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Zitto apata 
dawa ya
kukwepa 
‘figisu’ za 
uchaguzi

BAA LA CORONA M
tu anaweza ku-
pata maambukizi 
ya ugonjwa wa 

Covid-19 kutoka kwa 
mwingine kupitia maji-
maji yanayotoka kwenye 
pua au mdomo wa mtu 

mwenye ugonjwa huo. 
Tafadhali jikinge kwa 
kuvaa barakoa kwenye 
mkusanyiko wa watu. 
WHO

*	 Nawa mikono kwa 

sabuni na maji ya-
nayotiririka

*	 Epuka kusalimiana 
kwa kushikana miko-
no na kukumbatiana

*	 Ukipiga chafya au 
kukohoa, ziba mdomo

Mjamzito apata uchungu 
mahabusu, afariki dunia 
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IGP Sirro: Tunamsubiri 
kwa hamu Tundu Lissu  
 Na Elizabeth Zaya

J
ESHI la Polisi nchini, limesema 
linamsubiri kwa hamu Maka-
mu Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 

(Chadema), Tundu Lissu, ili limhoji 
kupata ushahidi wa tukio la kusham-
buliwa kwake.

Akizungumza katika kipindi cha 
Dakika 45 cha ITV juzi usiku, Mkuu 
wa Jeshi la Polisi (IGP) Simon Sirro, 
alisema tangu awali, tukio la kusham-
buliwa Lissu lilikosa ushirikiano wa 
ushahidi.

“Suala la Lissu ushirikiano ulikuwa 
hakuna kabisa na lilichangia upelelezi 
wetu kuwa mgumu. Hata dereva wake 
tulipokwenda kumhoji, hakutaka kuo-
nyesha ushirikiano kwa Jeshi la Polisi.

“Wewe umeshuhudia tukio, halafu 
polisi wamekuja kukuhoji, hutaki hata 
kuwapa fursa ya kutaka wakuone, 
hapo sasa unategemea polisi watafan-
ya nini?” alihoji.

IGP Sirro alisema hata kama Lissu 
akiishi Ulaya na kurudi Tanzania 
baada ya miaka 20, lazima Jeshi la 
Polisi litamhoji tu kuhusu tukio la 
kushambuliwa kwake.

 “Sasa ninashukuru kwamba kwa 
vile anagombea urais, na kama atape-
wa nafasi na chama chake, ninafikiri 
atakuja nchini na tutamhoji vizuri tu-
pate maelezo yake kwa sababu upele-
lezi au tukio huwa halifiki mahala 
likawa mwisho. 

“Hata kama angekaa Ulaya miaka 
20, akija bado tutamhoji kujua ukweli 
wa jambo. Lakini kwa vile anakuja, 
niombe aje, maana yake nina haja 
sana ya kutaka kuja kumhoji, ili ku-
jua ukweli wa jambo lenyewe likoje,” 
alisema.

IGP Sirro alisema upelelezi ni suala 
mtambuko na kwamba wakati mwing-
ine umekuwa ukichelewa zaidi kwa 
sababu lazima ushirikishe mamlaka 
nyingine.

 “Sula la upelelezi ni mtambuka, kwa 
sababu mfano mtu amekufa, ni lazima 
ushirikishe Mkemia Mkuu wa Serikali, 
madaktari, kwenye tukio umeona kitu 
gani?

“Kwa hiyo, siyo suala la mara moja 
unapata majibu au ushahidi wa 
kuthibitisha kosa. Wakati mwingine 
inategemea na ugumu wa tukio le-
nyewe,” alifafanua.

Alikiri kuwapo kwa baadhi ya 
matukio ambayo ushahidi wa kutosha 
umekuwa ukikosekana na yamekuwa 
yakiondolewa kwenye uchunguzi 
wao, lakini kwa matukio makubwa, 
likiwamo la Lissu, si rahisi kuyaondoa.

“Kwa mfano suala la Tundu Lissu 
bado hatujapata maelezo yake, tunali-
fungaje hilo jalada? Ni lazima tumsub-
iri tupate maelezo yake ili tuone kama 
kuna vitu anaweza kutusaidia kupata 
majibu ya malalamiko yake,” alisema.

Lissu alishambuliwa kwa kupigwa 
risali katika sehemu mbalimbali ya 
mwili wake Septemba 7, 2017 mchana 
alipokuwa anajiandaa kushuka kwe-
nye gari nyumbani kwake jijini Dodo-
ma muda mfupi baada ya kumalizika 
kwa kikao cha Bunge, ambacho pia 
alishiriki kuchangia hoja.

 
MBOWE KUSHTAKIWA?
Akizungumzia madai ya kushambu-

Mtiania nafasi ya urais kwa tiketi ya Chama cha Mapinduzi (CCM), Zanzibar, Mohammed 
Hija Mohammed (kulia), akirejesha fomu kwa Katibu wa Kamati Maalumu ya Idara ya 
Oganaizesheni ya CCM, Cassian Gallos Nyimbo, katika Ofisi za CCM Kisiwandui mjini Unguja, 
jana. PICHA: MUHIDIN SUFIANI. 

liwa kwa Mwenyekiti wa Chadema, Freeman 
Mbowe, IGP Sirro alisema bado uchunguzi 
wake unaendelea na kwamba endapo wata-
baini kwamba taarifa zilizotolewa ni za uongo, 
watampeleka mahakamani.

“Suala la Mbowe tunaendelea kuchunguza, 
nilitoa maelekezo tupate ushahidi maana ush-
ahidi namba moja siku zote ni kwenye eneo la 
tukio. Sasa kama eneo la tukio ushahidi haku-
na na kila mtu anasema hajasikia... hajasikia…. 
hajasikia! Sitaki nimhukumu mtu, lakini upele-
lezi unaendelea.

“Ila ninataka Watanzania waelewe kwamba 
tukibaini kuna taarifa ya uongo, ninarudia... 
tukibaini kuna tarifa ya uongo, hakuna mtu 
aliye juu ya sheria, tutampeleka mahakamani 
kwa kutoa taarifa ya uongo,” alisisitiza.

IGP Sirro pia alikiri Jeshi la Polisi kulazimika 
kutumia nguvu ya ziada kumhoji dereva wa 
Mbowe, akifafanua: “Kwa mfano, wakati tuna-
jaribu kumhoji dereva wake, alizuiwa asiseme 
chochote na ilibidi tutumie nguvu ili aseme 
chochote. Kwa mazingira hayo, inakuwa na 
mashaka makubwa sana.”

Kiongozi huyo wa Jeshi la Polisi aliongeza: 
“Mtu anaposhambuliwa ni lazima tupeleleze, 
ili tujue -- je, ni kweli kashambuliwa? Kwa saba-
bu si kila taarifa huwa ni sahihi.”

Mbowe alidaiwa kushambuliwa Juni 8, 
mwaka huu na watu wasiojulikana nyumbani 
kwake jijini Dodoma na kulazimika kukim-
bizwa katika kituo cha afya jijini huko kisha 
kuhamishiwa jijini Dar es Salaam kwa ajili ya 
matibabu zaidi.

UCHAGUZI MKUU
Akizungumzia Uchaguzi Mkuu wa mwaka 

huu, IGP Sirro alisema wamejipanga kuhakiki-
sha unafanyika katika hali ya amani na usala-
ma na hawatamvumilia mwanasiasa yeyote 
atakayejaribu kuchochea vurugu.

“Kuelekea Uchaguzi Mkuu, tumejipanga vi-
zuri, hata kama ungefanyika leo. Sisi wenyewe 
ndani tunapeana elimu kwa sababu unaposi-
mamia kanuni au sheria ni lazima uzijue.

“Wakati wa uchaguzi kuna kanuni na tara-
tibu zake, sasa wakati wa uchaguzi lazima kila 

kinachofanyika kiwe ni halali na kama si halali 
ni kuvunja sheria na huwezi kuachwa.

“Kama ni maandamano, kuna utaratibu 
wake na lazima ufuatwe na kama hujafuata 
utaratibu, unakuwa umevunja sheria na ume-
kuwa mhalifu,” alifafanua.

Alitahadharisha makundi ya watu ambao 
hufanya vurugu katika vituo vya kupigia kura 
kwa madai ya kulinda kura, akisisitiza kuwa 
hawatawavumilia.

“Hayo mamlaka ya kulinda kura wameya-
pata wapi? Na kama hakuna kanuni ambayo 
imetoa mamlaka ya kulinda kura, maana yake 
unavunja sheria na ukivunja sheria, tutakush-
ughulikia kwa mujibu wa sheria ile ambayo 
umeivunja wewe.

“Niwaambie Watanzania kwamba taratibu 
zipo, mahakama zipo, ukiona hujaridhika, 
utaenda mahakamani, lakini suala la kuamua 
kuvunja sheria, ninasikitika sana kwamba 
mwishowe utajialaumu kwa sababu utakuwa 
umetaka mwenyewe.

“Nilisikia kiongozi mmoja anasema damu 
itamwagika, mimi nilisikitika sana, unataka 
kuwa kiongozi, lakini unataka watu wamwage 
damu. Imwagike ya Watanzania au imwagike 
ya kwako?

“Kabla hujasema jambo, unatakiwa ulifikirie 
mara mbili kwamba unasema hayo kwa faida 
ya nani? Je, hiyo damu inamwagika, serikali ipo 
au haipo?

“Kama serikali ipo, maana yake suala la 
damu kumwagika halipo na kwa bahati nzuri 
Watanzania wengi hawapendi kumwaga damu 
kwa sababu ya uchaguzi. 

“Niwaombe sana hii mihemko mingine hai-
na tija, kama kuna jambo halijaenda vizuri, 
wafuate taratibu, wasijiingize kwenye uhalifu 
kwa sababu tutakumbana tu.

“Mimi nipo, vyombo vipo, jeshi lipo, hatut-
akuacha, yaani kwa sababu ya ‘interest’ (masla-
hi) yako wewe mtu mmoja, ufanye watu wafe?” 
alionya. 

IGP Sirro pia alizungumzia kuzuiwa kwa 
mikutano ya kisiasa na hadhara, akisema ku-
fanyika kwake kuna taratibu zake ambazo la-
zima zifuatwe.

 

 Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

KADA wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) na mchezaji 
wa zamani wa Timu ya Taifa 
ya Zanzibar, Salum Hashim 
Salum, amechukua fomu 
kuomba ridhaa kuteuliwa 
kuwania urais wa Zanzibar 
mwaka huu kupitia chama 
hicho.

Hashim anakuwa kada wa 
24 kuchukua fomu katika 
Idara ya Oganaizesheni ya 
chama hicho na kutakiwa 
kutafuta wadhamini 250 kati-
ka mikoa mitano ya Zanzibar.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana baada ya 
kuchukua fomu hiyo, Hashim 
alisema akichaguliwa, anaku-
sudia kutoa kipaumbele kwa 
sekta ya michezo nchini.

‘’Mimi ni mchezaji wa soka 
wa zamani na kiongozi wa 
mpira wa miguu, ukiacha 
mambo ya siasa, ninakusudia 
kuimarisha soka ili kutoa ajira 
kwa kundi la vijana nchini,” 
alisema.

WAREJESHA FOMU
Wakati Hashim akichukua 

fomu, makada watatu kati 
ya 24 waliojitokeza kuomba 
kupewa ridhaa ya chama 
kugombea nafasi ya urais wa 
Zanzibar, wamerudisha fomu 
hizo.

Makada hao ni Balozi Ali 
Abeid Karume, Balozi Mo-
hammed Hija Mohammed 
na Mbwana Bakari Juma 
ambao wametimiza masharti 
ya  kutafuta wadhamini 250 
katika mikoa mitatu ya Zan-
zibar.

Wagombea 24 waliokuwa 
wamechukua fomu hadi jana 
ni pamoja na: Mbwana Bakari; 
Balozi Ali Karume; Mbwana 
Mwinyi Yahya; Omar Shehe; 
Muhammed Jafar; Muhammed 
Hija; Meja Jenerali Issa Sulei-
man Nassor; Shamsi Vuai 
Nahodha; Dk. Hussein Mwinyi; 
Profesa Makame Mbarawa; 
Mwatum Mussa Sultan; Haji 
Rashid Pandu; Dk. Abdul-
halim Mohammed Ali; Jecha 
Salim Jecha; na Dk. Khalid 
Salum Muhamed.

Wengine ni: Rashid Ali 
Juma; Khamis Mussa; Mmanga 
Mjengo Mjawiri; Hamad 
Yussuf Masauni; Muhammed 
Aboud; Bakari Rahid; Ibrahim 
Makungu; Ayoub Muhammed 
Mahmoud; na Hashim Salum 
Hashim.

Mchezaji 
soka awa 
wa 24  CCM 
kutia nia 
urais Z’bar  
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Zitto apata dawa kukwepa
ya uchaguzi serikali mitaa

Baba mzazi atuhumiwa kumbaka 
mwanawe, amtongoza kwa 5,000/-

Wanne 
akiwamo 
askari 
polisi 
mbaroni 
tuhuma 
za mauaji 
 Na Grace Mwakalinga, 

MBEYA

POLISI mkoani hapa 
inawashikilia watuhumiwa 
wanne akiwamo askari 
polisi kwa tuhuma za 
kumuua dereva bodaboda 
Erasto Mwalwego (29), 
mkazi wa Nzovwe.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana na Ka-
manda  wa  Polisi Mkoa 
wa Mbeya, Ulrich Matei, 
miongoni mwa watuhumi-
wa hao ni askari wa polisi 
John Kaijage (34), mkazi 
wa Isyesye.

Aliwataja watuhumiwa 
wengine kuwa ni Fotuna-
tus Kagande (23), Petson 
Daniel (22) na Jastini 
Kagande (27), ambaye ni 
mwanafunzi.

Alisema tukio hilo la 
mauaji lilifanyika Juni 
20, saa tatu usiku katika 
nyumba ya kulala wageni 
iliyopo Iwambi baada ya 
watuhumiwa kumsham-
bulia Mwalwego kwa kitu 
butu.

Alisema Malwego 
alipelekwa Hospitali ya 
Rufani Kanda ya Mbeya 
kwa matibabu na Juni 
21 alifariki dunia wakati 
akiendelea kupatiwa 
matibabu.

“Jeshi la Polisi tunaen-
delea na upelelezi kubaini 
chanzo cha mauaji haya 
ya kijana Erasto Mwal-
wego dereva bodaboda 
na baada ya kukamilika 
shauri litapelekwa ma-
hakamani ili watuhumiwa 
kujibu tuhuma za kuhusi-
ka na tukio hilo,” alisema 
Matei.

Katika tukio lingine 
polisi imemkamata Bahati 
Ndinagwe, mkazi wa Kijiji 
cha Kilwa, Kata ya Kajun-
jumele, wilayani Kyela 
kwa tuhuma za kughushi 
nyaraka za serikali am-
bayo ni barua inayoonye-
sha kuwa imetoka Ofisi ya 
Usalama wa Taifa makao 
makuu kwenda kwa 
mtuhumiwa huyo ikim-
julisha kuwa ameteuliwa 
kujiunga na Idara hiyo ya 
Usalama wa Taifa.

Matei alisema barua 
hiyo ilieleza kuwa lengo 
lilikuwa ni  kupata ajira 
huku akihitaji kuchapa 
barua hiyo kwa namna 
inayofanana na barua za 
Idara za Uhamiaji ili apate 
ajira.

 Mafundi wa kampuni ya China Railway Group, wakiendelea na ujenzi wa mfereji wa maji ya mvua 
katika eneo la Chang’ombe Kibasila, Manispaa ya Temeke, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE 
JUMA.  

 Na Enock Charles, RUFIJI

KIONGOZI Mkuu wa Chama 
cha ACT-Wazalendo, Zitto 
Kabwe, amesema watahakikisha 
wanaandaa wagombea na 
kuwapa maelekezo vizuri namna 
ya kujaza fomu, ili kusijitokeze 
kile alichokiita visingizio vya 
tume kukata majina yao kama 
ilivyokuwa katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa.

Akizungumza na wananchi 
katika Jimbo la Rufiji mkoani 
Pwani juzi, Zitto alisema 
watahakikisha wagombea wao 
wote wanapata maelekezo 
maalum ya kujaza fomu hizo.

Alisema kuwa kabla ya kujaza 
fomu hizo, wagombea wao 
watapata msaada wa mawakili wa 
vyama, lengo likiwa ni kukwepa 
kilichotokea dhidi ya wagombea 
wa upinzani katika uchaguzi 
uliopita wa serikali za mitaa.

Katika uchaguzi huo uliofanyika 
Novemba mwaka jana, baadhi ya 
vyama vya upinzani, vililazimika 
kujitoa kwa madai ya kuchezwa 
rafu kwa wagombea wake wengi 
kuenguliwa kutokana na madai 
ya kutojaza fomu kwa umakini na 
kushindwa kurejesha fomu baada 
ya wasimamizi wa uchaguzi 
kuamua makusudi kufunga ofisi.

Zitto pia alisema kuwa vyama 
makini vya upinzani havina 
mpango wa kususa kushiriki 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu, 
lakini vitaendelea kudai tume 
huru ya uchaguzi.

“Tujipange kufanya mabadiliko 
ya kisiasa nchini, ninajua tuna 
hofu lakini tuondoe hofu 
tupambane, hakuna njia nyingine 
ya kumwambia mtawala kuwa 

tumekasirika ila kwa karatasi ya kura,” Zitto alisema.
Katika ziara hiyo jimboni Rufiji, Zitto alipokea 

wanachama wapya waliohamia katika chama hicho 
kutoka vyama vingine, akitamba kuwa tayari chama 
chake kimeshafanya maandalizi yote muhimu 
kuelekea uchaguzi huo na kuwaomba wananchi hao 
kuwa tayari kushiriki katika uchaguzi na kukiunga 
mkono.

Viongozi waliwapokewa juzi na Zitto katika ziara 
yake hiyo ni pamoja na madiwani wanne ambao ni: 
Juma Mlanzi kutoka Kata ya Umwe; Issa Miduma 
(Kipugila); Hassan Mpota (Mgomba); na Sofia 
Mkengesi (Viti Maalum), wote kutoka Chama cha 
Wananchi (CUF).

Kuhusu ushirikiano wa vyama katika uchaguzi 
huo, Zitto alisema ni muhimu kwa vyama makini 
kushirikiana katika uchaguzi huo, ili kupata nguvu 
ya pamoja kuking’oa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 

madarakani.
Zitto alisema kuwa asilimia kubwa ya wananchi 

wanaotegemea kilimo, bado ni maskini kutokana 
na kutotengewa fedha za kutosha katika bajeti ya 
serikali ya kila mwaka katika kipindi cha awamu 
ya kwanza cha serikali ya awamu ya tano, huku 
fedha nyingi zikielekezwa katika sekta ambazo 
haziwasaidii wananchi wa hali ya chini.

“Katika kila Watanzania 100, Watanzania 67 
wanategemea kilimo, lakini kilimo kimetengewa 
asilimia 0.6 ya matumizi yote ya serikali huku fedha 
nyingi zikipelekwa katika ununuzi wa ndege,” Zitto 
alilalamika.

Aliongeza kuwa mwaka huu hawatakubali 
kuporwa ushindi visiwani Zanzibar, akidai kuwa 
kwa miaka yote ambayo Mwenyekiti wa chama 
hicho, Maalim Seif Sharrif Hamad, ameshiriki, 
amekuwa akiporwa ushindi wake.

Na Ahmed Makongo, BUNDA

BABA mmoja anatafutwa na 
polisi wilayani Bunda, kwa tuhu-
ma za kubaka mtoto wake wa 
kumzaa mwanafunzi wa darasa 
la saba.

Akisimulia tukio hilo juzi mbele 
ya Mkuu wa wilaya hiyo, Lydia 
Bupilipili, Mkuu wa kituo cha 
polisi Nyamuswa, Simon Joseph, 
alisema mtu huyo ( jina tunalo), 
anatuhumiwa kumbaka mtoto 
wake hivi karibuni nyumbani 
kwake usiku katika kijiji cha Ny-
amuswa.

Akisimulia tukio hilo mwa-
nafunzi huyo, alisema baba yake 
alianza kumtongoza huku ak-
isema kuwa atampatia Sh. 5,000 
na baada ya kumkatalia, usiku al-
imvamia ndani ya chumba chake 
na kumkamata kwa nguvu akiwa 
amemziba mdomo kwa mikono 
yake.

Mwanafunzi huyo alisema 
kuwa hiyo ilikuwa ni mara ya pili 

baba yake kumfanyia ukatili huo 
na kwamba siku hiyo ya pili baada 
ya kufanyiwa unyama huo alikim-
bia na kupiga yowe na shangazi 
yake alifika na kumchukua na 
kumlazimisha kujisafisha sehemu 
za siri ili asionekane kama ame-
bakwa.

“Hii ni mara ya pili baba anani-
baka, siku ya kwanza alinifanyia 
hivyo akaniambia kwamba kama 
nikisema sehemu yoyote ataniua. 
Sasa ile siku ya pili aliniambia 
kwamba anipe shilingi elfu tano 
tulale naye mimi nikamwambia 
kuwa si ni baba yangu, lakini 
usiku akanigongea mlango eti aki-
omba maji ya kunywa.

“Mimi nikamwambia baba si 
maji unayo huko akanilazimisha 
ndipo nikafungua mlango na 
kumpatia maji nilivyotaka kufun-
ga mlango akaweka mkono wake 
nikashindwa kuufunga ndipo al-
iponivamia kwa nguvu na kuni-
fanya kitendo hicho,” alisema 
mwanafunzi huyo.
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afariki dunia
 Na Mwandishi Wetu

ANASTAZIA Mwahaiki, 
amefariki dunia wakati 
akijifungua baada ya 
kupata uchungu akiwa 
mahabusu kutokana na 
kukamatwa Ukonga, 
Mombasa jijini Dar es 
Salaam na kuzuiwa kwa 
saa nane ndani ya ofisi 
za kata kwa madai ya 
kushindwa kulipa fedha za 
taka.

Mume wake, Walter 
Kihonga, ambaye 
ameachiwa watoto wawili, 
kikiwamo kichanga 
alichojifungua mke wake 
kabla ya umauti, alisema 
kuwa akiwa kazini, 
alipigiwa simu kuhusu 
mkasa huo.

Alisema anajishughulisha 
na uendeshaji wa trekta 
la takataka maeneo ya 
Segerea ambalo kwa muda 
halifanyi kazi kutokana na 
kuharibika.

“Nikiwa ninaendelea 
na shughuli, mke wangu 
alinipigia simu kunijulisha 
kuwa mgambo wamefika 
nyumbani na kuwachukua 
pamoja na mtoto wao 
mwingine na kupelekwa 
ofisi ya kata.

“Mke wangu aliniju-
lisha kuwa watamwachia 
endapo nitakwenda, 
lakini alipoazima Sh. 5,000 
wakamwachia, wakati akin-
iambia hayo, nilikuwa bado 
sijapata fedha,” alisimulia.

Alisema awali wal-
ishindwa kulipa taka kwa 
muda wa miezi miwili, 
hivyo wakawa wanadaiwa 
Sh. 6,000 na ikaongezeka 
mingine miwili hivyo jumla 
ikawa Sh. 12,000.

“Hata mwenye nyumba 
ananivumilia maana nilim-
weleza kuhusu hali tu-
nayopitia baada ya trekta 
kuharibika, niliona niend-
elee na ‘deiwaka’ ili nipate 
fedha za kulisha familia, 
ningeacha tungekosa hata 
fedha ya chakula,” alisema.

Alisema baada ya mke 
wake kuachiwa, walimtaka 
aende ofisi za kata la-
kini hakufanya hivyo kwa 
sababu alikuwa hajapata 
fedha za kulipa.

“Nilimwambia mke wan-
gu wakirudi tena awaambie 
bado hatujapata fedha za 
kulipa, sijui ilikuaje tena 
maana sikupata hata muda 
wa kumuuliza.

