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K
UNA misemo waliitumia 
sana wazee zamani na 
inadumu mpaka sasa. 
Hapo lengo ni kuha-

masisha elimu na umuhimu wa 
mtoto kwenda shule. Hapo kuna 
‘elimu ni ufunguo wa maisha’ na 
‘mshike sana elimu, usimuache 
aenda zake”.

Hivi sasa serikali imeongeza 
nguvu kuhakikisha inaboresha 
miundombinu ya elimu, ikiwamo 
madarasa, madawati, pia inabore-
sha mitaala na stadi za kuhakiki-
sha mwanafunzi anaelewa dar-
asani.

Mfano mmojawapo ni kuhakiki-
sha mwanafunzi anayeanza 
darasa la awali anamaliza darasa 
la saba bila kikwazo na anayefaulu 
kwenda kidato cha kwanza, ana-
maliza kidato cha nne.

Kufanikisha hilo ni mtihani 
mkubwa. Hapo serikali inaende-
sha msako wa ‘nyumba kwa 
nyumba’ kuhakikisha kila anyesta-
hili kuitwa mwanafunzi anakuwa 
darasani, ikiwamo ngazi ya 
wanaonza kidato cha kwanza.

Wakati kuna ishara ya mafani-
kio, sura ya pili ya changa-
moto  sasa inashuhudiwa, kwa 
wanaofeli mtihani wa kidato cha 
pili, hawaendelei na masomo, 
na ikiangaliwa mahsusi wilayani 
Mpanda na mkoa Katavi kwa 
ujumla, linaangukia hatari kubwa 
kupoteza ndoto zao za baadaye.

HALI  INAYOENDELEA
Utafiti wa Nipashe umebaini 

watoto wengi wanaofeli kidato 
cha pili wanagoma kurudia dar-
asani, kutokana na  sababu mbal-
imbali, baadhi ni za wazazi, pia 
wanafunzi wenyewe.

Zao lake wanaishia kuzagaa 
mtaani, mabinti wakiangukia 
hatari kubwa za kupata ujauzito 
na kufanyiwa ukatili, hata waka-
zidi kuzalisha mimba nyingi za 
utotoni, kwa kukosa mbadala wa 
kuwa shuleni.

Dk. Baganda Elpidius, ni Ofisa 
Elimu Mkoa wa Katavi, anasema 
kisheria endapo mwanafunzi 
anakosa sifa ya kuendelea kidato 
cha tatu, anatakiwa arudie ule 
mtihani katika darasa alilokuwa 
anasoma.

Anasema endapo mwanafunzi 
atataka abadilishe shule wao 
wako tayari kumuhamisha ili 
akaendelee na masomo katika 
shule anayotaka kwenda.

“Kuteleza sio kuanguka kukosa 

mtihani mara moja haina maana 
kwamba wewe hauna akili 
yawezekana ni sababu nyingi 
zimechangia ikiwemo za kimaz-
ingira kwahiyo tunatoa wito kwa 
wazazi, walezi, viongozi, maofisa 
elimu na halmashauri zote 
kuhakikisha kwamba wanafunzi 
ambao hawakufaulu mtihani 
warejee shuleni warudie kidato 
cha pili,” anasema Dk. Baganda.

“Kuna wanafunzi ambao wali-
simama masomo kwa sababu 
za ugonjwa, ugomvi wa wazazi   
kupata mimba, bado Waraka 
Namba Mbili wa Mwaka 2021 upo 
unasema, wanafunzi wa aina hiyo 
wanarejeshwa shuleni anatamka 
Dk. Baganda.

WAKUU WA SHULE
Joseph Tongolo, Mkuu wa Shule 

ya Sekondari Mwangaza, mjini 
hapa anasema katika shule yake 
wanafunzi waliofanya mtihani 
kidato ni 254 na waliofeli wako 
27, kwa maana ya daraja sifuri.

Anasema hao kisheria 
wanaruhusiwa kurudi kuendelea 
na masomo, lakini mpaka kufikia 
Febuari mwanzoni alikuwa ame-
pokea mmoja pekee.

“Wengine ambao hawajarudi 
wazazi wamekua wakija na 
kueleza jinsi watoto wao wanavyo 
fikiria namna ya kurudi kwenye 
shule walizokuwa wanasoma 
na tumekuwa tukitoa ushauri, 
kama anashindwa kurudi 
shuleni, tunaruhusu atafute shule 

nyingine anayoona atakuwa huru 
kusoma bila ya aibu yeyote.

“Kwa hiyo, wapo wanaohama 
kuelekea shule zingine na sisi 
pia tunapokea waliofeli kutoka 
shule zingine. Mimi nashauri tu, 
hili lingekuwa linawekwa vizuri, 
kwamba mtoto asijisikie vibaya 
sana anaporudi kusoma na ali-
yowaacha kidato cha kwanza,” 
anasema na kudokeza wanawa-
patiwa elimu mapema ya kurudia 
darasa, iwapo hawajafikisha 
wastani.

“Wakifeli, wale majasiri ndio 
wanarudi, wanakubali wamefeli, 
wanajipanga upya na wanaen-
delea na masomo. Tunawapa 
mfano wa waliofeli na wakarudia 
na leo wapo nyadhifa mbalimbali 
wanafanya kazi huko.Wengine ni 
walimu, wengine ni manesi na 
kuendelea…

“Wazazi wenye watoto ambao 
wamefeli kidato cha pili, wafike 
kwenye shule zao washauriane na 
walimu, anaweza kuja na mtoto 
ili ajengwe kisaikolojia na arudi 
kusoma,” anasema Tongolo.

Ni hoja inayoendelezwa na 
Mkuu wa Shule ya Sekondari 
Mpanda Day, Patrick Chalamila, 
anayesema wanafunzi waliofanya 
mtihani wa kidato cha pili katika 
shule hiyo ni 197 na walioshindwa 
kuendelea kidato cha tatu ni 59, 
lakini kati yao waliorudi kuen-
delea na masomo ni wanafunzi 
28, watano wamehamia shule 
nyingine.

“Baadhi wamechelewa kuripoti 
shuleni kwa sababu ya kuona 
aibu, pamoja na sababu zingine 
lakini sababu kubwa ni kuona 

Kundi wanaofeli kidato cha pili Kataviwanakimbia kurudia wakikwepa aibu

Wanafunzi wa kidato cha pili wakiwa darasani, Manispaa ya Mpanda. PICHA: NEEMA HUSSEIN

• Wakuu shule wabuni staili yao kuwarejesha

ELIMU
NA NEEMA HUSSEIN, 
MPANDA 

Wadau wa elimu wakusanyika kutafakari kuongezea uwezo HESLB
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Ajali yaua 13 wakitoka mnadani

Waziri wa Maliasili na Utalii ambaye pia ni Mbunge wa Rufiji, Mohamed Mchengerwa, 
akigawa chakula wakati alipotoa sadaka ya futari kwa zaidi ya waumini 8000 wa dini 
ya Kiislam wilayani Rufiji, mkoani Pwani juzi, ambapo pia aliungana nao kufanya dua 
maalum ya kumwombea Rais Samia Suluhu Hassan na Taifa. PICHA:MPIGAPICHA WETU
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•  ni kuhusu Ripoti ya CAG, wadau 
wasema hatua aliyochukua ni sahihi, 
lakini… Endelea Ukurasa 2 

Samia apongezwa

MAANDAMANO yameshuhudiwa nchini Kenya na 
Afrika Kusini, huku polisi wa mataifa yote mawili 
wakifanya jitihada mbalimbali kuyazuia ikiwamo 
kurusha mabomu..
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Mwenyekiti wa Bodi ya E. Merck KG na Bodi ya Wadhamini ya Merck Foundation, Prof. Frank Stangenerg-
Haverkamp na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Merck Foundation, Seneta Dk. Rasha Kelej, wakiwa pamoja na Mwandishi 
wa Habari, Christina Mwakangale (katikati) aliyeibuka mshindi wa kwanza kwa nchi za Afrika Mashariki wa tuzo 
ya ‘Diabetes and Hypertension Media Recognition Awards 2022’ kipengele cha magazeti (Tanzania Daima), katika 
hafla iliyofanyika jijini Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Elizabeth Zaya

SIKU moja baada ya Rais 
kutoa maelekezo kwa Katibu 
Mkuu Kiongozi kuhakikisha 
Makatibu Wakuu na Watend-
aji Wakuu wote wa Taasisi za 
serikali wanaipitia kwa kina 
taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG), ili kujibu na kuzifanyia 
kazi kwa haraka hoja zote zi-
nazogusa maeneo yao, wadau 
wamepongeza hatua hiyo na 
kutaka kazi zaidi ifanyike

Juzi Rais Samia Suluhu Has-
san Rais Samia alivunja Bodi 
ya Shirika la Reli Tanzania 
(TRC) na kutengua uteuzi wa 
Mtendaji Mkuu wa Wakala 
wa Ndege za Serikali (TGFA), 
Mhandisi John Nzulule.

Pia, alimuelekeza Katibu 
Mkuu Kiongozi kuhakikisha 
kuwa makatibu wakuu na wa-
tendaji wakuu wote wa taasisi 
za serikali wanaipitia kwa kina 
taarifa ya CAG, kujibu na kuzi-
fanyia kazi kwa haraka hoja 
zote zinazogusa maeneo yao.

Akizungumza na gazeti hili, 
CAG mstaafu Ludovick Ut-
ouh, alisema hatua ya Rais ni 
ujumbe sahihi kwa wakati sa-
hihi kwa wenyeviti wa bodi na 
wakurugenzi wa taasisi za seri-
kali kwamba zinaendeshwa 
kwa mali za umma na zina-
takiwa zitumike kwa maslahi 
ya umma na sio watu binafsi.

Alisema kwa maoni yake 
hatua ya Rais Samia ni mwan-
zo wa hatua zaidi kwa kuwa 
hachukui hatua kwa sababu 
CAG kasema bali ana taasisi zi-
nazomshauri. “Naamini hii ni 

hatua ya mwanzo, nyingi zaidi 
zinakuja.”

“Taasisi zipo kwa niaba ya 
umma na rais anazimiliki kwa 
niaba ya Watanzania, anavyo-
chukua hatua anawakilisha 
wananchi,” alisema Utouh 
CAG mstaafu aliyefanyakazi 
hiyo toka mwaka 2006 hadi 
2014.

Mratibu wa Mtandao wa Wa-
tetezi wa Haki za Binadamu 
(THRDC), Onesmo Olengu-
rumwa, alisema kuna haja ya 
kuwa na mifumo imara, Katiba 
mpya na maadili kwa wa wa-
tumishi wa umma na kuhakik-
isha wapinzani wanapata 
nafasi katika nafasi za uamuzi 
kama Bunge ili kusaidia kusi-
mamia na kuhoji matumizi ya 
rasilimali za nchi.

“Ni hatua nzuri anayofanya 
rais, lakini vita vya rushwa 
vinapaswa kupiganwa na mi-
fumo, na inapaswa kupiganwa 
na kila mtu kunzia ngazi ya 
halmashauri, taasisi mbalim-
bali za serikali mpaka serikali 
kuu.”

“Sasa ukiangalia mifumo ya 
ufuatiliaji na uwajibikaji ina 
changamoto, nchi haiwezi 
kupigana na rushwa kwa 
kutegemea mtu mmoja, bunge 
linapaswa kuwa na kiwango 
kikubwa cha ufuatialiaji wa 
uwajibikaji, hakuna njia ny-
ingine ya kuwawajibisha zaidi 
ya bunge.

Mhadhiri Mwandamizi wa 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
Shule Kuu ya Elimu (DUCE), 
Dk. George Kahangwa, alise-
ma hatua iliyochukuliwa na 
Rais Samia ni nzuri huku aki-

omba hatua zaidi ili kumaliza 
tatizo.“Hatua aliyochukua Rais 
Samia ni nzuri sana, lakini sio 
hiyo peke yake inayotakiwa 
kuchukuliwa. Kwanza taarifa 
ya Ikulu inataja habari ya seri-
kali kuu na watendaji wakuu 
wa idara zake. Hapo haijagusa 
maeneo mengine yanayotajwa 
katika ripoti ya CAG. Kuna seri-
kali za mitaa, miradi,  vyama 
vya siasa na kwingine, huko 
nako kunahitaji hatua inayoto-
ka kwenye mamlaka kubwa,” 
alisema Dk. Kahangwa.

“Aidha, taarifa ya Ikulu in-
asema kushughulikia haraka. 
Kama ni muda uliotolewa, 
basi uwe wazi, Watanzania 
wajue kuwa labda ni mpaka 
ifikapo mwisho wa mwezi Mei 
mwaka huu au lini, uwekwe 
muda maalum wa kushughu-
likiwa suala hilo aliloelekeza 
Rais Samia.”

Pia, alisema ni vyema hata 
Katibu Mkuu Kiongozi apewe 
tarehe ya kuleta mrejesho wa 
maagizo hayo hadharani.

“Lakini pia shida iliyopo 
kwenye maagizo hayo ni 
kwamba. Je kama kuna Ka-
tibu fulani naye ni mhusika wa 
dudu mojawapo kati ya yaliyo-
tajwa kwenye ripoti.  Kusoma 
tu ripoti hakutatosha, kama 
hatasimama kwanza ili achun-
guzwe,” alitahadharisha Dk. 
Kahangwa.

Alisema pia ni vyema Waziri 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) naye akachukua hatua 
pasipo kusubiri kuagizwa.

“Kwa kuwa serikali za mitaa 
zinasimamiwa na Waziri wa 

TAMISEMI, bora naye pen-
gine bila kusubiri kuagizwa, 
achukue hatua kwa mujibu wa 
mamlaka aliyopewa,” alisema 
Dk. Kahangwa.

Alipendekeza ni vyema 
msomaji mkuu wa ripoti hiyo 
ya CAG angekuwa Mkuru-
genzi wa Mamlaka ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), ili naye aseme 
anachukua hatua gani na lini 
kuhusu ubadhirifu uliobainika 
katika ripoti hiyo.

Mwingine ambaye alisema 
anatakiwa atoke hadharani na 
kusema hatua anazozichukua 
ndani ya mamlaka yake kuhu-
su ripoti ya CAG, ni Msajili wa 
Vyama vya Siasa na kwamba 
rais aendelee kusikiliza maoni 
ya wadau ya nini kifanyike.

Mkurugenzi wa Habari, 
Uenezi na Mahusiano na 
Umma wa Chama Cha Wa-
nanchi (CUF), Mohamed Ngu-
langwa, alipendekeza kuwa 
mwarobaini wa ubadhirifu 
huo ni kurudi kwenye utara-
tibu wa kuheshimu sheria ya 
ununuzi na kanuni zake.

“Haya yote yanatokana na 
uamuzi mbaya wa serikali wa 
kutumia force account kwe-
nye miradi kadhaa kwa kuwa 
yanakiuka misingi ya ushinda-
ni katika zabuni na kuchochea 
ufisadi na kutowajibika,” alise-
ma Ngulangwa.

Pia, alitaka uchunguzi wa 
kina ufanyike ili hatua za kishe-
ria zichukuliwe kwa wahusika 
na kupendekeza kuwapo kwa 
kitengo cha ukaguzi wa ndani 
ili kuisaidia kuimarishwa kwa 
kila taasisi ya umma.

Wadau wapongeza hatua ya Samia

Na Gideon Mwakanosya,  
SONGEA

WAFANYABIASHARA 13 
wamefariki dunia na wengine 
wawili kujeruhiwa baada ya 
gari walilokuwa wakisafiria ku-
toka mnadani eneo la Ndongosi 
kuelekea Kijiji cha Namatuhi, 
kupinduka na kuangukia Mto 
Njoka, Songea Vijijini, mkoani 
Ruvuma.
Akizungumza na waandishi 

wa habari Hospitali ya Serikali 
ya Mkoa Songea (HoMSO) am-
bako wakazi wa Songea mjini 
walifika kutambua maiti za 
ndugu zao, Kamanda wa Polisi 
wa Mkoa wa Ruvuma, Marco 
Chilya, alisema ajali hiyo il-
itokea juzi majira ya saa tatu 
usiku.
Alisema wafanyabiashara 

watatu kati yao wamelazwa 
katika Kituo cha Afya cha Mpit-
imbi, wilayani Songea wakien-
delea na matibabu.
Kwa mujibu wa Kamanda, 

gari hilo lenye namba za usajili 
T800 BXB aina ya Mitsubishi 
Fusso lililokuwa likiendeshwa 
na Thobias Njovu, lilipofika 
kwenye daraja la mto huo lili-
panda mlima na kuacha njia na 
kutumbukia mtoni. 
Aliwataja waliofariki kuwa ni 

Happy Msemwa, Jafari Ngali-
mus, Hidaya Salum, Biesha Ya-
haya, Mustafa Ally na wengine 
waliofahamika kwa jina moja 
moja ni Mwaisha, Hamad, Juma 
Said, Boniface, Christopher 
Msuya, Deograsia Mapunda, 
Simba na mama Faraja.
Wanaoendelea na matibabu 

ni Hamis Mbawala na Christofa 
Banda na kwamba miili ya 
waliofariki dunia kwenye 
ajali hiyo imehifadhiwa katika 
chumba cha kuhifadhia maiti 
cha Hospitali ya Mkoa wa Son-
gea. 
Kamanda Chilya, aliwataka 

wananchi kuacha kutumia 
magari ya mizigo wanapok-
wenda kwenye shughuli zao 
na mnada na kwamba hatua 
kali zitachukuliwa kwa wanao-
husika.
Mganga Mfawidhi wa Hos-

pitali ya Serikali ya Mkoa wa 
Songea, Dk. Magafu Majura, 
alithibitisha hospitali hiyo 
kupokea miili 13, wakiwamo 
wanawake saba na wanaume 
sita. 
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, 

Kanali Laban Thomas, akiwa na 
Kamati ya Ulinzi na Usalama 
walifika eneo la kuhifadhia 
maiti na kutoa pole kwa wafi-
wa waliofika kutambua miili ya 
wapendwa wao.
Akizungumza na wananchi 

hao, alisema serikali ilishatoa 
katazo muda mrefu la wafan-
yabiashara wanaokwenda kwe-
nye minada kupanda gari moja 
na mizigo.
Mmoja wa ndugu wa mare-

hemu wa ajali hiyo, Nestory 
Nyanguru, mkazi wa Subira 
Manispaa ya Songea, alisema 
walitambua mwili wa mdogo 
wake ambaye alikwenda 
mnadani.

13 walivyofariki  
dunia ajalini
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CAG abaini mapato mifuko NSSF, PSSSF yashuka
Na Godfrey Mushi, DODOMA

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), imebaini kushuka 
kwa viwango vya mapato kwa miradi iliyo 
chini ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) kwa mwaka wa fedha 2021/22.

Ripoti ya mwaka ya ukaguzi wa ufanisi ya 
2021/22, ya Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesa-
bu za Serikali (CAG) ilibaini kulikuwa na 
kushuka kwa viwango vya mapato hadi asil-
imia 81 kutoka 96 katika mwaka wa fedha 
2017/18, na hadi asilimia 15 kwa mwaka wa 
fedha 2021/22 kwa jengo la Water Front.

Huku, Julius Nyerere Pension Tower, ma-
pato yakishuka hadi asilimia 75 kutoka 95 
mwaka wa fedha 2017/18; na hadi asilimia 
20 kwa mwaka wa fedha 2021/22.

Aidha, CAG alibaini kuwa PSSSF kiwango 
cha  mapato kilibainika kushuka kutoka 
asilimia 28 katika mwaka wa fedha 2017/18 
hadi 21 katika mwaka wa fedha 2021/22.

Kuhusu kuwapo kwa majengo ya 
uwekezaji yenye hali isiyoridhisha, ripoti 
hiyo ilieleza ukaguzi ulibaini kuwapo kwa 
majengo chakavu na yaliyokuwa katika hali 
mbaya yanayomilikiwa na PSSSF na NSSF.

“NSSF, dosari zilizobainika ni pamoja na 
nyufa kwenye sakafu na kuta, dari mbo-
vu, fangasi ukutani na rangi za ukutani 
kung’olewa, paa kuvuja na kuvunjwa kwa 
madirisha, madoa kwenye mbao za dari, 
vyoo na milango mibovu, kuharibika kwa 
milango.

“Kwa upande wa PSSSF, kasoro zi-

lizobainika ni nyufa, kuchubuka kwa rangi 
kwenye kuta, kuvuja kwa paa, kupasuka na 
kuchakaa kwa sakafu, kutu kwenye mabati, 
mfumo mbovu wa majitaka, ubovu wa lifti 
na uchakavu wa nyaya za umeme.

“Ukaguzi pia ulibaini kulikuwa na majen-
go yenye hali chakavu, ambayo yaliteleke-
zwa kama vile Mradi wa Nyumba za Makazi 
Dege na Mradi wa Nyumba Kijichi.”

Kwa mujibu wa CAG, hali mbaya ya ma-
jengo ilichangiwa na ufinyu wa bajeti na ku-
toendeshwa kwa shughuli za matengenezo, 
hali iliyosababisha kutofanyika kwa maten-
genezo ya kutosha kwa majengo hayo.

CAG amebaini majengo yaliyochakaa 
yalisababisha idadi ndogo ya watu kukaa 
au kutokaliwa kwa majengo hayo, hivyo 
kusababisha kushuka kwa kiwango cha ma-
pato.

MALI ZISIZOHAMISHIKA 
Aidha, ripoti hiyo ilibaini kuwa baadhi ya 

uwekezaji wa mali za NSSF haukuwa na fai-
da na kwamba ulifanya uwekezaji wa mali 
usio na faida wa jumla ya Sh. 323,566,201.

Sambamba na hilo, kulikuwa na mi-
radi 10 ya uwekezaji wa majengo, ambayo 
haikukamilika kwa matumizi na baadhi 
kutelekezwa na jumla ya Sh. 3,305,397,599 
zilibainika kuwa uwekezaji usio na faida 
PSSSF. 

Miradi hiyo ni Kiwanja cha Biashara na 
Makazi cha Ununio jijini Dar es Salaam na 
Nyumba za Makazi Njedengwa, jijini Do-
doma.

“Sababu za kutofanikiwa kwa miradi hiyo 

ni mipango duni ya miradi na kushindwa 
kukamilika ndani ya muda uliopangwa hali 
iliyosababisha mabadiliko ya mwelekeo wa 
uwekezaji kutoleta mapato kwa mifuko.

“Kadhalika, ukaguzi ulibaini kuwa kuli-
kuwa na kiwango kidogo cha mapato ku-
rudisha faida kwenye uwekezaji wa mali 
zisizohamishika. Ufanisi wa mapato kurudi-
sha faida kwenye uwekezaji wa mali isiyo-
hamishika kwa PSSSF ulifikia asilimia 70.43 
katika mwaka wa fedha 2019/2020 kisha 
hadi asilimia 21.90 katika mwaka wa fedha 
2021/2022. Kushuka kwa mapato kulifikia 
asilimia 48.53 kwa miaka mitatu ya fedha 
iliyopita,” ilifafanua. 

CAG alibainisha kuwa mapato hayo yal-
ishuka kwa kasi kutoka asilimia 70.43 mwa-
ka 2019/20 hadi asilimia 17.76 mwaka wa 
fedha 2020/21 sawa na asilimia 52.67.

Vilevile, kwa NSSF mapato yatokanayo 
na uwekezaji wa majengo yalikuwa ya 
wastani wa asilimia 1.83 kwa miaka minne 
iliyopita ambayo ni chini ya asilimia tisa 
ya uwekezaji kwenye dhamana za serikali, 
ambayo ina asilimia 10.83 kama faida ya 
wastani ya uwekezaji.

Kwa upande mwingine, Ripoti za Usi-
mamizi wa Miliki za PSSSF za mwaka wa 
fedha 2021/22, zilionesha kuwa, gharama za 
uendeshaji wa majengo ya uwekezaji ziliku-
wa juu zaidi ikilinganishwa na tozo ya hu-
duma iliyokusanywa. Gharama za huduma 
zilizokusanywa hazikutosha ikilinganishwa 
na gharama za uendeshaji wa majengo.

CAG alibaini jengo la Golden Jubilee, lili-

tumia Sh. milioni 226.97 kama ghara-
ma za uendeshaji, huku makusanyo 
ya ada ya huduma yakiwa Sh. milioni 
196.73.

Jengo la Twin Tower lilitumia Sh. 
milioni 245.65 kama gharama za 
uendeshaji, huku makusanyo yato-
kanayo na ada ya huduma yakiwa Sh. 
milioni 96.81.

Kwa mujibu wa CAG, ongezeko la 
gharama za uendeshaji wa majengo 
zilisababishwa na ukusanyaji usiori-
dhisha wa ada za huduma na kupun-
gua kwa idadi ya wapangaji katika 
majengo.
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habari kitaifa

Na Jenifer Gilla

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), kime-
taka uwajibikaji kwa wote wali-
otajwa kwenye ubadhirifu na 
uhujumu wa fedha za umma 
kwenye Ripoti ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG).

Aidha, kimependekeza kuund-
wa kwa tume ya kijaji kuchunguza 
suala la kupotea pesa za malipo 
zilizotokana na watu waliokiri 
makosa (Plea Bargaining).

Akitoa uchambuzi wa Ripoti 
hiyo kwa waandishi wa habari 
jana, jijini Dar es Salaam, Ka-
tibu Mkuu wa CHADEMA, John 
Mnyika, alisema wamegundua 
upungufu katika kuwawajibisha 
wabadhirifu waliotajwa katika 
ripoti,  ikiwamo kuwaadhibu wa-
tendaji wa taasisi na kuwaacha 
viongozi wa juu wa wizara jambo 
linaloongeza mwanya wa kuende-
lea kutendeka kwa makosa hayo.

“Kwa namna ya pekee tunali-

taja jina la aliyekuwa Mkurugenzi 
Mkuu wa Mashtaka (DPP), am-
baye kwenye Ripoti ya CAG, am-
etajwa kwa cheo Biswalo Mganga, 
kwamba huyu anapaswa kuchun-
guzwa na kuchukuliwa hatua na 
kwa kuwa kwa sasa ni jaji, Rais 
atumie mamlaka yake kuunda 
chombo kitakachowezesha ku-
fanyika kwa kuchunguza na hatua 
kuchukuliwa,” alisema.

Alisema chama kinatoa wito 
kwa Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, kuwajibika kutokana na 
udhaifu na ubadhirifu na hasara 
kwa serikali uliofanyika katika 
kipindi cha miaka miwili ya fedha 
akiwa kama Mtendaji Mkuu na 
Msimamizi wa shughuli za serikali 
huku hotuba yake bungeni Aprili 
5, haikuonyesha kusimamia map-
endekezo yaliyotolewa na CAG ya 
mwaka 2020/2021.

Pia, alisema katika ripoti zote 
mbili za CAG ya mwaka 2020/2021 
na 2021/2023 wamegundua kuwa 
serikali ilipaswa kuwachuku-
lia hatua aliyekuwa Waziri wa 

Fedha, na Katibu Mkuu wake wa 
wakati huo, kwa kuwa baadhi ya 
mambo yaliyoonyeshwa kwenye 
ripoti hiyo yalitendeka chini ya 
uongozi wao. Alisema chama ki-
natoa wito kwa Bunge linaloanza 
leo,  kutenga muda wa kujadili 
ripoti ya CAG kwa kuanza na ya 
mwaka 2020/2021 ambayo bado 
utekekezwaji wa mapendekezo 
yake haujakamilika pamoja na 
kutaka serikali ipeleke muswada 
wa marekebisho ya Sheria ya Uk-
aguzi, ili kuondoa vikwazo vinavy-
osababisha ripoti kujadiliwa kwa 
haraka na bunge kama ilivyokuwa 
mwanzo.

