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MAZISHI YA MZEE RUKHSA

Na Waandishi Wetu,    
ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Has-
san amesema kifo cha Rais 
wa Pili wa Tanzania, Alhaji 
Ali Hassan Mwinyi ni pigo 
kwake binafsi na taifa ku-
tokana na mambo makub-
wa aliyofanya kiongozi 
huyo kitaifa na kimataifa.

Amesema kifo cha Rais 
Mwinyi, maarufu Mzee 
Rukhsa, ni sawa na kuun-
gua moto kwa maktaba 
kubwa iliyosheheni vitabu 
vya maarifa. 

“Kifo chake ni pigo kwa 
taifa na kwangu binafsi 
kama Mkuu wa Nchi. Ni-
meukumbuka msemo wa 
kiafrika unaosema ‘an-
apofariki mzee, maktaba 
huungua moto’, yaani kila 
kitu alichonacho mzee, 
akifariki dunia ni kama 
maktaba iliyoungua moto. 
Kumbukumbu zote zina-
potea,” Rais Samia alisema 
katika salamu zake wakati 
akiongoza wananchi kua-
ga mwili wa Mzee Rukhsa 
kwenye Uwanja wa Ama-
ni, Unguja jana.

“Mtakubaliana nami 
kwamba maktaba yetu 
kubwa iliyosheheni had-
ithi nyingi nzuri imeungua 
moto. Mzee Mwinyi aliku-
wa maktaba inayotembea 
iliyosheheni vitabu vyenye 
mafunzo mengi ya uadili-
fu, uzalendo, ustahimili-
vu, ujasiri, unyenyekevu, 
uchamungu na mambo 
mengi mengine.

“Msiba huu ni wetu sote, 
ni msiba wa taifa, ila ni 
msiba mzito zaidi kwa fa-
milia kwa kuondokewa na 
nguzo yao. 

“Mbuyu umeanguka. 
Kwa niaba ya wananchi 
wa Tanzania, ninatoa 
pole kwa familia, nina-
toa pole kwa Mama Sitti, 
Mama Khadija,   watoto 
wa marehemu wakiongo-
zwa na Rais Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, wajukuu na 
vitukuu kwa kuondokewa 
na mpendwa wao. Tam-
bueni kuwa pigo hili ni 
letu sote,” alisema.

  Rais Samia alisema 
nchi imepoteza kiongozi 
mwenye historia kubwa 
kitaifa, Afrika Mashariki na 
Bara la Afrika kwa ujumla, 
akimtaja alipenda nchi 
yake na aliitumikia kwa 
moyo na kuivusha katika 
kipindi kigumu kuanzia al-
ipokuwa Rais wa Zanzibar 
na baadaye Rais wa Tanza-
nia (1985-1995).

“Ingawa tuna simanzi 
kwa kuondokewa na mzee 
wetu, tuna faraja kwamba 

tumemuenzi na kumpa 
maziko ya kitaifa na kum-
wombea dua njema,” Rais 
Samia alitia moyo waom-
bolezaji.

Alisema Mzee Mwinyi 
alikuwa mcha Mungu 
aliyeishi maagizo ya Mwe-
nyezi Mungu na alitii 
miongozo ya Dini ya Kiis-
lamu, akiwashukuru wa-
nanchi na viongozi wa dini 
kwa kuungana na serikali 
kuomboleza kifo cha kion-
gozi huyo.

Rais Samia pia alishuku-
ru wakuu wa nchi jirani na 
rafiki waliotuma wawakili-
shi kushiriki mazishi hayo.

Nchi zilizotuma wawak-
ilishi wake Zanzibar 
kushiriki mazishi hayo ni 
Burundi, Namibia na Co-
moro.

Rais Samia alisema 
Mzee Mwinyi alipitia kip-
indi kigumu katika   uon-
gozi wake kwa kuwa   ali-
chukua ‘kijiti’ toka kwa 
Baba wa Taifa, Hayati 
Mwalimu Nyerere ikiwa 
katika hali mbaya kiuchu-
mi, lakini alihakikisha nchi 
na wananchi wanakuwa 
na utulivu.

Alisema kuwa kipindi 
hicho kulikuwa na uhaba 
wa fedha za kigeni na 
bidhaa muhimu, Mzee 
Mwinyi akibadili sera na 
kutoa rukhsa ya biashara 
huria nchini.

Rais Samia pia alimtaja 
Mzee Rukhsa ni kiongozi 
wa mfano katika kupenda 
haki na kutenda haki. Jam-
bo ambalo Rais Mwinyi 
amelisisitiza katika wosia 
wake kwa viongozi uliomo 
katika sura ya mwisho ya 
kitabu chake cha ‘Mzee 
Rukhsa, Safari ya Maisha 
Yangu’. Rais Samia alimta-
ja Mzee Rukhsa alikuwa 
mpenda demokrasia, 
akiruhusu kusikika sauti 
tofauti na zilizozoeleka 
kusikika serikalini, pia vy-
ombo vya habari vya watu 
binafsi na taasisi ambazo 
ziliikosoa serikali. 

“Mzee Mwinyi ndiye ali-
yeruhusu uwekezaji bin-
afsi, zikiwamo kampuni za 
simu. Alama zake zimeen-
delea kufuatwa na serikali 
zilizofuata. 

Mzee Mkapa, kwa mfano 
alipata pa kuanzia kuom-
ba IMF kuifutia madeni 
Tanzania,” alisema.

ALICHOCHOTA
Rais Samia, akiorodhe-

sha mambo muhimu aliyo-
jifunza kutokana na mai-
sha na uongozi wa Mzee 
Mwinyi, amtaja alikuwa 
mwanageuzi asiyeyumba. 

Rais Samia: Maktaba 
yangu imeungua moto

Rais Samia 
Suluhu Has-
san aki-
zungumza 
wakati wa 
kuaga Mwili 
wa Rais 
mstaafu 
wa Hayati 
Ali Has-
san Mwinyi 
katika 
Uwanja wa 
Amani, mjini 
Zanzibar 
jana. PICHA: 
IKULU

Mwisho wa safari ya Mzee Rukhsa
Na Waandishi Wetu, ZANZIBAR

KWAHERI Nzasa, kwaheri Mzee 
Rukhsa! Saa 12:06 jioni, mlio wa 
mzinga wa mwisho wa 21 uliopig-
wa, ulisikika eneo la   Mangap-
wani, Mkoa wa Kaskazini Unguja 
kuashiria mwisho wa safari ya 
maisha ya duniani ya Alhaji Ali 
Hassan Mwinyi.

Maelfu ya wananchi waliji-
tokeza jana kuaga na baadaye 
kuzika mwili wa Rais huyo wa 
awamu ya pili ambaye kifo chake 
kilitangazwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan Februari 29, mwaka 
huu.

Kwa jana kuanzia asubuhi hadi 
jioni, shughuli kubwa katika Kisi-
wa cha Unguja ilikuwa mazishi ya 
mwili wa Mzee Mwinyi, maarufu 
Mzee Rukhsa japo baba yake 
mzazi, Hassan Mwinyi, alimpa 
jina la Nzasa alipozaliwa wilayani 
Mkuranga, mkoani Pwani Mei 8, 
1925, miaka 98 iliyopita.

Mwili wa Mzee Rukhsa ulitole-
wa nyumbani kwake Weleo, 
Wilaya ya Magharibi B Unguja saa 
tatu asubuhi, ukipitishwa bara-
bara zinazopita mitaa ya Dimani, 
Kombeni, Kisauni, Mombasa, 
Mazizini, Migombani, Kilimani, 
Mwembeladu hadi Uwanja wa 
Amani ulikokuwa unasubiriwa na 
wananchi waliojitokeza kwa ajili 
ya kuuaga.

Msafara uliokuwa umebeba 
mwili huo kutoka nyumbani 
ulikuwa na magari zaidi ya 30 
yaliyoongozwa na gari la polisi la 
kusafisha njia likifuatiwa na gari 
la Jeshi la Wananchi na pikipiki 
nne za polisi zilizokaa pande 
mbili zikiongoza magari hayo.

Licha ya kuwapo mvua na man-
yunyu katika baadhi ya maeneo, 
wananchi walionekana baraba-
rani wakinyeshewa mvua wak-
ishuhudia msafara huo.

Wakati mwili huo ukipitishwa 
barabarani, magari mengine 
yalizuiwa, hivyo shughuli za usa-
firishaji kusitishwa kwa muda 
katika barabara kuu za Uguja. 
Magari yasiyohusika kwenye msa-
fara huo yaliegeshwa pembeni 
mwa barabara.

Katika eneo la Kibandamaiti, 
idadi ya watu iliongezeka, waki-
simama pembeni mwa barabara 
kutoa heshima zao za mwisho, 
wengi wakinyoosha mikono ku-
toa ishara ya ‘kwaheri’.

Mwili wa Hayati Mzee Mwinyi 
uliwasili kwenye Uwanja wa Am-
ani saa 4:16 asubuhi, rangi nye-
upe na nyeusi zikitawala mavazi 
ya waliokuwamo uwanjani kua-
shiria maombolezo.

Mwili huo ulipokewa na kush-
ushwa na maofisa wa juu wa Jeshi 
la Wananchi wa Tanzania ( JWTZ) 
na kuongozwa na gwaride la 
kijeshi kupeleka mwili huo katika 
eneo maalum kwa ajili ya shughu-
li kuagwa.

Nyuma ya maofisa hao waliobe-
ba mwili wa Mzee Mwinyi, iliku-
wapo familia yake. iliyoongozwa 
na wajane, Mama Siti Mwinyi na 
Mama Khadija.

Saa 4:25 asubuhi baada ya 
mwili kuwekwa eneo maalum la 
kuagwa, shughuli ilianza rasmi 
kwa Wimbo wa Taifa wa Zanzibar, 
Wimbo wa Taifa wa Tanzania na 
Wimbo wa Afrika Mashariki ku-
pigwa kishwa kufuatwa na sala-
ma kutoka kwa viongozi mbal-
imbali wakiwamo wa kiserikali, 
kidini, wawakilishi wa nchi jirani, 
wanafamilia, Marais wa Zanzibar 
wastaafu na Rais Samia Suluhu 
Hassan aliyehitimisha.

 
MSIKITINI MAZIZINI
Baada ya viongozi mbalimbali 

kumaliza kuaga mwili na kutoa 
heshima zao za mwisho kwa Hay-
ati Mzee Mwinyi, wananchi nao 
walipewa fursa ya kutoa heshima 
zao kwa mwili wa kiongozi wao 
huyo.

Ili kupunguza msongamano 
wa magari kuelekea Msikiti wa 
Zinjbar Mazizini kwa ajili ya dua 
na baadaye makaburini Man-
gapwani, mawaziri na makatibu 
wakuu wote walitakiwa kutoku-
tumia magari yao, bali mabasi 
madogo yaliyoandaliwa kwa ajili 
yao.

Mwili wa Hayati Ally Hassan 
Mwinyi ulitolewa Uwanja wa 
Amani saa 7:39 mchana huku 

mvua kubwa ikinyesha muda 
mfupi baada ya zoezi la kuagwa 
kufungwa.

Mwili uliwasili mskitini Mazizini 
saa 7:57 mchana na kushushwa na 
maofisa wa vyeo vya juu wa JWTZ 
kisha kukabidhiwa kwa waamini 
wa dini ya Kiislamu kwa ajili ya 
taratibu za ibada ya mwisho.

Saa 8:10 mchana mamia ya 
waamini wa dini hiyo walikuwa 
tayari katika msikiti huo wakien-
delea na sala ya maiti iliyoongo-
zwa na Mufti wa Zanzibar, Shekhe 
Swaleh Omar Kabi.

Shekhe Kabi alimtaja Hayati 
Mzee Mwinyi ni mwanazuoni, 
hivyo kwa dini hiyo wamepata 
hasara kubwa kwa kumpoteza 
mwanazuoni aliyekuwa hazina 
kubwa kwao.

Baada ya sala hiyuo, saa 8:42 
taratibu za kutoa mwili msikitini 
zilianza, ukikabidhiwa kwa JWTZ 
kwa ajili ya kuendelea na uta-
ratibu wa kiserikali kuzika kijijini 
Mangapwani.

Ulipofikishwa Mangapwani, saa 
10;00 jioni, mwili wa Mzee Rukh-
sa uliswaliwa tena sala ya maiti 
katika eneo maalum lililoandal-
iwa takriban mita 400 kutoka li-
likokuwa kaburi lake.

Baadaye Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi aliongoza 
viongozi na wananchi kuweka 
udongo katika kaburi hilo. Eneo 
hilo ndipo alipozikwa mtoto 
wake mkubwa, Hassan.

Koleo la mwisho la udongo juu 
ya kaburi la Hayati Mzee Mwinyi 
liliwekwa saa 11:47 jioni ikiwa 
ni ishara na kumbukumbu ya 
mwisho katika safari ya maisha 
yake duniani.

Dua maalum iliyosomwa mbele 
ya kaburi lake, ikihitimishwa saa 
11:52 ikifuatiwa na dua ya jumla 
kwa ajili yake pamoja na wanawe 
iliyoisha saa 11:55 kisha zilifuata 
taratibu za kiserkali zilizohusisha 
kupigwa mizinga ya heshima 21, 
shughuli iliyoongozwa na JWTZ 
hadi saa 12:06, mzinga wa mwisho 
ulipopigwa na kufikia tamati ya 
maziko hayo.

*Imeandaliwa na Sanula 
Athanas na Rahma Suleiman
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI ARUSHA

MADAI NAMBA 1/2024
MUKHTAR AKBARALI GULAMHUSSEIN……….MDAI

DHIDI
SILAS  IBRAHIM @ MOLLEL…………MDAIWA WA  KWANZA

BIRTHAVEN SIMBO MUSHI ………..MDAIWA WA PILI

KUITWA SHAURINI

KWA SILAS IBRAHIM @ MOLLEL
ARUSHA
TANZANIA

POPOTE ULIPO
MUKHTAR AKBARALI GULAMHUSSEIN. Amewasilisha shauri 
la madai namba 1 ya mwaka 2024 mbele ya mahakama ya 
Hakimu Mkazi Arusha , Shauri la madai hayo yamepangwa 
kutajwa tarehe 4/3/2024 saa mbili na nusu asubuhi . Hivyo 
basi unatakiwa kuhudhuria bila kukosa. Endapo hauta 
hudhuria , hadai haya yatasikilizwa upande mmoja na 
uamuzi/Amri kutolewa.
Imetolewa na kutiwa Muhuri na Mahakama ya hakimu Mkazi 
tarehe 23/2/2024,

………………………………………
HAKIMU MKAZI

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI
ARUSHA.

KUPOTEA 
KWA CHETI

JUMA HASHIM JUMA, Anatangaza kupotea 
kwa cheti cha Chuo chenye No BA. (ED) 
00006724 kilichotolewa na Chuo Kikuu   cha 
Dodoma Mwaka 2018.   Yeyote atakaekiona 
atoe taarifa kituo chochote cha Polisi. 
TAARIFA YA POLISI:   
PHQ/DOD/DOD/1069/2024

Wajane wa Hay-
ati Rais mstaafu 
Ali Hassan 
Mwinyi, Mama 
Siti Mwinyi (wa 
pili kushoto) na 
Mama Khadija 
Mwinyi waki-
wasili katika 
Uwanja wa 
Amani, mjini 
Zanzibar jana, 
kwa ajili ya 
kuaga mwili 
wa mume wao. 
PICHA: IKULU

Mtoto wake asema hawakuwahi 
kumwona baba yao akiumwa
Na Waandishi Wetu, ZANZIBAR

ABDULLAH Mwinyi, mtoto wa Rais 
wa awamu ya pili, Alhaji Ali Hassan 
Mwinyi, amesema hawakuwahi kum-
wona baba yao akiumwa kabla ya mi-
aka miwili iliyopita alipoanza kuugua 
maradhi ya saratani ya mapafu yaliyo-
sababisha kifo chake.

Vilevile, amesema kuwa hawakuwa-
hi kumwona baba yao akilia, bali 
wameshuhudia hali hiyo Rais Samia 
alipomtembelea kwa mara ya mwisho 
kabla ya umauti haujamfika.

Abdullah aliyasema hayo jana ali-
potoa salamu za familia katika kuaga 
mwili wa Mzee Mwinyi kwenye Uwanja 
vya Amani, mjini Unguja.

“Sisi watoto hatukuwahi kuona baba 
yetu (Alhaji Ali Hassan Mwinyi) akium-
wa. Tumemwona kwa mara ya kwanza 
alipoanza kuugua miaka miwili iliyo-
pita.

“Pia hatukuwahi kumwona baba 
yetu analia. Mheshimiwa Rais, mara ya 
mwisho ulipokuja kumwona, alilia. Ili-
kuwa mara yetu ya kwanza kumwona 
akilia...” alisema Abdullah huku ak-
ishindwa kuzuia machozi na kujikuta 
akihamia kwenye kilio.

Huku akikatisha uwasilishaji salamu 
za familia mara kadhaa, akilazimika 
kufuta machozi, Abdullah ambaye 
ni Msemaji wa Familia katika msiba 
huo wa kitaifa, alisema wanashukuru 
Mungu kutokana na mzee wao kuishi 
miaka 98, umri ambao aliutaja si rahisi 
kuufikia ukiwa na afya nzuri kama al-
ivyokuwa baba yao.

Mtoto huyo wa marehemu alisema 
baba yao katika uhai wake alikuwa mtu 
mwenye utu na aliwaongoza katika 
misingi mizuri.

Alisema alikuwa na uongozi wa haki, 
mkweli, jasiri na mwanademokrasia wa 
kweli.

Abdullah alisema Mzee Mwinyi ali-
kuwa hatishwi na maoni mbadala na ya 
kwake, alipokea maoni ya kila mtu na 
kuyasikiliza.

“Kwa kweli hilo ni somo kubwa hasa 
katika kipindi hiki,   tuyapokee maoni 
mbadala na utofauti wetu, isiwe chan-
zo cha kufarakana,” alisema.

Alishukuru serikali zote mbili pamo-
ja na wananchi kwa kazi kubwa ya 
kumsitiri mzazi wao pamoja na madak-
tari waliokuwa wanampatia matibabu 
kwa uangalizi mkubwa.

Akisoma wasifu wa Mzee Mwinyi, 
Katibu Mkuu - Utumishi, Juma Mkomi, 
alisema Rais huyo wa awamu ya pili ali-

zaliwa Mei 8, 1925 wilayani Mkuranga, 
mkoani Pwani akiwa ni mtoto wa tatu 
kati ya watoto 10 wa familia ya Mzee 
Hassan Mwinyi.

Mkomi alisema kuwa Mzee Mwinyi 
alipata elimu ya malezi na makuzi ya 
dini ya Kiislamu na alisoma Shule ya 
Msingi Mangapwani, Zanzibar mwaka 
1933 hadi 1936 na ni miongoni mwa 
wanafunzi waliofaulu na kuchaguliwa 
kuendelea na   masomo ya elimu ya 
kati Shule ya Dole mwaka 1937 hadi 
1940 visiwani hapa. 

Alisema kuwa Mzee Mwinyi alijiunga 
na masomo ya ualimu katika Chuo cha 
Ualimu Dole mnamo mwaka 1941 hadi 
1944 na kuwa mwalimu Shule ya Msingi 
Mangapwani katika ajira yake ya kwan-
za serikalini. 

Alisema Mzee Mwinyi pia alipata 
mafunzo mbalimbali Uingereza mwaka 
1959 na kutunukiwa stashahada ya ual-
imu. 

Alisema baada ya kuhitimu mafunzo 
hayo alipata cheo na kuwa Mkuu wa 
Chuo cha Ualimu Dole.

Kuhusu siasa,  Mkomi alisema kuwa 
mwaka 1957, Mzee Mwinyi alijiunga 
na Chama cha Afroshirazi Party (ASP) 
kama mwanachama mwazilishi na ua-
nachama wake ulikuwa wa siri kwa 
sababu ni kinyume cha sheria kwa 
wakati huo mtumishi wa serikali kuwa 
mwanachama wa chama cha siasa.