“Aliniambia alikwenda 
kwa sababu walikuwa na 
barua ya wito, hivyo baada 
ya kufika wakamkalisha 
huko ndipo alipoanza 
kuumwa uchungu na kum-
ruhusu arudi nyumbani.

“Nilishindwa kumhoji 
zaidi kwa sababu alikuwa 
tayari kwenye hali mbaya, 
tulichukua bajaj tukaenda 
hospitali ya Pugu, lakini 
walituambia hawawezi 

Meneja wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Kanda ya Mashariki, Arnold Mapinduzi (kushoto), akiwa na 
watumishi wenzake, wakifanya usafi kwenye ufukwe wa Bahari ya Hindi, eneo la Daraja la Selander, jijini Dar es Salaam jana, kuadhimisha 
Siku ya Utumishi wa Umma Afrika.. PICHA: MIRAJI MSALA .  

 Na Mary Geofrey

A
LIYEWAHI kuwa Waziri 
wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Benard 

Membe, ameendelea kutia mkazo 
mpango wake wa kuwania urais 
kupitia chama chochote cha siasa 
nchini.

Membe ambaye mwaka 2015 
alitia nia kuwania urais kupitia 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
amesema kama chama chake 
hicho kitamsafisha kuhusu tuhuma 
zinazomkabili, atachukua fomu ya 
kuwania nafasi hiyo.

Membe alivuliwa uanachama na 
Kamati ya Maadili ya CCM, Februari 
mwaka huu, baada ya sauti yake 
na makada wengine wa chama 
hicho kuvuja kwenye mitandao ya 
kijamii, wakielezea namna chama 
hicho kilivyokosa mwelekeo.

Katika tukio hilo, makada 
wenzake waliomba msamaha 
kwenye chama na kusamehewa, 
hata hivyo Membe ameendelea 
kusisitiza chama hicho kilimkosea 
na ana matumaini kitamsafisha.

Alitangaza msimamo wake huo 
kupitia mahojiano maalum na 
Idhaa ya Kiswahili ya DW, kijijini 

kwake Londo, mkoani Lindi na 
kurushwa jana.

Membe alisema CCM 
kikimsafisha, ni wazi kuwa 
atawania urais kupitia chama 
hicho kwa sababu ni haki yake ya 
kikatiba kufanya hivyo na kwamba 
siyo dhambi kugombea.

“Ni kweli kabisa mwaka huu 
nitagombea, lakini sijui nitagombea 
kupitia chama gani kwa sababu 
moja kama CCM ‘itani-clear’ 
(itanisafisha), ninaweza kugombea 
kupitia CCM kwa sababu ni haki 
yangu na furaha yangu ni furaha ya 
watu pia kuona watu wakishindana 
na wala siyo dhambi kugombea.

“Nami ninaomba kutumia fursa 
hii kuwaambia upinzani, wasije 
wakadhani kuwa ni dhambi 
kupambana na Rais aliyepo 
madarakani, ukidhani ni dhambi, 
ni ujinga, hii ni haki yako ya 
kikatiba, unayo haki ya kuchagua, 
unayo haki ya kuchaguliwa,” 
alisistiza Membe.

Kuhusu kupitishwa na chama 
hicho, alisema anaweza asiwe 
na nafasi ya kupitishwa, lakini 
anaweza kuwa na haki.

Membe alisema ana uhuru wa 
kugombea kupitia chama kingine 
cha siasa kwa sababu kukosa haki 

ndani ya chama, kunampa uhuru 
kutafuta haki kupitia chama 
kingine.

Alisema siyo lazima kuwania 
nafasi ya urais kupitia chama 
cha ACT-Wazalendo wala Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema) isipokuwa chama 
chochote kitakachompendeza 
anaweza kutumia kuwania nafasi 
hiyo.

“Mimi ninakuambia uwanja upo 
mezani, chochote kinaweza kuja 
kitakachonipendeza ninaweza 
kufika,” alisema Membe.

Alisema yeye pamoja na 
wanachama wengine sita wa CCM 
wana msimamo kama wake, lakini 
hawezi kuwataja kwa sasa kwa 
sababu wanaweza kufukuzwa 
chama wakati wowote kuanzia 
sasa.

“Siwezi kuwasema kwa sababu 
watafukuzwa chama, nakuapia leo 
kama tusingekuwa tunafukuzana, 
ningekupa majina yote sita mimi 
wa saba, lakini watafukuzwa kesho 
asubuhi,” alisema.

Alisema kuwa tangu mwaka 
2015, amekuwa akishambuliwa 
kuwa anamshambulia Rais na 
serikali iliyopo madarakani na 
anatembea kukusanya fedha kwa 

ajili ya kuwania urais mwaka 2020.
Alisema tuhuma hizo siyo za 

kweli na hata kamati ya maadili ya 
CCM ilishindwa kuzithibitisha.

Kuhusu makosa yake ya kuvuja 
kwa sauti, alisema suala hilo 
siyo kosa la kujutia, bali jambo 
kubwa lililompeleka Kamati Kuu 
ni kudukuliwa ambalo ni kosa la 
jinai kwa mujibu wa Katiba ya nchi 
kifungu cha 8 C.

“Kwa hiyo, wewe uliyenidukua 
huwezi kuniambia mimi nikuombe 
radhi baada ya kunidukua, wewe 
uliyenidukua unatakiwa uniambie 
nani alikusaidia kunidukua, 
nikujue nikuchukulie hatua kwa 
mujibu wa Katiba ya nchi yetu,” 
alisema Membe.

Kadhalika, Membe alisema 
kwenye Kamati ya Maadili aliuliza 
nani alimdukua, lakini hakupata 
jibu.

“Niliwabana kweli pale ‘ni nani 
aliyenidukua ili nimchukulie 
hatua kama ninyi mnavyotaka 
kunichukulia hatua’,” alisema.

Kuhusu wasiwasi wake wa Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), alisema 
siyo tume huru ya uchaguzi kwa 
sababu hakuna neno huru kama 
zilivyo tume nyingine za uchaguzi 
duniani.

kufanya upasuaji, tukaenda 
hospitali ya Kisarawe aka-
fanyiwa upasuaji, lakini 
alifariki na kuniachia mtoto 
wa kike,” alisema.

Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa wa Mwembe Madafu, 
Mbaraka Mohamed, alisema 
tatizo kubwa ni ukosefu wa 
ada ya kulipa taka.

Alisema taarifa za msiba 
huo alipokea juzi zikieleza 
kuwa mama mjamzito 

alichukuliwa na mgambo na 
watu wa afya na kupelekwa 
kata na kukaa saa nane na 
alipopata uchungu aliruhusi-
wa kurudi nyumbani.

“Ni kweli nimekuwa 
nikipokea malalamiko na 
nimekuwa nikiwasiliana na 
mkandarasi mwenye dha-
mana ya kubeba taka na 
nilishamjulisha wakifika kwa 
mtu kudai fedha, basi wawe 
wapole, wakikosa, basi wawe 

wavumilivu,” alisema.
Mjumbe wa Serikali ya 

Mtaa wa Mwembe Madafu, 
Abdallah Mlanzi, ambaye pia 
yupo kwenye kamati ya afya 
na mazingira, alisema watu 
hao ni tatizo na wanapom-
kamata mtu, ‘anakuwa zaidi 
ya jambazi’.

“Huyu mama mjamzito, 
ujauzito ni alama ya utu 
wako, hata akiwa kwenye 
daladala unatakiwa umpishe 

akae, sasa unamweka chini 
ya ulinzi, inasemekana huyu 
mama amekaa saa nane pale, 
baada ya kukosa wanachota-
ka ndipo wakamruhusu huku 
hali yake imeshaanza kuwa 
mbaya,” alidai.

Nipashe ilipomtafuta Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa wa 
Ilala, ili kuzungumzia tukio 
hilo, simu yake ilikuwa inaita 
bila kupokewa.
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habari kitaifa   

Adaiwa kuiba mtoto, achoma 
godoro ionekane kateketea

Mume aua 
mke kisha 
ajinyonga
 Na Ndalike Sonda, 

KAHAMA 

WATU wawili ambao ni mume 
na mke wakazi wa Kijiji na Kata 
ya Igunda Tarafa ya Dakama 
Wilaya ya Ushetu mkoani Shin-
yanga, wamefariki dunia baada 
ya kuzuka ugomvi unaoelezwa 
kutokana na wivu wa kimapenzi.

  Kwa mujibu wa taarifa ya 
Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa 
Mkoa wa Shinyanga ACP  Joseph 
Paul, kwa vyombo vya  habari, 
mwanamke, Christina Jakobo 
(41), akiwa chumbani, aliuawa 
kwa kukatwa na panga kichwani 
na shingoni na mumewe John 
Chumila (42).

 Alisema baada ya tukio hilo, 
mwanaume huyo na yeye ali-
jinyonga kwa kutumia kamba ya 
katani juu ya kenchi chumbani 
humo.

Kamanda Paul alisema 
kuwa  tukio hilo lilitokea Juni 
21, mwaka huu     majira ya saa 
3:00 usiku, na kuwa mauaji hayo 
yaliyotokea chumbani, yalisaba-
bishwa na kinachodaiwa ni wivu 
wa mapenzi.

Aliongeza kuwa mume alidai 
kugundua kuwa mke wake ana-
toka nje ya ndoa. 

Alieleza kuwa wanandoa  hao 
walikutwa wamejifungia chum-
bani, na kwamba miili yao im-
ekabidhiwa kwa ndugu kwa ajili 
ya taratibu za mazishi. 

Kaimu kamanda alitoa wito 
kwa wanandoa kuacha tabia za 
kujichukulia sheria mikononi.

Aidha, aliwataka kufuata tara-
tibu za kuwapeleka wenza wao 
kwenye madawati yaliyopo ofisi 
za ustawi wa jamii pamoja na 
vituo vya polisi ili kupata ufum-
buzi wapatapo matatizo katika 
ndoa zao.

 Na Mwandishi Wetu, PEMBA

JUMUIYA ya Vijana ya Pemba Youth Voice 
Organization iliyopo chini ya Shirika la 
Actionaid imeishauri Serikali ya Tanzania, 
kuuridhia na kuusaini mkataba wa Afrika 
wa Demokrasia, Uchaguzi na Utawala Bora 
(ACDEG), ili kuiletea nchi maendeleo zaidi.

Walisema  mkataba huo ulipitishwa 
Januari 30, 2007 na kuanza kufanya 
kazi Februari 12, 2012, ingawa Tanzania 
haijaridhia wala kusaini, licha ya kuwa ni 
moja ya mwanachama wa Umoja wa Afrika 
(AU) ikizingatia kuwa imekuwa  ni alama ya 
amani na utulivu.

Wakizungumza katika mkutano wa vijana 
na Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi katika 
ukumbi wa Baraza hilo Wete, walisema 
mkataba huo umekusudia ahadi za wakuu 
wa nchi za AU kuhusu kuhimiza na kulinda 
demokrasia, haki za binadamu na utawala 
wa sheria. 

Walisema vifungu vingi vilivyomo 
pia vipo kwenye mfumo wa sheria za 

Tanzania, ambapo inaamini utawala wa 
sheria, demokrasia, utawala bora na haki 
za binadamu, hivyo ipo haja ya kuridhia na 
kusaini mkataba huo.

“Kwa mfano suala muhimu la utawala wa 
sheria linalindwa vizuri na Ibara ya 13 ya Kat-
iba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
haki nyingi za kijamii na kisiasa zinalindwa 
na Ibara ya 12 hadi 29, masuala muhimu ya 
utawala bora yameainishwa kwenye Ibara za 
4, 21 (1), 46 (2), 46 A na 56, Katiba na kanuni 
za demokrasia kwenye Ibara za 5, 8, 20 na 
21,” alisema mmoja wa vijana hao.

 Mwenyekiti wa Jumuiya ya Vijana, Mo-
hamed Hassan Juma, alisema una ibara 53 
ambapo sehemu kubwa inajadili misingi 
ya muhimu kwenye vifungu vya kanuni za 
demokrasia, haki za binadamu, utawala wa 
sheria, ukuu wa Katiba na mpangilio wake.

Aidha, mabadiliko ya demokrasia ya Seri-
kali, utulivu, amani, ulinzi, uhuru wa ma-
hakama, utawala bora, vyama vingi na kuvu-
miliana, vita dhidi ya rushwa, ushirikishwaji, 
uwazi, uwajibikaji, usawa wa kijinsia na ush-

irikiano wa pamoja.
Zamzam Ali Hassan na Hamad Suleiman 

Hamad, waliiomba Tanzania iridhie mka-
taba huo kwani italeta maendeleo endelevu 
kwa vijana na nchi kwa ujumla.

Nao Bimvua Suleiman Ame na Rahima 
Omar Ali, walieleza kuwa kijana ana nafasi 
kubwa ya kuendeleza demokrasia, hivyo 
elimu inahitajika zaidi ili kujielewa na kujua 
haki zao za msingi, jambo ambalo lisaidia ku-
leta maendeleo zaidi.

Mkuu wa Idara ya Programu za Sera ku-
toka Shirika la Actionaid, Jovina Nawenzake, 
aliwaomba wawakilishi kuusoma kwa kina 
mkataba huo na kupendekeza usainiwe 
ili kuonyesha umoja na mshikamano na 
mataifa mengine.

“Ni jambo la kusikitisha kuona kwamba 
Tanzania haijasaini wala kuridhia mkataba 
huu tokea mwaka 2007, suala hili linaleta 
hoja hasa ukizingatia Tanzania imekuwa ki-
tovu cha amani na utulivu, hivyo tunaomba 
kuridhia na kusaini ili kuwaletea vijana 
maendeleo,” alisema.

Mwakilishi kutoka Jimbo la Micheweni 
Shamata Shaame Khamis, alisema kuwa, 
kila jambo linakwenda kwa utaratibu wake 
na maslahi ya taifa, hivyo maombi yao 
watayapeleka sehemu husika, ili kufanyiwa 
kazi.

“Naishukuru Serikali namna inavy-
otekeleza misingi ya demokrasia na Utawala 
bora, inapiga vita vitendo vya rushwa, hivyo 
tutalifikisha na iwapo italiona kwamba lina-
faa na kuwa na maslahi na nchi yetu naamini 
Tanzania itaridhia mkataba huu,” alisema. 

“Serikali haiwatakii mabaya wananchi 
wake pamoja na kuwa mambo yaliyoainishwa 
kwenye mkataba huu ndio yale yale yaliyomo 
katika katiba yetu, lakini hatuwezi kujua, 
inawezekana kuna changamoto ndani yake,” 
alisema Mwakilishi wa Jimbo la Konde, Omar 
Seif Abeid.  

Katika hatua nyengine mwakilishi wa 
vijana Mkoa wa Kaskazini Pemba, Viwe 
Khamis Abdalla , aliwataka vijana hao 
wasiwe tayari kutumiliwa vibaya na mtu 
yeyote asiependelea mema nchi yake.

Vijana waitaka Tanzania kuridhia mkataba wa ACDEG

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu (kulia), akikabidhi zawadi ya picha ya Sokwe Mtu kwa Katibu Mkuu Kiongozi, 
Balozi Balozi John Kijazi,   kwa niaba ya Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA), baada ya kuzindua Kivuko cha Kisiwa cha Rubondo pamoja 
na utalii wa Sokwe, kisiwani humo, mkoani Geita, juzi.  PICHA: WMU. 

 Na Gurian Adolf, 
SUMBAWANGA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Rukwa linamshikilia 
mwanamke mmoja ( jina 
limehifadhiwa), mkazi wa 

kijiji cha Msata mkoani Pwani, 
kwa tuhuma za kumuiba mtoto 
mwenye umri wa wiki moja na 
kisha kuchoma godoro alilokuwa 
amelalia mtoto huyo ili ijulikane 
ameteketea kwa moto.

Tukio hilo lilitokea Juni 11, majira 
ya saa 2:30 usiku katika eneo la 
Namanyere, wilayani Nkasi baada 
ya mtuhumiwa huyo kumuiba 
mtoto huyo kwa ndugu yake Samia 
Ruhusa (35), mkazi wa Namanyere 

wilayani humo.
Kamanda wa Polisi mkoani 

Rukwa, Justine Masejo, alisema 
siku ya tukio mtuhumiwa alim-
pigia simu mama wa mtoto huyo 
na kumwambia kuwa yupo jijini 
Dar es Salaam, amemtumia fedha 
za matumizi kupitia mtandao wa 
simu, aende akazitoe usiku huo ili 
zimsaidie katika kipindi ambacho 
amejifungua.

Baada ya mama wa mtoto kuam-
biwa hivyo aliondoka nyumbani 
kwake na kumuacha mtoto amem-
laza kwenye godoro, ndipo mtuhu-
miwa anayedaiwa kuwa alikuwa 
karibu na nyumba hiyo amejificha, 
aliingia ndani na kuchoma moto 
godoro alilokuwa amelalia mtoto 

huyo kwa lengo la kupoteza usha-
hidi ili idhaniwe kuwa mtoto huyo 
ameteketea kwa moto na kisha 
kumchukua na kutokomea naye.

Mama mwenye mtoto aliporudi 
nyumbani alikuta moto unawake 
ndani na kuanza kupiga kelele za 
kuomba msaada, majirani wali-
fanikiwa kuingia ndani na kuuzima 
moto huo, lakini hawakukuta mwili 
wa mtoto huyo zaidi ya kukuta ki-
pande cha godoro kikiwa kimeun-
gua.

Kamanda Masejo alisema, mama 
huyo pamoja na majirani waliamua 
kwenda polisi kutoa taarifa ya tukio 
hilo na polisi walianza uchunguzi 
kwa kuwakamata watu mbalimbali 
wanaodhaniwa kuhusika katika 

tukio hilo.
Alisema polisi kwa kushirikiana 

na wananchi walifanikiwa kum-
kamata mama huyo akiwa mkoani 
Pwani, Kijiji cha Msata na alipo-
hojiwa alikiri kufanya tukio hilo la 
kumuiba mtoto na kutoroka naye, 
kwa kuwa ametafuta mtoto kwa 
muda mrefu bila mafanikio ndiyo 
maana aliamua kwenda kumuiba 
mtoto huyo wa ndugu yake baada 
ya kupata taarifa kuwa amejifun-
gua.

Kamanda alisema mtuhumiwa 
anashikiliwa na polisi na taratibu 
za kisheria zinafanyika ili afikishwe 
mahakamani kujibu tuhuma zina-
zomkabili. 
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MAONI & UCHAMBUZI

 BAADHI ya wanasiasa kutoka vyama 
mbalimbali vya siasa, wameshatangaza nia 
ya kuwania nafasi mbalimbali za uongozi 
katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu.

Hatua hiyo inatokana na baadhi ya 
vyama hivyo kuwataka wanachama wake 
wenye nia ya kutaka uongozi, kujitokeza ili 
kupimwa kama wanatosha kuviwakilisha 
kwenye uchaguzi huo.

Pamoja na milango ya baadhi ya vyama 
kufunguliwa, siyo vibaya wapigakura kujipa 
nafasi ya kuwachunguza na kuwapima 
watiania hao kama wanatosha, kwa lengo la 
kupata viongozi bora wa kuwaongoza.

Iwapo hawatafanya mchakato huo 
‘wasiotosha’ hivyo kubaki kulalamika.

Ikumbukwe kwamba kila unapofanyika 
uchaguzi, watu wengi  wanajitokeza 
kuwania nafasi mbalimbali za uongozi, 
wakiwamo hata wale wasio na sifa ili mradi 
tu wapae uongozi.

Hivyo suala la kuwachunguza ni la 
muhimu kama ambavyo, Taasisi ya Utawala 
Bora na Maendeleo Tanzania (CEGODETA) 
inavyosisitiza, lengo likiwa ni kupata 
viongozi bora na siyo bora viongozi.

Binafsi ninaunga mkono ushauri huo 
wa CEGODETA, ambao unalenga kusaidia 
Tanzania kupata viongozi wanaofaa na 
wanaowatumikia wananchi.

Ni kweli, wanachama wa vyama 
mbalimbali vya siasa na wasio na vyama, 
wanawajua watu ambao wanafaa 
kuwaongoza na wakati mwingine ni wale 
wanaoishi nao, hivyo njia nzuri ni kuanza 
kuwachunguza.

 Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi hiyo, 
Thomas Ngawaiya, inatamani wapigakura 
wasijigawe kwa itikadi za vyama vya 
siasa na badala yake kumpendekeza yule 
wanayeamini anaweza kuwaongoza.

Jambo la kuzingatia liwe  kutambua 
umuhimu wa watu wanaofaa kuongoza bila 
kujali mambo ya vyama, kwa vile maendeleo 
hayana chama ili mradi wanayemtaka ana 
uwezo wa kuongoza.

Anatambua kuwa ni lazima watia nia 
wapitie kwenye mchakato wa kura za maoni, 
katika vyama vyao, lakini wapigakura wana 
nafasi ya kuchunguza na kushawishi au 
kushauri ili kupata mgombea sahihi.

Kimsingi, ushauri huu ukizingatiwa, 
unaweza kusaidia kuleta maendeleo 

kwenye ngazi mbalimbali ikiwamo kata na 
majimbo, lakini ni vyema kuwe na angalizo  
katika jambo hili.

Angalizo ni kwamba ni muhimu 
kuzingatia jinsia kwenye uongozi, kwani 
katika jamii, bado kuna watu ambao 
wanawatenga wanawake wakiamini kuwa 
hawana uwezo wa kuongoza.

Dhana hiyo imeshapitwa na wakati, ni 
vyema sasa jamii ikabadilika na kutambua 
kuwa wanawake nao wana uwezo wa 
kuongoza kama walivyo wanaume, na 
inawezekana wapo wanaowazidi wanaume.

Kwa maana hiyo, mtiania awe 
mwanamke au mwanaume, wote wana 
haki ya kuchaguliwa na kuchagua, ili 
mradi wapigakura wamemchunguza na 
kuona  mmoja wao anafaa, basi awe chaguo 
lao.

Suala la ubaguzi wa kijinsia lisipewe 
nafasi, kwa sababu linasababisha watu 
wenye sifa za kuongoza kukosa nafasi 
kutokana na jamii kuendekeza mila na 
desturi ambazo zimepitwa na wakati.

Uongozi ni wito, hivyo mtu akiwa kiongozi 
ni lazima ajijengee mazingira mazuri ya 
kuwa mfano wa kuigwa na watu wengine 
ili hata anapohitaji kuchaguliwa kwa mara 
nyingine, iwe rahisi kupata kura.

Ninaamini kwamba kwenye jamii, 
watu hao wapo wakiwamo wanaume na 
wanawake, na pia wapo pia wale, ambao 
hawajawahi kuongoza, lakini wameonyesha 
kuwa wakipewa nafasi wanaweza kuongoza.

Watu wa aina hii kama anavyosema 
Ngawaiya,   wasiachwe, bali wapigakura 
wawafikirie pia, hivyo ikiwa imebaki miezi 
michache kabla ya uchaguzi mkuu, ni 
vyema wapigakura nao wakajiwekea mbinu 
za kupata watu wanaofaa.

Wakati huu ambao michakato mbalimbali 
ikiendelea kufanyika kwa ajili ya kufanikisha 
uchaguzi huo, wapigakura nao hawana budi 
kuwa na mchakato wao wa kimya kimya.

Uandikishaji wa watu, katika daftari la 
kudumu la wapigakura, utoaji wa elimu 
ya mpigakura ni miongoni mwa mambo 
ya muhimu katika uchaguzi huo, lakini 
wapigakura nao wawe wabunifu katika hili.

Kwa mujibu wa Ngawaiya katika siasa  
kuna mambo mengi yanafanyika ikiwamo 
watu wasio na sifa za kuongoza lakini nao 
hujitokeza kuwania uongozi.

Ni zamu ya wapigakura 
kuwachuja wagombea 

 Muungwana Lazima Nilonge

Kupatikana hati ardhi
h’shauri habari njema

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:       0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com

Na Sabato 
Kasika

 JUZI Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Wil-
liam Lukuvi, aliagiza kutolewa kwa hati miliki ya ardhi ndani 
ya wiki moja, baada ya mwananchi kukamilisha taratibu zote 
muhimu.

