi ambao umeweka
misingi, tume inapaswa iundwe
Vipi.

“Wangekuja na utafiti, na utafiti
tayari Tume ya Jaji Warioba
ilishaufanya, wangeurejea Kitabu
cha utafiti wangeangalia nchi ny-
ingine zenye miundo bora ya tume
ya uchaguzi, wangekuja na map-
endekezo ambayo yeyote angeona
angesema hii ni Tume Huru ya
Uchaguzi.

Alisema ili waendelee na
mchakato wa katiba ulipokwamia,
rasimu ya Tume ya Mabadiliko ya
Katiba ndipo pawe pa kuanzia.

Kuhusu pendekezo la sheria ya
vyama Vvya siasa ifanyiwe mareke-
bisho ili kulipatia baraza la vyama
lililoundwa na vyama vyenyewe
mamlaka ya kushughulia uvun-
jifu wa maadili ya vyama kupitia
kamati ya maadili, Mnyika alisema
lina dhamira ya kuthibiti vyama
vikuu vya upinzani hasa CHADE-
MA

Mnyika alisema CHADEMA kinai-
taka serikali iweke wazi gharama
ambazo kikosi kazi imezitumia.



Jumapili Oktoba 23, 2022 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

IS CCM yabaini tatizo kwa

Polisi wakoleza vita
dhidi ya ukatili kijinsia

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

KATIKA kukabiliana na matukio

va ukatili wa kijinsia kwa wa-
nawake na watoto wilayani
Ikungi mkoani Singida, uongozi
wa Jeshi la Polisi umesema
unachukua hatua kali dhidi ya
watuhumiwa ambapo watu
wawili wamehukumiwa vifungo
miaka 30 jela na mmoja kifungo
cha maisha ndani ya kipindi cha
miezi miwili.

Mkuu wa Polisi Wilaya ya
Ikungi, Suzana Kidiku alibaini-
sha hayo jana wakati Shirika
la Empower Society Transform
Lives (ESTL) linalojihusisha na
masuala ya kupinga ukatili wa
kijinsia, lilipozindua rasmi hu-
duma za elimu na uwezeshaji
jamii kwenye wilaya hiyo.
Alisema Jeshi la Polisi limeku-
wa kwenye harakati mbalimbali
za kukabiliana na matukio ya
ukatili wa kijinsia kwa nyakati
tofauti ambapo katika kipindi
cha mwezi Julai hadi Septemba
mwaka huu limefanikiwa kunu-
suru kwa kuwarejesha shuleni
wanafunzi watatu ambao wali-
kuwa hatarini kukatisha maso-
mo yao kutokana na matukio ya
ukatili.

Kidiku alisema jeshi hilo katika
Kipindi hicho limefanikiwa ku-
fikisha kesi tatu za matukio ya
ukatili wa kijinsia kwenye vy-
ombo vya sheria ambapo ma-
hakama iliwakuta watuhumiwa
na hatia na wawili walihuku-
miwa vifungo vya hadi miaka
30 huku mmoja akiadhibiwa

kifungo cha maisha.

Mkaguzi wa Uhamiaji Wilaya
va lkungi, Abel Shindayi
alisema kuna haja mamlaka za
elimu kufanya marekebisho ya
mfumo wa mtaala wa elimu
uliopo kwa kuongeza kipengele
cha somo la ukatili wa kijinsia
ili wanafunzi wafundishwe na
kuwa na uelewa mpana wa
masuala hayo.

Mkurugenzi wa ESTL, Joshua
Lisu alisema Wilaya va Ikungi
ina vihatarishi vikubwa vya
matukio ya ukatili kwa wa-
nawake na watoto kutokana
na jiografia yake ya mipaka na
wilaya za jamii ya wafugaji za
Hanang (Manyara) na Kondoa

(Dodoma) ambazo zimegubikwa

na matukio ya ukeketaji.
Alisema shirika hilo lisilo Ia
kiserikali kwa udhamini wa
Ubalozi wa Finland, Uholanzi
na Shirika la Foundation Civil
Society (FCS) katika kipindi cha
miaka minne (2018-2022 lime-

fanikiwa kuzifikia takribani kata

28 ndani ya Wilaya za Singida
utekelezaji wa huduma kama
hizo.

Huduma nyingine walizofani-
kiwa kuzitoa kwenye maeneo
hayo ni pamoja na uanzishwaji
wa utaratibu wa utoaji huduma
mbalimbali ndani ya eneo moja
(One Stop Centre), uundaji wa
kamati za MTAKUWWA zipata-
Z0 39 sambamba na uanzishaji

wa mfumo maalum wa TEHAMA

ambao umekuwa ukifanya kazi
va kufuatilia kesi za matukio ya
ukatili.

'wanachama wenye nguvu

Na Maulid Mmbaga

KATIBU Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Dan-
iel Changolo amesema moja
ya shida zinazowakabili ni
kuwapo baadhi ya wana-
chama ndani ya chama hicho
wanaotengeneza  alichokiita
miundombinu haramu ya ku-
wadhibiti watu wazuri kupata
nafasi.

Akizungumza jana alipoz-
indua ofisi ya chama Wilaya
ya Kigamboni na nyumba ya
Katibu wa CCM Mkoa wa Dar
es Salaam, Chongolo alisema
chama hicho kina watu wazuri,
bora na wenye nia njema, lakini
tatizo kuna watu wanaotengen-
eza mazingira ya kuwakosesha
dhamana. Kutokana na hilo,
mtendaji huyo wa chama alitoa
angalizo kwa watu hao kuacha
mara moja vitendo hivyo huku
akieleza kwamba kwa idadi ya
mikoa 32 iliyopo ni michache
na haitawanyima fursa ya kupi-
tia jina moja baada ya lingine

katika orodha ya walioomba
kuchaguliwa.

“Tutapitia maelezo binafsi na
mengine na tutajiridhisha kwa
kila mtu ili tupate viongozi am-
bao wanafanana na mazingira
na wana dhamira ya kweli ya
kuendeleza utumishi na uhai
wa chama chetu mbele na siyo
bora viongozi, kwenye hilo
wala nisiwadanganye hatut-
aacha kulifanya.

“Nisiposema hivyo nitakuwa
sitendi haki na hilo wala hali-
hitaji makofi kwa sababu ni
dhamira yenye lengo zuri kwa
chama chetu. Pia tuna dha-
mana ya kusimamia utekelezaji
wa ilani, tuna wajibu wa
kutekeleza miradi ya maende-
leo, kuisimamia na kuhakikisha
inatekelezwa kwa kiwango che-
nye tija,” alisisitiza Chongolo.

Alibainisha kuwa uchanguzi
wa mwaka 2025 hawatach-
aguliwa kwa sababu wana
sare nzuri ya chama, bali wa-
tachaguliwa kwa namna wa-
takavyofanya kazi kwa kiwango

chenye tija na kutatua shida za
wananchi, huku akitoa wito
kwa viongozi kulipa kipaum-
bele suala hilo.

Alisema kuwa kila mtu ali-
chaguliwa kwa kuomba ridhaa
mwenyewe na hakuna mtu
aliyefuatwa nyumbani aka-
chukue fomu ya kugombea,
hivyo alisisitiza baada ya uch-
aguzi, wana wajibu nyuma na
mbele yao wa kusimamia na
kutekeleza ilani ya chama chao.

Pia alisema wana shida ya
rushwa ndani ya chama hi-
cho n kwamba katika ngazi
ya wilaya, walibaini baadhi ya
watu kufanya rafu na kukiuka
taratibu kwenye uchaguzi, jam-
bo lililosababisha kufutwa kwa
uchaguzi kwenye wilaya 21 na
kurudiwa upya.

“Kwenye ngazi ya mkoa
macho yetu yako wazi, tuna-
tazama mchakato kwa karibu
na hatutasita kuchukua hatua
popote tutakapoona kuna jam-
bo lisilokuwa na heri kwenye
chama chetu,” alionya.

IaamJana PICHA: MIRAJI MSALA

Tathmini uhaba chakula yaanza rasmi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAKALA wa Taifa wa Hifadhi
ya Chakula (NFRA), umeanza
kufanya tathmini ya kina kwe-
nye maeneo yenye uhaba wa
chakula ili yasaidiwe.

Aidha, umepeleka tani 3,000
za nafaka kwenye Halmashauri
za Bunda, Sengerema, Geita,
Nzega, Liwale, Nachingwea,
Longido, Loliondo na Monduli
ili kuuzwa kwa bei nafuu kuto-
kana na maeneo hayo kukabil-
iwa na mfumuko wa bei.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
NFRA, Milton Lupa, aliyasema
hayo jana alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
vya mwaka 2022/23.

Alisema tathmini hiyo hadi
sasa inafanyika kwenye hal-
mashauri nane ambazo zime-
wasilisha maombi yao.

Ofisa mtendaji mkuu huyo
alisema NFRA iko tayari kuhu-

dumia maeneo yatakayothibi-
tika kuwa na upungufu wa
chakula ili kuleta unafuu kwa
wananchi.

“Nchi ina utoshelevu wa
chakula baada ya kupata tath-
mini ya kina kuhusu maeneo
halisi ambayo yameathirika,
kuna timu kwa sasa inafanya
tathmini ya kina, tathmini ya
awali ilishafanyika na itakapo-
toka sisi kama wakala tume-
jipanga kuhakikisha maeneo
hayo tunatatua upungufu wa
chakula,” alisema.

Alisema kuwa tathmini
hiyo inafanywa na Ofisi ya
Waziri Mkuu Idara ya Maafa,
Wizara ya Kilimo na hal-
mashauri husika.

“Timu iliketa mapendekezo
yao huwa tunaelekeza kupele-
ka chakula maeneo hayo na bei
inategemea maeneo yenyewe,
kuna baadhi ya maeneo watu
hawana uwezo wa kununua
chakula kamati ile huwa inaleta

mapendekezo, mengine huwa
mkauze kwa bei nafuu na tuki-
kuta wananchi wanashindwa
hata kununua kwa bei nafuu

basi Wizara ya Kilimo wanaleta .
mapendekezo kuwa kama mae- :
neo yana hali hiyo kiuzwe kwa :

bei hii,”alisema.
Alihimiza

uzalishaji.

“Wakiuza chakula chote ni :
tatizo kwa kuwa nchi zinazotu- :
zunguka wengi wana changa- :
Wakala :
umejipanga kuendelea kuwa :
na akiba ya kutosha maana De- :
semba hadi Machi huwa hali :
ni mbaya hasa kwa wananchi :
wenye kipato cha chini,” alise- :

moto ya chakula.

ma.

Awali, alisema ununuzi wa
akiba ya chakula umeongeze- :
ka kutoka tani 58,000 hadi :

wananchi  ku- :
hakikisha wanahifadhi akibaya :
kutosha ya chakula kipindi cha :
mavuno na kuuza chakula pale :
wanapokuwa na ziada katika :

110,000 huku msimu mwaka
2022/23, unaendelea kwenye mikoa

mbalimbali.

“Lengo kupitia mradi wa vihenge

na maghala ni kuongeza uwezo wa
kuhifadhi kutoka tani 251,000 hadi
501,000, upo kwenye hatua mbal-
imbali za utekelezaji,” alisema.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MEDARD RWEYEMAMU
METHODIUS anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T 420
CVG - TOYOTAIST. Chassis
namba NCP600203619. Engine
namba 2N23502039. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/413634/2022.

FOMU YA MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MOROGORO

MKOA MOROGORO

KITUO CHA MJINI

Usimamizi wa Mirathi Na. 65/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHENU ABDALLAH
YUSUPH SARANJE WA KICHANGANI KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA
KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA RAJABU
ABDALLAH SALANJE MAHAKAMANI /GAZETI

TANGAZO

(Kanunu ya 5 (2) kanuni za usimamizi wa Mirathi Mahakama
za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 24/ Mwezi 10 Mwaka 2022 kabla huyo
mwombayji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyeto mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

* Wosia wa Marehemu huyu upo Mahakamani na waweza

kukaguliwa
* Marehemu hakuacha wosia
* Futaisiyohusika
Imetolewa leo tarehe 20 mwezi 9 mwaka 2022
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RIPOTI MAALUM

Siri wanaume kufa mapema

eMadaktari bingwa, wanasaikolojia wafichua yaliyo nhyuma ya pazia

Na Sanula Athanas,
aliyekuwa SHINYANGA

I majira ya jioni, jua

likiashiria machweo

yanakaribia katika

Kitongoji cha Buke-
Kata ya Usule, Wilaya ya Shin-
yanga mkoani Shinyanga.
Kwa mbali anaonekana babu
akikata kipande cha gazeti ili
kutengeneza sigara yake ya
kienyeji.

Mahali hapo ni umbali wa
Km 33.5 kusini magharibi
mwa Mji wa Shinyanga na
safari yake kwa gari kutoka
mjini inachukua takriban saa
moja kutokana na mzunguko
mrefu wa kuifuata barabara
kuu ya lami ya Shinyanga-
cha Ishinabulandi (12.8 kuto-
ka mijini) unachepuka kulia
kuifuata barabara ya vumbi
Mwamala, Bunonga na Sum-
bigu.

Akiwa ameketi kwenye ki-
goda, nje ya nyumba yake
iliyojengwa kwa ukuta wa
udongo, juu imeezekwa kwa
bati, Mzee Matongo Machalilo,
ambaye wajihi wake unaone-
sha amekula chumvi nyingi,
anasikiliza wimbo unaoitwa
‘Yamumakaya® (mambo ya
ndani ya kaya) uliotungwa na
msanii wa nyimbo za asili, Ba-
hati Bugalama (pichani)

Kila unapofika mwisho
wimbo huo ulioimbwa kwa
lugha ya Kisukuma, mzee
huyo anaurudia kupitia redio
yake ndogo ya kisasa inay-
otumia nishati ya jua huku
akionesha umakini mkubwa
katika kufuatilia kinachoimb-
wa.

Hapo ndipo Nipashe in-
apoguswa na kinachojiri na
kuamua kusogea kwa Mzee
Machalilo ili kupata tafsiri
na ujumbe uliokusudiwa na
mtunzi wa wimbo huo.

Babu huyo mwenye umri
wa miaka 86 anasema ujumbe
uliomo ndani ya wimbo
huo uliogusa hisia zake, ni
swali  linalohitaji  majibu
‘kwanini wanaume wanakufa
mapema zaidi kuliko wa-
nawake?’

“Mjukuu wangu (mwandi-
shi wa Nipashe) huyu msanii
anasema katika kaya ambazo

zimepoteza mzazi mmoja,
zinaonyesha wanaume
wanakufa kwa wingi na

kuwaacha wake zao wakiwa

wajane.

“Hata nikiangalia hapa
kwenye  kitongoji  chetu
(Bukengwa), anachokiimba

Bugalama kina uhalisia. Tuna
kaya nyingi zenye wajane ku-

liko wagane. “Ninafikiri ninyi
wasomi mnapaswa kumjibu
huyu msanii - kwanini sisi
wanaume tufe mapema zaidi

kuliko wanawake?” Mzee
Machalilo anawasilisha hoja
hiyo kwa Nipashe.

Katika udadisi wake, Ni-
pashe inabaini kwamba
hiyo ni familia ya pili kwa
Mzee Machalilo, akimrithi
mke wa kaka yake aliyefariki
dunia miongo mitatu iliyo-
pita na ana familia nyingine
huko.

Vilevile, katika kufanyia kazi
hoja ya babu huyo kuhusu
uwiano wa wagane na wajane
zungumza na Mwenyekiti wa
Kitongoji cha Bukengwa, Ka-
jala Kajigo aliyebainisha kuwa
hadi siku hiyo (Septemba 27,
mwaka huu), Kitongoji cha
Bukengwa kilikuwa na jumla
ya kaya 54.

Kwa mujibu wa Kajigo,
kati ya kaya hizo, 10 zina wa-
jane huku nne (4) zikiwa na
wagane, takwimu zinazoak-
isi ujumbe uliotawala katika
wimbo wa ‘Yamumakaya’ wa
msanii Bugalama.

Nipashe pia ilizungumza
Masunula, Ilimba Magohe am-
baye alisema uzoefu wake wa
hicho unaonesha kuna idadi
kubwa ya vifo vya wanaume
na wanawake ingawa hakuwa
na takwimu halisi za kuthibiti-
sha kauli yake.

VIFO SHINYANGA

Katika kusaka majibu ya
hoja ya msanii Bugalama,
Nipashe inatua mezani kwa
Mratibu wa Takwimu za Afya
Mkoa wa Shinyanga, Allan
Luvanda anayebainisha kuwa
kwa mwaka 2021, Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Shinyanga
ilikuwa na vifo vya wagonjwa
1,518.

Luvanda anafafanua kuwa,

kati ya vifo hivyo, 953 ni vya wa-
naume (asilimia 62.78) na vifo 565
vya wanawake (asilimia 37.22).
Takwimu hizo zina maana kwam-
ba vifo vya wagonjwa wanaume ni
takriban theluthi mbili ya vifo vy-
ote hospitalini hapo.

Nipashe pia inabaini kwamba
magonjwa ya kifua kikuu (TB) na
Ukimwi yanaongoza kwa kusaba-
bisha vifo vingi katika hospitali
hiyo, yakiwa na jumla ya vifo 516
(asilimia 33.99 ya vifo vyote). Kati
yake, vifo vya wanaume ni 345
(asilimia 66.86).

Kwanini wanaume waongoze
kwa vifo vya Ukimwi? Mratibu
wa Kudhibiti Ukimwi Mkoa wa
Manyara, Dk. Charles Shija, ana
ufafanuzi katika hilo, akitamka:

“Wanaume sio wepesi wa kupi-
ma afya zao, wanawake wananu-

faika katika hilo maana si tu kwam-
ba ni wepesi wa kutaka kujua hali
zao kiafya, bali pia wanapofika
hospitalini au kituo cha afya kuan-
za kliniki ya ujauzito, wanapimwa
kujua hali ya maambukizo ya VVU
(Virusi vya Ukimwi).

“Kwa hiyo, wanawake wengi hu-
gundulika kuwa na VVU kabla ya
kufikia kwenye hatua ya Ukimwi
wakati wanaume wengi hugundu-
lika kipindi ambacho virusi vime-
ingia katika hatua ya Ukimwi. Ndio
maana wanawake wanaongoza
kwa maambukizo ya VVU lakini
wanaume wanaongoza kwa vifo
vya Ukimwi.”