Kuhusu uongozi, Mkomi alisema 
kuwa mwaka 1964 baada ya Mapinduzi 
ya Zanzibar, Mzee Mwinyi aliteuliwa 
kuwa Katibu Mkuu Wizara ya Elimu 
Zanzibar na alitumikia nafasi hiyo 
hadi mwaka 1966 alipohamishiwa ka-
tika shirika la kimkakati la Serikali ya 
Zanzibar ambalo lilihusika na karafuu, 
zao ambalo lilikuwa uti wa mgongo wa 
uchumi wa Zanzibar kwa wakati huo 
na hata sasa. 

Alisema kuwa mwaka 1970, Mzee 
Mwinyi alitoka katika utumishi wa seri-
kali na kuingia katika utumishi wa ki-
siasa, akiteuliwa kuwa Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania hadi mwaka 1972.

Alisema mwaka 1984, Mzee Mwinyi 
aliteuliwa kuwa Rais wa muda wa Zan-
zibar kwa muda wa siku 90 kabla ya 
uchaguzi kufuatia Rais Aboud Jumbe 
kujiuzulu nafasi ya chama na serikali. 

Alisema kuwa kufuatia uchaguzi wa 
mwaka 1984, Mzee Mwinyi alichaguli-
wa kuwa Rais wa Zanzibar, akirejea 
kuwa kuanzia mwaka 1972 mpaka 1975 
alifanya kazi katika Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania akiwa Naibu 

Waziri wa Afya chini ya uongozi 
wa Mwalimu Julius Nyerere.

Mkomi alisema kuwa mwaka 
1975, Mzee Mwinyi alikuwa 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, lakini mwaka 1977 alijiu-
zulu kwa kuwajibika kutokana 
na mauaji ya wafungwa mkoani 
Shinyanga yaliyofanywa na 
maofisa katika wizara yake na 
uwajibikaji wake huo ulimpatia 
heshima kubwa. 

Alisema kuwa mwaka 1978, 
Mzee Mwinyi aliteuliwa kuwa 
Balozi wa Tanzania nchini Misri 
na mwaka 1981, aliteuliwa kuwa 
Waziri wa Utalii na Maliasili na 
mwaka 1985 alichaguliwa kuwa 
Rais wa Tanzania. 

Akitoa salamu za Mkoa wa 
Mjini Magharib Unguja, Mkuu 
wa Mkoa huo, Idrisa Kitwana 
Mustafa alisema Mzee Mwinyi 
ni mwanamageuzi na kizazi 
cha sasa kinapaswa kujifunza 
mambo mema na mazuri ali-
yoyafanya. 

“Tutaendelea kujifunza siku 
zote kwa matendo mema ya 
mzee huyu kwa wema wake, 
busara, unyenyekevu, heshima, 
utulivu na uvumilivu,” alisema 
Kitwana. 

Kifo cha Mzee Mwinyi kilitan-
gazwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan Februari 29, mwaka 
huu. Mkuu wa Nchi pia alitan-
gaza siku saba za maombol-
ezo kitaifa kuanzia Machi Mosi 
mwaka huu. 

Na Waandishi Wetu, ZANZIBAR

NCHI za jirani za Burundi, Comoro na Na-
mibia zimetuma wawakilishi kushiriki mazishi 
ya mwili wa Ali Hassan Mwinyi.

Katika kuaga mwili huo kwenye Uwanja wa 
Amani, mjini Unguja jana, wawakilishi wa nchi 
hizo kwa nyakati tofauti walisema msiba huo si 
wa watanzania peke yao, bali pia umegusa nchi 
zao kwa kuwa wanathamini mchango wa kion-
gozi huyo.

Comoro iliwakilishwa na Waziri wa Kilimo, 
Uvuvi, Utalii na Mazingira, Houmed Msaidie, 
aliyesema raia wa Comoro wako pamoja katika 
msiba huo na wanaikumbuka falsafa ya Mzee 
Mwinyi - rukhsa.

Alisema kuwa Mzee Mwinyi hakwenda Co-
moro wakati wa uongozi wake, lakini mwaka 
2018 alitembelea nchi hiyo na kuzungumza 
na wananchi wake na kwamba falsafa yake ya 
‘rukhsa’ wanaijua sana katika kukuza uchumi.

Spika wa Bunge la Burundi, Emmanuel Gag-
era, alisema Burundi wanaungana pamoja na 
watanzania katika msiba huo mzito na wa-
nathamini mchango wa Mzee Mwinyi katika 
kudumisha umoja Afrika Mashariki.

Makamu wa Rais wa Namibia, Netumbo Nde-
itwah aliyemwalikisha Rais wa nchi hiyo alise-
ma: “Ukisikia rafiki ana sherehe unampongeza 
hata ukiwa mbali. Lakini ukisikia rafiki ana msi-
ba, huwezi kulia naye ukiwa mbali, unakwenda 
kuungana naye kuomboleza.

“Nimekuja hapa (Zanzibar) kuungana na 
nanyi katika kuomboleza msiba huu mzito, 
nikimwakilisha Rais na wananchi wa Namib-
ia. Tunatambua mchango mkubwa wa Mzee 
Mwinyi katika kukuza uchumi na Tanzania na 
nchi marafiki.

VIONGOZI WAANDAMIZI
Katika salamu zake, Rais mstaafu wa Zanzi-

bar, Dk. Amani Abeid Karume alisema kamwe 
hatosahau wosia aliopewa na Mzee Mwinyi 
mwaka 2000 wakati wa ufunguzi wa kampeni 
za Uchaguzi Mkuu, kipindi hicho akigombea 
urais wa Zanzibar.

Dk. Karume aliutaja ni wosia aliopewa na 
Mzee Mwinyi wakiwa katika viwanja vya Gom-
bani, Pemba wakati akimtambulisha kuwa 
mgombea. Alimwambia kuwa anaweza kusu-
luhisha nyoyo za wazanzibari.

“Wakati ananinadi aliuambia umma kuwa 
‘huyu kijana mimi ninamjua, ana uwezo na 
atafanya kazi ya kusuluhisha nyoyo za wazanzi-
bari’. Sasa neno hilo liliingia katika moyo wan-
gu na hadi leo ninalo,” alisema.

Aliwataka viongozi waliopo madarakani 
kutousahau wosia huo na kazi ya kusuluhisha 
nyoyo za wazanzibari iendelee ili kupata amani 
na utulivu. Dk. Karume alisema wananchi wa-
nazika mwili wa Mzee Mwinyi, lakini hekima na 
busara zake zitabaki katika mioyo yao.

Rais mstaafu wa awamu ya saba Zanzibar, Dk. 
Ali Mohamed Shein, alisema jitihada za Mzee 
Mwinyi katika kuijenga nchi ni kubwa katika 
kuleta mageuzi ya kiuchumi.

Alisema wakati akiwa Rais wa Zanzibar, 
Mzee Mwinyi alimshauri kuanzisha taasisi ya 
Siti binti Sadi ili kumwenzi na kuthamini kazi 
za msanii huyo wa muziki wa taarabu asilia ya 
visiwani Zanzibar.

Alisema alipokea ushauri huo na kuanzi-
sha taasisi hiyo, akidokeza pia kwamba Mzee 
Mwinyi alimshauri kuanzisha chuo kikuu kati-
ka Kijiji cha Dole visiwani hapa, lakini mpango 
huo bado haujatekelezwa licha ya eneo la ujen-
zi kutengwa.

Walichokisema wawakilishi
wa wakuu wa nchi jirani
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BURIANI ALI HASSAN MWINYI

Mzee Mwinyi ni chuo cha uongozi
-Unyenyekevu, uvumilivu ndio msingi wa mafanikioNa Mwandishi Wetu

R
AIS Mstaafu wa Awamu 
ya Pili, Mzee Ali Has-
san Mwinyi, jana ali-
pumzishwa rasmi kijiji-

ni kwao, Mangapwani, kisiwani 
Unguja baada ya kufariki dunia 
Februari, 2024 katika Hospitali 
ya Emilio Mzena, Dar es Salaam. 
Yako mengi ya kumwelezea 
kiongozi huyo kutokana na 
mambo aliyoyafanyia kazi ka-
tika uongozi wake. Mwandishi 
DEREK MURUSURI, ambaye ali-
wahi kufanya naye kazi, anam-
welezea katika Makala yake hii 
binafsi.

Tulikuwa tunahitimisha ziara 
ya Rais ya Mkoa wa Shinyanga 
mwaka 1993. Tulikuwa kwenye 
msafara wa Rais Ali Hassan 
Mwinyi, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania mwa-
ka 1985 hadi 1995. 

Mara tukaambiwa Mheshi-
miwa Rais anataka kupiga pi-
cha na wapigapicha wake. Lo! 
sisi? Mbio tukaenda. Akatusa-
limia kwa kutushika mkono, 
akitushukuru kama baba kwa 
mwanawe.

Alifurahia jinsi habari zake 
na hasa picha, zilivyokuwa 
zikipigwa na kuchapishwa kati-
ka magazeti mbalimbali  nchini. 
Alikuwa mtu wa kushukuru. 

Wakati huo nilikuwa mmoja 
wa wapigapicha au ‘photojour-
nalists’ kutoka Idara ya Habari - 
MAELEZO. Bosi wangu, Rapha-
el Hokororo alinipanga kwenye 
ziara hiyo. Mheshimiwa Rais 
Mwinyi akatuita: “Njooni tupige 
picha ya ukumbusho.” 

Hima tukajongea. Akiwa na 
mkewe, Mama Sitti Mwinyi, wa-
liketi, sisi wapigapicha tukasi-
mama nyuma yao. Mpigapicha 
mmoja akatupiga picha sisi 
wapigapicha pamoja na Rais na 
mkewe. Baada ya kumalizika 
upigaji picha huo, akatuaga. 

Si viongozi wote wanao-
jua kushukuru. Fikiria, Rais 
anakushukuru kwa kutekeleza 
wajibu wako, tena kiongozi 
mkuu wa taifa, halafu wewe ni 
mpigapicha tu. 

Mwaka huo huo, nilifanya 
naye kazi Ikulu kwa wiki mbili 
na ushee hivi, chini ya Balozi 
Patrick Chokala. Kipindi hicho, 
mpiga picha wake, Mzee Henry 
Isike, alikuwa likizo. Wakubwa 
wangu pia walikuwa safari. 
Nilipomwomba asogee hivi ili 
picha itoke vizuri, alikubali kwa 
unyenyekevu mkubwa sana. 

Nikiwa Tume ya Mipango, 
iliyokuwa chini ya Ofisi ya Rais, 
Rais Mwinyi ndiye aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Tume. Nilihud-
huria kikao kimoja cha Tume 
ya Mipango katika chumba cha 
Baraza la Mawaziri, Ikulu, ni-
kashuhudia hekima yake kub-
wa ya kuendesha vikao. Alim-
sikiliza kila mwenye hoja, tena 

kwa umakini mkubwa. Ulihitaji 
kuwa karibu na Rais Ali Hassan 
Mwinyi, ili umfahamu. 

Alikuwa kiongozi mnye-
nyekevu sana, mvumilivu, mwa-
namageuzi, aliyeujenga upya 
uchumi wa Tanzania baada ya 
kuharibiwa sana na vita vya 
Kagera na hata vita vya harakati 
za ukombozi wa nchi za kusini 
mwa Afrika. 

Naweza kusema kuwa Mzee 
Ali Hassan Mwinyi alikuwa 
Deng Xiaoping wa Tanzania, 
kwa kipindi kile kuanzia mwaka 
1985. Deng ndiye Baba wa Uchu-
mi wa China.

Aliwahi kupigwa kofi katika 
hafla moja ya kidini pale Dia-
mond Jubilee, Dar es Salaam  
na kijana mmoja ‘bastard’ tu 
hivi. Kwa  vile alikuwa anaji-
changanya na raia,  akamsame-
he. Alishambuliwa sana kwa 
maneno mengi hadi familia 
yake ikashutumiwa, lakini akan-
yamaza kimya.

Akaendelea kuchapa kazi. 

Akameza kibri chake, akajishu-
sha. Hakujitutumua, patachim-
bika, Si yule Baba. Alitoa kombe 
kwa mahasimu wake, yeye 
akajielekeza kwenye kazi ya 
kufanya mageuzi ya uchumi wa 
Tanzania.

Wakati huo, alikuwa Amiri 
Jeshi Mkuu. Majeshi ya ulinzi na 
usalama yalikuwa chini yake. 
Hata kama mahakama ni mhi-
mili tofauti,  angeweza kushawi-
shi ili mahasimu wake waad-
hibiwe lakini hakuitumia nafasi 
yake wala maguvu kuwashiki-
sha adabu mahasimu wake. 

Alikaa  kimya, akasamehe. 
Tena akafanya kazi na maha-
simu wake. Akaondoa foleni za 
kununua sembe. Sabuni za ku-
fulia na dawa za mswaki zilizo-
kuwa adimu zilizokuwa  zinapa-
tikana kwa magendo, zikajaa 
madukani.

Watu walifulia nguo sabuni 
za MAGWANJI, wenye bahati ya 
kuwa na mipapai, wakatumia 
majani yake kufulia nguo. Mzee 

Ali Hassan Mwinyi akanyamaza 
kimya ili aujenge upya uchumi 
wa taifa la Tanzania. Akachapa 
kazi. Akawaamini watu. Haku-
chukua maguvu yote peke yake. 
Nchi ikasimama.

Mzee Ali Hassan Mwinyi ni 
chuo. Yako mengi sana ya ku-
jifunza kutoka kwake hakika. 
Alikuwa kiongozi makini na ali-
jitoa sana kwenye mambo ya ki-
jamii. ‘Power Distance’ (umbali 
wa kimamlaka) kwake ilikuwa 
kidogo. Yaani, alikuwa karibu 
na raia aliowaongoza. 

Mbali na kufanya mazoezi 
ya kutembea kila siku, huenda 
ndiyo siri ya kuishi miaka 98 na 
miezi 9, takriban miaka 99, ali-
jaliwa na Mola wake kwa kuon-
yesha maisha ya msamaha. Ali-
fundisha  Kiswahi kwa kujitolea 
nchini Uingereza.

Abdullah Ali Hassan Mwinyi, 
Mbunge wa zamani wa Afrika 
Mashariki, ambaye ni mmoja 
wa watoto wa Mzee Mwinyi, 
alipata kunieleza tukiwa Chuo 

Kikuu cha Cardiff  kuwa wakati 
Mzee Mwinyi akiwa Uingereza, 
alijitolea kufundisha Kiswahili 
kwa bidii sana.

Ndiyo maana Baraza la Kiswa-
hili Tanzania (BAKITA) na vyom-
bo vya Habari, vilimtumia vizuri 
hapa nyumbani. Alijua, tukiwa 
na lugha yetu, ikakua na kutu-
mika hata kwenye sayansi, taifa 
litapata maendeleo makubwa. 

Hili ni somo kubwa sana la un-
yenyekevu katika uongozi kwa 
Watanzania na waafrika wote. 
Si  kwa viongozi wa kisiasa pe-
kee bali ni katika maisha ya kila 
mmoja wetu. Nyumbani, ofisini, 
katika jamii na taifa.

Hata Nabii Issa Bin Maryam, 
Bwana Yesu Kristo, alijishusha 
na kunyenyekea sana. Kuna 
nyakati alinyamaza pasipo 
kusema neno lolote. Hakutumia 
uwezo wake wa kiungu kuwasa-
ga adui zake. Nimeamini, Mwe-
nyezi Mungu huwapenda watu 
wanyenyekevu, wenye huruma 
na wacha Mungu.

Basi, ngoja kiongozi wetu, 
mzee wetu, baba yetu, rafiki 
yetu, apumzike kwa amani. 
Mzee wetu Ali Hassan Mwinyi, 
hakika aliutumia vizuri muda 
wake hapa duniani. Kumbe hu-
mility (ustahimilivu) ni msingi 
mkuu wa kiongozi bora na nam-
na njema ya kuishi hapa duni-
ani.

Hata alipolazimika kujiuzulu, 
ilifika mahali yeye na familia 
yake wakapatiwa hifadhi na rafi-
ki wa karibu. Hakuwa mbadhir-
ifu. Alikuwa mwadilifu. Lakini 
hakujisikia vibaya. Muda ulipofi-
ka, Mwenyezi Mungu akamkum-
buka. Alikuwa mvumilivu sana. 
Huyu kiongozi wetu aliyeondo-
ka, hakika alikuwa binadamu wa 
pekee sana. 

Nilifurahi kumwona, yeye na 
mke wake, Mama Sitti, wakitu-
mia usafiri wa daladala, mwen-
dokasi. Nilifurahi sana. Hii ni 
ishara ya unyenyekevu. Haku-
zungumzia  unyenyekevu bali 
maisha yake yalitangaza uny-
enyekevu.

Tena siku hiyo haikutangaz-
wa kwenye vyombo vya habari 
kuwa Mzee Mwinyi atatumia 
usafiri wa mwendokasi, alifu-
rahi kusafiri na wananchi wa 
kawaida aliowaongoza. Alipen-
da maendeleo.

Alijaliwa kipaji cha hekima 
kubwa. Kwa kweli ameacha fun-
zo kubwa kwenye kada ya uon-
gozi katika bara la Afrika. 

Mwenyezi Mungu, muumba 
wa mbingu na ardhi, amjaaliye 
Rais Mstaafu Ali Hassan Mwinyi, 
pumziko la amani hadi tutaka-
poonana. 

INNA LILLAHI WA INNA IL-
AYHI RAJIUN
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NHIF, hospitali binafsi sasa mambo safi 
Na Mwandishi Wetu 

MAMBO safi. Ndivyo ilivyo 
baada ya hospitali binafsi zilizo-
tangaza kutowapokea wagonjwa 
ambao ni wanachama wa Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) 
kuanza kutoa huduma. 

Hospitali hizo zilitangaza jana 
kurejeshwa utaratibu huo  kwa 
kile zilichodai kuwa hawakufikia 
makubaliano na serikali kupitia 
NHIF kuhusu mabadiliko ya vi-
furushi vipya vya mfuko huo vili-
vyotangazwa kuanza kutumika 
juzi.

Baadhi ya hospitali hizo zili-
zotangaza uamuzi huo kupitia 
Chama cha Watoa Huduma Bin-
afsi za Afya Tanzania (APHFTA) 
ni Aga Khan, Masana, Regency 
Medical Centre, TMJ, Kairuki na 
Boch.

Baada ya kutangaza uamuzi 
huo, serikali kupitia Waziri wa 
Afya, Ummy Mwalimu, ilisema 
bado kuna nafasi ya mazungum-
zo kuhusu jambo hilo na kuwa-
taka wadau hao warudi kweye 
meza ya mazungumzo.

Kutokana na kauli hiyo, hospi-
tali hizo zilitangaza jana kwamba 
zimerejesha utaratibu wa ku-
wapokea wanachama wa NHIF 
baada ya kuwapo mwanga wa 
kurejewa mazungumzo ili kufiki-
wa kwa mwafaka katika jambo 

ambalo lilisababisha kutokea 
kwa hali hiyo.

Hospitali ya Bochi katika tan-
gazo lake, ilisema imeendelea 
kutoa huduma kwa wagonjwa 
wote, walioko wodini na chumba 
cha uangalizi maalumu (ICU) 
na kwamba huduma za NHIF 
zimerejea kama kawaida. 

Baada ya tangazo hilo, Waziri 
Ummy katika ukurasa wake wa 
X (zamani Twitter), aliandika: 
“Asanteni sana Bochi na wote 
mliorudisha huduma kwa wana-
chama wa NHIF. Tunawashuku-
ru sana sana. Ninawaahidi kuwa 
tutafanya maboresho katika 
maeneo mahususi mtakayoaini-
sha ndani ya muda mfupi.”

Aidha, uongozi wa Hospitali 
ya Kairuki, ulitangaza kuwa im-
erejesha huduma kwa wanacha-
ma wa NHIF baada ya kutangaza 
kusitisha kuanzia saa 6:01 juzi, 
muda rasmi uliotangazwa kuan-
za kutumika kwa vifurushi vipya 
vya mfuko huo. 

“Taarifa hii (ya kurejeshwa 
kwa huduma) inakuja kufuatia 
(kutokana) na mazungumzo 
yanayoendelea kati ya serikali 
na APHFTA,” ilibainisha taarifa 
hiyo huku ikiwaomba radhi wag-
onjwa waliokosa huduma hiyo 
juzi.

Awali, NHIF katika taarifa ili-
yotolewa jana na Kaimu Meneja 
Uhusiano, Grace Michael, ilisema 

vituo vilivyokuwa vimesitisha 
huduma hizo, vimerejesha hu-
duma kama kawaida. 

