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Lita 7,000 za dawa
kupambana na nzige

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imetenga lita 7,000 za
dawa va viuatilifu kwa ajili ya ku-
pambana na wadudu aina ya nzige
endapo wataingia nchini.

Wadudu hao kwa sasa wapo
Kenya na walianzia Ethiopia, wame-
kuwa wakishambulia kwa haraka
mazao na kusababisha uharibifu
mkubwa.

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga
akizungumza na waandishi wa
habari mjini hapa, alisema nchi iko
salama na kwamba nzige hao hawa-
jaingia nchini.

Alisema serikali imeshatenga
kiasi hicho cha dawa kwa ajili ya
kuwaua nzige hao endapo wakiingia
nchini.

“Tumetenga kiasi hicho cha dawa
ambapo lita moja ina uwezo wa
kukabiliana na hekta moja,” alisema
Hasunga.

Alisema makundi ya nzige wa
jangwani yameonekana eneo la
Karamoja umbali wa kilomita 166
kutoka mpaka wa Uganda.

Alisema kundi moja lina uwezo
wa kuruka bila kutua kwa umbali
wa kilomita 150 kwa siku na nzige
mmoja anauzito wa gramu mbili,
uwezo wa kula sawa na uzito wake
kwa siku.

Aliongeza kuwa kundi moja la
nzige linakadiriwa kufika milioni 40
kwenye eneo la kilomita moja za
mraba na lina uwezo wa kusababi-
sha upotevu wa uoto takribani tani
80 kwa siku katika eneo hilo.

Alisema nzige hao wamesharipoti-
wa katika nchi za Eritrea, Ethiopia,
Somalia Sudan na Kenya.

Waziri Hasunga aliwataka Watan-
zania kutokuwa na wasiwasi kwa
sababu serikali imejipanga kwa ajili
va kukabiliana na nzige hao am-
bao ni hatari. Alisema kuna hatua
mbalimbali ambazo zinachukuliwa
na serikali kila mwaka na kwamba
hutenga fedha kwa ajili ya kuka-
biliana na nzige endapo watatokea
katika maeneo hayo.

Alisema wizara imewatuma
wataalamu katika mikoa ambayo iko
jirani na mipakani ili kuhakikisha
nzige waliopo nchi jirani hawaingii
nchini.

Alisema wameandaa mpango
wa kukabiliana na nzige hao kwa
kushirikiana na taasisi mbalimbali
za serikali, mashirika ya kimataifa
na sekta binafsi huku waliendelea
kutoa elimu ya utambuzi na udhibiti
kwa wadau wa kilimo wakiwamo na
maofisa ugani katika maeneo mbal-
imbali nchini.

Alisema wananchi wanapaswa
kutoa taarifa ya viashiria au uwapo
wa nzige kwenye maeneo ya kilimo
malisho na uvoto wa asili.

Alisema wakulima wanapaswa
kutoa ushirikiano kwa wataalamu
wa wizara ya kilimo katika hatua
mbalimbali za tahadhari na udhibiti
wa nzige endapo watatokea.

Waziri Hasunga alizitaka sekretieti
za mikoa na Mamlaka za Serikali za
Mitaa kuwasimamia maofisa ugani
kuhakikisha wanatembelea wakuli-
ma mashambani.

Serikali yajizatiti kuikabili corona

Na Godfrey Mushi,
DODOMA

KASI ya virusi vya homa kali
ya mapafu duniani vinavyo-
sababishwa na kirusi aina ya
corona, imesababisha serikali
ya Tanzania kutenga maeneo
matatu maalum kwa ajili ya
kujiandaa na matibabu ya
washukiwa wa mlipuko wa
ugonjwa huo iwapo wataji-
tokeza.

Maeneo yaliyoandaliwa kwa
matibabu na kupokea washuki-
wa hao ni Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Kilimanjaro (Mawen-
zi), Hospitali ya kudhibiti ma-
gonjwa ambukizi ya Buswelu ya
Mwanza na Hospitali ya Kigam-
boni, jijini Dar es Salaam.

Jana, Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Ummy Mwalimu, ak-
itoa taarifa kuhusu mwenendo
wa ugonjwa huo ulioikumba
China na mataifa mengine du-
niani, alisema kuna washukiwa
walioripotiwa na Shirika la

Afya Duniani (WHO) Kanda ya
Afrika ambao wamegunduliwa
Kenya, Zimbabwe, Ivory Coast,
Ethiopia na Mauritius.

Alisema serikali itatoa taar-
ifa rasmi baada ya uthibitisho
kufanyika, ingawa nchini hadi
sasa hakuna mgonjwa wala
mtu yeyote aliyehisiwa kuwa
na ugonjwa huo.

“Serikali kupitia Wizara ya
Afya imechukua hatua zifuata-
zo katika kukabiliana na tishio
la ugonjwa huu. Tumeanza ku-
fanya uchunguzi wa wasafiri
wote kutoka Bara la Asia kwe-
nye mipaka yetu ikiwamo vi-
wanja vya ndege vya Mwalimu
Julius Nyerere (JNIA), Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa
Kilimanjaro (KIA), Mwanza na
Bandari ya Dar es Salaam.

“Kwa mfano kwa kipindi cha
wiki mbili ziizopita, tumefanya
uchunguzi kwa wa raia 1,520
walioingia nchini wakitokea
China na Asia kupitia mipakani
na viwanja vya ndege. Tumean-
za kufanya uchunguzi wa abiria

wa ndege zote zinazoingia
nchini.”

Kwa mujibu wa Ummy, wiz-
ara hiyo tayari inavyo vipima
joto 140 vya mkono 125 na vya
kupima watu wengi kwa mpigo
15, ambavyo vimefungwa na
vinatumika katika maeneo
mbalimbali ya mipakani iki-
wamo viwanja vya ndege na
bandari. Ugonjwa huo ume-
kuwa ukisambaa kwa kasi am-
bapo kumekuwa na ongezeko
la wagonjwa pamoja na vifo ka-
tika kipindi kifupi kwa wastani
wa zaidi ya wagonjwa 200 kwa
siku.  Aidha, alisema wizara
hiyo inaendelea kuchukua na
kupima sampuli kutoka mae-
neo ya ufuatiliaji na yeyote
atakayehisiwa kuwa na dalili za
ugonjwa huo, sampuli zitafik-
ishwa kwenye maabara ya Taifa
na kupimwa.

Kutokana na tahadhari hiyo,
Waziri Ummy alisema mpaka
sasa watumishi wa sekta ya afya
2,297 wameshapatiwa mafunzo
ya kukabiliana na magonjwa ya

mlipuko na majanga ikiwamo
jinsi ya kutoa matibabu ya ma-
gonjwa ya mlipuko, kuchukua
sampuli, uelimishaji na kufuata
kanuni za afya.

Ugonjwa huo unaosaba-
bishwa na kirusi jamii ya co-
rona na ni kipya ‘Novel (New)
Corona virus 2019'ambacho
ni tofauti na virusi vingine vya
jamii hiyo ambavyo viliwahi ku-
sababisha milipuko ya ugonjwa
unaojulikana kama ‘Sars-Cov’
mwaka 2003 na Mers-Cov Co-
rona Virus mwaka 2013.

Inaelezwa kuwa ugonjwa
huo huambukizwa kwa njia ya
hewa kwa kuingiwa na majimaji
yenye virusi kutoka kwa mtu
mmoja kwa njia ya kukohoa au
kupiga chafya au kwa kugusa
majimaji au makamasi kutoka
kwa mgonjwa aliyethibitishwa
kuwa na dalili za ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa Waziri
Ummy, dalili za ugonjwa huo
huanza kuonekana kati ya
siku moja hadi 14 tangu kupata
maambukizo.

——

i“i ,
] l.-"_f_' I

Mtumishi

wa kampuni
va utalii ya
Coastal
Fanjove

Ltd, inayoji-
husisha na
shughuli za
utalii katika
Kisiwa cha
Fanjove, Kata
ya Songo
Songo, wilay-
ani Kilwa,
mkoani Lindi,
Kudeme
Hakimu,
akiwasaidia
kuwarejesha
baharini sa-
maki sita aina
va Dolphine,
waliosuku-
mwa na maji
ufukweni
juzi. PICHA:
SAID HAM-
DANI

Abambwa kwa Kkujifanya usalama wa taifa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga linamshikilia mkazi wa
Shinyanga mjini, Sheliku Sweya
(45), kwa tuhuma ya kujifanya
ofisa usalama wa Taifa, kutape-
li fedha watumishi wa umma,
kuomba rushwa ya ngono.

Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga, Deborah Magiligim-
ba, alisema mtuhumiwa huyo
kwa nyakati tofauti amekuwa
akitembelea ofisi za umma na
kuanza kutapeli watumishi na
kwamba alifanikiwa kumtapeli

Mganga wa Hospitali ya Rufani
mkoani Shinyanga, Geofrey
Mboye, kiasi cha Sh. 300,000.
Kamanda Magiligimba
alisema mtuhumiwa huyo ali-
fika kwenye hospitali hiyo na
kuonana na mganga huyo na
kujitambulisha kuwa ni ofisa
usalama wa Taifa na atam-
saidia shida zake. “Ndipo akam-
wambia amsaidie kumhamisha
kutoka Shinyanga kwenda
Dodoma na kuombwa kiasi hi-
cho cha fedha na kutapeliwa,”
alisema Kamanda Magiligimba.
Alisema mtuhumiwa huyo
hakuishia hapo pia alikwenda

kwa Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali hiyo, Dk. Rose Malisa,
ambaye alimuomba rushwa ya
ngono kwa ahadi ya kumtatulia
changamoto zilizopo hospital-
ini hapo, ikiwamo kupatiwa vi-
faa tiba pamoja na kuongezewa
watumishi wa afya.
“Mtuhumiwa alimuahidi
mganga huyo kuwa atamfu-
tia deni analodaiwa na taasisi
ya afya alikopata masomo ya
udaktari wa magonjwa bingwa
ya kinamama kiasi cha Sh. mil-
ioni 40 ndipo akamshitukia na
kutoa taarifa kwa Jeshi la Polisi
na kuwekewa mtego na kufani-

kiwa kukamatwa,” alisema Ma-
giligimba.

Alisema baada ya mganga
huyo kuwa na shaka, alitoa
taarifa Jeshi la Polisi ambalo lili-
weka mtego wa rushwa hiyo ya
ngono, na kabla ya mtuhumiwa
kufanikiwa kupata rushwa hiyo
alikamatwa.

Alisema walipofanya uchun-
guzi walibaini kuwa siyo ofisa
usalama wa Taifa.

Kamanda Magiligimba alise-
ma Jeshi la Polisi linaendelea
na uchuguzi juu ya mtuhumi-
wa huyo, upelelezi ukikamilika,
atafikishwa mahakamani.
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MKkurugenzi wa Maendeleo ya Biashara wa Benki ya Azania, Rhimo Nyansaho,
(kushoto), Mwenyekiti UWT Taifa, Gaudensi Kabaka, Mhandisi Julius Ndyamu-
kama, Mkurugenzi Mkuu wa benki hiyo, Charles Itembe na Mbunge wa Ceita

Habari Uk. 24. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Uwekezaji NSSF hisa za
Vodacom kuchunguzwa

Na Godfrey Mushi, DODOMA

BUNGE limeitaka serikali kufanya uchun-
guzi wa kina kuhusu uwekezaji wa Shirika
la Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF) katika hisa
za Vodacom kutokana na kutozingatiwa
mwongozo wa uwekezaji wa mifuko ya hi-
fadhi ya jamii.

Azimio hilo la Bunge lilitolewa jana na
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Hesabu za Serikali (PAC), Naghenjwa Ka-
boyoka, wakati akisoma Bungeni taarifa ya
shughuli za kamati hiyo kwa mwaka 2019.

Alisema kwa kuwa uchambuzi wa kamati
katika taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG) ulibaini kuwa
uwekezaji wa NSSF katika hisa za Vodacom
haukuzingatia mwongozo wa uwekezaji wa
mifuko ya hifadhi ya jamii, Bunge linaazi-
mia kwamba serikali ifanye uchunguzi wa
kina wa suala hilo na kuchukua hatua sta-
hiki kwa kuzingatia matokeo ya uchunguzi.

Kaboyoka alisema uwekezaji uliofanywa
na NSSF katika hisa za Vodacom unaotoa
faida ndogo kulinganisha na dhamana za
serikali.

Pia alisema mwongozo wa uwekezaji ka-
tika mifuko ya hifadhi ya jamii unaelekeza
kwamba mifuko iwekeze katika maeneo
ambayo faida zake ni kubwa kuliko hati fun-
gani (dhamana) za serikali.

Aidha, alisema kwa maeneo ambayo
faida yake ni ndogo kuliko dhamana za seri-
kali, mfuko husika utatakiwa kupata idhini
ya Benki Kuu ya Tanzania (BOT) kabla ya
kuwekeza katika maeneo hayo.

“Taarifa ya CAG imebainisha kuwa Aprili
5, 2017, NSSF iliomba ridhaa ya BOT ili ku-
wekeza katika hisa za Vodacom ambazo
faida yake ilikuwa chini ukilinganisha na
dhamana za serikali,” alisema.

Alisema endapo NSSF wangewekeza
kwenye dhamana za muda mfupi zingetoa
faida ya asilimia 15 na zile za muda mrefu
kwa miaka mitano zingetoa faida kwa asil-
imia 17.92

Kuhusu uwekezaji usio na tija uliofanywa
na NSSF, Kaboyoka alilieleza Bunge kuwa

serikali iliifahamisha kamati yake kuwa mi- :
radi yote iliyotekelezwa na shirika hilo na :
kuwa na dosari katika utekelezaji wake, ipo :
chini ya uchunguzi wa Taasisi ya Kuzuiana :

Kupambana na Rushwa (Takukuru).

MIKOPO YA TIB

Kuhusu mikopo chechefu katika Benki :
ya Maendeleo ya TIB, Mwenyekiti huyo :
alisema serikali imetoa ufafanuzi kuwa :

‘TCRA yawapa Kibano
‘mafundi wa simu

: Na Woinde Shizza, ARUSHA

' MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania
: (TCRA) Kanda ya Kaskazini imetangaza
¢ kibano kwa mafundi wa
¢ vifaa vya kielektroniki zikiwamo simu za
* mkononi kwamba wale wasiosajiliwa hawa-
¢ taruhusiwa kufanya kazi hiyo.
:  TCRAimesema kibano hicho kitaanza Ju-
¢ lai, mwaka huu, na kwamba hakuna fundi
: ambaye atafanya kazi kama hajasomea
: wala kusajiliwa hivyo ni muhimu kujiunga
kwenye kikundi ili kupatiwa elimu.
¢ Mwanasheria wa TCRA, Kant Mosha,
: alisema hayo juzi katika mkutano wa
: mafundi wa vifaa vya kielektroniki uli-
: ofanyika kwenye ukumbi wa ofisi ya mkuu
: wa mkoa wa Arusha.

Mushi aliwataka mafundi hao kuwa na
: usajili wa kikundi na hilo ndilo suluhisho.
¢ Alisema mafundi simu ni kada ambayo
¢ ilikuwa imesahauliwa lakini kuanzia sasa,
, serikali
: imeamua kuwatambua, hivyo kuungana
¢ ni sehemu ya kufanikiwa kwa malengo yao.
¢ Mwenyekiti wa Chama cha Mafundi Simu
. Kanda ya Ziwa, Maguwa Manyanda, aliwa-
: taka kutambua kwamba mafundi simu ni
¢ wa thamani kwa kuwa jamii inawategemea
: na wanachangia mapato ya serikali.

Kutokana na hali hiyo, alisema ni
muhimu kuona umoja ndio suluhisho la
changamoto zao.

Alisema mafunzo hayo yataondoa
changamoto na kuwafanya kuwa huru kati-
ka shughuli zao za kila siku, hivyo umoja ni
nguzo ya kuwafikisha kushirikiana na seri-
kali katika masuala mbalimbali vikiwamo
vyombo vya dola.

Manyanda alisema ili kila moja atende
kazi zake ni muhimu akajiunga na umoja ili
kuondoa changamoto zao ambazo zimeku-
wa zikiwafanya kukumbana na misukosuko
kutoka polisi.

Naye Mwenyekiti wa Umoja wa Mafundi
Simu Kanda ya Kaskazini, Nasri Mtengeti,
alisema wamefurahi kupata elimu hiyo ya
umoja ambayo itawasaidia kuondokana na
changamoto mbalimbali.

Awali, akitoa mafunzo kwenye mkutano
huo, Mratibu wa Vikundi hivyo kutoka
TCRA, Mhandisi Kadaya Buluhye, aliwataka
mafundi hao kufanya kazi kwenye umoja
kwa lengo la kupata elimu na usajili.

Alisema Jeshi la Polisi linafanya kazi ya
kulinda usalama na mali za raia, lakini umo-
ja wao utasaidia kufanya kazi kwa karibu
na jeshi hilo na kuondoa changamoto am-
bazo wamekuwa wakikumbana nazo kama
mafundi.

wakopaji waliochukua jumla ya Sh. bilioni :

89 walipewa notisi ya kutakiwa kurejesha

mikopo yao kama Bunge lilivyoazimia.

“Changamoto kubwa kwa suala la :
mikopo chechefu ni kuwa wakopaji wa- :
nakimbilia mahakamani na kuomba zuio :
la mali zao kukamatwa, hivyo kukwamisha :
jitihada za urejeshaji wa mikopo kupitia :

dhamana za wadaiwa,” alieleza Kaboyoka.

DENI TBA PASUA KICHWA

Kuhusu deni ambalo Wakala wa Ma- :
jengo Tanzania (TBA) walikuwa wame-
chukua mkopo katika Benki ya CRDB na :
kuonekana uwepo wa vipengele vyenye :

Shirika la Nyumba

la Taifa
wapangaji wake wote wenye malimbikizo na waliohama na
madeni wakiwamo watu binafsi, taasisi za umma, wakala
za serikali na kampuni binafsi kulipa malimbikizo na madeni

i
NHC

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA|
TUNAJENGA TAIFA LETU

TAARIFA KWA UMMA

linapenda kuwatangazia

hayo katika kipindi cha siku 14 kuanzia tarehe ya tangazo

hili

Shirika
vyombo vya habari.

masharti hasi kwa serikali, kamati hiyo :
imelieleza Bunge kwamba imefahamishwa :

kuwa mkopo husika wa Sh. 3,626,896,766 :

umesitishwa kama Bunge lilivyoazimia.

Aidha, Kaboyoka alilieleza Bunge kuwa
‘commitment fee’ ya asilimia mbili ambayo :
ilikuwa moja ya sharti hasi katika mkopo :

huo ilisitishwa.

TRA YAGUSWA

na watakaoshindwa kufanya hivyo katika muda
uliopangwa hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yao.
litawatangaza wadaiwa SUGU wote kwenye

Kwa wale wanaofahamu kwamba upangaji wao ulipatikana
kwa njia zisizo sahihi wanapaswa kutoa taarifa Makao
Makuu ya Shirika ili kuweza kurasimishwa.

Epuka usumbufu lipa kodi kwa wakati.

Katika taarifa hiyo ya Kaboyoka, Bunge
limeelezwa kuwa pamoja na jitihada kub- :

wa zinazofanywa na Mamlaka ya Mapato :
Tanzania (TRA) katika kukusanya mapato :

ya serikali, uchambuzi wa kamati katika :
taarifa ya CAG kwa hesabu zinazoishia Juni :

30, 2018, umebaini changamoto kadhaa za

ambazo zinapunguza kasi ya ukusanyaji

INAENDELEA UK. 8

Imetolewa na:

OFISI YA MAWASILIANO KWA UMMA NA HUDUMA KWA JAMII

NHC- MAKAO MAKUU
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16 JUMLA YA MALI BIT,642 7 Gharama Zisizo 24 Riba: (5,9585) (7,857) (26,011} [26,744) T — {8,085) @} BTy (45|
7.8 Mishahara s Mafteo (1.59885) (3,024) {3796} (B.981) :
idrsuminlomy 3 5 ry £ Mapsto Kutokania na Mauza ya Ml za Kudumu 0 [ 0 o
" 7.3 Gharama Hyingne: (8,974 [4.893)  (16.215) [17.763) :’;“me:wﬂm':m';ﬁ';“m“ . 12372 (34,662} 1,795 13,186
Tsiznebughi
17 Amand za- Banki nyingive ra Taasisl za Fedha 53534 1472 1 Paids /jfiaca s} yu lesiantur) 1443 it T i Mot ] a 1 o
15 Ariaia se Wakkln &75.188 £75.138 § Tenga i Kodl ya Mapalo (1,033) (1,338} 82 (8,208
J ] 10 Faida f (Hasara) Hails] Basts ra Ko ya Mapato 16 2,848 9,002 12,061 Wergineyo o e ¢ o
Fieda Hallsi Zillzotolowa {z8catumika) kwa Shughull za
19 Dharana ya Malipo kwa Fedha Taslimu o o 11 Magsta Mengine Yallycjumui:hwa Uwekezsjl (10,457} [34.856) [BATT) REREDS
20 Amana Magiumy 7,507 8439 Mapatn ambayn hayajakamiia 1,087 (510 841 (2,673
21 Maagizs ya Malpe/Fedha za Kuhamisha o o
22 Hundi na Hawala za Kibenk Ziizotoiews 3,056 2873 Terga ¥a map {320) 153 (183} 802 [[13% fil h
23 Limbiko la Kodi na Gharara Zitakazolipwa 3,934 3,642 Mapaln mengine baada ya kodiya mapato. 747 {357y 448 (1,871) Ulpaj wa Mader ya Muda Mrey ] a o o
24 Dhima 1A Tezo kewa AR ya Usuluiishi Baina ya Banki na Misja 15,400 14,627 12 dumla y Faida (Huwara] iiajimiishwe 883 282 8,531 10,190 Mapata Kutokana na Utoa wa daden! ya Muda Mretu 1 [ o 1]
13 Idadi ya Wasjithes 48 45 45 48
25 Miamala tslyoshughuliiws Baina ya Matawi o o 14 Mapato kwa Hisa TI8AT 24863 S0B34E 1205,07E Mapst Kutakana na Uloai wa ¥esji wa Hisa 1] L] ] ]
26 Mapato yaiiyoingia ya Kipindi Kijacho na Toeo Myingine 635 T2 15 Idadi ya Matwd 1 1 1 1 Giawio | Hailpwa ke Fadha Tailmu ] (12,0005 (2000 (37.502)
27 Dhima Nylrgine: 4,947 5018 Mabadilho Halisi Katika Madari Menging 0 [ o o
28 Madeni a o Mengneyo 0 a o o
25 JUMLA YA DHIMA 784,181 715,726 D 5 ] 1]
- BAADHI YA VIASHIRIO VYA LEANIS|
{1} Uwiano wa Faida Kabea ya Kodl na Wastani wa Msll 04% 1% 10% 1.4% m:mnlwwummlmmsnmuun o (12,000} 12,0003 JETAAL
30 MALINDHIMA) HALISI 102,778 101,916 ¥7 i i By Mo Ykpalerl W P i Wi i pic biisid TN bt 7804 (Z2ei1) (162742 277085
L1} Uwiane wa Makiris Yaskn ya fiba na Mapato Ghas 59.5% BT 4% 50T 55,3% IV, Fagha Taslimi na Mali Zinatcfanang na Fadha Taalim: o Q jul
Liv ) Usisrn wa Mot Halsl ya Ris ra Wastan) wa Mal Zinszozatsha 5.4% T.0% 5.9% 7.2% Orgezeko | Punguzo Halisi Katka Fedva tasfima na Mal 7604 (22511} 162742y 2T7.A88
€. FEDHA 24 WANAHISA Zinazofanans ra Fedha Tasiif
Fedha na Mali naFscha 351,375 7,786 M 264 536
31 - Mitajl wa Hisa Uliclipws 9,650 9,660 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPIND! KINAGHOISHIA 31 DESEMBEA 2019 Roba Mwaka/Mwska
Fodha na Mali naFedha arB.o78 351,375 8.7 541,721
32 - Akibe ya Wi 0 {iias! kwa shilingl milioe] Feaba Mhakal
33 - Mapato Yalyobakizwa 82,439 82,439 Ml wa  Malipo juu Mapato Ziadaya Tengola  Menginoyo Jumial
34 - Faida {Hasara) ya Kipindi 4uslka 8,083 8,867 Hisa yabelya Yalyobakizwa  Kisherla  Ziadaya Kaitka kuanda taanfa za hizl 23 fedne, som za uandsejl i Zizike ZEzotrika wakas we uardan) we Taanle 28 Fedea
35 - Alaunt Nyingne za Miaj 1,567 850 hisa Jumia tilzckagidiv & ks diopite
35 - Stahiki ya Wenyshisa Chache 0 [
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 102,779 101,916 TR
Sallo Iz mwanzo wa mivaka 3,660 t 82,0854 [ 2,387 1948 105,248 .
Faicn ¢ hmcara) Halt Bats ya Kedl 72 Imsaliua ni Gaolrey Mchiegia Dale ! 26 Januad 2690
38 Dhima Zisizo Dhahif 146,617 133,022 Mapaio o i 4088 " ¥ i 9,083 (Eisa Misdal Miu)
33 Mikopo Cheahiefu 9 o Mapato mengine yatyoiumiihs o ] o 0 0 448 443
40 Tengo kwa Ajlll ya Mikepe Chechefs 1738 1,109 Miamala na wanahisa o o o o o o L] .
A1 Mak Nyingine Chechetu (1] o Gamin Hilolipwaitssalolipws. o t 112,000 o o 0 (12,000 Imesaiian na il Msonga Dale : 28 Janusd 2020
Ziada ya Kisherla 1] o 2,087 L] 2,387} o ] (kir wa “edhs)
o. Tenga la Ziada ya Jumia o t [ ° 0 0 0
{1} Uwiano wa Fedha za Wananisa na Jumia ya Maid 11.8% 12.5% Mengineym o [ L] a o o o
() Uwisne wa Mikepo Chechshy na Jismia ya Mikopo Ghal 0.0% 0.0% Salio la mwisho wa mwaka 9,680 [ 21,824 (] 0 1866 102,779 Imisaaichen e Godwin Rutnséobya Diate : 28 Janusr 2620
() Uwiano wa Mikopa Ghafi na Jumia ya Amana 30.9% 38,9% Mkagez! Mt wa Hoa)
{ v} Uwianc wa Mikopa Hats! na Jumia ya Ml Halis! 33.8% 33.6% "s';;"l: Uliopita - -— — i o i S
m”mm!ﬁ.m i ad ! ; Loy Sisi, ubotajwa hapochin, wajurbe vwa bedl v wkifugansi, lunefibisha wssiii wa Sarfa 2 hapo jau, lunatamika kvarba
(¥} Uwisno wa Mak Zinazazaiisha na Jumia ya Mail B7.2% B1,0% Mapaio o Kodliya A i Py 8 5 5 s NumeERANTIA tadiifa hisl. res ks Uslews na Yiwanga vya Mimataifa vya Lwasiishaji
) d + wa Taarita za Fedha na matakva ya Shera ya Banki na Taasisi 8 Fecha ya mwaka 2008, n zirscnasha Nal hals,
1) Qngesshots Nnsca BA% ks Mapsto mengine yaliyajumuishwe 0 a a a o (18T (1T
(Wi} Ongezeko la Mak ar% 1% Miamaia na wanahisa ) ] ] 0 o o [
Gawio Tiilolipwaditakalolipwa o a (37,802 a 0 o 7S : = :
Ziada ya Kisheria o o (BT} a B8 o 1 Imesainiwn na: Emiisn Busars Dt : 28 Janusd 2020
Tenga la Ziada ya Jumia o a [ a ] o ]
Mengineye o Q (443} 0 ] ] (448)
Salia la mwisho wa mwaka 8,560 0 52,054 ] 2387 1148 105248 Imesainwa na: Yande Fanya Do : 28 Januwi 2020
PO e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e e
[CHARGEIFEE-FCY Ne, No. |[ITEMIT! SACTION |CHARGEIFEE
1.0 Current Accounts 4.0 |Forelgn Exchangs Transactions - 6.0 ITradl Finance Transactions
£ MinImum opening Waved (&) Puichasaisale of TCs transaction Ty ﬁm
s ovet the counter Documentary Collactions
nm w:;; reakdown [TZS 20,000 LISD $20 {b) Purchase of foreign cheques MA, A,
per cuslomar =
Imporis Handling: $130, Acceptance $65, Telax:
o} Cheque i ‘over ihe TZ5 a,000 5.00 of cash A = i
ealitier How JE) SNp LTSRN i sk 0.325% minimun $88 and maximum 5650
(d) Faes per ATM withdrawal NiA A [} Telegraphic transfer
NI [y -inward Telegraphic Transfars [FTIN] LSS 30 Uss 30
(s} ATM min) statament [Expenta Al in fes: $100 {50 courier and $50
| Inkerim statement per page TZE 7,000 USs 500 -Outward International 111 Elecironic | 0.25% of fransfer, Min US% | 0.25% of ransfer, Min handling) per sl of documents
[ROCT] B0.00 and Max LS § LSS 60.00 and Max US
. 150000 3 500.00
(g} Periodic scheduled statemani | waned Waived o) Telex/SWIFT i NA
t—t —#Ll—
{1} Cheque Book T25 55,000 (100 leaves US$ 35 (100 leaves] T} Transfer fram foreign curtency A, NA Letters of Cradits
(i} Dishonoured cheque T25 62,000 USS 50 { denominated sccount 10 local current i | s LG
TZS 60.000 uss 60 5.0 Personal Loans g0 S > = -
{j) Special clearance f g Opening fees LC issuance - 0.5% per quarter Min. $325,
(k) Counter cheque TZ5 2,500 per leaf USE 7 per leal () Processingl8rangementidppraisal fee I Handling fees Handling: §130
i} Stop Fayment TZ2 30,000 US3 30 Parsanal lnans NA NA dment Fees
{m) Standing order EFT: TZ5 5,000 EFT: TZ5 5,000 Ovesdrafts A i 3 i
TZS TISS: TZS 10,000 TZS TISS: TZS 10,000 ;E'Mu_m ey A, i ::Iei?-dm'm 00, Bracnion 0 3%
Cruss Border Fund Transfers: 0.25% of Croms Border Fund Transfers: 0.25% af o o piar quarker it t sdends to other quarter is) |
transter, Min US$ 60.00 and Max US $ 500.00 | transfer, Min LIS 60,00 and Max US § B U e mprary Confirmation fees - .
USD TISS: US $ 10,00 §00.00 USD TISS: US 5 10.00 Tk i i Ce 0.39% per quarter Min. EUR
{n) Balance enquiry Walved ‘Waived NA NA _ E 380 per quarter
(o) New AT card ssuance A i, NA, b |Risk margin on 0.25% per Quarter or part thereof
] Card fenewal of NIA, A Other Bank LC re-issuance 0.1% per Quarte’, min. 5200
| epiacamant Ina na Bills Availization (Paur Avall _|0.5% par Quarte- of part theredt |
@o BooouT FSEEl | 3.60%.5.80% 1.75%6.00% o por thiarle orpartihereol |
arge
{7} Unarranged overdral 23.00% 14% ey TFeyY
] intarbank fransfer Walvad Waived _Deposit Rates. Exporls LCs
|0 Bl payments through ATM A NA -Curent Account Depasits [0%-5.00% 0%-1.80% Handling fees $500
(u) Deposit fee US $20 and below: 3% of deposiied amount | US $20 and below: 3% of deposled -Time Deposits
TZS 1,000 and below: 0.3% of deposiied amount N
amount TZS 1,000 and below: D.3% of deposited Courier $100
Cains. 3% of the deposited amount minimum  {amount
TZS 10,000 Colns: 3% of the deposited amount cmation fee 0.25% per Quartzr or part thereof
minimum TZS 10,000 Confirmation fees
!Q! 1 - Months 3.36% -3.56% 1.80%-1.78% W— ey 1% Min_ $100C
B A (b} 3 - Montis 4.00% -4 30% 1.74% 1.93% e, i)
TZ5 30,000 Uss 15
i (g} 6 - Months 4.30% -4.60% 1.73%-1.92% m@w_
uss 700 uss 700 9. M 4.97% -5.27% 1.76%1.95% Suppliers finance |I—T-‘re\railing market rates and negotiable
2.0 Savings Accounts ™ | (a) 12- Months 5 B4% -5.04% 1.B0%%-2.00% based on riskness of the transaction
NA
i - Finance |Pravailing market rates and negotiable
Eh i : based on riskness of the transaction
) intesim statement NA MA Base lending rate T.01%-8.01% 4.36%-5.36% o1
{d) Account clossure NA WA Short term 1o one year } 7.01%-8.01% 4. 36%-5.36%
- || Medium term (2 to 3 years ) 7.51%-B51% 4.85%.5,86%
5 Electronic Banking 4 Long term (3 - 5 years ) 8.01%-9.01% 5.36%-6.36% |Guaranees and Standby L stiers of Credits
|B) Internet banking monthiy fee Waived Waivad Term loans (over § years ) !8.01%&.01% Hs.um.sm&
(b} Intermet transfers EFT: TZS 5.000 EFT: TZ5 5,000 r
TZS TISS: TZS 10,000 TZS TISS: TZ5 10,000 S_ELG .5 P YA o0 s i
Cross Border Fund Transfers: 0.25% of Crose Border Fund Transfers: 0.25% of Bid Bonds 0.5% per Quarter or part thereof
transfes, Min US$ 60.00 and Max US § 500.00 |transfer, Min US$ 60.0 and Max US$
USD TISS: US § 10,00 50000 USC TiSS: US § 10,00 {Performance Bond 0.5% per Quarter or part thereof
Mai 0.5% per Quarler or part thereof
(2] SMS bankin s HIA e L et
ey Ot : C
) e Man & T3 4,000 M, L LSg 5,00, Advanca Payment Guarantee  |0.5% par Quarter or part therecf
Wa the have the above and hereby declare that the information ks true and corect ta the best of our knowledge and infarmation Amendments fees on |Simple amendments $100 and 0.5% per
Guarantees Craarter or part trereof, If it axtends inta
2 next quarter(s)
Hame Designation Date
Custom Bonds 0.5% per Quarter or part therecf
1 1ddi Msenga CFO LSO Date : 28th Jahuary 2020
G g
Z/Rmald Ka R TTS Head ‘Warghouse Bond 0.5% per Quarter or part thereof
Transit Bon 0.5% per Quarter or part thereo
3 James Rutta et ToommEy. 00000 e e i Date : 28th January 2020 L pE partthetect
Facility feas 1.5% per annum
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TANGAZO

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za

Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014 AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2019 KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31.12.2019