Chama hicho kimesema kuto-
chukuliwa hatua madhubuti kwa 
waliohusika kila mwaka kumeitia 
hasara nchi na kuona ni jambo la 
kawada ndiyo maana CAG ana-
baini kasoro.

Katibu Mkuu huyo alisema 
uamuzi wa rais kuvunja Bodi 
ya TRC, peke yake kwa tuhuma 
za kuitia serikali hasara ya Sh. 
bilioni 503  hautoshi kwa kuwa 

mchakato wa kumpata mzabuni 
na kulipa malipo uliiuhusu Ofisi 
ya Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali wa wakati huo na Wizara ya 
Fedha kwa barua ya Katibu Mkuu 
wa Hazina wa wakati huo.

Alimtaka rais kutoa muda wa 
ukomo kwa Makatibu wakuu 
waliotajwa kwenye ripoti za CAG, 
wajibu hoja zao kwa haraka na 
kama kuna kasoro yoyote hatua 
za kisheria zichukuliwe ili ku-
tochelewesha mchakato wa ku-
wawajibisha wote waliopo kwe-
nye mnyororo huo na kuepuka 
kulinda ufisadi.

Alisema wanatarajia kufanya 
mikutano ya hadhara ikiwa ni 
mwendelezo wa kutoa taarifa 
kwa jamii  kuhusu   ubadhirifu 
unaofanywa kwenye pesa wa-
nazolipa kupitia kodi na tozo na 
kuwa matarajio ya  Watanzania 
ni kuona pesa zao  zinarudishwa, 
huku wahusika wote waliopo 
kwenye mamlaka za kiserikali 
kuondolewa na kupelekwa mbele 
ya vyombo vya sheria.

CHADEMA: Waliotajwa  
ripoti CAG wawajibishwe

…ACT yataka wahusika waundiwe kamati
Na Christina Mwakangale

CHAMA cha ACT-Wazalendo 
kimesema wahusika wote wal-
iobainishwa kuhusika na uba-
dhirifu wa fedha za umma, waun-
diwe kamati teule ya Bunge na 
kuitwa kujieleza ili wachukuliwe 
hatua za kisheria kutokana na Ri-
poti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) ya 
mwaka 2021/2022 kubainisha 
kasoro za watendaji hao.

Aidha, kimesema kabla ya vion-
gozi wahusika kuchukuliwa hat-
ua, Waziri wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Prof. Makame Mbarawa, 
awajibike, kutokana na makosa ya 
ununuzi wa mabehewa ya Mradi 
wa Reli ya Kisasa (SGR) na ununu-
zi wa ndege za Shirika la Ndege la 
Tanzania (ATCL).

Kiongozi wa chama hicho, Zitto 
Kabwe aliyasema hayo jana, ji-
jini Dar es Salaam, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 

kuhusu uchambuzi wa ripoti hiyo 
ambayo  chama hicho, kimez-
ingatia maeneo 10 kutokana na 
umuhimu wake.

Alisema ripoti kadhaa za CAG 
miaka ya nyuma, zilibaini kuwapo 
kwa kasoro kwenye mashirika, iki-
wamo katika  Sheria  ya  Ununu-
zi ya Umma ya Mwaka 2017 na 
Kanuni za  mwaka  2013,  lakini 
hakuna hatua zilizochukuliwa in-
gawa kulitolewa mapendekezo.

Kadhalika, alisema Bunge li-
fanyie kazi hoja za ununuzi wa 
mabehewa ya Shirika la Reli Tan-
zania (TRC) kwa Spika wa Bunge 
kuunda kamati teule, ambayo ita-
chunguza kwa kuwahoji wahusi-
ka sababu ya ya bei ya ununuzi 
kuongezeka.

Alisema pamoja na hoja za 
ukaguzi katika ripoti kuwa ny-
ingi zikiwamo mpya na za nyuma, 
hazijafanyiwa kazi, akitaka seri-
kali ya Rais Samia ianze kufanyika 
kazi na kuchukua hatua bila woga.

Kwa mapendekezo ya chama, 
Zitto alisema  uchambuzi wa 
ACT-Wazalendo ilijikita katika 
hoja za msingi, ikiwamo hatari 
ya kufilisika kwa Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya (NHIF) baada 
ya CAG kubaini kasoro kwa mara 
nyingine kutokana na mwaka huu 
wa ukaguzi kubaini Sh. bilioni 
205 ni hasara. Kadhalika, kwenye 
upotevu wa mabilioni ya mikopo 
kwa vijana, wanawake na watu 
wenye ulemavu, zinazotolewa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, Zit-
to alisema CAG alibaini kupotea 
kwa Sh. bilioni 97.59 za mikopo 
hiyo, na kwamba ACT-Wazalendo 
inapendekeza kuwa mikopo hiyo 
itolewe kupitia Skimu ya Hifadhi 
ya Jamii.

Alisema wakati CAG akibaini 
TANROADS haikujenga barabara 
hata moja kwa mwaka 2021/2022 
na kushindwa kutekeleza bajeti 
yake yote ya mwaka 2021/2022 li-
cha ya kutengewa fedha na Bunge 

ya Sh. tril 2.9, Waziri wa Miundom-
binu Prof. Mbarawa ajiuzulu.

Kuhusu ATCL kukodisha ndege 
kutoka TGFA na CAG kubaini up-
ungufu, hasara na hoja kadhaa 
za ukaguzi zinazohusu Kampuni 
ya Ndege Tanzania (ATCL). kwa 
mwaka 2021/22, huku Shirika hilo 
likipata hasara ya Sh. bilioni 35, 
chama hicho kimeshauri ndege 
zote zimilikiwe na ATCL.

Kuhusu Mradi wa Mabasi ya 
yaendayo haraka awamu ya pili, 
chama hicho kinaitaka DART 
kuingia mkataba mara moja na 
TPDC kubadilisha mabasi ya 
mwendokasi kutoka kutumia di-
zeli na kutumia gesi asilia (CNG).

Kadhalika, kwenye mradi wa 
Bwawa la Umeme la Mwalimu 
Nyerere, alisema chama kinap-
endekeza mawaziri wa Nishati, 
Madini na TAMISEMI wasimamie 
makubaliano ya mkataba unaoan-
za Julai, mwaka huu, ili wananchi 
wafaidike na hio CSR.

Serikali yatoa ufafanuzi 
vyura wa Kihansi
Na Christina Mwakangale

SHIRIKA la Umeme Tanzania 
(TANESCO), limesema mpango 
wa kuwarudisha vyura wa Ki-
hansi waliopo nchini Marekani, 
ulianza kufanyika Desemba 
mwaka 2012 na tayari 2,500 
wamerejeshwa nchini.
Pia limesema hadi kufikia 

mwaka 2019 zaidi ya vyura 
12,000 walikuwa wamerejeshwa 
na matarajio Juni mwaka huu, 
wote watakuwa nchini. 
Kwa mujibu wa taarifa iliyo-

tolewa jana na Shirika hilo, kwa 
sasa nchi imejijengea uwezo wa 
kuwahifadhi vyura hao katika 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), Chuo cha Sokoine cha 
Kilimo (SUA) na Kihansi.
Uamuzi wa kupeleka vyura 

nchini Marekani ulifanywa na 
Wizara ya Nishati na Madini 
mwaka 2000, Waziri akiwa Ab-
dallah Kigoda, mkataba uliisha 
mwaka 2020 na uliongezwa 
kwa miaka mwili wakati Waziri 
akiwa ni Dk. Medard Kalemani, 
ambao uliisha 2022.
 “Mnamo mwaka 1996, iligun-

dulika ni vyura wa kipekee 
ambao hawapatikani sehemu 
nyingine duniani isipokuwa 
katika bonde la Kihansi nchini 
Tanzania. Vyura hawa huzaa 
badala ya kutaga mayai kwa 
kuwa mayai hukaa ndani ya 
mwili wa chura hadi siku ya 
kuzaa,” ilisema taarifa hiyo.
Ilieleza kwamba, vyura hao 

wanaishi kwenye mazingira ya 
maji yanayotiririka na kutoa 
mvuke au ukungu mwingi sana 
kutokana na nguvu ya maji 
na walikuwa wapo katika ha-
tari ya kutoweka, hivyo nchi 
kwa makubaliano na maamuzi 
mawili yakiwa ni kuendelea na 
ujenzi wa mradi wa umeme na 
kuwalinda vyura wasipotee na 
kuendelea na ujenzi wa mradi 
wa umeme.
Aidha, taarifa hiyo iliongeza 

kwamba, hatua mbili zilichuku-
liwa ambazo ni kujenga miun-
dombinu ya kuzalisha mvuke au 
ukungu, ili vyura hawa wasife, 
lakini kwa kuwa miundombinu 
hiyo haikuwa ya asili, iliamua 
kuwapeleka vyura 500 kwenye 
maabara nchini Marekani na 
UDSM. Aidha, taarifa ilisema 
kwamba mkataba wa vyura 
hao kuendelea kubakia nchini 
Marekani uliisha Juni 2020, la-
kini walishindikana kurudishwa 
nchini kwa sababu ya UVIKO-19 
na hivyo mkataba uliongezwa 
muda hadi Juni, mwaka jana.
“Kama nchi tumepata faida 

kubwa za uwapo wa mradi huu 
kwani umekuwa ukisaidia ka-
tika upatikanaji wa umeme wa 
uhakika na wenye ubora pamoja 
na kuliingizia Shirika Sh. trilioni 
3.4 ukilinganisha na matumizi 
yaliyofanyika.”
Taarifa Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) mwaka 2021/2022 il-
isema, mpango wa kuwarudisha 
vyura hao nchini ulishaanza 
kufanyika kuanzia Desemba 
2012 na 2,500 walirudishwa 
nchini na hadi kufikia 2019, zai-
di ya 12,000 walikuwa wame-
sharejeshwa nchini. 

Kiongozi wa Chama cha 
ACT- Wazalendo, Zitto 
Kabwe, akizungumza na 
waandishi wa habari Dar 
es Salaam jana wakati 
wa uchambuzi wa ripoti 
ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG), iliyolenga 
maeneo makuu 10. Kulia 
ni Waziri Kivuli wa 
Chama hicho, Sekta ya 
Uwekezaji, Mashirika 
ya Umma na Hifadhi 
ya Jamii, Mwanaisha 
Mndeme. PICHA: IMANI 
NATHANIEL 
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MAONI & UCHAMBUZI

UCHAFUZI wa hali ya hewa unaosababishwa na moshi wa viwan-
dani na magari mabovu, limekuwa tatizo kubwa duniani na Tan-
zania ikiwamo.

Tatizo hili linaathiri afya za watu na kusababisha magonjwa yaki-
wamo ya saratani na serikali kuingia gharama kubwa ya kuagiza 
dawa.

Katika kongamano la mazingira linalofanyika jijini Dar es Salaam 
na kukutanisha nchi 10 kutoka Afrika, Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), limependekeza kuimarishwa 
kwa usafiri wa umma nchini Tanzania kama ilivyo kwa mabasi ya 
mwendo wa haraka na kupunguza matumizi ya magari binafsi 
ikiwa ni mkakati wa kupunguza uchafuzi wa hali ya hewa.

Baraza hilo limesema kuna umuhimu serikali ikaimarisha mi-
undombinu ya usafiri ili wananchi wengi waweze kutembea kwa 
miguu na baiskeli badala ya kutumia magari.

Tunaungana na NEMC katika mapendekezo hayo, kwa saba-
bu katika baadhi ya nchi zilizoendelea wameweka kipaum-
bele kwenye matumizi ya baiskeli kama njia ya usafiri badala  
ya magari ili kupunguza hewa ya ukaa ambayo inachafua mazin-
gira.

Njia zilizopendekezwa ikiwamo watu kutembea kwa miguu 
husaidia pia kuwaweka katika afya imara na kuwaepusha na ma-
gonjwa yasiyoambukiza.

Kuendesha baiskeli na kutembea kwa miguu ni mazoezi ma-
zuri yanayomfanya mtu kuimarika kiafya na kujiepusha kila  
mara kumuona daktari kwa sababu ya  kusumbuliwa na  ma-
gonjwa.

Nchi zinazowakilishwa kwenye kongamano hilo la siku tatu ni 
pamoja na Kenya Zambia, Zimbabwe, Ethiopia Uganda Rwanda, 
Msumbiji, Ghana, Nigeria na Mauritius.

“Tumekutana hapa kubadilishana uzoefu kuhusu kila mmoja 
anachofanya ili kupunguza uchafuzi wa hali ya hewa kwenye miji 
yetu kwasababu uchafuzi wa hewa unaathiri sana afya za wakazi 
wa hiyo miji, kwa hiyo jitihada kama hizi lazima zifanyike.” alisema 
Dk. Samuel Gwamaka, Mkurugenzi Mkuu wa NEMC.

Kuna visababishi vingi vya uchafuzi wa hali ya hewa kama viwan-
da kwa kiasi kikubwa, lakini magari hasa yale chakavu ni chanzo 
kikubwa cha uchafuzi wa hali ya hewa.

Nchi nyingi zinazoendelea kimaendeleo kunasababisha ongeze-
ko kubwa la magari maeneo ya mijini hivyo kuongeza tatizo la 
uchafuzi wa hali ya hewa.

Kwa mujibu wa NEMC, magari mengi yanayoagizwa ni yale 
yaliyotumika miaka mingi na kuwa chakavu matokeo yake  
yanatoa hewa chafu na kuchafua hali ya hewa na mazingira kwa 
ujumla. 

Baraza hilo limeona haja ya kuhamasisha matumizi ya usafiri wa 
umma kupunguza wingi wa magari barabarani.

Pia, umuhimu wa kujenga barabara zitakazokuwa na maeneo 
mazuri ya watembea kwa miguu na waendesha baiskeli kama ili-
vyo kwenye nchi zilizoendelea.

Takwimu zinaonesha namna gani uchafuzi wa hali ya hewa 
umekuwa chimbuko kubwa la maradhi mengi Afrika na duniani 
na jitihada zisipochukuliwa afya za watu wengi duniani zitakuwa 
shakani.

Tanzania uchafuzi wa hali ya hewa ni tatizo ingawa hewa  safi 
kulinganisha na nchi zingine za Afrika, lakini bado kuna mengi ya 
kufanya kufikia viwango vya Shirika la Afya Duniani (WHO), kuhu-
su uchafuzi wa hali ya hewa.

Taka za sokoni sasa  
inakaribia kuwa ‘dili’ la  

kuinua uchumi kwa jamii

 Muungwana Lazima Nilonge

Mapendekezo ya NEMC 
muhimu kufanyiwa kazi

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

UNAPOTAJA soko la kawai-
da, kwa maana kunakouzwa 
bidhaa za maisha ya kawaida, 
hapo unamgusa kila mtu. 
Ndiko penye mzizi wa vyakula 
na walaji wanaofika hapo ku-
vinunua. Muhimu ni kuwa na 
pesa mfukoni.

Na hayo masoko ndiyo ya-
naipa miji uhai kwa kuku-
sanya vyakula na hasa mi-
jini na ndio panapofungua 
uhai wa huduma hizo, huku 
kukiwa vituo vya kuwezesha 
biashara kufanyika kwa kina, 
kuanzia wauzaji, madalali 
na wanaoleta mizigo kutoka 
mikoani wanapata mahali pa 
kufikisha mizigo yao, huku 
hata picha halisi ya kibiashara  
katika eneo hilo inakuwa bay-
ana.

Kama kawaida tunaingia ka-
tika maisha yanayotukamata  

‘kizuri hakikosi kasoro’. 
Kupitia kundi tunaloishi mai-
sha sokoni kuna shida yake 
kwamba pana kiasi kikubwa 
cha uzalishaji taka kila ku-
kicha na hilo linatoa maana 
kubwa katika suala la pa ku-
patunza.  

Ni bahati mbaya katika 
jamii, wengi tunachukulia su-
ala la uchafu ni zao la kupita 
halina maana, kumbe linashi-
ka maisha yetu ya kila wakati. 
Hapo ndipo inachukua sura 
ya kisheria, inazolewa na  
kuchomwa kufika ngazi ya 
usafi.

Zipo taka tumekuwa tukio-
na zinakusanywa ‘mitaani’ na 
kulipiwa ushuru kila nyumba, 

kisha taka hizo zinapelekwa 
kwenye dampo kwa ajili ya 
kutupwa. Ukusanyaji taka 
umekuwa ukifanyika katika 
mitaa na kupelekwa katika 
dampo na baadhi ya kam-
puni zimekuwa zikikusanywa 
taka ikiwamo magari ya hal-
mashauri.

Somo la kukusanywa taka, 
ni kuhakikisha mazingira 
yanakuwa safi na salama. 

Ukiangalia kuna taka am-
bazo zinazalishwa hospitali 
kwenye vituo vya afya, ma-
jumbani na sokoni, huchuku-
liwa na kupelekwa sehemu 
kunakostahili.

Baadhi ya jamii nazo hazina 
elimu sahihi kwamba, taka 
za majumbani na sokoni 
zinaweza kuwainua kiuchumi 
wananchi.Hiyo ni kutokana 
na kukosa elimu ya kushu-
ghulikia taka hizo. Zimekuwa 
zikichukuliwa majumbani na 
sokoni na kwenda kutupwa 
dampo.

Hivi karibuni.   Mwenyekiti 
wa kikundi cha Sauti ya Jamii 
Kipunguni  jijini Dar es Sa-
laam, Selemani Bishagazi, 
akaja na darasa jipya la umma,  
kwamba taka za sokoni kwao 
ni fursa na zitawasaidia watu 
kuinuka kiuchumi.

Hiyo ni kutokana na baa-
dhi ya jamii kutojua taka za 
majumbani na sokoni, jamii 
inaweza kuzigeuza kuwa  bid-
haa hai na muhimu kwao. Hi-
cho pekee ni kitega uchumi 
tosha kuhudumia uchumi 
wetu na kumuingizia kipato 

mtyu mmoja mmoja, katika 
maisha ya kila siku.

Kikundi cha Sauti ya Jamii 
Kipunguni, Dar es Salaam 
kinasema kuwa taka ni mali 
na inaziwezesha jamii ku-
jiongezea kipato kupitia taka 
hizo. 

Kwa mujibu wa mwenyekiti 
wao, mwana - mazingira 
Bishagazi, muda sio mrefu 
wataanza kununua taka za 
sokoni kwa malighafi ya uzal-
ishaji.

Anasema kupitia hizo taka, 
anaamini watapata mbolea, 
vyakula vya kuku na mkaa. 
Ni maendeleo mazingira ya 
uchumi zinashikana, ikiwazal-
ishia biashara.

Kazi yao katika hilo, pia 
watatoa mafunzo kupitia 
matumizi ya taka hizo, hata 
kupata manufaaa za kuten-
genezea mbolea,mkaa na 
chakula cha kuku yanayofa-
nana nayo.

Ni manufaa ya mafunzo, 
ambayo yanapowapata watu 
mitaani, inawasaidia kubana 
matumizi ya pesa, kwa kuwa 
hawatanunua tena mahi-
taji kama ya mkaa, pia wan-
apolima mazao kama mboga 
wanakuwa na mbolea wanaz-
alisha wenyewe bila ya kupata 
shida. Wale ambao watafuga 
kuku, watanufaika kupitia 
mafunzo hayo wakitengen-
ezea chakula cha kuku.

Anaongeza kuwa ni teknolo-
jia inayopunguzia 

serikali gharama za kubeba 
taka kupeleka dampo.

Na Yasmine 
Protace
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Wataka maboresho mifumo 
bidhaa zinazouzwa nje 

KABWELA Fadhili MohaMed“Jeshi la Polisi kwa 
kushirikiana na wa-
nanchi limefanikiwa 
kumkamata dereva 
wa gari hilo, Ema-
nuel Msofe, mkazi wa 
keko Magurumbasi 
na wenzake watatu 
wakiwa wanajiandaa 
kusafirisha mabomba 
hayo,” alibainisha na 
kuongeza:

Wanne 
mbaroni wizi 
mabomba 
ya mradi 
Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, linawashi-
kilia wakazi wanne wa eneo la 
Kibugumo, Wilaya ya Kigamboni 
kwa tuhuma za kuiba mabomba 
ya maji ya mradi wa Kisarawe II 
unaokwenda Kigamboni.
Mradi huo ni miongoni mwa 

mikubwa inayotekelezwa na 
serikali na inasimamiwa na 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Dar es Salaam 
(DAWASA) kusambaza maji kwa 
wakazi wa Kigamboni.
Akizungumza na waandishi 

wa habari jana, Kamanda wa 
Polisi Kanda Maalum ya Dar es 
Salaam Jumanne Muliro, alisema 
watuhumiwa hao walikamatwa 
Aprili 8, mwaka huu katika eneo 
hilo wakiwa na mabomba yenye 
upana wa inchi sita wakitaka 
kuyasafirisha na gari lenye 
namba za usajili T. 719 AGL aina 
ya Mitsubish Canter.
“Jeshi la Polisi kwa kushiriki-

ana na wananchi limefanikiwa 
kumkamata dereva wa gari hilo, 
Emanuel Msofe, mkazi wa Keko 
Magurumbasi na wenzake wata-
tu wakiwa wanajiandaa kusafiri-
sha mabomba hayo,” alibainisha 
na kuongeza:
“Pia Jeshi la Polisi linaendelea 

kufanya mahojiano ya kina na 
watuhumiwa hao, kubaini kabla 
ya kuwakamata, wameiba mara 
ngapi na mabomba mangapi ya-
meshaibwa tayari mpaka sasa,” 
alisema Muliro.
Kamanda Muliro aliongeza 

kuwa ufuatiliaji wa kina unaen-
delea kufanyika ili kubaini 
mtandao wa wezi wa vifaa 
hivyo vya mradi wa maji, na 
kama kuna watuhumiwa wen-
gine wanahusika kuiba, kuuza 
au kuuziwa ili sheria ziweze 
kuchukuliwa haraka.
“Jeshi la Polisi halikubaliani na 

wizi huu na litafanya kila jiti-
hada, kufuatilia kwa yeyote ali-
yehusika na wizi huo na hatua 
kali za kisheria zinachukulia, 
kuhakikisha kwamba miradi ya 
serikali haichezewi,” alisisitiza 
Muliro.

Na Jenifer Gilla

WADAU wa kilimo nchini 
wameishauri serikali kuweka 
mifumo mizuri itakayodhibiti 
wauzaji wa mazao nje ya nchi 
wasiozingatia viwango na ub-
ora wa bidhaa zinazohitajika 
kimataifa katika kulinda hes-
hima na fursa ya kuuza.

Kauli hiyo imekuja wiki 
moja tangu Balozi wa Tan-
zania nchini China, Mbelwa 
Kairuki, kukemea tabia ya 
baadhi ya kampuni zinazouza 

maharage ya soya katika soko 
la China kupeleka nafaka hiyo 
yenye mawe na wadudu hali 
inayoliharibia taifa sifa.

Akizungumza kupitia 
mtandao wa kijamii wa 
tweeter, Mbelwa aliwasihi  
wafanyabiashara hao kuzin-
gatia masharti ya ubora wa 
bidhaa zao ili kutoipoteza 
fursa hiyo muhimu ambayo  
mataifa mengi yanapambana 
kuipata.

“Tukiendelea na utaratibu 
huu wa kuleta vitu ambavyo 

havikidhi mahitaji ya soko tu-
najiharibia wenyewe. Kwan-
za tunaharibu kazi kubwa 
iliyofanyika kutafuta hili soko 
na pia tutafanya wanunuzi 
waamue kununua bidhaa hii 
kutoka nchi nyingine,” alisema 
Mbelwa.

Mwenyekiti wa Shirikisho 
la Vyama vya Kilimo Kusini 
mwa Afrika (SACAU), Dk. Sin-
are Yusuph, alisema serikali 
inapaswa iweke maghala ya 
kuhifadhia mazao yanayok-
wenda kuuzwa nje ya nchi, ili 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira, Dk. Selemani 
Jafo (kushoto), akipanda mti wakati wa uzinduzi wa kampeni ya Aprili ya kijani ili-
yoandaliwa na Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi ya Morogoro 
mwishoni mwa wiki. PICHA: CHRISTINA HAULE

yasafishwe na kujiridhisha 
ubora wake kabla ya kupele-
kwa katika nchi hizo.

“Bahati yetu mbaya ni 
kwamba mtu anavuna maha-
rage, anayaweka nyumbani 
kwake, halafu akipata oda ya 
kupeleka China ndio anaya-
chukua na kuyapeleka moja 
kwa moja, hii inatoa mwanya 
kwa wafanyabiashara kutoz-
ingatia ubora unaohitajika,” 
alisema Sinare.

Mhadhiri kutoka Chuo 
Kikuu cha Kilimo Sokoine 
(SUA), Dk. Elly Ligate, alisema 
kuna umuhimu wa serikali 
kuanzisha utaratibu wa kuu-
za mazao hayo kupitia vyama 
vya msingi vya chakula na 
kila bidhaa iwekwe stakaba-
dhi yenye jina la muuzaji.

Alisema njia hiyo itawaon-
dolea serikali mzigo wa ku-
dhibiti kwa kuwa kazi hiyo 
itafanywa na vyama hivyo na 
ikitokea haina ubora itarud-
ishwa kwa muuzaji kwa kuwa 
stakabadhi hizo zitaonyesha 
jina na anwani ya mhusika.

“Kukosa uaminifu na kufan-
ya biashara za kidanganyifu 
ni moja ya tabia za Watanza-
nia. Sio tu kwenye maharage, 
wapo wengine wanaweka 
maji au mawe kwenye mitu-
mba ya tumbaku na pamba, 
dawa ni kuanzisha uuzaji wa 
maharage kupitia vyama vya 
msingi,” alisema Dk. Elly.

Mfanyabiashara wa maha-
rage kwa jumla katika soko 
la Tandika, Shekhe Mbwana, 
alisema serikali ihakikishe 
mazao yanayopelekwa nje 
ya nchi yamezalishwa nchini 
kwa sababu kuna baadhi ya 
wafanyabiashara wananunua 
nchi za jirani na kuzipeleka 
nje ya nchi hali inayoiharibia 
jina nchi.

“Kuna baadhi ya wafanya-
biashara hasa wa maharage 
wakiona msimu wa zao hili 
hapa nchini hakuna, wanak-
wenda kununua Malawi au 
Zambia, huko wanapewa 
yenye wadudu halafu wana-
peleka nje ya nchi kwa jina la 
Tanzania, serikali itupie jicho 
na hili,” alisema Mbwana.

Aidha, alisema tatizo 
lingine ni kuwapo kwa mada-
lali wanaonunua mazao hayo 
kwa bei ya chini kutoka kwa 
kampuni na kuuza nje ya 
nchi bila kuzingatia ubora. 
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habari kitaifa

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na wenye Mahitaji Maalum, Dk. Dorothy Gwajima (kati-
kati) akipiga makofi baada ya kuzindua akaunti mpya ya Mwanamke-Hodari ya Benki ya Azania jijini Dar 
es Salaam mwishoni mwa wiki. Wengine ni Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Azania, Esther Mang’enya na 
Mkurugenzi wa Maendeleo ya Biashara ya benki hiyo, Rhimo Nyansaho. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Maalum

CHINA imesema imekuwa wazi 
kushiriki matokeo ya utafiti ufuatil-
iaji wa chanzo cha SARS-CoV-2 na ju-
muiya ya kimataifa, Shen Hongbing, 
Naibu Mkuu wa Idara ya Kitaifa ya 
Kuzuia na Kudhibiti Magonjwa ya 
China na Mkurugenzi wa Kituo cha 
Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa cha 
China (China CDC) amesema kwenye 
mkutano na waandishi wa habari, 
mwishoni mwa wiki.