Ni hoja inayoungwa mkono na
Nyangusi Laiser, Ofisa Ufuatiliaji na
Tathmini wa Tume ya Taifa ya Ku-
dhibiti Ukimwi (TACAIDS), anaye-
bainisha kwamba mwaka 2020,

TAKWIMU ZA VIFO HOSPITALINI

200

150

100

a1
o

VIFO 2021
S/N Chanzo cha kifo Wanaume Wanawake
1| Other sepsis 112 44
2|Cardiomyopathy 98 16
3| Heart failure 51 66
4|/HIV &TB 234 70
5|HIV 111 101
6|Hypertensive heart diseases 45 14
7|Pneumonia 67 25
8| Chronic kidney disease [chronic renal failure] 78 69
9[Haemorrhage 87 109
10[{Amoebiasis 70 51
250
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Vifo vilirekodiwa katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Shin-
yanga mwaka 2021. CHANZO: Ofisi ya Mratibu wa Takwimu za
Afya Mkoa wa Shinyanga, Septemba 29, 2022.

Tanzania ilikuwa na maambukizo
mapya ya VVU kwa watu 68,000.
Kati yao, 37,000 ni wanawake (asil-
imia 54.4) na wanaume 21,000.

Vilevile, Meneja wa Mfuko wa
Udhamini wa Kudhibiti Ukimwi
Tanzania (ATF), Peter Kivugo,
akichangia hoja hiyo, anasema:
“Vifo vinavyotokana na magonjwa
nyemelezi kwa wanawake vime-
pungua lakini kwa wanaume vina-
panda, wengi wanakufa mapema
kutokana na kushindwa kuzinga-
tia maelekezo ya dawa na kujizuia
katika tabia hatarishi ambazo zina-
wasababisha kupata maambukizo
mapya na magonjwa mengine ya
zinaa.”

Kivugo anarejea takwimu za
vifo vitokanavyo na Ukimwi kwa
mwaka 2019, akibainisha vilikuwa
21,529 kwa watu wenye umri wa
kuanzia miaka 15, wanaume wak-
iwa 12,225 (asilimia 56.8) na wa-
nawake 9,304 huku watoto chini
ya miaka 15 vilikuwa 5,900 na ku-
fanya jumla ya vifo 27,429.

KULIKONI WANAUME?

Ikirejewa hoja ya msanii Bu-
galama, Daktari Bingwa wa Ma-
gonjwa ya Moyo katika Hospitali
ya Rufani ya Kanda Mbeya, Dk.
Isakwisa Mwakyula anasema vipo
vyanzo vingi vinavyosababisha

wanaume kufa mapema zaidi ku-
liko wanawake, baadhi ya sababu
ni za asili.

Anasema moja ya sababu hizo ni
tofauti ya wingi wa homoni kinga
(vichochezi) vya mwili ambavyo
kitaalamu vinaitwa ‘Estrogen’, aki-
fafanua kuwa wanawake wanazo
nyingi zaidi kuliko wanaume, hali
inayowafanya wanaume kuwa ka-
tika hatari ya kufa mapema zaidi.

Dk. Mwakyula pia anasema
wanaume wanakufa mapema
kutokana na kufanya baadhi ya
shughuli ambazo zinahatarisha
maisha yao kuliko wanawake, iki-
wamo kufanya kazi kwenye mi-
godi, mitambo ya umeme na hata
kushiriki vita na operesheni za
kijeshi.

“Wanaume pia wana tabia am-
bazo zinawaweka katika hatari za
kufa haraka kuliko wanawake ku-
tokana na kunywa pombe kupita
kiasi pamoja na kuvuta sigara am-
bazo hudhoofisha afya zao.

“Vilevile, wanaume wanakufa
zaidi kwenye ajali kutokana na
kutochukua tahadhari kama
ilivyo kwa wanawake. Wanaume
wanaoongoza kuendesha magari
kwa mwendokasi kulinganishwa
na wanawake.

“Wanawake huwa wanajihami
zaidi wanapougua kwa kuwahi ku-
pata matibabu kuliko wanaume,
hali ambayo husababisha wa-
naume kufa mapema kwa sababu
huwa wanakwenda hospitalini
wakiwa na hali mbaya.

“Ukienda katika hospitali yoy-
ote, idadi ya wanawake waliola-
zwa huwa ni kubwa kuliko idadi
ya wanaume, lakini pia wanaume
hao unakuta wana hali mbaya ku-
liko inavyokuwa kwa wanawake.

“Wanawake ni wepesi wa ku-
funguka na kueleza kwa watu,
hasa wanawake wenzao matatizo
yanayowapata, hivyo hufarijiana,
jambo ambalo ni gumu kwa wa-
naume,” anafafanua.

Ili kukabiliana na tatizo hilo la
wanaume kufa mapema kuliko
wanawake, Dk. Mwakyula ana-
shauri wanaume kubadili tabia
kwa na kujijengea utaratibu wa
kuwahi hospitalini kupata matib-
abu wanapojisikia kuugua, hivyo
kupata matibabu mapema na kue-
puka vifo.

Pia anawataka wanaume kua-
cha kunywa pombe kupita kiasi na
kuvuta sigara kwa kuwa matumizi
ya vileo hivyo ni hatari kwa afya
7zao na yanachangia vifo vya
mapema.

“Kuhusu suala la utofauti wa
vichocheo vya mwili, hili ni suala
la asili ambalo hatuwezi kuka-
biliana kwa namna yoyote. Haya
mengine inawezekana kabisa kuk-
abiliana nayo. Hivyo, wanaume la-
zima wabadili tabia,” Dk. Mwaky-
ula anahitimisha.

INAENDALEA UK. 5
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Kamishna wa Mamlaka
ya Kuzuia na Kupambana
na Dawa za Kulevya (DCEA),
Gerald Kusaya, anaungana
na Dk. Mwakyula kutoa had-
hari dhidi ya matumizi ya
vileo, hasa dawa za kulevya,
akionya kuwa mbali na ku-
sababisha vifo, pia ni chan-
7o cha kuvurugika kwa afya
ya akili, saratani ya viungo
vya mwili kama mapafu,
maini na moyo.

MSAIKOLOJIA ANENA

Msaikolojia Tiba, Geofrey
Mwamnyanyi anayefanya
kazi na shirika la lisilo la
kiserikali la Initiative of
Change, anasema wanaume
wanawahi kufa kutokana na
sababu za mfumo wa mwili
na za kisaikolojia.

“Asili ya kuumbika kwao
inafungwa kwenye seli za
mwili ambazo hazina uhai
wa muda mrefu. Kama
mwanamke na mwana-
mume  wanatengenezwa
kwenye mazingira ya aina
moja, basi mwanamke ana
uwezo wa kuishi miaka
mitano zaidi, kama mwa-
namke anaishi miaka 80,
mwanaume ataishi miaka
75,” anasema.

Mwamnyanyi anasema
sababu za kisaikolojia zi-
naathiri mfumo wa maum-
bile, akifafanua  kuwa
wanaume  wameumbwa
wakiwa na nguvu ya kufan-
ya uamuzi wakati mifumo
ya kimaumbile inafanya wa-
nawake wawe na nguvu zai-
di kihisia kuliko wanaume.

“Uwezo wa mwanamume
kutafakari mambo upo
kwenye misuli mikubwa zai-
di kuliko mwanamke, mwa-
namke yeye ana sehemu
kubwa ya kufikiria jambo
lakini hana misuli kwenye
kufanya uamuzi.

“Mwanamume hana
nguvu kubwa kwenye kuta-
fakari mambo, yeye yupo
kwenye hatua ya kufikia hit-
imisho la jambo ndio maana
mtoto wa kike akifukuzwa
shuleni kwa sababu ya ku-
kosa ada, anawaza atafeli,
wakati mvulana anafikiria
akimbilie wapi apate ada.

“Pia  wanawake  wa-
naongea zaidi kwa sababu
ya nguvu za kihisia kwa
kuachilia ~mambo kwa
wepesi  kuliko wanaume.
Mwanamume anapotafaka-
ri jambo, huumiza na mifu-
mo mingine ya kibaiolojia,
anapoanza kuumiza akili
huwa anaubebesha kazi
ubongo, anapoutumikisha
ubongo kutafuta majibu,
anaathiri mifumo mingine.

“Kumbuka kwamba

ubongo unachukua sehemu
kubwa ya Oksijeni, una-
tafakari mambo magumu
kwa mfano malezi, uhusi-
ano. Unapochukua nguvu
kubwa kutafakari, mfumo
wa upumugji unaendelea
kushirikiana na mfumo wa
mzunguko wa damu ku-
gawanya kiwango cha Ok-
sjeni kwenda kufanya kazi.

“Nguvu ya uchokaji wa
ubongo kutokana na nguvu
ya mashinikizo yaliyo nje
kwenye mifumo ya kijamii
inamtesa zaidi mwana-
mume kuliko mwanamke,”
anafafanua.

Msaikolojia Tiba huyo
pia anasema mwanamume
kwa tamaduni za Kiafrika
anaonekana ndiye mtoaji
wa vitu vyote kuhakikisha
anapambana ili asipate
aibu.

“Hawezi kushirikisha kwa
urahisi jambo linalomta-
tiza kwa sababu anakim-
bia kupata aibu, anajikuta
katika hali ya kubeba vitu
vingi kwa wakati mmoja na
kushindwa kutoa ili kupata
nafasi ya kuweka vingine
kufanya kazi kwa urahisi,
wanaume wengi wanain-
gia kwenye hali hii ambayo
inasababisha msongo wa
mawazo na kutafuna nguvu
za kiutendaji.

“Ili kujificha kwenye shi-
da anayoipata, anakwenda
kwenye tabia hatarishi za
kutumia pombe, sigara na
vitu vingine na kuharibu
zaidi mifumo ya kimwili.
Kama ni maini, yanachuja
sumu nyingi na baadaye
yanapata athari kutokana
na kemikali zinazopatikana
na kupunguza uwezekano
wa huyu mtu kuendelea
kuishi.

“Wanaume wengi wa-
nashindwa kujizuia kwenye
kupata tendo la ndoa na
hawazingatii ulaji ili kufan-
ya kazi kwenye ubora wa
kuzalisha madini mengine,
wanajikuta virutubisho vin-
gi wanapoteza kuliko am-
bavyo wanaingiza.

“Wengine wanafanya ma-
zoezi magumu au maisha
wanayoishi wanashughuli-
sha zaidi mwili. Kwa mfa-
no, kwenye afya ya mwili
tunasema binadamu ana
misuli ambayo inahitaji glu-
kosi nyingi inayotoka kwe-
nye stoo ndogo ya ini. Kama
huli vyakula ili kuzalisha
glukosi unapoteza nguvu
ya misuli hadi baadhi ya vi-
ungo kuanza kupata shida,”
anafafanua.

NINI KIFANYIKE?
Msaikolojia Mwamnyanyi

Msaikolojia Tiba, Geofrey Mwamnyanyi (aliyesimama) akiwa kazini

anasema suala la wanaume kujiona
wanapaswa kufanya kila kitu pamoja
na nguvu ya kibaiolojia linafungwa
kwenye malezi.

“Tunasema binadamu kuanzia
mwaka O-14 anakuwa kwenye Kkip-
indi cha kupokea vitu kama vilivyo
hana nguvu ya kuvichuja, yaani atake
asikitake vinaingia kama vilivyo, kama
ambavyo umejifunza lugha yako ya
kwanza kwa kuiga na mazingira.

“Binamu anafanya makosa mengi
kuanzia miaka 22 hadi 32, anapofika
miaka 40 hadi 45 ni kipindi cha kuziba
maeneo ambayo ulikosea. Wanaume
tukipata familia yenye watoto wa ki-
ume kwanza wajengewe uwezo wa
kujitambua unaozingatia mifumo yote
ya afya.

“Wanaume wawe na nguvu ya kush-
irikisha kwa kuwa husaidia, tukijua na
jamii ambayo inajijenga yenyewe bila
maelekezo ngazi ya familia tutaende-
lea kuwa na watu ambao tumekuwa
nao wanafikiri ni bora lakini wamet-
engeneza matatizo kupitia fikra zao.

“Kama tunataka kupunguza vifo tu-
wajengee vijana au watoto wa kiume
uwezo wa kumudu hali zote za kimaz-
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ingira. Tukifanikiwa tutapunguza hali
hiyo kwa vizazi vijavyo,” mtaalamu
huyo anasema na kushauri jamii iwe
na makongamano mengi ya kuwafan-
ya wanaume kujitambua na kuacha
kufungwa na mifumo ‘inayowatafuna’.

KUTOKA NBS

Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)
kupitia ripoti yake ya ‘Tanzania in
Figures 2021’ ya mwaka 2021, inaone-
sha wanaume nchini sasa wanaishi
kwa wastani wa miaka 63.7 huku wa-
nawake wakiwa na wastani wa miaka
69, ikiwa ni tofauti ya miaka 5.3.

Takwimu za NBS za miaka ya nyuma
(2002 na 2012) zote zinaonesha wa-
nawake waliongoza kuishi umri mrefu
zaidi kulinganishwa na wanaume
nchini. Mwaka 2002 utofauti kati ya
makundi hayo ulikuwa miaka mitatu,
mwaka 2012 ulipanda hadi minne na
mwaka 2021 umefika miaka 5.3.

Ripoti ya NBS inaonesha mwaka
2002, wanaume walikuwa na wastani
wa kuishi miaka 47 huku wanawake
wakiwa na wastani wa miaka 50 na
mwaka 2012 wanaume waliishi kwa
wastani wa miaka 59.8 na wanawake

UMRI WA KUISHI TANZANIA

2021

n\Wanawake

Wastani wa umri wa kuishi Tanzania. CHANZO: NBS Oktoba 3, 2022

walikuwa na wastani wa miaka
63.8.

WHO & UTAFITI

Daktari wa  Binadamu,
Robert Shmerling ambaye ni
Mhariri Mwandamizi wa Har-
vard Health Publishing huko
Marekani, anasema kuwa
kupitia utafiti wao wa mwaka
2020, wamebaini watu wanao-
ishi muda mrefu zaidi duniani,
pamoja na mambo mengine,
wanajiepusha na matumizi ya
vileo, tumbaku na kupunguza
ulaji wa nyama nyekundu.

Anasema nyama yenye shi-
da kubwa ni ile yenye mafuta
mengi, nyama choma iliyoun-
gua na ile iliyosindikwa am-
bayo huchangia magonjwa ya
moyo, kiharusi, kisukari na
saratani ya utumbo kutokana
na uzalishaji wa kemikali zina-
zodhuru afya.

Dk. Shmerling anarejea
ripoti ya Shirika la Afya Du-
niani (WHO) ya mwaka 2020
inayobainisha kuwa asilimia
57 ya watu wote duniani we-
nye umri wa kuanzia miaka 65
ni wanawake, pia asilimia 67
ya watu wote duniani wenye
umri wa kuanzia miaka 85 ni
wanawake.

“Kwa Marekani, wanawake
wanaishi wastani wa miaka
mitano zaidi ya wanaume.
Duniani, takwimu za WHO zi-
naonesha wanawake wanaishi
wastani miaka saba zaidi ya
wanaume,” anawasilisha Dk.
Shmerling, akishauri watu,
hasa wanaume kupata ma-
pumziko ya kutosha baada ya
kazi ngumu kila siku, kufanya
mazoezi na kula chakula cha
asilia cha mimea kama mboga
za majani na matunda kwa
wingi.
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MWANGA WA JAMII

Panguapangua ya makamanda
ilete mabadiliko yanayostahili

MKUU wa Jeshi la Polisi nchini, Inspekta Jenerali Camillus
Wambura, amekuwa akifanya mabadiliko mbalimbali yaki-
wamo kuwahamisha baadhi ya makamanda wa mikoa kwen-
da makao makuu kuimarisha utendaji katika vitengo nyeti.

Sambamba na uhamisho huo, katika pangua pangua hiyo
ambayo juzi ilifanyika kwa mara ya tatu tangu alipoteuliwa
kushika wadhifa huo miezi kadhaa iliyopita, Wambura alim-
wondoa katika wadhifa aliyekuwa Mkuu wa Kikosi cha Us-
alama Barabarani nchini, Kamishna Msaidizi Mwandamizi
(SACP) Willibrod Mutafungwa na kumpeleka kuwa Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Mwanza. SACP Ramadhan Ng’anzi aliyeku-
wa Kamanda wa Mkoa wa Mwanza, ndiye ameteuliwa kubeba
mikoba ya Mutafungwa.

Taarifa ambazo zimekuwa zikitolewa kila yanapofanyika
mabadiliko hayo, zimekuwa zikibainisha kuwa mabadiliko
hayo yanalenga kuimarisha utendaji ndani ya taasisi hiyo nyeti
iliyopewa dhamana ya kulinda usalama wa raia na mali zao.

Mabadiliko ya mara kwa mara yanayofanywa na wakuu
wa jeshi hilo kwa miaka mingi, yamekuwa yakielezwa
kuwa yanalenga kuimarisha utendaji. Pamoja na kuelezwa
hivyo, hali ya kiutendaji ndani ya polisi imekuwa ikiendelea
kudorora mara kwa mara ikiwamo kulalamikiwa kuhusu
mambo mbalimbali.

Miongoni mwa mambo ambayo jeshi hilo limekuwa
likitwishwalawamanikubambikia wananchikesi, watuhumiwa
wa kesi mbalimbali kufariki dunia wakiwa mahabusu, baadhi
ya askari kujihusisha na uporaji na ujambazi na rushwa hasa
kwa askari wa usalama barabarani. Pia katika siku za karibuni,
kumekuwa na ongezeko la ajali za barabarani, huku moja ya
sababu ikiwamo kikosi cha usalama barabarani kushindwa
kuchukua hatua madhubuti kudhibiti matukio hayo.

Kutokana na kuwapo kwa tuhuma na lawama hizo dhidi
ya jeshi hilo, Rais Samia Suluhu Hassan katika mkutano wa
maofisa na wakuu wa polisi, aliwataka kujitafakari juu ya
mienendo hiyo ikiwamo baadhi ya askari kupangiwa trafiki,
hivyo jamii kujiuliza kulikoni katika kikosi hicho?

Ni dhahiri kwamba hata mabadiliko aliyoyafanya Rais
Samia kwa kumteua Wambura kuongoza jeshi hilo, kwa kiasi
kikubwa yametokana na nia ya dhati katika kutekeleza yale
aliyoyasema kwenye mkutano na makamanda na wakuu hao
juu ya kujitathmini na kubadilika kiutendaji.

