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Auawa pembeni 
wakutwa ujumbe 
‘mke wa mtu sumu’

Watano kunyongwa
hadi kufa kosa la
mauaji ushirikina 
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Na Christina Mwakangale

J
ANA safu ya makala iliku-
wa inayomuhusu Rais wa 
Congo Brazzaville, Sassou 
Nguesso, aliyeshinda uch-

aguzi wa hivi karibuni na anain-
gia katika uongozi kwa kipindi 
kingine cha miaka mitano, baada 
ya kutumikia miaka 36.

Leo ni mwendelezo wa simulizi 
za mpinzani wake mkuu, rais ali-
yepo madarakani sasa,  waziri wa 
zamani, aliyelazwa hospitalini 
kwa ugonjwa wa Covid-19, ikiwa 
ni wiki ya kutolewa matokeo ya 
chaguzi. 

Parfait Kolélas, mmoja wa 
wagombea wakuu wa urais ka-
tika nchi hiyo, alifariki dunia saa 
chache baada ya kukamilika kwa 
shughuli ya upigaji kura nchini 
humo, Machi 21, wastani wa wiki 
moja na nusu iliyopita ingawa, 

Siku mbili kabla ya kutolewa 
matokeo ya uchaguzi, Kolélas 
alipambana kutetea kiti chake ka-
tika siku ya mwisho ya kampeni, 
huku akiwataka wananchi kuji-
tokeza kupiga kura.

Mkurugenzi wa kampeni yake, 
alisema Kolélas aliaga dunia 
akiwa katika ndege ya matibabu 
iliyokuja Brazaville, kumchukua, 
kwenda Ufaransa kwa matibabu.

Mwanasiasa huyo aliyefariki ka-
tika umri wa miaka 61 alipogun-
dulika na virusi vya corona siku ya 
mwisho ya uchaguzi huo inatajwa 
ulipita shwari, ingawaje inaele-

zwa uliendeshwa kwa shwari, in-
gawa wapigakura wachache wali-
jitokeza kushiriki uchaguzi huo 
kulingana na waangalizi.

Marehemu Kolélas alikuwa 
mmoja wa wagombea sita wa 
upinzani waliokuwa wanawania 
kiti hicho, dhidi ya Rais Sassou 
Nguesso.

Siku moja kabla ya uchaguzi 
picha ya video ilichapishwa ikim-
wonyesha Kolélas akiwa mnyonge 
akiwahimiza wapigakura kuji-
tokeza kushiriki zoezi la upigaji 
kura.

Kolélas alikosa hafla yake ya 
mwisho ya kampeni Ijumaa baada 
ya kusema siku moja mapema 
kwamba anahofia alikuwa na ma-
laria. Alilazwa katika hospitali ya 
kibinafsi katika mji mkuu, Braz-
zaville na baadaye ilithibitishwa 
alikuwa na Covid-19.

Akiongea kutoka kitandani 
mwake hospitalini, Kolélas alise-
ma: “Ndugu zangu wapendwa, 
nina shida. Ninapambana na kifo. 
Walakini, ninawauliza jitokezeni 
na kupiga kura kwa mabadiliko. 
Nisingepigania bure.”

Mkuu wa timu ya serikali ya 
kupambana na Covid-19, Elira 
Dokekias, anasema hali ya Kolélas 
ilikuwa mbaya Jumamosi na kisha 
Jumapili akahamishiwa kwenye 
kitengo cha corona katika hos-
pitali ya Chuo Kikuu Brazzaville 
na angepelekwa nje ya nchi kwa 
matibabu.

Baada ya kupiga kura katika mji 
mkuu, Sassou Nguesso alimtakia 
ahueni ya haraka mpinzani wake, 
Kolélas, ambaye katika uchaguzi 
uliopita wa mwaka wa 2016.

Sassou Nguesso, alimshinda 
Kolélas, akipata asilimia 60 ya 
kura ikilinganishwa na asilimia 15 
za mpinzani wake aliyefariki.

HARAKATI ZA Kolélas
Kolélas, ambaye alikuwa wa-

ziri, Oktoba mwaka 2015, nyumba 
yake ilizingirwa pia wafuasi wake 
30 na askari wa walinzi wa rais 
walimzuia mtu yeyote kumtem-
belea.

Balozi wa Ufaransa nchini 
Congo-Brazaville, ndiye pekee 
aliruhusiwa kumpelekea chakula 
akiwa kizuizi cha nyumbani. Kolé-
las, ana uraia wa Ufaransa, pia 
Congo.

ALIKOTOKA
Guy Brice Parfait Kolélas, ndio 

jina lake kamili, alizaliwa Agosti 
6, mwaka 1959, alifariki Machi 22, 
mwaka huu akiugua Covid-19.

Kolélas ni mwanasiasa ambaye 
alimrithi baba yake aliyeitwa 

Bernard Kolélas, aliyefariki, am-
baye alikuwa Rais wa Chama cha 
Congolese Movement for Democ-
racy and Integral Development 
(MCDDI).

Chama hicho kilikuwa kati ya 
vyama vikuu vya kisiasa vya Con-
go-Brazzaville.

Alikuwa pia mtumishi wa 
umma akiwa Waziri wa Uvuvi 
kuanzia mwaka 2007 hadi 2009, 
pia akiwa Waziri wa Utumishi wa 
Umma mwaka 2009 hadi 2015.

Alianzisha chama kipya kili-
choitwa Union of Humanist Dem-
ocrats, mwaka 2017. Mama yake 
Kolélas aliitwa Jacqueline.

Kolélas ni msomi wa uchumi, 
aliyepata shahada yake kutoka 
Chuo Kikuu Brazzaville’s Marien 
Ngouabi, mwaka 1983. 

Baada ya hapo aliendelea na 
masomo yake nchini Ufaransa 
na kutunukiwa shahada ya pili ya 
uchumi nchini humo, katika Chuo 
Kikuu Besançon mwaka 1985.

Kadhalika alipata shahada ya 
Usafirishaji Kimataifa Chuo Kikuu 
cha Mulhouse International Insti-
tute of Transport mwaka 1987. 

Pia, alipata shahada ya juu ya 
udaktari wa falsafa katika Uchumi 
wa Viwanda, hususan kwenye mi-
pango ya kibiashara kutoka Chuo 
Kikuu cha Dijon, nchini Ufaransa, 
mwaka 1993.

 
•	 Kwa	 mujibu	 wa	 taari-

fa	mbalimbali.

NDIVYO KILIVYO KIINI CHA WATOTO 
VICHWA VIKUBWA, MGONGO WAZI
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KITENDAWILI CHA DAWA
 MIFUGO KUTIBU CORONA
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Mpinzani mkuu wa Rais Sassou Nguesso
aliyefariki kwa corona siku kabla kura

Marehemu Parfait Kolélas, katika harakati zake kisiasa. PICHA: 
MTANDAO
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Shamim, mumewe wafungwa maisha

Jaji Mkuu Prof. Ibrahim Hamis Juma akimwapisha Dk. Philip Isdor Mpango kuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Ikulu ya Chamwino mkoani Dodoma jana. Picha zaidi ukurasa wa 2 na 18.  PICHA: IKULU
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ZEGE HALILALI 
Rais afumua Baraza la 
Mawaziri, aonya chuki 
na kutowajibika, ateua 
Katibu Mkuu Kiongozi…  
Endelea Ukurasa 2

Katibu Mkuu Kiongozi, 
Hussein Kattanga

Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, Balozi 
Liberata Mulamula

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Utumishi 
na Utawala Bora, 
Mohammed Mchengelwa

Naibu Waziri wa Fedha 
na Mipango, Hamad 
Masauni

Naibu Waziri wa Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, Balozi 
Mbarouk Nassor Mbarouk
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… Aanika 
kilichombeba 
Mpango 

Na Sanula Athanas, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan ametaja kilichombeba Dk. 
Philip Mpango kuwa Makamu wa Rais wa Tanzania huku 
akibainisha mambo kadhaa ikiwa ni pamoja na mchumi 
huyo kutokuwa na “hili wala lile”.

Katika hotuba yake baada ya Dk. Mpango kuapishwa 
kushika madaraka hayo makubwa jana Ikulu Chamwino, 
Dodoma, Rais Samia alisema, mbali na kutokuwa na ‘hili 
wala lile’, Dk. Mpango ni mchumi mahiri, mchapakazi na 
mcha Mungu.

“Mheshimiwa Mpango hongera sana kwa kutwikwa ma-
daraka katika ngazi nyingine kwenye nafasi hii. Nilizungu-
ka sana kutafuta nani awe, nilipata salamu nyingi sana. Ni-
kaangalia ndani na nje ya Bunge, lakini nikarudi ndani ya 
Bunge. “Na mtu niliyemwona kwa sasa hivi anafaa kwenda 
na mimi, ni ndugu yetu Philip, jina la katikati sijui kulita-
mka vizuri, lakini ninadhani nilivutika na jina Mpango pia.

“Lakini mbali ya jina Mpango, Philip ni mcha Mungu, 
Philip ni mchumi mahiri, ni mchapakazi, mzoefu na 
hodari. Lakini Philip pia ametulia, hana hili wale lile.

“Majina mengine niliyokuwa nayo yalikuwa yana hili, 
yana lile, yana mbele, lakini Philip nilikuta katulia. Kwa 
hiyo, nikasema huyu ananifaa kwenda naye. Hongera 
sana,” Rais Samia alisifu.

Rais alisema mbali na majukumu yake yaliyowekwa 
kikatiba, Dk. Mpango atamsaidia kwenye masuala ya kiu-
chumi na udhibiti wa matumizi ya fedha za serikali.

Aliweka wazi kuwa vikwazo vingi vya Muungano vili-
vyokuwapo, vimeshatatuliwa na kilichokuwa kimebaki, 
kilikuwa kimekaliwa na Wizara ya Fedha na Mipango, 
ambayo Dk. Philip Mpango alikuwa kiongozi wake, hivyo 
akamtaka Makamu wa Rais mpya huyo kuwasaka alio-
waita wanga wa kero hiyo na kumalizana nao kwa kuwa 
“mwanga mpe mtoto wako akulelee”.

MPANGO: SAMIA NITUME
Baada ya kula kiapo, Dk. Mpango alipata nafasi ya ku-

zungumza, akimwambia Rais Samia kuwa yuko tayari 
kupangiwa majukumu na Mkuu wa Nchi huyo usiku na 
mchana na atakuwa mtiifu na mnyenyekevu kwake.

“Sikuota na wala sikutegemea kwamba mimi mtoto wa 
maskini kutoka Buhigwe ningeteuliwa kushika nafasi hii. 
Ninakushukuru sana Mheshimiwa Rais. 

“Ninakuahidi sitakuwa kama yule Yuda aliyemsaliti Yesu. 
Sasa nitume kazi mchana na usiku, nitatekeleza yaliyoko 
katika ilani yetu ya chama na maono yako,” Dk. Mpango 
alisema na kutoa ujumbe kwa wananchi wa majimbo ya 
Buhigwe na Muhambwe mkoani Kigoma, akiwaomba ku-
wachagua wagombea watakaopendekezwa na Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) wakati wa uchaguzi mdogo unaofuata.

Awali, Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi, alimhakik-
ishia Dk. Mpango kuwa serikali yake itampa ushirikiano 
mkubwa katika majukumu yake mpya, huku akiweka 
matumaini makubwa kumalizwa kwa kero za Muungano 
zilizobaki chini ya uongozi wa mtaalamu huyo wa uchumi.

Spika wa Bunge, Job Ndugai, alimshukuru Rais Samia 
kwa kulipaisha Bunge kwa kupendekeza Makamu wa Rais 
atoke miongoni mwa wabunge wake, huku akimkaribisha 
Mkuu wa Nchi bungeni na kumwaahidi ushirikiano mkub-
wa.

Spika Ndugai pia alimwomba Rais kuteua Waziri wa 
Fedha na Mipango mapema ili kutokwamisha shughuli za 
Bunge la Bajeti linaloendelea mjini Dodoma na ombi lake 
hilo halikuchukua zaidi ya nusu saa likapatiwa majibu.

Jaji Mkuu wa Tanzania, Profesa Ibrahim Juma, alisema 
mahakama itaendeleza ushirikiano mzuri kati yake na Dk. 
Mpango uliokuwapo kipindi cha uongozi wake Wizara ya 
Fedha na Mipango.

Aliwakumbusha wananchi na viongozi kuheshimu she-
ria za nchi, akisisitiza kuwa sheria hazina matatizo, bali 
matatizo yako kwa binadamu na kuonya kuwa sheria ziki-
tumika vibaya, ni hatari kwa ustawi wa nchi.

Samia: Zege halilali
Augusta Njoji na Romana Mallya

  ZEGE hailali! Ndiyo inavyoonekana 
kwenye serikali ya Rais wa sita, Samia 
Suluhu Hassan, ambaye baada ya jana 
kuapishwa kwa Makamu wake, Dk. 
Philip Mpango, alitangaza mabadiliko 
ya Baraza lake la Mawaziri.

  Baraza hilo ni lenye mabadiliko 
madogo ya lile la awali chini ya Rais 
wa tano, Hayati Dk. John Magufuli ku-
tokana na kuteua wapya ambao wawili 
amewapa uwaziri na wengine kubadil-
ishwa wizara.  Wakati hayo yakifanyika, 
Rais Samia amemteua Balozi wa Tan-
zania nchini Japan, Hussein Kattanga, 
kuchukua nafasi ya aliyekuwa Katibu 
Mkuu Kiongozi, Dk. Bashiru Ally, am-
baye ameteuliwa kuwa Mbunge.

  “Nimesema kuondoka kwa Dk. 
Mpango kumeacha nafasi ndani ya Wiz-
ara ya Fedha na Mipango na tuko kwe-
nye Bunge la Bajeti ambalo Waziri wa 
Fedha ni muhimu kuwapo.

  “Nimesema nisifanye kazi kidogo 
kidogo hii imenipa nafasi ya kulitizama 
upya Baraza la Mawaziri, nimefanya 
mabadiliko madogo ndani ya Baraza 
la Mawaziri. Zege halilali wanasema ni 
hapa hapa,” alisema.   Alisema kabla 
ya kuunda baraza amefanya uteuzi wa 
wabunge watatu ambao ni Dk. Bashiru, 
Balozi Liberata Mulamula na Balozi 
Mbarouk Nassor Mbarouk. 

“Uteuzi huu umenipelekea (umeni-
fanya) kufanya Baraza la Mawaziri kama 
ifuatavyo Ofisi ya Rais… naomba mtulie 
viroho visinanii, manake nimeona 
nyuso zimeshabadilika vifua vinapiga 
vikubwa hivi hivi (mapigo ya moyo)” 
alisema na kuanza kutaja mawaziri na 
manaibu.

 Akitaja baraza lake jipya la mawaziri 
jana Ikulu, Chamwino jijini Dodoma, 
Rais Samia alisema ameona awabadil-
ishe kutoka wizara moja kwenda ny-
ingine kwa sababu tangu walipoapa 
hadi sasa ni muda mfupi kuona nani 
kashindwa na nani kafanya nini.

 “Niwaombe sana mkafanye kazi zenu 
kila mmoja kwa wizara yake na mahali 

pake mkafanye kazi. Alivyosema Hayati 
Dk. John Magufuli, Manaibu Mawaziri 
wakatumike vizuri, mna mtindo huwa 
hamuwapangii kazi, kuna kudharauli-
ana na hata sasa nina baadhi ya kesi.

“Nimesema tunaanza, dharau zik-
iendelea basi tutajua cha kufanya 
huko mbeleni, ninachotaka ni kazi na 
sitaki kusikia jambo lingine, naomba 
mkachape kazi.”

WALIOBADILISHWA
Waziri Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) ni 
Ummy Mwalimu, ambaye awali aliku-
wa, Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano 
na Mazingira na Manaibu Waziri wame-
baki ambao ni Dk. Festo Ndugange na 
David Silinde.

MAWAZIRI WAPYA
Ofisi ya Rais, Utumishi na Uta-

wala Bora aliyeteuliwa ni Mohamed 
Mchengerwa na Manaibu Waziri wame-
baki Deogratius Ndejembi na Mwita 
Waitara.

Wizara ya Fedha na Mipango, am-
eteuliwa Mwigulu Nchemba na naibu 
wake ni Hamad  Yussuf Masauni huku 
Wizara ya Mambo ya Nje, Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki akiteuliwa  Balozi 
Liberata Mulamula na Naibu Waziri ni 
Mbarouk Nassor Mbarouk. 

WALIOHAMISHWA
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais (Kazi 

Maalum) anakuwa George Mkuchi-
ka   ambaye awali na Ofisi ya Rais, 
Utumishi na Utawala Bora na Ofisi ya 
Makamu wa Rais anakuwa  Suleiman 
Jafo ambaye awali alikuwa TAMISEMI 
na Naibu Waziri ni Hamad Chande.

Aidha, Rais Samia ameiondoa Wizara 
ya Uwekezaji kutoka Ofisi ya Rais kwen-
da ofisi ya Waziri Mkuu na sasa itakuwa 
chini ya Waziri Geoffrey Mwambe am-
baye awali alikuwa Waziri wa Viwanda 
na Biashara huku Naibu Waziri ni Wil-
liam Ole Nasha.

Rais Samia amewapa miezi mitatu 
kuhakikisha wizara hiyo mpya iwe 

imeunda na kuanza kazi haraka na ku-
waeleza kuwa vinginevyo watamuonye-
sha hawajui cha kufanya.

Wizara ya Katiba na Sheria, Waziri ni 
Palamagamba Kabudi na Naibu Waziri 
ni Geofrey Pinda.

WIZARA AMBAZO HAZIJAGUSWA
Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, 

Kazi na Ulemavu, Jenister Mhagama 
na Manaibu wake Patrobas Katambi na 
Ummy Nderiananga wakati Wizara ya 
Ulinzi na Kujenga Taifa ni Elias Kuan-
dikwa.  Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi ni George Simbachawene na Naibu 
wake, Khamis Hamza Chilo.

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, Dk. 
Leonard Chamliho na Naibu Waziri ni 
Msongwe Kasekenya wakati Wizara ya 
Madini ni  Dotto Biteko na Naibu Waziri, 
Prof. Shukuru Manya.

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, William Lukuvi na 
Naibu Waziri, Dk. Angelina Mabula na 
Wizara ya Maji, Juma Aweso na Naibu 
Waziri ni Maryprisca Mahundi. Waziri 
wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Innocent  Bashungwa na Naibu 
amembadilisha na kuwa, Pauline Gekul.

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Joyce Ndalichako na naibu 
wake ni Kipanga Juma Omary. Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Dorothy Gwajima na Naibu 
Waziri, Dk. Godwin Mollel na Mwanaidi 
Ally Khamis ambaye atashughulikia 
masuala ya Maendeleo ya Jamii, Wa-
nawake na Watoto.

Wizara ya Nishati, Waziri, Dk. Medad 
Kalemani na naibu wake ni Stephen 
Byabato. Wizara ya Utalii, Dk. Damas 
Ndumbalo na Naibu Waziri ni Mary 
Masanja. Wizara ya Kilimo, Prof. Aldolf 
Mkenda na Naibu Waziri ni Hussein 
Bashe. Wakati Wizara ya Mawasiliano 
Teknolojia ya Habari, Dk. Faustine 
Ndugulile na Naibu Waziri ni Kundo 
Matthew. 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi, waziri ni 
Mashimba Ndaki na Naibu Waziri ni Ab-
dallah Ulega kutoka Wizara ya Michezo.

Rais Samia Suluhu Hassan akiagana na Makamu wa Rais, Dk. Philip Isdor Mpango, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa pamoja 
na Spika wa Bunge, Job Ndugai, baada ya hafla ya uapisho wa Makamu wa Rais, Ikulu ya Chamwino, mkoani Dodoma jana. 
PICHA: IKULU
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Waombolezaji wakiaga mwili wa Mtangazaji wa ITV/Radio One, marehemu Blandina Sembu, wakati wa ibada 
iliyofanyika kwenye Kanisa la Katoliki lililopo katika Hospitali ya Taifa Muhimbili, jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Shamim na mumewe wafungwa maisha
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya 
Makosa ya Uhujumu Uchumi na 
Rushwa maarufu kama mafisadi 
imewahukumu kifungo cha mai-
sha, Mwandishi wa Habari Shamim 
Mwasha (41) na mumewe Abdul 
Nsembo (45) baada ya kukutwa na 
hatia ya kusafirisha na kujihusisha 
na biashara ya dawa za kulevya aina 
ya heroine gramu 232.70.

Mahakama hiyo pia imetaifisha 
mali zote za washtakiwa kuwa za 
serikali.

Hukumu hiyo ilisomwa jana na 
Jaji Elinaza Luvanda, ambaye alise-
ma baada ya ushahidi wa Jamhuri 
bila kuacha shaka Mahakama ime-
jiridhisha na kuthibitisha mashtaka 
dhidi ya Nsembo na mkewe pasipo 
kuacha shaka yoyote.

Kabla ya kuwasomea hukumu 
hiyo, Jaji Luvanda aliwasomea mael-
ezo ya shauri hilo na kutupilia mbali 
hoja kadhaa zilizotolewa na upande 
utetezi wakati wa kusikiliza usha-
hidi wa pande zote mbili.

Katika maelezo hayo, Jaji Lu-
vanda alisema kuwa hoja za ma-
jumuisho ya shauri hilo pande 
zote mbili zilitoa maelezo yake na 
upande wa utetezi ulipingana na 
mambo       kadhaa katika ushahidi 
uliotolewa     na upande wa Jamhuri.

“Katika hoja za majumuisho 
pande zote mbili ziliwasilisha maju-
muisho yake, hakukua na ubishani 
kuwa washtakiwa wote waliishi 
katika nyumba moja, hakukuwa na 
ubishani gari aina ya Land Rover 
Discovery yenye namba T 817 DQN, 
ambalo liliwasilishwa kama kielel-
ezo mahakamani ni mali ya mshtak-
iwa namba moja, lakini gari hiyo na 
nyumba vilihusishwa katika     up-
ekuzi,” alisema Jaji Luvanda.

Pia alisema katika ushahidi il-
ielezwa kuwa wakati wa upelelezi 
chumbani kwa washtakiwa vili-
kutwa vikopo vinne vyenye unga 
na baadaye kwenye gari ulikutwa 
mfuko wa kitambaa cheupe uli-
ofungwa kwa nailoni angavu wenye 
unga ndani yake.

Katika ushahidi wa Nsembo, 
alisema kuwa upekuzi haukuwa 
na mpangilio kwa kuwa askari wa-
likuwa wakitoka na kuingia huku 
zoezi la upekuzi likiendelea, hoja 
iliyoonyesha kuwa huenda vielel-
ezo viliwasilishwa mahakamani vi-
likuwa vya kupandikiza.

“Katika hoja hiyo washtakiwa 
walijaribu kujenga hoja kuwa vitu 
hivyo vilipandikizwa, hata hivyo 
hawakuweka bayana ni nani na 
nani walikuwa wakiingia na kutoka 
pamoja na kuwa Abdul alikiri kuona 
begi lenye vitu hivyo katika ofisi za 
Tume ya Dawa za Kulevya. Mimi 
naona hoja hiyo haina mashiko,” 
alisema.

Pia alisema Shamim alikana 
hakukuwa na kitu kilichokutwa 
katika nyumba hiyo wakati wa up-
ekuzi na yeye alishuka chini kubem-
beleza watoto, ingawa alikiri kuwa 
vikopo vilikutwa bafuni kwake na 
akaeleza kuwa vilikuwa ni vipodozi.

“Kwa hiyo suala lililobaki lilikuwa 
ni je, mfuko mweupe uliofungwa 
kwa nailoni ulikutwa kwenye gari? 
Na kikopo kilikutwa bafuni? Mas-
wali hayo yote yalijibiwa katika 
ushahidi uliotolewa na mashahidi 
wa upande wa Jamhuri na kuthibit-
ishwa,” alisema.

Kadhalika, Jaji Luvanda alitupilia 
mbali hoja ya kulikuwa na shaka ka-
tika uwasilishaji wa vielelezo kuto-
kana na vielelezo vyote vilioneshwa 
mbele ya Mahakama tofauti na hoja 
ya upande wa utetezi kuwa ni baha-
sha pekee ndiyo ziliwasilishwa ma-
hakamani.

Hoja nyingine iliyopuuzwa ni 
pamoja na ile ya ukiukwaji katika 
zoezi la upekuzi na Jaji Luvanda 
alisema hakukuwa na vifungu vya 
sheria vilivyonukuliwa na hoja ya 
kukatika kwa mnyororo wa uhifa-
dhi wa vielelezo ambayo alisema 
haina mashiko na baadaye aliwatia 
hatiani.

