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Naibu Spika, Musa Azzan Zungu, akizungumza wakati wa hafla ya utiaji saini ushirikiano wa kutoa mafunzo ya
uanagenzi (mafunzo kwa vitendo) baina ya Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE) na Wakala wa Vipimo (WMA), jana
chuoni hapo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

KUELEKEA UCHAGUZI
Samia atoa angalizo staili ya kuamua

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

RAIS Samia Suluhu Has-
san ametoa angalizo kwa
wananchi kuwa kuelekea
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
2024 na Uchaguzi Mkuu 2025,
wasifanye kosa katika kucha-
gua viongozi.

Amewataka  wahakikishe
wanachagua watu watakao-
watumikia na si kuweka watu
watakaopitisha watu wengine.

Alitoa angalizo hilo jana al-
ipozungumza na wananchi wa
Wilaya ya Mkalama katika siku
ya pili ya ziara yake mkoani
Singida baada ya kuzindua
Daraja la Msingi lililojenga ka-
hapa kwa gharama ya Sh. bil-
ioni 11.1.

“Tunaelekea kwenye Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa ni-
waombe tuendelee kutunza
amani na utulivu ndani ya
nchi na pia kuweka watu wa-
takaowatumikia, msiende
kuweka watu watakaopitisha
watu wengine,” alionya.

Rais Samia pia alionya kuwa
katika kipindi hicho cha uch-
aguzi wananchi wanapaswa
kujiepusha na makundi am-
bayo yanaweza kubomoa
chama na kuzorotesha maen-
deleo kutokana na chuki zi-
nazoweza kujengwa na watu
walioshindwa kwenye uch-
aguzi.

“Ninajua kwenye uchaguzi
pia kuna mkono wa Mungu,
unapokosa ukatengeneza
makundi unaanza kubomoa
chama chetu na kufanya
maendeleo yakwame kwa
kuanza kutengeneza chuki,
hapana! Huko tusifike,” al-
ionya.

Akizungumzia sekta ya
elimu, Rais alisema kwa sasa
changamoto iliyopo ni uko-
sefu wa nyumba za kuishi

walimu. Serikali katika bajeti
ya mwakani itatenga fedha za
kutosha kwa ajili ya kujenga

nyumba hizo ili walimu wa-

pate sehemu za kuishi na
hivyo kufundisha vizuri.

Rais Samia
baadhi ya changamoto
zilizopo katika sekta ya
elimu kama vile ujenzi wa
vyoo zinaweza kutatu-
liwa na halmashauri
katika maeneo
husika badala ya
kusubiri  serikali
kuu kutoa fedha.

Alisema Wilaya ya Mkalama
ambayo ina miaka 11 tangu
kuanzishwa kwake, vion-
gozi wake wasibweteke kwa
uchanga wa wilaya na badala
yake waongeze jitihada ili
wilaya ikue zaidi kimaende-
leo.

Aliongeza kuwa serikali
inatambua tatizo la upungufu
wa watumishi katika sekta ya
elimu hususani walimu na
hivyo inaendelea kulipatia
ufumbuzi suala hilo. Wilaya
ya Mkalama ina upungufu
wa walimu wa shule za msingi
kwa asilimia 40 na wa sekond-
ari asilimia 26.

Kuhusu bajeti ndogo inayo-
tolewa kwa Wilaya ya Mkal-
ama, Rais Samia alimwagiza
Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu
Nchemba na Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais - TAMISEMI, Mo-
hamed Mchengerwa, kushu-
ghulikia tatizo hilo.

Waziri wa Ujenzi, Innocent
Bashungwa alisema Daraja
la Msingi ni kiunganishi
muhimu kwa mikoa ya Simiyu
na Mara kutoka Mkoa wa Sin-
gida, hivyo limewekwa taa ili
kuling’arisha nyakati za usiku.

AONYA WANANCHI

Katika hatua nyingine, Rais
Samia ameonya wananchi
kuhusu tabia ya kujichukulia

. {iew
alisema

sheria mikononi, badala yake
kunapotokea matukio katika
maeneo yao wayapeleke vituo
_vya polisi ili taratibu za
A kisheria zichukuliwe.
4| Alitoa onyo hilo jana
\ alipozungumza na
U wananchi wa Ikungi
baada ya kuzindua
" vituo vya polisi
vya  Kisasa
vya Wilaya
za  Ikungi
na Mkala-
ma mkoani
Singida am-
bavyo vimejengwa kwa zaidi
ya Sh. bilioni mbili.

“Baada ya serikali kujenga
vituo hivi vya polisi, sasa
mambo ya kujichukulia sheria
mikononi yaishe na wale wa-
halifu hapa patakuwa nyum-
bani kwao,” alisema.

Rais Samia pia aliwataka
maofisa wa Jeshi la Polisi
kutoa huduma nzuri kwa
wananchi kwa kuwa suala la
kuwa na jengo ni jambo moja
na kutoa huduma bora ni jam-
bo lingine.

Awali, Mkadiriaji Majengo
wa Jeshi la Polisi, Aisha Tuwa,
alimweleza Rais kuwa Kituo
cha Polisi Wilaya ya Ikungi
kimejengwa katika eneo lenye
ukubwa wa mita za mraba
4,046 na jengo hilo lina vyum-
ba vinane na sakafu ya chini
ina mita za mraba 889.

Alisema ndani ya jengo hilo
mna vyumba vya mahabusu
vitano, chumba cha maha-
busu watoto wa kike kimoja,
chumba cha mahabusu wato-
to wa kiume, chumba cha ma-
habusu cha wanaume, chum-
ba cha mahabusu wanawake
na chumba cha mahabusu
cha watu wenye mahitaji
maalum.

Tuwa alisema ndani ya
jengo hilo pia mna chumba
cha mashtaka na chumba cha

Ofisi ya Mkuu wa Kituo wakati
katika sakafu ya juu kuna vy-
umba 12 ikiwamo chumba
cha Mkuu wa Polisi wa Wilaya,
Mkuu wa Upelelezi Wilaya,
ukumbi wa mikutano na ny-
umba za makazi ya askari sita.

