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W
AKATI mwakilishi 
wa Tanzania katika 
shindano la urembo la 
dunia, Juliana Rugumi-sa, akishindwa kwenda kushiriki shindano hilo nchini Puerto Rico, utata huo umeibua maswali 

mengi ambayo hayana majibu.
Juliana alitakiwa kujiunga 

na warembo kutoka mataifa mbalimbali ili kupigania taji 
la urembo ambalo shindano 
lake litafanyika Desemba 
16, mwaka huu.

Katika taarifa iliyo-
tolewa na waandaaji wa 
Miss Tanzania, imesema 
kwamba kutosafari kwa 
mwakilishi wa Tanzania 
ni kukosa visa ya kuin-
gia nchini humo kuto-
kana na changamoto 
ya ugonjwa wa Virusi 

Korona (UVIKO19).
 “Tarehe 3 Desemba, 2021 ndio mwisho wa kuingia kambi ya Miss World baada ya nchi nyingi kupata changamoto ya kuchelewa kupata visa ya Marekani kwa wakati. Miss World wakaongeza muda na kuruhusu hadi ikifika hiyo kesho iwe mwisho.” imeeleza taarifa hiyo.

Ikaongeza taarifa hiyo, “Hii ndio kusema kwa mwaka huu haitawezekana tena, hata hivyo mwisho wa mashindano ndio 

mwanzo wa mashindano yajayo, tunashukuru sana wadau wetu Miss World kwa jitihada kubwa na kuhakikisha hadi tunapata ahadi ya mapema badala ya Januari.“ 
Hata hivyo, taarifa hiyo imeonyesha udhaifu mkubwa wa kimaelezo baada ya suala hilo zito ambalo linagusa nchi, kuelezwa juu juu kiasi am-bacho watu wamebaki na maswali mengi ambayo hawakuweza kupata majibu.

Kwanza kamati ilitakiwa kueleza kwa nini visa ya mwakilishi wetu haikupatikana ikiwa nchi nyingine wamepata na warembo wao wamefani-kiwa kujiunga katika kambi na hatimaye kushiriki shindano.
Pili, suala la Uviko-19 linatambulika duniani kote na kila nchi imeweka utaratibu wa kuingia katika kuidhibiti, na sharti kubwa ni kulazimisha kila mtu anayengia ndani ya nchi husika, lazima apate chanjo na aonyeshe cheti cha kuthibitisha. Kamati ya Miss Tanzania ingetueleza kama mwak-ilishi wetu hakupata chanjo au kama kuna tatizo lingine la kiafya.

Tatu, katika taarifa yao wamechanganya watu wakisema visa ya Marekani imekuwa ngumu kuipata, lakini ikumbukwe shindano la Miss World linajulikana na kongwe, hivyo inakuwa vigumu kwa mshiriki aliyekidhi vigezo vyote Marekani inamkataa.
Hayo ni baadhi tu ya maswali ambayo kamati ya Miss Tanzania imeshindwa kuyapa majibu ili kuondoa wasiwasi Watanzania ambao walipenda kuona mwakilishi wao akipanda jukwaani na kutoa ushindani. Kuna umuhimu kwa wahusika kusema ukweli ili kama kuna sehemu kulifanyika uzembe ichukuliwe hatua inayostahili.
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WAKATI Jeshi la Polisi likifuatilia 
utekelezaji wa agizo la serikali ku-
wataka wote wanaomiliki silaha 
kinyume cha sheria kuzisalimi-
sha, mkoani Morogoro bastola... 

MTOTO mchanga, ameokolewa 
akiwa hai kutoka katika shimo la 
choo cha shule ya msingi..

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu leo inatarajia kutoa hukumu 
dhidi ya aliyekuwa Rais wa Klabu ya 
Simba, Evans Aveva na...

Rais Samia: 
Machinga
hamtajuta 
kuhama
ASEMA ni jambo lake, awaahidi 
mambo mazuri... Endelea ukurasa wa 2

Rais Samia Suluhu Hassan akiwasikiliza wataalamu mbalimbali wa kiwanda cha kutengen-
eza nyaya za mawasiliano cha Raddy Fiber Manufacturing Tanzania Ltd alipotembelea 
maabara ya kupima uwezo wa nyaya baada ya kuzindua kiwanda hicho wilayani Mkuran-
ga mkoani Pwani jana.  PICHA: IKULU

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk.  Dorothy Gwajima, akipokea 
hati ya makabidhiano ya shehena ya dozi 115,200 za chanjo ya UVIKO-19 ya Johnson kutoka 
kwa Balozi wa Ubelgiji nchini, Peter Van Acker, katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere jijini Dar es Salaam jana, zilizotolewa na serikali ya nchi hiyo kupitia mpango wa COVAX.  
PICHA: JAMES KANDOYA

Wanaume wafanyiwa 
upasuaji wa matiti
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Samia: Machinga hamtajuta 
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amesema machinga hawatajutia 
uamuzi wa serikali wa kuwa-
hamishia kwenye maeneo maal-
umu, akiahidi kuwa mambo 
mazuri yanafuata kwa wafanya-
biashara wadogo hao.

Aliitoa ahadi hiyo jana mbele 
ya wananchi wakati akiwa eneo 
la Vikundi wilayani Mkuranga 
mkoani Pwani.

Rais Samia alisema kuwa 
suala la machinga ni lake na ku-
waomba wampe muda, akisisiti-
za kuwa hawatajuta kwa kuwa 
atahakikisha wanajiajiri sehemu 
nzuri zenye huduma zote.

Mkuu wa nchi alikwenda 
Mkuranga kuzindua kiwanda 
cha kutengeneza nyaya za ma-
wasiliano cha Raddy Fiber Man-
ufacturing na alipofika Vikindu 
alisimama na kutoa ahadi hiyo 
kwa machinga.

“Nimeona vidole vya vijana 

vipo juu, nadhani wanataka ku-
zungumzia suala la machinga, 
hilo suala ni langu, ni mradi 
wangu        binafsi na hilo nina-
taka kuwaahidi mazuri kwenye 
hilo.

“Nipeni muda, kubalini ya 
sasa hivi, hameni, nendeni 
mnakopangishwa, ninataka 
kuwaahidi kwamba hamtajuta, 
mimi na halmashauri tutafanya 
kazi kuhakikisha vijana wetu 
wanajiajiri sehemu nzuri, se-
hemu zenye huduma zote, wa-
nafanya kazi saa 24 kwa wale 
watakaoweza, hamtajuta ndugu 
zangu,” alisisitiza.

Rais Samia alisema upo mradi 
mkubwa ambao kwa sasa ana-
zungumza na ulimwengu ili 
kuzikopesha halmashauri moja 
kwa moja na hizo fedha zitatu-
mika kujenga maeneo ya mach-
inga.

“Ninaomba mniamini, 
ninaomba mniachie, tupeni 
muda tulifanyie kazi, mambo 
yatakuwa mazuri,” Rais alisema.

Akizindua kiwanda hicho 
cha nyaya, Rais Samia alisema 
serikali inatambua mchango 
wa sekta binafsi katika kuleta 
mageuzi makubwa ya kiuchumi, 
hivyo itaendelea kuweka mazin-
gira wezeshi na rafiki ya kufany-
ia biashara na uwekezaji.

Alitumia fursa hiyo kuwaka-
ribisha wawekezaji wengine 
kutoka ndani na nje ya nchi ku-
wekeza Tanzania na kuwahakik-
ishia usalama wa mitaji yao 
pamoja na uhakika wa kuten-
geneza faida. 

Rais alimpongeza mwekezaji 
wa kiwanda hicho, Ramadhani 
Mlanzi, ambaye ni mzawa kwa 
kuona Tanzania ni sehemu sala-
ma ya kuwekeza.

Alisema uzinduzi wa kiwanda 
hicho unathibitisha uwezo na 
fursa nyingi ambazo nchi im-
ejaliwa kuwa nazo ili zitumike 
kukuza uchumi, kuleta ajira 
hususan kwa vijana na kuzali-
sha bidhaa ambazo siyo lazima 
kuagizwa nje.

Rais Samia aliziagiza taasisi 
zote za serikali zinazotoa hu-
duma katika sekya ya uwekezaji, 
kuondoa urasimu ambao una-
sababisha kupoteza baadhi ya 
wawekezaji waliokuwa na nia ya 
kuwekeza Tanzania.

Alisema serikali itaimarisha 
jitihada za mageuzi ya kisera na 
kisheria ikiwamo utekelezaji wa 
Mpango wa Kuboresha Mfumo 
wa Udhibiti wa Biashara.

Pia alimtaka Mtendaji Mkuu 
wa kiwanda hicho kukamilisha 
azma yake ya kujenga kiwanda 
cha kuzalisha simu janja am-
bacho uwapo wake utachangia 
ajira kwa vijana.

Kiwanda hicho kina uwezo 
wa kuzalisha kiasi cha kilometa 
24,000 za Optic fiber kwa mwa-
ka na kinatarajiwa kutoa ajira 
zipatazo 670 kitakapokamilika 
katika awamu zote, hivyo kuki-
fanya kuwa kiwanda cha tatu 
kwa ukubwa barani Afrika na 
cha kwanza Afrika Mashariki na 
Kati.

Ma-RC, ma-DC wapewa jukumu chanjo ya corona
Na Romana Mallya

WAZIRI wa Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wato-
to, Dk. Dorothy Gwajima,  ame-
waagiza wakuu wa mikoa na 
wilaya kwenda kwenye jamii na 
kushiriki kampeni za kuongeza 
uelewa ili kasi ya watu kuchanja 
iongezeke.

Dk. Dorothy alitoa kauli hiyo 
jana jijini Dar es Salaam mara 

baada ya kupokea dozi ya chan-
jo      115,200       aina ya Johnson 
& Johnson     kutoka      Ubelgiji 
kupitia mpango wa Covax Facil-
ity.

Alisema hiyo ni mara ya 
kwanza Tanzania kupokea dozi 
za UVIKO-19 kutoka Ubelgiji 
baada ya zile za kutoka Mare-
kani na China.

“Ninaagiza wakuu wa mikoa 
na wilaya wote kutoka ofisini 
kwenda kushiriki kwenye 

kampeni za kuongeza uelewa 
ili kuongeza kasi ya uchanjaji,” 
alisema.

Dk. Dorothy aliwataka viongo-
zi hao wahakikishe jamii inafua-
ta taratibu zote za afya ikiwamo 
kuvaa barakoa, kunawa mikono 
na kufuata afua nyingine zina-
zoshauriwa na wizara.

Aliongeza kuwa lengo la seri-
kali ni kuhakikisha asilimia 60 
ya Watanzania wanachanjwa na 
mpaka sasa serikali imepokea 

dozi 4,421,540 zikihusisha chan-
jo za Sinopharm, Pfizer na John-
son & Johnson.

Hata hivyo, waziri huyo ali-
bainisha kuwa dozi zilizopo zi-
natosha kuwachanja Watanza-
nia 2,888,545 pekee.

Kiongozi huyo aliwaomba wa-
dau wengine wa maendeleo ku-
unga mkono juhudi zilizofany-
wa serikali za Marekani, China 
na Ubelgiji kusaidia upatikanaji 
wa chanjo za UVIKO-19 nchini.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos Makalla (wa nne kushoto), akipokea vifaa vya usafi ikiwemo vya kuhifadhi taka na mifagio 
kutoka kwa Jumuiya ya Mabohora ikiwa ni moja ya kuunga mkono kampeni ya kusafisha na kupendezesha Mkoa huo, jana. Kushoto 
kwake ni Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo, Murtaza Adamjee. PICHA: MAULID MMBAGA

Wanaume wafanyiwa 
upasuaji wa matiti
Na Mwandishi Wetu

KATI ya wanaume 10 hadi 15 kwa mwaka 
wamekuwa wakijitokeza katika hospitali ya 
Aga Khan, jijini Dar es Salaam ili kufanyiwa 
upasuaji wa matiti.

Daktari Bingwa wa Upasuaji kutoka hos-
pitali ya Aga Khan, Aidan Njau, aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Salaam wakati waki-
zungumzia kambi ya sita ambao wamenu-
faika na upasuaji wa bure wa kurekebisha 
makovu ya majeraha ya moto, ajali na wale 
waliokatwa titi kutokana na saratani.

Kambi hiyo imewezesha kufanya upasuaji 
kwa wagonjwa 24 wanawake na watoto kwa 
muda wa siku tatu hospitalini hapo na ku-
fanya mpaka sasa wanufaika wa upasuaji wa 
bure wa kurekebisha makovu kufikia 240.

Upasuaji huo wa wagonjwa 24 umehu-
sisha timu ya wataalamu kutoka Aga Khan 
kwa kushirikiana na wa Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili (MNH) chini ya mhisani ambaye 
ni Shirika la Kimataifa la Reconstructing 
Women International (RWI) kutoka Mare-
kani. Akizungumzia upasuaji wa wanaume 
kurekebisha matiti iliyoanza hospitalini 
hapo miaka mitano iliyopita, Dk. Njau alise-
ma kwa mwaka wanaume wanaojitokeza 
huwa kati ya 10 hadi 15 na wanawake huwa 
kati ya 15 hadi 20.

“Tulivyoanza idadi ilikuwa ndogo, kwa 
mwaka walijitokeza mpaka watatu, mpaka 
sasa idadi yao kwa ujumla waliofanyiwa 
upasuaji kwa wanaume na wanawake wa-
nafikia 30,” alisema.

Kuhusu huduma za upasuaji za wagonjwa 
24 zilizofanyika, Dk. Njau alisema shirika 
hilo la RWI linawasaidia siyo tu kutibu mata-
tizo hayo pia kuwajengea uwezo wataalamu 
wazawa wa hospitali hizo mbili kuweza 
kuzifanya.

Alisema katika upasuaji uliofanyika kipin-
di hiki wamerekebisha matiti ya wanawake 
watatu akiwamo ambaye alikatwa kutokana 
na saratani.

“Tunarekebisha wa aina tofauti kulingana 
na hali ilivyo, yupo mama ambaye alikaa 
muda mrefu na titi likiwa limekatwa na am-
eteseka katika jamii kukubalika, ilimsumbua 
kisaikolojia.

“Tumechukua sehemu ya nyama tumbo-
ni kwake tukazitengeneza likawa kama titi 
na kuliweka eneo alilokatwa awali kwenye 
titi na imekaa vizuri na anaendelea vizuri 
yupo wodini, leo ( jana) ni siku ya kwanza 
tangu tumfanyie upasuaji.”

Daktari Bingwa wa Upasuaji kutoka 
Muhimbili, Edwin Mrema, alisema wa-
nafurahi kuwasaidia watu wanaotoka kwe-
nye vipato vya chini ambao hawajui pa 
kwenda.

“Hii ni fursa kwa wanafunzi wetu wenye 
Shahada ya Uzamili kutoka Chuo cha Tiba 
na Afya Muhimbili (MUHAS) na kuwajen-
gea kujifunza zaidi kuhusiana na aina hii ya 
upasuaji,” alisema.

Daktari Andrea Pasic kutoka shirika la 
RWI alisema hiyo ni kambi yao ya sita tangu 
kufanya upasuaji hospitalini hapo ambapo 
mpaka sasa waliofanyiwa kwa wanawake na 
watoto wanafikia 240.

“Hii ni kambi ya nne ya upasuaji wa 
kubadili na kuboresha viungo. Tumeweka 
mkazo kwa wagonjwa kutoka nje ya Dar es 
Salaam ambao wanaletwa hapa na wana-
fanyiwa upasuaji,” alisema.
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Wananchi 
wakianga-
lia daladala 
inayofanya 
safari zake 
kati ya Tabata 
Segerea na 
Mbezi kupitia 
Maramba 
Mawili, lil-
ilopata ajali 
na kuingia 
mtaroni, eneo 
la Mbezi 
Mwisho, 
Manispaa 
ya Ubungo, 
mkoani Dar 
es Salaam 
jana. Kwa 
mujibu wa 
mashuhuda 
walisema baa-
dhi ya wapita 
njia waliumia 
katika ajali 
hiyo. PICHA: 
SABATO 
KASIKA

Mvua kubwa ya 
siku tatu mikoa 6
Na Faustine Feliciane

MVUA kubwa inatarajiwa kuikumba mikoa sita ka-
tika kipindi cha siku tatu kuanzia leo kwa mujibu wa 
taarifa ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA).

Mamlaka hiyo ilitangaza jana kuwa kuanzi leo mpa-
ka Jumatatu kuna uwezekano mkubwa wa kuwapo 
kwa mvua kubwa ambayo inaweza ikaleta madhara 
kwa wananchi wa maeneo hayo.

Mikoa iliyotajwa kuwa na uwezekano mkubwa wa 
kupata mvua hizo ni Dar es Salaam, Tanga, Pwani (kiki-
wamo kisiwa cha Mafia), Zanzibar, Morogoro na Lindi.

“Uwezekano wa kutokea mvua hizo ni mkubwa 
lakini athari zake tunategemea kuwa za wastani kwa 
maeneo mengi yaliyotajwa,” ilisema sehemu ya taarifa 
hiyo.

TMA imetaja athari zinazoweza kutokea kuwa ni 
maeneo ya makazi kuzungukwa na maji, kusimama 
kwa baadhi ya shughuri za kiuchumi na kijamii pamoja 
na ucheleweshwaji wa usafiri.

Mamlaka imewataka wananchi na sekta husika ku-
chukua tahadhari na kuzingatia utabiri huo walioutoa 
jana.

Tayari mvua ya msimu imeanza kunyesha maeneo 
mbalimbali ya nchi na baadhi ya mikoa imeripotiwa 
mvua hiyo kuleta mdhara kwa jamii.

Mkoani Ruvuma katika Wilaya ya Namtumbo juzi ku-
liripotiwa nyumba 133 za kijiji cha Likuyesekamaganga 
kuezuliwa na mvua iliyoambatana na upepo na ku-
sababisha familia hizo kukosa makazi.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Dk. Julius Ningu, alinukuliwa 
na Nipashe jana akisema mvua hiyo ilinyesha Novem-
ba 30 kwa dakika 45 na kusababisha madhara hayo, 
yaliyogusa pia zahanati na shule ya msingi.

Wabunge wanavyoathiriwa na vitendo vya ukatili wa kijinsia
Na Romana Mallya

WABUNGE wametoa shuhuda zao namna 
wanavyokumbana na vitendo vya ukatili wa 
kijinsia majimboni na kwenye mitandao ya 
kijamii.

Kutokana na hali hiyo,  wameihamasisha 
jamii kuwa wakati wa kumaliza unyanyasaji 
huo ni sasa ili kujenga jamii mpya.

Waliotoa shuhuda ni  mbunge wa viti 
maalumu kupitia Chama Cha Mapinduzi 
(NGO Tanzania Bara) na balozi wa Covid19 
Tanzania, Neema Lugangira na mbunge wa 
viti maalumu mkoa wa Shinyanga, Salome 
Makamba.

Wakizungumza jana jijini Dar es Salaam 
katika mkutano wa kupinga vitendo vya uka-
tili wa kijinsia mahali pa kazi ulioandaliwa na 
Shirika la Wanawake katika Sheria na Maen-
deleo Barani Afrika (WiLDAF), walikiri kuwa 
ni waathirika wa matukio hayo.

Akitoa mchango wake katika eneo hilo, 
mbunge Neema alishauri wakati wanaanga-
zia ukatili wa kijinsia kazini wakumbuke 
mambo manne ili kuijenga jamii isiyopitia 
ukatili.

“Kundi la kwanza wafanyakazi wetu wa 
majumbani, tuhakikishe na wenyewe ha-
wapitii ukatili wa kijinsia, hawa tunawaacha 
kwa muda mrefu na watoto wetu.

“Kundi la pili ni wabunge wanawake nime-
wakumbusha wadau wa ukatili wa kijinsia 
wanapopaza sauti zao ya ukatili kazini wasi-
sahau pia wabunge wanawake tunapitia uka-
tili maeneo yetu ya kazi, mikoa, majimbo na 
mikutano tunayoshiriki.”

Neema alisema ukatili mwingine ambao 
wanaupitia wabunge wanawake ni kupitia 
mitandao ya kijamii na athari wanazopata ni 
kufifisha juhudi wanazozifanya na matokeo 
yake wanalazimika kutoka mitandaoni.

“Athari kubwa ni kufifisha juhudi zetu za 
kuhamaisha vijana wa kike na wanawake 
kuingia kwenye ulingo wa siasa na hatimaye 
kufikia 50/50,” alisema.

Alimshukuru Spika wa Bunge, Job Ndugai, 
kwa kuridhia wabunge wanawake kuwa na 
kikundi vinara wa kupinga ukatili wa kijinsia 
kwa wanawake wanasiasa ambapo wamean-
za kupaza sauti suala la ukatili mitandaoni.

“Mitandaoni ukituma kitu, mapokeo 
yanakuwa tofauti kwa mbunge au mwana-
siasa mwaname kwa sababu mijadala kwe-

nye mitandao haiendi na hoja bali inageuka 
inakuwa uanamke, utaona wanaandika 
angalia nywele zake, anafaa kuwa hiki au 
kile, lakini kwa mwanaume huwa tofauti,” 
alisema.

Alisema kwa upande wa majimboni wao 
kama wabunge wa viti maalum wanafanya 
kazi kwenye majimbo yote mkoa hivyo mata-
tizo  yanakuja kwenye wabunge wa majimbo. 

Kundi la tatu alilitaja ni wasisahau eneo 
la kunyonyesha mahali pa kazi kwa sababu 
miongozo ya serikali ipo wazi kila ofisi ina-
takiwa   iwe na chumba maalum ili mama 
anayenyonyesha aweze kukitumia.

Mbunge Salome alisema wanawake wenye 
uwezo wa kukabiliana na matatizo hayo ni 
wachache.

“Naweza kusema mimi ni mmoja wapo 
pamoja na wimbi kubwa limepita hapa ka-
tikati la kushambulia wanawake kwa sababu 
yoyote nimeweza kuhimili, najaribu kufikitia 
kwa wanasiasa wachanga wanawezaje,” ali-
hoji.

Salome alisema imemchukua miaka mi-
tano kujengwa bungeni mpaka sasa anaweza 
kujisimamia na kueleza kuwa kumrudisha 
nyuma ni kuwarudisha wanawake wengi wa-
naomtazama.

