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HABARI KITAIFA

Mgombea 
mbaroni 
tuhuma 
kumpiga 
mateke 
msimamizi  
Na Marco Maduhu,      
SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani 
Shinyanga, limemkamata 
na kumshikilia Mgombea 
wa Ubunge wa Shinyanga 
Mjini, Salome Makamba 
(CHADEMA) kwa tuhuma 
za kumshambulia kwa 
kumpiga mateke msimami-
zi wa uchaguzi.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa juzi usiku 
na Kamanda wa Jeshi la 
Polisi mkoani Shinyanga, 
Debora Magiligimba, tukio 
hilo linadaiwa kutokea 
juzi majira ya saa mbili 
usiku, Makamba alipoomba 
kuona matokeo na baada 
ya kutoridhika nayo, 
aliyachana na kuanza 
kumshambulia msimamizi 
huyo wa uchaguzi akiwa 
na wafuasi wake.

Alisema baada ya tukio 
hilo, Jeshi la Polisi lilimsa-
ka na kumkata na kumwe-
ka mahabusu na upelelezi 
ukikamilika, atafikishwa 
mahakamani kujibu mash-
taka yanayomkabili.

“Mgombea huyu ubunge 
wa Jimbo la Shinyanga 
Mjini kupitia CHADEMA, 
tunamshikilia kwa kosa la 
kufanya fujo na kumjeruhi 
msimamizi wa uchaguzi 
katika Kituo cha Ugweto 
B aitwaye Farida John 
kwa kumpiga ngumi na 
mateke,” alisema Magil-
igimba. Alitoa wito kwa 
wagombea pamoja na 
wafuasi wa vyama mbal-
imbali, kuacha kufanya 
fujo ambazo zitahatarisha 
uvunjifu wa amani, bali 
waridhike na matokeo.

Vigogo CHADEMA, Zitto wabwagwa

 Aliyekuwa 
mgombea udi-
wani Kata ya 
Nzuguni, jijini 
Dodoma jana, 
kupitia Chama 
cha Demokrasia  
na Maendeleo 
(CHADEMA), 
Godfrey Chi-
pungu, akian-
gua kilio baada 
ya matokeo 
kutangazwa 
na Msimamizi 
wa Uchaguzi 
wa Kata hiyo, 
Hamisi Jin-
gwa (hayupo 
pichani), kuwa 
ameshindwa. 
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

Na Mwandishi wetu 

VIGOGO wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) ambao ni wajumbe 
wa kamati kuu na wenyeviti wa 
kanda mbalimbali za chama hi-
cho, wameangushwa vibaya kwe-
nye uchaguzi mkuu uliofanyika 
Oktoba juzi. 

  Katika kundi hilo la vigogo, 
yumo pia Kiongozi Mkuu wa 
Chama cha ACT-Wazalendo, Zitto 
Kabwe, hivyo kufanya vinara wa-
kongwe wa upinzani waliokuwa 
wakitamba bungeni kwa miaka 10 
na zaidi kufikia 10.

  Katika matokeo yaliyotanga-
zwa kwenye majimbo mbalimbali 
ambayo baadhi yameshikiliwa na 
upinzani kwa miaka 25, Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kimeibuka 
na ushindi mkubwa.

 Hadi tunakwenda mitamboni, 
ni jimbo pekee la Mtwara Vijijini 
ambalo lilitangazwa kwenda up-
inzani baada ya Hawa Ghasia ali-
yekuwa mbunge wake kwa miaka 
15 kuangushwa. Ghasia alishindwa 
kwa kupata kura 18,564 dhidi ya 
Shamsia Mtamba (CUF) aliyeibuka 
mshindi kwa kupata kura  26,215.

Kwenye majimbo hayo yali-
yokuwa chini ya vigogo hao wa 
upinzani, CCM imeibuka kwa 
ushindi wa kimbunga ambao hau-
jawahi kutokea tangu Tanzania 

iingie kwenye mfumo wa vyama 
vingi. 

Viongozi waliobwagwa katika 
uchaguzi huo ni viongozi wa vy-
ama vya upinzani kwa nafasi to-
fauti za taifa, akiwamo Mwenyekiti 
wa Taifa, Freeman Mbowe wa Hai, 
Kiongozi Mkuu, Zitto (Kigoma Mji-
ni) na wenyekiti wa kanda.

  Jimbo la Moshi Mjini kwa mi-
aka 25 lilikuwa chini ya upinzani 
kuanzia kwa Philemon Ndesam-
buro (sasa marehemu) na Jaffary 
Michael. Sasa kwa mara ya kwanza  
litaongozwa na mbunge wa CCM.

  Katika matokeo hayo, Mwe-
nyekiti wa CHADEMA Taifa, 
Mbowe, ambaye amekuwa 
mbunge kwa mwaka 2000, 2010 
na 2015, aliangushwa na  Saash-
isha Mafuwe (CCM) aliyepata 
89,786 dhidi yake kwa kuambulia 
kura 27,684.

Mbowe ambaye alikuwa Kion-
gozi wa Kambi Rasmi ya Upinzani 
Bungeni, katika uchaguzi huo 
hakupiga kura kutokana na madai 
ya watu wenye silaha kuvamia ny-
umbani kwake, kuwapiga walinzi 
wake na kuondoka nao ambao 
waliokotwa maeneo ya barabara 
ya Arusha.

Naye Zitto aliyegombea Kigo-
ma Mjini alipata kura 20,600 
huku mshindi akiwa ni Kirumbe 
Ng’enda aliyepata kura 27,638.

Mwamba mwingine ni Mbunge 

wa Mbeya Mjini, Joseph Mbilinyi 
kwa jina maarufu Sugu, aliyeku-
wa mbunge tangu mwaka 2010. 
Katika uchaguzi wa mwaka 2015 
alikuwa mbunge pekee aliyepata 
kura nyingi za ubunge na jimbo 
lililopiga kura nyingi za urais wa 
upinzani.

Katika uchaguzi wa juzi, mshin-
di Jimbo la Mbeya Mjini ni Dk. Tu-
lia Ackson aliyepata kura  75,225 
na Sugu alipata kura 37,591. Katika 
bunge lililopita, Sugu alikuwa Wa-
ziri Kivuli wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo.  

Dk. Tulia anakuwa mbunge wa 
kwanza mwanamke kuongoza 
jimbo hilo tangu kuanzishwa 
kwake. Mwaka 1995, jimbo hilo 
liliongozwa na Polisya Mwaiseje 
wa NCCR- Mageuzi na baadaye 
kuchukuliwa na Benson Mpesya 
(CCM) aliyeliongoza kwa miaka 10 
tangu mwaka 2020.

Mwamba mwingine ni Mwe-
nyekiti wa CHADEMA Kanda ya 
Kusini, Peter Msigwa, ambaye ali-
kuwa Mbunge wa Iringa Mjini kwa 
miaka 10 kabla ya kubwagwa na 
Jesca Msambatavangu wa CCM. 

Msigwa katika Bunge lililopita 
alikuwa Waziri Kivuli wa Maliasili 
na Utalii. Awali, alikuwa Waziri Ki-
vuli wa Mambo ya Nje ya Ushiriki-
ano wa Kimataifa. 

Mwingine aliyeangushwa ni 
Mwenyekiti wa CHADEMA Kanda 

ya Serengeti, Esther Matiko, ali-
yepata kura 10,873 akiangushwa 
na Michael Kembaki wa CCM al-
iypata kura 18,235.

Aliyekuwa Mbunge wa Tarime 
Vijijini, John Heche, amean-
gushwa kwa kupata kura 18,757 
huku mshindi akiwa ni aliyekuwa 
Naibu Waziri wa TAMISEMI, Mwita 
Waitara aliyepata kura 35,758.

Kigogo mwingine ni Mjumbe 
wa Kamati Kuu ya CHADEMA, 
Hezekiah Wenje ambaye alikuwa 
Mbunge wa Nyamagana mwaka 
2015 na    kuhamia Jimbo la Rorya. 
Ameangushwa kwa kupata kura 
28,168 dhidi ya Jafari Chenge wa 
CCM aliyepata kura 53,739.

Kigogo mwingine ni Ester Buy-
ala aliyekuwa Mbunge wa Bunda 
Mjini tangu mwaka 2015. Kabla 
ya hapo alikuwa Mbunge wa 
Viti Maalum kwa tiketi ya CCM. 
Ameangushwa na Robert Maboto 
aliyepata kura 31,129 huku akiam-
bulia kura  13,258.

Katika Bunge lililopita Bulaya 
alikuwa Waziri Kivuli (Ofisi ya 
Waziri Mkuu) Sera, Bunge, Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu.

Aliyekuwa Mbunge wa Arusha 
Mjini kwa miaka 10 mfululizo, 
Godbless Lema (CHADEMA), 
ameanguka baada ya kupata kura  
46,489 dhidi ya 82,480 za Mrisho 
Gambo wa CCM aliyetangazwa 
mshindi jana.

Dk. Mwinyi kidedea urais Zanzibar 
Na Waandishi Wetu

MGOMBEA urais wa Zanzibar 
kwa tiketi ya Chama Cha Mapindu-
zi (CCM), Dk. Huseein Ali Mwinyi, 
ametangazwa mshindi wa nafasi 
hiyo katika uchaguzi uliofanyika 
juzi.  Akitangaza matokeo ya uch-
aguzi huo jana, Mwenyekiti wa 
Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC), 
Jaji Mstaafu Himid Mahmoud, 
alisema Dk. Mwinyi ameibuka na 
ushindi kwa kupata kura 380,402 
sawa na asilimia 76.27 ya kura ha-
lali zilizopigwa.  

Katika matokeo hayo, mgombea 
wa ACT-Wazalendo, Maalim Seif 
Sharif Hamad, alishika nafasi ya 
pili kwa kupata kura 99,103 sawa 

na asilimia 19.87 ya kura zote. Jum-
la ya wagombea 17 walijitokeza ku-
wania nafasi hiyo. 

Jaji Himid alisema katika uch-
aguzi huo, wananchi wa Zanzibar 
566,352 walijiandikisha kupiga 
kura, lakini waliojitokeza waliku-
wa 498,786 ambao ni sawa na asil-
imia 88.07 ya wapigakura wote. 

“Kwa mujibu wa kifungu 96 (2) 
na (3) cha Sheria ya Uchaguzi ya 
Zanzibar Na. 4 ya mwaka 2018, 
namtangaza Dk. Hussein Ali 
Mwinyi wa Chama Cha Mapinduzi 
kuwa mshindi wa uchaguzi wa 
urais wa Zanzibar uliofanyika Ok-
toba 28, 2020,” alisema Jaji Himid. 

Kwa matokeo hayo, Dk. Mwinyi 
ambaye ni Rais Mteule wa Zan-
zibar, anatarajiwa kuwa Rais wa 

awamu ya nane ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar tangu kua-
sisiwa kwa Mapinduzi ya Zanzibar.               

Marais wengine waliomtangulia 
ni Sheikh Abeid Amani Karume 
(1964- 1972), Alhaji Aboud Jumbe 
(1972-1984), Ali Hassan Mwinyi 
(1985-85), Idris Abdul Wakil 
(1985-1990), Dk. Salmin Amour 
Juma (1990- 2000), Amani Abeid 
Karume (2000- 2010) na Dk. Ali 
Mohamed Shein (2010- 2020).

MWENYEWE ATOA NENO

Akizungumza baada ya kutanga-
zwa na kukabidhiwa cheti cha 
ushindi, Dk. Mwinyi aliwapongeza 
wananchi wa Zanzibar kwa ku-
tumia haki yao ya kikatiba kucha-

gua viongozi, kipekee kumchagua 
kuwa Rais mpya wa visiwa hivyo. 

“Kipekee namshukuru Mwe-
nyezi Mungu kwa hatua hii ya 
kutangazwa kwa matokeo ya uch-
aguzi wa urais wa Zanzibar. Nime-
pokea na kuyakubali matokeo ya 
uchaguzi wa Oktoba 28. Pia nime-
pokea kwa moyo na kwa mikono 
miwili uamuzi wa wananchi wa 
Zanzibar walioamua mimi Hus-
sein Mwinyi kuwa rais wa awamu 
ya nane,” alisema. 

Pia Dk. Mwinyi aliwataka wag-
ombea wote waliochuana naye ku-
ungana kwa pamoja na kuijenga 
Zanzibar bila kujali tofauti zao, 
huku akiahidi kuendeleza mari-
dhiano yaliyomo katika Katiba ya 
Zanzibar.  “Zanzibar ni kubwa ku-

liko tofauti zetu. Nawaomba wote 
tuungane kwa pamoja na kuen-
deleza umoja, amani na mshika-
mano kwa manufaa ya Zanzibar. 
Tuponye madonda ya uchaguzi 
sasa tuijenge Zanzibar mpya.

Katika hatua nyingine ali-
washukuru wana CCM kwa 
kumpitisha kuwa mgombea urais 
na hatimaye kumchagua kuwa 
Rais kwa kura za kishindo. 

“Mimi si bora kuliko CCM. 
Ushindi huu ni wa wana CCM  
wote. CCM ina wanachama wenye 
uwezo kuliko mimi lakini mlin-
ichagua mimi kuwa mgombea. 
Imani mliyoionyesha kwangu ni 
kubwa. Imani huzaa imani, hivyo 
nitawalipa imani kwa utumishi uli-
otukuka,” alisema.                          
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Tundu Lissu: Siyatambui 
matokeo Uchaguzi Mkuu
Na Beatrice Shayo 

MGOMBEA urais kupitia Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), 
Tundu Lissu, ametangaza kutoyatambua ma-
tokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika, Oktoba 
28, kwa madai ya kuwapo kwa ukiukwaji wa 
kidemokrasia ikiwamo kuzuiwa mawakala wao 
kinyume cha sheria za uchaguzi.

Kadhalika, ametoa wito kwa Jumuiya za Ki-
mataifa zilizokuja nchini kwa ajili ya uangalizi 
wa uchaguzi kueleza ukweli kwa kile kilicho-
tokea, ili hatua zichukuliwe kwa waliohusika 
kwa kuharibu uchaguzi huo.

Lissu alitoa msimamo huo jana jijini Dar es 
Salaam, wakati akizungumza na waandishi wa 
habari na kueleza kuwa kilichofanyika Oktoba 
28, mwaka huu, haukuwa uchaguzi kutokana 
na ukiukwaji mkubwa uliofanywa.

“Hapakuwa na uchaguzi wenye viwango 
vya uchaguzi unaotakiwa…huu sio uchaguzi, 
wamefanya uharamia,” alidai Lissu.

Kadhalika, alisema kwa mujibu wa sheria za 
Tanzania na za kimataifa za uchaguzi, inataka 
kuwapo na mawakala jambo ambalo lilizuiliwa 
kwa mawakala wao.

“Mawakala wetu wamezuiliwa kuingia licha 
ya majina yao kuwapo na wengine kutolewa 
kwa nguvu kwenye vituo vya kura kinyume cha 
sheria za uchaguzi,” alisema Lissu.

Alisema sheria inasema wakala ana haki ya 
kupata nakala ya matokea katika kituo alichosi-
mamia, jambo ambalo alidai halikufanyika.

Kadhalika, alidai kuna baadhi ya maeneo zili-
ingizwa kura feki likiwamo Jimbo la Kawe, jijini 
Dar es Salaam.

Alidai wamekamata kura feki ambazo zili-
pigwa kwa mgombea wa urais wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), John Magufuli na kwa 
mgombea ubunge wa Jimbo la Kawe (CCM), 
Askofu wa Kanisa la Ufufuo na Uzima, Josephat 
Msigwa.

“Kata nzima CCM inatangazwa ni washindi 
inawezekanaje kwenye uchaguzi huu ambao 
ulikuwa na ushindani mkubwa kuliko chaguzi 
nyingine, hii haiwezekani kila maeneo washin-
de wao CCM,” alisema.

