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Rais Samia Suluhu Hassan akiangalia watoto njiti waliowekwa katika chumba maalum ili wakue na kuimarika
alipotembelea Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Katavi jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CWT yabaini shida nyingi
kwenye kikokotoo cha mafao
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Baadhi ya wanachama wa vilabu vya Rotary Tanzania wakiwa wamebeba miche ya miti kwa ajili ya
uzinduzi wa kampeni ya kupanda miti zaidi ya 30,000 kwa mwaka, uliofanyika katika Shule za Msingi

miaka 100 ya shughuli za Rotary katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia akuna kichwa
watoto kujifungua

Na Neema Hussein, KATAVI

WATOTO wamejifungua wa-
toto: Sasa wanabeba majukumu
yanayokiuka sheria - mtoto ku-
lea mtoto mwenziwe; Sheria ya
Ulinzi wa Mtoto, 2009 imeki-
ukwa.

Ni jambo lililomshtua Rais
Samia Suluhu Hassan jana al-
ipobaini kuwapo idadi kubwa
ya watoto wanaojifungua wak-
iwa chini ya umri wa miaka 19
mkoani Katavi.

Baada ya kukagua maendeleo
ya ujenzi wa Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Katavi na kutembe-
lea wodi ya wazazi ya hospitali

TANGAZO LA MNADA

Freemind, Arm na Rapitech Kwa idhini
tuliyopewa na FANIKIWA MICROFINANCE
COMPANY tunapenda kuutarifu umma kuwa
Tutafanya Mnada Jijini Dar es salaam Mteja
anashauriwa kulipa deni ndaniya siku 14 za hili
Tangazo vinginevyo Mnada utaendelea kama
Tarehe ya Mnada inavyoonekana hapa chini.

Tarehe ya
JinalaMteja | Ainaya Gari | Dalali mnada
Rhoda Asante | Toyota hilux
Shilesaryo T553ALR
Damas
Mukassa BMWT431 | ARM
Kasheequ DDR Auctioneer | 30.07.2024
Hussein Mhini | Toyota Gaia
Hussein 84385V
Graceana Toyota

January Ractis

Mndewa T321DKR

Freemind | 30.07.2024

>
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Freemind | 30.07.2024

[=

Repitech | 30.07.2024

Masharti ya Mnada.

1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25% (au Zaidi)
ya bei iliyofikwa kwenye mnada na salio la
(75%) litalipwa ndani ya siku kumi nne(14)
kuanzia tarehe ya mnada.

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa
mda uliotolewa atakuwa amepoteza hakizote
na mali itauzwa upya.

3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe yaTangazo.

Kwa Mawasiliano Piga 0677014355(Fanikiwa)

hiyo, Mkuu wa Nchi alibaini kuwapo
wazazi waliojifungua ambao wana
umri wa kati ya miaka 15 na 19.

“Wakati ninatembea kwenye hos-
pitali hii, nilipita kwenye wodi ya ki-
namama wanaojifungua na hasa wale
watoto ambao hawajatimia (njiti).

“Nimekuta mama mmoja tu ndiye
aliyepevuka, ana miaka 22, lakini wen-
gine wote wapo kati ya miaka 15 na 19
na hawa ndio wanajifungua watoto
ambao hawajatimia.

“Ninaomba sana wananchi wa mkoa
huu wa Katavi, wapeni nafasi watoto
wa kike waweze kusoma na kutimiza
malengo yao na hata wafikie umri una-
ostahili angalau ajifungue akiwa ame-
fikia umri wa miaka 19 na kuendelea,
siyo hali hii niliyoikuta hapa, hii siyo

. Sawa.

“Ujumbe huo ni kwenu wananchi

: mliopo hapa na wale ambao wa-
: nanisikiliza
: habari, tujitahidi kuwapa nafasi wa-
: toto wa kike wapate elimu, wapevuke
: kabla ya kuolewa au kupewa ujauzito,
: hilo ninaomba sana sana,” Rais aliagi-
. Za

kupitia vyombo vya

Sheria ya Ulinzi wa Mtoto, 2009

inazuia mtoto (umri chini ya miaka 18)
: kutekeleza majukumu ya mtu mzima.

Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 ina-

: zuia mtoto chini ya miaka 15 kuolewa,
: hivyo alichobaini Rais Samia jana ki-
: nakinzana na sheria.

Rais Samia pia alipongeza alichoki-

: taja “kazi nzuri iliyofanywa kwa ku-
: jenga hospitali inayokidhi vigezo vya
¢ kuwa ya rufani”.

Kwa mujibu wa Rais Samia, hospitali

: hiyo ina vifaa vya kisasa sawa na hos-
: pitali za rufani zilizoko Mwanza, Dar
¢ es Salaam na maeneo mengine nchini,
. hivyo huduma zinazotolewa katika
: hospitali hiyo zitapunguza gharama za
: kusafiri kutafuta huduma za afya.

“Pamoja na mambo ambayo nimey-
asema, niwapongeze kwa kazi kubwa

iliyofanyika katika hospitali hii. Ni-
meona vifaa vya kisasa kabisa vipo
hapa ambavyo tulikuwa tumezoea ku-
viona katika mikoa ya Dar es Salaam,
Mwanza na Arusha.

“Kwa sasa vifaa hivyo vipo hapa Kat-
avi, hii itasaidia kupunguza gharama
za wananchi kusafiri umbali mrefu
kutafuta huduma ya afya,” alisema.

Rais Samia pia aliwataka wananchi
kujiunga na bima ya afya ili kuwapun-
guzia gharama za matibabu.

Rais Samia pia alizindua jengo la
Makao Makuu ya Jeshi la Polisi Mkoa
wa Katavi lililogharimu zaidi ya Sh.
bilioni 1.4. Alisema serikali itaendelea
kutekeleza mapendekezo ya Tume
ya Kuboresha Mifumo ya Haki Jinai,
ikiwamo kuboresha miundombinu ya
Jeshi la Polisi na vituo vyake pamoja
na utendaji wa watumishi.

Alipongeza jeshi hilo kwa kuende-
lea kutunza usalama katika Mkoa wa
Katavi licha ya kuwa na mwingiliano
wa watu kutoka nje ya mkoa huo sam-
bamba na kuimarisha usalama wa ki-
siasa ndani ya mkoa.

Vilevile, Rais Samia alizindua ujenzi
wa maghala na vihenge vya kisasa vya
kuhifadhi nafaka, akielekeza Wakala
wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)
kuwezesha Mkoa wa Katavi kuwa kan-
da inayojitegemea kwenye ununuzi na
uhifadhi wa nafaka.

Sambamba na hiyo, Rais Dk. Samia
alizindua msimu mpya wa ununuzi
wa nafaka kwa mpaka 2024/25 katika
maghala ya NFRA yaliyoko Manispaa
ya Mpanda, mkoani Katavi na kutaka
wanunuzi kuzingatia haki wakati wa
ununuzi na kuwapatia wakulima bei
nzuri ya mazao.

Mradi huo utasaidia nchi kuwa na
uhakika wa chakula na kupunguza up-
otevu wa chakula baada ya kuvunwa
na utaongeza uhifadhi wa nafaka kwa
Mkoa wa Katavi kutoka tani 5,000
hadi 28,000.

Mbowe; Miradi
inatekelezwa
kwa fedha za
wananchi

Na Godfrey Mushi, SIHA

MWENYEKITI wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), Freeman Mbowe,
amesema fedha za utekelezaji miradi ya maende-
leo ni za walipakodi na serikali inapotekeleza ni
wajibu wake na si hisani.

Akizungumza jana katika Kata ya Nasai, Wilaya
ya Siha, mkoani Kilimanjaro, Mbowe alisema fed-
ha za kujenga madarasa, zahanati, shule na bara-
bara ni za wananchi, serikali ikijenga si fadhila
kwao, bali ni wajibu wake.

Mbowe na Godbless Lema, Mwenyekiti wa
CHADEMA Kanda ya Kaskazini, wako katika
mwendelezo wa operesheni maalum iliyobati-
zwa jina la ‘Operesheni GF’ katika majimbo 35 ya
mikoa ya kaskazini mwa nchi.

“Maendeleo ya watu na ninasisitiza; maendeleo
ya watu ni uchumi wa watu. Ili uchumi wa watu
uweze kuongezeka ni lazima uchumi wa nchi
upanuke. Uchumi wa nchi unapauliwa na uchumi
wa mtu mmoja mmoja.

“Rais wa nchi hana senti tano yake. Fedha zo-
zote ambazo Rais, serikali inaamua kuzitumia,
wanaopitisha mapato na matumizi ya serikali ni
Bunge.

“Na ndani ya Bunge wanajadili mapato na
matumizi. Rais anapelekewa bajeti, kitu kina-
choitwa Finance Bill (Muswada wa Sheria ya
Fedha) anautia saini kuwa sheria. Baada ya Bunge
kupitisha na Bunge ndugu zangu wa Siha, Bunge
halina fedha zake,” alisema.

Mbowe alisema fedha ambazo Bunge linai-
dhinisha matumizi na mapato ni fedha za kodi,
akimnukuu Waziri Mkuu wa zamani wa Uin-
gereza, Magreth Thatchar, “There is nothing like
government money, is always tax payer money
(hakuna fedha za serikali, siku zote ni fedha za
mlipakodi)”.

“Hizi fedha za kujenga madarasa, kujenga za-
hanati, kujenga shule, kujenga barabara; serikali
ikijenga si fadhila kwenu, ndiyo haki yake, ni wa-
jibu wake ambao wamechelewa kuutekeleza.

“Leo tuna miaka 63, kwanini tuna shida ya ma-
darasa?  Sijui mnanielewa ninyi wa Siha nyie!
Hebu fikiria wilaya nzima ya Siha hii haina
kiwanda hata  kimoja, lakini kila mwaka tunaz-
alishavijana wanaomaliza  shule.

Hawa vijana tunawapeleka wapi na serikali ina
mpango gani?

LEMA NA CHAWA

Awali katika mkutano huo Mwenyekiti wa
CHADEMA Kanda ya Kaskazini, Lema, alisema
hakuna kizazi kimekuja kuwa hakina majukumu
ya msingi kama hiki cha sasa.

“Kizazi chetu, kizazi hiki kingekuwapo wakati
Nyerere anapigania uhuru, Tanzania bado in-
gekuwa kwa mkoloni. Kimekuwa ni kizazi cha
‘machawa’, wapambe, walaghai na waoga,” ali-
lalama Lema.

Alisisitiza kuwa, “kuna gharama usipolipa
mzazi atalipa mtoto wako, sasa ninyi mnaweza
mkawa hamjipendi, lakini fikiria maisha ulinayo-
nayo wewe, halafu fikiria mtoto wako ataishije.
Vijana wote nchi nzima leo, ajira yao ni bodaboda
na kukata loku (kunywa pombe kali).

“Asilimia 80 au 90 ya vijana wanaomaliza shule
za msingi, sekondari mpaka chuo kikuu wako
mitaani. Vijana wengi waliokuwa wagonjwa wa
figo na ini ni kwa kunywa pombe kupindukia kwa
sababu ya ugumu wa maisha.”
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DAWASA yaikera CCM,

Makalla awapa angalizo

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Dar es
Salaam (DAWASA) imem-
kera Katibu wa NEC -Itikadi,
Uenezi na Mafunzo wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM),
Amos Makalla:

Wananchi waliolipa fed-
ha kuunganishiwa maji na
mamlaka hiyo, hawajapati-
wa huduma hiyo kwa muda
mrefu.

Makalla amesema alipata
malalamiko kuhusu ugawa-
ji vifaa kwa wananchi wali-
olipia maji, lakini baada ya
kusikia atafanya ziara huko
wamewahi kwa kuanza ku-
vigawa.

Amesisitiza kuwa hato-
penda kuona tena yaliyo-
tokea wiki iliyopita mpaka
wasukumwe na Waziri wa
Maji, Jumaa Aweso na ma-
badiliko aliyofanya ndipo
wafanye kazi.

Makalla aliyasema hayo
jana wakati akikagua mradi
wa tangi la maji la Mshika-
mano, wilayani Ubungo, iki-
wa ni mwendelezo wa ziara

yake mkoani Dar es Salaam.

Katika ziara hiyo, Makalla
pia alitembelea shule ya
sekondari ya mchepuo
wa sayansi (Dar es Salaam
Girls High School) iliyoko
wilayani Ubungo ambayo
ni miongoni mwa zinazo-
jengwa kwa maelekezo ya
Rais Samia Suluhu Hassan
na kuwataka wanafunzi
kutimiza ndoto ya Mkuu wa
Nchi kwa kutopata mimba
au kuwa watoro.

Akiwa kwenye mradi wa
maji, Makalla alisema waka-
ti huo walipompa taarifa
Rais Samia kuhusu histo-
ria ya maji mkoani humo,
upatikanaji wake ulikuwa
wa asilimia 90 na kuagizwa
itafsiriwe ili walioko pemb-
ezoni mwa mji wajue nao ni
sehemu ya mkoa huo.

Alisema Rais Samia alipo-
toa fedha za UVIKO-19 zil-
ipelekwa pia katika mradi
huo ili wananchi wapate
huduma ya maji.

“Maelekezo ya CCM ni
kuhakikisha wananchi wa-
napata maji. Kazi tunay-
owaachia mmeniambia

eneo lililobaki kupata maji
Jimbo la Kibamba ni Msumi.

“Mmeeleza mnachimba
visima vitatu na mna mpan-
g0 wa muda mrefu wa
kujenga tangi, ufanyike
haraka wananchi wapate
maji.

“Watendaji mkianza kule-
gea hamjui pampu kama zi-
nafanya kazi, hamjui kama
maji yanaingia katika tangi
wala kama wananchi wa-
napata maji, hilo ni tatizo,”
alisema.

Makalla aliagiza wa-
nanchi wanapolipa ili kuun-
ganishiwa maji wasichelew-
eshewe, wapatiwe huduma
haraka.

Awali Mbunge wa Kibam-
ba, Issa Mtemvu, alisema
eneo ambalo halijapata
maji jimboni humo ni Kata
ya Mbezi, Mtaa wa Msumi.

Mwenyekiti wa CCM
Wilaya ya Ubungo, Rogati
Mbowe, alisema Waziri
Aweso amefanya “maajabu
makubwa Ubungo” na wa-
nanchi wamefurahi kwa
kuwa walikuwa wanapigwa
danadana.

..CCM yaagiza

wafanyabiashara wote
Kariakoo iliyoungua warejee

Na Romana Mallya

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) kime-
agiza ugawaji vibanda Soko Kuu la Ka-
riakoo ufanyike kwa uwazi kwa kila ali-
yekuwamo katika daftari la orodha na
anakidhi vigezo vyote.

Katibu wa NEC - Itikadi, Uenezi na
Mafunzo CCM, Amos Makalla, aliele-
keza hayo jana wakati wa mkutano
wa hadhara uliofanyika Kituo Kikuu
cha Mabasi Magufuli wilayani Ubungo,
ikiwa ni mwendelezo wa ziara yake
mkoani humo kukagua miradi mbal-
imbali ya maendeleo.

“Tuliahidi na CCM ikiahidi in-
atekeleza. Kama Katibu Mwenezi kwa
niaba ya CCM niwaelekeze mamlaka,
Meneja wa Soko la Kariakoo, hivi yupo
hapa? Tulimwambia aje hapa, hajaja.

“Mkuu wa Wilaya yupo, maelekezo
umeyasikia, hatutaki kusikiliza tena
minong'ono na maandamano ya wal-
iokuwa wafanyabiashara wa Soko la
Kariakoo.

“Wapewe kipaumbele wale wanaos-
tahili kwa idadi ile ambayo tutaihakiki
ili kuondoa manunguniko, ni watu
wema wametuvumilia, wamekuwa
pembeni siku zote, soko limekamilika
wapewe kipaumbele kufanya biasha-
ra,” aliagiza.

Makalla alikumbusha kuwa alikuwa

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
hivyo anajua historia ya soko hilo
lilipoungua. “Soko lilipoungua hakuna
siku nilipata shida kama wakati ule.
Nilipewa taarifa soko linaungua, dere-
va anakaa Chanika, mimi nipo Masaki,
nilijiendesha mwenyewe.

“Nilishiriki kuzima moto haikuweze-
kana. Waziri Mkuu (Kassim Majaliwa)
alikuja siku ya pili. Wananchi wame-
shachanganyikiwa, walihitaji maneno
mazuri ya faraja.

“Mimi kwa niaba ya Rais Samia Su-
luhu Hassan niliwaambia kwa muda
huo nitawapeleka Soko la Kisutu na
Soko la Machinga Complex na Rais
akatoa fedha kuboresha Soko la Mach-
inga Complex,” alisema.

Makalla alisema ahadi aliyotoa kama
Mkuu wa Mkoa wakati ule ni kipaum-
bele kwa waathirika waliokuwapo
wakati soko linaungua.

“Huo ndio ulikuwa mwanzo wa wa-
nanchi kutuelewa na Rais Samia aka-
toa Sh. bilioni 28, hivyo soko linakwen-
da kukamilika.

“Hatua ambayo Mkuu wa Mkoa ali-
yochukua ya kufuta majina 891 ni sa-
hihi ili wananchi walioondoka 1,662
hatutaki waonewe, kila aliyeondoka
wakati soko linaungua apate haki
yake ya kurudi, wahakikiwe! Hatutaki
manung’uniko,” aliagiza.
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STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30 JUNE 2023

Non-Current Liabilities

...... et

Hon. Gagi L. Gagi
Council Chairman

AR/LGA/83/3118/2022/23

Controller and Auditor General

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT OFFICE -REGIONAL ADMINISTRATIVE AND LOCAL GOVERNMENT
00833118 - USHETU DISTRICT COUNCIL

STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE FOR THE PERIOD ENDED 30 JUNE 2023

Classification of Expenses by Nature

Use of Goods and Service 35 3,300,753,355.68

Maintenance Expenses 36 445,683,705.00
Depreciation of Property, Plant and 931,761,586.62
Equipment 37

Other Expenses 52 37,104,896.00
Social Benefits 56 2,351,320,695.14

Total Expenses 27,534,159,794.90
Transfer
Other Transfers 60 190,694,846.29
190,694,846.29
27,724,854,641.19
5,782,046,295.06

Total Transfer
TOTAL EXPENSES AND TRANSFERS
Surplus

Controller and Auditor General

ASSETS

Current Asset

Cash and Cash Equivalents 62 1,906,678,113 579,337,943
Receivables 67 324,333,297 932,837,810
Prepayments 69 672,659,141 860,319
Inventories 70 588,171,189 664,686,739
Other Financial Assets 7 36,000,000 36,000,000
Total Current Asset 3,527,841,740 2,213,722,812
Non-Current Asset

Property, Plant and Equipment 77 21,627,968,200 15,517,342,488
Work In Progress 82 6,214,696,534 6,711,257,346
Total Non-Current Asset 27,842,664,734 22,228,599,834
TOTAL ASSETS 31,370,506,474 24,442,322,647
LIABILITIES

Current Liabilities

Payables and Accruals 89 2,173,689,998 1,894,911,319
Deferred Income 93 1,414,411,355 693,140,634
Deposits 94 244,320,135 10,539,703
Total Current Liabilities 3,832,421,488 2,598,591,655

Other Borrowings by Government 102 172,157,700 259,850,000
Entities

Total Non-Current Liabilities 172,157,700 259,850,000
TOTAL LIABILITIES 4,004,579,188 2,858,441,655
Net Assets 27,365,927,286 21,583,880,991
NET ASSETS

Other Reserves 36,000,000 36,000,000
Accumulated Surpluses/ Deficits 27,329,927,286 21,547,880,991
TOTAL NET ASSETS 27,365,927,286 21,583,880,991

ar

Revenue

Revenue from Exchange Transactions 17 831,835,965 1,306,808,670.10
Levies 18 288,603,169 1,179,632,227.46
Fees, Fines, Penalties and Forfeits 19 283,343,809 142,090, 138.00
Social Contributions (Revenue) 20 206,384,668 266,192,787.68
Other Revenue 31 146,326,100 7,498,100.00
Subvention from other Government 31,750,407,225 29,622,984,909.91
entities 32

Total Revenue 33,506,900,936  32,525,206,833.15
EXPENSES AND TRANSFERS

Expenses

Wages, Salaries and Employee Benefits 34 20,467,535,556.46 18,204,137,307.40

3,872,667,147.47
1,518,283,880.85
1,118,765,146.10

51,104,219.13
209,103,962.00

24,974,061,662.95
221,883,483.55
221,883,483.55

25,195,945,146.50
7,329,261,686.65

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT OFFICE -REGIONAL ADMINISTRATIVE AND LOCAL GOVERNMENT
00833118 - USHETU DISTRICT COUNCIL

0

STATEMENT OF CHANGES IN NET ASSET AND EQUITY FOR THE PERIOD ENDED 30 JUNE 2023

Opening Balance as at 01 21,583,880,990

Jul 2022

21,547,880,991 36,000,000

5,782,046,295

Surplus/ Deficit for the 5,782,046,295
Year

Closing Balance as at 30 27,329,927,286 36,000,000 27,365,927,286
Jun 2023

Opening Balance as at 01 12,272,061,097 76,032,700 12,348,093,797
Jul 2021

Other Reserve (40,032,700) (40,032,700) (40,032,700)
Other Appropriations 1,946,558,207 - 1,946,558,207
Surplus/ Deficit for the 7,329,261,686 7,329,261,687
Year

Closing Balance as at 30 21,547,880,990 36,000,000 21,583,880,991
Jun 2022(Restated)

Controller and Auditor General AR/LGA/83/3118/2022/23 ‘

PRESIDENT OFFICE -REGIONAL ADMINISTRATIVE AND LOCAL GOVERNMENT
00833118 - USHETU DISTRICT COUNCIL

CASHFLOW STATEMENT FOR THE PERIOD ENDED 30 JUNE 2023

CASH FLOW FROM OPERATING ACTIVITIES

RECEIPTS

Subvention from other Government entities 32 31,662,316,574 25,365,611,635
Social Contributions (Revenue) 20 206,384,668 266,192,788
Revenue from Exchange Transactions 17 1,459,105,316 836,383,970
Other Revenue 31 5,726,100 7,498,100
Levies 18 288,603,169 1,179,632,227 2.2
Increase in Deposit 94 233,780,432 -
Fees, Fines, Penalties and Forfeits 19 259,730,609 142,090,138
Total Receipts 34,115,646,867 27,797,408,857
PAYMENTS

Wages, Salaries and Employee Benefits 34 20,270,563,389 18,309,445,507
Use of Goods and Service 35 3,257,438,861 3,466,399,808
Social Benefits 56 2,351,320,695 209,103,962
Other Transfers 60 170,000,000 211,071,486
Other Expenses 52 37,104,896 51,104,219
Maintenance Expenses 36 445,683,705 1,518,283,881
Decrease in Deposit 94 - 46,312,323
Total Payments 26,532,111,547 23,811,721,187
NET CASH FLOW FROM OPERATING ACTIVITIES 7,583,535,320 3,985,687,671

CASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES
Investing Activities
Payment for Work in Progress 82

2,738,306,965 2,091,871,379

Acquisition of Property, Plant and Equipment 77 3,430,195,884 3,728,510,991
Total Investing Activities 6,168,502,850 5,820,382,370
NET CASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES 6,168,502,850 5,820,382,370
CASH FLOW FROM FINANCING ACTIVITIES

Financing Activities

Cash proceeds from other short or long-term 102 87,692,300 (259,850,000)
borrowings

Total Financing Activities 87,692,300 (259,850,000)
NET CASH FLOW FROM FINANCING ACTIVITIES 87,692,300 (259,850,000)
Net Increase 1,327,340,171 (1,574,844,699)

579,337,943
1,906,678,114

2,154,182,643
579,337,943

Cash and cash equivalent at beginning of period 62
Cash and cash equivalent at end of period

INDEPENDENT REPORT OF THE CONTROLLER AND AUDITOR GENERAL

Hon. Chairperson of the Council,
Ushetu District Council,

P.0. Box 50,

Kahama, Shinyanga.

REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS

Unqualified Opinion

| have audited the financial statements of Ushetu District Council, which comprise the
statement of financial position as at 30 June 2023, the statement of financial performance,
statement of changes in net assets, cash flow statement and the statement of comparison of
budget and actual amounts for the year then ended, as well as the notes to the financial
statements, including a summary of significant accounting policies.

In my opinion, the accompanying financial statements present fairly in all material respects,
the financial position of Ushetu District Council as at 30 June 2023, and its financial
performance and its cash flows for the year then ended in accordance with International Public
Sector Accounting Standards (IPSAS) Accrual basis of accounting and the manner required by
the Local Government Finances Act, Cap. 290.

