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ENDAPO Cristiano Ronaldo atafunga bao leo wakati Ureno ikiivaa Ukraine ugenini kwenye mechi ya kuwania kufuzu Euro 2020, atafikisha mabao 700 katika wasifu wake kisoka na hivyo kuwa mchezaji wa sita duniani kuweza kutimiza idadi hiyo ya mabao.
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Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Uratibu na Uwekezaji), Dorothy Mwaluko, akimsikiliza mmoja wa askari wa Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji, Konstebo Mary Messo, wakati wa maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Upunguzaji wa Athari za Maafa 
Duniani jijini Dodoma jana. PICHA: ZIMAMOTO NA UOKOAJI
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MWALIMU Julius Nyerere 
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Mafuriko yaua 
watoto watano
Na Dege Masoli, KOROGWE

WATOTO watano wamekufa maji 
kutokana na mafuriko wilayani 
Korogwe mkoani Tanga na kufiki-
sha idadi ya waliofariki kufikia 12 
mkoani hapa kutokana na mvua.

Aidha, kaya zaidi ya 300 zime-
kosa makazi kutokana na mvua 
hizo zinazoendelea kunyesha kwa 
takribani  wiki mbili sasa katika 
maeneo mbalimbali ya mkoani 
Tanga.

Pia daraja la Mto Mandera lililopo 
Kata ya Segera mpakani mwa 
Wilaya za Handeni na Korogwe 
mkoani Tanga limekata mawasiliano 
ya barabara kati ya mitano ya 
Tanga, Dar e Salaam, Arusha, Pwani  
na Manyara na kusababisha magari 
zaidi ya 200 kukwama kwa zaidi ya 
saa 36, huku abiria takribani 800 
wakilala nje.

Mkuu wa Wilaya ya Korogwe, 
Kissa Gwakisa, alisema mafuriko 
hayo yametokea katika Kitongoji 
cha Magunga - Mzia Kata ya Foro-
foro baada ya nyumba iliyokuwa 
na watu wanane wa  familia moja  
nyumba yao kuanguka na watoto 
watano kati yao kusombwa na maji 
ambapo kati yao miili yote mitano 
imepatikana.

 Kufuatia hali hiyo, Kamati ya 
Ulinzi na Usalama ya Wilaya ya 
Korogwe ilifika katika kijiji hicho 
pamoja na Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji ambapo kwa kushiriki-
ana na wananchi wamefanikiwa 
kufukua miili ya watoto hao ili-
yofunikwa na mchanga usiku wa 
kuamkia jana.  

Gwakisa alisema watu 120 am-
bao makazi yao yamezingirwa na 
maji wamehifadhiwa katika kambi 
maalum kijijini hapo, na ametoa 
tamko la watu kutokurudi katika 
makazi yao hadi tamko la serikali 
hata kama hali itarejea kuwa ya 
kawaida.

Barabara zilizoathirika ni ya 
Kwashemshi-Dindila-Bungu kutokea 
Jimbo la Bumbuli wilayani Lushoto, 
ambapo kulianguka mawe makubwa 
yaliyoziba njia katika bonde la 
Kwang’andu ambapo mbunge huyo 
alifika hapo Ijumaa  kuanzia majira 
ya asubuhi hadi mchana kusima-
mia shughuli ya kuondoa mawe na 
tingatinga.

 Barabara nyingine zilizoharibika 
ni za Lewa -Lutindi, Makuyuni-
Bungu, Dindila -Mpale na Mswaha. 
Eneo jingine lililoharibika ni daraja 
la Kwashemshi -Dindila eneo la 
Kwakibili limesombwa na maji.

Mvua hiyo imeanza kuleta 
madhara katika kijiji cha Dindira 
kilichopo wilayani Korogwe ambapo 
watu saba walikufa kwa kusombwa 
na maji na kuziacha bila makazi 
zaidi ya kaya 300.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Korog-
we, Kwame Daftari, alisema kutoka-
na na hali hiyo, magari yaliyokuwa 
yanasafiri kati ya Arusha na Dar 
es Salaam yanatakiwa yapitie njia 
ya Handeni kupitia Mkata wakati 
magari yanayofanya safari zake 
kati ya Tanga -Arusha, Tanga - Ko-
rogwe, Tanga - Lushoto  yalisimama 
safari.

Tanzania yapewa angalizo ulaji ovyo
Na Ashton Balaigwa,      
MOROGORO

SHIRIKA la Chakula na Kili-
mo la Umoja wa Mataifa (FAO), 
limetahadharisha Tanzania ku-
wapo ongezeko la idadi ya watu 
walio katika hatari ya kupata 
magonjwa sugu kutokana na 
mchanganyiko wa milo mibovu 
na maisha ya kutofanya mazoezi.

Magonjwa yaliyotajwa ni 
shinikizo la damu, kisukari, 
magonjwa ya moyo, kiharusi 
na aina fulani  ya saratani kuto-
kana na  mchanganyiko wa milo 
mibovu na aina ya maisha ya 
kutofanyisha miili kazi na uzito 
uliopindukia pamoja na unene 
uliopitiliza.

Tahadhari hiyo ilitolewa 
na Mkurugenzi Mkazi wa FAO 
nchini, Fred Kafeero, wakati 
akiwasilisha hotuba yake katika 
ufunguzi wa mdahalo wa Siku 
ya Chakula Duniani kwa mwaka 

2019 uliofanyika katika Chuo 
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo 
(SUA) mjini Morogoro.

Alisema walaji hususani  wa 
mijini hawana muda wa kuto-
sha kuandaa vyakula nyumbani, 
hivyo wamejikuta wakiingia kati-
ka maisha ya kisasa ambayo kwa 
kiasi kikubwa yanategemea un-
unuzi wa bidhaa katika maduka 
makubwa, sehemu za kuandaa 
vyakula kwa haraka barabarani 
na kwenye migahawa ambayo 
milo hiyo ina wanga mwingi, 
sukari, mafuta na chumvi   am-
bavyo sio raiki kwa afya.

Alisema kutokana na hali 
hiyo, wataalamu wa afya wam-
etangaza kwa sauti ya juu 
kwamba milo mibovu ni sababu 
kuu ya vifo vitokanavyo na ma-
gonjwa yasiyoambukizwa yaki-
jumuishwa magonjwa ya moyo, 
kisukari na aina fulani za sara-
tani.

 Akizungumzua kuhusu lishe 

duni, alisema kama ilivyo katika 
nchi kadhaa, Tanzania nayo ina 
tatizo la watu kuwa na lishe duni 
inayosababishwa na milo ya 
watu kupungukiwa na viini lishe 
muhimu ambavyo vinahitajika 
na mwili kwa ajili ya afya njema.

Kafeero alisema hali hiyo ya 
lishe duni imekuwa ikisaba-
bishwa na ugonjwa, malezi na 
lishe mbovu ya utotoni, ucha-
fu wa mazingira pamoja na 
kutoikia huduma mbalimbali za 
kijamii ikiwamo majisai.

Hata hivyo alisema moja ya 
majukumu ya FAO ni kutomeza 
utapiamlo katika hali zote na pia 
ndio muhimili wa lengo la maen-
deleo endelevu namba mbili ya 
dunia bila njaa, na kwamba ita-
hakikisha inasaidiana na Serikali 
ya Tanzania kusaidia usalama 
wa chakula na lishe.

Naibu Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Dk. Faustine Ndugulile, 

alisema bado kuna tatizo la uzito 
na unene uliopitiliza ukiongo-
zwa na wanawake wenye viriba 
tumbo  na kupanda kutoka asil-
imia 29.7 hadi kuikia 31.7 ambao 
wapo katika hatari ya kupata ma-
gonjwa hayo yasiyoambukizwa.

Akifungua mdahalo huo, 
Naibu Waziri wa Kilimo, Omary 
Mgumba, alisema licha ya Tanza-
nia kujitosheleza na chakula kwa 
asilimia 120, lakini bado tatizo la 
lishe duni na udumavu bado ni 
changamoto kutokana na aina 
ya uzalishaji wa chakula katika 
maeneo husika.

Mwakilishi wa Shirika la Mpan-
go wa Chakula Duniani (WFP), 
Neema Shosho, alisema wadau 
wa maendeleo wanaipongeza 
serikali kwa jitihada zake za ku-
tokomeza tatizo la utapiamlo 
na udumavu kwa watoto na ku-
taka kuongezwa kwa elimu juu 
ya namna ya mfumo wa maisha 
kwenye matumizi ya chakula.

Mmoja wa wananchi wa Mkoa wa Morogoro akipata huduma ya kupimwa macho katika Hospitali ya Rufani ya mkoa huo,  iliyo-
tolewa bure na Klabu ya Lions kwa ufadhili wa kampuni ya M-bet. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Chadema yafunguka Lissu kurejea nchini
Na Enock Charles

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), kimefunguka kuhusu usalama 
wa Mwanasheria Mkuu wake, Tundu Lissu, 
atakaporejea nchini kwa kueleza kuwa ni 
wajibu wa serikali kulinda raia wake.

Kutokana na hali hiyo, Chadema imeitaka 
serikali kutimiza wajibu huo kwa kuhakiki-
sha Lissu anakuwa salama.

Akiongea na chombo kimojawapo cha 
habari nchini, Mkurugenzi wa Mambo ya 
Nje, Itikadi na Uenezi ya chama hicho, John 
Mrema, amesema wanaunga mkono uamuzi 
wa Lissu wa kutorejea nchini mpaka kwanza 
ahakikishiwe usalama wake.

“Kama chama, tunaunga mkono kauli yake 
kwamba kwa sasa tunataka athibitishiwe 
usalama wake pindi atakaporudi, na wenye 
mamlaka ya kuhakikisha usalama wake ni 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania kwa sababu ni wajibu wa seri-
kali kulinda usalama wa raia na mali zao,” 
alisema.

Akizungumza katika chombo kimojawapo 
cha habari cha kimataifa  wiki iliyopita, na 
kuulizwa  kuhusu mpango wake wa kure-
jea, Lissu alidai kuwepo kwa maneno katika 
mitandao ya kijamii yenye vitisho, hivyo kut-
ishia  usalama wake endapo atarejea nchini.

“Wale walionipiga risasi 16 mchana wa 
saa saba katikati ya nyumba za serikali mjini 

Dodoma wakati wa kikao cha bunge bado 
wanaitwa watu wasiojulikana,” alisema Lissu.

 Akizungumzia kuhusu maneno yanayoji-
tokeza katika mitandao ya kijamii yenye via-
shiria vya vitisho kwa usalama wake, Lissu al-
idai kuwapo kwa vitisho vya wazi vya baadhi 
ya watu kuwa atakaporudi nchini watu hao 
watamshughulikia.

“Kuna maneno yanajitokeza tokeza kwe-
nye hii mitandao ya kijamii kwamba ngoja 
aje mara hii hatutakosea shabaha… kuna 
aliyetangaza kwenye televisheni mtandaoni 
kwamba Lissu akija atapigwa risasi,” Lissu 
aliongeza.

 Kuhusu hali yake ya kiafya Lissu alieleza 
INAENDELEA UK. 8



3

HABARI KITAIFA

Jumatatu Oktoba 14, 2019

Vibali vya uagizaji 
mbolea nje kufutwa

Muda wa  kujiandikisha 
S/Mitaa sasa waongezwa
Na Mwandishi Wetu

WAKATI leo ilikuwa ndiyo 
siku ya mwisho ya uandikishaji 
wa wapigakura kwenye daftari 
la orodha ya wapigakura, seri-
kali imeongeza siku tatu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi), 
Seleman Jafo, kazi ya uandik-
ishaji wapigakura kwenye daf-
tari la orodha ya wapigakura 
itamalizika Alhamisi, Oktoba 
17, mwaka huu. “Waziri Jafo 
alitangaza kuongeza siku tatu 
za uandikishaji wa wapigakura 
kwenye daftari la orodha ya wa-
piga kura. Sasa zoezi hilo litaka-
milika Oktoba 17, mwaka huu,” 
ilieleza taarifa hiyo.

MILIONI 11 WAJIANDIKISHA
Jafo alisema zoezi la uandik-

ishaji limeendelea kupata ma-
fanikio makubwa kwani hadi 
juzi zaidi ya watu watu milioni 
11 waliweza kujiandikisha.

Jafo alisema wakati wa uan-
dikishaji kulijitokeza changa-
moto mbalimbali kama vile 
kunyesha kwa mvua hali iliyo-

sababisha watu kushindwa ku-
jitokeza. “Kutokana na changa-
moto hiyo, kutokana na misingi 
ya utoaji wa haki na kwa kuz-
ingatia masharti ya kanuni za 
uchaguzi wa serikali za mitaa, 
natoa mwongozo kuwa zoezi la 
uandikishaji linaongezwa siku 
tatu zaidi,” alisema Jafo.

Wakati huo huo, Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es Salaam, Paul 
Makonda jana alitoa taarifa 
ikieleza kuwa kuanzia leo 
atatembelea katika baa na sehe-
mu za starehe kufanya ukaguzi 
wa kuwabaini watu ambao ha-
wajajiandikisha.

“Ndugu zangu wenye klabu, 
baa na sehemu zote za starehe 
naomba wahamasisheni watu 
wenu kwenye maeneo yenu 
kuhakikisha wamejiandikisha 
na kesho (leo) miongoni mwa 
maeneo nitakayoyatembelea ni 
pamoja na baa… ni matumaini 
yangu nikifika nitakukuta 
ukiwa tayari umejiandikisha,” 
alisema Makonda.

Kazi ya uandikishaji wa wapi-
gakura kwa ajili ya uchaguzi wa 
serikali za mitaa unaotarajiwa 
kufanyika Novemba 24, mwaka 
huu ilianza wiki iliyopita katika 

mikoa yote, lakini lilionekana 
kusuasua baada ya kuwapo 
kwa mwitikio mdogo wa wa-
nanchi kujitokeza.

Mkoani Dodoma, Mkuu wa 
Mkoa huo, Dk. Binilith Ma-
henge, baada ya kujiandikisha 
kwenye kituo cha Nyerere, 
aliwaeleza waandishi wa habari 
kuwa matokeo ya uandikishaji 
katika Wilaya ya Kondoa ni 
37,762. 

Alieleza kuwa tangu kuanza 
kwa kazi ya uandikishaji ni 
wastani wa watu 2,000 tu kwa 
siku. Kadhalika, katika Jiji la 
Dar es Salaam, hususani katika 
maeneo ya Magomeni, Kimara, 
Ilala, Kiondoni wananchi wal-
ionekana kusuasua kujitokeza 
katika uandikishaji.

Mkoani Morogoro, hadi 
kufikia Oktoba 10, idadi ya 
watu waliojitokeza kujiandiki-
sha ilikuwa ni 203,553 kati ya 
watu waliotarajiwa kuandik-
ishwa1,423,111. Mikoa ya Dar es 
Salaam na Arusha ni miongoni 
mwa mikoa ambayo imeelezwa 
kuwa mwitikio wa wananchi 
kujiandikisha umekuwa wa ku-
suasua. 

TANGAZO UK 26

Na Gurian Adolf, KATAVI

SERIKALI imesema baada ya 
miaka mitatu ijayo inatarajia 
kufuta vibali vyote vya kampu-
ni zinazoagiza na kuleta mbolea 
nchini.

 Badala yake mbolea ita-
kayokuwa inatumiwa na 
wakulima ni itakayozalishwa na 
viwanda vya nchini.

Waziri wa  Kilimo,  Japhet 
Hasunga, aliyasema hayo jana, 
wakati wa maadhimisho ya Siku 
ya Mbolea  Duniani iliyofanyika  
kitaifa mkoani Katavi  katika  
Manispaa ya Mpanda.

Alisema uamuzi huo utasaidia  
kufanya  mbolea itakayokuwa 
inatengenezwa nchini kulin-
gana na  hali ya udongo uliopo  
tofauti na ilivyo sasa ambapo 
mbolea imekuwa ikiagizwa bila 
kujali aina ya udongo uliopo.

Alizitaka  kampuni zenye 
vibali vya kuagiza mbolea nje 
zianzishe viwanda  vya kuzali-
sha mbolea nchini.

 Waziri Hasunga  aliwasisitiza 
wadau  wa maendeleo ku-
waelimisha  wakulima juu ya 
matumizi sahihi  ya mbolea.

 Aliiagiza  mamlaka  ya 
kuthibiti ubora  wa mbolea ku-
hakikisha inakagua ubora wa 
mbolea yote inayoingizwa 
nchini kuanzia inapokuwa 
imefika bandarini na inapokuwa 
mikoani.  Alisema kuanzia sasa  
kampuni zote ambayo  zinaa-
giza mbolea nje ya nchi zinatak-
iwa kuwa na ofisi zao kwenye 
kila makao makuu ya mkoa na 
sio kuwa Dar es Salaam pekee.

 Alisema Wizara ya Kilimo im-
eweka  utaratibu  wa kuhakiki-
sha mbolea inawafikia wakulima 
kwa wakati  kwani asilimia 
90 inayotumiwa na wakulima 
nchini inatoka nje.

 Waziri Hasunga alisisitiza  
wakulima wote  kujisajiri 
kwenye  daftari la wakulima ili 
waweze kutambulika nchi nzima 
idadi yao na uwezo wao wa 
kuzalisha mazao.

Naye Mkuu wa Mkoa wa  
Katavi, Juma  Homera, alisema 
mkoa wake  kwa sasa unashika 
nafasi ya nne kwa uzalishaji wa 
mazao ya chakula, hivyo lengo 
kwa msimu huu ni kushika na-
fasi ya kwanza katika uzalishaji 
huo.
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Shujaa aliyekamata Bara la Afrika
Na Dk. Dalaly Kafumu

M
WALIMU Julius Nyerere alizal-
iwa kijijini Butiama, Aprili 13, 
1922 na alifariki Oktoba 14, 1999 
katika Hospitali ya Mtakatifu 

Thomas mjini London, Uingereza. Leo ana-
kumbukwa kutimiza miaka 20 tangu kifo 
chake. 

Ni siku  inayowasha upya moto wa haraka-
ti za kuliunganisha Bara la Afrika, wakati 
yeye na wapiganiaji wengine wa Umoja wa 
Afrika; akiwamo Dk. Kwame Nkrumah wa 
Ghana, Patrick Lumumba wa Congo, Abdul 
Nasser wa Misri, Jommo Kenyatta wa Kenya, 
Ben Bella wa Algeria, Ahmed Sekou Toure 
wa Guinea, Leopold Sengor wa Senegal, 
Nelson Mandela wa Afrika Kusini, na wengi-
neo. Miongo saba iliyopita waliwasha moto 
wa harakati za kuliunganisha Bara la Afrika 
kuwa nchi moja.

Viongozi waliokuwa miamba wa Umoja 
wa Afrika; walifikiri, kuona mbele na kuten-
da kwa umoja kulikomboa bara hilo kutoka 
ukoloni na hatimaye kuunganisha walichod-
hamiria -  Jamhuri ya Muungano wa Afrika.

Tukiwa katika hoja na safari ya maisha 
yajayo kwenye Nchi ya Ahadi  ( Jamhuri ya 
Muungano wa Afrika); uwapo wa roho ya 
Mwalimu Nyerere maishani mwetu kijamii, 
kiuchumi na kisiasa katika Tanzania na Af-
rika ya leo; bado ni nguzo ya mwanga wa 
kutumikia njia iendayo kwenye neema.

Uwapo wa roho ya Mwalimu Nyerere kati-
ka maisha ya leo, unashuhudiwa na kila kion-
gozi wa kisiasa nchini anapojitambulisha na 

kunasibisha kwa uongozi na vitendo vya 
Mwalimu, lengo ni kuhalalisha na kubariki 
uongozi wake kwamba ni wa kizalendo, ili 
kuwashawishi wananchi wamkubali.

Pia uamuzi wa kanisa kumweka kwenye 
mchakato wa kuwa Mtakatifu, ni uthibiti-
sho yupo kiroho miongoni mwetu, ukuu wa 
uongozi wake unadhihirika hadi sasa. 

Mwalimu amekuwa na sifa ya wema, hu-
ruma na unyenyekevu, aliyethamini haki 
kwa wote, aliyefanikiwa kuanzisha Taifa la 
Tanzania lenye amani, umoja na mshika-
mano, akiyaunganisha makabila zaidi ya 120 
yakaishi kwa umoja na kuongea lugha moja 
- Kiswahili.

Tangu miaka ya 1950 hadi 1990, Mwalimu 
Nyerere alitoa maisha yake kupambana na 
ukoloni, unyonyaji, ubaguzi wa rangi, uka-
bila, ukandamizaji, uonevu na kukosekana 
haki. 

Aliongoza mapambano ya ukombozi wa 
Afrika kutoka mikono ya nyonyaji, ukoloni 
halisi na mamboleo.

Leo anapoenziwa kuwa mfano wa kuigwa 
katika maisha ya sasa, tunajivunia kuandika 
historia ya kuwa Baba wa Umoja wa Afrika, 
kiongozi kitaifa, na mtumishi wa Mungu.

Maneno na matendo yake, yameachia 
azma ya kuupata ukombozi na umoja wa 
Afrika, kutoka kumbukumbu ya maandiko 
ya viongozi wengi, wasomi na wanasiasa wa 
Afrika.

ALIVVYOPIGANIA AFRIKA
Hotuba aliyoitoa katika Mkutano wa 

Kwanza katika kuanzisha Umoja wa Nchi 

Huru za Afrika (OAU)  Mei 25, 1963 mjini Ad-
dis Ababa, Ethiopia, alionyesha utayari wa 
kuzisaidia nchi za Kiafrika zilizokuwa chini 
ya ukoloni kupata uhuru na mwisho kuziun-
ganisha kuwa Afrika moja.

Alitamka: “Tumekuja hapa kutafuta 
mbinu za kulikomboa bara lote la Afrika…ili 
kuanzia sasa nchi za Afrika ambazo ni huru 
ziwasaidie ndugu zetu Afrika ambao hawaja-
pata uhuru, waweze kupata uhuru…” 

Pia kwenye mkutano huo alisali na wengi-
neo mkutanoni kumwomba  Mungu asaidie 
kuleta Umoja wa Afrika.

ALIPONG’ATUKA
Kwenye hotuba ya kuwaaga Watanzania 

alipong’atuka urais, Novemba 4, 1985, Ny-
erere aliyeamini katika Umoja wa Afrika, 
aliwashukuru Watanzania kwa uvumilivu 
pindi alipotumia muda mwingi, nguvu na 
rasilimali za taifa kusaidia mapambano ya 
kuikomboa Afrika.

Hata baada ya kustaafu, aliendelea kua-
mini katika Umoja wa Afrika.

ALVYONG’ARA NJE 
Machi 6, 1997 kwenye sherehe ya miaka 

40 ya Uhuru wa Ghana, mjini Accra, Ghana, 
Mwalimu alihutubia akiwataka viongozi wa 
sasa Afrika kupigania Umoja wa Afrika kwa 
nguvu mpya. Alisema: “Sisi viongozi wa 
wakati wangu tulilikomboa kisiasa Bara la 
Afrika. Nanyi viongozi wa sasa na wananchi 
wa Afrika kwa ujumla wenu, bebeni Mwenge 
wa Uhuru wa Afrika, muutie mafuta ya hamu 
na jitihada zenu ili muubebe kuufikisha kwe-
nye umoja...”

Oktoba 16, 1997 akiongea na Bunge la Af-
rika Kusini mjini Cape Town, Mwalimu Ny-
erere, aliwakumbusha Waafrika kwamba, 
walihitaji umoja na kufanya kazi pamoja ili 
kujikomboa na utumwa wa kiuchumi.

Alinena: “Ni lazima tuihamasishe Afrika 
kujitegemea, ndani ya nchi mojamoja, lakini 
katika umoja wa nchi zote za Afrika. Kila nchi 
lazima itegemee rasilimali za nchi hiyo na 
rasilimali watu katika nchi hiyo ili kujiletea 
maendeleo.”

Mwalimu anatambuliwa kuwa mpigania 
Umoja wa Afrika, aliyefanya hivyo kwa moyo 
mkuu na weledi wa hali ya juu. 

Jacob Zuma, alipokiwa Makamu wa Rais 
wa Afrika Kusini, katika salamu za rambi-
rambi kwenye msiba wa Mwalimu Nyerere 
aliueleza wasifu wake kuwa: 

“Alitufundisha Waafrika kuhusu amani, 
demokrasia, na umoja; Mwalimu ni  mpiga-
nia uhuru ambaye ni mmoja wa waasisi wa 
OAU, aliweka msingi madhubuti kwa Bara 
la Afrika wa kuanza safari ndefu kuelekea 
Amani na Umoja.”

Pia Shubi Ishemo wa Shule ya Trinity and 
All Saints College ya Chuo Kikuu cha Leeds, 
Uingereza, mwaka 2000 aliandika kwenye 
Jarida la ‘Review of African Political Econo-
my Journal’ akisifu umadhubuti wa Mwalimu 
Nyerere katika kupigania Uhuru wa Bara la 
Afrika. Anasema: 

“Nafasi ya Mwalimu Nyerere kwenye 
ukombozi wa Bara la Afrika kati ya mwaka 
1955 hadi 1990 ni alama isiyoweza kubati-
lika.”

David Chaha wa Idara ya Lugha, katika 
Chuo Kikuu cha Egerton nchini Kenya, an-
amkumbuka Mwalimu Nyerere kwa matam-
shi: “Afrika inahitaji kutunza ndoto na mao-
no ya Mwalimu Nyerere, ikiwa ni tunu na 
matumaini ya mafanikio yajayo ya watu wa 
Bara la Afrika.” 

Mnamo Januari 27, 2016, Marehemu Rob-
ert Mugabe, aliyekuwa Rais wa Zimbabwe na 
mshirika mkubwa wa Nyerere katika haraka-
ti za kupigania uhuru Kusini mwa Afrika, al-
ipozindua kitabu kilichomhusu Mwalimu ki-
itwacho: ‘Julius Nyerere: Asante Sana, Thank 
you very Much’ alimkumbuka rafiki yake 
akitamka: “Nyerere alikuwa na kazi kubwa 
ya kuzibeba nchi zote zilizokuwa zinapigania 
uhuru.” 

Julius Malema, kiongozi wa siasa za up-
inzani nchini Afrika Kusini alipohutubia 
mnamo Mei 25, mwaka jana, alienzi nafasi 
ya Mwalimu Nyerere katika ukombozi wa Af-
rika Kusini dhidi ya ubaguzi wa rangi.

Katika kusherehekea kumbukumbu ya 
Siku ya Watakatifu Mashahidi wa Uganda, 
Jumapili ya Juni 3, mwaka jana katika eneo 
la Namgongo nchini Uganda, Rais wa Ugan-
da Yoweri Museveni, mfuasi shupavu wa 
Mwalimu Nyerere, kwenye sala ya kuombea 
mchakato wa kumtangaza Mwalimu Julius 
Nyerere kuwa Mtakatifu, alimweleza kuwa: 
“ Mkatoliki na mzalendo na baba wa kweli 
wa Umoja wa Afrika na kiongozi mkuu; kwa 
nini tusimwite mtakatifu, aliyefanya kazi ya 
kutuunganisha  sote. Alituleta pamoja kama 
Waafrika na hilo linamfanya awe wa pekee…” 

*Mwandishi wa makala hii Mbunge wa 
Igunga na Kamishna wa Madini mstaafu

Mwalimu Nyerere kulia akiwa na Samora Machel. PICHA: MTANDAO
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Nyerere alivyotafsiri vitabu Kiswahili
Na Jovina Bujulu, MAELEZO

IKIWA miaka 20 sasa tangu kifo 
cha mwasisi wa Taifa la Tanzania 
Mwalimu Julius Nyerere kitokee, 
tunayo mengi ya kumkumbuka, 
ikiwamo mapenzi yake kwa lugha 
ya Kiswahili. Hivyo, unapokitaja 
Kiswahili, huwezi kuacha kutaja 
nafasi yake katika kuikuza fasihi 
hii.