“Tangu kuzuka kwa UVIKO-19, 
tumekuwa tukiwasiliana na kush-
irikiana kikamilifu na Shirika la Afya 
Duniani (WHO) na kuialika WHO ku-
tuma wataalam wa kimataifa mara 
mbili kufanya utafiti wa pamoja juu 
ya ufuatiliaji chanzo cha SARS-CoV-2 

nchini China,” alisema Shen alipoku-
wa akielezea juhudi za China katika 
suala hilo.Kwa mujibu wa Tovuti ya 
Gazeti la Umma nchini humo, Shen 
alisema, utafiti wa pamoja wa kip-
indi cha kwanza ulifanyika kwa ma-
fanikio mjini Wuhan, huku ripoti ya 
utafiti kuhusu upande wa China iki-
tambuliwa kikamilifu na wataalamu 
wa ndani na nje na WHO.

“Katika utafiti wa pamoja wa kip-
indi cha kwanza, China iliwapatia 
wataalam wa kimataifa data zote 
zinazohusiana na chanzo cha virusi 
na hatukuficha kisa, sampuli au ma-
tokeo ya uchunguzi na uchambuzi,” 
alisema.

Akizungumzia kukanushwa kwa 
matokeo ya utafiti hivi karibuni 
na maofisa na wataalam fulani wa 

WHO, Shen alisema hiyo ni kinyume 
na kanuni za kisayansi na ni tusi kwa 
wanasayansi hao ambao walishiriki 
katika kutafuta chanzo.

Aliongeza kuwa, China iliendelea 
kushiriki kupatikana kwa matokeo 
ya utafiti na jumuiya ya kimataifa ya 
wanasayansi baada ya kumalizika 
kwa utafiti wa pamoja wa kipindi cha 
kwanza na matokeo yake yaliyochap-
ishwa katika majarida ya kitaaluma 
ndani na nje ya nchi.

“Tulishiriki pamoja katika kujadili 
kuhusu data na kufanya uchambuzi 
na utafiti wa kina wa pamoja na 
matokeo yalikubaliwa na wataalam 
wote,” Zhou Lei, mtafiti mwenza ka-
tika CDC ya China ambaye alishiriki 
katika utafiti wa pamoja huko Wu-
han alisema.

China yasema imekuwa wazi 
utafiti chanzo UVIKO-19

Uwekaji alama hifadhi Serengeti waungwa mkono
Na Mwandishi Wetu

HIFADHI ya Taifa ya Serengeti (SENEPA), 
imesema kuwa hakuna ardhi ya wananchi 
inayoporwa katika uwekaji wa alama za 
mpaka kwa mujibu wa sheria na kwamba 
mwitikio na ushirikiano wa wananchi wa 
eneo hilo ni mkubwa.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana wakati wa uwekaji wa alama hizo ka-
tika Kata ya Nyanguru, Mkuu wa Idara ya 
Ulinzi wa SENEPA, Davis Mushi, alisema 
uwekaji wa alama ni kutengenisha hifadhi 
na vijiji vilivyopo kaskazini mwa hifadhi 
hiyo ili kuondoa migogoro inayoibuka 
mara kwa mara kwa wananchi kusema ha-

wajui mipaka.
Alisema kwa muda mrefu kumekuwa 

na changamoto kutokana na wananchi 
kutojua eneo la hifadhi hali iliyosababisha 
changamoto nyingi.

“Hii itasaidia sana kulinda Hifadhi ya 
Taifa ya Serengeti na wananchi wataku-
wa salama, wataondokana na bughudha 
za kukamatiwa mifugo mara mtu kain-
gia na hajui kama yupo ndani ya hifadhi, 
hakuna mpaka mpya unaowekwa bali ni 
utekelezaji wa GN ya mwaka 1968,” alise-
ma.

Mkazi wa Kijiji cha Nyangage, Meshack 
Mwita, alisema aliwaomba wananchi wen-
zake kuheshimu mpaka uliowekwa kwa 

kuwa uko kisheria.
“Tayari tumewekewa alama kuonyesha 

sisi wananchi tunaishia wapi na hifadhi 
inaishia wapi, haitakiwi kuvuka kuingia 
upande mwingine, nawasihi vijana wen-
zangu watafute kazi maana uwindaji hau-
na maana tena, unakamatwa unakwenda 
gerezani miaka mingi unaiacha familia 
yako inateseka, wakati maliasili hii inge-
tunzwa ingesaidia vizazi vijavyo,” alisema.

Mkazi wa Kijiji cha Msanga, Samweli 
Chacha, alisema kilichofanywa na serikali 
ni jambo jema kwa kutambulisha mpaka 
kisheria ili wananchi watambue mwisho 
wao ni wapi na kutoingilia wengine.

Kuhusu wananchi waliootesha mazao 

ndani ya eneo la hifadhi, Mushi alisema; 
“Walisema hawajui mpaka uko wapi, kwa 
kuwekwa alama hii wameshajua mpaka, 
baada ya kuvuna naamini hawataotesha 
tena.

“Wananchi wengi walikuwa wanatam-
bua mpaka ila hawakuwa wanajua alama 
iliko. Hili ni zoezi halali hakuna ardhi in-
ayoporwa bali tunaweka alama palepale 
kwenye GN ya mwaka 1968, tumepata ush-
irikiano mkubwa kutoka kwa wananchi,” 
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Tarime, Michael 
Mtenjele, alisema uwekaji alama umesha-
malizika kwenye eneo la milima na misitu 
na sasa wamefika kwenye maeneo ya vijiji.

Chuo kuongeza 
uandaaji walimu  
wa ufundi 
Na Restuta James

CHUO cha Ualimu wa Ufundi Stadi Mo-
rogoro (MVTCC), ‘kinatembea’ na kasi ya 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, katika 
kuzalisha walimu wa ufundi stadi kikiji-
panga kuzalisha wataalam hao 660 kila 
mwaka.
Akizungumza na gazeti hili kwa njia ya 

simu mwishoni mwa wiki, Mkuu wa chuo 
hicho, Samwel Kaali, alisema wamean-
daa mpango mkakati wa miaka mitano 
kuanzia mwaka 2023/24 hadi 2027/28, 
kuhakikisha vyuo vya ufundi vinavyo-
jengwa kila wilaya, vinapata walimu wa 
ufundi.
Alisema wameandaa mpango mkakati 

utakaowezesha kutoa walimu 3,100 ndani 
ya miaka mitano, kukidhi mahitaji ya nchi.
Alisema ili kufanikisha hilo, wameongeza 

udahili kutoka wanafunzi 120 kwa mwaka 
hadi 660 na utekelezaji wake utaanza 
mwaka huu wa fedha.
Alisema wameandaa kozi ya Stashahada 

ya Uzamili ya Elimu ya Ualimu wa Ufundi 
na Ufundi Stadi (Post Graduate Diploma 
in Technical and Vocational Teacher Edu-
cation), inayotolewa kwa ushirikiano na 
Chuo Kikuu Huria.
Kaali alisema kuanzia mwaka huu wa 

fedha, MVTCC inaanzisha stashahada ya 
walimu wa ufundi na ufundi stadi (di-
ploma in engineering with technical and 
vocational teacher education).
“Programu tunazoendelea nazo ni cheti 

cha walimu wasaidizi wa ufundi stadi, 
stashahada ya walimu wa ufundi na ufun-
di stadi ambazo ni maalum kwa mafundi 
ambao wanataka kuwa walimu wa ufun-
di,” alisema.
Kaali alisema tayari chuo kimeandaa 

mazingira ya kupokea idadi hiyo ya wa-
nafunzi na tayari wameongeza hosteli na 
vyumba vya madarasa.
“Tunaongeza karakana mbili za ufundi 

wa uchakataji wa chakula na kozi ya 
urembeshaji na utiaji nakshi. Tunaenda 
kukarabati na kuweka vifaa vipya kwe-
nye karakana nne zilizopo, tunatanua 
maktaba na kujenga kituo cha teknolojia 
za kidigitali,” alisema Kaali.
Alisema mpango wa muda mrefu wa 

mamlaka ni kujenga chuo kingine cha 
ualimu wa ufundi stadi kwa kuwa eneo la 
MVTCC ni dogo.
Mpango huo wa MVTCC unakuja wakati 

ambao serikali imeanza kujenga vyuo vya 
ufundi stadi kila wilaya nchini.
Katika mwaka huu wa fedha, Serikali ya 

Dk. Samia ilitenga Sh. bilioni 100 kwa ajili 
ya kuanza ujenzi huo.
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Kibong’oto yaibuka kidedea 
utoaji wa matibabu ya TB
Na Tumaini Mafie,  
ARUSHA

H
OSPITALI  Maalum 
ya Rufani ya Taifa ya 
Magonjwa Ambuki-
zi ya  Kibong’oto, 

imekuwa kinara  wa utoaji 
wa mafunzo na matibabu 
ya magonjwa ya kifua kikuu 
sugu kwa njia ya mtandao wa 
masafa nchini.

Katika utoaji wa mafunzo 
na matibabu hayo zaidi ya 
wagonjwa  160 wamefikiwa 
na huduma hiyo kwa njia ya 
mtandao wa masafa, huku 
watoa huduma zaidi ya  
600 wakifaidika na mafunzo 
hayo yaliyoanzishwa mwaka 
2017.

Hayo yalisemwa jijini Aru-
sha mwishoni mwa wiki na 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali hiyo, Dk.Leonard 
Subi, wakati akitoa mafunzo 
ya uboreshaji wa mtaala wa 
njia ya masafa ya kifua kikuu 
sugu kwa waratibu wa kifua 
kikuu wa kanda kwa baadhi 

ya mikoa na halmashauri 
nchini.

Alisema lengo la utoaji wa 
mafunzo hayo ni kuimari-
sha matibabu na kudhibiti 
ugonjwa wa kifua kikuu sugu.

Hata hivyo alisema awali 
kulikuwa na matatizo ya 
kuhudumia wagonjwa wengi 
katika hospitali hiyo lakini 
baada ya kuanzisha utoaji 
wa mafunzo na matibabu ya 
magonjwa hayo kwa njia ya 
masafa imesaidia  huduma 
hiyo kufika maeneo mbalim-
bali nchini kwa wakati.

“Zaidi ya asilimia 75 ya 
wagonjwa wa kifua kikuu 
sugu wamekuwa wakipona 
endapo wakifuata ushauri 
wa madaktari ikiwamo  ku-
tumia dawa na tumekuwa 
tukisisitiza kila  mgonjwa 
apime makohozi.

“Serikali chini ya uongozi 
wa Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, imenunua na kusam-
baza mashine za Gene Ex-
pert zaidi ya 350 kwenye 
halmashauri na hospitali 

mbalimbali nchini za kupi-
mia makohozi na zinatoa 
majibu baada ya  saa mawi-
li tofauti na huko nyuma 
mgonjwa alikuwa anasubiri 
majibu kwa siku tatu,”Dk.
Subi.

Aidha, alisema ugunduzi 
wa magonjwa hayo bado uko 
chini kwa kuwa wamekuwa 
wakigundua  wagonjwa hao 
kwa asilimia 65 tu jambo am-
balo linachelewesha udhibiti 
wa mnyororo wa maambuki-
zi ya TB nchini.

Vilevile alitoa rai kwa jamii 
wanapona dalili za ugonjwa 
ikiwamo kukoa kwa wiki 
mbili au zaidi, homa hasa 
nyakati za jioni, kutoka jasho 
wakati wa usiku, kupungua 
uzito na hata kukoa mako-
hozi yaliyochanganyika na 
damu wafike vituo vya hu-
duma kwa uchunguzi na 
matibabu. 

Mtaalamu Mshauri wa Ki-
fua Kikuu Sugu kutoka hos-
pitali hiyo, Dk.Peter  Daud, 
alisema mafunzo kwa njia 

ya masafa yalianza baada ya 
kuwepo kwa matatizo  kwa 
wagonjwa sugu wa kifua ki-
kuu  kutoka maeneo mbal-
imbali.

Mtaalamu wa Sayansi za 
Maabara kutoka Shirika la 
MDH, Magreth Antony, alise-
ma lengo   la kuwakutani-
sha watoa huduma hao ni 
kuwezesha kuandaa mtaala 
wa kufundishia wataalamu 
mbalimbali wa kada za afya 
namna   ya kutambua ma-
gonjwa ya TB, kuwahudumia 
kwa kutumia dawa na mion-
gozo ambayo ipo kitaifa. 

Kadhalika alisema mafun-
zo hayo huwa yanafanyika 
kwa njia ya masafa na kwa 
sasa yanatolewa na  vituo 
viwili ambavyo ni Hospitali 
ya Kibong’oto  na Hospitali 
ya Benjamini Mkapa iliyoko 
mkoani Dodoma.

Aidha, alitoa wito kwa 
wataalamu wa kada za afya 
kujiunga na mafunzo hayo ili 
kuongeza uelewa zaidi katika 
utoaji wa huduma hizo.

Wapatiwa 
mafunzo 
ya kwenda 
kuzifundisha 
kaya masikini
Na Allan Isack, ARUMERU

WAWEZESHAJI  40 kutoka ngazi ya 
wilaya wamepatiwa mafunzo yata-
kayowawezesha kwenda kuzifundisha 
kaya zilizoko kwenye mpango wa 
kunusuru umasikini ili ziweze kuunda 
vikundi vya kujiwekea akiba.
Mradi huo unatekelezwa na Mfuko 

wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) awa-
mu ya nne.
Mafunzo hayo ya siku tano yalifun-

guliwa mwisho mwa wiki na Kaimu 
Mkurugenzi Halmashauri ya Arusha, 
wilayani Arumeru, Elizabeth Ngobei.
Kaimu Mkurugenzi huyo aliwataka 

wataalamu hao kutumia maarifa wa-
takayopata kuiwezesha jamii katika 
kujiunga kwenye vikundi ili kujiinua 
kijamii na kiuchumi.
Alisema watumishi wa serikali waki-

tumia vizuri fursa hiyo itasaidia kaya-
hizo kujiunga kwenye vikundi pamoja 
na kuhakikisha vinatekekeza majumu 
yao kulingana na mpango utaratibu 
iliowekwa na TASAF.
“Mna jukumu kubwa la kuhakikisha 

wanakaya hasa kinababa kutambua 
umuhimu wa kujiunga kwenye vi-
kundi vya huduma ndogo za fedha, na 
siyo kuwaachia wanawake peke yao, 
jambo ambalo linaleta mgogoro kwe-
nye kaya kwa kuwa wanaume wana-
takiwa kufahamu fedha za TASAF ni 
za kaya nzima,” alisema.
Mratibu wa Huduma za Vikundi 

TASAF, Ester Kivuyo alisema lengo la 
mafunzo hayo ni kuzijengea uwezo 
kaya za walengwa kuwa na utama-
duni wa kujiwekea akiba na kutumia 
akiba hizo kukopeshana katika vi-
kundi.
Mratibu wa TASAF Halmashauri ya 

Arusha, Grace Makema, alisema lengo 
la mafunzo kwa watalamu hao ni 
kuwajengea uwezo watakaokwen-
da kuzifundisha kaya ngazi ya kijiji.
Alisema wawezeshaji hao watakwen-

da kuwafundisha wanakaya namna ya 
kuanzisha, kusajili vikundi.
Alisema pia watawafundisha kuhusu 

uongozi wa vikundi, uandaaji wa 
katiba, elimu mwendo kwa vikundi, 
kuweka akiba, kuwekeza,usimamizi 
wa mikopo, utunzaji wa kumbukumbu 
na urejeshaji wa mikopo.

Na Allan Isack, ARUMERU

MKUU wa Wilaya ya Arumeru 
mkoani Arusha, Emmanuela Ka-
ganda, ameviagiza vikundi vya 
wanawake na vijana waliopatiwa 
mikopo na Halmashauri ya Aru-
sha, kurejesha fedha hizo kwa 
wakati ili ziweze kuwanufaisha 
watu wengine.

Alitoa agizo hilo jana wakati 
wa hafla ya kukabidhi mkopo 
wa Sh.milioni 274 kwa vikundi 37 
vya wanawake na vijana katika 
halmashauri hiyo.

Aidha aliwasisitiza wanavi-

kundi hao kutambua kuwa fed-
ha hizo zinatakiwa kurejeshwa 
baada ya kipindi cha neema 
kupita, hivyo ni vyema kuzitu-
mia kwa kufanya miradi waliyoi-
andika kwenye maandiko yao na 
kuzirejesha kwa wakati.

“Tukirejesha fedha hizi kwa 
wakati kutatoa fursa ya kuwa-
kopesha wengine na sisi we-
nyewe kukopeshwa kwa awamu 
nyingine, tumieni fedha hizi kwa 
nidhamu,”alisema.

Pia aliwataka wanawake  ku-
wahamasisha na kuwaelimsiha 
vijana ili waweze kunufaika na 

mikopo isiyo na riba inayotole-
wa na serikali kupitia asilimi 10  
za mapato ya ndani ya hal-
mashauri.

Aidha, wanavikundi wali-
opokea mikopo hiyo waliishuk-
uru serikali kwa kuwapa fedha 
zitakazowasaidia kujikwamua 
kiuchumi.

Habibu Malia, kijana mwenye 
ulemavu aliishukuru serikali 
kwa mpango huo akisema uta-
wasaidia wananchi kujikwamua 
kiuchumi.

Joseph Mibaroi kutoka kikundi 
cha Kidali Youth cha Kata ya 

Mwandeti alisema: “Tunaishuk-
uru serikali kwa kutupa mikopo 
hii yenye masharti nafuu, sisi 
vijana wa kijijini tumeweza ku-
kopesheka, jambo ambalo hali-
patikani kwenye taasisi nyingine 
za kifedha”.

Mkurugenzi Mtendaji Hal-
mashauri ya Arusha, Seleman 
Msumi, alisema kuwa kwa kipin-
di cha miaka mitatu halmashauri 
hiyo imefanikiwa kutoa mikopo 
ya Sh.bilioni 1.3 na kwa kip-
indi cha miezi sita ya mwaka 
wa fedha 2022/23 imekopesha 
Sh.milioni 509.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya 
ya Arumeru, Noel Severe, ali-
ipongeza halmashauri kwa 
kutekeleza ilani ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) ya kupambana 
na umaskini kwa kuwawezesha 
wananchi kiuchumi kwa kuwapa 
mikopo hiyo.

Alisema: “Mikopo hii ni 
utekelezaji wa ilani ya CCM, 
hivyo mnapaswa kuhakikisha 
mnaitumia vizuri iweze kuinua 
vipato vya familia pia tunatege-
mea mkapambane na kuirejesha 
kwa wakati kulingana na utara-
tibu”.

dC ahimiza vikundi vilivyopata mikopo kufanya marejesho

Mkuu wa Wilaya 
ya Arusha, Feli-
cian Mchenger-
wa (katikati) 
akimfungulia 
mlango wa gari, 
Shamimu  Mushi 
(kushoto), ali-
yejishindia gari 
mpya kupitia 
promosheni ya 
Kapu la Wana 
inayoendeshwa 
na kampuni ya 
bia ya Serengeti 
(SBL), kupitia 
bia yake ya 
Pilsner Lager, 
jijini Arusha 
mwishoni mwa 
wiki. Kulia ni 
Meneja Mauzo 
wa SBL Kanda 
ya Kaskazini, 
Andrew Msiagi. 
PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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habari kanda Ya ZiWa

Wakulima tumbaku, pamba 
wakumbushwa kuweka akiba
Na Shaban Njia, KAHAMA

M
FUKO wa Hifadhi 
ya Jamii (NSSF) 
Mkoa wa Kahama, 
u m e w a k u m b u -

sha wakulima wa tumbaku na 
pamba kujiwekea akiba katika  
mfuko huo kupitia sehemu ya 
fedha wanazozipata kila msimu 
wa kilimo ili kujikwamua kimai-
sha.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na 
Kaimu Meneja wa NSSF, Shaba-
ni Mbwana wakati akizungumza 
na wakulima wa zao hilo katika 
Kata ya Bukomela na Uyogo Hal-
mashauri ya Msalala kutoka 
vyama vya msingi 10 vya Mliza, 

Ngokolo, Kabila, Ibalagalimi, Ise-
bamabega, Kabila, Uyogo, Mshi-
kamano, Manungu na Kazena.

Alisema kila mkulima wa 
mazao ya chakula na biashara 
anawajibu wa kujiwekea akiba 
kupitia mfuko huo kuanzia 
Sh.20,000 kila mwezi kupi-
tia fedha anazozipata baada 
ya kuivisha mazao na ata-
kayechangia ipasavyo atakuwa 
na sifa ya kupata pesheni na zi-
takazomsaidia pale atakapoko-
sa nguvu ya kulima.

Aidha, alisema miongoni mwa 
faida za kuwekeza ni pamoja na 
mwanachama mwanamke ata-
pata fao la uzazi na anatakiwa 
kuchangia angalau miezi 36, 

ambapo miezi 12 iwe karibu na 
muda wa kujifungua.

Alisema pia awe anategemea 
kujifungua au ameshajifungua 
mtoto atalipwa baada ya miaka 
mitatu isipokuwa ikiwa mtoto 
amefariki ndani ya miezi 12 
baada ya kuzaliwa.

Mmoja wa wakulima kutoka 
Chama cha Msingi Ngokolo, 
Daniel Bandika alisema aliku-
wa hafahamu kama wakulima 
nao wanaweza kujiwekea akiba 
kupitia NSSF na badala yake ali-
kuwa anafahamu wanaoweka 
akiba ni wafanyakazi waliojiriwa 
na serikali na taasisi binafasi.

Alisema kwa kuwa bado ana 
nguvu na uwezo wa kuzalisha 

mazao ya chakula na biashara 
yuko tayari kujiunga na NSSF na 
kuchangia michango kila mwezi 
na atahakikisha familia yake 
yote inakuwa mwanachama ili 
pale watakapokosa nguvu ya ku-
zalisha basi wawe wameshapata 
sifa ya kupata fao la uzeeni.

Mwenyekiti wa Chama Kikuu 
cha Ushirika Kahama (KACU), 
Hamisi Majogolo alilitaka shiri-
ka hilo kuhakikisha linawafikia 
wakulima wote katika Hal-
mashauri za Msalala, Ushetu na 
Manispaa ya Kahama na kuwa-
patia elimu ya umuhimu wa ku-
jinga na mfuko huo na kuwaon-
doa dhana ya kuwa NSSF ni kwa 
ajili ya wafanyakazi tu.

Maofisa 
Mazingira 
kutoka Geita, 
wakiwa na 
viongozi 
mbalimbali 
waki-
kagua namna 
wachimbaji 
wadogo wa 
madini ya 
dhahabu Gei-
ta Resources 
katika 
Machimbo 
ya Nyamata-
gata, wal-
ivyotunza 
mazingira 
kwa kupanda 
miti hekta 
2000 katika 
eneo ambalo 
wamemali-
zia kufanya 
shughuli za 
uchimbaji 
katika Hal-
mashauri ya 
Geita Mji hivi 
karibuni. PI-
CHA: MARCO 
MADUHU

Na Marco Maduhu, GEITA

WACHIMBAJI wa wadogo wa 
madini ya dhahabu Geita Resor-
ces wamepanda miti ili kudhibi-
ti mmomonyoko wa udongo 
pamoja na uharibifu wa mazin-
gira katika eneo la machimbo ya 
madini Nyamtagata lililopo Hal-
mashauri ya Mji wa Geita.

Mkurugenzi Msaidizi wa 
Geita Resources ambaye pia ni 
mtaalamu wa mazingira, Yu-
suph Kulwa, alibainisha hayo 
juzi wakati maofisa mazingira 
kutoka  mkoani Geita pamoja na 
timu ya Wanasheria Watetezi wa 

Mazingira kwa vitendo (LEAT) 
walipotembelea mgodi huo 
kuona namna wanavyotunza 
mazingira.

Alisema uchimbaji wa ma-
dini katika machimbo ulianza 
mwaka jana na kulikuwa na 
watu takribani elfu 20 hali iliyo-
sababisha uharibifu mkubwa 
wa mazingira, hivyo kuwafanya 
wao kama sehemu ya wamiliki 
wa leseni katika eneo hilo kuan-
zisha shughuli za upandaji miti 
ili kudhibiti hali hiyo.

“Watu walichimba sana ma-
dini na uharibifu wa mazin-
gira ulikuwa mkubwa, lakini 

baada ya madini kuisha eneo 
hili tutaona si vyema kuliacha  
hivyo hivyo bali tufukie mashi-
mo na kupanda miti,” alisema 
Yusuph.

Aidha, alieleza kuwa tayari 
wamezalisha vitalu vya   miche 
ili kila eneo ambalo watamaliza 
uchimbaji katika machimbo 
hayo watarudishia mashimo 
na kupanda miti, lengo ni ku-
zuia uharibifu wa mazingira na  
kurudisha uoto wa 
asili,”aliongeza.

Ofisa Mazingira Mkoa wa Gei-
ta, Tito Mlelwa, alisema kitendo 
walichokifanya wachimbaji hao 

wa wadogo katika machimbo ya 
Nyamatagata, kinafaa kuigwa na 
wachimbaji wengine kote nchini 
ili isionekane wachimbaji wado-
go ni waharibifu wa mazingira, 
bali ni watunzaji wazuri pia wa 
mazingira.

Naye Valeria Macha kutoka 
LEAT alisema wamekuwa wak-
itoa mafunzo kwa viongozi 
mbalimbali pamoja na wachim-
baji wa wadogo kufanya uchim-
baji wa madini bila ya uharibifu 
wa mazingira na kupongeza 
machimbo hayo ya Nyamata-
gata kwa kuzingatia uhifadhi wa 
mazingira.

Wachimbaji madini wapanda 
miti kudhibiti mmomonyoko

Na Timothy Itembe, MARA

MJUMBE wa Mkutano 
Mkuu Taifa wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Daniel 
Chonchoria amewataka 
wajumbe wa chama hicho 
wilayani Tarime kumaliza 
tofauti walizonazo na kuan-
za shughuli za kukijenga 
chama pamoja na kutatutua 
changamoto za wananchi.
Inaelezwa kuwa baada 

ya uchaguzi wa ndani wa 
chama hicho wanachama 
waligawanyika na kuwa 
na migogoro ya mara kwa 
mara hali inayodhohofisha 
chama hicho pamoja na 
maendeleo ya wananchi 
ndani ya wilaya hiyo.
Chonchoria alitoa rai hiyo 

hiyo juzi wakati wa chakula 
cha pamoja na wajumbe wa 
mkutano mkuu wa chama 
hicho wilayani Tarime 
na kuwataka waungane 
pamoja katika kuhakikisha 
wanapambana na maadui 
watatu ujinga, umasikini na 
maradhi.
Kadhalika, alidai kuwa sia-

sa siyo uadui bali ni umoja, 
mshikamano na upendo ka-
tika kuhakikisha wanabaini 
matatizo ya wananchi na 
kuyafanyia kazi kwa haki 
ikiwa ndilo lengo na hitaji 
la ilani ya chama hicho.
Naye Mwenyekiti wa Hal-

mashauri ya Wilaya Tarime, 
Simioni Kiles aliwataka 
baadhi ya viongozi katika 
chama hicho kuhakikisha 
wanashiriki katika shughuli 
za kijamii ikiwa ni pamoja 
na kushiriki katika ujenzi 
wa shule na mambo men-
gine yanayokuwa yakihitaji 
usaidizi wao.
Alieleza kuwa halmashauri 

itaendelea kutoa fedha in-
ayopatikana na chanzo cha 
Mgodi wa North Mara ka-
tika kuboresha huduma za 
afya na kupunguza uhaba 
uliopo wa dawa katika Hos-
pitali ya Bomani inayomi-
likiwa na Halmashauri ya 
Mji wa Tarime.
Diwani wa Kata ya Gan-

yange, Siza Kiheta alisema 
wapo tayari kuhimiza 
uchangiji wa ujenzi wa 
madarasa katika kata hiyo, 
huku akitoa Sh.milioni 1.3.