Basis for Opinion

| conducted my audit in accordance with the International Standards of Supreme Audit
Institutions (ISSAls). My responsibilities under those standards are further described in the
section below entitled “Responsibilities of the Controller and Auditor General for the Audit of
the Financial Statements”. | am independent of Ushetu District Council in accordance with the
International Ethics Standards Board for Accountants’ Code of Ethics for Professional
Accountants (IESBA Code) together with the National Board of Accountants and Auditors (NBAA)
Code of Ethics, and | have fulfilled my other ethical responsibilities in accordance with these
requirements.

| believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to provide a basis
for my opinion.

Key Audit Matters

Key audit matters are those matters that, in my professional judgment, were of most
significance in my audit of the financial statements of the current period. | have determined
that there are no key audit matters to communicate in my report.

(iv) Procurement made outside of the E-procurement System - TZS 450,980,880
| noted that, Ushetu District Council made procurement of building material, office
consumables and other equipment worth TZS 450,980,880 outside the E-procurement
System contrary to Reg.342 of the Public Procurement Regulations, 2013 and issued
directive through Circular No.4 of 2019 by the Ministry of Finance.

Compliance with the Budget Act and other Budget Guidelines

Subject matter: Budget formulation and execution
I performed a compliance audit on budget formulation and execution of Ushetu District Council
for the financial year 2022/23 as per the Budget Act and other Budget Guidelines.

Conclusion

Based on the audit work performed, | state that, except for the matters described below,
Budget formulation and execution of Ushetu District Council is generally in compliance with the
requirements of the Budget Act and other Budget Guidelines.

(i) Non allocation of own source revenue to development activities - TZS 238,690,395

| noted that, for the financial year 2022/23, the Council collected TZS 1,906,948,463 from
iits own sources of revenue in which the Council was required to allocate and utilize TZS
762,779,385 as 40% to development activities contrary to Paragraph 147 (E)(i) of the
Guidelines for the Preparation of Annual Plan and Budget for 2022/23 requires Councils to
allocate and contribute 40% of its own sources revenues collections to Development
activities However, the Council allocated TZ5 524,088,990 equivalent 69% leaving a balance
of TZ5 238,690,395 not contributed to developments.

(if) Implementation of projects not budgeted - TZS 4,622,790,690
| noted that, the Council paid TZS 4,622,790,690 for construction of various projects at
lower levels, for activities which were not budgeted. This is contrary to requirement of
Section 46 (5) of the Local Government Finances Act, Cap. 290 [R.E 2019].

pod
Charles E. Kichere
Controller and Auditor General,
Dodoma, United Republic of Tanzania.
March 2024

Controller and Auditor General ARILG/3118/2022/23
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HABARI KITAIFA

Samia aipongeza NSSF mafanikio
miaka mitatu ya uongozi wake

Na Mwandishi Wetu, KATAV/

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan,
ameupongeza Mfuko wa Taifa wa
Hifadhi ya Jamii (NSSF) baada ya
kuelezwa mafanikio mbalimbali
katika kipindi cha miaka mitatu ya
uongozi wake.

Alitoa pongezi hizo mwishoni
mwa wiki alipotembelea banda
la NSSF kwenye kilele cha Wiki ya
Wazazi iliyofanyika Mjini Mpanda,
mkoani Katavi. NSSF imeshiriki
kutoa elimu ya hifadhi ya jamii ka-
tika maadhimisho hayo kwa kuwa
Jumuiya ya Wazazi ni mojawapo ya
wanachama.

Akizungumza kwa niaba ya Mku-
rugenzi Mkuu wa NSSF, Masha
Mshomba, Meneja Uhusiano na
Elimu kwa Umma, Lulu Mengele,
alisema alisema Mfuko huo unam-
shukuru Rais Samia kwa namna
alivyofungua nchi, wafanyakazi

kwenye sekta binafsi wakiwamo
wa viwandani kuongezeka na kui-
wezesha NSSF kupata wanachama
wapya.

“Mheshimiwa Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan tunakupongeza
kwa kazi kubwa unayoifanya,
umefungua fursa mbalimbali am-
bapo wakati unaingia madarakani
mwaka 2021 thamani ya NSSF ili-
kuwa ni Sh. trilioni 4.8, lakini sasa
imepanda kwa juhudi kubwa am-
bazo umefanya tumefikia trilioni
8.5,” alisema.

Aidha, NSSF inaendelea kubore-
sha mifumo yake ya TEHAMA na
hivi sasa mwajiri anaweza kum-
wandikisha na kuwachangia wa-
fanyakazi wake kulekule walipo na
pia mwanachama anaweza kuan-
galia taarifa zake mbalimbali bila
ya  kulazimika kufika katika ofisi
za NSSF na kwa hatua hiyo

imerahisisha huduma kwa wana-

chama.

Akizungumzia ushiriki wa NSSF
katika kilele cha Wiki ya Wazazi,
Lulu alimweleza Rais Samia kuwa
NSSF imeshiriki maonesho yali-
yoandaliwa naJumuiya ya Wazazi
kwa kuwa wafanyakazi wa Jumui-
ya hiyo ni wanachama wake
kama zilivyo Jumuiya nyingine za
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Lulu  alisema  wametumia
maonesho hayo kutoa elimu ya
hifadhi ya jamii kwa wanachama
waliotembelea kwenye banda hilo,
matumizi ya mifumo kwa waajiri-
wa na waajiri na wakiwa popote
wanaweza wakapata taarifa zao
za michango na kuwasilisha bila
kulazimika kutembelea ofisi za
NSSF.

Alisema NSSF inaendelea kufan-
ya vizuri kwa kuweka kipaumbele
cha kuwarahisishia huduma wana-
chama wake.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan akipata maelezo kutoka kwa Meneja Uhusiano na Elimu kwa Umma wa NSSF,
Lulu Mengele, alipotembelea banda la NSSF katika kilele cha Wiki ya Wazazi iliyofanyika Mpanda mkoani
Katavi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CWT: Kikokotoo cha mafao bado tatizo

Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

BARAZA la Chama cha Walimu
Mkoa wa Morogoro (CWT) limese-
ma kikokotoo cha mafao kilicho-
pandishwa kutoka asilimia 33 hadi
40 bado kina shida zinazoathiri
ukokotoaji mafao ya wastaafu.

Limemwomba Rais Samia am-
wagize waziri mwenye dhamana
aangalie kikokotoo hicho kwa
kuwa bado kimeonekana kuwa na
changamoto kutokana na kutumia
domineta badala ya nyumereta.

Akisoma tamko kwa niaba ya
baraza hilo baada ya kumaliza ki-
kao hicho, Mwenyekiti wa CWT
Mkoa wa Morogoro, Jumanne
Nyakirang’ani, alisema ni muhimu
waziri huyo mwenye dhamana
kurudi kwenye kanuni ya 1/540
badala ya 1/580 (faida ya uwekezaji)
ambayo inalalamikiwa pamoja na
kanuni ya 15.5-15.5 (muda unaotara-
jiwa mstaafu kupokea mafao).

“Huo ni mfano rahisi tumeutoa

kihesabu, hivyo tunamwomba
waziri mwenye dhamana kurudi
kwenye kanuni kwani bado kuna
malalamiko kwa watumishi wastaa-
fu kuhusu ukokotoaji,” alisema
Nyakirang’ani.

Mwenyekii huyo wa CWT alisema
kuwa kwa muda mrefu watumishi
wa umma walikuwa na kilio hicho
bila ufumbuzi, lakini katika utawala
wa Rais Samia wamepata ufum-
buzi, jambo ambalo imewalazimu
kutoa shukrani, hivyo waendelee
kuboresha kikokotoo kwa siku zi-
jazo ikibidi kirejeshwe kwenye
asilimia 50 ya awali. Baraza hilo pia
limepongeza hatua ya serikali kwa
uamuzi wake wa kulipa madeni ya
walimu ya mishahara na yasiyo ya
mishahara kwa zaidi ya asilimia 71.

Nyakirang’ani alisema chama hi-
cho kimekuwa na uhusiano mzuri
na serikali kuanzia ngazi ya hal-
mashauri, na kinapewa ushirikiano
katika kushughulikia changamoto
zinazohusu walimu.

Mmoja wa wajumbe wa baraza

hilo kutoka Wilaya ya Kilosa, Rich-
ard Chagungu ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Chama cha Walimu
Wilaya ya Kilosa alisema Rais
Samia amekuwa msikivu kwa
kujali maslahi ya watumishi wa
umma kwa kusikiliza kilio chao na
kupandisha kikokotoo kilichokuwa
kinalalamikiwa kwa muda mrefu.

Alimshauri Rais Samia kutoku-
choka kuwasikiliza kwa kuwa wa-
fanyakazi wanatamani afikie kwe-
nye kikokotoo cha mstaafu kile cha
awali cha asilimia 50 au aende juu
zaidi ya hapo. Mwakilishi wa Wal-
imu Vijana Mvomero, Ernestar
Candidus, mwalimu wa Shule ya
Msingi Mnyanza, alipongeza seri-
kali kupandisha madaraja na
kuboresha maslahi yao. Hatua hiyo
imeongeza morali ya kazi.

Baraza la CWT katika ngazi ya
mkoa linafanyika mara moja kwa
mwaka kwa mujibu wa katiba ya
chama hicho toleo la 6 la mwaka
2014, kifungu na.18.2 likiwashiriki-
sha wajumbe 57.

MKURUGENZI  Mtendaji

: wa Halmashauri ya Wilaya
: ya Bagamoyo, Shauri Se-
: lenda, amesema anaendelea
: kupambania uwapo wa gati
¢ kwa ajili ya usafirishaji wa
: abiria kwenda Zanzibar ili
¢ kuinua uchumi kwa wakazi
* wa wilaya hiyo.

Selenda amesema wame-

: fikisha maombi kwa wizara
¢ husika kuomba boti za ku-
: toka Bagamoyo kwenda Zan-
: zibar na anaamini suala hilo
¢ litashughulikiwa kwa muda
: mwafaka.

Aliyasema hayo mwis-

: honi mwa wiki alipokuwa
¢ akizindua mradi wa utun-
: zaji wa rasilimali za baharini
¢ unaotekelezwa na Asasi ya
. BANGONET
: mashauri ya Wilaya ya Baga-
: moyo, mkoani Pwani.

iliyopo Hal-

Selenda alisema uwapo

* wa gati katika mji wa Baga-
: moyo utasaidia usafiri kwa
. wananchi hususani wanao-
¢ jishughulisha na rasilimali za
. baharini kwenda Zanzibar
: na kurejea katika mji huo
¢ kufanya shughuli za biasha-
: ra mbalimbali, pia itasaidia
¢ kuendelea kukua kwa miji
: huo.

Akizungumzia mradi huo,

¢ alisema asasi hiyo inatakiwa
: kuwashirikisha
¢ wananchi eneo la mradi ili
¢ waweze kutumia vizuri ba-
¢ hari kujiinua kiuchumi na
¢ kufanya mambo ya maen-
¢ deleo.

kikamilifu

“Serikali pekee haiwezi

¢ kufanya kila kitu ila kwa
¢ kushirikiana na wadau kama
* hizi asasi tunatasaidiana ku-
: leta mabadiliko hasa katika
¢ mji wetu huu wa Bagamoyo
: wananchi waweze kutumia
¢ vizuri bahari kuleta mab-
: adiliko kwenye maisha yao,
¢ kuna ufugaji wa majongoo
: bahari na mwani tutumie vi-
: zuri fursa tulizonazo,” alise-
¢ ma. Kadhalika alisema kwa
¢ sasa serikali ipo katika sera
¢ ya uchumi wa buluu na sua-
¢ la la kutunza na kuendeleza
¢ rasilimali za bahari ni la kila
: mmoja kwa ajili ya maende-
¢ leo ya wananchi na utunzaji
* wa rasilimali hizo utaibua
¢ fursa ya ajira kwa vijana
: na pia elimu watakayopata
¢ jtawawezesha
¢ kiuchumi kwa kufuga kaa,
: majongoo bahari na kulima
: mwani
¢ mazalio ya samaki.

kuwainua

pamoja  kulinda

Mwenyekiti wa BANGON-

¢ ET, Maria Chidosa alisema
¢ asasi yao ina miradi mitano
¢ wameiandaa kwa utekelezaji
: mmoja wapo ukiwa ni wa
: uendelezaji wa rasilimali za
: bahari.

Alisema vikwazo wanavy-

_ Hshauri Bagamoyo yapambania
gat usafirishaji abiria Zanzibar

: Na Julieth Mkireri, BAGA-
: MOYO

okabiliana navyo kwa sasa ni
pamoja na ukosefu wa fedha
za kutekelezea miradi yako
katika Wilaya ya Bagamoyo
ambalo limechangiwa na
ugonjwa wa UVIKO ndani na
nje ya nchi.

Mratibu wa mradi huo
kutoka BANGONET, Leon-
ard Bankuwia, alibainisha
mradi huo unalenga kujenga
uwezo kwa jamii za wakazi
wa maeneo ya ukanda wa
Pwani ya Bagamoyo Kkatika
kutunza, kusimamia na kue-
ndeleza rasilimali za bahari
na kujiongezea vipato.

Bankuwia alisema katika
utekelezaji wa mradi huo
wanakusudia kujenga ma-
husiano na Wizara ya Mifugo
na Uvuvi ili kuwezesha upa-
tikanaji wa boti za kisasa tatu
hadi nne kwa ajili ya ulinzi
wa doria baharini na kuko-
mesha uvuvi haramu.

Pia shughuli zinakusudiwa
kufanywa na asasi hiyo kwa
kushirikiana na serikali, sek-
ta za umma na binafsi, asasi
za kiraia vyama vya wafanya-
biashara na taasisi za kidini
ambazo ni pamoja na kue-
ndesha mikutano ya wadau
wanaotumia rasilimali za
bahari, kuhakikisha vikundi
vya usimamizi wa rasilimali
za bahari (BMUs), vinakuwa
na miradi ya kujiongezea ki-
pato.

Mkakati mwingine ni
kuandaa mchakato wa ku-
wapo kwa sheria ndogo za
utunzaji, usimamizi na uen-
delezaji wa rasilimali za ba-
hari kupitia Halmashauri ya
Bagamoyo na Chalinze na
pia kushawishi wakazi wa vi-
jiji vya ukanda wa Pwani na
kushawishi wa kurugenzi wa
halmashauri hizo kutenga
bajeti kwa ajili ya viongozi
wa BMUs waweze kwenda
kujifunza masuala ya utun-
7aji, usimamizi na uende-
lezaji wa rasilimali za bahari
katika visiwa vya Zanzibar
na Mombasa nchini Kenya.

Baadhi ya wadau wali-
oshiriki katika mkutano huo
Shumina Rashid ambaye
ni Diwani Viti Maalumu wa
Halmashauri ya Bagamoyo,
alisema bado hali ya mae-
neo ya fukwe za bahari kwa
ukanda wa wilaya hiyo ni
chafu na kwamba asasi hiyo
kwa kushirikiana na vikundi
vya utunzaji wa rasilimali za
bahari kujipanga kufanya
usafi.

Mwinyi Hashim mkazi wa
Kata ya Dunda, alisema ni
vema ukawekwa utaratibu
wa kupanda mikoko pem-
bezoni mwa bahari kuzuia
mmomonyoko, pia elimu
kwa wavuvi inatakiwa ku-
tolewa ili wawe makini na
zana wanazotumia katika
shughuli za uvuvi.
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MWANGA WA JAMIT

Kanuni kutaka wacheze
wageni nane tu haikubaliki

KUNA taarifa kuwa moja kati ya mapendekezo ya kanuni zitaka-
zoendesha Ligi Kuu msimu ujao, ni kuzuia wachezaji wote 12 wa ki-
geni kutocheza katika mechi moja, badala yake wadau wanapende-
keza wawe wanane tu.

Katika kumbukumbu zetu, hii si kanuni mpya kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara, kuna wakati ilishakuwapo, lakini ikalalamikiwa sana
na wadau wa soka, wakiwamo makocha mbalimbali waliokuwa
wakifundisha klabu nchini hasa wa Simba na Yanga.

Tunajua kuna mapendekezo ya kanuni bora kabisa ambazo
zitaufanya mpira wetu kuendelea kupanda na kupendwa Afrika,
lakini si hii ya kutaka wachezaji wanane wa kigeni ndiyo wacheze
kwenye mechi moja.

Nadhani bado kuna wadau wa soka hawajatambua ni kwa nini
soka la Tanzania kwa sasa limekuwa gumzo, limetokea kupenda
Afrika, kiasi cha kuwa namba sita.

Haijafika hapo kwa bahati mbaya, ni kwamba imeruhusu
wachezaji wa kigeni wacheze kwa kujinafasi na hiyo imezifanya
timu za Simba na Yanga kufanya vema kwenye michuano ya
kimataifa mfululizo kuliko wakati mwingine wowote katika historia
ya soka la Tanzania.

Huwezi kuelezea mafanikio ya Simba kwa miaka mitano
mfululizo au miwili ya Yanga bila kuwataja wachezaji wa kigeni kina
Meddie Kagere, Haruna Niyonzima, Clatous Chama, Emmanuel
Okwi, James Kotei, Sadio Kanoute, Djigui Diarra, Djuma Shaaban,
Pacome Zouzoua, Maxi Nzengeli, Fiston Mayele, Stephane Aziz Ki
na wengineo wengi waliokuwa wakiunda vikosi vya timu hizo.

Ukiwaondoa hao, sidhani kama Simba na Yanga zingeweza
kufika hapo, kwani huko nyuma wakati zikitumia wazawa wengi,
hata kuingia makundi tu Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho
ilikuwa mtihani.

Ndiyo msimu uliomalizika Yanga wakiingia makundi Ligi ya
Mabingwa mara ya kwanza tangu 1998 na Simba iliingia 2017/18,
mara ya kwanza baada ya 2003.

Uwapo wa wachezaji wengi wa kigeni ndiyo umefanya hivi
Tanzania iwe na nafasi nne za uwakilishi, lakini pia hata viongozi
wa pande zote mbili wakiwa na uwezo wa kusimama mbele
ya watu kusema wanataka ubingwa wa Afrika, wachezaji hao
wamesababisha hata Timu ya Taifa ya Tanzania kwa sasa kuwa
imara na kutoziogopa hata za mataifa ya nje yenye majina makubwa.

Hii ni kwa sababu wachezaji wengi wanacheza nao kwenye ligi
au wapo timu moja. Hivyo kuwapunguza tunatengeneza nafasi nne
za wachezaji ambao wana uhafadhali na si kiwango cha soka, hivyo
hata wakichaguliwa Stars wanakwenda kwa sababu wanacheza
mara kwa mara kwenye timu na wale si viwango vyao.

Tunaomba Shirikisho la Mpira wa Miguu (TFF) na Bodi ya Ligi
nchini (TPLB), kutupilia mbali mapendekezo hayo kwani yataleta
athari kubwa katika soka letu. Tunataka Mtanzania akipata namba,
basi awe amewazidi viwango wageni ama analingana nao na si kwa
kubebwa na kanuni, hapo ndipo tunatapowapata wachezaji wazuri
kikosi cha Taifa Stars.

Kwa miaka hii michache ambapo hakuna kanuni za ajabu za
kuwazuia wageni, wakiwa 12 na kocha ana uwezo wa kuwachezesha
wote, ndipo tumeiona Stars bora zaidi, yenye wachezaji waliokomaa
na kupambana kutokana na kukomazwa na wageni hao hao.

Kutowawekea kanuni ya upendeleo, kumewafanya wachezaji kwa
ubora kama Ibrahim Hamad ‘Bacca’, Mudathir Yahaya, Dickson Job,
Clement Mzize, Nickson Kibabage, kupigania namba na kuwaweka
benchi wageni upande wa Yanga, Mohamed Hussein ‘Tshabalala’,
Shomari Kapombe, Mzamiru Yassin, hata Ladack Chasambi na
Edwin Balua kuonyesha makali yao wakiwa na timu ya Simba, huku
kule Azam mchezaji Feisal Salum na Yahaya Zayid hata hawahitaji
kanuni hiyo ili kupata nafasi Stars.
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Wachezaji Ligi Kuu msikimbie
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ushindani, pambanieni namba

WAKATI usajili wa wachezaji
ukiendelea nchini, kuna taar-
ifa kuwa baadhi ya wachezaji
wanaondoka kwenye klabu
wanazozichezea kwa kuhofia
kupoteza namba.
Nimepenyezewa  taarifa
kuwa baadhi ya wachezaji
wakiwamo hata wale ambao
wanaichezea Timu ya Taifa,
Taifa Stars au waliowahi
kuichezea wanaondoka,
wengine wakishinikiza kutaka
kuondoka kutimkia timu
nyingine ambako wanaamini
watapata nafasi ya kucheza au
hakuna ushindani mkubwa
wa kugombea nafasi ya
kuanza kikosi cha kwanza.
Hao ni wale ambao
walikuwapo kwenye kikosi,
lakini walipoona usajili wa
wachezaji ambao wanadhani
wanaweza kuwaletea
changamoto, wao wanaona

bora  waondoke, lakini
wapo ambao  walikuwa
wanashinikiza wenzao

waondolewe ili wao wabaki,
hii ni baada ya kuongezewa
mikataba, wao wanaamua
kuondoka.

Naweza kusema kuwa tabia
hii ni ya kujishusha thamani
kwa mchezaji mwenyewe na
kutojiamini. Mimi ninavyojua
moja ya tabia ya mchezaji
soka wa ukweli ni kujiamini,
kujiona anaweza kucheza
popote pale, lakini pia kuwa
na tabia ya kujitoa mhanga.

Mchezaji mpira mzuri ni
yule ambaye ana uwezo wa
kujitoa mhanga, au kuamia
jambo gumu hata kama
baadaye linaweza kumletea
madhara. Mfano mdogo
wapo wachezaji walioamua
kuacha hata ajira jeshini ili
kwenda kujiunga na Klabu
za Simba na Yanga, ili mradi

tu kuweka masharti ambayo
yatafidia  kile  ambacho
alikuwa akipate akiwa huko.
Na wengi wamefanya hivyo
na wamefanikiwa, ingawa
katika hilo ni lazima wawepo
ambao hawakufanikiwa sana.

Mchezaji anayeogopa
changamoto ya mchezaji
wenzake kwenye namba ni
kujiona kuwa yu dhaifu na
kukubali kuwa hana uwezo
wowote, badala yake amefika
pale kwa bahati mbaya.

Nitoe mifano tu ya
wachezaji ambao  ama
hawakuogopa kwenda
timu zenye wachezaji
mahiri, au waliokuwapo
hawakulazimisha kuondoka
baada ya kuletewa wachezaji
wengine.

Simba iliwahi kumchukua
Daud Salum ‘Bruce Lee’
ili kucheza beki wa kulia,
iliyokuwa na Shaaban Baraza,
Fibert Lubibisa alisajiliwa
kama beki wa kushoto wakati
Mohamed Kajole ‘Machela’
yupo, Yanga ilikuwa na
beki wa kati Allan Shomari,
lakini ilimleta Ishaka Hassan,
kwenye kiungo ya kukaba
ilikuawa na Issa Athumani,
baadaye ikamsajili Athumani
China, hakuna wakati ambao
aliyekuwapo akaomba
kuondoka kwa kumhofia
anayekuja, wala anayekuja
kuogopa kujiunga na timu
kwa kuhofia kutopata namba.

Ni kwa sababu wote
wao waliamini uwezo wao,
kila mmoja aliamini kuwa
kujituma kwenye mazoezi
ndiko kutasababisha kupata
namba.

Na kweli, vikosi vingine vya
zamani vilikuwa na wachezaji
ambao wanaweza kucheza
namba moja, lakini uwezo

ukawa unalingana na huwezi
kutofautisha.

Simba ikawa na makipa,
Mohamed Mwameja, Steven
Nemes na Joseph Katuba,
wote wakiwa kwenye kikosi
kwa msimu mmaoja, wakiwa ni
makipa wa Taifa Stars na wote
walikuwa wakiitwa.

Yanga ilikuwa na Joseph
Fungo na Hamisi Kinye,
makipa wa viwango vya juu
kabisa, hakuna aliyemkimbia
mwenzake, Pamba ikiwa
na Madata Lubigisa na Paul
Rwechungura.

Hii yote ni mifano
michache inayoonyesha
kuwa changamoto huwa

hazikimbiwi bali zinakabiliwa
na njia ni kujituma na kufanya
kazi kwa bidii tu.

Nadhani hata wale
ambao wanafundisha vijana
kwenye ‘akademi’, waanze
kuwafundisha jinsi ya kuwa

wavumilivu, kujituma na
kutokata  tamaa,  kwani
linaonekana  ni  jambo
linaloanza kuwasumbua

vijana wengi si kwenye soka
tu, bali nyanja nyingi.

Vijana wengi wanapenda
sehemu ambayo ni rahisi tu,
hawapendi sana changamoto,
ndiyo maana  hupenda
maisha ya raha na starehe
na kutaka kupata vitu vingi
vikubwa kwa muda mfupi bila
kuvifanyia kazi ngumu.