“Vituo hivyo ni Regency Medi-
cal Centre, Hospitali ya TJM, Hos-
pitali ya Apollo na Bochi,’ ilisema 
taarifa hiyo huku ikivikumbusha 
vituo vingine vilivyositisha, am-
bavyo vina mkataba wa kutoa 
huduma kwa wanachama wa 
NHIF, kurejesha mara moja. 

HALI ILIVYOKUWA
Kutokana na tangazo la hospi-

tali hizo kusitisha huduma kwa 
wanufaika wa NHIF, Nipashe il-
ishuhudia katika baadhi ya vituo 
hivyo wagonjwa wakizuiwa huku 
waliokuwa na uwezo wakitumia 
fedha taslimu ili kuepuka usum-
bufu pamoja na hali za ndugu 
zao. 

Mwananchi mmoja, aliyejitam-
bulisha kwa jina Collins Lema, 
aliyekuwa amempeleka mama 
yake mzazi katika hospitali moja 
(zilizotangaza kusitisha huduma 
za NHIF), alisema amelazimika 
kulipa Sh. 250,000 ili kuwezesha 
mzazi wake, mwenye tatizo la 
figo, kusafishwa damu.

Uchunguzi wa Nipashe pia 
ulibaini kuwa Hospitali ya Taifa 
ya Muhimbili (MNH) ilikuwa na 
wagonjwa wengi waliokuwa wak-
ienda hapo baada ya kushindwa 
kupata huduma kwenye hospi-
tali binafsi zilizotangaza kusiti-
sha huduma. 

Pia ilibainika kuwa wagonjwa 
wengi waliokwenda hapo, wengi 
walikuwa wenye maradhi sugu 
kama vile figo, hali ambayo ili-
sababisha wafanyakazi kufanya 
kazi za ziada huku kukiwa na fo-
leni kwenye maeneo ya huduma 
hizo.

KAULI YA WAZIRI 
Waziri Ummy baada ya ku-

wapo hali hiyo juzi, aliwaagiza 
watoa huduma hao kuendelea 
kutoa huduma na endapo kuna 
shida katika kitita hicho, warudi 
katika meza ya majadiliano na 
serikali badala ya kusitisha hu-
duma.

Ummy alisema gharama za 
mwisho ambazo zimewekwa ka-
tika kitita Januari 4, mwaka huu, 
alikutana na timu yake ya wataal-
amu wa wizara ambao walifanya 
kikao cha pamoja na wadau wa 
NHIF. Alisema katika kikao hicho 
walikuwepo wamiliki wa vituo 
vya afya binafsi, Tume ya Kikris-
to ya Huduma za Jamii (CSSC), 
Kamati ya Afya chini ya Bakwata, 
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
Tanzania (TIRA), Chama Cha 
Madaktari Tanzania (MAT) na 
NHIF kwa lengo la kusikiliza hoja 
za wadau. Januari 4, mwaka huu, 
alisema wizara iliamua kusitisha 
utekelezaji wa kitita kipya cha 
NHIF cha mwaka 2023 na kuun-
da kamati yenye wadau kutoka 
serikalini, sekta binafsi na taasisi 

za bima kwa ajili ya kuishauri 
serikali.

“Kwa sababu hakuna vigezo 
vingine waje mezani watueleze 
tumewawekea faida ndogo kwa 
kutueleza dawa wamenunua 
kwa kiasi gani? na gharama za 
uendeshaji zipoje? waje waseme 
kama dawa hii haiuzwi bei fu-
lani sio mseme hatutaki kitita. 
Leteni hoja zenu mezani. Kamati 
naipongeza imefanya kazi nzuri,” 
alisema Waziri.

“Nawaomba warudi kwenye 
meza ya mazungumzo. Kamati 
imeweka vigezo, waje waseme 
vigezo hivi havipaswi kutumika 
katika kutoa huduma za afya,” 
alisisitiza.

Ummy alisema baada ya ku-
pata taarifa ya kamati aliitisha ki-
kao kingine Februari 17 na kuwa-
patia taarifa hiyo, hakuna hata 
mmoja aliyesema hawakubaliani 
na vigezo hivyo.

Waziri Ummy alisema seri-
kali imeielekeza NHIF kuendelea 
kupokea maoni ya wadau kuhu-
siana na kitita hicho wakati wa 
utekelezaji. 

Naomba nieleze kumekuwa na 
ushirikishwaji mkubwa wa wa-
dau katika mchakato huo nime-
wasikiliza mimi na timu yangu 
tangu mwaka 2022 tunachelewa 
lakini tumekuwa wavumilivu 
milango ya wizara ipo wazi,” 
alisema.
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MAONI & UCHAMBUZI

MSAKO dhidi  ya wafanyabiashara wa-
naouza sukari bila kuzingatia bei elekezi 
ya serikali, unaendelea, huku baadhi yao 
wakikamatwa lengo likiwa ni kila moja 
afuate maelekezo ya serikali.

Bei elekezi ya serikali ni kati ya Sh. 
2,800 na  3000 kwa kilo moja lakini 
badala yake baadhi ya wafanyabiashara 
wanauza kilo moja kati ya Sh. 4000 hadi 
5,000, bei ambayo inaumiza watumiaji.

Viongozi wa Bodi ya Sukari Tanzania 
wanabainisha kuwa licha ya serikali 
kufuta ushuru wa kuingiza sukari 
nchini, bado baadhi ya wafanyabiashara 
wameendelea kukiuka bei elekezi 
iliyopangwa na serikali.

Kwa mtindo huo, ni wazi kwamba 
unaweza kusababisha kuendelea kuwapo 
kwa ugumu wa kupatikana bidhaa hiyo 
kwa walaji, hivyo, ninadhani ni vyema 
waendelee kubanwa.

Aidha, katika mazingira hayo ya 
kutozingatia bei elekezi, sasa baadhi ya 
wafanyabiashara wanaendelea kuuza 
sukari kwa bei ya juu, tena kwa kificho 
kana kwamba ni biashara haramu 
wakikwepa kukamatwa.

Baadhi yao wanawauzia wateja 
wanaowafahamu, tena kwa bei isiyo 
elekezi. Mtu ambaye ni mgeni hawezi 
kuuziwa, ataambiwa hakuna sukari, 
kitendo kinachosababisha baadhi ya 
watu waendelee kuumia.

Sukari si bidhaa haramu, hivyo 
ingekuwa vyema kama wafanyabiashara 
watazingatia maagizo ya serikali, wauze 
kwa bei elekezi, kuwaondolea wananchi 
kero zisizo za lazima ambazo sasa 
wanakumbana nazo.

Inawezekana  baadhi ya 
wafanyabiashara walifanya ujanja kwa 
kununua sukari nyingi na kurundika 
ndani, wakivizia kwamba siku ikiadimika, 
wao waiuze kwa bei ya juu wapate faida 
kubwa.

Kama wako wa aina hiyo, ninadhani 
hawawatendei haki Watanzania wenzao, 
bali ninaamini kuwa hadi serikali 
kuweka bei elekezi, kuna vitu ambavyo 
imezingatia ikiwamo kila upande 
kufaidika, si kuumiza.

Lakini badala yake hawashushi bei hadi 

kwanza ile ambayo walirundika ndani 
iishe, matokeo yake ni kusumbuana 
na serikali,  huku walaji wakiendelea 
kuumia kwa      kununua kwa bei ya juu 
au kuikosa.

Si vyema kila mfanyabiashara kuwa na 
bei yake ya kuanzia Sh. 4,000 hadi 6,000 
kwa kilo, huku kukiwa na bei elekezi, 
ambayo inalenga kutoa unafuu kwa 
walaji na wafanyabiashara wenyewe.

Serikali imeshatoa maelezo kuhusu 
kuwapo kwa uhaba wa sukari, kwamba 
umesababishwa na mvua nyingi 
inayoendelea kunyesha katika maeneo 
mbalimbali ya nchi na kusabisha viwanda 
vya sukari kushindwa kuzalisha kwa 
kiwango kinachotakiwa.

Pamoja na hayo, inaeleza kuwa 
imechukua hatua mbalimbali za 
kuwaondolea makali wananchi, kwa 
kutoa vibali vya kuruhusu uingizaji wa 
sukari wa takriban tani 100,000 kutoka 
nje.

Licha ya kuagiza kiasi hicho cha sukari, 
serikali pia imewaagiza wenye viwanda 
kusimamia usambazaji wao kama 
kawaida bila kumuumiza mlaji, hivyo 
ninadhani maelekezo hayo ni muhimu 
kuzingatiwa.

Tanzania ina viwanda saba vya 
sukari, inalezwa kuwa vikubwa kati ya 
hivyo ni Kilombero, ambacho kwa siku 
kinazalisha tani 700 za sukari, hata hivyo 
kiwango kimeshuka hadi 250.

Kwa upande wa TPC, inaelezwa kuwa 
kwa siku kinazalisha tani 450, lakini kwa 
sasa kimesimamisha uzalishaji kutokana 
na hitilafu za mashine, huku Kagera 
Sugar kikiwa na uwezo wa kuzalisha 
tani 500 kwa siku, lakini sasa kinazalisha 
wastani wa tani 200 hadi 300 kwa siku.

Hata hivyo, viwanda vingine vya 
Mtibwa na Bagamoyo, kwa mujibu wa 
serikali, uzalishaji wake umepungua 
hadi kufikia takriban tani 1000 kwa siku, 
kutokana na mvua kubwa inayoendelea 
kunyesha.

Uhaba huo wa sukari na kupungua 
kwa uzalishaji katika viwanda, visiwe 
fimbo ya kuumiza walaji kama ambavyo 
inaendelea sasa wakati serikali ilishatoa 
bei elekezi ya bidhaa hiyo.

Wafanyabiashara wasigeuze
sukari kuwa biashara haramu

 Muungwana Lazima Nilonge

Kuna mambo mengi ya kujifunza 
kupitia maisha ya Mzee Mwinyi
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Matangazo:    0677-020701
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MWANADAMU huzaliwa, kuishi na kufa. Hiyo ndiyo kweli kuhusu 
maisha ya mwanadamu ambaye kama maandiko matakatifu yase-
mavyo, hakika atarejea kwa Mola wake. Pia maandiko yanasema 
mwanadamu aliyezaliwa na mwanamke siku zake za kuishi si ny-
ingi nazo hujaa taabu na mahangaiko. 

Maneno hayo yanathibitidha ukweli kwamba mwanadamu 
baada ya kuzaliwa hukua na kufanya mambo mbalimbali na 
mwisho wake atarudi mavumbini (atazikwa). Hapo ndipo mwisho 
wa mwanadamu awe tajiri au maskini, mweupe au mweusi. 

Hivyo ndivyo inavyosadifu na maisha ya Rais mstaafu wa awamu 
ya pili, Mzee Ali Hassan Mwinyi, ambaye safari yake ya maisha du-
niani ilitamatika jana baada ya kuzikwa kijijini kwao, Mangapwani, 
kisiwani Unguja. Baada ya kifo chake, mambo mengi yameelezwa 
juu yake yakiwamo upole, unyenyekevu, uvumilivu, kutokuwa na 
visasi na kuheshimu watu bila kujali imani, itikadi wala asili yao. 

Katika hilo, mzee mwinyi alionyesha kwa vitendo mwaka 1993 
baada ya kuibuka vikundi vya dini ya Kiislamu vilivyoendesha 
mihadhara na kukashfu Ukristo. Kutokana na kuwapo kwa hali 
hiyo, aliibuka na kukemea huku akisisitiza kila mtu ana uhuru wa 
kuabudu kulingana na imani na dini yake na asiwapo mtu wa ku-
kashfu imani ya mwingine.   

Aidha, vikundi hivyo vilivyokuwa vikikashfu Ukristo, pia vi-
likashfu watu wanaotumia kitoweo cha nguruwe kuwa ni haramu. 
Hawakuishia hapo tu bali walivamia na kuvunja bucha zilizokuwa 
zikiuza nyama hiyo katika maeneo mbalimbali yakiwamo Mago-
meni na Kigogo, Dar es Salaam. Mzee Mwinyi alisimama na kuke-
mea huku akisema kila mtu anaruhusiwa kufanya anachokiona 
kinafaaa bila kuingiliwa na mtu mradi havunji sheria. Pia alisema 
kila mtu rukhsa kula anachotaka hata kama ni mjusi. Hapo ndipo 
alipopewa jina la Mzee Rukhsa.

Alipoingia madarakani mwaka 1985, Mzee Mwinyi aliikuta nchi 
ikiwa katika hali mbaya kiuchumi kutokana na pamoja na mambo 
mengine, vita vya Uganda, hivyo kufanya mageuzi ya kiuchumi. Ka-
tika  kipindi cha uongozi wake kilichokoma mwaka 1996, alifanya 
mageuzi katika siasa kwa kuwezesha nchi kuingia katika mfumo 
wa vyama vingi. 

Pia aliruhusu  uhuru wa vyombo vya habari na kushuhudiwa 
magazeti yakianzishwa na vituo vya redio na televisheni kufunguli-
wa. Kutokana na kuwapo kwa mabadiliko hayo ya kiuchumi, kisia-
sa na uhuru wa vyombo vya habari, Mzee Mwinyi aliitwa Baba wa 
Mageuzi. Sambamba na hayo, Mwinyi alithubutu kuvunja Baraza la 
Mawaziri mwaka 1900 na 1994 hali iliyodhihirisha alivyokuwa mtu 
jasiri na mwenye uthubutu. 

Si hivyo tu, mwaka 1976 alikubali kuwajibika kwa kujiuzulu wa-
dhifa wa Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi baada ya kutokea 
mauaji yaliyotokea mkoani Mwanza licha ya kwamba hakuhusika.   

Kutokana na mambo hayo aliyoyafanya, Mwinyi ameacha darasa 
kubwa kwa Watanzania, si viongozi wala wananchi wa kawaida, 
juu ya kuishi maisha mema na yenye kumpendeza Mwenyezi Mun-
gu na wanadamu. 

Wako watu ambao pindi wanapofanikiwa na kuwa na ukwasi, 
basi hujiinua na kuwadharau wengine na hata kutumia fedha zao 
kuwanyanyasa kimwili, kiuchumi na kisaikolojia. Pia wako watu 
ambao mara wanapopata uongozi, hutumia nafasi zao kujinufai-
sha na familia zao huku wakiwaacha wananchi waliowapa dhama-
na kuteseka na hata kunyanyasika. Watu hao hutumia madaraka 
yao kuwaumiza wengine ikiwamo kuwafunga au kulipiza visasi 
kutokana na tofauti walizokuwa nazo kabla hawajawa viongozi.

Kupitia somo aliloliacha Mzee Mwinyi, Watanzania kwa nafasi 
zao za uongozi au kiuchumi, wanapaswa kuwa na upendo na ku-
wajali watu wenye uhitaji badala ya kuwanyanyasa na kuwafanyia 
chuki na fitina.  Matendo mema aliyoyafanya Mzee Mwinyi wakati 
wa uhai wake, yameacha alama kubwa juu yake na yana mfanya 
aendelee kuishi licha ya kwamba ametangulia mbele za haki. 

Na Sabato 
Kasika
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SAFU

Buriani Mzee Rukhsa, Baba wa demokrasia na uhuru wa habariFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Heri yenu mliohamia Msomera kwa hiari

M
ARA nyingi Serikali 
imekuwa ikifanya 
mambo kwa ajili ya 
wananchi hasa ka-

tika suala zima la maendeleo. 
Kuna  nyakati hufanya chanya 
ikazaa hasi na wakati mwingine 
hasi kuzaa chanya.

Mathalan, inapotaka upanu-
zi wa barabara au kupitisha 
barabara au pengine reli ma-
hali fulani, hujikuta imefanya 
hasi kwa ajili ya kuleta chanya, 
hubomoa majengo na kusafi-
sha mashamba ya wananchi na 

J
ANA, tulimpumzisha 
mzee wetu,  Rais Mstaa-
fu wa Tanzania, Mzee 
Ali Hassan Mwinyi, 

maarufu kwa jina la la Mzee 
Rukhsa, kwenye nyumba yake 
ya milele. 

Kwa mara ya kwanza, jina la 
Ali Hassan Mwinyi nililisikia 
mwaka 1977, wakati huo akiwa 
ni Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi wakati wa serikali ya 
awamu ya kwanza chini ya 
Mwalimu Julius Nyerere. Nil-
ilisikia jina hilo  alipolazimika 
kujiuzulu kutokana  na kashfa 
ya vifo vya watuhumiwa wawi-
li wa mauaji ya vikongwe huko 
Mwanza mwaka 1976.

Mwinyi hakuwa peke yake, 
bali aliyekuwa Waziri Mkuu 
na Makamu wa Pili wa Rais,  
Rashidi Mfaume Kawawa, 
pia aliondolewa. Waziri ka-
tika   Ofisi ya Rais, aliyekuwa 
anashughulikia Usalama wa 
Taifa, Peter Siyovelwa naye  
aliondolewa, akafutiwa na wa-
tendaji wakuu wa vyombo vya 
usalama. 

kuwaacha wakilia.
Na wanaolia mara nyingi 

huwa ni waliovamia maeneo 
lakini kuna wanaochekelea 
ambao huwa wamefuatwa wa-
likojikita na hivyo kulazimika 
kulipwa fidia ya mali zilizohar-
ibiwa, na hata kupewa maeneo 
mengine.

Wapo wanaocheka sana am-
bao hupewa si tu fidia ya mali 
zao lakini hujengewa hata ny-
umba zingine na kuongezwa 
cha juu. Hao ndio hucheka mai-
sha yao yote.

Si hivyo tu, kuna wale wa-
naojenga mabondeni na ku-
kumbwa na maafa yatokanayo 
na mafuriko au maporomoko 
yasababishwayo na hali ya 
hewa, hawa ndio wanaohatari-
sha maisha yao,  hivyo serikali 
kufanya chanya ambao kwao ni 
hasi.

Serikali huamua kuwavun-
jia makazi yao na kuwataka 
watafute kwingine kwa kukaa 
kwani ni mzigo kuacha watu 
wako wafe ukiwatazama kwa 
uzembe wao, ni bora kuwae-
pushia majanga kwa kuwalazi-
misha kuhama.

Miaka ya hivi karibuni, 
tumesikia watu wanahama 
Ngorongoro kwenda kijiji cha 
Msomera, Handeni mkoani 

Tanga, tukiambiwa watu hawa 
wanahama kwa hiari na wen-
gine wakionekana kwenye 
luninga wakikiri kuhama kwa 
hiari.

Katika hilo, wakaibuka watu 
kusema serikali inalazimisha 
watu hao kuhama na hakuna 
hiari yoyote na eti ni ukiukaji 
wa haki za binadamu na hata 
wanaharakati wa haki hizo, 
wakiibuka na kunyooshea 
kidole Serikali kuwa si sikivu 
bali onevu.

Watu waligonganisha vichwa 
katika suala hili na wengine 
kugongana kimwili katika eneo 
la tukio, kila upande ukitaka 
kuthibitisha ni upi ukweli wa 
ama hiari au lazima watu ku-
hama.

Wanasiasa nao wakaingia kila 
mtu akivutia upande wake wa 
imani, wenye chama tawala wa-
naomiliki serikali wakishikilia 
kuwa ni hiari na wanaotaka ku-
ingia Ikulu, wakisema hakuna 
lolote bali ni uonevu mtupu, 
kwani mabavu yanatumika.

Lakini si siri pia kuwa katika 
mchakato huo kumekuwa na 
ushawishi fulani ukitolewa kwa 
sura ya elimu kwa jamii ya Wa-
masai wanaoishi Ngorongoro, 
ili waelewe somo na kuhamia 
Msomera kwa hiari. Imefani-

kiwa.
Elimu yenyewe ya msingi 

ni rahisi si tu  kuwa watu 
wamezaliana sana katika Hifa-
dhi hiyo ya Ngorongoro, hivyo 
kuchanganyana zaidi na wany-
amapori na kukaribia kuathiri 
masuala ya hifadhi na utalii 
kwa   ujumla, hivyo kuwapo 
haja ya kulitambua na kuliepu-
sha.