Akihutubia wananchi ka-
tika Uwanja wa People’s Bom-
bardier mjini Singida katika
maadhimisho ya miaka 60 ya
Mkoa wa Singida, Rais Samia
aliwataka wananchi kutumia
fursa za rasilimali za asili wali-
zonazo kama vile jiografia,
madini na misitu kwa ajili ya
maendeleo.

Alisema inasikitisha kuona
ndani ya miaka 60 ya mkoa
huo unachangia asilimia mbili
pekee katika Pato la Taifa, li-
cha ya kuwa ni kati ya mikoa
mitano ya mwisho kwa umas-
kini nchini na una rasilimali za
asili za kutosha.

Kwa mujibu wa Rais Samia,
mkoa huo una jumla ya hekta
26,893 zinazofaa kwa kilimo
cha umwagiliaji na kuwataka
watumie fursa hiyo katika
kukuza kilimo, kutokana na
kukabiliwa na changamoto ya
kuwa na kiwango kidogo cha
mvua.

Aliwaelekeza viongozi wa
mkoa huo kuhamasisha wa-
nanchi kupanda mazao yanay-
ostahamili ukame na kutumia
mbegu bora na za muda mfupi
kama alizeti, ufuta, dengu na
korosho pamoja na ufugaji wa

nyuki.
“Tuna  madini  mengi
Singida, sasa wanapokuja

wawekezaji tusiwe kama ‘ma-
joka ya mdimu, tuwapishe
watumie hayo maeneo wa-
jenge Singida wapate faida yao
waliokuja kuitafuta.

“Kwa upande wetu seri-
kali kuu tutaendelea kuunga
mkono vipaumbele vya maen-
deleo ya mkoa kwa kuweka
mazingira wezeshi.”

Mfanyabiashara
auawa Kisha
azikwa akiwa hai
Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

JESHI |a Polisi mkoani Rukwa
linawashikilia watu watatu
wilayani Kalambo kwa tuhuma
za kumpiga rungu mfanya-
biashara wa mazao, Baraka
Nyangala (30), kisha kumzika
akiwa hai.

Imedaiwa, watuhumiwa hao
walikuwa na lengo la kupora
fedha alizokuwa amebeba
mfanyabiashara huyo kwa ajili
ya kununua mazao.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Rukwa, Kamishna
Msaidizi wa Polisi (ACP), Shad-
rack Masija, tukio hilo lilitokea
jana wakati mfanyabiashara
huyo alipokwenda kununua
maharage akiwa na watu wa-
naotuhumiwa kumfanyia uny-
ama huo.

llidawa kuwa mfanyabi-
ashara huyo alipigiwa simu na
watuhumiwa, Frank Simsokwe
(33), Edfonsi Simsokwe (28)
ambao ni ndugu na Nikas Lun-
guya (38) kuwa wana maha-
rage na kumtaka akayaangalie
kama ataridhika nayo aya-
nunue.

Taarifa zilidai, alipofika ki-

wake wa pikipiki kumpeleka
sehemu yalipo maharage hayo
na walipofika porini walimtaka
mfanyabiashara huyo asimam-
ishe pikipiki yake.

“Baada ya kusimamisha
pikipiki hiyo mmoja kati ya
watuhumiwa hao alimpiga
kwa rungu kichwani mfanyabi-
ashara huyo ambaye alipoteza
fahamu kisha wakampora
fedha taslimu Sh. 1, 840,000
na pikipiki,” alisema Kamanda
Masija.

Kamanda alisema, baada ya
kumjeruhi kichwani na kuona
amepoteza fahamu waliamua
kuchimba shimo kisha kum-
fukia akiwa bado hai na ku-
tokomea kusikojulikana.
Alisema baada ya ndugu wa
mfanyabiashara huyo kutom-
wona ndugu yao, walitoa taar-
ifa polisi ambao kwa kutumia
intelijensia na wataalamu wa
Cyber-crime waliwakamata
watu hao.

ACP Masija alisema watuhu-
miwa hao waliwaongoza hadi
eneo walilomfukia na alipo-
fukuliwa alikuwa ameshafariki
kwa kukosa hewa. Mwili wake
umekabidhiwa kwa ndugu
baada ya uchunguzi.

Kamanda alisema polisi ina-
washikilia watuhumiwa hao
na watafikishwa mahakamani
Pﬁada va uchunguzi kukami-
ika.

Imedaiwa,
watuhumiwa
hao walikuwa na
lengo la kupora
fedha alizokuwa
amebeba mfan-
yabiashara huyo
kwa ajili ya ku-
nunua mazao.
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TIB yajivunia
kuwezesha ajira
30,000 nchini

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Maendeleo Tanzania
(TIB) inatarajia kuongeza ajira zaidi

ya 30,000 katika miradi ya sekta za

kilimo, maji na nishati nchini kuto-
kana na uwekezaji wa benki hiyo.

Mpango huo ulitangazwa jana na
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
TIB, Lillian Mbassy, wakati aki-
zungumza na waandishi na waha-
riri wa vyombo vya habari nchini
kuhusu mpango wa benki hiyo kwa
kipindi cha kuanzia mwaka 2022
hadi 2024.

Mbassy alifafanua kuwa TIB im-
ewezesha wafanyakazi 30,000
kuajiriwa hadi sasa katika sekta
hizo, kati ya hao, 10,000 ni wa
kilimo.

Awali Mbassy alifafanua kuwa
TIB imekuwa ikitoa mitaji ya muda
mrefu na ya kati kwa ajili ya kue-
ndesha miradi ya maendeleo na

mingine ya dirisha maalumu lililopo :

katika benki hiyo.

“Tofauti na benki nyingine, TIB
tumekuwa tukitoa mikopo ya muda
mrefu katika sekta hizo tofauti
na nyingine ambazo zimekuwa
zikikopesha wateja wake kwa
kipindi maalumu,” alisema na ku-
fafanua kuwa:

“Mfano mkopo unaotolewa kwa
kilimo, mkopaji anaweza kulipa
wakati wa msimu wa mavuno
baada ya kuuza mazao yake."

Aliyataja malengo mengine ya TIB
kuwa ni kuongoza mapato ya seri-
kali kupitia kodi na tozo zinatozwa
kwa kampuni hizo, kuhakikisha
upatikanaji wa majisafi na salama
katika jamii na kuboresha afya,
kusimamia fedha na wakala.