Linapotokea jambo gumu
kidogo ambalo linahitaji
nguvu ya upambanaji, kujitoa
au uvumilivu wanashindwa.
Hiki ndicho kinachotokea
kwenye soka wakati huu
wa usajili. Mimi nawashauri
wapambane ili kupata namba
na si kukimbia, kwa sababu
changamoto  hazikimbiwi,
bali inabidi kukabiliana nazo.
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SUMAJKT yaanika
kilichoibeba ushindi
maonesho ya Sabasaba

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Uzalishaji Mali la Jeshi la Kujenga Taifa (SU-
MAJKT) limeibuka mshindi wa kwanza katika sekta ya
kilimo, mifugo na uvuvi kwenye Maonesho ya 48 ya Bi-
ashara ya Kimataifa Dar es Salaam (Sabasaba).

Kutokana na ushindi huo, uongozi wa shirika hilo ume-
tumia fursa hiyo kualika wawekezaji wa ndani na nje ya
nchi kuwekeza kwao.

Mkuu wa Chuo cha Uongozi Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT), Kanali Stanslaus Mishako, aliyemwakilisha Mkuu
wa JKT na Ofisa Mtendaji Mkuu wa SUMAJKT, Meja Jener-
ali Rajabu Mabele, alikaribisha wawekezaji baada ya ku-
tangazwa mshindi katika maonesho hayo yaliyofungwa
juzi na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi.

“JKT jukumu lake ni malezi ya vijana, uzalishaji mali
na ulinzi. Kwanini tumekuwa wa kwanza? Ni kwamba
jukumu kubwa tulilonalo JKT ni malezi ya vijana am-
bayo yanakwenda sambamba na kuwafundisha mambo
mbalimbali ambayo wakimaliza mafunzo wanajiajiri we-
nyewe.

“Mahali ambako unaweza kujiajiri kirahisi ni sekta ya
kilimo, mifugo na uvuvi. Kilimo ni uti wa mgongo, hata
ukisikiliza mkazo wa serikali ni kuhamasisha vijana
kujikusanya katika makundi ili wajiajiri katika kilimo,”
alisema.

Kanali Mishako alisema kupitia maonesho hayo, JKT
imetoa elimu kwa jamii katika sekta hizo zilizowapa
ushindi na ndicho pia hufanyika kambini.

“Tunaposema wekeza katika kesho iliyo bora, tunazin-
gatia wananchi na vijana kupata elimu ambayo inahusi-
ana na kilimo, uvuvi na mifugo.

“Ndio maana majaji walipokaa, waliona hilo kwa kuwa
maonesho haya ni eneo la kuelimisha umma. Majaji
wameridhia kwamba wataalamu tulionao ni wenye wel-
edi wa kutoa elimu.

“Ushirikiano uliopo JKT, umahiri wa wataalamu wa
sekta mbalimbali, zikiwamo ujenzi na biashara ni uthibit-
isho tosha kwa ushindi huu,” alisema.

Alisema JKT wakifanikiwa katika nyanja ya chakula
kwa kujitosheleza, wataondoa tatizo la uhaba na kuwa
na uhakika wa chakula.

Alisema kama kaulimbiu inavyosema, “Tanzania ni Ma-
hali Sahihi kwa Biashara”, hivyo rai yao kwa wawekezaji
wa ndani na nje ya nchi waendelee kuwekeza kwao.

Mkurugenzi wa Huduma na Biashara, Luteni Kanali
Dorah Kawawa, ambaye alimwakilisha Mkurugenzi
Mtendaji SUMAJKT, Kanali Petro Ngata, akizungumzia
kaulimbiu ya mwaka huu, alisema wao kama Shirika la
Uzalishaji la Jeshi la Kujenga Taifa, wanaitekeleza kaulim-
biu hiyo kwa kufanya biashara na uwekezaji.

Alisema kuwa na mashamba, mbuzi, ngombe, kondoo,
kuku na kujishughulisha na ufugaji nyuki kumechangia
kuwapa ushindi katika maonesho hayo.

Vilevile, alisema wanatekeleza majukumu yao katika
sekta ya uzalishaji maji ya kunywa, viwanda vya usho-
naji nguo na cha utengenezi bidhaa za ngozi na kingine
wameingia ubia na China kinachozalisha taa zinazo-
tumia mwanga wa jua.

Pia alisema wana sekta muhimu za huduma na biasha-
ra ambapo wanatoa huduma ya walinzi kwa kutumia
teknolojia ya hali ya juu, na sasa wanaweza kuvuka mi-
paka kwa kuwa wamejitosheleza kwa kupata vyeti vya
kimataifa kwa ajili ya kufanya biashara.

Kanali Mishako alisema wanafanya ukandarasi wa ku-
jenga barabara na madaraja, wakiikita pia kuzalisha bid-
haa bora katika kampuni kwa kuzingatia uhitaji wa soko
na muda.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maonesho hayo katika
banda la JKT, Meja Josephat Yongo, alisema, “Banda hili
limetuwezesha kupata ushindi mkubwa kutokana na
namna tunavyotekeleza sera za kilimo, uvuvi na ufugaji
mkubwa. Sisi ni shamba darasa, tunafundisha namna ya
kupata mazao katika eneo dogo.

“Hata ufugaji samaki tumefundisha waliotembelea
banda letu kwamba unaweza kuwa na eneo dogo ukaf-
uga kwa kufuata masharti unayopewa na wataalamu
wetu,” alisema.

RPINDU
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Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Selemani Jafo (kulia), akimkabidhi tuzo Mkuu wa Chuo cha Uongozi Jeshi
la Kujenga Taifa (JKT), Kanali Stanslaus Mishako, aliyepokea kwa niaba ya Mkuu wa JKT na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa SUMAJKT, Meja Jenerali Rajabu Mabele, baada ya SUMAJKT kuwa mshindi wa kwanza katika sekta
ya Kilimo, mifugo na uvuvi katika Maonesho ya 48 ya Biashara ya Kimataifa (Sabasaba) juzi mkoani Dar es
Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ulinzi kuimarishwa stesheni ya SGR

Na Ashon Balaigwa,
MOROGORO

UONGOZI wa Mkoa wa Morogoro
kwa kushirikiana na Shirika la Reli
(TRC) wameahidi kuimarisha ul-
inzi kwa abiria wanaotumia treni za
umeme zinazofanya safari zake kati
ya Morogoro na Dar es Salaam.

Wameonya wenye nia mbaya ya
uhalifu wa aina yoyote wasithubutu
kufanya hivyo, serikali ikitambua
kwa kuwasajili na kuwapanga wato-
ahuduma za usafiri na wasafirishaji
wakiwamo madereva wa magari
madogo ya biashara (taxi), bodabo-
da na bajaji pamoja na mamalishe
nje ya Stesheni ya Morogoro.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro,
Adam Malima, akiwa ameambatana
na Kamati yake ya Ulinzi na Usalama
na uongozi wa TRC, aliyasema hayo
wakati akikagua stesheni hiyo mwis-
honi mwa wiki kisha kuzungumza
na watoahuduma hao.

Malima alisema Stesheni ya Mo-
rogoro kila siku inapokea na kusa-
firisha watu zaidi ya 1,000 wanao-
tumia treni hiyo, hivyo wameamua
kuimarisha ulinzi na usalama kwa
kuwatambua watoahuduma wote ili
watoe huduma bora pasi na kuwapo
vitendo vya uhalifu.

Mkuu wa Mkoa alitoa wiki mbili
kwa uongozi wa Manispaa ya Moro-
goro kujenga na kukamilisha banda
la kisasa kwa ajili ya matumizi ya
wajasiriamali (mamalishe) karibu na
kituo cha treni ya reli ya kisasa (SGR)
eneo la Kihonda.

Alisema lengo ni kuwezesha ki-

namama hao kutoa huduma za vy-
akula, vinywaji na matunda katika
mazingira bora na salama kwa abiria
na wao wenyewe kujipatia kipato.

Ni agizo alilotoa baada ya kupokea
ombi la wanawake wajasiriamali wa-
patao 32 waliokosa eneo la kufanyia
biashara zao na kupanga bidhaa zao
kando ya barabara ya magari inayo-
ingia na kutoka katika kituo hicho,
kinyume cha utaratibu uliowekwa
na Shirika la Reli Tanzania (TRC).

“Mkurugenzi wa Manispaa Moro-
goro ninakuagiza utengeneze eneo
kwa ajili ya kinamama hawa wa-
fanye biashara zao, wapate sehemu,
hili lifanywe ndani ya wiki mbili na
liwe tayari,” aliagiza Malima.

Alisema eneo watakalotengewa
liwe na huduma mbalimbali zikiwa-
mo za maji, vyoo na sehemu ya ku-
pumzika wateja wanaosubiri muda
wa kupanda treni.

“Tengenezeni mchoro mzuri na
ndani ya siku tatu mje na ubunifu na
kuniambia, eneo hili ni lenu na wa-
jasiriamali hawa ni wenu,” aliagiza
Malima. Mkuu wa Mkoa pia alionya
wajasiriamali hao kuchukue fedha
za mikopo na kwenda kuzitumia
kwa malengo tofauti, akisisitiza ma-
fanikio yao ni kioo kwa wanawake
wengine.

Mwenyekiti wa Kikundi cha Wa-
jasiriamali Wanawake, Happiness
Chilingo alishukuru Mkuu wa Mkoa
kwa kuwapatia eneo la kufanyia bi-
ashara zao karibu na kituo hicho.

“Tulikaa hapa eneo ambalo hatut-
akiwi kufanya biashara na tulikuwa
tunafukuzwa, tunamshukuru Mkuu

wa Mkoa kwa ujio wake na tusikiliza
kilio chetu na tumekubaliwa, sasa
tunaandaliwa eneo,” alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mo-
rogoro, Alex Mkama, alisema wasa-
firishaji abiria, maarufu bodaboda,
wanapaswa kuwa na sifa zote za
kisheria wanazolazimika kuwa nazo
ili kuruhusiwa kubeba abiria wa
treni yamwendokasi katika Stesheni
ya Morogoro, vinginevyo wataen-
guliwa.

Alizitaja sifa hizo ni pamoja na
kuwa na leseni, kofia ngumu, usafi
pamoja na kuhakikisha wamesa-
jiliwa na uongozi wa umoja wa ma-
dereva wa eneo hilo.

Kamanda Mkama aliyasema hayo
mara baada ya kukutana na madere-
va wa taxi, bajaji na bodaboda wa-
naobeba abiria wa treni ya mwen-
dokasi katika Stesheni ya Morogoro.

Stesheni ya Morogoro hivi sasa
inapokea na kusafirisha abiria mara
nane kwa siku, hivyo kuwa na idadi
ya wasafiri kuwa kubwa huku walio
wengi wakitegemea usafiri wa taxi,
bajaji na bodaboda kuwafikisha kit-
uoni hapo au kuwapeleka makwao
pindi wakiwasili Morogoro.

Kamanda Mkama alisema Jeshi la
Polisi Mkoa wa Morogoro limeima-
risha ulinzi katika maeneo yote ya
kituo hicho na hakuna tukio lolote
la kihalifu liliwahi kuripotiwa tangu
kuanza kwa usafiri huo.

Gidion Temu, bodaboda anayefan-
ya shughuli zake katika kituo hicho,
alishukuru Jeshi la Polisi kwa kuwe-
ka utaratibu huo na kuahidi kufuata
sheria.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

OR WAKE WAWILI,
UPATE UTULIVU WA KUTOSHA KAMA
MIMI NINAOUPATA! | o
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TWENDE UKANISHAURI
HIVYO MBELE YA MWANA-
| SHERIA WANGU.
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. TIRA yataka
_nguvu zaidi

Bima ya Afya

kwa Wote

© NaRestuta James

MAMLAKA ya Usimamizi wa

. Bima (TIRA) imezielekeza kam-
* puni za bima nchini kuweka
: mkazo wa kutoa huduma ya
: bima ya afya nafuu kwa wa-
: nanchi ili Watanzania wengi
: wanufaike pale wanapougua.

Maelekezo hayo yalitolewa juzi

¢ na Kamishna wa Bima, Dk. Ba-
: ghayo Saqware, alipozungumza
: na waandishi wa habari kwenye
: Maonesho ya 48 ya Kimataifa ya
: Biashara Dar es Salaam, maarufu
¢ Sabasaba.

“Tumeelekeza kampuni za

¢ bima zitoe bidhaa na huduma ra-
: hisi, nafuu na rahisi kupatikana.
: Ndio maana unaona hata sisi
¢ tumesajili utoaji bima kidijitali.

“Tunawasihi wananchi watum-

: ie huduma na bidhaa za bima
¢ kwa sababu kwa kufanya hivyo
: unaweza kujiondolea umasikini
¢ kwa urahisi hasa unapopatwa na
: janga,” alisema.

Kamishna huyo alisema TIRA

: imepanua wigo wa kupata hu-
* duma hizo kwa kusajili benki
: na bima mtandao kuuza bima
¢ ili wananchi wahudumiwe kwa
¢ urahisi.

Dk. Sagware alisema kwa

: wastani sekta hiyo inakua kwa
¢ asilimia 15 na kwamba wananchi
: wengi wanakata bima za mali
: kama vile magari.

Hata hivyo, alisema watu

: wameanza kuelewa umuhimu
: wa bima ya maisha ambayo ni
. kinga na uwekezaji kwa mnu-
. faika.

“Bima ya maisha inakua sana

¢ lakini kwa idadi ya watu. Kwa
¢ mfano, mwaka 2022, tulikuwa
 na watu milioni sita wanaotumia
: huduma za bima, mwaka jana
: waliongezeka
¢ milioni 12. Walioongezeka zaidi
* ni watu wa bima ya maisha am-
: bao hata hivyo idadi yao ni ndo-
¢ go kulinganisha na wanaonunua
¢ bima za mali,” alisema.

hadi watumiaji

Alitaka wananchi kuchangam-

© kia bima ya maisha ili wajikinge
: na pia wawekeze katika kampuni
: mbalimbali na kupata faida.

Katika hatua nyingine, Kam-

: ishna Saqware alisema katika
: kipindi chote cha Sabasaba, zaidi
: ya wananchi 5000 walipewa
: elimu ya bima. “Tunapenda ku-
¢ toa rai kwa wananchi kwamba
: waendelee kutumia huduma za
: bima. Bima ni kinga kwa mali,
: afya na uwekezaji. Ni huduma
¢ inayokuondolea umasikini kwa
¢ kuhakikisha unarudi
: pale unapokumbwa na janga,”
¢ alisema. Alisema kwa sasa sekta
¢ ya bima inachangia asilimia 1.99
: ya Pato la Taifa na lengo ni kutoa
¢ mchango wa asilimia tatu ifikapo
: mwaka 2030.

salama

Sheria ya Bima ya Afya kwa

: Wote ilipitishwa na Bunge No-
¢ vemba Mosi mwaka jana na kuti-
: wa saini na Rais Samia Suluhu
* Hassan Novemba 19, 2023.
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Meneja wa Wakala wa Barabara mkoani Manyara, Dutu Ma

e s
sele (katikati)

o o — Gt i

na viongozi wengine wakifuatilia kikao cha bodi ya barabara cha mkoa
huo kilichofanyika mjini Babati juzi. PICHA: GIFT THADEY

KKKT vawasilisha hoja 3 za

watu wenye ulemavu NHIF

Na Godfrey Mushi, MOSHI

KITENGO maalum cha kujenga uwezo
na kulea jamii ya wenye ulemavu (BCC)
cha Dayosisi ya Kaskazini ya Kanisa la Ki-
injili la Kilutheri Tanzania (KKKT), kime-
wasilisha mambo matatu katika Ofisi ya
Rais (TAMISEMI), kikitafuta ufumbuzi
wa changamoto ya wenye ulemavu
kushindwa kulipa vifurushi vilivyoain-
ishwa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF).

Wadau hao, wanaiomba serikali
iongeze kifurushi maalum kwa ajili ya
watu wenye ulemavu ili kutimiza mpan-
go wa usawa katika huduma za afya kwa
watu wenye ulemavu, yaani afya kwa
wote.

Mratibu wa BCC, Elirehema Kaaya,
ambaye pia ni Mwenyekiti wa Taifa wa
Mtandao wa Tanzania Community Basic
Rehabilitation Network (CBR), aliwasili-
sha mapendekezo yao jana kwa Mkuru-
genzi wa Huduma za Jamii, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), anayeshughulikia makundi
maalum, Amina Mfaki.

Mfaki alikwenda katika Manispaa
ya Moshi, mkoani Kilimanjaro, kuzun-
gumza na watoto wenye ulemavu wa
akili na viungo waliokuwa wakishiriki
bonanza la ‘BCC Disability Festival’ lil-
ilotanguliwa na kauli mbiu, ‘Sote ni wa
jamii moja, furaha yetu ni ya thamani
kuliko hali zetu.’

“Kwa hiyo ombi kwa serikali ni ku-
tupatia PT (Physiotherapist) au OT (Oc-
cupational Therapist-wataalamu wa
mazoezi tiba) angalau wanne. Mmoja ka-
tika kila jimbo Hai, Karatu, Kilimanjaro
Mashariki na Siha.

Alisema pili, kuna suala la wenye ul-
emavu kushindwa kumudu gharama za
matibabu na dawa kwa watu wenye ul-
emavu na familia zao.

Aidha, alisema kumekuwa na changa-
moto ya kushindwa kulipa vifurushi vili-
vyoainishwa na NHIF.

“Tunaiomba serikali iongeze kifurushi
maalum, kwa kuwa makundi haya ya-
naitwa makundi maalum, basi kuwapo
na umaalumu huo pia, kwa ajili ya watu
wenye ulemavu ili kutimiza mpango wa
usawa katika huduma za afya kwa watu
wenye ulemavu, yaani afya kwa wote.

“Na jambo la tatu, ni ukosefu wa ajira

kwa watu wenye ulemavu. Ziko jitihada
kubwa zimefanywa na mashirika ya ku-
wezesha vijana wenye ulemavu kujitam-
bua na kuelimika; na sasa wapo baadhi
yao, wana uwezo wa kufanya kazi katika
jamii.

.Tunaiomba serikali na taasisi bin-
afsi, kutoa fursa zaidi za ajira kwa vijana
hawa ili waweze kujikimu kimaisha.”

Akijibu ombi la wadau hao, Mkuru-
genzi huyo wa TAMISEMI, Mfaki, alisema
serikali inauona upungufu huo, lakini
kila mwaka imekuwa ikiajiri watumishi.

Akitolea mfano alisema walimu vijana
wenye ulemavu walioajiriwa kwa mwa-
ka 2020/22/23, walikuwa 110, wakati kwa
upande wa afya, vijana wenye ulemavu
ambao hawakufichwa wakaenda waka-
soma kada ya afya, wameajiriwa 96.

“Mwaka 2021/22 asilimia zaidi ya mbili
ya watumishi waliokuwa wameomba
ajira walikuwa ni wenye ulemavu. Hivyo,
nakubaliana kwenye suala la ajira, seri-
kali na sekta binafsi, sote tuone namna
gani tunawajengea uwezo wanafunzi
kozi mbalimbali na kuajiriwa au wajia-
jiri,” alisema.

Kuhusu gharama kubwa za bima ya
afya, Mfaki alisema: “Utoaji wa huduma
za afya unaongozwa na Sera ya Afya ya
Mwaka 2007. Sera hii sehemu ya tano,
kipengele kidogo, 1.1.3, kimeeleza msa-
maha wa gharama za uchangiaji wa hu-
duma za afya kwa makundi maalum.

..Hivyo serikali inatambua uwepo
wa wananchi wasio na uwezo, ikiwamo
watu wenye ulemavu na tunaamini
kuwa watu wenye ulemavu siyo wote
ambao hawana uwezo.

“Kuna watu wenye ulemavu ambao
wanaweza kumudu maisha yao vizuri
kabisa. Lakini kwa wale ambao wana
changamoto ya kimaisha, uwezo mdogo
sera hii ya afya imewatambua kwamba
watatibiwa bila malipo.”

Kwa mujibu wa Mkurugenzi huyo wa
TAMISEMI, kwa mwaka 2022/23, watu
wasio na uwezo, wakiwamo wazee zaidi
ya 500,000 wametibiwa bila malipo,
kwa gharama ya Sh. bilioni mbili zili-
zolipwa na serikali.

Kuhusu watu wenye ulemavu
kuongezewa vifurushi vya bima ya afya
ili kusaidia usawa katika utoaji wa hu-
duma, alisema jambo hilo lipo na lina-
tambulika.

Wanaohusika na ulinzi wa taarifa watakiwa Kujisaji

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKURUGENZI Mkuu wa Tume ya Ulinzi
wa Taarifa Binafsi (PDPC), Emmanuel Mkil-
ia, ameziagiza taasisi zinazohusika na ulinzi
wa taarifa binafsi kutoka kwa watoa hudu-
ma wa simu na benki wasiokamilisha usajili
wahakikishe wanajisajili kabla ya Desemba
mwaka huu.
akifunga mafunzo ya ulinzi wa taarifa bin-
afsi kwa maofisa wa ulinzi wa taarifa binafsi
(DPO’s) kwa wakusanyaji na wachakataji wa
taarifa kutoka benki na kampuni za simu.

Alisema usajili ni hatua muhimu katika
kuhakikisha kwamba kila mmoja anatam-
buliwa na kuidhinishwa kufanya kazi katika
ulinzi wa taarifa binafsi. Alisema vizuri wa-
kumbuke kwamba jukumu la kulinda taarifa
binafsi ni zito na linahitaji umakini na tahad-
hari ya hali ya juu. Aidha, aliwataka waka-

Na Allan Isack, BABAT]

NAIBU Waziri wa Mambo ya Ndani, Dan-
iel Sillo, amesema katika suala la mapam-
bano dhidi ya ukatili wa kijinsia ikiwamo
ubakaji na ulawiti wanavyofanyiwa watoto
na wanawake katika jamii, wananchi wa-
napaswa kushirikiana na serikali kupiga vita
matukio hayo.
mkoani Manyara, aliyasema hayo juzi waka-
ti akizungumza na wananchi wa jimbo lake
kwenye eneo la Kata ya Dareda wilayani Ba-

0
tumie mafunzo hayo, kwa vitendo na kuwa
mabalozi bora wa ulinzi wa taarifa binafsi.

Alisema lengo la mafunzo hayo ya siku
nne ni kuwajengea uwezo katika kulinda
taarifa binafsi za watu na kuhakikisha us-
alama wa mifumo ya taarifa.

Vile vile aliwaomba wajenge nidhamu ka-
tika kutekeleza majukumu yao ya kulinda
taarifa binafsi ni nzito na linahitaji umakini
na tahadhari ya hali ya juu, kwa kufuata
miongozo, taratibu na kanuni zilizowekwa,
ili kufanya kazi zao kwa ufanisi na kwa ua-
minifu. Hivyo, aliwasihi wawe na nidhamu,
uadilifu na weledi katika kazi zao ili ku-
hakikisha kuwa taasisi za kifedha na watoa
huduma za mawasiliano ya simu zinakuwa
salama na za kuaminika kwa wateja wao.

Alisema wanapaswa kuwa waangalifu
na makini katika kudhibiti upatikanaji wa
taarifa hizo, ili kuepuka matumizi mabaya
au wizi wa taarifa.

- Sillo ataka ushirikiano wananchi, serikali vita ukatil

bati mkoani Manyara.

Hata hivyo, alisema jamii inapaswa kue-
ndelea kushirikiana kwa karibu na serikali
hususani vyombo vya usalama kwa kutoa
taarifa mapema endapo watabaini viashiria
vyovyote ili kudhibiti matukio hayo.

“Hakuna utajiri au mali zinazopatikana
kwa njia ya kufanya ukatili, hivyo niwasihi
ndugu zangu wananchi wa Dareda na Wa-
tanzania wenzangu, kwa ujumla kufanya
kazi kwa bidii na ambayo haivunji sheria na
utaratibu wa nchi kwa kuwa utajiri wa halali
na wa amani unapatikana kwa kufanya kazi
tu na si vinginevyo,” alisema.
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‘Elimu Kilimo biashara bado tatizo kwa wakulima’

Na Gwamaka Alipipi

MKURUGENZI wa Baraza la
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi
(NEEC), Beng'l Issa, amesema licha
ya vijana wengi kujiajiri katika kili-
mo bado wengi wao hawana ujuzi
wa kufanya kilimo biashara, hali
inayowasababisha kubaki katika
umaskini.

Amesema kutokana na hali hiyo
kuna haja ya kuwaongezea ujuzi
wakulima ili waondokane na kilimo
cha mazoea na kukifanya kuwa cha
biashara ili kiwakwamue kiuchumi.

