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Marufuku silaha katika mikusanyiko

Na Francis Godwin, IRINGA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, George Simbachawene,
amepiga marufuku ya kuingia na
silaha kwenye maeneo ya stare-
he kama baa, kumbi za muziki,
harusi na mengine yenye mku-
sanyiko.

Katika kuhakikisha angalizo
hilo linazingatiwa, ameagiza ni
lazima kuwapo utaratibu wa wa-
husika na maeneo hayo kufanya
ukaguzi mlangoni kabla ya watu
kuingia ndani ya maeneo hayo
tajwa.

Simbachawene alitoa agizo
hilo jana alipozungumza na
waandishi wa habari baada ya
kukamilisha ziara yake ya siku
mbili mkoani Iringa.

Ziara hiyo ilijumuisha kutem-
belea maeneo mbalimbali kiki-
wamo kiwanda cha Hong Wel

International
Mafinga.

Alisema wizara inaona kuna
jambo la kujifunza kupitia tukio
la mauaji yaliyotokea kwenye
baa mkoani Dar es Salaam.

Mwishoni mwa wiki iliyopita,
maeneo ya Sinza mkoani Dar es
Salaam, kijana aliyetambulika
kwa jina la Alex Koroso, alidaiwa
kumuua kijana mwenzake kwa
na bastola kisha kujiua.

Simbachawene alisema kuwa
kutokana na tukio hilo wanaona
suala  la umilikishaji wa silaha
na utunzaji wa silaha lina
dosari kubwa  katika maeneo
mengi.

Alisema anayemilikishwa sila-
ha ni lazima awe ni mtu mwenye
akili timamu na siyo mtu mwe-
nye pesa asiye na akili timamu.

Simbachawene alisema ume-
jitokeza utaratibu usio mzuri

kilichoko mjini

kwamba mtu akishakuwa na
pesa tu, pasipokuwapo tishio
lolote la usalama wake, anakim-
bilia kununua silaha, tena pasipo
kufuata utaratibu wowote wa
umilikishaji wa silaha.

“Mtu anayepewa kibali cha
umiliki wa silaha lazima awe
na akili timamu na awe ni yule
mwenye tishio la kiusalama na
siyo mtu kuwa na pesa lazima
kumiliki silaha.

“Kwa sasa imejitokeza tabia
ya baadhi ya vijana kumiliki si-
laha kama fasheni na wengi wao
wamekuwa wakienda maeneo
ya starehe wakitamba kwa kuo-
nyesha silaha hizo wanazomi-
liki hadharani kuwa ‘mimi nina
bastola hapa’, jambo ambalo ni
kinyume cha sheria inayozin-
gatiwa katika umiliki wa silaha,”
alionya.

Alisema kumiliki silaha siyo

sifa ama ufahari bali heshima
kwa wamiliki wa silaha ni
kuheshimu matumizi na vibali
vyake.

Alisema wapo baadhi ya watu
wanamiliki silaha na hawaju-
likani kutokana na kupata silaha
hizo kupitia kwa madalali.

Alisema wizara yake imeanza
mchakato wa kutambua wami-
liki wa silaha na tayari baadhi ya
watu waliohusika na utoaji wa
vibali vya silaha wamesimam-
ishwa ili kupisha uchunguzi na
ripoti kamili ya mchakato wa
umilikishaji wa silaha inaandal-
iwa.

Katika ziara yake hiyo, waziri
huyo pia aliwataka wawekezaji
wanaofanya shughuli zao katika
Wilaya ya Mufindi, kuendelea
kufanya shughuli zao kwa utu-
livu na kuacha kufanyiana visa
na kupigana.

RC Mwanza apiga ‘stop’ kongamano CHADEMA

Na Richard Makore,
MWANZA

SIKU moja baada ya Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) kutangaza kufanya
kongamano la kudai Katiba Mpya
huo, Robert Gabriel, amepiga
marufuku mikusanyiko isiyo ya
lazima ili kujikinga na ugonjwa
wa corona.

Akizungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake jana, Gabriel
alisema mikusanyiko isiyo ya la-
zima ikiwamo sherehe haitakiwi.

Hata hivyo, alisema nyumba za
ibada zinaruhusiwa kuendelea
na ibada, lakini waumini wote
waendelee kuchukua hadhari iki-
wamo kuvaa barakoa na kunawa
mikono kwa maji tiririka.

Alisema serikali imeshaanza
mapambano dhidi ya ugonjwa
wa corona na sasa imefanya ma-
boresho ili kuhakikisha wanalipa
mkazo suala hilo.

Alisisitiza suala la elimu iki-
wamo uvaaji wa barakoa ili ku-
zuia kuambukiza wengine na
mtu mmoja mmoja kujikinga.

Wakati kiongozi huyo wa mkoa

akitoa agizo hilo, Mwenyekiti wa
Baraza la Vijana wa CHADEMA
(BAVICHA), John Pambalu, ame-
sisitiza kwamba mkutano wao
wa leo utafanyika kama ulivyo-
pangwa.

Alisema jana kuwa wame-
chukua tahadhari ikiwamo kuvaa
barakoa ili kuhakikisha wanajik-
inga na ugonjwa wa corona.

Juzi, mwenyekiti wa chama
hicho, Freeman Mbowe, alisema
na ni kubwa, lakini hatua zinazo-
chukuliwa na serikali zimekuwa
hafifu kwa kuwa hakuna bajeti

yoyote iliyotengwa kwa ajili ya
kupambana nalo.

Alisema gharama ya kumhu-
dumia mgonjwa mmoja katika
hospitali za kawaida kwa wiki
zinafikia Sh. milioni 2.5 huku hos-
pitali za binafsi zikitoza mpaka

Sh. milioni 15 kwa mgonjwa
mmoja.
Mbowe alisema  ugonjwa

wa corona ni janga la dunia na
kwamba serikali ilitakiwa kuli-
chukulia hivyo na kuweka mi-
kakati na bajeti ya kutosha badala
ya kuendelea kufanya alichokiita
mizaha.

]
Amchoma
moto
mwanawe
madai
wizi ugali
nyama

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi mkoani Mtwara,
linamshikilia Muwaza Abeid (29)
kwa tuhuma za kumchoma moto
na kumjeruhi mwanaye mwenye
umri wa miaka minane ambaye
ni mwanafunzi wa darasa la pili
Shule ya Msingi Naliendele, kwa
madai ya kuiba ugali nyama wa
bibi yake.

Akizungumza na Nipashe jana
kwa simu, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mtwara, Mark Njelwa,
alithibitisha kutokea kwa tukio
hilo na kwamba mama huyo
anashikiliwa kwa ajili ya kuho-
jiwa kabla ya sheria kuchukua
mkondo wake.

“Hili tukio ni kweli limetokea
mtoto amejeruhiwa kwa kuchom-
wa moto vibaya mkono wa kulia
na mama yake mzazi kisa alidai
kaiba ugali nyama ulioachwa kwa
ajili ya bibi yake,” alisema.

Kwa mujibu wa taarifa zilizopa-
tikana mkoani humo zilizothibit-
ishwa na Ofisa Ufuatiliaji na
Tathimini wa Kituo cha Msaada
wa Sheria Manispaa ya Mtwara
Mikindani, Judith Chitanda, tukio
hilo lilitokea Julai 3, mwaka huuy,
na mama yake kumficha ndani
huku akimtibu kienyeji.

Alisema baada ya kumhoji
alisema mwanawe huyo alikula
ugali na nyama ambao ulikuwa
amewekewa bibi yake aliyekuwa
amekwenda shambani.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, bibi
aliporudi alimwuliza mtoto huyo
kama amekula hicho chakula na
alikiri kula, lakini mama yake
alimfunga mikono yote miwili
kwa kutumia majani ya mnazi
huku akimtisha. Alisema mtoto
huyo aliangukia eneo lenye moto
na majani hayo kushika moto na
kumuunguza mkono wa kulia.

“Muda mwingi mama yake
alikuwa analia kujutia tukio hilo.
Anaomba jamii imsamehe na
hakutegemea mwanawe anaweza
kuungua kwa kiasi hicho na
kwamba ni mtundu kwa kuwa
amekuwa na tabia ya udokozi
hadi fedha na siku hiyo alitoka
kwa shangazi akiwa ameshakula
chakula cha mchana lakini kuto-
kana na udokozi akala chakula
cha bibi yake,” alisema.

Kamanda Njelwa alisema mtoto
huyo anaendelea na matibabu
hospitalini.
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Shahidi akwamisha ushahidi kesi ya Sabaya Kisa sikukuu

Na Allan Isack, ARUSHA

SHAHIDI wa pili wa upande wa Jamhuri
Numan Jasin (17) katika kesi inayomkabili ali-
yekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole
Sabaya (34), ameshindwa kutoa ushahidi ku-
tokana na sababu za kiimani kwa kuwa jana
ilikuwa sikukuu ya Eid el Hajj.

Sabaya na wenzake wawili Silvester Nyegu
(26) na Daniel Mbura (38), wanakabiliwa na
kesi ya unyang’anyi wa kutumia silaha katika
Mahakama ya hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha.

Juzi, Jasin alianza kutoa ushahidi wake ka-
tika kesi ya jinai namba 105, inayowakabili
watu hao.

Wakili wa Serikali Mkuu, Tumaini Kweka,
akizungumza jana mahakamani hapo, alidai
kwamba shahidi wa pili alishindwa kufika
mahakamani kumalizia kutoa ushahidi wake,
kwa kuwa yupo katika maadhimisho ya si-
kukuu ya Eid, hivyo kutokana na imani yake
asingeweza kufika mahakamani kuendelea na
ushahidi.

“Mheshimiwa Hakimu tunaomba shauri lia-
hirishwe kusikilizwa kwa kuwa shahidi wetu
wa pili ameshindwa kufika mahakamani ku-

malizia kutoa ushahidi wake kwa kuwa yupo
kwenye maadhimisho ya sikukuu ya Eid.

“Kwa kuwa ni suala la imani na ameshindwa
kufika hapa na sisi tunatambua umuhimu wa
imani za watu, tunaiomba mahakama yako
tukufu kuahirisha kusiliza shauri hili hadi Julai
22, mwaka huu,” alidai.

Baada ya kusikiliza ombi hilo, Hakimu Mka-
zi Mwandamizi Odira Amworo, aliahirisha
kusilizwa kwa kesi hiyo hadi kesho majira ya
saa 2:00 asububhi.

Juzi, shahidi huyo akihojiwa na Wakili Kwe-
ka, alidai kuwa Februari 8, mwaka huu, majira
ya saa 11:00 jioni, akiwa katika duka la mjom-
ba wake (Mohamed Saad), alikwenda dada
mmoja (hakumtaja jina), kununua kapeti la
sebuleni. Alidai wakati wa kulipa fedha, aliso-
gea sehemu ya kulipia (kaunta) na alitaka
kulipia bidhaa hiyo kwa Dola 100 za Kima-
rekani lakini alimwambia kwamba hawapokei
dola bali fedha za Kitanzania.

“Bidhaa aliyokuwa anataka kununua iliku-
wa na thamani ya Sh. 200,000. Tulimwambia
aende kubadilisha benki na alikwenda. Baada
ya muda alirejea akalipia bidhaa hiyo, nikam-
patia risiti na kisha aliondoka,” alidai.

Wafanyabiashara ambao wengi wao ni waathirika wa moto katika soko la Kariakoo, wak-
iendelea na shughuli zao kama kawaida baada ya kuhamishiwa katika soko la Machinga
Complex, jana. PICHA: MAULID MMBAGA

Samia atoa mil, 100/- ujenzi Machinga Complex

Na Maulid Mmbaga

RAIS Samia Suluhu Hassan ametoa Sh. mil-
lion 100 kwa ajili ya ujenzi wa paa la kisasa la
kuzuia jua na mvua katika eneo linalotumiwa
na waathirika wa moto 1,800 wa soko la Ka-
riakoo, waliohamishiwa Machinga Complex.

Akizungumza na wafanyabiashara hao
alipotembelea soko hilo jana, Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam, Amos Makalla, alithibiti-
sha kupokea fedha hizo na kubainisha kuwa
ujenzi wa paa hilo utaanza mara moja.

Alisema baada ya juzi kuwatembelea na
kuwasikiliza wafanyabiashara hao, Rais Sa-
mia aliona tatizo hilo na alipomwuliza kiasi
cha fedha kinachohitajika, alimjibu kuwa ni
Sh. million 62 kwa paa la turubai lakini kwa
kutambua umuhimu wa wafanyabiashara
hao, alitoa Sh. milioni i 100 ili lijengwe paa la
kudumu.

“Rais Samia aliona nilivyokuja kuwaona

jana (juzi) akasema naona mnahangaika
na changamoto ile ya wafanyabiashra wetu
wapate kivuli. Nikamweleza kwamba kuna-
hitajika Sh. million 62 ili wawekewe paa la
kivuli. “Akasema mnawekaje kivuli, nikasema
tunatarajia kuweka kivuli cha maturubai am-
bayo yanaweza kudumu kwa miaka mitano,
akasema hapana pigeni hesabu za kuwajen-
gea kuvuli cha kudumu, kama ni kujenga
soko liwapo mpauwe kwa bati,” alisema.

Aliongeza kuwa baada ya kupewa maelek-
ezo na Rais, alikaa na makandarasi wa Suma
JKT, kwa ajili ya kujadiliana na kueleza kuwa
gharama zitakazotumika katika ujenzi huo ni
Sh. million 100 na fedha hizo zimeshapatika-
na, hivyo ujenzi utaanza mara moja.

Aidha, Makalla alibainisha kuwa serikali
pia inashuhulikia suala la kuboresha vizimba,
na vipo katika uandaaji, vitakapokamilika
wafanyabiashara watakabidhiwa na kuwek-
wa walipo ili waendelee na biashara zao.

Februari 9, mwaka huu, shahidi huyo al-
idai kwamba dada huyo alikwenda dukani
kwao kununua tena kapeti dogo, walimuuzia
na kumtapia risiti na alivyoondoka baada ya
dakika 10, kundi la watu sita walifika na kusi-
mama nje ya duka wanaume wakiwa watano
na mwanamke mmoja.

“Watu hao waliingia ndani ya duka na yule
mwanamke alikaa nje. Wanaume waliingia
kama wateja na baada ya muda walianza ku-
pekua mapazia na mmoja wa wanaume hao,
alifika pale kaunta na kuniambia nimpigie
simu mwenye duka (Mohamed Saad) kuwa
kuna wateja wanahitaji mapazia kwa bei ya
jumla,

“Nilimpigia simu kumweleza kwamba
wateja wake wa jumla wanambhitaji dukani.
Aliniambia kuwa yuko mbali hawezi kufika
dukani na mmoja kati ya watu hao, aliniam-
bia nimpigie simu kumwambia kwamba wao
ni wateja.

“Baada ya mjomba kusema yuko mbali
na hawezi kuja, kundi lingine la watu wanne
nje ya duka, wanaume watatu na mwanamke
mmoja, waliingia ndani na kufunga mlango
wa duka. Baada ya kuingia, mmoja kati ya
wanaume hao, alisogea tena pale kaunta na
kuniambia kwa nimpigie tena simu mjomba
kumwambia maofisa wa Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) wapo dukani kwake wanam-
hitaji afike haraka,” alidai Shahidi huyo.

Shahidi huyo, aliendelea kudai kuwa
baada ya kumpigia simu, mhusika alimjibu

fika dukani hapo na alikata simu na baada
ya hapo, mmoja wa wanaume hao (baunsa)
alimwamuru kupiga simu kwa mara nyingine.

Alidai kuwa mmoja wa wanaume walioku-
wa dukani hapo, walinyanganya simu yake na
kuweka “loud spiker” na Mohamed alipokea
simu na mtu huyo kumwambia kuwa ndani
ya dakika tano wanataka awe amefika ving-
inevyo watamtafuta Arusha nzima.

“Baada ya Mohamed kukata, mmoja wa
wanaume hao aliamuru tuwekwe chini ya
ulinzi na walimpekua mmoja wa mfanyakazi
aliyekuwapo dukani anaitwa Ali ~ Saad na
baada ya hapo walitupiga sana hasa ma-
kofi kwenye sehemu za masikio na usoni.
kwa kweli walitupiga kipigo kikubwa,” alidai.

Aidha, shahidi huyo alidai kuwa kiongozi
aliyekuwa akiliongoza kundi la watu hao (Sa-
baya), aliwaagiza walinzi wake wamsachi na
kumweka chini ya ulinzi huku wakimwam-
bia kuna Dola la Kimarekani 70,000 ziliibiwa
Moshi mkoani Kilimanjaro na walishirikiana
na dada yule aliyekwenda kununua kapeti
dukani hapo.

“Sabaya alichukuwa simu yangu akawa
anarekodi wakati akinihoji alitaka nitoe maji-
bu ambayo yatampendeza. Nilipotoa majibu
tofauti na aliyotaka yeye, aliwagiza walinzi
wake waendelee kunipiga hadi hapo nitaka-
potoa majibu ya kumfurahisha.

“Alitaka nikubali kwamba dukani kwetu
tunabadilisha fedha za kigeni na tulishiriki-
ana na dada yule aliyekuja dukani kuiba
fedha ambazo ni Dola za Kimarekani 70,000
wakati si kweli,” alidai.

kwamba bado yupo mbali, hivyo hawezi ku-
b
MY

% FARM AFRICA

Shirika la Farm Africa limekuwa likifanya kazi nchini Tanzania tangu 1990 kama Asasi isiyo ya
Serikali (NGO) chini ya Sheria ya NGO na ikiwa na cheti cha usajili no. I-NGO / 0008750.
Madhumuni ya muda mrefu ni kusaidia kupunguza umasikini kwa kuendeleza njia zenye msingi
wa jamii za kuboresha uzalishaji wa kilimo na matumizi endelevu ya ardhi nchini Tanzania.

ukanda wa Africa mashariki kwa kusaidia wakulima wadogowadogo kukuza uzalishaji wa tija
kwa kuongeza mavuno, kupata na kufikia masoko ya uhakika, na kuongeza thamani ya mazao
huku tukiwa na kipaumbele cha juu katika uendelevu na utunzaji wa mazingira.

Farm Africa inafanya kazi chini ya Mpango Mkakati wa kipindi cha 2021-2025 wenye dhamira ya
kuboresha ustawi wa jamii kupitia Kilimo

Mnamo tarehe 12 Julai 2021, Farm Africa iliigia makubaliano na taasisi ya Mpango wa Chakula
Duniani (WFP) wenye thamani ya shilling 1,460,739,588 / = kama ruzuku ya kutekeleza mradi wa
miezi kumi na mbili (12) ambao utazingatia mnyororo wa thamani ya mtama mkoani Dodoma.
Mradi huo unakusudia kuhakikisha kwamba "Wakulima wadogo walengwa katika wilaya za mkoa
wa Dodoma watakuwa wameongeza upatikanaji wa masoko ya kilimo ifikapo 2030, kuboresha
usalama wa chakula na lishe kupitia uzalishaji bora na mapato (lengo la SDG 2.3)."

Mradi huo umelenga matokeo yafuatayo:

1. Wakulima walengwa wanafaidika na mnyororo wa thamani wa WFP na kuboresha
upatikanaji wa masoko ya uhakika na yenye tija.

2. Wakulima wadogo walengwa wananufaika na upatikanaji bora wa huduma na bidha za
kilimo himilivu ili kuongeza uzalishaji na mapato na kupunguza athari mbaya za
mabadiliko ya tabianchi.

3. Wakulima wadogo walengwa wananufaika kutokana na upatikanaji mkubwa wa
miundombinu ya uhifadhi katika kaya na jamii ili kupunguza upotevu wa mavuno baada ya
kuvuna na kuboresha ubora wa mazao yaliyovunwa.

4. Kuongeza usawa wa kijinsia na ushiriki wa vijana katika kufanya maamuzi yanayohusiana
na uzalishaji wa kilimo na shughuli za uuzaji

Mradi huu utatekelezwa katika wilaya zote za mkoa wa Dodoma. Ilani hii ni katika kufuata kanuni
ya mashirika yasiyo ya kirikali (Marekebisho), 2018 GN609 ya 19 Oktoba 2018.

Kupata habari zaidi tafadhali tuma barua pepe kwenda infotanzania@farmafrica.org
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Kigogo CCM matatani
tuhuma kuuza maeneo

Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

WATU watano akiwamo Katibu
Mwenezi wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), kata ya Mapinga,
Omari Shabani, wamewekwa
chini ya ulinzi kwa tuhuma za
kuuza maeneo kinyume na sheria
na kusababisha migogoro ka-
tika eneo la Mapinga, Wilaya va
Bagamoyo.

Waziri wa Ardhi Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, ameagiza watuhumiwa
hao kuhojiwa kwa tuhuma za
kuhusika na utapeli wa kuuza
maeneo.

Lukuvi alitoa agizo hilo jana
akiwa katika mkutano na wa-
nanchi eneo la Mapinga, Wilaya
va Bagamoyo kusikiliza kero za
migogoro ya ardhi na kuzitolea
ufumbuzi. Alitoa amri ya ku-
wekwa chini ya ulinzi watuhu-
miwa hao baada ya kutajwa na
wananchi walioshiriki kwenye
mkutano huo wakidaiwa kuhusi-
ka kuuza maeneo kiholela na
kusababisha migogoro ya ardhi.

Watuhumiwa hao ni Omari Sha-
bani ambaye ni Katibu Mwenezi
wa Kata ya Mapinga, Ramadhani
Rashidi aliyekuwa katibu wa
kitongoji cha Kiembeni, William
Urio, Muhoni Marwa na Mwana-
hamis Habibu. Lukuvi alimuagiza
Mkuu wa Polisi Wilaya ya
Bagamoyo kufanya mahojiano
ya kina na watuhumiwa hao na
wakibainika hatua za kisheria zi-
chukuliwe kukomesha migogoro
ya ardhi.

Alisema kwenye chama ha-
wawezi kuwatetea matapeli na
watakaobainika watachukuliwa
hatua kwa kuharibu taswira ya
chama. Pamoja na wananchi ku-
wataja watuhumiwa hao pia Di-
wani wa kata ya Mapinga Chan-
dika Dismas pamoja na baadhi ya
viongozi walikiri kiongozi huyo
wa Chama kuwa na jopo lake
ambalo linashiriki kuuza maeneo
na kuchochea migogoro katika
eneo hilo.

Kaimu Mwenyekiti wa CCM
Wilaya ya Bagamoyo, Abubakari
Mlawa, alikiri kupata taarifa
za tuhuma za viongozi hao na
kusema; “Kama chama tuhuma
zilitufikia na taratibu za kufua-
tilia tuhuma hizo zinaendelea.”

Alisema wanatarajia kukaa
vikao na kujadili tuhuma za
viongozi hao na atakayebainika
atavuliwa nafasi ya uongozi kwa
kuwa kata hiyo imekua kinara wa
migogoro ya ardhi.

Mlawa ameongeza kuwa hatua
hizo si kwa viongozi wa chama
pekee hata viongozi wa serikali
waliopata dhamana za uon-
gozi wao kupitia CCM ambao
wametuhumiwa nao watachuku-
liwa hatua kali.

Mtaalamu wa mifumo ya kompyuta wa taasisi ya Vodacom Foundation, Omari Amir akielekeza jinsi ya kutumia kompyuta kwa mmoja
wa wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Jokate Mwegelo ya wilayani Kisarawe, Mkoa wa Pwani, baada ya taasisi hiyo, kukabidhi

msaada wa kompyuta 15 kwa shule hiyo, ikiwa na lengo la kuhakikisha wanafunzi wanapata maudhui ya elimu bure kupitia tovuti ya
e-fahamu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TRC yaona fursa Simba na Yanga

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Reli (TRC) limet-
enga treni maalum kwa ajili ya
wapenzi wa mpira kwenda kush-
uhudia mechi ya watani wa jadi,
Simba na Yanga inayotarajiwa
kuchezwa mkoani Kigoma Ju-
mapili ya wiki hii.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-

tolewa na TRC, treni hizo zinata-
rajia kuanza kusafirisha abiria
watakaokwenda kushuhudia
mechi hiyo kesho kutwa.

Kwa mujibu wa TRC, nauli zi-
takazotumika kwa watakaotumia
usafiri wa treni hizo kutoka Dar
es Salaam kwenda Kigoma ni Sh.
150,000 (kwenda na kurudi) kwa
daraja la pili kulala.

