
UKURASA  4

TZS. 1,033,283,276
SUPA JACKPOT 

KWA  TZS. 1000 TU!

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MAONI, KATUNI UK.6CAG AANIKA UBADHIRIFU UWANJA WA AMAAN, Z’BAR UK.23MICHEZO

Vyakula 
vinavyopunguza mwili

Ukurasa  16

KATUNIKA

SEPTEMBA 25, 2022

Ukurasa 14

Ukurasa  15

MSIMU wa kupanga nyumba sasa unakaribia, usikurupuke

MAISHA NI NYUMBA

Ukurasa 13

MIILI ILIYOJENGEKA
MIILI ILIYOJENGEKA

www.ippmedia.com

ISSN 0856 • No. 0581079

Kamishna wa Polisi Operesheni na Mafunzo, Awadhi Haji (wa pili kushoto), akionyesha kwa waandishi wa habari, 
jijini Dar es Salaam jana, baadhi ya televisheni zilizokamatwa kwa watuhumiwa maarufu kama ‘Panya road’ katika 
msako unaoendelea. Picha ndogo: Kamishna Awadhi, akionyesha moja ya mikasi mikubwa wanayotumia kuvunjia 
milango na kukatia nondo za madirisha. Kushoto ni Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam, Jumanne 
Muliro. PICHA: MIRAJI MSALA

YALIYOMO

WATU 33,000 WAFA 
KILA MWEZI KISA  
MOSHI WA KUNI

MGOGORO WA NCCR 
WAHAMIA TAKUKURU

UKURASA WA  2

UKURASA WA  5

WAZIRI wa Nishati, January Makamba 
amesema moshi wa kuni za kupikia 
unaua watu 33,000 kwa mwezi kuto-
kana na kutengeneza sumu inayoua 
taratibu huku ukichangia kuharibika 
kwa mimba...

MKUTANO Mkuu wa Dharura wa 
chama cha NCCR- Mageuzi umeamua 
wanaotuhumiwa kufanya ubadhirifu 
wa mali za chama, wafikishwe katika 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU)...

Jumapili Septemba 25, 2022 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

CHADEMA,  
TLS wamulika  
vizuizi vya  
Katiba Mpya

UKURASA 2

RIPOTI MAALUM

UKURASA  9

Serikali
yapata
mbinu
kuzuia 
mauaji Hatari iliyojificha kwa

uchokonoaji masikio

Polisi: Kama umeibiwa 
njoo uchukue mali zako

UKURASA  2

UKURASA  3



Jumapili Septemba 25, 20222

habari kitaifa

CHADEMA, TLS wamulika vizuizi vya Katiba Mpya 

Serikali yapata 
mbinu kuzuia 
mauaji nchini 
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imezindua Mpango Kabam-
be wa Afua za Ustawi wa jamii (CCSWOP) 
huku ikiweka msisitizo kwenye utatuzi 
wa masuala mbalimbali kwenye jamii 
ikiwamo matukio ya mauaji na kujiua.

Mpango huo umeandaliwa kupitia 
mradi wa Achieve unaotekelezwa na 
Shirika la Pact Tanzania na mradi wa 
CHSSP unaotekelezwa na Shirika la JSI 
kwa ufadhili wa Shirika la Marekani la 
Maendeleo ya Kimataifa (USAID).

Akizindua mpango huo unaoratibiwa 
na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum pamoja 
na Ofisi ya Rais - TAMISEMI, kwa niaba 
ya Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Rais, asiye na Wiz-
ara Maalum, Kapteni Mstaafu George 
Mkuchika, alisema jijini hapa juzi kuwa 
mwongozo huo unapaswa kusimamiwa 
kikamilifu kwenye utatuzi wa tatizo hilo.

“Mwongozo usimamiwe kikamilifu 
ili kuwezesha utatuzi wa shida mbalim-
bali zinazoikumba jamii ikiwamo ukatili 
wa kijinsia, hasa wanawake na watoto, 
mauaji na matukio ya kujiua kwa jamii 
na ongezeko la watoto wa mitaani,” 
alisema. 

Alisema mwongozo huo ni muhimu 
na utasaidia ukusanyaji takwimu na 
upangaji bajeti za afua hizo. 

Alisisitiza usimamizi na utekelezaji wa 
mwongozo kwa wizara za kisekta huku 
akiitaka Wizara ya Katiba na Sheria 
ihakikishe inasimamia urasimishwaji na 
utekelezaji wa mwongozo.

Pia aliagiza sekretarieti za mikoa 
zitekeleze jukumu la msingi la kusima-
mia Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
kukusanya takwimu na kuandaa mipa-
ngo na bajeti za ustawi wa jamii kwa mu-
jibu wa mwongozo huo.

Aliwaomba wadau wa maendeleo 
nchini kuendelea kuunga mkono jiti-
hada za serikali kwa kuimarisha mifumo 
ya utoaji wa huduma za ustawi wa jamii 
nchini. Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Dk. Dorothy Gwajima alisema mwongo-
zo unalenga kuimarisha utoaji huduma 
kwa makundi maalum ikiwamo wazee, 
walemavu, watu wenye magonjwa sugu, 
watoto wanaoishi kwenye mazingira ha-
tarishi na makundi mengine.

Mkurugenzi Mkazi wa USAID, Kate 
Somvongsiri alisema kwa miaka sita 
sasa wamekuwa wakishirikiana na Tan-
zania kutengeneza mpango huo ambao 
utaongeza na uratibu wa huduma za 
ustawi wa jamii.

Alisema mwongozo huo utaongeza 
ujumuishaji wa huduma kwa makundi 
maalum na kuchochea mbinu yakinifu 
katika kukabiliana na maambukizo ya 
Virusi vya Ukimwi (VVU) na Ukimwi.

Mkurugenzi Mkazi wa Pact Tanzania, 
Levina Kikoyo alisema mchakato wa ku-
kamilisha mpango huo umegharimu Sh. 
milioni 920.1 huku tathmini waliyofanya 
kwenye halmashauri ambazo zimeanza 
kutekeleza, imeonyesha mabadiliko 
makubwa katika utengaji wa bajeti.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Dk. Seif Shekarage (kulia), akiangalia watoto njiti waliohifadhiwa kwenye vifaa maalum vilivy-
otolewa kwa msaada na Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Ifakara, katika Hospitali ya Rufani ya Temeke, mkoani Dar es Salaam jana, 
alipokuwa akikagua utekelezaji wa Programu ya Nest 360, inayosimamiwa na taasisi hiyo. Kushoto ni Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
hiyo, Dk. Joseph Kimaro. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Allan Isack, ARUSHA

WADAU wa sheria kutoka 
Chama cha Wanasheria Tang-
anyika (TLS), wamedai mchaka-
to wa kupata Katiba Mpya 
ulioanzishwa mwaka 2011 ulik-
wamishwa na Bunge Maalum lil-
ioundwa kwa ajili ya kutekeleza 
jukumu hilo na Tume Maalumu 
ya Kukusanya Maoni ya Wa-
nanchi kwa kuwa wajumbe 
wake waliteuliwa na Rais badala 
ya wananchi.

Vilevile, wabobezi hao wa she-
ria wamedai mchakato wa kupa-
ta katiba hiyo pia ulikwamishwa 
na kile walichokiita udhaifu wa 
kanuni na utaratibu uliokuwa 
ukisimamia mchakato huo.

Akizungumza jana Jijini Aru-
sha katika mdahalo wa wazi ul-
ioandaliwa na TLS, mchokoza 
mada wa kwanza kutoka chama 
hicho, Wakili Beatus Malima 
alisema, bunge hilo na tume ili-
youndwa zilikwamisha mchaka-
to huo kwa kuwa pande zote 
hizo ziliangalia maslahi yake 
badala ya wananchi.

“Kwa uelewa wangu, mchaka-
to ulikwama kutokana na ud-

haifu wa Sheria ya Mabadiliko ya 
Katiba ya Mwaka 2011 na ile She-
ria ya Kura ya Maoni ya Mwaka 
2013 pamoja Bunge Maalum na 
Tume Maalumu ya Kukusanya 
Maoni ya Wananchi,” alidai.

Wakili huyo alidai wabunge 
hao na wajumbe wa tume hiyo 
walishindwa kukamilisha kazi 
hiyo kwa kuwa walikuwa wam-
eteuliwa na Rais na siyo wa-
nanchi, hivyo hawakufanikisha 
kazi hiyo kufikia tamati kwa ma-
slahi yao binafsi.

“Bunge lile liliingilia mawazo 
ya wananchi kupitia tume ili-
yokusanya maoni hayo, pia she-
ria ilitakiwa kuweka kanuni na 
utaratibu kuwapo kwa bunge 
hilo na Rais asipewe nguvu ya 
kuwateua wajumbe hao.

“Pia sheria ingetakiwa kue-
lekeza utaratibu wa wananchi 
kuwa wahusika na wenye mam-
laka ya kuwachagua wabunge na 
wajumbe wa tume hiyo wataka-
okwenda kusimamia jukumu 
hilo badala ya Rais,” alifafanua 
hoja yake.

Wakili Malima, alisema TLS 
wana wajibu wa kutoa maoni 
ambayo yatasaidia kupatikana 

kwa katiba inayohitajika na wa-
nanchi wa Tanzania.

Wakili Dk Rugemeleza Nshala 
alisema: “Kama katiba itatungwa 
na isiwe ya wananchi itakuwa 
ni ya kilema na haiwezi kutibu 
majeraha ya watu na bunge lin-
aweza kutunga lakini wananchi 
wakaikataa kwa kuwa kulikuwa 
na matatizo makubwa katika 
mchakato ule wa mwaka 2011.”

Wakili Iddi Mandi alisema, 
kazi ya kuandika katiba ni ya ki-
taalamu na siyo siasa ya kutafuta 
madaraka, akisisitiza inahitaji 
kusikiliza watu wanataka nini.

Dk. Elifuraha Laltaika, Mha-
dhiri Mwandamizi wa Sheria 
kutoka Chuo cha Tumaini cha 
Makumira, alidai katika bunge 
hilo, wabunge waliangalia ma-
slahi yao binafsi ya muda mfupi 
badala ya Watanzania, akishauri 
mchakato wa katiba hiyo uende-
le pale alipoishia Jaji Joseph War-
ioba kupiga kura na kuandikwa 
kwa katiba hiyo.

Katibu wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
CHADEMA, John Mnyika, alise-
ma Sheria ya Mabadiliko ya 
Katiba ya Mwaka 2011 na Sheria 

ya Kura ya Maoni ya Mwaka 2013 
zina upungufu ambao ulichang-
ia        kukwamisha  mchakato 
huo.

Alisema, chama hicho kupitia 
sheria hizo waliainisha bungeni 
mambo mbalimbali yaliyota-
rajiwa kujitokeza kwenye bunge 
hilo maalum kwa kuwa lilikuwa 
na idadi kubwa ya wabunge ku-
toka chama kimoja.

“Kama taifa tunatakiwa sasa 
tukae na kuandaa sheria mpya 
za mchakato wa katiba zitakazo-
saidia kuondoa upungufu wote 
uliojitokeza huko mwanzo,” 
alisema.

Akifungua mkutano huo, Rais 
wa TLS, Dk. Edward Hosea, ali-
wataka washiriki hao kutosahau 
mambo ambayo yalisababisha 
kukwama kwa shughuli hiyo na 
kushauri njia sahihi ambayo ita-
saidia kupata katiba.

“Chama chetu kinatambua 
mchango mkubwa unaofanywa 
na serikali chini ya uongozi wa 
Rais Samia Suluhu Hassan, ka-
tika dhamira ya kuhakikisha 
kunakuwapo utawala bora wa 
kisheria na kukuza demokrasia 
nchini,” alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUTANO Mkuu wa Dharura 
wa chama cha NCCR- Mageuzi, 
umeamua wanaotuhumiwa 
kufanya ubadhirifu wa mali za 
chama, wafikishwe katika Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU).

Vilevile, mkutano huo umea-
zimia kumfukuza uanachama 
Mwenyekiti wa chama hicho, 
James Mbatia na kumvua ma-
daraka Makamu Mwenyekiti, An-
gelina Mutahiwa.

Katika mkutano huo ulifanyika 
jana jijini hapa ukihudhuriwa na 

wajumbe 232 kati ya 368, Wakili 
Hassan Luhanywa, aliwaambia 
wajumbe kuwa viongozi walio-
vuliwa madaraka, wanadaiwa 
kuteua viongozi kinyume cha 
utaratibu kwa kukiuka katiba ya 
chama.

“Madai mengine ni kuwafuku-
za makatibu wakuu wa chama, 
kushindwa kulinda na kufanya 
ubadhirifu na ufujaji wa mali 
za chama na kujihusisha na 
migogoro ndani ya chama,” alise-
ma. Alisema, mashtaka mengine 
ya Mbatia ni kushindwa kufanya 
kazi ya uhamasishaji wa chama 
na kuwa, msimamo wenye sha-

ka katika kukipenda chama na 
kulinda mali za chama.

Akidai, Angelina anakabiliwa 
na mashtaka ya kushindwa 
kutekeleza majukumu yake na 
kuanzisha pamoja na kujihusi-
sha na migogoro ndani ya chama.

Mwenyekiti wa Baraza la Wad-
hamini la chama hicho, Joseph 
Selasini alisema Halmashauri 
Kuu ya chama hicho iliyoketi ji-
jini hapa jana iliwafukuza wana-
chama 11 kwa utovu wa nidhamu 
uliokithiri. Alidai, wanachama 
hao walifanya vurugu katika 
ofisi za NCCR-Mageuzi jijini Dar 
es Salaam na kutukana viongozi 

katika mitandao ya jamii.
Aliwataja waliofukuzwa ua-

nachama ni Edward Simbeye, 
Hemed Msabaha, Mustapher 
Muro, Nicholaus Clington, Thom 
Nguma, Joachim Mahega, Victor 
Ndibalema na Peterson Msheny-
era.

Kwa Zanzibar ni Asha Muhsin 
Ali, Sabikha Mohammed na Sal-
ma Mohammed Othman.

Mwenyekiti huyo alisema 
mkutano huo ulithibitisha ali-
yekuwa Makamu Mwenyekiti wa 
chama hicho Zanzibar, Haji Am-
bari Hamis kuwa mwenyekiti wa 
chama hicho.

Mgogoro wa NCCR wahamia TAKUKURU 
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Polisi: Kama umeibiwa 
njoo uchukue mali yako
Na Romana Mallya

MSAKO wa wahalifu wanao-
vunja nyumba usiku mkoani 
Dar es Salaam na kujeruhi watu 
kisha kuiba, umewatia mbaroni 
watuhumiwa 167 huku Jeshi la 
Polisi likitangaza kukamata silaha 
za jadi na mali zilizoibwa.

Kamishna wa Operesheni na 
Mafunzo nchini, CP Awadhi Haji, 
alibainisha hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari, kuhusu operesheni hiyo 
huku akiwataka walioibiwa kuji-
tokeza vituo vya polisi ili kutam-
bua mali zao.

“Wananchi walioibiwa mali 
zao wajitokeze kwenye vituo vya 
polisi ili kutambua mali hizo, vi-
tuo hivyo ni Buguruni, Stakishari, 
Chang’ombe, Mbagala, Kawe na 
Kimara,” alisema.

Akizungumzia uhalifu huo, Haji 
alisema unahusisha watu wenye 
umri kati ya miaka 14 hadi 30 na 
wamekuwa katika makundi ya 
watu 10 mpaka 30, wakitumia 
silaha za jadi, mapanga, visu na 
nondo kujeruhi na kupora mali.

“Watuhumiwa hao wameg-
awanyika katika makundi, kuna 
kundi la wahalifu wanaoshiriki 
moja kwa moja kuvunja na ku-
fanya uporaji na kundi lingine 
linalopokea na kununua mali za 
wizi,” alisema.

Haji alisema katika operesheni 
hiyo wamekamata televisheni 
(flat screen) 23, redio (subwoofer) 
mbili, kompyuta (desktop) mbili 
na spika mbili za sabufa.

Alisema baadhi ya watuhumiwa 
waliokamatwa, wamekutwa na 
mapanga 19, vifaa vya kuvunjia, 
mikasi minne, nondo saba na jeki 
mbili.

“Tumekamata magari matatu 
aina ya Toyota Carina yenye 
namba za usajili T 314 BVY, Toyo-
ta Noah T 218 BYS, Toyora Noah 
T260 BEP na pikipiki tano namba 
zake ni MC 913 DEH,  Boxer MC 

405 CVM, MC 856 DFY, MC 206 
DDF na moja isiyo na namba,” 
alisema.

Haji alisema watuhumiwa hao 
wamekuwa wakitumia pikipiki 
hizo kubeba zana za kufanyia 
uhalifu pamoja na kusafirisha mali 
baada ya uporaji.

Pia, alisema watuhumiwa hao 
wamekutwa na dawa za kulevya 
aina ya heroine gramu 35, bangi 
kilo 63.6 na mirungi yenye uzito 
wa kilo 9.3.

Alisema, operesheni hiyo ni en-
delevu na inafanyika nchi nzima 
ili kukabiliana na vitendo vya 
uhalifu.

“Tunatoa tahadhari na onyo 
kali watu wote wanaojihusisha na 
vitendo vya kiuhalifu kwa namna 
moja au nyingine, waache mara 
moja, Jeshi la Polisi halitasita ku-
chukua hatua kali.

“Jeshi la Polisi halitasita kuwa-
chukulia hatua za kisheria wazazi 
au walezi wanawaficha, kuwa-
kumbatia watoto wao wanaojihu-
sisha na matukio ya kiuhalifu ya 
unyang’anyi na wizi,” alionya.

Aliwaomba wananchi kuende-
lea kutoa ushirikiano kwa kutoa 
taarifa sahihi ili hatua stahiki zi-
chukuliwe kabla ya vitendo ku-
tokea.

Wiki iliyopita Jeshi la Polisi 
Kanda Maalum ya Dar es Salaam 
lilitangaza kuwakamata watuhu-
miwa 116 wakiwa na silaha mbal-
imbali za jadi.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, 
Jokate Mwegelo baada ya tukio la 
vikundi hivyo kuvamia kata tatu 
za Mianzini, Chamazi na Kilungule 
Septemba 12 na 13, alisema zaidi 
ya watuhumiwa wa uhalifu 100, 
wakiwamo wa vijana wa ‘panya 
road’ walikamatwa.

Kikundi cha panya road kili-
ibuka mwezi Aprili mwaka huu na 
kufanya matukio katika maeneo 
mbalimbali ya Dar es Salaam yaki-
wamo Chanika, Kitunda, Tabata, 
Mbezi, Kinyerezi na Kunduchi.

Ofisa Programu 
wa Kitengo cha 
Jinsia, Watoto, 
Wanawake na 
Watu Wenye 
Ulemavu wa 
Kituo cha 
Sheria na Haki 
za Binadamu 
(LHRC), Hakeem 
Nyangarika 
(kushoto), akitoa 
elimu ya msaada 
wa kisheria kwa 
mlemavu Protas 
Kitoa, Mjini 
Mpanda mkoani 
Rukwa, mwis-
honi mwa wiki. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Kilichojificha migogoro ardhi chawekwa bayana
Na Augusta Njoji, DODOMA

TIMU maalumu iliyoandal-
iwa na serikali kushughulikia 
migogoro ya ardhi nchini ime-
pokea malalamiko 380 kwa Mkoa 
wa Dar es Salaam huku ikitenga 
siku tano kwa Jiji la Dodoma kush-
ughulikia malalamiko ya aina hiyo.

Vilevile, timu hiyo imebaini 
mambo sita yanayochangia 
migogoro ya ardhi ikiwamo wa-
nanchi kutelekeza maeneo kwa 
muda mrefu na kutofuata mashar-
ti waliyopewa ya umiliki.

Kutokana na hali hiyo, seri-
kali imepanga kuanza operesh-
eni ya kubaini maeneo yote 
ambayo yamekiuka masharti ya 
uwekezaji ili wale walioshindwa 
wanyang’anywe.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini hapa, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Dk. 
Allan Kijazi, alisema kutokana na 
kuwapo malalamiko ya migogoro 
hiyo nchini, wamekuja na utara-
tibu huo wa kufika mikoa yote na 
wameanza na Dar es Salaam.

Alisema, timu hiyo inaundwa 
na wataalamu mbalimbali kutoka 
Wizara ya Ardhi, mkoa, Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), Ofisi ya Rais - Ikulu, 
Ofisi ya Rais - TAMISEMI na idara 
zingine za serikali.

“Tumeona haja ya kuwa na uta-
ratibu maalumu wa kushughulikia 
malalamiko haya badala ya ku-
subiri mpaka mwananchi mmoja 
mmoja aje ofisini, tumeona kwam-
ba ni vizuri kuweka utaratibu wa 
kutembea kwenye mikoa yote 
nchini ili kusikiliza na kuchambua 
na kutoa uamuzi kwenye malala-
miko ya wananchi kuhusu masu-
ala ya migogoro ya ardhi,” alisema.

Alibainisha kuwa kwa Dar es 
Salaam wamepokea malalamiko 
yasiyopungua 380 ambayo yame-
fanyiwa kazi na mengine yanaen-
delea kufanyiwa kazi.

KIINI CHA MIGOGORO
Alipoulizwa walichobaini kuwa 

kiini cha migogoro, alibainisha 

kuwa ni uelewa mdogo wa sheria 
na kuwapo na wajanja wanao-
tumia sheria kuwadhulumu wa-
nanchi ambao hawafahamu sheria 
na taratibu.