CCM Tarime 
watakiwa 
kumaliza 
tofauti zao

Chonchoria alitoa rai 
hiyo hiyo juzi wakati 
wa chakula cha pamoja 
na wajumbe wa mku-
tano mkuu wa chama 
hicho wilayani Tarime 
na kuwataka waungane 
pamoja katika kuhakiki-
sha wanapambana na 
maadui watatu ujinga, 
umasikini na maradhi.
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K
UNA misemo waliitumia 
sana wazee zamani na 
inadumu mpaka sasa. 
Hapo lengo ni kuha-

masisha elimu na umuhimu wa 
mtoto kwenda shule. Hapo kuna 
‘elimu ni ufunguo wa maisha’ na 
‘mshike sana elimu, usimuache 
aenda zake”.

Hivi sasa serikali imeongeza 
nguvu kuhakikisha inaboresha 
miundombinu ya elimu, ikiwamo 
madarasa, madawati, pia inabore-
sha mitaala na stadi za kuhakiki-
sha mwanafunzi anaelewa dar-
asani.

Mfano mmojawapo ni kuhakiki-
sha mwanafunzi anayeanza 
darasa la awali anamaliza darasa 
la saba bila kikwazo na anayefaulu 
kwenda kidato cha kwanza, ana-
maliza kidato cha nne.

Kufanikisha hilo ni mtihani 
mkubwa. Hapo serikali inaende-
sha msako wa ‘nyumba kwa 
nyumba’ kuhakikisha kila anyesta-
hili kuitwa mwanafunzi anakuwa 
darasani, ikiwamo ngazi ya 
wanaonza kidato cha kwanza.

Wakati kuna ishara ya mafani-
kio, sura ya pili ya changa-
moto  sasa inashuhudiwa, kwa 
wanaofeli mtihani wa kidato cha 
pili, hawaendelei na masomo, 
na ikiangaliwa mahsusi wilayani 
Mpanda na mkoa Katavi kwa 
ujumla, linaangukia hatari kubwa 
kupoteza ndoto zao za baadaye.

HALI  INAYOENDELEA
Utafiti wa Nipashe umebaini 

watoto wengi wanaofeli kidato 
cha pili wanagoma kurudia dar-
asani, kutokana na  sababu mbal-
imbali, baadhi ni za wazazi, pia 
wanafunzi wenyewe.

Zao lake wanaishia kuzagaa 
mtaani, mabinti wakiangukia 
hatari kubwa za kupata ujauzito 
na kufanyiwa ukatili, hata waka-
zidi kuzalisha mimba nyingi za 
utotoni, kwa kukosa mbadala wa 
kuwa shuleni.

Dk. Baganda Elpidius, ni Ofisa 
Elimu Mkoa wa Katavi, anasema 
kisheria endapo mwanafunzi 
anakosa sifa ya kuendelea kidato 
cha tatu, anatakiwa arudie ule 
mtihani katika darasa alilokuwa 
anasoma.

Anasema endapo mwanafunzi 
atataka abadilishe shule wao 
wako tayari kumuhamisha ili 
akaendelee na masomo katika 
shule anayotaka kwenda.

“Kuteleza sio kuanguka kukosa 

mtihani mara moja haina maana 
kwamba wewe hauna akili 
yawezekana ni sababu nyingi 
zimechangia ikiwemo za kimaz-
ingira kwahiyo tunatoa wito kwa 
wazazi, walezi, viongozi, maofisa 
elimu na halmashauri zote 
kuhakikisha kwamba wanafunzi 
ambao hawakufaulu mtihani 
warejee shuleni warudie kidato 
cha pili,” anasema Dk. Baganda.

“Kuna wanafunzi ambao wali-
simama masomo kwa sababu 
za ugonjwa, ugomvi wa wazazi   
kupata mimba, bado Waraka 
Namba Mbili wa Mwaka 2021 upo 
unasema, wanafunzi wa aina hiyo 
wanarejeshwa shuleni anatamka 
Dk. Baganda.

WAKUU WA SHULE

Joseph Tongolo, Mkuu wa Shule 
ya Sekondari Mwangaza, mjini 
hapa anasema katika shule yake 
wanafunzi waliofanya mtihani 
kidato ni 254 na waliofeli wako 
27, kwa maana ya daraja sifuri.

Anasema hao kisheria 
wanaruhusiwa kurudi kuendelea 
na masomo, lakini mpaka kufikia 
Febuari mwanzoni alikuwa ame-
pokea mmoja pekee.

“Wengine ambao hawajarudi 
wazazi wamekua wakija na 
kueleza jinsi watoto wao wanavyo 
fikiria namna ya kurudi kwenye 
shule walizokuwa wanasoma 
na tumekuwa tukitoa ushauri, 
kama anashindwa kurudi 
shuleni, tunaruhusu atafute shule 

nyingine anayoona atakuwa huru 
kusoma bila ya aibu yeyote.

“Kwa hiyo, wapo wanaohama 
kuelekea shule zingine na sisi 
pia tunapokea waliofeli kutoka 
shule zingine. Mimi nashauri tu, 
hili lingekuwa linawekwa vizuri, 
kwamba mtoto asijisikie vibaya 
sana anaporudi kusoma na ali-
yowaacha kidato cha kwanza,” 
anasema na kudokeza wanawa-
patiwa elimu mapema ya kurudia 
darasa, iwapo hawajafikisha 
wastani.

“Wakifeli, wale majasiri ndio 
wanarudi, wanakubali wamefeli, 
wanajipanga upya na wanaen-
delea na masomo. Tunawapa 
mfano wa waliofeli na wakarudia 
na leo wapo nyadhifa mbalimbali 
wanafanya kazi huko.Wengine ni 
walimu, wengine ni manesi na 
kuendelea…

“Wazazi wenye watoto ambao 
wamefeli kidato cha pili, wafike 
kwenye shule zao washauriane na 
walimu, anaweza kuja na mtoto 
ili ajengwe kisaikolojia na arudi 
kusoma,” anasema Tongolo.

Ni hoja inayoendelezwa na 
Mkuu wa Shule ya Sekondari 
Mpanda Day, Patrick Chalamila, 
anayesema wanafunzi waliofanya 
mtihani wa kidato cha pili katika 
shule hiyo ni 197 na walioshindwa 
kuendelea kidato cha tatu ni 59, 
lakini kati yao waliorudi kuen-
delea na masomo ni wanafunzi 
28, watano wamehamia shule 
nyingine.

“Baadhi wamechelewa kuripoti 
shuleni kwa sababu ya kuona 
aibu, pamoja na sababu zingine 
lakini sababu kubwa ni kuona 

Kundi wanaofeli kidato cha pili Katavi
wanakimbia kurudia wakikwepa aibu

Wanafunzi wa kidato cha pili wakiwa darasani, Manispaa ya Mpanda. PICHA: NEEMA HUSSEIN

• Wakuu shule wabuni staili yao kuwarejesha

ELIMUELIMU
NA NEEMA HUSSEIN, 
MPANDA 

Wadau wa elimu wakusanyika kutafakari kuongezea uwezo HESLB
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DARASA LAO WAENDESHA BODABODA… 

Ni muhimu 
mjue kuwa 
dawa za 
kulevya ni 
kemikali am-
bazo mtu 
akizitumia 
huathiri mfu-
mo wa faha-
mu na kuleta 
mabadiliko 
katika hisia, 
fikra na tabia 
na kujikuta 
hata akifan-
ya mambo 
asiyoyatara-
jia.

Taasisi ya Ustawi wa Jamii yawafunda 
sumu ya pombe, ‘unga’ kwao na abiria

Mhadhiri na Mratibu wa Kitengo cha Ushiriki wa Jamii wa taasisi hiyo, Dunstan Haule, akiende-
sha mafunzo kwa viongozi wa madereva wa bodaboda. PICHA: SABATO KASIKA

ELIMUELIMU
NA SABATO 
KASIKA

M
ADEREVA wa bodabo-
da, ni miongoni mwa 
watu wanaofanya 
kazi karibu zaidi na 

jamii, kwa kutoa huduma ya usa-
firi. Hata hivyo, baadhi yao wako 
lawamani wakituhumiwa kujihu-
sisha na uhalifu, hata kuonekana 
hawafai ndani ya jamii inayowa-
zunguka.

Taasisi ya Utawi wa Jamii 
imeamua kutoa mafunzo ya kuwa-
jengea uwezo kutambua madhara 
ya ukatili wa kijinsia, matumizi ya 
dawa za kulevya na hata msongo 
wa mawazo, viongozi 50 wa 
madereva wa bodaboda wa wilaya 
Kinondoni, Dar es Salaam.

Ni mafunzo yaliyotolewa makao 
makuu ya taasisi hiyo, Kijitonyama 
wiki iliyopita, huku Mhadhiri na 
Mratibu wa Kitengo cha Ushiriki 
wa Jamii wa Taasisi hiyo, Dunstan 
Haule, akivifafanua vitendo hivyo 
ni uhalifu  unaochangiwa na 
matumizi ya pombe na dawa za 
kulevya.

Anasema, mtumiaji ama  pombe 
au dawa za kulevya, anaweza kujik-
uta katika matatizo ya kiafya, kisai-
kolojia, kiuchumi, kijamii, kimaz-
ingira na  kiusalama na hadi sasa 
kuna madereva wengi wa boda-
boda wanatuhumiwa kwa ukatili 
wa kijinsia, ikiwamo mimba za 
wanafunzi, na mara nyingi wanao-
fanya hivyo ni wanaotumia vilevi.

“Ni muhimu mjue kuwa dawa 
za kulevya ni kemikali ambazo 
mtu akizitumia huathiri mfumo 
wa fahamu na kuleta mabadiliko 
katika hisia, fikra na tabia na kuji-
kuta hata akifanya mambo asiyoy-
atarajia,” anasema.

MAANA YA MSONGO
Mratibu wa Kituo cha Elimu, 

Ushauri na Msaada wa Kisaikolo-
jia wa taasisi hiyo, Rufina Khumbe, 
anawafafanulia kwamba mlevi 
wa pombe na dawa za kulevya, 
anavyokuwa, akinena:”Kwanza 
muhimu muelewe kuwa msongo 
wa mawazo, ni mfadhaiko wa 
akili anaoupata mtu kutokana na 
changamoto mbalimbali katika 
maisha ya kila siku na kukosa 
namna bora ya kukabiliana au 
kutatua changamoto inayomka-
bili.”

Anafafanua kuwa vyanzo vya 
msongo wa mawazo, ni mazin-
gira ya kazi, uwezo wa kiuchumi, 
mahusiano, matendo ya ukatili na 
changamoto za kifedha, mikopo, 
kufilisiwa, huku dalili zake zikiwa 
ni mabadiliko katika tabia ya 
kula, kutopenda kushirikiana na 
wengine.

“Mtu mwenye msongo wa 
mawazo anakuwa na hasira, 
anazungumza kwa sauti kubwa, 
anapoteza hamu ya tendo la 
ndoa, kuumwa kichwa, kubanwa 
na misuli, kifua na matatizo ya 
uyeyushaji wa chakula tumboni,” 
anasema.

Rufina anasema mtu aina hiyo 
anakuwa na matatizo ambayo 
hayaponi kwa kutumia dawa, 
hapati usingizi au kulala sana, 
anafanya makosa ya mara nyingi 
katika utendaji kazi, hufanya 
maamuzi hatarishi na anapoteza 
kumbukumbu na kuwa na fikra za 
kujidhuru au kujiua.

“Njia sahihi ya kukabiliana na 
msongo wa mawazo ni, kutam-
bua chanzo cha msongo, kuwa na 
mtazamo chanya, kuepuka tabia 
hatarishi, kuchangamana na watu, 
kuzingatia muda, kuzungumza na 
watu unaowaamini na kutembelea 
Kituo na Elimu, Ushauri na Msaada 
wa Kisaikolojia,” anasema.

Anasema kwa madereva, 
wanaogtumikia jamii, hawana 
budi kuyaelewa hayo na kuzin-
gatia elimu waliopata, ili waweze 
kufanya kazi yao kwa ufanisi bila 
kuleta madhara kwa wengine na 
hata kwao wenyewe.

AINA YA DAWA HIZO
Mhadhiri Haule anazitaja kitaal-

amu kuwa ni vileta njozi (halluci-
nogens) vikimsababishia mtumi-
aji ahisi kuwa anaona au kusikia 
vitu visivyokuwapo au tofauti na 
uhalisia, mfano wake ni utumiaji 
bhangi.

“Vilevile, kuna vichangamsha 

mwili, ambavyo huongeza kasi ya 
utendaji wa mfumo wa fahamu na 
kuongeza mapigo ya moyo, kasi 
ya kupumua na uchaji wa akili, 
kwa mfano cocaine, mirungi na 
dawa jamii ya ‘amphetamine’…” 
anasema.

Anataja dawa nyinginezo ni 
vipumbaza mwili, vinavyopun-
guza kasi ya utendaji wa mfumo 
fahamu na kushusha mapigo ya 
moyo, hata akili, akitoa mfano wa 
dawa za heroin na valium.

Haule anasema, inapotokea mtu 
akitumia dawa za kulevya, inamu-
ingia kwenye damu, huenda katika 
sehemu ya ubongo anayoitaja kwa 
jina ‘limbic system’ na kwamba ni 
sehemu inayohusika na kuleta 
raha ya mwili.

Anajumuisha kuwa dawa 
za  kulevya zikishafika kwenye 
ubongo, husababisha kutolewa 
kwa wingi kemikali iitwayo ‘dopa-
mine’ na kwamba kemikali hiyo 
ndiyo inayohusika kuleta raha na 
mtumiaji anapoipata raha hiyo 
‘isiyo na kifani’ inamfanya aend-
elee kuitumia.

KWANINI MATUMZI?
Mtaalamu huyo anataja sababu 

mojawapo ni msukumo rika, 
migogoro ya kifamilia, kukosa 
malezi bora, uelewa mdogo wa 
stadi za maisha, kukosa kazi, 
kutokujua madhara yake, kujaribu 
na upatikanaji kirahisi.

“Sababu nyingine ni utandawazi, 
kibaiolojia, imani potofu kwa kazi 
ngumu kama za uvuvi, ujenzi, 
kubeba mizigo, ukahaba kwa 
kudhani kwamba mtu akitumia 

anakosa aibu ya kufanya kazi 
yoyote,” anasema.

Anaongeza kuwa kuna njia ya 
kuwatambua watumiaji wa dawa 
za kulevya ikiwamo mabadiliko 
ya tabia, kujihusisha na marafiki 
wapya ambao, anajitenga na kuwa 
msiri na hata kubadilika na kuwa 
mwenye hasira.

“Watu wa aina hii malengo yao 
hubadilika ghafla, nao hubadilika 
mwonekano, uchafu, sura, kuwa 
na tabia ya udokozi, kuuza vitu 
vyao, madeni mengi, kukosa hamu 
ya kula au kula sana, kubadilika 
kwa sauti, kupata ajali za mara kwa 
mara na kufanya jambo bila ya 
kutafakari athari zake,” anasema.

Mhadhiri huyo anawataka vion-
gozi wa madereva hao, kutambua 
hayo yote na kuwasaidia wenzao 
kuachana na tabia, inayoweza 
kuwaingiza katika vitengo vya 
uhalifu au kuwasababishia ajali za 
kila mara wawapo barabarani.      

MADHARA YA UKATILI
Mratibu wa Dawati la Jinsia 

wa taasisi hiyo, Elizabeth Mash-
ishanga, anayataja ni mazingira 
yanayorahisisha ukatili wa kijinsia 
kama kifo, kujiua, mauaji, majer-
aha na ulemavu.

Anawapa mbinu ya jinsi ya 
kupinga ukatili wa kijinsia kuwa 
ni kuzijua sheria mbalimbali, 
zikiwamo za usawa wa kijinsia 
na haki za binadamu, kanuni za 
makosa ya jinai, sheria ya makosa 
ya kimapenzi, sheria ya watoto, 
sheria haki na fursa sawa na 
sheria ya ulinzi dhidi ya ukatili 
wa majumbani.

Hapo anawataka madereva 
kuvunja ukimya katika kuzuia 
ukatili wa kijinsia kwenye shu-
ghuli zao na kuwa mfano wa 
kuigwa katika kumlinda kila 
mwananchi, kufikisha taarifa 
katika dawati la jinsia polisi kila 
inapobobidiau penye vituo vya 
msaada wa kisaikolojia.

Anafafanua kuwa taasisi hiyo 
imeanza na viongozi wa madereva 
wa bodaboda wa wilaya ya Kinon-
doni, kisha itaenda a wilaya 
nyinginezo za mkoa wa Dar es 
Salaam.

Mwakilishi wa madereva hao, 
Adili Stephen, anakiri mambo 
mengi hawakuyajua, hasa tafsiri 
ya kina madhara ya kutumia 
pombe na dawa za kulevya. 

Kiongozi huyo anaiomba taasisi 
hiyo kuwapa vitambulisho vya 
kuwatambua, ili waweze kwenda 
vijiweni kutoa elimu kwa wenzao 
na jamii, kutafuta matokeo 
chanya.
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• Ilianza kuhudumia 20,000 sasa wako 70,000 

Mkutano 
wetu huu 
leo utatu-
saidi kupata 
namna bora 
ya kupata 
vyanzo vi-
pya vya 
mapato ili 
kila mtoto 
anayesta-
hili kujiunga 
na masomo 
ya elimu ya 
juu ajiunge 
bila kuwapo 
na kikwazo 
chochote.

M
IGOMO na maanda-
mano kwa wanafunzi 
wa elimu ya juu nchi-
ni miaka ya nyuma 

lilikuwa jambo la kawaida mith-
ili ya utamaduni wa wanafunzi. 
Hiyo ni kutokana na madai ya 
wanafunzi kucheleweshwa 
malipo kwa wakati.

Ilikuwa staili ya kawaida ya 
wanafunzi hasa wa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, wakati huo 
kilipokuwa chuo kikuu pekee 
nchini, wakishinikiza malipo 
ya madai yao, hasa kwa kiasi 
kikubwa kabla ya kuanzishwa 
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu (HESLB).

Miaka ya hivi karibuni, 
inashuhudiwa migomo kwa 
wanafunzi wa elimu ya juu 
imepungua sana kutokana na 
(HESLB) kuchukua nafasi yake.

Pamoja na mafanikio hayo 
yanayotajwa, bado bodi hiyo ina-
tajwa inatafuta mikakati mbalim-
bali ya kupata vyanzo mbadala 
ili kusadia kumudu kuhudumia 
kundi kubwa la wanafunzi lin-
aloongezeka kila siku nchini.

Ni zao la ongezeko kubwa la 
vijana wenye sifa za kujiunga na 
elimu ya juu nchini serikali kwa 
kushirikina na wadau wengine, 
sasa inaanza mikakati ya kutafuta 
vyanzo vipya vya mapato 
vitakavyowezesha wanafunzi 
wote wanaostahili kupata fedha 
kwa ajili ya kujiunga na masomo.

Vyanzo hivyo vinatarajiwa 
kuondoa kero iliyopo sasa ya 
kutegemea chanzo kimoja cha 
HESLB, ambacho sasa kinaele-
mewa na ongezeko la wanafunzi 
wenye uhitaji.

SAUTI YA SERIKALI
Naibu Katibu Mkuu Wizara 

ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
Dk.Franklin Rwezimula, ana-
bainisha hayokatika mkutano wa 
kujadili namna ya kupata vyanzo 
vipya vya mapato vitakavyo 
tumika kuhudumia wanafunzi 
wa elimu ya juu nchini.

Ni hatua inayofikiwa huku 
kukiwapo uamuzi wa Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, akitaka 
wote wanaochaguliwa kujiunga 
na elimu ya juu nchini kwa ngazi 
ya shahada wapate mikopo na 
stahiki zao.

Dk. Rwezumula anasema, 
kutokana na mageuzi makubwa 
ambayo serikali imeyafanya hivi 
sasa kumekuwepo na ongezeko 
kubwa na wanafunzi wenye sifa 
za kujiunga na masomo ya elimu 
ya juu.

“Chanzo ambacho tunak-
itegemea hivi sasa ni Bodi ya 

“Mkutano wetu huu leo uta-
tusaidi kupata namna bora ya 
kupata vyanzo vipya vya mapato 
ili kila mtoto anayestahili kuji-
unga na masomo ya elimu ya juu 
ajiunge bila kuwapo na kikwazo 
chochote,” anasema Prof. Khalifa

Mwenyekiti wa HESLB, Prof. 
Hamis Dihenga, anasema vijana 
wanaohitaji mikopo wamekuwa 
wakiongezeka mwaka hadi 
mwaka hivyo hawawezi kuende-
lea kutegenea chanzo kimoja.

“Lengo letu kupitia mkutano 
huu ni kupata vyanzo vipya 
vya mapato hatuwezi kuende-
lea kutegemea serikali pekee 
yake kwakua ina mambo mengi 
bado zipo changamoto nyingi na 
idadi ya wanafunzi wenye sifa ya 
kupata mikopo inaongezeka kila 
mwaka, hivyo ni lazima tujadili-
ane ili kutoka na majibu ya kuwa 
na vyanzo vipya vya mapato,” 
anasema

Anasema tangu kuanzishwa 
bodi hiyo mwaka 2005, wanafunzi 
walippata mikopo walikuwa ni 
20,000 na hadi kufikia sasa kuna 
wanafuzi 70,000 wanufaika wa 
mikopo hiyo.

MKUU WA HESLB 
Mkurugenzi Mtendaji wa 

HESLB, Abul-Razaq Badru, katika 
kikao hicho na wadau, anasema: 
“Tathimini ya kwanza ni kuanga-
lia sisi kama serikali wale tunao-
pita kusoma shahada wanazozi-
soma zinaendana na soko la ajira.

“Tathimini nyingine ni kuan-
galia namna gani ya kupata 
vyanzo vipya kwa ajili ya kulipia 
watoto,”anatamka. 

Kuhusu urejeshaji mikopo, 
anasema hivi sasa kwa mwaka 
kiasi cha Sh. milioni 180 kin-
arejeshwa, illinganishwa naa 
Sh.miloni 30 za kipindi cha 
nyuma. Tangu kuanzishwa bodi 
hiyo, imesharejeshwa Sh. trioni 
1.5.

Ongezeko la wanafunzi wa 
elimu ya juu wanaopata mikopo 
nchini imechangiwa na sababu 
kadhaa. Moja ni Mpango wa 
Kupanua Vyuo Vikuu nchini, 
kupanua ukubwa wa chuo kikuu 
kilichokuwapo UDSM na kuan-
zishwa vipya, kama vile Chuo 
Kikuu Huria (OUT) na Taasisi ya 
Uongozi Mzumbe (IDM) kuwa 
chuo kikuu. Ni hatia iliyoendana 
na kuzaliwa HESLB.

Hali kadhalika, ni wakati vyuo 
vikuu binafsi na hasa vinavyo-
milikiwa na taasisi za kidini vil-
iongezeka kwa kasi, huku taasisi 
zote zinazotoa elimu ya juu nchini 
hata kama siyo vyuo vikuu kuingi-
zwa katika orodha ya kunufaika.

ELIMUELIMU
NA PAUL MABEJA, 
DODOMA

Wadau wa elimu ya juu wakusanyika 
kutafakari kuongezea uwezo HESLB

Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu pekee yake, ambayo hivi 
sasa haikidhi mahitaji hivyo 
tumeamua kukutana na wadau 
kutoka sekta mbalimbali, ili 
kujadili kwa pamoja na kupata 
vyanzo vipya ambavyo vita-
saidia kusomesha watoto wetu 
wasiokuwa na uwezo,” anasema

Aidha, anasema kikao hicho 
ambacho kinahusisha wadau 
mbalimbali kutoka taasisi za 
fedha, vyuo vikuu, wizara mbal-
imbali pamoja na HESLB, wana-
jadili namna bora ya kupata 
vyanzo hivyo vipya na kuja na 
maazimio yatakayotoa mwelekeo 
wa kupata fedha ambazo zitatu-
mika kuhudumia wenye uhitaji.

“Sasa hivi tumepata benki ya 

NMB, ambao tayari wamesha-
tenga Sh. bilioni 200 ambayo 
watu wataweza kukopa kwa ajili 
ya ya elimu ya juu na riba yao 
ni asilimia tisa. Kwa hiyo, bado 
tunahitaji kupata wadau wengine 
watakaohudumia watoto wengi 
katika vyuo vyetu,”anasisitiza 
Dk.Rwezimula

Mwenyekiti wa Bodi ya Mikopo 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu Zan-
zibar (ZHELB). Prof. Moham-
med Hafidh, Khalifa, anasema 
uwekezaji katika sekta ya elimu 
nchini ni jambo la muhimu na 
hivi sasa kunawatoto wengi nchini 
wanaohitaji kupata mikopo, lakini 
vyanzo vinavyotegemewa ni bodi 
za mikopo ya elimu ya juu vya 
Zanzibar na Tanzania Bara.

Wanafunzi wa elimu ya juu katika moja ya nyendo za kushinikiza kupatiwa fedha za mikopo.  

Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu (HESLB), Abdul-Razaq Badru. PICHA ZOTE: MAK-
TABA
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Kundi wanaofeli kidato cha pili Katavi
wanakimbia kurudia wakikwepa aibu 

WANENAVYO MALENGA

KIUNO
Hizi kazi za kiuno, bora kuziangazia,
Zingine ni ngumu mno, kifanywa kwa kuzidia,
Hata kuleta mguno, na tena kali hisia,
Mwautaja moyo, kiuno ndicho chenyewe.
 
Ukitembea kiuno, miguu chashikilia,
Ukigeuka kiuno, nacho watumia,
Ukiinama kiuno, kikigoma unalia,
Mwautaja sana moyo, kiuno ndicho chenyewe.
 
Kitaka tamba kiuno, ndiyo unakitumia,
Unaiweka mikono, mikogo kufanyizia,
Kina dharau kiuno, makubwa chatufanyia,
Mwautaja sana moyo, kiuno ndicho chenyewe.
 
Ukiinuka kiuno, ndicho chakusaidia,
Kiungo bora kiuno, vile tunakitumia,

Hapa ninatia neno, kazi kukipunguzia,
Mwautaja sana moyo, kiuno ndicho chenyewe.
 
Kichezacheza kiuno, viungo wainulia,
Kizungukavyo kiuno, watu wanafurahia,
Kazi kubwa ya kiuno, wengine kuridhishia,
Mwautaja sana moyo, kiuno ndicho chenyewe.
 
Chakarika we kiuno, hivyo wanakutumia,
Kweli unachoka mno, kazi nani tamwachia?
U peke yako kiuno, kazi kwako yasalia,
Mwautaja sana moyo, kiuno ndicho chenyewe.
 
Ungekuwa ni mkono, uko mwingine kulia,
Huu ukiwa na neno, kwingine badilishia,
Ni wa pekee kiuno, wala usijetitia,
Mwautaja sana moyo, kiuno ndicho chenyewe.
 
