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Mwongoza watalii kutoka Wakala wa Misitu Tanzania (TFS), Omary Sharif,  akitoa ufafanuzi 
kwa wafanyakazi wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI) kuhusu aina ya vivutio vilivy-
opo ndani ya  Msitu wa Mazingira Asilia Pugu Kazimzumbwi uliopo  Kisarawe mkoani Pwani 
mwishoni mwa wiki iliyopita. PICHA: JKCI

Mjema: Samia urais hadi 2035 
Na Christina Mwakangale

KATIBU wa Itikadi na Uen-
ezi wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Sophia Mjema, amese-
ma kutokana na kile anachoen-
delea kukionyesha Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa Watanza-
nia, ni wazi kwamba anastahili 
kupewa miaka 10 kuanzia mwa-
ka 2025. 

Kwa mantiki hiyo, kutokana 
na kauli ya Mjema, Rais Samia 
kipindi chake cha uongozi wa 
nchi kinapaswa kufikia ukomo 
mwaka 2035. 

Amesema Rais Samia anas-
tahili kupewa miaka 10 kwa 
kupigiwa kura kwa kuwa am-
ethibitisha kuwa mwanamke 
akipewa nafasi yoyote ya uon-
gozi, ikiwamo kuongoza nchi, 
anafanya vyema.

Wakati Mjema akitoa kauli 
hiyo, wanasiasa na wadau wa-
metoa maoni yao wakisisitiza 
kuwa nchi inaongozwa na Kat-
iba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya Mwaka 1977 
ambayo ndiyo imemweka Rais 
madarakani. Wanasheria nao 
wamesema kauli hiyo ya Mjema 
inawezekana tu iwapo katiba 
itabadilishwa.

Mjema aliyasema hayo jana 
alipozungumza na wanawake 
wa mkoani Mara. Alisema 
sasa wanawake wanapewa ju-
kumu kubwa la kufanya kweli 
na kutimiza jambo lao mwaka 
2024 na 2025 (miaka ya uchagu-
zi wa serikali za mitaa na uch-
aguzi mkuu wa Rais, wabunge 
na madiwani). 

“Tunaye kiongozi wetu Rais 
Samia Suluhu Hassan ambaye 
kwa kweli ameonyesha kitu cha 
tofauti. Haijapata kutokea watu 
walifikiria kwa kipindi hiki ki-
fupi ambacho tutampa mwan-
amke, anaweza asiweze. Jamani  
si mmeona mambo hayo na 
muziki wake, miradi, fedha.

“Mwenyezi Mungu ameweka 
mkono wake akampa ujasiri 
akaunganisha zile nguvu zake 
awe na maono. Mungu akiun-
ganisha nguvu hizo wanadamu 

wanaweza? Sisi wanawake 
tupo tuhakikishe tunamuunga 
mkono. Sasa hivi wanawake 
heshima iliyopo ndiyo kwanza 
anaanzia pale mwaka 2025. Tu-
naanza kumpigia kura. Tumeo-
na  kazi zake, ametudhihirishia 
kuwa kazi hii anaiweza bila 
tatizo lolote… acha waseme,” 
alisema.

Alisema utaratibu uliopo ni 
kiongozi anayewania nafasi ya 
urais kipindi chake ni miaka 10, 
yaani mihula miwili, kila mmoja 
ukiwa na miaka mitano.

“Wanawake mwaka 2025 
ndio tunaanza, wanawake 
mmenielewa. Anaanza mwaka 
2025 na anamaliza 2035, katu-
fanyia kazi nzuri. Hivi akisima-
ma mwanamke mwenzio pale 
kafanya vizuri, unajisikiaje? 
Hata wakiwa wote wanawake 
hakuna ubaya, maadamu wana-
fanya kazi sawa.

“Leo kafanya vizuri, ikija mi-
aka mingine tunasema ndiyo, 
mingine tena ndiyo kwani kuna 
ubaya? rais mwanamke, maka-
mu wa rais mwanamke, waziri 
mkuu mwanamke, Spika mwa-
namke,” alisema. 

Mjema alisema Rais Samia 
aendelee kuungwa mkono, ku-
tokana na kazi anayoendelea 
kuifanya na kuwahakikishia 
Watanzania kwamba anaweza 
jukumu lake la urais.

“Tunataka Tanzania tufike 
50/50 kwenye uongozi na ua-
muzi serikalini  ndiyo tunam-
wona Rais anachokifanya. Mimi 
kama mwenezi wa kwanza 
mwanamke niko kule juu,” ali-
sisitiza.

WADAU WAIBUKA
katibu Mkuu wa ACT-Wa-

zalendo, Ado Shaibu, ametoa 
maoni kuhusu kauli hiyo ak-
isema awamu aliyopo Rais sasa 
mamlakani ni kamili na muhula 
wake utakamilika 2025, huku 
wa pili ukitarajiwa kukamilika 
mwaka 2030.

“Sisi tunachofahamu hii ni 
awamu mpya. Awamu ya sita 
inaanza pale Rais amechukua 

Watalii waendelea kumiminika nchini
Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIKA kipindi cha kuanzia 
Januari hadi Agosti, 2023 
idadi ya watalii walioingia 
nchini imeongezeka na kufikia 
1,131,286 ikilinganishwa na 
900,182 walioingia nchini kip-
indi hicho mwaka jana.
Sababu ya ongezeko hilo 

zimetajwa kuwa ni uzinduzi 
wa Filamu ya The Royal Tour 
nchini Marekani iliyoongozwa 
na Rais Samia Suluhu Hassan 
na Tanzania kuwa na vivu-
tio vingi ikilinganishwa na 
mataifa mengine duniani.
Mkurugenzi wa takwimu za 

uchumi Ofisi ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS), Daniel Masolwa, 
alisema hayo jana jijini hapa 
alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
ongezeko la watalii walioingia 
nchini katika pindi hicho.
Alisema kuna ongezeko la 

watalii 231,104 sawa na asil-
imia 25.7 na kati ya hao wote 
walioingia nchini katika kip-
indi hicho 236,047 walipitia 
Zanzibar sawa na asilimia 31.1.
“Ofisi ya Taifa za Takwimu 

inajukumu la kusambaza tak-

wimu za kijamii na kiuchumi 
kwa mujibu wa Sheria ya Tak-
wimu sura 351 miongoni mwa 
taarifa hizo ni takwimu za 
mara kwa mara za mwenendo 
wa watalii walioingia nchini,” 
alisema Masolwa.
Kadhalika, alisema watalii 

walioingia nchini katika kip-
indi cha mwezi Agosti 2023, 
waliongezeka hadi 186,030 
ikilinganishwa na 158,049 
mwezi Agosti, mwaka jana 
sawa na ongezeko la asilimia 
17.7.
“Watalii 336,203 kati ya 

wote walioingia nchini mwezi 
Agosti, 2023 kupitia Zanzi-
bar sawa na asilimia 29.7 na 
idadi ya watalii wote,” alisema 
Masolwa.
Alisema idadi hiyo ya walion-

gia nchini kutoka nchi zilizo 
nje ya Bara la Afrika katika 
kipindi cha Januari hadi Agosti 
mwaka huu ni Marekani ikiwa 
na jumla ya watalii 84,541.
“Mtakumbuka Filamu ya Roy-

al Tour ilizinduliwa kwa mara 
ya kwanza nchini Marekani hii 
inaonyesha kuwa juhudi zile 
za Rais Samia Suluhu Hassan 
zimelipa kutokana na ongeze-

ko hili,” alisema.
Pia alisema mataifa men-

gine yaliyoleta watalii wengi 
nchini nyuma ya Marekani ni 
Ufaransa (72,009), Ujerumani 
(57,798), Uingereza (51,056) na 
Italia (51,056).
“Aidha, mwezi Agosti 2023 

pekee idadi ya watalii wal-
ioingia nchini walitoka Italia 
(14,986), Marekani (14,416), 
Ufaransa (11,997), Uingereza 
(9,852) na Ujerumani (9,161),” 
alisema.
Vilevile, alisema katika kip-

indi cha Januari hadi Agosti, 
Tanzania ilipokea watalii ku-
toka Bara la Afrika na wengi 
wao walitoka katika nchi ya 
Kenya (128,753), Burundi 
(69,505), Zambia (38,394), 
Rwanda (37,269) na Uganda 
(4,052).
Alisema, sekta ya utalii ni 

miongoni mwa vyanzo vikuu 
vya fedha za kigeni nchini 
na kwamba taasisi na kam-
puni zinazotoa huduma kwa 
watalii zinatakiwa kuendelea 
kutoa huduma bora zaidi kwa 
lengo la kuwavutia wapya na 
waliokuja waje kwa mara ny-
ingine.

madaraka na kuendelea bila ku-
jali kwamba alipochukua ilikuwa 
mwaka mmoja umeanza kutumi-
ka. Mwaka 2025 hadi 2030 ndicho 
kipande cha pili cha awamu ya 
sita, hii ni awamu kamili,” alisema.

Mkurugenzi wa Itifaki, Ma-
wasiliano na Mambo ya Nje wa 
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), John Mrema, 
alisema: “Rais Samia ni zao la 
katiba, hivyo katiba inapaswa 
kuzingatiwa kuhusu ukomo wa 
madaraka wa Rais kama ilivyoain-
ishwa.

“Mwaka 1985 wakati Mwalimu 
( Julius) Nyerere anang’atuka, 
aliwahi kusema wako watu walim-
wambia Mwalimu ukiondoka nchi 
itayumba, unamwachia nani nchi. 
Mwalimu  aliwakemea akawaam-
bia wao matumbo yao ndio yat-

ayumba. Rais Samia awakemee 
wanaomtaka watu wanaotoa 
kauli hizi kwa sababu hawamtakii 
mema.”

Naye Naibu Katibu Mkuu Chama 
cha Wananchi (CUF), Magdalena 
Sakaya, alisema katiba iliyopo in-
atoa mwongozo kwamba Rais an-
apoingia madarakani, anaingia na 
mamlaka kamili na si kumshikia 
mamlaka aliyekuwapo awali.

“Kwa katiba yetu, Rais anaon-
goza kwa vipindi viwili. Kaanzia 
miaka mitano alipoikuta na ata-
maliza miaka mingine hadi 2030,” 
alisema.

LHRC YAFAFANUA
Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo 

cha Shreria na Haki za Binadamu 
(LHRC), Dk. Anna Henga, alisema 
katiba imeeleza kuhusu rais ku-

wapo madarakani kwamba iwapo 
itafanyika hivyo, kwa mujibu wa 
Mjema, itamaanisha Rais aliyeko 
mamlakani  ataongoza kwa miaka 
14.

“Anaweza kwa miaka mitano 
tu…Rais ( John Magufuli) angeku-
wa amefariki dunia chini ya miaka 
minne, angeweza kuchaguliwa vi-
pindi viwili lakini kwa sasa labda 
kama katiba itabadilika,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Katiba in-
asema endapo Makamu wa Rais 
anashika kiti cha Rais kwa mujibu 
wa masharti ya Ibara ya 37(5) kwa 
kipindi kinachopungua miaka 
mitatu, ataruhusiwa kugombea 
nafasi ya urais mara mbili, lakini 
kama akishika kiti cha urais kwa 
muda wa miaka mitatu au zaidi 
ataruhusiwa kugomba nafasi ya 
urais mara moja tu.”
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Tanzania, India zakubaliana 
kuimarisha maeneo kimkakati 
Na Jenifer Gilla

TANZANIA na India zime-
kubaliana kuimarisha ushiriki-
ano kwenye maeneo ya kimkaka-
ti kwa manufaa ya pande zote 
yakiwamo maji, kilimo, teknolo-
jia, afya, ulinzi na usalama, utam-
aduni na michezo, uchukuzi, bi-
ashara na uwekezaji.

Nchi hizo pia zimetiliana saini 
hati 14 za makubaliano na mka-
taba mmoja. Hati 10  zimehusi-
sha taasisi za serikali na tano ni 
za sekta binafsi.

Hayo yalibainishwa jana wakati 
wa mkutano wa pamoja kati ya 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
Waziri Mkuu wa India, Narendra 
Modi na waandishi wa habari uli-
ofanyika katika jengo la kupoke-
lea wageni wa kitaifa la Hy-
derabad House, jijini New Delhi.

Akizungumza kwenye mku-
tano huo, Rais Samia aliipongeza 
serikali ya India kwa kuendelea 
kuwa mshirika muhimu na ku-
changia maendeleo ya Tanzania 
hususan kwenye maeneo ya kim-
kakati.

Pia alisema Tanzania in-
apongeza uamuzi wa serikali 
hiyo kuanzisha tawi la kwanza 
la Taasisi ya Teknolojia ya India 
nje visiwani Zanzibar. Alisema 
uamuzi huo ni heshima na up-
endeleo kwa Tanzania kwa kuwa 

utawanufaisha Watanzania na 
Afrika Mashariki na Kati kwa 
ujumla.

Rais Samia alisema ushiriki-
ano wa nchi hizo umeongeza 
thamani ya ufanyaji biashara na 
takwimu zinaonyesha kuwa bi-
ashara imeongezeka hadi kufikia 
Dola za Marekani bilioni 3.1 mwa-
ka 2022 kutoka Dola za Marekani 
bilioni 2.6 mwaka 2017.

Rais Samia pia alimpongeza 
Waziri Mkuu Modi kwa kuan-
daa kwa mafanikio Mkutano wa 
Wakuu wa Nchi za G20 uliofanyi-
ka nchini humo Septemba, mwa-
ka huu na kuipongeza India kwa 
kuitetea Afrika kupitia Umoja wa 
Afrika kuwa mwanachama wa 
kudumu wa umoja huo.  

“Siwezi kusita kuipongeza In-
dia kwa kufanikiwa kuandaa 
Mkutano wa G20. Waziri Mkuu 
Modi ameitetea Afrika kuwa 
mwanachama kamili wa G20. 
Ametetea mpango wa kupun-
guza madeni kwa mataifa ma-
dogo na kutangaza mpango wa 
dharura wa kuhamasisha upati-
kanaji wa fedha kwa ajili ya nchi 
zinazoendelea ili kuwezesha 
upatikanaji wa teknolojia ya ni-
shati safi ifikapo mwaka 2050,” 
alisema.

Waziri Mkuu Modi aliitaja Tan-
zania kuwa mshirika wake wa ka-
ribu na mkubwa katika  maende-

leo barani Afrika na Tanzania na 
India zimekubaliana kukuza  
ushirikiano uliopo ka-
tika viwango vya juu vi-
takavyowanufaisha wa-
nanchi wa mataifa hayo.

Alisema  India itaen-
delea kushirikiana na 
Tanzania kwenye mae-
neo mbalimbali, yaki-
wamo kukuza ujuzi, 
usambazaji maji, 
teknolojia ya 
habari na ma-
wasiliano,  uhu-
siano wa watu 
wa India na 
Tanzania, nishati safi, ulinzi na 
usalama.

Pia alisema nchi hizo zime-
kubaliana kuwa na mpango wa 
miaka mitano ya ushirikiano 
katika masuala ya ulinzi na us-
alama hususan katika maeneo 
ya kujenga uwezo, mafunzo na 
ulinzi baharini.

Kuhusu ushirikiano katika bi-
ashara, Waziri Mkuu huyo  alise-
ma nchi hizo zimekubaliana ku-
tumia sarafu za nchi zao  kukuza 
na kuongeza biashara baina ya 
nchi hizo pamoja na kupunguza 
gharama na matumizi ya Dola za 
Marekani.

Wakati wa mkutano huo, 
wakuu hao walishuhudia 
ubadilishanaji wa hati sita za 

makubaliano ya ushirikiano 
baina ya mataifa yao ka-

tika sekta za uchukuzi, 
utamaduni, michezo, 
uwekezaji, TEHAMA 
na afya.

Baadhi ya 
hati hizo ni 

m a k u b a l i a n o 
kati ya Wiz-

ara ya Ele-
ktroniki na 
Teknolojia 
ya Habari 
ya India 
na Wizara 

ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari ya Tanzania kuhusu ush-
irikiano wa kupeana suluhu ze-
nye mafanikio za kidijitali zina-
zotekelezwa kwa ujuzi wa idadi 
ya watu kwa ajili ya mabadiliko 
ya kidijitali.

Nyingine mabadilishano ya 
hati ya makubaliano ya kiufundi 
kati ya Jeshi la Wanamaji la In-
dia na Shirika la Wakala wa Meli 
wa Tanzania (TASAC) kuhusu 
kupeana taarifa za meli za kibi-
ashara.

Nchi hizo pia zilitia saini  
makubaliano ya mpango wa 
kubadilishana utamaduni kati 
ya India na Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa 
miaka ya 2023 hadi 2026.

Zingine ni makubaliano kati 
ya Baraza la Michezo la Taifa la 
Tanzania na Mamlaka ya Mich-
ezo ya India kuhusu Ushirikiano 
katika Sekta ya Michezo na Hati 
ya makubaliano kati ya Coach-
ing Shipyard Limited na Marine 
Services Corporation Limited 
kuhusu ushirikiano katika sekta 
ya bahari.

Pia hati ya makubaliano kati 
ya Mamlaka ya Bandari ya Jawa-
harlal Nehru chini ya Wizara ya 
Usafirishaji wa Bandari na Njia 
za Majini ya India na Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC) kwa 
ajili ya kuanzisha bustani ya vi-
wanda nchini Tanzania.

Kamishna wa Ubia kati ya 
Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 
(PPP) chini ya Wizara ya Fedha, 
David Kafulila, alisema kupitia 
ziara hiyo atakwenda kujifunza 
mambo mengi hasa namna nchi 
hiyo ilivyojikomboa kiuchumi.

Alisema miaka michache iliyo-
pita India ilikuwa na uchumi wa 
chini kama zilivyo nchi nyingi 
zinazoendelea, lakini umekua 
na inakadiriwa baada ya miaka 
mitano ijayo itakuwa nchi ya tatu 
kwa ukubwa wa uchumi duniani.

Alisema kwa kipindi cha mia-
ka 10, biashara kati ya nchi hizo 
mbili imefikia zaidi ya dola bil-
ioni 24 ambayo takribani asilimia 
30 ya uchumi wa Tanzania..

Watu 11 mbaroni tuhuma 
kukutwa dawa za kulevya
Na Gwamaka Alipipi

WATU 11 wamekamatwa kwa 
tuhuma za kulima na kusafirisha 
bangi mkoani Mara, baada ya ku-
fanyika operesheni maalum iliyo-
husisha Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya 
(DCEA), Jeshi la Kujenga Taifa 
(JKT) pamoja na askari Mgambo.
Operesheni hiyo ilifanyika katika 

Kanda Maalum ya Tarime Rorya 
kwenye Bonde la Mto Mara kuan-
zia Oktoba 2 hadi 8, mwaka huu.
Kamishna Jenerali wa DCEA, 

Aretas Lyimo akizungumza na 
waandishi wa habari baada ya 
kufanyika kwa operesheni hiyo 
alisema hekari 807 za mashamba 
ya bangi ziliteketezwa, magunia 
507 ya bangi kavu iliyokuwa 
tayari kusafirishwa pamoja na 
magunia 50 ya mbegu za bangi 
yalikamatwa.
Pia alisema vibanda viwili vi-

dogo vilivyokuwa vikitumika 
kuchakata na kufunga bangi kabla 
ya kusafirishwa viliteketezwa.
Lyimo alisema wakazi wa eneo 

hilo wamelifanya Bonde la Mto 
Mara kama eneo maalum kwa ajili 
ya kilimo cha bangi na kujimiliki-
sha kwa kutoruhusu mtu yeyote 
asiye mkazi kuingia kwenye 
bonde hilo kama sehemu ya kufi-
cha uhalifu wao.
“Wakazi hao walikuwa wanat-

ishia kumdhuru mtu yeyote ata-
kayeingia ndani ya bonde hilo bila 
ridhaa yao. Pia, wamediriki ku-

funga ofisi ya kijiji wakimtuhumu 
Mtendaji wa Kijiji cha Nkerege 
kutounga mkono kilimo cha ban-
gi,” alisema.
Alisema uwapo wa daraja katika 

moja wapo ya vijito vinavyopele-
ka maji Mto Mara hutumika kama 
kizuizi cha watu kwenda kwenye 
Hifadhi ya Bonde la Mto Mara 
maeneo yanayolimwa bangi.
Lyimo alisema ili mtu avuke 

daraja hilo anatakiwa kujieleza 
nia na madhumuni ya kuvuka 
kuelekea upande wa pili, wahusi-
ka wasiporidhika na maelezo ha-
wakuruhusu kuendelea na safari.
Aliongeza kuwa hata baadhi ya 

viongozi wasio waaminifu wa vi-
jiji vinavyopakana na bonde hilo 
pamoja na wananchi hukodisha na 
kuuza mashamba ya kulima bangi 
ndani ya hifadhi ya bonde hilo.
Alisema DCEA kwa kushirikiana 

na Mkuu wa Mkoa wa Mara na 
uongozi wa Wilaya ya Tarime 
watafanya mikutano ya hadhara 
na kufikiria mipango ya bonde 
hilo kulindwa dhidi ya kilimo cha 
bangi na uhalifu mwingine.
Diwani wa Kata ya Tulwa, Cha-

cha Machugu, alisema viongozi 
wa serikali za mitaa wanaosaidia 
kuendelea kwa kilimo cha bangi 
wachukuliwe hatua kwa mujibu 
wa sheria.
Alisema watashirikiana na Jeshi 

la Polisi kudhibiti bangi kulimwa 
Tarime na yeyote atakayekiuka 
miongozo na sheria za nchi ata-
wajibishwa.
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Na Jaliwason Jasson, 
BABATI

TAASISI ya Kumbukumbu 
ya Mwalimu Julius Nyerere, 
imepanga kupambana na 
vitendo vya ukatili vinavyo-
tokana na mmomonyoko wa 
maadili kwa kuzifikia kaya 
milioni 14 nchini kutoa elimu 
ya uzalendo na maadili. 

Elimu hiyo kwa waleng-
wa, itasaidia jamii kudhibiti 
mmomonyoko wa maadili 
ambao kwa kiasi kikubwa 
unaathiri malezi ya watoto.

Mwenyekiti wa Taasisi 
hiyo, Joseph Butiku, akizun-

gumza jana mjini Babati kue-
lekea wiki ya vijana na kilele 
cha mbio za Mwenge wa 
Uhuru kitaifa, alisema tishio 
hilo limeifanya ije na mradi 
wake wa kitaifa wa uzalendo 
na maadili.

Alisema mazungumzo 
ya viongozi na wananchi 
yanaonesha kuwa uzalendo 
na maadili yameporomoka.

“Tumepoteza kwa kiwan-
go kikubwa maadili mwaka 
jana Septemba, bodi iliam-
biwa isaidie Watanzania ku-
jadili jambo hili,” alisema.

Kwa mujibu wa Butiku, 
baada ya taasisi hiyo kupewa 

jukumu hilo na Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, aliridhia 
wajadili uzalendo na maadili 
kuporomoka.

Alisema katika mradi huo 
wanataka watu wote kushiri-
ki kuanzia ngazi ya kaya bila 
kuangalia mkubwa au mdo-
go maana wanataka kuelewa 
maana ya maadili.

“Tunataka bungeni wa-
zungumze wakiwa kama 
kaya siyo kama wabunge bali 
wazungumze kama wana-
kaya,” alisema.

Kadhalika, alisema mtu 
akiwa mzalendo na mwadili-
fu ni rahisi kuifia kaya yake, 

taifa na kuzilinda rasilimali 
za taifa na hatakuwa mla 
rushwa au kupenda kuwa 
kiongozi ili ajinufaishe mwe-
nyewe kwa kuwadhulumu 
wananchi.

Vilevile, alifafanua kuwa 
uzalendo na maadili vikian-
zia ngazi ya kaya ni rahisi ku-
dhibiti vitendo viovu katika 
jamii.

“Tulianza na viongozi wa 
dini na wote walikiri kuwa 
maadili na uzalendo ume-
poromoka na tulipoongea 
na wazazi nao walikiri kuwa 
wameshindwa kulea watoto 
wao,” alisema Butiku.