Hadi mwezi Septemba, mwa-
ka huu, TIB ilikuwa imefanya
uwekezaji wa Sh. bilioni 988.7
katika miradi ya muda mrefu in-
ayotekelezwa na serikali na sekta
binafsi nchini.

Kwa upande wa sekta ya kilimo,
imewekeza kwenye miradi 253 ili-
yopo wilaya 76 na mikoa 23 nchini
na kutoa ajira kwa wafanyakazi
10,000.

Kadhahka katika miaka miwili,
serikali |mefanya uwekezaji mkub-
wa katika sekta ya maji kwa fedha
zinazotolewa na TIB na kwamba
Benki ya Dunia (WB) wamekuwa
wakienda kubadili pampu zinazo-
tumia dizeli na kuweka umeme wa
J6u(§1 na kunufaisha zaidi ya jumuiya

Alisema, TIB pia inatoa huduma ya :

usimamizi wa mifuko kwa niaba ya
serikali na wadau wengine.

Kwa fedha zake, TIB imewekeza
Sh. bilioni 12.3 kwa taasisi kubwa
kama TANESCO kwa ajili ya ni-
shati mwegawati 8.84 za umeme
zimezalishwa na kuingizwa katika
gridi ya taifa.

Benki hiyo pia inatoa mitaji kwa
taasisi zote nchini ili kuhakikisha
miradi inayotekelezwa ina kuwa
chanya kwa manufaa ya jamii na
kukuza uchumi wa taifa.

Alisema lengo la kuanzishwa kwa
TIB ni kujenga Tanzania ya maen-
deleo ya kiuchumi.

TIB ni taasisi va 19 chini ya Ofisi
va Msajili wa Hazina ambazo zime-
fanya kikao kazi na waandishi,
wahariri kuelezea umma majukumu
yao kama ilivyoagizwa na Mkuru-
genzi, Nehemia Mchechu.

Mchechu aliagiza taasisi zilizopo
chini ya ofisi yake kukutana na
waandishi na wahariri kuulezea
umma utekelezaji wa majukumu
yao, mafanikio na matarajio yao ili
wananchi waweze kufahamu maju-
kumu vao.

Gia mpya maduka ya
kubadilisha fedha

Na Maulid Mmbaga

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT), imetoa
kanuni mpya za maduka ya kubadilisha
fedha za kigeni nchini ambazo zimeg-
awanyika katika madaraja matatu ya
leseni, huku kiwango cha juu cha mtaji
wa kuanzisha duka hilo kikiwa ni Shilingi
bilioni moja.

Kanuni za sasa zimetoa ahueni kwenye
mtaji kwa wenyeji, huku zikipunguza ada
ya leseni kwa mwaka kutoka Sh. milioni
moja hadi 500,000, na ada ya maombi
ikibaki iliyokuwapo ya Shilingi milioni
moja katika kanuni za mwaka 2019.

Aidha, kanuni za sasa zipo katika lugha
zote mbili yaani Kiswahili na Kiingereza,
wakati za mwaka 2019 zilikuwa kwa
lugha ya Kiingereza pekee.

Kwa mujibu wa taarifa kwa umma ili-
yotolewa jana na Gavana wa BoT, Emma-
nuel Tutuba, duka la kubadilisha fedha
za kigeni daraja A, litakalomilikiwa na
mgeni au mwenyeji litaruhusiwa kufun-
gua matawi sehemu yoyote ndani ya
Tanzania.

Alisema kwa duka daraja A linalomi-
likiwa na wageni litatakiwa kuwa na mtaji
usiopungua Shilingi bilioni moja na lin-
alomilikiwa na mwenyeji litatakiwa kuwa
na mtaji usiopungua Sh. milioni 500,
ikiwa ni ahueni kwa kuwa kanuni za
mwaka 2019 kiwango cha mtaji kilikuwa
kimoja.

“Duka daraja A litaruhusiwa kufanya
miamala ya papo kwa papo, kutuma
fedha na kufanya biashara kama wakala
wa benki, taasisi ya fedha, kampuni ya
bima, mtoa huduma wa fedha kwa njia
ya simu, au huduma nyingine zozote za
fedha kama itakavyoidhinishwa na BoT,”
alisema Tutuba.

Kadhalika duka la kubadilisha fedha za
kigeni daraja B ni linalomilikiwa na we-
nyeji ambalo halitaruhusiwa kufungua
matawi kwa ajili ya kufanya biashara ya
kubadilisha fedha za kigeni. Pia litataki-

wa kuwa na mtaji usiopungua Sh. milioni
200.

Tutuba alifafanua kuwa kanuni ny-
ingine ya duka daraja B, litaruhusiwa
kufanya miamala ya papo kwa papo na
kufanya biashara kama wakala wa benki,
taasisi ya fedha, kampuni ya bima, mtoa
huduma wa fedha kwa njia ya simu, au
huduma nyingine zozote za fedha kama
itakavyoidhinishwa na BoT.

“Mtu anayekusudia kuendesha duka
la kubadilisha fedha za kigeni Daraja
A au B atatakiwa kuomba leseni kwa
kuandika barua benki na maombi hayo
yatasainiwa na mkurugenzi,” alisema na
kuongeza:

“Kama ni kampuni, majina ya waku-
rugenzi wasiopungua wawili, au mtu
aliyeidhinishwa na mwombaji yataam-
batanishwa na nakala iliyothibitishwa ya
azimio la bodi linaloidhinisha maombi,
fomu A iliyoainishwa katika jedwali ikiwa
imejazwa kikamilifu, nakala iliyothibit-
ishwa ya cheti cha usajili na ya katiba na
kanuni za kampuni,” alisema Tutuba.

Aidha, kanuni za duka daraja C, ali-
bainisha kwamba ni lililoanzishwa na
hoteli yenye hadhi ya nyota tatu au zaidi
kwa ajili ya kufanya miamala ya papo
kwa papo kwa wateja wa hoteli pekee.

Vile vile, alisema leseni ya duka daraja
C itatolewa kwa hoteli au mmiliki wa
hoteli, na halitatakiwa kuwa na mtaji wa
kufanyabiashara ya kubadilisha fedha za
kigeni.

