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Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini, IGP Camillus Wambura, akizungumza na maofisa, wakaguzi na askari
wa vyeo mbalimbali mkoani Kigoma jana, ikiwa ni mwendelezo wa ziara yake ya kikazi katika
mikoa ya Kanda za Kipolisi. PICHA: JESHI LA POLISI
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SAKATA BINTI

WA YOMBO

‘Afande’
kupanda
kizimbani leo

Na Paul Mabeja, DODOMA

FATMA Kigondo anayetuhu-
miwa kuwatuma vijana kum-
baka kwa kundi na kumwingilia
kinyume cha maumbile binti
Dar es Salaam, leo anatarajlwa
kufikishwa kupanda kizimbani
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Dodoma kujibu mashtaka
yanayomkabili.

Septemba 5, mwaka huu, ma-
hakama hiyo iliahirisha shauri
lililofunguliwa na Wakili Paul
Kisabo dhidi ya Afande Fatma
kutokana na hakimu aliyeku-
wa anasikiliza shauri hilo ku-
hamishwa kituo cha kazi huku
shauri hilo likiwa halijapangiwa
hakimu mwingine.

Kesi hiyo ilipangwa kusiki-
lizwa Septemba 5 mwaka huu
katika mahakama hiyo mbele
ya Hakimu Mkazi Fransis Kishe-
nyi, afande huyo akikabiliwa na
shtaka kuwasaidia wahalifu ku-
tenda kosa la ubakaji kwa kundi.

Akizungumza nje ya mahaka-
ma hiyo baada ya kuahirishwa
kwa shauri hilo, Wakili Kisabo
aliyefungua mashtaka hayo
dhidi ya afande huyo, alidai ni
kuhamishwa kituo cha kazi kwa

hakimu aliyepangiwa kesi.

“Lakini leo kama mlivyoona,
mshtakiwa tayari amefikishwa
mbele ya mahakama na ku-
somewa mashtaka yanayomka-
bili,” alidai wakili huyo.

Katika kesi namba 23476 ya
mwaka 2024 ya ubakaji kwa
kundi na kumwingilia kinyume
cha maumbile iliyokuwa ikisiki-
lizwa na Hakimu Mkazi wa Ma-
hakama hiyo, ilitolewa hukumu
yake Septemba 30 mwaka huu.

Katika hukumu hiyo washtak-
iwa wote walikutwa na hatia na
kuhumumiwa kifungo cha mai-
sha gerezani na kutakiwa kulipa
Sh. milioni moja kila mmoja.

Waliohukumiwa  kifungo
hicho ni pamoja na aliyekuwa
askari wa Jeshi la Wananchi wa
Tanzania (JWTZ), MT 140105,
Clinton Damas, maarufu Nyun-
do, aliyekuwa askari Magereza
C.1693 Praygod Mushi, Nickson
Jackson, maarufu Machuche na
Amin Lema, maarufu Kindam-
ba.

Wote kwa pamoja walikuwa
wanakabiliwa na mashtaka ya
kubaka kwa kundi na kumwing-
ilia kinyume cha maumbile binti
Salaam allyetambuhshwa kwa
jinala XY.

VALENCE CYRIL URIO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU DODOMA

SHAURI LA ARDHI NA. 5555 YA 2024
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YAH: TAARIFA YA KUSIKILIZWA KWA SHAURI LA ARDHI NA. 5555 YA 2024
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA.

UNAFAHAMISHWA KWAMBA; Shauri tajwa hapo juu litasikilizwa Mahakama
kuu ya Tanzania Dodoma mbele ya MHE. J. L. MASABO, JAJI wa Mahakama
kuu ya Tanzania Dodoma , saa tatu (3:00) kamili asubuhi siku ya Jumanne

HIVYO; Unatakiwa Ufike wewe wenyewe au Wakili wako siku hiyo iliyotajwa

NA ENDAPO; Hautafika wewe au wakili wako siku hiyo iliyotajwa inatosha
litashughulikiwa na Mahakama kama
itakanyoamua pasipo wewe au wakili wako kuwepo.

IMETOLEWA; Kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama leo hii tarehe
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kushoto), akizungumza na watumishi wilayani Kigam-
boni kwenye ukumbi wa Chuo cha Maendeleo ya Wananchi, jana ikiwa ni ziara yake ya
kikazi mkoani Dar es Salaam. PICHA: OWM

Katlbu Mkuu CCM ampigia
simu waziri akatatue kero

Na Halfani Chusi, SIMIYU

KATIBU Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Balozi
Dk. Emmanuel Nchimbi jana
alimpigia simu Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Mohamed Mchengerwa
kutaka ufafanuzi wa lini soko
na stendi vitajengwa Lamadi,
mkoani Simiyu.

Balozi Dk. Nchimbi, akiwa
katika siku ya kwanza ya zi-
ara yake ya siku saba mkoani
Simiyu, wakati akihutubiwa
wananchi katika mkutano wa
hadhara, alielezwa kero kuu
zinazowasumbua na kuwakwa-
misha kwenye utekelezaji wa
majukumu yao.

Akitoa ufafanuzi huo, Waziri
Mchengerwa alisema: “Rais
Samia Suluhu Hassan amez-
ingatia  malalamiko hayo na
alituelekeza kuhakikisha
eneo hilo zinapelekwa fedha
za ujenzi wa soko na ujenzi wa
barabara.

“Lakini pia kwa kuwa kuna
ukimya tutakuwa hapo (Lam-
adi) kuanzia mwezi ujao kuona
namna gani tutakwenda ku-
fanya maboresho kwa sababu
fedha tulionayo kwa sasa ni
ya ujenzi wa soko la kisasa na
barabara kwa kiwango cha
lami urefu wa kilomita nane,”
alisema Mchengerwa.

Aliongeza kuwa wataalamu
watakaokwenda, wataangalia
uwezekano wa kufanya tath-
mini na kuongeza ujenzi
wa stendi na kwamba kuan-
zia mwezi ujao wanategemea
kutangaza zabuni ya kuanza
ujenzi wa soko la kisasa na
barabara.

Aliwahakikishia ~ wananchi
wa Lamadi kwamba changa-

moto zao zitatatuliwa na suala
la stendi amelichukua na wa-
naangalia uwezekano wa kuli-
jumuisha wakati wa ujenzi wa
soko na barabara.

Akikata simu ya Mchenger-
wa, Balozi Dk. Nchimbi alirusha
dongo kwa vyama vya upinzani
kwamba havina mipango thabi-
ti ya kuongoza nchi.

“Kiongozi madhubuti ana-
zungumzia mipango ya kuon-
goza nchi.

Lakini vyama vya upinzani

wakipata nafasi wanazun-
gumza maandamano, kuchana
kanga na kuzomea.

“Viongozi wa CCM wanaan-
daliwa, hakuna kiongozi ndani
ya chama atakaa miaka 40.
CCM kitaendelea kuwa chama
kijana zaidi kwani kina vion-
gozi vijana na wazee wenye ku-
walea vyema,” alisisitiza.

Alitoa wito kwa wananchi
hao kuendelea kushirikiana na
CCM, akisisitiza chama hicho
kimeendelea kuonesha nia
njema katika kuwatumikia wa-
nanchi.

Kuhusu Uchaguzi wa Seri-
unaotarajlwa kufanyika mwis-
honi mwa mwezi ujao, Katibu
Mkuu alitoa rai kwa wananchi
kujitokeza kwa wingi, akitam-
ba kuwa chama chake kita-
teua wagombea wenye kujali
changamoto za wananchi na si
maslahi binafsi.

“Ikifika muda wa kujiandiki-
sha, tujitokeze kwa wingi ku-
jiandikisha katika Daftari la
Wakazi kuanzia Septemba 11
hadi 20, 2024 ambalo litahusi-
ka katika Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa Novemba 27, 2024.
Daftari la Kudumu la Wapi-
gakura ni kwa ajili ya Uchaguzi
Mkuu 2025,” alibainisha.

Katika hatua nyingine, Ba-
lozi Dk. Nchimbi alisema CCM
itachangia Sh. milioni mbili
kuunga mkono ujenzi wa vituo
vya madereva bodaboda katika
Mji wa Lamadi baada ya kundi
hilo kulalamika linateseka na
jua wakati wa kutafuta ridhiki.

Katibu wa NEC Itikadi, Uen-
ezi na Mafunzo wa CCM Taifa,
Amos Makalla alisema mkoa
wa Simiyu ni wa 18 kufanya
ziara za kikazi na kukagua
utekelezaji ilani na kusikiliza
kero za wananchi.

Mbunge wa Busega, Simon
Lusengekile alisema eneo lake
lina changamoto ya viboko
na tembo kuvamia makazi ya
wananchi na kuharibu rasili-
mali zao na kuomba serikali
iruhusu wavunwe ili wananchi
wanaozunguka ziwa, wawe
salama.

Balozi Dk. Nchimbi alimwa-
hidi kulifikisha suala lake kwa
Waziri wa Maliasili na Utalii,
Balozi Dk. Pindi Chana ili
changamoto vvhiyo itafutiwe
ufumbuzi.

Kada wa CCM aliyejiengua
akitokea Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA),
Peter Msigwa alisema Tanzania
iko salama chini ya uongozi
wa chama hicho na kwamba
wanaodhani vyama vya upin-
zani vitawaletea maendeleo,
wafumbue macho kwa kuwa
vyama hivyo vimebaki kile ali-
chokiita kulialia.

Katibu wa NEC Siasa na Uhu-
siano wa Kimataifa, Rabia Ab-
dallah Hamid aliwataka vijana
kujituma na kufanya kazi za ku-
waingizia kipato, akiwahimiza
kuchangamkia fursa ya mikopo
ya asilimia 10 inayotarajiwa
kuanza kutolewa muda wow-
ote kuanzia sasa.
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TANGAZO

UJIO WA FIC UMEKUWA MKOMBOZI
KWA JAMII NA MAKUNDI YA WAHITAJI

FIC si jukwaa la uwekezaji tu; bali pia ni nyenzo kuu ya ustawi wa umma. Kama jukwaa
linalolenga kuboresha maisha ya Watanzania kupitia njia za kifedha, FIC inajibu kikamilifu
wito wa mashirika ya kimataifa kusaidia kupunguza changamoto za kiuchumi
zinazowakabili Watanzania wengi.

Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya kimataifa yameanzisha miradi mingi ya
misaada nchini Tanzania, ikijumuisha maeneo kama vile huduma za afya, afya na ufufuaji
uchumi. Ujio wa FIC unawapa wananchi njia nyingine thabiti ya kupata uhuru wa
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kiuchumi—kupata maendeleo binafsi kupitia uwekezaji.

Hisia yetu ya uwajibikaji wa kijamii inatuchochea kusaidia zaidi jamii masikini
kuondokana na matatizo yao. Upendo hauna thamani, na upendo unapaswa
kushirikishwa.

FIC inaamini kwa dhati kwamba jitihada za ustawi wa jamii hazitakoma kamwe.
Tutaendelea kuleta mabadiliko chanya katika jamii na kushirikiana kuunda mustakabali
bora wa siku zijazo.
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Kigogo CHADEMA
ashinda uchaguzi
aKiwa mahabusu

Na Mwandishi Wetu

ALIYEKUWA Meya wa Kinondoni,
Boniface Jacob, ameshinda nafasi ya
Mwenyekiti wa Kanda ya Pwani ya
Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) kwa kupata kura 60, sawa
na asilimia 77, akiwa mahabusu ger-
ezani.

Akitangaza matokeo hayo, Katibu wa
Kanda ya Pwani, Kerenge Jerry alise-
ma mshindani wake wa karibu, Gervas
Lyenda alipata kura 17 sawa na asilimia
23. Wengine waliochaguliwa ni Mwe-
nyekiti wa Baraza la Wazee CHADEMA
(BAZECHA), James Haule, Makamu
Mwenyekiti, Wilson Katunzi, huku Ka-
tibu akichaguliwa Deogratius Kajula.

Mwekahazina ni Florence Kasili-
ma, Mwenyekiti Baraza la Wanawake
CHADEMA (BAWACHA), Joyce Mwa-
bamba, Makamu Mwenyekiti, Husna
Masoud, huku Katibu akichaguliwa
Evangelina Marcel na Mwekahazina,
Grace Mgonjo.

Kwa upande wa Baraza la Vijana
CHADEMA (BAVICHA), Mwenyekiti ni
Juma Juma, Katibu Lilian Byebalilo na
Mwekahazina, Alex Daniel.

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA

TANGAZO LA MRADI WA VIWANJA

ENEO LA KIKOMBO KITALU “DA" NA “N”

MKURUGENZI WA HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA
ANAWATANGAZIA WANANCHI WOTE AMBAO HAWAJAKAMILISHA
MALIPO YA UNUNUZI WA VIWANJA KATIKA MRADI WA VIWANJA
ENEQ LA KIKOMBO KATIKA KITALU “DA"NA“N" KUWA WANATAKIWA
KUKAMILISHA MALIPO YOTE NDANI YA SIKU KUMI NA NNE (14)
KUANZIA TAREHE 3 HADI 16 OKTOBA, 2024.

KUSHINDWA  KUKAMILISHA  MALIPO HAYO; KIWANJA HICHO
KITATOLEWA KWA MWOMBAJI MWINGINE BILA TAARIFA ZAIDI
KWAKO NA WEWE UTAREJESHEWA FEDHA YAKO BAADA YA
KUKATWA ASILIMIA 10 KWA GHARAMA ZA USUMBUFU.

TANGAZO HILI LIMETOLEWA NA MKURUGENZI WA JIJI LA DODOMA

—

Na Salome Kitomari

ENDAKULIMA
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MADAKTARI wamesema aliyekuwa
Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya
KCMC na Makamu Mkuu wa kwanza
wa Chuo Kikuu cha Tumaini Makumira
mstaafu, Prof. John Shao (80), ameacha
alama kubwa.

Akimzungumzia Prof. Shao aliyefariki
jana hospitalini KCMC, Rais wa Chama
cha Madaktari Tanzania (MAT), Dk.
Mugisha Nkoronko, alisema ameacha
alama kubwa na isiyofutika katika sekta
ya afya kukiwa na mageuzi makubwa,
ikiwamo idadi kubwa ya madaktari
wabobezi. Alisema kuwa Prof. Shao
alikuwa miongoni mwa madaktari wa
kwanza kusoma shahada ya magonjwa
ya vimelea mbalimbali, akiwa mkufunzi
katika Chuo Kikuu cha Tiba Muhimbili.

“Ni mwanamageuzi wa sekta ya afya,
alishiriki mageuzi wakati tunaingia ka-
tika mpango wa kuruhusu sekta binafsi
kuendesha shughuli za kijamii ikiwamo
afya. Baada ya sheria kupitishwa ku-
ruhusu sekta binafsi kuwekeza mwaka
1995 ndio walikuwa wa kwanza kuan-
zisha chuo kikuu binafsi cha kwanza
cha Tumaini na Chuo Kikuu cha Tiba,
Kitivo cha KCMC akiwa mkuu wa chuo
wa kwanza,” alisema.

Aliongeza: “Akiwa Mkurugenzi wa
KCMC, tulishuhudia alisomesha madak-
tari, madaktari wote unaowaona leo
walishawishiwa na yeye kusomea ub-
ingwa na ubobezi walionao sasa hivi.
Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya
Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI), Dk. Pe-
ter Kisenge ni matunda ya dhati ya Prof.
Shao,” alisema rais huyo.

Alisema kuwa Prof. Shao alianzisha
Kituo cha Utafiti (KCRI), ambacho aliki-
anzisha kwa kushirikiana na wadau, aki-
anzisha pia maabara ya bayoteknolojia,
iliyoshirikI katika utafiti wa udhibiti wa
malaria duniani chini ya Mpango wa Bill
& Melinda Gate.

——
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Wananchi pamoja na wanafunzi wa shule za msingi na sekondari katika kata ya Mwendakulima, Halmashauri ya
Manispaa ya Kahama wakiwa kwenye matembezi ya kuhamasisha lishe bora huku wakiwa na bango lenye ujumbe
wa Lishe Bora kwa Maendeleo ya Taifa jana. PICHA: SHABAN NJIA

Madaktari wamlilia Prof. Shao,
mwanamageuzi wa tiba nchini

“Ameacha alama nyingi katika afya,
ukiona taasisi ya tiba za njia ya mkojo
pale KCMC ni yeye, huwezi kuitaja bila
kumtaja Prof. Shao. Uchunguzi wa ma-
gonjwa ya tumbo kwa kutumia kamera
maalum inayomezwa ni yeye,” alisema.

Pia alisema ameshiriki utafiti wa
matibabu ya kifua kikuu (TB) kwa kush-
irikiana na Hospitali ya Rufani ya Taifa
ya Magonjwa Ambukizi Kibongoto,
mkoani Kilimanjaro na alianzisha klini-
ki shirikishi ya VVU na Ukimwi kwa
familia. Dk. Mugisha alisema kwa kush-
irikiana na viongozi wengine, walisaba-
bisha kukawa na CT Scan ya kwanza
kwa Kanda ya Kaskazini.

“Pia alishirikii mageuzi ya kisera na
kimuundo, alifanikisha uanzishwaji
Mpango wa Elimu ya Madaktari (MEPI),
ndio kiini cha ushirikiano baina ya Chuo
Kikuu cha Duke Marekani na KCMC, na
Chuo Kikuu Radbound Nijmegen cha
Uholanzi.

Taarifa ya tanzia iliyotolewa kwa
umma jana na Katibu Mtendaji wa
Shirika la Msamaria Mwema (GSF) na
Mkurugenzi Mtendaji wa KCMC, Prof.
Gileard Masenga, ilieleza kuwa Prof.
Shao alikutwa na umauti jana Oktoba
6, 2024. Prof. Shao alizaliwa mwaka
1944, ni mtanzania wa kwanza kuwa na
shahada ya magonjwa ya vimelea vya
magonjwa mbalimbali, aliwahi kuwa
mkufunzi katika Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam mwaka 1978-1981, Mshauri
wa wanafunzi UDSM kuanzia 1981-1986,
Profesa Mshiriki mwaka 1982-1990 na
Profesa tangu 1986.

Tangu mwaka 1994, alikuwa Ka-
tibu Mkuu wa Shirikisho la Umoja wa
Madaktari Afrika, mwaka 1992 alikuwa
mjumbe wa Kamati ya Mabadiliko ya
Sekta ya Afya Tanzania na Rais wa
Chama cha Madaktari Tanzania mwaka
1990-1992.

Bwana alitoa na Bwana ametwaa.
Jina la Bwana lihimidiwe.
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TB sugu janga kwa vijana wa kiume

Na Romana Mallya

Katika sehemu ya pili
ya ripoti hii jana, ku-
likuwa na simulizi za
wagonjwa wa kifua
kikuu (TB) mgodini na
hali ilivyo katika Hos-
pitali ya Kibong'oto.
Endelea na sehemu ya
mwisho ya ripoti hii:

ATAALAMU wa
Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH)

wanasimulia namna
TB ilivyo changamoto kwa vijana
wa kiume, huku kundi kubwa la
wanaoonwa zaidi hospitalini huko
likiwa la wanaofanya kazi migo-
dini.

Katika mazungumzo maalum
na Nipashe, Daktari Bingwa wa
Magonjwa ya Ndani MNH, Verdi-
ana Byemelwa, anasema takwimu
za hospitali hiyo ya hadhi ya juu
zaidi kitaifa zinaonesha wagonjwa
wanaolazwa na wanaohudhuria
kliniki, wengi wao ni wa jinsia ya
kiume.

Anasema kuwa kwa mwezi Ago-
sti mwaka huu, walikuwa na wag-
onjwa 21 wenye TB sugu. Kati yao,
vijana ni 14 (wa kike saba).

Mtaalamu huyo anataja sababu
ya vijana kuwa katika hatari ya
maambukizi hayo ni mizunguko
mingi waliyonayo kila siku na ni
kundi ambalo halipendi kutibiwa.

Anasema vijana ni kundi am-
balo hupenda kukaa wengi eneo
moja; mfano chuoni, baa au mi-
godini ambako ni miongoni mwa
eneo hatarishi kwa ugonjwa huo.

Dk. Verdiana anasema kuwa
kati ya waliowatibu mwaka huu,
mmoja tu alirejea hospitalini huko
baada ya kupata maambukizi, am-
baye alikuwa katika tiba ya miezi
tisa na hakuna kifo.

Akizungumzia TB kitaalamu,
Dk. Verdiana anasema ni ugonjwa
wa mapafu unaosababishwa na
kimelea kinachoitwa Mycobacte-
rium Tuberculosis (MTB), amba-
cho huathiri mapafu na sehemu
nyingine za mwili kama mifupa,
moyo, ubongo, tumbo na njia ya
mkojo.

Anaeleza kuwa ugonjwa wa TB
sugu uko wa aina mbili ukichang-
iwa na usugu wa dawa moja, dawa
mbili au tatu.

Mtaalamu huyo anasema watu
wanapata TB sugu kutokana na
kushindwa kudhibiti maambukizi
kutoka kwa mtu mmoja kwenda
kwa mwingine ambaye hajapata
matibabu au hajagundulika kuwa
na tatizo hilo.

“Mgonjwa kukaa miaka mitatu
bila kutumia dawa yoyote inay-
ostahili kutibu maradhi yake, hu-
changia kimelea hujibadilisha na
kupata usugu,” anasema.

Usugu mwingine, daktari huyo
anasema huchangiwa na watu

-Muhimbil

| yapokea

o —

mtoto miaka miwi

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Ndani Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), Dk. Verdiana
Byemelwa, akizungumza katika mahojiano maalum na Nipashe kuhusu TB sugu. PICHA:
ROMANA MALLYA

kutomaliza dozi ambapo kwa
mgonjwa wa TB ya kawaida,
hutakiwa kutibiwa kwa miezi sita
au zaidi kwa aina nyingine ya TB,
lakini baadhi ya watu hunywa
dawa chini ya muda huo na kua-
cha na wengine hunywa kwa ku-
ruka siku.

Pia anasema wagonjwa ambao
hawatatibiwa vizuri, wanaporudi
katika jamii huwa na vimelea
sugu na huambukiza wengine.

“Sababu nyingine ya usugu hu-
changiwa na mtindo wa maisha
na kufanya vimelea vibadilike
kuwa sugu,” anasema.

Dk. Verdiana pia anasema usu-
gu mwingine husababishwa na
mtu kutumia dawa anazonunua
bila ushauri wowote wa daktari.

“Ukiwa na mgonjwa, mlete hos-
pitalini na mwambie hatakiwi
kutibiwa kwa dawa za kienyeji.
Tuwaambie dawa zinachukua
muda gani ili kusaidia matibabu
kuwa rahisi,” anashauri.

WALIO HATARINI

Kuhusu watu walio katika ha-
tari ya kupata TB sugu, Dk. Verdi-
ana anasema ni wenye upungufu
wa kinga mwilini, wakiwamo
wazee, wagonjwa wa kisukari na
wenye Virusi vya Ukimwi (VVU)
na wagonjwa wa saratani.

Kundi lingine lililoko hatarini
kwa mujibu wa mtaalamu huyo
wa Muhimbili ni watoto chini ya

miaka mitano kwa kuwa kinga za
mwili hazijakomaa.

Dk. Verdiana anasema wag-
onjwa ambao wanaoonwa zaidi
hospitalini huko wenye TB sugu
ni walio na VVU na watu wanao-
fanya kazi migodini, kundi am-
balo nalo wanalitaja lipo hatarini
zaidi kupata maambukizi kutoka
na shughuli mbalimbali zinazo-
fanyika huko.

Mtaalamu anasema dawa zipo
za kutosha na matibabu sahihi ya
TB sugu huanzia miezi tisa hadi
miezi 18 na huduma hizo hutole-
wa bila malipo.

Anasema dawa ya TB sugu in-
ayotumika kwa sasa Tanzania
yenye matumaini makubwa na
kupunguza kutibu kutoka miezi
18 mpaka 24 na kurudi miezi tisa
ni Bedaquiline, ambayo imeone-
sha matokeo makubwa kwa wag-
onjwa.

Dk. Verdiana anasema changa-
moto wanazokutana nazo katika
kuwahudumia ni mapokeo ya
wagongwa wengi, hawaamini
kama kweli wana TB sugu na ha-
wapendi kukaa hospitalini.

