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HABARI KITAIFA

Tuha Bunge lltauh()Jlg

serikali kwa heklma

Na Salome Kitomari, DODOMA

BUNGE limemchagua kwa kura
zote 376, Dk. Tulia Ackson kuwa
Spika, mara baada ya kunadi hoja
zake na wenzake wanane wa vyama
vya upinzani.

Baada ya kula kiapo cha kushika
madaraka hayo makubwa kwenye
chombo hicho cha kutunga sheria,
Dk. Tulia aliahidi kuwa Bunge chini
ya uongozi wake, litaihoji serikali
kwa hekima na busara ili wananchi
wapate maendeleo.

Jana shughuli ya Bunge ilikuwa
ni kumpata Spika, uchaguzi ul-
ioongozwa na mbunge mkongwe
kuliko wote, Willium Lukuvi, aliy-
emtangaza Dk. Tulia kuwa mshindi.

Baada ya kutangazwa, Dk. Tulia
alipelekwa mbele kwa shangwe
na alipoapa, alisindikizwa hadi nje
ya Bunge na Mwenyekiti huyo na
baadaye kuingia ndani ya Bunge
hilo akiwa kwenye mavazi rasmi ya
Spika, akimwapisha mbunge mpya
wa Jimbo la Ngorongoro, Emma-
nuel Shangai.

“Heshima mliyonipa, mmenipa
kura zote za wabunge wote wali-
ohudhuria siku ya leo, nawashuk-
uru sana. Tulikuwa wagombea 71
tuliopata haki sawa, ukomavu wa
kidemokrasia ndani ya CCM ni wa
kupigiwa mfano,” alisema.

Aliwashukuru wabunge hao kwa
imani waliyomwonyesha ambayo

itakuwa chachu ya utendaji katika
kuliongoza Bunge.

Alimshukuru aliyekuwa Spika,
Job Ndugai, kwa kumpa fursa na
kumfundisha mambo mbalimbali
ambayo yalimsaidia kufanya kazi
yake kwa ufanisi.

HEKIMA NA BUSARA

Dk. Tulia alisema dira za kuon-
goza kazi ya Bunge ni hotuba ya
Rais Samia Suluhu Hassan ya Aprili
22, mwaka 2021, ambaye aliainisha
vipaumbele vya serikali ya awamu
ya sita ikiwamo kuimarisha uchumi
wa nchi, nidhamu, kusimamia rasili-
mali za nchi, kuboresha huduma za
kijamii, uwajibikaji na kuwajibisha
wazembe.

Alisema wabunge kazi yao ime-
ainishwa kwenye Katiba ibara ya 63
kwamba ni ndicho chombo kikuu
chenye madaraka na wajibu kwa
niaba ya wananchi kusimamia na
kuishauri serikali katika majukumu
yake.

Dk. Tulia alisema Bunge ni daraja
na atatumia nguvu zake kuliongoza
kwa umakini ili liwe daraja mad-
hubuti kati ya wananchi na serikali
na ataliongoza kuishauri serikali ili
kutimiza wajibu wake.

“Tutauliza maswali, kuhoji seri-
kali kwa hekima na busara, tuta-
fanya kwa nia thabiti ili wananchi
wapate maendeleo wanayotamani
na kupiga hatua katika nyanja zote
za maendeleo,” alisema.

ILIVYOKUWA ASUBUHI

Baada ya wabunge kuingia ndani
ya ukumbi wa Bunge, Mwenyekiti
wa Bunge, Mussa Zungu, alimkari-
bisha Katibu wa Bunge ambaye ali-
soma barua ya Naibu Spika, Dk. Tu-
lia Ackson, aliyetangaza kujiuzulu
nafasi hiyo baada ya kupitishwa na
Chama Cha Mapinduzi (CCM) ku-
gombea nafasi ya Spika.

Baada ya kusomwa kwa barua
hiyo, Katibu wa Bunge, Nenelwa
Mwihambi, alimtangaza Mbunge
wa Jimbo la Isimani, Lukuvi, kwa
nafasi yake ni mbunge wa muda
mrefu ambaye ameishika tangu
mwaka 1995.

Baada ya tangazo hilo, Mwe-
nyekiti wa muda, Zungu alitangaza
kuahirisha kwa muda shughuli za
awali za Bunge na Lukuvi kuka-
ribishwa kukalia kiti hicho kwa ajili
ya uchaguzi wa Spika, akiwaita wag-
ombea mmoja baada ya mwingine
kujieleza na kuomba kura.

Kwa mujibu wa kitabu cha orod-
ha ya wabunge, Bunge hilo linaun-
dwa na jumla ya wabunge 354 wa
CCM, 20 wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), Chama
cha Wananchi CUF watatu, ACT-
Wazalendo wanne na Mwanasheria
Mkuu wa Serikali.

Uchaguzi huo umefanyika kuto-
kana na kujiuzulu kwa Ndugai ka-
tika nafasi hiyo ya uspika.

KI§SI YA MBOWE
Lissu, Lema, Ben
Saanane watajwa

Na Kulwa Mzee

LUTENI Dennis Urio amedai hafahamu kama
aliyekuwa mgombea urais, Tundu Lissu na
Godbless Lema wako uhamishoni kwa sababu
walinyang'anywa walinzi ambao ni mshtakiwa wa
kwanza, pili na watatu wanaotuhumiwa kwa ugaidi.

Shahidi huyo wa 12 amedai hafahamu kuwa
aliyekuwa msaidizi wa Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Freeman
Mbowe, Ben Saanane kapotea mpaka leo haju-
[ikani aliko na hafahamu kama msanii Diamond au
wacheza mpira wana walinzi.

Hayo yalidaiwa jana Mahakama Kuu Divisheni ya
Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi, mbele ya
Jaji Joackim Tiganga wakati shahidi akihojiwa mas-
wali na Wakili Peter Kibatala katika kesi ya ugaidi
inayomkabili Mbowe na wenzake watatu.

Akitoa ushahidi alidai hajawahi kuwekwa kizuizini
na anashangaa kumsikia wakili akimwambia yuko
chini ya ulinzi, hayuko huru na anapokuja ma-
h.alkﬁmani anasindikizwa na maofisa wa jeshi wenye
silaha.

Shahidi alidai hamfahamu John Urio anayedaiwa
kuwa baba yake mdogo na hoja kwamba gari lake
aina ya RAV4 lilikuwa limeshikiliwa, aliyelitoa ni
mkewe na alilifuatilia kwa viongozi wa jeshi kwa
muda mrefu.

Wakili Kibatala alimwambia shahidi kuwa mwa-
naye Jackson alipozaliwa Desemba 17, mwaka
2020, alikuwa kizuizini akapelekewa mtoto huko
alipokuwa mafichoni.

“Yaani mtoto azaliwe halafu niletewe kizuizini,
jaribu kufikiria kidogo wakili msomi, sijawahi ku-
wekwa Kizuizini,” alidai shahidi.

Alidai katika ushahidi wake hajazungumzia kitu
kuhusu ‘spray’ ya sumu au poda ya sumu.

Luteni Urio alidai hafahamu mshtakiwa Halfani
Bwire na wenzake walihusika kumlinda Lissu wakati
anawasili Tanzania kwa ajili ya uchaguzi mwaka
2020.

Shahidi alidai Rais halindwi na makomandoo na
hafahamu kama shughuli mojawapo ya vijana alio-
watafuta ni kumlinda Lissu.

Luteni Urio alidai anafahamu Jeshi la Polisi kazi
yake ni kulinda raia lakini Lissu alipigwa risasi na
hafahamu kama mpaka leo Jeshi la Polisi hawajam-
kamata mtu hata mmoja aliyehusika kumpiga risasi
Lissu. Alidai hafahamu kama Mbowe alikuwa na
mlinzi anayeitwa Allah Bhujo, na hafahamu kuwa
msaidizi wa Mbowe, Ben Saanane kapotea na haju-
likani aliko.

Alidai Jeshi likifahamu amewasiliana na Mbowe
siyo kosa ofisa wa jeshi kuwa na uhusiano binafsi
na kiongozi wa Kisiasa.

Luteni Urio alidai haikuwa bahati mbaya kumtafu-
tia Mbowe walinzi ndiyo maana hakukamatwa
kutokana na suala hilo.

Alidai anafahamu kuwa CHADEMA ilikuwa na
mgombea urais lakini hafahamu kama alizunguka
nchi nzima kufanya kampeni na hakufahamu kuwa
moja va kazi ya washtakiwa ni kulinda makao
makuu ya CHADEMA.

Shahidi alidai hafahamu kama fedha alizopewa
kusafirisha vijana zilikuwa za Mbowe au zilitolewa
na CHADEMA kwa kufuata utaratibu.

Alidai hafahamu kama Diamond au wachezaji
mpira wana walinzi.

Akiendelea na ushahidi, alidai anajua tukio la kula
njama kufanya ugaidi lilitokea kati ya Julai Mosi na
10, yaliyoandikwa katika hati ya mashtaka kwamba
tukio lilitokea Mei Mosi hakusema yeye.

Shahidi akijibu maswali ya Kibatala, alidai hana
taarifa kama Godbless Lema yuko uhamishoni,
Eafalh__amu kama Lissu yuko uhamishoni au kaenda

utalii.

Alidai hafahamu kama washtakiwa, Bwire, Adamu
Kasekwa na Mohammed Ling'wenya wasingekamat-
wa Lissu angebaki nchini lakini kanyang'anywa
walinzi wake.

Pia alidai hafahamu kuwa kijana mmoja kati ya
hao watatu, alikuwa kapangwa kumlinda Lema.

Wakili Kibatala alimaliza kumhoji shahidi huyo wa
Jamhuri kutokana na ushahidi wake na kuwaachia
Jamhuri kumhoji kama wana maswali ya ziada.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni Mbowe, Kasekwa,
Ling'wenya na Bwire ambao wanakabiliwa na mash-
taka sita ikiwamo kula njama kufanya ugaidi.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Anna Henga
(kulia), akizungumza kwenye mkutano wa kujadili mradi wa majaribio wa kupinga un-
yanyasaji wa Kijinsia na ukatili wa kingono uliohusisha wajumbe wa Kamati ya Mkakati
wa Kutokomeza Ukatili wa Kijinsia kwa Wanawake na Watoto Mkoa wa Dar es Salaam
(MTAKUWWA) na wadau wengine wanaojengewa uwezo wa kupambana na ukatili huo,
jana. PICHA: SABATO KASIKA

Soko lingine lateketea

kwa moto, laacha hasara

Na Anjela Mhando, Moshi

Vibanda 350 vya wafanyabi-
ashara wa bidhaa za chakula na
matunda katika Soko la Mbuyuni
Manispaa ya Moshi mkoani Kili-
manjaro vimeteketea kwa moto
usiku wa kuamkia jana na kuacha
hasara kubwa.

Moto huo ni mwendelezo wa
matukio ya kuungua kwa masoko
katika maeneo mbalimbali nchini.
Matukio ya karibuni ni la kuungua
kwa Soko la Kariakoo jijini Dar
es Salaam na la Mchikichini jijini
humo, huku wafanyabiashara
wakipata hasara kubwa. )

Wafanyabiashara ambao bidhaa
zao zimeteketea katika soko la
Moshi, wamesema hali yaoni
mbaya kutokana na kupoteza mali
zao baada ya kushindwa kuzion-
doa ndani ya vibanda hivyo.

Walisema hasara waliyoipata
ni kubwa na hawajui wafanye
nini kwa sasa ili maisha yaende
kwani wanategemea biashara hizo
kujikimu kimaisha.

Rabia Safari, alisema wanaiomba
serikali iwasaidie kwa kuwa wa-
mechukua mikopo katika taasisi
mbalimbali za fedha ili kuende-
sha biashara, hivyo hawaelewi
watairudisha vipi.

Nae Ashura Ibrahimu aliiomba

serikali iwaangalie wafanyabi-
ashara wadogo kwani wanapata
tabu, wengine ni yatima na wen-
gine ni wajane ambao wamekuwa
wakihangaika kujitafutia riziki na
kwamba hawajui watapata wapi
fedha kwa kuwa wamepoteza
mitaji yote.

Akizungumza na wafanyabi-
ashara wa soko hilo, Mkuu wa
Mkoa wa Kilimanjaro, Stephen
Kagaigai, alisema kuwa moto huo
ulianza usiku na hakuna mtu
aliyedhurika.

Alisema vibanda takribani 350
viliteketeza, ingawa hakueleza
thamani yake, huku akisema tath-
mini ya hasara inafanyika.

Kigaigai alitoa wiki tatu kwa
Halmashauri ya Manispaa ya
Moshi kufanya ukarabati wa soko
hilo ili kuwezesha wafanyabiasha-
ra hao kurejea katika maeneo yao.

Kagaigai alisema kuwa Serikali
itahakikisha kila mfanyabiashara
anarejea kwenye eneo lake
na kuendelea na biashara. Pia
alilitaka Jeshi la Polisi kuimarisha
ulinzi katika eneo hilo.

Kamanda wa Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji, Mkaguzu Abrahamu
Ntezidyo, alisema kuwa chanzo
cha moto huo hakijajulikana na
kwamba ulisambaa katika eneo
kubwa kutokana na upepo na
MSsoNganano wa vibanda vya
mbao.

Ahueni watumiaji
kushuka bei za mafuta

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA), imetangaza
kupungua kwa bei ya petroli kwa Sh.
21 kwa lita huku dizeli ikiongezeka kwa
Sh.13 katika Bandari ya Dar es Salaam.

Aidha, imeanzisha bei ya kikomo na
bei ya chini ambazo zitaanza kutumika
leo huku ikitahadharisha kuwapo na
ongezeko la bei za mafuta kwa Machi na
Aprili, mwaka huu.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari, Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
EWURA, Mhandisi Godfrey Chibulunje,
alisema hatua hiyo inatokana na kush-
uka kwa bei ya mafuta katika soko la
dunia.

Alisema bei za rejareja za mafuta ya
petroli na dizeli kwa mikoa ya kaska-
zini (Tanga, Kilimanjaro, Arusha na
Manyara) zimepungua kwa Sh. 123 lita
(petroli) na Sh. 92 (dizeli).

“Bei za rejareja za mafuta ya petroli
na dizeli kwa mikoa ya kusini ambayo ni
Mtwara, Lindi na Ruvuma zinaendelea
kuwa zile zilizotangazwa katika toleo la
Januari 5, mwaka huu. Hii ni kwa sababu
kwa mwezi Januari hakuna shehena ya
mafuta iliyopokewa kupitia Bandari ya
Mtwara,” alisema.

Kuhusu bei ya kikomo na ya chini,
Mhandisi Chibulunje alisema katika ku-
hakikisha kunakuwa na ushindani sawa,
bei hizo zitaanza kutumika leo, hivyo
ununuaji wa mafuta kutoka kwenye ma-
ghala sasa ni bei mbili na muuzaji hata-

takiwa kuzidisha.

“Kampuni za mafuta ziko huru ku-
uza bidhaa za mafuta ya petroli kwa
bei ya ushindani mradi tu bei hizo zi-
sivuke bei ya kikomo au kushuka chini
ya bei
iliyoruhusiwa kama ilivyokokotolewa
kwakutumiafomulanakanunizakupanga
bei za mafuta za mwaka 2022,” alisema.

Alibainisha kuwa katika bei ya kikomo
ya mafuta ya petroli Sh. 2,350.54 (petro-
li), Sh. 2,208.51 (dizeli) na Sh. 2.161.76
(mafuta ya taa) kwa Bandari ya Dar es
Salaam huku bei za chini zitakuwa Sh.
2,227.54 (petroli), Sh. 2,085.51 (dizeli) na
Sh. 2,038.76 (mafuta ya taa).

Hata hivyo, alisema katika kufuatilia
mwenendo wa bei za mafuta katika
soko la dunia, kuna uwezekano mkubwa
wa kuongezeka kwa bei ya mafuta kwa
Machi na Aprili, mwaka huu.

“EWURA itaendelea kufuatilia
mwenendo huo kwa karibu ili kuishau-
ri serikali hatua za kuchukua katika
harakati za kupunguza makali ya bei ya
mafuta,” alisema.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti,
dereva wa bodaboda, Ally Hamisi, alise-
ma pamoja na kutangazwa kushuka kwa
bei za mafuta bado hazileti nafuu kwa
mwananchi wa kawaida.

Naye dereva wa daladala, Damas Eze-
kiel, alisema kuwekwa kwa utaratibu wa
bei ya kikomo na bei ya chini itachochea
ushindani kwa wafanyabiashara wa
mafuta na kuna uwezekano wakauziwa
kwa bei nafuu.
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EXIM BANK
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NOTICE TO THE PUBLIC

RECEIVERSHIP OF FIFTY (50) UNITS IN UHURU
HEIGHTS TOWER- DAR ES SALAAM

the same.

was sought or granted.

WALTER BUXTON CHIPETA
RECEIVER/MANAGER

C/0O HALLMARK ATTORNEYS

18 RUVU/ CHOLE ROAD,

MASAKI AREA

P. 0. BOX 13811,

DAR ES SALAAM.

Tel: +255 222601 314/6

Email: info@hallmarkattorneys.co.tz

We, Hallmark Attorneys and Exim Bank (Tanzania) Limited (the Bank), take note of various newspaper
articles and press releases with misleading information, allegations and facts all issued and made on
account of COSMOS PROPERTIES LIMITED (the Company) with regard to the ongoing Receivership and
pending Court cases and would like to state the following:

1. That the Company is indebted to the Bank under various loan facility agreements and has defaulted

2. That the Bank holds securities for the loans among others, legal mortgage over 50 units all in Uhuru
Heights Tower registered in the Company’s name.

3. That the Bank is lawfully entitled to proceed with recovery on account of the Company’s default
having issued all relevant statutory notices as required.

4. That the Receivership over the Company’s properties as registered and advertised on 26th January
2022 is a valid and lawful process. Further that on 26th January 2022, the Company acting through
its directors, employees and agents illegally and forcefully blocked and interfered with the Bank,
Receiver and his agents from performing their lawful duties over the charged 50 units as required.

5. That there is pending High Court Civil Case no. 176 of 2021. However the suit relates to different
claims as between the Company and the Bank. The matter being subjudice, we cannot comment on
the substance or merits thereof and it is equally illegal for anyone else to do so.

6. That the alleged injunctive Court Order, if it exists, has not been procured or served on the Bank, the
Receiver and or any of their agents as of the date hereof, as required or at all.

7. The Bank and the Receiver confirm that they have not attended any Court hearing where such order

8. Further, if the said Court Order exists and subject to its receipt and review, neither the Bank and nor
the Receiver will take any action contrary to the terms of a valid Court Order and shall be strictly and
within the confines of the law, guided by what the Court has determined or will determine.

IN VIEW OF THE FOREGOING, the terms of the public notices issued on 26th January 2022 remain valid and
subsisting and the public shall be kept informed on the developments.
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Duni aanza na uchumi, siasa ACT " ———

Na Christina Mwakangale

MWENYEKITI wa Chama cha ACT-Wazal-
endo, Juma Duni Haji, amesema hataweza
kuufikia uongozi aliouonyesha Maalimu
Seif Sharif Hamad kwa asilimia 100, lakini
atatumia uzoefu wake kutimiza dhamira ya
chama, ikiwamo matarajio ya kushika dola
na kuwakomboa Watanzania kiuchumi, ki-
siasa na kijamii.

Amesema kati ya maswali ambayo ame-
kuwa akikumbana nayo kutoka kwa wana-
chama wake, waandishi wa habari pamoja
na wananchi, ni iwapo atavimudu viatu vya
Maalim Seif siku chache baada ya kuchukua
nafasi ya uenyekiti taifa.

Duni aliyasema hayo jana kwenye mkuta-
no na wahariri na waandishi wa habari uli-
ofanyika mkoani Dar es Salaam na kuhud-
huriwa na viongozi wakuu wa chama hicho,
akiwamo Kiongozi wa Chama, Zitto Kabwe.

“Moja ya maswali ambayo ninyi waandi-
shi, wanachama wa ACT-Wazalendo na
wapenzi wa demokrasia nchini mmekuwa
mkiniuliza, ni kama mimi nitaweza kuziba
pengo la mtangulizi wangu, mkijiuliza
kama nitaweza kuziba pengo la marehemu
Maalim Seif.

“Ninaomba niseme bayana kuwa Maalim
Seif hakuwa kiongozi wa kawaida. Viongozi

WATU wasiojulikana wamemuua kikatili
mwanafunzi wa darasa la nne katika Shule
ya Msingi Tutuo, Sikonge mkoani Tabora,
Maria Kazungu (13) na kisha kunyofoa vi-
ungo vyake vya siri wakati akienda kisimani
kuchota maji.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tabora,
Kamishna Msaidizi (ACP) Richard Abwao,
amethibitisha kuwapo kwa tukio hilo na
kuahidi kukutana na waandishi wa habari ili
kulizungumzia suala hilo.

Baba mzazi wa mtoto huyo, Ngassa Ka-
zungy, alisema jana kuwa Maria alitumwa
[jumaa na mama yake kwenda kuchota maji
kisimani baada ya kutoka shuleni majira ya
saa 11:00 jioni.

Kazungu aliweka wazi kuwa kwa mara
ya kwanza mwanawe huyo alifuata maji na
kurejea nyumbani salama lakini aliporudia
kwa mara ya pili hakuonekana hadi siku
ya pili mwili wake ulipookotwa kwenye
kichaka ukiwa umenyofolewa viungo vyake
katika sehemu ya siri huku masikio yakiwa
yametobolewa na kitu chenye ncha kali.

“Nimepata pigo ambalo sitalisahau katika
maisha yangu kwani mtoto wangu Maria
ameuawa kikatili na mimi niliamua kum-
somesha mwanangu ili siku za mbeleni aje
kunisaidia lakini wameamua kukatisha mai-
sha yake,” alisema Kazungu huku akilia kwa
uchungu.

Hata hivyo, Kazungu alisema anamwachia
Mungu pamoja na Jeshi la Polisi kwa kuwa

wa aina yake hutokea mara chache duniani.
Mimi sitaweza kulinganishwa na Maalim
Seif. Lakini nawahakikishieni kuwa nami
nina uzoefu wa muda mrefu wa kutosha
wa muda mrefu na maarifa ya kutosha. “Ni-
tayatumia katika kukiongoza chama kufikia
mafanikio yake ya kushika dola na kuwa-
komboa Watanzania kiuchumi, kisiasa na
kijamii,” alisema.

Duni aliongeza kwamba maisha yake ki-
siasa, tangu enzi za chama kimoja hadi sasa,
yamemwonyesha jinsi gani uvumilivu, uny-
enyekevu kwa malengo ya ukombozi wa
watu, hulipwa kwa imani na mapenzi.

“Hata pale nilipopata misukosuko ya kesi
nzito moja ya uhaini na nyingine ya kutuhu-
miwa kumuua askari huko Pemba, daima si-
kutetereka au kurudi nyuma. Ahadi yangu,
nguvu na ari hiyohiyo nitakuwa nayo katika
kuitumikia ACT-Wazalendo kwenye nafasi
yangu ya Mwenyekiti wa Chama Taifa,”
alisema Duni.

Alisema kwamba kama mwenyekiti wa
chama, ana wajibu wa kikatiba wa kuongo-
za vikao na kusimamia utekelezaji wa maa-
zimio ya vikao hivyo na masuala ya kipaum-
bele kwa kushirikiana na viongozi wenzake
na wanachama.

Kadhalika, aliongeza kwamba atasimam-
ia mageuzi ya uendeshaji wa chama kisasa

Mwanafunzi auawa na kisha kunyofolewa sehemu za siri

Na Waandishi Wetu

mauaji kama hayo hayapaswi kufumbiwa
macho na vyombo vinavyohusika ni lazima
vifanye kazi ili kuwabaini wanaofanya uny-
ama kama huo.

Mwenyekiti wa Serikali Kitongoji cha Ulu-
la, Masele Charles, alikiri kuuawa kwa mwa-
nafunzi huyo na kwamba amesikitishwa na
pia hajaridhishwa na mauaji hayo.

Mwenyekiti huyo aliweka bayana kuwa
hivi sasa anategemea kuanza ulinzi mkali
wa jeshi la sungusungu na polisi jamii katika
kitongoji chake ili kukabiliana na vitendo
vya uhalifu. Diwani wa Tutuo, Rashidi Ma-
gope, alionya kuwa waliofanya unyama huo
pia walimtoboa mara tatu sikio la mkono
wa kulia na kuongeza kwamba tukio hilo la
kuuawa kwa mwanafunzi huyo ni la pili kwa
kuwa hata mwaka jana aliuawa pia mwa-
nafunzi wa shule ya sekondari.

Diwani huyo aliongeza kuwa mauaji hayo
yanaleta taswira mbaya katika kata yake
na kuwataka baadhi ya wananchi wanao-
jihusisha na vitendo kama hivyo kuacha
mara moja. Aliliomba Jeshi la Polisi kufanya
uchunguzi wa kina ili kuwabaini wahalifu
hao na kuwafikisha kwenye vyombo vya
sheria.