“Baada ya kueleza haya hadidu 
ya kwanza imejibiwa kunye vielel-
ezo vyote vilivyokutwa nyumbani 
kwa washtakiwa, hivyo washtakiwa 
wote mmekutwa na hatia, Mahaka-

ma inawatia hatiani,” alisema.
Baada ya kuwatia hatiani upande 

wa Jamhuri uliomba Mahakama 
itoe adhabu kulingana na sheria 
inavyoagiza kwa sababu kosa wal-
ilofanya linaleta madhara makubwa 
kwa jamii ikiwamo utegemezi na 
upungufu wa afya ya akili.

Mawakili wa utetezi, Juma Nas-
soro na Hajra Mungula, waliomba 
huruma ya Mahakama kwa kuzin-
gatia kuwa washtakiwa hao ambao 
ni wanandoa ni wazazi wa watoto 
watatu wanaohitaji malezi ya wa-
zazi na kuiomba Mahakama itoe hu-
kumu kwa kuangalia huruma hiyo 
hasa ikizingatia kuwa washtakiwa 
ni wakosaji kwa mara ya kwanza.

Akitoa adhabu hiyo Jaji Luvanda 
alisema anatoa hukumu hiyo kul-
ingana na matakwa ya sheria, na 
haitatoa mwanya kwa Mahakama 
kutoa hukumu kwa kuangalia hu-
ruma.

“Ni kweli washtakiwa ni wakosaji 
kwa mara ya kwanza, lakini sheria 
inatoa adhabu kwa makosa haya na 
kwa kuwa sheria haijatoa mwanya 
kwa mahakama kutoa huruma 
nina wahukumu kifungo cha mai-
sha gerezani kwa kosa la kwanza, 
na kifungo cha maisha kwa kosa la 
pili, pia vielelezo ikiwamo gari vi-
nataifishwa na vile vinavyopaswa 
kuteketezwa mahakama inatoa 
amri ya kuviteketeza,” alisema.

Upande wa utetezi katika kesi 
hiyo umeieleza mahakama nia yao 
ya kukata         rufani huku wakiom-
ba wapatiwe      nakala ya hukumu 
haraka kwa ajili ya kuanza maombi.

Katika kesi hiyo Shamim ambaye 
ni mmiliki wa blogu ya 8020fash-
ion na mumewe mfanyabiashara, 
walikuwa wakikabiliwa na kesi ya 
uhujumu uchumi yenye mashtaka 
mawili ya kusafirisha na kujihusisha 
na dawa za kulevya aina ya Heroine 
zenye uzito wa gramu 232.70 na 
kukamatwa Mei 1, 2019 katika eneo 
la Mbezi Beach, mkoani Dar es Sa-
laam.

Baada ya hukumu hiyo vilio na 
simanzi vilitawala huku mshtakiwa 
Shamim akilia kwa uchungu.

PUBLIC NOTICE
Kindly note that the 
company "_BARRICK 
GROUP_" and the 
employment opportunities 
advertised are 
NOT AFFILIATED with 
Barrick Gold Corporation 
in any way.

Wahukumiwa kunyongwa hadi kufa 
kwa mauaji kisa imani za ushirikina
Na Elizabeth John, NJOMBE

WATU watano wamehukumiwa 
kunyongwa hadi kufa baada ya ku-
patikana na hatia ya kumuua mkazi 
wa kijiji cha Usalule mkoani Njombe, 
Alice Mtokoma. 

Waliohukumiwa adhabu hiyo ni 
James Msumule, Emmanuel Ngailo, 
Izack Ngailo, Anitha Mbwilo na Up-
endo Mligo.

Mawakili wa Serikali Andrew 
Mandwa   na Matiko Nyangelo ka-
tika kikao cha mahakama kuu kili-
chofanyika mjini hapa mbele ya Jaji 
Firmin Matogolo,  walidai kuwa Mei 
12, 2012 washtakiwa walimuua  kwa 
kumpiga Alice Mtokoma kwa   kitu 
chenye ncha kali kosa ambalo ni   
kinyume na kifungu cha sheria na 
196 na 197 cha Kanuni ya Adhabu 
Sura ya 16 marejeo ya 2019.

Wakili Matiko Nyangelo alidai 
kuwa siku ya tukio, washtakiwa wal-
imfuata nyumbani kwake Mtokoma 
na kumweleza kuwa kuna sehemu 
wanatakiwa kwenda ndipo walipo-
fanya mauaji hayo.

Alidai kuwa chanzo cha washtak-

iwa hao kutekeleza mauaji hayo ni 
kwamba mume wa Upendo Mligo, 
ambaye ni mtoto wa Anitha Mb-
wilo, alifariki dunia ndipo wawili 
hao wakaenda kwa kwa mganga ili 
kubaini chanzo cha kifo cha kijana 
wao.  Baada ya kwenda kwa mgan-
ga, alidai kuwa waliambiwa kuwa 
aliyemuua kijana wao ni Mtokoma 
ambaye alikuwa mke mwenzie na 
mshtakiwa Anitha Mbwilo.

“Baada ya kupewa maelezo hayo 
ya mganga, Anitha na Upendo wali-
kula njama ya kutafuta watu ili ku-
muua Alice Mtokoma,” alidai Matiko.

Alidai kuwa Upendo Mligo na Ani-
tha Mbwilo waliwatafuta washtak-
iwa wengine,  James Msumule, Em-
manuel Ngailo na Izack Ngailo na 
kuwapa Sh. 300,000 ili  wafanye 
mauaji hayo.

Kutokana na kosa hilo waliloten-
da, Jaji Matogolo aliwahukumu ad-
habu ya kunyongwa hadi kufa kwa 
kufuata kifungu 197 cha kanuni ya 
adhabu sura 16 marejeo ya 2019, iki-
somwa pamoja na kifungu 322 (1)(2) 
cha sheria ya mwenendo wa makosa 
ya jinai sura ya 20 marejeo ya 2019.
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Serikali yasikia kilio makato ya mikopo wanafunzi elimu ya juu 

Matatani madai ya kukutwa na kobe 438

Mbunge aibua tena
hoja ya Katiba mpya
Na Sanula Athanas, DODOMA

MBUNGE wa Konde, Khatib Said Haji 
(ACT-Wazalendo), ameibua mjadala wa 
suala la Katiba Mpya na kuitaka serikali 
kumalizia mchakato huo, huku akitahad-
harisha kuwa kutoumalizia ni kutengeneza 
hasara ya mabilioni ya shilingi.

 Khatib aliliibua suala hilo bungeni jijini 
Dodoma juzi jioni wakati wa mjadala wa 
maazimio ya kumpongeza Samia Suluhu 
Hassan kwa kuwa Rais wa Tanzania na 
kuuenzi mchango wa Hayati Rais John 
Magufuli kwa utumishi uliotukuka.

 Khatib alikumbusha kuwa Rais Samia 
alikuwa Makamu Mwenyekiti wa Bunge 
la Katiba, hivyo ni vyema akaumalizia 
mchakato huo ili kuepuka hasara ya mabil-
ioni ya shilingi.

 “Katiba Mpya si matakwa ya vyama vya 
upinzani. Ni matakwa ya wananchi. Rais 
wetu wa sasa, Mama Samia Suluhu Hassan, 
alikuwa Makamu Mwenyekiti wa Bunge la 
Katiba, anajua mchakato ulipoishia.

 “Wakati tunampongeza hapa, tutumie 
pia fursa hii kumkumbusha kumalizia 
mchakato wa Katiba Mpya. Tumeshakula 
ng’ombe mzima, tunashindwa nini kumali-
zia mkia?

 “Mchakato wa Katiba kutoendelezwa 
ni hasara kubwa kwa nchi. Ni hasara ya 
mabilioni,” Khatib alionya na kuwataka 
Watanzania aliodai wamelazimika kukim-
bilia ughaibuni miaka ya karibuni, warejee 
nyumbani kuungana na Rais mpya, Samia 
kusaka maendeleo ya nchi kwa vile “ny-
umbani kumenoga”.

 Inadaiwa kuwa, iwapo mchakato huo 
wa kupata Katiba Mpya hautaendelezwa, 
taifa litapata hasara kubwa ya zaidi ya Sh. 
bilioni 120.

 Kiasi hicho cha fedha zitakazopotea 
bure, kinatokana na makadirio ya jumla 
ya fedha zinazojumuisha mchakato wote, 
ukianzia wakati wa kuundwa kwa Tume 
Maalum ya Mabadiliko ya Katiba na pia 
kuwapo kwa vikao vya Bunge Maalum la 
Katiba vilivyofanyika mjini Dodoma.

Na Ndalike Sonda, SIMIYU

JESHI la Polisi mkoani Simiyu linam-
shikilia mkazi wa Bunda, mkoani Mara 
kwa tuhuma za kukutwa na kobe 438 we-
nye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 71.16.

Akizungumza jana mjini Bariadi na 
waandishi wa habari, Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Simiyu, Richard Abwao, alisema 
mtuhumiwa huyo ambaye jina lake lime-

hifadhiwa, alikamatwa Machi 2, mwaka 
huu, majira ya saa mbili usiku katika kata 
ya Dutwa, wilayani Bariadi.

Kamanda Abwao alisema kuwa kobe 
hao walikuwa wamehifadhiwa kwenye 
mabegi matatu aliyokuwa anasafiri nayo.

Alisema mtuhumiwa huyo kwa sasa 
yupo mahabusu na uchunguzi wa tukio 
hilo unaendelea kabla ya kumfikisha 
mahakamani. Kamanda Abwao alisema 

kuwa kobe hao wamekabidhiwa kwa 
maofisa maliasili kwa ajili ya hifadhi.

Aliwataka wananchi wa mkoa huo ku-
jiepusha na umiliki wa nyara za serikali 
kinyume cha sheria kwa kuwa kufanya 
hivyo ni kosa la jinai. Kadhalika, aliwa-
taka wananchi mkoani Simiyu kuendelea 
kutoa taarifa za wahalifu na uhalifu katika 
makazi yao ili kuufanya mkoa huo kuwa 
salama kwa kuishi.

Hali ya usafi soko la Mabibo, maarufu kama Mahakama ya Ndizi, jijini Dar es Salaam ni mbaya kutokana na kukithiri kwa tope 
jingi na uchafu sokoni humo jana, kitendo kinachoweza kusababisha magonjwa ya mlipuko kikiwemo kipindupindu. PICHA: 
SALOME KITOMARI

Na Augusta Njoji, DODOMA

SAKATA la makato makubwa 
kwa wanufaika wa mikopo ya elimu 
ya juu, limeibuliwa tena bungeni 
na wabunge huku serikali ikiahidi 
kufanya mapitio Sheria ya Bodi ya 
Mikopo kuangalia namna ya kupun-
guza au kuondoa riba na tozo zina-
zolalamikiwa.

Novemba mwaka 2016, Bunge 
lilipitisha marekebisho katika She-
ria ya Bodi hiyo Sura ya 178 ambapo 
mnufaika wa mkopo anarejeshe 
mkopo kwa makato si chini ya asil-
imia 15 ya mshahara wake kila mwe-
zi na kutoza asilimia sita kama tozo 
ya kutunza thamani.

Akiuliza swali la nyongeza bun-
geni jana, Mbunge wa Mbozi (CCM), 
George Mwenisongole, alihoji kwa 
nini serikali isipunguze riba kwa 
wanaolipa deni lote kwa mkupuo 
kwa wakati mmoja kutoka asilimia 

10 ili iwe asilimia mbili au tatu au 
kupunguza tozo ya kutunza thama-
ni ambayo ni kubwa na haipo kwe-
nye mkataba wanaojaza wakati wa 
kukopa.

Naye Mbunge wa Viti Maalum 
(CHADEMA), Halima Mdee alisema 
serikali imekuwa ikisema mikopo 
hiyo inawasaidia watoto wa familia 
maskini lakini mikopo hiyo imeku-
wa ni mzigo kwa watoto hao.

“Kuna makato ya mshahara asil-
imia 15 kila mwezi, kuna interest 
rate asilimia 10 kwa walioshindwa 
kulipa ndani ya miezi 24 kuna asil-
imia sita ya interest kwa watu wa-
naolipa badala ya kuwa ni mkopo 
wa kusaidia watoto unakuwa 
mkopo wa kibiashara, lini serikali 
italeta bungeni mabadiliko ya kishe-
ria?” alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu Wa-
ziri wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Omar Kipanga, alisema serikali 

itafanyia mapitio ya tozo pamoja 
na riba ili kuangalia namna ya kuzi-
punguza au kuziondoa ili kukidhi 
mahitaji kutokana na malalamiko 
yaliyopo.

“Tunaomba mtuachie jambo 
hili tukalifanyie kazi, muwe watu-
livu ili kuhakikisha         mikopo 
hii haiwi kero kwa wananchi 
maskini,”alisema.

Akitoa majibu ya nyongeza, Wa-
ziri wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Joyce Ndalichako, alisema 
katika mapitio hayo wanafanyia 
kazi tozo ya asilimia sita ya kutunza 
thamani  na hakuna riba ya asilimia 
10.

Awali, katika swali la msingi, 
Mbunge wa Busokelo (CCM), Atu-
pele Mwakibete, alisema kumeku-
wapo na tatizo kwenye mikopo ya 
wanafunzi wa elimu ya juu hususan 
kwa wanafunzi ambao hawana uw-
ezo.

 “Je, ni kwa kiwango gani serikali 
inajiridhisha kuwa inatoa mikopo 
kwa      wanafunzi walengwa,” ali-
hoji.

Naibu Waziri Kipanga alisema 
serikali inajiridhisha kuwa inatoa 
mikopo   kwa wanafunzi walengwa 
kupitia vigezo vilivyowekwa na 
sheria hiyo ambayo inawalenga wa-
nafunzi   wa kitanzania wenye sifa 
za kujiunga elimu ya juu lakini ku-
tokana na hali ya kiuchumi hawana 
uwezo wa kumudu gharama.

“Ili kuwafikia wahitaji wengi 
zaidi, sheria imetoa mamlaka kwa 
bodi kuweka vigezo vya ziada am-
bapo katika mwaka wa masomo 
2020/21, serikali kupitia Bodi ya 
Mikopo ilitangaza mwongozo wa 
utoaji mikopo uliotaja sifa na vigezo 
vya ziada ikiwemo yatima.

“Mwombaji au mzazi mwenye 
ulemavu, Mwombaji aliyefadhiliwa 
katika masomo yake ya sekondari 

au stashahada (diploma) na Mwom-
baji anayetoka kwenye familia ya 
kipato cha chini au kaya maskini,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema kwa kuzin-
gatia sifa na vigezo hivyo katika 
mwaka wa masomo 2020/21, jumla 
ya waombaji wapya 66,374 wenye 
sifa za kujiunga na elimu ya juu wali-
omba mkopo na kati yao waombaji 
55,318 (83%) walipangiwa mkopo 
ambao ni yatima (1,137- 2.06% ), 
waliofiwa na mzazi mmoja (8, 683-
15.70% ).

“Waombaji wasiowafahamu wa-
zazi au kulelewa katika Vituo vya 
Ustawi wa Jamii 71 sawa na asilimia 
0.17, waombaji wenye ulemavu au 
wenye wazazi walemavu (92 ambao 
ni asilimia  0.13, waombaji waliofa-
dhiliwa na taasisi zinazotambulika 
1,992 asilimia 3.6 na Waombaji ku-
toka kaya masikini 43,343 sawa na 
asilimia 78.35,” alisema.
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Wabuni mbinu mpya kuozesha wanafunzi
Na Christina Haule, KILOSA

WAZAZI katika wilaya ya Kil-
osa, wamedaiwa kuibua mbinu 
mpya ya kuozesha watoto wao 
wanaosoma shule za msingi na 
sekondari kwa kutumia vibali vya 
uhamisho kuwa wanawapeleka 
shule zingine ndani na nje ya 
wilaya na mkoa. 

Kutokana na hali hiyo, walimu 
wakuu na wakuu wa shule za 
msingi na sekondari  wametaki-
wa kuacha tabia hiyo, vinginevyo 
wataingizwa kwenye kesi za kuo-
za wanafunzi na kuwakatishia 
masomo. 

Kamanda wa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) Wilaya ya Kilosa, 

Laurence Mlaponi, alisema hayo 
jana wakati wa kikao kilichoan-
daliwa taasisi isiyo ya kiserikali 
inayojishughulisha na utoaji wa 
elimu kwa jamii ya DIRA. 

Kikao hicho kilikuwa na lengo 
la kukutana na wadau kujadili 
mafanikio ya mradi wa mpango 
wa kusimamia na kufuatilia rasili-
mali za umma (PETS) chini ya ufa-
dhili wa The Foundation For Civil 
Society (FCS).

Mlaponi alisema walimu 
wakuu wanapaswa kuamka na 
kuacha mara moja vitendo vya 
kuwaamini wazazi na kutoa vibali 
vya uhamisho kwa wanafunzi 
bila kuhakikisha na kuthibitisha 
katika shule wanazokwenda kwa 
sababu wazazi wengine wameku-

wa wakitumia nafasi hiyo kuwapele-
ka watoto wao kuolewa.

“Wapo wazazi wanaenda shule 
kuomba kuhamisha watoto wao mfa-
no anasema anampeleka wilayani 
Makete, Njombe  ambako ni mbali 
akiamini mwalimu hawezi kuuliza 
kumbe si kweli na sababu mwalimu 
ataona uvivu kuthibitisha hilo atatoa 
kibali. Hiyo itawagharimu nao wal-
imu wataingia kwenye kesi ikibainika 

kuna udanganyifu,” alisema.
Naye Diwani wa Tindiga, Yahaya 

Mbachi, alisema suala la wanafunzi 
kuacha shule na kuendelea na mam-
bo yao mbalimbali ya kijamii linapas-
wa kuchukuliwa hatua kutokana na 
kuendelea kushika kasi katika mae-
neo mengi ya vijiji kwa sasa.

Alisema wako watoto ambao ri-
poti zao zinasomeka shuleni kuwa 
wamehamishwa au wamefariki dunia 

jambo ambalo si kweli na hali hiyo 
imetokea kwa sababu mwanafunzi 
ameolewa au amepata ujauzito. 

Mbachi alisema walimu wanapas-
wa kuwa macho na suala hilo kwa 
kuwa wako      wazazi ambao hulazi-
misha         kuwatoa      nje ya mfumo 
wa shule watoto wao ili wasiingie 
kwenye matatizo pale mtoto ataka-
poonekana kutofika shuleni kwa kip-
indi kirefu.

Shule watoto wanayotembea
kilometa 25 yapatiwa mabati
Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Elimu Tanzania 
(TEA), imekabidhi msaada wa ma-
bati kwa shule tano ikiwamo am-
bayo wanafunzi wake wamekuwa 
wakitembea kilometa 25 kila siku 
kwenda shuleni na kurudi nyum-
bani.

Msaada huo ulitolewa jana na 
Mkurugenzi Mkuu wa TEA, Bahati 
Geuzye, ambaye aliukabidhi kwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Babati 
mkoani Manyara na Halmashauri 
ya Manispaa ya Kigamboni, mkoa-
ni Dar es Salaam.

Akizungumza baada ya kukabi-
dhi msaada huo, Geuzye alisema 
walipokea mabati 500 yenye 
thamani ya Sh. milioni 12 kutoka 
kampuni ya Yallin Global.

“Kwa kawaida TEA hupokea 
maombi ya uboreshaji na ujenzi 
wa miundombinu ya elimu am-
bayo hutoka katika halmashauri 
mbalimbali na huonyesha ukubwa 
uliopo, leo tumekabidhi mabati 
500 kwa shule tano, ambapo mbili 
ni za Kigamboni na tatu za wilaya 
ya Babati,” alisema.

Geuzwe alizitaja shule hizo 
kuwa ni Maleshi, Majengo na Ka-
zarogo zilizoko Babati na Ugingoni 
na Raha Leo za Kigamboni.

Alisema kutokana na uhitaji wa 
uboreshaji wa miundombinu kati-
ka elimu ni mkubwa, amewaomba 
wadau kujitokeza kuchangia vifaa 
au fedha taslimu kupitia mamlaka 
hiyo.

“Baada ya elimu bila malipo 
kumekuwa na udahili mkubwa 
wa watoto wengi shule za msingi 
na wanakwenda kuongeza idadi 
kubwa shule za sekondari, mahi-
taji nayo yanakuwa makubwa siku 
hadi siku,” alisema.

Geuzye aliwaeleza wadau wa 
elimu kuwa kuchangia miradi ya 
elimu kupitia TEA itawawezesha 
kutambulika kwa kupewa hati 
ya utambuzi ya uchangiaji elimu 
ambayo inamsaidia kupata nafuu 
ya kodi kwa kuomba kupitia Mam-

laka ya Mapato Tanzania (TRA).
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Babati, 
John Nchimbi, alisema wakati 
maeneo ya mjini wakilalamikia 
shida ya madawati, wao wanazun-
gumzia  matatizo ya wanafunzi 
kutembea kilometa 25 kila siku 
kwenda kutafuta elimu na kurudi 
nyumbani.

“Unakuta mtoto wa darasa la 
kwanza mwenye umri wa miaka 
mitano au sita anatembea kilo-
meta hizo kila siku. Leo tume-
pata msaada wa mabati ambayo 
yatapelekwa Shule ya Msingi ya 
Maleshi, kata ya Kashi, ambayo 
ili kufika kutoka kijiji cha Maleshi 
hadi katika shule hii ni kilometa 
25, hivyo tuna mtoto leo tumem-
wokoa na kumpa tumaini ili atem-
bee hata nusu kilometa,” alisema.

Aliwaomba wadau wengine 
waendelee kuchangia sekta ya 
elimu kupitia TEA ili misaada hiyo 
iweze kuwafikia wanafunzi wa 
shule zilizopo pembezoni ambazo 
wao hawawezi kuipeleka moja 
kwa moja.

Mkurugenzi huyo alisema wa-
nanchi wamekuwa wakijenga 
madarasa na wanapofika kwenye 
kuezeka hukwama, hivyo msaada 
huo utasaidia kuondoa tatizo hilo.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kigam-
boni, Charles Lawiso, alisema 
wilayani humo kuna maeneo 
ambayo bado hayajaendelezwa 
na kuna makazi ya watu ambayo 
mtoto hulazimika kwenda mbali 
kutafuta elimu kutokana na hudu-
ma kutokuwapo kwenye makazi 
yake. 

“Elimu bure imehamasisha 
wazazi kupeleka watoto shuleni 
hivyo kuna idadi kubwa ya wa-
nafunzi na shule kuelemewa na 
kuwa na upungufu wa madarasa, 
madawati na ofisi za walimu, 
msaada huu wa mabati 250 kwa 
shule mbili Udingoni na Raha Leo, 
itasaidia kupunguza upungufu wa 
madarasa,” alisema.
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JANA Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango ameapishwa kushika 
nafasi hiyo ikiwa ni utekelezaji wa Katiba inayomtaka rais kupeleka 
jina la mtu anayeona anafaa kuwa msaidizi wake ambalo baada ya 
kupitishwa na Kamati Kuu ya Chama Cha Mapinduzi, lilipigiwa kura 
na Bunge.

Hatua zote hizo zimekamilika na kiongozi huyo ameshaapishwa 
na sasa amekuwa Makamu wa Rais ambaye atakuwa na wajibu wa 
kumsaidia rais katika utekelezaji wa majukumu yake ya kikatiba 
kwa manufaa ya Watanzania.

Dk. Mpango anafahamika kwa uchapakazi kwa kuwa kila aliko-
pita alidhihirisha hilo na kuacha alama, ikiwamo msimamo wake 
hasa kwenye makusanyo na matumizi ya fedha za umma, kwa kuwa 
taaluma yake ya uchumi inamwezesha kutekeleza wajibu wake ip-
asavyo.

Amekuwa Waziri wa Fedha na Mipango kwa miaka mitano jambo 
linalompa uzoefu na uelewa wa kutosha wa kile nchi inataka na nini 
kifanyike katika kuwaletea wananchi maendeleo.

Akihutubia Bunge la Novemba, mwaka jana, Dk. Mpango alieleza 
alichokiona wakati akifanya kampeni za uchaguzi katika Jimbo la 
Buhigwe, kuwa ni kiwango cha umaskini wa wananchi na kwamba 
ni lazima hatua zichukuliwe kuwanusuru.

Jana, Dk. Mpango alieleza historia yake iliyoonyesha ni mtoto wa 
wazazi wa kawaida aliyelelewa katika familia ya kawaida na kusoma 
katika shule za kawaida, maana yake anayajua maisha ya Watanza-
nia na nini kinatakiwa kuwakwamua kutoka kwenye lindi la umas-
kini. Rais Samia pia historia ya maisha yake ina mengi ya kujifunza 
na anajua hali ya maisha ya watu wa chini kabisa, ndiyo maana alitu-
eleza alitaka kuingia kwenye Baraza la Wawakilishi ili akasimamie 
hoja za msingi ikiwamo kuwabana mawaziri ambao hawana majibu 
sahihi ya kinachoendelea kwa wananchi wa kawaida.