Pia alisema mwombaji wa leseni ya
duka la kubadilisha fedha za kigeni
daraja A au B atatakiwa ndani ya miezi
sita baada ya kupewa idhini ya awali,
kuwasilisha benki, taarifa ya akaunti
ya benki yenye jina la duka la kubadili-
sha fedha za kigeni inayothibitisha kiasi
kilichotengwa kama mtaji uliolipwa kwa
fedha za Tanzania au kigeni.

Kanuni za sasa zimeweka masharti
kuwa duka la kubadilisha fedha za kigeni
Daraja A na B litalipa ada ya mwaka ya

Sh. 500,000 kwa kila tawi linaloendesha
biashara, na mabadiliko yoyote ya umi-
liki wa duka yatahitaji kupata idhini ya
benki kabla ya kufanyika.

Mengine ni uthibitisho wa malipo ya
ada yamaombi ya leseni isiyorejeshwa ya
Shilingi milioni moja, nakala iliyothibit-
ishwa ya mkataba wa upangishaji au hati-
miliki yenye jina la mwombaji, na ushahi-
di kwamba eneo la biashara limewekwa
kamera za usalama (CCTV) katika mae-
neo yote ya kimkakati, ikiwa ni pamoja
na kaunta au vizimba vya kutolea hudu-
ma na sehemu za kupumzikia wateja.

Pia zinataka taratibu za kimaandishi
zinazoainisha namna ya kugundua na
kutoa taarifa za matukio ya utakatishaji
fedha kwa kuzingatia sheria na kanuni za
kuzuia utakatishaji wa fedha haramu na
upambanaji wa ufadhili wa ugaidi.

Nyingine mwombaji wa leseni ya duka
daraja A anayekusudia kutoa huduma
ya kutuma fedha atatakiwa, pamoja na
taarifa zinazohitajika chini ya kanuni
ndogo ya kuwasilisha benki ushahidi
kwamba akaunti maalum itakayotumika
mahsusi kwa lengo la kuweka fedha ya
mteja ikisubiri kutumwa au kupokelewa,
imefunguliwa katika benki au taasisi ya
fedha.

“Pia atatakiwa kuwasilisha ushahidi
kwamba amana isiyozaa riba ya Dola
za Marekani 100,000 imewekwa benki
kwa ajili ya duka la kubadilisha fedha
za kigeni daraja A lenye umiliki wa
hisa zaidi zinazomilikiwa na wageni na
dola 50,000 kwa ajili ya duka daraja A
lenye umiliki wa hisa zaidi zinazomi-
likiwa na wenyeji,” ilisema sehemu ya
kanuni hizo.

Alieleza kuwa duka la kubadilisha
fedha za kigeni halitatakiwa kuanza bi-
ashara mpaka pale, eneo la biashara,
mitambo ya usalama, mawasiliano, vifaa
vya uchakataji, na mifumo ya hesabu za
fedha iwe imewekwa, imekaguliwa, im-
epitiwa na kuidhinishwa na Benki.
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Kimiti akumbuka alivyompatia

Nyerere dola 20,000 Uholanzi

Na Mwandishi Wetu

“MWAKA Mwalimu Julius Nyerere
(Rais wa Kwanza wa Tanzania)
alitembelea Uholanzi na tukaku-
tana naye na kuzungumza naye

akatueleza mambo yanavyoendelea

nchini. Nasi vijana wa Tanzania tulioku-
wa tunasoma huko wakati ule, tuliona tu-
fanye jambo. Tukaona tumpatie Dola za

Marekani 20,000.”

Hiyo ni simulizi ya mwanasiasa mkongwe,
Paul Kimiti, ambaye katika maisha yake ya
utumishi wa umma na siasa aliwahi kushika
nyadhifa mbalimbali kabla hajastaafu. Ali-
simulia hayo alipozungumza na Nipashe hivi
karibuni, nyumbani kwake, Dar es Salaam.

Anasema Mwalimu Nyerere alishangaa
vijana waliopelekwa na serikali kusoma wa-
natoa fedha kwa serikali. Kimiti anasema
waliamua kufanya hivyo ikiwa ishara ya kuli-
pa fadhila kwa serikali.

“Tuliona tufanye hivyo nami nilimwambia
Mwalimu kwamba tumeona serikali imetuli-
pia kila kitu na mimi mtoto wa dereva ninge-
fikaje huku kama siyo serikali? Tulionyesha
shukrani zetu kwa serikali kwa kutuchagua
sisi wachache kati ya vijana wengi wa Tan-
zania kwenda nje kusoma. Tuliona tufanye
hivyo,” anasema.

Pamoja na kupelekwa Uholanzi kusomea
shahada ya kilimo, Kimiti anasema ali-
washawishi Watanzania wenzake kwamba
pamoja na kusoma watafute kazi ili kujipatia
kipato na sehemu ya fedha watakazopata
wapeleke nyumbani. Hivyo ndivyo walivyo-
fanya na kupata kiasi ambacho walimkabi-
dhi Nyerere.

Wakati wanasoma, anasema walikuwa
wakilipwa mishahara, ada na kila kitu, hivyo
waliona wafanye kazi pia ili fedha wanayopa-
ta kupitia kazi, watume nyumbani kusaidia
wazazi, ndugu na jamaa zao.

ALIANZISHA BENDI

Katika kutimiza azma hiyo, Kimiti alianzi-
sha bendi ya muziki iliyojulikana kama Safari
Brothers akiwa na Mtanzania mwenzake,
Alphonce Joseph Lyimo, kutoka Marangu
mkoani Kilimanjaro, ambaye kwa sasa ni
marehemu.

“Tukiwa na bendi hii, tulipata mafani-
kio makubwa. Tulisaidiwa na kampuni ya
Philips, hii ni kampuni maarufu iliyokuwa
inatengeneza redio, mafriji na betri. Ni kam-
puni ambayo ilikuwa haiwezi kukubali kama
mtu hana wimbo mzuri kuurekodi. Kutoka-
na na kazi yetu kuwa nzuri, Philips ilikubali
kurekodi nyimbo zetu,” anabainisha.

Kimiti pia anafichua kwamba mwenzake
Lyimo alioa mwanamke Mholanzi ambaye
anasema mpaka sasa bado yuko hai na yuko
Marangu.

“Binafsi sikutaka kuoa mzungu kwa
sababu baba alisema kama nitaoa mzungu
basi nibaki huko huko na kweli niliona
nitampelekaje mzungu kule kwetu Sum-
bawanga?” Anasema.