Daraja la pili kukaa ni Sh.
120,000 wakati daraja la tatu ku-
kaa ni Sh. 100,000 na tiketi zake
zinapatikana katika mikoa ya Dar
es Salaam, Morogoro, Dodoma,
Tabora na Kigoma.

Simba na Yanga, watani wa
jadi, watachuana katika mechi
hiyo ya fainali ya Kombe la
Shirikisho.

Mechi hiyo inatarajiwa kuwa
na upinzani mkubwa, Simba
wakisaka ushindi wa kwanza
dhidi ya Yanga msimu huu baada
ya kufungwa na watani wao visi-
wani Zanzibar kisha wakatoka
sare ya 1-1 mzunguko wa kwanza
wa Ligi Kuu Tanzania Bara kabla
ya kufungwa goli 1-0 mzunguko
wa pili.

TAHLISO wamwangukia Samia mikopo ya HESLB

Na Mary Geofrey

SHIRIKISHO la Serikali za Wa-
nafunzi wa Vyuo vya Elimu ya
Juu (TAHLISO), limempongeza
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kusikia kilio cha Watanzania na
kuahidi kutatua kero ya tozo za
miamala.

Vilevile,  shirikilisho  hilo
limemwomba Rais kusaidia
upatikanaji wa fedha za mikopo
kwa wanafunzi wa elimu ya juu
ambao sasa wanatakiwa kwenda
kujifunza kwa vitendo.

Mwenyekiti wa  TAHLISO,
Frank  Nkinda, aliwasilisha
maombi yao hayo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari
mkoani Dar es Salaam.

Alisema kuna haja Bodi ya
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu
ya Juu (HESLB) kutoa fedha kwa
wanafunzi wanaopaswa kwenda

masomo ya vitendo.

Alisema tangu wiki iliyopita,
baadhi ya wanafunzi wameanza
kwenda kujifunza kwa vitendo
lakini bado hawajapewa fedha za
kujikimu na HESLB.

“Tunaomba Rais Samia atusai-
die fedha hizi zitoke mapema ili
wanafunzi waweze kwenda ‘field’
kwa wakati,” alisema Nkinda.

Alimshukuru Rais Samia kwa
kuona umuhimu wa wanafunzi
kuendelea kupata mikopo kwa
kuongeza kiwango kutoka Sh.
milioni 464 hadi Sh. bilioni 570.

Pia aliishukuru serikali kwa
kuondoa riba ya asilimia sita
kwenye mikopo ya wanafunzi wa
elimu ya juu.

“Kwa bahati nzuri Rais
amesikia kilio chetu kwa kuon-
doa tozo hii kwa sababu ilikuwa
ni mwiba kwa wahitimu wa
elimu ya vyuo vikuuu nchini,”

alisema Nkinda.

Alisema maagizo yaliyotole-
wa na Rais Samia yanatosha
kumshukuru kwa kusikia kilio
cha Watanzania wengi ambao
wameumizwa na tozo hizo zilizo-
anza kukatwa hivi karibuni.

Kuhusu tozo za simu, kion-
gozi huyo alimpongeza Rais kwa
kusikia kilio hicho kwa sababu
kilikuwa na athari hadi kwa wa-
nafunzi wa elimu ya juu.

Akizungumzia tatizo la uhaba
wa ajira kwa wahitimu wa elimu
yajuu nchini, alisema serikali im-
ekuwa ikijitahidi kutatua lakini
wanafunzi nao wanapaswa kuli-
saidia taifa kutatua kero zinazo-
likabili. Alisema serikali imejenga
miundombinu kuwawezesha
wanafunzi kupata elimu lakini
bado wasomi na vijana wa taifa
hawajaweza kutafuta mbinu za
kutatua shida ya ajira.

Kamishna wa Watu Wenye Ma-
hitaji Maalum wa TAHLISO, Ab-
dallah Abdallah, aliwataka vijana
kutengeneza majukwaa mbalim-
bali ya kuzungumzia kero zao na
kuzitatua. Alisema vyuoni kuna
kero za miundombinu kwa watu
wenye uhitaji maalum, hivyo
mazingira yaboreshwe ili wenye
uhitaji wapate huduma.

Abdallah pia alilkumbusha
serikali kuzingatia Sera ya Ajira
kwa watu wenye ulemavu, in-
ayoagiza asilimia tatu ya wa-
naoajiriwa wawe wenye uhitaji
maalum.

Katibu wa TAHLISO, Janet
Odillo, aliwataka wanafunzi
wanaokutana na vikwazo vya
kushindwa kujaza fomu za
kuomba mikopo, wafike katika
ofisi za serikali za wanafunzi ka-
tika vyuo mbalimbali nchini ili
waelekezwe namna ya kujaza.



Jumatano Julai 21, 2021

Nipashe 5

HABARI KITAIFA

Wanafunzi
kortini madai
kuchoma
maabara, darasa

Na Joctan Ngelly, GEITA

WANAFUNZI 7 wa Shule ya Se-
kondari Geita wamefikishwa katika
Mahakama ya Wilaya ya Geita kwa
makosa mawili ya kuchoma moto
maabara na darasa.

Mali hizo zina thamani ya Sh,
153,574,640, na kwamba kitendo
hicho ni- kinyume cha sheria kifungu
cha 319 cha kanuni ya adhabu sura
va 16 kama ilivyorekebishwa mwaka
2019.

Washtakiwa hao ni Henry Benedict
(18), Frank Joseph (18), David Samweli
(18) na Daudi Magembe (18). Washtak-
iwa watatu majina yao yanahifadhiwa
kutokana na umri wao kuwa mdogo.

Walifikishwa jana mbele ya Hakimu
Mkazi wa Mahakama hiyo, Sosthenes
Kiiza, na waliposomewa mashtaka wa-
likana, hivyo kubakia mahabusu kwa
kukosa dhamana.

Upande wa mashtaka ukiongozwa
na Wakili Serikali, Clemence Kato
ulidai upelelezi wa kesi hiyo yenye
namba 21/2021 haujakamilika, na
kuiomba mahakama tarehe nyingine
kwa ajili ya kutajwa.

Hakimu Kiiza alikubaliana na ombi
hilo na kuahirisha kesi hiyo hadi Ago-
sti 2, mwaka huu kwa ajili ya kutajwa.

Kiiza aliyataja masharti ya dhamana
ni kila mshtakiwa awe na mdhamini
mmoja mwenye hati ya nyumba au Sh
milion 11.

Hata hivvo, wadhamini wa washtak-
iwa walishindwa kukidhi masharti,
hivyo washtakiwa walipelekwa
mahabusu katika gereza la Geita hadi
watakapokidhi masharti ya dhamana.

Akisoma hati ya Mashtaka jana
Wakili Kato alidai Julai 5, mwaka huu
majira ya usiku katika eneo la Shule
ya Sekondari Geita, washtakiwa kwa
makusudi walichoma moto jengo la
darasa la mchepuo wa masomo ya
EGM lenye thamani ya Sh. 61,905,120.

Aliendelea kudai kosa la pili
ni Julai 6 mwaka huu majira ya
usiku katika eneo la shule, ambapo
washtakiwa kwa makusudi walichoma
moto maabara yenye thamani ya Sh.
91,669,520.

5,429 wanaswa madai
ya uhalifu kwa miezi 2

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi limesema kwa
kipindi cha miezi miwili ya Mei na
Juni limekamata wahalifu walio-
husika katika kutenda uhalifu wa
aina mbalimbali wapatao 5,429.

Jeshi hilo limesema watuhumi-
wa hao wamekamatwa kutokana
na misako, operesheni endelevu
na ushirikiano kutoka kwa wa-
nanchi.

Hayo yalibainishwa jana na
Msemaji wa Jeshi hilo, David
Misime, na kueleza kuwa wal-
iokamatwa kwa  kujihusisha
na mauaji ni 275, kati yao wal-
iokamatwa kutokana na mauaji

ya wivu wa kimapenzi ni 21, imani
za kishirikina ni 23 na 231 kuto-
kana na sababu mbalimbali iki-
wamo kujitafutia kipato kwa njia
za kiuhalifu.

Misime alisema waliokamatwa
kwa unyang’anyi wa kutumia sila-
ha ni 63, unyang’anyi wa kutumia
nguvu (141), kuvunja nyumba na
kuiba miwili (1,265), kubaka (508)
na kulawiti (125).

Alisema waliokamatwa kwa
kujihusisha na makosa ya dawa
za kulevya ni 2,300, ambapo
Heroin kiasi cha kilo 540 ki-
likamatwa, cocaine gram 104,
bangi kilo 3304.321, mashamba ya
bangi hekari 11.75 ziliharibiwa na

mirungi kilo 2233.394 zilikamat-
wa.

Waliokamtwa kwa tuhuma za
kujihusisha na utengenezaji wa
gongo na kuuza ni 398, na kwam-
ba kiasi kilichokamatwa ni lita
13612.175 na mitambo ya kuten-
genezea pombe hiyo 94.

Wamo pia waganga wapiga
ramri chonganishi ambao alise-
ma ni 15, na kwamba waliokamat-
wa kulingana na ushahidi ul-
ivyowagusa  wameshafikishwa
mahakamani.

“Jeshi la Polisi linaendelea ku-
wasihi wananchi kuendelea kush-
irikiana nalo ili kupata mafanikio
zaidi katika operesheni zinazoen-

delea ili nchi yetu iendelee kuwa
ya amani na utulivu,” alisema Mi-
sime.

Alisema Jeshi la Polisi katika
kila mkoa na kikosi limejipanga
vizuri kuhakikisha hali ya ul-
inzi na usalama inakuwa shwari
wakati wa waumini wa dini ya
Kiislamu Tanzania wakiungana
na waumini wenzao duniani
kusheherekea sikukuu ya Eid Al-
Adha.

“Tunatoa wito na karipio kali
kwa wahalifu kuachana na viten-
do vya kiuhalifu na pia wanaon-
delea kuwashawishi wananchi
kujiingiza kwenye vitendo vya
ukiukwaji wa sheria za nchi.”

Naibu Waziri wa Maji, Mhandisi Maryprisca Mahundi (wa pili kushoto), akipata maelezo ya utekelezaji wa mradi wa maji wa Mlandizi-Chal-
inze-Mboga Chalinze, mkoani Pwani, unaotekelezwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), kutoka kwa

Auawa kwa risasi madai kupora simu

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam limemuua kwa kum-
piga risasi mwanamume mmoja
kwa madai ya kupora simu ya mwa-
nambke.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Kipolisi wa Kinondoni, Ramad-
han Kingai, alithibitisha kuuawa
kwa mtuhumiwa huyo aliyedai ni
wa ujambazi ambaye alikuwa na
mwenzake kwenye pikipiki wakiwa
na silaha.

Kamanda Kingai alisema
mtuhumiwa  huyo  aliyeuawa
wakiwa kwenye pikipiki,

inadaiwa walimpora simu mwan-
amke katikati ya mtaa wa Tunisia na

barabara ya Ali Hassan Mwinyi.

“Bahati nzuri eneo hilo kulikuwa
na askari. Baada ya huyo mama ku-
piga kelele sana, askari walishuhu-
dia wakaanza kuifukuzia pikipiki
na mwishowe walipiga risasi juu
kutishia askari wasiwafuate. Lakini
askari wetu walipiga kuwaelekeza
bahati nzuri mmoja akapatikana
mmoja akatukimbia,” alisema.

Alipoulizwa kuhusu eneo la tukio
kupatikana risasi nyingi, Kamanda
huyo alisema hizo zinajumuisha
risasi za mtuhumiwa wa jambazi na
za polisi.

“Baada ya watu hawa kuona wa-
nafuatiliwa na polisi, mtuhumiwa
aliyekuwa na silaha akiwa nyuma ya
pikipiki alipiga risasi na polisi wali-

jibu. Ujambazi unautofautishaje na
ukibaka, kamamtuanakwendaeneo
la tukio bunduki huyo ni kibaka au

jambazi? Huyu ni jambazi,” alise-
ma.
Kamanda Kingai alisema ali-

yeuawa alikuwa nyuma ya pikipiki
ambaye alikuwa akirusha risasi na
dereva ambaye alipora simu hawak-
ufanikiwa kumpata.

“Aliyekuwa anapiga risasi ndiye
huyu tuliyempata, alidondoka kwe-
nye pikipiki, yule aliyepora simu
hatujampata,” alisema.

Shuhuda wa tukio hilo, Anania
Kidifo, akizungumza na chombo
kimoja cha habari (siyo Nipashe),
alisema wakati tukio linatokea ali-
kuwa maeneo hayo.

“Wakati tukio linatokea pale,
tulianza kusikia milio ya risa-
si, wakati tunageuka kuanga-
lia ndiyo tukakuta kuna mtu
anashambuliwa kwa risasi akawa
amelala chini inasemekana
alikuwa ni jambazi, askari inaoneka-
na walikuwa eneo hili wamelitanda.

“Kuna askari wengine walitokea
upande wa Dar Free Market na wen-
gine walitokea upande wa Leaders
kwa hiyo yule mtu wakawa wam-
emweka kati. Wakati wanamsham-
bulia wale askari waliokuwa upande
wa Dar Free Market tukawaambia
msiende huko si mnasikia milio ya
risasi.

“Wakasema wapo Kkazini tu-
kawaacha wakavuka kuelekea eneo

la tukio, zilipigwa risasi nyingi sana
karibu 40, ilikuwa milio ya risasi
kama tupo uwanja wa vita,” alisema.

Shuhuda huyo alisema baadaye
mmoja wa askari aliyevalia sare alik-
wenda eneo la tukio na wao waliso-
gea kushuhudia.

“Tulishuhudia yule mtu aliyeku-
wa amelala chini amemiminiwa
risasi nyingi za kutosha wakati wa-
nampekua wakakuta ana bastola
huku akiwa amelala chini ameshak-
ufa,” alisema.

“Inasemekana mtu huyu alikuwa
amesimama hapo peke yake aliku-
wa na pikipiki aina ya boxer mpya
na wakati akishambuliwa inadaiwa
alikuwa amesimama hapo hapo,”
alisimulia.
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MWANGA WA JAMII

981 kupata mimba Kibondo tishio
kwa ustawi wa mtoto wa kike

JUMLA ya wanafunzi 981 wilayani Kibondo, mkoani Kigoma walipata
mimba katika kipindi cha miezi sita, Januari hadi Juni, mwaka huu,
sasa wako nyumbani wamekosa haki yao ya kupata elimu.

Takwimu hizo ni wastani wa wanafunzi 163 kila mwezi na mwezi
na mwezi mmoja ulikuwa na wanafunzi 164, mwezi mwingine 165 am-
bao waliacha masomo kwa sababu ya kupata mimba. Takwimu hizo ni
kwa waliopata mimba bado za utoro ambao uhusisha wanafunzi wa
kike na kiume hazijatajwa, na hii ni kwa wilaya moja kwamba ndoto
za wanafunzi hawa zimekufa kwa kulazimishwa, kulaghaiwa au kwa
uwezo mdogo wa kuchambua mambo na kujikuta kwenye mitego wa
waharibifu.

Hali hii siyo ya kuridhisha kwa kuwa inaongeza idadi ya wajinga
kwenye jamii ambao sasa watazaa watoto ambao huenda wakapita
njia hiyo hiyo, mama hakusoma na mtoto naye hatasoma maana yake
inaandaliwa jamii isiyoelimika ambayo ni ngumu kufanya uamuzi au
kuchangia uchumi wa nchi bali kuendelea kuzalisha wategemezi. Ujin-
ga ni mzigo wa taifa na ndiyo maana zimekuja shule ili watu wasome
na kuelimika kwa namna tofauti, ikiwamo kujua kusoma na kuandika
ili kumudu maisha kwa kuwa yanahitaji watu walioelimika. Jambo
hili lina sura nyingi mojawapo ni wazazi au walezi kushindwa kufua-
tilia kwa karibu maendeleo ya watoto wao, kwa kuwa inaonekana wa-
najilea wenyewe. Mifano ni mingi ambayo inaonyesha wapo watoto
wanajilea wenyewe, na wakati mwingine wazazi wanawageuza wa-
toto mtaji wa kujipatia kipato kiasi cha baadhi kujihusisha na mambo
yasiyostahili. Ni wajibu wa wazazi, walezi na serikali kushirikiana ku-
komesha tabia hii, inawezekana hao wamefahamika, lakini kuna idadi
kubwa ambao hawajafahamika na waliacha shule wanalea watoto,
mtoto analea mtoto mwenzake. Yawezekana kuna ambao wako shu-
leni na wana ujauzito, lakini kwa kuwa bado hawajapimwa ni rahisi ku-
jificha na kuacha shule au kuendelea na masomo kwa kuwa maumbile
hutofautiana. Hatari nyingine ni za kiafya kwamba kwa umri wa chini
ya miaka 18 kujifungua ni kwa tabu na kuna uwezekano wa kupoteza
maisha, huku wengine wakipata fistula na maradhi mengine yanayo-
sababishwa na uzazi katika umri mdogo.

Sheria ya elimu imeweka wazi adhabu inayotolewa kwa mtu anaye-
bainika kumpa ujauzito mwanafunzi ni kifungo cha miaka 30 jela, ni
lazima hatua zichukuliwe ili iwe fundisho kwa wengine wanaotamani
kuwa kwenye mahusiano na wanafunzi.

Ifike mahali jambo hili lizungumzwe kama agenda muhimu kwe-

vitongoji vyote na wananchi, na kamati ya ushauri ya kata (WDC) am-
bayo mwenyekiti wake ni diwani wa kata na wajumbe ni wenyeviti wa
la Madiwani ambalo huundwa na madiwani wa kata zote za wilaya
au eneo la utawala la halmashauri ambao huchagua Mwenyekiti na
Mkurugenzi Mtendaji huwa Katibu wa kikao na wajumbe wengine ni
wakuu wa idara za halmasahuri husika, ili ijulikane na hatua zichukuli-
we kuhakisha kizazi cha baadaye kinaokolewa. Kukiwa na ushirikiano
baina ya serikali na wadau wote kuna uwezekano mkubwa wa kushu-
ghulikia tatizo hilo, ikiwamo kuja na mkakati maalum wa kuwaende-
leza wanafunzi hawa ambao haki yao ya kusoma imekatishwa kwa
kulaghaiwa, kukubali wenyewe au kubakwa.

Jitihada nyingi zinafanyika kuongeza idadi ya wanawake waliosoma,
kwenye ngazi za uamuzi na nguvu ya kiuchumi, sasa kinapotokea kik-
wazo kama hiki maana yake idadi ya wanawake waliosoma inapun-
gua, wenye nguvu ya kiuchumi na wanaoweza kushika madaraka
katika uamuzi mbalimbali. Miongoni mwa wanafunzi hao 981 wapo
madaktari, wabunge, mawaziri, wakuu wa mikoa, wakuu wa wilaya,
makatibu tawala wa mkoa na wilaya na wakurugenzi watendaji wa
halmashauri mbalimbali, lakini kwasababu ya ujauzito wameshindwa
kuendelea na masomo yao kama watoto wengine.
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Waandishi wanawake

wanasahaulika kiajira

UANDISHI wa habari ni moja
ya fani muhimu kwenye jamii
kwani ni daraja linaloungani-
sha na kufikisha taarifa kutoka
kwa watoaji na kuwapelekea
wananchi.

Jukumu hilo ni nyeti kuto-
kana na ulazima wa binadamu
kuhabarika na taarifa muhimu
na za mara kwa mara katika
mazingira na dunia anayoishi.

Dhana hii ya upashanaji
habari ni ya karne nyingi kwa
vile ilianza kwa kutumia mi-
choro na picha zilizochorwa
mapangoni na hata kwenye
mawe ili kufikisha ujumbe
kwa jamii ama kundi fulani.

Na hilo lilidumu kwa mion-
go mingi kutoka kizazi kimoja
hadi vingine hadi ujio wa say-
ansi na teknolojia ulioboresha
mawasiliano kupitia Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA).

Kutokana na umuhimu huo
ndiyo maana miaka ya hivi ka-
ribuni kumekuwa mabadiliko
makubwa katika tasnia ya uan-
dishi na usambazaji wa habari
yanayoletwa na TEHAMA.

Yote hayo yamechangia
kuongezeka kwa idadi kubwa
ya wanaume na wanawake
kwenye tasnia hiyo. Na wote
hao wamejikita katika kutafu-
ta maarifa na taaluma ili kui-
fikishia jamii taarifa sahihi na
kwa wakati kwa kutumia ujuzi
walioupata madarasani na
teknolojia wezeshi.

Katika safari ya kutafuta
taaluma hii ya uandishi wa
habari, kumezuka changa-
moto kubwa ya upatikanaji wa

ajira rasmi kwa wahitimu hasa
kwa wanawake.

Mathalani, baadhi wamei-
jikuta wakiingizwa kwenye
mahangaiko makubwa ili wa-
pate ajira mahali fulani walipo
patamani. Hili limechangia
kushusha morali yao ya
kuthamini kile walichojifunza
wakiwa darasani na umuhimu
wake kwa jamii.

Lakini, wanawake wanazidi
kukata tamaa kwa vile wengi
hawaaminiki katika tasnia
hiyo na kuwaona kama watu
wa ajabu hasa wakishika kam-
era na kazi nyingine ambazo
zimezoeleka kuwa ni za wa-
naume. Kimazoea wanawake
walikuwa wakihusishwa na
usomaji wa habari  na siyo
vitengo vingine.

Na hili mara nyingi lime-
kuwa likiathiri taaluma yao
kwasababu ya kupangiwa nini
cha kufanya na kile cha ku-
tokugusa.

Zaidi waandishi wa habari
wa kike wamejikuta waki-
athirika na ukosefu wa ajira
na kuangukia kwenye kufanya
majukumu mengine ambazo
si za taaluma hiyo.

Mbali na hayo ukosefu wa
ajira kwa wasichana waandi-
shi umefanya fani hiyo
kuathirika kwa kukosa wa-
nafunzi wapya, kwani wengi
wao wamekuwa wakikataa ku-
jiunga kwa kisingizo cha kue-
puka kusota bila ajira kama ili-
vyo kwa watangulizi wao. Hali
hii pia inachangia waandishi
kutothaminiwa wala kupewa
kipaumbele kama zilivo kazi

nyingine, na upatikanaji wake
wa ajira kuwa mgumu husu-
sani kwa wanawake na kuto-
kana na imani zilizojengeka
katika jamii kuwa uandishi wa
habari soko lake la ajira lime-
kuwa dogo likilinganishwa na
sekta nyingine

Wanahabari waathirika
wanaiomba serikali na asasi
binafsi, kupanua wigo wa
ajira ili wasichana waandishi
waongezeke kwenye fani hii
muhimu.

Pia taasisi nyingine za fedha
ziwe tayari kuweka mazingira
bora ya kutoa mikopo nafuu
kwa vijana na hasa waandi-
shi wa habari wa kike ili ku-
wawezesha kuanzisha kam-
puni zao binafsi na kujiajiri
kusaidia kujikwamua na pia
kuajiri wengine.

Ni raia yangu kwa waandi-
shi wanafunzi walio kwenye
mafunzo au wanaotarajia
kwenda kwenye mafunzo kwa
vitendo kujiepusha na tabia
zinazoharibu maadili yao na
kujidhalilisha ili kuweka maz-
ingira ya kuajiriwa baadae

Ninalisitiza hili kwasababu
chanzo cha kushamiri tatizo la
ukosefu wa ajira kwa waandi-
shi wengi wa kike ni matokeo
ya kujifunga katika mienendo
isiyo ya kimaadili na kusababi-
sha wasiajirike.

Naamini kwa  kupitia
makala hii, wahusika wote
wataliangalia kwa jicho la ka-
ribu tatizo hili la ukosefu wa
ajira kwa waandishi wa habari
wa kike na kuja na muarobaini
wa kulimaliza.
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Mtoto afariki dunia
machimbo mchanga

Na Mary Geofrey

MWANAFUNZI wa darasa la
kwanza katika Shule ya Msingi Bunju
B, Gift Athumani (9), amefariki dunia
baada ya kudaiwa kutumbukia kwe-
nye shimo la mchanga.

Tukio hilo lilitokea juzi Mto Mpiji,
eneo la Uwanja wa Simba, Kiyonzile,
Kata ya Bunju B wilayani Kinondoni
mkoani Dar es Salaam.