Mwalimu alituachia urithi 
mkubwa na muhimu mno wa 
lugha ya Kiswahili, kwa kuifanya 
lugha ya Taifa mnamo mwaka 
1967 na lugha ya Afrika Mashariki 
nzima.  Kutokana na mapenzi yake 
kwa lugha hii, Mwalimu alitamani 
siku moja ingekuja kuwa lugha in-
ayotumiwa na Waafrika wote na 
baadaye ngazi ya duniani pote.

Jitihada za Mwalimu zilifanya 
lugha ya Kiswahili itumike katika 
kampeni za kudai uhuru, sera za 
TANU pia ziliandikwa kwa lugha ya 
Kiswahili.

Lugha hii iliwaunganisha wa-
nanchi wote kupiga vita ukoloni 
kwa njia ya nyimbo, mashairi 
na ngonjera. Katika kuhakikisha 
lugha hii inazidi kupata mashiko, 
serikali iliruhusu kuanzishwa kwa 
asasi mbalimbali zilizoshughulikia 
ukuaji na ueneaji wa Kiswahili. 
Asasi hizo ni pamoja na Taasisi ya 
Uchunguzi wa Kiswahili (TUKI), 
Chama cha Usanifu wa Kiswahili 
na Ushairi Tanzania (UKUTA) na 
Baraza la Kiswahili Tanzania (BAK-
ITA). Katika kuonyesha thamani ya 
lugha hii, serikali  ilitoa tamko la 
kutumia Kiswahili kama lugha ras-
mi  bungeni na kutangazwa kuwa 
lugha rasmi ya Taifa, mnamo mwa-
ka 1962. Ni hatua iliyofuatiwa na 
uteuzi wa Kiswahili kuwa lugha ya 
kufundishia katika shule za msingi 
nchini mwaka 1965.

Katika medani ya fasihi, Mwal-
imu Nyerere anajulikana zaidi kwa 
kutafsiri vitabu vya William Shake-
spear vya ‘The Merchant of Venice’ 
kutoka lugha ya Kiingereza kwen-
da lugha ya Kiswahili akaviita  ‘Ma-
bepari wa Venisi’ na ‘Julius Caeser’ 
kuwa ‘Julius Kaizari.’  

Mapenzi yake kwa lugha hii 
yanajipambanua zaidi baada ya 
kuruhusu tamthilia za vitabu hivyo 
kuchezwa  kwenye redio Sauti ya 
Unguja  kwa lugha ya Kiswahili, 
bila kuwatoza malipo yoyote.

Mchango wa tafsiri za Mwalimu 
Nyerere, katika maendeleo ya 
Kiswahili ni pamoja na kukuza fasi-
hi ya Kiswahili. Hiyo imo katika ku-
panua kiwango cha fasihi yenyewe, 
kwa sababu maandishi hayo mara 
nyingi yanawakilisha matokeo ya 
urithi wa vizazi kwa vizazi.

Tafsiri hizo pia zimechangia 
kukuza msamiati ambao kwa 
kawaida tafsiri za kigeni, aghala-
bu huingiza katika lugha lengwa 
maneno ya kigeni yanayokopwa 
pamoja na dhana zake kutoka 
lugha chanzo. Mchango mwingine 
wa tafsiri, ni pamoja na kuwaha-
masisha na kuwatia moyo watafsiri 
wengine wazalendo wa Tanzania 
kutumia maandiko mengine ya 
kitaalamu kwa manufaa ya jamii 
yetu. 

Mfano huu ni mwanasiasa Paul 
Sozigwa, aliyefanya kazi kwa ka-
ribu na Mwalimu Nyerere, alitafsiri 

kitabu cha fasihi cha ‘Song of Lawi-
no’ na cha ‘Sayansi ya Uchumi’ (The 
North South Dialogue).

Pia Mwalimu Nyerere, alitumia 
tafsiri ya kishairi katika utenzi wa 
Injili katika kitabu kitakatifu cha 
Biblia.

 Pamoja na kutafsiri vitabu 
hivyo, mwalimu aliandika vitabu 

mbalimbali kwa lugha ya Kiswahili 
ambavyo vilikuwa vinahamasisha 
wananchi kujiletea maendeleo 
yao, elimu ya kujitegemea, siasa na 
uchumi. Vitabu hivyo ni pamoja 
na: Uhuru na Umoja; Uhuru na 
Ujamaa; Uhuru na Maendeleo; na 
Azimio la Arusha. Viingine ni Elimu 
ya Kujitegemea; Miaka 10 ya Uhuru; 

Makala za Ujamaa; na ‘Ukombozi 
wa Afrika.

Kwa kutambua umuhimu wa 
lugha ya Kiswahili, kikao cha 39 
cha Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) kilichofanyika 
hivi karibuni nchini kimempa hes-
hima kubwa Mwalimu Nyerere, 
aliyekifanya Kiswahili kuwa lugha 

ya ukombozi, ikiwa ni rasmi katika 
mawasiliano ya SADC, baada ya Ki-
ingereza na Kireno.

Katika kikao hicho, Mwenyekiti 
Rais Dk. Magufuli alisema kwamba 
kwa sasa lugha ya Kiswahili ni ya 10 
kuzungumzwa duniani, huku pia 
ikiwa na nafasi kubwa sana barani 
Afrika na ndani ya  SADC.
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MAONI & UCHAMBUZI

Na Adam 
Fungamwango

WIKI iliyopita Bodi ya Ligi 
imevizuia viwanja vinne vya 
Ligi Kuu Tanzania Bara na Ligi 
Daraja la Kwanza kutokana 
na ubovu kwenye sehemu ya 
kuchezea.

Oisa Mtendaji wa Bodi hiyo, 
Boniface Wambura, amevitaja 
viwanja hivyo kuwa ni Uwanja 
wa Kinesi uliopo Magomeni ji-
jini Dar es Salaam na Bandari 
uliopo Temeke.

Viwanja hivi hutumika kwa 
Ligi Daraja la Kwanza Tanza-
nia Bara. Kwa upande wa Ligi 
Kuu, viwanja vilivyozuiwa ni 
Jamhuri Morogoro na Namfua 
uliopo Singida.

Wambura amesema 
wamevizuia viwanja hivi kuto-
kana na ubovu kwenye eneo 
la kuchezea ‘pitch’ na kuagiza 
wahusika wawe wamereke-
bisha hali hiyo kabla ya ma-
pumziko ya wiki ya mechi za 
kimataifa, yaani Kalenda ya 
Fifa kumalizika.

Akaongeza kuwa kama hali 
haitotengemaa basi wahusika 
watatakiwa watafute viwanja 
vingine mbadala hadi viwanja 
hivyo vitakaporekebishwa.

Ikumbwe kuwa Uwanja wa 
Jamhuri Morogoro unatumi-
wa na Mtibwa Sugar kama 
uwanja wake wa nyumbani, 
huku Singida United ikitumia 
Uwanja wa Namfua.

Hapa naona inaweza kuwa 
rahisi zaidi kwa Singida Unit-
ed, kwani inaweza kupeleka 
mechi zake kwenye Uwanja 
wa Jamhuri Dodoma, lakini 
tatizo linaweza kuwa ni kwa 
Mtibwa Sugar.

Timu hiyo inatumia uwan-
ja huo mkubwa, baada ya 

uwanja wake wa Manungu 
kuondolewa kwenye orodha 
ya viwanja vinavyotumika Ligi 
Kuu msimu huu kutokana na 
kutokidhi viwango.

Niipongeze Bodi ya Ligi 
kwani uamuzi huu unaweza 
kufanya viwanja hivyo vi-
karekebishwa. Kwa muda 
mrefu wamiliki wa viwanja 
hivi wametakiwa kurekebishe 
viwanja hivi, lakini baadhi yao 
wameonekana kama vile kuz-
iba pamba masikioni, hivyo 
kama vikizuiwa inaweza kabi-
sa kuwafanya wakaharakisha 
marekebisho.

Hata Rais John Magufuli, 
Mei 19, mwaka jana, wakati 
akiwakabidhi Simba Kombe la 
Ubingwa wa Ligi Kuu kwenye 
Uwanja wa Taifa, aliwataka 
wahusika na wasimamizi wa 
viwanja   vingi nchini am-
bavyo vinamilikiwa na Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), kuvi-
boresha ili mpira uchezeke 
vizuri.

Kwa bahati nzuri kuna 
baadhi ya viwanja vinavyo-
milikiwa na CCM, vimeanza 
kukarabatiwa na kuwa vizuri 
na vyenye kuchezeka wakitii 
agizo hilo, mfano CCM Kirum-
ba Mwanza na Samora Iringa, 
lakini baadhi kama vile Jam-
huri na vingine ambayo havi-
kutajwa bado havijafanyiwa 
matengenezo.

Viwanja vingi mikoani, 
pamoja na matatizo men-
gine, lakini ubovu mkubwa 
ni eneo la kuchezea ambapo 
wachezaji wamekuwa waki-
pata shida kuonyesha vipaji 
vyao, lakini kucheza kwe-
nye mfumo ambao wame-

fundishwa na walimu wao.
Kutokana na hali hiyo ili 

kuendana na uwanja jinsi ul-
ivyo, wachezaji wamekuwa 
wakibutua tu mipira kwa 
mtindo wa ‘bora liende’ na ku-
sababisha hata mashabiki wai-
kose burudani waliotaka kuio-
na baada ya kuingia uwanjani 
na pesa zao.

Nakumbuka kwenye 
mechi kati ya Mtibwa dhidi 
ya Mbeya City Septemba 29 
kwenye Uwanja wa Jamhuri 
Morogoro, wenyeji Mtibwa 
walifungwa bao ambalo hali-
kutokana na ubora wa Mbeya 
City au mchezaji, bali ubovu 
wa uwanja, kwani lilipigwa 
shuti dhaifu       ambalo kipa 
Shaaban Kado alitarajia kuli-
daka, mpira ulidunda sehemu 
kwenye uwanja huo mkavu 
na usio na majani, ukapoteza 
uelekeo kabla ya kuingia wa-
vuni.

Waliokuwa wanaanga-
lia mechi hiyo kwenye tel-
evisheni walishangaa sana, na 
huenda ikawa hili limesababi-
sha zaidi kuisukuma Bodi ya 
Ligi kuzuia viwanja vya aina 
hiyo.

Viwanja hivyo pia vinasaba-
bisha wachezaji wengi kuwa 
majeruhi mara kwa mara, 
hivyo kwa hili Bodi ya Ligi 
wanastahili sifa na iike ma-
hali sasa ligi ichezwe kwenye 
viwanja ambavyo wachezaji 
watafurahia kucheza, wanao-
ingia kwa viingilio watafura-
hia kuangalia kandanda 
sai la ufundi, lakini hata 
wanaoangalia kwenye tel-
evisheni nao kufurahia wana-
chokiona.

Heko Bodi ya Ligi, viwanja 
vibovu vinaumiza wachezaji

 Muungwana Lazima Nilonge
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HATIMAYE wawakilishi wa Tanzania katika michuano ya ki-
mataifa, Klabu ya Yanga imeanza maandalizi ya mechi yao ya 
mchujo kuwania kufuzu hatua ya makundi ya Kombe la Shirik-
isho Afrika baada ya kumfahamu mpinzani wao. 

Yanga imeangukia Kombe la Shirikisho baada ya kutolewa na 
Zesco ya Zambia kwenye raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Na tayari Shirikisho la Soka Afrika (Caf ), lenye dhamana na mi-
chuano hiyo, limeshaendesha droo ya michuano hiyo ambapo 
Yanga itakutana na Pyramids ya Misri ikianzia nyumbani katika 
Uwanja wa CCM Kirumba Oktoba 27, mwaka huu kabla ya kuru-
diana wiki mbili baadaye.

Na endapo Yanga itapata matokeo ya jumla katika mechi hizo 
mbili nyumbani na ugenini, itafuzu moja kwa moja hatua ya 
makundi. 

Hata hivyo, baada ya droo hiyo kupangwa kumekuwapo na 
maneno mengi kutoka kwa wachambuzi wa soka wengi waki-
amini, huo ndio mwisho wa safari ya Yanga kimataifa kwa msimu 
huu. 

Vitisho, au kujiaminisha kwa wanaovitoa kwa Yanga ni kuto-
kana na uimara wa kikosi cha Pyramids ambacho kinaundwa na 
wachezaji kutoka Brazil na Colombia. 

Na si suala tu la kwamba wanatoka nchi hizo zilizopiga hatua 
kubwa kisoka, bali pia wanaamini wachezaji hao sita ambao 
gharama ya kuwanunua ni zaidi ya Sh. bilioni 80 za Tanzania, in-
amaanisha ni wa daraja la juu ukilinganisha na nyota wanaoun-
da kikosi cha Yanga.

Pia kitendo cha Pyramids hadi sasa kushika nafasi ya pili 
nyuma ya vinara, Al Ahly kwenye msimamo wa Ligi Kuu Misri 
kunawafanya wengi waamini Yanga haitaweza kupenya hatua ya 
makundi.

Lakini pamoja na hayo yote, Nipashe tunaamini mpira hauche-
zwi kwa kuangalia gharama ya wachezaji husika kikosini wala 
nchi wanapotoka au nafasi yao kwenye ligi ya nyumbani. 

Ni kweli tunakubaliana na gharama ya mchezaji mara nyingi 
inatokana na ubora wake, lakini hiyo haiwezi kuwa sababu ya ku-
jiaminisha kwamba inaweza kuibeba Pyramids mbele ya Yanga. 

Tulishuhudia msimu uliopita kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika 
kelele kama hizo za wachambuzi na mashabiki wakiitoa Simba 
dhidi ya Al Ahly kabla na baada ya kuchezea kichapo cha mabao 
5-0 nchini Misri. 

Wengi walijiamisha kuwa Simba ingechezea tena kichapo ny-
umbani na imani hiyo ikiongezeka kutokana na Al Ahly kuwa 
wachezaji ghali huku ikielezwa kuna mmoja aliyenunuliwa kwa 
zaidi ya Sh. bilioni tano za Tanzania ukilingabisha na kikosi cha 
‘Wekundu wa Msimbazi’ hao ambacho kikosi kizima kilikuwa 
cha Sh. bilioni moja tu. 

Hata hivyo, Simba iliyokuwa ikitamba kwa kaulimbiu yao 
ya “Kila Mtu na Ashinde Nyumbani Kwao” ilifanya kweli na ku-
wachapa wanafainali hao wa Ligi ya Mabingwa Afrika wa msimu 
wa 2017/18.

Hivyo, hakuna kinachoshindikana kwa Yanga kufanya maaja-
bu kama hayo ya Simba ama zaidi kama maandalizi ya kina, mi-
pango na mikakati itafanyika kuelekea mechi hiyo huku ikipuuza 
kelele za wanaowabeza. 

Yanga imekamilika idara zote kasoro tu safu ya ushambuliaji 
ndiyo inayohitaji kusukwa vema ili iweze kutumia vema nafasi 
inazopata, lakini timu hiyo ikipaswa kupata mechi nyingi za 
kiraiki ama kuzitumia hizi za Ligi Kuu ili kuwa na muunganiko 
mzuri.

Hilo likifanyika, hakika itazima kelele zote hizi ambazo Ni-
pashe tunaziona ni sawa na kelele za chura ambazo siku zote 
haziwezi kumzuia tembo kunywa maji. 
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WISIGANA NYERERE;

Mbia wa Kambarage Butiama - Ikulu
Na Mashaka Mgeta, Butiama

INGAWA si rahisi kumfananisha moja kwa 
moja na Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere, lakini zipo ishara na ma-
tendo ya utawala wa awamu ya tano chini ya 
Rais Dk. John Magufuli za ‘kufuata nyayo’ za 
mwasisi huyo wa uhuru wa Tanganyika na 
baadaye Tanzania.

Ndivyo anavyoamini Wisigana Nyerere 
(86), kaka pekee aliyebaki katika uzao wa 
Mtemi Nyerere Burito ambaye ni baba mzazi 
wa Mwalimu Nyerere.

Wisigana aliyezaliwa mwaka 1933 ni mto-
to wa tisa kuzaliwa kutoka kwenye tumbo la 
Mugara Mutiro, mke wa nane kati ya wake 22 
wa Mtemi Nyerere Burito.

Ingawa historia ya maisha yake na Mwal-
imu Nyerere  (pichani) inatokea mbali, lakini 
Wisigana anasema ndiye aliyeongozana na 
Mwalimu Nyerere kutoka kijijini Butiama 
kwenda Pugu, alikokwenda kufundisha.

“Mwalimu Nyerere kwa vile alikuwa 
msomi na mimi niliishia darasa la tatu, alin-
ichukua twende wote ili nikamsaidie kazi 
ndogo ndogo za nyumbani,” anasema Wi-
gisana anayejishughulisha na shughuli za 
kilimo na ufugaji kijijini Butiama.

Makazi yake yamepakana na mji wa awali 
wa Mwalimu Nyerere alioujenga wakati ak-
ishiriki shughuli za kutafuta uhuru, kabla ya 
kurejea kwenye makazi ya baba yake, Mtemi 
Nyerere Burito yanayojulikana kwa Kizanaki 
kama Mwitongo, maana yake ni mahame.

KUJIUNGA TANU

Wisigana anasema, baada ya kuwasili 
Pugu mwaka 1953, Mwalimu Nyerere alishiri-
ki shughuli za kisiasa zilizolenga kudai uhu-
ru, hivyo kujikuta akikabiliwa na ushindani 
mkubwa kutoka kwa wakoloni na baadhi ya 
Watanganyika (sasa Watanzania) walioanzi-
sha upinzani dhidi yake.

Anasema haikuwa rahisi kumshauri 
Mwalimu Nyerere kuiepuka hatari iliyomka-
bili kwa kumtaka asiendelee na harakati za 
kudai uhuru, badala yake, yeye na wenzake 
waliendelea kumsaidia na kumtia moyo.

Wisigana anasema, mwaka 1954, TAA 
ilibadilika kuwa Tanganyika African Nation 
Union (TANU) na Mwalimu Nyerere aliende-
lea kuwa kiongozi wake.

Anasema ilipofika mwaka 1961, Tanganyi-
ka ilipata uhuru, yeye na dada zake wawili, 
Nyabhisenye na Nyakwe walikwenda kuishi 
Ikulu ya Magogoni jijini Dar es Salaam wak-
iwa na Mwalimu Nyerere aliyekuwa Waziri 
Mkuu na baadaye Rais wa Tanganyika (sasa 
Tanzania). 

Wisigana anasema, baada ya kufika jijini 
humo, alipewa kazi ya kuwa mwangalizi wa 
mashamba ya serikali yaliyokuwa Mjimwe-
ma jijini Dar es Salaam na Iringa.

Anasema mwaka 1962, alirejea nyumbani 
kwake kijijini Butiama na kujishughulisha 
na kilimo na ufugaji, kazi zilizomfanya kuwa 
miongoni mwa wafanyabiashara wakubwa 
wa wakati huo.

Wisigana anasimulia licha ya maisha ali-
yoishi Ikulu, kurejea kwake kijijini hakukum-
sononesha kwa vile msingi wa maisha yake 
ulikuwa huko na kwamba hata Mwalimu Ny-
erere alikuwa anathamini maisha ya kijijini, 
licha ya kuwa kiongozi wa nchi.

Anasema kazi ya kwanza aliyoifanya ni 
kusimamia ujenzi wa nyumba ya Mwalimu 
Nyerere iliyopo eneo la ukoo wa Mtemi Ny-
erere, lililogawanywa kwa wana-ukoo aki-
wamo yeye (Wisigana).

Maneno hayo aliyotamka wakati wa uzin-
duzi wa makazi yake aliyojengewa na Jeshi la 
Kujenga Taifa ( JKT) eneo la Mwitongo, ma-
hali yalipokuwa makazi ya baba yake, Mtemi 
Nyerere.

Wisigina ambaye kwa sasa ameteguka 
mguu, anaishi kwenye eneo hilo akiwa 
hana usaidizi kutoka kwa watu na taasisi 
zilizokuwa karibu na Mwalimu Nyerere.

MWALIMU ALIUKABILI  UPINZANI 

Wisigana anasema, moja ya mambo yali-
yomweka Mwalimu Nyerere katika hatari 
na tishio la kukata tamaa ni vikwazo kutoka 
kwa wakoloni na upinzani kutoka kwa Wa-
tanganyika wazawa, akiwamo (jina tunalo) 
aliyewahi pia kuwa Katibu Mkuu wa TANU.

Anasema, ulikuwa wakati mgumu kwa 
vile, licha ya kuwapo vikwazo hivyo, haiku-
wezekana kumshawishi Mwalimu Nyerere 
aachane na harakati za kudai uhuru, badala 
yake wasaidizi wake akiwamo yeye (Wisiga-
na) waliendelea kufuata maagizo yake.

Hata hivyo, anasema licha ya ushindani 
huo, Mwalimu Nyerere alijenga hoja kuka-
biliana na upinzani dhidi yake hadi kufani-
kisha kupatikana kwa uhuru.

HULKA YAKE KIJIJINI

Wisigana anasema wakati wa uhai, 
Mwalimu Nyerere alitenga muda wa kuishi 
na watu wa jamii yake katika kijiji cha Butia-
ma, akiwa katika hulka na tabia zisizokuwa 
tofauti na anapokuwa katika majukumu 
yake ya kitaifa na kimataifa.

Anasema, yapo mambo mengi yali-
yomchukiza hasa hongo zilizotawala kuan-
zia ngazi za chini kwenye jamii hadi kitaifa.

Pia Wisigana anasema hali ya kupenda 
ubinafsi na kujilimbikizia mali inayopaswa 
kutumika kwa maslahi ya watu wengi, 
ilikuwa miongoni mwa machukizo kwa 
Mwalimu Nyerere. Anasema, ufuatiliaji na 
hatua zinazochukuliwa na utawala wa Rais 
Dk. Magufuli hasa katika kudhibiti rushwa, 
matumizi mabaya ya madaraka na kudhibi-
ti wizi dhidi ya mali za umma, vinaashiria 
‘kufuata nyayo’ za Mwalimu Nyerere.

“Kwa hali ilivyo sasa tunaiona serikali in-
atumia mbinu za Mwalimu Nyerere na hali 
ikiendelea hivi, mambo mengi aliyokuwa 
akiyasimamia (Mwalimu Nyerere) yatare-
jea hata kama si kwa kiwango kile cha awa-
mu ya kwanza,” anasema.

KUPENDA VIKAO

Wisigana anasema jitihada zozote zina-
zofanywa kumuenzi Mwalimu Nyerere, 
zinapaswa kutoa kipaumbele kufanyika 
kwa vikao, ili kupata mawazo mapana zaidi 
yanayosaidia kufikia uamuzi sahihi kama 
alivyofanya (Mwalimu Nyerere).

“Viongozi wetu waendeleze utamaduni 
wa kukaa vikao, Mwalimu Nyerere alipen-
da sana vikao kuanzia kwenye ukoo wetu. 
Hata uamuzi aliokuwa anauchukua kwa 
sehemu kubwa ulitokana na majadiliano ya 
kwenye vikao,” anasema.

MAISHA YA KIDINI

Wisigina anasema Mwalimu Nyerere 
alipenda dini hasa Kanisa Katoliki, hadi 
alipobatizwa kwenye misheni (hivi sasa ni 
parokia) ya Nyegina mkoani Mara mwaka 
1953.

Anasema, mbali na Nyegena, misheni Ka-
toliki nyingine zilizokuwapo kwenye ukan-
da huo ni Bumangi na Busegwe.

“Baada ya kuingia kwenye ukatoliki na 
kubatizwa jina la Julius, Mwalimu Nyerere 
alianza kufundisha dini kwa Wazanaki, in-
gawa hakueleweka kwa urahisi,” anasema.

Anasema baada ya jitihada zake hizo, 
Mwalimu Nyerere aliamua kumleta Padri 
mmoja (ambaye hamkumbuki jina) kwe-
nye misheni ya Magorombe iliyopo kijijini 
Butuguri na baadaye, akamwezesha ujenzi 
wa Kanisa Katoliki Parokia ya Butiama al-
ipokuwa akisali.

Anasema, wakati Mwalimu Nyerere akiji-
wajibika katika kueneza dini kupitia kanisa 
Katoliki, Mtemi Edward Wanzagi alijiunga 
katika kanisa la Last Church of God. Wakati 
huo walikuwa wakisali chini ya mti.

Wisigana anasema, licha ya kuwa kwake 
karibu na Mwalimu Nyerere, yeye mwe-

nyewe hakubatizwa, kwa vile baada ya 
kushiriki mafunzo na kufikia ukomo wa ku-
batizwa, Mwalimu Nyerere aliondoka Pugu 
kutokana na mgongano wa kisiasa ulioku-
wapo. “Nilishiriki mafundisho pale Pugu, la-
kini wakati nikikaribia kubatizwa, Mwalimu 
Nyerere, aliondoka na mimi nikaondoka, 
hivyo sikubatizwa hadi sasa,” anasema.

TAA NA TANU

Wisigana anasema baada ya chama cha 
Tanganyika African Association (TAA) 
kubadilika kuwa Tanganyika African Nation 
Union (TANU), alikabidhiwa kadi namba 
14, hivyo kuwa miongoni mwa walioshiriki 
kuandikisha wanachama wapya.

Anasema, uandikishaji huo ulikabiliwa 
na vitisho kutoka kwa wakoloni, hivyo ku-
walazimu kujificha na wakati mwingine ku-
waandikisha wanachama wapya kwa usiri 
mkubwa.

SHANGWE ZA UHURU

Wisigana anasema Desemba 9, 1961 akiwa 
kijijini Butiama, dunia ilitangaziwa uhuru 
wa Tanganyika, hivyo kusababisha shangwe 
kubwa maeneo mengi ya nchi, lakini zaidi 
kijijini Butiama.

“Tulikesha tukipiga na kucheza ngoma, 
tulikula na kunywa vyakula vya kitamaduni, 
tukafurahi sana kwamba kijana wetu am-
etimiza utabiri wa baba yake,” anasema.

Kwa mujibu wa Wisigana, Mwalimu Ny-
erere alipaswa kuwa miongoni mwa Wate-
mi, lakini baba yake, Mtemi Nyerere alikataa 
kwa sababu ya kuamini kwamba atakuwa na 
majukumu makubwa ya kitaifa.

“Mtemi Nyerere alisema Kambarage 
(Mwalimu Nyerere) hapaswi kuwa Mtemi 
kwa sababu utawala wake ni wa eneo dogo, 
lakini uwezo alionao utamfanya kuwa na 
majukumu kwa nchi nzima,” anasema.
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Serikali yakataza kufukuza 
wanafunzi karibia mitihani

Mbarawa ateua sita
Na Renatha Msungu,  DODOMA

WAZIRI wa Maji, Prof. Makame Mbarawa, 
amewateua wakurugenzi watendaji sita wa 
mamlaka za majisai na usai wa mazingira 
kwenye maeneo mbalimbali nchini.

  Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na 
Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Prof. Kitila 
Mkumbo,  waziri huyo amemteua Mhandisi 
Ndele Mengo kuwa Mkurugenzi Mtendaji 
wa Mamlaka ya Majisai na Usai wa Mazin-
gira j ijini Mbeya (Mbeya UWSSA) ambaye 
amechukua nafasi ya Mhandisi Simon Shau-
ri aliyemaliza muda wake.

  Alisema Mhandisi Mengo kabla ya ku-
teuliwa alikuwa Meneja wa Ufundi katika 
mamlaka hiyo.  

Mwingine aliyeteuliwa katika uteuzi huo 
ni  Mhandisi Aron Joseph ameteuliwa kuwa 
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa   Mam-
laka ya Majisai na Usai wa Mazingira Mjini 
Moshi (MUWSA), ambaye  amekuchukua na-
fasi ya Joyce Ally Msiru ambaye amemaliza 

muda wake na kabla ya uteuzi Mkurugenzi 
wa Idara ya Uzalishaji na Usambazaji Maji   
katika Mamlaka ya Majisai na Usai wa Maz-
ingira jijini Dar es Salaam  (DAWASA). 

 Pia Mhandisi Justine Rujomba ameteuli-
wa kuwa Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mamlaka ya Majisai na Usai wa Mazingira 
jijini Arusha (AUWSA) ambapo amechukua 
nafasi ya Mhansiai Ruth Koya aliyemaliza 
muda wake. Rujomba alikuwa mhandisi ka-
tika Mamlaka ya Majisai na Usai wa Mazin-
gira Mjini Moshi (MUWSA).