“Wapo wenye TB sugu na wana
magonjwa mengine ambayo
matibabu yake yanakwenda nje
ya TB sugu, huitaji kulipia, sasa
wagonjwa wanakuwa hawataki
kulipia, wanafikiri matibabu yote
ni bure.

“Kwa mfano mgonjwa anakuwa

na TB sugu na ana kisukari, mat-
ibabu ya kisukari mfano dawa
zake, sasa mgonjwa anataka vy-
ote vilipwe na hospitali.

“Hivyo, baadhi ya ndugu huon-
doka na hutuachia wagonjwa.
Serikali hulipa gharama za TB,
lakini magonjwa mengine yaliyo-
jitokeza kwa mgonjwa wa TB ya-
nayopaswa kulipiwa na mgonjwa
hajalipa, hospitali huingia ghara-
ma,” anasema.

Kwa mwaka wa fedha 2021/22,
kiasi cha fedha kilichotumika
kwa wagonjwa wote wa msama-
ha waliotibiwa Muhimbili - Upan-
ga ni Sh. bilioni 19, 2022/23 Sh.
bilioni 18 na 2023/24 Sh. bilioni 13.

Dk. Verdiana anaendelea
kusema wagonjwa wengi wa TB
sugu hujificha kwa kuhofia un-
yanyapaa kwa kuona wakisema
watakaa hospitalini miezi mitatu
na nyumbani kutengwa kuanzia
vyumba, vyombo mpaka vijiko.

Dk. Verdiana anasema Shirika
la Afya Duniani (WHO) kupitia
ripoti yake ya mwaka 2020 lin-
aonesha Tanzania ni miongoni
mwa nchi sita za Afrika zenye
idadi kubwa ya wagonjwa wa TB.
Nchi zingine ni pamoja na Ethio-
pia, Kenya, Namibia na Afrika
Kusini.

“Kwa Tanzania, mwaka 2020
wagonjwa 26,800 waliripotiwa
kufariki dunia kwa TB. Kwa dunia
nzima, Tanzania ipo nafasi ya 15

kwa nchi ambazo zina maam-
bukizi ya TB.

MTOTO AGUNDULIKA

TB SUGU

Mratibu TB na Ukoma Muhim-
bili, Dk. Nuru Msanga, anasema
kuwa mwaka 2021 walipokea
mtoto wa miaka miwili mwenye
TB sugu.

“Aliletwa Muhimbili akione-
kana kama ana dalili za shida ya
kupumua, alikuwa na shida ya
moyo, kinga zake ni ndogo na
alikuwa na maambukizi ya VVU.

“Akalazwa na baadaye aliin-
gizwa Chumba cha Uangalizi
Maalum (ICU), alipopimwa
ndipo ikabainika ana TB sugu,”
anasema.

Dk. Msanga anasema kwa sasa
wagonjwa wenye TB sugu wal-
ioko Muhimbili wakijumlisha
na wale wanaokuja kwa ajili ya
matibabu wapo 21. Wenye TB
ya kawaida idadi yao ni zaidi ya
200.

“Ukiongeza na kituo chetu cha
IDC kwa wenye TB ya kawaida
ni wagonjwa kati ya 400 mpaka
500, lakini kwa TB sugu wapo 21
kwa sasa,” anafafanua.

Mei 13, mwaka huu, aliyekuwa
Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, alisema wataendelea kusi-
mamia utoaji huduma za TB na
ukoma kwa mujibu wa Mpango
Mkakati wa Sita (2020/21 -
2025/26) wa kupambana na ma-
gonjwa hayo.

Alisema serikali imetenga Sh.
bilioni 84.864 ili kufanikisha
mpango huo ikiwamo ununuzi
wa vifaa tiba, vitendanishi na
dawa za kutibu.

Alitaja malengo makuu ya
mpango huo ni kupunguza
maambukizi mapya ya TB kwa
asilimia 50, kupunguza vifo kwa
asilimia 75.

“Hadi kufikia mwezi Machi,
mwaka huu, Tanzania imepun-
guza maambukizi mapya ya
TB kwa asilimia 36, kutoka
wagonjwa 306 kwa kila watu
100,000 mwaka 2015 hadi
wagonjwa 195 kwa kila watu
100,000 mwaka 2023.

“Takwimu zinaonesha vifo
vitokanavyo na TB vimepun-
gua kwa asilimia 67 kutoka vifo
56,000 mwaka 2015 hadi vifo
18,000 mwaka 2023 na hivyo
kuwa kwenye njia sahihi ya ku-
fikia lengo la kupunguza maam-
bukizi kwa asilimia 50 na vifo
kwa asilimia 75 pindi ifikapo
mwaka 2025,” alisema.

Ummy alisema katika kipindi
hicho jumla ya wagonjwa 194
wa TB sugu waligundulika na
kuanzishiwa matibabu ambao
ni sawa na asilimia 43 ya lengo
la kugundua wagonjwa 453, kul-
inganishwa na wagonjwa 266
waliogundulika katika kipindi
kama hicho mwaka 2022/23
sawa na asilimia 40 ya lengo la
kuibua wagonjwa 664 wa TB

sugu.
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Waamuzi acheni woga wa kuongeza
dakika soka lichezwe kwa dakika 90

KATIKA mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara kati ya Simba na
Coastal Union, uliochezwa Ijumaa iliyopita kwenye Uwanja wa
KMC Complex, Dar es Salaam, kuliibuka mzozo kwa wachezaji
kumzonga mwamuzi kwa kitendo chake cha kumaliza mpira waka-
ti wakiamini ulikuwa unastahili dakika zaidi za kuendelea kucheza.

Hali hiyo ilisababisha tafrani kidogo, ambapo alizongwa na
wachezaji wa pande zote mbili pamoja na mabenchi yao ya
ufundi, kila upande ulionekana kutoridhishwa na namna mpira
ulivyomalizika, wote wakiamini dakika zilipaswa kuongezwa
kutokana na matukio mbalimbali yaliyosababisha mpira kusimama
na kutochezwa kwa dakika zote 90.

Coastal Union wao waliona kama shambulizi lao limezimwa kwa
makusudi kwani walikuwa wanagongeana kwenda langoni mwa
Simba.

Simba nao waliona dakika zilikuwa bado, walizihitaji kwa kile
walichoona wangeweza kupata bao la tatu katika mchezo huo
uliomalizika kwa sare ya mabao 2-2.

Nipashe tunaona uhitaji huo wa dakika kwa timu zote mbili
unaweza kuanza kuwaamsha waamuzi wengi wa Kitanzania hasa
wa akiba ambao wana matatizo ya kutotunza muda kwa usahihi.

Katika mchezo huo, Coastal Union walionekana kupoteza dakika
nyingi kwa makusudi baada ya kurudisha mabao mawili.

Kwa bahati nzuri wao walijua hilo, lakini baadaye walizihitaji
baada ya kuona wameweza kuwamudu wapinzani wao, Simba
ambao nao walijua Coastal walipoteza sana muda, hivyo waliuhitaji
ili wasake bao la ushindi.

Tatizo la kuongezwa dakika chache ambazo hazina uhalisia kwa
sasa limeonekana kuota mizizi kwenye soka la Tanzania.

Kwanza kabisa ni nadra sana kuona zimeongezwa dakika tano
kipindi cha kwanza. Mara nyingi kipindi cha kwanza ndicho
huongezwa dakika chache zaidi hata kama mpira ulisimama kwa
dakika tano kutokana na matukio tofauti uwanjani, lakini kwa Ligi
Kuu nchini, waamuzi huongeza dakika mbili au tatu tu.

Kipindi cha pili ndiyo angalau unaweza kuona zimeongezwa
nne, zikizidi sana tano. Hii imekuwa ni kama utaratibu au kanuni za
waamuzi wa Ligi Kuu na haijulikani wao wanaendeshwa na kanuni
zipi tofauti zile za Shirikisho la Soka duniani (Fifa), ambazo zinataka
kuhakikisha mechi inachezwa ndani ya uwanja kwa dakika 90.

Hata kama kutakuwa na mapumziko ya kunywa maji, wachezaji
kuumia na ucheleshwaji wa muda makusudi, lakini bado baadhi
ya waamuzi hapa nchini wamekuwa hawaongezi dakika stahiki
zilizopotea.

Kwa sasa Ulaya tunaona, zinaongezwa kuanzia dakika tano
mpaka 10, kutegemea na upotezwaji wa muda. Hii yote ni kutaka
mpira uchezwe ndani ya uwanja kwa dakika zote 90 na si chini ya
hapo.

Kule Ulaya wanapoongeza mpaka dakika 10, timu huwa
hazipotezi muda, cha kushangaza hapa nchini ambapo timu
zinazoitwa au kujiita ndogo zikicheza na Simba au Yanga, halafu
zikiwa na uhakika fulani tu kama mechi hii kushinda ama kupata
sare kunakuwa na vituko vya wachezaji kujilaza makusudi, makipa
kujifanya wameumia hadi kuvua ‘gloves’ na viatu, lakini mwamuzi
mtunza muda ataongezwa tatu au nne tu.

Lakini pia waamuzi wa ndani nao wamekuwa waoga kuongeza
dakika baada ya zile za nyongeza hata kama zilizoongezwa mpira
hazikukamilika kwa mpira kuchezwa uwanjani kutokana na
upotezwaji huo wa muda.

Sisi tunaona ifike wakati sasa waamuzi waondoe woga,
wachezeshe kwa dakika zote 90 kwa mujibu wa kanuni za Fifa.
Hata zikiongezeka dakika 10, kama refa atachezesha kwa haki na
kufuata sheria za soka tunaamini hakuna matatizo.
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UBWELA'

Na Adam
Fungamwango

Ngao ya Jamii kumalizika bila

'KUMKOMA
NYANL”

N

kujua ligi itaanza lini ni kituko

NIWAPE kwanza hongera timu ya JKT
Queens kwa kutwaa Ngao ya Jamii baada
ya kuifunga Yanga Princess bao 1-0, katika
mchezo wa fainali uliopigwa Jumamosi
Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam.

Kwa jinsi walivyocheza wakianza kwa
kutoa kipigo kizito cha mabao 7-0 dhidi ya
Ceasiaa Queens katika mchezo wa nusu
fainali walionekana kustahili ubingwa huo.

Ikumbukwe mwaka jana JKT Queens
ilifungwa kwenye hatua ya fainali kwa
mikwaju ya penalti 5-4 na Simba Queens,
baada ya sare ya bao 1-1.

Msimu huu Simba Queens ilitolewa hatua
ya nusu fainali na watani zao wa jadi, Yanga
Princes kwa mikwaju ya penalti 4-3, baada
ya sare ya bao 1-1.

Baada ya hongera, nitoe pongezi pia kwa
timu zote nne zilizoshiriki michezo hiyo ya
nusu fainali, fainali na kusaka mshindi wa
tatu kwa kutoa burudani kwa mashabiki
ambao walikuwa wakimiminika kwenye
uwanja huo uliopo Mwenge Dar es Salaam,
kwa ajili ya kuangalia michezo hiyo.

Wakati michezo hiyo inapigwa, nilifuatilia
na kugundua kuwa hakuna taarifa yoyote ya
ratiba ya Ligi Kuu ya Wanawake mpaka sasa.

Hata Kocha Msaidizi wa Ceasiaa Queens,
Shabani Zanziba, alisikika akisema baada ya
Ngao ya Jamii kutakuwa tena na mapumziko
kabla ya kuanza ligi hiyo.

Cha kujiuliza mpaka sasa ni kwa nini
hakuna ratiba yoyote ya Ligi Kuu ya
Wanawake, wakati mechi za Ngao ya Jamii
zimechezwa.

Maana ya Ngao ya Jamii, ni kuashiria
kuanza kwa msimu mpya wa ligi kokote
kule, lakini hii imekuwa kinyume chake.

Imeonekana kama Ngao ya Jamii ni kama
michuano tu ambayo inajitegemea na
haiashirii chochote kile.

Kwa upande wa soka la Wanaume
tunaona kuwa ikichezwa Ngao ya Jamii
tayari ratiba ya Ligi Kuu nayo inakuwa

imeshatoka.

Msimu huu baada ya kumalizika kwa
Ngao ya Jamii tu, Agosti 11 kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Yanga ilipoichukua
kwa kuifunga Azam FC mabao 4-1, siku
tano baadaye tu, yaani Agosti 16, Ligi Kuu
Tanzania Bara ikaanza.

Sijajua tatizo ni nini, lakini kama hali ni
hivi, nadhani kusingekuwa na haraka ya
kuanza mechi za Ngao ya Jamii. Nadhani
ingesubiriwa hadi mipango ya ligi hiyo ikae
sawa.

Kwa maana hiyo, klabu zilikusanya
wachezaji na kuwaweka kambini kwa ajili
ya michezo miwili tu ya Ngao ya Jamii, na
baada ya hapo zitalazimika kuvunja kambi
hadi hapo zitakapopata taarifa ya kuanza
kwa Ligi Kuu.

Hakuna kitu kingine unachoweza kukiita,
ila ni usumbufu na kituko. Huu ulikuwa
ni wakati wa wachezaji kuendelea kukaa
kambini na kujifua kwa ajili ya kujiandaa na
ligi. Ikumbukwe kuwa hakuna klabu yoyote
inayoweza kuwaweka kambi wachezaji
eti ikijlandaa na Ligi Kuu ambayo haijuu
itachezwa lini, labda JKT Queens tu.

Na hiyo ni kwa sababu yenyewe ni timu
ya jeshi, ambayo muda wote wapo kambini
na mazoezi ni kama kazi za kawaida tu, na
hawana tatizo la gharama.

Kwa klabu zingine kwa kuepuka gharama
zitawaacha wachezaji waende makwao
mpaka watakapowaita tena. Baadhi yao
ni wachezaji kutoka nje ya nchi, hivyo
watarejea makwao wakati tayari walikuwa
wameshafika kwenye maeneo ya kazi.

Ifike wakati sasa wahusika, Shirikisho
la Mpira wa Miguu nchini (TFF), chini ya
vitengo vyake zinavyosimamia soka la
wanawake kuangalia hili.

Wanapaswa kuandaa Ngao ya Jamii
ambapo tayari wameshajiandaa na Ligi Kuu
ya Wanawake na si hivi ilivyotokea msimu
huu
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Waziri, RC wapongeza CRDB kuongeza ujumuishi kifedha

Na Mwandishi Wetu

KATIKA jitthada za ku-
sogeza huduma jirani na
kuwajumuisha ~ wananchi
kiuchumi, Benki ya CRDB
imezindua matawi mawili,
hivyo kutanua zaidi mtandao
wake nchini.

Matawi hayo mapya ya-
mezinduliwa katika Hal-
mashauri ya Mpimbwe,
mkoani Katavi na Wilaya ya
Kilolo, mkoani Iringa, hivyo
kufikisha zaidi ya matawi
260 yaliyomo nchini kote
na kuifanya Benki ya CRDB
kuongoza kwa mtandao
mkubwa kwa matawi yanay-
otoa huduma.

Akizindua tawi la Majimoto
mkoani Katavi, Naibu Waziri
wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Geophrey
Pinda, alisema mwishoni
mwa wiki kuwa ni furaha
kubwa kwa wana Mpimbwe
kuona benki yao ya kizalen-
do ya CRDB ikiwasogezea
huduma ili kuwapa fursa zi-
takazowasaidia kukuza kipa-
to chao binafsi na kuchangia
zaidi katika uchumi wa taifa.

“Ninazipongeza sana
juhudi zenu za kuwafuata
wananchi mahali walipo
kwani hii ni ishara tosha
kuwa Benki ya CRDB imeji-
panga vilivyo kuunga mkono
jitihada za serikali kufaniki-
sha mipango na mikakati ya
kuwajumuisha Watanzania
wengi katika mfumo rasmi
wa huduma za fedha,” alise-
ma Pinda.

Mbunge huyo wa Kavuu
alisema fedha ni kichocheo
muhimu cha maendeleo ya
taifa, hivyo ukuaji wa sekta
hiyo ni muhimu katika kuku-
za uchumi na kupunguza
umaskini nchini.

Alisema kuwa ili sekta ya

fedha itoe mchango unaoku-
sudiwa, inapaswa iwe imara
na yenye uwezo mkubwa
wa kuwafikia wateja mahali

“Ninafahamu mwezi uli-
opita mlikuwa hapa mki-
toa elimu ya fedha kupitia
programu yenu ya Imbeju.
Kwa wananchi wa kawaida
ambao wengi ni wafanyabi-
ashara wanabhitaji programu
kama hizi ili kuwapa elimu
itakayowasaidia kukuza bi-
ashara zao.

“Endeleeni kuwaelimisha
wananchi lakini wekeni na
usimamizi utakaowawajibi-
sha wanufaika kurudisha mi-
taji waliyoichukua,” alisisitiza
Pinda.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa,
Peter Serukamba, alisema
wananchi wa Iringa wa-
najishughulisha na kilimo
pamoja na biashara, hivyo
kuhitaji huduma za benki
kwa usalama wa fedha zao.

“Mkoa wa Iringa un-
achangia kwa kiasi kikubwa
kulilisha taifa letu, nafaka
mpaka nyanya na vitunguu
vinatoka hapa. Mazao haya
yote na mengine yanalimwa
na wakulima wadogo ambao
wanahitaji huduma za benki
ili kutunza fedha wanazozi-
pata.

“Ujio wa Benki ya CRDB
hapa Tlula utakuwa na
mchango mkubwa kwa uchu-
mi wa mwananchi mmojam-
moja na halmashauri pia,”
alisema Serukamba.

Akizungumza kuhusu uzin-
duzi wa matawi hayo mawili,
Mkurugenzi wa Wateja wa
Awali na wa Kati wa Benki
ya CRDB, Bonaventura Paul
alisema kuwa kwa kipindi
cha miaka 28 sasa, mtandao
wao wa huduma umetanuka
kutoka matawi 19 yaliyoku-
wapo mwaka 1996 mpaka

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Ndege (ATCL), Ladislaus
Matindi akimkabidhi cheti cha uhudumu ndani ya ndege
mmoja wa wahitimu wa chuo cha shirika hilo mwishoni
mwa wiki jijini Dar es Salaam. PICHA: JOSEPH MWEN-

DAPOLE

zaidi ya matawi 260.

Hizi zote, Mkurugenzi Paul alisisiti-
za ni juhudi za kusogeza huduma
karibu zaidi na watanzania wa mjini
Benki yetu ya CRDB ilikuwa na tawi
moja tu la Mpanda. Tumeongeza
la pili pale Majimoto na mengine
yanakuja hivi karibuni.

“Iringa tulikuwa na matawi matatu
na sasa yamefika manne, tutaende-
lea kusogeza huduma zetu kwa wa-
nanchi kadri itakavyoonekana inahi-
tajika,” alisema Paul.

Benki hiyo pia inatoa huduma

kupitia CRDB Wakala ambapo kwa
Mkoa wa Katavi, ina mawakala 171
wakiwamo 39 wanaotoa huduma
katika Halmashauri ya Mpimbwe,
huku Iringa kukiwa na mawakala
686 wakijumuisha 16 waliomo wilay-
ani Kilolo.

“Mawakala hawa hutoa huduma
karibu zote kwa wateja kama ilivyo
wakienda katika matawi ya benki
yetu. Kutokana na kuongezeka kwa
mahitaji ya wateja, benki yetu il-
iona kuna umuhimu wa kuboresha
huduma ili kuendana na mabhitaji
yaliyopo sasa na yatakayojitokeza

baadaye katika maeneo ya Majimoto
na Iula.

“Baada ya kufanya utafiti wa kina,
Benki ilijenga matawi hayo ili kuwa-
hudumia wananchi wa maeneo
husika na vitongoji jirani,” alisema
Paul.

Benki pia ilikabidhi mifuko 50 ya
saruji yenye thamani ya Sh. milioni
moja kwa ajili ya ujenzi wa mabweni
ya wasichana wanasoma Kkatika
Shule ya Sekondari Kiheka iliyoko II-
ula, Mkurugenzi Paul akiahidi kuipa
Sh. milioni moja taslimu kwa ajili ya
kugharamia ujenzi.
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VACANCY ANNOUNCEMENT

Job Title: SECURITY ADVISORS (2 POSITIONS- FIELD BASED)

Reports to: Construction Security Lead and Security Manager

WHO WE ARE

Job Type: Full Time
Location: Along the EACOP Pipeline Route

The East African Crude Oil Pipeline (EACOP) project is a Midstream development located across Uganda and Tanzania that includes a nearshore Marine Storage
and Export Terminal (MST). Once completed, the EACOP Company will operate the East African Crude Oil Pipeline, a 1,443 km long, electrically heated
crude oil export pipeline that transports oil from Kabaale - Hoima in Uganda, to the Chongoleani Peninsula near Tanga Port in Tanzania for crude export to the

international markets.

JOB DIMENSIONS/ GENERAL JOB DESCRIPTION

To be responsible for:

« Supporting the EACOP Security Manager, ensuring security plans for all site locations within Lot 2/3 are in place and fit for purpose.
o Ensuring effective monitoring of all contractor’s security infrastructure, plans, policies, and procedures are implemented across all site locations in Lot 2/3 to

required standards / KPIs.

DUTIES & RESPONSIBILITIES

In accordance with policies and procedures in place in EACOP, The Warehouse & Stock Officer is responsible for:

o Assist the Lot 2&3 Construction Security Lead in conducting risk assessments,
security vulnerability assessment, audits of sites, routes, airports, and
accommodation in accordance with EACOP standards visiting all MCPY,
AGI and PPL sites within lot 2/3 regularly to observe CONTRACTORS,
Subcontractor’s security providers performance.

o Ensure that all project sites are covered by robust Level 1 CONTRACTORS,
Subcontractor’s  security plans, and ensure that Focal Point Plans
are maintained.

o Ensure the in-country POB is kept up to date with all locations and contact
details and where applicable support contractors in the implementation of
security plans policies and procedures.

o Interface with EACOP Site Representatives and attend all preconstruction
and construction meetings, addressing any security concerns that may be
raised. As directed by the Lot 2&3 Construction Security Lead or the EACOP
Security Manager.

o Conduct regular fraining, and exercises or coordinating with others to
conduct training as needed.

o Assist with inductions to all new arrivals in country. Promote and educate all
new arrivals on the Security System.

o Address any security concerns that are raised by the EACOP
management team.

Conduct meetings and audits of EACOP CONTRACTOR = Security
subcontractors to ensure they are appropriate and fit for purpose.

Assist with the review of EACOP CONTRACTORS, Subcontractor’s security
plans and KPls.

Work in different sites in multiple cities as and when required, and as
instructed by the Lot 2&3 Construction Security lead or EACOP Security
Manager.

Assist the Lot 2&3 Construction Security Lead and or the EACOP Security
Manager in responding to Security incidents or events.

Monitor all media sources for any security related incidents in Uganda
24/7. Incident database to be maintained.

Identify potential risks that may have an adverse effect on the project and
ensure that they are captured on the security risk register.

Advise senior project management on any security related concerns in the
absence of the Lot 2&3 Construction Security lead and coordinate any
Security events that occur.

Work within a multi-cultural business framework and provide ethical and
compliant support.

Mentor exemplary behavior regarding HSE, Ethics and EACOP “Code of
Conduct” policy.

HEALTH, SAFETY & ENVIRONMENTAL RESPONSIBILITIES

EACOP is committed to ensuring that the health, safety and welfare of workers, communities, and the environment are well addressed and managed.

Tharaf, | . 1 I 4ne
, the employee is to:

Fully complies with Company H3SE (Health, Safety, Social, Security & Environment] policies and Life Saving Rules.

Actively participates in HSEQ and promotes this culture to co-workers.

Communicates to management any HSE related concerns and ways to improve them.
Maintains a workplace & workspace that is safe, clean, and always neat - practice good housekeeping.

.
.
o Remain vigilant and maintain continuous awareness of potential unsafe conditions.
.
.

QUALIFICATIONS / EXPERIENCE REQUIRED

Academic Qualifications:

o Bachelor's degree or above in related security risk management.

o 5 years' experience in security and/or emergency management
related field.

o Previous experience required in similar role and/or industry (project specific)
related field.

o Strong inferpersonal skills and ability to communicate well in English
language, verbal and written.

Experience Required:

o Strong verbal and written communication skills (including analysis,
interpretation, & reasoning)

o Ability to multitask and prioritize.

o Able fo act independently without instruction in high pressure situations.

o Ability to use MS Office (word, excel, Outlook) competently and to a
high standard.