Kwa msingi huo, IGP Wambura katika mabadiliko ambayo
anayafanya, inawezekana yana nia ya dhati ya kuleta utendaji
wenye weledi ili kulirejesha jeshi katika taswira inayotakiwa
baada ya kuchafuliwa na askari na maofisa wasio waaminifu.

Katika Kikosi cha Usalama Barabarani, kwa mfano,
mabadiliko yaliyofanyika kwa kumwondoa Mutafungwa na
kumweka Ng'anzi, kwa kiwango kikubwa yana nia ya kweli
ya kusafisha hali ya hewa iliyozoeleka miaka nenda rudi hasa
kukithiri kwa ajali na kutamalaki kwa rushwa na uonevu.

Vile vile, kupanguliwa kwa makamanda wa mikoa ni dhahiri
askari na maofisa wamekuwa sehemu ya kulichafua jeshi kwa
kuendekeza rushwa, kubambikia kesi, kupiga watuhumiwa na
kuwaumiza hata kuwasababishia ulemavu wa kudumu na vifo.

Kwa ujumla, mabadiliko yanayofanywa mara kwa mara
tangu Wambura ateuliwe kuongoza jeshi hilo, yanapaswa
kuleta mabadiliko kiutendaji na kulirejeshea heshima jeshi
hilo.

Walioteuliwa watambue kuwa imani ya wananchi dhidi ya
jeshi hilo imepungua, hivyo wana kazi kubwa ya kumsaidia
IGP Wambura kuleta tija kiutendaji na kurejesha imani hiyo
na kuwafanya waone ni kimbilio kila wanapopata matatizo.
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Rushwa hii ikomeshwe
wanawake wastawi katika siasa

MOJA ya mambo ambayo ya-
mekuwa yakitajwa kukwami-
sha wanawake na kuwafanya
washindwe kufikia malengo
ya kupata nafasi mbalimbali
za uongozi, ili kushiriki katika
ngazi za uamuzi ni rushwa ya
ngono.

Licha ya kuwapo kwa jitiha-
da mbalimbali zinazofanywa
na serikali na wadau wengine,
kwa ajili kukomesha rushwa
hiyo, ili kumnyanyua mwan-
amke, inaelezwa kuwa bado
inaendelea kuwa kikwazo.

Miongoni mwa jitihada hizo
ni kuwapo kwa makongama-
no, warsha na semina ambavyo
hufanyika ili kuwahamasisha
wanawake na kuwafundisha
mbinu za kuwawezesha kue-
puka rushwa hiyo, lakini hali
haijatulia.

Kuendelea kuwapo kwa
rushwa hiyo kumewaibua baa-
dhi ya wadau ambao sasa wa-
nasema kuna haja ya kuiundia
kitengo maalum cha kuishu-
ghulikia, ili kupata mwarobaini
wa kuikomesha.

Wadau wa kutetea haki za
wanawake wanashauri rushwa
hiyo isijumuishwe na rushwa
nyingine, badala yake iundiwe
kitengo maalum katika Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maal-
um.

Ni katika mafunzo ya
kuongeza ushiriki wa wa-
nawake, katika nafasi za
maamuzi na mbinu za kufanya
ujasiriamali yanayoendeshwa
na Kituo cha Sauti ya Jamii Ki-
punguni, jijini Dar es Salaam,

wanapaza sauti zao kuhusu
kukithiri kwa rushwa hiyo.

Mafunzo hayo ya-
naendeshwa na Kituo cha
Sauti ya Jamii Kipunguni jijini
Dar es Salaam, ili kuwaandaa
wanawake kushiriki kwa wingi
katika uchaguzi wa serikali za
mitaa na uchaguzi mkuu wa
mwaka 2025.

Inaelezwa kuwa visa na
mikasa vinavyosimuliwa na
baadhi ya wanawake katika
mafunzo hayo, ni kwamba baa-
dhi yao wanakiri wazi kwamba
walishatoa rushwa hiyo baada
ya kubanwa na mazingira na
kuamua kujirahisisha ili wa-
fanikiwe kupata kile wanacho-
hitaji.

Ninaungana na wadaau hao
kuwa utoaji wa rushwa hiyo
umekuwa ukiibua mijadala,
huku wanawake wakilaumiwa
bila kufanya uchambuzi wa
kina, ili kujua chanzo cha kue-
ndelea kuwapo kwa rushwa
hiyo.

Rushwa hiyo inadhalilisha
utu wa mtu, na sidhani kwam-
ba kuna mwanamke ambaye
kwa ridhaa yake anaweza kud-
halilisha utu wake bali vikwa-
7o anavyowekewa vinaweza
kuwa chanzo cha rushwa.

Hivyo, wazo lao la kutaka
rushwa hiyo itenganishwe na
rushwa nyingine, ninadhani
liko sahihi, kutokana na ukweli
kwamba wanafanya hivyo bila
kukubali wao, bali ni kwamba
hujikuta wamebanwa.

Wadau hao wanatamani
mfumo wa utoaji haki, utazam-
we upya, kwa kuwa wana-

bainisha kwamba ingawa bosi
katika siasa au ofisini anaweza
asitamke wazi kuitaka rushwa
hiyo, mazingira yanaweza kuo-
nyesha kuwa anaitaka.

Mojawapo ya mazingira
hayo ni kuzungushwa kutatuli-
wa tatizo au kuzuia jina wakati
wa kuomba uongozi, hali am-
bayo inaelezwa husababisha
baadhi ya wanawake kujikuta
katika mtego wa kujipeleka na
kutoa rushwa.

Kimsingi, mazingira hayo
yanaumiza kusikia ~mwan-
amke amepata nafasi ya uon-
gozi kwenye chama baada ya
kuombwa rushwa ya ngono na
kutoa au amejirahisisha mwe-
nyewe ili apate nafasi anayo-
taka.

Hivyo, ninadhani rushwa
hiyo ikiundiwa kitengo maal-
um cha kuichunguza kama wa-
dau hao wanavyoshauri, wa-
naojipeleka au kujidhalilisha,
lengo lao ni nini, badala ya ku-
wanyooshea vidole na kumbe
wanabanwa na mfumo.

Ikumbukwe, = TAKUKURU
inatambua kuwa mtoa rushwa
na mpokea rushwa, wote
wana makosa, lakini kwa suala
la rushwa ya ngono, kuna
upande ni kama unalazi-
mishwa kufanya hivyo huku
ukidhalilika.

Ni vyema rushwa hiyo inge-
chukuliwa kama udhalilishaji
wa utu wa mtu, vinginevyo,
wanawake wanaweza kubaki
katika nafasi za viti maalum
kwenye siasa, badala ya kusi-
mama na kupambana na wa-
naume majukwaani.
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Pascal Mayalla

WA Maslahi ya Taifa,

leo inajikita kwenye

masuala ya kiprotokali.

Tanzania tuna protokali
za viongozi wetu mbalimbali ziki-
wamo za mke wa Rais ajulikanaye
kama ‘First Lady’.

Sisi Tanzania tangu tumepata
uhuru, tumekuwa na marais
wanaume, hivyo siku zote tume-
kuwa na protokali ya mke wa
rais, yaani First Lady. Kutokana
na siku zote Rais kuwa mwana-
mume, protokali iliyopo ni mke
tu wa Rais, yaani First Lady.

Tena kwa vile tumetawaliwa na
wakoloni Waingereza, nchi yao
ni nchi yenye dini ya Anglikana,
hivyo kiserikali ya Uingereza
inatambua mke mmoja tu, hivyo
hata protokali ya First Lady ni
kutambua mke mmoja tu. Aki-
tokea rais ana wake wawili, kama
ilivyokuwa kwa Rais wa Awamu
ya Pili, Mzee Ali Hassan Mwinyi,
wake zake Bi Khadija na Mama

Uandaliwe utaratibu

maalumu wa Kiprotokali

Siti, protokali ya First Lady, il-
imtambua mke mmoja tu.

Kwa vile nchi yetu haina dini,
ila watu wake wana dini zao, kwa
nini tukumbatie protokali za wa-
koloni za mke mmoja? Akitokea
rais ana wake wawili, kwa nini
protokali imbague mke mmoja
kuwa ‘First Lady’ na kumwacha
yule mwingine? Kwa nini tusi-
unde protokali yetu, akitokea
Rais ana wake wawili, tuandae
tuwatambue wake wote wawili!
na akitokea Rais ana wake wanne,
wote watambuliwe kama ma-
First Lady 1,2,3 4 na akitokea rais
wetu ni mtu mwenye dini ya asili
kama Chifu Burito, wake wote wa
rais wanakuwa ni ma First Ladies.
Mbona hili hapo kwa jirani zetu
Eswatini (Swaziland) kwa Mswati
limewezekana? Kwa nini tuen-
delee kukumbatia protokali za
kikoloni?

Tukija kwa protokali yamwenza
wa rais, hakuna aliyewahi kuwaza
kuwa kuna siku Tanzania inaweza
kuwa na Rais mwanamke, hivyo
ilivyotokea kwa kudra za Mwe-
nyezi Mungu, sasa tuna rais mwa-
namke, Mama Samia Suluhu Has-
san, protokali bado zinamtambua
mke wa Rais, sijabahatika kusikia
protokali yoyote ya mume wa rais

wala kusikia akitajwa popote ku-
fanya lolote. Watu wa protokali
walibidi wajiongeze Rais akiwa
mwanamke waje na protokali ya
mume wa Rais kaka ‘First Gentle-
man’. Wakati wa shughuli zozote
za kitaifa, nafasi ya ‘First Gentle-
man’ iwapo na hata rais akifanya
ziara za kiserikali, waandamane.

Kumbe nchi ikiwa na rais mwa-
namke, kiitifaki inakuwa haina
First Lady. ‘First Ladies’ wa Afrika
wana taasisi yao na hivi karibuni
imefanya kongamano la wiki nzi-
ma Bujumbura nchini Burundi.
Kwa vile sasa Tanzania tuna Rais
mwanamke, hatuna First lady,
hivyo Tanzania iliwakilishwa na
mmoja wa ‘first ladies wa awamu
zilizopita.

Nimebahatika kuhudhuria kon-
gamano hilo kama mwanahabari,
‘First Lady’ wetu akapokewa
nchini Burundi kwa protokali ya
ki- first lady’, tangu mwanzo hadi
mwisho, tukabahatika kupanda
ndege moja.

Tulipofika ile nchi ya kubadili-
sha ndege, flights mimi mwa-
nanchi napita sehemu ya abiria
wa kawaida, nashangaa kukutana
na ‘first lady’ wetu anahudumiwa
kama abiria wa kawaida wakati
alipaswa kuwa na hadhi ya watu

mashuhuri (VIP).

Nikasukumwa na uzaendo
kuwaelekeza wenyeji wetu pale
kuwa yule mnayemwona pale ni
‘first lady’ wetu. Jamaa wakashitu-
ka na kuanza kukimbizana kum-
chukua kutoka kwa abiria wa
kawaida na kumpeleka VIP.

Kubwa kuliko ni tulipofika ny-
umbani. Nikajua kwa vile kule ni
ugenini hawakuwa na taarifa za
ujio wa ‘First Lady’, lakini hapa
nyumbani napo!. Yale yale ya
kule na huku nyumbani kila mtu
anamtambua fulani ni ‘fast lady’
wetu wa awamu iliyopita, iweje
asipokelewa ki- VIP?

Watu wetu wa itifaki inawabidi
kujiongeza. Hata kama Tanzania
kwa sasa haina ‘First Lady’ rasmi,
tufanye yafuatayo;-

. Teweke protokali ya
mwenza wa Rais. Rais akiwa
mwanamume, mkewe au wakeze
watambuliwe kama ‘First Lady’.
Rais akiwa mwanamke, iwapo
protokali ya ‘First Gentleman’.

. Ikitokea mmoja wa ‘first
ladies’ wa marais wa awamu ziliz-
opita amealikwa nje ya nchi kama
‘first lady’, apatiwe protokali ya
ki “first lady’ toka nyumbani. Kwa
maana hiyo apewe heshima kama
‘first lady’, asafiri kama ‘first lady’

na kupokewa kama ‘first lady’.

Kwa mujibu wa katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania,
Tanzania ni nchi moja yenye se-
hemu mbili, Tanzania Bara na
Tanzania Visiwani. Zanzibar si
nchi bali ni sehemu ya JMT yenye
utawala wake wa ndani. Katiba ya
JMT inatambua Rais wa Zanzibar
na Waziri Kiongozi tu.

Mabadiliko ya katiba ya Zanzi-
bar ya 2010 yaliyounda Serikali ya
Umoja wa Kitaifa, yameitangaza
Zanzibar kuwa nchi, ni moja ya
nchi mbili zinazounda JMT. Nafasi
ya Waziri Kiongozi imefutwa na
kuna makamo wawili wa rais. Kat-
iba ya JMT haiyatambui mabadi-
liko hayo, lakini watu wa protokali
wamejiongeza, hao makamu
wawili wa Rais kutoka Zanzibar
wakija Bara, wamewekewa pro-
tokali yao mahususi.

Kwa mantiki hiyo, hata Rais
akiwa mwanamke hii inakuwa
haina ‘First Lady’, ‘First Ladies’
wote wa nyuma, wakialikwa pop-
ote, waandaliwe itifaki yao badala
ya kuheshimika kuwa ni ‘first lady’
ugenini akirudi nyumbani ana-
geuka mwananchi.

Wasalaam.

Paskali

+255 754 270403

! MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

ATANZANIA ni watu
wenye mshikamano na
umoja wa dhati na kati-
ka kuthibitisha, wanapo-
patwa na matatizo ndipo utaona wa-
navyokuwa wamoja na kushirikiana.

Mfano mzuri ni mwaka 1978
majeshi ya Uganda chini ya Meja
Jenerali Idi Amin Dadah yalipovamia
ardhi ya Tanzania kupitia mpaka wa
Mutukula mkoani Ziwa Magharibi
(leo Kagera).

Baada tu ya Rais, Mwalimu Julius
Nyerere kulitangazia Taifa: “Sababu
ya kumpiga tunayo! Nia ya kumpiga
tunayo! Na uwezo wa kumpiga tu-
nao!”, Watanzania walishikamana
kwenda mstari wa mbele kuikom-
boa ardhi iliyotwaliwa na majeshi ya
Nduli.

Wako waliojitolea binafsi kwenda
kupigana ana kwa ana na majeshi
hayo, wako waliojitolea fedha na mali
zao ikiwa ni pamoja na magari na
wanyama ili mradi ushindi upatikane
na ukapatikana kweli.

Hao ndio Watanzania ambao leo
pamoja na matatizo waliyo nayo,
bado wameshikamana licha ya tofau-
ti ndogo ndogo. Wako nyuma ya Rais
wao Samia Suluhu Hassan, kukabili-
ana nayo kwa mustakabali mwema
wa taifa lao.

Siri yake ni nini? Siri kuu ni kion-

Watanzania tuwe

makini 2025 au 2030

gozi waliye naye, Samia, Rais huyu
wa sita wa Tanzania, amejinasibisha
kweli ni kiongozi anayependa watu
wake, anafanya kila analoweza, ku-
hakikisha nchi inasonga mbele kwa
utulivu, amani, upendo na umoja.

Hili Watanzania wanatakiwa kul-
ishukuru kutokana na kudra za
Mwenyezi Mungu. Inawezekana uon-
gozi ungekuwa bado chini ya Rais
wa tano, Dk. John Magufuli pengine
mambo yangekuwa yameshagota na
tunalia kilio cha mbwa.

Kwa nini? Dk Magufuli yawezekana
alikuwa na nia njema kabisa na nchi
yake, ndiyo sababu alikuwa anakwen-
da kasi ambayo kama nchi ingejikwaa
ingeangukia pabaya sana. Maagizo
na utekelezaji yalikuwa yanakimbia
kuliko mbio za watu wake. Haraka
haraka isingekuwa na baraka kabisa.
Hapa hapatoshi kuyasema yote.

Jambo la msingi kwa Watanzania,
ni kuona fursa zilizopo chini ya uon-
gozi wa Rais Samia na kufikiria cha
kufanya mwaka 2025 kuhusu suala
la nani aiongoze Tanzania kuanzia
hapo, CCM wenye Samia wao wame-
shajitanabahisha kumsimamisha.

Kilichobaki ni kwa Watanzania
wengine wa kila itikadi nao kuamua
hasa kwa kuzingatia haya anayoya-
fanya hivi sasa kwa nchi na watu
wake bila kujali itikadi zao. Kosa liki-

fanyika 2025, bila shaka itakuwa ba-
hati mbaya sana kwa Watanzania.

Historia ya nchi hii inatufunza
mengi kwamba kumekuwa na
kupokezana vijiti kwa uongozi wa juu
kitaifa na kuingia viongozi wanaoto-
fautiana hulka, akili, tabia na maten-
do, hivyo baada ya Samia atakuja Rais
mwenye utofauti.

Ikumbukwe historia kuwa kama
Mwalimu Nyerere asingengatuka
1985, ina maana angeongoza nchi
mpaka Oktoba 14, 1999. Ni dhahiri
Watanzania walishamwachia Mwal-
imu nchi aongoze mpaka achoke ndi-
yo sababu akagundua na kuondoka.

Na baada ya kungatuka, ndipo
ukaja utaratibu wa zamu kati ya Tan-
zania Bara na Zanzibar katika kutoa
viongozi; kwamba awamu hii akitoka
Zanzibar basi ijayo atoke Bara, na aki-
toka Bara basi Makamu atoke Zanzi-
bar na kinyume chake.

Lakini kulikuwa na zamu ambayo
haikuwa dhahiri, ingawa ilitekele-
zwa, kwamba awamu hii akiongoza
Mwislamu basi ijayo aongoze Mkris-
to. Ilijipanga yenyewe. Hiyo inaende-
lea hadi leo. Kama nilivyosema awali,
Mwalimu Nyerere ambaye angeon-
goza mpaka 1999, angepata fursa an-
geacha wosia wa nani afuate.

Hakika, angeacha majina ya watu
wawili; Edward Sokoine (Bara, Mkris-

to) na Dk Salim Ahmed Salim (Visi-
wani, Mwislamu). Lakini kutokana na
lile la Rais afuataye atoke Zanzibar,
bila shaka Dk. Salim angemrithi. La-
kini kwa kuwa aliondoka 1985, ndiyo
sababu Alhaji Ali Hassan Mwinyi aka-
chukua hatamu kwa kuwa alitoka
Zanzibar.