Aliwashukuru wadau wanaopinga ukatili 
wa kijinsia na kueleza kuwa anaamini baada 
ya mjadala wao watakuja na maazimio am-
bayo yatawezesha sheria zinasimamiwa na 
watu wanatetea haki zao.

Ofisa wa Tathmini na Ufuatiliaji kutoka 
WiLDAF, Rehema Maro, alisema wameku-
tana kufanya mjadala kuhusu ukatili wa ki-
jinsia mahali pa kazi.

Alisema shirika hilo limekuwa likitengen-
eza mradi wa wanawake na ajira na wamevi-
fikia viwanda 100 na utafiti wa awali wali-
baini wanawake na vijana wanapitia matukio 
ya ukatili ukiwamo udhalilishaji wa kingono.

Alisema wakati wa utekelezaji wa mradi 
wamebaini ukatili mahali pa kazi unaathiri 
makundi hayo, familia, jamii na pia waajiri 
kwa sababu aliyefanyiwa uwezo wake wa 
kazi hupungua.

Alisema katika viwanda 100 katika utafiti 
wa awali waligundua asilimia 75 ya wa-
nawake wanapitia vitendo vya udhalilishaji 
kingono kutoka kwa kiongozi kwenda kwa 
mwajiriwa.

Pia alisema walibaini ukatili huo hufanywa 

baina ya mfanyakazi na mfanyakazi.
“Elimu tunayotoa inaangalia ngazi 

mbili, ya mifumo na wafanyakazi 
wenyewe, tunafanya kazi karibu na 
TUICO (Chama cha Wafanyakazi 
wa Viwanda, Biashara, Taasisi za 
Fedha, Huduma   na Ushauri) na ATE 
(Chama       cha Waajiri Tanzania,” 
alisema.



4 Jumamosi Desemba 4, 2021

HABARI KITAIFA

Zimamoto yaokoa kichanga aliyetupwa chooni 
Na Lilian Lugakingira,  
KARAGWE

MTOTO mchanga, ameokolewa 
akiwa hai kutoka katika shimo la 
choo cha shule ya msingi Rukan-
yange wilayani Karagwe mkoani 
Kagera, baada ya kutupwa katika 
shimo hilo na mtu ambaye hajafa-
hamika.

Kichanga huyo  mwenye umri 
wa kati ya siku mbili hadi tatu, 
alikutwa akiwa amefungwa katika 
mfuko.

Kaimu Mkuu wa Jeshi la Zimam-

oto na Uokoaji mkoani Kagera, 
Thomas Majuto, alisema kuwa 
tukio hilo lilitokea Jumatano, na 
kwamba walipata taarifa kuwa 
kuna sauti ya mtoto inasikika kuto-
ka katika shimo la choo cha shule 
hiyo na kwenda kufanya maokozi.

“Askari wa Zimamoto walioko 
wilaya ya Karagwe waliwahi eneo 
la tukio, walipofika kweli walisikia 
sauti ya mtoto kutoka chooni, kazi 
ya kubomoa choo ilianza mara 
moja na walifanikiwa kumtoa 
mtoto huyo wa kiume akiwa hai,” 

alisema Majuto.
Naye Mkuu wa Zimamoto 

wilaya ya Karagwe, Karata Rama-
dhan ambaye ndiye aliingia ka-
tika shimo la choo kumtoa mtoto 
huyo, alisema  walishirikiana 
na askari wengine na wananchi 
kubomoa choo kisha yeye kuzama 
ndani na kumtoa.

“Baada ya kumtoa tulimpeleka 
na kumkabidhi Hospitali teule 
ya wilaya ya Karagwe ya Nyaka-
hanga kwa lengo la kupimwa afya 
na kupewa huduma ya kwanza,” 
alisema.

Mganga Mkuu wa Hospitali ya 
Nyakahanga, Dk. Furaha , alith-
ibitisha kumpokea mtoto huyo 
akiwa hai, na kwamba baada ya 
kumpokea alihudumiwa na sasa 
hali yake inaendelea vizuri.

Kufuatia kuwapo kwa matukio 
ya mara kwa mara ya kutupa wato-
to chooni mkoani Kagera, baadhi 
ya wananchi akiwamo Mugisha 
Mathias waliishauri serikali kuwa-
chukulia hatua watakaobainika 
kuhusika na matukio hayo, huku 
wakiwashauri  wananchi kumru-
dia Mungu.

Saba 
wahukumiwa 
kujipatia 
mamilioni kwa 
udanganyifu
Na Hamisi Nasri, MASASI 

MAHAKAMA ya Wilaya 
ya Masasi mkoani Mtwara 
imewahukumu watu saba 
kifungo cha miaka saba jela 
au kulipa faini Sh.300,000 
kila mmoja kwa kosa la kui-
sababishia hasara serikali 
ya Sh.16,704,316. 

Aidha, mahakama hiyo 
imemuachia huru mshtak-
iwa namba moja,  Kelvin 
Milanzi baada ya kuone-
kana kuwa hana hatia.

Hukumu ya kesi hiyo 
namba ECC04/2020 iliyo-
tolewa  jana iliwakabili 
washtakiwa wanane ambao 
walikuwa wakikabiliwa na 
makosa 12, likiwemo  la 
kujipatia fedha kwa njia ya 
udanganyifu.

Mwendesha mashtaka 
wa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) wilaya ya 
Masasi, Charles Mtungila, 
alidai kuwa washtakiwa 
wa kesi hiyo walifunguliwa 
mashtaka Febuari 8, mwaka 
2020, wakikabiliwa na 
makosa 12 likiwamo  la 
kughushi, kosa la kujipatia 
fedha kwa njia ya udang-
anyifu na kosa la kuisaba-
bishia hasara serikali ya Sh. 
16,704,316 

Washtakiwa hao kabla 
walikuwa  Shamila Masali, 
Kevin Millanzi, Musa Mrope, 
Marry Milanzi, Faidha 
Anthony, Rashidi Mbwago, 
Prisca Mjunju na Yusta John 
wote wakazi wa wilaya ya 
Masasi.

Akitoa hukumu, Hakimu 
Batista  Kashusha, alisema 
kutokana na mahakama 
kujiridhisha na ushahidi 
uliotolewa, mahakama hiyo 
inawahukumu washtakiwa 
hao saba kwenda jela miaka 
saba au kulipa faini ya Sh. 
300,000 kila mmoja.

Alisema walitenda ma-
kosa hayo mwaka 2013 
kwa nyakati tofauti kwa 
kughushi nyaraka za seri-
kali na kulipwa fedha za 
fidia ya malipo ya mradi wa 
maji Masasi- Nachingwea 
(MANAWASA) Sh. 16,704,316 
wakati hawakuwa wahusika 
ambao walipaswa kulipwa 

Washtakiwa wote wal-
ishindwa kulipa faini, hivyo  
walipelekwa gerezani.

Na Ashton Balaigwa,              
MOROGORO

WAKATI Jeshi la Polisi likifuatilia 
utekelezaji wa agizo la serikali ku-
wataka wote wanaomiliki silaha 
kinyume cha sheria kuzisalimisha, 
mkoani Morogoro bastola aina ya 
Browing imepatikana ikiwa im-
etelekezwa kwenye choo cha baa 
katika Kata ya Bigwa, Manispaa ya 
Morogoro.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Morogoro, Fortunatus Musilimu, 
alibainisha tukio hilo jana katika 
taarifa yake kwa waandishi wa 
habari kuhusu operesheni iliyo-
fanyika kwa kipindi cha wiki tatu 

maeneo mbalimbali.
Kamanda Musilimu alisema bas-

tola hiyo yenye namba CZ 92 CAI 
35 na usajili TZ CAR 88604, ikiwa 
na risasi moja ndani ya magazine, 
ilipatikana ikiwa imetelekezwa 
ndani ya choo cha baa hiyo.

Alisema bastola hiyo ilitele-
kezwa Novemba 13 mwaka huu 
majira ya saa 2:30 usiku ndani ya 
choo cha baa hiyo.

“Tunaendelea kuwambia wa-
naomiliki silaha kinyume cha 
taratibu tunasisitiza kuzisalimisha 
silaha hizo na kutaendelea kuha-
masisha jamii kwenye mikutano 
ikiwa ni utekelezaji wa maagizo ya 
Mheshimiwa Waziri wa Mambo ya 

Ndani ya Nchi,” alisema.
Kamanda Musilimu alisema 

kwa sasa bado wanaendelea na 
uchunguzi zaidi ili kumpata ali-
yetelekeza bastola hiyo.

Katika hatua nyingine, kiongozi 
huyo alibainisha kuwa operesheni 
yao hiyo imenasa watuhumuwa 
wa uhalifu 116. Kati yao, 32 wa-
nadaiwa kujihusisha na matukio 
mbalimbali ya kihalifu na wote 
wamefikishwa mahakamani.

Alisema watuhumiwa 84 wa-
likamatwa kwa makosa ya kuuza 
na kusafirisha dawa za kulevya 
aina ya bangi. Wakati huo, jumla 
ya ekari 70 za mashamba ya bangi 
yaliyokuwa yamelimwa na baa-

dhi ya wananchi wa kitongoji cha 
Changa na Lugala, Kijiji cha Mn-
yanza, Kata ya Mzumbe wilayani 
Mvomero, yametekezwa na jeshi 
hilo kwa kuchomwa moto.

Kamanda Muslimu alisema 
watuhumiwa wanne wanashikili-
wa kwa kuhusishwa na kilimo hi-
cho na upelelezi utakapokamilika 
watafikishwa mahakamani.

Kwa mujibu wa kamanda huyo 
ekari hizo zingeweza kuzalisha 
magunia 856 kwa wastani wa kila 
ekari moja kuvunwa magunia 15 
ambayo yanakadiriwa kuwa na 
uzito wa kilo 21,396, sawa na tani 
21 kwa makadirio ya uzito wa kilo 
25 kwa kila gunia.

Bastola yatelekezwa chooni 

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu Ardhi (ARU), Prof. Evaristo Liwa (wa pili kushoto), akikabidhi zawadi kwa mwanafunzi mshindi wa jumla 
kwenye masomo ya mwaka 2020/21, Grace Mhina, wakati wa sherehe za utoaji wa zawadi kwa wanafunzi waliofanya vizuri katika chuo 
hicho, mkoani Dar es Salaam jana. Kushoto ni Naibu Makamu Mkuu wa Chuo (Taaluma), Prof. Gabriel Kassaga. PICHA: MIRAJI MSALA
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Jukwaa la 
biashara Italia, 
Tanzania lafana
Na Mwandishi Wetu, ROMA

JUKWAA la kwanza la biashara na 
uwekezaji kati ya Tanzania na Italia 
limefanyika jijini Roma kwa mafani-
kio makubwa, likiwakutanisha wa-
fanyabiashara na wawekezaji zaidi 
ya 250 kutoka nchi zote mbili katika 
kipindi hiki cha UVIKO-19.

Pamoja na mambo mengine, juk-
waa hilo limewawezesha wafanyabi-
ashara na wawekezaji kujadili fursa, 
uwezekano wa ubia, changamoto 
zinazokabili mazingira ya biashara 
na njia ya kuboresha uhusiano wa 
kibiashara kati ya Tanzania na Ita-
lia ambapo limendaliwa na Uba-
lozi wa Tanzania nchini Italia kwa 
kushirikiana na Kituo cha Taifa cha 
Uwekezaji (TIC) na Mamlaka ya Taifa 
ya Uwekezaji Zanzibar (ZIPA).

Ujumbe wa Tanzania umeongo-
zwa na Naibu Waziri wa Madini, 
Prof. Shukrani Manya, aliyewaeleza 
wawekezaji na wafanyabiashara ku-
toka Italia kuwa Tanzania kwa sasa 
imejikita kuwekeza katika miundom-
binu wezeshi ya uwekezaji.

Alisema kuwa Rais Samia Suluhu 
Hassan ameliweka suala la uwekezaji 
kama kipaumbele katika kuhakiki-
sha wawekezaji kutoka nje na ndani 
ya nchi wanawekeza fedha na mitaji 
yao ili kukuza biashara na ajira kwa 
Watanzania na kuwezesha uchumi 
wa Tanzania kusonga mbele.

“Tanzania inathamini uwekezaji 
na sasa inapiga hatua kwa kuweka 
miundombinu wezeshi, pia Tanzania 
kama nchi tunamshukuru Mungu 
kwamba lengo la njozi yetu na mao-
no yetu ya imeweza kufikia malengo 
yake miaka mitano kabla muda ul-
iokuwa umepangwa. 

“Lengo kubwa lilikuwa ni kuifanya 
Tanzania kwenda katika viwango 
vikubwa vya kiuchumi na mwaka 
2020 Tanzania ilitangazwa na Benki 
ya Dunia kuingia katika Uchumi wa 
Kati,” alisema Prof. Manya.

Aliongeza kuwa katika miaka mi-
tano ijayo Tanzania inapoelekea 
kumaliza njozi yake, inatamani kue-
ndelea kukuza uchumi na ikiweze-
kana ihame katika uchumi wa kati na 
kuhamia uchumi wa juu.

Alisema Tanzania inajivunia kuwa 
na hali ya amani na utulivu na katika 
nchi za ukanda wa maziwa makuu, 
ikijivunia kuwa na siasa safi yenye 
utulivu na amani ndani yake.

“Mfano tumeona mwekezaji ali-
yewekeza katika kilimo cha Pareto 
ameshuhudia kwa kusema kuwa 
Tanzania ni nchi ya amani na ut-
livu na kuwasihi Waitaliano kuja 
kuwekeza Tanzania,” aliongeza Prof. 
Manya.

Balozi wa Tanzania Italia, 
Mahmoud Thabiti Kombo, alisema 
kufanyika kwa jukwaa la biashara 
na uwekezaji ni kuwavutia wafan-
yabiashara na wawekezaji wa sekta 
mbalimbali kutoka Italia kuwekeza 
zaidi Tanzania ili kukuza uchumi wa 
pande zote mbili.

Maabara 114 zasitishiwa huduma
Na Renatha Msungu, DODOMA 

BODI   ya Maabara Binafsi za 
Afya Tanzania imetoa ilani ya 
kusitisha huduma kwa muda kwa  
maabara 114 ili kupisha mabore-
sho, baada ya kubaini mapungufu 
wakati wa ziara ya ukaguzi.

Aidha, ofisi ya msajili huyo im-
ewafikisha katika kituo cha polisi 
cha wilaya ya Mvomero mkoani 
Morogoro kwa udanganyifu wa vi-
pimo kwa wateja.

Sababu nyingine iliyosababisha   

kuwafikisha polisi wamiliki hao ni 
huduma za maabara kutolewa na 
mtu asiye mtaalamu wa maabara 
na hivyo kuhatarisha maisha ya 
watu wanaofika kufuata huduma 
katika maabara hizo.

Akizungumza jana jijini Do-
doma   3,2021 Msajili wa Bodi 
hiyo, Dominic Fwiling’afu, alisema 
kuwa taratibu za kuwafikisha ma-
hakamani wamiliki waliofikishwa 
katika kituo cha polisi cha Mvome-
ro zinaendelea.

Alisema ukaguzi huo ulifanyika 

kati Aprili mwaka jana hadi Ok-
toba mwaka huu kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Rais ya Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (Tamisemi) na 
Bodi ya Ushauri wa Hospitali Bin-
afsi (PHAB).

Alifafanua zaidi ya kuwa uk-
aguzi huo umefanyika katika 
maabara 849 kwenye mikoa ya 
Arusha (107), Dar es Salaam (2,58), 
Mwanza (187), Tanga (44) na Moro-
goro (253).

“Kaguzi hizi zinaenda sam-
bamba na utoaji wa elimu juu ya 

ubora wa huduma za maabara na 
kuwajengwea uwezo wataalamu 
wa maabara kwenye vituo vyao 
hivyo kila maabara ilipata fursa hii 
ya mafunzo,”alisema.

Aliongeza luwa tiba sahihi kwa 
mgonjwa hutegemea majibu 
sahihi ya vipimo vya maabara 
hivyo wamiliki na wataalamu wa 
maabara, waratibu wa huduma za 
maabara mikoa na halmashauri 
kote nchini washirikiane kubore-
sha huduma za maabara ili 
mgonjwa apate tiba sahihi. 

Mjane: H/shauri inataka kuninyang’anya viwanja
Na Thobias Mwanakatwe

MJANE, Hatra Tukale (66), mka-
zi wa mjini Tunduma wilayani 
Momba mkoani Songwe, amemu-
omba Rais Samia Suluhu Hassan 
aingilie kati haki itendeke akidai 
halmashauri ya mji wa Tunduma 
inataka kumnyang’anya viwanja 
vyake ambavyo aliuziwa na hal-
mashauri hiyo mwaka 2007.

Akizungumza na waandishi wa 
habari, alidai  aliuziwa viwanja 
hivyo ambavyo ni namba 183 na 
184 kitalu ‘A’  mwaka 2007 na ku-
pewa hati ya kuvimiliki 2011 am-
bapo tangu kipindi chote hadi 
mwaka huu, amekuwa akivilipia 
kodi kama sheria na taratibu zina-
vyoelekeza.

Tukale alidai  baada ya kuuziwa 
viwanja hivyo na halmashauri na 
kukabidhiwa hati, alijitokeza mtu 
mmoja aliyefahamika kwa jina la 
Mohammed Sultan na kudai eneo 
hilo ni la kwake alilokuwa akili-
miliki kiasili kabla ya halmashauri 
kutangaza kuyatwaa maeneo 
hayo.

Alisema kutokana na mgogoro 
huo alikubali kuyamaliza kwa 
kukubali kumlipa ili viwanja vien-
delee kubaki chini yake maana 

kosa lilifanywa na halmashauri 
ambayo ilimuuzia eneo hilo.

Mjane huyo huku akionyesha 
nyaraka mbalimbali, alisema 
suala hilo liliibuka tena baada ya 
Sultan kufariki dunia ambapo wa-
toto wake walitaka wapewe eneo 
la baba yao na walikwenda ma-
hakamani kudai haki yao.

Kwa mujibu wa  nyaraka amba-
zo gazeti hili imeziona, mahakama 
iliamuru kuwa halmashauri ya Mji 
wa Tunduma ndiyo itoe fidia kwa 
Sultan kwa sababu haikufuata uta-
ratibu wakati wa kulitwaa eneo 
hilo kabla ya kumuuzia mjane 
huyo.

Kufuatia uamuzi huo wa ma-
hakama, mwaka 2017 halmashau-
ri ilifanya tathmini ya viwanja 
hivyo na kubaini Sh. milioni 11 
ndicho wanastahili kulipwa wa-
toto wa Sultan, uamuzi ambao 
haujatekelezwa hadi sasa ikiwa 
ni miaka minne tangu uamuzi wa 
mahakama utolewe.

Alidai kuwa wakati wa kampeni 
za uchaguzi mkuu 2020 aliandika 
bango na kwenda nalo kwenye 
mkutano wa kampeni uliokuwa 
ukihutubiwa na aliyekuwa  Maka-
mu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, 
kipindi hicho, lakini kabla hajafika 
nalo eneo la tukio alinyang’anywa 

na maofisa halmashauri ambao 
walimuomba na kumwahidi kul-
ishughulikia tatizo lake.

Tukale alisema baadaye Mku-
rugenzi wa Mji wa Tunduma 
kipindi hicho, Castory Sigala, al-
imwandikia barua yenye kumbu 
namba TTC/20/15/85 ya Agosti 14, 
2018 na kumjulisha kuwa hawawe-
zi kumlipa mmiliki wa asili na 
badala yake yeye (Tukale) watam-
pa viwanja vingine tofauti na vile 
alivyouziwa na halmashauri.

“Nilikwenda halmashauri ni-
kapelekwa kuonyeshwa viwanja 
vingine ambavyo ni namba 233 
na 234 kitalu J vilivyopo eneo la 
Chapwa Tunduma, lakini sikuvi-
penda nikawaeleza bora nibaki 
kwenye viwanja vyangu vya awali 
walivyouziwa wao halmashauri,” 
alidai. Alisema alianza kuvien-
deleza viwanja vyake vya awali 
kwa kujenga jengo na kuchimba 
kisima, lakini katika hali ya kush-
angaza halmashauri ilivunja jengo 
alilokuwa amejenga na kufukia ki-
sima kilichokuwa kimechimbwa.

Alisema kufuatia tukio hilo, 
aliamua kwenda Dodoma kufua-
tilia ambapo alionana na mbunge 
wake David Silinde (Mbunge wa 
Tunduma), ambaye alimuungani-
sha kwa viongozi wa Wizara ya 

Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi.

Akiwa wizarani hapo aliungan-
ishwa na Katibu Mkuu wa Wizara 
ambaye alimpigia simu Kamishna 
wa Ardhi Mkoa wa Songwe alishu-
ghulikie suala la mjane huyo am-
baye alikubali kufanya hivyo na 
kumwahidi siku ya kufika ofisini 
kwake kulitafutia ufumbuzi suala 
hilo.

Hata hivyo, alidai baada ya kure-
jea Songwe wiki tatu zimepita kwa 
ajili ya  kuonana na Kamishna wa 
Ardhi Mkoa wa Songwe, na kwam-
ba  kila akimpigia simu hapokei, 
hivyo amekata tamaa.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Mji Tunduma, Philemon Magesa, 
alipoulizwa alisema anaufahamu 
mgogoro huo, lakini hawezi ku-
zungumzia kwa undani kwa saba-
bu yeye bado ni mgeni na kum-
welekeza mwandishi kumfuata 
Mkuu wa Idara ya Ardhi na Mipa-
ngo miji ndiye alitolee ufafanuzi.

  Mkuu wa Idara ya Ardhi na 
Mipango Miji, Abdul Mbwana, 
alipoulizwa alikiri halmashauri 
kufanya makosa katika suala hilo 
na kwamba kilichokwamisha ni 
kushindwa kumlipa fidia mmiliki 
wa asili (Sultan) tangu mwaka 2017 
tathmini ni ukosefu wa fedha.

Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa, 
akimsikiliza 
Mkurugenzi wa 
Shirika la Vijana 
(TAYOA), Peter 
Masika (kushoto), 
wakati alipotem-
belea banda 
la Shirika hilo 
wakati wa kilele 
cha maaadhim-
isho ya Siku ya 
Ukimwi Duniani 
yaliyofanyika Ki-
taifa jijini Mbeya. 
Kulia ni Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu 
(Sera, Uratibu na 
Bunge), Jenister 
Mhagama. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU



Jumamosi Desemba 4, 20216
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WAKATI Timu ya Soka ya Taifa ya Watu Wenye Ulemavu (Tem-
bo Warriors), ikiandika historia ya kufuzu tiketi ya kushiriki 
fainali za Kombe la Dunia za mashindano hayo kwa mara ya 
kwanza, mabinti wa Kitanzania wenye umri chini ya miaka 20 
(Tanzanite Queens), nao watashuka dimbani kuvaana na wen-
zao kutoka Burundi.

Tembo Warriors ilipata tiketi hiyo baada ya kuichapa Cam-
eroon mabao 5-0 kwenye mchezo wa hatua ya robo fainali ya 
michuano ya Afrika (CANAF), iliyofanyika hapa nchini, ingawa 
imeshindwa kutinga fainali kufuatia kupoteza mechi iliyofuata.

Tunapenda kuchukua nafasi ya kipekee kuipongeza Tembo 
Warriors kwa mafanikio ambayo wamefikia kwenye michuano 
hiyo, na kwa kufanya hivyo watambue wamelipa heshima jina 
la Tanzania.

Kama ilivyo kwa timu nyingine, Tembo Warriors walikuwa 
na changamoto mbalimbali, lakini wachezaji wake waliamua 
kujituma na kuweka mbele maslahi ya taifa.

Kwa kuamini wameingia katika michuano hiyo wanapepe-
rusha bendera ya Tanzania, wanastahili kupewa pongezi 
na ikiwezekana hata kutunukiwa zawadi mbalimbali kama 
‘maaskari’ wengine walivyopewa ili kuendelea kuwajenga na 
kujiweka kwenye nafasi nzuri ya kujiandaa na mashindano ya 
dunia.

Pongezi za Tembo Warriors, haziwezi kukamilika bila kumta-
ja Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Sa-
mia Suluhu Hassan, ambaye aliikabidhi timu hiyo kiasi cha Sh. 
milioni 150 ili ziwasaidie kwenye maandalizi na gharama za kila 
siku wakati wote wa mashindano.

Motisha hiyo ya Rais Samia ilikuwa na maana kubwa kwa 
timu hiyo, na kwa kufahamu umuhimu wake, Tembo Warriors 
walienda kutekeleza kile kilichotarajiwa na Watanzania hasa 
ukizingatia fainali hizo za CANAF zimefanyika kwenye ardhi ya 
Tanzania.

Katika hali halisi, sasa Tembo Warriors inahitaji zaidi mis-
aada ya fedha za vifaa kwa ajili ya kufanya maandalizi ambayo 
yataendana na ukubwa wa mashindano yaliyoko mbele yao.

Rais Samia alifungua njia, huu ni wakati mwingine kwa 
makampuni, taasisi na wadau wa michezo kuidhamini timu 
hiyo ili iweze kwenda Uturuki kushindana na si kushiriki.

Ni imani yetu kuwa timu hiyo ikiwa imara, basi itakuwa kwe-
nye nafasi nzuri zaidi ya kupata matokeo chanya, na hayo yote 
hayawezi kufanyika bila ya misaada kutoka kwa wadhamini 
mbalimbali.

Kwa upande wa Tanzanite, leo mchana inashuka dimbani 
kuwakaribisha wapinzani wao kutoka Burundi katika mchezo 
wa kwanza wa raundi ya pili kwenye michuano ya kusaka tiketi 
ya kwenda Costa Rica katika fainali za Dunia zitakazochezwa 
mwakani.

Huu ni wakati mwingine wa Watanzania kuiombea dua Tan-
zanite Queens ifanye vyema katika mechi hiyo na baadaye ya 
marudiano itakayochezwa ugenini Bujumbura ili itimize ndoto 
za kushiriki fainali hizo kwa mara ya kwanza.

Tanzanite Queens ambayo ilianza kampeni hiyo kwa ku-
waondoa Eritrea, inahitaji kupata ushindi mnono ili kujiweka 
katika mazingira mazuri ya kusonga mbele itakaposafiri kwen-
da Bujumbura kumalizia dakika 90 zilizobakia.

Tukumbuke kuitakia mema Tanzanite, sio tu kutawapa sifa 
wachezaji, lakini nchi itaendelea kupata heshima katika ngazi 
ya kimataifa.

Tunawakumbusha wachezaji kuendelea kujituma kwa saba-
bu michuano hiyo ni nafasi nyingine ya kutangaza vipaji vy-
enu na kwa wale watakaong’ara watakuwa wamejitengenezea 
‘daraja’ la kwenda kucheza soka la kulipwa huko ughaibuni.

Na Barnabas 
Maro

FAHALI wawili hawawezi kukaa 
zizi moja kwa sababu kila mmoja 
atataka awe mkuu wa zizi, hivyo 
watashinda kutwa wakipigana.

Fahali ni dume la mnyama 
mkubwa kama vile nyati au 
ng’ombe (enye nguvu na ujasiri.) 
Ndivyo zilivyo timu za Simba na 
Yanga zilizo na makao yao jijini 
Dar es Salaam.

Uungwana ni hali ya mtu 
kuwa tayari kumfanyia mtu 
mwingine wema na insafu; utu. 
Hali ya kustaarabika au kuwa 
muungwana; ustaarabu hali ya 
kuwa mtu huru.

Ilivyo sasa humu nchini, Sim-
ba na Yanga hazina uungwana, 
hasa mashabiki yaani watu we-
nye mapenzi, hamasa kubwa juu 
ya jambo au kitu fulani ambao 
wengi wao sio wanachama wa 
timu hizo bali ni mashabiki tu.

Sasa hata baadhi ya viongozi 
wa klabu hizo wameingia kwe-
nye upuuzi huo wakiwamo baa-
dhi ya waandishi wa habari za 
michezo.

Sasa soma jinsi waandishi wa-
navyozidi kuzifanya Simba na 
Yanga zizidi kuwekeana mafun-
do yaani chuki ambayo mtu 
huiweka moyoni dhidi ya mtu 
ambaye amemtendea vibaya; 
kinyongo.  Zamani, Yanga na 
Simba zilikuwa moja na baadaye 
zikatengana. Tangu wakati ule 
zimekuwa maadui na sio ‘wa-
tani wa jadi’ kama inavyosemwa 
kwani watani hawadhuriani bali 
husaidiana.

Sasa timu hizo zimekuwa 
zikirushiana vijembe (tamathali 
ya semi ambayo hutumika kwa 
madhumuni ya kumsema mtu 
kwa njia ya upambaji.)

Fahali wawili hawakai zizi moja
 Muungwana Lazima Nilonge

Hongera Tembo Warriors,
Mungu ibariki Tanzanite

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

Kama unasoma safu hii ya 
“Muungwana Lazima Nilonge,” 
soma yafuatayo yaliyoandikwa kwe-
nye gazeti fulani maarufu humu 
nchini; 

“Inyeshe mvua, liwake jua… Simba 
baba lao...” “Mwe… watakuja kweli!” 
Simba waapa: “Watajua hawajui.” 
“Kwani sisi na wao lini?” “Tukutane 
Desemba 11 Tumalizane.” “Nina 
Sapraizi yao.” “Mtaniee, Utajua hu-
jui.”

Hizi ni baadhi ya tambo na use-
maji wa timu hizo. Kwenye mkutano 
wa Simba uliofanyika Novemba 21, 
mwaka huu viongozi kadhaa wa kla-
bu hiyo waliipiga Yanga vijembe vya 
aina mbalimbali huku wanachama 
wakishangilia sana.

Jambo lingine la kushangaza ni 
jinsi baadhi ya wananchi wetu wana-
vyoonyesha ujinga wao kwa ama ku-
tokwenda viwanjani pale timu zetu 
za taifa zinapopambana na za ughai-
buni (nchi zilizo mbali na nchi yetu) 
kumbe tunajifedhehesha wenyewe!

Hivi karibuni, timu ya watu wenye 
ulemavu nchini  Tanzania inayoitwa 
Tembo Warriors waliichabanga 
Cameroon mabao 5-0 na hivyo ku-
fanikiwa kukata tiketi ya kushiriki 
fainali zijazo za Kombe la Dunia zi-
takazochezwa Uturuki hapo mwa-
kani.

Hata hivyo waliokuwa uwan-
jani kushangilia ilisikitisha na kush-
angaza kutokana na idadi ndogo 
sana ya walioingia kuwaunga mko-
no wawakilishi hao wa nchi. Ni aibu 
na fedheha,  yaani nazaa, izara kwa 
Watanzania! Tujirekebishe jamani.

marobarnabas@yahoo.com
0784  334  096

“Inyeshe 
mvua, 
liwake 
jua… Simba 
baba lao...” 
“Mwe… 
watakuja 
kweli!” 
Simba 
waapa: 
“Watajua 
hawajui.” 
“Kwani 
sisi na 
wao lini?” 
“Tukutane 
Desemba 
11 Tu-
malizane.” 
“Nina 
Sapraizi 
yao.” 
“Mtaniee, 
Utajua 
hujui.”
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Bil. 1/- kupanga 
maeneo Rorya
Na Munir Shemweta

SERIKALI imeipatia halmashauri 
ya wilaya ya Rorya mkoa wa Mara Sh, 
bilioni moja kwa ajili ya mradi wa Ku-
panga, Kupima na Kumilikisha Ardhi 
(KKK) katika wilaya hiyo na kipaum-
bele kikubwa ni eneo la mkakati la 
mji wa Kirongwe uliopo mpaka wa 
Tanzania na Kenya.

Hayo yalibainishwa jana na Naibu 
Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angeline Ma-
bula, alipokuwa akizungumza na 
wakazi wa kijiji cha Kirongwe kata 
ya Bukura wilayani Rorya mkoa wa 
Mara akiwa katika zira ya siku moja 
mkoani humo.

Mabula alisisitiza kuwa wakati wa 
kuupanga upya mji huo wa Kirongwe 
kupitia mradi wa KKK hakuna eneo 
la mwananchi litakalochukuliwa bila 
ya kulipwa fidia.

‘’Serikali imetoa shilingi bilioni 
moja kama mkopo kwa ajili ya 
upangaji maeneo mbalimbali wilay-
ani Rorya ikiwamo kuupanga vizuri 
mji wa Kirongwe uliopo mpakani 
mwa Tanzania na Kenya na lazima 
fidia ilipwe kabla ya kuchukua mae-
neo ya wananchi ‘’ alisema Dk. Ma-
bula.

Kwa mujibu wa Mabula, kupitia 
mradi huo mji wa Kirongwe utapang-
wa vizuri na kuainishwa maeneo ya 
makazi, uwekezaji, viwanda pamoja 
na huduma za jamii na kusisitiza 
kuwa upangaji huo ni vyema ukazin-
gatia pia makundi maalumu kama 
vile wamachinga na mamalishe.

Mkuu wa Idara ya Ardhi hal-
mashauri ya wilaya ya Rorya, Fredy 
Kyalawa, alieleza kuwa fedha wal-
izopatiwa halmashauri ambazo ni za 
mkopo zitatumika kupanga maeneo 
katika wilaya ya Rorya na kipaum-
bele ni eneo la mpaka wa Tanzania 
na Kenya katika mji wa Kirongwe.

“Fedha tuliyopewa tutaitumia ku-
panga na kupima maeneo mbalim-
bali katika wilaya yetu ya Rorya na 
kipaumbele ni eneo la mkakati la mji 
wa Kirongwe ambapo huko tutalipa 
fidia na kufanya urasimishaji makazi 
holela kwa takriban viwanja 5,000 
na baada ya hapo tutaenda maeneo 
mengine kama Shirati, Utegi, Mika na 
Kinesi,’’ alisema Kyalawa.

Wananchi wa Kirongwe kupitia 
mkutano na Mabula walieleza kuwa 
pamoja na mpango wa upangaji 
upya mji huo, kuna hatari wakazi 
hao kuwa watazamaji kwa fursa zi-
takazokuja kutokana na changamoto 
kadhaa wanazopata ikiwemo ile 
wanayopata wakati wa kufanya shu-
ghuli zao za uvuvi.

‘’Tunashukuru kwa serikali kua-
mua kuendeleza mji wetu wa Ki-
rongwe ila kuna hatari ya sisi kuwa 
watazamaji maana hivi sasa hatuna 
amani katika eneo la ziwa, Wakenya 
wanasema wamenunua ziwa tu-
naomba kilio chetu ukipeleke kwa 
Rais Samia,” alisema Samson Saban-
ya.

HABARI KITAIFA

NEC yaanza kupokea, kuapisha mawakala uchaguzi Ngorongoro
Thobias Mwanakatwe

TUME ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) itaanza kupokea, kuwatam-
bulisha na kuwaapisha mawakala 
wa wagombea wa vyama 11 wa-
naowania ubunge katika uch-
aguzi mdogo jimbo la Ngorongoro 
mkoani Arusha.

Msimamizi Mkuu wa uchaguzi 
katika jimbo hilo,  Dk. Juma Mhina, 
akizungumza na gazeti hili jana, 
alisema leo  itafanyika semina ya 
kutoa maelekezo na kuwaapisha 

mawakala wa vyama vyote.
Kuhusu mwenendo wa 

kampeni, alisema vyama vy-
ote vimeshafanya uzinduzi wa 
kampeni kulingana na ratiba ili-
yopo, na kwamba hakuna malala-
miko yeyote yaliyotolewa na cha-
ma chochote.

“Tangu kampeni zimeanza No-
vemba 16, mwaka huu, wagom-
bea wa vyama vyote wanafanya 
kampeni kama kawaida na hakuna 
chama ambacho mgombea wake 
amekwama kufanya kampeni 

kutokana na sababu zozote zile,” 
alisema. Hivi karibuni NEC ili-
tangaza kuwa imetenga vituo 310 
kwa ajili ya zoezi la kupigia kura 
katika uchaguzi huo ambao watu 
115,858 wamejiandikisha kwa ajili 
ya kupiga kura.

Wagombea na vyama vyao 
ambao wanachuana katika 
kinyang’anyiro hicho   ni Emma-
nuel Lekishoni Shangai (CCM), Si-
mon Jonhson Bayo (SAU), Amina 
Amiri Mcheka (NLD), Mary Moses 
Daudi (UPDP) na Frida Marko 

Nnko  (UMD).
Wengine ni Paulo Mwita Mak-

uru (UDP), Shafii Kitundu (ADC), 
Feruziy Feruziyson (NRA), Simon 
P Ngilisho (Demokrasia Makini), 
Jonson  Gagu (ACT-Wazalendo) na 
Zuberi Hamis (ADA TADEA).

Kwa mujibu wa ratiba iliyotole-
wa na NEC ni kwamba kampeni 
kwa ajili ya uchaguzi huo zilianza 
tangu Novemba 16, na zitahitim-
ishwa Desemba 10 na siku ya ku-
piga kura itakuwa ni Desemba 11, 
mwaka huu.

Serikali yaikosha SUA utoaji fedha za ruzuku kwa wakati
Na Ashton Balaigwa,              
MOROGORO

CHUO Kikuu cha Sokoine cha 
Kilimo (SUA) kimeishukuru Seri-
kali kwa   kukipatia kwa wakati 
fedha za ruzuku na   maendeleo, 
na kwamba   bila fedha hizo kis-
ingeweza kutekeleza majukumu 
yake kwa ufanisi.

  Kauli hiyo ilitolewa na Mwe-
nyekiti wa Baraza la SUA, Jaji 
Mkuu mstaafu,  Mohammed Oth-
man Chande, katika  kampasi kuu 
ya       Edward Moringe, mjini Mo-
rogoro mbele ya  Mkuu wa chuo 
hicho,   Jaji mstaafu Joseph War-
ioba.

Alisema  Serikali   ilitoa ru-
zuku na fedha   za maendeleo  
kwa  wakati katika  chuo  hicho 
ambazo zimechangia kuwezesha 
ujenzi na uboreshaji wa   miun-
dombinu yake.

Alisema ,baraza lake limejipan-

ga kutekeleza vyema majukumu 
yake kwa kuidhinisha mpango 
mkakati wa miaka mitano kuanzia 
2021 hadi 2026, kusimamia utun-
zaji wa mali za chuo utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo ukiwamo 
usimamizi wa mapato na matumi-
zi ya fedha za chuo.

“Jaji Mkuu mstaafu Chan-
de  kwa kipindi cha miaka mi-
tano baraza limetekeleza mambo 
mbalimbali ikiwamo kusimamia 
uanzishwaji wa Ndaki ya Mizengo 
Pinda na kusimamia matumizi ya 
mpango mkakati wa chuo”.

  “Nimshukuru kwanza kabisa 
na kipekee mheshimiwa Rais 
Samia Suluhu Hassan, Rais kwa 
kukuteua ( jaji Warioba) tena 
kuendelea kuwa Mkuu wa Chuo 
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo 
kwa kipindi kingine cha miaka mi-
tano”  alisema Jaji Mkuu mstaafu 
Chande.

 Pia alimpongeza  Jaji Warioba  

kutokana na rekodi yake   nzuri 
ya utendaji kazi katika nyadhi-
fa  mbalimbali za juu ndani na nje 
ya nchi.

  Alisema , Chuo Kikuu hi-
cho   kimeendelea kutekeleza 
majukumu yake ya msingi  katika 
kuendeleza ubora   katika mafun-
zo, utafiti, shughuli za ugani, hu-
duma za jamii na      uzalishaji mali 
ili kukabili na kutatua matatizo ya 
kilimo cha Tanzania na maisha ya 
vijijini.

“Majukumu hayo yanatimiza 
kikamilifu agizo la baba yetu wa 
Taifa Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere ambaye katika hotuba 
yake ya uzinduzi wa Chuo  Kikuu 
hiki   mwaka 1984, alisema nam-
nukuu “  Chuo Kikuu hiki  lazima 
kitambue mahitaji ya kutatua ma-
hitaji ya kilimo cha Tanzania na 
maisha huko vijijini.” 

Naye Makamu Mkuu wa SUA,  
Prof. Raphael Chibunda, aliishuk-

uru Serikali   kwa kushirikiana 
na Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia kwa kutenga Sh.   bil-
lion 74.2 kwa chuo hicho ambazo 
zitatumika   kujenga majengo 
mapya na kuboresha miundo 
mbinu ya chuo.

Mlau wa mahafali ya 38 ya SUA 
kutoka Idara ya mimea vipando 
na kilimo cha bustani, Prof. Kalun-
de Sibuga, aliwashauri wahitimu 
kudhihirisha elimu waliyoipata 
kwa utendaji bora wa shughu-
li   zao kwa umahiri na uaminifu 
ili kujiletea maendeleo binafsi na 
Taifa katika kutekeleza dhana  ya 
uchumi wa viwanda.

Prof. Sibuga   aliwaomba wa-
hitimu hao kuitumia   elimu na 
maarifa kujiletea maendeleo bi-
nafsi   katika kuanzisha viwanda, 
kuendesha viwanda au kuendesha 
shughuli yoyote ambayo itakuwa 
mbele yao,   huku wakizinga-
tia  maadili ya kazi.

Ofisa Mshauri Mwandamizi wa Taasisi ya, EngenderHeath, Dk. Katanta Simwanza, akitoa mada wakati wa  Kongamano la siku 16 la 
kupinga ukatili wa Kijinsia lililofanyika jijini Dar es Salaam jana liliandaliwa na Taasisi ya kutetea unyanyasaji wa Kijinsia Wildaf. PICHA: 
JUMANNE JUMA
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Jafo ataka nguvu zaidi mabadiliko ya tabianchi 

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya NICOL Investment PLC, Erasto Ngamilaga (kushoto), akizungumza kwenye mkutano wa 
saba wa mwaka wa kampuni hiyo, jijini Dar es Salaam jana. Wa pili kushoto ni Mkurugenzi wa Kampuni hiyo, Mhandisi Peter Chisawi-
lo, Katibu wa Kampuni, Benjamin Mwakagamba na Mwenyekiti wa Bodi, Dk. Gideon Kaunda. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Mwandishi Wetu, MUSOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Selemani Jafo, ameitaka jamii 
kuungana na serikali kwa kushiriki 
kikamilifu katika shughuli za kuhi-
fadhi mazingira ikiwamo upandaji 
miti.

Jafo alitoa rai hiyo jana alipofun-
gua Maonyesho ya Sita ya Kilimo 
Mseto katika viwanja vya Bweri 
Manispaa ya Musoma mkoani 
Mara, yaliyoandaliwa na shirika la 
Vi Agroforestry.

Alisema ni vyema kila kijiji kuan-
zia ngazi ya kaya kikawa na utama-
duni wa kupanda miti na kuitunza, 
hatua itakayosaidia katika mapam-

bano dhidi ya ukame na mabadi-
liko ya tabianchi kwa ujumla.

Akizungumza na wananchi wal-
iokusanyika katika maonyesho 
hayo, Jafo aliwapongeza wadau 
hao wa maendeleo na kuwataka 
wananchi waunge mkono juhudi 
za serikali katika miradi mbalim-
bali inayotekelezwa ili kunusuru 
uharibifu wa mazingira.

“Kuna maeneo ya uwekezaji 
hasa hoteli zilizoko kando ya mazi-
wa hayakaliki kwa sababu kiwango 
cha maji kimeongezeka, visiwa 
fungu kule Rufiji, Pwani viname-
zwa na maji, vimepotea, maeneo 
mengine ukame umeshamiri na 
maeneo mengine kukosa maji.

“Tusipochukua hatua dunia 

itakuwa si sehemu salama ya kui-
shi ndugu zangu, tuna kazi kubwa 
ya kufanya ili kupambana na ma-
badiliko ya tabianchi,” Jafo alitoa 
tahadhari.

Alisisitiza kuwa ni vigumu ku-
pata mabadiliko katika nchi bila 
kuwekeza katika rasilimali watu ili 
wapate ufahamu wa kutosha wa 
kutafsiri mambo kinadharia na kiv-
itendo hususan katika masuala ya 
mazingira na hivyo kuisaidia jamii.

Awali Mkuu wa mkoa wa Mara, 
Ally Hapi alisema mkoa umejipan-
ga kuzindua kampeni ya upandaji 
miti katika maeneo mbalimbali 
yakiwamo makazi, taasisi na viji-
jini.