Wote wametoka chini katika familia za kawaida, wamepita sekta 
binafsi na serikalini hivyo wanayajua mazingira na changamoto 
zilizopo katika kila eneo, sasa wameshika usukani wa kuliendesha 
gari la kuivusha Tanzania kufikia uchumi wa kati wa kipato cha juu, 
kutoka uchumi wa kati wa kipato cha chini.

Matarajio ni makubwa kama kuhakikisha sekta binafsi inaima-
rika na kuzalisha kwa kuwa kwenye uchumi ndiyo injini, ikiachwa 
nyuma na kufubaa maana yake asilimia kubwa ya ajira na mapato 
yatakosekana. Kuna umuhimu mkubwa kuhakikisha sekta binafsi 
inaimarika ili itoe ajira kwa wingi na kuchangia uchumi wa nchi, 
kwa kuwa ni ukweli kuwa serikali haiwezi kuajiri watu wote wenye 
sifa za kuajiriwa.

Matarajio mengine ni kuhakikisha mashirika yasiyo ya kiserikali 
yanatekeleza wajibu wake ipasavyo kwa kuwa yakiachwa yakafan-
yakazi, yataajiri wengi na kuchangia uchumi wa nchi kupitia mis-
aada mbalimbali ya kutekeleza miradi inayotolewa na wafadhili.

Kwa kuwa wote wana uzoefu na wamepita sekta binafsi maana 
yake tunatarajia kuona mabadiliko makubwa ambayo yatatoa 
ahueni ya maisha kwa kuwa sasa sekta binafsi itaweza kuajiri watu 
wengi na kuzalisha kwa wingi.

Matarajio mengine ni kutekeleza ahadi zilizopo kwenye Ilani ya 
CCM ambazo nyingi ni kumwondolea kero mwananchi wa kawai-
da kwa kupunguza au kumaliza umaskini, mapambano dhidi ya 
rushwa na uonevu.

Aidha, tunatarajia kuona uwajibikaji wa watumishi serikalini, nid-
hamu na uwazi katika utekelezaji wa majukumu, kuondoa uonevu, 
dhuluma, chuki na madaraja ambayo hayataliacha taifa salama.

Matarajio mengine ni vyombo vya habari kufanya kazi zake za 
kuelimisha, kuburudisha na kukosoa ili kuisaidia serikali kutekeleza 
majukumu yake ipasavyo.

Na Beatrice 
Moses 

BADO Watanzania wangali ndani 
ya siku 21 za maombolezo ya kifo 
cha  Hayati Dk. John Magufuli Rais   
aliyepokea kijiti cha uongozi wa nchi 
kwenye awamu ya tano, aliyetutoka 
Machi 17, mwaka huu. 

Ilipofika Machi 19, mwaka huu, 
Samia aliapishwa kuwa Rais kwa 
mujibu wa katiba ya nchi. Ni baada 
ya kuapishwa taratibu nyinginezo, 
ikiwamo maandalizi ya kuzikwa kwa 
Hayati Dk. Magufuli ziliendelea ku-
fanyika, hadi mchakato kutimia, ny-
umbani kwao Chato, mkoa wa Geita.

Taratibu za kuaga mwili wake zili-
fanywa kwenye mikoa mitatu  am-
bayo ni Dar es Salaam, Dodoma 
kisha Visiwani Zanzibar na baadaye 
Mwanza, katika maeneo yote hayo 
wananchi walijitokeza kwa wingi 
kuaga mwili wa kiongozi huyo kisha 
kuzikwa wilayani Chato Machi 26, 
mwaka huu. 

Katika kipindi hiki vyombo vy-
ote vya habari nchini vilishamiri na 
habari za kumbukumbu ya matukio 
ya Hayati Dk. John Magufuli, kuanzia 
kwenye magazeti, hadi kwenye vituo 
vya radio na luninga mbalimbali.  

Kwenye vituo hivyo, vinasikika 
ama kuonekana nyimbo  za maom-
bolezo kutoka kwa vikundi vya wa-
namuziki, zikiwamo kwaya na bendi 
tofauti nchini na wasanii wa kujitege-
mea, pia kunarushwa kumbukumbu 
za matukio kadhaa yanayomwonye-
sha Hayati Dk. Magufuli alivyokuwa 
akifanya kwenye mikutano ama zi-
ara zake za kikazi. 

Pamoja na kuwa katika kipindi 
hicho kigumu Rais Samia, ameo-
nyesha uimara wake katika kuon-
goza kwa kuchukua hatua za kusi-
mamisha kazi wazito katika asasi za 
umma, baada ya kupokea taarifa ku-
toka kwa Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu 

Rais Samia amejua kuwapa 
faraja yao Watanzania 

 Muungwana Lazima Nilonge

Kila la heri Rais Samia, 
Makamu Dk. Mpango

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

wa Hesabu za Serikali (CAG), am-
bazo pamoja na mambo mengine, 
ilionyesha TPA imeingiza hasara ya 
mabilioni ya shilingi. 

Ni hatua iliyopokewa kwa taba-
samu, wananchi wengi wakiamini 
kwamba imechukuliwa kwa nia 
njema, ili hatua zaidi za kisheria zi-
chukuliwe kwa manufaa na maen-
deleo ya nchi. 

Wakati wananchi wakiendelea 
kufurahia uamuzi huo, Rais Samia 
alipeleka jina la Philip Mpango, 
aliyekuwa Waziri wa Fedha kuwa 
ndiye aliyempendekeza kuwa 
Makamu wa Rais. 

Hili nalo liliwafanya wananchi 
wengi kutabasamu licha ya kuwa 
na majonzi wakiamini kuwa kion-
gozi huyo kutokana na uwezo wake 
kwenye masuala ya uchumi, atam-
saidia rais kuiwezesha Tanzania 
kupiga hatua nyingine zaidi kwe-
nye maendeleo kiuchumi hatimaye 
kijamii pia. 

Jana katika hafla ya kumwaapi-
sha Makamu wa Rais Dk. Mpango, 
baada ya hotuba yake, Rais Samia 
alitangaza mabadiliko kadhaa ali-
yoyafanya kwenye Baraza la Mawa-
ziri, huku akiwasisitiza kuchapa 
kazi kwa bidii na uadilifu na kuwa 
atakayeshindwa ataachwa njiani. 

Pia aliweka sawa angalizo kwam-
ba, wanaanza upya na wajipange 
kuelekea njia ya kusaka ufanisi 
kikazi. Hivyo, basi jumuiko la 
matukio haya kuanzia kumchagua 
Dk. Mpango hadi mabadiliko ya 
Baraza, tukio la jana alasiri, yanaen-
delea kwa kuwashtukiza wananchi.

Hata hivyo, raha yake ni wazi pia 
yanaonekana kuwafurahisha wen-
gi, hivyo kuthibitisha ule msemo 
wa wahenga kuwa ‘baada ya dhiki 
ni faraja.’ 

Hili nalo 
liliwafanya 
wananchi 
wengi kuta-
basamu licha 
ya kuwa 
na majonzi 
wakiamini 
kuwa kion-
gozi huyo 
kutokana na 
uwezo wake 
kwenye 
masuala 
ya uchumi, 
atamsaidia 
rais kuiweze-
sha Tanzania 
kupiga hatua 
nyingine 
zaidi kwenye 
maendeleo 
kiuchumi 
hatimaye 
kijamii pia.
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Mifumo ya ununuzi wa umma yaunganishwa 
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA 

SERIKALI imesema kwa sasa 
Mfumo wa Ununuzi wa Umma 
(TANePS) tayari umeunganishwa 
na Mfumo  wa Kukusanya  Ma-
pato ya Serikali  (GePG) na tara-
tibu zinaendelea ili kuunganisha 
na mifumo mingine ya serikali ili 
kuongeza ufanisi.

Hayo yalisema jana jijini Dodo-
ma na aliyekuwa Naibu Waziri wa 
Fedha na Mipango,  Mwanaidi Ali 
Khamis, alipokuwa akijibu swali 
la Msingi la Mbunge wa Ukonga,  
Jerry Silaa. 

Silaa aliuliza kama serikali haio-
ni haja ya kurejesha mfumo wa 
TANePS Hazina ili ukatekelezwe 
na kusimamiwa pamoja na GePG 
katika kuongeza ufanisi.

Alisema kwa kuzingatia ma-
takwa ya Sheria ya Ununuzi wa 
Umma Sura 410 pamoja na ka-
nuni zake, serikali inaendelea 
kuboresha utendaji wa Mfumo wa 
TANePS ili kuongeza ufanisi katika 
utekelezaji wa shughuli za ununu-
zi na haioni haja ya kuuhamishia 
mfumo huo Hazina kwa sasa.

“Kifungu cha 9 cha Sheria 
ya Ununuzi wa Umma kimeipa 
nguvu Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma (PPRA), kuan-

zisha na kusimamia mifumo na 
taratibu zote zinazohusu   masu-
ala ya ununuzi wa umma ikiwa ni 
pamoja na mfumo wa TANePS,” 
alisema.

Mfumo wa TANePS, alisema 
umetayarishwa kukidhi matakwa 
ya Sheria ya Ununuzi wa Umma 
ambayo imeweka misingi na tara-
tibu zinazohimiza uwazi, usawa 
na haki katika michakato ya un-
unuzi ili kuipatia serikali thamani 
halisi ya fedha zinazotumika kati-
ka ununuzi wa bidhaa na huduma 
mbalimbali.

Katika hatua nyingine, alisema 
wateja waliowekeza amana inay-
ozidi Sh. milioni 1.5 katika Benki 
ya Wananchi Meru kabla ya ku-
fungiwa    kutoa huduma za kiben-
ki           mwaka 2018 watalipwa 
kiasi kilichobaki chini ya zoezi la 
ufilisi.

Alisema kwa mujibu wa sheria 
na taratibu za ufilisi, kiasi kitaka-
cholipwa kitategemea fedha zi-
takazopatikana kutokana na kuu-
za mali za Benki husika ambapo 
zoezi la kukusanya madeni na 
mali za Benki ya Wananchi Meru 
linaendelea.

Khamis alisema hayo alipokuwa 
akijibu swali la Msingi la Mbunge 
wa Arumeru Mashariki aliyehoji 
ni lini serikali itatoa amana na hisa 

za wateja waliokuwa wamewekeza 
katika Benki ya Wananchi Meru kab-
la ya kufungiwa.

“Hadi kufikia mwishoni mwa 
Februari, 2021, jumla ya Sh. bilioni 
1.47 zimeishalipwa kwa wateja wal-
iokuwa na amana katika benki hiyo. 
Malipo hayo ni sawa na asilimia 

78.70 ya Sh. bilioni 1.86 zilizotengwa 
kwa ajili ya kulipa fidia,” alisema.

Pia alisema wateja waliolipwa ni 
4,679 kati ya 13,138 ikiwa ni asilimia 
35.61 ya wateja wote waliokuwa na 
amana zilizostahili fidia.

Benki Kuu ya Tanzania (BoT), il-
iifutia leseni ya kufanya biashara ya 

kibenki Benki ya Wananchi Meru 
kwa mujibu wa Sheria ya Benki na 
Taasisi za Fedha ya mwaka 2006. 

Aidha, iliiteua Bodi ya Bima ya 
Amana kuwa mfilisi ambapo ilianza 
zoezi la kulipa fidia ya Bima na Ama-
na ya hadi Sh. milioni 1.5 na kazi hiyo 
inaendelea.

Auawa pembeni 
wakutwa ujumbe
‘mke wa mtu sumu’
Na Rose Jacob, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani Mwanza 
linawashikilia watu wawili kwa 
tuhuma za mauaji na wengine 20 
akiwamo mwalimu wa Shule ya 
Msingi Kishiri jijini Mwanza kwa 
tuhuma za wizi wa vitabu zaidi ya 
500.

Akizungumza na waandishi wa 
habari, Kamanda wa Polisi mkoani 
Mwanza, Muliro Jumanne Mu-
liro, alisema katika tukio la mauaji, 
watuhumiwa ambao majina yao 
yamehifadhiwa wanadaiwa ku-
muua, mwanaume anayekadiriwa 
kuwa na umri wa kati ya miaka 40 
hadi 42 kwa madai ya kutembea 
na mke wa mtu.

Kwa mujibu wa Kamanda Mu-
liro, tukio hilo lilitokea juzi ka-
tika kata ya Mkuyuni, wilayani 
Nyamagana na kwamba pembeni 
mwa mwili wa marehemu kuli-
kuwa maandishi yaliyoandikwa 
kwenye sakafu kuwa ‘mke wa mtu 
ni sumu’.  

Kamanda Muliro alisema 
watuhumiwa wote wanashikiliwa 
na jeshi hilo na baada ya upele-
lezi kukamilika watafikishwa ma-

hakamani.
Alisema katika tukio lingine, 

mwalimu wa shule ya msingi, 
Mengi Mheta, anashikiliwa kwa 
kosa la kuuza vitabu vya wizi.

Alisema vitabu hivyo vinadaiwa 
kuibwa katika shule tatu tofauti za 
msingi wilayani Kwimba, mkoani 
Mwanza na kuuzwa na mwalimu 
huyo kwenye maduka ya wafanya-
biashara.

Kamanda huyo alisema vitabu 
hivyo ambavyo ni vya serikali 
viliibwa katika shule za msingi za 
Bujengwa, Igoma na Manguluma, 
zote za wilayani Kwimba.

Alitaja vitabu hivyo kuwa ni 
vya Kiingereza na Kiswahili na 
kwamba wizi huo ulifanyika kwa 
ushirikiano wa walimu na walinzi 
wa shule hizo tatu.

Alisema baada ya kutokea wizi 
huo, watuhumiwa walitengeza 
njama za kufikirika kwamba ku-
litokea wizi na walinzi walifungwa 
kamba jambo ambalo wamebaini 
ni la uongo.

Alifafanua kwamba baada ya 
watuhumiwa hao kuiba vitabu 
hivyo walifuta nembo iliyowekwa 
yenye katazo la kutouza mali hiyo.
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Waliofariki dunia ajali ya gari waongezeka
Bil. 13/- 
zatengwa 
ukarabati 
barabara
Neema Sawaka, KAHAMA

WAKALA wa Barabara 
Nchini (TANROAD), Mkoa 
wa Shinyanga, umet-
enga Sh. bilioni 13.4 kwa 
ajili ya matengenezo ya 
barabara za mkoa huo 
kwa mwaka wa fedha 
2020/2021.

Meneja wa TANROAD 
Mkoa wa Shinyanga, 
Mibara Ndilimbi, alisema 
kwamba wanahudumia 
mtandao wa barabara 
zenye urefu wa kilometa 
1004.59, kati ya hizo za 
changarawe ni kilometa 
741, lami kilomita 251 
na za udongo kilo-
meta 753.52 kwa mkoa 
mzima. 

Alisema, kwa mwaka 
wa fedha wa 2020/2021 
TANROAD inatekeleza 
mikataba 44 na inata-
rajia kufikisha mika-
taba 50 kwa kutumia 
zilizotengwa mfuko wa 
barabara ili kutekeleza 
miradi ya matengenezo 
ya barabara, madaraja 
na makaravati ya Mkoa 
wa Shinyanga.

Alisema, licha ya jiti-
hada zinazofanywa na 
TANROAD katika Mkoa 
wa Shinyanga za kuima-
risha barabara, madaraja 
na makaravati wanaka-
biliwa na changamoto   
ya ucheleweshwaji wa 
misamaha ya kodi ya 
ongezeko la thamani 
(VAT), kwa kuwa mi-
radi yote ya serikali 
inatakiwa kutekelezwa 
bila ongezeko la kodi ya 
thamani.

 Changamoto nyingine 
ni uhaba wa vifaa vya 
makandarasi kwa kuwa 
miradi yote  huanza kwa 
wakati mmoja na  kwa 
nchi nzima na wafan-
yakazi ni hao hao.

Baadhi ya wananchi 
wa Wilaya ya Kishapu, 
mkoani Shinyanga, wali-
ishukru TANROAD kwa 
kujenga Daraja la Negezi 
katika Barabara ya 
Kanawa Mihama, ambalo   
litawasaidia kusafiri na 
kupita kwa usalama iki-
wamo kusafirisha mazao 
yao na malighafi kwenda 
kwenye masoko.

Alhamisi Aprili 1, 2021

 Na Jaliwason Jasson, BABATI

IDADI ya watu waliokufa ka-
tika ajali ya basi la Kampuni ya 
Machame Investment linalofanya 
safari zake, kati ya miji ya Dodoma, 
Arusha na Moshi, imefikia wanane.

Basi hilo lenye namba za usajili 
T 479 DRF, aina ya Youtong, lilipata 
ajali juzi alasiri katika eneo la mter-
emko wa kiongozi, Wilaya ya Babati 
mkoani Manyara na kusababisha 

majeruhi 53.
Akitoa taarifa jana kuhusu hali 

za majeruhi wa ajali hiyo, Kaimu 
Mganga Mkuu wa Mji wa Babati, Dk. 
Aretas Laurent, alisema vifo vilivyo-
tokea mpaka sasa vinawahusu wa-
naume watatu na wanawake wata-
no, kati yao mmoja alikuwa mtoto.

“Hadi kufikia jana kulikuwa na 
ongezeko la vifo viwili na kufanya 
idadi ya waliofariki kufikia wanane, 
badala ya sita. Tulipokea majeruhi 

34 wanaume na wanawake 19,” 
alisema.  Alisema kati ya majeruhi 
hao, waliowapokea wanne hali zao 
ni mbaya na wamepewa rufani 
kwenda Hospitali ya Kibingwa ya 
Benjamin Mkapa, mkoani Dodoma, 
Hospitali ya Rufani ya Kanda ya 
KCMC na Hospitali Teule ya Misheni 
ya KKKT ya Seliani, Arusha.

Dk. Aretas, aliwataja waliofariki 
dunia katika ajali hiyo na kupokele-
wa katika Hospitali ya Babati kuwa 

ni dereva wa basi hilo, Seleman 
Lema na kondakta wake aliyefaha-
mika kwa jina moja la Zacharia.

Wengine ni Ariana Koira, Quen 
Mollel, Petrolina Joseph, Leodguard 
Kalinge na Gloria Samu. Kwa mu-
jibu wa Dk. Aretas, miili ambayo im-
eishatambuliwa mpaka sasa na ku-
chukuliwa na ndugu na jamaa zao 
ni miwili, ambayo mmoja ulichuku-
liwa saa 9:00 usiku na mwingine 
asubuhi ya Machi 31, mwaka huu.

WLAC yataka ufuatiliaji haki wafanyakazi wa sekta binafsi
Na Elizabeth Zaya

KITUO cha Msaada wa Kisheria 
kwa Wanawake na Watoto (WLAC), 
kimeziomba mamlaka zinazohusi-
ka na ukaguzi na ufuatiliaji wa haki 
za wafanyakazi katika sekta zote ku-
hakikisha zinafanyia kazi upungufu 
ili kuwasaidia kupata haki zao za 
msingi.

Akizungumza hivi karibuni waka-
ti wa semina kwa viongozi wa seri-
kali za mitaa katika Mkoa wa Dar 
es Salaam, Mwanasheria wa WLAC, 
Consolata Chikoti, alisema bado 
kuna ukiukwaji mkubwa wa haki 
za wafanyakazi katika taasisi nyingi 
hasa sekta binafsi.

Alisema miongoni mwa haki 

za wafanyakazi zinazokiukwa ni 
pamoja na kunyimwa mikataba ya 
ajira, kufukuzwa kazi kiholela, ku-
nyimwa likizo, kunyanyaswa kingo-
no na kunyimwa malipo ya kazi za 
ziada.

“Ukiukwaji wa haki za wafanyaka-
zi upo katika maeneo tofauti, kama 
wanasheria, tumekuwa tukifanya 
kazi ya kutembelea katika taasisi 
mbalimbali ikiwamo sekta rasmi na 
isiyo rasmi, tumebaini hakuna uz-
ingatiaji wa muda wa kazi, likizo za 
uzazi, ukatili wa kingono, ugonjwa, 
usalama wa wafanyakazi na wen-
gine wanaumia na hawalipwi fidia,” 
alisema Chikoti.

“Wafanyakazi wengi hawape-
wi mikataba, wanafukuzwa bila 

sababu za msingi na bila kufuata 
taratibu za kisheria na ukiukwaji 
mkubwa upo sana katika sekta isiyo 
rasmi.”

Alisema ipo haja kwa maofisa 
kazi kuhakikisha wanaongeza kasi 
ya kuwatembelea waajiri, kuwaka-
gua na kusimamia utekelezaji wa 
haki za wafanyakazi.

“Tunaamini kwamba wamekuwa 
wakiwatembelea waajiri, lakini tu-
naomba waongeze kasi kuhakiki-
sha wanawafikia wote na kushu-
ghulikia kero wanazozibaini kwa 
sababu hapo ndipo kwenye tatizo,” 
alisema Chikoti.

Ofisa Mtendaji Kata ya Kinon-
doni, Flora Mazengo, alisema wa-
napokea malalamiko kutoka kwa 

wafanyakazi kunyimwa haki zao.
“Kwa upande wa Kinondoni 

tumekuwa tukipokea malalamiko 
kwa wafanyakazi kwamba waajiri 
wengi wamekuwa wakiwanyanyasa 
kwa kutokuwapa stahili zao, wen-
gine hawapewi mikataba kabisa 
hasa kwenye viwanda na wanalazi-
mika kufanya kazi hizo kwa sababu 
ya shida walizonazo,” alisema Maz-
engo.

“Inabidi hawa waajiri hasa kwe-
nye viwanda wawe wanakaguliwa 
mara kwa mara maana kuna maovu 
mengi yanajificha huko makazini, 
tunaamini kwa kuwatembelea na 
kuwakagua itasaidia na watakuwa 
wanafuata taratibu za kazi kama 
sheria zinavyoelekeza.”

Tope na uchafu vikiwa vimewazingira wafanyabiashara katika soko la Buguruni, jijini Dar es Salaam jana, kitendo ambacho ni hatarishi kwa afya 
zao na wateja wao. PICHA: JUMANNE JUMA
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Ndivyo wananchi 
Tunduru wanavyo-
mkumbuka JPM
Na Stevie Chindiye , TUNDURU

WAKAZI wa Kata ya Matemanga 
wilayani Tunduru mkoani Ruvuma, 
wamesema watamkumbuka ali-
yekuwa Rais wa Tanzania, Hayati 
Dk. John Magufuli  kwa kuwapele-
kea takribani shilingi milioni 400 
ambazo zimetumika kutatua kero 
za upatikanaji wa huduma ya afya 
katika eneo hilo. 

Katika taarifa hiyo, wananchi 
hao wamemwelezea Hayati Magu-
fuli namna alivyosimama katika 
kata yao wakati akiwa katika 
ziara aliyoifanya  Aprili 6, 2019 
na  kupokea kero mbalimbali, na 
kwamba maagizo yote aliyoyatoa 
yalitekelezwa  kwa kiasi kikubwa 
na yaliyo bakia ni ukamilishaji wa 
shughuli ndogo. Akizungumza kwa 
niaba ya wananchi hao, Diwani 
wa Kata , Hamisi Kaesa, ambaye 
alipewa mamlaka ya kufungua 
kituo cha afya Matemanga kwa 
niaba yake, alisema kwa sasa 
kituo cha afya kina waganga 
wawili ambao mtaalamu wa dawa 
za usingizi  na wauguzi wapo wa 
kutosha.

 “Kitendo cha Rais kunipa dha-
mana ya kufungua kituo cha afya 
kwa niaba yake kilinifariji sana na 
kuona kwamba kumbe pia serikali 
inanitambua na kujali utendaji 
wangu, hivyo katika msiba huu 
mimi najiona kama mwanafamil-
ia,” alisema Diwani Kaesa.

Alisema pia Hayati Magufuli 
wakati akiwa katika kata yake 
wananchi walimweleza juu ya 
uwapo wa kero za kutokuwapo 
kwa maji, na kuwa  serikali ili-
wapelekea Sh. milioni 203. 

Alisema kero nyingine iliyoele-
zwa na wananchi wakati wa 
ziara hiyo, ili kuwa ni ukosefu 
wa huduma ya umeme ambapo 
kutokana na maelekezo ya Hayati 
Magufuli, Waziri wa  Nishati, 
Dk. Medard Kalemani, alipeleka 
shilingi milioni 183 ambazo 
zimeshatekeleza maelekezo kwa 
kupeleka umeme kwenye vijiji na 
baadhi ya vitongoji vya kata hiyo. 

Deni la bil. 16/- latesa chama cha ushirika

Na Romana Mallya

W
ANANCHI wa 
Mikocheni A wame-
vamia ofisi ya 
kata ya eneo hilo 

kwa ajili ya kumtaka diwani wao 
awaeleze hatima ya viwanja vya 
wazi vilivyochukuliwa na watu bi-
nafsi na kusababisha wao kukosa 
huduma muhimu za kijamii.