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo la
Mwaka wa sasa Mwaka uliopita Robo Mwaka ya | Robo Mwaka | Mwaka wa Limbikizo la
31-Dec-19 30-Sep-19 sasa iliyopita sasa Mwaka Linganishi
A. MALI j 31-Dec-19 30-Sep-19 | 31-Dec-19 31-Dec-18
1 Fedha Taslimu 10 31 9197
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 15 67 9 893 I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na i za i
3 Uwgkeza.ji Katika Amelina. za Serikali. ) 25670 25 470 Mapato/(Hasara) Halisi 377 178 331 3727,
4 Salio _Katlka. Benki Nyingine na T_aemsl za Fedha 211 104 Marekebisho kwa Ajii ya: 0 0 0 ol
g ;‘I‘a”ri'al”: 'g':l':;a'yaa ﬁaf::/:“‘g““"k'wa 23 12% - Hasara Katika Mali 358 338 1497 155
7 Bili Zilizoafikiwa o o - Badiliko Halisi Katika Mikopo 6979 -1605 -1601 17 320]
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 - FaidaHasara Kwenye Mauzo ya Mali 0 0 3 103
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 0 ol - Mabad!l!ko Ha\!s! Kat!ka Amana o -768. -874/ -8 346 -31 969
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa -200 -2255 1195 -6 965
1 Mikopo Halisi lliyopo 84 597 91 576 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine -2079 -1780 & 7 812
12 Mali Nyingine 12 886 13 890 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 792 =211 -309 922
13 Uwekezaji wa Hisa 20 20 - Kodi lliyolipwa -163 0 -338 0
14 Akaunti za udhamini 0 0 - Mengineyo (bainisha) 17 1165 1660 2367
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2451 2766 Fedha Halisi zii iti ika) kwa shughuli za ji 4660 5044 271 -12792
16 JUMLA YA MALI 151 852 153 037
Il: Mtiririko wa Fedha Kutokana na iza
B. DHIMA Gawio Lililopokewa 0 0 0 0f
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 3361 1924 Ununuzi wa Mali za Kudumu -2 81 -427 -1023
18 Amana za Wateja 107 111 109 315 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu -4 2 2 76
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0 0 0
20 Amana Maalumu _ 0 0 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala 0 0 0 0
g; maag_'m v Ma'I'P°/ Fi‘_’g‘a i_az'fl‘_*ha"";'s“a g g Mengineyo (bainisha) 0 0 0 0
undi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - " " "
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 3626 4519 Fedha Hasi Zif kwa = Y 3 & < S
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 . " .
25 Miamala Isiyoshughulikii/lva Baina ya Matawi 4 12 In: Mt.lrlr.!ku wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 822 1171 Ulipaji wa Madeni ya MUd?_ Mrefu . 0 0 0 0
27 Dhima Nyingine 1324 1239 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0)
28  Madeni 12 086 13 001 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 23717 0 2317 0
29 JUMLA YA DHIMA 128 337 131183 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu -1 -1 -2 -1
30  MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 23514 21 853] Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0 0 0 0
Mengineyo (bainisha) 0 0 0 0
C. FEDHA ZA WANAHISA Fedha Halisi Zili ili ika) kwa i za Kifedha 2317 - 2376 -1
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 10 98 8607
32 Akiba ya Mtaji 0 0 IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
33 Mapato Yaliyobakizwa 672 7 549 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimi 7030 -4 963 -821 -13 739
34  Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 232 496 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu i mwa Robo /I 11735 16 697 19 585 33 325
35  Akaunti Nyingine za Mtaji 5570 5202 Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 18 765 11735 18 765 19 585
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0| 1
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 23 514 21853
38 Dhima Zisizo Dhahiri 372 280
39 Mikopo Chechefu 16 706 19 848 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.12.2019
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 9 353 12 274
41 Mali Nyingine Chechefu 1461 1459) Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 15.5% 14.3%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 17.6% 18.9% " -
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 84.6% 92.3% Jina na Cheo Saini —Tarehe.
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 62.3% 68.7%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 72.8% 76.5% . "
(vi)  Ongezeko la Amana -0.7%| -0.7% Julrfma Swai .
(vii)  Ongezeko la Mali 0.8% 1.8% (Kaimu Mtendaji Mkuu)
Bertha Simon
AKIBA COMMERCIAL BANK PLC (Mkuu wa Fedha)
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Chemo utani
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.12.2019 st
(Ki asi kwa shili ngi milion |) Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, kwamba
taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa
ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
Limbikizo la | Limbikizo la
Robo ya Robo ya mwaka (Mwaka wa |Mwaka
1 Mapato ya Riba 7770 6948 29 265 28 721
2 Gharama za Riba -1526 -1150 -5 421 -5 385 1. Emest Massawe
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 6244 5798 23 844 23 336
g g::ge;‘;;jgigv:z“eys;ﬂ?;ngo katika Mikopo -913 -163 -2 3210 -3 052 2. Dr. Josephat Danel Lotto
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1379 1749 6 559 7 987|
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 97 16 349 90|
6.2 Ada na Kamisheni 867 1446 4845 7 077|
6.3 Gawio 0 [0} 0 0|
6.4 Mapato Mengine 416 287 1366 819
7 Gharama Zisizo za Riba: -7 083 -7.011 -27 750 -31994
7.1 Mishahara na Mafao -3541 -3 130 -14 083 -16 000
7.2 Ada na Kamisheni [ o 0 0|
7.3 Gharama Nyingine -3 542 -3 881 -13 667 -15 994
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaiji -377. 376 331 -3 727
9 Tengo la Kodi ya Mapato 113 0 -99 1187
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -264 376 232 -2 540
11 Mapato ine Yaliyoj i ini 0 0 0 0|
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka -264 376 232 -2 540
13 Idadi ya Waajiriwa 427 450 427 543
14 Mapato kwa Hisa -24 44 21 -295
15 Idadi ya Matawi 18 18 18 18
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 4 F = L ]
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -0.7% 1% 0.2% -4% b
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -4.7% 7% 1.0% -25% v _' AI< I b m l I p
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 92.9% 93% 91.3% 92%| ! )
(iv) __Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 21.9% 21% 20.9% 16% 1

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC g aivestment Plan

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2019

Walipo 1ot Tapate Tongo la A Weka mipango na Akaunti maalumu ya
va bei ya Ziada ya L :
Mtaji wa Hisa |hisa Yaliyobakizwa | ;. 4a ya Kisheria | Jumia Jumla uwek ezal kutoka
Wwaka wa sasa ! 9
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2019 8607136 | 2431917 7546 745 2537 257 779 217 21902 272 Akiba Commercial Bank
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato o 231847 o o 231847 ’ 1
Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 o o o 0 -
Miamala na wanahisa 2377 395 o 0 ) 0 2377 395
Gawio lililolipwa [} o o 0 0 ,
Ziada ya Kisheria 0 o|  (1598279) 601041 o (097 238)
[ Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 779217 o (779 217) -
Mengineyo o 0 0 0 0 -
Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2019 10984531 | 2431917 959 530 37138299 - 23514276
Mwaka Uliopita )
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2018 5607136 2431917] 12981 019 604 193 543314 25557 579) . . . -1 .
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato o 3787 365 o o -3 787 365 Tafadhall tem belea tan la Aklba lllllo karlbu nawe au
Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 o o ) 0 0
Miamala na wanahisa 0 o 0 ) 0 0 . - .
o ioipwa o 0 o o o g piga huduma kwa wateja; simu namba: 0746 811 510
Ziada ya Kisheria 0 0 -3336 159 3304 680 0 31478 ’
[ Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 64 097 o -64 097 0
Mengineyo 0 0 0 0 0 0
Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2018 5607136 2431917 5971503 3998873 779217 21738 735
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Tahadhari dhidi ya
corona izingatiwe

HOMA itokanayo na virusi vya corona imekuwa tishio kwa sasa
duniani kote, baada ya kulipuka nchini China na kusambaa kwa
kasi kubwa katika mataifa ya jirani.

Ugonjwa huo ni tishio kwa kuwa licha ya kuambukuza watu
kwa kasi, pia unaua haraka, na tayari umesababisha vifo kadhaa
nchini China.

Kuna taarifa, ambazo hata hivyo hazijathibitishwa na Shirika
la Afya Duniani (WHO), kwamba kuna mataifa kadhaa yakiwamo
ya Bara la afrika ambayo raia wake wanashukiwa kuathirika.

Kutokana na hali hiyo, kuna umuhimu kubwa wa kuchukuliwa
hatua na mamlaka zetu za kudhibiti uwezekano wa kuingia kwa
ugonjwa huo nchini kwa lengo la kulinda usalama wa taifa letu
na watu wake.

Tunasema hivyo kwa kuwa athari za magonjwa ya mlipuko
ni tishio kubwa kutokana na uzoefu uliopo kwa baadhi ya ma-
gonjwa hayo kama ebola na mengineyo, ambayo yamekuwa
yakisababisha maafa makubwa kwa baadhi ya nchi.

Kwa kudhihirisha kuwa serikali yetu inalizingatia hilo, jana
ilitangaza hatua mbalimbali ikiwamo kutenga maeneo matatu
maalum kwa ajili ya kujiandaa na matibabu ya washukiwa wa
mlipuko wa ugonjwa huo iwapo watajitokeza.

Maeneo yaliyoandaliwa kwa matibabu na kupokea washuki-
wa hao ni Hospitali ya Rufani ya mkoa wa Kilimanjaro (Mawen-
zi), Hospitali ya kudhibiti magonjwa ambukizi ya Buswelu ya
Mwanza na Hospitali ya Kigamboni, jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, akitoa taarifa kuhusu mwenendo wa ugonjwa
huo, alisema kuna washukiwa walioripotiwa na WHO Kanda ya
Afrika ambao wamegunduliwa Kenya, Zimbabwe, Ivory Coast,
Ethiopia na Mauritius.

Alisema serikali itatoa taarifa rasmi baada ya uthibitisho
kufanyika, ingawa nchini hadi sasa hakuna mgonjwa wala mtu
yeyote aliyehisiwa kuwa na ugonjwa huo.

Alisema serikali kupitia Wizara ya Afya imechukua hatua kad-
haa za kufanya uchunguzi wa wasafiri wote kutoka Bara la Asia
kwenye mipaka ikiwamo viwanja vya ndege vya Mwalimu Julius
Nyerere (JNIA), Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro
(KIA), Mwanza na Bandari ya Dar es Salaam.

Alisema kwa kipindi cha wiki mbili zilizopita, wamefanya
uchunguzi kwa raia 1,520 walioingia nchini wakitokea China na
Asia kupitia mipakani na viwanja vya ndege pamoja na kufanya
uchunguzi wa abiria wa ndege zote zinazoingia nchini.

Kwa mujibu wa Ummy, Wizara hiyo tayari inavyo vipima joto
140 vya mkono 125 na vya kupima watu wengi kwa mpigo 15, am-
bavyo vimefungwa na vinatumika katika maeneo mbalimbali ya
mipakani ikiwamo viwanja vya ndege na bandari.

Kadhalika, wizara hiyo inaendelea kuchukua na kupima sam-
puli kutoka maeneo ya ufuatiliaji na yeyote atakayehisiwa kuwa
na dalili za ugonjwa huo, sampuli zitafikishwa kwenye Maabara
ya Taifa na kupimwa.

Ni hatua ambazo tunaona kuwa serikali imezichukua muda
mwafaka, na kama kutakuwa na umakini katika utekelezaji wake,
bila shaka zitasaidia sana kudhibiti uwezekano wa ugonjwa huo
kuingia nchini.

Tumaanini kuwa watumishi wa sekta ya afya 2,297, ambao Wa-
ziri Ummy alisema wameshapatiwa mafunzo ya kukabiliana na
magonjwa ya mlipuko na majanga ikiwamo jinsi ya kutoa matib-
abu ya magonjwa ya mlipuko, kuchukua sampuli, uelimishaji na
kufuata kanuni za afya watawajibika ipasavyo katika kutekeleza
majukumu yao.

Tunawashauri wananchi kila mmoja kwa nafasi yake kuhakik-
isha tahadhari hiyo inazingatiwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Sabato
Kasika

™) mMuungwana Lazima Nilonge
Kukosekana usafi katika

shughuli hizi ni hatari

KATIKA maeneo ya mijini, ni
kawaida kukuta makundi ya
watu wakifanya shughuli mbal-
imbali, zikiwamo za mamalishe,
uuzaji nguo za mitumba, ku-
choma viazi, mihogo, mahindi
na nyingine nyingi.

Baadhi ya shughuli hizo na
hasa za mamalishe, zimekuwa
zikiambatana na uchafuzi wa
mazingira, hali ambayo ni hatari
kwa afya za wahusika, pia wa-
teja na umma kwajumla.

Kinyesi cha binadamu, taka
ngumu, maji machafu, ni baa-
dhi ya taka zinazosababisha
matatizo ya afya na ndizo, zina-
zoonekana kwenye maeneo ya
shughuli zao.

Lakini, wataalamu wa afya
wanasema, usafi wa mazingira
ni njia ya kuendeleza afya kwa
kuzuia mawasiliano ya bin-
adamu na athari za taka kuleta
athari na kumfanya mtu augue

Kutokana na hilo, jamii ina-
shauri kuzingatia usafi wa maz-
ingira kuanzia kuandaa chakula,
wakati wa kula, pia kufanya bi-
ashara katika mazingira safi, ili
kuepuka magonjwa yakiwamo
ya mlipuko.

Pamoja na kuwapo kwa
maelekezo hayo, kuna wakazi
wa mijini ambao imekuwa
kawaida kwao kukuta wana-
fanya biashara katika mazingira
machafu, pasipo kujali hatari
kwa afya zao.

Vilevile, hivi sasa imekuwa
jambo la kawaida kukuta watu
wamekaa katika banda la
mamalishe wanakula chakula,
huku pembeni kuna uchafu
kama jalala lenye lundo la ucha-
fu unaotoa harufu kali, ambayo
ni hatari kwao.

Inawezekana, wapo wasioo-

na kuwa hilo ni tatizo kukaa
kwenye mazingira ya aina hiyo
na kuandaa chakula, hawaoni
kuwa ni tatizo, kukaa na kula
chakula kana kwamba kufanya
hivyo ni jambo la kawaida.

Ni muhimu kutambua kuwa
usafi wa mazingira unahusu
pia udumishaji wa ratiba ya us-
afi, kwa njia ya huduma kama
vile ukusanyaji wa taka na maji
machafu na kuwa na sehemu
maalum ya kuandalia vyakula.

Sehemu hiyo ya kuandalia
chakula, inatakiwa imekaguli-
wa na kuruhisiwa na mamlaka
husika, kwa ajili kuepuka ma-
gonjwa ya mlipuko yanayoweza
kuwakumba pamoja na wateja.

Ikumbukwe kuwa usafi wa
mazingira kwenye maeneo ya
biashara kama hiyo ya mamal-
ishe, ni unasaidia usalama wa
chakula na hata kupambana na
magonjwa ya kuhara na kipin-
dupindu.

Bahati mbaya ni kwamba,
mamalishe wengi wanafanyia
shughuli zao kwenye maeneo
ambayo siyo rasmi, yasiyokuwa
na huduma muhimu zikiwamo
Za vyoo na maji, hivyo suala la
usafi linaweza kuwa na changa-
moto.

Kwa hali hiyo wanaweza kuji-
kuta wakitoa huduma, ambazo
haziko salama kwao na hata
kwa wateja wao, hivyo ubore-
shaji wa maeneo ya shughuli
zao ni muhimu, ili kuepuka ku-
sababisha magonjwa.

Usafi wa mazingira ikiwamo
matumizi ya vyoo pamoja na
tabia ya usafi, hasa unawaji wa
mikono kwa sabuni ni vya msin-
gi kwao na jamii kwa ujumla na
inaweza kuwa kinga, kuliko ku-
fanya mambo kienyeji na kusa-

bibisha maradhi.

Hivyo vyombo na eneo la
kutayarishia chakula halina
budi kuwa safi na mbali, huku
chakula kikihifadhiwa kwenye
vyombo vilivyofunikwa kwa ajili
ya kulinda afya za wateja

Kimsingi hayo ni baadhi
ya mambo muhimu ambayo
wataalamu wa afya wamekuwa
wakisisitizia jamii kuyazinga-
tia ingawa wapo watu, ambao
wanadhani uchafu ni jambo la
kawaida.

Wakati hali ikiwa hivyo kwa
baadhi ya mamalishe, hata wa-
naochinja kuku kwenye masoko
es Salaam, nao wanachangia
uchafuzi wa mazingira na kuha-
tarisha afya za wengine.

Kwenye baadhi ya masoko
yakiwamo ya Shekilango na
Manzese, wanamwaga damu ya
kuku iliyooza ikiwa imechang-
anywa na taka nyingine na ku-
sababisha harufu kali mitaani.

Wapita njia na wale wana-
okwenda kupata mahitaji kwe-
nye masoko hayo watakuwa ni
mashahidi wa kile ninachoeleza
hapa kwani kwa namna moja

ama nyingine watakuwa
wameshakumbana na harufu
hiyo.

Hayo yanafanyika wakati
viongozi wa masoko wapo na
wao wanafukizwa na harufu
hiyo kali inayoumiza na in-
awezekana ikawa ina madhara
ya kiafya kwao na hata kwa wa-
naofika kupata mahitaji.

Kwa hali kama hiyo, kuna
umuhimu wa kuchukua hatua
za kuandaa maeneo ya kumwa-
ga damu hiyo na kuifikia kuliko
kuicha ioze na kuanikiza harufu
hiyo kali mitaani yenye kukera.
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280,000 wapata pasipoti
mpya za kielektroniki

Na Romana Mallya

IKIWA imesalia siku moja ili serikali isit-
ishe matumizi ya hati za zamani za kusa-
firia, idadi ya waliojitokeza kuomba hati
mpya za kielektroniki tangu mchakato huo
uanze ni 280,877.

Akizungumza na Nipashe jana jijini Dar
es Salaam, Msemaji wa Idara ya Uhami-
aji nchini, Ally Mtanda, alisema takwimu
zinaonyesha tangu mchakato huo uanze
Januari 31, mwaka 2018 hadi juzi idadi ili-
yojitokeza na kupata hati mpya ndiyo hiyo.

Wakati akizungumza hayo gazeti hili
jana lilishuhudia idadi kubwa ya watu wal-
iojitokeza kwenye ofisi ya uhamiaji iliyopo
Kurasini wakisubiri kupatiwa huduma hiyo
kabla ya siku ya mwisho inayoishia kesho.

Mtanda alisema idadi ya hati mpya am-
bazo zimetolewa kwa watu wa kawaida
ili kuwasaidia wakati wanasafiri nje ni
281,544.

“Idadi ya hati za kusafiria za kiutumishi
ambazo hupewa viongozi wa serikali waan-
damizi zilizotolewa hadi juzi ni 499, hati
za kusafiria za kidiplomasia wakiwamo
mabalozi wanaowakilisha Tanzania nchi
mbalimbali zimetolewa 1,829 na hati za
kusafiria maalum za kidiplomasia zinazo-
tolewa kwa viongozi wakuu zimetolewa ni
tano,” alisema.

Mtanda alisema Uhamiaji itasitisha
matumizi ya hati za kusafiria za zamani ifi-
kapo kesho.

“Agizo la kusitisha hati za kusafiria za
zamani bado lipo pale pale hivyo Watanza-
nia wanaosafiri kuanzia Februari Mosi, hati
hizo za kusafiria za zamani hazitatumika,
tunaomba wasizitumie kwa sababu ha-
wataweza kutoka nje ya nchi,” alisema.

Alisema Watanzania ambao wapo nje
ya nchi wenye hati za kusafiria za zamani
bado wataweza kuingia nchini iwapo nchi
wanazotoka zitawaruhusu kuendelea ku-
tumia kuja Tanzania.

“Lakini wakitaka kutoka Tanzania ku-
rudi nchi nyingine duniani hawatatoka na
hizo za zamani, tulijiwekea miaka miwili
ukomo wake unaoisha Januari 31,” alisema.

Alisema malengo waliyojiwekea kama
uhamiaji wameyafikia ya kuwawezesha
watu kusafiri kwenda nje ya nchi.

“Hati za kusafiria za zamani kwa kipindi
cha miaka 10 uhamiaji iliweza kuzitoa
950,000 kwa kasi tunayoenda nayo kwa
miaka miwili kasoro tunaona tupo vizuri,
hakuna Mtanzania ambaye amekosa kusa-
firi, ” alisema.

Alisema wameweza kufungua dawati
la hati za kusafiria za dharura kama wag-
onjwa, watumishi wa serikali, wafanyabi-
ashara mwenye uthibitisho wa safari ya
dharura wamekuwa wakihudumiwa ndani
ya siku moja na kuzipata.

Alisema huduma zao zinatolewa katika
vituo 31 nchi zima pamoja na kwenye ba-
lozi 44 ambako ipo mifumo imefungwa ya
kuwasilishwa maombi kwa wale walio nje.

Mtanda alifafanua kuwa kinachositishwa
kesho ni matumizi ya hati ya kusafiria ya
zamani, lakini ubadilishaji utaendelea
kadri zinavyoisha.

“Tutafunga matumizi ya hati za kusafiria
siyo kubadilisha bila gharama yoyote, ada
itakuwa ni ile ile. Zipo ofisini kwetu hati za
kusafiria za zamani ambapo tangu apewe
hawawahi kuja uhamiaji kuzichukua, zipo
kama 2,000 idadi kamili mpaka niitafute,”
alisema.

Kuhusu malalamiko ya kuchelewa ku-
tolewa hati hizo, Mtanda alisema kwa saba-
bu vituo viwili vya Kurasini na Zanzibar
vinapokea maombi ya hati za kusafiria ya
nchi nzima, hata kama itachelewa haiwezi
kupita wiki zilizowekwa.

Kuhusu foleni, alisema awali walikuwa
wameongeza muda hadi saa nne usiku ku-
tokana na idadi ya watu, lakini tangu mwa-
ka huu uanze wamepungua na inapofika
saa nane mchana huisha.

Mapato Hospitali Sekou

Na Mary Geofrey, MWANZA

HOSPITALI ya Rufani ya Mkoa wa Mwan-
za Sekou Toure, imeongeza mapato ya kila
mwezi kutoka Sh. milioni 50 hadi 300 ka-
tika kipindi cha miaka minne.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa hospi-
tali hiyo, Dk. Engelbert Rauya, aliyasema
hayo jana jijini hapa, wakati akizungumza
na waandishi wa habari na maofisa ma-
wasiliano wa taasisi zilizo chini ya Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, katika ziara yake ya kampeni ya
‘Tumeboresha Sekta ya Afya’.

Lengo la kampeni hiyo ni kuangazia
mafanikio ya Serikali katika sekta ya afya
nchini.

Dk. Rauya alisema sababu za mapato
kupaa ni kutumia mfumo wa Kkieletroniki
wa ukusanyaji mapato, kufunga kamera
sehemu zote za hospitali zinazodhibiti wa-
tumishi kuingiza mapato mifukoni.

Alisema pia wanashirikiana na askari wa
Suma JKT kuhakikisha kila mgonjwa anay-
etoka katika hospitali hiyo anakuwa na risi-
ti za matibabu na kama hana hulazimika
kwenda kuonyesha aliyempa huduma.

“Haya yamesaidia kwa kiasi kikubwa
kudhibiti mapato ya hospitali, badala ya
kuingia kwenye mifuko ya watumishi sasa
yanaingia kwenye mfumo rasmi wa seri-
kali na hivyo kumefanya yaongezeke hadi
kufika Sh. milioni 300 kwa mwezi,” alisema
Dk. Rauya. Alisema kuwapo mfumo wa
mzuri wa usimamizi wa mapato na ukaguzi
wa matumizi na mapato ya hospitali hiyo
kumesaidia kuwapo kwa makusanyo ya
kutosha.

Alisema kwa kutumia mapato hayo wa-
nafanya ukarabati wa jengo la dharura kwa
gharama ya Sh. milioni 10 na kutenga asil-
imia 50 ya mapato kwa ajili ya ununuzi wa
dawa na vifaa tiba.

Alisema miongoni mwa dawa na vifaa
tiba wanavyonunua ni vya kujifungulia hali
inayofanya kupata huduma za uzazi bure.

Alisema pia wanatoa motisha kwa wa-
tumishi wanaofanya vizuri ili kuboresha
utendaji kazi.

Naye Muuguzi Mfawidhi wa Hospitali
hiyo, Uyanjo Nkumbi, alisema idadi ya
wajawazito wanaojifungua kwa mwezi
imeongezeka kutoka 500 hadi 1,000 kwa
mwezi.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA

IS0 9001:2015 CERTIFIED

TAHADHARI KWA UMMA

NDUGU WATANZANIA;

KAMA MNAVYOFAHAMU, LAINI ZA SIMU AMBAZO HAZIJASAJILIWA KWA
KUTUMIA NAMBA YA KITAMBULISHO CHA TAIFA (NIN) NA KUTHIBITISHWA
KWA ALAMA ZAVIDOLE ZILIANZA KUZIMWA TAREHE 20 JANUARI, 2020 USIKU
NA ZOEZI LINAENDELEA.

HAKIKITENA USAJILI WA LAINI ZAKO KWA KUPIGA NAMBA *106# NA
UCHUKUE HATUA STAHIKI SASA.

.0 KWA WALIOSITISHIWA HUDUMA ZA LAINI ZAO ZA SIMU KUANZIA
TAREHE 20.01.2020 WANAWEZA PIA KUENDELEA NA UTARATIBU WA
USAJILI KWA LENGO LA AMA KURUDISHA LAINI ZAO ZILIZOFUNGWA
KAMA ZITAKUWA BADO ZIPO AU KUPATA LAINI MPYA. ZOEZI HILI NI
ENDELEVU.

20  KWA WATUMIAJ/WAOMBA|I (WATANZANIA) WAPYA WA LAINI ZA
SIMU WATAENDELEA KUSAJILIWA MUDA WOTE KWA KUTUMIA NAMBA YA
KITAMBULISHO CHA TAIFA NA KUTHIBITISHA KWA ALAMA ZA VIDOLE.
HUDUMA HIYO NI ENDELEVU PIA.

3.0 MATUMIZI SAHIHI YA VITAMBULISHO WAKATI WA USAJILI WA LAINI ZA
SIMU(ZINAZOTUMIKA AMA KWA AJILIYA MAWASILIANO YA SIMU ZA SAUTI
AUVIFAAVYA MAWASILIANO MENGINE)UKO KATIKA MAKUNDI YAFUATAYO: -

3. Sisi wa-Tanzania kitambulisho chetu ni kile cha Taifa kitolewacho na
NIDA kwa vigezo vyao;
32 Kwa wageni wanaokaa hapa nchini chini ya miezi sita wanasajli laini

za simu kwa kutumia namba za Hati zao za kusafiria na kuthibitisha kwa
alama za vidole;

33 Kwa wageni wanaokaa zaidi miezi sita wanatumia vitambulisho
(Legal Resident ID) ambavyo hupewa na NIDA (Hii ni kwa mujibu wa
utaratibu wa idara ya Uhamiaji na NIDA);

34 Kwa wanadiplomasia wanatumia Hati zao za kusafiria pamoja na
vitambulisho vyao vinavyotolewa na Wizara ya Mambo ya nje; na

3.5 Kwa wakimbizi wanatumia vitambulisho vyao ambavyo hutolewa na
NIDA (Hii ni kwa mujibu wa utaratibu wa idara ya Uhamiaji
na NIDA),

40 KATIKA KUJIRIDHISHA KUWA WALIOSAJILI LAINI ZAO ZA SIMU
WAMETUMIA VITAMBULISHO SAHIHI, TCRA KWA KUSHIRIKIANA NA
WATOA HUDUMA ITAFANYA ZOEZI LA KUHAKIKI LAINI ZOTE
ZITAKAZOKUWA  ZIMESAJILIWA ILI KUWAONDOA WALE WALIOSAJILI
LAINI ZAO AMA KWA KUTUMIA VITAMBULISHO VYA WATU WENGINE AU
KWA  KUTUMIA  KITAMBULISHO TOFAUTI  SAMBAMBA  NA
KUWACHUKULIA HATUA ZA KISHERIA.

50 IKUMBUKWE PIA KWAMBA KUSAJILI LAINI'YA SIMU KWA KUTUMIA
KITAMBULISHO CHA MTU MWINGINE NI KOSA SANJARI NA KUPEWA
LAINI ILIYOSAJILIWA NA MTU MWINGINE.

60 ONYO NA TAHADHARI ZINAENDELEA KUTOLEWA KWA
MAKUNDI YOTE YALIYOORODHESHWA KWENYE KIPENGELE
CHA 3.0 HAPO )JUuU, KUTOTUMIA KITAMBULISHO
KISICHOKUHUSU WAKATI UNASAJILI LAINI ZAKO ZA SIMU
(ZINAZOTUMIKA AMA KWA AJILI YA MAWASILIANO YA SIMU ZA SAUTI AU
VIFAAVYA MAWASILIANO MENGINE).

Imetolewa na Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)

24 Januari, 2020
—— |
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Wabadhirifu Stamico sasa wawashiwa taa nyekundu

Na Frank Monyo

WAZIRI wa Madini, Dotto Bite-
ko, ametoa siku saba kwa Mtend-
aji Mkuu wa Shirika la Madini la
Taifa (Stamico), kuwashughulikia
wale wote wanaoshirikiana ku-
fanya ubadhirifu katika mradi wa
kuchoronga miamba ya madini.

Agizo hilo alilitoa jana jijini
Dar es Salaam wakati wa kufunga
mkutano wa mwaka wa Baraza

la Wafanyakazi wa Stamico, huku
akimtaka Mtendaji Mkuu wa shiri-
ka hilo, Dk. Venance Mwasse, ku-
chukua hatua za haraka.

Alisema watu wamekuwa wak-
itengeneza stakabadhi na mi-
huri feki na kusababisha serikali
kushindwa kufikia malengo yake,
hivyo kwa yoyote atakayechuku-
liwa hatua katika mradi huo asim-
laumu mtendaji mkuu wa Stamico
bali amlaumu waziri kwani yeye

ndiye aliyetoa maagizo hayo.
Aliongea kuwa Wizara ya Ma-
dini ilitoa mtambo wa kochoronga
miamba ya madini wenye tham-
ani ya zaidi ya Sh. bilioni mbili, na
kwamba lengo likiwa ni kupata
faida baada ya kufanya kazi hiyo
katika migodi mbalimbali nchini,
lakini kumekuwa na watu ambao
sio waaminifu katika mradi huo.
“Nafurahi kwamba mpaka sasa
mmefanya kazi ya Sh. bilioni 4 na

kupata faida kidogo ya Sh. milioni
600 ..mimi imani yangu na taarifa
nilizonazo mngepata zaidi ya mil-
ioni 600, lakini ninazo taarifa ka-
tika mradi wa uchorongaji kuna
mikono isiyo misafi inayohujumu
mradi huo,” alisema Biteko na
kuongeza kuwa:  “Tumewapa
mtambo hapa wa kuchoronga
tumenunua kwa fedha nyingi am-
bazo tungeweza kununulia dawa
kwenye hospitali na zingejenga

madarasa.”

Alisisitiza kuwa wale wote wa-
naojijua wanafanya ujanja ujanja
katika mradi huo wajiandae ku-
chukulia hatua, kwani wapo Wa-
tanzania wengi ambao wanaweza
kusimamia mradi huo na serikali
ikapata faida. Biteko aliitaka Stam-
ico kuwa makini na mikataba yote
ambayo wanaingia kwani inapas-
wa kupitishwa na Mwanasheria
Mkuu wa Serikali.

Imetolewa ch

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2019

<A Canara Bank (Tanzania) Lid

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHAKWA ROBO/MWAKA 31 Desemba 2019  (Kiasi kwa shilingi milioni )

P Limbikizo
Robo Mwaka ya sasa | Robo Mwaka uliopita Robo Mwakaya| RoboMwaka| _ Himbikizola " ‘m‘::k:
P mwakawasasal, .
31 Desemba 2019 30 Septemba 2019 sasa 31 Desemba| iliyopita 30| "3 (LN S linganishi(Mwak
2019 | Septemba 2019 2| ‘:::r;:az)u 13;7
A MALI P
1 Fedha Taslimu 40533 451.67 B B
2 Salio katika Benki kuu ya Tanzania 6,601.37 8,437.49 1 [Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uendeshaji:
3 Uwekezaji katika Amana za serikali 25,372.07 29,524.24 Mapato/ (Hasara) Halisi 602.87 21837 145229 891.54
4 Salio katika Benki nyingine na Taasisi za Fedha 668.77 258.50 Marckebisho kwa ajl ya
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 67.32 84.85 Hasara katika mali 24134 280.32 1,121.66 1,060.82
6 Miamala Baina ya Matawi 0.00 0.00 “Badiliko halisi Katika Mikopo (8,73867) (7,796.15) (1,60042) (21,617.80)
7 Bili zilizoafikiwa 0.00 0.00 Faida/Hasara kwenye mauzo ya Malt > B S B
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 0.00 0.00 Mabadiliko halisi katika Amana 2,237.07 495534 333653 21,294.79
9 Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 36,885.00 26,170.00 Mabadiliko halist katika Amana za muda Miupi Zilizoafikina - , 5 ,
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0.00 0.00 ‘Mabadiliko halisi katika dhima nyingine (64.48) 176.94 (575.74) 27841
11 Mikopo Halisi lliyopo 35,482.73 37,459.06 ‘Mabadiliko Halisi katika mali nyingine (6250) (105.23) (647) @3.71)
12 Mali Nyingine 873.34 971.65 Kodi iliyolipwa 160.00 160.00 600.00 371.60
13 Uwekezaji wa Hisa 0.00 0.00 Mengineyo{bainisha) = - = -
14 Akaunti za udhamini 0.00 0.00 Tedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 72276 785.76 (6:62437) @11041) 432785 208565
16 JUMLA YA MALI 107,078.69 104,143.22
Il |Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji:
B DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 32,500.00 26,750.00 Gawio lilopokewa 000 000 000 000
18 Amana za Wateja 37.399.46 1091230 Ununuzi wa Mali za kudumu 5 (16.60) (1939) (68.95)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0.00 0.00 Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu 5 - B -
20 Amana Maalumu 0.00 0.00 Ununuzi wa Amana zilizoshughulikiwa na Mawakala 415217 131346 (2,624.39) ©O7413)
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 0.00 0.00 Mapato kutokana na mauzo ya Amana zilizoshugulikiwa na Mawakala 0,00 000 000 000
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 0.00 0.00 Mengineyo(bainisha) 000 0.00 0.00 000
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,215.40 1,133.45 Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uwekezaji 115217 1296.86 ,643.75) (1,043.08)
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0.00 0.00 1 {Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha:
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0.00 0.00 Tlipajrvea Madentya Muds Mrefa
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 0.00 0.00 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madent ya Muda Mrcfa - - - -
27 Dhima Nyingine 28.66 15.10 Mapato kutokana nia utoaji wa Miaji wa Hisa 0.00 001 0.00 0.00
28 Madeni 0.00 0.00 Gawio Lilolipwa kwa Fedha tasTimu B . . .
‘Mabadiliko halisi Katika Madeni M . .
29 JUMLA YA DHIMA 71,143.52 68,810.94 e (1.00000)
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29 35,935.17 35,332.28 engineyo(bainisha) - (1210) (1210) @57
Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za kifedha 0.00 (1,012.09) (12:10) 2557)
C FEDHA ZA WANAHISA 1V [Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha taslimu
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 32,830.00 32,830.00 Ongezeko/ Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali (147220) (1525.64) 167197 977.00
32 Akiba ya Mta]l . 7225 479.44 o Fedha Taslimu
33 Mapato Yaliyobakizwa : 535.62 535.62 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 9,147.65 10973.29 6,002.74 500574
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,452.29 849.41 o oo ko ek
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 0.00 6333(1) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo = s s o
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0.00 . ¢ - £ 4
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 35,935.16 35,332.28
38 Dhima Zisizo Dhahiri T 1220842 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2019
ima Zisizo Dhahiri ,927. ,298. -
39 Mikopo Chechefu 4,041.39 4,497.05 Wl Wb W g g, TSR L
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 261.60 261.59 - E—
41 Mali Nyingine Chechefu 0.00 0.00 Muwaka wa sasa 2019
Salio la mwanzo wa mwaka 32,830.00 0.00 1,175.67 4593 44337 000 34,494.97
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 145228 - - 145228
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 33.56% 33.93% Mapato mengine yaliyojumuishwa - 000
(i)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 11.31% 11.92% Mismala na wanahisa 00
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 51.14% 55.75% oo il ) . 00
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 33.38% 36.22% Zada ya Kisheria s9189) 59189 . . om0
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 91.90% 89.70% Tengo la Ziada ya Jumla 1393 - (13.93) - 000
(vi) Ongezeko la Amana 3.31% 9.65% Mengineyo - - (12.10) - - - 1210
(vii) Ongezeko la Mali 2.82% 4.51% Salio la mwisho wa mwaka 32,830.00 0.00 2,03789 63782 42944 000 3593515
Notisi n ) ; Mwaka Uliopita 2018
*Mikopo po Halisi+Bil kwa ajli ya mikopo chefuchs 3
“Jumla ya Amana = Amana za wateja + Amana za benki nyingine na Taasisi za fedha + Amana Maalum# Madeni Salio la mwanzo wa mwaka 3253000 000 339,00 000 6000 000 33,6900
“Mali zenye riba = Uwekezaii katika amana za serikali + Mikopo Halisi +bili zlizoafikiwasmikopo iliyotolewa kwa benki nyingine + salio katika benki nyingine Faida / (Hasara) Halis Baada ya Kodi ya Mapato - - 89154 - - - 89154
* BENKI IMEANZA OPARESHENI 09 MEI 2016, Mapato mengine yaliyojumuishwa - 0.00
Miamala na wanahisa 0.00
|Gawio lililolipwa - - - - 0.00
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI  Ziada ya Kisheria (45.93) 4593 - - 0.00
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 DESEMBA 2019 Tengola Ziada ya Jumla 1663 - (16:63) - 000
Mengineyo - - (2557) - - - (2557)
Salio la mwisho wa mwaka 32,830.00 0.00 1,175.67 45.93 44337 000  34,494.97]

(Kiasi kwa shilingi mitioni)

Roboya mwala S e
sasa 31 Desemba M rokawas
2019
234638 181478 8167.40 672439
852.20 579.22 2,802.03 2125.40
1,494.18 1,235.56 5365.37 4,598.99
0.00 0.00 0.00 0.00
0.00 25.00 160.32 6474
192.64 157.84 825.55 67227
na Miamala ya Fedha za
31.88 24.01 137.86 80.74
160.76 13383 687.69 591.53
0.00 0.00 0.00 0.00
0.00 0.00 0.00 0.00
923.95 974.09 397832 3,930.59
39152 319.19 1592.72 126313
0.00 0.00 0.00
53243 654.90 2,385.60 2,667.46
762.87 394.31 2,052.28 1,275.93
160.00 185.00 600.00 38439
10 . i 602.87 200.31 145228 89154
1 a 23 20 23 19
12 18 6 a1 27
13 18 6 aa 27
14 1 1 1 1
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
ida Kabla ya Kodi n ali
057% 021 139% 0.98%
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1.69% 061 a12% 2.62%
> ya Riba na Mapato Ghafi
B 36.39% 4938 4424% 53.14%
a Riba na Wastani wa Mali
535 556% 5.55
sha ada ya uzi kodi na ada ya lese ma
halisi kabla ya i wa mali
ba +Mapato ya riba
ng +elosing

BAADHI YA MAELEZO
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2019

Jina Cheo

TR BALAJIRAO
FADHILI PETRO SANGA
| ZABLON GEORGE STAMBULI

Ofisa Mtendaji mkuu
Mkuu wa fedha

Mkaguzi mkuu wa ndani

halisi.