Mkuu wa Wilaya ya Sikonge ambaye pia
ni Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi na Us-
alama wilaya, John Palingo, alipoulizwa juu
ya tukio hilo, licha ya kukiri kuwapo alisema
yeye hakuwapo kwenye eneo la tukio kwa
kuwa sasa yuko Dar es Salaam kwa mat-
ibabu.

MAUAJI KIGOMA

ikiwamo kutekelezwa programu ya ACT Ki-
ganjani, ili kuwezesha wanachama kusajil-
iwa na kulipia ada za uanachama kwa njia
ya simu.

“Nitashughulikia masuala muhimu ki-
taifa. Mathalani bidhaa muhimu katika
msimu huu wa kilimo, mbolea aina ya Urea
imepanda kutoka Sh. 50,000 hadi 105,000
kwenye maeneo mengi.

“Hali ni hiyo hiyo kwenye bidhaa nyingi
nchini, ikiwamo mahitaji muhimu kama
vile vyakula, mafuta na vifaa vya ujenzi.
ACT-Wazalendo itaendelea kupaza sauti juu
ya masuala haya na mengine kuhakikisha
kila Mtanzania anaishi kwa raha, furaha na
ustawi,” alisema Duni.

Makamu Mwenyekiti Zanzibar, Othman
Masoud Othman, alisema ndoto ya Maalim
Seif, haimo tu kwenye kuchukua nafasi al-
izozishikilia, bali kwenye kuyatimiza yale
aliyoyapigania.

“Sitayafanya hayo peke yangu. Maana
kama ninavyosema kila siku, Maalim Seif
alikuwa mkubwa kuliko sisi mmoja mmoja.
Tunahitaji kuwa wengi na wamoja, ili kujaa
kwenye nafasi ya Maalim Seif na kuyatimi-
za malengo yake. Mimi na wenzangu kwa
umoja wetu na wingi wetu tutamhuisha
Maalim Seif kwa kuitimiza ndoto yake kwa
nchi hii na watu wake,” alisema Othman.

Mwenyekiti wa Chama
cha ACT-Wazalendo
Taifa, Juma Duni

Haji, akizungumza na
waandishi wa habari,

jana, wakati akitangaza
mikakati ya uongozi
wake ya kukijenga
chama hicho baada ya
kuchaguliwa kushika
nafasi hiyo. Kushoto ni
Makamu Mwenyekiti wa
Chama hicho ambaye ni
Makamu wa Kwanza wa
Rais Zanzibar, Othu-
man Masoud Othuman.
PICHA: JUMANNE JUMA

Jeshi la Polisi mkoa wa Kigoma limesema
katika mwezi Januari, mwaka huu, kume-
tokea matukio saba ya mauaji yaliyosababi-
sha vifo vya watu 10.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kigoma, ACP
James Manyama, alisema vyanzo vya mauaji
hayo ni wivu wa mapenzi, ulevi na masuala
ya kifamilia.

Katika moja ya matukio hayo, alisema ki-
jana wa miaka 23, Herman John, mkazi wa
ari 5, mwaka huu, alimpiga mpini mama
yake aitwaye, Celina Kasuga (63) ambaye
alikuwa akimdai fedha yake Sh. 300,000.

Alisema katika tukio lingine, Januari 30
Nyarugusu wilaya ya Kasulu, watu watatu
wanaotuhumiwa kuwa majambazi, wali-
uawa katika majibizano ya risasi na polisi.

Kamanda Manyama alisema katika tukio
hilo, polisi walikamata silaha aina ya AK47
ikiwa na magazine mbili zenye risasi 47 na
askari wao mmoja alijeruhiwa na yuko hos-
pitalini akiendelea na matibabu.

“Miili ya majambazi hao iko hospitalini
tunaomba ndugu wajitokeze kuchukua kwa
sababu bado haijatambuliwa,” alisema.

Pia alisema polisi wanamshikilia Mwe-
Bwebwe, na wenzake ambao walikutwa na
silaha aina ya gobole zinazodaiwa kutumika
kutekeleza uhalifu ikiwamo uwindaji hara-
mu wa wanyamapori na ujambazi.

. Imeandikwa na Jumbe Ismailly,
Sikonge na Pendo Thomas, Kigoma.

. Uteuzi Zuhura lkulu
- waibua ‘wakongwe’

© NaRomana Mallya

WAKONGWE katika tasnia ya

: habari wamemmuwagia sifa Zuhura

: Yunus Abdallah aliyeteuliwa na Rais
: Samia Suluhu Hassan kuwa MKuru-

] gkenlzi mpya wa Mawasiliano ya Rais,
: Ikulu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa

: jana na Kaimu Mkurugenzi wa

: Mawasiliano ya Rais, Ikulu, Jaf-

: far Haniu, Rais amemteua Zuhura

+ kushika nafasi hiyo kuanzia Januari
* 30 mwaka huu.

Kabla ya uteuzi huo, Zuhura

: alikuwa Mtayarishaji wa Vipindi na

¢ Mtangazaji wa Idhaa ya Kiswahili ya
¢ Shirika la Utangazaji la Uingereza

: (BBC) na amechukua nafasi ya Haniu
: ambaye atapangiwa kazi nyingine.

Wakizungumza na Nipashe kuhu-

¢ siana na uteuzi huo, wakongwe wa
: tasnia ya habari walisema Zuhura
: anastahili nafasi hiyo kwa sababu
: ana uzoefu wa kitaifa na kimataifa.

Alakok Mayombo, mmoja wa

: wakongwe hao kwenye tasnia ya
: habari, alisema Zuhura siku zote
: amekuwa akifanya kazi yake kwa
: kufuata misingi ya taaluma.

“Ni mtu sahihi kufanya kazi Ikulu,

: ana uelewa mpana wa Kitaifa na

¢ kimataifa. Kwa hiyo, atakuwa kwe-
* nye nafasi nzuri ya kufanya kazi na
: Rais,” alisema.

Katibu Mtendaji wa Baraza la

: Habari Tanzania (MCT), Kajubi Mu-

: kajanga, alisema amefurahishwa na

: uteuzi huo kwa sababu uwezo wa

: Zuhura ni mkubwa na ni mtu mwe-

: nye ari, uelewa na taaluma, hivyo

: anaamini Kila Kitu kitakwenda vizuri.

“Zuhura ni mwandishi wa habari

: mzuri na vilevile ni mwandishi wa
i vitabu, ninachomfahamu ni kwamba
i Upele umepata mkunaji,” alisema.

Mwanahabari mkongwe, Absalom

¢ Kibanda, alisema Mkurugenzi wa Ku-
: rugenzi ya Mawasiliano ya Rais Ikulu
¢ ni ofisi binafsi ya Rais, hivyo Rais

: huteua mtu ambaye anamwamini,

: anamfahamu na mwenye uwezo.

“Zuhura amefanya kazi sehemu

: mbalimbali, nilikutana naye Radio

: Uhuru, akatoka akaenda magazeti

* ya Mwananchi kama mwandishi wa
: habari na mwanzoni mwa miaka ya
: 2000 kabla ya kwenda BBC ambako
. amefanya kazi kwa miaka 14, ana

¢ uzoefu wa kitaifa na kimataifa,”

* alisema.

Zuhura ni mwanamke wa kwanza

: kutangaza kipindi cha Kiswabhili

: cha Televisheni BBC, Dira ya Dunia
¢ akihudumu kwenye shirika hilo kwa
¢ miaka 14 na mwezi uliopita aliaga

¢ lakini hakusema alikokuwa anak-

: wenda.

Alijiunga na shirika hilo mwaka

i 2008 akiwa mtangazaji na mtayar-
: ishaji wa matangazo na umaarufu
: wake ulipanda kila siku baada ya

¢ kuwa mtangazaji kinara wa ma-

: tangazao ya redio, Dira ya Dunia.

Aliripoti Uchaguzi Mkuu wa Tan-

§ zania wa mwaka 2010 na katika kazi
* yake alihoji viongozi mbalimbali wa
§ Afrika.

Miongoni mwao ni Rais mstaafu

* wa awamu ya nne, Dk. Jakaya

¢ Kikwete kama sehemu ya taarifa

¢ kuhusu biashara haramu ya wany-

: amapori pamoja na Rais wa Uganda,
: Yoweri Museveni.

Mwaka 2015 alifanya mahojiano

¢ na Edward Lowassa ambaye aligom-
: bea nafasi ya urais kupitia Chama

: cha Demokrasia na Maendeleo

: (CHADEMA).

Amewahi kufanya kazi ya

§ utangazaji katika vipindi mbalimbali
* vya redio ya Times FM na Uhuru FM.
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TANGAZO

A

WA

Transforming Afvican Agricalture
POSITION ANNOUNCEMENT
ZONE FACILITATOR

A

WA

Transforming Afsican Agricullure
POSITION ANNOUNCEMENT
FIELD PROJECTS MANAGER

lITA-TZ2022-R4D-002-NRS-TABORA

lITA-TZ2022-R4D-001-NRS- MOROGORO

Background: The International Institute of Tropical Agriculture (lITA) is a not-for-profit
institution that generates agricultural innovations to meet Africa’s most pressing challenges of
hunger, malnutrition, poverty, and natural resource degradation. Working with various partners
across sub-Saharan Africa, we improve livelihoods, enhance food and nutrition security, increase
employment, and preserve natural resource integrity. IITA is a member of CGIAR, a global
agriculture research partnership for a food secure future. Please visit https://www.iita.org/ for more
information on IITA.

The project complements and builds on ongoing efforts from the Building an Economically
Sustainable Seed System for Cassava in Tanzania (BEST Cassava) project that has operated since
2017 and will end this year and transition into the Building an Economically Sustainable, Integrated
Cassava Seed System, Phase 2 (BASICS-Il) project in 2022 in Tanzania

IITA is looking for a suitably qualified person to fill the vacancy of the position of Zone Facilitator
for the Muhogo Bora project.

Duty Station: This is a Nationally Recruited Position, and the incumbent will be based in Tabora,
Tanzania.

Core Responsibilities

The Zonal Facilitator will be responsible for CSE recruitment and selection of appropriate rural
farmers with emphasis on women and youths, supervise training of CSEs, facilitate CSEs
registration and ensure formation of CSE associations.

The zonal project manager will be responsible for:

+ Ensuring Strategy and Performance

+ Recruitment and selection of appropriate rural farmers with emphasis on women and youths
to become CSEs

+ Arobust training program on agronomy, seed multiplication, and business skills

+ Recruited CSEs to be registered as seed dealers by the Ministry of Agriculture (MoA)

+ Linking CSEs with TOSCI for registration and inspections

+ Backstopping, mentoring and monitoring for effective agronomic and business practices of
CSEs

+ Provide marketing and promotion support through seed grower’s associations

+Build and strengthen the capacity of seed grower’s associations

+ Provide training to Extension staff (MoA) on commercialization and supervise them

+ Management of other staff including performance— Field Area Facilitators (once recruited)

+ Ensuring compliance with |ITA procedures

+ Administration and operation of Zonal Office

+ Representing [ITA in the local area business, government, other stakeholders

+ Preparing monthly plans for the respective Zone and staff (to be approved by Technical Lead)

+ Prepare monthly budget to correspond with activities in workplan

+Monitor expenses to budget - (staff expenses, vehicle, programming)

+ Monitoring and Evaluation / Reporting

+ Ensuring timely and accurate Data collection at all sites

+  Monthly progress Zone report

+ Tracking M&E against Performance targets and keeping Technical Lead advised

+ Perform any other job-related duties as may be assigned by the supervisor.

Qualification and Experience

A Bachelors’ degree in a relevant subject e.g. Agronomy, Agriculture general, Agribusiness

+ A Minimum of 4 years’ professional experience of working with Research, agri-business,
marketing and farmer organizations in East Africa.

+ Knowledge & practical experience of Cassava agronomy, Research, Plant protections, Value
Chain Development

+  Good command of spoken and written English

+ Good communication/social skills; Good familiarity with the area the project/program is
situated

General information:

The initial contract for the position is for two years: renewable subject to performance and
availability of funds. The duty station for the position will be IITA in Tabora. This is a nationally
recruited position and |ITA offers a competitive remuneration package.

Applications: Applications including curriculum vitae, copies of certificates, telephone number,
email address, and names and addresses of two referees should be sent to the Country
Representative, |ITA-Tanzania, Plot No. 25, Mwenge — Coca-Cola Road, Mikocheni Industrial Area
P.O. Box 34441, Dar es Salaam, Tanzania or by email to lITA-Tanzania@cgiar.org

Applicants are requested to please indicate the reference number for the position as indicated on
the heading of the announcement in your application as well as on the subject of your email if
sending by email. If sending by post or hand delivery, please indicate the reference number on your
application as well as on the left-hand side of your envelope. Please note that any applications
without the reference indicated will be automatically disqualified.

Closing date: Two weeks from the date of advertisement appearing in the newspaper.
Please note that only shortlisted candidates will be contacted.

The International Institute of Tropical Agriculture (lITA) is a not-for-profit institution that generates
agricultural innovations to meet Africa’s most pressing challenges of hunger, malnutrition, poverty, and natural resource
degradation. Working with various partners across sub-Saharan Africa, we improve livelihoods, enhance food and
nutrition security, increase employment, and preserve natural resource integrity. IITA is a member of CGIAR, a global
agriculture research partnership for a food secure future. Please visit https://www.iita.org/ for more information on IITA.

The International Institute of Tropical Agriculture (IITA) has won a competitive two-year grant from IFAD- South-South
Cooperation (SSTC) Facility to implement a project on supporting the recovery of priority food crop value chains from
the effects of COVID 19 to strengthen community resilience, markets, and trade development in Tanzania. The project
will operate in the Central Corridor and part of the Lake Zone and will provide technical input and support to the
IFAD-funded Agriculture and Fisheries Development Programme (AFDP). The two-year grant will be implemented in
collaboration with the Alliance Bioversity International -CIAT (ABC) and other partners in target regions along the Central
Corridor and part of the Lake Zone.

The second project is BASICSII which is a project funded by the Bill and Melinda Gates with a vision of developing and
commercializing the cassava seed supply chain--from pre-basic seed of officially released varieties to the farmers
through a network of government-certified commercial cassava seed entrepreneurs located throughout the primary
cassava growing regions of Tanzania. The project has been operating in Nigeria since 2020 and has been extended to
Tanzania from 2022 up to 2025.

IITAis seeking to recruit a qualified person to fill the vacancy of the Field Projects Manager for the IITA-led IFAD-SSTC
and BASICII projects areas respectively. The position will be for a period of two years renewable subject to availability
of funds, a successful probation period and high performance throughout the implementation of the project.

Duty Station: This is a Nationally Recruited Position, and the incumbent will be based in Morogoro, Tanzania.

Responsibilities:

+ Provide overall leadership and coordination of projects teams to ensure that project targets are achieved within
the set timelines and corresponding budgets.

+ Develop elaborate work plans for all actions and activities of the projects including preparation of planning,
implementation, reporting, monitoring, and evaluation studies.

+ For the IFAD-SSTC project, create efficient mechanisms for synergies and extensive sharing of knowledge
between the project and the IFAD-funded Agriculture and Fisheries Development Programme (AFDP)

+ Managing successful relationships with the government, donor agencies, the business community, related
donor-funded projects, and other stakeholders as required.

+ Prepare the periodic financial and technical reports which include- quarterly, semi-annual, and annual reports.

+ Establish and strengthen productive partnerships with public (district) and private sector partners to facilitate
learning and knowledge sharing.

+ Organize coordination-planning and review meetings with the project implementing partners

+ Work closely with the MEL officer to develop a performance management plan for the projects and monitor the
implementation processes to track milestones.

+ Ensuring daily management of the projects and assuming full accountability of projects results

+ Responsible for day-to-day operational coordination of partner activities,

+ Contribute to publication of action research results and success stories.

+ Ensuring effective and efficient management of project's compliance with planning, monitoring, evaluation,
performance, and reporting

+ Work closely with the projects Finance Administrator to ensure monitoring and strict budgetary adherence

+ Work closely with the projects Finance Administrator to review and ensure timely submission of regular financial
reports

+ Perform other activities as may be assigned by supervisor.

Qualification and Experience

The candidate should have a master’s degree relevant to general agriculture, agribusiness, and seed systems or its
equivalent from a recognized university with experience in agricultural technology transfer, marketing, and management
of partnerships.

A minimum of five years of senior level field experience in cassava productivity and seed business system

Core Competencies:

+ Experience of at least 5 years as a project manager/ coordinator of large-scale agricultural development projects,
in East Africa and Tanzania in particular.

+ Having experience and goo d understanding of production, markets, sustainable seed systems development,
marketing challenges and opportunities in Tanzania

+ Demonstrated ability to integrate gender, youth, and private sector engagement issues into development projects

+ Ability to work collegially and collaboratively in a multidisciplinary and multi-cultural environment.

+ Demonstrated communication, networking, computer, and organizational skills and ability to prepare high quality
reports.

+ Proven experience with engaging with public and private sector stakeholders

+ Experience in marketing and business development skills is an added advantage

+ Demonstrated ability in stakeholder and partner engagement and policy dialogue with emphasis to district
engagement.

+ Excellent leadership, interpersonal and team building skills.

+ Excellent writing skills.

+ Excellent resource mobilization skills

General information:
The initial contract for the position is for two years: renewable subject to performance and availability of funds. The duty
station for the position will be IITA in Morogoro. This is a nationally recruited position and IITA offers a competitive
remuneration package.

Applications: Applications including curriculum vitae, copies of certificates, telephone number, email address, and
names and addresses of two referees should be sent to the Country Representative, [ITA-Tanzania, Plot No. 25,
Mwenge — Coca-Cola Road, Mikocheni Industrial Area P.O. Box 34441, Dar es Salaam, Tanzania or by email to
lITA-Tanzania@cgiar.org

Applicants are requested to please indicate the reference number for the position as indicated on the heading of the
announcement in your application as well as on the subject of your email if sending by email. If sending by post or hand
delivery, please indicate the reference number on your application as well as on the left-hand side of your envelope.
Please note that any applications without the reference indicated will be automatically disqualified.

Closing date: Two weeks from the date of advertisement appearing in the newspaper.
Please note that only shortlisted candidates will be contacted.
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MAONI & UCHAMBUZI

Bravo Tulia, tunatarajia
weledi kuongoza Bunge

BUNGE limemchagua kwa kura zote 376, Dk. Tulia Ackson kuwa
Spika, akijaza nafasi ya Job Ndugai aliyejiuzulu wadhifa huo mape-
ma mwezi uliopita.

Tunampongeza sana Dk. Tulia kwa kuchaguliwa kuongoza moja
ya mihimili mitatu inayounda dola na tunamtakia mafanikio katika
utekelezaji wa majukumu hayo mapya.

Hakuna anayeweza kuhoji au kutilia shaka uwezo na weledi,
uadilifu wala uzoefu alionao Spika huyo mpya. Hizo ndizo sababu
zilizomfanya apitishwe katika ngazi zote za uteuzi, kuanzia Kamati
Kuu ya Halmashauri Kuu ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Kamati
ya Wabunge wa CCM kisha kuchaguliwa na Bunge zina jana.

Hili linadhihirishwa na Dk. Tulia kupitishwa na Kamati Kuu ya
CCM pekee licha ya wanachama zaidi ya 70 kujitokeza kuomba ku-
gombea nafasi hiyo, wengi wakiwa watu wazito na wenye uzoefu
wa kutosha.

Kilichodhihirisha zaidi kuwa Spika huyo mwanamke anakubal-
iwa na wabunge, ni kutokana na jana kumchagua kwa kura zote
dhidi ya washindani wake wanane kutoka vyama vya upinzani
baada ya kunadi hoja zao mbele ya wabunge.

Mbunge mkongwe kutoka Jimbo la Isimanu, kuliko wote, Wil-
lium Lukuvi aliyesimamia uchaguzi huo alimtangaza Dk. Tulia
kuwa mshindi kwa kupata kura zote 376 zilizopigwa na wabunge.

Pamoja na pongezi zetu kwake, tunaona kwamba Tulia ana
kibarua kikubwa mbele yake kuhakikisha analisimamia Bunge,
ambalo mhimili linaundwa na wawakilishi wa wananchi. Majuku-
mu ya Bunge ni kutunga sheria, kufuta sheria zisizofaa pamoja na
kuifuatilia na kuisimamia serikali katika utendaji wa shughuli zake
za kila siku, zikiwamo wa maendeleo.

Chini ya Dk. Tulia tunatarajia kwamba Bunge halitasita kuhoji
‘madudu’ ambayo litabaini yamefanywa na watendaji wa serikali
ngazi zote (Serikali Kuu) na (Serikali za Mitaa) hususani matumizi
ya fedha za walipakodi zinazotumika katika utoaji wa huduma na
utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

Hatutarajii Bunge kuacha majukumu yake ya msingi ikiwamo
kuihoji serikali badala yake kuwa mtetezi na msemaji wake. Kufan-
ya hivyo ni kukiuka maana ya dhana ya mgawanyo wa madaraka
baina ya mihimili yote mitatu ya dola (Serikali, Bunge na Mahaka-
ma).

Kilichotia faraja ni hotuba yake fupi baada ya kuchaguliwa
alipoeleza nafasi ya Bunge ambalo ni sauti ya wananchi kwamba
mhimili huo ni daraja kati ya serikali na wananchi, na kwamba
atatumia nguvu zake kuliongoza kwa umakini ili liwe daraja mad-
hubuti kati ya wananchi na serikali na ataliongoza kuishauri seri-
kali ili kutimiza wajibu wake.

Alisema Bunge litauliza maswali na kuhoji serikali kwa hekima
na busara, na kuongeza kuwa watafanya hivyo kwa nia thabiti ili
wananchi wapate maendeleo.

Katika miaka ya karibuni, zilianza kuibuka hisia na malalamiko
kutoka kwa baadhi ya watu kwamba Bunge limeanza kusahau ma-
jukumu yake, hivyo kutojisimamia kama mhimili kamili. Kwa kauli
ya Tulia tunatarajia kuona maboresho makubwa katika mhimili
huo.

Tusingefurahia kushuhudia minyukano isiyo ya lazima iliyoku-
wa ikionekana kati ya kiti cha Spika na wabunge wa upinzani na
wakati mwingine wabunge wa chama tawala na upinzani.

Lingine tunalomwomba Spika Tulia alifanye ni kurejesha Bunge
kuonyeshwa mubashara ili wananchi wasikie yanayojadiliwa na
wawakilishi wao katika kuwaletea maendeleo kwenye majimbo
yao na taifa kwa ujumla. Hii ndio maana ya kuliita Bunge kuwa ni
sauti ya wananchi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Wabunge ni utashi wa kisiasa

utakaotokomeza ndoa utotoni

TAKWIMU za mwaka 2010
na 2017 zilizotolewa na
Shirika la Umoja wa Mataifa
la Kuwahudumia Watoto
Ulimwenguni (UNICEF), zi-
naeleza kuwa Tanzania ni
ya tatu Afrika kwa kuwa na
viwango vya juu vya ndoa za
utotoni.

Katika takwimu hizo, Su-
dani Kusini taifa jipya lililo-
patikana baada ya kujitenga
na Sudan, inakadiriwa kuwa
na idadi ya watoto wa chini
ya umri wa miaka 18 wa-
naoozwa ambao ni asilimia
52 ikiwa ni idadi kubwa zai-
di, Uganda ina asilimia 40 na
Tanzania ni asilimia 31.

Ni mwaka jana kuelekea
katika maadhimisho ya Siku
ya Mtoto wa Afrika ambapo
shirika hilo lilitoa takwimu
hizo, huku mtandao wa
mashirika yasiyo ya kiseri-
kali yanayopigania haki za
mtoto ukiiomba serikali ku-
fanyia marekebisho Sheria
ya Ndoa ya mwaka 1971.

Kuwapo kwa ndoa za
utotoni, ni wazi kwamba
kunatokana na kutokuwapo
kwa usawa wa kijinsia na
thamani ya chini wanayope-
wa wasichana, hali ambayo
inachangia kudhoofisha
maendeleo ya taifa.

Vita hii inahitaji utashi wa
kisiasa kukabiliana na tatizo
hilo, hasa kwa wabunge
ambao wapo katika na-
fasi nzuri ya kubuni, kutoa
mwongozo ili kutekeleza
sheria na sera zinazotakiwa,
kupitisha bajeti, kufuatilia
utekelezaji na kuhakikisha

uwajibikaji unakuwapo.

Wabunge wanaweza ku-
fuatilia na hakikisha sauti za
wananchi zinasikika, ikiwa
ni pamoja na zile za watoto
wa kike. Hivyo, ili kukabili-
ana na ndoa hizo, utashi na
dhamira ya kisiasa ni jambo
muhimu.

Kwa nguvu yao kama
wawakilishi wa wananchi
katika ngazi ya maamuzi,
wanaweza kushawishi,
kushirikiana na wadau
wengine kuelimisha jamii,
ili ielewe madhara ya ndoa
hizo, hatimaye ibadilike.

Hivyo suala la utashi wa
kisiasa ni la muhimu katika
kupiga vita ndoa hizo, kwani
wawakilishi wa wananchi
ndiyo wanaojua hali halisi
ya mila na desturi za huko
wanakotoka.

Kitendo  kilichofanywa
na binti ambaye amefaulu
kuingia kidato cha kwanza
mwaka huu akajinusuru na
kukwepa ndoa ya utotoni,
kiwe chachu ya kufuatilia
nyendo za wazazi na walezi
ambao bado hawajaacha
ukatili huo.

