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ALIYEKUWA Balozi wa Tanzania nchi-
ni Sweden, Dk.Wilbroad Slaa amei-
buka na kudai kuwa upo utata katika 
tamko la serikali kuhusu matumizi ya 
lugha kwenye mikutano ya hadhara, 
akisisitiza unapaswa kuondolewa...

WAZIRI MKUU, Kassim Majaliwa ame-
sema ameridhishwa na maboresho 
yaliyofanyika kwenye Hospitali ya 
Wilaya ya Namtumbo mkoani Ruvu-
ma ikiwa ni utekelezaji wa maelekezo 
aliyoyatoa Oktoba 18 mwaka jana 
alipozuru hospitalini huko...
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Wastaafu wawasilisha 
hoja 13 kwa serikali

Waziri Mkuu,Kassim Majaliwa akikagua maendeleo ya ujenzi katika Hospitali ya wilaya ya Namtumbo akiwa 
katika ziara ya mkoa wa Ruvuma jana. Waziri Mkuu Majaliwa alitembelea hospitalini hapo Ok-
toba mwaka jana na kuagiza kasoro zilizokuwepo ikiwemo milango 10 iondolewe na kuwekwa 
mingine yenye viwango ifikapo Januari 4 mwaka huu. PICHA: Owm
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CHADEMA waja na 
mikakati mikutano 
ya hadhara 2023 

Na Maulid Mmbaga

KAMATI Kuu ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) imeagiza viongozi wa ngazi zote za chama hi-
cho kuendelea na maandalizi ya kuanza kwa mikutano ya 
hadhara.

Chama hicho kimetangaza kuwa kinatarajia kufanya uz-
induzi rasmi wa kitaifa wa mikutano hiyo Januari 21 mwaka 
huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na Mkurugenzi wa 
Mawasiliano, Itifaki na Mambo ya Nje wa chama hicho, John 
Mrema, hatua hiyo imefikiwa baada ya Kamati Kuu kuku-
tana na Chama Cha Mapinduzi (CCM) na kujadili taarifa ya 
mwenendo wa mazungumzo ya maridhiano.

Mrema alisema kamati hiyo imeridhishwa na mwenendo 
wa mazungumzo hayo na hatua ambazo zimechukuliwa 
mpaka sasa na kuitaka timu ya mazungumzo iendelee na 
mchakato huo wa maridhiano, huku hatua za kuandaa miku-
tano ya hadhara zikiendelea.

“Kamati Kuu imetangaza kuwa uzinduzi rasmi wa miku-
tano ya hadhara kitaifa utafanyika Januari 21 mwaka huu na 
utafuatiwa na uzinduzi wa mikutano ya hadhara kila makao 
makuu ya kanda na baadaye ngazi nyingine za chama zitaen-
delea na mikutano kwenye ngazi zao,” alisema Mrema.

CUF KUMEKUCHA
Wakati CHADEMA wakitangaza hayo, Chama cha Wa-

nanchi (CUF) kimesema kuanzia sasa kitafanya mfululizo mi-
kutano ya hadhara kwenye mikoa mbalimbali, huku kikiwa-
taka viongozi wake ngazi ya shina, kata, wilaya  na mikoa yote 
nchini kuanza maandalizi, uzinduzi rasmi wa mikutano hiyo 
ukitarajiwa kufanyika leo Magomeni mkoani Dar es Salaam.

Hatua hiyo imekuja baada ya Rais Samia Suluhu Hassan 
Januari tatu mwaka huu kuondoa zuio la kufanyika kwa mi-
kutano ya hadhara kwa vyama vya siasa, katazo ambalo lili-
dumu kwa takribani miaka saba.

Akizungumza na waandishi wa habari jana jijini Dar es Sa-
laam, Naibu Mkurugenzi wa Mipango na Uchaguri wa CUF, 
Yusuph Mbungiro, alitoa rai kwa wananchi kuendelea kuki-
unga mkono chama hicho, huku akimpongeza Rais Samia 
kwa kuwa msikivu na kuona umuhimu wa kufuata sheria 
na katiba ya nchi katika kujenga misingi bora ya demokra-
sia nchini. “Vyama vya siasa takribani miaka sita tumekuwa 
hatufanyi mikutano ya hadhara, baada ya zuio lililokuwa 
limewekwa na Rais aliyetangulia lakini sasa limeondolewa.

“Ninatoa wito kwa wanachama wa CUF, tuko kwenye kip-
indi cha uchaguzi wa ndani ya chama ulioanza Mei 2022 na 
utamalizika  Oktoba mwaka huu, hivyo wanachama waend-
elee kujenga hamasa.

“Hamasa iendelee kujengwa ili kuwahamasisha watanza-
nia kuendelea kukiunga mkono chama chetu, tunaamini kwa 
kipindi hiki watanzania wataona vyama vya siasa vikienda 
kwenye mikutano ya hadhara, vikinadi sera, vikiikosoa seri-
kali kwa nia njema ya kulijenga taifa letu,” alisema Mbungiro.

Pia alisema vyama vya siasa ni mhimili muhimu katika 
demokrasia ya nchi na ujenzi wa maendeleo ya taifa.

Kutokana na katazo la mikutano ya hadhara kuondolewa, 
alitoa wito kwa Jeshi la Polisi nchini kuwa sikivu na lifuate 
sheria na kuacha kuwa watu wa kutabiri na kupanga mikaka-
ti ya kuzuia vyama vya siasa kufanya mikutano ya hadhara.

“Tunashauri na kuwaomba vyombo vya usalama, mambo 
ya kiintelejensia ambayo mara nyingi yamekuwa yakitumika 
kama njia ya kuzuia baadhi ya mikutano ya hadhara, kwam-
ba unaambiwa mkutano huu hautaweza kufanyika kwa saba-
bu za kiintelejensia, sasa hizo sababu za kiintelejensia tuna-
hitaji zitumike kuifanya mikutano ifanyike na siyo kuizuia,” 
alisema Mbungiro.

Aliahidi kuwa watafanya mikutano ya hadhara ambayo 
itakuwa na tija kwa taifa, akisisitiza kuwa hawataifanya kwa 
ajili ya kukashfu watanzania wala viongozi wa serikali au wa 
vyama vingine.

“Mikutano yetu itakuwa ni ya kunadi sera za chama chetu, 
kukosoa pale serikali inapokuwa imekosea na kusimamia 
ujenzi wa demokrasia ndani ya taifa letu, hayo ndiyo mambo 
ya msingi tunayotarajia kuyafanya kwa kipindi hiki,” alisema 
Mbungiro.

Wastaafu waibuka na 
hoja 13 kwa serikali
Na Paul Mabeja, DODOMA

UMOJA wa Wastaafu Tanzania 
(REAT) umewasilisha hoja 13 serika-
lini, likiwamo pendekezo la kuonge-
zwa kima cha chini cha pensheni ya 
kila mwezi kutoka Sh. 100,125.40 ya 
mwaka 2015 hadi Sh. 259,000.

Rais wa REAT, Dauda Bilikesi ali-
bainisha hayo jana jijini hapa alipo-
toa taarifa kwa vyombo vya habari 
kuhusu hoja zilizowasilishwa na 
umoja huo serikalini.

“Hoja zilizowasailishwa serika-
lini kwa Mheshimiwa Dk. Dorothy 
Gwajima,     Waziri wa      Maende-
leo ya Jamii,     Jinsia,     Wanawake 
na Makundi Maalum na zikapokewa 
kwa niaba ya Makamu       wa Rais ni 
hizi zifuatazo:

“Tumeiomba serikali na taasisi 
zake na Bunge zitambue kuwa 
wastaafu wote nchini kwa sasa wana 
umoja wao ulisajiliwa kisheria, hivyo 
kabla ya       kufanya uamuzi unao-
husu wastaafu,      watoe fursa ya 
kupokea maoni      ya        wastaafu   
kupitia REAT.

“Tayari tumemwandikia barua 
Spika wa Bunge kumjulisha kuwapo 
REAT, ili mhimili huo muhimu wa ku-
tunga sheria utambue kuwapo kwetu 
na    kutushirikisha katika masuala 
mbalimbali     ikiwamo kujadili mis-

wada      ya sheria inayohusu hifadhi 
ya jamii      na masuala mengine ya 
nchi.

“Pia tuna pendekezo la kuongeza 
kima cha chini cha pensheni kutoka 
Sh. 100,125.40 ya mwaka 2015 hadi 
Sh. 259,000 kwa kutumia kigezo cha 
kima cha chini cha pensheni kuwa ni 
theluthi mbili ya kima cha chini cha 
mshahara wa sekta husika.

“Kiwango hicho kilichopendeke-
zwa na REAT, kitakuwa ni sawa na 
theluthi mbili ya kima cha chini cha 
mashahara serikalini.

“Pamoja na hayo, REAT inatambua 
kuwa kama sheria iliyoanzisha Mfu-
ko wa Pensheni kwa Watumishi wa 
Umma (PSSSF) iliyoanzishwa 2018 
ingekuwa inazingatiwa, Rais alipo-
tangaza nyongeza ya mshahara kwa 
asilimia 23.5 kima cha chini cha pen-
sheni nacho kilitakiwa kitangazwe na 
waziri mwenye dhamana ya mifuko 
ya hifadhi za jamii na kilipaswa kuwa 
Sh. 155,610”.

Hoja nyingine iliyopendekezwa na 
REAT, ni wastaafu waliostaafu kabla 
ya kuanzishwa kwa Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya (NHIF) waingizwe 
kwenye mfuko huo kwa kulipiwa na 
serikali au kwa kuwapa unafuu wa 
kulipa kiasi kidogo kila mwaka ili wa-
pate huduma ya matibabu.

“Wizara ya Afya iimarishe utara-

tibu wa matibabu ya wazee wanaoti-
biwa kwa kutumia vitambulisho vya 
bima ya afya hasa pale ambapo haku-
na dawa hospitalini na pale ambapo 
hospitalini haina kipimo kinachotak-
iwa kumpima mgonjwa na kutakiwa 
kwenda kupimwa sehemu nyingine,” 
alisema.

Vilevile, alisema waastaafu wote 
waliopunjwa pensheni, walio-
pandishwa madaraja bila ya kureke-
bishiwa mishahara yao, waliokuwa 
wamezuiwa kulipwa pensheni mpa-
ka mwajiri alipe tozo, waliohitimisha 
utumishi wao hawajarejeshwa nyum-
bani, wapate stahiki zao kwa mujibu 
wa sheria.

“Pendekezo lingine ni wastaafu 
kuwa na uwakilishi kwenye Bodi ya 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na wastaa-
fu kuzikwa na mifuko wanapofariki 
dunia, ili kulinda heshima yao,” ali-
fafanua.

Vilevile, alisema watoto wa wastaa-
fu wenye ulemavu wasiojiweza, 
waendelee kupokea pensheni mpaka 
wafe kama ilivyo kwa watoto wa wa-
nachama wa mifuko wanaofariki du-
nia kabla ya kustaafu.

“Tumewasilisha serikalini pia pen-
dekezo la kuwatumia wastaafu kutoa 
mafunzo kwa wafanyakazi waliko ka-
zini juu ya maadili ya kazi na maan-
dalizi ya kustaafu,” alisema

Rais wa Zanzibar Dk.Hussein Ali Mwinyi na mkewe  Mariam Mwinyi,(kushoto) wakimsikiliza 
mwanafunzi wa darasa la Saba wa Shule ya Msingi Salum Turky,  Abdul Aziz Suleiman   alipowa-
karibisha katika chumba cha Maktaba  mara baada ya kuifungua rasmi jana. Wengine ni Waziri wa 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi,  Lela Muhamed Mussa (kulia) na Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi  Khamis Abdulla Said   ikiwa ni sehemu ya  sherehe za shamra shamra za 
maadhimisho ya miaka 59 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar. PICHA: IKULU
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Katibu Mkuu aiwakia MSD utendaji mbovu
Na Vitus Audax, MWANZA

  KATIBU   Mkuu wa Wizara 
ya Afya, Prof. Abel Makubi, 
ameeleza kuchukizwa na  
utendaji kazi mbovu wa Bohari 
Kuu ya Dawa (MSD) kushindwa 
kufikisha dawa muhimu katika 
vituo mbalimbali vya afya na 
kusababisha madeni.

Kutokana na hali hiyo, 
ameipa MSD miezi miwili ku-
hakikikisha inamaliza tatizo 
hilo nchini.

  Prof. Makubi alitoa agizo 
hilo juzi jijini hapa wakati aki-
zungumza na wadau na vion-
gozi mbalimbali wa afya juu 
ya uboreshaji wa huduma ya 
afya kwa wananchi sambamba 
na utekelezaji wa bima ya afya 
kwa wote unaotarajiwa kuanza 
Julai 2023.

 MSD, alisema  imesababisha 
hali ya upatikanaji wa dawa 

muhimu kuwa mgumu hasa 
katika vituo vya serikali na 
kuwalazimu kufuata dawa nje 
ya vituo ilihali tayari  vimeli-
pia gharama kubwa za kuagiza 
dawa kwao lakini bado idara 
hiyo haipeleki dawa katika vi-
tuo kwa wakati. 

Alisema serikali imetengen-
eza miundombinu na majengo 
ili kuboresha huduma za afya 
lakini si lolote kama maeneo ya 
kutolea huduma hizo hayana 
dawa kwa ajili ya wagonjwa 
na hawako tayari kuendelea 
kuwavumilia wakishindwa 
kupeleka dawa hizo ndani ya 
muda alioutoa.

  “Haiwezekani mnadaiwa 
fedha nyingi hadi katika vituo 
vidogo vya afya kwa kuende-
lea kuwacheleweshea dawa 
za muhimu ambazo zinaweza 
kupatikana hata katika sehemu 
tofauti nchini bila kuzifuata Do-

doma. Nawapeni  miezi miwili 
pelekeni dawa mkishindwa 
wapeni tenda wanaoweza ku-
fanya usambazaji kwa wakati” 
alisema Prof. Makubi. 

Katika hatua nyingine, Pro-
fesa Makubi alikemea vituo vi-
kubwa vya kutolea huduma za 
afya ambavyo vinafanya utape-
li wa gharama halisi za mat-
ibabu kupitia Mfuko wa Bima 
ya Afya wa Taifa (NHIF) huku 
ikitishia kufungia vituo hivyo. 

Alisema serikali itavifungia 
vituo vinavyofanya utapeli wa 
gharama za matibabu vilivyo-
ingia katika mkataba na NHIF 
vihakikishe vinafuata miongo-
zo na mkataba waliotia saini.

 Prof. Makubi alisisitiza kuwa 
serikali haitasita kuvifungia vi-
tuo vyote vya kutolea huduma 
ambavyo vitafanya utapeli 
kuhusu gharama halisi alizo-
tumia mgonjwa. 

Aidha, aliwataka watoa hu-
duma kuendelea kutoa hu-
duma katika ubora stahiki na 
kuacha tabia za kuendekeza 
matusi kwa wagonjwa ilihali 
ndio waajiri halisi wa watoa 
huduma hao.

 Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Adam Malima, alisema seri-
kali mkoani Mwanza imeanza 
mpango kwa ajili ya ujenzi wa 
hospitali ya rufani ya mkoa 
ndani ya halmashauri za Il-
emela, Misungwi, Magu   au 
Nyamagana.

 Mwakilishi wa Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) ,  Monica 
Julius,  aliwataka wasimamizi 
wa utekelezaji wa ujenzi wa mi-
radi ya hospitali mbalimbali na 
vituo vya afya kuhakikisha wa-
nakamilisha miradi hiyo kwa 
wakati ili kuboresha huduma 
za afya kwa wananchi.

Waziri Aweso amtumbua meneja RUWASA
Na Christina Haule, KILOSA

WAZIRI wa Maji, Jumaa Awe-
so, amemwondoa katika nafasi 
yake Meneja wa Wakala wa Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira viji-
jini (RUWASA) Wilaya ya Kilosa, 
Mhandisi Joshi Chum, na kuagiza 
kupangiwa kazi nyingine. 

Sambamba na kuondolewa 
kwa meneja huyo kutokana na 
utendaji kazi wake kwenye mi-
radi ya maji kutoridhisha, Aweso 
pia ametangaza kuifuta Jumuiya 
ya Watumiaji Maji Ruaha. 

Aweso alitoa agizo hilo juzi  
akiwa Ruaha, Mji mdogo wa Mi-
kumi Wilaya ya Kilosa wakati 
akiendelea na ziara ya siku tisa 
kukagua miradi ya maji mkoani 
Morogoro. 

Waziri alichukua uamuzi huo 
baada ya kupokea malalamiko 
kutoka kwa wananchi, Diwani 

na Mbunge wa Mikumi, Dennis 
Londo, juu ya kero ya kudumu ya 
maji kwenye kata hiyo ambayo 
licha ya serikali kupeleka fedha 
za utatuzi, ujenzi umechelewa 
kuanza bila sababu maalum.

 Alisema Wizara ina nia njema 
na watendaji wake huku ikiwa 
na nafasi nyingi, hivyo mhandisi 
huyo ni vyema akarudi wizarani 
na mtu mwingine mwenye uw-
ezo wa kufanya kazi na kusima-
mia miradi apelekwe wilayani 
Kilosa. 

“Kwa dhati ya moyo kabisa 
pamoja na kazi nzuri anayoifan-
ya mhandisi huyu,  kwa Ruaha 
naomba atupishe. Wizara ya maji 
ina nafasi nyingi za kufanya kazi, 
tutakupa nafasi nyingine lakini 
Kilosa tutamleta mtu ambaye 
atawasaidia Ruaha,” Alisema. 

Pia Waziri Aweso alisema kab-
la  ya kuwa Waziri alikuwa naibu 

waziri katika wizara hiyo na ali-
fanya ziara katika mkoa wa Mo-
rogoro na jimbo la Mikumi lakini 
kilichomsikitisha, wataalamu 
wake hawakuwahi kumpeleka 
Ruaha hata mara moja. 

Aliwataka wahandisi wa maji 
nchini kuhakikisha wanampele-
ka kwenye changamoto za maji 
pindi anapofanya ziara kwenye 
maeneo yao ya kukagua miradi 
ya maji ili kuzitatua.

  “Nionyeshe masikitiko yan-
gu na nitume salamu kwa wa-
handisi wote nchini. Waziri wa 
Maji anapokuja kukagua miradi, 
mpelekeni kwenye changamoto, 
ndugu zangu wana Ruaha leo 
sijaja kuuza sura nimekuja ku-
fanya kazi. 

Elezeni  kero zenu wala hamna 
sababu ya kumwogopa mtu am-
baye anakwamisha maendeleo 
yenu,” alisisitiza. 

Aweso alisema wakati mwing-
ine wananchi wanakosa kupiga 
hatua za maendeleo kwa sababu 
ya kuwabeba watu kwa kuwao-
nea huruma na kuwakumbatia 
wanaowarudisha nyuma, lakini 
bila Mbunge Londo asingefika 
Ruaha.

 Kuhusu jumuiya za watumiaji 
maji nchini, Waziri alisema amei-
vunja Jumuiya ya  Ruaha ili iwe 
jumuiya ya mfano kwa jumuiya 
zingine nchini kwa sababu ya 
uwapo wa baadhi ya jumuiya ny-
ingi hewa na zinazowanufaisha 
viongozi badala ya kutekeleza 
majukumu yaliyowapeleka.

  Aliagiza mamlaka za maji 
kuanza kuzifanyia uchunguzi 
wa kina jumuiya zote nchini kwa 
sababu ya kuwapo kwa watumi-
shi wanaokula fedha za umma 
na ikibainika yuko anayekula 
fedha hizo, hatasita kumchuku-

lia hatua. 
  Aweso alisema katika kuka-

biliana na changamoto zinazoji-
tokeza kwa wananchi wa Ruaha 
juu ya masuala ya maji, ni vyema 
wakaanzisha Mamlaka ya Maji 
Ruaha watakayoitumia kutatua 
changamoto zao kwa karibu na 
mkurugenzi atakayekuwapo. 

Mbunge Londo alisema pamo-
ja na juhudi za serikali katika 
kuhakikisha jimbo hilo linapata 
maji, imetenga Sh. Bilioni moja 
kwa ajili ya uchimbaji visima 
vikubwa na kufunga pampu za 
mabomba ya maji katika maeneo 
yenye uhitaji zaidi kwenye jimbo 
hilo.

  Aliyataja maeneo kutakapo-
fungwa pampu za mambomba 
ya maji ni pamoja na kata ya Ru-
aha, Kidodi, Luhembe, Masanze, 
Kizunguzi, Mabwelebwele na 
Mhenda.

Baadhi ya wenyeviti wa vitongoji vya mji mdogo wa Mirerani Wilayani Simanjiro Mkoani Manyara, wakikagua ko-
rongo la kuzuia maji ya mto Nduruma na bwawa la Kidawash yanayosababisha mafuriko juzi. PICHA: GIFT THADEY

Jafo ambana DED 
fedha ujenzi kituo
Na Julieth Mkireri,  KISARAWE

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Muungano na 
Mazingira, Dk.Selemani Jafo, am-
emwagiza Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Kisarawe,  Peter Ngusa, 
kupeleka fedha za kumaliza ujenzi 
wa Kituo cha Afya Kiluvya.

Dk. Jafo, ambaye  ni Mbunge wa 
Kisarawe alitoa maagizo hayo jana 
alipofika kukagua maendeleo ya 
kituo hicho wakati wa ziara yake 
ya siku moja kutembelea miradi 
mbalimbali ya maendeleo.

Alisema kituo hicho kilikuwa hi-
taji la wananchi kwa muda mrefu 
ambao walikuwa wakitembea um-
bali wa kilomita tano kufuata hu-
duma za afya katika Zahanati ya 
Makurunge.

“Maagizo yangu kwako Kaimu 
Mkurugenzi   hapa fedha ziletwe. 
Kamati imesema inahitaji Sh. mil-
ioni 40  kukamilisha lakini tuanze 
kuwaletea Sh. milioni 25 jengo 
likamilike na huduma zianze ku-
tolewa, wananchi waondokane 
na hii shida ya kutembea umbali 
mrefu,” alisema. 

Katika ziara hiyo, Dk. Jafo alizin-
dua daraja la Mto Bululu na Maku-
runge ambayo yalikuwa kikwazo 
hususani kipindi cha mvua na 
maeneo hayo yalikuwa hayapitiki.

Madaraja hayo ambayo ya-
megharimu Sh. milioni yalikuwa 
hayapitiki kipindi cha mvua na 
wakati mwingine wanafunzi wali-
kuwa wakikwama kwenda shule.

Waziri huyo alisema kata hiyo 
itaendelea kusimamiwa kwa ka-
ribu kutokana na kuwa eneo la 
mjini, hivyo kuhitaji miundombi-
nu ya barabara kila sehemu na hu-
duma za jamii kusogezwa karibu 
na jamii kuondoa msongamano 
kwenye vituo vilivyopo.
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Na Enock Charles

ALIYEKUWA Balozi wa Tanza-
nia nchini Sweden, Dk.Wilbroad 
Slaa ameibuka na kudai kuwa 
upo utata katika tamko la seri-
kali kuhusu matumizi ya lugha 
kwenye mikutano ya hadhara, 
akisisitiza unapaswa kuondole-
wa.

Dk. Slaa aliyewahi kuwa 
Katibu Mkuu wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), pia kuwania urais 
kupitia chama hicho, alitoa 
kauli hiyo wakati wa mjadala na 
moja ya vituo vya televisheni za 

mtandaoni.
Alisema kuwa iwapo tamko 

hilo litaachwa kama lilivyo, lital-
eta mvutano mkubwa kati ya 
polisi na vyama vya siasa kuto-
kana na tafsiri tofauti zitakazo-
patikana kwa taasisi hizo. 

“Hivi lugha ya staha maana 
yake nini? Lugha nzuri au lugha 
ya kutokutukanana maana yake 
nini? Katika siasa nani anaweza 
kusimama na kutuambia huyu 
katukana na huyu hajatukana?

“Tanzania ni nchi ya sheria. 
Je, katika sheria zetu ni nani 
mwenye haki ya kutafsiri huyu 
katukana mwenzake au huyu 

kaongea lugha mbaya?” Dk. Slaa 
alihoji.

Kwa mujibu wa Dk. Slaa, tam-
ko hilo ni kama agizo kwa polisi 
kutafsiri kwa namna wanavy-
oona inafaa lugha za wanasiasa 
kuona matusi ama la, jambo 
ambalo alidai litasababisha 
mgogoro kati ya polisi na vyama 
vya siasa na hivyo kuharibu 
maana ya kuruhusiwa kwa mi-
kutano ya vyama vya siasa.

“Kuwapo mikutano ya had-
hara kumetafsiriwa na sheria. 
Kwanini Rais leo aingize ma-
neno ambayo yanaweza kesho 
kuleta utata mapema kabisa? 

“Tumekuwa tunafanya miku-
tano ya hadhara na nimezun-
guka nchi hii ninaijua, polisi 
anapanda jukwaani anakufuata 
pale umetukana au ulichokise-
ma siyo lugha ya staha, lugha ya 
staha ni ipi? dictionary (kamusi) 
ya lugha ya staha iko wapi?” Dk. 
Slaa alihoji zaidi.

Kwa takribani miaka saba 
kumekuwa na zuio la mikutano 
ya kisiasa nchini. Mwanzoni 
mwa wiki hii, serikali iliruhusu 
mikutano hiyo na tayari vyama 
mbalimbali vya siasa vime-
tangaza kuanza kuifanya nchi 
nzima.

Dk. Slaa aibuka na utata wa lugha kwenye majukwaa

Na Grace Gurisha 

KAMPUNI ya Transworld 
Aviation ya Zanzibar imedai 
katazo lililotolewa na Mam-
laka ya Viwanja vya Ndege 
Zanzibar (ZAA) la kuwazuia 
kutoa huduma kwenye Uwan-
ja wa Kimataifa wa Aman 
Abeid Karume (Terminal 3) 
ni batili kwa kuwa limekiuka 
makubaliano ya mkataba wao. 

Mkurugenzi wa Sheria na 
Uwekezaji wa kampuni hiyo 
ya Falme za Kiarabu aliyase-
ma hayo jana alipozungumza 
na waandishi wa habari jijini 
Dar es Salaam kutokana na 
zuio hilo lililotolewa na ZAA 
Septemba 14 mwaka jana.

Madeleka alidai ZAA iliwa-
pa taarifa kuwa hawapaswi 
kuendelea kutoa huduma zao 
kwenye uwanja huo eneo la 
Terminal 3 kuanzia Desemba 
Mosi mwaka jana bila ku-
waeleza sababu ya mamlaka 
kufanya hivyo. 

“Zuio hili kwenu ni katazo 
haramu ambalo linakiuka 
makubaliano na masharti yali-
yopo kwenye mkataba huo 
ambao ni baina ya Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar na 
Transworld ambao unazun-
gumzia uwanja wote na kuhu-
su terminal.

“Kampuni hii ni ya ki-
mataifa, inayo sifa ya kufan-
ya kazi kwenye Uwanja wa 
Kimataifa wa Aman Abeid 
Karume na baadhi ya kampu-
ni tunazofanya ni Fly Dubai, 
Eurowings ya Ujerumani, Air 
France na KLM ya Uholanzi,” 
alisema Madeleka. 

Alisema kuwa walitarajia 
kupewa taarifa ili wakae chini 
wazungumze kama mkataba 
unavyozungumza, lakini 
kama wanataka kuvunja mka-
taba baina yao, basi wafuate 
utaratibu ili wawalipe wana-
chostahili. 

Alidai kampuni hiyo im-
ewekeza takribani dola za 
Marekani milioni nne katika 
utoaji wa huduma kwenye 
kiwanja hicho na pia wame-
kuwa wakipata faida ambayo 
inaongezeka kila mwaka ku-
toka Sh. bilioni 1.7 kwa mwaka 
2016 hadi kufikia Sh. bilioni 
3.4 Novemba 2020.

Hata hivyo, akizungumzia 
suala hilo kwa njia ya simu, 
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
ZAA, Self Abdallah Juma, alise-
ma malalamiko hayo hayana 
ukweli wowote. 

Kampuni 
yadai zuio 
dhidi yake 
huduma 
uwanja wa 
ndege batili

Mjumbe wa 
mkutano 
mkuu wa 
CCM Taifa, 
kupitia 
Wilaya ya 
Simanjiro 
Mkoani Man-
yara, Lenga-
nasa Soipey 
akizungumza 
na jamii ya 
wafugaji wa 
Kata ya Nais-
inyai juu ya 
kutouza ar-
dhi yao juzi. 
PICHA: GIFT 
THADEY

Majaliwa aridhishwa maboresho Hospitali ya Wilaya Namtumbo
Na Mwandishi Maalum, 
NAMTUMBO

WAZIRI MKUU, Kassim Ma-
jaliwa amesema ameridhishwa 
na maboresho yaliyofanyika 
kwenye Hospitali ya Wilaya ya 
Namtumbo mkoani Ruvuma 
ikiwa ni utekelezaji wa maeleke-
zo aliyoyatoa Oktoba 18 mwaka 
jana alipozuru hospitalini huko.

Akiwa kwenye hospitali hiyo 
siku hiyo, Majaliwa alieleza 
kutoridhishwa na milango ili-
yowekwa na kuagiza iondolewe 
na iwekwe mingine yenye vi-
wango na jana alikagua maen-
deleo ya utekelezaji wa maagizo 
yake na aliridhishwa na kazi ili-
yofanyika.

Kufuatia utekelezaji huo, Wa-
ziri Mkuu alisema ameridhish-
wa na utekelezaji wa maelekezo 
hayo ambapo hadi sasa jumla 
ya milango 67 kati ya 84 im-
eondolewa na kuwekwa mipya 
yenye ubora.