Waziri huyo alisema hati hizo zinapaswa kutolewa kwenye 
halmashauri ambazo wananchi wamelipia gharama za kupatiwa 
hati, ili kuondoa usumbufu na gharama kufuatilia hati kwenye 
ofisi za ardhi za mikoa.

Waziri Lukuvi aliongeza kuwa tangu kufunguliwa kwa ofisi 
mpya ya ardhi mkoa wa Tanga, hati zaidi ya 300 zimeandikwa 
na kusajiliwa kwenye mkoa na kusisitiza kuwa, uanzishwaji ofisi 
za ardhi kwenye mikoa siyo tu utaondoa usumbufu wa kufuatilia 
hati bali utapunguza pia migogoro ya ardhi.

Kabla ya mabadiliko, wananchi walitakiwa kufuatilia hati kwe-
nye ofisi za kanda ambazo zipo mbali, jambo ambalo lilichelew-
esha upatikanaji wa nyaraka hiyo muhimu kwa umiliki wa ardhi.

Kutokana na hali hiyo idadi ya wananchi waliomudu gharama 
za kufuatilia hati ni chache, na wale zilizobakia walipata matatizo 
mbalimbali na kujicheleweshea maendeleo.

Urasimu katika sekta ya ardhi ulisababisha urasimishaji wa ar-
dhi kuchelewa hadi pale serikali ilipoamua kurahisisha na sasa 
kumekuwa na hati za makazi zilizowezesha kuongeza thamani ya 
ardhi.

Sekta hiyo huko nyuma ilitawaliwa na rushwa kiasi cha mwenye 
nguvu ya fedha alifanya awezalo kupora haki ya maskini, huku 
kukiwa na ushiriki mkubwa wa watumishi wa idara hiyo, jambo 
ambalo liliwaweka wananchi katika maumivu na mahangaiko 
makubwa.

Waziri huyo ameeleza bayana kuwa utaratibu wa sasa hati za 
maeneo husika zinapokamilika halmashauri husika izifuate kwa 
Msajili wa Hati azifuate katika ofisi ya ardhi mkoa badala ya wa-
nanchi kuzifuata mkoani.

Tunapongeza hatua hii kwa kuwa sasa inakwenda kutoa ahueni 
kubwa kwa wananchi ambao licha ya kupitia misukosuko kwa aji-
li ya kupata hati miliki, lakini bado walilazimishwa kusafiri mbali 
na kutumia fedha kupata hati husika.

Pia, kupatikana kwa hati na leseni za makazi kumeongeza 
thamani ya ardhi na sasa mmiliki anaweza kupeleka hati yake 
kwenye taasisi ya fedha na kupata mkopo utakaomwezesha ku-
wekeza kwa ajili ya maendeleo ya sasa na yajayo.

Kipindi cha nyuma, wananchi wengi hususan maskini hawaku-
kopesheka kwa kuwa hawakuwa na hati ya kuweka kama dha-
mana ili waaminiwe, lakini kwa sasa kupitia hati na leseni hizo 
wanakopesheka, na itapunguza au kumaliza migogoro ya ardhi.

Hii ni hatua kubwa na ambayo imeiwezesha serikali kupata 
mapato kutokana na makazi ambayo zamani haikukusanywa kwa 
kuwa maeneo husika yalikuwa hayajapimwa na kupewa hati au 
leseni.

Baada ya kauli ya Waziri, kinachotarajiwa ni utekelezaji kwa 
kuhakikisha mwananchi anapata hati kwenye halmashauri na 
kusiwe na ubabaishaji wowote au kujenga mazingira ya ugumu ili 
mwananchi atoe rushwa.

Kwa wakati huu, wananchi wanapaswa kuitumia vyema fursa 
hii kwa kuhakikisha kila mtu anafuatilia na kuchukua hati yake, 
hivyo kufikia malengo husika.

Tunaipongeza wizara, lakini ufuatiliaji ni muhimu sana ku-
hakikisha hati zinapatikana katika ngazi hiyo na kwa wakati mwa-
faka, kwa kuwa kuongea au kuagiza huwa ni jambo moja, lakini 
utekelezaji ni jambo jingine ambalo huhitaji msukumo mkubwa.

Lakini pia, taasisi za fedha zinapaswa kupokea hati hizo na ku-
jiridhisha nazo kisha kutoa huduma ya mikopo kwa mujibu wa 
taratibu zao, hivyo kuwawezesha kusonga mbele kimaisha kwa 
kuwa watawekeza kibiashara, makazi na mengineyo.

Kutokana na hatua hii, sasa tunaweza kusema kuwa serikali 
inaonyesha kwa vitendo ahadi zake za kuwajali wanyonge kwa 
kuhakikisha wanapata huduma muhimu, ambazo humo nyuma 
ilikuwa ndoto kuzipata, hususan hati ardhi.
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RC aagiza watumishi 34 wakamatwe
 Na Allawi Kaboyo, BIHARAMULO 

MKUU wa Mkoa wa Kagera, Brigedia 
Jenerali Marco Gaguti, ameagiza 
kukamatwa kwa watumishi 34 wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo, 
wakiwamo watendaji wa vijiji na kata 
kwa kushindwa kurejesha Sh. milioni 
307 zilizokusanywa kutoka vyanzo vya 
mapato ya ndani bila kupelekwa benki.

Alitoa hilo jana kwa Kamanda wa Polisi 
mkoani humo na Kamanda wa Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(Takukuru) Mkoa wa Kagera, alipozuru 
wilayani humo kutoa maelekezo ya 
kiutendaji kutokana na halmashauri 
hiyo kushindwa kufikia malengo ya 
ukusanyaji wa mapato, huku kukibainika 
ubadhirifu wa fedha za serikali.

Aliagiza kukamatwa na kuwekwa 
chini ya ulinzi watumishi hao, 
mamlaka kuwasimamisha kazi Kaimu 
Mwekahazina, Sospiter Makene, maofisa 
wa TEHAMA, Jastine Banula na Rogers 
Semukoko pamoja na Ofisa Biashara, 

Beatrice Gurusya, wote watumishi wa 
halmashauri hiyo.

Gaguti amechukua uamuzi huo baada 
ya kutoa siku saba kwa watumishi hao 
kurejesha fedha hizo alipozungumza 
kwenye kikao cha Baraza la Madiwani wa 
Halmashauri hiyo kilichofanyika Juni 5 
mwaka huu kwa lengo la kujibu hoja za 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG).

“Nilikuja hapa nikatoa maelekezo 
kwa wale wote waliokuwa wanakusanya 
fedha kwa kutumia mashine za Poss bila 
kuzipeleka benki kuwa warejeshe fedha 
na nikawapa siku saba, lakini fedha ili-
yorejeshwa ni asilimia mbili.

“Kwa mwendo huu, hatuwezi kwenda, 
lazima tuweke misingi imara ya kubore-
sha utumishi na uadilifu, hapa nina orod-
ha ya watendaji 30 ambayo nampati Ka-
manda wa Polisi kuhakikisha watu hao 
wanakamatwa popote walipo na wen-
gine wanne hawa ninaagiza wasimam-
ishwe kazi, lakini wawe chini ya uangalizi 
wa Kamati ya Ulinzi na Usalama, ili kutoa 

ushirikiano,” aliagiza.
Alisema watumishi wa umma wana-

takiwa kuwa waadilifu na kuiogopa fed-
ha ya serikali na kuahidi kuwachukulia 
hatua wote watakaobainika kufanya vi-
tendo vya ubadhirifu.

Pia, aliwataka watendaji wa vijiji na 
kata mkoani humo kuhakikisha wanasi-
mamia ukusanyaji wa mapato ya serikali 
bila kuleta ‘ujanjaujanja’. “Fedha ya seri-
kali ni ya moto, hivyo haipaswi kulala, 
niwasihi tu ndugu zangu tusijaribiane, 
hatutasita kumchukulia hatua yeyote 
atakayehusika na upotevu wa pesa. 

“Tambueni watendaji ndiyo mna dha-
mana ya kukusanya mapato ya ndani 
kutoka katika vyanzo vya mapato katika 
maeneo yenu,” aliagiza.

Kiongozi huyo wa mkoa alisema kuna 
baadhi ya watumishi walikataa kusajili 
vyanzo vya mapato kwa makusudi na 
baadaye kurudi kwa wafanyabiashara 
na kuchukua fedha kinyemela na 
kusababisha serikali kukosa mapato 
yake.

Idris Sultan anusurika kufutiwa dhamana
 Na Hellen Mwango

MCHEKESHAJI Idris Sultan (27), jana 
alinusurika kufutiwa dhamana baada ya 
kuchelewa kufika mahakamani kusikiliza 
kesi inayomkabili na wenzake wawili ya 
kurusha maudhui mtandaoni bila kuwa na 
leseni.

Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu jijini 
Dar es Salaam, iliyoketi chini ya Hakimu 
Mkazi Mkuu, Huruma Shaidi, ilianza 
shughuli zake saa 3:00 asubuhi.

Kesi ya Idris iliitwa, wenzake wawili 
walipanda kizimbani, lakini msanii huyo 

hakuwapo mahakamani wala wadhamini 
wake.

Wakili wa Serikali, Esther Martin, alidai 
kutokuwa na taarifa za mshtakiwa huyo.

Hakimu Shaidi alisema mahakama yake 
inatoa hati ya kukamatwa Idrisa ili afike 
kujieleza kwanini hakufika mahakamani. 
Hata hivyo, saa 4:05 asubuhi, mshtakiwa 
alifika mahakamani.

 Idris alijitetea kwamba alichelewa 
kutokana na hitilafu za kiafya.

“Mheshimiwa nimechelewa kwa sababu 
tumbo langu lilipata hitilafu, ninaomba 
unisamehe,” Idris alidai.

Hakimu alisema anafahamu hakuwa na 
shida ya tumbo na kwamba kama tatizo ni 
usafiri upo usafiri wa serikali.

“Kama tatizo usafiri usiwe na wasiwasi 
upo usafiri wa serikali wa kukuleta 
mahakamani kwa wakati na kukurudisha 
bure bila gharama, mahakama hii 
inatengua hati ya kukamatwa kwako, kesi 
itatajwa Julai 28 mwaka huu,” Hakimu 
Shaidi alisema.

 Mbali na Idrisa, washtakiwa wengine 
ni Doctor Ulimwengu (28) na Isihaka 
Mwinyimvua (22).

Awali, Upande wa Jamhuri ukiongozwa 

na Wakili wa Serikali, Baltilda Mushi, ulidai 
washtakiwa hao walitenda kosa hilo kati ya 
Machi 8 mwaka 2016 na Machi 12 mwaka 
huu katika maeneo mbalimbali ya Jiji la Dar 
es Salaam.

Baltilda alidai washtakiwa hao walirusha 
maudhui kupitia televisheni ya mtandaoni 
kwenye akaunti ijulikanayo Loko Motion 
bila kuwa na leseni kutoka Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mawasiliano (TCRA).

Washtakiwa walikana mashtaka na 
upande wa mashtaka ulidai upelelezi 
haujakamilika na kuomba tarehe nyingine 
ya kutajwa.

 

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya mawasiliano ya TIGO 
Tanzania, imezindua huduma mpya 
iliyoboreshwa inayomwezesha mteja 
wake kununua muda wa maongezi 
pamoja na vifurushi kutoka katika 
maduka yake.

Aidha, huduma hiyo inapatikana katika 
maduka ya rejareja yanayotambuliwa na 
TIGO Tanzania. 

“Huduma hii ya TIGO Rusha iliyob-
oreshwa itatolewa katika mtandao wa 
mauzo wa TIGO pamoja na maduka ya 
TIGO, mawakala wa TIGO Pesa, wau-
zaji wa kujitegemea, pamoja na katika 
vituo vya mauzo nchi nzima. Pamoja na 
huduma nyingine zilizopo, huduma hii 
itaongeza wigo wa namna ya kuongeza 
salio kwa wateja,” alisema Mkuu wa 
Kitengo cha Biashara wa TIGO Tanzania, 
David Umoh.

 Umoh alisema: “Tumejizatiti kuimari-
sha na kubuni njia zenye kuleta unafuu 
na zenye chaguzi nyingi ili kumpatia 
mteja fursa ya kuchagua huduma in-
ayoendana na mahitaji yake kulingana 
na sehemu aliyopo na muda husika. 
Tunafanya maboresho haya ili kuendana 
na kasi ya mabadiliko ya kiteknolojia na 
maisha kwa ujumla.”

“Wateja wetu wakae mkao wa kula 
kwamba sasa wataweza kununua muda 
wa maongezi pamoja na vifurushi ku-
toka kwenye maduka yetu pamoja na 
wauzaji wengine wanaotambuliwa na 
TIGO nchi nzima. 

“Tigo Rusha haina changamoto za ku-
haribika kwa karatasi ya vocha za kuk-
wangua, lakini huduma hii inampunguzia 
adha mteja wetu wa kutembea na kadi 
za vocha pindi anapohitaji kuongeza 
salio kwenye simu yake.”

Aliongeza: “Tigo Rusha inawapa wateja wake  
thamani ya pesa zao kwa maana huduma hii 
ni rahisi sana kutumia, salama na ya uhakika. 
Kila mteja wa TIGO atakeyenunua salio au 
kifurushi chochote kupitia huduma hii ya Tigo 
Rusha anapewa zawadi ya nyongeza.”

Umoh pia aligusia manufaa watakayopata 
wauzaji pamoja na mawakala watakapofanya 
mauzo yao kwa kutumia njia hii mpya ya TIGO 
Rusha iliyoboreshwa.

Kadhalika, alieleza matokeo ya matumizi ya 
huduma hiyo kwa maelfu ya wasambazaji wa 
vocha za kukwangua nchini kote.

“Napenda kuwahakikishia wasambazaji 
wetu wote wa vocha za kukwangua kwamba 
hii ni fursa mpya ya kuongeza kipato, hivyo 
ni fursa pia kwao kukua pamoja na TIGO 
na kama kampuni tutaendelea kuwaunga 
mkono wasambazaji wote wa vocha hizo za 
kukwangua kote Tanzania,” alisema Umoh.

TIGO yazindua 
huduma mpya 
iliyoboreshwa

Mjumbe wa Bodi ya Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Henry Mwimbe, akikagua transifoma zilizopo kwa ajili ya kusambazwa 
kwenye vijiji vya eneo la mradi wa usambazaji nishati ya umeme unaotekelezwa na Kampuni ya CCCE Co Ltd, mradi huo 
ulikaguliwa katika vijiji vya Wembere na Ntwike Wilaya ya Iramba, mkoani Singida jana. PICHA: JUMBE ISMAILLY  
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Majaliwa: Umeme 
utafikishwa kila kijiji
 Na Mwandishi Wetu, Ruangwa

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amese-
ma serikali ya awamu ya tano imedhamiria 
kufikisha huduma ya umeme katika vi-
jiji vyote nchini vikiwamo 25 vya Wilaya 
ya Ruangwa ambavyo bado havijafikiwa na 
umeme.

Kufuatia hatua hiyo, Waziri Mkuu ame-
wataka wananchi walio katika vijiji am-
bavyo bado havijaunganishiwa nishati ya 
umeme wafanye maandalizi kwa sababu 
maeneo mengine tayari makandarasi 
wameshapatikana.

Waziri Mkuu aliyasema hayo jana  alipo-
zungumza na wananchi katika vijiji vya 
Nanjaru, Nambilanje, Mkaranga, Namichi-
ga na Mbekenyera akiwa kwenye ziara yake 
ya kikazi Wilaya ya Ruangwa mkoani Lindi.

Alisema Wilaya ya Ruangwa ina jumla 

ya vijiji 90 kati yake vijiji 25 tu ndio bado 
havijafikiwa na huduma ya umeme, la-
kini tayari mkandarasi ameshapatikana 
na ameshaanza kazi, hivyo aliwataka wa-
nanchi wajiandae kuunganisha umeme 
kwenye nyumba zao za makazi na biashara.

“Rais wetu Mheshimiwa Dk. John 
Magufuli anataka kuona kila nyumba 
ya Mtanzania inawaka umeme na 
amepunguza gharama za kuunganisha 
umeme kutoka Sh. 380,000 hadi Sh. 
27,000 ili kila mwananchi aweze kumudu 
gharama hizo.”

Waziri Mkuu aliongeza kuwa licha 
ya gharama za kuunganishiwa umeme 
kupunguzwa, pia wananchi hatolazimika 
kulipia gharama za nguzo pamoja 
na gharama za fomu za maombi ya 
kuunganishiwa umeme kwani tayari 
zimeshalipiwa na serikali.

Vilevile, Waziri Mkuu alisema serikali 
imeboresha huduma za afya kwa kuhakiki-
sha kuwa dawa na vifaa tiba vinapatikana 
katika maeneo yote ya kutolea huduma za 
afya na kwamba haitaki kuona mwananchi 
anakwenda maeneo hayo na kukosa hu-
duma.

“Mheshimiwa Rais Dk. John Magufuli 
alipoingia madarakani aliongeza bajeti ya 
dawa kutoka Sh. bilioni 31 na kufikia Sh. 
bilioni 269, hatutarajii kusikia mgonjwa 
amekwenda zahanati akaandikiwa cheti na 
kisha akaelekezwa kwenda kununua dawa 
kwenye maduka ya watu binafsi.”

Waziri Mkuu amesema ni lazima dawa zi-
patikane katika maeneo yote ya kutolea hu-
duma za afya kulingana na hadhi ya eneo 
husika kama zahanati lazima dawa zinazo-
takiwa kuwapo kwenye zahanati ziwepo, 
kadhalika kituo cha afya na hospitali.

Malipo ya pamba kutopitia AMCOS
 Na Shaban Njia, MBOGWE

KATIKA kupambana na upotevu wa fed-
ha za wakulima wa pamba, Halmashauri 
za Mbogwe na Bukombe mkoani Geita, 
serikali imeanzisha utaratibu wa kuwalipa 
wakulima fedha za mauzo ya zao hilo kupi-
tia taasisi za kifedha badala ya kupitia kwe-
nye vyama vya msingi (AMCOS) ilivyokuwa 
awali.

Benedicto Bulugu, Mwenyekiti wa 
Chama Kikuu cha Ushirika Mbogwe-Ma-
sumbwe (MBCU), aliyabainisha hayo jana 
wakati akizungumza na vyombo vya habari 
kuhusiana na alivyojipanga kutatua kero 
ya wakulima wa  pamba ambao kila msimu 
fedha zao zimekuwa zikichelewa kuwafikia.

Alisema katika msimu uliopita wa 
2018/19, wakulima wengi walidhulumiwa 
fedha zao na baadhi ya viongozi wa vyama 

vya msingi kwa kuwahadaa kuwa hawa-
jalipwa na kampuni za ununuzi wa zao hilo, 
huku fedha hizo zikitumika kusafirishia 
pamba.

Bulugu alisema mwaka jana zaidi ya 
shilingi milioni 100 fedha za wakulima 
ziliibwa na baadhi ya viongozi wasiokuwa 
waaminifu na kusababisha serikali kuin-
gilia kati kwa kushirikiana na Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) kuwakamata viongozi hao ambao 
baadhi yao walizirudisha.

“Kampuni zinanunua pamba na kulipa 
fedha kwenye vyama vyetu vya msingi, 
viongozi wanashindwa kuwalipa wakulima 
wetu fedha zao kwa kisingizio kuwa hawa-
jalipwa na kampuni husika…ukifuatilia fed-
ha zimeshalipwa na viongozi wanazifanyia 
kazi ya kununua pamba upya,” alisema 
Bulugu.

Aliongeza: “Mwaka huu mkulima atalip-
wa fedha zake kupitia akaunti yake ya 
benki, na   wameshafungua katika benki 
za NMB na CRDB,  tutahakikisha yaliyoji-
tokeza msimu uliopita hayajirudii tena ili 
kuhakikisha wakulima wetu wananufaika 
na kilimo chao.”

Makamu Mwenyekiti wa MBCU,  Salum 
Kayumbo, alisema msimu huu wanatarajia 
kuvuna kilo milioni 10 za pamba na zi-
tachakatwa katika kiwanda chao, ambacho 
kimeshaanza kufanya na kuwataka wakuli-
ma kutunza pamba katika hali ya usafi.

 Naye Yona Kisena, mkulima wa pamba 
wa Chama cha Msingi Mwanza MADASO, 
aliipongeza serikali kwa kuleta mfumo wa 
malipo kupitia taasisi za kifedha, na kuwa 
utakaopunguza malalamiko yao dhidi ya  
viongozi wa AMCOS. 

FORUMCC 
yataka 
uwekezaji 
zaidi katika 
nishati jadidifu 
 Na Halfani Chusi

SHIRIKA Lisilo la Kiserikali 
Linalojihusisha na Kuleta 
Ushawishi wa Kuchukua Hatua za 
Kustahimili Athari za Mabadiliko 
ya Tabia ya Nchi (FORUMCC), 
limeshauri serikali kutoa 
kipaumbele katika sekta binafsi 
kufanya uwekezaji kwenye nishati 
jadilifu.

 Vilevile, limeishauri serikali 
kuongeza nguvu zaidi katika 
kuvutia uwekezaji wa viwanda 
vinavyotumia malighafi ya mazao 
na mimea.

Rai hiyo ilitolewa jana jijini 
Dar es Salaam na Mkurugenzi 
wa shirika hilo, Rebecca Muna, 
alipozungumza na waandishi 
wa habari, akipongeza juhudi 
za serikali katika kuanzisha 
ujenzi wa mtambo wa kuzalisha 
nishati itokanayo na jotoardhi 
katika Mto Ngozi jijini Mbeya na 
kubuni nguvu itakayobuni nguvu 
ya umeme utokanao na upepo 
wilayani Mfundi, Iringa.

“Tanzania tumebarikiwa vy-
anzo vingi vya nishati kama jua, 
jotoardhi, maji, upepo na mabaki 
ya mazao (biomass), ambavyo ni 
mbadala wa nishati ya mafuta, 
makaa ya mawe na gesi asilia. 
Tukivitumia vizuri, tunaweza ku-
zalisha nishati ya kutosha na kuki-
dhi mahitaji ya nchi kwa ujumla 
kwa gharama nafuu,” alisema.

Mkurugenzi huyo pia alisema 
kuwa uwekezaji wa nishati jadilifu 
utaongeza upatikanaji wa ajira 
nchini. 

“Kupitia nishati jadilifu, wa-
nawake pia watapa ahueni ya 
kutafuta nishati ya kuhudumia 
familia na kufanya biashara ndog-
ondogo. Pia vijana watahusishwa 
kutumia fursa shirikishi zitakazo-
tokana na nishati jadilifu, itasaidia 
kuongeza ajira katika sekta ya 
kilimo na biashara,” alibainisha.

Mratibu Mradi wa FORUMCC, 
Henry Kazula, aliishauri serikali 
kuachana na kaulimbiu ya ‘Kata 
Mti Panda Mti’ na badala yake 
ibuni mbinu mbadala kama nishati 
jadilifu itakayosaidia kuepusha 
ukataji wa miti kwa ajili ya mkaa. 

“Ukikata mti leo na ukapanda mti 
mwingine leo, kwa mti mwingine 
hadi kuja kufikia hatua ya kukata 
tena ni zaidi ya miaka 10. Takwimu 
zinaeleza zaidi ya ekari 300,000 
zinateketea kutokana na mahitaji 
ya mkaa.

“Sasa, ni vyema serikali 
ingeendelea kutoa kipaumbele 
kwa sekta binafsi kuwekeza katika 
sekta ya nishati jadilifu ambayo 
itasaidia uzalishaji wa nishati 
ya kutosha na kusaidia watu 
kuachana na matumizi ya mkaa 
na kutumia zao la nishati jadilifu,” 
alishauri.