Hata uzazi kiuno, kwako tunaangalia.

Kikifunguka kiuno, watoto wanatujia,
Kikijifunga kiuno, tunabaki tunalia,
Mwautaja sana moyo, kiuno ndicho che-
nyewe.
 
Mtu kiumwa kiuno, utamsikitikia,
Hana kazi ni maneno, akiwa anagumia,
Mengi yanakwama mno, alipo anabakia,
Mwautaja sana moyo, kiuno ndicho che-
nyewe.
 
Heshima pata kiuno, yote unatufanyia,
Kwa sababu ya kiuno, mizigo twainulia,
Usiugue kiuno, tuzidi kukutumia,
Mwautaja sana moyo, kiuno ndicho che-
nyewe.
 
Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
lwagha@gmail.com 0767223602

INATOKA UK.11

Wanafunzi wa Kituo maalum cha walioacha masomo kwa sababu tofauti, mjini Mpanda. PICHA: 
NEEMA HUSSEIN

28, watano wamehamia shule 
nyingine.

“Baadhi wamechelewa kuripoti 
shuleni kwa sababu ya kuona 
aibu, pamoja na sababu zingine 
lakini sababu kubwa ni kuona 
aibu.  Kimsingi, mimi nafundisha 
darasani, wanafunzi hao walioru-
dia wameonekana sasa kujitam-
bua na wanafanya vizuri.

“Hawa wanafunzi 26 bado 
hawajarudi mpaka sasa tunaende-
lea kufuatilia sababu tuko mwis-
honi sana kwenye usajili, ili tujue 
sababu ya kutokurudi shuleni 
kurudia, ni nini sababu lakini kwa 
sababu za haraka haraka, wengi 
wanaona aibu kurudia kukutana 
na wenzao waliokuwa kidato cha 
kwanza.

“Jitihada mojawapo tunazo-
fanya ni kupeleka majina kwa 
(Ofisa) Mtendaji wa Kata, kama 
tunavyofanya kwa ambao hawa-
jaripoti kidato cha kwanza. Maana 
hawa nao tunawahesabu kama 
hawajaripoti tunafanya hivyo, ili 
kutimiza lengo la serikali kuwa 
wanaoanza kidato cha kwanza, 
wamalize kidato cha nne kama 
walivyoanza.

Ndani yake kuna swali ujauzito 
je? Mkuu wa Shule anakiri kwa 
majibu: “Kweli tunayo taarifa 
ya mwanafunzi mmoja ambae 
inasemekana kua ana ujauzito, 
lakini kwa Manispaa ya Mpanda 
tuna kituo kinachoshughulika na 
wanafunzi wenye changamoto 
hiyo na tayari tulishawasiliana 
na Mratibu Elimu Kata, ambaye 
anasimamia kituo hicho cha 
Kashato.”

“Tayari huyo mwanafunzi 
ameenda pale ameripoti na 
anaendelea na masomo, lakini 
taarifa za huyo mwanafunzi 
mzazi alikuja na tukamwambia 
aende Polisi,” anasema, akimtaka 

mzazi amesharipoti na iandaiwa 
mhusika wa kiume ametoroka.

WAATHIRIKA
Mary ( jina la pili tunalo), ni 

miongoni mwa wanafunzi waliok-
wama kwenye mtihani kidato cha 
pili na amekubali kurudia kuen-
delea na masomo, kama kawaida.

“Nilikuwa naomba na hao 
wengine ambao wapo nyumbani 
waliofeli kidato cha pili warudi 
shule kurudia, kwa sababu 
masomo tunaendelea kama 
kawaida, hakuna chochote kili-
chobadilika wala hatuchekani,” 
anasema mwanafunzi Mary.

Mwingine kwa jina la Emelda, 
naye anaifafanulia Nipashe 
uamuzi wake, kwamba:  “Niliamua 
mimi   mwenyewe kurudia, kwa 
sababu niliwaza maisha ya mtaani 
sio mazuri. 

“Unaweza kukaa mtaani ukapata 

mimba za utotoni, magonjwa kwa 
hiyo mimi nawashauri wenzangu 
walioko nyumbani warudi shule 
maisha ya mataani sio mazuri 
‘kivile’! Utayafurahia mwanzoni, 
lakini utakaposhiindwa, utajuta 
na kusema ‘ningejua ningerudi 
shule.’

“Matokeo yalipotoka kiukweli 
niliumia kulia pia nililia, ila nili-
jipa moyo nikasema nirudi shule 
na nilikuja shule tarehe ya kufun-
gua hiyo tarehe 9, tofauti na wen-
zangu… sikuteteleka na nikajipa 
moyo kuna mungu atanisaidia na 
ndoto yangu kubwa nahitaji kuwa 
Polisi,” anasema Emelda.

Mwingine kwa jina Cecilia 
anasema:  “Tulifanya mtihani, 
matokeo yalivyotoka kweli yame-
toka vibaya tumefeli na wengine 
waliomtaani nawahamasisha 
warudi shule ili waendelee na 
masomo watimize malengo yao,” 

anadems, akiungwa mkono na 
mwingine, ambaye hakutaka 
kutajwa jina: 

“Watu wanaogopa kuchekwa 
wanaogopa aibu. Mimi niwambie, 
hakuna mtu anaowacheka, sisi 
tumepokelewa vizuri na wenzetu 
na wametutia moyo wamesema 
tusome kwa bidii tuongeze juhudi 
tutafaulu hadi walimu wametutia 
moyo.”

ALIYEGOMA AFUNGUKA
Kaisi ( jina lake tunalo), ni 

miongoni mwa wanafunzi 
waliofeli kidato cha pili, pia 
amegoma kurudi shule akitoa 
sababu kwamba, anahisi akifika 
shuleni atachekwa, kusemwa na 
kunyooshewa vidole, pia ataumia 
kuona aliosoma nao wako mbele 
yake kimasomo.

“Mimi naishauri serikali, mwa-
nafunzi aliefeli sio lazima arudie 

wanaweza kuongeza kampuni 
vyuo vya ufundi anaefeli anaenda 
kujifunza mambo mengine kama 
mimi natamani niende kujifunza 
hata ushonaji wa nguo tu.”

“Wanafunzi wengi hawarudii 
kuogopa kuchekwa, yaani hiyo 
ni kawaida, lazima tu utachekwa 
utasemwa ukipita watasema 
huyo hivi na unaweza kurudia 
halafu tena ukafeli, ndio maana 
nikawaza bora niende kujishu-
ghulisha na vitu vingine.

“Mimi sio kwamba nilifeli 
makusudi, mimi nilikuwa naweza 
kabisa, najua lazima nifaulu. Sasa 
ndio hivyo nashangaa imekuja 
kutokea nimefeli,” anasema mwa-
nafunzi huyo.

NENO LA WAZAZI 
Matrida Nicholaus, ni mzazi 

wa mtoto wao aliyegoma kurudi 
shule kurudia masomo kidato 
cha pili, akilalamika ametumia 
muda mrefu kumshawishi  sana 
kumbembeleza mtoto wake 
kurudi shuleni pasipo mafanikio.

“Kasema yeye hawezi kurudia, 
anachotaka tumpeleke kwenye 
ufundi wa cherehani,  labda 
(Nipashe) umuulize na yeye aki-
kubali kurudia sisi wazazi wake 
tuko tayari kumsomesha.

“Alipogoma kwa walimu 
hatukwenda wala ngazi yoyote. 
Hatukwenda, kwa sababu mtoto 
mwenyewe tunamjua, akigoma 
amegoma, sababu anayesoma ni 
mtoto, unaweza kumlazimisha 
akawa hafiki shule tunafanyaje?

“Mtoto ndio muamuzi. Yeye 
ndio anayesoma, yeye ndie ana-
yeacha shule, kwa hiyo akigoma 
huwezi kumlazimish. Aligoma 
baada ya kufeli. Natamani arudie 
shule, amalize lakini nafanya nini 
sasa, tumemwambia abadilishe 
shule, lakini haelewi. Mimi na 
baba yake tulimtenga baada ya 
kuona amefeli,” anasema Matrida.



haba
15

habari DODOMa

Viongozi wa dini wataja chanzo mmomonyoko wa maadili 
Ibrahim Joseph na Peter 
Mkwavila, DODOMA

VIONGOZI wa dini mkoani Do-
doma wamesema kuwapo kwa 
mmonyoko wa maadili kwa jamii 
unachangiwa na ukosefu wa 
malezi, kwamba taifa lina kazi 
kubwa ya kurejesha maadili kwa 
jamii hasa kwa vijana.

Hivyo, wameiomba serikali 
kuyafutia usajili mashirika na 
taasisi zitakazoonekana kuhama-
sisha vitendo vya ndoa za jinsia 
moja.

Wakizungumza juzi kwa 
nyakati tofauti katika Ibada ya 

Pasaka, walisema ni wakati wa 
jamii kuchukua hatua ya kureje-
sha maadili na siyo kuiachia  
pekee serikali kwa kuwa jukumu 
la malezi lipo kwa wazazi na 
walezi.

Askofu wa Kanisa la Kiin-
jili la Kirutheri Tanzania (KKKT) 
Dayosisi ya Dodoma,  Asko-
fu    Amon Kinyunyu, alisema 
mitandao ya kijamii, makundi 
yasiyokuwa na maadili yameku-
wa wakifundisha vijana kuvuta 
bangi na kushiriki matendo ma-
baya kwenye jamii.

Alisema ni muhimu wazazi ku-
jenga taifa lenye maadili na kua-

cha kuiga tamaduni za nje.
Kadhalika alisema baadhi ya 

mashirika na taasisi zinazojifi-
cha kwenye mwamvuli wa neno 
la Mungu zinatumika kuharibu 
maadili ya vijana kwa kitu kina-
choitwa haki.

Naye, Askofu Mkuu wa Kanisa 
la Karimali Assembles of God 
Tanzania, Dk. Evance Chande 
ambaye ni Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Maaridhiano Mkoa wa 
Dodoma, alisema kuwa wazazi 
na walezi wamekuwa chanzo 
kikubwa cha mmomonyoko wa 
maadili kutokana na baadhi yao 
kuwafundisha tamaduni za ku-

toka mataifa ya nje.
“Unaweza kukuta mzazi au 

mlezi anatoka nyumbani na mto-
to wake huku mzazi, mlezi akiwa 
amevaa nguo zinazoonyesha vi-
ungo vya ndani bila kujali kuwa 
mtoto huyo anaweza kujifunza 
tabia hiyo ambayo inayoweza 
kumletea madhara badae,” alise-
ma.

Aliwahimiza Watanzania ku-
tunza mazingira na kufanya usafi 
na kwa kufanya hivyo ni sehemu 
ya ibada kwani hata Mungu ana-
sisitiza juu ya utunzaji wa mazin-
gira.

Katika hatua nyingine, Kasisi 

wa Kanisa la Anglikana Parish ya 
Mlimwa C Dodoma, Julias Kiswa-
gala, aliomba serikali kuchun-
guza kwa misaada inayoletwa na 
mashirika na taasisi kwa Watan-
zania ili kudhibiti yanayotoa kwa 
ajili ya kuchochea ndoa za jinsia 
moja.

Alisema: “Hata kama wao wa-
naleta fedha na misaada mbalim-
bali kwa ajili ya Watanzania bado 
serikali inatakiwa kuangalia kwa 
jicho la pili kwa kuwa wasipo-
fanya hivyo watoto na vijana wa-
naweza kuharibikiwa ambao ni 
nguvu kazi ya taifa”.

Mkuu wa Wilaya ya Same, mkoani Kilimanjaro, Kasilda Mgeni (wa pili kulia), akijadiliana jambo na Ofisa 
Utalii wa Hifadhi wa Taifa ya Mkomazi, Happiness Kiemi alipotembelea hifadhi hiyo kuhamasisha utalii 
wa ndani, mwishoni mwa wiki. PICHA: OSCAR ASSENGA

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA 

KANISA la Moravian Tanzania Parishi 
ya Sabasaba mkoani Singida limeiomba 
serikali kuzifuta taasisi zote zisizo za ki-
serikali ambazo zinatuhumiwa kuhusika 
kuhamasisha mapenzi ya jinsia moja. 
Mchungaji wa kanisa hilo, Yona Ezekiel 

alisema hayo juzi wakati akihubiri katika 
Ibada ya Sikukuu ya Pasaka, huku akian-
gua kilio kanisani kwa kukelwa na vitendo 
vya ushoga na kueleza kuwa serikali 
ichukue hatua za haraka kuyafuta ma-
shirika hayo.
Alisema hivi karibuni aliyekuwa Mbunge 

wa Kyela, Dk. Harison Mwakyembe alise-
ma zipo taasisi nyingi ambazo zimeenea 
hadi mikoani ambazo zinahamasisha ush-
oga na wakurugenzi wa taasisi hizo wana-
julikana na kuwa walengwa ni vijana.
“Tumeambiwa na Dk. Mwakyembe kuwa 

taasisi hizi zipo na wahusika nazo wapo 
tunaiomba serikali izifute kwani zina wa-
haribu vijana ambao ni nguvu kazi ya taifa 
na Watanzania awahutaki ushoga, usa-
gaji na ukatili wa kijinsia wa aina yoyote 
kwani na hata vitabu vya dini vimekataza 
mambo hayo,” alisema.
Akihubiri huku akilia na kusababisha 

waumini wote kuangua vilio, Mchungaji 
Ezekiel alisema Tanzania isikubali kuingia 
katika vitendo hivyo kwa shinikizo la ku-
pata fedha za mikopo kutoka kwa matajiri 
ambapo aliwaomba wazazi kuendelea 
kufuatilia nyendo za watoto wao ambao 
ndiyo wa engwa wa mambo hayo.
Mchungaji Ezekiel alitumia ibada hiyo 

kuwahimiza wakristo kuacha kutenda 
dhambi na badala yake kuwa na moyo wa 
huruma wa kusaidia watu mbalimbali we-
nye uhitaji.
Aidha, aliwahimiza wakristo wa kanisa 

hilo kujitokeza kwa wingi kwenye Mku-
tano wa Umoja wa Makanisa mkoani 
hapa ambao utaanza kwa maandamano 
yatakayoanzia katika Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri (KKKT) Usharika wa Mitunduruni 
kupitia Barabara ya Kinyeto, TRA, Bara-
bara ya Arusha hadi eneo utakapofanyika 
mkutano huo.
Alisema Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter 

Serukamba anatarajiwa kuwa mgeni rasmi.
Katika hatua nyingine Mchungaji Ezekiel 

aliwaomba wadau mbalimbali kusaidia 
ununuzi wa kiwanja cha kujenga Kanisa la 
Moravian Parish ya Sabasaba kwani hivi 
sasa wanafanya ibada zao katika kanisa 
la muda walilolijenga kwa kutumia miti na 
mabati.

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

M
AMLAKA ya 
Udhibiti wa 
Huduma za Ni-
shati na Maji 

(EWURA), imetoa onyo kwa 
waagizaji, wasambazaji na 
wauzaji wa vilainishi vi-
sivyokidhi ubora kwamba 
watachukuliwa hatua kali 
za kisheria ikiwamo faini na 
vifungo.

Mkurugenzi Mkuu wa 
EWURA, Dk. James Andilile 

alitoa onyo hilo jijini hapa 
mwishoni mwa wiki baada 
ya hivi karibuni kuwapo na 
uuzaji wa vilainishi hivyo 
kwa baadhi ya maeneo 
nchini kinyume na sheria.

Alisema kwa mujibu wa 
Kanuni ya 56(1) ya Kanuni za 
Petroli (shughuli za vilaini-
shi), mwaka 2022 mfan-
yabiashara atakayekutwa 
na vilainishi visivyokidhi 
ubora atachukuliwa hatua 
za kisheria kwa kutozwa 
faini ya Sh.milioni 10 kwa 
atakayezalisha vilainishi.

“Atakayebainika kuuza 
vilainishi visivyokidhi 
ubora faini ni Sh.milioni 
saba na msambazaji faini ni 
sh.milioni sita na Sh.milioni 
tano kwa muuzaji wa 
rejareja, hizi adhabu zi-
naambatana na vifungo 
mbalimbali kwa mujibu wa 
sheria,”alisema.

Alisisitiza: “Hivyo basi, 
EWURA inatoa onyo kwa 
wazalishaji, waagizaji, wau-
zaji wa jumla na wasamba-
zaji wa vilainishi kuacha 
mara moja kuuza bidhaa 

zisizokidhi ubora kwa kuwa 
ni kinyume cha sheria.”

Aidha, aliwataka wauzaji 
wa vilainishi kuhakikisha 
wamesajili vilainishi vyao 
kwa EWURA kabla ya Mei 
15, mwaka huu.

Alisema: “EWURA inatoa 
wito kwa wananchi kudai 
stakabadhi ya malipo kila 
wanaponunua vilainishi na 
kuwasiliana na EWURA kwa 
simu ya bure 0800110030 
pale watakapobaini uwepo 
wa vilainishi visivyokidhi 
viwango”.

EWURA yawaonya waagizaji, 
wauzaji wa vilainishi

Serikali yaombwa  
kuzifuta taasisi 
zinazohamasisha 
ushoga

Jumanne Aprili 11, 2023
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Kijana mwenye 
ualbino akitoa 
ushuhuda mbele 
ya waumini wa 
kanisa Katoliki la 
Bikira Maria wa 
Fatima Parokia 
ya Mwanjelwa 
Jimbo Kuu la Ka-
toliki Mbeya juzi, 
kuhusu namna 
alivyonyanyapali-
wa na ndugu zake 
akiwa mdogo 
huku akiwa 
amebeba bango 
la kuwaomba 
msaada kuchangia 
ili kukabiliana na 
tatizo la saratani 
ya ngozi. PICHA: 
NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa,  
CHUNYA

W
AKAZI wa Kata 
za Sangambi na 
Chalangwa wilay-
ani Chunya katika 

Mkoa wa Mbeya, wamewatuhumu 
viongozi wa dini, vyama vya siasa 
na serikali kuwa ndiyo vinara wa 
kuharibu mazingira katika mae-
neo yao kwa kufanya shughuli za 
kibinadamu kwenye misitu.

Wamesema viongozi hao 
wamekuwa wakiuza misitu iliyo-
hifadhiwa, kukata miti kwa ajili 
ya kuchoma mkaa na baadhi yao 
wanaendesha shughuli za kilimo 
kwenye misitu hiyo hali ambayo 
inahatarisha uwepo wa misitu 
hiyo.

Walitoa tuhuma hizo mwishoni 
mwa wiki kwenye mkutano wa 
hadhara wa pamoja kati ya Kijiji 
cha Idendeluka kilichopo Kata ya 
Sangambi na Mponela kilichopo 

Kata ya Chalangwa.
Mkutano huo pia uliwahusi-

sha viongozi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Chunya, maofisa wa 
Wakala wa Huduma za Misitu Tan-
zania (TFS), viongozi wa vyama 
vya siasa, viongozi wa dini na mila 
pamoja kutoka pande zote mbili.

Mmoja wa wananchi hao, Chris-
topher Kalinga ambaye ni mkazi 
wa Kijiji cha Idendeluka alisema 
viongozi wa serikali ya kijiji chao 
ndio vinara wa kuharibu mazingi-
ra jambo ambalo walitakiwa wawe 
mstari wa mbele kuzuia.

Alisema wamekuwa wakifyeka 
misitu na kulima pamoja na ku-
choma mkaa kwa ajili ya kuuza 
kwa vijana wa bodaboda wanao-
toka Mbeya Mjini.

“Tunapowachagua hawa vion-
gozi huwa tunategemea kwamba 
wao ndio watatuongoza katika 
kutunza mazingira, lakini sasa wao 
ndio wanaongoza kufyeka misitu, 
wanachoma mkaa na hata hapa 

kwenye mkutano wapo,” alisema 
Kalinga. Naye Mpoka Kilinga, 
alisema ili kupunguza uharibifu 
wa mazingira katika maeneo hayo, 
serikali inatakiwa kutenga mae-
neo maalumu kwa ajili ya kilimo, 
makazi ya binadamu na maeneo 
ya misitu iliyohifadhiwa.

Pia aliiomba serikali kuweka 
sheria ngumu ambazo zitasaidia 
kuwadhibiti waharibifu wa maz-
ingira hasa wanaochoma mkaa 
kwenye vijiji vyao, akisisitiza kuwa 
madhara ya uharibifu huo yataku-
wa makubwa.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya San-
gambi, Ntundu Chapa alisema 
yapo baadhi ya maeneo ambayo 
yalitengwa kwa ajili ya misitu ya 
hifadhi lakini wahuni wamevamia 
na wanafanya shughuli za kibinad-
amu hasa uchomaji wa mkaa.

Ofisa Misitu kutoka TFS Wilaya 
ya Chunya, Innocent Lupembe 
alisema walitembelea maeneo 
mbalimbali ya kata hizo na kubaini 

uharibifu mkubwa wa misitu 
ukiwa unaendelea kufanywa na 
wananchi.

Alisema katika baadhi ya mae-
neo walibaini wananchi wak-
iendesha kilimo kwenye misitu na 
wengine wakikata miti kwa ajili ya 
kuchoma mkaa.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Chunya, Bosco 
Mwanginde aliagiza Jeshi la Polisi 
kuwasaka na kuwasweka ndani 
viongozi wote waliotajwa na wa-
nanchi wa maeneo hayo kuwa wa-
nashiriki kuharibu mazingira.

Alisema athari za uharibifu wa 
mazingira zimekuwa zikiongezeka 
kila mwaka na kuleta madhara 
duniani na hivyo akawataka wa-
nanchi kujiepusha na uharibifu 
wa mazingira.

Aliwataka wananchi wa maeneo 
hayo kuendelea kulinda misitu 
huku akiwataka maofisa wa TFS 
kuwapatia motisha wananchi wa-
naohifadhi vizuri mazingira.

Viongozi wa siasa, dini, serikali 
wadaiwa kuharibu mazingira

Serikali yawatangazia kiama walanguzi maparachichi 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI wilayani Rungwe 
mkoani Mbeya, imetangaza kiama 
kwa wafanyabiashara walanguzi 
wa maparachichi kuwa wata-
chukuliwa hatua kali za kisheria.

Amesema bei elekezi ya zao hilo 
kwa msimu huu ni Sh. 1,600 kwa 
kilo moja.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, 
Jaffar Haniu alitoa tahadhari hiyo 
kwenye mkutano maalumu na 
wakulima wa maparachichi pamo-
ja na wadau wa kilimo cha zao hilo 
wakiwemo mawakala na kampuni 
ya ununuzi wa zao hilo.

Alisema kuanzia msimu huu 
wanunuzi wote wa maparachi-
chi lazima wanunuwe zao hilo 
kwa kufuata utaratibu uliowekwa 
na kwamba watakaokiuka wa-
tachukuliwa hatua za kisheria 
ikiwemo kupelekwa mahakamani.

Alisema wanunuzi wote wa 

maparachichi wanatakiwa kuwa 
na vitambulisho vya kampuni 
wanayotokea ili kuepuka wahuni 
kutumia mwanya huo kuendelea 
kuhujumu biashara ya zao hilo.

Alisema ununuzi holela wa zao 
hilo umekuwa ukichochea baa-
dhi ya watu kuiba matunda ya 
watu wengine na kuyauza jambo 
ambalo limekuwa likisababisha 
migogoro isiyokuwa ya lazima.

“Lakini pia kuna tabia ya 
wanunuzi kuchuma maparachi-
chi ya wakulima na kuanza kuya-
chambua kwa kuchukua mazuri 
na mengine wanayaacha wakidai 
ni ‘reject’ hii tabia siihitaji kabisa 
maana inawaharibia wakulima,” 
alisema Haniu.

Alisema mtu yeyote ata-
kayekamatwa ananunua mapara-
chichi kwa kukiuka maelekezo 
aliyoyatoa atakamatwa na polisi 
na kufikishwa mahakamani.

Alisema kampuni ambayo haya-

takuwa tayari kufuata utaratibu ni 
bora zijiondoe kwenye biashara 
hiyo ili wakulima watafutiwe kam-
puni zingine za uhakika ambayo 
alisisitiza kwamba yapo na yako 
tayari kufanya biashara katika 
wilaya hiyo. Baadhi ya wakulima 
walisema wamekuwa wakidhu-
rumiwa na wanunuzi wa zao hilo 
kutokana na kutokuwepo kwa uta-
ratibu mzuri wa ununuzi wakidai 
kuwa baadhi ya madarali wame-
kuwa wakichuma matunda na 
kuondoka nayo bila kuwalipa.

Mmoja wa wakulima hao, Bone-
ka Mwakyusa alisema hivi karibu-
ni kuna watu walichuma matunda 
yake na kuchambua mazuri kisha 
yaliyobaki wakawa wananunua 
mfuko mzima kwa Sh. 600 jambo 
ambalo alidai linawaumiza.

Alisema maparachichi yakisha-
chumwa thamani yake huwa in-
ashuka endapo hayatanunuliwa 
na wateja tofauti na mazao men-

gine zikiwemo ndizi.
Alisema hata bei ambazo huwa 

wanauza matunda hayo huwa zi-
natofautiana kulingana na kampu-
ni ambapo alisema hakuna kam-
puni inayonunua kwa bei kama 
aliyoitaja Mkuu wa Wilaya.

“Wamekuwa wakinunua kwa 
kati ya Sh. 1,000 na 1,300, tu-
nashukuru kwa maelekezo ya 
Mkuu wa Wilaya na tunaamini hii 
itatusaidia kuinua kipato chetu, 
wamekuwa wakituumiza.

Hata hivyo baadhi ya wanunuzi 
walisema wamekuwa wakicham-
bua matunda baada ya kuchuma 
kutokana na wakulima wengi 
kutofuata njia bora za uzalishaji na 
hivyo kusababisha baadhi ya ma-
tunda kuwa mabovu.

Walisema wakulima wa-
nachanganya maparachichi na 
migomba kwenye shamba moja 
jambo ambalo linasababisha ma-
tunda yao kukosa ubora.