Jina Cheo

1. M VENKATA RAO
2. RAJABU SELEMANI KAKUSA

MWENYEKITI WA BODI
MJUMBE WA BODI

Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha,sera za uandaaii ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedh.

sera 7a uandaaii taarifa za fedha atika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka sasamabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS §)

Sisi tuliotajwa hapo chini wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifa za

mwaka Kulikua na

Saini Tarche

(Imesainisva)
(Imesainisa)

17-Jan-2020
17-Jan-2020
17Jan-2020

(Imesainiwa)

kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 na zinaonesha hali

i taarifa hizi na kwa uelewa na imani yetu

Saini Tarehe

(Imesainiwa)

17Jan2020

(Imesainiwva) 17-Jan-2020

Canara Bank (T) Ltd
Head Office Dar Es Salaam Branch
Elia Complex P.0. Box 491, Dar Es Salaam, Tanzania
E:mail ctbi@canarabank.co.tz, T +255 222112530 (D) +255 222112532
www.canarabank.co.tz

Uwekezaji NSSF
hisa za Vodacom
kuchunguzwa

INATOKA UK. 3

wa mapato stahiki ya serikali.

“Changamoto zinazochangia na
kushusha kasi ya ukusanyaji wa
mapato ya serikali katika TRA ni
pamoja na hizi zifuatazo; kuchele-
wa kufanyika usuluhishi wa mad-
eni ya kikodi na kutofanyika kwa
usahihi kwa ukadiriaji wa kodi ya
zuio na ushuru wa stempu.

Mwenyekiti huyo aliongeza
kuwa: “Uwapo wa madeni ya kiko-
di ya muda mrefu yasiokusanywa,
ucheleweshaji usio kuwa na tija wa
maamuzi ya rufani za kikodi, suala
hili limejitokeza katika bodi, jumla
ya mashauri 817 ya kikodi yalikuwa
hayajashughulikiwa hadi kufikia
tarehe 30 Juni, 2018.”

UJIJI, SONGEA KUKAGULIWA

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi (NAOT)
imetakiwa kufanya ukaguzi maal-
um kwa Halmashauri ya Manispaa
ya Kigoma Ujiji na Wilaya ya Son-
gea ili kubaini sababu na wahusika
kufanya ukiukwaji mkubwa wa
ununuzi na matumizi ya fedha za
umma.

Aidha, serikali imetakiwa ku-
walipa madiwani madai ya posho
zao kabla ya mabaraza ya madi-
wani kuvunjwa kwenda uchaguzi
mkuu.

Mapendekezo hayo yaliyotole-
wa na Kamati ya Bunge ya Hesabu
za Serikali za Mitaa (LAAC) kuhusu
taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
kwa serikali za mitaa kwa mwaka
ulioishia Juni 30, mwaka 2018.

Akiwasilisha bungeni jana taar-
ifa ya mwaka ya utendaji kazi wa
kamati hiyo, Makamu Mwenyeki-
ti wa LAAC, Abdallah Chikota,
alisema uchambuzi wa kamati
umebaini kuwa kuna tatizo ka-
tika baadhi ya halmashauri kwe-
nye utekelezaji wa miongozo ya
matumizi ya fedha na manunuzi.

Alifafanua kuwa ukaguzi huo
ufanyike katika hesabu za mwaka
wa fedha ulioishia Juni 30, 2018.

Alisema kuwa fedha ambazo
zilitumika bila kufuata mwon-
gozo kwa Halmashauri ya Manis-
paa ya Kigoma Ujiji, ni pamoja na
manunuzi ya bidhaa na huduma
mbalimbali kwa kutumia masuru-
fu kiasi cha Sh. milioni 41.9, un-
unuzi wa bidhaa mbalimbali bila
kuwapo ushindani wa wazabuni
kiasi cha Sh. milioni 40.
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HABARI KITAIFA

Waziri aagiza
uchunguzi wa
Wizi wa dawa

Na Yasmine Protace,
MKURANGA

NAIBU Waziri wa
Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, DK. Faustine
Ndugulile, ameagiza
kuundwa kwa kamati
ya uchunguzi kuwabaini
watumishi wanao-
hujumu mfumo wa
upatikanaji dawa katika
Hospitali ya Wilaya va
Mkuranga.

Alitoa agizo hilo
alipokuwa akizungumza
na watumishi wa hos-
pitali hiyo, baada ya
kukagua huduma mbal-
imbali zinazotolewa
hospitalini hapo.

Ndugulile ambaye
ni Mbunge wa Kigam-
boni Mkoa wa Dar es
Salaam, alitoa maagizo
hayo baada ya kupokea
malalamiko ya wa-
nanchi ambao walidai
kuwapo kwa huduma
mbovu katika hospitali
hiyo.

“Wananchi wame-
nilalamikia juu ya
huduma mbovu ambazo
zinatolewa na hospitali
hii, ikiwamo na kukosa
baadhi ya dawa amba-
Z0 wanapaswa kuzipa-
ta,” alisema Ndugulile.

Alisema kutopati-
kana kwa huduma nzuri

Hospitali Mount Meru kuanza kusafisha figo

Na Mary Geofrey

waandishi

HOSPITALI ya Rufani ya Mount
Meru mkoani Arusha, inatarajia
kuanza kutoa huduma ya kusafisha
figo.

Huduma hiyo inatarajiwa kuanza
baada ya kukamilika kwa ujenzi wa
jengo litakalogharimu Sh. millioni
600.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
hiyo, Dk. Shafii Msechu, aliyasema

ya Afya’.

mafanikio

hayo juzi wakati akizungumza na

mawasiliano wa taasisi zilizo chini
ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, kati-
ka kampeni ya ‘Tumeboresha Sekta

Lengo la ziara hiyo ni kuangazia
na katika sekta ya afya kwa kipindi

cha miaka minne.
Dk. Msechu alisema upimaji wa

wa habari na maofisa

kuanza kujengwa.

ya serikali yaliyopatika-

Dk. Msechu.

eneo la ujenzi wa jengo la kutolea
huduma hiyo umekamilika na wa-
nasubiri fedha kutoka serikali ili

“Hospitali ya Mount Meru in-
atarajia kuanza kutoa huduma za
usafishaji wa figo na tayari tuna
mashine tano za kuanza kutoa hu-
duma hii tulizopewa na wizara na
wadau wa afya, tunachosubiri ni
fedha za kuanza ujenzi,” alisema

Alieleza sababu za kuanzisha hu-
duma hiyo ni kutokana na kupokea
wagonjwa wengi wenye matatizo
hayo lakini kutokana na kutoku-
wapo kwa huduma hiyo wame-
kuwa wakiwapeleka hospitali ny-
ingine.

Dk. Msechu alisema kwa mwezi
wanapokea wagonjwa watatu we-
nye matatizo ya figo ambao wame-
kuwa wakiwahamishia katika Hos-
pitali ya Rufani ya KCMC.

1. INTRODUCTION (UTANGULIZI)

The Complaints Resolution Desk (the Desk) has been established by the Bank of Tanzania (BOT)
as a cost effective and efficient to resolve ints between banking institutions and
their customers. The Desk, which is fully funded by the Bank, is intended to resolve complaints
(small claims) whose monetary value in respect of both the claim amount and remedy awarded
does not exceed fifteen million Tanzania shillings (15,000,000) Mn.

2. HOW TO LODGE A COMPLAINT WITH OUR BANK (JINSI YA KUWASILISHA
MALALAMIKO KWA DAWATI)

When you are dissatisfied with our services or you have any complaint pertaining to our staff or

bank or otherwise, you may lodge complaint to us in writing by post or fax or through your

registered email address on the following contact addresses.

General Manager (Operations) Canara Bank (Tanzania) Ltd,
Dar es Salaam Branch,

Post Box 491 Dar es Salaam

Phone : +255 (22) 2112532

Fax: +255 (22)2112534

E Mail : cbti@canarabank.co.tz

The Nodal Officer, Grievance Redressal Cell,
Canara Bank (Tanzania) Ltd

Post Box 491 Dar es Salaam,

Phone : +255 (22) 2112530;

Fax: +255 (22)2112534

E Mail compliance.chtl@canarabank.co.tz

NOTE:
+ Forlodging complaint with BOT please use Complaint Form No 1.
+ For detailed information for lodging compliant with BOT please visit BOT website https:/ww-
w.bot-tz.org.

3. INTERNAL COMPLIANT RESLUTION MECHANISM (MCHAKATO WA KUTAFUTA
UFUMBUZI WA MALALAMIKO)
We through our internal complaint handling mechanism shall resolve your complaints within 21
working days from the date of lodging the compliant. The Internal Complaint handling mechanism
in our Bank is as under:
+ Receiving and timely processing consumers’ complaints.
Keeping complainants updated throughout the process.
Keeping a record of all complaints and submit it to the Bank of Tanzania on quarterly basis.
Resolving all consumer complaints within 21 working days from the date of lodging the
complaint.
+ In exceptional circumstances if we are unable to resolve the complaint within 21 working
days, we will immediately inform the complainant of our inability and reason for the inability
and what measures are being taken to resolve the matter urgently and in any case not more

DISCLOSURE UNDER REGULATION

<4A Canara Bank (Tanzania) Ld.

DISCLOSURE UNDER REGULATION 12 OF BANKING & FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS 2014

CUSTOMER COMPLAINT REDRESSAL MECHANISM: To The Esteemed Customers Canara Bank (Tanzania) Ltd Tanzania
than 14 working days thereafter.

4. HOW TO LODGE A COMPLAINT WITH THE DESK AT BANK OF TANZANIA (BOT) (NAMNA
YA KUWASILISHA LALAMIKO KWA DAWATI LA BOT)

If you are dissatisfied with the decision of our Bank in respect of your compliant or do not receive
aresponse from our Bank within 21 working days from the date of lodging your complaint, you may
within 14 working days lodge your complaint with the Desk at BOT. However, before lodging your
complaint with the Desk at BOT, you are required to exhaust the Internal Complaints resolution
mechanism of our Bank first.

The compliant with Complaints Resolution Desk at Bank of Tanzania shall be lodged in the
prescribed form (Schedule A), duly signed by the complainant and shall be submitted in any of the
following ways:
a) By hand or by post to:
Complaint Resolution Desk
Office of the Secretary to the Bank of Tanzania,
10 Mirambo Street,
11884, Dar es Salaam.
b) By electronic mail: complaints-desk@bot.go.tz
d) By facsimile to fax no: +255 22 2234067
€) By phone: +255 22 2233265/ +255 22 2233246

Note:
a) Complaints shall be lodged with the Desk from 9.00 AM to 12.30 Pm
(Monday to Friday).
b) Your complaint must be lodged before expiry of two years after the cause of action arose.

5. PECUNIARY JURISDICTION OF THE BOT DESK (MAMLAKA ZA KIFEDHA ZA DAWATI)
The desk shall handle complaints whose total monetary value in respect of both the claim amount

6. ELIGIBLE COMPLAINTS (MALALAMIKO YA HAKI)
Only the following categories of complaints are eligible for submission to the Desk;
a) Acomplaint against a banking institution which is either a member of the Tanzania Bankers
Association or regulated by the Bank.
b) A complaint which is lodged within 14 days after a banking institution has delivered its
decision or has failed to respond.
c) Acomplaint in respect of an incident which occurred less than two (2) years ago.

7. INELIGIBLE COMPLAINTS (MALALAMIKO YASIYO NA HAKI)
In terms of the Guidelines issued, the Desk considers the following complaints as ineligible:
a) Acomplaint which has been the subject of legal proceedings before a Court or Tribunal.
b) Where the complainant has not suffered any financial loss, material inconvenience or
distress.
¢) A complaint which would be more suitably dealt with by a Court or under other dispute

and remedy to be awarded does not exceed Fifteen Million Tanzania Shillings (TZS 15,000,000/-).

1 OF BANKING & FINANCIAL INSTITUTION (DISCLOSURES) REGULATIONS 2014
MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES/FEES/PRODUCTS AND SERVICES

resolution arrangement.

d) A complaint whose resolution would prejudice the rights of other parties who have not
consented to the resolution by the Desk.

€) Acomplaint which is vexatious or frivolous or not in good faith.

f) - A complaint which was not first reported to the banking institution concerned.

g) Acomplaint which is lodged more than 14 days after a banking institution has delivered its
decision or failed to resolve the complaint.

h) A complaint which is beyond the pecuniary jurisdiction of the Desk.

INFORMATION YOU MUST INCLUDE IN THE COMPLAINT (TAARIFA MUHIMU ZA
KUJUMUISHA KWENYE LALAMIKO)
Your name and address.

bl

a)

b) The name and address of the banking institution against which the complaint is made.

¢) Details of what your complaint is about including exactly what the bank did that it shouldn't
have done or what it didn't do that it should have done.

) What you have lost in terms of personal injustice, financial loss, hardship or inconvenience.

) What you would like the Desk to do to put things right and details of what you have done so
far to try to resolve the complaint

f) Include documentary evidence, if any.

9. WITHDRAWAL OF THE COMPLAINT (KUFUTA LALAMIKO)

o=y

A complainant may, at any time before the Desk’s determination, withdraw his complaint in writing
from the Desk, and the matter shall be closed by the Desk.

10. FREE SERVICE (HUDUMA ZA BURE)
Resolution of banking y i
fee whatsoever.

11. MEDIUM OF COMMUNICATION (NJIA YA MAWASILIANO)
The medium of communication is both English and Kiswahili.

12. REMEDIES AWARDED (SULUHISHO LILILOPATIKANA)

The function performed by the Desk is different from that performed by courts. The Desk is
enjoined not to have regard to technicality and legal form but resolve complaints using criteria that
would not usually be used by courts; for instance whether an explanation for the conduct was not
given when it should have been given. A banking institution may be required to issue an apology,
change its practices, effect payment or compensation as the case may be. The Desk is not bound
by the legal principles of handling complaints such as rules of evidence but adheres to the general
principles of natural justice.

is free of charge as the Desk does not charge any

When Aggrieved by Desk decision

Either party may request the Desk to reconsider any of its decision. Each party also has a right to
seek redress before a competent court when it is not satisfied with the decision given by the Desk
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Tathmini lango

kuingilia Hifadhi
Taifaya Nyerere

NAIBU Waziri wa Maliasili

na Utalii, Constantine Kanyasu,

amesema serikali itafanyika tath-
mini ili kuona sehemu ya kuweka

lango la kuingilia katika Hifadhi
ya Taifa Nyerere ili kuendeleza

utalii.
Kanyasu alitoa kauli hiyo
bungeni jana alipokuwa aki-

jibu swali la Mbunge wa Liwale
(CCM), Zuberi Kuchauka, ambapo
kwenye swali lake alisema kwa
kuwa mwelekeo wa serikali kwa

sasa ni kuimarisha utalii wa picha
badala ya utalii wa uwindaji kwe-

nye mapori ya akiba nchini.

Alihoji serikali haioni umuhimu

Serikali yaja mikakati ya sera, sheria
kulinda bidhaa wazalishaji wa ndani

ZARA ya Viwanda

na Biashara im-

eweka  mikakati

mbalimbali ya kis-
era, kisheria na kiutendaji ili ku-
hakikisha biashara za wazalishaji
wa ndani zinalindwa.

Kauli hiyo ilitolewa jana bun-
geni na Naibu Waziri wa wizara
hiyo, Stella Manyanya, alipoku-
wa akijibu swali la Mbunge wa
Viti Maalum (CCM), Catherine
Magige, aliyetaka kujua serikali
ina mpango gani wa kulinda bi-
ashara za wazalishaji wa ndani
ili kuwajengea uwezo kuelekea
uchumi wa viwanda.

wawekea mazingira wezeshi
wafanyabiashara wa ndani ili
waweze kuzalisha bidhaa zenye
ushindani katika soko.

“Mkakati wa pili ni kuan-
daa na kutekeleza Mpango wa
Kuboresha Mfumo wa Udhibiti
wa Biashara nchini (Blueprint),”
alisema.

Manyanya alisema serikali
imeendelea kutoza kodi kwenye
bidhaa zinazoingia nchini ka-
tika kiwango cha asilimia 10 kwa
bidhaa ghafi na asilimia 25 kwa
bidhaa zilizo tayari kutumiwa na
mlaji.

Naibu Waziri huyo alisema vi-
wango hivyo vinaweza kutozwa

viwanda vya ndani.

Alitolea mfano, katika mwaka
2018/2019, serikali iliongeza kodi
kwenye mafuta ya kupikia ya-
nayoingizwa nchini na kuweka
vibali na leseni za udhibiti na
usimamizi kwa baadhi ya bidhaa
zinazoagizwa kutoka nje ya nchi
kama vile vibali vya kuagiza suka-
ri, mtindi, mitumba na magunia
au viroba vinavyotumika kufun-
gashia bidhaa. “Kwa upande wa
marumaru, utafiti uliofanywa na
Wizara ya Viwanda na Biashara
kwa kushirikiana na Mamlaka
ya Mapato Tanzania ulipende-
keza kuwa kiwango cha ushuru
wa forodha kwa marumaru zi-

ya sasa hadi kufikia asilimia 35,”
alisema.

Aidha, alisema dhumuni
kuu la kuongeza ushuru huo ni
kuongeza tofauti ya bei (Price
Gap) ili kuvilinda viwanda vya
ndani dhidi ya bidhaa zinazotoka
nje yaJumuiya ya Afrika Mashari-
ki na Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADC).

“Serikali imeendelea kuimari-
sha Vituo vya Pamoja Mipakani
(One top Border Post- OSBP) ka-
tika maeneo ya kuingiza bidhaa
nchini,” alisema.

Manyanya alisisitiza viwanja
vya ndege na bandari vimeima-
rishwa ili kudhibiti bidhaa za ma-

Naibu Waziri Manyanya aki-
jibu swali hiyo, alisema kuna
mikakati miwili ambayo ni ku-

wa kuwa na lango la utalii wa
picha kwenye Pori la Akiba la
Selous kwenye ukanda wa kusini
kwenye Wilaya za Tunduru na
Liwale.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
Kanyasu alisema Wizara ya Ma-
liasili na Utalii inaendelea na jiti-
hada za kupanua wigo wa mazao
ya utalii kulingana na rasilimali
zilizopo.

“Mazao haya ni pamoja na
utalii wa uwindaji, utalii wa pi-
cha, utalii wa utamaduni na utalii
wa fukwe kwa namna ambayo
itanufaisha Taifa na Watanzania,
alisema.

Alieleza kuwa katika
utekelezaji wa azma hiyo, Julai,

gendo, bidhaa hafifu na bandia
kuingizwa nchini.

asilimia zaidi ya 25 kulingana na
umuhimu wa bidhaa ili kulinda

nazoingizwa kutoka nje ya nchi
kiongezwe kutoka asilimia 25

”

fuli akiwa katika ziara yake ya
kikazi kwenye uzinduzi wa Mradi
wa Kufua Umeme wa Maji wa
Nyerere alitoa maelekezo kuwa
sehemu va Pori la Akiba Selous
ipandishwe hadhi kwa kuanzisha
Hifadhi ya Taifa ya Nyerere.

Alisema azimio la kuanzisha
Hifadhi ya Taifa ya Nyerere
[ilipitishwa na Bunge kwenye
kikao cha tarehe 09, Septemba,
2019 na kuridhiwa na Rais kwa
GN. Na. 923 ya mwaka 2019.

Kanyasu alisema kuwa kwa
mujibu wa sheria, shughuli za
utalii zinazoruhusiwa kwenye
hifadhi za taifa ni zile za kuanga-
lia na kupiga picha tu, uwindaji
hauruhusiwi.

“Ninapenda kumfahamisha
mheshimiwa mbunge kuwa,
kufuatia kuanzishwa kwa Hifadhi
ya Taifa ya Nyerere, wilaya za
Tunduru na Liwale ni miongoni
mwa wilaya zitakazonufaika na
fursa za moja kwa moja za utalii
wa picha katika maeneo hayo,”
alisema.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akijadiliana jambo na Mbunge wa kuteuliwa, Janet Masaburi, bungeni jijini Dodoma, juzi. PICHA: OWM

Mbunge ataka kupelekwa madaktari bingwa Katavi

Kutoka

L
== O IDE VLA

Habari zote na Augusta Njoji,
DODOMA

— A -’_- ¥

26 mwaka 2019, Rais John Magu- :

SERIKALI imetakiwa kupeleka
huduma ya madaktari bingwa
mkoani Katavi ili kusaidia wa-
nanchi  wa Kanda ya Maghar-
ibi.

Akiuliza jana swali bungeni,
Mbunge wa Nsimbo (CCM), Rich-
ard Mbogo, alisema huduma za
matibabu ya madaktari bingwa
zipo katika kanda zote isipokuwa
kanda za Magharibi na Kusini.

Alihoji ni lini serikali itapeleka
huduma hizo mkoani Katavi ili
kusaidia wananchi wa Kanda ya
Magharibi.

Akijibu hilo,

swali Naibu

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Faustine Ndugulile, alisema
kuwa kuna uhitaji wa madaktari
bingwa 24 katika Hospitali ya
Mkoa wa Katavi.

“Kwa sasa kuna madaktari
bingwa wawili sawa na asilimia
nane ambao ni madaktari bing-
wa wa watoto na wanawake,”
alisema.

Naibu Waziri huyo alisema ili
kukabiliana na tatizo hilo, seri-
kali imepanua wigo wa mafunzo
kwa ajili ya madaktari bingwa.

“Lengo la serikali ni kuwa na

madaktari bingwa wawili wawili
katika fani za magonjwa ya ki-
namama, watoto, magonjwa
ya dharura, mifupa, usingizi
na upasuaji. Wataalamu hawa
watakapomaliza mafunzo wata-
pangiwa kwenye hospitali za ru-
fani za mikoa ikiwa ni pamoja na
Katavi,” alisema.

Kadhalika, alisema serikali ina
kusudio la kujenga Hospitali ya
Kanda ya Magharibi mkoani Tab-
ora ambayo inategemewa kuhu-
dumia wakazi wa Mikoa ya Ruk-
wa, Katavi, Tabora na Kigoma.

Katika swali la nyongeza,

Mbongo alihoji lini serikali
wataongeza fedha hospitali ya
mbkoa ili jjengwe kwa wakati.

“Pia vituo vya afya kwenye
maeneo ya mbali viongezwe ili
kurahisisha huduma kwa wa-
nanchi,” alisema.

Akijibu swali hilo, Waziri wa
Afya, Ummy Mwalimu, alisema
kuwa mwezi huu serikali im-
eongeza Sh. bilioni 1.1 ili kuende-
lea na ujenzi wa hospitali hiyo na
kabla ya mwezi wa sita baadhi ya
majengo muhimu yatakuwa ya-
mekamilika ili wananchi kupata
huduma kwa wakati.
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Wanyama waliosahaulika Longido kulindwa

Zanura Mollel, LONGIDO

HIRIKA la Kijamii (ASPA)

linalojishughulisha na

ulinzi wa wanyama

waliosahaulika ndani ya
jamii, akiwamo punda na mbwa,
limekabidhi pikipiki tatu aina
ya Boxer zenye thamani ya Sh.
milioni 75 kwa Halmashauri
ya Wilaya ya Longido mkoani
Arusha.

Mkurugenzi wa shirika hilo,
Livingstone Masaji, alisema,
lengo la kutoa pikipiki hizo ni ku-
hakikisha wizi na utoroshaji wa
mnyama aina ya punda kihong-
we unadhibitiwa hususani katika
eneo la mpaka, ambao imeone-
kana kuwa korido ya kupitishia
mnyama huyo, kuelekea Nairobi,
Kenya.

Alisema wamebaini maeneo

yanayotumika kupitishia magen-
do mbalimbali ikiwamo punda
ni Kata ya Matale, Kimokouwa
na Namanga, hivyo wameele-
keza pikipiki hizo kutumia katika
kata hizo kufanya doria kwa ku-
watumia askari jamii (Mgambo).

Aidha, alisema pikipiki hizo
zimetolewa kwa mkataba wa
miezi sita, lakini utaratibu wa
kuwaongezea mikataba utaku-
wapo kulingana na bidii itakay-
oonekana katika kudhibiti uto-
roshaji wa punda.

“Kwa sasa tunazitoa kwa
mkataba, lakini kuna siku shirika
litaamua kuiachia halmashauri
ibaki kama mali yao.. tutaleta
pia kwenye kata zingine kadri tu-
takavyo shawishika na utendaji
kazi wao,” alisema Masaji.

Akipokea pikipiki hizo,
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri hiyo, Juma Mhina,
alisema miaka ya nyuma bi-
ashara ya utoroshaji wa mifugo
akiwamo punda ilikuwa ime-
shamiri sana wilayani hapo, na
kusababisha serikali kuu na hal-
mashauri kukosa mapato.

“Kwa sasa serikali imedhibiti
biashara za magendo ikiwamo
ya mifugo kwa kujenga soko la
kimataifa mpaka wa Namanga
mapato yanaonekana,” alisema
Mhina.

Alishukuru shirika hilo, na
kuwataka  watendaji wa kata
hizo kutumia pikipiki hizo kwa
kazi iliyousudiwa na atakagua
Punda, pindi watakapokamatwa
ili kuwabaini wanaobebeshwa
bangi na mirungi.

Mpaka wa Namanga una urefu
wa kilomita 320, kunahitajika vi-

™ T
' l\l'.||||.||I|.||I|.||I||||I|,\'|| lll A =|||||.||||IiI

Ll - gl 3
i|"|i"|

|
||

i
=

faa vya kutosha kufanya doria
wa udhibiti wa mpaka huo.

“Mpaka huu sasa unapitisha
mbuzi 2000 na ngombe 300
kila siku kuelekea Kenya, kwa
kufuata taratibu za kisheria iki-
wamo kulipa tozo mbalimbali
zilizowekwa na serikali, hii ni
faida kubwa kwa nchi kichumi,”
alisema.

Mtendaji wa Kata ya Matale,
Yohana Misiyack, alisema Dbi-
ashara nyingi za magendo hupi-
ta eneo hilo, lakini kutokana na
ukosefu wa usafiri, wanakwama
utatuziwa changamoto hiyo.

“Uwapo wa pikipiki hii ndani
ya kata utasaidia kudhibiti ma-
gendo ya aina mbalimbali, iki-
wamo utoroshaji wa mifugo na
wizi wa punda, lakini itarahisi-
sha shughuli za kiserikali tofauti
na hapo awali,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo (wa tatu kulia), akipokea msaada wa madawati 18 kutoka kwa Meneja wa Benki ya FNB,
tawi la Arusha, Edna Kalape, kwa ajili ya shule za mkoa huo, juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA

O
Ajali yaua
ukuta

mgodi
Tanzanite

Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

MADEREVA wawili wa pikipiki
za kubebea abiria ndani ya
ukuta, unaozunguka migodi ya
madini ya Tanzanite, Mji Mdogo
wa Mirerani, wilayani Simanjiro
mkoani Manyara, wamepata ajali
ya kugongana uso kwa uso na
kusababisha kifo cha mmoja
wao na mwingine kujeruhiwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Manyara, Paul Kasabago, alisema
jana kuwa ajali hiyo ilitokea
Januari 24, mwaka huu majira ya
mchana.

Alimtaja dereva wa bodaboda
aliyefariki ni Ayubu Ndosi (43),
wilayani Arumeru mkoani Arusha
na aliyejeruhiwa ni dereva wa
bodaboda nyingine, Machera
Kisara (37), mkazi wa Mtaa wa
Songambele, Mji Mdogo wa Mir-
erani ambaye alivunjika mguu
wa kushoto.

Aidha, alisema abiria aliye-
bebwa na Kisara, alitambulika
kwa jina la Isaya Leskar (40),
wilayani Hai mkoani Kilimanjaro,
ambaye alipata michubuko.

“Chanzo cha kifo hicho ni
dereva Kisara akiwa amembeba
abiria wake kuhama kwenye
eneo lake la kushoto na ku-
fuata upande wa kulia kwake na
kugongana na (Ndosi) ambaye
hakuwa na abiria,” alisema.

Alisema Kisara alisababi-
sha ajali hiyo akitumia pikipiki
aina ya King Lion yenye namba
za usajili MC 675 CHE, baada
ya kugongana na Ndosi mwe-
nye pikipiki aina ya TVS yenye
namba za usajili MC 451 CHB.

Alisema Ndosi alifariki dunia
akiwa njiani kupelekwa Hospi-
tali ya Rufani ya KCMC mkoani
Kilimanjaro.

Wajawazito walalamikia zahanati kuwatoza gharama

Na Jaliwason Jasson, MAN-
YARA

WAJAWAZITO wa Halmashauri
ya Mji wa Babati, mkoani Manyara,
wameilalamikia Zahanati ya Marga-
ican, kuwatoza fedha wanapoenda
kuhudhuria kliniki licha ya serikali
kusisitiza huduma hiyo itolewe
bure.

Baadhi ya kinamama hao wal-
isema hayo jana mjini Babati, kwa
nyakati tofauti walipozungumza
na Nipashe juu ya huduma hiyo
muhimu wanayoipata katika za-
hanati hiyo.

Mmoja wa wajawazito aliyezun-
gumza na Nipashe kwa sharti la

kutokuandikwa jina, alisema Mar-
gaican wanawatoza Sh. 2,000 kila
mjamzito anapohudhuria Kkliniki
kila mwezi.

“Kiukweli tumechoka kulipa
fedha hii mbona zahanati zingine
za binafsi hawawatozi fedha iweje
hapa wanatutoza fedha?” Alihoji
mjamzito huyo. Mjamzito mwing-
ine ambaye naye alitoa sharti la
kutokufahamika jina lake, alisema
anashangazwa na zahanati hiyo ya
binafsi kuwatoza fedha tofauti na
maeneo mengine.

“Mimi huwa nashangaa kila
nesi anapohitaji kadi ya mjamzito
anadai Sh. 2,000 kama mtu hana
anaambiwa arudi hivi mbona

kwingine hii haipo,” alisema mama
huyo. Mama mwingine aliyezun-
gumza na Nipashe, alisema wakati
mwingine wanaangalia usoni mtu
akilegea analipa hiyo fedha ila mtu
akiwa mkali wanamuacha.

Aidha, alisema siyo kwamba
wajawazito ndio wanatozwa fedha
tu hata watoto wadogo kupimwa
uzito nao wanalipia Sh. 500.

Akijibu malalamiko hayo Mku-
rugenzi wa Zahanati ya Margaican,
ambayo ni ya binafsi, Dk. Nicode-
mus Kaje, alisema wajawazito ha-
walipii huduma hiyo, bali kuna
kipimo cha kusikiliza mapigo ya
mtoto tumboni, ndicho wanalipia
Sh. 2,000 ambacho ni mbadala wa

mashine ya Ultra Sound, ambayo
ni gharama kubwa ila hicho kipimo
ni kwa hiari siyo lazima na siyo kila
siku. Kuhusu watoto kupima uzito,
alikiri kuwatoza Sh. 500 ili huduma
hiyo ijiendeshe kutokana na wao
kupewa jokofu la kuhifadhia dawa,
ambapo linatumia umeme mwingi
na wao hawana chanzo kingine cha
kulipia umeme huo, hivyo wana-
toza Sh.500 isaidie.

Aidha, alisema huduma za wa-
toto na wajawazito zinaenda vizuri,
ambapo kwa kipindi cha miezi mi-
tatu iliyopita watoto 381 walipata
chanjo, watoto 1,601 walipimwa
uzito na wajawazito 483 walipatiwa
huduma katika zahanati hiyo na

kusaidia kupunguza msongamano
katika Hospitali ya Mrara.

Aliwataka wananchi kuacha ku-
lalamika kwa kuwa utoaji wa hudu-
ma hiyo unawaondolea usumbufu
wa kutumia gharama za usafiri na
kukaa kwenye foleni muda mrefu
maeneo mengine.

Aliongeza kuwa serikali itaka-
powasainisha mkataba wa utoaji
huduma ndio utasaidia kuondoa
baadhi ya changamoto hizo.

Naye Mratibu wa Afya ya Uzazi
na Mtoto wa Hospitali ya Mji wa
Babati Mrara, Prisca Nyaki, alisema
jambo hilo halifahamu japo siku za
nyuma ulitokea mzozo wa kuwa-
toza Sh. 500, ila walilimaliza.
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TANGAZO

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 201
(Kiasi kwa shilingi milioni)

Bank of iIndia (Tanzania) Litd.

Relationships beyornd barnkKiryg

Fully owned subsidiary of Bank of India (Public Sector Bank)
UONESHAJI WA TAARIFAZA FEDHA

Robo Mwaka ya | Robo Mwaka
sasa yopita
31-Dec-19 30-Sep-19
A MALT
1 Fedha Taslimu 722 1,764
2 salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 15,413 10,642
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 47,009 49,166
4 salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 3,359 1,708
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - -
6  Miamala Baina ya Matawi - -
7 Bili Zilizoafikiwa - -
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika - -
9  Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 7,322 5,837
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - -
11 Mikopo Halisi lliyopo 69,238 73,358
12 Mali Nyingine 2,465 3,074
13 Uwekezaji wa Hisa - -
14 Akaunti za udhamini - -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 769 809
16 JUMLA YA MALI 146,297 146,358
B. B. DHIMA
17  Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 41,018 40,552
18 Amana za Wateja 66,140 66,923
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
20 Amana Maalumu - -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 39 39
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 25 27
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 3,078 2,455
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya - -
Benki na Mteja
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo - -
Nyingine Zitakazolipwa Baadae
27 Dhima Nyingine 109 565
28  Madeni - -
29 JUMLA YA DHIMA 110,409 110,561
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 35,888 35,797
c. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,500 21,500
32 Akiba ya Mtaji 3,873 3,716
33 Mapato Yaliyobakizwa 8,191 8,349
34  Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 2,324 2,232
35  Akaunti Nyingine za Mtaji - -
36  Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 "JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 35,888 35,797
38 “Dhima Zisizo Dhahiri 792 925 |
39 Mikopo Chechefu 6,123 4,472
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,947 1,398
41 Mali Nyingine Chechefu - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
()  Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 24.53% 24.46%
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo 8.60% 5.98%
Ghafi
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 66.43% 69.56%
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 47.33% 50.12%
(V) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 85.80% 88.66%
(Vi)  Ongezeko la Amana -0.29% 0.60%
(vi)  Ongezeko la Mali -0.04% 1.04%

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2019

(Kiasi kwa shilingi milioni)

YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA

NESHAJI) YA MWAKA 2014

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2019

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo ya Limbikizo la
Robo ya mwaka Mwaka "
o ta | i L Wtaji Malipo Wapato Zatag Tl -
sasa (Mwaka : : . Bainisha) umla
Uliopita) Uiopita) | | vaisa VU aiyobakizva  Kishera 20022 { )
31-Dec-19 | 31-Dec18 | 31-Dec-19 | 31-Dec-18 | |
1 Mapato ya Riba 2,934 3,032 12,135 13,555 Robo mwaka ya sasa 2019
2 Gharama za Riba 1,226 1,209 4889 5488 Salio la mwanzo wa robo mwaka 01.10.2019 21,500 - 11,303 299 35,797
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,708 1,823 7,246 8,067 Faida | (Hasara) Halisi Bazda ya Kodi ya Mapato . . @ . %
4 Madeni Viza Yaliyofutwa @) - @) -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 549 169 709 916 Mapato mengine yaliyojumuishia - -
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 173 249 961 1,076 | : |Mamalanawanahisa -
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za 35 a7 223 234 | | |Gavioliiolpwa - - -
6.2 Ada na Kamisheni 138 202 738 842 | | |zadayaKisheria - 879) 879
6.3 Gawio - - - - | 1 |TengolaZiada ya Jumia - - -
6.4 Mapato Mengine - - - < | ¢ [Mikopoiiyofutwa - -
7 Gharama Zisizo za Riba: 1,153 1,356 4,366 4471 |1 liengneyo
7.1 Mishahara na Mafao 419 489 1,642 1833 |
7.2 Ada na Kamisheni - - - - | i [saliola mwisho wa robo mwaka 31.12.2019 2,500 10515 3873 35,888
7.3 Gharama Nyingine 734 867 2724 2638 | !
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 182 547 3134 3,75 | | -
9 Tengo la Kodi ya Mapato %0 510 810 1410 | | [RoboMuwakailiyopita 2019
10 Faida  (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 92 37 2,324 2,346 | | Saliolamwanzo wa robo mwaka 01.07.2019 2500 10027 3001 3 35241
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - -
12 Jumia ya Fakia (Hasara) llyojumulshwa kwa robo ya 02 e 2324 2346 Faida  (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 555 555
13 Idadi ya Waajiriwa 29 31 29 31 Mapato mengine yaliyojumuishwa -
14 Mapato kwa Hisa 17 7 108 109 Miamala na wanahisa -
15 Idadi ya Matawi 2 2 2 2| 1 |Gawioliiolpwa - - - .
! |zade yakisheria - 7 U] -
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI ! [Tengo la Ziada ya Jumla 713 - (713)
@ Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mall 0.50% 143% 214% 225%|  |Wikopoiiyolutwa . . R .
(i) Wanahisa 1.02% 0.41% 6.46% 659%| { |yiongieyo . -
(ii)  Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 37.11% 41.33% 33.34% 3056%| |
) 5.25% 6.05% 5.49% 569%| | [Saliola muisho wa robo mwaka 30.09.2019 21,500 11,303 299 35797

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya

31-Dec-19

Robo Mwaka
lyopita

30-Sep-19

Mwaka wa sasa

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2019

Limbiki

Mwaka
(Mwaka U
31-Dec-18

31-Dec-19

Fodha Kutokana na Shughull 7a 7
Mapato/(Hasara) Halisi

ia Miupi Zilizoafikiwa

Fodha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughull za
Mitiririko wa Fedha Kutokana na Shughull za Uwekezaji:

Mapato Kutokana nia Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na
Mawakala

Mengineyo (bainisha)

Fodha Halisi Zilizotolowa (zilizotumika) kwa Shughul za

ozaji
: [ Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughull za Kifedha:

Mabadillko Halisi Katika Madeni Mengine.
Mengineyo (bainisha)

Fodha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za
Kifecin:

: |Fedna Tastimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:

Ongezeko / Punguizo Halisi Katika Fedha tasiimu na
Zinazofanana na Feaha Tasiimu
Fedha na Mall Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzon mwa

182
591
3571
317)
(.472)
165
(1.220)
©0)
(1,500

@)

(,503)
25,025

23,432

795
206

(3.333)
7.406
308
70

(240)
5,045

@3)

@

5922

19,103

25,025

3134

a0n 138
(©7%)
(11.696)
(1.659)
605
(738)
(810)

(5.798)
(1.633)

(11,150 (22,400

(103) (s82)

(103) (s82)

(845)

B (645)
(11,253 @3,627)

34,685 58,311

23,432 34,685

Katika kuandaa faarifa za h

Jina na Cheo

Mr. Ashwani Kumar Negi
Mkurugenzi Mkuy

Mr. Heriabdiel Ayoh
Mkuu wa Fedha

Mr. Allen Richard
Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Kimataifa vya Uwasil
zinaonesha hali halisi.

