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K
ATIKA juhudi za kuan-
daa miundombinu ya 
wanafunzi wanaotara-
jiwa kujiunga na kidato cha tano mwezi ujao, kampuni ya Twiga Mineral Cooperation, inawajenga vyumba vya ma-darasa zaidi ya 1,000 kwa nchi nzima.

Ujenzi huo, unaofanywa na kampuni ya kuchimba madini katika mgodi wa North Mara ya Barrick kwa kushirikiana na seri-kali, wawili hao wanamiliki kwa ubia kampuni ya Twiga Mineral Cooperation.
Rais na Mtendaji Mkuu wa Barrick, Dk. Mark Bristow, anasema kwa pamoja watajenga  madarasa 1,090 yatakayotumiwa na wanafunzi 49,000, kazi itakay-ofanywa katika shule 161.

Baraza la Mitihani la Taifa (NECTA) mapema Machi mwaka huu lilitangaza matokeo ya kidato cha nne na baadhi ya wanafunzi watakaojiunga na kidato cha tano wataanza masomo mwezi ujao.
Rais na Mtendaji Mkuu wa Barrick, anaongeza kuwa kwa ushirikiano na kwa pamoja kampuni hizo zimetoa dola za Marekani milioni 30 (zaidi ya Shilingi bilioni 73) kwa ajili ya kutekeleza mradi huo mkubwa.

Anaongeza kuwa  ujenzi wa vyumba vya madarasa unalenga kufanikisha  programu maalum ya kusongesha mbele mustaka-bali wa shule (future forward school programme).
 “Programu hii ni maalumu 

elimu, tunaamini katika kwenye kuelimika ndipo vijana wan-apoanza kutengeneza ndoto zao na kuzifikia,” anasema Rais na Mtendaji Mkuu.
Anaungwa mkono na Mkuu wa Mkoa wa Mara, Said Mtanda, anayesema mkoa huo utaendelea kushirikiana na wawekezaji waki-wamo Barrick na kufanikisha miradi mbalimbali ya wananchi watakayoianzisha.

“Tunaunga mkono moja kwa moja mradi huu wa ujenzi wa vyumba vya madarasa, hii ni kwa sababu inaenda kuongeza nguvu kwa jitihada za Rais Samia Samia Suluhu Hassan kuboresha elimu ya watoto wa Tanzania,” anasema Mtanda.
“Kazi yetu ni kusimamia maen-deleo ndani ya mkoa, tutafanya hivyo na kuimarisha mahusiano mema kati ya wawekezaji na wananchi, lakini pia tunaunga mkono miradi yote ambayo ina faida kwa wananchi na serikali,” anasema Mtanda.

Kuhusu ujenzi wa miundom-binu katika elimu anaeleza kuwa imevisaidia vijiji vinavyozun-guka mgodi wa North Mara kwa kujengewa madarasa na miun-dombinu mingine.
 “Tukipewa miradi kama hii ambayo inagusa moja kwa moja jamii yetu, mfano  ujenzi wa madarasa, nyumba za walimu na vifaa mashuleni ni miradi ambayo inakwenda kunufaisha jamii moja kwa moja, lakini inai-saidia na kufanikisha juhudi za serikali za kuwafikia wananchi na kuwapa huduma muhimu,” anasema Mtanga.

Anasema kwa Wilaya ya Tarime Vijijni unapopatikana mgodi wa North Mara vijiji vya Nyangoto, Nyabichune, Mjini Kati pamoja na Matongo vimenufaika na miradi hiyo ya Barrick.
Anasema zipo shule zilizo-jengwa katika vijiji hivyo na kuboresha miundo mbinu yake na kushukuru uwekezaji huo ambao unasaidia Watanzania kwa sasa na vizazi vijavyo.

INAENDELEA UK.12

Miradi ya kiuchumi ilivyofanikisha kufukuza tembo, kunufaisha jamii

NZUNDA NA BUBERWAWagunduzi wanaodhihirisha jinsi plastiki ilivyo mali 
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ELIMU
NA FAUSTINE FELICIANE, ALIYEKUWA MARA

ana kuboresha miundombinu ya shule katika vijiji vinavyozun-guka migodi yake ya North Mara na Bulyangulu uliopo Kahama mkoani Shinyanga.
“Tutaendelea kuboresha miun-dombinu ya shule kupitia pro-gramu hii lakini pia pale inapohi-tajika tunafanya hivyo katika vijiji vinavyozunguka migodi kwenye madarasa, nyumba za walimu na hudums nyingine zinazohitajika,” 

anasema Dk. Bristow.
Anasema ushirika wa Barrick na kampuni ya Twiga mbali ya kujenga vyumba hivyo vya madarasa, pia wataen-delea kuboresha miundom-binu mingine kama barabara na huduma za maji safi na salama katika vijiji vinavyozun-guka migodi yake.

“Pamoja na haya yote, lakini kwetu kipaumbele cha kwanza ni 

kufanikisha shule kuchukua wanafunzi 49,000 wanaota-rajiwa kuanza kidato cha tano mwaka huu. Tunaamini kuwa kujengwa vyumba hivi tutakuwa tumechangia juhudi za serikali katika kuinua elimu nchi nzima,” anasema Dk. Bristow.
Halikadhalika, anaongeza kuwa kampuni hizo zimeweka mbele suala la elimu na ndiyo sababu wamekuwa wakisaidi-

Ukurasa 12

•Watakapoanza ndani ya madarasa mapya 1,090 yaliyojengwa mikoa yote 

Rais na Mtendaji Mkuu wa Barrick, Mark Bristow (katikati), akizungumzia faida za uzalishaji ka-
tika migodi ya Bulyanhuru na North Mara kwa ubia na serikali kupitia kampuni ya Twiga Mineral 
Corporation. Kulia ni Naibu Waziri wa Madini, Dk. Steven Kiruswa na Meneja wa Barrick Tanza-
nia, Melkiory Ngido. PICHA: FAUSTINE FELICIANE 

Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa
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Kinana: Msibadilishe viongozi kama mashati
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Tanzania Bara, Abdulrahman Ki-
nana, amesema hakuna sababu 
ya wananchi kubadilisha vion-
gozi kama mashati kwa kuwa 
kunarudisha nyuma maendeleo.

Akizungumza wilayani Kon-
doa, mkoani Dodoma wakati 
wa mkutano wa hadhara ulion-
daliwa na Mbunge wa Jimbo la 
Kondoa, Dk. Ashatu Kijaji wa 
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi, 
Kinana alizungumzia umuhimu 
wa wananchi kujenga tabia ya 
kutobadilisha viongozi wao 
kama mashati kama hakuna ula-
zima wa kufanya hivyo.

Alisema kila binadamu ana 
kasoro, hakuna mkamilifu, lakini 
wananchi hususan wapigakura 
wasimwadhibu mtu kwa mambo 
madogo, badala yake waangalie 
mambo makubwa na mazuri 
anayoyafanya huku akitoa mfa-
no kuwa majimbo yote ambayo 
wabunge wake hawabadilishwi 
kama mashati hupiga hatua kub-
wa za maendeleo.

“Ilani yetu ya uchaguzi ina 
kurasa 303, lakini kitabu hiki 
(kinachoonyesha utekelezaji wa 
Ilani) katika Jimbo la Kondoa 
kwa kipindi cha miaka miwili 
na nusu, kuna kurasa 100 zina-
zoelezea Jimbo la Kondoa Vijijini 
mambo ambayo yamefanyika. Ni 
kweli serikali imefanya makub-

wa, vile vile kuna mtu ambaye 
ni kiungo kati ya serikali kuu, 
Halmashauri, Chama Cha Mapin-
duzi na Bunge naye ni mbunge,” 
alisema.

Alifafanua kuwa inawezekana 
mbunge asifanye kila kitu ni bi-
nadamu na anaweza kuwa na 
kasoro, lakini mtu akitaka kui-
shi na mwenzake vizuri atafute 
mema yake asitafute upungufu 
wake.

“Wote tunavyoishi ukitafuta 
upungufu wa mtu mtakosana 
ukizungumza mema yake mtai-
shi pamoja kila binadamu ana 
upungufu wake hata mimi nina 
yangu. Na yeye atakuwa ana-
jua upungufu wao, lakini yote 
yanawekwa kando na kutafuta 

mema na kufanya maisha kuwa 
mazuri,” alisema.

Aidha, alisisitiza katika ku-
fanikisha maendeleo yoyote ni 
lazima kuwapo umoja na mshi-
kamano, kwa kuwa mambo 
hayo yasipokuwapo maendeleo 
yatakuwa hafifu kwa sababu 
viongozi na wananchi watakuwa 
wakibisha katika kila jambo.

“Mnataka kuweka mradi wa 
maji mnabishania mradi uende 
wapi, mnataka kujenga shule 
mnasema ijengwe wapi, mna-
bishana hadi fedha zinarudi seri-
kali kuu. Mnataka kuamua ny-
umba za walimu zijengwe wapi 
hamkubaliani. Mkiwa na umoja 
maendeleo yatakuwa ya haraka 
zaidi.

“Mkitaka kuamua fedha tuli-
zonazo za ujenzi wa barabara 
ni ndogo tuanze na barabara ipi 
mkavutana mtaendelea kubisha-
na hadi hapo fedha zitakapoku-
wa zimerudi serikali kuu. Kila ifi-
kapo Juni serikali inatafuta fedha 
zote ambazo hazikutumika zi-
narudishwa katika hazina kuu ya 
serikali, niliwahi kuwa mbunge 
na hilo nalijua.

“Kwa hiyo hakikisheni kila fed-
ha iliyotengwa zinatumika kwa 
yale yaliyokusudiwa lakini vile 
vile kwa miradi iliyokusudiwa.

“Ni vema ikafahamika kuwa 
kiongozi hawezi kufanya kazi 
wala kuleta maendeleo peke 
yake bali na wananchi wote kwa 
ujumla wao,” alisema.

Rais Samia kuzindua 
Mnara wa Mashujaa 
Na Renatha Msungu, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan leo 
anatarajiwa kuweka jiwe la msin-
gi la ujenzi wa Mnara wa Mashu-
jaa katika Mji wa Serikali, Mtumba 
jijini Dodoma, ikiwa ni ishara ya 
uzinduzi wa eneo hilo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu), 
Jenista Mhagama, alibainisha 
hayo alipozungumza na waandi-
shi wa habari jijini hapa jana 
kuhusu maandalizi ya maadhim-
isho ya Siku ya Kumbukumbu ya 
Mashujaa inayofanyika kila mwa-
ka Julai 25.

Waziri Jenista alisema maa-
dhimisho hayo yatafanyika ka-
tika mikoa na wilaya zote nchini 
kwa kufanya shughuli za kijamii 
ikiwamo kupanda miti, kufanya 
usafi maeneo ya kijamii na ku-
fanya kumbukumbu ya mashujaa 
kwa mikoa na wilaya ambayo ina 
minara au makaburi ya mashujaa 
hao.

Mbali na hayo, Waziri Jeni-
sta alibainisha kuwa shughuli za 
maadhimisho hayo ni pamoja na 
gwaride la maombolezo, uwekaji 
wa silaha za asili na maua kwenye 
Mnara wa Mashujaa pamoja na 
dua na sala kutoka kwa viongozi 
wa madhehebu mbalimbali ya 
dini nchini.

Alisema ujenzi wa Mnara na 
Uwanja wa Mashujaa umekami-
lika kwa hatua ya kwanza kwa ku-
jenga Uwanja wa Mashujaa utaka-
okuwa unatumika kwa gwaride la 
vyombo vya ulinzi na usalama na 
matukio na shughuli zingine za 
serikali.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa ( JKT), Innocent 
Bashungwa, aliipongeza serikali 
kwa uamuzi wa ujenzi wa mnara 
huo na kuahidi wizara hiyo itatoa 
ushirikiano katika hatua zote za 
ujenzi hadi kukamilika kwake.

Vifaa vya mawasiliano vyafungwa,
zimo laini za ‘tuma kwa namba hii’

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) imesema ka-
tika kipindi cha mwaka mmoja, 
imefungia vifaa vya mawasi-
liano pamoja na simu 108,395 
kutokana na sababu mbalimba-
li ikiwamo kuhusika na uhalifu, 
ulaghai, vitendo vya udanganyi-
fu na wizi. 

Mkurugenzi Mkuu wa mam-
laka hiyo, Dk. Jabiri Bakari, ali-
bainisha hayo mwishoni mwa 
wiki wakati akizungumza na 
waandishi wa habari jijini Do-
doma kuhusu taarifa ya maen-
deleo ya usimamizi wa Sekta ya 
Mawasiliano nchini kwa mwaka 

2022/23.
Dk. Jabiri alisema TCRA 

imeendelea kubaini simu za 
ulaghai zinazoingia nchini na 
hatua stahiki zimekuwa zina-
chukuliwa.

“Kutokana na hatua hiyo, 
idadi ya simu za udanganyifu 
imeendelea kupungua kuanzia 
mwaka 2020 hadi Juni 2023. 
Mwaka jana, Septemba, tuli-
baini matukio machache ya 
simu za ulaghai,” alisema Dk. 
Jabiri.

Kuhusu usimamizi wa simu 
za ndani na kimataifa, alisema 
idadi ya dakika za simu za ki-
mataifa zinazoingia nchini 
zimepungua kutoka dakika 

3,136,692 Julai mwaka jana, 
hadi kufikia dakika 2,900,165 
Juni mwaka huu, sawa na asil-
imia 7.54. Pia, alisema idadi ya 
dakika za simu za kimataifa zi-
nazotoka nchini zimepungua 
kutoka dakika 2,405,522 Julai  
mwaka jana hadi kufikia dakika 
2,226,071 Juni mwaka huu, sawa 
na asilimia 7.46.

“Kupungua kwa simu za 
kimataifa kunasababishwa 
na mabadiliko ya teknolojia 
na upatikanaji wa uchaguzi 
mbadala wa kupiga simu kupi-
tia mitandao ya intaneti kama 
vile WhatsApp, Facebook, Tel-
egram, Zoom na kadhalika,” 
alisema Dk. Jabiri.

Alibainisha kuwa idadi 
ya dakika za simu za kitaifa 
ndani ya mtandao mmoja 
zimeongezeka kutoka dakika 
6,172,696,579 Julai mwaka jana 
hadi dakika 7,012,574,045 Juni  
mwaka huu sawa na asilimia 
13.61.

Alisema idadi ya dakika za 
simu za kitaifa nje ya mtandao 
mmoja zimeongezeka kuto-
ka dakika 4,879,102,325 Julai 
mwaka jana hadi kufikia daki-
ka 5,064,800,480 kufikia Juni 
mwaka huu sawa na  asilimia 
3.81. Dk. Jabir alisema ongezeko 
la simu za kitaifa linasababish-
wa na ukuaji wa sekta ya ma-
wasiliano nchini.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akikagua Barabara ya Maliki inayounganisha Barabara ya Umoja wa Mataifa na Hospitali 
ya Taifa Muhimbili jijini Dar es Salaam jana. Kushoto kwake ni Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert Chalamila.   
PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU
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Lindi Jumbo Limited (Company No. 124563) 
Cape Town Fish Market, 3rd floor, Plot No. 180, Msasani Village Block “B” P.O. Box 33773, Dar es Salaam Tanzania 

Email: info@lj.co.tz Web: www.lindijumbo.co.tz 

Lindi Jumbo Limited 
TANZANIA 
 

REQUEST FOR EXPRESSION OF INTEREST FOR PROVISION OF  
LOGISTICS, WAREHOUSING AND SHIPPING SERVICES 

REFERENCE NO LJL-2023-004 LINDI JUMBO GRAPHITE PROJECT 
 

LINDI JUMBO Limited (“the Company”) is a Tanzanian registered exploration and mining company, currently developing the Lindi Jumbo 
Graphite Mine in the Ruangwa District in south-eastern Tanzania. The mine is currently in construction and estimated to be completed in Q4 2023, 
with production anticipated to commence in January 2024. The mine has access to existing logistics infrastructure, including optionality to export 
Lindi Jumbo product through the port of Mtwara (200km) and the port of Dar Es Salaam (460km). 

The Company invites experienced and reputable companies to express their interest in providing local logistics, warehousing and associated shipping 
and freight forwarding services to the Lindi Jumbo Mine. 

SCOPE OF SERVICE (BRIEF DESCRIPTION) 

The Company has a bagging facility and product warehouse on site from where the product will be collected and transported to the Port of Mtwara 
and or Dar es Salaam (or otherwise agreed upon) for export purposes. The use of an intermediate warehouse, with sufficient capacity will be required 
prior to exporting. 
 
The Scope of Work shall include but not limited to the following: 

• Local Logistics Services: The Selected Bidder shall provide local road logistics support for all aspects of the supply chain, which will 
include transporting the product from the mine warehouse to an interim warehouse and from the warehouse to the preferred and agreed 
upon export port. 

• Warehouse Management: The Selected Bidder shall be responsible for the management of the warehouse/s, whether it/they are self-
owned or leased. All aspects of warehouse management including product receipt and issuing, proper storage, inventory control, loading 
of the product for transportation, containerizing, unloading of the product, etc. Critical to warehousing is the capacity to store sufficient 
volumes in a secure and controlled environment. Product will have to be moved from the mine daily due to limited storage capacity at 
the mine warehouse. 

• Freight Forwarding and Shipping Agency Services: The Selected Bidder shall be responsible for managing the administrative and 
operational process for exporting the product from the agreed upon port/s in Tanzania. This will include vessel bookings in line with the 
Company’s sales book.  

• Inventory Management System: The Selected Bidder shall utilize an inventory management and integrated document system throughout 
the supply chain process for administrating movement of stocks. The IMS system must allow for a real-time dashboard available to the 
Company. The IMS system must include barcoding / QR coding equipment that can be established at the mine warehouse and be used by 
the mine warehousing team. 

 
Companies or organisations expressing their interest are invited to document their request with: 
1. Proof of registration with the Tanzania Revenue Authority (TRA). 
2. Company Information - including but not limited to corporate details, trading name, company registration number, Local Content Compliance, 

Tax Clearance Certificate for the latest year. 
3. Capability Statement. 
4. Copy of certificates of accreditation with other operations. 
5. List of Insurances, where applicable. 
6. Supply Chain Model/s that would best suit the Lindi Jumbo Mine and breakdown of the indicative cost – taking note that the annual volumes 

to be moved once plant reaches steady state will be approximately 40’000tonnes per annum. Initial volumes from Jan-June 2024 will be 
approximately 500, 1000, 1500, 2000, 2500 and 3000tonnes per month respectively; from July onwards, volumes will be between 3500 and 
4000tonnes per month.   

7. Specify details and quantity of the infrastructure, vehicles and equipment that is owned by the organization and availability of such to provide 
the service to the Lindi Jumbo Mine. 

8. Specify details of the Inventory Management System that is employed by the organization that will be used to service Lindi Jumbo. 

Companies which have the ability, capacity and resources to implement the services listed above should express their interest by sending together 
with the documents stated in the above section through an email to info@lj.co.tz (Max email size 20 MBs), all documents must be submitted in 
English Language on or before 24:00hrs East African Time (EAT) on 07-August-2023. The subject of the email should be “EOI LJL-2023-004-
COMPANY NAME”. 

Lindi Jumbo Limited will review and assess the documents provided by companies that have expressed interest in accordance with this EOI and 
conduct evaluations based on internal criteria to determine which companies will be included in the list of pre-qualified companies. Only the pre-
qualified companies will receive, by signing a Non-Disclosure Agreement (NDA), an invitation to bid as a continuation of the call for tender process. 

Lindi Jumbo Limited is not bound to accept the lowest or any tender offer received, and the adjudication of the tender will be based solely on the 
discretion of the company with consideration given to both qualification and commercial aspects. 

Na Mary Geofrey, ROMBO

WANAFUNZI 700 wa Shule ya Msin-
gi  Kikelelwa wilayani  Rombo, mkoani 
Kilimanjaro, wameondokana na adha 
ya kutumia matundu machache baada 
ya Benki ya Taifa ya Biashara (TCB) ku-
jenga matundu ya vyoo 18 shuleni huko.

Mkurugenzi wa Hazina wa 
TCB, Wenceslaus Fungamtama, akizin-
dua matundu hayo kwa niaba ya Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa benki hiyo, Sabasaba 
Moshingi, alisema juzi kuwa lengo la 
kujenga vyoo hivyo ni kuboresha maz-
ingira na utulivu wa kujifunza kwa wa-
nafunzi hao wawapo shuleni.

“Ili kuunga jitihada za serikali za 
kuboresha huduma za kijamii ikiwamo 
afya na elimu, Benki ya TCB hutenga 
Sh. milioni 300 kila mwaka, kwa mwaka 
huu zimetumika kujenga madarasa, ny-
umba za walimu na vyoo katika maeneo 
mbalimbali nchini,” alisema Fungamta-
ma. Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, 
Charles Amos, alisema  kutokana na 
uhaba wa matundu ya vyoo, wanafunzi 
walilazimika kupanga foleni kusub-
iriana huku wale wadogo wakijikojolea.

“Tuna watoto waliokuwa wanatoroka 
kwenda nyumbani kwa aibu ya kujiko-

jolea, hasa muda wa mapumziko ambao 
wanatoka darasani kwa pamoja, lakini 
sasa kwa vyoo hivi ni wazi kutakuwa na 
utulivu wa kujifunza,” alifafanua Amos.

Dada Mkuu wa shule hiyo, Careen 
Jonas, alisema vyoo hivyo vimejeng-
wa kisasa, vikizingatia miundombinu 
ya wenye ulemavu, pia vina chumba 
maalum cha kubadilishia taulo kwa wa-
sichana.

Ofisa Elimu Idara ya Elimu Msingi 
Halmashauri ya Wilaya ya Rombo, Alice 
Makule, alisema hivi sasa shule ina wa-
nafunzi 768, wavulana 385 na wasicha-
na 378 ambapo kwa uwiano ilitakiwa 
kuwe na matundu 16 kwa wavulana na 
19 kwa wasichana.

Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 
2014 inaelekeza tundu moja la choo ku-
tumiwa na uwiano wa wanafunzi 20 wa 
kike au 25 wa kiume.

Ripoti ya Ukaguzi Maalum wa Miun-
dombinu na Samani za Shule za Msingi 
Tanzania iliyotolewa na Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
Machi 2017, ilibainisha hali mbaya ya 
miundombinu na samani katika shule 
za serikali huku kukiwa na hali nzuri 
kwa upande wa shule zinazomilikiwa 
na watu na taasisi binafsi. 

Benki yajenga vyoo shuleni

Aliyedaiwa kugonga, kuua wafanyamazoezi akamatwa
Na Rose Jacob, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani Mwanza 
limemkamata dereva wa gari le-
nye namba za usajili T 476 DZL, 
Toyota Hilux, Oswald Kaijage 
(39), anayedaiwa kuwagonga na 
kusababisha vifo vya watu sita 
waliokuwa wanafanya mazoezi 
katika eneo la Sabasaba wilayani 
Ilemela.

Oswad anadaiwa kuwa baada 
ya kusababisha vifo vya watu 
hao na kujeruhi 16, alitoroka. 
Jeshi la Polisi lilianza kumtafuta.

Jijini hapa jana, Kamanda wa 

Polisi Mkoa wa Mwanza, ACP 
Wilbord Mutafungwa alith-
ibitisha kukamatwa kwa dereva 
huyo katika Kata ya Kisesa wilay-
ani Magu.

Kamanda Mutafungwa alise-
ma watu waliogongwa ni kikundi 
kinachoundwa na wafanyakazi 
wa Hoteli ya Adden Palace, wa-
teja na majirani wa hoteli hiyo 
ambao huwa wanafanya mazoe-
zi hayo kila Jumamosi.

“Tumefanikiwa kumkamata 
Oswald kufuatia msako mkali. 
Baada ya tukio hilo, alikwenda 
kulitelekeza gari hilo katika kit-

uo cha mafuta kisha kutokomea 
kusikojulika,” alisema.

Kamanda Mutafungwa alitaja 
majina ya waliofariki dunia ka-
tika ajali hiyo ni Peter Fredrick, 
Shadrack Safari, Celestine Daud, 
Hamisi Waziri, Aman Matinde na 
Makolongo Manyanda.

Aliwataja majeruhi ni Magnus 
Masanja (26) ambaye ni mkazi 
wa Isamilo, Godfrey Benard 
(25-30), Remidius Pontian (24), 
Grace Dickson (30) ambaye ni 
mkazi wa Iloganzala, Husein 
Hassan (20) na Baraka Jeremiah.

Alisema majeruhi saba wa-

naendelea na matibabu katika 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa (Se-
kou Toure), huku wengine wa-
nane wakipatiwa rufani kwenda 
Hospitali ya Rufani ya Kanda Bu-
gando kwa uangalizi maalum na 
wengine wamepatiwa matibabu 
na kuruhusiwa.

Kamanda Mutafungwa alise-
ma uchunguzi wa awali ume-
fanyika. Upelelezi ukikamilika, 
mtuhumiwa atafikishwa ma-
hakamani kujibu mashtaka.

Alivitaka vikundi vyote vya 
mazoezi kujisajiri katika ofisi za 
utamaduni ngazi za wilaya, man-

ispaa na jiji na kupewa miongozo 
na maelekezo ya namna bora ya 
kufanya mazoezi kwa kuzingatia 
sheria na taratibu.

Vilevile, alivitaka vikundi 
hivyo kutoa taarifa kwa Jeshi la 
Polisi katika wilaya husika en-
dapo watahitaji kutumia bara-
bara wakati wa mazoezi yao ili 
wapewe ulinzi wa kusimamia 
usalama wao kupitia askari wa 
usalama barabarani.

Kamanda Mutafungwa pia ali-
wataka waendeshaji vyombo vya 
moto kufuata sheria na kanuni 
za usalama barabarani.

Wamiliki wa maghala wasema mafuta yapo
Na Elizabeth Zaya

WAMILIKI wa maghala ya mafuta 
wameihakikishia serikali hakuna uhaba 
wa mafuta nchini na kuahidi kuyasam-
baza katika maeneo yote yenye uhitaji 
nchini.