“Wajanja wachache kuuza mae-
neo ya watu wengine bila kufuata 
taratibu, wapo madalali wadang-
anyifu wanauza maeneo ambayo 
si ya kwao, pia yapo makosa ya 
kiutendaji kwa watendaji wa seri-
kali wa TAMISEMI na Wizara ya 
Ardhi, kuna uamuzi unatolewa na 
kusababisha mgongano kwa jamii.

“Tunaandaa mwongozo wa tara-
tibu za utawala bora katika mfumo 
mzima wa uamuzi unaohusu mas-
uala ya ardhi ili watendaji wasio 
waadilifu wabainike mapema na 
hatua zichukuliwe kabla migogoro 
haijawa mikubwa,” alifafanua.

Alitaja kiini kingine ni wananchi 
kutelekeza maeneo kwa muda 
mrefu na kutofuata masharti wali-
yopewa ya umiliki na hivyo ku-
changia migogoro hiyo.

“Kuna watu wananunua 
mashamba, viwanja wanatelekeza 
kwa miaka mitatu, minne mwing-
ine hadi 10, mwingine unafuatilia 
unamuuliza ‘hivi eneo lako lipo 
wapi?’, hata yeye hafahamu.

“Utaratibu ni kwamba ukipewa 
hati, unapaswa kuendeleza ndani 
ya miaka mitatu eneo au kiwanja 
kinatelekezwa, watu wanazungu-
ka   wajanja  wanakiuza wewe un-
ajitokeza baada ya miaka mitano 
unasema kiwanja chako na kweli 
chako   lakini umetelekeza, hu-
jaendeleza mtu kaja kaendeleza, 
hapo ndipo migogoro inaanza,” 
alisema.

Katibu Mkuu alisema siku za 
karibuni wataanza operesheni 
ya kubaini maeneo yote am-
bayo yamekiuka masharti ya 
uwekezaji ili wale walioshindwa 
wanyang’anywe kwa kuwa wa-
nasababisha migogoro isiyo ya 
lazima.

Dk. Kijazi alisema wizara imeji-
panga kuitafutia ufumbuzi mianya 
yote inayosababisha migogoro.

RATIBA YA DODOMA
Alisema timu hiyo itapiga kambi 

Dodoma kwa siku tano kuanzia 
kesho, Jumatatu saa mbili asubuhi 
hadi saa 10 jioni kwenye vituo 
vilivyopangwa vya kupokea, ku-
chambua na kutoa uamuzi kuhusu 
malalamiko hayo.

“Malalamiko yanayofanyiwa 
kazi ni yale ambayo hayajafik-
ishwa vyombo vya kisheria na 
tutatoa mrejesho kwa wananchi 
kwa maandishi maana changamo-
to kubwa tunayokabiliana nayo ni 
wananchi    kutopewa mrejesho 
wa maandishi pale wanaposikili-
zwa.

“Ratiba ya Dodoma itaanza Sep-
temba 26 hadi 30 mwaka huu, am-
bapo Mkonze itakuwa Septemba 
26 na kuanzia saa mbili asubuhi 
hadi 10 jioni tutakutana ofisi ya 
Kata ya Mkonze.

“Septemba 27 timu yetu itakuwa 
eneo la Kikuyu Kusini na Kaskazini 
na kituo kitakuwa Ofisi ya Kikuyu 
Kusini, Ipagala na Makole ni Sep-
temba 28, tutapokea Ofisi za Man-
ispaa ya zamani. 

“Kwa wananchi wa Makulu 
na Iyumbu wafike ofisi za Kata 
Makulu Septemba 29 na kituo 
cha mwisho Nzuguni, Mtumba na 
Kikombo Septemba 30 kituo ki-
takuwa ofisi za Kata ya Nzuguni,” 
alisema.

Alitoa wito kwa wananchi wa 
Dodoma na wale wenye maeneo 
Dodoma yenye migogoro kuku-
tana na timu hiyo. 

“Tunataka kila mwananchi ap-
ate haki yake kama kuna shida 
ambazo zimejitokeza kutokana 
na mifumo ya utendaji tutazitafu-
tia ufumbuzi na kufikia njia mwa-
faka ya kumaliza migogoro na 
kama kuna kero zimesababishwa 
na wananchi wenyewe kwa we-
nyewe kutokukubaliana kuhusu 
migogoro iliyopo tutakutana nao 
na kufikia suluhu,” alisema.

Pamoja na hayo, Katibu Mkuu 
alisema wizara imeongeza kasi ya 
utoaji wa hati katika mikoa yote.

“Mwananchi yeyote anayetaka 
hati atapata huduma ndani ya siku 
moja, suala la kufuata utaratibu ni 
muhimu ili kupunguza migogoro,” 
alisema.



Jumapili Septemba 25, 20224

ripoti maalum

Hatari iliyojificha dhidi ya wanaochokonoa masikio 
Na Romana Mallya

“
NILIKUWA na tatizo la ku-
washwa masikio kila mara 
na ili yaweze kutulia, niliin-
giza kitu chochote chenye 

ncha sikioni ili kuondoa mwasho, 
sikujua madhara yake hadi pale 
masikio yalipoanza kutoa usaha 
na kwenda hospitalini,” Petro 
Stanslaus, mkazi wa Gongo la 
Mboto jijini Dar es Salaam anasim-
ulia mkasa uliotikisa afya yake 
mwaka jana. 

Stanslaus, anayezungumza 
kwa sauti ya chini na umakini 
mkubwa, anasema masikio yake 
yalipopatwa na mwasho, alilazi-
mika kutumia pamba za masikio 
kujichokonoa ili kupata nafuu na 
alipokosa, alitumia karatasi, kijiti, 
njiti za kibiriti, mrija wa kalamu au 
mfuniko wake na ufunguo.

Kijana Stanslaus, anasimulia 
zaidi: “Nilifanya hivyo kwa muda 
mrefu na nilianza kuona usaha 
ukitoka ndipo nilipokwenda hos-
pitalini na kubaini ule mwasho 
ulikuwa ukisababishwa na uzio.

“Matibabu ya kutokwa usaha 
hadi kupona yalichukua zaidi ya 
miezi mitatu na yalinigharimu 
kwa kweli! Niliambiwa kilicho-
sababisha usaha ni kitendo cha 
kuweka vitu masikioni, kumbe 
haitakiwi, nilikuwa sifahamu hilo.”

Madhila yaliyomkumba kijana 
huyo yana ushuhuda mwingine 
unaofanana kutoka kwa Halima 
Ramadhani, mkazi wa Temeke 
mkoani Dar es Salaam anayekiri 
kuchokonoa masikio yake mara 
kwa mara anapohisi mwasho, aki-
tumia vifaa vyenye sura ya mtan-
gulizi wake.

“Sifahamu kama kuna madhara 
ya kuingiza kitu sikioni, nikijikuna 
napata nafuu, ninaona ni namna 
ya kulisafisha maana nikiingiza 
kitu kunatoka uchafu, ila kuna 
wakati ninahisi kama sisikii vizuri, 
sijaenda hospitalini kujua tatizo,” 
Halima anasema.

Nipashe Jumapili, inatua meza-
ni kwa Daktari Bingwa wa Upas-
uaji Magonjwa ya Masikio, Pua na 
Koo wa Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (Mlongazila), Godlove Mfuko, 
anayeonya vikali tabia ya kuingiza 
vitu sikioni kuwa ni moja ya vyan-
zo vya matatizo ya masikio.

Dk. Mfuko ana ufafanuzi kwam-
ba mtu anapoingiza pamba sikio-
ni, badala ya kutibu huliongeza 
tatizo zaidi na husababisha ku-
tosikia au masikio kupiga kelele.

“Mtu mzima anakuja hospitalini 
pamba imekaa sikioni miezi mi-
tatu. Labda niseme watu maarufu 
wenye tabia ya kuingiza vitu sikio-
ni ni wanawake, sijui ni mambo ya 
urembo wanadanganywa wasa-
fishe masikio.

“Kwenye kliniki yangu nikiona 
wagonjwa wenye shida za masikio 
zilizosababishwa na kuweka 
vitu sikioni, kati ya wagonjwa 10, 

unakuta wanawake ni saba au wa-
nane,” anabainisha.

Nini kifanyike? Dk. Mfuko ana-
shauri elimu itolewe zaidi kuhakik-
isha jamii inatambua kwamba nta 
inayokaa kwenye sikio siyo uchafu, 
bali ni ulinzi wa sikio.

“Mtu anakwenda saluni ana-
oshwa mwili, anawekwa pamba 
sikioni, hii inaleta madhara zaidi, 
nta ikiwa nje ya sikio haitakiwi ku-
guswa, hata ukiilamba ina uchun-
gu, ule uchungu ni dawa ambayo 
inatengenezwa na ngozi ya sehe-
mu ya nje ya sikio.

“Tunapokwenda kwenye 
mafunzo kwa vitendo, tumegun-
dua tatizo la usikivu ni kubwa. Mfa-
no, nilikwenda Kigoma, wagonjwa 
niliowaona, takriban asilimia 26 
kati ya wagonjwa 100 waliokuja 
kwa matatizo ya sikio, pua na koo, 
walikuwa na shida ya masikio.

“Walikuwa na matatizo ambayo 
yanahitaji kuingiliwa kati ili kum-
saidia mgonjwa, maeneo mengine 
ni kati ya asilimia 10 mpaka 20,” 
mtaalamu huyo anabainisha.

Dk. Mfuko anasema utafiti wa 
kuangalia hali ya usikivu kwa wato-
to uliofanyika hivi karibuni nchini, 
unaonyesha tatizo hilo lipo kwa 
asilimia 7.1 na sababu ilikuwa ni nta 
nyingi sikioni.

“Hapo mzazi ndipo anatumia 
ufundi wake anaingiza vitu sikioni 
kuitoa, hii inatakiwa kutolewa kwa 
utaalamu kwa sababu urefu wa 
mfereji wa sikio kutoka sikio la nje 
hadi sikio la kati kwenye ngoma, ni 
sentimita mbili na nusu. Tuache 
kuingiza vitu sikioni,” anatahad-
harisha.

Dk. Mfuko anafafanua umuhimu 
wa nta kwenye sikio, akisema 
inakamata uchafu wote unaotaka 
kuingia kwenye sikio na ina dawa 
ya kuua vijidudu.

Anataja athari za kuingiza vitu 
sikioni ikiwamo pamba mara kwa 
mara, huisokomeza nta ndani zaidi 
wakati imeumbwa kuwa sehemu 
ya nje ya sikio.

“Nta inakwenda hujikusanya 
ndani mpaka ikajaa, inapojaa ndi-
po mtu anakuja hospitalini na tati-
zo la maumivu, shida ya kengele ya 

muda mfupi kwenye masikio au 
tatizo la usikivu,” anasema.

Anataja athari zingine ni kuhari-
bu mfumo wa kawaida wa sikio ku-
jisafisha lenyewe, akisema: “Sehe-
mu ya sikio kuna ngozi inatembea 
kutoka kwenye ngoma kuja nje, 
kuingiza vitu masikioni kunaweza 
kuharibu mfumo wa kujisafisha na 
mtu akawa anakwenda hospitalini 
mara kwa mara kusafishwa.”

Mtaalamu huyo anasema mfu-
mo wa sikio la nje umepinda, hivyo 
kuna uwezekano mkubwa mtu 
akajichoma na vitu anavyoviingiza 
sikioni na kupata maambukizo ya 
ngozi ya mfereji wa sikio na ku-
sababisha uvimbe na hata kuten-
geneza jipu.

“Ukiweka jipu unaweza kusaba-
bisha mdomo kupooza, unak-
wenda pembeni. Unapooza kwa 
sababu neva inayopeleka nguvu 
kwenye misuli ya uso inapita hapo 
hapo kwenye mfereji.

“Unaweza kutoboa kabisa ngo-
ma, nimekwambia ngozi ya sikio 
la nje inakwenda hadi kwenye 
ngoma. Ukitoboa ngoma halafu 
ngozi ikaenda sikio la kati, hii ni 
hatari kubwa, inatengeneza mpira 
ambao unakula mifupa midogo ya 
sikio la kati.

“Sikio la kati kwa juu limeten-
ganishwa na ubongo kwa mfupa 
mwembamba wenye unene wa 
karatasi, ikiendelea kula mifupa in-
aweza kula mfupa unaotenganisha 
sikio la kati na ubongo wa kati. 

“Kama kuna maambukizo, 
yanakwenda moja kwa moja 
kwenye ubongo. Madhara yake 
mtu anaweza kupata jipu kwenye 
ubongo au homa ya uti wa mgon-
go,” anatahadharisha.

Dk. Mfuko pia anasema kuingiza 
vitu kwenye sikio kunaweza ku-
sababisha damu kuvilia na kuten-
geneza bakteria ambao watasaba-
bisha maambukizo na kusambaa 
mwili mzima.

“Kwa sababu sikio lipo karibu 
na ubongo mtu anaweza kupata 
madhara ya kupooza, jipu kwenye 
ubongo au maambukizo kwenye 
ubongo, inaweza kuleta mpaka 
kifo usipoangalia.

“Ngoma ikishatoboka, haiwezi 
kukarabatiwa haraka kwa sababu 
kama kuna usaha, ni lazima uti-
biwe uishe. Huwezi kuweka ngoma 
ya bandia kukiwa na usaha, haita-
shika.

“Madhara ya kuweka vitu 
masikioni tiba yake huchukua 
muda mrefu mpaka miezi mitatu, 
ukienda hospitalini unatokwa usa-
ha sikioni halafu ukapewa dawa ya 
siku tano, hapana,” anasema.

Dk. Mfuko anabainisha kuwa 
zipo dawa ambazo wameziainisha 
kwa ajili ya kutumika kwa muda 
mrefu kwenye masikio.

“Upo mwongozo wa Wizara 
ya Afya kwamba daktari yeyote 
bingwa una leseni ya ubingwa 
unatakiwa ndani ya mwaka mmoja 
uende hospitali za vijijini kufundi-
sha, tunajitahidi kufundisha huko 
ili madhara makubwa yasitokee na 
wagonjwa wakaletwa Muhimbili,” 
anasema Dk. Mfuko huku akionya 
matumizi holela ya dawa kwa we-
nye matatizo ya masikio.

Anashauri watu wawe na tabia 
ya kuchunguza masikio yao kwa 
wataalamu walau mara mbili kwa 
mwaka, akiwa na ufafanuzi zaidi, 
akitamka:

“Watu waliopata majeraha kwe-
nye kichwa, kuna mtu anakwam-
bia sikio linatoa damu anakwenda 
duka la dawa anapewa matone 
anaweka, haturuhusu mtu kuweka 
majimaji yoyote kwenye sikio linal-
otoka damu.

“Ndani ya siku saba sikio li-
natoka damu, unaweka majimaji. 
Ukiweka hayo maji yanakwenda 
mpaka kwenye ubongo na kusaba-
bisha shida, ilikuwa kwenye sikio 
sasa inakwenda mpaka kwenye 
ubongo.”

Dk. Mfuko anashauri sikio lin-
apowasha ni vizuri mtu aende hos-
pitalini kuangalia kiini cha mwasho 
huo badala ya kuweka ufundi kwa 
kuingiza vitu ndani yake.

Mtaalamu huyo anasema kupitia 
programu maalum wanazofanya, 
wamezifikia hospitali za kanda 
nchini na mwaka huu wakati wa 
maadhimisho ya Siku ya Usikivu 
Duniani, waliweka kambi Dodo-

ma kwa lengo la kuongeza wigo 
wa utoaji wa huduma bora kwa 
madaktari.

Mbali na uchokonoaji wa 
masikio, Dk. Mfuko anataja vitu 
vingine ambavyo vinachangia 
matatizo ya usikivu kuwa ni kelele 
kupita kiasi na matumizi ya spika 
za masikioni (ear phones).

Kwa mujibu wa daktari bingwa 
huyo, mtu anapopata tatizo la 
usikivu, hupandikizwa kifaa cha 
usikivu kwenye sikio la ndani na 
huduma hiyo inatolewa Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH), akiwa 
na angalizo kwamba matibabu 
hayo ni ghali na sasa kipaumbele 
nchini kiko kwa watoto wanaozali-
wa wakiwa na tatizo hilo.

HAJA YA UTAFITI
Dk. Mfuko pia anapendekeza 

kufanyike utafiti wa kina nchi 
kuhusu hali ya usikivu kwa kuwa 
hakuna utafiti uliofanyika nchini 
kuhusu suala hilo ukihusisha idadi 
kubwa ya watu.

Katika hilo, Nipashe Jumapili 
inapiga hodi kwa Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Afya, Prof. Abel Makubi 
kusaka mrejesho, naye akijibu 
kwamba utafiti hufanywa na Taasi-
si ya Utafiti wa Magonjwa ya Bin-
adamu (NIMR) kwa kushirikiana 
na taasisi zingine ziwamo MNH na 
vyuo vya afya.

Mkurugenzi Mkuu wa NIMR, 
Prof. Yunus Mgaya, anaunga mko-
no hoja ya Dk. Mfuko ya umuhimu 
wa kufanyika utafiti wa kina kuhu-
su hali ya usikivu nchini na wa-
naibeba kwa ajili ya hatua zaidi za 
utekelezaji.

Prof. Mgaya anarejea utafiti wa 
mwaka jana wa Shirika la Afya 
la Umoja wa Mataifa (WHO) na 
Kituo cha Udhibiti na Kinga ya Ma-
gonjwa (CDC) unaonyesha tatizo la 
usikivu ni kubwa duniani.

“Kwa Tanzania ili kujua ukubwa 
wa tatizo ninakiri bado hatujafan-
ya utafiti huu, lakini tunaona kwa 
sasa unastahili kufanyika, tujue 
visababishi vyake na kutoa elimu.

“Tunalichukua hili tunaliwe-
ka kwenye mpango kazi wetu, 
tutaliandikia kwa sababu linaingia 
katika magonjwa yasiyoambukiza, 
ili utafiti ufanyike kujua hali ikoje 
kwa ujumla,” anasema.

Kila mwaka Machi 3 ni maa-
dhimisho ya Siku ya Usikivu. Ka-
tika ripoti yake ya mwaka 2021, 
WHO ilitahadharisha kuwa kufikia 
mwaka 2050, takribani watu bilio-
ni 2.5 ulimwenguni watapata shida 
ya kupoteza kiwango fulani cha 
usikivu ikiwa hatua hazitochuku-
liwa mapema. 

Idadi hiyo ni sawa na mtu mmo-
ja katika kila watu wanne atakuwa 
anakabiliwa na tatizo la usikivu na 
kwa msingi huo, takribani watu 
milioni 700 watahitaji kutumia vi-
faa vya usikivu au tiba ya masikio 
na huduma nyingine za kurekebi-
sha masikio. 
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Na Halfani Chusi

MKUU wa Wilaya ya Kinondoni, God-
win Gondwe amewataka madereva wilay-
ani mwake kuzingatia sheria za usalama 
barabarani ili kupunguza ajali zisizo za 
lazima.

Alitoa rai hiyo juzi wilayani humo 
wakati wa hafla ya uzinduzi wa Mpango 
wa Usalama Barabarani Tanzania chini ya 
taasisi ya TARSI unaolenga kuwajenga kie-
limu wanafunzi walioko shuleni na wadau 
wengine kuhusu usalama barabarani.

Gondwe alisema serikali kwa kushiriki-
ana na Jeshi la Polisi haitomvumilia mtu 
yeyote atakayesababisha ajali kwa maku-
sudi, akisisitiza hatua kali zitachukuliwa 
dhidi yake.

“Mwili wa binadamu hauna spea, kwa 
hiyo watumiaji wa barabara pamoja na 
madereva zingatieni sheria. Ukiona taa 
nyekundu barabarani imewaka, hata 
kama hakuna gari, usivuke, subiri mpaka 
taa ya kijani itakapokuruhusu. Kwa hiyo, 
nipo tayari kushirikiana na taasisi hii ku-
hakikisha kila kitu kinakwenda sawa,” 
aliahidi.

Aliwataka watumiaji wa magari katika 
wilaya hiyo kufunga namba za magari am-
bazo wamepewa na Mamlaka ya Mapato 
(TRA) ili iwe rahisi kutambua wahalifu wa-
napofanya makosa.

“Wakati ninaongea na wanafunzi, 
nimeambiwa kwamba wanaosababisha 
ajali barabarani wengi wao ni wamiliki wa 
magari binafsi na kuna wengine wanafun-
ga namba za nchi za nje ili wasijulikane 
wakifanya kosa na wengine wanaweka 
namba zenye majina hata kama muda 
wake umeisha, hii haiko sawa,” alionya.

Aliwapongeza wanafunzi waliokuwa 
wamekusanyika eneo ilikokuwa ina-
tolewa elimu ya usalama barabarani, ak-
ibainisha kuwa imewabadilisha fikra na 
kuwaongezea uelewa juu ya masuala ya 
usalama barabarani.

“Ninawapongeza sana wanafunzi wa 
wilaya hii  kwa kuwa waelewa, nimepita 
nimeona mmechora michoro mizuri 
kama zebra na mnaeleza vizuri maana 
ya alama hizo, hilo ni jambo zuri. Ndugu 
zangu wa TARSI tumekuja hapa ku-
waunga mkono kwa sababu tunatambua 
umuhimu wa jambo hili,” alisema.

Mkurugenzi wa taasisi hiyo, Maliki Ba-
longo kwamba wameamua kutoa elimu 
hiyo wakiwalenga zaidi wanafunzi baada 
ya kubaini wengi wao wanauelewa mdo-
go kuhusu sheria za barabarani

“Kama tunavyojua ajali nyingi zinasaba-
bishwa na binadamu, hivyo tumezindua 
programu hii ya kupita shuleni kuwapa 
wanafunzi elimu ya usalama barabarani, 
ili wajue namna ya kujiepusha na ajali 
na baada ya hapo tutaenda katika jamii 
yote,” alisema. 