Baba mzazi alitaka kum-
wozesha kwa mahari ya
ngombe 14, kitendo am-
bacho binti hakukipenda
na kuamua kwenda kutoa
taarifa kwa ofisi ya mtendaji
wa kata kwa hatua zaidi za
kisheria.

Kwa sasa binti huyo
amechukuliwa na Shirika
la Agape mijini Shinyanga,
katika nyumba salama ya
watoto wenye madhira ya

ndoa za utotoni, kwa ajili ya
usalama na anajiandaa kue-
ndelea na masomo ya kidato
cha tano.

Inaonekana huyo amee-
limishwa na ameelewa
umuhimu wa elimu akaji-
nusuru asiingie katika ndoa
hiyo ambayo ingekatisha
ndoto yake. Je, ni wangapi
wenye ushujaa kama binti
huyo?

Bado ninaendelea kua-
mini kuwa wawakilishi wa
wananchi kwenye ngazi
za maamuzi wakiwamo
wabunge, wana nafasi ya ku-
zunguka katika maeneo yao
ya uwakilishi na kuelimisha
jamii madhara ya ndoa za
utotoni.

Wazazi na walezi pia ni
vyema wakatambua kuwa
ndoa za utotoni mara nyingi
huwa ni mwisho wa fursa ya
elimu kwa wasichana. Hivyo
ni vyema wakaacha wa-
timize mahitaji yao muhimu
na haki zao ikijumuisha
elimu.

Lakini ni vyema wakatam-
bua kuwa watoto wa kike
wana haki ya kupata elimu
na sio wa kuwa mitaji yao
kama ambavyo ilitaka ku-
tokea kwa binti huyo ali-
yekuwa aolewe kwa mahari
yangombe 14.

Jambo lingine ni kwamba,
dunia ya leo imebadilika,
hivyo kuna haja ya kuacha-
na na mila ambazo zinam-
kandamiza mtoto wa kike
kwa kumgeuza kuwa kitega
uchumi kwa kumnyima
elimu.



Jumatano Februari 2, 2022 NipaShe 7

HABARI KITAIFA

BN Mtoto adaiwa kuchomwa moto

Mawakili Jamhuri ) °
Kumboli Sabaya Sehemu za siri na mjomba wake

Na Allan Isack, ARUSHA

ALIYEKUWA Mkuu wa Wilaya ya Hai
mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya,
leo anatarajiwa kupandishwa kizimba-
ni katika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Arusha, kuhojiwa na mawak-
ili wa Jamhuri baada ya mawakili wa
upande wa utetezi kutumia siku tatu ;
kumwongoza mteja wao. - A

Sabaya ambaye ni shahidi wa pili A
wa upande wa Utetezi kwa mshtakiwa
wa kwanza, anakabiliwa na kesi ya
uhujumu uchumi namba 27 kwenye '
mahakama hiyo. '

yanaongezeka kila siku licha ya ku-
wapo juhudi mbalimbali za ku-
tokomeza vitendo hivyo.

Masatu alisema tukio hilo la kiny-
ama lilifanywa na mjomba wake am-
baye ni mume wa shangazi wa mtoto
huyo, aliyejulikana kwa jina la Rama-
dhani Ali Januari 20, mwaka huu
na aligundulika kufanyiwa kitendo
hicho na walimu wake.

“Mwendo wake na unyonge al-
iokuwa nao ndio sababu iliyofanya
kumtambua kuwa amechomwa moto
na mume wa shangazi yake. Matukio
ya kikatili kwa sasa yameongezeka

ndani ya jamii, lakini wanafamilia
wanashindwa kutoa taarifa,”alisema
Masatu. Pia alisema mtoto huyo al-
ichomwa moto kwa kutumia Kkisu
ambacho alikuwa akikiweka katika
moto na baada ya kupata moto kum-
choma katika sehemu zake za siri na
mapajani hali ambayo ilimsaba-
bishia maumivu makali na kushind-
wa kutembea vizuri.

Alisema shangazi wa na mtoto huyo
alikuwa akifurahia kitendo alicho-
fanyiwa mtoto huyo na mume wake
kwa kuwa hawakutoa taarifa mahali
popote juu ya ukatili huo.

MTOTO wa miaka 10  (jina lime-
hifadhi) katika Halmashauri ya Man-
ispaa ya Kahama mkoani Shinyanga,
ambaye ni mwanafunzi wa darasa
la pili (jina la shule linahifadhiwa)
amechomwa moto sehemu za siri na
mapajani na mjomba wake.

Mkuu wa Dawati la Jinsia, Inspekta
Tiho Masatu, aliyabainisha hayo jana
wakati akizungumza na gazeti hili
ofisini kwake kuhusu matukio ya uka-
tili wa kijinsia.

Alisema kwa sasa matukio hayo

Katika kesi hiyo, mbali na Sabaya
washtakiwa wengine ni Silvester
Nyegu (26), Enock Togolani (41), Wat-
son Mwahomange (27), John Odemba,
Jackson Macha (29) na Nathan Msuya
(31) wanaokabiliwa na mashtaka

matano yakiwamo ya kuongoza genge

la uhalifu, kujihusisha na vitendo vya
rushwa, matumizi mabaya
ya madaraka na utakatishaji
wa fedha.

Shauri hilo lilisitishwa kuendelea
mahakamani huko kwa muda wa siku

10 kupisha shughuli za kimahakama za

maadhimisho ya wiki ya sheria.

Hadi sasa kwa mshatiwa wa kwanza

(Sabaya), mashahidi wawili wame-
panda Kizimbani kutoa ushahidi wao
akiwamo MKuu huyo wa zamani wa
Wilaya ya Hai na mke wake, Jesca
Thomas.

Shahidi wa kwanza wa utetezi, Sili-
vester Nyegu (26), alikamilisha kutoa

ushahidi wake mahakamani huko dhidi

ya mashtaka yanayowakabili.

Katika kesi hiyo, shtaka la kwanza
ni la kuongoza genge la uhalifu lin-
alowakabili washtakiwa wote, la pili
ni kujihusisha na vitendo vya rushwa,

likimkabili mshtakiwa wa kwanza peke

yake na la tatu ni la kujihusisha na
vitendo vya rushwa
linalomkabili mshakiwa wa kwanza
peke yake.

Shtaka la nne ni la matumizi
mabaya ya madaraka, linalomkabili
Sabaya peke yake na shtaka la tano ni

la utakatishaji wa fedha na linalowaka-

bili washtakiwa wote saba.

Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii
(NSSF) umeanza rasmi uhakiki wa
wastaafu na wategemezi wanaolipwa
pensheni ya kila mwezi, huku ukiwa-
taka walengwa kufika na nyaraka nne
muhimu ili kufanikisha zoezi hilo.

Akizungumzia utaratibu wa uhakiki
huo ulioanza jana hadi Aprili 29, 2022,
Meneja Pensheni wa NSSF, Nancy
Mwangamila, alisema mstaafu anataki-
wa kufika na nyaraka muhimu ambazo
ni kitambulisho cha NSSF au kuponi,
kitambulisho cha Taifa au namba ya
NIDA, picha moja ndogo ya sasa ya ran-
gi na kwa wategemezi (watoto) wafike
na cheti cha kuzaliwa na kitambulisho
cha shule.

Nancy alisema Mfuko umeweka uta-
ratibu mzuri kwa wastaafu wagonjwa
au wazee wasiojiweza taarifa zao zi-
tolewe kupitia barua pepe customer-
care@nssf.or.tz au wapige simu ya bure
0800116773 ili waweze kuhudumiwa.

Alisema wastaafu wanaohudumiwa
na Mfuko hadi kufikia Desemba 31, 2021
wameongezeka na kufikia 24,894 ku-

i\ Meneja Malipo ya Pensheni wa NSSF, Nancy Mwangamila (kulia), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam
jana, kuhusu zoezi la uhakiki wa wastaafu na wategemezi linaloanza. Wengine ni Mameneja Waandamzi wa NSSF, Lulu Mengele
i (kushoto) na James Oigo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NSSF yaweka utaratibu kuhakiki wastaafu na wategemezi

toka 23,164 waliokuwapo mwezi Juni,
2021 sawa na asilimia 7.47.

Alisema idadi ya wastaafu waliopo
katika daftari la pensheni ya kila mwezi
wanalipwa wastani wa Sh. bilioni 8.4
kwa mwezi.

Nancy alisema lengo la uhakiki huo ni
kwa ajili ya kuhuisha taarifa za wastaa-
fu ili kupata sahihi kama sehemu wa-
nazoishi, namba za simu na namba za
Kitambulisho cha Taifa.

Alisema kwa wastaafu waliopo Zan-
zibar watahakikiwa katika ofisi zote
za ZSSF zilizopo Unguja na Pemba na
waliopo Dar es Salaam uhakiki wao uta-
fanyika katika ofisi za mkoa ambazo ni
Ilala, Kinondoni na Temeke pia katika
ofisi za wilaya zilizopo Daraja la Mwal-
imu Nyerere na Mbezi Beach.

Kwa upande wake, Meneja Usimamizi
wa Mafao wa NSSF, James Oigo, alisema
uhakiki wa wastaafu na wategemezi
wanaolipwa pensheni ya kila mwezi
ulianza rasmi jana hadi Aprili 29, 2022.

Oigo alisema uhakiki ni muhimu kwa
sababu Mfuko unapata taarifa sahihi za
wastaafu na wategemezi wake na kuu-
wezesha kuendelea kulipa mafao kwa

wahusika kila mwezi bila ya usumbufu
wowote pamoja na kuhuisha kanzi data
zake.

Alisema uhakiki utafanyika kila siku
Jumatatu hadi [jumaa kuanzia saa 2:30
asubuhi hadi saa 10:30 jioni kwenye
ofisi zote za NSSF za mikoa na kwamba
moja kati ya malengo makuu ya Mfuko
ni kutoa mafao ya muda mrefu ambayo
ni ya pensheni na mafao ya muda mfu-
pi.
Oigo alifafanua kuwa mafao ya pen-
sheni yanatolewa kwa wanachama
waliofikia umri wa kustaafu ambao ni
miaka 55 mpaka 59 kustaafu kwa hiari
na miaka 60 kustaafu kwa mujibu wa
sheria na awe amechangia katika Mfu-
ko michango isiyopungua ya miezi 180
sawa na miaka 15.

Alisema NSSF pia inatoa pensheni ya
ulemavu ambayo hulipwa kwa mwa-
nachama aliyepoteza angalau theluthi
mbili (2/3) ya uwezo wa kufanyakazi na
awe amepata ulemavu wa kimwili au
kiakili kama ilivyothibitishwa na taarifa
ya daktari na kwamba pensheni ny-
ingine ni ya urithi ambayo hulipwa kwa
wategemezi wa mwanachama aliye-

fariki ambao ni mke/mume na watoto
walio na umri usiozidi miaka 18 au 21
ikiwa wapo masomoni.

Oigo alisema katika kuwaondolea
usumbufu wastaafu, Mfuko umeunda
group la ujumbe mfupi wa maneno
(SMS) ambazo zimeshaanza kutumwa
kwa wastaafu zikiwataka waende ku-
hakikiwa kwa vipindi tofauti tofauti
kwa mfano baadhi ya wastaafu wataan-
za kuhakikiwa mwezi huu wa Februari,
mwezi Machi na kundi la mwisho mwe-
zi Aprili. Hali itakayoondoa msongama-
no na kuzingatia tahadhari za ugonjwa
wa UKIVO 19.

Aidha, Mfuko katika kuendelea kutoa
huduma zake kidigitali umekuwa uki-
tumia mfumo wa kuchukua alama za
kidole gumba (Biomentic/ Fingerprint)
utaratibu ambao unarahisisha zoezi la
uhakiki na kuwa la muda mfupi kwa
kuwa mfumo huo umeunganishwa
moja kwa moja na mfumo wa NIDA
ambao una taarifa za wanachama
na kufanya zoezi la uhakiki kuwa la
muda mfupi endapo mstaafu atakuwa
na namba ya kitambulisho cha Taifa
(NIDA).
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EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONYESHA NIA: KUBUNI NA KUTEKELEZA MIRADI YA
UWEKEZAJI WA KIJAMII KWA MAKUNDI YA KIKABILA YANAYOGUSWA

NA MRADI WA EACOP
KUMBUKUMBU NAMBA. 0010007446

TotalEnergies East Africa Midstream B.V (Kampuni) Tanzania, Kampuni
ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi, inaalika  taasisi (kampuni au AZAKI)
zenEe uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kubuni na
kutekeleza mpango wa uwekezaiji wa kijamii kwa makundi ya kikabila
yanayoguswa na Mradi.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba lo
kusafirisha Mafuta lililofukiwa chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya
nchi mbili na litakalo safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini
Uganda mpaka Mkoa wa Tanga, nchini Tanzania kwa ajili yo
kusafirisha Mafuta katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia
Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka
Chongoleani, Mkoa wa >%(:mgcl nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni
kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:
Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP)

unatafuta huduma kutoka kwa shirika lenye uzoefu wa kutosha,
(Kampuni au AZAKI inaweza kuitikia kwa kuonyesha nia ili kubuni na
kutekeleza mipango ya uwekezaiji wa kijamii na kujenga uwezo kwa

Lomii zilizochaguliwa za makundi ya kikabila \/o|1iyoguswo na Mradi
atika mikoa ya Tabora, Manyara, Dodoma na Tanga.

Muundo wa programu utalenga kutoa msaada wa uboreshaji wa
maisha kimila (wafugaiji au wawindaiji] wa makundi haya ikijumuisha
lakini sio tu usimamizi wa ardhi, afya ya mifugo na ufugaii, mahitaji
maalum ya wanawake bali unapaswa kuundwa kwa njia ambayo
inazingatia mahitaji ya uhifadhi na vendelevu.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:

Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuleta maombi yao pamoja na
faarifa zifuatazo:

o Uthibitisho wa uzoefu katika kusaidia makundi ya kikabila yaliyo
katika mazingira hatarishi ikiwa ni pamoja na kubuni na kutoa
programu za maendeleo kwa jamii na jumuiya hizo.

e Uthibitisho wa usajili na leseni ya sasa ya biashara kwa
makampuni au AZAKI kwa  Asasi zisizo za kiserikali (AZAKI).

e Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA
Eomo]o na cheti cLo uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa
edha uliopifa.

* Inashauriwa kuwasilisha maombi ya usaiili kwenye kazi data ya
EWURA ya Watoa Huduma wa Ndani (LSSP) wakati wa konesha
nia ya maombi haya.

e Kuzingatia kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017
na ufafanuzi wa kampuni ya ndani.

Taasisi yenye nia, ambayo ina uwezo na rasilimali za kutosha kutoa
huduma zilizotajwa hapo juu inapaswa kuonyesha nia yao kwa kutuma
pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe ya
eacop-tz.eoi. 1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua pepe
usizidi 20Mb) mnamo au kabla ya saa 11 alasiri saa za Afrika
Mashariki (EAT), tarehe Februari 16 2022 . Kichwa cha Barua pepe
kiwe 0010007446.

Muhimu: Kwa qjili ya kutengeneza orodha ya (Makampuni au AZAKI)
ya awali yenye vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka
zilizotumwa na taaisi zenye nia. Mwaliko kwa taasisi kutuma maombi
a zabuni ulafumwa kwa faasisi za awali zenye vigezo baada ya faasisi
Kizo kusaini Makubaliano ya UtunzajiwaTaarifa (NDA). Maombi yote ya
kuonesha nia ni lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kingereza.

Bomba mafuta
kuvutia uwekezaji
wa trilioni 8/-

Na Jenifer Gilla

MAKAMU wa Rais , Dk. Philip Mpan-
go, amesema makadirio ya dola bilioni
3.5 (Sh. trilioni 8,042) yanatarajiwa
kupatikana katika uwekezaji wa moja
kwa moja wa kigeni (FDI) katika kip-
indi cha 2022 na 2025 kupitia mradi wa
bomba la mafuta kati ya Uganda na Tan-
zania.

Aliyasema hayo jana katika hafla ya
kutoa tangazo la uamuzi wa mwisho
wa mradi wa uwekezaji wa mafuta kati
ya Tanzania na Uganda na kampuni za
kimataifa za mafuta, Total Energies ya
Ufaransa na CNOOC ya China uliofanyi-
ka Kampala, Uganda alikomwakilisha
Rais Samia Suluhu.

“Tangazo la leo (jana) ni matokeo ya
juhudi kubwa na mazungumzo yasi-
yokoma kati ya mataifa haya mawili
jirani ya Afrika Mashariki, kwa kweli
hili ni tukio muhimu,” alisema Dk.
Mpango.

Kiongozi huyo wa Tanzania alisema
mradi huo pia utatoa maelfu ya ajira,
takriban ajira 160,000 (zisizo za moja
kwa moja) kwa wakazi wa nchi hizo na
kuwataka wananchi hao kutumia fursa
hiyo kujiingizia kipato.

“Maendeleo yaliyofikiwa kwenye mra-
Dar es Salaam Mheshimiwa Rais (Yoweri
Museven) kwa hakika ni ya kuvutia, tu-
nakumbuka jinsi ulivyowasisitiza wa-
bia wetu kumalizia sehemu zilizobaki
ili kufikia uamuzi wa uwekezaji haraka,
tunafurahi kuona kuwa mradi huu ume-
fikia pale tulipotarajia,” alisema.

Rais Museven alisema kuna wasi-
wasi kwamba mafuta ambayo Uganda
inatazamia kuzalisha huenda yasipate
soko, akiwaondoa hofu hiyo kwamba
hilo halitotokea.

“Tumejifunza hili, hakuna uwezekano
wa mafuta hadi kudiba (Kiganda) au ku-
doda (Kiswahili) - akimaanisha kukosa
soko,” alisema.

Akitoa tamko la uamuzi wa mwisho
wa mradi huo, Mkurugenzi Mtendaji na
Mwenyekiti wa TotalEnergies, Patrick
Pouyanne, alisema tamko hilo linaa-
shiria dhamira ya kampuni za mafuta
kuwekeza zaidi ya dola bilioni 10 katika
mradi huo.

“Kwa jina la washirika wa ubia na
TotalEnergies, ninatangaza uamuzi wa
mwisho wa uwekezaji kwa mradi wa
maendeleo wa Ziwa Albert,” alisema Pat-
rick. April 11, 2021 Rais Samia na Rais
Museveni, walihudhuria hafla ya utiaji
saini mkataba kati ya serikali hizo mbili
na Kampuni ya Mafuta Ghafi ya Afrika
Mashariki (EACOP) juu ya utekelezaji
wa mradi wa ujenzi wa bomba la mafuta
ghafi la kutoka Hoima, Uganda kwenda
Tanga, Tanzania.

Serikali hizo zimekubaliana katika
masuala ya hisa, usafirishaji na ushuru
katika hatua za awali za mradi mkubwa
wa ujenzi wa bomba la mafuta la Afrika
Mashariki.

Ujenzi wa mradi wa bomba la mafuta
ghafi wa jumla ya kilometa 1,443 kutoka
Magharibi mwa Uganda mpaka kwenye
Bandari ya Bahari ya Hindi, Tanga.

Ujenzi huo utagharimu dola za Mare-
kani bilioni 3.55 na unatarajiwa kuwa
mradi wenye bomba refu zaidi la mafuta
duniani.

Mataifa hayo mawili yanatarajia kuku-
za uchumi na kuzalisha ajira zipatazo
10,000 za moja kwa moja wakati wa
ujenzi wa bomba na uendeshaji wa mra-
di huo huku Uganda ikikadiriwa kutoa
mapipa yake ya kwanza ya wastani wa
bilioni 1.4 ya mafuta yanayofaa kibiasha-
ra mnamo mwaka 2025.

]
MCT vaongeza muda tuzo EJAT

Na Romana Mallya

BARAZA la Habari Tanzania
(MCT) limeongeza muda wa siku 14
za kupokea kazi za waandishi wa
habari wanaowania Tuzo za Umahiri
za Uandishi wa Habari Tanzania
(EJAT) 2021.

Vilevile, baraza hilo limeongeza
idadi ya vipengele vya kushindan-
ishwa kutoka 19 vya awali hadi 20.

Kwa mujibu wa taarifa yao
iliyotolewa jana na Mwenyekiti wa
Kamati ya Maandalizi ya EJAT, Ka-
jubi Mukajanga, kazi hizo zitapokele-
wa hadi Februari 14, mwaka huu ili
kuwapa nafasi waandishi ambao
walikuwa hawajawasilisha kazi zao
hadi kufikia tarehe iliyokuwa ya
mwisho Januari 31, mwaka huu.

“Baraza linawasihi waandishi wa
habari ambao awali hawakuleta kazi
Zao, kuitumia nafasi hii kuziwasili-
sha. Kuongeza muda kunayahusu
makundi yote, nia ya tuzo hizi ni ku-
tambua na kuzienzi kazi bora. Jumla
ya makundi 20 yatashindaniwa,”
alisema.

Alisema baraza limeongeza muda
huo kutokana na maombi ya wafa-
dhili kwa makundi ya utawala bora

na uwajibikaji na kundi la habari za
ushirika ili kutoa nafasi kwa waandi-
shi walioandikia maeneo hayo
kuwasilisha kazi zao.

Wakati tuzo hizo zilipozinduliwa
Septemba 10 mwaka jana, kulikuwa
na vipengele 18, lakini baraza lil-
jongeza kundi moja la kushindaniwa
baada ya Tume ya Maendeleo ya
Ushirika (TCDC) kutaka kuwapo kwa
kundi litakalohusisha habari za vy-
ama vya ushirika ikiwa ni pamoja na
shughuli za vyama vya ushirika.

Jana baraza lilitangaza kuongeza
kipengele kingine cha habari za uta-
wala bora na uwajibikaji. Makundi
mengine yanayoshindaniwa ni: Tuzo
ya Uandishi wa Habari za Uchumi,
Biashara na Fedha; Michezo na
Utamaduni; Kilimo na Biashara;
Biashara ya Kilimo; Elimu; Utalii na
Uhifadhi; Habari za Uchunguzi; na
Uandishi wa Habari za Data.

Mengine ni Haki za Binadamu;
Mpigapicha Bora Magazeti; Mpigapi-
cha Bora Runinga; Mchora Katuni
Bora; Habari za Jinsia na Watoto;
Uandishi wa Habari za Gesi, Mafuta
na Uchimbaji wa Madini; Habari za
Ulemavu; Afya; Sayansi na Teknolo-
jia; Hedhi Salama; na Kundi la Wazi.
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Na Halfani Chusi

AMLAKA ya Mapato
(TRA) imetangaza
kuanza kwa kampeni
iliyoipa jina la ‘Kamata
Wote’ inayojumisha wauzaji wasi-
otoa risiti na wanunuzi wasiodai
risiti za kielektroniki (EFD) pamo-
ja na kuainisha adhabu wataka-
zotoa kwa wakosaji, zikijumuisha
kuwapeleka mahakamani.
Kampeni hiyo ilitangazwa jana

genzi wa Huduma na Elimu kwa
Mlipakodi wa mamlaka hiyo,
Richard Kayombo, alipozun-
gumza na waandishi wa habari
kuelekea kuanza kwa kampeni
hiyo leo.

Alisema kutotoa risiti na kuto-
dai risiti kunakwamisha juhudi

za serikali katika kukusanya kodi
ambazo kimsingi pesa hizo huwa
zinasaidia kuimarisha huduma za
kijamii nchini.

“Kampeni hii ya ‘Kamata Wote’
inayoanza kesho (leo) itakuwa ni
kampeni endelevu na itafanyika
nchi nzima, lengo sio kumkan-
damiza mfanyabiashara ila kujen-
ga utamaduni ili watu watambue
umuhimu wa kutoa na kudai risiti
pindi yanapofanyika mauziano
ya bidhaa.

Pamoja na kwamba watakao-
kutwa na makosa watapigwa
faini na wengine kupelekwa ma-
hakamani, lakini bado zoezi hilo
litaambatana na utoaji wa elimu,”
alisema.

Sanjali na hilo, Kayombo pia al-
ibainisha kuwa wafanyabiashara
wanaotakiwa kuwa na mashine

za EFD ni wale wote ambao ki-
pato chao kinafikia Sh. milioni
11 kwa mwaka na sio milioni 14
kama ilivyokuwa awali.

Kayombo alitaja adhabu zi-
takazotolewa kwa muuzaji na
mnunuzi pindi watakapobainika
na kosa la kutotoa au kudai rositi,
akifafanua: “Muuzaji akikutwa na
ameuza bidhaa bila kutoa risiti
faini yake ni kuanzia Sh. milioni
tatu hadi nne na nusu.

“Kama muuzaji  unastahili
kuwa na mashine ya EFD na
hauna pia faini itakuhusu, pili
una mashine lakini hutoi risiti,
kutoa risiti feki na mwisho kutoa
risiti kwa kuchagua watu uki-
kutwa na makosa hayo yote faini
itakuhusu na ikibidi tutampeleka
mahakamani na adhabu yake ni
kifungo jela miaka mitatu au vy-

ote kwa pamoja.”