“Leo ( jana) nimeona milango 
bora kabisa, kwa nini tulikubali 
kuweka milango mibovu wakati 
mizuri ipo? Hii haikubaliki kwa 
sababu tunapoteza fedha za 
serikali zinazotokana na kodi ya 
wananchi. Ni lazima kila mtumi-
shi wa umma atimize wajibu 
wake,” aliagiza.

Alisema serikali imedhamiria 
kuendelea kutoa fedha kwa ajili 

ya utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya maendeleo, ikiwamo 
ya afya ili kusogeza huduma 
muhimu za kijamii karibu na 
wananchi. Waziri Mkuu pia ali-
wataka wakuu wa idara katika 
halmashauri zote nchini wasi-
mamie kikamilifu utekelezaji 
wa shughuli zote za maendeleo 
kwenye maeneo yao ili kuhakik-
isha fedha zinazoidhinishwa na 
serikali kwa ajili ya ujenzi wa 
miradi zinatumika ipasavyo.

“Haipendezi kuona vion-
gozi wakuu waje na kubaini 
‘madudu’ katika miradi wakati 
watendaji mpo. Kila mtumishi 
awajibike ipasavyo katika eneo 
lake ili kuhakikisha lengo la 
serikali la kuwaletea maendeleo 
wananchi linatimia,” aliagiza.

Mradi wa ujenzi wa hospitali 
hiyo unatarajiwa kugharimu 
Sh. bilioni 7.5 na hadi sasa hos-
pitali hiyo imepokea Sh. bilioni 
4.2 kutoka serikali kuu ambapo 
majengo 20 yameshajengwa, 
majengo 13 yamekamilika, saba 
yako katika hatua za ukamil-
ishaji. Hospitali itakapokamilika 
inatarajiwa kutoa huduma kwa 
zaidi ya watu 200,000.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais - Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), Dk. 
Festo Dugange alisema serikali 
itaendelea kuiboresha sekta ya 
afya ikiwamo kununua magari 

mawili kwa halmashauri zote 
184 nchini -- moja la wagonjwa 
na lingine kwa ajili ya usimamizi 
wa huduma za afya.

Akizungumza kuhusu ujenzi 
wa Shule ya Sekondari ya Wa-
sichana ya Namtumbo, Dk. 
Dugange alisema watahakiki-
sha wanasimamia maagizo yote 
yaliyotolewa na Waziri Mkuu ili 
kuhakikisha shule hiyo inaka-
milika kwa wakati na inaanza 
kudahili wanafunzi

Awali Mganga Mfawidhi wa 
hospitali hiyo, Dk. Christopher 
Wabarumi aliishukuru serikali 
kwa kuendelea kuboresha hu-
duma za afya kwenye maeneo 
mbalimbali nchini ikiwamo 
wilaya hiyo ambayo inaendelea 
na ujenzi wa majengo ya 22 ya 
hospitali ya wilaya.

Wakati huo, Waziri Mkuu 
Majaliwa jana aliweka jiwe la 
msingi la ujenzi wa Shule ya 
Sekondari ya Wasichana ya Dk. 
Samia Suluhu Hassan wilayani 
Namtumbo mkoani Ruvuma.

Mradi huo unatekelezwa kwa 
awamu mbili kwa gharama ya 
Sh. bilioni nne kupitia Mradi wa 
Kuboresha Elimu ya Sekondari 
(SEQUIP), awamu ya kwanza il-
ianza Aprili mwaka jana na ina-
tarajiwa kukamilika Januari 30 
mwaka huu, ikighaharimu Sh. 
bilioni tatu. 

Shule hiyo itakapokamilila 

itapokea wanafunzi 1,080 
ambapo awamu ya kwanza 
itapokea wanafunzi 600.

Awamu ya kwanza ya mradi 
huo imehusisha ujenzi wa mi-
undombinu mbalimbali ikiwa-
mo mabweni matano, bwalo, 
vyumba 12 vya madarasa, jengo 
la utawala, nyumba ya mwal-
imu, mfumo wa maji safi na maji 
taka, vyoo matundu 16, uzio, 
kichomea taka, chumba cha je-
nereta na njia za kutembelea.

Awamu ya pili ambayo ujenzi 
wake unatarajiwa kuanza ndani 
ya mwaka huu kwa gharama 
ya Sh. bilioni moja, itahusisha 
ujenzi wa madarasa 10 yenye 
ofisi za walimu tatu, chumba 
cha ICT, maktaba, nyumba nne 
za walimu na mabweni manne.

Majaliwa alisema serikali im-
eamua kuwekeza kwenye elimu 
ya mtoto wa kike kwa kujenga 
shule za wasichana nchi nzima 
ili kumpunguzia changamoto 
zilizokuwa zikimkabili. 

Waziri Mkuu aliwataka ma-
kandarasi wanaojenga shule 
hiyo kuhakikisha wanakamili-
sha ujenzi huo kwa muda uli-
opangwa ili waanze kupokea 
wanafunzi. 

Shule ya Sekondari  Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan inatarajiwa 
kuanza kupokea wanafunzi wa 
kidato cha tano Julai mwaka 
huu.
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MASHARTI YA MNADA
1      Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja,Gari au  Shamba  ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14. 
2      Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.    
3      Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0715868000/0713237650/0762260787/0719974916
4      Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.

NOTISI / TANGAZO
    
LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE 
INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & 
CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, SUMA JKT  AUCTION MART COMPANY 
LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD  kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, 
tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.      

TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA 

MAIN REGINA CHARLES  KAJOLE NYUMBA ATHUMAN RAJABU JONGO KILUNGULE-MBAGALA 23/01/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MAIN JAFARI ATHUMAN JARIBU NYUMBA RABIA SELEMANI NANKOKO TABATA KIMANGA 24/01/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MAIN GODFREY LAURENT MMASI NYUMBA FATMA IBRAHIM MNALLY CHARAMBE MBAGALA 23/01/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI OMARY HUSSEIN MHANDO NYUMBA OMARY HUSSEIN MHANDO MBONDOLE -MSONGOLA 23/01/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI ATHUMANI MBWANA KAWESA NYUMBA YENEYE LESENI YA MAKAZI ATHUMANI MBWANA KAWESA TABATA-MSIMBAZI 24/01/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI SEIF HAMAD NASSORO NYUMBA YENEYE LESENI YA MAKAZI SEIF HAMAD NASSORO MBAGALA-KILUNGULE 23/01/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI ATUPELE LABAN MWAIJIBE NYUMBA DR.ATUPELE LABAN MWAIJIBE KIPUNGUNI KIPAWA 23/01/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI RAJABU IBRAHIM MBAMBWA NYUMBA RAJABU IBRAHIM MBAMBWA KIJITONYAMA 25/01/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

KARIAKOO ZUHURA ISSA GARAHENGA NYUMBA AUGUSTINO JOHN SIMBA PUGU KINYAMWEZI 23/01/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UBUNGO
SAIDI AKILIMALI KALILWA

NYUMBA
SAIDI AKILIMALI KALILWA

MWASONGA KIGAMBONI 13/01/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA ( MARUDIO)

MAIN  CHEX ENGINEERING LTD NYUMBA ILIYOPO  KWENYE KIWANJA NAMBA 110 
KITALU '15' NA HATI NAMBA 69065

CHEDIEL GASPER NSHANA BUNJU-KINONDONI 12/01/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA ( MARUDIO)

BUGURUNI MHINA JOSEPH KWELLA NYUMBA MHINA JOSEPH KWELLA PUGU STATION 25/01/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA MATHAYO GABRIEL MJEMA NYUMBA MATHAYO GABRIEL MJEMA TEGETA MIVUMONI 24/01/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBEYA NJOLE NZALA MWASILE  GARI MITSUBISHI ROSA T557 DUV GETRUDA BORANI MWAMLIMA MBEYA 23/01/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

AGGREY MPOKI BROWN MWAIPASI NYUMBA (2) MPOKI BROWN MWAIPASI 1.GONGOLAMBOTO 2. KILUVYA 24/01/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TANDALE ZAITUNI OMARY JUMA NYUMBA ZAITUNI OMARY JUMA KIVULE MATEMBELE YA PILI 23/01/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TANDALE HAMAD ABDALLA MNEMBWE NYUMBA HAMAD ABDALLA MNEMBWE TANDALE 24/01/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TANDALE MARY JOHN DEUS NYUMBA MARY JOHN DEUS KIMARA TEMBONI 25/01/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBAGALA MBAWALA ACADEMY NYUMBA RAMADHANI JUMANNE MBAWALA CHAMAZI MSUFINI 26/01/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBAGALA TRAZIAS BERNARD ISHENGOMA NYUMBA TRAZIAS BERNARD ISHENGOMA
MBAGALA MWANAMTOTI

27/01/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEMEKE HAJI HARAMBE BIBOZE NYUMBA HAJI HARAMBE BIBOZE VIKINDU MASHARIKI 24/01/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
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Raia Iran nchini waadhimisha 
miaka mitatu mauaji ya 
Jenerali Soleimani
Na Kulwa Mzee

RAIA wa Iran nchini wamefanya 
kumbukizi ya mwaka wa tatu ya maua-
ji ya aliyekuwa Kamanda wa Kikosi 
cha Quds cha Jeshi la Walinzi wa Map-
induzi ya Kiislamu,    Jenerali Qasem 
Soleimani yaliyofanywa na Marekani 
mwaka 2020.

Hafla hiyo ilifanyika jana kwenye ofi-
si za Kituo cha Utamaduni cha Irani na 
kuongozwa na Mkurugenzi wa Kituo 
hicho, Morteza Pirani.

Mkurugenzi huyo alikumbusha 
kuwa ilikuwa asubuhi ya Januari 3, 
2020 wakati habari za kuuawa kwa 
mmoja kati ya makamanda wakuu wa 
mapambano dhidi ya ugaidi ilipotan-
gazwa. 

“Jenerali Qasem Soleimani aliuawa 
karibu na Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Baghdad, Iraq pamoja na 
baadhi ya wasaidizi wake, akiwamo 
Abu Mahdi al-Mohandes, Naibu Mkuu 
wa Harakati ya Wananchi wa Iraq ya al 
Hashdu al Shaabi. 

“Mtazamo wa maadui ulikuwa 
kwamba kwa kumuua Jenerali Qasem 
Soleimani, itawezekana kusimamisha 
kasi ya kuendelea kupata nguvu kambi 
ya muqawama ndani ya nchi na katika 
ngazi ya eneo la Asia Magharibi.

“Kuuaa Kamanda Soleimani hakuku-

simamisha au kudhoofisha mapam-
bano dhidi ya ubeberu na uzayuni, 
kinyume chake, siku mbili tu baada ya 
jinai hiyo, Bunge la Iraq liliidhinisha 
mpango wa kuwafukuza wanajeshi wa 
Marekani nchini humo na Januari 24 
mamilioni ya Wairaqi walifanya maan-
damano ambayo yalikuwa hayajawahi 
kushuhudiwa nchini humo dhidi ya 
Marekani,” alisema.

Aliongeza kuwa mapigano kati ya 
makundi ya muqawama na Jeshi la 
Marekani yaliongezeka na kuwa jambo 
la kila siku Iraq na Serikali ya Mare-
kani ililazimika kuanza duru mpya ya 
mazungumzo na Serikali ya Baghdad 
kuhusu hali ya wanajeshi wake miezi 
mitano tu baada ya kuuawa shahidi 
Jenerali Soleimani, mazungumzo yali-
yobadilisha kuwapo Jeshi la Merekani 
Iraqi kutoka hali ‘vita’ na kuwa na sifa 
ya ‘ushauri’.

“Hata hivyo, kama Marekani ilikubali 
kushindwa Afghanistan na kuwaondoa 
wanajeshi wake kwa madhila nchini 
humo, hivi karibuni pia italazimika ku-
waondoa wanajeshi wake wote Iraq,” 
alisema.

Aliongeza kuwa hali hii inaashiria 
kwamba baada ya mauaji ya kigaidi ya 
Kamanda Soleimani, Asia Magharibi 
inaelekea kutoka kwenye ramani ili-
yokuwa imechorwa na Marekani. 

Minada ya madini ya 
vito mbioni kuanza
Na Mwandishi Wetu, KARATU

WAZIRI wa Madini, Dk. Doto Biteko amesema 
serikali iko mbioni kuanzisha upya minada ya 
madini ya vito ili kuleta wanunuzi wakubwa, wa-
fanyabiashara  na wachimbaji wa madini nchini.

Alibainisha hayo juzi wakati akizindua duka la 
utalii wa madini la Kampuni ya Tanzanite Expe-
rience eneo la Manyara Kibaoni wilayani Karatu 
mkoani Arusha.

Alisema kuwa kupitia mnada huo, Kampuni ya 
Tanzanite Experience kupitia duka la utalii wa 
madini itapata madini mengi kwa ajili ya kuen-
deleza kituo hicho na maeneo mengine anayoya-
fanyia kazi.

Dk. Biteko alisema kuwa kupitia kituo hicho 
kilichoKo kwenye ukanda wenye maeneo ya hi-
fadhi, imekuwa ni sehemu kubwa ya kivutio cha 
utalii kwa wageni kutoka ndani na nje ya nchi. 

“Madini ya tanzanite yamekuwa yakinunuliwa 
nchini kwa kiasi kikubwa na watalii wanaokuja 
kutembelea hifadhi zetu na kupitia wao madini 
haya yanaendelea kutangazwa duniani,” alisema 
Dk. Biteko.

Aliongeza kuwa, Wizara ya Madini inapongeza 
uwekezaji huo ambao umefanywa kwa asilimia 
100 na watanzania wakiunga juhudi za Rais Sa-
mia Suluhu Hassan wakati akitangaza vivutio 
mbalimbali vilivyopo nchini kupitia filamu ya 
Tanzania The Royal Tour, ambapo utalii na ma-
dini ya Tanzanite ulikuwa miongoni wa vivutio 
hivyo.

Katika hatua nyingine, Dk. Biteko alisema 
wizara inahamasisha uwekezaji wa namna hiyo 

ambao unaunga mkono moja kwa moja jitihada 
zinazofanywa na serikali za kutangaza madini ya 
Tanzanite duniani hususan kwenye eneo la shu-
ghuli za uongezaji thamani.

“Duka hili linatarajia kuuza bidhaa mbalimbali 
za madini ya tanzanite ambazo kwa miaka mingi 
zimekuwa zikitengenezwa na kuuzwa nje ya 
nchi. Hii ni hatua kubwa ambayo nchi yetu inaen-
delea kuchukua katika kuhakikisha madini haya 
yanazalishwa hapa nchini,” aliongeza Dk. Biteko.

Waziri huyo alitoa wito kwa watu wote am-
bao wana nia ya kuwekeza kwenye uchongaji na 
ukataji wa madini, kuwekeza kwenye uongezaji 
thamani wa madini ili madini hayo yawapatie 
ajira na kodi kubwa serikalini.

Mkurugenzi wa Tanzanite Experience, Has-
sinne Sajani alisema duka hilo limekuwa kivutio 
kikubwa kwa watanzania na watalii kutoka nje 
ya nchi ambao wananunua bidhaa za madini zi-
lizopo. 

Alibainisha kuwa kampuni hiyo imeajiri wa-
fanyakazi 80 na zaidi ya asilimia 80 ni wakazi wa 
maeneo ya Manyara Kibaoni.

Aliahidi kuendelea kutangaza madini ya Tan-
zanite ambayo ni zawadi kwa Watanzania ili ma-
dini hayo yapande thamani duniani.

Meneja wa Tanzanite Experience, Junaid Khan 
alisema zaidi ya wageni 6,000 wamefika kutem-
belea Kampuni ya Tanzanite Experience.

Mkuu wa Wilaya ya Karatu, Dadi Kolimba 
alisema biashara ya madini imefunguka wilay-
ani hapa na kuongeza mapato na kueleza kuwa 
ameipongeza kampuni hiyo kwa kutoa ajira zaidi 
ya 80 kwa watanzania katika nafasi mbalimbali.
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MAONI & UCHAMBUZI

ZIKIWA zimebakia siku nane ili kumalizika kwa dirisha dogo la usajili, 
timu za Simba na Yanga ambazo zinatarajia kushiriki hatua ya makundi ya 
mashindano yanayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), zinatakiwa 
kujiandaa na hatua hiyo muhimu.

Simba yenyewe itapeperusha bendera ya Tanzania katika mashindano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika wakati Yanga yenyewe itachuana kwenye michua-
no ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Ili timu ifanye vizuri, inatakiwa kuhakikisha inarekebisha mapungufu 
yake na kuboresha kikosi baada ya kufanya tathmini iliyotokana na ripoti 
ya mechi zilizotangulia na michuano hiyo ya CAF au zile za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ambayo kwa sasa imesimama kwa muda kupisha mashindano ya 
Kombe la Mapinduzi yanayofanyika huko Zanzibar.

Wekundu wa Msimbazi ambao msimu uliopita walitolewa kwenye hatua 
ya robo fainali ya mashindano ya Kombe la Shirikisho, wanatakiwa kujipan-
ga zaidi ili kupata matokeo mazuri zaidi mwaka huu na kuacha kutinga nusu 
fainali au fainali kwa ‘maneno’.

Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga wao ndio walikuwa 
na muda mrefu hawajatinga hatua hiyo ya makundi, lakini hicho si kigezo 
cha wao kutosonga mbele kwenye michuano ya mwaka huu, kila timu ina-
takiwa kujiweka tayari na imara kukabiliana na ushindani uliopo katika hat-
ua hiyo. Tunafahamu wawakilishi wetu watakutana na timu kutoka mataifa 
mengine ambayo yanashiriki ligi mbalimbali, hivyo wachezaji na makocha 
wanatakiwa kuanza kuzifanyia kazi changamoto walizokuwa nazo kwa vi-
tendo na kipenga kitakapolia, basi kila kitu kiwe tayari.

Ni fahari kwa Watanzania hasa wadau wa soka kuona wawakilishi wao 
wanafika mbali katika mashindano hayo na kuacha kuwa wasindikizaji, 
na hii itakamilika pale ambapo maandalizi yatafanyika vyema na matunda 
yake yataonekana. Makocha na viongozi wa klabu hizo hawatakiwi kufanya 
maandalizi ‘midomoni’ na badala yake kuanza mapema kuwachunguza 
wapinzani wao na kuacha kusubiria ikibaki wiki moja au mbili ndio zinaan-
za kusaka video za wapinzani.

Mpira wa miguu wa sasa umebadilika, wawakilishi wetu kwa kushirikiana 
na mabosi wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), wanatakiwa kuanza kuan-
daa mazingira rafiki ili muda wa mechi utakapofika, kila timu itakuwa imeji-
weka tayari kukabiliana na ushindani kutoka kwa wapinzani wao.

Imezoeleka kuona timu zikiangalia hali ya hewa au kujiandaa kubeba 
vyakula na kwenda navyo ugenini, lakini wakasahau kufanya maandalizi 
ya safari ambayo kwa wakati fulani tumeshuhudia wachezaji makocha na 
wachezaji wakilalamikia uchovu uliotokana na kutumia muda mrefu angani 
au safarini.

Suala la kuepuka uchovu litamalizika endapo tu viongozi watakuwa wam-
etafuta ndege maalumu za kukodi ili kufika mapema kituoni na kurejea ny-
umbani kumsubiri mpinzani au kupata muda mzuri wa kupumzika kuele-
kea mechi inayofuata ya Ligi Kuu Tanzania Bara au mashindano ya Kombe 
la FA. Hapa ndio suala la klabu kupata mwekezaji imara au wadhamini wa-
takaofanikiwa mipango yote kufanyika kama ilivyotarajiwa, basi Tanzania 
nayo itaingia kwenye rekodi ya timu zake kutwaa ubingwa wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika au taji la Kombe la Shirikisho Afrika kwa mara ya kwanza.

Kitu kingine muhimu ni kwa klabu kuwaandalia wachezaji wao mafunzo 
maalumu yatakayosimamiwa na wakufunzi wa waamuzi kwa ajili ya ku-
wakumbusha na kuwaelimisha mabadiliko ya kanuni, na kwa kufanya hivi 
kutawapa nyota wao ufahamu na kujiepusha kuonyesha kadi ambazo zi-
naepukika.

Kingine ni wachezaji kufahamu kujituma ni jukumu lao na wasiburi kupe-
wa ahadi za bonasi kwa sababu kufanya vyema pia kutawasaidia nyota hao 
husika kujitangaza kwa timu za mataifa ya Ulaya ambao hutuma mawakala 
wake kufuatilia mashindano haya hasa kuanzia hatua ya makundi hadi fain-
ali. Kama ambavyo Kocha mpya wa Simba, Robert Oliveira maarufu Rob-
ertinho, alivyosema hakuna kinachoshindikana kwa timu hiyo kufika nusu 
fainali au fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika, endapo wachezaji watajituma 
na kuipa thamani ya nembo ya klabu wanayoitumikia.

Hongera waamuzi Zanzibar, wateuliwe kuchezesha Bara

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Yanga nusu fainali
Afrika isakwe kwa vitendo
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MASHINDANO ya Kombe la Mapinduzi 
yanayoendelea visiwani, Zanzibar yame-
kuwa ya kusisimua kutokana na  mashabi-
ki wa Tanzania wamekuwa wakiliongelea 
zaidi soka kuliko waamuzi.

Pia mashabiki wamekuwa wakizun-
gumzia klabu za Zanzibar kama KMKM, 
KVZ na Mlandege, kwa namna zilivyo-
washangaza wadau wa mchezo huo kuto-
kana na soka safi wanalocheza.

Mashabiki hasa wa upande wa Tanzania 
Bara hawakutarajia kushuhudia upinzani 
mkubwa ambao timu za Zanzibar zime-
kuwa zikiutoa tofauti na miaka ya nyuma 
zilipokuwa zikitolewa katika hatua za 
awali.   Kuna wanaojiuliza kama ni soka 
la Zanzibar limekua au timu za Bara zime-
shuka viwango. Lakini inavyoonekana ni 
soka la Zanzibar limekua, huku timu za 
Bara zilizokwenda Zanzibar zikiwa zime-
kariri zitacheza dhidi ya vibonde. Kina-
chotokea huko kila mtu anaona.

Bingwa mtetezi wa mashindano hayo, 
Simba tayari ameondolewa mapema 
baada ya kufungwa na Mlandege bao 
1-0. Nilichopenda ni kuona mashabiki 
wa soka sasa wanazizungumzia timu na 
wachezaji wao.

Wanazungumzia mapungufu ya vikosi 
na wachezaji wao na wala si upande wa 
waamuzi. Huku kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara, mashabiki muda mwingi huwazun-
gumzia waamuzi badala ya soka lenyewe. 
Ni kwa sababu waamuzi wa Bara wanatia 
shaka kwenye uchezeshaji wao. Mpaka 
unashindwa kuelewa, hawajui kutafsiri 
sheria, waoga au wanafanya makusudi. 
Na kama ni makusudi, wanafanya hivyo 
kwa sababu ya mapenzi au rushwa?

Nimeangalia mpaka mechi za makundi 
zote za Kombe la Mapinduzi zimeisha 
sijaona kasoro kwenye uchezeshaji wa 
mechi kwa waamuzi wa Zanzibar.

Wamekuwa makini mno. Wanachez-
esha kwa mamlaka, hawana woga, ha-
waonekani hata chembe kama wanam-
beba mtu. Wanaruhusu soka la kutumia 
nguvu lakini si kucheza rafu. Hawana 
makosa mengi ya kibinadamu kama ya 
wenzao wa Bara. Na hata kama likitokea 
basi linakuwa la kawaida sana ambalo 
haliathiri matokeo ya mechi yenyewe.

Huku Bara mwamuzi akifanya kosa 
la kibinadamu, basi linafanyika katika 
tukio lenye kuchangia uamuzi wa mechi, 
anaweza kutoa penalti ambayo siyo au 
kushindwa kutoa penalti kwenye sehemu 
ambayo ilipaswa na mengine mengi kiasi 
cha kutia shaka.

Mimi nadhani imefika wakati sasa kwa 
sababu Tanzania ni moja, waamuzi ku-
toka Zanzibar wapewe nafasi ya kuchez-
esha baadhi ya mechi za Ligi Kuu Bara 
kama ilivyokuwa zamani.

Zamani miaka ya 1980 hadi 1990, 
waamuzi wa Zanzibar wakiwamo Hafidh 
Ally, Juma Ally David na wengineo wali-
kuwa maarufu sana Bara kwa kuchezesha 
mechi nyingi za Ligi Kuu.

Shirikisho la Soka Nchini (TFF), Bodi ya 
Ligi na Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF) 
zikae na kuangalia namna ya kukuza ush-
irikiano ikiwa ni pamoja na kubadilisha 
waamuzi, wa Bara waende kuchezesha 
Ligi ya Zanzibar na wa Zanzibar wachez-
eshe Bara kwa baadhi ya mechi za ligi zote 
mbili.

Hata kama hakuna kanuni hiyo, nadha-
ni kwa msimu ujao urudishwe kanuni ya 
zamani ya kuwaruhusu waamuzi wa Zan-
zibar kuvuka maji na kuchezesha baadhi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara, vilevile wen-
zao nao kwenda visiwani huko.

Kubadilishana kwa maofisa hao 
kunaweza kupata hata ukweli wa kuhusu 
baadhi ya waamuzi wa Bara wanaovurun-
da kubaini kana wana matatizo ya kutaf-
siri sheria au huwa wanafanya makusudi.  
Tukiona baadhi ya waamuzi wa Bara wa-
nafanya madudu yale yale kwenye Ligi ya 
Zanzibar tutajua kweli wengi wao hawajui 
kutafsiri, lakini tukiona wanachezesha vy-
ema sasa tutajua kumbe walikuwa wana-
fanya makusudi, labda kwa sababu zao 
wanazozijua na hapo hata TFF na Kamati 
ya Waamuzi watajua nini cha kufanya.

Binafsi nimefurahishwa sana na uchez-
eshaji wa waamuzi wa Zanzibar, kiasi  
inaonekana pamoja na kuzalisha vipaji 
vingi vya wachezaji wanaoonekana katika  
michuano hiyo inayoendelea, lakini pia 
hilo linakwenda sambamba na kuzalisha 
waamuzi ambao kama wataendelea hivyo 
watakuja kuipa sifa kubwa Tanzania.

Tumekuwa tukiwaona mashabiki 
wa soka kama ni watu wa kulalamikia 
waamuzi tu, lakini kwa hili linalotokea 
katika michuano ya Kombe la Mapinduzi 
ni wazi kwa sasa wengi wao wanajua soka, 
hata mwamuzi anapoboronga wanafa-
hamu, ndiyo maana hadi sasa hatujasikia 
mashabiki waliwalalamikia waamuzi wa 
Zanzibar ambao kwenye mechi ya Azam 
FC dhidi ya Jamhuri walitoa penalti mbili 
katika mechi moja kitu ambacho ni aghal-
abu kwa marefa wa Bara ambao wakitoa 
moja, hawawezi kutoa tena nyingine hata 
kama ilistahili kutolewa.

Na Adam 
Fungamwango
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Tathmini yafanywa vyanzo mapato halmashauri 
Na Paul Mabeja, DODOMA

MKURUGENZI wa Sera na 
Mipango Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), John Cheyo, 
amesema serikali imeanza ku-
fanya tathmini ya vyanzo vya 
mapato kwenye halmashauri 
zote nchini. 

Amesema lengo la tathmini 
hiyo ni kubaini fursa zilizopo na 
kuweka mikakati ya kukusanya 
kitaalamu ili kuongeza mapato.

Cheyo aliyasema hayo jana 
wakati wa kikao cha tathmini 
ya mapato kwa halmashauri za 
mkoa wa Dodoma kinachoen-
delea jijini hapo.

  Alisema kwa kipindi kirefu, 
halmashauri nyingi zinakusan-
ya mapato kwa mazoea ndiyo 
maana wameona wafanye tath-
mini hiyo mapema kwa pamoja 

kuangalia fursa zilizoko katika 
kila eneo na kuweka bajeti am-
bayo ni halisia kutokana na tak-
wimu za vyanzo vya mapato.

  “Ili mkurugenzi wa halms-
hauri awe bora anatakiwa awe 
na sifa ya ukusanyaji mapato 
na ili aweze kufanya matumizi 
anatakiwa kukusanya kwanza, 
hivyo tunajipanga katika eneo 
hili ili huko mbeleni tuweze 
kuongeza mapato maradufu 
kwenye halmashauri zetu nchi-
ni,” alisema.

Pia alisema ukusanyaji wa 
mapato unategemea takwimu 
sahihi, hivyo kwa tathmini hiyo, 
watapitia chanzo kwa chanzo 
na kukijadili kwa kina ili kujiri-
dhisha kuwa wametafakari vya 
kutosha na kiwango cha uku-
sanyaji kilichowekwa ni halisi 
na kinaakisi takwimu zilizopo.

  “Kuna mazoea yaliyojenge-

ka katika kuandaa bajeti hasa 
kwenye mapato ya ndani ya 
halmashauri, unaweza kuta 
imepanga kukusanya Sh. milio-
ni 100 kutoka chanzo cha leseni 
za     biashara lakini ukichungu-
za kwa      kina hawana takwimu 
sahihi     za wafanyabiashara 
waliopo   katika halmashauri 
zao. 

“Huenda wamekaridia wale 
wa mjini tu au wale wakubwa 
lakini wafanya biashara wapo 
wengi na kiwango walichoweka 
kinaweza kuongezeka endapo 
kitafanyiwa tathmini ya kina. 

“Kupitia tathmini hii, tuna-
taka kuongeza bajeti ya maku-
sanyo ya ndani ya halmashauri 
zetu kwenye bajeti inayokuja ya 
2023/24 ili halmashauri ziweze 
kutekeleza miradi ya maende-
leo na shughuli zingine zote za 
halmashauri husika bila vikwa-

zo vya fedha,” alisema 
Meneja wa Mamalaka ya 

Mapato Tanzania (TRA) Hal-
mashauri za Wilaya za Chemba 
na Kondoa, Mohammed Kapera, 
alisema tathmini hiyo itatoa fur-
sa ya kuendelea kuongeza idadi 
ya walipa kodi. 