Balongo alisema taasisi hiyo haitaishia 
Dar es Salaam pekee, bali itaifikia mikoa 
mingine ya Tanzania ili kutanua wigo ka-
tika kufikisha elimu hiyo.

DC Gondwe 
ageukia
madereva 
wazembe 

33,000 wafariki kila mwezi  kutokana na moshi wa kuni
Na Renatha Msungu ,  
DODOMA

WAZIRI wa Nishati, January 
Makamba amesema moshi wa 
kuni za kupikia unaua watu 
33,000 kwa mwezi kutokana 
na kutengeneza sumu inayoua 
taratibu huku ukichangia ku-
haribika kwa mimba.

January alitoa kauli hiyo 
juzi alipofungua semina kwa 
wabunge wanawake kuhusu 
masuala ya nishati ya kupikia 
iliyofanyika jijini hapa.

Alisema, wanawake wengi wa 
vijijini na mijini wamekuwa wa-
kiathirika kutokana na moshi 
wa kuni ambazo hutumika 
kupikia katika maeneo mbalim-
bali nchini kwa kuuvuta wakati 

wanapika.
“Kila siku iendayo kwa Mun-

gu wanawake wa mjini na vijiji-
ni wanameza moshi unaoathiri 
afya zao,   hivyo kama wizara 
tunahitaji kutatua hili ili kuokoa 
maisha ya kinamama ambao 
ndiyo wanaopika,” alisema.

Waziri huyo alisema athari 
nyingine kubwa kwa wanawake 
kwa mujibu wa utafiti uliofany-
wa, ni mimba kuharibika na 
watoto kuzaliwa kabla ya muda.

Alisema, unyanyasaji wa ki-
jinsia upo kwa wingi kwa wa-
nawake hususani wa vijijini 
pale wanapotumia nishati ya 
kuni, akifafanua kuwa kipindi 
cha mvua nishati hiyo imekuwa 
ikileta shida na kusababisha 
chakula kuchelewa na kuam-

bulia kipigo kutoka kwa waume 
zao.

“Wanaume wengi wameku-
wa wakiwapiga wanawake pale 
wanapokuta chakula hakijawa 
tayari, haijalishi kuna mvua am-
bayo inachangia kuni kuchele-
wa kuwaka,” alifafanua. 

Kutokana na hilo, Waziri 
January aliwataka wabunge 
wanawake na viongozi wen-
gine kulisemea suala hilo wan-
apokwenda kwa wananchi kwa 
kuwa wanaoathirika hawana 
sauti ya kulizungumzia.

“Ninaomba hili suala liwe 
kama ishu ya mafuta inavyo-
pigiwa kelele na hili lipigiwe 
kelele ili kuokoa maisha ya 
wanawake,” Waziri January ali-
sisitiza.

Alisema, wao kama wizara 
wanaweka mikakati ya ku-
hakikisha wanakabiliana nalo ili 
kuokoa maisha ya watanzania 
wanaotumia nishati ya kuni na 
badala yake watumie nishati ya 
gesi. Mkurugenzi wa Mamlaka 
ya Usambazaji Umeme Vijijini 
(REA), Hassan Said alisema wa-
taendelea kusambaza nishati 
vijijini ili kuhakikisha jamii in-
abadilika na kuanza kutumia 
nishati ya gesi.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wabunge Wanawake (TWPG), 
Shally Raymond, aliishukuru 
Wizara ya Nishati kwa ku-
tambua umuhimu wa suala 
hilo huku akiwataka kulipigia 
kampeni suala hilo ili lifanyiwe 
kazi.

TARURA yaja na mkakati kupunguza gharama ujenzi 
Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIKA kukabiliana na 
gharama kubwa za ujenzi wa 
barabara na madaraja, Wakala 
wa Barabara Vijijini na Mijini 
(TARURA), umeanza mkakati 
wa kutumia teknolojia ya mawe 
ambayo inaokoa gharama kwa 
asilimia 50. 

Mtendaji Mkuu wa TARURA, 
Victor Seif alibainisha hayo juzi 
jijini hapa alipozungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
teknolojia hiyo wakati wa maa-
zimisho ya Siku ya Wahandisi 
yaliyoambatana na maonyesho 
ya kazi mbalimbali za kihandisi.

Seif, alisema TARURA imean-
za mkakati wa kutumia teknolo-
jia ya ujenzi wa madaraja na 
barabara kwa kutumia mawe 
badala ya nondo na zege ili ku-
punguza gharama za ujenzi.

“Teknolojia ni mojawapo ya 
mkakati wetu wa TARURA, ku-
jenga madaraja na barabara na 
kutumia vifaa ambavyo viko 
katika eneo ambalo ujenzi huo 
unafanyika,” alisema.

Seif alisema, manufaa ya 
teknolojia hiyo ni bei kuwa chini 
kwa kuwa vifaa vyote vinapati-
kana katika maeneo ya mradi.

Aliongeza kuwa wameshajen-
ga kwa mawe katika madaraja 
zaidi ya 72 mkoani Kigoma kwa 

Sh. milioni 1.4 na kwamba ujenzi 
huo unaendelea kwenye mikoa 
ya Mwanza, Iringa na Singida.

Alisema ujenzi huo ni nafuu 
kwa kuwa vifaa vinapatikana ka-
tika eneo la ujenzi na kwamba 
mkakati wao ni kuangalia mae-
neo yote yenye mawe.

Alisema, kwa kushirikiana 
na Serikali ya Ubelgiji wanatoa 
mafunzo mkoani Kigoma kwa 
mafundi kutoka maeneo men-
gine ya Kilimanjaro, Iringa na 
Singida.

“Gharama za ujenzi zinapun-
gua kwa zaidi ya asilimia 50, 
ukitumia zege na nondo utakuta 
ni gharama zaidi ya mara mbili. 
Teknolojia hii inatumia saruji, 

mchanga na mawe,”alisema.
Mtendaji huyo alisema mawe 

yanayotumika katika ujenzi wa 
barabara yanatakiwa yawe na 
ubora na yachongwe na kupang-
wa vizuri kwa ajili ya ujenzi.

Mmoja wa wahandisi kutoka 
TARURA, Phares Ngeleja alise-
ma wana mpango wa kuende-
sha mafunzo kwa wahandisi ili 
waifahamu teknolojia hiyo kwa 
kuwa wao ndiyo watakuwa wa-
naisimamia katika maeneo yao.

“Kuanzia mwezi Februari, 
tutakuwa na mafunzo yatakay-
ofanywa na wenzetu Wabel-
giji, tutaanzia mikoa kadhaa na 
baadaye tutasambaa nchi nzi-
ma,” alisema Ngeleja.

Mkufunzi wa Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni, jijini Dar es Salaam, Tausi Msangi (kulia), akitoa mafunzo ya jinsi ya kutengeneza 
mkaa mbadala kwa akinamama viongozi wa Kanisa la Moravian Usharika wa Segerea, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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BUNGE la Tanzania juzi lilimaliza mkutano wake wa nane jijini Dodoma 
huku mambo mbalimbali yakijadiliwa na kupitishwa ikiwamo serikali 
kusikia kilio cha wananchi kuhusu tozo za miamala ya kielektroniki kwa 
maana ya simu za mkononi na benki. 

Pamoja na suala hilo la tozo, Muswada wa Sheria ya Ulinzi wa Taarifa 
Binafsi wa mwaka 2022 ulisomwa kwa mara ya kwanza na unatarajiwa 
katika mkutano ujao, utakaofanyika Novemba, utajadiliwa na kupitishwa 
kabla ya kutiwa saini na Rais na kuwa sheria.  Muswada huo pamoja na 
mambo mengine, unaonyesha kuwa ni mkombozi kwa watu wengi kuto-
kana na kilio cha muda mrefu kuhusu taarifa za watu kudukuliwa kupi-
tia kampuni na taasisi au watu binafsi. Watu wamekuwa walilalamika 
kudukuliwa kwa taarifa zao au kuvujishwa na matokeo yake kupata mata-
tizo makubwa kiuchumi, kisiasa na kijamii. 

Katika muswada huo, kuna adhabu kali zitakazotolewa dhidi ya wahusi-
ka watakaovujisha au kutoa taarifa za watu bila ridhaa yao. Kampuni au 
shirika linalofanya makosa ya ufichuaji wa taarifa binafsi, ikiwamo kuuza 
taarifa, imependekezwa kutungwa sheria itakayokuwa na adhabu ya faini 
isiyopungua Sh. milioni moja na isiyozidi Sh. bilioni tano.

Aidha, ikiwa ni mtu binafsi atakayebainika kutenda kosa na kutiwa ha-
tiani chini ya kifungu cha 60 (6) (a) cha Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi 
ya Mwaka 2022, atalipa faini isiyopungua Sh. 100,000 na isiyozidi Sh. mil-
ioni 20 au kifungo kisichozidi miaka 10 au vyote kwa pamoja.

Kuhusu makosa ya uharibifu, ufutaji, ufichaji au ubadilishaji wa taarifa 
binafsi, sheria hiyo inapendekeza atakayetiwa hatiani kwa kutenda mako-
sa hayo, kulipa faini isiyopungua Sh. 100,000 na isiyozidi Sh. milioni 10 au 
kifungo kisichozidi miaka mitano au vyote kwa pamoja.

Adhabu ya jumla chini ya kifungu cha 63 (b) cha sheria hiyo inaelekezwa 
kuwa baada ya mtu kutiwa hatiani kwa kosa lolote chini ya sheria hiyo, ma-
hakama inaweza kuamuru kukamatwa kwa vifaa vyake vyenye taarifa bin-
afsi vilivyohusika katika kutenda kosa. Pamoja na mambo mengine, sheria 
hiyo inaeleza kuwa mkusanyaji ambaye bila sababu za msingi, atafichua 
taarifa binafsi kwa njia yeyote ambayo haiendani na madhumuni ambayo 
taarifa hiyo imekusanywa, atakuwa anatenda kosa.

Kwa mantiki hiyo, iwapo mtu atapata taarifa binafsi au atapata taar-
ifa yoyote inayojumuisha taarifa binafsi bila idhini ya mkusanyaji au 
mchakataji, ambaye anahifadhi taarifa hiyo, atafichua taarifa binafsi kwa 
mtu mwingine atakuwa ametenda kosa. Pia mtu atakayeuza taarifa binafsi, 
ambayo imepatikana kwa ukiukwaji wa sheria inayokusudiwa kutungwa, 
atakuwa ametenda kosa. Kutokana na kuwasilishwa kwa muswada huo, 
serikali inastahili pongezi kwa sababu kumekuwa na malalamiko ya muda 
mrefu kwamba taarifa za watu, wakiwamo viongozi na watu mashuhuri, 
kwamba taarifa zao zikiwamo za siri zinavujishwa, hivyo kupata madhara 
kwa namna mbalimbali.  Mmoja wa viongozi waandamizi na walioitumikia 
serikali kwa muda mrefu katika nyadhifa mbalimbali na kwa uaminifu, 
aliwahi kulalamika taarifa zake kudukuliwa na kutolewa hadharani. Hatua 
hiyo ilisababisha kufungua shauri mahakamani ambalo lilimpa ushindi na 
mtu aliyemchafua kutakiwa kumlipa mabilioni ya shilingi. 

Mbali na kiongozi huyo, wako pia viongozi wastaafu wa serikali na taasi-
si za umma waliwahi kuchafuliwa kupitia mitandao ya kijamii na matokeo 
yake kupata athari za kisaikolojia na kiafya.  Kwa ujumla, muswada huo, 
pindi utakapopitishwa na hatimaye kuwa sheria, kwa kiasi kikubwa uta-
saidia kukomesha na kudhibiti tabia za baadhi ya watu waliokuwa na tabia 
ya kuingilia mambo ya watu, yakiwamo yale ya ndani, na kusambaza.  Ku-
tungwa sheria ni jambo moja lakini utekelezaji ni kitu kingine. Ni muhimu 
kwa vyombo vilivyopewa dhamana ya utekelezaji wa sheria, pindi sheria 
hiyo itakapopitishwa na kutiwa saini kwa ajili ya kutumika, vikasimamia 
kwa ukamilifu ikiwamo kufanya uchunguzi na kuhakikisha wahusika wa-
nafikishwa katika vyombo vya utendaji haki. 

Na Sabato 
Kasika

WANAFUNZI wa shule za msingi na sekond-
ari nchini, wamekuwa wakikumbana na 
kikwazo cha kutofanya vizuri katika maso-
mo, kutokana na sababu mbalimbali, mo-
jawapo ikitajwa kuwa ukosefu wa chakula 
shuleni.

Ukosefu huo wa chakula, unaelezwa 
kuwa unasababisha wanafunzi kukosa 
usikivu darasani au kuwa watoro na hata 
wakati mwingine kuacha shule, hali am-
bayo inaweza kukwamisha malengo yao 
kwenye elimu.

Ziko pia sababu mbalimbali zinazochang-
ia shule kukosa chakula, ikiwamo baadhi ya 
wadau wa elimu kama wazazi na walezi ku-
tojua au kutokuwa tayari kuchangia chaku-
la cha shule kwa ajili ya watoto wao.

Ninadhani kuna haja kwa wazazi na wale-
zi kutambua kuwa wao ni wadau muhimu 
wa elimu, hivyo ingependeza kama wataku-
wa tayari kuchangia chakula shuleni, kwa 
ajili ya watoto wao.

Wako baadhi yao ambao huwa hawako 
tayari kusikia suala la kuchangia chakula au 
fedha kwa ajili ya watoto wao, huku wakidai 
kwamba serikali ilishatangaza kutoa elimu 
bure na pia imezuia kuwapo kwa michango 
shuleni.

Baadhi ya walimu wamekuwa wakiri-
potiwa kwenye vyombo vya habari wak-
ilalamika hali hiyo ya wazazi kutochangia 
fedha, kwa ajili ya chakula cha mchana kwa 
watoto wao na kusababisha wawe watoro 
shuleni.

Kwa ujumla ni kwamba, suala la uwapo 
wa lishe shuleni linaweza kusaidia kupanua 
wigo wa usikivu kwa wanafunzi, kwa saba-
bu wanakuwa wamepata chakula na kucho-
chea wingi wa mahudhurio.

Umuhimu wa chakula shuleni, unaifanya 
serikali iwatake wadau wa lishe kushiriki 
na kusaidia mpango wa lishe shuleni, ili 
kusaidia kupunguza utoro na kuongeza 
mahudhurio na umakini wa wanafunzi dar-
asani.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia,   Omary Kipanga, alibainisha 
hayo wiki iliyopita kwenye hafla ya kutia 
saini fomu ya muungano wa lishe shuleni 
iliyotengenezwa na Shirika la Mpango wa 
Chakula Duniani (WFP).

Anasisitiza kuwa mradi huo ni muhimu 
kwa shule, kwa kuwa unasaidia kuchochea 
mahudhurio ya wanafunzi, usikivu wa dar-
asani lakini pia kuwajengea afya bora wa-
nafunzi wanaohudhuria shuleni.

Wakati serikali ikiwa na mikakati ya uha-
masishaji wa chakula shuleni, wazazi na 
walezi nao wangekuwa na mwamko wa ku-
changia chakula, ili kuyafanya mazingira ya 
shuleni kuwa rafiki kwa watoto wao.

Kimsingi ni kwamba, bila wazazi, walezi 
na wananchi kwa ujumla kusaidia   upa-
tikanaji wa chakula cha mchana kwa 
wanafunzi shuleni, lengo la serikali la ku-
hakikisha inaboresha elimu kwa kila mtoto 
linaweza lisifikiwe.

Badala yake, kunaweza kuibuka mata-
baka kwa baadhi ya wanafunzi, wakiwamo 
wanaopata chakula cha mchana na wen-
gine kukosa kabisa, hivyo wadau hao wa 
elimu hawana budi kuchangia maendeleo 
ya watoto wao.

Sidhani kwamba ushindani unaweza 
kuwa sawa kwa kila mmoja, wakati elimu 
inatolewa bure ni muhimu pia watoto wote 
wapate chakula cha mchana shuleni, kwani 
si vyema kuona baadhi wakipiga miayo, 
huku wengine wakila.

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
inakiri kuwa kupata matokeo mazuri ya 
elimu ni muhimu kuwapo lishe bora shu-
leni, ili kuwajengea wanafunzi afya bora na 
kuwa na utulivu wa akili wawapo madar-
asani.

Kwa umuhimu huo wa chakula shuleni, 
ninadhani ni wakati sahihi sasa jamii na Wa-
tanzania   kwa ujumla kushiriki kikamilifu 
kwenye suala la upatikanaji wa chakula shu-
leni ili kuboresha elimu na afya za watoto.

Chakula shuleni suluhisho la utoro
 Muungwana Lazima Nilonge

Sheria ulinzi taarifa binafsi
itadhibiti uvujishaji wa siri 
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
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 KWA MASLAHI YA TAIFA

Ukitaka kujifunza siasa chungulia ndani ya CCM MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Ijue Mahakama ya EAC isiyo na rufani na hukumu zinavyopuuzwa

Na Pascal Mayalla

S
AFU hii ya ‘Kwa Maslahi 
ya Taifa’, inaendelea na 
makala elimishi za kui-
jua Jumuiya ya Afrika 

Mashariki, ambako mwanashe-
ria wako Wakili Pascal Mayalla, 
anakuzamisha kwenye Mkataba 
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
sura kwa sura. Leo tunaanzia 
Sura ya nne ambayo inazungum-
zia Mahakama ya Jumuiya ya Af-
rika Mashariki. 

Sura hii inajumuisha Ibara ya 
23 mpaka Ibara ya 47 kuhusu 
Mahakama ya Afrika Mashariki. 
Chanzo chake ni makubaliano 
ya nchi wanachama kuainisha 
na kuoanisha mifumo ya sheria 
ya nchi zao ifanane ili wakati 
mtangamano utakapokamilika, 
hii ndiyo itakuwa mahakama ya 
juu ya Afrika Mashariki. 

Kwa kuanzia, mahakama hii 
imepewa uwezo wa kupokea na 
kusikiliza mashauri yatokanayo 
na migongano katika Mkataba wa 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
tu. Mahakama hii pia inapokea 

K
UNA vuguvugu la kisia-
sa linaendelea nchini 
lakini kwa chinichini 
na kwa ustadi mkub-

wa, watu wakiogopa kukanyaga 
nyaya, shoo ikakatika. Hiyo 
inazingatia kubakiwa na miaka 
miwili tu ya kufikia uchaguzi 
mkuu.

Ndani ya Chama Tawala, 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
mambo yanaonekana kupikwa 
kwa nguvu huku kuni zikicho-
chea moto kwa bidii kubwa, 
watu wakiangalia ifikapo mwaka 
2025 nani atakuwa nani na kama 
atasimama mmoja au wengi ku-
jitokeza.

CCM ndicho chama kiongozi 
kwa sasa ambacho wengi wanak-
itazama na kukiangalia kitakuja 
na utaratibu gani ifikapo mwaka 
huo na ndipo vyama vingine vi-
tatia mguu na kujipima mbavu 
kuona kama vitakiweza.

Msimamo wa chama hicho 
tawala mpaka sasa angalau ni 
kumsimamisha Rais Samia Su-
luhu Hassan kupeperusha ben-
dera yake mwaka huo, kikiamini 
kwamba kitakuwa kipindi chake 
cha pili cha kumalizia ifikapo 
mwaka 2030.

Lakini ndani na nje ya chama 
hicho, kuna wasiokubali msi-
mamo huo, wakisema hastahili 
kugombea mwaka 2025 kwani 
atakuwa ameshamaliza kipindi 
cha pili cha awamu yake wakati 
wanaomwunga mkono wa-
nasema ni awamu ya sita, huku 
wa upande wa pili wakishikilia 
kuwa ni ya tano.

Iko hivi, baada ya Rais wa 
Kwanza, Mwalimu Julius Ny-
erere kung’atuka mwaka 1985 
alishakaa Ikulu kwa takriban 
miaka 24, sawa na awamu mbili 
na ushei za sasa. Alipomwachia 
Rais wa Pili, Alhaji Ali Hassan 
Mwinyi, ndipo utaratibu usio 
kwenye Katiba ukaanza wa vi-

pindi viwili vya miaka mitano 
mitano. Hiyo ilimaanisha kwam-
ba Rais akishachaguliwa kutoka 
chama hicho, alipewa fursa ya 
kugombea tena miaka mingine 
mitano ili kukamilisha awamu 
yake ya uongozi. Ndivyo ilikuwa 
kwa Rais wa tatu, Hayati Benja-
min Mkapa, ikawa hivyo kwa wa 
nne, Jakaya Kikwete.  Ilitakiwa 
kuwa hivyo kwa Rais wa tano, 
Dk. John Magufuli, lakini Mungu 
hakupenda iwe hivyo na kwa 
kudra zake, akamchukua aki-
wa amebakiza takriban miaka 
minne amalize vipindi vyake vi-
wili kama ilivyo ada ya CCM.

Baada ya kifo chake, aliyeku-
wa Makamu wake, Samia, akaap-
ishwa kuwa Rais. Lakini wakati 
watu wakiamini kwamba ni Rais 
wa awamu ile ile ya tano kwa 
kuwa alikuwa anamalizia kipindi 
chao na Magufuli, ikatangazwa 
kuwa ni wa awamu ya sita.