Mradi wa 2D 
upatikanaji 
mafuta hatua  
za mwisho
Na Elizabeth Zaya

MRADI wa kuchukua takwimu za mite-
temo zinazojulikana kitaalamu kama 2D 
katika kitalu cha kutafuta mafuta cha 
bonde la Eyasi Wembere mkoani Sin-
gida, umefikia mwisho huku wataalamu 
wakieleza kuwa na matumaini ya ku-
wapo kwa viashiria vya rasilimali ya 
mafuta katika eneo hilo.
Watafiti wa mafuta katika eneo hilo, 

walibainisha hayo mwishoni mwa wiki 
walipotembelewa na maofisa wa Mam-
laka ya Udhibiti Mkondo wa Juu wa 
Petroli (PURA).
Mjiofizikia wa Shirika la Maendeleo 

ya Petroli Tanzania (TPDC) ambaye ni 
Meneja wa Mradi huo, Sindi Maduhu, 
alisema utafiti huo umefanyika katika 
maeneo yaliyoko katika wilaya sita zi-
lizo ndani ya mikoa ya Singida, Arusha, 
Tabora, Shinyanga na Simiyu.
“Utafiti wa data (takwimu) za mitete-

mo (2D) ni ule wa kutuma mawimbi ya 
sauti ardhini na mawimbi hayo hurudis-
ha taarifa ambazo baadaye huchakatwa 
na kutafsiriwa ili kuielewa miamba ya 
eneo husika, hivyo  kujiridhisha na via-
shiria vya uwapo wa mafuta.
“Tuna matumaini makubwa kuwa utafi-

ti huu utatusaidia kubainisha na kuaini-
sha maeneo yenye viashiria vya uwapo 
wa mafuta na gesi asilia na endapo 
tutagundua viashiria na kujiridhisha na 
uwapo wa rasilimali hiyo, itaanza hatua 
muhimu ya kuchoronga visima kwa 
utafiti zaidi,” alisema Maduhu.
Maduhu alisema utafiti wa mafuta 

kwenye bonde hilo ulianza mwaka 
2015 kwa kuchukua taarifa za kijiofizia 
zilizolenga kusaidia kubaini ukubwa 
wa eneo la bonde na kuangalia kina 
cha miamba tabaka iliyopo katika eneo 
husika.
Alisema eneo hilo la Eyasi Wembere 

lina kilometa za mraba 10,630 na utafiti 
huo ulilenga kusoma aina na kina cha 
miamba ili kubaini uwezekano wa 
uwapo wa mafuta au gesi asilia katika 
eneo hilo.
Utafiti katika bonde hilo, alisema ume-

kuwa ukiendelea kufanyika kwa vipindi 
tofauti na kwa kutumia teknolojia mbal-
imbali ambapo hadi Julai mwaka huu 
utafiti wa data za mitetemo kwa njia ya 
2D ulianza rasmi katika eneo hilo.
Kuhusu ushiriki wa wazawa kwenye 

mradi huo, Maduhu alisema wengi wa-
menufaika na nafasi za ajira katika kip-
indi chote cha utekelezaji na kwamba 
mwaka jana zaidi ya Watanzania 40 
waliajiriwa kwa ajira za muda ili ku-
fanya kazi ya kukusanya taarifa za 
kijiokemia.
Alisema kuwa tangu kuanza utafiti 

huo wa 2D Julai mwaka huu, zaidi ya 
Watanzania 250 wamepata ajira ka-
tika mradi huo huku takriban asilimia 
98 ya kazi za kitaalamu zikifanywa 
na wazawa ikiwa ni pamoja na kazi za 
kuendesha mitambo huku kazi zinazo-
husisha raia wa kigeni ikiwa ni asilimia 
mbili pekee.
“Na katika eneo la ununuzi, zaidi ya 

asilimia 60 ya kandarasi zilizotumika 
katika utekelezaji wa mradi huo ni za 
kampuni za Kitanzania ikiwa ni pamoja 
na kampuni ya Africa Geophysical Ser-
vices (AGS) ambayo ndiye mkandarasi 
aliyefanya utafiti husika wa 2D kwenye 
mradi huu.
Na kandarasi ndogondogo za kutoa hu-

duma kama chakula, ulinzi na nyingin-
ezo ndizo zilizopewa kipaumbele zaidi 
kwenye mradi huo ikilinganishwa na 
kampuni za kigeni,” alisema. 
Alisema mradi huo katika bonde la 

Eyasi Wembere, umegharimu Sh. bilioni 
nane ambazo zimetolewa na serikali 
kupitia TPDC.

Taasisi ya Mwalimu Nyerere 
kushughulikia maadili

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Mabasi Yaendayo Hara-
ka (DART), umesema daladala zinazo-
fanya safari kwenye maeneo mbalim-
bali ya Dar es Salaam na kumalizia ruti 
zao Kivukoni, hayataruhusiwa kufika  
eneo hilo kuanzia Oktoba 20, mwaka 
huu.

 Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
na Uhusiano kwa Umma wa DART, 
William Gatambi, alisema jana alipo-
zungumza na waandishi wa habari 
kuwa daladala hizo zimepangiwa vituo 
vingine vya kuhitimisha safari kupisha 
upanuzi wa kituo hicho.

Alisema DART inatarajia kuanza 
ujenzi wa awamu ya nne ya mradi wa 
mabasi hayo na kuna fungu la kujenga 
kituo cha Kivukoni kilichojengwa kwe-
nye awamu ya kwanza kinafanyiwa 
upanuzi ili kumudu kupokea idadi kub-
wa ya mabasi.

“Mkandarasi anatarajia kuanza ujen-
zi kwa kuzungusha uzio eneo lile kuan-
zia Oktoba 15, mwaka huu na ataende-
lea na maandalizi hadi Oktoba 19. Kwa 
hiyo daladala zote zilizokuwa zinaishia 
kituo cha Kivukoni, kuanzia Oktoba 

20, mwezi huu, tumezitafutia maeneo 
mengine ili kupisha upanuzi wa kituo 
hicho,” alisema.

Alitaja vituo vipya ambavyo vitatumi-
wa na daladala zilizokuwa zinafika Ki-
vukoni kuwa ni maeneo ya ofisi za Wiz-
ara ya Ardhi, Nyumba  na Maendeleo ya 
Makazi, Kituo cha zamani cha NBC na 
Mtaa wa Ohio, jirani na PPF Tower. 

Gatambi alisema DART itaendelea 
kutoa elimu kwa umma kuhusu kufung-
wa kwa kituo hicho kwa siku zilizobaki 
na aliwataka wenye daladala kuzingatia 
maelekezo yaliyotolewa na viongozi 
wa vyama vyao ili kuepusha usumbufu 
kwa abiria.

Alisema awamu nne za ujenzi wa 
mradi wa DART zitasababisha mabasi 
mengi kufika kwenye eneo hilo la Kivu-
koni, hivyo wameona kuna ulazima wa 
kukifanyia upanuzi kumudu wingi wa 
abiria na mabasi yatakayofika hapo.

Gatambi alisema kumekuwa na 
malalamiko ya abiria kuwa wengi kwe-
nye vituo vya mabasi yaendayo haraka 
na kwamba hiyo inatokana na ongeze-
ko la watumiaji wa usafiri huo wakati 
mabasi bado ni yale yale.

“Hata ukiangalia hili ongezeko la 

mafuta limesababisha watu wengi 
waache magari yao watumie usafiri 
wa mwendokasi kwa hiyo serikali ina-
jua kuhusu ongezeko hilo na iko kwe-
nye mchakato wa kuongeza mengine, 
kuongeza mabasi haya si kama ku-
nunua daladala kuna mchakato mrefu,” 
alisema.

Kaimu Katibu Mkuu wa Chama cha 
Wenye Daladala Dar es Salaam (DAR-
COBOA), Shifwaa Lema, alisema wa-
naunga mkono uamuzi huo wa serikali 
kwani mabadiliko hayo ni ya maende-
leo  na yenye manufaa kwa umma.

Alisema wanachama wa DARCOBOA 
walishirikishwa tangu hatua za awali za 
mchakato wa upanuzi wa kituo hicho 
na kwa kuwa wameshaonyeshwa mae-
neo ya kushusha abiria wao watapeana 
taarifa ili kuepusha usumbufu kwa 
abiria wanaotumia usafiri huo.

“Maeneo mapya ya kushusha abiria 
tulishirikishwa wote na tukaridhia, 
labda tuombe radhi kwa kuwa kutaku-
wa na usumbufu kidogo tu kwasababu 
abiria wengine walishazoea kufika Ki-
vukoni na mizigo yao ila wavumilie tu 
kwani kinachofanyika ni kwa manufaa 
yetu wote,” alisema Lema.

Daladala Kivukoni mwisho Oktoba 20

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Selemani Jafo, akisalimiana na 
Mwakilishi wa Shirika la Mazingira la Umoja wa Mataifa (UNEP), Clara Makenya, kabla ya kuanza kwa kikao 
baina yake na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa yanayofadhili miradi ya mazingira na mabadiliko ya 
tabianchi kilichofanyika jijini Dar es Salaam jana. PICHA: OFISI YA MAKAMU WA RAIS 
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MAONI & UCHAMBUZI

HIVI karibuni Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), ilifanya uk-
aguzi katika baadhi ya kampuni zinazozalisha bidhaa mbalimbali 
nchini kuangalia kama zinatimiza matakwa ya mamlaka hiyo ya 
kulipa ushuru na kuiingizia mapato serikali.

Katika ukaguzi huo ilibaini kuwapo kwa stempu za ushuru za 
kughushi ambazo zinabandikwa kwenye bidhaa kwa lengo la kuk-
wepa ushuru sahihi uliowekwa.

Kibaya zaidi mamlaka hiyo ilibaini kuwa stempu hizo sio zilizo-
tolewa na TRA.

Ukaguzi huo unadhihirisha kuwa kuna haja kwa mamlaka hiyo 
kufanya ukuguzi wa mara kwa mara kwenye viwanda au kampuni 
za uzalishaji kubaini kama kuna udanganyifu wowote unaofanyi-
ka.

Tunasema hilo kwa sababu katika baadhi ya kampuni zilizo-
fanyiwa ukaguzi kulibainika kuwapo kwa bidhaa nyingi ambazo 
zilibandikwa stempu ambazo hazikutolewa na TRA.

Hiyo inaonesha kuwa wananchi wanalishwa bidhaa ambazo zi-
natengenezwa vichochoroni na zisizo na viwango na kubandikwa 
stempu feki kuonesha kwamba zimekaguliwa na kupitishwa na 
zinalipa ushuru unaoingia serikalini.

Hata hivyo, imegundulika kuwapo kwa baadhi ya kampuni kuk-
wepa ushuru kwa kutengeneza stempu feki na matokeo yake wa-
nakwepa kulipa ushuru huku serikali ikishindwa kutekeleza baa-
dhi ya miradi ya wananchi muhimu kwa kushindwa kupata fedha 
za kodi.

Wakati Meneja wa TRA Mkoa wa Arusha, Eva Raphael, akizun-
gumza na waandishi wa habari kuhusu timu ya mamlaka yake 
kufanya ukaguzi katika kampuni moja mkoani mwake na kubaini 
stempu ambazo hazijatolewa na TRA, alisema walifanya ukaguzi 
wa kawaida wa kuwatembelea wazalishaji bidhaa hizo katika kam-
puni moja na kukuta katoni zaidi ya 600 zimebandikwa stempu za 
ushuru na lora moja la stempu zinazodhaniwa za kughushi kutoka 
katika kampuni hiyo.

Kampuni iliyobainika kufanya ujanja huo ni inayojihusisha na 
uzalishaji pombe kali, ambapo TRA ilibaini kuwapo zaidi ya katoni 
900 zilizozalishwa muda mrefu, lakini hazikubandikwa stempu.

“Timu hii maalum imefanya ukaguzi wa kawaida katika kampuni 
hii na tumebaini kuwapo stempu hizo za ushuru zinazodhaniwa 
za kughushi na lora moja, ni hatari sana kwa afya za watumiaji wa 
bidhaa hizo,” alisema.

Kama alivyosema kiongozi huyo wa TRA ni hatari kutengeneza 
bidhaa kienyeji na kuwalisha wananchi kwa sababu zinakwenda 
kuathiri afya zao.

Licha ya kuathiri afya, lakini gharama kubwa ya matibabu ili 
kurudisha ya afya za waliathirika zinarudisha nyuma maendeleo 
yao na hata serikali inaingia gharama ya kuagiza dawa kutoka nje 
kuwatibu wananchi wake kwa sababu ya watu wachache wanao-
penda utajiri wa haraka haraka.

Wito kwa mamlaka hiyo ni kuwataka wazalishaji wengine kua-
cha kughushi kwa kuwa ni hatari kwa afya za watumiaji wa bidhaa 
zao, pia kunasababisha upotevu mapato ya serikali, jambo ambalo 
ni uhujumu uchumi.

Rais Samia Suluhu Hassan kila mara anapambana ili wananchi 
anao waongoza wawe na maisha mazuri, wapate huduma bora za 
kijamii, vyote vinatokana na kodi zinazotolewa na wananchi. Suala 
la uzalendo lazima liwapo katika ulipaji kodi.

Vilevile, wazalishaji wanatakiwa kuwa wazalendo kwa kufuata 
sheria zinazowaongoza kutekeleza majukumu yao ya uzalishaji 
bidhaa zao ili kuepuka usumbufu.

Wananchi pia wanatakiwa kuhakiki bidhaa za vinywaji kwa ku-
tumia Hakiki App kabla ya kutumia bidhaa hizo kwa manufaa yao. 
Na vile vile wanapobaini udanganyifu wa aina yoyote, hawana budi 
kutoa taarifa kwa sababu athari zinawapata Watanzania wote.

Dawa za kulevya
iwe vita endelevu 

 Muungwana Lazima Nilonge

TRA iendeleze 
ukaguzi kuepuka 

bidhaa feki
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Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
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Website:       www.ippmedia.com
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DAWA za kulevya na ulevi wa kupindukia 
ni tatizo kubwa linalowakumba vijana 
wengi katika jamii nyingi duniani na hata 
Tanzania pia.

Matumizi ya dawa hizo na pombe ya-
naelezwa kuwa na madhara makubwa ya 
kiafya, kijamii na kiuchumi na si jambo la 
kupuuzwa.

Elimu ndiyo silaha kuu dhidi ya dawa za 
kulevya na vijana wanapaswa kufaham-
ishwa kuhusu athari za dawa na ulevi wa 
kupindukia ambao sasa unasambaa ka-
ribu nchi nzima shuleni, vyuoni  na ndani 
ya jamii zinatakiwa kuanza sasa kwa kuwa 
mstari wa mbele katika kutoa na kuhama-
sisha vijana kuachana na matumizi ya vitu 
hivyo hatarishi kwa kutoa elimu endelevu 
ya matokeo hasi ya kemikali hizo.

Familia, shule na jamii ndizo msaada 
mkubwa katika kutoa mwelekeo bora 
kwa vijana, wazazi na walezi ambao ndiyo 
familia imara wanaweza kuwa kizuizi ki-
kubwa dhidi ya vishawishi vya tabia zina-
zosababisha vijana kupotea. 

Kwa ujumla vijana wanatumbukia ka-
tika janga hili wanapaswa kupewa nasaha, 
kukemewa na kupatiwa mwelekeo sahihi 
wa kuachana na jambo hili ili waepuke 
madhara yanayojitokeza au yatakayoji-
tokeza.

Vijana wanapopata fursa za kujihusisha 
na shughuli mbalimbali kama vile mich-
ezo, sanaa na miradi ya kijamii, wanakuwa 
na mwelekeo bora zaidi katika maisha yao 
na hivyo kupunguza vishawishi vya dawa 
ya kulevya kuanzia bangi, mihadarati na 
ulevi wa pombe kali kila wakati.

Hivyo serikali kwa kushirikiana na wadau 
wengine wanapaswa kuanzisha miradi ya 
kiuchumi kuliko kuwahimiza wajiajiri ili 
hali wengine hawana mitaji hali inayowa-
tumbukiza kwenye janga hilo  kutokana na 
msongo wa mawazo na maisha magumu, 
lakini na umaskini unaowafanya kushind-
wa kumudu maisha yao.

Baadhi ya vijana wanajikuta wakitege-
mea dawa hizo na ulevi kutokana na 
changamoto za afya ya akili. Kuimarisha 
huduma za afya ya akili kunaweza ku-
saidia kutambua na kutibu matatizo haya 

Neema 
Msalaba 

mapema. Pia kijana mwenye awe binti au 
mwanaume  anapaswa kuwa muwazi iwapo  
atapata tatizo kwa kuwaeleza watu wake wa 
karibu na anaowaamini ili  kusaidika mape-
ma na kuepuka kuingia katika janga hilo.

Kuwapo kwa vituo vingi vya tiba na msaada 
kwa wanaotumia dawa ya kulevya kunaweza 
kuwasaidia wengi kujinasua kutoka kwenye 
janga hili. Vilevile serikali ijenge vituo vingi 
na iwaunge mkono watu na mashirika binafsi 
yanayowasaidia vijana walioathirika na tatizo 
hilo kwa kutenga bajeti zinazotosheleza.

Serikali inapaswa kuhakikisha kuwa she-
ria zinazohusiana na kuzalisha, kuuza na 
kutumia dawa ya kulevya zinatekelezwa ki-
kamilifu. Mahakama nazo zitoe adhabu kali 
kwa wote watakaothibitika na kujishiriki-
sha na dawa na ulevi wa kupindukia ili  
kudhibiti tabia hiyo ambayo sasa inakoo kila 
mahali.

Vijana wenyewe wanaweza kuwa sehemu 
ya suluhisho, kupitia vikundi vya ushauri, 
wanaweza kushirikiana pamoja kupambana 
na dawa za kulevya, aidha utafiti zaidi una-
hitajika ili kuelewa kwa kina sababu zina-
zochangia matumizi yake  miongoni mwa 
vijana na hivyo kutafuta suluhisho endelevu 
na kuimarisha vyombo vya kukabiliana na 
hali hiyo.

Programu za kinga zinazolenga kutoa 
mafunzo kwa vijana kuhusu hatari za tabia 
hizo za kutumia vilevi kupindukia zinaweza 
kusaidia kuzuia matumizi ya dawa hizo ziki-
tolewa kwa kushirikiana na wadau mbalim-
bali.

Ikumbukwe kuwa dawa za kulevya mara ny-
ingi huvuka mipaka ya mataifa hivyo ushiriki-
ano wa kimataifa unaweza kuwa na manufaa 
makubwa katika kupambana na biashara na 
utumiaji wa vitu hivyo ambavyo vinaathiri vi-
jana na kuteketeza nguvu kazi.  

Kuepuka matumizi yake na ulevi wa kupin-
dukia si kazi ya mtu mmoja au taasisi pekee 
bali ni ushirikiano na juhudi za pamoja ku-
toka kwa jamii nzima, ikiwamo familia, shule, 
taasisi za kijamii, serikali, na vijana wenyewe, 
asasi za kidini, vyombo vya usalama, kwa 
pamoja, wanaweza kufikia kupatikana jamii 
ambayo vijana  watakuwa salama dhidi ya 
madhara ya dawa na pombe.
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DCEA yateketeza 
zaidi ya hekari 
800 za bangi

Biteko awataka watendaji serikalini
kufanya kazi bila kusukumwa 

KABWELA Fadhili MohaMed

Na Kulwa Mzee

MAMLAKA ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya (DCEA) kwa 
kushirikiana na Jeshi la Polisi, Jeshi 
la Kujenga Taifa, Mgambo pamoja na 
vyombo vingine vya dola, imeteketeza 
hekari 807 za mashamba ya bangi na 
kukamata magunia 507 ya bangi kavu.
Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya 

Kudhibiti na Kupambana na Dawa 
za Kulevya, Aretas Lyimo, alisema 
operesheni hiyo maalum imefanyika 
mkoani Mara hususani katika kanda 
maalum ya Tarime Rorya kwenye 
Bonde la Mto Mara.
Alisema operesheni hiyo ilifanyika 

kuanzia Oktoba 2 hadi 8, mwaka huu 
na walifanikiwa pia kukamata gunia 50 
za mbegu za bangi pamoja na kuteket-
eza viwanda viwili vidogo vilivyokuwa 
vikitumika kuchakata na kufunga bangi 
kabla ya kusafirishwa na kwamba 
watuhumiwa 11 wanashikiliwa kuhusi-
ka na dawa hizo.  
Alisema, wakazi wa eneo hilo wameli-

fanya Bonde la Mto Mara kama eneo 
maalum kwa ajili ya kilimo cha bangi 
na kujimilikisha kwa kutoruhusu mtu 
yeyote asiye mkazi kuingia kwenye 
bonde kama sehemu ya kuficha uhalifu 
wao na wanawatishia kumdhuru yey-
ote atakayeingia ndani ya bonde hilo 
bila ridhaa yao. 
“Wamediriki kufunga ofisi ya kijiji 

wakimtuhumu mtendaji wa kijiji cha 
Nkerege kutounga mkono kilimo cha 
bangi. “Kitendo kinachofanywa na 
wananchi waliopo katika eneo la mto 
Mara ni kinyume na sheria, viongozi 
wa serikali na wananchi ambao sio 
wakazi wa hapa hawaruhusiwi kuingia 
eneo la bonde,” alisema Lyimo.
Alisema kuwapo kwa daraja lililopo 

katika moja wapo ya vijito vinavy-
opeleka maji mto Mara, linatumika 
kama kizuizi cha watu kwenda kwe-
nye hifadhi ya bonde la mto maeneo 
yanayolimwa bangi. Ili mtu avuke 
anatakiwa kujieleza nia na madhumuni 
ya kuvuka kuelekea upande wa pili, na 
wahusika wasiporidhika na maelezo 
hawaruhusu kuendelea na safari.
Kamishna Jenerali Lyimo anaomba 

wizara zinazohusika kushirikiana na 
Mamlaka kutokomeza kilimo cha bangi 
katika eneo hilo kwa kuwa mbali na 
operesheni iliyofanyika bado masham-
ba ya bangi ni mengi pembezoni mwa 
mto na wananchi wanatumia maji ya 
mto kumwagilia.
Pia, Kamishna Lyimo alisema, Mam-

laka kwa kushirikiana na Mkuu wa 
Mkoa wa Mara na uongozi wa Wilaya 
ya Tarime, watafanya mikutano ya 
hadhara na kufikiria kuwa na mipango 
kabambe kuona ni namna gani bonde 
litalindwa dhidi ya kilimo cha bangi na 
uhalifu mwingine. 
“Sisi kama mamlaka tutafanya op-

eresheni endelevu katika maeneo haya 
kuhakikisha kilimo cha bangi kinai-
sha. Bonde hili lina rutuba nyingi na 
linakubali mazao ya aina zote, hivyo 
tumekubaliana na Mkuu wa Mkoa wa 
Mara kuwa na mikakati ya kusimamia 
bonde ili kumaliza kilimo cha bangi na 
kutafutwa kwa shughuli nyingine am-
bayo itakuwa rafiki,” alisema Lyimo.
Diwani wa Kata ya Tulwa, Chacha 

Machugu alisema, viongozi wa serikali 
za mitaa wanaosaidia kuendelea kwa 
kilimo cha bangi wachukuliwe hatua 
kwa mujibu wa sheria ili iwe fundisho 
kwa watu wengine.
Aliwaomba viongozi wa dini kusaidia 

kuwaambia waumini wao kuwa dawa 
za kulevya hazitakiwi.
“Tutashirikiana na Jeshi la Polisi ku-

hakikisha bangi hailimwi Tarime na 
yeyote atakaye kiuka miongozo na 
sheria za nchi atawajibishwa kwani 
sote tunaongozwa na Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania,” alise-
ma Chacha.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango-Zanzibar, Dk. Saada Mkuya Salum (kulia), ambaye anaongoza 
ujumbe wa Tanzania katika mikutano ya mwaka ya Benki ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), 
kwa niaba ya Waziri wa Fedha wa Tanzania, Dk. Mwigulu Nchemba, akiagana na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Fedha la Kimataifa, (IMF) anayewakilisha Kundi la Kwanza la Nchi za Afrika, Willie Nakunyada, 
baada ya kufanya mazungumzo mjini Marrakech, nchini Morocco jana. PICHA: WIZARA YA FEDHA

Na Joseph Mwendapole

NAIBU Waziri Mkuu, Dk. Doto Biteko, 
amewataka watendaji wa serikali kuwa 
wabunifu na kutekeleza mipango wa-
nayoweka kwa wakati badala ya kusubiri 
kusukumwa.

Aliyasema hayo mwishoni mwa wiki 
wakati akizungumza kwenye Jukwaa la 
Uwekezaji Pangani, lililofanyika pembeni 
mwa maonyesho ya Kimataifa ya Swahili 
International Tourism Expo (SITE).

Jukwaa hilo liliandaliwa na Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC) kwa kushiriki-
ana na Ofisi ya Wilaya ya Pangani Mkoa 
wa Tanga.

Biteko alisema watendaji wanapaswa 
kwenda chini kusikiliza kero za wa-
nanchi na kuzitatua kwa haraka badala 
ya kusubiri kero ndogo  kufikishwa kwa 
Rais na viongozi wengine wa ngazi za juu.

“Tumwache Rais afikiri kuhusu mam-
bo makubwa makubwa tu kama ujenzi 
wa reli ya kisasa na mengine kwa hiyo 
haya madogo madogo ambayo yako nda-
ni ya uwezo wetu tuyatatue tusisubiri 
kushurutishwa na mtu,” alisema.

Alisema imekuwa kawaida kuona 
viongozi wakiweka msukumo mkubwa 
kwenye mambo makubwa ya kitaifa na 
kusahau kabisa mambo madogo yanay-
ogusa moja kwa moja maisha ya wa-
nanchi wa hali ya chini.

Alisema Wilaya ya Pangani imekuwa 

ya mfano kwa kuanzisha Jukwaa la 
Uwekezaji ambalo litakuwa na manufaa 
makubwa kuvutia utalii na uwekezaji na 
alizitaka wilaya zingine kote nchini kuiga 
mfano huo.

Alisema ipo kasumba kwa baadhi ya 
viongozi kukatisha tamaa viongozi wa 
ngazi za chini wanapoonyesha ubunifu 
hali ambayo alisema inachelewesha 
maendeleo na kukwamisha miradi.

Alisema Rais Samia Suluhu Hassan 
amekuwa akifanya jitihada mbalimbali 
kutangaza utalii na kwamba viongozi ha-
wapaswi kumwacha peke yake.

Mkurugenzi wa Idara ya Uhamasishaji 
Utalii wa TIC, John Mnali, alisema Wilaya 
ya Pangani ina fursa nyingi za uwekezaji 
kama kilimo biashara, uchumi wa buluu 
na utalii kutokana na Mbuga ya Saadani.

Alisema, TIC imekuwa ikitoa vivutio 
mbalimbali kwa wawekezaji kulingana 
na aina ya uwekezaji ambao mtu anataka 
kuwekeza na kwamba wale wanaouza 
nje bidhaa zao kwa asilimia 80 wame-
kuwa na vivutio vya peke yao tofauti na 
wale wanaozalisha na kuuza ndani.