Katibu Tawala Msaidizi   Mi-
pango na Uratibu Mkoa wa 
Dodoma, Charles Mduma, 
alisema tathmini hiyo itasaid-
ia halmashauri za mkoa wa Do-
doma kupanga na kupata maki-
sio halisi ya bajeti  kwa mwaka 
2023/24.  

Alisema halmashauri hu-
panga makisio ya ukusanyaji 
ambayo si halisi na kusababisha 
kuomba kuongezewa vifungu 
vya bajeti hali ambayo inadhi-
hirisha kuwa tathmini ya vy-
anzo vya mapato haikufanyika 
kikamilifu.

 

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singi-
da, Peter Serukamba, amey-
aagiza mabaraza ya madi-
wani katika halmashauri 
zote mkoani hapa kutunga 
sheria ndogo zitakazowa-
bana watu watakaoshindwa 
kutunza miti itakayopandwa 
kuanzia mwaka huu.

Akizungumza jana na vion-
gozi wa taasisi mbalimbali na 
watumishi, alisema mkoa wa 
Singida umejiwekea lengo 
la kupanda miti milioni tatu 
kila mwaka, hivyo ili kuilin-
da isiharibike hakuna budi 
kuwa na sheria ndogo kwa 
kila halmashauri.

“Katika kulinda miti tu-
takayopanda ili iweze kukua, 
wenyeviti wa halmashauri ni 
vyema  wakatumia mabaraza 
yao kutunga sheria ndogo 
ili ambaye atapandiwa miti 
isipokuwa tuweke adhabu 
za kutoza fedha au adhabu 
yoyote kadri madiwani wa-
takavyokubaliana kwenye 
halmashauri yao,” alisema.

Serukamba alisema zam-
ani miti ilikuwa inapandwa 
lakini haikui kutokana na 
huharibiwa kwa sababu hai-
kuwa na mwenyewe lakini 
kutungwa kwa sheria hizo, 
kutawafanya watu kufanya 
jitihada za kuilinda isihar-
ibiwe na kuhakikisha inakua.

Alisema Januari 7, mwaka 
huu, Mkoa wa Singida utazin-
dua rasmi upandaji miti kati-
ka eneo la viwanja vya Bom-
badia, Manispaa ya Singida 
na kila familia itapewa miti 
mitatu kwa ajili ya kuipanda 
katika mazingira ya nyumba.

“Kila atakayepewa miti 
aitunze hadi ikue, serikali, 
watu binafsi, taasisi dini tush-
irikiane kufanikisha jambo 
hili tusingependa kutumia 
mgambo wakati jambo hili 
tunaweza kulifanya kwa hi-
ari,” alisema.

Aidha, Serukamba alisema 
kutatungwa sheria ndogo 
kwa ajili ya kusimamia usafi 
wa mazingira kwenye miji 
kwani ni jambo jema watu 
kuishi katika mji ambao ni 
msafi.

“Viongozi wa dini tusaidi-
ane kuelimisha watu wetu, 
hili halihitaji bajeti wala kuli-
pa chochote, tutakuelezea 
miti uipande na uhakikishe 
inakua,” alisema.

Serukamba alisema leo 
watu wanalalamika mvua 
kutonyesha kwa kiwango 
kinachotakiwa lakini haya 
yote yametokana na uhar-
ibifu wa mazingira na watu 
kukata miti ovyo.

RC ataka 
sheria 
kuwabana 
wasiotunza 
miti 

Serikali kununua mahindi ya wakulima
Na Gurian Adolf,                  
SUMBAWANGA

WAZIRI wa Kilimo,  Hussein 
Bashe, ametangaza kuwa kuan-
zia Mei, mwaka huu, serikali 
kupitia Wakala wa Taifa wa Hifa-
dhi ya Chakula (NFRA), itaanza 
kununua mahindi ya wakulima 
wa mkoa wa Rukwa kwa bei ya 
Sh. 500 kwa kilo moja. 

Akizungumza na wadau wa 
kilimo wakati wa majumuisho 
ya ziara yake ya siku mbili 
mkoani hapa jana, alisema seri-
kali itanunua mahindi kwa bei 
hiyo na kama kuna mfanyabi-
ashara atakwenda kununua, 
naye atapaswa kuanzia bei hiyo 
na zaidi ili kulipa thamani zao 

hilo.
Bashe alisema miaka min-

gine serikali imekuwa ikianza 
kununua mahindi Agosti lakini 
msimu wa mavuno mwaka huu 
itaanza kununua mapema zaidi 
kwa kuwa imejenga maghala ya 
kisasa na mashine za kusafisha 
na kuyakausha mahindi badala 
ya kuyasubiri yakaukie sham-
bani. 

 Alisema baadhi ya maeneo 
ya mkoani Rukwa, mahindi ya-
naanza kukomaa na kukauka  
Aprili, hivyo NFRA itayanunua 
na kuyakausha kisha kuyahi-
fadhi kwenye maghala yao ili 
kumsaidia mkulima apate fed-
ha haraka kwa ajili ya matumizi 
mengine ya maendeleo yake.

Waziri Bashe alisema pamoja 
na serikali kununua mahi-
ndi hayo, pia itaendelea kutoa 
vibali vya kuuza mahindi nje 
ya nchi ili mradi tu mkulima na 
mfanyabiashara wana uhakika 
wa soko zuri na afuate taratibu 
za serikali. Pia alisema serikali 
itaendelea kutafuta masomo ya 
uhakika ya mazao ya wakulima.

“Serikali yenu inapenda 
kuona mkulima ananufaika 
na mazao anayolima ndiyo 
maana imeweka ruzuku kwe-
nye mbolea. Pia  inawawezesha 
maofisa ugani ili wawape elimu, 
inawatafutia masoko lengo 
ni kuona maisha ya mkulima 
yanakuwa mazuri. Niwahakik-
ishie  kupitia kilimo safari hii 

maisha yenu yatabadilika,’ 
alisema.

Mmoja wa wakulima aliye-
hudhuria kikao hicho, Mussa 
Pius, alisema kutokana na mi-
kakati iliyowekwa na serikali 
na kumpata Waziri wa Kilimo 
anayeonekana ana nia ya kue-
ndeleza kilimo kiwe cha kisasa, 
wanaamini watazifikia ndoto 
zao za kuwa na maisha bora 
kupitia kilimo.

Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, 
Queen Sendiga, aliwataka 
wakulima kuzitumia mvua zina-
zoendelea mkoani hapa kuzali-
sha mazao mbalimbali ili mkoa 
uwe na chakula cha kutosha na 
mikoa mingine inufaike na kili-
mo kinachofanyika Rukwa.

Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi Anthony Sanga (wa pili kushoto) alipotembelea eneo la Mradi wa Maji wa Mugango-Kiabakari-Butiama. 
Kutoka kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Musoma, Dk. Khalfan Haule akifuatiwa na Mbunge wa Musoma Vijijini, Profesa Sospeter Muhongo. 
PICHA: MOHAMED SAIF
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Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, akizungumza na viongozi wa Jiji la Dar 
es Salaam wakati wa kujadiliana juu ya mpango kabambe wa uendelezaji jiji hilo, jana katika ukumbi wa Jengo la 
Makao Makuu ya Shirika la Nyumba la Taifa (NHC). PICHA: WANMM.

Wizara yaonya watendaji dhidi ya ujenzi holela
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angelina 
Mabula amezitaka halmashauri 
zote za Mkoa wa Dar es Salaam 
kuandaa mipango ya kina na ku-
toa vibali vya ujenzi kulingana na 
Mpango Kabambe wa Jiji la Dar es 
Salaam 2016/2036.

Pia amewataka wananchi kutok-
ufanya ujenzi wowote bila kuwa na 
kibali cha ujenzi. 

Aliyasema hayo jana jijini Dar es 
Salaam wakati wa kikao kazi cha 
kujadili  utelekezaji wa mpango 
huo pamoja na mkakati wa kuk-
wamua mchakato wa urasimishaji 
makazi. 

Waziri Mabula alizitaka taasisi 
ambazo ni watumiaji wa mpango 
huo ambazo ni Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS), Shiri-
ka la Umeme Tanzania (TANESCO), 
Wakala wa Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam (DAWA-
SA), Shirika la Mawasiliano Tanza-
nia (TTCL), Wakala wa Barabara za 
Vijijini na Mjini (TARURA) na Waka-
la wa Mabasi Yaendayo Haraka 
(DART) kuhakikisha mipango yao 
ya kila mwaka pamoja na mambo 
mengine, inazingatia mpango huo 
ili kuuwezesha kutekelezwa kika-
milifu kabla ya mwaka 2036.

Alitaja baadhi ya miradi iliyo-
pendekezwa kuwa ni ujenzi wa vi-
wanda maeneo ya Pugu, Pembam-
nazi, Kisarawe II na Kimbiji.

Mingine ni ujenzi wa barabara 
ya mzunguko kwenye Manispaa za 
Ilala na Ubungo; uboreshaji na uen-
delezaji wa Bonde la Mto Msimbazi; 
uhifadhi wa maeneo ya kihistoria 
katikati ya jiji na mradi wa maji safi 
kwenye eneo la Kimbiji.

Mingine ni ujenzi wa dampo la 
kisasa kwenye maeneo ya Kisopwa 
na Lingato na ujenzi wa viwanda 
vidogo katika baadhi ya maeneo 
yaliyofanyiwa urasimishaji.

“Ujenzi wa barabara za magari 
yaendayo kasi (BRT) katika awamu 
sita, ambapo awamu ya kwanza Ki-
vukoni hadi Kimara na Magomeni 
– Morocco umekamilika, hatua ya 
pili ya ujenzi Mjini Kati hadi Mba-
gala bado unaendelea,” alitaja.

Waziri Mabula alisema utekeleza-
ji wa miradi unganishi iliyobain-
ishwa katika mpango kabambe 
utabadilisha taswira ya Jiji la Dar 
es Salaam na kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wakazi wa Jiji. 

“Ninapenda kuelekeza Mamlaka 
zote zinazowajibika kutekeleza 
miradi hiyo, kutenga bajeti za 
utekelezaji wa miradi hiyo katika 
taasisi zao.

“Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, 
ninaomba usimamie mpango huu 
ili fedha za serikali zilizotumika 
ziwe na tija katika utekelezaji wa 
miradi husika. 

“Moja ya changamoto iliyopo 
ni kukosekana kwa uratibu mzuri 
na wa pamoja miongoni wa sek-
ta mbalimbali zilizobainishwa 
kutekeleza miradi hii,” alielekeza.

Waziri huyo pia aliagiza iundwe 
timu ya wataalamu itakayosimamia 
utekelezaji wa mpango huo na wa-
jumbe wake watoke katika taasisi 
zote zinazowajibika kutekeleza 
miradi mbalimbali iliyobainishwa 
katika mpango.

Kuhusu urasimishaji makazi 
nchini, Waziri Mabula alisema sasa 
umefanyika kwenye mitaa 1,961 ka-
tika halmashauri 164 za mikoa yote 
26. 

“Katika mitaa hiyo, jumla ya vi-
wanja 2,338,926 vimebuniwa kupi-
tia michoro ya mipangomiji 7,051. 
Suala la upimaji nalo limefanyika 
kwa kiasi kikubwa ambapo jumla 
ya viwanja 1,170,639 vimepimwa na 
kuidhinishwa ambavyo ni sawa na 
asilimia 50.4 ya viwanja vyote vili-
vyopangwa,” alifafanua.

Waziri huyo alisema viwanja 
1,482,846 ambavyo ni sawa na asil-
imia 49.6, viko katika upimaji wa 

awali.
Kwa upande wa umilikishaji 

kupitia urasimishaji, Waziri Mabula 
alisema jumla ya ankara za umilik-
ishaji 475,915 sawa na asilimia 20 
zimetolewa kwa ajili ya wananchi 
kupata hati miliki ambapo hati mi-
liki 177,330 sawa na asilimia nane 
zimeandaliwa na kukamilika katika 
viwanja vya miradi ya urasimishaji 
makazi nchini kote.  

Alisema hadi mwezi Novemba 
2022, wizara imebaini Sh. bil-
ioni 70.288 zimekusanywa kama 
michango ya wananchi kwa ajili ya 
kugharamia miradi ya urasimishaji 
katika halmashauri mbalimbali 
huku Sh. bilioni 68.92 zikiwa zime-
tumika kufanya malipo ya kandara-
si mbalimbali katika miradi husika.

“Katika tathmini iliyofanywa na 
wizara kwa nchi nzima, kati ya Julai 
hadi Novemba 2022, hadi sasa im-
ebainika kuwapo kwa jumla ya mi-
taa 3,397 katika halmashauri 184 za 
mikoa yote 26 Tanzania Bara. Kati 
yake, mitaa 1,961 sawa na asilimia 
57.7 imerasimishwa au inarasim-
ishwa. 

“Mitaa 1,436 sawa na asilimia 42.3 
imebainika kuwa haina miradi ya 
urasimishaji yoyote inayotekele-
zwa. Katika jitihada za kukabiliana 
na tatizo la ongezeko la makazi 
yasiyopangwa nchini, wizara kupi-
tia Programu  ya Kuboresha Miliki 
za Ardhi inatarajia kurasimisha mi-
taa 559 kutoka halmashauri 34 za 
mikoa 15,” alisema.

Waziri Mabula alisema kwa Mkoa 
wa Dar es Salaam, jumla ya mitaa 
272 ya halmashauri tano mkoani 
humo inatekeleza miradi ya urasi-
mishaji kutokana na kuwa na tatizo 
kubwa la makazi yasiyopangwa. 

“Takribani asilimia 24 ya kazi 
zote za urasimishaji nchini zina-
fanyika katika Mkoa wa Dar es Sa-
laam. Hadi sasa jumla ya viwanja 
554,738 vimepangwa na kurasim-
ishwa kupitia michoro 2,084 ya ur-
asimishaji,” alibainisha.

Walia kero ya tembo 
tishio kwa maisha
Na Christina Haule, 
MVOMERO

WAKAZI wa Kijiji cha 
Lubungo kata ya Mlali, 
Mvomero mkoani Moro-
goro wamesema pamoja 
na Serikali kuwapelekea 
huduma ya mradi wa maji 
wenye thamani Sh. milioni 
400 , wameiomba seri-
kali  kusimamia suala la 
kuwaondoa tembo wanao-
zagaa kwenye eneo lao na 
kuharibu mazao, hivyo ku-
hatarisha uhai wao.

Mmoja wa wakazi wa 
kijiji hicho, Kasoko Tokoy-
eti,  amesema walikuwa 
wanakabiliwa na shida ya 
maji na kuyafuata mae-
neo ya mbali kwa baiskeli 
na wakati mwingine hula-
zimika kunywa maji ya 
madimbwi hasa nyakati 
za mvua kutokana na 
kushindwa kwenda ku-
chota maji kwenye chanzo 
kwa sababu ya uwapo wa 
tembo.

“Tunafurahi kupata 
maji. Ilikuwa shida yetu 
na tembo waliozidi yata-
tusaidiaje? Hatuwezi hata 
kulima mimi leo usiku ni-
mepambana nao tembo 
nyumbani kwangu. Wame-
kula maembe, wamemaliza 
mazao yetu yote,” alisema 
mwananchi jana.

Tokoyeti alisema wakazi 
wa kata hiyo hulima mahi-
ndi, mihogo, miwa na ndizi 
na hawana shida ya chaku-
la muda wote lakini miaka 
mitatu mfululizo hawajali-
ma baada ya tembo kula na 
kuharibu mazao yao, hivyo 
kukabiliwa na njaa.

Alisema adha ya tembo 
imekuwa ikiwalazimu wa-
zazi kuwasindikiza watoto  
shuleni asubuhi kwa kuho-
fia kukutana na makundi 
ya tembo na kupata mad-
hara.

Mbunge wa  Mvomero, 
Jonas Van-Zeeland, alisema 
anafahamu changamoto 
ya tembo ambayo alishai-
wasilisha kwa Waziri mwe-
nye dhamana bungeni 
jambo ambalo bado halija-
patiwa ufumbuzi na kuen-
delea kuwatesa wananchi 
wa kata hiyo ambao ha-
wawezi kujishughulisha na 
shughuli za kiuchumi kwa 
kuhofia tembo.

“Miezi kadhaa iliyopita 
usiku, nilipigiwa simu na 
mheshimiwa diwani. Nili-
kuja  saa 4:00 usiku, nika-
kuta mtu amekanyagwa 
tumboni huwezi kumwan-
galia mara mbili. Sasa  vion-
gozi waliopewa dhamana 
wanafanya nini?

 “Mimi  mbunge, kazi 
yangu ni kusema, sina dola, 

sina chochote na ningeku-
wa na dola ningeweza 
kuwahamisha tembo. Watu  
wa TAWA (Mamlaka ya 
Wanyamapori Tanzania)  
wawatoe wanyama wao,” 
alisema. 

Akizungumza kwenye 
mkutano wa hadhara na 
wakazi wa kijiji hicho jana, 
Waziri wa Maji, Jumaa Awe-
so, alisema ataziwasilisha 
salamu hizo kwa Waziri wa 
Maliasili na Utalii, Balozi 
Pindi Chana, ambaye atafi-
ka na kutoa kauli kuhusu 
suala hilo. 

Alisema wananchi wa-
napaswa kumshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa 
sababu wananchi wengi 
wananufaika na miradi ya 
maji iliyokwisha na inay-
oendelea kujengwa katika 
mikoa mbalimbali nchini 
na kuacha kutumia muda 
wao mwingi kutafuta maji 
na kuelekeza nguvu kwe-
nye mambo ya uzalishaji.

“Sasa kinamama badala 
ya kupoteza muda mwingi 
kutafuta maji, mtautumia 
muda wenu katika shu-
ghuli za kukuza uchumi na 
baadaye kutulia na waume 
zenu majumbani mkipan-
ga maisha. Maisha yataku-
wa raha kabisa,” alisema.

Aidha, alimpongeza 
Meneja wa Wakala wa ma-
jisafi na Usafi wa mazingira 
Vijijini (RUWASA) Wilaya 
ya Mvomero, Sospeter 
Lutonjo, kwa  kutekeleza 
majukumu yake vyema na 
kuwa mhandisi wa mfano 
sababu Wizara ya Maji ili-
kuwa ya kero na lawama na 
kwamba watu wanapewa 
pesa wakienda kukagua 
mradi haupo.

Mhandisi Lutonja alise-
ma kukamilika kwa miradi 
mipya yenye thamani ya 
Sh. bilioni tisa  inayojengwa 
kutawezesha kuongezeka 
upatikanaji wa huduma 
ya maji kwa  wananchi wa 
Mvomero kwa asilimia 78 
ifikapo Juni, mwaka huu.

Mhandisi Lutonjo alise-
ma mpango wa RUWASA 
ni kufikia asilimia 85 ya 
utoaji wa hudumaa ifikapo 
Desemba,  2025 na  hiyo 
ni kwa mujibu wa Ilani ya 
Uchaguzi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) ya mwa-
ka 2020 - 25.

  Alisema mpango wa 
utekelezaji wa miradi kwa 
miaka mitatu ijayo 2023 
hadi 2025 itawezesha ku-
fikia vijiji 43 ambavyo vi-
takuwa vimebaki bila kuwa 
na huduma ya maji na 
kwamba miradi mbalimba-
li itaendelea kutekelezwa 
ili kufikia lengo la mwaka 
2025.
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Shirika lazikomboa familia 514 kiuchumi

Na Cynthia Mwilolezi,         
ARUSHA

VIONGOZI wa dini Mkoa wa 
Arusha, wameishauri    serika-
li    kuwageukia na kuwatazama 
kwa karibu watoto wa kiume am-
bao wanaonekana kama wam-
etengwa na kubaguliwa na jamii 
kwa kuwa hawapewi kipaum-
bele ikilinganishwa na watoto wa 
kike.

Akisoma tamko la viongozi hao 

jana mkoani humo, kwa niaba ya 
viongozi wenzake, Askofu wa 
Kanisa la Anglikana Dayosisi ya 
Mount Kilimanjaro, ambaye pia 
ni mwenyekiti wa viongozi hao, 
Dk. Stanley Hotay, alisema  sasa 
hivi masuala ya watoto wa kiume 
hayazungumziwi sana kama ili-
vyokuwa kwa watoto kike.

“Hali hii imeleta athari hasi 
kwa watoto wa kiume ambao 
hata wanapokuwa shuleni hawa-
na ujasiri wa kutosha ,hata wa ku-

jieleza. Watoto wa kiume na wa 
kike wote watendewe haki sawa 
mbele ya jamii na taifa,” alisema.

Alisema kila mtu akisimama 
na kuelekeza nguvu kubwa kama 
inavyoelekezwa kwa watoto wa 
kike, watoto wote watalindwa na 
hakuna atakayeachwa nyuma na 
mwisho wa siku taifa litakuwa na 
kizazi imara.

Dk. Hotay alisema viongozi 
hao wanapenda kusisitiza kwa 
serikali kuangalia umuhimu wa 

kuwapo kwa maadili kuanzia 
ngazi ya familia ili kuwalinda 
watoto wote ambao ni sawa bila 
kubagua jinsia moja na kupende-
lea jinsia nyingine.

Aidha, alisema utamaduni wa 
magharibi usiruhusiwe katika 
taifa la Tanzania, ikiwamo masu-
ala ya ushoga na usagaji kwa 
kuwa hauna afya kwa nchi na ki-
zazi cha sasa na kijacho.

Pia alihimiza kuendeleza juhu-
di za kuzuia na kupambana na 

rushwa na madawa ya kulevya 
ambayo yamekuwa yakisababi-
sha athari kubwa kwa watu hasa 
vijana.

“Kwa upande wa mitaala ya 
elimu isifanyiwe mabadaliko  ya 
mara kwa mara na ikitokea ina-
fanyiwa basi wadau wote wahu-
sishwe. 

Tunatoa wito kwa watoa hu-
duma wawe na utu na uzalendo 
pasipo kumwongezea maumivu 
mwananchi,” alisema.

Na Allan Isack, ARUMERU

S
HIRIKA lisilo la kiserikali 
la SOS Children Village, 
linalofanya shughuli zake 
katika Halmashauri ya 

Arusha, wilayani Arumeru kupi-
tia mradi wa uimarishaji familia 
ulioanza kutekelezwa mwaka 
2007 kwa kata 11, limeziwezesha 
familia 514 kuimarika kiuchumi 
na kuimarisha ulinzi na usalama 
wa mtoto.

Mradi huo ulifikia tamati De-
semba, mwaka jana, huku fa-
milia 346 zikiwa zinajitegemea 
kiuchumi kwa asilimia 86.

Akizungumza jana wakati wa 
hafla ya kuhitimisha mradi huo 
iliyofanyika katika viwanja vya 
shirika hilo, kata ya Oltrumet, 

Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa 
wa Arusha, Daniel Ngasikiwe, 
alisema kuna kila sababu ya 
kulipongeza shirika hilo kupitia 
mradi huo kwa kuwa umegusa 
maisha ya Watanzania wengi 
hasa waliokuwa na hali duni  
kiuchumi.

“Tunatambua dhahiri kuwa 
endapo hakutakuwa na uchumi 
imara ndani ya familia,  vitendo 
vya kikatili dhidi ya wanawake 
na watoto vitashamiri, hivyo SOS 
kupitia mradi huu, wamefanya 
jambo kubwa la kipekee kwa 
kuwa familia hizi zinajitegemea 
kiuchumi na tunaamini zitaenda 
kusaidia familia zingine ambazo 
hazikubahatika kuwapo kwenye 
mradi huu,” alisema.

Mratibu wa Mradi    wa SOS 

Children Village, Kaiza Sakafu, 
alisema wamekuwa wakifanya 
kazi na jamii za familia na wa-
toto    wenye umri wa kuanzia 
miaka sifuri mpaka   17 pamoja 
na vijana.

Alisema lengo la mradi huo ni 
kuwezesha familia na jamii ku-
toa ulinzi na usalama pamoja na 
kuwahudumia watoto kuhakiki-
sha wanaishi katika mazingira 
mazuri na salama.

“Haikuwa kazi rahisi tunaami-
ni kile ambacho tumesaidia 
watakithamini na kukitunza ili 
kuzisaidia familia zingine zina-
zowazunguka,” aliongeza.

Hata hivyo, alitoa wito kwa 
wadau kuendelea kutoa ush-
irikiano ili miradi mingine kama 
hiyo iweze kufika kwa wananchi 

wengine zaidi kwa ajili ya kuleta 
mafanikio.

Wanufaika wa mradi huo, wal-
ilishukuru shirika hilo na wadau 
walioshirikiana kwa kuwa mradi 
umekuwa na manufaa makubwa 
kwa kuwasaidia kujitegemea 
kiuchumi kwa kiasi kikubwa na 
kutoa malezi bora kwa familia. 

“Kabla ya kukutana na shirika 
hili, nilikuwa mama wa nyum-
bani sikuweza kujikimu kwa 
kitu chochote. Lakini baada ya 
kujiunga na mradi huu mwaka 
2020 sasa ninaweza kujikimu ki-
maisha pamoja na familia yangu. 
Kwa sasa ninajua kushona nguo 
za mitindo mbalimbali na tuna 
kikundi cha kinamama,” alisema 
Zulfa Athuman kutoka kata ya 
Oloirien.

Madiwani, 
maofisa 
wanolewa 
utendaji 
Na Steven Wil-
liam, MUHEZA

CHUO cha Serikali za 
Mitaa Hombolo, kimetoa 
mafunzo ya kuwajengea uw-
ezo wa uongozi   madiwani, 
wakuu wa idara na vitengo 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Muheza mkoani Tanga.  

Mafunzo hayo yalianza ku-
tolewa jana na yatafanyika 
kwa siku mbili katika ukumbi 
wa Korogwe Executive ulioko 
wilayani Korogwe mkoani 
Tanga. Mgeni rasmi katika 
mafunzo hayo, ni Mkuu wa 
Wilaya ya Korogwe, Basila 
Mwanukuzi.  

Akifungua mafunzo hayo, 
mkuu huyo wa wilaya, ame-
wataka viongozi hao kuzinga-
tia mafunzo hayo kwa kuwa 
yatawasaidia kutekeleza ma-
jukumu yao kwa kuzingatia 
kanuni, sheria na taratibu za 
uongozi. 

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Muheza, Erasto Mhina, 
alitumia fursa hiyo kushukuru 
kwa kupatiwa mafunzo hayo 
na madiwani wenzake na alia-
hidi kwenda kuyafanyia kazi. 

  Alisema madiwani wa 
halmashauri hiyo wamekuwa 
wakifanya kazi kubwa ya kusi-
mamia miradi ya maendeleo 
hivyo ameishukuru serikali 
inayoongozwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kutoa fed-
ha nyingi za miradi wilayani 
humo.  

Katibu Tawala Wilaya ya 
Muheza, Desderia Haule, 
alisema mafunzo waliyo-
patiwa yatawajengea uwezo 
mkubwa katika uongozi. 

  Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Muheza, Emigidius Kasunzu, 
alisema    mafunzo waliyo-
pata madiwani na wakuu wa 
idara   wa halmashauri hiyo 
yatawajengea uwezo kuzinga-
tia sheria,kanuni na utaratibu 
wa utumishi wa Umma.

 Mkurugenzi Mkuu wa TEMDO, Mhandisi ,Profesa Fredrick Kahimba  akitoa maelezo ya namna taasisi yake inavyofanya 
kazi  kwa Mkuu wa Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam, Profesa Preksedis Ndomba   pamoja na watu aliofuatana nao 
wakati walipotembelea taasisi hiyo kuona namna wanavyofanya kazi pamoja na kutia saini makubaliano ya taasisi hizo 
kufanya kazi kwa pamoja. PICHA: WOINDE SHIZZA

Viongozi wa dini wataka watoto wa kiume kuinuliwa kama wa kike 
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Afungwa jela maisha kwa kunajisi mtoto 

Na Hamida Kamchalla, 
TANGA

MKUU wa Wilaya ya Tanga, 
Hashimu Mgandilwa, amesema 
Januari 9, mwaka huu, wataan-
za msako wa nyumba kwa ny-
umba kuwabaini wazazi ambao 
hawajawaandikisha watoto 
shuleni kuanzia ngazi ya awali 
na darasa la kwanza na hatua 
kali za kisheria zitachukuliwa 
dhidi yao.

  Mgandilwa aliyasema hayo 
jana alipokuwa akikagua ujenzi 
wa vyumba vya madarasa kati-
ka Shule ya Sekondari Saruji na 
kusisitiza kuwa watoto ambao 
wanastahili kwenda shuleni 
waandikishwe na wale wanao-
takiwa kuendelea na shule kwa 
ngazi ya shule ya msingi na 
sekondari waripotiwe shuleni 
mapema iwezekanavyo.

  “Tunakagua ukamilishwaji 
wa ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa, lakini pia tutaangalia 
mchakato wa uandikishaji 
wa wanafunzi wanaotakiwa 
kuanza shule. Rais Samia Su-
luhu Hassan ametoa wigo wa 
elimu bure kwa hiyo mtoto 
yeyote mwenye umri wa kuwa 
shule anastahili kuwapo, kwa 
sekondari tumejitahidi kidogo 
kwa asilimia 65 ila kwa msingi 
bado tuna asilimia 50 hapa siyo 
nzuri sana.

 “Niwatake wananchi wenye 
watoto wanaostahili kwenda 
shule wawapeleke kwa kuwa 
tunatarajia kuanza msako wa 
nyumba kwa nyumba na ha-
tutaki kuwakamata kwa ku-
tokuwapeleka shule wanao,” 
alisema. 