Waliokuwa wanaamini kuwa 
bado ni awamu ya tano, wakase-
ma ni Rais wa sita katika awamu 
ya tano, kwa kuzingatia utara-
tibu waliojiwekea wa miaka mi-
tano mitano kuwa awamu moja.

Waliodhani wanajua zaidi, 
wakafafanua kwamba mtu an-
apokuwa mgombea mwenza 

katika kinyang’anyiro cha urais, 
anakuwa sehemu ya awamu 
husika, hivyo Rais akifariki du-
nia, yeye atamalizia kipindi kili-
chosalia na si kuanza upya.

Wakasema ingewezekana 
hata cheo cha Makamu wa Rais 
kingeitwa Rais Mwenza kama 
ambavyo kuna Mwenyekiti 
Mwenza katika taasisi na kam-
puni mbalimbali kwa maana 
wote wanaongoza nchi kwa 
sera, msimamo, mfumo na imani 
moja, hivyo hapana sababu ya 
kuwatenganisha.

Kwa dhana hiyo, ina maana 
Rais Samia anaongoza nchi kwe-
nye viatu vya Magufuli kwa saba-
bu walichaguliwa kwa karatasi 
moja ya kura, hivyo ushindi wa 
Magufuli ulikuwa ushindi pia wa 
Samia.

Walifika mbali na kusema hata 
kuapishwa kwa Samia hakukuwa 
na ulazima, kwa sababu kiapo 
cha Magufuli kingeweza kuto-
sha ila tu, pengine kutokana na 
kila mtu kuwa na imani na fikra 
zake, ndipo hulazimika kuapa 
kila mmoja kivyake.

Wenye kufikiri hivyo ndio wa-
naosema kuwa labda kwa saba-
bu zingine, Rais Samia anapaswa 
kumalizia kipindi cha awamu ya 

tano mwaka 2025 na kupisha ag-
ombee mwana CCM mwingine. 
Hilo ndilo linalofikirisha watu 
hususan waliomo CCM na hasa 
wanaochochea kuni za kutaka 
kugombea urais kipindi kitaka-
pojiri.

Inawezekana kuweka mgom-
bea mwenza wa urais, kulikuwa 
na nia njema ya kusaidia kama 
yatatokea majanga kama yali-
yotokea kwa Dk Magufuli, mara 
moja bila kutumia gharama kub-
wa za kurudi kwenye uchaguzi, 
apishwe Makamu kuchukua 
hatamu za uongozi na kazi ien-
delee. Hata hivyo, hakuna mwe-
nye mamlaka ya kuiamulia CCM 
nini cha kufanya bali yenyewe 
itaona linalofaa katika hilo na 
kumsimamisha Samia au kum-
leta mwingine kwa jinsi wa-
takavyokubaliana wao kwenye 
vikao vyao vya ndani.

Bila shaka, ana nafasi kubwa 
kutokana na muktadha uliopo, 
ikiwa ni pamoja na alichokifanya 
mpaka sasa tangu achukue ma-
daraka ya urais, na hicho ndicho 
kitakachoamua kwa wanaow-
ania urais ama kusuka au ku-
nyoa. Katiba zitahusika kwa hili. 
Alamsiki!   

kulangwasos@gmail.com

mashauri ya masuala ya haki za 
binadamu.

Hata hivyo, kuwepo kwa Ma-
hakama hii hakutaondoa uwezo 
wa mahakama za kitaifa katika 
nchi wanachama lakini  itatu-
mika kama sehemu ya rufani 
isipokuwa pale inapotajwa wazi-
wazi kuwa jambo fulani litakuwa 
chini ya mahakama hiyo tu. Ma-
hakama hii ndiyo pekee yenye 
haki zaidi ya kutafsiri Mkataba 
wa Afrika Mashariki kuliko ma-
hakama za kitaifa.

Kwa bahati mbaya ule ukoloni 
mamboleo wa kutumia lugha za 
wakoloni pia umebebwa na ma-
hakama hii. Mahakama ya Afrika 
Mashariki itatumia lugha ya Ki-
ingereza. Ningefanikiwa kuingia 
kwenye Bunge la Afrika Mashari-
ki (EALA), hili la matumizi ya 
lugha adhimu ya Kiswahili in-
gekuwa ajenda yangu kuu ya kui-
pigania.  Wakati Jumuiya ilipoan-
zishwa na nchi tatu - Tanzania, 
Kenya na Uganda, kwa vile zote 
pia zinatumia Kiingereza kama 
lugha, hili la kutumia Kiingereza 
lilikuwa sawa lakini sasa jumui-
ya imetanuka, Rwanda, Burundi 
na Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC) zenyewe zinatumia 
Kifaransa na Kiswahili. Hazitu-
mii  Kiingereza, hivyo Tanzania 
lazima tujifunze kuweka baadhi 
ya agenda na kuzipigania. Kuki-
pigania Kiswahili kiwe lugha 
rasmi ya Mahakama hii ni jambo 
la maana sana.

Mahakama hii makao yake 
makuu yako Arusha, Tanzania.  
Ibara ya 24 inahusu uteuzi wa 

Majaji wa Mahakama. Inaelezwa 
kuwa majaji wa Mahakama ya 
Afrika Mashariki watateuliwa 
na Mkutano wa Wakuu wa Nchi. 
Kimsingi, wanapaswa kutoka 
katika nchi wanachama wa Ju-
muiya, yaani Kenya, Tanzania na 
Uganda. 

Majaji hawa wanapaswa kuwa 
waadilifu na kutopendelea 
upande wowote na hapa sasa 
ndipo umuhimu wa kutumia 
lugha ya Kiswahili unapozidi, 
huwezi kupata Jaji kutoka Rwan-
da, Burudi na DRC anayezun-
gumza Kiingereza, ila Kiswahili 
wanazungumza.

Nchi zilipokuwa tatu, idadi ya 
majaji ilikuwa sita kwa kila nchi 
mwanachama kuteua majaji 
wawili. Mahakama itaongazwa 
na Rais wa Mahakama na Maka-
mu Rais wa Mahakama. Urais 
huu utakuwa wa mzunguko kati 
ya nchi wanachama.

Ibara ya 28 mpaka 30 zina-
husu malalamiko kwenye Ma-
hakama. Mtu yeyote kutoka nchi 
wanachama anaweza akapeleka 
malalamiko yake katika ma-
hakama hii. Hata hivyo, malala-
miko haya ni yale tu yenye nia ya 
kuhoji uhalali wa kanuni, agizo, 
uamuzi au kitendo chochote cha 
nchi mwanachama au chombo 
chochote cha Jumuiya na kutaka 
kuonyesha kuwa kitendo kili-
chofanyika ni kinyume cha vi-
fungu vya mkataba wa ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki. 

Malalamiko mengine yatakay-
oweza kupelekwa kwenye Ma-
hakama hii ni yale yanayohusu 

migogoro kati ya wafanyakazi 
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
na Jumuiya yenyewe.

Ibara ya 31 hadi ya 37 zinahusu 
mashitaka. Mashitaka yanaweza 
kupelekwa katika Mahakama 
hiyo kwa maandishi au kwa 
mdomo. Walalamikaji katika 
Mahakama hiyo wanaweza kusi-
mama wenyewe mahakamani au 
wakawakilishwa na mawakili au 
washauri wa kisheria. Mshauri 
huyo wa kisheria atakuwa na 
haki ya kufika mahakamani kila 
wakati shauri linapotajwa au 
kusikilizwa. Ibara ya 38 mpaka 
40 zinahusu hukumu na kwam-
ba moja ya hatua za kwanza 
ambazo Mahakama inaweza ku-
chukua katika uwezo wake wa 
hukumu ni kutoa amri za muda. 
Amri za muda au maagizo yoy-
ote vinatumika kuzuia jambo 
fulani kuendelea kufanyika hadi 
Mahakama itakapotoa amuzi wa 
mwisho. Pia nchi wanachama zi-
naagizwa kuwa mara mashauri 
yapelekwapo katika mahakama 
hiyo, nchi wanachama zitaacha 
kushiriki katika kitendo chocho-
te kile ambacho kinaweza ku-
haribu usuluhishi wa ubishani 
huo, au hata kuukuza zaidi.

Katika kutoa hukumu, Ma-
hakama inaweza kutoa uamuzi 
au maamuzi ya awali ambayo 
hutangulia hukumu. Maamuzi 
ya awali sio hukumu kwa maana 
halisi ya hukumu, bali ni hatua 
ya Mahakama kueleza msimamo 
wake juu ya kipengele fulani am-
bacho kinabishaniwa, na amba-
cho ni sehemu ya kesi nzima.

Baada ya kutolea uaamuzi vi-
pengele vyote vinavyobishaniwa 
na baada ya kupokea hoja za 
pande zote mbili, Mahakama 
itatoa hukumu yake. Hukumu 
hii itakuwa ndiyo msimamo ul-
ioafikiwa na majaji wengi. Baada 
ya hukumu kutolewa, nchi mwa-
nachama au wanachama au 
vyombo husika vitakuwa na ju-
kumu la kutekeleza maagizo ya 
hukumu hiyo. 

Katika utekelezaji wa hukumu 
za mahakama hii, kuna tatizo la 
kisheria na kimfumo, hakuna 
takwa lolote la kisheria huku-
mu za mahakama hii kusajiliwa 
na mahakama husika, ili zisi-
potekelezwa zitolewe amri za 
kukazia hukumu hizi, matokeo 
yake ni nyingi ya hukumu za 
mahakama hii hupuuzwa na 
nchi husika! Nikiwa mwanashe-
ria, kule EALA ningesaidia ku-
fanya marekebisho hukumu 
za mahakama hii zisajiliwe na 
mahakama za nchi husika ili 
zitekelezwe. 

Mahakama Haina Rufani 
Mahakama ya Afrika Mashari-

ki haina utaratibu wa kukata 
rufani kwenda mahakama 
nyingine yoyote, Hata hivyo, 
upande ambao haujaridhishwa 
na uamuzi uliutolewa unaweza 
kutoa maombi ili mahakama 
ifanye mapitio ya uamuzi wake 
wa awali.

Wiki Ijayo tutaliangazia 
Bunge la Afrika Mashariki. Tu-
kutane panapo majaliwa. 

Wasalaam Paskali 
+255 754 270403
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Wasifu utekelezaji 
mpango wa TASAF 
Na renatha Msungu, CHAMWINO

MWENYEKITI wa Mtandao wa 
Wabunge wa Benki ya Dunia na Shiri-
ka la Fedha la Kimataifa, Liam Byrne 
ameeleza kufurahishwa na utekeleza 
wa mpango wa kuhudumia kaya 
maskini unaotekelezwa na Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF).

Byme, ambaye pia ni  Mbunge wa 
Birmingham, Uingereza  na Waziri wa 
Fedha wa zamani, alibainisha hayo 
jana kwenye ziara ya kutembelea 
walengwa wa TASAF katika Kijiji cha 
Ikombolinga wilayani Chamwino 
mkoani Dodoma.

Alisema, amefurahishwa kuona ush-
irikiano unaofanywa katika utekelezaji 
wa mradi huo wa TASAF, jambo lin-
alowanufaisha walengwa wa mpango 
huo.

“Nimefurahishwa sana na utekelezaji 
wa mpango huu na walengwa wa 
TASAF wananufaika, ninawapongeza 
wasimamizi wa mpango huu ambao ni 
TASAF kwa kazi kubwa wanayofanya,” 
alisifu Byrne.

Alisema, mafanikio hayo yanao-
nyesha jinsi TASAF wanavyothamini 
mchango wa fedha unaotolewa kwa 
ajili ya kuzisaidia kaya maskini na 
kuongeza kuwa kinachofanyika kina-
paswa kutambulika duniani ili wen-
gine waige mfano.

“Niondokapo Tanzania lazima ni-
kasimulie mafanikio haya, nimefarijika 
sana kuona walengwa wa mpango huu 
wana sura zenye bashasha,” alisema 
Byrne.

Mwenyekiti wa Mtandao wa 
Wabunge wanaosimamia fedha 
za Benki ya Dunia (WB) nchini na 
Mbunge wa Viti Maalum, Neema Lu-
gangila, alisema wamefarijika kuona 
fedha zinazotolewa na benki hiyo zi-
nafanya kazi stahiki kwa walengwa wa 
mpango huo.

Alisema, wao kama wabunge wa-
takuwa mstari wa mbele kuhakikisha 
wanasimamia fedha hizo ili zifike se-
hemu sahihi na kwa wakati. 

Mkurugenzi wa TASAF, Ladislaus 
Mwamanga alisema mpaka sasa tayari 
wametekeleza miradi mingi katika 
awamu hii ya kwanza, hivyo wanaen-
delea ili kuwafikia walengwa wote 
waliopo ndani ya mpango huo.

Alisema mradi wa uchimbaji ma-
bwawa umesaidia kutoa ajira kwa 
walengwa wa mpango huo ikiwamo 
kujipatia kipato kwa ajili ya kujiinua 
kiuchumi.

Mlengwa wa mpango huo, Magreth 
Puma aliishukuru serikali kuwaletea 
mpango huo ambao umemwezesha 
kujenga nyumba na kusomesha wa-
nawe.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chamwino, 
Dk. Semutatus Mashimba, alibainisha 
kuwa jumla ya walengwa 437 wako ka-
tika halmashauri hiyo na mpaka sasa 
wametumia Sh. milion 190 zinazotole-
wa kwa ajili ya walengwa wa mpango 
huo.

Mkurugenzi wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), Ladislaus Mwamanga (wa tatu kulia), akionyesha bwawa la maji lililochimbwa na 
walengwa kwa mpango wa kuhudumia kaya maskini katika Kijiji cha Ikombolinga, Wilaya ya Chamwino, mkoani Dodoma jana. Kulia ni 
Mwenyekiti wa mtandao wa wabunge wa Benki ya Dunia na Mbunge wa Jimbo la Birmingham Uingereza, Liam Byrine na (wa pili kulia) ni 
Mwenyekiti wa mtandao huo nchini na Mbunge wa Viti Maalum, Neema Lugangira. PICHA: RENATHA MSUNGU

Waonywa kuyagawa mashamba yaliyofutwa
Na ashton balaigwa,               
MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro 
amewaonya maofisa ardhi wa 
wilaya zote wa mkoa huo ku-
gawa kwa wawekezaji wengine 
ardhi ya mashamba pori 11 yali-
yofutwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan, hivi karibuni.

Fatma Mwasa, alitoa onyo hilo 
jana baada ya kupewa nafasi ya 
kuwasilisha salam za serikali 
katika kikao maalum cha Hal-
mashauri Kuu ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), mkoani hapa.

Alisema, wapo baadhi ya 
wataalamu wa ardhi waligawa 
mashamba pori yaliyofutwa na 
serikali ya awamu iliyopita waka-
ti maagizo yalielekeza kuwapa 

wakulima na wafugaji wa mae-
neo husika ili kumaliza tatizo la 
migogoro ya ardhi.

Alisema, kwenye utendaji kazi 
amejielekeza katika  maeneo 
makubwa matano  yakiwamo ya 
huduma za jamii ambako atat-
umia  muda mwingi, nguvu na 
maarifa na wataalamu wa kuto-
sha ili kutatua shida mbalimbali 
za wananchi, ukiwamo utatuzi 
wa migogoro ya ardhi.

Mkuu wa Mkoa alisema, Rais 
alishafuta mashamba pori 11 
yaliyopo katika  baadhi ya hal-
mashauri za wilaya za mkoa huo, 
lakini  katika ‘pitapita’, amebaini 
wataalamu wa ardhi wame-
shakuwa na mipango mingine 
ya wawekezaji.

“Ninawaonya wataalamu wa 

ardhi kwamba ardhi iliyofutwa 
na Rais Samia Suluhu Has-
san, itakwenda kwa wakulima 
wanyonge, wadogo na si kwa 
wawekezaji kwani wawekezaji  
wa sasa ni wananchi wenyewe,” 
alisema. Mwasa alisema, yapo 
maeneo mengine yaliyotengwa 
kwa ajili ya wafugaji ambako ha-
kutakuwa na shughuli za kilimo, 
hivyo kuondoa migogoro ya 
wakulima na wafugaji.

“Ipo migogoro ya ardhi lakini 
hatujakaa chini kuijadili, hivyo 
ninawaomba wabunge wa mkoa 
wetu, wenyeviti wa halmashauri 
na viongozi wa chama tukae 
pamoja ili tupate maelezo kwa 
nini migogoro ni mingi Moro-
goro?’ Mwasa aliagiza.

Alisema, viongozi waliotan-

gulia waliekekeza nguvu ny-
ingi na kutoa maeneo makubwa 
ya ardhi kwa watu walioitwa 
wawekezaji ambao hadi sasa wa-
nayaendeleza na matokeo yake 
wananchi hawana ardhi kwa ajili 
ya shughuli za uzalishaji mali.

“Kutokana na wananchi wengi 
wao kukosa ardhi imepelekea 
kuwapo uvamizi ndani ya mkoa 
wetu, sasa lazima tuwarud-
ishie ardhi yao  na ninaposema 
ninawaomba ushirikano  wa 
dhati ili kumaliza shida hizi,” 
alisema.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 
Morogoro, Dorothy Mwamsiku 
aliishukuru serikali kwa kutoa 
fedha nyingi kwa mkoa huo kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo kwa wananchi.

Miundombinu kuboreshwa kuvutia wawekezaji nchini
Na faustine feliciane

SERIKALI imesema itaen-
delea kuimarisha miundom-
binu nchini ili kuwavutia zaidi 
wawekezaji watakaosaidia taifa 
kupunguza kuagiza bidhaa ny-
ingi kutoka nje ya nchi.

Naibu Waziri wa Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara, Exaude 
Kighae, alitoa kauli hiyo juzi 
wakati wa uzinduzi wa maonye-
sho ya 23 ya Afrika Mashariki ya 
Teknolojia na Uhandisi jijini Dar 
es Salaam.

Maonyesho hayo yamean-
daliwa na Kampuni ya Teknolo-
jia kutoka China ya EEPCINDIA, 
kwa kushirikiana na Ubalozi wa 
ya India nchini na Chemba ya 
Biashara, Viwanda na Kilimo ya 
Tanzania (TCCIA).

Kighae alisema, maonye-

sho hayo yatatoa fursa kwa 
wawekezaji wa nje kuziona fursa 
za uwekezaji zilizopo Tanzania.

“Kwa kupata fursa kama hizi 
za kuwaleta pamoja wafanyabi-
ashara mbalimbali, kunatoa na-
fasi ya kupata wawekezaji wapya. 
Kwa kulitambua hili, serikali 
tunaendelea kujenga mazingira 
mazuri na rafiki kwa wawekezaji, 
tutaendelea kuboresha miun-
dombinu kama barabara, reli na 
bandari zetu,” alisema Kighae.

Alibainisha kuwa zipo fursa 
nyingi za uwekezaji nchini hasa 
katika kilimo na viwanda.

Mkurugenzi wa Ukanda wa 
Uwekezaji wa Kiuchumi (EPZA), 
Charles Itembe, alisema Tan-
zania ina maeneo maalum ya 
uwekezaji ambayo wawekezaji 
wanaweza kuwekeza.

“EPZA tupo kwa ajili ya ku-

wasaidia wawekezaji kufanya 
biashara zao kwa uhuru, tuna-
wasaidia kupata vibali vya 
kuwekeza, niweke wazi yapo 
maeneo ya uwekezaji kama 
Nyanda za Juu Kusini, eneo la 
maziwa pamoja na maeneo ya 
Pwani, huko kote tunakaribisha 
wawekezaji,” alisema Itembe.

Aliishukuru Serikali ya India, 
kupitia ubalozi wake nchini kwa 
kuichagua Tanzania kama kituo 
cha cha kufanya maonyesho  
hayo.

Balozi wa India nchini, Bi-
nayak Srikanta Pradhan, alisema 
Tanzania imekuwa na ushiriki-
ano mzuri wa kihistoria na India 
na ndiyo sababu ya kufanyika 
kwa maonyesho hayo.

Alisema Tanzania imekuwa 
kitovu cha uagizaji vifaa na 
mashine za uhandisi kutoka In-

dia kuja Afrika Mashariki.
“Ni maonyesho ambayo 

yataendelea kutoa fursa za 
Uwekezaji kwa pande zote, Tan-
zania imekuwa mshirika mkub-
wa wa India katika kusafirisha 
bidhaa mbalimbali kuja Afrika 
Mashariki,” alisema Balozi Prad-
han.

Mwenyekiti EEPCINDIA, Ma-
hesh Desai alisema India ni moja 
ya wasambazaji wakubwa wa-
tano wa vifaa vya uhandisi vina-
vyoingizwa Tanzania na Afrika 
Mashariki.

“Maonyesho haya ni hatua mo-
jawapo ya ushirikiano wenye fai-
da kwa nchi zote za Tanzania na 
India,” alisema Desai na kubaini-
sha kuwa wamekuja wafanyabi-
ashara mbalimbali kwenye sekta 
ya teknolojia ya uhandisi kuanga-
lia fursa zilizopo Tanzania.
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MTOTO Juma alikuwa akizungumza na rafiki yake 
wakitoka shuleni.

Juma: Hivi leo umemuelewa mwalimu wa bailo-
jia?

John:Nimemuelewa sana tu
Juma: Hivi itakuaji wale vikambale vidogo vikageuka 

kuwa vyura?
John: Wale sio samaki kambale wadogo bali ni hatua ya 

ukuaji wa chura, anaanza kama yai, wanakuja kuwa viluilui 
na kisha anakuwa chura kamili. 