Hapi aliongeza kuwa kupitia 

kampeni hiyo watahamasisha wa-
nanchi kupanda misitu kwa ajili 
ya matumizi ya kuni badala ya ku-
kata miti ovyo, hali inayosababisha 
uharibifu wa mazingira.

“Mheshimiwa waziri tumejipan-
ga kupanda miti kwa wingi katika 
mkoa wetu kupitia kampeni hii ili 
tuweze kupambana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi, kupata 
hewa safi na kuondosha hewa ya 
ukaa,” alisema Hapi.

Mkurugenzi wa Shirika la Vi 
Agroforestry, Eva Aberg, alisema 
shirika hilo linathamini mchango 
wa wakulima wadogo, akitoa wito 
kwa watafiti na viwanda kufanya 
nao kazi bega kwa bega kupitia 
malighafi wanazozalisha.

Aberg alisema shirika hilo li-
meendelea kufanya kazi ya kutoa 
elimu kwa wakulima husasan ka-
tika mbinu za kilimo mseto amba-
cho hakiathiri mazingira ya mwan-
adamu.

Aliongeza kuwa kwa miaka 
mingi mabadiliko ya tabianchi 
yameleta athari kubwa kwa jamii 
nyingi duniani na kuwasababishia 
madhara hivyo alisisitiza juhudi za 
pamoja katika kuyakabili.

Maonyesho hayo hufanyika kila 
mwaka yakihusisha wakulima wa 
mazao tofauti kutoka mikoa mbal-
imbali nchini na kwa mwaka huu 
yanashirikisha washiriki kutoka 
Rwanda, Kenya, Uganda na mwe-
nyeji Tanzania.

Vodacom Tanzania yaoanisha 
mikakati ya maendeleo na serikali
Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI ya Vodacom Tan-
zania imeweka mpango wa 
maendeleo na serikali kwa 
mwaka 2030.

Katika kutimiza mpango 
huo,imehakikisha kuwa na 
malengo ya maisha bora, jamii 
iliyoelimika, uchumi wenye 
ushindani kwa ukuaji endelevu  
wenye manufaa kwa wote, am-
ani na utulivu na utawala bora.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Mkurugenzi wa 
Masoko wa M-Pesa, Noel Ma-
zoya, alisema Vodacom imeji-
wekea mikakati ya maendeleo 
ili kutimiza dhamira ya serikali 

ya kuunganisha sekta mbalim-
bali kwenye mfumo wa TEHE-
MA nchini na kujenga stadi na 
uwezo wa TEHEMA, utawala 
wa kidigitali na kutoa huduma 
za jamii kidigitali.

Vodacom Tanzania ina  
wateja zaidi ya milioni 15 ka-
tika soko la mawasiliano, huku 
ikitekeleza muongozo wa mka-
taba wake wa kijamii.

“Tumejiwekea lengo la ku-
unganisha asilimia 65 ya wa-
nanchi kwenye mtandao wa 
kasi ya broadband ifikapo 
mwisho wa mwaka 2021 na 
idadi ya asilimia 90 kabla ya 
mwaka 2024, lengo linalozidi 
lengo la serikali kwa asilimia 

10. Kwa sasa uunganishwaji 
wa mtandao wa broadband 
unaotolewa na Vodacom un-
awafikia takribani asilimia 52 
ya wananchi wanaoishi katika 
vijiji 1,184. 

“Vile vile, kwa ushirikiano 
na Mfuko wa Mawasiliano 
kwa Wote (UCSAF), Voda-
com imepanua mtandao 
wake kuwafikia asilimia 92 
ya wananchi, hivyo kuwa na 
mtandao mpana zaidi wenye 
ubora mkubwa zaidi wa hudu-
ma za sauti na data pamoja na 
huduma za kifedha na kijamii,”  
aliongeza Mazoya.

Alisema teknolojia na ma-
wasiliano vina uwezo kujenga 

jamii ya kidijitali yenye haki 
na jumuishi zaidi, na kwamba 
upatikanaji wa intaneti un-
awezesha ushiriki na ushirik-
ishwaji kifedha. 

Alibainisha kuwa baada 
ya mlipuko wa ugonjwa wa 
COVID-19, mtandao wao uli-
hakikisha kuwa shughuli zao za 
kijamii na kiuchumi ziliende-
lea bila pingamizi, na kwamba  
watu wengi walianza kufanyia 
kazi majumbani ili kudhibiti 
usambaaji wa COVID. 

  “Kufanyia kazi nyumbani 
ilikuwa bora kuliko hata nilivy-
otegemea kwa mtandao bora 
wa 4G wa Vodacom,” alifafanua 
Mazoya.

Kampuni yaguswa 
utendaji wa NIT 
Na Mary Geofrey

KAMPUNI ya Simba Supply Chain 
Solutions imekipongeza Chuo cha Usa-
firishaji cha Taifa (NIT) kwa kuzalisha 
wataalamu katika kada mbalimbali hasa 
katika kipindi ambacho nchi imejikita 
katika kuendeleza viwanda na kujenga 
uchumi imara.

Vilevile, uongozi wa kampuni hiyo 
umesema kwa kipindi kirefu umekuwa 
ukinufaika na mazao mbalimbali yanay-
ozalishwa NIT katika kupata waajiriwa 
wenye sifa na kupata mafunzo mbalim-
bali kutoka kwa watendaji wao katika 
ngazi mbalimbali.

Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni 
hiyo, Hussein Dewji, alitoa pongezi 
hizo jana mkoani Dar es Salaam muda 
mfupi baada ya kutia saini makubaliano 
ya kushirikiana na NIT katika kuwapa 
zawadi wanafunzi wanaofanya vizuri 
katika masomo yao, kuajiri wahitimu na 
kuwapa nafasi ya kujifunza kwa vitendo.

Alisema wameamua kuingia 
makubaliano hayo na NIT kwa kuzinga-
tia kuwa kampuni ina zaidi ya wafan-
yakazi 300 huku asilimia 60 wakiwa ni 
madereva ambao ni zao la NIT.

“Kutokana na unasaba huo, leo (jana) 
kampuni yetu  imeingia makubaliano ya 
ushirikiano katika maeneo mbalimbali 
ikiwamo tafiti, mafunzo kwa vitendo 
kwa wanafunzi na mafunzo ya uwez-
eshaji kwa watendaji. 

“Ushirikiano huu unalenga kuziba 
pengo la ujuzi katika mtiririko mzima 
wa thamani katika sekta ya usafirishaji 
na kutengeneza msingi wa maendeleo 
ya wafanyakazi ili kufikia uboreshaji 
endelevu, kuongeza tija na ufanisi ka-
tika kazi na mifumo na baadae kuongeza 
vipato vya taasisi zetu na nchi kwa 
ujumla,” alisema Dewji.

Alisema kuwa kuanzia mwaka huu, 
kampuni hiyo itakuwa inatoa zawadi 
kwa wahitimu bora watano wa stasha-
hada na shahada katika programu za 
uhandisi wa magari, usafirishaji na 
udereva wa kozi za muda mrefu wa 
magari ya mizigo.

Dewji aliahidi kuwa kampuni hiyo 
itaendelea kuwekeza katika nyanja 
mbalimbali na kutoa fursa kwa Watan-
zania wote. 
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DC awapa angalizo wadau miradi ya Ukimwi
Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma, 
Jabir Shekimweri, amewaonya 
wadau wanaotekeleza miradi 
ya mapambano dhidi ya Ukim-
wi kutoitumia kuwa sehemu ya 
kujinufaisha wao binafsi. 

Aidha, Shekimweri, ame-
waambia kuwa  badala ya kujin-
ufaisha wao binafsi, miradi hiyo 
itumike kwa ajili ya malengo ya 
kuwawezesha watu walioam-
bukizwa  Virusi Vya Ukimwi  
(VVU) waweze kujikimu katika 
mahitaji mbalimbali.

Onyo, hilo la mkuu wa wilaya 

alilitoa juzi wakati alipokuwa 
akizungumza na wananchi 
kwenye maadhimisho ya siku 
ya ukimwi duniani yaliyofanyi-
ka kiwilaya kata ya Nzunguni 
jijini Dodoma.

Alisema baadhi ya wadau 
wanaojihusisha na mapam-
bano dhidi ya maambukizi ya 
Ukimwi,miradi yao inaishia 
kwenye matumbo yao badala 
ya walengwa kama walivyoom-
ba kwa wafadhili wao.

Alisema kwa upande wa seri-
kali haitakubali kukaa kimya 
dhidi ya  wadau hao ambao 
wamekuwa wakitumia nafasi 

hiyo kwa ajili ya kujinufaisha 
wao binafsi.

“Hapa napenda nitoe wito 
kwenu nyinyi halmashauri 
ya jiji, mratibu wadau wote ili 
muweze kujua kazi zao za ma-
pambano dhidi ya maambukizi 
ya VVU au fedha zao zina-
fanya kazi kama walivyoomba  
na kubaini kama zinaishia kwe-
nye mambo yao binafsi,” ali-
sisitiza.

Alisema kuwa siyo vizuri 
kuona ama kusikia kuwa tatizo 
la Ukimwi bado linaongezeka 
wakati kuna wadau wanaopati-
wa mamilioni ya fedha kwa ajili 

ya kupambana, lakini waleng-
wa hawafikiwi.

Akizungumza kwenye maa-
dhimisho hayo Mwenyekiti wa 
kamati ya Ukimwi wilaya, Naibu 
Meya wa Jiji la Dodoma, Em-
manuel Chibago, alisema kuwa 
halmashauri hiyo itahakikisha 
wadau wote wanaojihusisha 
na mapambano hayo wanarati-
biwa na kazi zao zinawafikia 
wahusika.

Hata hivyo, Chibago aliwa-
taka watu kuwa na tabia ya 
kupenda kupima afya zao ili 
waweze kujitambua kama 
wapo salama kiafya.

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

W
AMILIKI wa madu-
ka ya kuuza nyama 
nchini   wam-
etahadharishwa 

kuhusu matumizi ya dawa za 
kuua wadudu kwenye maduka 
yao yakiwa na bidhaa hiyo kwa 
kuwa ni moja kati ya sababu 
kuu ya ugonjwa  wa saratani 
kwa watumiaji wa kitoweo hi-
cho.

Aidha, wananchi wametak-
iwa kuacha kununua nyama 
kwenye maduka yaliyopulizwa 
dawa za kuua wadudu, huku 
bidhaa hiyo ikiwa ndani ili kue-
puka magonjwa hayo.

Msajili wa Bodi ya Nyama 

Tanzania, Dk. Daniel Mushi, al-
itoa tahadhari hiyo wakati wa 
mkutano wake na waandishi 
wa habari uliofanyika jijini hapa 
jana.

Mushi, aliwataka wamiliki wa 
maduka ya kuuza nyama nchini 
kuacha tabia ya matumizi ya 
dawa za kuua wadudu kwa 
sababu yanasababisha ma-
gonjwa mbalimbali.

  “Matumizi ya dawa hizo za 
kuua wadudu kwenye maduka 
ya nyama ni hatari kwa afya 
ya mlaji kwani zinaweza ku-
sababisha maradhi mbalimbali 
ikiwemo saratani,” alisema.

Alisema kuwa bodi hiyo in-
atoa katazo kwa wafanyabi-
ashara wa maduka ya nyama 

kuacha matumizi ya kuua 
wadudu kwenye maduka hayo 
yakiwa na nyama ndani ili kue-
puka magonjwa hayo.

Alibanisha kuwa wanacho-
takiwa kufanya ni usafi kabla 
ya kuingiza nyama na baada ya 
kufungakazi sio kupulizia hizo 
dawa za kuua wadudu.

Alisema wadudu hao wame-
kuwa wakivutiwa na harufu 
mbaya inayotokana  na ku-
haribika kwa nyama kwenye 
maduka hayo kwa sababu haya-
fanyiwi usafi.

Kadhalika, aliwashauri kuhi-
fadhi nyama kwenye majokofu 
kuepuka kuwavutia   wadudu 
wanaopenda uchafu kama 
inzi  au kununua nyama kulin-

gana na hitaji la wateja wake.
Aidha, aliwataka wafanya-

baishara hao kutumia misume-
no wakati wa kukata nyama na 
kuepuka kutumia magogo kwa 
sababu yanahifadhi uchafu.

Pia, aliwataka kuweka chan-
zo cha maji ya moto  kwenye 
maduka yao kwa ajili ya kusafi-
sha vifaa vya kukata nyama 
pamoja na kuweka viyoyozi ku-
punguza kasi ya kuharibika kwa 
nyama.

Aliongeza kuwa nyama isa-
firishwe kwa kutumia magari 
maalumu ya kubebea ili kuzuia 
uharifu wa kitoweo hicho na 
wafanyabiashara hao kununua 
nyama kwenye machinjio il-
iyosajiliwa na bodi hiyo.

Maduka ya nyama nchini 
yahadharishwa kuhusu dawa

Msajili wa Bodi ya Nyama Tanzania, Dk. Daniel Mushi akionyesha kwa waandishi wa habari, jijini Dodoma juzi, dawa za kuua wadudu 
zinazotumiwa na baadhi ya wafanyabiasha kunyunyiza kwenye maduka ya kuuza nyama ili kuua wadudu mbalimbali,   kitendo kinachoha-
tarisha afya ya watumiaji wa kitoweo hicho. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

BAKWATA 
yaagiza 
ukaguzi wa 
madrasa
Na Peter Mkwavila, DODOMA

BARAZA Kuu la Waislamu 
Tanzania (BAKWATA) wilaya 
ya Dodoma Mjini limeagiza 
kufanyika kwa ukaguzi wa kina 
katika majengo ya madrasa na 
mabweni ya wanafunzi  ku-
hakikisha miundombinu yake 
inakuwa kwenye mazingira 
salama na safi.

Aidha, ukaguzi huo utaepu-
sha uwezekano  mkubwa wa 
mlipuko wa magonjwa hususan 
katika kipindi hiki cha mvua.

Agizo hilo lilitolewa na Mwe-
nyekiti wa Baraza hilo, Bashiru 
Omary wakati wa ziara yake ya 
kukagua majengo hayo yanay-
omilikiwa na Bakwata.

Omary alisema kuwa baadhi 
ya majengo ya madrasa na ma-
bweni ya wanafunzi siyo rafiki 
kwenye miundombinu yake 
hali ambayo imekuwa ikitishia 
usalama wa mazingira yake.

“Nimesikitishwa na hali ya 
majengo ambayo siyo rafiki 
kwa upande wa mazingira 
yake,hivyo ninaagiza walimu 
na wanafunzi hakikisheni maz-
ingira yanakuwa mazuri hii pia 
inatusaidia kuepukana na ma-
gonjwa ya mlipuko,” alisema.

Mwenyekiti huyo aliyataja 
baadhi ya majengo hayo ya 
madrasa yaliyopo ambayo 
yanahitajika kuchukuliwa hatua 
thabiti ya kuhakikisha mazin-
gira yake yapo kwenye hali ya 
usafi.

Hata hivyo, alisema kuwa uk-
aguzi ambao uliofanyika kwe-
nye majengo hayo ni endelevu 
kwa ajili ya kuweka mazingira 
kwa muda wote kuwa rafiki 
kwa watumiaji wa miundom-
binu yake.

Kwa upande wake Mwenyeki-
ti wa kamati ya afya Bakwata 
wilaya ya Dodoma, Shekhe Said 
Gwazai, aliwataka wanafunzi 
wa madrasa kusoma kwa bidii 
ili waweze kuifahamu elimu ya 
dini ya kiislamu.

Alisema kuwa wakisoma kwa 
bidii wataweza kuwa viongozi 
wenye hofu ya Mungu na Taifa 
kwa ajili ya kutetea maslahi ya 
watanzania bila kujali itikadi 
yoyote ya kidini,kisiasa,rangi 
wala kabila.

“Nimesikitishwa na hali ya 
majengo ambayo siyo rafiki 
kwa upande wa mazingira 
yake,hivyo ninaagiza walimu 
na wanafunzi hakikisheni 
mazingira yanakuwa mazuri 
hii pia inatusaidia kuepukana 
na magonjwa ya mlipuko,” 
alisema

Miezi mitano ya DC mwanahabari 
anayeihuisha Busega katika mapato 



10

HABARI ZANZIBAR

Jumamosi Desemba 4, 2021

Wanahabari wakumbushwa kukemea udhalilishaji kijinsia
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SHIRIKA la Internews Tanza-
nia limesema kuwa waandishi wa 
habari wana nafasi kubwa ya kuke-
mea ukatili na udhalilishaji wa  
kijinsia kwa kutumia taaluma    
yao.

Kadhalika, shirika hilo limesema 
kwamba vitendo vya udhalilishaji 
kijinsia  vimekuwa vikiathiri kiak-
ili, kimwili na kisaikolojia.

Akifungua mafunzo kwa 
waandishi wa habari kuhusu siku 
16 za kupinga ukatili na udhal-
ilishaji wa kijinsi mafunzo am-
bayo yamefanyika kwa njia ya 
mtandao (ZOOM), mwezeshaji wa 
masuala ya habari kutoka shirika 
hilo Alakok Mayombo, alisema 

kuwa vitendo hivyo vimekuwa ni  
tishio kubwa kwa jamii, hivyo ni 
vyema waandishi wa habari ku-
vikemea.

Alisema iwapo waandishi 
wa habari kupitia vyombo vya 
habari   watatekeleza wajibu wao 
wa kuisemea jamii matatizo hayo 
ambayo yamekuwa yakiwaathiri 
wanawake na watoto, itasaidia 
kupungua au kuondokana kabisa 
na kuwa na jamii inayoishi bila ya 
udhalilishaji.

Alisema waandishi wa habari 
wana fursa ya pekee ya kuleta ma-
badiliko kwa haraka katika jamii 
na iwapo wataitumia vyema fursa 
hiyo uwezekano wa kukomesha 
vitendo vya ukatili na udhalilishaji 
katika jamii ni mkubwa.

“Vyombo vya habari tunaami-
ni kwamba kwa kalamu zetu 
tunaweza kufanya jambo na 
likaleta matunda kwa sababu 
tunayo fursa ya kuifikishia jamii  
taarifa kwa wakati,” alisema Ala-
kok.

Alieleza kuwa ufikishaji wa taar-
ifa sahihi kwa jamii juu ya madha-
ra ya vitendo vya ukatili wa kijinsia 
utasaidia kwa kiasi kikubwa ku-
fikia lengo la kukomesha vitendo 
hivyo.

Aidha, aliwataka waandishi wa 
habari kuzitumia siku hizi 16 za 
kupinga ukatili kwa kujitafakari 
ili kubaini kwa namna gani wa-
nachangia kupambana na vitendo 
vya udhalilishaji.

“Hii ni fursa nzuri kwa vyombo 

vya habari kutafakari mchango 
wetu katika kusaidia kwenye ma-
pambano dhidi ya ukatili na kuleta 
mabadiliko kwenye jamii zetu,” 
alisema.

Naye mwezeshaji wa mafunzo 
kutoka   taasisi hiyo , Ali Sultan, 
aliwataka waandishi kutumia 
taaluma na ujuzi walionao kubuni 
mawazo na kuandika habari zina-
zolenga kuleta mabadiliko kwenye 
jamii.

Akizungumza katika mkutano 
huo ambao uliwashirikisha wadau 
wengine wa habari, Hatib Kibwana 
Mwenyekiti wa serikali ya mtaa 
Tandale, aliipongeza taasisi ya 
TIBA, Internews na waandishi wa 
habari kwa kusaidia kupambana 
na ukatili kwa watoto wa kike ka-

tika kata yake.
Alisema: “Tunaishukuru sana 

TIBA kupitia mradi wake wa ‘Ki-
jiwe cha Kahawa’ imesaidia tume-
paza sauti kuhusu watoto wetu 
wa kike kufanyiwa udhalilishaji 
kutokana na kata yetu kukosa 
shule ya sekondari na sasa serikali 
imekubali kujenga shule hapa.” 
alisema.

Mafunzo hayo kwa wandishi wa 
habari kuhusu habari za udhal-
ilishaji yaliyoandaliwa na shirika 
la Internews ni mwendelezo wa 
shirika hilo kuungana na wadau 
wengne ulimwenguni katika 
kampeni ya siku 16 za kupinga uka-
tili kwa wanawake na wasichana 
ambayo kwa mwaka huu inatimiza 
miaka 30 tangu kuanzishwa.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
AZIRI wa Afya, Ustawi wa 
Jamii, Jinsia,Wazee na Wa-
toto, Nassor Ahmed Maz-
rui,  amesema kuwa Mfu-

ko wa Bima ya Afya ni muhimu sana 
hasa kwa wakati huu ambao huduma 
za afya zinatanuka zaidi na gharama 
zinakuwa kubwa zaidi.

Kutokana na hali hiyo, Waziri Nazrui 
alisema  bima itasaidia wananchi ku-
pata huduma za afya.

Aliyasema hayo jana wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari, baada 
ya kufungua mkutano wa taasisi ya 
Phamaaccess uliofanyika mjini Zan-
zibar ambapo taasisi hiyo imetimiza 
miaka 20 tokea kuazishwa.

Alisema ingawa baadhi ya wananchi 
wa Zanzibar wana bima ya afya, la-
kini Serikali haijaanzisha bima ya afya, 
hivyo wakati umefika sasa wa serikali 
kuwa na bima ili wananchi kunufaika.

Alisema Phamaaccess ni washirika 
wazuri katika masuala ya afya na wa-
zoefu wameshafanya kazi nchi mbal-
imbali za Afrika na wanauzoefu wa 

kutosha, hivyo kuja Zanzibar ni fursa 
kubwa kwa serikali. Alisema mafunzo 
wanayotoa yatasaidia kutumia njia sa-
hihi za kutumia kuanzisha mfuko wa 
huduma ya bima ya afya Zanzibar ili 
kila Mzanzibari afaidike na afya bora.

“Afya bora ya Wazanzibari itapati-
kana pale patakapokuwa na huduma 
bora kwa mteja na itapatikana kila 
mzanzibari atapokuwa na kadi ya 
bima ya afya, ambayo itamuwezesha 
kupata huduma safi za afya,”alisema.

Alisema kuwa Serikali ya Zanzi-
bar   itahakikisha inafungua bima ya 
afya kwa madhumuni ya kuwasaidia 
wananchi kupata afya bora kwa kila 
Mzanzibari.