Jina

2. Mr. S. B Rai- Director

za fedha, sera za vandaaii ni zilezile zilizotumika wakati wa vandaaiji wa Taarifa za Fedha
zilizokaguliwa za mwaka uliopita.

Saini

Saini

1. Mr. S. K Mukherjee- Director

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2019

Tarehe

14.01.2020

14.01.2020

14.01.2020

sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka
kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya
ilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na

Tarehe

14.01.2020

14.01.2020

Porsonal Loans. Charges

) g WAppraisal fee
7| Personalloans T50% T50%
: )| Overdrafts T50% T50%
TTEMTRANSACTION CHARGEJFEE i [_2.0_] Savings Accounts i [T | Morigage finance T50% T50%
USD TSHS H a) aving bank cusfomer 1D Card-one time 7 10,000 | ) | Asset finance T50% T50%
0 C A t § b) Cash withdrawal per day-Free of charge up 2,000 25,000,000 : b Unpaid loan instalment 5.00% Over the applicable rate
[ urrent Accounts : to amount : ) | Early repayment 25% of_prepaid loan_amount
a) | Required minimum opening balance 500 500,000 ' ) | Cash withdrawal charges over USD 2,000 0.25% of withdrawal amount : d) [ Valuation fees As per actual charges by valuer
b) | Monthly service fee (breakdown per cusfomer) : 105,000 per day : 8) [ Othors _
Folo Ch 7 5000 { [T d) | Cashwithdrawal charges over USD 5,000 0.60% of withdrawal amount : ) _|D charges Acluals as per advocate bill
0llo Lharge A per day | ) | Document Handling Charges. 0.30% of loan amount
¢) | Cheque withdrawal over the counter 1 ©) | Cash withdrawal charges over TZS 0.15% of withdrawal amount i) _| Tnspection Charges Tshs 30,000 per visit
Up o Tshs 25,000,000 a day B Tree : . ﬁs,aoo,%oo per day _ : iv) | Modification charges 0.25% on the sanctioned limit
= T or Wi : equired minimum opening balance ) T Tal)
Over 25,000,000 day 0.15% ofvwithdrawn 1 4 Without Cheque book 50 50,000 : Guaraniee Commission T.35% per quarter or part here of rimmur Tor one quarter
amount § With Cheque book 200 200,000 : Guarantee against 100% cash margin 50% on the above rate
Up 10 5000 USD a day free - { [9]_ Monthly service fee B B | [[90 [Tmports
Over 5000 USD 0.6% of withdrawn amount . ¢ [P [ terim statement 7.5 per page T500per page : [C opening charges 7.35% per quarter +SWIFT charges USD 30
3 [ Fees per ATV wind - . { || Cheque book charges 25 leaves 15 20,000 : [C against 100% cash margin 50% concession on the above rate
* [ 1) Account closure 5 35,000 : IC charges Per 0.40% of LC mount (minimum USD 60 and
€) [ ATM mini statement - - ‘ 3] i of minimum account : maximum USD 325) +SWIFT charges USD 30 (same for LC against
f) i statement per page 1.50 1500 : balance : 100% cash margin)
Todi ‘ Without cheque book 50 50,000 : ‘Acceptance of bills under LC 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 180
g) Periodic scheduled statement free fr%% § With cheque book 200 200,000 . Refirement of Bills under LC 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 360
h) | Cheque book (50 leaves] 27 42,000 | Wimimum bafance charges (in cass of ; Thward Bl for collecton 0:30% of Bl amount minimum USD 750
i) | Dishonoured Cheque 55 70,000 1 non mai of mri?,i,..um balance ) {
ecial Clearance 1 Without cheque book Zpm 900 p.m 10.0 | Exports
7| Special ol :
[~ [ Wihin walking dstance Tkm T 70,000 With cheque book T5pm 3,600 p.m Negolation of Bills under LC 0.60% of Bl amount minimum USD 30 maximum USD 360
More than Tkm 5% 9,000 ! [730 [ Current Accounts : Ec :f Export LC 0.90% per quarleru »szwag charges USD 30
: ] : advising charges 151
k)| Counter cheque - - : 'Loeﬁdog)er olio charges per folio {40lines per 4 perfolio 6,000 per folio : Export Bills for collection 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 360
1) | Inward/Outward cheque collection-USD 0.60% Min comm. 18 postages - ' Cash withdrawal per day-Free of charge up 5,000 5,000,000 :
USD 90 ‘ to amount : [No Penallies & Other sanctions have been imposed by Bank of Tanzania (BOT)during the period covered by the disclosure
: ashwilhdrawal charges over USD 5000 | 0.6% ofwithdrawal amount = i [We, the und d h d the above information and hereby declare that the information is true and T
) | Cancelaton of barfers chequelOD 5 20000 3 SZfd a,,;“ rawal charges over : SFwithdrawal amount K e, the undersignec ledg:ea:;amme e above information and hereby declare that the information is true and correct to
n ' Cash withdrawal charges over TZS 25.00 0.15% of withdrawal amount | Name. Designation Signature Date
: Mn per day :
; g{:g d?ﬁg’g?;;r 2_8 35’?00 : Cheque book charges 50 Teaves 37 22000 K Ashwani Kumar Negi | Managing Director Signed 14.01.2020
o) [ Balance enquiy Tree Free Account closure charges 70 85,000 2. Heriabdiel Ayoh Head of Finance Signed 14.01.2020
7 Tsue of Balance carticate 7 3000 : I\bllalintenance of minimum account 500 500,000 K Allen Richard Internal Auditor Signed 14.01.2020
| : alance
s) | New ATM card issuance - - : Minimum balance charges 15p.m 20,000 p.m
N n . 4.0_| Electronic Banking HER DISCLOSURES
v o e e L : : (VIAMBATANISH
) v Wi unti - - ] b) [ Internet fransfers. - B
Overdrawn in current account 2% over the TOD rate 2hoverfhe TODrate | ; [—c) | SMS banking - - | [No. [TTEMTRANSACTION UsD TSHS
Overdrawn in loan account 2% over regular rate 2% over regular rate : : Base or Prime Lending rate 7.00% p.a 15.00% p.a
overdraft 2% over the TOD rate 2% over the TOD rate ‘ : Waximum Spread above Base or Prime Lending rate 7.00% 7.00%
V)| Tnterbank fransfer - - A : ze";' '"‘ms“. — = - —
W] [ B payments trough ATV 5 . L [a | SIS Alert faciity - Winimum SIS Alert | Number of Free SVIS | SMS Alert charge | | or Non Compliange of Terms of sanction B2paNoVel Rogu aRAsIottafest
y : Charge (tobe | on paying SMS Alert | per SMS beyond | For Overdrawing] Excess Drawings due o non — 5% p.a. over Regular Rate of Interest
X) | Deposit fee - - 1 recovered quarterly charge the free SMS (To | - ;l;aymen‘l ;v ;meresi/ Instalments/ Charges
Savings Accounts - : upfront) be recovered in | . eposit Rate
75D 500 " ‘ monthly basis) : 7| Current Deposit NI NI
(UpfoUSD 5000) o F'e? § = Individu | USD 3.00 (USD alc) Tst50 SMSina Qtr USD 0.05 per SMS | i) | Savings Bank Deposit 0.50% p.a. 2.50% p.a.
(Over USD 5000) 0.6% of deposited amount - : al TZ8 5,000 (128 o) TZS 100 per SMS ] | Fixed/RecurringQICIMIC deposit Up o USD 10,000 Up 0 175 10,000,000
Cash deposit charges for small currency USD notes . - ' - Corpor | USD 10.00 (USDa/c) | 1st150 SMSinaQir | USD 0.05 per SMS| 6 months 2.00% 6.50%
ranging from USD 1 to USD 20, irrespective of 12% (Min USD 1) of the : ate 125 15,000 (T2 afo) 128 100 per SMS Over 6 months 250% 7.50%
amount deposited (i.e. both below and above USD | aggregate of small currency : o Totes - _ — Over lzjssg 0/10‘000 Over T;% 01;)1)00,000
amount ' ‘months .50% .00%
5000) i} Foreian Exch T - Over 6 months 3.00% 8.00%
Current account. : 5a)° P:::rl\ga';e/::lezr;gTeCs Cneaciors overThS : *No interest Is payable in case of premature withdrawal of fixed deposits
(Up to USD 10000) Free - 8 counter i [We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information s true and correct to the
(Over USD 10000) 0.6% of deposited amount - © [ B1_| Purchase of foreign Cheque B B i [ bestof our knowledge and
Cash deposTt charges for small currency USD notes 2% (Min USD 1) of the - 1 ;3) TSaIEpurcﬁaste of 'casﬁ passport. - - i |[No | Name Designation Signature Date
. N " " elegraphic transfer. B
ranging from QSD 1 to USD 20, irrespective of aggregate of small currency : grap OUWard(TISS) 10 70,000 I Ashwani Kumar Negi Managing Director Signed 14.01.2020
amount deposited (i.e. both below and above USD amount : Other Outward 2 Herabdiel Ayoh Hoad of Finance Signed 12012020
5000) ' AC holder | Non A/C holder :
V]| Other [pease spedy] : Up o USD 6,000 = |3 | AlenRichard Internal Auditor Signed 14.01.2020

215607101
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TANGAZO

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za
Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

vAmana Bank

Pamoja, katika njia sahihi

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DISEMBA 2019 SHS '000 SHS '000 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 DISEMBA 2019 SHS'000 SHS'000
Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka
31-12-2019 30-09-2019 Mwaka wa sasa Uliopita
A. MALI 31-12-2019 30-09-2019
1. Fedha Taslimu 12,335,147 10,361,063 I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na i za
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 18,756,238 20,095,694 Mapato/(Hasara) Halisi 199,906 102,094
3. Uwekezaji Katika Amana za Serikali 0 0 Marekebisho kwa Ajili ya: 0 0
4. Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 5,854,291 6,469,307 - Hasara Katika Mali 1,290,175 1,097,360
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 65,494 250,603 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 0 0
6. Miamala Baina ya Matawi 0 0 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (3,894,579) (3,546,975)
7. Bili Zilizoafikiwa 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 3,795.379 4,103,953
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - -
9. Mikopo _lliyotolewa kwa Benki Nyingine 19,243,515 22,647,774 - Mabadiliko ya kiwango kinachohitajika na banki kuu kisheria (15,196) (1,728,503)
10.U ji Katika Amana Nyingine o 0 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (3,416,248) 1,196,639
11. Mikopo_Halisi lliyopo 162,702,042 158,723,070 - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 417 (60,372)
12. Mali Nyingine 7,656,584 7,064,427 - Kodi Iliyolipwa (65,969) (32,986)
13.U ji wa Hisa 0 0 - Mengineyo (bainisha) 0 0
14. Akaunti za udhamini 0 0 Fedha Halisi zili: L ili; kwa shughuli za deshaji (2,106,115) 1,131,210
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 13,685,241 14,148,024
16. JUMLA YA MALI 240,298,552 239,759,962 Il: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
0 o) Gawio Lililopokewa 0 0
B. DHIMA 0 0 Ununuzi wa Mali za Kudumu (640,648) (71,366)
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 7,246,575 7,707,792 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu (341,804) (21,122)
18. Amana za Wateja 183,640,042 177,914,576 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu (9] 0 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0
20. Amana Maalumu 12,955,947 14,424,817 Mengineyo (bainisha) - -
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha (9] 0 Fedha Halisi Zili: (zilizotumika) kwa i za Us ji (982,452) (92,488)
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 110,250 110,372
23. Limbiko la Kodi_na Gharama Zitakazolipwa 424,878 198,125 IlI: Mtiririko wa Fedha Kutokana na i za Kifedha: 0 0
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi o o Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 67,865 52,691 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 0 0
27. Dhima Nyingine 8,522,607 12,155,138 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu 0 0
28. Madeni 0 0 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0 0
29. JUMLA YA DHIMA 212,968,164 212,563,511 Mengineyo (bainisha) 0 0
30. MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 27,330,388 27,196,451 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 0 0
C. FEDHA ZA WANAHISA IV: Fedha Taslimu na Mali Zii f: na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (3,088,567) 1,038,722
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 39,697,089 39,697,089
32. Akiba ya Mtaji 10,624,548 8,036,457 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 45,746,161 44,707,439
33. Mapato Yaliyobakizwa (23,928,976) (21,340,885)
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 937,727 803,790 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 42,657,595 45,746,161
35. Akaunti Nyingine za Mtaji 0 0
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0
37.JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 27,330,388 27,196,451
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DISEMBA 2019
38.Dhima Zisizo Dhahiri 13,950,647 15,901,868 Mtajiwa |- Malipo | Mapato Ziadaya | Tengola ]
39. Mikopo Chechefu 18,047,810 14,785,368 Hisa juuya bei |yliyobakizwa | Kisheria | Ziadaya |Mengi-| jumla
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 2,193,216 2,277,609 ya hisa Jumla neyo
41. Mali Nyingine Chechefu 0 0 Mwaka wa sasa 2019
1L AAADHL VA VIASHIRIO VYA BALLYS BIEFDHA Salio la mwanzo wa mwaka 39,697,089 0 | (17,465,000) | 2,843,597 | 1316975| 0 | 26,392,661
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali e i Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 937,727 0 ol o 937,727
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 10.9% 9.2% Share zilizouzwa 0 0 0 0 0 0 0
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 81% 80% Mapato mengine yaliyojumuishwa ) 0 0 0 ol o )
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 69% 67% WEEE B e o 0 0 ) 0 0 o
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 76% 76% Gawio lilolipwa 0 0 0 0 0 0 0
(vi) Ongezeko la Amana 2 25 Ziada ya Kisheria 0 0 (7,780,951) | 7,780,951 ol o o
L_{vi) Ongezekola Mali 0o B Tengo & Ziada ya Jumla 0 0 1316975 0](1,316975)| 0 0
Mengineyo 0 0 0 0 o] o 0
Salio la mwisho wa mwaka 39,697,089 0 (22,991,249) 110,624,548 0| 0 27,330,388
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA 0 0 0 0 0l © 0
INAYOISHIA 31 DISEMBA 2019 SHS'000 SHS'000 SHS'000 SHS'000 Mwaka Uliopita 2018 0 0 0 0 o] 0 0
Roboya  Roboyamwaka| Limbikizola | Limbikizo la = 0 0 0 0 o] o 0
Mwaka Linganishi | Mwakawa Mwaka Salio la mwanzo wa Mwaka 35,697,280 0 | (16,686,216) | 3.451,838| 1,263.376| 0 | 23,726,278
sasa (Mwaka sasa Li ishi salio la mwanzo la bamadilio ya utaraibu wa kihasibu nanber 9 0 0 (1,949,919) 0 o]l o (1,949,919)
Uliopita) (Mwaka Uliopita) Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 616,493 0 0 0 616,493
31-12-2019 | 31-12-2018 | 31-12-2019| 31-12-2018 MEFED MEE f“y‘”“m“"hwa 0 0 0 0 0] © 0
1. Mapato yatokanayo na Mikopo 5,272,220 5,114,797 19,567,061 19,430,994 y;wjﬁ;;;;\z:a = 3'999'803 g g 8 g g 3'999'803
2. Gawio la Faida kwa waweka Amana (1,387,017) (1,585,394) | (5,810,968) (6,646,796) Ziada ya Kisheria 0 0 0 ) ol o 0
3 m:s:tn(i);igs\l(\;;yl‘glftiaz(1kut0a 2) 3,885.203 3,529,40(3) 13,756,093 12,784,19(8J Tengo [a Ziada ya Jumla 0 0 608.241 | (608,241) 0 0 0
5' Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 475,368 592,384 188,849 0 Me‘rlglneyo g g 55559) g B0 _6 o
- - < - Salio [a mwisho wa mwaka 39,697,089 0 (17,465,000) | 2,843,597 | 1,316,975 ) 26,392,661
6. Fiada isiyotokana na Mikopo: 1,906,116 1,791,250 7,322,662 7,138,710
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 296,440 280,246 1,725,882 965,903 Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
6.2 Ada na Kamisheni 1,609,676 1,511,004 5,596,780 6,095,528
6.3 Gawio 0 0 0 0 lina na cheo
6.4 Mapato Mengine 0 0 0 0 Dr. Muhsin Salim Masoud
7. Gharamaza L i (5,689,083) | (5,196,482) | (19,490,313) | (18,556,881) Mkurugenzi mtendaji Imesainiwa January 28, 2020
7.1 Mishahara na Mafao (2,372,945) (2,268,453) (9,317,618) (8,240,581) CPA Said Mshana
7.2 Ada na Kamisheni 0 0 Y 0 Kaimu Mkuu wa Fedha Imesainiwa January 28, 2020
7.3 Gharama Nyingine (3,316,138) (2,928,029) | (10,172,695) | (10,316,300)
8. Faida /[Hasara) ya Uendeshaji 199,906 716,555 1,399,593 1,026,207 CPA Mwinyi sekro
9. Tengo la Kodi ya Mapato (65,969) (52,450) (461,866) -409,714 Mkuu wa Ukaguzi Imesainiwa January 28, 2020
10. Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 133,937 664,105 937,727 616,493
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 0 0 0 0 Benki ilitozwa faini ya SH 124,000 kwa kutofuata utaratibu wa utayarishaji, ufungaji na uandaaji wa fedha kama ilivyoanishwa kwenye sheria husika ya
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumui kwa mwaka 133,937 664,105 937,727 616,493 Benki kuu ya mwaka 2015"
13. Idadi ya Waajiriwa 239 218 239 218 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,
14. Mapato kwa Hisa 0 0 0 0 na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya
15. Idadi ya Matawi 9 8 9 8 Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Abdallah Nahdi
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.06% 0.30% 0.39% 0.29% Mwenyekiti Imesainiwa January 28, 2020
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 0% 2% 2% 2% Abdullatif Essajee =
(iii) Uwiano wa Gharama za Uendeshaji na Mapato Ghafi 79% 75% 72% 70% Mkurugenzi Imesainiwa January 28, 2020
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya yatokanayo na Mikopo na Wastani wa Mali 2% 2% 10% 8%

Piga 0657 980 000 Sasa, ujue kuhusu

Q,Amana Bank

Together, on the right path
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TANGAZO

Tariff Guide

vAm

ana Bank

Together, on the right path

PRODUCT/SERVICES

SAVINGS ACCOUNT (Personal/joint/Annisaa
Account)

Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Profit Participation Balance (Min. Daily balance)
Limit on Withdrawal

Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Over the counter withdrawal limit
(above TZS 10,000,000)

Over the counter balance enquiry fee
Bank Statements (monthly)

Second and Subsequent bank statement
copylies)

Bank Statements above twelve months
Electronic Statement

STUDENT ACCOUNT

Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Profit Participation Balance (Min. Daily balance)
Limit on Withdrawal

Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Over the counter withdrawal limit ( above TZS
10,000,000 )

Over the counter balance enquiry fee
Bank Statements (monthly)

Second and Subsequent bank statement
copylies)

Bank Statements above twelve months
Electronic Statement

KILIMANJARO DIASPORA ACCOUNT
Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Profit Participation Balance (Min. Daily balance)
Limit on Withdrawal

Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Over the counter withdrawal limit ( above TZS
10,000,000 )

Over the counter balance enquiry fee
Bank Statements (monthly, quarterly, annually)
Second and Subsequent bank statement
copy(ies)

Bank Statements above twelve months
Electronic Statement

ASHRAF ACCOUNT

Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Profit Participation Balance (Min. Daily balance)
Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Bank Statements (monthly)

Second and Subsequent bank statement.
copy(ies)

Electronic Statement

Hajj Time SMS Alert

BODABODA ACCOUNT

Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Profit Participation Balance (Min. Daily balance)
Limit on Withdrawal

Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Over the counter withdrawal limit ( above TZS
10,000,000 )

Over the counter balance enquiry fee
Bank Statements (monthly)

Second and Subsequent bank statement
copy(ies)

Bank Statements above twelve months
Electronic Statement

NAFUU ACCOUNT

Minimum Opening balance

Account Maintenance balance
Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Over the counter withdrawal limit (above
TZ510,000,000 )

Over the counter balance enquiry fee
Bank Statements (monthly)

Second and Subsequent bank statement
copy(ies)

Bank Statements above twelve months
Electronic Statement

HAJ) SAVINGS ACCOUNT

Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Y 4

*

Home of unsecured BID Guarantees
Visit our Branches or Call us Now 0657 980 000

*Terms & conditions apply

LOCAL CURRENCY (TZS)

20,000

10,000

100,000

No limit
1,500

1,500

0.18% of the whole amount, Mini-
mum TZS 18,000 Maximum 180,000
Fee may be waved if a prior notice of
atleast 5 days is given

Free
Free

6,000 Per Statement.

20,000 per statement

Free

10,000
10,000
100,000
No limit
Free
Free

Above 10,000,000 0.18% of the
whole amount, Minimum
725 18,000 Maximum 180,000
Fee may be waved if a prior notice of
atleast 5 days is given

Free
Free

6,000 Per Statement

20,000 per statement
Free

200,000
10,000
100,000
No limit
1,500
1,500

Above 10,000,000 0.18% of the
‘whole amount, Minimum
TZS 18,000 Maximum 180,000
Fee may be waved if a prior notice of
atleast 5 days is given

Free
Free

6,000 Per Statement.

20,000 per statement

Free

1,000,000
2,000,000
100,000
14,000
As per the product tariff guideline

Free

6,000 Per Statement

Free

Free

10,000
10,000
100,000
No limit
Free
1,500
Above 10,000,000 0.18% of the
‘whole amount, Minimum
TZS 18,000 Maximum 180,000

Fee may be waved if a prior notice of
atleast 5 days is given

Free
Free

6,000 Per Statement:

20,000 per statement

Free

10,000

10,000
Free

2,500

Above 10,000,000 0.18% of the whole
amount, Minimum
TZS 18,000 Maximum 180,000
Fee may be waved if a prior notice of
atleast 5 days is given

Free
Free

6,000 Per Statement.

20,000 per statement

Free

10,000
10,000

FOREIGN CURRENCY

USD 100
USD 100
USD 1,000
No limit
usD 4

Below USD 1,000 - 0%
Over USD 1,000 -
0.25%

N/A

Free
Free

USD 4 Per Statement

USD 10 Per Statement

Free

N/A

N/A
N/A
N/A
N/A
N/A

N/A
N/A
N/A

N/A
N/A

USD 100
USD 100
USD 1,000
No limit
USD 4.0
1.2% minimum USD 6
N/A

Free
USD 4.0 Per Statement.
USD 10 Per Statement

Free

Free

USD Equivalent
USD/GBP/EURO 1,000
UsD 1,000
USD/GBP/EURO 10

As per the product
tariff guideline

Free

USD 4.0 Per Statement.

Free

Free

N/A
N/A
N/A
N/A
N/A

USD 50
USD 50

Profit Participation Balance (Min. Daily balance)
Limit on Withdrawal

Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Bank Statements (monthly)

Second and Subsequent bank statement
copy(ies)

Electronic Statement
Hajj Time SMS Alert

NURU SAVINGS ACCOUNT (Children Account)
Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Profit Participation Balance (Min. Daily balance)
Limit on Withdrawal

Charge on withdrawal exceeding 4 times a year
Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal limit
(above TZS 10,000,000

Bank Statements (monthly)

Second and Subsequent bank statement
copy(ies)

Electronic Statement

SALARY SAVINGS ACCOUNT

Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Profit Participation Balance (Min. Daily balance)
Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal limit
(above TZS 10,000,000)

Over the Counter limit withdrawal Fee

Bank Statements (monthly)

Second and Subsequent bank statement
copylies)

Electronic Statement
PERSONAL CURRENT ACCOUNT
Minimum Opening balance
Account Maintenance balance
Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Bank Statements (monthly)
Electronic Statement

Second and Subsequent bank statement
copy(ies)

Electronic Statement
CORPORATE CURRENT ACCOUNT
Minimum Opening balance
Account Maintenance balance
Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Activation of Dormant Account

Certificate of Balance to Auditors/Reference
letters

Bank Statements (monthly)

Second and Subsequent bank statement
copy(ies)

Electronic Statement

BIASHARA CURRENT ACCOUNT (SMEs)
Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Certificate of Balance to Auditors/Reference
Letters

Activation of Dormant Account
Bank Statements (monthly)

Second and Subsequent bank statement
copy(ies)

Electronic Statement

NGO CURRENT ACCOUNT
Minimum Opening balance
Account Maintenance balance
Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Certificate of Balance to Auditors/Reference
Letters

Activation of Dormant Account
Bank Statements (monthly)

Second and Subsequent bank statement
copy(ies)

Electronic Statement
IHSAAN CURRENT ACCOUNT
Minimum Opening balance
Account Maintenance balance
Over the counter withdrawal fee
Bank Statements (monthly)

Second and Subsequent bank statement
copylies)

Monthly Maintenance Fee
Electronic Statement
FIXED/TERM DEPOSITS
Minimum Opening balance
Profit Participation Balance
Limit on Withdrawal
Certificate of Investment

Certificate of Balance to Auditors

Amana Bank

Together, on the right path

100,000
Once Annually
Free
Free
Free

6,000 Per Statement.

Free

Free

10,000
10,000
100,000
Four times in a year
12,000
Free

0.18% of the whole amount, Mini-
mum TZS 18,000 Maximum 180,000
Fee may be waved if a prior notice of
atleast 5 days is given

Free

6,000 Per Statement.

Free

0
2,000
100,000
1,500

0.18% of the whole amount, Mini-

mum TZS 18,000 Maximum 180,000

Fee may be waved if a prior notice of
atleast 5 days is given

1,500

Free

6,000 Per Statement.

Free

100,000
50,000
11,000

1,500

Free
Free

6,000 Per Statement

Free

100,000
50,000
15,000

2500

Free

50,000

Free

6,000 Per Statement.

Free

100,000
50,000
13,000

1,500

50,000

Free
Free

6,000 Per Statement.

Free

100,000
0
0
1,500

50,000

Free
Free

2,000 Per Page

Free

0

0

0
Free

2,000 Per Page

Free

Free

1,000,000
Amount placed
Until maturity
Free

50,000

UsD 1,000
Once Annually
Free
Free
Free

USD 4 Per Statement

Free

Free

UsD 50
USD 50
UsD 1,000
Four times in a year
usD 6
Free

N/A

Free

USD 4 Per Statement

Free

[
usD5
USD 1,000
usD 15
NA

Below USD 1,000 - 0%
Over USD 1,000 -
0.25%

Free

USD 4 Per Statement

NA

USsD 100
USD 50
usD 11
Below USD 1,000 - 0%
Over USD 1,000 -
Free
Free

USD 4 Per Statement

Free

USD 500
USD 200
usD 15
Below USD 1,000
Over USD 1,050 -0.5%
Free

UsD 25

Free

USD 4 Per Statement

Free

UsD 100
USD 50
usD 13
Below USD 1,000
Over USD 1,050 -0.5%
UsD 25

Free
Free

USD 4 Per Statement

Free

USsD 100
[
[

Below USD 1,000 - 0%
Over USD 1,000 -

25%

UsD 25

Free
Free

USD 1 Per Page

Free

0

0

0
Free

USD 1 Per Page

Free

Free

UsD 1,000
Amount placed
Until maturity
Free
USD 25

OTHER DEPOSIT SERVICES

Over the counter balance enquiry fee (for all
afcs)

Account Closure Fee (for all account types)
Activation of Dormant Accounts

Cash deposits for all account types

Cash deposits for small denominations (less
than USD 50)

Withdraw by using counter cheque :Forgotten/
loss/stale

CHEQUE BOOKS
Issuance: 100 leaves cheque book
Issuance: 50 leaves cheque book
Issuance: 25 leaves cheque book
Stop Payment of Cheque

Unpaid Cheque - Insufficient fund and uncleared
effect

Unpaid Cheque - technical reason

Uncollected Cheque book after advice period
of 3 months.

BANKERS CHEQUE/ PAYMENT ORDER/ BANK /
DEMAND DRAFTS

Issuance: For Account holder
Cancellation: For Account holder
Stop Payment.

ATM/DEBIT CARD

Issuance of ATM card fee
Issuance Nafuu ATM card
Replacement of lost/stolen or damaged card
Replacement of PIN

Annual fee

ATM card activation
Blocking/Hotting ATM card

ATM Cash Withdrawal fee per transaction
at AMANA BANK and CRDB

ATM Cash Withdrawal fee per transaction
Mastercard local

ATM Cash Withdrawal fee per transaction
Mastercard international

Nafuu ATM Cash Withdrawal fee

FUND TRANSFERS/REMITTANCES

Internal Transfers within Amana Bank

Cross border transfers (TT, SWIFT) - outward USD
Inward Transfers (TT, SWIFT)

Amendment of TT, SWIFT Message

Confirmation

TIss

EFT (Bulk Payments): Out&Inward/salary
processing fee

Stop Payments (TISS/EFT/SWIFT)
STANDING ORDERS

Standing Order Instructions within Amana Bank
Standing Order Instructions - Outward
Standing orders - Cancellation/Stopping
Standing Orders - Amendments
Unpaid Standing Orders

INTERNET BANKING

Registration

Equipment (one off) per user

Monthly Service Fee (Corporate)
Monthly Service Fee (Personal)

SMS BANKING

Account Balance Enquiry
Ministatement

Cheque Status Enquiry

Cheque book request

Internal fund transfer

Account activity Alert

Airtime recharge

Utility bill payment

All Mobile Network Operators

OTHER SERVICES
SMS Alert fee per transaction

Search Old Documents/Document Retrieval
charges
- between one months and six months

Search Old Documents/Document Retrieval
charges
- above six months

Retrieval charges on stale Cheques
Quarterly dormant charges

Electronic Schedule of Charges Fee
Change of Address/Telephone numbers

Status opinion (Reference letter,certificate of
balance of Auditors,Embassy letter)

Salary processing

Bulk payment Service

Free

10,000
Free

Free

15,000

60,000
30,000
15,000
40,000
100,000

Free

20,000

30,000
30,000
40,000

10,000
Free
10,000
N/A
30,000
Free
Free

From 0 to 50,000 - Tsh 1,500
From 50,001 to 100,000 - Tsh 1,800
From 100,001 to 200,000 - Tsh 2,100
From 200,001 to 300,000 - Tsh 2,500
From 300,001 to 400,000 - Tsh 2,800
From 500,001 to 600,000 - Tsh 3,000

4,000

7,300

From 0 to 100,000 - Tsh 1,300
From 100,001 to 200,000 - Tsh 1,500
From 300,001 to 400,000 - Tsh 1,800
From 400,001 to 500,000 - Tsh 2,000
From 500,001 to 600,000 - Tsh 2,300

Free
N/A
Free

12,000
Free

12,000

3,000 per transaction

20,000

Free
12,000 per instruction
Free
Free

12,000 per instruction

Free
100,000
15,000
6,000

300
300
300
300
1,500
200
Free
Free

Up to 100,000 - TZS 1500
100,001 - 500,000 - 2500
500,001 - 1,000,000 - 3,500
1,000,001 - 3,000,000 - 4,500
3,000,001 - 5,000,000 - 5,500
5,000,001 - Above - 7,500

200
10,000

30,000

20,000
N/A
Free
Free

10,000

3,000 Per Transaction

1,300 per transaction

Free

usD 10
Free
Free

5% of total

usD 7

UsD 35
UsD 20
UsD 10
UsD 35
USD 50

Free

usD 12

USD/GBP/EURO 25
USD/GBP/EURO 25
USD/GBP/EURO 35

Free

N/A

N/A

N/A

Free
USD 50
usD 12
usD 12
Free
usD 12

USD 2 per transaction

USD 20

Free
USD 12 per instruction
Free
Free

USD 12 per instruction

Free
USD 60
usD 8
UsD3.6

N/A
usD5

UsD 15

usD 10
N/A
Free
Free

usD5

USD 2 Per Transaction

USD 7 per transaction

All accounts in other foreign currencies (eg. EURO, GBP) charges and operating balances as per
product tariff guide will be in USD equivalent

Dr. Muhsin Salim Masoud
Managing Director

Said Mshana
Ag. General Manager Finance

Signed on 28th Jan, 2020

Signed on 28th Jan, 2020
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Mioganzila ilivyosimama katika

orodha nzuri ‘ukiondoa kadhaa’

Na Beatrice Moses

APEMA mwezi huuy,
uongozi wa Hospitali
ya Taifa Muhimbili-
Mloganzila, ulitoa taar-
ifa kwa umma, ukikanusha madai
kupitia mitandao ya kijamii, kwam-
ba hospitali hiyo si salama kwa uhai
wagonjwa.

Ni taarifa ya Mkurugenzi Mtend-
aji, MNH-Mloganzila, Profesa Law-
rence Museru, aliyeeleza kuwa
habari hizo hazitoi picha halisi ya
huduma zinazotolewa hospitalini

hapo.

Alitoa takwimu walizonazo, zi-
naonyesha kwamba wagonjwa
wanaotibiwa MNH- Mloganzila
wameongezeka katika makundi
yote.

“Wagonjwa wa nje wameongeze-
ka kutoka 17,115 katika kipindi cha
robo mwaka cha Julai hadi Septem-
ba, 2018 kufikia wagonjwa 25,493
katika kipindi cha Julai hadi Sep-
temba, 2019 ambalo ni ongezeko la
asilimia 48.8.

Aidha, wagonjwa wanaotibiwa
na kulazwa wameongezeka kutoka
1,459 katika kipindi cha robo mwa-
ka cha Julai hadi Septemba, 2018 na
kufikia wagonjwa 2,795 katika kip-
indi cha Julai hadi Septemba, 2019
ambalo ni ongezeko la asilimia 91.6.

Hapa kwenye idadi ya wagonjwa,
ni eneo mojawapo ambalo bin-
afsi nilithibitisha hivi karibuni nil-
ipomuuguza mgonjwa mahali hapo
kwa wastani wa siku kadhaa.

Nilishuhudia mgonjwa anayeni-
husu akilazwa kwenye chumba
chenye uwezo wa kulaza wagonjwa
sita, kwa hakika siku zote kilikuwa
kimesheheni, yaani vitanda vyote
sita vilikuwa na wagonjwa.