Aliyasema hayo mwishoni mwa

wiki jijini Dar es Salaam, wakati
akizindua Mtandao wa Kimataifa
wa Kilimo Biashara (AMEA), unao-
ziunganisha nchi zaidi ya 80 duni-
ani, kwa kutoa utaalamu wa kilimo
biashara kwa wakulima wadogo.
“Wengi tunafahamu kwamba
asilimia 67 ya Watanzania wame-
jiajiri katika kilimo. Lakini licha
ya idadi hiyo wengi wao hawajui
kufanya kilimo cha biashara hali
inayowasababisha kuendelea kuwa
maskini zaidi,” alisema Beng'i.
Alisema takwimu zinaonyesha
eneo la uingizwaji biashara katika
kilimo linachangia pato la taifa chi-

ni ya asilimia mbili na hiyo ni kwa
sababu Watanzania hawana ufaha-
mu wa utalaamu wa biashara.

Alisema NEEC linashirikiana na
AMEA kama mkono wa serikali ku-
hakikisha wakulima wanafanikiwa
na kupewa mbinu bora za kujikwa-
mua kutoka katika umaskini.

Beng'l alisema: “Tunajua kwam-
ba Watanzania wengi wamejiajiri
katika kilimo, kwa hiyo kama kili-
mo kitafanywa kwa tija tunaweza
kufanya vizuri na kuchangia katika
pato la taifa.

Mtandao huu wa AMEA unatu-
unganisha na mataifa mengine kwa

lengo la kuwawezesha Watan-
zania kufaidika na huduma
za ushauri wa biashara, hivyo
wakulima wetu wafanye Kkili-
mo biashara”.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Jukwaa Huru la Kilimo (Ansaf),
Honest Mseri, alisema endapo
kutakuwa na jitihada za ku-
viimarisha vyama vya kilimo
kutasaidia kuwapa mbinu
bora wakulima za kujinasua
kutoka katika umaskini.

Alisema lengo la kuingia ka-
tika AMEA ni kusaidia kilimo
biashara kiwainue wakulima

kiuchumi.

“Kwa sasa kuna mazao ya
mboga na matunda ambayo
yanapelekwa kwa wingi nje ya
nchi, lakini kinachoangaliwa
ni ubora, kwa hiyo tunataki-
wa kuangalia huo ubora kwa
wakulima ili waweze kuuza
kwa wingi mazao nje ya nchi,”
alisema na kuongeza:

Naye Mkurungenzi wa
AMEA duniani, Mark Black-
ett, alisema mtandao huo upo
kwa ajili ya kusaidia mitandao
ya wakulima pamoja na kutoa
mbinu bora za kilimo.

<4 Canara Bank (Tanzania) Lid.

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014
WARAKA WA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2024 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi mitioni)
Robo Mwaka ya sasa iliopita
30 Juni 2024 31 Machi 2024 Limbikizo la mwzka
A maL (Mvaka gt
ssa ke ulepia)
1 Fedha Taslimu 486.11 396.39 Robo ke ya sasa
2 Salio katika Borki kuu ya Tanzania 3,928.41 7,082.37
3 Uwekezali katika Amana za serikali 34,930.89 38,183.73 30Juni202s | 31Machizees | 30uuni2ees |souunizes |
4 Salio katika Benki nyingine na Taasisi za Fedha 546.79 40175 1 Wtirirko wa fedha kutokana na shughuliza uendeshaji:
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa (12.20) (13.38) Mepatol(Hasara) Haisi 1159 69423 81015 13662
6 Miamala Baina ya Matawi - - Marekebisho kwa giiya 5 - 3
7 8t itzoatiinn Hesara katka mai 2004 805 20409 903
Badiko halsi katka Mkopo 122847 366245 481082 259113
8 Dhima za Wateja Zilzokubalika = - Fadaasara venye mauzo ya Mal N N . N
9 Mikopo liyotolewa kwa Benki Nyingine 9,249.55 1,522.40 Mebadiio als atke Amare @ @ s a7
10 Uwekezali Katika Amana Nyingine o - Mabaiko haisi atika Amana za muda Miupi Zizoafkina - - - -
1 Mikopo Halisi lliyopo 41,861.81 43,090.28 Mabadiko halsi katka dhima nyingine 51.18 (494.11) (442.94) (11.26)
12 Mali Nyingine 1,909.89 1,740.43 Mabadiko Haisi katka mai nyingine 35059 25891 60950 (52665
13 Uwekezaji wa Hisa - - Kodiiyolpwa (150.00) (150.00) (300.00) (155.00)
14 Akaunti za udhamini - - Mengineyolbainisha) - N N
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,343.37 1,087.53 redha o) wss034) osee] (165032)
16 JUMLA YA MALI Za:2at.00 93,491.50 1l mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaiji: -

B |DHIMA Gawio lilopokewa B B - -
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - 771.00 Ununuziwa Mal za kudumu (46489) (4836) 81327) (154)
18 Amana za Wateja 50,177.65 48,532.45 Mapato utokana na mauzo ya mal za kudumu . B . .
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Ununuziwa Arana zizoshughulkiva na Maviakala 320059 644289 968347 (1,968.09)
20 Amana Maalumu
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha Mapeto kutokana na mauzo ya Aman ziizoshuguikiva nia Mawakaia
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Mengineyofbainisha)

imbil i na Gharam; zolipw 1,571.15 1,480.30
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa Fedha 21570 609451 887021 (198959)
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mieja - ° Il Wtirrko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha:
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi Uipawa Madeni ya Muda Mrefu

Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine R . Mapato ufokana na Utoa wa Maderiya Muda Mrefu

26 Ztakazollpwa Baadae Magato kutokana na utogj w2 Mg wa Hisa
27 Dhima Nyingine EEE 705.93 Gawh Lilolpwa kwa Fedha tasimu
28 Madeni - - Mabadiiko halisi katika Madeni Mengine - - -
20 JUMLA YA DHIMA 52,126.87 51,489.68 Mengneyo(baiisha) (13837) ') (13837) (66:32)
30 MALI(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29 42,117.75 42,001.83

| reoaza wanamisa Fedha Halisi Ziizotolewa(ziizotumike) kwa shughuiiza kifedha (13837) 000 (13837) (66:32)
31 Mhaji wa Hisa Uliolipwa 32,830.00 32,830.00 | [V Fedha Taslimu na Mal Zinazofanana na Fedha taslimu
32 Akiba ya Mtaji 157.47 230.53 gngez’eko’Pungu;:dF:‘ahsT\ K‘ahka Fedha taslimu na Mali 531672 1239617 671289 (3,714.26)

inazofanana na Fedha Taslinu
33 Mapato Yaliyobakizwa 85'?0':3 8'24Z'26 Fedha na Ml Ziazofanana na Fecha Tasimu Mwanzori 1238514 1095697 1095697 1738724
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 810.15 694.23 e R vk
35 Akaunti Nyingine za Miaji = - Fedha na M Taslimu M
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache = = 17,671.86 12385.14 1767186 13622.97
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 42,117.75 42,001.83
38 Dhima Zisizo Dhahir 547559 4,288.42
39 Mikopo Chechefu 306.11 41012
40 Tengo kwa Aiiliya Mikopo Chechef 66.26 75.68
s M:';f;y‘:':m;‘cich‘er“ oo N N TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2024
D|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA (Kiasi kwa shilingi mitioni)
() Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 44.69% 44.93% proe o Eom—
@) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumia ya Mikopo Ghat 0.73% 0.95% q alipo juu | Mapato | engo la
W U Mikopo Chechefu na Jumia ya Mikopo Ghai g u Maiiwa | | valyobakiz| 2992 Y2 | Jigdn ya | Mengineyo |
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafina Jumla ya Amana 83.54% 87.54% Hisa e oy wisheria | <L F% | (Bainsha)
(v) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumia ya Mali Halisi 44.42% 46.09%
() Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumia ya Mal o1.88% B899 e e sasa 30062024
(vi)  Ongezeko la Amana 1.77% -15.11% Salio la mwanzo wa mwaka 32,830.00 8216.29 261.30 41,307.59
(vii) Ongezeko la Mali 0.81% -8.52%] Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 81015 - 81015
Mapato mengine yaliyojumuishwa - -
Miamala na wanahisa
| Gawio lilolipwa - -
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA Zada ya Kisheria 08| (10389
[ Tengo la Ziada ya Jumla - -
INAYOISHIA TAREHE 30 JUNI 2024
Mengineyo 5 - R .
L T |salio lamwisho wa Robo mwaka wa sasa 32,830.00 913028 | 15747 4241775
(Kiasi kwa shilingi milioni)
Mwaka Uliopita 31/12/2023
Roboyamwaks | Limbikizo lamwaka wa| _Limbikizo a mwaka alio la mwanzo wa mwaka Uliopita 32,830.00 730416 | 46760 4064186
Robo Mwaka ya sasa nganishi |sasa linganshi Faida / (Hasara) Haisi Baada ya Kodi ya Mapato - 82989 - 82089
(mwaka uliopita) (Mwaka uliopitz) Mapato mengine yaliyojumuishwa - -
30 Juni 2024 30 duni 2028 30 Juni 2024 30 Juni 2023 Viamla na wanahisa . : ey
1 Mapato ya Riba 2,114.76 2,120.77 4513.15 4,234.02 Ziada ya Kisheria 20639 (206.39) R
2 Gharama za Riba 586.33 791.75 1,196.47 1,695.61 Tengo la Ziada ya Jumla - -
) Mengineyo - - - -
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,529.43 1,320.02 331668 2,638.41 Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 32,830.00 8,216.29 261.30 41,307.59
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 51.51 - 53.16 -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 742 113.27 (95.03)| 123.75
6 Mapato Yasiyo ya Riba 64.09 9451 209.27 30178 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2024
6.1 Faida (Hasara) Ziokanazo ~na Miamalaya 501 370 5304 8293 Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha,sera za uandaaii ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za,
Fedha za Kigeni . . s mwaka uliopita(kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaii taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka yamwaka
52 Ada na Kamishond 59.08 59.80 156.23 218.86 sasa mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
63 Gawio - - - - Jina Cheo ‘Sahihi Tarehe
6.4 Mapalo Mengine - - E .
7 Gharama Zisizo za Riba: 1,268.67 1,018.64 2,457.67 1,961.41 RAJSHEKHAR SOMASHETTY (OFISA MTENDAJIMKUU (Imesainiwa) 12:07-2024
7.1 Mishahara na Mafao
51381 37459 99385 79735 FADHILI PETRO SANGA MKUU WA FEDHA (Imesainiwa) 12:07-2024
7.2 Ada na Kamisheni 10.55 571 1370 1157
7.3 Gharama Nyingine 74432 63833 1,450.12 1,15248 FREDRICK HIPPOLITE IMKAGUZI MKUU WA NDANI (Imesainiwa) 12:07-2024
8 Faida {Hasara) ya Uendeshaji 265.92 291.62 1,110.15 855.04
9 Tengola Kodi ya Mapto 150.00 155.00 300,00 440,00 Sisi tlfotajwa hapo chini wajumbe wa bodi ya wakurugenz tunathibitisha usahini wa taarita za hapo juu,tunatamka kwamba
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodiya tumezitathmini taarifa hizi na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
Vapato 115.92 136.62 810.15 415.04 wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 na zinaonesha hali halisi..
11 Idadi ya Waajiriwa 26 24 26 24 X »
12 Mapato kua Hisa 4 4 25 13 dina Chea Sl Tarehe
13 Mapato kwa Hi 4 4 25 13
8 Mapalo kv Hisa INDIAEL DANIEL KAAYA MKURUGENZI (imesainiwa) 12:07-2024
14 Idadi ya Matawi 1 1 1 1
'BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANIS| [MWANAIDI ATHUMAN MTANDA MKURUGENZI (imesainiwa) 12:07-2024
) Faida Kablaya Kodi na W Mai
(1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Ml s 051% ar] 077%
() Uniano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa A 133% 387% 203% Canara Bank (T) Ltd
Fedha za Wanahisa aly = ’ o Head Office Dar Es Salaam Branch
() ;Z;::::xammzw Yasiyo ya Riba na 7961% 71.56% 69.70% 66.71% Elia Complex P.O. Box 491, Dar Es Salaam, Tanzania
(V) Uniano wa Mapato Hals ya Riba na E:mail ctbi@canarabank.co.tz, T +255 222112530 (D) +255 222112532
Wasiani wa Mal Zinazozalisha 7.18% 540% 778% 5.30% www.canarabank.co.tz

‘Babu asakwa madai
kumwozesha mjukuu

Na Shaban Njia, KISHAPU

' MWANAFUNZI wa darasa
: la nne (jina limehifadhiwa
¢ (12) katika Shule ya Msingi
¢ Seseko  wilayani  Kishapu
: mkoani Shinyanga anadaiwa
¢ kukatishwa masomo na babu
: yake, Masangu Mahewa (65),
¢ kuozeshwa kwa mahari ya
¢ ng'ombe 16.
*  Inaelezwa kuwa mtoto
: huyo aliachishwa masomo
: miaka miwili iliyopita baada
: ya baba yake kufariki na
: mama yake kufukuzwa uk-
: weni kwa madai kuhusishwa
¢ na kifo cha mume wake kwa
: njia za ushirikina, hivyo
: kumlazimu yeye (mtoto) kui-
: shina babu yake.

¢ Akizungumza na Nipashe,
: ko, Kalonga Mwandu alikiri
¢ kupata taarifa za mwanafunzi
¢ huyo kuozeshwa na kusema
. alipofuatilia ili kujua undani
: wa suala hilo alisema mtuhu-
: miwa alitoroka.

Alisema mzee huyo am-
etelekeza mifugo aliyopewa
kama mahali nyumbani
kwake na kuwa taarifa zinao-
nyesha mwanafunzi huyo
Sengerema Wilaya ya Bariadi
mkoani Simiyu.
weli Jafari alisema matukio ya
wanafunzi na mabinti chini
ya miaka 18 kuozeshwa kwa
kubadilisha na mifugo yapo
mengi.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Shinyanga, Ken-
nedy Mgani, amethibitisha
kutokea kwa tukio hilo na
kusema bado wanaendelea
na uchunguzi ili kuwabaini
wahusika.

“Tumefika nyumbani kwa
Msangu ambako tumekuta
mifugo mbalimbali ikiwamo
ngombe ambazo zinadaiwa
kutolewa kama mahari,
watuhumiwa wote akiwamo
mwanafunzi wamekimbia na
sasa tunaendeleana upelele-
zi,” alisema Kamanda Mgani.

Balozi aanika mikakati
kukuza Kiswahili Burundi

Na Vitus Audax,
MWANZA
¢ BALOZI wa Tanzania
: nchini Burundi, Gelasius

: Byakanwa, amesema katika
: kuhakikisha lugha ya Kiswa-
¢ hili inafundishwa na kutu-
: mika katika nchi za Afrika
: Mashariki, nchi hiyo imeanza
¢ mikakati mahususi kufaniki-
¢ sha hatua hiyo.

*  Balozi Byakanwa alitoa
¢ kauli hiyo juzi jijini hapa al-
: ipoambatana na wanafunzi
: na walimu wa vyuo vikuu
. kutoka Bujumbura nchini Bu-
¢ rundi, lengo likiwa ni kutem-
: belea miradi mbalimbali.

: Alisema katika utekelezaji
¢ huo kama ubalozi waliamua
¢ kuikuza na kuisambaza lugha
¢ ya Kiswabhili ikiwa ni pamoja
: na kuanzisha utaratibu wa
¢ kushindanisha wanafunzi wa
¢ vyuo vikuu katika uandishi
* wa insha mjini Bujumbura,

lengo likiwa ni kuhakikisha
wanakikuza na kukiendeleza
nchini humo.

Aidha, alisema mikakati
hiyo inalenga kutambua
miongoni mwa juhudi zi-
nazofanywa na serikali ya
Tanzania katika kuhakikisha
inaeneza Kiswahili sanifu ka-
tika nchi za Afrika Mashariki.

Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, Said Mtanda alisema Tan-
zania itaendelea kushiriki-
ana na Burundi katika sekta
mbalimbali, huku akiwataka
vijana hao kuhakikisha wana-
linda amani waliyonayo.

Kadhalika aliwataka wa-
nafunzi na walimu hao ku-
hakikisha wanaendelea ku-
dumisha umoja wa Jumuiya
ya Afrika Mashariki kwa
kuidumisha na kuiendeleza
lugha ya Kiswahili ili iweze
kukidhi vigezo vya kutu-
mika katika nyanja nzima ya
teknolojia.
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CHEZO bora Lamine

Yamal katika

Mashindano ya Ul-

aya (Euro 2024), yali-
yomalizika jana, Jumapili nchini
Ujerumani, yanatazamiwa kuku-
za soka nchini Equatorial Guin-
ea, linasema shirikisho la soka
nchini humo.

Kijana huyo mwenye umri wa
miaka 17, ambaye ameushangaza
ulimwengu kwa weledi wake
nchini Ujerumani, anaichezea
Hispania licha ya kuwa na mama
wa Equatorial Guinea na baba
kutoka Morocco.

Alizaliwa Barcelona, ambako
alikulia na kupitia akademi ya La
Masia kwa mabingwa hao mara
tano wa Ulaya, ambako hivi ka-
ribuni alihitimisha msimu wake
wa kwanza wa kucheza.

“Ingawa Lamine haichezei
Equatorial Guinea, tunamshi-
kilia kwa karibu sana mioyoni
mwetu na tunadhani atafanya
mambo mengi kwa soka la Equa-
torial Guinea,” anasema Venan-
cio Tomas Ndong Micha, rais wa
shirikisho la soka nchini humo,
akiiiambia BBC Sport Africa.

“Tunafurahia uchezaji wake
wa ajabu kwenye michuano ya
Euro, kando na msimu mzuri ak-
iwa na FC Barcelona. Ana mizizi
yetu, na hii inaonesha kuwa sisi
ni nchi ya wanasoka wazuri,” al-
iongeza Ndong Micha.

Akiwa amepewa fursa katika
mechi kali ya taifa kubwa la kan-
danda barani Ulaya licha ya umri
wake mdogo, Yamal ameonesha

YAMAL NA NC
ZILIZOMGOMBEA _

Nipashe

uwezo wake wa kila kitu kwa bao
lake la kushangaza dhidi ya Ufar-
ansa na kusaidia katika mechi
dhidi ya Croatia, Georgia na Uje-
rumani.

Alicheza fainali dhidi ya Eng-
land jana Jumapili, siku moja
baada ya kufikisha umri wa mia-
ka 17, na kumfanya kuwa mcheza-
ji mwenye umri mdogo zaidi kut-
inga fainali kwenye michuano ya
Euro au Kombe la Dunia.

Pele ndiye mwenye umri
mdogo zaidi kucheza Fainali ya
Kombe la Dunia. Alikuwa na mi-
aka 17 siku 249 alipocheza katika
ushindi wa Brazil wa 5-2 dhidi ya
Sweden katika fainali ya 1958, al-
ipofunga mara mbili.

Rekodi ya Yamal kama mfun-
gaji mabao mdogo zaidi kwenye
Euro (umri wa miaka 16 siku
361) itakuwa ngumu sana ku-
vunjwa. Vile vile mafanikio yake
akiwa Barcelona - ambaye ndiye
mchezaji mdogo zaidi kuanza
mchezo wa ligi (miaka 16 na siku
38) - na katika La Liga, ambapo
ndiye mfungaji mwenye umri
mdogo zaidi katika historia (mia-
ka 16 na siku 87).

Hasahau mizizi yake

Equatorial Guinea ni nchi iliyo-
gawanyika katika sehemu mbili,
na Mji Mkuu wa Malabo uko kwe-
nye moja ya maeneo ya visiwa
vyake wakati mji mkubwa zaidi
kwenye sehemu yake ya bara la
Afrika ni Bata, ambapo mama
yake Yamal alizaliwa.

Hatimaye alipata njia ya kwen-
da Hispania ambako alikuwa aki-
fanya kazi kama mhudumu wa
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hoteli alipokutana na baba yake.

Wakati mama yake na nyanya
yake wanaishi Barcelona, familia
nyingine ya kinamama Yamal
bado wako Equatorial Guinea,
nchi ambayo imefika hatua ya
mtoano katika michuano miwili
iliyopita ya Kombe la Mataifa ya
Afrika licha ya udogo wake.

Miaka mitatu iliyopita, Shirik-
isho la Soka la Equatorial Guinea
(Feguifoot) lilijaribu kupata hu-
duma ya winga huyo kwa timu
hiyo ambayo kwa sasa inashika
nafasi ya 89 kwenye orodha ya
ubora ya Fifa, na kugundua wa-
likuwa nyuma sana ya Hispania.

“Tuliwasiliana na familia mna-
mo 2021, lakini hatua na Shirik-
isho la Kandanda la Hispania ili-
kuwa mbele yetu,” Ndong Micha
alielezea.

“Lakini tulijaribu, kwa sababu
mimi ni rafiki mzuri wa familia
hiyo - haswa babu yake - na fa-
milia yote ilikuwa ikizungumza
juu ya mtoto huyo.

“Kisha, pia kulikuwa na Wam-
orocco ambao walimfuata ... la-
kini Wahispania walitushinda.”

Faouzi Lekjaa, rais wa Shirik-
isho la Kandanda la Morocco,
ameeleza jinsi majaribio yao ya
kumpata Yamal mwaka jana yali-
ishia kushindwa, kutokana na nia
thabiti ya kijana huyo kuichezea
Hispania. Hata hivyo, nchi zote
mbili za Kiafrika zinasalia kuwa
karibu na moyo wa Yamal - kama
inavyoonekana kwa uwapo wa
bendera zao za kitaifa kwenye
viatu vyake.

“Hii inaonyesha kwamba in-
gawa anaichezea Hispania, ha-
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sahau asili yake ya Equatoguin-
ean,” aliongeza Ndong Micha.

Ndong Micha anaamini kwam-
ba Yamal analiweka taifa la mam-
ake kwa uthabiti katika uangalizi
wa kimataifa, akisema inalingana
na mafanikio ya Ansu Fati katika
umri mdogo, pia katika Barce-
lona, wakati watu walipojua
kuhusu nchi ya familia yake ya
Guinea-Bissau.

“Uchezaji wake - pamoja na ule
wa kikosi cha kwanza cha Barca
- unaonesha kwamba Equato-
rial Guinea ina njia tofauti sana
ya kucheza ikilinganishwa na
nchi nyingi za Afrika,” anasema
Ndong Micha.

“Kwa kuzingatia kipaji chake,
na mizizi yake, siku moja
tunaweza kuwa na wachezaji
zaidi kama Lamine hapa.”

Yamal si mchezaji wa kwanza
mwenye asili ya Hispania mwe-
nye asili ya Equatorial Guinea
kugonga vichwa vya habari
mwaka huu, baada ya Emilio
Nsue kuwashangaza waangalizi
wa kimataifa alipomaliza kama
mfungaji bora katika Kombe la
Mataifa ya Afrika mwaka huu
akiwa na umri wa miaka 34. Vich-
wa vya habari vya kimataifa vili-
fuatiwa mwezi uliopita, pale Fifa
ilipoamua kuwa mshambuliaji
huyo hajawahi kutangazwa kuwa
anastahili kuichezea nchini hiyo
ambayo ni mfungaji bora akiwa
na mabao 22.

Hata hivyo, mabao yake yali-
isaidia kufika hatua ya 16. Taifa
hilo la watu chini ya milioni mbili
limefikia hatua ya mtoano katika
Afcon zote nne walizoshiriki.

HISPANIA na Ujerumani
ndizo zilizoshinda taji
la michuano ya Euro
mara nyingi zaidi (kila
moja mara tatu) ziki-
fuatiwa na Ufaransa na
[talia ambazo zimeu-
twaa ubingwa huo mara
mbili kila moja. Hivyo
Hispania jana ilikuwa
ikiwania kuweka rekodi
va kuwa taifa la kwanza
lililotwaa ubingwa

huo mara nyingi zaidi
tangu michuano hiyo
ilipoanzishwa mwaka
1960, wakati England
ilikuwa ikisaka nafasi
va kuubeba kwa mara
ya kwanza.
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“Tunapaswa kuendelea kuji-

andaa vema,” anasema Ndong
Micha.
“Serikali hivi karibuni

itawekeza katika akademi za
soka ili tuweze kuibua Lamines
na Emilios zaidi siku zijazo. Im-
ejlandaa kuendelea kuwekeza
kama ilivyofanya miaka ya hivi
karibuni  kuendelea  kusaka
vipaji vya asili kutoka Guinea ya
Ikweta, lakini hasa katika nchi
yenyewe.

“Kabla ya kuwasili kwangu,
hatukuwahi kufuzu kwa Kombe
la Mataifa kwa kufuzu kwetu -
tulifuzu tu kama taifa mwenyeji
(mara mbili) - lakini sasa tume-
fuzu mara mbili Afcon moja kwa
moja (mwaka 2021 na 2023).