Jirani wa mtoto huyo, Miriam Ki-
wawa, aliliambia Nipashe jana kuwa
tukio hilo lilitokea juzi majira ya saa
tisa alasiri wakati mtoto huyo al-
ipokwenda na mwenzake mtoni kwa
lengo la kuchota maji.

Alisema mtoto huyo alitoka shuleni
mchana kurejea nyumbani na baada
ya muda, alitoka na mtoto mwenzie
kwa lengo la kwenda kuchota maji.

Alisema mtoto huyo alifika na
kusogea ndani ya maji ili ayateke
lakini kwa bahati mbaya kulikuwa na
shimo ndipo akaanza kutitia.

“Yule mtoto mwingine alipoona
mwenzake amezama, alikimbia
kwenda kutoa taarifa kwa majirani
ambao walikimbia na kufika mtoni
wakakuta mtoto huyo alishazama,”
alisema Aloyce Joseph, mmoja wa
majirani.

Alisema walitafutwa vijana ambao
waliingia ndani ya maji na kumtoa
ambako alikuwa amenasa chini kwe-
nye tope.

“Alitolewa akiwa ameshafariki du-
nia kwa sababu tukio hilo lilichukua
muda mrefu kidogo hadi watoto
kutoa taarifa hadi kuokolewa.

“Hili tukio ni la tatu kutokea katika
mto huu, yalishatokea mengine
mawili, watoto wengine wawili wa-
likufa kama alivyokufa huyu mtoto,
tunaiomba serikali iangalie namna
va kudhibiti uchimbaji huu wa
mchanga,” alisema.

Alisema baada ya kutokea kwa
tukio hilo walitoa taarifa katika
Kituo cha Polisi Magwepande.

Mwenyekiti wa Baraka la Wazee
wa Shina Na. 11 la Uwanja wa Simba,
Simon Mpina, pia aliiomba serikali
kuzuia uchimbaji mchanga katika
eneo hilo.

Alisema eneo alilotumbukia mtoto
huyo ni umbali wa mita 150 hadi
kwenye makazi ya watu, hivyo ni
rahisi watoto wengine kuendelea
kupoteza maisha bila kuokolewa.

Alisema mwili wa mtoto huyo,
umehifadhiwa katika Hospitali ya
Kerege na kwamba maziko yanata-
rajiwa kufanyika leo katika makaburi
ya eneo la soko jipya la Bunju B.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa
huo, Hassan Mnondwa, alikiri ku-
tokea kwa tukio, akikiri uchimbaji
wa mchanga katika mto huyo ume-
kuwa tatizo kubwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kip-
olisi Kinondoni, Ramadhan Kingai,
alipotafutwa na Nipashe kuzungum-
zia tukio hilo jana, alisema hakuwa
na taarifa hizo, lakini akaahidi
kufuatilia.

Mkurugenzi wa Biashara wa Benki ya Biashara ya DCB, Zacharia Kapama (kushoto), akizungumza na wanahisa wa benki hiyo wa Hal-

mashauri ya Jiji la Dar es Salaam jana. Kutoka kushoto kwake ni Mweka Hazina wa Jiji hilo, Tulusubya Kamalamo, Kaimu Mkurugenzi
wa Jiji hilo, Tabu Shaibu, Mkurugenzi Mtendaji wa DCB, Godfrey Ndalahwa, Mstahiki Meya wa Jiji, Omari Kumbilamoto na Naibu Meya,
Saady Khimji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NBAA yaonya kampuni Kukwepa ukaguzi

Na Elizabeth Zaya

BODI ya Taifa ya Wahasibu
na Wakaguzi wa Hesabu Tanza-
nia (NBAA), imesema haitasita
kuwafutia usajili kampuni za
ukaguzi wa hesabu ambazo zita-
bainika kukwepa kukaguliwa na
bodi hiyo.

Kwa mujibu wa NBAA, ziko
baadhi ya kampuni ambazo
zimekuwa  zikikwepa  kuk-
aguliwa na wakati mwingine
kushindwa kutoa ushirikiano
mzuri wakati maofisa kutoka
katika bodi hiyo wanapowatem-

belea kwa ajili ya kukagua ubora
wa viwango vya kaguzi zao.

Ofisa Mdhibiti wa Viwango wa
NBAA, Winnington Makaka,
laam, na kwamba hali hiyo siyo
tu kwamba inakwamisha kazi za
bodi hiyo, bali pia inaathiri zaidi
taaluma ya ukaguzi na uhasibu
kwa ujumla.

“Mara nyingi tumekuwa tuki-
kabiliwa na vizuizi tunapofanya
kazi za ukaguzi kwenye kam-
puni hizi, ni vema zikatambua
kwamba hiki tunachokifanya ni
sharti la kisheria, hivyo zinapas-
wa kutambua kuwa kuwazuia

maofisa wa NBAA kutekeleza
majukumu yao ni kinyume cha
sheria na inaweza kuchangia
kufungwa kwa kampuni zao,”
alisema Makaka.

“Tunatoa wito kwa kampuni
zote za ukaguzi, kuhakikisha
kuwa zinatii viwango vya ukagu-
zi vilivyowekwa ikiwa ni pamoja
na kuwa na maadili, kupitia
taarifa za kifedha za mashirika
mbalimbali na kutoa ushirikiano
kwa NBAA.”

Ofisa Masoko wa NBAA, Ma-
greth Kageya, alisema wahasibu
na wakaguzi wana nafasi kubwa
katika jamii na kwamba kuna

haja ya wao kuhakikisha wana-
linda maadili yao kwa kiwango
chajuu ili umma uendelee kuwa
na imani nao.

Kageya aliwataka wahasibu
na wakaguzi hao kuhakikisha
wanaheshimu na kulinda vi-
apo vyao vya kitaaluma wana-
potekeleza majukumu yao.

Alisema Bodi imetoa mchan-
go mkubwa katika maendeleo
ya taaluma ya uhasibu nchini
kwa miaka mingi, na kwamba
itahakikisha inaendelea kutoa
michango yake katika kuende-
lea kuiimarisha zaidi taaluma
hiyo.

Waziri azipa Kibarua halmashauri

Na Munir Shemweta,
SUMBAWANGA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angeline Mabula, amezitaka
halmashauri nchini kutoa hati
zisizopungua 100 kila moja kwa
mwezi.

Akizungumza na watendaji
wa sekta ya ardhi katika Mkoa
wa Rukwa juzi, akiwa katika
ziara ya kukagua utendaji kazi
sekta ya ardhi nchini, Dk. Ma-
bula alisema halmashauri kupi-
tia idara zao za ardhi zinatakiwa
kuandaa hati zisizopungua 100

kwa mwezi katika maeneo am-
bayo viwanja vimepimwa.

“Kule ambako viwanja havi-
japimwa, watendaji ~ wake
wanaweza kueleweka lakini
mtu ana viwanja 100 halafu
anashindwa hati za idadi hiyo na
wakati mwingine anatoa hati 10
tu huku akiwa amejiwekea lengo
la kutoa hati 100,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula,
hatimiliki za ardhi zisipotoka
na kupewa wamiliki wa ardhi,
migogoro haitaisha na matokeo
yake ni kuwapo umilikishaji
mara mbili.

Alimtaka Kamishna wa Ardhi

Msaidizi Mkoa wa Rukwa, Swag-
ile Mfinanga, kumpatia taarifa
ya uandaaji hati kwa kila hal-
mashauri yake kufikia mwisho
wa Agosti, mwaka huu.

Pia alisisitiza kuwa hatua
hiyo pia itafika mikoa yote kwa
kuangalia idadi ya viwanja vili-
vyopimwa na wamiliki wangapi
wameomba lakini hawajapa-
tiwa na kama hawajaomba mara
ngapi watendaji wa sekta ya ar-
dhi katika halmashauri husika
wamekwenda kuhamasisha ili
wamiliki waombe kupatiwa hati.

Katika hatua nyingine, Dk.
Mabula aligawa ankara za

malipo ya kumilikishwa ardhi
kwa wananchi 593 waliopi-
miwa maeneo yao katika kata
ya Momoka, Manispaa ya Sum-
bawanga mkoani Rukwa.

Naibu Waziri aliwaambia
wakazi hao kuwa wamefanya
jambo zuri la kukubali kupimi-
wa maeneo yao ili baadaye ku-
milikishwa na wizara inawaun-
ga mkono kwa kuwa uamuzi
waliofanya utawasaidia kuepu-
kana na migogoro ya mipaka na
wakati huo huo kutumia hati
watakazopata katika shughuli za
maendeleo kama vile kuchuku-
lia mikopo benki.



8 NipaShe Jumatano Julai 21, 2021

HABARI KITAIFA

Benki yatoa bima kwa wakulima 700

Na Mwandishi Wetu,
MBEYA

BENKI ya Azania kwa kush-
irikiana na Mfuko wa Taifa
wa Bima ya Afya (NHIF) na
Chama Kikuu cha Ushirika wa
Wakulima wa Tumbaku Wilaya
ya Chunya, (CHUTCU), wame-
tiliana saini makubaliano ya
kuwawezesha wakulima wa
zao hilo kujiunga na bima afya
ili kupata matibabu bure.

Makubaliano hayo yali-
fanyika juzi baina ya taasisi
hizo katika kata ya Lupa Tin-
gatinga, Chunya mkoani
Mbeyana kushuhudiwa na
Mkuu wa Wilaya hiyo, Mayeka
Simon.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Meneja Mwandamizi
wa Biashara wa Azania Bank,
Jackson Lohay, alisema katika
makubaliano hayo, benki hiyo
itatoa mkopo usiokuwa na riba
kwa ajili ya kuwawezesha zaidi
ya wakulima 700 kupata bima
ya afya.

“Katika mkataba wetu tuta-
wawezesha wanachama am-
bao wako chini ya chama kikuu

cha ushirika ambao ni zaidi ya
700 lakini watakaonufaika na
mpango ni zaidi ya watu 2,000
wanaotegemewa na wanacha-
ma,” alisema

Lohay alisema fedha hizo zi-
tarejeshwa baada ya wakulima
kuvuna mazao yao na kuyauza.

Mpango wa bima kwa
wakulima umebuniwa baada
ya kuona fedha nyingi za
wakulima zinaishia kwenye
kilimo, hivyo kushindwa ku-
wekeza kwenye afya zao hali
inayosababisha kuuza rasili-
mali zao ili wapate gharama
za matibabu wanapopatwa na
maradhi.

“Ugonjwa  haupigi  hodi
ndugu zangu. Hatua hii pia ni
ukombozi kwa wakulima wen-
gi, ambao huilisha nchi, kuingia
kwenye mfumo wa bima baada
ya kuwa nje ya mfumo kwa
muda mrefu,” alisisitiza.

Kampuni nyingi za huduma
za bima zimekuwa zikikwepa
kuwapa bima wakulima kwa
madai kuwa biashara zao haz-
itabiriki.

Meneja wa NHIF Mkoa wa
Mbeya, Mbala Shitindji, alisema

mpango huo utaondoa kikwa-
zo cha wakulima kushindwa
kupata huduma za matibabu
kutokana na kuwa na kipato
kidogo.

Aliwasihi wakulima kutumia
fursa ya kupata mkopo huo
ambao hauna riba kujiunga na
bima ya afya kwa kuwa suala
la afya ndilo mtaji wao wa ku-
fanya shughuli za uzalishaji
kupitia sekta ya kilimo.

“Huo si mkopo ni fedha am-
bazo mmeazimwa tu kwa kuwa
hauna riba. Naamini itasaidia
kuondoa changamoto kwa
kuwa wakulima wengi tuliku-
wa tunashindwa kugharamia
Sh. 76,800 za matibabu kwa
mwaka,” alisema.

Kwa upande wake, Mayeka
aliishukuru Azania Bank kwa
kuamua kuwakopesha wakuli-
ma fedha za bima ya afya bila
riba na kwamba hatua hiyo in-
aunga mkono maono ya serika-
li kuhakikisha wananchi wote
wanajiunga na bima ya afya.

“Afya ndiyo msingi wa kila
kitu. Kama huna uhakika wa
afya yako hakuna haja ya ku-
pangilia mipango ya mbele

na niwaambie tunakoelekea
mfumo wa kutibiwa kwa ‘cash’
(fedha tasilimu) utaondolewa,
hivyo ni vyema wananchi wote
tuanze kufikiria kujiunga na
bima,” alisema.

Baadhi ya wakulima ambao
watanufaika na mkopo huo
walisema bima hiyo itawawez-
esha kuwa na uhakika wa ku-
pata matibabu bure wao na
familia zao.

“Tumepokea kwa furaha
mkopo huo na umekuja kwa
wakati mwafaka kwani utatu-
wezesha sisi na familia zetu ku-
pata matibabu bure hata kama
hatuna fedha kwa wakati huo,”
alisema Grace Mpigauzi, mkazi
wa Lupa Tingatinga.

Hatua hii ni muhimu sana
kwa serikali kupitia Mamlaka
ya usimamizi wa shughuli za
bima (TIRA) katika kutimiza
lengo la kutoa elimu ya Bima
kwa asilimia 80 ya Watanzania
kufikia mwaka 2030, kutoka
asilimia 36 ya sasa.

Pia kuongeza idadi ya wa-
tumiaji wa bima, kutoka asil-
imia 15 ya sasa mpaka asilimia
50 mwaka 2030.

Meneja mwan-
damizi wa
biashara kutoka
Benki ya Azania,
Jackson Lohay
(kulia), akikabi-
dhiana nyaraka
za mkataba wa
mkopo wa bima
va afya na Maka-
mu Mwenyekiti
wa Chama Kikuu
cha Ushirika cha
wilaya ya Chunya
(CHUTCU), Elieza
Fijadh (katikati),
Kushoto ni Me-
neja wa Mfuko wa
Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF) mkoa
wa Mbeya, Mbala
Shitindi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

1
NHC yawekeza
bil. 7.3/- Katavi

Na Munir Shemweta, KATAVI

SHIRIKA la Nyumba la Taifa (NHC)
limewekeza Sh. bilioni 7.3 katika Mkoa
wa Katavi baada ya kutekeleza miradi
mbalimbali ya ujenzi katika mkoa huo.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa
mradi wa nyumba za makazi Inyonga
uliofanywa na Naibu Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, DK.
Angeline Mabula, juzi, Meneja wa NHC
mikoa ya Rukwa na Katavi, Mhandisi
Patrick Kamendu, alisema miradi ili-
yotekelezwa ni pamoja na ile nyumba za
makazi katika maeneo ya llembo, Inyon-
ga, Kakuni na jengo la Kitega Uchumi la
Mpanda Plaza.

Pamoja na uwekezaji huo, alisema NHC
imejenga kama Mkandarasi Jengo la
Ofisi la Wakala wa Misitu Tanzania(TFS)
lililogharimu Sh. milioni 263 ambalo
alisema limekamilika na limekabidhiwa
kwa wahusika. Dk. Mabula aliipongeza
NHC kwa kufanikisha kutekeleza miradi
ya ujenzi wa nyumba za makazi kwenye
mkoa huo wa Katavi kwa ufanisi na kui-
taka kuongeza kasi ya ujenzi wa miradi
katika eneo la Inyonga palipojengwa
nyumba za makazi ili kukidhi kiu ya wa-
nanchi wanaohitaji nyumba za kuishi.

“Nawasihi muongeze kasi ya ujenzi wa
nyumba za makazi katika maeneo haya
kwani uhitaji ni mkubwa ili Mlele pa-
vutie na watu waendelee kwenda kui-
shi,” alisema. Kwa mujibu wa Kamendu,
Inyonga palipojengwa nyumba za makazi
ni eneo la viwanja 70 vilivyonunuliwa
na shirika kutoka Halmashauri ya Wilaya
va Mlele. Pia alisema kuna viwanja
vilivyobaki alivyovisema vitaendelezwa
baadaye. Meneja huyo alibainisha kuwa
mradi huo umetekelezwa katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mlele na kuweke-
wa jiwe la msingi na aliyekuwa Katibu
Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Abdulrahaman Kinana.

Kamendu alisema mradi huo una ny-
umba 24 za makazi na ulianza kutekele-
zwa Juni, 2014 kwa kutumia vyanzo vya
ndani vya mapato ya shirika.

Hadi kukamilika, mradi wa nyumba wa
Inyonga umegharamu Sh. 991,482,480
ambazo ni fedha za mapato ya ndani ya
shirika ambazo zinazotumika kuongeza
mapato ya mikoa midogo na kuhakikisha
huduma za shirika zinafika katika mikoa
yote nchini.

Hatua zaanza kukabili makali bei ya mbolea

Na Enock Charles

SERIKALI imesema inatarajia
bei ya mbolea kushuka katika siku
chache zijazo, kutokana na shehe-
na za mbolea takriban tani 25,000
kuanza kuingia kwa wingi nchini
kuanzia mwezi huu.

Waziri wa Kilimo, Prof. Ado-
If Mkenda, akizungumza akiwa
bandarini Dar es Salaam jana, alise-
ma kupanda bei kwa bidhaa hiyo
kulitokana na uhitaji mkubwa wa

mbolea katika nchi nyingi duniani
kulikosababisha kupanda kwa bid-
haa hiyo katika soko la dunia.

“Mbolea ilipanda kutokana na
demand (uhitaji) wa bidhaa katika
mataifa mbalimbali duniani, kwa
hiyo baada ya nchi hizo kununua na
kuanza kuitumia mbolea itakuwa
na unafuu kwa sababu gharama ya
uzalishaji wa mbolea haijapanda
sana,” alisema Prof. Mkenda.

“Mimi kwa mfano nimetembe-
lea kiwanda cha phosphate kule

Morocco, gharama ziko pale pale
kilichoongezeka ni wanunuzi wa-
nanunua kwa wingi.. kwa hiyo
bei ikapanda na wale wanunuzi
mpaka mwezi wa nane hivi kati
kati tunaamini watakuwa wame-
shachukua shehena wanayohitaji,
hivyo bei itashuka,”aliongeza.
Alisema kutokana na kuingia kwa
wingi kwa mbolea, ambayo waagi-
zaji wa mbolea kutoka nje ya nchi
wameshaagiza, na kuondolewa kwa
urasimu wa uagizaji katika mfumo

wa uagizaji wa pamoja na kuruhusi-
wa kila mwenye uwezo kuagiza
mwenyewe, ni matarajio ya Serikali
kuwa bidhaa hiyo sasa itashuka bei
kuliko ilivyo sasa. Akizungumzia
shehena za mbolea zinazotarajiwa
kuingia, Kaimu Meneja wa Sehemu
ya Kichele bandarini hapo inayo-
husika na bidhaa za kichele kama
mbolea, Tatu Moyo, alisema wa-
natarajia kupokea tani 11,000 ya
mbolea aina ya granula, Jumapili
kutoka kampuni ya ETG, Julai 29,

mwaka huu tani 4,753 ya mbolea
aina ya granula, Julai 3lmwaka huu
tani 9,400 ya mbolea aina ya CAN.

Akizungumza na waagizaji na
wasafirishaji wa mbolea mwishoni
mwa wiki , Naibu Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, alisema Wizara
hiyo ina mpango wa kuzungumza
na Shirika la Reli Tanzania (TRC)
ili kupunguza bei za usafirishaji wa
bidhaa hiyo kutoka kwa wafanyabi-
ashara kwenda maeneo mbalimbali
ya nchi.
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Mbolea ya kilimo
hai yazinduliwa

Na Mwandishi Wetu, NJOMBE

MBOLEA va asili inayojulikana
kwa jina Hakika imezinduliwa ili
kukuza aina ya kilimo kinachoitwa
kilimohai (organic farming) kwa ajili
ya Kupanua soko la mazao yanay-
otokana na kilimo hicho.

Lengo lingine ni kuimarisha afya
ya udongo na kuongeza tija katika
Mbole hiyo |natengenezvva na
Kampuni ya Kitanzania ya Guavay

ambapo Mkurugenzi Mtendaji

wa Kampuni hiyo, Mhandisi Ahad
Katera, alisema kwamba kampuni
inafanya jitihada ya kuongeza
uzalishaji kutoka tani 3,500 za sasa
hadi tani 20,000 kwa mwaka.

“Lengo letu ni kuhakikisha
wakulima wa parachichi nchini
wanayafikia masoko ya Ulaya
na Marekani kwa njia ya uzal-
ishaji wenye tija na matunda yao
kukubalika katika masoko hayo,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe, Kisa
Kasongwa, kwa niaba ya Mkuu wa
Mkoa, Mhandishi Marwa Rubirya,
aliipongeza Kampuni ya Guavay
na wadau wote walioshiriki katika
utafiti hadi ikapatikana mbolea
hiyo.

Ruvuma yaunda
baraza la wazee

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

WAZEE wa Mkoa wa Ruvuma
wamefanya kikao maalum cha
uundaji Baraza la Wazee la Mkoa
kilichofanyika mjini Songea.

Waliochaguliwa kwenye uchaguzi
ulioshirikisha wawakilishi kutoka
wilaya za Nyasa, Mbinga, Songea,
Tunduru na Namtumbo ni Mwenyeki-
ti, Elenzian Nyoni kutoka Manispaa
ya Songea.

Wengine ni Lusiana Nduguru ku-
toka Halmashauri ya Mji wa Mbinga
(Makamu Mwenyekiti), Katibu ni
Winfrid Mbilinyi kutoka Halmashauri
ya Madaba na Naibu Katibu, Philipo
Katyale kutoka Halmashauri ya
Songea.

Viongozi wengine waliochaguliwa
kuunda Baraza la Wazee wa Mkoa ni
Mtunza Hazina, Esta Nzuyu kutoka
Halmashauri ya Mji wa Mbinga,
Mwakilishi wa wanaume, Yustin
Mande kutoka Halmashauri ya Nyasa
na Mwakilishi wa wanawake amech-
aguliwa Maria Luoga kutoka Manis-
paa ya Songea.

Akizungumza wakati anafungua
kikao cha uchaguzi huo, mwakilishi
wa Katibu Tawala Mkoa wa Ruvuma,
Bakari Ally Mketo, alisema Taifa
linawategemea sana wazee ambao ni
hazina kubwa katika jamii.

Alisema serikali imetoa nguvu
kubwa katika mabaraza ya wazee, na
kwamba busara ya wazee kwenye
mabaraza hayo itasaidia kutafutia
ufumbuzi changamoto mbalimbali
zinazowakabili wazee.

Kamati ya DC kuchunguza
ushuru sokoni yaanza kazi

Na Hamisi Nasri, MASAS|

AMATI ya wajumbe

wanane iliyoundwa

na Mkuu wa Wilaya ya

asasi mkoani Mtwara,

Claudia Kitta, kuchunguza madai
ya wafanyabiashara wa soko kuu
la Mkuti kubambikiwa fedha

za ushuru wa mabanda na hal-
mashauri ya Mji Masasi, imeanza
kazi.

Kamati hiyo ilianza kazi juzi ili
kujua uhalali wa madai yao, huku
Kitta akiipa siku tatu kukamilisha

uchunguzi huo kasha kuja na
taarifa kamili.

Akizungumza na wafanya-
biashara hao kwenye mkutano
maalum, Kitta alisema ameamua
kuunda kamati hiyo kupata uk-
weli kuepukana na mgogoro kati
ya yao na Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Masasi, Gim-
bana Ntavyo.

Alisema kazi ya kamati hiyo
ni kuchunguza na kupitia mpya
orodha yote ya wafanyabiashara
na kujiridhirisha juu ya kinachoe-
lezwa kwamba wamebambikizi-

wa madeni ya ushuru ya maban-
da ya soko na halmashauri, huku
baadhi yao wakieleza kulipishwa
ushuru kila mwezi bila ya ku-
pewa risiti na wakusanyaji wa
halmashauri kwa zaidi ya miaka
mitatu na zaidi.

Mkuu huyo wa wilaya alisema
serikali itahakikisha inamaliza
mvutano huo kwa haki bila up-
endo wowote na kwamba kama
ikibainika kuna watendaji wa seri-
kali wamefuja fedha za serikali,
hatua za kisheria lazima zichuku-
liwe dhidi yao.

Vilevile, alisema kama wapo
wafanyabiashara ambao wana-
daiwa, nilazima walipe madeni
hayo na wale waliolipa ila wame-
bambikiziwa madeni, watafutiwa
madeni hayo.