Wakazi hao walifika jana asu-
buhi kwenye ofisi ya Ofisa Mtend-
aji wa Kata Mikocheni mkoani Dar 
es Salaam na kukutana na diwani 
wao, Mhandisi Hussein Zenzely.

Wakizungumza mbele ya di-
wani huyo, walisema wamela-
zimika kwenda hapo baada ya 
kuona maeneo ya wazi yaliyopo 
Mikocheni yameanza kujengwa 
na kutoa mfano eneo maarufu la 
Mabwawani ambalo lilisimama 
ujenzi    baada ya kulalamika, la-
kini wiki moja iliyopita umeanza 
tena.

Magdalena Mkeka, alisema ku-

kosekana kwa huduma za kijamii 
Mikocheni A kumesababisha wan-
apougua kutumia gharama kubwa 
kufika hospitali.

“Tuna maeneo ya wazi ambayo 
yametengwa, lakini cha kush-
angaza kwa sasa yanajengwa 
na watu binafsi na kusababisha 
wananchi kukosa hata zahanati, 
ukiugua unalazimika kukodi gari 
likupeleke Mwananyamala kwa 
Sh. 40,000, uwezo huu hatuna,” 
alisema.

Alisema huduma nyingine ya 
kijamii ambazo hawana licha ya 
kuwa na maeneo ya wazi kuwa ni 
soko na viwanja vya michezo.

“Watoto wetu wakitaka kucheza 
wanavuka barabara ya Ali Hassan 
Mwinyi wakigongwa na magari, 
viwanja vipo mfano Mabwawani 
tulipewa, sasa kwa nini mtu ami-
liki kiwanja cha wananchi, tu-
namwomba Rais Samia Suluhu 
Hassan, atuone Mikocheni tuna-
vyopata shida.

“Tunamwomba atusaidie vi-

wanja hivi virudishwe ili ipatikane 
hospitali, viwanja vya michezo na 
soko na tuna tatizo la barabara 
mvua ikinyesha ni shida hazipi-
tiki.”

Alisema wameamua kwenda 
kwenye ofisi hizo ili kudai haki 
hizo pamoja na kero nyingine 
muhimu na kutaka ziwasilishwe 
ngazi za juu na kupatiwa ufum-
buzi.

Said Hamad, alisema tangu 
Tanzania ipate uhuru Mikocheni 
haijawahi kuwa na zahanati wala 
sehemu ya michezo licha ya ku-
wapo maeneo ya wazi.

Akijibu malalamiko hayo, Di-
wani Zenzely alisema, Mikocheni 
A kuna tatizo la maeneo ya wazi 
kuvamiwa na watu binafsi.

“Mfano eneo la wazi la Mab-
wawani limeshafika mbali tulian-
za kulisikia kwenye kata yetu na 
lilishafika manispaa linafanyiwa 
kazi, lina viwanja 12 na kuna watu 
wamemilikishwa, ili kujua wam-
emiliki vipi, nani amewamilikisha, 

tunaomba wananchi wawe watu-
livu ili tuweze kufuatilia zaidi,” 
alisema.

Zenzely aliahidi wananchi hao 
kuwa atamwagiza Mtendaji Kata 
afuatilie suala hilo ili kupata mua-
faka wake.

“Mikocheni maeneo mengi ya-
mevamiwa, wakati wa kampeni 
za uchaguzi mkuu zilizofanyika 
mwaka jana eneo la Mabwawani 
wananchi walibomoa ukuta ul-
iokuwa ukijengwa, hivyo ujenzi ul-
isimama na Machi 19, mwaka huu, 
tulipata taarifa ujenzi unaendelea, 
tutawaita waliomilikishwa ili wat-
ueleze walilipata eneo kutoka kwa 
nani,” alisisitiza.

Alitaja maeneo mengine ya 
wazi yaliyopo Mikocheni kuwa ni 
pamoja na nyuma ya Hospitali ya 
Kairuki lenye ukubwa wa mita za 
mraba        400, jirani na shule bi-
nafsi ya Feza mita za mraba 1,800 
na lingine la Ali Hassan Mwinyi 
lenye ukubwa wa mita za mraba 
200.

Wananchi wavamia ofisi ya kata
kutaka hatima viwanja vya wazi

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

CHAMA Kikuu cha Ushirika cha 
Shinyanga (SHIRECU) kinadaiwa na 
Benki ya Rasilimali Tanzania (TIB), 
Sh. bilioni 15.959 ambazo kilikopa 
kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli 
za chama.

Hayo yalibainishwa juzi kwenye 
mkutano mkuu wa chama hicho kili-
chokuwa na ajenda mbalimbali kwa 
ajili ya kukiimarisha.

Mwenyekiti wa SHIRECU, Lenis 
Jishanga, akijibu swali aliloulizwa na 
wajumbe wa mkutano huo ili kujua 
deni ambalo bado wanadaiwa na 
TIB, alisema baada ya kupunguza 
kulipa Sh. milioni 10, deni lililosalia 
ni bilioni 15.959.

Naye Joseph Mihangwa ambaye 
alikuwa Meneja Mkuu wa chama 
hicho wakati wa deni hilo, alitolea 
ufafanuzi kuwa deni halisi lilikuwa 
Sh. bilioni saba lakini kutokana riba 
kuwa kubwa limefikia kiasi hicho. 

Aidha alisema wakati Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa alipofika 
mkoani Shinyanga mwaka 2017 ku-
zungumza na wadau wa  Pamba, 
aliunda tume kuchunguza ukubwa 
wa deni hil, na kubainika lilitozwa 
kimakosa. “Baada ya Tume ya Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa kubaini deni 
hilo lilikuwa kimakosa, ndipo benki 
ya TIB ikasema iko tayari kulifuta 
na wakati huo lilikuwa limefika Sh. 
bilioni 11. Sasa tunashaghaa kufika 
hadi Sh. bilioni 15 ina maana haliku-

futwa,” alisema Mihangwa.
Dotto Joshua, akisoma taarifa ya 

chama hicho kwa niaba ya Mwe-
nyekiti wa SHIRECU, alisema moja 
ya changamoto kubwa ambazo 
chama kinapitia ni deni hilo  na ku-
wasababisha kushindwa kufanya 
shughuli zingine za kuibua miradi ya 
maendeleo, zaidi ya kuishia kulipa 
madeni.

Pia alisema mikakati ya chama 
hicho kwa mwaka wa fedha wa 
2021/22 ni kuanzisha miradi ya 

maendeleo ambayo itakinusuru 
chama kufa ni kuanzisha mradi wa 
unenepeshaji ng’ombe,  mashine za 
kukoboa mpunga na kuchonga vyu-
ma. Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, 
Jasinta Mboneko, akizungumza kwe-
nye mkutano huo, alikitaka chama 
hicho kisimame imara na kumaliza 
matatizo yaliyopo ili kiendelee 
kuhudumia wakulima na kununua 
mazao yao kupitia vyama vya msingi 
vya ushirika (AMCOS) na kuinua 
uchumi wao.

Ofisa Mkuu wa Huduma za Kifedha wa Tigo Pesa, Angelica Pesha, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam juzi, wakati wa 
uzinduzi wa ushirikiano kati ya VISA na Tigo Pesa, ambapo wateja wake sasa wanaweza kuhamisha fedha kutoka akaunti zao za benki kwenda 
kwenye Tigo Pesa. Kushoto ni Mkuu wa Huduma za Fedha na Malipo wa Tigo Pesa, Mshamma Mshamma. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Bil. 14/- kuongezwa elimu bure 
BUNGE limeelezwa kuwa kati-

ka mwaka wa fedha ujao 2021/22, 
serikali itaongeza Sh. bilioni 13.96 
kwenye bajeti ya utekelezaji wa 
mpango wa elimu msingi bila 
malipo.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), David 
Silinde, alisema hayo jana al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge 
wa Mtwara Mjini (CCM), Hassan 
Mtenga.

Katika swali lake, Mbunge 
huyo alihoji mkakati wa seri-
kali wa kuongeza ruzuku katika 
mpango wa utoaji wa elimu ya 
msingi na sekondari bure.

Akijibu swali hilo, Silinde 
alisema kwa mwaka ujao serikali 
inaomba kutengewa Sh. bilioni 
312.09 kwa ajili ya utekelezaji wa 
mpango huo ambalo ni ongezeko 
la Sh. bilioni 13.96 ikilinganishwa 
na Sh. bilioni 298.13 zilizoidhin-
ishwa katika mwaka wa fedha 
2020/21. Kwa mujibu wa Silinde, 
serikali itaendelea kutenga fedha 
kwa ajili ya utekelezaji wa mpan-
go huo kwa kadri ya mahitaji na 
upatikanaji wa fedha.

Alibainisha kuwa kuanzia 
Desemba, 2015 hadi Februari, 
mwaka huu,  serikali imetoa Sh. 
trilioni 1.26 kwa ajili ya elimu ya 
msingi bila malipo.

Awali, Naibu Waziri huyo 
alifafanua kuwa utekelezaji wa 
mpango huo nchini ulioanza 
Desemba, 2015 na fedha zinazo-
tolewa kupitia zinahusisha fidia 
ya ada, shughuli za uendeshaji 
wa shule, fedha za chakula kwa 
shule za bweni na malipo ya po-
sho za madaraka kwa wakuu wa 
shule na maofisa elimu kata. 

Katika swali la nyongeza, 
Mbunge wa Mtama (CCM), 
Nape Nnauye, alisema katika 
utekelezaji wa mpango huo kuna 
matatizo yamejitokeza ikiwamo 
vigezo vinavyotumika kupeleka 
fedha vinasumbua hasa kwa 
shule zenye wanafunzi wachache 

wakati mahitaji ya kiutawala 
yanafanana na shule zenye idadi 
kubwa ya wanafunzi.

“Je, serikali haioni umefika 
wakati wa kupitia upya vigezo 
hivi na kuona namna bora ya 
kupeleka fedha hasa eneo la uta-
wala ili kutatua tatizo hili na je, 
serikali haioni wakati umefika wa 
kutoa elimu bure kwa kidato cha 
tano na sita,” alihoji.

Silinde akijibu maswali hayo, 
alisema serikali itaendelea kuten-
ga fedha kulingana na mahitaji 
na kwamba suala la kidato cha 
tano na sita serikali imelipokea 
na italifanyia kazi kwa kuwa ni 
suala la kisera.

Tanzania yachangamkia soko la soya China 

N
AIBU Waziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe, amese-
ma serikali imeanza 
kuchangamkia soko 

la maharage ya soya  China na 
tayari imepeleka tani 140 Machi, 
mwaka huu. 

Pia imesema imewaruhusu 
wafanyabiashara kununua ma-
harage hayo na kupeleka kwenye 
soko hilo.

Bashe aliyasema hayo bun-
geni jana alipoulizwa swali la 
nyongeza la Mbunge wa Kuteuli-
wa (CCM), Humphrey Polepole, 
aliyetaka kufahamu mkakati wa 
serikali wa kukidhi soko hilo.

  “China inatumia zaidi ya 
Dola za Marekani bilioni 40 kwa 
mwaka kununua maharage ya 
soya kutoka nchi    12 duniani. 
Tanzania hivi karibuni tumesaini 
mkataba nao na kuwa nchi ya 12 
kupata soko hilo, tunatakiwa ku-
peleka kwa mwaka tani 140,000 
na sisi uzalishaji wetu ni tani 
14,000    kwa mwaka. Serikali 
imejipangaje kutumia soko la 
China wakati uzalishaji wetu ni 
mdogo?” Alihoji.

Naibu Waziri Bashe alisema 
serikali imeshaipa kazi Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) 
kuongeza uzalishaji wa mbegu 
pamoja na kuondoa ukiritimba 
kwenye kusajili wafanyabiashara.

Awali, katika swali la msingi, 
Mbunge wa Nkasi Kaskazini 
(CHADEMA), Aida Khenani, aliita-
ka serikali kubadili utaratibu wa 
kukopesha wakulima matrekta 
kutokana na mfumo uliopo kwa 
kuwa unawasababishia hasara. 
Akijibu swali hilo, Bashe alisema 
mikopo ya pembejeo na zana za 
kilimo yakiwamo matrekta kwa 
wakulima hutolewa kupitia mi-
fumo mbalimbali.

“Mojawapo ya mifumo hiyo 
ni kupitia sekta binafsi ambapo 
kampuni zinazofanya biashara 
ya pembejeo na zana za kilimo 
hutoa mikopo kwa wakulima 
mmoja mmoja au kupitia vikun-
di,” alisema.

Pia alisema mfumo mwingine 
ni kupitia taasisi za serikali kama 
Mfuko wa Taifa wa Pembejeo na 
Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
ambazo hutoa mikopo yenye riba 

na masharti nafuu kwa wakulima 
kulinganisha na kampuni binafsi.

“Pamoja na kuwapo kwa mi-
fumo hiyo, baadhi ya wakulima 
hushindwa kupata mikopo ya 
pembejeo kutokana na riba 
kubwa na masharti mengine ya-
nayotolewa na watoa huduma,” 
alisema.

Pia kutokana na kero hizo, 
alisema serikali kupitia Wizara 
ya Kilimo imeanza kuwatambua 
watoa huduma wote wanaotoa 
mikopo ya pembejeo za kilimo 
yakiwamo matrekta ili kujua aina 
ya huduma na mikopo inayotole-
wa kwa wakulima.

Alisema hatua hiyo itasaidia 
kutambua kero zilizopo na kuzi-
patia ufumbuzi ikiwamo kupun-
guza riba, kuweka utaratibu un-
amwezesha mkulima kurejesha 
mkopo kulingana na mapato ya 
mkulima kwa msimu wa kilimo.

“Mfuko wa Taifa wa Pembejeo 
za Kilimo pamoja na Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo zinaende-
lea kutoa mikopo yenye riba na 
masharti nafuu kwa wakulima 
ambapo zinatoa mikopo ya zana 

za kilimo ikiwamo matrekta kwa 
mkulima mmoja mmoja, vikundi 
na vyama vya ushirika kwa riba 
ya asilimia sita hadi 10 kulingana 
na aina ya mkopo,” alisema.

Alisema katika mwaka 2020/21 
hadi Februari, mwaka huu, Mfu-
ko wa Taifa wa Pembejeo umetoa 
mikopo yenye thamani ya Sh. 
milioni 959.5.

“Kati ya mikopo hiyo, mikopo 
ya matrekta makubwa 16 yenye 
thamani ya Sh. milioni 729.5 im-
etolewa,  Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo imetoa mikopo ya matrek-
ta makubwa 62 yenye thamani ya 
Sh. bilioni 5.6,” alisema.

Hata hivyo, alisema ili 
kuongeza matumizi ya zana bora 
za kilimo na kuongeza tija katika 
kilimo, serikali imepanga kuha-
masisha sekta binafsi kuanzisha 
vituo vya kutoa huduma za kuko-
disha zana za kilimo kwa lengo la 
kusogeza huduma ya upatikanaji 
wa zana za kilimo kwa wakulima 
na kupunguza matumizi ya jem-
be la mkono kutoa asilimia 53 za 
sasa hadi kufikia asilimia 10 ifi-
kapo 2025.

Sababu kusitisha 
mafunzo zatajwa 

WIZARA ya Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa, imetaja sababu tatu 
zilizofanya  kusitishwa mafunzo ya 
JKT kwa vijana wa kujitolea kwa 
2020/21 ikiwamo kufanya kutath-
mini mafunzo yaliyotolewa.

Waziri Elias Kwandikwa alitaja 
sababu hizo bungeni jana alipoku-
wa akijibu swali la Mbunge wa 
Wingwi (CCM), Issa Kombo Omar, 
aliyetaka kujua ni kwa nini JKT 
imewarudisha nyumbani vijana 
ambao walishafika kambini kwa 
ajili ya kuanza mafunzo.

Akijibu swali hilo, Waziri 
Kwandikwa alitaja sababu hizo 
kuwa ni kutoa nafasi kwa JKT 
kutathmini mafunzo yaliyofanyika 
na kuandaa utaratibu wa kuwa na 
mitaala bora ya mafunzo ya vijana 
itakayowawezesha vijana hao ku-
jitegemea wanapomaliza mafunzo 
badala ya kutegemea kuajiriwa.

“JKT kwa kushirikiana na Wizara 
ya Ulinzi na JKT kufanya ma-
wasiliano na taasisi zingine kama, 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi, na Tume ya Vyuo Vi-
kuu (TCU) na Baraza la Mitihani 
(NECTA) kuandaa utaratibu wa 
kuongeza muda wa mafunzo ya 
vijana wa mujibu wa sheria kuwa 
mwaka mmoja badala ya miezi 
mitatu ya sasa na kuchukua vijana 
wengi zaidi wanaomaliza kidato 
cha sita huku idadi ya vijana wa 
kujitolea ikipunguzwa,” alisema.

Pia alisema kutoa fursa kwa JKT 
kukamilisha mpango wa kuwawez-
esha vijana kupata mitaji wanapo-
hitimu mafunzo kwa kushirikisha 
taasisi nyingine ambazo ni Baraza 
la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi, 
Ofisi ya Waziri Mkuu.

“Wizara ya Fedha na Mipango, 
Wizara ya Kazi na Vijana na TAMI-
SEMI, utekelezaji wa mkakati huu 
unasimamiwa na Wizara ya Ulinzi 
na Jeshi la Kujenga Taifa,” alisema.

Aidha, alisema JKT itaendelea 
kutoa elimu kwa umma na kwa vi-
jana wanaojiunga na JKT kujitolea 
kuelewa kwamba lengo la mafunzo 
ni kuwawezesha kujitegemea 
baada ya mafunzo hayo badala ya 
kutegemea ajira.

Waziri Mkuu, 
Kasimu Majal-
iwa, akijadili-
ana jambo na 
Waziri wa 
Katiba na 
Sheria, Mwig-
ulu Nchemba 
(kushoto), 
Naibu Wa-
ziri Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za 
Mitaa (TAMI-
SEMI), David 
Silinde (wa 
pili kushoto) 
na Waziri 
wa Mambo 
ya Ndani, 
George Sim-
bachawene, 
Bungeni jijini 
Dodoma jana. 
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH  

Habari zote na Augusta Njoji
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Na Christina Mwakangale

J
ANA safu ya makala iliku-
wa inayomuhusu Rais wa 
Congo Brazzaville, Sassou 
Nguesso, aliyeshinda uch-

aguzi wa hivi karibuni na anain-
gia katika uongozi kwa kipindi 
kingine cha miaka mitano, baada 
ya kutumikia miaka 36.

Leo ni mwendelezo wa simulizi 
za mpinzani wake mkuu, rais ali-
yepo madarakani sasa,  waziri wa 
zamani, aliyelazwa hospitalini 
kwa ugonjwa wa Covid-19, ikiwa 
ni wiki ya kutolewa matokeo ya 
chaguzi. 

Parfait Kolélas, mmoja wa 
wagombea wakuu wa urais ka-
tika nchi hiyo, alifariki dunia saa 
chache baada ya kukamilika kwa 
shughuli ya upigaji kura nchini 
humo, Machi 21, wastani wa wiki 
moja na nusu iliyopita ingawa, 

Siku mbili kabla ya kutolewa 
matokeo ya uchaguzi, Kolélas 
alipambana kutetea kiti chake ka-
tika siku ya mwisho ya kampeni, 
huku akiwataka wananchi kuji-
tokeza kupiga kura.

Mkurugenzi wa kampeni yake, 
alisema Kolélas aliaga dunia 
akiwa katika ndege ya matibabu 
iliyokuja Brazaville, kumchukua, 
kwenda Ufaransa kwa matibabu.

Mwanasiasa huyo aliyefariki ka-
tika umri wa miaka 61 alipogun-
dulika na virusi vya corona siku ya 
mwisho ya uchaguzi huo inatajwa 
ulipita shwari, ingawaje inaele-

zwa uliendeshwa kwa shwari, in-
gawa wapigakura wachache wali-
jitokeza kushiriki uchaguzi huo 
kulingana na waangalizi.

Marehemu Kolélas alikuwa 
mmoja wa wagombea sita wa 
upinzani waliokuwa wanawania 
kiti hicho, dhidi ya Rais Sassou 
Nguesso.

Siku moja kabla ya uchaguzi 
picha ya video ilichapishwa ikim-
wonyesha Kolélas akiwa mnyonge 
akiwahimiza wapigakura kuji-
tokeza kushiriki zoezi la upigaji 
kura.

Kolélas alikosa hafla yake ya 
mwisho ya kampeni Ijumaa baada 
ya kusema siku moja mapema 
kwamba anahofia alikuwa na ma-
laria. Alilazwa katika hospitali ya 
kibinafsi katika mji mkuu, Braz-
zaville na baadaye ilithibitishwa 
alikuwa na Covid-19.

Akiongea kutoka kitandani 
mwake hospitalini, Kolélas alise-
ma: “Ndugu zangu wapendwa, 
nina shida. Ninapambana na kifo. 
Walakini, ninawauliza jitokezeni 
na kupiga kura kwa mabadiliko. 
Nisingepigania bure.”

Mkuu wa timu ya serikali ya 
kupambana na Covid-19, Elira 
Dokekias, anasema hali ya Kolélas 
ilikuwa mbaya Jumamosi na kisha 
Jumapili akahamishiwa kwenye 
kitengo cha corona katika hos-
pitali ya Chuo Kikuu Brazzaville 
na angepelekwa nje ya nchi kwa 
matibabu.

Baada ya kupiga kura katika mji 
mkuu, Sassou Nguesso alimtakia 
ahueni ya haraka mpinzani wake, 
Kolélas, ambaye katika uchaguzi 
uliopita wa mwaka wa 2016.

Sassou Nguesso, alimshinda 
Kolélas, akipata asilimia 60 ya 
kura ikilinganishwa na asilimia 15 
za mpinzani wake aliyefariki.

HARAKATI ZA Kolélas
Kolélas, ambaye alikuwa wa-

ziri, Oktoba mwaka 2015, nyumba 
yake ilizingirwa pia wafuasi wake 
30 na askari wa walinzi wa rais 
walimzuia mtu yeyote kumtem-
belea.

Balozi wa Ufaransa nchini 
Congo-Brazaville, ndiye pekee 
aliruhusiwa kumpelekea chakula 
akiwa kizuizi cha nyumbani. Kolé-
las, ana uraia wa Ufaransa, pia 
Congo.

ALIKOTOKA
Guy Brice Parfait Kolélas, ndio 

jina lake kamili, alizaliwa Agosti 
6, mwaka 1959, alifariki Machi 22, 
mwaka huu akiugua Covid-19.

Kolélas ni mwanasiasa ambaye 
alimrithi baba yake aliyeitwa 

Bernard Kolélas, aliyefariki, am-
baye alikuwa Rais wa Chama cha 
Congolese Movement for Democ-
racy and Integral Development 
(MCDDI).

Chama hicho kilikuwa kati ya 
vyama vikuu vya kisiasa vya Con-
go-Brazzaville.

Alikuwa pia mtumishi wa 
umma akiwa Waziri wa Uvuvi 
kuanzia mwaka 2007 hadi 2009, 
pia akiwa Waziri wa Utumishi wa 
Umma mwaka 2009 hadi 2015.

Alianzisha chama kipya kili-
choitwa Union of Humanist Dem-
ocrats, mwaka 2017. Mama yake 
Kolélas aliitwa Jacqueline.

Kolélas ni msomi wa uchumi, 
aliyepata shahada yake kutoka 
Chuo Kikuu Brazzaville’s Marien 
Ngouabi, mwaka 1983. 

Baada ya hapo aliendelea na 
masomo yake nchini Ufaransa 
na kutunukiwa shahada ya pili ya 
uchumi nchini humo, katika Chuo 
Kikuu Besançon mwaka 1985.

Kadhalika alipata shahada ya 
Usafirishaji Kimataifa Chuo Kikuu 
cha Mulhouse International Insti-
tute of Transport mwaka 1987. 

Pia, alipata shahada ya juu ya 
udaktari wa falsafa katika Uchumi 
wa Viwanda, hususan kwenye mi-
pango ya kibiashara kutoka Chuo 
Kikuu cha Dijon, nchini Ufaransa, 
mwaka 1993.

	
•	 Kwa mujibu wa taari-

fa mbalimbali.

NDIVYO KILIVYO KIINI CHA WATOTO 
VICHWA VIKUBWA, MGONGO WAZI

Ukurasa 14

KITENDAWILI CHA DAWA
 MIFUGO KUTIBU CORONA

Ukurasa 13

Mpinzani mkuu wa Rais Sassou Nguesso
aliyefariki kwa corona siku kabla kura

Marehemu Parfait Kolélas, katika harakati zake kisiasa. PICHA: 
MTANDAO

PARFAIT KOLELAS
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Utupaji ovyo barakoa zilizotumika 
unavyohatarisha watoto, mazingira 

Na Dk. Raymond Mgeni 

D
UNIA bado ipo katika 
mapambano dhidi ya 
mlipuko wa ugonjwa 
wa virusi vya corona, 

maarufu Uviko. Ni mlipuko wa 
ugonjwa unaoendelea kuwapo 
kutoka mwishoni mwa mwezi 
Desemba wa mwaka 2019, pale 
iliporipotiwa mkasa wa kwanza 
nchini China. 