Vile vile, Lissu alidai kutangazwa kwa ma-
tokeo ya uchaguzi ngazi ya urais ni uharamia 

Maalim Seif atangaza 
maandamano kudai haki
Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa Zan-
zibar, Maalim Seif Sharif 
Hamad, amekataa kutam-
bua zoezi zima la uchaguzi 
mkuu na kutangaza rasmi 
kudai haki kwa njia ya 
maandamano ya muda usio-
julikana.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari katika ofisi za 
chama hicho, Vuga mjini 
hapa kabla ya matokeo ya 
urais kutangazwa, alisema 
uchaguzi mkuu wa Zanzibar 
umevurugwa.

Maalim Seif alisema 
njama za kuvuruga uch-
aguzi zimeanza kujitokeza 
katika uchaguzi wa kura ya 
mapema, Oktoba 27 kabla ya 
Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 
28, ikiwamo kufukuzwa kwa 
mawakala wa chama chao 
kila walipokuwa wakihoji au 
kuzuiwa kufanyika vitendo 
vya kuvuruga uchaguzi.

“Mawakala wetu wame-
nyimwa orodha ya madaf-
tari ya wapigakura na kila 

walipohoji kwanini watu 
wanapiga kura zaidi ya moja 
walitolewa nje ya kituo kwa 
madai ya kwamba wanafan-
ya fujo,” alisema Maalim.

Alidai matokeo yote yali-
otangazwa ya Uwakilishi, 
Ubunge na Udiwani ni ya 
kupikwa yaliyopangwa na 
Tume ili kuhakikisha CCM 
inabaki madarakani.

“Tumeamua kudai haki 
kwa njia ya maandamano 
baada ya haki yetu kupitia 
njia ya demokrasia kushindi-
kana, nawaomba wananchi 
tukutane Michenzani kwa 
ajili ya maandamano,” alise-
ma.

Baada ya mkutano wake 
na waandishi wa habari, 
viongozi wa chama hicho na 
watendaji wote waliokuwa 
katika ofisi hizo walianza 
kuondoka kuelekea Michen-
zani na baada ya nusu saa 
milio na mabomu ilianza 
kusikika katika mitaa ya 
Darajani na Michenzani 
huku wapitanjia wakioneka-
na kukimbizana barabarani 
kwa kuhofia usalama wao.

kwa sababu suala hilo hutumia muda 
walau siku mbili na kuendelea kuto-
kana na mchakato uliopo wa upokeaji 
wa matokea kwenda Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) kuwa mrefu.

Alidai Watanzania waliokwenda ku-
piga kura wamefanyiwa uhuni japo ni 
haki yao ya kimsingi kumchagua kion-
gozi wanayemtaka.

“Watanzania wawe tayari kudai 
demokrasia sio kuwa na viongozi wa-
naowataka wao badala ya wale ambao 
wamechaguliwa na wananchi,” alisisiti-
za.

Kuhusu Jumuiya ya Kimataifa, alise-
ma Taasisi za Kimataifa, Umoja wa Af-
rika (AU), Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC), Jumuiya ya Afrika 
Mashariki na walioleta watazamaji, zisi-
toe matangazo kama kulikuwa na 
uchaguzi badala yake waeleze taarifa 
za kweli kilichotokea katika uchaguzi 
mkuu.

Akifafanua, alisema yeyote kama 
ni Tume ama ni vyombo vya usalama 
vimehusika kuharibu uchaguzi huo wa-
chukuliwe hatua kwa mujibu wa tara-
tibu za kimataifa.

Mgombea urais wa CHADEMA, Tundu Lissu (katikati), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es 
Salaam jana, akidai kuwa uchaguzi mkuu umevurugwa na haukuwa na usawa. Kushoto ni mgombea mwenza 
wake, Salum Mwalimu na Katibu Mkuu wa chama hicho, John Mnyika. PICHA: JUMANNE JUMA
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habari kitaifa
Na Mwandishi Wetu

MGOMBEA Urais wa Tanza-
nia kwa tiketi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Dk. John 
Magufuli,           anaongoza    ka-
tika matokeo ya urais katika 
majimbo yaliyoanza kutanga-
zwa jana. 

Katika matokeo hayo yanay-
oendelea kutangazwa na Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), Dk. 
Magufuli ambaye anawania 
muhula mwingine kuongoza 
nchi, anaongoza kwa asilimia 
kati ya 70 na 95 akifuatiwa kwa 
mbali na mgombea wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu.

Kwa mujibu wa matokeo 
hayo, wagombea wengine wal-
iojitosa katika kinyang’anyiro 
hicho, akiwamo Bernard 
Membe wa ACT-Wazalendo, na 
Prof. Ibrahim Lipumba (CUF), 
wanaambulia chini ya wastani 
wa asilimia moja ya kura zilizo-
pigwa.

 Matokeo hayo ni kama 
ifuatavyo;-

KONDOA MJINI
Dk. Magufuli (15,616)   Leop-

ard Mahona (NRA) kura 
13, John Shibuda (ADA TADEA) 
kura 35, Muttamwega Mgahy-
wa (SAU) 14, Cecilia Mwanga 
(Demokrasia Makini) 38, Yer-
emia Maganja (NCCR-Mageuzi) 
20, Lipumba (187), Philipo 

JPM aongoza matokeo urais
Fumbo (DP) tisa,  Membe (9) na   
Queen Sendiga (ADC) kura tano.

Wengine ni   Twalib Kadege 
(UPDP) nne, Hashim Rungwe 
(CHAUMMA) 30,  Khalfan Mazrui 
(UMD) moja, Seif Seif (AAFP) mbili 
na  Lissu kura 1,596.

SIHA
Magufuli (26,056), Lissu (5,124), 

Mahona (119),  Shibuda (74), 
Muttamwega (23), Mwanga (32), 
Maganja (17), Lipumba (14), Fum-
bo (17), Membe (11), Sendiga (7),  
Kadege (21),  Rungwe (133), Mazrui 
(5) na Seif (4).

NKENGE
Dk. Magufuli (57,975),   Lissu 

(5,145), Mahona (222),   Shibuda 
(93), Muttamwega (44), Mwanga 
(42), Maganja (80), Lipumba (101), 
Fumbo (22), Membe (33), Sendiga 
(15), Kadege (12), Rungwe (117),   
Mazrui (3) na Seif (7).

LUPEMBE
Magufuli (27,527), Lissu (1,286), 

Mahona (127), Shibuda (61), Mut-
tamwega (33), Mwanga (20), 
Maganja (25), Lipumba (8), Fumbo 
(16), Membe (120, Sendiga (11),  
Kadege (7), Rungwe (30), Mazrui 
(3) na Seif (4).

SHINYANGA MJINI
Magufuli (38,411), Lissu  (10,597), 

Mahona (222), Shibuda (103), 
Muttamwega (33), Mwanga (45), 

Maganja (57), Lipumba (42), Fum-
bo (17), Membe (62), Sendiga (11),  
Kadege (8), Rungwe (220),   Maz-
rui (6) na Seif (4).

IRAMBA MASHARIKI
Dk. Magufuli (37,231, Lissu 

(4,273), Mahona (391), Shibuda 
(121), Muttamwega (61), Mwanga 
(36), Maganja (75), Lipumba (41), 
Fumbo (23), Membe (26), Sendiga 
(11),  Kadege (14), Rungwe (73), 
Mazrui (5) na  Seif (13). 

MAKAMBAKO
Magufuli (23,000), Mahona 

(98), Shibuda (43), Muttamwega 
(12), Mwanga (27),  Maganja (12), 
Lipumba (11), Fumbo (10), Mem-
be (14), Sendiga (7), Kadege (4),  
Rungwe (39),  Mazrui (3),  Seif (8) 
na Lissu (4,840).

ILEJE
Magufuli (30,373), Mahona 

(317), Shibuda (106), Muttamwega 
(29), Mwanga (56),  Maganja (12), 
Lipumba (10), Fumbo (25), Mem-
be (12), Sendiga (12), Kadege (16),    
Rungwe (70), Mazrui (4), Seif (12) 
na Lissu (5,372).

NJOMBE MJINI
Magufuli (30,134), Mahona (138), 

Shibuda (62), Muttamwega (10), 
Mwanga (39), Maganja (38), Li-
pumba (6), Fumbo (19), Membe 
(13),  Sendiga (14), Kadege (9), 
Rungwe (45),  Mazrui (3) , Seif (6) 

na Lissu (5,138).

MAFINGA MJINI
Magufuli (17,117), Mahona (60), 

Shibuda (33), Muttamwega (7), 
Mwanga (12), Maganja (18), Lipum-
ba (15), Fumbo (6), Membe (8),  
Sendiga (6), Kadege 12),  Rungwe 
(31), Mazrui (3), Seif (2) na Lissu 
(2,673).

MAKUNDUCHI
Dk. Magufuli (9,774), Mahona 

(37), Shibuda (13), Muttamwega 
(21), Mwanga (10),  Maganja (15), 
Lipumba (76), Fumbo (7), Membe 
(443), Sendiga (51), Kadege (19), 
Rungwe (49), Mazrui (9), Seif (8) 
na Lissu (718).

BUSEGA 
Magufuli (37,565)   Mahona 

(692), Shibuda (249), Muttamwega 
(90), Mwanga (52),  Maganja (72), 
Lipumba (61), Fumbo (37), Membe 
(75), Sendiga (23),  Kadege (35), 
Rungwe (98), Mazrui (10), Seif (22) 
na Lissu (7,512).

BUNDA
Magufuli (16,008), Mahona 

(257), Shibuda (73), Muttamwega 
(30), Mwanga (29),  Maganja (46), 
Lipumba (17),  Fumbo (15), Mem-
be (20), Sendiga (3), Kadege (13), 
Rungwe (62), Mazrui (10), Seif (3) 
na Lissu (3,500).

HANANG’ 

Magufuli (61,041), Mahona 
(514), Shibuda (186), Muttamwe-
ga (59), Mwanga (65),  Maganja 
(67), (57), Fumbo (26), Membe 
(76), Sendiga (19), Kadege (34), 
Rungwe (134), Mazrui (10), Seif 
(23) na  Lissu (11,141).

MWANAKWEREKWE 
Magufuli (9,252), Mahona (33), 

Shibuda (23), Muttamwega (15), 
Mwanga (5),  Maganja (31), Li-
pumba (63), Fumbo (8), Membe 
(1,320), Sendiga (39), Kadege 
(12), Rungwe (76), Mazrui (6), 
Seif (4) na Lissu (2,135).

MBEYA MJINI
Dk. Magufuli (77,562), Mahona 

(501), Shibuda (227), Muttamwe-
ga (46), Mwanga (139), Maganja 
(97), Lipumba (85), Fumbo (23), 
Membe (76), na  Sendiga (20),  
Kadege (26), Rungwe (394), Maz-
rui (5), Seif (6) na Lissu (34,287).

CHUMBE 
Magufuli (1,952), Mahona 

(144), Shibuda (55), Muttamwega 
(51), Mwanga (39), Maganja (25), 
Lipumba (63), Fumbo (12), Mem-
be (676), Sendiga (50), Kadege 
(16), Rungwe (40), Mazrui (13), 
Seif (19) na Lissu (991).

MADABA
Magufuli (12,450), Mahona 

(67), Shibuda (39), Muttamwega 
(6), Mwanga (12),  Maganja (28), 
Lipumba (18), Fumbo (4), Mem-
be (11), Sendiga (7), Kadege (2),  
Rungwe (17), Mazrui (1), Seif (2) 
na Lissu (1,267).
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Aangua kilio kushindwa kwa kura 67
Na Ibrahm Joseph, DODOMA 

MGOMBEA udiwani Kata ya Nzu-
guni kupitia CHADEMA, Godfrey 
Chipungu, amejikuta akiangua kilio 
mbele ya wapigakura akiwa haami-
ni   matokeo   ya uchaguzi huo ku-
tangazwa kuwa mgombea wa CCM 
ameshinda.

  Kwa mujibu wa karatasi ili-
yobandikwa na msimamizi wa 
uchaguzi kata hiyo, Hamisi Jigwa, 
Chipungu alipata kura 1,958, huku 
mgombea wa CCM, Aloyce Luhe-
ga, akipata kura 2,025.

Baada ya kuona matokeo hayo, 
Chipungu aliangua kilio mbele 
ya wananchi waliojitokeza kudai 

matokeo ambayo walidai kuwa 
yamechelewa kutangazwa hadi 
jana asubuhi.

Akieleza sababu za kuangua 
kilio hicho mbele ya wananchi, 
Chipungu, alidai kuwa matokeo 
yaliyobadikwa kwenye vituo yal-
ionyesha kuwa yeye alishinda, 
hivyo aliamini amehujumiwa.

Hata hivyo, aliwaomba wakazi 
wa kata hiyo waliojitokeza kuto-
fanya fujo wasubiri mpaka ataka-
powasiliana na viongozi wake wa-
jue watakachofanya.

Wananchi wa kata hiyo wali-
kusanyika nje ya ofisi ya mtend-
aji wa kata  kudai matokeo yali-
yocheleweshwa kutokana na 

kurudiwa kuhesabiwa kura.
Msimamizi wa uchaguzi wa 

kata, Hamisi Jigwa, alilazimika 
kubandika matokeo akiwa chini 
ya ulinzi wa Jeshi la Polisi kuto-
kana na kuhofia kushambuliwa 
na wananchi waliojitokeza kudai 
kuwa mgombea wa CHADEMA 
alikuwa ameshinda.

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

WAANGALIZI wa ndani wa 
uchaguzi kupitia Jumuiya ya Wa-
nawake wenye ulemavu Zanzibar 
( JUWAUZA), wamesema wameri-
dhishwa na mwenendo wa uch-
aguzi mkuu uliofanyika juzi.

Msimamizi wa Mipango wa JU-
WAUZA, Salma Hairawa Saadat, 
aliyasema  vituo vya kupigia kura 
vilifunguliwa kwa wakati na vifaa 
vya kupigia kura vilitosheleza.

Alisema kuwa waangalizi hao 
walibaini kuwa upigaji kura uli-
fanyika kwa faragha na utulivu 
mkubwa tofauti na hali iliyoku-
wapo Oktoba 27 katika kura ya 
mapema na askari kulazimika ku-
tumia mabomu ya machozi.

“Hali ilikuwa shwari na watu 
wengi walijitokeza kupiga kura 
pamoja na kuwapo kwa hali ya 
mvua,” alisema.

Alisema  kulijitokeza baadhi ya 
changamoto kwa watu wenye ul-
emavu waliopewa vitambulisho 
maalum na Tume ya Uchaguzi 
Zanzibar (ZEC), ili kuwawezesha 
kupata msaada na kupiga kura.

“Watu wenye ulemavu wali-
fika katika vituo mapema ila 
kulijitokeza changamoto ya polisi 
kuwazuia kwa madai kuwa ha-
wavitambui vitambulisho hivyo,” 
alisema. Vile vile, alisema kumeji-
tokeza tatizo lingine la kutofikiwa 
kwa urahisi baadhi ya vituo kwa 
watu wenye ulemavu wa viungo 
kupanda vidaraja katika vituo.

Aidha, alisema kumekuwapo 
kwa changamoto zilizotokea waka-
ti wa kupiga kura hasa kwa watu 
wenye ulemavu wasioona ambao 
wengi hawakupata kusaidiwa kwa 
sababu wasaidizi wa Tume ha-
wakuzifahamu nukta nundu.

Alisema asilimia 90 ya waangal-
izi wa jumuiya hiyo, waliokuwapo 
katika vituo vyote vya Unguja na 
Pemba walishuhudia uwepo wa 
kura za mapema zilizopigwa Ok-
toba 27, ambazo zilikuwa katika 
bahasha na kutumbukizwa katika 
masanduku ya kupiga kura kabla 
ya wapigakura kuanza kupiga kura.

Alibainisha waangalizi hao wali-
baini kuwapo kwa baadhi ya wapi-
gakura ambao majina yao yalikose-
kana katika daftari la wapigakura, 
na hawakuweza kupiga kura.