  Wengine walioteuliwa ni Mhandisi 
Leonard Msenyele ambaye ameteuliwa 
kuwa Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Mam-
laka ya Majisai na Usai wa Mazingira jijini 
Mwanza (MWAUWSA). Anachukua nafasi ya 
Mhandisi Anthony Sanga aliyeteuliwa hivi 
karibuni kuwa Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Maji.

  Alisema kabla ya uteuzi huo, Mhandisi 
Msenyele alikuwa Meneja wa Miradi katika 
Mamlaka hiyo. 

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imepiga marufuku 
tabia ya baadhi ya shule hasa bi-
nafsi kufukuza wanafunzi kwa 
sababu ya utovu wa nidhamu 
kipindi wanapokaribia kufanya 
mitihani ya kitaifa.

Katazo hilo lilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Katibu 
Mtendaji wa Baraza la Taifa la 
Mitihani (NECTA), Dk. Charles 
Msonde, kwenye mahafali ya 15 
ya Shule ya Msingi Tusiime ya 
Tabata jijini Dar es Salaam.

Alisema kuna waraka wa 
serikali unaoeleza adhabu inay-
ostahili kuchukuliwa kwa mwa-
nafunzi anayefanya makosa 
anapokaribia kumaliza shule 
badala ya   kumfukuza shule 
moja kwa moja.

Dk. Msonde alisema kum-
fukuza shule hakumuumizi 
mwanafunzi pekee, bali ni 
maumivu makubwa kwa mzazi 
wake  ambaye ametumia muda 
mrefu na gharama kubwa kum-
somesha.

“Jiweke wewe kwenye nafasi 
ya mzazi, umemsomesha mto-
to wako kuanzia awali anaika 
darasa la saba, kidato cha nne 
au cha sita anafukuzwa uta-
jisikiaje?”     Alihoji na kuende-
lea: 

“Ni dhahiri kama ni mtoto 
wako utaumia, sasa kwanini 
shule isikae na mzazi wa mwa-
nafunzi wakaona namna ya 
kumsaidia ili amalize salama.”

Vile vile, alisema baadhi ya 
shule zimekuwa zikishikilia 
vyeti vya wanafunzi kama se-
hemu ya kuwashinikiza walipe 
ada au adhabu kwa wale wato-
vu wa nidhamu, jambo ambalo 
alisema si sahihi.

Dk. Msonde aliwapongeza 
walimu na wamiliki wa shule 
hiyo, kwani imekuwa ikifanya 
vizuri kitaifa kwenye matokeo 
mbalimbali na hiyo imetokana 
na juhudi kubwa inayofanywa 
na walimu hao na mazingira 
mazuri yaliyopo.

“Ndugu zangu wazazi haya 
yaliyofanywa hapa na wanafun-

zi si mambo ya kawaida ni 
mambo ya ajabu sana, huwezi 
kuamini kwamba mwanafunzi 
wa darasa la tatu anaweza 
kusimama mbele za watu 
akajieleza kwa  ufasaha kwa 
kujiamini tena      kwa lugha ya 
Kiingereza.”

“Mwingine amesoma hotuba 
ya Kiingereza kwa ufasaha, la-
kini aliyenivutia zaidi ni yule 
aliyekuwa akitafsiri maana ali-
kuwa hasomi sehemu yoyote, 
lakini ametafsiri kwa ufasaha 
kwelikweli na naona watu wa-
naotafuta wakalimani huyo 
wa leo atawafaa,” alisema Dk. 
Msonde.

Dk. Msonde aliyasema hayo 
baada ya kujionea shindano la 
wanafunzi hao wakijieleza kwa 
ufasaha na kwa ujasiri kuhusu 
umuhimu wa kujiamini kwe-
nye maisha mbele ya wageni 
waliohudhuria mahafali hayo 
na mwingine kusoma hotuba   
ya Kiingereza kwa ufasaha 
huku mwenzake akitafsiri bila 
kusoma popote.

INATOKA UK. 2

kuwa ameshapona kabisa 
baada ya kukamilisha safari 
yake ndefu ya kimatibabu 
iliyoanza tangu Septemba 9 
mwaka juzi jijini Dodoma na 
baadaye jijini Nairobi, Kenya na 
Ubelgiji alikokamilisha mat-
ibabu yake, hivyo kueleza kuwa 
sio sababu tena ya kuendelea 
kumuweka nje ya nchi.

Gazeti hili lilimtafuta Mkuu 
wa Jeshi la Polisi nchini (IGP) 
Simon Sirro, jana kuhusu madai 
ya Lissu na Chadema,  lakini 
simu yake haikupokelewa.

 Hata hivyo, akizungumzia 
kuhusu usalama wa mwa-
nasheria huyo wa Chadema 
miezi mitano iliyopita, IGP 
Sirro alisema kukurejea  kwa  
Lissu kutasaidia kukamilisha 
uchunguzi na kufahamu wali-
ohusika  na shambulio  lake, na 
kwamba kama  raia wengine  
wa  Tanzania, anahakikishiwa  
usalama  wake kwa mujibu wa 
sheria  na taratibu za nchi.

“Kwanza  tunashukuru  kuwa  
amepona  na  sasa anarejea,  
tutaweza kufahamu  zaidi  wali-
ohusika na shambulio  lake, la-
kini pili usalama wake ni jambo 
la muhimu  kama  raia mwing-
ine  yeyote  wa nchi hii ndio 
maana hata  wewe  upo salama  
kwa  hiyo tutahakikisha  anaku-
wa salama,”   Sirro alisema.

Awali Lissu alipanga kurejea 
nchini Septemba 9, mwaka huu 
siku ambayo mwaka 2017 ali-
pigwa risasi 32 na watu wasio-
julikana huku risasi 16 zikidaiwa 
kumpata mwilini, lakini baadaye 
aliahirisha kurudi kwa madai 
kuwa alikuwa hajamalizana na 
madaktari wake.

Hata hivyo Lissu aliahidi 
kuwa baada ya kuzungumza na 
madaktari wake Oktoba Mosi na 
Oktoba 8, mwaka huu angepan-
ga tarehe nyingine ya

kurejea nchini kabla ya 
kuahirisha tena wiki iliyopita 
safari hii akizungumzia hofu ya 
usalama wake.

Chadema yafunguka 
Lissu kurejea nchini 

Siku 14 kubomoa nyumba mpakani
Na Ibrahim Yassin, SONGWE

MKUU wa Mkoa wa Songwe, Brigedia Jen-
erali, Nickodemus Mwangela, ametoa siku 21 
kwa wakazi waliojenga maeneo ya mpaka wa 
Tanzania na Zambia wawe wamebomoa ny-
umba zao wenyewe na kuhama.

Agizo hilo linafuatia  maelekezo ya Rais  
John Magufuli kuwataka watu hao wabomoe 
nyumba hizo na kuhama.

Rais Magufuli alitoa maelekezo hayo akiwa 
mkoani Songwe hivi karibuni  kwenye ziara 
ya kikazi katika mji wa Tunduma akiwa na 
Rais wa Zambia, Edgar Lungu, wakati wak-
izindua kituo cha pamoja cha forodha.

Mkuu wa Mkoa akizungumza kwenye 
mkutano wa hadhara jana mjini Tundu-
ma, alisema   kutokana na agizo la Rais la 

kuachwa wazi eneo la mpaka huo linatakiwa 
lifuate ili eneo hilo liwe wazi, na kwamba hata 
kiongozi mwenzake upande wa Zambia naye 
anafanya mikutano akiwaeleza wananchi 
kuwa wahame ili eneo hilo liwe wazi kama 
walivyoelekeza. Alisema wakazi wa Tun-
duma wote ambao wamejenga kwenye mita 
50 waondoke mapema kabla ya muda huo 
kuika kutokana na agizo ambalo limetolewa 
kutokana na umuhimu wa mpaka huo.

Alisema mwaka 2017 Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, aliagiza eneo la mpaka liwe wazi 
ambapo pia Mkuu wa Mkoa mtaafu, Chiku 
Galawa, alihamasisha watu wahame, lakini 
wananchi hawakutekeleza agizo hilo, jambo 
lililosababisha Rais Magufuli kuagiza tena 
akiwa na Rais Lungu ambaye naye aliwaagiza 
wananchi wake wabomoe.
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Na Mwandishi Wetu

 WAFANYABIASHARA 10 wa-
nachama wa Klabu za Biashara 
za Benki ya NMB (NMB Busi-
ness Club), wameondoka nchini  
kwenda China, kushiriki maonye-
sho ya 125 ya Canton Fair 2019, 
yanayofanyika wiki hii mjini 
Guangzhou, ikiwa ni sehemu ya 
ziara yao ya kibiashara ya siku 
10.

Akizungumza katika hafla 
ya kuwaaga wafanyabiashara 
hao kutoka kanda mbalimbali 
za klabu zao nchini, Mkuu wa 
Kitengo cha Biashara wa NMB, 
Donatus Richard, aliwataka kuwa 
mabalozi wema wa NMB wakiwa 
China na kutumia vema elimu 
watakayopata kupitia maonye-
sho watakayoshiriki.

“Ni matumaini yetu kwamba 
mtaitumia vizuri safari hii kuji-
funza fursa mbalimbali za kibi-
ashara zikiwamo za uwekezaji 
wa viwanda ili kuendana na kasi 
ya Tanzania ya Viwanda.

“Kufanya hivyo kutawasaidia 
kuongeza mbinu katika nyanja 
mbalimbali, ikiwamo kujua kwa 
namna gani mnaweza kushiriki-
ana kufanya biashara kimataifa, 
hatua ambayo itawanyanyua 
kiuchumi,” alisema Richard, huku 
akiwataka kurejea wakiwa bora 
zaidi kimbinu katika kukuza 
mitaji yao.

Donatus aliwasisitiza wafan-
yabiashara hao kuwa furaha ya 
benki hiyo kama taasisi kinara 
ya fedha nchini itakuwa ni 
kushuhudia mapinduzi chanya 
ya kimaendeleo kupitia elimu 
watakayopata kupitia ziara na 
maonyesho watakayoshiriki 
China.

Akitaja vigezo vilivyotumika 
kupata wafanyabiashara hao 10 
kutoka miongoni mwa wanacha-
ma zaidi ya 200,000 kote nchini, 
Richard alisema ni pamoja na 
rekodi nzuri za marejesho ya 
mikopo na nguvu ya ushawishi 
ya mwanachama kuongeza wa-
nachama/wateja wapya katika 
NMB.

Mwenyekiti wa NMB Busi-
ness Club Wilaya ya Ilala, Award 
Mpandila, ambaye ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa Kamuni ya 
Mpandilah General Supplies Ltd, 
aliishukuru benki hiyo kwa fursa 
waliyowapa, ambayo ana uhaki-
ka inaenda kubadili mifumo yao 
kibiashara.

Alibainisha ya kwamba, ziara 
ya siku 10, inayoambatana na 
ushiriki wa Maonyesho ya Can-
ton Fair 2019, vitawaongezea 
elimu na kuwatia chachu ya 
mafanikio kibiashara na kwamba 
watarejea wakiwa wamejenga 
chaneli za ushirikiano na wafan-
yabiashara wa nchi hiyo.

“Ni fursa ambayo inatamaniwa 
na kila mtu aliye na kiu ya 
maendeleo,” alisema Mpandilah.

 

Na Tiganya Vincent,         
TABORA

WANAWAKE mkoani Tabora 
wametakiwa kujitokeza kwa win-
gi kuchukua fomu za kugombea 
nafasi mbalimbali wakati wa uch-
aguzi ujao wa serikali za mitaa.

Wito huo ulitolewa na Mkuu 
wa Mkoa wa Tabora, Aggrey 
Mwanri, wakati akizungumza 
na wakazi wa Wilaya ya Sikonge 
wakati wa   ukaguzi wa uandik-
ishaji wa wananchi   wenye sifa 
kwa ajili ya uchaguzi ujao.

 “Fomu zitakapoanza ku-
tolewa, jitokezeni kwa wingi ili 
mchukue fomu kwa ajili kuwania 
kuchaguliwa kuwa viongozi ka-

tika maeneo yenu mnayoishi,” 
alisema.

Aidha, aliwataka wananchi 
ambao wameshajiandikisha ku-
hakikisha wanafanya maamuzi 
sahihi wakati wa kuwachagua 
viongozi wa ngazi za vitongoji, 
mitaa na vijiji. Mwanri alisema ni 
vema wakachagua viongozi am-
bao watakuwa mstari wa mbele 
kuwaletea maendeleo na ambao 
hawana kasoro.

Alisema endapo watafanya 
makosa katika uchaguzi huo, ki-
jiji au mtaa husika utateseka kwa 
kipindi cha miaka mitano kuto-
kana na kiongozi mbovu.

Katika hatua nyingine aliwa-
taka wananchi wenye sifa ambao  

hawajiandikisha kutumia siku ya 
mwisho kuhakikisha wanajiorod-
hesha ili waweze kushiriki katika 
zoezi la kidemokarasia na kuwa-
pata viongozi wawatakao.

Wakati huo huo, wakazi wa 
Mkoa wa Tabora ambao ni raia 
wametakiwa kuwaichua wageni 
ambao wanataka kujiandikisha 
na wengine kugombea nafasi 
mbalimbali katika uchaguzi ujao 
wa serikali za mitaa.

Mwanri alisema serikali il-
ishaweka wazi kuwa watu ambao 
sio Watanzania wakiwamo wale 
wanaoishi katika Kambi ya Uly-
ankulu hawatashiriki uchaguzi 
huo kwa kujiandikisha wala 
kuomba kuchaguliwa kushika 

nafasi mbalimbali za uongozi.
Mwanri alisema endapo ita-

bainika kuwa kuna watu ambao 
sio Watanzania wamejiandikisha 
kinyume cha agizo la serikali, wa-
tachukuliwa hatua kali za kishe-
ria.

Katika hatua nyingine, amewa-
tahadharisha viongozi wa asasi 
za kiraia na watu mbalimbali ku-
toka mataifa mbalimbali ambao 
wameomba kuwa waangalizi wa 
uchaguzi ujao katika mkoa huo 
kufanyakazi walioomba.

Alisema serikali haitasita ku-
wachukulia hatua kali wale wote 
ambao watafanyakazi nje ya ile 
ya uangalizi kama walivyoomba 
na kukubaliwa na serikali.

Wanachama 10
Klabu Biashara 
waenda China

Wanawake wahimizwa kuchukua fomu

Mkuu wa Kitengo cha Biashara wa Benki ya NMB, Donatus Richard, akimkabidhi mfanyabiashara  Award Mpandila zawadi baada ya 
kuibuka mshindi wa safari ya kwenda China jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Futuna Seleman, RUFIJI

M
KUU wa Wilaya 
ya Ruiji mkoani 
Pwani, Juma Nj-
wayo, amewataka 

wananchi wilayani humo kuch-
agua viongozi watakaoweza 
kuwasaidia kuleta maende-
leo badala ya kuwachagua  
wanaochangia kuchochea 
migogoro hususan ya wafugaji 
na wakulima.

Amesema viongozi hao 
wamekuwa wakijinufaisha kwa 
migogoro hiyo.

 Ameyasema hayo wakati aki-
hamasisha  uandikishaji wa daf-

tari la wakazi kwa ajili ya kupiga 
kura katika uchaguzi wa serikali 
za mitaa utakaowahusisha vion-
gozi wa mitaa, vitongoji na vijiji 
Novemba 24, mwaka huu.

“Msichague viongozi wanao-
ingiza ng’ombe usiku kwenye 
maeneo yenu, huku nyie mna-
gombana wenzenu wanaku-
sanya fedha… wakati umeika 
wa kutowachagua viongozi hao, 
chagueni wanaoweza kuwa-
saidia kuwaletea maendeleo 
yenu, hiyo ndiyo dawa,” alisema 
Njwayo. Aliwakumbusha wa-
nanchi hao kujitokeza kwa siku 
zilizobakia kujiandikisha kwa 
kuwa hiyo ndiyo nafasi pekee 

itakayomwezesha kila mwa-
nanchi kupiga kura.

“Nawaambieni ndugu zangu 
msijidanganye vitambulisho 
vya mpigakura  havitatumika 
haviruhusiwi kisheria… kaji-
andikisheni na nyie watendaji 
piteni nyumba hadi nyumba 
mashambani wafateni wa-
nanchi wajiandikishe kwa kuwa 
ni haki yao kupiga kura,” alise-
ma Njwayo.

Awali Kamanda wa Takukuru 
Wilaya ya Ruiji, Gwakisa Mwai-
kela, aliwataka wagombea kue-
puka vitendo vya rushwa ka-
tika uchaguzi na wananchi nao 
kukataa kupokea rushwa kwa 

kuwa sheria itachukua mkondo 
wake.

“Chagueni viongozi wataka-
oweza kuwasaidia kuwaletea 
maendeleo, msikubali kupewa 
zawadi wala kitu chochote che-
nye kiashiria cha rushwa sheria 
itawabana, haitaangalia nani ni 
nani,” alisema Gwakisa.

Baadhi ya wananchi wal-
isema mwitikio mdogo wa kiji-
andikisha unatokana na baadhi 
ya wananchi kushinda masham-
bani na wengine kuishi maeneo 
ya mbali na vilipo vituo vya ku-
jiandikisha, hivyo kuona shida 
kama wanapoteza muda kwen-
da kujiandikisha.

DC: Vinara wa migogoro ardhi 
wasichaguliwe uchaguzi mitaa
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Mbunge 
abaini 
mwamko 
mdogo 
uandishaji 
S/Mitaa 
Na Mwandishi Wetu, IGUNGA 

MBUNGE wa Manonga, Seif Gu-
lamali (CCM), amesema amebaini 
mwamko mdogo wa wananchi 
kujiandikisha kwa ajili ya kupiga 
kura katika uchaguzi wa serikali 
za mitaa uliopangwa kufanyika 
mwezi ujao.

Gulamali aliyasema hayo juzi 
wakati akifunga mashindano 
ya michezo ya Kombe la Gula-
mali kwenye Uwanja wa Shule 
ya Msingi Nkinga wilayani Igunga 
mkoani Tabora.

Mashindano hayo ya mpira wa 
miguu na netiboli yalishirikisha 
shule za sekondari 16 kati ya 17 
za Jimbo la Manonga.

Alisema amezunguka katika 
jimbo lake na kubaini kuwa tangu 
uandikishaji uanze Oktoba 8, 
mwaka huu, wananchi wengi 
jimboni kwake hawajajitokeza 
kujiandikisha ili waingizwe katika 
orodha ya wapigakura katika 
uchaguzi huo.

“Ninawakumbusha ndugu 
zangu wale wote wenye umri wa 
kuanzia miaka 18 na kuendelea, 
twendeni tukajiandikishe kupiga 
kura katika uchaguzi wa serikali 
za mitaa.

“Kile kitambulisho cha zamani 
cha mpigakura hakitasaidia kama 
huendi kujiandikisha sasa. Nenda 
kajiandikishe uchague kiongozi 
wako wa kitongoji na kijiji.

“Baada ya zoezi hili la uandik-
ishaji wa wapigakura wa serikali 
za mitaa kumalizika Jumatatu, 
kutakuwa tena na uboreshaji wa 
Daftari la Kudumu la Wapigakura, 
tujitokeze pia kujiandikisha ili 
tupate haki yetu ya kumchagua 
diwani, mbunge na Rais. Nime-
ambiwa wengi hamjajiandikisha,” 
alisema.

Serikali yatoa mil. 110/- matundu vyoo

Na Shaban Njia, MBOGWE

ZAIDI ya wanafunzi wa kike 
145 wa kidato cha nne katika 
Shule ya Sekondari Masumbwe, 
Halmashauri ya Mbogwe mkoa-
ni Geita, wamepatiwa taulo za 
kike kama njia ya kuondokana 
na tatizo la ukosefu wa masomo 
wanapoingia katika siku zao za 
hedhi.   Akikabidhi taulo hizo 
jana Mkuu wa Chuo cha Saint 
Joseph College Shinyanga, Mi-
raji Zahoro Chomoka, alisema 
taulo zilizotolewa zitasaidia 
kuongeza ufaulu wa wanafunzi 
wa kike waliokuwa wakikosa 
masomo wakiwa kwenye he-
dhi.

Alisema, wanafunzi wakike 
wanaosoma katika shule za 
sekondari zilizopo pembezoni 

mwa miji wamekuwa wakikosa 
masomo na kufanya vibaya ka-
tika mitihani yao ya mwisho na 
wakati mwingine wamekuwa 
wakitumia vitambaa, magazeti, 
tishu au soksi ambavyo sio sala-
ma kiafya. 

idha, Chomoka alisema tatizo 
la hedhi kwa wanafunzi wa kike 
limekuwa likisababisha mwa-
nafunzi kukosa masomo kwa 
siku 50 kwa kipindi cha mwaka 
mzima, hivyo kuporomosha 
ufaulu wao ukilinganisha na 
ufaulu wa wanafunzi wa kiume. 

Makamu Mwalimu Mkuu wa 
shule hiyo, Zahara Abdallah, 
alisema shule hiyo ina jumla ya 
wanafunzi wa kike 908, huku 
kidato cha nne wakiwa 145, 
hivyo kuwa vigumu kila mmoja 
kumpatia taulo za kike.

  Alisema wamekuwa waki-
nunua taulo za kike kupitia fun-
gu la dawa baridi na wameku-
wa wakiwagawia wanafunzi wa 
kike ambao hubainika wakati 
wameingia katika siku zao pindi 
wawapo shuleni au darasani. 

Abdallah alisema ufaulu wa 
wanafunzi wa kike uko chini 
sana ukilinganisha na ufaulu 
wa wanafunzi wa kiume, na 
kwamba taulo zilizotolewa zi-
tasaidia kuongeza ufaulu kwa 
wanafunzi wa kike. 

Naye Sabi Malima mwanafun-
zi wa kidato cha nne, alisema, 
wamekuwa wakikosa taulo za 
kike na wamekuwa wakikaa ny-
umbani hadi pale atakapomali-
za siku zake za hedhi na akirudi 
shuleni anakuta wenzake wako 
mbele kimasomo.

Mamia wanafunzi wapewa taulo za kike

Ofisa Masoko wa Kampuni ya Mars Communication Ltd, Wallu Amani (kulia), akikata keki na watoto wanaoishi katika kituo cha watoto 
wenye mahitaji cha Hisani wakati wa hafla ya kutimiza miaka 50 ya kampuni ya Hisense jijini Dar es Salaam jana. MPIGAPICHA WETU

 Na Hamisi Nasiri, 
MTWARA

S
ERIKALI kupitia Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, imeunga 
mkono kampeni ya 

ujenzi wa matundu ya vyoo 
6,674 mkoani Mtwara kwa ku-
changia Sh. milioni 110.

Kiasi hicho cha fedha kilitole-
wa jana   mkoani Mtwara na 
Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia,  Prof. Joyce Ndali-
chako, wakati wa uzinduzi 
wa kampeni hiyo iliyofanyika 
mkoani hapa na kuhudhuriwa 
na viongozi mbalimbali wa seri-
kali na binafsi.

  Prof. Ndalichako alisema 
wizara imeamua kuunga mko-
no kampeni hiyo kwa kutoa 
fedha hizo kwa vile inatambua 
umuhimu wa wanafunzi ku-
soma wakiwa katika mazingira 
bora.

 Alisema serikali itaendelea 
kuboresha mazingira katika 
sekta ya elimu ikiwamo miun-
dombinu ya matundu ya vyoo, 
madarasa na nyumba za walimu 
katika shule zote nchini.

  Prof. Ndalichako alisema 
dhamira ya serikali ni kuona 
sekta ya elimu nchini inakuwa 
na miundombinu bora, na wa-
nafunzi hasa wa shule za msingi 
na sekondari wanapata taalumu 

wakiwa katika mazingira bora.
 “Kupitia kampeni hii ya ujen-

zi wa matundu ya vyoo mkoa-
ni Mtwara, Wizara ya Elimu 
tunachangia Sh. milioni 110 ili 
kufanikisha lengo la kampeni 
hii,”        alisema    Prof. Ndali-
chako. 

  Prof. Ndalichako ameri-
dhishwa na kampeni hiyo inay-
olenga kutatua changamoto ya 
upungufu wa matundu ya vyoo 
na kueleza kuwa kila mdau kwa 
nafasi yake anapaswa kuunga 
mkono ili kila shule mkoani Mt-
wara iwe na choo bora.

Alisema sekta ya elimu ni 
muhimu kwa maendeleo ya 
nchi, hivyo mazingira bora ya 

kufundishia, kujifunzia pamoja 
na miundombinu ya matundu 
ya vyoo ni jambo la msingi kwa 
mwanafunzi ndio maana serika-
li imeunga mkono kwa asilimia 
100 kampeni hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, 
Gelasius Byakanwa, aliishukuru 
serikali kwa kuunga mkono 
kampeni hiyo.

 Alisema katika kampeni 
hiyo Mkoa wa Mtwara unahitaji 
kujenga jumla ya matundu ya 
vyoo 6,674 yenye thmani ya Sh. 
6,674,000,000.

  Alisema  wadau mbalimbali 
mkoani humo wameshachangia  
zaidi ya Sh. milioni 50 na ahadi 
zikiendelea kutolewa.

Na Anthony Gervas, MWANZA

MHUDUMU wa  afya   na usai wa 
mazingira katika Kituo cha afya Karume 
Wilaya ya Ilemela mkoani Mwanza, Zi-
ada Ngwere, amempongeza Rais  John 
Magufuli kwa jitihada za kuboresha hu-
duma za afya nchini.

Mhudumu huyo ambaye taaluma 
yake ni mkunga wa jadi aliyeajiriwa na 
serikali mwaka 2011, kuwa mhudumu 
wa afya na usai wa mazingira katika 
kituo hicho cha afya, Kata ya Shibula, 
ametoa pongezi hizo alipokuwa akizun-
gumza na wanahabari.

Nampongeza Rais kuboresha hu-
duma za afya nchini, ikiwamo zahanati, 
vituo vya afya, hospitali, vifaa vya ku-
tolea huduma   wagonjwa, miundom-
binu ya barabara pamoja na huduma za 
dawa, tofauti na zamani wagonjwa wen-
gi   walilazimika kukimbilia kwa   wa-

ganga wa jadi na wakunga kupata hu-
duma za matibabu alisema Ziada.

Ziada alisema  kabla hajaajiriwa na 
serikali alikuwa akifanya kazi za ukunga 
tangu mwaka 1997 ambaye ameweza 
kuzalisha wajawazito zaidi ya 1,940 
mtaani  hadi mwaka huu na tangu 
aajiriwe  katika Kituo cha Afya Karume 
ameweza kuzalisha kinamama zaidi ya 
700.

Alisema kuwa pamoja na kuajiriwa na 
serikali, lakini bado wajawazito wanaen-
delea kwenda nyumbani kwake kupata 
huduma ya kujifungua hasa nyakati za 
usiku wanaposhindwa  kwenda katika 
kituo cha afya kutokana na umbali wa 
zaidi ya kilomita mbili.

Mganga Mfawidhi wa Kituo cha Afya 
cha Karume, Dk. Samiah Nuru, alithibit-
isha mkunga huyo kuajiriwa na serikali  
kama mhudumu wa afya na usai wa 
mazingira, na kuwa ni mchapakazi.

Amshukuru JPM huduma za afya
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HABARI ARUSHA

Na Allan Isack, ARUSHA

KAMPUNI ya Benson Arusha 
kwa kushirikiana na Afritrack, 
zimezindua programu ya kifaa cha 
ulinzi kitakachopachikwa kwenye 
vyombo vya moto na usafiri.

Teknolojia hiyo, itakuwa mahu-
susi kwa ajili ya ufuatiliaji (Track) 
na kuviwekea ulinzi vyombo 
vya usafiri yakiwamo magari na 
pikipiki.

Akizungumza wakati wa kutam-
bulisha programu hiyo, Ofisa Uhu-
siano kwa Wateja, Salma Rothb-
letz, alisema kifaa hicho, kitasaidia 
kuweka usalama wa vyombo vyote 
vya moto pindi vinavyokuwa bara-
barani.