Mkuu wa Wilaya ya Pangani, Zainab 
Abdalah, aliipongeza TIC kwa namna 
ambavyo wamefanikisha Jukwaa la 
Uwekezaji Pangani ambalo ni la kwanza 
kufanyika kwa ngazi ya wilaya nchini.

Alisema Wilaya ya Pangani imekaa 
kimkakati na imejaaliwa kuwa na fursa 
nyingi za uwekezaji huku akiahidi haku-

na mwekezaji atakayekwenda kwenye 
wilaya hiyo kwa nia ya kuwekeza ambaye 
atakutana na vikwazo.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Hashim 
Komba, alisema maonyesho ya siku tatu 
ya SITE ni ushahidi ambavyo Rais Samia 
anaendelea kufungua uchumi na fursa 
mbalimbali.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, David Ki-
henzile, alisema serikali inajitahidi ku-
fanya mageuzi makubwa kwenye sekta 
ya usafirishaji na uchukuzi ili kuvutia 
uwekezaji na uzalishaji wa bidhaa mbal-
imbali nchini.

Alisema Tanzania ina bandari 693, la-
kini zilizorasimishwa ni 86 pekee na seri-
kali inaendelea na jitihada za kuzirasi-
misha bandari zote ili zisaidie kuliingizia 
taifa kipato.

Naibu Waziri wa Utalii, Danstan 
Kitandula, alisema kuna jitihada kubwa 
zinafanywa na serikali kuongeza mchan-
go wa sekta ya utalii kwenye pato la taifa 
kutoka asilimia 16 ya sasa.

Mkurugenzi wa Bodi ya Utalii (TTB), 
Damas Mfugale, alisema Wilaya ya 
Pangani imekaa kimkakati na bodi inaji-
panga kuandaa master plan itakayotu-
mika kuendeleza utalii wake.

Alisema bodi yake pia itawekeza kwe-
nye kuendeleza utalii wa fukwe kwani 
Tanzania imejaaliwa kuwa na fukwe 
yenye urefu wa kilomita 1,440 ambayo 
ikitumika vizuri italiingizia taifa kipato.
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Na Frank Monyo

SERIKALI imejipanga kush-
irikiana na wadau mbalimbali 
kukabiliana na tatizo la afya ya 
akili kwa Watanzania wengi hu-
susan kwenye maeneo ya kazi.

Mpango huo umeelezwa na 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu-Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Prof. 
Joyce Ndalichako, alipokuwa 
akiwahutubia wanamichezo 
walioshiriki Bonanza la Waajiri 
lililoandaliwa na Chama cha 
Waajiri Tanzania (ATE), jijini 
Dar es Salaam.

Alisema serikali itaendelea 
kushirikiana na wadau kuweka 
mipango ya kisera na kuima-

risha miundombinu ya utoaji 
huduma kwa wananchi ikiwa 
ni pamoja na kujenga vituo vya 
afya nchi nzima na kuongeza 
wataalam wa afya ya akili kwe-
nye vituo hivyo.

“Ninafahamu licha ya uwapo 
wa changamoto ya afya ya ak-
ili, wafanyakazi katika maeneo 
yao ya kazi wamekuwa waki-
kabiliwa na tishio la magonjwa 
yasiyoambukiza kama vile, 
saratani, magonjwa ya moyo 
na kisukari.

Magonjwa haya kwa kiasi 
kikubwa yanasababishwa na 
mtindo wa maisha tunayoi-
shi na kutokuwa na tabia ya 
kufanya mazoezi ya viungo 
vya miili yetu,” alisema Waziri 

Ndalichako.
Alishauri wananchi kufuata 

mitindo mizuri ya afya iki-
wamo kula milo kamili na ku-
fuata ushauri wa wataalamu 
wa afya. “Niwahimize waajiri 
kuendelea kuwekeza katika 
michezo na programu mbal-
imbali zinazojenga tabia ya ku-
fanya mazoezi ya viungo.”

Katibu Mkuu Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu), Mhandisi 
Cyprian Luhemeja, pamoja na 
kuwapongeza ATE kwa kuan-
daa Bonanza hilo, alisema:

“Bonanza hili ni changamoto 
kwetu kama wizara yenye dha-
mana ya masuala ya ajira na 
vijana ambapo ndio tulipaswa 

kuandaa vitu kama hivi hivyo 
nasi tutakwenda kujipanga na 
kuona ni kwa namna gani tut-
aweza kuwa na matukio kama 
haya kwa lengo la kuwaende-
leza vijana katika nchi yetu,” 
alisema.

Akizungumza kwa niaba 
ya taasisi chini ya Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Mtendaji Mkuu wa 
Wakala wa Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi (OSHA), Khadija 
Mwenda, alisema kutokana na 
ukubwa wa tatizo la magonjwa 
yasiyoambukiza miongoni 
mwa waajiri na wafanyakazi 
kwasasa ni wakati mwafaka 
kwa wadau na serikali kush-
irikiana  kushughulikia tatizo 
hilo.

Kijiji chapata  
umeme kwa  
mara ya kwanza  
tangu Uhuru
Na Gideon Mwakanosya, MBINGA

NAIBU Waziri wa Nishati, Ju-
dith Kapinga, amezindua na 
kuwasha umeme katika Kijiji 
cha Litumbandyosi, Kata ya 
Litumbandyosi Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbinga Vijijini mkoa-
ni Ruvuma, huduma ambayo 
haijawahi kupatikana tangu 
Uhuru.
Umeme huo ambao ume-

washwa juzi na kushuhudiwa 
na wananchi kutoka katika vijiji 
vinne vya kata hiyo ambavyo 
ni Kingole, Mabuni, Luhagara na 
Litumbandyosi umetokana na 
mtambo wa kuzalishia umeme 
toka Wakala wa Umeme Vijijini 
(REA).
Akizungumza na wananchi 

kwenye uzinduzi huo, Naibu 
waziri alisema kuwa umeme 
huo kwa awamu ya kwanza 
utawashwa kilometa moja 
na awamu ya pili utawashwa 
kilometa mbili na tayari serikali 
imeshatoa fedha kwa miradi 
yote miwili.
Alisema kuwa huduma za ni-

shati za umeme vijijini (REA)ni 
muhimu kwa sababu wananchi 
wamekuwa wakijishughulisha na 
shughuli mbalimbali za kiuchumi 
ikiwemo kuanzisha viwanda 
vidogo vidogo kwa lengo la kuji-
letea maendeleo.
Kapinga alisema umeme huo 

utazalisha nishati itakayokidhi 
mahitaji ya wananchi wa vi-
jiji vya kata hiyo  na vitongoji 
vyake na kuwafanya waondo-
kane na adha ya kukosa huduma 
hiyo kwa miaka mingi.
“Ndugu zangu wa vijiji vili-

vyobakia niwahakikishie nyote 
mtapata umeme kwa sababu 
Rais wetu wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Dk. Samia 
Suluhu Hassan, amekwisha 
toa fedha kwa vijiji vyote vili-
vyobakia hakupepesa macho 
alisema anataka kumaliza vijiji 
vyote changamoto ya umeme 
na fedha imeshatoka,” alisema 
Kapinga.
Hata hivyo, amesikitishwa na 

kasi ndogo ya mkandarasi Na-
mis Corporate Limited Shaidu 
Rutakolezibwa, kutokana na 
kuchelewesha kukamilishwa 
kwa miradi hiyo ya REA kwa 
wakati jambo ambalo lin-
achelewesha maendeleo kwa 
wananchi ambao wengi wao ni 
maskini.
Alisema mkandarasi akimaliza 

kazi zake analipwa na kuhoji 
kwanini umeme usiende kwa 
kadiri alivyotakiwa kupeleka.
Kadhalika, alisema hatakubali-

ana na uzembe wa aina yoyote 
na kuagiza hadi kufikia Oktoba 
30 vijiji vyote vya awamu ya 
kwanza viwe vimeshawashwa 
umeme.
Wanakijiji hao wameishukuru 

serikali kwa kuwaletea mradi 
wa huo ambao utaleta tija kub-
wa kwa wananchi ambao wapo 
mbali na mjini na utawawezesha 
kuchakata bidhaa zao hapo 
hapo kijijini badala ya kutembea 
umbali mrefu kufuata huduma 
za umeme.
Aliomba serikali kuharakisha 

kusambaza umeme huo kwa 
wananchi na taasisi za serikali 
ikiwamo zahanati, kituo cha 
afya, shule na ofisi za chama na 
serikali ili uweze kuleta tija.

Serikali kushirikiana na wadau 
kukabiliana tatizo afya ya akili

Naibu Waziri wa Nishati, Judith Kapinga akizindua umeme uliowashwa kwa mara ya kwanza katika Kata ya 
Nlitumbandyosi, wilayani Mbinga. PICHA: GIDEON MWAKANOSYA

KEC yatoa mafunzo ya ujuzi kwa vijana 46
Na Julieth Mkireri, KIBAHA 

SHIRIKA la Elimu Kibaha 
(KEC) kupitia Chuo cha Maen-
deleo ya Wananchi (Kibaha-
FDC) kwa kushirikiana na 
Chuo cha Biashara Kibaha 
(Kibaha Institute of Business-
KiB) kimeanza kutoa mafunzo 
ya ujuzi kupitia kozi za muda 
mfupi kwa vijana wenye umri 
wa miaka 15-19.

Mafunzo hayo yanatolewa 
chini ya Mradi wa AHADI 
unaofadhiliwa na Serikali ya 
Canada (Global Affairs Cana-
da) na kusimamiwa na World 
Vision. Unatekelezwa na 
taasisi mbalimbali ambazo ni 
Kibaha Institute of Business, 
Babawatoto, KIWOHEDE  
and Medicines du Monde 
(MdM). 

Katika mradi huo, KiB in-
awawezesha vijana balehe 

katika masuala ya kiuchumi 
kupitia mafunzo ya ujasiri-
amali, ushauri wa kibiashara, 
kuwaunganisha vijana na 
fursa za mitaji ya biashara na 
ajira na kuimarisha ushiriki 
wa vijana katika mijadala ya 
kisera.

Mafunzo hayo ya muda 
mfupi yanayoendeshwa na 
Kibaha- FDC na KiB, yalifun-
guliwa rasmi na Kaimu Mku-
rugenzi Mkuu wa Shirika la 
Elimu Kibaha (KEC), Anathe 
Nnko na kuhusisha vijana 46 
kwa awamu ya kwanza, huku 
asilimia zaidi ya 60 wakiwa ni 
wasichana.

Akifungua mafunzo hayo, 
Nnko alikishukuru chuo cha 
KiB na World Vision kwa 
kuchagua kushirikiana na 
Shirika la Elimu Kibaha kupi-
tia Kibaha-FDC katika kutoa 
mafunzo ya muda mfupi ka-

tika fani za hotelia, ufundi 
magari, udereva, useremala, 
mapambo, ushonaji na ubuni-
fu wa mitindo pamoja na 
urembo na ususi. 

Nnko aliwapongeza vijana 
balehe wanaonufaika na mra-
di wa AHADI na kuwaasa kuz-
ingatia mafunzo kwa vitendo 
ili kujiimarisha kiujuzi na 
hatimaye waweze kujiajiri na 
kuajiri watu wengine baada 
ya kumaliza mafunzo hayo. 
Vilevile, aliwahimiza vijana 
hao kuwa na nidhamu wakati 
wa mafunzo.

Mratibu wa Mradi wa AHA-
DI kutoka World Vision, Eve-
line Sanga, aliwataka wanu-
faika hao wa AHADI kuwa 
makini darasani ili mafunzo 
watakayoyapata yawasaidie 
kupata kipato ambacho hati-
maye kitaboresha maisha yao 
jambo ambalo ndiyo lengo 

kuu la mradi.
Mwenyekiti wa Bodi wa 

Chuo cha KiB, Prof. Lemayon 
Melyoki, alikishukuru Chuo 
cha Maendeleo ya Wananchi 
Kibaha (Kibaha-FDC) kwa 
kukubali kushirikiana na 
Chuo cha KiB kutoa mafunzo 
ya ujuzi kwa vitendo chini ya 
Mradi wa AHADI. 

Alisema mafunzo hayo yat-
achangia kwa kiwango kikub-
wa kufikia malengo ya mradi 
hasa katika kujenga uwezo 
wa kiuchumi kwa vijana. Pia, 
aliwaasa wanufaika kujituma 
vizuri wakati wa mafunzo ili 
waweze kupata ujuzi waliok-
wenda kujifunza Kibaha-FDC.

Mnufaika wa mradi wa 
AHADI, Rosemary Emily alia-
hidi kutoa ushirikiano kwa 
walimu na wanafunzi wa 
Kibaha- FDC wakati mafunzo 
hayo.
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Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (katikati), akifurahia jambo na mkimbiza Mwenge wa Uhuru kitaifa, 
Emmanuel Hondi, wilayani Kiteto juzi, kulia ni Mwenyekiti wa CCM Mkoa, Peter Toima. Mwenge huo unatarajiwa 
kuhitimisha mbio zake kitaifa Mjini Babati Oktoba 14. PICHA: GIFT THADEY

Na Mary Mosha, MOSHI

ADHA ya mafuriko yanayoto-
kana na kufurika maji ya Mto 
Rau na kusababisha athari kwa 
wananchi wa Kijiji cha Mandaka 
Mnono, katika eneo la Moshi 
Vijijini mkoani Kilimanjaro, lime-
pata mwarobaini.
Mkurugenzi wa Bodi ya Maji 

Bonde la Pangani (PBWB), Segule 
Segule, alisema serikali imela-
zimika kuongeza kina na upana 
wa mto huo ili kuzuia mafuriko. 
Segule alisema hayo jana al-

ipokwenda kukagua kazi ya 
kuongeza kina cha mto huo, 
baada ya kuathiriwa na shughuli 
za kibinadamu kwa muda mrefu.
Alisema, upanuzi wa mto huo 

unaopeleka maji katika Bwawa 
la Nyumba ya Mungu ni se-
hemu ya utekelezaji wa agizo 
la Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango na Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa.
Viongozi hao wakuu walitoa 

agizo hilo baada ya Mamlaka ya 
Hali ya Hewa Tanzania (TMA), 
kutoa angalizo kwa baadhi ya 
mikoa nchini kukumbwa na 
mvua za El-Nino.
Kwa mujibu wa Segule, pia ni 

jukumu la bodi kulinda vyanzo 
vya maji na kutaka jumuiya 
za watumia maji na  serikali za 
vijiji kulinda vyanzo hivyo.
Naye, Mwenyekiti wa Kijiji Cha 

Mandaka Mnono, Mdekio Temba, 
aliwataka wananchi kutunza 
miundombinu ya mto huo kwa 
kuwa gharama zinazotumika ni 
kubwa.
Alisema mafuriko yamekuwa 

yakiathiri kaya 185 katika viton-
goji vya Uswahilini na Saningo 
vyenye jumla ya kaya 338.
Diwani wa Viti Maalumu, Ther-

esia Mlay, alisema waathirika 
zaidi wa mafuriko hayo ni wa-
nawake wazee  na watoto.

Na Allan Isack, ARUSHA

W
ADAU zaidi ya 
700 kutoka 
mataifa mbal-
imbali Afrika, 

wanatarajiwa kushiriki katika 
kikao cha 77 cha Kamisheni ya 
Afrika ya Haki za Binadamu na 
Watu kuanzia Oktoba 20 hadi 
Novemba 9 mwaka huu jijini 
hapa.

Kikao hicho cha siku 20 ki-
tafanyika katika Kituo cha Ki-
mataifa wa Mikutano Arusha 
(AICC) na kitafunguliwa na 
Rais Samia Suluhu Hassan.

Waziri wa Katiba na Sheria, 
Balozi Dk.Pindi Chana, alitoa 
taarifa hiyo ya awali jana Jijini 
hapa, kuhusu maandalizi ya 
mkutano huo.

Balozi Chana alisema kikao 
hicho cha kawaida kitajadili 
masuala mbalimbali ikiwemo 
hali ya haki za binadamu Afri-
ka, taarifa za wanaharakati wa 

haki za binadamu, msaada wa 
kisheria na upatikanaji wa haki 
Tanzania.

Pia, kitajadili uzinduzi wa 
nyaraka mbalimbali za kam-
isheni hiyo na maadhimisho 
ya Siku ya Haki za Binadamu 
Afrika kwa kuzingatia Itifaki ya 
Maputo.

“Kikao hicho kitajadili masu-
ala ya msingi yanayohusu haki 
za binadamu na watu, tutapata 
fursa siyo tu ya kubadilishana 
uzoefu wa masuala ya haki 
za binadamu na watu, lakini  
pia kuitangaza nchi kwa 
mataifa mbalimbali juu ya 
utajiri na rasilimali tulizona-
zo,” alisema. 

Alisema awali Januari 31, 
mwaka huu, Mwenyekiti wa 
Kamisheni ya Afrika ya Haki 
za Binadamu na Watu, Kam-
ishna Remy Lumbu kutoka 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), alimtembelea 
Rais Samia na kuomba Serikali 

ya Tanzania iwe mwenyeji wa 
kikao hicho.

“Wizara ya Katiba na Sheria 
kama Wizara yenye kuratibu 
na kusimamia masuala ya haki 
za binadamu na watu nchini, 
inaendelea na maandalizi ya 
kikao  hicho ambacho kitahu-
sisha sekta mbalimbali zaidi ya 
masuala ya haki za binadamu 
na watu yakiwemo masuala 
ya ushirikiano wa kimataifa, 
utamaduni, sanaa na mich-
ezo, fedha na uchumi, ulinzi 
na usalama,afya na habari na 
mawasiliano,”alisema Waziri 
Chana.

Alisema  Kamisheni ya Af-
rika ya Haki za Binadamu na 
Watu inapaswa kutekeleza 
majukumu makuu matatu am-
bayo ni ulinzi wa haki za bin-
adamu na watu, kukuza haki 
za binadamu na watu na kutoa 
tafsiri ya Mkataba wa Afrika wa 
Haki za Binadamu na Watu.  

Akijibu swali kutoka kwa 

waandishi wa habari  kuhusu 
Tanzania kujitoa katika Ma-
hakama ya Afrika ya Haki za 
Binadamu na Watu pamoja 
na wananchi wa nchi hiyo 
na taasisi mbalimbali ku-
tokufungua kesi katika Ma-
hakama hiyo, alisema kuna  
mazungumzo yanaendelea ku-
fanyika kati ya Serikali na Ma-
hakama.

Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Dk. Khatibu Kazungu, 
alisema  moja ya masuala 
ambayo serikali inajivunia ni 
pamoja na kampeni ya msaada 
wa kisheria inayoitwa Mama 
Samia Legal Aid, ambayo ime-
anza kutekelezwa mwaka huu.

Alisema kampeni hiyo im-
ejikita katika kutoa elimu ya 
kisheria na msaada wa kisheria 
kwa wananchi katika masuala 
mbalimbali, inayotekelezwa 
na wizara hiyo kwa kushiriki-
ana na asasi za kiraia na wadau 
wengine.

Wadau zaidi 700 Afrika kukutana 
Arusha kujadili haki za binadamu

PBWB 
yapata dawa 
ya kudhibiti 
mafuriko  
Mto Rau

Kituo chajenga madarasa kusaidia watoto wasiojiweza
Na Allan Isack, HAI

KITUO cha Maendeleo ya Mtoto na 
Kijana Elishadai kilichoko Mailisita 
Wilaya ya Hai, mkoni Kilimanjaro, 
kimejenga vyumba vitano vya ma-
darasa kwa ajili ya kusaidia watoto 
wanaotoka katika mazingira magumu 
wapate elimu na mafunzo ya ufundi.

Kituo hicho kiko chini ya Kanisa la 
Tanzania Assemblies of God (TAG), 
ujenzi huo umegharimu Sh.milioni 
123. 

Mradi huo umefadhiliwa na Shirika 

la Compassion Tanzania kwa kush-
irikiana na Compassion International 
Korea, Kanisa Kimataifa la Saeronam 
la Korea Kusini.

Mratibu wa kituo hicho, Amani 
Ndelwa, akitoa taarifa ya maendeleo 
ya mradi huo, kwa raia wa kigeni 22 
kutoka Kanisa la Kimataifa la Saeron-
am, wakiwamo wanafunzi 19, alisema 
kundi la wanafunzi limechangia zaidi 
ya Sh.milioni 100.

“Vijana hawa wanaotoka katika fa-
milia zinazofadhili watoto, wako hapa 
nchini kujifunza kazi zinazofanywa 

na Shirika la Compassion Tanzania 
kuwafungua watoto na vijana kutoka 
katika minyororo ya umaskini, pia 
watakutana watoto waliofadhiliwa 
pamoja na kuzitembelea familia zao,” 
alisema.

Mwakilishi wa Shirika la Compas-
sion Tanzania, Benson Mushi, alisema 
hadi sasa watoto 7,466 kutoka familia 
zinazokabiliwa na umaskini Tanzania 
wanafadhiliwa na shirika hilo kwa 
upande wa Korea Kusini, huku wa-
toto 1,550 wakifadhiliwa na Kanisa 
Kimataifa la Saeronam.

Mchungaji Kiongozi wa TAG 
Mailisita Elishadai, Semu Bukuku, 
alisema awali walikuwa wana uhaba 
wa vyumba vya madarasa ambapo 
waligawa wanafunzi makundi mawili.

“Tunawashukuru wenzetu 
wa Korea kwa msaada huu wa 
ujenzi wa miundombinu ya ma-
darasa hivyo tunaamini idadi 
ya watoto tunaowaandikisha 
itaongezeka,”alisema.

Alisema kundi la kwanza wali-
osomea kanisani hapo na wengine 
waliwaombea Shule ya Msingi Njoro.

kituo hicho 
kiko chini 
ya kanisa 
la Tanzania 
assem-
blies of 
God (TaG), 
ujenzi huo 
umegha-
rimu 
sh.milioni 
123. 

Viongozi hao wakuu 
walitoa agizo hilo 
baada ya Mamlaka 
ya hali ya hewa Tan-
zania (TMa), kutoa 
angalizo kwa baadhi 
ya mikoa nchini ku-
kumbwa na mvua za 
El-nino.
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habari kanda Ya ZiWa

Waomba kujengewa uzio wa shule kudhibiti uhalifu

Vijana watakiwa kuchangamkia 
fursa sekta ya kilimo, mifugo
Na Alex Sayi MASWA

V
IJANA  wam-
etakiwa ku-
c h a n g a m -
kia fursa 

za ajira  zaidi ya 
500,000    zilizopo 
katika sekta ya kilimo 
na mifugo ili kukabili-
ana  na  kero ya uhaba 
wa ajira nchini.

Hayo yamesemwa na 
Mwenyekiti wa kikundi 
cha vijana cha Agriween 
cha wilayani  Maswa 
mkoani Simiyu, Pe-
ter Paschal wakati wa 
kongamano la vijana  
lililofanyika katika hal-
mashauri hiyo, likiwa na 
lengo la kubaini fursa 
zilizopo za ajira kwa vi-
jana.

Paschal alisema 

kuwa  vijana kati ya 
400,000 hadi 600,000 
huachwa bila ajira kila 
mwaka kutokana na 
uhaba wa ajira  uliopo 
kwa sasa nchini, hivyo 
kuwataka vijana ku-
changamkia fursa za 
ajira kwenye sekta ya 
kilimo na ufugaji.

“Takwimu za mwaka 
2011 toka Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu inaonesha 
kuwa vijana wanaoin-
gia kwenye soko la ajira 
kila mwaka ni 800,000 
hadi 1,000,000, wa-
napigania nafasi za ajira 
60,000 katika sekta ya 
umma na takribani nafa-
si  300,000 katika sekta 
binafsi.” alisema.

Makamu Mwenyekiti 
wa Chama cha Wafugaji 
Taifa (CCWT), Kusundwa 

Wamalwa alisema kuwa 
chama hicho kwa sasa ki-
naendelea na makubali-
anao na taasisi za  
benki ili wafugaji na 
wakulima waweze ku-
kopesheka.

Mkuu wa Wilaya 
ya Maswa, Aswege 
Kaminyoge alisema 
kuwa Rais Samia Suluhu 
Hassan tayari ameshatoa 
fedha kwa benki zote 
nchini ili vijana, wakuli-
ma na wafugaji waweze 
kukopesheka.

“Kwa ukanda huu wa 
Simiyu suala la marisho 
kwa mifugo ni changa-
moto, Rais Samia ame-
shaliona hilo na ametoa 
fedha kwa ajiri ya kuan-
zisha mashamba ya ma-
jani ya marisho, hivyo 
vijana changamkieni 

Askari wa Jeshi la Kujenga Taifa, Mgambo pamoja maofisa wa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya 
(DCEA) wakiwa katika operesheni ya kuteketeza mashamba ya bangi mkoani Mara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Timothy Itembe TARIME

UONGOZI wa Shule ya Sekond-
ari Tarime umeiomba serikali 
kwa kushirikiana na mamlaka 
zinazohusika pamoja na wadau 
mbalimbali kuwasaidia kujenga 
uzio katika shule hiyo, ili kuimari-
sha usalama na kudhibititi uhali-
fu kwa wanafunzi.

Ombi hilo limetolewa juzi 
na Mkuu wa Shule hiyo, Maro 
Chenge wakati akiongea Nipashe 

na kusema kuwa shule hiyo ipo 
katika mazingira hatarishi na us-
alama uliopo ni mdogo kutokana 
na kuwa wazi hali inayosabibisha 
mwingiliano wa mara kwa mara 
na watu kutoka nje ya shule.