SWALI
Mbu analeta athari zipi kwa binadamu?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuifunde jamii 
yetu, hasa vijana wanao-
inukia kimaisha. Kum-

buka kwa wale wanaofuatilia 
safu hii, wiki iliyopita nilieleza 
sana umuhimu wa wazazi katika 
malezi ya familia.

Wazazi ni walezi wakuu kwa 
neema waliyopewa na Mungu, 
hivyo wanastahili heshima na 
ushauri wao ni dira ya maisha 
yetu. Wako vijana wengi wame-
someshwa na kupata kazi nzuri, 
nafasi za juu serikalini lakini wa-
najiinua na kuanza kuwadharau 
wazazi.

Wanasahau kwamba hawa 
ndio waliojifunga mkanda na 
kujinyima ili wasome na kufikia 
hapo walipo.  Lakini wanawasa-
hau au kuwadharau kana kwam-
ba hawahusiki na lolote kuhusu 
mafanikio yao!

Lakini ukweli ni kwamba hata 
ukifanikiwa kwa kiwango gani, 
ni hatari sana kuwasahau wazazi 
wako au walezi wako. Si vibaya 
kuwathamini walezi wako wa 
hiari.

Lakini si vyema kuwasahau 
wazazi wako wa kukuzaa kwa 
sababu tu ya nafasi yako kazini 
au elimu yako uliyowazidi wazazi 
wako walioishia darasa la saba, 
au la nne kisa eti wewe ume-
soma, una digrii za kutosha. Je, 
msingi wa kufika hapo si juhudi 
za wazazi wako?

Yaani unawaweka pembeni 
na kuwakumbatia wazazi wa 
hiari eti kwa hadhi yako unahi-
taji kuwa na mama wa aina hii au 
baba wa aina hii. Hapana! Hiyo 
ni kwenda tofauti na neno la 
Mungu kwani unaingia kwenye 
kuwadharau wazazi wako!

Mungu katika neno lake 
(Kumb. 27:16) anasema, “Na 
alaaniwe amdharauye baba yake 
au mama yake. Na watu wote 
waseme Amina”. Watu wengi 
hii leo wanatembea na laana 
kwa kuwadharau wazazi wao. 
Wengine hudhani wamelogwa 
kumbe ni laana ipo juu yao.

Yaani wewe unamdharau mza-
zi wako kwa jinsi ulivyo? Eti ume-
shafika mjini, umepata marafiki 
wazuri, wenye majina makubwa. 

Kwa hiyo unaona kule kijijini siyo 
kwako tena, wale uliowaacha 
wakiwamo wazazi hawakuhusu 
tena!

Huenda ni miaka 10 hadi 15 hu-
jarudi tena huko, kwani eti hak-
uendani na wewe. Hujafuatilia 
hata wazazi wako wanaende-
leaje, hiyo ni kuwadharau. Neno 
la Mungu linasema, “Waheshimu 
baba yako na mama yako, kama 
BWANA, Mungu wako alivyokua-
muru, siku zako zipate kuzidi, 
nawe upate kufanikiwa katika 
nchi akupayo BWANA, Mungu 
wako”(Kumb.5:16).

Yule anayewapenda wazazi 
na kuwaheshimu hawezi kuwa-
sahau. Lazima atawafuatilia na 
kuwasaidia kuwashukuru kwa 
kumfanikisha. Kumbuka wak-
ilalamika hautakuwa salama. 
Wao wanateseka na wewe unai-
shi kwa kustarehe, hiyo ni mbaya 
kabisa na ipo adhabu mbele 
yako!

Wengine hudiriki kusema sina 
wazazi kumbe siyo kweli. Tatizo 
lake ni kwamba eti atawatambu-
lishaje wakati ni choka mbaya? 

Anaona bora wabaki huko vijijini 
ili isijulikane ana mzazi.

Mzazi anaweza asitamke 
neno kulaani lakini masikitiko 
yake na manung’uniko rohoni 
yakawa laana tosha! Hakuna 
mzazi anayependa kumlaani 
mwanae hata mmoja, lakini  
yanatokea tu anapokea laana bila 
sababu.

Mtu atasema mambo hay-
aendi, ndoa mgogoro, watoto ni 
shida changamoto ni nyingi. Eti 
huu ni mwaka mbaya, kumbe 
ipo laana juu yake kwa kujisa-
hau katika jambo fulani, hivyo  
kusababisha yote hayo. Chun-
guza kabla ya kulaumu utapata 
majibu.

Vipo visa mbalimbali vina-
vyotokea katika maisha ya watu 
wengi, wengine wamewatanga-
zia mambo ya uwongo wazazi 
wao. Hebu sikia kisa cha dada 
huyu;

Dada mmoja hapa Dar alikuwa 
akiishi kwenye kibanda kibovu 
jirani kabisa na ofisi za Serikali 
ya Mtaa akiwa na watoto wake 
wawili wadogo, miaka nane na 

miaka mitatu. Jumuia ya kinama-
ma wa kanisa moja   wakam-
changia fedha Sh.200,000/= 
akapangishe chumba  
na aanzishe mradi mdogo kujik-
imu.

Akaondoka pale akahamia 
jumba linalojengwa jirani na 
kwangu. Nilipomhoji akasema 
anatafuta nauli arudi kijijini. 
Hakusema alishapewa hela. 
Nami nikampa Sh. 50,000 mbele 
ya mtendaji.

Nilipodadisi nikaambiwa kiji-
jini hawezi kurudi kwani alikuwa 
akiishi na mamaye akamsingizia 
mchawi analoga wanawe. Mama 
alikanusha mbele ya uongozi wa 
kijiji lakini alipoona binti amem-
komalia, akakoroga sumu akany-
wa na kufa.

Hiyo ndiyo laana inayomtafu-
na dada kwa kumsingizia 
mamaye ni mchawi. Ndio chanzo 
kuzurura mjini na wanawe kwani 
kijijini hatakiwi. Wiki ijayo usiko-
se ushuhuda wa kutisha laana 
ya daktari aliyemdharau mama 
yake.  Una maoni, 

Kisa? Ujumbe 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Laana itakupiga ukidharau wazazi kwa kufanikiwa

M
KUTANO wa COP27 
(Conference of Par-
ties 27) unatarajiwa 
kufanyika Afrika kwa 

mara ya kwanza katika jiji la 
Cairo, Misri mwanzoni mwa No-
vemba, mwaka huu. Katika mku-
tano huo, Zambia ni mwenyekiti 
kutoka nchi  zinazoendelea.

Mkutano huo unajumuisha 
wakuu wa nchi mbalimbali duni-
ani zikiwamo nchi kubwa na am-
bazo zinaongoza katika kuzalisha 
hewa ukaa na kuchangia mabadi-
liko ya tabianchi.

Pia nchi za Afrika zinahudhuria 
na kila moja itatakiwa kuwasili-
sha taarifa ya utekelezaji ambayo 
kitaalamu inafahamika kama 
‘National Determined Contribu-
tion’ (NDC), ambayo inaonyesha 
jitihada za kukabili na kukubali 
mabadiliko ya tabianchi kwenye 
kila sekta.

Kila nchi inasema malengo 
yake ya kupunguza hewa ukaa 
kwenye anga kwa kiasi gani ku-
fikia mwaka gani. Mathalani, 
Tanzania imesema ikifika mwaka 
2030 itapunguza hewa ukaa kwa 

asilimia 30 na kila sekta imefafan-
uliwa itawezeshaje kufikia malen-
go hayo.

Afrika inachangia asilimia 0.04 
ya hewa ukaa duniani na nchi zi-
nazoongoza ni Marekani na Chi-
na ambazo zimewekewa malengo 
mahususi ambayo wakati mwing-
ine yanashindwa kufikiwa kuto-
kana na nguvu ya kiuchumi kwa 
kuwa viwanda vinaongoza kuzali-
sha hewa ukaa.

Mwananchi wa kawaida 
anaweza kujiuliza kwani mab-
adiliko ya tabianchi yananihusu 
nini? Hakuna  ambaye mabadi-
liko haya hayamwathiri. Tukianza  
kwenye mvua za uhakika, kwa 
sasa hakuna na zikinyesha hazi-
toshelezi mahitaji ya kuzalisha 
chakula.

Tunashuhudia mvua kubwa 
kupita kiasi zenye madhara 
makubwa kwa binadamu, mi-
undombinu na ardhi kwamba 
sasa udongo unazolewa na maji 
ya mvua kwenda maeneo ya  
tambarare na kuacha ardhi ikiwa 
tupu.

Aidha, kuna ongezeko la ma-

gonjwa kama malaria ambayo 
yanasababishwa na kuongezeka 
kwa mbu. Pia mimea inakum-
bana na magonjwa vamizi na 
mwisho watu kukosa chakula.

Pia maji yamepungua kiasi 
cha kuwa na ushindani wa ku-
gombea rasilimali hiyo baina 
ya binadamu,mifugo na wany-
ama wafugwao,sasa migogoro 
inaongezeka baina ya makun-
di hayo. Tunaona wanyama  
wanakufa kwa kukosa maji na 
malisho.

Kwa sasa tunaona mikoa am-
bayo haikuwa na joto sasa ina joto 
jingi na mingine baridi kali kiasi 
cha barafu kudondoka. Yote  haya 
ndiyo mabadiliko ya tabianchi 
kwamba dunia haiko kama ilivy-
okuwa awali au ilivyotakiwa kuwa 
tangu kuumbwa kwake.

Mjadala mkubwa duniani ni 
usalama wa chakula ambao una-
pungua siku hadi siku huku bei 
zikiendelea kupaa, mathalani 
nchini tunashuhudia nafaka ziki-
paa bei na kuadimika lakini kile 
kinachopatikana hakina ubora 
unaotakiwa.

Tanzania ijiandae vyema kusukuma agenda yake kwenye COP27
Kama haitoshi, kwa sasa ar-

dhi haina uwezo wa kuzalisha 
chakula bila kutumia mbolea za 
kemikali ambazo zinaingia kwe-
nye maji ambayo hutumiwa na 
binadamu.

Kuna nchi hali ya ukame ni kali 
sana kiasi kwamba watu wanak-
ufa. Kwa mfano,  kaskazini mwa 
Kenya hali ni ngumu,na ndio 
maana Rais wa nchi hiyo, Dk. Wil-
liam Ruto akihutubia Baraza Kuu 
la Umoja wa Mataifa (UN), aliom-
ba hatua madhubuti kunusuru 
nchi za Afrika.

Nchi za Afrika zinakabiliwa 
na changamoto nyingi na bahati 
mbaya zimekuwa wahanga wa 
mabadiliko ya tabianchi. Kabla  
hazijamaliza kushughulikia ma-
tatizo yaliyopo enzi na enzi kama 
umaskini, hazijasahau majeraha 
ya COVID-19 sasa zinakumbana 
na janga endelevu ambalo ni 
athari za mabadiliko ya tabia nchi.

Tabia na ubinafsi wa binadamu 
ndiyo kumefikisha hali kuwa ili-
vyo sasa,bahati mbaya Afrika im-
etunza vyema misitu yake lakini 
ndiyo inabeba mzigo mzito wa 

mabadiliko hayo.
Sasa tunakwenda COP27 tena 

inafanyika kwenye ardhi ya Afri-
ka. Pamoja  na mambo yote tuna-
taka kuona viongozi na watumi-
shi wa serikali watakaokwenda 
huko wanatuwakilisha vyema.

Natambua kwenye mkutano 
mkubwa kama huu unaoleta 
maelfu ya watu kutakuwa na vi-
kao vingi vya ndani na wazi. Ni 
muhimu watumishi wetu wa-
takaokwenda huko kuhakikisha 
wanasukuma mbele agenda za  
nchi kwenye mabadiliko ya tabia 
nchi.

Lazima kusimama imara ku-
hakikisha nchi inanufaika na isi-
we mwathirika tu wa mabadiliko 
ya tabianchi. Natambua  tayari 
tuna NDC ngazi ya taifa ambayo 
inapaswa kushushwa hadi ngazi 
ya familia.

Ni matumaini yangu kuwa 
mkutano huo hautakuwa safari 
ya kutanua kwa watakaokwenda 
bali kuwakilisha nchi na vipaum-
bele vya nchi, kusukuma agenda 
za nchi na kuweka maslahi ya wa-
tanzania mbele.
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Ilikuwa siku ya furaha 
kwa Bwana Harusi 
Mohamed Mchome, 
alipofunga ndoa na .
Mwajuma Yakub. 
Ndoa hiyo ilifungwa  
Septemba 18 mwaka 
huu na kufuatia 
sherehe hiyo 
iliyofanyika kwenye 
Ukumbi wa Simba Oil 
ulioko Mburahati, jijini 
Dar es Salaam.
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MIILI ILIYOJENGEKAMIILI ILIYOJENGEKA
Kila vazi linapendezaKila vazi linapendeza

U
NAPOFIKIRIA kuhusu kupangilia mavazi ni 
muhimu kuzingatia aina ya mwili ulionao 
ili kukupa mwonekani mzuri.

Mwili wa kiume uliojengeka ni pende-
kezo zuri zaidi katika uvaaji wa nguo.

Wataalam wa mavazi wanashauri kwamba, ku-
vaa vizuri au kununua nguo maridadi haitoshi, 
lazima pia uhakikishe uonekane mwenye umbo 
zuri na linalovutia.

Ni muhimu kufanya mazoezi ya kujenga mwili, 
huku ukiwa mbunifu wa kupangilia nguo zako 
kuanzia suruali, mashati, fulana, viatu na mapam-

bo mengine.
Unapovaa nguo inapendeza zaidi kama zitaku-

pa nafasi ya kuonyesha baadhi ya viungo, kama 
mikono, kifua au tumbo.

Miili ya kawaida sio kama hautapendeza ku-
vaa nguo safi, lakini lazima uwe na sifa kadhaa za 
uvaaji ili kukupatia mwonekano maridadi.

Wanaume warefu waliojengeka vyema wan-
apovaa nguo zenye usawa wanazidi kuonekana 
na mvuto zaidi. Jambo la muhimu ni lazima kuvaa 
nguo zenye mgawanyiko sawa juu na chini kwa 
ajili ya kukuweka katika mtazamo wa kuvutia.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey
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Vyakula vinavyopunguza mwili
KUPITIA kona yetu ya mapishi 

wiki mbili mfululizo tulieleza 
maajabu ya vyakula vya kupun-
guza mwili wenye uzito mkub-
wa.

Leo tunaendelea kukueleza 
baadhi ya vyakula vitakavyoku-
saidia kupunguza mwili wako na 
kuwa na afya njema.

SALADI
Anza mazoea ya kutengeneza 

kachumbari yenye vitu mbalim-
bali iliyochanganywa na chakula 
cha protini kama yai la kuchem-
sha au nyama,samaki na maha-
rage yaliyobaki usiku.

Uzuri wa saladi, kwanza zi-
nashibisha sana kutokana na 
mboga mbichi pamoja na pro-
tini utakayoongeza.

Huokoa muda kwasababu ni rahisi 
kuandaa hata kama haujui kupika un-
aweza kutengeneza salad tamu sana!.

OATSI
Kifungua kinywa Kingine kinachosa-

idia kupunguza uzito ni Oats.
Hizi ni nafaka ambazo huwa hazija-

kobolewa kwahiyo hukaa tumboni muda 
mrefu pia hivyo kukupa hisia ya kushiba 
na kukuzuia kula sana.

JINSI YA KUANDAA OATSI
Unaweza kuloweka oats pamoja na 

vipande vya tunda, karanga na mbegu 
mfano ndizi, almonds au karanga na 
mbegu za chia.

Kwa kawaida unatakiwa kuloweka kwa 
kuchanganya oats, maziwa, karanga, chia 
seeds na matunda kisha kuhifadhi kwe-
nye friji kwa ajili ya kula asubuhi kama 

kifungua kinywa.
Unaweza kupika oats kama uji kwa ku-

tumia maziwa badala ya maji na maziwa 
kisha kuweka chumvi kidogo au vipande 
vya tunda tamu.

NAFAKA ZISIZOKOBOLEWA
Hizi husaidia kupunguza uzito kiasi fu-

lani ila sio sana kama vyakula visivyo na 
kiasi kikubwa cha wanga.

Mara nyingi hapa ni pakuanzia kwa 
wale watu ambao wanapata shida kua-
cha au kupunguza vyakula vya wanga.

Mfano mzuri ni mkate wa brown na 
chapati za atta.

Nafaka zisizokobolewa husaidia ku-
punguza uzito kwa sababu hushibisha 
zaidi kuliko nafaka zilizokobolewa kuto-
kana na kiasi chake kikubwa cha nyuzi 
nyuzi au fibre kutoka kwenye makapi ya 
nafaka hizo.

UREMBO
Na Mary Geofrey

N
GOZI inatakiwa kujitengen-
eza yenyewe na si kuiten-
geneza kwa vipodozi kama 
wengi wanavyodhani.

Unaweza kuwa nyumbani 
mwisho wa wiki ukatengeneza 
uso wako na ukaendelea kuone-
kana mrembo.

Unaweza kutumia vitu vya asili 
ambavyo vinapatikana nyumbani 
au dukani ukaweka sawa uso 
wako na ukabaki kuwa mrembo 
zaidi.

Namna ya kutengeneza uso
Kwanza kabisa chukua maziwa 

ya mgando na utumie kusafisha 
uso wako. Upake kuanzia chini ya 
kidevu kupanda juu ya uso.

Fanya scrub kwa kutumia 
mchanganyiko wa mlozi na karoti 
au mlozi wa jani la chai.

Baada ya hapo anza kujikanda 
na maji vuguvugu yaliyochang-
anywa na kipande cha limao ki-
dogo, chukua taulo la pamba na 
futa uso sehemu zote zenye tatizo.

Tumia ute mweupe ambao 
utakuwa umemwagia katika taulo 
lako na kujisugua taratibu.

Kadhalika jisafishe na maji ya 
vuguvugu.

Jikande tena kama ilivyokuwa 
katika hatua ya tatu juu.

Ili kuondoa ukavu wa ngozi, 
kata matango na yabandike katika 
ngozi.

TENGENEZA USO TENGENEZA USO 
NYUMBANINYUMBANI

Kwa hiyo lazima utaona mabadiliko katika uzito 
wako pale utakapobadilisha vitafunwa vyako ku-
toka kwenye ngano nyeupe kuja kwenye ngano 
aina hii.

Kumbuka kwamba ukitaka kupungua vizuri 
na kwa kasi nzuri inabidi upunguze wanga na 
uongeze protini.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

M
SIMU wa kutafuta 
nyumba za kuishi una-
karibia, hivyo ni vyema 
katika kipindi hiki 

ukawa makini zaidi katika kutafuta 
nyumba  ambayo haitakuletea 
shida. Kwa maana hiyo, hakikisha 
haukurupuki kutafuta nyumba 
yenye hadhi yako na yenye usalama 
ili usije kujuta baadaye.

Hakikisha unazingatia mambo 
muhimu kabla ya kufikia uamuzi 
wa  mwisho wa  kupanga nyum-
ba kwa ajili ya kuishi.

Moja ya mambo ya kuangalia 
ni mahali nyumba  ilipo na um-
bali. Kumbuka  kuna uwezekano 
mkubwa ukaona nyumba  nzuri 
kwa mwonekano na ukatamani 
upange kwa ajili ya kuishi, lakini 
ikawa iko mbali zaidi au ikakula-
zimu kutumia pesa zaidi kwa 
upande wa usafiri.

Endapo unatumia usafiri 
wa umma,  ikakulazimu kila uki-
fika kituoni lazima utumie tena 
usafiri mwingine ambao nao ni 
gharama kubwa kufika kwenye 
nyumba  hiyo, ni lazima ufikirie 
kwa makini kufikia uamuzi wa 
kuishi kwenye nyumba  hiyo. La 
sivyo unaweza ukashindwa ku-
weka akiba kwa ajili ya kufanyia 
maendeleo mengine.

Jambo lingine la muhimu la 
kuangalia kabla  ya  kupanga 
nyumba  ni kuangalia kama ny-
umba  hiyo itahitaji marekebisho 
makubwa.

Kuna baadhi  ya nyumba  zi-
naonekana vizuri kwa nje la-
kini ndani zinahitaji mareke-
bisho makubwa ambayo 

Namna ya kusafisha 
uchafu juu ya dari

KATIKA kuweka mandhari nzuri ya jiko ndani 
ya nyumba ni lazima chumba kiwe na dari 
inayopendeza na inayong’aa.
Kufanikisha mazingira ya usafi jikoni, ni 
muhimu kuangalia rangi ya dari kama imecha-
fuka au la, Kama imechafuka ni muhimu kusaf-
isha ili kurudi katika hali yake ya kawaida.
Hizi ni baadhi ya dondoo muhimu wakati wa 
kusafisha dari.
    1: Andaa vitu muhimu kwa ajili ya kusafisha    
       dari kama fagio, kitambaa maalum ili kue    
       puka michirizi
   2: Maji ya moto kwa ajili ya kuondolea ucha   
       fu mgumu ulioganda juu ya dari.
   3: Poda maalum ya kuoshea kwa ajili ya   
       kuepuka alama baada ya kusafisha.
   4:Vipande vidogo vya sabuni kwa ajili ya  
      kusafishia sehemu zilizokuwa na ukungu   
      wa kupikia.
   5: Tumia kifaa cha kusafishia madirisha kwa  
       ajili ya kuondoa uchafu  juu ya dari.