Alisema lengo la kuletwa kwa 
huduma hiyo mkoani Arusha, 
imetokana na uhitaji mkubwa wa 
wateja kwa kuwa awali ilikuwa 
ikipatikana katika Mkoa wa Dar es 
Salaam pekee.

“Lengo la kuletwa kwa teknolojia 
hii Mkoa wa Arusha kila mara watu 
walikuja kwenye ofisi zetu waki-
taka kufahamu sehemu vyombo 
vyao vya usafiri vilipo na vinafan-
ya nini kwa wakati huo, pia wen-
gine wamekuwa wakitaka tuwasai-
die kutrack magari na pikipiki zao 
zilizoibiwa,” alisema Salma.

“Kifaa hiki tunakifunga kwenye 
vyombo vyote vya moto, kina 
uwezo wa kuonyesha wapi chombo 
chako kipo kwa wakati huo na 
kinaunganishwa na simu yako ya 
mkono hivyo mhusika ataona kila 
kitu kinachoendelea kwenye gari 
au pikipiki yake,” alisisitiza Salma.

Pia alisema teknolojia hiyo 
itapunguza matukio ya wizi wa 
magari na pikipiki kwa kuwa 
wamekuwa wakipokea malalamiko 
kutoka kwa wateja wao wakitaka 
kusaidiwa kupatikana kwa vitu 
walivyopoteza.

Aliongeza kuwa kifaa hicho 
gharama zake ni ndogo hata 
mwananchi wa kipato cha chini 
anaweza kuzimudu.

Meneja wa Kampuni ya Afritrack, 
Ashraf Mukri, alisema kampuni 
hiyo, inatoa huduma ya kuwaun-
ganisha wateja na internet na  
kupokea taarifa kamili za vy-
ombo vyao vya usafiri kwa wakati 
husika.

Ashraf alisema tofauti na 
teknolojia ya kufuatilia chombo 
cha moto kupitia mtandao, pia 
kampuni hiyo inatoa huduma ya 
kifaa kingine chenye uwezo wa 
kutoa taarifa kwa wateja endapo 
magari au pikipiki zao mafuta 
yapo au yamekwisha.

Alisema awali wakati wakitam-
bulisha teknolojia hiyo, walika-
biliwa na changamoto ya watu 
kutokuwa na elimu ya matumizi ya 
vifaa hivyo.

Vile vile, alisema lengo la kuan-
zishwa kwa progamu hiyo, ni ku-
wasaidia watu kupata huduma ya 
ulinzi na usalama wa vitu vyao.

Mkaguzi Msaidizi na Mtathmini 
wa Majanga ya Moto Mkoa wa 
Arusha, Lameck Kabagi, alisema 
progamu hiyo itakuwa na manufaa 
kwa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
hususani katika kitengo cha tahad-
hari na kinga ya moto.

Na Cynthia Mwilolezi,      
ARUSHA

NAIBU Waziri wa Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi, Abdalah Ulega, 
amepiga marufuku wafugaji we-
nye tabia ya utoroshaji wa mifu-
go nje ya nchi, na kwamba waki-
gundulika watashtakiwa kwa 
makosa ya uhujumu uchumi.

Aliyasema hayo jana wakati 
akifunga semina ya uuzaji wa 
ng’ombe kwa kutumia mizani, 
iliyowashirikisha wafanyabi-
ashara, wafugaji na wenyeviti wa 
vijiji, iliyofanyika katika mpaka 
wa Namanga.

Ulega alisema, wafugaji wengi 
wamekuwa na tabia ya kutoro-
sha mifugo nje ya nchi kwa kisin-

gizio cha soko na kuwataka kuu-
za mifugo hiyo nchini kwa kuwa 
sasa hivi mifugo yote inapimwa 
kwa kilo.

Alisema, wafugaji wengi wa-
napeleka mifugo yao nje ya nchi 
kutokana na uhakika wa soko 
kwa kuwa wananunua kwa kilo 
badala ya kukadiria.

“Mfugaji yeyote atakayepa-
tikana akisafarisha mifugo nje 
ya nchi atashtakiwa kwa kosa la 
uhujumu uchumi na atapelekwa 
jela na hatajua atatoka lini, hivyo 
basi nawaomba sana mfuate she-
ria na taratibu za nchi,” alisema 
Ulega.

Aliongeza kuwa, kitendo cha 
kutorosha mifugo nje ya nchi 
kinapelekea kuikosesha serikali 

mapato yake, na hivyo aliwataka 
kuuza mifugo yao nchini kwa 
kuwa sasa hivi inapimwa kwa 
kilo hali ambayo itamnufaisha 
mfugaji na kupata faida kubwa 
zaidi.

Naye Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Longido, Jumaa 
Mhina, alisema, katika kudhibiti 
utoroshaji huo wa mifugo, 
wamejenga mnada mkubwa wa 
kisasa wilayani Longido ambao 
tayari umeanza kutumika na wa-
fanyabiashara pamoja na wafu-
gaji.

Uwepo wa mnada huo 
utawezesha wafugaji kupeleka 
mifugo yao na kupimwa kwa kilo 
badala ya kukadiria na mizani 
imeshapelekwa katika eneo hilo.

Mhina alisema kuwa hivi sasa 
mnada huo unapokea ng’ombe 
300 kwa siku na mbuzi 2,000 na 
kwamba biashara ya kununua na 
kuuza mifugo katika eneo hilo 
ilishaanza, lakini changamoto 
bado ipo katika elimu jinsi ya ku-
tumia mizani hiyo kwa wafugaji 
na wafanyabiashara hao, huku 
elimu zaidi ikiendelea kutolewa.

Naye Mmoja wa wafugaji 
Olesiada Sadala alisema kuwa, 
uwapo wa semina hiyo umewa-
saidia kujua matumizi sahihi ya 
mizani na umuhimu wa kufuata 
sheria na kanuni ikiwamo kuli-
pia kodi.

Pia alisema kuanzishwa kwa 
mnada huo kumesaidia kutopiti-
sha mifugo kwa njia za panya.

Kampuni 
yazindua kifaa 
kufuatilia 
magari, pikipiki

Watorosha mifugo kushtakiwa kwa uhujumu uchumi

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

S
HIRIKA la Kimataifa la 
Convoy of Hope nchini 
jana, limekabidhi miradi 
ya maji na umwagiliaji 

kwa Shule ya Msingi Ngaramtoni 
wilayani Arumeru na Mundarara 
wilayani Longido, ili waweze kuli-
ma kilimo cha hakika kwa ajili ya 
kuingizia kipato shule na kupata 
chakula cha mchana.

Akizungumza jana kwenye 
hafla fupi ya  uzinduzi na makabi-
dhiano ya miradi hiyo, iliyofanyika 
shuleni hapo, Mkurugenzi wa 
Shirika hilo nchini, Geofrey Mje-
ma, alisema kuwa tangu shirika 
hilo lianze rasmi  kufanya kazi 
mwaka 2013, limejikita katika ku-
jengea uwezo shule kwa kuhama-
sisha programu za lishe shuleni 
kwa vitendo.

“Mradi huu wa majisafi na 

salama pamoja na mradi wa 
kilimo cha kisasa cha umwagiliaji 
umegharimu Sh. milioni 64 na 
lengo la kuiianzisha ili kuwezesha 
shule kulima vyakula vya kuin-
gizia kipato au kununua chakula 
kwa wanafunzi pindi tutakapoko-
ma kutoa ufadhili,” alisema.

Alisema katika programu ya 
lishe shirika limefanikiwa kuli-
sha zaidi ya wanafunzi 3,000 wa 
shule mbalimbali Arusha, ikiwa 
sehemu ya kupambana na utoro 
shuleni, kusaidia watoto kuelewa 
na kubaki shuleni jioni na kuwa-
fanya watoto wawe na afya njema 
na kuwaepusha na maradhi.

Mjema alisema programu ya 
lishe shuleni ikiwamo Shule ya 
Msingi Ngaramtoni, ilianza mwa-
ka 2013, wakati huo shule ikiwa 
na wanafunzi wachache wasioz-
idi 600 kutokana na ukosefu wa 
chakula.

Alisema kwa sasa shule ina 

wanafunzi zaidi ya 1,400 ambao 
wanapata mlo kamili wa mchana 
kwa siku tano za wiki.

“Mahudhurio ya wanafunzi ya-
meongezeka kutoka asilimia 70 
mpaka 98, zaidi sana ufaulu pia 
umeongezeka kutoka asilimia 65, 
mwaka 2014 mpaka sasa kufikia 
asilimia 95 kwa shule hii ya Ngara-
mtoni,” alisema.

Alisema miradi hiyo kwa kush-
irikiana Shirika, serikali na kamati 
za shule, imegharimu zaidi ya Sh. 
milioni 110 kwa shule tano wana-
zohudumia ambazo ni Ngaram-
toni, Lesing’ita, Mundarara, Emu-
rutoto na Dympina ambayo ina 
kituo cha watoto wenye ulemavu 
wa viungo. Alisema lengo la Con-
voy of Hope kutoa fedha hizo ili 
kuona watoto wanasoma kwenye 
mazingira bora, huku walimu pia 
wakihudumia  vizuri ili kujenga 
taifa bora la Tanzania.

Naye Mwalimu Mkuu wa Shule 

ya Msingi Ngaramtoni, Twati Mol-
lel, alilishukuru shirika hilo kwa 
msaada wa mradi wa kilimo cha 
umwagiliaji, mabanda ya kuku wa 
mayai, kisima cha majisafi, ma-
banda mawili ya kulima mboga 
(Green House), jiko la kisasa na 
kuwajengea maeneo ya kunawia 
mikono kwa ajili ya kuepukana na 
ugonjwa wa kipindupindu.

Aliomba shirika hilo kuendelea 
kuwasaidia kwa mwaka mmoja 
ili miradi ya umwagiliaji na kuku 
wao waweze kuwasaidia fedha 
za kumudu kununua chakula 
cha watoto na kuendelea kupata 
chakula bila kukatisha huduma 
hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, 
Jerry Muro, akiungumza katika 
hafla hiyo kwa niaba ya Mkuu wa 
Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo, 
alilishukuru shirika hilo na kuse-
ma hayo ni matunda ya ushiriki-
ano mzuri na serikali.

Shule yakabidhiwa miradi ya maji

Naibu Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk Angeline Mabula, akiangalia moja ya majalada katika Ofisi za Ardhi Jiji 
la Mwanza jana, akiwa katika ziara yake ya kuangalia utendaji kazi katika sekta ya ardhi mikoa ya Kanda ya Ziwa. Kulia ni Mkuu wa 
Wilaya ya Nyamagana, Dk. Phillis Nyimbi.. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, HAI

MIJI ya kitalii ya Moshi na 
Arusha, imeanza kufurika 
idadi kubwa ya makundi ya 
watalii kutoka nchini Israel, 
baada ya serikali kupokea 
wageni hao zaidi ya 720 wali-
otua nchini kupitia Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa 
Kilimanjaro (KIA).

Mkurugenzi wa Bodi ya 
Utalii (TTB), Devotha Mdachi, 
akizungumza juzi usiku, waka-
ti wa kuwapokea watalii hao 
alisema ujio wa wageni hao 
ni juhudi kubwa za utangazaji 
wa vivutio vilivyopo nchini 
uliofanywa na bodi hiyo kwa 
kushirikiana na balozi zake.

“Watalii hawa ni matokeo 
ya juhudi za utangazaji am-
bazo zimefanywa na Bodi ya 
Utalii Tanzania, lakini kwa 
kushirikiana na wadau kutoka 
sekta binafsi na ubalozi wa 
Tanzania nchini Israel. Hii ni 
ishara kwamba sasa soko la 
Israel limefunguka na tunat-
egemea kwamba idadi ya 
watalii kutoka nchi ya Is-
rael itaongezeka mara dufu,” 
alisema.

Ndege nne zenye watalii 
kutoka nchini humo ziliwasili 
katika Uwanja wa Ndege Ki-
mataifa wa KIA uliopo Wilaya 
ya Hai, mkoani Kilimanjaro 
juzi usiku, zikiwa na maelfu 
ya watalii.

Kwa mujibu wa TTB, 
watalii hao watapata fursa ya 
kutembelea maeneo mbalim-
bali zikiwamo hifadhi za taifa 
ili kujionea utajiri huo wa 
maliasili na baadaye waweze 
kwenda kushawishi watalii 
wengine katika nchi zao kuja 
kujionea wenyewe ni kwa 
jinsi gani Tanzania isivyosa-
haulika.

Kwa upande wake, Jaji 
mstaafu Thomas Mihayo, 
akizungumza baada ya ndege 
zilizowabeba watalii hao 
kuwasili alisema: “Niwaombe 
wote ambao wanahusika na 
mambo ya utalii wachukue 
maanani ya kwamba watalii 
ni lulu, kikubwa zaidi wa-
wathamini. Na ndugu zangu 
sasa katika tasnia ya utalii 
wajifunze zaidi.”

Idadi hiyo ya watalii kutoka 
nchi ya Israel imeongezeka 
nchini, hatua inayoifanya ku-
toka nchi ya 20 katika kipindi 
cha miaka mitatu iliyopita 
hadi kuwa nchi ya sita kwa ki-
wango cha watalii wanaotem-
belea vivutio vya utalii ndani 
ya nchi.

Watalii 
kutoka Israel 
wamiminika 
Moshi, 
Arusha

Mwenyekiti wa Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi katika Manispaa ya Moshi, Joyce Ndossi (aliyevaa nguo ya bluu), akizun-
gumza jana na wadau  kuhusu ujio wa mradi wa ujenzi wa nguvu ya pamoja ya kutetea wanawake na watoto kupambana na ukatili wa 
kijinsia. PICHA: GODFREY MUSHI

Madiwani wahamishia ofisi Sekondari ya Kolila

Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
PANGO wa ku-
wawezesha wasicha-
na nchini Tanzania 
(GEP), kujitambua 

masuala ya hedhi salama, uwez-
eshaji wa kiuchumi, ukatili wa 
kijinsia na afya ya uzazi katika 
Wilaya ya Moshi, unatajwa ndiyo 
mwarobaini wa kumaliza usiri wa 
changamoto zao ikiwamo hedhi 
inayoendelea kuwafanya wengi 
wao kuwa gizani.

Mratibu wa Mpango huo, Im-
maculate Mworia, alisema ili wa-
toto wa kike wawe na uwezo wa 
kushinda tamaduni yoyote yenye 
kikwazo, jamii na changamoto zi-
nazoletwa na mwanadamu, vitu 
hivyo ni muhimu kwa sababu 
kuna mambo ambayo wazazi 
hawakuweza kupata nafasi ya ku-
zungumza nao.

“Tumetengeneza miongozo 
mbalimbali na hii inawalenga 
watoto wa sekondari na msingi. 
Ni miongozo ambayo watakuwa 

nayo watoto hawa na watakabi-
dhiwa kupitia wawezeshaji wao 
ambao ni walimu; na kimsingi 
tumeanzisha klabu ambazo zi-
takuwa na wasichana 40 katika 
kila shule na watakuwa na hiyo 
miongozo.

“Inayo elimu kamilifu ambayo 
itawasaidia wasichana wawe na 
hamasa ya kujifahamu na kuji-
tambua na  kujijenga kwa maisha 
ya baadaye. Lakini pia wataelimi-
sha na wengine ambao hawaja-
pata nafasi ya kufikiwa na Kwieco 
katika shughuli zake.”

Mpango huo wa mwaka mmo-
ja unatekelezwa na Shirika la 
Kwieco, kwa ufadhili wa Taasisi 
ya Kimataifa ya Crossroads In-
ternational katika kata tano za 
Mabogini, Mwika Kaskazini, Uru 
Kusini, Himo na Kibosho Kati.

Mworia ameeleza kuwa ka-
tika hedhi salama wamegundua 
kwamba wasichana wengi, bado 
wana ile hali ya kutojitambua 
kipindi gani anakuwa na hedhi, 
anajitunzaje akiwa katika hedhi 

na atumie nini kujitunza.
“Mabinti hawa tunaowazun-

gumzia ni wale ambao bado ha-
wawezi kununua vile visodo vya 
kuvaa (taulo za kike), hawana 
uwezo, kwa hiyo tunawafundisha 
namna ya kujitengenezea vitu 
vya kujihifadhi kama mabinti 
ili waweze kuendelea na shule, 
badala ya kukaa nyumbani,” 
alieleza Mworia.

Akitoa maoni yake katika 
mjadala huo, Ofisa Ustawi wa 
Jamii wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Moshi, Habiba Bomu, alisema 
mpango huo unaweza kuwa tiba 
ya changamoto hizo za wasicha-
na, kwa sababu ukosefu wa elimu 
hufungua mlango wa safu kubwa 
ya taarifa za uongo na sintofa-
hamu.

Mshauri wa Mpango wa Ku-
wawezesha Wasichana kutoka 
Taasisi ya Kimataifa ya Cross-
roads International, Magalie 
Menard alisema: “Nataka ku-
jenga mahitaji ya usawa kuwa 
ya muhimu na kiujumla dunia 

haina namna ila kuyafanya haya 
kutokea. 

Tabia zisizohitajika na za ku-
umiza ambazo husababisha mad-
hara ya kimwili, kiakili, kijamii 
na kiuchumi zinapaswa kuwa 
na mwisho. Nataka tufanye kazi 
pamoja ili kutokomeza ukatili wa 
kijinsia.”

Hata hivyo, wakili maarufu na 
Mkurugenzi wa Shirika la Kwieco, 
Elizabeth Minde, akizungumza 
katika mjadala huo alieleza hisia 
zake kwamba hawawezi kuweka 
mwisho vitendo visivyohitajika 
bila kuwa na uwezo wa kuvitam-
bua kwanza.

“Tunaamini elimu inaweza 
kutusaidia sisi kufikia maono 
yetu, kwa kuwafunza vijana wetu 
kuhusu masuala yanayoleta mad-
hara kama vile ukatili wa kijinsia, 
tuna uwezo wa kujenga kikundi 
kikubwa cha jamii ambacho ki-
tahakikisha haki sawa kwa watu 
wote. Mpango huu wa GEP ume-
kuja kwa wakati sahihi,” alisisitiza 
wakili Minde.

Mwarobaini changamoto za wasichana watajwa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

NURU ya mafanikio iliyokuwa 
imezimwa na wakoloni kabla 
ya uhuru, imewaka tena kwa 
wananchi wa Old Moshi, baada 
ya Baraza la Madiwani la Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi, 
kufanya uamuzi mgumu wa kuz-
ihamishia ofisi zake za utawala 
katika majengo ya iliyokuwa 
Shule ya Sekondari Kolila.

Shule ya Sekondari Kolila, 
ilifungwa zaidi ya miaka 10 ili-
yopita kutokana na kushindwa 
kujiendesha.

Uamuzi huo wa Halmashauri 
ya Moshi, kutengeneza histo-
ria mpya ya kupeleka ofisi zake 
ukanda huo wa juu wa milimani, 

iliandikwa mwishoni mwa wiki 
baada ya Mwenyekiti wa wake, 
Michael Kilawila, kutangaza ua-
muzi ulioridhiwa na kikao cha 
dharura cha Baraza la Madiwani.

Oktoba 7, mwaka huu, Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), Selemani Jafo, aliagiza 
halmashauri 31 zenye ofisi nje ya 
maeneo yao ya utawala ikiwamo 
Halmashauri ya Moshi, kuhama 
katika kipindi kisichozidi siku 30.

Akizungumza katika kikao 
hicho, Kilawila alisema: “Ofisi 
za utawala za Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi, zitahamia 
eneo la lingine la utawala na 
tunatarajia kuhamishia ofisi za 
halmashauri yetu katika Shule 

ya Sekondari Kolila iliyopo Ki-
jiji cha Tsuduni, Kata ya Moshi 
Mashariki.”

Kilawila alisema mbali na 
kutii agizo hilo, pia watawasili-
sha ombi la kuongezewa muda 
wa mwaka mmoja ili kufanya 
marekebisho ya eneo hilo wa-
takalohamia. Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya wilaya hiyo, Castori 
Msigala, alisema kamati ndogo 
iliyoundwa kuangalia maeneo ya 
kuhamia ilipendekeza kuhamia 
eneo hilo la Shule ya Sekondari 
Kolila.

Kwa mujibu wa Msigala, 
kuna gharama ndogo za kuha-
mia eneo hilo ikilinganishwa 
na kuhamia eneo la Mji Mdogo 

wa Himo, uliopo Njia Panda ya 
Moshi/Dar es Salaam. Waziri Jafo 
alieleza kuwa ametoa agizo hilo, 
baada ya kupokea maelekezo ku-
toka kwa Rais Dk. John Magufuli 
kuhusu halmashauri hizo. Alise-
ma halmashauri itakayozembea 
kutekeleza agizo hilo itafutwa.

Halmashauri nyingine zinazo-
takiwa kufanya hivyo ni pamoja 
na Wilaya ya Arusha, Kondoa, 
Geita, Iringa, Mufindi, Bukoba, 
Mpanda, Kasulu, Kigoma, Moshi, 
Lindi, Babati, Mbulu, Musoma 
na Bunda. Nyingine ni Tarime, 
Mbeya Kilombero, Mtwara, 
Masasi, Newala, Njombe, Kibaha, 
Sumbawanga, Mbinga, Shin-
yanga, Bariadi, Singida, Nzega, 
Korogwe na Handeni.



Kiungo wa Hispania, Fabian Ruiz Pena (kushoto) akiwania kumiliki mpira dhidi ya kiungo wa Norway, Ole Selnæs 
kwenye mechi ya kuwania kufuzu Euro 2020 wakati timu hizo zikitoka sare ya bao 1-1 nchini Norway juzi. HABARI 
UK. 30

isikupite

WANGU WANGU...

ENDAPO Cristiano Ronaldo 
atafunga bao leo wakati Ureno 
ikiivaa Ukraine ugenini kwenye 
mechi ya kuwania kufuzu Euro 
2020, atafikisha mabao 700 
katika wasifu wake kisoka na 
hivyo kuwa mchezaji wa sita 
duniani kuweza kutimiza idadi 
hiyo ya mabao.
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LONDON, England

K
LABU ya Arsenal kwa sasa in-
ashika nafasi ya tatu kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Eng-
land, ikiwa imepitwa pointi 

moja na Manchester City huku zote 
zikiwa zimecheza mechi nane.

Lakini je, nafasi hii kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu inaonyesha kui-
marika kwa kikosi hicho cha kocha, 
Unai Emery?

Ingawa ndio mwanzo kabisa wa 
msimu, lakini ukiiangalia Arsenal ka-
tika mechi zake za hivi karibuni za ligi, 
inaonyesha ishara tofauti kabisa. 

Licha ya kuwa na rekodi nzuri ya 
kufunga mabao, mengi yakifungwa 
na mshambuliaji wake, Pierre-Em-
erick Aubameyang, kuruhusu nyavu 
zao kutikiswa ndio jambo ambalo li-
naonekana kuwa gumu zaidi kwa Ar-
senal wakiwa na rekodi ya kufungwa 
kwa asilimia 1.38 kwa kila mechi.

Usajili wa kipindi cha majira ya 
joto wa kumchukua beki wa kati, Da-
vid Luiz kutoka Chelsea kwa ada ya 
uhamisho ya pauni milioni nane bado 
hakujawa na mchango mkubwa, hasa 
kwa kutokuwapo kwa mabeki wa 
pembeni, Hector Bellerin na Kieran 
Tierney ambao wameumia na hilo lin-
aifanya safu ya ulinzi ya Arsenal kuwa 
kwenye matatizo makubwa.

Matatizo ya safu ya ulinzi kwa kiko-
si cha Emery yanaonyesha kwamba, 
ni rahisi mno kwa kikosi hicho ku-
ruhusu nyavu zao kutikiswa kirahisi. 

Sare ya kufungana mabao 2-2 na 
Watford iliweka rekodi ya mashuti 31 
kupigwa langoni mwa Arsenal, mch-
ezo ambao kupata pointi moja ugen-
ini yalikuwa matokeo bora zaidi kwa 
‘Washika Bunduki’ hao.

Hata kama Arsenal inaweza kumal-
iza mchezo bila nyavu zake kutikiswa 
kama ilivyokuwa dhidi ya Bourne-
mouth waliposhinda bao 1-0 nyum-
bani, lakini bado wanaonekana kuwa 
dhaifu.

Kumaliza mchezo bila kuruhusu 
nyavu zake kutikiswa, kunachuku-
liwa kama moja ya matokeo mazuri, 
lakini ikiwa bado safu yako ya ulinzi 
ikishindwa kuzuia mashambulizi ya 
mara kwa mara, inaonyesha wazi 
kwamba, kuna kazi ya ziada ya ku-
fanya.

Arsenal mara zote inaonekana ni 
kama haijajipanga kwenye safu ya ul-
inzi na inakosa kiongozi. Kukosekana 
kwa fedha za usajili, si tena sababu 
kwa Emery. 

Arsenal ilitumia kiasi kikubwa cha 
fedha kwa usajili ulioweka rekodi wa 
pauni milioni 72 kumsajili mshambu-
liaji, Nicolas Pepe peke yake. 

Swali linakuja, kiasi hicho cha fedha 
si wangeweza kuwekeza kwa kuimari-
sha safu ya ulinzi? Kwani kwenye safu 
ya ushambuliaji Arsenal ilikuwa haina 
tatizo hilo.

Arsenal ya sasa ina safu ya washam-

buliaji vijana wakiwamo Joe Willock, 
Reiss Nelson na Gabriel Martinelli. 
Ingawa pia ilijaribu kuimarisha safu 
yake ya ulinzi kwa kuwasajili, Tier-
ney, Luiz na William Saliba (ambaye 
alipelekwa kwa mkopo kule Saint-
Etienne kwa msimu mmoja).

Nafasi ya Arsenal kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu hiyo msimu huu 
inaonyesha ishara nzuri hasa kwa 
wapinzani wao Manchester United na 
Tottenham Hotspur, ambao ni kama 
wamekuwa kwenye wakati mgumu.

Spurs kwa sasa ipo nafasi ya 12 

kwenye msimamo wa ligi hiyo, huku 
wapinzani wao wengine Chelsea wa-
naonekana kuwa kwenye kiwango 
cha kuridhisha wakiwa chini ya ko-
cha, Frank Lampard.

Pamoja na kiwango chao bora, 
Arsenal imeshindwa kuwafunga Tot-
tenham na United, wakiwa wametoka 
nyuma ya mabao 2-0 dhidi ya Spurs 
nyumbani. 

Lakini pamoja na yote, kikosi cha 
Emery sasa kinakabiliwa na ushindani 
mpya wa kwenye nne bora, ambapo 
sasa wapinzani wao wanachomoza 

kuwa kikosi cha Brendan Rogers, 
Leicester City, ambao wamekuwa na 
matokeo yakuvutia zaidi msimu huu 
na hilo linaweza kuwa changamoto 
kubwa kwa Arsenal.

Uchaguzi wa kikosi cha Emery nao 
umekuwa ukizua maswali mengi, 
hasa kile alichokipanga dhidi ya Unit-
ed kwa kuichezesha timu kwa mtindo 
wa kupaki basi, huku Granit Xhaka, 
Matteo Guendouzi na Lucas Torreira 
wakianza.

Katika safu ya ulinzi walijikuta wak-
ishindwa kutawala dimba, kutokana 
na kuwaacha nje viungo, Mesut Ozil 
na Dani Ceballos. 

Uvumi umekuwa ukienea kwamba, 
Emery hamtaki Ozil na kwamba ana-
taka kumuuza wakati wa kipindi cha 
dirisha dogo la usajili la Januari.

Hata hivyo, Emery bado ana kazi 
kubwa ya kufanya hapo Arsenal, na 
pengine wanaweza kuonyesha kui-
marika zaidi kadiri msimu unavyozidi 
kuchanja mbuga.