Waziri wa Katiba na Sheria, Mwigulu Nchemba, akizungumza na waandishi wa habari jijini Tanga jana, baada ya kikao cha wadau 
wa Kamati ya Amani ya mkoa wa Tanga.  Kulia ni Mkuu wa mkoa huo, Martin Shigella. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA   
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Hati za ardhi kutolewa 
ndani ya wiki moja
 Na Munir Shemweta, TANGA

W
AZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeeo ya Makazi, William 
Lukuvi, ameagiza kutolewa 
hati za umiliki wa ardhi ndani 

ya wiki pamoja pale mwananchi atakapoku-
wa amekamilisha taratibu zote za umilik-
ishwaji ardhi.

Aidha, ameagiza wananchi kupatiwa hati 
zao za ardhi katika halmashauri waliolipia 
gharama za kupatiwa hati ili kuondoa 
usumbufu pamoja na gharama kwa 
mwananchi kufuatilia hati kwenye ofisi za 
ardhi za mikoa.

Lukuvi alitoa agizo hilo jana wakati 
akizindua ofisi ya ardhi mkoa wa Tanga 
katika hafla fupi iliyofanyika jijini Tanga. 
Uzinduzi wa ofisi hizo ulihudhuriwa na 
Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu; Katibu 
Mkuu Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Mary Makondo; 
Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martine Shigela; 
Kamishna wa Ardhi nchini, Nathaniel 
Nghode; Katibu Tawala Mkoa wa Tanga, 
Judica Omari; wakuu wa wilaya za mkoa 
wa Tanga pamoja na viongozi wa taasisi 
mbalimbali za mkoa huo.

Lukuvi alisema wizara yake imekamilisha 

ndoto za Rais John  Magufuli za kuondoa 
usumbufu kwa wananchi kupata hati za 
ardhi pamoja kufuata huduma za ardhi 
umbali mrefu na kutolea mfano kuwa, mkazi 
wa mkoa wa Tanga alilazimika kuifuata 
huduma ya ardhi mkoani Kilimanjaro.

“Umekamilisha taratibu zote za kupatiwa 
hati hapa Tanga, unaambiwa ukachukue 
Moshi ilipo ofisi ya Kanda, Rais ameliona 
hilo maana gharama za ufuatiliaji ni 
kubwa kuliko hata gharama ya kulipia hati 
yenyewe’’ alisema Lukuvi.

Aliwataka wakurugenzi wa halmashauri 
nchini kuhakikisha pale hati za maeneo 
yao zinapokamilika wamfuate msajili 
msaidizi wa hati katika ofisi ya ardhi ya 
mkoa kwa lengo la msajili huyo wa hati 
kwenda kuzikabidhi hati hizo kwa wahusika 
kwenye   halmashauri badala ya wananchi 
kuziafuta mkoani. 

Kwa mujibu wa Lukuvi, kumbukumbu 
zote za ardhi katika mkoa zilizokuwa ofisi za 
kanda nazo zimepelekwa mikoa husika na 
kutolea mfano kumbukumbu za mkoa wa 
Tanga ambazo awali zilikuwa zikihifadhiwa 
Dar es Salaam na baadaye kuhamishiwa 
Moshi, Kilimanjaro sasa zimetunzwa ofisi ya 
ardhi mkoa wa Tanga.

Alizitaja baadhi ya kumbukumbu zilizo 

katika Ofisi ya Ardhi mkoa wa Tanga 
kuwa, ni michoro zaidi ya 1,026, ramani 
5,400 pamoja na hati 18,460 na kusisistiza 
kuwa hati pamoja na nyaraka nyingine 
zimetunzwa vizuri na wamiliki wake 
wanaweza kukopesheka bila matatizo 

Waziri Lukuvi aliongeza kuwa tangu 
kufunguliwa kwa ofisi mpya ya ardhi mkoa 
wa Tanga, hati zaidi ya 300 zimeandikwa na 
kusajiliwa kwenye mkoa na kusisitiza kuwa, 
uanzishwaji ofisi za ardhi kwenye mikoa 
siyo tu utaondoa usumbufu wa kufuatilia 
hati bali utapunguza pia migogoro ya ardhi.

Kwa upande wake Katibu Mkuu Wizara 
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Mary Makondo, alisema jitihada 
zilizofanywa na serikali kuanzisha ofisi za 
ardhi za mikoa zina lengo la kumpunguzia 
mwananchi usumbufu wa kufuata huduma 
ya sekta hiyo umbali mrefu, ambapo 
huduma hiyo ilikuwa ikipatikana ofisi za 
kanda na kila kanda ilikuwa ikihudumia 
mikoa mitatu au zaidi.

Alisema, serikali kupitia wizara yake 
inakusudia ardhi yote nchini ipangwe, 
kupimwa na kumilikishwa ili wananchi 
waweze kupewa miliki, huku hatua hiyo 
ikilenga pia kupunguza migogoro ya ardhi 
nchini.

Mkurugenzi wa Rasilimali Watu na Utalawa wa Benki ya TPB, Diana Myonga (wa pili kushoto), akikabidhi msaada wa mabati 100 
kwa aliyekuwa Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa wa Singida, Ayshrose Matembo (wa nne kulia), kwa ajili ya ukamilishaji wa ujenzi wa 
shule za sekondari na msingi mkoani Singida. Wengine ni wananchi mbalimbali na wafanyakazi wa benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU  

 Na Lydia Churi, MAHAKAMA 
JAJI Kiongozi wa Mahakama 

Kuu ya Tanzania, Mhe. Dk. Eliez-
er Feleshi, amesema uzuri wa 
majengo ya mahakama yanay-
ojengwa hivi sasa haunabudi 
kuambatana na upatikanaji wa 
huduma bora kwa wananchi.

Akizindua jengo jipya la 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Mkoa wa Simiyu pamoja na Ma-
hakama ya Wilaya ya Bariadi, 
Jaji Kiongozi pia amewataka wa-
tumishi wa mahakama nchini 

kubadili mienendo na tabia 
zinazokiuka miiko na maadili 
ya kazi na utumishi wa umma 
ili waweze kutoa huduma kwa 
ubora unaostahili.

“Natoa rai kwa viongozi wote 
kuhakikisha kwamba watumi-
shi wote wa mahakama wanatoa 
huduma nzuri zinazoendana na 
uzuri wa majengo, tujiepushe 
na lugha zisizofaa kwa wateja 
wetu ambao ni wananchi na wa-
dau, tujiepushe na vitendo vya 
rushwa kwani rushwa ni adui 
wa haki,” alisema.

Alisema mahakama haitasita 
kumchukulia hatua kali za ki-
nidhamu na kisheria  mtumishi 
yeyote atakayebainika kujihu-
sisha na vitendo vya rushwa. 
Aliwaomba wakuu wa mikoa na 
wilaya kupitia Kamati za Maadili 
ya Mahakimu  kuwaelimisha 
wananchi kutumia kamati hizi 
kuwasilisha malalamiko ya 
mienendo isiyofaa kwa baa-
dhi ya mahakimu wanaokiuka 
maadili wanapotekeleza maju-
kumu yao ya msingi ya utoaji 
haki.    

Jaji kiongozi alisema uwapo 
wa Mahakama ya Hakimu Mka-
zi Simiyu ni nafuu na ukom-
bozi kwa wananchi wa Simiyu, 
kwani awali walikuwa wakisafiri 
umbali wa kilometa 140 kwenda 
mkoani Shinyanga kufuata hu-
duma za mahakama. Alisema 
umbali huo mrefu uliwaathiri 
kwa kutumia muda wao mwingi 
kutafuta haki na pia wengine 
waliikosa haki kwa kukata 
tamaa na kushindwa kumudu 
gharama za kujikimu kwenda 
mkoani Shinyanga.

Jaji Kiongozi ahimiza 
huduma bora mahakama

 Na Halfani Chusi

MKURUGENZI wa Asasi Isiyo 
ya Kiserikali inayojihusisha 
na Masuala ya Utetezi wa 
Wanawake katika Jitihada 
za Kimaendeleo (WAJIKI), 
Janeth Mawinza, ameishauri 
jamii kuanzisha klabu 
zitakazojihusisha na utoaji wa 
elimu kwa watoto kutambua 
haki zao.

Mawinza alitoa rai hiyo 
jana jijini Dar es Salam katika 
kumbukizi ya maadhimisho ya 
Siku ya Mtoto wa Afrika ambayo 
ilifanyika Juni 16, akisisitiza 
umuhimu wa klabu kutoa elimu 
kwa watoto, hususani katika 
kutambua haki zao, elimu juu 
ya rushwa ya ngono pamoja na 
namna ya watoto wanavyoweza 
kupigania na kujua haki zao 
ambazo kimsingi zitawasaidia 
kutimiza ndoto zao.

“Sisi kwa sasa tumeshaanzisha 
klabu ya utoaji wa elimu kwa 
watoto juu ya kutambua haki 
zao za msingi pamoja na namna 
ya wao kujikinga na masuala ya 
unyanyapaa, ambapo kwa sasa 
tuna wanafunzi kutoka shule za 
sekondari na msingi pamoja na 
watoto ambao wapo mitaani.

“Tunaendelea kuwapa 
elimu, hadi sasa watoto wengi 
wamepata elimu na wameanza 
kutambua haki zao za msingi,” 
Mawinza alisema.

Mkurugenzi huyo aliongeza 
kuwa watoto wengi wamekuwa 
wakishindwa kufikia malengo 
yao kwa kukosa elimu juu ya 
masuala ya rushwa ya ngono, 
ambayo mambo hayo kimsingi 
yamekuwa yakikatisha masomo 
ya wanafunzi, na wengine 
kuharibiwa kabisa kiafya.

Mmoja kati ya wanafunzi hao 
ambao wamekuwa wakipata 
elimu hiyo kutoka Shule ya 
Msingi Makumbusho, Happy 
Boniventure, alisema wamepata 
uelewa mkubwa kutokana na 
elimu wanayopata na kwamba 
kwa sasa wanatambua haki 
zao za msingi na namna 
ya kujiepusha na vitendo 
vinavyoashiria rushwa ya 
ngono.

“Tunawashukuru Women 
Fund kwa kufadhili huu mradi 
pamoja na mkurugenzi wetu 
Janeti Mawinza, kwa kuwa 
kwa sasa tumepata elimu 
kubwa sana na mambo mengi 
tulikuwa hatuyajui, lakini sasa 
tumeyajua,” alisifu.

Mwalimu Mlezi anayeongoza 
klabu hiyo, Monika Alex, alisema 
licha ya kuendelea kutoa elimu, 
bado wanakabiliana na tatizo 
la wazazi kutowaruhusu watoto 
kuhudhuria mafunzo.

‘Watoto 
wapewe 
elimu
kuhusu 
rushwa 
ya ngono’
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Kairuki avutiwa uwekezaji
mkubwa kongani ya Ihemi
 Na Mwandishi Wetu, IRINGA

W
AZIRI wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu anayeshughulikia 
Uwekezaji, Angellah Kairuki, 
amepongeza  uwekezaji mkub-

wa  uliofanyika katika
Kongani ya Ihemi   kwenye ushoroba wa 

Nyanda za Juu Kusini mwa Tanzania (SAG-
COT) na kuwataka wakuu wa mikoa  katika 
eneo hilo kushirikiana na  wawekezaji  kwa 
karibu kutatua changamoto ili   kuongeza 
uzalishaji.

 Akizungumza   kwa   nyakati   tofauti 
alipotembelea   kiwanda cha kuzalisha 
maziwa cha ASAS Dairies Farm Limited, 
GBRI Solutions Tanzania Ltd na Farm for the 
Future,  Kairuki   alisema uwekezaji katika   
eneo hilo umekuwa na mchango   mkubwa      
kwa kuongeza  mnyororo wa  thamani  za 
mazao pamoja na kuinua  sekta ya  maziwa.

 “Wakuu wa  mikoa katika ushoroba  wa  
SAGCOT ni vizuri wakashirikiana pia na kituo 
cha uwekezaji nchini kwani uwekezaji  huo 
umeshatoa matokeo chanya kwa kubadilisha 
maisha ya watu na kuongeza kipato cha 
taifa,” alisema Kairuki ambaye yupo katika 
ziara ya kutembelea mikoa ya Iringa, Njombe 

na Mbeya ili kukagua na kujionea shughuli 
za uwekezaji pamoja na kuzungumza na 
wawekezaji katika mikoa hiyo.

Katika ziara hiyo waziri aliipongeza   
SAGCOT pamoja na Ofisa Mtendaji wake 
Mkuu,  Geoffrey Kirenga, kwa kuwa  mfano  
mzuri katika   kuhamasisha   uwekezaji 
kwa kushirikiana na Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania  (TIC),   na kuzitaka taasisi 
zingine kuiga mfano huo.

“Siyo jambo la kuficha kwani maeneo 
ya uwekezaji katika mikoa ya Iringa Mbeya 
na Njombe ni   makubwa na mazuri kwa 
shughuli za kilimo na ufugaji,  hivyo wakati 
umefika   kwa wawekezaji   kuendelea 
kuchangamkia   fursa zinazojitokeza  kwa 
kujisajili  TIC na   kunufaika na   fursa za 
vivutio vya kikodi na visivyo vya kikodi,” 
alisema.

Kairuki alisema wakati umefika  kuangalia 
miradi katika eneo zima la kongani ya Ihemi  
ambayo bado  haijasajiliwa  TIC,  ikasajiliwe 
ili mwekezaji aweze  kunufaika na  fursa za 
vivutio vya kikodi na visivyo vya kikodi zina-
zotolewa kwa mwanachama pekee.

Alisema serikali ya awamu ya tano inatam-
bua mchango wa uwekezaji wenu  na ndiyo 
maana  inaboresha miundombinu muhimu 

ikiwamo uwepo wa nishati ya umeme ya 
uhakika, barabara bora, upatikanaji wa ma-
jisafi, kuboresha mifumo ya mawasiliano 
na upatikanaji wa huduma bora za mam-
laka zinazosimamia masuala yanayohusu 
uwekezaji nchini.

Naye Mkurugenzi wa kiwanda cha maziwa 
cha ASAS, Fuad Abri, aliipongeza serikali kwa 
hatua madhubuti wanazozichukua kuhakiki-
sha wanaboresha mazingira ya uwekezaji 
ikiwamo miundombinu sambamba na kuan-
zisha   dawati la sekta binafsi   katika sekta 
ya ufugaji.

 Mkurugenzi Mtendaji wa  kiwanda cha 
GBRI  Solution Tanzania Ltd kinachojihu-
sisha na usindikaji wa matunda na mboga, 
Hadija Jabiri, alisema  mbali ya mafani-
kio anayoyapata   amekuwa akikumbana 
na changamoto   mbalimbali ikiwamo 
kushindwa  kukidhi mahitaji ya soko la nje 
kwa kushindwa kufikisha mzigo sokoni kwa 
muda uliopangwa.

 Naye Kirenga alisema kituo kitaendelea 
kuunganisha nguvu kutoka sekta za umma 
na binafsi ili kutoa mchango stahiki wa 
maendeleo na ukuaji wa sekta  ya kilimo na 
mifugo nchini.

Askofu aasa wananchi kuhusu corona

Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi Kusini Mashariki ya Ziwa Victoria, Emmanuel Makala (kulia), 
akikabidhi vifaa vya kisasa vya kunawa mikono kwa sabuni na maji tiririka kwa wakuu wa majimbo na wachungaji wa kanisa hilo, 
mikoa ya Shinyanga na Simiyu kwa ajili ya kuendeleza mapambano dhidi ya  virusi vya corona, kushoto ni Mchungaji Patrick Zengo 
wa Usharika wa Kaanani Ndembezi Manispaa ya Shinyanga. PICHA: MARCO MADUHU. 

Bil.12/- 
kukipanua 
Chuo cha 
Diplomasia

 Na Mwandishi Wetu

CHUO cha Diplomasia na 
Uhusiano wa Kimataifa (CFR) 
cha jijini Dar es Salaam, 
kinarajia kutumia kiasi cha  
jumla ya shilingi bilioni 12 
za Kitanzania kwa ajili ya 
kujipanua, ikiwamo ujenzi 
wa majengo mapya na 
kuanzisha kampasi  mpya 
mikoani.

Lengo ni  kuongeza idadi 
ya wanufaika wa programu 
na kozi zinazotolewa na 
chuo hicho. Akizungumza 
na waandishi  wa habari  
jijini Dar es Salaam jana, 
Kaimu Mkurugenzi wa Chuo 
hicho, Dk. Jeremia Ponera, 
alisema kujipanua kwa chuo 
kunakwenda sambamba na 
kuongeza programu na kozi 
mbalimbali ili kukidhi ma-
takwa na mahitaji ya soko la 
ajira nchini.

“Tunapenda kuishukuru 
Serikali ya Rais Dk. John 
Magufuli kwa kutenga 
fedha kwa ajili ya upanuzi 
wa chuo hiki. Tutajenga 
vyumba vya mihadhara, 
maabara ya lugha, maktaba 
ya kisasa, vyumba vidogo 
vya kufundishia na semina, 
hosteli za wanafunzi pamoja 
na maeneo ya kujifunzia,” 
alisema Dk. Ponera.

 Dk. Ponera alisema mradi 
wa upanuzi wa chuo uta-
saidia kuongeza idadi ya 
wanafunzi kutoka 1,500 hadi 
kufikia 4,000 kwa  Dar es 
Salaam peke yake.

“Tunatarajia kufungua 
kampasi tatu Dodoma, Aru-
sha na Zanzibar ili kupanua 
wigo na kutoa fursa kwa 
Watanzania wengi wenye 
kiu ya kujiunga na programu 
pamoja na kozi mbalim-
bali waweze kufikiwa kwa 
haraka,” alisema.

Alisema katika kipindi cha 
miaka mitano ijayo elimu 
inayotolewa na CFR itakuwa 
imewafikia Watanzania wen-
gi mikoani ambao walikuwa 
wanalazimika kuja Dar es 
Salaam kwa ajili ya kuji-
unga na programu na kozi 
mbalimbali zinazotolewa na 
chuo.

“Tumeshafika Dodoma na 
tupo katika hatua za mwisho 
za kupata ardhi na kuanza 
ujenzi na tunategemea 
katika kipindi cha miaka 
mitatu ijayo tutakuwa tume-
kamilisha ujenzi wa kampasi 
yako,” alisema Dk. Ponera na 
kuongeza kuwa chuo kime-
shapata pia kiwanja katika 
mkoa wa Arusha.

Alisema CFR kimejipanga 
kufanikisha azma ya seri-
kali ya kujenga uchumi wa 
kati na viwanda ifikapo 
mwaka 2025, sambamba na  
kujenga ufahamu, kuvutia 
uwekezaji na biashara za 
kimataifa.

 Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

ASKOFU wa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT) Day-
osisi Kusini Masharika ya Ziwa 
Victoria mikoa ya Shinyanga na 
Simiyu, Emmanuel Makala, ame-
wataka wananchi kutovidharau 
virusi vya corona, bali waend-
elee kuchukua tahadhari ya ku-
jikinga na maambukizi.

Alibainisha hayo jana wakati 
akikabidhi vifaa vya kisasa vya 
kujikinga na maambukizi ya vi-
rusi vya corona, kwa wakuu wa 

majimbo pamoja na wachungaji 
wa kanisa hilo kutoka mikoa ya 
Shinyanga na Simiyu, kwa ajili 
ya kuendeleza mapambano ya 
kuzuia maamhukizi ya ugonjwa 
huo kwa kushirikiana na Kanisa 
la Kiinjili Kiluther Bavaria la Uje-
rumani.

Alisema licha ya maambukizi 
ya virusi vya corona kupun-
gua nchini, ni vyema wananchi 
wasividharau virusi hivyo, bali 
waendelee kuchukua tahadhari 
ya  kujikinga pamoja na kufuata 
maelekezo ya serikali ili waend-
elee kuwa salama, kwa kunawa 

mikono, kuvaa barakoa, kupaka 
vitakasa mikono, na kutokaa ka-
tika mikusanyiko.

 “Natoa wito kwa wananchi 
wasividharau virusi vya corona, 
bali waendelee kuchukua ta-
hadhari ya kujikinga pamoja na 
kufuata maelekezo ya serikali, 
kwa kunawa mikono kwa sabuni 
na maji tiririka, kuvaa barakoa 
kwenye mikusanyiko ya watu 
wengi na kutokaa makundi ili 
tuendelee kuwa salama,” alise-
ma Makala.

Alivitaja vifaa ambavyo 
wamevitoa kwa wakuu wa 

majimbo na wachungaji wa kani-
sa hilo kuwa ni barakoa, sabuni 
pamoja na vifaa vya kisasa vya 
kunawa mikono kwa maji tirika 
bila ya kugusa koki ya maji wala 
sabuni.

Naye Mchungaji Patrick Zengo 
wa Usharika wa Kanani KKKT 
Ndembezi Manispaa ya Shinyan-
ga, akizungumza kwa niaba ya 
wenzake, alishukuru kupatiwa  
vifaa hivyo, ambavyo vitawasaid-
ia kuendeleza mapambano dhidi 
ya maambukizi ya virusi vya co-
rona kwa waumini wao.



Na Ani Jozeni

M
AKADA waandamizi na 
wengine wanaendelea 
kuchukua fomu kwa 
kasi kutafuta saini za 

wanachama wa CCM  wanaoweza 
kuwaunga mkono kuwania uteuzi 
kugombea nafasi ya urais kisiwani 
Zanzibar.

 Kujitokeza makada wengi kiasi 
ni kuamini kuwa wanayo nafasi ya 
kufikiriwa na vikao husika, kuwa 
hakuna yeyote ambaye wote wa-
nadhani awaye ndiye.

Kwa njia moja au nyingine, 
kupatikana kwa mgombea urais 
wa chama tawala ndiyo kielelezo 
cha utamaduni wa siasa uliopo 
nchini, kwani kupatikana kion-
gozi ajaye ni hatua muhimu ya 
kujenga uhai wa chama miongoni 
mwa watu. Mgombea anayeung-
wa mkono na sehemu kubwa zai-
di ya wapiga kura analeta pumzi 
mpya katika chama na mwenye 
kuleta vikwazo maeneo mengi 
anarahisisha kazi ya wapinzani 
kuteka ngome za chama tawala 
pale wakuu wa kijadi na wapika 
maoni tofauti wakianza kumpaka 
matope na   kuonyesha udhaifu 
wake. Chama lazima kihakikishe 
mgombea anakubalika kote.

Ila chama hakifanyi tu kazi 
ya kumtafuta mtangaza nia 
anayekubalika zaidi mion-
goni mwa wapiga kura,  kwani 
anaweza akawa anakubalika kwa 
sababu ambazo ni hasi kwa cha-
ma, siyo sababu zote za umaaru-
fu wake ila baadhi.   Ina maana 
mtu kama huyo anajua anayo 
‘makandokando’ambayo ni hasi 
kwa chama, aonyeshe utii wa juu 
juu kwa chama ili apate uteuzi, 
halafu mwelekeo huo hasi uwe ni 
utambulisho wake miongoni mwa 
wananchi, na wakati   huo yuko 
madarakani tayari.

 Hakuna wakati ambao chama 
kimepoteza mvuto kutokana 
na kuwapo kiongozi ambaye 
hapendwi na watu, lakini baa-
dhi ya viongozi wanaopendwa 

WAGOMBEA LUKUKI 
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Mchujo Z’bar uwaangalie wenye
historia kutegemeza Muungano

Mbio zimeanza kuwarithi Dk. Ali Mohamed Shein (kushoto) na makamu wake Balozi Seif Ali 
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na watu wakaondolewa katika 
kinyang’anyiro iwe ni kwa sababu 
chama kinahofia sababu za ku-
pendwa kwao, wamekisumbua 
chama. Ndiko wanakotokea baa-
dhi ya viongozi mashuhuri wa 
upinzani, kwa mfano Seif Shariff 
Hamad maarufu Maalim Seif, Au-
gustine Mrema, na kwa uchaguzi 
mkuu uliopita Edward Lowassa. 
Uteuzi wa mgombea kwa uchagu-
zi wa rais ni mwanzo wa kupata 
kiongozi mpya katika CCM iwe ni 
Muungano au Visiwani, ila mara 
nyingi ni fursa nyingine kwa up-
inzani kupata kada mahiri kutoka 
chama tawala, kusaidia kubomoa 
ngome za chama tawala.