Jamii yashauriwa 
kutowatenga 
waraibu dawa  
za kulevya
Na Nebart Msokwa,  
MBEYA

JAMII imetakiwa kutowa-
tenga waraibu wa dawa 
za kulenya na badala yake 
iwatie moyo na kuwaelimi-
sha ili waliotayari kuacha 
matumizi ya dawa hizo 
waache na washiriki kwe-
nye ujenzi wa taifa.
Mtaalamu wa Saikolojia 

wa Hospitali ya Rufani ya 
Kanda ya Mbeya Kliniki 
ya waraibu wa dawa za 
kulenya, Betuna Mwam-
boneke aliyasema hayo 
juzi alipozungumza na Ni-
pashe kuhusu matibabu ya 
waraibu hao.
Alisema jamii inatakiwa 

kuendelea kuwatia moyo 
na kuwahimiza waraibu wa 
dawa hizo ambao wanaen-
delea na matibabu kwenye 
vituo mbalimbali ili wa-
siondoke kwenye tiba hizo
Mwamboneke alisema 

jamii imekuwa ikiwanyan-
yapaa waraibu wa dawa za 
kulenya, hivyo kuwafanya 
waendelee kuwa kutumia 
dawa hizo na hata wanao-
hitaji msaada wa matibabu 
ya kuachana na dawa hizo 
wanakosa kuungwa mkono.
Alisema hali hiyo inato-

kana na waraibu wengi 
kujihusisha na vitendo vya 
uhalifu ikiwemo wizi na 
ubakaji hali iliyosababisha 
jamii kudhani kundi hilo 
halina faida yoyote.
Alisema malezi yana 

mchango mkubwa kwa 
jamii, hivyo wazazi na 
walezi wanapaswa kuanza 
kutoa elimu ya madhara 
ya matumizi ya dawa za 
kulevya kwa watoto wao 
kwa maelezo kuwa baadhi 
ya wathirika wameanza 
matumizi ya dawa hizo 
wakiwa katika umri mdogo.
Alieleza sababu za vijana 

wengi kujiingiza katika 
matumizi ya dawa za ku-
lenya kuwa ni pamoja na 
ugumu wa maisha, ku-
taka kupunguza maumivu, 
migogoro ya ndoa na 
familia, malezi yasiyo 
bora, matatizo ya kimwili 
pamoja na upatikanaji wa 
dawa hizo.
Aliongeza kuwa elimu 

inapaswa kutolewa kwa 
vyombo vya usalama kujua 
umuhimu wa matibabu ya 
kisaikolojia kwa waathirika 
hao ili kuwasaidia kupata 
matibabu hata wanapoku-
wa wanatumikia adhabu 
mbalimbali.
Alishauri serikali 

kuongeza mikakati ya ku-
watengenezea matibabu 
waraibu ikiwa ni pamoja 
na kuongeza vituo vya 
ushauri tiba kwa maelezo 
kuwa wanaofikiwa na hu-
duma hizo ni wachache 
ukilinganisha na idadi ya 
waraibu waliopo.
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Barabara Chakechake-Wete  
yaanza kujengwa kwa vipande
Na Mwandishi Wetu, 
Pemba

U
JENZI  wa Barabara 
ya Chakechake-Wete 
kisiwani  Pemba 
imeanza kujengwa 

vipande vipande kutokana na 
baadhi ya wamiliki wa nyumba 
zilizopaswa kubomolewa ili 
kupisha ujenzi huo kudai ku-
tolipwa fidia. 

Malipo ya  fidia  ya nyumba 
zinazotakiwa kuvunjwa yalian-
za kufanyika Febuari mwaka 
huu na Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Mhandisi wa 
mradi huo toka kampuni ya 
ujenzi ya Mecco, Nassor Rama-
dhan, alisema wamelazimika 
kuendelea na ujenzi wa bara-
bara hiyo vipande vipande ili 
kuokoa muda wa kukamilisha 
ujenzi huo.

“Tunalazimika kujenga 
vipande vipande kwa sababu 
kuna baadhi ya wananchi wa-
nalalamika nyumba zao ha-
zimo katika orodha ya malipo. 
Hatuwezi kuvunja nyumba zao 
kabla malipo kufanyika” alise-
ma Mhandisi Nassor.

Alisema ujenzi wa barabara 

hiyo unatakiwa uwe umeka-
milika ndani ya miezi 30 kwa 
mujibu wa mkataba.

Barabara hiyo ina upa-
na mita tisa na urefu wa kilo-
mita 22 inaanzia Wilaya ya 
Chakechake Mkoa wa Kusini 
Pemba hadi wilayani Wete 
Mkoa wa Kaskazini kisiwani 
humo.

Hata hivyo alisema kuna tati-
zo lingine limejitokeza na ku-
sababisha kazi kuwa kubwa na 
kuongezeka kwa asilimia 300 
baada ya kulazimika kupasua 
milima na kuondosha udongo 
usiohitajika kutokana na maz-
ingira ya jiografia ya milima, 
mabonde na udongo kuwa wa 
ufinyazi katika sehemu inayo-
pita barabara hiyo.

“Tunalazimika kuondo-
sha udongo wa ufinyanzi na 
kushindilia udongo mwingine 
toka nje ya eneo la mradi kwa 
sababu udongo wa mfinyanzi 
haufai katika ujenzi wa  bara-
bara. Endapo mdongo mfin-
yanzi ukitumika utasisaba-
bisha barabra kupasuka,” 
alisema.

Alisema kiwango cha bara-
bara kinahitaji ubora wa udon-
go, ndiyo maana wanashindilia 
kifusi cha mawe na baadae 

kumwagwe kokoto kabla ya 
kuwekwa lami.

Hata hivyo alisema wapo 
baadhi ya wananchi wamelip-
wa fidia lakini nyumba zao 
bado hawajaanza kubomoa 
na walipoulizwa walisema ku-
kawia kwao kumetokana na 
mfungo wa Mwezi wa Ramad-
hani.

Mhandisi Nassor alisema 
ujenzi wa barabara hiyo unafa-
dhiliwa na Benki ya Maendeleo 
ya Afrika (AfDB) na Mfuko wa 
Maendeleo wa Saudia (BADEA) 
ambapo Sh. bilioni 23 zinata-
rajiwa kutumika katika ujenzi 
huo.

Kwa upande wa wananchi 
wanaolalamika  bado hawa-
jalipwa fidia katika Kijiji cha 
Mzambarau Takau, kwa nyaka-
ti tofauti walisema nyumba zao 
zilihakikiwa mara mbili lakini 
katika ulipaji wa fidia majina 
yao hayamo jambo ambalo 
limewashtua. 

“Nyumba yangu ilifanyiwa 
uhakiki mara mbili  lakini cha 
ajabu katika orodha ya malipo 
ya fidia nyumba yangu haimo 
.Jambo hili   limenishtua na 
kunipa  mshangao, ”alisema 
Shavua Ali.

Naye Nassor Ali Hamad mka-

zi wa kijjii hicho, alisema kuna 
nyumba 682 ambazo zipo ka-
tika mtaa mmoja zimenufaika 
na malipo ya fidia wakati ny-
umba namba 651 na 652 ha-
zimo katika orodha ya malipo.

Mwenyekiti wa Msikiti wa 
Patini, Kombo Shavua alisema 
msikiti wao umeingizwa ka-
tika orodha ya kuvunjwa lakini 
katika orodha ya mwisho ya 
malipo msikiti huo haumo.

“Mskiti wetu namba 654 
umo katika ramani ya nyumba 
zinanazotakiwa  kuvunjwa la-
kini katika orodha ya malipo 
msikiti huo  haukujumuishwa. 
Tunaiomba serikali iliangalie 
kwa kina suala hili,”alisema.

Sheha wa Mzambarautakao, 
Bakari Seif Juma alisema 
ni  kweli kuna malalamiko ya 
wananchi ambao bado  hawa-
jalipwa fidia licha nyumba zao 
kuhakikiwa mara mbili.

Alisema Ofisa Mdhamini wa 
Wizara ya Mawasiliano, Ujen-
zi, Uchukuzi na Usafirishaji 
Pemba, Ubrahim Saleh Juma 
baada ya kupokea malalamiko 
alifanya ziara maalum ya ku-
kutana na wananchii ambao 
hawajalipwa fidia na kuwataka 
wawe na  subira wakati suala 
lao linaendelea kufuatiliwa.

Benki ya Exim  
yatoa msaada 
wa chakula  
kwa maskini
Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

BENKI ya Exim Tanzania im-
etoa msaada wa chakula na 
mahitaji muhimu kwa kaya 
maskini 19 visiwani Zanzibar 
pamoja na  kuandaa futari kwa 
wateja wake visiwani humo.
Tukio hilo ni mwendelezo wa 

benki hiyo kuwa karibu zaidi na 
wateja wake wenye imani ya 
Kiislam katika kipindi cha Mwe-
zi Mtukufu wa Ramadhani.
Matukio hayo yalifanyika 

mwishoni mwa wiki visiwani 
humo ikishuhudiwa na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa 
Pili wa Rais, Sera, Uratibu na 
Baraza la Wawakilishi Zanzibar, 
Hamza Hassan Juma aliyeon-
goza utoaji wa msaada kupitia 
Jumuiya ya Shauri Moyo Devel-
opment Foundation.
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 

- Tawala za Mikoa Serikali za 
Mitaa na Idara Idara Maalum za 
SMZ, Massoud Ali Mohammed 
akiongoza hafla ya futari.
Mkuu wa Idara wa Masoko na 

Mawasiliano Benki ya Exim, 
Stanley Kafu alisema yanalenga 
kuiweka karibu zaidi benki hiyo 
na wateja wake.
“Tumekuwa tukiheshimu sana 

Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 
kutokana na ukweli kwamba, ni 
kipindi ambacho mwanadamu 
anajiweka karibu na Mungu 
wake kupitia mfungo na ku-
fanya maombi.’’alisema.
Stanley aliahidi ushirikiano 

zaidi baina ya benki hiyo na 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
kwa kuhakikisha uhusiano uli-
opo baina ya benki hiyo na wa-
fanyabiashara pamoja na wa-
dau wa sekta ya utalii visiwani 
humo unaendelea kuboreshwa.
Wakizungumza kwenye 

matukio hayo Waziri Hamza 
Hassan na Waziri Masoud Ali 
Mohammed kwa nyakati tofauti 
waliipongeza benki hiyo kwa 
kuandaa matukio hayo wakia-
hidi kuendeleza ushirikiano na 
benki hiyo.
Alisema: “Kwa matukio mli-

yoyafanya hii leo visiwani Zan-
zibar mnadhihirisha dhamira 
yenu njema ambayo siyo tu 
kuhudumia jamii hii ya Wazan-
zibar kupitia huduma zenu za 
kibenki bali pia kushirikiana 
nao hata kwenye masuala ya-
nayohusu imani yao”.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

OFISI ya Mufti Mkuu wa Zanzi-
bar imetakiwa kuendelea kutoa 
mafunzo ya ndoa yanayolinda 
mila, silka na utamaduni ili kui-
fanya Zanzibar ibaki katika mis-
ingi ya maadili.

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi Zanzibar, Dk. Khalid 
Salum Mohamed alitoa wito huo 
wakati akiyafunga mafunzo ya 

ndoa ya awamu ya 17 yaliyofanyi-
ka katika Masjid Jamiya Zenjibar 
Mazizini Zanzibar.

Alisema ofisi ya Mufti ina 
kazi kubwa   katika kuwajenga 
walengwa kuwa na maadili 
mema na kuhakikisha ndoa zi-
nadumu kwa muda mrefu kwa 
kutoa mafunzo yanayoendana 
na silka na tamaduni.

Aidha, alisema miongoni mwa 
sababu zinazosababisha kuvun-
jika kwa ndoa nyingi ni pamoja 

na kutokuwepo kwa uwaminifu 
baina ya wanandoa, kukosekana 
kwa uvumilivu ndani ya ndoa.

Alitaja sababu nyingine ni 
kukokesekana kwa upendo wa 
dhati, kukiuka mafundisho na 
miongozo ya dini pamoja na 
watu kukosa hofu na imani ya 
dini katika suala la ndoa.

Alisema utafiti unaonesha 
kuwa ndoa nyingi zinazovunjika 
ni zile ambazo baina ya mwaka 
wa kwanza hadi mwaka wa tano 

kunakosababishwa na vijana 
kwa kukosa taaluma sahihi ya 
ndoa.

Alisema katika kuzipatia ufum-
buzi changamoto zinazozika-
bili ndoa kuna haja kwa ofisi ya 
Mufti kuelezea kwa upana wake 
madhara ya talaka katika jamii 
na husababisha kukosekana kwa 
watoto wenye maadili mema 
sambamba na kukosekana kwa 
huduma muhimu kwa watoto 
ikiwemo malezi bora.

Katibu Mtendaji ofisi ya Mufti 
Mkuu wa Zanzibar, Khalid Ali 
Mfaume alisema ofisi hiyo in-
asimamia mafunzo kwa walimu 
wa madrasa na kutoa leseni kwa 
walimu waliofaulu katika kutoa 
mafunzo ya ndoa.

Akisoma risala kwa niaba 
ya wahitimu wenzake, Ukhuti 
Asya Wadi Makame alisema wa-
naishukuru ofisi ya Mufti Mkuu 
wa Zanzibr kwa kuratibu mafun-
zo hayo.

Ofisi ya Mufti yatakiwa kutoa mafunzo ya ndoa kulinda mila

Mhandisi 
wa kampuni 
ya ujenzi 
ya MECCO, 
Nassor 
Ramadhan 
akizungumza 
na waandishi 
wa habari, 
ofisini kwake 
Mzambarau 
Takau Pemba 
jana, kuhusu 
maendeleo 
ya ujenzi 
wa Barabara 
ya Chake-
chake hadi 
Wete Mkoa 
wa Kaska-
zini Pemba. 
PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU.
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Viongozi dini walaani
mmomonyoko maadili

Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), John Mnyika akizungumza na wandishi wa wa 
habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) ya mwaka 
2021/2022, akimtaka Rais Samia Suluhu Hassan kuchukua hatua ya kuwawajibisha waliofuja fedha za umma. PICHA: 
MIRAJI MSALA

Na Ashton Balaigwa, MO-

ROGORO

VIONGOZI wa dini mkoani 
Morogoro, wamelaani mmo-
monyoko wa maadili kwenye 
jamii ikiwamo vitendo vya 
ushoga na ukatili wa kijinsia 
ambavyo havikubaliki na ku-
taka Watanzania kusimamia 
misingi imara ya maadili, mila 
na desturi ili kujenga taifa le-
nye kumcha Mungu.

Walitoa kauli hizo kwenye 
Ibada Sikukuu ya Pasaka  ili-
yofanyika makanisa tofauti 
mkoani Morogoro.

Askofu wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Dayosisi ya Morogoro, Jacob 
Ole Mameo, aliwataka waami-
ni kufanya toba ya kweli ili 
vitendo hivyo vitoweke kwa 

kuwa vinatishia na kuleta sura 
mbaya kwa nchi.

Askofu Mameo alisema 
waamini wafanye toba pia 
kwa ajili ya kuepusha nchi ku-
pata majanga ikiwamo ukame, 
mafuriko na magonjwa am-
bayo hutokana na machukizo 
ya binadamu.

Askofu Godfrey Seheba wa 
Kanisa la Anglikana Dayosisi 
ya Morogoro, aliwataka Wa-
tanzania bila kujali dini wala 
kabila kufanya maombi kwa 
ajili ya kuepusha nchi kuingia 
katika majanga mbalimbali iki-
wamo magonjwa yanayotokea 
nchi za jirani.

 Askofu mstaafu wa Jimbo 
Katoliki  Morogoro, Telesphor 
Mkude, aliwataka Watanzania 
kusimamia misingi imara ya 
maadili mema, mila na des-
turi  nzuri zilizopo ili kujenga 

taifa lenye kumcha Mungu.
Akitoa ujumbe wa Pasaka 

wakati akihubiri katika Kanisa 
Kuu la Mtakatifu Patrice mjini 
Morogoro, alisema ni muhimu 
jamii kuacha kuchanganya 
mila na desturi ambazo hazi-
fai  katika taifa na zinazok-
wenda kunyume kwa kumcha 
Mwenyezi Mungu.

Alisema ni wajibu kwa 
waamini wa kanisa hilo na 
jamii kuendelea kuishi kwa 
kufuata maadili mema na kup-
inga vikali vitendo viovu vina-
vyotendeka ndani ya jamii.

Alivitaja baadhi ya matendo 
hayo maovu utoaji mimba, 
kuua watoto wachanga  na 
watu wenye ualbino.

Alisema mengine ni kwa 
yale ambayo kwa kiasi kikub-
wa yamekuwa wakimchukiza 
Mungu hususani kwa mila 

ambazo haziendani na utama-
duni wa Mtanzania.

Alisema Mungu aliwaumba 
kwa mfano wake na huo ndiyo 
upendo kama Muinjili Yohani 
anavyofafanua kwenye wara-
ka wake wa kwanza kwa watu 
wote sura ya 4 mstari wa 16 
“Mungu ni upendo”.

Baadhi ya waumini wa kani-
sa hilo akiwamo Andrian John, 
alisema ni wajibu wa wazazi 
kuwalea watoto kwa kufuata 
misingi mizuri ya kimaadili ili 
waweza kujiepusha na kuiga 
utamaduni usiofaa kutoka ka-
tika nchi za kimagharibi.

Naye muumini Rose Mwilin-
go wa Kanisa la KKKT, alise-
ma Watanzania wayatumie 
mafundisho wanayopata 
katika kipindi cha Pasaka ku-
pigania kurejesha maadili ya 
kitanzania.

Na Godfrey Mushi, DODOMA

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) ya mwaka 2021/22, im-
ebaini katika Mamlaka 19 za Seri-
kali za Mitaa, wanafunzi 23,009 
wamekatisha masomo yao shule 
za sekondari kutokana na ujauz-
ito, huku Halmashauri ya Manis-
paa ya Kinondoni ikiongoza.

Katika shule za msingi, wa-
nafunzi 19,945 hawakumaliza 
masomo kutokana na sababu 
hiyo.

Ripoti hiyo, imebaini Hal-

mashauri ya Wilaya ya Kwimba, 
inaongoza kwa wanafunzi wake 
kukatisha masomo wakiwamo 
9,045, ikifuatiwa na Halmashau-
ri ya Wilaya ya Uvinza, walioacha 
masomo 2,172.

Kwa mujibu wa Ripoti Kuu 
ya Ukaguzi wa Serikali za Mitaa 
(LGAs) ya mwaka 2021/22, CAG 
Charles Kichere, alibaini wa-
nafunzi wa sekondari waliokati-
sha masomo ni sawa na asilimia 
28, kati ya 82,236 waliojiunga na 
kidato cha kwanza mwaka 2018 
na kutakiwa kuhitimu mwaka 
2021.

Kwenye ripoti hiyo, CAG 
ameeleza sababu za kukatisha 
masomo zilikuwa ni pamoja na 
ujauzito kwa wanafunzi wa kike, 
umbali mrefu kutoka makazi ya 
wanafunzi hadi shuleni, malezi 
ya familia na sababu binafsi.

Ripoti hiyo inaonyesha kila 
halmashauri na idadi ya wa-
nafunzi waliokatisha masomo 
kwenye mabano ni Kinondoni 
(4,652), Mji Newala (3,783), Mis-
ungwi (2,570), Morogoro (1,948) 
na Moshi (1,270).

Nyingine Kilosa (1,246), Te-
meke (1,185), Buhigwe (908), Gai-

ro (700) na Mpanda (691).
Shule nyingine ni Tandahimba 

(685), Kalambo (669), Mwanga 
(536), Busokelo (468), Newala 
(453), Kigamboni (426), Mji Masa-
si (392), Makete (382) na Monduli 
(45).

Wakati kwa shule za msingi 
ni Gairo (1,365), Kwimba (9,045), 
Uvinza (2,172), Kilosa (2,096) na 
Nsimbo (1,545).

Alizitaja nyingine ni Kibondo 
(1,416), Kibaha (806), Morogoro 
(641), Mwanga (460), Newala 
(345), Makete (54).

Kutokana na tatizo hilo, CAG 

alipendekeza kwa Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), iandae pro-
gramu za kuzifikia jamii husika, 
kuhimiza wazazi na walezi ku-
waandikisha wanafunzi katika 
shule zilizo karibu.

Aidha, alipendekeza serikali 
za mitaa kujenga shule mpya 
karibu na vijiji, kuboresha maz-
ingira ya kufundishia na kuji-
funzia, kwa kujumuisha vifaa 
vinavyofaa vya kufundishia na 
kujifunza, kuhimiza michezo 
na kutoa elimu ya taaluma na 
ufundi stadi.

CAG abaini wanafunzi 23,000 kukatisha masomo kwa mimba

STAMICO 
kusaidia 
wachimbaji 
wadogo
Na Faustine Feliciane

KAMPUNI ya GF Trucks & 
Equipment kwa kushirikiana na 
Shirika la Madini nchini (STA-
MICO), wameingia makubaliano 
kuwasaidia na kuwainua 
wachimbaji wadogo wa madini 
kwa kuwakopesha mitambo ya 
kuchimba.

Makubaliano hayo yame-
fanyika ili kuwapa uwezo 
wachimbaji wadogo kuinua 
kipato chao na kuongeza pato 
la taifa.

Akizungumza wakati wa 
kusaini makubaliano hayo, 
Mkurugenzi wa Masoko na Ma-
wasiliano wa GF Truck, Salman 
Karmali, alisema wamegun-
dua wachimbaji wengi wadogo 
hawana mitaji ya kununua 
mitambo hiyo na kuamua ku-
ingia makubaliano na STAMICO 
kuwakopesha au kuwakodisha 
mitambo maalumu ya kuchim-
bia kwa gharama nafuu.

Alisema STAMICO kama 
walezi wa wachimbaji madini 
nchini ni rahisi kumtambua 
mhusika mwenye mahitaji na 
kwa kufanya hivyo kutapun-
guza ajali nyingi zinazotokea 
migodini kwa wachimbaji 
kutumia njia za asili badala ya 
njia za kisasa.

“GF Truck tumekuja kama 
mkombozi wao kupitia mitam-
bo ya XCMG tutakua tumetatua 
changamoto zao kwa kiwango 
kikubwa, itasaidia sana ku-
waongezea tija kwenye shu-
ghuli zao,” alisema Karmali.

Aidha, alisema kwa kushiriki-
ana na STAMICO wataweka uta-
ratibu mzuri kwa wachimbaji 
hao wadogo kupata huduma 
hizo walizozianzisha.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
STAMICO, Dk. Venance Mwasse, 
alisema mpango huo utawa-
saidia zaidi wachinbaji wa-
dogo kufikia lengo kujiongezea 
kipato na kufanya shughuli za 
uchimbaji kisasa.

Akizungumza kwa niaba ya 
wachimbaji wadogo, Naumia 
Mwakasita, kutoka mgodi wa 
Chunya mkoani Mbeya, alisema 
huduma hiyo ni fursa kwao 
iliyokuja kuwakomboa na hali 
ya kutumia vifaa duni katika 
uchimbaji.



KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

HERI JOSEPH SANGA anatangaza  
kupotea kwa hati ya kusafiria yenye 
namba TAE 144980 iliyotolewa Dar es 
salaam PCO mwaka 2019 July.kwa 
yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.POLISI TAARIFA: 
DAR/URA/RB/75133/2023
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Kenya yazindua 
setilaiti
NAIROBI, Kenya

TAIFA la Kenya limezindua setilaiti yake 
ya kwanza, ikiwa ni miongoni mwa 
tukio la kihistoria kwa nchi hiyo kupitia 
mpango wake wa masuala ya anga.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na 
Kituo cha anga cha Kenya, Satelite hiyo 
iliyopewa jina Taifa 1, ilirushwa jana 
kwa kutumia roketi ya SpaceX falcon 9, 
kutokea kwenye kituo chake cha Van-
denberg Space mjini Carlifonia nchini 
Marekani.

Taarifa hiyo ilibainisha kwamba hatua 
hiyo ni muhimu katika maendeleo ya 
teknolojia kwa taifa hilo na kwamba 
itachangia pakubwa katika mpango wa 
nchi hiyo kujenga uchumi kupitia anga.

Wizara ya ulinzi ya Kenya pia ilisema 
kuwa, satelite hiyo imebuniwa na 
kutengenezwa na wahandisi kutoka 
katika taifa hilo na kwamba itatumika 
kukusanya takwimu kuhusu kilimo na 
usalama wa chakula ikiwa ni miongoni 
mwa mambo mengine. DW

Zelensky, aahidi utulivu Pasaka ijayo
KYIV, Ukraine

RAIS wa Ukraine Volodymyr 
Zelensky ameshutumu masham-
bulizi ya anga ya Russia yalioan-
gukia maandalizi ya Pasaka ya wa 
Orthodox juzi, ikiwa ni pamoja na 
lile lililowauwa baba na binti yake 
huko Zaporizhzhia, huku akiahidi 
wananchi wake kwamba Pasaka 
ijayo itakuwa na utulivu.

Katika utaratibu wake wa kuli-
hutubia taifa kila jioni na siku 
muhimu kwa waukraine, Zelen-
sky alibainisha kwamba usiku 
wa kuamkia jana, jeshi la Russia 
lilishambulia huko Zaporizhzhia 
kwa makombora ya S-300.

Alisema tukio hilo ni mfululizo 
wa makombora yaliyopiga katika 
makaazi na kuuwa watu watatu 
akiwemo mwanaume (50), mwa-
namke na mtoto wa kike mwenye 
umri wa miaka 11, akishutumu 
kwamba hivyo ndivyo serikali ya 
Russia inavyoadhimisha sikukuu 
hiyo.

Pia Rais Zelensky, alivipongeza 
vikosi kadhaa vinavyolinda mae-
neo ya mashariki mwa nchi hiyo, 
huku akisema ana matumaini 
makubwa katika sherehe kama 

hizo, na kwamba mwaka ujao 
Ukraine itakuwa huru.

“Natumaini mwaka ujao ita-
fanyika kwa uhuru na amani kwa 
watu wetu wote,” alisema.

Katika taarifa ya Mkuu wa 
majeshi wa Ukraine, alisema 
kwamba zaidi ya mashambulizi 
40 ya adui yamezuiliwa katika 
muda wa saa 24 zilizopita.

Aliongeza kuwa majeshi ya Rus-
sia yalianzisha mashambulizi am-
bayo hayakufanikiwa katika mae-
neo ya magharibi mwa Bakhmut 
ambayo imeharibiwa kwa kiwan-
go kikubwa.

“Russia pia haijafanikisha 
mashambulizi yake huko Avdi-
ivka, eneo lingine la kimkakati 
ambalo linalengwa na vikosi vya 
Moscow katika uwanja wa ma-
pambano huko Mashariki,” alise-
ma.

Hata hivyo, vikosi vya Ukraine 
vilisema vitaendelea kuilinda 
Bakhmut dhidi ya mashambulizi 
ya mara kwa mara ya Russia, in-
gawa wiki iliyopita rais Zelensky 
alikiri kwamba kuna hatari ya 
vikosi vyake kuzingirwa na ku-
rudishwa nyuma.

Msemaji wa jeshi upande wa 

Mashariki mwa Ukraine Serhiy 
Cherevatyi, aliiambia televisheni 
ya taifa hilo kwamba vikosi vya 
Russia vinajaribu kuchukua hima-
ya ya jiji lao kwa gharama yoyote.

“Mapambano bado ni makali 
na tunaendelea na udhibiti wa 
mji huo wa kimkakati, vikosi 
vyetu vinarudisha nyuma adui 
na kumesababishwa uharibifu 
mkubwa,” alisema.

Katika hatua nyingine wizara 
ya Ulinzi ya Russia ilisema vikosi 
vyake vimeharibu ghala lililoku-
wa na tani 70,000 za mafuta 
karibu na Zaporizhzhia pamoja 
na maghala mengine ya kuhifa-
dhi makombora, risasi na silaha 
huko Zaporizhzhia na Mikoa ya 
Donetsk.

Taarifa hizo hazikuthibitishwa 
na Kyiv na badala yake walisisitiza 
katika kuendelea kupigania mipa-
ka yake kwa uhuru wa Ukraine na 
watu wake hadi kufikia maadhim-
isho ya sikukuu ya Pasaka ijayo.

Kiongozi wa Kanisa Katoliki 
duniani Papa Francis, alitoa 
ujumbe wa Pasaka katika uwanja 
wa Kanisa la Mtakatifu Petro kwa 
kuhimiza uharaka wa kufuata njia 
za amani na undugu.

Papa Francis akihutubia wakati wa misa ya Pasaka, iliyofanyika Vatican, juzi. PICHA:MTANDAO

PARIS, Ufaransa

RAIS wa Ufaransa Emma-
nuel Macron amesema 
kuwa Ulaya haina nia 
ya kuchochea mgogoro 
wa Taiwan na kwamba 
inapaswa kuendelea na 
mkakati huru mbali na 
Washington na Beijing.