MANCHESTER United imevuna pointi tisa tu kuto-
kana na mechi nane za Ligi Kuu England hadi sasa 
msimu huu, idadi ambayo ni ya chini zaidi kuwahi 
kupata kwa idadi hiyo ya mechi za ligi tangu msimu 
wa 1989-90 (ilipovuna pointi nane tu kwa mechi 
hizo).
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Na Adam Fungamwango

D
ROO ya makundi ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika na ile ya hatua ya mtoano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika iliyo-
fanyika Jumatano iliyopita usiku ji-

jini Cairo, Misri, imeipeleka timu ya Yanga ya 
Tanzania kucheza dhidi ya Pyramids ya nchini 
Misri.

Katika droo hiyo, Yanga imepangwa kuanza 
nyumbani Oktoba 27, kabla ya kwenda ugen-
ini kwenye mechi ya marudiano Novemba 3, 
mwaka huu.

Hadi wakati huo, mashabiki wengi nchini 
hata ambao si wa Yanga, bado hawajaifahamu 
vizuri timu hiyo, ingawa wanaelewa kuwa 
timu za Misri kwa kawaida ni ngumu na zime-
kuwa zikifanya vema, zinapocheza na timu za 
Tanzania, hasa Yanga.

Baada ya hapo wengi wameandika kuhusu 
utajiri wa klabu hiyo, jinsi ilivyosajili wachezaji 
wake kwa gharama kubwa.

Kwenye makala haya, tutaiangazia timu hiyo 
jinsi gani ilivyopata nafasi ya kucheza Kombe 
la Shirikisho Afrika, ikicheza kwenye Ligi Kuu 
ya Misri msimu uliopita.

Tutaangalia kwa sasa ipo kwenye nafasi 
gani kwenye Ligi Kuu nchini humo, lakini pia 
ilifikaje hapo ilipo kwenye michuano hii hadi 
kufikia kupangwa na Yanga.

Ipoteza mechi mbili tu msimu mzima.
Pyramids ilianzishwa mwaka 2008, na il-

ianzia madaraja ya chini hadi 2014 ilipopanda 
Ligi Kuu nchini humo na ni timu iliyoleta map-
induzi makubwa kwenye soka la nchi hiyo, 
ikizitetemesha timu za Al Ahly na Zamalek 
ambazo zimekuwa zikilitawala soka la nchini 

humo.
Timu hiyo imepata nafasi ya kushiriki mi-

chuano ya Kombe la Shirikisho Afrika baada 
ya kumaliza Ligi Kuu Misri msimu wa 2018/19 
ikiwa nafasi ya tatu kwenye msimamo.

Ilimaliza ikiwa imejikusanyia pointi 70 kwa 
kucheza mechi 34, ikishinda michezo 19, sare 
13 na kufungwa mechi mbili tu. Zamalek iki-
maliza nafasi ya pili kwa pointi 72 na bingwa 
ni Al Ahly kwa pointi 80.

Pyramids ndiyo timu pekee kwenye Ligi 
Kuu nchini humo msimu uliopita iliyopoteza 
mechi chache zaidi. Ilipoteza mechi mbili tu, 
huku Zamalek na Al Ahly zenyewe zikipoteza 
mechi nne kila moja.

Inashika nafasi ya pili msimu huu
Kwenye Ligi Kuu msimu huu, tayari imesh-

acheza mechi tatu na kushinda mbili, ikitoa 
sare moja, ikiwa kwenye nafasi ya pili nyuma 
ya Al Ahly, ikiwa na pointi saba.

Ilianza ligi kwa kishindo, ilipoichapa ENPPI 
mabao 4-0, mechi ya pili ikaifunga Tanta ma-
bao 2-1, lakini kwenye mechi ya tatu ililazi-
mishwa sare ya mabao 2-2 dhidi ya Al Gaish.

Timu ya Al Ahly iko juu ya Pyramids kwa 
sababu imeshinda mechi zote tatu na kujiku-
sanyia jumla ya pointi tisa.

Ushindi ugenini ni kawaida yao
Wakati Yanga ikiwa ina kaulimbiu yao ya 

kupindua meza kibabe ugenini, timu ya Pyr-
amids inaonekana kuitekeleza vizuri zaidi 
kaulimbiu hiyo kwani inaonekana ni hatari 
zaidi ikicheza ugenini.

MICHEZO
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Steve Bruce amefikisha mechi ya 
400 kufanya kazi ya ukocha Ligi 
Kuu England wakati alipoiongoza 
Newcastle dhidi ya Man United, 
hivyo kuwa kocha wa saba kuweza 
kutimiza idadi hiyo kwenye ligi 
hiyo. Lakini pia ni kocha wa nne 
kuweza kushinda katika mechi yake 
ya 400 kwenye michuano hiyo 
(wengine walioweza kufanya hivyo 
ni David Moyes, Alex Ferguson na 
Arsene Wenger).

PYRAMIDS KWA KUPINDUA 

MEZA KIBABE NDIO ZAO
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Katika michuano ya Kombe 
la Shirikisho, inaonekana 
kupindua meza ikiwa ugenini.

Mechi yake ya raundi ya 
awali ilianzia nyumbani dhidi 
ya Etoile du Congo ya nchini 
Congo Brazzaville na kuinyuka 
mabao 4-1.

Kama vile haitoshi ikaenda 
ugenini nchini Congo na kuiny-
uka tena timu hiyo bao 1-0.

Ikatinga raundi ya kwanza 
ya michuano hiyo na ikacheza 
mechi yake ya kwanza nyum-
bani dhidi ya CR Belouzdad na 
kulazimishwa sare ya bao 1-1, 
lakini ikaenda kupindua meza 
ugenini kwa kushinda bao 1-0, 
hivyo ikasonga mbele kwa jum-
la ya mabao 2-1.

Ushindi huo ndiyo umeipa 
nafasi timu hiyo kucheza na 
Yanga iliyoanzia Ligi ya Ma-
bingwa, iliyoitoa Township 
Rollers kwa jumla ya mabao 2-1, 
ikitoka sare ya bao 1-1 nyum-
bani na kushinda ugenini bao 
1-0 kabla ya kutolewa na Zesco 
kwa jumla ya mabao 3-2, baada 
ya sare ya bao 1-1 nyumbani na 
kufungwa mabao 2-1 ugenini na 
kuangukia kwenye mechi hiyo 
ya mchujo ya Kombe la Shirik-
isho kusaka nafasi ya kutinga 
hatua ya makundi.

Kikosi cha Pyramids

NJE YA UWANJA
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Extra Time

LONDON, England

M
SIMU mpya wa Ligi Kuu za Ulaya umeanza 
kwa staili yake na ya kuvutia. Umetoa bu-
rudani, mshtuko, mshangao na maumivu 
kwa baadhi ya klabu. 

Klabu nyingine tangu kuanza kwa Ligi hiyo, hazijaon-
ja uchungu wa kufungwa [‘kutobolewa’] hadi sasa na 
hapa tuziangalia klabu nne kutoka kwenye ligi kubwa 
tano-bora Ulaya ambazo bado hazijaonja machungu ya 
kufungwa.

Ushindi na vipigo vinabakia kuwa sehemu ya mche-
zo wa soka. Timu nyingi zimezifanya zile pinzani kuwa 
na wakati mgumu.

Makala haya yanazichambua klabu nne kutoka ka-
tika ligi tano kubwa Ulaya ambazo hadi sasa, bado hazi-

jafungwa...

4. Wolfsburg
Umekuwa mwenendo wa kushangaza kwa VFL 

Wolfsburg msimu huu, wameonyesha ushindani 
mkubwa kwenye Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga. 
Baada ya msimu uliopita kumaliza katika nafasi ya sita 
kwenye msimamo, Woflsburg imerudi kwenye Ligi Kuu 
ya Ujerumani msimu huu ikiwa na nguvu kubwa zaidi.

Ni moja kati ya klabu nne katika ligi tano za Ulaya 
ambayo hajapokea kipigo kwenye Ligi Kuu. Wolfsburg 
ilianza msimu kwa ushindi wa 2-1 dhidi ya FC Köln. 
Tangu hapo imekuwa imara siku hadi siku.

Wolfsburg kwa sasa ipo nafasi ya pili kwenye msi-
mamo wa Bundesliga ikiwa na pointi 15, baada ya ku-
pata ushindi mara nne na sare tatu kwenye mechi zake 

saba. Kama itaweza kuendelea kuwa katika kiwango 
hicho, basi inakuwa na msimu bora zaidi kwa upande 
wao.

3. Real Madrid
Real Madrid ilikumbana na wakati mgumu wa ku-

katisha tamaa kwenye mashindano yote iliyoshiriki 
msimu uliopita. Los Blancos hao walishindwa kuwika 
mbele ya Julen Lopetegui na Santiago Solari, na hata 
kurudi kwa Zinedine Zidane hakuweza kuwazuia ku-
maliza msimu kwa matokeo mabovu.

Miamba hiyo ya Hispania iliamua kuingia sokoni ili 
kuimarisha kikosi chake wakati wa kipindi cha usajili. 
Ilitumia euro milioni 300 kuwasajili wachezaji kama 
Eden Hazard, Eder Militao, Rodrygo, Ferland Mendy na 
Takefusa Kubo kutua hapo kwenye dimba la Santiago 

Bernabeu. Wakati uwekezaji wao ukiwa bado haujazaa 
matunda mazuri kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, hali 
yao kwenye Ligi Kuu ya Hispania, La Liga, ni ya kuvutia.

‘Los Blancos’ hao kwa sasa wapo kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu wakiwa na pointi 18 katika mechi 8 
walizocheza msimu huu. Rekodi yao ya ushindi mara 
tano na sare tatu kutoka mechi nane zinaifanya kuwa 
moja ya klabu chache barani Ulaya ambayo haijakum-
bana na kipigo msimu huu barani Ulaya.

2. Juventus
Hawa ni miamba wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A, Juven-

tus wamemwonyesha kila mmoja kwamba kwa nini 
waliamua kuachana na kocha wao wa zamani Mas-
similiano Allegri na kumchukua Mtaliano mwingine, 
Maurizio Sarri. Wakati malengo yao makubwa msimu 

huu ni kushinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya, kwenye 
ligi ya nyumbani msimu huu wameonyesha kuwa bora 
zaidi.

Licha ya kwamba msimu huu Ligi ya Serie A inao-
nyesha kuwa na ushindani mkubwa, ‘Bianconeri’ hao 
wameanza msimu vizuri zaidi. Baada ya ushindi wa 2-1 
dhidi ya Inter Milan, mabingwa hao watetezi sasa wapo 
kileleni mwa msimamo wakiwa na pointi 19.

Vijana hao wa Sarri sasa wameshinda mechi sita na 
kutoka sare moja kati ya saba walizocheza kwenye Ligi 
Kuu ya Italia msimu huu. Pia wamefunga mabao 13 na 
kuruhusu nyavu zao kutikiswa mara sita tu.

1. Liverpool
Liverpool ilipitwa kwa pointi moja tu kwenye mbio 

za ubingwa wa Ligi Kuu dhidi ya Manchester City. Hata 

hivyo, Wekundu hao wameonyesha ishara ya kutorudi 
nyuma, kwani wameendelea na kasi ya kuufukuzia ub-
ingwa huo msimu huu.

Vijana hao wa Jurgen Klopp wameonyesha kuwa ha-
wazuiliki kwenye mbio za ubingwa huo. Wameshinda 
mechi zote nane kwenye Ligi Kuu hadi sasa, wakifunga 
mabao 20 na kuruhusu kufungwa mabao sita tu hadi 
sasa. Kwa sasa wanaongoza msimamo wa ligi hiyo 
wakiwa na pointi 24 katika mechi nane juu ya Man City, 
ambao wapo nafasi ya pili na pointi zao 16.

Wekundu hao wanapanga kuweka rekodi kwenye 
Ligi Kuu ya England msimu huu. Kwa kile wanachokio-
nyesha hadi sasa, unaweza kuwa msimu bora zaidi kwa 
kikosi hicho cha pale Merseyside.
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“Ninampenda mchezaji [Pepe] na 
ninadhani ulikuwa uamuzi mzuri 
wa [kumsajili], bado hajamaliza 
kuzoea vizuri, unapaswa kumpa 
muda kidogo. Kwa sasa anaonekana 
kidogo kutocheza kwa uhuru kama 
alivyokuwa akifanya akiwa Ufar-
ansa. Kwa upande mwingine, lazima 
niseme tunao wachezaji makinda 
wazuri ambao wanaweza kucheza 
pembeni, [na] hilo atapaswa kupiga-
nia nafasi,” Kocha wa zamani wa Ar-
senal, Arsene Wenger akizungumza 
na Omnisport.

“Romelu [Lukaku] ni mchezaji 
ambaye ni lazima ajifue zaidi, 
kwa sababu mwili wake unahitaji 
mazoezi zaidi kupata uwiano mzuri, 
kujifua, kucheza na kuwa kwenye 
mwili mzuri. Huu ndio mwanzo 
wa msimu, alikuwa na matatizo ya 
mgongo na sasa anatakiwa kujifua 
zaidi,” Kocha wa Inter Milan, Anto-
nio Conte

“Madrid ndio ni pazuri. Ndio, wa-
likuwa na majeruhi wengi, lakini 
sihuzuniki kwa kutokuwa pale, nina 
furaha kubwa hapa Arsenal, ni-
mecheza mechi 11, ambapo nimeo-
nyesha ubora wangu na sasa nipo 
pale nilipotaka kuwapo,” Kiungo 
wa Real Madrid, Dani Ceballos 
anayeichezea Arsenal kwa mkopo 
akiwaambia waandishi wa habari 
akiwa na kikosi cha timu ya Taifa 
ya Hispania wiki iliyopita.

Nukuu

LIVERPOOL
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chuano hiyo. Kwenye makala haya 
tutaangalia mechi tano za nyuma am-
bazo Yanga imecheza uwanjani hapo 
na matokeo yake.

Kwa ufupi ni kwamba rekodi zinao-
nyesha kuwa kwenye uwanja huo, 
Yanga haina matokeo mazuri sana, 
wala mabaya sana.

Kwa mechi saba ambazo Yanga im-
echeza kwenye uwanja huo, imeshin-
da mechi tatu, kufungwa tatu, ikitoka 
sare moja, lakini baada ya mechi hiyo 
ya sare ilishinda kwa mikwaju ya pen-
alti. 

1. Yanga 2-0 Toto African
Tunaanza na mechi za Yanga katika 

Uwanja wa CCM Kirumba kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu wa 2016/17, 
ambapo Oktoba 19 ilicheza mechi 
yake dhidi ya Toto African na kushin-
da mabao 2-0.

Mabao ya washindi katika mechi 
hiyo yalifungwa na Obrey Chirwa 
dakika ya 28 na Simon Msuva kabla 
hajauzwa nchini Morocco, alikifunga 
bao hilo kwa mkwaju wa penalti daki-
ka ya 55.

2. Yanga 0-1 Mbao FC
Mechi hii ilikuwa ni ya nusu fainali 

Kombe la FA kusaka bingwa atakayei-
wakilisha nchi kwenye michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika, iliyoche-
zwa Aprili 30, 2017,  kwenye Uwanja 
wa CCM Kirumba Mwanza, Yanga 
ikicheza dhidi ya Mbao FC.

Yanga ikiwa ndiyo mabingwa wa-
tetezi wa kombe hilo, ilivuliwa ubing-

wa kwa kufungwa bao 1-0. Bao pekee 
kwenye mechi hiyo lilikuwa la kujifun-
ga, Andrew Vicent ‘Dante’, akijifunga 
mwenyewe dakika ya 27, akiwa katika 
harakati za kuokoa krosi iliyopigwa na 
Pius Buswita ambaye msimu huo ali-
kuwa akiichezea Mbao FC.

Mbao ilikwenda fainali na ikafungwa 
mabao 2-1 na Simba kwenye mechi ya 
fainali mjini Dodoma.

3. Yanga 0-1 Mbao FC
Yanga ilirejea tena kwenye Uwanja 

wa CCM Kirumba mwezi uliofuata 
kucheza na timu hiyo hiyo ya Mbao FC. 
Safari hii ilikuwa ni kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu wa 2016/17. Ili-
kuwa ni Mei 20, 2017.

Mambo yakawa ni yale yale, Yanga 
ikaambuliwa kipigo cha bao 1-0, in-
gawa hakikuiathiri timu hiyo kutwaa 
ubingwa na Tanzania Bara.

Bao la Mbao FC lilifungwa na straika 
wao hatari wakati huo, Habib Haji Ky-
ombo.

4. Yanga 0-2 Mbao FC
Msimu uliofuata wa Ligi Kuu Tanza-

KINDA Newcastle, Matty Longstaff 
amekuwa mchezaji wa pili kinda zaidi 
(miaka 19 na siku 199) kuweza ku-
funga bao la ushindi dhidi ya Manches-
ter United kwenye Ligi Kuu England, 
baada ya Jermain Defoe (aliyefanya 
hivyo dhidi ya West Ham, Desemba 
2001 akiwa na miaka 19 na siku 62).
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nia Bara 2017/18, Yanga ilikwenda kwe-
nye Uwanja wa CCM Kirumba kucheza 
dhidi ya Mbao FC, lakini kwa mara ny-
ingine tena ikaambulia kipigo. Safari 
hii kilikuwa cha mabao 2-0.

Mechi hiyo ilichezwa Desemba 31, 
2017, ikiwa katika harakati ya kutafuta 
kuutetea ubingwa wake. Alikuwa tena 
ni Habib Haji Kyombo aliyefunga ma-
bao yote mawili dakika ya 53 na 68 
na kuuweka ubingwa rehani ambao  
msimu huo ukachukuliwa na watani 
wao wa jadi, Simba.

5. Yanga 2-1 Mbao FC
Yanga ilianza kupata matokeo ma-

zuri kwenye Uwanja wa CCM Kirum-
ba mwaka huu, ilipolipiza kisasi kwa 
kuifunga Mbao FC mabao 2-1 kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu uliopita, 2018/19.

Ilikuwa ni Februari 20, mwaka huu, 
ilipofanya hivyo, mechi hiyo ikaitwa ni 
ya kuvunja mwiko. Mbao ilianza kupa-
ta bao dakika ya 45 kupitia kwa Ndaki 
Robert.

Dakika ya 50, Yanga ilisawazisha 
lililofungwa na Heritier Makambo, 
kabla ya Amissi Tambwe kufunga bao 
la ushindi kwa mkwaju wa penalti, ika-
toka na ushindi wa mabao 2-1.

6. Yanga 1-0 Alliance FC
Ilikuwa ni Ligi Kuu Tanzania Bara 

msimu uliopita 2018/19 kwenye Uwan-
ja wa CCM Kirumba Machi 2 mwaka 
huu, Yanga ikicheza na timu iliyopanda 
Ligi Kuu msimu huo, Alliance FC.

Katika mechi hiyo, Yanga ilishinda 
bao 1-0, lililowekwa wavuni na Tambwe 
dakika ya 75 na kuifanya timu yake 
kuongeza idadi ya mechi za kushinda 
kwenye uwanja huo.

7. Yanga 1-1 Alliance FC (penalti 
4-3)

Hii ilikuwa ni mechi ya Kombe la FA 
iliyochezwa Machi 30 kwenye Uwanja 
wa CCM Kirumba na timu hiyo hiyo ya 
Alliance FC.

Katika mechi hiyo, timu hizo zilitoka 
sare ya bao 1-1 dakika 90 za mchezo, 
kabla ya Yanga kushinda mechi hiyo 
kwa mikwaju ya penalti 4-3.

Dakika ya 38, Makambo alifunga bao 
na kuipatia Yanga bao la kuongoza, 
kabla ya Joseph Jemes kusawazisha 
dakika ya 62.

Penalti za Yanga ziliwekwa wavuni 
na Paul Geofrey, Thabani Kamusoko, 
Haruna Moshi na Deus Kaseke, huku 
penalti za Mrisho Ngassa na Kelvin 
Yondani zikiota mbawa.

Kwa upande wa Alliance penalti zake 
zilifungwa na James Joseph, Geofrey 
Luseke na Sameer Vicent, huku Mar-
tin Kiggi, Dickson Ambundo, na Siraji 
Juma wakikosa penalti zao, shujaa wa 
Yanga akiwa ni kipa Klaus Kindoki ak-
iokoa penalti mbili.

Hiyo ndiyo ilikuwa ni mechi ya 
mwisho ya Yanga kucheza kwenye 
uwanja huo, huku kwa hivi karibuni 
kukiwa hakuna mechi ya kimataifa ili-
yocheza kwenye dimba hilo.

Kikosi cha Yanga

Na Adam Fungamwango

M
ECHI ya Kombe la Shirik-
isho la Soka Afrika kati ya 
wawakilishi pekee nchini, 
Yanga na Pyramids ya Mis-

ri itachezwa kwenye Uwanja wa CCM 
Kirumba Mwanza.

Viongozi wa Yanga wameeleza 
sababu mbalimbali za kiufundi na ki-
saikolojia kuipeleka mechi hiyo mjini 
Mwanza, lakini ukweli unabaki pale 
pale kuwa mechi hiyo ya mkondo 
wa kwanza ya mchujo kuwania ku-
fuzu hatua ya makundi ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, itachezwa Oktoba 
27, mwaka huu kwenye uwanja huo.

Hii haitakuwa mara ya kwanza kwa 
mechi za kimataifa kuchezwa kwe-
nye uwanja huo kwani mwaka 1987, 
Simba ilicheza dhidi ya Al Ahly ya 
Misri katika Uwanja wa CCM Kirumba 
kwenye michuano hiyo ya Kombe la 
Shirikisho, wakati huo ikiitwa Kombe 
la Washindi Barani Afrika.

Katika mechi hiyo ya raundi ya pili 
kama hii, Simba ilishinda mabao 2-1 
yaliyofungwa na Zamoyoni Mogella 
na Mtemi Ramadhani, bao la kufu-
tia machozi la wageni likifungwa na 
mchezaji bora wa Afrika kwa mwaka 
huo, Mohamed Al Khatib ‘Bibo’.

Simba ilitolewa baada ya kufungwa 
mabao 2-0 ugenini, lakini Al Ahly hiyo 
hiyo ndiyo iliyotwaa kombe hilo mwa-
ka huo.

Kwa maana hiyo Uwanja wa CCM 
Kirumba, si mgeni kuchezewa mi-
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MAJI HAYA ATAYAOGA 

SOLSKJAER MAN UTD

MANCHESTER, England 

N
I msimu mwingine ambao 
makocha walioshindwa 
kuzisaidia timu zao kuvu-
ka viwango fulani wame-

pata shinikizo kali kutoka kwa bodi 
simamizi za timu wanazozinoa mbali 
na mashabiki wa timu hizo.

Shinikizo katika baadhi ya timu 
zimesababisha kufutiliwa mbali 
kwa makocha hao ama hata kupewa 
onyo la kufutwa iwapo misururu ya 
matokeo mabaya itaendelea kush-
uhudiwa.

Majuzi Klabu ya AC Milan ilim-
teua Stefano Pioli kama kocha wake 
mpya, baada ya kufukuzwa kwa 
Marco Giampaolo Jumanne iliyopita 
baada ya miezi mitatu.

Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya 
msururu mbaya wa matokeo. Lakini 
si timu hiyo pekee ambapo kocha 
wake alikabiliwa na shinikizo kali 
na hatimaye kufutwa kazi.

Klabu ya Olympique Lyon ya Ufar-
ansa ilimfuta kazi kocha wake, Syl-
vinho baada ya kuwa na matokeo 
mabovu kutoka walipompa kazi 
miezi michache iliyopita.

Ingawa makocha kama vile Zinedi-
ne Zidane wa Real Madrid, Mauricio 
Pochettino wa Tottenham na Marcos 
Silva wa Everton pia wapo chini ya 
shinikizo kutokana na matokeo ma-
baya.

Katika klabu ya Everton, aliyeku-
wa kocha wa timu hiyo, David Moyes 
anapigiwa upatu kuchukua nafasi ya 
Silva, huku Jose Mourinho akitaraji-
wa kumrithi Zinedine Zidane iwapo 
atapigwa chini.

Silva huenda akaachishwa kazi 
baada ya timu yake kushindwa ku-
pata ushindi wa ligi tangu siku ya 
kwanza ya Septemba licha ya ku-
nunua wachezaji wapya.

Klabu hiyo ilimuunga mkono na 
zaidi ya pauni milioni 100 msimu 
uliokwisha, lakini kumekuwa na 
ishara chache za timu hiyo kuima-
rika uwanjani.

Mourinho ni miongoni mwa ma-
kocha waliokumbwa na kipindi 
kigumu katika klabu ya Man United 

da mbele,” alinukuliwa akisema.

ANAHITAJI MUDA?
Kocha huyo amekuwa akiomba 

kupewa muda zaidi na usimamizi 
wa timu hiyo kuwa na subira naye. 
Licha ya kuwanunua Harry Magu-
ire, Aaron wan Bissaka pamoja na 
Dan James bado mambo yanakuwa 
magumu.

Ukweli ni kwamba wachezaji 
hao watatu wameanza vema ni su-
ala ambalo limemshawishi Makamu 
Mwenyekiti Mtendaji, Ed Woodward 
kuwa klabu hiyo ipo katika mwele-
keo mwema.

Tatizo ni kwamba Woodward na 
Man United wataendelea kulim-
bikiziwa lawama iwapo watahisi 
kuendelea kumuunga mkono Sol-
skjaer.

Hata hivyo, baada ya kuruka ku-
toka kocha mmoja hadi mwingine 
tangu alipostaafu Sir Alex Furguson 
kuna kiu ya kuwa na kocha mpya 
ambaye ataendelea kuinoa timu 
hiyo.

kutokana na matokeo mabaya ya-
nayodaiwa kusababishwa na mbinu 
yake ya uchezaji, uhusiano mbaya 
kati yake na wasimamizi wa bodi ya 
timu hiyo pamoja na wachezaji na 
kadhalika.

Ni nini kilichojiri? Alipigwa shoka 
na nafasi yake kuchukuliwa na Ole 
Gunnar Solskjaer ambaye ni mmo-
jawapo wa wachezaji wa kikosi cha 
United kilichoshinda Kombe la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya mwaka 2009.

Baada ya kocha huyo kuanza na 
mguu mzuri, kwa kushinda mechi 14 
kati ya 19 akiwa kaimu, alisaini mka-
taba wa miaka mitatu.

Lakini tangu hapo kocha huyo 
ameshindwa kuinoa timu hiyo licha 
ya kupewa fursa ya kusajili wachezaji 
wakati wa dirisha la uhamisho lililo-
pita.

Na kufikia sasa timu hiyo ipo kati-
ka nafasi ya 12 na pointi tisa baada ya 
kucheza mechi nane huku ikishinda 
mara mbili kushindwa mara tatu na 
kutoka sare mara tatu.

Wachambuzi wanatabiri kwamba 
timu hiyo itajikuta katika eneo la 

kushushwa daraja baada ya mechi 
dhidi ya Liverpool na Norwich hat-
ua ambayo huenda ikaamua hatima 
ya kocha Ole Gunnar Solskjaer.

Matumaini pekee ya United ku-
jizolea pointi ni kucheza katika 
Uwanja wa Old Trafford, lakini hilo 
pia halijaizuia United kupoteza 
mechi.

Kocha huyo ameshinda mechi 
mbili pekee kati ya 13 na hivyo kuwa 
mara ya kwanza kwa United kuanza 
vibaya katika Ligi Kuu England ka-
tika kipindi cha miaka 30.

Amedaiwa kuwaambia wachezaji 
wake kwamba kazi yake ipo hatarini 
baada ya klabu hiyo kushindwa na 
Newcastle mbali na kuwasisitizia 
wachezaji hao kwamba hatima zao 
hazijulikani iwapo hawataimarika.

“Ningependa kuomba msamaha 
kwa mashabiki kwa sababu ha-
tushindi mechi, lakini hilo litatoka-
na na kuanza upya kujijenga, hivyo 
tumejipatia jukumu kubwa la ku-
weza kufaulu katika timu sita bora, 
bila kujali timu nne bora. Hivi sasa 
tunahitaji matokeo ili tuweze kwen-

MABAO 10 kati ya 12 ya David Luiz kwenye 
Ligi Kuu England, amefunga akiwa uwanja wa 
nyumbani, na la mwisho ni aliloifungia Arsenal 
kwa mara ya kwanza wakati ikicheza dhidi ya 
Bournemouth kabla ya mapumziko ya mechi za 
kimataifa.
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3. Messi kubeba tuzo ya Fifa
Si siri kwamba, kumekuwa na ushinda-

ni mkubwa baina ya wachezaji hawa 
wawili bora zaidi kuwahi kutokea ka-
tika zama hizi - Ronaldo na Lionel Messi. 
Kama mmoja kati ya wawili hao anapata 
tuzo binafsi, mwingine naye atapigana 
kuhakikisha naye anaibeba pia.