“Matokeo ya Sensa ya Watu 
na Makazi ya Mwaka 2022 kama 
shule yametusaidia kupata mradi 
wa maji ambao haukuwepo kwa 
miaka 50 iliyopita, sasa tuna maji 
kutoka Sekondari ya Bomani 
baada ya baraza kuagiza MU-

WASA kufanya hivyo,” alisema 
Chenge.

Mkuu huyo alisema awali wali-
kuwa wanatumia maji ya kisima 
cha kupampu na kuwa sensa ni 
kwa ajili ya mipango jumuishi na 
maendeleo endelevu ya nchi na 
yataongeza uwazi katika kugawa 
rasilimali zilizopo kuendana na 
uwiano wa idadi ya watu katika 
ngazi zote za utawala.

Hatua nyingine alisema 
utekelezaji wa mradi huo ume-

saidia watoto kupata muda wa 
kujisomea tofauti na hapo awali 
walipokuwa wanatumia muda 
mwingi kutafuta maji.

Hivyo waliiomba serikali na 
wadau mbalimbali kuwasaidia 
kumaliza changamoto ya uzio in-
ayowakabili kwa sasa.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya 
Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Musoma(MUWASA) Kanda ya 
Mara, Nicas Mugisha alisema 
changamoto ya upatikanaji maji 

katika mji wa Tarime bado ni 
kubwa.

“Kwa mujibu wa Sensa ya Watu 
na Makazi ya Mwaka 2022 Mji 
wa Tarime unakadiriwa kuwa 
na wakazi 133,043. Kwa wastani 
tunatoa huduma ya maji safi 
na salama kwa wakazi wapatao 
69,981 (52.6%) ya watu waishio 
katika Mji wa Tarime, ambapo 
malengo ya MUWASA ni kufiki-
sha 95% ya watu wote kupata hu-
duma ya majisafi na salama.

Na Waandishi Wetu

TANZANIA inatarajiwa ku-
ungana na mataifa mengine 
ulimwenguni kuadhimisha 
Siku ya Mbolea Duniani ita-
kayofanyika kitaifa mkoani 
Tabora kuanzia Oktoba 11 
hadi 13 mwaka huu katika 
Uwanja wa Chipukizi.
Katika maadhimisho hayo 

mgeni rasmi anatarajiwa 
kuwa Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe.
Taarifa ya maadhimisho 

hayo imetolewa jana kwa 
vyombo vya habari na Mkuu 
wa Mkoa huo, Balozi Dk. 
Batilda Burian na kutaja 
maadhimisho hayo kuwa 
muhimu kutokana na fursa 
mbalimbali za wakulima na 
sekta nyingine zitakazoibu-
liwa.
Alibainisha kuwa maadhim-

isho hayo yataambatana na 
maonesho ya bidhaa mbal-
imbali za wakulima ikiwemo 
pembejeo (mbolea, mbegu na 
viuatilifu zitakazooneshwa 
na kampuni yanayouza pem-
bejeo hapa nchini.
Batilda aliongeza kuwa 

kampuni zaidi ya 15 zinazoji-
husisha na uagizaji na uuzaji 
mbolea nchini, mashirika na 
taasisi zilizo chini ya Wizara 
ya Kilimo na taasisi za fedha 
ni miongoni mwa wadau wa-
takaoshiriki maonesho hayo.  
Alisema, kaulimbiu ya maa-

dhimisho hayo ni ‘Agenda 
10/30: Matumizi sahihi 
ya mbolea ya ruzuku kwa 
kilimo chenye tija’ kauli am-
bayo imebeba ujumbe we-
nye matumaini mapana kwa 
wakulima.
Aidha, katika taarifa 

iliyotolewa na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea nchini 
(TFRA) Kanda ya Kati ilieleza 
kuwa katika maadhimisho 
hayo wakulima watapata 
fursa ya kupata elimu ya 
matumizi sahihi ya mbolea.
Kwa mujibu wa taarifa hiyo 

kilele cha maadhimisho hayo 
itakuwa ni Oktoba 13 am-
bapo mgeni rasmi anataraji-
wa kuwa Waziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe huku wadau 
mbalimbali wakitakiwa ku-
jitokeza kwa wingi kuanzia 
siku hiyo kupata elimu kwa 
kuzingatia kuwa msimu wa 
kilimo unakaribia.

Imeandaliwa na Halima 
Ikunji na  Benny Kingson 
(TABORA).

Siku ya Mbolea 
Duniani 
kuadhimishwa 
kitaifa Tabora

“Takwimu 
za mwaka 
2011 toka 
Ofisi ya 
Taifa ya 
Takwimu 
inaonesha 
kuwa vija-
na wanao-
ingia kwe-
nye soko 
la ajira kila 
mwaka ni 
800,000 
hadi 
1,000,000...

fursa hii mlime na baadae 
mje kuwauzia wafugaji” 
alisema.

Mkuu wa Divisheni ya 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi, 
Robert Urasa akizun-
gumzia upatikana wa 
mbegu alisema kuwa 
halmashauri inajipanga 
kununua mbegu kwa ajili 
ya  kuwasambazia bure 
wafugaji watakoa kuwa 
wanahitaji.

Mkulima na mfugaji 
wilayani hapa, Phili-
bet  Akili aliiomba hal-
mashauri hiyo kupitia 
ofisi ya kilimo kupunguza 
urasimu wa upatikanaji 
wa mbegu za majani ya 
marisho kwa madai kuwa 
wamekuwa wakifika kwe-
nye ofisi hizo za kilimo 
wanakosa taarifa sahihi 
ya upatikanaji wa mbegu.
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Christina RC anayehimiza
faragha unyonyeshaji mtoto 
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O
KTOBA 5, ni Siku ya Wal-
imu Duniani, mwaka huu 
‘jambo la walimu’ liki-
fanyika kitaifa wilayani 

Bukombe mkoa wa Geita.
Walimu kutambulika, kuheshi-

mika na kuthaminiwa ni lazima ili 
kufikia maendeleo endelevu, ndiyo 
maana Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Elimu na Sayansi na Utamaduni 
UNESCO, linasema walimu milioni 
44 wanahitajika, kutimiza lengo la 
kusambaza elimu ya msingi na 
sekondari kwa wote ifikapo 2030.

Hali ya walimu nchini ina vilio 
vingi kuanzia uchache wao, kazi 
ngumu hadi uhaba wa viten-
deakazi. Ili kufahamu zaidi 
Nipashe, inazungumza na Naibu 
Waziri mstaafu, Dk. Athuman Mfu-
takamba, anayetaja changamoto 
kadhaa, zinazosababisha kushuka 
ufaulu nchini mzizi ukiwa ni mata-
tizo ya walimu.

 “Upungufu wa walimu ni 
mkubwa na kusababisha ufaulu 
duni miaka ya 2021 na 2022, nili-
fuatilia baadhi ya wabunge wak-
ichangia Ripoti ya Kamati ya Maen-
deleo na Huduma za Jamii kipindi 
cha Januari 2022 hadi Januari 
2023, chini ya Mwenyekiti Stani-
slaus Nyongo, mbunge wa Maswa 
Mashariki, anayekiri upungufu 
huo.”

Aidha, katika sekondari za seri-
kali umesababisha ufaulu duni 
kwa wahitimu wa kidato cha nne 
mwaka 2022 kwenye sayansi, hisa-
bati na fizikia (STEM).

Moja ya sababu, anazozibaini 
ni upungufu wa ajira mpya kwa 
walimu wa masomo hayo tangu 
2017 wakati idadi ya wanafunzi 

wa STEM kwa kila mkoa kwa kuan-
galia vyanzo mbalimbali kwa kuwa 
serikali bajeti kuu mahitaji yake ni 
mengi na inaangalia taifa zima.

“Mkoa unaweza kuwa na kamati 
ndogo inayofikiria mapendekezo 
na kuwasilisha kwa Mkuu wa 
Mkoa na kuona utekelezaji ili 
kuinua kiwango cha ufaulu wa 
masomo hayo,” anashauri Dk. 
Mfutakamba.

Walimu Liberatha Alexanda 
na Vincent January, wanafundi-
sha kwa kujitolea masomo ya 
sayansi shule ya sekondari Goba 
Mpakani, iliyopo Tegeta A, jijini 
Dar e Salaam, ambayo ina walimu 
36 na wanafunzi 1,074 kati yao 
wasichana ni 564 lakini ina uhaba 
wa walimu wa masomo hayo.

“Nimemaliza mafunzo Chuo cha 
Ualimu Korogwe, mkoani Tanga, 
nikisomea hisabati, sayansi na 
kemia, Mei mwaka huu. Niliamua 
kujitolea shuleni hapa, ili niongeze 
ujuzi kabla ya kuajiriwa, baada ya 
kuona shuleni hapa mwalimu wa 
sayansi ni mmoja anafundisha 
kutoka kidato cha kwanza hadi 
cha nne. Anasema  Liberatha.

Kadhalika, anaongeza kuwa 
katika masomo ya hisabati, baiolo-
jia na fizikia mwalimu ni mmoja. 
Akaamua kuliko kukaa bure bora 
ajitolee na kuiomba serikali ian-
galie kwa jicho la pili na kwa  kip-
aumbele wanaojitolea.

Mwalimu January anaeleza 
kuwa anajitolea shuleni hapo 
tangu ahitimu masomo yake 
ingawa changamoto ni kipato na 
anatumia muda wa ziada shuleni 
kufundisha wanafunzi jioni ili 
kujikimu.

Kutoajiri walimu kunavyopeleka 
kilio masomo ya sayansi, hesabu

Wadau wa elimu, Dk. Athuman Mfutakamba (mwenye tai) na Nyambari Nyangwine (aliyevaa 
kofia), wakijumuika kufurahia Siku ya Walimu Duniani. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

• Upungufu chanzo maelfu sekondari kuambulia ziro 

ELIMU ELIMU 
NA CHRISTINA 
MWAKANGALE

Historia ilivyomwandaa Kardinali, 
miaka 60 baada ya Rugambwa

Ukurasa 13

INAENDELEA UK.12

ikiongezeka, akisema mwaka 
jana, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
ilipokea maombi 30,000 ya 
walimu wa sayansi lakini ili ilia-
jiri 5,000 ili kufundisha shule za 
sekondari.

Anaitaka serikali kuangalia 
tatizo hilo, kwa kuwa lengo ni 
kufikia uchumi wa viwanda ifikapo 
2025 kama inavyoelekeza Dira ya 
Maendeleo 2025, akisisitiza uwepo 
mikakati madhubuti inayolenga 
kuwa na msingi wa masomo ya 
STEM na jiografia.

“Viwanda na sekta binafsi 
ambayo ni mwajiri mkuu zinahitaji 
wataalam wanaozalishwa na STEM 
ili uchumi uendelee. Miaka mich-
ache iliyopita walimu 165,948 wali-

omba kazi lakini walioajiriwa ni 16, 
000,” anasema Dk. Mfutakamba.

Dokta Mfutakamba Naibu 
Waziri wa Uchukuzi mstaafu wa 
awamu ya nne, pia  mbunge wa  
Igalula, anasema takwimu za sasa 
za Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia zinataja mahitaji ya 
nchi ya walimu wa hisabati kuwa 
19,216 lakini walioko kazini ni 5,537 
sawa na asilimia 29 kisababisho 
cha wanafunzi kwa asilimia 83 
kupata F kidato cha nne, mwaka 
2022.

“Nchi inahitaji walimu wa 
fizikia 16,334 shule za sekondari, 
waliopo ni 3,758 sawa na asilimia 
23. Hii imesababisha asilimia 82 
ya wanafunzi wa kidato cha nne 
kupata ziro. Walimu wa kemia 

wanahitajika 16,664 na waliopo ni 
6,074 sawa na asilimia 36.

“Mwaka 2022 wanafunzi kwa 
asilimia 67 walipata F somo hili. 
Kwenye baiolojia hitaji ni walimu 
17,813, waliopo 5,795 sawa na asil-
imia 33. Mtihani wa taifa matokeo 
kidato cha nne asilimia 53 ya wata-
hiniwa kupata  F.”

Anasema jiografia wanahitajika 
18,181 waliopo 13,755, wanaopun-
gua ni 4,526 hali iliyosababisha 
asilimia 45 ya wanafunzi kidato 
cha nne 2022 kupata ziro, akitaka 
kutatua changamoto hiyo kwa 
wakati.” 

MFUKO WA MKOA 
Anataja umuhimu wa kuanzisha 

mfuko wa kusaidia kupata walimu 
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• Asisitiza kulindwa utu, heshima ya mwanamke

Christina RC anayehimiza
faragha unyonyeshaji mtoto 

ELIMUELIMU
NA MARCO MADUHU, 
SHINYANGA

K
INAMAMA wanakum-
bushwa kunyonyesha 
mtoto mchanga  ndani 
ya saa moja  mara  wa-

napojifungua ili kumpa kinga 
ya maradhi, kumlinda dhidi ya 
maambukizi ya magonjwa ya 
masikio, njia za hewa na kuwae-
pusha na kuhara.

Shirika la Afya Duniani (WHO) 
linaelekeza kuwapa maziwa 
kwani hufyonzwa kwa wepesi 
na urahisi, hakuna kuvimbiwa, 
watoto wachanga wanakua na 
kuongezeka  uzito kwa haraka 
zaidi na wanaimarika pale wa-
napolishwa maziwa ya mama 
pekee kwa miezi sita mfululizo 
bila kula chochote hata maji, na 
kitaalamu inathibitika kuwa wa-
nakuwa na uwezo mkubwa wa 
akili (IQ). 

Ndiyo maelezo ya kisayansi 
kwa wanawake na jamii na wa-
dau wanapaswa kuwasaidia ki-
namama ili kuwapa watoto haki 
yao ya afya.

Christina Mndeme, Mkuu wa 
Mkoa wa Shinyanya, anasema 
afya ya mtoto ni kila kitu, aki-
agiza wafanyabiashara masokoni 
wenye watoto wanaonyonya 
wajengewe vyumba vya faragha 
kwa ajili ya kunyonyesha na ku-
furahia na watoto wao.

Kwa Watanzania wengi kunyo-
nyesha kunachukuliwa kama 
jambo la kawaida hata sokoni 
kinamama wengine hutoa matiti 
na kuwapa watoto hata mbele ya 
wateja sokoni au popote jambo 
ambalo linatafsiriwa kama ni ud-
halilishaji.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga 
Christina, akiwa katika ziara ya 
kukagua ujenzi wa ukarabati 
soko kuu la Manispaa ya Shin-
yanga, anaagiza ufanyike usanifu 
wa kujengwa chumba maalumu 
ambacho kitakuwa cha faragha 
kwa ajili ya kunyonyesha watoto.

Anasema, masoko yote ali-

yoyatembelea mkoani humo , 
hajawahi kuona kuna chumba 
maalumu ambacho kimejengwa 
mahususi kwa ajili hiyo.

“Naagiza masoko yote Shin-
yanga ambayo yanaendelea 
kujengwa likiwamo soko kuu 
na soko la Ndala, kufanyike us-
anifu na kujengwa chumba cha 
faragha kwa ajili hiyo,”anaagiza 
Christina.

“Ni kitendo cha ajabu mama 
anamuuzia mteja wake bidhaa 
huku akinyonyesha hadharani 
siyo kitu kizuri lazima wawe na 
faragha na kujengewa chumba 
maalumu watakapocheza na 

kucheza watoto wao wakati wak-
iendelea na biashara,”anaongeza 
Mkuu wa Mkoa.

Anasisitiza kuwa kuwa maziwa 
ya mama ni chakula bora kwa 
mtoto kwani yana kiasi na ki-
wango sahihi cha virutubisho 
anavyohitaji, pia ni laini kwa 
tumbo lake linalokua  pamoja na 
utumbo na mifumo mingine ya 
mwili. Inashauriwa kumnyonye-
sha hadi mtoto afikishe umri wa 
miezi sita kisha kumnyonyesha 
na kumpa vyakula vizito baadaye 
vigumu  hadi  mwaka mmoja na 
hata miwili.

Akishangia hatua hiyo, Ruth 

Joseph  mfanyabiashara ka-
tika soko kuu Manispaa ya Shin-
yanga, anasema kina mama wa 
sokoni wanahitaji faragha ya 
unyonyeshaji, lakini kutokana na 
mazingira wamekuwa wakinyo-
nyesha hivyo hivyo hata mbele 
ya wateja.

Analisifu wazo la Mkuu wa 
Mkoa akisema ni muhimu kwa 
sababu ya kutunza utu wao, hasa 
pale wanapotoa titi  kunyonye-
shamtoto huku wakiwahudumia 
wateja tena wanaume.

“Mfano upo na mteja wa ki-
ume una mhudumia huku 
mtoto naye analia njaa anataka 

kunyonya utafanyaje, ukisema 
ukae umnyonyeshe kwanza 
mtoto mteja anaondoka, itabidi 
tu ufanye hivyo ili usikose hela 
yake,”anasema Ruth.

Sarah Richard anasema licha 
ya mteja wa kiume hata wafanya-
biashara wenzao wa jinsi tofauti 
kutoa matiti mbele yao na ku-
nyonyesha siyo jambo jema, bali 
inahitajika faragha na kutunza 
heshima ya mwanamke na mtoto 
wake.

Ofisa Lishe Manispaa ya Shin-
yanga Amani Mwakipesile, 
anasema unyonyeshaji watoto ni 
jambo la muhimu, sababu ya ku-
wajenga kiafya na kiakili na ku-
waokoa na maradhi mbalimbali 
ikiwamo udumavu.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Shinyanga Dk.Yudas Ndungile, 
anasema unyonyeshaji watoto 
maziwa ya mama kwa miezi bila 
kuwalisha chochote, umesaidia 
kwa kiasi kikubwa kupunguza 
tatizo la udumavu kwa walio 
chini ya miaka mitano mkoani 
humo kutoka asilimia 32 mwa-
ka 2018 hadi kufikia asilimia 
27mwaka jana.

Anasema udumavu huo ume-
pungua kutokana na kutoa elimu 
ya unyonyeshaji na lishe bora  
ambayo imekuwa ikitolewa kwa 
wazazi na walezi, na kueleza 
kwamba bado jitihada zinahita-
jika kuelimisha kinamama waki-
wamo wafanyabiashara.

Kaimu Mhandisi wa Manispaa 
ya Shinyanga Kassimu Thadeo, 
akizungumzia utekelezaji wa 
agizo la Mkuu wa Mkoa kuhusu  
kwenye soko hilo, anasema us-
anifu wa soko kuu Manispaa ya 
Shinyanga, haukuwa na chum-
ba cha faragha, lakini ujenzi 
unaendelea na kwamba wataki-
jenga.

Ofisa Mipango wa Halmashau-
ri ya Manispaa ya Shinyanga Mi-
chael Makotwe, akizungumza 
kwa niaba ya Mkurugenzi Alex-
ius Kagunze, anasema ujenzi wa 
soko hilo umefikia asilimia 57 
na utakamilika Desemba mwaka 
huu, akieleza kuwa gharama 
yake ni bilioni 1.8 ambazo zime-
patikana kwenye  fedha za ma-
pato ya ndani.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Christina Mndeme, akikagua ujenzi wa soko kuu Manispaa ya 
Shinyanga, na kuagiza kijengwe chumba maalumu cha kinamama kuwanyonyeshea watoto. 
PICHA: MARCO MADUHU

Mbunge wa za mani wa 
Tarime (CCM),  Nyambari 
Nyangwine ni mwalimu 
na mwandishi wa vitabu, 
anayesema: 

“Walimu wanaojitolea 
wapewe kipaumbele kwe-
nye ajira, inawezekana 
maofisa elimu hawajui 
kinachoendelea kwenye 
shule tofauti.  Pia changa-

moto za walimu ni nyingi 
pamoja na kukosa mafunzo 
ya kuwajengea uwezo 
kama ambavyo watumishi 
wa sekta nyingine wana-
vyopatiwa.”

 Kadhalika, anaeleza 
kuwa vijijini walimu wa-
natembea umbali mrefu 
kwenda kufundisha na 
kushauri wajengewe 
makazi shuleni na kupewa 
vitendea kazi kufanikisha 

ujifunzaji na ufundishaji.
Kwenye maadhimisho 

ya siku ya walimu kitaifa 
, Naibu Waziri Mkuu Dk. 
Doto Biteko, akimwakilisha 
Rais Samia Suluhu Has-
san, huku akimpigia simu 
mubashara, Rais anaahidi 
kuwa serikali itaendelea 
kushughulikia changa-
moto za walimu  hatua kwa 
hatua, ikiwa ni pamoja na 
kuwapandisha madaraja 

na kutoa malipo na stahiki 
mbalimbali.

“Walimu ni jeshi kubwa 
na serikali inathamini 
mchango mkubwa mnaou-
toa, itaendelea kufanyia 
kazi changamoto zenu, ili 
hali zenu ziwe bora zaidi, 
hivyo nimemwagiza Naibu 
Waziri Mkuu,  Dk. Biteko, 
awasikilize  kisha aniletee 
maazimio mliyoyafikia ili 
niyafanyie kazi.” 

Wiki iliyopita serikali 
ilizindua mpango wa kutoa 
mikopo kwa wanafunzi 
8,000 yenye thamani ya 
Shilingi bilioni 48, kwa 
kiwango cha masomo ya 
diploma kwa mwaka wa 
masomo 2023/24.

Fani zinazopewa kipaum-
bele ni pamoja na afya, 
sayansi, fizikia na hisabati  
lengo likiwa ni kuleta ma-
geuzi katika sekta ya elimu.

Kutoajiri walimu kunavyopeleka kilio masomo ya sayansi, hesabu
INATOKA UK.11
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• Wadau: Asaidie kukabili madhara tabianchi, njaa 

ELIMUELIMU
NA GAUDENSIA 
MNGUMI 

INAENDELEA UK.14

PROTASE RUGAMBWA

Historia ilivyomwandaa kuwa kardinali,
ni miaka 60 baada ya Lauren Rugambwa

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akimkaribisha Kardinal Protase Rugambwa. PICHA: TEC

I
JUMAA Oktoba 6, ilikuwa 
ni siku ya shangwe, vifijo 
na  nderemo ya mapokezi 
na kumkaribisha nyumbani 

Kardinali Protase Rugambwa, 
mwanadiplomasia na kiongozi wa 
kanisa aliyepewa wadhifa wa uk-
ardinali hivi karibun Jijini Vatican .

Waumini mbalimbali  wakiun-
gana na Wakatoliki,  wakazi wa 
Dar es Salaam wanaoongozwa 
na Makamu wa Rais Dk. Phillip 
Mpango, wanakusanyika uwanja 
wa ndege wa Julius Nyerere Dar 
es Salaam  kumlaki kiongozi 
huyo wa kiroho.

Alikuwa akirejea  nyumbani 
kutoka Roma  Italia, baada ya 
kupewa wadhifa wa ukardinali, 
mlango wa ndege unapofun-
guliwa saa 8:00 mchana,  Kardi-
nali Protase Rugambwa, ndani 
ya zulia jekundu, analakiwa na 
Makamu wa Rais. Akiwa na mi-
aka 63 anaandika historia mpya 
Tanzania kuwa kardinali wa tatu, 
anayekwenda kufanya kazi  ya 
kichungaji Jimbo Kuu Katoliki 
Tabora. 

Makardinali waliomtangulia 
ni wa kwanza Mwafrika Lau-
rian Rugambwa (marehemu), 
aliyepewa jukumu hilo miaka ya 
1960, akifuatiwa na Mwadhama 
Polycarp Kardinali Pengo, sasa 
mstaafu.

Kardinali Rugambwa amerejea 
nchini baada ya kufanya kazi za 
kichungaji na kitume huko Roma 
akilitumikia Kanisa 2012 hadi 
Septemba mwaka huu, katika 
Shirika la The Pontifical Mission 
Societies (PMS).

NYOTA ILIPOWAKA
Wakati wa kusanyiko la kum-

subiri uwanja wa ndege, waumi-
ni wanazungumza mengi kuhusu 
Kardinali Rugambwa, mojawapo 
ni kuwa  alizaliwa kimiujiza, 
mama yake alibeba ujauzito 
wake kwa muda wa miezi 11 na 
siku ya kuzaliwa kwake, ndiko 
Kardinali Laurian Rugambwa ali-
porejea nchini kutoka Roma.

Nipashe inamuuliza  swali hilo, 
Padri Florence Rutaihwa, Mkuru-
genzi wa Kurugenzi ya Kichun-
gaji, Baraza la Maaskofu Katoliki 
Tanzania (TEC), kwanza, iwapo 
Kardinal Protase  Rugambwa, 
ana uhusiano na Kardinal Lau-
rean Rugambwa?

 Padri Rutaihwa, anajibu kuwa  
hawana uhusiano wala nasaba, 
isipokuwa alipewa jina kwa 
heshima ya Kardinal Laurean 
Rugambwa, ambaye siku an-
aporejea Tanzania Mei 31, 1960 

baada ya kupewa wadhifa wa 
kuwa  Kardinali huko Roma, ndi-
yo siku alipozaliwa Mwadhama 
Protase.

Anafafanua kuwa alipewa jina 
hilo na  mjomba wake  aliyekuwa 
rafiki wa Mwadhama Laurean, 
ambaye alikwenda kumpokea, 
kumpongeza  na kumkaribisha  
na kwa furaha ya kusherehekea  
dada yake kupata mtoto siku 
hiyo , akampa jina hilo, hivyo ha-
wana uhusiano.

Aidha, anaeleza kuwa zipo 
taarifa kuwa mtumishi huyo wa 
Mungu inawezekana alichuku-
liwa mimba kwa muda mrefu  
takribani miezi 11 na kwamba 
watu wanasema alichelewa sana 
kuzaliwa. 