Ni ahadi waliyoitoa juzi kwa Waziri 
wa Nishati, January Makamba aliyeam-
batana na Kamishna wa Mafuta na Gesi 
Asilia, Michael Mjinja na Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (EWURA), Dk. 
James Andilile, katika ziara ya kukagua 
baadhi ya maghala ya kuhifadhi mafuta 
mkoani Dar es Salaam.

Viongozi hao walifanya ziara hiyo ku-
jiridhisha na mwenendo wa upatikanaji 
wa nishati hiyo nchini.

Meneja Mkuu wa Kampuni ya Meru 
Petroleum, Charles Maingu, alisema 
ndani ya siku 10 zilizopita, walitoa 
mzigo wa mafuta wa lita milioni 28 yal-
iyosafirisha ndani ya nchi na nje ya nchi, 
na kwamba mzigo mwingine wenye di-

zeli lita milioni 27, petroli lita milioni 40 
watapokea mwezi ujao.

“Pia mzigo wa Septemba mafuta ya 
petroli ni lita milioni 19.5 na dizeli lita 
milioni 18. Nisema tu kwamba hakuna 
changamoto ya mafuta, yapo ya kuto-
sha,” alisema Maingu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Puma Ener-
gy, Fatma Abdallah, alisema kuwa mwe-
zi huu kumekuwa na mahitaji makubwa 
ya mafuta tofauti na mwaka jana na 
kwamba hadi juzi, walikuwa wameuza 
petroli na dizeli lita zaidi ya milioni 36.

“Tunatarajia kuuza zaidi ya lita milio-
ni 50 za mafuta hadi mwezi huu mwis-
honi. Tunauza mafuta yetu kwa wateja 
wakubwa wadogo, meli zinazokuja pia 
zina mzigo wetu na kabla ya Julai haijai-
sha tunatarajia kupata lita milioni 16,” 
alisema Fatma na kuongeza:

“Lakini Agosti tutapata mafuta ya di-
zeli na petroli lita zaidi ya milioni 60, 
niwatoe hofu wauzaji wakubwa na wa-
dogo mafuta yapo ya kutosha na tuna-
shirikiana kwa ukaribu na serikali.”



Jumanne Julai 25, 20234

MAKALA MAALUM

Kila saa kuna timbwili katika ndoa 13 nchini
-Miezi 10 tu watoto 18,000 wamekosa malezi,
 wataalamu wafichua mizizi 19 ya tatizo...

Na Jenifer Gilla

M
IGOGORO 28,773 ya 
ndoa imefikishwa 
mbele ya Maofisa 
Ustawi wa Tanzania 

Bara. Watoto 18,922 wameathiri-
ka kutokana na migogoro hiyo, 
serikali imethibitsha.

Shida ni nini? Wasaikolojia 
tiba na wasuluhishi wa migogoro 
ya ndoa wametaja mambo 19 ya-
nayochangia migogoro hiyo, sasa 
kukishuhudiwa ongezeko kubwa 
la talaka nchini.

Wadau hao wa masuala ya 
ndoa na familia wamemtajia 
mwandishi wa habari hizi mam-
bo 19 yanayosababisha migogoro 
katika ndoa inayochangia 
ongezeko linaloshuhudiwa la ta-
laka nchini.

Mambo hayo ni pamoja na: 
Kukosekana stadi nzuri za ma-
wasiliano; uvumilivu; kutegemea 
ndugu na majirani kutatua 
migogoro hiyo badala ya wataal-
amu; hali ya kipato; wanandoa 
kutofahamu wajibu wao; kuto-
husisha viongozi wa dini; na ku-
tokuwa wakweli, hasa wakati wa 
uchumba.

Mengine yanajumuisha: Mila 
na desturi zisizofaa; udhaifu 
wa malezi kwa watoto; taari-
fa zisizokuwa na uthibitisho; 
kushindwa kukubaliana ka-
tika mambo yahusuyo familia; 
mwenza mmoja kuhisi kuping-
wa mawazo yake na mweziwe; 
na hisia kali dhidi ya mwenza.

Vilevile, lawama, tuhuma na 
kutoridhika; upweke kutokana 
na majukumu ya kikazi; tofauti 
kubwa ya elimu na kipato; na ku-
tokuwa, maandalizi bora wakati 
mtu anapoamua kuingia katika 
ndoa, kushindwa kutoa mahitaji 
ya kimwili kwa mwenza kama 
inavyotakiwa na wanandoa ku-
tosameheana hasa kwa vitu vi-
dogo.

Ni hoja zinazoanikwa na wa-
dau hao ikiwa ni wiki moja tangu 
Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, 
kubainisha Jumatatu ya jumla 
lililopita kuwa kati ya Julai 2022 
na Aprili mwaka huu, serikali 
imepokea migogoro 28,773 ya 
wanandoa.

Takwimu hizo za serikali zina-
toa ishara ya kuwapo wastani wa 
migogoro ya ndoa 106 kila siku 
sawa na migogoro 13 kwa kila saa 
ya kazi.

Ni takwimu ambazo Waziri 
Dorothy alizitaja alipofungua 
kongamano la kwanza la kutafu-
ta suluhisho la kukithiri kwa 
talaka nchini, akibainisha kuwa 
kati ya migogoro hiyo 28,773, 
migogoro 22,844 ilipatiwa su-
luhu, huku 5,929 ikipelekwa nga-
zi inayofuata ya mahakama.

Dk. Dorothy alisema migogoro 
hiyo imechangia watoto 18,922 
kuathirika katika malezi, baa-
dhi wakikimbilia mitaani, kuin-
gia katika matumizi ya dawa za 

apoingia katika ndoa.
Anasema wazazi wanalo ju-

kumu kuwafundisha vijana wao 
vigezo muhimu vya kuzinga-
tia wakati wanatafuta wenza, 
muda sahihi wa kuchumbia na 
umuhimu wa kumshirikisha 
Mungu wakati wanapitia hatua 
zote hizo hadi kufikia kufunga 
ndoa.

“Kijana asipopata elimu hii, 
ataingia katika ndoa kwa pupa, 
kisa tu afanye harusi kubwa au 
mwenza aliyempata ana kipato 
kizuri. Unakuta vijana wame-
chumbiana miezi miwili tu hata 
hawajajuana vizuri wanakwenda 
kuoana. Baadaye tabia zilizojifi-
cha zikionekana, migogoro in-
aanza na ndoa kuvunjika,” ana-
fafanua.

Anashauri semina za ndoa 
ziongezwe kanisani, misikitini 
na wakati wa mafunzo ya ujasiri-
amali ili kuwapatia mafundisho 
sahihi wanandoa na vijana wa-
naotarajia kuingia katika maisha 
ya ndoa. Yatawasaidia kudumu 
katika ndoa zao.

“Walio katika ndoa ni vizuri 
kuangalia namna nzuri ya ku-
tatua migogoro kuliko kuvunja 
uhusiano, kwa sababu katika 
kuvunja uhusiano kuna hasara 
nyingi kwao na hata watu wa-
naowazunguka ikiwamo wato-
to,” anashauri.

Kwa upande wake, Mratibu wa 
Kituo cha Usuluhishi kinachotoa 
msaada wa kisheria na ushauri 
nasaha, Gladness, anashauri 
kurudisha mila na desturi za 
kuwafunda vijana kuhusu ndoa 
kama ilivyokuwa zamani.

Gladness anasema anaamini 
mila na desturi hizo ni fursa 
muhimu kwa vijana kupewa mis-
ingi na elimu itakayowasaidia 
wanapokuwa katika ndoa.

HALI YA NDOA

Ripoti ya Utafiti wa Ufuatiliaji 
wa Kaya (NPS) ya mwaka 2021 
iliyotolewa na Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS), inabainisha 
kuwa asilimia 57 ya Watanzania 
hawako katika ndoa.

Utafiti huo ulibaini wakazi 
wa mijini, wengi hawako katika 
ndoa kulinganishwa na wa vijiji-
ni. Idadi ya wasioishi katika ndoa 
vijijini ni asilimia 55.5 ya wali-
ofika umri wa kuoa na kuolewa, 
huku mijini ni asilimia 61.5 sawa 
na tofauti ya asilimia sita.

Ripoti hiyo ya NBS inaonyesha 
mgawanyo wa wasio katika ndoa 
ni: Wanandoa waliotengana (asil-
imia tano); waliopeana talaka 
(asilimia 1.9), wasiowahi kuwa 
katika ndoa (asilimia 38.9), wa-
jane na wagane (asilimia 5.4) na 
wanaoishi kiuchumba (asilimia 
6.1).

kulevya au/na ndoa za utotoni.
Waziri alizitaja sababu za 

kuongezeka migogoro hiyo kuwa 
ni pamoja na mawasiliano hafifu 
ya wanandoa, hali ya kipato, 
wanandoa kutofahamu wajibu 
wao, mila na desturi zisizofaa, 
udhaifu wa malezi kwa watoto 
na kufanya uamuzi baada ya 
kupewa taarifa zisizokuwa na 
uthibitisho.

Msaikolojia Tiba, Dk.  Sal-
deen  Kimangale, anayefanya 
kazi katika Kituo cha Afya So-
medics mkoani Dar es Salaam, 
anasema sababu kuu ya wanan-
doa kukwaruzana ni kukosa 
stadi nzuri za mawasiliano na 
kutojifunza ustahimilivu.

“Hata pale panapotajwa kuwa 
kukosa uaminifu ndiyo sababu 
ya migogoro na talaka. Ukweli 
ni kuwa pakiwa na mawasiliano 
mazuri, yenye kuleta maana, 
mgogoro huo utatuliwa na 
maisha yakaendelea vizuri tu,” 
anasema.

Dk. anataja sababu zingine 
ni kushindwa kukubaliana ka-
tika mambo yanahusu familia, 
mwenza mmoja kuhisi kuping-
wa mawazo yake na mweziwe, 
kuwa na hisia kali (mapenzi 
yaliyopitiliza) dhidi ya mwenza, 
lawama, tuhuma na kutoridhika, 
upweke kutokana na majukumu 
ya kikazi na tofauti kubwa ya 
elimu na kipato baina ya wanan-
doa.

Mtaalamu wa Maendeleo na 
Ushauri wa Kijamii, James Mlali, 
anasema migogoro katika ndoa 
inachangiwa na kutokuwa na 
maandalizi bora wakati mtu an-
apoamua kuingia katika maisha 
ya ndoa - vijana wengi huingia 
katika hatua hiyo muhimu kwa 
kufuata mkumbo, mihemko 
na maslahi ya kibiashara.

Anasema wazazi wengi wa-
nakwepa jukumu la kuwaelimi-
sha vijana wao mambo ya msin-
gi ya kuzingatia wanapojiandaa 
kuingia katika ndoa, hivyo ku-

changia kuwapo migogoro hiyo 
- wengi wakijikuta wanaingia 
kwa kufuata mkumbo, tamaa za 
mwili na maslahi ya kibiashara.

“Kijana huyu sasa akishain-
gia katika ndoa, akagundua 
yale aliyokuwa nayo kichwani 
siyo uhalisia uliopo, majukumu 
anayokutana nayo hakuwa ame-
jipanga na kujiandaa nayo, ma-
tokeo yake anatafuta mlango wa 
kutokea,” Mlali.

Sababu nyingine kwa mujibu 
wa Mlali ni kushindwa kuweka 
usawa kati ya kazi na familia, 
kipato kisishotosheleza na 
kushindwa kutoa mahitaji ya 
kimwili kwa mwenza kama ina-
vyotakiwa.

Mratibu wa Kituo cha Usu-
luhishi kinachotoa msaada wa 
kisheria na ushauri nasaha hasa 
kwa wanawake na watoto kili-
choko Sinza wilayani Kinondo-
ni, mkoani Dar es Salaam, Glad-
ness Munuo, anasema migogoro 
mingi ya     ndoa husababishwa 
na kutosameheana katika vitu 
vidogo. 

Gladness,  mwenye uzoefu 
wa miaka 10 katika kusuluhisha 
migogoro ya ndoa, anataja 
jambo lingine linalochochea 
migogoro hiyo ni wanandoa ku-
funga ndoa pasi na kujuana kwa 
muda mrefu na kutokuwa wak-
weli wanapoingia katika uhusi-
ano huo.

“Ukweli ndiyo msingi wa 
maelewano. Weka wazi kama 
ulishakuwa na ndoa nyingine 
kabla ya hii, kama una mtoto. 
Kukiwa na uwazi, maisha yanak-
wenda vizuri,” anasema Glad-
ness.

Zainab Mselemo, mkazi wa 
Kinyerezi jijini Dar es Salaam, 
anasema kilichomfanya adumu 
katika ndoa kwa miaka 20 sasa 
ni uvumilivu, kujishusha na 
kushirikisha viongozi wa dini 
pale anapopitia changamoto ka-
tika ndoa yake.

Alisema mwanzoni alikuwa 

akipeleka mashtaka kwa ndugu 
zake na kukikuta badala ya ku-
tatua tatizo, mgogoro ulikuzwa 
zaidi, hata kufikia hatua kaka 
zake walimpiga mumewe kwa 
madai ya kuumizwa na vitendo 
vyake dhidi ya dada yao. Ni hat-
ua iliyosababisha  watengane 
kwa miezi mitatu.

“Nilijifunza kupitia mgogoro 
huo kwa sababu baada ya hapo 
mume wangu alikwenda kun-
ishtaki kwa shekhe ambaye 
alituita na kutusuluhisha, ndipo 
nikaona tofauti ya kiongozi wa 
dini na ndugu na jamaa katika 
usuluhuhi wa ndoa,” Zainab 
anawasilisha uzoefu wake wa 
milongo miwili katika ndoa.

NINI KIFANYIKE

Mwandishi anaporejea kwa 
Dk. Saldeen kujua mbinu za 
kukabiliana na migogoro hiyo, 
mtaalamu huyo anashauri jamii 
ifundishwe stadi bora za kuwasi-
liana katika ndoa, ili kujenga 
misingi ya kuelewana - yenye 
kulenga kutafuta suluhisho la 
pamoja na siyo ushindani.

Vilevile, anashauri wanandoa 
wawe na mawazo chanya kwa 
wenzi wao. Wanapaswa kufa-
hamu kuwa kukosea ni jambo 
la kawaida. Wapeane  muda wa 
kurekebisha pale wanapokwen-
da kinyume cha matarajio yao.

“Linalohusu familia tupange 
pamoja, tuache ubinafsi. Tu-
sipende kuwashirikisha watu 
wa nje hata kama ni kaka zetu 
au dada zetu, kwani ninyi mta-
patana, lakini mliowashirikisha 
wataendelea kuwatafsiri  kwa 
kutegemea taarifa mlizowapa,” 
anasema Dk. Saldeen.

Msaikolojia Tiba huyo pia 
anasema kunatakiwa kuwekwa 
msingi mzuri katika mafundisho 
ya ndoa kuanzia ngazi ya familia, 
ili kuwawekea misingi mizuri vi-
jana kuhusu mambo muhimu 
wanayotakiwa kuzingatia wan-
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MAONI & UCHAMBUZI

TAKWIMU zilizotolewa na Mahakama ya Watoto kuhusu makosa 
wanayofanya wanaopelekwa kwenye mahakama hiyo zinashtua 
na ni muhimu kwa wazazi kufanya kazi ya ziada ili kukomesha.

Makosa yaliyotajwa kufanywa na watoto hao ni ulawiti, 
unyang’anyi wa kutumia silaha, mauaji, wizi na matusi ambayo hu-
fanywa zaidi na watoto hasa wa kiume.

Kinachosikitisha zaidi ni asilimia kubwa ya watoto wa kiume 
wanaofikishwa katika Mahakama ya Watoto jijini Dar es Salaam, 
wanashtakiwa kwa makosa ya ulawiti.

Mahakama hiyo inafafanua kuwa aina hiyo ya uhalifu kwa wato-
to inachangiwa na malezi duni, makundi rika pamoja na umaskini 
kwa kipato cha familia.

Kwa sababu zilizotajwa kuchangia makosa hayo kufanywa na 
watoto ni dhahiri kuwa wazazi wanapaswa kuchukua hatua ku-
wafuatilia watoto wao kwa karibu zaidi ili wasiendelee kupotea. 

Kwa mujibu wa mahakama hiyo, watoto wanaotuhumiwa kwa 
makosa hayo wamethibitika kuyatenda kweli.

Takwimu zilizotolewa kipindi cha miaka minne iliyopita 
(2018/2019-2021), jumla ya watoto wa kiume 448 waliopokewa katika 
mahabusu hiyo, 150 kati yao walikuwa wamefanya unyang’anyi kwa 
kutumia silaha na 84 walilawiti wenzao.

Makosa mengine yaliyofanywa na watoto wa kiume na idadi yao 
kwenye mabano ni mauaji (10), wizi (76), matusi (4), kujeruhi (6) na 
kuingia nchini bila kibali (36).

Watoto wa kike waliofikishwa katika mahabusu hiyo kwa kipindi 
hicho ni 17 ambao walikuwa wanakabiliwa na makosa ya mauaji (5), 
kujeruhi (3), bangi (1) na kuingia nchini bila kibali (8).

Pia imebainika vitendo vya ulawiti vinachangiwa na utandawazi, 
kwa watoto kuona kwenye televisheni au kwenye simu.

Changamoto inayoikabili jamii kwa sasa ni wazazi pamoja na wale-
zi kushindwa kutoa ushirikiano wakati wa mchakato wa marekebi-
sho ya tabia, pale mtoto anapokuwa ametenda kosa.

Kwa kipindi cha mwaka mmoja kuanzia Julai 2021 hadi Juni 2022, 
mahabusu ya mahakama hiyo ilipokea watoto 123, kati yao 48 wali-
kuwa wamefanya uhalifu wa unyang’anyi wa kutumia silaha.

Jiji la Dar es Salaam, maeneo ambayo watoto wanapatikana na 
makossa hayo ni wanaotoka Bunju, Temeke, Mbagala, Kigamboni, 
Chanika, Kinyerezi, Bagamoyo, Chalinze, Gongo la Mboto, Kigogo 
Luhanga, Kibaha, Mburahati, Tandika, Manzese, Mbezi Mwisho na 
Mbezi Juu.

Na wanaoingia nchini bila kibali wanatoka nchi za Kongo na Bu-
rundi, kwa mujibu wa mahakama hiyo.

Kadhalika, katika mahakama nyingine ya watoto Kituo Jumuishi 
cha Temeke, asilimia kubwa ya kesi wanazopokea hivi sasa ni za 
ukatili wa kingono na kijinsia. Lakini kwa sasa nyingi ni za kulawiti 
kwa maana ya mtoto kumwingilia mwingine kinyume cha maumbile. 
Kwa mujibu wa mahakama hiyo.

Tathmini ya mahakama hiyo imebaini kwamba watoto wanaojihu-
sisha na makosa hayo hutokana na malezi duni ya wazazi au walezi.

Watoto wengi wanashawishiwa na kurubuniwa kwanza kabla ya 
kufanyiwa vitendo hivyo.

“Yule anayemfanyia tukio (ulawiti), haanzi moja kwa moja bali 
kuna vishawishi watoto wanafanyiana, kuna wengine wanasema wa-
likuwa wanaangalia picha za ngono na kuambiwa afanye kama al-
ivyoona, wengine wanajifunza kwa wenzao shuleni, kwa hiyo kabla 
ya tukio lenyewe, kuna vitu vya awali vinafanyika,” mmoja wa ma-
hakimu wa mahakama hiyo anasema.

Pia baadhi ya watoto wanajifunza na kufanya uhalifu kutokana na 
wazazi na walezi wao kutowalea ipasavyo kwa sababu ya majukumu 
ya kutafuta kipato.

Wazazi na walezi wengi, wanaondoka nyumbani alfajiri wakati 
ambao watoto nao wanajiandaa kwenda shule na wanarudi wakiwa 
wamechoka kiasi cha kushindwa kuongea nao.

Tusipuuze fikra za  Ben kwenye elimu 

Takwimu za uhalifu kwa watoto zinashtua 
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USIKU wa kuamikia Julai 24 mwaka 2020, 
Tanzania ilimpoteza Rais mstaafu Benjamin 
Mkapa, aliyeongoza  awamu ya tatu.

Anaaga dunia akiwa na miaka 81 na sasa 
inapotimia tena Julai 24, 2023 anatimiza 
miaka mitatu tangu kufariki.

Katika uhai wake, alitamani mambo 
kadhaa yafanyike ili kuboresha elimu, mo-
jawapo ikiwa ni kuitishwa kwa mjadala wa 
kitaifa wa kujadili hali ya elimu kutokana na 
shule za serikali kuendelea kufanya vibaya 
katika matokeo ya mitihani ya kitaifa.

Katika ufafanuzi wake, anasema mjadala 
huo unatakiwa kuhusisha makundi yote ya 
jamii bila kujali kama ni ya sekta binafsi au 
ya umma, pamoja na Watanzania wa kawai-
da, siyo wasomi pekee na aliamini kupitia 
njia hiyo, suluhu ya kudumu ya vikwazo vya 
elimu ingepatikana.

Wito wake huo kwa serikali, ulikuwa ni wa 
mara kadhaa ndani ya kipindi kisichozidi 
miezi sita wakati wa uhai wake, akitamani 
kuona mustakabali wa sekta ya elimu una-
patikana, ili watoto waweze kunufaika na 
elimu.

Sasa ametimiza miaka mitatu tangu afari-
ki, ninadhani Watanzania hawana budi kum-
uenzi kwa mambo mengi, lakini mojawapo 
likiwa hilo la kutamani elimu ya Tanzania 
inaboreshwa zaidi.

Aliamini kuwa kuna janga kwenye elimu 
kwani alipata taarifa mbalimbali kupitia 
vyombo vya habari, mawasilisho ya sekta 
binafsi, walimu, vyuo binafsi pia alisikia 
minong’ono kutoka kwa vyuo vya umma 
kuwa kuna kasoro katika elimu.

Kutokana na mazingira hayo, akatamani 
kukaitishwe mdahalo wa uwazi ambao un-
geshirikisha makundi yote na kusikia maoni 
yao badala kuwaachia wanataaluma pekee 
ambao wanaegemea kwenye ujuzi.

Rais huyo mstaafu alisukumwa kutoa 
ushauri huo kutokana na kile alichosema 
kuwa baadhi ya Watanzania walimletea 
taarifa kuwa  elimu ni ya chini kuliko nchi za 
Kenya na Uganda na kwamba alikuwa hafa-
hamu kama kuna ukweli juu ya jambo hilo 
ndipo akatamani kuwapo mdahalo.

Kwa kuwa bado sekta ya elimu inakabiliwa 
na vikwazo vingi, hasa katika suala la ukose-

fu wa ujuzi wa fani mbalimbali unaotakiwa 
kwa wahitimu wa vyuo, ni vyema kuwapo 
kwa mjadala wa wazi kujadili hilo.

Ukosefu wa ujuzi kwa wahitimu umekuwa 
ni kikwazo kinachowakabili na kusababisha 
washindwe kuingia katika soko la ajira na 
kuwafanya baadhi yao kuhangaika kutafuta 
kazi bila mafanikio.

Ninadhani kuna haja ya kumuenzi Mkapa 
kwa kuitisha mdahalo ambao utavishauri 
vyuo vikuu kuandaa wanafunzi kwa ujuzi 
wa fani mbalimbali utakaowawezesha kuin-
gia katika soko la ajira ndani na nje ya nchi.

Mojawapo ya mapendekezo yao ni ush-
irikiano wa karibu kati ya taasisi za elimu 
ya juu na viwanda au waajiri, ili kuwaten-
genezea wahitimu ujuzi, ambao unahitajika 
katika soko la ajira.

Ikumbukwe kuwa nafasi za masomo ka-
tika vyuo vya elimu ya juu katika programu 
za shahada ya kwanza zimeongezeka kutoka 
157,770 mwaka 2020/21 hadi 172,168 mwaka 
2022/23. Hayo ni kwa mujibu wa Katibu 
Mtendaji wa Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania 
(TCU), Profesa Charles Kihampa, kwamba 
hilo ni ongezeko la nafasi 14,398 sawa na 
asilimia 9.1.

Katika ufafanuzi wake anasema pro-
gramu za masomo ambazo zimeruhusiwa 
kudahili wanafunzi wa shahada ya kwanza 
zimeongezeka kutoka 686 mwaka 2020/21 
hadi 757 mwaka 2022/2023.

Wanaodahiliwa katika shahada ya kwan-
za wameongezeka kutoka 87,934 mwaka 
2020/21 hadi 113,383 mwaka 2022/23 sawa 
na asilimia 28.9. Idadi ya Wanafunzi wa-
naosoma katika vyuo vya elimu ya juu im-
eongezeka kutoka 259,266 mwaka 2020/21 
hadi 295,919 mwaka 2021/22 sawa na asil-
imia 14.1.

Kwa takwimu hizo, ni wazi idadi ya wahit-
imju nayo itaongezeka, hivyo suala la wa-
nafunzi kuwa na ujuzi ni la muhimu, ili wan-
apohitimu wasiende kukaa bali wawe na cha 
kufanya kupitia ujuzi walionao.

Hivyo kuwapo kwa mdahalo ambao uta-
husisha wasomi na watu wa kawaida ili ku-
weka mikakati ya kuinua elimu kama am-
bavyo Mkapa aliwahi kushauri, ninadhani ni 
jambo la muhimu.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika 
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Tanzania yaonesha mafanikio uimarishaji huduma za jamii
Na Benny Mwaipaja,             
NEW YORK

TANZANIA imewasilisha Taarifa 
ya Pili ya Mapitio ya Hiari ya Nchi 
katika Utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu, katika Juk-
waa la Juu la Siasa la Umoja wa 
Mataifa.

Aidha, taarifa hiyo imeonesha 
mafanikio yaliyofikiwa katika 
utekelezaji wa malengo hayo iki-
wamo kuimarisha huduma za 
jamii, miundombinu, mapamba-
no dhidi ya umaskini na maradhi 
pamoja na uwezeshaji wananchi 
kiuchumi.