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Jiji la Tanga, Spora Liana, 

alisema mchakato wa uandik-
ishaji watoto bado unaendelea 
ingawa matarajio waliyoji-
wekea  hawajayafikia. 

“Tulikuwa na matarajio ya 
kuandikisha watoto wa shule 
za awali 6,417 lakini mpaka sasa 
hivi tumeandikisha wanafunzi 
3,303 ambao ni sawa na asilimia 
51 na kwa shule za msingi iliku-
wa ni wanafunzi 9,397  mpaka 
sasa tumeandikisha wanafunzi 
6097 sawa na asilimia 65, lengo 
letu ni kufikia asilimia 100. 

“Lakini kwa shule za sekond-
ari lengo lilikuwa ni wanafunzi 
7997 shule zikifunguliwa tuta-
jua idadi kamili ya wanafunzi 
watakao ripoti siku ya kufun-
gua    na tutaendelea kuwa-
hamasisha wale ambao bado 
kupitia mikutano ya Mkuu wa 
Wilaya,’ alisema. 

Mkuu wa Wilaya ya Handeni, 

Siriel Mchembe, alisema shule 
zikifunguliwa atakuwa ma-
kini kufuatilia mahudhurio ya 
wanafunzi na atakayebainika 
kuwa mtoro mzazi au mlezi 
wake atachukiliwa hatua.

 “Kuna ile desturi ya kusema 
mtoto kahamishiwa sehemu 
shule nyingine na    ukifuatilia 
shule inayodaiwa ameham-
ishiwa haukuti, kuanzia Janu-
ari  9, mwaka huu, nataka ku-
waona wanafunzi darasani kwa 
kuwa hatutaelewana,” alisema 
Mchembe.

 Hata hivyo, alisema amepa-
ta taarifa kuwa wako baadhi ya 
wazazi na walezi waliowatafu-
tia watoto kazi za ndani baada 
ya kuhitimu mitihani ya darasa 
la saba hivyo amewataka ku-
warudisha haraka iwezekana-
vyo ili waende wakaripoti ka-
tika shule zao.

Msako kila nyumba wasiopeleka watoto shuleni

Na Jaliwason Jasson,         
BABATI

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Babati mkoani Manyara, imem-
hukumu    kifungo cha miaka 
30 jela mkazi wa Kijiji cha Min-
jingu, Richard Gara(42) baada 
ya kupatikana na  kosa la kum-
najisi  mtoto wa miaka 11 ( jina 
linahifadhiwa). 

Hukumu hiyo ilitolewa jana 
na Hakimu Mkazi Mfawidhi wa 
Mahakama hiyo, Victor Kima-
rio, baada ya kumaliza kusiki-
liza ushahidi wa pande zote 
mbili (upande wa mashtaka na 
upande wa mshtakiwa).

  Akisoma hukumu hiyo, 
Hakimu Kimario alisema 
mshtakiwa alitenda kosa hilo 
Julai 2, mwaka jana, katika Kijiji 
cha Minjingu wilayani Babati. 

Kimario alisema tukio hilo 
lilitokea baada ya mshtakiwa 
huyo kufika nyumbani kwa  

mtoto huyo na akaomba gu-
nia la kwenda kupakia mkaa 
porini.   Mshtakiwa, kwa muji-
bu wa Hakimu Kimaro, alikiuka 
Sheria ya Kanuni ya Adhabu ki-
fungu cha 130(1)(2)(e) na 131(1), 
Sura ya 16 kama ilivyofanyiwa 
marejeo mwaka 2022. 

“Ushahidi uliotolewa na 
binti aliyenajisiwa, ulidai kuwa 
mshtakiwa  alimkuta mtoto 
huyo akiwa na kaka yake wa-
nachunga ng’ombe na kumu-
omba aende kumsaidia kubeba 
mkaa,” alisema Kimario. 

Aidha, alisema shahidi huyo 
ambaye ndiyo mwathirika al-
idai mahakamani kuwa baada 
ya kufika kwenye mkaa alim-
nyonga kwa mikono na kum-
vua nguo kisha mbakaji huyo 
alishusha nguo yake ya ndani 
na kumfanyia kitendo hicho.

Hakimu alisema amemtia 
hatiani mshtakiwa baada ya 
kusikiliza mashahidi wanane 

wa upande wa mashtaka na 
vielelezo vinne vilivyofikishwa 
mahakamani hapo. 

Vilevile alisema upande 
wa mshtakiwa alijitetea mwe-
nyewe na hakuwa na shahidi 
mwingine.

  Kadhalika, alisema hoja 
nyingine iliyomtia hatiani im-
etokana na ushahidi wa dak-
tari aliyempima mtoto huyo 
na kuithibitishia mahakama 
hiyo kuwa mtoto alikuwa na 
maumivu makali, hivyo alimpa-
tia dawa za kutuliza maumivu 
na dawa za kuzuia maambukizi 
ya virusi vya Ukimwi. 

Alisema hoja nyingine iliku-
wa ya mshtakiwa mwenyewe 
kwenye maelezo yake aliyoya-
toa kituo cha Polisi muda mfupi 
baada ya tukio hilo alidai binti 
huyo alimwomba kwenda kum-
saidia kubeba mkaa na wakiwa 
njiani alimwomba kuwa mpen-
zi wake ndipo aliamua kum-

wingizia uume wake.
Hakimu alisema kutokana na 

maelezo ya mshtakiwa huyo ya-
meongeza nguvu kwa upande 
wa mashtaka na ushahidi 
kuthibitisha tukio kutendeka 
pasipo kuacha shaka. 

Alisema shahidi wa tatu wa 
mashtaka ambaye ni kaka wa 
mtoto huyo, alikiri kuwa siku 
hiyo alikuwa na mdogo wake 
wakichunga ng’ombe Ziwa 
Manyara na mbakaji alikwenda 
kuomba msaada. 

Kabla ya hukumu hiyo, Wakili 
wa Serikali, Grace Mgaya, alidai 
kwamba kwa kuwa mshtakiwa 
hana kumbukumbu za uhalifu 
mahakama itoe adhabu kali ili 
iwe fundisho wa jamii. 

Mshtakiwa alipopewa nafasi 
ya kujitetea mahakamani,alidai 
kwamba ana watoto watatu na 
mama yake amezeeka na wa-
namtegemea hivyo anaomba 
apunguziwe adhabu.

Waziri wa Madini, Dk Doto Biteko akiwa ndani ya duka la utalii wa madini la kampuni ya Tanzanite Experience katika eneo la 
Manyara Kibaoni wilaya ya Karatu Mkoani Arusha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

WANANCHI wa kata za 
milimani katika jimbo la 
Moshi Vijijini mkoani Kiliman-
jaro, wanatarajia kunufaika 
na kilimo baada ya Mbunge 
wa Jimbo hilo, Prof. Patrick 
Ndakidemi, kutoa Sh. milioni 
74 kwa ajili ya ukarabati wa 
mifereji ya asili. 

Akizungumza jana katika 
kikao cha kawaida cha Kamati 
ya Maendeleo Mfuko wa 
Jimbo, Prof. Ndakidemi ali-
ishukuru serikali kwa  kumpa-
tia Sh. 74,081,500 kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya maen-
deleo katika eneo hilo ikiwa 
ni fedha za mfuko wa jimbo.

 Alisema kupitia fedha hizo, 
wamekubaliana na wajumbe 
zitumike kukarabati mifereji 
ya asili ili kuhakikisha wa-
nanchi ambao shughuli zao 
ni kilimo wanapata maji ya 
uhakika na kujinufaisha kupi-
tia kilimo hicho. 

“Fedha hizi zimekuja kwa 
wakati sahihi kwa kuwa kila 
kata itajipatia saruji mifuko 
210 pamoja na Sh. milioni 
moja kwa mgawanyo ambao 
utakuwa Sh. Milioni 4.5 kwa 
kila kata kwa ajili ya kununua 
mchanga kukarabati mifer-
eji yote ya asili kwa kuwa 
tunauhakika maji yakiwafikia 
wakulima watajikwamua 
kiuchumi,” alisema Prof. 
Ndakidemi. 

Alisema katika kata za 
Arusha Chini hawana mifereji 
ya asili fedha zake zitaeleke-
zwa kwenye ujenzi wa ofisi 
ya Kijiji cha Chemchem huku 
kata ya Mabogini fedha zake 
zitapelekwa katika zahanati 
ya Mvuleni. 

Mbunge huyo alisema mwa-
ka wa fedha 2020/21, jimbo 
hilo  lilipokea Sh.  49,767,000 
lakini kutokana na Sensa ya 
Watu na Makazi iliyofanyika 
mwaka jana, imesababisha 
kuwapo na ongezeko la fedha 
hadi kufikia Sh. 74,081,500.

 Hata hivyo, alitumia fursa 
hiyo kuwaomba watendaji 
wa serikali kusimamia vyema 
fedha hizo, ziweze kutumika 
kama zilivyokusudiwa na 
kuleta matokeo chanya. 

Diwani wa Uru Mashariki, 
Samweli Materu, aliishukuru 
serikali kwa kuhakikisha 
wananchi wanapata maende-
leo kwa kuongeza fedha za 
maendeleo ambazo zimeto-
kana na matokeo ya sensa na 
aliwataka Madiwani wa kata 
kuhakikisha wanasimamia 
fedha hizo.

Wananchi 
wapata 
mwanga 
kilimo 
umwagiliaji 
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Upinzani walipa angalizo Jeshi la Polisi rukhsa mikutano siasa 
Na Paul Mabeja, DODOMA

B
AADA ya Rais Samia Su-
luhu Hassan kutangaza 
kuondoa zuio la muda 
mrefu la mikutano ya 

hadhara kwa vyama vya siasa 
nchini, viongozi wa vyama vya 
siasa Mkoa wa Dodoma wameli-
taka Jeshi la Polisi kutokuwa kik-
wazo kwao.

Viongozi wa vyama vya siasa 
mkoani hapa walitoa rai hiyo 
jana jijini wakati wa kikao cha 
pamoja na mkuu wa mkoa huo 
kilicholenga kujadili utekelezaji 
wa uamuzi huo wa serikali.

Kamishna wa chama cha 
NCCR Mageuzi Mkoa wa Dodo-
ma, Meshack Masinga alisema 
kuwa licha ya serikali kuondoa 
zuio hilo lililodumu kwa takrib-
ani miaka saba, wanalitaka jeshi 
hilo kuweka usawa kwa vyama 

vyote nchini.
“Moja ya changamoto ambayo 

sisi vyama vya upinzani tumeku-
wa tukikabiliana nayo ni Jeshi la 
Polisi kushindwa kuweka usawa 
katika vyama vya siasa na kupen-
delea chama kilichopo madara-
kani, hivyo tunaomba agizo hili 
la Rais lifanyiwe kazi kwa vyama 
vyote kuwepewa uwanja sawa 
wa kisiasa,” alisema.

Kamishna huyo alisema vy-
ama vya upinzani ni kioo cha 
chama kilicho madarakani ku-
tokana na kukosoa pale penye 
maslahi mapana ya taifa.

“Sisi ni wapinzani siyo maadui 
wa nchi, tunaomba tupewe 
uwanja sawa wa kisiasa kwa 
kuwa CCM haijapangiwa kuta-
wala nchi hii maisha, kuna nchi 
wapinzani wameingia madara-
kani baada ya miaka 200, hivyo 
hata sisi ipo siku tutaingia na 

ninyi CCM mtakuwa chama pin-
zani,” alisisitiza.

Alisema moja ya kero wana-
zokabiliana nazo ni Jeshi la Polisi 
kuwasumbua katika mikutano 
yao hata pale wanapokuwa na 
vibali. “Mheshimiwa RPC (Ka-
manda wa Polisi Mkoa), vijana 
wako wana tabia ya kututisha 
kwenye mikutano, unakuta 
mkutano unaendelea wao wana-
zunguka badala ya kutoa ulinzi,” 
alisema Masinga.

Alibainisha kuwa NCCR Ma-
geuzi haitakuwa tayari kumfum-
bia macho mtu yeyote ambaye 
atavunja sheria ya vyama vya 
siasa nchini.

Kamanda wa Polisi Mkoa huo, 
Martin Otieno alisema jeshi hilo 
halitakuwa kikwazo kwa chama 
chochote, bali litatoa ushiriki-
ano kwa kila chama bila kujali 
ukubwa wake. “Tutatoa ushiriki-

ano, vibali na ulinzi kwa chama 
chochote ambacho kitahitaji 
kufanya mkutano wake wa had-
hara, kinachotakiwa ni kufuata 
na kuzingatia sheria za nchi,” 
alisisitiza.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya Chama Cha Mapinduzi Taifa, 
Donard Mejeti alisema chama hi-
cho mkoani hapa kitahakikisha 
kinafanya siasa za kistarabu.

“Kama mlivyosema, ninyi 
kweli ni kioo chetu, sisi tunajisi-
fia tu lakini ninyi ndiyo mnaweza 
kutukosoa, hivyo ninawahakik-
ishieni kuwa CCM Mkoa wa Do-
doma tutafanya siasa za kista-
rabu,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule aliwaagiza 
viongozi wote ambao wapo chini 
yake kuhakikisha wanazingatia 
na kuyatekeleza maelekezo yote 
yaliyotolewa na Rais Samia.

Daraja la soko 
kuu la Majengo, 
Jijini Dodoma 
linalounganisha 
upande moja na 
mwingine ndani 
ya soko hilo 
limekuwa liki-
tumiwa  vibaya 
na baadhi ya 
wafanyabiasha-
ra kwa  kufunga 
njia hiyo  na ku-
sababisha wa-
teja kuzunguka 
kwa kutumia 
njia ya nje ya 
soko hilo kama 
walivyokutwa 
jana. PICHA: 
IBRAHIM 
JOSEPH

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

MKURUGENZI Msaidizi wa 
Utawala wa Mawasiliano Wiz-
ara ya Habari, Mawasilinao na 
Tekonolijia ya Habari amezita-
ka wizara, taasisi za serikali na 
jamii kuhakikisha suala anwani 
za makazi linakuwa ajenda ya 
kudumu ili kufanikisha azma 
ya serikali kuifikia Tanzania ya 
kidijitali.

Suleiman Mvunye alitoa 
rai hiyo jana jijini hapo kwe-
nye kikao kazi cha wataalamu 
wa wizara na taasisi za seri-
kali kuhusu kujenga uelewa 
na kujadili namna bora ya 
kutekeleza maagizo ya Ofisi ya 
Waziri Mkuu kuhusu mfumo 
wa anwani za makazi nchini.

Alisema suala la anwani za 
makazi linapaswa kueleweka 
kuwa taarifa ya msingi katika 
kutoa na kupokea huduma na 
bidhaa.

Alisema utekelezaji wa mfu-
mo huo wa anwani za makazi 
unapaswa kutekelezwa kwa 
wakati ili kutambua wananchi 
wanaowahudumia na kucho-
choea maendeleo.

“Sisi kama wizara, ni wasi-
mamizi kwa niaba ya serikali, 
hivyo ni jukumu la kila mmoja 
wetu kufanya kazi kwa uadilifu 
kuhakikisha kazi hii inafaniki-
wa kwa wakati ikiwa ni pamo-
ja na kuondoa changamoto 
zote zinazojitokeza wakati wa 
utekelezaji wake, hatua am-
bayo  itaimarisha usalama na 
utambuzi wa watu,” alisema.

Aliongeza kuwa baada ya 
kikao hicho, wizara inatarajia 
utekelezaji wa kina kuanza 
mara moja kwa kuzingatia uen-
delezaji wa mfumo wa anwani 
za makazi ambao unazingatia 
uhifadhi na kutunzwa na watu 
wote. “Kwa kufanya hivyo tuta-
fanikiwa, sisi sote lazima tuun-
gane kuhifadhi miundombinu 
yote hasa ikizingatiwa kuwa 
serikali imetumia gharama 
kubwa ya Sh. bilioni 28 ka-
tika kutekeleza mfumo huu 
unaohitajika kuwa endelevu 
kwa vizazi vijavyo, hivyo kila 
wizara inapaswa kuwa mbele 
kuwezesha mfumo huu kwa 
kushirikiana na kuhamasisha 
wananchi,” alisisitiza.

Akitoa maelekezo kuhusu 
utekelezaji wa maelekezo ya 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Mratibu 
wa Anwani za Makazi Kitaifa, 
Jampyon Mbugi alisema taasisi 
zote zinapaswa kuhakikisha 
taarifa ya anwani za makazi 
inakuwa taarifa ya msingi 
wakati wa kutoa na kupokea 
huduma kwa kujumuisha mi-
fumo ya kielekroniki.

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imewataka viongo-
zi  wanaosimamia elimu katika 
Mamlaka za Mikoa na Serikali 
za Mitaa, kujitathmini na kufua-
tilia mwenendo wa watoto wa-
naomaliza elimu ya msingi ili 
kuhakikisha wanajua kusoma, 
kuandika na kuhesabu (KKK).

Kaimu Katibu Mkuu Ofisi ya 
Rais - Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) anayes-
hughulikia Elimu, Dk. Charles 
Msonde aliagiza hayo juzi wakati 
wa kikao kazi cha Maofisa Elimu 
wa Mikoa, Wilaya, Taaluma na 
Watu Wazima kilichofanyika ji-
jini hapa.

Alisema kuwa kutokana na 
baadhi ya viongozi kusahau ma-
jukumu yao kwa kutowafuatilia 
walimu sehemu zao za kazi na 
kushindwa kufanya kazi kwa wal-
edi, wanasababisha kutokuwapo 

ufanisi katika kazi.
Dk. Msonde alisema matokeo 

yake kusababisha kutopatikana 
kwa elimu bora na watoto ku-
maliza elimu ya msingi bila kujua 
kusoma, kuhesabu na kuandika.

Aliwataka viongozi hao ku-
tokubali kukabidhiwa watoto 
kuanzia darasa la awali kutoka 
kwa wazazi/walezi na kisha mto-
to huyo  amalize darasa la saba 
akiwa hajui KKK.

“Hilo halitakubalika! Baadhi 
ya watu waharibu mipango na 
malengo ya serikali, haiwezekani 
mtoto anamaliza darasa la saba 
hawezi kusoma, kuhesabu na 
kuandika. Ingelikuwa ni mtoto 
wako kama mzazi utajisikiaje? 
Kama kiongozi uliyepewa dha-
mana ikitokea hivyo, maanake 
jitathmini hutoshi,” alionya.

Dk. Msonde aliwataka maofisa 
elimu hao kutojikweza kwa uon-
gozi na madaraka kwa kuwa si 

lengo la serikali, bali lengo ni 
kwenda kushirikiana na walimu 
kwa kuwafuatilia na kujua kero 
kwa pamoja na kuzipatia ufum-
buzi na siyo kuwakatisha tamaa 
walimu.

Alimshukuru Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kuendelea ku-
jenga na kuboresha elimu nchini 
pamoja na kuboresha mazingira 
ya kujifunzia na kufundishia.

Alisema kuwa kutokana na hali 
hiyo, mwezi huu watoto wengi 
wataingia shuleni na kwamba 
fedha zilizotolewa za ujenzi wa 
madarasa 8,000 zimetumika vi-
zuri, yakiwa yamekamilika kwa 
asilimia 96.

“Tuna walimu wazuri wakiha-
masishwa kwa kupewa motisha, 
ari na hamasa ya kufanya kazi, 
tutakuwa na taifa bora kwa saba-
bu wataalamu wetu wengi wana-
tokana na walimu,” alisisitiza Dk. 
Msonde.

Katibu wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), Paulina Nk-
wama aliwataka viongozi hao 
kusimamia misingi ya utumishi 
wa walimu katika kuwafuatilia 
maadili na utekelezaji wa maju-
kumu yao ikiwamo suala la ufua-
tiliaji wa utoro wa walimu.

“Utoro huo unazorotesha 
elimu na kama walimu wa-
takuwa vizuri kwa kutekeleza 
kwa ufanisi, waledi na ubunifu 
tutakuwa na watu wenye elimu 
bora nchini,” alisema.

Mkurugenzi wa Idara ya Usi-
mamizi wa Elimu Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI, Vicent Kayombo al-
itoa rai kwa viongozi hao kwenda 
kuyasimamia na kuyatekeleza 
maelekezo waliyopangiwa 
na viongozi hao kwa kuwa 
wameaminiwa na ni jukumu lao 
kuleta mabadiliko ya elimu kwa 
maslahi ya taifa.

Serikali yashtuka kuhitimu la VII bila kujua kusoma 

‘Anwani za 
makazi iwe 
ajenda yetu 
ya kudumu’
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HABARI  ZANZIBAR

Rais mstaafu ataka Mapinduzi 
Zanzibar yalindwe na yaenziwe

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

R
AIS mstaafu wa Zanzibar, 
Dk. Amani Abeid Karume 
amesema Mapinduzi ya 
Zanzibar yana mchango 

mkubwa kwa maendeleo ya nchi, 
hivyo ni vyema yakalindwa na kue-
nziwa.

Dk. Karume alitoa kauli hiyo juzi 
wakati akifungua Tamasha la Tisa 
la Biashara kwenye viwanja vya 
Maisara mjini Zanzibarm, akiwa-
taka vijana kusimamia misingi ya 
mapinduzi hayo kwa maendeleo 
ya taifa.

Alisema vijana ndiyo taifa la 
baadaye, hivyo ni vyema kuyaenzi 
mapinduzi hayo kwa sababu kabla 
ya mapinduzi, wazanzibar waliishi 

kwa kubaguliwa.
Dk. Amani alisema mapinduzi 

siyo ugomvi, bali ni uhuru na haku-
na mtu ambaye anamiliki mapin-
duzi hayo, hivyo kila mzanzibar 
yanamuhusu na anatakiwa atem-
bee kifua mbele.

Aliwataka wazanzibar kuende-
leza umoja na mshikamano uliopo, 
akiamini hatua hiyo itawezesha 
nchi yao kupata maendeleo kupi-
tia mapinduzi yao waliyojikomboa 
mwaka 1964.

Akizungumzia tamasha hiyo, 
alisema ni mwendelezo wa kuenzi 
mazuri yaliyofanywa na Rais wa 
Kwanza wa Zanzibar, Mzee Abeid 
Amani Karume baada ya mapin-
duzi ya mwaka 1964.

Dk. Amani aliunga mkono 
kaulimbiu ya tamasha hilo ya ‘ush-

irikishwaji wa jinsia kwa maende-
leo ya biashara’ kuwa inakwenda 
sambamba na kauli za viongozi 
wakuu wa nchi.

Pia aliipongeza Wizara ya Bi-
ashara na Maendeleo ya Viwanda 
kwa kufanikisha tamasha hilo 
ambalo limeshirikikisha wafanya-
biashara na mashirika mbalimbali 
kutoka ndani na nje ya nchi na lita-
saidia kubadilishana ujuzi, maarifa 
na kuongeza mapato ya wananchi. 
Waziri wa Biashara na Maendeleo 
ya Viwanda, Said Omar Shaaban 
alisema tamasha hilo linawaku-
tanisha wafanyabiashara kutoka 
ndani na nje ya mipaka ya Tanza-
nia kuonyesha bidhaa na huduma 
muhimu za biashara zinazozalish-
wa ndani ya nje ya nchi.

Alisema tamasha hilo ni sehemu 

ya utekelezaji wa mikakati ambayo 
serikali imejiwekea ya kuhama-
sisha na kuchochea shughuli za 
kiuchumi    kwa wafanyabiashara 
na watoa    huduma za aina zote 
nchini.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Ali 
Khamis Juma alisema tamasha hilo 
limeanzishwa kwa ajili ya kuwaun-
ganisha wafanyabiashara na wa-
nanchi wa Zanzibar kukutana na 
wenzao kutoka maeneo mbalimba-
li ya Tanzania na nje ya Tanzania.

Alisema tamasha hilo limekuwa 
na ufanisi tangu lilipoanzishwa 
mwaka 2014 ambapo kulikuwa na 
washiriki 109 na sasa tamasha hilo 
lina washiriki zaidi ya 400 wanao-
toka ndani ya Zanzibar, Tanzania 
Bara, Uganda, Kenya, Misri, Ghana, 
Zambia na India.

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu 
na Mafunzo ya Amali 
imewataka wadau wa 
sekta ya elimu kujiwe-
ka tayari kwa matumizi 
ya mitaala mipya ya 
masomo ya msingi na 
maandalizi inayotara-
jiwa kuanza kutumika 
mwakani.
Waziri wake, Lela 

Muhamed Mussa alitoa 
kauli hiyo jana wiza-
rani kwake Mazizini 
Zanzibar alipozun-
gumza na waandishi 
wa habari kuhusu 
matumizi ya mitaala 
mipya ya elimu baada 
ya kufanyika mareke-
bisho makubwa.
Alisema mitaala 

mipya ya elimu inay-
otarajiwa kutumika 
mwakani, imezingatia 
mahitaji ya elimu kwa 
wanafunzi kwenye 
mazingira tofauti, 
elimu ya vitendo ikip-
ewa kipaumbele zaidi.
Alisema marekebisho 

hayo yamefanyika 
baada ya kujitokeza 
changamoto mbalim-
bali ikiwamo ufaulu 
usioridhisha kwa wa-
nafunzi katika mitihani 
ya taifa ya kidatu ya 
nne.
“Wizara ya Elimu na 

Mafunzo ya Amali in-
apenda kuwajulisha 
wadau wake katika 
sekta ya elimu ikiwamo 
shule binafsi kwamba 
mitaala mipya ya elimu 
inatarajiwa kutumika 
mwakani ambayo inak-
wenda na mahitaji ya 
elimu yaliyopo sasa 
kwa ajili ya kuwaweze-
sha wanafunzi kuwa na 
ufaulu mzuri,” alisema.
Naibu Katibu Mkuu 

wa wizara hiyo, Dk. 
Mwakheri Adam Ameir 
alisema mahitaji ya 
mitaala mipya ya elimu 
yamezingatia mahitaji 
ya elimu mjumuisho 
pamoja na upatikanaji 
wa vifaa vyake iki-
wamo kuwapo shule 
zenye mahitaji hayo.
“Tumejipanga ku-

hakikisha tunaingia 
katika soko la ajira kwa 
mafanikio makubwa, 
mabadiliko ya mitaala 
ya elimu yamelenga 
kuimarisha elimu mju-
muisho pamoja na 
kuwapo shule zenye 
mahitaji hayo,” alisema.

Serikali: 
Tumejizatiti 
kupeleka 
umeme 
vijijini

Bosi Tume ya Mipango apata dawa uhaba wa ajira nchini 
Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mtendaji Tume ya Mi-
pango Zanzibar, Dk. Rahma Salim 
Mahfoudh amesema sekta ya 
ubunifu ikiendelezwa na kuweke-
wa mikakati, ina mchango mkub-
wa katika utoaji wa ajira na kukuza 
uchumi wa nchi.

Alisema hayo jana wakati wa 
mashindano ya ubunifu yali-
yofanyika kwenye viwanja vya 
Maisara katika Tamasha la Tisa la 
Biashara linaloendelea, ikiwa ni se-
hemu ya shamrashamra za kutimia 
miaka 59 ya Mapinduzi.

Alisema wabunifu hutumia mbi-

nu na ujuzi wa kubuni vitu mbalim-
bali, zikiwamo mashine na mifumo 
ya TEHAMA, vitu ambavyo vina 
uwezo wa kutatua changamoto zi-
nazotokana na uzalishaji na utoaji 
wa huduma.

Katibu Mtendaji huyo alisema 
ubunifu unachangia kukuza shu-
ghuli za uzalishaji, utoaji wa hu-
duma, maendeleo ya viwanda, 
kuongeza ajira na kuleta ufanisi 
mpana katika biashara.

Dk. Rahma alisema kuwa licha 
ya kuwapo kasi kubwa ya vijana 
kubuni mambo mbalimbali, bado 
asilimia kubwa ya ubunifu wao 
unaishia njiani kutokana na kuko-

sekana kwa mikakati ya kuendele-
zwa.

Akizungumzia mashindano 
hayo, Katibu Mtendaji huyo ali-
itaka wizara husika kuyaendeleza 
kwa kuwa yanasaidia   kutanua 
wigo kwa          vijana katika kubuni 
vitu vinavyorahisisha utoaji wa hu-
duma.

Alitumia fursa hiyo kuzitaka 
taasisi zinazohusika na urasim-
ishaji wa biashara, kuwasaidia 
wabunifu hao ili kuzirasimisha kazi 
zao zitumike kibiashara.

Katibu Mkuu Wizara ya Biashara 
na Maendeleo ya Viwanda, Ali 
Khamis Juma aliwataka wabunifu 

kutanua wigo na kuwa na uthubu-
tu katika uzalishaji wa bidhaa zao 
ili kuleta faida.

Mkurugenzi Mkuu wa Wakala 
wa Maendeleo ya Viwanda Vidogo 
Vidogo na vya Kati (SMIDA), Soud 
Said Ali alisema wameamua kufan-
ya mashindano hayo kila mwaka 
ili kuwatambua wabunifu waliopo 
nchini na kuwaongeza ujuzi na 
uwezo wa kubuni vitu mbalimbali 
kwa ajili ya maendeleo.

Katika mashindano hayo, 
wabunifu 21 walishiriki. Kati yao, 
17 walishinda wakiwamo 11 wa 
TEHAMA na wabunifu sita katika 
utengenezaji mashine.

Waziri wa Habari Vijana Utamaduni na Michezo Tabia Maulid Mwita akikata utepe  kuashiria ufunguzi wa maegesho ya 
magari hafla iliyofanyika Michenzani Mjini  Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Na Adam Fungamwango

WIKI iliyopita tulianza makala 
ya mwanamuziki nguli kabisa 
nchini Tanzania, aliyebuni mitin-
do ya bendi mbili zilizotokea 
kuwa hasimu nchini Tanzania, 
Msondo Ngoma Music na Mlimani 
Park Orchestra ambazo alizipitia, 
akazifanyia kazi na kuziongoza, 
leo tunaendelea kutiririka.