Waangalizi 
ndani 
waridhishwa 
uchaguzi
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MAONI & UCHAMBUZI

JANA Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) ilianza kutangaza ma-
tokeo rasmi ya uchaguzi mkuu uliofanyika juzi.

Kura zilizotangazwa ni  za urais, ubunge na udiwani, huku, 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) kikionekana kufanya vizuri zaidi 
kwa kuzoa kata na majimbo mengi,huku mgombea wake wa 
urais, Dk. John Pombe Magufuli akiongoza kwa mbali.

Ingawa  matokeo yalikuwa yakiendelea kutangazwa, lakini 
tunachukua fursa hii kuwapongeza wagombea walioibuka na 
ushindi.

Bila shaka ushindi wao utakuwa umetokana na kukubalika 
zaidi kwa wapigakura, baada ya kunadi ilani ya uchaguzi, sera, 
mikakati na mipango yao ya namna ya kuwatumikia wananchi.

Kwa walioshinda, jukumu linalowakabili ni kutekeleza ahadi 
walizozitoa kwa wananchi wakati wote wa kampeni zaidi ya 
miezi miwili. 

Ahadi hizo zinahusiana na mambo ya maendeleo, zikiwamo 
kero za wananchi watakayoyatekeleza kwa kipindi cha miaka 
mitano ijayo.

Watapaswa kuzingatia kuwa waliahidi kutekeleza mambo 
kadhaa ambayo ni muhimu kwa wananchi kama kutatua kero 
za maji, barabara, madaraja, elimu, afya, makazi, migogoro ya 
arhi, kwa kutaja baadhi.

Mbali na kutatua kero hizo, zipo pia ahadi zingine walizozitoa 
za kuwasemea wananchi masuala ya kisera kwenye vyombo 
vya uamuzi kama Bunge na mabaraza ya madiwani na Baraza 
la Uwakilishi.

Tunawashauri washindi hao waguswe na matatizo ya wa-
nanchi kwa kutumia muda wao mrefu kuyatafutia ufumbuzi 
kwa kuzingatia kuwa matatizo mengi yanahusiana na umasikini.

Hatutarajii kusikia muda mfupi baada ya waheshimiwa hao 
kuapishwa na kuanza kutekeleza majukumu, baadhi yao wak-
ilalamikiwa kwamba wametelekeza kata na majimbo yao; kwa  
maana ya kutokwenda kwa wananchi.

Kitakachowapima walioshinda ni utendaji wao wa kuwatu-
mikia wananchi katika suala zima la kuwaondolea umasikini.

Kuna wagombea ambao wamelalamikia uchaguzi huo wak-
idai haukuwa haki na huru kutokana na dosari nyingi. Baadhi ni 
kuzuiliwa kwa mawakala kuingia kwenye vituo vya kupigia kura 
baada ya kufunguliwa na hata wengine kukamatwa na Jeshi la 
Polisi kwa madai ya kutokuwa na barua za utambulisho kutoka 
NEC.

Pia, wanalalamikia vituo vingi vya kupigia kura kuhamishiwa  
maeneo mengine bila tume kutoa taarifa, hivyo kuwanyima wal-
iojiandikisha kukosa fursa ya kupiga kura.

Tunawashauri wagombea wanaolalamikia matokeo kutafuta 
haki yao kupitia mfumo wa kisheria uliopo, wa kwenda kuyap-
inga mahakamani matokeo ya ubunge, uwakilishi na udiwani.

Mahakama ya Tanzania imeshaeleza kuwa imeshajiandaa 
kwa ajili ya kusikiliza mashauri yote ya uchaguzi ya kuyatolea 
uamuzi.

Ushauri wetu ni kuwa watakaokwenda kortini wahakikishe 
wana vielelezo muhimu ya kuthibitisha madai yao.

Hata hivyo, kwa matokeo ya urais bado sheria haijaruhusu 
kupelekwa kwenye chombo chochote, ikiwamo mahakama, 
hivyo tunawasihi wenye malalamiko kutafuta njia ya majadil-
iano na maridhiano kwa lengo la kuifanya nchi yetu kuendelea 
kuwa na umoja na mshikamano.

Na Sabato 
Kasika

Vijana  wasisite kuchangamkia fursa,
wajiajiri kwa kila kinachowazunguka

 Muungwana Lazima Nilonge

Walioshinda hongereni, 
ambao hawakuridhika
waende mahakamani

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:   0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

KILA mwaka watu 900,000 wanaingia 
katika soko la ajira nchini kusaka nafasi, 
lakini fursa zilizopo kuwachukua ni la 
watu kati 50,000 hadi 60,000 tu. Ni hali 
inayoonyesha kuwa upatikanaji ajira 
bado ni tatizo.

Kamanda wa Chuo cha Mafunzo ya Ul-
inzi wa Anga cha Jeshi la Wananchi Tan-
zania ( JWT), Brigedia Jenerali Mbaraka 
Mkeremi, analifafanua hilo, pale alipewa 
fursa ya kutoa mchango wa kitaalamu, 
kuhusiana na hilo.

Ni hoja iliyotolewa wastani wa wiki 
mbili zimepita sasa, kwenye tukio la 
kongamano la kumbukizi ya Miaka 20 ya 
Kifo cha Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere.

Mtazamo ni kwamba viwango vya juu 
vya ukosefu wa ajira, husababisha vijana 
washiriki katika vitendo vya uhalifu, uki-
wamo ugaidi kwa kuwa wasio na ajira 
hushawishiwa kujiunga kirahisi katika 
makundi hayo.

Pia, Shirika la Kazi Duniani (ILO) lil-
ishawahi kutoa tamko kwamba kuna 
vijana milioni 59 hawana ajira kote du-
niani na wengine milioni 136, wanaishi 
katika umaskini, hivyo kufanya tatizo la 
ajira kwao kubwa kwa ngazi ya dunia.

Moja ya matatizo yanayowakabili vi-
jana katika nchi mbalimbali duniani, 
ni ukosefu wa ajira unaowakwamisha 
vijana na jamii zao washindwe kujiletea 
maendeleo, ingawa kiwango cha tatizo 
kinatofautiana kati ya nchi moja na ny-
ingine.

Tanzania imo katika nchi zenye tatizo 
hilo, ingawa kumekuwapo juhudi mbal-
imbali zinazofanywa na serikali na wa-
dau wake, kuhakikisha tatizo linapungua 
kama si kumalizika kabisa.

Hapa nchini, kwa upana uliopo vi-
jana wanashauriwa kuchangamkia fursa 
mbalimbali za ajira zilizopo kwenye 
maeneo yao, pasipo kuchagua aina na 
mazingira, muhimu zaidi ni uhalali wa 
kazi wanayoichangamkia.

Utafiti wa aina mbalimbali duniani 
umefanyika na kuonyesha kuwa asilimia 
mbili ya wakazi mijini wanaweza kujiajiri 
kupitia taka zinazopatikana huko, lakini 
ikifuatiliwa kwa kina bado ni wachache 
sana wanaobaini, pia kuwa na uwezo wa 
kuchangamkia fursa hizo.

Ofisa Mshauri wa Mazingira kutoka 
Ofisi ya Makamu wa Rais, Dk. Omary 
Hussein, amesema Tanzania inazali-
sha taka zaidi ya tani milioni 8.7 kwa 
mwaka, huku Dar es Salaam pekee iki-
zalisha tani 530 kwa siku.

Anasema, utafiti kwa Dar es Salaam, 
unaonyesha kuwa watu waliojiajiri 
kupitia taka hawazidi 15,000 kuna fur-
sa ya ajira 35,000 hazina watu, hivyo 
ni vyema vijana wakachangamkia ajira 
hiyo.

Dk. Omary anasema, jiji la Dar es 
Salaam, lina wakazi zaidi ya milioni 
50 na lina fursa ya ajira 50,000 kupitia 
taka, lakini waliopo kwenye ajira hiyo 
ni 15,000. na kwamba ajira 35,000 ziko 
wazi.

Anasema, Ubungo kuna fursa 
20,000 za ajira kupitia taka na kuwa-
taka vijana kuzichangamikia ili kuji-
letea maendeleo na kwamba, jambo la 
msingi ni viongozi wa maeneo husika 
kuwawekea mazingira mazuri kufanya 
kazi.

Kwa hali kama hiyo, ni wazi kwamba 
vijana wanatakiwa kubadili mtazamo 
wao kuhusu ajira, ili kufanya kwa bidii 
na maarifa, shughuli mbalimbali halali 
zinazowaingizia fedha.

Ninaeleza hayo, nikirejea Sera ya 
Ajira nchini inayoitafsiri kwamba ni 
shughuli yoyote halali inayomuingizia 
mtu kipato, ingawa baadhi ya vijana 
wanadhani ajira ni lazima mtu akakae 
ofisini tu.

Hivyo, zinapoibuliwa fursa mbalim-
bali, vijana hawana budi kuzichangam-
kia, badala ya kukata tamaa mara moja 
pale wanapokumbana na matatizo am-
bayo mara nyingine yanaweza kuwa 
ndani ya uwezo wao.

Kijana anayeweza kufanya kazi ya 
kuzoa taka na kujipatia fedha, basi azi-
fanye, anayeweza kujishughulisha na 
kilimo cha matunda, mboga au shuguli 
za uvuvi, afanye hayo, kwani hizo zote 
ni fursa za ajira katika sura tofauti.

Panapokuwapo fursa kama hizo, ni 
wazi kwamba vijana wana nafasi ya 
kujiajiri katika sekta mbalimbali iwapo 
wataamua na kuachana na mawazo ya 
kutaka kuajiriwa tu, ambayo yanawa-
fanya waendelee kusota mitaani.

Utafiti wa 
aina mbal-
imbali du-
niani ume-
fanyika na 
kuonyesha 
kuwa asil-
imia mbili 
ya wakazi 
mijini 
wanaweza 
kujiajiri 
kupitia 
taka zina-
zopatikana 
huko, lakini 
ikifuatiliwa 
kwa kina 
bado ni 
wachache 
sana wa-
naobaini, 
pia kuwa 
na uw-
ezo wa ku-
changam-
kia fursa 
hizo.
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Na Christina Haule, LINDI

MAMLAKA ya Usimamizi 
wa Wanyamapori Tanzania 
(TAWA), imesema itahakiki-
sha miundombinu yote ya 
eneo la utalii la magofu 
ya Kilwa-Kisiwani Songo/
Mnara yanakamilika kwa 
wakati na kufanya kuwa na 
kivutio muhimu kwa wageni 
ili kupata watalii milioni 5 
ifikapo mwaka 2025.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa TAWA, 
Hamisi Semfuko, alisema 
hayo wakati akizungumza 
kwenye uzinduzi wa miun-
dombinu hiyo uliofanyika 
kwenye magofu hayo 
yaliyopo Kilwa-Kisiwani 
mkoani Lindi, ambapo 
alisema TAWA itaendelea 
kutenga fedha kila mwaka 
wa fedha ili kuhakikisha 
miundombinu yote inaka-
milika.

Semfuko alisema kuka-
milika vizuri kwa eneo hilo 
kutakifanya kuzidi kuwa 
kivutio muhimu kitaka-
chovutia wageni zaidi na 
kuliingizia Taifa fedha za 
kigeni ili kufikia malengo 
yanayokusudiwa.

Alisema mwaka 2018/19 
Wizara ya Maliasili na Utalii 
ilifanya uamuzi wa kugawa 
mamlaka ya usimamizi wa 
vivutio vya malikale kwa 
taasisi za TAWA, TANAPA, 
TFS na NCAA na kuikabidhi 
TAWA kusimamia malikale 
za Kunduchi, Kilwa kisiwani 
na Songo/Mnara.

Alisema katika kusimamia 
maeneo hayo TAWA ina 
wajibu wa kulinda kuhifa-
dhi na kuendeleza magofu 
hayo na rasilimali nyingine 
zilizopo kwa kuzingatia she-
ria za kitaifa na kimataifa 
kwa faida ya kizazi cha sasa 
na kizazi kijacho.

Semfuko alisema TAWA 
imeandaa mpango wa 
utekelezaji utakaogha-
rimu Sh.  2,132,485,000 ili 
kukabiliana na changamoto 
mbalimbali zilizopo kwenye 
malikale hizo ikiwamo 
kukosekana maliwato katika 
hifadhi, uchakavu wa ghati 
la Kilwa Kisiwani na uhaba 
wa ghati eneo la Songa/
Mnara.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, 
Godfrey Zambi, aliishauri 
TAWA ishirikiane na 
Halmashauri ya Wilaya ili 
kurekebisha miundombinu 
ya shule, kuweka maji na 
kuboresha zahanati kwa 
ajili ya huduma za matibabu 
kwa wakazi wa maeneo ya 
Kilwa- Kisiwani.

TAWA 
kukamilisha 
miundombinu 
magofu

Na Ashton Balaigwa,           
MOROGORO

T
ANZANIA ni miongoni 
nchi yenye mabaraza 
saba ya maendeleo ya say-
ansi  yaliyo  kusini mwa 

Jangwa la Sahara, ambayo    vyuo 
vikuu    vyake viwili    vitanufaika 
kwa kupata dola za Kimareka-
ni    milioni 2 kwa ajili kuwekeza 
kwenye utafiti.

Utafiti huo pia utajikita kati-
ka  virusi vinavyosababisha mara-
dhi kwa binadamu na wanyama 
pamoja na kupata tiba ya ugonjwa 
wa malaria.

Vyuo vikuu hivyo  vilivyofani-
kiwa kuingia katika mpango huo 
ni Chuo Kikuu cha Sokoine cha 
Kilimo (SUA) kilichopo mkoani 
Morogoro ambacho ndio kitafanya 
utafiti wa virusi vinavyosababisha 
maradhi kwa binadamu kwenda 

kwa wanyama wakati    Chuo Ki-
kuu cha Sayansi na Teknolojia cha 
Nelson Mandela kilichopo Arusha 
kitafanya utafiti ili kupata tiba ya 
malaria.

Akizungumza mjini hapa, kion-
gozi wa mradi wa kituo cha Uma-
hili cha Utafiti wa Magonjwa Am-
bukizi cha nchi za Mashariki na 
Kusini mwa Afrika (SACIDS-ACE), 
Prof. Gerald Misinzo, alisema kuwa 
miongoni mwa vigezo vilivyopele-
kea Tanzania kupata utafiti ni 
baada ya kushindanishwa na nchi 
15 za Afrika ambazo zipo katika 
mpango huo, ambapo nchi saba 
ikiwamo Tanzania ilifanikiwa ku-
fudhu vigezo vilivyowekwa kuto-
kana na watafiti wake kuwa mahiri 
katika utafiti.

  Prof. Misinzo kutoka SUA am-
baye atasimamia utekelezaji wa 
utafiti wa virusi vinavyosababisha 
maradhi yanayotokana na virusi, 

alisema utafanyika kwa wanyama 
wanaoishi na binadamu ikiwamo 
mbuzi, kuku, samaki, nguruwe 
ambao wamekuwa wakifugwa na 
jamii kwa lengo la kuondoa ma-
gonjwa yanayoleta changamoto 
ili yapatiwe ufumbuzi na yasilete 
madhara kwa binadamu.

Alisema kupitia    Mfuko wa 
Utafiti wa Afrika Kusini (NRF) Idara 
ya Sayansi na Ubunifu kwa Ush-
irikiano na Mfuko wa Oliver and 
Adelaide Tambo (OATF),Kituo cha 
Kimataifa cha Maendeleo ya Utafiti 
cha Canada (IEDC) na mabaraza 
saba ya maendeleo ya sayansi 
yaliyo kusini mwa Jangwa la Sa-
hara watafanya utafiti kwa kujenga 
uelewa mpana na kukuza maende-
leo ya ujuzi. Naye Makamu Mkuu 
wa SUA, Prof. Raphael Chibunda, 
alisema ili kuendeleza teknolojia 
na uvumbuzi, chuo kimeanzisha 
Kigoda cha Utafiti chini ya Wakfu 

wa utafiti wa Oliver Tambo, am-
bapo kupitia wakfu huo, watapata 
dola za Kimarekani 195,000 kila 
mwaka kwa muda wa miaka mi-
tano kuanzia mwaka 2020.