Kayombo alionya kuwa mteja
akinunua bidhaa bila kudai risiti
faini yake ni kuanzia Sh. 30,000
hadi Sh. milioni 1.5 lakini makosa
mengine yatakayomwingiza ka-
tika adhabu ni kukutwa na mzigo
ambao haufanani na risiti aliyo-
nayo.

Mkurugenzi huyo pia alikemea
tabia ya vishoka kujitokeza na ku-
dai wao ni maofisa kutoka TRA
na kuwachukulia pesa wafanya-
biashara.

“Tunapotangaza kuanza kwa
kampeni kama hizi huwa wanaji-
tokeza makanjanja na kudai kuwa
wao ni maofisa kutoka TRA. Kwa
hiyo tunaomba wafanyabiashara
watakapopata shaka na watu
hao watoe taarifa kupitia nam-
ba 0800750075, 0800780078,

TRA sasa vaja na ‘kamata wote’

0744233334,” alisema.

Mfanyabiashara kutoka Kituo
cha Mafuta kilichoko Bandarini
Posta, Jamila Simba,  alitaja
sababu za baadhi ya wateja kuto-
chukua risiti baada ya kununua
mafuta, akisema: “Sisi hapa kituo
cha mafuta baadhi ya watu wengi
wanaimani potofu utakuta uk-
ishamhudumia mafuta hachukui
risiti ukimwambia anadai ni ucha-
fu hana pa kuweka hasa hawa
bodaboda ndio wagumu sana ku-
chukua risiti licha ya kuona risiti
imetoka kwenye mashine.”

Nipashe pia ilizungumza na
muuzaji wa duka la jumla Kari-
kaoo, Inosenti Chuma, ambaye
alikiri elimu ya utoaji wa risiti
imewafikia kwa kiwango kubwa
lakini wengi wao ni wakaidi ku-
fuata utaratibu.

Ludewa wakunwa
kukamilika
barabara ya zege
kilomita 50

Na Elizabeth John, NJOMBE

UJENZI wa barabara ya zege Kilo-
mita 50 Lusitu- Mawengi wilayani
Ludewa mkoani Njombe, umefikia
asilimia 86 kwa kukamilisha zaidi ya
km 45 ambapo mradi huo
unatarajiwa kukabidhiwa Agosti
mwaka huu.

Wakizungumza na waandishi
wa habari, wakazi wa wilaya hiyo
walisema barabara hiyo imewara-
hisishia kusafiri na kusafirisha
mMazao yao kwani kwa msimu wa
mvua walikuwa wakitumia zaidi ya
siku moja kutoka wilayani Ludewa
hadi mjini Njombe tofauti na sasa
ambapo wanatumia saa tatu hadi
nne tu.

namna walivyovumilia kwa miaka
rrpingi hadi sasa wamepata barabara
iyo.

“Barabara hii ilikuwa haipitiki
kabisa tangu tulipopata uhuru na
nauli ilikuwa kubwa sana kwenye
vyombo vya usafiri, lakini kwa
kilomita ambazo imefikia sasa hivi
kweli wananchi wameanza kupata
maltlunda va uhuru,” alisema Lenatho
Willa.

Aneth Paulo alisema: “Kuna wakati
mwingine utakuta mnakwama huko
milimani na kulala pale pale, lakini
kwa sasa tunafika Njombe siku
moja, kwa kweli tunaishukuru
serikali na TANROADS kwa
kusimamia ujenzi wa barabara hii,”
alisema.

Anthony Mtewele, dereva wa ma-
basi kutoka Ludewa kuelekea mjini
Njombe, alisema ujenzi wa barabara
hiyo umechukua zaidi ya miaka
miwili, alisema hali hiyo ilichelew-
esha huduma, lakini wanayo furaha
kubwa kwa sasa kuona ujenzi
unakamilika.

Meneja wa TANROADS mkoa
wa Njombe, Lucy Shalua, alisema
zimebaki kilomita tano pekee ili
mradi ukamilike, huku wakitarajia
kukabidhiwa Agosti mwaka huu.

Mhandisi mshauri wa mradi,
Dong Moon, alisema atahakikisha
mkandarasi, Cheon Kwang, anaka-
milisha mradi kwa wakati.

Meya wa Jiji la Dar es Salaam, Omary Kumbilamoto (watatu kulia), akikata utepe kuzindua kituo cha kuchakata na kutoa
huduma ya majisafi na salama ya kunywa kilichotolewa na kampuni ya Heritage Drinking Water, katika eneo la Gerezani, jijini
humo, juzi. Kushato ni Mkurugenzi wa kampuni hiyo, Edwinus Lyaya na (wapili kulia) ni Maneja Masoko wa kampuni hiyo,

Sophia Mgala. PICHA: MIRAJI MSALA

TARURA ilivyojipanga kukabili vikwazo Rufiji

Na Julieth MKkireri, RUFIJI

WAKALA wa Barabara za Vi-
jijini na Mjini (TARURA) Wilaya
ya Rufiji, mkoani Pwani ime-
pitisha mapendekezo ya bajeti
zaidi ya Sh. bilioni 2.215 kughar-
amia miradi ya maendeleo kwa
mwaka 2022/2023.

Meneja wa TARURA Wilaya
ya Rufiji, Mhandisi Edwin Ka-
bwoto, alitoa taarifa ya map-
endekezo ya bajeti hiyo jana
katika kikao kilichofanyika
Utete wilayani humo kikiwa-
husisha madiwani na viongozi

mbalimbali.

Mhandisi Kabwoto alisema
kati ya fedha hizo Sh. milioni
715.29 zitatumika kugharamia
kazi mbalimbali za matengene-
70 ya barabara na Sh. bilioni 1.5
zikitengwa kugharamia miradi
mbalimbali ya maendeleo.

Meneja huyo alisema pamo-
ja na mapendekezo ya bajeti,
mahitaji halisi ya matengenezo
na kufungua barabara ni Sh.
bilioni 8.01 kwa kuwa barabara
nyingi zinaelezwa kuwa na
malimbikizo ya matengenezo,
hivyo kuwa katika hali mbaya

na kuhitaji fedha kuzirudisha
katika ubora.

“Lengo la mpango wa ba-
jeti ya mwaka 2022/2023 ni
kuziweka katika kiwango kama
iivyo kwa mipango iliyopita na
vigezo vimetumika wakati wa
utayarishaji kama upatikanaji
wa mabhitaji ya rasilimali fedha,
uwekezaji, watumiaji na aina ya
barabara kwa misingi ya ma-
daraja,” alisema.

Mhandisi Kabwoto alieleza
vikwazo katika idara yake
kuwa ni ufinyu wa bajeti, upana
wa barabara usiojitosheleza,

uwapo wa miundombinu
mbalimbali katika barabara zi-
nazojengwa hivyo kusababisha
gharama ya kuiondoa kuwa
kubwa pamoja na upatikanaji
wa vifusi, mawe na kokoto.

Alieleza wamejipanga kuka-
biliana na vikwazo hivyo ikiwa
ni pamoja na kuelimisha na
kuomba wadau wa maendeleo
ya barabara kama halmashauri
kununua mitambo ya kuten-
geneza barabara kwa gjili ya
kuwakodisha makandarasi
wanaopata kazi katika wilaya
hiyo.
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Nape: TTCL iwe Kitovu
cha mawasiliano Afrika

Na Mwandishi Wetu

AZIRI wa Habari,
Mawasiliano na
Teknolojia ya
Habari, Nape
Nnauye, amezuru katika
Shirika la Mawasiliano Tan-
zania (TTCL - Corporation)
na kubainisha kuwa lengo
la wizara yake ni kuifanya
taasisi hiyo kuwa kitovu cha
mawasiliano kwa ukanda wa
Afrika Mashariki na Kati.
Nape alibainisha hayo juzi
gumza na vyombo vya habari
baada ya kutembelea TTCL -
Corporation na kuzungumza

na menejimenti ya shirika na
kupokea taarifa na vikwazo
vinavyolikabili.

“Lengo letu ni kuifanya
TTCL - Corporation kuwa
shirika bora la mawasiliano
kwa ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati. Tunataka
tutafute njia ya pamoja ya
kuliboresha shirika hili,”
alisema waziri huyo.

Alisema katika ziara hiyo
aliyoiita ya kujifunza, wame-
pokea taarifa ikijumuisha
vikwazo vinavyolikabili
shirika hilo, akiahidi kuwa
wizara inakwenda kukaa na
kuvichakata kabla ya kuvi-
tolea maelekezo.

“Tumeyapokea na tunaen-
da kukaa na kuyachakata,
yanayopaswa kufikishwa
mamlaka za juu tutayawasili-
sha na yaliyo chini yetu tu-
naenda kuyafanyia kazi ki-
sha tutatoa maelekezo yetu
ili kusonga mbele.

“Zipo sheria ikiwamo ya
ununuzi ya umma, ambazo
TTCL imekuwa ikilazimika
kuzifuata mchakato wake un-
aweza kuchukua hadi miezi
sita, wakati sekta binafsi am-
bao ni washindani wa TTCL
unaweza hata kuchukua siku
mbili... sasa ukimwacha hapo
kushindana na wenzake la-
zima ataachwa mbali,” alise-

ma. Waziri Nape alifafanua
zaidi akisema kuna baadhi
ya mambo ya kiuamuzi am-
bayo TTCL haiwezi kufanya
pekee hadi kushirikisha nga-
zi nyingine, jambo ambalo
limekuwa kikwazo kwenye
shirika na kukwamisha baa-
dhi ya mipango ya maende-
leo ya shirika.

Aliongeza kuwa wame-
jipanga kukutana pia na
wafanyakazi wa TTCL na
kuzungumza nao ili ku-
pata maoni na kero zao na
kuangalia namna bora ya
kushirikiana kuhakikisha
shirika linasonga mbele kwa
mafanikio zaidi.
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malipo kwenye Kkituo cha Afya cha One Heaith Polyclinic, kilichopo Bambucha Kitunda Kivule mwishoni mwa wiki. Kushoto ni Mkurugenzi
Mtendaji wa kituo hicho, Robart Njee na (kulia) ni Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Kerezange, Ismail Abraham. PICHA: JUMANNE JUMA

]
RC: Maofisa
ugani
wawezeshwe
mafuta

Na Restuta Damian, BUKOBA

WAKURUGENZI watendaji
wa halmashauri za wilaya
mkoani Kagera wametakiwa
kuwawezesha mafuta maofisa
ugani ngazi ya kata waweze
kufikia wananchi na kutoa
huduma.

Maelekezo hayo yalitolewa
na Mkuu wa Mkoa wa Kagera,
Meja Jenerali Charles Mbuge,
wakati akipokea pikipiki 12
kutoka Wizara ya Mifugo na
UVuVi.

Mbuge alisema, mkoa unat-
egemea mafanikio makubwa
ya huduma zitakaofanywa na
maofisa ugani kwenye maeneo
ya wananchi.

“Wizara imetoa pikipkipi ili
kuongeza tija na ufanisi kwa
kuhudumia na kuwafikia
wananchi kusikiliza matatizo
vao,” alisema Mbuge.

Alisema, mkoa huo una
ranchi tano za mifugo zilizoko
wilaya za Missenyi, Karagwe,
Muleba ambapo kuna maofisa
ugani 146 wanohudumia sekta
hiyo.

“Tunazo ranchi tano na bado
nyingine zipo kwenye taratibu
za kuanzishwa hiyo kupanua
maeneo ya uwekezaji katika
mifugo sasa, nyie wakurugenzi
toeni mafuta watu
wafanye kazi ikiwezekana
ongezeni pikipiki,” alisema
Mbuge.

Ofisa Mifugo mkoani Kagera,
Colman John, alisema, kume-
kuwapo tatizo la utendaji kazi
usioridhisha kwa maofisa
ugani ngazi ya kata kwa ku-
tokuwa na usafiri wa kufikia
maeneo ya wafugaji.

Alisema kupatikana kwa
pikipkipi hizo utasaidia
kuongeza ufanisi wa utendaji
kazi na kuongeza tija inay-
otegemewa na serikali katika
kuboresha kazi zao.

TWCC yapendekeza mkakati kuboresha mazingira biashara

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

BAADHI ya wanawake waja-
siriamali hasa wanaojihusisha
na sekta ya kilimo, wametoa
mapendekezo ya namna ya
kuboresha mazingira yatakay-
owawezesha kufanya shughuli
zao bila kikwazo.

Walitoa mapendekezo hayo
kwenye warsha ya kitaifa ya
siku mbili mjini Morogoro ili-
yojadili namna ya kuboresha
mpango mkakati wa ubore-
shaji wa kuboresha mazin-
gira ya uwekezaji na biashara
(Blueprint) iliyoandaliwa na
taasisi ya uboreshaji mifumo
ya masoko kwenye sekta za
kilimo ya (AMDT) kwa kush-
irikiana na Chama cha Wa-
nawake Wafanyabiashara Tan-
zania (TWCC).

Paskazia Sebastian kutoka

mkoani Kagera, alisema ili
kuboresha kilimo hai seri-
kali haina budi kuhakikisha
wataalamu wanatoka kwe-

nye viti vyao na kwenda
mashambani kuwasaidia
wakulima.

Alisema wakitoka na ku-
waelekeza wakulima mbinu
bora za kilimo hicho kutasaid-
ia kuongeza uzalishaji na tija
na hivyo kuweza kuchangia
katika pato la taifa.

Aliitaka serikali kuisaidia
kwa kuandaa matangazo kue-
limisha umma juu ya madhara
ya kununua bidhaa za chakula
kama asali na mafuta ya kula
kutoka kwa wafanyabiashara
wa barabarani.

Neema Henjewele aliomba
elimu zaidi kutolewa kuhu-
su mpango mkakati huo wa
uboreshaji mazingira ya bi-
ashara kwa wananchi wa

kawaida kwani wengi wao ha-
wana uelewa wa kutosha.

Alisema kuwa hata yeye ali-
kuwa anausikia tu mpango
huo, lakini baada ya kuhud-
huria warsha hiyo amekwisha
uelewa na sasa atakuwa balozi
mzuri.

Aliiomba  serikali  kuan-
dika sheria mbalimbali kwa
kutumia lugha nyepesi na
inayoeleweka na jamii ili
kuondokana na changamoto
mbalimbali. Alisema kuwa
lugha nyepesi pia inatakiwa
kuandikwa kwenye fomu za
maombi ya leseni au usajili
wa kitu chochote unaofanyika
mtandaoni.

Aidha, waliomba serikali
kupitia Wizara ya Uwekezaji,
Viwanda na Biashara kuku-
tana nao na kujadili changa-
moto mbalimbali na kuzitafu-
tia ufumbuzi mara moja.

Walizitaka mamlaka za hal-
mashauri mbalimbali nchini
kufanya kazi kwa uwazi
kwa kuweka aina ya kodi na
tozo kwenye mbao za ma-
tangazo.

Akiwasilisha mada, ofisa
kutoka Wizara ya Uwekezaji
Viwanda na Biashara,
Baraka Eligaesha, aliwataka
wajasiriamali hao kutunza
kumbukumbu za shughuli
zao kwa lengo la kuondo
kana na usumbufu usio wa la-
zima.

Alisema kushindwa kutunza
kumbukumbu hizo kunawa-
fanya baadhi ya wajasiria-
mali waone kama wanaonewa
hasa pindi zinapohitajika na
hivyo kukaribisha vitendo vya
rushwa.

Hata hivyo alisema serikali
imeendelea kuboresha maz-
ingira ya kufanyia biashara

kwa kufanya marekebisho ya
sheria, kanuni na tozo.

Alisema maboresho men-
gine ni kuunganisha taasisi
ambazo majukumu yake ya-
naingiliana kama Shirika la Vi-
wango (TBS) na TMDA.

“Serikali pia imeweka mifu-
mo ya kielektroniki kwenye
kutoa huduma mbali mbali
kama leseni, vibali na tozo na
kuanzisha vituo vya utoaji wa
huduma kwa pamoja ngazi ya
halmashauri,” alisema.

Akifungua washa hiyo Mwe-
nyekiti wa TWCC, Mercy Silla,
aliwataka wajasiriamali hao
kuuelewa mpango huo kwani
unawahusu katika maisha yao
ya kila siku.

Ofisa kutoka AMDT, Tertula
Swai, alisema malengo ya war-
sha hiyo kuwaongezea uwele-
wa wajasiriamali wanawake
kuhusu mpango huo.
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NGOME YA ACT WAZALENDO

mapinduzi ya
Burkina Faso

ljue milima, mabonde aliyopita
na mbigiri Z|I|zomtoboa k|5|asa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UNA  wanaoyataja na

kuyafananisha  maisha

ya kisiasa ya mwana-

siasa nguli, na  Waziri
Kiongozi wa awamu ya tatu Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ),
hayati Maalim Seif Sharif Hamad
na Mwenyekiti mpya wa ACT-
Wazalendo, Juma Duni Haji, waki-
waita chanda na pete.

Duni almaarufu “Babu Duni”
maisha yake ya kisiasa wakati
mwingine yamekuwa yakilingan-
ishwa na ya wanasiasa vigogo
katika chama cha ukombozi cha
ANC huko Afrika Kusini, wali-
fungwa jela na kuhukumiwa ka-
tika kesi za kubambikiwa ili kuwa-
vunja nguvu wasishiriki kwenye
harakati za kupinga siasa za kiba-
guzi .

Pia wapo baadhi wanaoamini
na kumtaja moja kwa moja Duni
kuwa ndiye kada liyekuwa sahihi
na aliyestahili kuwa mrithi ha-
lali wa kubeba mikoba na kuki-
kalia kiti cha uongozi wajuu wa
ACT Wazalendo kwa wakati huu,
baada ya Maalim Seif kufariki.

Duni anatajwa kuwa ni kion-
gozi anayeweza kuwa kiungo
ndani ya chama chake, msikivu,
mpatanishi,jasiri na mwanasiasa
anayeamini katika maridhiano,
uvumilivu na maelewano mwe-
nye shime ya kujenga umoja wa
kitaifa pia anayependa kusamehe
na kusahau.

Kwa kiasi kikubwa huenda
sifa za mwanasiasa huyo ndizo
aina ya siasa na uongozi zilizoku-
wa zikiendeshwa na Maalim  Seif
na kabla hata hajafukuzwa CCM
na hatimaye akasukumwa jela
kwa mashtaka ya kukutwa na
nyaraka za siri

Ingawaje Duni jina lake halimo
kwenye orodha ya wajumbe wa
Halmashauri Kuu (NEC) ya CCM
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Mwenyekiti wa ACT- Wazalendo, Juma Duni Haji. PICHA: MTANDAO

enzi ya mfumo wa chama Kki-
moja walioondolewa na sio ka-
tika kundi la wanasiasa saba wa
CCM waliotimuliwa mwaka 1988,
bila kutarajiwa anajiunga na CUF
mara tu ilipoanzishwa 1992.
Aidha, jina lake pia halimo
kwenye orodha ya wanasiasa wal-
ioanzisha CUF wala haonekani
kwenye kamati ya mapambano ya
kupigania demokrasia Zanzibar
chini ya kamati iliyojulikana kama

KAMAHURU, iliyokuja kuungana
na Chama Cha Wananchi cha
Tanzania Bara kilichoongozwa na
mkongwe hayati, James Mapalala.

Licha ya kwamba hakuwepo
huko, kuingia kwa Duni CUF
na kushiriki siasa za chama hi-
cho kabla kundi la Maalim Seif
kutimkia ACT Wazalendo 2019
, kulimfanya mwanasiasa huyo
kuonekana kuongeza ustawi
na nguvu za kuijenga kisiasa

qlﬂlENI]l]

CUF, akiwa turufu muhimu ka-
tika kuendesha kazi zake kisiasa.

Kama ambavyo Maalim
Seif, hakuwamo kwenye orod-
ha ua waasisi wa KAMAHURU
wakati huo akiwa kizuizini ,”
Babu” naye hayumo kwenye orod-
ha ya waanzilishi wa CUF.

Kwa bahati mzuri wanasiasa
hao wote wawili “pacha” ma-
jina yao yakachomoza na kuwa
vinara na tegemeo la kusukuma

mbele siasa za upinzani na kusi-
mamia demokrasia kwa mikono
yote baada ya ujio wa vyama vingi.

Aidha, anatajwa na wengine
kuwa tangu akihudumu Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar, Maalim
Seif, alishaweka mizizi na kuwa
na kundi kubwa la wafuasi wal-
ioamua “kujilipua” wakimuunga
mkono mchana kweupe kabla
hajafukuzwa CCM na wengine wa-

INAENDELEA UK. 12
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nadaiwa wakibakia ndani ya SMZ
na hata Serikali ya Muungano wa
Tanzania.

Miongoni mwa wanasiasa
waliojitokeza ~ hadharani  ku-
muunga mkono Maalim  Seif
kinadharia,tena kwa muda mrefu
hata wakiwa SMZni Babu Duni.
Wanasiasa hao wawili walianza
kuzungumzia hatma ya siasa za
Zanzibar na Tanzania wakiwa wa-
nasoma Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam .

Duni anakuwa na sifa ya kuwa
mtu ambaye lolote analoambiwa
na Maalim Seif halibishii, hapin-
gani naye licha ya mara kadhaa
kutajwa kuhusika kutaka kusuka
uasi, lakini ilipochunguzwa kwa
kina haukuweza kupatikana
ushahidi hivyo akajiongezea ua-
minifu mkubwa kwa Maalim  Seif.

Wakati sahihi ulipowadia ndipo
Duni alipojitokeza hadharani na
kuanza kupeperusha bendera ya
CUF katika kuendeleza harakati
za kisiasa baada ya kumaliza mas-
omo yake ughaibuni na kuamua
kurudi rasmi nyumbani .

MBIO ZA URAIS

Mwaka 1995 na 2000 Duni ana-
pewa dhamana, akiteuliwa kuwa
mgombea mwenza wa urais wa
Tanzania, akijiunga na Profesa
Ibrahim Lipumba , kutaka kuin-
goza Serikali ya Muungano. La-
kini bila mafanikio. Kwa ujumla
Mwenyekiti huyo mpya wa ACT
Wazalendo, amekuwa mmoja kati
ya washirika waadilifu na wasiri
wa Maalim Seif, ndiyo maana
mikoba hiyo ya urithi, inamstahili.

Wote wawili pamoja na wana-

Amewanhi
kuwa MKku-
rugenzi wa
Uchumi na
Fedha wa
CUF, mgom-
bea mwenza
wa urais wa
Jamhuri ya
Muungano
wa Tanzania

mwaka 2010,

mgombea
mwenza wa
urais wa
Jamhuri ya
Muungano
wa Tanzania

mwaka 2015.

(katikati) baada ya kutangazwa mshindi katika uchaguzi wa

siasa wengine walishiriki kika-
milifu katika juhudi za kusaka
upatashi na maridhiano nyakati
zote pale hali ya hewa ilipovu-
rugika na wao wakawa bega kwa
bega kuwaelekeza wanachama
wao wapite kwenye njia ipi sahihi
isiyo na makorongo.

Kama ilivyoonekana katika
maisha ya wanasiasa wengine wa
Afrika mfano Mzee Nelson Man-
dela wa Afrika Kusini, walivyoishi
kwa mashauriano na wanasiasa
wenzake kama Walter Sisulu, Ja-
cob Zuma na Thabo Mbeki , Duni
anapaswa kufuata nyayo za uon-
gozi wa mtangulizi wake huku
akifikiria kwanza kujenga umoja
na ushirikiano ndani ya ACT-Wa-
zalendo.

Wala hapaswi kubeza au ku-
puuza chimbuko la migogoro
iliyowahi kuwakumba wakiwa
CUF hadi ACT Wazalendo na pia
haitapendeza ukaonekana mzani
wa uongozi wake ukiegemea
upande mmoja na kuudharau
mwengineVinginevyo  akienda
mchomo au kombo, anaweza ku-
jikuta kuta za chama hicho ziki-
pasuka.

JINA LA ‘BABU NI SUGU’

Duni anasifa ya kuitwa mwa-
nasiasa “sugu” aliyekumbana na
misukosuko mingi hadi jina lake
kuwemo kwenye orodha ya vion-
gozi 18 waliokamatwa, kuwekwa
kizuizini miaka mitatu kwa tuhu-
ma ya kula njama na kutaka
kuipundua Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar.

Wapo wanasiasa wengi ndani
ya ACT Wazalendo kutoka CUF
ambao wametoka mbali na CUF
kuelekea ACT- Wazalendo , baa-

dhi wamehama , hivyo analazi-
mila kukumbuka migawanyiko
iliyowahi kutokea na baadhi ya
viongozi na wanachama walioha-
ma na kuanzisha FORD na ADC.

Utayari wake,umadhubuti
na uongozi wake ndiyo msingi
wa chama hicho chini ya una-
hodha wake, kukisaidia kubaki
salama,kuendelea kulipandisha
tanga, kutweka , kukata mawimbi
na kutia nanga kwenye bandari
yoyote ,yeye na abiria wake waki-
fika salama bila misukosuko am-
bako ndiko kufanikisha demokra-
sia.