Taarifa hiyo imewasilishwa juzi 
na Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba, katika Jukwaa hilo la 
Juu la Siasa la Umoja wa Mataifa 

katika Makao Makuu ya Umoja 
wa Mataifa, jijini New York nchini 
Marekani, kwa njia ya video fupi 
na wasilisho hilo kusimamiwa na 
Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, 
Mhandisi Anthony Sanga.

Alisema kuwa taarifa hiyo iliku-
wa inawasilishwa kwa mara ya pili 
baada ya kufanya hivyo kwa mara 
ya kwanza mwaka 2019.

Alisema serikali imeendelea 
kuweka programu na mipango 
mbalimbali ya kupiga vita umas-
kini, kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi, matumizi ya teknolojia, 
ujenzi wa miji salama, usawa wa 
kijinsia na mambo mengine, li-
cha ya kuwapo kwa changamoto 
mbalimbali zinazohitaji kufanyi-
wa kazi kwa kushirikiana na wa-

dau wa maendeleo ili kuongeza 
kasi ya utekelezaji wa malengo 
hayo.

Alitaja baadhi ya mafanikio 
yaliyofikiwa kuwa ni pamoja 
na ongezeko la upatikanaji wa 
majisafi na salama na takwimu 
zinaonesha kuwa mwaka 2021 
wastani wa kiwango cha upati-
kanaji    maji maeneo ya vijijini 
kilipanda     hadi      kufikia asilimia 
74.3 ikilinganishwa  na mwaka 
2019 kiwango hicho kuwa asilimia 
70.1. 

Dk. Nchemba alisema kuwa 
Tanzania imepiga hatua kubwa 
katika kuboresha miundombinu 
ya usafiri na usafirishaji na hivi 
sasa inatekeleza miradi mikubwa 
ya kimkakati ya umeme, viwanja 
vya ndege na barabara. Aidha, 

Mwingiliano wanyamapori, binadamu
wagharimu maisha watu 1,000 nchini
Na Salome Kitomari

JUMLA ya watu 1,069 wame-
poteza maisha, 642 kujeruhiwa 
na wanyamapori kwa kipindi cha 
mwaka 2012 hadi 2019.

Pia ekari 41,404 ziliharibiwa 
na mifugo 792 ililiwa huku Sh. 
4,670,555,300 zilitumika kulipa 
fidia kwa wananchi waliokumb-
wa na madhila ya wanyama.

Hayo yalibainishwa na mwez-
eshaji wa masuala ya uhifadhi, 
John Noronha, wakati akiwasili-
sha mada ya kuishi pamoja kati 
ya watu na wanyamapori ni kip-
aumbele cha kitaifa kwa maen-
deleo endelevu na uhifadhi wa 
wanyamapori nchini, kwa waha-
riri wa vyombo mbalimbali vya 
habari.

Huo ni utekelezaji wa mradi 
wa USAID Tuhifadhi Maliasili 
unaotekelezwa na RTI kwa kush-
irikiana na Chama cha Waandishi 
wa Habari za Mazingira Tanzania 
( JET). Alisema kinachochangia 
migogoro ni ongezeko la watu 
na wanyamapori na kwamba ni 
lazima kuchukua hatua mapema 
kwa kuwa ifikapo mwaka 2035 
Tanzania itakuwa na watu mil-
ioni 90 huku ardhi ikiwa ni ile ile.

“Watu wote hawa watahitaji 
makazi, shughuli za kiuchumi 
huku maeneo ya uhifadhhi ya-
meshatengwa, ni lazima kufikiria 

nini cha kufanya kuhakikisha tu-
nakuwa na mpango wa matumizi 
bora ya ardhi ambao unatekele-
zwa kwenye kila eneo ili kuepu-
sha migogoro,” alisema.

Alisema changamoto kubwa 
ni wananchi walitangulia kuishi 
kwenye baadhi ya maeneo ya 
mapito na mtawanyiko wa wany-
ama ambayo hayakuwekewa ala-
ma na walitambua maeneo yali-
yohifadhiwa, lakini haukuwekwa 
utaratibu mzuri hadi shughuli za 
kibinadamu zilivyoongezeka kwa 
kiasi kikubwa.

“Kumekuwa na upanuzi mkub-
wa wa mashamba kwa kipindi 
cha mwaka 2008 hadi 2018 sasa 
wanyama wakipita kwenye 
shoroba wanakuta mazao wa-
nakula,” alisema.

Aidha, alisema awali hifadhi 
zilikidhi mahitaji ya wanyama, 
lakini kutokana na mabadiliko ya 
tabianchi au kupungua kwa ma-
dini maalum wanalazimika ku-
toka kwenda kuyafuata maeneo 
mengine wakipita kwenye njia 
walizozizoea.

“Tembo ni mnyama mwenye 
kumbukumbu kubwa sana. Mfa-
no Hifadhi ya Taifa Tarangire 
eneo lenye chumvi kwa ajili ya 
wanyama inapatikana Simanjiro, 
ni lazima watoke kwenda kuifua-
ta wanapotoka wanakutaka na 
vikwazo kwasababu binadamu 
ameongeza shughuli za kilimo, 

ufugaji na makazi,” alibainisha.
Kwa mujibu wa Noronha, 

kuongezeka kwa matumizi ya 
maji kwa ajili ya kilimo cha um-
wagiliaji kumepunguza maji 
kwenye maeneo yanayokaliwa 
na wanyama hali inayowalaz-
imu watoke kwenda kuyafuta, 
na kwamba ni lazima binadamu 
aweke uwiano kwenye matumizi 
ya rasilimali kwa faida ya viumbe 
vyote.

Mtaalamu huyo alisema pia 
kukosekana kwa mpango wa 
matumizi bora ya ardhi kwenye 
baadhi ya vijiji vinavyopakana na 
maeneo yaliyohifadhiwa au uli-
opo kutotekelezwa kumesababi-
sha migogoro baina ya wanyama 
na binadamu.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji 
wa JET, John Chikomo, alisema 
lengo la mafunzo hayo ni kuwa-
jengea uwezo wahariri wa habari 
kuhusu uhifadhi na maliasili kwa 
ujumla ili wanapopokea habari 
kutoka kwa waandishi waweze 
kuziboresha zaidi na kutoa nafasi 
nzuri katika kuelimisha jamii.

“JET kwa kushirikiana na RTI 
kupitia mradi wa USAID Tuhifa-
dhi Maliasili tunatekeleza mradi 
huu katika shoroba saba kwa 
kuelimisha jamii umuhimu wa 
maeneo hayo, uhifadhi na namna 
wanashiriki shughuli za kijamii 
za kuendelea kutunza maliasili,” 
alisema.

huduma za afya, elimu na maji 
zimeendelea kuboreshwa, huku 
usalama wa chakula ukiendelea 
kuimarika pamoja na kuendelea 
na utekelezaji madhubuti pro-
gramu mbalimbali za kupamba-
na na umaskini.

Alisema kuwa sekta ya utalii 
imeendelea kufanya vizuri licha 
ya changamoto za UVIKO -19 na 
kwamba Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan alishiriki katika kutan-
gaza utalii kupitia filamu iitwayo 
the Tanzania Royal Tour ambapo 
matokeo ya filamu hiyo yalipele-
kea idadi ya watalii kutoka nje ya 
nchi kuongezeka kutoka 922,692 
mwaka 2021 hadi kufikia watalii 
1,454,920 mwaka 2022, sawa ana 
ongezeko la asilimia 57.7

Dk. Nchemba alisema tangu 
mwaka 2019 Serikali ilipowasili-
sha taarifa yake ya kwanza ya 
Mapitio ya Hiari ya Nchi katika 
utekelezaji wa Malengo ya Maen-
deleo Endelevu katika Jukwaa la 
Juu la Siasa la Umoja wa Mataifa. 

Alitoa wito kwa taasisi za 
fedha na jumuiya ya kimataifa 
kuweka sera zitakazoongeza ufa-
dhili, misaada na mikopo yenye 
masharti nafuu itakayosaidia 
nchi kupata fedha zitakazoweze-
sha kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi, ujenzi wa miundom-
binu mbalimbali ikijumuisha 
miundombinu inayotegemea 
matumizi ya teknolojia, kuima-
risha ubunifu na kuongeza tija 
katika sekta ya kilimo ambayo 
ni tegemezi kwa makundi mbal-
imbali yakiwamo ya vijana na 
kuimarisha haki za wanawake 
na watoto.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Fedha, Dk. Natu Mwamba, 
alisema Tanzania itaendelea 
kuongeza bajeti yake katika ku-
fanikisha malengo ya maende-
leo endelevu 2030 na kwamba 
lengo ni kuhakikisha watu wana-
pata maendeleo na nchi inakua 
kiuchumi kwa ajili ya manufaa ya 
wananchi wote hususan vijana.
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Na Said Hamdani, LINDI

WANANCHI wa Kitongoji cha Chiuwe, Ki-
jiji cha Mnamba, Kata ya Namupa, Wilaya 
na Mkoa wa Lindi, wanaiomba serikali 
kuwajengea zahanati na shule ili kuwaon-
dolea tatizo la kufuata huduma hizo um-
bali mrefu.
Pia wameomba kitongoji chao kipatiwe 

namba ya utambulisho kiweze kufahami-
ka kisheria kama ilivyo maeneo mengine 
nchini.
Maombi hayo yamewasilishwa kwa Mkuu 

wa Wilaya ya Lindi, Shaibu Ndemanga, 
wakati wa mkutano wa hadhara kutam-
bulisha mradi wa maji vijiji 56 wilaya 
za Lindi, Nachingwea na Ruangwa un-
aotekelezwa na kampuni ya STC Construc-
tion Co. Ltd na Emirate Building Co. Ltd 
kwa gharama ya zaidi ya Sh. milioni 119.1.
Wakiwasilisha maombi yao kwa njia ya 

mabango, wakazi hao wameishukuru seri-
kali kupeleka mradi wa ujenzi wa chujio la 
kusafisha ubora wa maji katika eneo lao, 
huku wakiomba kupatiwa zahanati, shule 
na namba ili kitambuliwe kisheria kama 
ilivyo maeneo mengine.
Aidha, wameeleza kwamba wanapopatwa 

na tatizo la homa hulazimika kutembea 
mwendo mrefu kufuata huduma za mat-
ibabu katika Hospitali ya Mission Nyangao 
iliyopo zaidi ya kilomita 30 na maeneo 
wanayoishi.
Wakazi hao pia wanaomba kupatiwa 

shule kwa ajili ya kuwapunguzia watoto 
wao kutembea mwendo mrefu kufuata 
elimu Kijiji cha Mnamba kufuata elimu, 
jambo walilodai ni hatari kwa usalama wa 
maisha ya vijana wao kutokana na misitu 
mikubwa iliyojaa wanyama wakali.
“Tunaipongeza serikali kuleta mradi ndani 

ya kitongoji hiki, tunaomba tuletewe 
zahanati, shule namba ili kitongoji chetu 
kitambulike kisheria,” moja ya mabango 
hayo yalieleza.
Ndemanga aliwahakikishia wananchi hao 

kwamba serikali ipo tayari kutekeleza ma-
hitaji ya wananchi hao kwa kuwa inatam-
bua ili taifa liwe na maendeleo ni lazima 
raia wake wawe na elimu na afya bora na 
kuwataka kuandaa maeneo yatakayotu-
mika kujenga zahanati na shule.
Aliwataka pia wawe tayari kujitokeza 
nguvu kazi zao katika kushiriki ukusan-
yaji wa mawe, mchanga, kuteka maji na 
kuchimba mitaro wakati wa ujenzi.
“Mnaomba kitu bora kwani dunia ya 

sasa bila elimu na afya njema ni tatizo, 
lakini nyinyi mmeliona hilo muwe tayari 

kushiriki nguvu kazi zenu wakati wa 
utekelezaji wake,” alisema Ndemanga.
Akitoa taarifa ya mradi huo, Meneja wa 

Mamlaka ya Majisafi na Mazingira (RU-
WASA), Wilaya ya Lindi, Iddi Pazi, alisema 
utekelezaji wa mradi huo ni pamoja na 
ujenzi wa kituo cha kusafisha ubora wa 
maji kinachojengwa ndani ya Kitongoji 
cha Chiuwe, Kijiji cha Mnumba, Kata ya 
Namupa.
Alisema mradi huo utakapokamilika uta-

saidia kuondoa tatizo la upatikanaji wa 
huduma ya majisafi na salama kwa wakazi 
wa vijiji 56 vikiwamo 34 katika Wilaya ya 
Ruangwa 21, Nachingwea na kimoja Lindi.

Wananchi waomba 
kujengewa 
zahanati, shule 

Serikali yaahidi kuendelea kuwainua wabunifu nchini
Na Romana Mallya 

SERIKALI imesema itaen-
delea kuwatambua wabunifu, 
ikiwa ni pamoja na kubidhai-
sha teknolojia na ubunifu na 
kuongeza ufanisi ili kuchagiza 
maendeleo ya uchumi.

Naibu Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Omary 
Kipanga, aliyasema hayo juzi 
jijini Dar es Salaam, wakati 
akifunga Maonesho ya 18 ya 
Vyuo Vikuu yaliyoandaliwa 
na Tume ya Vyuo Vikuu Tan-
zania (TCU).

Kwa mwaka huu, maonesho 
hayo yamebebwa na kaulim-
biu: “Kukuza ujuzi nchini 
kupitia elimu ya juu, Sayansi 
na Teknolojia kwa uchumi 
imara na shindani.” 

Kipanga alisema wizara im-
etoa mafunzo kwa wabunifu 
wachanga 83 na kutoa ra-
silimali fedha kwa wabunifu 
23, ili kuendeleza ubunifu na 
teknolojia kwa lengo la kuzi-
wezesha kufikia hatua ya bi-
ashara.

“Kwa sasa tunaishi ka-
tika  ushindani mkubwa siyo 
tu wa kiuchumi na kijamii pia, 
ubunifu wa teknolojia mpya 
na uvumbuzi wenye lengo 
la kuboresha na kurahisisha 
maisha,” alisema.

Alisema kuwa taasisi za 
elimu zina mchango mkubwa 
kuleta mageuzi ya elimu kwa 
kuhakikisha wahitimu wa-
napata ujuzi na maarifa sta-
hiki na shindani katika soko 
la ajira na kuhimili ushindani 
wa kikanda na kimataifa.

Hata hivyo, alisema taasisi 
hizo zinapaswa kujielekeza 
zaidi katika matumizi ya 
teknolojia na ubunifu kama 
ilivyoainishwa katika Mpango 
wa Tatu wa Taifa wa Maen-
deleo wa Miaka Mitano wa 
2021/22 na 25/26, ambao una-
sisitiza na kuhimiza matumi-
zi ya sayansi, teknolojia na 
ubunifu hususani matumizi 
ya takwimu, mitambo inay-
oendesha kompyuta na ro-
boti. 

“Ninaamini taasisi za 

elimu ya juu watatekeleza na 
kutimiza  adhma hii ya seri-
kali. Mpango huo ni nyenzo 
muhimu ya kuchochea na 
kukuza maendeleo ya sayansi 
na teknolojia, hivyo taasisi 
zijielekeze kwenye utafiti na 
ubunifu katika maendeleo,” 
alisema.

Alisema kuwa, serika-
li itaendelea 

kuwaendeleza na kuwatam-
bua wabunifu sambamba na 
kubidhaisha ubunifu kwa 
lengo la kutatua changamoto 
za kijamii.

Makamu Mwenyekiti wa 
Tume TCU, Makenya Maboko, 
alisema wamekuwa waki-
andaa maonesho hayo tangu 
mwaka 2016 kwa lengo la ku-
toa fursa kwa vyuo vya elimu 
ya juu kutangaza huduma na 
kazi wanazofanya katika usta-
wi wa elimu hiyo.

Alisema wanalenga kujenga 
na kuimarisha uhusiano bai-
na ya taasisi za elimu ya juu 
na kutoa fursa kwa wananchi 
na wadau kuona shughuli zao 

ikiwamo programu za maso-
mo na kuruhusu kufanya uch-
aguzi sahihi wapi wanaweza 
kwenda kujiendeleza.

Alibainisha kuwa, TCU 
itaendelea kutekeleza maju-
kumu yote ya serikali kama 
yalivyoainishwa katika sera, 
mipango na mikakati ya 
maendeleo ya nchi katika 
masuala yote yanayohusu 
maendeleo ya elimu ya juu.

Alisema kuwa Tume ita-
hakikisha wanaimarisha 
mifumo ya udhibiti ubora 
ya ndani ya vyuo vikuu ili 
waweze     kutoa elimu inayok-
idhi mahitaji, viwango vya 
ubora      kimataifa, kikanda 
na         kuzifanya     taasisi hizo 
kuwa chachu ya   maendeleo 
ya taifa.

Kadhalika, alisema kuwa 
maonyesho hayo yataende-
lea kuwa chachu ya kuongeza 
fursa za masomo ya elimu ya 
juu kwa wahitimu wa ndani 
na nje ya nchi kuchagiza 
ushindani baina ya taasisi na 
kuinua viwango vya ubora.

Segerea yapewa bil. 28/- kuendeleza jimbo
Na Pilly Kigome

JIMBO la Segerea limeingizi-
wa Sh. bilioni 28 za kuende-
leza jimbo hilo katika mwaka 
wa fedha 2021- 2023.

Tayari shule nne za sekond-
ari ujenzi umeshakamilika 
katika kata ya Kiwalani, Bugu-
runi, Bonyokwa na Kipawa.

Shule zingine nne za se-
kondari ujenzi unaendelea 
mbili katika kata ya Liwiti, 
Bonyokwa na Kipawa amba-
zo zitakuwa katika mfumo wa 

ghorofa. 
Shule za msingi wapo katika 

ujenzi wa shule zingine mbili 
mpya katika kata ya Mnyama-
ni na Kisuru Mpya.

Mbunge wa jimbo hilo, Bon-
nah Kamoli, alitoa taarifa hio 
katika mkutano wa hadhara 
uliofanyika jana jijini Dar es 
Salaam, Kata ya Kinyerezi 
stendi.

 Kamoli alisema, fedha hizo 
wameelekeza katika miun-
dombinu ya elimu na tayari 
wameshaanza mradi mkub-
wa wa Mradi wa Maendeleo 

Jiji la Dar es Salaam (DMDP) 
ambao asilimia 30 umeshaka-
milika na 70 utaanza baadaye.

Alisema tayari wameshaan-
za kujenga vituo vya afya 
katika Kata ya Segerea, Mny-
amani na Ķinyerezi.

 Pia mradi wa ujenzi wa 
barabara kiwango cha lami 
itokayo Bonyokwa Segerea 
kilomita 3.2 tayari Rais Samia 
ameshaupitisha.

Alisema wanaishukuru seri-
kali kwa kuwapatia fedha hizo 
katika jimbo hilo kwa kuwa 
awali 2015 - 2020 hali ya mi-

undombinu katika jimbo hilo 
haikuwa nzuri.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa 
wa Dar es Salaam, Abbasi 
Mtemvu, alisema wataka-
milisha miradi yote korofi iki-
wamo ya maji katika kata za 
jimbo hilo. 

 Mtemvu aliwataka wa-
nanchi wa jimbo hilo kuwa na 
imani kubwa na mbunge kwa 
kuwa ni mtu wa mfano kupi-
gania jimbo lake kutokana na 
miradi mingi kuwa katika nga-
zi za kutekelezwa na mingine 
ikiwa imeshakamilika.

Ofisa Huduma kwa Wateja wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB), Faithful Joshua (kulia), akitoa maele-
kezo kuhusu huduma za benki hiyo kwa wakulima walio kwenye vikundi wakati wa mafunzo ya elimu ya fedha na 
mikopo kwa wanawake wanaojihusisha na kilimo cha mboga mkoani Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Oscar Assenga, TANGA

 SERIKALI imeweka  mpango mkakati 
wa kujenga kituo kikubwa  cha huduma 
za utengamao kwa waraibu wa dawa za 
kulevya jijini Dodoma ili waweze kupata 
mafunzo ya ujasiriamali kwa mwaka wa 
fedha 2023/2024.

  Hayo yalisemwa juzi na Kamishna 
Msaidizi wa Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya Kiten-
go cha Tiba na Huduma za Utengamao, 
Dk. Cassian Nyandindi, kwenye hafla ya 
waraibu waliopata nafuu mkoani Tanga 
ili waweze kuwapeleka  wenzao kujiunga 
na huduma za tiba na utengemao.

Alisema mamlaka hiyo  ni taasisi ya 
Serikali iliyoko chini ya Ofisi ya Waziri 
Mkuu inayohughulia na kuratibu masu-
ala yanayohusiana na tatizo la dawa za 
kulevya hapa nchini

  Vilevile alisema hatua hiyo, ni moja 
ya jitihada za dhati zinazofanywa na 
Serikali kupanua na kuimarisha huduma 
za tiba  kwa wagonjwa hao huku akieleza 
kuwa sasa kuna jumla ya vituo 15 vina-
vyohudumia zaidi ya watu 14,500.

  “Mikakati yetu ni kupanua huduma 
hizo, ili kuweza kuwafikia waraibu wengi 
zaidi katika maeneo mbalimbali hapa 
nchini, kwa lengo la kuondokana na 
matumizi ya dawa za kulevya,” alisema.

  Aidha alisema Serikali inawasaidia 
waraibu hao  kupata mafunzo ya ujasiri-
amali katika maeneo mbalimbali ili wa-
jikimu na kukuza pato la taifa kwa kuwa 
huo ni mikakati walioweka katika mpan-
go wa kupanua huduma hizo za utenga-
mao.   Akizungumzia kuhusu vituo cha 
waraibu hapa nchini, alisema vinasaidia 
kuondokana na matumizi ya dawa za 
kulevya kwa  kutoa matibabu mbalimba-
li ikiwamo ya ukimwi, kifua kikuu, homa 
ya ini pamoja na matatizo ya akili.

  Pia wanapokwenda kwenye vituo 
hivyo wanapata fursa ya kupata wanasii 
wanaowabadilisha tabia na kuachana na 
tabia za waraibu kupunguza uhalifu, kui-
marisha uhusiano kwenye ngazi ya jamii 
na kupata mafunzo ya ujasiriamali.

 Katibu Mtendaji wa Asasi ya Kiraia ya 
Gift Of Hope, Saidi Bandawe, alisema wa-
likuwa na kikao kazi na wadau mbalim-
bali na jamii wanayokwenda kuiwezesha 
kwa ajili ya kufanya huduma kwa ajili ya 
watumiaji wa dawa hizo.                  

Mstahiki Meya wa Jiji la Tanga, Abdur-
haman Shillow, akizungumza wakati aki-
fungua hafla hiyo, alisema Tanga haifura-
hii kuona inashika    nafasi ya pili kwa 
matumizi ya dawa za kulevya nchini.

Alisema wao kama viongozi  suala la 
madawa ya kulevya Tanga, halina na-
fasi huku akimshukuru Rais Dk. Samia 
Suluhu   Hassan kwa kuangalia tatizo 
lililopo kwenye Jiji hilo.   “Tuna amini 
itakuwa mwarobaini na kulitatua tatizo 
hili,kwa kiwango kikubwa Wilaya ya 
Tanga, kwa kuwa anaijua mitandao yake 
anajua mahali sahihi na anajua namna 
ya kupambana nalo.   “Lakini hakuna 
kiongozi anayependa kuongoza watu 
nguvu na kazi inapotea kwa kuzama 
kwenye uraibu na dawa za kulevya hivyo 
tunaamini historia ya Tanga kuwa wa pili 
kutumika kama njia ya kuingia na kupiti-
sha dawa za kulevya haitakuwapo tena,” 
alisema.

Serikali yapata mwarobaini 
waraibu dawa za kulevya 

Serikali yajizatiti kutokomeza unyanyasaji vyuo vikuu
Na Allan Isack, MONDULI

W
AZIRI wa Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia, Prof. 
Adolf Mkenda, 

amesema serikali itaendelea 
kuzingatia suala la usalama 
na ulinzi kwa watoto kwenye 
taasisi za elimu na vyuo nchi-
ni, ili kuhakikisha kwamba 
hakuna unyanyasaji wa kijin-
sia utakaotendeka.

Prof. Mkenda aliyasema 
hayo juzi mkoani Arusha 
wakati akizindua mwongozo 
wa ulinzi na usalama kwa wa-
nawake na vijana katika vyuo 
vya maendeleo ya wananchi, 
vyuo vya ualimu na vyuo vya 
elimu ya ufundi  na mafunzo 
ya ufundi stadi.

Uzinduzi huo ulifanyika ka-
tika Chuo cha Maendeleo ya 
Wananchi (FDC), Mto wa Mbu 
wilayani Monduli mkoani 
humo.

Alisema suala la usalama 
kwa wanafunzi ni jambo 
muhimu hivyo aliwataka wa-
zazi na walezi kuwapeleka wa-
toto vyuoni na kuwa na imani 
na usalama wao.

Aidha, alisema mwongozo 
huo umezingatia mahitaji na 
utakwenda kuongeza umakini 
katika suala zima la kuwalin-
da wanafunzi katika jamii.

Katika hatua nyingine ali-
ishukuru Serikali ya Canada 
kwa       ufadhili wa dola za 
Marekani milioni 25  ambazo 
zitakazotumika kutoa elimu 
kwa wasichana ili waweze 

kushiriki kikamilifu katika 
mafunzo na shughuli za kiu-
chumi. 

Rais na Mkurugenzi Mkuu 
wa Jumuiya na Taasisi ya Vyuo 
vya Canada (ciCan), Denise 
Amyot, alisema katika mradi 
wa ESP, wanazingatia sana 
suala la uwezeshaji kiuchu-
mi  kwa wanawake na wasi-
chana kwenda sambamba na 
lengo namba tano la maen-
deleo endelevu linalohusu us-
awa wa kijinsia.

“Tunajivunia kupata mafan-
ikio haya ambayo yatakuwa 
na mchango mkubwa katika 
maisha ya vijana wa kike na 
kiume,” alisema. Pia alisema 
vyuo 12 viko katika mpango 
wa kutoa elimu ya ufundi stadi 
kwa wataalamu kutoka Cana-

da kwa ajili ya kuhakikisha 
vyuo hivyo vinafikia malengo 
yake.