Akifafanua zaidi anasema 
kwa Kihaya, Rugambwa maana 
yake ni mtu anayezungumzi-
wa na kusifiwa kwa mema na 
anayependwa kwa mambo ma-
zuri na ya mfano anayo au ali-
yoyafanya.

Akizungumzia utumishi Vati-
can, anasema alikuwa PMS shiri-
ka la Kipapa ( Baba Mtakatifu) 
linalohusisha marafiki wa Papa 
wanaoshughulikia kutoa  mis-
aada na kusaidia mashirika ya 
kanisa kwenye majimbo kote 
dunia.

“Misaada  huelekezwa kwe-
nye mambo ya kijamii ikiwamo 

mafunzo na elimu kupitia ma-
shirika yanayotangaza Injili ka-
tika mataifa mbalimbali ,” anase-
ma.

Kiongozi huyo ambaye ni Asko-
fu Mkuu Mwandamizi,  alian-
zia kazi mkoani Tabora akiwa 
Askofu wa Jimbo, na anapowasili, 
anapokea pongezi na salamu za 
Makamu wa Rais Dk. Mpango, 
anayesema uteuzi wake ni sifa 
kwa Tanzania na kuahidi kush-
irikiana  na kanisa kuleta amani 
na maendeleo .

 “Kwa niaba ya Rais Samia Su-
luhu Hassan, Makamu wa Rais 
anamkaribisha nchini akim-
wambia mwanadiplomasia huyo 
kuwa uteuzi wake ni baraka kwa 
taifa na hata alipokuwa Vatican 
amekuwa akizungumzia na kui-
ombea Tanzania iwe  yenye am-
ani na mafanikio.”

MAPOKEZI BARAZA LA 
MAASKOFU

Anapokaribishwa na viongozi 
wa Kanisa Katoliki makao makuu 
ya Baraza la Maaskofu Katoliki 
Tanzania (TEC), Kurasini, Mwad-
hama Kardinal Protase, anaanza 
jukumu lake kwa kulibariki ku-
sanyiko la waamini na marafiki 
kwenye kanisa dogo la TEC an-
apolakiwa kwa  furaha.

Anakaribishwa kwa sala fupi, 
nyimbo za kumsifu Mungu naye 

akizunguka kanisa zima kuwa-
bariki waliokusanyika kumka-
ribisha nyumbani, anaowaambia  
amepokea kazi yake  kwa hes-
hima na unyenyekevu mkubwa 
na ataifanya kwa upendo na bidii 
kama ambavyo Mungu amempa 
jukumu la kulitumikia kanisa na 
taifa.

Akiwashukuru Watanzania 
pote duniani, anasema mwis-
honi mwa mwezi uliopita, Papa 
Fransisko, aliwapa wadhifa wa 
kuwa makardinali maaskofu 
wakuu 21 na jina lake liliposikika 
Watanzania wanaoishi  Italia 
kwa umoja wao walikusanyika 
kumshangilia, kumpongeza na 
kumwombea  mafanikio katika 
jukumu hilo lenye heshima.

 “Bila kujali dini wala imani zao 
tulikaa pamoja  wakanipongeza 
na kusherehekea,” anasema 
kiongozi huyo ambaye ni mny-
enyekevu na mwenye furaha 
muda wote.

Kardinali Rugambwa, anapo-
ingia TEC, anashangiliwa na 
maaskofu, mapadri, watawa, 
waseminari na vyama mbal-
imbali vya kitume vya Kanisa 
Katoliki, mabalozi na wawak-
ilishi kutoka nchi mbalimbali 
duniani,anaowaeleza kuwa sa-
fari yake ya kutangaza Injili, ime-
pata baraka na maombi kutoka 
kwa viongozi akimtaja Kardinal 
Pengo.

Anagusia,  utabiri wake ak-
isema Mwadhama Pengo alimta-
biria mambo makubwa na sasa 
anayaona yakitimia na kutaka 
watu wazidi kumwombea pamo-
ja na kanisa ili afanye kazi aliyok-
abidhiwa kwa upendo, uaminifu 
akitimiza mapenzi ya Mungu.

Akijibu hoja Mwadhama 
Kardinali Pengo, ananukuu In-
jili ya Luka 2:29… “Sasa Bwana 
umetimiza ahadi yake umruhu-
su mtumishi wako apumzike ...,” 
ombi lililoufanya umati  kulipuka 
kwa shangwe.

Kazi  ya makardinali ni kum-
shauri Papa  maeneo mbalimbali 
atakayohitaji, aidha, ni jopo la 
makardinali linalomchagua Baba 
Mtakatifu (Papa) iwapo atastaa-
fu, kuumwa au kufariki dunia 
jopo hilo likiitwa ‘Conclave’  am-
bao ni   mkutano wa faragha au 
wa siri kubwa unaohusisha mak-
ardinali pekee.

Kardinali 
Rugambwa 
amerejea 
nchini baada 
ya kufanya 
kazi za ki-
chungaji na 
kitume huko 
Roma akilitu-
mikia Kanisa 
2012 hadi 
Septemba 
mwaka huu, 
katika Shirika 
la The Pon-
tifical Mis-
sion Societies 
(PMS).
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Madaktari na walimu kusimamia
miradi ujenzi ni kuvuruga utaalam

Sehemu ya majengo ya Chuo Kikuu cha Dodoma. PICHA: UDOM

ELIMUELIMU
NA REUBENI LUMBAGALA, 
DODOMA 

M
OJA ya mafanikio ya 
utekelezaji wa sera ya 
elimumsingi bila ada 
iliyoanza mwaka 2016 

ni ongezeko kubwa la wanafunzi 
katika ngazi zote za elimu kuanzia  
shule za msingi hadi vyuo vikuu. 

Kuongezeka huko kunatokana 
na uamuzi wa serikali wa kutoa 
ruzuku (capitations) kugharamia 
elimu ya awali hadi kidato cha sita 
ili wanafunzi wapate haki yao ya 
msingi ya kusoma bila kikwazo 
na hatimaye kujenga jamii yenye 
maarifa, ujuzi na stadi muhimu 
kwa ajili ya kumudu kuendesha 
maisha yao.

Kutokana na ongezeko la uan-
dikishaji wanafunzi, ubora wa 
elimu inayotolewa ni lazima uzin-
gatiwe , aidha, ubora wa elimu 
inayotolewa uende sambamba na 
uboreshaji na ujenzi wa miundom-
binu bora ya elimu.

Miundombinu hiyo ni madar-
asa, kumbi za mihadhara, 
mabweni, mabwalo,  ofisi za 
walimu, maabara za sayansi na 
lugha, maktaba, vyoo, nyumba za 
walimu na vyumba vya TEHAMA 
ili wanafunzi waweze kupata elimu 
bora inayokwenda sambamba na 
maendeleo ya sayansi na teknolo-
jia yaliyopo ndani na nje ya nchi.

Ongezeko kubwa la wanafunzi 
katika taasisi za elimu, umepele-
kea kila mwaka serikali kupeleka 
fedha katika halmashauri na fedha 
hizo kuingizwa moja kwa moja 
katika akaunti za shule za msingi 
na sekondari ili kutumiwa kubore-
sha miundombinu ya  elimu katika 
shule hizo. 

Ili kutimiza azma ya serikali 
ya kuboresha na kujenga miun-
dombinu bora, inasisitiza ulazima 
fedha hizo zisimamiwe kikamilifu 
ili thamani ya fedha iweze kuone-
kana kupitia miundombinu itakay-
ojengwa. 

Changamoto inayotajwa sasa ni 

walimu kupewa jukumu la kusi-
mamia ujenzi wa miundombinu 
hiyo wakishirikiana na kamati na 
bodi za shule. 

Pamoja na uongozi wa shule 
kushirikiana na watumishi 
wengine wa halmashauri kama 
vile wahandishi, ofisi ya manunuzi, 
mipango na elimu, ila wasimam-
izi wakubwa ni walimu wenyewe 
kupitia kamati zilizoundwa na 
shule zao.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora George 
Simbachawene, akiwa katika ziara 
ya kukagua ujenzi wa vyumba 
viwili vya maabara katika Shule ya 
Sekondari Rudi iliyopo Kibakwe, 
mkoani Dodoma, anatoa rai kuwa 
madaktari na walimu wasisimamie 
miradi ya ujenzi katika maeneo 

yao ya kazi.
Anawaambia kuwa  usimamizi 

wa ujenzi si taaluma yao na kuwa-
tumia ni matumizi mabaya ya rasli-
maliwatu.

“Kwa sasa majengo yetu yana-
jengwa na walimu na madaktari 
badala ya wahandisi wa ujenzi, hii 
haukubaliki halmashauri ajirini 
wataalamu wa ujenzi hata kwa 
ajira ya mkataba ili waweze kusi-
mamia ujenzi,” anasema.

Anaongeza kuwa haiwezekani 
miradi hiyo isimamiwe na walimu 
na madaktari kwani kitaaluma  
sio wahandisi wa majengo wala 
ujenzi.

Anakumbusha kuwa miradi 
hiyo ya ujenzi inayotekelezwa 
inagharimu fedha nyingi ambazo 
thamani yake ni lazima ionekane 
na vilevile, ujenzi huo ni lazima 

uwe na ubora ili miundombinu 
hiyo ya elimu na afya idumu kwa 
muda mrefu zaidi.

Kwahiyo, ni muhimu kuwatumia 
wahandisi wenye taaluma ya 
ujenzi ili  miradi ya afya na elimu 
iwe bora, Waziri Simbachawene 
anaongeza akisema kuwa 
imekuwa ni jambo la kawaida 
kama mradi wa afya unatekelezwa 
basi msimamizi wa ujenzi atakuwa 
daktari, vivyo hivyo kama ujenzi 
wa madarasa basi msimamzi 
atakuwa mwalimu. 

Rai ya Waziri Simbachawene ni 
kuwa utaratibu huu uangaliwe ili 
miradi ya afya na ujenzi iwe bora, 
akitambua kuwa walimu wanatoa 
elimu bora ili kuongeza ufaulu 
katika shule zao. Akieleza kuwa 
kuwatumia walimu katika shu-
ghuli za ujenzi kunawaathiri katika 

utekelezaji wa majukumu yao ya 
msingi ya kufundisha darasani.

Kadhalika madakatari kwa 
upande wao, wanao wajibu wa 
kuwahudumia wagonjwa hospi-
talini ili kutatua kero za kiafya, 
kupewa jukumu jingine la usi-
mamizi wa majengo kunaathiri 
utekelezaji wa  majukumu yao 
ya msingi ya kuwahudumia wag-
onjwa. 

Taaluma za ualimu na udak-
tari ni  nyeti katika jamii na taifa, 
kadhalika uhandisi nao, walimu 
na matabibu wanapaswa kutumia 
muda wao katika kutimiza maju-
kumu yao ya kuwahudumia 
wanafunzi na wagonjwa ili kujenga 
jamii bora.

Ni watu wenye afya timamu na 
elimu ambao hawasumbuliwi na  
maadui ujinga, maradhi na umas-
kini.,

Aidha, katika utekelezaji wa 
majukumu hayo kuwatumia 
wahandisi katika ujenzi wa 
majengo ya elimu na afya kutapun-
guza hoja za kiukaguzi kutoka timu 
ya Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi wa 
Hesabu za Serikali (CAG) na hata 
TAKUKURU.

Timu hizo ndizo zinazoka-
gua miradi ya ujenzi katika hal-
mashauri mbalimbali nchini na 
TAKUKURU inaweza kuhusika 
iwapo kuna mwenendo wa 
kuwapo rushwa.

Kwa ujumla  wahandisi ndiyo 
wataalamu katika shughuli za 
ujenzi na si walimu na madaktari 
wanaosubiriwa darasani na wodini 
kutoa huduma kwa wananchi. 
Hoja ya Waziri Simbachawene 
ifikishwe maeneo mengine  na 
ifanyiwe kazi kama kuna upun-
gufu ufanyiwe kazi.

Mwandishi ni Mwalimu 
wa Sekondari Mlali mkoani 
Dodoma.

 Maoni: 0620 800 462. 

MADHEHEBU YAMKARI-
BISHA 

Askofu William Mwa-
malanga, Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kitaifa ya 
Maaskofu na Mashekhe ya 
Maadili Amani na Haki za 
Binadamu kwa Jamii ya 
Madhehebu ya Dini, anapo-
zungumzia uteuzi na maka-
ribisho yake nchini anaanza 
kumpongeza Mwadhama 
Kardinal Rugambwa.

Anasema “Tunaungana 
naye kumshukuru Mungu 
kwa kupewa majukumu 
makubwa ya kikardinali, 
tunaona fahari kwa Tan-
zania tukiamini kwamba 
atakuwa nguzo kubwa ya 
kuunganisha viongozi wa 
dini nchini, Afrika na dunia 
pia,” anasema.

Anasema kwa kuwa ma-
jukumu yake ni kumshauri 
Papa, ana wajibu wa ku-
zungumzia mambo yanay-
owaumiza Watanzania na 

Waafrika pia, akitaja suala 
la amani duniani kuwa ni 
muhimu kuungana ili kuwa 
na amani na maendeleo.

Askofu Mwamalanga, 
anataja njaa, akisema duni-
ani kuna uhaba wa chakula 
na lakini  Afrika ina shida, 
akimshauri kutumia diplo-
masia , uzoefu ,elimu na 
utume wa Kanisa kushauri 
na kupata chakula kwa kila 
mmoja.

“Tanzania ina ardhi, maji, 
watu na amani lakini taifa 

halijaweza kutumia ardhi 
na maji  kupata chakula cha 
kutosha. Aidha, hakuna maji 
safi na salama kwa ajili ya 
watu mijini na vijijini.”

Anamtaka kushauri na 
kushirikiana na serikali 
kupata ufumbuzi kwa kuwa 
kanisa linaamini kuwa 
huwezi kufanikisha utume 
na uinjilishaji wa roho 
peke bila mwili ambao ni 
kuwapo amani, chakula, 
kilimo, ufugaji,  maji na 
mendeleo ya jamii nzima 

ambayo hakuna anayeach-
wa nyuma.

Anakumbusha ma-
badiliko ya tabianchi, 
akisema:“Kardinali Rugamb-
wa ni mwanadiplomasia 
mkubwa wa kanisa, ameishi 
Ulaya  anafahamu athari 
na mbinu za kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi tu-
namuomba asaidie kupata 
uamsho mpya kwa kanisa, 
serikali na dunia kulishinda 
tatizo hili ili tuweze kuwa 
na Tanzania  bora.”

Ubunifu kuvuna asali ulivyonusuru nyuki, wafugaji na kuokoa misitu 
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Serikali, Hellen Keller wajadili uimarishaji lishe katika familia 
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

KATIBU Mkuu, Ofisi ya Waziri 
Mkuu Sera, Bunge na Uratibu, Dk. 
Jim Yonazi amekutana na wadau 
wa maendeleo wa   Shirika Hel-
len Keller Tanzania  kwa ajili ya 
kujadili suala la kuimarisha sekta 
ya lishe kuanzia ngazi ya familia.

Akizungumza katika kikao hi-
cho jana jijini hapa, Dk. Yonazi 
alisema sekta ya lishe inapaswa 
kupewa kipaumbele kwa sababu 
tunajenga taifa la kesho ili kuja 

kupata viongozi bora wa hapo 
baadae.

Alisema Ofisi ya Waziri Mkuu 
itaendelea kushirikiana na wa-
dau wa maendeleo kuhakikisha 
afua za lishe zinaboreshwa  kwa 
wananchi kuhamasishwa kula 
vyakula vyenye virutubisho kwa 
kuzingatia mazingira yao yanay-
owazunguka.

Alisema, pamoja na wananchi 
kupewa elimu ya magonjwa yasi-
yopewa kipaumbele ili kujikinga 
kwa ustawi wa taifa bado serikali 
inaendelea kuhakikisha suala la 

lishe linasimamiwa kwa ukaribu 
katika kila hatua.

Alisema ipo haja ya kushiriki-
ana pamoja kuhakikisha wa-
nanchi wanabadilisha fikra za 
jamii kuhusu masuala ya lishe na 
magonjwa kwa sababu itawasaid-
ia kuacha kuishi kwa mazoea na 
badala yake wazingatie umuhimu 
wa kutunza afya zao ili waendelee 
kuwa sehemu ya uzalishaji katika 
familia zao na Nchi kwa ujumla.

Dk. Yonazi alisema suala la lishe 
likizingatiwa taifa litakuwa bora 
kwa sababu jamii hususani wa-

toto watakuwa katika afya bora 
kutokana na kupata vyakula vy-
enye lishe.

Naye, Mkurugenzi wa Shirika 
la Helen Keller Tanzania, Dk. De-
ogratius Ngoma alieleza kwamba 
jukumu lao kubwa ni kujenga 
uelewa kwa jamii kuhusu vyakula 
hatarishi vinavyosababisha ma-
gonjwa yasiyoambukiza.

Alisema wamekuwa mstari wa 
mbele kuhakikisha jamii inapata 
elimu hiyo ikiwemo kuitumia 
kwa vitendo katika mazingira ya-
nayowazunguka kwenye maeneo 

mbalimbali.
Alisema wanaishukuru seri-

kali kutokana na ushirikiano 
wao wanaotoa kwenye suala la 
utekelezaji masuala ya lishe ka-
tika jamii mbalimbali hapa nchini.

Mtaalam na Mshauri wa Masua-
la ya lishe Dk. Theresia Jumbe ku-
toka shirika hilo alibainisha kuwa 
maazimio waliyofikia ni kuende-
leza shughuli za uratibu wa masu-
ala ya lishe katika kusimamia na 
kuchangia utekelezaji wa afua za 
lishe zilizoainishwa katika mpan-
go jumuishi wa lishe (NMMNAP).

Na Thobias Mwanakatwe, 
IKUNGI

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), 
Mkoa wa Singida kimeshtushwa 
na migogoro mbalimbali inay-
oendelea katika Kata ya Ntuntu 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Ikungi ambayo imesababisha 
wenyeviti wanne wa serikali 
za vijiji kutimuliwa kwenye 
uongozi.
Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 

Singida, Martha Mlata, akizun-
gumza na wajumbe wa mkuta-
no mkuu wa wilaya hiyo katika 
ziara yake alisema wananchi 
na viongozi wanatakiwa kuon-
doa migogoro na tofauti zao ili 
kukiimarisha chama.
Alisema, migogoro haitakiwa 

ndani ya chama na kuwataka 
viongozi wa CCM Wilaya ya 
Ikungi kuwa wamoja ili kusima-
mia miradi ya maendeleo am-
bayo serikali imeendelea kutoa 
mamilioni ya fedha kuitekeleza.
Mlata alisema viongozi na wa-

nanchi wanapaswa kusimama 
imara kumtetea Rais Samia 
Suluhu Hassan, pale inapotokea 
baadhi ya watu wanamsema 
vibaya.
Naye Mjumbe wa Halmashauri 

Kuu ya CCM Taifa kutoka Mkoa 
wa Singida (MNEC), Yohana 
Msita alisema kuwa chama hi-
cho hakitamvumilia kiongozi 
yeyote aliyewekwa madarakani 
na CCM kama atakuwa anaki-
uka taratibu za chama na seri-
kali.
Mwenyekiti wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Ikungi, Ally 
Mwanga aliishukuru serikali 
kwa kuendelea kutoa fedha 
nyingi kwa ajili ya kutekeleza 
miradi mbalimbali ya maende-
leo katika Wilaya ya Ikungi.
Mwanga alisema kuwa kupitia 

mradi hiyo inayotekelezwa na 
serikali imesaidia kupunguza 
changamoto za wananchi ku-
fuata huduma za kijamii mbali 
na maeneo yao.
Naye, Mjumbe wa Kamati ya 

Siasa Mkoa wa Singida, Denis 
Nyiraha, alisema kuwa lengo la 
CCM ni kushinda chaguzi zote 
zitakazofanyika nchini na ku-
wataka wanachama na viongozi 
kushirikiana ili kukiimarisha 
chama.

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

A
SKOFU wa Mkuu wa 
Kanisa la Pentekostal 
Christian Internation, 
Thomas Kiula, ame-

waonya viongozi watakaogom-
bea katika Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa mwaka 2024, kutojiin-
giza kwenye imani za ushiriki-
na badala yake wamuombe  
Mungu ili awape kibali cha 
kuongoza.

Alitoa kauli hiyo juzi alipoku-
wa akizungumza na waumini 

toka madhehebu mbalimbali 
ya dini, kwenye ibada ya kumsi-
mika Mchungaji Henry Masiny-
ulo iliyoambatana na uzinduzi 
wa jengo la kuabudia iliyofanyi-
ka katika Kanisa la Penteko-
stal Christian Internation 
(P.C.I) lililopo Mtaa wa Ndachi  
Kaya ya Mnadani Jiji la  Dodo-
ma.

Mchungaji Kiula alisema 
tabia ya kujishirikisha na ush-
irikina kwa waganga wa kie-
nyeji kunasababisha kupata 
viongozi wabovu wasio mcha 
Mungu.

“Hawa wanaokimbilia kwa 
waganga wanasababisha tuwe 
na viongozi wanaojali maslahi 
yao binafsi badala ya kuwatu-
mikia watu waliomchagua,” 
alisema. 

Naye, Mwenyekiti wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Tawi la 
Amani Kata ya Mnadani, Mussa 
Mgonela aliwataka vijana kuun-
ga mkono juhudi zinazofanywa 
na serikali kwa kufanya kazi 
kwa vitendo, huku wakibuni 
mbinu mbalimbali za miradi 
badala ya kukaa na kusubiri 
ajira.

Akizungumza kwenye ibada 
hiyo kwa niaba ya Diwani wa 
Kata ya Mnadani, Paul Bankie 
alisema vijana wanapaswa 
kushiriki kwenye shughuli 
mbalimbali za kimaendeleo 
kama vile ya kilimo, ufugaji, 
uvuvi.

Mchungaji Henry Masunyilo 
wa kanisa hilo la Pentecostal 
Christian International Ndachi 
akitoa shukrani baada ya kusi-
mikwa akiwahimiza Watanza-
nia kuungana kwa pamoja ka-
tika kuliombea Taifa.

Askofu aonya vitendo vya 
ushirikina katika uchaguzi

M/kiti CCM 
ashtushwa 
kukithiri 
migogoro 
Ikungi
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Na Thobias Mwanakatwe, 
IRAMBA

MKUU wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, ameiagiza 
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
kumhoji Diwani wa Kata ya 
Tulya katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Iramba, Wilfred Ki-
zanga, kuhusu kutokamilisha 
ujenzi wa majosho matano kwa 
wakati.

Pia, amemwagiza Mkuu  wa 
Wilaya ya Iramba, Suleiman 
Mwenda, kukiandikia barua 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
kumshtaki diwani huyo kwa 

uhujumu uchumi na taarifa azi-
pate ofisini kwake.

Alitoa maagizo hayo juzi 
baada ya kufanya ziara wilayani 
hapa na kupewa taarifa ya mi-
radi ya maendeleo iliyojengwa 
kwa fedha za serikali katika 
mwaka wa fedha wa 2022/23 
ambayo haijakamilika.

Serukamba alisema Sh. mil-
ioni 125 zilitolewa kwa ajili ya 
kujenga majosho hayo am-
bayo yalipaswa kukamilika 
Mei 30 mwaka huu kabla ya 
mwaka mpya wa fedha 2023/24  
kuanza, lakini haijakamilika na 
fedha alishalipwa mkandarasi 
huyo.

Alisema diwani huyo am-
baye ni mmiliki wa Kampuni ya 
DHR, anapaswa kuandika mael-
ezo kwa maandishi TAKUKURU 
kuwa lini atakamilisha miradi 
hiyo ambayo imechukua muda 
mrefu bila kukamilika.

Naye Ofisa Mifugo wilayani 
Iramba, Dk. Dotto Peter, al-
imweleza Serukamba kuwa 
serikali ilitoa fedha hizo kwa 
ajili ya kujenga majosho hayo  
katika vijiji vya Maluga, Ki-
nampanda, Mtoa, Shelui na  
Ndulungu na hayajakamilika 
kuchomelewa vyuma eneo la 
mzunguko. 

Alipoulizwa kwanini majosho 

ya Kinampanda, Mtoa, Ndu-
lungu na Shelui hakuna umeme 
kama Maluga, Dk.Peter alisema 
kila josho lina sababu yake am-
bazo pia hakuzifafanua ni zipi 
lakini akaomba mkandarasi 
apewe muda zaidi kukamilisha 
ujenzi.

Awali Mkuu wa Wilaya ya 
Iramba, Suleiman Mwenda, 
alisema baadhi ya watendaji 
wa wilayani hapa wanashind-
wa kuwa wakweli kwa sababu 
awali alipotembelea majo-
sho hayo aliagiza mkandarasi 
anyang’anywe miradi kutokana 
na kuwa hawezi kuitekeleza kwa 
wakati.

Diwani matatani kuchelewesha ujenzi wa majosho

Wananchi wakipita kwa nafasi kwenye Mtaa wa One Way jijini Dodoma jana,  baada ya uongozi wa Jiji hilo kuwaondoa wafanyabi-
ashara wadogo (Machinga) waliokuwa wanaziba barabara hiyo na kusababisha msongamano.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Naibu Katibu Mkuu wa CCM Bara, Anamringi Macha, akinyanyua picha ya Mwenyekiti wa Chama Taifa, Rais Samia Suluhu 
Hassan baada ya kukabidhiwa na uongozi wa Shule ya Sekondari ya Jumuiya ya Wazazi Ivumwe jijini Mbeya, wakati wa 
harambee ya ujenzi wa vyumba vya madarasa iliyofanyika mwishoni mwa wiki. Kushoto ni Katibu Mkuu wa Jumuiya ya 
Wazazi, Gilbert Kalima na kulia ni Mjumbe wa Halmashauri Kuu Taifa, Ndele Mwaselela. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

L
ICHA ya ujenzi wa jengo 
la upasuaji la Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa 
Mbeya kukamilika kwa 

zaidi ya miezi mitatu lakini 
bado halitumiki kutokana na 
kukosa vifaa.