Hadi mwezi uliopita, walikuwa 
wameshinda mara tano kila mmoja tuzo 
ya Ballon d’Or na ile ya mwanasoka bora 
wa mwaka wa Fifa. Hata hivyo, Messi 
aliongeza tuzo nyingine ya mchezaji 
bora wa mwaka wa Fifa na kumzidi Ron-
aldo ambaye kwa vyovyote atataka naye 
kuibeba.

Njia ipi bora ya kushinda tuzo hiyo 
kubwa? Na heshima gani kubwa zaidi ya 
kushinda Ligi ya Mabingwa Ulaya?

Ronaldo anajua kwamba, ili kupata 
tuzo nyingine, ni lazima abebe taji la Ul-
aya. Na hilo litamlazimu kufanya kila kitu 
ndani ya uwezo wake kuhakikisha ana-
libeba taji hilo.

2. Ushawishi wa Maurizio Sarri
Bianconeri wanajulikana kwa kuwa na 

safu imara ya ulinzi isiyopitika, na hilo ni 
tofauti na staili aliyokuwa nayo kocha wa 
mwanzo, Massimiliano Allegri. Na hilo 
lilikuwa na athari kwa kiwango cha Ron-
aldo msimu uliopita.

Kwa ujio wa Maurizio Sarri na safu 
yake ya ushambuliaji ikiwa na mbinu 
mpya, Ronaldo atakuwa na nafasi nzuri 
zaidi ya kufunga mabao tofauti na ili-
vyokuwa msimu uliopita.

Wakati wa kipindi cha Ronaldo pale 
Real, kipindi ambacho hakuwa kwenye 
fomu nzuri zaidi ni wakati akiwa chini ya 
kocha, Jose Mourinho.

1. Juve ina kikosi bora msimu huu
Ni ukweli uliowazi kabisa kwamba, 

Juve wana kikosi bora zaidi msimu huu 
kuliko msimu uliopita. Ingawa walikuwa 
bora katika msimu uliopita, Bianconeri 
hao sasa wameongeza nguvu zaidi kwe-
nye timu yao, hasa baada ya kufanya us-
ajili wakati wa kipindi cha majira ya joto.

Kibibi Kizee hicho cha Turin kimeima-
risha zaidi safu yake ya ulinzi kwa kum-
sajili Matthijs de Ligt kutoka Ajax. ‘Dogo’ 
huyo mwenye umri wa miaka 20, bila 
shaka yoyote ni mmoja wa walinzi bora 
zaidi vijana barani Ulaya kwa sasa. Tayari 
ameanza kuzoea maisha ya soka la Ligi 
Kuu ya Italia, Serie A, kwa kuonyesha ki-
wango cha kuvutia kabisa hadi sasa.

Wachezaji kama Gianluigi Buffon, Gon-
zalo Higuain na Leonardo Bonucci wote 
wamerudi kikosini hapo, huku wachezaji 
kama Danilo na Luca Pellegrini pia wapo 
kwenye uwanja huo wa Allianz kwa ajili 
ya kuiimarisha zaidi timu hiyo.

Ingawa Ronaldo ataongoza masham-
bulizi, sapoti ya wachezaji hawa itafanya 
kazi kuwa rahisi zaidi.

SABABU 4 RONALDO 

KUIPA JUVE UEFA

MESSI

MSIMU mpya wa Ligi Kuu za Ulaya 
umeanza kwa staili yake na ya kuvutia. 

Umetoa burudani, mshtuko, mshangao na 
maumivu kwa baadhi ya klabu. 

Klabu nyingine tangu kuanza kwa Ligi 
hiyo, hazijaonja uchungu...

TURIN, Italia

N
I msimu mwingine na ukurasa 
mpya umeanza kwa mchezaji 
mwenye historia ya kipekee 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-

aya, Cristiano Ronaldo.
Wote wanajua kwamba, wakati wake 

akiwa pale Real Madrid alikuwa na reko-
di yake katika mashindano hayo. Na tan-
gu ameondoka pale Santiago Bernabeu 
amekuwa akiwania kulibeba taji hilo na 
hivi sasa akiwa na timu nyingine kabisa.

Juventus waliamua kumchukua Ron-
aldo ili kuipata ile rekodi aliyokuwa 
nayo kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
kwamba walikuwa na imani kubwa ma-
fanikio aliyoyapata kule Real yanaweza 
kutua hapo Turin.

Msimu uliopita mambo hayakwenda 
kama yalivyopangwa. Si kwamba CR7 ha-
kutoa mchango wake uliotakiwa, lakini 
tu mambo yalikuwa tofauti na matarajio. 

Ronaldo alifanya kazi kubwa kuhakiki-
sha mafanikio ya kule kwenye dimba la 
Bernabeu yanatua hapo kwa ‘Kibibi Ki-
zee’ hicho, lakini jitihada zake hazikuzaa 
matunda.

Lakini sasa msimu mpya umeanza na 
vitu vingi vinaipa nafasi klabu hiyo ya Tu-
rin msimu huu kuwa na nafasi kubwa ya 
kufanya kweli. 

Huu unaweza kuwa msimu ambao 
Ronaldo atatengeneza historia na heshi-
ma kubwa na kuthibitisha kwa nini yeye 
ni mchezaji bora katika historia ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Makala haya yanakuchambulia saba-
bu nne kwa nini Mreno huyo anaweza 
kuipata taji la michuano huyo Juventus 
msimu huu:

4. Kuweka historia yake
Wote tunajua kwamba Ronaldo hana 

aibu ya kuonyesha majukumu yake, 
na Juve iliiambia dunia kwa nini walia-
mua kumnunua ili kuwaongoza kwenye 
mafanikio ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. 
Itachukuliwa kama pande mbili ziizos-
hindwa pamoja, kama Juve haitafikia ma-
fanikio hayo.

Jambo muhimu zaidi, utakuwa ni 
wakati wa CR7 kutimiza malengo yake 
katika kipindi chake cha uchezaji. Ni 
wazi kwamba mazungumzo yote yataku-
wa: Alibeba wakati akiwa United na Real, 
lakini ameshindwa akiwa Juve.

Ronaldo hatataka kuharibu wasifu 
wake. Kwamba kwa sasa malengo yake 
ni kukabiliana na changamoto iliyopo 
mbele yake.

Inajulikana wazi kwamba, Ronaldo ak-
ishakiweka kitu chake moyoni, ni lazima 
akikamilishe na hakuna wa kumzuia. 
Mashabiki wake watakuwa na matu-
maini makubwa ya kuona anatimiza 
malengo yake na kuiongoza Juventus 
kwenye ndoto za kubeba taji hilo.

Arsenal imeshinda jumla ya mechi 17 za Ligi 
Kuu England katika uwanja wake wa nyum-
bani chini ya kocha Unai Emery tangu kuanza 
kwa msimu uliopita, ni Liverpool (21) na Man 
City (20) tu ambazo zimeshinda mechi za ny-
umbani zaidi yake kwenye EPL.
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Solskjaer

Ushindi na vipigo vinabakia kuwa sehemu ya 

Makala haya yanazichambua klabu nne kuto

Ujerumani, Bundesliga. Baada ya msimu ulio

msi
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, MBOZI

WAKAZI wa Mtaa wa Mbu-
gani katika Kata ya Ichen-
jezya,  Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbozi mkoani Songwe, 
wamesema wapo hatarini 
kupata magonjwa ya mlipuko 
kama  kipindupindu na ku-
hara  kwa madai kuwa dampo 
la kuhifadhia taka limewekwa 
karibu na makazi yao.

Walidai kuwa licha ya 
dampo hilo kuwekwa karibu 
na makazi yao, pia taka hizo 
zimekuwa zikirundikwa muda 
mrefu bila kuzolewa na mam-
laka husika.

Wakizungumza juzi na 
Nipashe,  wananchi wa mtaa 
huo walieleza kuwa ni mwezi 
mmoja umepita  tangu  taka 
zirundikwe bila  kuondole-
wa katika dampo hilo, na 
kwamba wakati mwingine 
hulazimika  kuzichoma moto, 
hali ambayo  huwasababishia 
moshi na harufu mbaya.

Miongoni mwa wananchi 
hao, Justina Ngole, alieleza 
kuwa dampo la taka lipo 
mita tano kutoka kwenye 
makazi yake, hivyo anakerwa 
na harufu inayotoka kwe-
nye taka hizo, na kuongeza 
kuwa mara kwa mara watoto 
wake wamekuwa wakiugua 
matumbo na kifua.

“Hili ghuba (dampo) la taka 
linanisababishia kero kubwa 
kwa sababu watu wanatupa 
mizoga na kuchoma taka  za 
plastiki ambazo harufu yake 
ni mbaya, na inaweza ikani-
sababishia madhara kiafya,” 
alisema Ngole.

Mwenyekiti wa Mtaa huo, 
Nelson Kaminyoge, alisema 
suala hilo amelipeleka kwe-
nye uongozi wa Halmashauri 
ya Mji wa Vwawa,  na 
kwamba mpaka sasa hakuna 
hatua zozote zilizochukuliwa, 
ikiwamo kuliondoa dampo au 
kuzoa taka.

Mwenyekiti huyo alibaini-
sha kwamba kuna madampo 
mawili katika mtaa huo, na 
kwamba njia inayotumika ni 
kuchoma moto, huku akieleza 
hofu kwa watoto kupata 
magonjwa ya milipuko na 
kukanyaga moto.

“Nimefikisha  suala hili 
kwenye uongozi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Vwawa 
lakini mpaka sasa hakuna 
utekelezaji wowote, nadhani 
hili jambo limekaaa kisiasa, 
hofu yangu ni wananchi 
kupata madhara kwa sababu 
ya uchafu huo,” alisema 
Kaminyoge.

Akitolea ufafanuzi wa suala 
hilo, Ofisa Usafi wa Mazin-
gira Halmashauri ya Wilaya 
hiyo, Hamis Nzunda, alisema 
tatizo la taka katika mtaa huo 
linafahamika na wameanza 
kuchukua hatua za kuziondoa, 
ingawa hakusema ni lini. 

Watishwa 
magonjwa
ya mlipuko

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

M
AMLAKA ya Ma-
jisai na Usai wa 
Mazingira Mkoa wa 
Mbeya, imelalamikia 

matumizi mabaya ya miundombi-
nu ya mtandao wa majitaka katika 
Jiji la Mbeya.

Imesema wamekuwa wakikuta 
miili ya watoto wachanga, watu 
wazima na taka nyingine ngumu 
kama nguo, kwenye mabomba ya 
majitaka.

Hayo yalisemwa mwishoni 

mwa wiki na Kaimu Mkurugenzi 
wa Mamlaka hiyo, Mhandisi Nde-
le Mengo, wakati akizungumza 
na maoisa watendaji wa kata na 
mitaa ya Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya.

  Aliwaomba kushirikiana na 
mamlaka hiyo kutoa elimu kwa 
wananchi na kuichua vitendo 
vya uharibifu na uhalifu vinavyo-
fanyika kwenye miundombinu ya 
maji kwenye maeneo yao.

“Uharibifu na uhalifu kwenye 
mazingira ya vyanzo vya maji 
unasababisha majitaka kuvuja na 
kusambaa mitaani, hali ambayo 

inahatarisha afya na maisha ya 
wananchi,” alisema Mengo.

Alisema watendaji wa kata 
na mitaa jijini Mbeya wanakazi 
ya kutoa elimu kuhakikisha wa-
nanchi wanatunza vyanzo vya 
maji ili kuepukana na magonjwa 
ya milipuko, lakini pia ukame.

Baadhi ya maoisa hao watend-
aji wameitaka mamlaka hiyo, 
kuchukua hatua za haraka pale 
wanapotoa taarifa za kuwapo kwa 
chemba za majitaka zinazovuja ili 
zisilete madhara kwa wananchi 
hasa wa mabondeni.

Mmoja wao, Upendo Mtenzi 

Oisa Mtendaji wa Mtaa wa Mbal-
izi Road, alisema tahadhari hiyo 
itasaidia wananchi wanaoishi 
mabondeni kuepukana na   ma-
gonjwa ya milipuko kama kipin-
dupindu endapo chemba hizo 
zitaachwa ziendelee kuvuja.

Mwenyekiti wa maoisa wa-
tendaji wa Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya, Jumanne Mwasenga, alise-
ma wataendelea kuelimisha jamii 
kuhusu matumizi sahihi ya miun-
dombinu ya majitaka pamoja na 
kuikumbusha mamlaka wajibu 
wake pale wanapoona hali ya mi-
undombinu hiyo sio nzuri.

Uharibifu miundombinu 
majitaka walalamikiwa

Maofisa ugani wadaiwa kuwatelekeza wakulima

Kamanda wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani Mkoa wa Tanga, Solomon Mwangamilo, akiwafafanulia wananchi na abiria waliokwama 
katika daraja la Jitengeni Kata ya Segera mpakani kati ya Handeni na Korogwe.  Zaidi ya abiria 1,000 wamekwama kusafiri. PICHA: BONI-
FACE GIDEON.

Na Grace Mwakalinga,  
MBARALI

WAKULIMA wa Kijiji cha 
Kilambo katika  Kata ya Mwa-
tenga, Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbarali, wamewalalamikia 
maoisa ugani wakidai   hawa-
watembelei mashambani kutoa 
elimu ya kilimo bora, hali inayo-
sababisha wasizalishe kwa tija.

Walisema kuwa katika maeneo 
yao walishauriwa kutumia kilimo 
cha umwagiliaji,  lakini kutokana 
na maoisa hao kutotoa elimu 
ya kutosha kwao, wanashindwa 
kukitumia vizuri.

Wakizungumza na Ni-

pashe,  wakulima hao walisema 
kuwa   licha ya serikali kuwaa-
giza maoisa ugani kuwatembe-
lea wakulima   kutoa elimu na 
ushauri, lakini bado hawafanyi 
hivyo na  wanaona matamko ya 
serikali kama hayana maana.

Mmoja wa wakulima hao, Be-
nard Nsimbe, alieleza kuwa ame-
kuwa akijishughulisha na kilimo 
kwa zaidi ya miaka 20 katika 
eneo hilo, lakini    hajawahi ku-
muona oisa ugani kuwatembe-
lea kutoa elimu na kwamba ana-
lima  kilimo cha mazoea.

Alisema wanatumia nguvu 
kubwa na uwekezaji katika kili-
mo cha mpunga, lakini mavuno 

wanayopata ni duni,   hali am-
bayo inawakatisha tamaa kwani 
hawapati ushauri wa kitaalamu.

“Hakuna maoisa ugani hapa 
kwetu, watu tumelima enzi za 
Tanganyika, tumevuna enzi za 
Tanganyika yawezekana ndio 
maana wanatudharau, wanashin-
da tu kwenye   oisi za   hal-
mashauri inasikitisha,” alisema 
Nsimba. Aliongeza kuwa wana-
tambua umuhimu wa kuwa na 
maoisa ugani ndani ya jamii, na 
kwamba kitendo cha kutowatem-
belea wakulima kinarudisha nyu-
ma jitihada za kulima kilimo bora 
kitakachomnufaisha mkulima.

Hata hivyo walieleza hofu ka-

tika mifugo yako kuwa haipatiwi 
chanjo kwa wakati na wakati 
mwingine kufa.

Waliongeza kuwa ni mara 
chache huika kutoa chanjo, la-
kini na  mifugo yao imeendelea 
kufa.  Mkuu wa Wilaya ya Mbara-
li, Rueben Mfune, mara kwa mara 
amekuwa akiwaagiza maoisa 
ugani kuwatembelea wakulima 
katika maeneo yao ili kutoa elimu 
ya kilimo bora badala ya kushin-
da oisini.

Mfune aliwahimiza kazi zao za 
ugani wakazifanye kwa wakulima 
ili wapate maarifa na ujuzi wa 
namna ya kulima kilimo chenye 
tija.
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HABARI DODOMA

Na Renatha Msungu, DODOMA

TUME ya Maendeleo ya Vyama 
vya Ushirika nchini imewaagiza 
wakulima wa ushirika wa mazao 
(AMCOS) kuanzisha Ushirika wa 
Akiba na Mikopo (Saccos) ili zi-
weze kuwasaidia kujikwamua 
kiuchumi wakati wa msimu wa 
mavuno. Akizungumza jana na 
Nipashe, Kaimu Mrajisi wa Tume 
hiyo, Edmund Masawe, alisema 
wakulima wanatakiwa kuwa na 

Saccos zao ambazo zitawasaidia 
kukopeshana na kujiwekea akiba 
kabla ya msimu wa kuuza mazao.

Alisema wakulima wengi wa-
nalazimika kuuza mazao yao kwa 
hasara ili kukidhi mahitaji yao ku-
tokana na kutokuwa na fedha.

“Tunaomba AMCOS zote jitahi-
dini kuanzisha Saccos zenu lengo 
ni kutaka kuona mnanufaika na 
kilimo mnachofanya na si ving-
inevyo,” alisema Masawe.

Alifafanua zaidi ya kuwa Tume 

hiyo inahitaji kuona wana AM-
COS wote wanapiga hatua katika 
kilimo wanachofanya na si kutoa 
malalamiko. Alisema Tume im-
ejipanga kuanza kutoa elimu kwa 
jamii kuhusu ushirika wanacho-
fanya kutokana na watu kutojua 
nini maana ya ushirika.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa 
Utafiti na Mafunzo wa Tume hiyo, 
Dorothy Kalikamo, alisema wa-
taendelea kutoa mafunzo kwa kila 
wanaushirika ambao watakuwa 

wameanzisha ushirika kwa ajili ya 
kufanya maendeleo.

Dorothy alisema hivi sasa taifa 
linaelekea katika uchumi wa kati 
wa viwanda, hivyo ni vema kila 
mmoja akajua nafasi yake ka-
tika kazi anayofanya ili kujiinua 
kiuchumi. Alisema wakulima na 
wafugaji wote wanapaswa kufan-
ya vitu hivyo kwa tija na hakuna 
sababu ya wananchi kuendesha 
vitu vyao kiholela bila kuanzisha 
ushirika.

AMCOS zatakiwa kuanzisha Saccos

Muuguzi Bahati Charokiwa (kulia), akimpima shinikizo la damu Hawa Steven mkazi wa Mkonze jijini Dodoma jana, wakati wa mat-
ibabu ya kibingwa yaliyotolewa bure na madaktari kutoka Hospitali ya Benjamin Mkapa na Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma 
kwa kuombwa na uongozi wa Msikiti wa Sunni Nughe. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

W
ANANCHI wame-
shauriwa kuacha 
tabia ya kutumia 
dawa bila ushauri 

wa wataalamu wa afya ili kujie-
pusha na madhara yatokanayo 
na matumizi holela ya dawa.

Hayo yalielezwa na kiongozi 
wa timu ya madaktari bingwa, 
Dk. Nassoro Mzee, alipokuwa 
na waandishi wa habari kwenye 
matibabu ya kibingwa yaliyotole-
wa katika Viwanja vya Msikiti wa 
Nughe, jijini hapa.

Dk. Mzee alisema matumizi 
holela ya dawa hizo yanasababi-
sha kujenga usugu wa magonjwa.

“Hizi dawa zinaponya, lakini 
pia ni sumu matumizi yake ya-
natakiwa kuzingatia ushauri 

wa wataalamu wa afya hivyo 
matumizi holela  yanaweza ku-
sababisha madhara au kifo hivyo 
wanatakiwa kuchukua tahadhari 
hiyo,” alisema.

Alisema wananchi wanatakiwa 
kumwona  mtaalamu wa afya ili 
kuchukuliwa vipimo na kujua 
aina ya ugonjwa unaomsumbua 
na ndipo wataweza kuandikiwa 
aina ya dawa za kutumia.

“Kwa kawaida ugonjwa wow-
ote unapoingia kwenye mwili wa 
mtu lazima utasikia homa, lakini 
aina ya ugonjwa itaonekana kwa 
njia ya vipimo hivyo tusitumie 
dawa kabla ya kufika hospitali 
kumwona daktari akupe ushau-
ri,” alisema.

Kuhusu huduma hiyo, Mtaala-
mu huyo alibainisha kuwa timu 
hiyo ilikuwa ikitoa huduma mat-

ibabu ya kibingwa bure kwa wa-
nanchi, lakini dawa zilinunuliwa 
na uongozi wa msikiti huo na 
kutoa bure kwa wagonjwa.

Aliongeza kuwa katika kambi 
hiyo walibaini magonjwa mengi 
yanayowasumbua wagonjwa  
waliofika kwao kuwa ni shinikizo 
la damu, uzito uliopitiliza na ki-
namama wengi kusumbuliwa na 
tatizo la hedhi.

Mmoja wa wagonjwa, Sule-
man Mruta aliomba matibabu 
hayo kuwa endelevu na kushuk-
uru timu ya madaktari hao kuona 
umuhimu wa kutoa matibabu 
bure wananchi.

“Kama mnavyojua gharama 
ya matibabu ni kubwa leo hii 
tumeweza kukutana na madak-
tari hawa jambo ambalo ukienda 
Hospitali ya Mkoa au Benjamini 

Mkapa kuwaona ni gharama, la-
kini leo tumehudumiwa bure,” 
alisema.

Kwa upande wake, Imamu wa 
Msikiti wa Sunni Nughe, Shekhe 
Abdalah Juma, alisema kilicho-
wasukuma kuomba kutoa hu-
duma za afya hapo ni kutokana 
na gharama za matibabu kuwa 
kubwa na wakati mwingine baa-
dhi ya watu hushindwa kumudu.

Shekhe Juma alisema katika 
siku hiyo wananchi walichangia 
lita zaidi ya 100 za damu na 
watu  zaidi ya 200 walifika katika 
kambi    hiyo kupata  huduma za 
kiafya.

Alisema matibabu hayo yal-
ishirikisha wananchi wote bila 
kujali itikadi ya dini na yatakuwa 
endelevu kutokana na mwitikio 
wa watu wengi.

Watanzania waaswa matumizi ya dawa
ALAT yataka 
Watanzania 
kuenzi 
demokrasia

Na Augusta Njoji, DODOMA

JUMUIYA ya Tawala 
za Mitaa nchini (ALAT), 
imewataka Watanzania 
kuzingatia misingi ya 
demokrasia iliyoasisiwa 
na Baba wa Taifa, Hayati 
Mwalimu Julius Nyerere 
katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa utakao-
fanyika Novemba 24, 
mwaka huu.

Wito huo ulitolewa 
mwishoni mwa wiki 
na Katibu Mkuu wa 
Jumuiya hiyo, Elire-
hema Kaaya, alipokuwa 
akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu 
uandikishaji wa daftari 
la orodha ya wapigakura 
wa serikali za mitaa.

Alisema uchaguzi huo 
mwaka huu unaenda 
sambamba na maadhim-
isho ya miaka 20 ya kifo 
cha Baba wa Taifa am-
baye alikuwa muumini 
mkubwa wa demokrasia.

“Zoezi hili linakwenda 
sambamba na maadhim-
isho ya miaka 20 ya 
kifo cha baba wa Taifa 
niwakumbushe Watan-
zania, Mwalimu Nyerere 
alikuwa ni muumini 
mkubwa wa demokrasia, 
lakini alikuwa muumini 
mkubwa wa haki, alip-
inga rushwa kwa nguvu 
zake zote,” alisema.

Pia alisema Baba wa 
Taifa aliasisi misingi 
mizuri ya demokrasia 
na alichukia rushwa na 
kuwataka kujiepusha na 
vitendo hivyo wakati wa 
uchaguzi huo.

“Mwalimu alisema 
walipogundua mtu ame-
pokea au kutoa rushwa 
hawakuachia mahakama 
peke yake, walihakikisha 
mtu huyu anapata vi-
boko 12 wakati anaingia 
na 12 wakati anatoka ili 
akamwonyeshe mkewe, 
jambo la kumchapa mtu 
mzima sio jambo dogo, 
lakini Baba wa Taifa 
alijaribu kuonyesha ni 
jinsi gani anavyoichukia 
rushwa,” alisema.

Alitoa rai kwa viongo-
zi wote na Watanzania 
kuheshimu na kumuenzi 
Baba wa Taifa kwa ku-
piga vita rushwa, umas-
kini, ujinga na maradhi.

Aliwahimiza wananchi 
wenye sifa wataka-
okuwa wamejiandikisha 
kwenye daftari hilo, 
wachukue fomu kwa 
ajili ya kugombea nafasi 
mbalimbali za uongozi.

Kaaya aliwataka 
wananchi kujiepusha na 
vitendo vya ubaguzi wa 
kijinsia, kidini, rangi na 
ubaguzi wa namna yoy-
ote katika uchaguzi huo 
ili kupata viongozi bora.
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HABARI ZANZIBAR

Mmoja walioungua meli ya mafuta afariki dunia
Masheha 
waombwa 
kusaidia 
vita dawa
za kulevya

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya 
Kati, Hamida Mussa 
Khamis, amewataka 
masheha wa ukanda 
wa pwani na wakuu 
wa madiko (sehemu za 
uvuvi), kuisaidia seri-
kali katika kuendeleza 
mapambano dhidi ya 
dawa za kulevya.

Akizungumzia 
marekebisho ya sheria 
mpya ya dawa za 
kulevya kwa masheha 
wa ukanda wa pwani, 
wakuu wa madiko 
na maofisa wa kikosi 
cha kuzuwia magendo 
(KMKM) katika ukumbi 
wa halmashauri ya 
wilaya hiyo Dunga, 
alisema licha ya seri-
kali kuchukua juhudi 
ya kuzifanyia mareke-
bisho  sheria ya dawa 
za kulevya, bado tatizo 
hilo linaendelea kui-
athiri jamii.

Alisema ni vyema 
masheha na watendaji 
hao kuacha kuona aibu, 
badala yake kuwafi-
chua na kuwaripoti 
waingizaji na wasam-
bazaji wa bidhaa hizo 
ili waweze kuchukuliwa 
hatua.

Alieleza kwamba 
kufanya hivyo kuta-
saidia kupunguza ama 
kutokomeza kabisa 
vitendo hivyo nchini.

Naye Mkurugenzi 
Mtendaji wa Tume ya 
Kuratibu na Kudhibiti 
Dawa za Kulevya 
Zanzibar, Kheriyangu 
Mgeni Khamis, alisema 
tangu kufanyiwa 
marekebisho sheria 
hiyo na kuanza kutu-
mika, kuna mafanikio 
kadhaa yameanza 
kupatikana.

Akiyataja mafanikio 
hayo, alisema ni pamo-
ja na kutiwa hatiani 
kwa baadhi ya watend-
aji wa vitendo hivyo na 
kutumikia adhabu ya 
kifungo kulingana na 
makosa yao.

Washiriki wa ki-
kao hicho waliishauri 
tume hiyo kunyimwa 
dhamana kwa watuhu-
miwa wa vitendo hivyo 
pamoja na kuweka 
vituo maalum katika 
maeneo yenye bandari 
bubu ili kudhibiti vi-
tendo hivyo.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UKOSEFU wa taaluma ya umi-
liki wa ardhi umechangia wa-
nanchi wengi wa vijijini, hususani 
wanawake kukosa kumiliki hati za 
matumizi ya rasilimali ya ardhi.

Hayo yalielezwa na Ofisa 
Mwandamizi kutoka Kamisheni 
ya Ardhi, Haji Mrisho, alipokuwa 
akitoa ufafanuzi juu ya umuhimu 
wa kumiliki rasilimali hiyo kwa 
wananchi wa Kijiji cha Matemwe 
katika Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Alisema hali hiyo huchangiwa 
na wananchi wengi, kuvamia 
maeneo bila ya kufuata taratibu 
na kusababisha kutokea migogoro 
mingi ya ardhi inayosababisha ku-
poteza mali na maisha yao.