Lakini elimu ya sekondari ni 
hii; na ni kwa mujibu wa ‘Mkuu 
wa Shule’, Kamishina wa Uhifa-
dhi wa Mamlaka ya Ngorongoro 
(NCAA), Richard Kiiza, kwamba 
ukikubali kuhama unalipwa 
stahiki zako za kisheria na 
motisha juu.

Fidia hiyo ni ya kisheria inay-
oambatana na ya maendelezo, 
gharama za usafiri wako na 
kaya yako pamoja na mali zako 
zote; kuna malipo ya motisha 
ambayo si ya kisheria lakini; un-
apewa nyumba moja kwenye 
eneo la ukubwa wa ekari mbili 
na nusu.

Unakabidhiwa shamba la 
ekari tano, unapigwa na hati-
miliki ya kiwanja na shamba 
lako na unakabidhiwa eneo la 
malisho ya mifugo yako. Kama 
haitoshi, unapigwa na kitita cha 
maokoto ya Sh milioni 10, uki-
wa safarini ukielekea makazi 

mapya, mbonji na msosi una-
piga Karatu.

Ukishafika Msonera, unapig-
wa magunia mawili ya chakula 
kwa matumizi ya miezi mitatu 
ya awali ukiwa bado na amba 
mguuni. 

Mungu akupe nini? Hapo ni 
kama unakwenda Msomnera, 
lakini kama umehiari kwenda 
chimbo lingine, unapigwa Sh. 
milioni 15. Kama si nia nje ya 
serikali kuboresha maisha yako 
utaitaje? Milionea wa ghafla au 
siyo!

Hapo kwa vifurushi hivyo, 
usihame kwa hiari utakuwa 
nani basi! Hata mimi ukiniam-
bia nitahama hata sasa, ndiyo 
sababu nimeghairi ushauri 
wa Waziri wa Fedha wa ku-
hamia Bujumbura kukimbia 
tozo, afadhali niende zangu 
Msomera.

Nakwambia kwa hiari hiyo, 
mpaka Jumapili ya Februari 25, 
mwaka huu, kijijini Msomera 
kuna vichwa vya watu 6,461 
kutoka kaya 1,042 na mifugo 
29,919 kama katika siku hizi 
hawajachinjwa baadhi au ku-
zaliwa wapya. 

Hongereni sana kwa kuha-
mia Msomera kwa hiari, kwa 
sababu hiari yashinda utumwa, 
au siyo! Hiari oyeeee!

Mkurugenzi Mkuu wa Idara 
ya Usalama wa Taifa, Emelio 
Mzena, akastaafishwa kwa 
manufaa ya umma, Mkuu wa 
Jeshi la Polisi, IGP Samweli Pun-
dugu, naye  akastaafishwa kwa 
manufaa ya umma.

Baada ya Baba wa Taifa ku-
wafagia wakuu hao, fagio la 
chuma likatua Mwanza kwa 
kuondolewa aliyekuwa Mkuu 
wa Mkoa, Peter Kisumo, Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa 
(RPC) Ofisa Usalama wa Wilaya 
(RSO), Mkuu wa Polisi wa 
Wilaya (OCD) na Ofisa Usalama 
wa Wilaya (DSO) Mwanza nao 
wakafutwa kazi. 

Wote hao pia walishtakiwa 
kwenye kesi maarufu ya Mauaji 
Mwanza ya Mwaka 1976. Mtu 
pekee aliyesalimika kati ya 
hao washtakiwa ni Andrew 
Mayalla na salama yake, mdogo 
wake   anayeitwa Mathew Ka-
sanga, alimweka wakili mahiri 
Murtaza Lakha, kumtetea kaka 
yake. Wote walikula mvua za 
kutosha. 

Tukio hilo lilileta mageuzi 
makubwa nchini, kwanza Idara 
ya Usalama wa Taifa ilifumuli-
wa na kusukwa upya kwa  ku-
fanyiwa mabadiliko makubwa. 
Ikaletwa  Sheria ya Usalama 
wa Taifa ya Mwaka 1976, She-
ria ya Magazeti ya Mwaka 1976 
na Katiba mpya ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya 
Mwaka 1977. 

Jina la Ali Hassan Mwinyi ni-
kaja kukutana nalo tena shule 
ya msingi,  tukisoma na mtoto 
wake, Hussein ambaye alinitan-

gulia madarasa mawili.  Baada 
ya shule  ya msingi nikajiunga 
Shule ya Sekondari ya Tam-
baza. Ile  mwaka 1985 Mzee 
Mwinyi anakuwa Rais wa Tan-
zania, yule mtoto wake, Hus-
sein, alikuwa anasoma kidato 
cha tano mchepuo wa Fizikia, 
Kemia na Baiolojia (PCB) pale 
Tambaza. Kitendo  cha mtoto 
wa Rais kusoma shule moja, ha-
likuwa jambo dogo, sasa ndiyo 
nikazidi kumfahamu Ali Has-
san Mwinyi kwa karibu. Wakati 
huo hapo Tambaza pia tuliku-
wa na mtoto wa aliyekuwa Rais 
wa kwanza wa Tanzania, Mwal-
imu Nyerere, na mtoto wa Rais 
wa Awamu ya Tatu, Benjamin 
Mkapa, darasa moja. 

KUITWA MZEE RUKHSA

Wakati Mwinyi anachukua 
urais mwaka 1985, hali ya uchu-
mi ilikuwa ‘dhollfu bin taaban’, 
baada ya vita vya Kagera na 
Mwalimu Nyerere kutangaza 
miezi 18 ya kufunga mikanda. 
Mambo kwa kweli yalikuwa 
magumu. 

Tulikula unga wa njamo, 
maarufu kama ‘Unga wa yan-
ga’ kutoka Marekani ambao 
kule kwao ulikuwa chakula 
cha mifugo!   Watu wamevaa 
magunia, sandarusi hadi sisi 
wanafunzi nchi nzima tume-
vaa sare ya kitambaa maarufu 
kama madurufu, ambacho ni 
pamba chafu ya kutupa.

Mahitaji muhimu yote ni kwa 
mgawo  kupitia maduka ya 
kaya. 

Tulikuwa  tunapanga foleni 
siku nzima kusubiri kuuziwa 
kilo mbili mbili za sukari, hivyo 
watoto wote mnatumwa. Ili  
kuwahi foleni, watu walidamka 
asubuhi na kupanga mawe. 
Gari  linaweza kuja saa 10 jioni 
au siku nyingine haliji kabisa.

Nchi za mabeberu zilimpa 
Mwalimu Nyerere masharti 
magumu ya kutupa mis-
aada,   ndipo akaamua kuliko 
kugeuka nyuma na kuwa jiwe 
la chumvi, bora aachie ngazi, 
kwa mtindo wa kung’atuka 
na kumpisha Mwinyi. Hivyo 
Mwinyi aliipokea nchi ikiwa 
kwenye dhiki kubwa.

Baada ya kuingia Rais Mwis-
lamu, kukaibuka vikundi vya 
Waislamu wa siasa kali. kwanza  
waligomea nguruwe kuchinjwa 
mahali pamoja na nyama yake 
isiuzwe katika bucha zile zile za 
nyama ya kawaida.

Vikundi hivyo vikaleta vu-
rugu za kulazimisha nyama ya 
nguruwe ipigwe marufuku kwa 
sababu ni haramu na kuan-
zishwa mihadhara ya kashfa. 
Kwa wanazuoni wa dini hiyo, 
walianza kuikosoa Biblia na 
kusema hata katika kitabu hi-
cho, inaelezwa kuwa nguruwe 
ni haramu. 

Vurugu hizo zilisababisha ku-
vunjwa kwa bucha za nyama ya 
nguruwe maeneo ya Magomeni 
na Kigogo, Dar es Salaam na se-
hemu zingine kisha wahusika 
kukimbilia kujificha misikitini.

Hatua hiyo ilisababisha Rais 
Mwinyi kutangaza rukhsa mtu 
yeyote kula kitu chochote. 

Hakuna  rukhsa  ya mtu mwing-
ine yeyote kuingilia uhuru wa 
mtu wa dini nyingine yoyote 
kula chochote ‘rukhsa’. Huo 
ukawa mwanzo wa kuitwa 
Mzee wa Rukhsa. 

Wale  waliohusika na vurugu 
hizo kwa kisingizio cha dini 
walishughulikiwa kikamilifu.

Baada ya kuzifungulia hizo 
rukhsa, alifungulia rukhsa 
zingine nyingi za biashara, 
uchumi, akalipindua Azimio la 
Arusha lililoweka miiko ya uon-
gozi na kuleta Azimio la Zanzi-
bar ambalo liliruhusu viongozi 
kufanya biashara na kumiliki 
mali na hapa sasa ndipo vion-
gozi wa umma wakaanza kuwa 
matajiri.

Rukhsa nyingine kubwa Rais 
Mwinyi aliyotuachia ni mfumo 
wa vyama vingi vya siasa nchini 
Tanzania kiasi kwamba sifa ya 
Baba wa Demokrasia Tanza-
nia inamstahili kabisa!, Mwinyi 
ndie Deng Xioping wetu! Si 
hivyo tu, pia aliruhusu uhuru 
wa vyombo vya habari Watan-
zania tukashuhudia kuibuka 
kwa magazeti mbalimbali na 
televisheni na redio binafsi 
wakati wa uongozi wake.   

Japo Rais Mstaafu Ali Haasan 
Mwinyi, Mzee Rukhsa, ametu-
toka kwa kutangulia mbele ya 
haki, huku nyuma rukhsa zake 
tutanzienzi milele.

Buriani Ali Hassan Mwinyi, 
Mwendo Umeumaliza.

Inna lillahi wa inna ilayhi ra-
jiun

Paskali
Mob. +255 754 270403
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HABARI KITAIFA

Manispaa 
yaelemewa 
na  wanafunzi, 
wakaa chini 
Na Neema Emmanuel,  
ILEMELA

 REKODI kubwa ya uan-
dikishaji wanafunzi kuanza 
masomo kwa mwaka wa 
masomo wa 2024, imesaba-
bisha Manispaa ya Ilemela 
mkoani Mwanza kuzidiwa, 
hivyo wengi kukosa madar-
asa na kukaa chini.

  Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Hassan Masala, alithibiti-
sha hilo juzi wakati aki-
zungumza na wananchi 
wa kata ya Buswelu katika 
kikao cha kusikiliza na ku-
tatua kero za wananchi 
wilayani hapa.

  Alisema upungufu huo 
wa madarasa unasaba-
bishwa na idadi kubwa ya 
wanafunzi kutokana na  
mwitikio wa wazazi ku-
wapeleka watoto shuleni, 
hivyo kufanya idadi kuzidi 
makisio ya awali. 

“Katika kukabiliana na 
hali hii, tunatarajia kuanza   
utengenezaji wa madawati 
awamu ya pili ambayo yat-
apelekwa katika shule zote 
ndani ya mwaka huu wa 
fedha na utekelezaji utaan-
za Machi, mwaka huu,” 
alisema Masala.

 Alisema miongoni mwa 
shule ambazo  wanafunzi 
wanakaa chini ni Shule ya  
Msingi Buswelu huku waki-
anza kuongeza shule mpya 
za Busenga na Bujingwa 
ambazo zikikamilika wata-
hamishiwa huko.

  Aidha, Ofisa Elimu Se-
kondari wa Manispaa hiyo, 
Sylvester Mlimi, alitaja 
mpango wa muda mrefu 
kuwa ni kuhakikisha wa-
najenga shule karibu ili 
kuwapunguzia   umbali 
kwa baadhi ya  wanafunzi 
wanaotoka maeneo  yaliyo 
mbali na shule.

  “Maelekezo ya serikali 
ya sasa hivi ni kuandaa 
mpango wa kila kijiji au 
mtaa kuwa na shule, hivyo 
wananchi tunawaomba 
tunapohitaji kutumia 
maeneo yenu kwa suala 
la elimu, mtoe ushirikiano 
kwa sababu shule za kata 
zimezidiwa kwa wingi na 
umbali umekuwa changa-
moto huku usafiri kwa wa-
nafunzi ni shida,” alisema 
Mlimi.

  Mmoja wa wakazi wa 
Buswelu, Charles Vedas-
tus, aliiomba serikali kupi-
tia mkuu huyo wa wilaya, 
kujenga shule ya bweni 
ili kusaidia watoto wa-
naoishi kwenye mazingira 
magumu pamoja na kuzuia 
mimba za utotoni ambazo 
zinaweza kujitokeza.

Mwanafunzi alazwa kwa kung’atwa nyoka akilima shamba la mwalimu 

Walimu nguzo muhimu mageuzi elimu 
Na James Mwanamyoto, 

WALIMU ni nguzo muhimu kati-
ka kuleta mapinduzi kwenye sekta 
ya elimu na kwamba serikali inawa-
tegemea watumishi wa kada hiyo 
kutimiza azma hiyo, imeelezwa. 

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) anayeshughulikia 
Elimu, Dk. Charles Msonde, alisema 
hayo huku akitoa wito kwa walimu 
nchini kote, alipozungumza kwa 
nyakati tofauti na walimu wa hal-
mashauri za wilaya ya Gairo, Kilosa 

na Mvomero ambao wanahudhu-
ria mafunzo ya walimu wa masomo 
ya sayansi na Kiingereza kwa shule 
za msingi kupitia siku maalumu ya 
MEWAKA nchini. 

“Mwalimu ukiamua unaweza 
kufanya mambo makubwa sana 
katika taifa letu na ndiyo maana 
serikali inawategemea walimu 
katika kuleta mapinduzi ya elimu 
ambayo ni moja ya vipaumbele vya 
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu 
Hassan,” alisema.

Dk. Msonde alisema azma ya 
Rais Samia na serikali yake ni ku-
taka watoto wa kitanzania wapate 

ujuzi unaostahili na kuongeza 
kuwa Rais anatarajia wanafunzi 
wote wa darasa la kwanza, la pili na 
la tatu, wajue kusoma na kuandika 
kwa ufasaha.

Alitabanahisha kuwa walimu 
wakiwafundisha vizuri watoto ni 
dhahiri kuwa watapata umahiri 
wa kusoma, kuandika na kuhesabu 
ikiwa ni pamoja na umahiri wa 
masomo yote wanayofundishwa.

“Mnapofundisha lengo lisiwe ku-
maliza kurasa za vitabu bali mjikite 
katika kuhakikisha watoto wanapa-
ta ujuzi katika somo husika, hivyo 
umahiri ndilo jambo la kupewa ki-

paumbele,” alisema.
Dk. Msonde alisema bayana 

kuwa serikali inawaamini na ku-
wathamini  walimu wote nchini 
ndiyo maana inajali maslahi yao, 
hivyo ni jukumu lao kuamua 
kutekeleza wajibu wao kikamilifu 
kwa mustakabali wa elimu na ma-
slahi ya taifa.

Jumla ya walimu 60,036 nchini 
wanahudhuria mafunzo ya walimu 
wa masomo ya sayansi na Kiin-
gereza kwa shule za msingi kupitia 
siku maalumu ya MEWAKA kupitia 
vituo mbalimbali vilivyoko katika 
wilaya zao.

Na Thobias Mwanakatwe,   
SINGIDA 

MWANAFUNZI wa kidato cha 
kwanza katika Shule ya Sekondari 
Minandi, Ikungi mkoani Singida, 
Felista Charles (16), amelazwa ka-
tika Hospitali Teule ya Makiungu 
kwa zaidi ya mwezi sasa baada ya 
kung’atwa na nyoka wakati akilima 
katika shamba la mwalimu mmoja 
wa shule hiyo.

Akizungumza katika mahoji-
ano na gazeti hili juzi katika wodi 
namba 14 kwenye hospitali hiyo, 
mama mzazi wa mwanafunzi huyo, 
Cecilia Neriko, alisema mtoto wake 
aling’atwa na nyoka Januari 23, 
mwaka huu, katika mguu wa kulia 
wakati akilima kwenye shamba la 
mwalimu wa shule hiyo aliyefaha-
mika kwa jina la Robert.

Alisema baada ya tukio hilo, wal-
imu wa shule hiyo walimpeleka 
kwa mganga wa kienyeji, maarufu 
kama Njoka, ambaye anaaminika 
anatibu wagonjwa waliong’atwa na 
nyoka lakini alishindwa kumtibu 
kwa kuwa sumu ya nyoka ilikuwa 
imeanza kusambaa na mguu ku-
vimba. Neriko alisema baada ya 
hali ya mwanafunzi kuwa mbaya, 
ndipo wazazi walijulishwa na baba 
mzazi, Charles James, alikwenda 
kwa mganga huyo wa kienyeji 
kumchukua kwa pikipiki lakini 
kutokana na hali ya mtoto kuzidi 
kuwa mbaya na kushindwa kukaa 
kwenye pikipiki, walilazimika ku-
kodi gari na kumpeleka katika hos-
pitali ya Makiungu.

Alisema mwanafunzi huyo al-
ipelekwa katika hospitali hiyo 
Januari 24, mwaka huu, na siku ili-

yofuata ( Januari 25) alifanyiwa op-
eresheni ya mguu kuondoa baadhi 
ya nyama kwenye mguu ili kuzuia 
sumu ya nyoka kuendelea kusam-
baa mwilini.

“Hali yake si mbaya sana japo 
bado hawezi kutembea. Ameshon-
wa  nyuzi kadhaa imebaki sehemu 
nyingine hajashonwa wanasubiri 
ikauke na madaktari wameshau-
ri awe anakula mayai, maziwa 
machachu na samaki,” alisema.

Mzazi huyo alisema licha ya 
tukio hilo kumpata mwanawe 
wakati akilima shamba la mwal-
imu, mkuu wa shule hiyo hajawahi 
kufika hospitalini kumjulia hali na 
gharama za matibabu yake zina-
bebwa na wazazi tangu alipolazwa. 

Alisema Mwalimu Robert am-
baye mwanafunzi alipata tukio hilo 
wakati akilima shamba lake, ndiye 

huwa anakwenda kumjulia hali 
na Januari 28, 2024 alipofika hos-
pitalini, alitoa Sh. 54,000 kusaidia 
matumizi ya mgonjwa.

Mkuu wa Shule ya Sekondari 
Miandi, Juma Maati, alipotafutwa 
kwa siku tatu kupitia simu yake ya 
mkononi, alikuwa hapatikani na 
Mwalimu Robert kila alipotafutwa, 
simu yake ilikuwa ikiita na ku-
kata na baadaye alituma ujumbe 
mfupi wa maneno (sms) kwamba 
ana taarifa za mwanafunzi huyo 
kung’atwa na nyoka.

Baba huyo wa mwanafunzi, 
alisema hali ya mtoto wake ilikuwa 
mbaya na kuna kipindi alilazwa 
katika chumba maalum cha uan-
galizi   (ICU) na kwamba kama 
wangechelewa kumwahisha hos-
pitalini, mambo  yangekuwa men-
gine.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) anayeshughulikia Elimu, Dk. Charles Msonde akizungumza 
na walimu wa Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa jana, wanaohudhuria   mafunzo ya walimu wa masomo ya sayansi na kiingereza kwa shule 

za msingi kupitia siku maalumu ya MEWAKA nchini. PICHA: JAMES MWANAMYOTO.
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PAKA RANGI

W
ATOTO wawili Juma na James walikuwa 
wakienda porini kutafuta vipepeo.

Walipokuwa porini Juma na James walian-
za kufundishana namna ya kuwakamata vipepeo 
bila ya kuwadhuru.

Juma: Niliambiwa na mama kuwa vipepeo ni 
viumbe vizuri

James: Hata mama yangu aliniambia lakini 
alisema ni dhaifu wakati wa kuwakamata.

Juma: Kama ni dhaifu kwa nini tumekuja ku-
wakamata? Ni bora kuwaacha tu kwani tutaone-
kana sisi sio majasiri.

James: Sina maana hiyo, yaani mbawa zake zina-
toka kwa urahisi.

SWALI
Kilimo cha miti ya mbao kinapatikana mkoa 

gani?
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

P
ENZI msomaji, hebu 
tuendelee kusikia vilio 
vya wenzetu ndani ya 
ndoa zao. Usione watu 

wanatabasamu barabarani na 
kuvalia nadhifu, kumbe moyoni 
wana maumivu makali ila tu wa-
fanyeje. Maisha Ndivyo Yalivyo.

Hebu wasikie hawa wasomaji 
wetu kama walivyonitumia vilio 
vyao kupitia ujumbe mfupi kwe-
nye Email yangu fwingia@gmail.
com, kisha tujadiliane. 