Maelewano na ukaribu wa
Duni na Maalim Seif unatajwa
ni mkubwa na mara kadhaa mwa-
nasiasa huyo aliyekuwa ni bosi
wake kisiasa huku akiteuliwa ku-
shika nyadhifa kadhaa nyeti ndani
ya CUF. Hata pale kundi la baadhi
ya wanaCUF walipoamua kuha-
mia ACT, Duni akawa Makamu
Mwenyekiti.

MAISHA YA UONGOZI

Baadhi ya nyadhifa alizowahi
kushika akiwa CUF ni pamoja na
Naibu Katibu Mkuu CUF Zanzibar,
Mkurugenzi wa Uchumi na Fedha,
Makamu Mwenyekiti na mjumbe
wa Baraza Kuu la Uongozi .

Mwenyekiti huyo mpya wa
ACT - Wazalendo pia anaone-
kana kuanza harakati za kisiasa
tangu akiwa anasoma Sekond-
ari ya Gamal Abdel Nasser Kkisi-
wani unguja alipochaguliwa kuwa
Mwenyekiti wa Vijana wa Chama
cha Afro Shiriza Party (ASP).

Duni ni wazi anakabiliwa na
kibarua kizito cha kukiongoza
chama cha ACT - Wazalendo
ambacho kimeongozwa na mwa-

isiasa

nasiasa mashuhuri Maalim Seif
na kufanikiwa kukibakiza kwenye
uso ule ule ulioachwa na mtan-

gulizi wake.
Anatakiwa awe kiongozi
anayezipima siasa za visi-

wa vya Unguja na Pemba, ata-
kayezilea lakini pia atakayeende-
sha vyama na mapambano ya
nguvu ya hoja badala ya siasa
za mti kwa macho ambazo sasa
zimeanza kutoweka baada ya
kutandikwa zulia jipya la maele-
wano .

WASIFU WA DUNI

Juma Duni mrithi wa Maalim
Seif kwa nafasi ya uenyekiti ACT
-Wazalendo, amezaliwa Novemba
26, 1950, Zanzibar na ni baba
mwenye ndoa, aliyesoma Chuo
Kikuu cha Manchester Uingereza
na kupata shahada ya uzamili ya
Rasilimali Watu mwaka 1994-
1995.

Pia amehitimu ngazi ya  Post
Graduate Diploma ya Biashara,
mwaka 1993-1994 pia ni mtaala-
mu wa Mipango ya Kiuchumi aki-
somea nchini Japan mwaka 1982.

Amesoma Nigeria mwaka 1980
na pia ni mhitimu wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam alikosoma Sha-
hada ya Sayansi na Ualimu (Bsc
Education) mwaka 1972- hadi
1975.

UZOEFU WAKE KIKAZI

Aliwahi kuwa Katibu Mtendaji
wa Tume ya Mipango, 1981-1982.
Aidha, Katibu Mkuu wa Wizara
ya Viwanda mwaka 1980 -198l,
amekuwa mjumbe wa Bodi mbali
mbali kama Shirika la Uchumi na
Uzalishaji la CCM SUKITA, Ofisa
Mipango Elimu na mwalimu wa
sekondari.

Kwenye shughuli za kisiasa
amekuwa Makamu Mwenyekiti
wa ACT-Wazalendo -Taifa kuanzia
Machi, 2020 hadi Oktoba, 2021.
Aidha amewewahi kuwa Naibu
Kiongozi wa chama hicho .

Amekuwa Waziri wa Afya wa
Serikali ya Umoja wa Kitaifa Zan-
zibar kuanzia mwaka 2012 hadi
2015. Duni aliwahi kuwa mjumbe
wa kamati mbalimbali za kitaifa,
ikiwamo ya  Mazungumzo ya
Muafaka na Maridhiano ya Kisiasa
Zanzibar. Aidha mjumbe kwe-
nye Baraza la Wawakilishi Zanzi-
bar kuanzia 2010 hadi 2015.

Mjumbe wa Baraza Kuu la
Uongozi Taifa CUF, Naibu Ka-
tibu Mkuu CUF (Zanzibar), kati ya
mwaka 1999 hadi 2010 amekuwa
mjumbe Baraza la Wawakilishi wa
Kuteuliwa.

Amewahi kuwa Mkurugenzi
wa Uchumi na Fedha wa CUF,
mgombea mwenza wa urais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania mwaka 2010, mgombea
mwenza wa urais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania mwa-
ka 2015.

KUFUNGWA KISIASA

Duni amewahi kuwa mfungwa
wa kisiasa kwa kesi iliyodaiwa
kuwa ya uhaini kwa SMZ mwa-
ka 1997 hadi 2000, lakini pia
amewahi kuwa mfungwa wa ki-
siasa kwa kesi ya madai ya kuuwa
askari polisi aliyeuwawa Pemba
kati ya mwaka 2001-2002.
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Karamu mwaka wa 45 CCM kuliwa
nyumbani kwao Baba wa Taifa

Na Beatrice Shayo

CM iliyozaliwa Febru-
ari 5, mwaka 1977 inatimi-
za miaka 45 Jumamosi wiki
hii na maadhimisho ya
jubilii hiyo yanafanyika  mkoa-
ni Mara, alipozaliwa mwasisi wa
Taifa, Mwalimu Julius Nyerere.

Chama hicho ambacho ni
muungano wa vyama vya ukom-
bozi, Afro Shiraz Party (ASP) na
Tanganyika African National Un-
ion (TANU), kilizaliwa rasmi kwe-
nye Uwanja wa Amani visiwani
Zanzibar , Februari 5, 1977.

Chama kinajinasibu kuwa na
historia iliyotukuka hivyo kuwa
na kila sababu ya kuadhimisha na
kusherehekea siku hiyo adhimu,
Katibu Mkuu wa CCM, Daniel
Chongolo, anasema.

Anaongeza kuwa  kilele cha
maadhimisho mwaka huu wa 45
ni mkoani mkoani Mara katika
mkoa alikozaliwa Baba wa Taifa
hayati Mwalimu Julius Nyerere
na mgeni rasmi atakuwa Mwe-
nyekiti wa CCM Rais Samia Suluhu
Hassan.

“CCM imara shiriki uchaguzi
kwa uadilifu. Ni kauli mbiu ya

maadhimisho haya” anasema
Chongolo.
Akizungumzia  maadhimisho

hayo ya miaka 45 ya kuzaliwa kwa
Chama Cha Mapinduzi anasema
wanaCCM wote wanajivunia ma-
fanikio mbalimbali yaliyofikiwa na
chama chao.

Anawaambia kuwa chama ki-
meendelea kuaminiwa na umma
wa Watanzania na kupewa dha-
mana kupitia sanduku la kura,
hivyo kukabidhiwa ridhaa ya ku-
unda serikali, kushika na kuongo-
za dola kwa miongo kadhaa.

“CCM imeendelea kusimamia
kuwepo kwa mazingira na fursa
za Watanzania kujipatia maende-
leo katika nyanja zote zikiwamo,
afya, elimu, miundombinu ya
barabara, reli, anga, mawasiliano,
kilimo, nishati, ukuaji wa masoko
kwa mazao ya biashara, uvuvi,
ukuzaji na ustawi wa diplomasia
ya kiuchumi na ushirikiano wa
kimataifa,”anasema.

Anaongeza kuwa miaka 45 ya
CCM ni ya kujivunia kulinda na
kudumisha uhuru wa nchi na
raia wake, kuendelea kusimamia
Muungano wa Tanzania na Zanzi-
bar.

Anasema hizo ni mojawapo ya
tunu za Watanzania, kusimamia
ujenzi wa taifa na kuwaunganisha
kwa tamaduni zao tofauti, huku
taifa likienzi na kudumisha amani
na utulivu.

Anasema CCM imeendelea
kusimamia haki na maendeleo ya
wakulima, wafanyakazi, wafan-
yabiashara na wananchi wengine
kwenye shughuli halali za uzal-
ishaji mali.

Aidha, Chongolo anasema mia-
ka 45 ya CCM, nchi inajivunia kuji-
tawala na kuongozwa kwa misingi
ya kijamaa na kidemokrasia.

“Chama kimeendeleza mapam-
bano dhidi ya maadui watatu
umaskini, ujinga na maradhi, kwa
ajili ya ustawi na maendeleo ya
Watanzania,” anaongeza Katibu
Mkuu wa CCM.

Anasema katika mapambano ya
kujenga taifa chama kimeendelea
kuongoza jamii inayozingatia us-
awa kwa raia wote, bila kujali jinsi,
rangi, kabila, dini au hali ya mtu

Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere.

na kusimamia ukomeshaji wa vi-
tendo vyote vya dhuluma, vitisho,
ubaguzi, rushwa, uonevu na upen-
deleo miongoni mwa Watanzania.
Anapongeza juhudi za kush-
irikiana vyema na vyama vingine
vya Afrika na duniani, kwa mad-
humuni ya kuleta umoja wa bara
zima pamoja na duniani pia.
Anasema wakati vyama viwili
vya ukombozi vya ASP na TANU,
vinaungana idadi ya wanachama
ilikuwa ni ndogo, lakini sasa CCM
ina wanachama takribani milioni

15, wenye kadi na wanaolipa ada
za uanachama, hao ni mbali na
wakereketwa na wapenzi wake.
Anaeleza kuwa mwaka huu
wamedumisha na kuendeleza
matembezi ya mshikamamo na
kutoa fomu kwa wanachama-
ma, wakereketwa na wananchi
wa mikoa yote 32, kumuunga
mkono Rais Samia kwa lengo la
kuchangia fedha kugharamia kadi
za kielektroniki za chama. Ana-
kumbusha kuwa kazi ya uzinduzi
wa kadi hizo inatarajiwa kufanyi-

Kwa kutam-
bua uimara wa
CCM mashina
na matawi
yake, chama
kimeendelea
kusimamia
utekelezaji
wa kukagua
na kuimari-
sha uhai na
demokrasia
mashinani na
matawini.

ka Februari 5 wakati wa maadhim-
isho hayo ya jubilii ya miaka 45.

CCM NA MAGEUZI

Chongolo anazungumzia cha-
ma kupitia mageuzi mbalimbali
tangu kilipozaliwa miaka 45 ili-
yopita ili kiendane na nyakati na
hiyo ndiyo siri ya uimara wa cha-
ma hicho.

Anasema mwaka 1981 CCM
ilifanya mageuzi na kujitathmini
kifikra na kutoa mwongozo wa
CCM wa mwaka 1981 ambao kwa
ujumla ulibeba fikra za kujikosoa
na kukosoana kuwa ni silaha ya
uanamapinduzi.

“Mwongozo huo ulikifanya cha-
ma kuzalisha fikra mpya na ku-
ruhusu mawazo mapya. Ilipofika
1992, kiliongoza na kusimamia,
kurejeshwa kwa mfumo wa vyama
vingi licha ya wananchi wengi ku-
tokuukubali.”

Aidha, anataja mabadiliko ya
muundo wa kiuongozi ya kutoka
katika wajumbe wa kamati kuu wa
kuteuliwa na kukubali kuingiza
wajumbe wa kuchaguliwa.

Anasema CCM ilikubali na kusi-
mamia mageuzi ya uendeshaji wa
serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
na kuufanya kuwa ni uongozi wa
Serikali ya Umoja wa Kitaifa (SUK).

MADHUMUNI YA MAA-
DHIMISHO

Chongolo anasema maadhim-
isho ya miaka 45 ya CCM mwaka
huu, yanalenga kutoa uelekeo wa
masuala ya msingi ya chama ka-
tika kusimamia kwa ufanisi zaidi
malengo makuu ya mradi wa
awamu ya nne wa kujenga na kui-
marisha chama, hasa ukizingatia
mwaka huu ni wa uchaguzi mkuu
ndani ya chama.

Chongolo anasema kuna baa-
dhi ya masuala yanayoendelea
kushughulikiwa kama yalivyoele-
kezwa katika mkutano mkuu wa
tisa wa CCM wa Taifa, ambayo ni
kuongeza idadi ya wanachama na
kuwahamasisha kulipa ada kwa
wakati na kufanya usajili wa wa-
nachama na jumuiya kwa mfumo
wa kielektroniki pamoja na kutoa
kadi za kielektroniki kuwa endel-
evu.

“Kusimamia kwa ufanisi kazi
za utambuzi, usajili, uhifadhi, na
udhibiti wa taarifa za mali na ra-
silimali za chama na jumuiya zake
kwa kutumia teknolojia ya habari
na mawasiliano (TEHAMA) na
kusimamia utekelezaji wa sera ya
CCM ya kujitegemea kimapato na
kiuchumi ya mwaka 2014,”anase-
ma.

Anaongeza, “kwa kutambua ui-
mara wa CCM mashina na mata-
wi yake, chama kimeendelea kusi-
mamia utekelezaji wa kukagua na
kuimarisha uhai na demokrasia
mashinani na matawini.”

Anasema  wataendelea  ku-
hakikisha CCM inakuwa kiungo
na daraja linalowaunganisha wa-
nanchi na serikali, na kuyatangaza
mafanikio ya serikali mbili, kue-
ndeleza na kukuza demokrasia
ndani ya chama na jumuiya zake
na kudumisha Mapinduzi ya Zan-
zibar ya Januari 12, 964 yaliyoleta
uhuru.

Anasema wataendeleza utafiti,
kuimarisha utendaji wa vyombo
vya habari vya chama ili kubuni
mbinu mpya ya kueneza hamasa,
kuenzi utamaduni wa kitaifa na
kuboresha njia za mawasiliano
kwa umma.
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JUKWAA LA VIONGOZI

Christian Kabore; aliyveng’oka
madarakani Burkina Faso

« Arithiwa rasmi na ‘mjeshi’ Paul Damiba

Na Christina Mwakangale

URKINA FASO sasa inaon-

gozwa na jeshi, baada ya

maofisa wake kutangaza

kuelekea mwishoni mwa
mwezi uliopita kuwa wamemtum-
bua Rais Roch Christian Kabore na
kutwaa serikali.

Tangazo linatolewa katika tele-
visheni ya taifa na likisema serikali
na bunge vimevunjwa na sasa we-
nye ‘kombati’ ndiyo wanaoongoza
nchi.

Mahali alipo rais huyo hapafa-
hamiki ingiwa shirika la habari la
AFP lilinukuu vyanzo vya usalama
vikisema kuwa Kabore na mawa-
ziri wengine wako katika kambi ya
Sangoule Lamizana iliyo katika mji
mkuu wa n chi hiyo .

Siku tatu zilizopita , Luteni
Kanali Paul-Henri Damiba, aliyeo-
ngoza mapinduzi hayo ya kum-
tumbua Roch Kabore, anajitokeza
hadharani kwenye vyombo vya
habari.

Anaanza kwa kumlaumu Kabore
kwa kushindwa kuleta amani nchi-
ni humo na kukabiliana na vikosi
vya wanamgambo wa Kiislam.

Hata hivyo hakujawa na mawasi-
liano kutoka kwa Rais Kabore mwe-
nyewe tangu alipopinduliwa, hapo
awali alituma ujumbe kwenye
mitandao ya kijamii akipongeza
timu ya taifa ya kandanda ya Bur-
kina Faso kwa ushindi wao katika
mechi ya Kombe la Mataifa ya Affi-
ka (AFCON) yanayoendelea nchini
Cameron. Burkina Faso imeingia
kwenye robo fainali za kombe hilo.

HISTORIA YA KABORE

Kabore amekuwa Waziri Mkuu
wa Burkina Faso kati ya 1994 na
1996. Kadhalika alikuwa Rais wa
Bunge Dogo la Burkina Faso kuan-
zia mwaka 2002 hadi 2012.

Wakati huo huo amekiongoza
chama cha Congress for Democ-
racy and Progress (CDP) , hadi
mwaka 2014 alipoondoka.

Kabore, ambaye ni mtoto wa
mtumishi wa umma, baba yake
ni Charles Bila Kabore, ambaye
aliwahi kuwa waziri wakati wa
uongozi wa Rais Maurice Yameogo,
huyu alikuwa Rais wa kwanza wa
Burkina Faso ambayo wakati huo
ilikuwa ikiitwa Upper Volta, akil-
iongoza taifa hilo kuanzia mwaka
1959 hadi 1966.

Rais huyo wa sasa aliyetumbu-
liwa na jeshi kitaaluma ni mbobezi
wa masuala ya benki na alikuwa
mtumishi wa benki ya The Interna-
tional Bank of Burkina (BIB).

Hakuanza kazi leo , alifanya kazi
pamoja na Rais Thomas Sankara,
aliyeuawa mwaka 1987, na wakati
huo alipandishwa cheo na kuwa
mkuu wa benki ya BIB ambayo
kipindi cha uongozi wake ilikuwa
benki kubwa na yenye mtandao ka-
ribu nchi nzima.

AWAMU ZA MAPINDUZI

Burkina Faso ambayo awali ili-
julikana kama Upper Volta, ni taifa
lenye mzizi wa uongozi kupitia
mapinduzi.

Rais wa kwanza wa Upper Volta,
alikuwa Maurice Yamego, alifuati-
wa na Aboubakar Sangoulé Lami-
zana, wengine ni pamoja na Thom-
as Isidore Sankara, akifuatiwa na

Kabore alipin-
duliwa Januari
24 na kabla
yva hapo wa-
najeshi waasi
walitaka kua-
chishwa kazi
kwa maofisa
wa jeshi na
kuongeza ra-
silimali za
kukabiliana na
wapiganaji wa
Kiislamu.

Paul-Henri Damiba

Blaise Compaore, aliyeiongoza nchi
hiyo kuanzia 1987 hadi 2014.

Mwingine ni Gilbert Diendéré, al-
iyepindua nchi na kushika uongozi
mwaka 2015. Diendere alirithiwa
na Roch Christian Kaboré, ambaye
ameangushwa na Paul-Henry Da-
miba. Kabla ya mapinduzi hayo, wa-
najeshi walidhibiti kambi za jeshi,
milio ya risasi ilirindima katika mji
mkuu wa Ouagadougou, huku cha-
ma tawala cha Peoples Movement
(PMP), kikisema kwamba, Kabore,
waziri wake wamenusurika katika
jaribio la kuuawa.

Kabore alipinduliwa Januari 24
na kabla ya hapo wanajeshi waasi
walitaka kuachishwa kazi kwa
maofisa wa jeshi na kuongeza rasil-
imali za kukabiliana na wapiganaji
wa Kiislamu.

Taarifa ilitolewa na kundi amba-

lo halivumi sana lenye, vuguvugu la
the Patriotic for Safeguard and Res-
toration - MPSR, kifupi chake kwa
lugha ya Kifaransa, linalojumuisha
vitengo vyote vya jeshi, imeamua
kusitisha wadhifa wa Rais Kabore
leo,” ilisema taarifa hiyo.

Kabla ya tangazo hilo, Umoja wa
Afrika (AU) na Jumuiya ya Uchumi
ya Afrika Magharibi (ECOWAS), wal-
iyalaani mapinduzi hayo, wakieleza
kwamba wanajeshi watawajibika
kwenye usalama wa Kaboré, iwapo
lolote litatokea.

Picha ya video kutoka mji mkuu
zilionyesha magari ya kivita, yali-
yotelekezwa mtaani, yaliyodaiwa
yalikuwa na mashimo ya risasi.

Mamia ya raia wamejitokeza
kuwaunga mkono wanajeshi hao
na baadhi yao walichoma moto
makao makuu ya chama tawala.

Amri ya kutotoka nje wakati wa
usiku imetangazwa.

SABABU YA MAPINDUZI

Mapinduzi hayo, kwa Burikana
Faso si kitu kigeni kwa nchi za Af-
rika Magharibi jeshi kufikia hatua
hiyo, kwani nchi jirani yake,miezi
michache yamefanyika mapinduzi.

Mapinduzi ya kijeshi nchini Bur-
kina Faso hayajapokelewa vyema,
ingawa sio jambo ambalo halikuta-
rajiwa.

Kuondolewa madarakani kwa
Rais Roch Kaboré ni mapinduzi
ya nne Afrika Magharibi ndani ya
mwaka mmoja na nusu uliopita.
Nchi jirani ya Mali, imeshuhudia
mapinduzi ya kijeshi mara mbili
katika kipindi hicho, yakichochewa
na wasiwasi juu ya kushindwa ku-
kabiliana na ongezeko la ghasia za
wanamgambo wa Kiislamu.

Kama ilivyokua Mali, kuondole-
wa kwa Rais Kaboré, kulichochewa
na hali ya kutoridhika miongoni
mwa vikosi vya usalama kwa madai
ya kutoungwa mkono kikamilifu
dhidi ya wanamgambo wanaohu-
sishwa na Al-Qaeda na kundi la Is-
lamic State (IS).

Kuliripotiwa matukio kadhaa,
kwenye kambi kadhaa za kijeshi,
katika mji mkuu, Ouagadougou na
miji ya kaskazini ya Kaya na Oua-
higouya. Machafuko hayo yalifuatia
miezi kadhaa ya maandamano dhi-
di ya serikali ya kumtaka rais huyo
aondoke.

Mashambulizi ya wanamgambo
yaliyoanza mwaka 2015 yamesaba-
bisha vifo vya zaidi ya watu 2,000
na kuwalazimisha milioni 1.5 kuya-
hama makazi yao, kwa mujibu wa
makadirio ya Umoja wa Mataifa
(UN). Imani ya umma katika usi-
mamizi wa rais wa mzozo wa usala-
ma, ilishuka sana baada ya sham-
Solhan, Juni mwaka jana.

Zaidi ya watu 100 waliuawa kati-
ka shambulio linalodaiwa kutekele-
zwa na wanamgambo waliovuka na
kuingia nchini humo kutoka Mali.

MTINDO WA MAPINDUZI

Licha ya hali tete ya kiusalama
na kisiasa ya Afrika Magharibi, Bur-
kina Faso ilifurahia utulivu uliodor-
ora hadi uasi wa watu mwaka 2014
ambao ulimwondoa madarakani
aliyekuwa Rais wa muda mrefu,
Blaise Compaoré.

Mtindo wa majaribio ya mapin-
duzi yapo tangu mwaka 2015, am-
bayo yalisababisha mgawanyiko
mkubwa ndani ya jeshi. Kaboré ali-
chaguliwa mara ya kwanza mwaka
huo kwa ahadi ya kuunganisha
nchi.

Hata hivyo, wanamgambo ku-
toka nchi jirani ya Mali, ambako
waasi waliotaka kujitenga mwaka
wa 2012 walitekwa nyara na wana-
jihadi, walifanya shambulio katika
mji mkuu wa Burkinabe huku Ka-
boré akijiandaa kuchukua usukani.

Makundi yenye silaha yalichukua
fursa ya uwepo dhaifu wa usalama
katika maeneo ya mipakani ya Bur-
kina Faso ili kuendeleza masham-
bulizi zaidi na kuimarisha uwepo
wao ambao wengi ni wanajihadi pia
wamezusha mvutano wa kimadhe-
hebu kati ya jumuiya za Kikristo na
Kiislamu, zilizokuwapo hapo awali,
Burkina Faso.



HABARI DODOMA

Mfumo mpya
Uuzaji kahawa
Kagera

sasa Kuanza
mwezi huu

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Hussein
Bashe, amesema kuanzia mwezi
huu, kutakuwa na mfumo mpya
wa kuuza kahawa kwa wakulima
wa Mkoa wa Kagera.

Akizungumza juzi wakati wa
mkutano uliowakutanisha waigi-
Zaji na wasambazaji wa mbole,
alisema mfumo huo utakuwa
mkombozi kwa wakulima wa
mkoa huo.

Alisema kutakuwa na mfumo
mpya wa kuuza kahawa tofauti
na ule wa zamani ambao mkulima
alijikuta na tozo karibu 50.

“Tunakuja na mfumo mpya wa
uuzaji wa kahawa ambao utawan-
ufaisha wakulima wa Kagera, huko
nyuma kulikuwa na mfumo wa
ovyo katika uvuzaji wa kahawa,”
alisema.

Alisema kulikuwa na tabia ya
kuuza kahawa mbichi ikiwa bado
shambani (butura).

“Butura kuuza kahawa mbichi
ikiwa shambani na mkulima
husubiri miezi mitatu ili kulipwa
fedha zake hauna manufaa yoyote
kwa wakulima,” alisema.

Alisema mfumo wa kuuza ndizi
na kahawa unafanya wanashind-
wa kufikiria mfumo mwingine
wowote zaidi ya huo.

Pia alisema kuna masoko ya
mipakani ikiwamo Kyerwa Kagera
na Uganda wakulima wanaweza
kuwekewa utaratibu mzuri wa
kufanya biashara na Uganda ku-
tokana na uwapo wa ndizi nyingi
zinazozalishwa ambazo huitaji
masoko.

Aidha, waziri huyo alisisitiza
wananchi wenye akiba ya chakula
kutunza chakula chao vizuri sam-
bamba na kutumia vizuri mvua
zinazonyesha. Alisema nchi ina
akiba ya tani 200,000 za chakula.

“Kwa baadhi ya maeneo mvua
zinanyesha ni vyema wakulima
wakatumia mvua hizo vizuri,”
alisema.