MSIMU wa kupanga nyumbaMSIMU wa kupanga nyumba
sasa  unakaribia, usikurupukesasa  unakaribia, usikurupuke

huenda yakakuongezea gharama 
kubwa    ambazo hukutegemea. Kwa 
hiyo inabidi ujiulize kama kuna ulazi-
ma wa kuishi kwenye nyumba hiyo 
au kama unaweza kutafuta nyingine 
na ukaepuka hayo isipokuwa tu kama 
mmiliki yuko tayari kurekebisha kwa 
gharama zake mwenyewe.

Lingine ni masharti yanayokuwa 
yamewekwa kwenye nyumba husika.  
Baadhi  ya wenye nyumba huweka 
masharti magumu na wakati mwing-
ine mpangaji anapofika kuhitaji ny-
umba,  hawasemi ukweli na badala 
yake baada ya kulipia na kuanza kui-
shi ndipo huanza kuyasema kidogo 
kidogo kwa wapangaji, hivyo ni vy-
ema kudodosa hilo kabla ya kufikia 
uamuzi wowote.

Hakikisha unausoma kwa ma-
kini mkataba kabla  ya  kulipia pesa 

yako kwenye nyumba. Wengi hufikiri 
ukishalipa kodi basi hakuna jambo 
la kwenda vibaya, lakini mambo 
yanaweza kubadilika.

Kama ambavyo unakubali kwa 
kuandika kwamba utalipa kodi kwa 
wakati na kuitunza vyema, hakikisha 
pia mkataba wako unausoma vizuri. 
Kama  kuna mambo ambayo mwenye 
nyumba    anapaswa kuyatekeleza 
anafanya hivyo, kama ilivyo kwako.

Pia iwapo utabaini kama kuna kitu 
kinakufunga, ni bora uulize mapema 
kabla  ya  kuingia rasmi kwenye ny-
umba.

Kadhalika, msimu wa mvua unaka-
ribia, hakikisha unazingatia endapo 
eneo la nyumba  ilipo hapajai maji 
kwa sababu hilo nalo ni jingine lin-
aloweza kukuletea shida.



Jumapili Septemba 25, 202216  

KATUni



17

habari kimataifa

Jumapili Septemba 25, 2022

Rais Benki ya 
Dunia agoma 
kujiuzulu

KAMPALA, Uganda

WIZARA ya Afya nchini Uganda 
imesema jumla ya watu 11 wame-
fariki dunia kutokana na mlipuko 
wa ugonjwa wa Ebola nchini humo. 

Taarifa ya wizara hiyo iliongeza 

kuwa hadi kufikia jana jioni  watu 
wengine 11 wameambukizwa virusi 
vya ugonjwa huo hatari.  Mamlaka 
za afya pia zinawafuatilia watu wen-
gine 58 ambao walikaribiana na 
wale walioambukizwa.  Kufikia siku 
ya Jumanne wiki hii, wizara ya afya 

ilikuwa imethibitisha kifo cha mtu 
mmoja pekee.  Mlipuko wa Ebola 
ulitangazwa wiki hii kutokea katika 
wilaya ya Mubende nchini Uganda.  
Maambukizi ya ugonjwa huo mara 
nyingi husababisha homa kali na 
kutokwa na damu ndani.  Uganda 

imekabiliwa na milipuko kadhaa 
ya Ebola, na mlipuko mkubwa ul-
ianza mwaka 2000 ambao uliwaua 
zaidi ya watu 200 na kuambukiza 
wengine mamia katika sehemu za 
kaskazini mwa nchi.

DW

Marekani yapinga kura ya maoni Ukraine
WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe Biden  
amesema kura ya maoni ya Rus-
sia inayolenga kuyanyakua mae-
neo manne inayoyakalia nchini 
Ukraine kuwa haikubaliki.

Kiongozi huyo katika taarifa 
yake iliyotolewa jana, amesema 
maamuzi yoyote ya kuyatwaa 
maeneo hayo haitatambulika, 
vinginevyo maeneo hayo yabaki 
kuwa mali ya Ukraine.

Biden alisema watashirikiana na 
washirika wake kuongeza vikwazo  
zaidi vitakavyoiumiza Russia.

Hata hivyo, Rais Volodymyr Ze-
lensky wa Ukraine, kwa upande 
wake ameutolea mwito ulim-
wengu kulaani  kura hiyo wakati 
mawakala wa Russia wakiwa 
wameanza kupiga kura ya kun-
yakua maeneo hayo ambayo yalin-
yakuliwa.

Katika hotua zake za kila siku 
kwa taifa, Zelensky alisema 

majimbo manne nchini Ukraine 
ambayo yanadhibitiwa kwa se-
hemu au kikamilifu na Russia ya 

Donesk, Lugansk, Kherson na 
Zaporizhzhia, kusini mwa Ukraine 
ndiyo yanayopigiwa kura ya iwapo 
yanaweza kuchukuliwa moja kwa 
moja ama la.

Zelensky aliwataka wakazi wa 
maeneo hayo ambao wameandik-
ishwa katika jeshi la Russia kuhu-
jumu shughuli zozote za kijeshi.

“Fanya jambo la msingi kuokoa 
maisha yako na utusaidie kud-
hoofisha na kuwaangamiza wa-
vamizi,” alisema katika sehemu 
ya taarifa iliyochapishwa kwenye 
mtandao wa Telegraph.

Aliongeza “Ficha kutoka kwa 
uhamasishaji wa Kirussia kwa njia 
yoyote. Epuka barua za kujiandiki-
sha na jaribu kufika eneo huru la 
Ukraine. 

Ikiwa tayari unaingia kwenye 
jeshi la Russia, basi hujumu shu-
ghuli yoyote ya adui, kuzuia shu-
ghuli zozote za Russia tupe habari 
yoyote muhimu kuhusu wavamizi 
na kambi zao, makao makuu, ma-
ghala na risasi. “

China ambayo imekuwa mshiri-
ka wa karibu zaidi tangu kuanza 

kwa vita vyake na Ukraine, ilikiri 
kwamba uhuru na utulivu wa eneo 
unatakiwa kuheshimiwa. 

Waziri wa Mambo ya Nje wa Chi-
na, Wang Yi, alitoa matamshi hayo 
kwa mwenzake wa Ukraine Dym-
itro Kuleba, kwenye mkutano wa 
Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
juzi Ijumaa. 

Katika hatua nyingine, Ukraine 
ilisema jana kuwa itapunguza uwe-
po wa ujumbe wa kidiplomasia wa 
Iran nchini humo baada ya kumpa-
tia silaha hasimu wake Russia.

Taarifa ya wizara ya mambo ya 
nje ilisema Ukraine imeamua ku-
punguza kwa kiasi kikubwa idadi 
ya watumishi kwenye ubalozi wa 
Iran ulioko Kyiv.

Mapema jana, Ukraine il-
isema imezidungua ndege nne 
zisizotumia rubani zilizotengen-
ezwa Iran, zilizoushambulia mji 
wa bandari wa Odessa, hatua iliyo-
sababisha rais Volodymyr Zelensky 
kuilaumu Tehran kwa kuwadhuru 
raia na uhuru wake.

Ukraine na Marekani wameishu-
tumu Iran kwa kuwapelekea Rus-

sia ndege hizo zisizo na rubani, 
shutuma ambazo zilipingwa vikali.

Sehemu ya taarifa iliyochap-
ishwa kwenye tovuti ya wizara 
hiyo ilisema “Kuipatia silaha Russia 
ili kupigana vita dhidi ya Ukraine 
ni kitendo ambacho si cha kirafiki, 
na kimeathiri uhusiano kati ya 
Ukraine na Iran”.

Ujumbe huo umekabidhiwa 
kwa kaimu balozi wa Iran nchini 
Ukraine  kwa kuwa balozi wa ku-
dumu Manoucher Moradi hayupo 
nchini humo kwa sasa.

Katika hatua nyingine, Umoja 
wa Ulaya umepeleka barua kwa 
Umoja wa Mataifa ikiutaka kuchap-
isha ripoti inayoonyesha uharibifu 
wa miundombinu ya mawasiliano 
nchini Ukraine tangu Russia il-
ipoanzisha uvamizi wake nchini 
humo miezi saba iliyopita.

Mwezi Aprili, wanachama wa 
muungano wa kimataifa kwe-
nye masuala ya mawasiliano ITU 
walipitisha azimio la kukubaliana 
kuisaidia Ukraine kujenga upya 
sekta yake ya mawasiliano. 

DW

GENEVA, Uswisi

RAIS wa Benki ya Dunia David 
Malpass, amesema hatajiuzulu 
baada ya kuibuka kwa ukosoaji 
mkali dhidi ya matamshi yake 
aliyoyatoa kuhusiana na mab-
adiliko ya tabianchi. 

Malpass mapema wiki hii 
alishindwa kutoa jibu la moja 
kwa moja alipoulizwa iwapo 
utoaji wa nishati ya mafuta 
umechangia ongezeko la joto 
duniani na badala yake alisema 
yeye si mwanasayansi. 

Kwenye mahojiano na gazeti 
la Politico Friday la juzi, Malpass 
alisema hatajiuzulu na wala 
hajaombwa kufanya hivyo 
na serikali yoyote mwana-
chama wa Benki hiyo. Malpass 
aidha alisema Benki ya Dunia 
inachukua hatamu ya uongozi 
katika masuala ya hali ya hewa 
na kuongeza kuwa ni wazi ni-
shati ya mafuta inayotokana na 
shughuli za binadamu huchangia 
mabadiliko ya tabianchi.

DW

Waliokufa Ebola wafikia watu 11

Canada  yapigwa  
kimbunga Fiona
OTTAWA, Canada

ENEO la Mashariki mwa 
Canada linajiandaa kukabiliana 
na dhoruba kali zaidi ya kim-
bunga kuwahi kutokea katika 
historia ya nchi hiyo.

Kimbunga hicho kinacho-
julikana kwa jina la Fiona 
kiliingia kwa kasi katika eneo 
la Nova Scotia mapema jana.

Kulingana na kituo cha taifa 
cha Marekani kinachofuatilia 
vimbunga NHC, kimbunga Fio-
na kitaathiri baadhi ya sehemu 
za ukanda wa Atlantiki nchini 
Canada kikiambatana na upepo 
mkali, mawimbi ya dhoruba na 
mvua kubwa. 

Waziri Mkuu wa Canada 
Justin Trudeau, alilazimika 
kuchelewesha ziara yake 
nchini Japan jana ambako 
alitarajiwa kushiriki mazishi 
ya waziri mkuu wa zamani 
aliyeuawa Shinzo Abe. 

Mamlaka nchini Canada 
zimetangaza hali ya dharura 
katika eneo la Nova Scotia 
na kisiwa cha Prince Edward, 
na kutoa onyo la mafuriko 
makubwa kando ya fukwe. 
Watu wanaoishi maeneo ya 
pwani wameshauriwa kuhama 
makazi yao.

DW

Maofisa wa polisi wanamshikilia mwanamume mmoja kufuatia wito wa kupinga uhamasishaji wa kujiunga na jeshi uliotolewa na Russia 
kwa ajili ya kwenda kupigana Ukraine. Zaidi ya watu 1,300 wamekamatwa kwenye maandamano yaliyofanyika sehemu tofauti nchini 
humo. PICHA: AFP
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UKOSEFU WA AJIRA KISIWE KISINGIZIO MAKALA

Na Magabilo Masambu  
0689157789
magabilomjalifu@gmail.

Sikinde, Tomatoma wanatuambia michepuko tangu enzi ilikuwapo BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

H
AKUNA kitu chochote 
kinachofanywa kwenye 
kizazi cha sasa ambacho 
huko nyuma hakiku-

wapo. Kizazi cha sasa kinanufaika 
zaidi na teknolojia tu ambayo im-
ekuwa kubwa sana na kurahisisha 
kazi na vitu vingi. Lakini kwenye 
maisha ya kawaida kwenye jamii, 
kila kitu kilikuwapo na watu wali-
fanya zaidi kuliko wa sasa.

Watu wenye akili walikuwapo 
tangu enzi hizo na wengi wao ni 
wavumbuzi wa kila kitu, hata heru-
fi hizi tunazotumia.  Hata watu we-
nye roho mbaya unaowajua wewe 
hivi sasa hakuna kitu. Kuna  watu 
walikuwa na roho mbaya miaka 
hiyo ya nyuma kuliko sasa.

Ndipo kulikuwa na hukumu za 
kunyonga watu hadharani, ku-
wambwa kwenye miti na hata ku-
chomwa moto, adhabu ambazo 
kwenye ulimwengu wa sasa hazipo 
tena. Dunia imestaarabika sana na 
sheria zinazowekwa sasa ni kwa 

sababu huko nyuma ilikuwa hatari 
sana. Mwenye nguvu aliweza ku-
fanya vyovyote vile na asifanywe 
lolote. 

Tunasikia eti kwa sasa watu 
wamebadilika hasa wanaume 
wamekuwa na wanawake wengi 
nje, maarufu kama michepuko.

Inawezekana ikawa ni kweli la-
kini ukiangalia sana unagundua 
kuwa hakuna kilichobadilika. Mai-
sha ni yale yale tu. Hata zamani 
watu walikuwa na michepuko, si 
wanawake wala wanaume.

Hizi ni tabia za mtu binafsi, 
kwani kwenye maisha ya kawaida 
huwezi kukuta watu wanafanana 
tabia hata kama wamezaliwa baba 
na mama mmoja. Wakati hata zam-
ani kulikuwa na watu wenye tabia 
njema na waadilifu, lakini ambao 
hawakuwa waadilifu nao waliku-
wapo.

Ushahidi wa hili upo kwenye 
baadhi ya nyimbo ambazo tunazi-
angalia hapa. Kwa kawaida wana-
muziki hasa wa zamani walitunga 
nyimbo kutokana na kile anachok-
iona kikifanyika au kilichotokea 
ndani ya jamii. Ndiyo  maana 
wakaitwa kioo cha jamii.

Tuanze na wimbo wa ‘Edita’ uli-
otungwa na Hassan Rehani Bitchu-
ka mwanzoni mwa miaka ya 1980.

“Kipenzi changu Edita sikia 
ukweli niliokuwa nao, kusema 
kweli nimechoka na tabia yako. 

Ni siku nyingi nimelezwa mengi 
niliopuuza, nilijua ni fitina za maji-
rani tu, wanataka kututenganisha. 
Lakini leo nimeamini, kipenzi 
Edita, methali ya Kiswahili yanena 
kwamba lisemwalo lipo. Nikitoka 
kazini sikukuti, nikuulizapo uliku-
wa wapi? Nilikuwa kwa shangazi 
Kariakoo, kumbe una wako wa 
pembeni, kipenzi Edita. Hukuri-
dhika mpaka umemleta kwako, 
wakati sipo niko kazini, waweza 
kuchukua kila chako, uende zako, 
kipenzi Edita.”

Wimbo ni ushahidi tosha kwam-
ba haya mambo yalikuwapo enzi 
na enzi na si kusema eti kizazi 
hiki cha sasa kimezidi.  Kama du-
nia inaendelea na watu wanazidi 
kuzaliwa na kizazi kinakuja, ki-
naondoka na kuja kingine, haya 
yataendelea tu kwa sababu maisha 
ni mzunguko.

Hicho ni kisa cha mwanamke 
aliyekuwa akimzunguka mume 
wake na kumleta mchepuko wake 
ndani. Ni hatari sana na inaumiza. 
Lakini wimbo kama huu una funzo 
kubwa. Kuna watu wakipatwa na 
matatizo kama haya wanachukua 
uamuzi wa kujinyonga. Wanaona 
kama wamepewa aibu kubwa kiasi 
kwamba hawastahili kuishi na hasa 
wanaume ambao huumia zaidi. 

Mtu anaona kwa nini imemtokea 
yeye tu na si mwingine, hivyo ana-
chukua uamuzi 

mbaya.  Kama kuna mtu 
amegundua kuwa mpenzi wake, 
mume au mke ana mchepuko, 
halafu akasikia wimbo kama huu 
kuwa afadhali yeye amegundua, 
lakini huyu amemfuma ndani ka-
bisa, anaona kumbe afadhali yeye, 
kuna mwingine yalimkuta makub-
wa zaidi. Hapo hasira za kudhuru 
au kujidhuru hupungua.

“Kila siku mke wangu unarudi 
saa za usiku ufikapo nyumbani 
macho yau yau, nimevumilia sasa 
nimechoka, leo nataka unieleze 
ukweli, wapi unakochelewa.

Nachelewa stendi ya basi bwana 
ee, taabu ya mabasi waijua mume 
wangu, nihurumie bwana.”

Wimbo huu unaitwa ‘Stendi 
ya Basi’ ulitungwa na Adam Ba-
kari katikati ya miaka ya 1980 ak-
iwa na Orchetra Tomatoma. Mke 
anachelewa kurudi nyumbani, 
mumewe akimuuliza anamwam-
bia kachelwa stendi ya basi.

Hapa tunaona hata uongo nao 
unakwenda na wakati. Zamani 
kulikuwa na shida ya mabasi, aka-
tumia uongo huo. Hivi sasa asin-
geeleweka. Mabasi yako mengi tu 
tena wanakaa mpaka foleni kusub-
iri abiria.   Dada kwa sasa angese-
ma kulikuwa na foleni ya magari. 
Uongo lazima uende pia na wakati.  

Huyu alikuwa anachelewa kwa 
mchepuko wake, halafu anaku-
ja  ‘kumfunga kamba’ mumewe.

Hemed Maneti naye katikati ya 
miaka ya 1970 akiwa na Vijana Jazz, 
alitunga wimbo unaitwa ‘Niliruka 
Ukuta’.

Jamaa ana mke, akakutana na 
mwanamke ambaye naye ana 
mume lakini amesafiri. Hapo kila 
mtu akawa mchepuko wa mwen-
zake. Mwanamke akamdanganya 
mwanamume kama hajaolewa, 
hivyo akaenda kwake. Kilichom-
kuta huko ni hatari tu.

“Nenda upesi nenda kamwam-
bie, tokea leo asinifuatefuate, ki-
tendo alichonitenda, kingenifanya 
nipoteze maisha. Kuniambia 
kwamba hajaolewa, na kile chum-
ba amekipanga yeye, kumbe uon-
go amenidanganya, ilipofika saa 
nane ya usiku, nikasikia hodohodi 
fungua, bahati nzuri, nikaruka 
ukuta.Kama ukifika mwambie 
ajirekebishe, mambo kama yale 
mabaya na yana hatari. Kusema 
kweli si vibaya na wala dhambi, 
ya nini sasa kunificha na kunidan-
ganya. Maisha yangu yangekwisha 
sababu ya yeye. Nimeponea chu-
puchupu nashukuru Mungu, kama 
si kuruka ukuta ingekuwa hatari.”

Wimbo huu unaonyesha hasara 
ya michepuko, unaweza kudang-
anywa na kuingia mkenge, hivyo 
kuwa makini au salama zaidi ni 
‘kubaki njia kuu.’

Tuma Meseji 0716 350534

K
WANZA nakubaliana na 
wote wanaotoa maoni 
kuhusu masuala mbalim-
bali ya kitaifa. Kukubali 

kwangu ni kwa sababu kila mmoja 
wetu anayo haki ya kimsingi ka-
bisa kwa mujibu wa Katiba kama 
ilivyoainishwa katika Ibara ya 8 
ya Katiba ya nchi yetu. Kama am-
bavyo mimi nina haki hiyo, ndivyo 
ilivyo kwa wengine. Lakini pamoja 
na uhuru huo, tunaweza kutofau-
tiana katika kuyatazama mambo 
yenyewe. Nimesikiliza maoni ya 
baadhi ya watu kuhusu masuala 
ya kiuhalifu nchini mwetu, hasa 
kuhusu kundi la vijana wanaojiita 
Panya Road na makundi mengine. 
Wako wanaosema kwamba tatizo 
kubwa ni vijana hao kukosa ajira 
au kazi za kufanya. Inawezekana 
ni kweli lakini kwa maoni yangu 
nafikiri kama ni kweli basi ajira 
itakuwa sehemu ndogo sana tukil-
inganisha na ukubwa wa tatizo.

Malalamiko ya ukosefu wa ajira 
hasa ni juu ya vijana wengi wanao-
hitimu ngazi mbalimbali za elimu 
nchini na wanabaki mtaani. La-
kini sote ni mashahidi kuwa vijana 
wanaofanya matukio ya kihalifu, 
wengi wao kama si wote, hawana 
viwango hivyo vya elimu. Baadhi 
yao utawasikia wanasema wa-
likataa shule au waliishia darasa la 
saba na kadhalika.

Hatujasikia kuwa kwenye yale 
makundi wako wenye shahada, 
stashahada au astashahada ili tua-
mini kwamba wanafanya hivyo 
kwa sababu ya kukosa ajira. Sina 
maana kwamba wale wote ambao 
hawakusoma shule kwamba ha-
wana haki ya kuajiriwa, ziko ajira 
za vibarua viwandani ndo kusema 
kama tungalikuwa na viwanda basi 
baadhi yao wangeliajiriwa huko 
japo pia wasingekuwa ni wote.

Suala la msingi ni lazima tujita-
fakari kama jamii hasa katika suala 
la malezi. Tusikwepe majukumu 
yetu ya kuwalea watoto katika 
misingi inayotakiwa badala yake 
tunaposhindwa kufanya hivyo, tu-
nairushia lawama serikali kwamba 
haitoi ajira ndiyo maana watu wa-
nakuwa wahalifu. 