Alisema haiwezekani wananchi 
kumiliki rasilimali hiyo kwa mane-
no matupu, bila ya kufika serika-
lini na kufuata taratibu za kisheria 
juu ya umiliki huo.

Naye Bahati Issa kutoka 
Mtandao wa Ardhi Wilaya ya Kati 
Unguja, alisema ardhi ni rasilimali 

muhimu kwa ajili ya maendeleo.
Kutokana na umuhimu huo, ali-

wataka wanawake wenzake kulipa 
umuhimu suala hilo ili kuepuka 
kudhulumiwa na waweze kupata 
haki zao.

Baadhi ya wananchi wa kijiji 
hicho walikishukuru Chama cha 
Waandishi wa Habari Wanawake 
Tanzania (TAMWA) kwa upande 
wa Zanzibar, kwa kwenda ku-
wafumbua macho kwa kuwapatia 
elimu hiyo.

Walieleza kuwa wana maeneo 

ya ardhi wanayomiliki, lakini ha-
wana hati za utambuzi wa mae-
neo hayo, hivyo elimu waliyopati-
wa wameifurahia na watafanya 
juhudi ya kuhakikisha wanakuwa 
na hati ya utambuzi wa ardhi.

Baada ya kuwapo kwa malala-
miko mingi ya migogoro ya ardhi 
hasa kwa wanawake, TAMWA-
Zanzibar kwa kushirikiana na 
Shirika la Foundation for Civil 
Society, imekua ikitoa elimu ya 
umuhimu wa umiliki wa ardhi ili 
kupunguza migogoro hiyo.

Sababu wanawake vijijini  kukosa hati za ardhi yatajwa

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

M
FANYAKAZI mmoja 
kati ya watatu wa 
meli ya mafuta ya Mt. 
Ukombozi walioung-

ua wakati wakisafisha kisima cha 
mafuta, amefariki dunia wakati 
akiendelea kupatiwa matibabu 
katika Hospitali ya Mnazi Mmoja.

Aliyefariki ni Ali Juma Ame am-
baye alikutwa na mauti hayo juzi 
katika hospitali hiyo, huku maje-
ruhi wenzake wawili wakiendelea 

kupata matibabu.
Wafanyakazi hao waliungua 

baada ya meli hiyo kushusha 
mafuta katika Bandari ya Wesha 
Wilaya ya Chakechake Pemba 
Oktoba 10, mwaka huu majira ya 
asubuhi, wakati wakiwa katika 
majukumu yao ya kazi.

Daktari wa Upasuaji wa Hos-
pitali ya Mnazi Mmoja, Sali Ali 
Said, alisema hali za majeruhi 
hao bado si nzuri kutokana na 
kuungua vibaya sehemu kubwa 
ya miili yao.

“Majeruhi wameungua vibaya 

hasa tumboni, uso na miguu na 
tunaendelea kuwapatia matiba-
bu,” alisema.

Alisema kwa hatua ya mwanzo 
majeruhi hao walifikishwa katika 
chumba cha upasuaji kwa ajili ya 
kufanyiwa upasuaji mdogo iki-
wamo kuondosha ngozi zilizoun-
gua.

Alisema huenda majeruhi 
hao wakasafirishwa kupelekwa 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili 
(MNH) kutokana na Hospitali ya 
Mnazi Mmoja kukosa kitengo cha 
wagonjwa watu wazima walioun-

gua moto.
Msemaji wa hospitali hiyo, Has-

san Makame, alisema majeruhi 
hao waliwasili saa 7:30 za mchana 
Oktoba 10 wakitokea Pemba na 
kupokelewa    kitengo cha dharu-
ra.

Alisema mpaka sasa majeruhi 
wawili waliobaki wapo katika 
chumba cha uangalizi maalum 
(ICU) wakiendelea kupatiwa 
matibabu, ingawa hali zao haziri-
dhishi na kwamba mwili wa aliye-
fariki dunia ulishakabidhiwa kwa 
familia yake kwa ajili ya mazishi.

Mwandikishaji wapigakura wa kituo cha Mtaa wa Machimbo Kata ya Yombo Vituka, Mwajabu Omary Mndolwa, akimwandikisha Crispo 
Donald mmoja wa wananchi wa kata hiyo, jijini Dar es Salaam, jana, baada ya uhamasishaji uliofanywa na viongozi wa eneo hilo. Wen-
gine ni Sijali Ramadhani ni wakala wa CCM (kulia), Lusajo Mwakatumbula wakala wa Chadema.  PICHA NA MPIGA PICHA WETU.
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Wenye 
maumivu 
ya shingo, 
mgongo
kuchunguzwa 
Dar
Na Mwandishi Wetu

WATAALAMU bingwa wa 
maradhi ya maumivu ya 
mgongo, shingo na uti wa 
mgongo kutoka India wanat-
arajia kuwafanyia uchunguzi 
Watanzania wenye matatizo 
ya aina hiyo na kuwapa 
matibabu.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na Hospitali ya 
Regency, uchunguzi huo 
unatarajiwa kufanyika katika 
Hospitali ya Regency mwezi 
huu.

Ilisema kwenye taarifa 
hiyo kuwa jitihada hizo ni 
kutaka kupunguza rufani za 
wagonjwa wanaokwenda nje 
ya nchi kwa matibabu hali 
itakayosaidia kuwaondolea 
gharama wagonjwa kwa ku-
pata matibabu ya kibingwa 
hapahapa nchini.

Ilisema wataalamu hao 
watafanya uchunguzi wa 
matatizo mbalimbali ya 
mgongo kama maumivu ya 
shingo, maumivu ya uti wa 
mgongo na mengine yanay-
ohitaji utaalamu wa hali ya 
juu kama upasuaji.

“Uchunguzi huu utafanyika 
tarehe 25 na 26 wiki hii 
hapa Regency na hii ni fursa 
nzuri kwa Watanzania kuja 
kuchunguzwa na kupatiwa 
matibabu ya kibingwa 
badala ya kutumia gharama 
kubwa kwenda India,” il-
isema taarifa hiyo.

“Hii ni fursa ya pekee kwa 
Watanzania wenye mata-
tizo ya maumivu ya shingo, 
mgongo na uti wa mgongo 
kuja kuonana na wataalamu 
kwa ajili ya kupata tiba am-
bayo wangepaswa kusafiri 
kwenda India,” ilisema taar-
ifa hiyo na kuwa utaanza 
Oktoba  25  hadi  26.

Na Yasmine Protace

S
HIRIKA la   Umoja wa 
Mataifa la Idadi ya Watu 
(UNFPA) oisi ya Tanza-
nia kwa kushirikiana na 

wadau mbalimbali  ikiwamo seri-
kali, wamejipanga kutokomeza 
matukio ya mila potofu  na unyan-
yasaji wa kijinsia kwa watoto wa 
kike, kuelekea mwaka 2030.

Hayo yalisemwa jijini Dar es Sa-
laam na Warren Bright,  Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano wa UNF-
PA nchini  katika maadhimisho 
ya Siku ya Mtoto wa Kike Duniani, 
ambayo huadhimishwa duniani 

Oktoba na mwaka huu kauli ni 
‘nguvu ya binti haizuiliki’.

“Changamoto kubwa ambayo 
tunaiangalia inayomkabili mtoto 
wa kike ni ndoa za utotoni, ukeket-
aji na kubwa zaidi kwenye makuzi 
tunaangalia masuala ya hedhi sala-
ma,” alisema.

Aliongeza kuwa kuelekea mwa-
ka 2030, katika malengo ya du-
nia  kuna sehemu kubwa ambayo 
watahakikisha wanatokomeza 
mila potofu na unyanyasaji wa ki-
jinsia kwa watoto wa kike.

Aliongeza kuwa, ukatili wa kijin-
sia kwa watoto wa kike ni matukio 
ambayo yanasababisha kuwa na 

chimbuko la ukeketeji na ndoa za 
utotoni.

Alisema wanaungana na wadau 
mbalimbali ikiwamo serikali  kwa 
kusherehekea mafanikio kwa 
sababu elimu ya afya ya uzazi kwa 
mabinti wengi imeonyesha  kuzaa 
matunda baada ya kujitambua 
kuhusu afya ya uzazi.

Akizungumzia suala la ukeket-
aji, alisema wamepiga hatua kub-
wa kwa kuhakikisha wanafanya 
kazi kwa kushirikiana  na nchi za 
Kenya na Uganda ambapo wame-
ingia katika mkakati ambapo mae-
neo ya mipakani wamekuwa wak-
itoa elimu ambayo imesaidia watu 

kutoka nchini  kwenda Kenya na 
Uganda kwa ajili ya kukeketwa, 
sasa hawaendi.

“Kulikuwa na baadhi ya watu 
walitumia maeneo ya mipakani 
Kenya na Uganda kwa ajili ya ku-
wakeketa watu, lakini baada ya 
elimu kutolewa sasa matukio hayo 
hayapo,” alisema.

Aliongeza kuwa wamekuwa 
wakifanya kazi kwa pamoja na 
kushirikiana na ngariba   na wa-
zee wa kimira ambapo ushirikiano 
huo umezaa matunda, na hali hiyo 
imesaidia hata wale waliokuwa 
wakikeketa mabinti waliweza kuz-
itupa nyembe.

UNFPA, wadau waanzisha vita 
mila potofu kuelekea 2030

Wasioona, wenye saratani wasaidiwa 
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Maendeleo TIB imeun-
ga mkono jitihada za serikali katika 
kusaidia masuala ya afya kwa kuwa-
saidia imbo nyeupe 86 Chama cha 
Watu Wasioona – Wilaya ya Temeke.

Pia imetoa Sh. 2,500,000 kama 
sehemu ya mchango wa ununuzi wa 
matiti bandia 2,500 kwa waathirika 
wa saratani ya matiti kwa Taasisi ya 
Kuwasaidia Waathirika wa Saratani 
- TCS HOPE.

Akizungumza wakati wa makabi-
dhiano hayo Mkurugenzi Mtendaji 

wa Benki ya Maendeleo TIB, Charles 
Singili, alisema TIB ni Taasisi ya 
Maendeleo inachukulia ustawi wa 
wahitaji wenye changamoto za ki-
afya kama mojawapo ya kichocheo 
muhimu cha maendeleo. 

Aliongeza kuwa kwa kutambua 
umuhimu wa sekta ya afya katika 
kuleta maendeleo ya nchi, benki 
hiyo itaendelea kutoa michango 
hiyo ili kuwasaidia wahitaji wenye 
mahitaji maalum ya kiafya pamoja 
na kuunga mkono juhudi za serikali 
katika masuala ya afya.

Alisema kuwa kutambua kazi 

nzuri inayofanywa na serikali, ka-
tika kukuza maendeleo ya sekta ya 
afya, elimu, utengenezaji ajira na 
ujasiriamali benki hiyo imejipanga 
kuendelea kusaidia jitihada hizo 
kwa kuwekeza katika miradi ya 
kimkakati itayosaidia kuongeza kasi 
ya maendeleo nchini.

“Lengo letu ni kusaidia jitihada za 
serikali ili kuongeza kasi ya kuikia 
malengo ya Dira ya Taifa ya Maen-
deleo hususani katika kusaidia nchi 
yetu kuikia uchumi wa kipato cha 
kati iikapo mwaka 2025,” alisema.

Akizungumzia msaada wal-

ioutoa, Singili alisema imbo zili-
zotolewa ni nyenzo na visaidizi 
muhimu kwa wasioona ambavyo 
zinamsaidia mtu asiyeona aweze 
kufanya safari zake popote anapo-
taka kwenda bila kuathiriwa na wa-
tumiaji wengine wa barabara. 

“Napenda kuiomba jamii na hasa 
watumiaji wote wa miundombinu 
ya barabara watembea kwa miguu, 
madereva wa magari, pikipiki (da-
ladala/bodaboda) watumiaji wa vy-
ombo vyote vya moto kuheshimu 
imbo nyeupe na kuwasaidia wa-
sioona wawapo barabarani,”  Singili 

alisema.
Katibu wa Chama cha Watu Wa-

sioona – Wilaya ya Temeke, Pro-
tase Mutakyanga, alisema kuwa 
mchango uliotolewa na benki hiyo, 
utasaidia wanachama wake kuweza 
kuendelea kujishughulisha na mas-
uala ya kujitafutia kipato.

 Katibu wa TCS Hope, Luca Ma-
bena, alishukuru kwa mchango huo 
ambao alisema utasaidia kurejesha 
furaha kwa kina mama walioathiri-
ka na saratani ya matiti.

Mafundi wakiutoa mfuniko wa mtaro eneo la Gerezani jijini Dar es Salaam ili kuondoa taka zilizoziba na kusababisha kujaa maji ya mvua 
barabarani juzi. PICHA: SELEMANI MPOCHI
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TUNIS, Tunisia

WANANCHI zaidi ya milioni 
saba wa Tunisia jana, walijitokeza 
kwa wingi katika vituo vya kupiga 
kura kwa lengo la kumchagua 
kiongozi mpya atakayeliongoza 
taifa hilo kwa miaka mingine.

Viongozi wanaochuana kwa 
karibu kuwania nafasi hiyo ni 
Profesa wa Sheria, Kais Saied na 
mmiliki wa vyombo vya habari, 
Nabil Karoui.

Wanasiasa hao wapya walifani-
kiwa kuwaondosha wagombea 
urais katika duru ya kwanza, 
hatua iliyodhihirisha uchungu 
wa wapigakura na kutofaulu kwa 
maofisa kukabiliana na mkwamo 
wa uchumi, ukosefu mkubwa wa 
ajira na huduma duni za umma.

Vituo vya kupigia kura vilifun-
guliwa majira ya saa 2:00 asubuhi 
kwa ajili ya duru ya pili na ya 
mwisho ya uchaguzi huo, ambapo 
saa 12 za kupiga kura zitaamua 
kiongozi wa pili wa nchi hiyo ya 
Afrika Kaskazini.

Kampeni ya uchaguzi wa urais 
nchini humo zilianza Ijumaa 

Kais Saied, ambaye alipata asil-
imia 18.4 ya kura katika duru ya 
kwanza, anapambana na mfanya-
biashara Nabil Karoui, aliyepata 
asilimia 15.58. 

Mapema wiki hii mahakama 
ilimwachilia huru Karoui, ambaye 
alikuwa kizuizini tangu Agosti 23 
kwa madai ya utakatishaji fedha 
na ukwepaji kodi. 

Wananchi wa Tunisia walitoa 
maoni yao kuhusu uchaguzi huo 
na kuweka wazi matatizo yanay-
oikabili nchi yao kwa sasa. 

Hali ya uchumi Tunisia iko 
mashakani, idara mbalimbali za 
umma hazifanyi kazi vilivyo, 
kunaripotiwa ukosefu wa ajira, na 
pia mfumko wa bei unaendelea 
kushuhudiwa nchini humo, wa-
nanchi wengi wa Tunisi wanataka 
hali zao za maisha kuboreshwa.

“Nilifanya kazi kwa miaka 35 
katika Wizara ya Vijana, ninaji-
tahidi kufanya kazi katika mga-
hawa huu ili kupata ruzuku. Nina 
watoto wawili wa kiume; mmoja 
yuko nje ya nchi, na anafanya 
kazi katika Shirika la Mpango wa 
Chakula Duniani, WFP; mwingine 
hana kazi tangu mwaka 2014. 
Ana nia ya kuondoka nchi hii kwa 
sababu hapa hakuna matarajio 
ya vijana,” alisema Adel Tounes, 
mtumishi wa umma aliyestaafu.

Katika duru ya kwanza ya uch-
aguzi wa urais, asilimia tisa tu ya 
vijana wenye umri wa miaka 18 
hadi 25 ndio walipiga kura. 

Kwa mujibu wa mwanasaikolo-
jia, Omar Zafouri kutoka Chuo 
Kikuu cha Sfax, alieleza kuwa 
hali hiyo inaweza kuwa moja ya 
sababu ya masuala ya kielimu.

“Kadri umri unavyoongezeka, 
kiwango cha ushiriki kinaongeze-
ka; asilimia tisa kwa vijana 
wadogo, asilimia 33 kwa watu 
wazima, na asilimia 57 kwa watu 
walio na umri wa miaka zaidi ya 
50,” alisema Prof. Zafouri.

   RFI

Tunisia wapiga 
kura kumpata 
rais mpya

ROME, Italy

PAPA Francis jana alim-
tangaza Kardinari John Henry 
Newman kuwa mtakatifu.

Papa Francis alimtanga ka-
tika maadhimisho ya misa 
aliyoiongoza jana mjini Rome, 
Italia.

Misa hiyo iliyokuwa ya wazi 
ilihudhuriwa na maelfu ya watu 
waliofika katika ibada hiyo.

Kardinari Newman, ambaye 
alifariki mjini Birmingham 
mwaka 1890, anakuwa ni Mwin-

gereza wa kwanza kutangazwa 
kuwa mtakatifu kwa kipindi cha 
takribani miaka 50.

Miongoni mwa viongozi 
waliohudhuria misa hiyo am-
bayo ilikuwa inawatambua wa-
nawake wengine wanne kuwa 
watakatifu ni mwana mfalme 
wa Wales 

Mama Mariam Thresia ku-
toka India, Marguerite Bays ku-
toka Uswizi, Mama Giuseppina 
Vannini kutoka Italia na sista 
aliyezaliwa Brazili Dulce Lopes 
Pontes walikuwa wanatambu-

liwa pia kuwa watakatifu katika 
misa hiyo.

Maelfu ya Waingereza walisa-
firi mpaka mjini Rome ili kush-
erehekea utambulisho huo.

Katibu wa marafiki wa New-
man kutoka mji wa Birming-
ham, Carol Parkinson, alisema 
kuwa kutangazwa kwa mtakat-
ifu huyo ni kwa kipekee na ime-
kuwa siku ya hisia kubwa kwao.

“Uadilifu wake, urafiki wake, 
uaminifu pamoja na bidii 
aliyoweka katika kazi yake ni 
mfano mzuri wa kuigwa na kila 

mtu,” alisema Parkinson.
Kardinali Newman alizaliwa 

mjini London Uingereza mwa-
ka 1801, alisoma Chuo cha Trin-
ity College na Oxford.

Alikuwa anatarajiwa kuwa 
padri wa Kianglikana lakini ali-
badili dhehebu na kuwa Mkato-
liki mwaka 1845.

Newman amesifika kwa miu-
jiza miwili, muujiza wa kwanza 
ni kumponya mgonjwa wa 
uti wa mgongo, na kumponya 
mwanamke aliyekuwa aachi 
kutokwa damu.      BBC

Papa amtangaza Kardinari 
Newman mtakatifu mpya

Wanawake wakikimbia baada ya roketi kurushwa kwenye mji wa Akcakale. PICHA: REUTERS

TEHRAN, Iran

MELI ya mafuta ya Iran ina-
daiwa kushambuliwa karibia 
na Pwani ya Saudi Arabia, hali 
iliyosababisha mlipuko uli-
osababisha moto mkubwa ku-
tokea.

Vyombo vya habari vya Iran 
vimeripoti kuwa meli hiyo inay-
omilikiwa na Shirika la Kitaifa 
la Mafuta la Iran (NIOC) ilikuwa 
umbali wa maili 60 sawa na 
kilometa 97 kutoka Bandari ya 
Saudi ya Jeddah.

Wizara ya Mambo ya Nje ya 
Iran inadai kuwa meli hiyo il-
ishambuliwa mara mbili.

Taarifa iliyotolewa na Mse-
maji wa Wizara hiyo, Abbas 
Mousavi Said ilieleza kuwa 
katika miezi ya hivi karibuni 
visa na hujuma vimekuwa vi-
kitekelezwa dhidi ya meli za 

mafuta za Iran katika bahari 
nyekundu, kwamba uchunguzi 
bado unaendelea kutokana na 
tukio hilo.

Mwishoni mwa wiki vyanzo 
vya habari ambavyo havi-
kuthibitishwa viliarifu vyombo 
vya Iran kwamba meli hiyo il-
ilipuliwa kwa makombora am-
bayo huenda yalikuwa yana-
toka Saudi Arabia.

Lakini NIOC baadaye ilikanu-
sha madai hayo na kueleza 
kuwa milipuko miwili tofauti il-
itokea katika meli hiyo ambayo 
huenda imesababishwa na ma-
kombora.

Hata hivyo, milipuko hiyo 
haijathibitishwa na taarifa 
kuhusu meli haijawekwa wazi.

Televisheni ya kitaifa ya Iran 
awali iliripoti kuwa meli hiyo 
imetambuliwa kama Sinopa, 
lakini NIOC baadaye ilisema in-

aitwa Sabiti.
Taarifa zaidi zinaeleza kuwa 

hifadhi mbili za mafuta zimeri-
potiwa kuharibiwa, hali iliyo-
sababisha mafuta kumwagika 
katika bahari nyekundu lakini 
hakuna mtu aliyejeruhiwa.

Picha zinazodaiwa kupigwa 
siku ya Ijumaa katika meli hiyo 
zilionyeshwa katika Televisheni 
ya Taifa ya Iran lakini hazikuo-
nyesha uharibifu wowote.

Chanzo kutoka katika kam-
puni ya Windward inayojishu-
ghulisha na uchambuzi wa 
masuala ya baharini ililiambia 
Shirika la Utangazaji la BBC 
kuwa ni jambo la kawaida kwa 
meli za mafuta za Iran kuzima 
AIS ili isionekane - mara kwa 
mara kuepuka vikwazo vya ki-
mataifa na unyanyasaji kutoka 
kwa Saudi Arabia.

Kutokana na sababu za ki-

usalama meli zote huzima kifaa 
cha AIS zinapokaribia mfereji 
wa Suez.

Tukio hilo linajiri wakati 
kumekuwa na hali ya taharuki 
kati ya Iran na Saudi Arabia ka-
tika siku ya hivi karibuni.

Mwezi uliopita ndege 18 zi-
sizokua na rubani na makom-
bora saba ya meli zilishambulia 
visima vya mafuta na kituo cha 
kusafisha mafuta nchini Saudi 
Arabia, shambulio ambalo Sau-
dia iliilaumu Iran.

Maofisa wa Marekani wal-
isema Iran ilihusika katika 
mashambulio dhidi ya meli 
mbili za mafuta katika eneo la 
Ghuba mwezi Juni na Julai, na 
pia kushambulia meli zingine 
nne za mafuta mwezi Mei.

Lakini, Iran ilipinga madai ya 
kuhusika na matukio hayo.

  BBC

Meli ya mafuta Iran yashambuliwa, yalipuka
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LISBON, Ureno

CRISTIANO Ronaldo atakuwa na nafasi ya kufikisha ma-
bao 700 wakati Ureno ikiivaa Ukraine leo endapo atacheka 
na nyavu mara moja tu, kufuatia kutupia wavuni wakati 
wakiifunga Luxembourg mabao 3-0 kwenye michuano ya 
kufuzu fainali za euro 2020.

Bao la mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 34, al-
ilofunga kwenye dakika ya 65 lilikuwa la 699 kufunga katika 
mechi 973 alizocheza na klabu na timu ya taifa.

Staa wa Manchester City, Bernardo Silva, aliifungia bao la 
kuongoza Ureno katika kipindi cha kwanza kabla ya Ronaldo 
kufunga la kwake na Goncalo Guedes kuhitimisha bao la tatu 
dakika moja kabla ya filimbi ya mwisho.

Ushindi huo umewafanya Ureno kupunguza pengo la 
pointi kwenye Kundi B dhidi ya vinara Ukraine, ambao wali-
wapiga Lithuania 2-0 na pengo sasa kuwa pointi tano huku 
wakiwa na mchezo mmoja mkononi, utakaopigwa leo Ju-
matatu.

Kwenye usiku wa rekodi, Andorra wameandikisha ushindi 
wao wa kwanza mchezo wa kufuzu wa michuano hiyo ya 
Ulaya.

Katika mechi hiyo, Andorra ilicheza mara 56 kwenye mechi 
za kufuzu na kupoteza zote. 
Lakini, sasa walipata ushindi 
wao wa kwanza kwa ku-
wafunga Moldova 1-0 kwe-
nye Kundi H. Kwingineko, 
kiungo N’Golo Kante alizua 
hofu baada ya kupata ma-
jeraha ya misuli wakati aki-
pasha misuli moto kwenye 
mchezo wa Ufaransa dhidi 
ya Iceland, ambapo Les 
Bleus walishinda 1-0 shuk-
rani kwa bao la mkwaju wa 
penalti la Olivier Giroud. 
Ufaransa sasa wamefikisha 
pointi 18 sawa na Uturuki 
kwenye Kundi H.

RONALDO VITANI LEO 

AKITAFUTA LA 700 

BARCELONA, Hispania

KLABU ya Barcelona wapo kwenye mpango wa kukamilisha kumpa, Lionel 
Messi mkataba wa maisha ili amalize miaka yake yote ya maisha ya soka pale 
kwenye dimba la Nou Camp.

Mkataba wa sasa wa Messi unafika mwisho Juni 2021, hiyo ina maana kwamba 
itakapofika mwisho mwa msimu huu ataingia kwenye mwaka wa mwisho wa 
kwenda kuwa mchezaji huru kama hakutakuwa na dili jipya litakalosainiwa.

Kulikuwa na wasiwasi juu ya Messi kuondoka kwenye kikosi hicho kwa sasa, 
lakini mwenyewe hivi karibuni alifichua kwamba nanye alikuwa na hofu kwam-
ba huenda asingepewa dili jipya la kubaki kuitumikia timu hiyo iliyomsajili tangu 
akiwa mtoto mdogo.

Kwa mujibu wa Cadena Ser, Barcelona mpango wao ni kumpa mkataba mpya 
nyota huyo ili abaki kwenye timu yao kwa maisha yote.

Na kwa mujibu wa taarifa ya miamba hiyo ya Hispania inataka kumpa Messi 
mkataba wa maisha ili abaki kwenye timu yao pengine kwa miaka mingine 10 
kuanzia sasa.

Novemba 2017, Messi alisaini makubali ya kubaki kwenye timu hiyo kwa dili 
lenye thamani ya euro milioni 70, huku kiwango hicho kikiongezeka na kufikia 
euro milioni 100 kutokana na malipo ya haki za matangazo pamoja na bonasi 
ya usajili.

MESSI 
SASA KUFUNGWA MAISHA HAPO BARCA

MANCHESTER, England 

RODRI anaamini kwamba, 
Manchester City si tena timu bora 
kwenye Ligi Kuu England na ku-
sisitiza kwamba taji hilo kwa sasa 
linashikiliwa na Liverpool.

Liverpool ya kocha Jurgen 
Klopp ilishuhudia msimu uli-
opita ikipigwa kikumbo na Man 
City kwenye ubingwa wa Ligi Kuu 
England kwa tofauti ya pointi 
moja tu, lakini msimu huu wame-
kuwa kwenye moto ambapo kwa 
sasa wameweka pengo la pointi 
nane kileleni baada ya mechi 
nane kupigwa.

Sambamba na hilo, Liverpool 
ndiyo timu pekee kwenye Ligi 
Kuu England msimu huu ambayo 
imeshinda mechi zote, wakati 
Man City ya kocha Pep Guardiola 
imeanza kampeni ya kutetea taji 
lao hilo kwa kusuasua, wakiwa 
wamechapwa mara mbili katika 

mechi nane.
Na sasa kiungo mpya wa 

wababe hao wa Etihad, Rodri 
anaamini kwamba Liverpool 
ndio timu bora kwa sasa England 
na Ulaya.

Rodri aliulizwa ni timu gani 
atapenda kuifunga, Liverpool au 
mahasimu wao Manchester Unit-
ed, alijibu: “Sifahamu.”

“Sifahamu mambo ya kwenye 
jiji hili, sifahamu watu wana-
vyojisikia. Lakini, ukisema timu 
tamu ya kuifunga kwa sasa ni 
Liverpool. Ni mabingwa wa Ul-
aya kila mtu anataka awafunge, si 
sisi tu. Ukweli wao ni timu bora, 
wameboresha kila kitu, wana 
timu nzuri ukweli ni timu bora 
England na Ulaya.”