URAIS ZANZIBAR
Kila unapowadia wakati wa 

kutafuta mgombea kwa urais kwa 
CCM, ipo hali ya kisiasa inayotawa-
la wakati huo na inachangia kwa 
kiasi kikubwa kujua nani anafaa 
kushika bendera na kuogoza kip-
indi kinachofuata. Katika wakati 
huu hakuna ugomvi wa wazi kati 
ya makada wa CCM Zanzibar na 
uongozi wa serikali ya Muungano 
kwani sehemu kubwa ya ‘kero za 
Muungano’ ilitatuliwa kutokana 
na maazimio ya Bunge Maalum la 
Katiba.

  Wapo wanaongojea kukamil-
ishwa kwa mchakato wa Katiba 
Mpya kwa vile tu wanaipenda iwe 
mpya, ila serikali ya awamu ya 
nne ilitumia mkutano ule wa ki-
taifa kutafuta muafaka kwa masu-
ala ambayo yameutesa Muungano 
kwa miongo mitano na kwa jumla 

akambwambia ampishe Benja-
min Mkapa (anayemzidi umri kwa 
miaka 12), na Mungu akipenda 
atapata nafasi baadaye, na ndivyo 
ilivyokuwa.

Ila miaka 10 kabla ya hapo, 
mwaka 1985 kuna kitu kama 
kanuni kilichowekwa na sasa 
kinaweza kuonyesha mwelekeo 
wa uteuzi wa mgombea urais 
Zanzibar. Mwalimu alipendekeza 
jina la Salim Ahmed Salim, wakati 
huo akiwa Waziri Mkuu, wajumbe 
wakamuunga mkono ila kwa ta-
hadhari moja, akaulizwa ‘kwani 
makamu wetu ana tatizo gani?’ 
Wakimaanisha kwanini asiwe 
Makamu wa Kwanza wa Rais am-
baye alikuwa  Ali Hassan Mwinyi, 
wakati huo akiwa Rais wa Zanzi-
bar, badala yake awe mwanadi-
plomasia Salim Ahmed Salim.

HISTORIA KUJIRUDIA?
Ndiyo maana kuna uwezeka-

no wa kutokea mazingira kama 
hayo, kuwa yako majina kadhaa 
ambayo yamezoeleka midomoni 
mwa watu, kuwa ni viongozi 
shupavu na mahiri, wakitazamia 
kuwa mmojawapo ndiye anafaa, 
au tayari wana jina lake. Si ajabu 
mwenyekiti wa kamati ndogo ya 
Kamati Kuu ya CCM kwa upande 
wa Zanzibar, au Sekretariati ya 
CCM Zanzibar aje na jina linapo-
pendekezwa upande huo kama 
ilivyotokea mwaka 2005.

. Kanuni hiyo ni wazi kuwa ita-
kumbukwa kwa hiyo Zanzibar 
hawatakuja na jina ila majina, na 
yatakapojadiliwa Kamati Kuu, ata-
kayekuwa anapendekezwa iwe 
na Zanzibar au na baadhi ya wa-
jumbe itabidi ajibu swali la 1955 
pia.

Kuna eneo jingine ambalo lin-
aweza kumsaidia ‘Makamu Wetu’ 
kupeta katika kinyang’anyiro hi-
cho, kuwa kukabidhi mikoba ya 
ngazi ya urais Zanzibar kwa maka-
mu itakuwa ni hatua itakayopen-
dezesha chama katika kukubalika 
kwake na sehemu tofauti za jamii. 
Itakuwa ni hatua nyingine ya kuji-
vunia kujenga jamii yenye usawa 
na hasa katika eneo la jinsia, hivyo 
wagombea au watangaza nia wen-
gine watakuwa na kazi ngumu 
kumpangua ‘Makamu Wetu.’ Lab-
da wangemwomba sana akatae 
mwito wa   kuchukua hizo fomu 
ambao pengine ameshaupokea.

(mwisho)
 

Ubinafsi 
unavyokwaza 
muungano wa 

upinzani
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ulifanikisha zoezi hilo.
Uteuzi wa kwanza wa mgom-

bea urais Zanzibar wakati wa 
vuguvugu la vyama vingi, mwaka 
1985 ndiyo uliweka msingi wa 
eneo moja muhimu la utamaduni, 
kuwa vijana wanawapisha wazee. 
Maalim Seif wakati huo alikuwa 
kijana, akaambiwa na Mwalimu 
Julius Nyerere Raia wa Tanzania, 
ampishe Idris Abdulwakil, akabi-
sha na kukataa.   Ndiyo alivyoha-
mia upinzani na hata akipata kura 
nyingi.

Ni kanuni hiyo pia ilitumika 
katika kumpata mgombea mwa-
ka 1995 kwa upande wa jina la 
mgombea wa CCM urais Muun-
gano, ambako Jakaya Kikwete 
aliongoza kwa kura, Mwalimu 
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Ubinafsi unavyokwaza 
muungano wa upinzani

Na Mashaka Mgeta

K
WA zaidi ya muongo 
mmoja sasa, suala la 
vyama vya wapinzani 
kuunganisha nguvu ili 

kuviondoa vilivyopo madarakani 
hasa barani Afrika limekuwa la ki-
paumbele lakini pasipo kuwa na 
mafanikio endelevu.

Kadhalika hapa nchini, muun-
gano kama huo si jambo geni. 
Ulijitokeza wakati wa uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2015, wakati vy-
ama vya Chadema, NCCR-Mageu-
zi, CUF na NLD vilipounganisha 
nguvu zao kupitia mwamvuli wa 
Umoja wa Katiba ya Wananchi 
(UKAWA).

Uchambuzi unaofanywa katika 
siasa za mataifa kadhaa, unadhi-
hirisha kuwapo kasoro mbalim-
bali zinazovikwamisha vyama 
hivyo kuwa imara na kuziondoa 
madarakani serikali za nchi zao.
Hali kama hiyo ipo Tanzania, am-
bapo tangu kuingia kwa mfumo 
wa vyama vingi mwaka 1992, 
na baadaye uchaguzi mkuu wa 
kwanza uliovishirikisha vyama 
hivyo mwaka 1995, hisia za wap-
inzani kuunganisha nguvu zao 
zilitokea. Lakini hawakufanikiwa.

Ndiyo maana haikushuhudia 
ukiungana mwaka 1995 wakati 
aliyewahi kuwa Waziri wa Mambo 
ya Ndani na Naibu Waziri Mkuu 
(pamoja na nyadhifa nyingine), 
Augustine Mrema alitoa ushinda-
ni mkubwa katika uchaguzi huo.

Akiwania kupitia chama chga 
NCCR-Mageuzi, Mrema alipata 
kura 1,808,516 sawa na asilimia 

	 Edward Lowassa 						      Augustine Mrema

muungano wa vyama wakati wa 
uchaguzi mkuu una lengo jema la 
kufanikisha kuziondoa madaraka-
ni serikali zilizoshindwa kuwajibi-
ka ipasavyo kwa umma. 

Hata hivyo, Salim anasema 
kwa hali inayojitokeza hususani 
Tanzania, muungano wa wapin-
zani unakuwa mfano wa kile ali-
chokiita “mchezo wa kitoto” ulio-
ghubikwa na maslahi binafsi. Hali 
hiyo inatokana na ukweli kwamba 
vyama vya upinzani vinachelewa 
kuunganisha masuala yanapaswa 
kuwa katika umoja wao, badala 
yake kuibuka muda mfupi in-
apokaribia uchaguzi mkuu.

“Wanapokaribia kipindi cha 
uchaguzi ndipo wanapoibuka 
na kwa sababu hawana mambo 
ya msingi ya muda mrefu yanay-
owaunganisha, utawakuta wa-
nagawanyika na kuendelea ku-
wakatisha watu tamaa,” anasema.

Mchambuzi huyo anahoji ikiwa 
wapinzani katika kuungana kwao, 
wamekuwa na nia ya dhati ama ni 
matokeo ya kutaka kukidhi ‘njaa’ 
ambayo hata hivyo hakuifafanua.

Anasema manufaa ya muunga-
no wa wapinzani na uwezekano 
wa kufikia lengo la kuwatoa wata-
wala madarakani, litafanikiwa 
ikiwa wanasiasa wataweka kando 
ubinafsi na kushughulikia masu-
ala yenye tija kwa umma.

Anasema pamoja na changa-
moto zinazowakabili, muungano 
wa wapinzani umeonyesha ma-
fanikio katika nchi kadhaa za Af-
rika ikiwamo Tanzania.

Hata hivyo,  anasema katika 
hali inayoonekana kukosekana 
umakini wa kutosha, tayari Mwe-
nyekiti wa NCCR-Mageuzi, James 
Mbatia, amekaririwa akilalamika 
kuwa Chadema haikutekeleza 
makubaliano yakiwamo kuvi-
gawia ruzuku vyama vilivyounda 
Ukawa.

Inavyoonekana muungano wa 
wapinzani nchini hauna tija sana 
kama ilivyo kwa nchi nyingine za 
Afrika, kutokana na uimara wa 
CCM iliyojikita katika eneo kubwa 
la nchi.

Mchambuzi wa masuala ya 
siasa wa nchini Kenya, Profesa 
Hermani Manyora, anasema 
hatua ya vyama vingi kuungana 
hakutokani na kuwa na itikadi na 
falsafa zinazofanana, bali wana-
chokitaka ni kutwaa uongozi.

Profesa Manyora anasema ku-
tokana na hali hiyo, vyama hivyo 
vimejikuta vikishindwa kufikia 
malengo ya kupata ushindi ama 
kusambaratika mapema kwa vile 
vinavyofanikiwa kuingia Ikulu.

Anatoa mfano wa uchaguzi 
mkuu wa Kenya mwaka 1992 am-
bapo wapinzani waliungana kupi-
tia FORD vikatawanyika na Rais 
wa wakati huo, Daniel Moi (mare-
hemu) akashinda.

Pia anasema baada ya muda 
wapinzani waliungana tena 
nchini humo katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2002, sababu 
kubwa ikiwa ni kupinga hatua 
ya aliyekuwa Rais wa Kenya, Moi 
kumchagua Uhuru Kenyatta ku-
wania urais kupitia chama cha 
KANU.

Anasema kilichowaunganisha 
wapinzani hao wakiwamo wali-
otoka katika KANU  haikuwa itika-
di ama falsafa zinazofanana, bali 
hasira zao dhidi ya hatua ya Moi 
kumteua Kenyatta.

Hata hivyo, Profesa Manyora 
anasema muungano wa vyama 
vya upinzani una manufaa kwa 
nchi za Afrika hasa zile zinazoon-
gozwa na serikali zilizokithiri kwa 
ufisadi na ukiukwaji wa haki za 
binadamu.

Maoni 754 691540, mge-
ta2000@yahoo.com.

27.77 nyuma ya aliyeongoza, 
Benjamin Mkapa wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) aliyepata kura 
4,026,422 sawa na asilimia 61.82 
na wagombea wengine walipata 
chini hapo.

Mrema alizichukulia kura hizo 
kama mtaji wa kuingia nao kwe-
nye uchaguzi mkuu wa mwaka 
2000, lakini hali ikawa tofauti 
na matarajio yake, akaambulia 
kushuka na kushika nafasi ya tatu 
nyuma ya Mkapa na  Profesa Ibra-
him Lipumba wa CUF.

Hivi sasa Mrema hana mata-
rajio ya kuwania nafasi hiyo ya 
juu kabisa katika utawala wa nchi, 
badala yake ni kama amenyany-
ua mikono, akisimamia ukweli 
anaouamini kwamba ‘Rais John 
Magufuli anatosha 2020”.

Mwanasiasa huyo aliyevuma 
sana katika siasa za upinzani 
kwenye miaka ya mwishoni mwa 
1990, bado anaiongoza Tanzania 
Labour Party (TLP) aliyokabidhi-
wa na aliyekuwa mtangulizi wake, 
Leo Lwekamwa.

Hata ulipofanyika uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2000, wakati 
huo CUF ikiwa na nguvu kubwa 
kwa vyama vya upinzani, hoja ya 
wapinzani kuungana ilizungum-
zwa pasipo kufikiwa. 

Kisha kila chama kikaingia kwe-
nye uchaguzi na kama ilivyotaraji-
wa, Rais (mstaafu) Mkapa akaon-
goza kwa kura 5,863,201 (sawa la 
asilimia 71.74) akifuatiwa na Pro-
fesa Lipumba wa CUF aliyepata 
kura 1,329,077 (asilimia 16.26 na 
Mrema akaambulia kura 637,077.

Mwaka 2005, mambo yali-

badilika katika kuwania nafasi 
hiyo ambapo Chadema ambayo 
mwaka 1995 na 2000 haikumsi-
mamisha mgombea ubunge, ilim-
teua Mwenyekiti wake, Freeman 
Mbowe kuisaka Ikulu dhidi ya 
aliyekuwa mgombea kupitia CCM, 
Jakaya Kikwete.

Matokeo ya uchaguzi huo ulio-
guswa pia na minong’ono ya wap-
inzani kuunganisha nguvu zao, 
yalimpa ushindi Kikwete aliyepa-
ta kura 9,123,952 (sawa na asilimia 
80.28) akifuatiwa na Profesa Li-
pumba (CUF) - kura 1,327,125 sawa 
na asilimia 11.68, Freeman Mbowe 
(Chadema) - kura 668,756 sawa na 
asilimia 5.88 na Mrema (TLP) kura 
kura 84,901 sawa na asilimia 0.75.

Mwaka 2010, kama ilivyokuwa 
kwa uchaguzi mkuu uliopita, vy-
ama kadhaa vya upinzani vika-
shiriki mazungumzo ya kuunda 
muungano usio rasmi, lakini 
hakuwezekana na badala yake 
Chadema ikaingia ikiwa na nguvu 
kubwa hasa baada ya kumsimami-
sha aliyekuwa Katibu Mkuu wake, 
Dk Wilbroad Slaa.

Kikwete wa CCM alishinda kwa 
kupata kura 5,276,827 - sawa na 
asilimia 61.17, akifuatiwa na Dk 
Wilbrod Slaa (Chadema) kura 
milioni 2.2 sawa na asilimia 26.34 
na   Profesa Lipumba wa CUF 
kura 695,668, sawa na asilimia 
nane. Wagombea wengine wali-
pata chini ya hapo.

Nia ya kuwapo muungano wa 
wapinzani ikatimia mwaka 2015. 
Vyama vya upinzani vikisukum-
wa na kasoro walizozibaini kwe-
nye Bunge la Katiba, wakajikuta 

wanasimama pamoja na kuunda 
Umoja wa Katiba ya Wananchi 
(Ukawa).

Katika uchaguzi huo, Rais 
mstaafu Kikwete alikuwa ana-
maliza muda wake wa utawala 
na hivyo, nchi ilikuwa inaelekea 
kumpata rais mpya wa awamu wa 
tano.

CCM ilidaiwa iligawanyika 
kimtazamo kama ilivyo kwa 
chama tawala katika nchi yoyote 
ambapo rais aliyepo anaondoka 
madarakani.

Ni mgawanyiko uliotafsiriwa 
kuwa mkubwa kutokea ndani ya 
CCM tangu kuanza kwa mfumo 
wa vyama vingi, ukishuhudia wal-
iowahi kuwa mawaziri wakuu, 
Edward Lowassa na Frederick Su-
maye wakihamia Chadema.

Katika kuhama huko, Lowassa 
aliyekuwa ameimarisha kambi 
yake ndani ya CCM, alipewa fursa 
ya kuwania urais kupitia Chade-
ma, akiungwa mkono na Ukawa. 
Hata hivyo, pamoja na kampeni 
zake kusheheni umati mkubwa 
watu, alishindwa na CCM, Rais 
John Magufuli.

Katika Uchaguzi Mkuu huo wa 
2015 ambao upinzani ulionyesha 
kupata nguvu zaidi kwa mgom-
bea urais wake, Lowassa alipata 
kura 6,072,848 ikiwa ni asilimia 
39.97, akiwa nyuma ya mshindi, 
Rais Magufuli wa CCM aliyepata 
kura 8,882,935 ikiwa ni asilimia 
58.46

Said Salim ni mchambuzi wa 
masuala ya siasa akiwa Unguja- 
Zanzibar anaiambia Sauti ya 
Ujerumani -DW kuwa msingi wa 



Mchungaji Peter Msigwa 						     Dk. Rose Mary Majige
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Ninajua kwamba 
vyama vya up-
inzani vimekuwa 
katika mazingira 
magumu, havi-
kuwa na muda wa 
kukutana na wa-
nachama au Wa-
tanzania na sijui 
kama muda wa 
kampeni utavito-
sha kujinadi kika-
milifu,” anasema 
Msonga.

WAGOMBEA LUKUKI 
Na Sabato Kasika

W
ANACHAMA 11 
wamejitokeza katika 
mchakato wa ndani 
wa watia nia ya kuki-

wakilisha Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (Chadema), katika 
kuwania urais kwenye uchaguzi 
mkuu wa Oktoba mwaka huu.

Wanachama hao wenye nia ya 
kupeperusha bendera ya Chade-
ma ni Freeman Mbowe, Tundu 
Lissu, Isaya Mwita, Mchungaji 
Peter Msigwa, Lazaro Nyalandu, 
Nicodemus Gasper, Dk. Maryrose 
Majinge, Shaban Msafiri, Rich-
mund Simba, Manyama Leonard 
na Naro Opiyo.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Idara 
ya Habari na Mawasiliano wa 
Chadema, Tumaini Makene, wa-
nachama 11 ndiyo waliokidhi vi-
gezo vya awali vya kutia nia kwa 
mujibu wa katiba ya chama hicho.

Hatua hii ya kuruhusu wana-
chama kujitokeza kutia nia ya 
kuwania urais imekuwa tofauti na 
uchaguzi mkuu wa mwaka 2015 
ambapo chama hicho kibadili gia 
angani na kumpendekeza Edward 
Lowassa kuwania nafasi hiyo.

Lowassa ambaye ni Waziri 
Mkuu mstaafu, alipendekezwa ku-
wania nafasi hiyo baada ya kutoka 
CCM kutokana na jina lake kukat-
wa kwenye wagombea wa urais na  
kutoswa katika mchakato wa cha-
ma hicho wa kumpata mgombea.

Hata hivyo, hatua ya kumpende-
keza Lowassa kuwania urais, ili-
zua sintofahamu ndani ya Umoja 
wa Katiba ya Wananchi (Ukawa) 
na kusababisha aliyekuwa Katibu 
Mkuu wa Chadema, Dk. Willbrod 
Slaa, kukimbia na kuhamia CCM.

Wakati Dk. Slaa akihamia CCM, 
mwanasiasa mwingine, Prof. Ibra-
him Lipumba, aliachia nafasi ya 
uenyekiti ndani ya Chama cha Wa-
nanchi (CUF), sababu kuu ikiwa ni 
Lowassa na kuruhusiwa kuwania 
urais.

CUF, Chadema, NCCR -Ma-
geuzi na NLD, vilikuwa vimeunda 
Ukawa, ambao uliviwezesha ku-
gawana baadhi ya majimbo na 
kata kwenye uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2015.

Pamoja hayo, kasoro iliyoji-
tokeza ni kusababisha baadhi 
viongozi wa vyama hivyo kujitoa, 
ni hiyo ya kumpitisha Lowassa ku-
gombea urais huku wanachama 
wengine waliotaka nafasi hiyo 
kuachwa, hata hivyo  amerejea ka-
tika chama hicho tawala na kuen-
delea na maisha ya kisiasa.

 UCHAGUZI MKUU 2020
Katika uchaguzi mkuu ujao, hali 

imekuwa tofauti, kwani wameji-
tokeza wananchi wengi waliotia 
nia kwa ajili kuomba ridhaa ya 
chama kuwapendekeza kugom-
bea urais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania.

Kutokana na wingi huo wa 
wanachama kutia nia, baadhi ya 
wachambuzi wa siasa nchini wa-
metoa maoni yao, kwa nini kwa 
mara ya kwanza imekuwa hivyo 
ndani ya Chadema.

Said Msonga, ni mchambuzi 
anayezungumza na Nipashe ak-
isema  kwamba, Chadema imeji-
funza kutokana na makosa na sasa 
haitakiwi kuyarudia tena.

“Kama unakumbuka, katika 
uchaguzi mkuu wa mwaka 2015, 
Chadema ilimsimamisha Ed-
ward Lowassa kuwania urais, la-

kini baadaye akawaacha kwenye 
mataa kwa kurudi CCM,” anasema 
Msonga.

Anaeleza kuwa kutokana na 
hali hiyo, chama kitakuwa kime-
jifunza na kuamua kufungua 
milango wazi kwa wanachama 
wenye uwezo wa kuwania nafasi 
hiyo ili watie nia badala ya kum-
wachia mwanachama mmoja 
kama ilivyokuwa kwa Lowassa.

“Chadema kama taasisi kime-
fuangua milango kwa wanachama 
wote wenye sifa, hivyo hatua hiyo 
izingatie katiba, kwani inaweza 
kuwa imesaidia kurudisha imani 
kwa wanachama watiifu,” anase-
ma.

Mchambuzi huyo wa siasa,   
anaongeza kuwa chama hicho 
kimejifunza na sasa kimerejea 
kwenye mstari, na kwamba kili-
chobaki ni kuheshimu na kuiach-
ia demokrasia ifanye kazi na haki 
itendeke.

Aidha, anasema, kujitokeza 
kwa wanachama wengi kuwania 
urais ni dalili kwamba chama 

hakikosi umaarufu licha ya kuon-
dokewa na baadhi ya wanachama 
na viongozi wakiwamo wabunge 
na madiwani.

“Ninajua kwamba vyama vya 
upinzani vimekuwa katika mazin-
gira magumu, havikuwa na muda 
wa kukutana na wanachama au 
Watanzania na sijui kama muda 
wa kampeni utavitosha kujinadi 
kikamilifu,” anasema Msonga.

Anaongeza kuwa  inabidi vi-
fanye kazi ya ziada kufikia wa-
nanchi ili hata kama havikushin-
da, vitakuwa vimerudisha imani 
kwa wanachama   na mashabiki 
wa siasa za Tanzania.

KUIMARIKA KISIASA
Wakati akisema hayo, mcham-

buzi mwingine, mwanazuoni Ab-
bas Mwalimu, anasema kujitokeza 
kwa wanachama wengi kutia 
nia ya kuwania urais, ni dalili za 
kuimarika kwa siasa za ndani ya 
chama hicho.

Mbali na hilo, Mwalimu anase-
ma, sababu nyingine ya kujitokeza 
kwa wanachama wengi, inaweza 

kuwa ni kuwapo kwa makundi 
yasiyoaminiana ndani ya chama, 
ambayo kila moja linataka mtu 
wake awanie nafasi hiyo.

“Hivyo ndivyo ninavyoutazama 
wingi huo wa wanachama wa 
Chadema waliojitokeza kutia nia 
ya kugombea urais katika maeneo 
mawili, ambayo ninaamini ndivyo 
ilivyo, kwani ndivyo ilivyo,” anase-
ma Mwalimu.

Anasema, ni wakati wa Chade-
ma kuwa makini katika kutafuta 
jina la mwanachama atakaye-
peperusha bendera ya chama 
katika uchaguzi mkuu bila kuacha 
mpasuko unaotokana na makun-
di. “Njia ya kuepusha mpasuko 
au mgawanyiko, katika mchakato 
huo, ni kuendesha mambo kwa 
uwazi, na kuzingatia katiba, she-
ria, kanuni na taratibu ambazo 
chama kimejiwekea,” anasema.

Mwalimu anasema, demokrasia 
imechukua mkondo wake kwa ku-
ruhusu watia wengi ili wachuane 
na kwamba hali hiyo ikiendelea 
hadi mwisho wa mchakato, haku-
wezi kutokea mgawanyiko.