Mkoa wa Kagera ni moja ya
mikoa inayozalisha kahawa kwa
wingi ambapo wastani wa uzal-
ishaji wa kahawa ya maganda kwa
mwaka ni tani 50,000, kwa mujibu
wa takwimu za uzalishaji kahawa
Kitaifa.
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DC azuia kesi za ukatili
Kwenye mabaraza va vijiji

Na Renatha Msungu, BAH|

KUU wa Wilaya
ya Bahi mkoani
Dodoma, Mwana-
hamisi Munkun-
da, amewaagiza wenyeviti
ukatili na nyingine zipekek-
we mahakamani badala ya
kusikiliza katika mabaraza
Munkunda aliyasema hayo
wakati wa uzinduzi wa Ma-
hakama ya Wilaya ya Bahi ul-
iofanyika juzi jijini Dodoma.
Alisema imekuwa kama
kuamua kesi wao wenyewe
ambapo alisema hivi sasa
hataki kusikia suala hilo kwa
sababu mahakama ziko na
zina mahakimu wanaofanya
kazi yao ipasavyo.
“Nawaomba
nyie wenyeviti wa vijiji
hakikisheni kesi zinazohusu

mwelewe

makahama zinapekekwa
mahakamani,” alisema
Munkunda.

Alisema bado kuna
changamoto ya uwepo wa
Mahakama za Mwanzo ka-
tika wilaya hiyo hivyo am-
emwomba Jaji Kiongozi
wa Mahakama nchini ku-
waongezea mahakimu kwa
ajili ya kufanya kazi ya utoaji
haki kwa wananchi.

Alisema baadhi ya maeneo
watu wanasafiri  kilomita
120 kufika Makao Makuu ya
Wilaya kwa ajili ya kusikiliza
kesi zao.

Alisema wilaya hiyo ina
kata 22 ina mahakama mbili
zinazofanya kazi na moja
haitumiki hivyo bado wa-
nahitaji mahakama zaidi za
kuwasaidia kutoa haki na
kutatua migogoro ya wa-
nanchi.

“Uwepo wa jengo hili uta-
rahisisha kazi za usimamizi
wa shughuli za serikali ndani
ya Wilaya ya Bahi,” alisema.

Mtendaji Mkuu wa Ma-
hakama, Prof. Elisante Ole
Gabriel, alisema Tanzania
ina jumla ya kata 3,956 lakini

ni kata 960 ndizo zenye ma-
hakama.

Kwa upande wake Jaji
Kiongozi wa Mahakama Kuu
Tanzania, Mustapha Siyani,
aliwataka wananchi kutumia
mahakama kutafuta haki.

“Malengo vya ujenzi wa
mahakama hii ya kisasa hay-
atakuwa na matokeo chanya
kama wananchi hawataitu-
mia mahakama ili kupata
haki wanayostahili,” alisema
Jaji Siyani.

Alisema maboresho yanay-
oendelea kwenye mahaka-
ma yanakwenda sambamba
na Dira ya Taifa ya Maen-
deleo 2025 inayotambua na
kuelekeza maboresho katika
taasisi zote za umma kwa ku-
weka mikakati, miundo na

mifumo itakayoimarisha
uwazi na uwajibikaji.

Alisema katika utekelezaji
wa malengo hayo ndio
msingi wa nguzo ya tatu ya
mpango mkakati wa ma-
hakama wa miaka mitano
(2015/2016-2020/2021) na

sasa 2020/2021-2024/2025)
uliojikita katika kujenga
imani ya wananchi kwa ma-
hakama na ushirikishwaji
wa wadau msisitizo ukiwa
katika kuzingatia uadilifu ka-
tika utendaji wa kazi.

Alisema katika tafiti za hivi
karibuni tathmini iliyofanyi-
ka katika kipindi cha miezi
12, watumiaji wa huduma ya
mahakama waliridhishwa na
huduma za mahakama kwa
asilimia 64, kulingana na
utafiti wa mwaka 2015

ambapo takwimu kuhusi-
ana na huduma kwa mteja
ilipanda hadi kufikia asilimia
79 mwaka 2019.

Alisema kwa upande wa
maadili ya kazi, katika utafiti
wa mwaka 2019, asilimia 83
ya watumiaji wa huduma za
mahakama walionyesha ku-
ridhika

na maadili ya watumishi
wa mahakama katika utend-
aji wao wa kazi ikilingan-
ishwa na asilimia 62 kwa
utafiti wa mwaka 2015.

']

Mganga MKkuu wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma, Dk. Mbelle James, akizungumza na wataalamu wa afya kuhusu umuhimu
wa kujifunza lugha ya alama kwenye mafunzo yaliyoandaliwa na mradi wa kuhamasisha utolewaji wa huduma shirikishi za afya kwa

Betheli Baptisti Tanzania (KVBBT). PICHA: PETER MKWAVILA

Serikali yaombwa mkazo lugha ya alama

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SERIKALI imeombwa kuweka mkazo
wa matumizi ya lugha ya alama katika
taasisi zake za kutolea huduma mbal-
imbali za umma, ikiwamo kwenye vituo
binafsi, hospitali, vituo vya afya, polisi
na vinginevyo ili watu wasiosikia wahu-
dumiwe ipasavyo na kwa uhakika.

Hatua hiyo ya kuweka mkazo ita-
wawezesha watumishi kupewa mafun-
zo ya muda mfupi na mrefu ya lugha
ya alama na kuwahudumia watu wenye
ulemavu wasiosikia viziwi kulingana na
mabhitaji yao.

Ushauri huo umetolewa na mradi
wa kuhamasisha utolewaji wa huduma
shirikishi za afya kwa watu wenye ule-
mavu katika Jiji la Dodoma unaofadhili-

wa na Shirika la Foundation for Civil
Society kwa kushirikiana na Bethel
Baptist Deat Church of Tanzania.

Akizungumza kwenye mafunzo yali-
yowashirikisha wataalamu wa afya
kutoka vituo vya afya jiji la Dodoma,
Katibu wa CHAWATA mkoa wa Dodo-
ma, Mchungaji Kalebi Mhawi, alisema
kuwa matumizi ya lugha ya alama ita-
wawezesha wataalamu kuwahudumia
ipasavyo.

Alisema kuwa serikali na taasisi zake
zikiwamo hospitali, zinatakiwa kush-
irikiana na vyama vya asasi za viziwi ze-
nye ujuzi na uzoefu wa masuala mbal-
imbali ya kitaaluma na maendeleo.

“Hivyo basi ni vema serikali kupi-
tia Wizara ya Afya ikachukuwa hatua
za haraka kuwaandaa wataalamu wa

lugha ya alama na kusambaza katika
sehemu za kutolea huduma ya afya,
ili kuwezesha viziwi wanapokwenda
kutafuta huduma wasikumbane na
vikwanzo,” Mhawi alisema.

Mratibu wa mradi huo wa kuhamasi-
sha utolewaji wa huduma shirikishi za
afya kwa watu wenye ulemavu katika
Jiji la Dodoma, Askofu Mkuu wa Kanisa
la Bethel Baptis Deaf Church of Tanza-
nia, Frank Sarungi,

alisema bado kuna changamoto kwa
watu wenye ulemavu wasiosikia kupata
huduma mbalimbali zinazokidhi vigezo
vya afya, kutokana na wataalamu wao
kutokuwa na uelewa wa elimu ya lugha
ya alama.

Alisema kuwa kutokana na kukosa
uelewa huo wa lugha ya alama ni vema

sasa serikali ikachukua hatua ya ku-
wawezesha wataalamu wa afya hao
wajifunze ili wawe sehemu ya rafiki
ambao watakaoweza kuwahudumia
ipasavyo. Naye Mganga Mkuu wa Hos-
pitali ya Mkoa wa Dodoma, Dk. Mbelle
James, alisema kuwa bado kuna ugumu
wa mawasiliano kati ya watoa huduma
za afya na watu wenye ulemavu wa ku-
tosikia katika kuwahudumia, hivyo ni
wakati sasa wa kuchukua hatua ya ku-
wawezesha wataalamu hao mafunzo ya
lugha ya alama.

Dk. James alisema kutokana na ugu-
mu huo amewataka watoa huduma
ngazi mbalimbali za afya kujifunza
lugha za alama ili waweze kuwahu-
dumia watu wenye ulemavu kulingana
na mahitaji yao.
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HABARI MBEYA

Waliotumbuliwa waitun-
ishia misuli CHADEMA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

IKU moja baada ya Kamati Tend-

aji ya Chama cha Demokrasia na

Maendeleo (CHADEMA) Kanda

ya Nyanda za Juu Kusini kuwa-
tumbua viongozi wote wa chama hicho
Wilaya ya Mbeya Mjini, viongozi hao
wamesema hawatambui uamuzi huo wa
viongozi wa kanda, hivyo bado ni vion-
gozi na wataendelea kutumikia nafasi
Zao.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, aliyekuwa Mwenyekiti wa CHADE-
MA Mbeya Mjini, John Mwambigija
maarufu kwa jina la Mzee wa Upako,
alisema uamuzi uliofanywa na Kamati
Tendaji ya Kanda ikiongozwa na Mwe-
nyekiti wake, Mchungaji Peter Msigwa
haukuwa sahihi.

Alisema viongozi hao walifanya ua-
muzi bila kuzingatia Katiba ya chama
hicho na kwamba kwa mujibu wa Katiba
hiyo, viongozi hao hawana mamlaka ya
kumwondoa yeye pamoja na wajumbe
wake kwenye nafasi walizochaguliwa na
wanachama.

Alisema wanaendelea kutekeleza ma-
jukumu ya chama ikiwamo kuandiki-
sha wanachama kwa mfumo wa digitali

pamoja na ujenzi wa ofisi ya chama nga-
zi ya jimbo ambayo alisema tayari mipa-
ngo imekamilika.

Alisema wameunda kamati mbalim-
bali za ujenzi ambazo zinaendelea na
mikakati ya kuhakikisha ujenzi huo una-
fanikiwa.

“Msigwa na wenzake wanne ama
watatu hawana mamlaka kwa mujibu wa
Katiba ya CHADEMA kutuvua uongozi
sisi, Kamati Tendaji ya Chama Kanda ina
wajumbe 10, lakini waliokuwapo na ku-
fanya maamuzi ni wanne pekee, jambo
ambalo ni kinyume,” alisema Mwam-
bigija.

Alisema hata kama akidi ya viongozi
hao ingetimia bado jukumu la kuwavua
watu nafasi za uongozi sio la kwao kwa
mujibu wa Katiba Ibara ya 7(66) ambayo
inaeleza majukumu ya Kamati Tendaji
ya Kanda.

Mwambigija alisema yeye anaijua vi-
zuri Katiba ya chama hicho na kwamba
amekuwa akifanya kazi vizuri ya kuki-
jenga chama hicho na ndiyo maana
wanachama wamekuwa wakimchagua
kuwa mwenyekiti kwa muda wa miaka
15 mfululizo.

Vilevile alisema kwa mujibu wa Kati-
ba, vipo vikao ambavyo vinatakiwa ku-

fanyika ili kumvua kiongozi yeyote ma-
daraka lakini yeye pamoja na viongozi
wenzake hawajaondolewa kwenye kikao
chochote.

Alimtaka Msigwa na wenzake kuacha
kufanya kazi kwa mihemuko na badala
yake wafuate katiba ya chama ili kue-
puka kufanya mambo ambayo yanasa-
babisha taharuki kwa wananchi na wa-
nachama.

Mwishoni mwa wiki, Mwenyekiti wa
CHADEMA Kanda ya Nyasa, Msigwa ali-
tangaza kuwa Kamati Tendaji ya Chama
hicho Kanda imewaondoa madarakani
viongozi wote 11 wa Kamati Tendaji ya
chama hicho Wilaya ya Mbeya Mjini ku-
tokana na utovu wa nidhamu.

Msigwa alisema viongozi hao walio-
nyesha utovu wa nidhamu walipovuruga
Mkutano wa Kamati hiyo ya kusuluhisha
mgogoro unaoendelea kati ya viongozi
hao na wanachama.

Msigwa alisema kutokana na uamuzi
huo, viongozi wa chama hicho Mkoa
wa Mbeya inatakiwa kuunda kamati
maalumu ambayo itakuwa inaendesha
shughuli za chama huku akisisitiza kuwa
kama viongozi hao watakuwa hawa-
jaridhika wanayo haki ya kukata rufani
Kamati Tendaji ya chama hicho Taifa.
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Mkuu wa
Wilaya ya
Kyela, Ismail
Mlawa (kati-
kati), akiwa
na baadhi

ya wajumbe
wa Kamati

va Ulinzi

na Usalama
va Wilaya
hiyo pamoja
baadhi ya
watumishi
wa Shirika la
Umeme nchini
(TANESCO),
wakiangalia
miundombinu
ya umeme ili-
yoharibiwa na
watu wasio-
julikana hivi
karibuni. PI-
CHA: NEBART
MSOKWA

Maelfu
wapata
ukombozi
wa maji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ZAIDI ya wakazi 5,000 wa Kata
ya Shizuvi katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, wanatarajiwa
kuondokana na kero ya kufuata
huduma ya maji umbali mrefu
baada ya miezi mradi wa maji
wa Inyala- llembo utakapokuwa
umekamilika.

Hayo yalisemwa juzi na Mkuu
wa Wilaya ya Mbeya, Dk. Rashid
Chuachua, kwenye mkutano
wa hadhara na wananchi wa
Kata hiyo uliokuwa na lengo la
kumtambulisha mkandarasi anay-
etekeleza mradi huo.

Alisema serikali imetoa Sh. mil-
joni 500 kwa ajili ya utekelezaji
wa mradi huku akiwataka
wananchi wa kata hiyo kutoa
ushirikiano kwa mkandarasi huyo
anayetekeleza mradi huo.

“Mradi huu ni miongoni mwa
miradi inayotekelezwa kwa
kutumia fedha za UVIKO-19,
lakini miradi mingine ambayo
imetekelezwa kwa mfumo huu ni
ya elimu na afya, sasa wananchi
mnatakiwa kuhakikisha
mnaitunza vizuri,” alisema DK.
Chuachua.

Mbunge wa Jimbo la Mbeya

huo utasaidia kuondoa matatizo
ya upatikanaji wa maji kwa wa-
nanchi wa kata hiyo na kwamba
miradi hiyo inamsaidia kupunguza
usumbufu kwake.

ni kubwa na ramani yake im-
ekaa vibaya hali ambayo huwa
inamfanya awe na wakati mgumu
kwenye kuwahudumia wananchi.

Alisema yeye ataendelea ku-
fuatilia mara kwa mara mradi huo
ili kuhakikisha unakamilika kwa
wakati na wananchi waanze
kunufaika kama ilivyo lengo la
serikali.

Nao baadhi ya wananchi wa
kata hiyo, walisema wamekuwa
wakifuata huduma hiyo maeneo
ya mbali kwenye mito na kwamba
mradi huo utasaidia kuwaondolea
tatizo hilo.

Ujenzi barabara kuunganisha bandari waanza

Na Nebart Msokwa, KYELA

SERIKALI imeanza mchakato wa ujen-
zi wa barabara ya Kajujumele inayoun-
ganisha bandari za Itungi na Kiwira kwa
kiwango cha lami ili kurahisisha usafiri
wa kuingia na kutoka kwenye bandari
hizo kwa lengo la kuongeza ufanisi wa
usafirishaji katika Ziwa Nyasa.

Akizungumza jana wakati wa uzinduzi
wa safari za meli ya Mbeya Il ambayo ili-
haribika baada ya kupigwa na dhoruba
ziwani na matengenezo yake yameka-
milika, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alisema barabara hiyo itaanza
kujengwa wakati wowote kuanzia sasa.

Alisema kwa sasa serikali imetangaza
tenda ya ujenzi wa barabara hiyo na
kwamba mkandarasi atakapopatikana
ujenzi wake utaanza mara moja.

“Sasa hivi tumetangaza tenda ya

ujenzi wa barabara hii, tunachosubiri ni
mchakato wa kumpata mkandarasi na
punde atakapopatikana kazi ya ujenzi
kwa kiwango cha lami itaanza,” alisema
Homera.

Alisema serikali imeamua kujenga
barabara hiyo ili kurahisisha usafiri wa
abiria na mizigo kupitia bandari za Kiwi-
ra na Itungi ambazo serikali imetumia
fedha nyingi kuzikarabati na sasa zipo
katika hali nzuri.

Homera alisema kuwa barabara hiyo
pia itasaidia meli mpya mbili za mizigo
na moja ya abiria ambazo zimejengwa
na serikali ndani ya Ziwa Nyasa zifanye
kazi kwa ufanisi na kuinua uchumi kwa
wananchi wa mwambao wa Ziwa Nyasa
na taifa kwa ujumla.

Kaimu Meneja wa Bandari za Ziwa
Nyasa, Abdallah Mohamed, alisema
meli ya abiria ya Mbeya II ilikatisha sa-

fari zake ndani ya Ziwa Nyasa miezi tisa
iliyopita baada ya kupigwa na dhoruba
ikiwa katika bandari ndogo ya Matema
na kupata hitilafu.

Alisema matengenezo ya meli hiyo ya-
mekamilika na imekaguliwa na Wakala
wa Usafiri wa Meli nchini (TASAC) am-
bao wametoa cheti ya kuiruhusu iend-
elee na safari zake ndani ya Ziwa Nyasa.

“Januari 27, mwaka huu TASAC wal-
itoa cheti cha ukaguzi wa meli ya MV
Mbeya II na kutoa idhini ya meli yetu
kuanza tena safari zake ndani ya Ziwa
Nyasa, hatua hii itasaidia wananchi kue-
ndelea kupata huduma ya usafiri wali-
yoikosa kwa zaidi ya miezi tisa,” alisema
Mohamed.

Baadhi ya wananchi walisema hatua
ya meli hiyo kurejesha huduma zake ita-
wasaidia kuondoka na adha ya kukosa
usafiri wa uhakika ndani ya Ziwa Nyasa.

“Juliana Mwakyolile alisema baada ya
meli hiyo kusitisha safari zake walikuwa
wakihatarisha maisha yao kwa kupanda
majahazi ambayo hayakuwa na uwezo
mzuri wa kuhimili mawimbi ziwani.

“Tulikuwa tunapanda majahazi na
mitumbwi na kwa vile mitumbwi hiyo
ni midogo tulikuwa tunajazana humo
kiasi kwamba tulikuwa tunahatarisha
maisha yetu, sasa tunaishukuru serikali
kwa kuikarabati meli hii ambayo inatu-
fanya tuwe na uhakika wa kupata usafiri
salama,” alisema Mwakyolile.

Meli ya MV. Mbeya II ilisitisha safari
zake ndani ya Ziwa Nyasa Mwezi, Mei
mwaka huu, baada ya kupigwa dho-
ruba wakati ikitaka kutia nanga kwenye
Bandari ya Matema Beach hali iliyosaba-
bisha ipate hitilafu na kulazimu ifanyiwe
matengenezo.



HABARI ZANZIBAR
I

ZIPA
yatamba
kumaliza
vikwazo vya
uwekezaji

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Mamlaka
ya Uwekezaji na Vitega Uchumi
Zanzibar (ZIPA), Sharif Ali Sharif,
amesema ofisi yake imejipanga
kuhakikisha wawekezaji wa-
naofika Zanzibar, vvanavvekeza
bila usumbufu vvowote

Alisema hayo jana wakati wa
mkutano wa pamoja kati ya
taasisi za serikali na ujumbe
kutoka Falme za Kiarabu kuhusu
masuala ya uwekezaji uliofanyi-
ka ofisi za mamlaka hiyo.

Alisema licha ya kuwa wa-
metoa nafasi kwa taasisi kama
za uvuvi, afya na utalii na ZIPA
inafanya ushawishi mkubwa
ili kuona ifikapo mwezi Juni
mwaka huu, mambo yawe ya-
mekwishaanza ili kuleta tija kwa
Zanzibar na wawakezaji

Mkurugenzi huyo al|sema
wakati umefika kwa taasisi hizo
kuwa tayari na kuchangamkia
tenda bila ya kuchelewa, kufanya
mawasiliano na wahusika hao ili
mipango yao inakwenda vizuri
kama azma ya Rais ya kuhimiza
uwekezaji inavyotaka.

Allsema miradi ambayo Falme
za Kiarabu imeonyesha nia ya
kuwekeza Zanzibar itakuwa na
faida kubwa kwa pato la taifa.

Mkurugenzi wa International
Holding Company kutoka Falme
za Kiarabu, Ali Rashed Al Rashdi,
alisema wamefika Zanzibar ku-
jionea fursa ya kuwekeza katika
mambo muhimu ikiwamo sekta
za utalii, uvuvi na afya ambapo
ameridhika na mandhari ya
Zanzibar.

Katibu Mkuu Wizara ya Uchumi
wa Bluu DKk. Aboud Suleiman
Jumbe, alisema wako tayari kuo-
na uwekezaji huo kwa upande
wao unakwenda kwa wakati pasi
na tatizo lolote.

Alisema kuwa baada ya kikao
hicho, wizara yake itakaa kuona
vale yote ambayo wawekezaji
hao watakuwa tayari kutaka
kuvvekeza

“Wizara ya Uchumi wa Bluu na
Maendeleo ya Uvuvi imejipanga
katika kuwathamini wawekezaji
kwa sababu wanaamini kuwa
Zanzibar kuna fursa nzuri kwa
wawekezaji hasa katika masu-
ala ya uchumi wa bluu na uvuvi
na Zanzibar ina bahari nzuri,”
alisema.

Alisema hayo jana
wakati wa mkutano wa
pamoja Kati ya taasisi
za serikali na ujumbe
kutoka Falme za Kiara-
bu kuhusu masuala ya
uwekezaji vliofanyika
ofisi za mamlaka hiyo.

Jumatano Februari 2, 2022 NipaShe 17

Waziri apata jawabu
la utatuzi shida ajira

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais
Kazi, Uchumi na Uwekezaji,
Mudrik Ramadhan Soraga,
amesema wadau wa sekta ya
elimu wana wajibu wa kuhakikisha elimu
inayotolewa ina ubora wa hali ya juu na
inakidhi mabhitaji ya Zanzibar na ina vi-
wango vinavyokubalika kimataifa.
Aliyasema hayo jana alipozungumza
katika mahafali ya tatu ya Chuo cha Mi-
crotech Institute of Business Technology
yaliyofanyika viwanja vya Kisonge myjini
Zanzibar.
Alisema utamaduni wa ujasiriamali la-
zima upewe nafasi katika mchakato mzi-

ma wa elimu ili kuwawezesha wanafunzi
wanapomaliza masomo wawe na uwezo
wa kujiajiri.

“Ninyi nyote mnafahamu kuwa nafasi
za kazi ni chache na hii siyo kwa Zanzi-
bar peke yake ila ni kwa dunia nzima,”
alisema.

Alikipongeza chuo hicho kufundi-
sha ujasiriamali na kusisitiza uongozi
huo elimu hiyo iwe endelevu ili kukuza
ajira kwa kujiajiri na kuajiri vijana wen-
gine.

Alisema kuwa maendeleo ya Zanzibar
yanapatikana kwa nguvu kazi yenye ujuzi
na uzoefu, hivyo vyuo kama hivyo vina
umuhimu katika gurudumu la maende-

Waziri huyo alisema sekta zote za kiu-
chumi na kijamii zinahitaji watendaji we-
nye taaluma ili kukuza fani na tija ya uzal-
ishaji mali na utoaji wa huduma.

Akisoma risala kwa niaba ya wanafunzi
wezake, Farhia Muhamed Ali, alisema wa-
nakabiliwa na kikwazo cha ukosefu wa
mitaji wanapotaka kujiajiri wanapomali-
Za Masomo yao.

Alisema jambo hilo linapelekea wa-
hitimu kubaki majumbani wakati wana
ndoto na ujuzi wa kujiendeleza kimaisha.

Wanafunzi 243 wamehitimu mafunzo
yao chuoni huko kwa fani mbalimbali
ikiwamo ya teknolojia ya habari na ma-
wasiliano.
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Naibu Mkurugenzi wa Upelelezi na Makosa ya Jinai Zanzibar, Zuberi Chembela, akizungumza na waandishi wa habari katika ofisi za
makao makuu ya Jeshi la Polisi Zanzibar jana, kuhusu matukio mbalimbali ya kihalifu. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mbaroni tuhuma dawa za kulevya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JESHI la Polisi Zanzibar linawashikilia
watu wawili kwa tuhuma za kukutwa na
dawa za kulevya.

Watuhumiwa hao walikamatwa kwa
nyakati tofauti katika Uwanja wa Ndege
wa Abeid Amani Karume.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari, Naibu Mkurugenzi wa Upele-
lezi na Makosa ya Jinai Zanzibar, Zuberi
Chembela, aliwataja watuhumiwa hao ni
Sabaha Mbaraka Mabrouk (39), mkazi wa
Makorora mkoani Tanga anayedaiwa ku-
kamatwa Uwanja wa Ndege wa Zanzibar
akielekea India.

Alisema mtuhumiwa huyo alikamatwa
Januari 27 majira ya saa mbili usiku akid-
aiwa kuwa na ‘unga’ aina ya Heroine we-
nye ujazo wa kilogram 1.6 alioweka katika
begi lake.

Alimtaja mtuhumiwa mwingine ni Re-
hema Mwinyimkuu Mohd (52), mkazi wa
Kinondoni, Dar es Salaam, aliyekamatwa
Januari 31, mwaka huu, majira ya saa nane
mchana katika uwanja huo akitokea Af-
rika Kusini.