Hali hiyo imeleza kusababi-
sha msongamano wa wagonjwa 
kwenye Hospitali ya Kanda ya 
Rufani ya Mbeya.

Aidha, katika hospitali hiyo 
ujenzi wa wodi ya wanaume 
umekamilika lakini halitumiki 
kutokana na kukosekana kwa 
vifaa vikiwemo vitanda hali 
ambayo inasababisha msonga-
mano kwenye jengo dogo.

Hayo yalibainika juzi wakati 
wa ziara ya Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Juma Homera kwenye 
hospitali hiyo, iliyokuwa na 

lengo la kukagua ujenzi wa mi-
undombinu mbalimbali iliyo-
jengwa kwa zaidi ya Sh. bilioni 
saba.

Homera alibaini kuwa kati ya 
majengo matatu ambayo yame-
jengwa na kukamilika ni moja 
pekee ndilo linatumika ambalo 
ni jengo la mionzi lakini ma-
jengo hayo mawili yakiwa haya-
tumiki.

Homera alitoa siku 30 kwa 
viongozi wa hospitali hiyo kuan-
za kuyatumia majengo hayo, 
huku akimtaka mkandarasi aliy-
eyajenga kufanya marekebisho 
kwenye maeneo yenye dosari 
ndani ya wiki tatu pamoja na 
kuingiza maji.

Pia, aliagiza hospitali hiyo 
kuanza kutumia mapato yake 
ya ndani kununua baadhi 
ya vifaa wakati wakisubiri 
utekelezaji wa bajeti ya serikali 

ili kuharakisha huduma.
“Lakini pia mkikuta vitu 

haviendi vizuri, wasilianeni na 
Katibu Tawala wa Mkoa ili awa-
saidie kuwasiliana na Waziri 
wa Afya mpate vifaa hivi kwa 
dharura,” alisema Homera.

Vilevile, aliwataka kutenga 
bajeti kwa ajili ya kuboresha 
mazingira ya hospitali hiyo iki-
wa ni pamoja na kupanda maua 
na kuboresha njia za watembea 
kwa miguu.

Daktari Bingwa wa Uchungu-
zi na Tiba kwa kutumia mionzi 
wa hospitali hiyo, Dk. Mbwilo 
Mwakyusa alisema walipokea 
mashine ya uchunguzi wa ma-
gonjwa kwa kutumia mionzi 
(CT-Scan) Machi mwaka huu na 
wakaanza kuifanyia majaribio 
Aprili.

Alisema mpaka sasa wame-
shawahudumia wagonjwa zaidi 

ya 300 kwa kutumia mashine 
hiyo ambao baadhi yao wanati-
biwa kwa kutumia bima ya afya 
na wengine wanalipa fedha ta-
slimu.

Alisema kwa sasa wagonjwa 
wote wanaohitaji kipimo hi-
cho wanapata huduma katika 
hospitali hiyo na kwamba ime-
saidia kupunguza msongamano 
kwenye hospitali ya kanda.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi ya Hospitali hiyo, Dk. 
Julius Kaijage aliishukuru seri-
kali kwa kuendelea kuboresha 
miundombinu ya hospitali hiyo 
ikiwemo ujenzi wa majengo na 
ununuzi wa vifaa.

Aliwataka watumishi wa hos-
pitali hiyo kuitumia miundom-
binu hiyo vizuri katika kutoa 
huduma kwa wananchi na ku-
hakikisha wanavitunza vifaa ili 
vitumike kwa muda mrefu.

Ukosefu vifaa wakwamisha 
jengo la upasuaji kutumika

Njombe watenga ekari 80,000 kwa ajili ya uwekezaji
Na Elizabeth John, NJOMBE

BARAZA la Madiwani la Hal-
mashauri ya Wilaya ya Njombe, 
limekubali kutoa eneo la ekari 
80,000 kwa ajili ya wawekezaji 
kutoka ndani na nje ya Mkoa 
wa Njombe watakaokuwa tayari 
kuwekeza katika kilimo cha ma-
parachichi na mazao mengine ya 
matunda na mboga.

Eneo hilo ambalo lipo katika 
Kijiji cha Ikang’asi limepimwa 
afya ya udongo na wataalamu ku-
toka Wizara ya Kilimo na kubaini-
ka kuwa linafaa kwa kilimo cha 
mazao hayo.

Akizungumza katika kikao 
maalum cha baraza la madiwani 

la halmashauri hiyo, Mwenyeki-
ti wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Njombe, Valentino Hon-
goli  alisema wananchi wapo 
tayari kuupokea mradi huo 
tangu ulipotambulishwa katika  
mkutano wa Kijiji cha Ikang’asi 
ambao ulifanyika Agosti 13 mwa-
ka huu.

Alisema jambo kubwa madi-
wani wanapofanya mikutano 
na wananchi wao ni vizuri 
wakaendelea kutoa elimu juu 
ya umuhimu wa mradi huo  
wa uwekezaji wa kilimo kijijini 
hapo.

Alisema mradi huo una manu-
faa makubwa kwa wananchi wa 
Njombe, hivyo serikali inatakiwa 

kuharakisha utekelezaji wake 
mara moja ili matunda yaanze 
kuonekana.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Anthony Mtaka, aliwatoa hofu 
madiwani wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe kuwa eneo 
hilo la uwekezaji halitouzwa 
bali litaendelea kuwa ardhi  
ya wananchi wa Kijiji cha 
Ikang’asi.

Alisema yapo majina ambayo 
yanasambaa  mitandaoni yakio-
nyesha kuwa wameuziwa ardhi 
katika kijiji hicho habari ambazo 
hazina ukweli wowote.

Alisema wanachokifanya 
kwasasa watu hao ni kusaidia 
kutangaza shamba lililopo kwe-

nye kijiji hicho ambacho kuna 
shamba limetengwa kwa ajili ya 
uwekezaji katika kilimo.

Alisema hata baraza hilo la 
madiwani linaweza kukaa na ku-
jadili namna watakavyoona ina-
faa ili kuingia katika mradi huo 
wa uwekezaji katika kilimo Kijiji 
cha Ikang’asi ili mradi tu wafuate 
utaratibu.

Alisema mradi huo wa 
uwekezaji wa kilimo utakapo-
tangazwa wananchi wanaruhusi-
wa kuomba na taratibu za malipo 
zitaelezwa hapo baadae.

Alisema, wamiliki wa ardhi 
katika mradi huo watakuwa wa-
nanchi wa Kijiji cha Ikang’asi, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Njombe 

pamoja na Wizara ya Kilimo 
lengo ni kuzuia uuzaji holela wa 
eneo hilo.

Kamishna wa Ardhi Msaidizi 
Utawala wa Ardhi, Hellen Philip 
aliwapongeza wananchi wa Ki-
jiji cha Ikang’asi kwa kuitunza 
ardhi hiyo bila ya kuivamia na 
kuiharibu kwani sasa inakwenda 
kuwaletea fedha.

Diwani wa Kata ya Mfriga, 
Vasco Mgunda alisema mkakati 
wa uwekezaji wa kilimo katika 
kijiji hicho ulianza muda mrefu 
na hata alipochaguliwa kuwa di-
wani mwaka 2015 alianza kupam-
bana ili uwekezaji huo uanze na 
wananchi wa kijiji hicho waweze 
kunufaika.

EWURA yawaita 
Watanzania wenye 
malalamiko
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMLAKA ya Udhibiti 
wa Huduma ya Nishati 
na Maji (EWURA) imewa-
taka wananchi kuwasilisha 
malalamiko yao yanayohusu 
huduma hizo ili zitatuliwe 
mapema.
Ofisa wa Huduma wa EWU-

RA, Francis Mhina aliyasema 
hayo mwishoni mwa wiki 
wakati wa maadhimisho ya 
kilele cha wiki ya huduma 
kwa wateja.
Alisema mamlaka hiyo ndiyo 

iliyopewa dhamana ya kusi-
mamia huduma hizo.
Mhina alisema malalamiko 

yakifikishwa kwenye ofisi za 
mamlaka hiyo kuna kitengo 
maalumu ambacho kipo kwa 
ajili ya kuyashughulikia ili 
kuhakikisha pande zote mbili 
zinanufaika.
“EWURA ilianzishwa kwa 

mujibu wa sheria na ndicho 
chombo cha kisheria amba-
cho kinasimamia taasisi zote 
zinazotoa huduma za nishati 
na maji, malalamiko yanayo-
husu mafuta, maji, gesi na 
hata umeme wananchi wana-
takiwa kutuletea sisi,” alisema 
Mhina.
Baadhi ya wadau wa mam-

laka hiyo walisema EWURA ni 
chombo ambacho kinasaidia 
pande zote mbili ambazo ni 
mtoa huduma na mteja na 
hivyo malalamiko yanay-
otakiwa kufikishwa ni yale 
ambayo yameshindikana 
kutatuliwa kwenye hatua za 
awali.
Mwakilishi wa Shirika la 

Umeme nchini (TANESCO), 
Ally Mwakula ambaye ni 
Mkuu wa Kitengo cha Madeni 
alisema wana kitengo cha 
kusikiliza kero za wateja na 
kutatua ili kupunguza malala-
miko yanayopelekwa EWURA.
“Sisi tunaamini kwamba 

malalamiko yanayofikishwa 
EWURA ni yale ambayo 
tumeshindwa kabisa kusu-
luhishana kwenye ngazi ya 
taasisi zetu, lakini kuna baa-
dhi ya wateja wanaleta hata 
malalamiko madogo, kwahiyo 
lazima tueleweshane,” alise-
ma Mwakula.
Alisema wataendelea kutoa 

elimu kwa wateja kuhusu 
namna ya kupata huduma 
mbalimbali ili kuepusha 
malalamiko ya kawaida ku-
pelekwa EWURA.
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Mfumuko wa bei ya vyakula 
visiwani Zanzibar wapanda
Na Rahma Suleiman  
ZANZIBAR

M
FUMUKO wa bei 
wa vyakula visi-
wani Zanzibar 
umepanda na ku-

fikia asilimia 7.45 kwa kipindi 
cha Septemba kutoka asilimia 
6.82 uliokuwa Agost  mwaka 
huu.

Hayo yalisemwa na Mtak-
wimu Mwandamizi kutoka 
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali, Salma Seleh Ali alise-
ma wakati akitoa taarifa ya 
mfumko wa bei kwa kipindi 
cha Septemba.

Alisema hali hiyo ya mfum-
ko wa bei imechangiwa kwa 
kuongezeka bei za vyakula na 
vivywaji visivyo na vileo kwa 
asilimia 13.44 kwa mwezi wa 
Septemba ikilinganishwa na 
asilimia 11.66 kwa Agosti mwa-
ka huu.

Alisema bidhaa zilizochang-
ia kuongezeka kwa mfumko 
huo ni mchele wa mapembe 
asilimia 37.58, mchele wa 
Mbeya 15.13, unga wa ngano 
asilimia 3.88 na unga wa sembe 
asilimia 11.02. Bidhaa zingine ni 
sukari nyekundu asilimia 29.87, 
sukari nyeupe asilimia 27.37 na 
mafuta ya dizeli asilimia 0.74.

Watalamu wa uchumi wa-
nasema kuwa kupanda kwa 
mfumko wa bei za bidhaa 
ikiwemo nishati ya mafuta ku-
natokana na matatizo mbalim-
bali duniani ikiwemo vita vya 
Ukraine na Urusi.

Dk. Estellah Ngoma Hassan 
kutoka Chuo Kikuu cha Taifa 
Zanzibar (SUZA), alisema ku-
panda kwa bei ya mafuta ku-
nasababisha bidhaa nyingi 
kupanda bei na kuathirika kiu-
chumi.

Mchumi Mandamizi kutoka 
Benki Kuu ya Tanzania, Ofisi ya 
Zanzibar, Dk. Uurick Mumbali, 
alisema chakula kinachotumi-

ka Zanzibar asilimia kubwa ni 
cha kuagiza nje ya nchi, hivyo 
matatizo yanayotokea duniani 
ikiwemo vita huleta athari.

Alisema, matatizo yanay-
otokea duniani kuhusu kupan-
da kwa bei ya mafuta linaathiri 
nchi zote hata zile ambazo 
hazizalishi mafuta.

Rahma Suleiman kutoka 
Tume ya Ushindani wa Chaku-
la Zanzibar, akizungumzia 
kuhusu mfumko wa bei ya 
sukari, alisema hivi karibu 
mfumuko huo unatarajiwa ku-
pungua kwa sababu kiwanda 
cha sukari Zanzibar kimeanza 
uzalishaji.

Wanahabari 
Afrika kukutana 
Zanzibar kujadili 
TEHAMA
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MKUTANO Mkuu wa mwaka 
wa Umoja wa Mashirika ya 
Utangazaji wa Umma Kusini 
mwa Afrika kufanyika leo 
visiwani Zanzibar, ambapo 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi ataufungua.
Mkutano huo utakaodumu 

kwa muda wa siku tatu uta-
shirikisha wakuu wa vyombo 
vya habari vya umma, wadau 
wa TEHAMA na wanahabari 
zaidi ya 200 kutoka nchi wa-
nachama Kusini mwa Afrika 
na nchi nyingine za Afrika na 
duniani.
Akitoa taarifa kwa vy-

ombo vya habari, Rais wa 
umoja huo Stanley Benjamin 
Similo, alisema mkutano huo 
ni fursa adhimu kwa Afrika 
kwa sababu utazungumzia 
masuala ya TEHAMA katika 
kukuza teknolojia ya habari 
na utangazaji.
Aidha, alisema mkutano huo 

pia utajadili kwa kina na-
fasi ya TEHAMA na mchango 
wake katika ukuaji wa uchumi 
wa kidijitali Afrika ili ku-
leta maendeleo endelevu na 
kuonesha maboresho makub-
wa yaliyofanyika katika 
teknolojia ya habari.
Alisema zipo changamoto 

nyingi zinazokabili vyombo 
vya habari vya umma na hata 
watafiti wameonesha wafatil-
iaji wa maudhui ya vyombo 
vya habari vya umma vya 
zamani wanazidi kupungua 
na wanakimbilia kwenye 
mitandao kwa sababu ya 
kukuwa kwa teknolojia.
Naye Mkurugenzi wa Shirika 

la Utangazaji Tanzania (TBC), 
Ayoub Rioba Chacha, alisema 
huo ni mkutano wa tatu ku-
fanyika Tanzania kati ya nchi 
16 za jumuiya hiyo na kwa 
mara ya kwanza utafanyika 
Zanzibar na ni nchi pekee 
zenye alama ambazo zimeun-
gana.
Alisema: “Zanzibar pia ni 

moja ya maeneo muhimu 
ya utalii katika nchi kwani 
wageni watatembelea vi-
vutio mbalimbali vya utalii 
vilivyokuwepo na kujionea 
uzuri wa pekee wa eneo hilo 
la nchi”.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo TIB, Robert Ndaki (katikati), akikata keki na baadhi ya wateja 
na wafanyakazi wa benki hiyo kuadhimisha Wiki ya Huduma kwa Wateja 2023 katika hafla fupi iliyofanyika jijini 
Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MAJAJI na mahakimu wame-
takiwa kuongeza ufanisi wa kazi, 
kuhakikisha kwamba changa-
moto zinazowakabili wananchi 
ikiwemo kusikiliza kesi kwa 
wakati na kutoa hukumu ikiwa 
ni sehemu ya kutekeleza dhana 
ya utawala bora na sheria.

Hayo yalisemwa na Jaji Mkuu 
wa Zanzibar, Khamis Ramadhan 
Abdalla katika hafla ya kuamua-
ga Jaji Abdulhakim Ameir Issa 
ambaye hivi karibuni ameteuli-
wa kuwa Jaji wa Mahakama Kuu 
ya Rufaa Tanzania, uteuzi ambao 

umefanywa na Rais Dk.Samia Su-
luhu Hassan.

Alisema, kasi ya hukumu zina-
zotolewa kwa  wananchi ndiyo 
majukumu ya muhimili wa Ma-
hakama Kuu nchini, hatua am-
bayo ni sehemu ya utekelezaji 
wa utawala bora.

Alisema maboresho makubwa 
yaliyofanywa na Mahakama Kuu 
katika kipindi cha miaka mi-
wili na nusu sasa matunda yake 
yanaonekana ikiwemo kuongeza 
idadi ya mahakimu wa mahaka-
ma za mwanzo pamoja na kesi za 
udhalilishaji wa kijinsia.

Aliwataka mahakimu na majaji 
kuiga mfano wa Jaji Issa ambaye 

utendaji wake wa kazi na uwajibi-
kaji ndiyo kigezo cha kumfanya 
kupanda ngazi na kuwa Jaji  
wa Mahakama Kuu ya Rufaa 
nchini.

‘’Majaji na mahakimu wengine 
tunapaswa kuiga mfano wa Jaji 
Issa katika utendaji wake wa kazi 
na majukumu yake ambapo leo 
hii tunashuhudia kupanda ngazi 
na kuwa Jaji wa Mahakama Kuu 
ya Rufaa nchini’’alisema.

Akizungumza katika hafla 
hiyo, Jaji wa Mahakama Kuu ya 
Rufaa Abdulhakim Ameir Issa 
aliwataka wafanyakazi wen-
zake katika muhimili wa tatu 
wa dola Mahakama kuhakiki-

sha wanatekeleza majukumu 
yao vizuri na kutoa haki pale   
panapostahiki kwa mujibu wa 
sheria.

Alisema wananchi wanahitaji 
kuona ufanisi wa usikilizaji wa 
mashauri yao kwa wakati na ku-
tolewa maamuzi ambao ni sehe-
mu ya utekelezaji wa majukumu 
kwa mujibu wa sheria.

Aliyataja baadhi ya mafanikio 
yake katika utendaji wa kazi ni 
pamoja na nidhamu na Ushiriki-
ano pamoja na kujiendeleza ka-
tika elimu kwa sababu kila siku 
yapo mabadiliko mengi yanay-
ofanyika ikiwemo katika sheria 
za mwenendo wa makosa ya ji-

nai.
Naye Kadhi mkuu wa Zanzibar, 

Sheikh Hassan Othman Ngwali 
aliwataka watendaji katika mhi-
mili wa Mahakama kufanya kazi 
kwa kuiga utendaji wa uwajibi-
kaji katika utumishi wa serikali 
na kusikiliza mashauri ya wa-
nanchi kwa wakati.

Alisema kitendo cha kuchelew-
esha kusikiliza mashauri na 
kuyatolea maamuzi husababisha 
malalamiko yanayotokana na 
maumivu kwa jamii na kuona 
Mahakama ni kama sehemu ya 
adhabu kwao na sio kimbilio la 
kusikiliza kesi zao.

Majaji, mahakimu wakumbushwa kuongeza ufanisi kazini
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TANGAZO

FEDRICK ANDREA NYALUKE 
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA 
KADI YA BAJAJI YENYE USAJILI

MC 571 BVF YENYE RANDI YA 
BLUE , ENGINE NO 

AZZWHM34310. YEYOTE 
ATAEFANIKIWA

KUIONA ATOE TAARIFA KITUO 
CHA POLISI KILICHOPO KARIBU 

NAWE. POLISI TAARIFA
IRI/IRI/RB/111708/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI

KAGEMBE anatangaza kupotea 
kwa kadi ya pikipiki yenye jina la 

umiliki MOHAMED ENTERPRISES 
LTD  yenye usajili namba MC 956 

CVD , CHASSIS NAMBA: 
MD2B15BX7MWK90697 na 

ENGINE NAMBA: 
NOJVXWMK19018. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:  

PHQ/ARU/ARU/3989/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI 

INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, 

DAR ES SALAAM.   

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI             
Kituo cha CHAMWINO MJINI            Mkoa   DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na. 68/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU JUMA ALLY MBUVA wa Chinangali West
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA
NA ALLY JUMA MBUVA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya 
hivyo mnamo tarehe 23 Mwezi 10 Mwaka 2023 kabla huyo 
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe ……. Mwezi 10 Mwaka 2023.

FOMU MADAI – No. 3
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MAGU

Kituo cha NYANGUGE Mkoa wa MWANZA
Shauri la Madai Na. 14/2023.

JINA LA MDAI: VICENT KATALE

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu za mashauri ya madai 

katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao 

MADAI YA THS. 540,000/- (LAKI TANO NA ELFU AROBAINI TU).
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii 
tarehe 13 Mwezi wa 10 Mwaka 2023 saa 2:00 asubuhi kwa 
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako 
na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila ya wew kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na kupigwa Muhuri wa 
Mahakama hii leo tarehe 06 Mwezi wa 10 Mwaka 2023.

KUPOTEA 
KWA CHETI

RAMADHAN ATHUMANI KASIMU anatangaza 
kupotea kwa chati cha kidato cha nne chenye 
index namba S0792/0081/2020 kilichotolewa 
na baraza la mitihani la taifa kupitia MANGAKA 
DAY SECONDARY SCHOOL mwaka 2020. Kwa 
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: MTW/MAS/RB/224216/2023 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HATI YA KIAPO

MIMI MIKIDADI JUMA MUZO KABILA MHAYA DINI 
MUISLAMU KAZI MSTAAFU MKAZI WA MBWENI – DAR ES 
SALAAM. Nikiwa na akili zangu timamu naapa na 
kuthibitisha kwamba:
•   Kwamba, Mimi MIKIDADI JUMA MUZO, mnamo tarehe 

26/9/2023 nilipotelewa na OFA YA KIWANJA, KIWANJA 
NAMBA 62 KITALU N KISEKE, MWANZA MANISPAA. 

•   Kwamba, OFA YA KIWANJA hicho tajwa hapo juu 
kilisomeka kwa majina ya MIKIDADI JUMA MUZO 
pamoja na jitihada za kukitafuta OFA YA KIWANJA 
tajwa hapo juu sikufanikiwa kuipata.

•   Kwamba, hivyo nimetoa taarifa katika kituo cha Polisi 
Msimbazi na kupewa LOSS REPORT yenye RB 
PHQ/KAT/MPI/526/2023.

Nathibitisha kuwa hayo niliyotamka hapo juu ni kweli. 
Endapo itagundulika kinyume na kiapo hiki hatua kali za 
kisheria zitachukuliwa dhidi yangu.
Kwa kuwa mtoa kiapo ni mtu mzima mwenye akili timamu 
nakubali kiapo chake.
Sahihi ya mtoa kiapo
Kiapo hiki kimetolewa mbele yangu na kupigiwa chapa ya 
muhuri wa kamishina wa viapo leo hii tarehe 27/9/2023

KENANI ELIEZA anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha 
nne kilichotolewa na ARUSHA 
SEKONDARI mwaka 1983. Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo cha 
polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/UBU/23377/2023.

KUPOTELEWA NA CHETI IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 113 OF 2022

In the matter of the estate of the late WITO WILIAM 
CHIMANGA of ILAZO within Dodoma Region

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS 
OF ADMINISTRATION

BY FESTO WILIAM CHIMANGA

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN. 369 OF 163)

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby cited 

before the grant of letters of Admirations made to the 
above named petitioner.

10 Day of 10, 2023.

Jumanne Oktoba  10,  2023

FOMU MADAI – No. 3
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MAGU

Kituo cha NYANGUGE Mkoa wa MWANZA
Shauri la Madai Na. 14/2023.

JINA LA MDAI: VICENT KATALE

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu za mashauri ya madai 

katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa: 
Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao 
kwamba
MADAI YA THS. 540,000/- (LAKI TANO NA ELFU AROBAINI TU).
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii 
tarehe 13 Mwezi wa 10 Mwaka 2023 saa 2:00 asubuhi kwa 
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako 
na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila ya wew kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na kupigwa Muhuri wa 
Mahakama hii leo tarehe 06 Mwezi wa 10 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MIMI MIKIDADI JUMA MUZO KABILA MHAYA DINI 
MUISLAMU KAZI MSTAAFU MKAZI WA MBWENI – DAR ES 
SALAAM. Nikiwa na akili zangu timamu naapa na 

•   Kwamba, Mimi MIKIDADI JUMA MUZO, mnamo tarehe 
26/9/2023 nilipotelewa na OFA YA KIWANJA, KIWANJA 
NAMBA 62 KITALU N KISEKE, MWANZA MANISPAA. 

•   Kwamba, OFA YA KIWANJA hicho tajwa hapo juu 
kilisomeka kwa majina ya MIKIDADI JUMA MUZO 
pamoja na jitihada za kukitafuta OFA YA KIWANJA 
tajwa hapo juu sikufanikiwa kuipata.

•   Kwamba, hivyo nimetoa taarifa katika kituo cha Polisi 
Msimbazi na kupewa LOSS REPORT yenye RB 

Nathibitisha kuwa hayo niliyotamka hapo juu ni kweli. 
Endapo itagundulika kinyume na kiapo hiki hatua kali za 

Kwa kuwa mtoa kiapo ni mtu mzima mwenye akili timamu 

Kiapo hiki kimetolewa mbele yangu na kupigiwa chapa ya 
muhuri wa kamishina wa viapo leo hii tarehe 27/9/2023
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HABARI KIMATAIFA

Jumanne Oktoba 10, 2023

Tunafua-
tilia kwa 
karibu, na 
tunaende-
lea kupata 
taarifa 
kutoka 
Mamlaka 
za Israel 
kuhusu 
hali ilivyo, 
tunaende-
lea kufua-
tilia na 
kuwaeleza 
waliopo na 
hali ilivyo.