Mwenyekiti wa soko hilo, Ab-
dallah Mtandama, alisema wa-
nakubaliana na hatua ya mkuu
wa wilaya ya kuunda kamati na
kwamba wamebambiziwa mad-
eni kwa sababu wapo waliolipa
na kutodaiwa, ila wametajwa ku-
daiwa na halmashauri, jambo am-
balo sio sahihi.

Na Marco Mad-
uhu, KAHAMA

WAJAWAZITO katika

mashauri wa Wilaya Ush
etu mkoani Shinyanga,
wanajifungulia majumba-
ni kutokana na ukosefu
wa huduma za afya.

Wanawake hao wanato-
Thata, na Mwadui mkoani
Shinyanga.

Walibainisha hayo juzi
wakati wadau wa maen-
deleo kutoka kampuni za

ununuzi wa zao la tumba-
ku kutoa Sh. milioni 464
kwa Mkuu wa Wilaya ya
Kahama, Festo Kiswaga.

Fedha hizo zilitolewa
kwa ajili ya ujenzi wa za-
hanati na ununuzi wa vi-
faa tiba katika hafla iliyo-
Misayu.

Mmoja wa wanawake
hao, Ester Bundala,
alisema wajawazito wengi
najifungulia majumbani
kutokana na ukosefu wa
huduma ya afya.

‘Tunapojifungulia ny-
umbani kwa kuzalishwa
na wakunga wa jadi huwa
tupo katika hatari kubwa
ya kupoteza maisha,
sababu wao hawana vifaa
maalum vya kuhudumia
mjamzito hasa pale una-
pomwaga damu nyingi au
kuhitaji kujifungua kwa
upasuaji, matokeo yake
mzazi anafariki,” alisema
Bundala. Naye Mariamu
Misayu, alipongeza ku-
tolewa fedha hizo kwa
ajili ya ujenzi wa zahanati,

ambayo itawasogezea hu-
duma karibu.

Naye Meneja mradi ku-
toka kampuni ya Tambu-
ka, Osca Luoga, alisema
ujenzi huo wa zahanati

Mwenyekm wa Chama
Kikuu cha Ushirika Wilaya
ya Kahama (KACU),
Emmanuel  Charahani,
alisema wataendelea kuzi-
himiza kampuni zingine
za ununuzi wa zao hilo
kurudisha sehemu ya fai-

Wajawazito wapata ahueni huduma za afya

da wanazozipata kwa ku-
watatulia wananchi kero
mbalimbali ikiwamo sekta
ya afya, elimu na maji.

Kwa upande wake
Mkuu wa Wilaya ya Ka-
hama, Festo Kiswaga,
alisema kampuni hiyo
imekuwa na uzalen-
do kwa kurudisha faida
kwa wananchi kutatua
kero zao, huku akiwataka
wanawake kuacha kuji-
fungulia majumbani ili
kupuguza vifo vya mama
na mtoto vitokanavyo na
uzazi.
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Wanaofanya biashara barabarani
wahamishwe, aagiza RC Makalla

Na Maulid Mmbaga

KUU wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Amos Makalla,
ameiagiza Halmashauri
ya jiji la Dar es Salaam
kuwaondoa wafanyabiashara wa-
naoendesha biashara zao kwenye
maeneo yasiyo rasmi ikiwamo hifa-

dhi za barabara na kuwatafutia vi-
zimba kwenye masoko.

Akizungumza alipotembelea Soko
la Kariakoo, Machinga Complex
na Kisutu, alisema ameridhishwa
kuona waathirika wa moto Kariakoo
wamepata maeneo na kuendelea na
biashara zao kama kawaida.

Kuhusu ukarabati wa maeneo

walipofikia wafanyabiashara hao,
alisema zaidi ya Sh. milioni 62 zi-
tatafutwa ili kukarabati Soko la
Machinga Complex na ukarabati
huo wa paa la kivuli kwa wauza
mboga na matunda utaanza wiki
ijayo.

“Katika soko la Kisutu wale wali-
opewa maeneo ya kujenga fremu

waruhusiwe kujenga na wasizun-
gushwe na gharama zao ziwekwe
wazi ili waendelee na shuhuli zao,”
alisisitiza.

Makalla aliahidi wafanyabiashara
kuwa mstari wa mbele katika ku-
watafutia wateja, huku akisisitiza ag-
izo lake la kutaka wasitozwe ushuru
kwa miezi miwili kama sehemu ya

kifuta machozi.

Mmoja wa wafanyabiashara wal-
ioathirika kwa moto katika Soko
la Kariakoo, Radhid Mohamed,
aliishukuru serikali na viongozi wa
mkoa huo kwa ushirikiano mzuri
waliowapatia wakati wa janga hilo.

. e

Mwalimu wa Shule ya Sekondari ya Mwembesongo, Abdula Omary akizungumza jambo wakati wa kongamano la benki ya NMB na walimu
lililofanyika mkoani Morogoro mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ukaguzi bima magari bandarini waanza

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA) imezin-
dua kituo cha ukaguzi wa bima
za vyombo vya moto Bandari ya
Dar es Salaam baada ya kubaini
magari yanayokwenda nje ya nchi
kutokea bandarini hapo baadhi
yana bima zisizo halali na men-
gine hayana.

Uzinduzi ulifanyika  katika
Bandari ya Dar es Salaam na
kushuhudiwa na Mkurugenzi wa
Bandari ya Dar es Salaam, Elihu-
ruma Lema, pamoja na wadau wa
huduma hiyo.

Kamishna wa Bima, Dk. Mus-
sa Juma, alisema kuanzia sasa
magari yote yanayokwenda nje
ya nchi hayataruhusiwa kutoka
bandarini hapo bila ya kuwa na
bima.

Alisema kituo hicho ni kwa

ajili ya vyombo vya moto mara
vinapowasili nchini kwa njia ya
meli.

“Kipekee nimshukuru Mkuru-
genzi Mkuu na uongozi wa Mam-
laka ya Bandari Tanzania (TPA)
kwa kutupa nafasi katika bandari
ili tupate fursa ya kutimiza wajibu
wa sheria na miongozo mbalim-
bali.

“Kama mnavyofahamu TIRA
ina wajibu mkubwa katika ku-
hakikisha huduma na biashara ya
bima inakuwa mahali pa kukim-
bilia linapotokea janga, hivyo tuna
budi kuweka utaratibu mzuri ili
wananchi wahudumiwe.”

Dk. Juma alisema kituo hicho
kitatumika kukagua bima za vy-
ombo vya moto kabla ya kutoka
nje ya geti la bandari na kwamba
huduma ya bima zote zitafanyika
gari likiwa bandarini.

Alisema ni kosa la kisheria kwa

chombo cha moto kutembea bila
bima katika ardhi ya Tanzania.

Alisema kwa kawaida magari
yanayokwenda nje ya nchi hutoka
hadi usiku wa manane wakati
wao shughuli zao zinafanyika
mchana.

“Tumeona tuwe na kituo hiki
tuthibiti ili tupate takwimu sahihi
za wiki na mwezi za magari ya-
nayotoka bandarini kwenda nchi
mbalimbali, vilevile kumekuwa
na upotevu mkubwa wa tozo. Tu-
naanza na magari yanayokwenda
nchi mbalimbali na huko mbeleni
tutatoa huduma kwa magari ya
ndani,” alisema.

Lema aliviagiza vyombo vyote
ikiwamo TIRA vitakavyokuwa
bandarini hapo vitoe ushirikiano
wa kutosha kwa wafanyakazi wa
bandari hasa kitengo cha ulinzi
ili kuhakikisha haiharibu utara-
tibu wa utoaji wa magari walioji-

wekea.

Alisemalengo walilojiwekea ni
kutoa magari yasiyopungua kwa
siku kati ya 800 hadi 1,200.

“Ninatarajia kupitia kituo hiki,
tutafanya kazi kwa pamoja ku-
hakikisha ubora na ufanisi wa
Bandari katika kuhudumia utoaji
magari unaendelea vizuri bila
kuathiriwa,” alisema.

Athanas Kikuji kutoka Umoja
wa Kampuni za Bima Tanzania,
alisema mtu anapokuwa na bima
anakuwa na uhakika wa chombo
chake.

Mkurugenzi wa TIRA, Zaka-
ria Muyengi, alisema walibaini
magari mengi hayana bima na
mengine siyo halali hivyo ili
kuthibiti walikubaliana kuwapo
kwa mfumo wa kieletroniki wa
kudhibiti vitendo vya kughushi
bima na tayari umeanza kazi na
kuwapo na kituo cha ukaguzi.

‘Mikopo ya
'NMB kwa
‘walimu
'yamkosha RC

© NaMwandishi Wetu, MOROGORO

MKUU wag Mkoa wa Morogoro,
Marthin Shigela, ameitaja Benki ya
NMB kuwa ndio benki pekee nchini

: iliyotoa mikopo kwa watumishi wa
+ serikali kuu na serikali za mitaa,

¢ huku walimu wakiwa wanufaika

: wakubwa zaidi.

Shigela alitoa kauli hiyo wakati

wa kongamano la siku ya walimu

lililoandaliwa na benki hiyo na

¢ kuwahusisha walimu wote wa mkoa
* huo pamoja na maofisa elimu.

Alisema serikali inatambua

: mchango wa NMB Kkatika ku-

: wathamini walimu na watumishi wa

: serikali kuu na serikali za mitaa kwa

: kutoa mikopo yenye masharti nafuu.

Alisema mikopo kwa watumishi

: imekuwa msaada katika kukidhi

: mahitaji mbalimbali katika ngazi ya
¢ familia hata kufanikisha maandalizi
: yao kwa maisha ya baadaye wana-
: postaafu.

“Natoa rai kwenu walimu kutumia

+ fursa hii kwa kujifunza masuala ya

+ kibenki ikiwamo mikopo, bima, na

: huduma mbalimbali za NMB ambazo
: zitawasaidia sio tu kupanua uwezo

: wenu kiuchumi bali pia kujenga

* utamaduni wa kuweka akiba ili

: kukithi mahitaji ya dharura pindi

¢ yanapojitokeza."alisema Shigela.

Naye Meneja mwandamizi mikopo

kwa watumishi na taasisi za serikali

NMB, Emmnuel Mahodanga, alisema

benki hiyo imeona ni muhimu

: kukutana na wadau wake wakubwa
: katika huduma za kibenki kuzun-

¢ gumza nao na kuwapa maendeleo

: ya benki yao.

Mahodanga alisema kongomano

: hilo linalenga pia kuwapa uelewa

¢ zaidi wa huduma za benki hiyo

¢ ambapo wanaamini kupitia walimu
¢ zaidi ya 150 watasaidia kupeleka

¢ elimu kwa wenzao.

Mmoja wa walimu, Grace Njau ,

: alisema kongamano hilo limekuwa

i na tija kwao kwani wametambua

¢ fursa na matumizi zaidi ya kidigital
+ kutumia simu kwa kuunganishwa na
: huduma za NMB.



Mwigulu anapotetea
kodi na tozo Umiza_

Nipashe

Na Sabato Kasika

IKI moja baada ya ali-
yekuwa Mwenyekiti
wa Tume ya Mabadi-
liko ya Katiba, Jaji Jo-
seph Warioba, kupigilia msumari
kuhusu umuhimu wa taifa kupata
katiba mpya, baadhi ya wadau
wamekubaliana naye lakini wen-
gine wamkosoa kwa kusema kuwa
‘anaona wanaodai katiba ya wa-
nanchi akiwasikiliza inaelekea
wanataka katiba ya kuwanufaisha
kisiasa.

Aidha, wanashangaa kukubali-
ana na maelezo kuwa katiba mpya
isubiri kwanza kuimarika uchumi,
wakisema huko ni kujichanganya
pia.

Kila mmoja kwa wakati wake,
wanasiasa wanaozungumza na Ni-
pashe, wanakubaliana na Jaji War-
ioba kuwa katiba ni ya muhimu,
lakini kuna sehemu anateleza ki-
dogo katika maelezo yake.

Wengine wanasema, katiba
mpya ni muhimu, ila bado kuna
haja ya kukubaliana na hoja ya
Rais Samia Suluhu aimarishe
uchumi, kwa kuwa mchakato wa
kupata katiba unahitaji fedha.

Hayo yanajiri kutokana na kile
ambacho Warioba, alikisema kwe-
nye kipindi cha Dakika 45 kina-
chorushwa na ITV hivi karibuni.

Katika mahojiano hayo, Jaji
Warioba anataka maoni ya wa-
nanchi yasipuuzwe, kwa kuwa
ndiyo mara yao ya kwanza wal-
ishirikishwa kutengeneza katiba,
huku akitahadharisha kuwa mtu
asijekusema siyo muhimu wakati
wananchi wanaeleza kuwa ni ya
ulazima.

Hata hivyo, anashangaa ku-
wasikia wanaosema wanataka
katiba ya wananchi, na kwamba
wakati mwingine akiwasikiliza
anaona kama wanataka katiba ya
wanasiasa, kwa kuwa wanacho-
zungumzia ni Tume Huru ya Uch-
aguzi, Rais kuchaguliwa kwa asil-
imia zaidi ya 50, na pia matokeo
ya urais kupingwa mahakamani
na kuwa na mgombea huru.

Kauli hiyo ndiyo ambayo in-
apingwa na wanasiasa wakidai
kuwa, si kweli kwamba katiba in-
ayotafutwa ni ya wanasiasa, bali
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WARIOBA & KATIBA MPYA

B\Vanasiasa wamuonyesha anapoteleza, kujichanganya
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Mwenyekiti wa Chama cha Ukombozi wa Umma
(CHAUMMA), Hashim Rungwe

kwa ajili ya Watanzania wote, kwa
kuwa wanatamani uchaguzi huru.

WARIOBA AMETELEZA

Naibu Katibu Mkuu wa CUF,
Magdalena  Sakaya, anasema,
kilichosemwa na Jaji Warioba ni
sahihi, lakini anatofautiana naye
sehemu moja ambayo ni kuhusu
kauli kwamba wanaodai katiba,
wanataka katiba ya wanasiasa.

“Mimi ninakubaliana na kile ali-
chosema Jaji Warioba kwa asilimia
100, lakini kudai kwamba wana-

siasa wanaodai katiba mpya siyo
ile wananchi ninadhani hapo am-
eteleza kidogo,” anasema Sakaya.
Anafafanua kuwa vyama vya up-
inzani vinataka tume huru ya uch-
aguzi, mamlaka ya Rais kupungu-
ZWa, na pia matokeo ya uchaguzi
ya urais yapingwe mahakamani,
kwa kuwa ni miongoni mwa ma-
takwa ya wananchi, na kwamba
hilo si hitaji la wanasiasa tu.
Anasema, CUF ndiyo walioanza
kudai mchakato wa katiba muda
mrefu na kuongoza vyama vya

Naibu Katibu Mkuu wa CUF, Magdalena Sakaya.

upinzani kususia Bunge Maalum
la Katiba, kutokana na kile wali-
chodai kwenda kinyume maoni ya
wananchi.

“Kama unakumbuka, Profesa
Lipumba ndiye aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa Umoja wa Katiba ya Wa-
nanchi (UKAWA), kwa hiyo tuna-
chohitaji ni katiba ya wananchi
siyo ya wanasiasa kama alivyose-
ma Jaji Warioba,” anasisitiza.

Anasema, pamoja na hayo,
CUF inaunga mkono alichosema
Jaji Warioba ingawa wanatofau-
tiana kidogo, lakini anaamini
ujumbe umefika, ambao ni kutaka

kurejeshwa kwa mchakato wa
Katiba Mpya.

“Pamoja na hayo, ninasisitiza
msimamo wa chama chetu tu-
lioutoa mwaka jana baada ya
uchaguzi mkuu kwamba hatuta-
shiriki uchaguzi mkuu wa mwaka
2025 hadi kuwe na katiba mpya,”
anasema.

WAPE WANACHOTAKA

Mwenyekiti wa Chama cha
Ukombozi wa Umma (CHAUM-
MA), Hashim Rungwe, anasema,
kuzuia hitaji la Watanzania kwa

INAENDELEA UK. 12
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Mwigulu anapotetea

kodi na tozo umiza

B Anataja tatizo ni kupenda vya bwerere

Na Mwandishi Wetu

AJETTI ya serikali iliyopit-

ishwa na kuanza kutu-

mika Julai 1, 2021 ambayo

ni ya kwanza kwa awamu
yasita, imeanza na kupingwa kwe-
nye tozo za miamala ya simu na
bei ya mafuta.

Tozo hizo zimelalamikiwa
kupindukia zikionekana kama
zinawaumiza wananchi maskini
licha ya kuwa zilibuniwa na ku-
wekwa kwa nia njema ya kutaka

Katika mahojiano na ITV kwe-
nye kipindi cha Dakika 45 juzi, Wa-
ziri wa Fedha, Mwigulu Nchemba,
anasema tozo za miamala ya simu
ni kodi ya mshikamano inayo-
tolewa na Watanzania wenyewe
ili kujiletea maendeleo endelevu
kwa mikono yao bila kutegemea
misaada.

Akizungumzia miamala anase-
ma walipa kodi wakubwa nchini
ni 504, wakati waliosajiliwa kuli-
pa kodi ni milioni 3.1 lakini wa-

New recipiont

naopokea huduma zote kuanzia
maji, umeme, barabara, ulinzi ni
milioni 60 kwa hiyo ni wakati wa
kila mmoja kuwajibika kuchangia
maendeleo ya taifa.

Nchemba anasema sekta isiyo
rasmi isiyolipa kodi ni kubwa
mno kuliko nchi jirani na kwamba
watu wanapenda kuona mambo
bwerere kama hiyo ili wasichangie
maendeleo.

“Hata mwenye gari akinunua
ndizi kwa mama anayeziuza kwe-
nye beseni anamwambia punguza
ni aibu. Tufanye mapinduzi na
kuachana na kuona kuwa bwerere
ni jambo la faida.”

Anasema: “Ni lazima watu
wachangie kupitia tozo ya mua-
mala, waone fahari kulipia na
kuchangia kodi kwa maendeleo
yao. Iwapo watatumia Sh. 50,000
kuongea kwa simu kwa mwezi,
haiwezekani kushindwa kuchang-
ia fedha kidogo kwa ajili ya maen-
deleo.”

Aeleza kushangazwa na watu
wasiosikitika kuwa wanafunzi

| | -

1,000 wanashindwa kwenda
vyuo vikuu kwa kukosa mikopo.

“Lakini pia hakuna maji shuleni
watoto wanakwenda na galoni za
maji shuleni ni aibu na taifa hali-
wezi kuendelea na utaratibu huo
ndiyo maana hizo tozo tumeziwe-
ka” anasema Nchemba.

NYONGEZA MAFUTA

Anasema Sh. 100 iliyoongezwa
kwa lita ya mafuta imekuwa kilio
kutokana na kupandisha gharama
za maisha na Waziri Nchemba
anawaambia wasikilizaji kuwa ba-
jeti imeongeza Sh. 100 lakini pia
wazalishaji mafuta duniani wame-
pandisha bei na sasa pipa ni Dola
72 (zaidi ya Sh 166,000).

Anasema licha ya ongezeko
hilo tozo ya Sh. 100 imewekwa
ili kuuongezea nguvu mfuko wa
barabara uboreshe miundombinu

Anasema takribani kilometa
100,008 ni mbovu na zinazidi ku-
haribika kila siku mvua zinapo-
nyesha.

“Serikali imeongeza tozo ku-
wezesha kusafirisha bidhaa ku-
toka mazao yanapozalishwa na
kuyafikisha sehemu zenye uhi-
taji, lakini si kufungua uchumi na

kuokoa maisha.” Anatetea tozo.

MADHARA KIAFYA

Anasema kodi ya mafuta ina-
okoa maisha: “Kuna madhara
kwa maisha ya binadamu kama
hakuna barabara, kwa mfano,
mvua za utangulizi zikinyesha zi-
nazibomoa na akitokea mgonjwa
au mjamzito mwenye uchungu ni
lazima abebwe na machela tena
wanaomsaidia wavue viatu. Ni ha-
tari zaidi” anasema Waziri.

Anazidi kuitetea kuwa kutoka-
na na hadhi na umri wa Tanzania
hayo si mambo ya kuendekeza
tena, na kuhoji wananchi wanao-
gopa nini kuongeza hiyo Sh. 100
iwapo kuna tija?

Anakumbusha kuwa bei in-
gepanda hata kama serikali
isingeongeza tozo. OPEC ika-

pandisha bei zingepokelewa bila
faida ya kimkakati hivyo hakuna
sababu ya kuendelea kusikitika,
anasisitiza.

Katika Sh. 100 inayoongezwa
malengo ni kuokoa maisha ya wa-
jawazito na wagonjwa lakini pia ni
mkakati wa kufungua maendeleo

“Mvua ikinyesha watoto wa-
nashindwa kurudi nyumbani
maji yamejaza mto wanalala kwa
jirani. Watanzania wakumbuke
kuwa ukisafirisha bidhaa kutoka
sehemu yenye barabara mbovu
bei yake ni kubwa zaidi kuliko
ile yenye lami, hivyo barabara zi-
sizopitika hupandisha gharama za
maisha.

MAFUTA NAFUU

Nchemba anapoulizwa inaku-
waje mafuta nchini Zambia na
Burundi ni nafuu licha ya kwamba
yanapitia katika bandari ya Dar es
Salaam?

Anajibu kuwa tofauti ni ukubwa
wa uchumi, uchumi wa mataifa
hayo ni mdogo ukilinganishwa na
Tanzania na kwamba ni kanuni ya
kiuchumi mabhitaji yakiwa makub-
wa bei hupanda na yakishuka bei
hupungua pia.

Anatetea kodi hizo kuwa, seri-
kali imeongeza nguvu ili kuzikara-
la kuimarisha huduma za kijamii
lakini pia kuwezesha wakazi wa

KWANINI MALALAMIKO?

Inawezekana kodi na tozo zi-
kainua maisha na kuwezesha
wengine kujiajiri na kupunguza,
umaskini, utegemezi na kuhama
kutoka mashambani kwenda mi-
jini, lakini zinawaumiza wananchi,
ziangaliwe kwa jicho jingine.

Masuala ya tozo za simu yana-
hitaji uhamasishaji, moyo wa ki-
zalendo tena uzalendo wa hali ya
juu kwani watu wengi wanaona
kama kuna baadhi ya maeneo
watu hawatozwi kodi na hayo seri-
kali ianze kuyatoza.

Lakini matumizi mabaya ya fed-
ha za umma yanawaumiza, Ripoti
ya Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa
Hesabu za Serikali inaonyesha ku-
wapo ufisadi, wizi na ubadhirifu
kila mwaka, mambo yanawafanya
walipakodi waone kuwa fedha zao
zinaliwa.

Aidha, kunung'unikia kodi ku-
natokana na ukweli kuwa watumi-
shi wa umma wanadaiwa kuwa
matajiri kuliko wafanyabiashara
ndiyo maana kuna hofu kuwa hela
wanazolipa huenda zinaliwa na
wachache huku maendeleo yao

Pengine ni wakati wa kuwauliza
wananchi kwanini wanakataa au
kulalamikia baadhi ya kodi? Pia
kurekebisha na kukomesha uba-
dhirifu na kuwatoza kodi baadhi
ya wale wasiolipa.

INATOKA UK. 11

sababu ya kutaka kuimarisha
uchumi ni kutowatendea haki.

“Siamini kwamba mchakato wa
katiba mpya unasababisha kuk-
wama kwa uchumi, kwani hiyo
ni kama shughuli nyingine za
maendeleo zinazofanyika sehe-
mu mbalimbali nchini,” anasema
Rungwe.

Anafafanua kuwa serikali in-
atenga fedha kwa shughuli za
maendeleo, itenge pia kwa ajili ya
mchakato wa kupatikana mpya
ambayo anaamini inaweza ku-
saidia nchi kwenda mbele zaidi
kimaendeleo.

WARIOBA & KATIBA MPYA

“Ninasema hivyo, kwa sababu
katiba yenye maoni ya Watanza-
nia inakuwa na mambo mengi ya
muhimu ambayo wanataka wa-
fanyiwe kwa ajili ya maendeleo
yao na taifa kwa ujumla,” anase-
ma.

Rungwe pia anakumbusha
kwamba, Watanzania waliam-
biwa uchumi wa nchi uko imara,
lakini anashangaa kusikia serikali
ya awamu ya sita kusema umevu-
rugika inataka iuimarishe kwanza.