Kuanza kwake rasmi muziki

Mara nyingi anapozungumza 
Gurumo, historia yake inaan-
zia NUTA Jazz, lakini ukweli ni 
kwamba alianza muziki mwaka 
1960 akiwa na miaka 20 tu  
kwenye bendi ya Kilimanjaro 
Chacha.

Mwenyewe alisema alirithi 
muziki kutoka kwa mama yake 
ambaye alikuwa akiimba kwenye 
vikundi vya ngoma za asili ya 
kizaramo.

“Mimi kuimba nilirithishwa na 
mama yangu, alikuwa anaimba 
kwenye vikundi vya ngoma 
ya asili ya kizaramo inaitwa 
‘Ndekule’, wakati huo bado msi-
chana,” alisema mzee Gurumo 
wakati wa uhai wake.

Itakumbukwa kuwa alipoihama 
Sikinde mwaka 1985 na kwenda 
kujiunga na Orchestra Safari 
Sound ambayo ilikuwa imeon-
dokewa na mwanamuziki Freddie 
Ndala Kasheba na mtindo wake 
wa ‘Dukuduku’, Gurumo aliuondoa 
mtindo huo na kuasisi mtindo 
wa ‘Ndekule.’ Kumbe ilikuwa ni 
jina la ngoma ya kikundi cha asili 
ambacho mama yake alikuwa 
akiimbia.

Hakukaa sana na bendi ya 
Kilimanjaro Chacha kwani miaka 
miwili baadaye 1962 akajiunga 
na Rufiji Jazz Band, nako pia ni 
kama alitia pua tu, mwaka mmoja 
baadaye akaenda bendi ya Kilwa 
Jazz.

Mwaka 1964 alikuwa mmoja 
kati ya waasisi wa bendi ya 
NUTA Jazz ambayo ilibuni mtin-
do wake wa ‘Kiwelewele’.

Bendi hii ilikuwa inamilikiwa 
na Chama cha Wafanyakazi na 
ilikuwa inabadili majina yake 
kutokana na mabadiliko ya siasa 
na mfumo wa uendeshaji.

MUHIDIN GURUMO-2

Sauti ya radi inayounguruma,
muasisi majina Msondo, Sikinde

YUKO WAPI ?

Alivyoasisi jina la Mson-
do Ngoma

Baada ya kutumia 
kwa muda mtindo wa 
‘Kiwelewele’, Gurumo 
aliamua kuwaita wenzake 
na kuwaambia wabadil-
ishe mtindo na yeye 
angetoa jina la mtindo wa 
bendi. Ndipo akawaambia 
kuanzia sasa bendi ya 
NUTA Jazz itatumia mtin-
do wa ‘Msondo Ngoma’, 
ikiwa ni ngoma ya asili ya 
kwao Uzaramuni.

Ngoma hiyo ni maarufu 
kwa kuwafunda watoto 
wa kike wanaingia uku-
bwani, maarufu kama 
wanawari.

Na kweli, walipoanza 

kutumia mtindo huo 
bendi ikaanza kupata 
umaarufu mkubwa, ikiji-
patia mashabiki kila kona 
si nchini tu, bali Ukanda 
wa Afrika Mashariki 
nzima.

Hiyo ilichagizwa pia 
kwa kutunga vibao vilivy-
ozitetemesha bendi nyin-
gi kama ‘Nimechoka Kuwa 
Nawe’, ‘Nakwenda Kijiji 
Cha Ujamaa’, TANU na 
AFRO Shirazi, ‘Nakonda 
Kwa Mawazo’, ‘Nipeleke 
Kwa Baba’, ‘Mpenzi Na-
kukanya’, ‘Viva Frelimo’, 
‘Magdalena’, ‘Nimuokoe 
Nani’, ‘Msondo wa NUTA’, 
‘Pongezi kwa Wakulima’, 
‘Kaka’, ‘Dada’, ‘Upekepeke 
Si Mwema’,’Asha Adabu 

Yako Mbaya’, ‘Amina’, 
‘Dada Rehema’ na ny-
ingine nyingi.

Baada ya Vyama Vya 
Siasa TANU Tanzania Bara 
na AFRO Shirazi  cha Visi-
wani kuungana na kuund-
wa kwa CCM wakati huo 
chama kikishika hatamu, 
bendi hiyo ilibadilisha 
jina na kuitwa JUWATA 
Jazz Band mwaka 1977. 
Hii ilitokana na bendi 
hiyo sasa kuwa mikononi 
mwa chama, chini ya 
moja ya jumuiya zake 
tano, yaani Jumuiya ya 
Wafanyakazi wa Tan-
zania. Na jina JUWATA 
lilitokana na kifupi cha 
maneno hayo.

Lakini mtindo wa 

bendi ukabaki pale pale 
‘Msondo Ngoma’ kama 
ulivyoasisiwa na Gurumo 
mwenyewe.

Ni kipindi ambacho 
tayari bendi ilikuwa 
kwenye kilele cha ma-
fanikio, ikiwa ni moja kati 
ya bendi kubwa na tishio 
nchini Tanzania.

Iliendelea kutoa vibao 
mbalimbali vilivyojizolea 
umaarufu kama ‘Mpenzi 
Zarina’, ‘Nirudishe Kwetu’, 
‘Mwana Acha Wizi’, ‘Jose-
phina’, ‘Mwanaidi’, ‘Kaka 
Selemani’, ‘Dada Mariam’ 
na nyingine nyingi.

Inaendelea wiki ijayo….
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Muhimu ku-
chukua tahad-
hari Corona inaua.  
Mwenyezi Mungu 
atuepushie-Yusuph 
Mlela.

udaku tu

Insta-Twitter

@burudanitele

@wahu
Januari ikiwa mtu 
yeyote aliniambia kwam-
ba ningemaliza 2022 

kama mama wa watoto watatu 
ningesema huo ni utani wa kika-
tili. Waliniambia kuwa haiweze-
kani kupata ujauzito tena bila 
msaada wa matibabu. Nilikuwa 
najaribu kufanya amani na kuwa 
mama wa watoto wawili.

@mauasama
After Recording 8 bang-
ers (baada ya kurekodi 
nyimbo kali nane).

@zuchu
Kama nisingekuwa mwa-
namuziki basi ningekuwa 
mwanasiasa, wakati nasoma 
chuo nilichagua kuwa mwana-
siasa baada ya kuzunguka nchi 
mbalimbali duniani ikiwemo 
India.

WAMEJIACHIA 
KIMAHABA

M
WANZO ilikuwa kama 
mshtuko kwa mashabiki 
wa muziki nchini baada 
ya picha mbalimbali ze-

nye utata kuwahusisha wanamuziki wa 
Bongo Fleva, Harmonize na mrembo 
Feza Kessy.

Hapo ndipo ukaibuka mjadala kwam-
ba tayari Harmonize ameanzisha penzi 
zito na mrembo huyo baada ya kumb-
waga Kajala Masanja hivi karibuni.

Wakati mjadala huo unashika kasi 
kwenye majukwaa mbalimbali ya ki-
jamii, Harmonize aliachia video ngoma 
yake mpya inayoitwa ‘Wote’ ambayo 
ndani yake mrembo huyo amefanya 
kufuru kutokana na uigizaji wake.

Kama ni mara ya kwanza kuitazama 
video ya wimbo huo, itakupa hamu 
ya kuangalia tena na tena ili ku-
dadisi ufundi uliofanyika katika 

uchukuaji picha.
Kimsingi Harmonize na Feza 

wamefanya mapinduzi mapya 
hasa kutokana na kila mmoja 
kuonekana yuko huru kufanya 
kile kinachotakiwa.

Hata hivyo, video hiyo 
inaongeza maswali zaidi kati 
ya wawili hao kama kile kina-
choonekana kama kiliishia 
katika uchukuaji picha au 
kuna zaidi ya kazi hiyo.

Kinachoendelea kuwapa 
wasiwasi mashabiki wa 

muziki waliotazama kibao hi-
cho ni pale Feza anapoonekana 

kuutawala vyema mwili wa Har-
monize, kiasi ambacho isingeweze-

kana kama hakuna kitu kingine nyuma 
ya pazia.

Mashabiki ni kama wameachwa 
njia panda na wanaendelea kusubiri 
kuona kama wawili hao wataishia 

katika kazi au kuonyesha mlango 
mwingine wa kimahaba.
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MCHEKESHAJI wa jukwaani, 
Emmanuel Mathias, maarufu 
kama Mc Pilipili, ameanzisha 
kampeni ya kuwarudisha shule 
watoto wanaoishi katika maz-
ingira magumu.

MSANII mkongwe wa Bongo 
Fleva, Chege amesema kundi la 
TNC limewashtua wengi baada 
ya ujio wake kuja na Albam.

Kundi hilo ambalo ni kifupi 
cha majina ya |Temba, Necha 
na Chege lipo chini ya mtayar-
ishaji maarufu wa muziki P Funk 
majani.

Amesema Albam hiyo Uta-
jisikiaje’ ni kazi nzuri na tofauti 
itakayoleta changamoto kwa 
wanamuziki wengine.

“Albam Utajisikiaje ni kazi ita-
kayoshtua wengi, hii ina maana 
kubwa sana kwetu kwani wale 
mahasimu sasa tumeungana na 
kufanya kitu pamoja, tunawauli-
za wale waliosema haitaweze-
kana watajisikiaje,” alihoji.

Na Adam Fungamwango
WAPO watu wanaodai wivu ni kinga 

ya mapenzi, lakini ukiingia kwa undani 
na kufanya uchunguzi mdogo tu utaku-
tana na matokeo yatakwambia ni sumu 
ya mapenzi.

Wivu ni ubinafsi ambao maeneo 
mbalimbali, lakini kwenye mapenzi 
ni kwamba mtu anataka kummiliki 
mke, mume au mpenzi asishirikiane, 
kuongea na mtu wa jinsia nyingine, au 
kwenda sehemu yoyote ile mbali na 
mmiliki mwenyewe.

Ndoa au mapenzi ni maelewano na 
maridhiano, neno ambalo limetokana 
na neno ridhaa, au matakwa ya yeye 
mwenyewe.

Kama mapenzi yanatokana na neno 
hilo, basi wanandoa au wapenzi wana-
paswa wawe na kitu kinaitwa uamini-
fu, kila mmoja akimuamini mwenzake 
na si kufuatana, kulindana kuoneana 
wivu unaosababisha hata kudhalilis-
hana.

Mtunzi wa filamu ya ‘Wivu’ anai-
tahadharisha jamii kuwa mwisho wa 
wivu ni aibu na hasara. Akatengeneza 
dude moja lililochezwa na Fatuma 
Ahmad, Zubeda Simba, Abdallah Mbu-
lahona, Sameer Seif, Peter Mtweve, 
Ramadhani Nassor.

Dullah anaishi na mkewe Dahuu. La-
kini hawaishi vizuri. Dahuu hana raha 
kwenye ndoa yake. Mumewe ana wivu 

kupindukia. Unaweza kusema huyu 
ndiyo mwenyekiti wa wanaume wenye 
wivu nchini. Mkewe akienda dukani, 
sokoni sijui wapi, popote kule anafuata 
nyuma nyuma.

Ameshagombana na wauza mabucha, 
masoko na wauza maduka kwa kuon-
gea na mkewe kwa dakika kadhaa. 
Ameshawapiga wengi hadi waendesha 
mkokoteni wa maji. Kisa ni wivu tu 
kwa mkewe. Hataki avae nguo nzuri. 
Akiitwa nyumbani kwao anapangiwa 
nguo ya kuvaa, hadi muda wa kurejea. 
Akirejea kitakachompata ni kipigo tu.

Tatizo pia ni kwamba Dullah, 
pamoja na wivu, lakini pia wivu wake 
umechanganyika na gubu na ubahili 

pia. Hamtunzi vema mkewe, akitaka 
kufanya biashara, jamaa anaona kama 
vile atachukuliwa mke. Kuna kipindi 
alifanya kazi ya saluni, akamsimami-
sha baada ya kwenda kumkuta anaon-
gea na kijana ambaye alikuwa akim-
tuma amletee maji.

Yaani jamaa huyu anatumia muda 
mwingi kumfuatilia mkewe, kuchun-
guza nyendo zake na kumfuata nyuma 
nyuma kuliko kufanya kazi.

Kuchungwa kama mbuzi, kufuat-
wafuatwa, matunzo duni, kukamfanya 
Dahuu kushindwa kuishi naye na kua-
mua kurejea kwao.

Dullah anampenda sana mkewe, 
tatizo ni wivu. Anakwenda ukweni 

kumbembeleza. 
Kama alidhani 
wakwe zake 
hawajui tabia 
zake alikosea.

Mama mkwe 
akamzodoa 
na kumpasha, 
akimueleza 
kila kitu am-
bacho ame-
kuwa akim-
fanyia binti 
yake. Dullah akaona aibu. Dahuu naye 
akakataa katakata kurejea nyumbani. 
Mama kwa hasira akamrudishia kiasi 
cha pesa za mahari ambazo ametoa.

Dullah akachukua pesa zake na 

kuondoka. Hakuwa na wakati mzuri 
tena. Alikuwa kama chizi. Siku chache 
baadaye akagongwa na bodaboda, 
akafariki dunia.

BASI SAWA

Chege atafuta jibu watu 
Watajisikiaje?

Mc Pilipili kuwarudisha 
shule watoto walemavu

MCHEKESHAJI na mwigizaji wa Bongo 
Muvi, Idris Sultan, amempiga dongo 
Harmonize kuwa wanawake ambao ana 
uhusiano nao wa kimapenzi  anawakuta 
gym wakifanya mazoezi.

Hivi karibuni kumeibuka  minong’ono 
kwamba Harmonize anatoka kimap-
enzi na Feza Kessy ambaye amepamba 
video ya wimbo wake mpya ‘Wote’ siku 

chache baada ya kutengana na Kajala 
Masanja.

 “Huwa anawakuta kwenye gym.” 
Ameandika Sultan na kuibua mjadala 
kuhusu maana halisi ya kauli hiyo, 
huku watu wengi wakisema amempiga 
kijembe Harmonize kwamba wanawake 
wake anakutana nao kwenye nyumba 
za mazoezi.

   

ALIYEKUWA shemeji wa 
Diamond Platnumz, ambaye al-
imuoa Asma, ameibuka na kudai 
kwamba Marioo ameanza kuwa 
tishio na ndio maana msanii 
huyo mkubwa ameanza kum-
sema vibaya.

Msizwa amesema kuwa sio 

kweli alichosema Diamond Plat-
numz kuwa Marioo ndio aliomba 
asainiwe WCB, bali wao ndio 
wanamuhitaji.

Amsema wakati Diamond 
Platnumz anaongea na Marioo 
kuhusu kumtaka ajiunge na lebo 
hiyo, yeye alikuwepo akiwamo 

Zembwela na Baba levo.
“Marioo amekuwa Mfalme na 

ndio maana anaongelewa. Dia-
mond kumzungumzia  alikuwa 
na lengo baya, kwanini aongee 
uongo? Amehoji Msizwa.

Idris Sultan acha 
kumchokoza 
Harmonize

Na Adam Fungamwango

ZAMANI tulikuwa tunaona kwa wenzetu tu nje ya nchi, 
wasanii wakubwa wakitembea na walinzi. Nchini Tanzania 
miaka ya nyuma haikuwa hivyo. Lakini miaka inabadilika 
na maisha yanabadilika.

Kwa sasa nchini kuna baadhi ya wasanii wamekuwa 
wakilindwa mithili ya viongozi. Kuna baadhi ya wasanii 
wakishapata majina makubwa tu, utaona wanaanza kutem-
bea na mabaunsa au walinzi wao binafsi.

Tabia hii kwa sasa imekuwa kubwa sana Bongo hasa kwa 
baadhi ya wasanii wanoona wamefika viwango fulani vya 
umaarufu, hivyo kuhitaji ‘mabodigadi’.

Kwa baadhi ya watu imeonekana kuwa ni gumzo, vituko, 
vichekesho, majisifu, majigambo,usumbufu kwani wanaona 
hala hakuna umuhimu wa hilo. Wengine wanafanya kwa 
fasheni tu kwa sababu mtu fulani ana walinzi.

Ukweli ni kwamba kwa sasa nchini kuna baadhi ya wasa-
nii ambao wamekuwa vipenzi vya mashabiki na umaarufu 
wao unawalazimisha kuwa na walinzi ili kumuepusha na 
hatari yoyote inayoweka kutokea kwenye safari zake za 
kibinafsi, kifamilia, misele yake ya kila siku, studio, kupiga 
picha za video au kutambulisha ngoma.

Kuna wakati mashabiki wanakuwa na furaha ya kupiti-
liza wanapowaona wasanii wanaowapenda, hivyo wa-
naweza kuwakumbatia kwa furaha, kuwang’ang’ania kiasi 
cha kusababisha usumbufu kwa msanii mwenyewe au 
kumdhuru.

Leo tutawaangalia wasanii wa Kibongo ambao kwa 
mujibu wa vyanzo mbalimbali, ndiyo wanaoongoza kwa 
kulindwa au kwa ulinzi mkali kuliko wengine.

5. Nandy

Jina lake kamili ni Faustina Charles. Jina lake maarufu 
la kimuziki ni Nandy. Anatembea na ‘mabodigadi’ wawili 
ambao huambatana naye kila anakopita. Akienda kushuti 
video, kununua nguo au bidhaa, au kutambulisha ngoma ni 
lazima aambatane na mibaba hiyo iliyoshiba, yenye uwezo 
wa kufanya chochote inapoona bosi wao yupo kwenye 
hatari.

4. Zuchu

Kwa sasa hakuna mtu anayehoji uwezo wa msanii huyo 
wa kike ambaye ameibuka kwa kasi na kuwa staa kamili. 
Na hata umaarufu wake umekuwa wa juu sana kiasi sasa 
naye kuhitaji walinzi.

Anatembea na walinzi wawili waliotuna. Huwezi kumso-
gelea kwa karibu hadi upate ruhusa maalum.

3.Rayvanny

Huyu pia ni mmoja wa wasanii wanaoongoza kuwa na 
ulinzi mkali. Ila tofauti ni kwamba mabaunsa waomlinda 
Rayvanny wao hawavai suti. Kama kuanza waanze leo.

Wao wanavaa nguo za kawaida zozote zile wanazoona 
zinavaa kwa siku hizo au kwa sababu maalum.

2. Harmonize

Konde Boy yeye anatembea na 
‘mabodigadi’ kama wanne hivi. Lakini 
mara nyingi sana wanakuwa watatu. 
Nadhani mmoja anakuwa amebaki 
kulinda nyumbani wakati mwingine. 
Mabaunsa wake mara zote wanaone-
kana kuwa makini mno. Huyu alianza 
kuwa na walinzi pale tu walipojiunga 
na WCB.

1. Diamond Platinumz

Huyu ndiye baba lao. Si kwenye muziki tu, bali hata 
kwenye ulinzi. Ana walinzi au ‘mabodigadi’ kila sehemu 
anapokanyaga. Analindwa kwa gharama kubwa kwa saba-
bu kwa sasa ndiyo kioo kwa Tanzania na Afrika Mashariki 
kwa ujumla.

Mara nyingi anakuwa na walinzi wanne. Diamond ndiye 
msanii mwanzilishi wa kuwa na mabaunsa nchini.

Wasanii na mabodigadi 
wao Bongo

Wivu: Sumu ya mapenzi inayotembea

Msizwa amkabili Diamond

FILAMU

Akizungumza na BT, 
Mc Pilipili, amesema ili 
kufanikisha mpango huo 
ameanzisha kampeni ya ku-
changisha vifaa mbalimbali 
vya kuwawezesha kurudi 
shuleni watoto yatima wa 
Morogoro na Dodoma 
Vijijini. 

“Nikiwa kama kijana 
mwenye nafasi nime-
amua kuunga serikali 
mkono kwa kuhakikisha 
watoto yatima na wale-
mavu wanarudi darasani, 
kuanzia sasa napokea 
chochote ulichonacho kama 
peni,penseli,daftari, mabegi, 
sare za shule na fedha ta-
slimu,” amesema Pilipili.
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S
OKO la muziki wa Bongo Fleva, 
linazidi kukua kwa kasi na kuwa-
vutia wamiliki wa lebo mbalimbali 
duniani.

Hivi karibuni kiongozi Mkuu wa lebo ya 
Black Market Records ya nchini Marekani, 
Cedric Singleton, amefanya ziara nchini kwa 
ajili ya kuangalia namna ya kuwekeza katika 
muziki.

Tayari lebo hiyo imefanya vyema katika 
nchi mbili za Afrika Mashariki na kusaba-
bisha baadhi ya wasanii kupata mafanikio 
makubwa.

Akiwa jijini Dar es Salaam, Singleton, 
amesema kwamba lengo la ziara yake ni 
kuimarisha uhusiano na wadau mbalimbali 
ambao wamekuwa wakifanya nae kazi na 
kuwainua wasanii wake.

 “Nimekuja Dar es Salaam kuangalia 
namna ya kuwainua wasanii, pia nitapita 
kwenye nchi nyingine za Afrika Mashariki 
kama Kenya na Uganda ambako huko kuna 
wasanii wanaosimamiwa na Black Market 
Records,” amesema Singleton.

Black Market Records, imejizolea umaaru-
fu mkubwa baada ya kuwa nyuma ya ma-
fanikio ya wasanii wengi nchini Kenya 
na Uganda na Tanzania inatarajia kuingia 
katika orodha hiyo mwaka huu.

Kwa upande wa meneja wa Black Market 
Records nchini Kenya, Paulah BMR, amese-
ma wamefanikiwa kufanya kazi na wasanii 
wakubwa kama vile Exray

Mbuzi Gang, Boondocks Gang, Daddy An-
dre, Nina Roz na Vic West.

BONGO FLEVA

Orchestre Sikinde Original
Bendi hii inajiandaa kuingia studio kurekodi 

nyimbo za albamu ya kwanza ambapo itafanya 
onyesho moja tu la kesho Jumapili katika ukumbi 
wa Nefaland Manzese Argentina.

FM  Academia
Wiki hii watakuwa na onyesho moja tu litaka-

lofanyika kesho katika ukumbi  wa  Target Mbezi 
Beach.

Twanga Pepeta
Leo Jumamosi wapo Kiduli Garden Magomeni, 

kesho Jumapili watakuwa ndani ya ukumbi wa 
Gwambina  Lounge Chang’ombe.

Kimokimo Band
Kama kawaida yao wakiwa chini ya mwimbaji 

wa siku nyingi aliyepitia bendi  mbalimbali, Khadija 
Kimobitel, kila Ijumaa huwa ndani ya ukumbi wa 
Mariot uliopo eneo  la Extertanal jijini Dar es Sa-
laam.

Mjengoni Classic Band 
Ikiwa nyumbani kwake jijini Arusha, leo Jumamo-

si itafanya makamuzi ndani ya ukumbi wa Kokoriko 
Annex, kesho Jumapili itamalizia wikiendi katika 
ukumbi wake wa nyumbani wa Mjengoni Club Ora-
siti jijini humo.

Town Classic Band

Leo Jumamosi watafanya vitu vyao ndani ya 
ukumbi wa Mawasiliano Ubungo, kesho wapo ndani 
ya ukumbi wa Twist Lounge Tabata.

Waluguru Original
Bendi hii yenye maskani yake mjini Morogoro, 

leo Jumamosi itatoa burudani ndani ya ukumbi wa 
Terminal Pub Msamvu, kesho Jumapili itamalizia 
wikiendi katika ukumbi wa F2 Florida mjini humo.

Tukuyu Sound Band
Kama kawaida yao, kila Jumapili vijana wa bendi 

hii watamalizia wikiendi yao katika ukumbi wao 
wa nyumbani wa Mawasiliano Park, uliopo Ubungo 
kando ya Barabara ya Sam Nujoma.

BATA LA WIKI Je una kiwanja cha burudani 
piga -0717336368

Black Market  
Records 
kutafuta 
wasanii 
Tanzania
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UMAARUFU umemlevya! Ndi-
vyo mashabiki wa muziki nchini 
Nigeria wanavyosema katika 
maoni yao baada ya mwa-
namuziki maarufu Burna Boy, 
kufanya madudu katika tamasha 
lake.

Mwanamuziki huyo ambaye 
jina lake halisi Damini Ogulu, 
alifanya kwa mara kwanza ta-
masha lake la muziki jijini Log-
os, na kufanikiwa kujaza watu 
wengi kuliko siku za nyuma.

Hata hivyo, mashabiki wake 

hawakufurahishwa na jinsi 
alivyokuwa akifanya kabla na 
baada ya kupanda jukwaani.

Kwanza Burna Boy alichelewa 
kupanda jukwaani kwa zaidi ya 
saa saba, na alipopanda juk-
waani alionekana kuwa na ha-
sira kiasi ambacho alionekana 
akimpiga teke shabiki aliyek-
wenda kumshika.

Katika video iliyosambaa 
mtandaoni ameonekana Burna 
Boy akimpiga teke shabiki 
aliyejaribu kwenda kumgusa 

akiwa jukwaani.
Hata hivyo, Burna Boy mwe-

nyewe alijitokeza na kuomba 
msamaha kwa kile kilichofanyi-
ka wakati wa tamasha hilo na 
kuahidi kutorudia tena katika 
matamasha yanayokuja.

Katika video hiyo shabiki 
huyo alionekana akianguka ku-
toka jukwaani baada ya kupig-
wa teke ambalo halikutarajiwa 
kutoka kwa msanii mkubwa 
kama yeye.

Burna Boy amekuwa msanii 

wa kwanza kujaza kumbi kubwa 
duniani kama Madison Square 
Garden ya Marekani, State Farm 
Arena ya Ufaransa.

Tamasha hilo lilianza kwa 
hasira za mashabiki baada ya 
kutakiwa kuanza saa 12.

Kulingana na vyanzo vingi, 
mwimbaji huyo anadai kuwa 
mashabiki wa Nigeria ha-
wampendi kwa sababu walien-
eza uvumi wa uwongo kuhusu 
yeye si asili ya nchi hiyo. 

AMELEWA UMAARUFU
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MWANAMUZIKI mwenye utata 
kutoka Nigeria, safari hii ame-
kuja na kituko cha aina yake, 
baada ya kuonekana akiwa peke 
yake ndani ya ndege wakati 
akisafiri kwenda nchini Benin.

Kupitia akaunti yake rasmi 
ya Instagram, mwimbaji huyo 
alirusha video mbalimbali akiwa 
ndani ya ndege ndogo huku viti 
vingine vikiwa vitupu.

Portable, ambaye alione-
kana kufurahishwa na hali 
hiyo alisikika akisema “Wahala 
Wahala Wahala, ndani ya ndege 
wanaona kiti tupu, lakini kwa 
watu wa nje mengi, hakuna pesa 
za kununua tiketi,”

NETFLIX  imetoa trela ya 
filamu mpya ya mapigano 
‘Shanty Town’ ambayo inazun-
gumzia magenge ya kihalifu 
nchini Nigeria.

Filamu hiyo ambayo imean-
daliwa na waongozaji wawili 
Xavier Ighorodje na Chichi 
Nworah, itakuwa ni mwendel-
ezo wa mradi wao wa sehemu 
sita.

Filamu hiyo ambayo 
inaelezea maisha ya waimbaji 
watatu wa Jimbo la Lagos, im-
echezwa na Ini Edo, Nse Ikpe-
Etim na Nancy Isime.

Wasanii hao wanaungana 
kupigana vita dhidi ya kundi 
kubwa la uhalifu na katili katika 
jimbo hilo.

Shanty Town  
ndani ya Netflix

Portable aibuka 
kituko kipya

JEREMY Renner, msanii wa 
muziki kutoka kundi la Marvel, 
yuko katika hali mbaya baada ya 
kufanyiwa upasuaji kutokana na 
ajali aliyoipata wakati akiondoa 
theluji nje ya nyumba yake.

Baada ya tukio hilo, msanii 
huyo alisafirishwa kwa ndege 
hadi hospitalini kwa ajili ya ku-
patiwa matibabu.

Renner alipata jeraha eneo la 
kifuani na kupata ufa kwenye 
mifupa.

Jeremy alazwa 
hospitali

MREMBO Lala Anthony wa 
Marekani, amerudia kusema 
kwamba anataka kumpata mwa-
naume mwenye miaka 22.

Lala mwenye umri unaopita 
miaka 40, amesema bado hajam-
pata mwanaume mwenye umri 
huo na anaendelea kumtafuta.

Mwanamke huyo alikuwa 
kwenye uhusiano na Alex 
Cooper , lakini miezi michache 
iliyopita waliachana na kila mtu 
kuchukua njia yake.

Lala amtamani 
serengeti boy

MWIGIZAJI kutoka Nollywood, Yomi Alore, 
maarufu kama Yomi Gold, ametangaza kuachana na 
mke wake Meenah.

Katika chapisho lililoshirikiwa kupitia ukurasa 
wake wa Instagram, Gold amefichua kuwa walia-
mua kuachana kwa sababu mapenzi yalikuwa 
yamekufa katika uhusiano huo.

Kwa maneno yake aliandika, “mimi na Meenah 
tuliamua kwenda njia tofauti. Nataka familia zetu 
zote na marafiki, mashabiki waelewe. Huu sio 
wakati wa kumhukumu mtu mapenzi yanapokufa 
katika uhusiano,”

Yomi Gold avunja ndoa
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Wizara na mkakati kumaliza kero za ardhi
Na Munir Shemweta

K
WA muda mrefu kumeku-
wa na kilio cha migogoro 
ya ardhi katika maeneo 
mbalimbali nchini, iliyo-

sababisha pia uvunjifu wa amani. 
Hatua hiyo ilisababisha serikali ku-
unda kamati ya mawaziri wa wizara 
za kisekta ili kupita na kuona nam-
na ya kutatua migogoro hiyo. 