Alisema mtuhumiwa huyo alikamatwa
na dawa aina ya Heroine zenye ujazo wa
kilogramu 4.36 akidaiwa kuzificha katika
begi lake.

Alieleza kuwa watuhumiwa wote hao

wapo chini ya ulinzi, uchunguzi na upele-
lezi utakapokamilika watafikishwa ma-
hakamani.

Aliongeza kuwa Jeshi la Polisi Zanzibar
linaendelea kupambana na vitendo vya
uhalifu ikiwamo dawa za kulevya ambapo
matukio 686 yameripotiwa mwaka 2021
kulinganishwa na matukio 587 yaliyori-
potiwa mwaka 2020.

Chembela alisema kuwa katika mapam-
bano ya dawa za kulevya, yanakabiliwa na
tatizo la muhali kwa kuwa watuhumiwa
wa makosa hayo wanajulikana katika
jamii, lakini imekuwa ni shida kupata ush-
irikiano katika ushahidi.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

TANGAZO!

AFRIWELD INDUSTRIES LTD
Nafasi ya kazi

Wanahitajika wasichana Wenye
umri kuanzia miaka 25-35
Nafasi: Mauzo

MSHAHARA wa kuvutia utatolewa!!
wabhi sasa Kupata nafasi nzurill
Kwa mwasiliano zaidi piga simu
namba: 0719 184 070

Piga simu muda wa kazi TU saa
MBILI mpaka saa KUMI NA
MOJA jioni

01/01/2022 MPAKA 15/02/2022

Asante 116653602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA
KINONDONI
SHAURI LA MADAI NO.293 YA 2021

YAPI MARKEZI INSAAT VESANY ANONISM

SIRKET.....cccuunnenccecnnnesl MDAI
VERSUS
NYANZO AFRICA MDAIWA
KWA:
NYANZO AFRICA

Kwa kuwa mwombaji ameleta maombi ambayo maelezo
ya maombi yameelezwa katika nakala za maombi ambazo
zinaweza kupatikana katika mahakama hii, kwa hiyo
unatakiwa kuhudhuria katika mahakama hii ya wilaya
binafsi au wakili au mwakilishi ambaye anayeruhusiwa
kabla au siku ya tarehe 02 mwezi 02 mwaka 2022 saa mbili
(2:30) kamili asubuhi.

Kwa kuwa siku hiyo ni kutajwa kwa shauri unatakiwa kuja
na vielelezo vyote vinavyohusiana na maombi haya.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA
KINONDONI
SHAURI LA MADAI NO.292 YA 2021
YAPI MARKEZI INSAAT VESANY ANONISM
SIRKET....ccvuerennnnannnnndl MDAI

VERSUS
MAPPLE RESOURCES

KWA:
MAPPLE RESOURCE LTD

Kwa kuwa mwombaji ameleta maombi ambayo maelezo
ya maombi yameelezwa katika nakala za maombi ambazo
zinaweza kupatikana katika mahakama hii, kwa hiyo
unatakiwa kuhudhuria katika mahakama hii ya wilaya
binafsi au wakili au mwakilishi ambaye anayeruhusiwa
kabla au siku ya tarehe 02 mwezi 02 mwaka 2022 saa mbili
(2:30) kamili asubuhi.

Kwa kuwa siku hiyo ni kutajwa kwa shauri unatakiwa kuja
na vielelezo vyote vinavyohusiana na maombi haya.

TANGAZO LA KUPOTEA NYARAKA
YA UMILIKI WA KIWANJA

Pearl Lucas Musiba
anatangaza kupotelewa na
umiliki wa kiwanja namba 162
Kitalu "T" kilichopo Majengo
Manispaa ya Shinyanga.

Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kwenye kituo cha Polisi
kilichopo Karibu au
awasiliane na Pearl Lucas
Musiba kwa simu namba

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA
MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJIWA

MIRATHI YA
JUSTINA LIANA MALISA......... MAREHEMU
ROSE BERNARD MASHINGA...... MUOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya
marehemu aliyetajwa katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa kufika na kuangalia mashauri
haya katika jalada kama wanaona inafaa kabla
ya kutolewa kwa barua za usimamiaji wa
mirathi kwa muombaji aliyeomba hapo juu
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 10
mwezi wa februari,mwaka 2022

Hati hii imetoilewa kwa amri yangu na chapa ya Hati hii imetoilewa kwa amri yangu na chapa ya 0765944930. !mewa‘Si"Shwa mwanga leo tarehe 27 mwezi wa
Mahakama leo tarehe 19 mwezi January 2022. Mahakama leo tarehe 19 mwezi January 2022. Januan,mwaka 2022.
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{
\ o
T i ) Rb namba B
| MAMAKAMA YA WILAYA KINONDONT MAHAKAMA YA WILAYA MWANGA
SHI/SHI/RB/46467/2022 e —

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT,
CAP 117 RE 2019
DEEP POLL

BY THIS DEED, | WILIBATI PETRO MKUDE of KILUVYA MADUKANI- PWAN,
Tanzania, do hereby wholly absolutely and utterly renounce, relinquish
and abandon the use of my former name of WILIBERD PETER MKUDE and
adopt as from the date of this Poll and in substitution of my former
name, the name WILIBATI PETRO MKUDE. For the purposes of evidence
of such determination, | hereby declare, that | shall at all times
hereinafter in all records, deeds, documents and other writings and in all
actions, suits and proceedings as well in all public and private dealings
the transactions and occasion whatsoever use and subscribe the said
name of WILIBATI PETRO MKUDE as my name in lieu of and substitution
for my former name WILIBERD PETER MKUDE.

AND | HEREBY expressly authorize and require all and every person and
whosoever at all times after date hereon to designate, describe and
address me by the adopted name of WILIBATI PETRO MKUDE.
IN WITNESS WHEREOF, | hereon substitute my old name of WILIBERD
PETER MKUDE.
By the new name of WILIBATI PETRO MKUDE.

-

|
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FATIMA ALLY LILANGA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.3432/0004
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya sekondari ya NJENGWA
mwaka 2017,

Yeyote atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

Polisi
MTW/MTW/RB/551296/2020

taarifa

KUPOTEA KWA CHETI

Nipa

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF

TANZANIA
(TEMEKE HIGH COURT SUB-REGISTRY)
(ONE STOP JUDICAL CENTRE)
AT TEMEKE
In the matter of the estate of the late
Paul Frederick Gatrell......
And
In the matter of an application for sealing of the letters of

...Deceased

administration

By
Helen De Vere Van Der Linden............ 1st Application
Clare Lina Pitman. 2nd Applicati
NOTICE OF APPLICATION FOR RESEALING
(Rule 99)

Notice is hereby given that an application has been made to
this Court for sealing of the letters of administration of the
estate of Paul Frederick Gatrell, late of Malawi, who died at
Blantyre Adventist Hospital in Malawi on the 15th day of
September 2017, granted to Helen De Vere Van Der Linden and
Claire Lina Pitman, of Malawi by the High Court of Malawi and
that the said application will be heard at this Court by a Judge
in Chambers on the 14th day of February, 2022 at 9:00 O'clock
in the morning.

Dated at Dar es salaam, this 1st day of December, 2021.

Al A ¢
i Depury Regisrar
]

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

NDUGU SULEMAN
NASSOR SULTAN
anatangaza
kupotelewa na kadi
yake ya gari aina ya
Tractor, yenye namba
za usajili T 204 AMF.
Kwa atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi kilichopo
karibu naye. Taarifa ya
polisi: MUR/BUN/
RB/37489/2022

KUPOTEA KWA
KADI ZA GARI

CYPRIAN JOSEPH KADOPE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya HORSE
yenye namba za usajili T 431
ATE na kadi ya gari aina ya
TRAILER yenye namba za
usajili T 720 DGF,yeyote
atakayeziokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa MKB/
RB/358/2022

KUPOTEA KWA HATI

YANYUMBA(MTUMBA

JOSEPH RENATUS
SENGASENGA
Anatangaza kupotelewa
kwa Hati ya
nyumba(mtumbe) BLOCK
NO:AR 103 MTUMBA yeyote
atakae iyona atoe taarifa
kituo cha polisi au piga simu
namba 0715819940
MOR /MOR/RB/10981/2022

KUPOTEA KWA KADI YA GARI

COLLIN JAMES HIGGINS
Anatangaza kupotelewa
kwa kadi ya GARI (Mitsubishi
Fuso) yenye namba za
usajili T 820 AQR,Chasis
namba FK618K523625 na
Engine namba 6D17868479
yeyote atakae iyona atoe
taarifa kituo cha polisi au
piga simu namba
0655753075
MOR/MOR/RB/44575/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

NDUGU GEOFREY STEPHEN
KONZO anatangaza kupotelewa
na kadi ya Gari yenye jina la
MRIMI INTERNATIONAL
TANZANIA na namba za usajili
T770DCU aina ya CANTER
MITSUBISH Rangi ya njano yenye
Chasis No. TYAFB634B4DS00843
Engine No. Z606FN.

Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu kwa
kumbukumbu namba
DOD/DOD/RB/40208/2022

usikose Gazeti

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

lako

la Nipashe Kila siku

he

- MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0O/822536/76

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Watu 10
mbaroni
tuhuma za
mauaji

Na Richard Makore, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani Mwanza
l[inawashikilia watu 10 akiwamo
mganga wa kienyeji kwa tuhuma
Za mauaji ya dereva teksi na
mwanafunzi wa Chuo Kikuu cha
Mtakatifu Augustine (SAUT).

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mwanza, Ramadhan Ng'anzi,
alisema jana kuwa katika tukio la
kwanza, jeshi hilo linawashikilia
watu wanne akiwamo mganga wa
kienyeji kwa tuhuma za mauaji
ya Respicius Anastaz (55) dereva
teksi.

Alisema tukio hilo lilitokea
Januari 26, mwaka huu, majira
Kasungamile wilayani Sengerema.

Kamanda Ng'anzi alisema ka-
tika tukio hilo, dereva teksi huyo
alikodiwa na watuhumiwa ambao
ni Sylivester Renatus (30 ) na mke
wake, Elizabeth Jackson (23) ku-
toka Buzuruga Mwanza kwenda
Sengerema.

Kasungamile walifanya unyama
huo na baada ya kufanya mauaji
hayo walikwenda kwa mganga wa
kienyeji ili wasafishwe na dawa
wasikamatwe na polisi,” alisema.
Alisema ilipofika majira ya saa
4:00 usiku, polisi wakiwa katika
doria walikuta gari hilo likiwa
l[imetelekezwa katikati ya bara-
bara ndipo ufuatiliaji wa haraka

ulifanyika na kuwakamata watuhu-

miwa pamoja na mganga wa

kienyeji, Ryabakamba Sekelwa (30)
na mume wake, Robert Daud (42),”

alieleza Kamanda.

Alieleza kuwa Kiini cha tukio hilo
kinasadikiwa ni kutaka kujipatia
gari hilo lenye namba T620 CGN.

Kuhusu tukio la mwanafunzi wa
SAUT, Nicholus Telesphory (25)
alisema alivawa na kundi la wa-

halifu kwa kupigwa mawe na fimbo

sehemu mbalimbali za mwili wake

kwa tuhuma za wizi wa televisheni.

Alisema Telesphory alifariki du-
nia wakati akipatiwa matibabu
katika Hospitali ya Mkoa Sekou -
Toure.

Jaji aanika kikwazo

Na Suleiman Rashid Omar, PEMBA

JAJI Mkazi Kisiwani Pemba, Ibrahim
Mzee Ibrahim, amesema changamoto
kubwa inazo zikabili Mahakama za Pem-
ba wakati wa kusikiliza kesi za udhal-
ilishaji wanawake na watoto ni jinsi ya
mashahidi wanavyobadilika.

Jaji Mzee amesema mashahidi hao
wanabadilika wanapokwenda kuchuku-
liwa maelezo Polisi na wanapokwenda
mahakamani kutoa ushahidi wanatofau-
tiana.

Akijibu swali la waandishi wa habari
waliotaka kujua kikwazo kikubwa kina-
choikumba mahakama kisiwani Pemba
wakati wa kusikiliza kesi hizo, Jaji Mzee
alisema kuna baadhi ya watuhumiwa wa
ubakaji wakishabaka huenda na nasaha
kumuoa mtoto wa kike anapokwenda
mahakamani kutoa ushahidi.

Alisema kutokana na hali hiyo mwan-

amke anakataa anasema aliyepo mbele
yake ni mume wake, hivyo hayuko
tayari kumtolea ushahidi.

Alisema wakati mwingine aliebak-
wa akienda mahakamani hudai kuwa
mtuhumiwa aliyepo mbele yake ndo
mara yake ya kwanza kumuona na kudai
kuwa wazee wake baba au mama tu ndio
walio taka asema kabakwa.

Jaji alisema hali hiyo inaifanya ma-
hakama kukosa ushahidi wa wazi kumtia
mtuhumiwa hatiani na kumpa adhabu
stahiki kwa mujibu wa sheria.

Alisema inapotokea hali hiyo ma-
hakama haina la kufanya kwa kuwa
sheria haimlazimishi mwanamke kum-
tolea mumewe ushahidi, hivyo kufanya
baadhi ya kesi kuharibika na baadhi ya
watu wasio na uelewa kuilalamikia ma-
hakama.

Alikuwa akizungumzia maadhimisho
ya Siku ya Sheria inayotarajiwa kufikia

kesi za udhalilishaji

kilele chake Februari 07, mwaka huu, na
kwamba kutokana na kukithiri kwa vi-
tendo vya udhalilishaji, wamedhamiria
kutoka na kwenda kwa wananchi kutoa
elimu juu ya hali hiyo.

“Tumeandaa outreach Program ku-
toka kwenda mikoa yote miwili kukaa
na wadau kuwapatia elimu kwa lengo
la kuweka sawa kasoro zinazojitokeza
katika kuripoti vitendo hivyo, ukiwa ni
mchango wetu (mahakama) katika ma-
pambano dhidi ya matendo hayo ma-
baya yaliyoikumba nchi yetu,” alisema
Jaji Mzee.

Aidha Jaji huyo alisema katika shamra
za madhimisho ya Siku ya Sheria pia
wamekusudia kuwa na kongamano
kuhusu vita dhidi ya mapambano ya
dawa za kulevya hasa kwa upande wa
kisiwani Pemba kwa lengo la kupende-
keza nini kifanyike kudhibiti uingizwaji
wa dawa hizo kisiwani humo.

) o,

Meneja mradi wa Youth Agency Mufindi

128"

(YAM), Zilipa Mgeni (kushoto), akitoa maelekezo ya mafunzo ya ujasiriamali

g

kwa vijana wa wanaotoka mazingira magumu ambao ni wanufaika wa mradi huo, unaowasaidia elimu ya ujasiri-
amali na mtaji kwa vijana 770 kutoka Kata tatu za Ihanu, Mdabulo na Luhunga, Wilaya ya Mufindi, mkoani Iringa

jana. PICHA: FRANCIS GODWIN

Daraja la Tanzanite lilivyowakuna wengi Dar

Na Jenifer Gilla

DARAJA la Tanzanite lililojengwa
juu ya bahari kutoka eneo la Aga
Khan mpaka Oysterbay lilianza
kutumika jana, huku baadhi ya
wakazi wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam wakimpongeza Rais Samia
Suluhu Hassan kutokana na ku-
kamilika kwake.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Prof. Makame Mbarawa, alitan-
gaza kikamilika kwa ujenzi huo
alipofanya ziara ya kulikagua Ju-
mapili.

Jana asubuhi magari pamoja
na watu binafsi walionekana

wakipita katika daraja hilo, baa-
dhi yao walionyesha kufurahia
ujenzi wa daraja hilo na kum-
mwagia sifa Rais Samia.

Zulekha Brown, mkazi wa Teg-
asubuhi jana akitokea kuekelea
katikati ya Jiji, alisema daraja hilo
litapunguza foleni iliyosumbua
kwa muda mrefu katika eneo
hilo.

“Nimefurahi sana kukamilika
kwa daraja hili kwa kuwa naami-
ni litapunguza msongamano
wa magari uliokuwa katika ma-
kutano ya daraja la Salender
ambao ulikuwa unasababisha

tunachelewa kazini,” alisema
Zulekha.

Zulekha alisema alikuwa ana-
tumia takribani nusu saa kuvuka
kipande cha daraja Salender
nyakati za asubuhi na jioni, la-
kini sasa foleni hiyo itapungua
kwa kuwa wale wanaokwenda
Oysterbay watalazimika kutumia
daraja hilo. Ernest Shayo, mkazi
wa Mbezi, alisema daraja hilo
litamsaidia kufika kazini kwa
wakati kwa kuwa limeelekezwa
ofisi yake iliko.

“Mimi nafanyakazi maeneo
ya Aga Khan Hospitali, kwa
hiyo njia hii ni karibu na ofisini

kwangu, kwa kweli nafurahi
kuona kuwa sitolazimika kua-
mka saa kumi na moja alfajiri ili
kufidia ile foleni mataa ya Salen-
der, naishukuri sana serikali ya
Mama Samia,”alisema Ernest.

Msemaji wa Klabu ya Yanga,
Haji Manara, aliyepita kwenye
daraja hilo, alieleza kufurahishwa
na ujenzi huo.

“Katika mazoezi yangu ya leo
nimefika hadi Tanzanite Bridge,
nimpongeze Rais Samia kwa
ujenzi wa daraja hili zuri la kisasa
lenye viwango vya kimataifa,”
aliandika kwenye ukurasa wake
wa Instagram.

Naye Burton Mwemba alisema
ujenzi huo umeifanya Dar es Sa-
laam kuwa na mwonekano wa
kimataifa na kuiongezea hadhi
Tanzania.

“Kuna vitu tulikuwa tunaviona
kupitia kwenye TV (runinga) au
kwenye movie (sinema) tu, daraja
hili nilikuwa naliona huko na
kwenye vitabu, lakini leo naliona
Dar es Salaam, ahsante sana Rais
Samia,”aliandika Burton.

Daraja hilo lenye urefu wa
KM 1.03 na upana wa mita 20.5,
limegharimu zaidi ya Sh. bilioni
240, likijengwa na mkandarasi GS
Engineering and construction.
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HABARI MICHEZO

NYOTA 10 CRDB BANK TAIFA CUP
2021 WAPEWA

Na Mwandishi Wetu

ENKI ya CRDB imetangaza ufa-
dhili wa masomo wa Sh. milioni
10 kwa wachezaji 10 bora wa
mashindano ya Taifa ya mpira
wa Kikapu “CRDB Bank Taifa Cup” 2021.

Akizungumza katika hafla ya ku-
tangaza ufadhili huo jana, ambayo pia
ilionyeshwa mubashara kupitia chaneli
ya michezo ya Azam TV, Meneja Mwan-
damizi wa Uwekezaji katika Jamii Benki
ya CRDB, Joycelean Makule, alisema ufa-
dhili huo wa masomo kwa wachezaji ni
mwendelezo wa jitihada za benki hiyo
katika kuwawezesha vijana wa Kitanza-
nia kupitia michezo.

Joycelean alisema benki hiyo kupitia
sera yake ya Uwezeshaji katika Jamii
(CSI Policy), imekuwa ikiwekeza katika
michezo ya vijana kwa kuamini kuwa
inasaidia kuongeza ushiriki wao katika
shughuli mbalimbali ikiwamo elimu ili
kusaidia kuwajenga kwa ajili ya maisha
ya baadaye.

“Katika CRDB Bank Taifa Cup, wapo
vijana wengi ambao bado wapo maso-
moni katika ngazi mbalimbali. Hivyo
benki iliona ni vema kuambatanisha
suala la elimu na michezo kwa kutoa
ufadhili wa masomo kwa vijana ambao
wameonyesha uwezo mkubwa kwenye
mashindano ya CRDB Bank Taifa Cup,”

alisema Joycelean.

Akizungumzia  kuhusu  msukumo
uliosababisha benki hiyo kudhamini
masomo ya wachezaji wa mpira wa ki-
kapu, Joycelean alisema mchezo huo
umekuwa haupewi sana kipaumbele
kulinganisha na michezo mingine, hivyo
kuwakatisha tamaa vijana wengi ambao
wamekuwa wakionyesha vipaji.

“Baada ya mchakato mrefu wa ku-
fanya tathmini ya uwezo ulioonyeshwa
na vijana pamoja na kufuatilia taarifa
zao za kielimu kwa kushirikiana na
Shirikisho la Mpira wa Kikapu Tanzania
(TBF), tumefanikiwa kukamilisha zoezi
hilo na leo (jana) tupo hapa kwa ajili ya
kutangaza vijana waliofanikiwa kupata
nafasi hizo za ufadhili wa masomo kwa
mwaka 2021/2022,” alisema Joycelean.

Huu ni mwaka wa pili kwa Benki ya
CRDB kutoa ufadhili wa masomo kwa
wachezaji bora wa mchezo wa mpira
wa kikapu kupitia CRDB Bank Taifa Cup.
Mwaka jana benki hiyo ilitoa ufadhili wa
masomo wa jumla ya Sh. milioni 50 kwa
vijana 25.

“Tunajivunia kuendelea kutoa ufadhili
wa masomo kwa vijana kupitia mchezo
huu kwani tunaamini utasaidia kufikia
ndoto zao kupitia elimu,” aliongezea
Joycelean.

Akizungumza kwa niaba ya vijana wal-
iopata ufadhili wa masomo, mchezaji wa

MASOMO

timu ya wanawake ya mpira wa kikapu
Mkoa wa Kilimanjaro, Jesca Mbowe,
ambaye anasoma Chuo Kikuu cha Do-
doma (UDOM), Shahada ya Usimamizi
wa Utalii, ameishukuru Benki ya CRDB
kwa ufadhili huo, huku akieleza kwamba
utakuwa chachu kwao kusoma kwa bidii
ili kufikia malengo yao.

Kwa upande wa Makamu wa Rais wa
Shirikisho la Mpira wa Kikapu Tanza-
nia, Rwehabura Balongo, ameishukuru
Benki ya CRDB kwa kuendelea kuwekeza
katika mpira wa kikapu huku akisema
udhamini huo wa masomo utakwenda
kuleta hamasa zaidi kwa vijana wengi
kushiriki katika mchezo huo.

Balongo aliishukuru pia Benki ya
CRDB kwa kuendelea kuwa mdhami-
ni wa mashindano ya Taifa ya mpira
wa Kikapu, ambapo tangu benki hiyo
ianze kushirikiana na TBF
kumekuwa na mwamko mkubwa katika
mchezo huo.

Benki ya CRDB mwaka jana iliongeza
udhamini kwenye Taifa Cup hadi kufikia
Sh. milioni 300 ambapo timu 32 za mpi-
ra wa kikapu kwa upande wa wanaume
na wanawake zilichuana vikali.

Timu za wanawake na wanaume za
mpira wa kikapu Mkoa wa Dar es Salaam
ziliibuka kidedea katika mashindano
hayo yaliyofanyika viwanja vya Chi-
nangali, Dodoma.
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Mchezaji wa timu ya mpira wa kikapu wa timu ya Unguja, Karen Erling Andersen (katikati), akizungumza wakati wa kutangaza ufa-
dhili wa masomo wa Sh. milioni 10 kwa wachezaji 10 bora wa mashindano ya Taifa ya mpira wa Kikapu “CRDB Bank Taifa Cup” 2021,

kutoka kulia ni Jesca Mbowe (timu ya Kilimanjaro), Judith Kovaga (timu ya Iringa), Maria Alex (timu ya Tanga) pamoja na Subira Komba

(timu va Iringa). MPIGAPICHA WETU

TAFF yasaka kocha Tembo Warriors

Na Saada Akida

RAIS wa Shirikisho la Mpira wa Miguu
kwa Watu Wenye Ulemavu nchini
(TAFF), Peter Sarungi, amesema wako
katika mchakato wa kutafuta kocha kwa
ajili ya kuimarisha timu ya Taifa, “Tembo
Warriors’ kuelekea katika mashindano
ya Kombe la Dunia.

Tembo Warriors wataiwakilisha nchi
katika mashindano hayo kwa mara ya
kwanza ikiwa ni miongoni mwa mataifa
manne ya Afrika yanayotarajiwa kush-
iriki michuano hiyo itakayoanza Oktoba

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es

Salaam jana, Rais wa TAFF, Sarungi alise-
ma mchakato huo unaendelea na tayari
wameanza mazungumzo na baadhi ya
makocha kutoka nje kwa lengo la kuima-
risha benchi lao la ufundi.

Alisema makocha ambao wanazun-
gumza nao ni Stephen Richard na Nana
Kwame ambaye alikuwa kocha wa timu
ya Ghana ambao ni mabingwa wa CANAF.

“Kwame pia ni kocha wa klabu ya
Konye inayoshiriki Ligi Kuu ya Soka la
wenye Ulemavu nchini Uturuki, kocha
mwingine ambaye yuko kwenye mazun-
gumzo ni Willis Odhiambo Otieno wa
timu ya Taifa ya Kenya,” alisema Sarungi
na kuongeza.