Mmoja anasema hivi; Naitwa 
Aloisi Adolfu umri wangu miaka 
47 naishi Moshi Vijijini. Nina tati-
zo la kukimbiwa na mke wangu 
wa ndoa tuliyofunga mwaka 
2003 Singida tulikokuwa tunai-
shi kwa miaka 10 ambapo tuli-
jaliwa kupata watoto wawili wa 
kiume.

Nilikuwa mfanyabiashara na 
nilipoishiwa akanikimbia mwaka 
2012 sasa ni miaka miwili ni-
mesikia yupo Arusha na bwana 
mwingine. Wazazi wake ni maji-
rani zangu. 

Nifanyeje? Nimeshajenga ny-
umba natarajia kufungua duka. 

Mtoto mmoja yuko naye na yule 
mkubwa nipo naye. Naomba 
ushauri mke huyo hajatulia”. 

Msomaji mwingine anasema 
hivi kwenye ujumbe wake wa 
simu; Kwa mfano mwanamke 
ameamua kwenda kwao kwa 
matatizo madogo ya kindoa 
pamoja na watoto.

Baadae mume anagundua 
kaenda kwao kisha anamfuata. 
Ndugu zake wanamkatazia 
asirudi kwa mume. Eti kwamba 
huwezi kumchukua ila tambua 
kuwa huyu ni mkeo na hawa ni 
watoto wako.

Baada ya kujibiwa hivyo mume 
anaondoka zake. Je, asipotunza 
ile familia atapata laana? (Mso-
maji kutoka Njombe, Iringa).

Mpenzi msomaji, bila shaka 
umewasikia wenzetu hao, mmo-
ja ndoa imeparaganyika mke 
kule, mume huku na kila mmoja 
akajikuta anabakia na mtoto 
mmoja, mwingine anatoa fumbo 
lakini ni mfano halisi uliotokea 
yawezekana ni kwake au kwa 
jamaa yake.

Naam. Tukianzia ya jamaa 

aliyekimbiwa na mke utagundua 
kuwa kuporomoka kwa uchumi 
kwa mume yule ndiko kuliko-
sababisha mke kumkimbia. La-
kini mke yule alisahau kwamba 
katika biashara kuna kupata na 
kukosa kutegemeana na mazin-
gira ya biashara yenyewe. Maisha 
Ndivyo Yalivyo.

Kwa mantiki hiyo, mke huyu 
alipaswa kuwa mzalendo kwa 
mumewe na kuwa mvumilivu 
na zaidi kumfariji mume katika 
wakati huo mgumu wa anguko la 
biashara zake na siyo kumbikim-
bia. Ukiona hivyo, mke huyu 
alidhamiria na pengine alikuwa 
na ile roho ya kumchoka mwen-
zake, hivyo kutaka kuangaza 
kwingine, jambo ambalo alilifan-
ya. Tayari mumewe ana fununu 
kuwa anaye mwanaume mwing-
ine huko Arusha.

Inavyoonekana, mama huyo 
anaona kuwa tayari wame-
shagawana watoto hivyo hana 
muda tena na mumewe na ndiyo 
maana ametafuta mwingine, 
tena mbali. Hata hivyo hatua ali-
yochukua siyo sahihi. 

Binafsi nauita usaliti wa hali ya 
juu. Mbona hakukimbia wakati 
mumewe akiwa na afya njema ki-
uchumi? Je, alikuwa akimpenda 
mumewe kwa kuwa alikuwa na 
fedha tu? 

Je, ile ahadi ya kupendana kwa 
taabu na raha aliyoiweka mad-
habahuni wakati wa kufunga 
ndoa mbona ameivunja? Hawa 
ndio wale wanaokupenda pale 
tu unapokuwa na kitu, ukifilisika 
wanakukimbia.

Huo mfano mwingine mke 
kwenda kwao nduguze wakam-
katalia asirudi ila eti atambue 
kuwa wale watoto ni wa kwake, 
nao una mushkeli.

Ukiona vile ni dhahiri ilikuwe-
po mipango kabla ya mwanamke 
huyo kuondoka na pindi ataka-
ponyanyua mguu asirudi tena.

Sababu za kubomoka ndoa ni 
nyingi. Moja  ni eneo la uchumi 
kwa mfano wa kwanza hapo juu. 
Ndugu nao wamechangia sana 
katika kutikisha ndoa. Wakwe na 
mawifi ni shida nyingine kwa ku-
ingilia ndoa nyingi. 

Mwanamke au mwanaume an-

apaswa kusimama na kuiombea 
familia yake. Hivi sasa shetani 
ameshikilia maeneo makubwa 
manne ambayo anayatumia sana 
kubomoa familia nyingi. 1. Ndoa 
2. Uchumi  3. Afya na 4. Watoto.

Sehemu hizo nne ndizo ana-
zotumia zaidi kuhakikisha kuwa 
hakuna amani na utulivu ndani 
ya familia zetu. Sote tukishalijua 
hilo, yatupasa   kusimama na 
kutafuta uso wa Mungu ili kutu-
fungua na hatimaye kujua chim-
buko la yote.

Haiwezekani kwa mfano, 
mke au mume uliyemchagua 
kwa moyo mmoja mkasimama 
madhabahuni lakini baada ya 
muda mfupi kila mmoja anamu-
ona mwenzake   kama takataka. 
Haiwezekani! 

Hizo ni hila za shetani, lakini 
tukisimama tukimwita Mungu 
aingilie kati hakuna linaloshindi-
kana kwa sababu tayari ameshat-
uambia katika neno lake kwam-
ba tukimuomba neno lolote kwa 
jina lake atatupatia.

Je, una maoni kisa? Ujumbe 
mfupi 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mke alienda kusalimia, ndugu wakamnyima kurudi kwangu!

UKIENDA katika Mahakama za 
Mwanzo katika ukanda wa juu 
wa Old Moshi, mkoani Kiliman-
jaro, nusu ya wahalifu wanao-
pandishwa kizimbani wanatoka 
Mbokomu.

Ukienda Mbokomu, mahame 
ni mengi (magofu ya nyumba). 

Ni kwa nini wanahama? Jibu 
ni rahisi tu kwamba hakuna hu-
duma muhimu za kijamii.

Hakuna hoteli, daladala zina-
zoanzia katikati ya mji, yaani kit-
uo kikuu cha mabasi cha Moshi 
Mjini, migahawa, wala nyumba 
za kulala wageni hakuna.

Hiyo ni Mbokomu ambayo 
imetoa vigogo serikalini wenye 
mchango mkubwa kwa taifa letu. 
Wako wale wanaoitwa ‘business 
tycoons’ wametelekeza kwao. 

Wafanyabiashara wakubwa 
wenye majina, wadau wa sekta 
ya michezo nchini, wenye majina 
na utajiri wa kufuru, wamejaa 
Dar es Salaam na majiji yetu 
mengine matano, wameipa 
mgongo Mbokomu.

Lakini hadi leo, zaidi ya miaka 
60 ya Uhuru, Mbokomu haina 
kituo cha afya, haina barabara ya 
lami au ya kiwango cha changa-

rawe inayopitika kwa uhakika. 
Leo hii ndio wamepata Kituo 

Kidogo cha Polisi, tena baada 
ya wazawa kujichangisha huko 
mikoani.

Ukienda Mbokomu, hizo ny-
umba utakazoziona barabarani, 
miaka ya nyuma yalikuwa  madu-
ka, kulikuwa na soko, kulikuwa 
na mabasi ya SHIMATSO, sasa 
hivi hakuna. Vijana wakimaliza 
shule wakiondoka harudi. 

Akijitokeza mzawa kutafuta 
mwarobaini wa maendeleo ya 
Mbokomu mnamwita mpinzani, 
mwanaharakati. Mna  nini lakini?

Labda shida ya Mbokomu  
ilianzia hapa. Nawaza tu kwa 
sauti! 

Wenyeji wanakuambia kila 
uchao, lori lililobeba pombe aina 
ya bia, lenye mzigo wa kati ya 
Sh. milioni saba na 10, linapita 
Mbokomu na bia zinaisha kila 
siku.

Lakini nyama ya ng’ombe, 
ukichinja katika vijiji vinne vya 
Kata ya Mbokomu, ambavyo ni 
Korini Juu, Korini Kati, Korini 
Kusini na Tema, anzia pale lilipo 
soko la zamani la mitumba la Ki-
borloni.

Acha mguu wa nyuma wa ny-
ama ya ng’ombe, nenda Saoni 
acha kichwa, Fukeni acha mguu 
wa nyuma, Tema acha mguu wa 
mbele, Kiwalaa, acha mguu wa 
mbele, hiyo nyama haitanunuli-
wa yote. Kifupi haitaisha.

Mbokomu ni Kata ya mwisho 
kwa maendeleo katika Jimbo la 
Moshi Vijijini, kwa sababu ya un-
afiki uliopo. 

Wenyeji wenyewe kwa we-
nyewe, wanaambiana mnafiki 
anazaa mtoto mnafiki na mjukuu 
mnafiki.

Wana Mbokomu, hebu tubadi-
like. Tujipende  na tuache mau-
zauza, tukumbuke kuwekeza 
kwetu. Nyumbani kwanza.

Halafu mambo ya kuitana 
wapinzani yanatoka wapi? Ndiyo 
maana mnapitwa na kata jirani, 
kwa sababu ya haya mambo 
haya! Ni aibu. Leo ukienda 
Mbokomu na shilingi milioni 
moja, unaweza kulala na njaa.

Labda urudi Kiborloni. Haku-
na mahali pa kufanyia matumizi, 
bar ya ukweli, mgahawa wa kisa-
sa, lodge na kumbi za harusi au 
mikutano.

Mbokomu kuna ulevi wa 

kupitiliza, ulevi wa kupindukia. 
Tengenezeni sheria ndogo za ku-
dhibiti muda wa kunywa pombe. 
Gongo, pombe za vibobo huko 
ndiko nyumbani kwake, zimela-
la.

Wanaoijua Mbokomu ya sasa, 
wanasema afadhali ya yale mam-
bo yaliyokuwa yakizungumzwa 
kipindi kile kuwaathiri wanaume 
wa wilaya ya Rombo.

Haiingii akilini, asubuhi kijana 
anaonekana amelewa, kijana 
mdogo anaonekana ana umri 
mkubwa. Amezeeka kuliko hata 
wazee. Kumbe ni matumizi ya 
hovyo ya gongo na pombe za vi-
bobo.

Kuna wazee na kinamama wa-
zawa, ambao ni waasisi wa New 
Mbokomu Development Group, 
mnawabeza lakini wanaweza 
kuwa ‘taa’ kwenu.

Nyie nyie wazawa wa 
Mbokomu, rudisheni nguvu ny-
umbani, acheni kupigana vita isi-
yopiganiwa na Mungu. Changam-
kieni fursa za uwekezaji kwenye 
Kata yenu.

Utalii utawabeba nyumbani 
kwenu mmepakana na Hifadhi 
ya Taifa ya Kilimanjaro (KINAPA). 

Mnao  mti mrefu kuliko yote Af-
rika, uko nafasi ya tatu duniani, 
mnafeli wapi?

Jengeni basi hoteli na nyumba 
za kisasa za kulaza wageni, hapa 
ni karibu sana na mji wa Moshi.

Kili Marathon ni mashindano 
yenye hadhi ya kimataifa, yana-
vuta mamia kwa maelfu ya watu, 
wakiwamo raia wa kigeni kuja 
kukimbia kila Februari.

Kili Marathon ya majuzi, ili-
weka rekodi kwa mara kwanza 
ya kuingiza zaidi ya watu 11,000 
katika Mji wa Moshi.

Wageni walifurika wakakosa 
nafasi za kulala, wakakimbilia 
miji ya jirani, hasa wilaya ya Hai. 
Nyie mnayo ardhi ambayo hai-
jaendelezwa zaidi ya migomba 
na kahawa. 

Mngekuwa na lodge za kisasa, 
pesa zingependezesha mji wenu, 
vijana wangepata ajira, wazee 
wangeongeza umri wa kuishi ai-
see!

•Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Anapati-
kana kwa simu namba 0715 545 
490 au barua pepe:  ghand-
some79@gmail.com

Mbokomu mna shida gani lakini?

wArAkA wA NDANI
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Februari 23, 
ilikuwa siku ya furaha 

na muhimu katika maisha 
ya Faraji Mgeni ‘Kipunje’ 
na mkewe, Pendo Juma 

Kassim baada ya kufunga 
ndoa na kufuatiwa na 

sherehe ya kuwapongeza 
iliyofanyika nyumbani 
kwao Tegeta Bwawani 

mkoani Dar es 
Salaam.
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V
AZI la ‘Singlet’ ya mazoezi lime-
kuwa maarufu kwa wanaume 
hasa kwa ajili ya kuonyesha 
maumbo yao kikamilifu.

Awali ilifahamika Singlet ni moja ya 
vazi la ndani kabla ya kuvaa vazi rasmi, 
lakini kwa sasa aina hiyo ya nguo im-
eboreshwa na kutumika sehemu za wazi 
hasa kwenye mazoezi.

Hakuna ubishi kwamba wanaume wa-
napovaa vazi hili huonekana wenye ngu-
vu, anayejiamini na aliyekamilika kiasili.

Hata hivyo, kutokana na kuonyesha se-
hemu kubwa ya mabegani na kifua kuwa 

wazi, ni muhimu kwa mvaaji kuwa msafi.
Usafi wa nguo na mwili ni mambo ya-

nayozingatiwa kila unapohitaji kuvaa 
Singlet pale unapotaka kwenda katika 
mazoezi  au matembezi ya jioni.

Pia ni vizuri kuhakikisha usafi wa kwa-
pa ili kuweka singlet katika hali ya usafi 
muda wote na isiwe tabu kwako kuinua 
mkono kwani wengi wanakuwa hawana 
uhuru kwa kuficha kwapa zao kutokana 
na uchafu.

Nguo hizi unatakiwa kuwa na mach-
aguo mazuri kutokana na rangi, ubora na 
mtindo wake.

SINGLET VAZI  
LISILOPOA
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Juisi ya ukwaju
UKITAKA kuingiza vitamin B, C, K 

mwilini unatakiwa kufanya jambo 
moja tu, nalo ni kutengeneza juisi ya 
ukwaju.

Juisi ya ukwaju haina gharama ukil-
inganisha na aina nyingine, ina ma-
hitaji machache na inafaa sana kwa 
watu wenye familia kubwa.

Fuatana nami ujifunze na kuongeza 
ujuzi wa kutengeneza juisi ya ukwaju.

Mahitaji
Ukwaju nusu kikombe, sukari robo 

kikombe, iriki, vanilla robo kijiko

Maandalizi
Hatua ya kwanza kwenye uandaaji 

wa juisi hii ukishanunua ni kuuloweka 
ukwaju kwenye maji kiasi.

Baada ya dakika 10 anza kuukoroga 
kwa kutumia mwiko au kijiko kisha 
bandika jikoni mpaka uchemke.

Ongeza sukari nusu kikombe au zai-
di kutegemea na wingi wa juisi yako

Weka vanila robo kijiko, pamoja na 
hiriki kama utapendelea.

Baada ya dakika tano sukari 
ikichanganyika vizuri epua na uchuje 
kisha acha ipoe.

Baada ya kupoa  unaweza kuweka 
kwenye friji ipate ubaridi kidogo au 
unaweza kuongeza vipande vya bara-
fu na juisi yako itakuwa tayari kwa 
kunywa.

UREMBO
Na Mary Geofrey

Tumia dawa ya meno ujionee

MAISHA
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C
HUNUSI hutokea pale seli za 
ngozi zilizokufa au mafuta yan-
apoziba vioteo vya nywele.

Pale mafuta yanayoendelea 
kukusanyika husababisha kuvimba na 
kusababisha maumivu kwa eneo la 
mwili lililoathirika.

Tatizo la chunusi mara nyingi huan-
za katika ujana, kutokana na homoni 
zinazoanza kuzunguka mwilini wakati 
wa kubalehe. Mara nyingi chunusi 
hupungua katika utu uzima ingawa 
wakati mwingine zinaweza kudumu 
kwa muda mrefu.

Wakati mwingine chunusi zinaweza 
kurithiwa. 

Hata hivyo, matumizi ya krimu au 
mafuta mazito yanayoziba vinyweleo 
wakati mwingine huchochea chunusi 
kutokea.

Watu wenye matatizo ya homoni 
wana uwezekano mkubwa zaidi wa 
kupata chunusi.

Kuondoa mabaka mabaka ya chu-
nusi au makovu ya magonjwa ya ngozi, 
inaweza kuwashangaza wengi, lakini 
nawashauri jaribu.

Ili kuondoa tatizo hilo ni vyema mtu 
mwenye tatizo hilo akatumia dawa ya 
meno yoyote wakati usiku.

Kinachotakiwa kufanya ni kupaka 
dawa ya meno kwenye maeneo yali-
yoathirika na mabaka mabaka ya 
chunusi au maradhi ya ngozi kabla ya 
kulala halafu asubuhi unasafisha uso 
wako vizuri na sabuni.

Kisha acha uso wako ukauke vizuri 
na upake mafuta uliyozoea kupaka.

Rudia kupaka dawa ya meno kwa 
siku tano na utaona madoa yote yame-
potea usoni na utabaki na ngozi yako 
isiyo na makovu.

USO MARIDADI
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
JENZI wa nyumba ni mion-
goni mwa mambo  muhimu 
yanayotumiwa na watu wengi 
kuwekeza.

Uwekezaji ni mchakato mzima wa 
kuiweka mali katika mfumo maalum 
wa kifedha kwa ajili ya tija zaidi ya 
baadaye ambayo inaweza kuongezeka 
au namna fulani yenye kuleta faida 
baada ya muda maalumu uliyowekwa. 

Leonald Michal, mshauri wa masu-
ala ya uwekezaji, anaelezea kanuni 
bora za kuwekeza kwa tija kwenye 
nyumba.

Anashauri kwamba unapowekeza 
kwenye ujenzi wa nyumba miongoni 
mwa mambo ya kuzingatia ni pamoja 
na kujua unataka kujenga nini kulin-
gana na mahitaji katika uhalisia wa 
sasa na wa baadaye.

“Kutazama ni aina gani ya watu 
watakaotumia nyumba yako, shughuli 
gani ambazo zitakuwa zinafanyika 
katika nyumba husika.Kwa hiyo ni 
muhimu pia kushirikiana na mtaala-
mu aliyebobea katika usanifu.

“Pia kujenga kwa kuzidi uwezo 
wako huleta hasara ya kushindwa 
kumaliza ujenzi, sehemu nyingine 
kutotumika na kutokuwa na faida ya 
kutosha, kutumia pesa nyingi kwa kitu 
kisicho na faida na kuwa na gharama 
kubwa za uendeshaji wa jengo.”

“Kujenga kwa kutokidhi mahitaji, 
huleta hasara kwa  kulazimika ku-
fanya upanuzi wenye gharama kubwa 
zaidi, kuacha nyumba na kutafuta 

  

Tairi za 
zamani 

hazitupwi
Na Restuta James

KAMA unahitaji mawazo ma-
pya ya kutengeneza mandhari ya 
nyumba yako, yenye ubunifu kwa 
gharama nafuu, usiache kuangalia 
tairi ya zamani.

Wataalamu wa mapambo ya 
ndani wanaeleza kuwa tairi za 
zamani ni zana muhimu ya kuku-
wezesha kuwa na bustani mari-
dadi kwa gharama ndogo.

Mtaalamu Lameck Petro, anas-
ema tairi hizo zinafaa kutumika 
kama nakshi ya sinki la kunawia 
mikono, kiti, stuli na chombo cha 
kupandia maua. Pia yanafaa kwa 
kuweka mpaka na kunogesha 
mpangilio kwenye eneo la wazi.

“Ni pambo zuri la kufurahisha 
kuanzia kiti hadi sinki la kunawia. 
Unaweza kupaka rangi uzipendazo 
kulingana na matumizi yako,” 
anasema.

Anasema tairi zinaweza ku-
pangwa mstari na kugawa eneo 
la bustani kisha zikapakwa rangi 
aipendayo mwenye nyumba au 
katika eneo la mgahawa.