“Katika ngazi ya michezo, tuki-
wa na Fifa, Shirikisho la Soka Af-
rika, na serikali yetu tutaendelea
kukua kisoka ili miaka michache
ijayo, Equatorial Guinea iwe mfa-
no wa nchi ndogo, lakini inay-
oweza kuziangamiza nchi kubwa
kisoka”

Iwapo Ndong Micha atafani-
kisha matamanio yake na taifa
hilo dogo la Afrika ya Kati lika-
pata kufuzu kwa mara ya kwanza
kwa Kombe la Dunia la kihistoria,
kuna nafasi hata kwamba Yamal
anaweza kukabiliana na taifa la
mama yake kwenye hatua kubwa
zaidi siku moja.
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D Extra Time

CHEZAJI

WENYE ASILI

BERLIN, Ujerumani

ASHINDANO ya Euro 2024 jana, Ju-
mapili yalifikia tamati kwa England
kucheza na Hispania kwenye mechi
vya fainali.
Kwenye michuano hiyo, vijana wadogo
wameonesha uwezo mkubwa, wengine wakiwa
na asili ya Afrika.

Tangu mashindano yaanze,
baadhi ya wachezaji we-
nye asili ya Afrika wana-

fanya vema. Wachezaji hao

wangekuwa na uwezo wa
kucheza baadhi ya nchi barani
Afrika.

Hawa ni baadhi ya wachezaji waliofanya
vizuri kwenye michuano hiyo wenye asili ya
Afrika...

Jamal Musiala

Jamal Musiala kutoka Klabu ya Bayern
Munich, alizaliwa Ujerumani. Ni kiungo
mshambuliaji mwenye umri wa miaka 21, tayari
yuko kwenye chati ya wafungaji mabao akiwa
amecheka na nyavu mara tatu kabla ya mchezo
wa jana. Ni mmoja wa wachezaji muhimu wa
Ujerumani.

Musiala ana asili pana sana. Angeweza
kuichezea England, Nigeria au Poland. Baba
yake ana asili ya Nigeria na England, na Mama
yake ni Mjerumani mwenye asili ya Poland.

Lamine Yamal

Winga wa Barcelona amepata umaarufu
baada ya Kocha Xavi Xernandez kumpa nafasi
ya kuchezea timu ya wakubwa.

Yamal amekuwa aking’ara katika klabu yake
na hadi timu ya taifa akiwa na miaka 17 tu.

Katika msimu wa 2023/24, amecheza
michezo 50 kwa Barcelona katika mashindano
yote. Katika michuano ya Euro, winga huyo
alikuwa mmoja wa wachezaji muhimu wa
Kocha wa Hispania, Luis de la Fuente.

Kijana huyo amekuwa mchezaji mwenye
umri mdogo zaidi kucheza mechi ya Euro
pamoja na kuwa mchezaji mdogo zaidi kufunga
katika michuano hiyo.

Yamal angeweza kuichezea Morocco au
Equatorial Guinea, asili ya wazazi wake - lakini

amechagua
Hispania
alikozaliwa.

Nico Williams
Nico Williams ni ndugu
wa mchezaji wa Athletic Bilbao
na mshambuliaji wa Black Stars, Inaki
Williams ambaye aliamua kuichezea Ghana
Agosti 2022.

Lakini Nico ambaye alistahili kuichezea
Ghana, aliamua kuichezea Hispania kutokana
na kuzaliwa huko.

Nico akitafakari safari ya wazazi wake kutoka
Ghana hadi Hispania anasema, “namshukuru
Mungu kwamba tuko pamoja sasa na maisha
ni mazuri. Wazazi wangu wanatazama watoto
wao waking’ara - kila kitu tunachofanya ni kwa
ajili ya wazazi wetu.”

Katika michuano ya Euro, Nico ni mmoja wa
wachezaji bora wa Hispania.

Tetesi zimeibuka kwamba Barcelona
wanataka kumsajili mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 21.

Kylian Mbappe
Baba yake Mbappe ni kutoka Cameroon na
mama yake ana asili ya Algeria.

Mbappe mshambulizi wa zamani wa PSG
ni mmoja wa wachezaji bora zaidi duniani, na
ana mizizi barani Afrika.

Mnamo Julai 2023, alipotembelea Yaounde,
alisema: “Ni heshima kuwa pamoja na familia
yangu na kuonana na marafiki wote ambao
wanaonesha upendo mwingi,” Mpabbe
aliwaambia wanahabari.

“Nina mipango na miradi mingi kwa ajili ya
Cameroon kwa watoto na kwa siku zijazo.”

Mbappe aliyejilunga na Real Madrid
amefunga bao moja na ametoa pasi moja
iliosababisha bao kwenye michuano hiyo ya
Euro 2024.

Kwadwo Antwi Duah
Kwadwo aliifungia Uswisi dhidi ya Hungary
katika mchezo wa ufunguzi. Mshambuliiaji
huyo mwenye umri wa miaka 27, anaichezea
Klabu ya Ludogoretz ya Bulgaria.

Alizaliwa London na wazazi kutoka Ghana
mwaka 1997. Ni mmoja wa wachezaji watatu
waliofunga kwenye mechi ya kwanza katika

Timu ya Taifa ya Uswisi.

Baada ya mchezo huo alisema: “Huu
ni mchezo wangu wa pili wa kimataifa,
na nimefunga bao langu la kwanza -
ninafuraha sana.”

Katika majira ya kiangazi ya 2022,
alipokea mwaliko kutoka Chama cha
Soka cha Ghana kucheza mechi za
mchujo za Kombe la Dunia la 2022
dhidi ya Nigeria, lakini alikataa ofa
hiyo.

Breel Embolo
Embolo anaichezea Monaco,
aliifungia Uswisi bao la tatu katika
ushindi wa 3-1 dhidi ya Hungary.
Familia ya Embolo ni asili ya
Cemeroon. Katika Kombe la Dunia la
2022, Embolo hakusherehekea baada ya
kufunga bao dhidi ya Cameroon.
Tangu alipocheza kwa mara ya kwanza
2015, sasa amecheza mechi 60 kwa Uswisi.
Embolo mwenye umri wa miaka 27,
anaitembelea Cameroon kwa ajili ya likizo na
pia familia na marafiki.

Manuel Obafemi Akanji

Akanji ana mama wa Uswisi na baba kutoka
Nigeria. Baba yake pia alicheza mpira.

Akanji alisema, “Nchini Nigeria, nataka
kuwasaidia watoto ambao hawajapata bahati
kama niliyo nayo mimi nchini Uswisi.”

Mlinzi huyo wa Manchester City, anasema
Burna Boy ndiye msanii anayempenda zaidi. Ni
mchezaji muhimu wa Timu ya Taifa ya Uswisi.

Bukayo Saka

Alizaliwa na wazazi kutoka Nigeria. Winga
wa Arsenal anaiwakilisha England katika ngazi
ya vijana na timu kubwa pia.

Shirikisho la Soka la Nigeria halijajaribu
kumleta Saka, lakini haiwezekani kufanya
hivyo baada ya kucheza katika Timu ya Vijana
nchini England.

Saka amefanya vema ndani ya Arsenal
msimu uliopita.

Jeremy Frimpong

Jeremy Frimpong ni mmoja wa wachezaji
muhimu wa Bayer Leverkusen, iliyoshinda taji
la Bundesliga akiwa na mabao nane msimu
uliopita.

Ana umri wa miaka 23, amecheza michezo 31
katika klabu yake kabla ya Kocha wa Uholanzi,
Ronald Koeman, kumwita kwa ajili ya Euro.

Chama cha Soka cha Ghana kilimwita
Frimpong, lakini alikataa mwaliko wa
kuichezea Ghana.

“Kocha wa Ghana alinipigia simu mwaka
2023, lakini nia yangu ni kuichezea Uholanzi,”
alisema Frimpong .

!‘ Nukuy

“Mimi si muumini wa hadithi za
hadithi bali ni muumini wa ndoto.
Tumekuwa na ndoto kubwa na
tumehisi umuhimu wa hilo, lakinj la-
zima ufanye mambo hayo yatimie,”
Kocha wa England, Gareth South-
gate, kabla ya mchezo wa fainali ya
Euir: 2024 dhidi ya Hispania jana
usiku.

“Namshukuru Mungu kwamba tuko
pamoja sasa na maisha ni mazuri.
Wazazi wangu wanatazama watoto
wao waking'ara - kila kitu tunacho-
fanya ni kwa ajili ya wazazi wetu,”
Nico Williams, aliyekinukisha na
Hispania kwenye michuano ya
Euro 2024, wazazi wake wakiwa
na asili ya Ghana.

“Je, hufikirii kuwa tayari ameweka
historia ya kutosha, kwa kile
alichokifanya hadi sasa? Anataka
kutengeneza historia zaidi, tulifanya
kila tuliloweza pamoja naye, pamoja
na wafanyakazl wa matibabu, ili
kumfanya awe hapa. Wakati wa
maandalizi, alikuwa na tatizo kidogo
la mgongo,” Kocha wa Ufaransa, Di-
dier Deschamps, akimtetea nahod-
ha wake, Kylian Mbappe, baada ya
kukosolewa kutokana na uchezaji
wa mshambuliaji huyo kwenye mi-
'chuano ya Euro 2024 iliyomalizika
ana.
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Na Adam Fungamwango

IKT hii, Shirikisho la Mpi-

ra wa Miguu Afrika (CAF),

liliendesha droo na kutoa

ratiba ya michuano linay-

oisimamia, Ligi ya Mabingwa Afrika
na Kombe la Shirikisho.

Katika droo hiyo iliyochez-

eshwa Cairo nchini Misri,

Yanga imepangwa kucheza

dhidi ya Vital’O ya Burundi,

huku Azam FC ikiangukia

kwa APR ya Rwanda ka-

tika michezo ya Ligi ya

Mabingwa Afrika, huku

Mabingwa wa Zanzibar,

JKU wakipangwa dhidi ya

Pyramids ya Misri.

Coastal Union ambayo ipo Kombe
la Shirikisho Afrika itacheza dhidi ya
Bravos do Maquis ya Angola, huku
Simba itakayoanzia moja kwa moja
raundi ya kwanza mwezi Septemba
dhidi ya mshindi wa mechi ya awali
kati ya mwakilishi kutoka nchini Libya
na Uhamiaji kutoka Zanzibar.

Katika makala haya tunakuletea his-
toria, takwimu na rekodi za timu am-
bazo ni wapinzani wa Simba, Yanga,
Azam, JKU na Coastal Union.

1. Vital’'o

Itakuwa nyumbani kati ya Agosti 16
na 18 kupambana na Mabingwa wa
Tanzania Bara, Yanga kwenye mechi
ya awali ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Wenyewe ni Mabingwa wa Burundi,
wakiwa wamemaliza ligi wakivuna
pointi 72 katika mechi 30 walizocheza,

Spotika
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ambapo ligi yao ina timu 16 kama ili-
vyo nchini.

Ilimaliza ikiwa imeshinda mechi
22, sare sita, ikipoteza mara mbili,
ikipachika mabao 52 na kuruhusu 11.

Itacheza na Yanga, ambayo nayo
kwenye ligi yake yenye timu 16, im-
evuna pointi 80, ikicheza mechi 30,
kushinda 26, sare mbili na kupoteza
mbili, ikipachika mabao 71 na ku-
ruhusu wavu wake kuguswa mara 14.

Vital'O, iliyoanzishwa mwaka 1957,
iliamua kujiita jina hilo 1975, baada
ya kupitia majina kadhaa kama
Gwanda, Sport FC miaka ya 1960,
na kuanzia 1971, ikaitwa Atletico,
baadaye ikabadilishwa na kuitwa
Tout Puissant Bata mwaka 1973, jina
ambalo halikukaa sana, ikajipachika
tena jina la Espoir FC, ambalo nalo
waliona halifai na hatimaye 1975,
wakajiita VitalO ambalo limeishi
hadi leo.

Timu hiyo imetwa ubingwa wa
nchi mara 20, Kombe la Burundi
ambalo ni kama FA Cup kwa hapa
nchini, mara 14.

Imetwaa Ubingwa wa Afrika
Mashariki na Kati, maarufu kama,
Kombe la Kagame mara tatu, huku
mafanikio yao makubwa kwenye mi-
chuano ya kimataifa ni kufika hatua
ya fainali ya Kombe la Washindi ba-
rani Afrika (sasa Kombe la Shirikisho
Afrika), 1992 na kufungwa jumla ya
mabao 5-1 dhidi ya African Sports ya
Ivory Coast, ikitoka sare ya bao 1-1 ny-
umbani na kukongotwa mabao 4-0
ugenini.

2.APRFC
Kwa sasa ipo nchini Tanzania, ik-
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'WNHEBDI.I:
COPA AMERICA

USHINDI kwa Argentina dhidi

ya Colombia kwenye mch-

ezo wa fainali ya Copa America
utakaopigwa Miami, Marekani

leo, utaifanya kuweka rekodi ya
kushinda michuano hiyo mara ny-
ingi zaidi (mara 16) moja zaidi ya
Uruguay, tangu mashindano hayo
valipoanzishwa mwaka 1916.

ishiriki michuano ya Kombe la Dar
Port Kagame, inayoendelea kwenye
viwanja vya KMC, Mwenge, Dar es
Salaam na Azam Complex, Chamazi.

Timu hii inayomilikiwa na Jeshi la
Rwanda, jina lake kamili ni Armee
Patriotique Rwandaise, na kila herufi
ya mwanzo ya maneno hayo, ndiyo
unapata jina la APR.

Itakumbana na Azam FC, katika
mchezo wa awali wa Ligi ya Mabing-
wa Afrika, Azam ikianzia nyumbani
kati ya Agosti 16 na 18, marudiano
yatafanyika Kigali, nchini Rwanda
kati ya tarehe 23, mpaka 25 mwezi
huo, kusaka timu itakayokwenda
raundi ya kwanza ya michuano hiyo.

Ndiyo mabingwa wa nchi hiyo
kwa sasa, wakiutwaa kwa kukusanya
pointi 68, ambapo kwa michezo 30
iliyocheza, ilishinda 19, sare 11 na hai-
kupoteza mechi yoyote ile katika ligi
hiyo iliyokuwa na timu 16.

Itacheza na Azam ambayo
yenyewe ilimaliza Ligi Kuu Bara iki-
wa katika nafasi ya pili na pointi 69.

Imetwaa ubingwa wa Ligi Kuu
mara 22, na Kombe la Shirikisho la
Mpira wa Miguu nchini Rwanda,
mara 13.

Kama itatwaa Kombe la Kagame
mwaka huu basi itakuwa mara ya
nne, kwani imeshawahi kufanya
hivyo, mwaka 2004, 2007 na 2010.

Haijawahi kuingia kwenye makun-
di ya Ligi ya Mabingwa Afrika tangu
ianzishwe mwaka 1993, lakini mafan-
ikio yao makubwa kwenye michuano
ya kimataifa ni kufika hatua ya nusu
fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika
mwaka 2003, ilipotolewa na Julius
Berger ya Nigeria, kwa jumla ya ma-
bao 3-2, ambapo ilibamizwa mabao
3-0 ugenini, na kushindwa kusonga
mbele licha ya kushinda mabao 2-0
nyumbani mechi ya marudiano.

3. Pyramids FC

Ni moja kati ya timu bora kwa sasa
barani Afrika ambayo kwa sasa in-
aongoza Ligi Kuu nchini Misri ikiwa
na pointi 68, ikiwa imecheza mechi
28, ikishinda 21, sare tano na ku-

poteza mbili, ikifuatiwa na Al Ahly
ambayo ina pointi 60, lakini ikiwa
imecheza michezo 24.

Itacheza na Mabingwa wa Zan-
zibar, JKU, ambayo imemaliza ligi
msimu uliopita ikikusanya pointi 66
kwa michezo 30 iliyocheza.

Ikumbukwe kuwa mshindi wa
mechi hii ya awali ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika ndiye atakayecheza dhidi
ya mshindi kati ya Azam FC dhidi ya
APR ya Rwanda.

Pyramids ilianzishwa 2008 iki-
julikana kama Al Assiouty Sport,
kabla ya kubadilisha jina baadaye.
Haijawahi kutwaa ubingwa wa Misri,
lakini ilimaliza nafasi ya pili misimu
ya 2018/19 na 2021/22, mshindi wa
pili ya makombe ya FA, 2018/19 na
2021/22 na Super Cup ya nchini hiyo
2022/23.

Mafanikio yake makubwa zaidi
mechi za kimataifa ni kufika hatua ya
fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika
msimu wa 2019/20 ilipofungwa bao
1-0 dhidi ya RS Berkane ya Morocco
katika mechi ya mkondo mmoja tu,
iliyochezwa nchini Morocco.

4. Bravos do Maquis

Ni timu ngeni kwa masikio ya
mashabiki wa soka nchini Tanza-
nia. Inatoka nchini Angola ambapo
itacheza dhidi ya Coastal Union
kwenye Kombe la Shirikisho Afrika,
kuania Agosti 16 hadi 18, nyumbani,
kabla ya kuwafuata wapinzani wao
nchini Tanzania katika mechi ya
marudiano.

Imemaliza nafasi ya nane kwenye
msimamo wa Ligi Kuu nchini Angola
ikiwa na timu 14, ikicheza mechi 28,
ikivuna pointi 37.

Bravos do Maquis ilianzishwa 1983,
haina mafanikio yoyote kimataifa,
wala nchini kwao, ambapo mwaka
2015 ilitwaa Kombe la FA, na mwaka
unaofuata ikafika fainali ya Super
Cup. Itachezwa na Coastal Union ili-
yomaliza Ligi Kuu ikiwa nafasi ya nne
ikiwa na pointi 43.

5. Uhamiaji/ Libya

Simba ndiyo timu pekee itakay-
ocheza mechi yake ya kwanza Sep-
temba mwaka huu kwani haitocheza
kwenye raundi ya awali, kutokana na
kuwa ndani ya timu 10 bora za Afrika.

Katika droo iliyopangwa, itacheza
moja kwa moja raundi ya kwanza ya
Kombe la Shirikisho Afrika na mshin-
di kati ya Uhamiaji ya Zanzibar na
timu moja kutoka nchini Libya, am-
bako ligi hiyo inaendelea.

Kutokana na msimamo wa ligi
nchini humo ilivyo, timu tano amba-
7o zinatarajiwa kucheza dhidi Uha-
miaji ya Zanzibar na mshindi wake
atapambana na Simba ni Al Ahly
Tripoli, Al Nasr, Al Hilal Benghazi, Al
Ahly Benghazi, na Al Madina.

Uhamiaji ni timu iliyoshika na-
fasi ya sita kwenye msimamo wa
Ligi Kuu Zanzibar iliyomalizika, iki-
kusanya pointi 47 katika michezo 30
iliyocheza.

Uhamiaji imepata nafasi ya kui-
wakilisha Zanzibar katika michuano
hiyo baada ya Chipukizi FC, timu ili-
yokuwa imefuzu kucheza kujiondoa
kutokana na ukata.
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Kaya 20 zalalamika kupokwa maeneo

Na Paul Mabeja, BAHI

ANANCHI kutoka

kaya 20 katika

gano  wilayani
Bahi mkoani Dodoma, wali-
oporwa hekari zaidi ya 100 na
kukamatwa kila wanapohoji
hatima ya maeneo yao yaliyo-
chukuliwa kwa ajili ya ujenzi
wa shule ya msingi na sekond-
ari.

Pia wamelalamikia kitendo
cha serikali ya wilaya kuwa-
piga marufuku kuingia katika
maeneo hayo, ambayo baadhi
yana makaburi ya ndugu zao
na kushindwa kuyafanyia us-
afi.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari, mmoja wa
wakazi hao Bosco Ilunga, alise-
ma mgogoro huo wa ardhi bai-
na ya familia hizo na serikali
umedumu kwa miaka zaidi ya

30 hali ambayo imewalazimu
kuzunguka huku na huku bila
mafanikio.

Tlunga alisema mgogoro huo
ulianza mwaka 1993, ambapo
ana na ya wilaya walichukua
maeneo yao kwa nguvu kwa
madai kuwa wanataka kupan-
ua eneo kwa ajili ya ujenzi wa
shule ya msingi na sekondari.

“Kweli hapo awali shule
walituomba eneo kwa ajili ya
kupanua eneo lao tukawapa-
tia lakini sasa wamekuja tena
kuongeza mpaka na kuingia
katika mashamba yetu am-
bayo tunayatumia kwa ajili ya
kilimo na shughuli nyingine za
uzalishaji mali,” alisema.

Hivyo, aliiomba wizara
yenye dhamana na ardhi ku-
wasaidia kutatua mgogoro
huo kwa kuwa hivi sasa
wameshindwa kufanya shu-
ghuli yoyote na kila wanapo-
ingia katika mashamba yao

wanakamatwa na kuwekwa
ndani.

Naye Rosemary Maganga,
alisema wamekwenda kwa
viongozi mbalimbali lakini
hakuna suluhu waliyopatiwa
zaidi ya kukamatwa na kuwek-
wa ndani kila wanapojaribu
kufuatilia haki yao.
msaada na sisi yeye ndiye ame-
kua sababu ya sisi kukamatwa
na kuwekwa ndani lakini hata
kikao cha hivi karibu alikuja
Mkuu wa Wilaya na tulipohoji
kuhusu maeneo yetu na maka-
buri haya akatujibu kuwa ka-
toeni mifupa yenu,” alisema.

Aliongeza: “Kweli kiongozi
tunayemtegemea anaweza ku-
tujibu sisi katoeni mifupa yenu
lakini ukisimama kuhoji kitu
anasema weka matako yako
chini na sisi watu wazima kwe-
li Mkuu wa Wilaya anaweza
kutujibu hivyo,” alihoji.

Ofisa Utawala, Haki za Bin-

adamu Afrika, Jafari Mnenwa,
alisema mgogoro huo ni wa
muda mrefu ambao wao pia
wamejilidhisha kwa kufanya
uchunguzi na kubaini kuwa
serikali inapaswa kuchukua
hatua ya kuumaliza.

Mkuu wa Wilaya ya Bahi,
Gift Msuya, akitolea ufafanuzi
wa malalamiko hayo alisema
mgogoro huo tayari walishau-
maliza na eneo hilo limepim-
wa na kupatiwa hati miliki.

“Pale kweli kuna wazee wal-
itoa eneo lao kwa gjili ya shule
lakini hivi sasa wameibuka
wajukuu wao ndiyo wanadai
maeneo yale. Lakini tayari tu-
lishapima ni eneo la hekari 57
na lina hati yake tayari,” alise-
ma Msuya.

Kuhusu kauli zisizo na staha
kwa wananchi mkuu huyo
wa wilaya alisema yeye kama
mtumishi wa umma anayeji-
tambua hawezi kumjibu mwa-
nanchi maneno kama hayo.

W

MwenyekKiti

wa Chama cha
Wananchi Taifa
(CUF), Prof.
Ibrahim Lipumba
(kulia) na Katibu
Mkuu wa CUF,
Hamad Masudu
Hamad (kushoto),
wakimtambulisha
aliyewahi kuwa
Katibu wa CCM
Wilaya ya Do-
doma na Kiteto
na Ofisa Mwan-
damizi Idara ya
Mahusiano ya Ki-
mataifa, Othman
Dunga, baada ya
kutangaza kuji-
unga na chama
hicho kwenye
mkutano uli-
ofanyika stendi
kuu ya mabasi
ya zamani ya
Kondoa jana.
PICHA: PETER
MKWAVILA

]
CUF yajipanga
kushinda
uchaguzi wa
mitaa, mkuu

Na Peter Mkwavila, KONDOA

CHAMA cha Wananchi (CUF) kimese-
ma kutokana na mikakati waliyojiwekea
watahakikisha wanashinda katika Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa mwaka huu
na Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025.

Mwenyekiti wa chama hicho, Prof.
Ibrahim Lipumba, alibainisha hayo juzi
wilayani hapa alipokuwa akizungumza
kwenye mkutano wa kuwatambulisha
wanachama wapya zaidi ya 30 walioji-
unga na chama hicho.

Mmoja waliojiunga ni aliyewahi kuwa
Katibu wa CCM Wilaya ya Dodoma na
Kiteto, Othman Dunga.

Prof. Lipumba alisema chama hicho
kimejipanga kuhakikisha chaguzi zote
za mwaka 2024 na 2025 wanashinda
kwa kishindo kikubwa na kwa gharama
yoyote.

Alisema ili kufanikisha azma hiyo
wanachama wake wanapaswa kuji-
tokeza kwa wingi kujiandikisha katika
daftari la wapigakura pamoja na kupiga
kura na kuchagua viongozi wao ambao
wana sifa.

Prof. Lipumba alisema kuwa ili chama
kiweze kupata ushindi huo ni muhimu
wanachama kujitokeza kwa wingi na
kutekeleza jukumu hilo muhimu kwa
vitendo.

Alisema CUF kimekusudia kushinda
kwa kishindo kwa kuanzia nafasi zote
ikiwamo wenyeviti, madiwani, ubunge
hadi urais, lakini ni pale ambapo wana-
chama hao watakapojitokeza kuanzia
hatua ya awali hadi ya mwisho.