• Ni kujifunza kutokana na makosa
• Kuimarika demokrasia ya ndani 



Wapigakura mnaitumiaje 
haki yenu ya kutoa maoni?

Jumatano juni 24, 202014

Na Mwandishi Wetu

O
KTOBA, mwaka huu Tan-
zania inafanya uchaguzi 
mkuu kama ambavyo 
inaelekezwa na Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano  ibara 
ya 76(1) inayosema: “Kila baada 
ya bunge kuvunjwa kutakuwa 
na uchaguzi wa wabunge katika 
majimbo yote ya uchaguzi”.

 Uchaguzi huo huenda pamoja 
na wa rais na madiwani na hicho 
ndicho kinachongojewa kitokee 
kwani bunge limeshavunjwa 
tangu Jumanne iliyopita Juni 16  
na mchakato wa kuchukua fomu 
umeshaanza.

Aidha, kwa mujibu wa katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia ibara ya 20(1) inasisitiza kuwa 
kila mtu anastahili kuwa huru bila 
ya kuathiri sheria za nchi kuku-
tana na watu wengine kwa hiari 
yake na kwa amani, kuchang-
anyika na kushirikiana na  wen-
gine, kutoa mawazo hadharani na 
hasa zaidi kuanzisha au kujiunga 
na vyama au mashirika yaliyoan-
zishwa kwa madhumuni ya kuhi-
fadhi au kuendeleza imani au ma-
slahi yake au maslahi ya wengine. 
Ndivyo katiba inavyowaruhusu 
Watanzania kuwa wanachama 
wa vyama vya kisiasa vya kiraia 
na vingine kwa lengo la kutimiza 
haki ya kukusanyika na kuchanyi-
kana na jumuiya anazozipenda.

Katika kuhakikisha kuwa kila 
mmoja anasikika, katiba hiyo 
kwenye ibara ya 18  inawapa wa-
nanchi uhuru  wa  kutoa maoni 
ndiyo maana wakati huu wa-
pigakura na watiania kwenye 
ubunge , udiwani na urais wa-
napolisogelea sanduku la kura, 
huu ndiyo muda wa wapigakura 
kutumia uhuru wa kutoa maoni 
, kuhoji na kuzikagua ahadi zili-
zotolewa kwenye ilani za vyama 
na washirika wao katika kuwahu-
dumia wananchi.

Hiki ndicho kipindi ambacho  
wananchi  wanapotekeleza ibara 
ya  (76) 1 wanahitaji kutumia  
uhuru wa kutoa maoni ambao ni 
muhimu muda wote katika uta-
wala wa kidemokrasia lakini zaidi 
sana wakati huu wa uchaguzi 
mkuu.

Ndiyo muda wa wapigakura 
kuikagua serikali na pia vyama 
vyao kupitia wabunge , madiwani 
na kuzichunguza ilani zake na 
kuhoji iwapo kile walichoahidiwa 
kwenye jukwaa la kuomba kura 
miaka mitano iliyopita kimetimi-
zwa.

 Wananchi wanatakiwa kuu-
tumia  uhuru wa kukosoa pale 
wanapofikiri kuna matatizo yana-
tokea. Kwa mfano kuna sehemu 
ambazo huduma za maji hazi-
patikani na kipindi cha corona 
ingekuwa changamoto kubwa, 
lakini cha kushukuru ni kwamba 
ulikuwa msimu wa mvua.

Kwa mfano, wakazi wa Mbezi 
Msumi jijini Dar es Salaam, wa-
naishi eneo ambalo halina maji 
ya bomba yanayosambazwa  na 
Mamlaka ya Majisafi na Majitaka 
(Dawasa) kwa miaka mingi.

Baadhi wakizungumza na 
gazeti hili kuhusu uhuru wa kutoa 
maoni kuelekea uchaguzi mkuu, 
wanasema  kwa kipindi kirefu 
wameshuhudia vifo vya watoto 

majini na akaharakisha kumuokoa 
mtoto huyo. Lakini wote walinasa 
kwenye tope na kupoteza maisha. 
Licha ya kwamba miili yao ilio-
polewa. Haya yasingetokea kama 
mbunge, diwani na serikali zinge-
saidia eneo hili kupata huduma 
ya maji...” anasema kijana huyo 
akiomba asitajwe jina. 

 Anaeleza kuwa katika kipindi 
hiki ndiyo muda muafaka wa 
kutumia uhuru wa kutoa maoni  
kuijadili na kuipima serikali kwa 
kuangalia kile wabunge na madi-
wani na taasisi za umma zilicho-
fanya. 

 Anaongeza kuwa ndiyo muda 
mwafaka kwa wale wanaoongoza 
mjadala wa kuja kuomba kura 
kueleza bayana ni wapi serikali 
haikutatua changamoto na kitu 
gani  kifanyike ili kurekebisha 
tatizo na kasoro  hizo.

Kwa upande mwingine wakati 
huu wa kampeni za uchaguzi ni 
muda mwafaka kwa serikali kue-
leza ni namna na kiasi gani im-
etekeleza ahadi zilizotolewa huko 
nyuma wakati wa kuomba ridhaa 
ya kuongoza taifa.

Lakini pia, ndiyo muda wa wa-
nanchi kutoa maoni yao kwa seri-
kali ili ijibu tuhuma na hoja zina-
zotolewa dhidi yake.

KAZI IANZE SASA
Akizungumzia umuhimu wa 

kutoa maoni wakati huu wa uch-
aguzi Mkurugenzi wa Chama cha 
Wanawahabari Wanawake (Tam-
wa), Rose Reuben, anasema ni 
muhimu  kutoa maoni ili kuanga-
lia ushirikishwaji na utekelezaji 
wa masuala ya kimaendeleo 
iwapo yamefanywa kwa mrengo 
wa kijinsia.

Anaongeza kuwa wanawake 
wanatakia kuwa mstari wa mbele 
kuuliza, kuhoji, kuchambua  na 
kutoa maoni yao kuhusu maan-
dalizi ya ilani za vyama, taratibu 
za kugombea na jinsi uchaguzi wa 
viongozi utakavyoleta matokeo 
yanye usawa wa kijinsia.

“Wanawake wasikae kimya, 
wakisubiri kuwa kuna watu wa-
takaowasemea. Ni wakati wa 
kutoa maoni yao na kueleza kuwa 
wanataka kugombea nafasi mbal-
imbali.

“Kufanya hivyo ni kutaka  kuo-
na taratibu zinazowawezesha ku-
pendekezwa kugombea ubunge 
na  udiwani kwenye majimbo na 
viti maalumu zinabainishwa na 
kuwekwa wazi. Waanze kutoa 
maoni yao sasa. Watumie haki 
yao ya kidemokrasia si kusubiri 
mpaka hatua za mwisho mambo 
yameshapangwa na kukamilika,” 
anashauri Rose. 

Ni muda ambao wanawake wa-
natakiwa kutoa maoni na kutumia 
vyombo vya habari kuhamasisha 
masuala ya kushirikiana na ku-
ungana mkono. Kuunga mkono 
wagombea wanawake kwa hali na 
mali ili kufanikisha kuwa na uon-
gozi unaochaguliwa kidemokrasia 
wenye kuwashirikisha wanawake, 
watu wenye mahitaji maalumu, 
wazee na vijana. 

Anasema kutumia uhuru wa 
kutoa maoni na kufuatilia kina-
choendelea kwenye mchakato wa 
uchaguzi kianze sasa badala ya 
kusubiri mpaka hatua za mwisho.

Wanawake wanatakiwa kuhoji 
ilani zinazungumzia vipi usawa 
wa kijinsia? Uteuzi shirikishi kati 
ya wanawake na wanaume kwe-
nye majimbo umewekewa uwiano 
na utaratibu shirikishi?

Ni wazi kuwa baada ya kulum-
bana, kuhoji, kupendekeza na ku-
kosoa kazi inabakia kwa waamuzi 
au majaji ambao ni wananchi na 
watatoa uamuzi kwenye sanduku 
la kura.

Kwetu sisi.  
Wakati wa uch-
aguzi  ni muhimu 
kuutumia uhuru 
wa kutoa maoni 
kuisema serikali 
na kuieleza tatizo 
hili  kwani  ni 
changamoto in-
ayotuumiza zaidi. 
Ni wakati wa 
kujadili namna 
mambo yalivyo-
fanyika, kubaini-
sha na kuainisha 
shughuli nyingine 
zilivyokwama na 
namna changa-
moto hizo zina-
vyoweza kusahi-
hishwa.” Anasema 
mmoja wa jamaa 
wa Mbezi Msumi 
ambaye familia 
yao ilimpoteza 
ndugu yao ali-
yezama kwenye 
madimbwi ya 
maji yaliyoko 
eneo la Kwa Binti 
Mbingu miaka 
mwili iliyopita.

kutumbukia kwenye visima vya 
maji vya kuchimbwa na pia kwe-
nye madimbwi  ya maji yaliyo-
tuama.

Maji hayo yanatuama kutoka-
na na sehemu hizo kuchimbwa 
mchanga na sasa ni mabwawa 
makubwa yanayojaa maji na ku-
sababisha vifo vya watoto, wany-
ama na hata watu wazima hasa 
wanaokatisha maeneo hayo wak-
iwa wametumia kilevi.

“Kwetu sisi.  Wakati wa uchagu-
zi  ni muhimu kuutumia uhuru 
wa kutoa maoni kuisema serikali 
na kuieleza tatizo hili  kwani  ni 
changamoto inayotuumiza zai-
di. Ni wakati wa kujadili namna 
mambo yalivyofanyika, kubaini-
sha na kuainisha shughuli ny-
ingine zilivyokwama na namna 
changamoto hizo zinavyoweza 
kusahihishwa.” Anasema mmoja 
wa jamaa wa Mbezi Msumi am-
baye familia yao ilimpoteza ndugu 
yao aliyezama kwenye madimbwi 
ya maji yaliyoko eneo la Kwa Binti 
Mbingu miaka mwili iliyopita.

Anaeleza kuwa ni kaka yake 
aliyefariki baada ya kuingia maji-
ni kumuokoa mtoto aliyekuwa 
anafua jirani naye wakati kijana 
huyo anasafisha pikipiki yake.

“Ndugu yangu alikuwa bwawani 
hapo anaosha bodaboda na hatua 
chache alikuwapo mwanafunzi 
wa darasa la pili anafua nguo. 
Akasikia kishindo cha kuzama 

Wanawake wasi-
kae kimya, wak-
isubiri kuwa kuna 
watu watakao-
wasemea. Ni 
wakati wa kutoa 
maoni yao na 
kueleza kuwa wa-
nataka kugombea 
nafasi mbalim-
bali.
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KITUO

Watakaovuruga uchaguzi 
mkuu CCWT waonywa
Na Augusta Njoji, DODOMA

C
HAMA cha Wafugaji Tanzania 
(CCWT), kimesema kitahakikisha 
kinamchukulia hatua mtu au ki-
kundi chochote kitakachokwami-

sha uchaguzi wa viongozi wa chama hicho 
unaotarajiwa kufanyika Julai 16, mwaka 
huu.

Onyo hilo lilitolewa na Katibu wa CCWT 
Taifa, Magembe Makoye, alipokuwa aki-
zungumza na Nipashe jijini Dodoma.

Alisema kumeibuka vikundi kadhaa 
vikitoa kauli mbalimbali zinazolenga kuk-
wamisha uchaguzi huo, na kusisitiza kuwa 
watahakikisha wanashirikiana na serikali 
ili hatua za kisheria zichukuliwe dhidi yao.

“Mwaka huu ni mwaka wa uchaguzi wa 
chama chetu, nitoe wito kwa wafugaji ku-
jiandaa kushiriki uchaguzi huu ama kuji-
tokeza kugombea na kuchagua viongozi, 
wale wote waliojiandaa kufanya kampeni 

kwa kuwachafua wenzao au kutumia 
rushwa watashughulikiwa,” alisema.

Alisisitiza kuwa vitendo vyovyote vya 
uvunjifu wa amani na sheria vitachukuliwa 
hatua kali kwa yeyote atakayetenda.

Aliwaomba wafugaji na wanachama wa 
chama hicho kulipa ada zao za mwaka 
mapema kabla ya mkutano ili kuepuka 
usumbufu utakaojitokeza siku husika.

“Ada zinazotakiwa kulipwa zipo kwenye 
Katiba yetu, ambapo kifungu cha sita kina-
taja kiwango na kiingilio ni Sh. 50,000, na 
nitoe wito kwao kushiriki uchaguzi huu ili 
kuchagua viongozi wanaowataka wawaon-
goze,” alisema.

Hata hivyo, alisema chama hicho kipo 
salama na taarifa za tishio la kufutwa zilito-
kana na kukosekana kwa mawasiliano kati 
yao na viongozi wa serikali, lakini kwa sasa 
utata huo haupo.

“Sisi viongozi wa chama tutaendelea 
kutoa ushirikiano na uwezeshaji wow-

ote utakaohitajika kufanikisha uchaguzi 
wetu utakaofanyika Dodoma na utatan-
guliwa na mkutano wa maandalizi utakao-
fanyika Juni 25, mwaka huu,” alisema.

Hivi karibuni, Mwenyekiti wa CCWT 
Mkoa wa Dodoma, Reginald   Lubeleje, 
alilalamikia kuwapo kwa masharti kwa 
wajumbe wa mkutano wa uchaguzi 
ambayo hayapo kwenye Katiba yao.

“Kwenye barua zinasema lazima 
mjumbe awe amelipa ada ya mwaka Sh. 
50,000, hili siyo kweli hata kidogo, sisi 
tunalipa kiasi hicho kama kiingilio na 
mwanachama akishalipia kiasi hicho basi 
kila mwaka anatakiwa kulipa Sh. 5,000 tu,” 
alisema.

Alibainisha kuwa wanaona kuwa 
uchaguzi wa chama hicho umeanza 
kuingia mizengwe ambayo inakinzana na 
katiba yao waliyonayo kwa sasa.

Jafo aagiza tathmini ya 
miundombinu ya shule

Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Wasichana ya Msalato, jijini Dodoma wakimsikiliza mwalimu wao (hayupo pichani) 
shuleni hapo jana, yakiwa ni maandalizi ya kujiandaa na mitihani yao inayotarajiwa kuanza mwisho wa mwezi huu. PICHA: 
IBRAHIM JOSEPH. 

‘Corona 
isiwe 
kigezo 
watoto
kukosa 
chanjo’
Na Agusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeitaka jamii 
kuhakikisha watoto wana-
pata chanjo kipindi hiki chenye 
maambukizi ya virusi vya corona 
(Codid-19) ili wapate kinga ya 
magonjwa mengine.

Rai hiyo ilitolewa jana na 
Mkurugenzi Msaidizi wa Huduma 
ya Afya ya Uzazi na Watoto, 
Dk. Ahmad Makuwani, kwenye 
semina ya waandishi wa habari 
wa mikoa ya Singida na Dodoma 
kuhusu chanjo.

Alisema maambukizi ya co-
rona kwa sasa yamepungua na 
kuwataka Watanzania kutotumia 
ugonjwa huo kama sababu ya 
kutowapeleka watoto kupata 
chanjo.

“Tulikuwa tunaenda vizuri, 
lakini hivi karibuni idadi ya wa-
toto na wasichana wanaopaswa 
kupata chanjo ya mlango wa 
kizazi imepungua, hizi chanjo 
ni muhimu sana jamii ipeleke 
watoto kwenye vituo wapate 
chanjo,” alisema.

Alisema Tanzania imepiga 
hatua kwa sasa katika utoaji wa 
huduma za chanjo, huku akidai 
kuwa kuna vituo zaidi ya 6,000 
vinavyofanya uchunguzi wa 
saratani ya mlango wa kizazi.

“Tunaamini mtatumia weledi 
wenu kuelimisha jamii kuhusu 
huduma ya chanjo mbalim-
bali zinazotolewa, wahimizeni 
wananchi kule vijijini wapeleke 
watoto wao kwa kuwa chanjo 
inatolewa kwenye vituo vya 
kutolea huduma,” alisema.

Alisisitiza kuwa waandishi 
kuendelea kuhamasisha wa-
nanchi kunawa mikono kwa 
kuwa imesaidia kuondokana na 
magonjwa ya mlipuko ikiwamo 
kipindupindu.

Awali, akizungumzia hali ya 
huduma za chanjo nchini, Ofisa 
Programu wa chanjo katika 
Mpango wa Taifa wa Chanjo 
kutoka Wizara ya Afya, Lotalis 
Gadau, alisema pamoja na jiti-
hada za kuhakikisha magonjwa 
yanayozuilika kwa chanjo yana-
pewa kipaumbele kwa kuwapatia 
watoto, lakini bado kuna jamii 
hazichanji watoto wao.

“Kuwapo kwa ugonjwa wa 
corona sio sababu ya kutopele-
ka watoto kupata chanjo kwa 
sababu wakichanjwa inasaidia 
kuwakinga na magonjwa mengi 
zaidi,” alisisitiza.

Alisema chanjo ya surua, rubel-
la na HPV ya kuzuia saratani ya 
mlango wa kizazi uchanjaji wake 
upo kwa kiwango cha chini na 
kuwataka waandishi wa habari 
kuhamasisha jamii.

HABARI dodoma

Na Augusta Njoji, BAHI

WAKUU wa mikoa, wilaya 
na wakurugenzi nchini 
wametakiwa kufanya tathmini 
ya kina ya miundombinu 
mibovu kwenye shule na 
kufanyia ukarabati.

Agizo hilo lilitolewa na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), Selemani Jafo, 

alipokuwa akizindua Shule ya 
Sekondari Nondwa na kupokea 
meza 45 na viti 75 vya Shule 
ya Sekondari Ibihwa wilayani 
humo vilivyokarabatiwa na 
Taasisi ya Msuya Foundation.

Alisema viongozi hao 
wanatakiwa kuweka 
utaratibu wa kubaini hali ya 
miundombinu ya shule na 
kufanyia ukarabati samani 
zilizoharibika ili kuokoa fedha 

ambazo zingetumika kununua 
mpya.

“Taasisi nyingine zinapaswa 
kuiga mfano wa taasisi hii ili 
kuendelea kutatua changamoto 
zilizopo kwenye sekta ya elimu,” 
alisema.

Akizindua Shule ya Nondwa, 
Jafo aliagiza shule hiyo kuanza 
kutumika Juni 29, mwaka huu 
ili wanafunzi waondokane na 
kutembea umbali wa kilometa 

15 kusoma katika kata ya 
Chikopelo.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi wa Taasisi hiyo, 
Ombeni Msuya ambaye ni 
Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha 
Dodoma (UDOM), alisema 
taasisi hiyo ilifanya utafiti wa 
hali ya miundombinu mwezi 
Februari mwaka huu na 
kutumia matokeo yake kufanya 
ukarabati huo.
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Kampuni yaagizwa kujenga 
uwanja usiku na mchana
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

S
ERIKALI imeiagiza Kampuni ya 
China Geo Engineering Cooperation 
iliyopewa kandarasi ya kurekebisha 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 

Songwe, kufanya kazi usiku na mchana ili 
kazi hiyo ikamilike kwa wakati.

Agizo hilo lilitolewa jana na Naibu Wa-
ziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 
anayeshughulikia miundombinu, Elias 
Kwandiwa, wakati akikagua maendeleo ya 
mradi wa ukarabati wa uwanja wa huo.

Kwandikwa alisema licha ya kazi hiyo ipo 
nyuma ya wakati kutokana na muda mwingi 
kupotea kwa sababu ya kuibuka kwa janga 
la corona na mvua nyingi mwaka huu.

Alisema ili kufidia muda huo ni lazima 

kampuni hiyo ianze kufanya kazi usiku na 
mchana kuhakikisha kazi hiyo inamalizika 
kwa muda uliopangwa.

“Pamoja na kwamba tunajua muda 
mwingi umepotea kwa sababu ya mambo 
yaliyoibuka, lakini tunahitaji kazi hii ikami-
like kwa wakati, hivyo kuanzia sasa inabidi 
kazi hii ianze kufanyika usiku na mchana,” 
alisema Kwandikwa.

Meneja wa Wakala wa Barabara nchini 
(TANROADS) Mkoa wa Mbeya anayesima-
mia mradi huo, Eliazary Rweikiza, alisema 
mkataba wa mradi ambao ulisainiwa mwezi 
Agosti mwaka jana ni wa miezi minane.

Alisema mradi huo unaigharimu seri-
kali Sh. bilioni 14 ambazo zitafanya kazi 
ya kukarabati njia ya kurukia ndege, uzio 
wa uwanja na maegesho ya ndege zenye 

dharura.
Hata hivyo, Rweikiza alisema kuwa 

mradi huo unakabiliwa na changamoto 
ya mkandarasi kuchelewa kupeleka vifaa 
muhimu vya kazi kwenye eneo la mradi hali 
ambayo inasababisha mradi huo kusuasua.

Kwa upande wake Meneja wa Mradi huo, 
Qin Lihua,  alisema baadhi ya wataalamu 
wake walishindwa kuingia nchini kutokana 
na safari za ndege kuzuiwa kwa sababu ya 
janga la corona.

Alisema baada ya serikali kuruhusu 
ndege kuingia na kutoka nchini sasa wataal-
amu hao wanatarajiwa kufika wakati wow-
ote kuanzia sasa ili kukamilisha ujenzi huo  
na kukamilika ndani ya kipindi cha miezi 
nane.

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KATIBU wa Itikadi, Siasa na Uenezi wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Humphrey 
Polepole, amewataka vijana nchini wasi-
kubali kushawishiwa na baadhi ya viongozi 
waandamizi waliokuwa makada wa chama 
hicho ambao wameadhibiwa kutokana na 
makosa mbalimbali ya utovu wa nidhamu 
ndani ya CCM.

Polepole alitoa kauli hiyo jana wakati 
wa mkutano wake na wanachama wa CCM 
wakiwamo wanafunzi wa vyuo na vyuo vi-
kuu uliofanyika jijini hapa.

Alisema anashangazwa na tabia ya baadhi 
ya wanaCCM ambao wanakidharau chama 
na kukiona sio chochote, huku akitoa mfano 
wa kiongozi mmoja hivi karibuni aliyevuliwa 
uanachama kutokana na utovu wa nidhamu 
na kumtaka asijihusishe na shughuli zozote 
za chama.

Alisema mtu huyo alisahau mema yote al-

iyofanyiwa na chama ikiwamo kupewa ma-
daraka makubwa hadi serikalini na kwamba 
bado aliendelea kukichafua chama.

“Kuna mambo nashindwa kuyaelewa yuko 
mtu mmoja hapa nchini amesoma na ame-
pata kazi serikalini, amekuwa mwandamizi, 
baadaye CCM ikamwona anafaa kuwa kion-
gozi akahudumu kwa miaka takribani 10 
ndani ya chama, alikuwa mshamba tu hata 
suti alikuwa hajui kuvaa, lakini tukampa suti 
za hapa na pale, tukampeleka ng’ambo, lak-
ini akasahau kung’aa kwake kumetokana na 
chama, ukibeba adhabu kaa kimya acha ku-
piga mdomo, nawasihi vijana epukaneni na 
tabia na mienendo yao,” alisema Polepole.

Alisema ni bora kiongozi huo akaendelea 
kukaa kimya kuliko kuongea maneno yasiyo-
faa, huku akisema ukimya ni jibu zuri licha 
ya kwamba watu wa namna hiyo wako na 
wataendelea kuwapo, licha ya kuwa uimara 
wa chama  hicho uko katika nidhamu yake 
inakwenda sambamba na unyenyekevu.

Alisema Kamati Kuu ya CCM, ikishafanya 
uamuzi wa kumfukuza mtu uanachama aid-
ha atake au asitake lazima atoke, ndio ime-
shatoka maana kamati hiyo inaundwa na 
watu makini na wenye maamuzi magumu 
akiwamo Mwenyekiti ambaye ni Rais Dk. 
John Magufuli, Philip Mangula, Dk. Bashiru 
Ally, na wengine.