Aidha, alisema mradi huo 
wa miaka saba (2021-2028), 
unafadhiliwa na Serikali ya 
Canada na utatekelezwa na 
Jumuiya ya Vyuo na Taasisi za 
Ufundi Canada (CIC), kwa 
kushirikiana na Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia 
Tanzania (MOEST),kupitia 
Idara ya Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi (DT-
VET).

Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Mji wa Ka-
sulu, Dollar Rajamu, alisema 
serikali imelenga kuleta map-
induzi makubwa katika sekta 
ya elimu nchini kwa kuleta 
matokeo chanya.

Mkuu wa 
Mkoa wa 
Manyara, 
Queen Sen-
diga (katikati), 
akimkabidhi 
cheti cha 
pongezi Mkuu 
wa Shule ya 
Sekondari 
Naisinyai 
wilayani 
Simanjiro, 
William Om-
bay, baada 
ya shule hiyo 
kufaulisha 
wanafunzi 
wote 33 wa 
kidato cha 
sita, mjini 
Babati juzi. 
PICHA: GIFT 
THADEY

Serikali yaagiza usimamizi uendeshaji huduma za afya
Na Allan Isack, ARUSHA

NAIBU Katibu Mkuu Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
anayeshughulikia Afya, Dk. 
Wilson Mahera, ameagiza 
timu za uendeshaji wa hudu-
ma za afya nchini kusimamia 
mfumo mzima wa upatikanaji 
wa dawa na kuondoa mianya 
ya upotevu wake.

 Vilevile ameziagiza kuima-
risha dhana nzima ya ununuzi 
wa bidhaa za afya kwa ku-
tumia takwimu zilizo sahihi.

  Dk.Mahera, alitoa agizo 
hilo, jana jijini Arusha wakati 
akifungua mafunzo ya Me-
nejimenti, Uongozi na Uta-
wala ya kuwajengea uwezo 
wataalamu wa afya 43 kutoka 
halmashauri 11 za Mkoa wa 
Tanga. 

Alisema lengo la mafunzo 
hayo  ni kuwajengea uwezo 
timu za uendeshaji wa hudu-
ma za afya katika halmashauri 
(CHMT) na vituo vya kutolea 

huduma (HMT), kwenye uon-
gozi, utawala na usimamizi 
wa rasilimali na ubora wa hu-
duma ili kuleta tija na ufanisi 
katika uendeshaji wa vituo 
hivyo, ustawi wa jamii na lishe. 

Hata hivyo, alisema seri-
kali imeendelea kuboresha 
utoaji wa huduma za afya 
nchini kwa kuzingatia Sera ya 
Afya ya mwaka 2007 ambayo 
kwa sasa inafanyiwa mapi-
tio na Mpango Mkakati wa 
tano wa Sekta ya Afya (2021-
2026) ili kuhakikisha huduma 
zinawafikia wananchi kwa 
kiwango na ubora unaostahili.

    “Serikali inaendelea kui-
marisha miundombinu ya 
vituo vya kutolea huduma za 
afya kwa kufanya ukarabati, 
ujenzi wa vituo vya kutolea 
huduma za afya, ununuzi wa 
vifaa tiba pamoja na samani, 
ujenzi wa nyumba za wa-
tumishi na kuajiri watumishi 
wapya,” alisema Dk. Mahera.

  Aidha, aliwataka wataal-
amu hao kuwa na usimamizi 

thabiti katika uwekezaji unao-
fanywa na Rais Samia Suluhu 
Hassan, katika sekta ya afya na 
ustawi wa jamii.

  Alisema endapo kuta-
bainika kuwapo kwa uzembe 
katika maeneo ya usimamizi 
kulingana na uwekezaji seri-
kali itachukua hatua kali kwa 
wahusika wote.

Dk. Mahela alisema katika 
kuimarisha utoaji huduma 
hizo, kupitia dhana ya ug-
atuaji wa madaraka tangu 
mwaka wa fedha 2007 seri-
kali iliamua kupeleka fedha 
moja kwa moja kwenye vituo 
vya kutolea huduma za afya ili 
kuwezesha upatikanaji wa hu-
duma bora kwa wakati. 

  Alisema upatikanaji wa  
huduma bora utaongeza ush-
iriki wa wananchi kufanya 
maamuzi na ari ya utendaji 
kwa watumishi. 

“Tuendelee kusimamia 
ipasavyo mfumo huu, kwa 
lengo  la kuendelea kubore-
sha huduma kwa wananchi 

kwa kuwa itasaidia kuongeza 
ufanisi wa utendaji na uwajibi-
kaji katika sekta ya afya.

 Aidha Dk. Mahera, alisema 
Ofisi ya Rais TAMISEMI, im-
eandaa na tunawaendelea 
kutekeleza mpango kazi wa 
uboreshaji wa huduma wenye 
maeneo 11 ya kimkakati. 

Alisema hadi sasa kuna vi-
tuo vya kutolea huduma za 
afyangazi ya msingi zaidi ya 
7000, vituo vya afya zaidi ya 
700, hospitali za wilaya 188 na 
zahanati 5000.

 Naye Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Arusha, Mounti Meru, Alex 
Ernest, alisema serikali im-
ewekeza katika ujenzi wa mi-
undombinu na kununua vifaa 
tiba vya kisasa katika hospitali 
hiyo ili kuhakikisha wanatoa 
huduma bora.

  Alisema hospitali hiyo 
ilipatiwa Sh. bilioni 5.4 zilizo-
tumika kuboresha miundom-
binu ya majengo na kununua 
vifaa tiba.
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Na Marco Maduhu,             
KAHAMA

NAIBU Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Maji, Mhandisi Cyprian 
Luhemeja, ameagiza mkandar-
asi anayetekeleza mradi wa 
maji katika Kijiji cha Mwaningi 
Halmashauri ya Msalala wilay-
ani Kahama kuvunjiwa mkata-
ba, kurudisha fedha alizolipwa.

Mkandarasi huo ni kutoka 
Kampuni ya Pet Cooperation 
ambaye anadaiwa kulipwa 
pesa za mradi huo lakini hadi 
sasa hajakamilisha kazi, hay-
upo eneo la mradi. Alitoa agizo 

hilo mwishoni mwa wiki akiwa 
ziarani kukagua utekelezaji wa 
miradi ya maji kwa wananchi 
wa Halmashauri ya Msalala 
wilayani Kahama mkoani Shin-
yanga. Alisema serikali haita-
vumilia kuendelea kufanya 
kazi na makandarasi ambao 
wamekuwa wakitekeleza mira-
di, huku wananchi wakiende-
lea kutumia maji machafu na 
kuagiza mkandarasi huyo ku-
tokupewa kazi yoyote ya ujenzi 
wa miradi ya maji nchini. 

“Kwanza naagiza mkandar-
asi huyu aripoti kwa Mkuu wa 
Wilaya ya Kahama siku ya Ju-

matatu ( jana) vilevile arudishe 
fedha za serikali ambazo tayari 
alikuwa ameshachukua,” alise-
ma Mhandisi Luhemeja.

Aidha, alimwagiza Meneja 
Wakala wa Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA) 
Mkoa wa Shinyanga, Mhandisi 
Julieth Payovela, kuchukua 
fedha itakayorudishwa na 
mkandarasi huyo kuwapatia 
wananchi ili wachimbe mitaro 
ya kupitisha mabomba ya maji 
ya mradi huo, pia ahakikishe  
unakamilika ifikapo Oktoba.

Aidha, Meneja wa RUWASA 
mkoani humo Mhandisi Julieth 

Payovela, alisema, mradi huo 
ulianza kutekelezwa Febru-
ari 2022 na ulitarajiwa kuka-
milika Juni 2023 ukigharimu 
Sh.bilioni 2.2, lakini mkandara-
si huyo ameutelekeza huku ak-
iwa ameshachukua baadhi ya 
fedha, akitafutwa hapatikani.

Baadhi ya wananchi wa Kijiji 
cha Mwaningi akiwamo Malita 
Charles, wakizungumza na Ni-
pashe walisema wanakabiliwa 
na uhaba wa majisafi na salama 
na wamekuwa wakitumia maji 
ya mabwawa kwa matumizi 
yote ya nyumbani ikiwamo ku-
nywa.

Luhemeja aagiza mkandarasi kuvunjiwa mkataba, kurudisha fedha

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeahidi kuende-
leza ushirikiano na Asasi za 
Kiraia (AZAKI) pamoja na wa-
dau wa maendeleo katika ku-
fanikisha shughuli za kimaen-
deleo, hususani katika maeneo 
yasiyofikika. 
Hayo yamebainishwa jana na 

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 
Christine Mndeme, wakati 
wa uzinduzi wa kanzidata za 
machinga uliofanyika Wilaya 
ya Kahama mkoani Shinyanga.
Alisema lengo la serikali ni 

kuhakikisha makundi yote 
yanafikika na kuhudumiwa 
kwa urahisi.
Alieleza kuwa mkakati wa 

serikali ni kuhakikisha kuwa, 
inaendelea kushirikiana na 
sekta binafsi katika shughuli 
mbalimbali za kimaendeleo ili 
kuhakikisha uchumi wa nchi 
unakua na kukuza kipato cha 
kila Mtanzania.
Alieleza kuwa katika kipindi 

cha uongozi wa Rais Samia 
Suluhu Hassan serikali im-
efanikiwa kuyafikia makundi 
mbalimbali wakiwamo mach-
inga. 
Kadhalika, alisema kuwa 

serikali kwa kushirikiana na 
kampuni ya bima ya TIVA 
walifanya utafiti na kubaini 
kuwa, makundi mengi haya-
pati huduma za afya waki-
wamo machinga  kutokana na 
kutokuwa katika mfumo wa 
kanzi data. 
Aliongeza kutokana na hali 

hiyo waliweza kuwaongoza 
kwenye kanzi data ambayo 
ina taarifa za machinga wote 
kuanzia vijijini hadi mijini, 
jambo ambalo litakuwa rahisi 
kwa serikali kupeleka huduma 
za Maendeleo.
Mkurugenzi wa Huduma za 

Fedha na Masoko wa Kampuni 
ya TIVA, Mark Irunde, alisema: 
“Tulifanya utafiti tukagundua 
kuwa idadi kubwa ya wa-
nanchi hawamo kwenye mfu-
mo wa bima ya afya kutokana 
na kukosekana kwa taarifa 
zao, wakiwamo machinga.”
Kutokana na hali hiyo alise-

ma kuwa waliamua kuandaa 
kanzi data kwa kushirikiana 
na kampuni za mitandao ya 
mawasiliano ili kurahisisha 
upatikanaji wa taarifa za kila 
mwananchi kwa maeneo ya 
mijini na vijinini.
Mwenyekiti wa Shirikisho 

la Umoja wa Machinga nchini 
(SHIUMA), Ernest Masaju alise-
ma kuwa machinga ni sehemu 
ya kundi ambalo lilisahaulika 
katika mfumo wa kanzi data 
jambo ambalo lilikuwa gumu 
kujua mahali walipo na idadi 
yao.

Serikali 
kuendeleza 
ushirikiano 
na AZAKI

Bil.2.7/- kumaliza tatizo 
upatikanaji wa maji Msalala
Na Mwandishi Wetu,     
MSALALA

M
RADI wa maji Buga-
rama uliopo Wilaya 
ya Msalala Mkoa 
wa Shinyanga we-

nye thamani ya Shilingi bilioni 
2.7 upo mbioni kukamilika na 
kuwa mkombozi kwa maelfu 
ya wananchi wa maeneo hayo.

Juzi Naibu Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Maji, Mhandisi Cyprian 
Luhemeja, alitembelea mradi 

huo na kukagua ufanisi wa 
utekelezaji wake na kuonye-
sha kuridhishwa na kazi iliyo-
fanywa na mkandarasi katika 
mradi huo.

“Nitoe pongezi kwa kazi 
nzuri inayoendelea hapa. 
Mkandarasi anafanya vizuri na 
ameahidi ifikapo Septemba 21, 
mwaka huu kazi itakuwa ime-
kamilika na kutukabidhi mradi 
wetu kwa ajili ya kuondoa 
adha ya upatikanaji wa maji 
Bugarama,” alisema Mhandisi 

Luhemeja.
Luhemeja aliwataka Wakala 

ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Vijijini (RUWASA) Mkoa 
wa Shinyanga, kuhakikisha 
usimamizi mzuri wa fedha 
zitokanazo na miradi hii kwa 
kuingia katika mifumo rasmi 
ya usimamizi ya serikali na 
kuondoa dalili zote za upotevu 
wa fedha.

“RUWASA sasa wanatakiwa 
kubadilisha fikra katika utoaji 
wa huduma, badala ya kuwaza 

kuweka vituo vya kuchotea 
maji na kuunda vikundi vya 
jamii ya watumia maji wa-
napaswa kufikisha maji ma-
jumbani kwa wateja,” alisema 
Luhemeja.

Mratibu wa mradi huo, 
Mhandisi Mashaka Sita, alise-
ma kutokana na ongezeko la 
watu katika eneo la Bugarama 
na vijiji vya pembeni waliamua 
kutekeleza mradi huo ili kuki-
dhi mahitaji ya utatikanaji wa 
huduma hiyo.

Puma Energy yawatoa hofu Watanzania
Na Mwandishi Wetu

SIKU chache baada ya kuri-
potiwa kuwepo kwa uhaba wa 
mafuta ya petroli katika baa-
dhi ya mikoa nchini, kampuni 
ya Puma Energy imesema ina 
akiba ya kutosha kusambaza 
mafuta sehemu mbalimbali.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
kampuni hiyo, Fatma Abdal-
lah, amesema mwezi huu 
kumekuwa na mahitaji makub-

wa ya mafuta, kwamba hadi 
jana   wameuza petroli na di-
zeli zaidi ya lita milioni 36.

Amesema   hali hiyo ni to-
fauti na mwaka jana ambapo 
mpaka kufikia kipindi kama 
hiki walikuwa wameuza mafu-
ta lita milioni 30.

“Kama ambavyo serikali 
imesema mafuta yapo, sisi 
kama Puma Energy tunawa-
hakikishia Watanzania mafuta 
yapo ya kutosha,” alisema 

Fatma.
Alisema mpaka kufika 

mwisho wa mwezi huu wana-
tarajia kuuza zaidi ya lita milio-
ni 50 za mafuta katika maeneo 
mbalimbali hapa nchini.

Aidha, alisema kuna meli 
zipo njiani zinakuja nchini am-
bapo zina mzigo wa kampuni 
hiyo kiasi cha lita milioni 16 
ambazo wanatarajia kupakua 
siku chache zijazo.

“ Agosti tutapata mafuta 

ya dizeli na petroli lita zaidi 
ya milioni 60, niwatoe hofu 
wauzaji wakubwa na wadogo 
mafuta yapo ya kutosha na tu-
nashirikiana kwa ukaribu na 
Serikali,” alisema Fatma.

Hata hivyo, mkurugenzi 
huyo alisema changamoto wal-
iyonayo mpaka sasa ni uhaba 
wa dola za Marekani akiomba 
serikali kuangalia namna ya 
kuwasaidia ili upatikanaji 
wake uwe mwepesi.

Waziri wa 
Nishati, Janu-
ary Makamba 
(wapili kulia) 
akiwa na 
Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Kampuni ya 
Mafuta ya 
Puma Tan-
zania Fatma 
Abdallah 
(kushoto) 
baada ya Wa-
ziri kutembela 
eneo la kuhi-
fadhia mafuta 
ya kampuni 
hiyo jijini Dar 
es Salaam 
jana. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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K
ATIKA juhudi za kuan-
daa miundombinu ya 
wanafunzi wanaotara-
jiwa kujiunga na kidato 

cha tano mwezi ujao, kampuni 
ya Twiga Mineral Cooperation, 
inawajenga vyumba vya ma-
darasa zaidi ya 1,000 kwa nchi 
nzima.

Ujenzi huo, unaofanywa na 
kampuni ya kuchimba madini 
katika mgodi wa North Mara ya 
Barrick kwa kushirikiana na seri-
kali, wawili hao wanamiliki kwa 
ubia kampuni ya Twiga Mineral 
Cooperation.

Rais na Mtendaji Mkuu wa 
Barrick, Dk. Mark Bristow, 
anasema kwa pamoja watajenga  
madarasa 1,090 yatakayotumiwa 
na wanafunzi 49,000, kazi itakay-
ofanywa katika shule 161.

Baraza la Mitihani la Taifa 
(NECTA) mapema Machi mwaka 
huu lilitangaza matokeo ya kidato 
cha nne na baadhi ya wanafunzi 
watakaojiunga na kidato cha tano 
wataanza masomo mwezi ujao.

Rais na Mtendaji Mkuu wa 
Barrick, anaongeza kuwa kwa 
ushirikiano na kwa pamoja 
kampuni hizo zimetoa dola za 
Marekani milioni 30 (zaidi ya 
Shilingi bilioni 73) kwa ajili ya 
kutekeleza mradi huo mkubwa.

Anaongeza kuwa  ujenzi wa 
vyumba vya madarasa unalenga 
kufanikisha  programu maalum 
ya kusongesha mbele mustaka-
bali wa shule (future forward 
school programme).

 “Programu hii ni maalumu 

elimu, tunaamini katika kwenye 
kuelimika ndipo vijana wan-
apoanza kutengeneza ndoto zao 
na kuzifikia,” anasema Rais na 
Mtendaji Mkuu.

Anaungwa mkono na Mkuu 
wa Mkoa wa Mara, Said Mtanda, 
anayesema mkoa huo utaendelea 
kushirikiana na wawekezaji waki-
wamo Barrick na kufanikisha 
miradi mbalimbali ya wananchi 
watakayoianzisha.

“Tunaunga mkono moja kwa 
moja mradi huu wa ujenzi wa 
vyumba vya madarasa, hii ni 
kwa sababu inaenda kuongeza 
nguvu kwa jitihada za Rais Samia 
Samia Suluhu Hassan kuboresha 
elimu ya watoto wa Tanzania,” 
anasema Mtanda.

“Kazi yetu ni kusimamia maen-
deleo ndani ya mkoa, tutafanya 
hivyo na kuimarisha mahusiano 
mema kati ya wawekezaji na 
wananchi, lakini pia tunaunga 
mkono miradi yote ambayo ina 
faida kwa wananchi na serikali,” 
anasema Mtanda.

Kuhusu ujenzi wa miundom-
binu katika elimu anaeleza kuwa 
imevisaidia vijiji vinavyozun-
guka mgodi wa North Mara kwa 
kujengewa madarasa na miun-
dombinu mingine.

 “Tukipewa miradi kama hii 
ambayo inagusa moja kwa moja 
jamii yetu, mfano  ujenzi wa 
madarasa, nyumba za walimu 
na vifaa mashuleni ni miradi 
ambayo inakwenda kunufaisha 
jamii moja kwa moja, lakini inai-
saidia na kufanikisha juhudi za 
serikali za kuwafikia wananchi 
na kuwapa huduma muhimu,” 
anasema Mtanga.

Anasema kwa Wilaya ya 
Tarime Vijijni unapopatikana 
mgodi wa North Mara vijiji vya 
Nyangoto, Nyabichune, Mjini Kati 
pamoja na Matongo vimenufaika 
na miradi hiyo ya Barrick.

Anasema zipo shule zilizo-
jengwa katika vijiji hivyo na 
kuboresha miundo mbinu yake 
na kushukuru uwekezaji huo 
ambao unasaidia Watanzania 
kwa sasa na vizazi vijavyo.

INAENDELEA UK.12

Miradi ya kiuchumi ilivyofanikisha 
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Wagunduzi wanaodhihirisha 
jinsi plastiki ilivyo mali 
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ELIMU
NA FAUSTINE FELICIANE, ALIYEKUWA MARA

ana kuboresha miundombinu 
ya shule katika vijiji vinavyozun-
guka migodi yake ya North Mara 
na Bulyangulu uliopo Kahama 
mkoani Shinyanga.

“Tutaendelea kuboresha miun-
dombinu ya shule kupitia pro-
gramu hii lakini pia pale inapohi-
tajika tunafanya hivyo katika vijiji 
vinavyozunguka migodi kwenye 
madarasa, nyumba za walimu na 
hudums nyingine zinazohitajika,” 

anasema Dk. Bristow.
Anasema ushirika wa Barrick 

na kampuni ya Twiga mbali 
ya kujenga vyumba hivyo 
vya madarasa, pia wataen-
delea kuboresha miundom-
binu mingine kama barabara 
na huduma za maji safi na 
salama katika vijiji vinavyozun-
guka migodi yake.

“Pamoja na haya yote, lakini 
kwetu kipaumbele cha kwanza ni 

kufanikisha shule kuchukua 
wanafunzi 49,000 wanaota-
rajiwa kuanza kidato cha tano 
mwaka huu. Tunaamini kuwa 
kujengwa vyumba hivi tutakuwa 
tumechangia juhudi za serikali 
katika kuinua elimu nchi nzima,” 
anasema Dk. Bristow.

Halikadhalika, anaongeza 
kuwa kampuni hizo zimeweka 
mbele suala la elimu na ndiyo 
sababu wamekuwa wakisaidi-

Ukurasa 12

•Watakapoanza ndani ya madarasa mapya 1,090 yaliyojengwa mikoa yote 

Rais na Mtendaji Mkuu wa Barrick, Mark Bristow (katikati), akizungumzia faida za uzalishaji ka-
tika migodi ya Bulyanhuru na North Mara kwa ubia na serikali kupitia kampuni ya Twiga Mineral 
Corporation. Kulia ni Naibu Waziri wa Madini, Dk. Steven Kiruswa na Meneja wa Barrick Tanza-
nia, Melkiory Ngido. PICHA: FAUSTINE FELICIANE 
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TEKNOLOJIA 
NA CHRISTINA MWAKANGALE 

Wagunduzi wanaodhihirisha 
jinsi plastiki ilivyo mali 

W
AKATI wowote Tan-
zania inaweza kuan-
za kujivunia matunda 
ya ubunifu na ugun-

duzi unaoendelezwa na kukuzwa 
na viatamizi (incubators) katika 
vyuo vikuu kikiwamo cha Dar- Es- 
Salaam. 

Ndivyo unavyoweza kusema uki-
fuatilia baadhi ya kazi za wagun-
duzi wanaosimamiwa na UDSM na 
kulelewa na kiatamizi chuoni hapo 
kama wanavyoeleza wagunduzi 
wake wanafunzi wa uhandisi, Daud 
Nzunda na Laetus Buberwa.

Wawili hawa wamebuni namna 
ya kuzalisha umeme kwa kutumia 
uji au kimiminika  kinachopati-
kana baada ya kuyeyusha chupa 
za plastiki zilizotumika na kutupwa 
mitaani.

Wakizungumza na Nipashe 
kwenye maonesho ya Sabasaba, 
jijini Dar es Salaam wanasema 
wanazitumia taka hizo ambazo 
haziyeyuki ardhini wala kuoza 
kwa urahisi, kuzalisha nishati hiyo, 
kwa matumizi tofauti, kama kuchaji 
vifaa vya kielektroniki.

Nzunda, anayesomea uhandisi 
wa bayoteknolojia ambayo ni 
taaluma zinazohusisha sayansi na 
uhandisi kwa kutumia  viumbe hai, 
seli, tishu na sehemu zao mbalim-
bali kupata  bidhaa na huduma 
bora na zenye ufanisi zaidi ili kura-
hisi maisha ya binadamu.

Anasema: “Sisi wanafunzi wa 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam hapa  
Sabasaba tumekuja na ubunifu wa 
mashine inayotengeneza umeme 
wa matumizi ya nyumbani, lakini 
gesi ya kupikia ikitumia chupa za 
plastiki.”

Anaongeza: “Kwa hiyo badala 
ya kuweka petroli au dizeli au 
gesi, tunatumia chupa za plastiki 
mashine inayozichakata kuzalisha 
umeme unaotumika nyumbani.” 

MWANZO WA UBUNIFU
Nzunda anasema wazo la kuunda 

mashine hiyo linakuja baada ya 
kubaini tatizo la kupatikana nishati 
umeme, hasa kwa ambao hawa-
jafikiwa na huduma hiyo. Lakini ni 
katika kutafuta mbinu ya kutunza 

mazingira, kwa kuwa chupa za 
plastiki hutupwa ovyo na kuharibu 
mfumo wa ekolojia angani, juu na 
chini ya ardhi pamoja na ndani ya 
maji.

Matumizi makubwa ya plastiki 
yameleta madhara mengi kwa maz-
ingira, kwanza inachukua muda 
mrefu kuoza, inachafua mazingira 
kwa njia nyingi za uzalishaji wa 
gesi chafu, zichafua maji, kuharibu  
maisha  ardhini, athari kwa viumbe 
hai na hewa inapo kutoa kemi-
kali hatari na sumu ambazo zina 
madhara kwa afya ya binadamu 
na viumbe hai pale zinapochomwa.

“Tumetafakari hiyo baada ya 
kuona kwenye jamii yetu kume-
kuwa na uchafuzi mkubwa wa maz-
ingira kutokana na taka za plastiki 
kusambaa mitaani lakini pamoja 
na hizo changamoto za umeme. 
Tumebuni mashine hii ambayo 
inatengeneza umeme kwa kutumia 
vitu hivyo ambavyo vinapatikana 
karibu kila mahali,” anaongeza.

Mashine hiyo, inafanya kazi pale 
unapochukua chupa za plastiki 
ukaziwasha moto zinapoyeyuka 

na kuwa kimiminika, mashine  ina-
kichakata kuzuia kisigande.

 Anaongeza kuwa kisha kinaingi-
zwa kwenye mota ndani ya injini, 
badala ya kutumia petroli au dizeli 
kinakuwa ndiyo nguvu ya mashine 
hiyo.

Anafafanua zaidi kwamba, kama 
injini zinazotumia dizeli au petroli 
ndivyo mashine hiyo inavyofanya 
kazi ikitumia uji wa plastiki, kwa 
ajili ya kutengeneza umeme na pia 
ni kizito kidogo ikilinganishwa na 
petroli au dizeli.