Juhudi mbalimbali zinaende-
lea katika kudhibiti maambukizi, 
matibabu na utengenezaji wa 
chanjo ya Covid-19, huku chanjo 
zilizogunduliwa kuwa bado ku-
naendelea kuleta sintofahamu 
nyingi.

 Moja ya juhudi hizo za udhibiti 
ziliainishwa na Shirika la Afya 
Duniani (WHO) na nchini chini 
ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto ni 
kufanya matendo kama unawaji 
wa mikono wa maji tiririka.

Mengine ni kujihami na utumi-
aji vitakasa mikono, uvaaji bara-
koa, kuepuka misongamano isiyo 
ya lazima, ufanyaji wa mazoezi 
kila siku na ulaji wa vyakula ku-
jenga kinga ya mwili.

Juhudi za kudhibiti maambuki-
zi ya Virusi vya Korona kume-
pokelewa kwa uzito duniani kote 
toka ulipotangazwa na WHO 
mwaka 2020. 

MZIZI WA BARAKOA 
Ni mlipuko huo ulioanza na 

wimbi la kwanza na sasa lime-
tokea wimbi la pili. Uvaaji bara-
koa au neno barakoa ndio lili-
popata umaarufu mkubwa, janga 

la sasa lilipotokeza.
Licha ya uvaaji wa barakoa 

ulianza mwaka 1918 hadi 1919, 
ambapo mlipuko mwingine 
mkubwa wa mafua ya Kihispania 
uliotokea na kufanana na mlipu-
ko wa sasa wa Covid-19, ambao 
uvaaji barakoa ulihimizwa sana. 

Nchini Marekani mwaka 1918, 
paliwekwa sheria kabisa kuwa 
watu ambao walikataa uvaaji 
barakoa, basi walinyimwa kupa-
ta huduma za kijamii kama usa-

firi wa umma. 
Sheria zilikuwa kali mno, 

hata kuzuia mikusanyiko katika 
umma, nyumba za ibada zili-
fungwa, sehemu za starehe nazo 
zilisitishwa kuepusha kuwa njia 
ya kusambaza maambukizi. 

Dunia ikiwa katika jitihada 
mbalimbali za mapambano 
ya mlipuko wa Covid 19. Bado 
msisitizo wa uvaaji wa bara-
koa umeendelea kuwapo na 
kuzidishwa na kampeni kubwa 

inaendelea kufanyika maeneo 
mengi duniani, iliwekwa njia za 
mitandao au maeneo ya wakazi 
kwa maana ya matangazo au ma-
bango.

Uvaaji barakoa umeoneka na 
hata kwa watu kuvaa wakiwa ka-
tika maeneo ya mikusanyiko ya 
watu kama shughuli za misiba, 
maeneo ya hospitali, nyumba za 
ibada, mikutano na nchini. 

Wengi wamepata mwamko na 
wanatumia barakoa na wengine 
hawatumii, wanaotumia husu-
sani ni barakoa maarufu ziitwazo 
‘surgical mask’ au barakoa za 
upasuaji zinazokuwa zinatumika 
na madaktari wa upasuaji katika 
vyumba vya upasuaji kupendeke-
zwa kuwa zinaweza kutumiwa na 
watu nje na maeneo ya hospitali. 

Licha uvaaji barakoa kuhimi-
zwa bado kumekuwa na mambo 
machache yasiyozingatiwa na wa-
tumiaji au uwezekano wachanga 
moto inazoweza kujitokeza 
baadaye. 

Matumizi ya barakoa yanata-
jwa kuwa  muhimu sana, maana 
inazuia maambukizi kwa asimilia 
kubwa, pale ambao watu wote 
huvaa. 

Kama ilivyokuwa virusi vya 
corona vimekuwa vinasambaa, 
kupitia mfumo wa majimaji katika 
hewa ni rahisi kuepusha maam-
bukizi hayo, ikiwa mtu atakuwa 
amevaa barakoa. 

BARAKOA INATENGENE-
ZWAJE?

Utengenezaji barakoa upo kati-
ka namna nyingi. Zipo zinazoten-
genezwa na vyombo maalumu 
vilivyopata nafasi ya kutengen-

Wasafiri wakiwa wamevaa barakoa. PICHA: MTANDAO.

• Aina  na matumizi, ‘vigezo na masharti’  

eza kama nchini, ni Bohari Kuu 
ya Dawa, ambayo barakoa za 
upasuaji ‘surgical mask’ zinaz-
alishwa. 

Aidha, zipo barakoa za muun-
do mwingine maarufu kama 
‘N95’ na ‘N99’, zikiwa na maana 
hizo nambari ‘95’ na ‘99’ ni nam-
na ilivyo na ufanisi mkubwa wa 
kuzuia vimelea vya magonjwa 
kutopenya na kuleta shida kwa 
mtu. 

Pia zipo barakoa zinazoten-
genezwa kwa kutumia vitam-
baa na watu wameleta ubunifu 
mbalimbali wanatumia hata 
vitenge. Yote hiyo ni mapam-
bano ya  kuhakikisha kiwango 
cha maambukizi kinapungua 
kila siku, katika sehemu na maz-
ingira tofauti. 

Licha ya yote kumekuwa na 
uzagaaji au utupaji ovyo wa 
barakoa zilizokwisha kutumika 
hususani ‘surgical masks’ zina-
zotumika na mtu mmoja na si 
zaidi ya saa nne, inabidi kubadil-
ishwa na kutupwa mbali. 

Barakoa hizo zina rangi ya 
bluu bahari au bluu mpauko, 
ambazo mtu akiwa anapita mae-
neo ya miji, mifereji au penye 
zinakutwa sasa zimezagaa, hali 
ambayo ni hatari kwa kukaribi-
sha maradhi ya corona. 

HATARI YA WATOTO 
Ifahamike pia, watoto wana 

nafasi ya kusambaza virusi vya 
corona, hasa kwa siku moja na 
mbili tangu kupata maambukizi. 

Wao wanaweza kuzichukua 
hizi barakoa na kuzitumia kati-
ka michezo yao ya utoto, pasipo 
kujua hatari iliyo mbele yao, pia 
kuchangia uchafuzi wa mazin-
gira katika maeneo. 

Utupaji wake unahitaji kuz-
ingatiwa, huku katika baadhi 
ya maeneo kama ya hospitali, 
wana mifuko maalumu, pia 
dumu za taka zinazobeba bara-
koa zilizokwishatumiwa. 

Ni vyema mtu anapomaliza 
kutumia atupe katika madumu 
ya taka mifuko ya taka, ili kue-
pusha uzagaaji holela na un-
aoweza kuleta madhara baada 
ya utupaji. 

Mtazamo mwingine upo ka-
tika jicho la namna watu wa-
navyovaa barakoa hizi. Wapo 
ambao wanapokuwa wanakula 
au kutembea huzishusha hadi 
eneo la kidevu na kuzuivaa 
tena baadaye jambo ambalo 
kiafya haishauriwi, kwa maana 
kunaweza kupunguza ufanisi 
wa barakoa katika matumizi.

Hivyo, kanuni sahihi ni kuivaa 
barakoa, ila baada ya matumizi 
isitupwe ovyo katika mazingira, 
ili kuepusha kutumiwa na wa-
toto, uchafuzi wa mazingira na 
hatari ya kuongeza uwezekano 
wa maambukizi ya virusi hivi. 

•	 Mwandishi anapati-
kana kwa mawasiiano: 

+255 676 559 211  na barua 
pepe: raymondpoet@yahoo.
com

BIDHAA YA TANGU 1918…
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NDIVYO KILIVYO KIINI CHA WATOTO 
VICHWA VIKUBWA, MGONGO WAZI
Na Sabato Kasika

W
ATOTO kuzaliwa 
wakiwa na vichwa 
vikubwa au mgongo 
wazi, ni miongoni 

mwa hali inayoendelea kujitokeza 
katika jamii, huku kasi ya kukabili-
ana nayo kiwango chake hakiridhi-
shi sana, kwamba ushindi si wa ku-
tosha katika kupambana nao.

Ni hali inayotajwa kuchangiwa na 
sababu ambazo madaktari na wa-
dau wanaeleza, baadhi zipo ndani 
ya uwezo wa jamii, lakini kikwazo 
kikuu ni ukosefu wa elimu ya kuto-
sha.

Wiki iliyopita, wadau waliku-
tana kujadili kwa kina. Mustakabali 
huo na hatima yake chanya. Hapo 
panawajumuisha, pia Chama cha 
Wazazi wa Watoto wenye Ulemavu 
wa Kichwa Kikubwa na Mgongo 
Wazi Tanzania (ASBAHT).

Wengine katika mjumuiko huo 
wa kuzindua mafunzo ya kuvijen-
gea uwezo vyombo vya habari, ni 
asasi za Child Help Tanzania na 
Chama cha Wazazi wa Watu Wenye 
Ulemavu wa Kichwa Kikubwa na 
Mgongo Wazi Zanzibar. 

Mtazamo mkubwa ulikuwa ku-
vihamasisha vyombo hivyo na wa-
tendaji wake, kujikita katika masu-
ala muhimu kijamii na kiuchumi, 
hasa lishe bora, huku wakikabili 
utapiamlo na udumavu.

Hapo ililenga kupunguza, kama 
sio kuondoa tatizo la uzazi wa wa-
toto wenye ulemavu wa kichwa 
kikubwa na mgongo wazi, kwa 
kuielimisha jamii kutambua athari 
za  kukosa viinilishe muhimu, hasa 
‘foliki asidi’ 

Kwani foliki asidi ni nini? Ni aina 
ya Vitamini B inayoitwa ‘folate’ 
inayotengenezwa maabara na ina-
fanya kazi muhimu ya utengenezaji 
chembe damu nyekundu  inayosa-
idia utupu wenye taarifa za kiumbe 
(neural tube), katika kukua ubongo 
na uti wa mgongo. 

Ni viini lishe vinavyopatikana 
zaidi kwenye, mboga zenye rangi 
kijani iliyokolea na matunda jamii 
ya chungwa. 

Ni lini uanze kutumia asidi ya fo-
liki? Inaalezwa, matatizo ya kuzali-
wa mtoto huanza kutokea ndani ya 
wiki tatu  hadi nne ya ujauzito.

 Hivyo, ni muhimu kwa mjamzito 
kuwa tayari na ‘folate’ tayari kwe-
nye mzunguko wa mwili katika 
kipindi hicho muhimu cha mwan-
zoni, ambao ndio ubongo na uti wa 
mgongo wa mtoto unajijenga.

SABABU ZLIVYO
Ofisa Mawasiliano wa Child Help 

Tanzania ambaye ni Katibu wa 
ASBAHT mkoa wa Dar es Salaam, 
Milton Byemerwa, anasema kuna 
walakini wa jamii, kuhusu uelewa 
wa kutosha kuhusu chanzo cha 
ugonjwa huo.

“Tumegundua kuwa jamii haina 
uelewa wa kutosha kuhusu chan-
zo, dalili, kinga na tiba ya tatizo 
hili. Wapo watu wanaopotosha 
kuwa ni ushirikina. Hili halina uk-
weli wowote, bali ni tatizo la kisay-
ansi linalohusu lishe duni na  njaa 
iliofichika,” anasema.

Byemerwa anaongeza kwamba, 
kukosa taarifa muhimu kuhusu 
ulemavu kwa walio wengi ni mion-
goni mwa sababu zinazochangia 
kuendelea kuwapo watoto wanao-
zaliwa wakiwa na upungufu huo.

“Si ajabu hata miongoni mwetu 
hapa wapo wasio na uelewa wa 
kutosha juu ya jambo hili. Hivyo, 

hii ni fursa muhimu kwetu sote 
kuitumia  kufahamishana masua-
la yahusuyo ulemavu huu, chanzo, 
dalili na tiba,” anasema, akisisitiza 
hitaji la elimu ya kutosha kwa 
jamii kuelewa chanzo cha tatizo.

“Ikumbukwe kuwa,  mtoto ak-
ishazaliwa akiwa na tatizo hilo, 
huwa ni la maisha yake yote na 
watu wanaohangaika ni kinama-
ma, hivyo tusaidiane kutoa elimu 
ili jamii ibadilike,” anasema.

Byeberwa anasisitiza umuhimu 
wa kupata elimu ya wataalamu ku-
toka maeneo kama Taasisi ya Mi-
fupa na Mishipa ya Fahamu (MOI) 
na uzoefu wa wazazi na walezi wa-
naoishi na kulea wenye ulemavu 

wa aina hiyo.
Hapo anatoa msisitizo kwa taasisi 

zinazosaidia kuratibu masuala ya 
lishe, tiba, malezi na makuzi ya wa-
toto hao.

WAZAZI WAO
Ramla Makame Juma kutoka 

Chama cha Wazazi wa Watu Wenye 
Ulemavu wa Kichwa Kikubwa na 
Mgongo Wazi Zanzibar, ana mael-
ezo:

“Mimi nina mtoto wa aina hiyo, 
lakini, bahati nzuri familia ya 
mume wangu na ndugu zangu 
wapo pamoja nami, lakini kuna wa-
nawake wengine wenye watoto wa 
aina hiyo wamekimbiwa na waume 

Mtaalamu bingwa, Dk. Consolata Shayo akielimisha kuhusu matumizi ya dawa na vyakula vyenye 
foliki asidi.

Ofisa Mawasiliano wa Taasisi ya Child Help Tanzania na Katibu wa ASBAHT Mkoa wa Dar es Salaam, 
Milton Byemerwa, akitoa mafunzo kwa washiriki. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA 

zao.”
Kwanini hivyo? Ramla anataja 

sababu, kwamba ni  ukosefu wa 
elimu ya kutosha kuhusu chanzo 
cha ugonjwa huo na kuna haja ya 
kupanua elimu zaidi, iwe na uelewa 
wa kutosha.

Fatuma Ally, kutoka Asasi ya 
ASBAHT Dar es Salaam, ana sim-
ulizi kwamba alikimbiwa na mume, 
baada ya kujifungua mtoto wa aina 
hiyo, lakini akajipa moyo na anaen-
delea kumlea mtoto kama kawaida.

UNAJIKINGAJE?
Consolata Shayo, ni daktari wa 

upasuaji wa wagonjwa vichwa vi-
kubwa na mgongo wazi katika Hos-
pitali ya MOI, mwenye  nadharia ya 
namna ya kujihami kupata  watoto 
wenye maradhi hayo.

“Anayetaka kuzaa, ni lazima 
ameze vidonge vyenye foliki asidi 
miezi mitatu hadi sita, kabla ya 
kubeba ujauzito na ni kidonge ki-
moja kila siku, pia kuzingatia lishe 
bora kwa kula vyakula vinavyotak-
iwa,” anasema Dk. Shayo.

Anataja vyakula hivyo, ni mboga 
za majani zikiwamo kabichi, kisam-
vu, choroko, kunde, maharage, ny-
ama, maziwa na mayai na nyingi 
zina bei ndogo.

Pia anatahadharisha kinamama 
kuacha kupendelea kula mlo wa 
chipsi kuku na chipsi mayai, akidai 
havina umuhimu kwa afya ya mto-
to tumboni.

“Pia wanawake msikwepe ku-
nywa vidonge vyenye foliki asidi, 
kwani baadhi yenu huwa mnadai 
kwamba vina harufu mbaya. Hivyo, 
msinywe pombe, kuvuta sigara au 
kuzaa katika umri mkubwa,” anase-
ma.

VYAKULA VIRUTUBISHI
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 

Mkuu (Sera, Uratibu, Bunge, Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu), 
Jenista Mhagama, anasema, kuna 
mkakati wa kiserikali ulioko mbio-
ni kutengeneza mashine nchini za 
kuongeza virutubishi katika unga 
zitakazotumiwa   na wasindikaji 
wadogo na wakati.

Kwa mujibu wa Jenista, ni 
mkakati unaoandaliwa kupitia  
Shirika la Kuhudumia Viwanda Vi-
dogo (SIDO), Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA), 
pia Tume ya Sayansi an Teknoloijia 
nchini (COSTECH), pamoja na wa-
dau wengine.

Meneja Mradi wa Programu za 
Uongezaji Virutubishi katika vyaku-
la kutoka taasisi ya kimataifa ya 
Global Alliance for Improved Nu-
trition (GAIN), Archard Ngemela, 
anaeleza umuhimu wa virutubishi 
lishe katika vyakula.

“Hayo yote ikiwamo utapiam-
lo yanatokana na upungufu wa 
virutubishi mbalimbali. Hivyo, ni 
muhimu kula vyakula vyenye viru-
tubishi, yakiwamo mafuta ya kula, 
unga mahindi vingine,” anasema.

Ngemela anataja hali zinavy-
oona, kwamba chakula cha bin-
adamu, ndicho kinachobeba viru-
tubishi mwilini kuupatia nguvu, 
kuusaidia kukua, hata kupambana 
na maradhi.
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KITENDAWILI CHA DAWA 
MIFUGO KUTIBU CORONA

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

V
ITA dhidi ya kuenea 
kwa corona duniani ina-
chukua sura mbalimbali. 
Nchini Afrika Kusini, pia 

kuna hali kama hiyo, kila watu waki-
tafuta majibu kwa namna yao, baa-
dhi yasiyo rasmi.

Kuna dawa aina ya Ivermectin, 
imekuwa ikitumiwa kutibu virusi 
vya corona huko Amerika Kusini, 
lakini bado haijathibitishwa kwa 
matibabu.

Hadi sasa dawa hizo za vidonge 
hazijaidhinishwa kwa ajili ya 
matumizi ya binadamu na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Viwango vya Afya 
(SAHPRA), bali imesajiliwa kama 
tiba ya minyoo ya wanyama.

Dawa ya Ivermectin imewagusa 
wengi nchini Afrika Kusini, ikihesa-
biwa kuwa dawa yenye ufanisi kwa 
tiba ya virusi vya corona, ingawa 
haijaidhinishwa kimatibabu.

Pamoja na kuwapo tafsiri hiyo ya 
kitaalamu, bado katika sura ya pili 
ambayo imekuwa tawala, ni dawa 
ambayo inadumu kuwa kiiovu cha 
makabiliano ya nchini Afrika Kusini.

Ndiyo aina ya sauti kutoka kwa 
baadhi ya madaktari wanaotaka 
ihalalishwe kisheria kuwa tiba kwa 
binadamu.

Hali iliyoko nchini Afrika Kusini 
inaelezwa si njema sana hivi sasa, 
kwani kuna raia wengi wanahangai-
ka kusaka nyenzo ya kiafya inay-
oweza kupunguza athari za wimbi 
la tatu la maambukizi ya virusi vya 
corona. 

Ilhali kuna mpango wa utoaji 
chanjo ambao haujawafikia wengi 
katika nchi hiyo iliyoathriwa zaidi 
na corona barani Afrika, kunatajwa 
kuwapo kundi lililoko kwenye ha-
tari ya kuambukizwa zaidi msimu 
wa baridi utakapoingia. 

Hadi sasa zaidi ya watu 52,000 
wameshakufa kutokana na corona, 
ingawa maambukizi mapya kwa 
sasa yanakadiriwa yako chini. 

Ni katika muktadha huu ambao 
- dawa inayotumiwa kuua minyoo 
- imepata imepata umaarufu na 
baadhi ya madaktari wamekuwa 
wakiitoa dawa kwa wagonjwa we-
nye virusi vya corona, wakidai 
wana ushuhuda inavyokabili athari 
mbaya za Covid-19.

Hata hivyo, wadhibiti viwan-
go, watengenezaji wa dawa na 

baadhi ya wanasayansi wa juu 
nchini humo,  wanatahadharisha 
matumizi ya dawa hiyo ya minyoo 
katika kutibu virusi vya corona. 

YAPATA UMAARUFU
Raia nao wamekuwa wakidai 

kwamba, mamlaka zinaaswa ku-
ruhusu dawa hiyo ya Ivermectin 
itumiwe na katika uhalisia mitaani, 
sasa imekuwa maarufu ikitawala 
masoko haramu nchini humo.

Ushahidi unadaiwa ni mamilioni 
ya tembe yanakamatwa nchini Af-
rika Kusini tangu mwanzoni mwa 
mwaka huu, huku upande mwing-
ine, mitandao haramu ya uuzaji 
dawa hizo ikiendelea kuongezeka 
katika mataifa kama China na In-
dia. 

Wakati awali dawa hizo haijahu-
sishwa na virusi vya corona, tembe 
10 ziliuzwa kwa bei wastani wa 
Dola za Marekani Nne (Sh. 9,200), 
sasa imeaanda mara 15 katika soko 
hilo hilo.

Baadhi ya madaktari, walianza 
kutumia dawa hizo, pindi Afrika 
Kusini ilipokuwa na viwango vya 
juu zaidi vya maambukizi ya co-
rona mwezi Julai mwaka jana.

WAKATI WA KUTUKIA
Profesa Nathi Mdladla, Mkuu 

wa Kituo cha Tiba ya Dharura, ka-
tika Hospitali ya Chuo cha George 
Mukhari Academic, anasema 
madaktari wamashauri kutumiwa 
dawa hizo aina ya Ivermectin, pale 
kuna hali mbaya ya corona.

“Wakati maambukizi yalipoku-
wa ya juu zaidi katika wimbi la 
kwanza, hospitali zote za umma na 
za binafsi pamoja na madaktari wa 
kibinafsi nchini Afrika Kusini wali-
kuwa wakitumia dawa ya Ivermec-
tin,” anatamka Profesa Mdladla.

Dakari huyo anaendelea: “Watu 
walikuwa wakifa na madaktari 
walikuwa wanaangalia aina mbal-
imbali za tiba, kujaribu kunusuru 
maisha ya watu. Ivermectin iliku-
wa ni moja ya dawa ambayo ilitu-
miwa na madaktari .”

Anasema, waliupata mtazamo 
huo kutoka nchi za Amerika ya 
Kusini, ambako madaktari walitu-
mia dawa hiyo. Hivi karibuni, baa-
dhi ya tafiti zilionyesha kwamba 
zinaweza kuwa ya ufanisi, lakini 
kunahitajika ufuatiliaji zaidi. 

Profesa Mdladla anasema uamu-
zi wao wa kutumia dawa hiyo isiyo 
rasmi kukabili corona, kwa kiasi 

kikubwa ilitumika hadi mwishoni 
mwa mwaka jana, ndipo wakaanza 
kuzuia matumizi yake, wakiwala-
zimisha madaktari kuacha kuitoa 
kwa wagonjwa.

Inaelezwa kwamba mamlaka 
ya kiserikali zinahofia kudhibitiwa 
kimataifa, pale itakapotumia dawa 
zisidhoidhinishwa. Hata hivyo, 
daktari huyo bingwa ana mtazamo 
wake kwamba, huo ndio msaada 
kwa familia zilizo masikini, ambazo 
hazimudu tiba ghali.

CHANJO ILIPOANZIA
Afrika Kusini ilianza mpango wa 

chanjo kwa umma mwezi Februari 
mwaka huu, huku kukiwapo sura 
inayokinzana.

Upande mmoja wa mjadala ni 
wahusika wa Mamlaka ya Udhibiti 
wa Viwango vya Afya hawaridhii 
dawa hiyo kutumika, huku upande 
wa pili vikundi vya utetezi na baadhi 
ya madaktari wanaitaka Ivermectin.

Ubishani huo hivi sasa uko ka-
tika mchakato wa kisheria katika 
Mahakama Kuu ya Gauteng. Hapo, 
daktari huyo wa binadamu, Profesa 
Mdladla akisema: “Mapambano ni 
juu ya ubora wa masomo ambayo 

Baadhi ya raia wa Afrika Kusini, wakidai mamlaka ziruhusu dawa ya Ivermectin itumiwe rasmi 
kutibu corona. Picha nyingine ni ya dawa hiyo. PICHA ZOTE: MTANDAO

•Madaktari wapigia upatu, mamlaka hazitaki
•WHO yasita kwa kigugumizi…‘inawezekana’
•Soko haramu limetawala bei iko juu mara 15

yamefanywa hadi sasa. 
Tunachosema ni kwamba, ka-

tika janga hilo, huwezi kamwe 
kuwa katika nafasi ya kutoa mas-
omo haya ya kiwango cha juu na 
marefu, kwa sababu inamaanisha 
katika wakati huo huo, unaangalia 
watu wakifa.”

Madaktari wanaotetea ku-
ruhusiwa matibabu hayo kwa 
ugonjwa wa corona, wanasema 
dawa hiyo haina tishio lolote kwa 
usalama.