Rais Mwinyi alipomaliza ngwe yake
1995, Nyerere akawa na majina mawi-
li, Dk. Salim na Benjamin Mkapa,
lakini kutokana na zamu ya eneo na
dini, Mkapa akafaa. Baada ya Mkapa,
utaratibu wa zamu ya maeneo ukafa
lakini wa dini ukabaki. Akaingia Dk
Jakaya Kikwete.

Baada ya Kikwete akaingia Dk. John
Magufuli, akafuata Samia. Hivyo ata-
kayekuja baada ya Samia, atakuwa
Mbara lakini pia Mkristo. Tukicham-
bua kwa kina, kwangu mimi nabaini
kuwa katika zamu hizo, ukitazama
Wakristo walikuwa viongozi jeuri,
kuanzia Mwalimu, Mkapa na Magu-
fuli, lakini Waislamu walikuwa ra-
himu sana, sina haja ya kutaja lakini
ni dhahiri.

Hivyo, nasema tukifanya makosa
ili 2025 aje mwingine, ataingia jeuri
na hata tukivuta mpaka 2030 atakuja
jeuri na inawezekana akamzidi JPM.
Kazi kwetu. Alamsiki!

*kulangwasos@gmail.com
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Miradi ya afya yampasua kichwa RC E

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

Mkuu wa Mkoa wa Rukwa,
Queen Sendiga, ameiagiza
Taasisi ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (TAKUKURU) ku-
fanya uchunguzi kwenye miradi
ya afya inayotekelezwa katika
Manispaa ya Sumbawanga ili
kubaini thamani ya fedha.

Agizo hilo alilitoa jana alipo-
fanya ziara ya kukagua ujenzi
wa vituo vya afya Mollo un-
aogharimu Sh. milioni 400, Ma-
tanga Sh. milioni 500, Zahanati
ya Nambogo, Mponda Sh. mil-

ioni 80 na hospitali ya wilaya
iliyoko eneo la Isofu ambayo
ujenzi wake unagharimu Sh.
bilioni 1.8.

Sendiga alisema pamoja na
serikali kutoa fedha hizo kwa
ajili ya utekelezaji wa miradi
hiyo, alieleza kutoridhishwa na
thamani ya miradi hiyo.

“Nawaagiza TAKUKURU
Wilaya ya Sumbawanga siku ya
Jumatatu Oktoba 24 kuwasilisha
ofisini kwangu taarifa ya kina
kuhusu hatua walizochukua
tangu ilipoanza kutekelezwa
miradi hiyo kwani imechelewa
kukamilika tofauti na muda ul-

_ al S

iokusudiwa,” alisema.

“Wajibu wetu ni kusimamia
kazi katika maeneo ambayo
Rais Samia hawezi kufika. Sisi
viongozi wa mkoa na wilaya tu-
tumie nafasi zetu kutatua kero
za miradi ya afya ili wananchi
wapate huduma kwa wakati,”
alisisitiza.

Mkuu wa Wilaya ya Sum-
bawanga, Sebastian Waryuba,
alisema atahakikisha miradi
hiyo inakamilika kwa wakati
na thamani ya fedha za serikali
zilizotolewa zinaleta matokeo
chanya.

Naye Meya wa Manispaa ya

e

Sumbawanga, Justin Malisawa,
alisema ujenzi wa zahanati
ya Mponda ulioanza mwaka
2013 kutokamilika kwa wakati,
alisema halmashauri hiyo
itatoa Sh. milioni 25 zitakazoka-
milisha ujenzi huo mapema
mwakani.

Sendiga hivi sasa yuko ka-
tika ziara maalumu ya kukagua
miradi ya afya inayotekelezwa
mkoani hapa ili kubaini changa-
moto zilizosababisha miradi
hiyo  kutokukamilika  kwa
wakati sambamba na kuona
thamani ya fedha katika miradi
hiyo.

Y\ J

Meneja wa Wateja Maalum, Tigo Pesa, Mary Ruta (kushoto), akikabidhi zawadi ya vifaa vya nyumbani kwa Rashmy Abdilahi Bam-

jana.

Kulia ni Ofisa Masoko wa kampuni ya Hisense, Joseph Mavura. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wavamizi vyanzo maji waamuriwa kuondoka

Na Christina Haule, MVUHA

SERIKALI mkoani Morogoro
imetoa siku mbili kwa wafugaji
waliovamia na kuharibu vyanzo
vya maji katika bonde la maji
Wami Ruvu kuondoka kwa hi-
yari kabla ya kuondolewa kwa

nguvu.
Akizungumza kwenye kikao
kilichowakutanisha ~ wafugaji,

ofisi ya bonde la Wami Ruvu,
maliasili na viongozi wa serikali,
kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa
wa Morogoro Fatma Mwasa,
Mkuu wa Wilaya ya Morogoro,
Albert Msando, alisema licha
ya malalamiko ya wafugaji juu
zinazowaruhusu kutumia vivu-
ko kunyweshea maji mifugo
yao, sheria hizo hazizidi sheria
za rasilimali za maji za mwaka
2009 naya mazingira ya mwa-
ka 2004.

Msando alisema sheria hizo
haziruhusu shughuli zozote za
kibinadamu kufanyika ndani ya
mita 60 ya chanzo cha maji.

“Tumewapa wafugaji siku

mbili yaani Jumamosi (jana)
na Jumapili (leo) ili wajitafakari
na kuondoka kwa hiari kwenye
vyanzo vya maji na maeneo ya
hifadhi. Hatuwezi kuruhusu
mifugo ikaingia kwenye mae-
neo hayo huku tukiwatafutia
taratibu zingine za kunyweshea
zikiendelea kufanyika,” alisema.

Mkuu huyo wa wilaya alisema
pamoja na masuala ya kibajeti
kwa kushirikiana na Bonde la
Wami Ruvu wanaangalia nam-
na ya kufanya ili kuchukua hat-
ua za dharula kuokoa mifugo
kwa sababu hawataki mifugo ife
jambo ambalo litazua taharuki.

Msando alisema watachukua
hatua zote muhimu kuhakiki-
sha wanapata maji kwa ajili ya
mifugo lakini si kwa kupeleka
mifugo ndani ya vyanzo vya
maji.

Hata hivyo, aliwataka wafu-
gaji kuacha kulalamika bali kuo-
na namna ya kutumia fedha zao
kuongeza nguvu katika ujenzi
wa miundombinu ya mifugo
ikiwamo ujenzi wa malambo
(mabirika ya kunyweshea maji).

“Mkikamatwa kwa kuingia
kwenye vyanzo vya maji, mna-
tozwa faini ambazo wakati
mwingine zinafika mpaka Sh.
milioni nne kwa mfugaji mmo-
ja. Sasa hapo utakuwa umejen-
ga mabirika mangapi kama una
moyo wa kujenga mabirika ya
kunyweshea wakati birika moja
mpaka linakamilika halizidi Sh.
milioni moja? alihoji.

Awali, Mkurugenzi wa Bodi
ya Maji Bonde la Wami Ruvu,
Elibariki Mmassy, alisema kwa
mujibu wa Mamlaka ya Hali
ya Hewa Tanzania (TMA), hali
ya mvua imepungua kwa sasa
ambapo kulipaswa kuwe na
mvua za vuli lakini zinatarajiwa
kunyesha wiki ya tatu na ya
mwisho ya Desemba jambo am-
balo ni hatari na halilingani na
kiwango cha maji kilichoko kwa
ajili ya matumizi mbalimbali.

Mmassy alifafanua maji yali-
yopo kwenye vyanzo ni asilimia
40 ya mabhitaji yote ambapo
mitoni kuna lita 4,000 wakati
wastani wa matumizi maji ya
majumbani ni lita 5,800.

Kutokana na hali hiyo, alise-
ma bodi iliamua kuanza ku-
kagua vyanzo vyake na kubaini
uharibifu mkubwa unaofanywa
na wakulima na wafugaji na
kuamua kusitisha kufanya shu-
ghuli zozote kwenye vyanzo vya
maji.

Alisema changamoto zote
hizo zinasababishwa na ma-
badiliko ya tabianchi, huku
kukiwa na ongezeko la kukithiri
ukame ambao pia umeathiri
shughuli za kilimo na ufugaji
sambamba na kupungua kwa
kiasi kikubwa cha kina cha maji
kwenye mito mikubwa ikiwemo
Mgeta na Mngazi ambayo yote
kwa pamoja inapeleka maji Mto
Ruvu baada ya mito hiyo kujaa
mchanga.

Mmoja wa wafugaji, Timoth
Olekoyesa aliiomba serikali ku-
waruhusu kutumia vivuko vili-
vyotengwa kwenye mito hiyo
kwa mujibu wa sheria ndogo za
kwa kukosa maji kwa sababu
wanaweza kupoteza mifugo
mingi kwa wakati mmoja.

Watakiwa
kutoa maoni
kuokoa maisha

Na Beatrice Shayo

WATANZANIA wameshauri-

wa kujisalimisha kwa kutoa
maoni yao katika mjadala
wa nishati ya kupikia kwa
kutumia kuni na mkaa ili
kuokoa afya za wananchi.

Kongamano hilo lin-
atarajiwa kufanyika katika
Ukumbi wa Julius Nyerere,
Novemba 1 na 2, mwaka
huu, na mgeni rasmi anata-
rajiwa kuwa Rais Samia Su-
luhu Hassan.

Akizungumza na Nipashe
juzi, Waziri wa Nishati, Jan-
vary Makamba, alisema kwa
sasa kinachoendelea ni ue-
limishaji kuelekea kwenye
mjadala huo unaosubiriwa
kwa hamu na Watanzania
wote kwa ajili ya kuokoa
idadi kubwa ya watu wa-
naopoteza maisha yao.

Makamba alisema watu
wanapoteza maisha kuto-
kana na sumu inayotokea
kwenye kuni na mkaa
wakati wote wanapoende-
lea na shughuli zao za mapi-
shi katika nyumba zao.
Alisema maoni yao yat-
aambatana na mahitaji ya
watu wanaotaka kushiriki
mjadala huo kujisajili kwa
kupiga namba ya bure
0800750203 au mtandao
kwa www.cleancooking.
co.tz kwa lengo la kuchukua
maoni yatakayoboresha
wazo la Watanzania kuon-
dokana kwenye nishati ya
kuni na mkaa na kuhamia
katika gesi kwa gharama
nafuu nchini.

“Hii nchi ni yetu wote na
kila mmoja mmoja anayo
haki na wajibu wa kubore-
sha mambo haya ambayo
serikali tunaamini idadi hii
va vifo vya akina mama
wanaotumia kuni na mkaa
kupikia itaondoka sam-
bamba na kukuza uchumi
wa kila mmoja,” alisema
Makamba.

“Nitoe rai sasa kila mtu
mwenye nia ya kutoa maoni
yake basi ajisajili kwa njia
ya mtandao au kupiga simu
va bure apewe maelekezo
kuelekea Novemba mosi
na pili, huku tukio hilo lik-
ishuhudiwa na Rais wetu
mpendwa, Samia Suluhu
Hassan,” aliisitiza.

Kwa mujibu wa takwimu
za Wizara ya Afya, watu bil-
joni 2.4 duniani wanatumia
nishati chafu zinazopelekea
vifo vya watu bilioni 1.6
na Tanzania kati ya watu
30,000 hadi 45,000 hu-
poteza maisha kila mwaka.
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MAJIBU YA WIKI

ILIYOPITA

TUMIA RANGI ZA
s KIJANI
NA NYEKUNDU
KUPENDEZESHA
MCHORO HUU

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
DAU, AMA, TAMBI, JAZWA,
JAMBIA, WAKATI

@A.MSAMBA

TOTO Juma alikuwa akimsaidia mama yake
kulima bustani ya mboga pembeni ya nyumba
yao. Wakati wanalima Juma alimuuliza mama
yake maana ya maneno aliyoambiwa na mwalimu
wake.
Juma: Eti mama ni kweli mchuma janga hula na
wakwao?
Mama: Ndio mwanangu, ni lazima watakula pamoja.
Juma: Kwani ni lazima kila anayechuma janga
lazima ale na ndugu zake?
Mama: Mwanangu huo ni msemo unaomaanisha
kila baya unalolitafuta, utaathirika pamoja na ndugu
zako ni lazima kujiepusha.

SWALI
Taja matumizi tofauti ya chakula aina ya karanga
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Baba, Mama na Mwana

Mama afa kisa dharau za bintiye aliyemsomesha!

ARIBU tena msomaji
wangu tuendelee na
kisa cha binti daktari
aliyemdharau mama
yake akaishia pabaya. Wiki ili-
yopita tuliona mama yake alivy-
omtembelea, akamdharau na
kumwambia hamtambui kwa
madai kuwa hana wazazi, yaani
mama wala baba, wala ndugu.

Akaingia zake ndani na kum-
wacha mama sehemu ya getini
pamoja na walinzi kwani aliku-
wa ametokea kazini. Mama al-
ivyoona yale madharau akaon-
doka japokuwa ilikuwa usiku.

Jirani akaona kanisa ikabidi
aingie mle amwombe Mun-
gu. Wakati anaomba akamyjia
Mchungaji wa lile kanisa na
kumsemesha. Mama akam-
weleza yote aliyopitia na zaidi
vile bintiye alivyomdharau.
Mchungaji akamtia moyo. Hata
hivyo mama akasema hana budi
kuondoka.

Leo msomaji tuangalie kil-
itokea nini baada ya mama
kuondoka pale kanisani.
Mchungaji alimwambia asu-
biri akamgongee binti yake am-

wulize kulikoni. Mama akam-
kataza kwamba amwache tu
lakini akasema anamwombea
Mungu bintiye yasije yakam-
kuta mabaya kwani bado an-
ampenda pamoja na hicho ali-
chomfanyia.

Mama akasema hawezi kue-
ndelea kukaa pale asije akam-
kufuru Mungu. Kwa kuwa
binti yangu hataki kuiona sura
yangu, inatosha baba mtumi-
shi acha niende. Tlikuwa si ra-
hisi mtumishi huyu kumruhusu
aondoke usiku ule.

Ni kutokana na ukweli kwam-
ba mama yule ni mgeni lakini
akasema ili awe na amani ni
bora aondoke eneo hili aende
pengine. Hakuwa na namna
ya kumzuia, akamtaka radhi
mtumishi yule.

Kabla ya kuondoka akampa-
tia Sh. 30,000/= akamwambia:
“Mama nakuombea, Mungu
akutangulie na naona moyo
wako umeachilia juu ya mtoto
wako”.

Ni kweli aliachilia lakini
maumivu ya moyo bado huenda
yalikuwapo. Nikijaribu kuvaa
viatu vya huyu mama, nakuta

havinitoshi na hasa nikifikiria
jinsi wazazi wanateseka na wa-
toto. Alibeba mimba miezi tisa,
baba hayupo, alifanya vibarua
ale na kumsomesha binti yake.

Leo binti anamkataa mama
yake , anakuwa ngangari, ha-
geuki nyuma, anaendelea na
maisha yake. Lakini mama
amebaki na huzuni japo moy-
oni anasema ameachilia. Bado
atakuwa na msongo wa mawazo
akitafakari maisha yake.

Mume alifariki dunia yeye ak-
iwa na umri miaka 22 na haku-
taka kuolewa tena ili amtunze
bintiye, lakini leo amefanikiwa
hamtaki. Anamkana mbele
za watu wakiwamo mabosi na
marafiki zake kwamba hana wa-
zazi. Binti akasahau malezi yote
ya mama.

Mtumishi huyu wa Mungu
akamwambia, mama sina neno
kwa hayo uliyonieleza. Mchun-
gaji wakati anasimulia kisa hiki
alikuwa anajikaza kwani ni
mengi wanakutana nayo kuhu-
su maisha ya watu. Akamwam-
bia ningetamani uwe mama
yangu kwani mamangu mzazi
alitangulia mbele za haki miezi

miwili iliyopita.

Mama akaondoka. Ile tu ana-
vuka barabara, mama akagong-
wa na gari. Mchungaji akasikia
mayowe ya mama fulani
kagongwa na gari. Akakimbilia
kuona hiyo ajali akakuta kumbe
ni yule mama aliyekuwa anaon-
gea naye muda mfupi uliopita
pale kanisani.

Mtumishi huyu wa Mungu
alilia sana, aliumia sana. Kwa
haraka akachukua gari lake
akamwingiza ndani na kum-
kimbiza hospitalini. Kumwan-
galia ~madaktari wakasema
amepoteza damu nyingi sana
aliumia sehemu ya kichwa,
hawezi kuishi tena!

Mchungaji alilia sana akam-
wambia Mungu, kwa nini
usingemrehemu tu aendelee
kuishi hata na mimi. Lakini
mama alikataa. Mama alikufa
akiwa na mawazo ndani yake.

Kumbuka mama hakuwa na
mwenyeji pale mjini. Yule ki-
jana aliyemleta kwa binti yake
hakuacha anwani yake anakoi-
shi na wala mama hakusema

wa rahisi kujua ndugu zake.

Mzigo ukamwelemea Mchun-
gaji. Akampigia simu yule bin-
ti daktari akamjulisha kuwa
mama yake mzazi amefariki
dunia. Binti akahamaki kwenye
simu akawa anataja neno mama
mfululizo huku akionekana
kama anatembea. Akawa anase-
ma, mama, mama, mama hadi
mchungaji akakata ile simu
kwani alikuwa hamwelewi.

Si ajabu binti lile tukio la kum-
dharau mama pale getini na
kumwambia kwamba hamtam-
bui na wala asimsogelee, lilirudi
akilini kwake na kumkumbusha
kuwa yule uliyemkataa ndiye
mama yako.

Lakini kama ndivyo, tayari
alikuwa amechelewa kwani ile
dharau hakustahili kumfanyia
mama yule. Pengine angemsiki-
liza kwanza ajue sababu za kuja

Msomaji wangu, Maisha
Ndivyo VYalivyo. Nilidhani
ningemaliza leo lakini wiki
ijayo usikose nitaeleza nini
kilimtokea dada daktari
baada ya taarifa msiba wa
mama yake. Una maoni, kisa?
Ujumbe 0715268581.

Hali ya hoteli zinazohudumia wasafiri Morogoro si va kuridhisha

NAPOSAFIRI kwenda

mikoa ya Nyanda za Juu

Kusini, Kanda ya Kati

na Ziwa lazima utapita
mkoani Morogoro na kwa wa-
naotumia magari ya alfajiri kama
wanaokwenda Songea, Njombe,
Mbeya na Ruvuma lazima wanasi-
mama kunywa chai.