Prof. Chibunda, alisema hatua 
hiyo inatokana na mkakati wa seri-
kali kwa kuwekeza katika utafiti 
na kuifanya SUA iweze kutatua 
changamoto mbalimbali zina-
zowakabili wananchi ili waweze 
kupata majawabu yatakayosaidia 
kuongeza tija katika maeneo mbal-
imbali, hivyo nchi kuondokana na 
umaskini.

Mratibu wa Utafiti kutoka Tume 
ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 
(Costech), Prof. Mohamed Sheik, 
alisema fedha hizo za utafiti zili-
zotolewa kwa vyuo vikuu viwili 
nchini zitasaidia kutumika kwa 
nchi za  Afrika  na sio Tanzania 
pekee, hatua ambayo itaongeza 
ushirikiano zaidi kwa nchi hizo.

Vyuo vikuu 2 vyanufaika na mamilioni ya utafiti

Na Peter Mkwavila, DODOMA 

SHEKHE Bashart Rehman Butt 
wa Jumuiya ya Kiislamu ya Ah-
madiyya Tanzania amewaomba 
viongozi wa madhehebu ya dini 
nchini, kuwaombea wagombea 
wa vyama vya siasa watakaoch-
aguliwa ili wafanye kazi ya kuleta 
maendeleo kwa kushirikiana. 

Aidha, maombi hayo pia ya-
tumike kuwezesha wagombea 
hao kuondoa tofauti zao za kiitika-
di za vyama vyao vya siasa, ili kila 

mmoja akawajibike kwa malengo 
ya kuliletea taifa maendeleo.

  Alisema hayo kwenye maa-
dhimisho ya Maulid ya Mtume, al-
ipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini hapa. 

 Bashart alisema maombi hayo 
ni muhimu kwa viongozi hao wa-
takaochaguliwa ili kuwawezesha 
kuondoa tofauti walizokuwanazo 
kwenye mchakato wa uchaguzi 
mkuu.   Jumuiya ya Ahmadiyya 
imewaomba waumini wa dini ya 
Kiislamu kusherehekea sikukuu  

ya Maulid kwa kuwakumbuka 
jamii ya watu wasiojiweza na we-
nye mazingira magumu. 

Alisema moja ya mafundisho ya 
Mtume Mohammed ni pamoja na 
kuwakumbuka watu wasiojiweza, 
hivyo waumini wenye uwezo wa-
naombwa pia kuwakumbuka ka-
tika kipindi chote. 

 Mbali ya kusherehekea na jamii 
hiyo isiyojiweza, pia waumini 
wanatakiwa kuwakumbuka wag-
onjwa hosiptalini, wafungwa ma-
gerezani na watu wenye ulemavu, 

ambao hawajiwezi kimaisha.
Aidha, aliwataka waumini 

kutekeleza maadili ya kiongozi 
huyo kwa kuyafanya kwa vitendo 
ikiwamo  kujiepusha na chuki na 
dharau kwa jamii inayowazun-
guka.  

Alisema kuwa kuna makundi 
mengi hayana uwezo kwenye 
vipindi kama hivi vya sherehe, 
hivyo ni wajibu kwa waumini am-
bao wana uwezo kuwakumbuka 
ili na wao waweze kumkumbuka 
Mtume wao.

Sheikh ataka waliochaguliwa kuombewa

Vyombo vya usafiri vikipita kwa shida kutokana na daraja lililopo eneo la Goba Tegeta A, jijini Dar es Salaam, kuharibiwa na mvua zilizonyesha 
hivi karibuni. PICHA: MIRAJI MSALA
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Hongereni washindi, 
poleni washindwa
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Na Renatha Msungu, ALI-

YEKUWA ARUSHA

KITUO Cha Utafiti wa Mbegu za 
Asili za Mboga, kiitwacho World 
Vegetable Center Afrika Mashari-
ki na Kusini (WORLD VEG ESA), 
ni miongoni mwa vituo vinavyo-
fanya utafiti kukusanya na  kuhi-
fadhi mbegu za mboga za asili.

Ni asasi yenye makao makuu 
eneo la Tengeru, Arusha, ku-
wakilisha Afrika Mashariki na 
Kusini. Kimekuwa kikifanya kazi 
ya kutafiti na uhifadhi wa mbegu 
hizo na kuhamasisha watu ku-
tumia mboga za asili kujenga afya 
zao.

Mkurugenzi Mkuu wa kituo 
hicho, Dk. Gabriel Rugalema, 
anaiambia Nipashe kwamba 
chimbuko la kituo hicho kutoka 
nchini Taiwan mwaka 1973, am-
bako kuna makao makuu ya asasi 
hiyo na nchini lilianzia mwaka 
1992.

Dk. Rugalema anasema uan-
zishaji kituo hicho, ulilenga ku-
zuia na kudhibiti utapiamlo kwa 
watoto waliopo katika nchi za 
Afrika, ikinuia kupunguza umasi-
kini.

“Baada kufanyika tafiti katika 
mboga mboga za asili iligundu-
lika kuwa kuna virutubisho vingi 
na muhimu katika mwili wa bi-
nadamu, hivyo endapo mboga 
mboga hizo na mbegu zake zitat-
umiwa kwa wingi, basi tatizo la 
utapiamlo litaisha katika nchi za 
Afrika,” anasema.

Anafafanua kuwa,  watafiti pia 
waliangalia hali ya umaskini una-
vyoikumba Afrika na waligundua 
biashara ya mboga za asili na ma-
tunda inaweza kupunguza tatizo.

“Mbogamboga na matunda ni 
biashara kubwa sana duniani, 
kwani mwili wa binadamu una-
hitaji virutubisho vingi kutoka 

Ukurasa 12

Neema ya kufufuliwa
 kiwanda cha  kwanza

 kitaifa kuchakata pamba 

Kilimo cha mchicha kikiendelea shambani. PICHA: MTANDAO

kwenye vyakula hivyo,” anasema 
mkurugenzi huyo.

Dk, Rugabalema anasema shiri-
ka hilo linalofadhiliwa na wadau 
wa maendeleo kutoka nchi za 
Ulaya na Marekani, kwa kushiriki-
ana na serikali limekuwa  likitoa 
elimu kwa wakulima, jinsi ya kuli-
ma vyakula hivyo.

Mkurugenzi huyo anasema, 
baada ya kuona kilimo cha mbo-
ga na matunda kinashika kasi kila 
siku, wameshafungua tawi Un-
guja na wameshawafundisha kwa 
mafanikio, ulimaji wa vyakula 
hivyo.

Anataja utafiti mmojawapo ul-
iokonga roho za wadau, ulihusu 
aina 82 za mchicha asili, am-
bazo zote zinaliwa na zina viru-
tubisho  vinavyofanana, isipoku-
wa katika tofauti ya ladha. Hapo 
ndipo kunakopatikana kinacho-
julikana kama ‘mchicha bhangi’ 

katika mashamba ya kituo hicho.
Mtafiti Msaidizi wa kituo hicho, 

Raphael Malogo, anasema aina ya 
mchicha huo majani yake yanafa-
nana na majani ya mmea bangi, 
ambao ni haramu.

“Watu wengi wakisikia ‘mchi-
cha bhangi’ wanajawa na shauku 
ya kujua huo mchicha una kitu 
gani cha ziada mpaka kuitwa 
hivyo? Lakini unaitwa hivyo, ku-
tokana na mfanano wa majani 
yake,” anasema Malogo, anayetaja 
jina lingine la bidhaa hiyo kutoka 
Tengeru ‘Madir 1’.

Anaeleza, baada ya kuufanyia 
utafiti ‘mchicha bangi’ sokoni, 
walibaini unapendwa sana na 
walaji kutokana na ladha yake 
na anasema kiuchumi, una faida 
nyingi kwa mkulima, anayeweza 
kuuchuma mara tano na unakaa 
muda mrefu, una virutubisho 
vingi kwa manufaa ya afya ya bi-

nadamu.
“Mchicha bhangi unasaidia 

kuondoa uono hafifu, una Vita-
mini C; calcium; madini ya zinki; 
na kuimarisha kinga za mwili,” 
anasema mtafiti Malogo.

Anaeleza namna ‘mchicha ban-
gi’ unaweza kustawi katika mazin-
gira yote, ingawa haijafahamika 
sana nchini akiwa na ufafanuzi: 
“Mchicha bhangi asili yake Zim-
babwe. 

Ni mboga ambayo hutumiwa 
kwa kiasi kikubwa na wananchi 
wa nchi hiyo, kwa hapa chini 
kituo hiki ndio cha kwanza ku-
ulima.”

Hata hivyo, mtafiti huyo anata-
ja aina nyingine ya asili,  Mchicha 
Akheri; huo unatoa mbegu nye-
upe, na faida zake ni virutubisho 
vingi mwilini, unaotajwa kuwa na 
ladha nzuri na rangi nyekundu na 
ulilimwa kwa ajili ya mbegu.

Madira Two; ni aina ya mchi-
cha ambao mtafiti  huyo alisema 
mchicha huo unalimwa kwa ajili 
ya mboga unavunwa baada ya 
siku 28 tangu kupandwa, 

Mchicha Pori; huo unavunwa 
kila baada ya siku 21 tangu ku-
pandwa, unachumwa mara mbili 
tu na baada ya hapo, kitaalamu 
unatajwa kutofaa. Ni mchicha ul-
iobebeshwa jina la ‘mchicha nafa-
ka’ ambao mbegu zake zinasagwa 
kuwa unga.

Mchicha Nguruma; huo un-
aweza kuvunwa hata mara nne 
katika tuta moja na una sifa ya 
kuchipua haraka, majani yake 
ni mapana mahsusi kwa mboga 
na inafaa kuvunwa kila baada ya 
wiki tatu.

Mtafiti huyo anasema, aina zote 
za mchicha zina virutubisho vi-
navyofanana, akiwashauri watu 
kuzitumia.

Watafiti wa Tengeru wanapojivunia 
zao ‘mchicha bhangi’ linavyong’ara



Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, akizungumza na wakulima wa pamba na tumbaku, kutoka halmashauri za Msalala, Kahama Mjini na Ushetu, alipofungua kiwanda cha 
uchakataji pamba, Kahama.
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Neema ya kufufuliwa kiwanda cha 
kwanza kitaifa kuchakata pamba

biashara
KahaMa iMEWEZa…

Mrajisi 
wa Ush-
irika Ben-
son Diege, 
anachangia 
mada akise-
ma viwanda 
vya ushirika 
vilivyo-
takiwa ku-
funguliwa 
vilikuwa 
saba na 
hadi anavi-
taja vilivyok-
wishafun-
guliwa ni 
KACU, Chato 
na MBCU.

• Mabilioni mkopo yazamishwa, yachanua • Vingine kufufuliwa…Ushirika KACU kazini
Na Shaban Njia, KAHAMA

KATIKA mikoa ya Kanda ya Kati, 
unapozungumzia uchumi wao, 
basi zao pamba ambalo pia ni la 
kimkakati kitaifa, ndio uchumi 
wao wa leo.

Ndani ya Chama Kikuu cha Ush-
irika Kahama (KACU), katika ua-
muzi wake kujifufua, kimetumia 
Sh. bilioni  3.1kati ya Sh. bilioni 4.6 
ilizokopa katika Benki ya Maen-
deleo ya Kilimo Tanzania (TADB), 
kukarabati kiwanda chake cha 
kuchakata pamba na kununua zao 
hilo kwa mkulima.

Ni hatua inayotarajiwa kufungua 
wigo wa ajira, matarajio ni wastani 
wa zaidi ya vijana 200 kuajiriwa 
kwa shughuli mbalimbali zinazo-
husiana na uzalishaji mali katika 
kiwanda hicho, manufaa yalian-
zia  Kahama na kufikia maeneo ya 
wilaya na mikoa jirani.

Thamani ya zao la pamba 
itaongezwa na kuasaidia kuepuka 
hasara, ikiwamo zitokanazo na 
ushindani sokoni na uchumi wa 
Kahama kuanza kushika kasi.

 
MWENYEKITI USHIRIKA
Emmanuel Charahani,  Mwe-

nyekiti wa Chama Kikuu cha Ush-
irika Kahama (KACU), anasema 
chama hicho kinaundwa na vyama 
vya msingi (AMCOS) 59 vyenye 
wanachanma 12,496, walimaji wa 
pamba pekee na kuna vyama 42 
vyenye wanachama 4,493 walima 
tumbaku.

Aidha, anaorodhesha vyama 
vingine 15 vyenye jumla ya wana-
chama 1,673 wanaojishughulisha 
na mazao yote mawili, tumbaku na 
pamba. Kwa kifupi KACU sasa kina 
jumla ya wanachama hai 18,662.

Charahani anasema, katika ma-
jumu yao wamekuwa wakiwahu-
dumia wakulima kwa kuwatafutia 
masoko na kuwaunganisha na 
wanunuzi, kusaka pembejeo ikiwa 
na kuwaunganisha na taasisi za 
kifedha kwa ajili kuwakopesha 
wakulima.

 
UZALISHAJI/SOKO
Mwenyekiti Charahani anase-

ma, katika msimu wa kilimo ulio-
pita kumekuwapo na changamoto 
ya kushuka uzalishaji wa zao la 
pamba, akitaja sababu kuu ni ma-
badiliko ya hali ya hewa.

Hata hivyo, anajitetea pembe-
jeo zimekuwa zilisambazwa kwa 
wakati kumfikia kila mkulima na 
KACU inawahudumia wanachama 
kutoka halmashauri tatu za Ka-
hama Mjini, Ushetu na Msalala, 
ambazo ni wazalishaji wa pamba 
na mpaka sasa kuna jumla ya kilo 
700,677 yenye thamani ya Sh. mil-
ioni 629.388.

AsAlAAM aleykum Watan-
zania wenzangu! Tumsifu 
Yesu Kristu! Hatimaye Tan-
zania yetu imerudi kwenye 
reli. Tuliowataka wamekuja 
kilingeni kutuongoza. Bila 
shaka tumebaki na makovu 
ya hapa na pale yaliyosaba-
bishwa na uchaguzi.

Waliochaguliwa tu-
wapongeze na walioshindwa 
tuwape pole na kuwatia 
moyo, kwamba maisha 
yanaendelea na baada ya 
miaka mitano tukutane 
tena. Walioshinda wasi-
wabeze walioshindwa na 
walioshindwa wasiwanunie 
walioshinda.

Tunajua, pamoja na 
kushinda lazima kuna wasio 
na uwezo, ingawa kwa 
nguvu zake Yarabi turufu ili-
waangukia na walioshindwa 
wapo wenye uwezo mkub-
wa, lakini ndivyo hivyo, 
walilamba garasa na kubaki 
kugugumia kwa maumivu, 
lakini siku zote nafasi in-
ayogombewa ni moja.

Ukitaka usiumize moyo 
jifunze kuielewa Tanzania 
tu kwamba ndivyo ilivyo na 
utaratibu wa kuachiana na 
kupokezana vijiti, ingawa 
kwa mbilinge kubwa na 
nzito za kutoa machozi na 
damu wakati mwingine. 

Wapo wanaolia kuingizwa 
hasara, lakini wapo wa-
naoangalia fursa.

Mambo yako hivyo, kwa 
sababu tofauti na zamani, 
uongozi ulikuwa ni wa 
kuwaambia watu ukweli na 
kuwasaidia kiukweli, sasa 
watu wanaambiwa uongo 
na ukweli sawia, hatimaye 
wasisaidiwe au kuhudumi-
wa, ili mradi mtu keshaingia, 
kutoka ni miaka mitano. 
Yailahi!