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Albert Chalamila, alisema anata-
mani Jimbo la Mbeya mjini ambalo kwa 
sasa liko chini ya Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA) lirudi mikononi 
mwa CCM kwa madai kuwa amechoka ku-
waongoza watu wanaofanya vurugu.

Alisema chama pekee chenye amani 
ni CCM, hivyo anatamani kishinde na ku-
chukua jimbo hilo la Mbeya mjini huku aki-
waomba wanaCCM kuendelea kushikamana 
na kuepuka mpasuko ambao unaweza kuki-
gawa chama na kuwapa faida wapinzani.

Polepole awasihi vijana wasikubali kushawishiwa

Naibu Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano anayeshughulikia miundombinu, Elias Kwandikwa (kushoto), akipokea maelezo 
ya mchoro wa  ramani ya jengo la abiria kutoka kwa Meneja wa Uwanja wa Ndege wa Songwe (SIA) mkoani Mbeya, Pius  Kazeze, 
alipotembelea uwanja huo jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA.  

 Na Ibrahim Yassin, SONGWE

WANANCHI wilayani Ileje, 
wamesema kukamilika kwa 
barabara ya Mpemba- Isongole 
inayojengwa na serikali kwa 
gharama ya Sh. bilioni 107.55 
kutawezesha wilaya hiyo 
kufunguka kiuchumi na biashara.

Wakizungumza na gazeti hili 
jana, walisema wilaya hiyo ina 
rasilimali nyingi katika kilimo na 
biashara, lakini kikwazo kikubwa 
ni miundombinu ya usafirishaji.

Mmoja wa wananchi hao, Simion 
Mkondya, alisema wananchi wa 
Ileje ni wazalishaji wa mahindi, 
alizeti na karanga kwa wingi, 
lakini wameshindwa kupata tija 
kupitia kilimo kutokana na mazao 
yao kukosa ya uhakika  wa kuuza 
kwa bei nzuri.

“Tunashukuru serikali kuanza 
awamu ya pili ya ujenzi wa 
barabara yetu ya Mpemba - 
Isongole baada ya kusimama 
kwa muda...kwa kweli ikikamilika 
itafungua uchumi na biashara hapa 
Ileje, watu wanaweza kupeleka 
mazao yao hadi Dar es Salaam 
na kuyauza kwa bei nzuri tofauti 
na wakiuza hapa kwa walanguzi,” 
alisema Mkondya.

Alisema, barabara hiyo itasaidia 
kwa kiasi kikubwa kufanyika kwa 
biashara za mpakani kati yake 
na nchi jirani ya Malawi, hali 
itakayosaidia pia kuchangamka 
kwa biashara na kuongeza uchumi 
wa mwananchi mmoja mmoja 
na wilaya kwa ujumla, pamoja 
na kufanya miji ya  Isongole na 
Itumba kukua kwa haraka.

Naye Lydia Songa, mchuuzi 
wa biashara ya mpakani alisema 
kwa sasa imekuwa ni vigumu 
kuwafikia wateja wao waliopo 
katika miji ya Mpemba, Vwawa na 
Mbeya kutokana na miundombinu 
kutoridhisha.

Kwa upande wake Mkuu wa 
wilaya hiyo, Joseph Mkude 
alisema ujenzi wa barabara hiyo 
ni sehemu ya ahadi ya Rais Dk. 
John Magufuli aliyoahidi wakati 
wa kampeni na utekelezaji wake 
umekamilika kwa asilimia 65 na 
gharama yake ni Sh. bilioni 107.55.

Alisema Rais Magufuli wakati wa 
kampeni za kuomba kura za urais 
mwaka 2015 akiwa Wilaya ya Ileje, 
aliahidi kuijenga barabara hiyo na 
alipochaguliwa kuwa rais alitimiza 
ahadi hiyo.

Alisema barabara hiyo ni kiungo 
muhimu kati ya Tanzania na 
Malawi katika sekta ya uchumi na 
biashara, lakini itarahisisha kazi za 
ulinzi na usalama.

Meneja wa TANROADS Mkoa 
wa Songwe, Yohani Kasaini, 
alisema barabara hiyo yenye 
urefu wa kilomita 50.3 inatarajiwa 
kukamilika Septemba 10, mwaka 
huu na wananchi kuanza kunufaika 
kwa kusafiri na kusafirisha bidhaa 
mbalimbali.

Alisema tayari 
wameshakamilisha madaraja 
manne yaliyopo katika maeneo 
ya Mbebe, Ikumbilo, Msiya na 
Isongole ambayo yalikuwa na 
changamoto kubwa kutengeneza 
kipindi cha mvua jambo 
lililosababisha mkandarasi kusubiri 
mvua zisimame.

Wananchi wafurahia 
ujenzi barabara 
kufungua uchumi

HABARI mbeya
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WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump, 
ameongeza muda wa kusitishwa kwa viza za 
bahati nasibu, pamoja na zile za wafanyakazi 
wa kigeni, hadi mwishoni mwa mwaka huu.

Kutokana na agizo hilo, wafanyakazi we-
nye ujuzi mkubwa wa kiufundi, pamoja na 
ambao hawako katika sekta ya kilimo na 
maofisa wakuu wa kampuni wataathirika.

Taarifa kutoka Ikulu ya Marekani iliyotole-
wa jana ilieleza kuwa hatua hiyo itabuni ajira 
kwa Wamarekani wasio na kazi baada ya ku-
tokea kwa mlipuko wa ugonjwa wa corona.

Lakini wakosoaji wanasema kwamba Iku-
lu ya Marekani inatumia janga la ugonjwa wa 
corona ili kukaza sheria za uhamiaji.

Katika mkutano na vyombo vya habari, 
Serikali ya Marekani imeeleza kuwa usit-
ishwaji huo utawaathiri watu 525,000.

Watu hao ni pamoja na 170,000 wali-
ozuiliwa na hatua ya kusitisha visa za bahati 
nasibu  ambazo zinawapatia raia wa kigeni 
makazi ya kudumu nchini Marekani.

Ikulu ya Marekani kwa mara ya kwanza 
ilitangaza kuwa inasitisha viza hizo Aprili, 
mwaka huu.

Hata hivyo, raia wa Kigeni walio na viza 
kwa sasa hawataathirika kufuatia sheria hizo 
mpya zilizotangazwa siku ya Jumatatu.

Agizo hilo pia litawashirikisha wale walio 
na viza aina ya H-1B, ambazo nyingi hupewa 
wafanyakazi wa Kihindi ambao wana ujuzi 
wa kiufundi.

Mwaka uliopita, kulikuwa na takriban 
watu 225,000 waliotuma maombi wak-
ishindania kazi 85,000 zilizopo kupitia 
mpango wa visa za H1-B.

Agizo hilo pia litawaathiri wale wanaotaka 
viza za muda mfupi aina ya J-1, orodha inay-
owashirikisha wanafunzi wa vyuo vikuu na 
mayaya.

Maprofesa na wasomi hawakushirikishwa 
katika agizo hilo.Kutakuwa na kifungu cha 
kuwaruhusu baadhi ya walioathiriwa iwapo 
watatuma maombi.

Visa za mameneja na wafanyakazi wen-
gine muhimu wa kampuni ya kimataifa pia 
zitasitishwa.

			   BBC

Rais Trump atangaza mwisho 
wa viza kwa wageni Marekani

Kifungo cha 
Vital Kamerhe 
chazua gumzo 
DRC

KINSHASA, DRC

GUMZO limezuka kila kona 
katika Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo (DRC) baada ya mwana-
siasa, Vital Mamerhe, kufungwa 
miaka 20 jela baada ya kupatikana 
na makosa ya kufuja fedha za 
umma.

Katika Jiji la Bukavu na katika 
maeneo mengi ya mkoa Kivu 
Kusini, ambako Vital Kamerhe 
anatokea mijadala imekuwa mikali 
kuhusu kufungwa kwa mwanasiasa 
huyo.

Vital Kamerhe anashtumiwa 
kutumia vibaya zaidi ya dola mil-
ioni 50 za Kimarekani zilizokuwa 
zimetengwa kugharamia ujenzi wa 
makazi ya polisi na maofisa wa 
jeshi jijini Kinshasa.

Kamerhe alikuwa Mkurugenzi 
katika Ofisi ya Rais, kabla ya 
kuakamatwa kwake na kushtakiwa.

Jaji Pierrot Bakenge, aliitangaza 
hukumu ya kifungo cha miaka 20 
dhidi ya Kamerhe kwa kesi ya 
ufisadi ambayo ilikuwa inamkabili. 

Hukumu ambayo hadi sasa 
chama chake wameendelea kutu-
piliwa mbali wakisema kuwa kesi 
hiyo ni ya kisiasa ambayo inalenga 
kumtenga kiongozi wao katika 
siasa za DRC.

“Hatutakubali kiongozi wetu 
afungwe kwa vitu ambavyo haku-
fanya. UNC tumeelewa kwamba 
madai yote haya yanalenga 
kumpaka tope ili asiwe mgombea 
kwa uchaguzi wa mwaka 2023,” 
alisema Sele Yemba, msemaji wa 
chama  UNC.

Hata hivyo, Chama cha UDPS 
mshirika wa chama cha Kamerhe 
kimesema, hatua hio haiwezi ku-
vunja uhusiano wao.

“Chama cha UDPS tumesema 
kuwa, ndugu zetu wa UNC tuko 
pamoja, kwani yule ambae ame-
fungwa ni Kamerhe lakini UNC iko, 
tutaendelea kushirikiana pamoja, 
UDPS na UNC ni muungano 
mmoja,” alisema Aldolphe Amisi, 
msemaji wa chama cha UDPS cha 
Rais Felix Tshisekedi.

Hii ni mara ya kwanza ka-
tika historia ya DRC kuona Ofisa 
Mwandamizi akihukumiwa na 
kufungwa jela akiwa anatekeleza 
majukumu yake serikalini.

			   RFI

PARIS, Ufaransa

RIPOTI mpya ya hali ya elimu duniani ya 
shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi 
na utamaduni (Unesco) imeonesha kuwa ka-
ribu watoto milioni 258 hawakwenda shule 
mnamo mwaka 2018.

Imesema idadi hiyo ni sawa na asilimia 17 
ya vijana ulimwenguni kote.

Kulingana na makadirio Shirika hilo, 
takriban asilimia 90 ya vijana walioathiriwa 
zaidi ni kutoka katika nchi za Afrika zilizo 

Kusini mwa Jangwa la Sahara na Asia. Umasi-
kini umetajwa kuwa ndiyo haswa unaoathiri 
fursa za elimu.

Ripoti hiyo pia imeeleza kwamba mamilio-
ni ya wavulana na wasichana wanabaguliwa 
katika mifumo ya elimu kwa sababu ya asili 
zao au ulemavu walionao. 

Mkurugenzi Mkuu wa Unesco, Audrey 
Azoulay, alisema janga la corona limeathiri 
zaidi shughuli za elimu na kwamba tatizo 
hilo la kiafya linaweza kuwa chanzo cha ku-
wafanya watoto wengi wasirudi shuleni hasa 

wasichana kutoka familia masikini.
Alisema nchi nyingi bado zina matendo ya 

kuwabagua watoto kimasomo, ambayo yana-
chochea uhasama, ubaguzi na kutengwa.

Alisema ni nchi 41 tu ulimwenguni zina-
zotambua rasmi lugha ya ishara na kote ulim-
wenguni, shule nyingi zinang’ang’a pakubwa 
ya kuweza kupata huduma za mtandao ku-
liko kuwapa kipaumbele wanafunzi wenye 
ulemavu.

Azoulay alisema ili kuondokana na 
changamoto hii hoja ya kuwekeza elimu kwa 

kuwajumuisha wote bila ubaguzi ni muhimu 
zaidi na kwamba kushindwa kuchukua hatua 
endelevu ni kitendo kitakachozuia maende-
leo kwa jamii.

Ripoti hiyo ya pia imebaini kuwa katika 
nchi zenye kipato cha chini na cha kati, wa-
toto wenye ulemavu, kwa asilimia 19 wapo 
chini ya kiwango cha kuhudhuria masomo 
na kwamba katika mataifa 20 masikini, ba-
rani Afrika yaliyo Kusini mwa Jangwa la Saha-
ra, wengi wa wasichana wa vijijini hawapati 
elimu ya shule ya sekondari.	            DW

Ripoti: Robo milioni ya watoto duniani wakosa elimu

Mwisho

Mwisho

Mwisho

Naibu Waziri wa Mambo ya Nchi za Nje wa Urusi, Sergei Ryabkov, akiwasili katika ukumbi wa mazungumzo kuhusu mkataba wa New 
Start mjini Vienna. PICHA: REUTERS 

 Vienna, AUSTRIA

WAJUMBE wa Marekani na Urusi wana-
jadiliana mjini Vienna kuhusu mkataba wa 
silaha za nyuklia.

Mataifa hayo yamekutana wakati ambapo 
mvutano ukiongezeka baina yao, yanaona 
thamani katika kudhibiti umiliki wa silaha.

Rais wa Marekani Donald Trump anashi-
kilia msimamo wake kwamba China ina-
paswa kushirikishwa kwenye mazungumzo 
hayo ambayo yamejikita katika kudhibiti 
umiliki wa vichwa vya nyuklia.

Marekani imekuwa ikidai kuwa China im-
ekuwa na uhuru wa kufanya itakavyo kuten-
geneza mifumo ya silaha.

China kwa upande wake imeonyesha ku-
tokuwa na nia ya kujiunga kwenye mazun-
gumzo hayo, na hivyo kuzusha lawama ku-
toka Marekani. 

Hata hivyo, wachambuzi wanahoji kuwa 
Marekani inauona msimamo wa China kama 
fimbo muhimu ya kukabiliana na uhasama 
unaoendelea kukua dhidi yake.

Ujumbe kwenye mazungumzo hayo hau-
kutoa taarifa yoyote ulipowasili katika ukum-
bi wa mkutano.

Mjumbe maalum wa Marekani katika 
mazungumzo hayo, Marshall Billingslea, ali-
tuma picha kwenye ukurasa wa mtandao wa 
Twitter ikionyesha viti vitupu na bendera ya 
China kwenye mazungumzo hayo, pamoja 

na maelezo kuwa China haipo kwenye ma-
zungumzo.  Hatua ambayo imeshutumiwa 
na China ikisema hawakuwa wamepanga 
kushiriki mazungumzo hayo.

Billingslea alisema China bado inajificha 
nyuma ya ukuta mkubwa wa siri kuhusu 
utengenezaji wake wa silaha za nyuklia na 
mambo mengine mengi.

Mkurugenzi Mkuu wa chama cha ku-
dhibiti umiliki wa zana za kivita, chenye 
makao yake makuu mjini Washington, Daryl 
Kimball, alisema msisitizo wa kuishirikisha 
China kwenye mazungumzo hayo unaonye-
sha utawala wa Rais Trump hauzingatii kika-
milifu utekelezwaji wa mkataba huo.

			   DW

Marekani, Urusi zajadili mkataba wa nyuklia
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KOCHA wa Tottenham Hot-
spur, Jose Mourinho amem-

jibu mchezaji wa zamani wa 
Arsenal, Paul Merson, ambaye 

alisema raia huyo wa Ureno ame-
kua sababu ya kuharibu vipaji vya 

wachezaji.
Mourinho amejibu tuhuma hizo, 

baada ya kikosi cha Spurs kuambu-
lia matokeo ya sare ya bao 1-1 dhidi 
ya Manchester United mwishoni 
mwa wiki, ambapo mshambuliaji, 

Harry Kane hakuonyesha makali 
yake kama alivyokuwa chini ya 

Mauricio Pochettino.
Katika mchezo huo Kane aligusa 

mipira mara 36 tu na kufanikiwa 
kupiga shuti moja lililolenga lango 
la wapinzani, mlinda mlango Hugo 
Lloris ndiye aliyegusa mara chache 
zaidi ya mshambuliaji huyo kutoka 
England, ambaye tayari ameshazi-
fumania nyavu mara 11 msimu huu.

 “Nafikiri Kane hana shida ya ku-
funga kwenye kikosi changu, hasa 
anapokuwa fiti asilimia 100,” alise-
ma Jose Mourinho.

“Ulikuwa mchezo ambao Man-
chester United walipata nafasi ny-
ingi, ndiyo maana mshambuliaji 

wao Anthony Martial alipata nafasi, 
lakini Kane angepata zile angefun-
ga bila shida” aliongeza.

Wakati akitetea tuhuma za kuwa-
haribu washambuliaji, Mourinho 
ametaja orodha ya washambuliaji 
ambao alifanya nao kazi na wakat-
waa viatu vya dhahabu vya ufungaji 
bora kama Didier Drogba, Cristiano 
Ronaldo na Zlatan Ibrahimovic am-
baye alifanya nae kazi Manchester 
United na Inter Milan.

“Nina idadi nzuri ya washam-
buliaji ambao walifanya kazi nzuri 
chini yangu,” alisema.

ajitetea tuhuma za kuua vipaji

Solskajaer asifia kiwango cha Pogba
MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskajaer amesema kiungo, Paul 
Pogba ni miongoni mwa wachezaji bora duniani ku-
tokana na uwezo wake ndani ya uwanja akiwa pale 
Manchester United.

Pogba, mwenye umri wa miaka 27 aliwashangaza 
wengi kwa kuonyesha uwezo mkubwa kwenye mch-
ezo wa Ligi Kuu England dhidi ya Tottenham kwa 
kutimiza majukumu yake vema na kuhusika kwenye 
pointi moja ambayo United waliipata wakati wakilazi-
misha sare ya kufungana bao 1-1.

Akitokea benchi dakika ya 63 kwenye mchezo huo 
wakati United ikiwa imefungwa bao 1-0, bao hilo lili-
fungwa na Steven Bergwijn dakika ya 27, ambapo 
United walisawazisha dakika ya 81 kwa mkwaju wa 
penalti uliopigwa na Bruno Fernandes.

Penalti hiyo ilisababishwa na Pogba baada ya 
kuchezewa faulo ndani eneo la hatari na Eric Dier, 
sare hiyo inawafanya United wafikishe jumla ya pointi 
46 wakiwa nafasi ya tano huku Tottenham ikifikisha 
pointi 42 nafasi ya nane na zote zimecheza mechi 30. 

“Kipindi cha pili kwa namna ambavyo tumecheza 
tulistahili kupata pointi tatu, lakini hakuna tatizo 
tumeanza vizuri, wachezaji wangu wamecheza vizuri, 

Pogba amefanya makubwa na ni mchezaji bora ndani 
ya ulimwengu kwa sasa kwa kuwa ana vitu vingi,” 
amesema.

 Pogba hakuwa uwanjani kwa muda mrefu tangu 
Desemba mwaka jana ambapo alikuwa akisumbuliwa 
na majeraha.

Mourinho

PARIS, Ufaransa

NEYMAR ametuma ujumbe kwa wap-
inzani wa Paris Saint-Germain kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu 
kwamba, wajipange kwa sababu amed-
hamiria kuandika historia mpya.

Nyota huyo wa kimataifa wa Brazil, 
anataka kuisaidia klabu yake kushinda 
taji hilo la ubingwa wa Ulaya, ikiwa ha-
wajaonja utamu wa kulibeba kwa kipindi 
cha miaka 49. Na sasa amedai PSG imed-
hamiria kubeba ubingwa huo msimu 
huu.

Neymar, amekuwa mchezaji ghali zaidi 
duniani wakati aliponaswa na PSG kwa 

mkwanja wa pauni milioni 198, ambao 
umeongezeka na kufika pauni milioni 201 
mwaka 2017.

Na sasa akiwa kwenye kiwango bora na 
kujikusanyia wachezaji baada ya msimu 
huu kufunga mabao 13 katika mechi 15 al-
izocheza kwenye Ligue 1, Neymar mpan-
go wake mkuu ni kuipa PSG ubingwa wa 
Ulaya na baada ya hapo atafungua milan-
go ya kutimkia kwingineko.

Fowadi huyo alifunga mara mbili PSG 
ilipoisukuma nje Borussia Dortmund 
kwa jumla ya mabao 3-2 katika hatua ya 
mtoano ya 16 bora kwenye michuano 
hiyo msimu huu kabla haijasimamishwa 
kutokana na janga la corona.

Neymar alisema: “Sasa nipo vizuri na 
ninachokifikiria ni Ligi ya Mabingwa Ul-
aya tu. Tuna kikosi imara na tumefuzu 
kibabe, hivyo tunasubiri tu shughuli 
ianze, nimekumbuka sana. Nasubiri kwa 
hamu kuingia uwanjani na kwa mapenzi 
ya Mungu, tutaandika historia.”

Uefa imepanga michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu huu kwa kuanzia 
hatua ya robo fainali ifanyike katika nchi 
moja, huko Ureno kutokana na kuzuia 
kusambaa kwa virusi vya corona. Kwenye 
hatua hiyo, itacheza mechi moja tu na si 
mbili kama ambavyo ilivyokuwa kawaida 
yake.

Neymar alitaka taji la Uefa

***

***

--------------------
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LONDON, England 

FRANK Lampard amekiri 
ana presha kwa sasa namna 
atakavyopanga kikosi chake 
msimu ujao baada ya usajili 
wa Timo Werner na Hakim 
Ziyech.

Chelsea iliyoshindwa 
kusajili kwenye dirisha la 
majira ya joto mwaka jana 
kutokana na kufungiwa, im-
ewasajili wachezaji wawili 
kwa ajili ya kuimarisha safu 
ya ushambuliaji.

Baada ya timu kuwa na ad-
habu ya kusajili, Lampard, 

aliyerithi kikosi hicho kutoka 
kwa Maurizio Sarri mwaka 
jana, alitoa nafasi kwa makin-
da kucheza msimu huu kabla 
ya kuingia sokoni kuleta sura 
mpya.

Kikosi hicho kinachori-
potiwa kuwasaka Kai Havertz 
na Ben Chilwell, msimu huu 
kimekuwa kikitegemea zaidi 
huduma ya makinda Mason 
Mount, Tammy Abraham na 
Reece James wakipambana 
kuhakikisha timu inamaliza 
msimu wa ligi ndani ya nne 
bora ili kufuzu Ligi ya Mabing-
wa Ulaya msimu ujao.

Tangu adhabu imalizike, 
Chelsea imetumia pauni mil-
ioni 48 kunasa huduma ya 
Werner na pauni milioni 38 
kumsajili Ziyech raia wa Mo-
rocco.

Kikosi hicho cha Stamford 
Bridge kitaachana na wakali 
wake Willian na Pedro mwis-
honi mwa msimu na Lampard 
alisema: “Presha siku zote 
zimekuwa juu kwa sababu tu-
natumia pesa. Lakini, kazi hii 
siku zote ni ya presha.

 “Tunajaribu kuboresha 
kikosi. Hilo litanifanya kuwa 
na presha zaidi.”

Lampard
LONDON, England 

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta 
ameingia kwenye mbio moja na Chelsea 
kumwania mlinzi wa kushoto wa Paris Saint-
Germain, Layvin Kurzawa, ambaye atakuwa 
mchezaji huru wakati wa dirisha lijalo la usajili wa 
majira ya joto.

Kocha huyo raia wa Hispania yupo sokoni kunasa wachezaji 
wa gharama nafuu baada ya timu hiyo bajeti yake ya usajili 
kubana kutokana na janga la mlipuko wa virusi vya corona. 

Chelsea wao wamekuwa wakimtolea macho Kurzawa, wa-
kiamini ni chaguo mbadala kwenye mpango wao wa kunasa 
huduma ya Ben Chilwell kama 
watashindwa kumsajili kutoka 
Leicester City.

Kocha wa Leicester City, 
Brendan Rodgers anaamini 
Chilwell atabakia kwenye 
kikosi chake wakati wa dirisha 
la mwaka huu la uhamisho wa 
majira ya joto. 

Marcos Alonso na Emer-
son wameshindwa kufanya 
mambo na kumfanya Frank 
Lampard kumwambia mkuru-
genzi anayeshughulikia usajili 
huko Stamford Bridge, Marina 
Granovskaia kumletea mabeki 
wapya wa pembeni.