Kwa wale wanaokwenda Mwan-
za, Musoma, Shinyanga, Bukoba,
Kahama na kwingine kwa mwele-
keo huo, wanapotoka Dar es Sa-
laam kituo cha kwanza ni mkoani
humo kwa gjili ya kupata chai ya
asububhi.

Kama haitoshi wanaoenda
mikoa ya jirani kama Dodoma
hasa kwa magari yasiyo ya al-
fajiri lazima wanasimama kupata
chakula cha mchana au jioni kwe-
nye moja ya hoteli za mkoa huo
kutegemeana na makubaliano
baina ya dereva na wamiliki wa
hoteli.

Kwa ujumla, unaposafiri kwen-
da mikoa mingine hususan ya
Kanda ya Kaskazini na Kusini, hu-
duma za vyakula ni za kuridhisha
sana kuanzia usafi wa eneo husika

na vyakula lakini si kwa njia ya Mo-
rogoro.

Hoteli zote ambazo mabasi ya-
nasimama ili abiria wachimbe
dawa, wapate huduma ya chakula
na mapumziko kwa ujumla si za
kuridhisha kabisa hali inayozua
maswali mengi kwa Manispaa ya
Morogoro kwamba huwa haioni
hayo yote?

Kuanzia vyoo ni vichafu na vibo-
vu kiasi kwamba asilimia kubwa
ya wasafiri huishia kupata mara-
dhi tu kwa kuwa hakuna anaye-
fuatilia bali mwenye biashara hua-
mua kukifanyia anavyotaka kwa
kuwa hakuna ukaguzi.

Vyakula vinavyouzwa bei ya ul-
anguzi havina thamani ya fedha
bali wizi kwa wasafiri kwa kuwa
watu wanauziwa ilimradi wakati
mwingine havijaiva, havijaan-
daliwa vizuri viko ilimradi kiasi
kwamba inazua maswali serikali
haioni haya yote?

Pia vinywaji vinauzwa mara
mbili hadi tatu ya bei na wakati
mwingine abiria ananunua kwa
kuwa anahitaji na ndilo eneo
alilofikishwa na dereva wa gari

husika.

Wakati mwingine ni sawa bei
wanazouza kama zingeendana na
uhalisia kwamba chakula kimeiva
vizuri, eneo linaridhisha kwa usafi
na mwonekano sahihi, kuliko hali
ilivyo sasa.

Ninatambua kwenye kila mam-
laka ya serikali za mitaa kuna ofisa
afya, ambaye moja ya majukumu
yake ni kufuatilia usafi wa maeneo
yote ya biashara hasa hoteli na
migahawa inayotumiwa na watu
wengi kisha kuchukua hatua hata
ya kufunga kwa ambaye hajakidhi
vigezo.

Migahawa na hoteli ninayoizun-
gumzia mjini Morogoro iko kilo-
mita chache kutoka iliko Manispaa
ya Morogoro. Swali ninalojiuliza
wanafanya ukaguzi hadi kwenye
Vvyoo, wanaona vingine havina
milango na ni chakavu kupita kiasi
au wanaacha bora liende na kuku-
sanya kodi pekee?

Ni muhimu sana Manispaa ya
Morogoro ikajali afya za wananchi
kama ambavyo maeneo hayo
yanawaingizia fedha kama chanzo
cha mapato basi wanao wajibu wa

msingi kufuatilia huduma zinazo-
tolewa humo kama zinaridhisha.

Ni lazima hatua zichukuliwe
mazingira ya hoteli na migahawa
iboreshwe au kujengwa upya
kama mtu anataka kuwekeza kwe-
nye huduma hizo afanye uwekeza-
ji wa kuridhisha na kukidhi vigezo
vyote vya afya kuliko wananchi
kuingizwa kwenye matatizo.

Kama maeneo haya wanatoza
fedha zaidi ya bei halisi ya bid-
haa husika,kwanini wanashindwa
kuboresha maeneo yakawa ma-
zuri na ya kuridhisha kuanzia
huduma za vyoo,chakula na viny-
waji?

Maana yake hakuna ufuatiliaji
wa serikali ndiyo maana kimebaki
kuwa chanzo cha mapato pekee
na siyo ufuatiliaji wa kama hu-
duma zinazotolewa zinakidhi ma-
takwa ya kiafya kwa mujibu wa
sheria.

Wasafiri ni  watoto, vijana,
umri wa kati na wazee ambao ni
mchanganyiko wa wanaume na
wanawake, wote wanatumia vyoo
visivyoridhisha na ambao wako
hatarini zaidi kupata maradhi ya

njia ya haja ndogo ni wanawake na
watoto.

Lazima hatua zichukuliwe
tuone mabadiliko kuliko hali
kuachwa ilivyo. Serikali isiishie
kukusanya mapato pekee bali ku-
jiridhisha na kusimamia usafi wa
maeneo husika,kama inashindi-
kana wachukue hatua kwa mujibu
wa sheria.

Hoteli nyingi za Kanda ya Kaska-
zini mteja anaponunua chochote
anapewa stakabadhi ya EFD lakini
kwa hizi za Manispaa hii kwa uzoe-
fu wangu wa kusafiri njia hiyo si-
jawahi kupewa stakabidhi maana
yake hata Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) inapoteza mamil-
ioni ya fedha ambazo zingeingia
kwenye kapu la taifa na kutekeleza
miradi ya maendeleo.

Kama hoteli za Kanda ya
Kaskazini imewezekana kuweka
mashine za EFD, basi hata Moro-
goro na mikoa mingine ambayo
mamia ya wasafiri hutumia hudu-
ma, inawezekana kuweka stakaba-
dhi hizo muhimu kwa maendeleo
ya nchi yetu.

Mungu ibariki Tanzania
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ndivyo shughuli ya
Bahati Shabani ilivyofana,
anawashukuru ndugu, jamaa na
marafiki kwa kufanikisha
vyema.
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‘TURTLENECK’

Sweta linalokupa burudani

NAPOTOKA maridadi kwenda ofisini au sehemu
yoyote maalum ni jambo la kufurahisha na lin-
alompatia mtu faraja na kujiamini.

Sweta lenye shingo ndefu maarufu kama
‘Turtleneck’ ni vazi linalong’arisha watu wa aina zote
na ni moja ya nguo zinazoleta heshima na anasa kwa
mubhusika.

Hata hivyo, nguo hizi zinavaliwa katika nyakati maal-
um na hasa kwenye baridi kiasi kutokana na kitambaa
chake kutengeneza joto.

Kwa ujumla sweta la aina hili huwatoa vilivyo wa-
nawake na wanaume pale wanapolitumia kama vazi
maalum la ofisi.

Sweta nyeusi ya turtleneck

Linapendeza zaidi kuvaliwa na mwaname hasa ku-
tokana na kuongeza mngaro wa ngozi. Vizuri kama
ukivaa na koti la rangi ya samawati au kahawia.

Kufanana kwa nguo za juu

Kama wewe ni mzuri katika kufananisha mavazi yako,
unaweza kulinganisha baadhi ya nguo na sweta lako ili
kukupatia matokeo mazuri.

‘Turtleneck’ kwa ujumla ni vazi linalovaliwa na wa-
janja wanaojua nini maana ya kutoka tofauti na kuone-
kana vizuri zaidi.
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Na Mary Geofrey

MAPISHI

Na Mary Geofrey

Makaroniyvanazi

AKARONI ni chakula rahisi

kupika na kinachowafaa

watu wenye haraka kwa

sababu hakihitaji muda
mrefu kuiva.

Mahitaji

Makaroni pakiti
moja, chumvi,siagi, vitunguu saumu
vilivyopondwa,, tangawizi zilizopond-
wa, pilipili na tui la nazi.

Jinsi ya kupika

Tayarisha sufuria safi, weka maji ya
kutosha. Ongeza chumvi kiasi na pilip-
ili manga iliyosagwa.

Bandika jikoni na acha mpaka maji
yachemke.

Weka makaroni kwenye maji yaliyo-
chemka. Japokuwa maelekezo kwenye
pakiti nyingi yanasema kuwa muda wa
kupika ni dakika 10, hakikisha uivaji
kwa kuyaonja. Baada ya kuiva, epua
sufuria.

TUMIA KARANGA MBICHI

e

Tayarisha chujio na mimina ma- / Y
karoni ndani ya chujio ili kuchuja maji =y~
uliyochemshia makaroni.

Chukua maji ya vuguvugu miminia
juu ya makaroni yakiwa bado ndani ya
chujio.

Rejesha sufuria uliyochemshia ma-
karoni jikoni huku ukiwa umepunguza
sana moto.

Weka siagi ndani ya sufuria yako
na iache iyeyuke vyema. Rejesha ma-
karoni ndani ya sufuria yenye siagi.
Waweza ongeza pilipili manga iliyosag-
wa kama ukipenda.

Koroga vizuri kwa dakika mbili ili
mchanganyiko wa makaroni, pilipili
manga na siagi ukolee barabara.

Makaroni yako yapo tayari kwa ku- |
changanywa na mboga.

Epua sufuria kisha pakua kwa kuku !
au chochote ukipendacho.

Kuegea USO unaovutia

ARANGA ni aina ya nafaka ambazo mara
nyingi zinatumika kama chakula, lakini
zinaweza kukusaidia kwa sehemu kubwa
kusafisha ngozi yako ya uso na mwili.

Karanga zinazohitajika ni zile mbichi. Kitu kina-
chohitajika ni kuchukua karanga ambazo hazi-
jakaangwa kiasi kidogo kama kikombe kidogo cha
chai.

Zianike juani kwa muda ili zimenyeke kwa ura-
hisi. Saga kwa kutumia blenda au kitu chochote
kitakachoweza kuzilainisha na kuwa unga laini.

Chukua unga wako wa karanga na uuchanganye
na asali mbichi kiasi kidogo, kisha acha kwa muda
wa dakika 10 ili vichanganyike.

Chukua mchanganyiko wako, kisha paka usoni
hasa zile sehemu unazoziona kuwa na mikunjo
zaidi.

Subiri kwa dakika kama 10, kisha osha uso wako
na sabuni isiyo na kemikali baada ya hapo futa uso
wako kwa kitambaa kisafi na kikavu.

Subiri tena kwa dakika tano halafu paka mafuta
au losheni.

Unashauriwa kufanya hivi mara moja kwa wiki.

Kiasili njia hii imekuwa ikitumiwa na Wanyam-
wezi wa Tabora kama kipodozi kwa ajili ya mabinti
wadogo pindi wanapokaribia kufanyiwa sherehe
maalum.

Unaweza pia kusugua taratibu uso kwa kutumia
mchanganyiko wako ili kuondoa takataka katika
mwili wako ambapo baada ya kumaliza unaweza
kujipodoa kwa kupaka aina nyingine za vipodozi.

Kwa kuwa hazina madhara, unaweza kufanya
hivi kila siku na utafurahia matokeo yake.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Namna ya
kuchagua taulo

Namna ya kuchagua taulo

BAADA ya kuoga kila mmoja wetu anataka
kujifuta mwenyewe ili kujikausha mwili
kwa kitambaa kikubwa.

Hata hivyo, si wengi wanajua umuhimu
wa kitambaa hiki ambacho maarufu kama
taulo, katika utunzaji wa mwili hasa baada
va kuoga.

Unashauriwa kuwa na taulo bora ndivyo
unaweza kujilinda mwili wako dhidi ya
maradhi yanayotokana na maambukizi au
fangasi.

NAMNA YA KUCHAGUO TAULO

1: Kabla ya kuamua na ununuzi, unahitaji
kuelewa aina ya taulo unaloh|taj| kama
unajua ni muhimu kumshirikisha muu-
Zaji.

2: Kitu muhimu ni ukubwa sahihi wa taulo.
Hakikisha unanunua taulo lenye ukubwa
unaoweza kulimudu wakati wa kujikau-
sha maji, likiwa kubwa au dogo sana sio
Zuri.

3: Chagua taulo lenye kitambaa cha pamba
asilimia 100 kwa sababu lina sifa ya ku-
nyonya maji haraka.

4: Ulaini wa taulo ni jambo linalozingatiwa
zaidi, kwani taulo likiwa laini litakufanya
ujisikie vizuri wakati wa kujikausha kwa
sababu halichubui au kuumiza ngozi.

CHAFU unachangia kwa kiwango
kikubwa kuharibu nyumba hata
kama ni nzuri na iliyojengwa
katika uimara kiasi gani.

Mwingine anaweza kusema mbona
kusafisha nyumba ni jambo linaloelewe-
ka lakini ninachotaka kueleza ni namna
gani unatakiwa kuweka kipaumbele na
kujiwekea ratiba nzuri ya usafi wa nyum-
ba yako yote.

Kumbuka kwamba nyumba ikisafishwa
kwa umakini na ufasaha ni dawa inayoji-
tosheleza katika kuimarisha na ikadumu
zaidi. Kinyume chake, isiposafishwa vizuri
ina uwezekano mkubwa wa kuharibika na
kupoteza mvuto na uimara wake.

Jambo la msingi
na la kuzingatia ni
kwamba nyumba
ina maeneo mengi
na kila eneo linahi-
taji kusafishwa kwa
umakini  kwa ajili
ya ustawi wake.

Ili ufanikiwe ka-
tika hilo ni lazima
kujiwekea utaratibu
mzuri wa kujipangia
ratiba ya namna gani
bora ya kufanya us-
afi katika kila eneo
la nyumba yako.

Kwa mfano kama
ni jikoni, chumbani,
sebuleni, nje ya ny-
umba, stoo, vyooni
na katika viunga vy-
ote vya nyumba ni
lazima kuhakikisha
kwamba kote ku-
nafanyiwa usafi wa
uhakika kila mara.

Kwenye maeneo ya
wazi yakiwamo yale
yanayohitaji kufa-
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giliwa, hakikisha unafanya hivyo.
Kama umepanda maua, yahu-
dumie nayo vizuri kwa kuyawekea
mbolea na kuyamwagilia maji
pamoja na kuyatengenezea maz-
ingira ya kuendelea kustawi zaidi
na yasigeuke kuwa uchafu kwenye
nyumba.

Na baada ya kufanya usafi hakiki-
sha unakagua kila eneo la nyum-
ba ili kujiridhisha kama endapo
kila mahali kumeguswa na usafi na
kama kuna vitu ambavyo havihita-
jiki au havitumiki, viondoe.

Baada ya kusafisha, hakikisha kila
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kitu kwenye nyumba kimepang-
iliwa inavyostahili kuanzia jikoni,
sebuleni, vyumba vya kulala, vy-
ooni na hata nje ya nyumba kwe-
nye bustani na sehemu nyingin-
ezo.

Hakikisha yale maeneo yote am-
bayo yanahitaji kufanyiwa usafi
kila siku inafanyika hivyo na usafi
kwenye kila eneo la nyumba yako
ndio utaiimarisha lakini endapo
hakutakuwa na mpango mzuri wa
kuisafisha utaiharibu.
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KATUNI

KATUNIKA
KIDOMOKRASIA

BY ABDUL KINGO - 1012
SIS~ 062 412879 SiS| AKINA NGOSHA
HATUNAGA MBAMBAMBA
HATUJIVUNGI

HUONGEI

JEURI S10?

UMEBLOKU BARA-
BARA YA SAUTI

JUKWAANI

NISHASEMA.
UKUJIFANYA HUNA
HELA UTAACHA
NGUO

KUWA NA HURUMA
KINYWAJI CHENYEWE
ZIRAILI ACHEZI MBALI

KAULI YA
MWISHO

WE TWENDE UKANIAMBIE
KILICHOKUTOA KWANGU
UENDE KWA MKEO

NIMEFUNZWA
KUMFANYIA
MASAJI MUME

NISINGEKUJA
KANDA MAALUM
NINGEYAONA

ILE TALAKA WAKATI
NAANDIKA NILIVUTA
AU AKILI YANGU!
MBONA ULE UJASIRI
UMENITELEKEZA?

*KINYUNYIZO CHA LEO...

UTAJIRI WA MASIKINI'SHIKAMOO’
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HABARI KIMATAIFA

Watu wakiwa juu ya daraja wakiwatazama wanakijiji wakitupa nyavu zao ili kuvua samaki katika ziwa linalofurika

na kumwaga maji katika viunga vya Bangalore, nchini India juzi. PICHA: AFP

Marekani yakubali kuanza
mazungumzo na Russia

WASHINGTON, MAREKANI

MAWAZIRI wa Ulinzi wa
Marekani na Russia, wame-
fanya mazungumzo kwa njia
ya simu kwa mara ya kwanza
kujadili vita vinavyoendelea
nchini Ukraine.

Lloyd Austin wa Marekani
na Sergei Shoigu kutoka Rus-
sia, walifanya mazungumzo
hayo baada ya kufanya hivyo
mwezi Mei, mwaka huu.

Waziri wa Ulinzi wa Mare-
kani Austin, alisisitiza juu ya
umuhimu wa kuendeleza ma-
wasiliano wakati wa mazun-
gumzo yake kwa njia ya simu
na mwenzake Shoigu.

Wizara ya Ulinzi ya Russia
imethibitisha mazungumzo
hayo ikisema wakuu hao
wamegusia suala la Ukraine
bila ya kutoa maelezo zaidi.

Mara ya mwisho mawaziri
hao kufanya mazungumzo
ilikuwa ni Mei 13 wakati Aus-
tin alipoitolea mwito Rus-
sia kutekeleza usitishaji wa
haraka wa mapigano nchini
Ukraine.

Aidha, Austin alifanya
mazungumzo tofauti na wa-
ziri mwenzake wa Ukraine,
Oleksiy Reznikov,akisisitiza
dhamira isiyoyumba ya
Marekani ya kuunga mkono

uwezo wa Ukraine wa kuka-
biliana na uvamizi.

Lakini Waziri wa Mambo
ya Nje wa Marekani, Antony
Blinken alisema kuwa haoni
dhamira ya dhati kutoka kwa
Russia juu ya mazungumzo
mapana ya kumaliza vita vya
Ukraine.

Blinken alisisitiza kwamba
nchi yake itaendeleza ma-
wasiliano na Russia, lakini
juhudi pana za kidiplomasia
zinategemea na utashi wa
Rais Vladimir Putin, wa kuko-
mesha uchokozi.

“Hatujaona ushahidi wa
hilo kwa wakati huu. Kiny-
ume chake, tunaona uchoko-
zi wa Russia ukiongezeka
maradufu,”  Blinken  ali-
ueleza mkutano wa pamoja
wa waandishi wa habari na
waziri wa mambo ya nje wa
Ufaransa Catherine  Col-
onna.