“Pamoja na hayo, ninamuomba
Rais Samia aruhusu mikutano
na hadhara ya vyama vya upin-
zani ambayo ilizuiwa kinyume cha
taratibu, kwani si sahihi kuzuia

wakati viongozi wa CCM wakien-
delea na mikutano kama kawai-
da,” anasema.

TUANZE NA UCHUMI

Kada wa CCM, Thomas Ngawai-
ya anasema, katiba hiyo inahitaji-
ka, lakini anafafanua kuwa kuna
haja ya kusubiri kwanza ili kuji-
weka sawa kiuchumi, kwa kuwa
mchakato huo unahitaji fedha.

“Binafsi sipingani na mzee wa
Warioba, lakini ni vyema kuzin-
gatia kile ambacho Rais Samia
alikisema kwamba anahitaji kui-
marisha uchumi kwanza ndipo
mchakato huo uendelee,” anase-
ma Ngawaya.

Kada huyo anasema, bila ku-
wapo kwa fedha mchakato hau-
wezi kufanikiwa, hivyo kwa kuwa
katiba iliyopo inaendelea kutu-
mika ingawa ikiwa na viraka, ien-
delee kufanya kazi wakati Rais
akiendelea kujipanga.

“Lakini pia ukitafakari sana,
utagundua kuwa alichosema
Jaji Warioba kwamba wanasiasa
wanang'ang’ania katiba ambayo ni
kwa maslahi yao utakuta ni kweli
licha ya madai yao kupitia mgon-
go wa wananchi,” anasema.

Mwanachama hiyo ambaye
pia ni Mwenyekiti wa Taasisi ya
Utawala Bora na Maendeleo Tan-
zannia (CEGODETA), anasema

ingawa kuna haja kuwapo katiba
mpya, bado Watanzania wa-
naweza kuwa kama Wamarekani.

“Katiba ya Marekani ina zaidi
ya miaka 300, lakini wanaitumia
kama kawaida na maisha yanaen-
delea, hivyo hata sisi tunaweza
kuendelea na hii iliyopo ikiwa na
viraka vyake wakati tukijipanga
kuimarisha uchumi kwanza,”
anasema.

Anasema, Rais ameomba apewe
nafasi ya kushughulikia uchumi
kwanza, na kwamba kauli hiyo
ilitosha kuwafanya wanasiasa kue-
lewa umuhimu wa uchumi ili ku-
pata fedha za kurejesha mchakato
wa katiba mpya.
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Na Gaudensia Mngumi

ULAI 24, mwaka 2020,

haikuwa siku salama kwa

Watanzania maana waliam-

shwa na taarifa za kifo
cha kiongozi wao aliyewaongoza
kwenye awamu ya tatu, Benjamin
Mkapa.

Mkapa au Ben ni kama alifariki
ghafla, kwa vile habari za ugonjwa
wake hazikufahamika na wengi,
kama ilivyokuwa kwa Baba wa
Taifa Mwalimu Julius Nyerere.

Ben ameondoka, lakini anasi-
fika kwa kuanzisha taasisi imara
za umma ikiwamo Mamlaka ya
Mapato (TRA) na Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF), MKURAB-
ITA na kufungua uchumi mambo
ambayo hadi sasa yanafanyakazi
na kunaendelea kuimarisha mai-
sha ya Watanzania.

Ni kiongozi ambaye aliweka
vizuri mambo yake kwa kutumia
taaluma ya kidiplomasia aliyoku-
wa amebobea, na moja ya mambo
aliyoyafanya ni kuungwa mkono
na mashirika na taasisi za ki-
mataifa likiwamo Shirika la Fedha
Duniani (IMF) na Benki ya Dunia
(WB) na wadau wengine ambao
walisaidia juhudi za kufufua na
kuinua uchumi wa Tanzania.

Akiwa amezaliwa mwaka 1938
mkoani Mtwara, ni zao la Uhuru
wa Tanzania kwa vile alishuhu-
dia bendera ya Muingireza ik-
ishushwa na kupandishwa ya
Tanganyika mwaka 1961 akiwa na
miaka 23.

Ni miongoni mwa vijana walioz-
ijua siasa za kupinga ukoloni, wali-
othamini misimamo ya kimapin-
duzi kama uhuru na kazi, ubeberu
na ukoloni ni unyama na hamu
yake ilikuwa kama chama kilicho-
leta uhuru cha TANU, kuona Tan-
zania inaendelea na kujitegemea.

Ingawa alifariki miezi michache
baada ya kuzindua kitabu chake
cha My Life, Ma Purpose: A Tanza-
nian President Remembers, ame-
waachia Watanzania na dunia yale
yote aliyopitia na namna ambavyo
kwa asili ni mpenda maendeleo
pamoja na mleta mabadiliko.

NGUZO YA MAWASILIANO

Mkapa anasifika kwa kuwa ki-
nara wa soko huria na kubadilisha
muundo wa mashirika na sekta ya
umma. Akianza kuipangua sekta
ya mawasiliano na kuuondoa
ukiritimba wa Shirika la Posta na
Simu (TPTC) na kubariki ujio wa
wa kampuni za simu za mkononi
za Tritel na Mobitel.

Kazi yake imeifanya Tanzania
kuwa miongoni mwa mataifa du-
niani ambayo watu wake wengi
wanatumia simu za mkononi
kwa mawasiliano na kwenye
uwekezaji.

Kwa mujibu wa hotuba ya ma-
pato na matumizi ya Wizara ya
Mawasiliano hadi Aprili mwaka
huu, Watanzania wanaomiliki
simu za mkononi ni milioni 53.

Kwa upande wa intanet wapo
watumiaji milioni 48.9 hadi, waka-
ti laini za simu zilizosajiliwa kwa
vidole ni milioni 53, kwa mujibu
wa takwimu za wizara hiyo, ilipo-
wasilisha bajeti Juni mwaka huu.

UJIO BENKI BINAFSI

Tanzania ni miongoni mwa nchi
zilizokuwa hazina benki za kuto-
sha na huduma za fedha zilikuwa
zinafuata mkondo wa kizamani,
lakini awamu ya Mkapa ilisima-
mia uanzishwaji wa benki nyingi
binafsi na maduka ya kubadilisha
fedha (bureau).

Aidha, aliasisi uanzishwaji wa
benki za wananchi (community)
ikiwamo Dar es Salaam, Mwanga,
Mufindi, Tandahimba na Mbinga
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Mkapa katika harakati za kisiasa enzi za uhai wake. PICHA: MTANDAO

Mwaka mmoja bila Mkapa,

anakumbukwa kwa haya
B Ana kivuli uuzwall NBC, mabadiliko NEC

(Community Banks)

Aidha, aliendeleza taasisi za
kifedha (micro finance) zisizoku-
wa za kibenki ambazo ziliendelea
kule kusikokuwa na huduma za
benki.

MKURABITA

Mkapa anaweza kuitwa baba
wa kuondoa umaskini kwa imani
kuwa mtaji wa maskini ni nguvu
zake mwenyewe .

Ndiye mwanzilishi wa Mkakati
wa Kurasimisha Mali za Wanyonge
(MKURABITA) uliokuwa unalenga
kurasimisha makazi, biashara, ar-
dhi na mali zote zikiwamo zilizo-
jengwa kwenye makazi duni na
ardhi ambayo haijapimwa.

MKURABITA ulilenga mali hizo
kupata vibali na uhalali wa kishe-
ria ili zitumike kuondoa umaskini
kupitia mikopo na alikuwa akire-
jea mali hizo kama “dead assets”
au ‘mitaji mfu.’

BABA WA ELIMU

Mkapa hakuisahau sekta ya
elimu, alianza na mkakati wa kue-
ndeleza elimu ya msingi (MMEM),
sekondari MMES, akaanzisha
mpango wa elimu ya msingi kwa
walioukosa MEMKWA, zote hizo
zilikuwa ni jitahada za kuwaam-
sha Watanzania kutoka kwenye
lindi la umaskini ambao pia uli-
changiwa na kukosekana elimu
bora. MMES na MMEM ulijenga
sekondari na madarasa, nyumba

za walimu, katika maeneo mengi
nchini.

Ulifanikisha kuchonga mada-
wati, kufunza walimu na kuanzia
hapo juhudi za kuboresha elimu
ya awali, msingi na sekondari
zimekuwa na suala endelevu,
zama hizi serikali ikiondoa ada na
kugharamia elimu ya awali hadi
sekondari.

UJIO SHULE BINAFSI.

Katika awamu yake aliruhusu
taasisi za dini, jumuiya mbalim-
bali na sekta binafsi kuanzisha
shule za awali, msingi, sekondari,
taasisi za elimu ya juu na serikali
kuziunga mkono kwa kila hatua.

Kwa mujibu Tume ya Vyuo Vi-
kuu (TCU) Tanzania ina vyuo vi-
kuu vya umma 12 na vya binafsi
32, hatua iliyoanza na awamu ya
Mkapa.

MTANGAMANO

Wakati wa awamu yake,
Mkapa alikuwa kinara wa kusi-
mamia uundwaji wa Jumuiya
ya Afrika Mashariki (EAC) kazi
iliyoanzishwa na mtangulizi wake
Rais Ali Hassan Mwinyi.

Pia alishiriki bega kwa bega kui-
boresha zaidi Jumuiya ya Maende-
leo ya Kusini mwa Afrika (SADC)
na kuipa majukumu makubwa
kiuchumi baada ya harakati za
ukombozi.

Aidha, alikuwa kinara wa ku-
undwa kwa Umoja wa Fordha
wa Nchi za Kusini mwa Afrika

(COMESA) na aliendelea kusima-
mia uwepo wa umoja huo.

ANAPOKOSOLEWA

Katika uongozi wake wa miaka
10 kuanzia 1995 hadi 2005, Mkapa
amefanya mengi. Lakini hataacha
kukosolewa. Wengine wangetege-
mea kuona akisimamia mabadi-
liko ya katiba na kuwezesha kupa-
ta katiba mpya inayoakisi uwepo
wa vyama vingi.

Aidha, kuunda Tume Huru ya
Uchaguzi (NEC) na kubadilisha
sheria za uchaguzi kwa kuwa
ndiye aliyekuwa baba wa mageuzi
na msimamizi wa siasa za vyama
vingi kwenye uchaguzi wa 1995.

Mwaka 1995 alikuwa mgombea
urais wa kwanza wa CCM kwenye
uchaguzi ndani ya mfumo wa vy-
ama vingi vya siasa na ndiye ali-
yekuwa kiongozi wa kuanza kuz-
itekeleza siasa za mabadiliko ya
mifumo ya siasa za vyama nchini,
kwa vile Tanzania ilikuwa taifa la
chama kimoja kwa miongo mi-
tano.

Mkapa ilitegemewa, ili kudumi-
sha demokrasia, angeiunda upya
NEC na sheria za uchaguzi ili
uwanja wa demokrasia usiwe na
mabonde na milima kama ilivyo
sasa, kwani kutoangaliwa eneo
hilo kumekuwa ni changamoto
ya kisiasa inayoitafuna Tanzania
hata leo. Kama ilivyokuwa kwe-
nye uchaguzi wa kwanza wa vy-
ama vingi 1995 hadi wa mwaka
jana 2020, kilio cha wanasiasa,

wapinzani na wanaharakati wa
demokarasia na uliberali kime-
bakia kuwa NEC na sheria za uch-
aguzi ni kikwazo cha kuwapo uch-
aguzi huru na haki nchini.

UBINAFSISHAJI ULIVYOKUWA

Mkapa alifungua  milango
na njia za uchumi na kualika
wawekezaji kutoka nje na ndani
ya nchi. Aliboresha na kubadilisha
muundo wa mashirika ya umma
kupitia ubinafsishaji.

Kwenye eneo hilo, mashirika na
kampuni za umma ziliuzwa kwa
wawekezaji wa kigeni wengi ku-
toka Afrika Kusini.

Mkapa anakosolewa kwenye
ubinafsishaji wa benki ya NBC,
Shirika la Ndege, la Reli, miradi ya
kuboresha TANESCO kupitia Net
Group Solution ya Afrika Kusini
na kubinafsisha kitengo cha ma-
kontena cha bandari ya Dar es
Salaam.

Katika kitabu chake anakiri na
kuomba radhi kuwa, kwenye ubi-
nafsishaji ‘alichemka’. Lakini ana-
wasihi Watanzania kumsamehe
kutokana na ukweli kuwa wakati
wa uongozi wake, yalitokea
mauaji kisiwani Pemba mwaka
2001 na tafrani nyingine nyingi
zilizoibuka baada ya uchaguzi wa
mwaka 2000.

Anasema hilo lilimuumiza, lak-
ini angependa watu kusamehe na
kusahau kwa kuwa, ni wakati wa
kuangalia yaliyofanyika Pemba
yasijirudie tena kwingine.
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NELSON MANDELA

B\tu wa Kipekee anayezidl kutukuka
BUN yvamuenzi kuadhim

T -y

Nelson Mandela sikU yake inaadhimishwa'kila mwaka Julai 18. PICHA MTANDAO.

Na Christina Mwakangale

ESEMBA 5, 2013 ni siku

aliyofariki dunia Nelson

Mandela, Rais wa kwan-

za mweusi wa Afrika ya
Kusini.

Ni kiongozi wa kipekee na wa
aina yake, hivyo Umoja wa Mataifa
(UN) unapomtafakari shujaa huyo,
unaitangaza Julai 18, kila mwaka
kuwa Siku ya Mandela.

Siku ya Kimataifa ya Mandela
imeanzishwa na UN ili kumkumbu-
ka, kumuenzi na kuutafakari kazi
zake, utu wake, usawa aliusima-
mia na mpigania haki za binadamu
namba moja.

Julai 18, 1918 ndiyo siku aliyo-
zaliwa Mandela na imepitishwa
rasmi na UN mwaka 2009 na maa-
dhimisho ya kwanza yakafanyika
mwaka 2010.

Katibu Mkuu wa UN, Antonio
Guterres, katika ujumbe wake kwa
siku hiyo mwaka 2010, anasisitiza
dunia kumkumbuka na kumuenzi
Mandela kwa kutafakari utu wake,
usawa pamoja na haki za binada-
mu alizozitetea na kuzisimamia.

Anamsifu kuwa alikuwa mstari
wa mbele, kupinga ubaguzi wa
rangi Afrika Kusini na kwamba kila
binadamu akitumia uwezo wake
anaweza kuifanya dunia mahala
bora pa kuishi kama kiongozi huyo
alivyofanya.

“Kila mtu ana uwezo na jukumu
la kuibadili dunia kuwa bora zaidi.
Siku ya Mandela ni fursa kwa kila
mtu kuchukua hatua na kuhimiza
mabadiliko. Kila mwaka, katika
siku hii ya kuzaliwa ya Nelson Man-
dela, tunamshukuru mtu huyu wa
ajabu ambaye alijumuisha matak-
wa ya juu zaidi ya UN na dunia.”

“Tumeshuhudia sasa  jamii
zikizidi kuparaganyika, lugha za
matusi na uongo zimeongezeka,
habari zinazofifisha ukweli, kuhoji
sayansi na kudhoofisha taasisi za
kidemokrasia,” anasema Gutteres.

Anasema janga linaloendelea la
COVID-19 linachangia kurudisha
nyuma maendeleo na vita dhidi ya
umasikini, pia katika kipindi cha
matatizo waliopo kwenye makun-
di yenye kuhitaji msaada, wanao-
teseka zaidi, na kulaumiwa ingawa
hawana hatia kwa yaliyotokea.

“Janga hilo la corona limeonye-
sha umuhimu wa mshikamano
na umoja, maadili yaliyopigiwa
chepuo na Nelson Mandela katika
kipindi cha uhai wake kwa kupiga-
nia haki na usawa.”

“Hakuna aliyesalama mpaka
wote tuwe na usalama. Na kila
mmoja wetu ana jukumu la ku-
fanya.” anasema Guterres katika
ujumbe wake wa siku ya Mandela,
mwaka huu.

Katibu Mkuu wa UN, anasema
watu wote wanatakiwa kuhamasi-

"Hakuna
atakayetu-
lla duniani,
Wapo umas-
Kini, ukosefu
wa haki na
Usawa Vi-
taendelea
kushamiri,”
anasema
Mandela ka-
tika moja va
nukuu zake.

sha ‘MandelaDay'

ka na ujumbe wa ‘Madiba’ kwamba
kila mmoja anaweza kuleta mab-
adiliko katika kutangaza amani,
haki za binadamu, maelewano na
utu kwa watu wote.

“Katika kuyaenzi maisha ya
Madiba, tuheshimu wito wake na
kuchukua hatua na kutiwa nguvu
na urithi aliotuachia.”

MANDELA NI NANI

Nelson Mandela ndiye Rais wa
kwanza mweusi Afrika Kusini,
baada ya kutumikia kifungo cha
miaka 27 gerezani katika kisiwa
cha Robben.

Pamoja na wapigania uhuru
wengine, aliachiwa huru mwaka
1990 baada ya kusota kwa miongo
mitatu.

Mandela au Madiba alihimiza
mshikamo na kukomesha uba-
guzi wa rangi, jambo ambalo sasa
lipo hatarini kwani mshikamo
wa kijamii duniani unatishiwa na
mgawanyiko.

Wakati Nelson Mandela alipoku-
wa kijana, Wazungu na Waafrika
walikuwa hawaishi pamoja chini
ya mfumo wa ubaguzi wa rangi ul-
iojulikana kama ‘apartheid’.

Weupe, ambao walikuwa idadi
ndogo ya raia, ndiyo walioidhibiti
nchi na njia zote za uchumi.

Tllikuwa ni marufuku kwa weusi
kwenda shuleni, hospitali na hata
maeneo ya kubarizi kama katika
fukwe za bahari sawa na watu we-

upe.

Hali ilikuwa imeimarika zaidi
katika shule na hospitali za watu
weupe, wakati Waafrika walinyim-
wa haki msingi, kama kushiriki ka-
tika uchaguzi mkuu, lakini Nelson
Mandela aliamini kwamba kila mtu
anastahili kuchukuliwa kwa usawa.

Mandela alijiunga na Chama cha
African National Congress (ANC)
na baadaye kuongoza tawi la vijana
la chama hicho, akishiriki maanda-
mano kupinga utawala wa ubaguzi
wa rangi.

DUNIA ILIMTOA GEREZANI

Wakati Mandela akiwa gerezani,
picha zake zilipigwa marufuku
na ilikuwa ni kinyume cha sheria
kumnukuu hadharani.

Hata hivyo dunia ilisimama kwa
umoja na kufanya kampeni za ku-
taka aachiliwe, nyimbo ziliimbwa
na matamasha makubwa yalian-
daliwa kulalamikia kufungwa
kwake.

Hatimaye mwaka 1990, Rais
wa Afrika Kusini FW de Klerk, al-
imuachia huru na alipotoka gezani
na alipokelewa kama shujaa baada
ya kuachiwa huru.

KUSIMAMIA MSAMAHA

Mandela ana sifa na umaarufu
wa kuhimiza msamaha, kuvumili-
ana na usawa baina ya watu.

Utawala wa ubaguzi wa rangi uli-
futiliwa mbali mwaka 1991, na mia-
ka mitatu baadaye, Afrika Kusini il-
iandaa uchaguzi wa kwanza mkuu
ambapo watu weusi waliruhusiwa
kupiga kura kama weupe.

KUWA RAIS MAARUFU

Nelson Mandela alichaguliwa
kuwa Rais mwaka 1994 na akaanza
kuleta umoja baina ya watu wa
rangi tofauti. Ilipotimia mwaka
1993, alipewa tuzo ya amani ya No-
bel- ya kiwango cha juu na ya aina
yake.

Hii ni kutambua jitihada zake na
mwaka 1995, wakati Afrika Kusini
ilipoandaa mashindano ya kwanza
ya kombe la dunia la mchezo wa
raga (rugby).

Mandela aliiunga mkono timu ya
Afrika Kusini, iliyojumuisha zaidi
Wazungu, jambo lililosaidia kuiun-
ganisha nchi hiyo zaidi na kusahau
yaliyopita.

Mandela ni mmojawapo ya vion-
gozi maarufu duniani, huku wana-
siasa na nyota wa aina mbalimbali
walikuwa wakipanga msururu ili
kupigwa picha pamoja naye.

“Hakuna atakayetulia duniani,
iwapo umaskini, ukosefu wa haki
na usawa vitaendelea kushamiri,”
anasema,” anasema Mandela ka-
tika moja ya nukuu zake.

MAMBO YAKE HADI KIFO

Baadhi ya vitabu alivyoandika
Mandela ambavyo vinasomwa ka-
ribu duniani kote ni pamoja na “I
Am Prepared to Die”, Long Walk
to Freedom, Mandela: The Au-
thorised Biography, Conversations
With Myself, Dare Not Linger na
The Presidential Years.

Mandela aliwahi kuonekana ka-
tika filamu mbalimbali ikiwamo,
Death of Apartheid Mandela: Son
of Africa, Father of a Nation, Man-
dela and de Klerk, Goodbye Bafa-
na, Endgame, Invictus na Winnie
Mandela.

Alifariki dunia Desemba, 5 mwa-
ka 2013 akiwa na miaka 95. An-
gekuwa bado hai leo angefikisha
miaka 103.

Kwa msaada wa vyanzo mbal-
imbali
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DC aona shida
wadau EWURA

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Kondoa
amesema kukosekana kwa elimu kwa
jamii kuhusu udhibiti unaofanywa na
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA), kumekuwa
chanzo cha kuibuka kwa malalamiko.

Khamis Manachi, akizungumza kwa
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, alitoa kauli hiyo jana
alipofungua semina kwa Taasisi ya
Maendeleo ya Viziwi Tanzania (TA-
WAVITA), iliyoandaliwa na EWURA.

Alisema taasisi nyingi na hata mtu
mmoja mmoja, linapokuja suala la
udhibiti, huona kama wanaonewa
kutokana na kukosekana kwa uelewa
kuhusu shughuli za mdhibiti.

“Nimearifiwa kuwa kutokana na
majukumu ya EWURA kugusa Wa-
tanzania wengi na ili kuondoa pengo
la uelewa wa huduma zake, ndiyo
maana EWURA imekubali ombi la
TAWAVITA la kufundishwa kuhusu
shughuli za EWURA," alisema.

Alisema ni vyema kuhakikisha
watumiaji wa huduma za EWURA
wanajua wajibu na haki zao.

“Ninafahamu kuwa ninyi ni sehemu
muhimu yawatumiaji wa huduma za
EWURA, inawezekana kuna mafundi
umeme humu ndani ambao inabidi
wawe na leseni za EWURA, inaweze-
kana kuna wamiliki wa vituo vya
mafuta ambao inabidi wawe na leseni
za EWURA au tunaweza kuwa na
wamiliki wa kampuni za kuzalisha na
kusambaza umeme huko tulikotoka
inabidi ziwe na leseni za umeme,”
alisema.

Kiongozi huyo alisema anaamini
semina hiyo itasaidia azma ya serikali
va kuwasaidia Watanzania kutambua
haki na wajibu wao kwa jamii.

Aliipongeza EWURA kwa kutoa
semina hiyo ambayo anaamini
itasaidia watu wenye ulemavu wa
kusikia kuwa na uelewa wa shughuli
za EWURA.

Akiwasilisha mada, Meneja wa
Mawasiliano na Uhusiano wa EWURA,
Titus Kaguo, aliwataka washiriki
kuhakikisha wanachukua risiti Kila
wanapopatiwa huduma za maji na
nishati ili iwe rahisi kusaidiwa na
EWURA pindi inapotokea tatizo.

Pia, aliwataka washiriki 30 ambao
ni mafundi wa umeme kuhakikisha

wanakuwa na leseni kutoka EWURA ili :

kuwafanya kazi zao vizuri.

“Kwa sasa hakikisha hamruhusu
fundi kuwatandazia nyaya kwenye
nyumba zenu kama hana leseni za
EWURA, hivyo ninyi mliopo humu na
mhamasishe wenzenu kuwa na leseni
ili muweze kufanya kazi zenu kwa
ufanisi na uhuru,” alisema.

Katibu Mtendaji wa Taasisi hiyo,
Kelvin Nyema, alisema chama chao
kimefikia hatua ya kuomba kupatiwa
mafunzo hayo ili wajengewe uwezo
mafundi umeme na mafundi wa ny-
umba ambao ni viziwi.