Macron (pichani) alire-
jea hivi karibuni akitokea 
China baada ya ziara ya 
kiserikali ya siku tatu 
ambako alipokelewa kwa 
shangwe na Rais Xi Jin-
ping.

Aidha, inaelezwa kuwa 
China mwishoni mwa wiki 
iliyopita ilianza mazoezi 
karibu na Taiwan kwa 
kukasirishwa na mkutano 
kati ya Rais wa Taiwan 
Tsai Ing-Wen na Spika wa 
Baraza la wawakilishi la 

Marekani Kevin McCarthy 
iliofanyika Jumatano.

Inatajwa kuwa China 
inaiona Taiwan inayojita-
wala kidemokrasia kama 
himaya yake na haijawahi 
kuachana na msimamo 
wa kutumia nguvu ili 
kukifanya kisiwa hicho 
kuwa chini ya udhibiti 
wake, huku serikali ya Tai-
wan ikipinga vikali madai 
ya China.

Rais Macron katika 
maoni aliyotoa kwenye 
gazeti la Ufaransa Les 
Echos na Politico wakati 
wa ziara yake nchini 
China, alisema Ulaya 
haipaswi kuongeza kasi 
ya mzozo lakini kuchukua 
muda ili kuwa na msima-
mo thabiti kama nguzo 
ya tatu kati ya China na 
Marekani. VOA

Macron, mgogoro 
China na Taiwan 
haupaswi kuchochewa

Kiongozi huyo wa Kanisa Ka-
toliki aliwahutubia waumini 
zaidi ya 100,000 na kuwaeleza 
kwamba vita na mateso duniani 
vimegubika sherehe za Pasaka.

Vile vile, alitoa wito wa 
kuishinda migogoro na miga-
wanyiko na badala yake kufun-
gua mioyo ya wanadamu kwa 
wale wanaohitaji zaidi.

Pia Papa Francis, aliwakum-
busha waumini juu ya vita vya 
Ukraine, huku akiisisitiza jumui-
ya ya kimataifa kufanya jitihada 
zote ili kukomesha vita hivyo 
pamoja na migogoro yote inay-
ochafua dunia kwa umwagaji 
damu yakiemo mataifa ya Leb-
anon, Haiti pamoja na Sudan 
Kusini. DW

MAHAKAMA KUU – MISC COMMERCIAL NA. 19/2018
MTI INVESTMENT LIMITED __________MDAI

DHIDI YA
CHOBO INVESTMENT COMPANY LIMITED __________MDAIWA

MM/ILANGALA – SHAURI LA MADAI NA. 09/2020
MICHAEL LADISLAUS _______________________MDAI

DHIDI YA
MSIMAMIZI WA MIRATHI YA MAREHEMU MASKANI
MAGESA____________________________MDAIWA

MAHAKAMA KUU YA MASIJALA YA MWANZA- SHAURI LA MADAI NA. 69/2020
(Inayotokana na kesi Na. 30/2019)

SIDNEY THOMAS KAZI ____________________MDAI
DHIDI YA 

MARGARITHA THOMASI KAZI_________________MDAIWA

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA KUU, MAHAKAMA YA MWANZO ILANGALA  NA  
MAHAKAMA KUU MASIJALA YA MWANZA, TUNAUZA KWA MNADA WA HADHARA MALI  AMBAZO NI 
MAGARI NA NYUMBA. MNADA UTAFANYIKA MAHALA MALI ILIPO.

NYADHI INVESTMENT Co. LIMITED
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

SN MALI INAYOUZWA MAHALI MUDA

YADI YA NYADHI INVESTMENT 25/04/2023 SAA 2 ASUBUHI NA KUENDELEA

YADI YA NYADHI INVESTMENT

YADI YA NYADHI INVESTMENT

YADI YA NYADHI INVESTMENT
.

YADI YA NYADHI INVESTMENT
6 NYUMBA PLOT NA. 249, BLOCK “U” MTAA WA MITIMIREFU WILAYA YA NYAMAGANA MKOA WA MWANZA 03/05/2023 SAA   2 ASUBUHI NA KUENDELEA

4  GARI SCANIA T 452 ARV   25/04/2023 SAA 2 ASUBUHI NA KUENDELEA

5 GARI  TOYOTA CARINA TI  NA. T 540 BKV 25/04/2023 SAA 2 ASUBUHI NA KUENDELEA

1 GARI MITSUBISHI FUSO T 568 DJH 

2 GARI MITSUBISHI FUSO NA. T 741 DJJ 25/04/2023 SAA 2 ASUBUHI NA KUENDELEA

3 TELA - VIBERITI T 199 AJQ FIAT 25/04/2023 SAA 2 ASUBUHI NA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA;
1. KWA MALI INAYOHAMISHIKA, MSHINDI WA MNADA ATALIPA PESA YOTE ITAKAYOFIKIWA KWENYE 

MNADA MARA BAADA YA KUTANGAZWA MSHINDI.
2. KWA MALI ISIYOHAMISHIKA, MSHINDI ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO YA BEI ITAKAYOFIKIWA 

KWENYE MNADA NA ITAKAYOSALIA ATALIPA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE. KUSHINDWA KUFANYA 
HIVYO MTEJA ATAKUWA AMEPOTEZA HAKI YAKE YA MSINGI NA MNADA UTARUDIWA TENA.

3. MTEJA ANATAKIWA KUKAGUA MALI KABLA YA MNADA KUANZA.
4. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA KUNUNUA MALI KWENYE MNADA NI JUU YA MNUNUZI.

MAWASILIANO: 0768-588155

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

AKIDA MWINJUMA WARIA 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari aina ya MITSUBISH 
CANTER yenye usajili namba 

T 216 DDW, 
CHASSIS NAMBA: 

FH21GC551333. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

DAR/KIJ/RB/114921/202 

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI
AKIDA MWINJUMA WARIA 

anatangaza kupotea kwa kadi 
ya bajaji aina ya  BAJAJ TVS 

KING yenye usajili namba 
MC 821 AUQ, 

CHASSIS NAMBA: 
MD6M14PK1F4A40999. 

Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi.
POLISI TAARIFA: 

DAR/KIJ/RB/114915/2023 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama  ya Mwanzo  ya wilaya MOSHI
Kituo cha KAHE Mkoa  KILIMANJARO

Usimamizi wa mirathi Na 08/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU ADAM ABDU WA MOSHI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA
NA ABDULRAHMAN MOHAMED AFIF

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu 
tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika 
shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo 
tarehe 12 mwezi 04 mwaka 2023 kabla huyomwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 10 mwezi 03 mwaka 2023



Na Saada Akida

B
ONDIA wa Ngumi za 
Kulipwa nchini, Twa-
ha Kiduku, anatara-
jia kupanda ulingoni 

Aprili 22, mwaka huu, katika 
pambano dhidi ya Iago Kiziria 
wa Georgia, lililopangwa ku-
fanyika katika Ukumbi wa 
Tanzanite mjini Morogoro.
Kiduku atapanda ulin-

goni kwenye pambano
 hilo lililoandaliwa

 na Kampuni ya Pro-
mosheni ya Ngumi 
za Kulipwa nchini, 
Peak Time Media,

 huku likipewa jina
 la Mfalme kwenye

 Ufalme wake ikiwa ni
 mara ya pili kufanyika 

baada ya mwaka jana
 Kiduku kumchapa

 Alex Kabangu wa DR
 Congo kwenye ukum-

bi huo wa Tanzanite.

Katika pambano hilo la 

mwaka huu lilodhaminiwa 
na Global Tv Online, Gazeti la 
Championi, Azam Tv, Robby 
One Pharmacy, CRD Bank, 
Creative Bee, Smart Gin, Msa-
ka Tonge, Joza Hotel, Bongo 
Boxing Safari na  Sweet Afrika, 
kiingilio kimetangazwa kuwa 
Sh. 10,000 jukwaa la kawaida, 
Sh. 30,000 VIP B huku VIP A 
ikiwa ni Sh. 50,000.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Mratibu wa pambano 
hilo kutoka Peak Time Media, 
Bakari Khatibu, alisema wa-
merudisha tena pambano la 
Mfalme kwenye Ufalme wake 
katika mkoa huo kwa mara 
nyingine kutokana na rekodi 
kubwa ya Kiduku katika mch-
ezo huo huku akimpongeza 
kutokana na kucheza na ma-
bondia wagumu mara zote.

Alisema pambano hilo 
kwao ni mara ya pili kufanyika 
na kwamba sababu kubwa 
ya kufanyika tena mkoani 
humo ni kutokana na rekodi 
ya Kiduku ndani ya mkoa wa 
Morogoro.

“Ukiangalia mara zote, 
Kiduku amekuwa akisi-
fika kwa kuletewa mabon-
dia wagumu na sisi kama Peak 
Time Media, tumemletea bon-
dia mgumu hivyo akae akijua 
hakutokuwa na ‘kitonga’ cha 
aina yoyote.

“Ni waambie wadau wa 
ngumi na wakazi wa Moro-
goro kuwa safari hii Twaha 
Kiduku atapanda ulingoni 
dhidi ya Iago Kiziria kutoka 
Georgia, tunategemea kush-
uhudia pambano kali na lenye 
ushindani mkubwa kutoka 
pande zote mbili,” alisema na 
kuongeza: 

“Mwaka jana wadau wa ngu-
mi kutoka mkoani Morogoro, 
walitoa ushirikiano mkubwa 
sana kwa kuweza kuujaza 
Ukumbi wa Tanzanite sam-
bamba na wakazi wa mikoa 
ya jirani, Dar es Salaam, Iringa, 
Mbeya na Dodoma, tunatara-
jia kushuhudia tena kuona re-
kodi ya mwaka jana inavunjwa 
kwa kuijaza Tanzanite.”

Mratibu huyo alisema 

ukimuondoa Kiduku bado 
wataletea mapambano men-
gine makubwa na makali ya 
utangulizi siku hiyo ambapo 
Habibu Pengo atacheza na 
Saidi Mkola, na kwamba hiyo 
ni mbivu na mbichi kwa kuwa 
mwaka jana pambano lao lil-
ishindika kupigwa dakika za 
mwisho.

“Juma Choki atacheza na 
Loren Japhet katika pambano 
ambalo tunaamini litakufa 
jitu, huku Ally Ngwando wa 
Manzese akitarajiwa kucheza 
na Jamal Kunoga wa Moro-
goro, hawa kwa sasa wapo 
kwenye moto katika uzito 
wao.

“Wengine ni Abdallah Yuba 
atakayepanda ulingoni dhidi 
Jitu Rajab, Leonard Dedan na 
Babu Luda, Joseph Mchapeni 
vs Emanuel Mbogo, James 
Kilian vs Waziri Magombana, 
Pascal Manyota vs Ahmed 
Pelembela, Charles Chilala 
vs Hamadi Furahisha na Sara 
Alex dhidi ya Florah Malech-
ela, “ alisema Khatibu.

KIDUKU ULINGONI TENA ‘MFALME 
KWENYE UFALME WAKE’ MORO

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

HATUA ya 16-bora ya Kombe la 
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF), 
maarufu FA Cup, inatarajiwa 
kuanza kupigwa Mei 2, mwaka huu, 
baada ya droo ya michuano hiyo 
inayotoa mwakilishi wa Zanzibar 
kwenye Kombe la Shirikisho Afrika, 
kufanyika jana visiwani hapa.

Katika droo hiyo iliyofanyika 
chini ya Kamati ya Mashindano 
ya ZFF na kuhudhuriwa na klabu 
zote 16 zilizotinga hatua hiyo, ili-
fanyika kwenye ukumbi wa ofisi za 
shirikisho hilo zilizopo Uwanja wa 
Amaan ambapo Mlandege imepang-
wa kucheza dhidi ya Muungano 
Rangers huku KMKM SC ikipangwa 
kuvaana na Villa FC. 

Timu nyingine katika droo hiyo, 
Dulla Boys imepangwa kuvaana 
na New Boys huku Black Sailor 
ikipangwa kucheza na New City, 
Kundemba FC dhidi ya Mwembel-
adu FC, JKU dhidi ya Raskazone, 
Mafunzo SC dhidi ya New King na 
Uhamiaji dhidi ya Mwembe Ma-
kumbi City.

Kwa Upande wa pemba hatua ya 
robo fainali katika droo hiyo hiyo, 
Mkoroshoni FC itavaana na Maen-
deleo United, Jamhuri SC dhidi 
ya Chipukizi FC, Al Azar dhidi ya 
Tekeleza FC na Machomane itamen-
yana na Young Islander.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa 
Kamati ya Mashindano ZFF, Ali 
Bakar ‘Cheupe’, amesema ratiba ya 
michuano hiyo itatoka mapema leo 
April 11, ambapo hatua ya 16-bora 
kwa Unguja na hatua ya robo fain-
ali Kwa Pemba  inatarajiwa kuanza 
Mei 2, mwaka huu.

Alisema Kamati ya Mashindano 
ZFF, tayari imekamilisha mata-
yarisho yote mama ya hatua ya 
16-bora na robo fainali kwa Kanda 
ya Pemba.

Hata hivyo, amezitaka klabu zote 
zilizotinga hatua hiyo kuhakikisha 
zinafuata kanuni ya mashindano 
hayo ili kuepuka usumbufu.

FA Cup 16-
bora Zanzibar 
kupigwa Mei

HABARI MICHEZO

20 Jumanne Aprili 11, 2023

Na Adam Fungamwango

HALI imeendelea kuwa mbaya 
kwa timu za majeshi, Polisi Tan-
zania na Ruvu Shooting kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara baada 
ya kuendelea kufanya vibaya 
katika mechi zao, huku kukiwa 
na wasiwasi wa kushuka daraja 
kutokana na kuwa na pointi zisi-
zoridhisha.

Kipigo cha mabao 3-1 ili-
chokipata juzi kwenye Uwanja 

wa Sokoine jijini Mbeya dhidi 
ya Prisons, kimeifanya Ruvu 
Shooting kuendelea kupumulia 
mashine kwenye Ligi Kuu, ikiwa 
imesaliwa na mechi nne tu ku-
maliza msimu huu.

Ili iepuke kushuka daraja, 
Ruvu Shooting, yenye pointi 
20 sasa italazimisha kushinda 
mechi zake nne zilizobaki ili 
kufikisha pointi 32, huku iki-
ombea timu zilizo juu yake zi-
poteze.

Imebakisha mechi nne dhidi 
ya Azam, Simba, Singida Big 
Stars na Dodoma Jiji, huku ugu-
mu wa mechi tatu ilizonazo una-
zidi kuiwekwa kwenye wakati 
mgumu zaidi.

Mpaka sasa inakamata nafasi 
ya 15 kwenye msimamo wa ligi, 
ikiwa kwenye hatari ya kushuka 
daraja moja kwa moja, huku 
ikihitaji kazi ya ziada ili kuweka 
kucheza ‘play off’.

Hali ni mbaya zaidi kwa Polisi 

Tanzania, inayoburuza mkia 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
ikiwa na pointi 19 tu mpaka sasa 
ikisalia na mechi nne tu za ku-
malizia msimu na kujua hatma 
yake.

Ikishinda mechi nne zilizobaki 
itafikisha pointi 31, lakini ikiom-
bea timu za juu yake zipoteze 
kitu ambacho ni ngumu mno 
timu zote kupoteza.

Bahati mbaya iliyonayo Polisi 
Tanzania ni kwamba, mechi 

nne ilizobakiza, mbili ni dhidi ya 
Simba na Azam FC, timu ambazo 
licha ya kwamba zina uwezo 
mkubwa na wachezaji wenye 
ubora, lakini zinasaka pointi tatu 
kwenye kila mechi kwa udi na 
uvumba kwa ajili ya kusaka na-
fasi ya kucheza Ligi ya Mabingwa 
Afrika msimu ujao na Kombe la 
Shirikisho.

Mechi zingine mbili zilizobaki 
ni dhidi ya Ihefu na Mtibwa Sug-
ar.

Ruvu Shooting, Polisi Tanzania zapumulia mashine

Mshambuliaji wa Simba, Jean Baleke (kulia), akishangilia sambamba na Pape Sakho baada ya kuifungia timu yake 
bao la pili kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Highland Estates, Ubaruku, Mbarali mkoani Mbeya 
jana na Simba kushinda mabao 2-0 yote yakifungwa na straika huyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kamati ya Mashindano 
ZFF, tayari imekamilisha 
matayarisho yote mama ya 
hatua ya 16-bora na robo 
fainali.



ZIYECH ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur imeonesha nia ya kum-
sajili winga wa Morocco, Hakim Ziyech, 30, kutoka Chel-
sea msimu huu wa majira ya joto. (Football Insider)

MARSCH HAITAKI LEICESTER

KOCHA wa zamani wa Leeds United, Jesse Marsch 
ameamua kutochukua kazi ya Leicester City licha ya 
kukaribia kufikia makubaliano ya mwisho (Telegraph)

BALOGUN AWINDWA MILAN

AC Milan wamemuongeza mshambuliaji wa Eng-
land chini ya miaka 21, Folarin Balogun, ambaye yuko 
kwa mkopo Reims kutoka Arsenal kwenye orodha ya 
wachezaji wanaolengwa katika majira haya ya joto. 
(Calciomercato)

UNITED INATAKA NYOTA

KLABU ya Manchester United pia imewaweka kiungo 
wa kati wa Brighton na Ecuador, Moises Caicedo, 21, 
na kiungo wa kati wa Argentina, Alexis Mac Allister, 24, 
kwenye orodha yao fupi ya uhamisho. (Telegraph)

BENZEMA KUBAKI MADRID

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Ufaransa, Karim 
Benzema, 35, anataka kusalia Real Madrid kwa angalau 
msimu mmoja zaidi baada ya kukataa ofa kutoka Saudi 
Arabia. (Marca)

CHELSEA, LIVERPOOL VITANI

CHELSEA na Liverpool zinamwania Nicolo Barella, 
26, wa Inter Milan huku miamba hao wa Italia wakiwa 
tayari kumuuza kiungo huyo wa kati wa Italia. (Clci-
omercato)

DISASI AWANIWA UNITED

KLABU ya Manchester United imekuwa na mazun-
gumzo chanya na Monaco kuhusu uwezekano wa 
kumsajili mlinzi wa Ufaransa, Axel Disasi, 25. (Give Me 
Sport)

PAVARD KUNG’OLEWA BAYERN 

KLABU ya Manchester United inaweza kuelekeza 
nguvu zao katika kumsajili mlinzi wa Bayern Munich, 
Benjamin Pavard, 27, ikiwa miamba hao wa Ujerumani 
wataishinda United katika mbio za kumsajili mlinzi wa 
Bayer Leverkusen, Jeremie Frimpong, 22, msimu huu. 
(Football Insider)

RAYA HATASAINI BRENTFORD

GOLIKIPA wa Hispania, David Raya, 27, hatasaini 
mkataba mpya katika Klabu ya Brentford, ambao wa-
natazamiwa kuomba ada ya euro milioni 40 kumuuza 
mchezaji huyo msimu huu. (Fabrizio Romano)

RABIOT AISIKILIZIA JUVE

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Adrien Rabiot, 28, 
amesema bado anasubiri iwapo atasaini mkataba mpya 
na Juventus. Mkataba wake unaomalizika msimu huu 
wa majira ya joto. (Fabrizio Romano)

REUS KUJIFUNGA DORTMUND

MCHEZAJI wa Borussia Dortmund, Marco Reus, 33, 
ambaye mkataba wake wa sasa unamalizika msimu huu 
anatazamiwa kusaini mkataba mpya msimu ujao, ingawa 
atalazimika kuzungumza kukatwa mshahara. (Bild)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

M
IKEL Arteta ameitaka 
Arsenal kuchukua hatua 
yao na kusonga mbele 
baada ya viongozi hao 

wa Ligi Kuu England kutoka sare ya 
mabao 2-2 dhidi ya Liverpool juzi, 
Jumapili.

Arsenal walionekana
 kuwa tayari kurejesha
 uongozi wao wa pointi 

nane dhidi ya wapinzani
 wao Manchester City 

wakati Gabriel Martinelli
 na Gabriel Jesus walip-
owapatia uongozi mzuri
 wa kipindi cha kwanza.

Mohamed Salah alifunga bao na 
kukosa penalti, huku Roberto Fir-
mino aliyeingia akitokea benchi aki-
funga bao lake la 11 la Ligi Kuu dhidi 
ya Arsenal - ni Harry Kane (14) na 
Wayne Rooney (12) pekee walio na 
mabao zaidi yake dhidi ya Arsenal.

Akizungumza na Sky Sports 
baada ya sare hiyo, Arteta alisikitika 
kwa kushindwa kudhibiti Arsenal 

   Lazima tuchukue hatua, 
tungeweza kuchukua pointi 
tatu endapo tungecheza kama...

HABARI MICHEZO

Jumanne Aprili 11, 2023

ARTETA ATAKA ARSENAL 
KUKOMALIA UBINGWA

kufuatia kuanza kwa kasi, lakini 
akakubali kuwa Liverpool walista-
hili kupata sare.

“Mchezo ulikuwa mkali sana. 
Mchezo ulikuwa chini ya udhibi-
ti, lakini kabla ya muda wa ma-
pumziko tuliruhusu bao la ovyo na 
mchezo ukasonga mbele,” alisema 
Arteta.

“Ilitubidi tujipange upya baada 
ya muda wa mapumziko na tulian-
za vema katika dakika chache za 
kwanza, lakini tukapoteza udhibiti. 
Ukawa mchezo wa mpito, wenye 
machafuko makubwa.

“Liverpool wangeweza kufunga 
mabao matatu au manne. Ni kweli 
tungeweza kufunga mawili au ma-
tatu, hivyo labda mwisho matokeo 
yatakuwa ya haki.

“Tungeweza kuchukua pointi 
tatu. Tungecheza kama kipindi cha 

kwanza kwa dakika 15 nyingine na 
kisha mchezo ungechukua mkondo 
tofauti. Hatukufanya hivyo. Lazima 
tuchukue hatua.”

Alipoulizwa kwa nini Arsenal wal-
ishindwa kudumisha ubabe wao wa 
mapema, Arteta alisema: “Sijaona 
mtu yeyote akifanya hivyo hapa. 
Hakuna mtu. Liverpool walishinda 
kila timu kubwa hapa, walicheza na 
Real Madrid na wangeweza kuwa 
nyuma kwa dakika 20.

“Watakuwa na wakati. Unahitaji 
kukabiliana nao na tulifanya hivyo. 
Kipa wetu alikuwa na sehemu kub-
wa katika hilo.”

Matokeo hayo yanamaanisha 
kuwa City wako pointi sita nyuma 
ya Arsenal kwenye kilele wakiwa 
na mchezo mkononi na mechi ya 
nyumbani dhidi yao itapigwa Aprili 
26, mwaka huu.
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,102,082,037/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

13:00 3773 Binh Phuoc vs BA Ria Vung Tau FC 2.87 2.97 2.35

13:00 5345 Hoang Anh Gia Lai vs K. Khanh Hoa 1.53 3.80 5.14

13:30 3024 Keciorengucu vs Goeztepe 2.18 3.29 2.88

14:00 2301 Millwall U23 vs Swansea U23 2.20 4.05 2.51

14:00 4748 M. Nam Dinh vs Song Lam Nghe AN 2.13 3.12 3.12

14:00 5875 Crewe U23 vs Charlton U23 2.75 3.99 2.06

15:00 1493 Artsakh vs Shirak Gyumri 2.50 2.99 2.73

15:00 3685 SP. Braga U23 vs FC Famalicao U23 2.08 3.42 3.06

15:00 4975 Gabala Fk-2 vs Moik Baku 2.14 3.36 2.99

15:30 1303 Peterborough U21 vs Barnsley U23 2.16 3.74 2.70

15:30 1370 Geylang Int. vs Balestier Khalsa 1.57 4.30 4.19

15:30 4801 Young Lions vs Brunei Dpmm 5.33 5.02 1.38

16:00 1418 Bodrumspor vs Pendikspor 2.37 3.13 2.72

16:00 3300 KMC vs Geita Gold FC 2.45 2.85 2.85

16:00 4032 New Zealand W vs Nigeria  W 2.91 3.22 2.24

16:30 2222 Persebaya Surabaya vs Arema 2.04 3.33 3.13

17:00 1039 FC Vizela U23 vs Estoril Praia U23 2.34 3.47 2.59

17:00 1983 Vojvodina vs Novi Pazar 1.67 3.49 4.42

17:00 2828 SK Super Nova vs FS Metta/Lu 2.75 3.32 2.29

17:00 4220 Portimonense U23 vs CD Mafra U23 1.46 4.35 5.39

17:00 5114 BFC Daugavpils vs Valmiera Fk/Bjss 6.85 4.57 1.36

17:30 4505 Italy W vs Colombia W 1.36 4.26 7.69

17:45 1415 MC Magra vs MC Alger 2.61 2.71 2.87

18:00 1069 Urartu vs Pyunik Yerevan 2.43 2.96 2.85

19:00 2064 CSA Steaua Bucuresti vs FC Politehnica Iasi 2.17 3.13 3.03

19:00 4230 Germany W vs Brazil W 1.37 4.34 7.03

19:00 4299 Omonia Nicosia vs Aris Limassol 3.16 3.31 2.17

19:00 4305 Young Africans vs Kagera Sugar 1.20 5.29 11.76

19:00 4751 Pafos FC vs AEK Larnaca 2.37 3.23 2.86

19:00 5246 GKS Katowice vs OKS Odra Opole 1.92 3.34 3.44

19:30 1629 Silkeborg vs Horsens 1.63 3.85 4.96

20:00 4248 Tennis Borussia Berlin vs Lokomotive Leipzig 5.80 3.75 1.43

20:30 4279 Samsunspor vs Tuzlaspor 1.35 4.50 6.76

21:30 5766 Gornik Leczna vs LKS Lodz Pss 3.03 3.13 2.17

21:45 1008 Peterhead vs Dunfermline 8.13 4.90 1.30

21:45 1060 Dundee FC vs Raith Rovers 1.51 4.01 5.42

21:45 1382 Dumbarton vs Stirling 2.72 3.23 2.31

21:45 2070 Portadown FC vs Newry City AFC 1.86 3.39 3.60

21:45 3208 Glenavon vs Ballymena Utd 1.78 3.55 3.75

21:45 3441 Cliftonville Belfast vs Larne 3.28 3.08 2.08

21:45 3734 Montrose vs Falkirk FC 3.02 3.49 2.09

21:45 4044 Elgin City vs Stenhousemuir 2.67 3.19 2.37

21:45 4669 Morton vs Hamilton 1.69 3.64 4.36

21:45 4906 Crusaders Belfast vs Coleraine FC 1.87 3.33 3.64

21:45 4981 England W vs Australia W 1.41 4.25 6.43

21:45 5263 Inverness vs Arbroath 2.15 3.13 3.23

22:00 1502 Al Khaleej Club vs Al Shabab Riyadh 5.95 4.36 1.49

22:00 3383 Manchester City vs Bayern Munchen 1.77 3.69 3.93

22:00 5996 Benfica vs Inter 2.10 3.20 3.31

22:10 2291 France W vs Canada W 1.36 4.45 7.03
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TAREHE: 12 NA 13 APRILI 2023

01. 12/04/23 22:00 AC Milan vs Napoli 2.64 3.08 2.59

02. 12/04/23 22:30 San Lorenzo vs Boca Juniors 2.75 2.65 2.49

03. 12/04/23 23:30 Union Magdalena SM vs Deportivo Pereira 2.23 2.95 3.21

04. 13/04/23 01:00 Coritiba vs Sport Recife 2.20 3.15 3.05

05. 13/04/23 01:00 Belgrano Cordoba vs Huracan 2.86 2.75 2.59

06. 13/04/23 03:30 Rosario Central vs Independiente 2.49 2.65 2.75

07. 13/04/23 03:30 Estudiantes LP vs Atletico Tucuman 2.20 2.91 3.32

08. 13/04/23 05:05 Correcaminos Uat vs Club Celaya 2.57 3.07 2.60

09. 13/04/23 19:45 Feyenoord vs Roma 2.24 3.14 3.19

10. 13/04/23 20:30 Altay vs Altinordu 2.18 3.12 3.02

11. 13/04/23 22:00 Anderlecht vs AZ Alkmaar 2.65 3.21 2.55

12. 13/04/23 22:30 Colon Santa Fe vs Talleres 2.65 2.80 2.44

13. 13/04/23 23:30 Envigado FC vs Deportes Tolima 2.75 2.70 2.46

01. 15/04/23 17:00 Wolverhampton Wanderers vs Brentford FC 2.33 3.10 2.95

02. 15/04/23 17:00 Chelsea FC vs Brighton & Hove Albion 2.41 3.25 2.75

03. 15/04/23 17:00 Southampton FC vs Crystal Palace 2.60 3.10 2.60

04. 15/04/23 17:00 Blackpool vs Wigan Athletic 2.35 3.05 3.00

05. 15/04/23 17:00 Queens Park Rangers vs Coventry City 2.90 3.00 2.41

06. 15/04/23 17:00 Stoke City vs West Bromwich Albion 2.55 3.10 2.65

07. 15/04/23 17:00 KAS Eupen vs SV Zulte Waregem 2.33 3.40 2.75

08. 15/04/23 17:30 Estoril Praia vs Portimonense SC 2.38 3.00 3.00

09. 15/04/23 18:00 Stade Rennes vs Stade Reims 2.22 3.30 2.95

10. 15/04/23 19:15 KV Oostende vs Oud-Heverlee Leuven 2.48 3.45 2.50

11. 15/04/23 22:00 Sparta Rotterdam vs SC Heerenveen 2.23 3.30 2.95

12. 15/04/23 22:00 America FC MG vs Fluminense FC RJ 2.70 3.10 2.55

13. 16/04/23 00:30 Botafogo FR RJ vs Sao Paulo FC SP 2.49 3.05 2.80
14. 16/04/23 03:30 Gimnasia Y Esgrima La Plata vs CA Belgrano 2.30 2.75 2.90
15. 16/04/23 19:30 Malaga CF vs FC Cartagena 2.31 2.90 3.20
16. 16/04/23 20:00 Union de Santa Fe vs CA Tigre 2.60 2.85 2.47
17. 16/04/23 20:30 VfL Wolfsburg vs Bayer Leverkusen 2.75 3.35 2.32
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BARCELONA, Hispania 

X
AVI amekubali kuwa Sergio 
Busquets anaweza kuamua 
kumalizia soka lake la Bar-
celona kwa kiwango cha juu 

mwishoni mwa msimu huu, ingawa 
bosi huyo wa ‘Blaugrana’ hao ana matu-
maini ya kumbakisha kiungo huyo.