Anapendekeza kuwa rangi 
nyeupe inafaa zaidi kupakwa kwe-
nye tairi za kugawa eneo wakati 
zile za kupandia maua zinaweza 
kupakwa rangi mchanganyiko au 
moja kadiri mtu apendavyo.

Hata hivyo, Lameck anasema 
kwa matumizi ya sehemu ya 
kunawia mikono, tairi linaweza 
kuachwa na rangi yake ya awali. 
Kadhalika, anasema kama mwe-
nye nyumba anaweka tairi zaidi 
ya tano, anaweza kuzipaka rangi 
baadhi na nyingine zikabakia 
nyeusi.

“Kwa wanaotaka kutumia kama 
kiti au stuli, unaweza kuweka 
ubao juu yake na kuweka miguu 
na pia unaweza kuzijengea kwe-
nye eneo lako la kupumzika. Tairi 
za zamani siku hizi hazitupwi,” 
anasema.

DONDOO

Dondoo za faida 
uwekezaji wa nyumba

nyingine, kutoridhika na kutokuwa huru 
zaidi.Ni muhimu kuhakikisha kwamba 
unachojenga kitaleta faida kwa kipindi 
hicho cha uwekezaji,” anasema.

Anashauri kwamba ni vyema kujiuliza 
maswali kama je, kodi ambayo wapangaji 
wanailipa inaleta faida? Mtaji  uliotumia 
kujengea utakuja kujilipa baada ya muda 
gani? Faida ya kifedha itaanza kupatika-
na baada ya muda gani? Na  je, nyumba 
yako itadumu kwa miaka mingapi?

Jambo lingine muhimu, anasema 
unapowekeza katika nyumba ni ku-
fuata sheria na taratibu zote husika 

ili uwekezaji wako usibughudhiwe na 
mambo mbalimbali ambayo yanaweza 
kuhatarisha mchakato wa kupata faida 
kwa kujenga katika eneo linaloruhusiwa 
kisheria na kwa kufuata sheria na tara-
tibu zote.

Pia anasema makadirio ya gharama za 
ujenzi yatakusaidia namna ya kujipanga 
juu ya mtaji wa kukuwezesha kusogeza 
mbele na kazi yako na kwamba si vyema 
kujenga kwa  kubahatisha.

“Ni muhimu kuiona faida katika mi-
pango yako ambayo umeifanya kabla ya 
kuanza ujenzi,” anasisitiza. 

00000
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MAZISHI YA MZEE RUKHSA
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MATUKIO YA KUAGWA KWA MWILI WA RAIS MSTAAFU 
HAYATI ALI HASSAN MWINYI MJINI ZANZIBAR

Viongozi wastaafu mbalimbali wakiwemo Rais mstaafu Dk. Jakaya Mrisho Kikwete na Marais wastaafu wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein na Amani Abeid Karume, wakiwa 
katika hafla ya kuuaga mwili wa Rais mstaafu wa Hayati Ali Hassan Mwinyi katika Uwanja wa Amani, mjini Zanzibar jana, kabla ya maziko yake yaliyofanyika katika kijiji cha 
Mangapwani, Mkoa wa Kaskazini Unguja. PICHA ZOTE: IKULU

Maofisa wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), wakiwa wamebeba jen-
eza lenye Mwili wa Rais mstaafu Hayati Ali Hassan Mwinyi, baada ya kuwasili  katika 
Uwanja wa Amani jana.

Rais Samia Suluhu Hassan, akijadiliana jambo na Makamu wa Rais wa Namibia, Netum-
bo Nandi Ndaitwah (wa pili kushoto). Wengine ni Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango 
na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa.

Sehemu ya wananchi waliohudhuria hafla hiyo.

Sehemu ya wanafamilia wakiwepo wajane wa Hayati Rais mstaafu Ali Hassan Mwinyi, 
Mama Siti Mwinyi (kushoto) na Mama Khadija Mwinyi (wa pili kushoto), Mama Maryam 
Mwinyi ambaye ni Mke wa Rais wa Zanzibar na Mtoto wa marehemu, Abdullah Mwinyi, 
wakiwa katika hafla hiyo
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 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Watoto wamekimbia umebaki
na wajukuu, pia watasambaa

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

UTAJIRI NA UMASKINI KIKWAZO CHA MAENDELEO

Kwa kauli hiyo, 
anataka tumpe 
nafasi atusaidie 
kwa sababu shida 
anazijua. Ni kweli 
inawezekana shida 
unazijua, hilo ni 
jambo moja, lakini 
kutotumia nafasi 
yako ya madaraka 
kuondoa umas-
kini wako ni jambo 
lingine japo si 
wote wanafanya 
hivyo.

Z
AMANI palikuwa na mtu 
mmoja aliyesifika sana ka-
tika kuoka mikate. Kilicho-
washangaza wateja wake 

na watu wengine katika kijiji kile ni 
kwamba mwoka mikate huyu kadri 
alivyokuwa akifanya kazi yake, ndi-
vyo alivyoonekana kukonda zaidi. 
Baadhi ya watu walipofanya utafiti 
kwa nini alionekana hivyo, waka-
gundua kwamba sababu ni njaa.

Swali kubwa likajitokeza, in-
awezekanaje mwoka mikate akonde 
kwa njaa ikiwa yeye ndiye mpika 
mikate? Ina maana anawauzia wen-
gine mikate lakini yeye hali? Je, ana-
kosa muda wa kula au anathamini 
fedha zaidi anazozipata kwa kuuza 
mikate au anawajali sana wateja 
wake?

Ni kweli kwamba iwapo mwo-
ka mikate ataamua kula mikate 
anayozalisha, uwezekano mkubwa 
wa wateja wake kuikosa ni mkub-
wa. Kwanza, wanaweza kukosa 
kwa sababu anaweza kuvimbiwa 
akashindwa kuoka. 

Pili, anaweza kuoka kweli lakini 
akala akamaliza. Lakini vilevile ni 
busara zaidi kwa mwoka mikate 
kuwa ameshiba kwanza, ili awe na 
nguvu zaidi ya kuoka mikate mingi. 

Katika nchi yetu, kwa miongo 
kadhaa tumekuwa na dhana ya 
kuamini kwamba viongozi wazuri 
ni wale wanaotoka katika familia 
masikini, ndiyo maana kila kiongozi 

anapotaka nafasi za kuchaguliwa, 
husikika akisema kwamba yeye ni 
mtoto wa maskini na kwamba mai-
sha yetu ameyaishi. 

Kwa kauli hiyo, anataka tumpe 
nafasi atusaidie kwa sababu shida 
anazijua. 

Ni kweli inawezekana shida una-
zijua, hilo ni jambo moja, lakini ku-
totumia nafasi yako ya madaraka 
kuondoa umaskini wako ni jambo 
lingine japo si wote wanafanya 
hivyo.

Upande wa pili, tumekuwa na 
hofu na walioshiba, yaani wenye 
mali na kwamba tukiwapa nafasi 
watatumia nafasi hiyo kujilimbiki-
zia zaidi.

 Maana  yake ukiwa huna mali ni 
tabu, ukiwa na mali shida. Kosa kub-
wa tunalofanya ni kuwapima watu 
kwa umasikini au utajiri wa mali, la-
kini masuala ya uongozi watu wana-
paswa kuwa wameshiba zaidi katika 
eneo la fikra, utambuzi (maarifa) na 
uzalendo. 

Ziko wapi leo shule za uongozi? 
Au kinachotuongoza zaidi ni viso-
mo vikubwa pekee visivyohusiana 
na uongozi? Yako wapi leo maadili 
na miiko ya uongozi? Maneno ma-
takatifu yanasema: “Mtu hawezi 
kuishi kwa mkate tu, bali neno la uz-
ima.” Neno  la uzima katika uongozi 
ni maarifa lakini maarifa yenyewe 
yasiwe ya kutuibia.

Kwa hiyo kabla ya kuoka mikate, 

yafaa tuwe tumeshiba kwanza ili 
tupate nafasi bora ya kuwahudimia 
wateja wetu na kuepusha kutumia 
nafasi hizo kula mikate ya wateja 
na mwisho wa siku wateja watakufa 
kwa njaa au sisi tutakufa kwa njaa 
kwa sababu tutakosa mapato yato-
kanayo na uuzaji wa mikate, maana 
sasa wa kuwauzia hawapo.

Kinachoonekana kwa kipindi 
kirefu na sasa ni kwamba nafasi za 
uongozi ni mahali pekee pa kupata 
utajiri. 

Itatuchukua  miaka mingi sana 
kuinua hali za watu wetu. Yako 
malalamiko huko mtaani. 

Unakuta  kuna mfadhili mahali 
fulani anataka kusaidia jambo fu-
lani ama kutengeneza barabara au 
kuchimba kisima. 

Viongozi  wenye njaa ndio wa-
nakuwa wa kwanza kukwamisha 
mradi na ninaposema wenye njaa 
ni wote, wenye mali na maskini 
wote nia yao kubwa inaonekana ni 
kutumia nafasi ya madaraka ama 
kupata au kujiongezea bila kujali 
shida za wananchi wengine.

Wanakwamishaje? Eti  mpaka 
mfadhili awape kwanza ‘teni pasen-
ti’ waweke mifukoni ndipo jambo 
lifanyike. 

Tunawanyima maendeleo wa-
nanchi kwa sababu ya njaa zetu. 
Hiyo ni aibu sana kwamba mtu 
mmoja anaweza kuzuia maendeleo 
ya kijiji kizima, halafu ukifika wakati 

wa uchaguzi anakuja tena anasema 
mimi ni mtoto wa maskini, nich-
agueni nazijua shida kumbe shida 
ni yeye mwenyewe.

Nafikiri sasa kwenye kampeni 
muwe mnatumbia tu ukweli kwam-
ba nichagueni maana watoto wan-
gu wameshindwa kwenda shuleni, 
sjafanya hiki na kile ili tunapokuwa 
tunawapa nafasi basi tusiwadai 
baadaye maana tayari tunafahamu 
kwamba fedha zetu za maendeleo 
zinamatumizi mengine.

Nayazungumza haya kwa sababu 
mwaka huu ni wa uchaguzi wa seri-
kali za mitaa. 

Ni  uchaguzi muhimu zaidi kuliko 
uchaguzi mkuu, kwa sababu moja, 
unatafsiri uchaguzi mkuu na pili, 
viongozi wa serikali za mitaa ndio 
tunaokuwa nao karibu katika mae-
neo yetu. 

Baadhi ya viongozi sasa 
wameaanza kupitapita huko kwe-
nye vijiwe vya kahawa, huku wakiji-
fanya maisha yao ndiyo yetu. 

Wachunguzeni vyema kwani 
kila vinapokaribia vipindi vya uch-
aguzi, maigizo na dhihaka nyingi zi-
nafanyika wakilenga kushinda uch-
aguzi na baada tu ya kuchaguliwa, 
wanapotea na kujitokeza sasa. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

W
AKATI mwingine 
ndani ya familia 
kunakuwa na vitu 
vya ajabu sana. 

Unakuta hata ndugu wa baba 
na mama mmoja wanagombana 
mpaka wanaapizana wasizikane.

Hii inatokana na sababu mbal-
imbali, ikiwamo tofauti ya vipato 
baina yao na dharau kwa wale 
wenye nacho. Mazingira pia ya-
nasababisha kugombana hasa 
kila mmoja anapokuwa na familia 
yake.

Mke na mume wanaweza 
pia kumbadilisha ndugu tabia, 
akaanza ‘bifu’ na ndugu zake bila 
sababu yoyote. Inawezekana pia 
hata wazazi wanaweza kuchangia 
watoto wa baba na mama mmoja 
kuchukiana.

Kuna baadhi ya wazazi wana 
ubaguzi sana. Wanawathamini  
sana watoto wenye kipato na 
kuwadharau wale ambao ha-
wana kitu. Tabia hii husababisha 
manung’uniko na mpasuko mkub-
wa kwenye familia.

Sasa kuna tabia za wale wazazi 
watu wazima ovyo. Hawa ni baa-
dhi ya wazazi ambao wanafanya 
vitu vya kusambaratisha wenyewe 
familia zao. Wako wazazi am-
bao wanashindwa malezi kwa 
watoto wao kiasi kwamba wan-
apofika umri ambao wanaweza 

tu kujitegemea wanaondoka na 
kwenda kutafuta maisha sehemu 
nyingine.

Inavyotakiwa ni kwamba mtoto 
akitoka nyumbani iwe tayari ame-
shatengenezewa msingi na kwen-
da kujitegemea na si kuondoka 
tu kwa sababu kuna matatizo ya 
nyumbani.

Wazazi wengine wanawafukuza 
watoto zao nyumbani kwa sababu 
tu ya kukwepa majukumu ya ku-
walea.

Haya mambo yapo sana kwenye 
jamii yetu ya Kitanzania na Afrika 
kwa ujumla, ndiyo maana hata 
mwanamuziki raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, aliyekuwa 
akipiga muziki nchini Tanzania, 
alitunga wimbo aliouita ‘Mpaka-
manga Mbaya.’ 

Ina maana ameliona hili iwe 
Tanzania na DRC, na kuliten-
genezea wimbo ili iwe fundisho 
kwa wazazi wengine. Hebu soka 
mashairi ya wimbo huo.

“Oooh Mpakamanga, watoto 
umemaliza, utakula na nani? Sasa 
uko pekee. Ubaya wako unaju-
likana oooh papa. Ubaya wako 
sasa umemaliza familia. Fikiria 
mbele, siku zinazokuja, utaishi 
nani, oooh Mpakamanga, utatese-
ka wakati utakuwa mzee, familia 
yako sasa wameshaanza kukutam-
bua. Usemi wako utakuwa hauna 

msaada.
“Watoto umefukuza, mama yao 

katoroka, sasa usingizi, hauupati, 
kulala kwa vidonge, ndoto hauoni, 
mchana huna raha kwa sababu 
unaishi pekee, ooh Mpakamanga, 
hongera Mpakamanga, kazi yako 
nzuri, sasa umekwisha.”

Mpakamanga amewatimua 
watoto wake nyumbani, kiasi cha 
kumkera mkewe naye akatoroka. 
Sasa amekuwa mpweke, rafiki 
zake wanamuuliza, akishafikia 
uzee ambao hawezi kufanya cho-
chote, nani anatamtunza?

Jamaa ameisambaratisha famil-
ia yake yote sasa anaishi peke yake 
kiasi cha hata yeye mwenyewe 
ameshaanza kujiona ana matatizo.

Ukiacha Mpakamanga, kuna 
mwingine yeye hajafukuza watoto 
wake, ila wamemkimbia kutokana 
na tabia yake na kushindwa ku-
mudu kuwatunza.

Huyu anapatikana katika wim-
bo wa DDC Mlimani Park Orches-
tra, utunzi wake Shaaban Dede, 
unaitwa, ‘Kauli Yako.’

Jamaa amekimbiwa na watoto, 
amebakiwa na wajukuu ambao 
kutokana na aina ya maisha ya 
hapo, huenda nao wakasambaa. 
Mashairi ya wimbo huu ni haya 
hapa.

“Kauli yako utoayo mitaani in-
anifikia nduguyo. Ingawa unafikiri 

sikufahamu unitetayo sikia, na-
kuonya uongo mola hauthamini, 
elewa.  Unajitangaza mema mengi 
kujisifia ya uongo, watoto wam-
ekimbia nyumbani umebaki na 
wajukuu pia watasambaa.

Iliyobaki nitamwuliza shemeji 
una kasoro gani hapo nyumbani. 
Watoto wamekimbia nyumbani 
umebaki na wajukuu pia watasam-
baa.

Aaaa. Aaaa, pole mzee. Watoto 
wanakimbia nini hapo nyumba-
ni. Jirekebishe na hao waliosalia 
waiondoke. Nitamuuliza shemeji 
unakasoro gani. Aaaa, Aaaa pole 
mzee.”

Inadaiwa kuwa asili ya Dede 
kutunga wimbo huu ni dongo 
kupeleka kwa Juwata Jazz Band, 
‘Msondo Ngoma.’

Kutokana na Msondo kukim-
biwa na wanamuziki wengi am-
bao walikuwa wakielekea Sikinde, 
Dede akatupa dongo hilo kuwa 
inakimbiwa na watoto, na wa-
namuziki waliojiunga badala yake 
wakaitwa wajukuu ambao nao 
baadaye watasambaa.

Licha ya kuwa ni dongo baina 
na bendi na bendi, lakini maudhui 
ya wimbo huu yana maana kubwa 
kwenye maisha ya kawaida kwe-
nye jamii yetu. 

Tuma meseji 0716 350534

Miaka ikazidi 
kusonga mbele, 
mara tabia ya 
mwanamke 
ikaanza kubadika. 
Akaanza kuwa 
na kidomodomo, 
kususa, maneno 
mengi, kashfa, 
dharau, kejeli, ili 
mradi tu nyumba 
tena haikuwa na 
amani.
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HADITHI

kwa marehemu baba yetu mzee Ki-
nate Stima.”

“Basi baba yenu alikichukua kiwan-
ja hiki kimakosa, au kinguvu kutoka 
kwa mtu mwingine. Naye mtu huyo ni 
marehemu, ila watoto wake walikuja 
ofisini na kulalamika kuhusu kiwanja 
hiki. Kuangalia eneo na namba kwe-
nye nyaraka halisi tukaona ni kweli, 
ila kulikuwa na nyaraka nyingine. Na 
tulipozikagua tukajidhihirisha kuwa 
ya marehemu baba yenu ilikuwa feki.”

“Mtumeee! Sasa tutafanyaje” 
Akaanza kulalamika Havijawa.

“Kama nilivyosema awali, mbomoe 
wenyewe ili mtoe vitu vyenu ambavyo 
mnataka kutoa bila kuharibika, kama 
matofali, mabati, mbao, madirisha, 
milango, ili muwaachie wenyewe ki-
wanja chao, au kwa kuwasaidia mimi 
kama Ofisa Ardhi ni kwenda kufungua 
kesi ya kupinga hili ili kesi iendelee na 
mtafute mwanasheria mzuri ambaye 
anaweza kuwasimamia.”

“Kaka nadhani hilo ndilo tulifanye 
jamani kama alivyoshauri huku kaka 
hapa.”

“Hapana!” Kassim akaongea kwa 
sauti ndogo na nzito. Akamshtua dada 
yake kwa kukataa.

“Siwezi kufanya chochote kwa sasa. 
Kwa jinsi ninavyoishi kwenye nyumba 
hii ni kama hainihusu. Ni kama si ya 
baba yangu. Kwa hili sitolazimika ku-
fanya chochote kwa sababu kufungua 
kesi na kuweka wakili inahitaji ghara-
ma. Na hii gharama nitaibeba mimi 
mwenyewe. Lakini hapa nyumbani 
naishi bila raha na mke wangu. Kwa 
maana hiyo mimi hapa sina mpango 
napo tena. Nataka niondoke niende 
sehemu nyingine na mke wangu tu-
kaendelee na maisha yetu.”

“Sasa hapa tunamachia nani kaka. 
Tupambane, hapa ni kwetu!” Havi-
jawa aliongea kwa unyenyekevu uli-
omshangaza kaka yake Kassim.

“Utabaki wewe! Kama una uwezo 
wa kuendesha kesi sawa na mimi na-
kuachia. sitaki kuwa sehemu ya urithi 
wa nyumba hii, iwe yako peke yako. 
Mimi nakwenda kuanzisha maisha se-
hemu nyingine.”

“Kaka mimi sina uwezo huo wa 
kufungua na kuendesha kesi, na-
kutegemea wewe leo tena unasema 
unaniachia nyumba, nitaanzaje?”

“Nakuachia, ukishindwa basi, uk-
ishinda ya kwako!”

“Ina maana kaka unashindwa ku-
litatua hili, unaniachia mimi kweli?” 
Havijawa akaanza kulia.

“Dada, mimi nimechoka kuishia 
hapa. Maneno kila siku wewe na wifi 
yako. Na kwa bahati mabaya hili lime-
tokea, nimeamua kuondoka.”

“Sasa wewe unaondokaje unania-
cha mimi dada yako?”

“Nakwenda kuishi ukweni! Mke 
wangu ana baba yake mdogo kule 
Kibada. Ameshatuambia twende tu-
kaishi kule, yeye haishi pale, ila ana 
nyumba ambayo ameimaliza, lakini 
haina mtu wa kuishi.”