Licha ya kutokuoa huko, anasema alikuwa
na mpango wa kutorejea Tanzania lakini alis-
alimu amri baada ya serikali kuonya kuwa
yeyote ambaye hatarudi nyumbani baada ya
kumaliza masomo, atanyang’anywa pasipoti.

KAZI NA AJIRA

Safari ya maisha ya kazi na ajira kwa Kim-
iti vinaanzia mwaka 1959 baada ya kumaliza
kidato cha nne katika Shule ya Sekondari
Mzumbe mkoani Morogoro. Anasema ali-
pangiwa kozi ya masuala ya posta na simu
Nairobi, Kenya lakini alikataa na kuomba
ajira kilimo.

“Katika kipindi kile baada ya kumaliza
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“Ikulu
iliingilia kati
nirudishwe
Uyole lakini
baadaye
mwaka 1979
nilihamishwa
kwenda Chuo
cha Kilimo
Nyegezi (sasa
Chuo Kikuu
cha Mtakatifu
Augustino-
SAUT). Nilikaa
pale hadi
mwaka 1980
nilipoomba
kwenda
Sumbawanga
kuomba
ubunge
kupitia Viti
vya Taifa.

elimu, ulikuwa huwezi kupata
nafasi ya kwenda chuoni hivyo
lazima ufanye kazi kwanza. Uliku-

kazi kwa miaka miwili na baada
ya hapo, wakiridhika ndipo un-
apewa nafasi ya kujiunga na chuo.

“Baada ya hapo nilipangwa
kwenda Chuo cha Kilimo na Mifu-
go Tangeru, Arusha, kwa kozi ya
miaka miwili. Sikumaliza kozi
ile kwani nilichaguliwa kwenda
Uholanzi kwa masomo ya diplo-
ma ya kilimo miaka miwili. Baada
ya kumaliza niliomba kuongeze-
wa mwaka mmoja wa elimu ya
kilimo ili kufundisha wanafunzi
wa kilimo,” anasema huku ak-
ibainisha kuwa alikubaliwa.

Baada ya kurejea nchini mwa-
ka 1967, Kimiti alipangiwa ku-
fundisha katika Chuo cha Kilimo
Ukiliguru, Mwanza, alikofanya
kazi mpaka mwaka 1969 alipo-
pigiwa simu na Nyerere aende
makao makuu ya chama tawala
cha TANU (wakati huo) kuwa
mwalimu wa siasa.

“Nafasi niliyopewa ilikuwa ya
Katibu wa Chama, hivyo lazima
mtu awe amepitia mafunzo kuhu-
su chama. Nilijiuliza nitaendaje
kufanya kazi bila kozi? Nikaam-
biwa utajifunzia humo humo,”
anakumbuka huku akieleza baa-
dhi ya kazi alizofanya kuwa ni
pamoja na kutoa elimu ya vipindi
katika iliyokuwa Radio Tanzania
Dar es Salaam (RTD) vilivyoku-
wa vikijulikana kama SAUTI YA
TANU.

Licha ya kufanya kazi hiyo,
alianza kuandika vitabu vya siasa
ya TANU katika kilimo ambavyo
dibaji yake iliandikwa na Dereck
Bryson, aliyekuwa Waziri wa Kili-
mo. Anaamini kwamba mchango
wa vitabu hivyo, ulizaa Azimio la
Iringa la mwaka 1972 la Siasa ni
Kilimo. Baadhi ya vitabu hivyo,
anasema vilitoa mwongozo wa
bora kwa vijana kuanzia chipuki-
Zi.

Alifanya kazi hiyo hadi mwaka
1971 alipopata nafasi ya kusoma
shahada ya uzamili katika kilimo
nchini Marekani. Alisoma kozi
hiyo kwa miaka miwili na kurejea
nchini alipopangwa kufundisha
katika Chuo cha Kilimo Uyole,
Mbeya.
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Katika kipindi hicho pia ali-
teuliwa kuwa Mkuu wa Chuo cha
Kilimo Uyole wakati huo kikifa-
dhiliwa na nchi za Scandinavia
(Finland, Denmark, Norway na
Sweden). Anakumbuka wakati
huo chuo kilikuwa na wanafunzi
40 kutoka Ulaya na Waafrika sita
tu.

Mwaka 1977  alihamishwa
kwenda Naliendele = mkoani
Mtwara lakini anasema miezi
mitatu baadaye alirejeshwa Uy-
ole kwa kuwa ilionekana kama
ameshushwa daraja kwa sababu
Naliendele ilikuwa inafundisha
ngazi ya cheti wakati Uyole iliku-
wa Diploma.

“Tkulu iliingilia kati nirudishwe
Uyole lakini baadaye mwaka 1979
nilihamishwa kwenda Chuo cha
Kilimo Nyegezi (sasa Chuo Kikuu
cha Mtakatifu Augustino- SAUT).
Nilikaa pale hadi mwaka 1980
nilipoomba kwenda Sumbawan-
ga kuomba ubunge kupitia Viti
vya Taifa.

“Katika kinyang’anyiro kile kwa
mkoa wa Rukwa tulikuwa watatu.
Mimi, Profesa Athanas Kauzeni
na Chama Omari Matata. Katika
kura zile nilipata asilimia 90 na
wenzangu wakaambulia asilimia
10. Nilichaguliwa kuwa mbunge
lakini niliendelea kuwa mkuu wa
chuo,” anasema.

Profesa Kauzeni alikuwa mwa-
nataaluma wa Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam katika Taasisi ya
Tathmini ya Rasilimali (IRA) na
aliwahi kuwa mkurugenzi wa
taasisi hiyo kwa sasa ni marehe-
mu. Matata alikuwa mtangazaji
maarufu wa Shirika la Utangazaji
la Uingereza (BBC).

SAFARI YA SIASA

Baada ya kuchaguliwa kuwa
mbunge, mwaka 1982 Kimiti ali-
teuliwa kuwa Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu anayeshughulikia
Serikali za Mitaa na Vyama vya
Ushirika, nafasi ambayo aliishika
hadi mwaka 1984 alipoteuliwa
kuwa Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro.