Akizungumzia kuhusu wimbi la nne 
ya ugonjwa wa Uviko 19, Waziri Mazrui 
alisema hadi sasa Zanzibar hakuna 
hata mgonjwa mmoja wa corona na 
Serikali inaendelea na jitihada za ku-
pambana na wimbi la nne la ugonjwa 
huo.

Alisema hivi sasa kila mgonjwa anae-
fikishwa hospitali ambae anadalili ya 
mafua hupimwa corona na kuwataka 
wananchi kuendelea kufuata masharti 

ya watalamu wa afya katika kujikinga 
na ugonjwa huo.

Alisema kuwa wananchi wataka-
pojikinga na corona uchumi utaima-
rika kwa sababu watalii na wawekezaji 
wataingia nchini baada ya kuona nchi 
ipo salama.

“Wimbi la nne la corona tusiliogope 
tulikabili kwa kujikinga na inshallah 
tutavuka salama kama tulivyovuka 
katika wimbi la kwanza, lapili na la 
tatu,”alisema Mazrui.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa 
Phamaaccess   Heri   Marwa, alisema 
lengo kuu la taasisi hiyo ni kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma bora za afya 
kwa wananchi ambapo watu wengi 
wanashindwa kuzifikia huduma za 
afya na wale wanaozifikia wengine hu-
ingia katika umasikini kwa sababu ya 
kulipia huduma za afya.

“Kwenye uwezeshaji   wa huduma 
za afya Serikalini tumeshapeleka timu 
ya watalamu wa afya nchini Rwanda 
kwenda kujifunza na tunatarajia Rais 
wa Tanzania mwakani atazindua bima 
ya afya ya Serikali,”alisema Mkurugen-
zi huyo.

Mazrui: Bima ya afya 
muhimu sana kwa sasa

Maadhimisho siku ya
Kiswahili kila mwaka
Rahma Suleiman, Zanzibar

TUME ya Taifa ya Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni (UN-
ESCO ) ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
imesema Tanzania itaanza kuadhimisha mwaka 
huu siku ya Kiswahili Duniani Julai 7 kila 
mwaka.

Imesema uamuzi huo umefanyika baada ya 
Kiswahili kuingizwa katika Lugha za Kimataifa 
na Umoja wa Mataifa.

Hayo yalielezwa na Katibu Mtendaji wa 
Tume hiyo, Profesa Khamisi Mrembo, al-
ipokuwa akizungumza katika maadhimisho 
ya kwanza ya siku ya Mji Mkongwe yaliyoan-
zishwa na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussen Ali Mwinyi, 
yaliyofanyika Ngome Kongwe Mjini Zanzibar

“Nataarifa njema napenda kuwaeleza tume-
pambana na  kufanikiwa kuingiza lugha ya 
Kiswahili kuwa lugha inayotambuliwa na Umo-
ja wa Mataifa na sasa tutakuwa tukisherekea 
Siku ya Kiswahili Duniani kila tarehe 7 mwezi 
wa 7 kila mwaka.” alisema Prof. Khamis.

Alisema kutumika kwa lugha ya Kiswahili du-
niani kutasadia Tanzania kujitangaza kimataifa 
pamoja na kuongeza ajira kwa Watanzania 
kufundisha lugha ya Kiswahili katika mataifa 
ya Ulaya na Afrika.

Prof. Khamis alisema Tanzania mpaka sasa 
ina maeneo saba ya hifadhi ambayo yameku-
wa kivutio kikubwa kwa watalii wanaotembe-
lea Zanzibar ikiwamo hifadhi ya Mji Mkongwe 
wa Zanzibar.

Aliyataja maeneo hayo ni hifadhi ya Taifa  
ya Seregenti, Ngorongoro, Kilimanjaro, mi-
choro ya miambani  ya Kondoa na magofu 
ya Kilwa na songo mnara na pori la akiba  la 
Selous.

Alisema kuwa Tume ya Taifa ya UNESCO ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imean-
zishwa kwa ibara ya 7 ya Katiba ya Shirika 
hilo  ikitekeleza majukumu yake Zanzibar na 
Tanzania bara.

Alisema majukumu ya tume  ni  kuhakikisha 
maeneo ya hifadhi yanasimamiwa sawasawa 
ikiwemo hifadhi ya mji Mkongwe wa Zanzibar 
pamoja na hifadhi za wanyamapori, misitu 
na mambo ya kale katika hifadhi za Tanzania 
bara.

Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, 
Idrisa Kitwana Mustafa, alisema 

Rais Mwinyi aliamua kuanzisha siku hiyo 
baada ya kukutana na wadau wa Mji Mkongwe 
kujadili mkakati wa uendelezaji na uhifadhi wa 
Mji Mkongwe Desemba mwaka 2020.

Waziri wa 
Utalii na 
Mambo ya 
Kale Zan-
zibar, Lela 
Muhammed 
Mussa 
(kushoto), 
akiangalia 
bidhaa 
mbalim-
bali katika 
maonyesho 
ya waja-
siriamali, 
katika maa-
dhimisho ya 
Siku ya Mji 
Mkongwe 
yaliofanyika 
Forod-
hani, Mjini 
Zanzibar 
jana. PICHA: 
RAHMA 
SULEIMAN
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UTATA MISS TANZANIA

W
AKATI mwakilishi 
wa Tanzania katika 
shindano la urembo la 
dunia, Juliana Rugumi-

sa, akishindwa kwenda kushiriki 
shindano hilo nchini Puerto Rico, 
utata huo umeibua maswali 
mengi ambayo hayana majibu.

Juliana alitakiwa kujiunga 
na warembo kutoka mataifa 
mbalimbali ili kupigania taji 
la urembo ambalo shindano 
lake litafanyika Desemba 
16, mwaka huu.

Katika taarifa iliyo-
tolewa na waandaaji wa 
Miss Tanzania, imesema 
kwamba kutosafari kwa 
mwakilishi wa Tanzania 
ni kukosa visa ya kuin-
gia nchini humo kuto-
kana na changamoto 
ya ugonjwa wa Virusi 

Korona (UVIKO19).
 “Tarehe 3 Desemba, 

2021 ndio mwisho wa kuingia 
kambi ya Miss World baada ya nchi 

nyingi kupata changamoto ya kuchelewa 
kupata visa ya Marekani kwa wakati. Miss 
World wakaongeza muda na kuruhusu hadi 
ikifika hiyo kesho iwe mwisho.” imeeleza 
taarifa hiyo.

Ikaongeza taarifa hiyo, “Hii ndio kusema 
kwa mwaka huu haitawezekana tena, 
hata hivyo mwisho wa mashindano ndio 

mwanzo wa mashindano yajayo, tunashukuru 
sana wadau wetu Miss World kwa jitihada kubwa 
na kuhakikisha hadi tunapata ahadi ya mapema 
badala ya Januari.“ 

Hata hivyo, taarifa hiyo imeonyesha udhaifu 
mkubwa wa kimaelezo baada ya suala hilo zito 
ambalo linagusa nchi, kuelezwa juu juu kiasi am-
bacho watu wamebaki na maswali mengi ambayo 
hawakuweza kupata majibu.

Kwanza kamati ilitakiwa kueleza kwa nini visa 
ya mwakilishi wetu haikupatikana ikiwa nchi 
nyingine wamepata na warembo wao wamefani-
kiwa kujiunga katika kambi na hatimaye kushiriki 
shindano.

Pili, suala la Uviko-19 linatambulika duniani 
kote na kila nchi imeweka utaratibu wa kuingia 
katika kuidhibiti, na sharti kubwa ni kulazimisha 
kila mtu anayengia ndani ya nchi husika, lazima 
apate chanjo na aonyeshe cheti cha kuthibitisha. 
Kamati ya Miss Tanzania ingetueleza kama mwak-
ilishi wetu hakupata chanjo au kama kuna tatizo 
lingine la kiafya.

Tatu, katika taarifa yao wamechanganya watu 
wakisema visa ya Marekani imekuwa ngumu 
kuipata, lakini ikumbukwe shindano la Miss World 
linajulikana na kongwe, hivyo inakuwa vigumu 
kwa mshiriki aliyekidhi vigezo vyote Marekani 
inamkataa.

Hayo ni baadhi tu ya maswali ambayo kamati 
ya Miss Tanzania imeshindwa kuyapa majibu ili 
kuondoa wasiwasi Watanzania ambao walipenda 
kuona mwakilishi wao akipanda jukwaani na 
kutoa ushindani. Kuna umuhimu kwa wahusika 
kusema ukweli ili kama kuna sehemu kulifanyika 
uzembe ichukuliwe hatua inayostahili.
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W
sa, akishindwa kwenda kushiriki 
shindano hilo nchini Puerto Rico, 
utata huo umeibua maswali 
mengi ambayo hayana majibu.

Juliana alitakiwa kujiunga 
na warembo kutoka mataifa 
mbalimbali ili kupigania taji 
la urembo ambalo shindano 
lake litafanyika Desemba 
16, mwaka huu.

tolewa na waandaaji wa 
Miss Tanzania, imesema 

ya ugonjwa wa Virusi 
Korona (UVIKO19).
 “Tarehe 3 Desemba, 

2021 ndio mwisho wa kuingia 
kambi ya Miss World baada ya nchi 

nyingi kupata changamoto ya kuchelewa 
kupata visa ya Marekani kwa wakati. Miss 
World wakaongeza muda na kuruhusu hadi 
ikifika hiyo kesho iwe mwisho.” imeeleza 
taarifa hiyo.

Ikaongeza taarifa hiyo, “Hii ndio kusema 
kwa mwaka huu haitawezekana tena, 
hata hivyo mwisho wa mashindano ndio 

maswali mengi kuliko majibu,
kushindwa kwenda Miss World



MWANAMUZIKI wa 
kizazi kipya anayekuja 
kwa kasi, Venance 
Biraza, amewaomba 
wapenzi wa muziki 
mzuri kuipokea video 
ya wimbo wake mpya, 
Fungua Moyo Wako.

Biraza ameliambia BT 
kuwa baada ya kimya 
cha muda mrefu amerudi 
kivingine na wimbo huo 
ambao tayari upo kwe-
nye chati mbalimbali za 
muziki nchini.

“Nashukuru Mungu 
kwa kuniwezesha 
kuachia wimbo huu 
ambao unafanya vizuri 
kwa sasa, naamini watu 
wengi watabarikiwa ila 
niwaombe mashabiki 
waingie kwenye chaneli 
yangu ya YouTube kuna 
video watafurahia,” 
amesema Biraza.

MWIMBAJI nyota wa Injili nchini Mariam Kilyenyi, 
anatarajia kuiweka wakfu kampuni yake ya Glori-
ous MK Promotion katika kanisa la  Power Of Word  
linaloongozwa na Mchungaji Bahati Bukuku, eneo la 
Tabata jijini Dar Es Salaam..

Akizungumza na BT, Mariam amesema shughuli ya 
kuweka wakfu itaambatana na ibada ya shukrani ya 
kutimiza miaka mitatu ya huduma yake ya uimbaji.

“Chini ya kampuni hii nimeweza kufanya kazi na 
waimbaji wengi wakubwa kwa wadogo kuhakikisha 

muziki wao unawafikia watu 
wengi Zaidi, pia nimeweza 
kutangaza makanisa, miku-
tano na matamasha mengi 
yaliyofanikiwa kwa kiasi ki-
kubwa na sasa ni muda wa 
kuisimika rasmi ili Mungu 
aendelee kuitumia kama 
chombo chake,” amesema 
mrembo huyo
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Na Adam Fungamwango
HAPA duniani chochote kinawezekana. 

Unaweza ukaona kama kuna kitu fulani si 
rahisi kufanyika kutokana na mazingira 
yaliyopo, lakini ukweli ni kwamba hakuna 
ambacho kinashindwa kufanyika.

Na ukitaka kuamini hilo, hebu ifuatilie 
hii filamu ya ‘Matilda’ Imechezwa na baa-
dhi ya wasanii mbalimbali maarufu kama 
Mzee Jengua, Salma Jabu ‘Nisha’, Wellu 
Sengo, Hemed Suleiman, Kikumba na wen-
gine wengi.

Nisha ni mfanyakazi wa kampuni moja 
binafsi,  anapata matatizo ya kushindwa 
kulipa kodi, kitu kinachosababisha kumu-
omba Hemed ambaye anaelewana naye, 
amsaidie kwa bosi.

Hemed anafanya hivyo na bosi anampa 
hiyo pesa kwa ajili ya kodi. Lakini wakati 
Nisha anaondoka anapewa lifti na bosi, 
ambaye anataka kutumia msaada huo 
kuomba penzi.

Badala ya Nisha kupelekwa kwake, 
anapelekwa nyumbani kwa bosi wake na 

kuomba penzi kinguvu. Nisha anakimbia, 
kesho yake tu akapewa barua ya kua-
chishwa kazi.

Anaporudi nyumbani anakuta tayari 
ameshatolewa vitu nje.

Alichofanya ni kumpigia Hemed am-
baye alimtaka aende kwake. Huko alipata 
hifadhi. Pamoja na kuishi hapo, Hemed 
hakushawishika na Nisha, badala yake 
akaangukia kwenye penzi na msichana 
mwingine mcheza shoo aitwaye Matilda.

Wazazi wa Hemed wao walivutiwa mno 

na Nisha na kumlazimisha kijana wao 
amuoe, lakini ilishindikana.

Kilichotokea ni kwamba Hemed alimpa 
mimba Nisha na kumkimbia kwenda 
kupanga nyumba nyingine, akaishi na 
Matilda.

Nisha anafukuzwa kwenye nyumba kwa 
kukosa kodi, anaingia mtaani na kuanza 
kubangaiza, akifanya biashara ya kuuza 
vitumbua, akilea mimba yake, hadi alipo-
jifungua.

Maisha ya Hemed na Matilda yalikuwa 
kama ya maigizo. Siku moja akamtukana 
bosi mmoja wa kike wa kampuni yao, ak-
idhani ni mmoja wa maharawa zake.  Hiyo 
ilitosha Hemed kufukuzwa kazi. Ukazuka 

ugomvi mkubwa baina yao na kusababi-
sha Matilda akasirike na kumchukua mtoto 
usiku kuondoka naye.

Njiani anakutana na watu wabaya, wan-

ambaka. Mtoto anapotea, lakini akaanguka 
kwenye mikono ya Nisha ambaye naye 
ana mtoto wa Hemed.

Matilda anasaka mtoto na kufanikiwa 
kumpata akiwa kwenye mikono ya Nisha. 
Katika kuulizana wanajikuta wanafahami-
ana kuwa ni mtu na dada yake wa baba na 
mama mmoja.

Wote wamezaa na Hemed kila mmoja 
mtoto mmoja wa kiume.

Matilda baada ya kubakwa anapimwa 
na kukuta ana maambukizo ya Ukimwi, 
hivyo anamchukua mdogo wake Nisha 
na kumpeleka kwa Hemed, akimwambia 
kuwa amuoe badala yake, ili alee watoto. 
Matilda anajiua kwa kunywa sumu.

BASI SAWA

Mariam  Mungu 
atakubariki

Biraza awakumbusha 
Fungua Moyo Wako

RAPA Roma Mkatoliki, ametoa 
maoni yake kuwa kamwe mabifu ya 
wasanii wa bongo, hayawezi kufa-
nanishwa na wanamuziki TuPac na 
Big Notorius.

Amesema pamoja na wasanii wengi 
kuwa na ugomvi, chuki, husda, bifu 
na kulipizana visasi, lakini kamwe 

haitafikia hatua kama ya wakali hao 
wa Marekani ambao vifo vyao vilito-
kana na ugomvi wao.

“Ni kweli kuna wasanii wa home 
wana ugomvi,chuki,husda,visasi,bifu 
lakini haitaweza kufika hatua ya 
kina TuPac, Bongo kuna kaupendo 
bado kapo” ameandika.

   

MPAMBAJI wa video za 
muziki, Tunda amebadili 
msimamo wake wa kujion-
doa uhai endapo mwaka huu 
unaofika ukingoni hataolewa, 
na badala yake amesema kuna 
vitu vimemshawishi kubaki 
duniani.

Tunda ambaye ni mchumba 
wa mwanamuziki wa Bongo 
Fleva, Whozu Cappuccino, 
kutokana na mambo mengi 
yamemfanya kushawishika, 
ahadi hiyo anaipeleka mbele 
hadi mwakani. 

Nilisema mwaka huu ni-

sipoolewa najiua, kuna 
marekebisho ya kiufundi 
yamejitokeza nasogeza hadi 
mwakani mwezi kama huu”. 
Amesema kupitia ukurasa 
wake wa Instagram.

Tunda maneno yanaumba
Ukimkataa Roma, 

utabaki na ndoto tu

Na Adam Fungamwango

UKISIKILIZA hadithi nyingi na mambo mengi ya zamani na hata 
ukisoma kwenye vitabu mbalimbali vyenye kuheshimika, utagun-
dua hakuna kitu kipya hapa duniani kinachofanyika.

Yote ni yale yale tu. Ni kama vile wanasayansi wanavyosema 
dunia inajizungusha yenyewe kwenye mhimili wake na kweli yote 
yanayofanyika yanajirudia tu.

Tena kuna vitu vingine vilifanyika zamani hadi leo hii havi-
jafanyika tena. Vinavyoendelea kujirudia ni baadhi ya mambo 
machache tu yaliyofanyika miaka milioni nyingi huko nyuma.

Ndiyo maana utasikia watu wanakwambia maisha ya sasa ni 
magumu. Lakini ukisikia nyimbo za miaka 50 nyuma, utakuta 
wanaimba maisha ya sasa ni magumu. Ina maana yalianza kuwa 
magumu tangu zamani. Hivi sasa kuna udanganyifu wa mapenzi. 
Ukisoma vitabu vya miaka mingi nyuma, utakuta pia kulikuwa na 
udanganyifu. 

Leo mada hii tutaziangalia nyimbo ambazo zinazungumzia 
dunia, raha, matatizo yake na vituko zilizotungwa miaka ya 1980 
mwanzoni hadi mwishoni.

Dunia Duara-Shaaban Dede
Shaaban Dede akiwa na Bima Lee, alitunga kibao cha ‘Dunia 

Duara’. Hiki kinazungumzia juu ya mtu anayechekwa na wenzake 
kuwa hana kitu.

Lakini mwenyewe anajipa matumaini kuwa dunia ni duara na 
huzunguka, hivyo anajua kesho atapata kwa jinsi anavyojituma. 
Anasema jua halina mpaka, huangaza pote kwa hiyo ipo siku na 
yeye ataangaziwa, kwani kama samaki baharini, wadudu mapan-
goni na wanyama porini wanaishi, basi kwa kudra za Mungu na 
yeye atapata tu.

Dunia Uwanja wa Fujo-Marijani 
Jabali la Muziki Marijani Rajab, yeye akatunga kibao cha ‘Dunia 

Uwanja wa Fujo’. Anawatahadharisha wote wanaojimwambafai 
na kuiona dunia kama yao, kuwa walikuwepo watemi, wafalme 
wenye nguvu, lakini leo hii hawapo.

Alikuwepo Firauni, Hitler, Nduli Idd Amini ambao historia  
inasema ni moja kati ya viongozi wababe kuwahi kutokea duni-
ani, lakini kwenye dunia hii hakuna mbabe kushinda Mwenyezi 
Mungu.

Kwa maana hiyo anawaasa watu hususan wanaopewa dhamana, 
kuishi vizuri na watu, kwa sababu ubabe hauna maana, akamali-
zia kwa kusema kwenye dunia hii ‘kula ugali wako ukalale’.

Dunia-Remmy Ongalla
Remmy Ongalla kwenye 

fasihi yake ya wimbo huu wa 
‘Dunia’ anasema yote am-
bayo binadamu atayafanya 
hapa duniani, ikiwa ubaya au 
wema, atalipwa hapa hapa 
ulimwenguni.

Anasema kwa Mungu 
hatupajui, hivyo binadamu 
anatakiwa kutenda wema, 
kwani kuna baadhi ya watu 
hudhulumu wengine kwa 
vyeo vyao, wadhifa, pesa na 
umaarufu.

Dunia-TX Moshi William
Akiwa na bendi ya Polisi 

Jazz, kabla ya kujiunga ben-
di ya Juwata Jazz, alitunga 
kibao kisemacho ‘Dunia’. 
Anauliza, mwezi na nyota 
usiku zinang’aa bili yake 
analipa nani? Na ilitakiwa 
kabisa aulizwe anayelipwa 
bili ni nani? Huyo ni mwe-
nyezi Mungu. Yeye kila kitu 
hutoa bure kwa waja wake.

Dunia Imani Imekwisha-Marijani 
Hapa Marijani amerudi tena hapa na wimbo wa ‘Dunia Imek-

wisha’. Yoyote aliyedhani eti sasa ndiyo kuna dhana hiyo, lakini 
hata miaka ya 1970 hadi 1980, kulikuwa na matendo kiasi cha 
kuonekana dunia imani yake ni ndogo. Watu wanaibiana, Wana-
tapeliana, Wanadhulimiana. Kuna wanaodhulumu watoto yatima. 
Wanaotaka kuwaua wazazi wao ili warithi mali na mengine mengi.

DUNIA  YA WALIMWENGU

Matilda: Binadamu hupanga, Mungu hupangua

mwisho
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MWANAMUZIKI wa Marekani 
Common na mpenzi wake Tiffany 
Haddish, hatimaye wameachana 
baaada ya uhusiano wao kudumu 
kwa miaka miwili.

Vyanzo vya uhakika vinasema 
wawili hao wameachana siku 
chache zilizopita na kila mtu ana 
mambo yake.

“Hawapo katika mji mmoja kwa 
sasa, kila mtu yupo na mambo 
yake ,” kilisema chanzo hicho.

MWIGIZAJI mkongwe wa 
Marekani, Lindsay Lohan, hati-
maye amefunga ndoa na mpenzi 
wake Bader Shammas. 

Mtoto wa msanii huyo nyota 
wa filamu, alitoa taarifa katika 
ukurasa wake wa Instagram, 
kwamba mama yake alifunga 
ndoa Novemba 28.

“Mpenzi wangu, maisha yangu, 
familia yangu na jicho langu kwa 
maisha yajayo Bader Shammas,” 
ameandika  Lindsay.