HOW TO APPLY

The applicant must submit his/her Curriculum Vitae CV and a Cover Letter explaining why he/she is the suvitable candidate for the
position. Applicants are also required to provide details of three (3) referees one of whom should be the most recent employer. Please
submit your application only through ANY of the contact information provided below. Application deadline is

31st October 2024.

Air Swift: airswift.com
CCL: tanzania@cclglobal.com
IMI: imitanzania@imi-eag.com

NOTE: No payment is required at any stage of the recruitment process.

ITM: recruitmenttanzania@itmafrica.com
Qsourcing: recruitmenttanzania@gsourcing.com
Seaowl: sestz@seaowlgroup.com

Attention to detail and high level of accuracy in record keeping.

A high level of integrity and understanding of the requirement for all project
personnel to follow approved procedures.

Analytical and problem-solving skills.

Ability to work well autonomously and within a team in a fastpaced and
deadline-oriented environment.

Knowledgeable, familiar, and commensurate experience with the HSE
operating environment.

An ‘Incident Free’ mind-set, and be a role model for their project team
(Direct/Indirect hires)

Excellent teamwork & skills being able to work with the various sub-teams
to resolve issues and reach decisions that are in the best interests of the
integrated project team.
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Wananchi
wapaza
sauti
ukosefu
wa maji

Na Mwandishi Wetu, LINDI

WANANCHI wa mji wa Lindi
wameeleza adha ya ukosefu
wa maji kwa takribani wiki
tatu ambayo imesababisha wa-
tumie muda mwingi kutafuta
huduma hiyo.

Mji huo unategemea maji
kutoka vyanzo vya Kitunda,
Mmongo na Liwayawaya na
kiasi kinachopatikana huko
kimeshindwa kukidhi mabhitaji.

Mwandishi wa habari hizi
alitembelea baadhi ya maeneo
na kubaini yaliyokumbwa na
kadhia hiyo ni pamoja na Mite-
ma, Banduka Kata ya Rasbura,
Mlandege, Sabasaba Kata ya
Jamhuri.

Wakizungumzia kadhia hiyo,
Salima Yusufu, Juma Daudi, He-
medi Saidi na Ezekiel Mathias
walidai kuwa kwa zaidi ya wiki
tatu sasa hawajapata huduma
hiyo kutoka Mamlaka ya Ma-
jisafi, Salama na Mazingira Mji
wa Lindi (LUWASA).

“Tangu Septemba Mosi hadi
leo (juzi) Oktoba 5, hatujapata
maji katika maeneo yetu,” wal-
idai.

Walisema kuwa licha ya seri-
kali kujenga mradi mkubwa
wa maji kutoka chanzo Kkili-
choko kata ya Ng’apa na vion-
gozi kuahidi kukamilika kwake
kutakuwa ni mwarobaini wa
tatizo hilo kwa mji wa Lindi,
hali inaonekana chanzo hicho
kutokuwa mkombozi kwa wa-
nanchi.

Baadhi ya viongozi wa Mitaa
hiyo, Justin Mrope (Mitema),
Ally Yusufu (Sabasaba) na
Daud Juma (Banduka), waki-
zungumza kwa niaba ya wen-
zao, walisema walishakwenda
mamlaka husika kutaka kufa-
hamu tatizo linalochangia ku-
kosa maji kwenye mitaa yao
kwa muda mrefu.

“Ni kweli tulifika LUWASA ku-
fahamu tatizo, lakini tumeele-
zwa sababu za umeme, kuhar-
ibika bomba linalopeleka maji
kwetu na kupungua maji katika
chanzo cha Ng'apa,” walisema.

Mwandishi  alipowasiliana
na Mkurugenzi Mtendaji LU-
WASA, Juma Soud alithibitisha
kuwapo tatizo hilo na kueleza
linatarajia kutatuliwa ndani
ya muda mfupi baada ya
mkandarasi kupata vifaa.

“Ni kweli tatizo hilo lime-
chukuwa muda mrefu kutoka-
na na mkandarasi kuchelewa
kupata vifaa, lakini sasa tayari
kati ya kesho au keshokutwa
vitakuwa vimewasili,” alisema
Soud.

Serikali yapiga marufuku NGO za nje kuhoji wananchi

Na Faustine Feliciane
aliyekuwa SHINYANGA

SERIKALI imepiga marufuku
taasisi binafsi za kimataifa zi-
nazoingia nchini bila kufuata
sheria na kufanya kazi, ikiwa
pamoja na kuwahoji wananchi
kuhusu mambo mbalimbali ya-
nayofanyika.

Kauli hiyo imekuja siku
chache baada ya taasisi moja ya
nje ya nchi kuchapisha taarifa
zikielezea ukiukwaji haki za bi-
nadamu katika Mgodi wa Dha-
habu wa Barrick North Mara.

Akizungumza mkoani Shin-
yanga mwishoni mwa wiki, Nai-
bu Waziri wa Madini, Dk. Steven
Kiruswa, alisema Tanzania in-
aongozwa kwa mujibu wa Katiba
na taratibu mbalimbali, hivyo
taasisi na mtu yeyote kutoka nje

anayetaka kuingia nchini kufan-
ya kazi, ikiwamo kufanya uchun-
guzi wa kitu chochote, anatakiwa
kufuata taratibu kupata idhini
kutoka mamlaka husika.

Alisema NGO nyingi za ki-
mataifa zimekuwa zinaingia
nchini kinyemela na kuhoji wa-
nanchi juu ya mambo mbalim-
bali, hasa yanayohusu haki za bi-
nadamu na kwenda kuchapisha
alichokiita “uongo kwa maslahi
yao binafsi na kuichafua Tanza-
nia”.

“Taasisi zinazoona kuna uki-
ukwaji haki za binadamu na
zinataka kuja kuhoji wananchi
wetu, ni lazima zifuate utaratibu,
kuja kimyakimya ni kinyume cha
sheria na serikali hatuwezi kuli-
vumilia jambo hilo, si rukhsa na
ni marufuku kufanya hivyo,” al-
ionya Dk. Kirusa.

Naibu Waziri huyo alisema
wananchi wanapaswa kuzikataa
NGO zinazokwenda kuwahoji
kwa kuwa zinakwenda kuchafua
sifa ya Tanzania kimataifa.

“Wananchi msitoe ushirikiano
kwa taasisi hizi zenye nia ovu na
taifa letu, wanakuja kwa ajili ya
kujinufaisha wao na si wananchi,
wanatoa taarifa za uongo amba-
7o zinalichafua taifa letu.

“Migodi hii ya Barrick
inaendeshwa kwa ubia na seri-
kali, kuichafua (migodi hii),
unaichafua serikali. Hatuwezi
kufumbia macho, kila kitu ka-
tika migodi hii kinafanyika kwa
kuangalia maslahi mapana ya
wananchi wanayoizunguka,
hakuna ukiukwaji wowote wa
haki za binadamu na wananchi
wamekuwa  wanashirikishwa
kwenye mambo mbalimbali,”

alisema.

Rais na Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Migodi ya Barrick, Mark
Bristow alisema migodi hiyo
inaendeshwa na Watanzania na
wamekuwa  wanawashirikisha
wananchi katika miradi mbalim-
bali ya maendeleo.

Alisema wanaozungumza juu
ya ukiukwaji haki za binadamu
katika Mgodi wa North Mara,
wana nia ovu kwa kuwa wana
nafasi ya kuuliza na kupewa
maelezo ya ukweli, lakini hawa-
fanyi hivyo.

Hivi karibuni, taasisi moja ya
kimataifa ilitoa taarifa za madai
ya kuwapo ukiukwaji mkubwa
wa haki za binadamu katika
Mgodi wa North Mara ulioko
Tarime, mkoani Mara, jambo
ambalo serikali na uongozi wa
mgodi huo ulikanusha.

Naibu Waziri wa
Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Omariy
Kipanga (wa tatu ku-
shoto), Mbunge wa
Arusha Mjini, Mrisho
Gambo (katikati) na
Mkurugenzi Mkuu
wa Oryx Gas Tanza-
nia, Benoit Ara-
man (wa pili kulia),
wakiangalia namna
mmoja wa walimu
anavyopika kwa
kutumia gesi wakati
wa maadhimisho
va Siku ya Walimu
humo juzi. Jumla
ya majiko 5,000 ya
Oryx yaligawiwa
kwa walimu bure.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Marekani yahakikishia Tanzania kufadhili miradi ya maendeleo

Na Mwandishi Wetu, LINDI

MAREKANI kupitia Shirika
lake la Maendeleo ya Kimataifa
(USAID), imehakikishia Tanza-
nia kuwa itaendelea kusaidia
programu zenye kuleta matokeo
muhimu nchini.

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni
mwa wiki na Mkurugenzi wa US-
AID nchini, Craig Hart aliyefanya
ziara ya siku moja mkoani Lindi
na kutembelea programu zina-
zofadhiliwa na shirika hilo.

Akitembelea mradi wa USAID
Afya Yangu Kusini, Mkurugenzi
huyo wa USAID aliambatana na
Dk. Marina Njelekela, Mkuru-
genzi wa Mradi huo pamoja na
Dk. Beatrice Christian, Naibu
Mkurugenzi.

Mradi wa USAID Afya Yangu
Kusini ni wa miaka mitano
(Novemba 2021 hadi Novemba
2026) ambao unasimamiwa
na Deloitte Consulting Limited
pamoja na washirika wenza

MDH na T-MARC na kutekele-
zwa na Mamlaka za Serikali za
Mitaa, vituo vya afya, mashirika
ya kiraia na mashirika ya kiimani
(FBO).

Ni mpango huo unaolenga ku-
saidia Serikali ya Tanzania kupi-
tia Wizara ya Afya na Ofisi ya
Rais - Tawala za Mikoa na Serika-
li za Mitaa (TAMISEMI) kutoa hu-
duma bora za kinga na matibabu
ya Virusi vya Ukimwi (VVU) na
kifua kikuu (TB), hasa kwa vijana
na watoto kupitia mbinu ya kina
inayozingatia mteja na kuleta
matokeo bora ya afya.

Mradi wa USAID Afya Yangu
Kusini unatoa msaada wa kiu-
fundi na nyenzo/au msaada wa
kiutawala na usimamizi kwa
Serikali ya Tanzania kupitia
Wizara ya Afya na Ofisi ya Rais
- TAMISEMI kupitia Mamlaka za
Serikali za Mitaa, vituo vya afya
vya umma na binafsi, na hu-
duma za jamii na mashirika ya
kidini ili kuongeza uwezo wao

wa kusimamia na kutoa huduma
bora za VVU/TB.

Akizungumza wakati wa ziara
hiyo, Mkurugenzi wa Misheni
ya USAID, Craig Hart, alisema
USAID itaendelea kusaidia pro-
gramu zenye kuleta matokeo
muhimu katika Mkoa wa Lindi
na kusaidia juhudi za Serikali ya
Tanzania katika kuboresha upa-
tikanaji huduma bora za afya
mkoani humo.

Alipotembelea Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Lindi (Sokoine),
Hart alizungumzia msaada wa
USAID kwa miaka mingi na hu-
duma, zikiwamo zinazosaidiwa
na USAID Afya Yangu (Mradi wa
Kusini). Alikubali uwezo wao
wa kudhibiti ufadhili wa moja
kwa moja pamoja na kuonesha
mpango endelevu wa eneo/ram-
ani ya barabara na kile ambacho
kimeafikiwa kufikia sasa.

Pia alitembelea Kituo cha Ma-
tunzo na Tiba katika Hospitali
ya Rufani ya Mkoa na kukutana

na Vijana Rika wa Jamii (Vijana
wa Sitereki) ambao wanafanya
uundaji wa mahitaji kupitia
mijadala ya vikundi vidogo na
mjadala mmoja mmoja katika
jamii.

USAID Afya Yangu Kusini
ndiyo washirika wakuu wa
Utekelezaji wa afua za VVU na
TB mkoani Lindi. Mkoa wa Lindi
una jumla ya vituo vya afya 263
katika halmashauri sita.

USAID Afya Yangu Kusini ina-
saidia vituo vya afya 98 kati ya
130 vinavyotoa huduma za ma-
tunzo na tiba katika halmashauri
zote sita zinazosaidiwa.

USAID Afya Yangu Kusini ina-
jitahidi kufikia maeneo matatu
ya matokeo ya kati ambayo ni:
Kuboresha upatikanaji wa hu-
duma bora za VVU/TB zinazom-
lenga mteja; kuboresha uwezo
wa watu kufanya tabia nzuri ya
kutafuta afya; na kuimarishwa
kwa mazingira wezeshi kwa
utoaji huduma bora za VVU/TB.
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Katibu wa Chama cha Walimu Tanzania (CWT), Muheza, mkoani Tanga, Seleman Mashaka (kushoto), akimkabidhi
Kipeperushi mwalimu wa Shule ya Sekondari ya Cheif Mang'enya, Ramadhani Msoroka (kulia), chenye mwon-

g0zo wa chama hicho. Wa pili kushoto ni Mwenyekiti wa CWT wilaya, Mashauri Kanyama. PICHA: STEVEN WIL-
LIAM

Vikundi vidogo vya klfedha
700 vyainuliwa kiuchumi

Na Godfrey Mushi, MOSH|

HIRIKA la Floresta Tan-
zania, limeanza kupata
matokeo chanya katika
miradi yake ya kilimo
endelevu baada ya kufanikiwa
uhitaji kupitia programu mbal-
imbali za ukuaji wa kiuchumi
na katika kilimo biashara cha
mboga, matunda na viungo.
Kwa mujibu wa Mkurugenzi
wa Programu wa shirika hilo,
Dafrosa Samagwa, mbali na
kilimo endelevu, wameten-
geneza na kujenga uwezo wa
kujiinua kiuchumi kwa vi-
kundi vya huduma ndogo za
fedha 700, huku sekta ndogo
ya kilimo hai ikiwa imeanzisha
na kujenga uwezo kwa vikundi
vya mkondo maji 707.
Akizungumza katika Manis-
paa ya Moshi, mkoani Kiliman-
jaro, wakati wa maonyesho
ya mbegu yaliyoandaliwa na
Floresta Tanzania, kwa kush-
irikina na Shirika la World

Vegetable Center, Sa-
magwa, alisema Kka-
tika miradi ya kilimo

vya mkondo maji wa
Mto Ghona 95, huku
Wilaya ya Rombo iki-

endelevu  wanafanya L(I?:ehrzla“:(aa’- fanya kazi na vikundi
kazi hiyo wilaya sita za  ¢; ; 48 na Wilaya ya Same,
tika Wilaya

mkoa huo. ya Moshi, ambako  wanafanya
Alisema sekta ndogo Floresta kazi na vikundi 313 ka-

ya uzalishaji wa mbo- Tanzania ~ tika mkondo maji wa

ga, imeanza kuvutia inafanyakazi ghengena Magharibi,

makundi mbalimbali " Vikundi Shengena Mashariki

” i vya mkondo . ;

ya vijana kujihusisha maji wa Mto vikundi 67 na Mto

na shughuli za uzal- Ghona 95, .Saseni, ambao una vi-

ishaji kwa njia ya hukuWilaya kundill4.

mkondo maji. yaRombo Mkurugenzi wa
Alisema katika 'k'fa,'l'(va kazi  ghirika la Floresta

Wilaya ya Siha, Flores- na vikundi Tanzania, Richard
- . : 48 na Wilaya . : .

ta imeunda vikundi 131 ya Same, Mhina, alisema mradi

vya uzalishaji kwa njia
ya mkondo maji ka-
tika Mto Sanya, Wilaya
yaHai kuna vikundi kama
hivyo eneola  mkondo maji
wa Hai West 63 na Wilaya ya
Mwanga inafanya kazi na vi-
kundi vya mkondo maji wa
Mto Mala 57.

Kadhalika, alisema katika
Wilaya ya Moshi, Floresta Tan-
zania inafanya kazi na vikundi

ambakowa- huo

unalenga ku-
wafikia watu 5,000
kutoka Mkoa wa Kili-
manjaro, ambapo asilimia 60
ni vijana na asilimia 40 ni watu
wazima.

Aidha, alisema mradi huo
siyo tu unalenga kuongeza uw-
ezo wa kiuchumi wa makundi
hayo, bali pia kuwezesha vi-
jana na wanawake kuwa wa-
hamasishaji wakuu wa sekta

ya kilimo na maendeleo ya

kijamii.
Mhina, alisema mradi huo
unalenga kuwafikia watu

5000 kutoka Mkoa wa Kili-
manjaro, ambapo asilimia 60
ni vijana na asilimia 40 ni watu
wazima.

Aidha, alisema mradi huo
siyo tu unalenga kuongeza uw-
ezo wa kiuchumi wa makundi
hayo, bali pia kuwezesha vi-
jana na wanawake kuwa wa-
hamasishaji wakuu wa sekta
ya kilimo na maendeleo ya
kijamii.

Zaidi Mhina alisisitiza: “Mra-
di huu pia unasaidia kupun-
guza athari za mabadiliko ya
tabianchi na kupanda kwa bei
za vyakula, mafuta na mbolea
kutokana na changamoto za
kimataifa kama vile uvamizi
wa Urusi na Ukraine.”

Maonyesho hayo ya mbegu
yalitanguliwa na kauli mbiu
isemayo, ‘mbegu zetu, maisha
yetu, panda leo kwa kesho en-
delevu'.

BBT yatengewa mil.600/- kuongeza thamani mkonge

Na Hamida Kam-
challa, TANGA

WAZIRI wa Kilimo, Hussein
Bashe, amesema serikali im-
ekitengea Kituo Atamizi cha
Mkonge (BBT) kilichoko mkoa-
ni Tanga, Sh. milioni 600 kwa
ajili ya kukifanya kuwa konga-
ni ndogo ya kuongeza thamani
mkonge na mazao mengine

madogo ya viungo.

Alisema hayo mwishoni
mwa wiki mkoani Tanga waka-
ti akizindua kituo hicho.

Bashe alisema serikali im-
eweka dhamira ya kukamili-
sha ombi la Bodi ya Mkonge
Tanzania (SBT), kwa pande
zote mbili za muungano, yaani
upande wa Tanga (Bara) na
Visiwa vya Zanzibar.

“Kituo hiki na kwa mkoa
huu wa Tanga, hapa pata-
geuka kongano dogo, ambalo
litawekwa vifaa vyote vidogo
vidogo vya kuongeza thamani
mkonge na mazao mengine ya
kilimo.

“Hivyo, fedha hii iliyoteng-
wa na serikali itakwenda ku-
nunulia vifaa na malighafi
vitakavyosaidia wajasiriamali

kutengeneza bidhaa zao,”
alisema Bashe na kuongeza:
..Baada ya  kuchukua
mikopo yao, kina mama na
vijana watakuwa wanakuja
hapa na kila anayetaka kuten-
geneza bidhaa yake malighafi
zote watazikuta hapa. Kwa
hiyo, watatumia kama sehemu
ya kuzalishia mali na kwenda
kuuza kwenye biashara zenu.”

]
Samia apiga simu
kuwapongeza
walimu matumizi
nishati safi

Na Gwamaka Alipipi

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
wapongeza walimu mkoani Arusha kwa
kuunga mkono matumizi ya nishati safi
ya kupikia, huku akiwaahidi kuwapatia
majiko ya gesi.

Alitoa pongezi hizo juzi baada ya
kupiga simu wakati wa maadhimisho
ya Siku ya Walimu Duniani, iliyoenda
sambamba na ugawaji mitungi ya gesi
na majiko kwa walimu yaliyotolewa na
Oryx gas, kuratibiwa na Mbunge wa
Arusha Mjini, Mrisho Gambo.

Rais Samia alisema: “Nimepiga simu
niwapongeze walimu, leo mna mku-
tano wa nishati safi ya kupikia kwa
hiyo ninawapongeza kwa kuibeba hiyo
agenda. Niwaahidi tu mchango wangu
katika hilo ndugu walimu katika ma-
jiko yatakayotoka mimi nitakuja kujazia
baadaye”.

Kadhalika aliwaeleza walimu hao
kwamba changamoto zinazowakabili
anazifahamu, kwamba serikali inaende-
lea kuzifanyia kazi.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Omar Kip-
anga aliyemwakilisha Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Profesa Adolf
Mkenda alimshukuru Rais Samia kwa
jitihada anazofanya za kuendelea ku-
hamasisha matumizi ya nishati safi ya
kupikia.

“Katika siku hii ya leo ya kuadhimisha
siku ya walimu kauli mbiu yetu inahu-
su masuala ya nishati safi ya kupikia na
kama mnavyofahamu Rais DK. Samia
Suluhu Hassan amezungumza na sisi
leo lakini tunakumbuka Mei mwaka
huu alizindua kampeni hii ya utumiaji
wa nishati safi ya kupikia na malengo
yetu kama serikali ni kuhakikisha
itakapofika mwaka 2034 asilimia 80 ya
Watanzania wawe wamefikiwa katika
matumizi ya nishati safi ya kupikia,”
alisema.

Katika sherehe hiyo, Oryx Gas Tanza-
nia kwa ushirikiano na wadau mbalim-
bali walitoa mitungi ya gesi 5,000 yenye
thamani ya Sh. milioni 417.5 kwa walimu
wa shule za msingi na sekondari jijini
Arusha.

Alisema Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia wamelibeba jambo hilo na
wameanza na taasisi za elimu ambazo
zinahudumia watu zaidi ya 100 kuanza
kutumia nishati safi ya kupikia.

Mkurugenzi Mkuu wa Oryx Gas Tan-
zania, Benoit Araman, alisema kwa
kushirikiana na Mbunge wa Arusha
Mjini wamewapatia walimu majiko na
mitungi ya gesi.

“Naomba niwagusie walimu na
maprofesa sito tu kwa sababu tunash-
erehekea leo Siku ya Walimu Dunuani
bali naamini ninyi nyote ni kiungo
muhimu kwa jamii na taifa letu. Hivyo
natoa ombi maalum kwa walimu kuwa
mabalozi wa nishati safi ya kupikia.”
alisema.

Mbunge wa Arusha Mjini, Mrisho
Gambo alisema anatambua mchango
wa walimu na katika kusherehekea Siku
ya Walimu Duniani amelazimika ku-
wapa zawadi hiyo kwa kila mwalimu ili
wakawe mabalozi wa nishati safi.
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Bil.100/- zapeleka umeme
kwa wachimbaji

Na Alphonse Kabilondo,
GEITA

AIBU Waziri Mkuu

na Waziri wa Nisha-

ti, Dk. Dotto Biteko

amesema  serikali
imetenga Sh.bilioni 118 kwa
ajili ya kupeleka umeme kwe-
nye maeneo ya wachimbaji
wadogo nchini. Amesema
katika fedha hizo, Mkoa wa
Geita umetengewa Sh. bilioni
Saba.

Dk. Biteko alitoa kauli hiyo
juzi mkoani Geita wakati ak-
izindua Maonesho ya Saba ya
Kitaifa ya Teknolojia ya Madi-
ni yaliyofanyika katika viwan-
ja vya EPZA bomba mbili.

Alisema hatua hiyo ita-
saidia kuondoa adha ya
wachimbaji wadogo kutumia
gharama kubwa kuendesha
mitambo na shughuli zao
zinazohitaji umeme kwa ku-

tumia majenereta. Aidha,
aliwataka wachimbaji na
wafanyabiashara wa ma-
dini kushirikiana vyema na
serikali kwa kuuizuia Ben-
ki Kuu ya Tanzania (BoT)
asilimia 20 ya madini kabla
ya kuyauza na kuyasafiri-
sha kwenda nje.

Katika hatua nyingine,
Dk.Biteko aliridhishwa na
huduma zinazotolewa na
Wakala wa Usajili wa Bi-
ashara na Leseni (BRELA),
kwa kuwafikia wafanyabi-
ashara na wachimbaji kwa
kutoa huduma na hamasa
ya kurasimisha biashara zao.

Naye, Waziri wa Madini
Anthony Mavunde alisema
katika kuboresha sekta ya
madini serikali imeongeza
bajeti yake kutoka Sh. bilioni
90 hadi kufikia Sh.bilioni 231
kwa mwaka 2024/25 ambapo
bajeti hiyo imeelekezwa ka-

wadogo

tika ununuzi wa
helkopita, ujen-

Aidha, zi wa maabara
alipiga mbili ambayo
marufuraia  moja itajengwa
n’:“"‘élg(z'z“a mkoani Geita.

uchimbajika- _idha. alipiga
tikamigodi ~ marufu raia
yenyeleseni Wwa Kkigeni ku-
ya uchim- wekeza uchim-
bajimdogo  baji katika migo-
na kuwa di yenye leseni
hali hiyo . ..
imekuwa ya  uchimbaji
ikisababisha ~Mdogo na kuwa
migogoroya hali hiyo imeku-
mara.. wa ikisababisha

migogoro ya

mara kwa mara.