“Kaka wee, na mimi je nitaenda 
wapi?” “Havijawa wewe ni mtu mzima 
sasa, haiwezekani tukafuatana kama 
watoto wadogo. Mimi nina mke na 
wewe tafute sehemu ukaishi, uka-
pange hata chumba.” Akajibu Kassim, 
halafu kama kuna mtu akakumbuka.

“Au nitamuuliza mke wangu kama 
tunaweza kwenda kuishi wote. Lakini 
sijui kama atakubali. Hivi mnavyopa-
rurana, unafikiri atakubali?” Havijawa 
hakusema kitu, akabaki analia na 

K
ASSIM alichezewa mchezo na 
watu wawili, dada na mkewe. 
Mkewe alijifanya anaondoka 
akapanga mabegi yake. Dada 

yake anaangua kilio akidai wifi yake 
amemtukana matusi ya nguoni yeye na 
baadhi ya watu wa ukoo wao.

“Kwa nini unalia sasa? Haya si tu-
nayazungumza tu?”

“Nawakumbuka marehemu baba na 
mama, wamekufa wametuacha mimi 
na wewe. Wewe ndiyo nakutegemea, 
lakini naonekana takataka mbele ya 
mwanamke ambaye amekuja tu, sijui 
hata ametokea wapi. Amekuja kutufar-
akanisa mimi na kaka yangu.” Havijawa 
alizidi kutengeneza maigizo.

Kassim alipoona kilio kinazidi 
akaamua kuondoka kurudi chumbani 
kwake ambako amemwacha mkewe. 
Alipoohakikisha kuwa kaka yake ame-
ondoka akanyamaza, akatabasamu na 
akacheka kicheko cha kebehi.

“Kwenye misiba tu silii nilie kwa ajili 
hii. Hee! Nitahakikisha anatoka mbwa 
yule, huu ni mwanzo tu, mwanamke 
amekuwa kero, kuzaa hazai, kupika 
hajui, usafi matatizo, hata kujisafisha 
mwenyewe hawezi, atatoka, mimi siyo 
Havijawa.”

Alipoingia ndani na yeye akatengen-
eza igizo kwa mkewe. 

“Nimempa vipande vyake huko hadi 
analia.”

Mkewe aliposikia hivyo presha 
ikamshuka, akaanza kuvua nguo zake 
za safari na kurudisha mabego yake 
yalipokuwa awali.

“Ukweli mume wangu kwa hili ni 
lazima kitu kifanyike. Haiwezekani na 
hitowezekana tukaendelea kukaa hivi.”

“Ni kweli, nimekuwa napata ushauri 
kutoka kwa watu mbalimbali kuhusu 
hili, siku chache zijazo nataka ku-
chukua maamuzi magumu.”

*************************************
“Nadhani wewe ndiyo Kassim Ki-

nate, sawa?”
“Ndiyo mimi!”
“Na wewe Havijawa Kinate, si ndiyo 

dada?”
“Ndiyo!”
“Mimi ni Ofisa kutoka Wizara ya Ar-

dhi, nimekuja hapa kuwaambia kuwa 
nyaraka za ardhi ya nyumba hii ni feki.”

“Nini?” Akauliza Kassim.
“Narudia tena, nyaraka za nyumba 

hii ni za kughushi. Ofisi yetu imegun-
dua hilo na kwa maana hiyo nyumba 
yenu ama muibomoe wenyewe au 
ibomolewe ili mwenye nyaraka halisi 
achukue eneo lake.”

Kassim alionekana kushtuka. Dada 
yake Havijawa ilikuwa nusura azirai. 
Hakuamini alichokuwa akikisikia.

“Sisi nyumba hii tumerithi kutoka 

“Basi 
baba yenu 
alikichukua 
kiwanja hiki 
kimakosa, 
au kinguvu 
kutoka kwa 
mtu mwing-
ine. Naye 
mtu huyo ni 
marehemu, ila 
watoto wake 
walikuja ofisi-
ni na kulala-
mika kuhusu 
kiwanja hiki. 
Kuangalia 
eneo na 
namba kwe-
nye nyaraka 
halisi tukaona 
ni kweli, ila 
kulikuwa 
na nyaraka 
nyingine. Na 
tulipozikagua 
tukajidhihiri-
sha kuwa ya 
marehemu 
baba yenu 
ilikuwa feki.”
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HADITHI
SAUDA, binti mmoja mrembo anapata mwanaume na kubahatika kuolewa, lakini 
anakwenda kuishi kwenye nyumba ya familia ambayo mumewe Kassim na dada yake 
Havijawa wameirithi kutoka kwa baba yao mzazi. Binti aliona anakwenda kuishi kwa 
amani ili atengeneze familia yake, lakini kinachomkuta huko anajuta hata kwa nini 
alikubali kuolewa. Mara nyingi kuolewa ni jambo la kheri, lakini kwa Sauda inakuwa 
kinyume chake, kwani anakutana na wifi mtata, mkorofi, mmbea, mchonganishi 
ambaye anaiweka ndoa ya binti huyo aliyeolewa na kaka yake kuwa ya mashaka, tabu, 

INAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

huzuni, isiyokuwa na amani.Hali hii inamchosha Sauda na 
kulazimika kudai talaka kurudi kwao? Fuatilia kisa na mkasa 
huu unaosimuliwa kwenye gazeti hili la Nipashe pekee.

moyo wake.
*********************************
Ukweli ni kwamba kile kitu hakiku-

wa kweli. Hakukuwa na kiwanja feki 
wala kubomolewa nyumba. Mpango 
huo ulifanywa na Kassim pamoja na 
rafiki yake mmoja aitwaye Pembe.

Kwa bahati nzuri, Havijawa ali-
kuwa hajawahi kumwona rafiki huyo 
wa kaka yake, hivyo alivyokuja pale 
na kujifanya ni ofisa kutoka Wizara 
ya Ardhi aliaminika.

Mkakati huu ulitengenezwa ili 
kuzima tabia mbaya ya Havijawa 
ya kumnyanyasa wifi yake. Mpaka 
hapo tayari Havijawa alishajua ny-
umba itabomolewa, yeye hatokuwa 
na pa kwenda. Hana mpenzi, hana 
mume. Hafanyi biashara yoyote. Ha-
jishughulishi ya biashara yoyote ya 
kumwingizia kipato. Yeye kazi yake 
kubwa ni umbea tu, kufitinisha watu, 
pamoja na kumuonea wifi yake.

Aliona kama kaka yake akienda uk-
weni yeye hawezi kwenda. Anachoki-
fanya kwa wifi yake si kitu ambacho 
kinaweza kumfanya kukubali wote 
waongozane wakaishi huko. Kwanza 
yeye mwenyewe ataanzaje kunyany-
ua mguu wake, kuongozana na wifi 
yake kwenda Kibada. Aliona hiyo 
itakuwa nafasi ya wifi yake kulipiza 
kisasi.

Siku ya tukio hilo la mpango wa 
Kassim na Pembe, Sauda hakuwepo. 
Alikwenda kwao Kondoa kwenye 
msiba wa ndugu yake. Walijua kabisa 
mpango huo utamchanganya Havi-
jawa na kweli ilikuwa hivyo.

Wakamwachia mwenyewe sasa ku-
suka au kunyoa.

Mkutano wa pili ukiwa ni watu 
wawili tu. Kassim na dada yake Havi-
jawa. Safari hii Kassim alikuwa na 
wazo moja. Wauze nyumba halafu 
wagawane pesa nusu kwa nusu, kila 
mmoja aende anakokufahamu.

“Sasa nyumba si ina kesi hiii kaka, 
itakuwaje?”

“We hujui mambo ya mjini. Tu-
namuuzia yeye akiwa hajui, atakaa 
baadaye wakiwa watu wa ardhi sisi 
hatupo.”

“Mimi naona kama hili si zuri sana, 
haya tutauza, mimi nitapata pesa, zi-
kiniishia nitakwenda wapi?”

“Sasa hebu niambie dada Havijawa 
tufanye nini. Mimi  naona hii njia ndi-
yo nzuri kwanza itawafanya wewe na 
wifi yako msiishi pamoja, maana kila 
kukicha nyinyi ugomvi tu. Kila mtu 
akiwa kwake itakuwa safi sana.”

Suala hili liliendelea kumchangan-
ya Havijawa. Hakuona kama anaweza 
kuendesha maisha yake vizuri huko 
mbele wakiuza nyumba ya baba yao 
ambayo tayari ina mgogoro.
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ALBAMU mpya ya rapa maarufu 
wa Marekani, Kanye West, imeingia 
katika utata baada ya kuondolewa 
katika majukwaa ya kuuza muziki 
kimtandao.

Muda mfupi baada ya kuachilia 
albamu hiyo inayoitwa “Vultures 
1,” aliyoshirikiana na mwanamuziki 
Ty Dolla Sign, iliondolewa kwenye 
mtandao wa Apple Music na iTunes 

Alhamisi alasiri na kubakisha nyimbo 
chache pekee.

Wakati mashabiki wa mwanamuziki 
huyo wakiwa katika taharuki, muda 
mfupi  albamu hiyo ilirejea kwenye 
majukwaa hayo ikiwa na jina la 
msambazaji mpya Label Engine, 
badala ya ile ya awali  FUGA ambayo 
ilisema imejiondoa kufanya kazi na 
msanii huyo.

Kashfa ya P. DiDDy 
yawanasa wengine

KASHFA inayomkabili rapa maarufu P 
Diddy ya unyanyasaji wa kijinsia inazidi 
kupanuka baada ya msanii mwingine 
Meek Mill kuhusishwa katika skendo hiyo.

Mapema wiki hii, Rodney “Lil Rod” 
Jones, mtayarishaji ambaye alifanya 
kazi kwenye Albamu ya Diddy ya The 
Love: Off the Grid, alimshtaki Diddy kwa 
unyanyasaji wa kijinsia.

Hata hivyo, katika sehemu moja ya 

karatasi za kisheria zinazosambazwa 
mtandaoni, zinasomeka jinsi Diddy 
alivyomwambia Jones alivyofanya 
mapenzi na rapa wa wimbo wa Redacted.

Ingawa majina hayo mawili yalifichwa, 
inasemekana kuwa kwenye maelezo ya 
chini yaliyoambatanishwa kwa kila moja, 
inashukiwa kwamba kesi hiyo inawahusu 
Meek na Usher kutokana na maelezo 
husika.

MWANAMUZIKI wa Nigeria, 
Adedamola Adefolahan maarufu kama 
Fireboy DML, amesema haufurahii 
muziki wa Afrobeats nchini humo 
kutokana na kutokuwa na maudhui ya 
kiandishi.

Aneawakosoa wasanii wengine 
wanaofanya muziki huo kwa kushindwa 
kugusa maisha ya watu wa kawaida 

na badala yake umekuwa sehemu ya 
mihemuko ya muda.

Akizungumza na Billboard News, 
mkali huyo wa kibao cha ‘Vibration’ 
amesema ‘Tangu mwanzo Afrobeats 
ilijengewa misingi ya kucheza, hata mimi 
niligundua kuna kitu kimekosekana, 
hakuna uandishi, hakuna ushairi, ni 
kuruka tu, inachosha sana,@ amesema.

Fireboy awakosoa 
wasanii wenzake
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DONDOO Za SOKa 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

K
IUNGO wa zamani 
wa Chelsea, John 
Obi Mikel, amekiri 
anaendelea “kutuma 

ujumbe” kwa Victor Osimhen 
kuhusu kujiunga na klabu ny-
ingine kutoka Napoli msimu 
huu wa joto.

Osimhen amekuwa 
akilengwa na vigogo kadhaa 
ingawa hivi karibuni alisaini 
mkataba mpya ambao 
unajumuisha kifungu cha 
kutolewa chenye thamani ya 
zaidi ya pauni milioni 100 ili 
kuwezesha kuondoka Napoli 
msimu wa joto.

Chelsea wanamwania 
sana mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Nigeria, lakini 
Arsenal wanabakia katika 
kinyang’anyiro cha kuwania 
saini yake, huku Paris Saint-
Germain wakiongeza jina 
la Osimhen kwenye orodha 
ya wachezaji wanaotarajiwa 
kuchukua nafasi ya Kylian 
Mbappe.

“Nadhani kuna maslahi ya 

habari micheZO

Jumapili Machi 3, 2024

ZiSiKupite

kweli kwa pande zote mbili,” alisema 
Mikel akimwambia, Ben Jacobs, huku 
akikiri anafanya kama ‘wakala’. 
“Nadhani anaipenda klabu. 

Ni wazi, anataka kufuata
 nyayo zangu kama

 mchezaji wa Nigeria am
baye amewahi kuichezea

 Chelsea - Victor Moses na 
Celestine Babayaro.

“London jiji la ajabu, badala ya 
kwenda Liverpool au maeneo megine 
kuishi London ni sawa kwake. Lakini 
pia ana maslahi mengi.”

“Bado ninasukuma, kumtumia 
jumbe, nikijaribu kuhakikisha 
hatarajii mengi, afikirie juu ya klabu 
moja tu, Chelsea.”

Wakati huo huo, Rais wa Napoli, 
Aurelio De Laurentiis, amekiri 
hana uwezo wa kumzuia Osimhen 
kuondoka katika klabu hiyo msimu 
huu wa joto kwa sababu ya kifungu 

chake cha kuachiliwa, ambacho kina 
thamani ya “kiasi kikubwa sana cha 
fedha”.

“Victor ni mchezaji mwingine mzuri 
ambaye Napoli wanaye,” alisema De 
Laurentiis akiambia Sky Sports News. 

“Tulikuwa na (Edinson) Cavani, 
(Gonzalo) Higuain, (Ezequiel) Lavezzi 
na tulikuwa na (Dries) Mertens, 
tulikuwa na watu wengi ambao 
walikuwa wazuri.

“Osimhen ni mchezaji mzuri sana 
- lakini unajua: Napoli ni mahali 
pazuri. Kuna wachezaji fulani ambao 
walipenda Napoli na kukaa, kama 
(Marek) Hamsik kwa miaka 11. Au 
kama wengine kwa miaka nane. Na 
kuna wengine ambao wanavutiwa na 
Real Madrid, PSG, Arsenal, Manchester 
City, Chelsea. 

“Kwa hiyo huwezi kuwazuia, haswa 
wanapokuwa na kiwango maalum 
cha fedha ambacho wanaweza 
kununuliwa.”

Mikel aMpeleka
OsiMhen Chelsea

    Asema Mnigeria huyo 
mwenzake ameonyesha nia 
ya kujiunga... 

JOrGiNhO ataKiWa itaLia

KIUNGO wa kati wa Arsenal na Timu ya Taifa 
ya Italia, Jorginho, mwenye umri wa miaka 32 
anazivutia Juventus, Lazio na Napoli huku aki-
ingia katika miezi ya mwisho ya mkataba wake. 
(Standard)

pOtter ataJWa uNiteD
MKURUGENZI wa Michezo anayekuja wa Man-

chester United, Dan Ashworth, amekutana na 
aliyekuwa Kocha wa Chelsea na Brighton, Gra-
ham Potter, huku shinikizo zikizidi kuongezeka 
kuhusu Erik ten Hag. (Sun)

Zerbi aNuKia LiVerpOOL
LIVERPOOL itamlenga Kocha wa Brighton, 

Roberto de Zerbi, iwapo watashindwa kum-
teua Kocha wa Bayer Leverkusen, Xabi Alonso, 
kuchukua nafasi ya Jurgen Klopp anayeondoka. 
(Guardian)

KOmpaNY KubaKia burNLeY

KLABU ya Burnley inatarajiwa kumbakisha, 
Vincent Kompany, kama kocha hata kama klabu 
hiyo itashushwa daraja kutoka kwa Ligi Kuu 
England. (Football Insider)

martiNeZ Kutua barca
BARCELONA imewasiliana na Kocha wa Timu 

ya Taifa ya Ureno, Roberto Martinez, kuhusu 
kumrithi Xavi kama kocha wa klabu hiyo ya 
Hispania mwishoni mwa msimu huu. (Football 
Transfers) 

NYOta ViLLa KuuZWa
HUENDA Aston Villa ikalazimika kuuza 

wachezaji msimu huu wa joto ili kuepuka 
kukiuka kanuni za faida na uendelevu za Ligi 
Kuu England, huku Newcastle United ikimtaka ki-
ungo wa kati, Jacob Ramsey, mwenye miaka 22 
na Arsenal wanamtaka kiungo wa kati wa Brazil, 
Douglas Luiz (25). (Mail)

brOWN aGOmbeWa uLaYa

CHELSEA, West Ham, Juventus, AC Milan, Nice 
na Lyon zinavutiwa na mlinzi wa kushoto wa 
Gent, Archie Brown, mwenye umri wa miaka 21. 
(Standard)

ramSDaLe ataKiWa miLaN

AC Milan wanamfuatilia mlinda lango wa Arse-
nal na Timu ya Taifa ya England, Aaron Rams-
dale, mwenye umri wa miaka 25, kama mbadala 
wa mlinda lango wa Ufaransa, Mike Maignan 
(28). (Ekrem Konur)

ZiDaNe aiKataa eNGLaND

ZINEDINE Zidane hana nia ya kuinoa England 
kwa hiyo kuna uwezekano mkubwa wa kukubali 
ofa yoyote kutoka kwa Manchester United ikiwa 
watachagua kumwacha, Erik Ten Hag. (The I)

LiVerpOL YamtaKa rObertSON

LIVERPOOL imeonyesha nia na imani kwa beki 
wa kushoto wa Scotland, Andy Robertson, mwe-
nye umri wa miaka 29, ambaye atabakia katika 
klabu hiyo msimu huu wa joto licha ya Bayern 
Munich kumhitaji. (Football Insider)

O’hare SOKONi eNGLaND

FULHAM, Everton na Southampton zinam-
fuatilia kiungo mshambuliaji wa Coventry City 
mwenye umri wa miaka 25, Callum O’Hare. (Sun)



habari michezo
22 Jumapili Machi 3, 2024

Dier kimeeleweka Bayern Munich
MUNICH, Ujerumani

ERIC Dier atajiunga na Bayern 
Munich kwa uhamisho wa kudumu 
msimu huu wa joto baada ya mkataba 
wake wa mkopo kutoka Tottenham 
Hotspur kumalizika, kwa mujibu wa 
ESPN.

Dier alijiunga kwa uhamisho wa 
mkopo wakati wa dirisha la uhamisho 
wa Januari na amekuwa akianza mara 
kwa mara chini ya Kocha, Thomas 
Tuchel, akianza michezo minne kati 
ya sita ya Bundesliga hadi sasa.

Mkataba wake na Bayern Munich 
ulipaswa kudumu kwa miezi sita, 
muda sawa na mkataba wake wa Tot-
tenham - lakini ulijumuisha kipengele 
ambacho kinaweza kumfanya akae 
Munich na kuongezwa kwa miezi 12 
zaidi.

Kwa mujibu wa Fabrizio Romano, 
Dier alihitaji kucheza mechi tatu pekee 

kabla ya mkataba wa mkopo, ambao 
Bayern Munich walilipa takriban euro 
milioni nne, ungefanywa wa kudumu.

Wakati gazeti la The Athletic likiripo-
ti kikosi cha Ujerumani kimefurahish-
wa na matokeo yake tangu alipojiunga 
Januari, mwaka huu, Bild hivi majuzi 
ilisema kulikuwa na wasiwasi juu ya 
utimamu wa mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 30.

Maswali kuhusu kutokuwa na kasi 
yake yamesababisha kuendelea kwa 
Dier na Bayern Munich kuibuliwa 
mjadala, lakini bila kujali msimamo 
wao, Bayern Munich sasa itabidi waje 
na mpango wa beki huyo mahiri kabla 
ya msimu ujao.

Dier anaonekana kuaminiwa na 
Tuchel, lakini atalazimika kujiamini-
sha kwa kocha mpya msimu ujao 
kwani Bayern Munich tayari wame-
thibitisha watabadilisha bosi wao 
mwishoni mwa msimu huu.

MADRID, Hispania

RAFA Benitez amemtaka, 
Xabi Alonso, kutoharakisha 
hatua nyingine ya maisha yake 
ya soka bali ajiunge na timu ya 
juu mara tu atakapajihakikisha 
yuko tayari.