Mambo ya leo ni mtu 
kuangalia kwanza tumbo 
lake, ndipo akisaza am-
wangalie na mwingine aliye 
jirani kabla ya kumfikia 
aliye mbali. Ndiyo maana 
wachaguliwa wakishaka-
lia vilivyo vyao, husahau 
waliowakalisha hapo na 
kuangalia mambo yao ya 

hongereni washindi, poleni washindwa
TaFaKUri Ya MLaLahOi 

Tumbo street!
la kufanya kwa wachaguaji 

au wapiga kura, ni kurudi 
kwenye ahadi na ilani na 
kuangalia kimoja baada ya 
kingine na kukifuatilia kwa 
mintarafu ya kauli za wagom-
bea na kudai haki hata kwa 
kupiga kelele, kwa sababu 
ndiyo njia pekee kabla ya mi-
aka mitano mingine kutimu.

Ieleweke, kwamba baada 
ya uchaguzi katika nchi yoy-
ote mbali na kutibu majeraha, 
ndipo wachaguliwa hufunua 
makucha na kuonesha maka-
liyao, lakini rangi zao halisi 
na kufanya wanavyohisi na si 
wanavyotaka mabosi walio-
wachagua.

Ndio wakati ule wahenga 
walisema majuto ni mjukuu, 
kama ulichagua sura ndipo 
sasa utaona jinsi sura hiyo 
itakavyokutazama na iwe 
nafuu kama utaiona mtaani 
kwako na kama ulichagua 
pesa, ndipo utaona kama 
pesa hizo zitafika kukusaidia 
kutatua shida na kero uli-
zonazo.

lakini ni vyema, kwamba 
wakati baada ya uchaguzi 
ndio pia wakati wa kuji-
funza kutokana na makosa, ili 
baadaye ujue kuwa ni ujinga 
pa kwenda lakini werevu 
pa kurudi. sawa na kusema 
kutenda kosa si kosa, bali 
kurudia kosa.

Ingawa kipindi cha uch-
aguzi watu hubadilika na 
kuwa na kauli laini zenye 
ahadi tamu, hubadilika sura 
na kuwa wanyenyekevu 
na wanyonge mbele ya 
wapiga kura na kuomba 
kuchaguliwa kwa kupiga 
magoti na kusujudu, lakini 
ni vyema kuwa makini ili 
kosa lisijirudie.

Ni jukumu la aliyepewa 
ufunguo wa Ikulu sasa, kuji-
panga kuona kuwa anakuwa 
na wasaidizi watakaofanya 
anachokitaka kwa maslahi 
mapana ya wanaoongozwa, 
ili asijesababisha majuto 
kwa wapiga kura kulilia 
kura walizopoteza kwa ajili 
yake.

Pia, ni matumiani ya 
walio wengi, kwamba 
waliopewa dhamana hizo 
hawatazikalia na kuzitumia 
kujikomba kwa walio karibu 
nao, kama ndugu, jamaa na 
marafiki na waliowapigia 
kampeni, badala ya kusaidia 
Watanzania wote.

Na wala wasijetumia 
fursa hizo kukandamiza 
walio na itikadi tofauti, 
kwa kuamini tu kwamba 
hawakuwapa kura, kwa 
sababu tunajua wengi wape 
lakini wachache nao wasiki-
lizwe. Kila mtu astahili keki 
ya Taifa lake analolitolea 
jasho kila kukicha.

Kuna usemi maarufu 
unaotumiwa na wanasiasa 
ingawa naamini huwa ha-
wauzingatii kiroho, kwamba 
tunajenga nyumba moja 
tusigombanie fito. Ni kauli 
mwanana iliyojaa dhana 
ya mshikamano na umoja, 
lakini inahitaji dhamira ya 
dhati kuitekeleza.

Viongozi wenye hila 
na roho mbaya, ndio hao 
wasioweza kuizingatia kauli 
hiyo na mara tu waingi-
apo madarakani, huamua 
kung’ang’ania fito, na ku-
taka kujijengea kijumba na 
kuacha nyumba ikiporomo-
ka. Hatutarajii hilo litokee 
katika nji hii ya Kambarage. 
Alamsiki!

NA JOSEpH KULANgWA
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sasa inaingia kwenye ushindani 
wa soko, kama ilivyo kwenye zao 
la tumbaku, lengo ni kumnufaisha 
mkulima na kilimo chake.

 
BENKI NA MRAJISI
Japhet Justin, ni Mkurugenzi wa 

TADB, anasema kuwa walikikope-
sha kiwanda Sh. bilioni 4.6 kwa 
riba ya asilimia 12, ili kiweze kufu-
fua kiwanda na kununua pamba 
kutoka kwa mkulima.

Anasema baada ya kufunguliwa 
masoko ya pamba, mkakati ambao 
kimsingi ni sehemu ya kuyapa uhai 
mazao ya kimkakati, walikisimam-
ia kiwanda hata kupandisha bei ya 
pamba sokoni, kufikia Sh. milioni 
920 kutoka Sh. 800.

Bosi huyo wa berko anasema, 
pia wako katika matarajio ya kutoa 
mkopo mwingine wa kuanzisha ki-
wanda kipya cha uchakataji mafu-
ta ya kula yatokanayo na mbegu 
za pamba, ikitarajiwa itasaidia 
kuongeza uzalishaji kwa upande 
wa wakulima.

Mrajisi wa Ushirika Benson 
Diege, anachangia mada akisema 
viwanda vya ushirika vilivyotakiwa 
kufunguliwa vilikuwa saba na hadi 
anavitaja vilivyokwishafunguliwa 
ni KACU, Chato na MBCU.

Pia, anasema mwaka ujao wa-
taenda kuvifungua viwanda ving-
ine anavyovitaja kwa majina ya 
Sola, Lugula na Manawa, akiwataka 
wanachama wa KACU kuhakikisha 
wanafuatilia kwa karibu yanay-
ofanywa kiwandani, ikiwamo ku-
dai taarifa za mapato na matumizi.

 
NAIBU WAZIRI KILIMO
Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein 

Bashe, anamtaka Mkurugenzi wa 
Benki ya Kilimo, kufikiria kupun-
guza riba ya mikopo kwa vyama 
vya msingi kutoka asilimia 12 hadi 
asilimia tisa kama ilivyo kwenye 
zao la kahawa.

Aidha, anasema serikali imet-
engeneza mfuko wa pembejeo 
ambao fedha zake zinatokana na 
makato kwa kila kilo na kwamba 
wameanza kwenye zao la korosho 
ni Sh.10, tumbaku ni Sh. 200 na 
hivi karibu imeanzishwa kwenye 
pamba, fedha zikitumika kununua 
pembejeo.

Bashe anautaka uongozi wa Cha-
ma Kikuu cha Ushirika Mkoa Shin-
yanga (SHIRECU), kuachia mali 
zinazomilikiwa na vyama vya chini 
yake, KACU na MBCU, ili kubaki na 
mali itakazoweza kuzimiliki, hata 
kuingiza ushindani katika mazao 
ya kimkakati.

Rai ya Bashe, pia anavitaka vy-
ama vikuu vya ushirika kitaifa 
kuhakikisha vinatafuta masoko 
ya zao la tumbaku katika nchi ya 
Zambia, kama zinavyofanya kam-
puni za ununuzi na kupata faidia 
zaidi.

“Wakulima wetu wanatumia 
gharama kubwa kwenye maan-
dalizi ya kilimo, lakini mwisho wa 
siku wanakuja kuuza tumbaku yao 
kilo moja kwa dola 1.6(Sh. wastani 
Sh. 3500) huku wanunuzi wak-
ienda kuuza Zambia kwa dola tano 
jambo ambalo mnunuzi anapata 
faida kubwa kuliko kulima wetu,” 
anasema Naibu Waziri Bashe.

Msalala, pia kwa walima pamba, 
uzalishaji ulishuka.

Charahani anaorodhesha mata-
tizo makuu kwao, ikijumuisha 
upungufu wa vifungashio vya ma-
bero ya pamba, chanzo kikuu kiki-
tajwa ni athari za ugonjwa wa co-
rona kimataifa, hata kukwamisha 
uagizaji wake kutoka nchini China.

Pia, anataja uchakavu wa 
mashine za kufunga robota za 
pamba nyuzi, unasababisha ku-
punguza kasi ya uzalishaji, kwani 
mashine hiyo imekuwa ikikara-
batiwa  kila mara na kuna wakati 
upatikanaji vipuri nao umekuwa 
shida.

Aidha, Charahani anasema 
uhaba wa pamba Kahama, ulifanya 
kununuliwa pamba za wilaya ny-
ingine za Kishapu na Nyanghwale.

RC SHINYANgA
Zainab Telack, ni Mkuu wa Mkoa 

wa Shinyanga, anasema kiwanda 
chake kimekuwa cha kwanza ki-
taifa kufunguliwa na kuanza kazi, 
hali anayotarajia kitaongeza uzal-
ishaji wa pamba na kutatua shida 
ya soko.

Anasema, asilimia 80 ya wakazi 
wa Shinyanga, ni wakulima na 
kila mmoja anapaswa kunufaika 
na uwepo wa kiwanda, akiwasihi 
walimaji hao kufuata kanuni 10 za 
kilimo za kuhakikisha pamba safi 
inapatikana.

Zainab anamtaka Mwenyekiti 
Charahani kuhakikisha pamba ya 

Aidha, Charahani anasema, vyama vya 
msingi hadi sasa ndio walizalishaji kwa 
mchanganuo; Ushetu ni kilo 595,259; 
Msalala kilo 82,045; na Kahama Mjini kilo 
23,374 na kufufuliwa kwa kiwanda hi-
cho, hivi sasa kumeongeza ushindani wa 
masoko, pia kampuni za ununuzi wa zao 
hilo na kwa misimu huu.

“Kiwanda hiki kimeongoza ushindani 

wa masoko na kampuni ya kununua 
pamba katika msimu huu, kutoka kiasi 
cha shilingi 800 kwa kilo moja hadi 
Sh. 900 na kuna baadhi ya maeneo ya 
Kishapu na Geita, ilifika hatua tukanunua 
kwa kiasi cha Sh. 920 sawa na asilimia 11,” 
anasema Charahani.

”Lengo la kufufua kiwanda hiki ni ku-
tatua changamoto ya ukosefu wa masoko 

kwa wakulima wa pamba kila msimu na 
kuongeza uzalishaji wa zao hilo, kuto-
kana na kuwapo masoko ya uhakika na 
mkulima kuendelea kunufaika na kilimo 
anacholima,” anasema.

Anasema, kiwanda kilisimama uzal-
ishaji kwa miaka saba, hata ukasababisha 
wimbi la ukosefu ajira katika maeneo ya 
Halmashauri za Kahama Mjini, Ushetu na 

Naibu Waziri wa Kilimo Hussein Bashe (katikati) akikata utepe kuzindua kiwanda cha uchakataji wa pamba, mali 
ya Chama Kikuu cha Ushirika Kahama (KACU). Kushoto kwake ni Mkuu wa Mkoa wa shinyanga Zainabu Tellack 
na kulia kwake, Mwenyekiti wa Chama hicho, Emmanuel Charahani. pICHA ZOTE: SHABAN NJIA

(+255)  713 410008
jkulangwa@yahoo.com
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HABARI DODOMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

S
ERIKALI ya Jamuhuri ya 
watu wa Korea Kusini ime-
panga kuvijengea uwezo na 
kuvitafutia fursa mbalim-

bali za ndani na nje ya nchi vikundi 
vya vijana, walemavu pamoja na 
wanawake 1,000 mkoani Dodoma.

Katibu mkuu wa vikundi hivyo, 
Christopher Dioniz, aliyasema hayo 
jana jijini Dodoma, alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa habari.

Dioniz alisema vikundi hivyo 
1,000 vitaunganisha katika kikundi 
kimoja cha kijiji kipya cha maende-
leo ambacho tayari kimeshasajiliwa 
na Halmashauri ya Jiji la Dodoma.

“Vikundi hivi vitakuwa chini ya 
jina hilo la kijiji kipya cha maen-
deleo na hili jina linatoka na neno 
la Kikorea la (Seamaul Undong) 
na hiki ni kikundi ambacho kipo 
pia kule Korea Kusini ambacho ki-

Korea kuyajengea uwezo makundi maalum

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodo-
ma imemwagiza mkandarasi wa 
kampuni ya Mohammedi Build-
ers anayejenga mradi wa jengo 
la kitega uchumi ‘Government 
City Complex’ utakaogharimu Sh. 
bilioni 18, kwa awamu ya kwanza 
kuukabidhi ifikapo Desemba 30, 
mwaka huu.

Agizo hilo limetolewa na Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma, Joseph Mafuru, alipoon-
goza timu yake ya menejimenti 
kutembelea na kukagua maende-
leo ya mradi wa ujenzi wa kitega 
uchumi wa jiji ‘Government City 
Complex’ kilichopo mji wa seri-
kali eneo la Mtumba.

“Nimekuja na timu ya me-
nejimenti ninayoiongoza hapa 
kumsimamia na kumkumbusha 
mkandarasi anayejenga mradi 
huu, kuwa kwa mujibu wa mka-
taba wetu, mradi huu unatakiwa 
kuisha tarehe 30, Desemba, 2020 
na bahati nzuri yeye anasema 
hana tatizo na kukamilisha mradi 
huu tarehe hiyo,” alieleza Mafuru.

Pia Mafuru alisema kuwa mra-
di huo umejengwa katika mji wa 
serikali uliopo makao makuu 
eneo la Mtumba ili kuwezesha 
kutoa huduma katika eneo hilo.

“Lengo la mradi huu ni kuunga 
mkono juhudi za Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania. 
Wakati yeye anapambana kujen-
ga ofisi za serikali hapa Mtumba, 
sisi Jiji tunapambana kuhakikisha 
huduma ambazo zitakosekana 
kwenye maeneo mengine zinapa-
tikana katika jengo hili.

“Jengo hili lina awamu nne, 
hii ni awamu ya kwanza ambayo 
tumekuja kuishuhudia ikiwa 
inaelekea ukingoni, nimetaari-
fiwa kuwa awamu hii ujenzi wake 
umefikia asilimia 60,” alisema 
Mafuru.

Mkandarasi 
apewa tarehe 
kuukabidhi 
mradi

menufaisha sana watu wa jamii za 
chini kama sisi hapa,” alibainisha 
Dioniz. Alisema kupitia umoja wa 
vikundi hivyo, wataweza kuungani-
sha nguvu zao kwa pamoja katika 
kuboresha shughuli mbalimbali za 
kiuchumi na kiujasiriamali, kuweka 
mifumo ya uratibu, ufuatiliaji na 
tathimini. Pia, alisema kikundi hi-
cho kitakuwa kiungo na mwakilishi 
kati ya vikundi vilivyounganishwa 
na kampuni, taasisi za umma na 

sekta binafsi nje na ndani ya nchi.
“Uzinduzi wa kikundi hiki tuna-

panga kuufanya Januari, mwaka 
ujao na hii ni kutokana na nchi yetu 
hivi sasa kuwa katika mchakato wa 
uchaguzi mkuu kuwapata viongozi 
wapya watakao liongoza taifa hili 
tena kwa kipindi cha miaka mita-
no,” alisema Dioniz.

Aidha, alisema wameamua ku-
fanya uzinduzi huo mapema mwa-
kani, ili kutoka fursa kwa viongozi 

mbalimbali wakuu wa nchi kushiri-
ki katika tukio hilo. “Katika uzinduzi 
huu pia atakuwapo balozi wa Korea 
Kusini nchini, hivyo tunataka vion-
gozi wetu wakuu wa nchi wasiwe na 
jukumu jingine kama tulilonalo hivi 
sasa, ili uzinduzi ufanyike kwa ma-
fanikio makubwa na wageni wetu 
wasipate changamoto yoyote,” 
alieleza. 

Katibu mkuu huyo, alisema 
wamepata fursa hiyo kutoka serika-

li ya Korea Kusini kutoka na vikundi 
vingi jijini Dodoma, kufanya vizuri 
katika mikopo ya asilimia kumi, am-
bayo imekuwa ikitolewa bila riba na 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma.  