Lindsay tembo 
hazeeki maini

MSANII wa muziki kutoka 
Barbados, Rihanna, ameweka 
rekodi kuwa mwanamke wa pili 
kupewa tuzo ya juu ya kitaifa 
inayomtambua kama mtu ali-
yekipa sifa kisiwa hicho.

Tuzo hiyo ya heshima ya Rais 
wa Barbados, Dame Sandra Ma-
son, ambaye alimwagia sifa kwa 
kumtaja kama madini ya almasi 
inayoangazia nchi hiyo.

“Kwa niaba ya taifa, tunatoa 
shukrani kwako, watu wanajivu-
nia zaidi, tunamkabidhi shujaa 
wa taifa la Barbados, Balozi 
Robyn Rihanna Fenty. Uendelee 
kung’aa kama almasi unapoleta 
heshima kwa taifa lako kwa 
maneno yako, kwa matendo 
yako, Mungu akubariki, mpenzi 
wangu,” amesema.

Rihanna umemaliza 
mwaka vizuri

Common miaka 
miwili inatosha

RAPA Kanye West na mkewe 
waliyetengana Kim Kardashian, 
walijikuta wakikutana uso kwa 
uso baada ya wote wawili kuhud-
huria katika hafla ya kuaga mwili 
wa mwanamitindo marehemu 
Virgil Abloh.

Hata hivyo, wenzi hao walione-
kana kuwa pamoja katika hafla 
hiyo wakiwa na binti yao wa 
kwanza, North West.

Kumbukumbu hizo zimefanyika 
katika msimu wa mchipuko huko 
Miami nchini Marekani.

Kardashian na West walikaa 
mstari wa mbele kwenye mku-
sanyiko huo wa kumkumbuka 
Abloh ambaye alikuwa mahiri ka-
tika ubunifu wa mitindo duniani.

Kanye unazidi 
kuwachanganya

MWAKA 2021, umekuwa mchungu kwa mwanamuziki wa 
Marekani R. Kelly, ambaye licha ya kusubiri hukumu yake 
baada ya kupatikana na hatia ya unyanyasaji wa kingono, sasa 
anakabiliwa na tuhuma ya kujaribu kuficha ukweli.

Katika ripoti mpya inaonyesha R Kelly na meneja wake 
wamejaribu kuwatisha na kuwanyamazisha wanaodaiwa kud-
hulumiwa kingono.

Kulingana na mtandao wa PageSix, wote wawili wanadaiwa 
kujaribu kuwatisha kwa mbinu ambazo ni pamoja na kupiga 
simu za vitisho.

Wanawake watatu waliohusika, Lizette Martinez, Lisa Van 
Allen na Faith Rogers ambao wanadai walidhulumiwa kingono 
na mfungwa huyo mwenye umri wa miaka 54, walifungua kesi 
katika Mahakama ya Juu ya Manhattan wakidai kuwa R Kelly 
alipigwa picha akihudhuria kikao tofauti cha mahakama huko 
Chicago mapema Septemba

“Kelly na watu wake wa ndani walianza juhudi zilizoratibiwa 
kunyamazisha, kunyanyasa, kuhonga na kuwatisha wale vijana 
wa kike na marafiki na familia zao.” ilidai ripoti hiyo.
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R Kelly huu ni mwaka wake
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MAKALA

Na Christina Mwakangale

U
TU wa binadamu una taf-
siri iliyoko katika nyanja 
tofauti, zikiwamo za afya 
ambako kunahitajika hu-

duma muhimu ndani ya jamii hadi 
familia kama maji na vyoo.

Vyoo bora na vya kisasa, daima 
vinatajwa kusaidia kutoenea ma-
gonjwa ya kuambukiza kama vile 
kuhara, kipindupindu na kutunza 
mazingira.

Ripoti ya utafiti iliyofanywa 
kuhusu Bajeti ya Kaya Mwaka 
2017/18, takwimu nchini zinataja 
asilimia 47 ya Watanzania wa-
natumia vyoo vilivyoboreshwa, 
wakiwamo wanaoishi jijini Dar es 
Salaam.

Ni hali inayoonyesha kaya zenye 
vyoo bora nchini, zinaongozwa na 
mkoa wa Njombe ambao ndiyo 
uko juu zaidi ukiwa na asilimia 
46.3 ya vyoo bora kitaifa; Kiliman-
jaro ina asilimia 43.3; Morogoro 
(asilimia 35.1) Dar es Salaam (asil-
imia 33.5) na Mbeya (asilimia 32.1)

Ofisa Afya Halmashauri ya Jiji 
la Dar es Salaam, Reginald Mlay, 
anasema mikakati ya takribani 
miaka 10, imelifanya jiji kuongoza 
jitihada za kuwa na vyoo bora na 
kuondokana na utiririshaji maji 
machafu.

Anasema kampeni ilizinduliwa 
mwaka 2012 jijini Dar es Salaam, ili 
kuinua kiwango cha usafi wa maz-
ingira na kuepuka utiririshaji maji 
machafu, ambao ulisababisha mli-
puko wa magonjwa, ikiwamo kip-
indupindu.

“Usafi wa mazingira ulianza 
mwaka 2012, katika kata za jiji 13 
na mitaa 26, baadaye zilijiunga 
nyingine ikawa na kata 36 na mi-
taa 159. Kampeni hii ilitokana na 
mkakati wa kupiga hali ya ma-
gonjwa ambayo pia ilijitokeza 
miaka ya 1972 ikaanzishwa ‘Mtu ni 
Afya’,” anasema.

Mlay anasema, majukumu ya-
nayotekelezwa sasa. Miaka hiyo 
ilikuwa ni kutoa elimu, ujenzi wa 
vyoo kila kaya na sehemu maalu-
mu ya kunawa mikono.

“Mfumo wa maji taka unasaidia 
kutotiririshwa maji machafu na 
kusababisha maradhi. Kuna mae-
neo ambayo yalijengwa mfumo 
wa kupokea maji taka, yaani ma-
bwawa kama vile Kipawa, Vingun-
guti, Buguruni huku kulikuwa na 
magonjwa ya mlipuko sana, sasa 
imekuwa ni historia,” anasema 
Mlay.

MAFANIKIO YALIKOFIKA
Kuhusu mafanikio tangu 

kampeni ya jiji Dar es Salaam, 
Mlay anafafanua kwamba tangu 
mwaka 2012 hadi Septemba mwa-
ka huu, asilimia 95 ya ujenzi wa 
vyoo bora imefikiwa.

Anasema elimu ya kunawa 
mikono imeongezeka kutoka asil-
imia nane hadi 67 ya kaya zote 
zina sehemu ya kunawa mikono, 

Shughuli za kuhudumia choo zikiendelea katika sura tofauti. PICHA ZOTE: MTANDAO

huku halmashauri ya jiji, ikiende-
lea kutoa vyoo kwenye kaya mas-
kini, hadi sasa jumla ni 729.

Kadhalika, mpango huo wa 
kutoa vyoo ambao jiji unashiriki-
ana na wadau mbalimbali, pia 
umezifikia shule 42 na kupatiwa 
vyoo 615 pamoja na eneo la jengo 
maalumu kwa ajili ya kubadilishia 
taulo za kike wasichana.

Mlay anasema, zipo changa-
moto kwenye mpango huo am-
bao ni uhaba wa maji katika vyoo 
vilivyopo shuleni na penye kaya, 
pia kikwazo ni usafiri kwa maofi-
sa afya kuyazungukia maeneo 
yaliyopo kwenye mpango huo, 
kubaini maendeleo.

KULIVYO WILAYANI
Mkuu wa Wilaya ya Ilala, 

Ng’wilabuzu Ludigija anasema ni 
muhimu hadhi ya jiji la Dar es Sa-
laam, iendane na makazi pamoja 
na maeneo ya biashara yenye 
vyoo bora.

Ludigija akipokea vifaa vya ku-
fanya usafi kutoka shirika la Wat-
erAid, kwa ajili ya Kituo cha afya 
Mama naMtoto Chanika (Nguvu 
Kazi) pamoja na Buguruni, kua-
dhimisha Siku ya Choo Duniani, 
akisema jiji kwa kushirikiana na 
wadau kupitia kampeni ya usafi 
wa mazingira imefanikisha kufikia 
asilimia 95.4 ya malengo asilimia 

70.
“Zamani tulishihudia maradhi 

ya mlipuko kama kipindupindu 
kutokana na utiririshaji maji 
machafu. Ndio maana yalijengwa 
mabwawa maji ya kutunza maji 
machafu kwenye baadhi ya mae-
neo kulikokithiri magonjwa.

“Kwa miaka mitano hatu-
jashuhudia magonjwa ya mlipuko. 
Tutahakikisha kila kaya Ina vyoo 
bora. Ujenzi wa kila nyumba uz-
ingatie uwepo wa choo kuendana 
hadhi ya jiji,” anasema Ludigija.

KINACHOJIRI DUNIANI
Ripoti ya Mpango wa Benki ya 

Dunia na Usafi ya Mwaka 2012, 
inasema kutokuwapo usafi ku-
nasababisha Tanzania kuingia 
gharama ya shilingi bilioni 301 kila 
mwaka.

Lengo Namba Sita la Maendeleo 
Endelevu ya Umoja wa Mataifa 
– SDG, ni ifikapo mwaka 2030 
upatikanaji wa maji safina sala-
ma, lifanikiwe, huku watoto 800 
wakikadiriwa kupoteza maisha 
kutokana na kuhara, usafi duni 
na unywaji wa maji yasiyo safi na 
salama na kwamba kukosekana 
maji huathiri zaidi wasichana na 
wanawake.

WADAU KAMPENI
Mkurugenzi Mkazi wa shirika 

la Wateraid, Anna Mzinga, katika 
kuadhimisha Siku ya Choo Du-
niani, inayoadhimishwa kila No-
vemba 19 ya mwaka duniani kote, 
limetoa vifaa vya usafi kwenye 
Hospitali ya Mama na Mtoto Chan-
ika na Kituo cha Afya Buguruni. 

Anasema, pia limetoa vifaa vya 
usafi kwa kikundi kiitwacho Hek-
ima Kwetu, kupitia kampeni yao 
ya ‘choo safi, hadhi yangu’, vilivyo-
tolewa ni pamoja na fagio, sabuni, 
mikokoteni, buti, jaketi ang’avu, 
glovu ngumu, fagio na vifaa ving-
ine vyenye thamani ya Sh. Milioni 

lNjombe yaongoza kwa hatua bora

Watafiti wasema nusu yake nchini
hazijafikia kiwango kinachohitajika

10.
“Kama sehemu ya maadhim-

isho ya siku hii yenye kaulim-
biu ya “kipe hadhi chuo chako”, 
kundi hiki cha ‘Hekima Kwetu’ 
kinashirikiana na na ofisi ya hal-
mashauri ya jiji, kwa pamoja wa-
nafanya usafi katika maeneo 
ikiwamo shule za msingi nane, 
zilizopo katika wilaya ya Ilala.

“Ripoti ya Wizara ya Maji kwa 
mwaka 2020 mafanikio yanao-
nyesha asilimia 66 ya kaya Tanza-
nia wana vyoo bora majumbani 
ukilinganisha na asilimia31 mwa-
ka 2016,” anasema

Mkurugenzi huyo anasema 
shirika hutoa mafunzo namna ya 
kujenga vyoo bora na stahimilivu. 
pamoja na kujenga kwenye baa-
dhi ya maeneo nchini na usalama, 
ikitoa vifaa vya usalama na usafi 
kwa wafanya usafi wa vyoo, ikiwa 
sehemu ya kampeni za kitaifa, iki-
wamo ya vyoo bora.

Anna anasema, kuna hitaji la 
kuendelea kuhamasisha ili ifikapo 
2030, kila nyumba iwe na choo 
bora. Pia, kauli mbiu ya mwaka 
huu inaangazia jukumu la kutoa 
kipaumbele na kutenga bajeti ya 
kutosha kwa ajili ya vyoo ikiwemo 
mifumo bora ya maji na vifaa vya 
usafi wa vyoo. 

“Suala la vyoo linamgusa kila 
mmoja wetu bila kujali hadhi 
na hali. Watoa uamuzi katika 
ngazi mbalimbali za serikali, wa-
tekelezaji na wadau, tunaomba 
sote tufanikishe haya matatu; 
kwanza – vyoo bora, pili uwapo 
maji chooni na tatu vifaa vya 
kunawia mikono baada ya kutoka 
chooni.

“Vyoo bora vya nyumbani, shu-
leni na vituo vya kutolea huduma 
za afya huwasaidia kutimiza uw-
ezo wao na kutekeleza wajibu 
wao kikamilifu katika jamii, hasa 
wakati wa hedhi na ujauzito. 

“Mfano, kukiwa na vyoo bora 
vyenye mifumo bora ya maji shu-
leni, wasichana hawatabaki ny-
umbani wanapokuwa kwenye he-
dhi kama ambavyo ripoti ya Hali 
ya Afya ya Hedhi na Usafi Mion-
goni mwa Wasichana,” inafafanua

NYUMBA NI CHOO
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Enzi waruka ukuta Uwanja Taifa,
wasakata dansi nje ya ukumbi

Jumamosi Desemba 4, 2021

Na Adam Fungamwango

U
KIWA unatazama mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara, wakati mwing-
ine kamera huwa zina-

hamishwa uwanjani na kupele-
kwa kwenye matukio mbalimbali 
ndani na nje ya uwanja.

Moja ya mambo yanayowavu-
tia watazamaji wengi, mbali na 
kuwa ni jambo la hatari sana ni 
pale wanapoonekana baadhi ya 
mashabiki wapo juu ya miti, la-
kini wanaangalia mpira.

Miti hiyo ni ile iliyopo nje 
ya uwanja, lakini baadhi ya 
mashabiki ambao hawajajaliwa 
kuwa na pesa za viingilio wakati 
huo, wanakuwa wamepanda juu 
ya miti na kung’ang’ania huko 
kila mtu na staili yake, ili mradi tu 
aweze kushuhudia mechi.

Mara nyingi huwa ni mechi 
zinazozihusu klabu kubwa mbili 
nchini zenye mashabiki wengi, 
Simba na Yanga. Ni timu zilizo-
jaliwa kuwa na   mashabiki wengi 
kila kona ya nchi, hivyo popote 
inapokwenda kucheza mikoani 
hujitokeza mashabiki wengi mno 
kutaka kuangalia mechi na kuona 
wachezaji, wakati mwingine ku-
liko hata Dar es Salaam.

Hiyo kwenye miti ni dibaji tu. 
Wapo wanaokuwa wamepanda 
kwenye maghorofa mbalimbali 
ambayo bado yapo katika hatua 
za ujenzi. 

Nimeshawahi kuona baadhi ya 
mashabiki wameparamia nguzo 
kubwa za chuma za umeme, 
wako juu wakiangalia moja kati 
ya mechi za ligi kuu.

Nasema ni mambo ya hatari 
sana, lakini mashabiki wakati 
mwingine huwa kama ‘vichaa’ 
linapokuja jambo la mpira wa 
miguu, hasa timu wanazozipen-
da. Huwa hawajali.

Mikoa mingine utaona watu 
kwenye milima wakiwa wame-
kaa juu wakifuatilia mechi kama 
kawaida, kuna mikoa yenye 
mawe makubwa kama Mwanza 
na Singida. Nako utaona watu 
wapo juu ya mawe. Wametulia 
tuli, wanaangalia kabumbu.

Hiyo inanikumbusha miaka 
mingi nyuma. Miaka ya 1970 hadi 
1980 na zaidi kabla na baada ya 
hapo, kwenye jiji la Dar es Salaam 
na mikoa mingine ambako watu 
wengi waliokuwa na kiu ya soka, 
lakini hawana uwezo wa kuingia 
walivyobuni mbinu kali ya ku-
ruka ukuta na kuingia ndani licha 
ya ulinzi mkali wa askari polisi, 
waliokuwa na farasi na mbwa 
wakati huo.

Burudani ni pale wanapofika 
eneo la uwanja. Mashabiki wa-
sio na viingilio hugawanyika vi-
kundi. Wanapanda kila upande 
wa ukuta, hasa Kusini, Kaskazini 
na Mashariki kwenye Uwanja wa 
Uhuru wakati huo ukiitwa Uwan-
ja wa Taifa, maeneo ambako 

Foleni  ya wapenzi wa soka kuingia  ndani wa Uwanja wa Benjamin Mkapa, ulio mpya jirani na mkongwe 
Uwanja wa Uhuru. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Ndio yalivyo maisha ya kuingia ukumbini kwa kupanda ukuta.

kuna majukwaa ya kawaida.
Wote hao lengo ni moja tu 

kuruka chini na kuelekea uwan-
jani, wakajichanganye na wenzao 
walioingia kwa kiingilio wawe 
mashuhuda kamili wa mechi hizo. 

Ni ujuzi wa aina yake, kwani 
ukuta wa Uwanja wa Taifa ni mre-
fu sana hata kwa mtu mzima ku-
paramia na kuruka chini upande 
wa pili ni ngumu sana na huko 
chini wanakotua kuna maafande 
waliokuwa wanalinda, pengine 
wana mbwa na nje kuna farasi na 
mbwa wengineo.

Wakishasheheni vya kutosha 
ukutani, ni kama wamekubaliana 
kwa mafunzo ya pamoja, maana 
ghafla mluzi utapigwa, upande 
mmoja wataruka chini kwa pamo-
ja na kuanza kukimbia kuelekea 
kwenye majukwaa uwanjani. 

Wakati polisi wanakuwa wame-
hamanika na kutaka kuwakimbiza 
na upande wa pili nao wanakuwa 
wamepata nafasi wanaruka pia. 

adimu. 
Nao walikuwa na fursa zao ina-

potimu kati ya dakikia tano na 10 
za mwisho waliruhusiwa, Hiyo 
ilijulikana sana kama ‘fungulia 
mbwa.’

Tabia hiyo ya kuruka ukuta 
ilifika ukomo, pale alipoteuliwa 
mwanamama Fatma Said Ali 
kuwa Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Utamaduni, Vijana na 
Michezo. Sijui alikuwa anaona 
au anaambiwa vituko hivyo kwa 
watoto?

Yeye akaelekeza watoto wote 
kuanzia miaka 10 kurudi chini 
waingie bure mpirani, akilenga 
kuwafanya wapende zaidi soka 
wakiwa ilhali bado wadogo, waige 
yale wanayoyaona kwa wachezaji 
wakubwa uwanjani, ili taifa 
liwe na wachezaji wengi wazuri 
baadaye.

KWENYE MUZIKI  JE?
Huko nako kulikuwa na ‘jambo 

lake’, kwani mambo hivyo hivyo. 
Wapenzi wengi wa burudani 
hiyo, hasa waliokosa uwezo wa 
kuwa na viingilio walikuwa wa-
nakwenda hadi kwenye ukumbi 
muziki unakopigwa kumefurika 
ndani, wao wanakaa nje kusikiliza 
muziki wakiwa ‘wameulamba’ ki-
mavazi na kulisakata kama walio 
ndani.

Dansi wakati huo ilikuwa 
burudani iliyoshika chati ki-
taifa. Waliofika kwenye ukumbi 
mathalani jijini Dar es Salaam 
wakati huo  kama vile Wami Bar,  
Mwananyamala; Mundo Bar Te-
meke; Mkirikiti Msasani, Wapi-
wapi Chang’ombe, pia DDC Mago-
meni na Kariakoo ni mashuhuda 
hai.

Uzuri ni wakati huo kuliku-
wapo vyombo vya muziki aina ya 
‘Ranger’ kutoka Italia, vilivyoku-
wa na nguvu kubwa ya sauti na 
kusikika kwa ufasaha hadi umbali 
kilomita 10 kutoka muziki unako-
pigwa, huku bendi nazo zikiwa 
na mafundi mitambo wataalamu 
waliotukuka ‘kuiseti.’ 

Hicho nacho kilitawala kwenye 
maeneo ya burudani ya disko, 
zikiwa kwenye chati. Kulikuwapo 
waliosubiri wenzao watoke nje 
wakiwa wamepigwa muhuri 
mkononi ukiwa ndio utaratibu 
wa wakati huo. 

Walio nje kwa kushirikiana na 
wa ndani penye burudani wali-
buni ujanja wa mkono uliopigwa 
mhuri unagandamiziwa kwa aliye 
nje baada ya kutoka kwa muda, 
hivyo naye anajifanya alikuwapo 
ndani na katoka nje mara moja.

Hapo alionyesha muhuri tena 
akijiamini kwa kiasi kikubwa an-
apita na kujiunga na wasakata 
dansi au disko ukumbini, ikiwa 
ni yaleyale ya waruka ukuta. Ama 
miaka 60 ya uhuru ina mengi ya 
kujivunia katika mabadiliko!

Simu: + 255 716 350534

TULIKOTOKA, TULIKO & TUNAKOELEKEA…

Ni hali iliyokuwa inawachanganya 
mno maafande, hivyo watu wengi 
wanaingia uwanjani bure.

Ni staili  kama ya nyumbu. 
Wapo wachache kama wawili au 
watatu watakaokamatwa, lakini 
wengi wanafanikiwa kuvuka kuin-
gia uwanjani. Walionasa walipata 
adhabu kidogo kama kuchapwa 
fimbo, kulazwa chali au kifudifudi 
wakati mechi inaendelea, lakini 
baadaye waliachiwa.

Inapokuwa mechi inayohusu 
Taifa Stars au nyingine za ki-
mataifa kama za Klabu Bingwa 
Afrika au Shirikisho, basi husubiri 
upigwe wimbo wa Taifa ili waruke. 

Upenyo mkuu waliotumia ni 
pale maafande wanakuwa ‘wame-
kauka’  kutii nyimbo mbili za Taifa 
ya nchini na wageni zikifuatana, 
hawawezi kuwakimbiza wakati 
wimbo huo unapigwa. Wanakuwa 
wamesimama tu kwa heshima 
zote.

Hapo maafande wakijipanga 

kukabili waruka ukuta hao ambao 
kwa kiasi kikubwa ni vijana waki-
wafuatilia kwa macho, baadhi 
yao hadi wanakofikia na baada ya 
nyimbo kwisha, waliwafuatilia na 
kuwakamata, ndipo adhabu dhidi 
yao huanza.