Mkuu wa Mkoa wa Geita,
Martine Shigela alisema kwa
kipindi cha miaka mitatu
leseni 316 zimetolewa kwa
wachimbaji mkoani humo.

Alisema kuwa kati ya leseni
hizo 30 zimetolewa kwa wa-
nawake, huku wachimbaji

wadogo wakizalisha zaidi
kilo 16,000 za madini na
kulipa kodi ya serikali zaidi
ya Sh.bilioni 165.

Alisema maadhimisho
hayo kwa mwaka jana yali-
kuwa na washiriki 350 ku-
toka mikoa mbalimbali na
wengine kutoka nje ya Tan-
zania na kuwa mwaka huu
wameshiriki zaidi ya 800.

Rais wa Shirikisho la Vy-
ama vya Wachimbaji wa Ma-
dini nchini (FEMATA), John
Bina, alisema wamekubali-
ana wachimbaji na wanunuzi
kuiuzia BoT asilimia 20 ya
madini wanayopata kabla ya
kuuza na kuyasafirisha.

Ofisa Leseni Mwandamizi
kutoka BRELA, Koyan Abou-
bakar alisema dira ya wakala
huo kwa sasa ni kuwafikia
wadau wengi zaidi pamoja
na kutoa huduma za papo
kwa papo.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Martine Shigella (kulia), akimkabidhi Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Said Mtanda, Mwenge
wa Uhuru jana, ukitarajiwa kuzungushwa zaidi ya kilomita 649 mkoani humo na kuzimwa Oktoba 14, 2024 na
Rais Samia Suluhu Hassan katika Uwanja wa CCM Kirumba. PICHA: VITUS AUDAX.

Wafanyabiashara walia kukithiri mikopo umiza

Na Rose Jacob, M\WWANZA

WAFANYABIASHARA
mkoani Mwanza wamesema
kinachowakwamisha kuen-
delea kiuchumi, kukuza bi-
ashara zao ni kukithiri kwa
mikopo yenye riba kubwa
‘mikopo umiza’.

Wamesema mikopo hiyo
huwafanya kushindwa
kutekeleza vyema kazi zao

hali  inayowafanya wengi
wao kufilisika na kuwa mas-
kini.

Walisema hayo juzi wakati
wakizungumza na viongozi
na maofisa wa benki ya Eco-
bank waliofika jijini hapa ku-
toa mafunzo ya kuendesha
biashara, kukuza mitaji kwa
wanawake na wafanyabi-
ashara.

Mmoja wa wafanyabi-

ashara hao, Lemison Owiso

alisema ukubwa wa riba ka-
tika  mikopo wanayokopa
kupitia ~ benki mbalimbali
au kampuni  zinazojihusi-
shana utoaji wamikopo
inasababisha wengi wao ku-
filisika.

Mkuu wa kitengo cha bi-
ashara wa benki hiyo, Joyce
Ndyetabura alisema: “Wa-
nawake wamekuwa waki-

ogopa kufanya biashara
kubwa kwa sababu ya kukosa
mitaji, wanaogopa kwenda
kwenye benki kwa sababu
hawana cha kuweka kama
dhamana, sisi tunatoa mtaji
kwa mwanamke yeyote am-
baye anamradi uliyoanza
kazi au tenda kwenye kam-
puni yoyote iwe binafsi au ya
kiserikali, kikubwa iwe im-
esajiliwa kisheria.”

RC asisitiza
faragha ya
Kujisitiri
hedhi kwa
wanafunzi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga, An-
amringi Macha, amesema wanafunzi
wa kike wanahitaji faragha ya kujisitiri
hedhi wanapokuwa katika mazingira
ya shule, ili kulinda utu wao.

Alisema hayo juzi Taasisi ya Fla-
viana Matata Foundation ikikabidhi
choo cha kisasa chenye matundu 12,
kwa ajili ya wanafunzi wa kike katika
Shule ya Sekondari Masekelo iliyopo
katika Manispaa ya Shinyanga, kikiwa
na chumba maalum cha kujisitiri he-
dhi.

Alisema suala la kujisitiri hedhi li-
nahitaji faragha na hivyo kuipongeza
taasisi hiyo kwa hatua hiyo muhimu
iliyoweka alama kwa wanafunzi shu-
leni hapo.

“Mwanafunzi wa kike anahitaji
faragha kujisitiri hedhi na huo ndiyo
utamaduni na heshima ya binadamu
na kulinda utu wao,” alisema Macha.

Alisema chumba maalum cha ku-
jisitiri hedhi ni muhimu sana shuleni,
kwamba licha ya kulinda faragha, pia
itaongeza ufaulu mzuri kwa wanafun-
zi wa kike, sababu hawatakosa vipindi
vya masomo darasani.

Mjumbe wa Bodi kutoka Flavi-
ana Matata Foundation, Wilhemina
Malima, alisema chumba maalumu
cha kujisitiri hedhi ni muhimu kwa
wanafunzi shuleni katika kukuza
taaluma zao kwa sababu kwa mwezi
wanakosa siku tano za masomo, am-
bapo kwa mwaka mzima hukosa siku

zaidi ya 50.
Mratibu wa Mfuko wa Ruzuku kwa
Wanawake Tanzania (WFT-Trust)

mkoani Shinyanga, Glory Mbia, alise-
ma miundombinu ya choo hicho ina-
paswa kutunzwa pamoja na kufanyi-
wa usafi wa mara kwa mara.

Mkurugenzi Mtendaji taasisi hiyo,
Flaviana Matata, alisema wamekuwa
wakiunga mkono sekta ya elimu husu-
sani kwa wanafunzi wa kike. Alisema
katika mkoa huu wamekuwa na mra-
di wa ujenzi wa vyoo vya aina hiyo ka-
tika baadhi ya shule.

Flaviana alisema katika shule hiyo
wamejenga choo cha wasichana che-
nye matundu 12 kikiwa na chumba
maalumu cha kujisitiri hedhi pamoja
na kichomea taka na wanawafadhili
wanafunzi watoto kimasomo.

Alisema kila mwezi wanawapatia
wasichana 30 taulo za kike katika
shule hiyo.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Masekelo, Vicent Kanyogota, alisema
upatikaji wa chumba maalumu cha
kujisitiri hedhi shuleni hapo kutasaid-
ia kupunguza utoro kwa wanafunzi
wa kike na hata kufanya vizuri kitaal-
uma.
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MANCHESTER, England

ILIPOTIMIA dakika 90

kule kwenye Uwanja wa

Dragao, kocha Erik ten

Hag alionekana kukar-
ibia mwisho wake.

Timu yake ya Manchester
United ilikuwa imepoteza uon-
gozi wa mabao mawili kwa
moja dhidi ya Porto na ilikuwa
ikielekea kupoteza.

Kichapo ambacho huenda
hakikuthibitisha mwisho wa
muda wa Ten Hag ndani ya Old
Trafford lakini bila shaka king-
emwacha akitetemeka, zaidi ya
hapo awali.

Lakini kabla hali hiyo kutim-
ia, Harry Maguire aliruka kwa
kichwa na kusawazisha na ku-
punguza shinikizo kwa kocha
wake.

“Tutafika tunakoelekea,”
alisema Ten Hag akiiambia
TNT Sports. “Usituhukumu kwa
wakati huu, tuhukumu mwis-
honi mwa msimu.

“Tupo kwenye mchakato,
tutaboresha. Tumekuwa na mi-
simu miwili ambayo tumefika
fainali, tutaendelea na kupam-
bana.”

Huku United kwa sasa ikiwa
katika nafasi ya 14 kwenye jed-
wali la Ligi Kuu England (kabla
ya mechi za jana), na uvumi ku-
tokana na kichapo cha mabao
3-0 kutoka kwa Tottenham Hot-

spur, kwamba Ten Hag alikuwa
na mechi mbili kuokoa kibarua
chake, uamuzi wa Mholanzi
huyo kufungasha virago huen-
da ukafika mapema zaidi ikiwa
hakutakuwa na maboresho
makubwa.

“Unaweza kuona uhusiano
kati ya wafanyakazi na timu,”
aliongeza Ten Hag.

“Wachezaji wapo pamoja,
wana ari kubwa na wanataka
kuyafikia malengo yao, tuna
mawazo mazuri, lakini ka-
tika sehemu za ulinzi lazima

tuongeze nguvu.
“Tulicheza mechi kadhaa
bila kufungwa ikimaanisha

tunaweza kuimarisha safu ya
ulinzi, kwa hivyo lazima turudi
kwenye tabia hiyo.”

TAKWIMU

Licha ya Ten Hag kuendelea
kujiamini yeye na timu yake,
takwimu zinaonesha kwamba
ukosoaji kutoka nje huenda
upo sahihi.

Tangu Mholanzi huyo ajiunge
na klabu hiyo mwaka 2022,
hakuna klabu yoyote ya Ligi
Kuu iliyofungwa mabao matatu
au zaidi katika mechi mara ny-
ingi zaidi katika michuano yote
kuliko mabao 24 ya United.

Zaidi ya hayo, katika mechi
62 walizocheza tangu kuanza
kwa msimu uliopita, United
wamefungwa mara 31 - ikiwa ni

zaidi ya timu yoyote ya sasa ya
Ligi Kuu England.

Wamecheza mechi nne bila
kufungwa kufikia sasa msimu
huu lakini kwa timu yenye
matamanio ya kuwania mataji
makuu nyumbani na Ulaya, ku-
ruhusu kufungwa mabao mawili
au zaidi katika kila mechi ni jam-
bo lisilopendeza.

Ina maana kwamba licha
ya kufanikiwa kufunga mabao
matatu katika mechi nne zilizo-
pita za ugenini za Ulaya, United
wamepoteza mechi mbili na ha-
wajashinda hata moja.

Sare ya huko Porto pia ilikuwa
mfano mwingine wa tabia isiyo-
hitajika ambayo wameanzisha
ya kutupa uongozi.

‘Mashetani Wekundu hao
sasa wamecheza mechi tano
bila ushindi katika mashindano
ya Ulaya licha ya kuongoza kwa
angalau mabao mawili kati ya
matatu kati ya hayo.

United sasa wamecheza

w
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Sasa.

BAO alilofunga Bukayo Saka
wakati Arsenal ikishinda 3-1
dhidi ya Southampton juzi, lin-
amfanya winga huyo kuhusika
katika mabao 10 kwenye mash-
indano yote msimu huu akiwa
amefunga matatu na kutoa pasi
za mwisho ‘assists’ saba hadi

mechi tano bila ushindi katika
mashindano ya Ulaya licha ya
kuongoza kwa magoli mawili
katika mechi tatu.

Kwa kuwa tayari wameka-
biliwa na maswali juu ya uwezo
wao wa kufunga mabao msimu
huu, kwa kweli haiashirii vema
kwamba wanaweza kuruhusu
mabao kama haya - na hata wan-
apojiweka mbele, wanawaruhu-
su wapinzani wao kukomboa.

HATIMA YAKE

Hata baada ya kuepuka
kushindwa nchini Ureno, Ten
Hag bado anatazamwa na jicho
la karibu kabla ya mechi ya jana
Jumapili ya Ligi Kuu dhidi ya As-
ton Villa.

Alisalia katika klabu hiyo
msimu huu, baada ya timu yake
kumaliza katika nafasi ya nane
na kushinda Kombe la FA.

Ingawa matokeo mabaya
ya msimu huu yameshuhu-
dia shinikizo kwa kocha huyo

mwenye umri wa miaka 54
kuongezeka tena, Mark Ogden,
mwandishi mkuu wa ESPN,
hatarajii kwamba Ten Hag ata-
timuliwa hata iwapo United ita-
poteza katika Uwanja wa Villa
Park.

“Nitashangaa ikiwa atapoteza
kazi yake,” aliiambia BBC Radio
5 Live.

“Manchester United wana-
tumaini ataboresha mambo. Ni
wazi anapitia shinikizo kubwa”

Lakini ni muda gani atasalia
ikiwa matokeo hayataboreka
pia ni suala lingine.

“Tabia ya wachezaji ni kama
wamehudhuria somo la hisa-
bati na mwalimu ambaye ha-
wapendi na wote wanatoka
wakiwa wamechanganyikiwa,”
anaongeza Ogden.

“Kwa kweli hakuna aina yoy-
ote ya uchangamfu kutoka kwa
Erik ten Hag hadi kwa wacheza-
ji. Ten Hag hana haiba ya kusi-
mamia klabu kubwa.”

~mirafes
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UJUE UTAMADUNLWA
KUBADILISHANA'JE

Lionel Messi
na Kipa wa
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LONDON, England

AKATI mlinzi wa Inter Milan, E%L;?]ggr’Galin—
Francesco Acerbi alipomwomba dez, wak-
nyota wa Manchester City, Erling ibadilishana
Haaland, kwa utani jezi mbili jezi baada
baada ya mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, ya mechi
huenda alikuwa akijaribu bahati yake. ya kuwania
Kubadilishana jezi kwa muda Kufuzy Kombe
mrefu umekuwa utamaduni 054 Ghidi
katika soka, hata hivyo, na ya Argentina
wachezaji wengi wanaona gggtgnﬁé 8,
fahari kubwa katika maku- gentina
sanyo ya kuvutia wanay- |1| isohilr;;jgntf.o
oweza kuweka majumbani e RNDAT

i ivi ibuni ni dilishana
miaka ya hivi karibuni ni kubadilisl
kwa jezi wakati wa muda wa mapumziko.

ALIKERA .

}\,/lvario Balotelli alionywa na Liverpool
baada ya kubadilishana jezl na Pepe wa
Real Madrid wakati timu yake ilipokuwa
nyuma kwa mabalcg 32(()) ;Xalqwa wanaelekea

ziko mwaka .
mzla\%um mwaka 2016 Eden Hazard
alizomewa na mashabiki wa Chelsea kwa

mwao.

Baadhi ya jezi huwa zinahitajika zaidi
kuliko zingine, huku timu moja ikisafiri
kwenda kwenye mechi ikiwa na mifuko
kadhaailiyojaa jezi zake ili kuzitoa kwa niaba
ya mchezaji wao nyota.

Lakini wachezaji hufanya nini hasa na jezi
wanazozipata? Na je, jezi hizo hutendewa
usawa mara tu ubadilishanaji unapofanywa

mma kubadilishana jezi na winga wa Paris St-
Germain, Angel di Maria. )

JEZI NYINGI Wakati wa kampeni za Ligi ya Mf}bﬁlgjyvg
oy ok = mwaka  jana, Haaland  alio

mkusanyiko wao wa jezi za soka kwenye
mitandao ya kijamii, huku wakitenga
chumba kwa ajili ya kuonesha jezi
zinazoheshimika zaidi.

Lionel Messi, ambaye si mgeni katika
mabhitaji ya kubadilishana jezi ambaye
ni mchezaji bora zaidi wa wakati wote,
alichapisha picha ya mkusanyiko wa jezi
zake ambao ameziweka ukutani.

Beki wa zamani wa Barcelona, Gerard
Pique anasema alikuwa akikagua chumbani
mwake alipokutana na jezi za wachezaji
wengi ambao unajumuisha jezi za Messi,
Andrea Pirlo na David Beckham.

Pique  aliongeza  kuwa  alikuwa
ameitengenezea fremu jezi alizobadilishana
baada ya fainali ya Kombe la Dunia 2010,
ambapo timu yake ya Hispania iliifunga
Uholanzi, kutoka kwa mshambuliaji, Klaas-
Jan Huntelaar.

Lakini mkusanyiko wa tuzo uliovutia zaidi
kati ya yote kwa hakika unakwenda kwa
kocha wa Italia, Luciano Spalletti.

i Baada ya kuiongoza Inter Milan kurudi
\ kwenye mashindano ya Ulaya mwaka 2019,
Spalletti alijumuishwa katika mkusanyiko

adilishane jezi wakati wa mapumziko
;‘)lv; l;ahodha wzg Young Boys, Mohamed Ali
Camara, baada ya kupoteza 3-0.

Kocha wa zamani Wwa Manchester
United, Alex Ferguson pia hakufurahishwa
na mshambuliaji, Ruud van Nistelrooy
aliporejeakwenye chumba cha kubadilishia
nguo akiwa na jezi ya Manchester City
baada ya timu hiyo kupoteza kwa mabao
31 .

Kiungo wa kati wa zamani wa.ljlng.land,
Stelzve Elodge alijipatia pauni milioni 7.14
baada ya kuuza jezi ya Dlggo.Maradona
‘Hand of God’ katika robo fainali ya Kombe
la Dunia mwaka 1986 katika mnada wa
2022.
mv\%?al%ti huo huo, jezi inayosernekapa
kuwa ya Phil Foden kutoka Timu ya Taifa
ya England katika robo fainali ya Euro 2020
dhidi ya Ukraine, aliyopewa kipa Georgly
Bushchan, iliorodheshwa hivi majuzi
kwenye mtandao wa eBay kwa pauni 2,999.

Mshambuliaji wa zamani Wwa Ligi
Kuu ya England, Chris Sutton ‘ghsema
kuhusu mkusanyiko wa jezi zake: “Watoto
wangu wana baadhi_yazo, lakini nina
jezi ninayoipenda zaidi, ambayo ni ya
Henrik Larsson aliporudi Celtic akiwa na
Barcelona.

CETEERT WA % W, DS YV

wa “majina kutoka Ligi ya Mabingwa”, ya S K “Sijav;fahi kg{)eezr;dasill((ﬁl\)ﬁf ﬂij—ﬂﬁgﬁj\ JSvZall
i . . . ii ia BBC Sport. ama tungep . e
wababe wengtwa mehezo hu. Argentina, hutayarisha jezi 650 za Mesksilgwa f('llilocg%zaa jlélzl;n}(a‘s;uslga _kwambﬁ hatawahi an‘glfnerrr?:o%%or\fgcilgéggbat?n%ao \Efanaitupa kukumbuka ya ushindi wao wa mwaka 1931 wachezaji gmbao Wzll(ngemwomba mtu jezi
. > /A a kati ya 5 inzani; i R iazi i i . i umziko.
Jezi Muty il mech ot ks | et ks voe, [ wveve i ervaionors B Momapo va manino s | ARSI b ana oo
Wachezaji wengine lazima washughulikie wac}}ggzll‘glli,zn(aaggﬁam siku za mechi. aHIl\IbayE;ngeombajezj yake. hawapeﬁldﬁzwﬁ-rﬁ?ﬁi‘f&igﬁeka nyumbani wakati n;fsogar IsvayaBlrlgaI'llyl%al fhamo_ 1570, hivyo, ingawa nimebadilisha mtazamo
mahitaji makubwa zaidi ya jezi zao kuliko wasima hi bwajeziza a a hivyo, ingawa ha iezi huonesha heshi zll, Pele na nyota wa ; imeacha kucheza.
. Martinez mara kwa mara huombwa wachezaji k ile Zined; na_jezl za ili kuihifadhi.” England, Bobby Moore wali obadilish. wangu sasa mmee - i idi kuhusu
wengine. - nve Kombe la Dunia la 2022, 4ji kama vile Zinedine Zidane, nyota ! jezi baada ya i po IShana “Ningetamani ningekuja zaidl Ku
Messi anajua hili kama mtu yeyote, lakini g’{f Sﬁlngﬁ’zﬁ?gg la kushindwa kwa Poland guyo \yAzamani wa England na Manchester UTAMADUNI ULIKOANZIA la Dunia kan ;g ?ﬁgia)i’?ai‘gkundl Y‘?I_KOIHPQ kufanya hivyo baada ya kuona jinsi Steve
nyota huyo wa Argentina ameunda mifumo napArgentina kwa mchezaji mwenzake wa K Vl‘llge 1 Cimfamlhkl_ Jezl ya Andorra kutoka Utamaduni ~ wa kubadilishana  jezi Mexico, YO mawili nchini Hodge alivyovaa jezi ya Diego Maraclon::i
ya kukabiliana na tatizo hilo. Golikipa Kipa Aston Villa, Matty Cash kwa kumpa moja. K efons Lima - ambaye alifurahi dl (ana ulianza nchini Ufaransa, Mkusanyiko wa jezi siku hizi ni "~ lakini kuwa makini, ni mambo mazu
Emiliano Martinez aliiambia_Prime Sport Lakini si_majina makubwa o Wa%lne; ugSlfl?l(lj uaz%?g nel};'?hkllqlwiameiweka' i gg:g(;m;aarﬁmshmda England, ilipoomba cha kupendeza na fJaraja k(vlvla v:/?ng; chanzo BT kuwa nayo unapoangalia nyuma kwenye
kwamba mchezaji huyo wa Timu ya Taifa ya Rooney alikiri kwamba kiburi chake wakati yeyote aliyekua nall lll(lllmei!(s) n;lgl;jezgnycgnneggjj’} kubadilishana na wapinzani wao ili iwe Lakini kitu ambacho hakijaonekana Latika B kazi yako.

| !‘ rjukuy

“Huu ni msimu wangu wa sita sasa
na ninajua unahusu nini, ninajua
kuwa unapitia nyakati ngumu na
kila kitu, kila mtu anakurundikia
juu yako, lakini kama mwanasoka,
ni rahisi kuangalia huku na kule na
kulaumu wachezaji wenzako, au
kulaumu wafanyakazi au mbinu, ni
lazima ujiangalie. Lazima uchukue
jukumu na kila mmoja wetu ana-
paswa kufanya vizuri zaidi katika
nyakati hizi,” Beki wa Manchester
United, Harry Maguire

“Sidhani kama tunaweza
kushindana na Man City au Arse-
nal, sifikirii hivyo, hatuko tayari.
Sababu ni kwamba City imefanya
kazi na kocha mmoja kwa miaka
tisa na Arsenal kwa miaka mitano.
Ikiwa unataka kushindana kwa
mambo makubwa unahitaji wakati
huo. Fikiria sisi, miezi mitatu ...
hivyo ni tofauti kubwa, hatuwezi
kushindana na klabu hizo,” Kocha
wa Chelsea, Enzo Maresca, baada
ya kuifunga Gent mabao 4-2 kwe-
nye Ligi ya Europa.

S

“Ana uwezo wa kubadilika na kuamua
michezo. Huo ni ukomavu wake na

ni hatua nyingine katika kile anacho-
taka, unapofanya hivyo nyumbani,
kwenye michezo mikubwa na timu
inapomhitaji, hiyo ndiyo inafafanua
mchezaji wa kiwango cha juu.

Ikiwa tunataka kuwa kileleni, wakati
mwingine wachezaji wanapaswa Ku-
unda nyakati hizo na hakika alifanya
hivyo tena leo [juzi],” Kocha wa Ar-
senal, Mikel Arteta, akimzungumzia
winga wa timu hiyo, Bukayo Saka
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Kiungo mshambuliaji
wa Yanga, Pacome
Z0uUzoua, akitafuta
mbinu za kumtoka
beki wa Pamba Jiji,
Pauline Kasindi,
katika mchezo wa
raundi ya saba vya
Ligi Kuu, uliochezwa
Alhamisi iliyopita
kwenye Uwanja wa
Azam Complex,
Chamazi, Dar es Sa-
[aam. Yanga ambayo
ndiyo timu pekee Ligi
Kuu Tanzania Bara
iliyoshinda mechi
zote ilizocheza na ku-
toruhusu wavu wake
kuguswa, ilishinda
mabao 4-0.

Na Adam Fungamwango

IGI ya soka Tanzania Bara
imeingia kwenye raundi
ya saba, timu nyingi zikiwa
zimefikisha michezo hiyo,
zingine zikibaki na viporo kwa
baadhi ya mechi za raundi za
nyuma kutokana na sababu mbal-
imbali, ikiwamo kushiriki mich-
ezo ya kimataifa, hususan, Simba,
Yanga, huku Azam na Coastal Un-
ion zikiwa zimeshamaliza viporo
vyao baada ya kuaga kimataifa.
Ligi hiyo imesimama
kwa wiki mbili kupisha

Kalenda ya Shirikisho la

Mpira wa Miguu Duniani

(FIFA), ambapo baadhi
ya wachezaji watakwen-
da kuunda vikosi vya
timu zao za taifa.