Kurzawa, aliwahi kuichezea Monaco na yupo kwenye kikosi 
cha PSG tangu msimu wa 2015/16, akicheza jumla ya mechi 
123 kwenye kikosi hicho na kubeba mataji matatu ya Ligue 1, 
matatu ya Kombe la Ufaransa na mengine kibao, huku mka-
taba wake ukimalizika mwisho wa msimu.

Arteta 
amwania 
beki PSG

BARCELONA, Hispania

NYOTA wa Barcelona, 
Lionel Messi na Antoine 
Griezmann wameripotiwa 
kutibuana mazoezini na 
kumfanya kocha wao Quique 
Setien kuingilia kati kuweka 
mambo sawa.

Griezmann ameshindwa 
kuonyesha kiwango bora tan-
gu alipotua Barcelona kwa 
ada ya pauni milioni 108 aki-
tokea Atletico Madrid kwe-
nye dirisha la majira ya joto 
mwaka jana.

Na Barcelona kwa sasa ina-
tazama namna ya kupunguza 

bili ya mishahara kwenye 
kikosi chao baada ya janga la 
virusi vya corona, huku hes-
abu zikipigwa za kumuuza 
nyota huyo wa Ufaransa. 

Manchester United wali-
husishwa juu ya kumsajili 
fowadi huyo kabla ya kwenda 
kujiunga na Barcelona, huku 
kinachosemwa ni kwamba 
miamba hiyo ya Old Traf-
ford inaweza kuihitaji tena 
saini yake kama wakisikia 
amewekwa sokoni.

Taarifa iliyoripotiwa na 
tovuti ya Diario Gol ya huko 
Hispania imedai kwamba 
Messi na Griezmann waliti-

buana kwenye mazoezi ya 
timu hiyo na kumfanya ko-
cha wao Setien na wachezaji 
wengine wa timu hiyo ku-
ingilia kati kuweka mambo 
sawa ili wasirushiane ngumi.

Katika mechi dhidi ya 
Leganes, Messi aliripotiwa 
kutompasia mchezaji mwen-
zake huyo hata mara moja.

Na sasa wakati Griezmann 
akionekana kwamba atafun-
guliwa mlango wa kutokea, 
Messi anaripotiwa kukaribia 
kusaini dili jipya litakalom-
fanya kuendelea kubaki Nou 
Camp kwa muda mrefu zaidi.

Messi, Griezmann nusurA wazichape

Nyota wapya wampagawisha 
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  Inaelezwa kinda huyo atasaini mkataba wa miaka 
minne na vigogo hao wa Bundesliga...

KWA UFUPI

DORTMUND, Ujerumani

BORUSSIA Dortmund imekaribia 
kunasa saini ya mshambuliaji ghali 
chipukizi wa Birmingham, Jude Belling-
ham.

Klabu hiyo inayoshiriki Bundesliga, 
ambayo pia ilisaidia kwa kiasi kikubwa 
kukuza kipaji cha Jadon Sancho, ina-
karibia kutangaza kuingia mkataba na 
nyota huyo ndani ya siku chache, huku 
Dortmund ikiweka wazi iko tayari kuli-
pa ada ya pauni milioni 18 ili kukamili-
sha mchakato huo.

Manchester United inajulikana kuwa 
kwenye mbio za kumwania mshambu-
liaji huyo mwenye umri wa miaka 16, na 
iliamua kumwalika kutembelea katika 
viwanja vya mazoezi, lakini inaonekana 
kushindwa kufanikisha mchakato huo.

Klabu mbalimbali za Ulaya zilionye-
sha kuvutiwa na kinda huyo, lakini 

mwenye ameonekana anataka kuka-
milisha mazungumzo ya kujiunga na 
Dortmund.

Bellingham ataruhusiwa kusaini mka-
taba kama mchezaji wa kulipwa ataka-
pofikisha umri wa miaka 17, ifikapo Juni, 
29 mwaka huu. 

Kwa sasa mchezaji huyo analipwa 
pauni 145 kwa wiki katika klabu hiyo ya 
Birmingham, lakini inaelezwa ofa yake 
mpya atakuwa analipwa pauni 60,000 
kwa wiki.

Akiwa ni mchezaji ambaye amecheza 
kwa kujituma na kwa uaminifu kwenye 
klabu hiyo ya St Andrew, nyota huyo 
anatarajia kukamilisha msimu kabla ya 
kupanda ndege kwenda Ujerumani.

Taarifa zinaonyesha tayari 
makubaliano yameshafikiwa kama ili-
vyokuwa kwa nyota wa Timu ya Taifa ya 
England, Sancho aliyetoka Manchester 
City na kujiunga na Dortmund mwaka 

2018 kwa dau la pauni milioni 6.3. 
Kwa mujibu wa ESPN, Dortmund im-

ekuwa ikimfuatilia Bellingham tangu 
mwaka msimu wa 2018/19, sasa wame-
fanikiwa kumnasa huku wakimwahidi 
watamfanya kuwa mchezaji wa kiwan-
go cha juu.

Lakini inaonyesha maofisa wa Old 
Trafford wataumia kumkosa mchezaji 
huyo mwingine ambaye alikuwa katika 
mipango yao.

Dortmund pia ilifanikiwa kunasa 
saini ya Erling Haaland katika dirisha 
la majira ya baridi ambaye alikuwa pia 
anawaniwa na United.

Bellingham ameichezea Birmingham 
mechi 33 na hivi karibuni alikuwamo 
kwenye kikosi kilichowavaa mahasimu 
wao wa mji wa Midlands, timu ya West 
Brom hapo Jumamosi.

Amefunga mabao manne na kutoa 
pasi tatu za mwisho msimu huu.

HENDERSON AITEGA UNITED
GOLIKIPA wa Manchester United, Dean Hen-

derson (23), ambaye yuko kwa mkopo Sheffield 
United, atasaini mkataba mpya na klabu hiyo ya 
Old Trafford kama atahakikishiwa kuwa mlinda 
mlango namba moja. Chelsea na Tottenham 
pia zinamwania golikipa huyo raia wa England. 
(Manchester Evening News)

PSG YAMKUBALI KURZAWA
PARIS St-Germain imempa ofa ya kusaini mka-

taba mpya wa miaka minne beki wake wa kush-
oto Mfaransa, Layvin Kurzawa (27), ili kumaliza 
uvumi wa kuhusishwa na mipango ya kujiunga 
na Arsenal na Chelsea. (France Football - in 
French)

KURZAWA KUMRITHI HENRIQUE
ATLETICO Madrid inajiandaa kumsajili beki 

wa kushoto wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Lay-
vin Kurzawa ili kuchukua mikoba ya Mbrazil, 
Caio Henrique ambaye ana umri wa miaka 22 na 
anajiandaa kujiunga na Porto. (Mundo Depor-
tivo - in Spanish)

MEUNIER RASMI DORTMUND
BEKI wa kulia wa Ubelgiji, Thomas Meunier 

atajiunga na Borussia Dortmund akitokea Paris 
St-Germain akiwa mchezaji huru baada ya mka-
taba wake kumalizika mwishoni wa mwezi huu. 
Nyota huyo mwenye umri wa miaka 28 amesaini 
mkataba wa miaka minne na klabu hiyo ya Uje-
rumani. (Bild - in German)

CAVANI AIKATALIA PSG
STRAIKA wa Paris St-Germain na Timu ya Taifa 

ya Uruguay, Edinson Cavani (33), hatasaini mka-
taba mfupi wa kuendelea kuitumikia klabu hiyo 
ili kuichezea kwenye mechi za Ligi ya Mabingwa 
Ulaya kwa sababu anaondoka katika klabu hiyo 
inayoshiriki Ligue 1 mwezi huu. (RMC Sport - in 
French)

AJAX YAMLILIA ONANA
MASHABIKI wa Ajax walionekana Jumatatu 

wiki hii wakiwa wamebandika bango kwenye 
uwanja wa mazoezi wa klabu hiyo lenye ujumbe 
wa kumshawishi golikipa wao Mcameroon, An-
dre Onana (24), abakie licha ya kutakiwa na Bar-
celona, Chelsea na Tottenham. (Mail)

MKHITARYAN, KLUIVERT KUBADILISHANA
WAKALA Mino Raiola yuko katika mazun-

gumzo na Arsenal pamoja na Roma ili kujadili 
uwezekano wa kiungo, Henrikh Mkhitaryan 
(31), na winga wa Timu ya Taifa Uholanzi, Jus-
tin Kluivert (21), kubadilishana klabu. Kwa sasa 
Mkhitaryan yuko kwa mkopo katika klabu hiyo 
ya Italia akitokea The Gunners. (Calciomercato 
- in Italian)

ARSENAL NJIA PANDA
ARSENAL inatakiwa kufanya uamuzi kuhusi-

ana na hatima ya beki wake wa kati Mbrazil, Da-
vid Luiz (33), Mhispania Pablo Mari (26), Mreno, 
Cedric Soares (28), na kiungo Mhispania, Dani 
Ceballos (23), ifikapo Jumanne baada ya kumal-
izika kwa mikataba yao. (Sun)

PASALIC AONDOKA CHELSEA
KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Croatia, Mario 

Pasalic (25), amejiunga na Atalanta inayoshiriki 
Serie A kwa mkataba wa kudumu baada ya ku-
kaa Chelsea kwa muda wa miaka sita bila ya 
kucheza hata mechi moja. (Sky Sports)

RODGERS AMTAKA CHILWELL
KOCHA wa Leicester, Brendan Rodgers amezi-

onya klabu kubwa ambazo zinamwania nyota 
wake, Bel Chilwell na kueleza Foxes inapambana 
kumbakisha beki huyo. (Mail)

O’HARE MAMBO SAFI
MABOSI wa Coventry City wako tayari kumpa 

mkataba wa kudumu kiungo wa Aston Villa, Cal-
lum O’Hare wiki hii. Nyota huyo mwenye umri 
wa miaka 22 amedumu kwa mkopo wa mwaka 
mmoja na klabu hiyo. (Coventry Telegraph)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Bellingham akaribia
kusajiliwa Dortmund 
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Na Adam Fungamwango

USHINDI wa bao 1-0 iliopata Alliance FC dhi-
di ya Mbeya City kwenye Uwanja wa Sokoine 
mjini Mbeya Jumamosi iliyopita, umeondoa 
‘mkosi’ kwa timu hiyo baada ya kupokea vi-
pigo vitano mfululizo kabla ya mechi hiyo.

Ikiwa ugenini, Alliance FC yenye maskani 
yake jijini Mwanza, ilishinda bao 1-0 lililowek-
wa wavuni na Juma Nyangi na kuondoa ‘ji-
namizi’ la kutoshinda mechi tano mfululizo za 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Tangu ilipofungwa na Yanga mabao 2-0 
kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam 

Februari 29, mwaka huu, Alliance ilikuwa ni 
kama imeachiwa ‘gundu’ kwani ilipokea vi-
pigo mfululizo.

Kabla ya kufungwa na Yanga, Alliance ilito-
ka sare ya bao 1-1 dhidi ya Singida United ikiwa 
nyumbani katika mchezo uliofanyika Februari 
23, mwaka huu.

Baada ya kuchapwa na Yanga, Alliance il-
ipokea kipigo cha pili cha bao 1-0 kutoka kwa 
Ruvu Shooting Machi 4, mwaka huu kabla ya 
kufungwa tena bao 1-0 Machi 7, mwaka huu 
dhidi ya Azam FC.

Mkosi uliendelea kuiandama Alliance, am-
bapo Machi 11, mwaka huu ilidungwa bao 1-0 

dhidi ya Prisons, na mechi ya tano ilikuwa siku 
mbili kabla ya Ligi Kuu kusimamishwa kutoka-
na na janga la ugonjwa wa COVID-19, na Machi 
15, mwaka huu ilipobamizwa mabao 2-1 dhidi 
ya KMC.

Pamoja na ushindi hiyo, timu hiyo bado ina 
kazi ya kufanya, kwani inakamata nafasi ya 17 
ikiwa na pointi 32 kwa michezo 30 ambayo 
imecheza, ikibakisha mechi nane tu kumaliza 
msimu huu wa 2019/20.

Leo timu hiyo inatarajiwa kushuka dim-
bani kucheza dhidi ya Polisi Tanzania, ikiwa 
kwenye uwanja wake wa nyumbani wa Ny-
amagana.

Alliance FC yajikomboa
katika ‘gundu’ la Yanga

Kocha Mkuu wa Yanga, Luc Eymael (kushoto), akitoa maelekezo kwa beki wa timu hiyo, Juma Makapu, katika mechi ya Ligi Kuu Bara 
dhidi ya Azam FC, iliyochezwa Jumapili iliyopita kwenye Uwanja wa Taifa jijini, Dar es Salaam. Timu hizo zilitoka suluhu. PICHA : JU-
MANNE JUMA

Kombe la Nyerere
kufanyika Oktoba

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Mchezo wa Ma-
gongo Tanzania (THA), kime-
tangaza mashindano ya Kombe 
la Nyerere yatakayofanyika 
Oktoba, mwaka huu huko Moshi, 
mkoani Kilimanjaro.

Mashindano hayo yanata-
rajiwa kushirikisha timu za 
mikoa yote ya Tanzania Bara na 
Zanzibar.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Katibu Mkuu wa chama 
hicho, Kaushik Doshi, alisema 
wachezaji wote wanaendelea 
vema na mazoezi kwa ajili ya 
kuonyesha ushindani katika 
mashindano hayo.

“Wachezaji wapo vizuri na kila 
siku wanajinoa kuhakikisha wa-
nazidi kujiimarisha na kupandi-
sha viwango vyao,” alisema 
Doshi.

Katibu huyo alisema ugonjwa 
wa corona uliwaharibia mi-
pango, lakini wanaamini kila 
mchezaji ataongeza juhudi ili 
kurejea kwenye ubora baada ya 
kukaa muda mrefu bila kushiriki 
mashindano yoyote.

“Ugonjwa wa corona umetu-
vurugia mipango mingi, tulila-
zimika kusimamisha kila kitu, 
naamini sasa hivi mambo yat-
arejea katika mstari na ushinda-
ni utaonekana,” Doshi alisema.

Aliitaka mikoa kuandaa vema 
timu zake na hivi karibuni wata-
tangaza tarehe rasmi ya kuanza 
kwa michuano hiyo.

Ihefu yaendelea ‘kuiota’ Ligi Kuu
Na Saada Akida 

UONGOZI wa Ihefu FC inayoshiriki Ligi 
Daraja la Kwanza umesema umejipanga 
kushirikiana ‘bega kwa bega’ na benchi la 
ufundi pamoja na wachezaji wao, kuhakiki-
sha timu hiyo inashinda mechi zilizobakia 
na hatimaye kucheza Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu ujao.

Akizungumza na gazeti hili jana, Katibu 
Mkuu wa timu hiyo, Fred Chalamila, alise-
ma mipango yao ni kuhakikisha wanafanya 

vema katika kila michezo inayowakabili 
bila kujali mpinzani wanayekutana naye.

Chalamila alisema kwa sasa wanaende-
lea kujiimarisha ili waibuke na ushindi ka-
tika mechi yao dhidi ya African Lyon itakay-
ochezwa Jumamosi.

“Tumezungumza na benchi la ufundi, 
kwa kiufundi wamejipanga vizuri kuhakiki-
sha tunashinda mechi zetu, wanaboresha 
pia safu ya ushambuliaji ili kupata idadi 
nzuri ya mabao katika kila mechi,” alisema 
Chalamila.

Katibu huyo alisema wachezaji wote 
wana ari kwa sababu ndoto zao ni kukata 
tiketi ya kucheza Ligi Kuu Bara.

“Hatuifuatilii Dodoma FC, maana wao pia 
wamejipanga kufanya vizuri, hivyo ni juku-
mu letu nasi kuhakikisha tunashinda mechi 
zetu bila kuwaangalia wapinzani wetu,” 
Chalamila alisema.

Ihefu yenye pointi 42 sawa na kinara wa 
Kundi A, Dodoma FC ambayo yenyewe ina 
wastani mzuri wa mabao ya kufunga na ku-
fungwa.

Michuano ya FA 
Zanzibar hatihati 
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar 
(ZFF), limesema bado hatima ya 
kurejea kwa mashindano ya Kombe 
la FA iko mikononi mwa serikali, 
imeelezwa.

Michuano hiyo ndio hutoa mwak-
ilishi wa Zanzibar katika mashinda-
no ya kimataifa ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Katibu wa Kamati ya Mashindano 
ya ZFF, Hussein Ahmada Vuai, 
alisema ruhusa pekee waliyonayo 
ni ya kuendesha Ligi Kuu Zanzibar 
na uamuzi wa kuanza kwa Kombe 
la FA ambao unasubiri ridhaa ya 
serikali.

Alisema michezo mingine am-
bayo bado inasubiri ruhusa ya 
serikali ni pamoja na Ligi Daraja la 
Kwanza Kanda ya Unguja, Kanda 
ya Pemba na Ligi ya Vijana.

“Bado hatuwezi kusema chochote 
kuhusu Kombe la FA kwa sasa, 
kwa kifupi itaendelea kusubiri hadi 
hapo serikali itakapotoka ruhusa 
ya kuendelea,” alisema Vuai.

Kombe la FA lilikuwa limefikia 
hatua ya robo fainali kwa upande 
wa Kanda ya Unguja huku Kanda 
ya Pemba ilikuwa imefikia hatua ya 
16 bora, ambapo washindi wa kila 
upande watakutana kusaka bingwa 
wa michuano hiyo.



Saada Akida na Grace 
Mwakalinga, MBEYA

SAFARI ya kuwania taji la 
Ligi Kuu Tanzania Bara inata-
rajia kuendelea tena leo katika 
viwanja vitano nchini ambapo 
Yanga itawakaribisha Namungo 
kwenye Uwanja wa Taifa jijini, 
Dar es Salaam huku Mbeya City 
ikiwavaa vinara, Simba kwenye 
Uwanja wa Sokoine, Mbeya.

Simba inayoongoza katika 
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, ikiwa na pointi 75, inahi-
taji kuvuna pointi tatu muhimu 
ili kukamilisha kampeni yake ya 
kutetea taji hilo, wakati Yanga 
yenyewe inataka kujihakikishia 
nafasi ya pili, ambayo pia in-
awaniwa na timu nyingine, iki-
wamo Azam FC.

Kocha Mkuu wa Yanga, Luc 

Eymael, alisema jana jijini kiko-
si chake kimejipanga vema ku-
hakikisha wanashinda mechi ya 
leo ili malengo yao yatimie.

Eymael alisema anafahamu 
Namungo ni moja ya timu ze-
nye kutoka ushindani, lakini 
anaamini uzoefu wa wachezaji 
wake, utasaidia kuondoka na 
pointi tatu muhimu.

Kocha huyo alisema wame-
jipanga kutumia vema uwanja 
huo wa nyumbani na ushindi ka-
tika mchezo huo, utawaongezea 
morali ya kufanya vizuri kwe-
nye mechi zinazofuata ikiwamo 
ya Kombe la FA itakayochezwa 
wiki ijayo.

Kiungo wa kimataifa wa 
Yanga, Haruna Niyonzima, al-
iliambia gazeti hili kila mechi 
iliyobakia kwao msimu huu ni 
sawa na fainali na kila mchezaji 

amejipanga kuonyesha kiwango 
bora.

“Tuna mechi ngumu, tunali-
jua hilo, kila timu inapambana 
hasa ukizingatia ni hatua ya 
lala salama, kwa upande wetu 
sisi Yanga ni kutopoteza mechi, 
malengo yetu ni kushinda tu, 
hatutaki kumaliza tukiwa nafasi 
ya tatu, tunahitaji nafasi ya pili,” 
alisema Niyonzima.

Kocha Mkuu wa Simba, Sven 
Vandenbroeck, alisema kikosi 
chake kinaahidi kuwapa furaha 
mashabiki wa timu hiyo walioko 
Mbeya kwa kutangaza ubingwa 
wakiwa jijini humo.

Sven alisema wamejiandaa 
vyema kukabiliana na ushinda-
ni katika mechi ya leo ambayo 
wanafahamu wenyeji wao pia 
wanahitaji ushindi ili kujiondoa 
na janga la kushuka daraja.

“Wachezaji wangu wako vi-
zuri na tumejipanga kuhakiki-
sha tunafanya vizuri katika 
michezo yote miwili, tunataka 
kutangazia ubingwa tukiwa 
hapa Mbeya,” alisema kocha 
huyo raia wa Ubelgiji.

Meneja wa Uwanja wa 
Sokoine, Modestus Mwaluka, 
alisema wamejitahidi kuchukua 
tahadhari zote muhimu katika 
kukabiliana na ugonjwa wa co-
rona kama ilivyoelekezwa na 
wataalamu wa afya.

Mecky Maxime, Kocha Mkuu 
wa Kagera Sugar, aliliambia 
gazeti hili ‘hasira’ zake za ku-
poteza mechi iliyopita dhidi 
ya Namungo atazihamishia 
katika mchezo dhidi ya Azam 
FC, utakaochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Kaitaba, mjini Bu-
koba.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Jumatano Juni 24, 2020

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya kuwa kinara wa kupachika 
mabao ndani ya Yanga msimu huu, im-
eelezwa mshambuliaji, David Molinga, 
hana nafasi ya kuendelea kukitumikia 
kikosi hicho katika msimu ujao.

Hata hivyo Molinga na mshambu-
liaji mwenzake wa kimataifa, Yikpe 
Gislain, wamekuwa wakipigiwa kelele 
na mashabiki wa timu hiyo ambao 
hawaridhiki na viwango vyao.

Taarifa zilizopatikana jijini Dar es 
Salaam zinasema baada ya kumalizika 
kwa msimu huu, Molinga ataondoka 
moja kwa moja kwa sababu amekuwa 
haelewani na baadhi ya viongozi wa 
klabu hiyo.

Chanzo hicho kilisema klabu haina 
mpango wa kumwongezea mkataba 
Mkongomani huyo na tayari ame-
shaelezwa.

“Tayari safari yake imewadia na 
mkataba wake unaisha msimu huu un-
apokamilika, hatakuwa ndani ya kikosi 
msimu ujao,” kilisema chanzo chetu.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan 
Bumbuli, alisema kwa sasa ni mapema 
kusema chochote kwa sababu sio 
wakati wa usajili.

Safari ya Molinga 
Yanga yakamilika
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Simba SC, Yanga 
majaribuni Bara

Bellingham akaribia kusajiliwa Dortmund

  Ni katika vita nyingine ya kusaka pointi tatu muhimu kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara ambayo imeingia ...

Wachezaji wa Simba kutoka kushoto, Muzamiru Yassin, Rashid Juma (jezi namba 16) na Said Ndemla, wakiwa katika mazoezi ya timu 
hiyo wakijiandaa na mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Mbeya City itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Sokoine jijini, Mbeya. PICHA: 
RABI HUBE

------------------

------------------

Maxime alisema kikosi chake kimejiandaa 
kurekebisha makosa yaliyotokea katika 
mechi dhidi ya Namungo na wataingia uwan-
jani kwa tahadhari.

“Tumesahau matokeo yaliyopita na ku-
fanyia kazi upungufu, sasa kikosi kipo vizuri, 
pointi 41 tulizonazo si salama, kwa sababu 
klabu nyingine za chini zinaweza kutufikia 
na hivyo hatutaki kujiweka kwenye hatari ya 
kushuka daraja,” alisema Maxime.

Naye Kocha Mkuu wa Azam, Aristica 
Cioaba, aliliambia gazeti hili amefanyia kazi 
upungufu uliyojitokeza katika mchezo wao 
uliopita na sasa wanapambana kuhakikisha 
wanavuna pointi tatu katika mechi ya leo.

Mechi nyingine za ligi hiyo zitakazoche-
zwa leo ni Alliance FC dhidi ya Polisi Tanza-
nia wakati Biashara United itawakaribisha 
KMC FC kutoka Dar es Salaam.
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