Mamlaka ya Kusimamia Chaku-
la na Dawa ya Marekani, inataja 
ishara hadi ilizo nazo ni kama ku-
jihisi kizunguzungu, kichefuchefu, 
kuhara, maumivu tumbo na upele 
wa ngozi.

WHO NA INAVYOTIBIWA 
Dawa hizo zilishapendekezwa 

na Shirika la Afya Dunaini (WHO), 
katika nafasi yake kutibu aina fu-
lani ya upofu, huku ikibainisha  
shaka kwamba hakuna utafiti wa 
kutosha kuhusu usalama wake.

Mnamo Desemba mwaka 
jana, WHO ilizuia utumiaji wa 
dawa hiyo kwa watu, isipokuwa 
madaktari na ikatoa idhini kupitia 
maalum iitwayo ‘matumizi ya hu-
ruma’ katika hali mbaya au mazin-
gira magumu, katika sharti daktari 
atoea taarifa kuhusu maendeleo 
ya mgonjwa.

Namna gani inatibu?  Nadharia 
mojawapo ni kwamba inawafaa 
walio na virusi vya corona, kuto-
kana na uwezo wa kutibu vime-
lea vya aina yoyote na kuwafanya 
kuwa na nguvu.

Lakini, Mdhibiti wa Dawa Af-
rika Kusini kutoka SAHPRA, ana 
hoja kwamba: “Hakuna ushahidi 
wa kutosha kuhusu au dhidi ya 
matumizi ya Ivermectin katika ku-
zuia au kutibu Covid-19.”

SAHPRA, pia inaelezea wasiwasi 
wake katika utumiaji dawa  hiyo ya 
Ivermectin ipatikanayo zaidi kati-
ka soko haramu, akisema “ubora 
hauwezi kuhakikiwa.”

Kampuni inayotengeneza dawa 
hiyo, Merck, inaonya utumiaji 
wake kwamba: “Hatuamini kwam-
ba data (takwimu) inayopatikana 
inasaidia usalama na ufanisi wa 
Ivermectin, zaidi ya kipimo na 
idadi ya watu iliyoonyeshwa ka-
tika wakala wa kisheria aliyeidhin-
ishwa kuagiza habari. “

Profesa Abdool Karim, mmoja 
wa madaktari anayeongoza ufua-
tiliaji majibu ya virusi vya corona 
ya Afrika Kusini, pia ameangazia 
dozi wanazopewa watu zina ha-
tari hata ya kuwa sumu.

“Lazima isemwe wazi kwamba 
Ivermectin haiui virusi kwa kipi-
mo ambacho binadamu anaweza 
kuvumilia. Kiasi cha dawa inay-
ohitajika kuua virusi ni sumu kwa 
wanadamu. Chochote kinacho-
fanya, sio kuua virusi,” tovuti ya 
TimesLive inamnukuu mtaalamu 
huyo mtafiti wa corona.

•	 Makala hii ni kwa 
mujibu wa BBC.
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Wabunge Anne Malecela wa Jimbo la Same Magharibi na 
Charles Kimei wa Vunjo, wakiingia Bungeni jijini Dodoma 
jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

TASAF 
yawajengea 
zahanati 
wakazi Goima 

Na Renatha Msungu, CHEMBA

WAJAWAZITO katika kijiji cha Igunga, 
Kata ya Goima, wilayani Chemba mkoani 
Dodoma, wameondokana na adha ya 
kutembea umbali wa kilomita saba kwen-
da kijiji cha Goima kupata huduma ya 
afya, baada ya Mpango wa Kunusuru Kaya 
Maskini (TASAF), kuwajengea zahanati.

Kijiji hicho chenye wakazi 3,600, awali 
walilazimika kutembea umbali wa kilo-
mita saba kuelekea kituo cha afya cha 
Goima na Hamai kwa ajili ya kupata hu-
duma za afya.

Mwenyetiki wa kijiji cha Igunga, Juma 
Bakari, alisema hayo juzi wakati wa ziara 
ya kutembelea wanufaika wa TASAF.

Bakari alisema, kabla ya TASAF kush-
irikiana na wakazi wa kijiji hicho kujenga 
zahanati hiyo, wajawazito na wagonjwa 
wengine walilazimika kupanda boda-
boda na wengine kutembea umbali mrefu 
kwenda kupata matibabu.

“Tumekutana na changamoto kubwa 
sana ya kutumia pikipiki kusafirisha wa-
jawazito kwa ajili ya kwenda kujifungua, 
tunaishukuru TASAF kwa kutuwezesha 
kupata zahanati,” alisema Bakari.

Alisema hivi sasa wakazi wa kijiji 
cha Igunga na vijiji vya jirani wanakuja 
kupata huduma za afya kutoka katika 
zahanati hiyo.

Naye muhudumu wa afya wa zahanati 
ya Igunga, Rehema Daruweshi, alisema 
kwa siku wanahudumia wagonjwa wa 
kawaida zaidi ya 15 na wajawazito 10.

Daruweshi, alisema tatizo kubwa 
waliokuwa nalo ni uhaba wa watumishi 
katika zahanati hiyo, ikiwamo nyumba za 
watumishi.

“Naishi mbali na zahanati muda mwing-
ine inaniwia vigumu kutoka usiku kwenda 
kuhudumia wagonjwa,” alisema Daru-
weshi.

Aliiomba serikali kuwapatia msaada wa 
kuongeza watumishi pamoja na majengo 
ya zahanati hiyo.

Sofia Juma, alisema kitendo cha kuleta 
zanahati Igunga kimepunguza changa-
moto iliyokuwa ikiwakabili wajawazito ya 
kutembea umbali mrefu.

Alisema watoto wake amejifungulia 
katika zahati hiyo jambo ambalo linawa-
fanya kujisikia vizuri kutokana na ku-
sogezewa huduma maeneo ya jamii.

Ofisa Malalamiko Idara ya Mawasiliano 
TASAF, Makwinja Yusuph, alisema TASAF 
ina makundi manne ya kusaidia jamii, 
ambayo hutengewa fedha kwa ajili ya ku-
saidia kuibua miradi ya kuleta maendeleo 
kwa jamii husika.

Alisema katika eneo la Igunga waliamua 
kujenga zahanati ambayo inasaidia watu 
wa maeneo hayo kupata huduma iliyob-
ora katika kijiji hicho badala ya kwenda 
kijiji kingine.

“Baada ya kutembelea kijiji hiki TASAF 
tuliamua kutoa fedha ambapo kamati 
iliundwa kushirikiana na wanakijiji ku-
changia ujenzi wa zahanati hiyo,” alisema 
Makwinja.

Uvuvi bahari kuu kuboreshwa
kwa kujenga bandari ya uvuvi
Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema kuwa 
katika bajeti ya sekta ya uvuvi 
ya mwaka 2021/22 imepanga 
kuboresha shughuli za uvuvi 
wa bahari kuu nchini na in-
atarajia kuanza ujenzi wa 
bandari ya uvuvi itakayo saidia 
kuongeza mapato yataoka-
nayo na mazao hayo.

Katika bajeti hiyo Sh. bilioni 
50 zimetengwa kwa ajili ya 
ujenzi wa bandari hiyo.

Katibu Mkuu, Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi anayeshu-
ghulikia sekta ya uvuvi, Dk. 
Rashid Tamatama, aliyasema 
hayo juzi wakati alipokuwa aki-
wasilisha bajeti ya wizara hiyo 
mbele ya Kamati ya Bunge ya 
Mifugo, Maji na Kilimo.

Alisema, katika bajeti hiyo 
maeneo ya vipaumbele ni 

pamoja na ujenzi wa bandari 
ya uvuvi itakayojengwa ili 
kuongeza ufanisi katika sekta 
hiyo nchini. 

Dk. Tamatama, alisema 
kuwa hivi sasa mchakato wa 
kujenga bandari hiyo ya uvuvi 
upo katika hatua za kiuandaaji 
wa michoro na baada ya kuka-
milika hatua nyingine itafuata.

“Ili kuboresha shughuli 
hizi za uvuvi kuwa na tija na 
kuongeza pato la taifa kupi-
tia sekta hii lazima tujenge 
bandari ya uvuvi itakayosaidia 
kuongeza uvunaji wa samaki 
tofauti na ilivyosasa na katika 
bajeti yetu hii tumetenga Sh. 
bilioni 50, kwa ajili ya ujenzi 
huo,” alisema Dk. Tamatama.

Pia alisema lengo la serikali 
ni kuhakikisha kuwa inafufua 
shirika la uvuvi nchini ili kusi-
mamia shughuli za uvuvi.

“Tunapanga kununua meli 
za uvuvi ambazo zitakuwa 
chini ya shilirika hilo la uvuvi 
na tunatarajia hadi Desemba 
mwaka huu au Januari mwaka-
ni, tutakuwa tumenunua meli 
ya uvuvi ya kisasa yenye vifaa 
vyote,” alisema.

Alisema kuwa kupitia ufa-
dhili wa nchi ya Japani tayari 
meli hiyo imeshaanza kujeng-
wa katika nchi ya Srilanka na 
hadi Januari mwakani wanata-
rajia kuwa iwe imefika nchini 
na kuanza kazi. Kadhalika, 
alisema kuwa Hayati Rais wa 
awamu ya tano John Magufuli, 
alikuwa amepanga serikali ku-
nunua meli za uvuvi nane kwa 
ajili ya Zanzibar na Tanzania 
Bara. Alisema wizara itasima-
mia kuhakikisha zinanunuliwa 
meli hizo nane mpya na zenye 
vifaa vyote kwa ajili ya uvuvi 

wa bahari kuu ili kuongeza 
uzalishaji wa mazao ya uvuvi 
na kusafirisha nje ya nchi.

Pia alisema kipaumbele 
kingine itakuwa ni uboreshaji 
wa vituo vya uzalishaji wa vi-
faranga vya samaki ili kuhama-
sisha jamii kuanza ufugaji wa 
samaki katika maeneo yao.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Mashimba Ndaki, alisema 
kuwa wameanzisha kampeni 
ya kuhamasisha jamii kuhusu 
ufugaji wa samaki na wanata-
rajia kuweka mashamba dara-
sa katika kila wilaya nchini.

“Pia tunatarajia kufanya 
upembuzi yakinifu katika 
maeneo ya bahari na maziwa 
ili kubaini maeneo ambayo 
tunaweza kuwapatia wananchi 
wanaohitaji kufuga samaki ka-
tika vizimba kando ya maeneo 
hayo,” alisema Ndaki. 

BAKWATA: Tanzania 
sasa itapiga hatua

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

BARAZA Kuu la Waislam 
Tanzania (BAKWATA), Mkoa 
wa Dodoma, limesema kuwa 
kuchaguliwa kwa Makamu wa 
Rais Mteule Dk. Philip Mpango, 
ni mategemeo makubwa kwa 
Watanzania kuwa nchi sasa ita-
piga hatua kwa kuwa imeshik-
wa na viongozi wanaofanana 
kwenye utendaji wao.

Uteuzi wa Dk. Mpango uli-
fanyika juzi baada ya jina lake 
kupendekezwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan na kuthibit-
ishwa na Bunge ambaye hapo 
awali alikuwa Waziri wa Fedha 
na Mipango.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari ofisini kwake 
Shekhe wa Mkoa wa Dodoma 
Mustapha Rajabu, alisema 
kuwa uteuzi wa Dk. Mpango 
kuwa Makamu wa Rais ni sa-
hihi kwa kuwa wataifanya kazi 
kwa umoja na mshikamano 
kwa malengo ya kuwapatia 
Watanzania maendeleo.

Shekhe Rajabu, alisema 
kuwa kutokana na safu hiyo ya 
juu iliyopo madarakani Watan-
zania sasa wana imani na mat-
egemeo makubwa, kuwa nchi 
sasa inaenda kukua kiuchumi 
ikizingatiwa viongozi hao wana 
utendaji wenye lengo ya aina 
moja ya kukuza uchumi.

“Mimi kama kiongozi wa dini 
ni imani yangu na mategemeo 
yangu zaidi yapo kwa viongozi 
hao wa ngazi za juu kwa kuwa 
wanafanana katika utendaji 
wao, hivyo nchi sasa inaenda 

kukua kiuchumi zaidi na watu 
wake wanaenda kubadilika ki-
maendelea zaidi,” alisema.

Pongezi hizo pia zilienda 
kwa Chama Cha Mapinduzi 
kwa kukubali kulipitisha jina 
hilo na kutambua kuwa Dk. 
Mpango ana uwezo mkubwa 
wa kufanya kazi kwa maslahi 
ya Watanzania wote bila kujali 
itikadi.

“Mara zote Rais Samia kwa 
jinsi ninavyomfahamu kwa se-
hemu kwenye utendaji wake, 
hafanyi kazi kwa kukurupuka, 
kwa maana hiyo mpaka kufikia 
hatua hiyo ya kumteua Dk. 
Mpango basi tayari amekubali-
ana na vigezo vya utendaji kazi 
wake.”

“Nimeona sifa za Dk.Mpango 
zinafanana kabisa na za Rais 
Samia kwa kuwa wote wamepi-
tia kwenye mazingira magumu, 
wanazifahamu shida za watu, 
hawana makuu wala si wabi-
nafsi, hakika watatuvusha,” 
alisema Shekhe Rajabu.

Aliwataka pia Watanzania 
kuwa na matumaini na uongo-
zi uliopo kwa kuhakikisha up-
endo, amani na mshikamano 
vinadumishwa kwa watu wote 
bila kujali itikadi za kisiasa, ki-
dini na za kikabila.

Shekhe Rajabu pia amesema 
kuwa katika kipindi hiki amba-
cho viongozi wote wamepati-
kana kwa mujibu wa Katiba ya 
nchi ni vyema wakaheshimi-
ana na kufanya siasa safi huku 
wakiachana na kuacha chuki 
za visasi badala yake wakae 
meza moja na kumaliza tofauti 
zao.



Na Grace Mwakalinga, MBEYA

J
ESHI la Polisi mkoani Mbeya, linam-
shikilia raia wa China, Xiao Yong, 
kwa tuhuma za kuwashushia kipigo 
Watanzania wawili ambao ni ma-

dereva kwenye kampuni ya mchezo wa 
kubahatisha ya Bonanza baada ya kudai 
kuwa vijana hao wameiba Sh. 240,000, 
mali ya kampuni hiyo.Akizungumza jana 
na waandishi wa habari ofisini kwake, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, Ulrich 
Matei, alisema polisi walimkamata raia 
huyo, baada ya kupata taarifa za kuwapo 
kwa vitendo vya unyanyasaji wa wafan-
yakazi kwenye kampuni hiyo.

Alisema taarifa hiyo ilianza kusambaa 
kwenye mitandao ya kijamii ikionyesha 
raia huyo kuwashushia kipigo na ndio Jeshi 

la Polisi likaanza kufanya upelelezi na kum-
kamata.

Alisema Yong anafanya shughuli za mich-
ezo ya kubahatisha katika eneo la Mabatini, 
Kata ya Meta na walimtia nguvuni mtuhu-
miwa.

“Tulipata taarifa ya kuwapo kwa raia wa 
kichina kunyanyasa Watanzania kwa ku-
wacharaza viboko kupitia mitandao mbal-
imbali ya kijamii, tulichukua hatua ya 

kumkamata mtuhumiwa ambaye alikiri 
kufanya hivyo kwa madai kuwa wafanyaka-
zi wake ambao ni Watanzania kuiba fedha 
kiasi cha Sh. 200,000 na kisha kwenda ku-
vinjari nazo kwenye ufukwe wa Ziwa Nyasa 
lilipo wilayani Kyela,” alisema Matei.

Kutokana na mazingira hayo, Matei al-
ionya wawekezaji wa kigeni kuacha tabia 
ya kujichukulia sheria mkononi kwa ku-

wanyanyasa kwa vipigo au kuwapatia ujira 
mdogo Watanzania badala yake wazingatie 
sheria, kanuni na taratibu za nchi.

Katika hatua nyingine, Kamanda Matei 
alisema jeshi hilo linawashikilia watu wa-
tano wote raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo kwa tuhuma za kuingia nchini 
kinyume cha sheria.

Alisema raia hao walikamatwa wakiwa 
ndani ya basi la Sasebosa linalofanya safari 
zake kati ya Mbeya, Chunya na Tabora.

Alisema baada ya utaratibu kukamilika 
watuhumiwa hao, watafikishwa mahakam-
ani kujibu tuhuma zinazowakabili.

“Hii ni mara ya tano basi la Sassebosa lin-
akamatwa likisafirisha raia wa kigeni, 

natoa wito kwa basi hilo kuacha tabia 
hiyo kabla hatua zaidi za kisheria hazija-
chukuliwa,” alisema Matei.

Raia wa China matatani 
tuhuma kuwapiga madereva
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TARI yakamilisha 
utafiti kufufua 
zao la ulezi
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo 
nchini (TARI), Kituo cha Uy-
ole, mkoani Mbeya imekamili-
sha utafiti wa kufufua zao la 
ulezi ambalo linadaiwa kuwa 
hatarini kutoweka kutokana 
na uzalishaji wake kupungua 
nchini.
Licha ya kulimwa kwa kiwan-
go kidogo, zao hilo linaelezwa 
kuwa na faida kubwa kiuchu-
mi na wataalamu wanasema 
lina virutubisho vingi kwa 
afya ya binadamu kuliko 
mazao mengine ya nafaka.
Ulezi asili yake ni Afrika 
Mashariki, ambako limekuwa 
likilimwa kwa miaka mingi, 
katika miaka ya hivi karibuni 
kilimo cha ulezi kimeshuka 
kiasi kikubwa.
Kutokana na zao hilo kuwa 
katika hatari ya kutoweka, 
wataalamu wa TARI Kituo cha 
Uyole wameamua kuchukua 
hatua za kulinusuru na kuha-
masisha kuongeza uzalishaji 
kwa faida ya wakulima na 
taifa kwa ujumla.
Akizungumza na Nipashe, 
Mtafiti Mwandamizi wa 
mazao ya mpunga na ulezi, 
Dk. Denis Tippe, alisema 
ili kulifufua zao hilo sasa 
wamekuja na mkakati ya 
kusambaza aina tatu za 
mbegu ambazo zilitalimwa 
maeneo yote nchini.
“Zao la ulezi lina faida 
kubwa kwa afya ya binada-
mu kuliko mazao mengine ya 
nafaka, kwa vile lina madini 
mengi ya Zinc, chuma na 
virutubisho vingine vinavyo-
patikana kwa wingi kulikon 
kwenye mazao mengine ya 
nafaka,” alisema Dk. Tippe.
Alisema Watanzania wame-
kuwa na jadi ya kutumia ulezi 
kwa kusaga na kupata unga 
ambao huutumia kwa kupika 
uji, ugali, vitafunwa na aina 
mbalimbali za vilevi, hali am-
bayo inafanya zao hilo kuwa 
muhimu zaidi kwa wananchi.
Mkurugenzi wa TARI Kituo 
cha Uyole, Dk. Tulole Bu-
cheyeki, alisema tayari 
wamekamilisha utafiti huo na 
kupata aina tatu za mbegu 
bora za ulezi zenye uwezo wa 
kutoa mazao mengi na kuleta 
faida kubwa kwa wakulima 
wa zao hilo.
 Alisema mbegu hizo tayari 
zimeanza kusambazwa mae-
neo mbalimbali nchini na 
kwamba zitapandwa kulinga-
na na aina ya udongo uliopo 
katika eneo husika, kwa lengo 
la kuongeza mavuno kutoka 
gunia sita kwa ekari hadi 
gunia 40.

Waandishi Mbeya wampongeza Makamu wa Rais

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (wa pili kushoto), akitoa maelekezo kwa viongozi juzi, kuangalia barabara 
zote zilizopo katikati ya Jiji la Mbeya, zinaruhusu magari ya kwenda na kurudi, kuliko ilivyo sasa ambapo baadhi haz-
iruhusiwi kufanya hivyo. PICHA:  GRACE MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

CHAMA cha Waandishi wa Habari 
Mkoa wa Mbeya (MBPC), kimempongeza 
Makamu wa Rais wa Tanzania, Dk. Philip 
Mpango, kuteuliwa katika nafasi hiyo na 
wana imani serikali itaondoa vikwazo vy-
ote vinavyowakabili wanahabari ikiwamo 
kutopewa ushirikiano kwa baadhi ya wa-
tendaji wa taasisi za umma na kutokuwa na 
uhuru wa kuandika na kuripoti habari ze-
nye maslahi kwa taifa.Akizungumza jana na 
Nipashe, Makamu Mwenyekiti wa MBPC, Jo-
seph Mwaisango, alisema wanaamini kuwa 
sasa uhuru wa vyombo vya habari utakuwa 
mkubwa, watapata ushirikiano kwenye vy-
anzo mbalimbali vya habari ili kutimiza ju-
kumu lao la kuhabarisha Watanzania.

Alisema anaamini serikali itaendeleza 
mazuri yaliyoasisi na Hayati Dk. John Magu-
fuli katika kuisaidia Tasnia ya Habari kuson-
ga mbele ikiwamo kuanzishwa kwa sheria 
mpya ya huduma ya vyombo vya habari 

ambayo imelenga kuboresha sekta hiyo.
“Tunaungana na Watanzania wote kum-

pongeza Rais wa Tanzania, Samia Suluhu 
Hassan pamoja na Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, tunatamani kufanya kazi 
kwa uhuru na kupewa ushirikiano pale 
tunapohitaji taarifa mbalimbali nia yetu 
ni kulisaidia taifa kusonga mbele, tume-
shuhudia baadhi ya vyombo vya habari vi-
kichukuliwa hatua mbalimbali ikiwamo ku-
fungiwa au kulipa faini kutokana na sababu 
mbalimbali najua kwa utawala huu busara 
na sheria vitatawala zaidi ili kuijenga Tanza-
nia,” alisema Mwaisango.

Katika hatua nyingine Mwaisango aliiom-
ba serikali kuendelea kutumia vyama vya 
waandishi wa habari kutoa elimu ya masu-
ala mbalimbali kwa kuwa wao ni daraja la 
kufikisha ujumbe kwa wananchi.

Baadhi ya waandishi wa habari mkoani 
Mbeya akiwamo, Felister Richard, alisema 
miongoni mwa sababu zinazochangia taar-
ifa kufichwa na vyanzo vya habari ni ku-

wapo na viashiria vya rushwa, pia maslahi 
binafsi ya habari zenyewe.

Alisema vyombo vya habari sio mahaka-
ma bali kazi yao ni kuripoti au kuandika hali 
halisi iliyopo ili kuongeza uwajibikaji na wa-
nanchi kufahamu mambo yanayoendelea.

Mmoja wa wananchi wa Mkoa huo, Jus-
tine Andembwisye, alisema vyombo vya 
habari ni chombo muhimu kwa ustawi wa 
taifa na vinahitaji uhuru wa kuripoti na 
kuandika mambo yote yanayotokea.

Alisema kumeshuhudiwa uhuru wa vy-
ombo vya habari kuminywa au kuzuiliwa 
kuchukua habari katika baadhi ya maeneo 
jambo ambalo ni kinyume na Katiba ya nchi 
ambayo inaeleza kuwa wananchi wanayo 
haki ya kupata taarifa.

Aliiomba serikali kuboresha mazingira 
ya utoaji wa taarifa ili kufahamu masu-
ala mbalimbali yanayohusu maendeleo na 
uwajibikaji kwa madai kuwa vyombo vya  
habari  wanavitegemea kujua mambo mbal-
imbali yanayoendelea.

habari mbeya
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HABARI zanzibar

SMZ yakaribisha wawekezaji sekta mbalimbali
Na Rahma Suleiman,   
ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Map-
induzi ya Zanzibar 
(SMZ) imesema iko 
tayari kuwakaribisha 

wawekezaji mbalimbali ku-
wekeza katika sekta tofauti 
ili kukuza uchumi wa visiwa 
hivyo.

Waziri wa Afya, Ustawi wa 
Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto, 

Ahmed Nassor Mazrui, alisema 
hayo wakati alipokutana na 
ugeni wa kampuni ya Afriamco 
kutoka Emirate, ambayo im-
ekusudia kujenga kiwanda cha 
kuzalisha dawa za binadamu 
Zanzibar.

Alisema serikali kupitia 
Wizara ya Afya itahakikisha 
inawapa fursa wawekezaji wa-
naotaka kuwekeza katika sekta 
hiyo ya afya ili kuboresha na 
kuimarisha huduma zinazo-

tolewa. Pia alisema uwekezaji 
huo utawanufaisha wananchi 
wa Zanzibar ikiwa ni pamoja 
na ajira na wanafunzi kupata 
mafunzo kwa njia ya vitendo 
vya utengenezaji na upati-
kanaji wa dawa kwa urahisi.

Meneja mkuu wa Kampuni 
ya Afriamco, Mhandisi Khalid 
Mohamed Abubakar, alisema 
wanashauku kubwa ya ku-
wekeza kiwanda cha kuzalisha 
dawa na kutasaidia kupunguza 

gharama ya uagizaji wa dawa 
kutoka nje ya nchi.