Baadhi ya wachezaji wa Tanza-
nia wamekwenda kwenye kambi
ya Timu ya Taifa ya Taifa Stars
kwa ajili ya kujiandaa na mechi
dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo, kusaka tiketi ya kufuzu
fainali za Mataifa ya Afrika (AF-
CON) 2025, zitakazofanyika nchini
Morocco.

Wakati ligi imesimama, mechi
nyingi za raundi ya saba zilizom-
alizika wiki hii zimeweka rekodi
kadhaa kwa timu mbalimbali.

Katika makala haya tunakuletea
rekodi hizo na zingine zilizowek-
wa hadi kufikia raundi hiyo,
twende sasa...

1# Yanga ushindi asilimia
100
Yanga hadi kufikia raundi ya

saba ndiyo timu pekee ambayo
imeshinda michezo yote iliyocheza
na kutoruhusu wavu wake ku-
guswa. Ushindi wa mabao 4-0
iliyoupata Alhamisi iliyopita dhidi
ya Pamba Jiji FC, kwenye Uwanja
wa Azam Complex, Dar es Salaam,
umeifanya kushinda michezo yote
minne mfululizo.

Mbali na hilo, Yanga ndiyo timu
pekee mpaka sasa haijaruhusu
wavu wake kuguswa kwenye Ligi
Kuu msimu huu, ikicheza mechi
nne, kushinda zote, imefunga ma-
bao manane, haijaruhusu bao, iki-
shika nafasi ya nne kwenye msima-
mo wa Ligi Kuu.

2# Simba imefunga mengi
nyumbani

Simba ndiyo timu iliyofunga ma-
bao mengi ikicheza kwenye uwanja
wake wa nyumbani hadi kufikia
raundi hiyo. Sare ya mabao 2-2 ny-
umbani, [jumaa iliyopita dhidi ya
Coastal Union, Uwanja wa KMC
Complex, Dar es Salaam, imeifanya
kufikisha mabao tisa ya kufunga
kwa michezo mitatu tu iliyocheza.

Imeyapata kwa kuifunga Tabora
United mabao 3-0, Fountain Gate
4-0 na sare ya Ijumaa zote zikiche-
zwa kwenye uwanja huo uliopo,

KATIKA mechi 62 wal-
izocheza Manchester
United kwenye mashinda-
no yote tangu kuanza kwa
msimu uliopita, imefungwa
mara 31 - ambazo ni zaidi
ya timu yoyote ya sasa va
Ligi Kuu England.

Mwenge Dar es Salaam, na kuzipiga
kumbo timu zote za Ligi Kuu.

3i# Namungo haijapata sare

Namungo ndiyo timu pekee am-
bayo mpaka sasa haijapata sare
yoyote kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara hadi kufikia raundi ya saba.
Timu hiyo ambayo imecheza mich-
ezo sita, ikiwa na kiporo kimoja,
imeshinda michezo miwili na ku-
poteza minne.

Hadi ligi inakwenda mapumziko-
ni, inakamata nafasi ya 12 kwenye
msimamo ikiwa nafasi ya sita.

43t Fountain Gate mabao
mengi ugenini

Timu ya Fountain Gate imefunga
mabao mengi ikicheza ugenini ku-
liko nyingine yoyote kwenye Ligi
Kuu mpaka sasa. Imefunga mabao
saba ikicheza nje ya uwanja wake
wa nyumbani, idadi ambayo hai-
jafikiwa na timu yoyote.

5# JKT Tanzania, Mashujaa
zafungwa

Michezo ya raundi ya saba ya Ligi
Kuu, imeshuhudia timu za Mashu-
jaa FC na JKT Tanzania zikipoteza
mechi zao kwa mara ya kwanza.

Baada ya kucheza michezo mi-
tano, ikishinda miwili na sare tatu,
Mashujaa ilipata kipigo cha kwanza
tangu kuanza kwa ligi dhidi ya Ken-
Gold kwa bao 1-0, mechi iliyoche-
zwa, Tjumaa iliyopita, Uwanja wa

JKT Tanzania ambayo ilicheza
pia michezo mitano ilipata kipigo
kwenye mechi ya sita, ilipolala bao
1-0 nyumbani, Uwanja wa Lake Tan-
ganyika, Kigoma dhidi ya Singida
Black Stars.

Timu zote mbili zimepoteza

L i i

michezo yao zilipocheza mechi
zao za sita, lakini zikiwa raundi ya
saba.

6# Pamba Jiji haijui utamu
wa ligi

Pamba Jiji ndiyo timu pekee
kwenye Ligi Kuu ambayo haijaon-
ja ushinda mechi yoyote mpaka
sasa.

Licha ya kucheza michezo saba
kwenye Ligi Kuu, haijaonja utamu
wa ligi, ikicheza kwa mara ya
kwanza baada ya miaka 22. Timu
hiyo inayoburuza mkia, imetoa
sare mechi nne, kupoteza mitatu.

7# KenGold, Prisons zaona
mwezi

Hatimaye timu za Kengold na
Prisons zote za Mbeya, zimeshin-
da michezo yake ya kwanza kwe-
nye raundi ya saba ya Ligi Kuu.

KenGold, ambayo ilicheza
mechi zake sita za kwanza, ikiwa
ni mara yake ya kwanza Ligi Kuu
bila kupata ushindi wowote, hati-
maye ilipata ushindi, [jumaa iliyo-
pita, Uwanja wa Sokoine, Mbeya,
ilipoichapa JKT Tanzania bao 1-0.
Kabla ya hapo ilikuwa imepoteza
mechi tano mfululizo za kwanza,
kabla ya kutoka sare moja, na
baada ya hapo ikapata ushindi.

Prisons, baada ya sare nne mfu-
lulizo, kabla ya kupoteza moja,
hatimaye ilipata ushindi wake
wa kwanza, Jumanne iliyopita
wa mabao 3-2 dhidi ya Fountain
Gate, mechi iliyochezwa, Uwanja
wa Sokoine, Mbeya.

8# Singida BS ugenini
kama nyumbani

Singida Black Stars ndiyo timu
iliyozoa pointi nyingi ikicheza
viwanja vya ugenini hadi kufikia
raundi ya saba.

Timu hiyo ambayo imecheza
michezo sita, imeshinda mechi
zote nne ilizocheza ugenini, iki-
kusanya pointi 12, huku ikicheza
mechi mbili tu nyumbani, amba-
zo imeshinda moja na kutoa sare
moja, ikipata pointi nne. Inaon-
goza ligi ikiwa na pointi 16 mpaka
sasa.

9# Simba sare ya kwanza,
yaruhusu mabao

Sare ya mabao 2-2 iliyoipata
Simba, I[jumaa iliyopita, Uwanja
wa KMC Complex, imeifanya timu
hiyo kupata sare ya kwanza kwe-
nye Ligi Kuu baada ya kushinda
michezo minne ya kwanza.

Pia imeruhusu wavu wake ku-
guswa mara ya kwanza, kwani
kabla ya mchezo huo, ilikuwa
haijaruhusu bao. Inashika nafasi
ya pili kwenye msimamo wa Ligi
Kuu, ikiwa na pointi 13, sawa na
Fountain Gate, lakini ina tofauti
nzuri ya mabao ya kufunga na ku-
fungwa.

10it Fountain Gate, fowadi
wembe, bekKi njia

Fountain Gate ndiyo timu pe-
kee iliyofunga mabao mengi kwe-
nye Ligi Kuu kuliko timu nyingine
yoyote.

Imeshapachika mabao 14 mpa-
ka sasa. Hata hivyo, ndiyo timu
iliyoruhusu mabao mengi zaidi
wavuni kwake. Imesharuhusu
mabao 12 mpaka sasa na inakama-
ta nafasi ya tatu kwenye msima-
mo wa ligi hiyo, ikiwa na pointi 13.
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NEEC
yatoa bil.
19/- kwa
wananchi
11,382

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

BARAZA la Taifa la Uwezeshaji
Wananchi  Kiuchumi  (NEEC)
limesema katika kipindi cha miezi
sita limetoa mikopo ya Sh.bilioni
19.9 kwa wananchi 11,382.

Katibu Mtendaji wa Baraza hilo,
Being’ Issa, akizungumza jana
wakati wa kikao cha kutambulisha
Programu ya Imarisha Uchumi na
Mama Samia (IMASA) kwa Mkoa
wa Singida, alisema wananchi hao
walinufaika na mikopo hiyo ka-
tika kipindi cha kuanzia Septemba
2023 hadi Machi 2024.

Kikao hicho kiliwashirikisha
wakuu wa wilaya, makatibu tawala
wa wilaya, waratibu wawezeshaji
wananchi kiuchumi, viongozi wa
Jukwaa la Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi, maofisa tarafa na
wakuu wa idara na vitengo.

Alisema katika kipindi hicho
kampuni 1,906 zimesajiliwa, wa-
nanchi 8,826 wamepewa ushauri
na mafunzo yametolewa kwa wa-
nanchi 11,893.

Issa alisema katika kuhakikisha
wananchi wanawezeshwa kiuchu-
mi, Baraza la Taifa la Uwezeshaji
Wananchi  Kiuchumi limeten-
geneza mwongozo wa kuongoza
taasisi zote zinazosimamia miradi
ili ziweze kusaidia wananchi kiu-
chumi.

“Katika suala la ajira tumeweka
utaratibu lazima mkandarasi ana-
potekeleza mradi zinaanishwa
3jira za Watanzania wenye ujuzi
na zisizo na ujuzi na mambo
hayo yanakuwa kwenye mka-
taba na baraza tunafuatilia kuona
utekelezaji,” alisema.

Akizungumza kuhusu Programu
ya Imarisha Uchumi na Mama Sa-
mia (IMASA), alisema itahusisa wa-
nawake, vijana na makundi maal-
um na itatekelezwa katika mikoa
yote 26 ya Tanzania Bara.

“Programu hii itatekelezwa kwa
kipindi cha mwaka mmoja kuan-
zia Julai 2024 hadi Juni 2025 na
itahusisha wanufaika 62,000, na
NEEC ndio msimamizi mkuu wa
programu kwa kushirikiana na
ofisi za wakuu wa mikoa, wakuu
wa wilaya, wakurugenzi wa hal-
mashauri na wadau wengine,”
alisema.

Aliongeza kuwa madhumuni ya
programu hiyo ni kupata takwimu
za wananchi waliopo kwenye mae-
neo yao na shughuli wanazozifan-
ya ambapo zitatokana na shughuli
za kiuchumi zinazoendeshwa kwe-
nye mikoa yote nchini.

Madhumuni mengine ni kupata
takwimu za majukwaa ya uwez-
eshaji wanawake kiuchumi, ku-
pata mahitaji ya kiuchumi kwenye
maeneo husika na kutekeleza pro-
gramu ya kuwawezesha wananchi
kwenye mikoa.

Daktari ataja chanzo watoto kuzaliwa na mtindio wa ubongo

Na Augusta Njoji, DODOMA

PUNGUFU wa madini

ya chuma mwilini, viini

lishe, wulevi uliopin-

dukia, matumizi holela
ya dawa bila maelekezo ya dak-
tari, kujifungua katika maeneo
yasiyo salama zimetajwa kuwa
ni miongoni mwa sababu zina-
zochangia watoto kuzaliwa na
mtindio wa ubongo.

Daktari Bingwa wa Watoto ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Dodoma, Pendo Chaula
alisema hayo wakati wa mahoji-
anona Nipashe ikiwa ni maa-
dhimisho ya Siku ya Utindio wa
Ubongo. Yaliyobeba kauli mbiu
isemayo ‘Weka alama yako’.

“Huwezi kuwa mjamzito
ukawa unakunywa pombe, una-
tumia dawa ambazo mjamzito
hapaswi kutumia hivi ni vitu vi-
navyoweza kuchangia kuharibu
mfumo wa ubongo wa mtoto
kwa kuwa anaendelea kukua.”

Hivyo, aliwashauri wa-
jawazito kutotumia kilevi

wa ujauzito na baada ya
kujifungua ili wataala-

cha aina yoyote, sigara wyyanapo- mu wa afya wafuatilie
wala dawa za kulevya ili  jifungua maendeleo ya ukuaji wa
kutopata mtoto mwenye tunashauri watoto.
tatizo hilo. wajifungulie “Wanapojifungua tu-
“Tunamshauri hospitali nashauri  wajifungulie
mjamzito atumie vyaku- :::):?aaﬂ-zazi hospitali ili anapopata
la ambavyo ni lishe bora, pingamizi uzazi pingamizi ambao
mlo kamili hauna ghara- ambaowaka- Wakati mwingine hum-
ma sana kama vile kula timwingine  weka hatarini mtoto
ugali, wali, matembele, humweka kupata tatizo hilo ni
dagaa, kunywa maji na hatarini rahisi daktari kushauri
chungwa moja unapata Mtotokupata ...\ mwingine wa
- . - tatizo hilo ni
vitu muhimu katika uku-  panisi daktari Kumwokoa mtoto,”
aji wa mtoto tumboni,” Kkushauri.... alisema.

alisema.

Pia aliwataka wajawazito
kama watakuwa na changamoto
zozote za kiafya waende kwa
wataalamu wa afya kufanyiwa
vipimo ili wapewe dawa kul-
ingana na matatizo ambazo
hazina madhara kwa mtoto
anayekua.

Kadhalika, alisisitiza kinama-
ma kuhudhuria kliniki wakati

Pia alisema mtoto
anapozaliwa ni muhimu kuhud-
huria ipasavyo kliniki kwa kuwa
kuna wengine dalili za tatizo
hilo huonekana kipindi hicho
cha ukuaji kama vile kushindwa
kunyonya vizuri, kulala sana na
homa ya manjano.

Serikali kupitia Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu imeweka mikakati

ya kukabiliana tatizo hilo kwe-
nye huduma ya afya, elimu, na
usaidizi wa jamii.

Miongoni mwa mikakati hiyo
ni programu za mafunzo kwa
wataalamu wa afya, wakiwamo
madaktari, wauguzi na watoa
huduma za utengamao, zinazo-
lenga kuboresha utambuzi na
udhibiti tatizo hilo.

Pia, uchunguzi wa mapema
ambao unaweza kuboresha kwa
kiasi kikubwa matokeo kwa wa-
toto wenye mtindio wa ubongo,
kampeni na programu zinafany-
wa ili kuongeza ufahamu kuhusu
ugonjwa wa kupooza kwa ubon-
go, ishara zake na umuhimu wa
kushughulikia mapema.

Pamoja na mikakati hiyo, pia
serikali inatoa elimu ya kupun-
guza unyanyapaa kwa kuwaun-
ganisha watoto wenye mtindio
wa ubongo katika shule za
kawaida ili  kuhakikisha wa-
napata usaidizi unaofaa na
malazi.

J\Qu:

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Alhaji Jabir Shekimweri (wa tatu kulia), akishiriki bonanza pamoja viongozi na wananchi
wa Jiji la Dodoma lililofanyika Dodoma juzi, la kuhamasisha umma kushiriki mchakato wa uchaguzi wa serikali za mi-
taa utakaofanyika nchini kote Novemba 27, mwaka huu. PICHA PETER MKWAVILA

Halmashauri yajipanga dhidi ya magonjwa mlipuko

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Do-
doma imewaagiza kampuni na
vikundi vya uzoaji taka kuwa na
vifaa vinavyojitosheleza kwa ajili
ya wafanyakazi wao, ili kuwalin-
da na milipuko ya magonjwa.

Kaimu Ofisa Mazingira na
Udhibiti wa Taka ngumu mkoani
Dodoma, Ally Mfinanga aliyase-
ma hayo jana alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu maandalizi ya kuelekea

kipindi cha msimu wa mvua ili
kuliweka Jiji la Dodoma katika
mazingira ya usafi.

Alisema moja ya sehemu kub-
wa ambayo Jiji la Dodoma lin-
aweza kukabiliana na kuliweka
katika hali ya usafi ni pamoja na
kampuni na vikundi vya uzoaji
taka kuhakikisha wanakuwa na
vitendea kazi na vifaa kwa ajili ya
wafanyakazi wao.

Alieleza katika Kkipindi cha
mvua baadhi ya maeneo kama
vile ya kuhifadhia taka kwe-
nye masoko na kwenye mifer-

eji kumekuwa na tatizo la uzoaji
taka. “Hivyo tunapoelekea kip-
indi cha mvua ninawaagiza kam-
puni zinazofanya usafi pamoja
na vikundi na wadau wa mazin-
gira wahakikishe wanakuwa na
vifaa vilivyoboreshwa ili kukabil-
iana na magonjwa yanayoweza
kujitokeza kutokana na uwepo
wa uchafu huo,” alisema.
Mfinanga aliwataka watendaji
ngazi ya kata na mitaa kuende-
lea kutoa elimu kwa wananchi
itakayowawezesha kukabiliana
na magonjwa yanayoweza kuji-

tokeza katika kipindi cha msimu
wa mvua.

Alisema kuwa elimu hiyo
ni pamoja na kuhakikisha wa-
nanchi wanajiepusha na utupaji
taka ovyo na kuweka maeneo
yao safi.

Alisema: “Fanyeni ukaguzi wa
mara kwa mara kwenye miku-
sanyiko ya watu kama vile kwa
wafanyabiashara wa sokoni mi-
gahawa ya mama na baba lishe,
hotelini na maeneo ya kuhifa-
dhia taka lengo ni kupambana
na magonjwa ya mlipuko”.
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Prof, Kabudi aagiza mbegu za mpunga Kutunzwa

Na Nebart Msokwa, KYELA

ERIKALI imeagiza wataal-
amu wa kilimo katika
Wilaya ya Kyela mkoani
Mbeya, kuhifadhi mbe-
gu za asili za mpunga ambazo
zimeipatia sifa wilaya hiyo katika
masoko ya ndani na nje ya nchi.

Waziri wa Katiba na Sheria,
Prof. Palamagamba Kabudi, al-
itoa agizo hilo juzi kwenye mku-
tano wa hadhara na wananchi
wa Wilaya ya Kyela ikiwa ni se-
hemu ya mwendelezo wa ziara
ya kikazi ya kutembelea hal-
mashauri zote za mkoa huo.

Alisema mchele kutoka katika
wilaya hiyo umekuwa ukitumika
katika hoteli za kimataifa kuto-
kana na ubora wake pamoja na
harufu nzuri na kwamba umeku-
wa ukiwaingizia wakulima fedha
nyingi.

Alisema katika miaka ya kar-
ibuni aina hiyo ya mbegu imean-
za kupotea kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo ongezeko
la magugu na hivyo kuwalazimu

wakulima kuanza ku-
panda aina zingine za
mpunga ambao ubora

korosho.
Alisema kutokana na
upekee wa wilaya hiyo,

wake ni mdogo. ‘I:‘II;“I:‘?I,J:IIilsl‘Iea- serikali imewekeza kwe-
“Naomba aina hiyo jjpahiyoya 1ye uboreshaji wa miun-
ya mpunga muitunze mpunga pia dombinu ya usafiri na usa-
ili isipotee kabisa, lakini ~Wilaya ya firishaji ili kuwarahisishia
pia nawaomba wakuli- Kyelandiyo  wananchi kusafirisha
ma mwendelee kulima :’nayoopﬁoza mazao yao.
aina hii ya ~ mpunga kzlzl;?iglhawa Alisema serikali imejen-
kwa sababu ina soko kakaphbora 82 barabaranyingizalami
zuri sana nje ya nchi, ambayo kwa ajili ya kuunganisha
ndiyo aina ya mchele imekuwa wilaya hiyo na Bandari ya
ambao unatumika kwe-  iKitumika ku-  Ziwa Nyasa hasa za Itungi
nye hoteli za nyota tano  Zalishabid- 5 Nooho silizopo wilay-
duniani,” alisema Prof. g:ﬁ :r(?v?llalmo ani humo na Mbamba Bay
Kabudi. choKoleti. iliyopo mkoani Ruvuma
Aidha, alisema mbali kisha kuunganishwa na
na aina hiyo ya mpunga Bahari ya Hindi kwa njia
pia Wilaya ya Kyela ndi- ya barabara.

yo inayoongoza duniani kwa ku-
zalisha kakao bora ambayo ime-
kuwa ikitumika kuzalisha bidhaa
mbalimbali ikiwamo chokoleti.
Vilevile, alisema wilaya hiyo
inazalisha mazao mengine ya
kimkakati ikiwamo michikichi
ambayo inatumika kuzalisha
mafuta ya mawese pamoja na

Tv?f

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera alisema Wilaya ya
Kyela ni miongoni mwa wilaya
ambazo zimenufaika na mi-
radi mbalimbali ya maendeleo
ikiwemo ya sekta ya kilimo, afya,
elimu na miundombinu ya bara-
bara.

Alisema serikali imetoa ru-

zuku ya miche ya kisasa ya mi-
chikichi ambayo inasambazwa
kwa wakulima kwa ajili ya ku-
hamasisha uzalishaji wa zao hilo
kwa lengo la kupunguza uagizaji
wa mafuta  nje yanchi.

“Lakini kwenye zao la kakao
mwaka huu bei imevunja rekodi
kwa sababu imepanda kutoka
Sh. 2,800 ambayo ilikuwepo
awali mpaka Sh. 32,000 bei am-
bayo imetokana na serikali kui-
marisha mfumo wa stakabadhi
za ghala,” alisema Homera.

Mbunge wa Jimbo la Kyela,
Ally Jumbe  maarufu kwa jina
la ‘Kinanasi’, aliiomba serikali
kukamilisha ujenzi wa Barabara
ya Ibanda-Kanjunjumele-
Itungi Port  kwa kiwango cha
lami ili kuwarahisishia wananchi
usafiri.

Alisema barabara hiyo ilianza
kujengwa na baadhi ya wa-
nanchi walibomoa nyumba zao
kwa hiyari ili kupisha mradi huo
lakini mpaka sasa ujenzi hauen-
delei na wananchi hawakulipwa
fidia.

Waziri wa Katiba na Sheria, Prof. Palamagamba Kabudi (kulia), akizungumza na mmoja wa wakulima wa chikichi wilayani
Kyela, mkoani Mbeya alipomtembelea shambani kwake juzi, ikiwa ni mwendelezo wa ziara yake ya kikazi katika hal-
mashauri zote za mkoa wa Mbeya. PICHA: NEBART MSOKWA

Serikali yapewa kongole ujenzi Kituo cha Afya Lupalilo

Na Elizabeth John, MAKETE

WANANCHI wa Kata ya Lupal-
ilo wilayani Makete katika Mkoa
wa Njombe, wameishukuru
serikali kwa kuwajengea kituo
cha afya, wakisema kitawasaidia
kupunguza adha ya wajawazito
kujifungulia njiani.

Walitoa pongezi hizo mwis-
honi mwa wiki katika mkutano
wa hadhara wa Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia Prof. Ad-
olf Mkenda baada ya kuzindua
Kituo cha Afya Lupalilo ambapo
walisema wamekuwa wakipata
shida kwa miaka mingi.

Walisema kabla ya kujengwa
kwa kituo hicho walikuwa wa-
nalazimika kutembea umbali
mrefu kufuata huduma za afya
na hivyo kusababisha baadhi
ya wajawazito kujifungulia nji-
ani.

“Tulikuwa tunapata shida
kutembea umbali mrefu lakini
sasa hivi huduma zinapatikana
kwa uhakika, kwa sababu kuli-
kuwa pia na madhara ya wajawa-
zito kujifungulia njiani,” alisema
Kulwa Mtazamba.

Naye Anthony Mapunda
alisema ujenzi wa kituo hicho ni
mkombozi kwa sababu huko ny-

uma walipata adha kubwa kwa
kuwa kata hiyo inawatu wengi na
kwenda Makete ni mbali hivyo
ilikuwa ni ngumu mwananchi
wa kawaida kumudu gharama za
usafiri.

Katibu Tawala Mkoa wa
Njombe, Judica Omary, alisema
ujenzi wa kituo hicho utasaidia
wananchi kupata huduma za
afya kwa karibu na uhakika
na hivyo kuondokana na adha
ambazo walikuwa wakikutana
nazo.

Kwa upande wake, Waziri wa
Elimu, Sayansi na Teknolojia
Prof. Adolf Mkenda alisema seri-

kali inaendelea kuboresha mi-
undombinu na huduma za afya
sambamba na kuleta vifaa tiba
vipya na vya kisasa.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Lu-
palilo, Sabas Setas alisema kituo
hicho cha afya kimejengwa kwa
zaidi ya Sh. milioni 500 na kita-
nufaisha wananchi 4,326.