Aliongeza kuwa tofauti
ya kimsingi ni kwamba
Waukraine wanapigania nchi
yao, ardhi yao, mustakabali
wao. Russia haipiganii hilo na
ikiwa Rais Putin ataelewa hilo
kwa haraka na kufikia hitim-
isho hilo, ndivyo wataweza
kumaliza vita mapema.

Waziri huyo wa mambo ya
nje wa Marekani, alikutana na

waziri wa mambo ya nje wa
Russia Sergei Lavrov mnamo
mwezi Januari kuonya juu ya
matokeo ya uvamizi, ambao
Russia iliendelea nao mwezi
mmoja baadaye.

Tangu wakati huo Blinken
amekataa kuonana na Lav-
rov lakini alizungumza naye
kwa njia ya simu mwezi Julai
katika jitihada za kuwaachilia
Wamarekani  waliofungwa
nchini humo.

Rais Joe Biden na Rais Vlad-
mir Putin wote wameondoa
matumaini ya mazungumzo
ya mwezi ujao kando ya mku-
tano wa kilele wa kundi la
nchi 20 zilizopiga hatua kivi-
wanda huko Bali Indonesia.

UKRAINE YAZIDI KUSH-
AMBULIWA

Taarifa mpya zinaeleza
mashambulio makubwa ya-
mefanyika jana asubuhi kati-
ka majimbo ya kati, maghari-
bi na kusini mwa Ukraine.

Kulingana na taarifa hizo
zinazotoka katika majimbo
ya Ukraine, miundo mbinu ya
umeme imeshambuliwa tena
na jeshi la Russia.

Mshauri wa ofisi ya rais wa
Ukraine, Aleksey Arestovich,
alisema kuwa makombora

matano yalifyatuliwa mjini
Kiev, lakini yalidunguliwa na
mfumo wa ulinzi wa anga.
“Makombora yote matano
yaliyopaa juu ya anga ya Kyiv
yalidunguliwa na kuanguka ,”
alisema Arestovich

Polisi ya Ukraine ilionyesha
picha za athari ambazo zili-
sababishwa na makombora
yaliyoonekana ardhini baada
ya kudunguliwa.

“Roketi ya wavamizi ime-
dunguliwa kutoka juu ya
moja ya wilaya za eneo la mji
wa Kyiv. Hakuna waathiriwa
na hakuna uharibifu, vifusi
vilianguka katika msitu,”
alisema Andrei Nebitov,
mkuu wa polisi wa Kyiv.

Aidha, makao makuu ya
vikosi vya jeshi la Ukraine
kusini, yaliripoti kwamba
shambulio katika jimbo la
Cherkasy lilitekelezwa kwa
usaidizi wa ndege zisizokuwa
na rubani za kamikaze.

“Moja ya miundo mbinu
muhimu ya jimbo la Cherkasy
ilipigwa,” jeshi liliripoti.

Pia iliripotiwa kwamba sa-
fari za mbali mbali za treni
zimechelewa kutokana na
mashambulio ya usiku am-
bayo yaliharibu mfumo wa
umeme.

DW

Rais Xi Jingping
apitishwa kuwania

muhula wa tatu
BEIJING, CHINA

CHAMA cha Kikomunisti
cha China, jana kimeridhia
kimepitisha na kuimarisha
nafasi ya Rais Xi Jingping
katika uongozi wa nchi na
kumuhakikishia kumpa muhu-
[a wa tatu madarakani.

Uongozi wa Xi Jingping
haujawahi kushuhudiwa ka-
tika siasa za taifa hilo la pili
kwa uchumi mkubwa duniani.

Hatua hiyo inamruhusu Xi
kutangazwa rasmi kama rais
wa China katika vikao vya
serikali mnamo mwezi Machi.
Katika kipindi cha wiki moja
ya mkutano wa chama hi-
cho tawala kilichohudhuriwa
na wajumbe wapatao 2,300
mjini Beijing, yamefanyika
mabadiliko makubwa ikiwa
ni pamoja na waziri mkuu
Li Kegiang kujitoa kwenye
nafasi yake na kuruhusu Xi
kuchagua wateule wengine.

Kabla ya kutamatishwa kwa
mkutano huo wa chama wa-
mechaguliwa pia wajumbe
200 wa kamati kuu ya chama

DW

UN yaonya
janga la njaa
Somalia

MOGADISHU, SOMALIA

UMOJA wa Mataifa umese-
ma msaada wa kimataifa
wa chakula kwa Somalia
ndiyo sababu pekee njaa
inazuiwa katika taifa hilo
linalozongwa na machafuko.

Hata hivyo shirika la
Mpango wa Chakula Ulim-
wenguni la umoja huo (WFP),
[imetahadharisha ikiwa
ulimwengu utasubiri hadi
njaa kutangazwa kote ndipo
uchukue hatua za dharura,
utakuwa umechelewa.

Naibu mkurugenzi wa shiri-
ka hilo nchini Somalia, Laura
Turner aliwaambia waandishi
habari akiwa Mogadishu kuwa
Somalia haijaondoka katika
hali ya hatari, na kwamba
wana wasiwasi kuhusu hali
mbaya kuenea nchini kote.

Kulingana na Turner, Vi-
wango vya utapiamlo vi-
nasikitisha huku vifo pia
vikiongezeka na kusisitiza
msaada wa haraka wa
chakula unahitajika ili ku-
nusuru mamilioni ya watu.

Somalia imekumbwa na
miongo kadhaa ya vita vya
wenyewe kwa wenyewe,
ghasia za kisiasa na uasi wa
makundi yenye itikadi kali na
kusababisha watu kutumbukia
katika mzozo wa chakula

DW
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SAFU

CE

Na Magabilo
Masambu

Tukweli kwam-
ba ukitizama
vijana wa zam-
ani ambao leo
ni wazee na vijana wa
leo, kuna tofauti kubwa
sana katika kufikiri kuhu-
su mambo ya msingi ka-
tika nchi, hasa kwenye
eneo la uongozi. Sisi vija-
na wa leo tunafikiri zaidi
kuhusu siasa za nchi ku-
liko uongozi wenyewe.
Pengine mtu anaweza
kujiuliza unawezaje ku-
fikiri juu ya siasa lakini
usifikiri juu ya uongozi?
Kama hautajua tofauti
kati ya siasa na uongozi
ni vigumu kutofautisha
hizi dhana mbili. Leo tu-
nazungumza siasa zaidi
kuliko uongozi. Zamani
walizungumzia zaidi
uongozi kuliko siasa. Un-
aweza kumshawishi mtu
kuingia katika siasa lakini
huwezi kumshawishi ku-
ingia kwenye uongozi.
Ikiwa utashawishiwa
kuingia kwenye siasa
wakati wewe si kiongozi,
basi siasa inaweza kuku-
patia madaraka lakini
ni vigumu kudumu ka-
tika uongozi kwa sababu,

wewe si kiongozi. Kwa
hiyo kuna uwezekano
mkubwa kuwa na wa-
nasiasa wengi ambao si
viongozi. Yeyote anay-
etumia chama chake
kubagua wengine, akitu-
mia chama chake kuona
anayo haki zaidi kuliko
mwingine, huyo ni mwa-
nasiasa asiyekuwa kion-
go7zi.

Unaweza  kujifunza
siasa lakini huwezi ku-
jifunza uongozi japo
unaweza kujifunza tara-
tibu za kuongoza. Ikiwa
utajifunza taratibbu za
kuongoza ili hali wewe si
kiongozi, tambua kuon-
goza kwako kutakuwa
kugumu sana.

Katika taifa lolote
vijana wanatakiwa
kuandaliwa kwa ajili
ya kuliendeleza taifa,
si tu kupewa nafasi za
kisiasa bali kuandaliwa
katika fikra, wawe na uw-
ezo wenyewe wa kujadili
mambo ya kitaifa kwa
utulivu bila mihemu-
ko, bila kufundishwa
kwamba piga yule au
fanya hili kuhakikisha
tunafanikiwa hapa. Cha

msingi wapikwe kifikra na uwezo
wa kujenga hoja sambamba na
kujiamini kwamba wao wenyewe
wanaweza kufanikiwa.

Siku hizi tumekuwa na msami-
ati mpya katika siasa za nchi yetu.
Msamiati huo unaitwa “uchawa”
na hili ni jambo hatari sana kwa
vijana wa leo ambao tunategemea
watakuwa viongozi wa kesho. Iki-
wa tutawapa vijana nafasi za ma-
daraka katika siasa kwa sababu ni
chawa wetu, kama wanavyosema
maana yake kuna hatari ya kupata
viongozi vijana watakaokuwa na
malengo ya kuwatumikia wale
wanaowateua kuliko wananchi na
taifa.

Hatari ya pili ni kwamba
mnaweza kuwa na viongozi am-
bao hawawezi kujitegemea katika
kufanya uamuzi. Kila jambo aki-
fanya anafikiria yule aliyemteua
atahisije ama atafurahi au ataka-
sirika. Kwa hiyo itafika mahali
tutapata viongozi goigoi na taifa
halitasonga mbele.

Tukijenga utamaduni wa ku-
wapata viongozi hasa vijana kwa
sababu  wanatuposti kwenye
mitandao ya kijamii, wanatusifu
sana, wanatubebea mikoba, wa-
nasema Yyale tunayoyapenda
kusikia tu, basi kuna hatari ya ku-
jenga taifa gumu sana huko mbel-
eni. Tuwapime vijana kwa fikra

7ao, maono yao hata kama wakati
mwingine wanayoyasema hayatu-
furahishi sana, lakini kwa maslahi
ya taifa hata kama vijana wa nam-
na hiyo wakiwa ndani ya vyama
vyetu tuwaandae zaidi kwa ajili
ya kulijenga taifa letu kwa hapo
baadaye.

Zamani watu walipitishwa kwe-
nye vyuo vya uongozi wapate na-
fasi ya kujifunza siasa na uongozi.
Chuo maarufu sana kilikuwa Ki-
vukoni sina hakika kama mafunzo
ya wakati ule yanatolewa mpaka
sasa. Ni kweli kwamba pengine ni
kwa sababu huko nyuma tulikuwa
na mfumo wa chama kimoja, la-
kini hata sasa tunaweza kukubali-
ana mitaala yake iwe na mambo
jumuishi ya kiinchi yasiwe ya ki-
chama ili kila mtu kutoka chama
chochote ajifunze misingi ya nchi
yetu mambo ya vyama yasalie
huko chamani.

Siku hizi imekuwa kawaida
mtu akionekana tu anajua kuzun-
gumza kwenye mkutano, anaitwa
mwanasiasa, hivyo kufanya kila
mtu au kila kijana kuwa mwana-
siasa badala ya kiongozi. Watu wa
aina hii wanapopata madaraka
inakuwa changamoto sana. Tu-
wajenge vijana kwa ajili ya kutu-
mika kwa pamoja kuijenga nchi
na kuitetea mahala popote ndani
aunje.

TJANA NA UONGOZI
WA NCHI YETU

Utafutwe utaratibu pia wa kutu-
fanya vijana tusione uongozi ni
sehemu ya kujitajirisha, hivyo ku-
fanya lolote ili tuzipate nafasi za
madaraka. Tkiwezekana nafasi za
kisiasa zipunguziwe mishahara ili
kupata watu wenye moyo wa kui-
tumikia nchi kuliko kupata watu
wanaotamani kuwa matajiri kupi-
tia kwenye nafasi zao za uongozi.

Kuna watu wako nje ya ma-
daraka wanaonekana wazuri na
si wezi lakini kwa mfumo tulio
nao leo, wakiyapata madaraka
kuna uwezekano wa kufanya
yale tunayoyaona kwa baadhi ya
viongozi. Kwa hiyo mtazamo wa
kuyapata madaraka usipobadilika
tutaendelea kulia na wala rushwa,
wezi, majambazi na kadhalika.

Vijana  tubadilike  tuamini
tunaweza. Tujenge fikra za kui-
tumikia nchi kuliko kuwatumikia
watu na haya masuala ya uchawa
sasa yanakita mizizi kila mahali,
si kwenye vyama vyetu tu bali
sasa mpaka kazini. Mnafanya kazi
kumbe kuna chawa katikati yenu.
Haya mambo tusipoangalia tuta-
vurugana huko kazini na kazi haz-
itafanyika. Jiamini mipango yako
anaijua Mwenyezi Mungu.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Y BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

I Mtanzania gani mpenda
muziki wa miaka ya 1970
hadi 1980 anazikumbuka
bendi za Orchestra Veve,
Kiam, Lipua Lipua, Les Kamale na
Bella Bella.

Zilitingisha sana na nyimbo zake
kuwa maarufu sana si hapa nchini
tu, bali hata Afrika Mashariki. Zilimi-
likiwa kwa asilimia kadhaa na mwana-
muziki maarufu sana, Kiamuangana
Mateta, maarufu kama Verckys. Mwa-
namuziki huyo ambaye umaarufu
wake, mbali na kumiliki bendi hizo ni
mpiga ala ya upepo ambayo kitaalam
au kimuziki inaitwa ‘saxophone’ ali-
fariki dunia Oktoba 13, Kinshasa, Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo.

Kwa mujibu wa mmoja wa wana-
muziki aliyewahi kupiga naye muziki
wakiwa nchini Congo, Tshimanga
Kalala Assossa, mwanamuziki huyo al-
ifariki dunia kwa ugonjwa wa kupoo-
za.
Wanamuziki kadhaa nchini na du-
niani kote wametuma salamu za ram-
birambi kwa familia, ndugu jamaa na
wanamuziki wote wa DRC kwa kum-
poteza mwanamuziki huyo ambaye
ni mtunzi, kiongozi wa bendi, mtayar-
ishaji muziki na mfanyabiashara, aki-
fariki dunia akiwa na umri wa miaka
78.

Mpiga saxophone wa zamani wa
bendi za Jamhuri Jazz, Simba Wanyika
na Mwenge Jazz, Luza Elius, akiongea
kwa huzuni kutoka nchini Marekani,

amesema kifo cha mwanamuziki
huyo ni pigo kubwa si kwa mashabiki
wa muziki tu na familia yake, bali hata
kwake pia. Anasema ndiye aliyem-
fanya kupenda muziki na kukipenda
chombo hicho hadi kupitia bendi zote
hizo pamoja kuishi nchini Marekani
kwa sasa.

Wako wanamuziki wengi nchini na
nje ya nchi ambao walimfuata Verck-
ys na kuiga upigaji wake na kufanikiwa
kwa kiasi kikubwa. Wengine wako hai
na wako waliotangulia mbele za haki.

Verckys alikuwa kiongozi na mmi-
liki wa bendi ya Orchestra Veve am-
bayo hapa nchini kwenye miaka ya
1970 ilitamba sana kwa vibao kama
‘Baruti’, ‘Kalala’, ‘Lukani’, “Mikolo
Mileki Mingi’, ‘Muana Mburu’, ‘Na-
komitunaka’ na zingine nyingi. Bendi
hii aliimiliki kwa asilimia 100 na Veve
ilikuwa ni kifupi cha mwanzo wa jina
lake Verckys.

Bendi zingine alikuwa na hisa kuto-
kana na kuwa yeye ndiye alikuwa ak-
izifadhili vyombo na kutumia studio
yake kuzirekodi.

Jamaa alijua mno kuzitafuta pesa
kwani pamoja na kumiliki bendi, ku-
piga muziki, lakini alikuwa na studio
nyumbani kwake na bendi zilizoreko-
di zilitumia lebo yake ya Edition Veve,
lakini mwaka 1976 aliibadilisha jina na
kuiita Zadis.

Kutokana na kuwa na hisa na ben-
di nyingi, mashabiki wake mbali na
majina yake hayo, wakamuongezea

zako hazitosa

na ‘Wazolambongo’, yaani ‘mzoa pesa’
akawa anaitwa Kiamuangana ‘Wa-
zolambogo’ Mateta Verckys.

Bendi ya kwanza aliyokuwa na hisa
nayo na kuifadhili ni Orchestra Bella
Bella, ambayo kiongozi wake alikuwa
ni Soki Vangu.

Ilirekodi kwenye studio yake ny-
imbo za ‘Mbuta’, ‘Kamale’, ‘Sola’ na
nyingine nyingi ambazo nazo zilikuwa
maarufu nchini watu wakinunua sana
santuli zake.

Santuli zote hizo zilikuwa na chapa
ya Edition Veve ambapo yeye mwe-
nyewe alikuwa akirekodi kwenye stu-
dio yake na kuziuza zikampatia pesa
nyingi yeye na bendi zenyewe.

Kulitokea mgogoro kwenye bendi
ya Bella Bella, Soki Vangu aliondoka
kwenda kuunda bendi nyingine, la-
kini akaondoka na jina. Akaunda Bella
Bella nyingine. Waliobaki wakaacha-
na na jina la Bella Bella na wakajiita
Orchestra Lipua Lipua walilolichukua
kwenye moja kati ya nyimbo zao
wakati ikiitwa Bella Bella.

Lipua Lipua iliondokea kuwa
maarufu mno ikitoa nyimbo zili-
zotamba Tanzania kama ‘Mombasa’,
‘Mbondo’, ‘Mfueni’,;Kamale’, ‘Matoba’
na zingine. Marehemu aliendelea
kuwa mfadhili wa bendi zote hizo
mbili.

Akakusanya wanamuziki ~ wen-
gine na kuunda bendi ya Orchestra
Kiam ikiwa kifupi cha jina lake Kia-
muangana. Nayo nyimbo zake zili-

Buriani Verckl)trs, bendi, sax, nyimbo
aulika kwa Wabongo

pata mashabiki wengi nchini kama
vile ‘Moni Afinda’, ‘Kamiki’, ‘Mbale’ na
Memi. Assossa na Nyboma walijion-
doa Lipua Lipua wakaenda kuunda
bendi nyingine Les Kamale, Pepe
Kalle yeye ambaye alikuwepo kwenye
bendi hiyo tangu inaitwa Bella Bella,
akaenda kuunda Empire Bakuba.

Les Kamale nayo ilichukua jina
la wimbo wa Lipua Lipua ‘Kamale’,
yenyewe ikatamba na nyimbo kama
‘Andoya’, Masua’, ‘Ngali’, ‘Aidjo’, ‘Abisi-
na’ na nyingine nyingi, na zote hizo zi-
likuwa chini ya lebo ya Edition Veve.