Wananchi wawili wa Palestina wakishuhudia nyumba zilizoharibiwa na mashambulizi ya Israel huko Rafah kusini mwa Gaza. PICHA: MTANDAO

PARIS, Ufaransa

WAZIRI wa Elimu wa Ufaransa, 
Gabriel Attal, amesema kuwa 
nchi hiyo imelazimika kufunga 
shule saba zinazowapokea wa-
nafunzi 1,500 baada ya kuvami-
wa na kunguni.

Siku chache zilizopita, mam-
laka ya Paris ilitangaza kufungwa 
kwa shule mbili kwa sababu ya 
kunguni, moja ikiwa Marseille na 
nyingine Villefranche-sur-Saone 
nje kidogo ya mji wa kusini 
mashariki mwa Lyon.

Ilielezwa kuwa serikali ya Ufar-
ansa imefanya msururu wa mi-
kutano siku chache zilizopita ku-
chunguza idadi inayoongezeka 

ya visa vya kunguni, wakati nchi 
hiyo ikiandaa Kombe la Dunia la 
Rugby na ambayo itakuwa mwe-
nyeji wa Michezo ya Olimpiki 
2024.      

Pia ilielezwa kuwa serikali im-
elazimika kuingilia kati kupam-
bana na kunguni hao. Huku Wa-
ziri Mkuu wa Ufaransa Elisabeth 
Borne, akiitisha kikao cha baraza 
la mawaziri kujadili namna 
ya  kupambana na kunguni hao.

Waziri wa Usafiri, Clement 
Beaune, alikutana na kampuni za 
usafirishaji kubuni mpango wa 
kufuatilia na kunyunyizia dawa 
vyombo vya usafiri wa umma, 
kujaribu kupunguza wasiwasi 
nchini humo.

Baada ya taarifa kuwa kunguni 
walipatikana kwenye jengo la sin-
ema mwezi mmoja uliopita, raia 
wa Ufaransa walianza kusam-
baza video katika mitandao ya 
kijamii zikionesha wadudu hao 
wakitambaa majumbani na 
kwenye usafiri wa umma kama 
matreni na mabasi.

Kunguni wamekuwapo Ufar-
ansa na mataifa mengine ya Ul-
aya kwa miongo kadhaa na haku-
na mwenye kinga ya kuvamiwa 
na wadudu hao. Huku mtaalamu 
wa wadudu kwenye Hospitali 
ya Chuo Kikuu cha Mediterenia 
mjini Marseille, Ufaransa, Jean-
Michel Berenger, alisisitiza kuwa 
kunguni hawatokani na uchafu, 

bali wanachofuata ni damu ya 
mtu.

Meya wa Jiji la Amiens, Brigitte 
Foure, alisema maktaba moja ya 
manispaa inatarajiwa kufunguli-
wa tena baada ya kufungwa kwa 
siku kadhaa baada ya kunguni 
kugunduliwa katika maeneo ya 
kusomea vitabu, akisisitiza kuwa 
mbwa wa kunusa hawakugun-
dua uwepo wowote wa wadudu 
hao baada ya maktaba hiyo kush-
ughulikiwa.

Takwimu za Shirika la Afya 
na Usalama wa Chakula  nchini 
Ufaransa  zinaonyesha kuwa an-
galau nyumba moja kati ya kumi 
nchini humo ilikuwa na kunguni 
katika miaka michache iliyopita.

TEL AVIV, Israel

UBALOZI wa Tanzania nchini Isra-
el unasema kuwa hauna mawasi-
liano na raia wake wawili ambao 
wanakaa eneo la kusini ambalo 
limeshuhudia mapambano baina 
ya wanamgambo wa Kipalestina 
wa Hamas na Jeshi la Israeli.

Akizungumza na BBC, Balozi wa 
Tanzania nchini Israel, Alex Kal-
lua, alisema mpaka jana asubuhi, 
ubalozi huo umekuwa na mawasi-
liano na Watanzania takribani 350 
waliopo nchini humo kasoro wa-
nafunzi hao wawili.

“Tunaendelea kuwafuatilia 
Watanzania wawili ambao ni wa-
nafunzi waliokuwa wanafanya 
mafunzo kwa vitendo ‘internship’ 
kusini mwa nchi hiyo. Tunafanya 
jitihada za kuwapata kwanza ili 
kufahamu walipo na hali zao.

“…wanafunzi wengine takribani 
260 kati ya Watanzania zaidi ya 
350 wako salama katika mae-
neo mbalimbali nchini humo na 
wamekuwa na mawasiliano na 
ubalozi,” alisema.

Balozi huyo aliongeza kuwa 

Shule zafungwa kutokana na kunguni

Watanzania 2 hawajulikani waliko Israel
wanaendelea kufuatilia hali 
ya usalama nchini humo ili 
kuhakikisha kila Mtanzania 
anakuwa salama.

“Tunafuatilia kwa karibu, 
na tunaendelea kupata taar-
ifa kutoka Mamlaka za Israel 
kuhusu hali ilivyo, tunaende-
lea kufuatilia na kuwaeleza 
waliopo na hali ilivyo,” alise-
ma.

Inaelezwa kuwa mapam-
bano kati ya Israel na wapi-
ganaji wa Hamas yameende-
lea hadi jana katika miji ya 
kusini mwa Israel. Na kwam-
ba idadi ya vifo na majeruhi 
inazidi kuongezeka huku 
maelfu ya watu wakilazimika 
pia kuyahama makazi yao.

Msemaji wa Jeshi la Israel, 
Richard Hecht, amesema 
bado wanapambana katika 
angalau maeneo saba yali-
yopo kusini karibu na eneo 
la pwani, lakini taarifa ya 
jeshi hilo inasema wame-
chukua udhibiti wa maeneo 
yaliyoshambuliwa na Hamas.

Ilielezwa kuwa serikali ya 

Tel Aviv iliwatuma maelfu ya 
wanajeshi katika Ukanda wa 
Gaza na imeapa kulishinda 
kundi hilo la wanamgambo 
wa Kipalestina.

Jeshi la Israel lilianzisha 
mashambulizi makubwa 
ya anga baada ya kundi la 
Hamas kuivamia Israel kwa 
kushtukiza Jumamosi kwa 
kurusha maelfu ya makom-
bora huku mamia ya wapiga-
naji wakiingia hadi Israel na 
kufanya mauaji.

Israel ilieleza kuwa imesh-
tushwa na shambulio hilo 
ambalo halijawahi kush-
uhudiwa katika eneo lake na 
kwamba hadi sasa zaidi ya 
watu 700 wameuawa Israel 
huku 430 wakiuliwa huko 
Gaza. Ilibainishwa kuwa 
mwishoni mwa juma, Hamas 
waliwaua takriban watu 250 
waliokuwa wakihudhuria 
tamasha la muziki karibu na 
Gaza.

HATUA ZA ISRAEL
Waziri wa Ulinzi wa Israel, 

Yoav Galant, aliamuru kuz-
ingirwa kwa Gaza, akisema 
mamlaka itakata umeme na 
kuzuia kuingia kwa chakula 
na mafuta eneo hilo. Huku 
ikiwaita takriban askari wa 
akiba 300,000 ili kujibu 
mashambulizi makubwa ya 
wanamgambo wa Hamas.

Waziri Mkuu wa Israel, 
Benjamin Netanyahu, ali-
waonya raia wa Gaza kuon-
doka katika maeneo yote 
ya Hamas ambayo ameapa 
kuyasambaratisha na kuya-
geuza kuwa vifusi.  

Wapalestina katika eneo la 
pwani lenye watu milioni 2.3 
wamejiandaa kwa kile am-
bacho wengi walihofia kuwa 
litakuwa shambulio kubwa la 
ardhini la Israel linalolenga 
kuwashinda wanamgambo 
wa Hamas na kujaribu kuwa-
komboa mateka wasiopun-
gua 100.

MAELFU WAHAMA 
Ofisi ya Umoja wa Mataifa 

ya Uratibu wa Masuala ya 

Kibinadamu (OCHA) il-
isema zaidi ya Wapalestina 
123,000 katika Ukanda wa 
Gaza wamekuwa wakim-
bizi wa ndani kutokana na 
mashambulizi ya kulipiza 
kisasi ya Israel katika ukan-
da huo.

Shirika hilo lilisema watu 
wamelazimika kukimbia 
kwa kuhofia usalama wao 
au kutokana na nyumba ku-
haribiwa.

Wizara ya masuala ya 
Umma na Makazi ya mjini 
Gaza ilisema nyumba 1,210 
zimeharibiwa vibaya kuto-
kana na mashambulizi ya 
anga ya Israel, ambayo pia 
yamesababisha uharibifu 
wa vituo vya afya na miun-
dombinu ya usambazaji wa 
majisafi na kuwaathiri zaidi 
ya watu 400,000.

Marekani imeahidi kui-
unga mkono Israel ambayo 
ni mshirika wake mkuu na 
kusema kuwa itatuma silaha 
na vifaa vya kijeshi. BBC/
DW

Kunguni wameripotiwa sehe-
mu mbalimbali nchini Ufaransa 
kama kwenye treni za mwendo 
kasi katika mji mkuu Paris, na 
hata katika Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Charles De Gaulle. 
DW
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CHABRUMA ATAKA ZAIDI KWA 
TANZANITE KOMBE LA DUNIA
Na Saada Akida 

L
ICHA ya ushindi wa ma-
bao 5-0 dhidi ya Djibouti, 
Kocha Mkuu wa Timu ya 
Taifa ya Wasichana chini 

ya miaka 20 (U-20) ,’Tanzanite’, 
Esther Chabruma, amesema 
timu yake bado ina mapungufu 
kadhaa, hivyo anarudi kwenye 
uwanja wa mazoezi kuyafanyia 
kazi yote yaliyojitokeza kwenye 
mchezo uliopita.

Tanzanite iliibuka na ushindi 

huo katika mchezo ya kwanza 
dhidi ya Djibouti kuwania kufu-
zu fainali za Kombe la Dunia, ul-
iopigwa Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi, Dar es Salaam na 
timu hizo zikitarajia kurudiana 
tena kesho katika dimba hilo.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha Chabruma, alisema 
wanaenda kufanya maboresho 
na mapungufu yaliyojitokeza 
kwenye mchezo wa juzi ikiwa ni 
maandalizi ya mechi ya marudi-
ano. 

Alisema walicheza nao
 mechi ya kwanza na
 kushinda mabao 5-0

 lakini ameona mapun-
gufu ya kikosi chake

 yanayohitaji kufany-
iwa kazi kwa ajili ya
 kupambana kesho.

“Tumefanya vizuri katika 
mchezo huu na kupata ushindi, 
lakini hatuwezi kusema tume-
fuzu moja kwa moja kwa saba-
bu kuna mechi ya marudiano 
tunakutana nayo tena Djibouti 

hatuwezi kujua wenzetu wa-
nakuja kwa staili gani.

“Tunaenda kujiandaa vizuri 
kufanyia kazi mapungufu yetu, 
lakini pia ubora wa Djibouti ili 
kutafuta ushindi kwenye mechi 
yetu ya marudiano na kufuzu 
kucheza Kombe la Dunia,” alise-
ma Chabruma. 

Aliongeza kuwa wana siku 
mbili za kujiandaa kwa mchezo 
huo na anaimani watazitumia 
vizuri kwa ajili ya kufanyia kazi 
mapungufu yao.

Zimamoto yatoa 
sababu vichapo

Makocha 
kuogelea 
wanolewa siku 3

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Zimamoto, 
Mohmed Hilali ‘Tedy’, amesema 
kuwapo kwa majeruhi wengi 
katika kikosi chake cha kwanza 
ndiko kunakoitesa timu hiyo na 
kusababisha kufanya vibaya 
katika michezo mitatu mfu-
lulizo.

Zimamoto juzi ilikubali kipigo 
cha bao 1-0 dhidi ya wanajeshi 
wa Kipanga katika mchezo wa 
kukamilisha mzunguko wa tano 
wa Ligi Kuu Zanzibar inayod-
haminiwa na Benki ya Watu wa 
Zanzibar, PBZ.

Akizungumza na Nipashe 
juzi, kocha huyo alisema ku-
poteza michezo mitatu mfu-
lulizo kumetokana na kuwa-
kosa wachezaji wake tegemeo 
ndani ya kikosi hicho ambao ni 
majeruhi.

Alisema hali hiyo inampa 
wakati mgumu wa kupanga 
kikosi ambacho kitapata ma-
tokeo mazuri kutokana na 
wachezaji anaolazimika kuwa-
tumia kwa  sasa bado hawa-
jawa na uzoefu mkubwa kwe-
nye Ligi Kuu.

Alisema kuelekea mechi yao 
ya raundi ya sita, mpaka sasa 
bado hajapata uhakika wa 
kuwatumia wachezaji wake 
wanne kutoka chumba cha 
madaktari.

“Ligi yetu kama inavyoone-
kana hivi sasa inakasi kubwa, 
kila timu inataka kupata alama 
za mapema, nimejaribu kuwa-
pandisha wachezaji  wawili 
kutoka timu ndogo, lakini 
tulichofanikiwa ni kupunguza 
idadi ya magoli ya kufungwa,  
nafikiri bado wachezaji hawa 
hawajazoea mikikimikiki ya 
Ligi Kuu, hiyo ikiwa ndio mechi 
ya pili kwao kucheza,” alisema 
Kocha Tedy, ambaye kikosi 
chake kitashuka tena dim-
bani Jumapili wiki hii dhidi ya 
Mlandege FC.

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kupigwa darasa 
la siku tatu kuongeza ujuzi, 
makocha wa timu za kuogelea, 
wametakiwa kuyafanyia kazi 
kwa vitendo mafunzo wali-
yopata ili kwenda kuibua na 
kukuza vipaji vya wachezaji 
wa mchezo huo katika maeneo 
ya kazi.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, wakati wa kufunga 
mafunzo hayo ya siku tatu ya 
makocha wa kuogelea yali-
yokuwa yakifanyika jijini Dar 
es Salaam,    Mkurugenzi wa 
Ufundi wa Chama cha Kuogelea 
Tanzania (TSA) Amina Mfaume, 
aliwataka makocha hao kwen-
da kuyafanyia kazi yote wali-
yofundishwa ili waweze kuu-
fikisha mbali mchezo huu.

Alisema lengo la mafunzo 
hayo   ni kuona wachezaji wa-
nazidi  kubadilika na kuukuza 
mchezo wa kuogelea hapa 
nchini. 

Kiungo Mshambuliaji wa Simba, Clatous Chama, akiachia shuti huku akizingirwa na wachezaji wa Singida Fountain Gate FC, 
kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Liti juzi na Simba kuibuka na ushindi wa mabao 2-1. PICHA: SIMBA

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kuonja ushindi wa 
kwanza kwenye Ligi Kuu Bara 
msimu huu, Kocha Mkuu wa 
timu ya Tanzania Prisons, Fred 
Felix Minziro, amesema ndio 
kwanza wameanza ligi hiyo na 
moto utaendelea kuwaka.

Prisons juzi ilifanikiwa 
kuibuka na ushindi wa bao 1-0 
dhidi ya Mtibwa Sugar kwenye 
Uwanja wa Manungu Complex, 
Turiani mkoani Morogoro, huo 
ukiwa ni ushindi wao wa kwan-
za msimu huu baada ya mechi 

tano.
Matokeo hayo yanaifanya 

Prisons sasa kufikisha pointi 
nne katika nafasi ya 13, kutoka-
na na kutoka sare mechi moja 
na kupoteza tatu. Akizungumza 
na gazeti hili jana, Minziro alise-
ma amefurahishwa na kiwango 
kilichooneshwa na wachezaji 
wake na kudai moto umeanza 
kuwaka.  

“Nimefurahi kuona timu yan-
gu leo imeweza kupata ushindi 
ikiwa ni   mara yetu ya kwanza 
tangu  msimu huu ulipoanza,” 
alisema Minziro.

Kocha huyo aliongeza  
kuwa mchezo huo ulikuwa na 
ushindani mkubwa kwani mp-
inzani wake aliingia uwanjani 
akiwa na matumaini ya kupata 
pointi tatu, lakini hali haikuwa 
hivyo na kujikuta akiangukia 
kipigo.

Alisema licha ya ushindi huo 
yapo makosa madogomadogo 
ambayo ameyabaini na kuahidi 
kurudi katika uwanja wa ma-
zoezi kuyafanyia kazi kwa ajili 
ya kujiandaa na michezo ijayo.

Kwa upande wa Mtibwa 
Sugar kipigo hicho kinaifanya 

kushika nafasi ya pili kutoka 
mkiani kwenye msimamo wa 
ligi hiyo inayojumuisha timu 16, 
hiyo ni kutokana na kukusanya 
alama mbili tu katika michezo 
mitano hadi sasa.

Simba ndiyo kinara wa ligi 
hiyo, ikiwa na alama 15, kuto-
kana na ushindi asilimia 100 
iliyoupata, huku Azam FC iki-
fuata kwa pointi 13, kisha Yanga 
yenye alama 12 na KMC FC iki-
funga kazi kwenye nne bora 
ikiwa na pointi 10, timu zote 
zikiwa zimecheza mechi tano 
kila moja. 

Mtibwa yamfungua mdomo Minziro 



GIROUD KIPA MILAN

AC Milan wamemuongeza mshambuliaji wa Ufaran-
sa, Olivier Giroud, kwenye orodha rasmi ya makipa wa 
kikosi chao baada ya kuokoa muda wake wa kusimama 
langoni katika mechi ya Jumamosi dhidi ya Genoa. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 37, alichukua 
glovu kutokana na kadi nyekundu ya dakika ya 97 kwa 
kipa Mike Maignan. (442)

TATA HAJUI KUHUSU MESSI

KOCHA Mkuu wa Inter Miami, Tata Martino, amese-
ma “sijui lolote” kuhusu uvumi unaomhusisha gwiji wa 
Argentina, Lionel Messi mwenye umri wa miaka 36, na 
kuhamia Barcelona kwa mkopo wakati wa mwisho wa 
msimu wa Ligi Kuu ya Marekani, utakaoanza mwishoni 
mwa Oktoba hadi Februari mwakani. (Goal)

ROONEY KOCHA BIRMINGHAM

WAYNE Rooney mwenye umri wa miaka 37, yuko 
mbioni kuwa kocha wa Klabu ya Birmingham City 
baada ya kuacha nafasi yake kama kocha mkuu wa DC 
United inayoshiriki Ligi ya Marekani, MLS. (Times)

STEIJN KUJADILIWA AJAX

AJAX itajadili mustakabali wa Kocha Mkuu, Maurice 
Steijn, baada ya timu hiyo ya Uholanzi kushuka katika 
timu tatu za mkiani kutokana na kufungwa mechi tatu 
mfululizo kwenye Ligi Kuu Uholanzi, Eredivisie. (Fab-
rizio Romano)

VAN GAAL ASHUHUDIA 

ALIYEKUWA Kocha wa Ajax, Louis van Gaal, ambaye 
hivi majuzi alijiunga na bodi ya usimamizi ya klabu 
hiyo, alikuwa kwenye viti kutazama kichapo chao cha 
hivi karibuni cha mabao 2-1 nyumbani dhidi ya AZ 
Alkmaar juzi, Jumapili. (Sport)

LORRAN AWANIWA UNITED

KLABU ya Manchester United inawafuatilia kiungo 
wa Palmeiras, Luis Guilherme na winga wa Flamengo, 
Lorran, kila mmoja akiwa na umri wa miaka 17, lakini 
wanaweza kulazimika kutumia hadi pauni milioni 100 
kuwapata vijana hao wa Brazil. (Star)

SEVILLA NA KOCHA MPYA

KLABU ya Sevilla inatarajia kupata mbadala wa 
haraka baada ya juzi, Jumapili kumtimua Jose Luis 
Mendilibar. Kocha huyo aliisaidia Sevilla kushinda taji 
la saba la Ligi ya Europa msimu uliopita, lakini ameion-
goza kushinda mara mbili pekee kati ya mechi nane 
katika kampeni za sasa za LaLiga. (AS)

AWANIWA BRENTFORD 

KLABU ya Brentford inafikiria kumnunua winga wa 
Sunderland, Jack Clarke kwa pauni milioni 15 Januari. 
(Alan Nixon via Chronicle)

ROHL KOCHA SHEFFIELD

DANNY Rohl, 34, ambaye amekuwa na majukumu ya 
ukocha na RB Leipzig, Bayern Munich na Timu ya Taifa 
ya Ujerumani, ameibuka kuwa kocha anayefuata wa 
Sheffield Wednesday. (Mail)

REMY ATUNDIKA DALUGA

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Chelsea, Newcastle 
na Crystal Palace, Loic Remy, 36, ametangaza kustaafu. 
Mfaransa huyo amekuwa mchezaji huru tangu aachiwe 
na Brest msimu wa majira ya joto. (Sun)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

B
UKAYO Saka hatajiunga na 
kikosi cha England kwa ma-
jukumu ya kimataifa, kwa 
mujibu wa kocha wa Arse-

nal, Mikel Arteta.
Saka alikosekana katika
 ushindi wa bao 1-0 wa 
‘Washikabunduki’ hao

 dhidi ya Manchester City
 Jumapili kutokana na ku-
sumbuliwa na tatizo la mi-

suli ya paja katika mechi 
za hivi karibuni.

Kukosekana kwa Saka kulimaliza 
msururu wake wa kucheza mechi 87 
mfululizo za Ligi Kuu na Arteta alise-
ma sasa hatashiriki mechi zijazo za 
England dhidi ya Australia Ijumaa 
na Italia Oktoba 17.

Arteta alisema: “Hapana, hatafani-
kiwa. Hajafanya mazoezi hata mch-
ezo mmoja. Hatapatikana kucheza 
soka kwa sasa.”

Winga huyo mwenye umri wa 
miaka 22, alichechemea wakati Ar-

   Hatafanikiwa, hajafanya 
mazoezi hata mchezo mmoja, 
hatapatikana kwa sasa...
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ARTETA ARTETA ATHIBITISHAATHIBITISHA KIKOSI KIKOSI
ENGLANDENGLAND KUMKOSA  KUMKOSA SAKASAKA

senal ilipopoteza dhidi ya Lens Ju-
manne iliyopita, baada ya kutolewa 
pia katika ushindi wa mabao 4-0 
dhidi ya Bournemouth.

Kocha wa England, Gareth South-
gate, Alhamisi alisema kwamba 
hatajiweka hatarini na Saka licha 
ya mechi dhidi ya Italia itakuwa 
muhimu ya kufuzu kwa michuano 
ya Euro.

Southgate alisema mapema: 
“Naweza tu kupitia kile Mikel (Arte-
ta) amesema kuhusu mechi chache 
zilizopita.

“Tunawaangalia wachezaji kama 
vile nchi yoyote. Siku zote kuna 
umakini kwa wachezaji wetu kwa 
sababu wanacheza mpira na klabu 
zao.

“Wakati mataifa mengine yote 
yanawaita wachezaji wanaocheza 

Ligi Kuu na hakuna anayeangalia 
jinsi wanavyowatunza na jinsi wa-
navyowafundisha.

“Tunapokuwa na mazungumzo 
mazuri na klabu zote, nadhani wote 
watakubali kwamba labda tutatoa 
maoni bora kuliko kila taifa lingine.

“Wana imani na sisi kwamba tu-
nafanya maamuzi ambayo ni sahihi 
kwa muda mrefu wakati wowote 
tunapoweza. Tuna mechi 10 tu kwa 
mwaka. Na kuna wakati Bukayo, 
kwa mfano, hatujacheza kila wakati.

“Lakini kuna michezo fulani 
muhimu ambapo ikiwa inaweze-
kana kuwa na wachezaji wako bora, 
basi unataka kuwa nao.