Alisema kukamilika kwa kituo
hicho pia kutasaidia wananchi
ikiwamo kupunguza gharama za
usafiri kwa wagonjwa wanaok-
wenda kutafuta huduma za afya
katika Hospitali ya Consolatha
Ikonda na Hospitali ya Wilaya ya
Makete.

‘Wazazi,
walezi
msikwepe

jukumu la

malezi’

Na Elizabeth John,
NJOMBE

WAZAZI na walezi ka-

: tika Halmashauri ya Mji
: wa Makambako mkoani
¢ Njombe wametakiwa kuwa
¢ karibu na watoto wao na
: kufuatilia maendeleo yao
. kitaaluma, badala ya ku-
: waachia walimu pekee kwa
¢ kisingizio cha kuwa na ma-
¢ jukumu mengi.

Mkuu wa Idara ya Maen-

: deleo ya Jamii wa Hal-
* mashauri hiyo, Lilian Mwe-
¢ lupungwi, alitoa wito huo
: mwishoni mwa wiki wakati
: wa Maadhimisho ya Wiki ya
¢ Elimu ya Watu Wazima na
 Jumuishi ambayo yalifanyi-
¢ ka katika Shule ya Msingi
: Idofi iliyoko Kata ya Mlowa.

Alisema makuzi na malezi

! ya watoto yanategemea
: zaidi wazazi huku akisisitiza
: kwa watu wazima ambao
¢ hawakupata elimu kuhakik-
¢ isha wanajua kusoma, kuan-
: dika na kuhesabu kupitia
: mfumo wa elimu ya watu
! wazima.

“Hizi shughuli zetu zisitu-

¢ fanye tukawakatili watoto,
: hawa watoto tuwaangalie
¢ kwa jicho la ukaribu kwa
: sabbau wazazi tumekuwa
: na  majukumu
¢ yanatufanya
¢ nashindwa kuwaangalia wa-
¢ toto kwa ukaribu,” alisema
¢ Mwelupungwi.

ambayo
mpaka tu-

Aidha, aliwataka wazazi

¢ kuzingatia malezi ya kidini
¢ kwa watoto wao ili kuepu-
¢ kana na matukio ya ukatili
: hasa ulawiti na ubakaji am-
¢ bayo yanaathiri jamii, huku
: akitaka jamii kuacha ku-
: wafungia ndani watoto we-
: nye ulemavu kwa kuwaen-
: deleza kielimu.

Ofisa Elimu Maalumu

: kutoka Halmashauri ya Mji
¢ wa Makambako, Exavelia
: Mtega, alisema halmashauri
: hiyo
: nye mahitaji maalumu 625
¢ ambao wanasoma elimu
: msingi na 176 wa elimu ya
: sekondari, huku elimu ya
¢ watu wazima ikiwa na wa-
¢ nafunzi 109.

ina wanafunzi we-

Baadhi ya wananachi

: ambao walihudhuria ka-
¢ tika maadhimisho hayo aki-
* wamo Zaitun Myinga alikiri
: uwepo wa watu wazima wa-
: siojua kusoma na kuandika
: katika maeneo yao.
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Serikali;
Tutawatunza
wazee wasio
na ndugu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma inaendeleza jitihada za kuwa-
hudumia na kuwatunza wazee
wasio na ndugu wala jamaa ka-
tika makao maalum ya wazee
yaliyoko Sebleni, Welezo na Lim-
bani.

Hayo yalisemwa na Wazira
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Riziki Pembe
Juma, wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
Maadhimisho ya Siku ya Wazee
Duniani.

Alisema wazee 68 wanatun-
zwa katika makazi ya wazee
wakiwamo 38 wapo Welezo, 12
Sebleni na tisa wapo Limbani
Pemba.

Alisema wazee hao wote wa-
naendelea kupatiwa huduma za
kiustawi ikiwamo chakula, ma-
vazi, malazi, matibabu na fedha

za kujikimu.
Alisema katika kuendeleza
jitihada hizo, serikali imetoa

vitambulisho kwa wazee wote
Zanzibar wenye umri wa miaka
70 na kuendelea, vyenye lengo la
kusaidia upatikanaji wa huduma
muhimu za kijamii kwa urahisi,
zikiwemo huduma za usafiri wa
umma, afya, kuingia kwenye vi-
wanja vya michezo vya serikali
na pensheni jamii.

Aidha, alisema kwamba seri-
kali kwa kuona umuhimu na
mchango mkubwa wa wazee
katika kuleta maendeleo ya nchi
iliongeza kiwango cha pensheni
jamii kutoka Sh. 20,000 hadi Sh.
50,000 sawa na asilimia 150 kwa
wazee wote wenye umri wa mia-
ka 70 na kuendelea.

Alisema hatua hiyo ni mion-
goni mwa utekelezaji wa Sera ya
Hifadhi ya Jamii ya Mwaka 2014
ambayo imeeleza changamoto
kubwa inayowakabili wazee ni
ukosefu wa usalama wa kipato.

Kadhalika alisema sheria hiyo
imeweka miongozo imara inay-
ohakikisha wazee wanapatiwa
pensheni kwa kuzingatia vigezo
vilivyowekwa.

Hata hivyo, alisema serikali
inafanya kila juhudi kupitia Wiz-
ara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto kwa kushiriki-
ana na jumuiya na mabaraza
ya wazee katika ngazi za mkoa,
wilaya na shehia ili kusimamia
maendeleo ya wazee nchini.

Alisema hadi Agosti mwaka
huu, mabaraza tisa ya wazee
yameanzishwa katika ngazi ya
wilaya, Unguja na Pemba.

Maadhimisho ya Siku ya Wazee
Duniani yatafanyika leo Kisiwani
Pemba ambapo Rais wa Zanzibar
Dk. Hussein Ali Mwinyi anatara-
jiwa kuwa mgeni rasmi.
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- Wazazi wazipa klpaumbele harusi

kuliko maendeleo ya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

OFISA Elimu wa Wilaya ya
Kusini Unguja, Mussa Nahodha
Makame, amesema anashanga-
zwa kuona baadhi ya wazazi na
walezi mkoani humo kuzipa
kipaumbele shughuli za harusi
kuliko kufuatilia maendeleo ya
elimu ya watoto wao shuleni.

Aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati wa Konga-
mano la Usawa wa Kijinsia
lilloandaliwa na mradi wa ku-
watengenezea mazingira rafiki
ya kujisomea kwa wasichana
(KFHI) ambalo limewakutani-
sha wazazi na walezi.

Alisema baadhi ya wazizi ha-
wana ukaribu na watoto wao
hasa wa kike katika kufuatilia

maendeleo yao ya kielimu na
wamejikita zaidi katika shere-
he za harusi.

Makame alisema katika
kufikia maendeleo ya mtoto
kupata elimu lazima wa-
zazi na walezi wawe mhimili
muhimu kwa kuwa karibu na
watoto wao.

“Watoto kwa kawaida wa-
natakiwa kuwa na usimamizi
mzuri wa wazazi na walezi na
walimu pia kinyume na hapo
jamii inaenda kupata vion-
gozi wa ovyo hapo baadaye,”
alisema. Alisema kuwa wa-
zazi na jamii wanawajibu wa
kuwalea watoto wao bila ya
kuwabagua kijinsia kwa saba-
bu wote wanahaki sawa katika
kupata elimu bila ya ubaguzi
wa aina yoyote.

Alisema kuwa
Wizara ya Elimu

:l?:,g?!::((:’ na Mafunzo im-
vijanakuen- eweka sheria na
delea kuwa miongozo juu ya
raia wema, kuwapatia elimu
mf’"“!:w na watoto wote bila
uzalendo %gva kuwabagua
pamoja na wa jinsia zao
kufuata hivyo wazazi wa-
malezi na nawajibu wa ku-
mustakabali fuata miongozo
mwema. hlyo
Kadhalika, al-
izitaka  familia
kuwashirikisha
watoto wa kike
katika kutoa

ushauri kwenye ngazi za famil-
ia ili kuwa na sauti na kusiki-
lizwa katika kujenga familia
bora.

mtoto shuleni

Meneja wa mradi huo kutoka
Shirika la KFHI linalofadhiliwa
na KOICA, Taewan Park alise-
ma kuwa elimu ya jinsia ni
msingi wa kuijenga jamii ju-
muishi kwa wanawake na wa-
naume bila ya kujali tofauti zao.

Alisema kuwa kufanya hivyo
itakuwa ni fursa nzuri ya ku-
waondoshea changamoto hizo
kwa kusoma kwa mafanikio na
kufikia malengo ya ndoto wal-
izojiwekea.

Ofisa Mtendaji wa Elimu Ju-
muiishi kutoka Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali, Fatma
Mbaraka Hashim alisema kuwa
wazazi na walezi wanatakiwa
kuwa mstari wa mbele katika
kuwahimiza watoto wao wa
kike kusoma na siyo kuwa na
haraka ya kuwaoezesha.

Mjumbe wa Tume
Huru ya Taifa ya
Uchaguzi, Jaji wa
Mahakama Kuu,
Asina Omar (ku-
shoto), akiangalia
namna waandi-
shi wasaidizi na
waendesha vifaa
vya bayometriki
wanavyofanya
mazoezi ya ubore-
shaji kwa vitendo
katika kituo cha
Walimu Bububu,
Wilaya ya Ma-
gharibi A Mkoa wa
Mjini Magharibi,
Zanzibar mwishoni
mwa wiki. Zanzi-
bar inaanza ubore-
shaji wa daftari
leo hadi Oktoba
13, 2024 na vi-
tuo vitafunguliwa
kuanzia saa 2:00
asubuhi na ku-
fungwa saa 12:00
jioni. PICHA:
INEC

Serikali yawahakikishia walimu mafunzo ya ujuzi

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais,
Hemed Suleiman Abdulla,
amesema Serikali ya Zanzibar
kupitia Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali, itahakiki-
sha walimu wanapata mafunzo
wakiwa kazini ili kuwaongezea
ujuzi.

Alisema hayo juzi wakati wa
ufunguzi wa Kongamano la
Maadhimisho ya Siku ya Wal-
imu Duniani yaliyofanyika kati-
ka Shule ya Kizimkazi Dimbani
Mkoa wa Kusini Unguja.

Alisema ni jambo la muhimu
kufanyika kwa maadhimisho
hayo yanayolenga kutathmini
mafanikio na changamoto za
walimu katika kufikia map-

endekezo ya hadhi ya walimu
yaliyowekwa na UNESCO na
Shirika la Kazi (ILO) yanay-
osisitiza taaluma, mazingira
bora, hadhi, heshima na ma-
slahi ya walimu.

Alisema serikali katika kulin-
da hadhi na maslahi ya walimu
imeanzisha Tume ya Utumishi
ya Walimu ambayo madhumu-
ni yake ni kusimamia ustawi na
kuendeleza kutunza heshima
ya walimu pamoja na kusi-
mamia ujenzi wa makazi ya
walimu. Aidha, alisema kuwa
serikali imekusudia kujenga
chuo cha uwalimu ambacho
kitatumika kutoa mafunzo kwa
walimu na kuwajengea uwezo
unaoendana na mabadiliko ya
sayansi na teknolojia duniani

ili kufundisha kwa ufanisi zaidi.

Hivyo, aliwataka walimu
kuitumia vyema fursa ya kuku-
sanyika pamoja kwa kubadil-
ishana uzoefu na maarifa na
kuliwekea msisitizo suala la
uwajibikaji  kazini, maadili
mema kwa walimu na wa-
nafunzi na kukumbusha sifa za
mwalimu bora.

Hata hivyo alisema serikali
itahakikisha inazitatua changa-
moto zote zinazowakabili wal-
imu ikiwamo malimbikizo ya
fedha za likizo na ufiwa.

Waziri wa Elimu na Mafun-
7o ya Amali, Lela Mohamed
Mussa, alisema walimu wana
jukumu la kujiongeza kitaalu-
ma na kujiendeleza kielimu ili
kuendana na mageuzi ya mfu-

mo wa elimu ambao unatumia
zaidi teknolojia na kuwafanya
walimu waendane na matakwa
ya elimu duniani. Katibu Mkuu
wa Chama cha Walimu Zanzi-
bar (ZATU), Haji Juma alisema
Siku ya Walimu Duniani inatoa
fursa kwa walimu kutafakari
mafanikio na changamoto ka-
tika sekta ya elimu hasa katika
kuinua viwango vya elimu na
ustawi bora wa walimu na wa-
nafunzi nchini.

Aidha, aliitaka  serikali
kuangalia umuhimu wa ku-
washirikisha walimu ipasavyo
hasa katika ngazi za maamuzi
ili kuzidi kuiimarisha sekta ya
elimu kwa kutoa elimu bora
kwa wanafunzi wote wa Zan-
zibar.
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Ujumuishi wa kifedha kidijitali
nchini kuwafikia wakulima

Na Waandishi Wetu

KATIKA jitihada za kuboresha
sekta ya kilimo nchini, Benki
ya CRDB imejipanga kushiriki
utekelezaji Mpango wa Uwez-
eshaji Wakulima Kidijitali nchini
kupitia programu ya ‘MADE Alli-
ance: Afrika’.

Akizungumza katika Makao
Makuu ya benki hiyo jijini Dar
es Salaam mwishoni mwa wiki,
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya CRDB, Abdulmajid Nsekela,
alisema ushiriki wao katika pro-
gramu hiyo unalenga kuwaun-
ganisha mamilioni ya wakulima
wa Kitanzania na huduma za
kifedha kidijitali.

Ushiriki wa benki hiyo katika
programu ya ‘MADE Alliance’
upande wa Tanzania ulitan-
gazwa rasmi wakati wa Mku-
tano Mkuu wa 79 wa Umoja wa
Mataifa (UNGA) uliofanyika hivi
karibuni jijini New York, Mare-
kani.

Kupitia akaunti yake ya Faha-
riKilimo ambayo ni mahsusi kwa
ajili ya wakulima, benki hiyo im-
ekuwa inawaunganisha wakuli-
ma na huduma bunifu za kifed-
ha kama vile malipo ya kidijitali,

utunzaji akiba, huduma za bima
na upatikanaji wa mikopo, jam-
bo ambalo limesaidia kuwapa
uwezo wa kuboresha shughuli
zao za kilimo.

Kwa sasa, Benki ya CRDB in-
aongoza kwa ufadhili wa sekta
hiyo muhimu, ikiwa imetoa
takribani asilimia 60 ya mikopo
yote iliyotolewa na taasisi za
fedha.

“Ushiriki wetu katika MADE
Afrika unaendana na dhamira
yetu ya kuwawezesha wakulima
kupitia majukwaa ya kidijitali.

“Tumejizatiti kuwapatia
wakulima zana wanazohitaji ili
kuboresha mbinu zao, kupata
mikopo nafuu, na kujenga uwe-
zo wa kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi.

“Suluhisho zetu za kidijitali
kama SimBanking na mtandao
mpana wa CRDB Wakala zina-
leta huduma za kifedha karibu
na wakulima, zikiwawezesha
kuweka akiba, kukopa na kukata
bima ya mazao yao kwa urahisi,”
alisema.

Akielezea kuhusu huduma
mahsusi zinazotolewa na ben-
ki hiyo kwa ajili ya wakulima,
Nsekela alisema huduma zinazo-

tolewa ni pamoja na mikopo ya
pembejeo za kilimo, mikopo ya
zana za kilimo, mikopo ya ujenzi
wa maghala na uwezeshaji kupi-
tia stakabadhi ghalani.

Vilevile, Nsekela alisema ben-
ki yao inashirikiana na Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) ku-
toa bima ya afya kwa wakulima
na kupitia kampuni tanzu ya
CRDB Bank Insurance, inatoa
bima ya mazao dhidi ya majanga
kama ukame na mafuriko, ku-
hakikisha wakulima wanajilinda
na majanga yanayoweza kuji-
tokeza.

Katika jitihada zake za kukuza
ujumuishi wa kifedha, Benki
ya CRDB imeendelea kubore-
sha jitihada zake za kuwafikia
wakulima wengi zaidi kupitia
programu ya IMBEJU Kilimo
inayoendeshwa chini ya taasisi
yake ya CRDB Bank Foundation.

“Kubadilisha mfumo wa kifed-
ha wa kilimo kuwa wa kidijitali
ni msingi wa kuendeleza kilimo
cha kisasa nchini.

“Kupitia mpango wa IMBEJU
Kilimo, tunawawezesha wakuli-
ma wadogo kwa elimu ya kifed-
ha, suluhisho za kifedha za kidi-
jitali, pamoja na kuwapatia mtaji

wezeshi.

“Programu hii inawapa mbinu
za kisasa za kilimo huku ikiimari-
sha ushiriki wao katika huduma
za kifedha za kidijitali, kuhakiki-
sha hakuna mkulima anayebaki
nyuma,” alisema.

CRDB ni benki pekee nchini
iliyoweka jukwaa maalum la ku-
jitolea kwa ukamilifu kuwaweze-
sha wakulima kupitia programu
za mafunzo.

Kupitia CRDB Bank Foun-
dation, benki hiyo inawapatia
wakulima mafunzo muhimu
kuhusu ujuzi wa kidijitali, usi-
mamizi wa kifedha na mbinu
za kukabiliana na mabadiliko
ya hali ya hewa - kuhakikisha
wanakuwa na maarifa na zana
muhimu kwa mafanikio katika
uchumi wa kisasa.

Kama mshirika aliyeidhin-
ishwa wa Mfuko wa Umoja wa
Mataifa wa Kukabiliana na Ma-
badiliko ya Tabianchi (UNGCF),
benki hiyo pia inawasaidia
wakulima kuanza kutumia
mbinu na teknolojia zinazozuia
madhara ya mabadiliko ya tabi-
anchi.

Kupitia miradi kama TACAT-
DP, benki hiyo inahimiza na ku-

fadhili matumizi ya suluhisho za
kisasa kama mifumo ya umwa-
giliaji, kilimo cha usahihi na mi-
tambo ya nishati ya jua, ambayo
inapunguza hatari za tabianchi
na kuongeza uzalishaji.

Akizungumza kwa njia ya
mtandao, Jon Hauntsaman,
Makamu Mwenyekiti na Rais wa
Mastercard, alieleza furaha yake
juu ya ushirikiano na Benki ya
CRDB katika MADE Afrika, ak-
isema:

“Uzoefu mkubwa wa Benki
ya CRDB na kujitolea kwao kwa
ufadhili wa kilimo kunawafanya
kuwa mshirika muhimu katika
programu hii.

“Tunafurahia kushirikiana
nao katika kuendeleza na ku-
peleka suluhisho za kidijitali zi-
takazowawezesha mamilioni ya
wakulima kote Tanzania. Utaal-
amu wao wa kuunganisha hu-
duma za kifedha na teknolojia ya
kisasa, pamoja na uhusiano wao
wa karibu na jamii za wakulima,
unaendana kikamilifu na malen-
go ya programu hii.”

Ushiriki wa Benki ya CRDB
katika programu ya MADE Af-
rika unazidi kuimarisha nafasi
yake kama benki kiongozi ka-
tika kuboresha sekta ya kilimo
nchini Tanzania. Kwa kuwapatia
wakulima zana na msaada wan-
aohitaji ili kufanikiwa, benki ya
hiyo inajenga mustakabali mzuri
kwa wakulima wa Tanzania na
kukuza mchango wa sekta ya
kilimo katika uchumi wa taifa.

KUPOTEA KADI

YA PIKIPIKI

Ndugu ALLY BAKARINYARI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya pilipiki yenye namba za
usajili MC 214 DUA. Na
chassis No.
LJECJLO3PA004243.
Kwa yeyote atakayeiona
anaombwa atoe taarifa kituo
cha Polisi kilicho karibu.
Amefika Polisi na amepewa
Loss Report. Taarifa Polisi:
PHQ/TAN/TAN/9822/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

AMOS MAKABALA MARWA
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba
za usajili MC 393 DLE aina ya
KINGLION.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifa ya polisi.
PHQ/SHI/KAH/3895/2024.

VIWANJA VYA PETROL
STATION VINAUZWA
DODOMA.

1. kiwanja cha petrol station kipo
mtumba, Dodoma mjini ukubwa
3509sgm kina hati na vibali vyote bei
Tsh 320,000,000.

2. kiwanja cha petrol station kipo
manchali, chamwino Dodoma ukubwa
6157 sgm kina hati bei Tsh
320,000,000

3. Heka 1.5 zinauzwa Tsh 45,000,000,na
heka 2.5 zinauzwa Tsh 75,000,000
zipo manchali chamwino Dodoma
zinatazama barabara ya dodoma
kwenda morogoro hazijapimwa nzuri
kwa vituo vya mafuta.

Mawasiliano: 0655660730

KUPOTEA KWA
KADIZA BAJAJI

GODLOVE SHIWARYAELI
MUNISI anatangaza kupotea

kwa kadi za bajaji zenye
usajilinamba MC 866 CBM
na MC 522 CHU. Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIN/214854/2024

KUPOTEA KWA VYETI

AINESS PRUDENCE anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba $3272/0002
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia
BUHEMBE SECONDARY SCHOOL mwaka 2012, cheti
cha kidato cha sita chenye index namba P0379/0501
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia
MGULANI CENTER (JKT) mwaka 2019 na cheti cha
chuo chenye usajili namba MNMA/BD.EGK/1990/19
kilichotolewa na MWALIMU NYERERE MEMORIAL
ACADEMY mwaka 2022. Kwa yeyote atakaeviona atoa
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
phq/dar/tem/215382/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA

WILAYA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

MAOMBI MADOGO NAMBA 134 YA 2024
YONA LUKAS MAKI. ..MLETA MAOMBI

DHIDI YA

STEPHEN KEBWE
NYABOSI MARO KYARIGA
. LEONIDYALILI

. GODFREY MWAKALINGA
. PAUL MOSHA...

WITO/KUITWA SHAURINI KWA

STEPHEN KEBWE
. NYABOSI MARO KYARIGA
. LEONIDYALILI
. GODFREY MWAKALINGA

AN

.WAJIBU MAOMBI

so

Popote mlipo mnaarifiwa mfike katika Baraza la Ardhi na Nyumba
Wilaya Morogoro tarehe 22/10/2024 mbele ya Mwenyekiti M.
KHASIM nyie wenyewe au mtume muwakilishi wenu bila kukosa
ambapo maombi yamepangwa kutajwa. Endapo hamtahudhuria
maombi yatatajwa na kusikilizwa upande mmoja dhidi yenu na
kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza leo tarehe 1
mwezi Oktoba, 2024.

M. K
MWENYEKITL

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya
DODOMA  MJINI
Kituo cha MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na 76/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU AISHA GHOTHI WA BARABARA 9
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA SAID AHMED GHOTH

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 09 Mwezi 10 Mwaka 2024 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
*Wosia wa huyo upo ! i na waweza
*Marehemu hakuacha wosia

*Futa isiyohusika el
Imetolewa leo Tarehe 02 Mwezi 10 Mwaka 2024«

NACHAGO GENERAL ENTERPRISES LIMITED
Incorporation Number 123999
(The “Company”)

NOTICE OF THE FINAL MEETING OF MEMBER'S
VOLUNTARY WINDING UP OF THE COMPANY
TO TAKE PLACE AT 08:00 HOURS EASTERN

AFRICA TIME (EAT) ON 5th DAY OF NOVEMBER 2024

Notice of the final meeting under section 345(1)
and (2) of the companies Act 212 R.E 2022

TO THE MEMBERS AND GENERAL PUBLIC

Notice is hereby given that the liquidator intends
to convene the final general meeting in respect
of NACHAGO GENERAL ENTERPRISES LIMITED
which will be held at Johnsons Villas Hotel,
Kilimanjaro on 56" November 2024 08:00hours.

The purpose of the meeting is for Liquidator to
lay accounts of winding up showing the manner
in which the winding up of the company has
been conducted and its properties disposed of
giving other explanations hereto

Signed at Dar es salaam this 3¢ October 2024
Elentan
Sila Siya Kisanga
The Liquidator

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE
(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NA 24126 YA MWAKA 2024

MAOQMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA MAREHEMU
JAYANTILAL NAGINDAS MEISURIA

MAYUR KANTILAL MEISURIA ... .MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia shauri hili katika jalada kama wanaona inafaa
kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua ya usimamizi
wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 29 mwezi 10,
2024. Saa 08:00 Asubuhi. Siku ambayo shauri hili
limepangwa kusikilizwa mbele ya Mhe. A.A Omari

Imesainiwa Dar Es Salaam, Leo tarehe 03 mwezi 10,
2024 e

1=
s i
/.