Alianza muziki kwenye bendi ndo-
go, lakini mwaka 1963 alijiunga na
TP OK Jazz ya Franco, kabla ya ku-
unda bendi yake Veve mwaka 1969, na
mwaka 1972

Alizaliwa kwenye familia ya kitajiri
Mei 19, 1944 Congo ya Ubelgiji (sasa
DRC) na baba yake alikuwa mfanya-
(sasa ni Kinshasa).

Alijifunza muziki kanisani, ikiwamo
ujuzi wa kupuliza saxophone, chom-
bo ambacho ndicho kilichompatia
umaarufu mkubwa duniani.

Alimpenda sana mpiga saxophone
maarufu sana wa Kimarekani wakati
huo King Curtis, akawa anaiga upigaji
wake hadi akaanza kujiita jina la mwa-
namuziki huyo.

Alijiita kimakosa kwani na matam-
shi ya Kifaransa jina ‘Curtis’ yeye ali-
kuwa akisikia kama likitamkwa ‘Ver-
ckys’ na akawa anajiita hivyo.
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Jamani eee, samahanini
kwanza, tumeona kwamba
badala ya kuendelea na rat-
iba nyingine kwanza kipa-
kuliwe chakula watu wale, maana
wengine wametoka mbali Dar es
Salaam tangu asubuhi hawajala,
kwa hiyo msosi upakuliwe watu
wale, na ratiba zingine zitaendalea
kama zilivyopangwa.”

Nia ya mzee yule ni kwamba
watu wale chakula kilichopikwa
kwanza, halafu kama baadaye
itatangazwa habari hiyo mbaya,
tayari kila mtu atakuwa ame-
shakula, tofauti na kile kilichopo
sasa kama kitatangazwa, basi kuna
watu hata kula hawatokumbuka
tena kwa sababu halikuwa suala la
kawaida.

Kwa sababu ni suala la chakula
hakuna aliyehoji, na ni watu wach-
ache sana waliofahamu tukio la ku-
toweka kwa bi harusi.

Sehemu kama hizo umbea hau-
kosekani. Kuna baadhi wakaanza
kuvujisha habari kabla hazijatam-
kwa rasmi. Wengi hawakuamini
na ilionekana ni kama ni moja ya
habari za mzaha tu ili kusukumizia
chakula na vinywaji tu.

&

Tukio hilo lilipita kama ndoto ya
jinamizi. Jerry alibaki anashinda
ndani peke yake. Ilikuwa ni aibu
kubwa. Aibu kwake, familia, ukoo
na ndugu zake pia. Kuanzia Kibaha
mpaka nyumbani kwao Tandika
mtaa wa Berege, kila mtu alikuwa
anaongea lake.

Kitu ambacho alikuwa anajiuliza
ni kwa nini hakukataa kuolewa na
yeye? Kwa nini alikubali kila kitu
kifanyike? Alikubali sherehe, na al-
ijjlandaa kwa kila kitu hadi kupele-
kwa saluni kwa ajili ya kupambwa.
Anavyofahamu yeye mwanamke
ambaye hataki kuolewa angekataa
tangu mwanzo. Na hata kama hat-
ua kadhaa zingekuwa zimefanyika,
lakini angeweza kukataa kwenda
saluni.

“Ina maana hadi anakwenda
kupambwa kwa ajili ya sherehe
alikuwa bado anataka kuolewa,
sasa imekuwaje atoroke dakika za
mwisho?” Akajiuliza.

Kingine kilichomuumiza kichwa
ni jinsi alivyotoroka. Hakuna yoy-
ote aliyemuona. Alipotea kama
mzuka tu. Haikumuingia akili
kuwa bi harusi atoke ndani mle na
aondoke mbali na eneo la nyum-

HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. Awali

kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote waliohudhuria
harusi hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, rafiki na jamaa
kutoka Dar es Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa ajili ya kufunga ndoa
na mwanamke Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, bajaj, bodaboda, vyote

vilimiminika kwenda huko kila mmoja akiwa na furaha tele. ) o
Kilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili la aina yake. Nini

kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila nakala yako
va Nipashe itakupa majibu ya kisa hiki cha kushangaza.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Ndugu
walianza ku-
kaa vikundi
vikundi,
wengine
waliziamini
na wengine
waliona

ni kama
wanadang-
anywa labda
wanataka
kufanyiwa
‘sapraizi.’

@Msamba
0656122770

bani kwao bila kuonekana na mtu
yoyote, hasa sehemu ile ambayo
ilikuwa imeshona watu waliofurika
kwa ajili ya harusi.

Alijiuliza kama alitoroka akiwa
vile vile kama alivyo, alijibadilisha
kwa kuvaa nguo nyingine, au ali-
jibadilisha na kuvaa nguo ambazo
hazikumtambulisha kama yeye ni
nani.

Vyovyote vile ambavyo imetokea,
bado haikuondoa kuwa lilikuwa
tukio baya kuwahi kutokea kwenye
maisha yake.

Anakumbuka jinsi yule mzee al-
ivyowatangazia watu wale kwanza
kabla ya kufunga ndoa, kumbe
tayari walishagundua kuna tatizo
na hata lilipotangazwa rasmi, tayari
umma ulikuwa umeshatia kitu tum-
boni, vinginevyo baadhi ya watu
wangeondoka bila kula na chakula
cha sherehe kingemwagwa.

Anakumbuka pia kulikuwa na ku-
tupiana maneno kati ya ndugu zake
na ndugu za aliyetaka kumuoa,
Vayajo.

“Nyinyi mnajua mlipompeleka
mtoto wenu, haiwezekani yumo
humo humo ndani na kuna mtu wa
kumlinda halafu aondoke na awa-
potee hajulikani alipo. Mlitaka kula
tu hiyo mahari. Au mmechukua
mahari kwa wanaume wawili?”
Anakumbuka dada yake Maonwa
alivyocharuka siku hiyo.

“Hatukubali, mmetutia aibu
kubwa, sasa kwa taarifa yenu hili

wa aina yake.

Huko kwa bi harusi

kwani bi harusi ametoroka.

ndogo nyumbani, lakini kubwa

kufanyiwa ‘sapraizi.’

ka Kibaha bila Vayajo. Kwa sababu

baadhi ya ndugu na rafiki zake.

fuata hakikuwepo.

Aliutambua kuwa ni wa meseji, la-

. kini hakuutilia maanani. Siku hizi
i kwenye simu kuna meseji nyingi tu
i zinaingia zingine za kukutakia kila
i la heri tu. Ilipita karibuni dakika
i 10, hadi pale alipokuwa na hamu
i ya kutaka kushika simu yake, ndipo
i alipogundua kuna meseji ambayo
i hajaifungua.

“Pole kijana kwa yote yaliyo-

i tokea. Usihuzunike, wala kutuka-
i sirikia sisi wazazi wake. Hatujui ni
i kitu gani kimempata binti huyu. Na
i mpaka sasa hatujui alipo. Baadhi
i ya watu wameshauri tutoe ripoti
i polisi, lakini mimi nimewakataza,
i nimewambia upoteaji huu si ule
i wa mtu ambaye anakwenda kud-
{ huriwa au kutekwa. Hapa kuna
i mambo ya ujana tu, wakipiga ri-
i poti
{ anaweza kuwekwa ndani na hapo
i uhasama utakuwa mkubwa sana
i baina yetu. Huyu yupo na atarudi,
i lakini alichokifanya ni wewe pekee
i ndiyo utaamua. Kwa sababu hiyo
i tunakuomba siku ya Jumapili ijayo
halipiti hivi hivi, ni lazima tulipe, |
tutalipaje, sisi ndiyo tutajua, asan- |
teni na kwaherini.” Huyo alikuwa |
ni shangazi yake ambaye hakutaka !
kuondoka bila ya kupigwa mkwara |
i kuwa anaelewana naye sana. Kifupi
Kibaha, |
mambo yalikuwa mabaya zaidi ny-
umbani kwa bwana harusi. Wakati |
wanarejea, tayari baadhi ya watu |
walikuwa wameshapeleka ujumbe !
kuwa wanarejea mikono mitupu !
i alijiambia.
Huko nako kulikuwa na sherehe |
! anarejea kuwa hatorudi tena kule,
ilikuwa inataka kufanyika kwe- !
nye ukumbi mmoja ulio Tandika |
Mabatini. Ndugu walianza kukaa !
vikundi vikundi, wengine walizi- !
amini na wengine waliona ni kama |
wanadanganywa labda wanataka |
| ipopelekwa Kibaha na Vayajo, siku
Msafara wa magari ulirejea kuto- |
{ kukutana maeneo ya Changombe
Jerry alichukua likizo kazini kwake, !
ambayo ilikuwa ni maalum kwa |
ajili ya kujiandaa, kufunga ndoa na '
kwenda kula fungate, lakini sasa !
siku za likizo alizitumia kukaa nda- |
ni kwa mawazo, akifikiria vitu vingi
vilivyomtia huzuni, akifarijiwa na !
. kwao. Akamhakikishia kuwa haku-
Siku ya pili tu baada ya tukio lile,
baadhi ya ndugu hasa waliokuwa :
wanaishi mikoa ya mbali walianza
kuondoka kwa sababu walichoki-
i hajatambulishwa rasmi.
Ulisikika mlio kwenye simu yake.

polisi halafu akapatikana

ufike Kibaha ili tuyajenge.”
Aliisoma na kuirudia mara tatu.
Ilikuwa ni simu ya babu yake Vaya-
jo. Ni mzee mwenye akili nyingi,
uwezo wa kutatua jambo na ali-

alikuwa ni rafiki yake mno, kuliko
hata wazazi wa msichana huyo.
Jerry alifikiri kama aende au
asiende. Aibu aliyoipata siku ile kila
mtu anamuangalia yeye, leo arudi
tena Kibaha ‘ajichoreshe’ “Hapana”

Akakumbuka pia aliapa wakati

kwa sababu atakapokuwa anaona
madhari ya eneo lile la Kibaha
atakuwa anamkumbuka Vayajo na
madhila yote aliyomfanyia. Dakika
moja baadaye akakumbuka kitu.
Akakumbuka mara ya kwanza al-

za mwanzo tu za penzi lao baada ya

Dar es Salaam na kutokea ku-
pendana alimwambia kuwa huko
anaishi kwa dada yake, lakini kwao
hasa ni Kibaha.

Kutokana na kuwa kwenye lindi
la mahaba ya mwanzoni, Vayajo
aliamua kumpeleka nyumbani

na kitu chochote kitakachomtokea,
japo Jerry alimwambia haitokuwa
vema kwenda nyumbani kwao
wakati wazazi hawamfahamu na

ITAENDELEA JUMAPILI
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anaongoza kwa kuwa na mwonekano mzuri kuliko wana- L

muziki wote nchini. a

Doggy Anter, amesema yeye hata akilala anaposhtu-
liwa kumtaja msanii gani msafi Tanzania, jibu la haraka
litakuwa ni Jux.

Mwanza, nilishuhudia jinsi Jux al-
ivyokuwa msafi, alikuwa akioga
mara kwa mara na siku zote
huwa ananukia,” amesema
Soggy Doggy.

.

UTANASHATI
JUXINOMANEE

TUNDAMAN
AJIWEKA
REHANI

MSANII wa muziki wa kimahaba, Juma Jux, inaelezwa

Kulingana na tathimini ya mkongwe wa hiphop, Soggy

“Mimi niliwahi kuwa naye kule

MSANII wa BongoFleva na shabiki wa Klabu |
ya Simba, Tundaman ameapa kutojishirikisha
kuimba nyimbo zinazoisifu timu hiyo kama
watafungwa na watani wao Yanga.

Akizungumza na EATV, Tundaman amesema
kujiamini kwake huko kunatokana na timu
yake kuwa na wachezaji wazuri zaidi ya wap-
inzani wao.

“Tuna wachezaji wazuri zaidi, japokuwa
tulikuwa na changamoto ya makocha, Mgunda
ameweza kuleta matumaini mapya ya kupam-
bana. Safari hii tukifungwa tena na watani
siimbi tena nyimbo za Simba,” amesema Tun-

daman
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RONALDO SAFARI IMEIVA

KLABU ya Manchester United inatafakari kuhusu
kumwachia, Cristiano Ronaldo kwenye uhamisho wa
bure baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
37, raia wa Ureno kutemwa kwa kukataa kuingia kama
mchezaji mbadala katika mechi dhidi ya Tottenham
siku ya Jumatano. (The Sun)

FELIX KUMRITHI RONALDO

HUENDA Manchester United wakamwania mcheza-
ji wa kiungo cha mbele wa Atletico Madrid na raia wa
Ureno, Joao Felix, mwenye umri wa miaka 22, kama
mchezaji atakayeichukua nafasi ya Cristiano Ronaldo
katika dirisha dogo la Januari. (Deportes Cuatro)

AMORIM ANUKIA VILLA

KOCHA wa Sporting Lisbon, Ruben Amorim yupo
kwenye orodha ya Aston Villa kwa ajili ya kurithi
mikoba ya Steven Gerrard, lakini bosi wa zamani wa
Tottenham, Mauricio Pochettino hana nia na fursa
hiyo. (The Athletic)

TUCHEL AIKATAA VILLA

ALIYEKUWA Kocha wa Chelsea, Thomas Tuchel pia
hana nia ya kuichukua nafasi hiyo ya ukocha katika
kikosi cha Aston Villa. (Telegraph)

NDICKA AKARIBIA ARSENAL
KLABU ya Arsenal inamwania mlinzi mwenye umri

wa miaka 23 wa Eintracht Frankfurt, Evan Ndicka.
(Evening Standard)

HAALAND MKATABA MPYA

WAKALA wa mshambuliaji wa Manchester City, Er-
ling Haaland, mwenye umri wa miaka 22, amekaribi-
sha uwezekano wa raia huyo wa Norway kutia saini
mkataba mpya na klabu hiyo. (90min)

JONG ANUKIA ENGLAND

CHELSEA, Liverpool na Manchester United zipo
tayari kumwania mchezaji wa kiungo cha kati wa
Uholanzi, Frenkie de Jong ifikapo Januari iwapo
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25 ataamua
kuondoka Barcelona. (ESPN)

ZAHA KUONDOKA PALACE

NYOTA wa Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Wilfried
Zaha, mwenye umri wa miaka 29, huenda akakataa
mazungumzo ya mkataba mpya na Crystal Palace
wakati akitafuta uhamisho wa bure kuelekea katika
klabu iliyo katika nafasi sita za juu kwenye ligi msimu
ujao wa joto. (The Five Podcast, via Mail)

MOUKOKO SOKONI ULAYA

LIVERPOOL, Paris St-Germain, Real Madrid na Bar-
celona zinamwangalia mchezaji wa Borussia Dort-
mund mwenye umri wa miaka 17 ambaye ni raia wa
Ujerumani anayecheza kwenye timu ya vijana ya umri
chini ya miaka 21 -Youssoufa Moukoko. (Football In-
sider)

NEVES AITAMANI BARCA

BARCELONA imepewa fursa ya kumsajili mchezaji
wa kiungo cha kati wa Wolves Mreno, Ruben Neves,
mwenye umri wa miaka 25, anayekiri kwamba ana-
vutiwa na uwezekano wa kuichezea timu hiyo kubwa
ya Hispania. (Mundo Deportivo)

MC KENNIE KUTUA JUVENTUS

KLABU ya Tottenham Hotspur inafikiria kumwania
raia wa Marekani, Weston McKennie wa Juventus ifi-
kapo Januari. (Calciomercato)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

I“
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HAALAND ATARAJIWA

KUWA MCHEZAJI GHALI

® ® ®Wakala wake asema thamani ya mshambu-
liaji huyo kwa sasa imefikia pauni...

MANCHESTER, England

RLING Haaland anaweza

kuwa mchezaji wa kwan-

za katika soka la dunia

kufanya uhamisho wenye
thamani ya pauni bilioni moja,
kwa mujibu wa wakala wake, Ra-
faela Pimenta.

Haaland aliondoka Borussia
Dortmund na kujiunga na Man-
chester City kwa ada ya pauni
milioni 51.2 Mei, mwaka huu na
mshambuliaji huyo tayari amean-
za maisha mazuri kwenye Ligi
Kuu England.

Raia huyo wa Norway amekuwa
mchezaji wa kwanza kufunga ma-

bao tisa katika mechi zake tano
za kwanza za ligi hiyo maarufu
na tayari amefunga hat-trick tatu
kwenye mashindano hayo.

Haaland amefunga mabao 15
katika mechi 10 za Ligi Kuu Eng-
land akiwa na City, na Pimenta,
anaamini anaweza kuweka histo-
ria kwa kuhama kwake tena.

Alipoulizwa kuweka bei kwa
Haaland na Sky Sport Italia, Pi-
menta alisema: “Bilioni moja, ndi-
vyo ninavyofikiria.

“Ukiweka pamoja thamani yake
ya soka, thamani ya taswira yake,
thamani yake ya udhamini, ni bil-
ioni moja, bila shaka.

“Pia ni jambo la kawaida kum-

linganisha Erling na (Kylian)
Mbappe, kwa hivyo una wazo
kidogo la soko. Nafikiri Erling
atakuwa mchezaji wa kwanza ku-
fikia uhamisho wa takribani bil-
ioni moja.”

Kiwango cha ajabu cha Haaland
kimeendana na uvumi unaom-
husisha na Real Madrid, lakini
Pimenta atakuwa tayari kujadili
mkataba mpya na City badala ya
kuanzisha uhamisho.

Alipoulizwa kama Haaland
anaweza kuwa tayari kupata mka-
taba mpya, alisema: “Natumai
hivyo! Kama wanataka kulijadili
leo, nitafurahi.”
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MECHI KALI
YOUNG AFRICANS

VE RS US

SIMBA

CONTE AHOFIA KUMKOSA
KULUSEVSKI KATIKA EPL

f

LONDON, England

NTONIO Conte ana wasiwasi, Dejan Ku-
lusevski huenda asiichezee Tottenham
kabla ya Kombe la Dunia baada ya winga

uyo kupata shida katika kupona jeraha
la misuli ya paja.

Kulusevski hajashiriki katika kikosi cha Spurs
tangu mwezi uliopita walipofungwa mabao 6-2
na Leicester City, baada ya kupata jeraha hilo
akiwa kwenye majukumu ya kimataifa.

Ingawa awali uchezaji wa Richarlison uli-
iruhusu Spurs kukabiliana na kukosekana kwa
Kulusevski, mshambuliaji huyo wa Brazil ali-
chechemea kutokana na ushindi wa mabao 2-0
dhidi ya klabu yake ya zamani ya Everton wiki
iliyopita, na hivyo kumwacha Conte akikosa cha-
guo la mshambuliaji.