Waruka ukuta walio na uzoefu 
au wajanja, walijisogeza kukaa 
mbali zaidi na waliko maafande 
na kila mara walibuni staili tofauti 
za kuwalaghai askari katika staili 
hizo za kuparamia ukuta ili kuin-
gia uwanjani.

Watoto wadogo umri wa shule 
ya msingi katika zama za miaka 
ya 1970 walifaidika, maana wa-
liruhusiwa kuingia bure. Lakini, 
baadaye, baada ya kukataliwa 
nao walijiunga na timu ya waruka 
ukuta. Kulikuwapo kundi lingine 
waoga wa kuruka ukuta, ambao 
walibaki nje kufuatilia mpira ku-
tokana na sauti za kushangilia 
uwanjani, ikizingatiwa hata redio 
za mkononi wakati huo zilikuwa 
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Chanjo za Pfizer, Moderna 
zaonyesha kuhimili corona
LONDON, Uingereza

CHANJO za Covid-19 aina ya 
Pfizer na Moderna ambazo zina-
tumiwa nchini Uingereza kama 
chanjo za nyongeza, zinaelezwa 
kutoa kinga bora zaidi kulingana 
na majaribio saba tofauti yaliyo-
fanywa nchini humo.

Jaribio hilo ni utafiti wa kwan-
za wa jinsi chanjo ya nyongeza ya 
Covid inavyofanya kazi vizuri na 
kuhalalisha uamuzi wa mapema 
wa Uingereza kutumia chanjo 
hizi mbili kwa nyongeza.

Chanjo zote zilizojaribiwa zil-
iongeza kinga dhidi ya Covid kwa 
kiwango fulani.

Watafiti walisema kulikuwa 
na ishara zinazoashiria kwam-
ba chanjo hizo za nyongeza 
zingelitoa matokeo mazuri.

Matokeo hayo yanaonyesha 
hata usambazaji wa chanjo 

umekwenda mbali zaidi, kwani 
hata kipimo cha nusu cha Pfizer 
kinaweza kutumika na kuongeza 
idadi ya watu watakaopatiwa 
chanjo ya nyongeza.

Majaribio yanayofikiriwa kui-
fanya Uingereza kuagiza dozi 
zaidi ya milioni 114 za chanjo ya 
Pfizer na Moderna kutekelezwa 
katika kipindi cha miaka miwili 
ijayo.

Chanjo za nyongeza zinaweza 
kupunguza hatari ya kuambuki-
zwa virusi kwa asilimia zaidi ya 
93.

Watu wazima wote walio na 
umri wa zaidi ya miaka 18 nchini 
Uingereza wanashinikizwa kupe-
wa chanjo ya nyongeza ya Pfizer 
au Moderna, huku wanasayansi 
wakipata maelezo zaidi kuhusu 
kirusi kipya cha Omicron.
  BBC

Kiongozi wa  
kijeshi aomba  
kuungwa mkono
KHARTOOM, Sudan

KIONGOZI wa kijeshi wa Sudan Jenerali 
Abdel Fattah al-Burhan, ametoa wito kwa 
Umoja wa Mataifa kuunga mkono serikali ya 
mpito.

Jenerali Burhan juzi alikutana na mwak-
ilishi maalum wa Umoja wa Mataifa nchini 
humo, Volker Perthes, ambaye alisema kupi-
tia ukurasa wake wa Twitter kwamba licha 
ya kukaribisha mpango huo wa kurejeshwa 
kwa utaratibu wa kikatiba,hatua nyingine 
muhimu zinapaswa kufuata, hata hivyo 
hakufafanua zaidi.

Jenerali Burhan alisema atashirikiana na 
Waziri Mkuu wa kiraia aliyerejeshwa ma-
darakani Abdalla Hamdok na kuunga mkono 
serikali ya mpito atakayounda hadi uchaguzi 
ufanyike.

Mapinduzi yaliyoongozwa na kiongozi 
huyo wa kijeshi Oktoba mwaka huu, yal-
ipelekea kupinduliwa kwa serikali ya mpito 
na kuondolewa madarakani kwa Hamdok.

Waziri Mkuu huyo alirejeshwa madarakani 
mwezi uliopita baada ya kutia saini mkataba 
wa kumaliza mgogoro.

Hata hivyo,  kila kukicha kunafanyika 
maandamano makubwa kuwapinga viongozi 
wa kijeshi ambao walifanya mapinduzi.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa 
António Guterres na Mwenyekiti wa Tume 
ya Umoja wa Afrika, Moussa Faki, wamewa-
taka wananchi kuunga mkono makubaliano 
hayo ili kurejesha demokrasia ya amani.
Guterres alisema ingawa hali si kamilifu, ni 
hatua kuelekea demokrasia.        BBC

Ukame waua mifugo, 
wanyamapori Kenya 
NAIROBI, Kenya

WATU zaidi ya milioni 26 
wanahangaika kupata chakula 
baada ya hali ya ukame kuli-
kumba eneo la pembe ya Afrika.

Nchi zinazokabiliwa na 
ukame ni pamoja na Kenya, So-

malia na Kusini mwa Ethiopia, 
ambako kumeshuhudiwa mfu-
lulizo wa msimu wa kiangazi na 
inatarajiwa hali hiyo kuendelea 
hadi katikati ya mwaka ujao.

Imeelezwa ukame umeathiri 
pia mifugo na wanyamapori na 
kusababisha kupoteza maisha 

kwa kukosa chakula  na maji.
Mji wa Wajir uliopo kaska-

zini mashariki mwa Kenya, 
umeathiriwa zaidi na ukame. 
Maofisa walisema kuna idadi 
kubwa ya mifugo imekufa 
na inakisiwa asilimia 70 ya 
ng’ombe na asilimia 60 ya 

mbuzi wameangamia kutokana 
na ukosefu wa malisho, maji na 
magonjwa ya mifugo.

Shirika la Habari la Uingereza 
(BBC) lilionyesha mizoga ya 
ng’ombe, mbuzi na twiga ikiwa 
imetapakaa kando ya barabara 
kusini mwa mji wa Wajir . BBC

Mzoga wa Twiga ukiwa umelala chini kando ya barabara ya kwenda mji wa Wajir nchini Kenya, baada ya ukame kuathiri wany-
amapori wanaopatikana katika hifadhi mbalimbali nchini humo. (PICHA: BBC)

Baba ataka 
mshahara  
wa mtoto wake
kufidia gharama  
za kumsomesha
NAIROBI, Kenya

MWANAUME mmoja nchini Kenya 
amemshtaki mwanawe ambaye pia ni 
mtu mzima akitaka apewe asilimia 20 
ya mshahara wake kwa ajili ya kukidhi 
mahitaji yake ya kila mwezi.

Gideon Kisira Cherowo, 73, alidai 
amechukua hatua hiyo kama matunzo 
baada ya kuuza ardhi yake na mali 
yake nyingine kwa ajili ya kulipia mas-
omo ya mwanawe hadi chuo kikuu.

Alidai mtoto wake huyo wa kiume 
ambaye sasa ana umri wa miaka 48, 
huwa hampi msaada wowote tangu 
apate ajira.

Familia ya Cherowo inaishi katika 
nyumba ya udongo katika kijiji chake 
magharibi mwa Kenya.

Gazeti la Daily Nation lilituma picha 
ya mwanamume huyo kwenye ukurasa 
wake wa Twitter, na kueleza kuwa 
mwanawe hajafika nyumbani kwa 
miaka 17 iliyopita na familia imeomba 
msaada wake bila mafanikio.

Cherowo aliambia mahakama 
kwamba hawezi kumudu huduma za 
wakili, lakini aliambatana na mwanawe 
mdogo kama shahidi wake.
Mtoto huyo aliiambia mahakama 
kwamba kaka yake ameitelekeza fa-
milia hiyo baada ya kupata kazi katika 
jiji la Nairobi.  BBC

WASHINGTON, Marekani

MKUU wa majeshi wa Marekani, Jenerali Mark 
Milley amesema nchi yake inafuatili viashiria na ta-
hadhari zinazohusiana na shughuli za jeshi la Urusi 
karibu na Ukraine.

Hata hivyo, alisema kuna wasiwasi mkubwa katika 
wakati ambao Urusi inazidi kuwa na msimamo wa 
vitisho katika mpaka wa  nchi hizo mbili.

Jenerali Miley, alikataa kubashiri kuhusu aina ya 
hatua ambayo Marekani inaweza kuchukua katika 
tukio la uvamizi huo unaofanywa na Urusi. 

Milley, katika baadhi ya matamshi yake ya kina 
juu ya mzozo huo, alisisitiza umuhimu wa uhuru wa 
mamlaka ya Ukraine kwa Marekani na jumuiya ya 
kujihami ya NATO. 

Ukraine ilisema kuwa Urusi imekusanya zaidi ya 
wanajeshi elfu 90 karibu na mpaka wake, lakini 
Urusi imepuuza shutma hizo za kwamba inajiandaa 
kwa shambulio dhidi yake.
     DW

Marekani yatia shaka 
majeshi ya Urusi
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nilichukua namba yako. Niliichukua 
kimkakati na wala haikuwa ni lazima 
mimi kufanya vile, lakini nilitaka tu 
njia ya kukufikishia ujumbe wangu.”

Diana hakujibu. Akabaki ana-
muangalia. 

“Nakupenda sana Diana. Sijui 
nifanye nini, lakini ninachoshuru 
ni kwamba mzigo wa dukuduku 
nimeutua kwako mwenyewe mhusi-
ka, hilo litanipunguzia mawazo.” 
Alisema afande Marco ambaye Di-
ana alimuona tofauti na jana, kwani 
alikuja na nguo za kiraia tu, tofauti 
na ilivyokuwa jana yake.

“Sawa mimi nimekuelewa afande, 
lakini hili ni ombi na mimi nitak-
wenda nyumbani kutafakari kabla 
ya kulitolea jibu.”

“Nisubiri kwa siku ngapi?” Marco 
aliuliza.

“Mambo haya hayana siku. Ni kuta-
fakari tu na kuamua, haya ni mambo 
ya mahusiano ujue, inabidi mtu uwe 
makini.” Diana akajibu kwa namna 
ambayo haimkatishi mtu tamaa na 
wala haimpi nafasi ya moja kwa 
moja kujiona anaweza kukubaliwa.

*******************************

Tayari alikuwa kwenye wimbi 
la mawazo. Alikuwa na wanaume 
wawili ambao walionekana kumtaka 
hasa. Chala na afande Marco. “Sasa 

nimchague nani?” Alijiuliza. Haku-
pata jibu. Mwenyewe hakuwa na 
haraka. Muda ndiyo utaongea.

Siku hiyo alikuwa mitaa ya Mwa-
nanyamala, akiwa ametoka hospitali 
kumuangalia mgonjwa.

Akaamua aingie hotelini kupata 
chakula. “Naomba chips na kuku.” 
Akaagiza.

Wakati anakula, akili yake yote iko 
kwenye msosi alisikia sauti ambayo 
si nzito na si nyepesi.

“Samahani dada hapa kuna mtu?”
“Hapana kaka hakuna.”
“Naomba nikae.”
“Kaa tu.”
Hata hivyo Diana alishangaa kido-

go kwa yule aliyetaka kukaa karibu 
naye, kwani kulikuwa na nafasi ny-
ingi za kukaa. Kulikuwa na viti vingi 
vilivyo tupu.

Ikabidi ainue macho yake 
kumtazama mtu huyo. Alikuwa ni 
mwanaume anayekaribia miaka 40. 
Alikuwa mwembambe mrefu, maji 
ya kunde.

Alivaa shati la kawaida la mikono 
mirefu, suruali ya kitambaa na kiatu 
vyeusi.

“Naomba ugali na nyama ya ku-
choma.” Aliagiza.

Chakula kilipokuja alimkaribisha 
Diana.

“Karibu dada.”
Diana aliinua tena macho, akata-

“
Naitwa afande Marco.”

“Mimi naitwa Diana, nad-
hani jina langu unalijua kwa 
sababu jana uliliandika kwe-

nye kitabu chako.”
“Ni kweli.”
Tinted ilikuwa ni moja ya hoteli 

za kisasa. Kwa upande wa mbele 
kulikuwa na mahema ya kisasa na 
watu walionekana kama wako nje 
hivi. Lakini wakiwa wamehifadhiwa 
kwenye mahema, yaliyopambwa na 
kunakshiwa na urembo mbalim-
bali.

Watu wenye hela zao kwa sasa 
ndiyo wamekuwa wakikimbilia 
hapo kutumia. Ukiacha sehemu 
hiyo, kuna nyumba ya ghorofa 
moja ambayo ndiyo kuna vyumba 
vya hoteli hiyo. Chini ya sehemu 
ambayo watu wanapata vinywaji 
mbalimbali, na vyakula pia.

Hakuna yoyote kati ya afande 
Marco na Diana aliyeagiza bia. Kila 
mtu aliagiza soda.

Hata hivyo wote si kwamba ha-
wanywi bia. Ni mazingira tu yame-
wafanya hivyo.

Marco alikuja kwa lengo moja tu 
la kumhitaji msichana huyo, hivyo 
hakuona ilikuwa ni fursa nzuri ya 
kunywa bia. Na hata hakutaka ku-
kaa sana sehemu hiyo kwa siku 
hiyo.

Kwake Diana ilikuwa ni mapema 
mno. Hakutaka kuonekana anaku-
nywa, hasa kwa mtu mpya ambaye 
hakujua nini amemuitia. Pia alijua 
alianza kunywa, umakini wake un-
aweza kupotea na kukubalia kila 
jambo analoweza kuambiwa.

“Enhee afande Marco, naona 
dakika zinazidi kwenda tu, mimi 
nimekuja hapa mara moja, nyum-
bani wameshaanza kunipigia simu.”

“Ina maana mzee ameshaanza 
kukupigia simu?”

“Hapana, mimi sijaolewa bado, 
ila mjomba, unajua naishi kwake 
kwa hiyo ni lazima nifuate masharti 
yake, ingawa hanibani, lakini hu-
wezi kuwa unakwenda kwa muda 
unaoutaka wewe.” Alijibu Diana.

Afande Marco aliona kabisa kuwa 
Diana ni mmoja wa wasichana wali-
olelewa kwenye misingi bora ya 
nidhamu.

“Sikiliza Diana, mimi tangu ul-
ipokuja jana kituoni, moyo wangu 
umetokea kukupenda sana. Nime-
jaribu kutaka kuvumilia, lakini 
nimeshindwa. Ndiyo maana uliona 

“Mama yangu 
weee.” Iliku-
wa ni sauti ya 
Diana ambaye 
alipigwa ki-
kubwa, mko-
ba ulikuwa 
kwenye meza, 
mwizi alikuwa 
na shabaha 
nzuri kwani 
aliukwapua 
na kuanza 
kutimua mbio.

Operesheni Namba Moja-3

HADITHI
DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua kuwa 
ni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza na kuwatia wazimu wanaume wengi ambao 
walikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakamtongoza, kumtaka 
kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata hivyo yeye mwenyewe hakujua ni 
mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua wengi wanamfuata kama nyuki 
wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee. Alijua mwisho wa siku atajulikana ni nani 
anayependa uzuri na urembo wake na nani nampenda kwa dhati. Alayempenda yeye kama 
yeye na si urembo wake. Fuatilia mtiririko huu wa riwaya hii kabambe, yenye kusisimua na 
mafunzo kwa jamii.

ITAENDELEA JUMAMOSI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

basamu na kujibu “Ahsante.”
Tabasamu lake ni kwamba yeye 

anakula, lakini jamaa anamkaribi-
sha tena.

“Au chakula ninachokula ndiyo 
tatizo, maana nyingi kina dada 
ampendi ugali.” jamaa aliendelea 
kuongea.

Diana akacheka kicheko kifupi 
“Hapana, mimi huwa nakula sana, 
ila hata huku nako ule ugali?” Di-
ana alisema sasa kicheko kikahamia 
kwa yule jamaa.

“Ugali nyumbani siyo na si huku. 
Huku ni mwendo wa chips tu si 
ndiyo?”

“Ndiyo hivyo hivyo.”
Wakati msichana anayefanya kazi 

hapo alipokuja kuchukua pesa kwa 
Diana, jamaa yule alimwambia yeye 
ndiyo atalipa.

“Nitamlipia dada yangu.” Alisema.
Diana hakutia neno, badala yake 

alishukuru “Ahsante sana kaka yan-
gu.”

Ilikuwa ghafla sana. Kuna kijana 
aliingia ndani akionekana kama 
anataka kununua au kuagiza chaku-
la, lakini haikuwa hivyo.

Alipora mkoba wa diana na kuan-
za kukimbia nao.

“Mama yangu weee.” Ilikuwa ni 
sauti ya Diana ambaye alipigwa 
kikubwa, mkoba ulikuwa kwenye 
meza, mwizi alikuwa na shabaha 
nzuri kwani aliukwapua na kuanza 
kutimua mbio.

Kitendo bila kuchelewa. Jamaa 
aliyekuwa anakula na Diana naye 
alitoka spidi pamoja na mwizi nje. 
Kitendo kile kiliwachanganya watu 
wote waliokuwa mle ndani wasijue 
nini kimetokea.

Baadhi walitoka nje kuangalia ni 
kitu gani kimetokea.

Walichoona na jamaa kumzidi 
mbio mwizi, kabla ya kumpiga mta-
ma. Mwizi akaanguka chini. Aka-
chukua mkoba na kupiga mateke 
kadhaa kabla watu hawajafika ku-
ulizia kuna nini.

“Ni mwizi huyu, kapora mkoba wa 
dada wa watu wakati anakula pale 
hotelini.” Alijibu.

Kilichofuatia ni kipigo kutoka 
kwa raia mwema.

Jamaa hakuendelea. Alichukua 
mkoba wake na kumuacha mwizi 
akiwa mikononi mwa wananchi we-
nye hasira kali. Akarudi hadi kwe-
nye mgawaha ule. Alimkuta Diana 
na watu wengine aliowaacha wapo 
nje. Diana alikuwa analia machozi.
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Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Geita Gold, Fred 
Minziro amefichua kinachoifanya Sim-
ba kupata tabu katika baadhi ya mechi 
zake za mashindano mbalimbali wanay-
oshiriki  ni  kushindwa kucheza vyema 
kwenye kipindi cha pili kutokana na 
wachezaji wake kuchoka.

Minziro aliliambia gazeti hili nyota 
wa Simba wanaonekana kuchoka zaidi 
baada ya dakika 30 za kwanza na hapo 
kikosi chao huwa kwenye wakati mgu-
mu.

Kocha huyo alisema amekuwa akii-
fuatilia Simba tangu kuanza kwa msimu 
huu na hata alipokuwa akijiandaa 
kucheza dhidi yao na kugundua ma-
pungufu yao na kusababisha kuisumbua 

pale walipokutana hivi karibuni.
Alisema tofauti na inavyozungumzwa, 

kiuhalisia Simba ni timu ya kawaida na 
haipaswi kuogopewa.

“Simba ni timu kubwa na nzuri kwa 
hiyo ilikuwa ni lazima niingie kwa tahad-
hari na nilijua dakika zao ni za mwan-
zoni tu, mpaka dakika 30 hivi, ikishapita 
hapo inakuwa ya kawaida tu. Nilijaribu 
kupambana lakini ilishindikana tukaf-
ungwa mabao mawili, baadaye ikabidi 
tufunguke kama ambavyo tulivyofanya 
katika misimu kadhaa nyuma nilipoli-
wa na Mbao FC kama utakumbuka, 
tukashinda mabao 3-2, lakini makosa 
madogo yakatufanya tushindwe kupata 
matokeo mazuri,” alisema Minziro.

Msimu huu Simba imekuwa ikione-
kana kutawala zaidi kipindi cha kwanza, 

lakini inadorora kipindi cha pili na ku-
ruhusu mashambulizi mengi, kitu am-
bacho kimewaathiri katika baadhi ya 
mechi za Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara 
na mashindano ya kimataifa.

Mabingwa hao watetezi ndiyo timu 
iliyopata ‘pre-season’ ndefu zaidi kuliko 
klabu nyingine za hapa nchini, ilikwen-
da kuweka kambi Morocco, lakini ilifan-
ya pia ‘pre-season’ nyingine iliporejea 
hapa nyumbani.

Katika msimamo wa ligi, mabingwa 
watetezi, Simba wako katika nafasi ya 
pili baada ya kufikisha pointi 17 wakati 
vinara ni Yanga yenye pointi 19.

Timu hizo zinatarajiwa kukutana De-
semba 11, mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam.

MINZIRO ATEMA CHECHE,
AICHAMBUA SIMBA BARA

Na Beatrice Shayo

HUKU akiwapongeza kwa 
kuwa mabingwa wa mashinda-
no ya SHIMMUTA, Mkurugenzi 
Mkuu Mamlaka ya  Usimamizi 
wa Bandari (TPA), Erick Hamis, 
amewataka wafanyakazi wa 
mamlaka hiyo kuwekeza ngu-
vu zaidi katika kufanya kazi 
zao za kila siku ili kuhakiki-
sha wanafikia lengo la kuku-
sanya zaidi ya Sh. trilioni moja  
ifikiapo Juni mwakani mwaka 
2022.

TPA ilitangazwa kuwa washin-
di wa jumla baada ya kushinda 
vikombe 40 katika mashinda-
no ya Shirikisho ya Umma na  
Kampuni Binafsi yaliyomalizika 
wiki iliyopita mkoani   Moro-
goro.

Hamis alisema hayo katika 
sherehe fupi ya kuipongeza 
timu yao iliyochukua ushindi 
wa jumla katika mashindano 
ya SHIMMUTA iliyofanyika jijini 
Dar es Salaam juzi.

Bosi huyo alisema kufuatia 
mafanikio waliyopata katika 
michezo, umefika wakati mua-
faka wa kuwekeza nguvu hizo 
pia katika kuwahudumia wa-
teja wa bandari hasa wakati huu 
wanaotarajia  kuongezeka kwa 
mizigo.

Aliahidi kuwapa ushirikiano 
katika maeneo yote yanayohita-
jika kwa ajili ya michezo wanay-
oshiriki ndani na nje ya Tanza-
nia huku akiwasisitiza kuongeza 
juhudi ili kurudisha heshima 
kwa TPA.

Katika hatua nyingine Hamis 
alisema kama ambavyo wanata-
rajia nchi nyingine kuja kujifun-
za namna TPA inavyofanya kazi, 
anataka mashirika na taasisi ny-
ingine zijifunze michezo kupitia 
bandari hiyo.