Awali Katibu Mkuu wa CUF Taifa,
Hamad Masoud Hamad, aliwataka wa-
nachama kufanya siasa zenye ustaarabu
na zenye hoja za msingi, ambazo zitaka-
zoleta mabadiliko ya kiuchumi kwa njia
ya amani.

Hamad alisema anaimani kuwa uch-
aguzi wa mwaka huu Watanzania ha-
watafanya makosa katika kuwachagua
viongozi wabovu.

Naye Othman Dunga akizungumza
kwenye mkutano huo baada ya kutam-
bulishwa, alisema kuondokana kwake
CCM anaenda kuleta mabadiliko kwa
wananchi wa wilaya hiyo.

Bil.17/- kujenga bwawa, miundombinu umwagiliaji

Na Elisante John, SINGIDA

SERIKALI imeingia mkataba
wa ujenzi wa bwawa na mindom-
binu ya umwagiliaji, utakaogha-
rimu zaidi ya Sh. bilioni 17. 705,
na kuhudumia wananchi zaidi
ya 16,000 wa Kata ya Msange
Tarafa ya Ilongero Halmashauri
ya Wilaya ya Singida.

Mradi huo ni sehemu ya miradi
sita ya umwagiliaji, inayotekele-
zwa mkoani Singida, kati ya 100
nchini kote, ambayo Rais Samia
Suluhu Hassan amedhamiria
kuongeza uzalishaji na kukuza
uchumi kwa wananchi, hasa
kwa wananchi wanaoishi ka-

tika mikoa inayopata mvua mara
moja kwa mwaka.

“Nimshukuru sana Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan, kutuletea
mradi huu mkubwa, hii inadhi-
hirisha wazi anatujali sisi watu
wa Singida...nchi nzima kuna mi-
radi 100, lakini ametupendelea
sisi watu wa Singida, katupatia
mabwawa sita ya umwagiliaji,”
alisema.

Katika hafla hiyo, kwa niaba
ya serikali, kupitia Wizara ya
Kilimo, chini ya Tume ya Taifa
ya Umwagiliaji, Dendego alim-
taka mkandarasi wa kampuni ya
Kagwa Surprise Limited wa Sin-

gida, kutekeleza mradi huo kwa
viwango, ili wananchi waweze
kunufaika na matunda ya seri-
kali.

Kuhusu changamoto zina-
zolalamikiwa na baadhi ya wa-
nanchi, yakiwamo madai ya fidia,
Dendego aliahidi kukutana na
walalamikaji na akisema anaami-
ni atasimama imara kutatua kero
hiyo.

Awali mhandisi wa umwagiliaji
Mkoa wa Singida, kutoka Tume
ya Taifa ya Umwagiliaji, Japheth
Senyinah, alisema mkataba ni
wa kipindi cha miaka miwili na
utakamilika Julai 27 mwaka 2027,
ukihusisha ujenzi wa bwawa, mi-

undombinu ya umwagiliaji, ny-
umba za watumishi wa mradi na
gari lenye thamani ya Sh. milioni
110, kwa ajili ya shughuli na maju-
kumu mbalimbali ya mradi.

Diwani wa Kata ya Msange,
ambaye ni Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Singida,
Eliya Dighah, alisema kupitia
makabidhiano hayo anaamini
changamoto zinazotolewa na
baadhi ya wasioutakia mazuri
mradi, serikali itamaliza, tayari
kwa ajili ya mradi kuanza uzal-
ishaji.

Kupitia hadhara hiyo, Dighah
aliishukuru serikali kufanikisha
mradi huo wa bwawa, ambao

una umuhimu mkubwa kwa
ukombozi wa wakulima kutoka
Mangida, Sefunga, Ishipunga,
Maghojoa, Mwasauya, Ghata na
Mwachambia.

Mkandarasi wa ujenzi wa
mradi huo, Evra Kagwa, alia-
hidi kutekeleza na kuukamilisha
kwa wakati ili wakulima 3,000,
waanze kunufaika kutokana
na ekari 3,500 zilizopo eneo la
mradi, lakini pia naamini wataka-
onufaika watakuwa zaidi ya hao,
kutokana na uzalishaji wa mazao
yatakayopatikana,” alisema Kag-
wa.
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Mkandarasi ujenzi barabara nne atishia kugoma

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

JENZI wa barabara ya

njia nne katikati ya Jiji

la Mbeya, umeanza

kuingia dosari ku-
tokana na mkandarasi anay-
etekeleza mradi huo kuanza
kutishia kugoma kwa madai ya
kutolipwa zaidi ya Sh. bilioni
12.9.

Aidha, mkandarasi huyo
anashindwa kuendelea na
mradi katika baadhi ya mae-
neo ya katikati mwa Jiji hilo ku-
tokana na serikali kushindwa
kuhamisha baadhi ya miun-
dombinu muhimu ikiwamo
ya maji ambayo inakwamisha
kazi.

Barabara hiyo (Km 29) inay-
oanzia eneo la Nsalaga mpaka
Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Songwe ni sehemu
ya mradi wa Barabara ya Iga-
wa-Tunduma (Km 218) pamoja
na barabara ya mchepuko
kwa ajili ya malori yenye urefu
wa kilomita 489 ambao un-
atekelezwa kwa zaidi ya Sh.
trilioni 1.3.

Akitoa taarifa ya utekelezaji
wa mradi huo wakati wa zi-
ara ya Kamati ya Siasa ya

Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Mbeya Mjini, mwak-
ilishi wa Wakala wa Barabara
nchini (TANROADS) Mkoa wa
Mbeya, Frank Kamala alisema
mkandarasi huyo amewasili-
sha barua ya kusudio la kusiti-
sha kazi.

Alisema mkandarasi huyo
tangu alipoanza kazi hajalipwa
hata fedha za awali za uku-
sanyaji wa vifaa kwa ajili ya
mradi huo na hivyo kushindwa
kutekeleza mradi kwa ufanisi
na kwamba amekuwa akiom-
ba alipwe hata fedha kidogo ili
aendelee na kazi.

“Tunaomba sana mtusaidie
kutatua kero hizi, pale katikati
ya mji ambapo pana makazi
mengi ya watu pana mabom-
ba makubwa yenye ukubwa
wa nchi 16 ambayo hayajaon-
dolewa na hivyo kusababisha
mkandarasi ashindwe kuende-
lea na kazi,” alisema Kamala.

Alisema ili mabomba hayo
yaondolewe zinahitajika zaidi
ya Sh. bilioni mbili ambazo
kampuni inayosambaza ma-
bomba imeyaainisha lakini
serikali haijatoa fedha hizo na
hivyo kusababisha mradi kue-
ndelea kuchelewa.

Alisema mabomba hayo ya-

sipoondolewa mradi hauwezi
kuendelea kutekelezwa kwa
maelezo kuwa unaweza ku-
sababisha wananchi wakakosa
huduma ya maji.

Hata hivyo alisema tatizo
lingine lililosababisha ujenzi
wa barabara hiyo kuchelewa
kuanza ni uthamini kuchelewa
kutokana na sababu mbal-
imbali ikiwamo migogoro ya
ardhi na migogoro ya miradhi
baina ya ndugu.

Alisema uthamini wa awali
ulifanyika mwaka 2020 la-
kini wananchi hawakulipwa
na hivyo serikali ikalazimika
kufanya uthamini mwingine
mwaka 2023 ambao pia ulik-
wamishwa na migogoro ya ar-
dhi na mirathi na uthamini wa
mwisho umefanyika mwaka
huu.

Alisema uthamini umekami-
lika na wananchi wameridhia
kulipwa fidia na kwamba kwa
sasa kinachosubiriwa ni ma-
jedwali kupelekwa kwa Mkuu
wa Wilaya ili asaini na kisha ku-
pelekwa kwa Mthamini Mkuu
wa Serikali ili aidhinishe na
wananchi walipwe.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya
ya Mbeya Mjini, Afrey Nsomba,
alisema mradi huo ni miongoni

mwa miradi muhimu ambayo
inatakiwa kukamilika kwa
wakati ili wananchi waendelee
kupata huduma wanazostahili.

Alisema watalifikisha jambo
hilo kwenye mamlaka zina-
zotakiwa ili lishughulikiwe na
kumalizika, huku akidai kuwa
walishawaaminisha wananchi
kuwa mradi huo utakamilika
ndani ya miaka miwili.

“Hili ni la kwetu tunali-
chukua kwamba mradi unas-
uasua kwa sababu mkandarasi
anachelewa kupata fedha, tu-
natakiwa tuwe na majibu sa-
hihi ili hata wananchi wakihoji
tuweze kuwaeleza kwa sababu
tunaelekea kwenye uchaguzi,”
alisema Nsomba.

Akiwa ziarani jijini Mbeya,
Naibu Katibu Mkuu wa CCM
Bara, John Mongela, aliwasil-
ishiwa kero ya barabara hiyo
na viongozi wa chama hicho
mkoa na akaahidi kufuatilia ili
fedha zipatikane na mradi uen-
delee.

Alisema atawasiliana na
Waziri wa Fedha, Mwigulu
Nchemba na viongozi wengine
wa juu wa serikali ili wajadili-
ane namna ya kupata fedha
hizo na mkandarasi aendelee
na kazi.

Baadhi ya
vijana wak-
iendelea na
shughuli yao
ya kusafiri-
sha mizigo
kwa kutumia
matoroli
kwenda
kwenye
maeneo ya
kuhifadhia
katika Soko
la Sido
baada ya
kuishusha
kwenye
malori
mwishoni
mwa wiki.
PICHA:
NEBART
MSOKWA

Wanaoweka
taarifa
binafsi
mitandao
jamii
waonywa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI wametakiwa ku-
tumia vizuri mitandao ya kijamii
ikiwa ni pamoja na kuepuka ku-
weka taarifa zao za siri ili zisiduku-
liwe na watu wenye nia ovu na
wakazitumia kwenye matukio ya
uhalifu.

Naibu Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Tekonojia ya Habari,
Maryprisca Mahundi, alitoa wito
huo mwishoni mwa wiki alipozun-
gumza na wanafunzi wa Chuo Ki-
kuu cha Kikatoliki Mbeya (CUoM)
pamoja na wahadhiri.

Alisema baadhi ya watu wame-
kuwa wakidukua taarifa muhimu
zawatuwengine kwenye mitandao
na kuzitumia kukopa fedha kwe-
nye taasisi zinazokopesha kupitia
mitandao na kuwaweka wahusika
kama wadhamini.

Alisema wanaposhindwa
kurejesha mikopo hiyo ndipo
taasisi hizo zinaibuka na kuanza
kutuma jumbe zenye vitisho na
hapo ndipo wahusika wanaanza
kushtuka na kulalamika bila ku-
jua kwamba walisababisha wao
wenyewe kwa kuweka taarifa zao
muhimu mitandaoni.

“Hivi karibuni Rais Samia alituz-
indulia taasisi ya kulinda taarifa
binafsi, lakini bado kuna watu ni
watundu huko kwenye mitandao,
wanaweza kuchukua taarifa zako
na kuzitumia vibaya, jitahidi usi-
weke taarifa zako muhimu huko,”
alisema Mahundi.

Makamu Mkuu wa CUoM, Prof.
Romuald Haule alisema waliandaa
kongamano maalumu la kuadhim-
isha mwaka mmoja wa chuo hicho
tangu kilipopanda hadhi.

Alisema lengo la kongamano
hilo ni watumishi pamoja na wa-
nafunzi kutafakari maendeleo
yao waliyoyapata katika kipindi
cha mwaka mmoja na malengo ya
mwaka unaofuata.

Wawili wafariki dunia ajali ya lori, IT

Na Elizabeth John,
WANGING'OMBE

WATU wawili wamefariki dunia
baada ya gari walilokuwa wakisa-
firia lenye namba 5103 IT ikitoka
Dar es Salaam kwenda Tunduma
kugongana na lori la mizigo lenye
namba za usajili T540 DZW.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Njombe, Kamishna Msaidizi,
Mahamoud Banga, alisema tukio
hilo lilitokea Julai 13 saa 12 asubuhi
Wangingombe katika Barabara
Kuu ya Makambako-Mbeya.

Kamanda huyo aliwataja wali-
ofariki katika ajali hiyo kuwa ni
Baharuni Hatimu Nyalusi (31) am-
baye ni dereva wa IT na Emma-
nuel Ambakisye ambaye ni abiria
na wote walikuwa wamepanda
kwenye gari ndogo.

“Gari hilo la mizigo lilikuwa
limebeba mchele likitoka mkoani
Mbeya kwenda mkoani Arusha
na chanzo cha ajali hiyo ni mwen-
dokasi ambapo dereva wa gari
ndogo alikuwa anajaribu kuyapita
magari mengine bila kuchukuwa
tahadhari,” alisema Kamanda
Banga. Alisema miili ya walio-
fariki imefikishwa Kituo cha Afya

Wangig'ombe kwa ajili ya uchun-
guzi zaidi na hivyo kutoa rai kwa
madereva wa masafa marefu
kuwa makini na kuzingatia sheria
za usalama barabarani.

Alisema kutokana na mwen-
dokasi aliokuwa nao dereva
wa gari ndogo, dereva wa lori
alishindwa kumkwepa na hivyo
wakagongana.

Dereva wa lori hilo, Makeke
John alisema kwenye gari hilo ali-
kuwa peke yake na alikuwa ana-
tokea Ubaruku wilayani Mbarali
kuelekea Arusha ambako alikuwa
anapeleka mchele.

Alisema yeye hakupata mad-

hara kwenye ajali hiyo isipokuwa
uharibifu ulitokea kwenye gari
yake ambalo liliharibika mbele,
huku akieleza kuwa alikuwa
hana namna yoyote ya kunusuru
kusitokee ajali hiyo kutokana na
mwendo waliokuwa nao.

“Dereva wa hii gari ndogo
akawa anayapita magari mawili
yaliyokuwa mbele yake, mimi
ningetaka kumwokoa ninge-
sababisha maafa zaidi kwa watu
waliokuwa kwenye magari yale
mawili maana ilitakiwa nihamie
upande wao na ningewagonga
maana ilikuwa ghafla,” alisema
John.

Mmoja wa mashuhuda wa ajali
hiyo, Winfred Mchakafu alisema
akiwa anatokea nyumbani kwake
kuelekea kwenye majukumu yake
aliona magari matatu yakiwa ya-
meongozana lakini gari ndogo
iliyokuwa nyuma ikawa inayapita
mengine. Alisema muda mfupi
baadaye alisikia kishindo kikubwa
na alipokwenda kushuhudia ali-
kuta vumbi limetimka na magari
hayaonekani ndipo akabaini
kwamba ilikuwa ni ajali.

Alisema baadaye walishirikiana
na watu wengine kuwaokoa watu
waliokuwa kwenye gari ndogo la-
kini walikuwa wameshafariki.
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UNvatajasiri
mafanikio Dira

ya Maendeleo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Shirika la Umoja wa
Mataifa linaloshughulikia Watoto
(UNICEF) Ofisi ya Zanzibar, Laxmi
Majj Bhawani, amesema ili kufikia
Dira ya Maendeleo ya Mwaka
5050 lazima watoto wapate hu-
duma bora ya afya lishe, mzingira
salama, elimu bora na kulindwa na
ukatili wa kila aina.

Aliyasema hayo alipokuwa aki-
zungumza katika mafunzo kwa
waandishi wa habari yaliyofanyika
katika ofisi za UNDP zilizopo Ki-
nazini Mkoa wa Mjini Magharibi
Unguja.

Laxmi alisema yakitekelezwa
hayo watoto wanaweza kujifunza
kukua vizuri na kuwa na uwezo wa
kufanya kazi na kuchangia maen-
deleo ya kifamilia na kiuchumi.

Alisema UNICEF inafanya kazi
kwa karibu na serikali pamoja na
asasi za kiraia na wadau mbalim-
bali katika kuhakikisha mtoto ata-
patiwa huduma hizo.

Alisema kuwa watoto wanapas-
wa kupatiwa mambo ya msingi ka-
tika makuzi ili kujenga mwelekeo
mzuri wa mustakabali wa maisha
yao ya baadaye.

Mshauri wa Ushirikiano wa
UNICEF, Dk. Ladislaus Batinoliho,
alisema kuwa lengo la mafunzo
hayo ni kuendelea kuhamasishana
na kuwa na hari mpya na moyo
zaidi wa kuendelea kumlinda
mtoto.

Aidha, alisema kuwa vyombo
vya habari ni muhimili katika seri-
kali na ndiyo maana UNICEF kwa
kuliona hilo wameona ni vyema
wakatoa mafunzo hayo.

“Pia tunatamani baada ya siku
ya leo katika habari unayoiandika
angalau japo habari moja imguse
mtoto, tulinde watoto wetu kwa
sababu tunafanya hivi kwa kujua
kwamba nyinyi ni muhimili wa
nne mkubwa na hatuwezi kulinda
haki za mtoto kama hatujawahu-
sisha nyinyi,” alisema.

Mtaalamu wa Ulinzi wa Watoto
kutoka UNICEF, Ahmed Rashid Alj,
alisema Zanzibar imepiga hatua
kubwa katika ulinzi wa mtoto na
ili hatua hizo ziweze kuongezeka
zaidi wanahitaji kulindwa.

Ofisa kutoka Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee, Wa-
nawake na Watoto, Nyezuma Si-
mai Issa, alisema ulinzi wa mtoto
ni jukumu la  kila mtu ili aweze
kukua katika misingi imara in-
ayotakiwa na kuwa raia mwema
mwenye kutegemewa na familia
yake na taifa kwa ujumla.

Hata hivyo alisema kuwa katika
Mkataba wa Kimataifa wa Kumlin-
da Mtoto Kipengele cha 19 kime-
sisitiza kila nchi ambayo imeridhia
mkataba huo kuweka mifumo
madhubuti ya ulinzi wa mtoto ka-
tika nchi yake.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AJASIRIAMALI wa-

nawake wametak-

iwa kuchangamkia

fursa za kilimo cha
mazao ya baharini kwa kuomba
mikopo nafuu ambayo milango
yake imefunguliwa na Benki ya
Jumuiya ya Ulaya (EIB) pamoja
na Umoja wa Ulaya (EU).

Wito huo umetolewa na Nai-
bu Spika wa Baraza la Wawak-
ilishi Zanzibar, Mgeni Hassan
Juma, katika ziara ya kuwatem-
belea wakulima wa mwani.

Alisema uchumi wa bluu

kupitia kilimo cha mazao ya
baharini ndio vipaumbele vya
Serikali ya Zanzibar ambapo
wanawake ni walengwa wakub-
wa.

Alisema katika Bajeti ya
Serikali ya Zanzibar Sh. bilioni
230 zimetengwa kwa ajili ya
kuwawezesha wakulima wa
mwani na wafugaji wa mazao
ya baharini kujiendeleza na ku-
jikwamua na umaskini.

Aidha alisema juhudi za Seri-
kali ya Zanzibar kuwashirikisha
wadau wa maendeleo zime-
fanikiwa ambapo EIB pamoja
EU zimetoa Sh. trilioni 1.043
ambazo zitakwenda kwa taasisi

za fedha kuwakopesha wajasiri-
amali wa kilimo cha mazao ya
baharini.

“Wakulima wa mazao ya
baharini ikiwamo mwani mna-
takiwa kuchangamkia fursa za
fedha za mikopo nafuu kwa
gjili ya kuendeleza kilimo cha
mazao ya baharini pamoja na
ufugaji wa matango baharini na
samaki,” alisema.

Mkurugenzi wa Idara ya Usta-
wi wa Jamii, Siti Abasi, aliwataka
wanawake kuchangamkia fursa
hizo ambazo ndiyo zitakazowai-
nua kiuchumi na kupiga hatua
kubwa ya maendeleo.

Alisema uchumi wa bluu zipo

fursa nyingi ambazo zinatakiwa
kuchangamkiwa na wakulima
wa mazao ya baharini.

Baadhi ya wakulima wa kil-
imo cha mwani waliotembel-
ewa waliahidi kufuata utaratibu
ambao utawawezesha kupata
fedha hizo ili kuendesha shu-
ghuli zao, ikiwamo kuimarisha
mashamba ya mwani yaliopo
baharini.

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Uvuvi na Uchumi wa Bluu,
Zahoro Al-kharousy, alivitaka
vikundi vya wajasiriamali ku-
changamkia fursa hizo na ku-
wasilisha maombi ya fedha za
mikopo nafuu haraka.

.

Naibu Katibu
Mkuu, Wizara
ya Fedha, Jenifa
Christian Omolo,
akikabidhi
zawadi kwa
Mkuu wa Kituo
cha Huduma cha
SAFAAD, Adolph
Alfred, kwa
niaba ya Kikundi
cha Umoja wa
Wanawake wa
Wizara ya Fedha
(Golden Women)
walipotembelea
kituo hicho na
kutoa mahitaji
mbalimbali kue-
lekea kilele cha
Siku ya Wa-
nawake. PICHA:
WIZARA YA
FEDHA

Watoto wenye mahitaji maalum
kujifunza masomo Kwa michezo

Na Gwamaka Alipipi

WATOTO wakiwamo wenye
mabhitaji maalum kutoka mkoa-
ni Arusha na Mara wanatarajia
kushiriki katika shughuli za
kujiendeleza kielimu, hususani
zinazolenga kuhamasisha kuji-
funza kupitia michezo.

Akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu ziara hiyo ili-
yopewa jina la ‘Ziara ya kujenga
akili’, Mkurugenzi wa Mawasi-
liano na Maendeleo wa Shirika
la Ubongo, Iman Lipumba alise-
ma itaanza leo na watashiriki-
ana na Taasisi ya Vodacom
Tanzania pamoja na Shirika la
Kimataifa la Hope and Healing.

Alisema ziara hiyo inalenga
kutoa uzoefu wa kielimu unao-
vutia na wenye matokeo kwa
watoto na walezi kote nchini,
hususani kwa wenye mahitaji
maalum.

“Ubongo, tumejitolea kutoa

maudhui ya kielimu ambayo
yanawawezesha kizazi kijacho
cha viongozi wa Afrika. Ni kiele-
lezo cha dhamira yetu ya ku-
wafikia watoto kila kona ya Tan-
zania, kuhakikisha wanapata
rasilimali na fursa za kustawi.”
Alisema Iman.

Iman alisema watawashiriki-
sha watoto kwa michezo ya kie-
limu na mashindano, ikijumui-
sha matamasha ya mwisho wa
wiki katika kila mkoa ambapo
watoto na walezi wao wata-
shiriki katika shughuli mbalim-
bali.

“Wakati wa sherehe hizi, wa-
toto na walezi watapokea bid-
haa za kipekee na nyenzo za
kufundishia ili kusaidia safari
yao ya masomo,” alisema.

Alisema ziara hiyo pia itahu-
sisha maonesho na uwezeshaji
wa programu ya Ubongo Play-
Room na jukwaa la e-Fahamu
la Vodacom Tanzania Founda-

tion. Iman alisema programu
ya Ubongo PlayRoom hutoa
mazingira mazuri na yasiyoka-
tizwa ya kujifunzia, ikijumuisha
video, sauti, vitabu na michezo
iliyoratibiwa.

Alisema vitu vyote hivyo
vimewekwa sehemu moja,
kwamba programu inakusanya
maudhui yote asili ya Ubongo
katika nafasi moja, kuhakiki-
sha usambazaji kwa urahisi na
ugunduzi wa maudhui.

Iman alisema e-Fahamu
huwapa walimu nyenzo za
kuboresha uwasilishaji wao wa
masomo, pia inawapa wanafun-
zi uwezo wa kufikia maudhui
ya kina ya kujifunza, kuwawez-
esha kujisomea na kuelewa
kwa kina wanapofundishwa
darasani.

“Tunafuraha kuunga mkono
ziara hii ya kujenga akili ya
Ubongo ya mwaka 2024 kama
sehemu ya dhamira yetu ya

kuboresha masomo ya watoto
nchini Tanzania. Tunaamini
kwa pamoja tutafanikisha
elimu inakuwa bora nchini na
inapatikana kwa kila mtoto,”
alisema Sandra Oswald, Meneja
wa Vodacom Tanzania Founda-
tion.”

Alisema kupitia ushirikiano
huo jukwaa la ubunifu la e-Fa-
hamu la Vodacom Foundation
litaunganishwa na maudhui
ya elimu ya kuvutia ya Ubongo
na kutoa mchanganyiko wenye
nguvu wa teknolojia na ubuni-
fu.

Mtaalamu wa Maendeleo ya
Mtoto kutoka Shirika la Hope
and Healing International, Ken-
dra-Lee Heney alisema: “Tume-
jitolea kuhakikisha watoto we-
nye ulemavu nchini Tanzania
wanaweza kushiriki kwa uhuru
katika burudani ya Ubongo,
elimu na programu za kujenga
kujiamini”.
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Watakiwa kujiunga kikoa Dot Tz kuongeza mapato

Na Mauld Mmbaga

WATANZANIA wametakiwa
kujisajili kutumia kikoa cha
Taifa cha Dot Tz kuchangia
ongezeko la mapato ya taifa na
ukuaji wa uchumi nchini.