Mwaka 1989 alihamishwa ku-
toka Kilimanjaro kwenda Kagera
kwa wadhifa huo huo alikokaa
hadi mwaka 1991 na kuham-
ishiwa Mbeya. Alikaa Mbeya
hadi mwaka 1995 alipokwenda

kugombea ubunge katika Jimbo
la Sumbawanga Mijini. Alikaa
katika nafasi hiyo kwa miaka 15
hadi mwaka 2020 alipoamua
kung’atuka.

Kutokana na kushinda ubunge
mwaka 1995, aliyekuwa Rais wa
Awamu ya Tatu, Benjamin Mka-
pa, alimteua katika baraza lake
la kwanza la mawaziri akimteua
kuwa Waziri wa Kilimo. Alidumu
katika nafasi hiyo hadi mwaka
1989 alipohamishiwa Wizara ya
Kazi na Maendeleo ya Vijana hadi
mwaka 2000.

Wakati Mkapa  anapanga
Baraza la Mawaziri baada
ya kuchaguliwa Rais mwaka
1995, Kimiti anakumbuka
baadhi ya magazeti nchini yal-
ivyomtabiria kuwa Waziri Mkuu.
Magazeti kama Mtanzania, Majira
na Nipashe yaliandikwa katika
kurasaza mbele kwamba ‘Kimiti
anukia Uwaziri Mkuu. Hata hivyo
hakuipata na nafasi hiyo ilichuku-
liwa na Frederick Sumaye.

Baada ya uchaguzi mkuu wa
mwaka 2000, alishinda tena
ubunge Sumbawanga Mjini lakini
hakurejeshwa katika Baraza la
Mawaziri. Katika uchaguzi mkuu
wa Chama Cha Mapinduzi wa
mwaka 2002, Kiliti aligombea
ujumbe wa Halmashauri Kuu ya
Taifa (NEC) kundi la Tanzania
Bara na aliibuka na ushindi wa
kishindo wa kuwa kati ya watu 10
bora kwenye nafasi hiyo.

Katika Wizara ya Kazi na Maen-
deleo ya Vijana, Kimiti anasema
moja ya majukumu lilikuwa ku-
wahudumia watu wenye ulema-
vu kundi ambalo anakiri kuwa ni
gumu katika kulisimamia.

Tofauti na watangulizi wake,
Balozi Ahmed Hassan Diria na
Sebestian Kinyondo ambao wali-
kumbwa na zahama ya kupigwa
na watu wenye ulemavu, Kimiti
anasema alishirikiana na kundi
hilo kupitia vyama vyao katika
kutatua changamoto zao.

“Kwenye Wizara ile kulikuwa
na changamoto. Wenzangu wa-
likumbana na rabsha kutoka
kwa wenye ulemavu lakini mimi
nilifanya nao vizuri mpaka
wakafurahi. Wenzangu walikuwa
wanataka kila kitu kiende kwa
utaratibu lakini mimi niliona ni-
wachukulie kama walivyo na tu-
likwenda pamoja,” anasisitiza.

Mbali na nyadhifa hizo, Kimiti
amewahi kuwa Mwenyekiti wa
Tume ya Umoja wa Afrika ya
Idadi ya Watu mwaka 2002, Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wabunge
cha Idadi ya Watu na Maendeleo,
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi ya Ranchi za Taifa (NARCO)
hadi mwaka 2020 na Mjumbe wa
Bunge la Katiba.

Kwa sasa, Kimiti ni Mwenyekiti
wa Taasisi ya Kumbukumbu
ya Mwalimu Nyerere ambayo
imesajiliwa Tanzania Bara na
Visiwani. Mwenyekiti wa Bodi
ya Taasisi hiyo ni Waziri Mkuu
Mstaafu Mizengo Pinda na wa-
jumbe ni Zakia Meghji, Pandu
Ameir Kificho, Maua Abeid Daftar,
Balozi Brigedia Jenerali (mstaafu)
Mndolwa na Jeetu Patel.
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dP 4 Ni Zaidi ya Pesa

Ada yr.| WatEja, Piga *1 50*01 # Unaweza kurudisha

muamala uliokosea,
. . Kutuma pesa kwenda Kutoa pesa kwa
Kiwango (Tsh) Kutuma pesa kwenda Tigo Pesa Mitandao washirika Wakala/ATM tOken ya IUku,

Adaya Tozoya Jumlaya Adaya Tozoya Jumlaya Adaya Tozoya Jumlaya

Kuanzia Mwisho Tigo Pesa Serikali Makato Tigo Pesa Serikali Makato | TigoPesa | Serikali Makato ku -U n ba r a ka u ] ti ya ko

100 999 15 10 25 15 25 - 10 10 .
1,000 1,999 30 10 40 4 55 300 10 310 ya TIgO Pesa na

2,000 2,999 30 10 40 45 55 400 10 410 I(l.ll'i seti p|N
3,000 3,999 50 14 64 90 600 14 614

4,000 4999 60 2 87 % 60| | 67  k1Ent
5,000 6,999 54 50 | 54 | 1,004 Piga*150"01#

7,000 9,999 56 206 1,000 56 | 1,056 chagua 6 (]ihUdumie)
10,000 14,999 102 462 1,450 1,552 kisha chagua huduma unayotaka
15,000 19,999 195 555 1,450 1,645
20,000 29,999 306 1,850 306 2,156
30,000 39,999 351 751 1,850 351 2,201
40,000 49,999 419 829 2,350 2,769
50,000 99,999 573 2700 | 573 | 3273
100,000 199,999 707 3,650 707 4,357
200,000 299,999 821 5,300 821 6,121
300,000 399,999 838 6500 | 838 | 7,338

400,000 499,999 982 7000 | 982 | 7,982 App yenye urahisi
500,000 599,999 1245 7500 | 1245 | 8745

600,000 699,999 1,532 8,000 1,532 9,532 wa kUShangaza|

700,000 799,999 1,700 8,000 1,700 9,700

800,000 899,999 1,750 8,000 1,750 9,750

900,000 1,000,000 1,776 8,000 1,776 9,776 L] 0930AM
1,000,001 3,000,000 1,875 8000 | 1875 | 9,875 igpesad

Unaweza kutumia Tigo Pesa App bila MB
3,000,001 10,000,000 2,000 10,000 2,000 12,000 — ;
Tukio Kuanzia Mwisho Ada e