“Miongoni mwa Viziwi, wapo
mafundi wa umeme, mafundi ujenzi
wa nyumba na tunajua tunahitaji
leseni lakini hatujui nini cha kufanye-
je, pia viziwi ni watumiaji wa maji
na nishati na ndiyo maana tunahitaji
mafunzo,” alisema.

onasnaa. W all

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI),
Ummy Mwalimu, ametaja ma-
fanikio yaliyopatikana ndani ya
siku 100 za uongozi wa Rais Samia
Suluhu Hassan, ikiwamo walimu
waliotimiza vigezo 119,887, wa-
pandishwa madaraja.
Akizungumzia mafanikio hayo
ma walimu hao ni kati ya 122,574
waliokasimiwa, sawa na asilimia
978. Pia, alisema kwa kipindi
hicho walimu 622 walisajiliwa
na kupatiwa namba ya Tume ya
Utumishi wa Walimu (TSC).
Pamoja na hayo, alisema seri-
kali imeendelea kuboresha mi-
undombinu ya kujifunzia na ku-
fundishia ambapo Sh. bilioni 152.1

zimetolewa kwa ajili ya ukamil-
ishaji wa vyumba vya madarasa
ya shule za msingi na sekondari
huku kiasi cha Sh. bilioni 175
kikitolewa na kupokewa kwa ajili
ya ukamilishaji wa vyumba vya
maabara 582 za sayansi katika hal-
mashauri mbalimbali nchini.

“Kiasi cha Sh. bilioni 8.8 kime-
tolewa kwa ajili ya ujenzi wa ma-
bweni 110 kwa baadhi ya shule
za sekondari zenye shida ya wa-
nafunzi kutembea umbali mrefu.

“Hiyo imeendelea kuongeza
wigo wa wanafunzi waliofaulu
kutoka kidato cha nne kwenda
kidato cha tano ambapo Kkatika
kipindi hiki Wanafunzi 87,663 wa-
mechaguliwa kujiunga na kidato
cha tano sawa na ongezeko la wa-
nafunzi 14,562 kulinganishwa na
wanafunzi 73,101 waliochaguliwa
mwaka 2020,”alisema.

Ummy alisema kuwa Kkatika

kukuza usawa wa kijinsia na
uwezeshaji wa wanawake, wa-
nafunzi wote wasichana walioki-
dhi vigezo, wamechaguliwa kuji-
unga na kidato cha tano na vyuo
vya kati.

Kuhusu kutekeleza azma ya ku-
wapatia wanafunzi elimumsingi
bila ada, alisema serikali imetoa
Sh. bilioni 83.2 ndani ya siku 100
za uongozi wa Rais Samia huku
ikiajiri walimu 6,946 wa shule za
msingi na sekondari na kufanya
msawazo wa walimu kwenye hal-
mashauri zote 184.

Akizungumzia eneo  hilo,
alisema kwa kipindi cha siku
100, serikali imepeleka kwenye
halmashauri 34 kiasi cha Sh. bil-
ioni 20.3 kwa ajili ya kuendelea na
ujenzi wa hospitali za halmashau-
ri 34.

Alisema ujenzi wa hospitali
hizo unaendelea na halmashauri

iImu 120,000
wapandlshwa vveo

76 zimepelekewa fedha kiasi cha
Sh. bilioni 11 kwa ajili ya ukamil-
ishaji wa zahanati tatu kila hal-
mashauri.

Vilevile, alisema kupitia mradi
wa matokeo ya ufanisi (Result
Based Financing -RBF), umefanyi-
ka uboreshaji wa miundombinu
ya vituo vya kutolea huduma za
afya ambapo zahanati 279, vi-
tuo vya afya 46 na hospitali 22
za wilaya zimepatiwa fedha kiasi
cha Sh. bilioni 30.8 ili kuviwez-
esha vituo hivyo kufika ngazi ya
nyota tatu katika ubora wa utoaji
huduma.

Kuhusu ukusanyaji mapato,
Ummy alisema zaidi ya Sh. bilioni
1789 zimekusanywa katika kip-
indi hicho na kati ya fedha hizo,
Sh. bilioni 15.6 zimetolewa kama
mikopo kwa vikundi 3,757 vya
wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu.

ajili ya wanachama kujikinga na maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa Corona. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kanisa latia mkono ujenzi mradi elimu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

KANISA la Pentecostal Church
of Tanzania (FPCT) kupitia mradi
wa elimu jumuishi unaotekelezwa
Wilaya ya Bahi na Dodoma, limea-
hidi kuisaidia serikali kuhakikisha
wanafunzi wenye uhitaji maalum
shuleni wanapata misaada mbal-
imbali ya kielimu ili kufikia malen-
£0 yao.

Meneja mradi huo, Ibrahim

Suleiman, aliyasema hayo juzi
alipotoa taarifa kwa Mkurugenzi
wa Elimu Maalum, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Migeha Julius,
kwenye hafla ya kutunuku vyeti
kwa walimu waliohitimu mafun-
70 ya elimu maalum yaliyofanyika
mkoani Dodoma.

Suleiman alisema mradi huo
utahakikisha unaunga mkono
jitihada za serikali katika kuwa-

komboa wanafunzi wenye uhitaji
maalum.

Alisema kuwa mradi wa elimu
jumuishi umekuwa ukihakikisha
watoto wenye ulemavu wanapa-
tiwa fursa bora ya kielimu na ku-
fikia malengo yao.

Mkurugenzi wa Elimu Maalum
Ofisi ya Rais - TAMISEMI, Migeha
Julius, alisema serikali imejipan-
ga kuhakikisha upatikanaji wa
misaada kwa wanafunzi wenye

uhitaji maalum unakuwapo ili wa-
fanye vizuri kitaaluma.

Julius alisema serikali imeji-
panga kuhakikisha misaada mbal-
imbali inatolewa kulingana na
aina ya ulemavu itakayowasaidia
kitaaluma ili wafanye vizuri katika
masomo.

Aliwataka walimu waliohitimu
mafunzo hayo ya elimu jumuishi
kueneza ujuzi walioupata ili ku-
punguza mtizamo hasi kwa jamii.
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Chunya yaagiz

tahadhari ya corona

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

ILAYA ya Chunya

imeagiza  viongozi

wa ngazi mbalimbali

kujiridhisha kwanza
na maandalizi ya kujikinga na
maambukizi ya corona kabla ya ku-
ruhusu sherehe ama kongamano
lolote kufanyika.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Mayeka
Simon Mayeka, alitoa agizo hilo
juzi alipokuwa anazungumza na
wanachama wa vyama viwili vya
msingi vya wakulima wa tumbaku
vya Mtanila na Bitimanyanga AM-
COS kwenye mkutano uliofanyika
katika Kata ya Lupatingatinga.

Mkutano huo uliandaliwa maal-
umu kwa ajili ya kusaini mkataba
wa mkopo wa bima ya afya kwa
wakulima baina ya Benki ya Aza-
nia, Mfuko wa Bima ya Taifa (NHIF)
na Chama Kikuu cha Ushirika cha
Wilaya ya Chunya (CHUTCU).

Mayeka alisema kwa sasa katika

Wilaya hiyo hakuna mtu aliyebaini-
ka kuugua ugonjwa huo, lakini ku-
tokana na mwingiliano wa watu
unaotokana na shughuli za kiu-
chumi, ni lazima hatua ziendelee
kuchukuliwa za kujikinga.

Aliwaagiza viongozi wa Seri-
kali kuweka maji tiririka kwenye
ofisi zao ili mtu anayeenda kupata
huduma anawe mikono kabla ya
kuanza kuhudumiwa, huku akiwa-
taka wananchi wote kuvaa barakoa
kabla ya kuingia kwenye maeneo
ya umma.

“Sherehe yoyote ambayo itaan-
daliwa ndani ya wilaya hii ziki-
wamo harusi na makongamano,
tutatakiwa kujiridhisha kwanza na
maandalizi ya kujikinga na corona,
tukibaini maandalizi ni hafifu tuta-
zuia, huu ugonjwa ni hatari sana
na umekuwa ukibadilika badilika,”
alisema Mayeka.

Aidha Mayeka alisema hivi kar-
ibuni rafiki yake ambaye waliingia
wote jeshini alifariki kwa ugonjwa

huo wa Corona na kwamba muda
mfupi kabla hajafariki waliwasili-
ana kwa njia ya simu na akam-
weleza kwamba alikuwa anaumwa.

Alisema wakati anampigia simu
alibaini kuwa sauti yake ilikuwa ya
chini na ilikuwa haisikiki vizuri na
alipomuuliza kwanini hali ilikuwa
vile, alimjibu kuwa anaumwa na
alikuwa amelazwa.

“Siku moja baadaye alifariki kwa
corona, sasa nikiangalia hata kwe-
nye huu mkutano naona wengi
wetu hapa hamjavaa barakoa, kitu
ambacho ni hatari.. sasa nawata-
hadharisheni tujikinge na ugonjwa
huu, ukivaa barakoa unajikinga
usipate maambukizi,” alisema
Mayeka. Akizungumzia mkopo
wa bima, Meneja Mwandamizi wa
Benki ya Azania, Jackson Lohay,
alisema mkopo huo ambao wame-
wakopesha wakulima hauna riba
na wakulima watalipa wakati wa
mavuno ya tumbaku.

Alisema wanakusudia kuwanu-

faisha wakulima 700 wa kata za Bit- :
imanyanga na Mtanila, na kwamba :
pamoja na familia zao wanufaika :
watakuwa zaidi ya 2,000 katika :
¢ Tanzania (TAWLA) kuanzisha
¢ utaratibu wa kusikiliza mata-

Wilaya ya Chunya pekee.
“Tunashirikiana na NHIF kwe-

nye mpango huu kwa sababu sisi :
ni washirika wa muda mrefu, NHIF
1 yasaji ili wawasaidie.
Azania Benki na kabla ya kuja huku :
: alipokuwa anazindua jengo la

: TAWLA Kanda ya Nyanda za Juu
Akizungumza kwa niaba ya Mku- :
: Mbeya ambalo litahudumia wa-

¢ nanchi wa mikoa yote ya ukanda
Shitindi, alisema Wilaya ya Chunya :
ni miongoni mwa maeneo yamkoa :
huo yenye wanachama wengi wa :
: makundi ya wanawake na
Alisema mwaka 2019 wana- :
kutoka wilayani :
Chunya walijiunga na mfuko huo :
lakini mwaka 2020 idadi ilishuka :
kutokana na atha ya corona kwe- :
nye kilimo pamoja na mmoja wa :
* nanyimwa unyumba na wenza
: wao, lakini hawana sehemu ya

inamiliki hisa asilimia 17 ndani ya

tulianzia Kahama mkoani Shinyan-
ga na Kagongwa mkoani Kigoma.

rugenzi Mkuu wa NHIF, Meneja wa
shirika hilo Mkoa wa Mbeya, Mbala

mfuko huo.

chama 2,500

wanunuzi wa tumbaku kujitoa.

. ——
ii—

Wachimbaji wadogo wa dhahabu katika eneo la Itumbi, wilayani Chunya, mkoani Mbeya, wakisaga mawe yenye madini hayo kabla ya kuanza
uchenjuaji juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Jengo la mama na mtoto kujengwa kwa bil. 9/-

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA
SHILINGI  bilioni 9.2

zimetolewa na Serikali kwa
lengo la kukamilisha ujenzi
wa jengo la mama na mtoto
lenye urefu wa ghorofa
sita katika Hospitali ya Wa-
zazi (META) jijini Mbeya.

Hadi sasa jengo hilo lime-
kamilika kwa asilimia 85, na
kwamba linatarajiwa kutoa
huduma ifikapo mwezi Ok-
toba mwaka huu.

Akizungumza juzi

baada ya kufanya ziara ya
kukagua jengo hilo, Wa-
ziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk. Dorothy Gwajima,
alieleza kufurahishwa kuo-
na maendeleo ya ujenzi
huo na kwamba hadi li-
takapokamilika, litasaidia
kuimarisha huduma ya
afya ya mama na mtoto.
“Serikali yetu sikivu im-
etupatia fedha kiasi cha Sh.
bilioni 9.2 ili wananchi wa-
pate huduma bora za afya
na kupunguza kero zina-

zojitokeza dhidi ya kinama-
ma na watoto, mradi huu
utakapokamilika idadi ya
vitanda itaongezeka kutoka
150 hadi 400 lina vyumba
vya kutosha na vitanda
vya kujifungulia vya ku-
tosha pamoja na vyumba
vya upasuaji,” alisema Dk.
Gwajima.

Aidha, Waziri Gwajima
alikagua maendeleo ya
mradi wa ujenzi wa wodi
kwa ajili ya watu wanao-
hitaji kufanyiwa upasuaji
linalojengwa pamoja na

vyumba sita vya upasuaji
katika Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Mbeya.
Alisema  jengo  hilo
litakuwa na vitanda 82
vitakavyolaza watu walio-
fanyiwa upasuaji au wanao-
subiri kufanyiwa upasuaji
na kwamba limegharimu
bilioni tatu na kwamba
makadirio ya Ujenzi wa
jengo hilo ni Sh. bilioni 5.5
Alisema jengo hilo lita-
punguza mrundikano wa
wagonjwa katika MZRH
kwa ufadhili wa Shirika la

Global Fund.

Akizungumza kwa

niaba ya Mkuu wa Mkoa
i mpya Utaiwezesha TAWLA

¢ kufanya majukumu yake kiu-

: fanisi ya kutoa elimu ya kisheria
* kwa wanawake na watoto pamo-

wa Mbeya, Juma Homera,
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Dk. Chuwa Chuwa alim-
hakikishia Waziri Gwajima
kwamba
maelekezo aliyoyatoa.
Alisema jumla ya Sh.
bilioni 14 zimetolewa na
Serikali kuboresha sekta
ya afya mkoani Mbeya na
kwamba wanaendelea
kusimamia miradi hiyo ili
ikamilike kwa wakati.

watasimamia
¢ za makundi hayo mahakamani.

Homera ashauri

. Wanaume wenye
ndoa kutetewa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, amekishauri Cha-
ma cha Wanasheria Wanawake

tizo yanayowakabili wanaume
kwenye ndoa, ukiwamo unyan-

Homera alitoa ushauri huo juzi

huo hasa wanawake na watoto.
Alisema pamoja na kwamba
lengo la TAWLA ni kuyahudumia

watoto kwenye eneo la kishe-
ria, lakini pia wana wajibu wa
kuwasaidia wanaume kwenye
eneo hilo kwa maelezo kuwa nao
wananyanyasika.

Alisema baadhi yao wa-

: kusemea hivyo kuanzisha utara-
¢ tibu wa kuwasikiliza kutasaidia

: kuwaondolea mzigo wa msongo
: wa mawazo na matatizo ya

¢ Kisaikolojia.

Alishauri utaratibu huo uende

: sambamba na kuwasikiliza wa-

¢ zee ambao wametelekezwa na

: vijana wao kwa kutoa ushauri na
: kama suala linahusu jinai walisi-

! mamie iasavyo kwenye ngazi za

¢ kisheria.

“TAWLA msijikite tu kwa wa-

i nawake, pia baadhi ya wanaume
¢ wanakumbana na changamoto

¢ ndani ya ndoa mfano kuna mtu

: alikuja ofisini kwangu kulala-

¢ mika kuwa ananyimwa uny-

¢ umba na mke wake ambaye ni

! muuguzi, masuala kama haya

: niwaombe muwe mnayashughu-
. likia,” alisema Homera.

Katika hatua nyingine mkuu

* huyo wa mkoa alimuagiza mkuu
: wa wilaya ya Mbeya ndani ya

: wiki mbili awe ametoa eneo

: kwa ajili ya kujenga ofisi kubwa
: ya chama hicho kanda.

Kwa upande wake mwenyekiti

© wa TAWLA, Lulu Ng'wanakilala,

¢ alisema chama hicho kina wana-
: chama zaidi ya 300 nchi nzima

* wakiwamo wabunge, mawaziri,
majaji, mahakimu, washauri wa
¢ Kisheria na wanataaluma wa

: taaluma zingine.

Alisema uwapo wa ofisi hiyo

ja na kushughulikia changamoto

Jaji Mfawidhi wa Mahakama

* kuu Kanda ya Mbeya, Rose

: Ebrahim, alisema mahakama ipo
tayari kushirikiana na chama hi-
¢ cho katika kusikiliza na kuamua
¢ haraka mashauri yanayohusu

© wanawake.
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SMZ yageukia
utafiti, ubunifu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali
Khamis Juma, amesema serikali na
taasisi za sayansi na utafiti zina-
chukua hatua za kuimarisha sera,
utawala pamoja na taasisi katika
kufanya utafiti na kuongeza ubunifu
ili kuleta maendeleo endelevu.

Amesema hatua hiyo inafanyika
kwa kutekeleza mradi wa kuimari-
sha mifumo ya sayansi, teknolojia na
ubunifu kufikia maendeleo endel-
evu kwa kushirikiana na Shirika la
Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi
na Utamaduni (UNESCO), Wizra va
Elimu, Wizara ya Elimu Sayansi na
Teknolojia ya Serikali ya Muungano
na Tume vya Taifa ya UNESCO.

Katibu Mkuu aliyasema hayo
jana wakati wa uzinduzi wa mradi
wa kuimarisha mifumo ya say-
ansi, teknolojia na ubunifu kufikia
malengo ya maendeleo endelevu,
uliofanyika katika ukumbi wa Madi-
nat Al Bahr, Mbweni mjini Unguja.

Alisema utekelezaji wa mradi huo
umelenga na unahusisha maeneo
makuu matano yakiwamo tathmini
ya awali ya uwekaji wa alama ya
mifumo va Kitaifa ya kisayansi,
teknolojia na ubunifu; ushawishi wa
kuyafanyia kazi mapendekezo ya
sayansi na watafiti wa sayansi ya
mwaka 2017.

Maeneo mingine ni ujenzi wa
uwezo wa serikali, taasisi, wa-
tunga sera na wadau kubuni sera
ya Utekelezaji wa mradi huo. Pia
kufuatilia utekelezaji wa mradi
pamoja na maendeleo na utekelezaji
wa mpango kazi wa vipaumbele vya
Kitaifa dhidi ya mradi huo.

Alisema amefarajika kuona
ushirikiano kati ya Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali pamoja na
UNESCO Tanzania kwa kuandaa
mkutano huo muhimu kwa lengo la
kuwaleta pamoja wadau wa sekta
ya umma na binafsi katika ngazi ya
taifa ili kuchangia taarifa ya uandishi
wa ripoti hiyo.

Pia alisema ana matumaini makub-
wa kuwa maazimio yatakayofikiwa
yatachangia kwa kiasi kikubwa
namna gani ya kushirikiana katika
kuchangia uimarishaji wa mifumo ya
sayansi, teknolojia na ubunifu katika
kufanya uamuzi shirikishi kwa lengo
la kuimarisha maisha ya jamii na
kujikinga na maradhi na athari za
mabadiliko ya tabianchi ili kufikia
malengo ya maendeleo endelevu
katika nchi.

Aidha, alisema wizara yake iko
tayari kushirikiana na wadau wote
ili kuhakikisha wanatimiza azma va
mradi huo kwa maendeleo endelevu
va taifa.

Pia amewaomba wadau wote
kuunga Mkono jitihada za Seri-
kali na UNESCO pamoja na Taasisi
mbalimbali kwa lengo la kuhakiki-
sha uimarishaji wa mifumo ya
Sayansi,Teknolojia na ubunifu, inapa-
ta nafasi ya kuchangia maendeleo ya
kijamii na uchumi pamoja na kuik-
inga jamii na majanga yanayotokana
na matokeo ya tafifi za kisayansi.

Mwinyi mgeni rasmi baraza la Eid

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR
AIS wa Zanzibar, DKk.
Hussein  Mwinyi, leo
anatarajiwa  kuongoza

waumini wa dini ya ki-
islamu katika swala ya Eid-el hajj
itakayoswaliwa katika viwanja
vya Mnazimmoja Wete kisiwani
Pemba.

Katika swala hiyo, Rais mwinyi
pia alilihutubia Baraza la Eid
katika Ukumbi wa Baraza la
Wawakilishi Wete. Akizungumza
na waandishi wa habari kisiwani
Pemba, Mwenyekiti wa Kamati
ya Sala na Baraza la Eid Kitaifa,
Sheikh Khalid Ali Mfaume, alise-
ma Dk. Mwinyi anatarajiwa ku-
waongoza wananchi wa dini ya
Kiislamu katika sala hiyo.

Sheikh Khalid alisema hiyo

ni fursa adhimu kwa wananchi
kuswali pamoja na kiongozi wa
nchi, hivyo ni vyema wakashiriki
na kuhudhuria kwa wingi kwe-
nye swala hiyo.

“Kwa kweli ni faida kubwa
kwa kuja Rais kwani ni nafasi
adhimu ya kiongozi huyo ku-
jumuika pamoja na wananchi
katika swala ya Eid, tujitokeze
kwa wingi,” alisema. Pia mwe-
nyekiti huyo ambae pia ni Katibu
wa Mufti Zanzibar, alisema Rais
wa Zanzibar atalihutubia Baraza
la Eid katika Ukumbi wa Baraza
la Wawakilishi Wete kuanzia saa
4:00 asubuhi na kuwataka wa-
nanchi wote kufuatilia vyombo
vya habari kusikiliza hotuba ya
Dk, Mwinyi.

Alisisitiza kuwa ni muhimu
kuisikiliza hotuba ya Rais kwa
kuwa ni mwongozo, nasaha, dira

na maelekezo ambayo ni muhimu
kwa wananchi wa Zanzibar.

“Kwenye Baraza la Eid ni kwa
watu maalumu si wananchi wote,
hivyo tunawaomba wananchi
wafuatilie kwenye vyombo vya
habari ili wapate nasaha na
mwongozo ambao utasaidia sana
katika kusukuma mbele maende-
leo ya nchi yetu”, alisema.

Hata hivyo aliwataka kwa
kila mwislam mwenye uwezo
kuchinja siku hiyo kufanya hivyo
kwa kuwa Eid el- Hajj ni sikukuu
ya kuchinja na ni wajibu kwa
kila mwislamu mwenye uwezo.

“Baada ya swala ya Eid mpa-
ka siku ya tatu mbele unaweza
kuchinja, hivyo tujitahidini kwa
kila. mwenye uwezo achinje
kwani ni wajibu kwake na ata-
pata fadhila kwa Mola wake,”
alifahamisha. Mwenyekiti huyo

alisema siku 10 za mwanzo wa
mwezi wa mfunguo tatu ni bora
na kila amali inayofanywa na
malipo yake ni makubwa kwa
Mungu kuliko yanapoyafanywa
siku nyingine, hivyo Waislamu
wakithirishe ibada, kuomba dua,
toba na kutoa sadaka kwa wingi.

Aliwasisitiza waislamu kwam-
ba, sherehe ya sikukuu isiwe
sababu ya kuwaweka mbali na
rehema za Mungu, hivyo kila
mmoja achunge nidhamu, aji-
heshimu, ajichunge, ajihifadhi
na kujisitiri ili kuendelea kupata
radhi za Mola.

Pia aliwataka wazazi wawe
waangalifu kwa watoto dhidi ya
vitendo vya udhalilishaji vinavy-
oweza kuwatokea katika kipindi
cha sikukuu kwa kuwa wahalifu
hutumia siku hiyo kuwakatili wa-
toto.

L i ‘.“:I'-II"I,F
) ,_AI}’

']n" 1Y

Aonya wanaozorotesha utekelezaji ilani

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

MJUMBE wa Kamati Kuu
ya Halmashauri Kuu ya Taifa
(NEC) ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Hemed Suleiman Ab-
dulla, amesema chama hakita-
sita kumchukulia hatua mtendaji
yoyote wa serikali atakaezorote-
sha utekelezaji wa Ilani ya Uch-
aguzi.

Hemed alisema hayo jana
wakati akizungumza na viongozi
nawatendaji wa CCM wa Mkoawa
Kaskazini Pemba katika ukumbi
wa mikutano wa Halmashauri ya
Wilaya ya Micheweni, Mkoa wa
Kaskazini Pemba.

Alisema katiba na sheria za
nchi zinaelekeza kuwa chama

kilichoshinda ndicho chenye
dhamana ya utekelezaji wa ilani
kwa lengo la kuwaletea maende-
leo wananchi wake.