“Kwa hiyo tuna jukumu hilo la 
kufuzu kwa nchi lakini - nimekuwa 
mchezaji - sijawahi kuhatarisha afya 
ya mwili ya mchezaji. Na mimi pia.”
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

PORTSMOUTH

GILLINGHAM

1|1.52
x|3.97
2|5.29

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

23:15 Bogota vs Cortulua 2.14 3.01 3.32

2. 11/10/23 23:15 Real Soacha vs Real Santander 2.39 3.01 2.86

3. 12/10/23 02:15

1. 11/10/23

Deportivo Cali vs Deportes Tolima 2.33 2.96 3.01

4. 12/10/23 04:05 Tapatio vs Leones Negros 2.15 3.26 3.05

5. 12/10/23 17:00 Azerbaijan U21 vs Northern Ireland U21 2.79 3.20 2.33

6. 12/10/23 19:00 Russia vs Cameroon 2.27 3.23 3.23

7. 12/10/23 19:00 Slovakia U21 vs Poland U21 2.37 3.20 2.74

8. 12/10/23 21:45 Albania vs Czech Republic 3.22 3.17 2.30

9. 13/10/23 17:00 Greece U21 vs Croatia U21 2.70 3.05 2.36

10. 13/10/23 19:00 Estonia vs Azerbaijan 2.21 3.12 3.49

11. 13/10/23 21:45 Austria vs Belgium 2.70 3.28 2.60

12. 13/10/23 21:45 Ireland vs Greece 2.43 3.11 3.06

13. 13/10/23 22:00 Real Oviedo vs Albacete 2.31 2.88 3.23

14:00 4779 Kirsehir Belediye Spor vs Sirnak Idmanyurdu 1.69 3.72 4.18

14:30 1929 Guangxi Pingguo Haliao F.C. vs Sichuan Jiuniu 4.38 3.06 1.84

14:30 4504 Hebei Kungfu vs Jiangxi Liansheng 1.33 4.49 8.16

14:35 4475 China vs Vietnam 1.52 4.07 6.34

16:05 4756 Bahla vs Sohar Club 3.40 3.15 2.05

16:20 4723 Dhofar Salalah vs Ibri 1.62 3.41 5.29

17:00 2999 Isparta 32 Spor vs Sincan Belediyespor 1.47 4.38 5.29

17:00 3683 Buqaa Amman vs Alia Club 1.72 3.37 4.49

19:00 2210 LYS Sassandra vs Racing Club Dabidjan 2.80 3.05 2.41

19:30 3814 FB Brindisi vs Juve Stabia 2.34 3.14 3.08

20:00 2695 SV Heimstetten vs TSV Dachau 1.52 4.17 4.99

20:00 4993 SC Eltersdorf vs ASV Neumarkt 1.42 4.50 5.20

20:00 5274 Bursaspor vs Golcukspor 1.56 3.95 4.40

21:00 1204 Mansfield vs Doncaster 1.55 3.93 5.00

21:00 1816 Claypole vs Ferrocarril Midland 2.22 2.91 3.27

21:00 1936 Reading vs Swindon Town 1.82 3.76 3.51

21:00 2076 Stevenage vs Wycombe 1.93 3.36 3.51

21:00 2107 Walsall vs Forest Green 2.05 3.40 3.15

21:00 2194 Csyd Liniers vs Deportivo Laferrere 2.80 2.80 2.59

21:00 2295 Central Cordoba vs Excursionistas 3.25 2.90 2.14

21:00 2461 Lujan vs Leandro N Alem 1.57 3.47 5.71

21:00 2918 Tranmere vs Leicester U21 1.63 4.07 4.17

21:00 2943 Carlisle vs Nottingham U21 1.51 4.19 5.01

21:00 2987 Notts County vs Derby 2.90 3.62 2.09

21:00 3126 Blackpool vs Liverpool U21 1.39 4.58 6.10

21:00 3228 Berazategui vs CA Atlas 2.06 3.11 3.42

21:00 3668 Sportivo Italiano vs Yupanqui 1.40 4.27 6.51

21:00 3961 Lincoln vs Wolverhampton U21 1.53 4.17 4.88

21:00 4206 Charlton vs Aston Villa U21 1.52 4.17 4.99

21:00 4481 Morecambe vs Barrow 2.60 3.22 2.47

21:00 4733 Satsaid W vs CA River Plate W 4.90 3.60 1.57

21:00 5496 Deportivo Espanol vs Puerto Nuevo 1.78 3.20 4.46

21:00 5747 Wigan vs Fleetwood Town 2.14 3.40 2.95

21:15 5068 Exeter vs Arsenal U21 3.05 3.71 1.99

21:30 1296 Crewe vs Wrexham 3.05 3.55 2.04

21:30 4058 Cheltenham vs Newport 2.17 3.40 2.89

21:30 4859 Salford City vs Stockport 3.05 3.41 2.09

21:30 5023 Argentino Rosario vs Deportivo Muniz 1.69 3.15 4.70

21:30 5258 Grimsby vs Bradford City 2.28 3.10 2.95

21:45 1115 Guiseley vs Atherton Collieries 1.63 3.61 4.78

21:45 1753 AFC Hornchurch vs Hastings United 1.55 4.08 4.79

21:45 1864 Galway United vs Waterford Utd 1.83 3.58 3.53

21:45 2284 Radcli�e Borough vs Macclesfield FC 2.09 3.61 2.90

21:45 3966 Billericay Town vs Dulwich Hamlet 1.83 3.67 3.57

21:45 4787 Sutton United vs Crawley Town 2.20 3.32 2.91

21:45 4921 Harrogate vs Accrington 2.44 3.36 2.54

21:45 4987 Whitehawk vs Haringey Borough 1.76 3.71 3.81

21:45 5398 Chesham Utd vs Didcot Town 1.25 5.48 8.53

21:45 5406 Port Vale vs Newcastle U21 1.35 4.79 6.73

21:45 5989 Portsmouth vs Gillingham 1.54 3.93 5.10
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ZURICH, Uswisi

RAIS wa zamani wa Shiriki-
sho la Soka la Kimataifa 
(FIFA), Sepp Blatter, ame-
kosoa uamuzi wa shiriki-
sho hilo kuandaa kombe la 
dunia la mwaka 2030 ka-
tika mataifa sita na mabara 
matatu.

Morocco, Hispania na 
Ureno zilitawazwa kuwa 
wenyeji wa michuano hiyo 
ya mwaka 2030, huku Uru-
guay, Argentina na Para-
guay pia zikiwa mwenyeji 
wa mechi za ufunguzi kuad-
himisha miaka 100 ya mich-

uano hiyo, FIFA ilisema ka-
tika taarifa yake Jumatano.

Uamuzi huo umekosole-
wa na Blatter, ambaye ali-
kuwa rais wa FIFA kuanzia 
mwaka 1998 hadi 2015, kab-
la ya kulazimika kutolewa 
baada ya madai ya rushwa.

“Ni upuuzi kusambarati-
sha mashindano kwa njia 
hii,” alisema Blatter akiliam-
bia gazeti la SonntagsBlick 
la nchini Uswisi.

“Fainali za Kombe la Du-
nia lazima ziwe tukio fupi,” 
alisema, akiongeza hii ili-
kuwa muhimu kwa utam-
bulisho wa hafla hiyo, kwa 

shirika na kwa wageni.
Blatter, ambaye zamani 

alikuwa mmoja wa watu 
mashuhuri katika kandan-
da, aliwahi kuikosoa FIFA 
kwa kuipa Qatar mashin-
dano ya 2022, akisema nchi 
hiyo ya Mashariki ya Kati ni 
ndogo sana.

Blatter mwenye umri wa 
miaka 87, alisema mash-
indano ya mwaka 2030 
yanapaswa kufanyika 
Amerika Kusini, kuadhimi-
sha kumbukumbu ya mia-
ka 100 ya tukio la kwanza 
ambalo liliandaliwa nchini 
Uruguay.

‘FIFA imekosea Kombe la Dunia nchi 6’

BARCELONA, Hispania

L
IONEL Messi anaweza kujiunga 
tena na Barcelona kwa mkopo 
kutoka Inter Miami baada ya 
kushindwa kufuzu kwa mechi za 

mchujo za Ligi Kuu ya Marekani (MLS), 
ripoti zimeeleza.

Kipigo cha Miami cha bao 1-0 kutoka 
kwa Cincinatti, kilithibitisha kwamba 
hawatashiriki katika hatua inayofuata ya 
mashindano hayo, na msimu wao uta-
malizika baadaye mwezi huu.

Msimu wake wa kwanza nchini 
Marekani, Messi amefikisha mabao 11 
katika michezo 13, ingawa alifanya vema 
zaidi kwenye Kombe la Ligi ikilinganish-
wa na mashindano mengine.

Msimu wa kutatanisha wa Miami un-
aweza kufungua uhamisho wa mkopo 
kwa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 36, huku ripoti za Sport zikidai 
watakuwa tayari kumruhusu ajiunge na 
Barcelona Januari.

Messi alijijengea heshima yake kama 
mmoja wa wanasoka bora wa muda wote 
pale Nou Camp, akishinda mataji tisa ya 
ligi, saba ya Copa del Reys, manne ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na tuzo saba za Bal-
lon d’Or.

Pia, aliifungia Barca mabao 673, huku 
mabao 72 akifunga msimu wa 2011-12 pe-
kee.

Barca walikuwa na nia ya kumsajili 
kabla ya kuhamia Marekani, lakini wame-
ona biashara yao ya uhamisho ikitatizwa 
katika miaka ya hivi karibuni na matatizo 
ya kifedha.

Messi hatakuwa mchezaji wa kwanza 
wa MLS kurejea Ulaya kwa mkopo ikiwa 
atakamilisha uhamisho huo.

MESSI KURUDI 
BARCA JANUARI
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2. 11/10/23 23:15 Real Soacha vs Real Santander 2.39 3.01 2.86

3. 12/10/23 02:15

1. 11/10/23

Deportivo Cali vs Deportes Tolima 2.33 2.96 3.01

4. 12/10/23 04:05 Tapatio vs Leones Negros 2.15 3.26 3.05

5. 12/10/23 17:00 Azerbaijan U21 vs Northern Ireland U21 2.79 3.20 2.33

6. 12/10/23 19:00 Russia vs Cameroon 2.27 3.23 3.23

7. 12/10/23 19:00 Slovakia U21 vs Poland U21 2.37 3.20 2.74

8. 12/10/23 21:45 Albania vs Czech Republic 3.22 3.17 2.30

9. 13/10/23 17:00 Greece U21 vs Croatia U21 2.70 3.05 2.36

10. 13/10/23 19:00 Estonia vs Azerbaijan 2.21 3.12 3.49

11. 13/10/23 21:45 Austria vs Belgium 2.70 3.28 2.60

12. 13/10/23 21:45 Ireland vs Greece 2.43 3.11 3.06

13. 13/10/23 22:00 Real Oviedo vs Albacete 2.31 2.88 3.23

14:00 4779 Kirsehir Belediye Spor vs Sirnak Idmanyurdu 1.69 3.72 4.18

14:30 1929 Guangxi Pingguo Haliao F.C. vs Sichuan Jiuniu 4.38 3.06 1.84

14:30 4504 Hebei Kungfu vs Jiangxi Liansheng 1.33 4.49 8.16

14:35 4475 China vs Vietnam 1.52 4.07 6.34

16:05 4756 Bahla vs Sohar Club 3.40 3.15 2.05

16:20 4723 Dhofar Salalah vs Ibri 1.62 3.41 5.29

17:00 2999 Isparta 32 Spor vs Sincan Belediyespor 1.47 4.38 5.29

17:00 3683 Buqaa Amman vs Alia Club 1.72 3.37 4.49

19:00 2210 LYS Sassandra vs Racing Club Dabidjan 2.80 3.05 2.41

19:30 3814 FB Brindisi vs Juve Stabia 2.34 3.14 3.08

20:00 2695 SV Heimstetten vs TSV Dachau 1.52 4.17 4.99

20:00 4993 SC Eltersdorf vs ASV Neumarkt 1.42 4.50 5.20

20:00 5274 Bursaspor vs Golcukspor 1.56 3.95 4.40

21:00 1204 Mansfield vs Doncaster 1.55 3.93 5.00

21:00 1816 Claypole vs Ferrocarril Midland 2.22 2.91 3.27

21:00 1936 Reading vs Swindon Town 1.82 3.76 3.51

21:00 2076 Stevenage vs Wycombe 1.93 3.36 3.51

21:00 2107 Walsall vs Forest Green 2.05 3.40 3.15

21:00 2194 Csyd Liniers vs Deportivo Laferrere 2.80 2.80 2.59

21:00 2295 Central Cordoba vs Excursionistas 3.25 2.90 2.14

21:00 2461 Lujan vs Leandro N Alem 1.57 3.47 5.71

21:00 2918 Tranmere vs Leicester U21 1.63 4.07 4.17

21:00 2943 Carlisle vs Nottingham U21 1.51 4.19 5.01

21:00 2987 Notts County vs Derby 2.90 3.62 2.09

21:00 3126 Blackpool vs Liverpool U21 1.39 4.58 6.10

21:00 3228 Berazategui vs CA Atlas 2.06 3.11 3.42

21:00 3668 Sportivo Italiano vs Yupanqui 1.40 4.27 6.51

21:00 3961 Lincoln vs Wolverhampton U21 1.53 4.17 4.88

21:00 4206 Charlton vs Aston Villa U21 1.52 4.17 4.99

21:00 4481 Morecambe vs Barrow 2.60 3.22 2.47

21:00 4733 Satsaid W vs CA River Plate W 4.90 3.60 1.57

21:00 5496 Deportivo Espanol vs Puerto Nuevo 1.78 3.20 4.46

21:00 5747 Wigan vs Fleetwood Town 2.14 3.40 2.95

21:15 5068 Exeter vs Arsenal U21 3.05 3.71 1.99

21:30 1296 Crewe vs Wrexham 3.05 3.55 2.04

21:30 4058 Cheltenham vs Newport 2.17 3.40 2.89

21:30 4859 Salford City vs Stockport 3.05 3.41 2.09

21:30 5023 Argentino Rosario vs Deportivo Muniz 1.69 3.15 4.70

21:30 5258 Grimsby vs Bradford City 2.28 3.10 2.95

21:45 1115 Guiseley vs Atherton Collieries 1.63 3.61 4.78

21:45 1753 AFC Hornchurch vs Hastings United 1.55 4.08 4.79

21:45 1864 Galway United vs Waterford Utd 1.83 3.58 3.53

21:45 2284 Radcli�e Borough vs Macclesfield FC 2.09 3.61 2.90

21:45 3966 Billericay Town vs Dulwich Hamlet 1.83 3.67 3.57

21:45 4787 Sutton United vs Crawley Town 2.20 3.32 2.91

21:45 4921 Harrogate vs Accrington 2.44 3.36 2.54

21:45 4987 Whitehawk vs Haringey Borough 1.76 3.71 3.81

21:45 5398 Chesham Utd vs Didcot Town 1.25 5.48 8.53

21:45 5406 Port Vale vs Newcastle U21 1.35 4.79 6.73

21:45 5989 Portsmouth vs Gillingham 1.54 3.93 5.10

WASHINDI WA

20,000/=
KWA KILA MMOJA

1. Ally Dume - 0652 292 XXX
2. Paul John - 0658 453 XXX
3. Mbarouk Mbarouk  - 0659 493 XXX
4. Dubwana Omary - 0673 290 XXX
5. Kombo Swalehe  - 0673 555 XXX
6. Akreyson Kizibwe   - 0679 613 XXX
7. Musa Bukwimba  - 0679 749 XXX
8. Hendrick Nyoni - 0712 447 XXX
9. Innocent Mitwango   - 0714 800 XXX
10. Jackson Godfrey  - 0716 968 XXX
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Na Saada Akida 

B
EKI wa Yanga, Yao 
Kouassi, raia wa 
Ivory Coast, anaon-
goza kwa kutoa 

pasi za mwisho kwenye 
mechi za Ligi Kuu Tanzania 
Bara akiwa amefanya hivyo 
mara tatu hadi sasa ligi hiyo 
ikiwa raundi ya tano.

Beki huyo wa kulia 
aliyesajiliwa msimu huu 
akitokea Asec Mimosas ya 
nchini humo, amekuwa 
mhimili mkubwa kwa 
Yanga kwenye kusaidia 
mashambulizi.

Kwa mujibu wa takwimu 

zilizotolewa jana na Bodi 
ya Ligi, Kouassi ana ‘assist’ 
tatu, akifuatiwa na nyota 
wengine wa Yanga, Mu-
dathir Yahaya na Maxi Nz-
engeli wenye ‘assist’ mbili 
kila mmoja.

“Rekodi zetu zinaonesha 
kuwa ‘assist’ ya kwanza 
aliitoa Agosti 23 kwenye 
Uwanja wa Azam Com-
plex, akimpa Maxi Nz-
engeli aliyefunga bao la 
tano, Yanga ikiichapa JKT 
Tanzania 5-0, ya pili ili-
kuwa Septemba 20, alipo-
toa pasi ya mwisho iliyo-
sababisha kufungwa bao 
pekee dhidi ya Namungo 

na Mudathir Yahya mechi 
ikichezwa uwanja huo huo 
na Jumamosi iliyopita al-
itoa nyingine kwa Pacome 
Zouzoua aliyefunga bao 
la kwanza kwenye mechi 
ambayo Yanga ilishinda 
3-0 dhidi ya Geita Gold, 
Uwanja wa CCM Kirumba, 
Mwanza.

Wachezaji wanne wa 
Simba, Kibu Denis, Luis 
Miquissone, Mohamed 
Hussein ‘Tshabalala’, 
Shomari Kapombe, nao 
pia wana ‘assist’ mbili kila 
mmoja.

Wengine wenye ‘assist’ 
kama hizo ni Awesu Awesu 

wa KMC, Ladaki Chasambi 
wa Mtibwa Sugar, Impiri 
Mbombo wa Tabora Unit-
ed, Cheikh Sidibe wa Azam 
FC.

Kwa upande wa wafun-
gaji, Jean Baleke wa Simba 
anaendelea kuwa kinara 
kwa mabao matano, Feisal 
Salum wa Azam akifuatiwa 
na mabao yake manne, 
lakini baada ya mechi za 
wiki iliyopita kumekuwa 
na mchuano mkali juu, 
kwani tayari Zouzoua, Aziz 
Ki, Nzengeli wote wa Yan-
ga na Matheo Antony wa 
Mtibwa, wote wana mabao 
matatu kibindoni.

Chama 
ajitabiria 
kiatu Ligi 
Kuu Bara

Alisema amekuwa akifun-
ga mabao kadhaa kwenye 
uwanja huo na ana uhakika 
atafanya hivyo msimu huu, 
na akiongeza na mabao 
ambayo kwa sasa anafunga 
mikoani anaweza kuwa 
na idadi kubwa ya mabao 
msimu huu kuliko wakati 
mwingine wowote.

“Najua Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa utafunguliwa 
muda si mrefu kwa hiyo 
ni hali nzuri kwangu, 
naomba Mungu anisai-
die na wachezaji wen-
zangu pia wanipe msaada, 
naweza kuwa kwenye 
kinyang’anyiro cha ufungaji 
bora msimu huu,” alisema.

YAO KINARA ‘ASSIST’ BARA

Rais wa Yanga, Injinia Hersi Said (kulia), akimkabidhi jezi Mkurugenzi 
wa Shirika la Bima la Taifa (NIC), Dk. Elirehema Doriye, baada ya kuingia 
mkataba wa udhamini wa mchezaji bora wa mwezi wa klabu hiyo kwa 
kipindi cha miaka mitatu wenye thamani ya Sh. milioni 900. Hafla hiyo 
fupi ilifanyika jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU 
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Na Mwandishi Wetu

UKARABATI wa awamu 
ya kwanza unaoendelea 
katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam, 
umefikia asilimia 95 na 
asilimia tano zilizobaki 
zinatarajiwa kukamilika 
ndani ya siku tano kuanzia 
jana.

Akikagua ukarabati huo 
jana uwanjani hapo, Wa-
ziri wa Utamaduni, Sanaa 

na Michezo, Dk. Damas 
Ndumbaro, alisema tayari 
vyumba vinne vya wa-
chezaji vya kubadilishia 
nguo, sehemu ya kuche-
zea (pitch), vyumba vya 
waamuzi, afya na eneo la 
video za marejeo (VAR) 
vimekamilika.

"Tayari taa za kisasa 320 
za mfumo wa LED zime-
fungwa na kuna huduma 
ya mtandao wa bure kabi-
sa wa 'intaneti' kwa ajili 

ya watazamaji wa mechi 
ambao tutauzindua kati 
ya tarehe 17 hadi 19, mwezi 
huu, kabla ya mchezo wa 
ufunguzi wa African Foot-
ball League kati ya Simba 
na Al Alhy ya Misri  Oktoba 
20, mwaka huu," alisema 
Ndumbaro.

Aliongeza kuwa, katika 
eneo la watu mashuhuri 
na sehemu ya waandishi 
wa habari kazi iliyobakia 
ni ndogo ambayo itamal-

izika ndani ya siku hizo 
tano akiongeza kuwa 
mfumo wa sauti uwanjani 
tayari umerekebishwa.

Dk. Ndumbaro alisema 
Kampuni ya Formula 
360, itafunga mfumo wa 
matangazo kidijitali am-
bao utaanza kufanya kazi 
rasmi Oktoba 20, mwaka 
huu, huku akisisitiza kuwa 
baada ya mchezo huo, 
ukarabati mkubwa wa 
awamu ya pili utaendelea.

UDHAMINI...



Na Saada Akida

K
ATIKA kuhakiki-
sha ushindani un-
aongezeka ndani 
ya kikosi, uongozi 

wa Klabu ya Yanga, umean-
zisha tuzo ya mchezaji 
bora wa mwezi kama ilivyo 
kwa watani wao wa jadi, 
Simba, ambapo kila mwezi 
humzawadia mshindi shilingi 
milioni mbili ambayo hutole-
wa na mdhamini wao, Kam-
puni ya Emirates.
Lakini kwa Yanga im-

eingia udhamini wa
 mkataba wa miaka

 mitatu na Shirika la
 Bima la Taifa (NIC) 
wenye thamani ya

 Sh. milioni 900 kwa
 ajili ya tuzo hizo za

mchezaji bora wa
 timu.

Rais wa klabu hiyo, Hersi 

Said, akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana alisema mkataba 
huo utakuwa unalenga moja 
kwa moja kwa mchezaji bora 
wa kila mwezi. 

“Tutahakikisha mkataba 
utawapa thamani sahihi ya 
kile walichokiwekeza kwetu, 
mkataba huu ni heshima kub-
wa kwa Yanga.

“Kufanya kazi na kampuni 
kubwa kama hii ni kutokana 
na utendaji wetu sahihi ndani 
ya klabu yetu, tunawahakik-
ishia ushirikiano mkubwa 
sana kutoka kwetu na tutak-
wenda mbali zaidi ya hapa sisi 
na Kampuni ya NIC,” alisema 
Hersi. 

Katika hatua nyingine, kue-
lekea mchezo wao ujao wa 
Ligi Kuu Bara, Azam FC imem-

rudisha darasani Kocha Mkuu 
wa Yanga, Miguel Gamondi, 
akianza kazi ya kuifuatilia 
na kusoma ubora na udhaifu 
ili kuufanyia kazi kuhakiki-
sha wanavuna alama tatu 
muhimu watakapokutana 
hapo Oktoba 25, mwaka huu.

Ligi Kuu Bara kwa sasa 
imesimama hadi Oktoba 23, 
mwaka huu, kupisha Kalenda 
ya Fifa na siku mbili baada ya 
kuporejea Yanga itakuwa na 
shughuli pevu dhidi ya Azam 
FC. 

Akizungumza na Nipashe 
jana, Gamondi alisema ame-
pata muda wa kuangalia 
mechi za Azam FC na ameona 
ubora wa kikosi cha wapinza-
ni wao hao, hivyo atahakiki-
sha wanazifanyia kazi katika 

uwanja wa mazoezi.
Alisema anaimani haitaku-

wa mechi rahisi kwa sababu 
kila mmoja anahitaji kupata 
alama katika mchezo huo 
ukizingatia wamepoteza 
mechi dhidi ya Ihefu FC. 

“Tunatambua wapinzani 
wetu ni imara, nasi tutafanya 
kazi kutafuta ushindi kwenye 
mechi hiyo, hilo tunalitam-
bua tutacheza kwa umakini 
ushindi ndio kuwafurahisha 
mashabiki wetu.

“Wachezaji wanatambua 
umuhimu wa kila mechi na 
wapo tayari kuona tunapata 
ushindi na kufanyia kazi ma-
kosa kwenye mechi zilizopita 
ili kuwa bora na imara zaidi 
kuelekea mchezo wetu huo,” 
alisema kocha huyo.

NYOTA YANGA SASA
KUWANIA MAMILIONI

UKURASA  23
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Ukarabati kwa Mkapa wafikia 95%

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Damas Ndumbaro, akikagua nyasi za Uwanja wa Benjamin Mkapa, baada 
ya kutembelea jana kukagua ukarabati unaoendelea kufanywa. MPIGAPICHA WETU 

   NIC yawaongeza ushindani, yawam-
wagia milioni 900/-, Gamondi naye...

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji wa Sim-
ba, Clatous Chama, ameeleza 
kufurahishwa kwake kuanza 
ligi kwa kufunga mabao kwe-
nye viwanja vya mikoani kitu 
ambacho misimu ya nyuma 
kilikuwa kigumu mno kwake, 
akitabiri anaweza kuwa na 
mabao mengi zaidi msimu huu 
kuliko wakati mwingine wow-
ote tangu acheze soka nchini.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana, Mzambia huyo 
alisema wakati timu yake ya 
Simba ikipata ushindi mara 
tatu mfululizo kwenye viwanja 
vya ugenini, na yeye ame-
shafunga mabao mawili kitu 
ambacho hajawahi kukifanya 
tangu atue nchini.

“Kusema ukweli nimefurahi 
sana, kwa misimu mingine 
tangu nicheze soka hapa Tan-
zania nimekuwa nikipata shida 
sana kufunga mabao kwenye 
hivi viwanja vya mikoani 
kwani kuna wakati vinakuwa 
havipo katika hali nzuri, lakini 
mpaka hii raundi ya tano nime-
funga mabao mawili ugenini,” 
alisema.

Chama alifun-
ga bao la kwan-
za, Agosti 17 
kwenye Uwanja 
wa Manungu 
Complex, Simba 
ikiichapa Mtib-
wa Sugar mabao 
4-2 na Alhamisi 
iliyopita alipa-
chika bao la pili msimu huu 
kwenye Uwanja wa Sokoine, 
jijini Mbeya, akiiongoza timu 
yake kushinda 3-1 dhidi ya 
Prisons.

Mabao yote hayo aliwafunga 
kwa kutumia mguu wa ku-
shoto.

Chama alisema kama amean-
za kufunga kwenye viwanja 
vya mikoani ambavyo vili-
kuwa vigumu kwake, anaweza 
kufunga mabao mengi msimu 
huu pale Uwanja wa Benjamin 
Mkapa utakapofunguliwa.

Chama 
ajitabiria 
kiatu ufungaji 
bora Ligi Kuu

95%...
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