Kuweka pesa 1,000 5,000,000 BURE []

Tuma Pesa Kulipia Bili
Kutuma pesa kwa mteja ambaye hana akaunti ya Tigo Pesa au Ada ya kutuma +
akaunti ya mitandao washirika 1,000 1,000,000 Ada ya kutoa []

Kutoa pesa kwa mteja ambaye hana akaunti ya Tigo Pesa au Kutoa Pesa
akaunti ya mitandao washirika 1,000 1,000,000 BURE @ Qi pskwasims. @

[

Kutuma pesa kwenda nchi za nje 100 5,000,000 Kulingana na kiwango waipoyasertai @ mestercers |
Malipo kwa Tigo Pesa 500 5,000,000 Kulingana na kiwango ¢ 8

Ada Duka la Tigo ‘Tuma Nje ya Nchi

Kubadilisha namba ya siri BURE >

50 Huduma za Kifedha

Kuangalia salio/ Taarifa ndogo

Kurudisha muamala uliokosea (Jihudumie) 50 Lipa Kwa Simu

Kupata taarifa ya mwezi

Taarifa ya Mwezi jana/Mwezi huu
Taarifa ya Miezi 3
Taarifa ya Mwaka 1 f

Jihudumie

Kwa vigezo na masharti ya huduma tembelea tovuti: https://www.tigo.co.tz/tigo-pesa-standard-terms-and-conditions. Ada zote zimejumuisha kodi zote zinazol
Kwa Ada za huduma nyingine tembelea tovuti; https://www.tigo.co.tz/tigo-pesa-tariffs

e @9 [0 h o B YR Y) € F

Tigo Pesa:

KUMBUKA:
1. Unaweza kuweka au kupokea hadi TSh 10,000,000 kwa siku na unaweza kutoa au kutuma hadi TSh 5,000,000 kwa siku, pia unaweza kuhifadhi hadi TSh 10,000,000 kwa wakati
mmoja kwenye akaunti yako ya Tigo Pesa, kama usajili wako umekamilika.
Onesha kitambulisho chako kabla ya kuweka au kutoa pesa kwa Wakala. '
Hakikisha taarifa zako za usajili ni sahihi kwa kupiga *106# kisha 2 au piga huduma kwa wateja kwa maelezo zaidi. T {%
Hesabu pesa zako na hakikisha salio lako la Tigo Pesa linaendana na muamala uliofanya kabla ya kuondoka kwa Wakala. A | L8 @
Kila mara unapotuma pesa, kumbuka kuhakiki namba ya mpokeaji kuepuka kukosea na usumbufu. DAV ol T T |
Hakikisha unahifadhi namba yako ya siri (PIN), simu yako na laini yako kwa usalama. Usimpe (PIN, Simu, laini yako) wala kumtajia mtu yoyote namba yako ya siri, iwe Wakala
wa Tigo Pesa, mfanyakazi wa Tigo au mhudumu wa Tigo Huduma kwa wateja. Pia kumbuka kubadili namba yako ya siri mara kwa mara.
Tigo itakupigia kwa 100 Tu.
Kutoa taarifa yoyote dhidi ya udanganyifu Piga simu namba 100 au tuma ujumbe kwenda namba 15040 au barua pepe kwenda customercare@tigo.co.tz
. Unaweza kupokea pesa kutoka nchi zaidi ya 200 duniani, na unaweza kutuma pesa kwenda nchi zote za Mashariki na Kusini mwa Afrika .
0. Kupata vigezo na masharti ya kutumia Tigo Pesa, tembelea duka la Tigo lililopo karibu nawe au www.tigo.co.tz

° ~~
t lGO esa / Kuwasaliana na huduma kwa wateja,
R Piga 100 bure au tembelea duka lolote la Tigo!
| B\

Ada hizi ni kuanzia Oktoba 2023
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Vitambulisho vya
NIDA ni muhimu
vichangamkiwe

WAKATI Tanzania ulipoanzishwa utaratibu wa kila raia kuwa na
kitambulisho kitakachomtambulisha kuwa yeye ni raia wa taifa
hilo, baadhi ya watu walipuuza kuvichangamkia wakati huo wak-
isubiri kujiandikisha muda wanaoutaka wao.

Serikali ilipoanzisha utaratibu huo, ilitoa elimu ya umuhimu wa
kuwa na vitambulisho hivyo ambavyo vinamwezesha mtu kupata
huduma muhimu ikiwamo kufungua akaunti benki, kupata kadi ya
bima ya afya, kupata leseni ya gari, kupata pasipoti ya kusafiria na
mambo mengine mengi.

Kwa wanaosafiri kwenda Zanzibar, unapokwenda kukata tiketi
ni lazima uonyeshe Kitambulisho cha Taifa na pia unapofika huko,
ni lazima uonyeshe kitambulisho hicho ndipo uruhusiwe kuingia.

Kitambulisho hicho pia kinaweza kumsaidia mtu ambaye ha-
jaajiriwa kutumia kumtambulisha anapotaka huduma mbalimbali
zinazotolewa na taasisi za serikali au mashirika mengine yanay-
otoa huduma muhimu kwa wananchi.

Kutokana na umuhimu wa vitambulisho hivyo, kuna baadhi ya
watu hivi sasa wanakwama kupata huduma muhimu kwa kutaki-
wa kuwa na vitambulisho hivyo.

Pia kuna baadhi ya watu ambao wamekwisha jiandikisha ku-
pata vitambulisho hivyo, lakini hawajaenda kuvichukua mpaka
wanapotakiwa kuvionyesha wanapotaka huduma ndipo huanza
kuhaha kuvifuatilia.

Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), kila mara huwakum-
busha wananchi kwenda kuvifuata vitambulisho vyao kwenye ofi-
si walizojiandikisha baada ya kukaa muda mrefu bila kuchukuliwa
na wenyewe.

Kutokana na umuhimu wa vitambulisho hivyo, wananchi mil-
ioni 24 wameshasajiliwa na NIDA kupata vitambulisho hivyo huku
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad Masauni, akiwahimiza
laka hiyo wakati wa ugawaji wake.

Hivi karibuni ulifanyika uzinduzi wa ugawaji vitambulisho vya
NIDA, Musoma mkoani Mara.