Nilichobaini  kupitia huduma
aliyokuwa anapewa, mgonjwa ni
kwamba kwa kiasi kikubwa iko rafi-
ki, tofauti na malalamiko ya baadhi
ya watu ambayo binafsi pia nimeya-
soma kwenye mitandao hiyo ya
jamii.

CHANGAMOTO
Kuna taratibu  zilizowekwa
hospitalini hapo, ambazo bin-

afsi nazitolea ushuhuda zinaweza
kuwa miongoni mwa vyanzo vya
manunguniko kutoka kwa baadhi
ya ndugu wa wagonjwa wanapo-
pewa taarifa za vifo.

Mojawapo ni taratibu za pamoja
na jinsi ya kuwahudumia kwa uta-
ratibu ambao umewekwa katika
hospitali za kiserikali. Ni wazi, wa-
naoenda kutibiwa huko ni wanaou-
gua kwa kiwango ambacho hospi-
tali za ngazi za chini zimeshindwa
kuwatibu, kwa sababu mbalimbali.

Kwa kifupi, ni wagonjwa tayari
wamezidiwa kwa maumivu na
mengine ya kiafya, hali zao zinahi-
taji ama kutibiwa au kuchunguzwa
kwa kina na mabingwa wabobezi
na vifaa vikubwa, kulingana na ma-
gonjwa yao.

Wengi hawajiwezi kiasi cha
kushindwa kujihudumia kwa lolote,

Vilevile ka-
tika Kipindi
cha Julai
hadi Septem-
ba 2019 MNH
Upanga ilila-
Za Wagonjwa
17,230 na
kati ya hao
vifo vilikua
1,673 am-
bayo ni asil-
imia 9.7.

kama vile kula chakula, kujisafisha
na wanapaswa kusaidiwa, kutoka-
na na maumivu au kuchoshwa na
ugonjwa.

Kuna ushuhuda wa wengi wanao-
goma kula, wanakuwa usumbufu
na anapaswa kupewa huduma hizo
kwa namna shirikishi, ambayo kim-
singi ni mzigo mkuu kwa watendaji
husika.

Sasa, utaratibu uliowekwa hapo
muda wa kumuona mgonjwa ni saa

12 asubuhi hadi saa 1.00 asubuhi
na mchana saa 6.00 anaruhusiwa
kuingia ndugu mmoja tu mwenye
chakula, huku ikisisitizwa “hospitali
yenyewe pia inatoa vyakula kwa
wagonjwa.”

Muda wa jioni, kuona mgonjwa
ni kuanzia saa 10.00 jioni hadi saa
12.00 jioni. Hapo ndugu wote wana-
paswa kuondoka, hivyo wagonjwa
wanabaki na matabibu na timu ya
wahudumu hospitalini.

Ni utaratibu unaoweza kuone-
kana mzuri kwa namna fulani, la-
kini upande mwingine una sura ya
matatizo, hususan kwa wagonjwa,
ikiwamo kukosa huduma muhimu
na ya lazima kwa baadhi yao kama
vile kulishwa vyakula na kubadil-
ishwa nguo.

Katika taarifa yake, Mkurugenzi
hakutaja idadi ya manesi waliopo
hospitalini. Hapo narejea kiulizo
fulani, je, idadi hiyo inalingana na

Sehemu
ya wodini
Mlogan-
zila.

uhalisia wa majukumu yao?

Nasema hivyo, maana wahu-
dumu hao wa afya ndio wenye ju-
kumu la kuwahudumia wagonjwa,
kulingana na hali walizo nazo.

Wagonjwa wengi naamini wa-
napewa dawa vizuri, lakini mlo wao
usiwe unajitosheleza. Hapo, narejea
kwa nilichoshuhudia kwa mgonjwa
na wenzake wodini ambao hawaku-
wa na hali nzuri zaidi.

Tunaelimishwa ‘chakula ni
dawa.” Baadhi kutokana na uhalisia
wa hali zao, hawali au hawalishwi
inavyotakiwa, wanateseka kwa
njaa, msingi wa hoja nauona hata
manesi  wanashindwa kujigawa
kwa kuelemewa majukumu na aina
ya wagonjwa walio nao.

“Afadhali  tusaidie, mgonjwa
wako mbishi sana kula, tusaidieni.
Tunaelemewa... wa aina hii wako
wengi,” anatamka mkunga mmoja,
kueleza uhalisia wake.

Hospitalini Mloganzila, kuna wa-
hudumu wanaogawa vyakula, in-
gawaje Nipashe ilishuhudia ugawaji
uko katika mfumo unaofanana na
‘shule’ kwa maana hauangalii ma-
hitaji maaluma ya mgonjwa husika.

Mgonjwa wangu, alihitaji vitu
laini, lakini aliletewa makande. Ina
maana bahati ya kuwa na huduma
‘Plan B’ ndiyo ilimnusuru kiafya.

Kazi ya kusamba vyakula hivyo,
inafanywa na wahudumu maalum
wanaoweka mabakuli ya vyakula
kwenye meza za wagonjwa katika
mfumo mmoja.

Ni wazi katika, uhalisia manesi
ambao ndio wahudumu wakuu wa-
naelemewa na mazingira ya kazi,
ikiwamo jukumu la kulisha, in-
awezekana wapo katika mazingira
hayo kubaki na njaa, kama ilivyoku-
wa kwa mgonjwa wangu.

Nipashe ilishuhudia uji na mtori
unavyoachwa saa 12 jioni, ndivyo
unavyokutwa asubuhi inayofuata.
Ni eneo ambalo hospitali uongozi
unapaswa kuliangalia katika mipa-
ngo mkakati yake ya kiutendaji, kwa
maboresho.

Mbadala unaweza kuwekwa
hata kwa maboresho ya kuruhusu
ndugu walau mmoja kuingizwa
wodini muda fulani, pale mabhitaji
maalum yanapotokea.

Ni njia moja kumtua nesi mzigo
mzito na wakati huo huo, kuijengea
picha nzuri ya kazi safi inayofanyika
Mloganzila- Muhimbili.

IDADI YA VIFO

Mkurugenzi Profesa Museru ka-
tika taarifa yake anabainisha kuwa
huo idadi ya vifo imekuwa ikipun-
gua kutoka asilimia 14.9 iliyokuwe-
po katika kipindi cha robo mwaka
cha Julai hadi Septemba, 2018 na
kufikia asilimia 104 katika kipindi
cha Julai-Septemba mwaka jana.

Anaeleza, takwimu za Muhimbili
MNH Upanga) zinaonyesha katika
kipindi cha robo mwaka cha Julai
hadi Septemba 2018, wagonjwa
waliolazwa walikuwa ni 12,375 na
kulitokea vifo 1,000 ambayo ni asil-
imia 8.1.

“Vilevile katika kipindi cha Julai
hadi Septemba 2019 MNH Upanga
ililaza wagonjwa 17,230 na kati ya
hao vifo vilikua 1,673 ambayo ni asil-
imia 9.7,”anasema.

Hivyo basi, takwimu kati ya MNH-
Mloganzila na MNH-Upanga za asil-

Asilimia 74 Watar
wanajifungua r

Kinamama wa Arusha wakipata huduma za kliniki ya wazazi. PICHA: MTANDAO

Na Yasmine Protace

WAJAWAZITO
wanapohudhuria Kliniki,
ni hatua inayosaidia
kuwawezesha kujifungua
kwa usalama zaidi, huku
ikiwa zimemsaidia daktari
kuelewa kitu gani kifanyika
wakati wa kujifungua.

Pia, kwa mama mjamzito
kutokana na kubaini
tatizo pale anapokuwa
amahudhuria kliniki,
kuna mambo anajifunza
yanayokuwa mkombozi
katika kuilea mimba mpaka
wakati wa kujifungua.

Inapotokea mjamzito
hatashiriki kliniki katika
kipindi cha ujauzito mwanzo
hadi kujifungua, anakuwa
katika hatari ya kupata tatizo
kutokana na ujauzito wake,
hasa wakati wa kujifungua
katika sehemu isiyofaa.

Hivyo, ni hali inayotoa
umuhimu wa wajawazito
kuhudhuria kliniki ikiwa
ni jambo jema linalosaidia
kufanikisha mzazi
anapopata elimu bora ya
uzazi, itamsaidia kipindi
cha ujauzito na baada ya
kujifungua.

Kukosa uelewa hususan
mahudhuri ya kliniki, ni
hali inayochangia kwa
baadhi ya wajawazito
kutojifungua salama, huku
wengine wakipata shida ya
uzazi kutokana na kukosa
kuhudhulia kliniki.

[li kuhakikisha afya ya
mama na mtoto inakuwa
salama, serikali imekuwa
ikiwahamasisha wajawazito
kuhudhuria kliniki kipindi
cha mwanzo wa ujauzito,
lengo ni kuwasaidia
kujifungua salama katika
vituo vya afya.

Hivyo, kuhudhuria kliniki
kwa wajawazito kunasaidia
idadi yao kubwa kujifungua
katika vituo vya afya na
zahanati.

Inahimizwa, kama
inatokea wajawazito
hawatakuwa na elimu kamili
muhimu ya kuhudhuria
kliniki, ni hali inayoweza
kuchangia wajawazito
kujifungua katika maeneo
yasiyo salama kwa afya ya
mama na mtoto.

linaeleweka kwamba,
wajawazito wanapohudhuria
kliniki wananufaika na elimu
ya usalama wa kutunza

mimba, faida za matumizi
sahihi ya dawa kuendena na
hali waliyonayo.

Kumekuwapo ushuhuda wa
namna nyingi, wajawazito
wasiohudhuria kliniki
wanapata changamoto kukosa
damu nyingi, kifafa cha
mimba na kujifungua watoto
wenye kilo ndogo.

Waziri wa Afya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia Wazee na
Watoto, Ummy Mwalimu,
anasema kuwa asilimia 74 ya
wajawazito wamejifungulia
kwenye vituo vya kutoa
huduma za afya nchini.

Kupitia taarifa yake ya
utekelezaji kwa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya huduma
na maendeleo ya jamii wa
wizara kwa kipindi cha Julai
hadi Desemba mwaka jana, ,
Waziri Ummy anasema:

“Katika kipindi hiki
matarajio yalikua ni
wajawazito 1,100,000
wangejifungua,hata hivyo
takwimu zinaonesha kuwa
jumla ya wajawazito
813,923 sawa na asilimia 74
walijifungua kwenye vituo
vya kutoa huduma,”

Anaongeza kuwa
wajawazito waliofanya

zania
Ditalini

mahudhurio yva Kliniki, waziri
huyo anasema jumla ya
wajawazito 797,803 sawa
na asilimia 73 ya walengwa,
walifanya mahudhurio ya
kliniki kama mwongozo
ulivyoelekeza.

Waziri Ummy, anafafanua
asilimia 87.4 ya wajawazito
sawa na kinamama 886,810
walipatiwa dawa za kujikinga
na malaria na jumla ya dozi
2,844,174 sawa na asilimia
84.6 walipewa dawa ya
kuzuia upungufu damu.

Kwa mujibu wa Waziri
ummy, wizara kwa
kushirikiana na wadau wa
maendeleo, ilihakikisha dawa
muhimu za kuzuia na kutibu
kifafa cha mimba, kukinga na
tiba ya upotezaji damu baada
ya kujifungua.

Hatua yva kutibu watoto
chini ya miaka mitano, nayo
ili iliimarika kwa zaidi ya
asilimia 85.

Moja ya mambo
yanayohimizwa kupitia
Mpago wa Maendeleo ya
Afya (MMAM) yenye miaka
zaidi ya 12 sasa tangu kuanza
kutimzwa, inahimiza katika
kulinda afya za wajawazito,
wazazi na watoto wao.

imia ya wagonjwa waliofariki haz-
itofautiani sana, MNH-Upanga ni
asilimia 9.7 wakati MNH-Mloganzila
ni asilimia 10.4 katika robo ya Julai -
Septemba, 2019.

“Hatua hii inaonyesha juhudi
ambazo zinafanyika za kuboresha
utoaji wa huduma katika MNH-
Mloganzila zinazaa matunda,”
anasema Profesa Museru,

IDADI MADAKTARI

Kuhusu hali ya madaktari,
Profesa Museru ana maelezo:
“Tungependa kufafanua kwamba,
Hospitali ya MNH-Mloganzila ina
madaktari bingwa 52, madaktari wa
kawaida 50 na kwa sasa ina madak-
tari tarajali 53.”

Anasema, licha ya madaktari hao
bingwa walioajiriwa MNH-Mlogan-
zila kutoa huduma, pia wanashiriki-

ana na madaktari bingwa kutoka
MNH-Upanga katika kutoa huduma
hapo MNH- Mloganzila.

“Vilevile  hospitali hii ina
madaktari wawili  waliobobea
wenye hadhi ya Profesa kutoka
Korea nao wapo wanatoa huduma,”
anasema katika taarifa yake hiyo,
akikanusha dai la madaktari
waliopo mafunzoni wanafanya kazi
bila usimamizi.

Kwa mujibu wa mkurugenzi,
hospitali imejiwekea utaratibu wa
kila mgonjwa anayefika kupata hu-
duma, anaonwa na daktari bingwa
kwa ajili ya kufanyiwa uamuzi.

“Tangu MNH ipewe dhamana ya
kusimamia hospitali hii, tumejiele-
keza katika kutatua changamoto
zilizokuwapo katika utoaji huduma
na kwa kiasi kikubwa imeonyesha
mafanikio ambayo yanaonyesha

Hatua hii in-
aonyesha
juhudi ambazo
zinafanyika

za kuboresha
utoaji wa hu-
duma Kkatika
MNH- Mlogan-
zila zinazaa
matunda.

kuongezeka idadi ya wagonjwa,
pia kuna ushuhuda wagonjwa wali-
otibiwa na kuridhika na huduma
zetu,” anasema.

Nipashe katika eneo hilo, ina-
kiri kushuhudia madaktari wa-
nafunzi walioendesha matibabu
katika umakini unaoleta faraja kwa
mgonjwa na wanandugu.

Mtazamo tu ni kwamba madak-
tari wanafunzi wanapita kila mara
vitandani mwa wagonjwa, wanapas-
wa kupewa moyo na siyo kuwakati-
sha tamaa kwa manung'uniko dhi-
di yao, ikizingatiwa ndio madaktari
wa kesho.

Makala hii inachangiwa na
uzoefu wa kuwapo hospitalini
Miloganzila kwa wastani zaidi
ya wiki, ikianzia Muhimbili -
Upanga, pia taarifa rasmi ya
hospitali mwezi huu. .
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Mashabiki waliotekwa na mechi uwanjani.

PICHA: MTANDAO.

AFYA

Mashabikl soka waongoza msongo, shinikizo

LONDON, Uingereza

WATAFITI kutoka Chuo Kikuu cha
Oxford nchini hapa wamebaini
mashabiki wa soka wanaongoza ka-
tika msongo wa mawazo, kutokana
na upenzi wao uliopitiliza wawapo
uwanjani kushuhudia mechi.

Ni hali ambayo wataalamu hao
watafiti wanasema, inawaweka
katika hatari zaidi ya kupatwa na
maradhi ya shinikizo la damu

Uzoefu uliochukuliwa kutoka

na ushabiki katika mashindano

ya kombe la dunia mwaka 2014,
vipimo vya mate vilionyesha hatari
hiyo, tena kwa viwango vinavyofa-
nana wake kwa waume,

Mtafiti Dk. Martha Newson,
anasena mashabiki waliojikita zaidi
kupendelea timu moja, wako katika
hatari zaidi kuopatwa na shikinizo
wakati wanashuhudia mechi inay-
oendelea.

Anaongeza: “Wale mashabiki
wa kawaida, nao hawako salama,

ingawaje si vibaya sana.”

Kwa mujibu wa watafiti, huko
nyuma hatari ya shinikizo la damu
na athari zake, ilikuwa zaidi katika
mechi kubwa. Lakini sasa katika
mechi zote na mashabiki wa aina
zote.

Mtaalamu mwingine, anasema
mashabiki ambao wanaumizwa na
timu zao kufanya vibaya, wengi
wamekuwa wakijipooza kihisia kwa
kutumia matendo kama kukumbati-
ana kupunguza makali ya maumivu.

Taasisi va lishe katika mageuzi
kumwondolea mtoto utapiamlio

- Kiwango afya duni kushushwa « Wazazi nao kuan-
gukia afya njema « Ubia na wazalishaji mafuta kula

Watoto waliopo katika hatua za makuzi, ambao lishe bora ni sehemu vya hitaji muhimu. PICHA: MTANDAO.

Na Mary Geofrey

ERIKALI imeanzisha

mpango mkakati wa ku-

hakikisha kila mtoto chini

ya miaka mitano, anapata
virutubisho vya kupunguza udu-
mavu wao wenye umri huo.

Ni mikakati iliyowekwa
kuongeza virutubisho kwenye
mafuta ya kula na chakula kama
unga wa ngano, wakati vikitengen-
ezwa kiwandani.

Mpango mwingine inataja ni
wa kushirikiana na wadau wa
kilimo, kuhamasisha ulimaji na
utumiaji mazao iliyoongezwa viru-
tubishi kama viazi lishe na mahin-
di lishe vyenye kiwango kikubwa
cha Vitamin A na maharage yenye
vitamini, madini chuma na zinki.

Mkakati huo, unasimamiwa na
kutekelezwa na Taasisi ya Chakula
la Lishe (TFNC), kwa lengo la ku-
punguza udumavu kwa watoto
wenye umri chini ya miaka mitano

Japo tume-
fanikiwa
kupunguza
kiwango cha
udumavu, la-
kini kiwango
cha asilimia
32 ni malen-
g0 ya nchi
na Shirika la
Afya Duniani
(WHO).

kutoka asilimia 32 zilizopo sasa
hadi kufika chini ya asilimia 20.

Aidha, inalenga kupunguza uta-
piamlo kutoka asilimia 3.5 za sasa
hadi chini ya hapo na kupunguza
tatizo la upungufu wa damu, kwa
wajawazito kutoka asilimia 29 hadi
kumalizika.

MKURUGENZI

Mkurugenzi Mtendaji wa TFNC,
Dk. Germana Leyna, ametoa
ufafanuzi huo, ukiwa ni sehemu
ya mafanikio ya taasisi zilizo chini
ya Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, kuelezea mafanikio katika
kampeni iitwayo ‘Tumeboresha
Sekta ya Afya’.

Lengo la kampeni hiyo ni
kuangazia miaka minne ya Serikali
na mafanikio yaliyopatikana ka-
tika sekta za afya nchini.

Dk. Leyna anasema, “Kwa kush-
irikiana na sekta ya binafsi tume-
tekeleza kanuni za kuongeza viru-

tubisho kwenye chakula. Lengo
letu ni kuhakikisha tunamaliza
tatizo la udumavu utapiamlo kwa
watoto chini ya miaka mitano,”

Anasema, kwa sasa wanaongeza
virutubisho vya Vitamin A kwenye
mafuta ya kula, Vitamin B 12, zinki,
tindikali aina ya foliki na madini
chuma kwenye unga wa ngano na
mahindi.

Dk. Leyna anasema, pia wana-
shirikiana na wadau mbalimbali
wakiwamo wazalishaji wadogo wa
chumvi na viwanda vya kuzalisha
bidhaa zinazoongezewa madini.

“Japo tumefanikiwa kupunguza
kiwango cha udumavu, lakini ki-
wango cha asilimia 32 ni malengo
malengo ya nchi na Shirika la Afya
Duniani (WHO),” anasema DKk.
Leyna.

Anataja kufanikiwa kupunguza
aina nyingine za utapiamlo na
watoto chini ya miaka mitano wa-
nakonda, kuwa na uzito chini ya
kiwango wanachostahili, kutoka

asilimia 4.5 mwaka 2015/16 hadi
asilimia 3.5 mwaka juzi.

Dk. Leyna anasema upungufu
wa damu kwa wanawake walio
katika umri wa kuzaa, kwa maana
ya kati ya miaka 15 hadi 49 , nao
unapunguzwa kutoka asilimia 45
katika kipindi kilichotajwa.

Eneo lingine, kuongeza idadi ya
watoto wanaolishwa vizuri na wa-
naonyosheshwa maziwa ya mama
pekee kwa kipindi cha miezi sita
ya mwanzo wa uhai wao, kutoka
asilimia 41 zan mwaka 2014 hadi
asilimia 58 mwaka juzi.

Pia, watoto wenye umri chini ya
miaka mitano, wamefanikishwa
kulishwa kama inavyotakiwa, kwa
idadi na makundi ya vyakula kuto-
ka asilimia 20 hadi 30 kwa kipindi
hicho.

“Kwa kufanya hivi tumetelekeza
mikakati ya kisekta ya kitaifa ya
Wizara ya Afya,” anasema DKk.
Leyna.

MAFANIKIO YALIYOPO

Mkurugenzi huyo anasema, ka-
tika kipindi cha miaka minne sasa,
wameanzisha mpango jumuishi
wa lishe kitaifa, ambao ni wa mia-
ka mitano, kuanzia Julai 2016 hadi
hadi Juni mwaka ujao.

Anasema ni mpango ambao
serikali imefanikiwa kuunganisha
nguvu za wadau wa sekta mbal-
imbali katika utekelezaji wa afya
lishe, kwa sababu awali shughuli
zilikuwa zinaratibiwa na kufanywa
na sekta ya afya pekee yake, kupi-
tia Mpango wa Taifa wa Lishe.

Dk. Leyna anasema, baada ya
kufanyika tathimini, ilibainika
sekta ya afya inachangia asilimia
20 katika kukabiliana na tatizo ya
lishe, wakati sekta nyinginezo zin-
achangia asilimia 80.

Anasema, mpango huo pia
umesaidia kuongoza utekelezaji
wa afya za lishe kutoka kila sekta,
kama vile elimu, biashara, vi-
wanda, kilimo, mifugo na fedha
na anaongeza kuwa ufanisi wa
utekelezaji uko katika Wizara ya
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi).

Dk. Lyena anaeleza kuwa, ma-
fanikio mengine waliyopata ni
kupendekeza na kuhamasisha
ongezeko la bajeti ya lishe katika
halmashauri kutenga bajeti ya Sh.1,
000 kwa kila mtoto mwenye umri
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Taasisi va lishe katika mageuzi
kumwondolea mtoto utapiamio

chini ya miaka mitano, kwa ajili
ya kutekeleza afua za lishe katika
maeneo yao.

Kwa mujibu wa Dk. Lyena, awali
halmashauri zilitenga bajeti ya Sh.
500 kila siku, lakini kuanzia mwa-
ka 2018 bajeti iliongezwa hadi ku-
fikia Sh. 1,000, ambayo ni takribani
Sh. bilioni 11 kwa nchi nzima.

Anasema, wanaongeza madini
joto kwenye chumvi katika utarati-
bu maalum wa kushirikiana na wa-
miliki wa viwanda vikubwa nchini,
wakitekeleza mpango huo wakati
wa kuandaa bidhaa zao.

Lingine analolitaja ni
kuboreshwa utoaji elimu ya lishe
kwa walengwa kiitwacho ‘mkoba
wa siku 1,000" unaojiendesha ku-
changisha fedha za utengenezaji
mikoba ya kupeleka elimu kuhusu
umuhimu wa lishe bora kwa mto-
to, kuanzia umri wa tumboni kwa
mama hadi anapozaliwa na kue-
ndelea kufikisha umri wa miaka
miwili.

“Mkoba huu ni muhimu, kwa
sababu kipindi hiki ni muhimu
mtoto kupata mahitaji yote ya
lishe, ikijumuisha virutubushi, ili
kuboresha ukuaji wake kimwili na
kiakili,” anasema Dk. Leyna.

Anasema mkoba huo wenye
maelezo na ufafanuzi bayana, una-
tumika kufundishia wajawazito na
wawanake wenye watoto, kuhusu
namna bora ya kuitunza mimba
na mtoto mchanga, aina ya vyaku-
la vya kumpa, katika kutafuta afya
njema.

Dk. Leyna anasema, utafiti wal-
ioufanya unaonyesha mtoto an-
apokosa lishe au virutubishi katika
umri huo, anapata athari za ku-
dumu mwilini na kiakili, ambazo
hazirekebishiki maishani mwake.

Anataja athari nyingine ni
uwezekano wa mtoto kupata ma-
gonjwa wasiyo ya kuambukiza
kirahisi, pindi anapofikia umri wa
utu uzima. Dk. Leyna anasema
mkoba huo wa siku 1,000 unaha-
masisha mabadiliko ya tabia katika
kaya, ili zichukue hatua za kubore-
sha matunzo ya watoto tangu
anapokuwa tumboni kwa mama
yake, anazaliwa na kufikisha umri
wa miaka miwili.

“TFNC inausambaza mkoba wa
siku 100 katika mikoa yote nchini,
kwa kushirikiana na wadau wa
lishe,” anasema Dk. Leyna.

Kadhalika anasema, wamefani-
kiwa kuandaa mkutano wa wadau
wa lishe kila mwaka, kufanya tathi-
mini ya utekelezaji wa mpango wa
lishe jumuishi wa lishe kwa taifa.
Mkutano huo unaleta hamasa na
uelewa wa pamoja na vipaumbele
vya nchi katika kupambana na uta-
piamlo nchini.

Anasema, wameendelea Kkusi-
mamia utekelezaji wa Programu
ya Mwezi wa Afya na Lishe ya
Mtoto (CHNM), kwa kufanya ma-
boresho ya kuongeza kipengele
cha ufuatiliaji maendeleo ya mtoto
katika vituo vya kutoa huduma za

Baada ya
kufanyika
tathmini, ili-
bainika sek-
ta ya afya
inachangia
asilimia 20
katika ku-
kabiliana

na tatizo ya
lishe, wakati
sekta ny-
inginezo
zinachangia
asilimia 80.
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Baadhi ya mahitaji muhimu katika lishe ya mtoto.
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Mafuta ya kula, ambayo sasa yanafayiwa mpango toka kiwan-

dani kuwa na virutubisho.
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Mtoto akiilishwa. PICHA ZOTE: MTANDAO

afya, pamoja kutoa nasaha za lishe.

MTAZAMO WHO

Kuhusu hatua iliyopigwa, hadi
sasa wamefanikiwa kuongeza
viashiria vya ufuatiliaji namna ya
kuaji na maendeleo ya watoto, kul-
ingana na mapendekezo ya Shirika
la Afya Duniani (WHO).

Mkurugenzi huyo anaeleza
maboresho hayo ni muhimu,
kwa sababu tatizo la utapiamlo
linaathiri afya ya ukuaji watoto,
na mkurugenzi anatoa ufafanuzi:
“Maboresho haya yamewekwa
katika kitabu cha afya ya mtoto,
ambacho kimesambazwa katika
mikoa 12 nchini.”

Anataja mikoa hiyo ni Mwan-
za, Mara, Kigoma, Kagera, Geita,
Shinyanga, Simiyu, Mbeya, Iringa,
Njombe Songwe na Lindi na ka-
tika awamu ya kwanza wanata-
rajia kuendelea kusambaza katika
mikoa mingine nchini.

Mafanikio mengine waliyopata,
anayataja ni kuboresha maabara
ya sayansi ya chakula, kwa kufan-
ya ukarabati mkubwa, kuboresha
vifaa kama vinavyiohusika kupima
vyakula vinavyoongezwa virutubi-
shi kiwandani na kibaiolojia na
kipimo cha “asidi ya foliki’ ambayo
ninjiaya ‘maikrobiolojia’

Vingine vinavyofanyiwa ma-
boresho ni vifaa vya kupima wingi
wa mafuta mwili kuthibitisha ki-
wango cha unyonyeshaji watoto
wachanga kwa kutumia njia za
kiatomiki.

Dk. Leyna anasema, vifaa hivyo
zimegharimu zaidi ya Sh. milioni
990 kupitia ufadhili wa wadau wa
maendeleo, likiwamo shirika la ki-
mataifa la Gain Unicef na Taasisi
ya Kimataifa ya Nguvu ya Atomiki.

Anasema ni maboresho yali-
yoiewezesha taasisi kutoa huduma
ya maabara kwa usahihi zaidi na
kutathimini sampuli nyingi nyimgi
kutoka ndani na nje ya nchi.
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Kukosekana nguvu za kiume

mjadala ‘tata’ ndani serikali

« Suzan Lyimo: Baba bandia... « Dk. Ndugulile: Miaka 50 ijavo...

Na Sabato Kasika

ADI sasa kuna mjadala
wa kina unaoendelea
kuhusu upungufu wa
nguvu za kiume kwa
baadhi ya watu na wanaoguswa
zaidi, ni wenye umri kuanzia mi-
aka 30 na kuendelea.

Ni kada inayotajwa kuongoza
kwa kutumia dawa za kuongeza
nguvu za kiume, kwa mujibu
wa ripoti ya utafiti iliyotolewa
mwaka 2015 na Taasisi ya Taifa ya
Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu
(NIMR), ikibainisha kuwa tatizo
hilo linawakumba vijana wengi,
hasa barani Afrika.

Ili kukabili shida hiyo, vijana
wamekuwa wakitafuta dawa za
kuongeza nguvu za kiume, pia
kupunguza ukubwa wa adha ya
namna hiyo, wateja wakubwa ni
vijana wenye umri wa miaka 30
na kuendelea.

Aliyekuwa Mkurugenzi wa
NIMR, Dk. Mwele Malecela, alian-
ika hayo, walipogunduliwa aina
dawa ya Mundex na anasema
kada ya vijana na waathirika
weengine wa kasoro hiyo ya kim-
wili, wamekuwa wakitumia mbi-
nu mbalimbali, ili kuweka mambo
sawa.

MBADALA ULIOPO

Kwa sasa baadhi ya watu wame-
kuwa wakitumia vyakula mbalim-
bali, wanavyoamini vina nafasi ya
kwamba kwa namna moja ama
nyingine vinaweza kusaidia ku-
warejeshea nguvu hizo.

Imekuwa jambo la kawaida
kukuta watu wanakunywa mchu-
zi wa samaki pweza, kutafuna
vipande vya mihogo, nazi na ka-
ranga, ikiwa ni kuhakikisha wa-
naondokana na tatizo hilo, amba-
lo kila kukicha limekuwa mjadala.

Wakati juhudi hizo zikifanyika,
waganga wa jadi nao hawako
nyuma, kwani kwenye mabango
yanayoelezea huduma zao wana-
zozitoa, huku dawa ya kwanza iki-
wa ni kuongeza nguvu za kiume.

Kutokana na matangazo hayo
ya waganga, baadhi ya watu hu-
wafuata ili kupata huduma, in-
gawa haijulikani kama dawa hizo
zinaweza kuwasaidia kuondoka-
na na tatizo hilo.

MBUNGE AFUNGUKA
Mbunge wa Viti Maalum
(Chadema), Suzan Lyimo,

anaishauri serikali itoe elimu in-
ayohusu wanaume kutokuwa na
mbegu za kiume zenye nguvu to-
sha kwa ajili, ili kunusuru ndoa za
Watanzania.

Mbunge huyo alifikisha tatizo
hilo kwenye Kamati ya Bunge
ya Huduma za Jamii Januari
hii, wakati ikipokea taarifa ya
utekelezaji wa shughuli zake jijini
Dodoma.

Suzan, ambaye pia ni Waziri

Mbunge Suzan Lyimo. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Kuna haja ya
kutoa elimu
ili tunusuru
ndoa hizi,
kwa sababu
mimi kama
mshauri,
naletewa
matatizo
makubwa
zaidi na
wanawake
wanafanya
hivyo waki-
ogopa kupe-
wa talaka.

Naibu Waziri, Dk. Faustine Ndugulile.

Kivuli wa Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Ufundi, anasema
ndoa nyingi zinavunjika, kwa
watu kutopata watoto, kisa kikuu

ni wanaume wanapokosa mbegu
zenye uwezo kutengeneza mtoto.

Anasema sababu ta kuwapo
mfumo dume, jamii ikiamini

kwamba mwanamke ndiye mwe-
nye tatizo, lakini hivi sasa im-
ekuwa bayana, tatizo likionekana
zaidi kwa wanaume.

“Kwa kweli ndoa nyingi sana
zinavunjika. Ndoa hizi zinavun-
jika, kwa sababu ya watu kutopata
watoto. Tatizo hili lilikuwapo, lak-
ini linazidi kuongezeka,” anasema
Lyimo.

Anasema, suala la ukosefu wa
nguvu za kiume, linagusa uwezo
wa mwanamume kumpa mwan-
amke ujauzito na kwamba hilo ni
kubwa, hivyo ipo haja kwa seri-
kali kutoa elimu sahihi ambayo
inaifikia jamii kwa kina.

“Pia,ni vyema kutambua kwam-
ba suala la nguvu za kiume zina-
zotafutwa, halina uhusiano wa
kuweza kutengeneza mtoto. Mtu
anaweza kuwa na nguvu za kiume
na asiwe na uwezo wa kuzalisha,”
anasema.

Suzan anaeleza umuhimu wa
wanaume sasa wakubali kwa hi-
yari kwamba, kwa sababu wana
tatizo na kwamba kuna haja ya
kutolewa elimu, ili kutambua
mzizi wa tatizo hilo, ili ichukuliwe
hatua za kupata ufumbuzi sahihi
na huenda ukawa wa kudumu,
ikiwezekana.

BABA BANDIA

Mbunge huyo anasema katika
mazingira hayo, yanahatarisha
maisha ya ndoa, kuwapo idadi
kubwa ya kinamama wenye wa-
toto chini ya baba bandia.

“Kuna haja ya kutoa elimu ili
tunusuru ndoa hizi, kwa sababu
mimi kama mshauri, naletewa
matatizo makubwa zaidi na
wanawake wanafanya  hivyo
wakiogopa  kupewa  talaka,”
anasema.

WAZIRI NDUGULILE

Naibu Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Wazee na Watoto,
Dk. Faustine Ndungulile, anasema
changamoto ni kubwa na kwamba
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili
(MNH), imeanza maandalizi ya
kutoa huduma ya ugumba.

Dk. Ndugulile, katika ufafanu-
zi wake hoja ya mbunge huyo,
anasema utafiti duniani unaonye-
sha kuwa kwa miaka 50 kume-
kuwa na punguzo la asilimia 50 ya
nguvu za kiume.

“Nilikuwa ninasoma utafiti
mmoja, unasema katika miaka
50 ijayo basi wanaume wote hapa
tutakuwa hamna kitu,” anasema
Dk. Ndugulile.

Naibu Waziri huyo, anataja
visababishi ni pamoja na mab-
adiliko ya hali ya hewa, aina ya
maisha na vyakula, hivyo kuna
umuhimu wa kuzingatia lishe
bora, ili kujinusuru na hatari hiyo.

Hata hivyo, anapinga hoja
ya kuwepo watoto wengi ni wa
‘kubambikiwa baba’ kwa sababu
wanaoenda kwa Mkemia Mkuu
wa Serikali, ni wale wenye hofu
vya kuwa watoto si wao.
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Wananchi wavamia mapori ya akiba

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

APORI ya akiba ya-

nayomilikiwa na
Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Wanyama

pori Tanzania (TAWA) mikoa ya
Songwe, Singida na Mbeya yapo
hatarini kutoweka kutokana na
kuvamiwa na wananchi wanaoji-
husisha na ufyekaji wa miti, kili-
mo na ufugaji.

Pia mapori hayo yanakabiliwa
na changamoto ya ujangili unao-
karibu na mapori hayo ikiwamo
uwindaji wa wanyama, uvuvi har-
amu na wizi wa nyara za serikali
kama vile upasuaji wa mbao na
uchimbaji wa dhahabu.

Wakizungumza kwa nyakati to-

fauti jana, mameneja wa mapori
hayo ya akiba ya Rukwati-piti na
Rungwa, Kizigo na Mhasi walise-
ma kuwa shughuli za kibinadamu
zinaathiri mapori hayo kutokana
na wananchi kutokutii sheria.

Meneja wa Pori la akiba la
Rungwa-Kizigo na Mhasi, Patrick
Kutondolana, alisema kuna tatizo
la wananchi kutozingatia sheria
ya kuishi umbali wa mita 500
kutoka eneo la pori la akiba na
hivyo kuathiri shughuli za uhifa-
dhi ndani ya mapori hayo, licha
ya hatua mbalimbali za kisheria
kuchukuliwa.

Alisema katika eneo la pori la
zaidi ya 34 ambavyo vimezungu-
ka mapori hayo ya akiba na kuwa
wengi wa baadhi ya wananchi

wamekuwa wakijihusisha na
ujangili, uchimbaji holela wa dha-
habu na uwindaji.

Kutondolana alipongeza jitiha-
da za serikali kwa kudhibiti ujan-
gili wa tembo ambao umepungua
kwa kiasi kikubwa katika pori hilo
na kwamba ujangili uliopo ni ule
mdogo hususani nyakati za masi-
ka, ingawa wamekuwa wakifanya
jitihada za kukabiliana nao.