Katika moja ya njia ambazo zime-
fanyika katika kumaliza migogoro 
hiyo ni Rais Dk.  Samia Suluhu Has-
san kuridhia ardhi yenye ukubwa 
wa ekari 1,492,703 iliyokuwa sehe-
mu ya maeneo ya hifadhi na mae-
neo ya umma,  zikiwamo ranchi za 
serikali kumegwa na kurasimishwa 
kwa wananchi.

 Aidha,  mapori tengefu 12 yenye 
ukubwa ekari 707,962 na Hifadhi 
za Misitu 7 zenye ekari 46,715 nayo 
yamefutwa na ardhi hiyo kukabi-
dhiwa kwa wananchi kupitia usi-
mamizi wa serikali za mikoa ka-
tika kupanga na kuyapima maeneo 
hayo.

  Hatua hiyo iliyofikiwa na Rais 
Samia, ilibainishwa wiki hii na Wa-
ziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi,  Dk. Angeline 
Mabula, alipokuwa akizungumzia 
masuala mbalimbali ya sekta ya ar-
dhi na mwelekeo wa utekelezaji wa 
wizara hiyo kwa kipindi cha kuan-
zia Januari, mwaka huu.  

“Kamati ya Mawaziri wa Wizara 
za Kisekta imeielekeza mikoa kusi-
mamia utekelezaji wa uamuzi wa 
Serikali kwenye maeneo yao yote 
yaliyoainishwa na kutolewa uamu-
zi,” alisema Dk. Mabula. 

  Kwa mujibu wa Dk. Mabula, 
katika kuhakikisha masuala ya ar-
dhi yanazingatiwa na kuepusha 
migogoro, miongoni mwa kazi zina-
zondelea kutekelezwa hivi sasa ni 
pamoja na uwekaji wa alama za mi-
paka baina ya maeneo ya hifadhi na 
maeneo ambayo serikali imeridhia 
yabaki kwa wananchi. 

Hatua zingine ni upangaji na 
upimaji wa maeneo yaliyorejeshwa 
kwa wananchi, utambuzi, uhakiki 
na uthamini wa maeneo ambayo 
wananchi watatakiwa kupisha shu-
ghuli au maeneo yatakayotumika 
kwa matumizi ya umma na uan-
daaji wa mipango ya matumizi ya 
ardhi. 

Waziri pia aliagiza kila mkoa kusi-
mamia utekelezaji wa uamuzi wa 
serikali kuhusu masuala ya ardhi 
kama ilivyoelekezwa na kuhakiki-
sha kazi zote zinakamilishwa ifika-
po machi 30, mwaka huu. 

 
KODI YA PANGO 
Akizungumzia ulipaji kodi ya 

pango la ardhi hasa baada ya msa-
maha wa riba ya malimbikizo 
uliotolewa na Rais Samia kwa wa-
nanchi wenye malimbikizo kupewa 
nafuu ya kulipa deni la msingi ili 
wasamehewe riba ya malimbikizo, 
Waziri alisema kutokana na unafuu 
uliotolewa, wizara imekusanya Sh. 
90,907,939,421 sawa na asilimia 75 

ya lengo la nusu mwaka.  
Hadi kufikia Novemba, 2022 wa-

nanchi 2,819 walinufaika na msa-
maha wa riba ya malimbikizo ya 
kodi ya pango la ardhi yenye jumla 
ya Sh. 6,946,930,272. Idadi hiyo ha-
ijumuishi wananchi waliojitokeza 
ambao walihudumiwa kuanzia De-
semba Mosi hadi 31, mwaka jana.  

Kutokana na mafanikio hayo na 
mwitikio mkubwa, Waziri Mabula 
aliwashukuru na kuwapongeza 
wamiliki wa ardhi waliojitokeza 
kunufaika na msamaha uliotolewa. 
Katika mwezi Desemba, wizara il-
ishuhudia idadi kubwa ya wamiliki 
waliojitokeza kulipa na Sh. bilioni 
22.6 zilizokusanywa katika kipindi 
hicho. 

 
KUKOMESHA MIGOGORO 
Akigeukia suala la utatuzi wa 

migogoro ya ardhi, Dk Mabula alizi-
taka mamlaka za serikali za mitaa 
kusimamia kikamilifu mipango ya 
jumla, mipango kina na mipango 
ya matumizi ya ardhi vijijini kupitia 
kamati za ardhi za vijiji kudhibiti 
ujenzi uholela usiozingatia mipa-
ngo iliyoandaliwa na kuidhinishwa 
kupitia kamati za mipangomiji.  

“Wizara imekuwa ikipokea 
taarifa na malalamiko kutoka kwa 
wananchi kuhusu ukiukwaji wa 
taratibu mbalimbali zinazohusu 
usimamizi wa ardhi mijini na mi-
jijini. Miongoni mwa malalamiko 
ni baadhi ya viongozi wa vijiji na 
mitaa kuuza ardhi kinyume cha 
utaratibu. 

“Pia malalamiko hayo yanatoka-
na na kukosekana kwa udhibiti wa 
uendelezaji ardhi katika maeneo 
ya vijiji na miji. Hali hiyo imesaba-
bisha kuongezeka kwa migogoro 

ya ardhi na uendelezaji ardhi kiny-
ume cha  mipango iliyoandaliwa na 
kuidhinishwa,’ alisema. Ili kupata 
mwafaka wa kudumu katika suala 
hilo, Dk.Mabula alisema wizara 
yake inaandaa programu maalum 
ya kufanya ukaguzi wa uzingatiaji 
wa mipango ya matumizi ya ardhi 
kwa mamlaka za mpangaji. 

“Taarifa hizi zitatolewa kwa 
umma kama sehemu ya uwajibi-
kaji wa mamlaka zetu kwa wa-
nanchi,” alisema. 

 
VITUO VYA MAFUTA 
Kumekuwa na taarifa ya ongeze-

ko la ujenzi wa vituo vya mafuta 
jambo ambalo limesababisha 
kuibuka kwa wasiwasi wa usalama 
wa wananchi na mali zao katika 
maeneo ya jirani na vituo hivyo. 

Kuhusu suala hilo, Dk. Mabula 
alisema hadi Desemba 31,  mwaka 
jana, wizara ilipokea taarifa ya uen-
delezaji wa vituo vya mafuta ku-
toka halmashauri 129 kati ya 184 zi-
lizoko nchini sawa na asilimia 70.1. 

Alisema uchambuzi uliofanywa 
na wizara ulibaini kuwa katika 
halmashauri 129, kuna vituo 2,063 
kati ya hivyo, vituo ni 1269 (asilimia 
61.6) na vituo vidogo vya mafuta ni 
794 (asimilia 38.5) huku vituo 1,868 
vikiwa vimejengwa katika umbali 
wa zaidi ya mita 200 kutoka kituo 
kimoja na kingine sawa na asilimia 
90.5 kama inavyoelekezwa na ka-
nuni ya viwango vya umbali.

 Pia alisema vituo 195 vimejeng-
wa umbali wa chini ya mita 200 
sawa na asilimia 9.5 na kwamba 
wizara inaendelea kufanya ucham-
buzi zaidi ili kubainisha vituo am-
bavyo vimejengwa kabla au baada 
ya kanuni za mwaka 2018 zina-

zoendelea kutumika ili hatua sta-
hili zichukuliwe.

 
URASMISHAJI MAKAZI 
Kuhusu programu ya miaka 10 

ya   urasimishaji makazi holela, 
alisema wizara inayo Programu 
ya Urasimishaji Makazi iliyoanza 
kutekelezwa mwaka 2013. 

Programu hiyo mwisho wake ni 
mwaka huu na imekuwa ikitekele-
zwa katika mitaa 3,397 kwenye 
mikoa yote 26. 

 Katika utekelezaji wa programu 
hiyo, Dk. Mabula alisema mitaa 
1,961 imerasimishwa sawa na asil-
imia 57.7 na mitaa 1,436 haijarasi-
mishwa sawa na asilimia 42.3 na 
kubainisha kuwa programu hiyo 
imewezesha upangaji wa viwanja 
2,338,926 na kati ya hivyo, viwanja 
1,170,638 upimaji wake umekami-
lika. Aidha, jumla ya milki 177,330 
zimeandaliwa na kutolewa kwa 
wananchi.

  Hata hivyo, alisema katika 
kutekeleza programu hiyo, kume-
kuwapo na changamoto mbal-
imbali licha ya mafanikio yaliyo-
patikana na kuzitaja baadhi ya 
changamoto kuwa ni pamoja na 
uelewa mdogo wa wananchi juu 
ya umuhimu na namna  urasim-
ishaji unavyofanyika, baadhi ya 
wananchi kutokuwa tayari ku-
changia ardhi inayohitajika kwa 
ajili ya miundombinu na matumizi 
ya umma.

Changamoto nyingine, kwa 
mujibu wa Waziri ni baadhi ya 
wananchi kutolipa gharama za 
urasimishaji kwa wakati hali in-
ayosababisha baadhi ya kampuni 
kushindwa kumudu gharama za 
utekelezaji na baadhi ya kampuni 

za urasimishaji kutokamilisha kazi 
kwa wakati pamoja na kutumia 
wataalam wasiokuwa na sifa. 

Hata hivyo, alisema kutokana na 
uwepo wa changamoto hizo, wiz-
ara imechukua hatua mbalimbali 
kuhakikisha kazi za urasimishaji 
zinakamilika na hatua hizo ni 
pamoja na Wizara kwa kushiriki-
ana na halmashauri, kukwamua 
baadhi ya kazi zilizokwama, ku-
chukua hatua kwa kampuni zilizos-
hindwa kutimiza wajibu wao ikiwa 
ni pamoja na kusimamisha au ku-
fungia baadhi ya kampuni hizo, 
kuhusisha taasisi za kifedha katika 
miradi ya urasimishaji na kuan-
daa na kusambaza mwongozo wa 
urasimishaji ikiwemo kupunguza 
gharama za urasimishaji hadi ku-
fikia Sh.  130,000 kwa kiwanja. 

Pamoja na jitihada hizo, alise-
ma wizara  kwa kushirikiana na 
halmashauri na sekta binafsi in-
atekeleza programu ya kupanga, 
kupima na kumilikisha ardhi ili 
kuwa na miji nadhifu na iliyopang-
wa. 

Kwa mujibu wa Waziri, matumizi 
ya programu hii, yatasaidia kupun-
guza mitaa isiyorasimishwa na 
kudhibiti kuendelea kukua kwa 
makazi yasiyopangwa. Pia baadhi 
ya mitaa ambayo haijarasimishwa, 
ipatayo 559, imeingizwa kwenye 
Mradi wa Uboreshaji Milki za Ardhi 
unaofadhiliwa na Benki ya Dunia 
na utekelezaji wake umeanza.  

Sambamba na hilo, wizara im-
eandaa mkakati wa kushughulikia 
changamoto za urasimishaji baada 
ya kikao baina ya wataalam wa 
wizara na wadau wa urasimishaji 
kilichofanyika Desemba 22, mwaka 
jana.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi,  Dk. Angeline Mabula.
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Makivuka chanzo  kumaliza vita Ukraine?
Na Mwandishi Wetu 

V
ITA kati ya Ukraine na 
Russia, imeingia katika 
sura mpya baada ya 
wanajeshi zaidi ya 89 

kuawa kutokana na shambulio 
lililofanywa na Ukraine.

Pigo hilo ambalo halikutara-
jiwa, limeleta majuto kwa Warus-
sia kiasi ambacho watu wamean-
za kulalamika kuhusu usalama 
wa watoto wao wanaopigana vita 
hiyo nchini Ukraine.

Wakati Russia imetoa orodha 
ya wanajeshi 89 waliouawa, jeshi 
la Ukraine linadai zaidi ya askari 
400 wameuawa.

NINI KILITOKEA?
Kilichotokea Makivka bado 

kinawashangaza wengi na ku-
jiuliza ilikuwaje lundo la askari 
wakauawa kwa mpigo?

Bado Russia haijapata jibu 
licha ya kuendelea kupata 
mshangao, huku ikizidi kutoa 
orodha mpya ya wanajeshi wali-
ouawa kila wakati.

Nchi za Ulaya nazo zimepigwa 
butwaa kwa tukio hilo, huku 
Marekani ikionekana kufurahia 
kwa kile inachokiona msaada 
wake kwa Ukraine unafanya kazi 
kwa ufanisi.

Warusia wengi wanaona 
shambulio hilo ni kama uzembe 
wa wakuu wa kijeshi ambao 
walipewa jukumu la kusimamia 
kambi ya Makivka, iliyoko katika 
eneo la Donetsk, ambalo linaka-
liwa na Russia.

Inaelezwa wakati makom-

-Russia yashangaa, Marekani kicheko

bora yaliyorushwa na kikosi cha 
Ukraine,  eneo hilo kulikuwa na 
idadi kubwa ya wanajeshi wa 
Russia.

Hata hivyo, Russia imeone-
kana kupuuza malalamiko ya 
uzembe wa baadhi ya majener-

ali wake, badala yake imesema 
shambulio lililotokea mwaka 
mpya lilitokana na matumizi ma-
baya ya simu janja ya mmoja wa 
askari.

Makombora hayo yaliteket-
eza kambi hiyo ambayo ni kama 

chuo cha kujiunga na jeshi ma-
jira ya saa sita usiku.

Matumizi ya simu zilizopigwa 
marufuku, na matumizi yake 
yaliruhusu adui kupata shabaha 
yake.

Ingawa idadi ya watu wali-

ouawa haijathibitishwa, ni idadi 
kubwa zaidi ya vifo vinavyotam-
buliwa na Russia katika vita hivyo.

Ukraine inadai idadi hiyo ni 
kubwa zaidi, ikisema wanajeshi 
400 waliuawa katika shambulio 
hilo na wengine 300 kujeruhiwa.

Russia inakiri kwamba katika 
siku ya mwaka mpya, roketi sita 
zilirushwa kutoka kwa mfumo wa 
roketi uliotengenezwa na Mare-
kani aina ya Himars na kuharibu 
chuo cha ufundi, mbili kati yao 
zilidunguliwa.

Naibu kamanda wa kikosi hi-
cho, Lt Kanali Bachurin, alikuwa 
miongoni mwa waliouawa.

Tume inachunguza hali iliyo-
sababisha shambulio hilo, ilisema 
ni dhahiri tayari kwamba sababu 
kuu ya shambulio hilo ilikuwa 
uwepo wa matumizi makubwa ya 
simu janja kwa wanajeshi.

“Jambo hili liliruhusu adui ku-
pata na kushambulia   eneo la 
wanajeshi kwa shambulio la kom-
bora.” Ilisema taarifa moja.

Taarifa hiyo inaongeza kwamba 
maofisa watakaopatikana na ha-
tia katika uchunguzi huo watafik-
ishwa mahakamani ili hatua zi-
chukuliwe kuzuia matukio kama 
hayo katika siku zijazo.

Russia pia iliongeza idadi ya wa-
najeshi wake   waliouawa katika 
shambulio hilo hadi 89  kutoka 
63 ya huko nyuma. Ni nadra sana 
kwa Russia kuthibitisha majeruhi 
wowote kwenye uwanja wa vita.

Chuo hicho cha ufundi kilijaa 
watu walioandikishwa upiginaji  
ambao walikuwa kati ya 300,000 
walioitwa katika uhamasishaji wa 
watu kujiunga na vita uliofanywa 
na Rais Vladimir Putin mnamo 
Septemba. 

Risasi pia zilikuwa zikihifadhi-
wa karibu na eneo hilo, ambalo 
lilikuwa limeharibiwa na kuwa 
kifusi.

Baadhi ya wachambuzi na wa-
nasiasa wa Russia  wamelishutu-
mu jeshi kwa kutokuwa na uwezo, 
wakisema kuwa wanajeshi hao 
hawakupaswa kamwe kupewa 
makao hayo katika sehemu moja .

Pavel Gubarev, ofisa mkuu wa 
zamani katika mamlaka ya uwak-
ilishi ya Russia huko Donetsk, 
anasema uamuzi wa kuweka idadi 
kubwa ya wanajeshi katika jengo 
moja ni uzembe na  uhalifu.

“Ikiwa hakuna mtu atakayea-
dhibiwa kwa hili, basi itakuwa 
mbaya zaidi,” alionya.

Naibu Spika wa bunge la Mos-
cow, Andrei Medvedev, anasema 
ilitabirika kwamba wanajeshi hao 
wangelaumiwa badala ya kaman-
da aliyefanya uamuzi wa awali wa 
kuwaweka wanajeshi wengi ka-
tika sehemu moja.

Rais Putin alitia saini amri siku 
ya Jumanne kwa familia za wa-
najeshi waliouawa wakiwa kazini 
kulipwa rubles milioni 5.



MAKALA
23Jumamosi Januari 7, 2023

HEKALU LA KIFALME LATIKISIKANa Mwandishi Wetu 

M
TIKISIKO umelikum-
ba kasri la Kifalme la 
Uingereza, baada ya 
kufichuka baadhi ya 

mambo yaliyokuwa yakiendelea 
ndani ya jumba hilo.

Katika kitabu kulichoandikwa 
na Prince Harry, kinachoitwa 
‘Spare’ na taarifa zake zimevuja 
kinaelezea namna ndugu wawili 
wana wa mfalme Harry na Wil-
liam, walivyoishi kama paka na 
panya.

Kitabu hicho kinaelezea 
malalamiko na maumivu katika 
Familia ya Kifalme, mfano kuna 
madai kwamba Prince Harry na 
Prince William walimsihi baba 
yao asimuoe Camilla.

Lakini moja ya madai yanay-
ojulikana kutoka kwa Harry, 
yaliyoripotiwa kwanza na gazeti 
la Guardian, ni jinsi alivyogom-
bana na kaka yake.

Kasri ya Kensington na Buck-
ingham, zote zimesema hazita-
toa maoni kuhusu kitabu hicho.

Gazeti la The Guardian lili-
pata nakala ya kitabu hicho na 
kuchapisha dondoo mapema 
Alhamisi.

Gazeti la The Sun na mengine 
pia yalipata toleo la Kihispania 
baada ya kuchapishwa nchini 
Uhispania kabla ya tarehe yake 
rasmi ya kutolewa ambayo ni 
Januari 10.

Ndani ya kitabu hicho ki-
naelezea jinsi Prince Harry ana-
vyoelezea kaka yake William na 
Catherine, ambaye sasa ni Mwa-
na Mfalme na Binti wa Mfalme 
wa Wales, walimcheka baada ya 
kumuona akiwa amevaa sare za 
Nazi kwenye sherehe.

Pia kuna tuhuma za Harry 
kutumia dawa za kulevya na 
uzoefu wake wa urubani wa he-
likopta ya Jeshi katika mgogoro 
wa Afghanistan.

Hata hivyo, katika dondoo 
zilizovuja hakuna kitu maridhi-
ano na maelewano kwa ndugu 
hao, bali kunaonekana kuwepo 
kwa sauti ya huzuni isiyotatu-
liwa, malalamiko na shutuma za 
madai ya Harry.

Kitabu hicho kinaelezea 
kuhusu familia yake ya karibu, 
kaka, mama wa kambo, dada na 
baba yake.

Kuna wingu la hasira juu ya 
madai hayo na haitawezekana 
kwa hilo kupuuzwa kwa wakati 
ujao pale Harry atakapooneka-

na na Familia ya Kifalme.
Sherehe za kumvika taji 

Mfalme baba yake zimebaki mie-
zi michache tu na hazitaangalia 
simulizi kuhusu Harry.

BABA ASIMUOE CAMILLA

Harry anaandika kwamba 
yeye na William walimsihi baba 
yao asioane na Camilla, ambaye 
sasa ni Malkia wa Consort, kwa 
kuhofia angekuwa mama yao wa 
kambo mbaya, The Sun limeri-
poti.

The Sun, ambalo lilipata naka-
la ya Kihispania ya kitabu hicho 
baada ya kuchapishwa kwa ba-
hati mbaya kabla ya tarehe rasmi 
ya kutolewa, linaripoti kwamba 
Harry anadai yeye na kaka yake 
walikuwa na mikutano tofauti na 
Camilla kabla ya kujiunga rasmi 
na familia.

Harry anadai kwamba alitafa-
kari ikiwa siku moja angekuwa 
mama yake wa kambo mwenye 
roho mbaya, lakini yeye na kaka 
yake walikuwa tayari kumsame-
he ikiwa angeweza kumfura-
hisha baba yao Mfalme Charles.

Hakuna maelezo yaliyotolewa 
kuhusu wakati ambao mkutano 

huo ulipofanyika au Harry ali-
kuwa na umri gani wakati huo.

 
UJUMBE KWA DIANA

 Harry anaelezea huzuni yake 
juu ya kifo cha mama yake, Di-
ana, Princess wa Wales, ilisababi-
sha kutafuta msaada kutoka kwa 
mwanamke ambaye alidai kuwa 
na nguvu.

“Mama yako anasema unaishi 
maisha ambayo hangeweza kui-
shi,” Harry anasema mwanamke 
huyo alimwambia. 

Diana aliuawa katika ajali ya 
gari huko Paris mnamo 1997 
wakati Harry alipokuwa na umri 
wa miaka 12.

Maelezo ya Harry kuhusu ma-
zungumzo ambayo anasema ali-
kuwa nayo na marehemu mama 
yake ni mafupi, gazeti la The 
Guardian linasema. 

Pia hakuna maelezo juu ya 
wapi au lini mkutano na mwan-
amke huyo ulifanyika.

ALIPIGWA NA WILLIAM

Harry anadai kaka yake ali-
shika kola yake, akararua mkufu 
wake na kumwangusha sakafuni 

-Kitabu cha Prince Harry chafichua mazito
-Wengi wasubiri kuzinduliwa Januari 10

kwenye jumba lake la kifahari la 
mjini London.

Kitabu hicho kinaweka mabis-
hano kati ya ndugu hao.

Harry anadai yalichochewa na 
maoni yaliyotolewa na William 
kuhusu mke wake Meghan.

Harry anaandika kwamba 
kaka yake alikuwa akimkosoa 
Meghan na William akimtaja 
kama mtu mgumu na mkali.

Anasema kwamba kaka yake 
alikuwa akiongea na waandishi 
wa habari wakati mzozo ulipoku-
wa ukiongezeka, hayo kulingana 
na Guardian.

   Harry anasemekana kue-
lezea kile kilichofuata, ikiwa ni 
pamoja na madai ya kupigana.

“Aliweka chini glasi ya maji, 
akaniita jina lingine, kisha akaja 
kwangu. Yote yalitokea haraka 
sana. Kwa haraka sana.

“Alinishika kwenye shingo, 
akararua mkufu wangu na kuni-
angusha chini”.

“Niliangukia kwenye bakuli la 
mbwa, ambalo lilipasuka chini 
ya mgongo wangu, vipande 
vipande ndani yangu. “Nilijilaza 
hapo kwa muda, nikiwa nime-
pigwa na butwaa, kisha nikasi-
mama na kumwambia atoke 
nje.” Alinukuliwa Harry.

 
WILLIAM NA CATHERINE

Maelezo hayo pia yanadai 
Prince William na mkewe Cath-
erine wakati Harry aliporudi ny-
umbani akiwa amevaa mavazi ya 
Nazi, kabla ya sherehe ya mavazi 
ya kifahari mnamo 2005.

Harry anasema alikuwa aki-
jadili mavazi kwa ajili ya tukio 
hilo na kuwataka wawili hao 
kutoa maoni yao, kati ya sare 
ya marubani na vazi la Nazi ili 
aweze kuchagua. 

“Nilimpigia simu Will na 
Kate na kuwauliza wanafikiria 
nini,sare ya Nazi.Niliikodisha, 

pamoja na sharubu za kubandi-
ka, na kurudi nyumbani”

“Willy na Kate walikuwa wak-
icheka. Ilikuwa mbaya zaidi kuwa 
vazi la chuichui la Willy. Ni baya 
zaidi.” Alisisitiza kwenye kitabu 
hicho.

KUTUMIA COCAINE 

Harry anasema alipewa co-
caine kwenye nyumba ya mtu al-
ipokuwa na umri wa miaka 17 na 
anakiri kutumia dawa za kulevya 
mara kadhaa, ingawa hakuifura-
hia.

 “Haikuwa ya kufurahisha sana 
na haikunifanya nijisikie mwenye 
furaha hasa kama ilivyoonekana 
kuwafanya watu wengine wote, 
lakini ilinifanya nijisikie tofauti, 
na hilo ndilo lilikuwa lengo langu 
kuu.

Anaongeza “Nilikuwa mvulana 
wa umri wa miaka 17 tayari kujar-
ibu chochote ambacho kilibadili-
sha agizo lililowekwa hapo awali.”

Pia anasimulia jinsi alivyo-
vuta bangi bafuni katika Chuo 
cha Eton wakati akiwa mwa-
nafunzi, huku maafisa wa Polisi 
wa Thames Valley wakihudumu 
kama walinzi wake waliokuwa 
wanalinda nje ya jengo hilo.

WILLIAM NA MEGHAN

Harry anadai kuwa familia ya 
kifalme ilitaka kupanga tarehe na 
mahali pa kufanyika harusi yake 
na Meghan.

Anasema aliposhauriana na 
kaka yake kuhusu uwezekano 
wa kufunga ndoa katika kanisa 
la Westminster Abbey au Kanisa 
Kuu la St Paul, William alimwam-
bia haiwezekani kwa sababu pali-
kuwa sehemu waliyofunga ndoa 
Charles na Diana na yeye William 
na Catherine.

William badala yake alipende-
keza kanisa la kijiji karibu na ny-
umba ya baba yao ya Highgrove 
House huko Cotswolds.

Harry na Meghan walifunga 
ndoa katika St George’s Chapel, 
Windsor Castle, Mei 2018.

Harry anafichua kwamba 
mwishoni mwa majira ya joto 
ya mwaka 2013, alikuwa akipitia 
wakati mbaya kiasi cha kudhoofi-
ka.

 Hali hiyo ilimsababishia 
mashambulizi ya kutisha na hofu.

Akielezea majukumu yake 
wakati huo, kutoka katika kutoa 
hotuba hadi kufanya mahojiano, 
Harry anasema alijikuta hawezi 
kufanya kazi hizo za msingi.

“Nilipovaa koti na kufunga 
viatu, jasho lilikuwa likinitoka 
mashavuni  na mgongoni”. anase-
ma.
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Enzi za ndoo za chuma, bati kila kona

Jumamosi Januari 7, 2023

Na Adam Fungamwango

H
UWA nikiwaona baadhi 
ya kinadada , wakichota 
maji ndoo mbili au tatu 
tena kwa ndoo za plastiki 

na kusema wamechoka, na bomba 
liko jirani tu huwa nacheka peke 
yangu.

Afadhali waseme hivyo kipindi 
cha uhaba wa maji, au pale yanapo 
katika kwa sababu wanakwenda 
umbali mrefu kutafuta maji.

Nikiangalia zile ndoo za plas-
tini ambazo siku hizi akinadada 
na akinamama wanabeba, halafu 
nikikumbuka zile ndoo za zamani 
ambazo walikuwa wanabeba wale 
wa zamani, najikuta nasema peke 
yangu kuwa ni kweli zama hazifa-
nani na kila zama na kitabu chake.

Nakumbuka jinsi kinamama, 
kinadada na hata watoto wa zam-
ani walivyokuwa wakipata tabu ku-
chota maji wakiwa na aina ya ndoo 
ambazo kwa sasa sidhani kama 
hawa wa sasa wanaweza kukubali 
kubeba.

Na cha kujiuliza ni kwamba hata 
hizo nguvu zenyewe za kubeba wa-
naweza kuwa nazo?

Watoto, akinadada na aki-
namama wa zamani walikuwa 
wakakamavu na nguvu kweli, 
labda kutokana na aina ya vyakula 
walivyokuwa wakila miaka hiyo 
ambavyo vingi ni vya asili, visivy-
okuwa na mafuta mengi na vingi si 
vya kusindikwa viwandani.

Zamani kulikuwa na ndoo za 
chuma. Hizi zilikuwa nzito kabla 
hata mtu hajakwenda kuchota 
maji. 

Halafu kulikuwa na ndoo za bati. 
Uzito wake ulikuwa na fadhali ki-
dogo, lakini ndoo zote hizi kwa hali 
ya kawaida tu zilikuwa nzito, lakini 

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

-Ikitoboka inazibwa na saruji, ikichakaa chooni

Ikijaa anaomba kutwishwa 
huku kichwani akiwa ameweka 
nguo yoyote au tambara lililokun-
jwa mduara maarufu kama ngata 
ili kichwa kisiumie.

Mara nyingi zamani mabomba 
yalikuwa mbali na nyumbani, 
hivyo ataanza safari ya kupeleka 
na kurudia kuchukua nyingine 
hadi hapo zitakapoisha.

Wapo wale wa vijijini. Hawa 
ndiyo walipata tabu sana kwa 
sababu walisafiri umbali wa 
kilometa kadhaa hivi kwenda 
kusaka maji. Mbali na kutembea 
kwa muda mrefu, lakini ndoo pia 
ilikaa kichwani kwa muda mrefu 
na safari ya kutembea kwa miguu 
nayo haikumuacha salama.

Kwa jinsi ilivyo, nilitamani hizi 
ndoo nyepesi za plastiki ndizo 
wangezitumia akinamama wa 
zamani na zile ngumu za chuma 
na bati wangezitumia hawa wa 
sasa.

Ni kwa sababu hawa wa sasa 
hawaendi umbali mrefu sana 
kama wale wa zamani. Lakini kila 
kitu kina sababu yake.

Pamoja na uzito wa ndoo ya 
chuma na bati, lakini pia kinama-
ma na watoto wa zamani waliku-
wa wanapata changamoto nyingi 

kila ndoo hizo zinapoanza kuwa 
kuukuu. 