Nzunda anaeleza uwezo wa 
mashine hiyo akisema, kwenye 
injini wameifanyia maboresho ili 
iendane na mtambo huo. Aidha, 
ina  uwezo wa kutoa umeme wa 
kilowati 1.5 au wati 1,500 ambayo 
inaweza kitumika kuwasha taa, 
feni, televisheni, redio na tele-
visheni.

Mhandisi huyo anabainisha 
kuwa kama anatokea mwenye kuh-
itaji mfumo wa umeme mkubwa, 
mteja huyo wanamtengenezea 
mashine kulingana na mahitaji 
yake.

Anasema uwezo wa mashine 
hiyo ni kutoa  volti 24 lakini pia 
unaweza kuitumia kuendesha vifaa 
vinavyotumia umeme jua au  sola.

Kadhalika, anasema mashine 
hiyo inatumia kilo moja ya plas-
tiki na ina uwezo wa kutengeneza 
umeme ambao utatumika kwa 
takribani saa sita, uwezo wake ni 
kubeba kilo15 na kuwa chanzo cha 
umeme wa saa 90 takribani siku 
nne.

“Kwa hiyo ukiwa na kilo 15 hapo 
inakuwa na muda mrefu sana. 
Hii mashine hata kama matumizi 
ni makubwa utapata nishati ya 
uhakika. Tumetengeneza itumike 
pale ambao umeme wa TANESCO 
a unakatikatika, ukikatika unaitu-
mia mashine au LUKU imemalizika 
mahine hii inakufaa, au kama kuna 
mvua umeme wa sola unakwama 
kwa vile jua halipatikani la kutosha. 
Mashine hii itakufaa pia,” anaeleza 
Nzunda.

MAJARIBIO
Msomi huyo anasema kwa kuwa 

mashine hiyo ni ubunifu mpya, 
lazima kuifanyia zaidi majaribio 
na kamba wameanzia majaribio 
chuoni hapo na baadhi yanafanyika 
nje ya UDSM ili kubaini utendaji 
kazi wake kiuhalisia na kiufanisi.

“Kwa sasa hivi tumeanza majar-
ibio na tunaifanyia kazi maeneo 
mbalimbali kama vile kwenye 
migahawa ya chakula chuoni hapa 
cafeteria, jirani Changanyikeni pia 
mitaani tunazijaribu River Side 
Ubungo,” anasema Nzunda.

Naibu Waziri wa Madini, Steven 
Kiruswa, anasema kuwa kuwapo 
kwa ushirikiano wa kampuni ya 
Barrick na Twiga Mineral Coop-

eration kumeleta faida kubwa 
kwa jamii na serikali pia.

 “Baada ya kutekelezwa kwa 
miradi hii, wananchi sasa tujue 
na tuwajibike kwa kuwa tuna-
takiwa kutunza miundombinu 

inayojengwa kama vyumba vya 
madarasa na matundu ya vyoo 
ambavyo wenzetu wa Barrick 
wanatusaidia kuipata,” anasema 
Naibu Waziri Kiruswa.

Mbunge wa Tarime Vijijini, 

Mwita Waitara, kwa upande 
wake anawashukuru viongozi wa 
Barrick na Twiga kwa kutekeleza 
miradi mbalimbali hususani 
kwenye seta ya elimu katika 
wilaya hiyo.

Anasema wananchi wa Tarime 
Vijijini wanathamini miradi inay-
otekelezwa na mgodi huo na 
kuwaomba wananchi kuendelea 
kuitunza na kuwa na mahusiano 
mazuri na mgodi huo.

INATOKA UK.11

NI KICHEKO WANAOKWENDA FOMU ‘V’ MWEZI UJAO…

NZUNDA NA BUBERWA

Mainjinia Daud Nzunda na Laetus Buberwa, wakizungumzia mashine yao kwenye maonyesho ya 
Sabasaba. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Taka za plastiki zikitapakaa kwenye fukwe. PICHA: MTANDAO 
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Miradi ya kiuchumi ilivyofanikisha 
kufukuza tembo, kunufaisha jamii
M

OJA ya hatari zina-
zowakabili wanaoi-
shi jirani na maeneo 
ya hifadhi ni kifo 

na uharibifu wa mali kuanzia 
mazao, makazi na kuua mifugo.

Kwa mfano, takwimu za idara ya 
wanyamapori zinazoanzia mwaka 
2012 hadi 2019, zinataja watu wali-
ouawa na wanyama hao ni 1,069.

Aidha, 642 wakajeruhiwa huku 
ekari 41,404 za mazao mbalim-
bali zikiharibiwa, mifugo 792 
kuuawa na wanyamapori na 
Shilingi bilioni 4.6 zililipa fidia 
kwa waathirika.

Uharibifu huo unatokana na 
wanyama kupita kutoka eneo 
moja kwenda jingine kutafuta 
mahitaji, jambo ambalo wadau 
wanalitafutia ufumbuzi, ikiwamo 
Taasisi ya Kusimamia Uhifadhi wa 
Tembo wa Kusini (STEP).

Kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali wakiwamo Shirika la 
Marekani la USAID kupitia mradi 
Tuhifadhi Maliasili, wameongoza 
au kufufua, shoroba ya tembo 
ya Kilombero inayopewa jina la 
Nyerere-Selous –Udzungwa.

Kwa zaidi ya miaka 10 ambayo 
wamefanya kazi kwenye eneo 
hilo wametumia mbinu mbalim-
bali kusaidia jamii, ikiwamo kuwa 
na miradi ya kufukuza tembo ili 
waendelee na kilimo.

Lakini, STEP imejenga shoroba 
ya kwanza ya kisasa ambayo 
itawekewa waya wa umeme na 
kulazimisha wanyama kupita 
kwenye njia maalum hifadhi ya 
taifa Udzungwa kwenda Hifadhi 
ya Taifa Nyerere hadi Pori la Akiba 
Selous.

Tayari wananchi wame-
shalipwa fidia kupisha ujenzi huo 
katika vijiji vya Kanyenja, Sole na 
Mang’ula A ambao wana miradi 
tofauti, pamoja na vikundi vya 
VIKOBA lengo ni kuwawezesha 
kiuchumi na kuwa na mbinu za 
kufukuza tembo.

Mratibu wa mradi wa kubore-
sha mahusiano kati ya tembo na 
watu wa STEP, Kim Lim anasema 
lengo ni kupunguza uharibifu 
wa mazao unaosababishwa na 
wanyama na kuwezesha wananchi 
kujiongezea kipato na kutoa elimu 
kwa wanafunzi.

“Tunafanyakazi na vikundi 
saba kwa miradi ya uzio wa 
mizinga ya nyuki, taa za umeme 
wa jua na uzio wa mabati kuzuia 
tembo wasiingie mashambani na 
vikundi 12 vya VIKOBA kuwezesha 
wananchi kuona faida ya uhifa-
dhi,” anasema.

Kuhusu mizinga Lim anasema 
wana kikundi wamepewa 
elimu na kuwezeshwa na sasa 
wanauza asali na kupata fedha 
ambazo hugawana kwa kadri ya 
makubaliano.

“Kwenye VIKOBA tunafan-
yakazi na vikundi 12 vyenye 
wanachama 250 ambao asilimia 
50 ni wanawake na vijana, tangu 
mwaka 2020 hadi sasa vinawa-
saidia kutatua changamoto zao,” 
anasema.

“Kabla ya VIKOBA hivi kama 
mwanachama akihitaji mkopo 
alikuwa anakopa Shilingi 50,000 
kwa dhamana ya gunia la mpunga, 
anayemkopesha  anabaki nalo 
kusubiri bei ipande ambalo 
analiuza 200,000 hadi 250,000 
anapata faida zaidi ya Shilingi 
100,000. 

anasema.
Aidha, anasema kwenye 

mizinga changamoto ni kukosa 
nyuki kutokana na mazingira 
yaliyopo ambayo nyuki hajiten-
genezea chakula chao wenyewe 
na kusababisha mizinga kukosa 
asali.

Kwa mujibu wa Lim, miaka 
mitatu ijayo wataanzisha vikundi 
16 katika vijiji nane ili kuendelea 
kuwasaidia wananchi na wana-
shirikisha kwa kila kitu ili viwe 
endelevu hata mradi utakapok-
wisha.

Mtaalamu wa nyuki wa kikundi 
cha Njokomoni, Ahemed Churi, 
anasema tembo walikuwa kero 
na kukwamisha kilima ndipo 
lakini ufumbuzi umepatikana 
baada ya STEP kuwaelimisha.

Wamefundisha kutengeneza 
uzio wa pilipili kwa kuweka 
vitambaa ambavyo akinusa 
anapiga chafya na kurudi aliko-
toka, lakini baadaye waligundua 
na kuanza kugeuka kinyumeny-
ume kuingia  mashambani.

“Tukabuni mradi wa nyuki 
ukiweka mizinga tembo 
hawataingia, kwa ufadhili wa 
hifadhi ya Udzungwa tulipata 
mizinga 20 na baadaye STEP 
wakatupatia 100 ambayo tumei-
weka umbali wa mita moja, ili-
younganishwa na nyaya ambayo 
tembo akija akitikisa nyuki 
wanatoka na kuwang’ata kisha 
wanakimbia,” anasema.

Aidha, anasema mradi huo 
kwenye eneo la kilomita moja na 
mizinga 76 na yenye nyuki ni 19 
pekee umekuwa na manufaa kwa 
kuwa zamani tembo walikuwa 
wanaingia kwenye mashamba 
lakini sasa wamewazuia.

Anasema mapato yao ni zaidi ya 
Sh. 300,000, akiomba wasaidiwe 
ili mradi uwe mkubwa ikiwamo 
kutambuliwa na Mamlaka ya 
Viwango Tanzania (TBS), ili wafik-
ishe bidhaa kwenye masoko ya 
nje na ndani.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Mang’ula A, Junior Mponela, 
anasema uelewa wa wananchi 
umeongezeka na kwamba kwa 
sasa wananufaika na miradi 
mbalimbali na wanyama sio 
tatizo kubwa kama ilivyokuwa 
awali ndio maana wanalima 
maeneo ambayo kwa miaka 
mingi hawakuyagusa.

Michael Mkaranga ni Mwe-
nyekiti wa Kijiji cha Sole, 
anasema awali tembo walikuwa 
wanaharibu mazao yao mara kwa 
mara lakini kwa sasa kuna nafuu 
kubwa na jamii inaona faida 
kwa kuwa kutokana na vikundi 
vinavyowapa mikopo na mbinu 
za kufukuza tembo ambazo 
zinawaletea faida kama kufuga 
nyuki.

Kaimu Mtendaji wa Kijiji cha 
Kanyenja, Mohamed Mohamed, 
anasema asilimia 75 ya mradi wa 
kufufua shoroba uko kijijini humo 
na kwamba serikali imefanya 
jambo kwa kuwa tembo walikuwa 
wanaharibu mazao kikubwa na 
sasa wanalima maeneo ambayo 
kwa miaka mingi hayakuguswa.

Kupitia VIKOBA watu hawa-
chukua mikopo kwa udhamini 
wa mpunga, wanakopa na kureje-
sha baada ya miezi mitatu,” ana-
fafanua Lim.

Aidha, ndani ya VIKOBA kuna 
fungu la jamii ambalo mtu akipata 
dharura kama kufiwa au kuu-
guliwa anaweza kuchukua mkopo 
wa dharura.

Kwa mujibu wa Lim, mikopo 
iliyotolewa kwa VICOBA ni zaidi 
ya Shilingi 7, 000,000 na wanaki-
kundi walinunua hisa zenye 
thamani ya Sh. milioni 35, na 
kwamba kila wakinunua wana-

tumia kuchukua mikopo kwa ajili 
ya shughuli za kilimo na kureje-
sha.

“Kwa Kijiji cha Sole kuna mama 
ameanzisha mradi wa kuku na 
sasa wamefika 70, mwingine 
amejenga choo cha kisasa. Haya 
ni baadhi ya mafanikio makubwa. 
Pia wanapata elimu ya uhifadhi 
kwa shule za sekondari na msingi, 
tunawapeleka kwenda kutalii na 
kujifunza hifadhi za Udzungwa na 
Mikumi kutokana na namna wana-
vyofanya vizuri kweye mitihani 
hao, wanajifunza tabia za tembo 
na wakienda hifadhini wanaona,” 

Uzio wa mizinga kuwadhibiti tembo umefanikisha  kulima maeneo ambayo kwa miaka mingi 
hayakulimwa kutokana na kupakana na Hifadhi ya Mwalimu Nyerere. PICHA: SALOME KITOMARI
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Hii ndiyo siri kisiwa cha maisha marefu

K
UISHI miaka 100 ni jam-
bo la kawaida sana kisi-
wani Ikaria. Mmoja kati 
ya wakazi watatu anaishi 

zaidi ya miaka 90. Kwa sababu 
hiyo, kisiwa hicho huitwa “ukan-
da wa bluu” jina linalomaanisha 
maeneo yenye maisha marefu 
yenye afya na ya  kipekee duniani.

Sehemu nyingine zenye maisha 
marefu zaidi duniani ni pamoja 
na Sardinia nchini Italy, Okinawa 
huko Japan, Nicoya Costa Rica, 
Loma Linda Marekani na Ikaria, 
Ugiriki.

Makala hii inaangazia wakazi 
wa kisiwa kidogo cha Ikaria nchini 
Ugiriki wanaishi maisha marefu, 
kwa wastani wa miaka 10 zaidi ya 
watu wengine wa Ulaya Magharibi.

 Na swali kubwa linabakia kuwa 
hili kuna siri gani katika kisiwa hiki 
cha maisha marefu?

Kwa mujibu wa mtandao wa 
euronews, mwaka 2021, wastani 
wa kuishi Ulaya Magharibi ni miaka 
80.1, hivyo wakazi wa kisiwani 
hapo wanaishi zaidi ya miaka 90 
na wengi hufikia 100+.

Inawezekana ni kuwapo kwa 
hewa safi, inaweza kuwa mboga 
safi zisizolimwa kwa mbolea na 
kemikali za viwandani na maziwa 
ya mbuzi?

Lakini pia kila sehemu ya kisiwa 
hicho ni kukavu, hivyo kutembea 
kunaweza kuchangia kujenga 
mwili wenye afya. Aidha, inaweza 
hata kuwa mionzi ya asili ya 
miamba ya mawe ya granite?

Lakini mkazi wa kisiwa cha 
Stamatis Moraitis anadhani anajua 
sababu ya maisha marefu ya watu 
wa kisiwa hiki.

“Ni kinywaji tunachotengeneza 
hapa,” anasema, akiwa na glasi ya 
kinywaji juu meza ya jikoni kina-
chotokana na zabibu, majira ya 
asubuhi. “Kinywaji safi, hakuna kili-
choongezwa ndani yake. Vinywaji 
vya kibiashara vimeongezwa vitu 
vingine visivyofaa kwa afya. Lakini 
hiki ni safi na tunakitengeneza sisi 
wenyewe.”

Stamatis alisherehekea siku yake 
ya kuzaliwa akitimiza miaka 98, 
Januari 1 mwaka huu. Anasema  ni 
mzee kuliko kinavyoeleza cheti 
chake cha kuzaliwa, kwamba ali-
zaliwa Januari 1, 1915.

 Nje ya nyumba yake kuna mizai-
tuni, miti ya matunda na mizabibu, 
hutengeneza takribani lita 700 za 
juisi ya zabibu kwa mwaka.

“Unakunywa peke yako?” 
Anapoulizwa na BBC anasema 
hapana!” 

Anasema na kushangazwa na 
swali na kueleza kuwa anaku-
nywa na marafiki zake na kwamba 
hunywa zabibu na kupumzika na 
marafiki na familia. 

KUPONA SARATANI
Mzee huyo ni alama ya uponyaji 

kisiwani hapo, miaka 45 iliyopita, 
alipokuwa akiishi Marekani, ali-
gunduliwa na saratani ya mapafu 
na kuambiwa ana miezi tisa pekee 
ya kuishi.

“Wakati huo ilikuwa ghali sana 
kufanya mazishi huko Mare-
kani,” anakumbuka. “Kwa hiyo 
nikamwambia mke wangu, ‘nak-
wenda nyumbani kwetu Ikaria 
walikozikwa wazazi wangu.’

Ni hadithi ambayo ameisimulia 
mara nyingi, na hajachoka kuisim-
ulia. “Niliwakuta marafiki zangu 
kijijini nilikozaliwa na tukaanza 
kunywa juisi ya zabibu. Nikifikiri 
nitakufa kwa amani.”

“Kila siku tulikusanyika, 
tukanywa pamoja. Muda ulipita na 
nilihisi nguvu. Miezi tisa ilipita nili-
hisi afya zaidi, ikaja miezi 11 nayo 
ilipita - nilihisi niko vizuri. Sasa ni 
miaka 45 baadaye, bado niko hai,” 
anasema.

Anaongeza: “Miaka michache 
iliyopita nilirudi Marekani na 
kujaribu kutafuta madaktari 
wangu. Lakini sikuweza kuwapata. 
Wote walikuwa wameshakufa.” 
Anaeleza.

Kwa ujumla kuna hadithi nyingi 
kama hizi katika kisiwa hicho na 
miaka ya hivi karibuni wanasay-
ansi na madaktari wamekwenda 

kwenye kisiwa ambacho si mbali 
sana na pwani ya Uturuki ili kujua 
ukweli wa maisha marefu.

WANACHOGUNDUA
Daktari Bingwa wa magonjwa ya 

moyo wa Chuo Kikuu cha Athens, 
Dk. Christina Chrysohoou, ambaye 
aliwachunguza watu wa kisiwa 
hicho, anasema, ‘wanakabiliwa na 
magonjwa ya saratani na matatizo 
ya moyo sawa na watu wengine, 
lakini wanayapata magonjwa 
hayo katika sehemu ya mwisho ya 
maisha yao, hayawahi kama ilivyo 

kwa wengine.
“Ikaria inatupa fursa ya kujifunza 

kwa nini watu hawa wanafura-
hia faida hizi, hatuwezi kuepuka 
magonjwa haya, lakini wanafani-
kiwa kudumisha ubora wa maisha 
yao kwa miaka mingi. Wastani wa 
umri wa ugonjwa wa moyo ni kati 
ya miaka 55 hadi 60. Lakini Ikaria 
watu hufikia hata miaka 70 kabla 
ya kupata tatizo hilo.”

Pia kuna utafiti wa vinasaba 
unaowalinganisha watu wanaoi-
shi kisiwani humo na waliozaliwa 
kisiwani humo lakini wakahama 

USHINDANI WA SHULE BORA KWENYE MIKOA TISA …

na hivyo kuishi maisha tofauti na 
ya watu ambao bado ni wazawa 
wanaishi Ikaria bila kuhama au 
kuondoka.

Anasema kukutana na baadhi ya 
wakazi wakongwe wa kisiwa hicho 
kutakufanya uvutiwe na maisha 
yao marefu.

Mama mwenye miaka zaidi ya 
100, anasema meza ya chakula 
imejaa vyakula vya Ikaria. “Ni 
vitafunio,” anasisitiza Voula, mke 
wa George Kassiotis mwenye umri 
wa miaka 102,”

Anapotoa kitambulisho chake 
kinachoonyesha tarehe yake ya 
kuzaliwa ni 1910 na kusimulia 
maisha yake ya utotoni.

Kwenye ukuta mmoja kuna 
picha yake akiwa katika kikosi cha 
wapanda farasi cha Ugiriki mwaka 
1931 na kwamba alipigana nchini 
Italia dhidi ya Albania katika Vita 
vya Pili vya dunia, kisha akasaidia 
kujenga barabara ya kwanza ya 
chuma kisiwani humo kabla ya 
kustaafu mwaka wa 1970.

“Sili chakula kilichosindikwa, 
sivuti sigara, sina wasiwasi,” George 
Kasiotis anasema. “Sina wasiwasi 
na kifo. Najua sote tutakufa.”

UTAMADUNI WAO
Aidha, ainabainika kuwa kizazi 

cha vijana hujaribu kushika mila. 
Wanapata mlo mwingine nyum-
bani kwa Nikos Karoutsos, mmiliki 
wa mgahawa mwenye umri wa 
miaka 50, na kuona marafiki na 
familia nyingi wakija kwenye kwake  
kwa ajili ya vinywaji na chakula.

“Hatuna vilabu vya usiku wala 
sehemu za kucheza,” anasema, 
huku watu wakigonganisha glasi 
zilizojaa juisi ya zabibu nyekundu 
kutoka kwenye chupa kubwa za 
plastiki. “Mlango uko wazi kila 
wakati, hakuna haja ya kupiga simu 
na kuuliza ikiwa uingie.”

Wakiwa njiani kuelekea nyum-
bani wanampita Stamatis Moraitis 
mwenye umri wa miaka 98, akiwa 
anapanda ngazi hadi kwenye 
mzeituni wake mmoja ili kuchuma 
matunda.

“Nimefurahi bado ninaweza 
kufanya hivi,” anasema huku 
akicheka. “Ninahisi afya zaidi 
hapa.” Anaongeza.

BBC SWAHILI

• Hawali kilichosindikwa, nyama, juisi ya zabibu ndiyo maji yao

Mzee aliyeishi  karibu muongo mmoja akifurahia maisha wakati zabibu zikitajwa kuwa  dawa 
ya kurefusha maisha kisiwani Ikaria. PICHA: BBC 
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Na Gloria Mganza, 
DODOMA

MBUNGE wa Dodoma Mjini, 
Anthony Mavunde amewataka 
askari mgambo wa Jiji hilo ku-
totumia nguvu na mabavu 
kwa kuwanyang’anya bidhaa 
zao badala yake wawaelekeze 
kufuata kanuni na taratibu zi-
lizowekwa.

Mavunde, aliyasema hayo 
jana jijini hapa, wakati ak-
isikiliza kero mbalimbali za 
wananchi katika mkutano wa 
hadhara uliofanyika Kata ya 
Majengo.

Katika mkutano huo malala-
miko makubwa yalilenga ka-
tika namna ambayo mgambo 
wa Jiji wamekuwa wakitumia 
mabavu katika kushughulika 
na wafanyabiashara wadogo 
maarufu kama machinga.

“Mheshimiwa Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan ametu-
wezesha kujenga soko kubwa 
la wamachinga hapa Dodoma 
kama ishara ya kuthamini na 
kuheshimu shughuli hizi za 
wafanyabiashara wadogo, la-
zima na sisi wa ngazi ya chini 
ya uongozi tuishi katika maono 
ya ya Rais.

“Nimesikia kilio chenu juu 
ya changamoto hii ya askari wa 
Jiji na tayari nilishamuita Mwa-
nasheria wa Jiji pamoja kiongo-
zi wa askari hawa kuhakikisha 
wanatumia utaratibu mzuri 
ambao hauwezi kuleta athari 
kwa wafanyabiashara wado-
go,” alisema Mavunde.

Alisema ni lazima kuwa-
heshimu sana kinamama wa-
naofanya biashara ya kubeba 
mabeseni pamoja na kinababa 
wanaozunguka kutwa nzima 
wakiwa na bidhaa kujitafutia 
riziki. “Lakini pia ni waombe 
na ninyi wafanyabiashara wa-

dogo kufuata sheria na maele-
kezo yanayotolewa ili kutoin-
gia kwenye sintofahamu na 
hawa askari wa Jiji,” alisema 
Mavunde.

Katika mkutano huo pia 
mbunge huyo aligawa viti 200 
kwa kikundi cha vijana cha 
Majengo asili kama sehemu ya 
uwezeshwaji kiuchumi kupitia 
mradi wa ukodishaji viti.

Mkutano huo wa hadhara ul-
ihudhuriwa pia na Mwenyekiti 
wa CCM Wilaya, Charles Mam-
ba, Katibu wa CCM Wilaya, 
Sofia Kibaba na wajumbe wa 
kamati ya siasa ya wilaya.

Mavunde awashukia askari mgambo wanaopoka bidhaa

Daktari aionya 
jamii kuhusisha 
ugonjwa selimundu, 
tiba asili

Bil.437/- kutekeleza miradi 
ya maendeleo Singida
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

K
ATIKA kipindi cha 
miaka miwili serikali 
imeupatia Mkoa wa 
Singida Sh. bilioni 

437.683 sawa na ongezeko la 
asilimia 252.8 ya Sh. bilioni 124 
zilizotolewa mwaka 2019/2020 
kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, alisema 
hayo jana wakati akitoa taarifa 
ya mafanikio ya serikali kuan-
zia Machi 2021 hadi Juni 2023 
wakati wa mkutano wa had-
hara wa Katibu Mkuu wa CCM, 

Daniel Chongolo.
Mkutano huo ulihusu utoaji 

elimu ya makubaliano ya Seri-
kali ya Tanzania na Dubai 
kuhusu uendeshaji wa bandari 
uliowashirikisha wananchi 
kutoka mikoa ya Singida, Do-
doma na Tabora.

Alisema katika kipindi hi-
cho utekelezaji wa miradi ya 
umeme zilitolewa Sh.bilioni 
109.6 ambazo zimewezesha 
vijiji 341  kati 441 sawa na asil-
imia 77.32 vimeunganishwa hu-
duma ya umeme katika gridi ya 
taifa hadi kufikia Machi 2021.

Serukamba alisema katika 
wateja wapya 19,223 walioun-
ganishiwa umeme ni pamoja 

na shule 287, visima vya maji 
23, viwanda vidogo 76, migodi 
ya madini ya dhahabu 5, misiki-
ti 43, makanisa 60, mahakama 
2 na vituo vya kibiashara 102.

Kuhusu mpango wa TASAF, 
alisema hadi kufikia Juni 2023 
utekelezaji umefika kwenye 
vijiji vyote 441 vya Mkoa wa 
Singida na mitaa 53 ambapo 
walengwa wamepokea ruzuku 
ya masharti na ajira za muda 
Sh. bilioni 14.317 zilizotolewa 
na serikali.