Sikatai na wala mimi si msemaji 
wa serikali na lazima ilaumiwe 
kwa sababu inayo mamlaka ya 
kisheria ya kuhakikisha usalama 
wa watu na mali zao, lakini mambo 
mengine tusaidiwe kwa kuchukua 

nafasi yetu kama wazazi na jamii 
kwa ujumla.  Yuko mtu mmoja ali-
wahi kusema “Ukitumia gharama 
kubwa kulinda na kutetea ma-
kosa ya mwanao, ipo siku utat-
umia gharama kubwa vilevile ku-
walipa mawakili mahakamani ili 
wamtetee mwanao dhidi ya uhali-
fu.” Tuache hizi blablaa za kusema 
ohoo serikali ndiyo tatizo kwani 
ndiyo inayowazaa na kuwalea wa-
toto wetu? Tunawazaa wenyewe, 
tunashindwa kuwalea kisha wak-
ishakuwa wahalifu na pengine 
wakapata madhara kutokana na 
uhalifu wao tunarusha lawama. 

Watoto hawawezi kuwa Panya 
Road kama wana malezi mazuri ya 
wazazi. Hakuna mhalifu anayeanza 
kufanya madhambi kwa jirani kab-
la ya kuanzia nyumbani. Wako wa-
naosema ohoo mimi hapa kwangu 
sjawahi kuona anaiba. Uhakika nil-
io nao ni kwamba amewahi kuiba 
nyumbani hapo, pengine hukuwa-
hi kushitukia anaiba nini.  Watoto 
wengine tunawaharibu wenyewe. 
Mtoto unataka kumtuma mahali 
eti anakupa masharti, kwamba 
ili aende ni lazima umpatie pesa 
alah! Watoto wadogo wako shule 
tunawazoesha pesa, mtoto yuko 
awali unampatia Sh. 1,000 ya kula 
shuleni. Yuko  kidato cha kwanza 
unampatia Sh. 5,000  akale!  Kido-
go kidogo anazoea fedha mwisho 
wa siku hatasoma. Atapenda  pesa 
zaidi, hivyo siku akizikosa kwako 

anatamani akaibe mwisho wa siku 
akipata kampani anaingia kwenye 
panya road, halafu usivyo na aibu 
unaanza kurusha lawama kwa wa-
siohusika. Ukiwa na watoto ndani 
ukaacha Sh. 50 mezani usipoikuta 
lazima uulize ilikokwenda, maana 
kesho wakikuta Sh. 10,000 wana-
chukua. Kuna tabia tunazijenga 
taratibu baadaye zinaleta matatizo 
makubwa. Kama  hatuna uwezo 
wa kuwalea watoto, tusiwazae kwa 
sababu mwisho wa siku watapata 
matatizo ikiwamo kuuawa.

Nakubali wako ambao hawana 
wazazi pengine walishafariki du-
nia. Hao wazazi hawakuwa na 
ndugu? Unaachaje kulea watoto 
wa nduguyo, maana ukiwalea vy-
ema iko siku watakusaidia na hii 
ni kwa sababu watoto wana tabia 
ya kujenga mapenzi na watu wana-
okuwa nao karibu. 

Mtoto hawezi kukupenda tu kwa 
sababu ulimzaa, bali kwa sababu 
umekuwa naye karibu toka utoto, 
ndiyo maana utasikia kesi za wa-
toto kuwakataa wazazi wao japo 
kimaadili na kitamaduni haileti 
picha nzuri na huwa inatengeneza 
laana kizazi hadi kizazi, tunapoji-
weka mbali nao hawahisi kabisa 
kama huyu ni mzazi wangu.

Wako watu wana maisha magu-
mu sana lakini hujawahi kusikia 
wakikaba kwa sababu walilelewa 
vizuri. Migogoro ya ndoa inayo-
sababisha watoto kuanza kujitege-

mea wakiwa wadogo, nalo ni tatizo 
kubwa.  Mama  anaishi Kilimanjaro 
baba Dar es Salaam, watoto wako 
Manyara ni tatizo kubwa. Wako 
watoto wenye wazazi wote wawili, 
lakini wanaharibika kwa sababu 
mama na baba wanapishana ka-
tika kulea. Huyu anamwadhibu 
mtoto, mwingine anabembeleza 
kwa fedha, mmoja anaonekana 
mwema mwingine mbaya. Toto  
likiharibika, wanalaumiwa wote.

Viboko kwa watoto siku hizi 
vimekuwa adimu sana majum-
bani, eti tunalea kizungu! Sisemi 
malezi lazima viboko lakini tuku-
bali, tukatae, maadili yamepo-
romoka kwa sababu tumebadili 
mtindo wa malezi. Siku hizi bwana 
tunalea kisaikolojia! Mtoto akiko-
sea tunambembeleza kwa fedha 
au vitu.  Mtoto  akiwa anatoroka 
kwenda banda la video, tunaona 
utatuzi ni kumnunulia runinga na 
deki awe anatazama chumbani 
kwake. Anaangalia nini hatutaki 
kujua, tunataka asitoke tu ndani la-
kini kwa kumpa anavyotaka, waki-
haribika polisi hawafanyi kazi. Siku 
hizi watoto ndio wanatuendesha.

Mwisho, kama wazazi na jamii 
kwa ujmla turudi kwenye malezi 
jumuishi, zamani mtoto alikuwa 
wetu sote, siku hizi ni wangu. Ak-
itukana huko barabarani akirudi 
nyumbani, tunampatia tuzo na 
pongezi, alafu wakianza kututu-
kana sisi serikali haitoi ajira. 
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yeye mwenyewe, huku aliowaua wali-
takiwa wawe hai ili kumsaidia kwenye 
kesi ya mauaji ya wazazi wake pamoja 
na mali    zake za urithi wa marehemu 
baba yake.     Akaanza kunusa harufu ya 
mauti.

Ghafla aliona mtu akichomoza kama 
mzimu kwenye varanda ya nyumba hiyo 
akiingia kwenye sebule ukumbi wa kulia 
chakula.

Mafunzo ya baba yake huyo wa 
mchongo na mengine ambayo ali-
jiongeza yalimfanya kuwa imara na mak-
ini wakati wote, hakusubiri aliruka pem-
beni alipokuwa amekaa kwenye kiti.

Sehemu aliyotoka tayari ilikuwa im-
etupia risasi mbili ambazo zingempata 
kama angeendelea kukaa pale. Alirukia 
kwenye kochi alilokuwa amekaa, lakini 
papo hapo akarukia sehemu nyingine,  
kochi       nalo likichanwachanwa na 
risasi.

Kitendo hicho bila kuchelewa, alicho-
moa bastola yake kwani wakati akibisha-
na na mzee Pokwa alijua lolote linaweza 
kutokea.

Kama umeme alifyatua risasi mbili 
kuelekea kule zilikokuwa zinamim-
inwa, lakini aliyekuwa akifanya hivyo 
alirejesha mwili wake kwenye ukuta uli-
otenganisha varanda na ukumbi. Zilik-

wangua ukuta. Wakati huo huo, Simon 
Pokwa na yeye alikuwa ameshatoa ya 
kwake. Naye alikuwa amechukua nafasi 
yake chini ya meza. Alijua anayepamba-
na naye ni hatari kwa shabaha na amem-
fundisha mwenyewe.

Risasi tatu zilipita juu ya kichwa cha 
Prince, wakati huo akiwa amejificha 
pembeni ya kabati. Kwa uzoefu mdogo 
aliokuwa nao wa mambo hayo, hatari 
kwake alioona ipo zaidi kwa mtu yule 
asiyemfahamu kuliko mzee Pokwa. 

Macho yake yote yalikuwa kwenye 
ukuta huo, ambao varanda na ukumbi 
vilitengenishwa na pazia yenye mtindo 
wa kuchanwachanwa, hivyo baadhi ya 
vipande vilikuwa vikipeperushwa na 
upepo.

Kwa umakini zaidi Prince, alikaza 
macho yake pale na haikupita sekunde 
30, yule mtu alionekana kuchungulia ili 
kuona kama anaweza kumuona vema 
anayemuwinda.

Ndiyo muda aliokuwa anasubiri, 
kwani alifyatua risasi moja iliyompata 
vema kichwani. Kitendo hicho kilim-
fanya ayumbe na mwili wake kuingia 
ndani ya sebule. Akaongeza nyingine ya 
kichwa iliyomwaga chini kama mzigo.

Hakujidanganya kuwa vita imeisha. 
Alijua huenda kukawa na watu wengine 

B
ABA yake alimuuliza baadhi 
ya maswali, lakini mengine 
alijibu kwa ujeuri, mengine 
hakujibu kabisa. Akahisi 

kitu. Alipoanza kupasuka maneno 
aliyoambiwa na Hidaya, ndipo mzee 
Pokwa alipojua kuwa rasmi sasa yote 
aliyoyaficha miaka mingi iliyopita, 
yamejulikana.

“Unataka kuniua kama ulivy-
omuua baba na mama yangu?”

“Tena afadhali yao, wewe nitaku-
ua, halafu nakufukia humu humu 
ndani kama paka aliyeiba mboga. 
Huna hadhi ya kuzikwa kama bin-
adamu wengine.”

“Haina shida, siogopi kufa. Kama 
baba na mama yangu wamekufa, 
sembuse mimi waliyenizaa niogope, 
ila nataka unithibitihie kuwa ni kweli 
umefanya hivyo?”

“Kwa sababu umetaka mwenyewe 
na pia hata ufanyaje nini huwezi ku-
toka tena humu ukiwa hai, kila kitu 
ulichoelezwa ni kweli tupu.” Pokwa 
alijitapa kwa dharau.

“Utalipa kwa ulichokifanya.” Neno 
hilo lilisababisha kicheko kikali cha 
dharau kutoka kwa mzee Pokwa.

“Unajiamini sana kijana eee, ujan-
ja wote na kazi hii nimekufundisha 
mimi, kwa hiyo niko mara 10 zaidi 
yako.” Akamjibu.

Licha ya yote, bado Simon Pokwa 
aliendelea kushangaa ujasiri wa 
Prince, kwani pamoja na vitisho 
vyote, ambayo ni vya kweli, lakini 
hakuonekana kubabaika wala kuo-
gopa.

“Lakini mtoto mdogo sana huyu.” 
Akajiambia mwenyewe. “Saa zake 
na kuishi zinahesabika.” Akaendelea 
kuwaza.

“Koba, njoo umalize mchezo, ni-
mechoka kubishana na hiki kifar-
anga.” Sauti ya mzee Pokwa ilisikika 
vizuri tu masikioni mwa Prince.

Ndipo alipogundua kuwa mzee 
Prince ni kweli alikuwa amejiandaa 
kumaliza siku kadhaa baada ya ku-
maliza kazi ya kuwaua wote alio-
wakusudia, kazi ambayo ilifanya na 

 Ilikuwa 
ni sauti 
ya Prince 
ikimuam-
risha mzee 
Pokwa, lakini 
papo hapo 
ikiambatana 
na sauti ya 
risasi am-
bayo iliipiga 
sawia kwen-
da kupiga 
mkono wake 
wa kulia 
uliokuwa na 
umeshika 
bastola.
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PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi tu 
bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka mmoja 
mmoja tu na walipomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala yake walimu 
walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata nafasi ya kwenda 
kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo la kutozoena na mtu 
yeyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka akawa na tabia ambazo 
ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa kulenga shabaha 
na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya aina yoyote ile na 
angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi duniani Anapofika umri wa miaka 25, baba 
yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi. Ni kwa nini? Anakwenda 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

nje, au sehemu yoyote inayofanana 
na hiyo. Pili alijua Pokwa anamu-
winda na hatosita kummaliza kwa 
sababu tayari ameshajua ukweli 
wote ambao amekuwa akiuficha 
kwa zaidi ya miaka 20 sasa. Kwa 
hiyo hakujitokeza. Ikawa ni kama 
watu wanaoviziana.

Dakika moja ilipita bila kusikika 
tena milio ya risasi iliyokuwa in-
aunguruma dakika chache zilizo-
pita. Kwa ujanja alionao, Prince 
aliuona mfuko mdogo wa karatasi 
uliokuwa chini yake na ndani yake 
ulikuwa umewekwa vitu vidogo 
vidogo na kutuna . Kwa uangalifu, 
aliinama chini na kuuinua. Akau-
rusha katikati ya ukumbi. Alichoki-
taka ndicho kilichokuwa. 

Mzee Pokwa, alidhani kuwa 
Prince ametoka alipojificha. Ghafla 
akajichomoa alipojificha kwa lengo 
la kumchapa risasi Prince. Badala 
yake akashtukia hakuna mtu, ila ni 
kitu kimerushwa. Akataka kurudi, 
lakini akawa amechelewa.

“Simama hivyo hivyo, ukirudi 
nyuma robo hatua tu, natawanya 
ubongo.” Ilikuwa ni sauti ya Prince 
ikimuamrisha mzee Pokwa, lakini 
papo hapo ikiambatana na sauti ya 
risasi ambayo iliipiga sawia kwen-
da kupiga mkono wake wa kulia 
uliokuwa na umeshika bastola.

Pamoja na mkono wake kuvuja 
damu na kuonekana una majera-
ha yaliyoambatana na maumivu 
makali, mzee Pokwa bado hakuku-
bali kirahisi.

“Hivi unadhani ndiyo utafaniki-
wa? Nimekwambia huwezi kuniua 
kirahisi, weka bastola yako chini 
usalimu amri, angalau naweza 
kukusamehe.” Akasema kwa sauti 
ya kijeuri,  hasira, kujiamini, lakini 
ikionekana kuwa ana maumivu.

Hilo pekee lilimfahamisha kuwa 
bado mzee Pokwa kuna kitu anat-
egemea. Kwa hali ya kawaida an-
geweza kunyoosha mikono juu. 
Kengele ya hatari ikagonga kwenye 
kichwa cha Prince kuwa inaweze-
kana ikawa bado yuko hatarini.

Itaendelea Jumapili

kumuua nani? Kwa nini baba anayejua mkasa mzima 
asiende mwenyewe? Kitu gani kilichotokea huko 
nyuma? Nakala yako ya Nipashe itakufanya kujua 
kilichopo nyuma ya pazia.
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CHRISTINA 
TOSSY 
ASISITIZA 
UPENDO

M
OJA ya vijana wenye ndoto ya ku-
fanya makubwa ni mtunzi na nyo-
ta inayochipukia katika muziki wa 
kizazi kipya, Maneno Mohamed, 

maarufu kama Man Mo.
Man Mo, mwenye sauti tamu inayochagizwa 

na uwezo wake wa kuandika mashairi ma-
zuri, amesota muda mrefu katika kukuza jina 
lake, mpaka alipoibuliwa na Hayati Rais John 
Pombe Magufuli, alivyousifia wimbo wake 
unaoitwa ‘Sweet Kitunguu’.

Tukio hilo analikumbuka katika maisha yake 
wakati Magufuli alipofanya ziara wilayani 
Kisarawe, mkoani Pwani na yeye alipanda 
jukwaani na kuimba wimbo huo.

Akizungumzia mafanikio ya kutajwa na ali-
yekuwa Rais huyo wa nchi Man Mo, amesema 
hawezi kusahau tukio hilo katika maisha yake 
kwa kutajwa na mtu mzito anayeangaliwa na 
wengi.

“Sina mafanikio makubwa, lakini angalau 
naweza kusimama na kusema kazi yangu ili-
kuwa kati ya zile zilizomkosha Rais wa nchi.

“Hii inanifanya nisikate tamaa, niendelee 
na mapambano kwa sababu najua maisha ya 
sanaa yanahitaji moyo na kufanya kazi bila 
kuchoka kadri unavyoungwa mkono na wa-
dau mbalimbali wa sanaa nchini,” alisema Mo.

Mo, anayetajwa kama moja ya wasanii wa-
naoweza kuandika vizuri mashairi, anakum-
buka kwa mara ya kwanza alivyoweza kuan-
dika wimbo mzuri wa Nasimama ulioimbwa 
na mkali Lady JayDee.

Kama wengine, Mo alianza kuangalia kwan-

za sanaa ya mama yake mare-
hemu Salma Musa, kabla ya 
kuanza kujiingiza kwenye tasnia 
ya muziki wa Bongo Fleva.

“Mama yangu alikuwa mtu wa 
kwanza kumuona na kutamani 
kuingia kwenye muziki, licha ya 
kwamba alihusika na ngoma tu 
kwenye shughuli mbalimbali 
kijijini kwao,” alisema.

Msanii huyo 
anawataja pia wakali 
wengine wanaofanya 
kazi nzuri ambao 
mpaka sasa anatafu-
ta namna ya kufikia 
sehemu nzuri kama 
njia ya kutimiza 
ndoto zake.

Anautaja mwaka 
2010, kuwa ndio 
alianza rasmi 
harakati zake za 
muziki kwa kua-
mua kuja jijini 
Dar es Salaam kwa 
ajili ya muziki wa ki-
zazi kipya, licha ya kuwa ali-
jichanganya  katika shughuli 
mbalimbali ili mkono uende 
kinywani.

Studio za Sharobaro zili-
changia pia kumuweka ka-
tika hatua nzuri kimuziki 

na kuandika nyimbo nyingi kama vile, 
Binti wa Kibara, Binti wa Kimasai, Nasi-
mama na nyinginezo.

Baadaye alifika kwenye Studio za 
Classic Sound chini ya mtayarishaji wake 

Monagenster aliyempa nafasi mbalimbali, 
na kwamba hata wimbo wake Sweet Ki-

tunguu alioutengenezea kwenye stu-
dio hiyo, akiwa chini ya utawala 

wake wa zamani ANE, (Afri-
can Network Entertain-

ment.
Mpaka sasa nyimbo 

za Man Mo, zilizofanya 
vizuri ni ‘Tike, Map-
enzi Kazi, Hamida 
na Sweet Kitunguu 
zilizofanya vizuri. 
Mo yupo mbioni 
kuachia wimbo 
wake mpya uit-
wao Faraja, ak-
itengeneza chini 
ya mtayarishaji 
wake Abidady.

Mo alizaliwa 
kwenye familia ya 

watoto wanne, huku 
yeye akiwa wa kwanza ku-

zaliwa mwaka 1994 huko 
Kimange, wilayani Chalinze 
mkoani Pwani.

Man Mo, nyota 
inayong’aa kwa kasi

S
iku chache baada ya kuachia 
wimbo ‘Wewe Tu Unastahili’, 
mwimbaji wa Injili, Christina 
Tossy, amesisitiza upendo baina 

ya waimbaji wa muziki huo.

Akizungumza na NIPASHE, 
Tossy, amesema kazi ya 

Mungu inahitaji ushiriki-
ano hivyo ni vizuri kwa 

waimbaji kupendana na 
kushirikiana  kwenye 

mambo muhimu.

“Natamani waim-
baji tuzidi ku-
pendana na kusaidi-
ana kwenye kazi 
zetu ili tuzidi kufan-

ya kazi ya Mungu. Bi-
nafsi nashukuru tangu 

nimeachia wimbo wan-
gu ‘Wewe Tu Wastahili’ 

uungwaji mkono umeku-
wa mkubwa kwa mashabi-

ki na waimbaji wenzangu,” 
amesema Tossy.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LE HARVE, Ufaransa

K
OCHA Mkuu wa Brazil, Tite 
amesifu uchezaji “wa kuvu-
tia” wa timu yake wakati iki-
isambaratisha Ghana katika 

mchezo wa kirafiki wa kimataifa uli-
ochezwa juzi.

Timu hiyo ya Amerika Kusini 
iliibuka kidedea kwa ushindi wa 
mabao 3-0 dhidi ya wababe hao wa 
Afrika katika mechi hiyo iliyofanyika 
Ufaransa, Marquinhos akifunga bao 
la kwanza ndani ya dakika tisa na 
Richarlison kufunga mabao mawili 
kabla ya mapumziko.

Ushindi huo wa pale Le Havre, 
umeongeza matumaini kwa ma-
bingwa hao mara tano wa Kombe 
la Dunia kabla ya michuano hiyo 
itakayofanyika baadaye mwaka huu.

   Ni katika mchezo wa kirafiki wa kimataifa 
dhidi ya Ghana ambapo...

HABARI MICHEZO

Jumapili Septemba 25, 2022

KIWANGO CHA BRAZIL 
CHAMFURAHISHA TITE

Hata hivyo, Tite alifurahishwa na 
kiwango cha timu yake kwa kutafu-
ta haraka mpira pale walipopoteza.

“Katika kipindi cha kwanza, timu 
ilijipanga na tulikuwa tukitafuta 
mpira haraka kila tukipoteza,” 
alisema akiwaambia waandishi wa 
habari mara baada ya mchezo huo.

“Kuna njia tofauti za kuiita: ku-
poteza-na-kurudisha. Lakini kasi 
yetu ya kumiliki tena ilikuwa ya ku-
vutia. “Mipira iliposimama, timu pia 
ilikwenda vizuri, ilikuwa safi. Kuja 
Ufaransa kumesaidia kubadilisha 
upepo.

“Kipindi cha kwanza, timu iliku-
wa na kasi na mchezo, walitawala 
na kudhibiti. Kipindi cha pili, Ghana 
walifanikiwa kudhibiti kwa dakika 
15, hatukuweza kuwamaliza kwani 
walikuwa na ukuta wa wachezaji 

watano,” alifafanua.
“Wakati huo huo, tulikuwa imara. 

Kwa kuingia kwa wachezaji wapya 
(waliotokea benchi), tulipata uta-
wala tena.

“Kisha tulipata nafasi za wazi za 
kuongeza uongozi wetu. Matheus 
Cunha alipata nafasi mbili za wazi, 
kulikuwa na nafasi kwa Neymar, 
Rodrygo na Paqueta.

“Kwa hiyo, timu iliweza kufanya 
vizuri katika hatua hizi tofauti, la-
kini kuwa sawa na kile tulichofanya 
katika kipindi cha kwanza haifanyi 
kazi kila wakati.”