Alisema dawa zitakazozal-
ishwa zitauzwa ndani na nje 
ya nchi na kurahisisha upa-
tikanaji wa dawa kwa bara la 
Afrika.

Kampuni ya Afriamco am-
bayo makazi yake ni Emirate 
ina uhusiano wa karibu na 
nchi ya China, India na pia 
imejikita katika nchi 17 katika 
bara la Afrika.

Watakiwa 
kumuenzi JPM 
kwa kufanya 
maendeleo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAJUMBE wa kamati ya wazazi shule ya 
Kama, Mkoa wa Magharibi Unguja wam-
etakiwa kumuenzi aliyekuwa Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania Dk. John 
Magufuli kwa kujikita zaidi katika maen-
deleo ya sekta ya elimu na kuona taifa 
linapata vijana watakaoongoza baadaye.

Hayo yalisemwa na Mwakilishi wa Jimbo 
la Mfenesini, Machano Othman Said, wakati 
akizungumza na wazazi wa jimbo hilo 
baada ya kukabidhi jumla ya matofali 200 
kwa ajili ya ujenzi wa madarasa manne ya 
Shule ya Kama, Unguja.

Alisema katika kipindi cha uhai wa Dk. 
Magufuli, alitangaza sekta ya elimu bure 
kuanzia msingi kwa lengo la kupunguza 
mzigo kutoka kwa wazazi kulipia gharama 
za elimu. Aidha, alisema hatua hiyo imek-
wenda sambamba na upande wa Zanzibar 
ambayo baada ya Mapinduzi ya Zanzibar 
tangu mwaka 1964 hadi leo elimu ina-
tolewa bure kuanzia msingi hadi sekond-
ari ili kuwapunguzia mzigo wazazi kulipa 
gharama za sekta hiyo.

“Wajumbe wa kamati ya wazazi wa 
shule ya Kama tumepoteza kiongozi wetu 
shujaa wa taifa la Tanzania...njia pekee 
ya kumuenzi Dk. Magufuli ni kuhakikisha 
tunawapeleka watoto wetu kupata elimu 
ya msingi ambayo kwa upande wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ni bure kama 
ilivyo Zanzibar na lengo kuona watoto 
wanasoma na kufaulu kuendelea mbele,” 
alisema.

Aliwataka wazazi pamoja na walimu 
kuongeza juhudi za kufuatilia maende-
leo ya wanafunzi pamoja na kuwa tayari 
kujitokeza kuchangia maendeleo ya shule 
ikiwamo michango midogo.

Alisema serikali imefuta ada za masomo 
kwa wanafunzi, lakini ipo michango am-
bayo wazazi wanastahiki kuchangia kwa 
ajili ya kuleta maendeleo na mabadiliko 
makubwa ya sekta ya elimu.

“Ni kweli serikali imefuta michango ya 
shule kwa wanafunzi wote kuanzia msingi 
na sekondari ambapo lengo kuhakikisha 
wanasoma katika mazingira mazuri ya 
kuwapunguzia mzigo wazazi...lakini ipo 
michango midogo midogo sisi wazazi tu-
nalazimika kuchangia,” alisema.

Katika hafla hiyo Machano alikabidhi mi-
fuko ya saruji 50 pamoja na matofali 400 
na nondo kwa ajili ya ujenzi wa madarasa 
manne ili kutoa nafasi kwa wanafunzi 
kusoma vizuri.

Akipokea msaada huo, Mwalimu Mkuu 
wa Shule ya Kama, Khamis Omar Khamis, 
alisema wanakabiliwa na tatizo la uhaba 
wa madarasa na kuwafanya wanafunzi ku-
soma kwa vipindi vya asubuhi na mchana.

Alisema wamepokea msaada huo am-
bao matarajio yao kuanza mara moja kwa 
ujenzi wa madarasa hayo ili kuwawez-
esha wanafunzi kusoma vizuri kwa wakati 
mmoja wa asuhuhi pekee.

“Tunakupongeza kwa dhati mwakilishi 
wa jimbo la Mfenesini kwa kuitikia wito 
wetu wa mahitaji ya vifaa vya ujenzi wa 
shule...tunategemea kuanza mara moja 
ujenzi wa madarasa manne,” alisema.

Mwenyekiti wa kamati ya kusimamia viongozi wakuu wa kitaifa ya Baraza la Wawakilishi, Khamis Hassan Hafidh, akiongoza 
wajumbe wa kamati hiyo, kukagua  ubora wa baadhi ya milango ambayo inakusudiwa kutumika katika ukumbi wa  mitihani katika 
Shule ya Fujoni, mjini Zanzibar juzi, ni miongoni mwa mradi wa TASAF. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Hospitali kubwa ya kisasa kujengwa Binguni
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Ustawi wa 
Jamii Wazee Jinsia na Watoto 
Zanzibar imesema imekusudia 
kujenga Hospitali ya Rufani 
ya kisasa Binguni ili kuondoa 
usumbufu na msongamano 
kwa wananchi katika hospitali 
kuu ya Mnazi Mmoja.

Akitoa taarifa ya mradi wa 
utekelezaji wa ujenzi hospi-
tali ya rufani ya kisasa na ku-
fundishia ya Binguni, Mkoa wa 
Kusini Unguja, Waziri Nassor 
Ahmed Mazrui, alisema kuwa 
Zanzibar inahitaji hospitali 
kubwa ili kupunguza idadi ya 
wananchi wanaohitaji kupata 
huduma kwa wakati.

Alisema kuwa azma ya Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ya kujenga hospitali hiyo ni 
kuhakikisha huduma za mat-

ibabu yote zinatolewa nchini 
bila ya kufuata nje ya nchi.

Pia alisema katika 
kutekeleza hilo serikali ilitenga 
eneo lenye ukubwa wa ekari 
31.8      kwa ajili ya ujenzi wa 
hospitali yenye uwezo wa 
vitanda 1,000 na kutoa mafun-
zo kwa wanafunzi wa kada za 
afya.

Waziri Mazrui alifafanua 
kuwa katika uongozi wake ali-
yekuwa Rais wa Zanzibar, Dk. 
Ali Muhammed Shein, alitem-
belea sehemu inayotarajiwa 
kujengwa na kuagiza kuonge-
zwa kwa eneo hilo na kufikia 
ekari 65 na kufikiwa hatua ya 
kujengwa hospitali hiyo am-
bayo itatoa huduma kwa wag-
onjwa wanaosafirishwa nje ya 
nchi.

Alisema katika ujenzi huo 
kutaanzishwa chuo cha taalu-
ma ya udaktari bingwa chenye 

uwezo wa kuchukua wanafun-
zi 2,000 kwa wakati mmoja, 
nyumba za wafanyakazi na 
mabweni ya wanafunzi.

Kadhalika, alisema serikali 
inapeleka wafanyakazi wake 
nje ya nchi kwenda kupata 
ujuzi zaidi ili kuja kutoa hudu-
ma kwa jamii ujenzi huo utaka-
pokamilika na kupunguza tati-
zo la wataalamu wa maradhi 
mbalimbali nchini.

“Tunapeleka madaktari 
wetu nje ya nchi ili kupata uju-
zi zaidi kimafunzo na baadaye 
waje watumikie nchini kwao 
hivyo lazima wawe wazalendo 
katika nchi yao,” alisema.

Naye Katibu Mkuu wa wiz-
ara hiyo, Dk. Omar Dadi Sha-
jak, alisema kuwa serikali ya 
awamu ya nane inashughulikia 
ujenzi wa hospitali hiyo ili io-
nyeshe uhalisia katika jengo 
hilo.

Ujenzi wa hospitali hiyo 
umesitishwa baada ya kuona 
kampuni iliyokusudia kujenga 
jengo hilo haina uwezo wa 
kujenga kutokana na ukubwa 
wake na kwamba wataendelea 
baada ya kupata kampuni am-
bayo itakuwa na uwezo.

Aidha, alisema watajitahidi 
kufanyakazi kwa ushirikiano  
wa haraka ili kukamilisha 
ujenzi huo kwa ufanisi zaidi 
na wanakoelekea ndiko kwe-
nye mafanikio zaidi kwa kuwa 
maazimio ya serikali lazima 
yakaguliwe na kufanyiwa kazi 
ili wafikie malengo.

Kwa upande wao wa-
nakamati wa bajeti ya Baraza 
la Wawakilishi wametaka ku-
fahamu hatua gani zilifanyika 
hadi kufikia uamuzi wa ujenzi 
huo na kampuni gani ambayo 
itashughulikia hadi kukamilika 
kwake.   
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Rais Samia Suluhu Hassan akifuatilia  hafla ya uapisho.

Dk. Philip Isdor Mpango akitia saini hati ya kiapo, baada ya kuapishwa na 
Jaji Mkuu Prof. Ibrahim Hamis Juma kuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Ikulu ya Chamwino, mkoani Dodoma jana. PICHA 
ZOTE: IKULU

HAFLA YA KUAPISHWA MAKAMU WA RAIS IKULU YA CHAMWINO MKOANI DODOMA

 Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na viongozi mbalimbali wakati aki-
tangaza majina ya Mawaziri na Manaibu Waziri aliowateua katika Baraza la 
Mawaziri.

Viongozi mbalimbali waliohudhuria hafla ya uapisho.
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HABARI kiMAtaifa

Kirusi kipya corona 
chagundulika Israel
Jerusalem, ISRAEL

AINA mpya ya virusi vya coro-
na kinachosababisha ugonjwa 
wa Covid-19, vimegundulika 
nchini Israel, vinatajwa kuwa 
ni virusi vinavyobadilika.
Katika taarifa iliyoandikwa na 
kutolewa na Wizara ya Afya ya 
Israel, taarifa za kugundulika 
kwa aina mpya ya virusi hivyo, 
vinavyobadilika nchini humo 
zilithibitishwa.
Katika taarifa hiyo, ilielezwa 
kuwa virusi vinavyozungumzi-
wa vilikuwa vinaambukizwa 
kwa kiwango kidogo na wala 
havikusababisha homa kali, 
hivyo, hakukuwa na sababu ya 
wasiwasi.
Ilielezwa kuwa chanjo ya 
Pfizer-BioNTech inayotumiwa 
Israel pia ni nzuri kwa kujik-
inga dhidi ya virusi hivyo.
Vyombo vya habari vya ndani 
ya nchi vilibainisha kuwa vi-
rusi hivyo viligundulika kwa 
mara ya kwanza Novemba, 
mwaka jana na hadi kufikia 
sasa viligundulika kwa watu 
181.
			   TRT

Niamey, NIGER	

MILIO ya risasi imesikika karibu na 
eneo la makazi ya rais, ambako pia kuna 
ofisi ya rais katika mji wa Niamey.	

Milio hiyo ilisikika usiku iliyodumu 
kwa takribani dakika 15, ikifuatiwa na 
milio ya risasi ya bunduki ndogo, wakazi 
walisema.

Hali hiyo iliripotiwa baada ya kikosi 
kutoka kitengo cha Jeshi la Angani, kili-
cho karibu na Ikulu, kujaribu kuteka 

makazi hayo ya rais.
Taarifa hiyo ni kwa mujibu wa maofi-

sa wa idara ya usalama nchini humo.
Hali ilisalia kuwa tete na mji huo kwa 

sasa umewekwa chini ya tahadhari ya 
hali ya juu.

Ufyatulianaji risasi huo umejiri chini 
ya saa 48, kabla ya sherehe ya kuap-
ishwa kwa rais mpya mteule, Mohamed 
Bazoum.

Serikali ya Niger haijatoa tamko lolote 
kuhusiana na tukio hilo.

Kumeshuhudiwa ongezeko la 
mashambulio kutoka kwa makundi ya 
wanamgambo waliojihami, huku taha-
ruki za kisisasa zikikumba nchi hiyo, 
kufuatia ushindi wa Bazoum katika uch-
aguzi mkuu wa urais, Februari.

Mpinzani wake rais wa zamani, Ma-
hamane Ousmane, ambaye alishindwa 
katika duru ya pili ya uchaguzi, alipinga 
matokeo na kupuuza uamuzi wa ma-
hakama wa kudumisha matokeo hayo.

			   BBC/VOA

Risasi zarindima jirani na Ikulu Niger 

Waandamanaji wanaopinga mapinduzi ya kijeshi nchini Myanmar, wakivikimbia vikosi vya jeshi, mjini Yangon, jana. 
Zaidi ya watu 500 wanadaiwa kupoteza maisha tangu Februari Mosi, mwaka huu, jeshi lilipochukua madaraka. PICHA:  AP

Kaka rais Honduras 
afungwa maisha jela 
New York, MAREKANI

TONY Hernandez, kaka wa 
rais wa sasa wa Honduras, 
amehukumiwa na mahakama 
nchini Marekani kifungo cha 
maisha.

Pia amehukumiwa miaka 
30 zaidi, kutokana na biasha-
ra ya dawa za kulevya.

Alitakiwa pia kulipa dola 
milioni 138.5, kiasi ambacho 
waendesha mashtaka wal-
isema wanachukulia kama ni 
pesa haramu alizopata kupitia 
biashara ya dawa ya kulevya.

“Hii ni biashara ya dawa 
ya kulevya inayofadhiliwa na 
serikali na hii ndio aina ya 
tabia ambayo serikali inapas-
wa kukabiliana nayo.

Kutokana na athari ilivyo 
kubwa nchini Honduras,” 
alisema mwendesha mashta-

ka, Matthew Laroche.
Waendesha mashtaka 

walimshutumu Tony Hernan-
dez, 41, kwa kupokea mamil-
ioni ya dola ya rushwa.

Miongoni mwake ni pamoja 
na milioni moja kutoka kwa 
Joaquin Guzman, anayeju-
likana kama El Chapo, tajiri 
wa zamani wa kampuni ya 
Mexico ya Sinaloa.

Fedha hizo, kulingana na 
waendesha mashtaka wa 
Marekani, zilisaidia kufadhili 
kampeni za uchaguzi za cha-
ma tawala na kumnufaisha 
kaka wa Tony Hernandez, 
ambaye ni Rais wa sasa, Juan 
Orlando Hernandez.

Juan Orlando Hernandez 
alikanusha mashtaka hayo. 
Hajashtakiwa kwa uhalifu 
wowote.				  
		  RFI

Rio de Janeiro, BRAZIL

MAKAMANDA watatu wa jeshi 
wamejiuzulu baada ya Waziri 
wa Ulinzi kufutwa kazi na Rais 
Jair Bolsonaro.
Waziri wa Ulinzi, anashukiwa 
kutaka kulifanya jeshi kuingia 
kwenye masuala ya kisiasa.
Miaka 57 iliyopita, jeshi 
lilikuwa likichukua mamlaka 
nchini Brazil. 
Machi 30, katika barua yake 
ya kujiuzulu, Waziri wa Ulinzi, 
Jenerali Azevedo alisisitiza 
umuhimu wa kuliweka jeshi 
kama taasisi ya serikali. 
Ukosoaji ambao wengi wanao-
na kuwa Rais Bolsonaro ana-
taka kulifanya jeshi kuingilia 
katika masuala ya siasa.
Bolsonaro hapo awali alitaka 
kuuawa kwa mkuu wa jeshi 
la nchi kavu, Jenerali Pujol, 
ambaye anaunga mkono hatua 
za kukabiliana na janga la 
Covid-19. 
Aliwafukuza kazi viongozi wa 
majeshi matatu, ikiwamo jeshi 
la nchi kavu, anga na majini, 
kabla hawajajiuzulu.
Bolsonaro anatarajia kutoa 
ahadi kwa vyama vya mrengo 
wa kulia, ili kutaka kuendelea 
kumuunga mkono.
Rais wa Brazil, pia anataka 
kuhamasisha jeshi kupambana 
dhidi ya hatua za kukabiliana 
na janga la corona zilizowek-
wa katika baadhi ya majimbo.

			   RFI
			   	

. PICHA: WUU

Wakuu wa 
jeshi wajiuzulu 
Brazil

13 wauawa DRC 
kwa mapanga
Kinshasa, DRC

WATU 13, wameuawa kwa kukatwa 
vichwa na mapanga, wakati wa mapigano 
ya kikabila katika Jimbo la Kongo ya Kati, 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC). 
Waziri wa Afya wa Kasai, Ferdinand 
Mposhamba, aliwaambia waandishi wa 
habari jana kwamba, watu tisa walije-
ruhiwa wakati wa mapigano, ambayo 
yalitokea katika kijiji cha Bakuakenge 
kwenye mpaka kati ya majimbo ya Kasai 
na Kasai ya Kati. 
Karibu nyumba 100 na viwanda viwili 
vilichomwa moto, wakati watu 20,000 
wakikimbia eneo hilo. 
Mapigano hayo yalisababishwa na tofauti 
iliyozuka kati ya wananchi wa kabila la 
Kuba na Lubaphone kuhusu misaada iliyo-
tolewa na Shirika la Mpango wa Chakula 
Duniani (WFP).

				    DW	
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DORTMUND, Ujerumani 

WAKALA wa wachezaji, Mino Raiola 
amedai labda hakuwa makini sana na 
uhamisho wa Erling Haaland kujiunga 
na Borussia Dortmund na anahisi nyota 
huyo anaweza kujiunga na timu yoyote 
anayoitaka.

Haaland amefanikiwa kujihakikishia 
kuwa miongoni mwa washambuliaji 
bora duniani akiwa na umri wa miaka 
20, huku klabu za Manchester City, 
Manchester United, Chelsea, Real Ma-
drid na Barcelona zikiwania huduma ya 
mchezaji huyo.

Kocha wa United, Ole Gunnar Solk-
jaer, alimfundisha Haaland katika klabu 
ya Molde ambapo alifanya vizuri, na 
alitaka kumsajili ajiunge na mashetani 
wekundu hao, lakini akajiunga na Dort-

mund ambapo amefanikiwa kufunga 
magoli 49 katika michezo 49 aliyocheza.

Maendeleo hayo ya Haaland yamem-
fanya Raiola kuwaza kuhusu Haaland 
kujiunga na klabu yoyote duniani, kama 
angetaka alivyotoka klabu ya Salzburg.

“Kuhusu Haaland, kila mtu alikosea. 
Amefanya kazi kubwa sana kwa muda 
mfupi, tofauti na watu wengi walivy-
otegemea,” alisema Raiola akinukuliwa 
na gazeti la The Athletic. 

“Haaland yuko mbele ya ratiba yake 
na anaweza kujiunga na timu yoyote, al-
iongeza Raiola.

Raiola ambaye ni wakala wa wachezaji 
wakubwa duniani kama vile Zlatan Ibra-
himovic na Paul Pogba, anaamini kwa 
sasa Haaland yupo tayari kujiunga na 
klabu yoyote ile duniani.

Raiola:
Haaland anaweza 
kusajiliwa popote

LONDON, England 

LUKE Shaw amekiri alikuwa hajitoi 

wala kuonyesha kiwango cha kutosha 

alipokuwa kwenye kikosi cha Timu ya 

Taifa ya England, kinachonolewa na Ko-

cha, Gareth Southgate.
Mlinzi huyo wa kushoto amesema ali-

kuwa akionyesha hali ambayo haikuwa 

sahihi na alikuwa akiondoka mara kwa 

mara katika kambi, hali iliyosababisha 

kuachwa nje ya kikosi cha Simba kwa 

muda wa miaka miwili.
Baada ya kuwa na umakini na kuima-

rika katika klabu yake ya Manchester 

United, Shaw sasa ameitwa tena kwenye 

kikosi kinachoshiriki michuano ya kufu-

zu Kombe la Dunia na hataki kuichezea 

tena nafasi yake hiyo ya pili ndani ya 

timu ya taifa.
“Nina majuto kadhaa na siwezi kuacha 

kuwaza kutokana na makosa niliyofanya 

huko nyuma na hasa na timu ya taifa 

ya England,” alisema Shaw akiwaambia 

waandishi wa habari.
“Nilitoroka sana kambini. 

Kwa kipindi hicho labda si-

kuwa katika ubora, lakini na-

dhani miaka miwili iliyopita 

nimekuwa nikifikiria sana, hayo 

ndiyo majuto yangu.
“Nikweli nilimwangusha Ko-

cha, Gareth Southagte, sasa najar-

ibu kumzingatia na kumwonyesha 

kwamba vitu vimebadilika.”

Shaw ajutia utundu wake England

NYON, Uswisi

BAADA ya majadiliano ya takrib-
ani miaka miwili, hatimaye Shirik-
isho la Soka Ulaya (UEFA), limefikia 
makubaliano ya kutoa mfumo 
utakaotumika katika mashindano 
yake kuanzia mwaka 2024. 

Kulikuwa na mvutano wa muda 
mrefu kuhusu mfumo mpya wa 
uendeshaji wa mashindano ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na sasa kwenye 
mfumo mpya, timu 10 zitashiriki 

mzunguko wa kwanza.
Ushiriki wa timu 10, unapelekea 

timu zitakazoshiriki mashindano 
ya Uefa kuanzia mwaka 2024 
kuongezeka kutoka timu 32 mpa-
ka 36.  Ongezeko hili ni matokeo 
ya kuondolewa kwa michezo ya 
makundi na badala yake, kila timu 
itachuana na timu zingine 10 zina-
zopishana uwezo.

Sambamba na hilo, mfumo mpya 
utazipatia timu mbili nafasi ya moja 
kwa moja. 

Timu hizi zitachaguliwa kul-
ingana na uwezo/nafasi ya timu 
hizo kwenye orodha ya timu ze-
nye mafanikio makubwa kwenye 
mashindano hayo.

Uteuzi wa timu hizo utatege-
mea kama timu hizo zitakuwa 
hazijafuzu kushiriki mashindano 
hayo kulingana na nafasi zilizopo 
kwenye ligi zao. Kama mfumo huo 
ungeanza hivi sasa, Liverpool licha 
ya kuwa kwenye nafasi ya saba kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu England, 

ingefuzu kucheza Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu ujao kutokana na na-
fasi yao kwenye mashindano hayo.

Kwa mfumo mpya, baada ya kila 
timu kupambana na timu zingine 
10, matokeo yatapangwa kwa 
muundo wa msimamo wa ligi hiyo.

Timu zitakazoshika nafasi nane 
za juu, zitafuzu kucheza hatua 
ya mtoano wakati timu itakay-
oshika kuanzia nafasi ya tisa hadi 
24 zitacheza michezo ya kufuzu 
mashindano hayo.

Timu 36 
kucheza 
Ligi ya 
Mabingwa 
Ulaya
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LIVERPOOL, England 

MIAMBA ya Hispania, Barcelona imeripotiwa kumpa 
ofa ya mkataba wa miaka mitatu kiungo wa Liverpool, 
Georginio Wijnaldum kama ataungana na klabu hiyo.

Nyota huyo mkataba wake na Liverpool unamalizika 
mwishoni mwa msimu huu, na amekuwa akihusishwa 
zaidi na Barcelona.

Gazeti la Mundo Deportivo limeripoti Barcelona 
wapo tayari kumpa nyota huyu mwenye umri wa 
miaka 30 mkataba wa miaka mitatu, ambao utamlipa 
mshahara wa angalau euro milioni nane kwa msimu.

Wijnaldum naye anatajwa kuwa anatazamia kuku-
bali changamoto mpya mahali pengine, na atakuwa 

anavutiwa zaidi kufanya kazi na Ko-
cha, Ronald Koeman na kucheza soka 
nchini Hispania.

Vinara wa Ligi Kuu Italia, Serie A, In-
ter Milan pia wameonyesha nia yao ya 
kuinasa saini ya kiungo huyu, lakini in-
aaminika kuwa Barcelona ndiyo chaguo 
la Wijnaldum kama ataamua kuondoka 
Liverpool.

Wijnaldum ambaye ameshinda Ligi Kuu 
England na Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa 
na Liverpool, amecheza mechi 40 kwenye 
mashindano yote msimu huu na kufunga 
mabao matatu.

Wijnaldum
kupewa miaka mitatu Barca

United bado yakomaa na Dembele
MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester United inatajwa 
kuwa katika mawasiliano ya mara kwa 
mara na wawakilishi wa Ousmane 
Dembele kwa ajili ya uweze-
kano wa kukamilisha dili la 
kumsajili kipindi cha majira 
ya joto kinachokuja.

Inaaminiwa kuwa 
mashetani wekundu hao 
walishindwa kumpata 
nyota huyo wa Ufaransa 
katika dirisha lililopita, 
baada ya Barcelona kujion-
doa kwenye mazungumzo 
katika dakika za mwisho kue-
lekea kufungwa kwa dirisha la 
usajili.

Taarifa zinasema kuwa United waliku-
wa wanamhitaji nyota huyu kwa mkopo, 

huku Barcelona wakisimamia msimamo 
wao wa kutaka kumuuza kwa fedha ta-
slimu.