“Mpaka hivi sasa kwa kipindi cha 
miaka mitano Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma, imetoa kiasi cha Sh. bilio-
ni 5.2 kwa ajili ya vikundi vya vijana, 
wanawake pamoja na walemavu, 
ambazo zimewawezesha kujikwa-
mua kiuchumi,” alisema.
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya 
limesema licha ya uchaguzi 
kufanyika kwa amani na utulivu, 
kuna baadhi ya matukio ya 
wafuasi wa vyama vya siasa 
kushambuliana hasa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) na Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA).

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi (SACP)  Ulrich 
Matei, alisema matukio hayo 
yalitokea katika baadhi ya 
maeneo ya majimbo ya Kyela 
na Mbeya Mjini hasa siku moja 
kabla ya uchaguzi kufanyika.

Alisema katika Wilaya ya 
Kyela, wafuasi wa CCM na 
CHADEMA walishambuliana 
kwenye kata za Ipinda na Mak-
wale ambako baadhi ya wafuasi 
wa CHADEMA walijeruhiwa na 
kulazwa hospitalini kutokana na 
majeraha waliyoyapata.

“Hawa walikutana kwenye 
zile wanaita kampeni za ny-
umba kwa nyumba na kwenye 
kushambuliana huko, wafuasi 
watano wa CCM waliumizwa na 
wa CHADEMA sita na baadhi 
yao wamelazwa hospitalini,” 
alisema Kamanda Matei.

Alisema jeshi hilo linaendelea 
na msako, ili kuhakikisha wote 
waliohusika kwenye vurugu 
hizo wanatiwa nguvuni kwa ajili 
ya hatua zaidi za kisheria.

Katika Jiji la Mbeya, Kamanda 
Matei alisema vurugu zilitokea 
katika Kata ya Itezi wakati 
wafuasi wa CHADEMA wana-
toka kufunga kampeni, walipita 
kwenye ofisi za CCM na kufanya 
fujo zilizosababisha kuanza 
kushambuliana na vijana wal-
iokuwamo kwenye ofisi hizo.

Alisema vurugu hizo zilihama-
sishwa na kijana mmoja ambaye 
alimtaja kwa jina la  Bon mkazi 
wa Uyole na kwamba jeshi hilo 
linaendelea kumsaka ili achuku-
liwe hatua za kisheria.

Matei alisema chanzo cha 
vurugu hizo ni vyama hivyo 
vyote kujiandalia walinzi ambao 
wanaanza kufanya kazi ambazo 
zilipaswa kufanywa na Jeshi la 
Polisi na vyombo vingine vya 
dola.

Vilevile bila kumtaja jina, eneo 
analoishi wala jimbo, Kamanda 
Matei alisema jeshi hilo linam-
shikilia mtu mmoja ambaye 
alikamatwa kwenye kituo kimo-
jawapo cha kupigia kura akiwa 
na silaha.

Alisema mtu huyo haiju-
likani alibeba silaha hiyo kwa 
sababu gani na hivyo akawataka 
wananchi kuepuka kufanya 
vitendo hivyo, huku akisisitiza 
kuwa Jeshi la Polisi ndilo pekee 
linaruhusiwa kuwa na silaha 
kwenye vituo vya kupigia kura.

Wafuasi CCM, 
CHADEMA 
wajeruhiwa 
kwenye vurugu

TARI yajipanga kusambaza mbegu bora
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania (TARI) 
Kituo cha Uyole Mbeya, 
imeanza maandalizi ya 
kusambaza teknolojia za 
kilimo na mbegu bora za 
mazao mbalimbali kwa 
wakulima katika msimu 
mpya wa kilimo wa 
2020/21.

Mkurugenzi wa Kituo 
hicho, Dk. Tulole Bu-
cheyeki, aliyasema hayo 
jana,  alipokuwa anazun-
gumza na waandishi wa 
habari kuhusu maandalizi 
hayo. Alisema wameandaa 
mbegu za kutosha kwa 

ajili ya kuzisambaza kwa 
wananchi.

Alisema wameandaa 
mbegu za maharage ka-
tika maeneo matatu am-
bayo ni kwenye masham-
ba ya kituo hicho, kwenye 
viwanja vya maonyesho 
ya wakulima (Nenenane) 
Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini pamoja na eneo la 
Igurusi wilayani Mbarali.

Dk. Bucheyeki alisema 
mbali na mbegu za ma-
harage, pia wameandaa 
mbegu za viazi, mahindi, 
mpungu, ngano, soya, 
ulezi, maparachichi na al-
izeti na kwamba baadhi ya 
wakulima kutoka maeneo 
tofauti tumekuwa wakien-

da kujifunza mbinu bora 
za kilimo kwenye kituo 
hicho.

“Sisi kazi yetu ni ku-
hakikisha tunawawezesha 
wakulima wetu kuzali-
sha mazao kwa wingi na 
yenye ubora. Ili kufani-
kisha hilo ni kwamba ha-
tuishii tu kuwafundisha 
bali tunaandaa na mbegu 
ambazo miongoni mwake 
ni hizi hapa,” alisema Dk. 
Bucheyeki.

Alisisitiza kuwa kwa 
sasa wanazalisha zaidi 
mbegu za mazao zenye 
madini ya aina mbalimbali 
kwa ajili ya kuwasaidia 
wananchi kukabiliana na 
utapiamlo na udumavu 

ambavyo ni tatizo kubwa 
kwenye mikoa ya Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini.

Mtafiti na Mbunifu wa 
Mbegu za Mazao TARI 
Uyole, Keneth Sabula, 
alisema wana malengo ya 
kuhakikisha kila mwaka 
wanabuni mbegu tofauti 
za mazao kulingana na 
mahitaji ya soko pamoja 
na chakula kwa wananchi.

Sabula alisema moja 
kati ya vitu ambavyo wa-
nawasisitiza wananchi ku-
vifanya ni pamoja na ku-
hakikisha wanapima afya 
ya udongo, ili wachaguwe 
mazao ya kupanda kwa 
usahihi kulingana na aina 
ya virutubisho vilivyomo.

Alisema kituo hicho 
kina maabara ambayo ina 
vifaa vya kutosha kwa ajili 
ya shughuli hiyo na baa-
dhi ya wananchi wanao-
jua umuhimu wa kupima 
udongo wameshaanza ku-
peleka sampuli kwa ajili ya 
kupimiwa.

“Ukipita kwenye 
mashamba yetu yote 
utaona kuna aina tofauti 
za mazao, tunajaribu ku-
waonyesha wakulima 
utofauti wa mbinu za 
uzalishaji, hapa tuna ma-
hindi ambayo mkulima 
akifuata kanuni ambazo 
tunawaelekeza, anaweza 
kuvuna mpaka gunia 30,” 
alisema Sabula.

Tulia atangaza kuwasamehe waliomtukana
 Na Nebart Msokwa, MBEYA

M
BUNGE mteule wa 
Jimbo la Mbeya Mjini 
kupitia Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), 

Dk. Tulia Akson, ametangaza ku-
wasamehe wagombea wa vyama 
vya upinzani na wafuasi wao wal-
iokuwa wanamtukana wakati wa 
kampeni.

Aliyasema hayo jana asubuhi 
alipokuwa anazungumza na vy-
ombo vya habari baada ya ku-
tangazwa kuwa mshindi wa nafasi 
hiyo kwa kuwagaragaza wapinza-
ni wake wanne akiwamo Joseph 
Mbilinyi ‘Sugu’, aliyekuwa mbunge 
wa jimbo hilo kwa miaka 10.

Dk. Tulia alisema wakati wa 
kampeni baadhi ya wafuasi wa 
vyama vya upinzani walikuwa wa-
namtukana kiasi kwamba akiwa 
binadamu, alikuwa anakasirika na 
kutamani kuwachukulia hatua, la-
kini akawa anavumilia.

Alisema kwa sasa amewasame-
he na atakuwa tayari kushirikiana 
na yeyote  kuwaletea wananchi 
wa jimbo hilo maendeleo ikiwa 
ni pamoja na kumshauri namna 
bora ya kushughulikia kero za wa-
nanchi.

“Yawezekana walikuwa wanan-
itukana kwa sababu mimi ni mwa-
namke. Kwa kweli nilikuwa nafikia 
hatua nachukia sana na kutamani 
kujibu mapigo. Kwa sasa naomba 
niwaambie tu kwa dhati ya moyo 
wangu natangaza kuwasamehe,” 
alisema Dk. Tulia.

Aliwataka waliokuwa wagom-
bea wa jimbo hilo kupitia vyama 
vya upinzani kushirikiana naye 
katika kuwaletea wananchi wa 
Mbeya kwa kumpelekea vitu am-
bavyo wanatamani kuboreshwa 
wananchi watakuwa wametatu-
liwa kero zao.

Baadhi ya wagombea wa vyama 
vya upinzania, walimpongeza Dk. 
Tulia kwa ushindi huo wakidai 

kuwa uchaguzi huo ulifanyika kwa 
huru na haki.

Mmoja wa wagombea hao, 
Protas Mgimbila, kutoka katika 
Chama cha Ukombozi wa Umma 
(CHAUMMA), alisema hana wasi-
wasi wowote juu ya mchakato wa 
uchaguzi na hivyo anaamini kuwa 
Dk. Tulia alishinda kwa haki.

Alisema kwa sasa kinachotak-
iwa ni kuhakikisha anatekeleza 
ahadi zake ili wananchi wanufaike 
na kura walizompigia huku akiwa-
taka wagombea wenzake kush-
irikiana naye.

“Binafsi nimeridhika na 
mwenendo wa uchaguzi, kinacho-
takiwa kwa sasa tutamuunga mko-
no dada yetu kwa kipindi hiki cha 
miaka mitano, ili asipate kikwazo 
kwenye kuwaletea wananchi 
maendeleo,” alisema Mgimbila.

Hata hivyo mpinzani mkubwa 
wa Dk. Tulia, Sugu, ndiye mgom-
bea pekee hakuwapo kwenye 
ukumbi wa kujumlishia kura na 

wala hakupatikana kwa ajili ya ku-
zungumzia suala hilo. 

Akitangaza matokeo ya uchagu-
zi huo, Msimamizi wa Uchaguzi wa 
Jimbo hilo, Amede Ng’wanidako, 
alisema idadi ya wananchi wal-
iokuwa wamejiandikisha kupiga 
kura   walikuwa 292,580, lakini 
waliojitokeza kupiga kura wali-
kuwa 114,979 na kura 1,633 zilihar-
ibika.

Alisema Dk. Tulia alishinda kwa 
kupata kura    75,225 akifuatiwa 
na    Sugu ambaye alipata kura 
37,591, Mgimbila wa CHAUMA kura 
236, Imani Kaili wa NCCR-Mageuzi 
kura 206 na mgombea wa Chama 
cha Wananchi (CUF) Japhet Ngode 
alipata kura 88.

Dk. Tulia anakuwa mbunge wa 
kwanza mwanamke kuongoza 
jimbo hilo, tangu lilipoanzishwa 
ambapo kabla ya Sugu lilikuwa 
linaongozwa na Benson Mpesya 
(CCM) ambaye aliongoza kwa 
miaka 10.

Mbunge mteule wa Jimbo la Mbeya (CCM), Dk. Tulia Ackson (kulia), akisaini karatasi ya matokeo baada ya kutangazwa mshindi kwa 
kupata kura 75,225 na kuwapita wapinzani wake, akiwamo aliyekuwa Mbunge wa Jimbo hilo, kwa tiketi ya CHADEMA, Joseph Mbilinyi 
37,591. PICHA: GRACE MWAKALINGA
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habari kitaifa

CCM yaibuka mshindi majimbo mengi

Na Waandishi Wetu

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), 
kimeibuka mshindi katika majim-
bo karibu yote katika uchaguzi 
mkuu uliofanyika juzi.

Mpaka tunaingia mtamboni 
usiku wa kuamkia leo, ni jimbo 
moja tu ambalo upinzani ulikuwa 
umeambulia kati ya majimbo yote 
ambayo matokeo yalikuwa yam-
etangazwa.

CCM imepoteza Jimbo la Mt-
wara Vijijini baada ya mgombea 
wake, Hawa Ghasia kupata kura 
18,564 dhidi ya  26,215 za mpinzani 
wake, Shemsia Mtamba wa Chama 
cha Wananchi (CUF). 

CCM pia imetangazwa mshindi 
katika nafasi za uwakilishi katika 
majimbo yote 32 ya Unguja. Ma-
tokeo yaliyokuwa yametangazwa 
hadi tunaingia mtamboni ni kama 
ifuatavyo:

ARUSHA
Monduli 
Fredrick Lowassa wa CCM ali-

tangazwa mshindi katika jimbo 
hilo baada ya kupata kura 78,307, 
akifuatwa na Cecilia Ndosi wa 
CHADEMA (4,637), Mwahija Choga 
wa ACT-Wazalendo (485) na Awa-
mu Kijuu wa NRA (145).

ARUMeRU MAgHARibi
Aliyekuwa mbunge wa jimbo 

hilo, Gibson Blasus (CHADEMA), 
ameangushwa na Noah Lembris 
wa CCM aliyepata kura 72,160. 
Gibson amepata kura 22,743, aki-
fuatwa na John kivuyo wa ACT-Wa-
zalendo (2,492), Mohamedy Muya 
wa CUF (329), Loilole Wilson wa 
NCCR-Mageuzi (323) na Andrew 
Akyoo wa UPDP (169). 

Longido
Dk. Steven Kiruswa wa CCM 

ameibuka mshindi katika jimbo 
hilo kwa kura 61,885 akifuatwa na 
Pauline Laizer wa CHADEMA ali-
yepata kura 1,037, Feruz Juma wa 
NRA (21) na Mkadamu Abubakar 

wa CUF (65).

ARUMeRU MASHARiki 
Dk. John Palangyo wa CCM am-

etetea kiti cha ubunge wa jimbo 
hilo, baada ya kumshinda mp-
inzani wake Rebeca Mngodo wa 
CHADEMA. Dk. Palangyo amepata 
kura 84,858 wakati Mngodo ame-
pata kura 14,688.

SONgWe
Vwawa
Waziri wa Kilimo, Japhet Hasun-

ga, ametetea kiti cha ubunge 
wa jimbo hilo baada ya kupata 
kura 38,226, akimzidi mpinzani 
wake Fanuel Mkisi wa CHADEMA 
(17,157).

Mbozi
Aliyekuwa mbunge wa jimbo 

hilo, Pascal Haonga (CHADEMA), 
ameanguka licha ya kugiwa kura 
18,000, akimpisha George Mwani-
songole wa CCM aliyepata kura 
40,834. Mgombea wa CUF, Nkun-
yuntila Siwale amepata kura 261.

MANYARA
Hanang’ 
Samweli Hhayuma wa CCM 

ameshinda kuliwakilisha jimbo 
hilo kwa kura 50,780, akiwamwa-
ga Derick Magoma wa CHADEMA 
(20,342) na Safari Mandoo wa ACT-
Wazalendo (1,047).

SHiNYANgA
kahama Mjini
Jumanne Kishimba wa CCM 

ametetea kiti cha ubunge wa Ka-
hama Mjini akipata kura 35,709 
akifuatwa na Thadeo Asseche wa 
CHADEMA (10,740), Idsam Ma-
pande wa ACT-Wazalendo (1,094), 
Mchungaji Hosea Paul wa CUF 
(420), Ibrahim Kwikima wa NCCR-
Mageuzi (335) na Zaid Muyoba wa 
DP (74).

Jimbo hilo pia lina kata 20 am-
bazo CCM imetangazwa kushinda 
zote dhidi vyama saba vilivyoku-
wa vimesimamisha wagombea wa 

udiwani.

Msalala
Idd Kassimu alitangazwa na 

NEC kupita bila kupigwa katika 
Jimbo la Msalala lenye kata 18 am-
bazo zote zimechukuliwa wagom-
bea wa CCM.

kishapu
Boniphace Butondo wa CCM 

ameibuka mshindi baada ya ku-
pigiwa kura 54,864, akimzidi Idd 
Amri wa CHADEMA (9,903).