Kutokana na maelekezo hayo,
alisema, kwa kuwa CCM ndiyo il-
iyoshinda kupitia uchaguzi mkuu
wa mwaka 2020, viongozi wote
walioteuliwa wana jukumu la
kuitekeleza ilani hiyo kwa viten-
do bila ya kujali itikadi ya chama
mtu anachotoka.

Alisema uwapo wa mfumo wa
Serikali ya Umoja wa Kitaifa, hau-
toi fursa kwa viongozi wanaotoka
vyama vyingine kutotekeleza
ilani badala yake inaelekeza
kutekeleza ilani ya chama Kkili-
choshinda kwa maslahi mapana
ya kuwatumikia wananchi wa
Zanzibar katika kuwaletea maen-

deleo. Mjumbe huyo ambaye pia
ni Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, alisema bajeti iliopit-
ishwa hivi karibuni na wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi, ina len-
ga kutekeleza ilani ya CCM na
kuwataka viongozi wa chama
kutoa ushirikiano wa karibu ka-
tika kuhakikisha pesa zilizopang-
wa kutekeleza bajeti hiyo zinatu-
mika ipasavyo.

Hemed aliwashauri viongozi
wa majimbo na watendaji wa
chama kuchukua jitihada za
makusudi kwa kushuka ngazi za
chini kwenda kuzungumza na
mabalozi kwa lengo la kujenga
uhai wa chama.

Pia alisema kitendo cha ku-
subiri kukaribia kwa uchaguzi
hatimaye kuanza kujitokeza kwa

kuwafikia wananchi, hakina tija
badala yake wanapaswa wakati
wa utekelezaji wa majukumu yao
kujishusha ili kutatua matatizo na
kero zinazowakabili wananchi.

Hemed aliwataka viongozi
hao wa kutoka Mkoa wa Kaska-
zini Pemba kufanya kazi kuto-
kana na mabadiliko ya sayansi
na teknolojia kwa kuhakikisha
wanaweka takwimu sahihi juu
ya wanachama kuanzia ngazi
ya mashina, matawi, majimbo,

wilaya hadi mkoa.
Naye Mwenyekiti wa CCM
Mkoa wa Kaskazini Pemba,

Mberwa Hamad Mberwa, alim-
hakikishia Hemed kuwa uongozi
wa chama mkoa utayafanyia kazi
maagizo yote alioyatoa kwa lengo
kukiimarisha chama.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ORISFZASMATAN GAZOIVIIKOCIHENI
INDUSIHAIAREASP OB OX 3042,
DARSESFSAITAANVIEMO B

#2558 -1017.822 536176

KUPOTELEWA NA CHETI

116366302

INNOCENT P KIBONA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA CHETI CHA KIDATO CHA
NNE CHENYE INDEX NAMBA S.2655/0137
KILICHOTOLEWA MWAKA 2018 NA BARAZA
LA MITIHANI TANZANIA KUPITIA SHULE YA
SEKONDARI MARANATHAYEYOTE
ATAKAYEKIONA ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI KILICHO KARIBU.TAARIFA YA POLISI
MBE/MBE/RB/354428/2021

CAVEAT EMPTOR
UHURU

PLOT Nos. 30 & 31, BLOCK ¢
STREET, MWANZA TOWNSHIP

TAKE NOTICE FINNALY that any person (s)
interfering with the said parcels of land as
aforesaid stand to lose his/their money as
Kelfen Makune Seleman or/and Agnes Festo
Makune will neither honor agreements,
contact or arrangements entered with person
(s) purporting to have authority to transact the
parcels of land whether in the manner above
described or in any other manner whatsoever
nor will it reimburse any monies paid to
respect of such transactions.

Dated at Mwanza this 12" day of July, 2021.

Keflon Makme Scloman (oo
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116366502

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

EMMANUEL IKOLONGO
SANGALALI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari iliyokuwa na
namba ya usajili T 366 DDH
yenye chasis namba
NCP600227246 injini
namba 2NZ3736735.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa ya Polisi:
IRI/IRI/RB/360303/2021

116366702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA SINGIDA
KITUO CHA UTEMINI

MKOA WA SINGIDA

SHAURI LA NDOA NAMBA 36 LA 2021
ENIGHENJA SYLVANUS MSHANA.......... MDAI
DHIDI YA
WILLBRIGHT VAILECK MLINGiL............. MDAIWA
MADAI YA TALAKA

UNAFAHAMISHWA KWAMBA MLETA MAOMBI HAPO JUU
AMEFUNGUA SHAURI DHIDI YAKO KATIKA MAHAKAMA YA
MWANZO  WILAYA YA SINGIDA KITUO CHA UTEMINI KWA
MADAI YA TALAKA.

UNAAMRIWA NA MAHAKAMA HIl: UHUDHURIE MBELE YA
MAHAKAMA HIl TAREHE 02/08/2021 SAA 02:30 ASUBUHI BILA
KUKOSA KATIKA SHAURI LILILOTAJWA HAPO JUU NA NILAZIMA
KULETA MASHAHIDI WAKO NA HATI ZOTE ZINAZOHUSU
SHAURI HILO KWA AJILI YA KUJITETEA KATIKA SHAURI HILO.
ZINGATIA KWAMBA KUTOKUFIKA KWAKO TAREHE HIYO,
SHAURI LITAANZA KUSIKLIZWA BILA WEWE KUTAARIFIWA
TENA, NA MAAMUZI KUTOLEWA.

IMETOLEWA NAMI KWA AMRI NA CHAPA YA MAHAKAMA LEO
TAREHE 16/07/2021

HAKIMU
MAHAKAMA YA MWANZO
UTEMINI - SINGIDA

116366802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha SINZA Mkoa DAR ES SALAAM

Usimamizi wa mirathi Na. 193.2021

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU AGNESS K.
BATAO WA SINZA KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA
KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA LILIAN L.
BATAO NA MUGISHA L. BATAO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 27 Mwezi 08 Mwaka 2021
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani na waweza
kukaguliwa.

Marehemu hakuacha wosia.

Imetal tarehe 20 Mwezi 7 Mwaka 2021. ka

116366902

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
SWAUMU SANYAEL

anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari aina ya

TOYOTA MARK Il yenye
namba za usajili
T 182 AAC, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MTWARA
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA. 51/2019
ASILIA MAHAKAMA YA WILAYA MTWARA JINAI
NO. 280/2017

MKURUGENZI WA MASHITAKA...........MRUFANI
DHIDI YA
AFANA SHAIBU MBILAMBI............ MRUFANIWA

KUITWA SHAURINI
KWA: AFANA SHAIBU MBILAMBI - LIKOMBE
MTWARA

Hii ni kukutaarifu kuwa unaamriwa kufika
mbele ya Mahakama Kuu Mtwara kusikiliza
shauri hili mnamo tarehe 26/07/2021 saa 2:30
asubuhi bila kukosa.

Kumbuka kuwa endapo hutafika wewe
mwenyewe au mtu yeyote anayeruhusiwa
kisheria  kukuwakilisha, basi shauri hili
litasikiizwa na kuamriwa bila ya wewe
kuwepo.

Imetolewa kwa amri yangu na kwa muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 14/7/2021.

N

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU MTWARA
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA. 47/2019
ASILIA MAHAKAMA YA WILAYA LINDI CASE
NO. 220/2018

THE DPP. ....APPELLANT

JUMA ALLY HAMISI@ MKULUPALILE............
RESPONDENT
KWA: JUMA ALLY HAMISI@ MKULUPALILE —
MAKONGORO LINDI

KUITWA SHAURINI
Hii ni kukutaarifu kuwa unaamriwa kufika
mbele ya Mahakama Kuu Mtwara kusikiliza
shauri hili mnamo tarehe 28/07/2021 saa 2:30
asubuhi bila kukosa.
Kumbuka kuwa endapo hutafika wewe
mwenyewe au mtu yeyote anayeruhusiwa
kisheria  kukuwakilisha, basi shauri hili
litasikiizwa na kuamriwa bila ya wewe
kuwepo.
Imetolewa kwa amri yangu na kwa muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 24/6/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU MTWARA
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA. 37/2019
(Asilia Shauri la Jinai Na. 119/2018, Mahakama ya
Wilaya Lindi)
MKURUGENZI WA

MASHTAKA MRUFANI

Dhidi ya
MOSES JAPHET@ MGENL...............MJIBU RUFAA

KUITWA SHAURINI

116367702

KWA: MOSES JAPHET @ MGENI -
NZOVWE MBEYA

Hii ni kukutaarifu kuwa unaamriwa kufika
mbele ya Mahakama Kuu Mtwara kusikiliza
shauri hili mnamo tarehe 28/07/2021 saa 2:30
asubuhi bila kukosa.
Kumbuka kuwa endapo hutafika wewe
mwenyewe au mtu yeyote anayeruhusiwa
kisheria kukuwakilisha, basi shauri hili
litasikilizwa na kuamriwa bila ya wewe
kuwepo.
Imetolewa kwa amri yangu na kwa muhuri wa

Polisi taarifa SIE e S . Mahakama hii leo tarehe 03/08/2021. 3 M.
2| e o o o —— b3 M) L
KAH/RB/369/2021  ¢|g s S g o o | (8 g .

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU MTWARA
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA. 33/2019
(Asilia Shauri la Jinai Na. 5/2019, Mahakama ya
Wilaya Lindi)
MKURUGENZI WA

MASHTAKA MRUFANI
Dhidi ya
SALUM ABDALLAH @ NALIOGO NA
WENZAKE............0n. WARUFANIWA

KUITWA SHAURINI

KWA: SALUMU ABDALLAH @ NALIOGO - MADIGO
LINDI
ADAMU SAID @ OHIMBA — MADIGO -
NYANGAMALA LINDI

Hii ni kukutaarifu kuwa unaamriwa kufika mbele ya
Mahakama Kuu Mtwara kusikiliza shauri hili mnamo
tarehe 26/07/2021 saa 2:30 asubuhi bila kukosa.
Kumbuka kuwa endapo hutafika wewe mwenyewe au
mtu yeyote anayeruhusiwa kisheria kukuwakilisha, basi
shauri hili litasikilizwa na kuamriwa bila ya wewe
kuwepo.
Imetolewa kwa amri yangu na kwa muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 14/07/2021.

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

e ippmedia com

Tupigie

QWASWASICISWAS

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Uholanzi kuipatia

Tanzania chanjo
corona
Astrazeneca

Amsterdam, UHOLANZ|

UHOLANZI itatoa chanjo ya co-
rona kwa nchi chache za Afrika, iki-
wamo Tanzania kupitia mpango wa
chanjo unaosimamiwa na Serikali.

Uholanzi imetenga dozi 750,000
za chanjo aina ya Astrazeneca kwa
ajili ya nchi zenye mahitaji ikiwamo
Tanzania na Namibia.

Dozi hizo zimehifadhiwa tayari
kwa ajili ya kusambazwa kwa nchi
hizo zilizoonyesha nia ya kusaidiwa.

Uholanzi kupitia mamlaka zake
za afya inachangia chanjo kusaidia
nchi masikini kukabiliana na virusi
Vya corona, ikifanya hivyo pia kwa
kuchangia karibu dozi nusu milioni
kwenye mpango wa chanjo kwa
nchi masikini (COVAX).

Hadi kufikia mwishoni mwa
mwaka huu, Uholanzi inatarajiwa
kuchangia dozi milioni 20 kwenye
mpango huo.

Kwa mujibu wa tovuti ya Uholan-
zi mbali na Tanzania, Cape Verde
na Indonesia ni miongoni mwa nchi
zilizonufaika na hatua hiyo.

Mapema mwezi huu, Uholanzi
ilitangaza kuipa Indonesia dozi
milioni tatu za chanjo hiyo, ingawa
haijafahamika wazi, ni kiwango gani
cha chanjo zitapelekwa Tanzania na
Namibia.

Serikali ya Uholanzi imeeleza
kuwa, wizara yake ya afya itasima-
mia usambazaji kuzifikia nchi hizo.

BBC

Wavamizi bunge
la Marekani
wahukumiwa

Washington, MAREKANI

KWA mara ya kwanza hukumu
ya kifungo cha gerezani imetolewa
kwa mtu aliyehusika na uvamizi wa
jengo la bunge na umwagaji damu
mnamo Januari 6 katika nchi ya
Marekani.

Paul Hodgkins mwenye umri wa
miaka 38, alisema kuwa alijutia
hatua hiyo kortini, ambapo alishtak-
iwa kwa kuvamia jengo la bunge na
kuzuia utendaji kazi wa wabunge.

Mwendesha Mashtaka wa serikali
Randolph Moss alibaini kuwa Hodg-
kins alifanya shambulizi kubwa kwa
demokrasia, ingawa alikiri kosa,
alipunguziwa hukumu ya kifungo
cha miezi 18 gerezani kilichopende-
kezwa na waendesha mashtaka.

Hodgkins alihukumiwa kifungo
cha miezi nane gerezani na ma-
hakama.

llielezwa kuwa hukumu iliyotole-
wa kwa Hodgkins Florida inaweza
kuwa kielelezo kwa takriban wafuasi
230 wa rais wa zamani wa Marekani
Donald Trump ambao walizuiliwa
kwa sababu ya uvamizi wa bunge
Januari 6, mwaka huu na wanasubiri
kuhukumiwa kwa shtaka moja.

TRT

Bamako, MALI

KANALI Assimi Goita ambaye
ni rais aliyeko madarakani tangu
Mei 24, mwaka huu, ameponea
chupuchupu kuuawa kwa Kisu.

Watu  wawili  wamejaribu
kaufanya hivyo jana Jumanne
asubuhi, kutaka kumchoma

rais huyo wa mpito wa Mali bila
mafanikio. Tukio hilo lilitokea
wakati wa ibada ya Waislam ya
Eid al-Adha, sikukuu ya kuchinja

wanyama walio halali, katika
Msikiti Mkuu wa Bamako, ame-
bainisha mwandishi wa habari
wa shirika la habari la AFP.

Walipoulizwa na shirika la
habari la AFP juu kitendo hicho
kama jaribio la mauaji ya rais,
wasaidizi wake walijibu: “Ndio,
kabisa ni kweli.”

“Tunachunguza. Mtu mmoja
amejaribu  kumshambulia kwa
kisu katika Msikiti Mkuu wa
Bamako leo (jana),” chanzo hicho

'Rais Goita anusurika
' kuuawa msikitini

kiliongeza, kikisema rais yuko
salama na mzima.

Akiwa katika eneo la tukio, Wa-
ziri wa Masuala ya Kidini, Mama-
dou Koné, aliliambia shirika la
habari la AFP kwamba, mtu ame-
jaribu katika Msikiti Mkuu wa
Bamako kumuua rais wa mpito
kwa kisu. Lakini amedhibitiwa
kabla ya kutekeleza uhalifu.

“Ilikuwa baada ya sala na ma-
hubiri ya imamu, wakati imamu
akijiandaa kwenda kuchinja

kondoo wake, ndipo kijana huyo
alijaribu kumchoma Assimi Goita
mgongoni, lakini mtu mwingine
ndiye alijeruhiwa,” Latus Toure,
Msimamizi wa Msikiti Mkuu,
amelithibitishia shirika la habari
la AFP.

Mali imeshuhudia majaribio
mawili ya mapinduzi katika kip-
indi cha mwaka mmoja, jaribio la
kwanza lilifanyika Agosti, mwaka
jana na kisha Mei, mwaka huu.

RFI

Maofisa polisi wakiangalia gari lililoharibiwa na roketi mjini Kabul, nchini Afghanistan. Roketi kadhaa zilirushwa jana, kulenga Kasri ya rais
Kabul ingawa hazikufanikiwa kulenga eneo hilo kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini humo. PICHA: XINHUA

Kesi ya Zuma vasogezwa hadi Agosti

Johannesburg, AFRIKA
KUSINI

MAHAKAMA ya Afrika Kusi-
ni imekubali ombi la Zuma la
kucheleweshwa kwa kesi yake ya
ufisadi inayohusu makubaliano
ya ununuzi wa silaha, iahirishwe
kwa wiki tatu.

Zuma anatuhumiwa
kupokea rushwa kutokana na
makubaliano ya mauzo ya silaha
ya zaidi ya dola bilioni mbili ka-
tika miaka ya 1990.

Alikana mashitaka hayo Mei,
mwaka huu akiwa ni pamoja na
ufisadi, ubadhirifu na biashara
haramu ya mzunguko wa fedha.

Alikwepa mashtaka hayo kwa
zaidi ya muongo mmoja na akaj-
ionyesha kama mwathirika wa
ushawishi wa kisiasa.

Jithada za kumwajibisha zi-
naonekana kama mtihani wa
uwezo wa nchi kuwawajibisha
wanasiasa wenye nguvu.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi

kuandia tarehe 10 hadi 13 Agosti,
mwaka huu, Jaji wa Mahakama
Kuu ya Pietermaritzburg Piet
Koen alisema. Hakutoa sababu
kwanini aliruhusu kusogezwa
mbele.

Zuma yuko katika kifungo cha
miezi 15 kwa kudharau mahaka-
ma. VOA

Mwanamfalme Saudia awapa vijana 200 mamilioni ya kuoa

Riyadh, SAUDI ARABIA

MWANAMFALME wa Saudia,
Muhammad Bin Salman amei-
dhinisha kutolewa kwa pesa mil-
ioni 3.74 za riyali, sawa na dola
milioni moja za kimarekani, ili
zigawiwe kwa vijana 200 kama
ruzuku ya kuoa.

Gazeti la serikali la Saudi Ara-
bia limeripoti kwamba tangazo
hilo lilitolewa na Shirika la habari
la Saudia, mwishoni mwa wiki.

Taarifa hiyo ilisema kuwa fed-
ha hizo zitagawanywa kwa vijana
wa kiume na wa kike kote nchini
humo.

Lilisema agizo la mwanam-

falme huyo ni katika juhudi za ku-
wasaidia yatima na watu wenye
ulemavu, ambao wamekuwa na
shida ya kuoa.

Katika awamu ya kwanza ya
mpango huo, riyali milioni 250 za
msaada zilisambazwa, kwa watu
zaidi ya 26,000 kutoka maeneo
tofauti ya nchi hiyo.

Licha ya kupewa pesa, vijana
watafundishwa jinsi ya kutumia
pesa.

Mpango wa Mwanamfalme
Muhammed Bin Salman ulian-
zishwa kwa lengo la kuimarisha
uchumi na jamii ya watu wa nchi
hiyo kuboresha maisha ya watu.

BBC
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HABARI MICHEZO

D ERAN

afurahialkusajiliwalBarca

BARCELONA, Hispania "

MEMPHIS ' Depay ' amewasili
rasmi Barcelona kabla ya mazoezi
yake ya kwanza jana Jumanne asu-
buhi, mchezaji huyo wa kimataifa
wa Uholanzi amethibitisha kuwa
anafurahi sana kwa safari mpya.

Memphis amesaini na klabu hiyo
ya Katalunya kwa makubaliano
baada ya mkataba wake na Lyon ku-
malizika, na kocha Ronald Koeman
alitoa kwa Blaugrana hao kupata
saini yake.

Baada ya kutua huko Barcelona,
mchezaji huyo wa zamani wa Man-

. chester United amejitambulisha
kwa mashabiki na kuonyesha furaha

yake. W <

“Jamani mimi ni Memphis, nime-
fika hapa Barcelona na ninafurahi
sana kupata changamoto mpya, sa-
fari mpya na natumai kuwaona ny-
inyi hivi karibuni uwanjani,” aliandi-

ka Memphis kwenye ukurasa wake |
wa Instagram. ~— o ——

Mchezaji huyo pia alizungumzia
jinsi anavyotarajia kushinda mataji
mengi klabuni hapo, huku akim-

¥

shukuru Koeman kwa msaada wake.

“Koeman alinipa ujasiri wakati

nilipoumia mpaka kupona kwangu,”
aliandika Memphis juu ya kocha
wake huyo wa zamani wa timu ya
taifa ya Uholanzi. »

e
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ARSENAL, DEST WAFANYA

MAZUNGUMZO

LONDON, England

ARSENAL wameripotiwa kuwa wamefanya ma-
wasiliano na beki wa kulia wa Barcelona, Sergino
Dest, wakati kukiwa na uvumi juu ya hatima ya
Hector Bellerin.

Bellerin ameonekana kama beki wa kulia wa
chaguo la kwanza pale Arsenal chini ya Arsene
Wenger, Unai Emery na Mikel Arteta, lakini ali-
poteza jukumu hilo kwa Calum Chambers mwis-
honi mwa msimu uliopita.

Hivyo, Bellerin anaripotiwa kushinikiza kuha-
mia Inter Milan, na Arteta atatafuta mbadala wa
nafasi ya raia huyo wa Hispania wakati wa msimu
mgumu wa kifedha hapo Arsenal.

MUNICH, Ujerumani

KLABU ya Bayern Munich wan-
ahitaji kujiimarisha katika nafasi
ya beki wa kulia na wanavutiwa
na uwezekano unaotolewa na
Barcelona, ambao wana mabeki
wakubwa watatu wa kulia am-
bao wanabhitaji sana kuleta fedha
klabuni hapo.

Klabu hiyo ya Ligi Kuu Uje-
rumani, Bundelsiga imeripotiwa
kuwaulizia mabeki Sergino Dest,
Emerson na Sergi Roberto.

Hiyo ni kwa mujibu wa RACI,
ambao wanaelezea kuwa Dest

litakuwa chaguo linalopende-
lewa na Bavaria hao.

Hata hivyo, Bayern Munich
kama itamkosa Dest ipo tayari
kutoa ofa kwa Emerson au Sergi.

Kocha Ronald Koeman pia
hana tatizo kuwabakisha wote,
wakati pia wachezaji wenyewe
inasemekana wanapenda kuba-
kia hapo Camp Nou.

Wakati wa kuangalia uweze-
kano wa kuondoka katika na-
fasi ya ulinzi ni Samuel Umtiti
na Clement Lenglet ambao ndio
wachezaji wanaotarajiwa kuon-
doka.

Washika bunduki wametajwa kutaka kumsajili
Max Aarons wa Norwich City kama mbadala wa
Bellerin, lakini pia kwa mujibu wa Sky Sport, wa-
shikabundi hao wamegusa dili la msingi la nyota
wa Barcelona kuangalia uwezekano wa uhamisho
wa dau la pauni milioni 25.7 kwa Dest.

Ripoti hiyo imeongeza Bayern Munich na Juven-
tus pia walitajwa kuwa na nia kwa mchezaji huyo
wa zamani wa Ajax, lakini hana mpango wa kuon-
doka Barcelona baada ya kujihakikishia nafasi yake
chini ya kocha Ronald Koeman.

Dest alifunga mabao matatu na usaidizi wa bao
moja kwenye mechi 41 za mashindano yote ya
msimu uliopita, na mkataba wake pale Camp Nou
unadumu hadi 2025.

-
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Atletico
‘'yatangaza
‘kutomuuza
Joao Felix

MADRID, Hispania

KLABU ya Atletico Madrid haitarajii
kufanya uamuzi wa kumuuza kiungo
wake, Joao Felix kwenye dirisha hili la
uhamisho.

Jina la Felix limekuwa likitajwa sana
kwenye taarifa mbalimbali za masuala
ya uhamisho wa wachezaji, baada ya
kuwa na msimu wenye panda shuka
tangu alipowasili klabuni hapo kwa
pauni milioni 127 mwaka 2019.

Kutokana na ada kubwa aliyolipiwa
nyota huyo amekuwa akikosolewa kwa
urahisi zaidi na watu wengi licha ya uk-
weli kuwa bado anaendelea kujibore-
sha kama mchezaji.

Felix amefanikiwa kupata mabao 10
na asisti sita wakati Atletico wakifani-
kiwa kushinda taji la LaLiga msimu uli-
opita.

Atletico wanatarajia nyota huyo
ataendelea kujiboresha kuwa bora
zaidi, na kwa mujibu wa Marca, Felix
atakuwa hashikiki kwenye dirisha hili
la uhamisho huku klabu ikiwa imepa-
nia kumtumia vyema msimu unaokuja.

Hivyo, mpango wa klabu ni kumpa
muda wa kuendelea kujiboresha na
mpango wa kumweka sokoni haupo ka-
bisa mezani kwa sasa.

iBARCELONA, Hispania

i WAKALA wa mshambuliaji wa Barcelona,
Antoine Griezmann ameripotiwa kufanya
mazungumzo na timu zinazoshiriki Ligi Kuu
England, wakati kukiwa na uvumi kuhusu
sintofahamu ya hatua anayoenda kuichukua
ya Mfaransa huyo.