Meneja wa Pori la Akiba la
Rukwati-Piti, Jembe Chifuno,
alisema hali ya ujangili katika pori
hilo siyo mkubwa sana ingawa
kumekuwa na ujangili wa wany-
ama wadogo wakiwamo nyati na
uvuvi haramu wa samaki  katika
Ziwa Rukwa hususani nyakati za
masika.

“Tumejipanga kuhakikisha tu-

nakomesha ujangili wa wanyama
na nyara za serikali zilizopo ndani
ya mapori hayo, ndiyo maana ka-
tika msako wetu tunatumia vikosi
maalum vya askari na msako wa
majangili kwa kutumia ndege an-
gani ili kuwabaini,” alisema Chi-
funo.

Hata hivyo, mameneja wa
mapori hayo walisema kuwa
mbali na changamoto hizo kume-
kuwa na msako wa majangili am-
bao umekuwa ukihusisha ndege
ambayo imekuwa ikiruka kwa
nyakati tofauti katika mapori
hayo.

Vilevile walisema ndani ya
mapori hayo kuna vikosi kazi
vya askari ambavyo vimepewa
mafunzo maalumu ya kukabili-
ana na majangili.
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Wajumbe wa Kamati ya Siasa ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), mkoa wa Mbeya, wakikagua mradi wa maji katika Halmashauri ya Busokelo,
wilayani Rungwe, hivi karibuni. PICHA: INNOCENT NG'OKO

Watanzania watajwa uvivu kusoma vitabu

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

WATANZANIA wametajwa
kutokuwa na utamaduni wa kiji-
somea vitabu kwenye maktaba,
badala yake wamekuwa wakiji-
somea kwa kufuata matukio iki-
wamo wakati wa mitihani na ku-
jiendeleza kielimu.

Kauli hiyo imetolewa na Mku-
tubi wa Maktaba ya Mkoa wa
Mbeya, Justin Lwambo, wakati ak-
izungumza na Nipashe na kueleza
kuwa katika maktaba ya Mkoa wa
Mbeya wamekuwa wakipokea
idadi ndogo ya wananchi licha ya
kuwahamasisha kujenga utama-

duni wa kujisomea vitabu.

Alisema idadi ya watu wazima
ambao wamekuwa wakijisomea
vitabu ni ndogo ikilinganishwa
na idadi ya wanafunzi ambao
wamekuwa wakijisomea katika
maktaba hiyo kwa nyakati tofauti
mkoani Mbeya.

Lwambo alisema kwa sasa
wanaendelea na mikakati mbal-
imbali ya kuijenga jamii kuwa
na utamaduni wa kupenda kuji-
somea katika maktaba mbalim-
bali zilizopo hapa nchini.

Alisema kwa Mkoa wa Mbeya
wamefanikiwa kujenga maktaba
ya watoto ambao hufika na ku-

weza kujisomea.

“Serikali imefanikiwa kujenga
jengo la watoto wadogo kwa Mkoa
wa Mbeya kwa lengo la kuwapa
nafasi watoto wadogo kuweza
kujisomea pamoja na kuwajengea
utamaduni wa kuwa na utaratibu
wa kupenda kijisomea hata wa-
takapo kuwa wakubwa,” alisema
Lwambo.

Alisema kuwa kuna mkakati
wa kuhakikisha kunakuwa na
maktaba katika ngazi za wilaya na
kata mkoani humo kwa kushiriki-
ana na halmashauri husika kwa
lengo la kuiwezesha jamii kupata
maarifa.

Lwambo alisema kuna baadhi
ya mikoa imefanikiwa kwa kiasi
kikubwa kuanzisha maktaba hizo
ukiwamo Mkoa wa Iringa na Kag-
era na kupata mafanikio.

Alisema maktaba hiyo imekuwa
ikishirikiana na shule mbalimbali
za Mkoa wa Mbeya kwa lengo la
kuwahamasisha wanafunzi kuwa
na utamaduni wa kujisomea na
kuongeza maarifa yao ya kila siku.

Alisema katika siku zijazo
wanakusudia kutoa huduma ya
maktaba kwa njia ya Teknolijia ya
Habari na Mawasiliano (Tehama)
na changamoto iliyopo upati-
kanaji wa vifaa.

]
NHC kufanya
operesheni ya
wadaiwa Sugu

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

SHIRIKA la Nyumba la Taifa
(NHC) Mkoa wa Mbeya linaku-
sudia kuendesha operesheni
kwa wadaiwa sugu ambao ha-
wajalipa kodi kwa muda mrefu.

Limesema kwa sasa linadai
Sh. 16,009,999 ambazo zime-
sababishwa na wateja hao
kuhama kinyemela na wen-
gine kushindwa kulipa madeni
wakiwa ndani ya nyumba hizo.

Kauli hiyo imetolewa na
Meneja wa NHC katika mikoa
ya Mbeya, Songwe na Njombe,
Said Bungara na kueleza kuwa
msako huo utafanyika kwa
wapangaji wote walioshindwa
kulipa madeni yao kwa mkoa
wa Mbeya.

Alisema lengo la kukusanya
madeni hayo ni kuiwezesha
NHC kukusanya mapato zaidi
kwa ajili ya maendeleo ya nchi
ikiwamo kuwawezesha wa-
nanchi kupata huduma mbalim-
bali za kijamii.

“Niweke wazi tupo katika
mchakato wa kukusanya mad-
eni na kuingia makubaliano
na wadaiwa namna ya kulipa
madeni yao kabla ya hatua
kali hazijachukuliwa dhidi yao
ikiwamo kutaifisha mali zao,”
alisema Bungara.

Bungara alisema mpaka sasa
NHC inaendelea na uhakiki wa
wapangaji na kwamba lengo ni
kuwabaini wapangaji ambao
wamekuwa na utamaduni wa
kuwapangisha watu wengine
bila ya kufuata utaratibu kulin-
gana na maelekezo ya shirika
hilo.

Alisema mbali na ukaguzi
huo NHC limekuwa likien-
deleza jitihada za ujenzi wa
nyumba na kwamba mpaka
sasa limeshajenga nyumba ka-
tika Wilaya za Mbarali nyumba
(20), Mkoa wa Songwe (20) na
katika Halmashauri ya Bu-
sokelo nyumba (14), pamoja
na nyumba 50 katika Mkoa wa
Njombe.

Bungara alisema mpaka sasa
nyumba zote zilizojengwa
katika Wilaya za Mbarali na
Halmashauri ya Busokelo zime-
shanunuliwa na Halmashauri
ya Mbarali na zile za Busokelo
zimenunuliwa na halmashauri.

“Shirika limekuwa likijenga
nyumba zenye ubora unaokidhi
mahitaji ya wananchi na ndiyo
maana nyumba nyingi zimeku-
wa na soko kubwa kwa taasisi
za serikali na wananchi ambao
wamekuwa wakizinunua muda
mfupi tu baada ya kukamilika,”
alisema Bungara.

Alisema NHC limekuwa
likiwauzia na kuwapangisha
wananchi nyumba kwa bei ya
chini kwa lengo la kukidhi ma-
hitaji ya Watanzania kupanga
katika shirika ambalo lipo
nchini la serikali.



Mahakama yakumbushwa wajibu
maendeleo, uchumi wa viwanda

Na Augusta Njoji, DODOMA

UTOKANA na azma

ya serikali ya kuwa na

uchumi wa viwanda,

Mahakama imetakiwa
kuhakikisha sheria zinazocho-
chea azma hiyo zinapata tafsiri
sahihi.

Jaji Mfawidhi wa Mahakama
Kuu Kanda ya Dodoma, Mustafa
kuhusu Siku ya Sheria, huku
akisisitiza kuwa mahakama ina
mchango mkubwa kuhakikisha
sheria zinapata tafsiri sahihi na
mashauri mbalimbali ya kibi-
ashara yanasikilizwa haraka.

“Mwaka huu kaulimbiu ni:
‘Uwekezaji na Biashara ni Waji-
bu wa Mahakama na Wadau
Kuweka Mazingira Wezeshi ya
Uwekezaji’. Kauli hii inalenga ule
mfumo wa sheria ili ufanye kazi
maendeleo yapatikane, vyombo
vinavyosimamia sheria vina
wajibu fulani,” alisema.

“Tunaposema nchi ya viwan-
da mahala popote hakukosekani
na migongano ambayo huwa
inaishia mahakamani. Migogoro
ya kibiashara hutokana na
uwekezaji mbalimbali uliofanyi-
ka,” alisisitiza.

Jaji huyo alisema eneo ambalo
uchumi unakua, migogoro ya

kisheria ni mambo ya kawaida
kutokea. “Wadau wa mahakama
wana wajibu gani kuhakikisha
uwekezaji unafanyika na uchu-
mi unakua. Ule mchango wa
mahakama na wadau wake ndio
kaulimbiu yetu ya uwekezaji,”
alisema.

Kuhusu Siku ya Sheria, alise-
ma kutakuwa na wiki ya sheria
ambapo mambo mbalimbali
yatafanyika ikiwamo maonye-
sho ya taasisi zinazoshirikiana
na mahakama ili kutoa elimu za
kisheria kwa wananchi.

“Hii ni fursa kwa wananchi
kupata taarifa za mambo yanay-
ofanyika na kupata msaada wa

kisheria kupitia taasisi zinazotoa
msaada wa kisheria,” alisema.

Alisema kilele cha maadhim-
Salaam Februari 6, mwaka huu,
na Rais John Magufuli atakuwa
mgeni.

“Kuanzia Januari 31 hadi Feb-
ruari 5, mwaka huu kutakuwa
na maonyesho Viwanja vya Ny-
erere kwa ajili ya kutoa elimu na
msaada wa kisheria,” alisema.

Jaji huyo alisema wiki hiyo
itaambatana na matukio mbal-
imbali ikiwamo kuzindua jengo
la Mahakama ya Wilaya ya Kon-
doa, Mahakama ya Mwanzo Be-
reko na Iguguno.

gozi wa kata hiyo kwa kutaka kuwaondoa kwenye maeneo wanayoishi kupisha mradi wa ujenzi wa nyumba za serikali.
PICHA: PETER MKWAVILA

Sumu kuvu yadaiwa chanzo cha saratani

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imesema madhara
makubwa  yanayosababishwa
na uwepo wa sumu kuvu katika
mahindi na karanga ni kansa ya
ini pamoja na udumavu kwa wa-
toto.

Hayo yalibainishwa na Mrati-
bu wa Mradi wa Kudhibiti Sumu
kuvu katika maeneo mbalimbali
nchini (Tanipac), Chrispin Jose-
phat, wakati akizungumza na
gazeti hili kuhusiana na mikakati
waliojiwekea katika kupambana
na tatizo hilo.

Josephat alisema sumu kuvu
ni hatari na inasababishwa na
wakulima kutofuata taratibu na

kanuni za kilimo katika maeneo
au mikoa ambayo imeathiriwa
na tatizo hilo.

“Kuna uhusiano wa kansa ya
ini na chakula kilichoathiriwa na
sumu kuvu ndio maana unaona
serikali iko mstari wa mbele ku-
hakikisha inamaliza tatizo hilo
hapa nchini,” alisema Josephat.

Alisema saratani inashabihi-
ana na usababishwaji wa uwepo
wa sumukuvu katika mazao hu-
susani mahindi na karanga.

Pia alisema sumu kuvu hu-
sababisha udumavu kwa watoto
na kwamba mtoto akipata tatizo
hilo, si rahisi kumrejesha katika
ukuaji wake wa kawaida.

“Ninaomba  wakulima na

wasindikaji tuwe na utamaduni
wa kufuata kanuni. Hii itasaidia
kupunguza tatizo la sumu kuvu,”
alisema.

Pia alisema kutokana na hali
hiyo, mkataba wa miaka mitano
ambao serikali imetia saini hivi
karibuni, utatatua changamoto
katika mikoa ambayo imeathiri-
wa na sumu kuvu kwa kiasi ki-
kubwa.

“Tunakwenda kuboresha mi-
undombinu bara na visiwani
ikiwemo kutoa elimu. Lengo ni
kutokomeza kabisa tatizo hili,”
alisema Josephat.

Alisema katika uboreshaji
wamepanga kujenga maabara
kubwa ya kimataifa yenye uw-

ezo wa kupima mazao kabla
ya kwenda nje hasa ukizingatia
Tanzania inahudumia nchi ny-
ingi katika suala la mazao.

Pia alisema wanatarajia ku-
jenga maghala makubwa Tan-
zania Bara na Visiwani ambayo
yatakuwa mfano wa kufundisha
wakulima, wasindikaji jinsi ya
kuhifadhi mazao yasiathiriwe na
sumu kuvu.

Alisema pia  wataanzisha
na kuhamasisha matumizi ya
vihenge vya kisasa ambavyo
teknolojia zake zinatengenezwa
navijananchini. Vihenge hivyo,
alisema wanaamini vitakuwa
msaada mkubwa kwa wakulima
na wasindikaji wa mazao.

]
Waziri
Jafo
aonya
majungu

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Selemani Jafo, amesema
anasikitishwa na tabia ya
watu wanaopeleka taarifa za
uongo kwake ili kuwachongea
wenzao wafukuzwe kazi au
waondolewa kwenye nyadhifa
walizo nazo.

Kauli hiyo aliitoa jana
wakati akizungumza kwenye
uzinduzi wa ofisi ndogo ya
Jumuiya va Serikali za Mitaa
Tanzania (Alat) uliofanyika

Jafo alisema anasikitishwa
na tabia ya wafanyakazi hao
ambao lengo lao ni kutimiza
maslahi yao binafsi.

“Ndugu zangu naomba
nieleze ukweli leo (jana).
Nilikuwa nisije kuzindua jengo
hili kutokana na maneno nili-
yoletewa na watu kuwa kuna
ufisadi wa kutisha umefanyi-
ka kwenye ujenzi wa jengo
dogo hili. Niliambiwa mtendaji
mkuu ameiba ndoo za rangi na
mabati amepakia kwenye basi
la Machame. Kwa kweli nilika-
sirishwa sana,” alisema Jafo.

“Pia niliambiwa hata jengo
lenyewe haliwezi kukamilika
kutokana na wizi uliofanyika
na nikiambiwa kuwa viongozi
wa juu wa Alat wanajilipa
fedha na hawaendi kutem-
belea miradi ya halmashauri.
[linibidi kuanza kuyafanyia
kazi maneno haya haraka na
nimegundua kuwa ni majungu
ya watu,” alisema.

Jafo alisema baada ya
kusikia taarifa hizo, aliunda
tume iliyoongozwa na Katibu
Mkuu wa Tamisemi, Mhandisi
Joseph Nyamhanga, ili ku-
chunguza na kujiridhisha juu
ya tuhuma hizo.

Alibainisha kuwa baada ya
kuunda, tume hiyo ilifanya
kazi bila kuwahusisha vion-
gozi wa Alat na ilijiridhisha
pasipo Na shaka kuwa taarifa
hizo ni za uongo na hakuna
hata fedha iliyoibwa.

“Tume ilijiridhisha na
kubaini kuwa mtendaji mkuu
anayepigwa majungu, aliziba
mianya ya wizi na watu wal-
iokuwa na lengo la kuibia Alat
hasa wenye malipo ya kazi
zilizokuwa zikifanyika kwenye
ujenzi huu,” alisema.

“Leo hii ningeambiwa kuwa
taarifa hizo za wizi ni kweli,
ningemfukuza kazi leo na
kuagiza kufunguliwa mashtaka
mtendaji mkuu kwa sababu
hatupendi waturudishe nyuma
katika maendeleo,” aliongeza.

Pamoja na kuambiwa
juu va jengo kutokamilika,
alisema alishangaa alipofika
kuona limekamilika na kuanza
kuamini kuwa taarifa hizo zili-
Kkuwa majungu ya watu wenye
kutamani vyeo vya wengine
kwa kupandikiza maneno ya
UONEO.



]
Uhusiano
Tanzania,
Uturuki
wahimizwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais,
Balozi Seif Ali 1ddi, amesema
Jamuhuri ya Muungano wa
Tanzania na Uturuki zina
uhusiano wa kihistoria, ambao
wawekezaji wa pande hizo
mbili wanapaswa kuutumia kwa
kushirikiana katika miradi ya
kiuchumi ili kuudumisha.

Balozi Iddi alitoa kauli hiyo
jana Mjini Zanzibar alipofanya
Mazungumzo na ujumbe wa
viongozi waandamizi wa Kam-
puni za kimataifa za GOKYOL
na DAYK kutoka Uturuki wali-
ofika nchini kuangalia maeneo
wanayoweza kuwekeza katika
nyanja ya miundombinu ya
ujenzi.

Alisema mataifa mengi
ulimwenguni yamekuwa na
uhusiano wa kidiplomasia kwa
miaka mingi baada ya uhuru,
ambapo kwa sasa uhusiano
huo unastahiki kuelekezwa
zaidi kwenye diplomasia ya
kiuchumi itakayoweza kusaidia
kustawisha maisha na maende-
leo ya wananchi wengi.

Aliushauri uongozi wa
kampuni hizo kutenga muda
mahsusi utakaowapata wasaa
mpana zaidi wa kuangalia
maeneo yanayostahiki kuweke-
Zwa na kampuni zao zilizoanza
kuonyesha azma ya kutaka
kutumia fursa zilizopo nchini.

Alisema Zanzibar na Tanza-
nia kwa ujumla zimekuwa na
maeneo mengi yenye ushawishi
wa kuimarishwa miundom-
binu yake hasa katika sekta ya
ujenzi na mawasiliano yenye
kuchukuwa nafasi kubwa ya
ukuzaji uchumi wake kupitia
bidhaa zinazotokana na sekta
va kilimo zinazostahiki kuingia
katika soko.

Naye Katibu Mkuu Wizara
yva Ujenzi, Mawasiliano na
Usafirishaji Zanzibar, Mustafa
Aboud Jumbe, alisema zipo
barabara zisizopungua 11 katika
maeneo mbalimbali ya visiwa
vya Unguja na Pemba ambazo
zimeshafanyiwa uchambuzi
yakinifu zikisubiri fedha kwa
ajili ya ujenzi wake.

Jumbe alisema serikali kupi-
tia wizara hiyo iko tayari kush-
irikiana na wadau wa maende-
leo katika kuona barabara hizo
zenye urefu wa kilomita 150
zinajengwa na kutoa huduma
nZzuri.

Kwa upande wa sekta ya
usafiri wa baharini, alisema
jitihada zinaendelea kuchuku-
liwa katika kutafuta mbinu
za kuipanua Bandari ya Ma-
lindi ili iwe na uwezo wa kutoa
huduma kwa meli kubwa za
mizigo zaidi ya moja kwa
wakati mmoja.

Viongozi hao waandamizi wa
GOKYOL na DAYK walisema
kampuni zao zilizoasisiwa mia-
ka ya 1961 na 1971, zina uzoefu
wa kimataifa katika ujenzi wa
miundombinu ya barabara kuu
na majengo ya hospitali na
shule

:’;‘

HABARI ZANZIBAR ='

Alhamisi Januari 30, 2020 NipaShe 2 3

Tamwa vaja juu dhamana
kigogo anayedaiwa kubaka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

HAMA cha Waandishi

wa Habari Wanawake

Tanzania (Tamwa) Ofisi

ya Zanzibar, kimesikit-
ishwa na uamuzi uliochukuliwa
na Mahakama Kuu kumpa dha-
mana mtendaji mkuu wa Shirika
la Biashara la Taifa la Zanzibar
ZSTC Wilaya ya Mkoani Pemba,
Seif Suleiman Kassim, hivi kar-
ibuni anayetuhumiwa kumbaka
mwanafunzi.

Mkurugenzi wa Tamwa Zan-
zibar, Dk. Mzuri Issa, alisema
mtuhumiwa huyo anatuhumiwa
kumbaka mtoto wa kike wa mi-

aka 13, mkazi wa Mkoani Pemba.

Kwa mujibu wa Sheria za Zan-
zibar hasa Sheria ya Mwenendo
wa Makosa ya Jinai Namba 7
ya Mwaka 2018 kifungu na 151,
kubaka ni kosa ambalo halista-
hili kupewadhamana.

Alisema miongoni mwa saba-
bu zilizomtoa nje kwa dhamana
mtuhumiwa huyo ni kuwa ni
mkurugenzi mtendaji wa ZSTC.

Alieleza kuwa Jaji anayesiki-
liza kesi hiyo alinukuliwa ak-
isema kuwa ikiwa mtuhumiwa
ataendelea kukaa rumande ka-
tika msimu huu, kutaathiri
shughuli za uvunaji wa zao la
karafuu.

“Tunaamini kwamba ZSTC ni

shirika kubwa na lenye wafan-
yakazi wa kutosha wanaoweza
kuzalisha hata pale ambapo
mmoja au wawili katika wafan-
yakazi wake watakuwa hawapo
kazini au hawafai kuendelea na
kazi,” alisema Dk. Mzuri.
Alieleza kuwa hoja ya dha-
mana ya mtuhumiwa wa ubakaji
kwa sababu kama hiyo haitoshi
na inaweza kuweka mfano
mbaya katika mfumo wa haki.
Alieleza kuwa uamuzi huo
haukuangalia upande wa pili
wa waathirika au jamii kwa
ujumla itajisikiaje itakapoona
kuwa wapo  watu wanapewa
dhamana kutokana na nyadhifa
zao japo kuwa kosa walilolitenda

kisheria haliruhusiwi kupewa
dhamana.

Dk. Mzuri aliviomba vyombo
vinavyosimamia utekelezaji wa
sheria kuzidisha umakini katika
kutoa maamuzi kwa kuzinga-
tia haki za binadamu na
kuona kwamba haki ni lazima
ifuate mkondo wake bila ku-
jali cheo alichonacho mtu hata
kama hakuna sheria inayompa
kinga.

“Tunaiomba pia serikali kuin-
gilia kati jambo hili kwa maslahi
mapana ya kutekeleza mpango
wa kitaifa wa kupambana na
ukatili wa kijinsia (2017-2022) na
jitihada za kuleta usawa wa kijin-
sia,” alisema.

Waziri wa

Afya Zanzibar,
Hamad Rashid
Muhammed
(kushoto),
akizungumza na
Mwakilishi wa
Shirika la Umoja
wa Mataifa la
Kuhudumia Wa-
toto (UNICEF),
Tanzania, DK.
Moha Damaj,
wakati wa
mkutano wa
viongozi wa dini
kuhusu masuala
va afya ya jamii,
mjini Zanzibar
juzi. PICHA:
RAHMA SULEI-
MAN

SMZ yaombwa wataalamu zaidi ushauri nasaha

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar ime-
shauriwa kuongeza ajira za
wataalamu wa ushauri nasaha
ili jamii iweze kuondokana na
matatizo mbalimbali yanayo-
sababishwa na msongo wa
mawazo.

Hayo yalielezwa jana na
mtaalamu wa masuala ya
ushauri nasaha, Asya Saleh Ab-
dulkadir, wakati akizungumza
na Nipashe.

Alisema jamii inakabiliwa na
msongo wa mawazo kutokana
na matatizo ikiwamo kufanyiwa
vitendo vya udhalilishaji.

Alisema ili nchi iendelee, la-
zima afya za watu kiakili ziwe
sawa, hivyo ni vyema serikali

kutoa fursa za ajira kwa wataal-
amu wa ushauri nasaha.

Aidha, alisema kuwa ipo haja
kutolewa elimu ya ushauri na-
saha kwa watoto wanaokaribia
kubalehe au kuvunja ungo ili wa-
toto hao waweze kuepukana ku-
fanya vitendo vya udhalilishaji.

“Muda wa kubalehe au kuvun-
ja ungo kwa watoto huwa wana-
kumbana na vishawishi vingi,
hivyo ni vyema kupewa elimu
ya ushauri nasahaili kuvishinda
vishawishi hivyo,” alisema.

Asya alisema elimu ya ushauri
nasaha ni muhimu hasa kwa
wanafunzi shuleni kwa sababu
wanakabiliwa na changamoto
nyingi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Chuo cha Afya Zanzibar, Aziza
Hamed, alisema wanatoa taal-

uma ya saikolojia baada ya ku-
gundua kuwa jamii inakabiliwa
na tatizo la msongo wa mawazo,
hali ambayo inawafanya kufanya
matukio mabaya.

Alisema ipo haja elimu ya sai-
kolojia kutolewa kwa wanafunzi
wa shule wanaofanya mitihani
ya taifa ili kuweza kuyapokea
matokeo ya mitihani yao katika
hali nzuri.

“Yapo matukio ya wanafunzi
kujiua baada ya kupata matokeo
mabaya katika mitihani yao...
kama wanafunzi wangekua wan-
apatiwa elimu ya saikolojia kabla
ya kufanya mitihani, wasingeku-
wa wanafanya maamuzi mabaya
baada ya kutopata matokeo ma-
zuri,” alisema.

Aidha, alisema chuoni hapo
wamefungua  kitengo  cha

ushauri nasaha, hivyo ameitaka
jamii kufika chuoni hapo kupata
ushauri nasaha pale wanapokut-
wa na matatizo.

Ofisa ustawi wa jamii Wilaya
ya Magharib ‘A’ Unguja, Sabra Ali,
alisema wanapokea kesi nyingi
za watoto wanaokinzana na she-
ria ambapo watoto hao huwa-
fanyia watoto wenzao vitendo
vya udhalilishaji.

Alieleza kuwa watoto kama
hao wanabhitaji elimu ya ushauri
nasaha ili wasirejee tena kufanya
vitendo hivyo, lakini wilayani
hapo hawana mtaalamu wa
ushauri nasaha.

“Watoto kama hao huwa
tunawapa ushauri nasaha, lakini
hatuna utaalamu wa kutosha wa
ushauri nasaha kwa sababu taal-
uma hiyo hatujasomea,” alisema.
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HABARI KITAIFA

Waliofaulu
sekondari
wapata
shule

Na Sabato Kasika

KATIKA kuhakikisha wanafunzi
wote waliochagulia kuanza kidato cha
kwanza mwaka huu, shule mbili mpya
za sekondari za kata za Busambara
na Bugoji, Wilaya ya Musoma mkoani
Mara, zimeanza kupokea wanafunzi
hao.

Shule hizo ni Busambara Sekondari,
iliyopo Kata ya Busambara, iliyoanza
kupokea wanafunzi Januari 14 mwaka
huu na Dan Mapigano Memorial School
va Kata ya Bugoji ilioanza kupokea
wanafunzi Januari 16.

Mkuu wa Wilaya Musoma, Dk. Ven-
vent Anney aliliambia gazeti hili kwa
njia ya simu jana kuwa, hatua ya shule
hizo kuanza kutoa masomo zinatokana
na ushirikiano mzuri uliopo kati ya
wazazi na serikali.

“Januari 14 wanafunzi 142 wa kidato
cha kwanza wa Sekondari ya Busam-
bara, walianza masomo, kwani wakazi
na Mwiringo walichangia nguvukazi na
fedha,” alisema Dk. Anney.

Alisema, kwa sasa sekondari hiyo
ina walimu sita, ofisi mbili zenye meza,
viti na kabati, vyoo vya wanafunzi
matundu nane na vya walimu ma-
tundu mawili, kwamba kwa wakati huu
vinatosha.

“Ujenzi wa maabara, madarasa
mengine, maktaba, nyumba za walimu
na viwanja vya michezo unaendelea,
ili kuhakikisha shule hiyo inakuwa na
miundombinu yote muhimu inayohi-
tajika,” alisema.

Kwa upande wa shule ya Dan Mapi-
gano Memorial, mkuu huyo wa wilaya
alisema, ilianza kupokea wanafunzi
Januari 16 na kwamba wanafunzi wote
141 wa Kata ya Bugoji waliochaguliwa
wameanza masomo.

Alisema, kabla ya kukamilika kwa
sekondari hizo mbili, wanafunzi wa-
likuwa wakisoma katika sekondari za
kata za jirani, lakini sasa hao wa kidato
cha kwanza wamepunguziwa kutem-
bea umbali mrefu.

Benki ya Azania yawakumbuka wajasiriamali

Na Mwandishi Wetu

ENKI ya Azania imeen-
delea kuwapa fursa
mbalimbali wafanyabi-
ashara wadogo, baada
ya jana kuzindua huduma ya
mikopo kwao.

Wafanyabiashara hao wame-
kuwa wakiwezeshwa na benki
hiyo kwa njia mbalimbali
zikiwvamo kuwaletea bidhaa
ambazo zitawakomboa kwa
kuwaongezea mitaji pamoja na
kuwawezesha kujitanua.

Hafla ya uzinduzi wa mikopo
hiyo ya Jikwamue’ ilifanyika
katika eneo la soko la Mwaloni
jijini Mwanza, ambapo mgeni
rasmi alikuwa Naibu Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Angelina Mabula.

Mikopo ya Jikwamue imezin-
duliwa ikiwa ni mwendelezo wa
mkakati wa benki hiyo katika
kuwainua kibiashara wajasiri-
amali wadogo sambamba na ku-
unga mkono jitihada za serikali

ya Rais John Magufuli kuinua
kipato cha mwananchi kupitia
ujasiriamali.

Akizungumza katika uzin-
duzi wa mikopo hiyo Mkuru-
genzi Mkuu wa benki hiyo,
Charles Itembe, alisema kuwa
mikopo hii ni mahususi kwa
gjili ya makundi mbalimbali ya
kijamii ambayo katika masuala
ya mikopo huwa yanashindwa
kukidhi vigezo na masharti ya
kukopesheka, makundi hayo ni
kama kinamama, vijana, wale-
mavu na makundi mengine
maalum.

“Kupitia mikopo hii ya Jikwa-
mue, mkopaji atajipatia mkopo
bila kuweka dhamana yoyote,
atahitaji tu kudhaminiwa na wa-
nakikundi wenzake na kikundi
kinaweza kukopeshwa hadi
kufikia Sh. milioni 30 wakati
mwanakikundi mmoja anaweza
kukopeshwa hadi kufikia shilin-
gi milioni 3, hivyo walengwa wa-
tahitaji kuunda kikundi cha wa-
nachama wasiopungua watano

hadi 10 ili kupata mkopo huu,”
aliongeza Itembe.

“Nadhani wote mtakubaliana
na masharti haya ni nafuu sana
na yanatekelezeka, hii itoshe
kuonesha kuwa tunaposema
tuna nia ya dhati katika kuwa-
komboa wafanyabiashara wado-
go tunafanya hilo kwa vitendo.
Sasa nitoe rai kwa kinamama,
vijana, walemavu na makundi
maalum kuchangamkia fursa
hii adimu ili kujiongezea kipato
na kukuza biashara na shughuli
zenu maradufu,” alisema Mku-
rugenzi huyo kauli ambayo
iliwekewa msisitizo na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya wakurugenzi
wa Benki hiyo, Mhandisi Julius
Ndyamukamaa.

Ndyamukama  aliwahakik-
ishia wateja wa benki kuwa Bodi
ya Wakurugenzi wa Benki hiyo
kuwa benki itaendelea kuisima-
mia vyema ili iendelee kutoa
huduma zenye tija kama hii ya
mikopo ya Jikwamue.

“Katika  kuunga  mkono

kwa vitendo sera ya Rais John
Magufuli ya kuifanya Tanzania
kuwa nchi ya uchumi wa Kkati,
ni lazima kuwa na mbinu za
kuwaongezea wafanyabiashara
wadogo kipato kupitia kufanya-
biashara na benki zenye msingi
imara.. Benki ya Azania ipo
tayari kushirikiana na wananchi
na serikali katika kufanikisha
hilo,” aliongeza Mhandisi Ndy-
amukama.

Waziri Mabula aliipongeza
menejimenti ya benki hiyo kwa
kubuni huduma hii ambayo in-
awagusa Watanzania moja kwa
moja. “Katika hili nikiri kuwa sisi
kama serikali mmetuunga mko-
no kwa vitendo na mmeifanya
kazi yetu ya kuwainua Watanza-
nia kiuchumi izidi kuwa rahisi,”
alisema Mabula.

Mabula aliiomba benki hiyo
kuendelea kutoa elimu ya uja-
siriamali kwa wafanyabiashara
wadogo ili kuwajengea uwezo
wa kufanya biashara kwa weledi
zaidi.

Mkuu wa Wilaya ya Bariadi, mkoani Simiyu, Festo Kiswaga (kushoto), akipokea msaada wa meza na viti vya wanafunzi na wal-
imu wa Shule ya Sekondari Ng'wang'wali, Kata ya Nyangokolwa, Halmashauri ya Mji wa Bariadi kutoka kwa Meneja wa Benki ya
NMB, Kanda ya Magharibi, Sospeter Magesse, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kampuni binafsi zapewa muda kujisajili kwa mfumo wa kisasa

Na Mwandishi Wetu

Jeshi la Polisi limezitaka kampuni
binafsi za ulinzi kuhakikisha zime-
jisajili na kuwasajili walinzi wake
kwenye Mfumo wa Uboreshaji wa
Sekta ya Ulinzi Binafsi kwa njia ya
kielektroniki (PSG-P), kwani baada
ya Desemba 31, 2020 kampuni zote
ambazo hazikutekeleza agizo hilo
hazitaruhusiwa kufanya kazi nchini.

Akizungumza kwenye kipindi
cha Kumekucha cha ITV, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi wa Jeshi la
Polisi, Narcis Missama, alisema mfu-
mo huo unajumuisha kanzi data ita-
kayokuwa na taarifa zote muhimu
za kampuni binafsi za ulinzi zenye
kibali halali cha kuwaruhusu kufan-

ya shughuli za ulinzi nchini, wafan-
yakazi wa kila kampuni na taarifa
zingine za wadau muhimu wa sekta
hii wakiwamo watoa huduma zina-
zowezesha ufanisi wa sekta hii.
Alisema hatua ya kwanza ya us-
ajili wa kampuni na wafanyakazi
kwenye kampuni hizo inaendelea
ambapo lengo la mfumo huo ni
kuboresha sekta ya ulinzi, ikiwa ni
pamoja na kuhakikisha kuwa kila
mlinzi anakuwa na sifa stahiki na
amepata mafunzo yatakayoratibiwa
au kutambuliwa na Jeshi la Polisi.
Pia, alisema mfumo wa PSG-P uta-
rahisisha upatikanaji wa taarifa za
mlinzi kwani kila mlinzi atakuwa na
kitambulisho chenye namba maal-
um inayotolewa na Jeshi la Polisi

kwa ajili ya kumtambulisha.

“Neno ambalo tunataka ku-
litoa kwa kampuni za ulinzi, na
kwa hakika hata tukiwa nao huwa
tunawaambia, ni kwamba tuhakik-
ishe kila kampuni ifikapo mwishoni
mwa mwaka huu iwe imejisajili
kwenye mfumo huu. Kwa sababu
baada ya hapo itakuwa imekwenda
kinyume na makubaliano yetu ya-
nayohusu uboreshaji na uimarishaji
wa sekta ya ulinzi, lakini itakuwa
imekiuka maelekezo yanayotolewa
na Inspekta Jenerali wa Polisi ya
usimamizi wa sekta hiyo ya ulinzi
binafsi nchini,” alisema Kamishna
Msaidizi, Missama.

“Lakini neno lingine ni kwa wal-
inzi wenyewe, wawahimize waajiri

wao kuhakikisha kwamba wana-
wasajili kwenye mfumo huu kwani
mlinzi ambaye atakuwa hajasajil-
iwa hataweza kupata ajira katika
sekta binafsi ya ulinzi nchini. La-
kini, ninapenda kuwaasa watumi-
aji wa huduma za walinzi binafsi
kuwa ikishafika Desemba watafute
huduma za ulinzi kwa kampuni
ambazo zimesajiliwa na zenye wal-
inzi ambao wako kwenye mfumo
na taarifa za kampuni hizo zitapati-
kana kupitia tovuti itakayokuwa im-
eunganisha na mfumo wa PSG-P na
kusimamiwa na Jeshi la Polisi kwa
kushirikiana na vyama vya kisekta,”
aliongeza. Jeshi hilo limeeleza kuwa
baada ya usajili kila mfanyakazi
hupewa kitambulisho chenye ‘QR

Code’ hivyo kwa kutumia simu ya
mkononi ya kisasa (smart phone) au
kompyuta anaweza ku-scan na kuz-
iona taarifa zote muhimu za mlinzi
husika mara moja na hivyo kuwez-
esha utambuzi wao wa haraka.