Rodri aliwasili Man City aki-
tokea Atletico Madrid kwa ada ya 
Pauni milioni 62.8, ada iliyoweka 
rekodi kwenye klabu hiyo ya Eti-
had.

RODRI AIKATIA TAMAA MAN CITY
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LONDON, England 

GARETH Southgate atarudi kwenye mfumo 
wake wa kuchezesha mabeki watatu kwenye ul-
inzi kama England ilivyocheza kwenye michuano 
ya Kombe la Dunia baada ya kufungwa na Jam-
huri ya Czech.

England ilifungwa mabao 2-1 na kuwafanya wa-
sitangulie kufuzu kwa michuano ya Euro 2020.

Kiwango duni kilichoonyeshwa pale Prague 
kimemlazimu kocha, Southgate kufikiria mbinu 
nyingine na sasa ataamua kurudi kwenye mfumo 
alioutumia katika michuano ya Kombe la Dunia 
nchini Urusi.

Harry Maguire, John Stones na Kyle Walker, 
ambao kwa sasa walitemwa kwenye kikosi, 
walitengeneza safu ya walinzi watatu na kufani-
kiwa kufika nusu fainali ya michuano hiyo.

“Ni kitu ambacho natakiwa kukifikiria upya 
na sidhani kama tutashindwa kufuzu,” alisema 
Southgate.

“Nafikiri tupo kwenye wakati mgumu hasa ka-
tika suala la wachezaji ambao wanacheza mara 
kwa mara timu ya taifa na pia kwenye klabu zao.

“Na hiyo ni moja ya sababu kwa nini hatuku-
wachezesha walinzi watatu kwenye mchezo 
dhidi ya Czech.”

Southgate ageukia mbinu Kombe la Dunia

LONDON, England

ARSENAL imeripotiwa kwamba, ipo ka-
tika mazungumzo na Klabu ya Fenerbahce 
ya Uturuki kwa ajili ya kuipata saini ya nyo-
ta wake, Mjerumani Mesut Ozil.

Uhamisho wa mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 30, utakuwa ni wa mkopo 
huku Arsenal ikiendelea kulipa sehemu 
ya mshahara wake mkubwa wa pauni 
350,000 kwa wiki.

Ozil atatimiza umri wa miaka 31, wiki 
ijayo na anajua atalazimika kwenda kwing-
ine kwa ajili ya kupata nafasi ya kudumu 
katika dirisha la Januari.

Emery amemwondoa Ozil 
katika mipango yake na

 amependelea zaidi kuwa
panga makinda klabuni

 hapo huku ikiaminika
 kwamba anataka kuacha
na na staa huyo katika di

risha la Januari.

Kwa ujumla, Ozil amecheza mchezo 
mmoja tu wa Ligi Kuu England katika 
msimu huu, akiingia dhidi ya Watford am-
bao uliisha kwa sare ya mabao 2-2. 

Kocha Emery amekuwa akiwapa nafasi 
zaidi Dani Ceballos na kinda Joe Willock 
kufanya majukumu ya kucheza kwenye 
nafasi ya namba 10.

Tangu kutua kwa Emery hapo Arsenal, 
Ozil amekuwa hana nafasi kwa kocha 
huyo na mara kadhaa amekuwa akitamka 
kwamba, hamhitaji na hivyo, amekuwa 
akipigania kumwondoa kwenye kikosi 
chake.

Ozil ambaye alisajiliwa kutoka Real Ma-
drid ya Hispania alikuwa na wakati mzuri 
zaidi alipotua hapo chini ya kocha Arsene 
Wenger, lakini sasa siku zake zinaonekana 
kufikia mwisho kwa ‘Washika Bunduki’ 
hao wa London.

Ozil kupelekwa 
kwa mkopo 
Fenerbahce 

MESSI, AGUERO KURUDI 
ARGENTINA NOVEMBA

BUENOS AIRES, Argentina

NAHODHA wa Argentina, Lionel Messi, ataru-
di kwenye timu ya taifa Novemba baada ya ku-
fungiwa, amesisitiza kocha wa timu hiyo ya taifa, 
Lionel Scaloni.

Messi alifungiwa mechi tatu za kimataifa Ago-
sti kwa kuwashutumu viongozi wa Shirikisho 
la Soka la Amerika Kusini (CONMEBOL), kwa 
rushwa wakati wa michuano ya Copa America.

Baada ya kutolewa nje kwa kadi nyekundu ya 
utata katika mchezo wa kusaka nafasi ya tatu 
ya ushindi wa Argentina dhidi ya Chile Julai, 
Messi alikataa kwenda kuchukua medali yake 
na mshindi huyo mara tano wa Ballon d’Or, 
baadaye alieleza kwamba hakutaka kuwa se-
hemu ya rushwa.

Messi pia aliwabwatukia waamuzi wa mchezo 
huo baada ya Argentina kutolewa kwenye nusu 
fainali na Brazil, kwamba walikuwa wamekip-
anga kikosi hicho cha kocha, Tite kutwaa kombe 
hilo.

Messi amekosa kuichezea Argentina mechi ya 
kirafiki dhidi ya Chile, Mexico na Ujerumani.

Alipoulizwa kuhusu Messi, Scaloni aliwaam-
bia waandishi wa habari: “Messi hayupo hapa 
kwa sababu amefungiwa.

“Sergio Aguero hayupo hapa kwa sababu ni 
majeruhi na hajawa kwenye mazoezi kwa saba-
bu bado hayupo fiti kwa asilimia 100.

“Kwa uhakika wote watakuwa na timu mwezi 
ujao.”
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  Lazima ujisikie fahari sana, familia yako lazima ijisikie 
fahari sana, ni wakati mzuri sana, kumpiku Iker...

KWA UFUPI

MADRID, Hispania

DAVID Beckham amempongeza 
Sergio Ramos baada ya kuvunja re-
kodi ya kucheza mechi nyingi timu ya 
Taifa ya Hispania iliyokuwa ikishikili-
wa na kipa Iker Casillas.

Ramos, alitimiza mechi 168 wakati 
wakitoka sare bao 1-1 dhidi ya Norway 
kwenye mechi ya kuwania kufuzu 
Euro 2020 juzi, Jumamosi.

Beki huyo mwenye umri wa miaka 
33, ambaye alianza kuichezea timu 
hiyo kwa mara ya kwanza mwaka 
2005, mwezi uliopita aliifikia rekodi 
hiyo ya Casillas kabla ya juzi kuivunja 
rasmi, na mmoja wa wachezaji wa ki-
zazi cha dhadhabu waliobaki kikosini 
hapo ambao walitwaa Kombe la Du-
nia na lile la Ulaya.

Hivyo, mchezaji mwenza wa zam-
ani katika kikosi cha Real Madrid, 
Beckham akampongeza Ramos kupi-
tia ukurasa wake wa Instagram akim-
tumia ujumbe kwa njia ya video, ak-
isema: “Rafiki yangu, ‘mi amigo’.

“Huu ni wakati mzuri sana kwako. 
Ninataka kutuma ujumbe tu kwa 

sababu umecheza mechi 168 kwa nchi 
yako.

“Lazima ujisikie fahari sana. Famil-
ia yako lazima ijisikie fahari sana. Ni 
wakati mzuri sana, kumpiku Iker.

“Hivyo, ni mwenye furaha sana 
kwako na familia yako. Hongera rafiki 
yangu, busu kwako. Ufurahie  usiku 
huu. Mapenzi makubwa rafiki yangu 
na hongera.”

Bao la Saul Niguez la kipindi cha 
kwanza lilisawazishwa na Josh King 
kwa penalti ya dakika za majeruhi na 
kuzima rekodi ya Hispania ya asilimia 
100 ya kushinda mechi zote za Kundi 
F kwenye kinyang’anyiro hicho.

Ikitoka sare na Sweden kesho Ju-
manne itaifanya Hispania kufuzu kwa 
michuano hiyo ya Ulaya.

“Yote hayo ni binafsi na ni mambo 
madogo,” alisema Ramos baada ya 
mchezo huo.

“Ningekuwa na furaha zaidi 
kucheza mechi yangu ya 168 kwa 
kupata ushindi. Haikuwa shida. La-
kini rekodi hii ni kubwa na tuzo nzuri 
kwangu baada ya miaka mingi ya 
kuichezea timu yangu ya taifa.

“Nijisikia furaha kila wakati kwa 
kile nilichofanya nikiwa na jezi hii. 
Hilo halitabadilika na kuendelea ku-
fanya hivyo kwa miaka mingi.”

Hispania ilionekana inaelekea 
kushinda mchezo wake wa saba mfu-
lulizo kwenye kufuzu hadi pale go-
likipa wa Chelsea, Kepa Arrizabalaga 
alipomdondosha, Omar Elabdellaoui 
ndani ya 18.

Mchezaji wa Bournemouth, King 
alifunga penalti dakika ya 94 na ku-
waacha Norway wakiwa nafasi ya nne 
kwenye kundi hilo la F.

Ramos, ambaye ameipiku rekodi ya 
mchezaji wa Latvia, Vitalijs Astafjevs 
kwa kuwa mchezaji aliyeichezea nchi 
yake mechi nyingi zaidi Ulaya, sasa 
amebakisha mechi nane kuifikia re-
kodi ya Gianluigi Buffon aliyeichezea 
Italia mechi 176.

Beki huyo ana safari ya kwenda 
kuvunja rekodi zaidi, ingawa msham-
buliaji wa zamani wa Misri, Ahmed 
Hassan ndiye aliyeichezea nchi yake 
mechi nyingi zaidi (mechi 184) kati ya 
mwaka 1995 na 2012.

BAYERN, REAL KWA ERIKSEN
Bayern Munich inaweza kutoa upinzani kwa 

Real Madrid katika mbio za kumnasa kiungo wa 
Tottenham, Christian Eriksen na kwenda kum-
fuata Mdenmark huyo mwenye umri wa miaka 
27, katika dirisha la usajili la Januari. (Sport1, 
via Mirror)

GERRARD KUMTOA DEFOE
KOCHA wa Rangers, Steven Gerrard ame-

funguka kuwa mshambuliaji wa zamani wa 
England, Jermain Defoe, 37, anayeichezea klabu 
hiyo kwa mkopo atapewa majukumu ya ukocha 
kwa miamba hiyo Ibrox msimu ujao. (Daily Re-
cord)

FERNANDINHO MWAKA CITY
KIUNGO wa Manchester City, Mbrazil Fer-

nandinho, 34, ambaye atamaliza mkataba wake 
mwishoni mwa msimu huu, yupo mbio kupewa 
mwingine mpya wa mwaka mmoja. (Sun)

PARKINSON ANUKIA SUNDERLAND
KOCHA wa zamani wa Bolton, Phil Parkinson 

yupo katika nafasi nzuri zaidi ya kuwa kocha 
mpya wa Sunderland. (Star)

SOLSKJAER AANZA KUTAPATAPA
Ole Gunnar Solskjaer anaitaka  Manchester 

United kutumia huduma ya washauri wa Hispa-
nia kuendesha suala la ajira katika klabu hiyo. 
(Mail)

LUKAKU, SANCHEZ WAKUMBUKWA
Manchester United inatarajiwa kuwa na kiasi 

cha pauni milioni 300 za kutumia sokoni katika 
majira ya misimu miwili ijayo lakini nahodha 
wao wa zamani, Bryan Robson anasema ilikuwa 
ni kosa kubwa kupoteza majina makubwa aki-
wamo mshambuliaji Mbelgiji Romelu Lukaku, 
26, na straika Mchile Alexis Sanchez, 30, bila 
kuziba mapengo yao. (Star)

FABIANSKI NJE MIEZI MI3
KIPA wa West Ham, Mpoland Lukasz Fabian-

ski, 34, anatarajiwa kuwa nje ya kikosi kwa miezi 
mitatu baada ya kufanyiwa upasuaji wa paja. 
(London Evening Standard)

WOLVES YAMTAKA LUYINDAMA
Wolves imekuwa ikihusishwa na kumsajili 

beki wa Galatasaray, Mcongo Christian Luyin-
dama, 25, ambaye zamani alikuwa akiwindwa 
na Aston Villa. (Birmingham Mail)

NEWCASTLE KUMBEBA BRUCE
Newcastle inapanga kutoa sapoti kwa kocha 

Steve Bruce katika dirisha la usajili la Januari, 
wakati suala la usajili tayari tayari likiwa njiani 
hapo St James’ Park. (Newcastle Chronicle)

ERIKSSON ATESEKA NA ENGLAND
KOCHA wa zamani wa England, Sven-Goran 

Eriksson amesema bado anasumbuliwa na 
namna sehemu ya vyombo vya habari vilivyo-
husika katika kufukuzwa kwake kwenye timu 
ya hiyo ya taifa. (Times)

VAN DER SAR AITAMANI UNITED
KIPA wa zamani wa Manchester United, Ed-

win van der Sar, ambaye kwa sasa ni mkuru-
genzi mkuu wa Ajax, amefunguka kwamba an-
gependa siku moja kurudi Old Trafford - kama 
atapata nafasi kama anayoitumikia kwa sasa. 
(Mirror)

NEWCASTLE YAMWINDA MANNING
Newcastle inamfuatilia kiungo wa QPR na 

Jamhuri ya Ireland, Ryan Manning, 23. (Foot-
ball Insider)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BECKHAM AMPONGEZA 

RAMOS REKODI HISPANIA
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MAKALA MAALUM

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuendelea kujiimarisha ili ifanye 
vizuri katika mechi za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, kikosi cha Azam FC kinatarajia 
kucheza mechi ya kirafiki dhidi ya African 
Lyon, itakayochezwa leo kwenye Uwanja 
wa Uhuru.

Azam FC itashuka dimbani leo ikiwa na 
kumbukumbu ya ushindi wa mabao 5-0 
walioupata katika mchezo mwingine wa 
kirafiki dhidi ya Green Warriors ulioche-
zwa juzi usiku kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi.

Ofisa Habari wa Azam FC, Jaffer Iddi, 

alisema jana kuwa mechi hiyo inachezwa 
kutokana na mapendekezo yaliyowasil-
ishwa na benchi la ufundi la timu hiyo.

 Iddi alisema wanaamini wachezaji wa-
takaopata nafasi ya kucheza mechi hiyo, 
wataonyesha kiwango bora ambacho 
kinaweza kuwapa nafasi ya kuingia kwenye 
kikosi cha kwanza cha timu hiyo.

“Haya yote ni maandalizi yetu ya kuele-
kea mchezo wetu dhidi ya Simba, tunajua 
mechi hiyo itakuwa ngumu kwa sababu 
tunacheza na moja ya timu ngumu, walimu 
wetu wanataka kuendelea kutumia vizuri 
mapumziko haya kujiimarisha zaidi,” alise-
ma Iddi.

Aliongeza kuwa mshambuliaji wao, Sulei-
man Ndikumana na beki na nahodha wa 
timu hiyo, Aggrey Morris, waliokuwa ma-
jeruhi, wamepona na wameanza kufanya 
mazoezi ya pamoja na wenzao.

Ndikumana alikuwa nje kwa muda mrefu 
na maumivu yake yalimfanya ashindwe 
kucheza mechi zote nne za Kombe la 
Shirikisho Afrika ambazo Azam ilicheza 
pamoja na michezo mitatu ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Oktoba 23, mwaka huu, Azam FC ita-
vaana na Simba katika mchezo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara utakaochezwa kwenye 
Uwanja wa Taifa.
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Na Mwandishi Wetu

WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye mi-
chuano ya kimataifa, Yanga keshokutwa, 
Jumatano watashuka katika Uwanja wa 
Uhuru kuitafutia kasi Pyramids ya Misri 
kwa kuvaana na Klabu ya Pan Africans iki-
wa ni baada ya leo kupasha misuli dhidi 
ya Friends Rangers.

Yanga itaikaribisha Pyramids Oktoba 
27, mwaka huu katika Uwanja wa CCM 
Kirumba kwenye mechi ya mchujo ku-
wania kufuzu hatua ya makundi ya Kombe 
la Shirikisho Afrika baada ya kutolewa na 
Zesco ya Zambia kwenye michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika katika raundi ya 
kwanza.

Akizungumza na Nipashe kuelekea 
maandalizi ya kuivaa Pyramids, Ofisa 
Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli, alise-
ma leo watakuwa na mechi ya ndani am-
bayo wataitumia kama kupasha mishuli 
kabla ya kuvaana na Pan Africans Juma-
tano katika Uwanja wa Uhuru.

“Baada ya mechi hiyo dhidi ya Pan Af-
rika tutajiandaa kwa safari ya kuelekea 
Mwanza Oktoba 20, mwaka huu kwani 
tunataka kufanya mazoezi ya nguvu na 
kuwawezesha wachezaji wetu kuuzoea 
vema Uwanja wa CCM Kirumba kabla ya 
kuikaribisha Pyramids,” alisema Bumbuli.

Kuhusu leseni ya wachezaji wao wawili 
David Molinga ‘Falcao’ na Mustafa Sele-
man, Bumbuli alisema bado hawajapata 

taarifa rasmi ya kuwatumia 

kutoka Shirikisho la Soka Afrika (Caf ) na 
kwamba wanaendelea kufuatilia ili ku-
weza kuwatumia katika mechi dhidi ya 
Pyramids.

“Bado Caf haijatoa leseni ya wachezaji 
hao ila tunaendelea kufuatilia na tunatu-
mai mchakato huo unaweza kukamilika 
kabla ya kuvaana na Pyramids,” alisema.

Yanga inaamini endapo Molinga ata-
pata baraka za Caf kucheza mechi hiyo, 
atakuwa msaada mkubwa katika safu 
yao ya ushambuliaji ambayo imekuwa ik-
ishindwa kutumia nafasi nyingi za kuche-
ka na nyavu wanazotengeneza.

Aidha, ilieleza imeamua kuhamishia 
mechi hiyo katika Uwanja wa CCM Kirum-
ba kutoka wa Taifa, kwa kile ilichokieleza 
ni kuwapa fursa pia mashabiki wao wali-

YANGA SC KUITAFUTIA PUMZI

PYRAMIDS KWA PAN AFRICANS

Mchezaji wa timu ya EFM (jezi nyekundu) katika harakati za kumiliki mpira dhidi ya beki wa Shekilango Boys, wakati wa mchezo wa 

Bonanza la EFM Muziki Mnene lililodhaminiwa na Benki ya NBC, ambao ulichezwa kwenye Uwanja wa Wachonga Vinyago, Mwenge 

jijini Dar es Salaam juzi. Picha: Jumanne Juma

Azam, African Lyon majaribuni

 Na Mwandishi Wetu

SUALA la umaliziaji lime-
kuwa ni moja ya matatizo ya-
nayokisumbua kikosi cha KMC 
FC ya jijini Dar es Salaam, 
ambacho kinashiriki Ligi Kuu 
Tanzania Bara, imeelezwa.

KMC FC ambayo imecheza 
mechi nne na ina pointi nne, 
iko katika nafasi ya 16 katika 
msimamo wa ligi hiyo yenye 
kushirikisha klabu 20 ku-
toka mikoa mbalimbali hapa 
nchini.

 Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Msaidizi wa KMC, 
Mlage Kabange, aliliambia 
gazeti hili jana kuwa tayari 
wameanza kurekebisha tatizo 
hilo ili wafanye vema katika 
michezo inayofuata baada ya 
ligi hiyo kurejea upya.

“Tumekuwa na tatizo 
la umaliziaji, washam

buliaji wetu wa
napoteza umakini 

wanapokuwa jirani 
na lango na wapin

zani, wanatengeneza 
nafasi nyingi, lakini 

wanashindwa kumali
zia, tumeliona na tu

nalirekebisha ili 
mechi zinazofuata 

lisijirudie 
tatizo hili,” alisema 

Kabange.

Kocha huyo wa zamani wa 
Kagera Sugar alisema ligi 
bado “mbichi”, lakini kila timu 
inataka kuhakikisha inavuna 
pointi nyingi katika mzunguko 
wa kwanza ili kujiweka maha-
li salama kabla ya dakika za 
lala salama hazijafika.  Mechi 
inayofuata ya timu hiyo am-
bayo itachezwa Oktoba 23, 
mwaka huu, itakuwa dhidi ya 
JKT Tanzania.

Umaliziaji 
waitesa
KMC Ligi 
Kuu Bara

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA msaidizi wa timu ya Jam-
huri inayoshiriki Ligi Kuu ya Zan-
zibar, Mfaume Shabaani amesema 
kufanya  vibaya kwa timu yake 
kunatokana na umaskini wa kifedha 
unaoikabili timu hiyo ya kisiwani 

Pemba.
Akizungumza na gazeti hili kocha 

huyo alisema timu hiyo haina uwezo 
wa kifedha wa kujigharamia husu-
san pale inaposafiri kuelekea Unguja 
katika mechi zake. 

Alisema kama ilivyo hivi sasa ligi 
inachezwa kwa vituo viwili, itafika 

wakati timu hiyo itashindwa kusafiri 
kutokana na kutokuwa na fedha za 
kujikimu kwa ajili ya kujiandaa na 
mechi.

Alisema analishukuru Shirikisho la 
Soka Zanzibar (ZFF) kwa kugharamia 
nauli za wachezaji, lakini pia bado 
timu inahitaji fedha za kujikimu kama 

vile chakula, na sehemu ya uhakika 
ya kufikia inaposafiri hususan inapo-
tua Unguja. 

Alisema serikali kupitia wiz-
ara husika iangalie uwezekano wa 
kushirikiana na ZFF katika kutafuta 
wadhamini wa ligi hiyo ili kupunguza 
changamoto za kifedha.

KOCHA WA JAMHURI: UMASKINI UNATUTESA



Na Mwandishi Wetu 

HUKU ikiwa imepata 
mapokezi makubwa baada ya 
kuwasili mkoani Kigoma jana 
asubuhi, mabingwa watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba 
wanatarajia kucheza mechi ya 
kirafiki dhidi ya “wababe wao” 
Mashujaa FC inayotarajiwa 
kuchezwa leo kwenye Uwanja 
wa Lake Tanganyika mkoani 
Kigoma.

Mashabiki wa Simba kutoka 
sehemu mbalimbali mkoani 
humo, jana walijitokeza kui-
laki timu hiyo kuanzia kwe-
nye Uwanja wa Ndege, na 
kuisindikiza kwa magari, bajaj 
na pikipiki hali iliyofanya gari 

lililobeba wachezaji kupunguza 
mwendo.

Mara ya mwisho timu hizo 
zilikutana Desemba 25, mwa-
ka jana katika mchezo wa 
mashindano ya Kombe la FA 
Tanzania na Mashujaa inay-
oshiriki Ligi Daraja la Kwanza 
ilifanikiwa kuiondoa Simba 
kwa penalti 3-2.

Kocha Mkuu wa Simba, Mbel-
giji Patrick Aussems amesema 
mechi hiyo ya leo inaendelea 
kuwaimarisha wachezaji wake 
ambao walikosa nafasi za kuo-
nyesha viwango vyao kwenye 
michezo minne ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara iliyotangulia.

Aussems alisema amefurahi 
juzi kupata mchezo mzuri 

dhidi ya Bandari FC ya Kenya, 
hivyo anaamini leo pia kikosi 
chake kinatarajia kukutana na 
ushindani kutoka kwa wenyeji 
wao, Mashujaa.

“Najua haitakuwa
 mechi rahisi, tuna

kumbuka walitu
funga mwaka jana
, lakini hii ni timu

 nyingine na huu ni 
msimu mwingine, 

matumaini yangu ni 
kuona mechi nzuri 

na yenye burudani,”
 alisema Aussems.

Kocha huyo aliongeza kuwa 
kila mechi husaidia kuimarisha 
sehemu fulani ya timu na ile 
inayoonekana kuwa na mapun-
gufu, hufanyiwa kazi kwa ajili 
ya kufanya vema katika mchezo 
unaofuata.

Baada ya mechi hii, Simba 
itaendelea kubaki Kigoma na 
keshokutwa itawakaribisha 
Aigle Noir kutoka Burundi 
katika mchezo mwingine wa 
kirafiki utakaochezwa kwenye 
Uwanja huo huo kuanzia saa 
10:00 jioni.

Ikirejea jijini, Simba itaku-
tana na Azam FC katika mch-
ezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
utakaochezwa Oktoba 23, 
mwaka huu, kwenye Uwanja 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Na Somoe Ng’itu 

TIMU ya soka ya Taifa (Taifa Stars) 
inatarajiwa kuwakabili wenyeji 
Rwanda (Amavubi) katika mchezo wa 
kirafiki wa kimataifa utakaochezwa 
leo kwenye Uwanja wa Kigali (Ny-
amirambo) ulioko nchini humo.

Taifa Stars inatarajia kutumia 
mchezo huo kujiandaa na mechi 
yake ya marudiano ya kuwania 
tiketi ya kufuzu fainali za Kombe la 
Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa 
Ndani (CHAN) dhidi ya Sudan ugenini 
wakati Amavubi wenyewe wataikari-
bisha Ethiopia (Walias).

Katika mechi ya leo, Taifa Stars 
inamtegemea mshambuliaji wake 
anayecheza soka la kulipwa nchini 
Morocco, Simon Msuva, wakati Ama-
vubi yenyewe itaongozwa na Med-
die Kagere anayeichezea Simba ya 
jijini Dar es Salaam. Akizungumza na 
gazeti hili jana, Kaimu Kocha Mkuu 
wa Taifa Stars Mrundi Etienne Nday-
iragije, jana alisema wamejiandaa 
vizuri na wanatarajia mchezo huo 
utasaidia kuwaimarisha wachezaji 
wake ambao wengi hawana uzoefu 
na mechi za kimataifa.

Ndayiragije alisema anaamini 
mchezo wa leo utamsaidia kupata 
kikosi cha kwanza kitakachoivaa Su-
dan na amewataka wachezaji wake 
kutokuwa na hofu dhidi ya wenyeji 
hao ambao pia wanahitaji ushindi ili 
kuongeza morali.

Alisema hana majeruhi katika 
kikosi hicho, hivyo anaamini kila 
mchezaji atakayepata nafasi atao-
nyesha kiwango kizuri na kuisaidia 
timu kupata matokeo mazuri.

“Wachezaji wa Tanzania na 
Rwanda wanajuana, wanafahamiana, 
ni mchezo mgumu kwa kila upande, 
lakini utatuongezea maarifa kuelekea 
mechi inayokuja dhidi ya Sudan, kila 
mchezaji anatakiwa kuwa na nid-
hamu anapokuwa na mpira na kujua 
maeneo yake muhimu,” alisema 
Ndayiragije.

Naye Kocha Mkuu wa Amavubi, 
Vincent Mashami, alisema mechi ya 
leo itakuwa na ushindani kutokana 
na kila nchi inahitaji kushinda ili 
kujiweka katika nafasi nzuri kwenye 
viwango vya Fifa, lakini kufaha-
miana kwa wachezaji kutaongeza 
changamoto. “Tumefanya maan-
dalizi mazuri, tuna kikosi kizuri lakini 
chenye wachezaji wengi vijana, 
wamejiandaa kupambana kuhakiki-
sha wanaendeleza matokeo mazuri, 
nimewaambia wasahau ushindi 
mkubwa tulioupata dhidi ya Shel-
isheli, huu ni mchezo mwingine, akili 
inatakiwa kuuangalia mchezo huu 
na si matokeo ya nyuma,” Mashami 
alisema.

Msuva, Kagere 
vitani Rwanda

HABARI UK   30

Kiungo wa Brazil, Arthur Melo akidhibitiwa na beki wa kushoto wa Nigeria, Jamilu Collins (kulia), wakati wa mechi ya kirafiki kati ya timu 
hizo iliyopigwa Singapore jana na kumalizika kwa sare ya bao 1-1. Nigeria ilikuwa ya kwanza kupata bao dakika ya 35 kupitia kwa Joe 
Aribo kabla ya Casemiro kuisawazishia Brazil. PICHA: MTANDAO

SIMBA KUITEKA KIGOMA LEO
  Aussems aichambua Mashujaa ilivyowatesa Kombe la FA, lakini 

asema hii ni timu... 

Beckham ampongeza Ramos rekodi Hispania