A D

akami

LONDON, England

ARSENAL imekamilisha usajili wa kiungo |
wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji chini ya umri wa
miaka 21, Albert Sambi Lokonga kutoka klabu

ya Anderlecht.

Miamba hao wa Ligi Kuu England walitangaza
kumsajili Lokonga na kwamba amesaini mkataba
wa “muda mrefu”, na ingawa ada yake haijawekwa
wazi, lakini imeripotiwa ni pauni milioni 15 ambayo

ni ya awali.

Lokonga mwenye umri wa miaka 21, ni zao la akade-
mi ya vijana ya Anderlecht ambayo iliwaibua wachezaji
kama Romelu Lukaku, Youri Tielemens na Leander Den-
doncker na alicheza mechi 78 kwa klabu yake.

“Ni uhamisho mkubwa kwa sababu nimekuwa
nikicheza pale Anderlecht kwa miaka 10,” alisema
Lokonga akinukuliwa na tovuti rasmi ya Arsenal.

“Ni hatua kubwa, lakini najihisi kujiamini kwa

sababu soka la dunia tayari limeniamini.

“Nasubiri kwa hamu kuanza kucheza kwenye
Ligi Kuu England na kuanza kuonekana, kwa haki-

ka ni jambo zuri kwangu.

“Mwanasheria wangu aliniambia kuhusu nia ya
Arsenal na sikusita hata mara moja. Nilisema, ‘sa-

55

mahani, nitakwenda pale’.

Arsenal tayari amemsajili kinda mwingine mwe-
nye umri wa miaka 21, Nuno Tavares kutoka Benfica
ambaye anacheza nafasi ya mlinzi wa pembeni.

Pamoja na Barcelona kuwa chini ya shini-
kizo kubwa la kupunguza mzigo wa matumizi
ya fedha kwenye dirisha la sasa, Griezmann
anaeleweka kuwa moja ya majina kadhaa yal-
iyowekwa kwenye mpango wa kupunguzwa.

Atletico Madrid wamehusishwa sana na
mshambuliaji wao huyo wa zamani kama
sehemu ya makubaliano ya kubadilishana

Imagg e/

-

yanayomuhusu Saul Niguez, lakini hakuna
ushahidi kuwa kuna makubaliano yoyote juu
ya pendekezo kama hilo.

Chelsea wanahusishwa na nia ya kum-
chukua Griezmann kwa mkopo, wakati Man-
chester City, Liverpool, Juventus, Paris Saint-
Germain na Bayern Munich zote zikitajwa
kuwa windoni dhidi ya saini ya nyota huyo,

AKALA WA GRIEZMANN AMPELEKA EPL

lakini Atletico bado wanaendelea kuongoza
orodha hiyo.

Barcelona wanatajwa kusita kufanya ua-
muzi juu ya hatma ya Griezmann, ambaye
amejitahidi sana akiwa na Barcelona, akiwa
na idadi nzuri ya mabao 20 na asisti 13 kwe-
nye michezo 51 ya mashindano yote msimu
uliopita.
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HENDERSON HAKIELEWEKI

MUSTAKABALI wa Jordan Henderson mwenye umri
wa miaka 31 katika klabu ya Liverpool haueleweki, ma-
zungumzo ya mkataba mpya na nyota huyo wa Eng-
land yameshindwa kuendelea tangu kumalizika kwa
msimu. (The Athletic)

RICE ANUKIA CHELSEA

CHELSEA inafahamu kiungo wa England na West
Ham United, Declan Rice mwenye umri wa miaka 22,
ana nia ya kujiunga nao na watawasiliana na wagonga
nyundo hao kujua nini cha kufanya ili kukamilisha
mpango huo. (Express)

CITY YAMTAKA MENDES

MANCHESTER City wanamtaka mlinzi wa kushoto
wa Sporting Lisbon na Ureno, Nuno Mendes mwenye
umri wa miaka 19, lakini hawako tayari kutoa kitita cha
pauni milioni 50 ili kumnasa nyota huyo. (Fabrizio Ro-
mano)

ATLETICO YAMBANA TRIPPIER

ATLETICO Madrid wanaendelea na msimamo wao
kwamba, beki wake raia wa England, Kieran Trippier
(30), hauzwi licha ya Manchester United kuonyesha nia
ya kumtaka, lakini klabu hiyo ya Hispania huenda ikam-
sajili beki wa kulia wa Wolves na Ureno Nelson Semedo
(27), au beki wa kulia wa Napoli na Italia, Giovanni di
Lorenzo mwenye umri wa miaka 27, iwapo Trippier
ataamua kuondoka. (AS)

SPURS YAMWANIA ROMERO

TOTTENHAM Hotspur ipo katika mazungumzo ma-
zuri na Atalanta kuhusu uhamisho wa beki wa kati wa
Argentina, Cristian Romero mwenye umri wa miaka 23.
(Football.London)

LOCATELLI AGOMBEWA

ARSENAL hadi sasa wako kando katika harakati zao
za kumshawishi kiungo wa Italia, Manuel Locatelli, licha
ya utayari wao wa kulipa dau la pauni milioni 34 linalo-
takiwa na Sassuolo, huku nyota huyo mwenye umri wa
miaka 23 akijiandaa kuichagua Juventus kutokana na
kushiriki kwake kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya. (Mirror)

VARANE AIOTA EPL

MLINZI wa kati wa Real Madrid na Ufaransa, Raphael
Varane mwenye umri wa miaka 28, yuko tayari kutua
katika Ligi Kuu England huku Manchester United waki-
wa na nafsi kubwa ya kumsajili. (Guardian)

DE BEEK KUTUA BARCA
BARCELOAN wamepewa fursa ya kumsajili kiungo

wa Manchester United na Uholanzi, Donny van de Beek
mwenye umri wa miaka 24, wakati klabu hiyo ya His-
pania pia ikimtumia beki wake, Samuel Umtiti mwenye
miaka 27, kama sehemu ya mpango huo. (Sport via
Express)

UNITED YAVAA KIGINGI

MMILIKI wa Napoli, Aurelio de Laurentiis, amekataa
dau la pauni milioni 30 lililotolewa na Manchester Unit-
ed kwa ajili ya kumsajili mlinzi wa klabu hiyo, Kalidou
Koulibaly mwenye umri wa miaka 30. (Gazzetta)

CAMAVINGA NJIA MOJA

MANCHESTER United wako tayari kuvuta subira
katika harakati zao za kumshawishi kiungo wa Rennes,
Eduardo Camavinga mwenye umri wa miaka 18, wakati
huu wanapojaribu kupunguza dau lake. (The Athletic)

POGBA, MBAPPE HURU

KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba mwenye
umri wa miaka 28, mshambuliaji wa Juventus na Ureno
Cristiano Ronaldo (36), na straika wa Paris St-Germain,
Kylian Mbappe (22), ni miongoni mwa wachezaji wa-
naoweza kuwa huru msimu ujao, kutokana na athari za
janga la corona zilizozikumba klabu zao. (ESPN)

MADRID YAJIANDAA
KUMUUZA HAZARD

® @ @®1ata hivyo kocha wake Ancelotti ameonyesha nia
ya kuhitaji kufanya...

MADRID, HISPANIA

[UNGO mshambuliaji wa Real
Madrid, Eden Hazard, ameri-
potiwa kuwekwa sokoni na mi-
ba hao wa Ligi Kuu Hispania,
LaLiga.

Nyota huyo wa zamani wa Chelsea
amevumilia wakati mgumu wa kuuguza
majeraha ya mara kwa mara tangu alipo-
wasili katika mji mkuu wa Hispania, Ma-
drid akitokea England, akicheza mechi
43 tu akiwa na Real kwa misimu miwili
iliyopita.

Hazard amekuwa akihusishwa na kure-
jea Chelsea wakati akiendelea kupamba-

nia nafasi yake ndani ya Real Madrid, la-
kini amethibitishwa anataka kuwa kinara
huko Bernabeu.

Hazard amekuwa akipambana na ma-
jeraha tangu alipowasili Real Madrid ku-
toka Chelsea.

Hata hivyo, gazeti la Marca inaripoti
Real Madrid imejiandaa kumweka Haz-
ard sokoni kwenye dirisha hilo la uham-
isho wa majira ya joto licha ya nia ya ko-
champya, Carlo Ancelotti kutaka kufanya
kazi na raia huyo wa Ubelgiji.

Ripoti hiyo inadai kwamba Ancelotti
ana uhakika kuwa anaweza kumtumia
vyema mshambuliaji huyo aliyetawaliwa
na majeraha misimu miwili mfululizo

iliyopita, lakini Real Madrid wanaweza
kumuuza ikiwa watapata mnunuzi kwa
bei sahihi.

Hazard ameona nyavu mara tano tu
tangu alipowasili Real Madrid, na alitoa
msaada wa bao moja katika mechi nne za
Ubelgiji kwenye Euro 2020 iliyomalizika
wiki iliyopita.

Hadi sasa kwa mujibu wa ripoti hiyo,
hakuna klabu ambayo imeonyesha nia
ya wazi ya kutaka kumsajili Hazard katika
kipindi hiki cha usajili.

Ingawa mwenyewe ameshaonyesha
ishara wazi kuwa kama akiondoka hapo
Real Madrid kituo chake kinachofuata ni
klabu yake ya zamani ya Chelsea.
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COASTAL UNION, PAMBA
VITANI KUCHEZA LIGI KUU

I
Kiduku ajipanga
kumpiga Mbabe

Na Adam Fungamwango

MECHI mbili za mchujo
kutafuta timu zitakazocheza
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
ujao wa 2021/22 zinatarajiwa
kuchezwa leo kwenye Uwanja
za kwa Pamba kuikaribisha
Coastal Union huku kwenye
Uwanja wa Uhuru, Dar es Sa-
laam, Transit Camp itawavaa
Mtibwa Sugar.

Coastal Union na Mtibwa
Sugar zinacheza mechi za
mchujo maarufu kama ‘play
off’, baada ya kushika nafasi
ya 13 na 14 kwenye msimamo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara ili-
yomalizika Jumapili iliyopita,
zikiepuka kushuka daraja
moja kwa moja, lakini hatima
zao zikiwa kwenye mechi
hizo.

. -

Iwapo zitafanya vizuri kwe-
nye mechi hizo na zile za
marudiano Jumamosi, zitaba-
ki kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara, lakini kama zitafanya
vibaya, zitashuka daraja na
kucheza Ligi Daraja la Kwanza
Tanzania Bara msimu ujao.

Katibu Mkuu wa Coastal Un-
ion, Rashid Mgweno, alisema
wanashukuru kupata nafasi
ya kucheza mechi za mchujo
baada ya kikosi chao kuwa na
msimu ‘mgumu’ kutokana na
matokeo mabaya waliyokuwa
wanapata.

Mgweno alisema Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu huu ili-
kuwa na ushindani zaidi lakini
wanashukuru matokeo chan-
ya ya mechi mbili za mwisho
ndio yaliyowasaidia kucheza
hatua hiyo ya mchujo.

“Sisi ndiyo tulikuwa kwe-
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nye hali mbaya zaidi kwa
sababu tulikuwa wa pili ku-
toka mwisho kwenye raundi
mbili za mwisho. Yaani kuto-
ka Mwadui ambayo imeshuka
moja kwa moja, tukawa sisi.
Kwa vyovyote vile tumejitahi-
di sana hadi kutoshuka daraja
na kucheza ‘play off.’

Alisema kuwa wamejipanga
kuhakikisha wanabaki Ligi
Kuu, hivyo wana uhakika
kuwa kushinda mechi ya leo
japo alisema itakuwa ngumu.

“Kwa kujipanga na mechi
hii, ndiyo maana unaona

tumekuja (Mwanza), kwa
ndege ili  kutowachosha
wachezaji  wetu,” alisema

kiongozi huyo.

Pamba, Mabingwa wa Ligi
Kuu ya Muungano mwaka
1990, itakuwa ikijaribu kure-
jea kwenye Ligi Kuu Tanzania

Bara baada ya kushuka daraja
katikati ya miaka ya 1980.

Timu hiyo imekuwa kwenye
majaribio kadhaa ya kutaka
kurejea, lakini imekutana na
wakati mgumu mara kadhaa,
kwani msimu wa 2018/19,
ilikaribia kufanya hivyo, la-
kini ikafungwa mabao 2-0 na
Kagera Sugar kwenye mechi
ya ‘play off” ugenini, baada ya
kutoka suluhu nyumbani.

Transit Camp, itakuwa ina-
jaribu kuondoa ‘gundu’, kwani
ni timu inayoshiriki Ligi Dara-
ja la Kwanza kwa muda mrefu
baada ya kushindwa ‘kuz-
ichanga’ vyema karata zake.

Tayari Geita Gold FC ya
Shinyanga na Mbeya Kwanza
zimeshapanda daraja baada
ya kuibuka vinara katika
makundi yao.

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya vijana ya umri chini ya miaka 23 (U-23), wakifanya mazoezi kwenye Uwanja wa JMK Park

kitashuka dimbani leo kucheza dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC). PICHA: TFF

Wanariadha Dar kuchuana Agosti

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Riadha Mkoa wa
Dar es Salaam (DAAA), kime-
tangaza rasmi mashindano
yake yatafanyika Agosti 13 na

Akizungumza na gazeti hili
jana, Katibu Msaidizi wa DAAA,
Felix Chunga, alisema maan-
dalizi ya mashindano hayo
yanaendelea vyema na jumla
ya wanariadha 20 wanatarajia

kuchuana.

Chunga alisema wiki ijayo
wanatarajia kufanya mchujo ili
kupata wanariadha hao ambao
watachuana katika ngazi ya
mkoa.

“Maandalizi ya mashindano
yetu yanaendelea vizuri na
tunatarajia kufanya mchujo
wa wanariadha ifikapo mwis-
honi wa mwezi huu, nina
imani kila kitu kitakwen-
da vizuri na malengo yetu

yatatimia,”alisema Chunga.
Katibu huyo alisema
mashindano hayo yana lengo
la kuendelea kuinua vipaji vya
wanariadha wa hapa jijini la-
kini pia DAAA ikiwaomba wa-
dau wa mchezo huo wajitokeze
kuunga mkono mashindano
hayo ambayo yanatarajiwa
kuwa na ushindani.
“Tunawakumbusha wanari-
adha wote watakaopata nafasi
ya kushiriki mashindano haya

kujituma na hatimaye ku-
pandisha viwango vyao jambo
ambalo litawasaidia kukaa
kwenye orodha nzuri ya mkoa
kuelekea michuano ya kitaifa
itakayofanyika hapo baadaye,”
Chunga alisema.

Hata hivyo Chunga alisema
hamasa zaidi inahitajika katika
mchezo huo ambao kwa sasa
umaarufu wake umeshuka to-
fauti na ilivyokuwa miaka ya
nyuma.

Na Shufaa Lyimo

BONDIA wa ngumi za kulipwa
kutoka mkoani Morogoro, Twaha
Kiduku, amesema anaendelea
Vizuri na mazoezi kwa ajili ya
kujiandaa na pambano dhidi ya
Abdallah Pazi (Dula Mbabe) litaka-
lofanyika Agosti 20, mwaka huu

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kiduku alisema kwa sasa anafanya
mazoezi ya kutengeneza mji na
kambi yake iko nje ya mji.

“Ninaendelea vizuri na mazoezi
kwa ajili ya kujiandaa kukutana
na mpinzani wangu, ninaomba
mashabiki wa Mkoa wa Moro-
goro waniombee ili nifanye vizuri
katika pambano hilo, nimeamua
kujificha nje ya mji kwa ajili ya
kukimbia kelele za watu,"alisema
Kiduku.

Bondia huyo alisema licha ya
pambano hilo kuwa na ushindani,
anaamini atapata ushindi kwa
sababu amejipanga vizuri na an-
amfahamu vyema mpinzani wake
huyo.

“Naomba mashabiki wangu
msiwe na hofu, ninaahidi nita-
fanya vizuri katika pambano hili,
ninawaomba wajitokeze kwa wingi
siku ya mchezo ili waweze kush-
uhudia burudani nitakayoitoa siku
hiyo,” alisema bondia huyo.

Naye Kocha wa Kiduku, Pawa
[randa, alisema hana wasiwasi na
bondia wake kutokana na kiwango
kizuri alichokuwa nacho kilichoi-
marishwa na mazoezi magumu
anayofanya.

Njombe watakiwa
kuandaa michuano

Na Elizabeth John, NJOMBE

WADAU wa soka wa Mkoa wa
Njombe wametakiwa kuanzisha
mashindano mbalimbali ya mch-
ezo huo kwa ajili ya kuibua na
kuendeleza vipaji vya wachezaji
vijana, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mkuu wa Wilaya ya Njombe, Kissa
Gwakisa Kasongwa amewaomba
wadau wa michezo wilayani hapa
kuhakikisha wanaandaa michuano
ili kusaidia kunyanyua sekta ya
michezo mkoani Njombe.

Kasongwa alisema hayo ka-
tika uzinduzi wa mashindano ya
Kombe la Luwanja uliofanyika
katika Kata ya Mtwango ambapo
umetoa nafasi ya vijana kuonye-
sha vipaji pamoja na kudumisha
afya zao.

Kiongozi huyo alisema mi-
chuano kama hiyo husaidia kupata
wachezaji wazuri ambao baadaye
husaidia klabu na taifa kufanya
vyema kwenye mashindano mbal-
imbali watakayoshiriki.

“Nitoe pongezi hizi kwanza kwa
mwazilishi wa ligi, nitoe wito kwa
vijana kuitikia ligi hizi na kuona
kama ni fursa kwa sababu kuanzia
kwenye ligi hizi ndio tunawapata
kina Mbwana Samatta, kwa hiyo
lazima tuanzie huku chini, hii ni
ajira,” alisema kiongozi huyo.
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Mbunge wa Dodoma Mjini (CCM™), Anthony Mavunde (vva pili kushoto), akikabidhi tuzoya shukrani kwa wacheza'i wa Yanga kwa kumaliza

fanyika Jumapili iliyopita. PICHA: MTANDAO

YANGA YASISITIZA

HAITABEBWA CAF

® ® ® Inatamba imejiimarisha kutwaa Kombe la FA na...

Na Saada Akida

UKU zikiwa zimesali-

wa siku nne kuelekea

fainali ya mashindano

ya Kombe la FA ita-
kayochezwa kwenye Uwanja wa
Lake Tanganyika mkoani Kigo-
ma, mabosi wa Yanga wamesema
watapambana kuhakikisha wa-
nashiriki michuano ya kimataifa
kwa uwezo wao na si kupitia wa-
tani zao Simba.

Kikosi cha timu hiyo kinata-
rajiwa kuondoka jijini Dar es
Salaam kesho kuelekea mkoani
Kigoma tayari kwa ajili ya fain-
ali hiyo itakayotoa mwakilishi
wa mashindano ya kimataifa
ya Kombe la Shirikisho Afrika
msimu ujao.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kaimu Katibu Mkuu wa Yan-
ga, Haji Mfikirwa alisema timu
yake imejipanga vizuri kuelekea

fainali hiyo ambayo inasubiriwa
kufunga rasmi msimu wa 2020/21
hapa nchini.

Mfikirwa alisema ana imani
na kikosi hicho na wameamua
kwenda Kigoma mapema ili
wachezaji wao wapate nafasi
ya kuzoea mazingira ya mji huo
pamoja na kufanya mazoezi kwe-
nye uwanja wa Lake Tanganyika
ambao ni mgeni kwa nyota wake.

“Tunaendelea na maandalizi
katika kiwango cha juu ikiwamo
kuwahi kufika Kigoma mapema
ili kuandaa mazingira bora ya
timu, sehemu ya kufanyia ma-
zoezi na kufikia wachezaji wetu,
kwa upande wa uongozi tuna im-
ani na vijana wetu, kikosi kipo fiti
kwenda kutafuta ushindi katika
fainali hiyo,” alisema Mfikirwa.

Kiongozi huyo alisema wameji-
panga kwenda kuendeleza rikodi
ya kuwafunga wapinzani wao
kwa mara ya pili katika ardhi ya

Bongo.
“Siku zote tunasema kuwa
fainali haichezwi bali fainali

hushindwa, hivyo kuelekea ka-
tika mchezo huo, tunaenda kwa
ajili ya kushinda fainali hiyo na
kila kitu kinaenda vizuri na tuta-
pata ushindi,” alisema Kaimu Ka-
tibu huyo.

Aliongeza hawakubali kwenda
kucheza michuano ya kimataifa
kupitia ‘mgongo’ wa Simba, wa-
nahitaji kupambana kushinda
katika fainali na kutwaa taji la ub-
ingwa wa Kombe la FA.

Kuhusu tetesi za usajili kwa
wachezaji wapya huku wakihu-
sishwa mshambuliaji kutoka AS
Vita ya Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC), Fiston Mayele
na Heritier Makambo, alikataa
kusema lolote na kuongeza mas-
uala ya usajili bado yako chini ya
kamati husika ambayo inafanya
kazi baada ya kupokea map-

endekezo kutoka kwa Kocha wao
Nesreddine Nabi.

“Jana (juzi), Kamati ya us-
ajili ilikutana kujadili majina ya
wachezaji waliopendekezwa,
kwa sasa tuko makini katika suala
la usajili, hatuwezi kurudia mako-
sa ya msimu uliopita,” Mfikirwa
alisema.

Naye Ofisa Habari wa klabu
hiyo, Hassan Bumbuli aliliambia
gazeti hili timu yao bado haijapa-
ta straika kwenye uwezo mkubwa
wa kupachika mabao kama wal-
ivyokuwa na Mkongomani Heri-
tier Makambo.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Hassan Bumbuli alisema wana-
chama na mashabiki wa timu
hiyo wanamkumbuka Makambo
kutokana na uwezo wake ku-
pachika mabao alipokuwa katika
kikosi chao kwenye msimu wa
2018/19, kabla ya kwenda kujiun-
ga na Horoya ya Guinea.
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MANULA AIOTA
TUZO YA AFRIKA

Na Adam Fungamwango

GOLIKIPA chaguo la kwanza la
mabingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Aishi Manula amesema
ameshafanya kila kitu kwenye
soka la hapa nchini na sasa akili
yake anaielekeza kuwania tuzo
ya mlinda mlango bora wa Afrika.

Manula ambaye alitua Simba
akitokea Azam FC mwaka 2017,
pia ndiye golikipa namba moja
wa Timu ya Soka ya Taifa ya
Tanzania (Taifa Stars).

Nyota huyo alisema hayo
wakati akizungumzia mafanikio
yake baada ya kumalizika kwa
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa
2020/21 iliyomalizika Jumapili
iliyopita, ambapo huu ni msimu
wa sita mfululizo anashinda tuzo
hiyo baada ya kuongoza kwa
kutoruhusu mabao kwenye mechi
nyingi kuliko makipa wengine.

“Huu ni msimu wa sita mfu-
lulizo sasa naongoza kwa ‘clean
sheet’, na kuwa kipa bora. Nime-
shazoea sasa na hata shabiki
yoyote au wanahabari wakisikia
Manula kipa bora hakuna anayes-
htuka kwa sasa. Kila mtu anaona
kawaida. Hata mimi mwenyewe
naona kawaida, “ alisema Manula.

Alisema lengo lake kwa sasa
ni kushindana na magolikipa
wakubwa katika mashindano
. ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa na kutwaa tuzo ya
kipa bora wa Afrika.

“Sasa nataka niende juu kidogo
kwa sababu huku chini nime-
shamaliza, ninataka nishindane
nipate ‘clean sheet’ za kutosha
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika,
ili nichukue tuzo huko,” alisema
golikipa huyo.

Manula amemaliza Ligi Kuu
Tanzania Bara 2020/21 akiwa
na ‘clean sheet’ 18, akifuatiwa
na kipa wa Mbevya City, Haroun
Mandanda ambaye amesimama
golini mara 15 bila kuruhusu
wavu wake kutikiswa huku Meta-
cha Mnata wa Yanga na Abut-
walib Mshery wa Mtibwa Sugar,
wana ‘clean sheet’ 13 kila mmoja.

Kipa mkongwe, Juma Kaseja,
yeye amesimama langoni mara
11 bila kuruhusu bao pamoja na
Aaron Kalambo wa Dodoma Jiji,
huku Daniel Mgore wa Biashara
United akiwa na ‘clean sheet’ 10.
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