Akizungumzia faida ya mfumo
huo, ambao unatekelezwa kwa
pamoja na vyama vya kisekta - TSIA
na TAMASCA - chini ya usimamizi
wa Jeshi la Polisi; Missama alisema
kuwa pamoja na faida za kiusalama
kwa kila anayetumia huduma, ita-
saidia kukuza uchumi wa nchi kwa
kuwavutia zaidi wawekezaji kwani
watakuwa na uhakika wa kupata
huduma za ulinzi zenye viwango
bora kupitia usimamizi na uratibu
wa Jeshi la Polisi.
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TANGAZO

TANDAHIMBA COMMUNITY BANK PLC

UONYESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31/12/2019 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHAKWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31/12/2019

(Kiasi kwa shilingi Maelfu) (Kiasi kwa shilingi Maelfu)
Mwaka ya | Mwaka/Ulio Liml::kizo la
/Mwaka wa pita mwaka
Robo Linganishi(M
kaya | Robo Mwaka | Limbikizo la waka
31/12/2019| 30/09/2019 mwa 220 M aka
A [MALT sasa iliyopita |Mwaka wa sasa |Uliopita)
1. | Fedha Taslimu ! 266 503 195 287 31/12/2019| 30/09/2019 |  31/12/2019 | 31/12/2018
2. | Salio katika benki kuu ya Tanzania - - ! L "
3 | Uwekezaiji katika amana za serikali _ _ I: Mtiririko wa Fedha. !(utokana na Shughuli za Uendeshaji:
4 | salio katika benki nyingine na Taasisi za fedha 1105 509 568 118 ﬂ:?ﬁigﬁf?ﬁia.{jl 1;';:;@ fg Zgg (li ggg) i’;‘ ggg (32 (1)8;)
g ;?:n‘:;gab";;:?a;an’:zt';‘ﬁhugh”"k'wa i i - Hasara Katika Mali 9840 5823 31281 50 823
7 Bili zilizofikiwa ¥ _ _ - Badiliko halisi katika Mikopo 98 644 49 245 575 520 (1077 710)
8 | Dhima za wateja zilizokubalilka - - - Faidajasara kwenye mauzo ya mali - ) - "
9 | Mikono il otole]wa kwa benki nyingine ~ ~ - Mabasiliko halisi katika amana 244 235 257 854 225 205 (3 071 046)
10|u kp 'Yk tik 'K nying ~ ~ - Mabadiliko halisi katika amana za muda mfupi zlizo afikiwa - - - -
wekezajl katika amana nyingine - Mabadiliko halisi katika dhima nyingine (149 728) (14 085) (309 370) 185 520
11 | Mikopo halisi iliyopo 2372 267 2470912 - Mabadiliko halisi katika mali nyingine 66 570 62 235 42906 (2537)
12 | Mali nyingine 170 730 237 300 - Kodi iliyolipwa - - - _
1‘3‘ Kr’eke:al' thh'sa_ . - - - Mengineyo(bainisha) - - - -
aunti za udhamini - - isi zili ili i i i
15 | Mali zisizohamishika,mitambo na vifaa 165 546 175 387 Fedha halisi zili: (zili )kwa za 350 976 348 308 647 376 (3 844 946)
16 | JUMLA YA MALI 4 080 555 3 647 004 I Mtiririko wa fedha na i2a
- - gawio lililopokelewa - - -
B. | DHIMA o - Ununuzi wa mali za kudumu - - (19 411) (114 124)
17 | Amana za benki nyingine na Taasisi za fedha - - Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu
18 | Amana za wateja _ 1317 862 1073 627 Ununuzi wa amana zisizoshughulikiwa na mawakala - - 0 0
19 | Dhamana ya malipo kwa fedha taslimu Mapato kutokana na mauzo ya amana zisizoshughulikiwa na mawakala - - -
20 Aman.a Maalum» » - - Mengineyo (Bainisha) _ 0
21 | Maagizo ya malipo /Fedha kuhamisha - - Fedha halisi zili zili ika) kwa i za ji B B (19411)] (114 124)
22 | Hundi na Hawala za kibenki zilizotolewa - -
23 | limbiko la kodi na ghalama zitakazolipwa - - II1: | Mtiririko wa fedha kutok na i za kifedh

24 | Dhima la tozo kwaajili ya usuluhishi baina ya benki na mteja - -
25 | Fedha za washirika(MIVARF Grant) - -
26 | Mapato yaliyoingia ya kipindi kijacho na tozo nyingine zitakazo

Ulipaji wa madeni ya muda mrefu - - -
Mapato kutokana na utoaji wa madeni ya muda mrefu - - -

b Mapato kutokana na utoaji wa mtaji wa hisa (10 166) 5992 (15 129) 3388222
lipwa baadaye h R Gawio lilololipwa kwa fedha taslilmu - - -
27 | Dhima nyingine 8751 158 479 Mabadiliko halisi katika madeni mengine 280 181 (30 324) (300 904) (250 439)
28 | Madeni 482 560 202 379 Mengnineyo (12 384) (23 397) (138 188) (88 633)
29 | JUMLA YA DHIMA 1809173 1434 485 Fedha halisi zilizotolewa(Zilizotumika) kwa i za ki 257 631 (47 729) (454 221)| 3 049 150
30 | MALMI /(DHIMA) HALISI(16 kutoa 29) [ 2271382 2212519

IV: | Fedha taslimu na mali zinazo fanana na fedha taslimu
0Ongezeko/Punguzo halisi kaitka fedha taslimu na mali

C. | FEDHA ZA WANAHISA

31 | Mtaji wa hisa uliolipwa 4483 227 4493 394 zinazofanana na fedha taslilmu 608 607 300 579 173 744 (909 920)
32 | Akiba ya mtaji (2394 634) (2 410 480) Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa
33 | Mapato yaliyobakizwa 64 550 (16 863) robo mwaka/Mwaka 763 404 462 825 3526118 5 189 006
34 | Faida(hasara)ya kipindi husika 118 239 130 624 Fedha na mali zi na fedha tasli ishoni mwa
35 | Akaunti nyingine za mtaji - 15 844 robo mwaka/Mwaka 1372011 763 404 3699 862 4 279 086
36 | Stahiki za wenye hisa chache - -
37 | JUIMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 71 2212519
38 | Dhima zisizo dhahiri = = TAARIFA YA MABADILIKO YA M | KWA KIPINDI KINACHOISHA 31/12/2019
39 | Mikopo chechefu 176 223 186 203
40 | Tengo kwa ajili ya mikopo chechefu 65 412 64 428
41 | Mali nyingine chechefu - - Mtaji wa | Malipojuu | Mapato ziada ya Tengo la
Hisa ya bei ya hisa |yaliyobakizwa kisheria ziada ya Jumla| Menginey
D. | BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA o Jumla
. y - " o 0, Robo Mwaka wa sasa
(I) Uw!ano wa f(?dha za wanahisa n_a jumla ya _mah " 560/0 610/0 Salio la mwanzo wa Robo mwaka wa sasa 4493 394 0] -2427 344 12 116] 15845 118 508| 2 212 519)
(i) | Uwiano wa mikopo chechefu na jumla ya mikopo ghafi 7% 7.5% Faida/(hasara) halisi baaada ya kodi ya mapato 64 550/ 64 550
(i) [ Uwiano wa mikopo ghafi na jumla ya amana 180% 230% Mapato mengine yaliyojumuishwa 0
(iv) | Uwiano wa mikopo halisi na jumla ya mali halisi 58% 68% Miamala na wanahisa -10 166 0 0 -10 166
(v) | Uwiano wa mali zinazozalisha na jumla ya mali 85% 83% Gawio lilolipwa 0
(vi) | Ongezeko la Amana 23% 32% %‘ada Yla kfsze”a - 5 842 0 5ot o g
P - o, o, lengo la ziada ya jumla -
(vii)] Ongezeko la mali 12% 5% Mengineyo 16 865 o 12387 447
Salio la mwisho wa robo mwaka 4483 228 0 -2 330 084] 12116 0] 106 121] 2271381
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Robo ya Mwaka iliyopita
Salio la mwanzo wa robo mwaka 4487 402 0] -2414 844 12 116] 15845 141 905] 2242 424
KWA ROBO INAYOISHIA 31/12/2019 Faida/(hasara) halisi baaada ya kodi ya mapato -16 863 -16 863
Mapato mengine yaliyojumuishwa 0]
(Kiasi kwa shilingi Maelfu) Miamala na wanahisa 5992 0 0 5992
Gawio lililolipwa 0] 0]
. Ziada ya kisheria 0 0 0
Robo ya Limbikizo la Tengo la ziada ya jumla 0] 0] 0| 0]
mﬁi‘;ﬁa Iin;“avr\:;:?(M Limbikdzo la |i:;::i|;:a Mengineyo 4363 o] 23397 19034
sasa waka mwaka wa sasa (mwaka Salio la mwisho wa robo mwaka 4493 394 0] -2427 344 12 116 15 845 118 m 2212 519]
uliopita ) uliopita) ) ) . L . ) )
Katika kuandaa taarifa hizi za fedha ,sera za uandaji ni zilezile zilizotumika wakati wa
uandaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
31/12/2019( 31/12/2018 31/12/2019 31/12/2018
1. | Mapato yariba 132283 164 268 475272 445519
3 | Napao e vt atoa2) 108016| 16b038|  absres| sbsost Tarehe
.| Mapato halisi ya riba(1 kutoa .
4| Madeni viza yaliyopitwa Mugwagi Steven 30/01/2020
5. | Punguzo/ongezeko la tengo katika mikopo (983) 13350 (8353) 3940 Mtendaji Mkuu
6. | Mapato yasiyo ya riba 76 349 44 532 206 211 321079
6.1 Faida/(hasara) zitokanazo na miamala ya fedha za kigeni - - - -
6.2 Ada na kamisheni 76 349 44532 206 211 321079 Anthony Bichakila 30/01/2020
6.3 Gawio - - - R
6.4 Mapato mengine - . N N Mkuu wa fedha
7. | Gharama zisizo na riba (122 968) (146 840) (596 070) (627 999)
7.1 Mishahara na Mafao 14685 (24 194) (236 506) (261 009)
7.2 Ada na kamishani - - - - - . . L. . . . I
7.3 Gharama nyingine (137 653) (122 646) (359 564) (366 990) Sisi,tuliotajwa hapo chini ,wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha
o | T enra) o endeshal e s usahihi wa taarifa za hapo juu ,tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,na
10 | Faida /(Hasara)Halisi Baada ya Kodi ya Mapato [ 56990 | 49749 45186 67 271 kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa
11 | Mapato Mengine Yaliyojumuishwa(bainistha) vya uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya Benki na
12 | Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka . . B .
Taasisi za fedha ya mwaka 2006,na zinaonesha hali halisi.
13 | Idadi ya Waajiriwa 15 15 15 15
14 | Mapato kwa Hisa 18.16 16 14 21
14 | Idadi ya Matawi 1 1 1 1 . Tarehe
5 g B B Mohamed Mwinguku 30/01/2020
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Mwenyekiti wa bodi
(1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2.0% 1.5% 1.6% 2.1%
(ii) Uwiano wa Faida Baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 3.6% 3% 3% 4%
(iif) Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 60%) 72% 89% 87%) Juma Namuna 30/01/2020
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 5% 5% 20%) 14%) Mjumbe wa bodi
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L T_BANKOF AFRICA| BANK OF AFRICA TANZANIA LIMITED

TAARIFA YA FEDHA YA BENKI ILIYOCHAPISHWA KWA MUJIBU WA KIFUNGU NA 32(8) CHA SHERIA YA BENKI NA TAASISI ZA FEDHA YA MWAKA 2006

WARAKA WA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2019 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

6-q TR Tl KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31.12.2019
Koo sini i) KWA RORO WAKA INAYOISHIA TAREH 31.12.201 ot e g o)

Robo Mwaka sasa | Robo Mwaka Linganishi T e
Tarehe Tarehe Robo yo Moweka sasa[Robo ya mwoka Linganishi | Limbikize k] limbikizo Mwaka lingarish bl o i "
31.12.2019 30.09.2019 iiyoisha (Mvako Uiopita) [ Mwokawa sasa| — (Mwaka Uliopito) ot i
ANAL 31122019 31122018 31122019 31122018 30205 008 3208 3008
s o v e Kot 1o gl Ui
1.Fedha Taslimy 29,104 23,346 ool mes| - ag [ 5
2.5alio Kafika Benki Kuu ya Tanzania 2,095 44,613 1. Mapato ya kb 12357 10,568 0299 a5 . . . .
3. Uwekezaiji Katika Amana za Serikali 77,689 56,568 2. Gharama za Riba (5,174) (3,194) (15,394)] (13,188 - Hosara Kotk Mol 9551 330 1809 19,502
4. Salio Kafika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 57,629 33,060 . Mapao Halisya Riba (1kutoa 2) 784 7374 27534 34359  Blko ol Katka ikopo . . . .
ying -
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 790 15 . Madeni Viza Yaliyofutwa o . N - - i osar Kven Moz o Nol 1481 73 (7% s
6. Miamala Baina ya Matawi . . -P“"9"1°/°v9="k°L°fe"9° Kafka Mikopo (‘35;) Wagﬂ “:r"lg' “513221 badio o Ko Ao B [ 5435 )
7.8l Ziizoofikiwa . . - Mapato Yasiyo ya Riba: ) - 25 43 167 16/ otk Koo A 20 oo N Dot . . . (g
. P " 6.1 Faida /[Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni m 902 4297 3,163 P N
8. Dhima za Wateja Ziizokubalika - - £2 Ada na Kamishri 2598 2935 10557 12975  Nobadio Hols Kok Dfin Nyingoe a7 (137 13 (4508
9. Mikopo liyotolewa kwa Benki Nyingine 25,170 38,688 43 Gawio " " v " oo ol etk Mok Nyngoe 303 (o) (o489 1850
10. Uwekezaj Katka Amana Nyingine : - 6.4 Mapeto Mengine 589 ® 1,688 ns|  [edliplpe : . L&l 1184
1. Mikopo Halisiliyopo 74950 289,625 . Gharama Zisizo 20 Riba: (13520) o] o) (a3 [rdodaidotagobioo ) 10 (145 i)
e 71 Mishahora no Mo 1478) wis)| sl (7361)| [zt gl e B [ 0H) o]
12. Mali Nyingine 23,790 21,563 72 Ada na Kamisheni (324) (316) (1279) 2978)
13. Uwekezajiwa Hisa 1,200 1,200 73 Gharamo Nyingine 8918) (.92 (27)41) 28,092)) ko voFedho Kiokororo St e
14. Akaunti za udhamini - - 8. Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (11,628) (418) (16,088) (8,39) foovio opotew . . ) .
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 32,115 21,969 . Tengola Kodi ya Mapoto 4152 - 4152 2,288 — [ (o) (886) (4801
16. JUMLA YA MALI 564,532 530,747 0. Faida / (Hasaro) Hols Baada ya Kodiya Mapato 7% T8 5% 507 vidooroom b
yodizo e . . . .
1. Magpato mengineyo . T . . 50
B.DHIMA [P0 Fida ] Hosorl i Boada yo Ko ya Mapalo T 58 7 1278 e e ) - e
E773 75 205 T480) P ' ' )
i nyingi isi 13. 1dadi yo Waojiry 334 342 334 30 . . .
:;’:"‘“"" z 5;’;“_ nyingine na Taasisi za Fedha - lg: " ;Sg " M:P'QI: i 0 v | 2 toasey| oot diobmic v hh bl R | 5| e | o]
 Amana za Wateja , , ‘ . 148 ) 236, 164,
19.Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu . . 4. Idadi yo Mofawi -] % % % )
20, Amana Maclumo 7% 9469 ko v Fdh Koo oSl K
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha . . rplisiphislidy of - 0w o ot
22. Hundina Howlo 20 Kibenki Zzotolewo 12 e ——— oo oo v - "
23, Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,747 1528 . . s S— _ v o 4 4
; e ) ; Uviano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mol 4% 05% 23% RKL v b o e . . )
24, Dhima la Tozo kwa Aiii ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mreja - E - - - . L a - -
g M e b e Uviano wa Fida baads ya Kodi na Wasta wa Fedha 20 Wandhisa 579 70 5% T o s e o e 4 a5 "
- Miamala Liyoshughuliiva Saa ya Matawd : . Uviano va Nalunizi Yosiyo yo Rba na Mapalo Ghali 8.1 7199 1047% 1% b " " ' )
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakozolipwa Boodae 3,856 3,650 Tviano wa Mapafo Rl ya Kiba na Wastont wa Mol Zmozozolisha 75% By 779 o7 T
o ] BE] B [
27 Dhima Nyingine 16,759 5,947 424 f L 418
28. Madeni 78,643 82,709 i
29. JUMLA YA DHIMA 490,598 450,389 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2019 F’“”:'T;‘”“ "“’::“'_Zi;:z_:h:“:: N F"M“;‘”‘,“:E ot i - o -
. e St e fica Fedha fosimy no Mokl Znzotanana na Fedha Tosimy .
30. MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 73,934 80,357 s [T o ' ! ’ !
(Kiasi kwa millioni shillingi) b ok Tt b o e Moo 4 Tk 180 05
[ ] ‘;ﬂahpn\wynhl\yﬂ‘ i 10 s ‘H N ‘r o ‘ ] e edho o Mol ol o Tosin vihon v Robo Ml Mok 2l 74 1028 08
C_FEDHA ZA WANAHISA E— i vo s isa Mepoto Yeyobekizwe Ongezsko o thmani {Ziodo yo Kisheria _[Tengo o Zioda o hunla |Mergineyo un
31 ML"E wa Hisa Uliolipwa 50,500 50,500 kol s va E T [ 7% Pl a0
32. Akiba ya Mtaiji 22,242 22,242 i s o B o o Mopde. [ - - ] " . L
3. Mapato Yaliyobokizwa 11,930 2,953 Fid sl y ooy hrr ] - - I S Tode
pato Yaliy
34, Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (11,936) (4,460) el s ] El
35. Akaunti Nyingine za Mtaiji 0 8,978 Ll ] n it - - - Ll Joseph ha 2001200
35. Mabadiliko ya thamani 1,198 15 ooy : - - [0fsa Mendi Mo
36. Stahiki yo Wenyehisa Chache - - —— - - Helogorg) 10200
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 73,934 80,357 e = o - 5 Morvoieh
g - - - -
38, Dhima Zisizo Dhabir 68,588 66,482 EA o i T ] - ] oMo 1801200
39. Mikopo Chechefu 27,523 39,844 Mkaguzi Mewy wo Nelni
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 23,873 25,999 Mwoka wa scsa 2018
41. Mali Nyingine Chechefu 4,407 3,007 e —., 2] ‘;f’;ﬂ] ] ] “”7?;) i Wotiv ol winbe vo b ; hibidoshiv b kot o, o ont oo s o b
; ; oo i, v il
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA bl om e = - L2 L] . S g ey o s b Pl 0ol
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 1% T51% ol ek i b d -
it [Fasure] yo nobadio o o - g W g g &
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 9.2% 12.6%) PR E— - - 0 0
(i) Uwiano wa Mikopo Ghai na Jumla ya Amana 76.7% 88.5% s
i) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 48.7% 54.6% - e "
:l:))u»:::: :: Mt:|i° ;i:nzoozl?::\om::J::\\u ;:: r:alw? §69% 725% fq::::” - W ] Bl Mvenii e Moo Hvenei B
(vi) Ongezeko la Amana 9.3% 4.0% feglstoshni 7w vi7)
(vii) Ongezeko la Mali 64% 62% ergros Moremi Marwa Mhorogenzi 2801200
Salio la mvisho wo mwoko o0 12,780 941 1076 0 45 83,008

T [Flegraphic Transers - -
E—Crrea T o T oo TS s Grcoming e ~T ] ] T %] [Documen Calecion
- ToY oy T R [ Toomm| Foent | 10000 Eoalent] 1000000 Equivalent N S e R RS TCE
[ ™ Towmron| ™ [wommon| ™ an S S T ] st | s | o] 0| o] A
[outard T Customer Bauivlent Squivalent] Bauivlent
e without e (withot B (withot B - - PO B B R
100,000.00° 100.00 100,000.00 50.00) ¥ (o 350, N/A N/A
00000 0000 ‘bought), § 96 (if] M Clean Bills for Collection:
Corporate 50,000, 00 [Outward t- Customers or Msimbazi, Aggrey,lala & Tunduma Equivalent | forexisbought/|  Equivalent| bought), 108 Equivalent | boughy) 100 PE T ) TR
NGO/ Clab. 00000 T0000] EUR Equivalnel/ forexis bought) . Equvalent | 200 pquialent| 2 A i
[Minimum Balance S0000) ET) 0000 E GBP Equivalent] . — g — g o A
Corporsc 10000000 2000 outard T7-vihin | 50 ] 1500 per ] 1300 pertr TEE w0 ] TR e
b SIS o ransacion ] tanacton N [— ST o o
oward T - Corporaie 50| Equvalent Baivlent /
Current Account Tandika 3000} 30 o T T Tashain] T @ Foreign cheque collection Equivalent 00t | Equivatent 00Tt N/A N/A
Ledger Fees 500000 1000 000000} 00| - Sation commission valent v % n
e _ VT Crarges (3409195550 S50 per o N i Avaliaton Eaurvlert [ Equvalent oS0 N/A N/A
Corporate 3000000 Equivalnet oo il Dscounting 067 plus Swilt Equivalent NA N/A N/A N/A
)/ Cluk il il —
Moo/ 0 ] _ — L ) Ty ) 7 T e e
faintanance Fee /A / / o e S0 Equivalent | 3000000 Equivalen] 00000 Equivalen] [Shipping guarantec Equivalent 2000] _ Equivalent] 6% 60 Swif] N/A N/A
[Corpornte ool e s 000 Fapivalent | 12000000 Fauivaent| 1200000 Bl e— & per e min [P p—— ——
, oo [ Scarch old documents - more than 000 Fauivalent | 14100000 Fquivalent| 300000 Equivalen] 1000000 NI N/
Euro Account Mainanance Foe N/ balance er anmum ; o 00 ol T ] — o
i e cerv _ 5 o000 Euvaent | 2900 Equiaent] 5000 Equivaten] itk cah cover o Sqivlent|  Buivabrt| | unsecured o o
Financal sttt A N/ A A ] ——
E Manut . v nsecured 36%]
Ledger Fes 500000 [Fquairet Unsecured 3% 36% secured .
= e o el So00) T | 20000 o] WA Y Bidbonds-local securd 3%, s Bauivlent| ¢S] secured 35,31 s
[Bulk cash Withdraw fee amount Jamount b External 4,500.00] Equivalent 3,000.00] Equivalent | N/A N/A covered 1% covered 0.6 cover N/A N/A
5 n
T the ‘of the total [Automatic: Secured.
Bulccash Deposit o nount amount et FET ey T ] A A Perormance bonds - Local Secured 3% Full Bauivalentfull Equivaent
[Withdrawal Charges [b_External 5 5000] Equivalent] 25000] Equivalen] N/A N/A cash over 6% N/A; N/A;
v thecounr R T I A wa
<175 15 million S| 2% minom| __ 20005m 51,00 [without Training 300000 quivalent | 36,0000 Equivalent] N/A N/A 2 Ria
T ot touT ¥ g 000000 Equivatent] 6500000 Eauivalen] ~A ~/a
i amountmin O e TAN Vol ee T ] | [ | ~a| i
Tz 15milion 20000 max [ ot o TLona WAl o Al 0w N S I Free] e o] | e Tree
50000 cept 021 Max o er g
o e e A Siolen ot/ Wornoutcard 000 N/A] 20w N/A[ 5w Y £
] R T AT IS ST S Rt Confrimation D Eouivalen | 100000 Eouvalen ] TE00000) Tovalet
7S 0 miion 000 T e —
s Pin mailer re-isue 7,5000] N/A 7,5000] N/A 1000000 N/A o § ) . N ol o o
17510 iion 50000 1%mins| | Oncollced Cards aer S o 7000 WAl 7w NA[ 0w N Contimaionof lance Iniroducion s 0000 7 ' 7 =
|Cash deposit charges 5‘"“‘"’" Holting ATM Card. - i N/A N/A = 7“, N’A 14,500.00) 1500 10,000.00) 10.00] 14,500.00] 15.00]
[ Cash deposit charge NI Ni Nil 05% min 50} Ni Nil fomart Junior cand Geplacement) L0000 NIA Account Closure 41,000.00} 41.00 50,000.00] 50.00] 41,000.00] 41.00]
[USD/ EUR 100, GBP 50 NI il il Nil il — [edger fees on Dormant Accounts
[FCY Coins N/A N/A N/A N/A N/A N/A Per| 2,000.00 per Taro" P y R Y F
g o | o] e 2000 P N e | BT D, O U0 e CRPE D)
FDR Max 100,000 100,000] a5 12 12 12)
Breaking of contract - Sttements T Toop| FO0R COPIS T A
[a. Daily Free Free Free Free| Free Free USDO72 D072 D07
Coins deposit E— — S— e L L L e L e Cofolfcion T Fumalent| 100000 Eaurvaint T i
[Small denominations (15,10 and 20) N/A ot N/A i N/A ot [ Monthly Frec Frec Free Free Frec Frec
[Cheques [d. Quarterly Free Free Free Free Free Free Opening Balance
m — — — T e Normal Sevings Aot i N N I I Bn
o s T0kes ) T Y T i paen T v o o ot i ] i Nl wow] b3/
q I T DTt} 50 perleat Equivalent| =0 Toivaient o A A A N/A [Premium Plus Account il il il il 50,0000} 50.00)
Chegue book ssance 25 eaves 3400000 T swomm ~ ramicr Bl 7N BT Na ~a Mt Balance
| Counter cheque leaf 18,000.00 16.00° 18,000.00) 1600 20,000.00° Equivalent | [a. Opening L/C quivalent quivalent| 1% PQ min 200) /A /A [Narmal Savings Accoun Nil Nil Nil Nil 12,000.00} 1200
T ool valoe o Confrmaton uivalent uivalent | 075% min20) I i [Smart Fundor Tvestor Account N ] N il | G/ Gere]
Stop Payment: Local Cheque with i 50000 Bquivanet | 200000 so| Bauivalent uivalet il I /x 0 Premium Pus Account N ] N I I 200
and max 250,000 [0 Swift charges quivalent pivalent] /A /A [efow min balance Nil i Nil Ni 0000 6o
Gncollcid Cheque book (e 3 months) T FEX) T FITC) ) 00| [el/Canepnce auialnt ivaen] /A n et
Wankers Cheque 0 Toror Fopivaent Equbalnt N/ N/A Corrent Accourt Tandla Vo N i N N 5000 )
50000 Eouivaet | S0 Eouivatent| ——s000000] 00 ikt ) ) Penaly below i balance harges N N N N[ T Biivent
200000 Equivalnet | 2800000 Equivalent 2000000 T500) ended Equivalen] N/A N/A i T T i T =
[Stop Payment- Local Bankers 31,0000 Equivalnet | 41,0000 Equivalent 3100000 000 ment commission N/A| N/A] _ Equivalent| N/A| N/A| N/A| " g ~ N N = o 1
Clesing Chec: L/ C Cancllation Tarvalent 000 g 00 N/A N/A e
earing Cheques = - = n = - ermiumm Plus Account Nil NI Nil Nil il il
Unpad Chogue - Invard [EETY Eruivainet | 1315000 Eouiatent| 13500000 B [ Conclatonof draft 1/ Equivalert OFlatioe]  Buivalent N/A] N/A] N/A] S Tt g b
£ E 5 e Vi st caning balee
Unpaid Chsgue - Gutvard 50000 Byuivainet | 133000 Faivalent| 5000 Baivalnt -
o Qe Ovard o Lot} 1o ] S TR v — ot E T TS T T Normal Savings Accourt i i NI Na|__12000000] 1.20000)
. ELETY N P = | ) P R Enivi I T At N N N [ I 200
20 quivanet | 120000 quivalen |15 quivalen P RS s T | Premium P Account N N NI F] IR 120000
Creit Clering (EFT Inward) Foe Equivainet Free Equivalet] Froe Bpuvaen |, somer quivalen o] gt ) wa) wal o
Creit Clearing (EFT Outward ) To other banks Tquivalent 55000| quivalent 00 N/A /A Fands transfer t another acoount n i ; n e m
holde To0m) Eourvainet | 500000 Fovalen| 3000 e , [ET I R E— o o ot oo A o T . . : . o m
o o il Em il [0 il 5300 ] s 2% min w0 perge| Bt " min 200 . e e A oy T P bt . : ; . = m
xcess Charges % 2 A /A /A A uivalent =
Bt BT s le. Confrimation Charge - secured EQuVlent | 6 i 300 per qtr | Equivalent| 0% min 300 pa] N/A N/A ‘Account balance enquiry i i i i 0 /A
Forign Debt Regisaton b Equivanet N/A N/A N/A N/A| [ Docament verfieton Tt T5000] quivalert ) WA N Vi Statemet T i i T m /x
-  Negotaion Charge Foumvalent | 06% min 0 | Bquivalen] N/A ~/A N Fall stement oquest i i i i /x
penE . - Disrepancyfes Fauivaent 00| Equvalnt [ETD N/A N/A 5V Al i i i i 2000 /A
[To other banks charges 44 tis charges 1500000 150 [ Postage Tquivalent 3000] _ Equivalent] N/A N/A N/A 0 or servi
TS000007 Courier charges Tquivalent 7000]  Equivalent] 700) N/A N/A Cheque book request 34,000 or]
lo other banks uivalent 13 L il L
o other banks (EFT) instruction| Equivalent P BT T3 0| Nl N Nl Nl chegue N/A
[Within the bank 4,500.00) 500 4500.00} 500 5,000.00} k_Extension / increase - customer ' 350  Equivalent| 30} N/A N/A Utility bill payment Nil Nil Nil Nil, Nil N/A
o000 E] I Sw[ o000 7o0| [ Etension/ inase To other barks Tt 00| Equivalen| 55000t o /A N/A KD N Nl 5D i N/A
C Tand 3000000 Equivalent N/A N/A 500000} Equivalent] m- Ammendmen Equivalent 0 Flatfee_Equivalent @ flat fee [Forex rate request i i i i 00| N/A
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Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 ST DECEMBER, 2019 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 ST DECEMBER , 2019 KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31ST DECEMBER , 2019
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Limbikizo la
Robo Mwaka ya Robo Rob. «a| Roboyamwaka | Limbikizo la Limbiki Robo Robo | Limbikizola | Mwaka
Mwaka wa sasa | Mwaka/Mwaka obo ya mwaka Mwaka wa sasa imbiki . Mwakaya | Mwaka | mwakawa | linganishi
uliopita sasa mwaka linganishi sasa sasa (Mwaka
L Uliopita)
31.12.2019 30.09.2019 Mwaka Uliopita
A.MALI (Mwaka Uliopita) 31-Dec-19 | 30-Sep-19 | 31-Dec-19 | 31-Dec-18
P T: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendesha
1 Fedha Taslimu i 209 3171212019 3171212019 3171212018 \“:‘WH‘M ; g g eshal ) 160 (1 064y s
Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 2463] 1758 | Mapato ya Rib o % 0 o Marekebisho kwa Ajili ya:
Uwekezaji Katika Amana 7a Serikali 1500 3000) S (_ﬁ"“ oya I‘ ‘i‘ o o > or - Hasara Katika Mali 452 (93) 592 495
Sal a Benki Ny Fedh ? 2 Gharama za Riba a3 (30D - Badiliko Halisi Katika Mikopo 851 561 (10) 101
Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha s 17 3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) % 7 520 910  Faida Hasara Kwenye Mauzo ya Mali o . ! 1
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 03 3 4 Madeni Viza Yaliyofutwa - 0 0 _ Mabadiliko Halisi Katika Amana 1150 (781 (2 504 12901
6 Miamala Baina ya Matawi o 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo G 19 (109) (668)) - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - 1875
7 Bili Zilizoafikiwa o 160 230 579 555 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 38 (1164) (387) 53
. na Miamala ya Fedha 9 12 21 42 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 519 62 260 1359
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 6.2 Ada na Kamisheni - 146 423) - Kodi lliyolipwa _ . ©) 9.00)
9 Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 1000 1000) 63 Gawio - - - - Mengineyo (bainisha) - - -
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine o 6.4 Mapato Mengine 152 72 558 90| Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za (892) 255 G 15374
" Mikopo Halis lyopo s ” 7 Gharama Zisizo za Riba: 445 739 2238 3633 uendeshaji
alis " 6 . N o .
2 Mali Nyingi 7.1 Mishahara na Mafao 155 197 651 868] I1: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaj - - - -
2 ali Nyingine 1379 950) 7.2 Ada na Kamisheni 23 1674 101 1925] Gawio Lililopokewa ®) 0 ®) R
13 Uwekezaji wa Hisa o 7.3 Gharama Nyingine 267 (1133) 1486 840) Ununuzi wa Mali za Kudumu - . - .
14 Akaunti za udhamini o 8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji asn (413)] (1029) (2836)] Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 1500.00 - (1500) -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa M » l: TI:cr_\ﬁo ;\( ::MI w) V;:npa\oR o va Kodi v Manat m(‘l “l‘) Lo s 31: t;numlquu Akmum 4;;' u.shughuhkm'uznu Mu:dk{m“ § - - - -
° 2 2 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 413 - 283 apato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa -
16 JUMLAYAMALI 8356 78% 11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 0 0 0 na Mawakala .
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka asy 13 (1029 (2836) Mengineyo (bainisha) 1492 0 (1508) -
B.DHIMA 13 Idadi ya Waajiriwa 15 20 15 20 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za
7 enki nvingine i 7a Feu 14 Mapato kwa Hisa 278 633 1577 -4 346 Uwekezaji
! Amana za Benki nyingine na Taasisi z2 Fedha 0] 15 Idadi ya Matawi 1 1 1 1 111: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: - - - -
18 Amana za Wateja 1854 704 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu o Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
20 Amana Maalumu ol Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2% 3% -6% -9%| Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
Jwia a Faida baada Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - -
2 Maagizo ya Malipo/Fedha 22 Kuhamisha 0] 0 ;‘w{iﬁ;::mm baads 1% 4% -5% -13%] Mabadiliko n‘;\m Katika Madeni \1i*||gmt - - - (2242)
2 a Hawa enki Zi 4 N - 0 s F - - -
- Hundi nia Hawala 72 Kibenki Zilizotolewa of (iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi -174% -204% 169%| Mengineyo (bainisha) n : . ) (2242.00)
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 200 196} (iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 20 1% 26% i‘i:“:’hﬂ"“' Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja ol Zi ° - iedha
2 oshughulikiva Baina ya Matavi ) Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio Ia mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na kugawanya kwa idadi ya IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: 600 (1254) (4608) 13132
iezi Katika kipindi hicho. sezcko  Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali
2% Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae W miczi katika kipindi hicho ?"H *{“ Pu s ‘U”‘ ‘T |K tika Fedha taslimu na Mali
Zinazofanana na Fedha Taslimu
27 Dhima Nyingine w7 N -
yingi 47 348 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJT KWA KIPINDT “HOISHIA 31 ST DECEMBER, 2019 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 2045 3200 7953 7691
2 Madeni o (Kiasi kwas| mwa Robo Mwaka/Mwaka
29 JUMLA YA DHIMA 2478 1366 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mywishoni [ 2645 2045 [ 2645 10127
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 6078 6532 Tengola  Mengineyo mwa Robo Mwaka
Malipo juu ya Mapato Ziadaya  Ziadaya
Mtaji wa Hisa bei ya hisa Yaliyobakizwa Kisheria Jumla (bainisha) Jumla - 9 v
. FEDHA ZA WANAHISA BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 ST DECEMBER 2019
3 w Uliolipwa 2
! Miaji wa Hisa Ulclipwa 20881 20881 Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka
2 Akiba ya Mtaji s 13| uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko
3 Mapato Yaliyobakizwa 13880 13615 Robo Mwaka ya sasa yaclezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika -1029] 48| Salio la mwanzo wa Robo mwaka 20881 - (14 463) 110 5 - 6533,
35 Akaunti Nyingine za Miaji o Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - (181) - - - (181) Jina Cheo Tarche
Mapa gi yaliy shwa - - - - - - - - _—
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 Viamata v - - - - -
37 JUMLAYAFEDHA ZA WANAHISA 6078 652 Gavio lilllipwa ) ) N . N N . Xiong Zhenglin Ofisa Mtendaji Mkuu 27012020
38 Dhima Zisizo Dhahiri 127 1l Ziada ya Kisheria - - - - - . .
> 2 engo la Ziada ya ) . . . . . . Raymond Maotela Mkuu wa Fedha 27.01.2020
3 Mikopo Chechefu 5 <ol Tengo la Ziada ya Jumla i y
Mengineyo - - Q74 - - fex2))
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 86 86 Salio Ia mwisho wa Robo mwaka ya sasa 20881 - (14918) ~ 110 5” - 6078| | Victoria Edward Mkaguzi Mkuu wa Ndani 27012020
41 Mali Nyingine Chechefu 3000 3000
Robo Mwaka iliyopita . Sisi tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenz tunathibitisha usahihi wa Taarifa za hapo juu, tunatanika kwamba tumezitathimini
D.BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Sate "“( H’“::r"“»“H‘:I‘L"‘;':‘:({:“V““;‘L e Mapto 20881 . e ne s - T taarifa hizi,na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na
W Uswiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali - - Mapato mengine yaliyojumuisha ) ) N ) ) ) ? matakwa ya sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halsi
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi o 1o Miamala na wanahisa - - - - . - . ) -
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana o o (Gawio lililolipwa - - - - - - - Jina Cheo Saini Tarche
104% 110%) Ziada ya Kisheria - - - - - - - Liu Lin Mwenyekiti wa bodi 27.01.2020
(i) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 2 ) Tengo I Ziada ya Jumla ) ) ) ) ) ) )
u) Unwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali s10) Mengineyo - - (1L007) - - - 007) Chao Jiang Miumbe wa bodi 27012020
i) Ongezeko la Amana 16 Salio Ia mwisho wa Robo mwaka liyopita 20881 - (14462) 110 5 - 6534
(vi)  Ongezekola Mali 5