Kwanza kabisa usiombe ian-
guke hasa ikuangukie mguuni 
kwa sababu sehemu ya kuweka 
ndoo chini inakuwa na up-
inde ambao ukifanya masihara 
ikakuangukia vizuri mguuni, in-
aweza kukukata ukaomba po.

Kuna upinde pembeni ambao 
hutumika kuifanya ndoo iwekwe 
chini bila matatizo, lakini unaku-
wa na makali yaliyozunguka 
ambayo yakikupiga popote pale 
kama ndoo itaanguka, yanaweza 
kukujeruhi.

“Hapo kwenye upinde wa kwe-
nye kitako ukikuangukia mguu 
unaweza kukatika, halafu mama 
yako anakwambia bamiza tu 
mwanangu hiyo ndoo hamna 
shida baba yako si fundi vyu-
ma?” Huo ulikuwa ni ujumbe wa 
mchangiaji mmoja mada hiyo il-
ipowekwa kwenye mtandao wa 
kijamii.

Changamoto nyingine ndoo 
inapotoboka. Kwa sababu aki-
namama wa zamani walikuwa 
wabunifu, kwani ikitoboka na 
hasa kule chini wanaziba au 
kusiliba na simenti ili maji yasi-
vuje. Sasa hapo uzito ndiyo un-
aongezeka kabisa.

Usiombe mtoto utumwe uka-
chote maji halafu upewe ndoo 
ambayo imesilibwa na simenti. 
Maana sasa inakuwa nzito kuliko 
uzito wa maji ambayo unaambi-
wa ukachote.

Faida pekee waliyokuwa waki-
pata akinamama na watoto wa 
zamani kwa ndoo hizo nzito ni 
kuwa walikuwa na uwezo wa 
kuzitumia kwa kuinjikia maji ya 
kuoga.

Bila kutumua sufuria, karani 
au kitu chochote kile, ndoo 
yenyewe kwa sababu ni ya chu-
ma au bati ilikuwa ikijazwa maji 
inawekwa juu ya jiko la mkaa au 
kuni, hapo maji hadi yanachem-
ka, yanapoozwa na ya baridi, 
watu wakwenda kuoga.

Kwenye hizi ndoo za kisasa za 
plastiki thubutu.

Na cha kuwakumbusha vijana 
wa sasa kuwa ndoo ikiendelea 
kuwa kukuu sana mpaka ikashi-
ka kutu sasa hiyo inabadilishiwa 
matumizi, badala ya kutupwa 
inahamishiwa bafuni au msala-
ni. Ilimradi tu isiwe inavunjwa 
na mara nyingi mpaka inafika 
huko, imeshasilibwa simenti na 
kuongezeka uzito maradufu kiasi 
kwamba sasa hata kuibeba tu 
yenyewe tabu.

kinamama walikuwa wakiziku-
sanya na kwenda nazo bombani 
kupanga nazo foleni.
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Republican washindwa 
kumchagua Spika

 

WASHINGTON, Marekani

KIONGOZI wa chama cha 
Republican  katika Baraza la 
Wawakilishi nchini Marekani, 
Kevin McCarthy, ameshindwa 
kwa mara nyingine katika jar-
ibio la kuchaguliwa Spika wa 
bunge hilo.

Imeelezwa mkwamo wa 
kumpata spika haujaonekana 
tangu enzi ya kabla ya vita vya 
wenyewe kwa wenyewe nchini 
humo.

Kundi la wafuasi wa mrengo 

wa kulia katika chama chake 
walizuia jaribio la 11 la kumcha-
gua katika siku ya tatu ya upigaji 
kura.

Wanachama wa Republican 
walichukua udhibiti wa Bunge 
hilo katika uchaguzi wa kati-
kati ya muhula wa Novemba, 
lakini mzozo huo umesababisha 
baraza hilo kushindwa kuwaapi-
sha wanachama au kupitisha 
miswada.

Tangu 1860, wakati muun-
gano wa Marekani ulipokuwa 
ukivutana juu ya suala la utum-

wa, baraza la chini la Congress 
lilipiga kura mara nyingi kucha-
gua Spika. Wakati huo ilichukua 
raundi 44 za kura.

Kundi la wabunge 20 wenye 
msimamo mkali wa chama cha 
Republican, wanakataa kumpa 
McCarthy kura 218 zinazohi-
tajika.

Waasi hao wana mashaka na 
imani ya kihafidhina ya mbunge 
huyo wa California, licha ya kui-
dhinishwa na Rais wa zamani 
Donald Trump.

Mmoja wa wapinzani, Ralph 

Norman wa South Carolina, ali-
iambia BBC kuwa hana imani na 
McCarthy.

Mbunge huyo alisema timu 
ya McCarthy ilitishia kulipiza 
kisasi kisiasa dhidi yao ikiwa ha-
wangetii msimamo wa chama, 
katika wiki chache kabla ya mk-
wamo huo.

“Tulikuwa tunaenda kutupwa 
nje ya kamati,” alisema Norman 
na aliendelea “Tutapoteza kila 
fursa tuliyokuwa nayo”

		  BBC

NEWYORK, Marekani

WATAALAM wa masuala ya 
kijasusi wa Umoja wa Mataifa, 
wamesema wamebaini op-
eresheni zinazoshukiwa kuwa 
za waasi wa M23 kwenye 
maeneo ya mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo. 
Nyaraka za ndani za Umoja 

huo zilionesha jana kuwa M23 
wamedhibiti maeneo mengine, 
wakati ambapo walitakiwa 
kuondoka huko. 
Kitengo cha Ujasusi cha Umo-

ja wa Mataifa, kilisema katika 
ripoti yake ya siri kwamba 
waasi hao hawajaondoka kabi-
sa katika jimbo la Kivu Kaska-
zini na mji wa Kibumba. Ripoti 
hiyo ilieleza kuwa mapigano 
kadhaa yanayowahusisha M23 
yameripotiwa wiki hii na ku-
sababisha waasi hao kudhibiti 
maeneo zaidi ikiwemo Kitch-
anga na Nyamilima na kusaba-
bisha wasiwasi kwa raia. 
M23 walipaswa kuondoka 

pia kwenye mji wa kimkakati 
wa Rumangabo hadi kufikia 
jana, lakini siku ya Jumatano 
Kikosi cha Jumuia ya Afrika 
Mashariki kiliahirisha hafla 
iliyopangwa ya makabidhiano, 
kikisema bado kinatathmini 
hali ya usalama DW

China yataka  
haki Covid-19

Wanajeshi wa Ukraine wakifyatua makombora aina ya A65 Msta-B kuelekea vikosi vya Russia katika mstari wa mbele 
katika mkoa wa Zaporizhzhia, jana. PICHA: REUTERS

Putin aomba kusitishwa vita, Ukraine yajibu kwa kukataa 
MOSCOW, Russia

RAIS wa Russia Vladimir Pu-
tin amemuamuru waziri wake 
wa ulinzi kusitisha vita kwa saa 
36 kwenye mstari wa mbele wa 
vita huko Ukraine, kuanzia jana.

Usitishaji mapigano, ulio-
pangwa kuanza saa 12:00 saa za 
Russia, kwa sababu ya kuwapa 
nafasi watu kusherehekea Si-
kukuu ya Krismasi ya kanisa la 
Orthodox la nchini humo.

Putin aliiomba Ukraine ijibu, 
lakini nchi hiyo ilikataa ombi 
hilo kwa haraka.

Rais wa Ukraine Volodymyr 
Zelensky, alisema mapatano 
hayo ni jaribio la kusitisha hatua 
za kijeshi za nchi yake.

Taarifa ya Ikulu ya Kremlin 
ilionekana kusisitiza kwamba 
Rais Putin, aliamuru wanajeshi 
wake kuacha mapigano sio kwa 
sababu alikuwa anazidisha kasi.

Alisema Putin hapunguzi 
kasi yake kamwe katika kila 
jambo, lakini kwa sababu alisiki-
liza ombi kutoka kwa mkuu wa 
Kanisa la Orthodox la Russia.

Patriaki Kirill alitoa wito wa 
kusitishwa kwa mapigano ili 
kutoa fursa kwa sherehe za Kris-
masi na kuwaruhusu waumini 
kuhudhuria ibada za kanisa  
kwa ajili ya Krismasi ya Ortho-
dox.

Kanisa la Orthodox la Russia 
huadhimisha siku ya Krismasi 
Januari 7, kila mwaka kulingana 
na kalenda ya Julian.

“Kwa kuzingatia ombi la Kirill, 
rais anamwagiza waziri wa 
ulinzi wa Shirikisho la Russia 
kuweka utaratibu wa kusitisha 
mapigano katika mstari wote 
wa mapambano nchini Ukraine, 
kwa muda wa saa 36,” ilisema 
taarifa hiyo ya Ikulu.

Agizo la Putin liliitaka Ukraine 

kufanya hivyo pia ili idadi kub-
wa ya waumini wa Orthodox 
ambao wanaishi katika maeneo 
ambayo uhasama unaendelea 
waweze kusherehekea Mkesha 
wa Krismasi kuanzia jana na leo.

Katika siku chache zilizopita, 
nchi za Magharibi zimekuwa 
zikizungumza juu ya nia yao 
kutoa magari ya kivita kwenda 
Ukraine, ambayo vikosi vya wa-
najeshi vya Ukraine vinahitaji 
kufanya mashambulizi.

Kabla ya hatua hiyo, Ukraine 
mara kwa mara ilielezea ku-
toridhika na kusita kwa nchi za 
Magharibi kuwapa zana zenye 
uwezo wa kupambana vilivyo 
na Russia.

Siku ya Jumatano, Rais Biden 
alijibu kwa uthibitisho swali 
kuhusu kama Marekani ilikuwa 
inafikiria kuhamisha magari ya 
kivita ya Bradley hadi Ukraine.

Maofisa katika utawala 

wake walisema magari ya APC 
yanaweza kujumuishwa katika 
kifurushi cha silaha kitakacho-
tangazwa wiki hii.

Kulingana na Associated 
Press , magari ya Bradley yang-
etangazwa jana kuyapekeka 
Ukraine dazeni kadhaa.

Kutakuwa na takriban Brad-
leys 50 katika kifurushi kipya 
cha msaada wa kijeshi, vyanzo 
viliiambia Reuters, kwa ghara-
ma ya jumla ya dola bilioni 2.8.

Siku hiyo hiyo, Ufaransa 
ilitangaza kwamba ingeipatia 
Ukraine mizinga ya maguru-
dumu mepesi ya AMX-10RC na 
Magari ya kijeshi aina ya Bas-
tion.

Kwa mujibu wa ofisi ya Rais 
Macron, hatua hiyo itakuwa ya 
kwanza kwa vifaru vya kisasa 
vinavyotengenezwa na nchi za 
Magharibi kufikishwa Ukraine.

		  BBC

BEIJING, China

WIZARA ya Mambo ya Nje ya 
China, imesema Umoja wa Ulaya 
unapaswa kuzingatia haki katika 
hali ya janga la UVIKO-19. 
Msemaji wa wizara hiyo, Mao 

Ning, aliyasema hayo jana 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari mjini Beijing. Mao 
alikuwa akijibu swali kuhusu 
mapendekezo ya Umoja wa Ul-
aya kutaka abiria kutoka China 
wapimwe virusi vya corona 
kabla ya kuondoka nchini humo. 
Maofisa wa serikali za Ulaya 

wamependekeza kwamba wasa-
firi wote wanaoingia kutoka 
China wanatakiwa kuthibitisha 
kwamba hawana maambukizi 
ya UVIKO-19 kabla ya kuanza 
safari. 
Ujerumani, Ubelgiji, Sweden 

na Ugiriki juzi  zilitangaza kuwa 
zinaanzisha upimaji wa lazima 
wa UVIKO-19 kwa abiria kutoka 
China. 
Nchi hizo nne zimefuata nyayo 

za Uingereza, Ufaransa, Italia, 
Korea Kusini na Marekani. DW

Umoja wa Mataifa 
wabaini M23 
bado wanashikilia 
maeneo DRC 



Uza, Chenye  

Thamani  Kubwa  

Kwa Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  Tupigie  

0782253676

 

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

TANZANIA NATIONAL PARKS 

inatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari yenye namba za usajili 

SU35584 – LANDROVER. 

ENGINE NO. 16194002B. 

CHASIS NO. 

SALLDHMF72A635065. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 

cha polisi. Taarifa ya polisi: 

ARU/ARU/RB/9723/2023.

 

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

HATI YA KIAPO
MIMI CLETUS CHRISTOPHER OLOMY wa Kange, Tanga, 
nikiwa mtu mzima na akili zangu timamu naapa mbele ya 
Wakili kama ifuatavyo:

• Kwamba ni mmiliki wa kiwanja Na. 247, Kitalu ‘A’ 
Kange, Tanga.

• Kwamba hati ya toleo (offer) ya kiwanja kilichotajwa 
katika aya Na. 1 hapo juu imepotea na nimefanya 
juhudi mbalimbali za kuitafuta lakini nimeshindwa 
kuipata.

• Kwamba kutokana na maelezo niliyoeleza katika ya 
Na. 1 na 2 hapo juu naomba ifahamike kwa mamlaka 
zozote zile ya kwamba hati hiyo ya toleo (offer) 
imepotea na siwezi kuipata tene.

Ninathibitisha kwamba hayo niliyoyatamka hapo juu 

kadri ya sharia za viapo.

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya TANGA
Kituo cha MJINI TANGA Mkoa TANGA

Usimamizi wa mirathi na 02|2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU HALIMA WAZIRI OMARI

KATIKA SAHURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIOLETWA NA RAMADHANI RASHIDI ABDALLAH

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi 

mahakama zamwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
Hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 01 
Mwezi 01 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa 
wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehem 
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.

• Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na 
waweza kukaguliwa.

• Marehemu hakuacha wosia 
• Futa isiyohusika

Imetotewa leo tarehe 05 Mwezi 01 mwaka 2023

HAKIMU

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF LANDS, HOUSING AND HUMAN 

SETTLEMENT DEVELOPMENT
REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT, (CAP 117)

 DEED POLL

The documents presented for registration on the 30-12-2022 at 
1:00PM  herewith the original of the above mentioned documents 
registration having under folio/s 2033 and serial/s 18/2023  
knowledge receipt of the enclosures here to.
URES:

SIGNED AND DELIVERED BY SAID
TEREZA NYANGARYA MAGOMA
Who is known to me personally 

me personally.
This  28 day of 12 / 2022.

BEFOR ME:

 

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

AZIZA HASSANI MUSSA 
anatangaza kupoteza kadi ya 

gari aina ya Toyota Hiace, 
rangi nyeupe yenye usajili wa

 T 106 BES, Chasis 
No.L111291008599.  

Taarifa ya polisi namba 
DSM/PHQ/RB/5469/2023. 

Kwa yeyote atakayeiona atoe 
taarifa polisi au apige simu 

namba 0682494345

 

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA AT 
DODOMA

CIVIL CASE 3/2022
HEKI BUSINESS CO. ……........PLANTIFF

VERSUS
TANZATHAI I.R CO.LTD…......…DEFFENDANT

TO: TANZATHAI I.R CO. LTD

NOTICE OF DATE OF MENTION

TAKE NOTICE that the above case has been 
17 day of 1, 2023 

at 9:00 am Before Hon KATEMANA RM/SRM

YOUR ARE

 

KUPOTELEWA NA 
KADI ZA MAGARI

OLIVIA HILARY ANASTAZI 
anatangaza kupoteza kadi za 

magari matatu ya shule 
zilizosajiliwa kwa jina la Muleba 

Sekondari yenye namba za 
usajili T365 CFY, T861 AQC na 

T195 BEJ. Ametoa taarifa polisi 
na kupewa namba 

KAG/MUL/RB/7342/2023. 
Kwa yeyote atakayeziona atoe 

taarifa polisi au apige simu 
namba 0763916092.
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO    MCHANGANYIKO

 

KUPOTELEWA NA CHETI

UPENDO JOFREY LAIZER anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne 
chenye index number S5202-0129 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia TINGATINGA SEKONDARY 
mwaka 2019. Yeyote atakayekiona atoe 
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
DAR/MAG/RB/9424/2023.

 

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

Ndugu Aly Mohemed Seleman 
wa Bariadi Simiyu anatangaza 
kupotewa kwa kadi ya pikipiki 
yenye namba za usajili T 555 

AWC aina ya sunlg rangi 
nyekundu. Taarifa imetolewa 
katika kituo cha polisi Bariadi 

na kupewa namba 
MS/MAS/RB/8035/2023. 
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi au awasiliane naye kwa 

namba ya simiyu, 0682710 202.

NOTISI/ TANGAZO
LEGENDS AUCTION MART & GENERAL 
BROKERS kwa mamlaka tuliyopewa na 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya 
benki ya EQUITY BANK (TANZANIA) LIMITED, 
tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa  ndani 
ya siku 14 kuanzia tangazo hili,Vinginevyo, 
tutafanya mnada wa hadhara kuuza dhamana 
uliyoweka kama ratiba inavyoonyesha.

MASHARTI YA MNADA
1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au 

kiwanja papo hapo baada ya mnada kumalizika na 
75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

2. Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la 
mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa 
pesa yoyote aliyokwishailipa.

3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0788411524 
/0714939933.

4. Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa 
nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha 
kilichowekwa na mnunuzi bila gharama yeyote.

NOTISI/ TANGAZO
LEGENDS AUCTION MART & GENERAL 
BROKERS kwa mamlaka tuliyopewa na 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya 
benki ya VICTORIA FINANCE PLC,NMB 
BANK,AKIBA COMMERCIAL BANK na BRAC 
,tunatoa notisi ya kulipa madeni kwenye taasisi 
zote nne kwa mdaiwa  hapo chini ndani ya siku 
14 kuanzia tangazo hili,Vinginevyo, tutafanya 
mnada wa hadhara kama ratiba inavyoonesha 

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au 
kiwanja papo hapo baada ya mnada kumalizika na 
75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

2. Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la 
mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa 

3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 

4. Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa 
nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha 
kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama 

s/N
o. 

Jina la 
Mdaiwa 

Jina la 
mdhamini 

Dhamana Mahali ilipo  Tarehe ya 
mnada 

1.  
PAUL 
JOHN 
MUSHI 

JANEROSE 
MAGOTI 
LANGALAN
GA 
 

Nyumba 

 

MTAA WA 
KWAZOMBOKO,MBAGA

LA CHARAMBE-
TEMEKE. 

“LAND PARCEL 

TMK/CHB/ZBK18/174” 

 

25/01/2023 

Kuanzia saa 
4:30 
asubuhi na 
kuendelea. 

LEGENDS AUCTION MART AND 
GENERAL BROKER LIMITED

TAARIFA YA MNADA 
WA HADHARA

KWA MAMLAKA TULIYOPEWA NA ALLIANCE FINANCE 
CORPORATION LIMITED TUTAUZA KWA MNADA WA 
HADHARA MAGARI YAFUATAYO KUANZIA TAREHE 16 
JANUARY 2023 NA TAREHE 19 JANUARY 2023 KUANZIA 
SAA NNE KAMILI ASUBUHI.

ORODHA YA MALI ZITAKAZOUZWA NI KAMA IFUATAVYO 
HAPA CHINI

MASHARTI YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo
2. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% papo hapo baada ya 

mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika 
kulipwa ndani ya siku 14 na ikiwa mnunuzi 
atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada 
kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa 
yoyote aliyokwishailipa

3. Gharama ya kukagua na kuona magari ni ya mnunuzi 
pamoja na kuhamisha umiliki ni ya mnunuzi.

4. Hatua kali za kisheria zitachukuliwa kwa yeyote 
akatayejaribu kuharibu mnada huu

5. Kwa mawasiliano zaidi piga namba 0714939933 AU 
0788411524

S/N JINA LA MTEJA MODEL USAJILI MAHALI LILIPO 

1. SAMWEL KISAKA MZAVA LPK 2519 T598DMK MWANZA 

2. JULIUS GAMBA MUGETA LPT709 T548DXP MWANZA 

3. SASN AUTO GARAGE 
COMPANY LIMITED 

NOVUS 
340HP T275DVM DAR ES SALAAM 

4. ISAYA LWIDIKO SANGA LP909Bus T424DNM DAR ES SALAAM 

5. 
YAMIN MOHAMED 
SULEIMAN UTRA BUS T728DVN DAR ES SALAAM 
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hadithi

yotokea kila mtu anajua, haikuwezeka-
na, akaingia kwenye matatizo, na hayo 
mimi sitokuwa mzungumzaji, yatazun-
gumzwa na wengine. Leo hapa ni kula 
na kunywa. Yeye mwenyewe yupo meza 
kuu hapa akiwa na mwekezaji wetu 
Usonzo pamoja na rafiki yake naweza 
nikasema, anaitwa Mary.” Alikuwa ni 
Mzee Chale Mwenyekiti wa kijiji, am-
baye ni kama vile alikuwa anafungua 
rasmi hafla hiyo.

Tangu saa nne asubuhi watu sherehe 
ilianza kwa ngoma na disco, mchana 
watu wakala na kunywa na kila kitu 
kiliendelea hadi saa 10:00 jioni baadhi 
ya watu wako hoi kwa kilevi, lakini ni 
kama vile ndiyo ilikuwa inaanza, kwani 
wakubwa ndiyo walikuwa wanaingia.

Kwa jinsi itifaki ilivyopangwa ni 
kwamba baada ya Mzee Chale kumali-
za, Mary alitakiwa kupanda ili na yeye 
akatoe machache yake.

Aliongea mengi jinsi alivyokutana na 
Adel kwa mara ya kwanza na akawa ni 
shujaa wake alipomuokoa kwenye ajali 
ya bodaboda, na hadi alivyohusika na 
kumtia mtoto wa watu upofu.

“Jamani mimi nimechukuliwa kama 
mtu mbaya hapa kijijini na baadhi ya 
watu, lakini nilikuwa nalinda uchum-
ba wangu, nimefanya hivi kwa hasira 
maana alikuwa ananisumbua sana, ali-
kuwa ananitaka kimapenzi. Lakini yote 
yamepita, nimemuomba msahama 
amekubali kwa masharti kuwa mimi 

niwe ndiye namuongoza kila anakok-
wenda na kukaa kwangu hadi ataka-
pondoka. Ndiyo maana mnaona hak-
wenda kumshtaki polisi, lakini ahadi 
nyingine imekuwa ni siri yangu mimi 
mchumba wangu Enock na yeye mwe-
nyewe Adel, kwa hiyo nimtakie kila la 
kheri, asikose kuja kututembelea, hapa 
sasa ni kama kwake,” alisema Mary, la-
kini hakupigiwa sana makofi na kush-
angiliwa kama mzee Chale. Wengi wal-
imuona ni mnafiki tu.

Kuna walevi wachache walizomea.
Mzee Chale anamsimamisha Mosha 

Usonzo ili aje kuongea na wananchi wa 
kijiji hicho. Alianza mbali sana kuwapo-
zapoza na kuahidi kuwachimbia kisima, 
achana na kile ambacho alichimba kwa 
ajili ya mashamba yake na hakitumiwi 
na wanakijiji. Wananchi walinyamaza 
kimya wakimsikiliza. Hakuna aliyepiga 
makofi, wala kumshangilia. Wengine 
waliendelea kunywa.

“Ni kijana mzuri tumeishi naye hapa, 
ana nidhamu, pamoja na matatizo 
ambayo yametokea kwake, kupata ul-
emavu wa kudumu, lakini bado amem-
samehe Mary na maisha yameendelea, 
namsifu pia mchumba wa Mary, bwana 
Enock kwa kuwa mvumilivu kwa kip-
indi chote hiki. Kwa haya yote namkari-
bisha bwana Adel mwenyewe asimame 
na kutoa mawili matatu.” Akamaliza 
Usonzo.

Hakuna yoyote kati ya Usonzo au 

“
Nasema kila siku wewe ni mwa-
namke mwenye akili sana, na 
kweli, mimi nitagharamia kila 
kitu. Tufanye sherehe kubwa ya 

kumuaga Adel ndugu yetu anaondo-
ka, halafu tunaondoka naye kumpele-
ka kwenye Hospitali ya Muhimbili 
kumtelekeza kama mpango wetu tu-
livyopanga.”

“Na baada ya hapo na sisi tuna-
tokomea. tunakwenda kuishi Arusha 
si ndiyo mpenzi?”

“Haswa na mimi huku tena, nitaku-
wa natuma tu mwakilishi, sina mpan-
go wa kurudi tena huku, mambo yote 
yatakuwa yanasimamiwa na watu 
wangu.”

“Urudi kufanya nini, Henock 
atakuacha kweli?” Alipomaliza kuse-
ma hivyo, wakaangua kicheko.

“Yaani imebaki wiki mbili naona 
kama mwaka mtoto we, nilikuwa na 
hamu na wewe.” Usonzo akafunguka.

“Anza kufanya mazoezi kabisa, wiki 
mbili tu zimebaki na mimi kumaliza 
dozi yako ya dawa ya tumbo niliyok-
wambia, kila kitu kimekwenda kama 
kilivyopangwa.”

Siku mbili baadaye Mary na Adel 
walikwenda tena ofisini kwa Usonzo 
kumshukuru kwa kutoa kitita cha 
pesa ambacho kitafanikisha matiba-
bu yake na nauli pia.

Wakati akiongea maneno matamu 
ya kumuaga mfadhili, Mary na Uson-
zo walitazamana na kukonyezana 
kwani wanajua hakukuwa na mpango 
wowote ule, bali wanachotaka kufan-
ya ni kwenda kumtelekeza hospitali 
ili wapate nafasi ya kwenda kula raha. 
Kwenda Arusha kula nchi. Kula kuku 
hadi bata waone wivu. Kula kuku na 
mifupa yake. Kula kuku kwa mrija.

****************************
“Jamani wananchi ya kijiji chetu 

hiki, tumesanyika hapa, leo siyo mku-
tano kama ilivyo siku zote, ila leo ni 
tafrija. Ni pati ya kumuaga rafiki yetu, 
kipenzi chetu Adel Adam. Yeye ndiye 
aliyeomba tufanye pati hii kwa ajili 
ya kuwashukuru wakazi wote kwa 
kipindi chote ambacho alikuwa nasi 
hapa. Kuna mazuri ambayo yame-
fanyika, ingawa yapo ambayo yam-
emsababishia matatizo, lakini yeye 
mwenyewe amesamehe kwa sababu 
anasema ni mipango ya Mwenyezi 
Mungu.Alikuja kwenye kijiji hiki kum-
chukua bibi yake kumpeleka jijini Dar 
es Salaam kwa matibabu, lakini yali-

Pamoja na 
kwamba 
kulikuwa 
na disco 
linapig-
wa, la-
kini bado 
muun-
gurumo 
ulikuwa 
mkubwa 
zaidi kila 
muda una-
vyozidi.

Mtake Msitake-13

hadithi
MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu 
ya mkoa. Kutokana na kuwa vipo kilometa nyingi, miundombinu yake na 
mawasiliano yamekuwa hafifu, kitu ambacho kimewapa baadhi ya viongozi 
wa kijiji kufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa kitapeli na kinyonyaji 
na tajiri aliyejifanya mwekezaji, kuwanyang’anya mashamba wanakijiji 
na kumuuzia. Badala yake wanakijiji wanalima kwenye ardhi aliyouziwa 
mwekezaji huyo. Mazao yaliyopatikana anayachukua na kuwalipa wanakijiji 
hao pesa kidogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu mzima. Tajiri, 
watoto wake na viongozi wa kijiji pia wamekuwa na tabia ya kunyanyasa 
kijinsia watoto wa kike. Mary,  ni mmoja wa wasichana warembo kijijini hapo 

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

Mary aliyeeleza mbele ya wa-
nakijiji kuwa mpango wao pale 
ni kumuondoa, kumpeleka kwe-
nye Hospitali ya Taifa ya Muhim-
bili na kumtelekeza huko.

“Kila mtu anajua nini kime-
tokea kwenye kijiji hiki, mimi 
nimemuachia Mungu, na leo 
hii nawaaga, naondoka. Lakini 
kabla ya kupata madhila haya 
nilikuwa kwenye wakati mzuri. 
Na hata sasa naondoka nimeku-
wa na marafiki wengi hapa. Hata 
aliyefanya hivi pia mpaka sasa ni 
rafiki yangu. Imetokea tu, ajali 
siku zote haina kinga...”

Wakati anaongea huku baa-
dhi ya watu waliokuwa wanam-
kubali na kumpenda Adel kuto-
kana na tabia yake njema tangu 
alivyoingia hadi alipopofuliwa 
macho kwa kumwagiwa tindi-
kali wakiwa wanamshangilia, 
kulisikika muungurumo wa gari 
kwa mbali.

Pamoja na kwamba kulikuwa 
na disco linapigwa, lakini bado 
muungurumo ulikuwa mkubwa 
zaidi kila muda unavyozidi.

Na kweli, yalionekana magari 
matatu, Land Cruiser VX moja, 
V8 moja na Land Rover moja 
aina ya Defender nyeupe, zote 
zilikuwa zikiwa kasi zikielekea 
sehemu ambayo kuna sherehe.

Baadhi waliogopa, lakini kwa 
sababu wengi walio walikuwa 
wamelewa, waliona ni jambo la 
kawaida. Jinsi yalivyokuwa yaki-
karibia vumbi lilitimka isivyo 
kawaida. Hakuna aliyejua ni kitu 
gani kimetokea.

Yalifika na kusimama pale 
pale kwenye uwanja wa shule ya 
msingi ambapo hafla hiyo iliku-
wa inafanyika. Kwa namna am-
bayo haikutegemewa, walishuka 
watu wawili tu kwenye gari VX, 
waliokuwa wamevaa suti zenye 
rangi ya bluu. Na hata hivyo 
bado kuna watu wengine wal-
iokuwa wamebaki kwenye gari 
hilo. Hakuna yeyote aliyeshuka 
kwenye magari mawili yaliyoba-
ki licha ya kwamba ndani kuli-
kuwa na watu. Hawakuonekana 
ni watu wa kawaida. Ilionekana 
kabisa kuna jambo wamelifuata. 
Kuna kitu kimetokea au kinataka 
kutokea.