Alonso, ambaye alicheza 
chini ya Benitez katika klabu 
ya Liverpool, ameushambulia 
ulimwengu kwa kasi akiwa na 
Bayer Leverkusen na ndiye 
anayelengwa na Wekundu hao 
na Bayern Munich.

Licha ya kutamani sana hu-
duma yake, Alonso pia ame-
pendekezwa kung’ang’ania Lev-
erkusen kwa angalau msimu 
mmoja zaidi, na Benitez alikiri 
kufanya hivyo inaweza kuwa 
hatua nzuri katika taaluma 
yake ya ukocha.

“Kwa mitandao ya kijamii kila 
kitu kinakwenda haraka sana,” 
alisema Benitez, ambaye aliion-
goza Liverpool kati ya mwaka 
2004 hadi 2010, akiliambia The 
Times. 

“Naweza kuelewa kwa nini 
Alonso anapigiwa debe, kwa 
sababu anafanya vizuri sana na 
Leverkusen na ni jina kubwa, 
mtaalamu mzuri, kijana mzuri, 
mwerevu... lakini fikiria (Ste-
ven) Gerrard anaweza kuwa 
karibu na kufanya vizuri. Basi 
itakuwa ‘Gerrard!’.

“Ana uwezo wa kuwa ko-
cha mzuri sana na ikiwa ana 
wachezaji wazuri atafanikiwa, 
lakini anaweza kufanya hivyo 
kwa miaka mitano, miaka 10? 
Sijui.

“Anaweza kwenda upande 
wowote wa juu sasa, lakini wa-
natarajia kushinda taji. Na uki-
maliza wa pili, labda ni msimu 
mzuri lakini watu watasema, 
‘Ameshindwa.

Benitez 
afunguka 
kuhusu 
Alonso 

RobeRtson 
atajwa 
kumRithi 
Davies

MUNICH, Ujerumani

M
LINZI wa Liverpool, Andy Robertson, ni 
mmoja wa mastaa wanaowindwa na Bay-
ern Munich katika dirisha lijalo la 
majira ya joto ili akazibe nafasi ya 

Alphonso Davies, anayedaiwa yupo kwenye 
hatua za mwisho za kujiunga na Real Ma-
drid.

Vigogo wa Bayern Munich 
wanaamini itakuwa kazi 
ngumu kuipata saini y a 
Robertson mwenye u m r i 
wa miaka 29 mwisho wa msimu 
huu, lakini wanataka k u p a m b a n a 
kuhakikisha wanam- sajili.

Beki huyo anatara- jiwa kutimiza umri 
wa miaka 30, mwezi ujao lakini 
licha ya umri wake bado 
anaonekana ni m m o j a 
kati ya wa- chezaji 
bora kwenye kikosi 
cha Liver- p o o l 
na Ligi Kuu E n g -
land, jam- b o 
l i n a l o w a - p a 
matumaini B a y -
ern Munich k u a -
mini anaweza k w e n d a 
kuziba pengo la Davies.

Hadi sasa Robert- son, amecheza 
mechi 280 za michuano yote na ameshinda mataji 
yote makubwa. Kwa sasa beki huyo amebakisha miaka 
miwili kwenye mkataba wake wa sasa unamalizika 
mwaka 2026.

Katika msimu huu amekuwa akisumbuliwa na ma-
jeraha ya mara kwa mara yaliyosababisha acheze me-
chi 15 za michuano yote.
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Mbeya City yawazuia
PaMba kukaa kileleni

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake wa umri chini ya miaka 20 (Tanzanite), wakifanya mazoezi 
kujiandaa na Michezo ya Afrika (All Africa Games), itakayofanyika Accra, Ghana baadaye mwezi huu. PICHA: TFF  

Kidunda amtaka  
tena Wellem

Na Adam Fungamwango

I
KIWA nyumbani, Pamba 
FC imeshindwa kutamba 
baada ya kulazimishwa 
sare ya bila kufungana 

dhidi ya Mbeya Kwanza katika 
mechi ya raundi ya 23 ya Ligi 
ya Championship iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Nyamaga-
na jijini, Mwanza juzi.

Pamba ilihitaji ushindi wa 
aina yoyote ili kufikisha pointi 
51, na kuwapiku vinara wa ligi 
hiyo, KenGold wenye pointi 
50.

Matokeo hayo yamewafanya 

Pamba kubakia katika nafasi 
ya tatu kwenye msimamo wa 
ligi hiyo wakifuatiwa na Mbeya 
Kwanza ambayo imefikisha 
pointi 46.

Katika mechi nyingine ya ligi 
hiyo, Mbeya City, ikiwa nyum-
bani kwenye Uwanja wa CCM 
Sokoine, Mbeya, ililazimishwa 
sare ya mabao 2-2 dhidi ya 
Stand United kutoka Shinyan-
ga.

Mabao ya Mbeya City ka-
tika mechi hiyo yalifungwa 
na Maulid Shaaban na Pius 
Joseph, huku yale ya Stand 
United yakiwekwa kimiani 

na Lucas Sendema na Mtikila 
Hussein.

Wakati huo huo, golikipa wa 
KenGold, Castor Mhagama, 
anaongoza kwa kukaa mechi 
nyingi bila kuruhusu nyavu 
zake kutingishwa maarufu 
‘clean sheets.’

Kipa huyo amekaa langoni 
mechi 14 bila kuruhusu nyavu 
zake na kuguswa na wapinzani 
katika ligi hiyo.

Mhagama anaifanya Ken-
Gold kuongoza ligi hiyo ikiwa 
na pointi 50 mpaka sasa.

Anafuatiwa wa kipa wa 
TMA, Yusuph Abdul, ambaye 

ana ‘clean sheets’ 12, huku na-
fasi ya tatu inachukuliwa na 
kipa mkongwe aliyewahi kui-
chezea Azam FC, David Kissu 
ambaye ana amekaa langoni 
mara tisa bila wavu wake ku-
guswa, wakati kipa wa zamani 
wa Simba ambaye kwa sasa 
anaichezea Mbeya City, Jere-
miah Kisubi, ana ‘clean sheets’ 
nane.

Wengine ni Adam Oseja wa 
Cosmopolitan mwenye ‘clean 
sheets’, Christopher John wa 
JKT Tanzania, Fahad Idrisa wa 
Green Warriors ambao wana 
‘clean sheets’ sita kila mmoja.

Na Saada Akida 

BONDIA wa ngumi za kulipwa Tan-
zania,  Selemani Kidunda, amesema 
ameumizwa na matokeo ya sare 
aliyoyapata na anataka pambano la 
m a r u - diano 
d h i d i ya 
A s e - mahle 
Wellem, raia 
w a Afrika 
K u s i n i ili 
athibit- ishe 
u b o r a wake.

Pam-
b a n o hilo la 
r a u n d i 12 la 
uzito wa kilo 76 la kuwania mkanda 
wa WBF lililofanyika kwenye ukumbi 
wa Warehouse, Dar es Salaam, lin-
akuwa ni sare ya pili kwa Kidunda 
tangu alipoanza kucheza ngumi za 
kulipwa.

Akizungumza na Nipashe baada 
ya pambano hilo, Kidunda alisema 
Wellem ni mpinzani ni mzuri lakini 
sare aliyopata imemuuma na ‘im-
echafua’ rekodi zake jambo ambalo 
hakutarajia litokee.

“Siwezi kuwapinga majaji 
wameamua, mimi kama Selemani 
Kidunda naomba nirudiane naye tena 
mechi nyingine, sina mengi ya kuse-
ma nawashukuru Watanzania wote 
walionisapoti,” alisema Kidunda.

Naye Wellem alisema lilikuwa pam-
bano zuri na tangu ajiunge na ngumi 
za kulipwa alikuwa hajawahi kuan-
gushwa ulingoni ingawa alifanikiwa 
kunyanyuka mapema na kuendelea.

“Katika mapambano saba nili-
yocheza kwenye ngumi za kulipwa 
hii ni mara yangu ya kwanza kuan-
gushwa ulingoni, lakini nikaamka 
mapema,  tunaendelea kukua na 
kujifunza mambo mengi, nahitaji 
pambano la marudiano na   nitaka-
pomwangusha asiamke tena,” alisema 
Wellem.

Katika pambano lingine, Nasib 
Ramadhani aliibuka mshindi dhidi ya 
Emmanuel Naidjala kutoka Namibia 
kwa pointi 80-71, 80-72 huku jaji 
mmoja akitoa sare ya 79-79 wakati 
Salim Mtango alimdunda Mmalawi, 
Grey Chikwapulo.

Ngome FC yatamba haishuki daraja
Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR 

LICHA ya kupata matokeo ma-
baya, Kocha Mkuu wa Ngome FC, 
Omar Khamis ‘Matu’ amesema 
bado anaendelea na mipango ya 
kuijenga timu yake ili kuhakiki-
sha inabakia katika Ligi Kuu  
Zanzibar kwa msimu mwingine 
mpya.

Ngome FC imepanda daraja 
msimu uliopita na ni moja ya timu 
ambazo zimefanya vibaya katika 
mechi za Ligi Kuu Zanzibar inayo-
endelea ambayo huyoa mwakili-

shi wa mashindano ya kimataifa 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Ngome FC katika michezo 20 
waliyocheza wameshinda mechi 
tatu, wamefungwa michezo 10 na 
wametoka sare michezo saba, na 
matokeo hayo yanawafanya kukaa 
katika nafasi ya pili kutoka mkiani  
kwenye msimamo wa ligi hiyo 
waki na pointi 16 kibindoni.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Matu alisema ameanza kupata 
matumaini ya kubakia katika ligi 
hiyo kutokana na mwenendo wa 
kiuchezaji uliobadilika kwa wa-
chezaji wake kwenye michezo mi-

tano iliyopita.
Matu alisema kwa sasa wache-

zaji wake wameimarika na kila 
mmoja yuko tayari kupambana 
kuhakikisha wanatimiza malengo 
ya kubakia katika Ligi Kuu Zanzi-
bar.

“Kwa sasa kikosi changu kimeb-
adilika, wachezaji wanacheza 
vizuri na hii inaonyesha wanahi-
taji kupata matokeo chanya katika 
michezo wanayocheza bila  kujali 
ugumu wa timu wanayokutana 
nayo,” alisema Matu.

Kocha huyo aliongeza ligi ni 
ngumu lakini wachezaji wake wa-

nasema hawajakata tamaa na sasa 
kila mechi kwao itakuwa ni sawa 
na fainali na si vinginevyo.

“Wachezaji wangi wananipa 
matumaini makubwa katika 
kuhakikisha tunapata ushindi, 
tunapambana ili kuibakisha 
timu katika Ligi Kuu, kwa sa-
babu hata timu zilizopo juu yetu  
tumepishana alama mbili tu, 
hakuna kisichowezekana,” Matu 
alisema.

Aliongeza mipango iliyopo ka-
tika timu yake ni kuhakikisha mi-
chezo saba iliyobakia wanapata 
ushindi na hapo watafikisha ma-

lengo waliyonayo.
“Tumecheza michezo 20, tuna 

michezo 10 mikononi, hivyo mi-
chezo hii huenda tukacheza baa-
da ya mwezi wa Ramadhani,   ni 
lazima tuhakikishe tunafanikiwa 
walau kushinda michezo sita na 
kufanikisha malengo yetu,” alise-
ma kocha huyo.

Aliwaomba mashabiki wa timu 
hiyo yenye makazi yake eneo la 
Fuoni kuendelea kuwapa hamasa 
wachezaji wao ili kuipigania ku-
saka matokeo mazuri kwa kuji-
tokeza kwa wingi kushangilia wa-
napokuwa na mechi jirani.
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Na Adam Fungamwango

MABAO sita yaliyofungwa na 
wachezaji tofauti yaliiwezesha 
Simba kutinga hatua ya robo fain-
ali ya mashindano ya Ligi ya Ma-

bingwa Afrika kwa mara ya nne, huku ikifanya 
hivyo mara mbili mfululizo katika michuano 
hiyo.

Wachezaji waliopachika mabao hayo ni 
Mrundi Saido Ntibazonkiza, Pa Omari Jobe ku-
toka Gabon, Mzambia Clatous Chama, Mkon-
gomani, Fabrice Ngoma na Watanzania wawili, 
Kibu Denis na Ladaki Chasambi.

Simba, ikiwa kwenye uwanja wa nyumbani, 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam, ilipata ushindi 
wa mabao 6-0 dhidi ya Jwaneng Galaxy na pia 
kulipa kisasi cha Oktoba 24, 2021 ilipofungwa 
klabu hiyo ya Botswana magoli 3-1 na kutolewa 
katika hatua ya makundi.

Ushindi huo wa Simba unaifanya Tanzania 
kwa mara ya kwanza kuingiza timu mbili ka-
tika hatua ya robo fainali, baada ya mabingwa 
watetezi wa Ligi Kuu Bara, Yanga kutinga hatua 
hiyo mapema baada ya kuitandika CR Belouiz-
dad mabao 4-0, mechi iliyochezwa Februari 
24, mwaka huu hapa nchini.

Tanzania inakuwa nchi pekee msimu huu 
kuingiza timu mbili katika hatua hiyo, huku zi-
lizobaki zikiwa na timu moja tu.

Alikuwa ni Saido aliyeanza kuwanyanyua 
vitini mashabiki wa Simba alipopachika bao la 
kwanza dakika ya saba ya mchezo.

Mpira ulianzia kwa Chama ambaye aliwa-
pepeta mabeki wa Jwaneng Galaxy, na kupiga 
krosi, lakini ikaokolewa na Moagi Sechele, am-
baye alichotaka kukifanya hakikuwa na mpira 
huo ulimrudia Mzambia huyo aliyemwona 
mfungaji akiwa sehemu nzuri, kabla ya kumpa 
pasi ya upendo, mpira ukajazwa wavuni kwa 

Na Saada  Akida 

BAADA ya kupoteza mchezo wa 
mwisho wa hatua ya makundi kati-
ka mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika ugenini dhidi ya Al Ahly ya 
Misri, Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, amesema sasa mawazo 
yake anayaelekeza kwenye Ligi 
Kuu Bara kwa kuzitaka pointi 12 za 
michezo minne inayofuata ya ligi 
hiyo ya juu nchini.

Yanga imemaliza katika nafasi ya 
pili kwenye Kundi D ikiwa na pointi 
nane nyuma ya vinara Al Ahly wali-
ofikisha pointi 12 baada ya ushindi 
wa bao 1-0 katika mechi iliyowaku-
tanisha juzi.

Katika Ligi Kuu Tanzania Bara, 
mabingwa watetezi, Yanga wa-
takuwa ugenini dhidi ya Namungo 
FC Machi 8, mwaka huu na siku tatu 
baadaye watawakaribisha Ihefu 
FC na michezo yake inayofuata 
itakuwa ni dhidi ya Geita Gold FC na 
Azam FC.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Gamondi alisema mechi yao dhidi 
ya Al Ahly ilikuwa ya ushindani 
mkubwa na anawapongeza 
wachezaji kwa kucheza vizuri 
ingawa bahati ya ushindi haikuwa 
upande wao.

Gamondi alisema nyota wake 
walionyesha kiwango kizuri na 
baada ya kumaliza mechi hiyo, 

wanarudi kujiandaa na kufanyia 
kazi mapungufu yaliyojitokeza ili 
kujiweka sawa kuondoka na ushindi 
katika michezo ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara lakini pia kujipanga na hatua 
ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

“Tulipata nafasi tukashindwa kuzi-
tumia kwa sababu ya kukosa umak-
ini, tunarejea nyumbani kusahihisha 
makosa yetu na kuanza kujiandaa 
na hatua inayofuata, lakini kwanza 
tunaangalia kilichopo mbele yetu 
ni michezo ya Ligi Kuu,” alisema 
Gamondi.

Aliongeza Al Ahly wametumia 
vizuri nafasi waliyopata na mechi 
hiyo imewaongezea mbinu katika 

Yanga yazipigia hesabu pointi 12

THIS IS SIMBAAA
    Yatinga robo fainali CAF kibabe, yalipa kisasi, Chama utampenda...

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Kibu Denis (kushoto), akijiandaa ku-
piga shuti katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Jwaneng 
Galaxy iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam jana. Simba ilishinda mabao 6-0. PICHA: JUMANNE JUMA.

najikuta ‘wamejenga vibanda.’
Shambulizi pekee la hatari kwa Jwaneng 

Galaxy lilifanywa dakika ya 71, wakati 
straika wao aliyekuwa akijitutumua kwe-
nye mechi hiyo, Thabang Sesinyi, alipo-
watoka mabeki wa Simba na kubaki na 
Ayoub Lakred, lakini shuti lake lilitoka nje.

Chama alirekebisha makosa yake daki-
ka ya 75, alipopachika bao la nne, kwa 
shuti la mbali, baada ya kazi kubwa iliyo-
fanywa na Kibu kuuzuia mpira uliopigwa 
na kipa, Phoko, akaupeleka kwa Ngoma, 
aliyempa Saido, akaumwekea kiungo 
huyo ambaye jana alikuwa ‘moto’ na ku-
ukwamisha wavuni.

Ni kama Simba walishatambua jinsi ya 
kuutegua mchezo wao wa kuotea, kwani 
walipeleka mashambulizi mfululizo mwis-
honi mwa mchezo na dakika nne kabla ya 
mechi kumalizika, mchezaji chipukizi, 
Ladaki Chasambi akaukwamisha mpira 
wavuni uliokuwa umetemwa na kipa, 
Phoko ambaye alipangua shuti la Freddy 
Michael.

Chasambi na Freddy wote waliingia kip-
indi cha pili. Kama vile haitoshi, Ngoma 
akapigilia msumari wa mwisho kwenye 
jeneza la Jwaneng Galaxy, alipofunga bao 
pekee la kichwa kwenye mchezo huo.

Simba imemaliza mechi zake za Kundi 
B, ikishika nafasi ya pili ikiwa na pointi tisa 
kama ilivyokuwa na Wydad Casablanca 
ya Morocco, ambayo jana nayo ilishinda 
nyumbani bao 1-0 dhidi ya Asec Mimosas.

Hata hivyo, Wekundu wa Msimbazi 
wananufaika na matokeo ya timu hizo 
mbili zilipokutana Simba ikifungwa bao 
1-0 ugenini na kushinda 2-0 nyumbani, 
hivyo matokeo ya jumla kuwa mbele kwa 
mabao 2-1.

maandalizi ya michezo ijayo ya 
Ligi Kuu Bara na ule wa robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Naye Meneja wa Yanga, Wal-
ter Harrison, alisema kikosi cha 
timu hiyo kilirejea nchini jana na 
kuanza maandalizi ya kuwakabili

Namungo.
“Tuna mechi nne za ligi na tu-

nahitaji kupata matokeo chanya 
katika mechi hizo, ligi itakuwa 
katika mapumziko kupisha 
kalenda ya FIFA na baada ya 
hapo tutakuwa na maandalizi 
yetu ya kujiandaa  mchezo wa 
robo fainali,” alisema Walter.

mguu wa kulia.
Dakika nane baadaye, straika aliye-

sajiliwa kipindi cha uhamisho wa dirisha 
dogo, Jobe, aliandika bao la pili, baada ya 
kupokea krosi safi kutoka kwa Saido.

Kabumbu ilianza kwa Kapombe, ali-
yekuwa wingi ya kulia, akaupiga ndani 
kwa Chama ambaye aliupiga juu ukipita 
vichwa kwa mabeki wa Jwaneng na kum-
fikia Saido aliyefanya kazi ya kumwekea 
mfungaji, aliyemalizia kuusukuma wavuni 
kirahisi. Chama, alihusika kwa mara ny-
ingine tena katika bao la tatu, alipoambaa 
na mpira wingi ya kushoto na kuingiza 

majaro yaliyozua kizaazaa langoni kwa 
wageni hao, kabla ya Kibu kuukwamisha 
wavuni dakika ya 22.

Simba ingeweza kwenda mapumziko 
ikiongoza kwa mabao 5-0 kama mashuti 
mawili ya Chama yasingegonga nguzo ya 
chini ya upande wa kulia dakika ya  38 na 
41, mara zote hizo, aliwatoka mabeki wa 
Jwaneng Galaxy na kubaki ana kwa ana 
na kipa.

Kipindi cha pili, wachezaji wa Jwaneng 
Galaxy wakaamua kucheza mchezo wa 
kuotea, wakiaacha wachezaji wa Simba 
peke yao na kila wanapopigia mpira wa-
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