The Banking and Financial Institutions (Disclosures) Regulations, 2014
MINIMUM DISCLOSURES OF CHARGES AND FEES

(Made under Regulation 11)

No. ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE 2 (53v;n s Accounts -
a) Required minimum opening balance
1 Current.ACCol..lr.lts - 125 usb Personal Savings Account TzS 50 000.00 50.00
(a) Required minimum opening balance tudent Boom TZ5 20 000.00 20.00
Personal Current Account s 100 000.00 100.00 enior Savings Account 125 50 000.00 50.00
Business Account 125 200 000.00 200.00 oint S_HIViS"iS_ Acczuﬂt - gg 5 ogg ggg-gg 5 ogggg
- : mperial Savings Accoun X X
Imperial _Busmess Account TZS 5000 000.00 5 000.00 Junior Savings Account T2s 10 000.00 10,00
Community Account TZS 200 000.00 200.00 (b) Monthly service fee
Call Account s 10 000 000.00 10 000.00 Personal Savings Account 175 9086.00 | $ 9.09
(b) Monthly service fee (break down per customer type) Student Boom Free Free
Personal Current Account TS 12 980.00 12.98 f;:';’;as\j;ggj\;ﬁ:{“ 1z 398000 398000
Business Account TZ5 12 980.00 12.98 Imperial Savings Account TZ5 19 470.00 19.47
Imperial Business Account TZS 25 960.00 25.96 - Imperial Savings Account TZS - -
Community Account Free Free - img_eriasl S_HViHQAS ACCO:"t gg - -
Call Account Free Free - Junior savings Accoun! - .
0.75% of withdrawal (e) Deposit rate (Personal savings accounts) 2.5%)| $ 0.01
(c) Cheque wnhdravyal over the counter TZ5 1947.00 [amount 3 tronic Banking Free Free
(d) Fees per ATM Withdrawal a) Internet Banking monthly fee FREE FREE
Personal Savings (5 free withdrawals per month) TZS 1 300.00 - (b) Internet transfers FREE FREE
Imperial Savings (5 free withdrawals per month) TZS 1 300.00 - Eg))OMhS Banking NA NA
N N ther
?tuqen; qum ":Ccount Iég E-Banking Statement request(Self downloaded) FREE FREE
unior Savings ccount . -1 $ - E-Banking Password resetting FREE FREE
Senior Savings Account (3 free withdrawals per month) TZ8 1300.00 | $ - E-Banking Statement request (printed by the Bank) per page 775 1,298 $1.298
Personal Current Account TZS 1300.00 | $ - 4| Foreign Exchange Transaction
(e) ATM mini statement TZS 300.00 | $ - EE; Eurcnase/s?I? of TCs rt]ransactions over the counter - -
: urchase of foreign cheque - -
(f) Intefmj statement (Below 3 months) TZ5 3894.00 | $ 2.60 (C) Sale/Purchase of cash passport = -
(g) Periodic scheduled statement Free Free (d) Telegraphic Transfer (TISS/RTGS)
(h) Cheque book (per leaf) TZS 519.20 | $ 0.52 Outward TT TZS 12 980.00 [ § 12.98
(i) Dishonoured Cheque Inward TT Free Free
Tnward Unpaid Cheque 125 12 980.00 | $ 12.98 (e) Tegft/vsv:fw 5 e
Outward Unpaid Cheque TZ5 38940.00 | $ 38.94 Tnward TT $ 12.98
(j) Special clearance (f) Transfer from foreign currency denominated Account to local current
Personal Accounts TZS 51920.00 | $ 51.92 Account _( within bank and to other bank) - -
Business Accounts TZ5 64900.00 | $ 64.90 5 Loans
(k) Counter cheque (per leaf) s 12 980.00 | $ 12.98 (a) Processing/Arrangement/Appraisal fee
(I) Stop payment (per leaf) TZS 12 980.00 | $ 12.98 (i) Personal loans 2% of the facility amount
'm) Standing order (ii) Overdrafts 2% of the facility amount
(m) Intellngl reer Free Free (i) Mortgage finance 2% of the ac!\!g amount
(iv) Asset finance 2% of the facility amount
External s 12980.00 | $ 12.98 (b) Unpaid loan instalment 10% above interest rate
Unpaid TZS 6490.00 | $ 6.49 (c) Early repayment 3% of amount to be settled early
(n) Balance enquiry Free Free (d) \L/aluallt'ifn fees :: per service prov!ger rates s
i ) Legal Fees per service provider rates S
(0) New ATM card issuance Free Free ) Base Lending Rates 219 § 0.09 §
(p) ATM card renewal or replacement TZS 12 980.00 | § - L(g) Maximum Spread Above the Base Lending Rate (BLR) 5% % 0.05] =
(q) Overdrawn Account interest charge 10% above the Banks Base Lending Rate i ) ] ) ) -
(r) Unarranged overdraft 10% above the Banks Base Lending Rate kvr\1l§\,NIt2§ in:s;s;gp;?ngg\;i examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our
(s) Interbank transfer TZS 12980.00 | $ 12.98 9 :
(t) Bill payments through ATM TZS 713.90 | $ - Name Signature Designation Date
(u) Deposit fee Free Free
(v) Other (please specify) 1 Xiong Zhenglin Chief Executive Officer 27.01.2020
ATM withdrawal limit per transaction TZS 400 000.00 | $ -
ATM withdrawal da"y fimit 125 1000 000.00 | $ - 2 Joseph Phales Ag: Head of Business & Operations 27.01.2020
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HABARI MICHEZO

VALENCIA, Hispania

OCHA wa Valencia, Albert Ce-
lades amesema majadiliano
juu ya uhamisho wa Rodrigo
oreno kwenda Barcelona
yapo “wazi”.

Rodrigo alirudi kutoka chumba
cha majeruhi Jumamosi wakati Va-
lencia ikiichapa Barca 2-0 kwenye
dimba la Mestalla, na kumfanya ko-
cha, Quique Setien kupoteza mch-
ezo wake wa kwanza tangu achukue
nafasi ya Ernesto Valverde.

Huku mchezaji huyo wa kimataifa
wa Hispania akikosa mazoezi Ju-
matatu kwa ajili ya kwenda kuchun-
guzwa maumivu yake ya goti mjini
Barcelona, sasa uhamisho wa kwenda
kwa mabingwa hao wa LaLiga upo wazi
kwa mzaliwa huyo wa Brazil.

“Rodrigo ni mchezaji ambaye
anaweza kutengeneza tofauti, ndio
sababu Barcelona wanamtaka,” alise-
ma Celades akiviambia vyombo vya
habari.

“Majadiliano yapo wazi na ha-
tutaficha. Rodrigo na mimi tume-
zungumza. Siwezi kuyaweka had-
harani majadiliano yetu.”

Kuwasili kwa Rodrigo kutaipa
nguvu Barca ambayo imempoteza
Luis Suarez, ambaye ni majeruhi
na anatarajiwa kuwa nje ya uwan-
jakwa miezi minne kutoka na ma-
jeraha ya goti.

LU

“rtp'ones

sesderm:

Manchester United
kuwafungia maisha
waliovamia kwa Woodward

MANCHESTER, England

MANCHESTER United itamfungia mai-
sha shabiki yeyote ambaye atabainika
kuhusika kwenye kuvamia nyumba ya
Makamu Mwenyekiti wake Mtendaji,
Ed Woodward, Jumanne wiki hii.

Gazeti la Mirror liliripoti kwamba
mashabiki kati ya 20 na 30 walivamia
nyumba ya Woodward kabla ya mch-
ezo wa pili wa nusu fainali ya EFL dhidi
ya Manchester City uliopigwa Juma-
tano.

Katika taarifa yake kwa vyombo vya
habari, klabu hiyo ya Ligi Kuu ilishu-
tumu mashambulizi hayo, ikisema “ha-
kutakuwa na msamaha” kwa shabiki
yeyote aliyehusika.

“Klabu ya Manchester United usiku
huu inafahamu kilichotokea nje ya

nyumba ya mmoja wa waajiri wetu,”
ilisema taarifa hiyo.

“Tunajua kwamba dunia ya soka
itaungana na sisi na itakuwa nyuma
yetu, huku kazi kubwa ya polisi ikifany-
wa kwa ajili ya kuwatambua washuki-
wa.

“Mtu yeyote atakayepatikana na ha-
tia hii ya jinai, au kukutwa na hatia ya
kuingia kwenye mali za mtu mwingine
bila ruhusa, atafungiwa maisha yake
yote na klabu.

“Mashabiki kutoa maoni yao ni jam-
bo moja, kufanya tukio la jinai kwa ku-
hatarisha maisha ya mtu au mali zake
ni jambo jingine. Hakuna msamaha
kwa hili.”

Inadaiwa mashabiki wa Manchester
United wanamuona Woodward kama
chanzo cha timu hiyo kuvurunda.

Kocha Aston
Villa apagawa
kutinga
Kombe la Ligi

LONDON, England

DEAN Smith “atakuwa mtu mwenye
fahari kubwa" wakati atakapoiongoza
Aston Villa kucheza fainali ya Kombe la
Ligi (EFL Cup) kwenye dimba la Wem-
bley baada ya kuichapa Leicester City
2-1 kwenye mchezo wa nusu fainali ya
pili, Jumanne.

Mchezo huo uliopigwa kwenye
Uwanja wa Villa Park ulionekana kama
ungeamuliwa kwa mikwaju ya penalti,
wakati Kelechi Iheanacho aliposawa-
zisha bao la Matt Targett na kufanya
matokeo kuwa 1-1 na 2-2 kwa uwiano
kufuatia mechi ya awali nayo kumaliza
kwa kufungana 1-1.

Hata hivyo, Trezeguet alitumia vizuri
krosi ya Ahmed El Mohamady (wote
raia wa Misri) kufunga bao la ushindi
katika dakika ya mwisho kabisa ya
mchezo huo.

Villa, ambao kwa mara ya mwisho
walishinda taji hilo mwaka 1996 na wa-
likuwa washindi wa pili mwaka 2010,
sasa watakutana na Manchester City
ama Manchester United kutegemeana
na matokeo ya jana baada ya timu hizo
mchezo wa awali miamba hiyo ya Old
Trafford kukubali kipigo cha mabao 3-1.

“Kwa uhakika hili lilikuwa lengo
langu. Kuiongoza timu kwenye fainali
pale Wembley, hakika ni fahari kubwa
zaidi kwangu,” alisema Smith akiiambia
Sky Sports.

“Tulishinda kama ilivyotokea dhidi
yva Watford katika dakika ya mwisho
kabisa, hakika ni fahari kwangu.”

Katika mchezo huo, Mtanzania Mb-
wana Samatta aliichezea timu hiyo kwa
mara ya kwanza tangu ajiunge nayo
wiki iliyopita kwa pauni milioni 10 aki-
tokea KRC Genk ya Ubelgiji.
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HABARI MICHEZO

LIVERPOOOL, England

OCHA Jurgen Klopp amethibitisha
kwamba mshambuliaji wake, Sadio
Mane ana uwezekano wa kukosa
echi mbili zaidi zijazo za Liver-
pool kutokana na kuendelea kuuguza mi-
suli ya nyama za paja.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Sen-
egal, Mane alitolewa nje kipindi cha
kwanza wakati Liverpool ikiibuka na
ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Wolves
Alhamisi iliyopita baada ya kuumia
misuli.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27, hakuwapo kwenye mchezo
wa sare ya 2-2 dhidi ya Shrewsbury
Town katika mechi ya raundi ya nne
ya Kombe la FA Jumapili na aliu-
kosa mchezo wa jana Jumatano

wa Ligi Kuu dhidi ya West
Ham. /
— 73 i
le frt N

-
-

A
-
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Fernandinho aongeza
mwaka Man City

MANCHESTER, England

FERNANDINHO hataondoka Manchester City mwishoni
mwa msimu huu baada ya mchezaji huyo wa kimataifa wa
Brazil kuongeza mkataba wa mwaka mmoja.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34, alionekana
kama angeondoka Julai, wakati mkataba wake
utakapomaliza, lakini City wamemhakikishia kwamba
ataendelea kuwapo hapo angalau kwa msimu mmoja zaidi.

Kiungo huyo mtaalamu, Fernandinho alijiunga na City
akitokea Shakhtar Donetsk mwaka 2013 na msimu huu
amekuwa nguzo muhimu zaidi kwa timu hiyo kwenye safu
va ulinzi na akicheza angalau mechi 29 za Ligi Kuu karibia
Kila msimu.

Amebakia kuwa muhimu zaidi msimu huu, akicheza
mechi 20 na kuwa beki wa kati kutokana na City
kukumbwa na tatizo la majeruhi kwa walinzi wake.

“Ilikuwa rahisi,” alisema akinukuliwa na tovuti ya klabu
hiyo baada ya kusaini mkataba mpya na City.

“Kuna wakati katika maisha yako huwezi kujifikiria
wewe mwenyewe tu, lakini hasa familia yako na watoto.
Walikuwa moja ya sababu mimi kuamua kusaini mkataba
wa mwaka mmoja zaidi.

“Nina furaha, familia yangu inafuraha, hivyo natumaini
hata mashabiki wa City wanafuraha pia.”

»
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lea vizuri, ingawa tumeamua
abakie kwanza nje ya uwanja

ametumika mara 31 kwenye
mashindano yote.

Hata hivyo, Klopp anamtarajia Mane
kuukosa mchezo mmoja wa nyumbani
dhidi ya timu yake ya zamani ya South-
ampton Jumamosi, huku akibainishwa

. kwamba hali yake si mbaya sana.

. P “Sadio hatacheza dhidi ya West Ham
a (jana) na pengine dhidi ya Southamp-
alisema
waandishi wa habari Jumanne.

“Baada ya hapo atakuwa Mfiti,
halafu wiki moja baada ya hapo
atakuwa tayari kurudi uwanjani.

Klopp akiwaambia

“Aliumia na sasa anaende-

akiendelea kujiuguza, lakini
tuna bahati kwamba majer-
aha yake si makubwa sana.

“Lakini wakati tukiwa na
michezo mitatu ndani ya
wiki inamaana atakuwa nje
kwa mechi tatu.”

Mane ameanza katika
mechi 21 za Liverpool ili-
yocheza mechi 23 kwenye
Ligi Kuu msimu huu na

Fernandes: Kucheza
EPL ni ndoto yangu

LISBON, Ureno

BRUNO Fernandes amesema ku-
hamia kwenye Ligi Kuu ya Eng-
land “mara zote” lilikuwa jambo
muhimu zaidi kwamba, baada ya
Manchester United kuripotiwa
kwamba, imefikia makubaliano
ya kumsajili nahodha huyo wa
Sporting CP.

Usajili wa mchezaji huyo un-
aaminika kufikia mwisho, huku
Fernandes akitarajia kuondoka
Sporting kwenda United kwa ada
ya awali ya pauni milioni 47 na
utakamilika siku ya mwisho kesho

.

-
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ya kufungwa kwa dirisha dogo la
usajili, [jumaa.

Fernandes amekuwa akihu-
sishwa kwa muda mrefu na wa-
naojikongoja kwenye Ligi Kuu
United mwezi huu na madirisha
yaliyopita, ameripotiwa kwamba
alisafiri kwenda Manchester jana
Jumatano.

Alipoulizwa kama kucheza Ligi
Kuu ya England ndio kilikuwa ki-
paumbele chake zaidi baada ya
kuhusishwa pia na kutakiwa na
miamba wa LaLiga, Barcelona
na Valencia, Fernandes aliiambia
SIC: “Mara zote ilikuwa hivyo.”

Fernandes, ambaye alikuwa
akihusishwa na mpango wa
kutakiwa kule Tottenham na Real
Madrid, amefunga mabao 15 kwe-
nye mashindano yote msimu huu
akiwa na Sporting.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 25, alifunga mabao
31 msimu uliopita, yakiwamo
20 kwenye Ligi Kuu ya Ureno,
Primeira Liga.

Kikosi hicho cha Ole Gunnar
Solskjaer kitacheza na Wolves
kwenye mchezo wa Ligi Kuu
Jumamosi kabla ya kwenda ma-
pumziko ya muda mfupi.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

ALISSON |

LONDON, England

IPA namba moja wa Liver-
pool, Alisson ndiye golikipa
bora anayefanya vizuri zaidi
kwenye Ligi Kuu ya England
kwa mujibu Kampuni ya Takwimu za
Magolikipa, Stats Perform Goalkeep-
er Index.
Ukiangalia kitakwimu am-
bavyo amecheza mechi
bila kuruhusu bao, mabao
aliyofungwa na asilimia ya
hatari alizookoa, kunam-
fanya kipa huyo kuifanya
timu yake kuwa na safu
yenye ulinzi imara zaidi.
Kwa mashuti yaliyomlenga kuna-
fanya vitu kusonga mbele na mlin-
ganisho wa kiwango chake kuwa
kama kipa wa ‘wastani’, lakini kwa
kila hatari iliyoelekea langoni mwake
ni ngumu kumlinganisha thamani
yake.
Katika hatari ya mabao ya kuokoa
yaliyoelekea langoni mwake, Vicente

MAKIPA EPL

® @ @ Kitakwimu anaruhusu bao moja kila dakika
214 sasa anyemelea rekodi ya Petr Cech...

Guaita wa Crystal Palace ndiye goliki-
pa anayefanya vizuri zaidi, akiokoa
mabao 6.6 (sawa na dakika 29.6 kwa
mabao 23 aliyofungwa, yakiwamo
mabao ya kujifunga), huku Alisson
ana tofauti ya 0.3 (sawa na kuokoa
mabao 6.3).

Hata hivyo, katika takwimu hizo,
zimemkadiria kila kipa na kwa nam-
na gani shuti la aina moja linavy-
oweza kuokolewa.

Juu ya hilo inachukua historia ya
uwezo wa kipa kuokoa hatari hasa
yakiwamo mashuti kuelekea langoni
mwake (kushoto, katikati au kulia
kwa goli) na kwenye ‘kona’ ya juu na
yale yaliyomlenga moja kwa moja.

Magolikipa wa Ligi Kuu ya England
wamekabiliana na mashuti 2,108
msimu huu na takwimu zinaonyesha
namna gani makipa walivyojitahidi
kuokoa na yaliyoingia langoni mwao.

Ukiangalia kwa mchezo mmoja
mmoja, pamoja na ulinganisho wa
wastani kwenye ligi, matokeo yanaku-
wa wazi kabisa.

Alisson, ameokoa 0.58 ya mabao

kwa mchezo ikiwa ni wastani mkub-
wa zaidi kwenye ligi na kunamfanya
yeye kuwa kinara dhidi ya kipa wa
Manchester City, Ederson aliyeokoa
0.27.

Msaidizi wa nahodha wa Totten-
ham, Hugo Lloris, Paulo Gazzaniga
ana 0.16, David de Gea wa Manches-
ter United, (0.16) na Bernd Leno wa
Arsenal (0.13) akiwa anashika nafasi
ya tano.

Kwa upande mwingine golikipa wa
Southampton, Angus Gunn katika
mechi 10, anatarajiwa kuruhusu 0.50
ya mabao kwa mchezo mmoja, ikiwa
ni mabao zaidi ya wastani wa kwenye
ligi.

Hivyo basi, Alisson anatarajiwa
kuokoa 1.08 ya mabao kwa mchezo
mmoja zaidi ya Gunn.

Kipa huyo wa kimataifa wa Brazil
ameruhusu bao moja katika kila daki-
ka 214 kwenye Ligi Kuu msimu huu.

Kama akiendelea na kiwango hiki,
anaweza kuvunja rekodi ya Petr Cech
ambaye aliruhusu bao moja kila
baada ya dakika 242 kwenye Ligi Kuu.

ZISIKUPITE

BARCA YAIVURUGIA UNITED

BARCELONA imetoa ofa dakika za mwisho kujaribu
kuizuia Manchester United kwenda kumsajili kiungo wa
Sporting Lisbon, Mreno Bruno Fernandes, 24. (Mirror)

CHAMBO YA RODRIGO

BARCELONA imepanga kumsajili kiungo wa Sporting
Lisbon, Mreno Bruno Fernandes, 24, na haraka kumtoa
kwa mkopo Valencia ili kukamilisha dili la mshambuliaji
wa Valencia, Mhispania Rodrigo, 28, lakini mazungumzo
hayo yanakaribia kuvunjika. (ESPN)

ARSENAL, MATVIYENKO SAFI

ARSENAL Imekubaliana dili la kikanuni la kumsajili
beki wa Ukraine, Mykola Matviyenko, 23, kutoka Shakhtar
Donetsk. (Teaml, via Metro)

WIJNALDUM NJIAPANDA LIVER

KIUNGO Mholanzi Georginio Wijnaldum, 29, amekiri
kwamba hana uhakika endapo atabaki Liverpool msimu
ujao. (Talksport)

GIROUD AWINDWA SPURS

SPURS pia imefanya mawasiliano na Chelsea ya
kumsajili mshambuliaji wa kimataifa wa Ufaransa, Olivier
Giroud, 33. (90min)

GOMEZ AGEUZIWA RADA UTD

MANCHESTER United tayari imemgeukia mshambu-
liaji wa Valencia, Maxi Gomez, 23, ambaye ana kipengele
kinachomruhusu kuuvunja mkataba wake kwa pauni
milioni 118.5, kuwa chaguo lake la kwanza katika usajili
wa majira ya joto. (Cadena Ser - in Spanish)

KUIGHARIMU BARCELONA

ARSENAL haitamruhusu mshambuliaji wa Gabon,
Pierre-Emerick Aubameyang, 30, kuondoka chini ya pau-
ni milioni 50, huku Barcelona ikivutiwa naye. (Express)

SHEFFIELD YAKOMA NA BERGE

SHEFFIELD United ni klabu pekee iliyotoa ofa kwa
kiungo wa KRC Genk, Sander Berge, wakati mazungumzo
yakiendelea ya kumnasa kwa pauni milioni 27. (Mail)

PIATEK AILILIA TOTTENHAM

MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa Poland, Krzysztof
Piatek, 24, anataka kuondoka AC Milan na kujiunga na
Tottenham kabla ya dirisha la usajili kufungwa. (Express)

LEMAR AMULIKWA BAYERN

BAYERN Munich imejiweka sawa na uwezekano wa
kwenda kumsajili kiungo wa Atletico Madrid, Mfaransa
Thomas Lemar, 24. (France Football)

ARSENAL BADO KWA MARI

ARSENAL bado imeendelea kuzungumza na Flamengo
kuhusu uwezekano wa kumpata beki Mhispania Pablo
Mari, 26. (ESPN)

BAYERN BADO INAYE SANE

MTENDAJI Mkuu wa Bayern Munich, Karl-Heinz Rum-
menigge amekataa kuweka kando uwezekano wa kwenda
kumsajili winga wa Manchester City, Mjerumani Leroy
Sane, 24. (Mirror)
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Matumla kukuza
ngumi Manyara

Na Mwandishi Wetu

BONDIA mkongwe wa hapa nchini,
Rashid Matumla, amesema anajiandaa
kuhamishia makazi yake katika mkoa
wa Manyara ili kukuza na kufufua
vipaji vya mabondia wa mkoani
humo.

Matumla (pichani chini) aliamua
kutoa ahadi hiyo baada ya kuona
wakazi wa mkoa huo wameamua ku-
wekeza katika mchezo wa ngumu, iki-
wamo kutengeneza jukwaa la kisasa.

Bondia huyo alisema kitendo cha
mkoa kuingia gharama ya kutengen-
eza ulingo kwa ajili ya kufanyia ma-
zoezi ya kila siku ni cha kupongezwa
na ameweka wazi atashiriki katika
kunyanyua mabondia wa mkoa huo.

“Ulingo ndiyo kila Kkitu, kwa sababu
siku zote ukiona watu wanacheza
Marekani pamoja na nchi zingine
wanafanikiwa ujue unacheza kwenye
ulingo, kama mkoa unakosa ulingo
kwa kweli inakuwa hamna Kitu, lakini
wachezaji wanapata hamasa kuto-
kana na kupatikana kwa vifaa bora,”
alisema Matumla.

Alisema pia hali ya hewa ya Man-
yara inaruhusu kufanya vizuri ma-
zoezi na ametoa ombi kwa viongozi
wa mkoa ili kupata kibali cha kuha-
mia mkoani hapo.
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jiandaa na mchezo wa Ligi Daraja Ia Kwanza dhidi ya Mbeya Kwanza unaotarajiwa kuchezwa Jumamosi wiki

hii. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Somoe Ng'itu

AFARI ya kuwania ufalme wa
Tanzania inatarajiwa kuendelea
leo kwa Azam FC kuwakaribisha
Mtibwa Sugar katika mechi ya
Ligi Kuu Bara itakayochezwa leo kwenye

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Msaidizi wa
Azam FC, Iddi Cheche, amese-
ma timu yake imejiandaa
kuendeleza kasi ya ushindi ili
malengo yao ya kutwaa ub-

ingwa wa msimu huu yatimie.
Cheche alisema wanajua mchezo wa

leo utakuwa na ushindani kwa sababu
Mtibwa Sugar inaundwa na wachezaji we-

AZAM, VITIEWA SUGAR
MECH! YA REKODI EARA

nye uzoefu na ligi hiyo huku pia wakiwa
na vipaji vizuri. Alisema wataingia uwan-
jani kwa umakini na watajipanga kucheza
kwa ubora ili waondoke na pointi tatu
muhimu za mchezo huo.

“Tumemaliza mchezo wa FA, sasa ngu-
vu zetu ni katika Ligi Kuu, tunajua mch-
ezo huu utakuwa na ushindani mkubwa,
Mtibwa Sugar ina wachezaji wenye uzoefu
na vipaji, tunauchukulia uzito wake, tu-
naamini tutafanya vema,” alisema Cheche.

Naye Ofisa Habari wa timu hiyo, Jaffer
Iddi, alisema wanaomba mashabiki wao
waendelee kuwaunga mkono na kufanya
kwao vizuri kunatokana na ushirikiano
wanaowapa.

“Tunafahamu umuhimu na ugumu
wa mchezo huo, sasa hivi timu imeonye-
sha ina nguvu, inapambana kupata ma-
tokeo mazuri uwanjani, tunawashukuru

mashabiki wetu, wao ndio chachu ya sisi
kufanya vizuri, tunawaamini na tunasema
shukrani sana,” Iddi alisema.

Kocha Mkuu wa mabingwa hao wapya
wa Kombe la Mapinduzi, Mtibwa Sugar,
Zuberi Katwila, amesema kikosi chake
kiko tayari kwa mchezo huo na wataingia
kuikabili Azam FC kwa umakini zaidi.

“Tumeshaingia Dar es Salaam na tuko
kamili kuelekea mechi hiyo, tumeanga-
lia makosa yetu katika mechi iliyopita
ya Kombe la FA, ili tusiyarudie, naamini
ushindi utapatikana,” alisema Katwila.

Katika msimamo wa ligi hiyo yenye
timu 20, Mtibwa Sugar iko katika nafasi
ya 10 ikiwa na pointi 22 baada ya kucheza
michezo 16 huku Azam FC yenye pointi 35
ikiwa imeshuka dimbani mara 16 iko ka-
tika nafasi ya pili nyumba ya vinara Simba
wenye pointi 41.

Tanzanite yaenda
Uganda kibabe

Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha timu ya soka ya Taifa ya Wanawake
wa umri chini ya miaka 20, kinaondoka nchini leo
kuelekea Uganda ili kuwakabili wenyeji wao ka-
tika mchezo wa kusaka tiketi ya kushiriki fainali za
Kombe la Dunia la Vijana zitakazofanyika baadaye
mwaka huu nchini Panama.

Uganda wanatarajia kuwakaribisha Tanzanite
katika mchezo wa marudiano utakaochezwa Ju-
Kampala.

Kocha Mkuu wa Tanzania, Bakari Shime, alisema
wanaenda katika mchezo huo kumalizia kazi wali-
yoianza hapa nyumbani na wamejipanga kukutana
na ushindani kutoka kwa wenyeji wao.

Shime alisema Tanzania na Uganda zinafaha-
miana na mchezo huo wa marudiano unatarajiwa
kuwa mgumu, lakini anaamini wachezaji wake
watapeperusha vema bendera ya nchi.

Tanzania itashuka katika mchezo huo ikiwa na
kumbukumbu ya ushindi wa mabao 2-1 walioupata
katika mechi ya kwanza iliyochezwa Januari 19,

Wageni wa Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Tulia Ackson, ambao ni viongozi wa
Klabu ya Simba, kutoka kulia ni Ofisa Mtendaji Mkuu, Senso Mazingiza, Mkurugenzi wa Wanachama na Mashabiki,
Hashim Mbaga, Ofisa Habari, Haji Manara na Ofisa Miradi wa klabu hiyo, Belinda Paul, wakiwa bungeni jana. NA
MPIGAPICHA WETU

Salaam.
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Beki wa Leicester City, Jonny Evans (kushoto), akiwa amemshika mshambuliaji wa Aston Villa, Mb-
wana Samatta kumzuia asilete madhara wakati beki mwenzake Caglar Soyuncu akiwa ameruka juu
kuucheza mpira kwa kichwa kwenye mechi ya nusu fainali ya Kombe la Ligi iliyopigwa Uwanja wa

Villa Park juzi usiku na wenyeji kushinda 2-1. PICHA: MTANDAO

Samatta atusua,

Na Somoe Ng'itu

ATUSUA! Hivyo ndivyo unavy-

oweza kusema baada ya nahod-

ha wa Timu ya Taifa ya Tanzania

(Taifa Stars) na mshambuliaji

mpya wa Aston Villa, Mbwana Samatta

kufanikiwa kuchomoza katika kikosi cha

kwanza cha timu hiyo ya Ligi Kuu Eng-

land wakati ikiibuka na ushindi wa ma-

bao 2-1 dhidi ya Leicester City juzi usiku,

hivyo kutinga fainali ya Kombe la Ligi,
EFL Cup.

Samatta ambaye alikamili-

sha usajili wa kujiunga na

timu hiyo Jumatatu ya wiki

iliyopita akitokea Genk ya

Ubelgiji, licha ya kutofunga

katika mechi hiyo ya nusu

fainali ya pili, mashabiki

wa soka England na hapa

nchini wamemzawadia

bao lake la kuotea ‘offside’,

lililokataliwa na refa wa

mechi hiyo, Mike Dean.

Katika mechi hiyo, ambayo licha ya
Aston Villa kuzidiwa kimchezo, Matt Tar-
gett alianza kuifungia bao la kuongoza
dakika ya 12 na kama si mshika kibend-
era kumuonyesha refa ishara ya Samatta

Arsenal sasa
yamnasa beki
Kisiki, Pablo

LONDON, England

huo.

i

ARSENAL imekamilisha usajili wa beki kisi-
ki, Mhispania Pablo Mari kwa mkopo huku
kukiwa na kipengele kinachoipa nafasi ya
kumnunua jumla mwishoni mwa msimu.

Mari, 26, anakuwa usajili wa kwanza kwa
kocha Mikel Arteta tangu alipotwaa mikoba
yva kuinoa timu hiyo Desemba mwaka jana
baada ya beki huyo kutoka Flamengo ku-
kamilisha usajili huo wa mkopo kwa pauni
milioni nne.

Beki huyo alitua London Jumamosi akiwa
na Mkurugenzi wa Ufundi wa Arsenal, Edu,
ambaye alisifu Arsenal kukamilisha usajili

“Pablo ni mchezaji mzoefu ambaye
atatuongezea ubora katika safu ya ulinzi,”
Edu alisema wakati klabu hiyo ikithibitisha
usajili huo.

“Tumekuwa tukifuatilia wasifu wa Pablo
kwa kipindi na tuwenye furaha kufikia
makubaliano na Flamengo kwa yeye Kuji-
unga nasi awali hadi mwishoni mwa msimu.
Pamoja na Mikel na benchi la ufundi tuna-
tazama mbele kwa kumuona Pablo akiwa
na jezi ya Arsenal.”

apewa bao

® ® ® Atuma salamu Manchester fainali Wembley,
mabeki wa Leicester Evans na Soyuncu watajwa...

kuotea, nahodha huyo wa Taifa Stars, an-
geweza kucheka na nyavu.

Hata hivyo, Kelechi Theanacho aliisawa-
zishia Leicester dakika ya 72 kabla ya mtokea
benchi wa Aston Villa, Mahmoud ‘Trezeguet’
kuipeleka fainali timu yake kwa kuandika
bao la pili katika dakika za majeruhi (90+2).

Hata hivyo, wachambuzi mbalimbali
wameuelezea mwanzo wa Samatta kuwa
mzuri huku wakilaumu mawinga wa pem-
beni wa Aston Villa kumbania pasi Mtan-
zania huyo ambaye wamemsifu kutokana
na jinsi alivyokuwa akijitafutia nafasi lakini
wakashindwa kumlisha.

“Kuna wakati Jack Grealish alikuwa anao-
nyesha uchoyo kabisa, Samatta alipokuwa
akiomba pasi, na namna nahodha huyo wa
Stars alivyokuwa akicheza inawezekana ka-
bisa ni maelekezo ya kocha.

“Unaona hata Jonny Evans na Caglar So-
yuncu walikuwa wawili kwa mmoja dhidi ya
Samatta, ambao nao walishindwa kuanzishia
mpira katikati kwa kiungo Wilfred Ndidi
kutokana na namna mshambuliaji huyo
alivyokuwa amejipanga, na alipofanyiwa
mabadiliko ndiyo Leicester walifunguka na
mabeki kuwa huru kuipandisha timu kupitia

Mnigeria huyo,” alisema Emily Methew.

Kwa upande wa Samatta ambaye alicheza
kwa dakika 65 katika mchezo huo, alisema:
“Ushindi mkubwa tumepata jana (juzi) usiku
na ninafuraha kwa nafasi niliyopata, mwone-
kano bora kutoka kwa mashabiki na kiwango
kikubwa tulichokionyesha, sasa tunaelekea
Wembley.”

Na katika kuonyesha ‘mahaba’ kwa
mchezaji huyo, mashabiki wa soka nchini
wamediriki kusema wanalitambua bao la
kuotea lililofungwa na mshambuliaji huyo
wa zamani wa TP Mazembe ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC), Simba na Af-
rican Lyon (zamani Mbagala Market) zote za
Tanzania.

Shabiki mwingine wa Samatta na msham-
buliaji tegemeo wa Timu ya Taifa ya Uganda,
Emmanuel Okwi alimtakia mafanikio zaidi
nahodha huyo wa Stars: “Safi sana kaka,”
alisema kwa kifupi Okwi, mshambuliaji wa
zamani wa Simba.

MBAGALA YASIMAMA

Katika kuonyesha kwamba eneo la Mba-
gala lina historia na alama muhimu kw
nye safari ya mshambuliaji huyo, maelfu ya

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

mashabiki kutoka sehemu mbalimbali jijini
walijitokeza kwa wingi kwenye Uwanja wa
Shule ya Msingi Mbagala kutazama mechi
hiyo ya kwanza ya Samatta kwa kutumia
‘screen’ kubwa iliyoandaliwa.

“Samatta alianzia katika uwanja huu, na
mimi ndio nilikuwa nawapikia chakula,
baada ya mazoezi ya pamoja, alikuwa akien-
da kufanya mazoezi mengine ya peke yake,
nilimfichia chakula chake, akirudi ninampa-
tia, kwa kweli alionyesha bidii tangu mape-
ma akiwa mdogo,” alisema mpishi huyo
aliyejitambulisha kwa jina la Mama Mwita,
huku akieleza Samatta amemuahidi zawadi.

Hata hivyo, mashabiki wengine kwa
nyakati tofauti wamedai kwamba Samatta
ameshindwa kufunga bao katika mechi yake
hiyo ya kwanza kutokana na kutopewa pasi.

Katika kudhihirisha kiu ya mashabiki wa
soka nchini ilikuwa ni kumuona Samatta ak-
icheza, baada ya kufanyiwa mabadiliko kati-
ka dakika ya 65, baadhi ya mashabiki walian-
za kuondoka Mbagala na kwenye baadhi ya
‘vibanda umiza’, ambavyo Nipashe ilitawan-
ya waandishi wake kufuatilia mchezo huo.
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