Shinyanga Mjini
Patrobas Katambi wa CCM 

ameibuka kidedea katika jimbo 
hilo kwa kura 31,831, akifuatwa na 
Salome Makamba wa CHADEMA 
(16,608), Godwin Makomba wa 
ACT-Wazalendo (883), Charles 
Shigino wa NCCR-Mageuzi (133), 
Abdallah Sube wa Demokrasia 
Makini (99), Yahya Hamisi wa UDP 
(69) na Malengo Elias wa TLP (63).

MWANZA 
ilemela
Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba 

na Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
gelina Mabula, ametetea kiti cha 
ubunge wa jimbo hilo baada ya 
kupata kura 147,724, akifatwa na 
Grayson Warioba wa CHADEMA 
(24,022), Mkiwa Kimwaga (ACT-
Wazalendo (2,761), Mohamed 
Msanya wa Demokrasia Makini 
(664), Shabani Itutu wa ADC (560), 
Ahmad Mkangwa wa NRA (218) na 
Clement Masonyi wa DP (102).

Sumve 
Kasalali Mageni wa CCM ali-

tangazwa mshindi katika Jimbo 
la Sumve baada ya kupata kura 
31,373

kwimba 
Mansoor Jamar wa CCM 

ameshinda Jimbo la Kwimba 
baada ya kupigiwa kura 57,943.

Sengerema

Tabasamu Mwagao wa CCM 
ameshinda katika jimbo hilo kwa 
kupata kura 59,734, akifuatwa 
na Victoria Tindabatangile wa 
CHADEMA (7,949) na Mchele 
Mathias wa CUF (497).

Misungwi
Alexander Mnyeti wa CCM ali-

tangazwa na NEC kupita bila ku-
pigwa katika jimbo hilo lililowakil-
ishwa na Charles Kitwanga Bunge 
la 11.

SiMiYU
kisesa 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 

Luhaga Mpina ameshina tena 
ubunge wa Kisesa akipata kura 
kura 18,335 dhidi ya 14,944 za 
mgombea wa CHADEMA.

busega
Simon Lusengekile wa CCM am-

etangazwa mshindi katika jimbo 
hilo kwa kupata kura 35,770 aki-
fuatiwa na Alphonce Komanya wa 
CHADEMA (9,063).

Meatu
Mshindi katika jimbo hilo ni 

Leah Komanya wa CCM aliyepata 
kura 16,239 dhidi ya mpinzani 
wake, Johstone Luzibukya wa 
CHADEMA aliyepigiwa kura 
14,750. 

kATAVi 
Mpanda Mjini
Msimamizi wa Uchaguzi wa 

Jimbo la Mpanda Mjini, Michael 
Nzyungu, alimtangaza Sebastian 
Kapufi wa CCM kushinda kwa kura 
24,020 (asilimia 63.4), akifuatwa 
na Rhoda Kunchela (CHADEMA) 
kura 13,611 (asilimia 35.6), Stan-
slaus Kisesa (ACT) kura 289 na 
Aron Ndimubenya (CUF) kura 66. 

Mpanda Vijijini
Selemani Kakoso wa CCM 

ameshinda Ubunge wa Mpanda 
Vijijini baada ya kupigiwa kura 
35,092 akifuatiwa na Emmanuel 

Baadhi ya wakazi wa Kata ya Nzuguni, jijini Dodoma, wakiangalia matokeo ya udiwani baada ya kubandikwa na msimamizi wa 
uchaguzi wa kata hiyo, jana. PiCHA: ibRAHiM JOSePH

Lusambo wa CHADEMA (5,350), 
Juliana Mwakangwali wa ACT-
Wazalendo (2,841) na Mariam Ma-
buga wa NCCR-Mageuzi (237). 

Nsimbo
Anna Lupembe wa CCM am-

etangazwa mshindi kwa kura 
38,346, akiwazidi nguvu Marystel-
la Mallac wa ACT (1,292), Shambwe 
Mkasu wa CHAUMMA (1,159) na 
Iddi Faraji wa CHADEMA (904).

kavuu
Geophrey Pinda wa CCM 

ameshinda kwa kupata kura  
41,401 akifuatiwa na Mbiti Hoga 
Bukelebe wa CHADEMA aliyepigi-
wa kura 2,920.

MARA
Tarime Vijijini 
Mwita Waitara wa CCM 

ameshinda katika Jimbo la Tarime 
Vijijini kwa 35,758 dhidi ya 18,757 
za John Heche wa CHADEMA na 
941 za Charles Meera wa ACT-Wa-
zalendo.

Tarime Mjini
Kembaki wa CCM ametanga-

zwa mshindi kwa kura 18,235 
akimng’oa Esther Matiko wa 
CHADEMA aliyepata kura 10,873. 
Katika uchaguzi huo, Ryoba Mag-
wi wa ACT-Wazalendo amepata 
kura 265, Tangori Zacharia (CUF) 
kura 43 Elias Nyagabona wa NC-
CR-Mageuzi kura 143 na Wambura 
Chacha wa SAU kura 42.

KiLiMANJARO
Moshi Mjini
Hatimaye CCM imeshinda kwa 

mara ya kwanza kiti cha ubunge 
wa Moshi Mjini baada ya jimbo 
hilo kushikiliwa na upinzani kwa 
miaka 25. Priscus Tarimo wa CCM 
alitangazwa mshindi jana akim-
wangusha mpinzani wake, Ray-
mond Mboya (CHADEMA) kwa 
tofauti ya kura 8,614.

Tarimo amepata kura 31,169, 
akifuatwa na Mboya (22,555), Ab-
dul Ramole wa ACT-Wazalendo 
(374), Isaac Kimaro wa SAU (93), 
Fatma Msuya wa CUF (85), Mchun-
gaji Dk. Godfrey Malisa wa NCCR-
Mageuzi (59) na Neema Mushi wa 
Demokrasia Makini (51).

HAi 
Freeman Mbowe, ameshindwa 

kutetea Jimbo la Hai aliloliongoza 
kwa miaka 10 mfululizo, akian-
gushwa na Saashisha Mafuwe 
(CCM) aliyepata 89,786 dhidi ya 
27,684 za Mwenyekiti huyo wa 
CHADEMA 305 za Mbarouk Mhina 
(ACT-Wazalendo).

Siha 
Naibu Waziri wa Afya, Maende-

leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk. Godwin Mollel, ametetea 
kiti cha Ubunge wa Siha, akipata 
kura 22,172 dhidi ya 8,614 za mp-
inzani wake wa siku nyingi, Elvis 
Mossi (CHADEMA).

Wagombea wengine katika 
jimbo hilo ni Leslie Kileo (NCCR-
Mageuzi) aliyepata kura 306 na 
Amedeus Kitali (ACT-Wazalendo) 
kura 418.
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CCM yaibuka mshindi majimbo mengi

Mgombea ubunge katika Jimbo la Iringa Mjini, Jesca Msambatavangu, kupitia Chama Cha Mapinduzi (CCM), akifurahia ushindi 
pamoja na wanachama wenzake baada ya kutangazwa mshindi wa jimbo hilo, na msimamizi wa uchaguzi wa jimbo hilo, Hamid 
Njovu (kulia) jana. PICHA: FRIDAY SIMBAYA
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Rombo
Profesa Adolf Mkenda ameshin-

da Ubunge wa Rombo kwa kura 
48,122 dhidi ya Patrick Assenga 
(CHADEMA) aliyepata kura 9,519, 
Japhet Masawe wa ACT-Wazal-
endo (1,564), Joseph Selasini wa 
NCCR-Mageuzi (416) na Michael 
Kimaro wa TLP (167).

TANGA
Korogwe Mjini
Katika Jimbo la Korogwe Mji 

mkoani Tanga, Alfred Kimea wa 
CCM alitangazwa mshindi baada 
ya kupata kura 16,969, akiwabwa-
ga Winjones Clerente (CHADEMA) 
aliyepata kura 2,116, Amina Mago-
go (CUF) kura 1,497 na Bahati Chir-
wa (ACT-Wazalendo) kura 304.

Mlalo 
Rashid Shangazi wa CCM 

amechaguliwa tena kuwa mbunge 
wa jimbo hilo kwa kura 46,632, 
akiwashinda Amir Mohamed wa 
CHADEMA (2,803) na Laurant 
Mnkai wa ACT- Wazalendo (1,671).

Handeni
CCM pia imeshinda ubunge wa 

Handeni kupitia mgombea wake, 
Reuben Kwagilwa, aliyepata kura 
15,241 akifuatwa na Sonia Magogo 
wa CUF, aliyepigiwa kura 6,114.

Lushoto
Shaaban Shekilindi wa CCM 

ameshinda tena ubunge wa jimbo 
hilo kwa kura 20,799, akiwazidi 
Walter Mbelwa wa CHADEMA 
(4,086) na Athuman Dhahabu wa 
ACT-Wazalendo (1,163).

Tanga Mjini
Ummy Mwalimu (CCM) 

ameshinda ubunge wa jimbo hilo 
baada ya kupata kura 114,445, 
akimng’oa aliyekuwa mbunge 
wake, Mussa Mbarouk, aliyepata 
kura 7,497. Pia kata zote 27 za jim-
bo hilo zimechukuliwa na CCM.

Kilindi
Omar Kigua wa CCM ametetea 

kiti chake katika jimbo hilo akimb-
waga mpinzani wake, Maimuna 
Said wa ADC.

MTWARA 
Nanyamba
Abdallah Chikota wa CCM 

ameshinda kwa kura 22,262, aki-
fuatwa na Mohamed Hassan Ndai-
le wa CUF (11,265), Dadi Mayenda 
wa CHADEMA (2,024), Colleta 
Kandida wa ACT-Wazalendo (755) 
na Asia Namava wa NCCR-Mageuzi 
(269).

Mtwara Vijijini
Ghasia wa CCM ameshindwa 

kutetea jimbo hilo, akiangushwa 
na Mtamba wa CUF. Wagombea 
wengine katika jimbo hilo na kura 
zao kwenye mabano ni Fuata Issa 
wa ACT (1,372), Mtuma Yusufu wa 
CHADEMA (1,020) na Ismail Mo-
hamed wa NCCR-Mageuzi (207).

TABORA 
Nzega Mjini
Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein 

Bashe, ametetea kiti cha Ubunge 
wa Nzega Mjini kwa kura 16,082 

dhidi ya 2,663 za Maria Atonga wa 
CHADEMA, 166 za Antony Sambali 
wa ACT-Wazalendo na 102 za Ma-
soud Salumu wa CUF.

Kaliua
Aloyce Kwezi wa CCM amepata 

kura 35,065 na kumng’oa Magdale-
na Sakaya wa CUF katika jimbo 
hilo. Sakaya amepata kura 8,187 
akifuatwa na Samson Balazingiza 
wa CHADEMA (1,295).

Nzega Vijijini
Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. 

Hamis Kigwangalla, alitangazwa 
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) kupita bila kupingwa katika 
Jimbo la Nzega Mjini. 

KIGOMA 
Muhambwe
Atashasta Nditiye wa CCM ame-

pata kura 29,837 akifuatwa na 
Felix Mkosamali wa CHADEMA 
(15,248), Julius Masabo wa ACT 
(2,996) na Nicholaus Kirunga wa 
CUF (473).

MOROGORO
Morogoro Mjini
Abdul-Aziz Abood ametetea kiti 

cha ubunge wa jimbo hilo baada 
ya kupata kura 171,339, akiwabwa-
ga Hussein Sheshe wa ACT (720), 
Devotha  Minja wa CHADEMA 
(14,139) na Abeid Mlapakolo wa 
CUF (562).

Kilosa
Waziri wa Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Profesa Palamagamba Kabudi, 
alishatangazwa na NEC kupita bila 
kupigwa.

Wabunge wateule wengine wal-
ionufaika na utaratibu huo katika 
Mkoa wa Morogoro ni Jonas Van 
Zeeland (Mvomero), Kalogereris In-
nocent (Morogoro Kusini) na Tale-
tale Shabani (Morogoro Mashariki).

Ulanga 
Salim Hasham wa CCM 

ameshinda kwa kura 32,613 dhidi 
ya Selestine Emanuel wa CHADE-
MA (9,393) na Batuli Mtenga wa 
CUF (459).

Mikumi

Dennis Londo wa CCM 
ameshinda ubunge wa jimbo hilo 
kwa kupigiwa kura 31,411 dhidi ya 
aliyekuwa mbunge wake, Joseph 
Haule ‘Profesa Jay’ wa CHADEMA 
aliyepata kura 17,375.

MBEYA
Mbeya Mjini
Naibu Spika wa Bunge, Dk. Tulia 

Ackson, ameweka rekodi ya kuwa 
mbunge wa kwanza mwanamke 
katika Jimbo la Mbeya Mjini akim-
wangusha Joseph Mbilinyi ‘Sugu’ 
baada ya kupata kura 75,225 dhidi 
ya 37,591 za mgombea huyo wa 
CHADEMA.

Mbarali
Francis Mtega wa CCM ameshin-

da ubunge wa jimbo hilo kwa 
kura 55,737, akifuatwa na Libera-
tus Mwang’ombe wa CHADEMA 
(28,104), Juma Haji wa ACT-Wazal-
endo (1,256) na Zavery Laurent wa 
UDP (338).

DAR ES SALAAM
Kinondoni
Abass Tarimba wa CCM 

ameshinda kwa kura 112,014, aki-
fuatwa na Susan Lymo wa CHADE-
MA (11,260), Saed Kubenea wa 
ACT-Wazalendo (5,946) na Salum 
Juma wa CUF (5,948).

GEITA
Geita Mjini
Naibu Waziri wa Maliasili na 

Utalii, Constantine Kanyasu 
ameshinda tena ubunge wa Geita 
Mjini kwa kura 30,277 akifuatwa 
na Upendo Peneza wa CHADEMA 
(17,272), Emmanuel Otto wa ACT-
Wazalendo (260), Francis Ma-
henge wa CCK (245), Michael Peter 
wa CUF (101) na Wilbert Maganga 
wa NCCR-Mageuzi (50).

SINGIDA
Singida Mashariki 
Miraji Mataturu ametetea tena 

kiti cha ubunge wa jimbo hilo kwa 
kura 25,913, akimshinda Hemed 
Kurungu wa CHADEMA aliyepigi-
wa kura 16,546.

Singida Magharibi

Elibariki Kingu wa CCM 
ameshinda tena ubunge wa jimbo 
hilo baada ya kupigiwa kura 32,450 
dhidi ya 7,650 za mpinzani wake, 
Hemedi Ramadhani (CHADEMA).

KAGERA 
Nkenge 
Innocent Kyombo wa CCM 

ameshinda ubunge wa Nkenge 
kwa kura 58,051, akiwazidi kete 
Magreth Kyai wa CHADEMA 
(4,803) na Leonard Kabaka wa 
ACT-Wazalendo (621).

Bukoba Mjini
Steven Byabato wa CCM am-

etangazwa mshindi katika jimbo 
hilo kwa kura 29,883, akimzidi 
kete Chief Kalumuna wa CHADE-
MA aliyepata kura 16,673.

DODOMA
Bahi
Keneth Nollo wa CCM ameibuka 

kidedea kwa kura 40,629 huku 
mgombea wa CUF, Godfrey Pam-
we, akipata kura 2,254.

ZANZIBAR 
Tume ya Uchaguzi Zanzibar 

(ZEC), imetangaza matokeo ya 
uwakilishi na udiwani, huku 
majimbo yote 32 ya Unguja ya-
kichukuliwa na CCM kwa nafasi ya 
uwakilishi.

Donge 
Dk. Khalid Salum Mohammed, 

amepata kura 9,696 dhidi ya mp-
inzani wake Pavu Juma wa ACT-
Wazalendo aliyepata kura 501. 

Mahonda 
Asha Abdalla Mussa wa CCM 

amepata kura 9,729, akifuatwa na 
Thuwaiba Juma Hassan wa ACT-
Wazalendo (1,349) na Tajo Khamis 
Omar wa CHADEMA (1,092). 