Serukamba alisema katika 
sekta ya afya kwa kipindi hi-
cho zimetolewa Sh.bilioni 
47.272, elimu Sh. bilioni 56.223, 
sekta ya uzalishaji serikali im-

etoa Sh.bilioni 44.386, maji 
Sh.bilioni 14.635.

Aliongeza kuwa Wakala wa 
Usambazaji Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA), 
imesaidia ongezeko la upa-
tikanaji wa maji kutoka asil-
imia 57.9 mwaka 2020/2021 
na kufikia asilimia 67.7 Juni 
2023 sawa na wakazi 1,109,220 
waishio vijijini.

Alisema Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROAD) Mkoa wa 
Singida uliopewa Sh.bilioni 
52.033 ambazo zimeweza ku-
tumika katika ujenzi wa bara-
bara mbalimbali zenye urefu 
wa kilometa 1,718.31 zinazohu-
dumiwa na wakala huyo.

Na Renatha Msungu, DODOMA

DAKTARI Bingwa wa Magonjwa ya 
Damu wa Hospitali ya Rufani ya Kan-
da ya Benjamin Mkapa (BMH), Stellah 
Malangahe, ameitaka jamii kutohusi-
sha ugonjwa wa selimundu na tiba za 
kienyeji.
Badala yake amewataka kuwapele-

ka wagonjwa katika vituo vya afya 
kwa ajili ya kupata vipimo na mat-
ibabu stahiki.
Aidha, alisema hivi sasa serikali 

inapeleka timu za wataalamu katika 
hospitali za wilaya kwa lengo la ku-
saidia utoaji huduma katika maeneo 
mbalimbali kwa wagonjwa wenye 
tatizo hilo na matatizo mengine ya 
kiafya.
Stellah alisema serikali kupitia 

wataalamu wa afya inaendelea kutoa 
elimu kwa jamii kuhusu ugonjwa wa 
selimundu ili kuhakikisha wanatam-
bua na kuelewa dalili za ugonjwa huo 
ikiwamo kuwashawishi kuhudhuria 
katika vituo mbalimbali vya afya ili 
waweze kupatiwa matibabu.
“Kuuzuia ugonjwa wa sikoseli in-

awezekana hivyo jamii inapoona 
mtoto anadalili hizo wamepelekwa 
hospitali wasikimbilie kumtibu kie-
nyeji kabla ya kukutana na wataala-
mu wa afya,” alisema.
Akizungumza kuhusu huduma ya 

upandikizaji uloto kwa watoto we-
nye tatizo la sikoseli alisema hadi 
sasa wamepandikiza watoto wanne, 
kwamba kati ya hao watatu wamer-
uhusiwa huku mmoja akiendelea na 
matibabu.
Alisema idadi hiyo ya wagonjwa 

waliopandikizwa uloto hospitalini 
hapo afya zao zinazidi kuimarika kila 
siku na kuongeza kuwa tatizo hilo 
linatibika kama mgonjwa atawahi 
kwenda katika vituo vya afya kupata 
matibabu.
“Wagonjwa watatu katika ya wanne 

ambao wamepandikizwa uloto wa-
meruhusiwa na afya zao zimeima-
rika na mwingine anaendelea na 
matibabu ili afya yake imarike na 
kuruhusiwa kutoka hospitalini hapo,” 
alisema Dk. Malangahe.
Malangahe alisema jamii inapaswa 

kujitokeza kupeleka watoto katika 
vituo vya afya kukutana na wataal-
amu wa sekta hiyo ili kubaini kama 
wanashida hiyo ili waweze kuwapa-
tia huduma ya kwanza.
“Jamii inapaswa kuwa makini kuan-

galia afya za watoto pale wanapoona 
kuna changamoto au dalili za tatizo 
la sikoseli (selimundu) wampeleke 
katika kituo cha afya au hospitali ili 
aweze kupatiwa matibabu ya awali 
kabla ya kupewa rufani kwa ajili ya 
matibabu zaidi atakapogundulika ana 
tatizo la selimundu,” alisema Dk. Ma-
langahe.
Alisema BMH imeanzisha kutoa 

huduma hiyo ili kuunga mkono jiti-
hada za serikali za kupunguza au 
kutokomeza kabisa ugonjwa wa 
selimundu hapa nchini kwa watoto 
ambao ni taifa la kesho.
Vile vile, alisema Tanzania ni nchi 

ya nne duniani kwa kuwa na wag-
onjwa wa selimundu, hivyo ni vema 
jamii ikajua hilo na kuzingatia maele-
kezo wanayopewa na wataalamu wa 
afya ili kudhibiti ugonjwa huo.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Mafundi wakiweka lami kwenye Barabara ya Kilwa, eneo la Mbagala Zakhiem jijini Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki. 
PICHA: SABATO KASIKA
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAANDALIZI kwa ajili ya mao-
nyesho ya kimataifa ya wakulima 
(Nane nane) yatakayofanyika 
katika Uwanja wa John Mwakan-
gale mkoani Mbeya yanaendelea, 
kwamba miundombinu mbalim-
bali inaendelea kuboreshwa.

Vikao mbalimbali vya wadau 
pamoja na serikali vinaendelea 
kwa ajili ya kuhakikisha maonye-
sho hayo yanakuwa na tija kwa 
wananchi hasa kuongeza uzal-
ishaji wa mazao ya kilimo, mifugo 
na uvuvi.

Mwishoni mwa wiki kilifanyika 
kikao cha pili cha maandalizi 
ya maonyesho hayo ambacho 
kiliwashirikisha viongozi wa seri-
kali kutoka katika mikoa yote ya 

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
pamoja na maofisa kutoka katika 
Wizara ya Kilimo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera aliwataka washiri-
ki wa maonyesho hayo kuandaa 
mazingira bora ya wakulima ku-
jifunza mbinu bora za kilimo ili 
wakazitumie kwenye maeneo 
yao na kuongeza uzalishaji.

Alisema wataalamu wana-
takiwa kutumia lugha rahisi na 
kueleweka kwenye utoaji wa 
elimu kwa wananchi ili kuepuka 
kuwachanganya badala ya kuwa-
saidia.

Alisema endapo wakulima 
watashindwa kujifunza mbinu 
hizo za kisasa maonyesho hayo 
hayatakuwa na tija kwa mikoa ya 
Nyanda za Juu Kusini pamoja na 

taifa kwa maelezo kuwa lengo la 
maonyesho ni kuleta mabadiliko 
kwa wakulima.

Alisema: “Washiriki wa mao-
nyesho watakaotuletea teknolo-
jia wanatakiwa kuandaa mazin-
gira ambayo yatakuwa rafiki kwa 
wakulima wetu kujifunza vizuri, 
tusipofanya hivyo basi hatuta-
pata tija kabisa kwa hiyo tuanze 
kujiandaa.”

 Mkurugenzi wa Maendeleo ya 
Mazao kutoka Wizara ya Kilimo, 
Nyasebwa Chimagu, alisema 
maandalizi       ya maonyesho 
hayo yamekamilika  kwa zaidi 
ya asilimia        80 na kwamba 
maeneo yaliyobakia ni madogo 
madogo.

Alisema maonyesho hayo kwa 
mwaka huu yatakuwa tofauti ku-

tokana na kuwapo kwa wageni 
kutoka katika mataifa mbalim-
bali duniani ambao wamealikwa 
kwa ajili ya kushiriki.

Alisema miaka yote maonye-
sho hayo yalikuwa yanafanyika 
kikanda na kitaifa lakini kwa 
mwaka huu ni maonyesho ya ki-
mataifa.

 Aliwataka wananchi ku-
jitokeza kwenda kujifunza 
mbinu mbalimbali za kilimo ili 
waongeze tija kwenye uzalishaji 
wa mazao wanayolima pamoja 
na kupata masoko kwa ajili ya 
mazao hayo.

“Tutapata wageni kutoka 
mataifa mbalimbali, wengine 
wataleta teknolojia za kilimo, 
wengine ni wanunuzi wa mazao 
na wengine watakuja kujifunza 

teknolojia zetu, kwa hiyo sisi 
tunawakaribisha wananchi wetu 
wajitokeze kwa wingi,” alisema 
Chimagu.

Katibu Tawala Msaidizi wa 
Uchumi na Uzalishaji wa Mkoa 
wa Njombe, Ayoub Mdeme, 
alisema mikoa ya Nyanda za 
Juu kusini ndiyo inaongoza kwa 
uzalishaji wa mazao ya chakula 
na hivyo ni muhimu wakulima 
kupatiwa elimu ili waendelee ku-
zalisha.

Aliwataka wakulima kuwa na 
utamaduni wa kujifunza vitu vi-
pya kutoka kwa watu wengine ili 
kuboresha mbinu za uzalishaji, 
huku akisisitiza kuwa kwa sasa 
dunia inakabiliwa na mabadiliko 
ya tabia nchi ambayo yanaweza 
kuathiri uzalishaji.

Maandalizi Sikukuu ya Wakulima yazidi kunoga

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZI wa Kata ya Maendeleo 
katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya, wameiomba serikali kuwa-
saidia kutatua kero ya maji kwenye 
maeneo yao wakidai kuwa hawa-
jawahi kupata maji ya bomba.

Wamesema wamekuwa wakilazi-
mika kutumia maji ya kwenye ma-
korongo na vijito vidogo ambavyo 
wakati wa kiangazi kikali huwa 
vinakauka.

Walitoa malalamiko hayo juzi 
wakati wa ziara ya Mbunge wa 
Mbeya Vijijini, Oran Njeza, ambaye 
alifika kwenye kata hiyo kwa lengo 
la kusikiliza kero za wananchi.

Mmoja wa wananchi hao, 
Zebedayo Shila, alisema wanapata 
shida zaidi wakati wa kiangazi am-
bapo huwa wanalazimika kwenda 
kuchota umbali wa zaidi ya kilo-
mita tatu. Alisema katika maeneo 
hayo kuna vyanzo vingi vya maji 
ambavyo vinaweza vikasaidia ku-
wasogezea huduma ya maji kwenye 
maeneo yao.

Alisema: “Sisi hapa kama unavy-
oona hata wanafunzi wa shule yetu 
ya msingi wanakwenda kuchota 
maji kule chini, huku kuna mito in-
apita ambayo tunaweza tukasaidiwa 
kupata maji ya bomba”.

Mbunge Njeza alikiri eneo hilo ku-
kabiliwa na tatizo la uhaba wa maji 
na kwamba atawasiliana na Wakala 
wa Maji na Usafi wa Mazingira Viji-
jini (RUWASA) ili kutatua kero hiyo 
ambayo ni ya muda mrefu.

Alisema eneo hilo ni miongoni 
mwa maeneo yenye vyanzo vingi 
vya maji na hivyo hakuna sababu ya 
wananchi kuendelea kupata shida 
ya upatikanaji wa huduma hiyo 
muhimu.

Waiangukia 
serikali 
kusaidiwa 
kupata maji 
ya bomba

Mtambo wa kuchoronga visima  vya maji watelekezwa
Na Nebart Msokwa, CHU-
NYA

M
TAMBO wa ku-
chorongea visima 
vya maji uliotole-
wa  na serikali kwa 

ajili ya kukabiliana na tatizo la 
uhaba wa maji mkoani Mbeya, 
umetelekezwa kwa zaidi ya 
miezi miwili wilayani Chunya 
huku wilaya hiyo ikikabiliwa 
na tatizo kubwa la upatikanaji 
wa huduma.

Kutelekezwa kwa mtambo 
huo kulibainika mwishoni 
mwa wiki wakati wa ziara ya 
Kamati ya Siasa ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa 
iliyokuwa na lengo la kuka-
gua miradi ya maendeleo na 
kusikiliza kero za wananchi.

Kwenye kikao cha kamati 
hiyo ya siasa na madiwani wa 
Halmashauri ya Chunya iliibu-
ka hoja ya uhaba wa maji kwe-
nye maeneo mengi ya wilaya 
hiyo, huku madiwani wakihoji 

kuhusu mtambo wa kuchoron-
gea visima.

Meneja wa Wakala wa Maji 
na Usafi wa Mazingira Viji-
jini (RUWASA) wa Wilaya ya 
Chunya, Mhandisi Ismail Nas-
soro Ismail, alikiri kutelekezwa 
kwa mtambo huo huku akidai 
tatizo lipo kwenye mfumo wa 
uendeshaji. Alisema mtambo 
huo unasimamiwa na Wakala 
wa Uchimbaji Visima na Ujenzi 
wa Mabwawa nchini (DDCA) 
ambacho kipo chini ya RU-
WASA na kwamba wataalamu 
wa kuendesha mitambo hiyo 
wanaishi jijini Dar es Salaam.

Alisema ofisi yake ilisha-
walipa DDCA Sh. milioni 280 
kwa ajili ya kuchimba visima 14 
wilayani humo lakini kabla ya 
kutelekeza mitambo hiyo wali-
chimba visima sita pekee.

Alisema wamekuwa waki-
wafuatilia kwa kuandika barua 
na kupiga simu lakini bado 
wamekuwa wazito kujitokeza 
kwenda kuchimba visima 

hivyo, huku muda wa mtam-
bo huo kufanya kazi wilayani 
humo ukiwa unaelekea uking-
oni. “Awali walichimba visima 
vinne wakaondoka tulisum-
buana mpaka nikalazimika ku-
wasiliana na mbunge wa jimbo 
hili na alipohoji bungeni kesho 
yake walikuja wakachimba vi-
sima viwili ndipo wakaja wa-
kaegesha mitambo hapa na 
hawajaonekana tena,” alisema 
Mhandisi Ismail.

Alisema kwa sasa wanasin-
gizia mfumo wa malipo ku-
fungwa lakini tatizo lilikuwapo 
hata kabla mfumo huo hau-
jafungwa na hivyo akawaomba 
viongozi wa chama kuwasaidia 
kufuatilia. 

Mbunge wa Lupa, Masache 
Kasaka alisema Wilaya ya Chu-
nya inakabiliwa na tatizo kub-
wa la upatikanaji wa maji kwa 
wananchi na hivyo inahitajika 
jitihada zaidi kutumia mtambo 
huo pamoja na kutafuta vyan-
zo mbadala vya maji.

Alisema kwa sasa hali ya 
upatikanaji wa maji iko chini 
ya asilimia 50 huku miradi 
mingi ikisuasua na kwamba 
suluhisho la kudumu itakuwa 
ni utekelezaji wa mradi wa miji 
28 ambao wilaya hiyo ni mion-
goni mwa wanufaika.

“Chanzo cha maji ambacho 
kitakuwa suluhisho ni cha Mto 
Gwaziva maana kwa hapa mjini 
visima vya kuchimba hatupati 
maji, walijaribu kuchoronga 
kisima kimoja wakafika zaidi 
ya mita 200 lakini hawakupata 
maji,” alisema Kasaka.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, 
Mayeka Simon Mayeka alisema 
mtambo huo unatakiwa kuon-
dolewa wilayani humo kabla 
ya Oktoba Mosi na kupelekwa 
katika wilaya nyingine.

Alisema serikali ya mkoa il-
iamua kuanza na Chunya kuto-
kana na kuwa ndiyo wilaya in-
ayoongoza kwa kuwa na tatizo 
la upatikanaji wa huduma hiyo 
ya maji.

HABARI MBEYA

Baadhi ya wafanyakazi wa mgodi wa Barrick Bulyanhulu uliopo mkoani Shinyanga wakipata mawaidha ya kulinda afya 
zao kabla ya kuanza kukimbia mbio  za uzinduzi wa kampeni maalumu ya kutokomeza ugonjwa wa malaria uliofanyika 
mgodini hapo mwishoni  mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

UUNDWAJI wa sera ya jinsia 
na ushirikishwaji wa jamii ya 
Tume ya Uchaguzi Zanzibar 
umesaidia kuongeza ushiriki 
wa wanawake katika uchaguzi.

Katika sera hiyo mikakati 
mbalimbali imeainishwa ili ku-
fikia malengo ikiwamo kuweka 
mifumo itakayohakikisha us-
awa wa kijinsia na ujumuishaji 
wa kijamii katika hatua zote za 
uchaguzi.

Hayo yalisemwa na Maulid 
kutoka Tume ya Uchaguzi 
Zanzibar wakati akiwasilisha 
maada ya wanawake na uon-
gozi kwa wanasiasa wanawake 
wanaotarajia kuwania nafasi 
mbalimbali za uongozi katika 
uchaguzi mkuu wa mwaka 
2025.

Mafunzo hayo yameandali-
wa na Chama cha Waandishi 
wa Habari Wanawake Tanza-
nia (TAMWA) Zanzibar. 

Alisema sera hiyo imeun-
dwa baada ya Tume ya Uch-
aguzi Zanzibar kupata maoni 
ya wadau wa uchaguzi kuhusu 
ushirikishwaji wanawake, vi-
jana na watu wenye ulemavu 
katika harakati za uchaguzi wa 
Zanzibar. 

Aidha, alisema Sheria ya 
Uchaguzi ya Zanzibar Namba 4 
ya Mwaka 2018 na sera ya jinsia 
na ushirikishwaji wa jamii  ya 
tume hiyo iliyoazishwa mwa-
ka 2025 ni miongoni mwa 
nyaraka muhimu za kisheria 
zinazotumika na tume katika 
kutekeleza majukumu yake. 

Alisema Kifungu cha 35 cha 
Sheria hiyo kinatoa fursa kwa 
mwanamke kushiriki kupiga 

kura kwa vile kimebainisha 
watu wenye haki ya kupiga 
kura ambao ni kwa kila mtu 
aliyeandikishwa katika daftari 
kuwa mpiga kura.

“Hii inamaana raia wote 
wa kike na wakiume wenye 
sifa za kuandikishwa kupiga 
kura wanayo haki ya kupiga 
kura kinyume na uchaguzi wa 
awali wa Zanzibar wa mwaka 
1957 ni wanaume pekee ndiyo 
waliruhusiwa kupiga kura,” 
alisema.

Vilevile alisema Sheria ya 
Uchaguzi ya Zanzibar imetoa 
fursa kwa mwanamke kush-
iriki kugombea uongozi kwa 
nafasi za kisiasa ikiwemo urais, 
uwakilishi, ubunge na udiwani 
ili mradi awe na sifa maalumu 
zilizoainishwa katika Katiba 
ya Zanzibar. Akizungumza ka-
tika mafunzo hayo, Mratibu 

wa mradi wa nafasi za uon-
gozi kwa wanawake kutoka 
TAMWA, Mariam Ame Chuom, 
aliwataka wanawake kuwa wa-
jasiri na kujitayarisha kiuon-
gozi bila kuogopa changamoto 
zinazowakabili wanapoingia 
katika uongozi ili kuongeza 
ushiriki wao kwenye vyombo 
vya maamuzi.

Alisema idadi ndogo ya wa-
nawake katika vyombo vya 
maamuzi na michakato ya 
kidemokrasia umekuwa ukiji-
dhihirisha katika uchaguzi zi-
nazofanyika nchini kila baada 
ya miaka mitano ambapo wa-
nawake hupata nafasi chache.

Alisema jambo hilo linaweza 
kuwa kikwazo kwa Tanzania 
kutokomeza umaskini na kui-
marisha demokrasia inayowa-
pa wananchi haki ya kuchagua 
kiongozi wamtakae.

Sera ya Jinsia yasaidia ushiriki wanawake katika uchaguzi

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama 
cha ACT –Wazalendo Zanzibar, Oth-
man Masoud Othman, amesema 
Zanzibar inahitaji kuingia katika 
mageuzi yakayofanywa kwa  kuzin-
gatia amani, kuzingatia  mahitaji ya 
wananchi.

Othman ambaye ni Makamu wa 
Kwanza wa Rais wa Zanzibar, amey-
asema hayo Wilaya ya Mjini Unguja 
wakati akizungumza katika mkutano 
wa hadhara wa chama hicho.

Alisema kwamba hatua hiyo ni 
muhimu na itasaidia nchi kuendesh-
wa kwa mujibu wa maono ya vion-
gozi wa chama na wananchi wana-
vyotaka.

Alisema kwamba hakuna nchi 
yoyote duniani inayoweza kuende-
lea na kupiga hatua iwapo wananchi 
hawana uwezo na mamlaka ya ku-
wachagua na kuwawajibisha vion-
gozi wao waliowachagua. 

“Ni busara viongozi wa serikali 
kuwa na utaratibu wa kujisema we-
nyewe jambo litakalosaidia kuwapo 
utamaduni wa utakaojengwa ndani 
ya chama kutimiza ahadi walizozi-
weka kwa wananchi kwa kuichunga 
serikali,” alisema.

Aidha, alisema ni jambo muhimu 
kuwapo kwa muungano wenye kuz-
ingatia haki  katika ushirikiano wa 
kusimamia masuala mbali mbali ya-
nayofanywa ikiwa ni pamoja na ku-
wepo uwezo wa kupanga kodi kwa 
mujibu wa hali ya uchumi wa Zanzi-
bar bila kuwepo vizuizi.

Akizungumzia kuhusu rasilimali 
ya mafuta na gesi asilia alisema 
mfumo wa muungano uliopo Zan-
zibar haina   mamlaka ya kisheria 
kuchimba  mafuta kwa kuwa sheria 
inayosimamia rasilimali hiyo ndivyo 
inavyoeleza hadi sasa.

Othman aliwataka wananchi kue-
ndelea kushirikiana na kushikamana 
kwa kukiunga mkono chama hicho 
kwa kuwa kina maono ya kutafuta 
maendeleo ya kweli kwa wananchi 
wa Zanzibar.

Aidha, aliwataka wananchi wote 
ambao hawana kitambulisho cha 
Mzanzibar Mkaazi kuhakikisha 
kwamba wanafanya juhudi za kuji-
andikisha ili waweze kupata haki yao 
hiyo muhimu ambayo inaambatana 
na suala la kuwa mpigakura.

 Naibu Katibu Mkuu wa chama hi-
cho, Nassor Ahmed Mazuri, alisema 
wananchi wanapaswa kushirikiana 
kukiunga mkono chama hicho kue-
ndelea kuwa chama imara ambacho 
kimejiimarisha katika kuleta mageu-
zi. 

ACT-
Wazalendo 
yasisitiza 
amani,
mahitaji ya 
wananchi

Wanaosoma utalii watakiwa kuwa na maadili, ukarimu
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Utalii na 
Mambo ya Kale, 
Simai Muhammed 
Said, amewataka 

vijana wanaosoma fani ya 
kuhudumia watalii kufuata 
maadili, kuwa wakarimu kwa 
watu wanaowahudumia.

Aliyasema hayo jana wakati 
wa mahafali ya kwanza ya 
wanafunzi wa Chuo cha Zenj 
Center of Excellence for Tour-
ism Vocational yaliofanyika 
Zanzibar.

Waziri Simai alisema mion-
goni mwa juhudi za Serikali ya 
Zanzibar ni kuwekeza katika 
elimu kupitia fani mbalimbali 
ikiwamo ya utalii ili vijana 
waweze kuajiriwa na kujiajiri 
katika sekta hiyo.

Hivyo, aliwataka wanafunzi 

wa chuo hicho kufahamu kuwa 
kazi yoyote lazima iongozwe 
na maadili kwa mujibu wa 
fani husika hivyo wakati ume-
fika  kwa vijana hao kujitahidi 
na kuwa weledi katika kazi zao 
hizo.

Waziri Simai alisema katika 
kufikia malengo ya chuo hicho 
wizara yake inazungumza na 
Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali ili kukiunganisha na 
Chuo cha Utalii Maruhubi ili 
wanafunzi wa chuo hicho ku-
pata uzoefu zaidi  katika mam-
bo ya utalii.

 Alisema serikali inathamini 
wawekezaji wanaofika ku-
wekeza katika mambo ya 
maendeleo ikiwamo ya ujenzi 
wa hoteli ili kuongeza pato la 
taifa na nchi kupata maende-
leo. Alisema hivi sasa katika 
soko la dunia ajira zimekuwa 
ngumu hivyo aliwataka wa-

hitimu hao kufanya kazi usiku 
na mchana  ili kuendana na 
ushindani huo.

“Serikali ya Zanzibar haifura-
hii hata kidogo kuona vijana wa 
Zanzibar wamesomea fani ya 
utalii lakini hawako vizuri ka-
tika ufanyaji wao wa kazi pale 
wanapoajiriwa katika hoteli za 
kitalii,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa chuo 
hicho, Taufiki Salum Turky, 
alisema lengo la kuanzishwa 
kwa chuo hicho ni kuwaende-
leza vijana kupata ajira baada 
ya wimbi kubwa la vijana hasa 
wakati nchi ilipokubwa na 
janga la ugonjwa wa virusi vya 
corona. Alisema chuo hicho 
kwa mara ya kwanza kinatoa 
wahitimu 24 kwa ngazi ya cheti 
lakini vijana hao wamebobea 
katika   fani ya utalii na ku-
waunganisha katika hoteli za 
kitalii ili kuajiriwa. 

Aidha, alisema licha ya vijana 
hao kupatiwa mafunzo yanayo-
husu utalii lakini wamelelewa 
katika maadili ya kizanzibari 
na wako tayari kufanya kazi se-
hemu yoyote.

Mkurugenzi wa chuo hi-
cho, Yves Montel,   alisema 
katika kufikia malengo kwa 
taaluma hiyo kwa  vijana tayari 
washafanya mazungumzo na 
Serikali ya Ufaransa ili kujenga 
chuo kingine kitakachotoa fani 
kama hiyo.

Alisema  vijana wa Zanzibar 
wanauwezo wa kufanya kazi 
sehemu yoyote katika fani ya 
utalii kwa vile wamepatiwa 
mafunzo mazuri na walimu 
wenye uwezo. 

Aidha, alisema wataende-
lea kushirikiana na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar katika 
mipango ya maendeleo ikiwa-
mo katika sekta ya utalii.

Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa CCBRT, Brenda 
Msangi (kulia) na Wa-
ziri wa Maendeleo ya 
Kimataifa wa Canada, 
Harjit Sajjan (wa pili 
kulia), wakiwa wana-
taniana na Mwasiti 
Ramadhani mwenye 
ulemavu wa macho 
na mmoja wa wa-
teja wakuu wa kitengo 
cha uzazi cha CCBRT 
katika wodi ya wazazi 
ambaye amejifungua 
salama mtoto wa 
kiume. Waziri alitem-
belea CCBRT mwishoni 
mwa wiki kujionea kazi 
ya kugusa maisha ya 
watu inavyofanywa na 
hospitali hiyo. Wen-
gine ni maofisa kutoka 
Hospitali ya CCBRT na 
Canada. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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TANGAZO

OFISI ZA MATANGAZO 

Mikocheni  IndustRial 

Area,   Po.Box 31042,  

Dar es Salaam. 

Mob:  

+255 - 0677020701

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial 
Area, Po.Box 31042, 

Dar es Salaam. 
Mobile: 

+255 - 745 700 710.  
E-mail:  

advertise@guardian.
co.tz,  

Website:
www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA

Kituo cha BULELA Mkoa GEITA
Shauri la madai/Ndoa Na.  15/2023

Jina la mdai EVER ALEX
Jina la mdaiwa JONAM WILLIAM JOSIA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika 

Mahakama za Mwanzo)
Kwa

JONAM WILLIAM JOSIA
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai 
yake/yao kwamba ( Eleza hapa habari za madai)

KUJIBU MADAI YA TSH 7,000,000/=
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii 
tarehe 2 mwezi 8 mwaka 2023 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu 
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa 
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na 
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 17 mwezi 7 mwaka 2023

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.   

MOB: +255 - 0677020701 
E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

Kwa Habari  Motomoto  usikose  

Gazeti  lako la Nipashe  kila 

siku Piga Simu 0677020701

JAMHURI  YA  MUUNGANO WA  TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA 

Katika  Mahakama  ya  Mwanzo   Wilaya ya Moshi 
 Kituo cha Moshi Mjini   Mkoa Kilimanjaro

Shauri  la  madai   32,  2023
Jina  la Mdai  Richard Godson Mbaga

Jina la Mdaiwa Bahati John Mwahingile

KUITWA  SHAURINI MDAIWA 

Kwa: Bahati John Mwahingile 
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta /Wameleta  madai yao 

kwamba (eleza hapa habari za Madai )

Mdai ameleta  madai ya talaka dhidi yako.Fika Mahakamani 
kujibu madai hayo
Kwa hiyo  unatakiwa  kuhudhuria binafsi katika mahakama 
hii tarehe 26 mwezi 07 mwaka 2023  saa 03:00 asubuhi  kwa 
mujibu wa maombi  hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashaidi 
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya  
kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila ya w ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii  leo 
tarehe 21 mwezi 07 Mwaka 2023

          

                                                      
…………………………………………………………

HAKIMU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Kituo cha BULELA Mkoa GEITA

Shauri la madai/Ndoa Na.  15/2023
Jina la mdai EVER ALEX

Jina la mdaiwa JONAM WILLIAM JOSIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika 
Mahakama za Mwanzo)

Kwa
JONAM WILLIAM JOSIA

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai 
yake/yao kwamba ( Eleza hapa habari za madai)

KUJIBU MADAI YA TSH 7,000,000/=
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii 
tarehe 2 mwezi 8 mwaka 2023 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu 
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa 
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na 
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 17 mwezi 7 mwaka 2023

KUFUNGA KAMPUNI
MKURUGENZI WA KAMPUNI YA 
KOFIA MBAYA'S R BUSINESS 
CONSULTANTS. YENYE USAJILI 
NAMBA 162915096 ANAPENDA 
KUWATANGAZIA KUWA KAMPUNI 
INAFUNGWA KWA SABABU YA 
KUSHINDWA KUJIENDESHA 

IMETOLEWA NA:

GODFREY GERVAS HEBUKA

MKURUGENZI 
KOFIA MBAYA'S R BUSINESS 

CONSULTANTS COMPANY LIMITED.

JAMHURI  YA  MUUNGANO WA  TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA 

Katika  Mahakama  ya  Mwanzo   Wilaya ya Moshi 
 Kituo cha Moshi Mjini   Mkoa Kilimanjaro

Shauri  la  madai   32,  2023
Jina  la Mdai  Richard Godson Mbaga

Jina la Mdaiwa Bahati John Mwahingile

KUITWA  SHAURINI MDAIWA 

Kwa: Bahati John Mwahingile 
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta /Wameleta  madai yao 

kwamba (eleza hapa habari za Madai )

Mdai ameleta  madai ya talaka dhidi yako.Fika Mahakamani 
kujibu madai hayo
Kwa hiyo  unatakiwa  kuhudhuria binafsi katika mahakama 
hii tarehe 26 mwezi 07 mwaka 2023  saa 03:00 asubuhi  kwa 
mujibu wa maombi  hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashaidi 
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya  
kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila ya w ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii  leo 
tarehe 21 mwezi 07 Mwaka 2023

          

                                                      
…………………………………………………………

HAKIMU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MIKESE

MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI

SHAURI LA MADAI NAMBA.29/2023
MDAI: DENIS LUWANDA

DHIDI YA
MDAIWA: GIBSON ZABLON BUZOYA

KWA: GIBSON ZABLON BUZOYA
DAR ES SALAAM

OMBI LA MDAI: DENIS LUWANDA, MADAI YA PESA 
TSHS.220, 000/=

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika Shauri 
tajwa hapo juu bila kukosa,Shauri limepangwa kusikilizwa 
mnamo tarehe 26 mwezi 7 mwaka 2023 saa2:30 Asubuhi.
ANGALIA ALAMA: kuhudhuria/Haukuhudhuria siku 
iliyotajwa hapo juu.Mahakama imethibitisha kama 
umepokea/Mmepokea kuitwa shaurini,hii itaweza kutoa 
hukumu kuwa umeshindwa/Mmeshindwa.
 Hati hii yatolewa kwa Amri yangu na chapa ya  Mahakama hii 
leo tarehe 21 Mwezi 07 mwaka2023.

……………………………
HAKIMU MKAZI MFAWIDHI

MAHAKAMA YA MWANZO MIKESE
MOROGORO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi   wa  Mirathi Na……69/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: CHRISTINA F KUNAMBI   wa MSAMSAVU “B”           
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOTOLEWA NA FABIAN JORDAN KUNAMBI
TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo tahehe 02 Mwezi 08 Mwaka 2023 
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa 
mirathi hiyo.
Zingatia;
• Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu 

anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza 

kukaguliwa
• Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 21 mwezi 07 mwaka 2023
G.A.NG’ITU

……………………………………….
HAKIMU 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Kituo cha BULELA Mkoa GEITA

Shauri la madai/Ndoa Na.  15/2023
Jina la mdai EVER ALEX

Jina la mdaiwa JONAM WILLIAM JOSIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika 
Mahakama za Mwanzo)

Kwa
JONAM WILLIAM JOSIA

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai 
yake/yao kwamba ( Eleza hapa habari za madai)

KUJIBU MADAI YA TSH 7,000,000/=
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii 
tarehe 2 mwezi 8 mwaka 2023 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu 
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa 
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na 
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 17 mwezi 7 mwaka 2023
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HABARI KITAIFA
Mkuu wa 
Kitengo cha 
CRDB Wakala, 
Ericky Willy 
(wa pili kusho-
to), akimkabi-
dhi mshindi wa 
mwezi wa tano 
wa kampeni ya 
“CRDB Wakala 
10 na Kitu”, 
Joshua Lembeli 
Loketa, kadi 
ya Bajaj baada 
ya kuongoza 
kwa idadi ya 
miamala katika 
kampeni hiyo. 
Wengine picha-
ni ni baadhi ya 
wafanyakazi 
wa Benki ya 
CRDB, pamoja 
na wake wa 
mshindi huyo.

TANAPA: Sh. milioni tano 
unampa mnyama jina lako
Na Paul Mabeja, DODOMA

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA) limeanzisha utaratibu 
maalum wa kuwezesha watu 
wanaotaka baadhi ya wanyama 
waitwe majina yao, kufanya 
hivyo lakini kwa malipo ya Sh. 
milioni tano.
Kamishna wa Uhifadhi wa 

TANAPA, Willium Mwakilema, 
aliyasema hayo jana jijini hapa 
alipozungumza na waandishi wa 
habari kuhusu utekelezaji wa ma-
jukumu mbalimbali ya TANAPA 
na mwelekeo wa utekelezaji kwa 
mwaka wa fedha 2023/24.
Alisema kumekuwa na utaratibu 

wa wanyamapori mbalimbali 
walioko katika hifadhi za taifa 
kupatiwa majina ya watu kama 
vile Faru John na mengine mengi, 
hivyo kama kuna mtu ambaye 
anataka jina lake apatiwe mny-
ama, gharama ni Sh. milioni tano.
“Tumeanzisha utaratibu wa 

kuwapa majina baadhi ya wany-
ama lakini sio bure. Na hawa 
wanyama sio wote labda kama 
umesema kuwa unampenda sana 
fisi unataka huyo fisi awe na jina 
lako,” alisema na kuongeza:
“Kila mtu anaweza kumpatia mn-

yama jina lake ili alitumie kama 
utambulisho wake hifadhini, 
hivyo niwakaribishe watu wote 
ambao wangependa majina yao 
wapatiwe wanyama wetu katika 
hifadhi zetu ikiwa ni sehemu ya 

kuwalinda.”
Akizungumzia mikakati ya TAN-

APA katika kulinda wanyama ka-
tika hifadhi za taifa, Mwakilema 
alisema hivi sasa wanafanya ul-
inzi na doria kutumia askari wao 
kwa saa 24 ili kulinda rasilimali 
hiyo ya taifa isipotee.
“Wanyama kama faru walipotea 

kabisa katika miaka ya nyuma, 
lakini kutokana na maajabu ya 
uumbaji wa Mungu mwaka 1993, 
walioneka faru jike wawili katika 
Hifadhi ya Serengeti na baada 
ya muda dume mmoja aliungana 
nao na hadi sasa wamezaliana 
na kufika 40 ambao tunawalinda 
usiku na mchana kwani pembe 
yao ile thamani yake ni zaidi ya 
dhahabu,” alisema.
Kamishna Mwakilema alisema 

kwa kutumia askari wa wany-
amapori pamoja na mbinu za 
kiteknolojia, wanafunga vifaa 
maalum wanyama hao ili waone-
kane kila wanakokwenda na hata 
pale wanapokuwa katika maeneo 
hatarishi.
Pia alisema faru hao wamekuwa 

kivutio kikubwa cha watalii nchi-
ni, hivyo hawana budi kutumia 
rasilimali zao zote kuwalinda ku-
toka kwa majangili ili waendelee 
kuliingizia taifa mapato.
Alisema mweleko wa TANAPA 

katika mwaka huu wa fedha 
wamepanga kukusanya mapato 
yatokanayo na vivutio vya utalii 
Sh. bilioni 343.8.

“Katika mwaka wa fedha ulio-
ishia Juni 30, 2023, tulipanga 
kukusanya mapato ya Sh. bilioni 
300 lakini kutokana na jitihada 
zizofanywa na Rais Samia Suluhu 
Hassan za kuitangaza nchi ndani 
na nje na kupungua kwa makali 
ya UVIKO-19 tulikusanya Sh. bil-
ioni 337 kiasi ambacho kilivunja 
rekodi ambayo hatujawahi kuku-
sanya hapo awali,” alisema.
Vilevile, alisema TANAPA linaen-

delea kuimarisha miundombinu 
mbalimbali katika hifadhi zote 
kwa msaada wa serikali pamoja 
na wadau wengine ikiwamo Benki 
ya Dunia (WB).
“Hifadhi ambazo zina watalii 

wengi hivi sasa ni zile za Ukanda 
wa Kaskazini, lakini lengo letu ni 
kuimarisha pia za kanda zingine 
ambazo ni pamoja na ile ya Mi-
kumi, Nyerere, Sadani, Mkomazi 
na Ruaha ili kuongeza idadi ya 
watalii kufikia agizo la Ilani ya 
uchaguzi linalotaka ifikapo mwa-
ka 2025/26 kuwa na watalii mil-
ioni tano na mapato yatokanayo 
na utalii dola za Marekani bilioni 
sita,” alisema.
Alisema mikakati mingine ni 

kulinda mito minne ambayo ina-
toka nje ya hifadhi za taifa ili 
kulinda ikolojia na kuwaondoa 
katika hatari wanyama ya kukosa 
maji endapo itakauka kutokana 
na kuathiriwa na shughuli za kibi-
nadamu.

Na Mwandishi Wetu, KILOSA 

KATIKA Wilaya ya Kilosa, mkoani Morogoro, 
Joshua Loketa, amesimama huku akitabasamu 
akiwa ameshikilia funguo za bajaji yake mpya. 

Akiwa CRDB Wakala, Joshua ameibuka 
mshindi katika kampeni inayoendelea ya 
CRDB Wakala ‘10 na Kitu’, ikiwa ni sehemu ya 
kuadhimisha miaka 10.

Furaha ya Joshua inaonekana wazi wakati 
akitoa shukrani zake kwa benki hiyo kwa 
zawadi hiyo ya bajaji, akieleza namna itakavy-
osaidia kwa kiasi kikubwa maisha yake, hasa 
katika kuwasafirisha watoto wake shuleni. 
Awali, Joshua alilazimika kutenga Sh. 60,000 
kila mwezi kwa ajili ya gharama zao za usafiri.

Lakini safari ya Joshua na CRDB Wakala ni 
zaidi ya kushinda zawadi. Ana hadithi ya ki-
pekee ambayo inamtofautisha na wengine. 
Joshua ni mfugaji, pia mhasibu wa kampuni ya 
ulinzi. Kilichomsukuma kuwa CRDB Wakala 
ni fursa iliyotolewa na Mradi wa Reli ya Kisasa 
(SGR), Chuo cha Afya na jamii ya Wamasai am-
bayo yeye ni kiongozi.

Kwa ujuzi wake wa kibiashara, Joshua aliona 
uwezekano wa kutoa huduma za kifedha kwa 
wafanyakazi wa miradi ya SGR, wafanyakazi 
na wanafunzi wa Kituo cha Afya pamoja na 
jamii. Aliamini katika kutoa huduma bora kwa 
wateja na hii inamtofautisha na wengine.

Weledi wake katika utoaji huduma na kufan-
ya kazi unaonekana katika idadi ya wateja am-
bao anawapatia huduma - tayari amefungua 
zaidi ya akaunti 1,000 katika vituo 12 vya mradi 
wa SGR. Lakini hana mpango wa kuishia hapo. 
Maono yake ni kuongeza mtaji na kupanua bi-
ashara yake, kuongeza wateja wapya na kufun-
gua ofisi nyingi katika maeneo mbalimbali ya 
Mkoa wa Morogoro.

Kamisheni anazopata kwa kuwa CRDB 
Wakala haijamwezesha Joshua tu kutimiza 
mahitaji muhimu ya familia yake bali pia im-
emjengea heshima katika jamii na miongoni 
mwa mawakala wengine. Amekuwa mfano wa 
kuigwa na wengi wanaotamani kufikia ndoto 
zao kwa bidii na kujituma.

Kampeni ya ‘10 na Kitu’ inapoendelea, had-
ithi za mafanikio na mabadiliko zinaendelea 
kujitokeza. Safari yake ni mfano mmoja wa 
mapinduzi ambayo CRDB wakala imekuwa 
nayo kwa maisha ya mawakala na jamii wana-

zohudumia. 
Kwa kila huduma na akaunti inay-

ofunguliwa, Benki ya CRDB inachukua 
hatua nyingine kuelekea dira yake ya 
kukuza ushirikishwaji wa kifedha na 

kuboresha maisha ya Watanzania.
Ikiwa na mtandao mpana zaidi wa 

mawakala zaidi ya 30,000, Benki ya 
CRDB inaongoza kwa uwakala wa benki 
nchini na inashikilia nafasi tatu kwa 

ukubwa Afrika Mashariki. Mtandao huo 
mkubwa unatoa huduma kwa zaidi ya 
Watanzania milioni tatu kila mwezi. Ri-
poti za utendaji zinaonyesha zaidi ya mi-
amala milioni 80 yenye thamani ya zaidi 
ya Sh. trilioni 50 hufanyika.

Mafanikio hayo yasingewezekana bila 
jitihada za CRDB Wakala na uhusiano 
thabiti walioujenga na jamii wanazozipa 
huduma. Kwa kuadhimisha miaka 10 ya 
CRDB Wakala, benki ilizindua kampeni 
ya miezi minne yenye lengo la kuongeza 
kasi ya ufikishaji wa huduma za benki 
kwa wananchi walio wengi zaidi.

Mfugaji aibuka mshindi 
bajaji kampeni ya CRDB
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HABARI MICHEZO

Jumanne Julai 25, 2023

Na Shufaa Lyimo

KLABU ya Namungo imemtangaza Ko-
cha wa Msaidizi wa zamani wa Yanga, 
Cedric Kaze, kuwa Kocha Mkuu na atak-
inoa kikosi hicho kuelekea msimu ujao wa 
mashindano.

Akizungumza na gazeti la hili jana ku-
toka Karatu mkoani Arusha, Katibu Mkuu 
wa timu hiyo, Ally Mkadeba, alisema Kaze 
amepewa mkataba wa mwaka mmoja 
huku aliyekuwa Kocha Mkuu Denis Ki-
tambi sasa atakuwa msaidizi wake na She-
drack Nsajigwa kuwa kocha wa viungo.

“Ni rasmi kaze amekuwa Kocha Mkuu 

Namungo FC kesho (leo) atakuja hapa 
Karatu tulipoweka kambi kuungana na sisi 
tunaomba wapenzi wa timu yetu tumpe 
ushirikiano,” alisema Mkadeba.

Katibu huyo alisema Kaze amesaini 
mkataba wake huo jana jijini Dar es Sa-
laam kwa lengo la kuitumikia timu hiyo.

Alisema wamelazimika kumpa mkataba 
kocha huyo baada ya kuridhishwa na kazi 
yake na kudai ni miongoni mwa makocha 
bora nchini.

“Atatusaidia kuipa mafanikio timu yetu 
kwani ana historia nzuri ambayo tunaami-
ni atatufikisha mbali zaidi msimu ujao un-
aotarajiwa kuanza ifikapoAgosti 15, mwa-

ka huu,” alisema.
Kwa sasa kikosi cha timu hiyo chenye 

maskani yake mkoani Lindi, kipo Karatu 
kwenye maandalizi ya msimu mpya wa 
mashindano ‘pre season’, ikipiga kambi 
yake na kufanya mazoezi kwenye Uwanja 
wa Black Rhino Academy.

Namungo kwa miaka ya hivi karibuni 
imekuwa ikibadilisha makocha mara kwa 
mara ambapo ilikuwa na Hanoor Janza 
raia wa Zambia akisaidiana na Jamhuri 
Kihwelo, hata hivyo hawamaliza msimu 
kabla ya nafasi hiyo kuchukuliwa na Ki-
tambi ambaye kwa sasa anakwenda kuwa 
kocha msaidizi.

MKANDALA, NG’ONDYA WATUA
KAGERA SUGAR, IKIACHA SABA Na Shufaa Lyimo

MCHEZAJI wa Timu ya Taifa 
ya Tanzania ya mchezo wa Kuo-
gelea, Hilal Hemed Hilal, amean-
za vema mashindano ya Dunia 
yanayoendelea nchini Japan 
baada ya kufanikiwa kushika 
nafasi ya kwanza kwenye kundi 
lake katika mbio za mita 50 
(butterfly) kwa kutumia muda 
wa dakika 27.68.

Akizungumza na gazeti hili 
jana kutoka Japan, Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Alexander 
Mwaipasi, alisema kwa muda 
aliutumia unafanya kuwa wa 
74 kati ya washindi 89 kutoka 
makundi mengine.

Alisema amefurahishwa na 
kiwango kilichoonyeshwa na 
mchezaji huyo kwani ni mara 
yake ya kwanza kushiriki 
mashindano ya dunia.

“Hilal amefanya juhudi kwani 
mbio za aina hii hajawahi 
kushindana kwenye ngazi ya 
mashindano kidunia ikiwa ni 
pamoja na kutoshiriki kitaifa 
muda mrefu,” alisema Mwaipasi.

Alisema endapo angefanya 
maandalizi mazuri nyumbani 
angepata matokeo mazuri zaidi 
ya hayo aliyoyapata juzi na 
kuwataka wachezaji wengine 
kuongeza bidii.

Hilal aanza vizuri 
kuogelea dunia

BMT yataka medali 
michezo vyuo vikuu

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI aliyepewa ‘thank you’ na 
Azam FC, Cleophace Mkandala, ametua 
Kagera Sugar na kutia saini mkataba wa 
miaka miwili, huku klabu hiyo ikitan-
gaza kuachana na jumla ya wachezaji 
saba.

Klabu hiyo pia imepata saini ya 
mchezaji wa Mbeya City, Richardson 
Ng’ondya, ambaye ataanza kuitumikia 
kwenye Ligi Kuu msimu ujao.

Kagera Sugar imeanza kukisuka kikosi 

chake baada ya kutofanya vema msimu 
uliomalizika, ikimaliza ligi na pointi 35, 
ikishika nafasi ya 11, lakini ilikuwa moja 
ya timu ambazo hazikuwa na uhakika 
wa kubaki na hatihati ya kucheza mechi 
za ‘play off ’ hadi ligi ilipomalizika.

Mkandala alimaliza mkataba wake na 
Azam ambayo ilimsajili kutoka Dodoma 
Jiji misimu miwili iliyopita, iliipiga kum-
bo Simba kumwania mchezaji huyo.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo im-
eeleza kuwa usajili wa wachezaji hao 
ni mahususi kwa ajili ya kukitengeneza 

kikosi hicho ili kiwe cha kutisha kuele-
kea msimu ujao wa ligi.

Imeeleza bado inaendelea na mchaka-
to wa usajili huku ikiwa imeacha baadhi 
ya wachezaji ambao hawawahitaji tena 
kuendelea nao na ambao mikataba yao 
imemalizika na haitowaongeza.

Wachezaji waliopewa ‘thank you’ 
na Kagera Sugar ni Jackson Kibirige, 
Laurent Alfred, Yusuph Mhilu, Abeid 
Athumani, Yusuph Dunia, Erick Mwijage 
na Meshack Mwamita.

Kipa mpya wa Simba, Mbrazili Jefferson Luis, akiwa mazoezini na timu yake hiyo mpya kambini nchini Uturuki juzi. PICHA: 
SIMBA

Kaze apewa mwaka Namungo

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya Vyuo 
Vikuu Tanzania, ambayo 
inatarajiwa kuelekea nchini 
China leo, Jumanne kwa ajili 
ya kushiriki mashindano ya 
vyuo vikuu yatakayoanza 
kutimua vumbi Julai 27 hadi 
Agosti 8, mwaka huu im-
etakiwa kupambana vema 
ili kuhakikisha inarudi na me-
dali za ushindi nchini.

Tanzania itawakilishwa na 
Patrick James atakayeshiriki 
mchezo wa riadha pamoja na 
Naomi Amos  anayekwenda 
kushiriki mchezo wa kuoge-
lea.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Sa-
laam jana wakati akiikabidhi 
bendera ya Taifa kwa timu 
hiyo, Katibu Mtendaji wa 
Baraza la Michezo la Taifa 
(BMT), Neema Msitha, aliwa-
taka wachezaji hao kuhakiki-
sha wanakwenda kuiwak-
ilisha vema nchi yetu kwani 
wamebeba dhamana ya nchi 
kwa ujumla.

“Muende mkijua Watanza-
nia tupo nyuma yenu, hivyo 
nendeni mkaitangaze Tanza-
nia kupitia mashindano hayo 
na sisi tutaendelea kushiriki-
ana na nyie,” alisema Msitha.

KAZI IMEANZA ...



KANE KUPIGWA BEI SPURS
MWENYEKITI wa Tottenham Hotspur, Daniel Levy, 

ameambiwa lazima amuuze Harry Kane msimu huu wa 
majira ya joto ikiwa hawezi kumshawishi mshambuliaji 
huyo wa England mwenye umri wa miaka 29, kusaini 
mkataba mpya. (Telegraph)

OLISE ATAKIWA CHELSEA
CHELSEA wamewasilisha ofa kwa mchezaji wa Crys-

tal Palace, Michael Olise, na winga huyo wa Ufaransa 
mwenye umri wa miaka 21, tayari ana makubaliano ya 
awali na ‘The Blues’ hao. (RMC Sport)

CITY WAMTAKA OLISE
KLABU ya Manchester City pia wanania ya kumsa-

jili Michael Olise, ambaye ana kipengele katika mkataba 
wake cha kuuzwa kwa takriban pauni milioni 35. (Fab-
rizio Romano)

MBAPPE AWANIWA AL-HILAL 
KLABU ya Al-Hilal itaweka dau la euro milioni 200 

kwa ajili ya Kylian Mbappe wa Paris St-Germain na 
kumpa mshambuliaji huyo wa Ufaransa mwenye umri 
wa miaka mkataba wa miaka miwili wenye yenye tham-
ani ya euro milioni 200 kwa mwaka. (Tancredi Palm-
eri)

LUKAKU NA CHELSEA BADO
CHELSEA wanachoshwa na kuishiwa uvumilivu na 

Romalu Lukaku, kutokana na mshambuliaji huyo wa 
Ubelgiji mwenye umri wa miaka 30, kugoma kuhamia 
Saudi Arabia na anasubiri klabu ya Ulaya kumsajili. 
(Gazzetta dello Sport)

MBWA SHIDA KWA FABINHO
Uhamisho wa Fabinho kutoka Liverpool kwenda Al-

Ittihad uko hatarini kwani kiungo huyo wa kati wa Bra-
zil mwenye umri wa miaka 29, anataka ufafanuzi iwapo 
anaweza kwenda na mbwa wake wawili huko Saudi Ara-
bia. (Express)

HOJLUND AWINDWA UNITED
MSHAMBULIAJI wa Atalanta na Denmark, Rasmus 

Hojlund mwenye umri wa miaka 20, anataka kukamili-
sha uhamisho wa kwenda Manchester United kufikia 
mwisho mwa mwezi huu akiwa tayari amekubali ma-
slahi binafsi. (TeamTalk)

ZAHA KUTUA GALATASARAY
MSHAMBULIAJI wa Ivory Coast, Wilfried Zaha mwe-

nye umri wa miaka 30, atajiunga na mabingwa wa Utu-
ruki, Galatasaray baada ya kumaliza mkataba wake na 
Crystal Palace. (Guardian)

SILVA AKATAA SAUDIA
KOCHA Marco Silva amekataa ofa ya pauni milioni 40 

kutoka kwa Klabu ya Al-Ahli ya Saudi Arabia na kuamua 
kubakia Fulham. (Telegraph)

ZIYECH NAYE KUUZWA
CHELSEA imeanzisha tena mazungumzo na timu 

za Saudi Arabia kuhusu kumuuza winga wa Morocco, 
Hakim Ziyech mwenye umri wa miaka 30. (Teamtalk)

ODOI KUJIUNGA NA SARRI
WINGA wa England, Callum Hudson-Odoi mwenye 

umri wa miaka 22, anakaribia kuungana tena na kocha 
wake wa zamani akiwa Chelsea, Maurizio Sarri kule 
Lazio. (Gazzetta dello Sport)

ZISIKUPITE
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HABA

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

RAIS wa PSG, Nasser Al-Khelaifi, 
anafanya kila awezalo kumshawi-
shi Kylian Mbappe kuondoka 
msimu huu wa majira ya joto’ 
huku mshambuliaji huyo akitarajia 
uhamisho wa bure kwenda Real 
Madrid mwaka 2024.