Brazil itamenyana na Tunisia ke-
shokutwa katika mchezo wao wa 
mwisho wa kirafiki kabla ya kuele-
kea katika fainali za Kombe la Dunia 
zitakazofanyika kuanzia Novemba 
mwishoni.

TRAORE ANUKIA JUVENTUS

KLABU ya Juventus inafikiria kumnunua msham-
buliaji wa Wolves na Timu ya Taifa ya Hispania, 
Adama Traore mwenye umri wa miaka 26, wakati 
dirisha la uhamisho la Januari litakapofunguliwa. 
(Birmingham Mail)

ASSENSIO ATAJWA JUVE

JUVENTUS pia wanamtaka mshambuliaji wa 
Ufaransa, Antoine Griezmann mwenye umri wa 
miaka 31, ambaye yuko kwa mkopo Atletico Madrid 
kutoka Barcelona,   pamoja na kiungo wa kati wa Real 
Madrid na Hispania, Marco Asensio (26), na winga wa 
Chelsea na Marekani, Christian Pulisic (24). (Football 
Italia )

GRIEZMANN, BARCA SAFI

BARCELONA wanawania kukamilisha dili la pauni 
milioni 22 kwa ajili ya uhamisho wa kudumu wa 
mshambuliaji, Antoine Griezmann aliyeko Atletico 
Madrid. (Mail)

MIRRETTI KUIKAMUA ARSENAL

ARSENAL wanaweza kuwekewa dau la pauni mil-
ioni 101 mara mbili ya uhamisho wa mshambuliaji wa 
Juventus, Dusan Vlahovic ambaye ni raia wa Serbia 
mwenye umri wa miaka 22 kwa kiungo wa kati wa 
Italia, Fabio Miretti (19). (Sun)

ARSENAL YAMTAKA LINDSTROM

ARSENAL pia wamewasiliana na Eintracht Frank-
furt kuhusu winga wa Timu ya Taifa ya Denmark 
mwenye umri wa miaka 22, Jesper Lindstrom. (Mail)

CHALOBAH KUONDOKA CHELSEA

MLINZI wa England, Trevoh Chalobah mwenye 
umri wa miaka 23 amehusishwa na tetesi za kutaka 
kuondoka Chelsea huku AS Roma ya Jose Mourinho 
ikitarajiwa kumununua ifikapo Januari. (Corriere 
dello Sport)

NICE YAMKANA POCHETTINO

KLABU ya Nice ya Ufaransa imekana kumlenga 
kocha wa zamani wa Tottenham Hotspur, Mauricio 
Pochettino kama kocha wao mpya, na inasemekana 
kumtaka kocha wa zamani wa Bournemouth, Scott 
Parker. (Sun)

BAENA AGOMBEWA EPL

KLABU ZA Arsenal, Chelsea, Liverpool na Man-
chester City zinamfuatilia kiungo wa kati wa Hispania 
na Villarreal mwenye umri wa miaka 21, Alex Baena, 
ambaye ana kipengele cha kuondoka cha euro mil-
ioni 35. (Sport)

CHELSEA, CITY VITANI

CHELSEA na Manchester City pia zinavutiwa na 
mshambuliaji wa AC Milan na Ureno, Rafael Leao 
mwenye umri wa miaka 23 ambaye thamani yake 
inadaiwa kuwa zaidi ya pauni milioni 100. (Evening 
News Manchester)

CONTE KUREJEA JUVENTUS

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Antonio Conte 
yuko tayari kurejea Juventus msimu huu iwapo Mas-
similiano Allegri atatimuliwa. (Star)

HAZARD AHITAJI KUCHEZA

EDEN Hazard amezungumza kuhusu hali yake 
“tete” katika klabu ya Real Madrid na mchezaji huyo 
wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji mwenye umri wa miaka 
31 anatamani kupata muda zaidi wa kucheza kabla ya 
kuanza kwa fainali za Kombe la Dunia. (ESPN)
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MILAN, Italia 

R
OBERTO Mancini, alisifu kizazi kipya cha Italia baada ya ush-
indi wa bao 1-0 dhidi ya England katika mechi ya Ligi ya Mataifa 
ya Uefa iliyochezwa juzi.

Goli la Giacomo Raspadori lililofungwa kwenye Uwanja wa 
San Siro liliifanya England ishushwe daraja hadi Ligi B ya michuano hiyo, 
wakati Italia sasa itamenyana na Hungary hapo kesho kuamua nani ata-

fuzu kwenda kucheza fainali za Ligi ya Mataifa ya Uefa.
Baada ya kushindwa kufuzu kwa Kombe la Dunia nchini 

Qatar, Mancini ameangalia wachezaji wachanga 
kwa siku za usoni huku Raspadori mwenye umri 

wa miaka 22 akiwa kivutio kikubwa kwa mabing-
wa hao wa Ulaya.

“Tulianza upya Juni na mara zote tulikuwa 
kwenye mbio za kundi hili la Ligi ya Mataifa ya 
Uefa. Ni wazi, tunahitaji michezo hii, ushindi 

huu, ili tuweze kukua,” alisema.
“Nilitarajia utendaji mzuri na nilijua ita-

kuwa ngumu, kwa sababu vijana wengi 
wa usiku wa leo ( juzi) hawana uzoefu 
katika kiwango hiki, lakini nadhani 
tulishinda kwa kustahili.”

Kisha Mancini, aliulizwa ni kwa nini 
Italia wanaonekana kuwa na ufanisi 

zaidi wanapokuwa chini ya shini-
kizo kuliko katika michezo ambayo 
wakuwa na nafasi ya kushinda.

“Sidhani, soka lina kitu cha 
bahati, tulishinda Euro kwa 
mikwaju ya penalti, tulistahili 
kushinda, halafu tukashindwa 
kufuzu Kombe la Dunia baada 
ya michezo miwili tuliyoitawa-
la na hatukushinda, dhidi ya 

Uswizi,” alieleza.
Kuhusu England, Mancini anaba-

kia na imani kwamba, kikosi hicho cha 
kocha, Gareth Southgate kinaweza kuwa mshindani 

mzuri kwenye Kombe la Dunia nchini Qatar.

MANCINI: 
TUMEWAFUNGA, 
LAKINI ENGLAND 
INA NAFASI 

LEIPZIG, Ujerumani

KOCHA wa Ujerumani, Hansi Flick, 
amesema lazima awajibike  kushindwa 
kwa timu yake katika Ligi ya Mataifa ya 
Uefa dhidi ya Hungary, baada ya kupo-
teza kwa mara ya kwanza.

Bao la Adam Szalai kipindi cha 
kwanza lilikuwa pekee la kupoteza kule 
Leipzig, kwenye Kundi la A3.

Ujerumani ilipoteza kwa mara ya 
kwanza dhidi ya Hungary tangu mwaka 
2004, huku kikosi cha Flick kikioneka-
na kutokuwa kwenye ubora wake.

Mara baada ya mchezo huo, kocha 
huyo wa zamani wa Bayern Munich ali-
kiri timu yake ilicheza vibaya.

“Tulitaka kujaribu kitu, lakini 
hatukuwa kwenye uboraa,” aliiam-
bia ZDF. 

“Lazima niwajibike kwa hilo. Hatu-
kuwahi kufika pale tulipotaka kuwa-
tumia.”

Akizungumza na wanahabari 
muda mfupi baadaye, Flick aliongeza 
timu yake haitakatishwa tamaa na 
matokeo hayo huku Kombe la Dunia 
la Qatar 2022 likikaribia, akiongeza: 
“Kushindwa huku hakutatutupa nje 
ya mstari.

“Tunajua kile kinachohitajika kwe-
tu sasa na hii imetufungua macho 
kidogo. Ni bora kupoteza sasa badala 
ya Kombe la Dunia.

Flick akubali lawama 
kichapo cha Ujerumani
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Na Mary Geofrey

R
IPOTI ya Mkaguzi na Mdhibiti 
wa Hesabu za Serikali (CAG), 
Zanzibar imebaini dosari ya 
kutotangazwa kwa zabuni ya 

wazi kwa ajili ya kumpata mkandarasi 
wa ununuzi wa taa za Uwanja wa Am-
ani zenye thamani ya Sh. milioni 270.

Aidha, ukaguzi haukupatiwa 
muhtasari wa kikao cha Bodi ya Zabu-
ni kilichompendekeza mzabuni huyo 
na kusababishwa wakaguzi kushindwa 
kujiridhisha juu ya uhalali wa malipo 
hayo ikiwa ni kinyume cha kifungu 
68(1) cha Sheria namba 11 ya Ununuzi 
na Uondoshaji wa Mali za Umma ya 
mwaka 2016.

CAG Dk. Othman Abbas Ali, alibaini-
sha hayo kupitia ukaguzi uliofanywa 
kwa mujibu wa sheria, kanuni, tara-
tibu katika Wizara ya Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo kwa mwaka 
wa fedha 2020/2021, kwa kuzingatia 
misingi, taratibu na vigezo vya ukaguzi 

vilivyokubalika kulingana na viwango 
vya kitaifa na kimataifa.

“Ukaguzi umepitia mikataba na hati 
mbalimbali na kubaini wizara hii ime-
tumia Dola za Marekani 119,000 ( sawa 
na Sh. milioni 270.2) katika ununuzi 
wa taa kutoka Kampuni ya Hong Kong 
Light Technology kwa ajili ya kiwanja 
cha Amaan,” alisema mkaguzi huyo.

Aliongeza ukaguzi ulishauri uongozi 
wa wizara hiyo, uhakikishe unafuata 
kikamilifu sheria ya manunuzi na 
uondoshaji wa mali za umma namba 
11 ya mwaka 2016 wakati wa kufanya 
manunuzi.

Ripoti hiyo ilibaini pia upungufu ka-
tika ufungwaji wa mkataba wa ujenzi 
wa Uwanja wa Mkokotoni wa Sh. mil-
ioni  205.7, dosari iliyobainika na CAG 
katika ukaguzi huo ni kutokukamilika 
kwa mradi wa ujenzi huo kunakoto-
kana na kukosekana kwa tathmini 
nzuri ya upembuzi yakinifu juu ya 
utekelezaji wa mradi huo na kusaba-
bisha kutokuwapo na tija katika mradi 

huo.
Ripoti ilionyesha ukaguzi ulitembe-

lea miradi ya uimarishaji wa viwanja 
na kutambua mnamo mwaka 2020, 
wizara iliingia makubaliano ya kimka-
taba baina ya Wizara ya Mawasiliano 
na Uchukuzi akiwa ni mkandarasi na 
Wakala wa Majengo (ZBA) akiwa ni 
mshauri elekezi wa ujenzi wa kiwanja 
cha netiboli, wavu, mpira wa mikono 
na kikapu.

Aidha, ilibaini dosari katika ununuzi 
wa PA System ya Sh. milioni 84.9 kuto-
kana na kutotangazwa kwa zabuni ya 
wazi kwa ajili ya kumpata mkandarasi.

Alisema katika ukaguzi huo, 
walibaini wizara hiyo ilitumia Sh. 
84,908,050 katika ununuzi wa PA Sys-
tem za kiwanja cha Amani kutoka kwa 
Kampuni ya Rakam General Suply ltd.

Ukaguzi ulishauri uongozi wa wizara 
hiyo uhakikishe unafuata kikamilifu 
sheria ya manunuzi na uondoshaji wa 
mali za umma nambari 11 ya mwaka 
2016 wakati wa kufanya manunuzi.

Phiri afunguka Simba ilivyopania

CAG AANIKA UBADHIRIFU
UWANJA WA AMAAN, ZBAR

Mchezaji wa 
Timu ya Soka ya 
Vijana ya Taifa 
ya umri chini ya 
miaka 23, akip-
ambana kuwania 
mpira dhidi ya 
mpinzani wake 
kutoka Sudani 
Kusini (kulia), 
katika mechi ya 
kusaka tiketi ya 
kushiriki fain-
ali za Kombe 
la Mataifa ya 
Afrika (AFCON 
U-23), iliyoche-
zwa kwenye 
Uwanja wa 
Azam Complex, 
Dar es Salaam 
juzi. Timu hizo 
zilitoka suluhu. 
PICHA: TFF

MANCINI: 
TUMEWAFUNGA, 
LAKINI ENGLAND 
INA NAFASI 

Straika huyo ambaye ana ma-
bao matatu kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara na mawili katika 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, amewapongeza pia viongo-
zi na  benchi la ufundi la timu hiyo 
kwa wazo lao la kutafuta mechi 
za kirafiki katika kipindi hiki cha 
mapumziko kupisha Kalenda ya 
FIFA.

“Si vizuri kukaa muda mrefu bila 
kucheza, kwa hiyo nawapongeza 
viongozi na benchi la ufundi kwa 
ziara hii ya Zanzibar kwa ajili ya 
mechi za kujipima nguvu, hasa 
kipindi hiki cha mapumziko,” Phi-
ri alisema.

Simba leo inatarajia kutumia 

nyota wake ambao wamebakia 
kikosini kucheza mechi ya kirafiki 
dhidi ya Malindi itakayochezwa 
kuanzia saa 2:00 usiku kwenye 
Uwanja wa Amaan.

Kaimu Kocha Mkuu wa Simba, 
Juma Mgunda, aliliambia gazeti 
hili lengo la kucheza mechi ya 
leo na nyingine itakayofuata ni 
dhamira ya kukiimarisha kikosi 
chake kutokana na majukumu 
waliyonayo.

 Wekundu hao wa Msimbazi 
watashuka tena dimbani Juma-
tano kuwakabili Kipanga ambayo 
pia inajiwinda na mechi ya raundi 
ya kwanza ya mashindano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika.

INATOKA  UK 24

“Tungependa kuona tunajiweka vizuri 
katika mechi ya kwanza, ingawa pia haitaku-
wa rahisi, lakini tumejipanga kisawasawa, 
tumezitazama mechi zao walizocheza 
dhidi ya St. George ya Ethiopia nyumbani 
na ugenini. Inabidi tubadilike kidogo, kuna 
wakati tunacheza tunakosa mabao mengi, 
kunashindwa kutumia nafasi tunazopata, ka-
tika mechi kama hiyo dhidi ya Al Hilal au zi-
nazofuata ni ngumu, haiwezekani kupata na-
fasi nyingi kama tulizozipata dhidi ya Zalan 
FC, zitakuwa chache sana, hivyo zinapaswa 
kutumiwa vizuri,” Kaze alisema.

Kabla ya mechi hiyo ya kimataifa, Yanga 
itakutana na Ruvu Shooting katika mechi ya 
Ligi Kuu Bara itakayochezwa Oktoba 3. mwa-
ka huu kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Yanga SC yachambua
dakika 180 za CAF

INATOKA  UK 24



  Mzambia huyo aahidi ataendelea 
kuwafurahisha mashabiki kwa sababu...

Adam Fungamwango na Hawa Ab-
dallah, ZANZIBAR

S
TRAIKA ambaye hivi karibuni 
ameanza kuwateka wanachama na 
mashabiki wa Simba, Moses Phiri, 
amesema wachezaji wa timu hiyo 

wanatakiwa kupambana kuhakikisha 
wanacheza vizuri, wanafunga mabao 
na kusaka ushindi katika kila mechi ili 
kuwafurahisha mashabiki wao ambao 
wamekuwa na mchango mkubwa kwe-
nye mafanikio ya timu hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Phiri 
alisema anawapongeza sana wanachama 
na mashabiki kwa kuwapa sapoti kila 
timu inapokwenda, hivyo wanachostahili 
kupewa ni matokeo ya ushindi.

Phiri alisema kikosi cha Simba kimeji-
panga kuonyesha soka safi kwa sababu 
kinafahamu Ligi Kuu Tanzania Bara na 
mashindano ya kimataifa wanayoshiriki 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika yana ushinda-
ni na changamoto mbalimbali.

“Tunahitaji kufanya vizuri katika kila 
mechi tutakayocheza, ushindani wa timu 
tunazokutana nazo, ushindani wa kupata 
namba kwenye kikosi cha kwanza pia 
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Yanga SC 
yazichambua
dakika 180  
mechi za CAF
Na Shufaa Lyimo

KATIKA kuhakikisha wanasonga mbele 
katika mashindano ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, mabingwa watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga wamesema 
watakuwa makini katika dakika zote 180 
watakazocheza dhidi ya wapinzani wao, Al 
Hilal ya Sudan.

Yanga itaikaribisha Al Hilal katika 
mechi ya kwanza ya raundi ya kwanza ya 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
itakayochezwa Oktoba 8, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedrick Kaze 
alisema wachezaji wao wanatakiwa 
kubadilika ikiwa ni pamoja na kupambana 
kusaka mabao katika dakika tisini za mch-
ezo wa kwanza.

Kaze alisema timu inapopata matokeo 
chanya katika mechi ya kwanza, husaid-
ia kuondoa presha kwenye mchezo wa 
marudiano na hivyo kujiweka katika maz-
ingira mazuri ya kusonga mbele.

“Mara nyingi wachezaji wetu wana-
poteza nafasi nyingi za wazi wanapokuwa 
wanashiriki michezo ya kimataifa, tuna-
hitaji kuongeza umakini, ninamaanisha 
umakini unahitajika zaidi, mechi hizi za 
kimataifa ukiruhusu makosa, umekwisha,” 
alisema Kaze.

Kocha huyo alisema timu zote zina nafa-
si sawa ya kusonga mbele katika michuano 
hiyo na kinachotakiwa ni kuhakikisha wa-
najilinda pale watakapofanikiwa kupata 
mabao ya kuongoza.

“Mchezo uko sawa sawa, kwa pande zote 
mbili upo 50/50, kwa sababu timu ambayo 
watakutana nayo ina kiwango kizuri. Ni-
mefanikiwa kuwafuatilia wapinzani wetu 
kupitia mchezo wao wa kwanza wali-
ocheza nchini Ethiopia nikaona ni timu 
bora, tusipokuwa makini itatugharimu,” 
alisema kocha huyo.

Aliongeza kwa kuitaja Zalan FC ya Suda-
ni Kusini, haikuwa bora ukilinganisha na 
kikosi chao, hivyo hawatakiwi kubweteka 
na matokeo ambayo waliyapata kwenye 
mechi zote mbili na kujipanga kujiimari-
sha.

“Tunajua mechi zote zitakuwa ngumu, 
lakini kama wachezaji watafuata maeleke-
zo tutakayowapa, uwezo wa kutinga hatua 
ya makundi tunao, ni muda mrefu umep-
ita tangu kucheza hatua hiyo, msimu huu 
tumeweka malengo ya kufika hatua hiyo,” 
Kaze alisema.

Mrundi huyo aliongeza hata wapinzani 
wao, Al Hilal wanafahamu mechi zote 
mbili hazitakuwa rahisi kwa sababu ya ku-
saka matokeo bora.

Phiri afunguka 
Simba ilivyopania

Kiwango cha Brazil chamfurahisha Tite HABARI  UK  21

Beki wa Timu ya Soka ya Taifa ya vijana wa umri chini ya miaka 17 (Serengeti Boys), Mohamed 
Matili (kushoto), akijiandaa kumtoka nyota wa Sudani Kusini katika mechi ya kirafiki ya ki-
mataifa iliyochezwa kwenye Uwanja wa Black Rhino ulioko Karatu, Manyara jana. PICHA: TFF
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unasababisha wachezaji wote kujituma, 
malengo yetu ni kufanya vizuri kwa 
kushinda mataji,” alisema Phiri.

Mzambia huyo alisema pia alifurahi 
kuona amekamilisha usajili wa kujiunga 
na Simba kwa sababu klabu hii ni moja 
ya timu kongwe barani Afrika na kuitu-
mikia ni sehemu ya heshima.

“Simba ni moja ya klabu kubwa Afri-
ka, lakini pamoja na ukubwa wake, ina 
mashabiki ambao wanatupa ushirikiano 
mkubwa kiasi cha kutufanya wachezaji 
kuwa na furaha muda wote.

Wanatupa sapoti hata tunapocheza 
nje ya nchi, niliwaona nchini Malawi wa-
likuja na ndani pia, muda wote na kila 
tunapokwenda na tupapopita wapo wa-
natushangilia, hii inatufanya wachezaji 
kuwa na furaha muda wote na kujiona 
tuna deni la kuwapa. Kwangu mimi bi-
nafsi nafurahishwa sana na nitajitahidi 
kufunga mabao ili wafurahi,” alisema 
Phiri. Kuhusiana na majina ya vyeo vya 
kijeshi anavyopewa kama MP na Jen-

erali, alisema hamjui mtu aliyempa na 
anafikiri yametoka kwa mashabiki wa 
soka wanaomfuatilia kwa karibu.

“Huwezi kuwazuia mashabiki kukupa 
majina ambayo wao wanajisikia kukuita, 
lakini hata mimi nayasikia tu sijui ni nani 
aliyoyatoa kwangu, lakini kwangu mimi 
sina shaka, najisikia vizuri tu,” alisema 
Phiri aliyesajiliwa msimu huu akitokea 
Zanaco ya Zambia.

Aliongeza Simba amepaona kama ny-
umbani kwa sababu alikutana na  Mzam-
bia mwenzake Clatous Chama, ambaye 
wanafahamiana siku nyingi na urafiki 
wao si uwanjani tu, hata nje ya uwanja 
na wa kifamilia.

Straika huyo ambaye ana mabao ma-
tatu kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara na 
mawili katika mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, amewapongeza pia vion-
gozi na  benchi la ufundi la timu hiyo 
kwa wazo lao la kutafuta mechi za kirafi-
ki katika kipindi hiki cha mapumziko 
kupisha Kalenda ya FIFA.
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