“TAFF imedhamiria kufanya vema
kwenye mashindano ya Kombe la Du-
nia kwa mara ya kwanza katika historia
ya Tanzania na soka la wenye ulemavu,”
alisema Sarungi. Alisema Shirikisho la
Mpira wa Miguu kwa Watu Wenye Ul-
emavu Duniani (WAFF), limetangaza
tarehe ya kuanza mashindano hayo na
mji yatakapofanyika, hivyo sasa wao wa-
naangalia lini timu iingie kambini.

“Tunashukuru tarehe ya mashindano
imetoka na TAFF na serikali tumeanza
maandalizi ya timu yetu, kwa sasa ya-
mebaki mambo machache ili timu iingie
kambini kuanzia mwezi ujao,” alisema
Sarungi.

Mbio kupanda
Ligi Kuu Z'bar
zapamba moto

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MBIO za kusaka nafasi ya
kupanda daraja na kucheza
Ligi Kuu Zanzibar msimu ujao,
zimeendelea kushika kasi
kwenye Ligi Daraja la Kwanza
Kanda ya Unguja inayoendelea
kwa sasa. :

Ligi hiyo inajumla ya timu 16
ambapo timu mbili zitapanda
daraja kwa kanda husika
wakati nne zikishuka daraja na
kurudi kushiriki ligi za mikoa.

‘Katika mwendelezo wa ligi
hiyo ambayo imeendelea ka-
tika viwanja viwili juzi, kwe-
nye Uwanja wa Mau A timu ya
Ngome iliibuka na ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya Bridge Star
huku katika dimba la Mchanga-
ni, Mchangani FC ikitoshana
nguvu na Jang'ombe Boys kwa
kutoka na sare ya bao 1-1.

Akizungumza na gazeti
hili juzi, Kocha wa Ngome
FC, Suleiman Mohmed “Mo”,
alisema malengo yake makub-
wa ni kuhakikisha timu hiyo
inapanda daraja msimu huu.

Alisema katika usajili wa
dirisha dogo, amesajili vizuri
baada ya kuangalia mapun-
gufu waliyonayo, hivyo kupitia
mchezo huo waliopata ushindi
unazidisha matumaini kwao ya
kupanda daraja. )

“Hamu yetu msimu huu ni
kupanda daraja na kucheza
Ligi Kuu msimu ujao, ndio
maana katika dirisha dogo
tumefanya usajili kulingana
na mapungufu yaliyokuwapo
katika dirisha kubwa,” alisema.

‘Kwa upande wa Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa Bodi ya Ligi Zan-
zibar, Hashim Salum, alisema
katika Ligi Daraja la Kwanza
kuna changamoto ndogo ndogo
ambazo zinajitokeza ikilin-
ganishwa na awali msimu
ulipoanza.

Alisema awali klabu zili-
kuwa na changamoto nyingi
ambazo zilitokana na mazoea,
kubwa ikiwa kutumia mfumo
wa usajili kwa njia ya mtandao
ambapo changamoto hiyo
imepungua kwa kiasi kikubwa
baada ya kupewa elimu ya
matumizi ya mfumo huo.

“Kwa kipindi kifupi msimu
huu, tumeweza kupunguza
changamoto nyingi mno kwa
hizi klabu za daraja |a
kwanza ikiwamo kufika uwan-
jani kwa muda sahihi,” alisema.

Aidha, alisema Bodi ya Ligi
Zanzibar itaendelea kutoa
elimu mara kwa mara kwa
klabu za kanda kuhusu masu-
ala mazima ya kusoma na
kufuata kanuni ya mashindano
ili kupunguza migogoro hasa
Kipindi cha usajili wa wachezaji
kinapowadia.

AKizungumza na gazeti
hili juzi, Kocha wa
Ngome FC, Suleiman
Mohmed “Mo”, alisema
malengo yake makubwa
ni kuhakikisha timu hiyo
i‘napanda daraja msimu
uu.
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MBAPPE SAFI MADRID

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Kylian Mbappe
mwenye umri wa miaka 23, amekubali kujiunga na
Real Madrid kwa uhamisho wa bila malipo wakati
mkataba wake na Paris St-Germain utakapomalizika
msimu wa majira ya joto. (Bild)

LACAZETTE ASUBIRIWA LYON

KLABU ya Lyon ilijaribu kumsajili mshambuliaji wa
Arsenal na Ufaransa, Alexandre Lacazette wakati wa
uhamisho wa wachezaji, klabu hiyo ya Ligue 1 sasa
italazimika kufikia makubaliano na mshambuliaji
wao huyo wa zamani mwenye umri wa miaka 30
msimu wa majira ya joto. (CEquipe)

RAMSEY ATUA RANGERS

KIUNGO wa kati wa Wales, Aaron Ramsey mwenye
umri wa miaka 31, alikuwa anawaniwa na Brentford,
West Ham, Aston Villa, Crystal Palace, Wolves na Ar-
senal kabla ya kujiunga na Rangers kutoka Juventus.
(JOE)

BISSOUMA NUSURU ATUE VILLA

KLABU ya Aston Villa ilifikiria kimnunua kwa
kima cha pauni milioni 50 mchezaji wa Brighton
na Mali, Yves Bissouma mwenye umri wa miaka 25.
(Mail, via Birmingham Mail)

UNITED YAMZUIA HENDERSON

MANCHESTER United ilizuia uhamisho wa mkopo
kutoka kwa golikipa wao, Dean Henderson mwenye
umri wa miaka 24 kwenda Watford. (Manchester
Evening News)

CHELSEA YAGONGA MWAMBA

OMBI la Chelsea la kutaka kumnunua mshambu-
liaji wa Charlton mwenye umri wa miaka 18, Mason
Burstow lilikataliwa mara mbili. (Talksport - via
Sun)

ANCELOTTI KUFANYA MTIHANI

KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti, ameam-
biwa lazima afanye upya mtihani wa Uefa wa ukocha
baada ya muda wa cheti chake kumalizika. (Corriere
dello Sport - via Talksport)

GUEYE ARUDI EVERTON

KLABU ya Everton imefanikiwa kumnunua
mchezaji wao wa zamani na kiungo wa kati wa
Senegal, Idrissa Gueye mwenye umri wa miaka 32,
kutoka Paris St-Germain dakika za mwisho kabla ya
dirisha la uhamisho la Januari kufungwa. (Athletic -
via Express)

BARCA YAMGOMEA DEMBELE

BARCELONA ilitathmini uwezekano wa kumpele-
kea mshambuliaji wa Ufaransa, Ousmane Dembele
mwenye umri wa miaka 24 kwenda Arsenal kwa
mkopo kama sehemu ya makubaliano ya kumleta
mshambuliaji wa Gabon, Pierre-Emerick Aubamey-
ang mwenye miaka 32. (Independent)

LINGARD AWEKEWA NGUMU

JESSE Lingard wa Manchester United mwenye
umri wa miaka 29, aliambiwa kuwa hawezi kuon-
doka katika klabu hiyo siku ya mwisho ya kufungwa
kwa dirisha la usajili. (Manchester Evening News)

SABABU LUIZ KUGOMEWA VILLA

ASTON Villa pia ilikataa ofa tatu za kumuuza
kiungo wa kati wa Brazil, Douglas Luiz Januari, kwa
matumaini kwamba kiungo huyo mwenye umri wa
miaka wa 23, atakubali kusaini mkataba wa muda
mrefu. (Athletic)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

AUBAMEYANG RASMI
YA BARCA

® @ @ Alitarajiwa kuondoka kwa mkopo, laki-
ni amesajiliwa kwa mkataba wa kudumu na
amepunguziwa mshahara wake wa pauni...

BARCELONA, Hispania

ARCELONA  wamekamili-
sha usajili siku ya mwisho
ya kufungwa kwa dirisha
dogo la usajili la Januari kwa
kumsajili mshambuliaji wa Arsenal,
Pierre-Emerick Aubameyang,.
Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 32, hajawachezea ‘Washi-
kabunduki’ hao tangu Desemba
mwaka jana baada ya kuvunja sheria
za kinidhamu na akapokonywa una-
hodha.
Na miamba hao wa Ligi Kuu ya
Hispania, LaLiga, walikamilisha dili

hili na kuwazidi Juventus wakimt-
waa mchezaji huyo wa kimataifa wa
Gabon.

Aubameyang alitarajiwa kuondo-
ka kwa mkopo, lakini Barca wamem-
sajili kwa mkataba wa kudumu na
amekubali kupunguziwa mshahara
wake wa pauni 350,000 kwa wiki al-
iokuwa akichukua kule Arsenal.

Dili hili lilithibitishwa rasmi jana
Jumanne na klabu hizo mbili baada
ya usajili huo ambao haukutarajiwa
na wengi.

Arsenal inatarajia kuokoa bili ya
mshahara wa pauni milioni 25 na
fedha hizo zitatumika katika kuima-

risha kikosi chao kipindi cha majira
ya joto kijacho.

Aubameyang, ambaye amefunga
mabao 68 katika mechi 128 za Ligi
Kuu England kwa klabu hiyo ya
London Kaskasini, anatarajia kurudi
kwenye kiwango chake cha kufunga
mabao kwa klabu yake hiyo kama
ilivyokuwa wakati akiwa pale kweye
dimba la Emirates.

Amejiunga na Ferran Torres pale
Katalunya baada ya nyota huyo wa
zamani wa Manchester City kusajil-
iwa mwanzoni mwa dirisha dogo
kwa kikosi hicho kinachonolewa na
kocha Xavi.
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MANCHESTER, England

LABU ya Manchester Unit-
ed imeondoa bidhaa zote za
Mason Greenwood kwenye

oko la mtandaoni la klabu
hiyo kutokana na madai yanayom-
wandama mshambuliaji huyo.

Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 20, alikamatwa kwa tuhuma
za ubakaji na unyanyasaji baada ya
madai yaliyotolewa na mpenzi wake
katika mitandao ya kijamii ikiwa ni
pamoja na picha na sauti.

Man United imemsimamisha
mchezaji huyo wa kimataifa wa
England, ambaye hataruhusiwa ku-
fanya mazoezi na timu au kushiriki
katika mechi hadi hapo itakapotan-
gazwa vinginevyo.

Polisi wa Manchester walithibi-
tisha kuwa walimkamata Juma-
pili, huku nyota huyo akiwekwa ki-
zuizini, ambapo alikaa usiku kucha
kwa mahojiano.

‘Masheteni wekundu’ hao sasa
wamehakikisha bidhaa za Green-
wood zisipatikane kwenye ma-
nunuzi katika duka lao la mtanda-
oni.

Man United itarejea uwanjani
kucheza na Middlesbrough katika
mchezo wa raundi ya nne ya Kombe
la FA Tjumaa jioni, lakini Greenwood
hatashiriki katika kikosi hicho cha
kocha wa muda, Ralf Rangnick.

Mbappe, Real Madric
wafikia makubalianc

PARIS, Ufaransa

NDOTO ya Kylian Mbappe ku-
jiunga na klabu ya Real Madrid
sio siri tena, ile shauku yake ya
kutaka kucheza kwenye timu
hiyo ya nchini Hispania sasa
inakwenda kutimia baada ya ku-
ingia makubaliano ya awali, kwa
mujibu wa Marca.

Baada ya miezi kadhaa ya tetesi
kuhusu Mbappe wapi atakwenda
akimaliza mkataba wake na Paris
Saint Germain, sasa anajiandaa
kuhamia kwenye klabu ya ndoto
yake mwishoni mwa msimu huu
kama mchezaji huru.

Kupatikana kwake huru ha-

kutamfanya kuwa mchezaji
bei chee la hasha, usajili wa
kwenda klabu ya Real Madi
utamfanya kuwa mchezaji an:
elipwa fedha nyingi zaidi kuli
mchezaji yeyote.

Awali, kulikuwa na taar
kuwa Mbappe alikuwa anafiki
kuongeza mkataba na miam
hiyo ya Jiji la Paris kwa kusa
mkataba wa muda mfupi, lak
inaonekana kuwa hilo lime
piliwa mbali.

Mbappe alijiunga na PSG mv
ka 2017 akitokea klabu ya As M
naco kwa usajili wa mkopo kal
ya kusajiliwa moja kwa moja
klabu hiyo.
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nchini Cameroon, wakiwa na
timu ya Taifa ya Zimbabwe, wamewasili
nchini tayari kwa kuitumikia klabu hiyo.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Thabit
Zacharia “Zaka Zakazi’, amesema kuwa
wachezaji hao waliwasili juzi ingawa kwa
ndege tofauti, na wameshaanza mazoezi
tayari kwa mechi zinazofuata za Ligi Kuu
Tanzania Bara inayoendelea.

“Dube na Tigere ndiyo walioanza kufika,
walikuja na ndege tofauti, Kangwa yeye
ndege ilichelewa alifika baadaye, lakini
wote wameshaanza mazoezi kwa ajili ya
mechi zinazofuata za Ligi Kuu Tanzania
Bara,” alisema Zaka Zakazi.

Wachezaji hao waliwasili nchini wak-
itokea kwao Zimbabwe ambako walik-
wenda kwa mapumziko mafupi, baada
ya kutolewa kwenye michuano hiyo
inayoendelea nchini Cameroon,
kwenye hatua za makundi.

! Wachezaji hao ni kati ya watano
wa Ligi Kuu Tanzania Bara wal-
iokwenda kucheza michuano
hiyo. Wengine ni Djigui Diarra wa
Yanga ambaye aliitwa na timu ya
Taifa ya Mali, kwa bahati mbaya
hakucheza hata mechi moja,
mwingine ni Peter Banda wa
Simba aliyekuwa na kikosi cha
Timu ya Taifa ya Malawi.

Wakati huo huo, klabu ya Azam
imemwongeza mkataba beki wao

' aliye kwenye kiwango cha juu kwa
sasa Abdallah Kheri ‘Sebbo’.

Zaka Zakazi amesema kuwa kijana
huyo ataendelea kuwapo kwenye vi-
unga na Azam Complex hadi 2024,
kwani amesaini mkataba wa miaka mi-
wili.

Na Adam Fungamwango
ACHEZAJI watatu wa Azam
waliokwenda kushiriki fainali
za Mataifa ya Afrika (AFCON)

-
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Kocha Prisons atabiri
mechi ngumu Simba

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Tanzania Pris-
ons, Patrick Odhiambo, amesema
wamefanya maandalizi mazuri
kuelekea mechi yao ya Ligi Kuu
dhidi ya Simba na ana matarajio
utakuwa mchezo wenye ushindani
mkubwa.

Tanzania Prisons imewasili Dar
es Salaam jana asubuhi na iko ta-
yari kwa ajili ya mchezo huo utaka-
opigwa Uwanja wa Benjamin Mka-
pa kesho, Alhamisi.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Odhiambo alisema mechi itakuwa
ya ushindani mkubwa kwa sababu
wametoka kupoteza michezo mi-
wili mfululizo na Simba nao ku-

topata matokeo mazuri katika me-
chi za hivi karibuni.

Alisema wamefanya maandalizi
mazuri ikiwamo safu yao ya ush-
ambuliaji kuhakikisha inakuwa ma-
kini kutumia vema nafasi wataka-

zozipata.

“Tumekuwa na shida kwa
washambuliaji wetu, kupoteza
umakini, nafasi katika tunazoz-

itengeneza, tumelifanyia kazi na
ninaamini mechi itakuwa nzuri kiu-
fundi na kimbinu kwa sababu wote
tumetoka kujeruhiwa,” alisema
Odhiambo.

Alisema kuelekea mchezo huo
atawakosa wachezaji wake wawili,
Benjamin Asukile na Jeremia Juma
ambao ni majeruhi.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRIKWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 X 2

01.05/02/22

MUDA

Hull City vs Preston

02.05/02/22 Maritimo vs GD Estoril

03.05/02/22 St Etienne vs Montpellier

04.05/02/22 Swansea vs Blackburn

05.05/02/22 Pacos Ferreira vs Portimonense

06.05/02/22 Twente vs Vitesse Arnhem

07.06/02/22 Valencia vs Real Sociedad

08.06/02/22 Alanyaspor vs Galatasaray

09.06/02/22 Amorebieta vs Real Oviedo

10.06/02/22 Sampdoria vs Sassuolo

11.06/02/22 Barcelona vs Atletico Madrid

12.06/02/22 Udinese vs Torino

13.06/02/22

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMUKUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 02/02/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

Betis vs Villarreal

TAREHE GAMEID

Bangkok Utd vs Pattaya United FC

PSM Makassar vs Persib Bandung

AL Jeel vs Al Orubah

EN Paralimni vs Onisilos Sotira FC

Ermis Aradippou vs Anagennisi Derynia FC|

AL Akhdood vs Al Qadisiyah

Zanaco vs Forest Rangers

O F lerapetras vs Karaiskakis

Ergotelis vs Kissamikos

Pierikos Katerini vs PO Triglias

AE Larissa vs AO Nea Kavala

Asteras Tripolis vs PAS Giannina

AL Ain vs Jeddah Club

Vibonese Calcio vs Virtus Francavilla

Catanzaro vs AZ Picerno

Imolese Calcio vs Viterbo Calcio

Virtus Entella vs Aquila 1902 Montevarchi

Olbia Calcio vs US Ancona 1905

Paganese vs Latina

Nuova Monterosi vs Bari

Paeek vs AEK Larnaca

East Bengal vs Chennaiyin FC

AL Kawkab vs Hajer Club

OFI Crete vs Panathinaikos

Olympiakos vs Panetolikos

Psis Semarang vs Persebaya Surabaya

FK Sumgayit vs Gabala

Atletico Madrid W vs Madrid Ccf W

Sevilla FC W vs Villarreal CF W

Olympiakos Nicosia vs Apoel Nicosia

CD Roda vs CF Villarreal C

Rio Ave vs Covilha

Volos vs lonikos Nikea FC

Aris Salonica vs AEK Athens

Kortrijk vs Royal Antwerp

GD Chaves vs Varzim

Duisburg vs Osnabruck

Leixoes vs Mafra

Bangu RJ vs Volta Redonda RJ

Rayo Vallecano vs Mallorca

Benfica vs Gil Vicente

Burkina Faso vs Senegal

Felgueiras vs SAO Joao Ver

Apollon Smyrnis vs PAOK

Celtic vs Rangers

Huddersfield vs Derby

KAA Gent vs Brugge

Anadia FC vs Lusitania

Valencia vs Cadiz CF

Belenenses vs Sporting Lisbon
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| Aubameyang

Mbappe, Real Madrid

Usiku wa kuamkia jana Rangers |I|Ush|tua U||mvvengu wa soka baada ya kumsajili kiungo Aaron Ramsey akitokea Juventus
huku Barcelona |k|nasa saini ya mshambuliaji wa Arsenal, Pierre Emerick Aubameyang pamoja na winga wa Wolves, Adama

Traore. PICHA: MTANDAO

Simba yaanika mkakati
wa ujenzi uwanja mpya

® ® @ Bilioni 20 zaipa jeuri, CAF
nayo yaruhusu mashabiki 35,000 kui-
ona na Asec Mimosa kwa Mkapa...

Na Adam Fungamwango

LABU ya Simba imesema kuwa
Sh. bilioni 20 zilizowekwa na
mwekezaji wake bilionea Moham-
ed “Mo” Dewji zinaweza kutumika
kuombea mkopo wa kujenga uwanja wake
itakaoutumia kucheza mechi zake za mi-
chuano yote, ikiwamo Ligi Kuu na mechi za
klrnatalfa
juzi, Meneja Habari wa Mawasi-
liano wa klabu hiyo, Ahmed Ally,
amesema kuwa mawazo ha azma
va kujenga uwanja ipo pale pale,
huku wanachama na mashabiki
wakiendelea kuchanga, lakini
wakati huo viongozi wa klabu
hiyo wanakamilisha mchakato
wa kuunda kamati maalum ita-
kayosimamia ujenzi huo.

“Mwanzo ulikuwa ni mpango wa
mashabiki waliokuwa na munkari kuto-
kana na jambo lililotokea, lakini wingi
wa michango ulifanya viongozi kukaa na
kuliendeleza jambo hilo, ndiyo maana kwa
sasa tumeandaa michoro ya uwanja, inaun-
dwa kamati maalum ya kulishughulikia sua-
la hilo kwa sababu jambo hili haliwezi kue-
ndeshwa na viongozi au bodi. Na siyo kama
tunategemea michango tu ya wanachama
na mashabiki hapana, wao wanaendelea
kuchanga, lakini ukumbuke Simba kwa sasa
ni taasisi inayokopesheka, tuna kiasi cha Sh.

bilioni 20 benki ambazo tukienda kuchuku-
lia mkopo tunajenga uwanja bila matatizo
yoyote, kikubwa pumyzi tu,” alisema Ahmed.

Aliongeza kuwa kwa sasa kuna baadhi ya
watu wanaona kama ni jambo ambalo hali-
wezekani, lakini kwa jinsi viongozi wa klabu
hiyo walivyojipanga, wengi watashangaa.

“Tunakwenda kufanya kitu cha tofauti
ambacho hakijawahi kuonekana Afrika hii,”
alisema.

Kasi ya Simba kutaka kuwa na uwanja
wake, ilianza baada ya Desemba 11, mwaka
jana, ilipomalizika mechi ya timu hiyo dhi-
di ya watani zao wa jadi Yanga, huku Ofisa
Mtendaji Mkuu Barbara Gonzalez akiwa
amezuiwa kuingia uwanjani.

Ni kitendo kilichowaudhi na kuwakera
wanachama na mashabiki wa Simba, wal-
ioanza kuhamasishana kwenye mitandao
ya kijamii kuchangishana pesa kwa ajili
ya kujenga uwanja. Suala hilo lilibebwa na
Mshauri wa Mwekezaji, Crescentius Ma-
gori ambaye aliandika kwenye mtandao
wake wa kijamii kuwa wakiamua hawawezi
kushindwa kuwa na uwanja wao japo wa
kuingiza watu 30,000 na ndipo mwekezaji
mwenyewe, Mo Dewji alipojitokeza na
kukubali maoni na maombi ya wanachama

na mashabiki wa klabu hiyo, akaahidi kutoa
kiasi cha Sh. bilioni 2 kuchangia ujenzi huo.

Katika hatua nyingine Shirikisho la Soka
barani Afrika (CAF), limeruhusu mashabiki
35,000 kuingia Uwanja wa Benjamin Mkapa
Februari 13, mwaka huu kushuhudia mechi
ya Kombe la Shirikisho kati ya wenyeji Sim-
ba na Asec Mimosas ya Ivory Coast.

Akizungumzia ruksa hiyo, Ofisa Habari
wa Simba, Ahmed, alisema pamoja na
kuruhusiwa huko, wametakiwa kufuata
masharti yote ya kujikinga na virusi vya co-
rona kwa kunawa mikono kabla ya kuingia
uwanjani, kuvaa barakoa na kukaa kwa na-
fasi kwa kuruka nafasi moja uwanjani hapo.

Alisema kama mashabiki watatekeleza
masharti hayo, wanaweza kuongezewa
idadi ya mashabiki watakaoingia uwanjani
kwenye mechi zinazofuata, lakini pia en-
dapo watakiuka kuna uwezekano wakuzui-
wa kabisa kushuhudia michezo ijayo.

Simba ambayo itaanzia nyumbani ka-
tika hatua hiyo ya makundi dhidi ya Asec
Mimosas, baada ya mchezo huo Februari
20 itaifuata USGN ya Niger kabla ya kuhiti-
misha raundi ya kwanza ya michuano hiyo
kwa kuifuata RS Berkane ya Morocco Febru-
ari 27, mwaka huu.
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Nabi sasa

awashukia
wachezaji

Yanga

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, amesema
anatambua msimu huu
kuna ushindani mkubwa,
jambo ambalo amewataka
wachezaji wake kufikiria
mechi zao zinazowakabili
hususan Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Yanga inaongoza ligi
hiyo ikiwa na pointi 35
baada ya kucheza mechi
13 na haijapoteza mchezo
hata mmoja.

AKizungumza na gazeti
hili jijini Dar es Salaam
jana, Kocha MKkuu wa
Yanga, Nabi alisema
hataki kuona wachezaji
wake wanapoteza muda
kuzungumzia matokeo ya
timu nyingine kwa sababu
hayawahusu na kuwataka
kuzingatia zaidi mechi
zinazowakabili.

Alisema Yanga ina mechi
ambazo zitazidi kuwa
ngumMuU na amewataka
kuanzia sasa kuchukulia
kama fainali kila mchezo
ulioko mbele yao ili ku-
weza kupata ushindi.

“Nimewaambia kabisa
nikimkuta mchezaji yeyote
anafanya hivyo au mtu
yeyote katika benchi langu
la ufundi akiijadili Simba
au timu zingine kuhusu
matokeo yao, nitatoa
adhabu zilizoko kwenye
mMIioNgozo yao vya kazi.

“Hakuna mechi iliyokuwa
rahisi na hakuna muda
wa kujadili matokeo ya
wenzetu, kila mmoja ana-
takiwa kufikiria hatima ya
mechi zilizoko mbele yetu
kuhakikisha tunashinda,”
alisema Nabi.

Alisema kazi kubwa ni
kuhakikisha anaimari-
sha safu yake ya ulinzi
kuwa imara na bora zaidi
kuhakikisha wanapambana
na washambuliaji wa wap-
inzani wao kutopata bao.
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