Mustakabali wa Mbappe umein-
gia mashakani katika siku chache 
zilizopita, huku Mfaransa huyo 
akieleza kuwa atakataa kusaini 
mkataba mpya katika klabu hiyo, 
wakati mkataba wake wa sasa uki-
tarajiwa kumalizika msimu ujao.

Ana hatari ya kuondoka bila 
malipo ikiwa PSG hawataweza ku-
muuza katika dirisha hili la uham-
isho. Mbappe ameachwa kwenye 
kikosi cha klabu hiyo kwa ajili ya 
ziara yake ya kujiandaa na msimu 
mpya nchini Japan, lakini anata-

mani kubakia klabuni hapo kwa 
muda wote wa mwaka huu kabla 
ya kuendelea na muhula ujao.

Hata hivyo, PSG wanatamani 
hilo lisitokee, huku Al-Khelaifi 
akikiri kwamba hawezi kuondoka 
bure. Na kulingana na Le Parisien, 
rais anashinikiza Mbappe kuon-
doka msimu huu wa majira ya joto.

Imeripotiwa kuwa PSG wa-
naweza kukubali ofa za chini ya 
pauni milioni 155 walizolipa kwa 
fowadi huyo katika jaribio la ku-
taka kumuondoa.

Klabu hiyo inaamini kuwa 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24, anatafuta kuhamia Real 
Madrid msimu ujao wa majira ya 
joto.

Mbappe amekuwa akihusishwa 
kwa muda mrefu na ‘Los Blancos’, 
lakini aliamua kusaini mkataba 
mpya na PSG badala ya kujiunga 

na timu hiyo ya Hispania.
Lakini mambo yamekuwa ma-

baya tangu wakati huo, Mfaransa 
huyo akinukuliwa mara kwa mara 
dhidi ya uongozi na kutishia kuon-
doka bure mkataba wake utaka-
pomalizika.

Amekuwa akihusishwa na kuha-
mia Klabu za Arsenal, Chelsea na 
Ligi Kuu Saudi Arabia msimu huu 
wa majira ya joto, lakini dalili zote 
zinaonesha kuwa anataka kwenda 
Madrid.

Pia imependekezwa kuwa fow-
adi huyo anaweza kuwa tayari ku-
kaa nje msimu mzima iwapo ma-
bishano yataendelea.

Mbappe aliingia akitokea benchi 
na kufunga bao katika mechi ya 
kirafiki ya PSG dhidi ya La Havre 
Ijumaa, lakini baadaye aliachwa 
kwenye kikosi kilichosafiri kwenda 
kujiandaa na msimu mpya.

   Anukia kuondoka bila malipo ikiwa klabu hiyo 
itashindwa kumuuza katika dirisha hili, lakini...
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LONDON, England 

MCHEZAJI Heung-Min Son, anahisi uvu-
mi unaoendelea kuhusu Harry Kane “sio 
rahisi” kwa mchezaji mwenzake huyo, la-
kini amesifu weledi wa nahodha wa klabu 
hiyo.

Son na Kane wametua Singapore kwa 
awamu ya mwisho ya ziara yao ya awali ya 
kujiandaa na msimu mpya baada ya siku 
chache zenye matukio mengi mjini Bang-
kok nchini Thailand.

Hali ya hewa ilisababisha mechi ya ki-
rafiki kati ya Tottenham na Leicester kufu-
tiliwa mbali Jumapili na siku moja mape-
ma mwandishi wa habari kutoka Jarida la 
Ujerumani, Bild, alizindua jezi ya Bayern 
Munich yenye ‘Kane 9’ mgongoni kwa ko-
cha mkuu mpya wa Spurs, Ange Posteco-
glou katika mkutano wake na waandishi 
wa habari kabla ya mechi.

Postecoglou hakufurahishwa sana, la-
kini kelele za Kane hazioneshi dalili ya ku-
ondoka, huku Bayern ikitarajiwa kurejea 
na ofa ya tatu baadaye mwezi huu.

Kane, ambaye anatekeleza majukumu 
ya unahodha wakati wa ziara ya Tot-
tenham baada ya Hugo Lloris kuachwa 
England ili kukamilisha uhamisho wa 
kuihama klabu hiyo, amepongezwa na 
mshirika wake wa muda mrefu.

“Harry amekuwa mzuri kwangu,” alise-
ma Son akiwaambia waandishi wa habari 
huko Bangkok. “Yeye ni mtaalamu, daima 
anafanya kazi kwa bidii.

“Hajawahi kuonesha mawazo yoyote 
juu yake mwenyewe. Kuna habari nyingi 
sana pia si rahisi kwake, lakini ni nahodha 
kwa sasa na anafanya kazi na timu.

“Haoneshi usumbufu wowote. Anapen-
da kuwa hapa. Ninampenda kama mche-
zaji. Ninamheshimu kikamilifu.

“Yeye ni mmoja wa washambuliaji bora 
zaidi duniani, amekuwa kwa miaka mi-
tano, sita, saba mfululizo. Uamuzi utaku-
wa kati ya klabu na Harry na tunapaswa 
kuuheshimu.

“Siwezi kusema chochote kuhusu ua-
muzi wa mwisho kwa sababu sijui cho-
chote. Labda Harry hajui. Inabidi tusubiri 

tu.”
Kane ameingia miezi 12 ya mwisho ya 

mkataba wake pale Tottenham na Bay-
ern wameongeza juhudi zao za kumsajili 
fowadi huyo mwezi huu, huku rais wao wa 
heshima Uli Hoeness akidai wiki iliyopita 
kuwa makubaliano binafsi yalikubaliwa 
kati ya klabu hiyo ya Ujerumani na nahod-
ha huyo wa England.

Bayern wanaripotiwa kutuma maombi 
mawili ambayo hayakufanikiwa kwa Kane 
hadi sasa msimu huu wa majira ya joto, 
lakini Spurs bado wamedhamiria kum-
shikilia mfungaji wao huyo bora wa muda 
wote.

Mkataba mpya umetolewa kwa Kane na 
Tottenham, ambalo ni ongezeko kubwa 
katika mkataba wake wa sasa wa pauni 
200,000 kwa wiki, lakini hajafanya ua-
muzi wowote kuhusu mkataba huo mpya 
huku uvumi juu ya mustakabali wake 
ukiendelea.

Spurs wanatarajiwa kucheza na timu ya 
ndani ya Lion City Sailors huko Singapore 
Jumatano kabla ya kurejea England.
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Son na uvumi wa usajili wa Kane

LIVERPOOL, England 

K
OCHA Jurgen Klopp amethibitisha 
kuwa Liverpool itasajili wachezaji 
zaidi msimu huu, huku Jordan Hen-
derson na Fabinho wakijiandaa ku-

hamia Saudi Arabia.
Wekundu hao tayari wameimarisha kiko-

si chao kwa kumsajili Alexis Mac Allister 
kutoka Brighton kwa pauni milioni 35 na 
Dominik Szoboszlai kutoka RB Leipzig kwa 
pauni milioni 60.

Hata hivyo, dhoruba ya Saudia imehatari-
sha mipango yao kwani Jordan Henderson 
anakamilisha matibabu yake ya kujiunga 
Al-Ettifaq, huku Al-Ittihad na Bayern Munich 
zikimwinda Fabinho.

Msukosuko huo umewafanya kuhitaji ku-
panga safu ya kiungo ya kikosi cha kwanza 
endapo wataondoka na Klopp alithibitisha 
kuwa klabu hiyo bado haijakamilika katika 
soko la uhamisho.

“Kuna mambo mengi ya kufanya,” alise-
ma. Dirisha la uhamisho limefunguliwa. Iki-
wa siku yangu ingekuwa na saa 28 kwa sasa 
haingekuwa shida - ningeweza kuzijaza kwa 
urahisi!

“Pamoja na mambo yote unayopaswa 
kufanya kushoto na kulia, lengo langu kuu 
na nguvu lazima niende kwenye vikao vya 
mafunzo basi ndivyo ninavyofanya. Kisha 
upande wowote wa vipindi naweza kujaribu 
kusaidia na mambo mengine.

“Bado wiki tatu na nusu kabla ya mchezo 
wa kwanza wa msimu. Mambo machache 
lazima yatokee kabla ya wakati huo, bila 
shaka.

“Hiyo ni wazi sasa. Na itatokea. Wachezaji 
wapya lazima waingie. Tutakuwa na timu 
nzuri.”

***

***
===

Manchester, ENGLAND

ANDRE Onana ameeleza kwa 
nini amechagua kuvaa jezi namba 
24 akiwa Manchester United, 
akisema aliichukua kwa sababu ni 
tarehe yake ya kuzaliwa.

Uhamisho wa Onana kwenda 
Man Utd ulithibitishwa rasmi 
Julai 20, mwaka huu huku mlinda 
mlango huyo akiweka bayana 
kuhusu mkataba wa miaka mitano 
- klabu hiyo ikisalia na chaguo 
kwa mwaka zaidi - baada ya 
‘Mashetani Wekundu’ hao kukubali 
kulipa pauni milioni 47.61 kwa 
Inter kwa ajili ya huduma yake.

Huku David de Gea akiachana na 
jezi namba moja baada ya kumal-
izika kwa mkataba wake pale Old 
Trafford, Onana alitarajiwa kurithi 
namba moja, cha kushangaza ni 
kwamba Mcameroon huyo badala 
yake aliamua kuchagua namba 24.

Akielezea uamuzi huo kwa 
MUTV, Onana alisema: “Naipenda 
hiyo namba. Ni siku yangu ya ku-
zaliwa. Tarehe yangu ya kuzaliwa. 
Kwangu ni nzuri, ni nzuri.

“Ninapenda jezi hii kwa sababu 
namba hii tumefanya mengi na 
natumaini itaendelea.”

Onana alivaa jezi namba 24 
wakati alipokuwa Inter, huku 
Samir Handanovic akiwa na jezi 
namba moja, na pia aliivaa Ajax 
pia. 

Onana alivaa jezi hiyo alipo-
wasili klabuni hapo kwa mara ya 
kwanza na, kufuatia msimu mmoja 
usiopendeza akivaa nambari moja 
msimu wa 2017/18, alirejea kwe-
nye namba yake ya jezi aliyoipen-
da zaidi kampeni iliyofuata.

Katika mahojiano yake ya 
kwanza pale Manchester United, 
Onana pia alijadili mtindo wake wa 
uchezaji na hisia zake za kwanza 
za mazoezi na wachezaji wenzake 
wapya.

“Nina raha sana. Nadhani jambo 
muhimu zaidi ni kutambua hali 
hiyo na ndivyo ninavyofanya 
mwenyewe, kusoma hali, haswa 
kile timu inahitaji katika wakati 
fulani.

“Tunapocheza kutegemea 
tunacheza na nani, wakati mwing-
ine unamiliki mpira na wakati 
mwingine huna, hivyo kutoka 
hapo lazima uwe na akili na 
ujaribu kusaidia timu, kwa sababu 
muda mwingi kucheza na hawa 
wachezaji ni jambo la kushangaza.

“Nilikuwa na kikao changu 
cha kwanza cha mazoezi nao na 
inashangaza ubora wa hapa, ni 
mzuri.”

Onana atoa 
sababu
kuchagua 
namba 24

LIVERPOOL LIVERPOOL 
KUSAJILI ZAIDIKUSAJILI ZAIDI
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%%%%%%%
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NYOTA SIMBA WAMSUBIRI
MIQUISSONE KWA HAMU
Na Faustine Feliciane

SIKU chache tu baada ya uongozi 
wa Simba kutangaza kumsajili tena 
winga Luis Miquissone, aliyevunja 
mkataba na klabu yake ya Al Ahly ya 
Misri, baadhi ya wachezaji waliopo 
katika kambi ya timu hiyo nchini Utu-
ruki wameelezea kuvutiwa na ujio wa 
nyota huyo na wanamsubiri kwa hamu 
kubwa kuungana naye tena.

Jumamosi Simba ilitangaza kuka-
milisha usajili wa Miquissone kwa 
mkataba wa miaka miwili na sasa anaji-
andaa kwenda kuungana na wachezaji 
wenzake kwenye kambi ya timu hiyo 
nchini Uturuki.

Kiungo wa timu hiyo, Clatous Cha-
ma, aliliambia Nipashe kuwa kwake 

ni furaha kuungana na nyota huyo na 
anaamini ataongeza kitu kwenye kikosi 
chao kilichopania kurejesha makombe 
waliyoyapoteza misimu miwili mfu-
lulizo.

Chama alisema wanafahamu ubora 
wa Miquissone na wanaamini ataleta 
kitu kingine ndani ya timu hiyo kwa 
msimu ujao.

“Ni moja ya usajili tulioufurahia 
kaka..., wengi tunajua uwezo wake, 
kuja kwake na usajili mwingine ulio-
fanyika tunaamini msimu ujao tutaku-
wa wa moto, tunamsubiri ‘Konde Boy’ 
tuungane naye tena,” alisema Chama.

Aidha, Nahodha Msaidizi wa timu 
hiyo, Mohamed Hussein ‘Tshabalala’ 
alisema kwa namna anavyokiona kiko-
si cha timu hiyo ana uhakika wa kufan-

ya vizuri msimu ujao.
Alisema wamepata taarifa ya kusa-

jiliwa kwa Miquissone na wachezaji 
wamefurahia kurejea kwake tena kwe-
nye kikosi cha timu hiyo.

Kwa mujibu wa msemaji wa klabu 
hiyo, Ahmed Ally, Miquissone atajiun-
ga na wachezaji wenzake nchini Utu-
ruki muda wowote kuanzia sasa tayari 
kwa maandalizi ya msimu ujao wa Ligi 
Kuu na mashindano ya kimataifa.

Miquissone aliuzwa na Simba mwa-
ka 2021 kwenda Al Ahly baada ya kuo-
nyesha uwezo mkubwa alipojiunga na 
Wekundu wa Msimbazi hao akitokea 
UD Songo ya Msumbiji aliyokuwa aki-
ichezea kwa mkopo akitokea Mamelo-
di Sundowns ya Afrika Kusini.

Mandonga afurahia kutopigwa kwa KO

Kibu aipa Simba sare 
Uturuki, Sakho auzwa
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kirafiki jana, Moses Phiri kama angekuwa ma-
kini, angeweza kuiandikia Simba bao dakika 
ya 18 alipogongeana vema na Willy Onana na 
kisha dakika ya 43, kushindwa kutumia pande 
murua kutoka kwa Saido Ntibazonkiza.

Bao la Simba lilifungwa dakika ya 33 na Kibu 
Denis ambaye alimalizika kazi nzuri iliyofany-
wa na Saido kabla ya kuukwamisha wavuni 
kwa shuti kali, likidumu hadi mapumziko.

Kipindi cha pili Phiri alitoka na nafasi yake 
kuchukuliwa na Aubin Kramo na dakika ya 58, 
Zira FC walifanya mabadiliko ya wachezaji wa-
nane kwa mpigo.

Zira FC ilisawazisha bao dakika ya 64 kupitia 
kwa Rustam Ahmadzada, akiyatumia vema ma-
kosa ya mlinzi Kennedy Juma aliyeingia kipindi 
cha pili, na ni dakika ambayo alitoka Onana na 
kuingia Clatous Chama kabla ya dakika ya 75, 
Kramo kumpisha John Bocco.

Kiungo huyo mshambuliaji alikosa bao la 
wazi dakika ya 70, baada ya kazi safi iliyofany-
wa na John Bocco, huku Kibu naye akikosa bao 
la wazi dakika nane kabla ya mechi kumalizika.

Dakika tatu kabla ya mechi kumalizika, 
Fabrice Ngoma aliingia kuchukua nafasi ya 
Kibu na Sadio Kanoute alimpisha Israel Mwen-
da.

Kwa mujibu wa Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Klabu ya Simba, timu hiyo itakuwa na 
mechi zingine mbili ikiwa nchini humo kabla 
ya kurejea nchini Julai 2, mwaka huu tayari kwa 
maandalizi ya Tamasha la Simba Day na Ngao 
ya Jamii.

Kuhusu kuuzwa kwa Sakho, kwa mujibu 
wa taarifa ya Simba iliyotolewa jana mchana, 
wamefikia makubaliano ya pande mbili pamo-
ja na mchezaji huyo kumuuza kwa klabu hiyo 
inayoshiriki Ligi Daraja la Pili chini Ufaransa 
baada ya kiungo huyo raia wa Senegal kuitu-
mikia kwa misimu misimu miwili.

“Simba tumefikia makubaliano na Klabu ya 
Quevilly Rouen Metropole (QRM) ya nchini 
Ufaransa kumnunua mchezaji wetu Pape Sak-
ho,” ilieleza taarifa hiyo katika mtandao wa ins-
tagram wa klabu hiyo.

Taarifa za ndani kutoka katika klabu hiyo, 
zinadai Sakho ambaye bado alikuwa na mka-
taba wa mwaka mmoja, ameuzwa kwa dau lisi-
lopungua Sh. billioni mbili za Tanzania.

Quevilly Rouen Metropole inashiriki League 
2 ambayo hapa nchini ni kama Ligi ya Champi-
onship, msimu uliomalizika ilimaliza nafasi ya 
11 na pointi zake 50 katika ligi hiyo inayoshiriki-
sha timu 20.

Na Abdallah Mataka

BONDIA wa Ngumi za Kulipwa 
nchini, mwenye mbwembwe na tam-
bo nyingi, Karim Mandonga, amese-
ma amefurahia matokeo ya pambano 
lake mwishoni mwa wiki hii dhidi ya 
Daniel Wanyonyi kutoka Kenya licha 
ya kwamba alichezea kichapo.

Akizungumza na Nipashe baada 
ya pambano hilo, Mandonga alisema 
haikuwa siku nzuri kwake na bahati 
ilimwangukia Wanyonyi lakini haku-
kosea kwa sababu hakupigwa kwa KO 
(Knockout).

“Siku ya leo [ Jumamosi], naona ili-

kuwa bahati yake, lakini hakuna kitu 
ambacho nimekosea kama nimeko-
sea angenipiga kwa KO(knockout), 
mimi nilimpiga yule kwa KO,” alise-
ma.

Mandonga aliongeza kuwa haku-
na alichokosea huku akisema kuwa 
mchezo ndivyo ulivyo ukimaliza 
kuna matokeo matatu ambayo ni su-
luhu, kushinda au kushindwa kwa 
hiyo amekubaliana na matokeo.

Katika pambano hilo la raundi 10 
uzani wa Light Heavyweight,  lililo-
fanyika jijini Nairobi, Kenya Jumamo-
si usiku, majaji wote watatu walimpa 
Wanyonyi ushindi.

Jaji George Athumani alimpa 
Wanyonyi alama 100-80, Waycliffe 
Marende akampa 100-80 na Leonard 
Wanga 100-89.

Hilo lilikuwa ni pambano la pili kwa 
mabondia hao wa Afrika Mashariki 
kukutana, katika pambano la kwanza 
lililofanyika Januari huko huko Nai-
robi, Mandonga alimchapa Wanyonyi 
kwa TKO (Technical Knockout).

Wakati huo huo Mandonga anata-
rajia kupanda tena ulingoni Jumamo-
si wiki hii kuzichapa dhidi ya Moses 
Golola kwenye ‘Usiku wa Vitasa’ un-
aotarajiwa kufanyika jijini Mwanza.

kayoshiriki.
Kikosi hicho cha Yanga kuinaendelea na 

maandalizi yake kwenye kambi waliyoi-
weka Avic Town Kigamboni kujiandaa na 
michezo ya Ngao ya Jamii na Ligi Kuu kwa 
ujumla wake.

Kwenye mchezo wa Ngao ya Jamii, 
Yanga itafungua pazia dhidi ya Azam FC 
Agosti 9, huku Simba wakicheza na Singida 
Fountain Gate FC Agosti 13 mwaka huu.

Gamondi aahidi 
Yanga yakutisha

Miquissone
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Gamondi aahidi 
Yanga yakutisha
Na Faustine Feliciane

KOCHA Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, amewataka mashabiki 
wa klabu hiyo kutarajia mabadiliko 
zaidi ya uchezaji kwa timu yake 
tofauti na walivyoishuhudia kwe-
nye mchezo wao wa kirafiki dhidi 
ya Kaizer Chiefs katika Tamasha 
la Kilele cha Siku ya Mwananchi 
Jumamosi.

Akizungumza na mwandishi 
wetu, Gamondi alisema anahitaji 
marekebisho madogo kwenye timu 
yake na anaamini timu hiyo itaen-
deleza makali yake kwenye ligi na 
mashindano ya kimataifa.

“Mashabiki wa Yanga wataen-
delea kufurahi, naamini kikosi 
hiki kitafanya vizuri kwenye 
mashindano yote, yapo marekebi-
sho kidogo nitayafanya mazoezini 
na timu itakapoonekana kwa mara 
nyingine mashabiki wataona ma-

badiliko, nina wachezaji wenye 
uwezo mkubwa sana,” alisema 
Gamondi.

Alisema siku zilizobaki 
kabla ya msimu mpya wa 
Ligi Kuu kuanza hapo Agosti 
15, mwaka huu, atazitumia 
vizuri kuweka kile anachok-
itaka ndani ya timu hiyo 
na kuwataka mashabiki 
kujiandaa kupata furaha.

Alipoulizwa ni mapun-
gufu gani aliyoyaona nda-
ni ya timu hiyo, Gamondi 
hakutaka kuweka wazi 
lakini alisisitiza lazima 
wachezaji wake waten-
geneze nafasi nyingi za 
kufunga na wazitumie 
ipasavyo.

“Siwezi 
kusema, la-
kini kama ko-

cha nina ramani 
yangu kichwani 

ya namna timu 
ninavyotaka icheze... 
ni lazima tutumie 
vizuri kila nafasi 

tunayoitengeneza, 
kwa sasa bado timu 
haijakaa vizuri kwa 

namna ninavyotaka,” 
alisema Gamondi.

Aidha, alisema ameguswa 
na uwezo wa wachezaji wake na 
ana uhakika watampa matokeo 
mazuri kwenye mashindano wata-

Na Adam 
Fungamwango

HUKU ikitangaza ku-
muuza rasmi kiungo 
mshambuliaji wao, Pape 
Sakho, kwa Klabu ya 
Quevilly-Rouen Metropole 
(QRM) ya nchini Ufaransa, 
jana miamba hiyo ya Tan-
zania imetoka sare ya bao 
1-1 katika mchezo wa ki-
mataifa wa kirafiki dhidi 
ya Zira FC ya Azerbaijani, 
mechi ikipigwa nchini Utu-
ruki. 

Simba ambayo ipo 
nchini Uturuki kwa 
maandalizi ya 
msimu ujao wa 
mashindano, ili-
cheza mechi hiyo mbele 
ya Kocha Mkuu, Rob-
ertinho Oliveira, ambaye 
alikuwa amerejea kambini 
kutoka kwenye kozi fupi 
nchini Brazil.

Timu hiyo ilichezesha 
wachezaji wa zamani na 
wapya ambao wamesa-
jiliwa msimu huu, huku 
wengine na haswa waliok-
wenda Uturuki awamu ya 
nne wakiwa watazamaji.

Dakika ya 20, kipa Ally 
Salim alifanya kazi ya ziada 
kwa kuokoa penalti am-
bayo wapinzani wao wali-
ipata, ikipigwa na Filipe 

Patchmann.
Zira FC ni 

timu inay-
ocheza Ligi 
Kuu nchini 
A z e r b a i -
jani na 
msimu ul-
ioisha wa 
2022/23 il-
ishiriki mi-
chuano ya 
UEFA Eu-
ropa Con-
f e r e n c e 
L e a g u e , 
n a 
yenyewe 

i p o 
n c h i -
ni Uturuki i k i -
jiandaa na msimu mpya 
baada ya uliomalizika 
kumaliza nafasi ya tano 
kwenye ligi yao.

Katika mchezo huo wa 
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Caique Luiz Santos da Purificacao

Gamondi

KIBU AIPA 
SIMBA SARE 
UTURUKI, 
SAKHO 
AUZWA

   Apiga bao kali dhidi 
ya wakali wa UEFA Europa 
Conference League, Sakho 
aiingizia mkwanja mrefu...

Pape Sakho akiwa na uzi wa klabu yake mpya, Quevilly-Rouen 
Metropole (QRM), baada ya jana kukamilisha usajili wa kujiunga 
na miamba hiyo ya Ligi Daraja la Pili nchini Ufaransa. PICHA: 
MTANDAO