Wanamichezo  
TPA ‘waamshwa’

Mshambuliaji wa Polisi Tanzania, Adam Adam (kushoto), akipambana kuwania mpira 
dhidi ya beki wa Biashara United katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Ushirika, Moshi hivi karibuni. Timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1. PICHA: 
MTANDAO

Na Saada Akida 

KIKOSI cha Timu ya Soka ya 
Taifa ya umri chini ya miaka 
20 (Tanzanite),  kinashuka 
kuwavaa Burundi katika 
mchezo wa kusaka tiketi ya 
kushiriki fainali za Kombe la 
Dunia utakaochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa Azam Com-
plex jijini Dar es Salaam.

Fainali za U-20 za dunia 
zinatarajiwa kufanyika mwa-
kani nchini Costa Rica.

Kocha wa Tanzanite, Bakari 
Shime, alisema wamejiandaa 
vizuri kuelekea mchezo huo 
na anashukuru wachezaji 
wake wote wako fiti ku-
kabiliana na wapinzani wao 
Burundi.

Shime alisema mechi hiyo 
itakuwa na ushindani la-
kini hana hofu kutokana na 
maandalizi waliyoyafanya 
ikiwa ni pamoja na kufanyia 
kazi ubora wa Burundi ili ku-
hakikisha wanapata matokeo 
mazuri katika mchezo huo.
“Tumejiandaa kikamilifu, tu
najua Burundi wako vizuri, 
tulikuwa nao hivi karibuni 
nchini Uganda kila mmoja 

wetu tunafahamu ubora na
 madhaifu ya mwenzake,

 itakuwa mechi ngumu na 
ya ushindani mkubwa, kila 
mmoja anatafuta matokeo 

mazuri,” alisema Shime.
Nahodha wa Tanzanite, 

Irene Kisisa alisema benchi la 
ufundi limemaliza majukumu 
yake na sasa kilichobakia ni 
wao wachezaji kutowaangu-
sha Watanzania.

Naye Kocha Mkuu wa Bu-
rundi, Daniella Niyibimenya, 
alisema wamejianda vizuri 
na anaifahamu vyema Tan-
zanite kwa sababu ya kuiona 
na kukutana nayo mara 
nyingi kwenye mashindano 
ya Afrika Mashariki na Kati 
(CECAFA).

“Hii sio mara ya kwanza 
kukutana na Tanzania, (Tan-
zanite) tunaujua ubora wao 
na tumeshaufanyia kazi, 
tutahakikisha tunapambana 
kutafuta matokeo bora ka-
tika mchezo wa kesho (leo),” 
alisema Daniella.

Nahodha wa Burundi, 
Niyomwugere Peace- Olga, 
alisema Tanzanite sio timu ya 
kuibeza na ana imani itakuwa 
ni mechi yenye ushindani.

Tanzanite, 
Burundi 
majaribuni 
Chamazi



CAVANI AITAKA BARCA
MSHAMBULIAJI wa Manchester United na Timu ya 

Taifa ya Uruguay, Edinson Cavani mwenye umri wa mi-
aka 34, anataka kujiunga na Barcelona msimu ujao wa 
joto. (Times)

NEWCASTLE YAJIPANGA
NEWCASTLE inawalenga wachezaji wanne wa Eng-

land ifikapo Januari, miongoni mwao ni kiungo wa kati 
wa Manchester United, Jesse Lingard mwenye miaka 28, 
kiungo wa kati wa Tottenham Harry Winks (25), kiungo 
wa kati wa Chelsea Ross Barkley (27), na beki wa Atletico 
Madrid, Kieran Trippier (31). (Telegraph)

CALVERT-LEWIN SOKONI
ARSENAL wanamtaka mshambuliaji wa Everton na 

England, Dominic Calvert-Lewin mwenye umri wa mi-
aka 24, kwa ajili ya kuchukua nafasi ya mshambuliaji, 
Alexandre Lacazette (30). (Mirror

TELLES ANUKIA ITALIA
MLINZI wa Manchester United na Timu ya Taifa ya 

Brazil, Alex Telles mwenye umri wa miaka 28, anany-
atiwa na klabu za Inter na AC Milan zote za Italia. (Sun)

ARSENAL, JUVENTUS VITANI
ARSENAL wanachuana na Juventus katika 

kinyang’anyiro cha kumsajili mshambuliaji wa Timu ya 
Taifa ya Serbia, Dusan Vlahovic mwenye umri wa miaka 
21, kutoka Fiorentina. (Tuttosport)

DORTMUND YAGOMA KUFUNGUKA
KLABU ya Borussia Dortmund imekata kuthibitisha 

ikiwa mkataba wa mshambuliaji wa Norway, Erling 
Braut Haaland mwenye umri wa miaka  21, una kip-
engele cha kumruhusu kuondoka cha thamani ya kati 
ya euro milioni 75. (Sport 1)

GUARDIOLA NJIA MOJA
MIPANGO imewekwa wa Pep Guardiola kuwa Ko-

cha mpya wa New York City FC wakati mkataba wake 
na Manchester City utakapomalizika ifikapo 2023. 
(90min)

DIAZ KUTUA LIVERPOOL
LIVERPOOL imehusishwa na uhamishio wa winga wa 

Porto na Colombia, Luis Diaz mwenye umri wa miaka 
24. (Marca)

CONTE SOKONI RASMI
KOCHA wa Tottenham Hotspur, Antonio Conte anata-

ka kuchukua udhibiti kamili wa mchakato wa kuwasajili 
wachezaji katika dirisha la Januari kwa ushirikiano na 
Mkurugenzi wa Michezo, Fabio Paratici. (Football In-
sider)

AKE ATAKIWA WEST HAM
KLABU ya West Ham inataka kumsajili mlinzi wa Man-

chester City na Uholanzi, Nathan Ake mwenye miaka 26. 
(90min)

TORRES KUONDOKA CITY
MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Hispania, Ferran 

Torres mwenye umri wa miaka 21, ameomba kuondoka 
Manchester City na amefikia mkataba wa miaka mitano 
na Barcelona. (Mundo Deportivo)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

C
RISTIANO Ronaldo ameku-
wa mchezaji wa kwanza wa 
soka duniani katika historia 
kufunga mabao 800 wakati 

alipoifungia Manchester United 
magoli mawili katika ushindi wa 3-2 
dhidi ya Arsenal, juzi Alhamisi.

Ilikuwa ni jibu la kawaida la Ron-
aldo kwa mapendekezo ya hivi ma-
juzi kwamba aina yake ya uchezaji 
inaweza isifanane na mbinu iliyo-
pendekezwa na kocha wa muda 
anayekuja, Ralf Rangnick, ambaye 
alikuwa Old Trafford kwa mara ya 
kwanza tangu kuteuliwa kwake 
kumtazama Mreno huyo akifikia ki-

wango hicho cha ajabu.
Na Mjerumani huyo hawezi 

kushindwa kuvutiwa na mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 36.

Mabao mawili ya Ronaldo yalim-
fanya afikishe mabao 130 katika vi-
pindi viwili tofauti alivyocheza Man-
chester United, na kuongeza mabao 
matano kwa Sporting Lisbon, 450 
akiwa Real Madrid, 101 akiwa na Ju-
ventus na 115 akiwa na Timu ya Taifa 
ya Ureno.

Ndiye mfungaji bora wa muda 
wote katika soka ya kimataifa kwa 
wanaume, katika Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na kwa Real Madrid.

Mfungaji bora wa muda wote 
wa Ligi Kuu England, Alan Shearer 

alisema kwenye Amazon Prime Vid-
eo: “Lazima tukae hapo na kusema 
‘wow’ na kumshangilia kijana huyo.

“Ni dhamira yake. Ni vigumu sana 
kufika kileleni, lakini inabaki huko 
pia. Unapaswa kuamka asubuhi na 
kwenda tena na ulimwengu wote 
unakutafuta ufanye maonyesho kila 
wiki. Ni jambo la kushangaza kwa 
alichokifanya.”

Mchezaji mwenzake, Ronaldo 
pale United na Ureno, Bruno Fer-
nandes aliongeza: “Ajabu. Sote tu-
najua anaboresha mchezo, mwaka 
hadi mwaka. Anataka kuendelea 
kuwa bora na ndivyo alivyofanya. 
Anajua jinsi ya kujihamasisha.”

   Ni baada ya kuweka rekodi ya kufunga mabao 
800 huku pia akiwa ndiye...

Jumamosi Desemba 4, 2021

HABARI MICHEZO

RONALDO AENDELEA
KUKIMBIZA ULAYA



Laporta apambana 
kumbakisha Dembele
BARCELONA, Hispania 

JOAN Laporta ametuma ujumbe kwa 
Ousmane Dembele huku kukiwa na ripoti 
ya kukwama kwa mazungumzo ya mka-
taba mpya.

Ousmane atamaliza mkataba wake na 
Barcelona msimu ujao wa joto, na jinsi 
mambo yalivyo, anaweza kuondoka klabu-
ni hapo kwa uhamisho huru.

Barca wamedhamiria kukwepa suala la 
kuondoka bure, wana nia ya kumsainisha 
winga huyo mkataba mpya mapema zaidi.

Lakini mazungumzo hayajaenda vizuri 
huku ripoti zikipendekeza jinsi mambo 
yalivyo, Dembélé ataondoka msimu ujao 
wa joto.

Barca hawawezi kutoa mshahara ambao 

nyota huyu anahitaji kwa sababu ya shida 
ya kifedha waliyonayo, lakini wakati huo 
huo, Laporta na kocha mkuu, Xavi Her-
nandez wanapendekeza Mfaransa kuwa ni 
sehemu muhimu ya mustakabali wa klabu.

 “Dembélé ni mchezaji muhimu sana, 
anaweza kutoa mengi zaidi kwa Barcelona 
kuliko alivyotoa. Ikiwa ataendelea na sisi, 
anaweza kufikia kuwa mchezaji wa kum-
bukumbu,” amesema Laporta akinukuliwa 
na AS.

Nyota huyo amekuwa Barcelona tangu 
mwaka 2017 aliposajiliwa kwa dili la tha-
mani ya zaidi ya euro milioni 130. 

Akiwa na miaka 24, bado kuna imani 
kwamba anaweza kufikia mafanikio 
makubwa akiwa hapo Camp Nou. 

HABARI MICHEZO
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MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester United imeri-
potiwa watamlipa, Ralf Rangnick bo-
nasi ya Euro milioni 10 kama ataweza 
kumleta, Erling Braut Haaland pale 

Old Trafford kabla ya msimu wa 2022/23.
Haaland anatarajia kuachana na Borussia 

Dortmund msimu ujao akihusishwa na  Man-
chester United, Manchester City, Chelsea, Bay-
ern Munich, Barcelona na Real Madrid.

Ripoti ya hivi majuzi zilidai, Rangnick am-
baye amekubali dili la kuwa kocha wa muda 
wa United kwa msimu uliosalia kabla ya ku-
chukua nafasi kama mshauri, amedhamiria 
kumsajili Haaland.

Kwa mujibu wa Bild, United imeahidi kum-
lipa Mjerumani huyo bonasi hiyo iwapo atawe-
za kumleta, Haaland Old Trafford kwenye diri-
sha la usajili la majira ya joto.

Ripoti hiyo inadai uteuzi wa Rangnick uli-
kuwa sehemu ya “mpango wazi” wa kumsajili 
raia huyo wa Norway, ambaye amefunga ma-
bao 71 na asisti 19 kwenye mechi 70 alizoiche-
zea Dortmund katika mashindano yote.

USAJILI WA 
HAALAND 
KUMTAJIRISHA 
RANGNICK 
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Na Dennis Fussi

KIKOSI cha Mtibwa Sugar huenda 
kikarudi kwenye Uwanja wa Manungu 
mwezi huu baada ya kukamilika kwa 
maboresho ya uwanja kwa asilimia 
80.

Uwanja huo ambao ndio nyumbani 
kwa Mtibwa Sugar ulifungiwa na Bodi 
ya Ligi Kuu (TPLB), baada ya kukosa 
vigezo vya kutumiwa katika michezo 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara na Kombe 

la FA.
Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-

wasiliano ya Mtibwa Sugar, Thobias 
Kifaru amesema kwa sasa uwanja wao 
umefikia hatua nzuri na wanajiandaa 
kukirejesha kikosi chao nyumbani.

Kifaru alisema uongozi unapam-
bana kukamilisha maboresho hayo 
na kufikia  asilimia 100, ili kuishawishi 
TPLB kuwapa ruhusa ya kuutumia ka-
tika mechi zake za nyumbani.

“Uwanja wa Manungu upo katika 

hatua za mwisho, tunaamini mabore-
sho yanayofanywa hapa yatafanikisha 
kikosi chetu kurejea na kucheza hapa 
katika michezo yetu ya Ligi Kuu na 
Kombe la Shirikisho,” Kifaru alisema.

Baada ya Uwanja wa Manungu ku-
fungiwa, Mtibwa Sugar ilihamia mjini 
Gairo kwenye Uwanja wa CCM Gairo, 
kabla ya kuhamishia mawindo yao ka-
tika Uwanja wa Jamhuri mkoani Mo-
rogoro na baadaye Uwanja wa Uhuru 
jijini Dar es Salaam.

Mtibwa Sugar kurejea Manungu

SURE BOY, MORRIS 
BASI TENA AZAM FC
Na Dennis Fussi

K
LABU ya Azam FC imetoa 
tamko rasmi kuhusu sakata la 
wachezaji, Salum Aboubakar 
‘Sure Boy’, Mudathir Yahya na 

Aggrey Morris ambao iliwasimamisha.
Wachezaji hao watatu walisimam-

ishwa kwa muda usiojulikana tangu 
Septemba, mwaka huu kwa utovu 
wa nidhamu, huku ikidaiwa huenda 
wakaachwa jumla na klabu hiyo ya ji-
jini Dar es salaam.

Mkurugenzi wa Soka wa Azam, Jo-
nas Tiboroha amesema wachezaji hao 
huenda wakaondolewa jumla kwenye 
kikosi na kupewa nafasi ya kujiunga na 
timu nyingine ndani au nje ya nchi.

Tiboroha alisema katika kipindi hiki 
ambacho wanaendelea kutumikia 
adhabu, Azam inaendelea kuwalipa 
mishahara kama kawaida, lakini ben-
chi la ufundi chini ya Kocha Mkuu, 
George Lwandamina halina habari nao 
tena.

“Sidhani kama Sure Boy, Mudathir 

na Aggrey watakuja kucheza tena 
Azam, kocha hana mpango nao tena na 
sisi kama viongozi hatuna habari nao 
japokuwa wana mikataba ya kuende-
lea kuitumikia Azam. Tunaendelea ku-
walipa mishahara yao kama kawaida 
mpaka itakapofikia mwisho,” alisema 
Tiboroha.

Azam inashika nafasi ya sita kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu ya NBC Tan-
zania Bara ikiwa na alama 10, baada 
ya kucheza michezo saba ya ligi hiyo 
msimu huu wa 2021/22.

Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia (katikati), akiwa kwenye Mkutano Mkuu wa Baraza la 
Bodi ya Ligi Nchini uliofanyika mkoani Morogoro jana. Kulia ni Makamu wa Kwanza wa Rais wa shirikisho hilo, 
Athumani Nyamlani na Makamu wa Pili, Steven Mnguto. PICHA: TFF
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Na Adam Fungamwango

IKIWA ni mara ya kwanza anakwenda 
kuwaongoza ugenini wawakilishi pekee wa 
Tanzania waliobakia katika mashindano ya 
kimataifa, Simba, Kocha Mkuu, Pablo Franco 
amesema timu yake imejipanga vyema kue-
lekea mchezo huo wa marudiano wa mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Wenyeji Red Arrows ya Zambia wataika-
ribisha Simba katika mechi ya marudiano 
ya michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika 
itakayochezwa kesho jijini Lusaka, Zambia.

Kikosi cha mabingwa hao watetezi wa Ligi 
Kuu ya NBC Tanzania Bara, Simba kilion-
doka nchini jana asubuhi na kuwasili salama 
Lusaka kikiwa na msafara wa watu 50.

Pablo aliliambia gazeti hili wanafahamu 
wanakwenda ‘vitani’, hivyo wako imara 
kupambana na Red Arrows kwa ajili ya ku-
hakikisha wanasonga mbele kwenye mi-
chuano hiyo inayoandaliwa na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF).

“Tumejipanga kivita, tunajua mechi hii 
ilivyo na umuhimu mkubwa kwetu, tume-
jipanga kutorudia makosa ya nyuma, tuta-
pambana,” alisema Pablo.

Ofisa Habari Msaidizi wa Simba, Ally Sha-
try ‘Chico’ alisema wachezaji wa timu hiyo 
wameondoka wakiwa na morali kubwa am-
bayo imechangiwa na ushindi wa mabao 3-0 
walioupata hapa nchini Jumapili iliyopita.

“Tumeondoka nchini tukiwa makini na 
tumejiandaa kikamilifu, tumeondoka na 
watu 50, kati ya hao, wachezaji ni 25 na 
waliobakia ni benchi la ufundi, viongozi na 
maofisa wengine wa klabu, lakini juzi kuna 
mashabiki wetu takribani 45 walitangulia, 
hatuna wasiwasi, najua kuna Watanzania 
wengi huko wataungana pia na sisi,” alisema 
Chico.

Aliongeza lengo la Pablo ni kusonga mbele 
katika michuano hiyo, hivyo amewaambia 
wachezaji wanatakiwa kuwa makini na kuji-
tuma, lakini pia wasiidharau mechi au kuona 
tayari wameshafuzu kutokana ushindi wal-
ioupata kwenye mechi ya kwanza.

“Sisi kama Watanzania tunachoomba Sim-
ba ifuzu ili nafasi nne ambazo tunazo zibaki 
pale pale, mechi itachezwa saa tisa mchana 
kwa za saa za Zambia, lakini nyumbani itaku-
wa ni saa 10:00 jioni,” Chico aliongeza.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara 
Gonzalez alisema kila kitu kinakwenda kama 

walivyopanga na wanachotarajia kuwa na 
mchezo bora ambao utawapeleka hatua ya 
makundi.

“Ni kweli mechi iliyopita ya Ligi Kuu 
hatukucheza vizuri, lakini hii inatokana na 
wachezaji hawakuonekana kuipania, huwa 
ni tofauti, kuna mechi kama hizi kubwa 
wachezaji wanapambana na kujituma sana,” 
Barbara alisema.

Wakati huo huo, winga wa timu hiyo, Ber-
nard Morrison, ameonekana kuwa na wasi-
wasi wa kutokea kwa ‘hujuma’ dhidi yake 
kuelekea mchezo huo.

Morrison akiwa kwenye Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa jijini huku amevaa barakoa 
alisema anajilinda mwenyewe kabla ya 
wapinzani wao hawajasema ana virusi vya 
UVIKO-19 akifika Lusaka.

Kauli hiyo ya Morrison imetokana na ku-
wapo kwa tetesi za nyota watatu wa Simba 
akiwamo, Aishi Manula na Meddie Kagere 
kuandaliwa mkakati wa kuwakuta na 
UVIKO-19 ili wasicheze mechi hapo kesho.

Morrison ndiye aliyefunga mabao mawili 
na kutoa pasi ya bao moja, lililofungwa na 
Meddie Kagere katika mechi ya kwanza dhi-
di ya Red Arrows.

UKURASA  21

Wachezaji wa Simba kutoka kushoto, Jonas Mkude, Ibrahim Ajib (katikati) na Mohammed Hussein ‘Zimbwe Jr’ wakienda 
kupanda ndege kuelekea Zambia kwa ajili ya mechi ya marudiano ya mashindano ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho 
Afrika dhidi ya Red Arrows itakayochezwa kesho jijini Lusaka. PICHA: SIMBA SC

Na Saada Akida

KUELEKEA mechi ya watani 
wa jadi nchini, Kocha Mkuu 
wa Yanga, Nasreddine Nabi 
amesema haoni sababu ita-
kayoizuia timu yake kuondoka 
na pointi tatu kwenye mchezo 
huo utakaochezwa Desemba 
11, mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa jijini Dar 
es Salaam.

Yanga yenye pointi 19 
itashuka dimbani ikiwa ndio 
vinara wa Ligi Kuu ya NBC 
Tanzania Bara wakati mabing-
wa watetezi, Simba wanafua-
tia kwenye msimamo wakiwa 
na pointi 17.

Akizungumza na gazeti hili, 
Nabi alisema Yanga imeji-
panga kuendeleza rekodi ya 
kutopoteza mechi yoyote ya 
ligi msimu huu kwa sababu 
wanataka kufikia malengo 
waliyojiwekea.

Nabi alisema ili ishinde taji 
la ligi, ni lazima ipate ushindi 
katika mechi nyingi, ikiwamo 
dhidi ya wapinzani wao.

“Hesabu za ubingwa zitaele-
kea kukamilika kama tutashin-
da, hawa ndio wapinzani wetu, 
hutakiwi kumwachia pointi 
mshindani, tunahitaji pointi 
za mechi hiyo, najua hawatu-
wezi,” Nabi alisema.

Kocha huyo aliongeza anahi-
taji kila mchezaji aongeze bi-
dii hasa kutumia vizuri nafasi 
ambazo watazitengeneza.

“Tunahitaji kuwa makini pia, 
kutopoteza nguvu ambazo 
tunatumia pale tunapomiliki 
mpira, kikubwa timu zote zi-
nafahamiana, nimeangalia wa-
navyocheza na naamini wao 
pia wametuangalia, hautakuwa 
mchezo rahisi kwa yoyote,” 
alisema kocha huyo.

Hata hivyo tayari Simba am-
bayo kesho itashuka ugenini 
Zambia kuwavaa Red Arrows 
katika mashindano ya Kombe 
la Shirikisho Afrika, imelala-
mika ratiba imewabana tofauti 
na ukiwalinganisha watani 
zao Yanga ambao walitolewa 
mapema kwenye michuano ya 
kimataifa msimu huu.

Yanga moto

SIMBA YAFUNGUKA
INAKWENDA VITANI

   Morrison naye ajiandaa kukabiliana na tetesi 
‘hujuma’ za...

Ronaldo aendelea kukimbiza Ulaya