Kauli hiyo ilitolewa Dar es Sa-
laam jana na Mkurugenzi Mkuu
wa Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), DKk. Jabiri
Bakari, alipozungumza katika
Maonesho ya 48 ya Kibiashara ya
Kimataifa Dar es Salaam (DITF).

Alisema kikoa cha Dot Tz ni
utambulisho wa Tanzania katika
anga la mtandao kipo kama nam-
ba ya simu ya +255 ambayo in-

aitambulisha nchi kama simu
inayotumika nchini.
"Mtandaoni kuna utambulisho
wa aina nyingi wa mataifa tofauti
hivyo faida za matumizi yake ni
kusimamiwa nchini hivyo mtu
atachangia katika ukuaji wa pato
la taifa na uchumi kwa sababu
mtu anapofanya malipo anafan-
ya katika taasisi ambazo zime-
sajiliwa Tanzania hivyo na wewe
unakuwa sehemu ya uchangiaji
na ukuaji wa uchumi," alisema.
Dk. Bakari alitaja faida ny-
ingine ni mtu akipata matatizo
anaweza kutafutiwa suluhisho
na taasisi zilizoelekezwa Tanza-
nia wakiwamo TCRA hivyo

mtu akitumia kikoa Kkingine
cha dotcom au dot org kwa
sababu kinasimamia nchi ny-
ingine utakapopata changamoto
za kiufundi Tanzania haitaweza
kukutafutia suluhisho.

"Kwa upande wa malipo, un-
apochelewe kufanya malipo
ya vikoa vingine kama dot {
com, dot org kunakuwa na ¥
penati ya zaidi ya dola za
kimarekani 100 na kupele-
kea kufungwa kwa
kikoa chako, lakini
kwa Tanzania haku-
na penati ya kikoa
na mtu hayupo
kwenye risk (ha-

tari) ya kufungiwa kikoa chake,"
alisema.

Aidha, alitaja faida nyingine ni
kuwa utambulisho wa biashara
kama Mtanzania kwa sababu du-
niani wafanyabiashara ni wen-
gi unavyotumia kikoa cha dot
tz mtu hufahamu biashara
) fulani humilikiwa na Mtan-
zania.

Kikoa  hicho kinatoa

ushindani sawa kibiashara
mtandaoni kwa maana
yakuwezesha biashara
ya mtu kuwa kipaum-
bele cha upatikanaji
wa taarifa zilizopo
nchini mtandaoni.

"Mwamko wa mashirika ku-
jisajili mi mzuri kwa sababu
tuna wasajili zaidi ya 70 na
watu waliosgjiliwa ni zaidi ya
30,000 na tunahitaji hii idadi
izidi kuongezeka mwisho wa
siku watu waachane kutumia
dot com, dot org na vikoa vya
mataifa mengine na kujifunza
kutumia vya kwetu," alisema.

Hata hivyo, alisema kikoa hi-
cho cha dot tz ni rasilimali ya
nchi ambayo ni kwa ajili ya ma-
wasiliano kwenye intaneti kupi-
tia tovuti au barua pepe ambayo
kila nchi inakuwa na utambul-
isho wa kipekee na kwa Tanzania
ni kikoa hicho.

KUPOTEA KWA CHETI

SHABANI HALIBU RAJABU, Anatangaza
kupotelewa na cheti cha Kidato cha nne
chenye index namba CS 17000282188
kilichotolewa na Baraza la mitihani
kupitia shule ya Sekondari ya Himo
Secondary School. Yeyote atakaye kiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa
polisi: PHQ/ KIL/M0S/15836/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.26/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU RASHID JOHN MWIGUNE wa MAILI MBILI
DODOMA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SCOLASTICA JOHN GEDA

TANGAZO
(Kanuniya 5(2) ya Kanuniza Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 31 Mwezi 07 Mwaka 2024 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 08 Mwezi 07 Mwaka 2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

PETER ASAN MALUGU
anatangaza kupotea kwa kadi
yagari yenye namba za
usajili T547BTR ainaya
Suzuki CARRY, Chassis No.
DC51T226605, Engine No.
F6AJAAIOI0542. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
PHQ/DAR/TEM/141550/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
HOPE SILVESTER NZALI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T122 EDW aina ya
RANGE. Chassis namba
SALLSAAF3AA243092.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote che
polisi. Taarifa ya polisi:
WMB/RB/1938/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

CLARA DISMAS
MWAKITOSI anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 676 ACZ aina ya TOYOTA
DYNA. Chassis namba
BU600026608. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote che polisi.
Taarifa ya polisi:

PHO/DAR/KIN/141581/2024

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 16454 Of 2024
In the matter of the estate of the late DANIEL ANAEL
LEMA of Kikuyu Kaskazini within Dodoma City.
And

In the matter of application for letters of
administration by ENNE ANAEL LEMA.

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are
hereby cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letter of Administration is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 14 THday of AUQUSt.....cvvevvecrrnnne 2024

Dated at Dodoma this 11TH day of JULY.......cc....... 2024
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mia Suluhu Hassan katika Maadhimisho ya Miaka 85 ya Kanisa la Tanzania Assemblies of God

PURA yaita wawekezaji
utafutaji, uchakataji gesi

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti Mkondo
wa Juu wa Petroli (PURA), im-
ewaalika wawekezaji kutoka
ndani na nje ya nchi kuwekeza
katika miradi ya utafutaji na
uchakataji wa gesi asilia nchini.

Kauli hiyo ilitolewa na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
ya PURA, Khalfan Khalfan, ali-
potembelea banda ya mamlaka
hiyo kwenye Maonesho ya 48 ya
Biashara ya Kimataifa ya Dar es
Salaam (DITF) yanayoendelea
kwenye Viwanja vya Mwalimu
Nyerere Barabara ya Kilwa, Te-
meke.

Alisema  wawekezaji  wa-
naruhusiwa kuwekeza hata kwe-
nye utafutaji na kwamba sio la-
zima kusubiri wanaotoka nje ya
nchi pekee.

“Kinachohitajika hapo ki-
kubwa ni utaalamu na uwezo
na kipaumbele cha serikali kwa

sasa ni kuhakikisha kwamba
tunaongeza wawekezaji kwe-
nye utafutaji, kwa sababu kwa
kipindi kirefu tumekuwa ha-
tuna wawekezaji wa kutosha na
maeneo mengine yalikuwa na
wawekezaji, lakini kisheria wa-
merudisha serikalini.”

“Kwa hiyo sisi kama PURA tuna
jukumu la kutafuta wawekezaji
kwenye hayo maeneo ambayo
yako wazi,” alisema Khalfan.

Kadhalika, alisema wana-
tarajia kuendesha mkutano wa
kutangaza maeneo ya uwekeza-
ji. pamoja na kushindanisha
wawekezaji hao.

“Tumekuwa tukifanya mata-
yarisho ya duru, sheria ya mafu-
ta inasema kwamba wawekezaji
watafutwe kwa ushindani sio
kwa kuokotwa na ili wapatikane
kwa ushindani inafanyika duru
ambayo ni mkutano wa kutan-
gaza maeneo, wawekezaji wa-
nakuja wanasikiliza halafu wa-

nachagua yale wanayotaka ndio
wanaleta maombi ya kuja ku-
wekeza kwenye hayo maeneo.”

“Tumekuwa tukifanya hayo
matayarisho kwa muda sasa,
siyo kazi ndogo, lakini hatimaye
tunaona mwanga, huenda ile
duru ikafanyika robo ya kwanza
ya mwaka ujao,” alisema Khal-
fan.

Pia alisema wamekuwa waki-
fanya mazungumzo ya kutafuta
wawekezaji katika mradi wa ku-
chataka gesi asilia wa Likongo,
mkoani Lindi na mazungumzo
hayo yanaendelea vizuri.

Alisema asilimia kubwa ya
gesi asilia itakayopatikana katika
mradi huo itakuwa inauzwa nje
ya nchi.

“Na huo pia utakuwa ni juku-
mu la PURA kusimamia shughuli
zote za uchakataji, uuzaji na
kuangalia kama serikali inapata
mapato yake halali kwenye shu-
ghuli hiyo,” alisema.
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Polisi wachunguzwa

kuhusu miili
iliyotupwa Kenya

NAIROBI, Kenya

MAMLAKA huru inayosimamia jeshi la polisi
nchini Kenya (IPOA) imesema inachunguza
polisi waliohusika kwa njia yoyote kufuatia
ugunduzi wa miili iliyokatvvakatwa na kutupwa
kwenye shimo la jalala mjini Nairobi.

Awali polisi walisema miili kadhaa iliyokat-
wakatwa ya wanawake sita iliyofungwa
kwenye mifuko ya plastiki ilipatikana siku ya
l[jumaa ikiwa imetupwa kwenye jalala la taka
katika timbo isiyotumika huko Mukuru kusini
mwa mji mkuu wa Nairobi.

Mamlaka ya IPOA ilisema katika taarifa
baadaye kwamba mabaki ya watu takribani
tisa ilikuwa imegunduliwa, saba ya wanawake,
na kuitisha uchunguzi wa haraka ufanyike
kuitambua.

“Miili iliyofungwa kwenye mifuko na kamba
za nailoni, ilikuwa na alama za wazi za mateso
va kukatwakatwa,” ilisema mamlaka hiyo,
ikidokeza kwamba jalala hilo lilikuwa chini ya
mita 100 kutoka kituo cha polisi.

Aidha, ilielezwa kuwa polisi wa Kenya wa-
nakabiliwa na ukosoaji na shinikizo baada ya
watu kadhaa kuuliwa wakati wa maandamano
va mwezi uliopita, huku mashirika ya kutetea
haki za binadamu yakiwatuhumu maofisa hao
kwa kutumia nguvu kupita Kkiasi.

Umati wa watu walioku-
sanyika ljumaa katika eneo
kulikopatikana miili walikuwa
wakipiga kelele wakisema
“Ruto lazima aende”, iliyoku-
wa kauli mbiu ya wimbi Ia

Kenya wanaogopwa na hu-

kwa vangali-
kabiliwa na madai ya mara

fu inafanya

Aliyekuwa Rais wa zamani wa Marekani, Donald Trump, ak|I|ndvva na maoﬂsa wa Idara ya ujasusi wa
taifa hilo baada ya shambulio |a risasi dhidi vake juzi. PICHA: REUTER

Donald Trump: Naendelea
salama nawashukuru FBI

H“;‘i“v;’ach"“' maandamano yaliyoongozwa
gg"si ukien- Egr;/ %ana Wakenya maarufu WASHINGTON, Marekani ataendelea kushiriki maono Rais wa Taifa hilo, Joe
delea, IPOA llielezwa kuwa polisi ya yake ya ‘Make America Great Biden, alilaani  shambulio

ALIYEKUWA rais wa zamani
wa Marekani Donald Trump

Again’.”

“Kikubwa zaidi naomba

hilo dhidi ya Trump na kuse-
ma kuwa matukio ya aina

uchunguzi kwa mara ya mauaji kinyume amesema anaendelea vizuri Kikubwa nitoe salamu za rambirambi  hiyo hayana nafasi katika
wa awali cha sheria lakini ni nadra baada ya kufanyiwa shambu- Zzaidi kwa familia ya mtu aliyekuwa taifa hilo.
kubaini kushtakiwa na kuhukumiwa. lio la risasi, huku akiwashuk- naomba kwenye mkutano wa hadha- Viongozi wa mataifa mbal-
s Fl;l'chahkweny'le' televisheni uru maofisa wa usalama (FBI) ;‘;t:’ael:gliamu ra aliyeuawa, na pia kwa fa- imbali duniani pia walilaani
. ncninenumao zilwaonye- kwa kutekeleza wajibu wao na mbi- milia ya mtu mwingine aliye-  shambulio hilo, huku Msema-
likuwa na sha watu wakitumia kamba kutoa majibu ya haraka juu ya rambi kwa jeruhiwa vibaya, ni jambo la  ji wa Katibu Mkuu wa Umoja
vhusikaji kuopoa magunia yaliyokuwa hy familia ya : ; : ; :
wowote wa s maleakd e il e el tukio hilo. mtu aliyeku- ajabu kuwa kitendo cha aina wa Mataifa (UN), Antonio
by p Y Y Hiyo ni kwa mujibu wa taar- hii kinaweza kutokea katika  Guterres, akiliita tukio hilo
polisi katika adla.mu. kutoia iW‘?E L T?JH ifa iliyochapishwa jana kwe wla( ktw eave nchi yetu, “ alisema kuwa ni vurugu za kisiasa
ifo hi aliyojaa taka katika jalala la -~ mkutano wa , - :
‘a,:.lf‘l)(gf:‘l'm\t:i- Kwe% yJe timbo huko [\/J|U Kuru. nye tovuti ya nje ya Kamati ya hadhara ali- “Hakuna kinachojulikana Kansela wa Ujerumani,
wa kuchukua “Huku uchunguzi wa polisi Kitaifa ya Republican (RNC), yeuawa,na kwa wakati huu kuhusu mp- Olaf Scholz alitaja kitendo
hatva kuvi- ukiendelea, IPOA kwa uan- tukio la kushambuliwa kwa piakwafa- iga risasi ambaye sasa ame- hicho kuwa cha chuki, wakati
T galifu inafanya uchunguzi wa Trump lilitokea juzi wakati Miliayamtu kufa. Nilipigwa risasi na ku- Rais wa Ufaransa, Emmanuel
awali kubaini kama kulikuwa akihutubia kwenye mkutano MWINgGING  pepyasehemuyajuuyasikio Macron akimtakia Trump
BSI%JST Uksal’ltﬁ?(Jé \\//vi(?(\;v ?}%\e/yv(\gaau wa hadhara katika jimbo la aw"ay\%lle);l\’(gl- langu la kulia. Nilijua mara nafuuya haraka.
U T U e Pelrll_n?ylvamall; lati ak ni jambo Ia {nqalkuwa 1(!.;.11?1 !<1tu l<1baya Naye I\é\’a}zgl Mkuu V\ig Uin-
kuvizuia,” mamlaka hiyo ilisema. _ llielezwa kuwa wakati ak- ey pywa Kwa kuwa nilisikia sauti ya  gereza, Keir Starmer, alisema
] i iendelea na mkutano huo mtu  j kishindo, milio na risasi. amefedheheshwa na kush-
Kurugenzi ya uchunguzi wa makosa ya jinai L P itendo p o e o
ilisema uchunguzi unapendekeza wahanga mmoja alifyatua risasi kadhaa  cha aina hii Mara nikahisirisasi ikipas- ~ tushwa na kilichotokea na
wote waliuawa kwa aina moja, bila kutoa na kumjeruhi Trump sikioni.  kinaweza ua kwenye ngozi. Kutokwana ametuma salamu za pole
maelezo zaidi. Shirika la upelelezi la Mare- Kutokea damu nyingi kulitokea, kwa kwa walioathiriwa katika
~ Ofisi ya mwendesha mashtaka ya umma pia kani la FBI lilisema mwana- Katikanchi hivyo nikagundua ni nini tukio hilo.
iliangazia eneo ilipopatikana miili hiyo kuwa mume huyo aliyeuawa maratu Yetu. kilikuwa kinatokea. Mungu  Miongoni mwa viongozi

karibu sana na kituo cha polisi na kusema
ina wasiwasi mkubwa kuhusu ugunduzi huo
unaoashiria ukiukaji mkubwa wa haki za bin-
adamu

llielekeza polisi kuwasilisha matokeo ya
uchunguzi wao katika kipindi cha siku 21, na
pia kuzihimiza wakala za dola ikiwemo mam-
laka huru ya IPOA kufanya uchunguzi kuhusu
ripoti za watu kupotezwa kwa kutumia nguvu
na vifo vinavyodaiwa kufanywa na polisi.

Tume ya haki za binadamu ya Kenya, asasi
isiyo ya kiserikali, ilisema ilikuwa pia inahimiza
uchunguzi wa kina ufanyike kubaini chanzo cha
vifo hivyo na kuwatambua waliohusika. AFP

baada ya kufanya shambulio
hilo, ametambuliwa kuwa ni
Thomas Crooks (20) na mkazi
wa jimbo la Pennsylvania.
Na kwamba uchunguzi zaidi
kuhusu tukio hilo unaendelea.

Taarifa ya kampeni ya
Trump na RNC ilisema “Nana-
tarajia kuungana nanyi nyote
huko Milwaukee tunapoen-
delea na kongamano letu la
kumteua kuhudumu kama
rais wa 47 wa Marekani. Aki-
wa mteule wa chama chetu...

Ibariki Marekani!” alisema
kupitia taarifa hiyo.

Shirika la Ujasusi la Mare-
kani lilisema linachunguza
jaribio hilo, huku watu
walioshuhudia tukio husika
wakisema walimuona mtu
mwenye silaha kabla ya
shambulio hilo na waliziarifu
mamlaka.

Hata hivyo, polisi walisema
walipokea taarifa kadhaa za
shughuli zenye kutia shaka,
bila kufafanua zaidi.

wengine waliolaani tukio
hilo na kutoa pole kwa
Trump ni pamoja na Rais wa
Halmashauri Kuu ya Umoja
wa Ulaya (EU), Ursula von
der Leyen, na Katibu Mkuu
wa Jumuiya ya kujihami ya
(NATO), Jens Stoltenberg.

Wengine ni Waziri Mkuu
wa Canada, Justin Trudeau,
Fumio Kishida wa Japan,
Narendra Modi wa India na
Rais wa Ukraine Volodymyr
Zelensky. BBC, DW
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MGUNDA,

Na Adam Fungamwango

LABU ya Mashujaa

imetangaza kuwasa-

jili ~ straika  Ismail

gunda kutoka Sin-

gida Black Stars na kiungo

mshambuliaji kutoka Kagera

Sugar, Ally Nassor ‘Ufudu’

kwa ajili ya kuboresha kikosi

chao kuelekea Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu ujao.

Taarifa iliyotolewa jana na

Idara ya Habari na Mawasi-

MASHUJAA

liano ya klabu hiyo imesema
mbali na wachezaji hao, pia
imesajili wachezaji wawili
kutoka KenGold, beki wa
kulia kutoka KenGold, Robert
Mathias na kiungo mshambu-
liaji, Yusuph Dunia.
“Tumesajili wachezaji
watatu wapya, Mgunda ku-
toka Singida, ambaye ni
mshambuliaji, atakitumikia
kikosi chetu msimu ujao wa
mashindano, tumempata
‘mbavu ya kulia’, Robert

‘Makidala’ akitokea KenGold
na kiungo wa ‘boli’, Ufudu,
na wenzake Dunia kutoka
KenGold,” ilisema taarifa ya

Mashujaa FC.
Mashujaa FC yenye
maskani  yake  Kigoma,

ambayo ilianza kucheza Ligi
Kuu msimu uliopita imeanza
kwa usajili huo, baada ya
kuondokewa na wachezaji
watatu ambao ni Adam Adam
aliyetimkia Azam FC, Omari
Omari, aliyejiunga na Simba

na Reliants Lusajo, ambaye
taarifa zinasema huenda
akatangazwa kwenye kikosi
cha Dodoma Jiji FC hivi
karibuni.

Aidha, kikosi hicho kinata-
rajia kuondoka Kigoma kwen-
da kupiga kambi mjini Zanzi-
bar kwa ajili ya matayarisho
ya mashindano msimu ujao
ambayo ni Ligi Kuu Tanza-
nia na Kombe la Shirikisho la
Mpira wa Miguu nchini (TFF),
maarufu Kombe la FA.

Kagera Sugar
yaanza
kujifua Ziwa
Victoria

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha wachezaji wa Kagera
Sugar, kimeanza maandalizi ya
msimu mpya wa mashindano kati-
ka Fukwe za Ziwa Victoria, kikiwa
na wachezaji wapya na wale wa
msimu uliopita ambao wamesalia.
Ofisa Habari wa Klabu hiyo,
Hamisi Mazanzala, amesema
wachezaji karibu wote wamesha-

o~ wasili na wameanza mazoezi ya
STl kujenga miili yao nyakati za asu-

1.

Winga wa Canada, Jacob Shaffelburg, akiambaa na mpira huku kiungo wa Uruguay, Nahitan Michel Nandez,
akihaha kumfukuzia ili kumzuia kwenye mechi ya kusaka mshindi wa tatu wa michuano ya Copa Amerika 2024,
iliyopigwa Marekani juzi na kumalizika kwa sare ya mabao 2-2 na kisha Uruguay kushinda kwa mikwaju ya penalti

4-3. PICHA: MTANDAO

Mafunzo kusajili wachezaji wapya sita

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UONGOZI wa Klabu ya Mafun-
70, umesema umejipanga ku-
fanyia maboresho makubwa
timu yake ili kuwa na mwan-
zo mzuri kwenye Ligi Kuu
kuelekea msimu mpya wa
2024/2025.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Katibu Mkuu wa timu
hiyo inayocheza Ligi Kuu Zan-
zibar, Hafidh Dege, alisema

miongoni mwa maboresho
hayo ni kufanya usajili ambao
utaiwezesha timu hiyo ku-
fanya vizuri ikilinganishwa na

Alisema hadi kufikia sasa
timu hiyo imepanga kusajili
wachezaji sita huku wakiwa-
tema nane.

Dege alisema usajili huo
utakwenda sambamba na
mapendekezo ya benchi la
ufundi la timu hiyo kwa kuan-

galia mapungufu ya msimu

uliopita.
Alifafanua kuwa wachezaji
hao sita watakaowasajili

wapo ambao watatoka Tan-
zania Bara, na kwamba bado
hawana uwezo wa kusajili
mchezaji kutoka nje ya Tan-
zania.

“Msimu uliopita mzunguko
wa kwanza hatukufanya vi-
zuri, ingawa mzunguko wa
pili tuliimarika, hivyo msimu

huu hatutaki kubahatisha
tunataka kuwa bora kuanzia
mwanzo wa msimu,” alisema.

Aidha, alisema katika kusa-
jili  wachezaji hao hawataki
kufanya makosa, hivyo wa-
takuwa makini katika kufua-
tilia taarifa zao kwa timu wali-
zotoka.

Hata hivyo, alisema ni
mapema kutaja majina ama
klabu waliochezea wachezaji
hao ambao wanawasajili.

buhi na jioni wanayafanya kwenye
Uwanja wa Kaitaba, Bukoba.

“Kila kitu kinakwenda kama Kili-
vyopangwa, tumeshaanza mazoezi
rasmi na tunatarajia msimu ujao
tutafanya mambo makubwa zaidi,”
alisema.

Klabu hiyo imechapisha picha
za video fupi kwenye mtandao
wao wa Kijamii wa instagram,
ukionyesha wachezaji wa kikosi
hicho wakifanya mazoezi kwenye
fukwe za Ziwa Victoria, ambapo
walionekana wakikimbia kwenye
mchanga, huku wakiruka viunzi
ambavyo vimewekwa maalum kwa
ajili ya kazi hiyo.

Pia zipo video fupi zinazowao-
nyesha wakiwa wanakimbia kwa
kuzunguka uwanja wa Kaitaba,
yakiwa ni mazoezi ya kusaka
pumzi na utimamu wa mwili kwa
wachezaji, kabla ya kuanza ufundi.

Kikosi hicho kwa sasa kinanole-
wa na Fred Felix Minziro (pichani),
ambaye alichukua nafasi ya Macky
Mexime katikati ya Ligi Kuu
msimu uliopita, aliyekwenda Ihefu,
baadaye ikawa Singida Black Stars,
lakini sasa anaifundisha Dodoma
Jiji.