INTHE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 67410 OF 2024
In the matter of the late JEROME JOSEPH KIWIA
And

In the Matter on an Application for letters of
administration by HILDEGARDA JEROME KIWIA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN NO. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased person are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant of
letter of Administration is made to the above named
petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 08 Day
o1 ) OSR—’ 1/} -

\ v
W,
Petitioner
Presented for filling this 04 Day of 10.........ceccuvvuumeunnee 2024
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Naibu Rais Kenya aomba radhi

Na Maulid Mmbaga

NAIBU Rais wa Kenya, Rigathi
Gachagua, ameomba msama-
hama ikiwa ni siku moja kabla
ya kujitetea mbele ya bunge
kwa saa mbili kuhusu tuhuma
za utovu wa nidhamu, ukiukaji
wa katiba, na kujilimbikizia mali
kinyume cha sheria tangu aingie
madarakani.

Gachagua aliomba radhi jana
wakati wa ibada ya ldtaifa ya
robi, na kusema kama kuna aliy-
emkosea akiwa Naibu Rais, am-
samehe kutoka moyoni.

Pia alimwomba msamaha Rais
William Ruto, wabunge walio-
wasilisha hoja katika Bunge la
Taifa ya kumwondoa madara-
kani, na Wakenya kwa makosa
aliyoyafanya.

“Ningependa kumwambia
kaka yangu Rais William Ruto,
kama katika juhudi zetu za ku-
fanya kazi, nimemkosea, tafad-
hali anisaidie kwa moyo wake
kunisamehe. Tkiwa mke wangu
na mtoto wangu katika maju-
kumu yao wamemkosea basi
awasamehe pia,” alisema Gacha-
gua.

Kiongozi huyo aliongeza kuwa
anachokifanya ni kuthamini wal-
iompigia kura yeye na Rais Ruto
katika mchakato wa kuingia ma-
darakani.

“Unakuta katika kuthamini
watu wetu na uungwaji mkono
waliotupatia rais na mimi, pen-
gine matamshi yetu yalikukose-
sha raha, hatukuwa na maana
mbaya, tulikuwa tunathamini
watu waliotupigia kura, ukihisi
tulikusugua, njia mbaya, tafad-
hali tafuta moyoni mwako ili
unisamehe,” alisema Gachagua.

Aidha Gachagua alikanusha
makosa yoyote kumuhusu ak-
isema ni uwindaji wa wachawi
wa kisiasa kwa sababu ya kuunga
mkono uwanja wake wa Mlima
Kenya.

Hata hivyo, ushiriki wa umma
katika kuondolewa mashtaka
umekuwa ukiendelea, lakini
Wakenya wengi wanataka Gach-
agua na Ruto kuondoka wote
ofisini.

MTAZAMO WA JAMII

Kwa upande wa maoni ya wa-
nanchi baadhi yao wametaka
kufutwa kazi kwa Rais Ruto na
naibu wake Gachagua, wakieleza
kuwa hakuna njia ambayo mtu
anaweza kushtakiwa na mwing-
ine kuachwa.

Katika  ushirikishwaji ~ wa
umma kuhusu kuondolewa kwa
Gachagua Wakenya walionyesha
kutoridhishwa kwao na serikali
ya Kenya Kwanza “Ikiwa tout
itakufa, dereva afe pia. Waende
wote nyumbani,” mkenya mmo-
ja alisikika akisema.

Mtu mmoja alisema kitendo
cha kumshtaki mmoja wao ha-
kutakuwa na maana, kwani

Naibu Ra|s wa Kenya Rigathi Gachagua. PICHA: MTANDAO

llielezwa
kuwa
jumlaya
wabunge
291 kati
ya 249 wa
Bunge la
Taifa wali-
saini hoja
ya kum-
shtaki na
kumng’oa
madara-
kani Naibu
huyo.

walichaguliwa katika ofisi
pamoja.

“Waambie hatuwezi kuten-
ganisha harusi yao. Ikiwa
tutawatenganisha basi wote
waende nyumbani,” Mkenya
mwingine alisema.

Hayo yanajiri baada ya
baadhi ya wabunge wa eneo
la Mlima Kenya kujiondoa
katika kuunga mkono hoja
ya kumtimua Naibu Rais wa
taifa hilo Gachagua.

Ilielezwa kuwa wabunge
ambao awali waliunga mko-
no hoja ya Gachagua kuon-
dolewa madarakani lakini
baadaye wakabadili msima-
mo wao ni Mbunge wa Tetu,
Geoffrey Wandetu, Mbunge
wa Nyeri, Rahab Mukami na
Mbunge wa Kieni, Njoroge
Wainaina.

Mbunge wa Nyeri, Rahab
Mukami alisema alitambua
kuwa mashtaka dhidi ya
Gachagua ni masuala am-
bayo yeye na bosi wake wa-
naweza kutatua kupitia ma-
jadiliano.

Akirejelea matamshi ya
Mukami, Wandetu alisema
alishauriana na wapigakura
wake, ambao walimweleza
kuwa kumshtaki Gachagua
sio kipaumbele.

Wabunge hao pia walim-

Rais William Ruto,

taka Gachagua kuomba msa-
maha kutoka kwa Rais Wil-
liam Ruto ili kutatua tofauti
zozote baina yao.

Mbunge wa Embu, Pamela
Njoki pia alibadilisha msi-
mamo wake akisema ingawa
awali aliunga mkono hoja
hiyo, alitafakari upya baada
ya kushauriana na wakazi wa
Embu.

MAWAKILI 20
KUMTETEA
Awali ilielezwa kuwa nai-

bu rais huyo ameandaa timu
ya mawakili 20 wa ngazi za
juu kwa ajili ya kutetea kesi
yake mbele ya wabunge. Na
kwamba anayeongoza kun-
di hilo ni Wakili Mkongwe
Mwandamizi Paul Muite
pamoja na Tom Macharia,
Amos Kisilu, Elisha Ongoya
na Victor Ogeto.

Ilielezwa kuwa timu ya wa-
nasheria inanuia kuegemeza
utetezi kwa Gachagua kuhu-
su jinsi ushirikishwaji wa
umma ulivyotekelezwa na

upendeleo unaodaiwa kuwa
wa Spika Moses Wetang'ula
na naibu wake Gladys Shol-
lei kuelekea kuondolewa
mashtaka.

Wakili Ogeto alidokeza
kuwa Wakenya walivamiwa
ili kuwasilisha maoni yao,
akidai kuwa nchi haikuwa
tayari kushtakiwa. “Una-
toa notisi usiku, watu wa-
naamka sasa, kuhusu nini
kifanyike mwisho wa leo. Je,
ni haki gani,” alisema Ogeto.

Zaidi ya hayo, wakili huyo
alifichua kuwa wangeomba
kujiuzulu kwa Wetang'ula
na Shollei baada ya kueleza
hadharani misimamo yao
ambayo ilitafsiriwa kuwa in-
aunga mkono kuondolewa
kwa Gachagua.

Ogeto aliongeza kuwa,
kwa kuzingatia upendeleo
wa Spika na naibu wake,
haitakuwa busara kwao
kusimamia mchakato am-
bao mshtakiwa anataka
kusikilizwa kwa haki.

“Kwa ajili ya haki, maofisa
wakuu wawili wajitoe kwani
mjadala huu unakuja,” alise-
ma.

MCHAKATO USIT-
ISHWE

Wakati hayo yakijiri, iliele-
zwa kuwa Gachagua ame-
peleka ombi mahakamani,
ambalo aliwasilisha kusitisha
mchakato wa kumwondoa
madarakani, akikosoa
mchakato huo, akisema baa-
dhi ya kanuni muhimu zili-
puuzwa.

Pia alisema kuondolewa
kwake kutabatilisha wosia
wa Wakenya walio wengi
waliompigia kura kama nai-
bu wa rais.

Bunge la Taifa hilo lilianza
mchakato wa kumshtaki na
kumng'oa madarakani Naibu
Rais, baada ya Spika Moses
Wateng'ula kuzikubali hoja 11
zilizowasilishwa na Mbunge
wa Kibwezi West, Mwengi
Mutuse.

Ilielezwa kuwa jumla ya
wabunge 291 kati ya 249 wa
Bunge la Taifa walisaini hoja
ya kumshtaki na kumngoa
madarakani Naibu huyo.

Ibara ya 150 ya Katiba ya
Kenya inaeleza masharti ya
kuondolewa kwa Naibu Rais,
ikiwa ni pamoja na ukiukwaji
wa sheria na kutokuwa na
uwezo wa kutekeleza maju-
kumu yake.

Licha ya hoja ya kumshtaki
lazima iungwe mkono na
angalau theluthi moja ya
wabunge 117 katika Bunge ili
taratibu zianze ikiwa Bunge
la Kitaifa na Seneti watari-
dhia kwa theluthi mbili ki-
wango ambacho kilishaka-
milika na kupitiliza. Chanzo
Citizen, KTN
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!lAIS SAMIA

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Jamhuri ya

Muungano wa Tan-

zania, Dk. Samia Su-

uhu Hassan, ametia
mkono katika maendeleo ya
mchezo wa masumbwi nchini
kwa kuamua kutoa zawadi
kwa Watanzania wote wali-
oshinda katika mapambano
ya ngumi yanayofahamika
kama ‘Knockout ya Mama’,
ambayo yalifanyika Kkatika
Ukumbi wa City Centre Hall
Magomeni, Usalama, jijini Dar
es Salaam.

Katika mapambano hayo,
mabondia wa Tanzania wasi-
opungua nane walipanda ul-
ingoni kucheza na wapinzani
wao kutoka nchi mbalimbali
zikiwamo Ufilipino, Ghana,
Afrika Kusini, Uganda na An-
gola.

Akizungumza jana jijini Dar
es Salaam, Mratibu wa Uzal-
ishaji na Matangazo wa Mafia
Boxing Promotion, Omary
Clayton, alisema Rais Samia
ameingiza mguu kwenye
mchezo wa masumbwi waka-
ti huu ambao wadau na ma-
bondia wanakiu ya kufanya
makubwa na kuitangaza nchi
katika nyanja za kimataifa.

Alisema Rais Samia
aliamua kutoa zawa-

di nono kwa mabon-

dia Watanzania wa-

takaopata mikanda
pamoja na wale wa-
takaoibuka washindi
katika mapambano
ya kawaida.

“Mama amekuja kwenye
masumbwi kwa nguvu zote,
ambapo kila Mtanzania ali-
yeshinda katika pambano lake

MAMILIONI

YA MAMA’

ameshikwa mkono tukiamini
huu ni mwendo mzuri katika
juhudi za kuuinua mchezo wa
ngumi nchini kwetu.

“Kwa ujumla yamefanyika
mapambano 11, ambayo nane
ni ya kimataifa, huku matatu
yaliyosalia ndio yameshiriki-
sha Watanzania watupu am-
bapo pia zawadi ya Knockout
ya Mama ilihusika,” alisema
Omary.

Baadhi ya mabondia wa
Tanzania waliopata zawadi
ya Rais Samia ni pamoja na
Issa Nampepeche aliyem-
chapa kwa Knockout mpin-
zani wake, Joseph Masunga na
kujinyakulia Sh. milioni tatu,
Mchanja Yohana alipata Sh.
milioni 1.5 kwa kumpiga kwa
pointi mpinzani wake, Mi-
chael Aban wa Ghana.

Wengine ni Mtanzania
Salmin Kassim aliyeibuka na

Sh. milioni tatu kwa kum-
piga kwa Knockout mpinzani
wake, Non James wa Ufilipino,
huku Mtanzania mwingine
Ibrahim Mafia yeye akizoa
Sh. milioni saba baada ya
kushinda mkanda wa WBC
Africa dhidi ya bondia kutoka
Ghana, Enoch Tetty katika
pambano la raundi tisa.

Naye Mtanzania Kalolo
Amiri alizawadiwa Sh. milioni
1.5 za Rais Samia kwa kushin-
da kwa pointi dhidi ya mpin-
zani wake, Bono Koane wa
Afrika Kusini, huku Mtanzania
mwingine, Said Mohamed,
maarufu kama Chino akiibuka
na mkanda wa IBA Intercon-
tinental Championship kwa
kumchapa kwa pointi mpin-
zani wake Kusanda Komanisa
wa Afrika Kusini na kuondoka
na Sh. milioni tano za Knock-
out ya Mama.

Bondia Said Mohamed ‘Chino’ akiwa mwenye furaha baada ya kushinda Mkanda wa IBA International Championship

kwa kumchapa mpinzani wake, Lusanda Komanisa, raia wa Afrika Kusini kwa pointi, katika pambano lililofanyika ji-

jini Dar es Salaam Jumamosi iliyopita. Kwa ushindi huo amezawadiwa Sh. milioni tano kutoka kwa Rais Samia Suluhu
Hassan. MPIGAPICHA WETU

Simba Queens na usajili mkubwa dirisha dogo

Na Adam Fungamwango

KIABU ya Simba, inatarajia
kufanya usajili mkubwa kwe-
nye kikosi cha timu ya soka
ya wanawake katika kipindi
cha dirisha dogo la usajili kwa
ajili ya kukiboresha baada ya
kuonekana kuanza kushuka
kiwango.

Habari kutoka ndani ya
klabu hiyo, zinasema kuwa
pamoja na mambo mengine,
wameona kikosi hicho kime-
anza kupungua nguvu kiasi
cha kushindwa kufanya vema
kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika Kanda ya
CECAFA na kuamua kuacha-

na na aliyekuwa kocha wa
timu hiyo, Juma Mgunda.

Kipigo cha mabao 4-3 kwa
mikwaju ya penalti Juma-
tano iliyopita dhidi ya Yanga
Princess, Uwanja wa KMC
Complex, Mwenge, Dar es
Salaam, katika nusu fainali ya
Ngao ya Jamii, kimewashtua
na kuona ipo haja ya kufanya
usajili kwani hivi sasa kuna
wachezaji wachache sana
ambao wanaweza kuwapo
kwenye kikosi cha kwanza,
lakini wengi viwango vyao
vimeshuka.

Taarifa zinasema Simba
Queens inatarajia  kusajili
golikipa mwingine mwenye

uwezo zaidi, baada ya kuone-
kana waliopo kushuka viwan-
go kama Rufa Carolyne aliye-
fanya makosa mengi nchini
Ethiopia kwenye mechi za CE-
CAFA kusaka kucheza fainali
za Ligi ya Mabingwa Afrika, na
Janeth Shija, ambaye alidaka
katika mechi ya dabi.

“Tuna kazi ya kufanya, ni
wachezaji wachache tu wali-
osajiliwa ndiyo wapo kwenye
ubora, wengi uwezo ume-
shuka, hapa kuna Vivian Cora-
zone, Precious Christoper,
Elizabeth Wambui, Jentrix
Shikangwa, Asha Djaffar na
wengine wachache, “ alisema
mtoa taarifa.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Klabu hiyo, Ahmed
Ally, amesema umekuwa ni
mwanzo mbaya ambao un-
awalazimisha kutuliza akili na
kuangalia kwa nini wamefeli
mara mbili, ili wakianza ligi
wawe wamesawazisha ma-
kosa yao.

“Tulifeli kwenye michua-
no ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika Ukanda wa CECAFA,
tumeshindwa kufikia malengo
na sasa kwenye Ngao ya Jamii,
tunajua tumekosea wapi,
pamoja na mambo ya vibali
vya wachezaji, lakini kuna
eneo tutarekebisha ili tuanze
ligi kwa kishindo,” alisema.

Kocha KVZ FC
aachia ngazi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ALIYEKUWA Kocha Mkuu wa KVZ
FC, Ali Mohmmed Ameir, amebwaga
manyanga va kuendelea kuinoa
timu hiyo baada ya kudumu kwa
MSsimu mmoja.

Timu ya KVZ FC imekuwa na
mwendelezo mbovu wa matokeo
ya sare katika michezo mitano
iliyocheza ikishinda mmoja na ku-
toka sare nne. Awali, akizungumza
na gazeti hili kocha huyo alisema
ameamua kuchukua uamuzi huo
kutokana na kubanwa na majukumu
yake ya kikazi na familia.

“Nimeandika barua kwa uongozi
wa KVZ FC kuomba kupumzika,
kutokana na majukumu vya kikazi
niliyokuwa nayo sitokuwa na muda
mzuri wa kuishughulikia timu,”
alisema.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka
kwa ofisa habari wa timu hiyo, Ab-
duljalili Mohmed, amekiri uongozi
wa KVZ FC kupokea barua hiyo na
kuridhia ombi la kocha wao huyo.

Peter ampania
TKO Homa ya
SGR

Na Shufaa Lyimo

BONDIA Chipukizi, Adam Peter, wa
Dar es Salaam, ametamba ataibuka
na ushindi wa TKO akiwa ugenini
dhidi ya mpinzani wake, Karim
Omary kutoka Mikese, kuelekea
katika pambano la Homa ya SGR
litakalofanyika Oktoba 25, mwaka
huu, kwenye Ukumbi wa Tanzanite
mkoani Morogoro.

Akizungumza na Nipashe jana,
alisema atakwenda mkoani humo
kuendeleza rekodi yake ya ushindi
kwa kumtwanga mpinzani wake
huyo.

“Ninaendelea kujifua kuhakikisha
ninakwenda kuendeleza rekodi
yangu kwa kumpiga Karim ambaye
ninaamini siku hiyo hawezi kufuru-
kuta kwangu,” alisema Peter.

Bondia huyo aliweka wazi kuwa
kutokana na mazoezi anayoendelea
kuyafanya akiwa chini ya Kocha
wake Mkuu, Ally Machuani, yatam-
saidia kupata ushindi siku hiyo.

Kwa upande wake, Machuani,
alisema hana wasi wasi na bondia
wake kwani anafahamu uwezo
wake.

“Kijana wangu hana utani na mtu
akiwa ulingoni kwa kuwa ana-
fahamu wajibu wake ni kuwapa
burudani mashabiki kwa kumpiga
mpinzani wake, alisema Machuani.

Lengo la pambano hilo ni kuunga
mkono juhudi zinazofanywa na
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan,
kwa kutambua mchango wa maen-
deleo ya nchi kupitia mchezo wa
ngumi.
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RONALDO AMTAKA DE BRUYNE

MSHAMBULIAJI wa Al-Nassr na Ureno, Cristiano
Ronaldo, 39, anahimiza klabu hiyo ya Saudi Arabia
kumsajili kiungo wa kati wa Ubelgiji, Kevin de Bruyne,
33, wakati mkataba wa mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 33, utakapomalizika na Manchester City
msimu ujao. (Mundo Deportivo)

ALONSO ATAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United ina nia ya kumteua
kocha wa Bayer Leverkusen, Xabi Alonso, kuchukua
nafasi ya Erik ten Hag na wako tayari kumsubiri kiungo
huyo wa zamani wa Liverpool hadi msimu wa majira ya
joto. (Todofichajes)

TORRES AWINDWA TRAFFORD

MLINZI wa Aston Villa, Pau Torres, analengwa na
Manchester United, ambao wako tayari kutoa karibu
pauni milioni 42 kwa mlinzi huyo wa Hispania mwenye
umri wa miaka 27. (Fichajes)

SALAH ATAKIWA SAUDIA

KLABU ya Klabu ya Saudi Pro League, Al-Ahli inataka
kumsajili mshambuliaji wa Misri, Mohamed Salah, 32,
na mwenzake wa Liverpool, Virgil van Dijk mwenye
miaka 33, wakati mikataba yao itakapomalizika mwis-
honi mwa msimu huu. (Caught Offside)

LEWANDOWSKI KUONGEZA

MSHAMBULIAJI wa Poland, Robert Lewandowski, 36,
ana chaguo la kuongeza mkataba wake na Barcelona
hadi msimu ujao wa majira ya joto ikiwa atafikia vigezo
fulani. (Sport)

FATI KWA MKOPO TENA

BARCELONA inafikiria kumtoa kwa mkopo Januari
mshambuliaji wa Hispania, Ansu Fati, 21, ambaye ali-
kuwa na Brighton msimu uliopita. (Sport)

NKETIAH AFUNGUKA

MSHAMBULIAJI wa England, Eddie Nketiah, 25,
amesema aliondoka Arsenal na kujiunga na Crystal Pal-
ace msimu wa majira ya joto ili kupata “fursa ya kuwa
uwanjani na kuimarika”. (Independent)

DIAZ KUONGEZA MKATABA

LIVERPOOL inatarajiwa kufanya mazungumzo na
winga wa Colombia, Luis Diaz, 27, kuhusu mpango
wa kuongeza mkataba wake hadi 2027 kutokana na
mwanzo wake mzuri msimu huu. (Football Insider)

LARSSON AFUATILIWA

KLABU kadhaa zinamfuatilia winga wa Eintracht
Frankfurt kutoka Sweden, Hugo Larsson, 20. (Fabrizio
Romano)

DIBLING ASHAWISHIWA

KLABU ya Southampton inatumaini kumshawishi
kiungo wa kati wa England, Tyler Dibling mwenye umri
wa miaka 18, kusaini mkataba mpya huku Manchester
United wakionesha nia ya kutaka kumnunua. (GiveMe-
Sport)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA
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'POGBA AFUNG

"KUSHINDA RUFANI

PARIS, Ufaransa

IUNGO wa Klabu ya Juven-
tus, Paul Pogba, ambaye
alifungiwa kujihusisha na
oka kwa kipindi cha miaka
minne, amepunguziwa adhabu hiyo
mpaka miezi 18 baada ya kufanikiwa
kukata rufani katika Mahakama ya
Usuluhishi wa Michezo, CAS.
Nyota huyo raia wa Ufar-
ansa alikumbwa na ad-
habu hiyo Agosti mwaka
jana baada ya kupimwa
na kukutwa na kiwango
cha juu cha homoni ya
Dehydroepiandrosterone
ambazo huongeza nguvu
mwilini na zimepigwa
marufuku michezoni.

® ® ® Sasa huru kurejea uwan-

jani Juventus Machi mwakani,
hii ni baada ya CAS...

Akizungumza baada ya kupun-
guziwa adhabu hiyo, Pogba alisema;
“hatimaye jinamizi limeondoka na
naweza kutazama mbele kutimiza
malengo yangu tena na tena, Si-
kuwahi kukiuka kanuni za kupam-
bana kuzuia dawa za kusisimua
misuli, nacheza kwa uaminifu na ni-
naishukuru mahakama kwa kusiki-
liza maelezo yangu.”

“Hii imekuwa ikinisumbua sana
kwenye maisha yangu kila kitu nili-
chofanya kazi kwa bidii kukipata
kimesimamishwa.  Nawashukuru

wote kwa upendo na ushirikiano
wenu kwa mara nyingine.”

“Nasubiri kwa hamu kurejea tena
uwanjani” alisema Pogba kwenye
mahojiano aliyoyafanya muda mch-
ache baada ya kushinda rufani yake
na kupunguziwa adhabu.

Pogba ambaye alianza kuitumikia
adhabu hiyo tangu Septemba 2023,
atakuwa huru kurejea uwanjani
Machi 2025 na anatarajiwa kuanza
mazoezi na klabu yake ya Juventus
Januari kwa ajili ya kurejea uwan-
jani kwa mara nyingine.
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MADRID, Hispania

EKI wa Real Madrid,

Dani Carvajal, am-

ethibitika kuumia goti

katika ushindi wa ma-
bao 2-0 wa timu yake kwenye
Ligi Kuu Hispania, LaLiga, dhi-
di ya Villarreal Jumamosi.

Mchezaji huyo wa Kima-
taifa wa Hispania, alitolewa
nje katika muda wa nyongeza
mwishoni mwa kipindi cha pili
baada ya kuumia goti alipoen-
da kuucheza mpira wa juu na
kugongana na winga wa Villar-
real, Yeremy Pino.

Carvajal baadaye alichapi-
sha kwenye Instagram akit-
hibitisha jeraha hilo la goti, na
kuongeza kwamba atahitaji
kufanyiwa upasuaji na kuwa
nje ya uwanja kwa miezi kad-
haa. Akizungumza baada ya
kumalizika kwa mchezo huo,
kocha Carlo Ancelotti alisema
wachezaji wa Real Madrid
walikuwa na “huzuni na wasi-
wasi” kwa mwenzao.