Bumbwini
Mtumwa Peya Yussuf wa CCM 

amepata kura 10,348 na kuwapita 
wapinzani wake, Zuhura Juma wa 
ACT-Wazalendo (2,410) na Abdal-
lah Ali Ameir wa CUF (169). 

Chaani

Mshindi wa Uwakilishi kwe-
nye jimbo hilo ni Nadir Abdu-latif 
Yussuf wa CCM aliyepata kura 
10,197, akimshinda mpinzani wake 
Khamis Ali Juma wa ACT-Wazalen-
do aliyeambulia kura 1,055.

Nungwi
Katika jimbo hilo, aliyeshinda ni 

Abdallah Abass wa CCM aliyepata 
kura 7,513 akifuatiwa na Khamis 
Juma Shomar wa CHADEMA 
(2,378) na Juma Simai Omar wa 
CUF (1,016). 

Tumbatu
Mwakilishi pekee wa jimbo hilo 

alikuwa ni Haji Omar Kheir ali-
yepita bila ya kupingwa pamoja na 
diwani wake, wote kutoka CCM. 

Kijini 
Aliyeshinda nafasi ya uwakilishi 

katika jimbo hilo ni Juma Makun-
gu Juma wa CCM aliyepata kura 
6,957 na kumshinda Asha Abdalla 
Ramadhan wa CUF aliyepata kura 
1,826. 

Uzini
Aliyeshinda nafasi hiyo ni 

Haji Shaaban Wazir kutoka CCM 
aliyepata kura 16,276 na mpin-
zani wake kutoka ACT-Wazalendo, 
Hamran Naimu Membar, amepata 
kura 990. 

Chwaka
Mshindi wa uwakilishi ni Issa 

Haji Gavu wa CCM ambaye amepa-
ta kura 9,302 na kumshinda mpin-
zani wake aliyepata kura 1,133 wa 
ACT-Wazalendo. 

*Imeandikwa na Elizabeth 
Zaya (DAR), Godfrey Mushi 
(SIHA), Lulu George (TANGA), 
Shaban Njia (KAHAMA), 
Neema Hussein (KATAVI), 
Marco Maduhu (SHINYANGA), 
Edwin Katonga (NZEGA), Mary 
Mosha (ROMBO), Boniface 
Gideon (HANDENI), Allan Isack 
(MONDULI), Rahma Suleiman 
(ZANZIBAR), Hamisi Nasri 
(NAMNYAMBA), Woinde Shizza 
(ARUMERU), Neema Emmanuel 
na Richard Makore (MWANZA).
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BARCELONA, Hispania 

RONALD Koeman ana 
matumaini angeambiwa 

kama kuna mabadiliko 
kwa upande wake pale Barcelona 

baada ya kujiuzulu kwa Rais, Jo-
sep Maria Bartomeu.

Siku moja baada ya Bartomeu 
kujiuzulu, Barca walionyesha ki-
wango cha kuvutia wakati waki-
ibuka na ushindi wa 2-0 dhidi ya 
Juventus kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

Baada ya kukosa kutwaa taji 

lolote msimu wa 2019-20, Koeman 
aliteuliwa kuwa kocha mpya wa 
Barca Agosti, na miamba hao wa 
LaLiga walikuwa kwenye wakati 
mgumu wa kumtuliza Lionel 
Messi ambaye aliomba kuondoka, 
kabla ya kuamua kubaki.

Alipoulizwa kama anahofia na-
fasi yake baada ya kujiuzulu kwa 
Bartomeu, Koeman alisema hilo 
sio tatizo kwake.

“Hapana. Tuna nguvu ya 
kucheza soka tu kwa sasa. 
Mambo ya nje ya uwanja yapo 
nje ya uwezo wangu,” alisema 

akiwaambia waandishi wa 
habari.

“Kwa hali yangu kubadilika kwa 
namna yoyote, natumaini ninge-
ambiwa kuhusu hilo. Tunataka ku-
pata matokeo bora na kuimarika 
kwa uchezaji. 

“Hilo ndilo ambalo kwa sasa 
tunaliangalia kwa upande wetu. 
Kitu kingine chochote nje ya hayo 
sio majukumu yetu. Tutaona nini 
kitatokea.

“Sihusiki sana na kile kinacho-
tokea nje ya uwanja. Sisi akili yetu 
ni kile kinachotokea uwanjani.”
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TURIN, Italia 

N
YOTA wa Barcelona, Lionel 
Messi ni “Harry Potter” 
wa soka, kwa mujibu wa 
Christian Vieri.

Harry Potter ni mfululizo wa 
hadithi na filamu maarufu zaidi 
duniani kutoka nchini Uingereza 
zilizotungwa na mwanamama J. K. 
Rowling.

Messi alitoa pasi ya mwisho kwa 
Ousmane Dembele aliyefunga bao la 
ufunguzi kabla ya yeye kufunga kwa 
penalti dakika za majeruhi wakati 
Barcelona wakiibuka na ushindi 
wa 2-0 dhidi ya Juventus kwenye 
mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
Jumatano.

Mshindi huyo mara sita wa Bal-
lon d’Or alikuwa na mchango 
mkubwa kwenye mchezo huo 
akipiga pasi muhimu tano na 
pasi nyingine 65, wakati Barca 
ikionekana kuimarika zaidi 
na kupata pointi sita kwenye 
Kundi G.

Vieri, ambaye alishinda 
taji la Ligi Kuu Italia, Serie 
A, akiwa na Juve msimu wa 
1996-97 na alikuwa na ma-
bao 49 kwenye Timu ya 
Taifa ya Italia, amesifia 
mchango wa Messi kwe-
nye mchezo huo uli-
opigwa hapa Turin.

“Ni Barcelona ya 
kuvutia, ulikuwa 
mchezo mzuri. 
Wangeweza ku-
funga mabao sita 
au saba kiurahisi. 
Walicheza soka la 
kuvutia sana,” alise-
ma Vieri akiiambia CBS 
Sports.

“Messi ni mtu wa miujiza, yeye 
ni Harry Potter wa soka na wakati 
atakapoacha kucheza nitaitupa tel-
evisheni yangu. 

habari michezo

Pirlo: Juve 
lazima 
ishinde huku 
ikijengwa
TURIN, Italia 

ANDREA Pirlo amesisitiza msimu huu 
hautakuwa wa mpito kirahisi kwa Ju-
ventus, akisema anataka kushinda.

Baada ya ushindi mara mbili kwe-
nye mechi tano za ufunguzi wa Ligi 
Kuu  Italia, Serie A, Juve ilikumbana 
na kipigo cha mabao 2-0 kutoka kwa 
Barcelona kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, Jumatano.

Pirlo, ambaye alichukua nafasi ya 
ukocha Agosti, amesema wakati miam-
ba hao wa Italia wakijijenga upya, bado 
anataka ushindi.

“Hapana, ni mwaka ambao tunaji-
jenga upya, lakini tunataka kujaribu 
kupata matokeo. Siko hapa kwa ajili ya 
kucheza bila ushindi,” alisema kocha 
huyo wa Juve akiwaambia waandishi 
wa habari.

“Pengine tutahitaji muda zaidi, lakini 
tunatakiwa kujua matokeo yanakuja 
kwanza bila kujali tunacheza kwa staili 
gani.”

Mabao kutoka kwa Ousmane Dem-
bele ana Lionel Messi huku Merih 
Demiral akilimwa kadi nyekundu, 
yalishuhudia Barca ikiibuka na ushindi 
pale Turin.

Mshambuliaji wa Juve, Alvaro Morata 
alionyesha kucheza kwa kiwango cha 
juu na alikuwa tishio kwa safu ya 
ulinzi ya Barcelona.

Messi ni 
‘Harry 
Potter’ wa 
soka – Vieri

Koeman hana hofu na nafasi yake 
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MAKALA YA MAFANIKIO YALIYOFIKIWA NA TAASISI YA 
KUTHIBITI UBORA WA MBEGU TANZANIA (TOSCI) KATIKA 

KIPINDI CHA SERIKALI YA AWAMU YA TANO (2015-2020) CHINI 
YA UONGOZI WA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA Mhe. Dkt. JOHN POMBE MAGUFULI

22

toleo maalumu

Ijumaa Oktoba 30, 2020



0
500

1,000
1,500
2,000
2,500
3,000
3,500

En
eo

 Li
lil

ot
um

ik
a 

kw
a 

Uz
al

is
ha

ji 
w

a 
M

be
gu

 
(H

ec
ta

)

0
20,000
40,000
60,000
80,000

Ki
as

i c
ha

 M
be

gu
 (T

an
i)

Msimu

Mbegu iliyozalishwa nchini
Mbegu iliyoagizwa kutoka nje ya nchi
Mbegu iliyouzwa nje ya nchi

0
2,000,000
4,000,000
6,000,000
8,000,000

10,000,000
12,000,000

Id
ad

i y
a 

Le
bo

0
50

100
150
200
250
300
350

M
at

uk
io

 ya
 M

be
gu

 
Fe

ki
/D

ha
ifu

Msimu

23

toleo maalumu

Ijumaa Oktoba 30, 2020



Kaze afunguka 
Biashara haichomoki
Na Saada Akida

W
AKATI kikosi cha Yanga ki-
natarajia kwenda kutembelea 
kaburi la Baba wa Taifa, Mwal-
imu Julius Nyerere leo, Kocha 

Mkuu wa timu hiyo, Cedric Kaze amesema 
malengo yake ni kuona timu hiyo inapata 
matokeo ya ushindi tu katika mechi ya Ligi 
Kuu Bara dhidi ya Biashara United itakay-
ochezwa kesho kwenye Uwanja wa Karume 
mjini Musoma.
Akizungumza na gazeti hili jana,
 Kaze, alisema kikosi chake kili-

choweka kambi ya muda jijini,
 Mwanza, kiko tayari kwa ajili

 ya kuwakabili Biashara United
 na mikakati yake ni kuondoka

 na pointi tatu muhimu.
Kaze alisema anajua mechi hiyo itakuwa 

na ushindani kutokana na rekodi nzuri 
ya Biashara United wanapokuwa kwenye 
uwanja wa nyumbani na ubora wa kikosi 
cha wapinzani wao.

Mrundi huyo alisema wamefanya maan-
dalizi mazuri na anaamini Yanga ina na-
fasi nzuri ya kushinda mchezo huo huku 
wachezaji wake wakionyesha ari na morali 
kubwa ya kupambana kutafuta matokeo 
mazuri.

“Hakuna mechi rahisi kwetu, kila mchezo 
ni fainali kwetu, tumejiandaa kutafuta poin-
ti muhimu katika mechi hii ili tuendelee ku-
jiweka katika nafasi nzuri ya kufikia malen-
go yetu tunayoyatarajia,” alisema Kaze.

Kocha huyo alisema kila mechi anaingia 
tofauti kwa sababu ya mfumo wanaotumia 
timu pinzani na kamwe Biashara United 
isitarajie kuiona Yanga waliyokutana nayo 
msimu uliopita au iliyocheza na KMC.

“Ninafanya mabadiliko ya mfumo kul-
ingana na mpinzani ninayekutana naye, 
lakini nikiwa na lengo la kutafuta pointi 
tatu muhimu, tunahitaji kuendelea kupata 
ushindi mwingine nje ya uwanja wa ny-
umbani. Hii itatusaidia kufikia mipango ya 
klabu na timu kwa ujumla,” Kaze alisema.

Aliongeza ataendelea kuwakosa 
wachezaji watatu ambao ni majeruhi na 

waliachwa Dar es Salaam kwa ajili ya kuen-
delea na matibabu.

“Tutamkosa Carlinhos (Carlos), ambaye 
anatibiwa jeraha la enka, Balama Mapin-
duzi ambaye tatizo lake nimelikuta pamoja 
na Haruna Niyonzima anayesumbuliwa na 
malaria, hawa hawako kwenye mipango ya 
mechi ya Jumamosi,” aliongeza Kaze.

Hata hivyo kocha huyo alisema kwake 
jambo muhimu ni kupata ushindi na suala 
la idadi ya mabao watakayofunga halimpi 
presha kwa sasa.

“Kwanza ninaangalia pointi tatu, mimi si-
jali tunapata idadi gani ya mabao, kikubwa 
tupate ushindi, tunaifuata Biashara United 
kwa ajili ya kuvuna pointi nyingine, hau-
takuwa mchezo rahisi kwa kila upande, sisi 
tunahitaji ushindi na wenzetu pia wataingia 
na mipango yao, tunapambana ili kufikia 
malengo,” alisema kocha huyo.

Kaze ataiongoza Yanga kwa mara ya tatu 
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara, 
lakini tayari ameshinda michezo miwili 
tangu alipotua klabuni hapo mapema 
mwezi huu.
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   Kocha huyo aeleza ameandaa mfumo mpya 
utakaowamaliza katika mchezo wa ligi...

Mshambuliaji wa Manchester United, Marcus Rashford (kushoto), akifunga bao la lake la kwanza na la pili kwa timu 
yake huku golikipa wa RB Leipzig, Peter Gulacsi akiruka bila mafanikio katika mechi ya Kundi H ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya iliyochezwa juzi usiku. United ilishinda mabao 5-0. PICHA: MTANDAO 

Na Mwandishi Wetu

KIUNGO mshambuliaji wa ma-
bingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Simba, Bernard Morrison, ame-
fungiwa kucheza mechi tatu za Ligi 
Kuu Tanzania Bara na kutakiwa 
kulipa faini ya Sh. 500,000 kuto-
kana na kumpiga ngumi beki wa 
Ruvu Shooting, Juma Nyosso.

Morrison alitenda kosa hilo 
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara iliyochezwa mapema wiki 
hii, ambayo ilimalizika kwa Simba 
kulala bao 1-0.

Taarifa ya Bodi ya Ligi Kuu 
Nchini (TPLB), imesema adhabu 
hiyo imetolewa kupitia kanuni ya 
39 (5) ya Ligi Kuu inayokataza 
mchezaji kufanya kosa la kupiga.

Kwa adhabu hiyo, Morrison sasa 
atakosa mechi dhidi ya Mwadui 
FC itakayofanyika kesho, Kag-
era Sugar iliyopangwa kuchezwa 
Novemba 4, mwaka huu na dhidi 
ya watani zao Yanga inayotarajiwa 
kufanyika Novemba 7, mwaka huu.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
kutoka Ghana alionekana akimpiga 
ngumi Nyosso wakati wachezaji 
wa Ruvu Shooting wakigomea 
penalti iliyotolewa kwa wapinzani 
wao Simba katika mchezo huo.

Wakati huo huo, Gwambina FC 
imepigwa faini ya Sh. milioni tatu 
kwa kosa la kuvaa jezi ambazo 
hazina nembo ya mdhamini katika 
mechi yao ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara dhidi ya Polisi Tanzania ili-
yomalizika kwa sare ya bao 1-1.

Pia mchezaji wa Polisi Tanzania, 
Daruwesh Saliboko, amefungiwa 
michezo mitatu na kutozwa faini 
ya Sh. 500,000 baada ya kumpiga 
ngumi mchezaji wa Gwambina 
katika mchezo huo uliochezwa 
kwenye Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid.

Tanzania Prisons yenyewe 
imetozwa faini ya Sh. 500,000 kwa 
kosa la kuingiza magari ya vion-
gozi na mashabiki wakati mchezo 
kati yake na Simba ukiwa unaen-
delea huku adhabu ya faini kama 
hiyo ikimkuta mchezaji wake, 
Salum Kimenya na kufungiwa 
miezi mitatu kwa kumpiga ngumi 
Morrison.

Pia bodi hiyo imemfungia 
mwamuzi, Shomary Lawi kuchez-
esha soka kwa mwaka mmoja kwa 
kushindwa kumudu mchezo huo 
uliochezwa Oktoba 22, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Nelson 
Mandela.

Morrison, 
Lawi rasmi 
kifungoni
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