Akizungumza kabla ya pambano la leo dhidi
ya Newcastle United, Conte alisema kuhusu Ku-
lusevski: “Nadhani tunapaswa kusubiri muda
kidogo kumwona pamoja nasi, ni vivyo hivyo
kwa Richarlison.

“Kwa hakika, hali ya aina hii huleta ugumu
mkubwa. Ni kawaida. Kwangu mimi, pia vidole
vilivuka kwa sababu kwa sasa tuna Harry (Kane)
na Sonny (Son Heung-min) katika afya njema.

“Unapoenda kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya,
haswa ikiwa unacheza Ligi Kuu, lazima ujue
utakuwa na msimu mgumu wa majeruhi, kwa
michezo mikubwa, kwa wachezaji wanaochoka.”
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
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James nje Kombe la Dunia
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LONDON, England

REECE James alikiri ameambiwa na
daktari wa upasuaji anaweza kuwa nje
kwa miezi miwili kutokana na jerahala
goti alilopata kwenye mchezo dhidi ya
AC Milan.

James alikuwa kwenye nafasi ya ku-
jumuishwa katika kikosi cha England
cha Gareth Southgate kitakachoshiriki
Kombe la Dunia nchini Qatar mwezi
ujao lakini majeraha ya goti lake
yanaweza kukatiza azma yake.

Beki huyo wa Chelsea mwenye umri
wa miaka 22 alipewa nafasi ya kuanza
katika mechi mbili za mwisho za Eng-
land na kocha Southgate katika hali ya
kuonyesha imani yake kabla ya mich-
uano hiyo, na sasa anaonekana kukosa

nafasi kabisa.
“Wiki iliyopita niliingia kwa ajili
ya kukabiliana na AC Milan nilipoje-

ruhiwa,” alisema James aliwaambia
mashabiki kwenye video ya YouTube.

“Sikufikiri ilikuwa mbaya sana baada
ya mchezo, nilikaa siku ya ziada huko
Milan na nilifikiri labda ilikuwa ni ku-
sumbuka kidogo. Nafikiri siku moja au
mbili baadaye nilimwona daktari wa
upasuaji. Aliniambia ningeenda nje
kwa takriban miezi miwili.”

James amekuwa katika kiwango
kizuri mwanzoni mwa kampeni za
Chelsea za 2022-23, akiwa na mabao
mawili na asisti mbili katika mechi 11
katika michuano yote. Lakini sio tu
kwenda mbele ambapo mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 22 amevutia,
kwani pia amefunga mabao manne
safi katika kipindi hicho.
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GHEZA
USHINDE

KASINO

SIMBA QUEENS YAIFUNGA
MDOMO YANGA PRINCESS

Saada Akida na Shufaa Lyimo

TIMU ya Simba Queens imefanikiwa
kulipiza kisasi kwa watani zao, Yanga
Princess baada ya kuibuka na ushindi
wa mabao 2-0 katika mechi maalumu
ya Tamasha la Michezo la Wanawake
(Tanzanite Festival 2022) iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es Sa-
laam jana.

Mabao ya Simba katika mchezo huo
yalifungwa na Oppa Clement dakika ya
61 na lingine lilipachikwa na Mkenya,
Jentrix Shikangwa dakika ya 87 na ku-
fanya wapate zawadi ya Sh. milioni tatu
wakati wapinzani wao Yanga Princess
waliambulia Sh. milioni 1.5.

Katika mechi ya mapema asubuhi,
Baobab Queens waliwatamba majirani
zao, Fountain Gate Princess baada ya
kuibuka na ushindi wa penalti 9-8 baa-

da ya sare ya bao 1-1 katika dakika 90 za
kawaida.

Baobab Queens pia walizawadiwa Sh.
milioni tatu na wapinzani wao walipata
Sh. milioni 1.5.

Katika upande wa netiboli, Tanzania
iliibuka kidedea kwa kuifunga Uganda
magoli 45-44 huku ngumi ilitawaliwa
na mabondia kutoka Zambia, ambapo
Meredith Ngona alimchapa Mtanzania
Mariam Richard uzito wa kilogramu 48
na Katherine Mwape akimdunda Sha-
kira Abdallah.

Akifunga tamasha hilo, Spika wa
Bunge laJamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Dk. Tulia Ackson, alilitaka Baraza
la Michezo la Taifa (BMT) kuendelea
kufufua michezo iliyopotea na kuibua
vipaji vya wachezaji chipukizi kutoka
kwenye vituo mbalimbali vya michezo
hapa nchini.

Alisema aliitaka BMT kuongeza
hamasa ya kuitangaza michezo ya wa-
nawake ili iongezeke kam ilivyo kwa
wanaume.

“Niwapongeza Wizara ya Utamaduni
Sanaa na Michezo kwa kushirikiana na
BMT kwa kuandaa tamasha hili ambalo
ni kuunga mkono juhudi za Rais wetu,
Samia Suluhu Hassan, kwa kuwekeza
katika michezo ya wanawake kwa kuwa
na tamasha hili ,” alisema kiongozi
huyo.

Pia aliipongeza wizara inayoshughu-
lika na michezo kwa kuandaa tamasha
hilo lililoshirikisha michezo mbalimbali
ikiwamo mchezo wa rede ambao ulipo-
tea. Naye msanii wa bongo fleva nchini,
Said Juma maarugu Chege, alifanikiwa
kuwapagaisha mashabiki waliofika kati-
ka kilele cha tamasha hilo ambalo mwa-
ka huu linafanyika kwa mara ya pili.

Wachezaji wa
Simba Queens
wakishangilia
baada ya
kukabidhiwa

ushindi wa
mabao 2-0
walioupata
kwa kuwafunga
Yanga Princess
katika mechi
maalumu va
Tamasha la
Wanawake
iliyochezwa
kwenye Uwanja
wa Uhuru, Dar
es Salaam jana.
PICHA: SAADA
AKIDA

Serengeti Girls

iliyochezwa Oktoba 15, mwaka huu ilipata

wao,” alisema Mauya.

Simba SC, Yanga hesabu uwanjani

aamke salama,” alisema Mgunda.
Nahodha Msaidizi wa Simba, Mo-
hammed Hussein Zimbwe Jr’, alisema

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

SPORTPESA
PP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NI TIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI - 23/10/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X

Dynamo Kiev vs Vorskla Poltava

SBV Excelsior vs AZ Alkmaar

Udinese vs Torino

Angers vs Rennes

Espanyol vs Elche

Cambuur vs Twente

Groningen vs PSV Eindhoven

NEC Nijmegen vs GO Ahead Eagles

Wolverhampton vs Leicester

Toulouse vs Strasbourg

Bologna vs Lecce

Reims vs AJ Auxerre

Southampton vs Arsenal

kikombe kufuatia

Leeds vs Fulham

Troyes vs Lorient

Aston Villa vs Brentford

Clermont Foot vs Brest

Spartak Moscow vs FK Khimki

VfL Bochum vs Union Berlin

Adana Demirspor vs Konyaspor

Young Africans vs Simba

Karmiotissa vs Akritas Chlorakas

KAA Gent vs RFC Seraing

Betis vs Atletico Madrid

Maritimo vs FC Arouca

FC Zurich vs Grasshoppers

Utrecht vs Sparta Rotterdam

Bodo Glimt vs Kristiansund

Nice vs Nantes

Tottenham vs Newcastle

Hertha BSC vs Schalke 04

Cracovia vs Lech Poznan

Dunajska Streda vs Sport Podbrezova

Aarhus vs Brondby

Akhmat Grozny vs Torpedo Moscow

Aris Limassol vs EN Paralimni

Samsunspor vs Boluspor

Atalanta vs Lazio

Girona vs Osasuna

ushindi wa mabao 2-1 na kuwaacha vigo-
g0 hao wakiwa hawaamini kilichotokea.
Ushindi huo uliongeza ari ya wachezaji
wa Serengeti Girls kuelekea mchezo wa
mwisho dhidi ya Canada ambao ulimal-
izika kwa sare ya bao 1-1, matokeo hayo
yakiwa bora kwa Watanzania lakini yaki-
waliza Canada ambayo ilihitaji ushindi tu
ili isonge mbele.

Nigeria ilifanikiwa kutinga hatua ya nusu
fainali kwa penalti 4-3 dhidi ya Marekani
baada ya dakika 90 kumalizika kwa sare
ya bao 1-1.

Kocha Mkuu wa Simba, Juma
Mgunda, alisema kikosi chake kiko
tayari kupambana, na anajua mechi
itakuwa na ushindani na wao kama
Wekundu wa Msimbazi wanatarajia
kushinda ili kujiweka katika mazingira
mazuri kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

“Tutamkosa Shomari Kapombe na
Jimmyson Mwanuke pekee ambao ni
wagonjwa, lakini wengine wote wapo
sawa, mpira hautembei ila boli litapig-
wa, kikubwa ni kuomba kila mmoja

wanatambua kama utakuwa mchezo
mgumu na wanawaheshimu Yanga
lakini wamepania kufanya vizuri.
“Hatuangalii ubora wa mchezaji
mmoja mmoja, tumejiandaa kuwa-
Zuia wapinzani wetu, naamini kwa
umoja tulionao tutaondoka uwanjani
na pointi tatu muhimu,” alisema nyo-
ta huyo. Simba inaongoza msimamo
wa ligi baada ya kucheza mechi tano,
imevuna pointi 13 sawa na Yanga in-
ayoshika nafasi ya pili zikitofautiana
mabao ya kufunga na kufungwa.

PAOK vs Asteras Tripolis

Villarreal vs Almeria

Standard Liege vs Anderlecht

Panathinaikos vs Aris Salonica

Molde vs Rosenborg

Galatasaray vs Alanyaspor

FC Volendam vs Heerenveen

Universitatea Cluj vs CFR Cluj

Lille vs Monaco

Roma vs Napoli

Barcelona vs Athletic Bilbao

@ CHEZAKWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Mashindano va ZFF, mchezo huo umesog
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Juma Mgnd Sim

Nasreddme Nab| Yanga

akisema boli litapigwa...

Adam Fungamwango nha Saada Akida

MUDA umewadia wa mafahari wa soka
na watani wa jadi nchini, Simba na Yanga ku-
kutana katika mechi ya kwanza ya Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu huu itakayochezwa
leo kuanzia saa 11:00 jioni kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Kwa sasa dabi hiyo si tu inafuatiliwa na
mashabiki wa soka nchini, imevuka mipaka
na kutazamwa pia na wadau kutoka mataifa
mbalimbali na kuifanya iendelee kuwa na
mvuto.

Licha ya mechi hizi kuzungukwa na tam-
bo, majigambo na maneno mengi, lakini
dabi ya leo imekuja wakati timu hizo zikiwa
zimetoka kwenye joto la mashindano ya ki-
mataifa, Ligi ya Mabingwa Afrika ambapo
Simba imetinga hatua ya makundi huku

Yanga ikitolewa.
Kutolewa kwa Yanga katkka mi-
chuano hiyo  kunaonekana  kama

kuwanyongonyesha mashabiki wake na
wanatarajia kutumia mechi hiyo kuwaom-
ba msamaha na kuwafuta machozi, kama
Ofisa Habari wake, Ali Kamwe, alivyosema
huku Simba ikitaka kudhihirisha mafanikio
yake ya kutinga hatua ya makundi Ligi ya
Mabingwa Afrika kutawaongezea nguvu na
haikuwa kwa kubahatisha.

Simba wanadai wanakwenda kuivaa
Yanga hali ya kuwa hawajali chochote kwa
sababu wao akili na nguvu zao zinaelekezwa
kushindana na vigogo wa Afrika akiwamo Al
Ahly na si watani zao, ambao leo ni wenyeji
wa mchezo huo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Mara ya mwisho Simba kupata ushindi
dhidi ya Yanga kwenye mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara ilikuwa ni Februari 16, mwaka
2019 kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
kwa bao 1-0 lililowekwa wavuni na, Meddie
Kagere ambaye kwa sasa anaichezea Singida
Big Stars.

Baada ya hapo timu hizo zimecheza
mechi tano za ligi hiyo, Yanga ikipata ushindi
mara mbili na sare tatu.

Mara zote hizo tatu Yanga ilikuwa ikipata
ushindi wa bao 1-0, Machi 8, mwaka 2020
ilishinda kwa lililofungwa na Benard Mor-
rison ambaye kwa sasa amerejea kwenye
timu hiyo, na Julai 3, mwaka jana kwa bao
la Zawadi Mauya, sare ambazo timu hizo
zilitoka ni ya mabao 2-2 Januari 4, 2020 ya
Mapinduzi Balama na Mohamed Banka kwa
Yanga, huku Kagere na Deo Kanda waliifun-
gia Simba.

Novemba 7, 2020 zilitoka sare ya bao 1-1
ya Michael Sarpong kwa Yanga na Joash
Onyango upande wa Simba, na mara ya
mwisho Desemba 11, 2021 zilitoka suluhu.

Hata hivyo, timu hizo zlipopambana
kwenye mechi ambazo si za Ligi Kuu, Simba
iliifunga Yanga bao 1-0 kwenye fainali ya
Kombe la FA kwenye Uwanja wa Lake Tan-
ganyika, Kigoma Julai 25, 2021 lililofungwa
na Thadeo Lwanga ambaye ameshaondoka
kwenye timu hiyo, huku Yanga ikiifunga
Simba mabao 2-1 Agosti 13 mwaka huu,
magoli yaliyofungwa na wachezaji ambao
bado wamo kwenye timu hizo na wana-
tarajia kucheza, Fiston Mayele akifunga kwa
upande wa Yanga na Pape Sakho, akiifungia

Simba SC, Yanga
hesabu uwanjani

@® ® ®N\abi ajipanga kufuta machungu ya CAF, Mgunda

Simba.

Akizungumza na gazeti hili kuelekea
mechi hiyo, Kocha Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, alisema wamesahau matokeo
yote ambayo wamewahi kuyapata katika
michezo yote iliyopita na wamejiandaa ku-
fanya vizuri katika mchezo wa leo.

Nabi alisema wataingia katika mechi hiyo
wakicheza kwa tahadhari kwa sababu Sim-
ba itakuwa na presha ya kulipiza kisasi na
kuendeleza matokeo chanya ambayo ime-
pata tangu kuanza kwa msimu huu.

“Nimewaandaa wachezaji wangu kwa ajili
ya kufanya vizuri katika mchezo huu, nime-
waongoza Yanga katika dabi nyingi, hivyo
nina uzoefu tayari, naomba mashabiki wata-
rajie matokeo mazuri,” alisema Nabi.

Kocha huyo alisema wachezaji wote
wapo vizuri na kumtaja nyota ambaye ata-
kosa mchezo huo ni Benard Morrison am-
baye anatumikia adhabu.

Kiungo, Zawadi Mauya, akizungumza
kwa niaba ya wachezaji wa Yanga, aliwataka
mashabiki na wanachama wa timu hiyo ku-
tokuwa na wasiwasi na hofu ya aina yoyote.

Mauya alisema wachezaji wenzake wam-
emtaka aseme wao wako tayari kwa mechi
hiyo na wanaamini watapata matokeo ma-
zuri mbele ya watani zao.

“Tutafuata yale yote tuliyoelekezwa na
kocha wetu, tunaimani tutafanya vizuri licha
yamchezo huo kutarajiwa kuwa mgumu ku-
tokana na ubora ambao wanao wapinzani

Serengeti Girls
yamaliza Kkibarua

Na Adam Fungamwango

SAFARI ya Timu ya Soka ya Taifa ya
Wasichana wa umri chini ya miaka 17
(Serengeti Girls) katika Fainali za Kombe
la Dunia imemalizika baada ya kukubali
kichapo cha mabao 3-0 kutoka kwa
Colombia katika mechi ya hatua ya robo
fainali iliyochezwa kwenye Uwanja wa
Pandit Jawaharlal Nehru, Goa nchini
India, jana.

Mabao yote ya Colombia katika mechi
hiyo yalifungwa katika kipindi cha
kwanza.

Matumaini ya Watanzania kuweka histo-
ria nyingine kwenye soka la wanawake
yalianza kufifia dakika ya tatu, pale
Colombia ilipopata bao la kwanza kupitia
kwa straika wake hatari, Linda Caicedo
aliyepokea mpira kutoka kwa Gabriella
Rodriguez.

Caicedo alifungua ukurasa huo wa
magoli baada ya hesabu za golikipa

wa Serengeti Girls, Zulfa Makau ku-
potea akiwa kwenye jitihada za kutaka
kuuwahi mpira, lakini kasi yake ikawa
ndogo kuliko mfungaji ambaye alidokoa
kidogo na kufunga bao hilo.

Dakika ya 17, timu hiyo kutoka Bara la
Amerika Kusini iliandika bao la pili lil-
ilofungwa kwa kichwa na Yesica Munoz
aliyeruka juu mbele ya mabeki watatu
wa Serengeti Girls, akiunganisha krosi
kutoka kwa beki wa kushoto, Christina
Motta.

Makau alimwangusha mchezaji ha-

tari Yesica, dakika ya 33 na mwamuzi
akaamuru penalti, lakini wakati huo huo,
Kocha Mkuu wa Serengeti Girls, Bakari
Shime, akalazimika kumtoa kipa huyo
aliyeonekana hakuwa katika kiwango
chake ikichozoeleka na nafasi yake
ikachukuliwa na Husna Mtunda, ambaye
ilionekana pia kama angeweza kwenda
kuokoa tuta hilo.

Hata hivyo Mtunda hakufanikiwa, kwani
Gabriella aliukwamisha wavuni kulia
kwa Kipa huyo. Mechi hiyo kwa Kkipindi
kirefu cha kwanza ilichezwa huku mvua
kubwa ikinyesha.

Serengeti Girls imetolewa katika michua-
no hiyo ikiwa imeweka heshima kubwa,
ilisifiwa na vyombo mbalimbali vya
habari vya nchi zilizoshiriki fainali hizo
kutokana na uwezo mkubwa na Vvipaji
vya wachezaji wake.

Kwa mara ya kwanza Serengeti Girls
ilishiriki fainali hizo na kufika hatua ya
robo fainali.

Katika mechi ya kwanza ha hatua ya
makundi, Serengeti Girls ikiwa Kundi D
ilikubali kichapo cha mabao 4-0, lakini
mechi yake ya pili dhidi ya Ufaransa
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