Busquets ameshinda mataji 31 
makubwa katika kipindi cha miaka 15 
akiwa na timu ya wakubwa ya Barca, 
lakini mkataba wa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 34 na wababe hao 
wa Katalunya unamalizika mwishoni 
mwa msimu huu.

Wakati rais wa Barca, Joan Laporta, 
alifichua kuwa klabu hiyo ilitaka kumpa 
Busquets nyongeza ya mwaka mmoja 
mwezi uliopita, Inter Miami ya MLS 
imekuwa ikitajwa kwa muda mrefu 
kumtaka.

Barca wako pointi 12 mbele ya Real 
Madrid kwenye kilele cha LaLiga kabla 
ya kukutana na Girona jana na wakati 
Xavi anatumaini Busquets atasalia 
Camp Nou, anakubali nahodha wake 
anaweza kuona ushindi wa taji kama 
wakati muafaka wa kuondoka.

“Wacha tuone jinsi atakavyomaliza 
msimu,” alisema Xavi kuhusu mchezaji 
huyo mwenzake wa zamani.

“Nimesema mara nyingi, kwangu 
Busquets ni muhimu sana, si tu katika 
mpira wa miguu, lakini pia kwenye 
chumba cha kubadilishia nguo.

XAVI: BUSQUETS 
ANAWEZA 
KUONDOKA 
BARCELONA

LONDON, England

FRANK Lampard amem-
taka nyota wa Chelsea, 
Raheem Sterling, kuthibi-
tisha kuwa bado ni mmoja 
wa wachezaji bora zaidi 
duniani kwenye mchezo 
dhidi ya Real Madrid.

Fowadi huyo wa Eng-
land amekuwa na wakati 
mgumu tangu atue hapo 
kwa pauni milioni 47.5 ku-
toka Manchester City.

Lampard alimrejesha 
Sterling katika mchezo 
wake wa kwanza akiwa 
kama bosi wa muda, la-
kini hakuweza kuwazuia 
‘The Blues’ kuteleza kwa 
kuchapwa bao 1-0 na 

Wolves Jumamosi.
Sterling mwenye umri 

wa miaka 28, amefunga 
mabao saba pekee msimu 
huu, lakini akafunga bao 
la kwanza katika ushindi 
wa jumla wa 2-1 wa Chel-
sea dhidi ya Borussia 
Dortmund katika hatua ya 
16-bora wa Ligi ya Mabing-
wa Ulaya mwezi uliopita.

Watakwenda Real Ma-
drid Jumatano kwa mechi 
ya kwanza ya robo fainali 
na Lampard anatarajia 
mchezaji huyo wa zamani 
wa Liverpool kuwa bora.

Alisema: “Raheem ame-
kuwapo na amefanya 
hivyo na kuna historia ya 
kutengeneza. Nadhani ni 

mchezaji mzuri.
“Amekuwa mmoja wa 

mawinga bora zaidi du-
niani kwa muda mrefu. 
Wakati mwingine, labda 
kwa maoni ya baadhi ya 
watu, bora zaidi.

“Ameinuka katika mi-
chezo kama hiyo hapo 
awali kwa hiyo ni jambo 
ambalo tutategemea 
kwa sababu baadhi ya vi-
pengele vya kikosi labda 
ni vijana.

“Hakika ni mchezaji wa 
kiwango cha juu na anay-
eelewa mchezo ambao 
hautamsumbua.“Yeye ni 
mchezaji wa juu. Raheem 
ameonyesha jinsi yeye ni 
mchezaji.”

Lampard ana imani na Sterling
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1               X             2

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

13:00 3773 Binh Phuoc vs BA Ria Vung Tau FC 2.87 2.97 2.35

13:00 5345 Hoang Anh Gia Lai vs K. Khanh Hoa 1.53 3.80 5.14

13:30 3024 Keciorengucu vs Goeztepe 2.18 3.29 2.88

14:00 2301 Millwall U23 vs Swansea U23 2.20 4.05 2.51

14:00 4748 M. Nam Dinh vs Song Lam Nghe AN 2.13 3.12 3.12

14:00 5875 Crewe U23 vs Charlton U23 2.75 3.99 2.06

15:00 1493 Artsakh vs Shirak Gyumri 2.50 2.99 2.73

15:00 3685 SP. Braga U23 vs FC Famalicao U23 2.08 3.42 3.06

15:00 4975 Gabala Fk-2 vs Moik Baku 2.14 3.36 2.99

15:30 1303 Peterborough U21 vs Barnsley U23 2.16 3.74 2.70

15:30 1370 Geylang Int. vs Balestier Khalsa 1.57 4.30 4.19

15:30 4801 Young Lions vs Brunei Dpmm 5.33 5.02 1.38

16:00 1418 Bodrumspor vs Pendikspor 2.37 3.13 2.72

16:00 3300 KMC vs Geita Gold FC 2.45 2.85 2.85

16:00 4032 New Zealand W vs Nigeria  W 2.91 3.22 2.24

16:30 2222 Persebaya Surabaya vs Arema 2.04 3.33 3.13

17:00 1039 FC Vizela U23 vs Estoril Praia U23 2.34 3.47 2.59

17:00 1983 Vojvodina vs Novi Pazar 1.67 3.49 4.42

17:00 2828 SK Super Nova vs FS Metta/Lu 2.75 3.32 2.29

17:00 4220 Portimonense U23 vs CD Mafra U23 1.46 4.35 5.39

17:00 5114 BFC Daugavpils vs Valmiera Fk/Bjss 6.85 4.57 1.36

17:30 4505 Italy W vs Colombia W 1.36 4.26 7.69

17:45 1415 MC Magra vs MC Alger 2.61 2.71 2.87

18:00 1069 Urartu vs Pyunik Yerevan 2.43 2.96 2.85

19:00 2064 CSA Steaua Bucuresti vs FC Politehnica Iasi 2.17 3.13 3.03

19:00 4230 Germany W vs Brazil W 1.37 4.34 7.03

19:00 4299 Omonia Nicosia vs Aris Limassol 3.16 3.31 2.17

19:00 4305 Young Africans vs Kagera Sugar 1.20 5.29 11.76

19:00 4751 Pafos FC vs AEK Larnaca 2.37 3.23 2.86

19:00 5246 GKS Katowice vs OKS Odra Opole 1.92 3.34 3.44

19:30 1629 Silkeborg vs Horsens 1.63 3.85 4.96

20:00 4248 Tennis Borussia Berlin vs Lokomotive Leipzig 5.80 3.75 1.43

20:30 4279 Samsunspor vs Tuzlaspor 1.35 4.50 6.76

21:30 5766 Gornik Leczna vs LKS Lodz Pss 3.03 3.13 2.17

21:45 1008 Peterhead vs Dunfermline 8.13 4.90 1.30

21:45 1060 Dundee FC vs Raith Rovers 1.51 4.01 5.42

21:45 1382 Dumbarton vs Stirling 2.72 3.23 2.31

21:45 2070 Portadown FC vs Newry City AFC 1.86 3.39 3.60

21:45 3208 Glenavon vs Ballymena Utd 1.78 3.55 3.75

21:45 3441 Cliftonville Belfast vs Larne 3.28 3.08 2.08

21:45 3734 Montrose vs Falkirk FC 3.02 3.49 2.09

21:45 4044 Elgin City vs Stenhousemuir 2.67 3.19 2.37

21:45 4669 Morton vs Hamilton 1.69 3.64 4.36

21:45 4906 Crusaders Belfast vs Coleraine FC 1.87 3.33 3.64

21:45 4981 England W vs Australia W 1.41 4.25 6.43

21:45 5263 Inverness vs Arbroath 2.15 3.13 3.23

22:00 1502 Al Khaleej Club vs Al Shabab Riyadh 5.95 4.36 1.49

22:00 3383 Manchester City vs Bayern Munchen 1.77 3.69 3.93

22:00 5996 Benfica vs Inter 2.10 3.20 3.31

22:10 2291 France W vs Canada W 1.36 4.45 7.03
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01. 12/04/23 22:00 AC Milan vs Napoli 2.64 3.08 2.59

02. 12/04/23 22:30 San Lorenzo vs Boca Juniors 2.75 2.65 2.49

03. 12/04/23 23:30 Union Magdalena SM vs Deportivo Pereira 2.23 2.95 3.21

04. 13/04/23 01:00 Coritiba vs Sport Recife 2.20 3.15 3.05

05. 13/04/23 01:00 Belgrano Cordoba vs Huracan 2.86 2.75 2.59

06. 13/04/23 03:30 Rosario Central vs Independiente 2.49 2.65 2.75

07. 13/04/23 03:30 Estudiantes LP vs Atletico Tucuman 2.20 2.91 3.32

08. 13/04/23 05:05 Correcaminos Uat vs Club Celaya 2.57 3.07 2.60

09. 13/04/23 19:45 Feyenoord vs Roma 2.24 3.14 3.19

10. 13/04/23 20:30 Altay vs Altinordu 2.18 3.12 3.02

11. 13/04/23 22:00 Anderlecht vs AZ Alkmaar 2.65 3.21 2.55

12. 13/04/23 22:30 Colon Santa Fe vs Talleres 2.65 2.80 2.44

13. 13/04/23 23:30 Envigado FC vs Deportes Tolima 2.75 2.70 2.46

01. 15/04/23 17:00 Wolverhampton Wanderers vs Brentford FC 2.33 3.10 2.95

02. 15/04/23 17:00 Chelsea FC vs Brighton & Hove Albion 2.41 3.25 2.75

03. 15/04/23 17:00 Southampton FC vs Crystal Palace 2.60 3.10 2.60

04. 15/04/23 17:00 Blackpool vs Wigan Athletic 2.35 3.05 3.00

05. 15/04/23 17:00 Queens Park Rangers vs Coventry City 2.90 3.00 2.41

06. 15/04/23 17:00 Stoke City vs West Bromwich Albion 2.55 3.10 2.65

07. 15/04/23 17:00 KAS Eupen vs SV Zulte Waregem 2.33 3.40 2.75

08. 15/04/23 17:30 Estoril Praia vs Portimonense SC 2.38 3.00 3.00

09. 15/04/23 18:00 Stade Rennes vs Stade Reims 2.22 3.30 2.95

10. 15/04/23 19:15 KV Oostende vs Oud-Heverlee Leuven 2.48 3.45 2.50

11. 15/04/23 22:00 Sparta Rotterdam vs SC Heerenveen 2.23 3.30 2.95

12. 15/04/23 22:00 America FC MG vs Fluminense FC RJ 2.70 3.10 2.55

13. 16/04/23 00:30 Botafogo FR RJ vs Sao Paulo FC SP 2.49 3.05 2.80
14. 16/04/23 03:30 Gimnasia Y Esgrima La Plata vs CA Belgrano 2.30 2.75 2.90
15. 16/04/23 19:30 Malaga CF vs FC Cartagena 2.31 2.90 3.20
16. 16/04/23 20:00 Union de Santa Fe vs CA Tigre 2.60 2.85 2.47
17. 16/04/23 20:30 VfL Wolfsburg vs Bayer Leverkusen 2.75 3.35 2.32
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SINGIDA BS YAIWEKEA YANGA 
KAMBI MAALUMU DODOMA
Na Hadija Mngwai

K
UTOKANA na kuhitaji kwa udi 
na uvumba nafasi ya kucheza  
fainali ya Kombe la FA, Singida 
Big Stars, imesema inarudi jiji-

ni Dodoma kwa ajili ya kambi ya muda 
mfupi kujiandaa na mechi nusu fainali 
ya michuano hiyo dhidi ya Yanga.

Singida Big Stars inatarajia 
kukutana na Yanga hivi 

karibuni katika mchezo wa 
nusu fainali ya Kombe la

 FA, ambapo kwa sasa wa-
najinadi watahakikisha wa-

nafanikiwa kushinda mch-
ezo huo ili watinge fainali.
Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa 

Habari wa Singida Big Stars, Hussein 
Massanza, alisema kambi yao ya Do-
doma huwa inalipa kutokana na kuwa-
saidia kwa kiwango kikubwa hasa wan-
apokuwa na mechi muhimu za kuhitaji 
matokeo.

“Tumepokea vizuri taarifa ya kuku-
tana na Yanga katika hatua ya nusu fain-
ali ya Azam Sports Federation, Yanga 
kwa sasa wapo vizuri sana na ni bingwa 
mtetezi wa kombe hili, tulijipanga tangu 
mwanzo kukutana na timu zote kati ya 
Geita ama Yanga yeyote ambaye angein-
gia nusu fainali tunapambana naye.

“Benchi la ufundi linajipanga ili ku-
weza kufanya vizuri katika mchezo huu, 
tunajua wapinzani wetu wanafanya 
vizuri Ligi Kuu na kimataifa, hivyo kwa 
kutambua ubora wa wapinzani wetu, 

tumeamua kuweka kambi maalumu 
Dodoma.

“Tunaendelea kuweka kambi Dodo-
ma kwa sababu ni mahali pazuri hasa 
tunapohitaji kuwa na umakini wa hali ya 
juu, hivyo tunaweka kambi hii maalumu 
kwa ajili ya Yanga na mechi nyingine za 
Ligi Kuu. Tunafurahia mchezo huu, tut-
auchezea nyumbani katika Uwanja wa 
CCM Liti, itatupa kujiamini zaidi na ku-
pata matokeo mazuri,” alisema.

Wakati Yanga itavaana na Singida Big 
Stars katika Uwanja wa Liti mkoani Sin-
gida, nusu fainali nyingine kati ya Simba 
na Azam FC, itapigwa Uwanja wa Nang-
wanda Sijaona mkoani Mtwara huku 
fainali ya michuano hiyo ikitarajiwa 
kufanyika Dimba la Mkwakwani jijini 
Tanga.

Simba SC yanguruma 
Kocha Mkuu wa Singida Big Stars, Hans van der Pluijm mchezaji mzuri.

“Amekuwa mmoja wa 
mawinga bora zaidi du-
niani kwa muda mrefu. 
Wakati mwingine, labda 
kwa maoni ya baadhi ya 
watu, bora zaidi.

“Ameinuka katika mi-
chezo kama hiyo hapo 
awali kwa hiyo ni jambo 
ambalo tutategemea 
kwa sababu baadhi ya vi-
pengele vya kikosi labda 
ni vijana.

“Hakika ni mchezaji wa 
kiwango cha juu na anay-
eelewa mchezo ambao 
hautamsumbua.“Yeye ni 
mchezaji wa juu. Raheem 
ameonyesha jinsi yeye ni 
mchezaji.”

Lampard ana imani na Sterling

lake, lakini akageuka 
ghafla na kuachia shuti 
lililopanguliwa na kipa 
Fikirini.

Kipindi chote cha 
kwanza Ihefu walione-
kana kuwashambulia 
Simba, huku wageni 
wakijibu kwa kushtuki-
za.

Katika kipindi cha 
pili, Simba walione-
kana kuamka na kutu-

lia hasa sehemu ya kati 
kwenye kiungo, hivyo 
kusukuma mashabulizi 
ambayo mara kwa mara 
yalikuwa yakizuiliwa 
kwa ustadi na mabeki 
Yahaya Mbegu, Nicolaus 
Wadada, na Said Nyoso.

Baadaye ilionekana ni 
kama mechi hiyo kuwa 
na uwiano sawa na 
mashabiki wengi kud-
hani ingemalizika kwa 
suluhu kabla mambo 
hayajageuka dakika za 

mwisho.
Kilichowaponza Ihefu 

baada ya kufungwa bao 
ni kwenda mbele kusaka 
la kusawazisha, ndipo 
waliporuhusu la pili.

Kwa matokeo hayo, 
Simba imefikisha pointi 
60, ikiwa imecheza 
mechi 25, ikibakisha 
michezo mitano ya ku-
maliza msimu huku 
Ihefu ikibaki na pointi 
zake 33 kwenye nafasi 
ya saba.
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sababu kuna kitu Yanga 
wanakihitaji na wao wame-
jipanga vizuri kuhakikisha 
wanapata matokeo chanya.

Alisema wanacheza na 
timu kubwa, hivyo kwa 
asilimia kubwa kuna faida 
kwao kutumia uwanja wao 
wa nyumbani na wako tayari 
kushindana kutafuta pointi 
muhimu dhidi ya Yanga.

“Tunawaheshimu sana 
Yanga, kwa sababu ya ubora 
wao, tutacheza kwa nid-
hamu ya hali ya juu, kutafuta 
alama muhimu lakini na ku-
toruhusu bao kwa wapinzani 
wetu,” alisema Chamberi.

Kocha Msaidizi wa KMC 
FC,  Ahmad Ally, alisema 
maandalizi yao ni mazuri na 
walijaribu kuangalia mapun-
gufu yao na kufanyia kazi 
na kikosi chao kipo tayari 
kutafuta matokeo dhidi ya 
Geita.

“Tunauhitaji mkubwa wa 
pointi kwa sababu tunahi-
taji kuondoka katika nafasi 
ya chini kwenye msimamo, 
tunacheza mpira mzuri, 
lakini malengo makubwa ni 
kutafuta pointi tatu, hakuna 
kitu kingine zaidi katika 
mchezo wetu dhidi ya Geita,” 
alisema Ahmad.

Kocha Msaidizi wa Geita 
Gold FC, Mathias Wandiba, 
alisema baada ya kupoteza 
dhidi ya Yanga kwenye 
mechi ya robo fainali ya 
Kombe la FA, wamefanyia 
kazi madhaifu yao na sasa 
wanakuja kivingine kuwaka-
bili KMC FC.
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Yanga yatamba 



Straika huyo aliyesajiliwa 
na Simba kipindi cha dirisha 
dogo la usajili anatimiza ma-
bao 14 tangu ajiunge na timu 
hiyo, huku akiwa amefikisha 
mabao saba kwenye Ligi Kuu 
mpaka sasa, matano kwenye 
Kombe la FA na matatu Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Simba pia imevunja rekodi 
ya Ihefu kuzifunga timu zote 
za Dar es Salaam ambazo 
zimekanyaga kwenye uwanja 
wa huo kwani Novemba 29, 
mwaka jana iliibamiza Yanga 
mabao 2-1, ikaichapa KMC 1-0 
Januari 3, mwaka huu, kabla 
ya kuidungua Azam FC bao 1-0 
Machi 13, mwaka huu.

Mchezo wa jana ilionekana 
ni kama Ihefu wameshai-
kamata Simba, lakini dakika 
saba kabla ya mechi kumal-
izika hali kwenye uwanja huo 
ikabadilika.

Krosi ya Israel Mwenda ili-
leta kizaazaa kwenye lango la 

Ihefu, na mpira uliokuwa uki-
zagaa langoni ulimkuta Baleke 
ambaye alipiga shuti hafifu la 
mguu wa kushoto, pembeni 
mwa kipa Bakari Fikirini ali-
yekuwa akikingwa na mabeki 
wake, mpira ukajaa wavuni 
kulia kwake.

Wakati mashabiki wa Simba 
waliojazana kwenye uwanja 
huo wakiendelea kushangilia 
bao hilo, dakika ya 86, ikiwa 
ni dakika tatu baada ya bao la 
kwanza, walilazimika kusima-
ma tena kushangilia bao mari-
dadi la Beleke alilolifunga kwa 
staili ya kubinjuka ‘acrobatic’.

Alikuwa ni Kibu Denis ali-
yeukimbilia mpira mrefu win-
gi ya kulia, akapiga krosi am-
bayo ilitua kwenye kichwa cha 
straika huyo akapiga kichwa, 
mpira ukagonga nguzo ya juu 
na kurejea uwanjani, akaruka 
juu na kubinuka sarakasi akau-
piga tena kwa mguu huku aki-
jipindua, akiandika bao la pili 

lililoendelea kuzua shangwe 
kwa mashabiki dimbani hapo.

Katika mchezo huo, ulian-
za kwa Ihefu kulishambulia 
lango la Simba kama nyuki na 
kuwafanya mabeki wa timu 
hiyo na kipa wao Ally Salum 
kuwa ‘bize’ muda mwingi wa 
mchezo.

Ismael Sawadogo, dakika ya 
16 alianguka mwenyewe kati-
ka juhudi za kutaka kuumiliki 
mpira, ukapitiwa na Yacouba 
Songne ambaye alivuta hatua 
mbili tu kabla ya kuachia kom-
bora la chini lililookolewa kwa 
kupanguliwa kwa ustadi na 
Salim, ikawa kona.

Simba ilijibu shambulizi 
hilo dakika moja baadaye liki-
wa ni la kwanza tangu kuanza 
kwa mechi hiyo, pale Jean 
Baleke alipoupata mpira aki-
wa anaangalia kwenye lango 
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Lampard ana imani na Sterling

Na Saada Akida 

WAKATI Ligi Kuu Tanzania Bara 
ikitarajiwa kuendelea leo katika 
viwanja viwili Dar es Salaam, 
mabingwa watetezi, Yanga 
wamesema wanajivunia kikosi ki-
pana wakiikaribisha Kagera Sugar 
katika Uwanja wa Azam Complex 
uliopo Chamazi nje kidogo ya jiji 
la Dar es Salaam mechi itakay-
ochezwa saa 1:00 usiku.

Mchezo mwingine leo utakuwa 
kati ya KMC FC watakaoikaribi-
sha Geita Gold FC katika Uwanja 
wa Uhuru saa 10:00 alasiri.

Kuelekea michezo hiyo mako-
cha wa timu hizo wamezungumza 
na Nipashe na kutoa tathimini 
zao, ambapo Kocha Msaidizi wa 
Yanga, Cedric Kaze, amesema  
muda wa maandalizi ni tatizo 
kutokana na mazingira kuwala-
zimu kucheza kila baada ya siku 
tatu, lakini wataitumia mechi ya 
leo kutengeneza wachezaji wao 
kiakili.

Alisema mechi haitakuwa rahisi 
kwa sababu awali walicheza 
Mwanza na kushinda kwa tabu 
bao 1-0 na kwamba Kagera Sugar 
walipata penalti, lakini kipa wao 
alikuwa makini na kuidaka.

“Mechi haitakuwa rahisi, kwa 
hali hiyo kutakuwa na mabadi-
liko katika kikosi kwa sababu ya 
kuwapumzisha waliocheza juzi 
na mabadiliko hayo hayataathiri 
kikosi ambacho tutakishusha 
kutafuta matokeo mazuri.

“Kwa sasa kikosi kimekuwa 
kipana kwa sababu baadhi ya 
majeruhi wamerejea na tutawapa 
nafasi taratibu akiwamo Bernard 
Morrison ambaye anatakiwa ku-
pewa dakika chache za kucheza 
ili kumrejesha kwenye ubora 
wake,” alisema Kaze.

“Mwakilishi wa wachezaji wa 
Yanga, Denis Nkane, alisema 
wako tayari kwa mchezo wa leo 
na wanatambua haitakuwa mechi 
rahisi kwa sababu ya ubora wa 
Kagera Sugar ambao nao wa-
nakuja kwa malengo yao.

Kocha Msaidizi wa Kagera 
Sugar, Marwa Chamberi, alisema 
mchezo utakuwa mgumu kwa 

Yanga yatamba 
kikosi kipana 
kwa Kagera 
Sugar leo

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

J
EAN Beleke, straika 
kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, 
ameiongoza tena Simba 

kuitafuna Ihefu FC, safari 
hii akiiwezesha kunguruma 
katika Uwanja wa Highland 
Estates, Ubaruku, Mbarali 
mkoani Mbeya, alipofia 
‘Mwananchi’ (Yanga).

Baleke ameweka re-
kodi ya kipekee kwa
 kuifunga timu moja

 mabao matano katika
 mechi mbili mfululizo,

 hiyo ikiwa ni baada
 ya kutupia matatu
 ‘hat-trick’ kwenye

 ushindi wa 5-1 mch-
ezo wa robo fainali 

wa] Kombe la FA, 
Jumamosi iliyopita

 na jana kucheka tena
 na nyavu mara mbili

 wakati Simba ikishin-
da 2-0 nyumbani kwa

 Ihefu mechi ya Ligi 
Kuu Bara.

SIMBA SC YANGURUMA 
ALIPOFIA MWANANCHI

   Ni yule yule Baleke, aiongoza kuita-
funa tena Ihefu akiweka rekodi mpya ya...

Mshambuliaji wa Simba, Jean Baleke, akiachia shuti katikati ya mabeki wa Ihefu FC, Nicholas Wadada (chini) na Sam-
wel Onditi, kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa katika Uwanja wa Highland Estates, Ubaruku, Mbarali mkoani 
Mbeya jana na Simba kushinda mabao 2-0 yote yakifungwa na straika huyo. MPIGAPICHA WETU
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