      Itaendelea jumamosi

ni mmoja waliopata shida hiyo. Hawana pa kupeleka 
malalamiko, wala wa kumlilia, isipokuwa Mungu tu. 
Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.
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Habari michezo

Na Saada Akida,  
ZANZIBAR 

WAKATI Simba ikivuliwa 
ubingwa na kutolewa katika 
mashindano ya Kombe la 
Mapinduzi yanayoendelea 
visiwani hapa, makocha wa-
naofundisha timu za Zanzibar 
wameridhishwa na viwango 
wa nyota wao huku pia waki-
jipanga kuvuka maji kufuata 
wachezaji wapya kutoka Tan-
zania Bara.

Akizungumza na gazeti hili 

jana, Kocha Mkuu wa Malindi, 
Omary Ally, alisema mwaka 
huu Wazanzibari wameonye-
sha ukomavu tofauti na miaka 
ya nyuma kwa kuwashangaza 
vigogo wa soka nchini, Simba 
na Yanga.

Omary alisema kiwango 
walichokionyesha kilikuwa 
cha juu ingawa bado wana 
tatizo la washambuliaji, hivyo 
timu yake imejipanga kuanza 
mchakato wa haraka kusajili 
mastraika wapya ili kuongeza 
nguvu kabla ya Ligi Kuu Zan-

zibar haijarejea.
“Mashindano haya yame-

tusaidia sana kuona mapun-
gufu yetu,timu yetu imekuwa 
imara kila sehemu isipokuwa  
tumeangushwa na washam-
buliaji, tayari tumeanza 
mchakato huo wa kuangalia 
washambuliaji kutoka Bara 
ili kuja kuimarisha vikosi vya 
timu zetu,” alisema kocha 
huyo.

Naye Kocha Msaidizi wa 
KMKM, Ame Msimu, alisema 
timu yake imeonyesha ki-

wango kizuri lakini anahitaji 
kuboresha  safu ya ushambu-
liaji ambayo haikuwa makini 
katika kutumia nafasi walizo-
pata.

“Tulikuwa vizuri katika 
idara ya ulinzi na viungo, la-
kini tumeangushwa na safu 
ya ushambuliaji, hili ni tatizo 
kubwa, tunahitaji kuanga-
lia zaidi katika nafasi hii ili 
kuimarisha kikosi cha timu 
yetu wakati huu wa usajili  
wa dirisha dogo,” Msimu  
alisema.

Azam FC yauota ubingwa
Kombe la Mapinduzi 2023
Na Saada Akida,  
ZANZIBAR

K
OCHA Msaidizi wa 
Azam FC, Kally On-
gala, amewapongeza 
wachezaji wake kwa 

kutinga hatua ya nusu fainali 
ya mashindano ya Kombe la 
Mapinduzi na kuongeza mwa-
ka huu michuano hiyo imeku-
wa na ushindani mkubwa.

Azam FC ilitinga hatua
 ya nusu fainali baada
 ya kupata ushindi wa

 mabao 3-0 dhidi ya
Jamhuri kutoka Pemba

 katika mechi iliyoche
zwa juzi jioni.

Kwa matokeo hayo, Azam 
FC imeongoza Kundi A ikiwa 

na pointi nne sawa na Malindi 
lakini wao wakiwa na mabao 
manne kibindoni huku Malin-
di ikiiaga michuano hiyo kwa 
sababu imemaliza kundi hilo 
ikiwa katika nafasi ya pili.

Kally alisema anawashuk-
uru wachezaji wake kwa ku-
pambana na kuinusuru timu 
yao kuondolewa katika hatua 
ya makundi kama ilivyotolea 
kwa waliokuwa mabingwa 
watetezi, Simba kutoka Dar es 
Salaam.

Kocha huyo alisema maan-
dalizi mazuri waliyofanya 
ndio siri pekee ya kikosi chake 
kusonga mbele na ubora wa 
wachezaji wake pia umewa-
fanya wastahili kuendelea ka-
tika michuano hiyo.

Aliongeza katika mechi 

ya juzi wachezaji wake wal-
ionyesha kiwango kizuri na 
anaamini wataendelea ku-
fanya hivyo kwenye mechi ya 
hatua ya nusu fainali ili wa-
timize malengo ya kurejea na 
ubingwa wa kombe hilo.

“Msimu huu hii michuano 
imekuwa migumu, tumeku-
tana na ushindani mkubwa 
katika michezo yetu miwili, 
bado kidogo tuondolewe 
katika mashindano lakini 
wachezaji wamepambana na 
kupata matokeo mazuri na 
kutufanya tusonge mbele,” 
alisema Kally.

Aliongeza mbali na kutaka 
kushinda kikombe, bado 
wanatumia michuano hiyo 
kujenga muunganiko na 
kutafuta kikosi cha kwanza 

kwa sababu kila mchezaji 
anatafuta namba hali iliyow-
alazimu kusafiri na wachezaji 
wote waliosajiliwa.

“Bado tunajifunza na kila 
mechi kwetu tunapata kitu, 
na kwa sababu tunahitaji ku-
jenga kikosi imara, tumekuja 
na wachezaji wetu wote ili 
kuhakikisha kila mmoja ana-
pata nafasi ya kucheza katika 
kikosi cha kwanza lakini pia 
kurejea nyumbani tukiwa na 
kombe hili,” alisema kocha 
huyo.

Mbali na Azam, timu ny-
ingine iliyofanikiwa kut-
inga hatua ya nusu fainali ni 
Mlandege wakati wapinzani 
wao walitarajiwa kujulikana 
baada ya mechi za jana ku-
malizika.

Makocha Z’bar wafurahia ubora

Na Shufaa Lyimo

NAHODHA wa Simba Queens, 
Oppa Clement, amesema malengo 
yake msimu huu ni kutwaa Tuzo 
ya Ufungaji Bora katika Ligi Kuu 
ya Wanawake Tanzania ambayo 
inaendelea kwenye viwanja mbal-
imbali hapa nchini.

Akizungumza na gazeti hili jijini, 
Dar es Salaam jana, Oppa alisema 
ataendelea kucheza katika kiwan-
go cha juu na chenye ushindani 
kwenye michezo yote ili atimize 
ndoto yake.

“Malengo yangu ni kuwa mfun-
gaji bora wa msimu huu, naamini 
hakuna linaloshindikana, nik-
ishirikiana na wachezaji wenzangu 
kuhakikisha tunaipa mafanikio 
timu yetu,” alisema Oppa.

Straika huyo alisema kila mchezo 
kwa upande wao wanaufananani-
sha na fainali hivyo kuzitaka timu 
nyingine zikae sawa kuwakabili 
pale watakapokutana nao.

“Ligi ya msimu huu ina ushindani 
tofauti na msimu uliopita, nime-
furahi tumepata pointi tatu baada 
ya kuifunga Fountain Gate Prin-
cess ambayo ilikuwa haijafungwa 
tangu tulipoanza msimu, tunaom-
ba mashabiki wetu waendelee 
kutuamini,”alisema nyota huyo.

Simba Queens ndio mabingwa 
watetezi wa ligi hiyo inayoshiriki-
sha timu 10 kutoka mikoa mbal-
imbali.

Oppa macho 
yote kiatu  
cha dhahabu

Kocha wa Ilala Queens inayojiandaa na Ligi ya Wanawake ya Mkoa wa Dar es Salaam, Allen Haule (kushoto), 
akitoa maelekezo kwa wachezaji wake wakati wa mazoezi yaliyofanyika kwenye Uwanja wa Karume, jijini jana. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha timu ya vijana ya 
tenisi ya umri chini ya miaka 14 
na 16 kiko kamili kwenda ku-
peperusha bendera ya nchi katika 
mashindano ya Afrika Mashariki 
na Kati yatakayofanyika kuanzia 
Jumatatu nchini Burundi, imeele-
zwa.

Mwenyekiti wa Chama cha Ten-
esi Tanzania (TTTA), Dennis Nkoi, 
alisema lengo la mashindano hayo 
ni kupata wachezaji bora Afrika 
ambao watakwenda kushiriki mi-
chuano ya Kombe la Dunia itakay-
ofanyika baadaye mwaka huu.

“Maandalizi kuelekea katika 
mashindano hayo yatakatoshiriki-
sha wachezaji wasichana na 
wavulana yanaendelea vizuri, 
wachezaji wote wanajifua ili kujii-
marisha na kwenda kuiwakilisha 
vyema Tanzania,”alisema Nkoi.

Alitaja nchi nyingine zitakazos-
hiriki katika mashindano hayo ni 
pamoja na Eritrea, Djibouti, Soma-
lia, Ethiopia, Sudan Kusini, Kenya, 
Uganda, Rwanda, Comoro, Shel-
isheli na wenyeji Burundi.

“Mchezo wa tenisi kwa sasa 
unazidi kukua tofauti na miaka ili-
yopita, kila siku vipaji vipya vinai-
buka, tunaamini ndani ya miaka 
miwili ijayo nchi yetu itafika mbali 
kwa sababu tayar tuna wachezaji 
wengi wazuri na mikakati yetu ni 
kuwekeza kwa vijana,” Nkoi al-
iongeza.

Tenisi Tanzania 
yapania makubwa
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MANCHESTER, England 

J
ADON Sancho anahitaji kuwa 
fiti “kimwili na kiakili” kabla 
ya kurejea katika timu ya Man-
chester United, kwa mujibu wa 

Kocha, Erik ten Hag.
Sancho hajacheza tangu Oktoba, 

mwaka jana na alikosa kambi ya 
United nchini Hispania wakati wa 
Kombe la Dunia, badala yake alisa-
firi hadi Uholanzi kushiriki katika 
programu ya mazoezi ya mtu bin-
afsi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 22 sasa amerejea Manches-
ter lakini Ten Hag amesema winga 
huyo wa Timu ya Taifa ya England 
hayuko fiti vya kutosha kurejea 
uwanjani.

“Kwa wakati huu hayuko sawa 
vya kutosha,” alisema Ten Hag aki-
waambia wanahabari.

“Ni kimwili na akili bado
 hayuko sawa. Lakini nad

hani sasa anaendelea vizuri
 katika sehemu ya kimwili

 na hiyo itamsaidia. Natu
maini anaweza kurudi hara
ka lakini siwezi kusema ni

 muda gani.”

Kukosekana kwa Sancho kume-
punguza zaidi chaguzi zake mbele 
lakini Ten Hag amesisitiza hatam-
harakisha mchezaji huyo wa zama-
ni wa Manchester City na Borussia 
Dortmund licha ya kukabiliwa na 
mfululizo wa mechi nyingi katika 
mashindano manne katika kipindi 

cha pili cha msimu.
“Ningependa kumrejesha Jadon 

haraka iwezekanavyo,” alisema Ten 
Hag. “Lakini pia katika hili, siwezi 
kulazimisha utaratibu huu na hivyo 
nitafanya kila lililo katika uwezo 
wangu, lakini michakato mingine 
huwezi kuilazimisha na hii ni moja 
wapo.

“Kwa hiyo lazima nionyeshe 
uvumilivu, ingawa sina uvumilivu 
kwa sababu ndio, uko sawa, tuna-
kosa nafasi kwenye safu ya mbele, 
wachezaji ambao wanapatikana na 
wenye uwezo wa kuchangia katika 
Ligi Kuu England.

“Jadon ni mmoja, anapokuwa fiti, 
atachangia kisha tuna chaguo la zia-
da na hivyo tutakuwa na nafasi zaidi 
ya kushinda michezo mingi.”

    Kocha wake asema nyota huyo bado 
hayuko fiti kuingia uwanjani kwa...

Sancho aendelea 
kuivuruga United

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KOLO ANUKIA UNITED

KLABU ya Manchester United 
inavutiwa na mshambuliaji wa 
Eintracht Frankfurt mwenye umri 
wa miaka 24, Randal Kolo Muani. 
(Sky Germany)

JUDE AKARIBIA MADRID

REAL Madrid ina matumaini ya uwezekano wa 
kuishinda Liverpool katika usajili wa kiungo wa kati 
wa Timu ya Taifa ya England, Jude Bellingham, mwe-
nye umri wa miaka 19 kutoka Borussia Dortmund. 
(Marca)

LAPORTA: JONG HAUZWI

KIUNGO wa kati wa Uholanzi, Fren-
kie de Jong, mwenye umri wa miaka 
25 ni mmoja wa wachezaji wanne wa 
Barcelona ambao hawatauzwa mwezi 
huu, kwa mujibu wa Rais wa klabu 
hiyo, Joan Laporta. (Mirror)

KUDUS AWEKWA SOKONI

AJAX wameweka bei ya pauni milioni 40 kwa 
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ghana, Moham-
med Kudus, mwenye umri wa miaka 22, ambaye ana-
sakwa na Manchester United. (Star)

DISASI ATAJWA UNITED

MANCHESTER United imefanya mazungumzo 
ya awali kuhusu kumsajili beki wa Timu ya Taifa ya 
Ufaransa, Axel Disasi kutoka Monaco, huku mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 24 akifuatiliwa na kla-
bu kadhaa za Ligi Kuu England. (Mail)

SOUTHAMPTON ANUKIA KEANE

KLABU ya Southampton inaangalia uwezekano wa 
kumsajili beki wa Timu ya Taifa ya England, Michael 
Keane mwenye umri wa miaka 29 kutoka Everton. 
(Athletic)

ORSIC KUTUA DINAMO

SOUTHAMPTON imekubali mkataba wa pauni mil-
ioni sita na Dinamo Zagreb kumnunua mshambuliaji 
wa Timu ya Taifa ya Croatia, Mislav Orsic. (Fabrizio 
Romano)

JUVENTUS, DORTMUND VITANI

JUVENTUS na Borussia Dortmund zinamfuatilia 
kiungo wa kati wa Aston Villa, Tim Iroegbunam 
mwenye umri wa miaka 19 ambaye yuko kwa mkopo 
Queens Park Rangers. (Teamtalk)

MUDRYK AITAKA ARSENAL

KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya Ukraine, 
Mykhaylo Mudryk mwenye umri wa miaka 22 amei-
fahamisha Shakhtar Donetsk kwamba anataka kuji-
unga na Arsenal Januari hii. (90min)

PATERSON ANUKIA CITY

KLABU ya Coventry City inaweza kumnunua kiun-
go wa kati wa Timu ya Taifa ya England, Jamie Pater-
son, ambaye ana umri wa miaka 31. (Coventry Live)
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MANCHESTER, England 

J
ACK Grealish amesema kuzoea mtindo 
wa uchezaji wa Manchester City imekuwa 
“ngumu zaidi” kuliko alivyofikiria.

Mchezaji huyo wa England alinunuliwa 
kwa pauni milioni 100 kutoka Aston Villa na 
bado hajawa kwenye kiwango bora kama ili-
yvotarajiwa.

“Nilipokuja hapa, nitakuwa mkweli ilikuwa 
ngumu zaidi kuliko nilivyofikiria,” alisema 
Grealish mwenye umri wa miaka 27 akiiam-
bia Sky Sports baada ya ushindi wa bao 1-0 
wa City dhidi ya Chelsea.

“Kichwani mwangu nilidhani naenda kwe-
nye timu iliyoketi kileleni mwa ligi na ninge-
pata mabao mengi na pasi za mabao, ni wazi 
sivyo. 

“Kocha wa zamani wa Aston Villa, Dean 
Smith angeniambia niende kutafuta kiungo 
dhaifu kwenye safu ya ulinzi, iwe ni upande 
wa kulia au kati.

“Nilikuja City, nikiwa Villa maisha yangu 
yote, na sijawahi kubadilika. Nimekuwa ni-
kizoea hilo kila mara. Sikutambua jinsi ilivyo 
ngumu kuzoea timu na kocha tofauti.”

Potter alalamikia majeruhi Chelsea

Grealish: 
Maisha ya  
City magumu

LONDON, England 

KOCHA wa Chelsea, Gra-
ham Potter, amesema “si-
jawahi kukumbana na jam-
bo kama hili” baada ya hali 
ya majeraha kuwa mbaya 
katika klabu hiyo huku Ra-
heem Sterling na Christian 
Pulisic wakitolewa uwan-
jani wakati wa kichapo cha 
bao 1-0 dhidi ya Manches-
ter City hapo juzi.

Sterling alilazimika ku-
tolewa nje baada ya dakika 
tano na Pulisic alimfuata 
dakika ya 17 baadaye kuto-
kana na tatizo la goti huku 
mchezaji wa akiba wa City, 
Riyad Mahrez akifunga bao 
la ushindi kipindi cha pili 
na kuwafanya vijana wa 
Pep Guardiola kubakisha 
pengo la pointi tano nyu-
ma ya vinara wa Ligi Kuu 
ya England, Arsenal.

Mason Mount pia haku-

wapo baada ya kuumia 
mazoezini na watatu hao 
wakaungana na Wesley 
Fofana, Armando Broja, 
Reece James, Ben Chilwell 
na N’Golo Kante kuwa nje 
ya uwanja.

The Blues watamenyana 
na City tena katika mechi 
ya raundi ya tatu ya Kombe 
la FA itakayochezwa kesho 
kwenye Uwanja wa Etihad 
na Potter alisema: “Hai-
fanyi iwe rahisi lakini ni 
wazi mapema sana kujua 
jinsi majeraha yalivyo ma-
baya.” 

“Halafu Christian naye 
atakuwa nje pamoja na 
Mason. Sijawahi kupata 
kitu kama hiki.”

“Matarajio ni pale yali-
po hivyo unataka kuwa 
hapa na kuwa na wache-
zaji wako wote na kuwa na 
kikosi fiti na kuweza kush-
indana.” 
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Kocha mpya kutua Azam
ikijipanga kusajili wanne
Hadija Mngwai na  
Adam Fungamwango

K
LABU ya Azam FC imesema 
iko katika hatua za mwisho 
za kutangaza kocha mpya 
ambaye atakiongoza kikosi 

hicho kilichoko kwenye mbio za ub-
ingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
huku pia ikijiandaa kusajili wachezaji 
wapya wanne, imeelezwa.

Azam imekuwa chini ya Kally On-
gala na Agrey Morris baada ya klabu 
hiyo kuachana na aliyekuwa kocha 
mkuu Mfaransa, Denis Lavagne, am-
baye alidumu kwa muda wa mwezi 
mmoja.

Zaidi ya makocha 100 kutoka ma-
taifa mbalimbali duniani yalituma 

maombi kutaka nafasi hiyo iliyoach-
wa wazi na Lavagne.

Kaimu Ofisa Habari wa Azam FC, 
Hasheem Ibwe, alisema licha ya kusi-
mamisha mchakato wa kuteua ko-
cha huyo kwa sasa, kuna majina sita 
yamewekwa kiporo na mmoja wao 
atatangazwa rasmi kukabidhiwa ma-
jukumu.

“Timu inacheza vizuri, matokeo 
mazuri inapata, hivyo kumleta ko-
cha mpya ambaye atakuja na mfumo 
mpya na timu itatoka katika uhalisia 
uliokuwapo,” alisema Ibwe.

Ofisa huyo aliongeza klabu yao ina-
jipanga kufanya usajili mkubwa am-
bao unaweza kuwashtua wadau wa 
soka wa hapa nchini.

Kiongozi huyo alibainisha katika 

kipindi hiki cha usajili wataingiza wa-
chezaji wanne wapya na kati ya hao, 
watatu watakuwa  ni Watanzania na 
mmoja kutoka nje ya nchi.

“Kuna watu kama vile wanatuka-
tia tamaa, lakini tarehe zenyewe za 
maumivu ni zile za mwisho za usa-
jili, kuanzia terehe 13, 14 na 15, ndani 
ya siku hizi mbili tatu, tutatangaza 
mchezaji wa kwanza tuliyemsajili 
kwenye dirisha dogo na hiki chuma 
kitatoka nje ya nchi,” alisema Ibwe.

Taarifa kutoka ndani ya klabu hiyo 
zinasema Azam imemshusha go-
likipa mwingine kutoka nje ya nchi 
kutokana na kutoridhishwa na ki-
wango Mcomoro, Ali Ahmada lakini 
pia Beno Kakolanya wa Simba naye 
akitajwa kuwindwa.

Potter alalamikia majeruhi Chelsea

inatoka  UK 32 inatoka  UK 32

Simba yaenda 
Dubai kujiwinda

Hashim Ibwe

“Mimi ni muumi-
ni mzuri wa vijana, 
nafurahi kuona kijana 
wangu huyo ameo-
nyesha kiwango kizuri 
katika mechi hizi mbili 
za Kombe la Mapin-
duzi, lakini bado ana-
hitaji nafasi ya kucheza 
ili kuendelea kupata 
ukomavu. Kama tunah-
itaji awe vizuri na tege-
meo kwa hapo baadaye 
basi ninaimani vion-
gozi watalifanyia kazi 
suala lake la kubakia 
KVZ kwa ajili ya kupata 
uzoefu,” aliongeza.

Alisema kinda huyo 
anatakiwa kupata 
miezi sita mingine ya 
kucheza ligi kama 
ilivyo awali na msimu 

ujao kurejea katika 
kikosi kikubwa cha 
timu A ili awe tegemeo.

Wekundu hao wa 
Msimbazi katika hatua 
ya makundi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika iko 
katika Kundi C pamoja 
na Raja Casablanca ya 
Morocco, Horoya FC 
(Guinea) na Vipers ya 
Uganda, na itaanzia 
kampeni zake ugenini 
kwa kuwafuata Horoya 
kati ya Febuari 10 na 11, 
mwaka huu.

Ikirejea kutoka 
Dubai, Simba itawaa-
lika Mbeya City katika 
mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara itakayoche-
zwa Januari 17, mwaka 
huu.

Yanga- Usajili wetu
utasimamisha nchi

elekeza  tufanye usajili 
wa aina gani kulingana 
na maeneo aliyoyaele-
keza. Muda wowote 
ndani ya hizi siku 10 
tutatangaza majina ya 
wachezaji hao na kufun-
ga usajili wetu,” alisema 
bosi huyo.

Aliongeza kila usajili 
unaofanywa unalenga 
kuziba makosa na mad-
haifu yaliyoko na wa-
naamini utaimarisha 
zaidi ubora wa kikosi 
chao hasa katika safu 
ya ushambuliaji ambayo 
kwa sasa inaongozwa na 
kinara wa mabao, Fiston 
Mayele.

“Kurejea kwa 
wachezaji wetu wawili, 
Yacouba Songne na 
Lazarous Kambole, am-
bao tunawaona katika 

mashindano haya ya 
Mapinduzi wakicheza, 
hii ni faraja, itawasaidia 
kurejea katika ubora 
wao,” aliongeza Haji.

Yanga jana usiku iliku-
wa inakutana na Singida 
Big Stars na timu itakay-
opata matokeo mazuri 
zaidi ndio itatinga hatua 
ya nusu fainali ya mi-
chuano hiyo ya Kombe 
la Mapinduzi mwaka huu 
inatimiza miaka 17 tangu 
ilipoanzishwa.

Simba ndio walikuwa 
mabingwa watetezi wa 
michuano hiyo lakini 
wameondolewa mapema 
baada ya kumaliza ka-
tika nafasi ya pili kwe-
nye Kundi C, nyuma ya 
vinara Mlandege ambao 
wamesonga mbele.
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Na Saada Akida, ZANZIBAR

K
IKOSI cha Simba kinatarajia 
kuondoka nchini leo na kuelekea 
Dubai kwa ajili ya kuweka kambi 
ya muda ili kujiandaa na mechi 

za lala salama za Ligi Kuu Tanzania Bara 
pamoja na michezo ya hatua ya makundi 
ya michuano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, imefahamika.

Taarifa zilizopatikana jijini, Dar
 es Salaam zinasema lengo la
 kambi hiyo ni kumpa nafasi

 nzuri kocha mpya, Roberto Oli
vera ‘Robertinho’ kukifahamu

 vyema kikosi chake na kuka
milisha programu ya mazoezi

aliyoiandaa na hatimaye kufikia 
malengo ya klabu.

Chanzo chetu kilisema safari hiyo ita-
wahusisha wachezaji wote waliosajiliwa 
na timu hiyo wakiwamo nyota wapya wal-
iojiunga katika kikosi cha Wekundu wa 
Msimbazi wakati huu wa dirisha dogo.

“Timu imesharejea Dar na kesho (leo), 
tunatarajia kwenda Dubai, ni kambi ya 
muda mfupi lakini kocha mpya anaamini 

   Lengo kurejesha makali yake Bara na 
katika Ligi ya Mabingwa Afrika ambayo...

UKurasa  29

Yanga- Usajili wetu
utasimamisha nchi

Simba yaenda Dubai kujiwinda

Sancho aendelea kuivuruga Utd

Na Saada Akida, ZANZIBAR

WAKATI mshambuliaji wa 
zamani wa TP Mazembe ya DRC 
na Timu ya Taifa (Taifa Stars), 
Thomas Ulimwengu, akitajwa 
anakaribia kutua Jangwani, ma-
bosi wa Yanga wamesema usajili 
wao utakaofuata ‘utatingisha’ kwa 
sababu wanahitaji kutetea ub-
ingwa wa Bara na kufanya vizuri 
kwenye mashindano ya kimataifa 
ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Tayari Yanga imeshamtambu-
lisha kiungo, Mudathiri Yahya 
kutoka KMKM ya visiwani hapa 
huku ikiweka wazi inahitaji ku-
pata mshambuliaji mpya.

Makamu wa Rais wa Yanga, Ara-
fat Haji, aliliambia gazeti hili kabla 
ya dirisha dogo la usajili hali-
jafungwa, klabu hiyo itatangaza 
usajili mkubwa na kuongeza kwa 
sasa wako katika hatua za mwisho 
za mazungumzo na nyota hao.

Haji alisema baada ya kufaniki-
wa kuwaongeza mikataba baadhi 
ya wachezaji wao akiwamo kipa, 
Djigui Diarra,  Khalid Aucho na 
Dickson Job sasa nguvu wana-
zielekeza kwa nyota wapya am-
bao ujio wao utasaidia kuimarisha 
kikosi chao.

“Kabla ya kufungwa kwa dirisha 
la usajili tutashusha majina mawili 
mapya mazito, usajili tunaoufanya 
ni  mapendekezo ya benchi la 
ufundi linaloongozwa na Kocha 
wetu, Nesreddine Nabi, kwa kutu-

inaendelea  UK 31

inaendelea  UK 31

yao.
“Sasa tunaenda kufanyia kazi hayo ma-

pungufu kuhakikisha tunayaondoa kabisa 
na ikishindikana kuyapunguza, ubora 
wetu kuuongeza kuwa bora zaidi,” alise-
ma kocha na mchezaji huyo wa zamani 
wa Coastal Union.

Kuhusu mchezaji wake chipukizi, Mi-
chael Joseph, kutoka Simba B, ambaye 
alikuwa kwa mkopo katika kikosi cha KVZ 
FC ya Zanzibar, Mgunda alisema anafura-
hi kuona kinda huyo ameonyesha kiwan-
go kizurI na anaimani anahitaji kupewa 
nafasi ya kujiamini na kupewa muda zaidi 
wa kucheza.

itamsaidia kukamilisha vitu muhimu na 
kurejea nchini tukiwa imara,” kilisema 
chanzo chetu.

Chanzo hicho kiliongeza maandalizi 
ya safari hiyo yamekamilika na kutolewa 
mapema katika mashindano ya Kombe 
la Mapinduzi kumekuwa ni nafuu kwa 
benchi la ufundi kurekebisha mapungufu 
waliyoyabaini.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Msaidizi wa Simba, Juma Mgunda,  
alisema wameamua kurudi haraka katika 
uwanja wa mazoezi kwa ajili ya kukifanya 
kikosi chao kirejee kwenye ubora wake na 
kuwa tayari kupambana katika kila mechi 
watakayocheza.

Mgunda alisema wanafahamu Ligi Kuu 
Tanzania Bara imeingia katika hatua 
yenye ushindani na wao wanahitaji ku-
pambana kusaka matokeo mazuri lakini 
pia wakihitaji kuona wanafika hatua ya 
nusu fainali au fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika msimu huu.

“Tunatarajia kuingia kambini haraka, 
hatuna muda wa kupoteza, tunahitaji 
kuiandaa timu vizuri kwa sababu mbele 
kuna michuano ya kimataifa, huko kazi ni 
ngumu zaidi,” alisema Mgunda.

Aliongeza kila mchezaji wa Simba ana-
jua kiu ambayo wanayo na wanachohitaji 
ni kurejea kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara 
wakiwa imara zaidi.

“Tulijiandaa kushindana na kutafuta 
matokeo mazuri katika hii michuano 
(Kombe la Mapinduzi), lakini bahati hai-
kuwa kwetu, tunarudi nyumbani kwa 
ajili ya kujiandaa na kilichokuwapo mbele 
yetu hasa ni michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika, na kumpa muda kocha mpya 
kuona kikosi chake,” Mgunda alisema.

Aliongeza licha ya kuondolewa mape-
ma, ameitaja michuano ya Kombe la Map-
induzi imewasaidia kupata mwanga wa 
kuwaona baadhi ya wachezaji ambao wa-
likuwa hawapati nafasi ya kucheza mara 
kwa mara na kubaini ubora na madhaifu 

Kiungo, Feisal Salum maarufu Feitoto (katikati), akiwa ameambatana na watu wake wa karibu akiingia katika ofisi za Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF) jijini, Dar es Salaam jana ili kusikiliza wito kuhusu malalamiko yaliyowasilishwa na Yanga. Hivi 
karibuni nyota huyo alitangaza kuvunja mkataba wake na klabu hiyo. PICHA: JUMANNE JUMA
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