“Inaonekana kama jeraha
kubwa la goti, linapaswa ku-
tathminiwa katika saa chache
zijazo,” alisema Ancelotti ka-
tika mkutano wake na waandi-
shi wa habari baada ya mechi.

“Nyumba ya kubadilishia
nguo ina huzuni, na ina wa-
siwasi. Kitu kilitokea amba-
cho tunatamani kisingetokea.
Inatokea, kwa ratiba hii. Kwa
bahati mbaya imetokea kwa
mchezaji muhimu sana kwe-
tu.”

Carvajal aliorodheshwa
kwenye tuzo ya Ballon d’Or
ya 2024 baada ya msimu wa
2023-24 ambao ulimshuhudia
akishinda LaLiga na Ligi ya
Mabingwa Ulaya akiwa na Real
Madrid, na kisha kubeba taji la

CARVAJALAIPA
MADRID_

Euro 2024 akiwa na Hispania.

“Yeye ni mchezaji muhimu
kwetu na uzoefu wake, uma-
kini wake, na taaluma yake,”
alisema Ancelotti.

“Ni wazi ana huzuni na ame-
katishwa tamaa, lakini hakuna
mengi ya kufanya. Tutaona
kile ambacho tathmini ya ma-
tibabu inasema, na kisha tufiki-
rie juu ya kupona kwake.”

Federico Valverde alikuwa
ameiweka Madrid mbele ka-
tika kipindi cha kwanza huko
Santiago Bernabeu Jumamosi,
na Vinicius Junior akaongeza
bao la pili la kuvutia baada ya
kipindi cha mapumziko, lakini
ushindi wa Madrid ulifunikwa
na jeraha la Carvajal katika
muda wa nyongeza.

“Inaumiza,” Valverde alise-
ma. “Mwishowe, matokeo si
jambo muhimu zaidi, afya ya
Carva ndiyo muhimu.”

Ancelotti pia aliulizwa kuhu-
su utimamu wa Vincius, baada
ya kutolewa nje dakika ya 79
kutokana na tatizo la bega.

“Yeye ni mgumu,” alisema
Ancelotti.

Muitaliano huyo alisema ni
mapema mno kufikiria iwapo
Madrid wanaweza kulazimish-
wa kusajili beki wa kulia, huku
Lucas Vazquez akiwa ndiye
mbadala pekee wa Carvajal
kwenye kikosi cha kwanza.

“Hii si siku,” alisema.
“Tuna imani kubwa na Lu-
cas Vazquez. Wakati huu wa
mapumziko tutakuwa na
muda wa kulizungumzia. Soko
limefungwa, hakuna chaguzi
nyingi.”

Ushindi wa Madrid uliwawe-
ka sawa kwa pointi 21 na vion-
gozi Barcelona, ambao jana
Jumapili walikuwa wanacheza
na Alaves.

v

30 ?

MANCHESTER, England

MATEO Kovacic amesema Man-
chester City wanahitaji kuzoea
maisha bila Rodri baada ya ku-
funga mabao mawili katika ush-
indi wao wa mabao 3-2 dhidi ya
Fulham kwenye Ligi Kuu Eng-
land Jumamosi.

Man City walilazimishwa ku-
fanyia kazi pointi tatu kwenye
Uwanja wa Etihad, huku An-
dreas Pereira akiwaweka Ful-
ham mbele katika kipindi cha
kwanza kabla ya mabao mawili
ya Kovacic kuwasaidia wenyeji
kupata bao la kuongoza dakika
ya 45.

Bado kulikuwa na wakati kwa
Jeremy Doku na Rodrigo Muniz
kufunga mabao, lakini ushindi
huo unamaanisha City inasalia
pointi moja tu nyuma ya vinara
wa ligi Liverpool.

Pia wako sawa na Arsenal,
wanaokaa mbele katika nafasi
ya pili wakiwa wamefunga ma-
bao zaidi.

Mchezaji huyo wa Hispania,
Rodri hayumo katika kampeni
za 2024/25 baada ya kupata
jeraha baya la goti mwezi ulio-
pita na kuwa pigo kubwa kwa
matumaini ya City kushinda taji
la ligi kwa mara ya tano mfulu-
lizo.

Akizungumza baada ya ush-
indi wa Jumamosi, Kovacic
alifichua: “Ninacheza pale kati-
kati kwa sasa na bila shaka tu-
nahitaji kuziba pengo la Rodri.
Nafikiri timu yoyote ingemkosa
mchezaji ambaye yuko, na tu-
namtakia ahueni ya haraka na
tunatumaini atarejea akiwa ka-
tika hali nzuri iwezekanavyo.

“Kwa sasa tunapaswa kuzoea
na kwa hakika kocha ana cha-
guzi nyingi ili tuweze kuzun-
guka.

“Ulikuwa mchezo mgumu
kama kila mchezo wa Ligi Kuu,
huwa tunasema hakuna miche-
zo rahisi, tulitawala mwanzo tu-

Kovacic aelezea maisha City bila Rodri

kashindwa kufunga, tukaruhu-
su goli kisha tukarudi haraka,
mwisho tukashinda na ulikuwa
mchezo mgumu dhidi ya mp-
inzani akiwa katika hali nzuri.”

Akimzungumzia Kovacic,
kocha Pep Guardiola alisema:
“Yeye si mfungaji bora, lakini
labda aliona ni mabao mangapi
Rodri amefunga katika nafasi
hiyo na alifanya. Alifunga ma-
bao mawili ya ajabu.”

Mechi ya kwanza ya City
baada ya mapumziko ya kima-
taifa ya Oktoba ni safari dhidi
ya Wolves, ambao wapo mkiani
mwa jedwali baada ya mechi
saba.

Slot: Alisson
kuwa nje kwa
wiki chache

LIVERPOOL, England

ARNE Slot anahofia jeraha la
msuli wa paja alilopata Alis-
son katika ushindi wa bao 1-0
wa Liverpool dhidi ya Crystal
Palace litamfanya kuwa nje kwa
“wiki chache.”

Liverpool walipata pointi
baada ya Diogo Jota kufunga
dakika ya tisa, lakini watakabil-
iwa na wasiwasi juu ya Alisson
na kiungo Alexis Mac Allister,
ambaye nafasi yake ilichukuliwa
wakati wa mapumziko baada ya
kuhisi tatizo kwenye paja lake.

Alisson alikosa kwenye ushin-
di wao wa mabao 3-0 dhidi ya
AFC Bournemouth kutokana na
jeraha, na alilazimika kutoka nje
katika dakika ya 79 ya safari
yao va Selhurst Park baada ya
kuumia msuli wa paja.

Kipa chaguo la tatu Vitvzslav
Jaros alichukua nafasi ya Alis-
son na kuichezea Liverpool kwa
mara ya kwanza baada ya kipa
chaguo la pili Caoimhin Kelle-
her kukosekana kutokana na
ugonjwa katika mechi yao na
Palace.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 32, baadaye alion-
dolewa katika mechi zijazo za
Brazil za kufuzu Kombe la Du-
nia, ugenini Chile Alhamisi wiki
hii, na nyumbani kwa Peru siku
tano baadaye.

Liverpool inakabiliwa na
msururu wa mechi baada ya
mapumziko ya kimataifa, na
Slot anahofia Alisson atakosa
kucheza huku wakiwakaribisha
Chelsea Oktoba 20 na kisha
kusafiri hadi RB Leipzig Oktoba
23, mwaka huu kwenye Ligi va
Mabingwa Ulaya.

“Ikiwa mchezaji ataondoka
kama anavyofanya, hiyo in-
amaanisha kuwa hayupo kwe-
nye kikosi cha Brazil, na sitarajii
kuwa katika mchezo wa kwanza
baadaye,” alisema Slot. “Ita-
chukua wiki chache nadhani.”

Huku Alisson akiwa hayupo,
Slot atamgeukia Kelleher kuziba
nafasi yake, licha ya kuja kwa
Jaros mwishoni mwa ushindi
wao wa sita katika mechi saba
za Ligi Kuu England msimu huu.

“Alisson ndiye namba moja
wetu, mlinda mlango bora zaidi
duniani kwa hiyo ni pigo anapo-
jeruhiwa yeye na timu,” alisema
Slot.

“Tuna chaguo la pili ambalo
tayari ni zuri. Caoimhin tayari
ameshaonesha hilo, ndiyo
maana Caoimhin ni namba mbili
na mara ya mwisho, Alisson
aliumia, nilicheza na Caoimhin.

Kiungo wa kati wa Argentina
Mac Allister alitolewa wakati wa
mapumziko.
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Simba na bajeti
va bil. 28/-

INATOKA UK. 24

fitna inaondoa baraka ndani
va klabu yetu, na niwaambie
watu, Simba si mnyama mkub-
wa zaidi, si mnyama mwenye
mbio zaidi, lakini anabaki kuwa
mfalme kutokana na ujasiri
wake, tuoneshe ukubwa wetu Ki
vitendo, mimi nipo nanyi,” alise-
ma Dewji huku akishangiliwa na
wanachama wa klabu hiyo.

Jaji Mihayo ateuliwa Mjumbe
Bodi ya Wadhamini

Katika hatua nyingine, Mwe-
nyekiti wa klabu hiyo, Murtaza
Mangungu, mbele ya wana-
chama alipendekeza jina la Jaji
Mstaafu, Thomas Mihayo, kuwa
mjumbe wa bodi ya wadhamini
ambapo wanachama wa klabu
hiyo kwa kauli moja walimpiti-
sha.

Bacca apania
kpitu_ngua Simba

INATOKA UK. 24

tena bao, Alhamisi iliyopita,
Uwanja wa Azam Complex, Dar
es Salaam, Yanga iliposhinda ma-
bao 4-0, dhidi ya Pamba Jiji FC.
“Wale waliokuwa wanadhani
mimi natania nadhani wameanza

kuamini, kama nilivyoweka ahadi

yangu, nadhani huu ni mwanzo
tu, unajua baada ya kufunga bao
moja kule Mbeya, akili yangu
sasa nataka kufunga bao kila
mchezo unaokuja, na utakao-
fuata unajua tunacheza na nani
Oktoba 19, nataka pia kufunga
bao,” alisema beki huyo ambaye
pia anaichezea timu ya Taifa ya
Tanzania, Taifa Stars.

Mchezaji huyo ambaye kwa
sasa yupo kambini na Stars,
alisema angekuwa na mabao ma-
tatu kama si kukatazwa kwenda
kupiga penalti katika mchezo
dhidi ya Pamba Jiji. o

“Unaona hata ile penalti ilipo-
tokea nilitaka kupiga mimi mwe-
nyewe kuendeleza nilichoahidi,
saa hizi ningekuwa na mabao
matatu, anayeongoza kwenye
ufungaji mpaka sasa si ana ma-
bao matano jamani? Sasa matatu
si yangebaki mawili tu, tungeku-
wa tunafukuzana,” alisema Bacca
na kulalamika juu ya kukatazwa
kupiga penalti na nahodha wake,
Bakari Mwamnyeto.

GONGA "C MABINGWA
CUP RORYA

Na Mwandishi Wetu, RORYA

ATIMAYE michuano
ya Umoja Cup Rorya
2024, imetamatika
mwishoni mwa wiki
kwa Gonga FC kutawazwa ma-
bingwa wapya baada ya kuibu-
ka na ushindi wa mikwaju ya
penalti 7-6 dhidi ya wanafain-
ali wenzao na mabingwa wa-
tetezi, Wanamaiji FC.
Katika mtanange
huo mkali wa fainali
uliopigwa kwenye
Uwanja wa Maji Sota,
Rorya, timu hizo zili-
fika hatua ya mikwa-
ju ya penalti baada ya
dakika 90 za mchezo
kutamatika kwa sare

ya mabao 2-2.
Gonga FC ya Busurwa ilitin-
ga fainali baada ya kuwatupa

Y.
: Mwenyekiti wa Chama cha Soka Wilaya ya Rorvya (
: akimkabidhi cheti Mdhamini wa Umoja Cup, Peter Owino (kulia), kwa kutambua
: mchango wake uliotukuka katika kuendeleza soka wilayani humo. Hafla hiyo
+ fupiilifanyika Jumamosi katika Uwanja wa Maji Sota, Rorya wakati wa kuka-
* bidhi zawadi kwa washindi wa michuano ya Umoja Cup 2024 ambapo timu ya
¢ Gonga FCiliibuka mabingwa kwa kuifunga Wanamaji FC kwenye mechi ya fainali.
: PICHA: MPIGAPICHA WETU

nje Kabwana FC kwenye mch-
ezo wa nusu fainali wakati wal-
iokuwa mabingwa watetezi na
wenyeji wa michuano hiyo,
Wanamaji fc wakiwaondosha
mashindanoni Bubombi fc.

Katika mashindano hayo
ya kila mwaka ya Umoja Cup
Wilaya ya Rorya ambayo
yalianza tangu mapema Ago-
sti mwaka huu na kujumui-
sha timu 18 kwa mfumo wa
makundi, yalishuhudiwa pia
timu ya Kabwana FC ikiibuka
mshindi wa tatu baada ya kui-
toa Bubombi FC.

Kwa kutwaa ubingwa huo
Gonga FC imeondoka na kitita
cha shilingi 500,000, seti moja
ya jezi na kombe, huku Wan-
amaji FC wakitia kibindoni Sh.
200,000 na seti moja ya jezi
kwa kumaliza nafasi ya pili.

Kabwana FC nayo ili-

zawadiwa seti moja ya jezi na

ROFA), Ju

Sh.100,000, kwa kushika na-
fasi ya tatu huku wanyonge
wao, Bubombi FC wakiondoka
na jezi seti moja na Sh. 50,000
kwa kushika nafasi ya nne.

Aidha, Thomas John alitan-
gazwa kuwa Golikipa Bora
wa mashindano hayo na ku-
zawadiwa Sh. 30,000 huku
Mfungaji Bora akiwa ni Riziki
Abega wa Wanamaji FC naye
akiondoka na kitita kama hi-
cho wakati Mchezaji Bora,
Victor Simon wa Kabwana FC
yeye akizawadiwa Sh. 40,000.

Mchezaji Bora Chipukizi,
Yohana Masha wa Young Boys
yeye alizawadiwa Sh. 20,000
huku Kocha Bora, Ochieko
Bora wa Gonga FC akipewa
zawadi ya Sh. 50,000 wakati
Nyakina FC ilitangazwa kuwa
timu yenye nidhamu na ku-
zawadi Sh. 30,000.

Mbali na zawadi hizo pia

timu zote zilizoshiriki michua-
no hiyo mwaka huu, kila moja
ilizawadiwa mpira mmoja.

Katika hatua nyingine, md-
hamini wa michuano hiyo
kwa zaidi ya miaka 11, Peter
Owino, alitunukiwa cheti ku-
toka Chama cha Soka Wilaya
ya Rorya (ROFA), kwa kutam-
bua mchango wake uliotuku-
ka wa kuendeleza na kukuza
soka wilayani humo.

“Tunatoa pongezi za dhati
kwa waandaaji wa mashinda-
no ya Umoja Cup, wamejita-
hidi sana kufanya mashindano
kuwa na utofauti kila mwaka,
hongereni sana, hongera sana
kwa mdhamini wa Umoja
Cup [Peter Owino], Mwenyezi
Mungu akupe maisha marefu
kwa ajili ya furaha ya Wanau-
moja Cup,” alisema Afisa Mich-
ezo wa Wilaya ya Rorya, Said
Masanja.

L

manne Magongwe,

/= 4

Kocha JKU
ashangaa
Milandege
kuwafunga
mabao machache

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa JKU SC, Salum Ali Haji,
amesema timu yake ilistahili kufungwa
katika mchezo wao wa nne dhidi ya
Mlandege FC, kutokana na kiwango wa-
lichoonesha wachezaji wake.

Mabingwa hao watetezi walikubali
kichapo cha mabao 3-1 kutoka kwa
Mlandefe FC mchezo uliochezwa juzi,
Jumamosi katika dimba la New Amaan
Complex majira ya saa kumi alasiri.

Mlandege FC huo unakuwa mchezo
wao wa kwanza kupata alama tatu baa-
da ya kutawaliwa na matokeo ya sare
wakati JKU SC umekuwa wao wa kwan-
za kupoteza baada ya kushinda michezo
mitatu mfululizo.

Akizungumza baada ya kumalizika
mechi hiyo, Kocha Salum alisema walis-
tahili kufungwa mabao mengi zaidi ya
hayo waliyofungwa kutokana na mche-
70 wenyewe ulivyokuwa.

Alisema katika kipindi cha kwanza
timu yake ilikuwa bora na ilicheza vizuri
dakika zote za kipindi hicho tofauti na
kipindi cha pili ambapo wapinzani wao
walimiliki mpira zaidi.

Kocha huyo alisema kipindi cha pili
walizidiwa katika maeneo yote na ku-
sababisha wapinzani wao kutawala
mchezo huo hadi filimbi ya mwisho ya
mwamuzi.

“Ni sehemu tu ya mchezo huu hau-
kuwa bahati yetu, tulizidiwa kila eneo,
wachezaji walijitajidi kukaa katika na-
fasi zao, lakini walipoteana kutokana
na presha ya mchezo wenyewe na
mashambulizi ya mara kwa mara katika
lango letu,” alisema.
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Bacca apania
kuitungua Simba

Na Adam Fungamwango
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Mwekezaji na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugerm va Slmba Mohamed ‘Mo’ Dewji, akiwa na V|ong02| mbal-

Salaam jana. MPIGAPICHA WETU

Simba na bajett ya bilioni 28/-

Na Faustine Feliciane

LABU ya Simba imepan-

ga kutumia kiasi cha shi-

lingi bilioni 28.4 kwa ajili

ya msimu huu wa 2024-

25, huku Mwenyekiti wa Bodi

ya Wakurugenzi wa klabu hiyo,

Mohamed ‘Mo’ Dewji akiahidi
makubwa zaidi.

Simba jana walifanya

Mkutano Mkuu wa Wa-

Salaam ambapo pamoja
na yote walijadili taar-
ifa ya fedha msimu uli-

opita na kupitisha bajeti
ya msimu wa 2024-25.
Akitoa taarifa hiyo, Mkuu wa

Kitengo cha Fedha wa klabu
hiyo, Suleiman Kaumbu, alisema
msimu huu wanatarajia kutumia
zaidi ya shilingi bilioni 28 kwa
ajili ya matumizi mbalimbali.
Suleiman alisema fedha hizo
wanatarajia kukusanya kupitia
vyanzo mbalimbali vya mapato
ikiwamo viingilio vya uwanjani
ambapo malengo yao ni kuku-
sanya zaidi ya shilingi bilioni
moja katika mechi za ligi na
mashindano ya kimataifa.
“Lakini pia tunatarajia kuku-

BEKI wa Kati wa Yanga, Ibrahim Hamad
‘Bacca’, amesema katika mwendelezo

wake wa kusaka kiatu cha dhahabu,
anatamani pia kufunga bao katika mechi
ijayo dhidi ya Simba, Oktoba 19, mwaka

mchezaji huyo alisema kwa sasa anata-
mani kufunga bao kwenye kila mchezo
ambao timu yake inacheza hasa kwenye
Ligi Kuu ambako ameamua kuingia rasmi
kwenye kinyang'anyiro cha kuwania
ufungaji bora.

Bacca, aliwashangaza mashabiki wa
soka baada ya mchezo wa Ligi Kuu dhidi

Mbeya, akisema kuwa ameingia rasmi
kwenye kinyang'anyiro cha kuwania
ufungaji bora msimu huu.

llikuwa ni baada ya kufunga bao pekee
kwenye mchezo huo uliopigwa uwanjani
hapo Septemba 26, mwaka huu, Yanga
ikishinda bao 1-0.

[lionekana kama ni kufurahisha baraza,
[akini aliwashtua wengi alipopachika

INAENDELEA UK. 23

® ® ® Mo Dewji aahidi makubwa, kujenga hosteli, viwan-
ja, kurejesha makah yake, akemea...

sanya shilingi bilioni 3.3 kwa
wadhamini Simba TV, kampuni
ya Azam Media, tunatarajia ku-
kusanya milioni 480 kama haki
ya matangazo, lakini pia tunata-
rajia kukusanya shilingi milioni
500 kutoka kwenye jengo la
klabu kama kodi,” alisema Sulei-
man.

Aidha, akitaja vyanzo vingine,
alisema wanatarajia kukusanya
shilingi bilioni 1.4 kutoka kwa
wanachama kama ada, shilingi
bilioni 508 kama watafanikiwa
kufika nusu fainali ya mashin-
dano ya CAF, shilingi milioni 494
kwenye Tamasha la Simba Day
na shilingi milioni 400 kutoka
Simba App huku pia wakitarajia
kukusanya zaidi ya shilingi mil-
ioni 500 kwa kuuza wachezaji.

Pia alisema wanatarajia ku-
pata Shilingi bilioni 2.9 kutoka
kwa mdhamini mkuu wa klabu
hiyo, M-Bet, bilioni 1.5 kutoka
kwa mdhamini wa jezi, milioni
155 mdhamini wa Ligi Kuu Benki
ya NBC, milioni 500 Kampuni
ya Serengeti, milioni 250 kutoka

Kampuni ya Al na shilingi mil-
ioni 250 kutoka vyanzo vingine.

Alisema fedha hizo zimean-
za kutumika kwenye maeneo
mbalimbali kama malipo ya
mishahara kwa wachezaji, usaji-
li, kulipa kodi mbalimbali za seri-
kali, gharama za safari, gharama
za ofisi, gharama za masoko
na promosheni mbalimbali na
gharama za kambi ya timu hiyo.

Mo Dewji atoa bil. 7/-

Akiwasilisha taarifa hiyo ya fed-
ha mbele ya wanachama zaidi ya
700 walioudhuria mkutano huo,
Suleiman alisema Mwekezaji wa
klabu hiyo na Mwenyeiti wa Bodi
ya Wakurugenzi, Mohamed ‘Mo’
Dewiji, tayari ametoa shilingi bil-
ioni saba ambazo tayari zimeanza
kutumika kwenye usajili wa klabu
hiyo.

“Fedha hizi ziliwekwa kwenye
akaunti ya klabu na sehemu zime-
tumika katika usajili wa wache-
zaji wapya kwenye kikosi chetu,
tunamshukuru sana mwekezaji
wetu,” alisema Suleiman.

... Aahidi makubwa

Akizungumza kwenye Mkuta-
no huo ulioanza saa 4:26 asubuhi,
Mo Dewiji, alisema bado ana ma-
ono makubwa na klabu hiyo kut-
waa ubingwa wa Afrika siku moja.

Alisema amerudi tena kwenye
nafasi yake ndani ya klabu hiyo
ili kuongeza msukumo kwenye
maono yake hayo.

“Tumesajili wachezai wapya 14
akiwamo [Elie] Mpanzu, lengo ni
kuona Simba inacheza soka safi
na kutwaa ubingwa wa Afrika
siku moja, tuna imani kubwa na
benchi letu la ufundi na kwa
muda mfupi mabadiliko tumean-
za kuyaona, tutaendelea kubuni
mifumo mipya ili Simba iweze
kurejea kwenye makali yake na
kufanya vizuri,” alisema Dewji.

Alisema hivi karibuni wataanza
rasmi ujenzi wa majengo mbalim-
bali kwenye uwanja wao wa Mo
Simba Arena ikiwa ni pamoja na
kambi ya mazoezi, ujenzi wa hos-
teli, bwawa la kuogelea, ujenzi wa
viwanja vitano, jengo la makum-
busho ya klabu hiyo pamoja na
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kuanzisha akademi ya vijana.

“Tutafanya haya yote kwa sa-
babu mchakato wa mabadiliko
ya katiba upo ukingoni kabisa,
tusingeweza kufanya hivi kwa
sababu bado mchakato ulikuwa
haujafikia mwisho, lakini kwa
sasa tupo hatua nzuri na ujenzi
huu utaanza hivi karibuni,” alise-
ma Mo.

Akemea fitna klabuni

Mo Dewji amewataka wana-
chama wa klabu hiyo kuacha
fitna kwa viongozi na badala yake
kuungana kwa pamoja kuhakiki-
sha wanaifikisha Simba kwenye
malengo yao.

“Hatutaki fitna, tukaze kamba
na tuwe kitu kimoja tusigawa-
nyike ili tufikie malengo yetu,
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