Msimu uliopita ilimaliza nafasi
ya 10 ikiwa na pointi 34, ikicheza
mechi 30, kushinda saba, sare 13,
ikipoteza michezo 10, na ilisubiri
mpaka mechi za mwisho ili ku-
hakikisha kama itasalia Ligi Kuu,
kwani ilikuwa kwenye hatihati ya
kushuka daraja au kwenda mechi
za mchujo, ‘play off".
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EDERSON OFA NENE

KLABU ya Manchester City imepokea dau la pauni
milioni 25, kutoka kwa Saudi Pro League kwa ajili ya
mlinda mlango wao, Brazil Ederson, 30. (HITC)

LINDELOF SOKONI

MANCHESTER United wanataka kumuuza mlinzi
wa Sweden, Victor Lindelof, 29, msimu huu wa majira
ya joto na pia watasikiliza ofa kwa ajili ya kiungo wa
kati wa Denmark, Christian Eriksen, 32. (Manchester
Evening News)

DOUE AGOMBEWA

CHELSEA ipo tayari kumenyana na Tottenham Hot-
spur, Bayern Munich na Paris St-Germain kumnunua
kiungo wa kati Mfaransa Desire Doue, 19. (LEquipe)

TAVARES MBIONI LAZIO

MLINZI wa Ureno, Nuno Tavares, 24, yuko mbioni
kujiunga na Lazio kwa mkopo kutoka Arsenal. (Fab-
rizio Romano)

KUMFUATA MOURINHO

WINGA Mfaransa Allan Saint-Maximin, 27, anatara-
jiwa kuondoka Al-Ahli ili kuungana na Jose Mourinho
huko Fenerbahce. (Yagiz Sabuncuoglu)

TSYGANKOV ATAKIWA EPL

ARSENAL, Manchester United na Aston Villa wanam-
wania winga wa Girona na Ukraine, Viktor Tsygankov,
26. (AS)

TONEY AWANIWA UNITED

MANCHESTER United inavutiwa na mshambuliaji
wa Brentford na England, Ivan Toney, 28, ambaye yuko
tayari kuhamia Old Trafford. (Christian Falk via Mail)

VARANE ATIMKIA COMO

KLABU ya Como ya Italia iko tayari kumsajili mlinzi
wa Ufaransa, Raphael Varane, 31, kama mchezaji huru
baada ya kuondoka kwake Manchester United msimu
huu. (Fabrizio Romano)

BERGWIJN AMULIKWA

WEST Ham imeonesha nia ya kutaka kumnunua win-

ga wa Uholanzi, Steven Bergwijn, 26, lakini Marseille na
Klabu za Saudi Arabia pia zinatumaini kumnasa kutoka
Ajax. (De Telegraaf)

MORATA KUTUA MILAN

KLABU ya Atletico Madrid inatarajiwa kuipa AC
Milan idhini ya kumsajili Alvaro Morata, 31, wiki ijayo
baada ya kukamilisha majukumu yake ya kimataifa na
Hispania kwenye Euro 2024. (Calciomercato)

GATTI AITAKA JUVE

EVERTON, West Ham na Newcastle United zina-
tazamiwa kumkosa Federico Gatti, 26, huku mlinzi
huyo wa Italia akiwa tayari kuweka hatima yake kwa
Juventus. (Tuttosport)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYZ

A

N — i \
RUDIGER APEV/A OFA
VA BEKI GHALI ZAID!

® @ @ Klabu anayocheza
Ronaldo na ile ya Neymar zapi-
gania saini yake huku...

MADRID, Hispania

LINZI wa Real Madrid,
Antonio Rudiger, ame-
pokea ‘ofa nyingi’ kutoka
Saudi Arabia ambazo
zitamfanya kuwa beki anayelipwa
fedha nyingi zaidi katika soka duni-
ani, kwa mujibu wa ESPN.
Rudiger amejiimarisha
kama mmoja wa mabeki
wa kati wanaoongoza
duniani katika miaka ya
hivi karibuni, akifurahia
misimu miwili ya mwisho
katika Klabu ya Chelsea
kabla ya kujiunga na Real
Madrid kwa uhamisho wa
bila malipo mwaka 2022.
Baada ya msimu tulivu wa mechi
ya kwanza Santiago Bernabeu, Ru-
diger alirejea katika kiwango chake
bora zaidi wakati ‘Los Blancos’ hao
waliposhinda Ligi ya Mabingwa Ul-
aya msimu wa 2023/24, huku pia

wakinyakua taji la LaLiga kutoka
kwa wapinzani wao, Barcelona.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 31, anaendelea kuvutia uma-
kini kutoka klabu za Ligi ya Saudia.

Inadaiwa kuwa timu mbili zina-
zoongoza ligi hiyo - Al Nassr, am-
bapo Cristiano Ronaldo anacheza
soka la klabu yake, na Al Hilal ya
Neymar - zitakuwa tayari kumlipa
Rudiger mshahara utakaoweka re-
kodi ya dunia kwa mlinzi, na tayari
ameshawekewa ofa mezani.

Hata hivyo, Rudiger ana mkataba
na Madrid hadi 2026 na hana nia
ya kuondoka. Vile vile, klabu inam-
wona kama mchezaji ambaye ha-
tauzwa chini ya hali yoyote na mtu
ambaye bado yuko katika mipango

ya kocha, Carlo Ancelotti.

Madrid tayari wamemuona na-
hodha wa klabu hiyo Nacho Fernan-
dez akiondoka kwenda kujiunga na
Al-Qadsiah ya Saudia, huku David
Alaba anaweza kuwa nje ya uwanja
hadi 2025 wakati akiendelea kupata
nafuu kutokana na jeraha la mguu.

Badala ya kuruhusu beki mwing-
ine wa kati kuondoka, Madrid wa-
natafuta kuimarisha nafasi hiyo.

Walengwa wao wakuu ni Leny
Yoro, lakini kwa wakati huu wanasi-
tasita kufikia bei ya Lille ya euro mil-
ioni 50 - timu hiyo ya Ufaransa im-
ekubali ofa kutoka kwa Manchester
United, lakini mchezaji huyo bado
hajaweka wazi mpango wa kuhamia
0ld Trafford.
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AONDOKAW
MAN UNITED

MANCHESTER, England

APHAEL Varane amekubali kuji-
Runga na klabu ya Como ya Italia

baada ya kumalizika kwa mkataba
wake na Manchester United, ri-
poti imedai.

Mkataba wa Mfaransa huyo kule Old
Trafford ulimalizika mwishoni mwa Juni
na hakukubaliana na klabu hiyo juu ya
maslahi mapya, hivyo kuhitimisha kukaa
kwake kwa miaka mitatu England.

Varane alihusishwa na timu mbalimbali
baada ya kuondoka United, lakini Fabrizio
Romano anaripoti kuwa ametoa neno lake
la kujiunga na Como.

Kuna maelezo kuhusu mkataba ku-
futwa, wakati Varane bado anatakiwa ku-
fanyiwa uchunguzi wa kimatibabu, lakini
mpango huo uko ‘ukingoni’ kukamilika.

Kocha msaidizi wa Como, Cesc Fab-
regas, anasemekana kuwa na mchango
mkubwa katika kumshawishi Varane kuji-
unga na klabu hiyo.

Fabregas anatarajiwa kuendelea kufan-
ya kazi chini ya usimamizi wa Osian Rob-
erts, ambaye hivi karibuni alikataa nafasi
ya kuinoa Timu ya Taifa ya Wales.

Roberts na Fabregas waliiongoza Como
kupandishwa daraja hadi Serie A mwis-
honi mwa msimu wa 2023/24.

Varane hapo awali alisema angependa
kuchezea moja ya klabu zake za zamani -
Lens au Real Madrid - baada ya kuondoka
United, lakini hakuna aliyejitokeza katika
ofa hiyo.

Beki huyo wa kati aliondoka United
akiwa amecheza mechi 95 katika kikosi
cha ‘Mashetani Wekundu’ hao. Alichangia
pia ushindi wao wa Kombe la Carabao na
Kombe la FA katika misimu miwili chini ya
Erik ten Hag.

Navas aanga

BERLIN, Ujerumani

JESUS Navas amethibi-
tisha kuwa fainali ya mi-
chuano ya Ulaya ya jana,
Jumapili dhidi ya Eng-
land mjini Berlin ilikuwa
mechi yake ya mwisho
kwa Hispania.

Navas mwenye umri
wa miaka 38, ndiye pe-
kee aliyebaki kwenye
kikosi cha Hispania Kili-
choshinda Euro mara ya
mwisho mwaka 2012.

Pia alikuwa sehemu ya
timu iliyoshinda Kombe
la Dunia mwaka 2010.

Ni jambo la kawaida
kwa nahodha wa timu
kuzungumza katika

2a kstaafu

mkutano wa  wana-
habari kabla ya mchezo
wa fainali, lakini fowadi
wa Hispania, Alvaro Mo-
rata, alikabidhi jukumu
hilo kwa Navas kutokana
na kuwa mechi yake ya
mwisho kwa nchi yake.

“Morata aliniambia ni
wakati wa mimi kuzung-
umza kwa sababu utaku-
wa mchezo wangu wa
mwisho,” alisema Navas.

“Kuwa bado hapa baa-
da ya miaka mingi ina-
onesha kuwa nimefanya
mambo vizuri.

“Hata nikiwa na umri
wa miaka 38, bado nina
furaha kwa kila kitu, ku-
saidia timu ya taifa, nchi

Hispania

yangu ... lakini uamuzi
umefanywa.”
Navas aliichezea

Hispania kwa mara ya
kwanza mwaka 2009
na ameshinda mechi 56
katika miaka iliyofuata,
zikiwamo tatu kwenye
fainali za majira ya kian-
gazi nchini Ujerumani.

Alianza mchezo wa
mwisho wa kundi dhidi
ya Albania, aliingia aki-
tokea benchi katika
hatua ya 16 bora dhidi
ya Georgia na kuanza
katika ushindi wa nusu
fainali dhidi ya Ufaransa
akiwa beki wa kulia aki-
chukua nafasi ya Dani
Carvajal.

I

Klopp
arudishwa
Liverpool

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amerejea tena
Liverpool ikiwa ni miezi kad-
haa tangu atangaze kuachana
na timu hiyo na sasa amepewa
cheo cha kuwa balozi wa hes-
hima wa Taasisi ya Liverpool.

Klopp ambaye aliachana
na Liverpool mwishoni mwa
msimu uliopita ni miongoni mwa
makocha waliopata mafanikio
makubwa na timu hiyo aki-
iwezesha kushinda taji la Ligi ya
Mabingwa na Ligi Kuu England
na msimu wake wa mwisho ali-
isaidia kuchukua taji la Carabao.

Katika mchezo wa mwisho
akiwa na Liverpool aliisaidia
taasisi hiyo ambayo kazi yake ni
kutoa misaada na kurudisha kwa
jamii kukusanya jumla ya pauni
milioni 40,000 ambazo zilitoka-
na Na mauzo ya Vvitu mbalimbali
ambavyo aliweka saini yake.

Kocha huyu mwenye umri wa
miaka 57, baada ya kuachana
na Liverpool amekuwa akipokea
ofa mbalimbali, lakini amesisiti-
za anataka kupumzika.

Baada ya kupewa ubalozi huo
wa heshima Klopp alisema:"LFC
Foundation inafanya kazi nzuri
katika jamii kuanzia ndani ya
Jiji la Liverpool na nje ya hapa,
nina furaha sana ya kuendelea
kufanya kazi nao, pia nashukuru
kwa kuchaguliwa kuwa ba-
lozi wa kwanza wa heshima wa
taasisi hii.”

“Ninasubiri kuona nini tuta-
fanya siku za usoni kwa sababu
nina muda wa kutosha kwa
sasa.”

Matt Parish, ambaye ni
Mtendaji Mkuu wa LFC Founda-
tion naye alisema: “Tuna furaha
kuendelea kushirikiana na
Klopp ambaye atakuwa balozi
wa kwanza wa heshima katika
taasisi yetu, amekuwa akitusa-
poti sana katika nyanja mbalim-
bali na mapenzi yake na taasisi
pamoja na Jiji la Liverpool ni
makubwa sana.”
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HABARI MICHEZO

— WAZIRI

Gamondi
awatumia
ujumbe Kina
Chama
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sisi pamoja na kucheza soka
safi lakini ni wapambanaji, nap-
enda kuona wachezaji wangu
wakipambana, yaani kama kufa
ufie uwanjani ukiipigania nembo,
na hicho nimeshaonyesha msimu
uliopita,” alisema.

Aliongeza, “ukiangalia baadhi
va mechi zetu za ligi tulikuwa tu-
napata ushindi dakika za mwisho
kabisa, angalia tulivyocheza dhidi
va Al Ahly, CR Belouizdad na
Mamelodi Sundowns, tulifanikiwa
zaidi kwa sababu ya kupambana
na hiyo ndiyo falsafa yangu ya
mpira, yaani wote tunashambu-
lia na wote tunakaba,” alisema
Gamondi.

Akizungumzia mechi ya
Kombe la Toyota dhidi ya Kaizer
Chiefs itakayochezwa, Julai 28,
mwaka huu, nchini Afrika Kusini,
alisema haitokuwa kipaumbele
sana kwake, badala yake atai-
tumia kuangalia ubora na ufiti
wa wachezaji wake, wakiwamo
wachezaji wapya, ili ajue pa
kuanzia.

Fadlu ajivunia
kikosi Simba
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kwa mastraika wake ili wafunge
mabao mengi kama alivyokuwa
anafanya yeye enzi zake, am-
bapo ameshawahi kuwa mfun-
gaJi bora wa Ligi Kuu nchini
Afrika Kusini mara mbili kwa
nyakato tofauti wakati akicheza
soka.

Wakati Simba ikiendelea
kujifua nchini Misri jijini Dar
es Salaam, Mjumbe wa Bodi ya
Wakurugenzi wa klabu hiyo,
Crescentius Magori, amesema
bado hawajamaliza usajili kama
inavyofikiriwa.

Alisema bado wanaendelea
na usajili ambao kwa mujibu wa
Shirikisho la Mpira wa Miguu
(TFF), dirisha hilo linarajiwa ku-
fungwa Agosti 15, mwaka huu.

“Bado, bado kabisa, usajili
kwetu unaendelea, hatujamali-
za,” alisema Magori.

Habari kutoka ndani ya klabu
hiyo zinaeleza kuwa, timu hiyo
ipo kwenye mazungumzo na
mchezaji Jonathan Alukwu ku-
toka Sporting Lagos ya Nigeria.

Mchezaji huyo anayecheza
winga ya kushoto na wakati
mwingine kiungo mshambuliaji,
yupo karibuni kujiunga na kikosi
hicho ili kuimarisha upande
huo, baada ya upande wa kulia
kumpata Jushua Mutale kutoka
Power Dynamos ya Zambia.

Na Mwandishi Wetu

ARATIBU wa mbio
za Dodoma Mara-
thon  wamezin-
dua jezi rasmi
zitakazotumiwa na washiriki
wa mbio hizo zitakazofanyika
Julai 28, mwaka huu, kwenye
Uwanja wa Jamhuri jijini Do-
doma, mgeni rasmi akitaraji-
wa kuwa Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa, ambaye ataongoza
washiriki zaidi ya 8,000 wa
mbio hizo.
Hafla ya kutambu-
lisha jezi hizo im-
es Salaam mwishoni
mwa wiki ambapo
pia ilishuhudiwa
mwandaaji huyo aki-
itambulisha Kampuni
ya Serengeti Brew-
eries Limited (SBL),
kama mshirika rasmi
wa vinywaji na bu-
rudani kwenye tukio
hilo.

KUONGOZA
ZAZINDULIWA

, JEZI

Lengo kuu la mbio hizo ni
kukusanya fedha ili kusaidia
mapambano dhidi ya saratani
ya shingo ya kizazi na kutoa
ufadhili wa elimu kwa wakun-
ga ili kuboresha afya ya mama
na mtoto.

Akizungumza kwenye hafla
hiyo Mkurugenzi Mtendaji wa
Benki ya NBC, Theobald Sabi
ambao ndio waandaaji wa
mbio hizo, alisema ubora wa
jezi hizo pamoja na uwapo
wa Waziri Mkuu kama mgeni
rasmi wa mbio unatarajiwa
kuongeza hamasa kwa wa-
shiriki hao kutoka makundi
mbalimbali ya kijamii waki-
wamo wakimbiaji kutoka
taasisi na mashirika mbalim-
bali, wakimbiaji wa kimataifa,
klabu mbalimbali za wakim-
biaji nchini (Jogging clubs)
na wakimbiaji mmoja mmoja,
huku lengo likiwa ni kuunga
mkono agenda kuu za mbio
hiyo ya kuokoa maisha ya
mama na mtoto.

“Pamoja na ubora na mvu-
to wa jezi zitakazotumika

kwenye mbio hizi sambamba
na uwapo wa Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, ambaye
kimsingi amekuwa nasi mara
kadhaa kwenye mbio hizi,
tunaamini mambo yatakuwa
mazuri zaidi. Akizungumzia
ubora wa jezi hizo zenye ran-
gi tano tofauti, bluu, njano,
nyeupe, nyekundu na nyeusi,
Mkuu wa Idara ya Masoko
wa NBC, David Raymond,
alisema tofauti ya rangi hizo
ambazo zimebeba maana to-
fauti inalenga kutoa chaguzi
tofauti kwa kuzingatia tafsiri
ya rangi na mtindo (design)
ya jezi husika lengo likiwa
ni kuhakikisha kila mshiriki
anaridhika na kufurahia aina
ya jezi atakayovaa kwenye
mbio hizo.

“Ubora na ubunifu wa jezi
hizi ulizingatiwa kwa kiasi ki-
kubwa ambapo tumejitahidi
kuziwekea alama mbalimbali
zinazolenga kujenga maana,
kuongeza mvuto na muhimu
kuliko vyote tumeziwekea
alama ya mng’ao maalum (re-

flectors) kwa ajili ya usalama
wao wanapokuwa baraba-
rani hususan nyakati za usiku
wanapofanya mazoezi hata
baada ya mbio,” alibainisha.

Akizungumzia ushiriki
wa mbio hizo, Raymond ali-
waomba washiriki waendelee
kujisajili na kuchangia kiasi
cha Sh. 35,000 kwa usajili wa
washiriki mmoja mmoja au
25,000 kwa usajili wa kikundi
chenye idadi ya watu wanaoz-
idi 25.

“Pia tunafarijika zaidi kuo-
na kwamba wadau mbalim-
bali wanaendelea kujitokeza
ili kutuunga mkono kwenye
mbio hizi ambapo hii leo
tunaitambulisha  Serengeti
Breweries kupitia kinywaji
chao cha Captain Morgan
kama mshirika mkuu wa viny-
waji na burudani kabla na
wakati wa tukio hilo,” alisema
Sabi .

Aidha, aliwashukuru wa-
dau mbalimbali yakiwamo
mashirika na kampuni zilizos-
hiriki kufanikisha mbio hizo.

Julai 28. MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwango

BAADA ya golikipa wao, De-
nis Richard, kuchukuliwa na

© JKT Tanzania, timu ya KMC

nayo imelipa kisasi na kwenda
kumchukua kipa wa Biashara
United, Ismail Mpaki.

Ofisa Habari wa timu hiyo,
Khalid Chukuchuku, amesema

: jana kuwa, usajili wa kipa huyo

ni moja kati ya mikakati ya ku-

: jiimarisha vema na Ligi Kuu

Tanzania Bara msimu ujao.

“Tumemsajili kipa huyu ku-
toka Biashara United, ni kipa
mzuri, benchi la ufundi lim-
eridhishwa naye na tuna mat-
egemeo makubwa kwake kwa
sababu tumekiona kiwango
chake akiwa na timu yake ya
zamani,” alisema Chukuchu-
ku.

Kipa huyo ndiye aliyeidakia
Biashara United katika mechi
nyingi za Ligi ya Champio-
ship msimu uliopita, na hata
michezo ya ‘play off’, ambapo

nusura aipandishe Ligi Kuu,
kama si kufungwa mabao 2-0
dhidi ya Tabora United katika
mechi ya mkondo wa pili ya
mchujo, Uwanja wa Ali Has-
san Mwinyi, Tabora, baada ya
ushindi wa bao 1-0, Uwanja wa
Karume, Musoma, Mara.
Mpaki, anakuwa ni mchezaji
wa saba kusajiliwa na KMC,
ambapo tayari imeshawatan-
gaza, Ajoh Austin, straika ku-
toka Cameroon, Oscar Paul,
kiungo mshambuliaji Mtanza-

KMC yanasa kipa wa Biashara Um‘ted

nia aliyekuwa akicheza soka
la kulipwa nchini Kenya, ka-
tika Klabu ya Kakamega Home
Boys, beki wa kati na Nickson
Kassam Mosha, akitokea kikosi
cha vijana cha Mtibwa Sugar.

Wengine ni kipa raia wa
Burundi aliyekuwa akiidakia
Klabu ya Vipers ya Uganda, Fa-
bien Mutombora, Jean Nyezi-
mana kutoka VitalO ya Bu-
rundi na beki wa kati, Salum
Athumani ‘Stopper’ kutoka
KVZ ya Zanzibar.
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Nipashe

Kocha Miguel Gamondl akitoa maelekezo kwa wachezaJ| wake, Clautos Chama, Prlnce Dude,
Keneddy Musonda wakiwa mazoezini Kigamboni. Kulia ni vvachezau wa Simba wapya ma-
zoezini nchini Misri. PICHA: WAPIGAPICHA WETU

Gamondi awatumia
ujumbe kina Chama

® ® ® Asema hataangalia

Na Adam Fungamwango

yake ya mpira anapenda
zaidi wachezaji wapambanaji we-
nye uwezo wa kushambulia na
kukaba kwa wakati mmoja, huku
akiendelea kusisitiza kuwa ha-
tompanga mchezaji kwa sababu
ya jina lake, bali kile anachokio-
nyesha uwanjani.
Katika dirisha hili kub-
wa, Yanga imewasajili
wachezaji kadhaa aki-
wamo, Clatous Chama ku-
toka Simba, Prince Dube
akitokea Azam FC, Aziz
Andambwile (Singida
Fountain Gate), golikipa
Khomeiny Aboubakar
na Duke Abuya (wote ku-
toka, Singida Black Stars),
na Chadrack Boka kutoka
FC Saint Eloi Lupopo ya
DR Congo.

Akizungumza wakati wa ma-
zoezi ya timu hiyo, kocha huyo
alisema yeye ni raia wa Argen-
tina, lakini ana asili ya Italia, am-
bapo nchi zote hizo hupenda
kucheza soka safi, lakini wana
asilia ya upambanaji na kucheza
kwa fihadi’ kwa ajili ya kusaka
ushindi.

“Msimu uliopita tulicheza
vema, tulifunga mabao mengi
na kushinda michezo mingi,
msimu huu tumesajili wacheza-
ji wengine wazuri na bora,
kwangu mimi naona vizuri kwa
sababu watapambana mazoezi-
ni ili kunionyesha ubora wao,
ila nidhamu ndiyo ufunguo wa
mafanikio, kwangu mimi nataka
kuona kila mchezaji anapam-
bana kupata namba.

I(ﬁ?;él s wa van - jing la mchezaji huku akitoa
chua kuwa katika falsafa

masharti ya kupata namba...

“Mimi siangalii jina la mtu,
hili narudia tena na tena, naan-
galia anafanya nini uwanjani,
anaweza kuletwa mchezaji
mwenye jina kubwa, lakini li-
natakiwa jina hilo lifanye kitu
ndani uwanja, watu wanaweza
kusema kocha ana machaguo
mengi sana, lakini anachoanga-
lia ni kikosi chake cha kwanza
kinachompa matokeo bora,”
alisema Gamondi.

Kuhusu falsafa ya soka lake
alisema yeye binafsi anapenda
sana wachezaji wenye uwezo
mkubwa wa kujitoa na kupam-
bana kwa ajili ya timu.

“Mimi nimetoka Argentina, la-
kini nina asili ya Italia, hivyo
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Fadlu ajivunia

kikosi Simba SC

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Klabu ya Simba
ikisema haijamaliza ku-
fanya usajili wake kue-
lekea msimu ujao, Kocha
Mkuu wa timu hiyo,
Fadluraghman Davids
‘Fadlu’, amesema anataka
kutengeneza kikosi cha
wachezaji wenye Kiu, njaa
ya ushindi na mafanikio,
huku msingi wake ukiwa
ni ushambuliaji zaidi.
Akizungumza wakati
akiwa Ismailia nchini
Misri ambako kikosi hicho
kimeweka kambi kuji-
andaa na msimu ujao wa
mashindano, kocha huyo
raia wa Afrika Kusini,
ambaye amepewa Jukumu
la kukinoa, akiwa mpya,
na WachezaJ| wengi )
wapya, amesema pamoja
na kuwafundisha mifumo
va uchezaji na staili
mbal|mbal| lakini anataka
kuwajenga vvachezau
wake wawe watu wa ku-
pambana kusaka ushindi
kwa nguvu na hali yoyote
wanapokuwa uwanjani.
“Timu hii ina mashabiki
wengi sana, kwa hiyo
haiwezekani wachezaji
wawe wanacheza tu kama
kujifurahisha, nataka
wawe wanacheza kwa
malengo, wakipambana,
wakitumia mafunzo tu-

nayowapa wakichang-
anya na vipaji vyao

kwa ajili ya kupambania
nembo ya klabu na kuwa-
jali mashabiki wao walio-
wafuata. Na hakuna king-
ine bali ni kucheza kwa
kushambulia kwa kasi na
kusaka ushindi, hili ni la-
zima likae k|chvvan| mwa
wachezaji wangu,” alise-
ma kocha huyo maarufu
kwa jina la Fadlu.

Tayari kocha huyo
alishabainisha kuwa
anataka kutengeneza
safu moja kali ya usham-
buliaji ambayo itakuwa
inafunga mabao mengi
ili kushinda mchezo wa
mpira wa miguu, kwani
alisema usmofunga basi
ni lazima utatoka sare au
kufungwa.

Alisema ili kufanya
hivyo ni lazima aten-
geneze muunganiko,
maelewano, mikimbio ya
kusaka nafa5| mawasi-
liano ya mdomo na mwili
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