Kwa mujibu wa taarifa za nchini Hispa-
nia, tangu hapo United wamekuwa 

katika mawasiliano na wakala 
wa nyota huyu, na sasa wako 

tayari kuanzisha tena ma-
zungumzo na Barcelona.

Dembele amekuwa aki-
fanya vyema pale Barca 
kwa simu huu baada ya 
kutoka kupona majeruhi.

Wakati mkataba wake 
wa sasa ukiwa umebakiwa 

na miezi 16, Barcelona wana-
daiwa kuwa wanahitaji nyota 

huyo kubakia klabuni hapo na 
ikiwa atashindwa kusaini nyongeza 

ya mkataba basi wataamua kumweka 
sokoni.

MUNICH, Ujerumani

ROBERT Lewandowski atakosa mechi 
zote za robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhidi ya Paris Saint-Germain, baada 
ya Bayern Munich kuthibitisha kuwa 
atakuwa nje ya uwanja kwa muda wa 
mwezi mmoja kutokana na jeraha la goti.

Lewandowski alipata jeraha la goti lake 
la kulia wakati wa ushindi wa Poland wa 
3-0 dhidi ya Andorra wa kufuzu michua-
no ya Kombe la Dunia, ambapo alifunga 
mabao mawili.

Awali ilifikiriwa kuwa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 32 angepona kwa 
siku 10, lakini Bayern imethibitisha kuwa 
majeruhi yake ni makubwa tofauti na ili-
vyotegemewa.

Taarifa iliwekwa wazi, Lewandowski 
sasa anatarajiwa kuwa nje ya uwanja wa 
kwa mwezi mmoja.

“Robert Lewandowski amesumbua 
mshipa kwenye goti lake la kulia. Msham-
buliaji huyu wa Bayern atakuwa nje kwa 
karibu wiki nne,” ilisema taarifa ya klabu 
ya Bayern Munich.

“Baada ya Poland kushinda 3-0 dhidi ya 
Andorra, Lewandowski alirudi mapema 
jijini Munich, ambapo uchunguzi ulifany-
wa na timu ya matibabu ya mabingwa wa 
rekodi ya Ujerumani.”

Mabingwa hao wa Bundesliga wanaka-
biliana na wapinzani wao RB Leipzig 
wikendi hii, kabla ya kukutana na PSG 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kukosekana kwa Lewandowski kuta-
sababisha pengo kwa Bayern kwenye 
safu ya ushambuliaji, na hiyo inamaana 
kwamba, Thomas Muller atahamishwa 
kuchukua nafasi yake au Eric Maxim 
Choupo-Moting.

Lewandowski kukosa mechi dhidi ya  PSG
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CITY WAMTAKA KANE
MSHAMBULIAJI wa Tottenham Hotspur, 

Harry Kane mwenye umri wa miaka 27 ataku-
wa mlengwa wa Manchester City ikiwa vion-
gozi hao wa Ligi Kuu England watashindwa 
kumsajili mchezaji wa Borussia Dortmund, 
Erling Braut Haaland mwishoni mwa msimu 
huu. (The Times)

CITY, CHELSEA VITANI
KLABU za Manchester City na Chelsea zipo 

kwenye mbio moja kuwania saini ya msham-
buliaji wa Inter Milan, Romelu Lukaku mwe-
nye umri wa miaka 27, raia wa Ubelgiji. (Eu-
rosport)

HAALAND MAWINDONI
MANCHESTER City ina imani kubwa itafan-

ikisha mpango wake wa kumsajili msham-
buliaji wa Norway na Borussia Dortmund, 
Erling Haaland mwenye umri wa miaka 20, 
kama mbadala wa Sergio Aguero. (Manches-
ter Evening News)

GREALISH KUBAKI VILLA
NAHODHA wa Aston Villa, Jack Greal-

ish mwenye umri wa miaka 25, huenda 
akashindwa kujiunga na Manchester City ili-
yoko chini ya kocha, Pep Guardiola, baada ya 
klabu hiyo kukatishwa tamaa na ada yake in-
ayotajwa kuwa pauni milioni 100. (Telegraph)

UNITED YAMTAJA AGUERO
MANCHESTER  United imetoa ofa kwa 

mshambuliaji wa Argentina, Sergio Aguero 
mwenye umri wa miaka 32, ambaye ataon-
doka pale kwenye dimba la Etihad mwishoni 
mwa msimu huu, huku Chelsea, Inter Milan 
na Paris St-Germain zikiwa miongoni mwa 
klabu zinazowania kumsajili. (Foot Mercato, 
via Star)

LUKAKU ANUKIA BARCA
BARCELONA inaonekana kama yenye 

uwezekano mkubwa wa kumsajili Sergio 
Aguero, ingawa klabu hiyo haijampa kip-
aumbele badala yake inawafuatilia kwa ka-
ribu mshambuliaji wa Lyon raia wa Uholanzi, 
Memphis Depay mwenye umri wa miaka 27, 
Erling Haaland wa Dortmund na Romelu Lu-
kaku wa Inter. (Mundo Deportivo)

MESSI AMTAKA AGUERO
LIONEL Messi mwenye umri wa miaka 33, 

ameiambia Barcelona imsajili Sergio Aguero 
kama sharti mojawapo na yeye kubakia hapo 
Camp Nou. (Football Insider)

KONATE KUTUA LIVERPOOL
MLINZI wa RB Leipzig na Timu ya Taifa ya 

Ufaransa, Ibrahima Konate mwenye umri wa 
miaka 21, yupo kwenye nafasi kubwa zaidi 
ya kujiunga na Liverpool. (RMC Sport)

RODRIGO NJIA MOJA
NYOTA wa Leeds United ambaye usajili 

wake ulivunja rekodi, Rodrigo (30), hajari-
dhika kuendelea katika Uwanja wa Elland 
Road na huenda akarejea kwenye LaLiga 
ikiwa ni katika juhudi za kujaribu kujiima-
risha kupata tena nafasi katika kikosi cha 
Hispania. Real Betis na Sevilla zinamnyatia 
mshambuliaji huyo. (Fichajes)

DE PAUL KUTUA LEEDS 
KIUNGO wa kati wa Argentina, Rodrigo 

de Paul mwenye umri wa miaka 26, anapa-
nia kuhamia Leeds United ikiwa ataondoka 
klabu ya Udinese ya Italia msimu huu. (Tutto 
Atalanta via Teamtalk)

WILDER AGOMBEWA
BURNLEY huenda wakamchukua kocha wa 

zamani wa Sheffield United, Chris Wilder 
mwenye umri wa miaka 53, iwapo watam-
kosa Sean Dyche mwenye umri wa miaka 49, 
ambaye pia analengwa na Crystal Palace na 
Newcastle. (Daily Mail)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Bosi wa klabu hiyo afunguka uamuzi huo 
unatokana na heshima aliyowapa mshambuliaji 
huyo...

KWA UFUPI

MANCHESTER, England 

M
WENYEKITI wa Manches-
ter City inayoshiriki Ligi 
Kuu England, Khaldoom 
Al Mubarak amethibiti-

sha watajenga sanamu ya kumuenzi 
mshambuliaji wa timu hiyo, Sergio 
Aguero.

Aguero ambaye ni mfungaji wa waka-
ti wote wa Manchester City atajengewa 
sanamu hiyo kwa ajili ya kutambua 
mchango wake kwenye klabu hiyo. 

Aguero ambaye amehudumu City 
kwa misimu 10 mfululizo, anategemewa 
kutimka klabuni hapo mwishoni mwa 

msimu ambapo mkataba wake utafikia 
mwisho.

Nyota huyo raia wa Argentina ali-
tamani kuendelea kusalia klabuni hapo, 
lakini alifanikiwa kuanza kwenye mich-
ezo mitano tu msimu huu kutokana na 
kusumbuliwa na majeruhi ya goti tangu 
Juni, mwaka jana.

“Ni heshima kubwa kwetu kuwa na 
Sergio Aguero hapa, kwa kipindi cha 
miaka 10 aliyocheza Manchester City 
ametufanyia makubwa,” alisema Al 
Mubarak akinukuliwa na BBC Sport. 

Aguero atakumbukwa kwa kuwa 
mfungaji bora wa Manchester City aki-
wa na jumla ya mabao 257 katika mich-

ezo 384 aliyocheza. 
Nyota huyo alivunja rekodi ya mfun-

gaji wa muda wote wa City, Eric Brooks 
toka mwaka 2017.

“Misimu 10 nikiwa nimepata mataji 
makubwa, na kipindi chote nilifanikiwa 
kuwa mfungaji wa kihistoria wa timu, 
na kutengeneza uhusiano mzuri na wa-
naopenda klabu hii – watu ambao wata-
baki milele moyoni mwangu,” aliandika 
Aguero katika kurasa zake za kijamii.

Kuondoka kwa Aguero kutawalaz-
imu viongozi hao wa Ligi Kuu England 
kuongeza nguvu katika mbio za kum-
wania straika wa Borussia Dortmund, 
Erling Haaland.

Aguero kujengewa 
sanamu MAN City

22



23

MAKALA MAALUM

Alhamisi Aprili 1, 2021

habari michezo

Na Saada Akida 

KATIKA kuhakikisha inafanya vyema ka-
tika mechi yake inayofuata, Kocha Mkuu wa 
Namungo FC, Hemed Morocco amesema 
amekamilisha programu maalumu ali-
yoandaa kwa ajili ya kuboresha kikosi chake 
kuelekea mechi ya mashindano ya Kombe 
la Shirikisho Afrika dhidi ya Nkana FC ku-
toka Zambia.

Namungo FC inatarajia kuwakaribisha 
Wazambia hao katika mechi ya hatua ya 
makundi ya michuano hiyo ya kimataifa 
itakayochezwa Jumapili kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Morocco alisema amepata muda mzuri wa 
kuwafahamu Nkana FC na tayari amefanyia 
kazi upungufu wa timu yake kwa ajili ya ku-

wakabili wapinzani wao wakiwa imara.
Morocco alisema wachezaji wake wako 

tayari na mchezo huo na anaamini wataon-
doka na ushindi wa kwanza kwenye hatua 
hiyo ya makundi.

Alisema ni mchezo huo ni muhimu kwao 
kwa sababu ushindi pekee ndio utawareje-
sha katika matumaini ya kusonga mbele.

“Tunatambua haitakuwa mechi rahisi 
kwa sababu Nkana FC iko vizuri na wameji-
panga, pia tunafahamu katika hatua hii nao 
hawajapata matokeo kama sisi, tunajua wa-
takuja kusaka matokeo kama ilivyo upande 
wetu.”

“Nina matumaini makubwa ya kufanya 
vizuri kwenye mchezo dhidi ya Nkana kwa 
kuhakikisha tunacheza kwa nidhamu ya 
hali ya juu ili kutafuta matokeo chanya,” 
alisema Morocco.

Aliongeza wanatarajia kumpokea goliki-
pa wao namba moja, Jonathan Nahimana 
leo akitokea Morocco alipokuwa na kikosi 
cha Timu ya Taifa ya Burundi ambayo ili-
chapa bao 1-0 na kupoteza nafasi ya kush-
iriki katika Fainali za Kombe la Mataifa ya 
Afrika (AFCON), zitakazochezwa nchini 
Cameroon mwakani.

“Mipango inaendelea vizuri, tumeshaona 
tulipokosea, tunahitaji matokeo chanya 
katika mechi hii ya nyumbani, hatujakata 
tamaa ya kusonga mbele, lolote linaweza 
kutokea katika michezo iliyobakia,” Moroc-
co alisema.

Baada ya mechi hiyo, Namungo FC itaika-
ribisha Ihefu FC kutoka Mbeya katika mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa 
Aprili 8, mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Kassim Majaliwa uliopo mkoani Lindi.

Namungo yaipigia
hesabu kali Nkana

Yanga Princess 
matumaini kibao

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga Princess, 
Edna Lema, amesema hana hofu ya 
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania msimu huu licha ya 
wapinzani wao, Simba Queens kuon-
goza katika msimamo wa ligi hiyo.

Edna aliliambia gazeti hili kikosi 
chake kitaendelea kupambana kuhakiki-
sha wanafanya vizuri katika kila mechi 
ili kurejea katika nafasi ya uongozi wa 
ligi hiyo kama ilivyokuwa wakati wa 
mzunguko wa kwanza.

Kocha huyo alisema hadi sasa hakuna 
timu ambayo ina uhakika wa kutwaa 
ubingwa huo na alizitaja timu nyingine 
zilizoko katika nafasi ya kushinda 
taji hilo ni mabingwa watetezi, Simba 
Queens na JKT Queens.

“Kuna timu tatu ambapo mojawapo 
inaweza kuchukua ubingwa huo na ita-
fanikiwa kuzichanga vizuri karata zake,” 
alisema kocha huyo.

Alisema katika mechi tano zilizoba-
kia ana imani ataondoka na ushindi na 
hivyo atajiimarisha kwenye mbio za 
kuwania ubingwa wa msimu huu kama 
ambavyo malengo yake yalivyokuwa.

“Kuhusu ubingwa ni suala la kila 
kocha kuzichanga karata zake, kwangu 
nina imani ya kufanya vizuri katika 
michezo mitano ambayo tutakuja ku-
malizia, na kufikia kile ambacho kinata-
rajiwa na wanayanga,” alisema Edna.

Na Saada Akida 

LICHA ya kupata ushindi 
mnono wa mabao 8-3 dhidi ya 
Burundi, Kocha Mkuu wa Timu 
ya Soka ya Taifa ya Ufukweni, 
Boniface Pawassa amesema 
hajaridhishwa na kiwango 
kilichoonyeshwa na wachezaji 
wake katika mchezo huo wa ku-
saka tiketi ya kushiriki Fainali za 
Kombe la Mataifa Afrika ulioche-
zwa juzi.

Timu hizo zitarudiana Juma-
mosi kwenye Ufukwe wa Coco 
na mshindi atafuzu kucheza 
fainali hizo zitakazochezwa Mei, 
mwaka huu nchini Senegal.

Pawasa alisema kikosi chake 
kina uzoefu na mashindano 
hayo lakini hawakucheza katika 
kiwango chao kilichozoeleka.

“Tulihitaji kumaliza mchezo 
huu ili tutakaporudiana iwe kazi 
nyepesi na kuanza maandalizi ya 
kwa ajili ya safari yetu ya kwen-

da Senegal kwa ajili ya kucheza 
fainali hizo, ila nina mshukuru 
Mungu tumemaliza salama mch-
ezo huo,” alisema Pawasa.

Aliongeza kikosi chake kina-
takiwa kujiimarisha zaidi kwa 
sababu wapinzani wao wana 
kikosi imara na wanaweza 
kupindua matokeo.

Naye Kocha Mkuu wa Burun-
di, Bulenge Ally alitaja sababu 
mojawapo iliyopelekea ku-
poteza mechi hiyo ni kuondole-

wa na nyota wake wanne baada 
ya kugundulika kuwa na virusi 
vya COVID-19 na kushindwa 
kucheza mechi hiyo.

“Wachezaji hao walikuwa ka-
tika sehemu ya mipango yangu 
ya mchezo huu, lakini kabla ya 
mechi tukaambiwa hatuwezi 
kuwatumia, jambo hili lilishusha 
morali ya wachezaji wengine 
pamoja na benchi lote la ufun-
di,” alisema Bulenge.

Kiwango Ufukweni chamkera Pawasa

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Ufukweni wakiwa katika picha ya pamoja kabla ya kuanza kwa mechi ya kwanza ya kuwania 
tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON- Beach Soccer), dhidi ya Burundi iliyochezwa kwenye ufukwe wa Coco 
jijini Dar es Salaam juzi. Tanzania ilishinda mabao 8-3. PICHA: TFF

Zimamoto nguvu
zote Kombe la FA
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kupoteza matumaini ya 
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Zanzibar 
msimu huu, Kocha Mkuu wa Zimamoto, 
Mohamed Ali Hilali “Teddy” amesema 
nguvu zake zote anazihamishia katika 
mashindano ya Kombe la FA.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Teddy alisema amekubali kikosi chake 
kimejiondoa kwenye mbio za ubingwa 
wa ligi baada ya kupata matokeo ya 
‘kelgalega’, hivyo wanajiimarisha kusaka 
matokeo chanya kwenye michuano ya 
FA.

Teddy alisema katika kuhakikisha 
lengo lao linatimia, tayari kikosi chake 
kimeshaanza mazoezi kwa lengo la 
kukabiliana na ushindani katika mechi 
yao inayofuata dhidi ya Kilimani City 
inayoshiriki Ligi Daraja la Kwanza.

“Macho yetu na akili zetu kwa sasa 
tumezielekeza katika Kombe la FA, 
lakini hata katika michezo ya ligi hatu-
japoteza matumaini sana kwa kuwa 
kwenye soka lolote linaweza kutokea,” 
Teddy alisema.

Aliitaja Kilimani City kutoka Ligi 
Daraja la Kwanza Kanda ya Unguja 
kuwa ni moja ya timu zenye wachezaji 
wazuri na hiyo inatokana na kusajili 
nyota vijana.

Bingwa wa michuano ya Kombe la FA 
hupata tiketi ya kuiwakilisha Zanzibar 
katika mashindano ya kimataifa ya 
Kombe la Shirikisho Afrika.



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Alhamisi Aprili 1, 2021

.

HABARI UK   22Aguero kujengewa sanamu City

Na Mwandishi Wetu

PAMBANO la marudiano la Ligi Kuu Tan-
zania Bara kati ya watani wa jadi nchini, 
Simba na Yanga limepangwa kufanyika 
ifikapo Mei 8, mwaka huu, kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam.

Awali mechi hiyo ilipangwa kuchezwa 
Machi 8, mwaka huu, lakini iliahirishwa 
kwa sababu ya ratiba ya mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika, am-
bapo mabingwa watetezi, Simba wana-
shiriki.

Katika mchezo wa kwanza uliofanyika 
Novemba 7, mwaka jana, timu hizo zili-
gawana pointi, Yanga ikitangulia kufunga 
kupitia kwa Michael Sarpong kwa pen-
alti na beki wa kimataifa wa Simba kutoka 
Kenya, Joash Onyango aliisawazishia timu 
yake kwa kichwa.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi 
Tanzania (TPLB), Almasi Kasongo, alisema 
ratiba mpya iliyotolewa jana imezingatia 
mashindano yote ya kimataifa ya ngazi ya 
klabu na Timu za Taifa, Kombe la FA na ita-
malizika ifikapo Julai 11, mwaka huu badala 
ya Mei kama ilivyokuwa awali.

“Ukitazama ratiba yetu ile ya awali am-
bayo tuliitoa kwa vilabu ilikuwa inaonye-
sha kwamba tarehe 3 na 4 Aprili kutakuwa 
na michezo ya Kombe la Shirikisho, tarehe 
6 hadi 8 Aprili tulikuwa tunarejea kwenye 
mechi za ligi.

“Kutokana na msiba tafsiri yake ni 
kwamba ile michezo ya Kombe la Shirik-
isho na ile ya ligi nayo inakuwa haipo kwa 
sababu tupo kwenye maombolezo ya siku 
21. Kumbuka kwamba siku 21 zinaisha tare-
he 7 ambapo kulikuwa na mchezo wa ligi, 
tarehe 6 kulikuwa na mchezo wa ligi na 
tarehe 3-4 kulikuwa na mchezo wa Kombe 
la Shirikisho,” alisema Kasongo.

Alisema pia mechi nyingine zilizopangi-
wa tarehe ni za ‘viporo’ ambazo zinahusi-
sha timu za Simba, Namungo FC pamoja 
na Gwambina. Aliongeza mechi za mtoano 
ambazo zitazikutanisha timu za Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya klabu za Ligi Daraja 
la Kwanza zitachezwa Julai 14, mwaka huu 
na watarudiana Julai 17, huku Fainali ya 
Kombe la FA ikipangwa kufanyika Julai 18, 
mwaka huu mkoani Kigoma.

Alizitaja mechi za kwanza za viporo 
zitachezwa Aprili 13, mwaka huu kati ya 

Biashara United dhidi ya Coastal Union 
na siku inayofuata Simba itawakaribisha 
Mtibwa Sugar huku Namungo wakiwafuata 
Polisi Tanzania kwenye Uwanja wa Ushiri-
ka, Moshi Aprili 15, mwaka huu.

Mechi za funga pazia la msimu huu zi-
tachezwa Julai 11 ambapo Simba itawaka-
ribisha Namungo, Yanga itacheza ugenini 
dhidi ya Dodoma Jiji, Ruvu Shooting ita-
wakabili Azam FC, Mbeya City vs Biashara 
United, JKT Tanzania vs Mtibwa Sugar, 
Tanzania Prisons vs Gwambina, Coastal 
Union vs Kagera Sugar na KMC itawaalika 
Ihefu. Mpaka sasa hesabu zinazonyesha 
bado hakuna timu yenye uhakika wa kut-
waa taji la Ligi Kuu Tanzania Bara pamoja 
na klabu zitakazoshuka daraja wakati zi-
naelekea kuingia kwenye mzunguko wa 25 
kati ya mizunguko 34 ambayo itachezwa 
msimu huu. 

Yanga yenye pointi 50 ndio vinara wa 
ligi hiyo wakifuatiwa na Simba yenye poin-
ti 46, lakini ikicheza mechi tatu pungufu 
huku timu tatu zinazoburuza mkia katika 
msimamo ni Mbeya City, Ihefu zote za ji-
jini Mbeya na Mwadui FC ya mkoani Shin-
yanga.

Simba SC, Yanga
kurudiana Mei 8

  Ni mechi nyingine muhimu itakayotoa picha ya mbio za 
ubingwa msimu huu baada...

Na Saada Akida 

ILI kujiweka katika nafasi salama 
ya kutinga hatua ya robo fainali ya 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, Kocha Mkuu wa Simba, Didier 
Gomes amesema anahitaji ‘kufunga 
hesabu’ zake katika mechi dhidi ya AS 
Vita kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC), itakayochezwa kes-
hokutwa kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa jijini Dar es Salaam.

Simba yenye pointi 10 na inayoon-
goza Kundi A inahitaji pointi moja ili 
kusonga mbele katika mashindano 
hayo, ikibakiwa na mechi nyingine ya 
ugenini dhidi ya Al Ahly itakayoche-
zwa hivi karibuni jijini Cairo.

Gomes aliliambia gazeti hili ni 
muhimu kupata ushindi katika mch-
ezo huo ili kujipunguzia presha katika 
mechi ya mwisho ya hatua hiyo ya 
makundi dhidi ya mabingwa wa 
zamani wa mashindano hayo.

Alisema wamejipanga kuhakikishia 
wanacheza hatua ya robo fainali kwa 
kupata ushindi dhidi ya AS Vita ili ku-
fikisha pointi 13 ambazo hazitaweza 
kufikiwa na Al Ahly inayoshika katika 
nafasi ya pili ikiwa na pointi saba en-
dapo itashinda michezo yake miwili 
iliyobakia.

“Mara kwa mara nawaeleza 
wachezaji wangu kuhusu umuhimu 
wa mechi dhidi ya AS Vita, tuna-
takiwa tuhakikishe tunapata ushindi 
ili kujiimarisha katika nafasi tuliyoku-
wapo kwa sababu tukipoteza hapa 
nyumbani, mechi ya mwisho haitaku-
wa rahisi kushinda ugenini dhidi ya Al 
Ahly, licha katika soka lolote linaweza 
kutokea,” alisema Gomes. Naye 
golikipa chaguo la kwanza la Simba, 
Aishi Manula alisema wanatambua 
umuhimu wa mchezo huo ambao 
utakuwa na ushindani mkubwa kuto-
kana na kuwafunga wapinzani wao 
kwenye mechi ya kwanza walipoku-
wa ugenini Kinshasa.

“Kocha Gomes ametueleza na 
wachezaji wote tunajua kwamba 
utakuwa mchezo mgumu, kwa sababu 
kama sisi tuliweza kushinda kwao, 
hata wao wanaweza kufanikiwa 
kupata matokeo chanya, tutaingia 
kupambana na hatutaki kuwa njia,” 
alisema Manula.

Wachezaji wa Simba waliokuwa 
katika timu ya Taifa (Taifa Stars), juzi 
waliripoti kwenye mazoezi ya klabu 
hiyo yanayoendelea kwenye Uwanja 
wa Mo Arena ulioko eneo la Bunju na 
kukifanya kikosi kikamilike.

Gomes kufunga 
hesabu Jumamosi

Mshambuliaji 
wa Yanga, 
Yacouba Sogne 
(kulia), akijaribu 
kumiliki mpira 
katika mazoezi 
ya timu hiyo 
kwa ajili ya 
kujiandaa na 
mechi za lala 
salama ya Ligi 
Kuu Tanzania 
Bara inayota-
rajiwa kurejea 
tena kuanzia 
Aprili 8, mwaka 
huu. Kushoto 
ni Michael 
Sarpong. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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