Uzinduzi huo ambao ulimjumuisha pia Mkurugenzi Mkuu wa
NIDA, Ismail Bumatila, Mkuu wa Mkoa wa Mara, Said Mtanda na
viongozi wa serikali na maofisa wa mamlaka hiyo wa wilaya sita za
irikiano kwa maofisa wa mamlaka hiyo wakati watakapofika ka-
tika maeneo yao kugawa vitambulisho hivyo na kama kuna kasoro
ama tatizo watoe taarifa kwa wahusika ili kutatua.

Katika uzinduzi huo wananchi wameelezwa umuhimu mkubwa
wa kuwa na vitambulisho hivyo kwa ajili ya kupata huduma za
maendeleo na kuwa makini na watu wasio raia kujipatia vitambul-
isho hivyo kinyume na utaratibu.

Aidha, imeelezwa kuwa serikali kupitia Wizara ya Mambo ya
Ndani imejipanga kufikia Desemba mwaka huu, wananchi wali-
osajiliwa watakuwa wamepatiwa vitambulisho vyao vya taifa.

Mamlaka hiyo imewahakikishia wananchi kuwa imeongeza kasi
ya uzalishaji wa vitambulisho hivyo na vyenye ubora zaidi na inat-
arajia kuvisambaza na kuvigawa kote nchini na kusisitiza ushiriki-
wenyewe ili kazi hiyo iweze kufanikiwa kwa asilimia 100.

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Said Mtanda aliwaasa maofisa wa NIDA
kuvigawa vitambulisho hivyo kwa wananchi ambao ni Watanzania
bila vikwazo.

Ni muhimu pia maofisa wa NIDA watakaohusika katika kazi ya
ugawaji vitambulisho hivyo kuepuka vitendo vya rushwa waki-
na kutokana na rushwa watu wasio raia wanaweza kujipenyeza
kuvipata kinyume na utaratibu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Isiwe kutindua pekee na

kujenga pia kuzingatiwe

PILIKAPILIKA zimeanza kwa baadhi
ya halmashauri kukarabati barabara za
vumbi kwa kuzichonga zilizo mbovu na
kufukia mashimo ambayo yamejaa maji na
kugeuka madimbwi yanayoharibu spiringi
za magari na pikipiki.

Ukarabati unazifikia barabara zinazo-
tumiwa na daladala na vituo vya abiria
wanaokusanyika kusubiri usafiri sehemu
mbalimbali za jiji.

Miongoni mwa halmashauri hizo ni ya
Wilaya ya Ilala iliyoko la Dar es Salaam,
inayokarabati barabara kuanzia eneo la
Kilimanjaro kwenye barabara ya Tabata
Chang'ombe ziliko nyumba za Mamlaka
ya Mafunzo na Ufundi Stadi (VETA) ziki-
karabatiwa kwa kuchongwa kwa kufukiwa
maeneo yaliyochimbika mashimo madogo
na makubwa ili kuondoa madimbwi.

Kumbukumbu zinaonyesha kuwa Bara-
bara ya Tabata Changombe, ilianza ku-
jengwa kwa kiwango cha lami miaka kad-
haa iliyopita kuanzia kwenye makutano
ya barabara iendayo Segerea eneo la Bara-
cuda.

Ujenzi wake umekuwa ukifanyika kwa
awamu hadi Majichumvi -Kisukuru kwe-
nye makutano na ile iendayo Kimara Ko-
rogwe na External kupitia jeshini.

Kwenye barabara hiyo mbele kidogo ya
kituo cha daladala cha Mwembeni, kuli-
kuwa na dimbwi ambalo lilikuwa likisaba-
bisha daladala kusitisha safari na adha kwa
watumiaji wa barabara hiyo ya kupita kuto-
kana na kujaa maji.

Makandarasi wanaosimamia ukarabati
huo, wamefukia dimbwi na maeneo men-
gine korofi katika barabara hiyo ili ipitike
kwa kipindi chote.

Mbali na ukarabati huo, barabara hiyo
itaendelea kujengwa kwa awamu kwa ki-
wango cha lami hadi Majichumvi Kisukuru
na kuunganishwa na inayokwenda Exter-
nal na kukutana na ile ya Mandela.

Ujenzi wa barabara hiyo kwa kiwango
cha lami ni wa muda mrefu na ume-
kuwa ukifanyika kwa awamu kwa miaka
mingi sasa kuanzia kwenye daraja la Ving-
unguti.

Kuhusu uchongaji wa barabara hiyo, un-
aoanzia kwenye maeneo ya Kilimanjaro il-

ipoishia lami, umefanyika na kupita kituo
cha daladala Chang'ombe.

Vilevile, umeanzia kwenye makutano ya
barabara hiyo kituoni kuelekea barabara
zilizopo Mtaa wa Machimbo ambako kuna
miinuko na tambarare. Kwenye maeneo
hayo, mara nyingi mvua zimekuwa ziki-
sababisha mawasiliano ya barabara kuka-
tika.

Kukarabati barabara kutaleta hamasa
kwa wamiliki wa vyombo vya usafiri kue-
ndelea kupeleka magari badala ya kuk-
wepa kutumia barabara hizo kunusuru
daladala na bajaj kuharibika na kuingia
gharama kubwa za matengenezo.

Barabara zinapopitika mwaka mzima,
hurahisisha magari, bajaji na bodaboda
kwenda kwenye makazi kutoa huduma
za usafiri kwa wagonjwa kuokoa maisha
lakini pia abiria, wanafunzi na wafanyabi-
ashara wanaokwenda kwenye majukumu.

Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA) mara
kwa mara imekuwa ikitoa tahadhari kwa
wananchi kuwa huenda kukawa na mvua
za kubwa za Elnino wakati wowote kuan-
Zia sasa.

Wengi wanafahamu madhara ya mvua
hizo kuwa ni pamoja na kubomoa miun-
dombinu ya barabara, madaraja, makazi
na hata viwanda.

Chondechonde barababa hizo zi-
napokarabatiwa kwa kuchongwa hazi-
jengewi mitaro pembezoni ya kusafirisha
maji ya mvua na kusomba udogo, kifusi na
hata mchanga, badala ya kubaki mashi-
mo yanageuka kuwa makorongo na si
madimbwi tena.

Hutengeneza mabwawa ambayo vyura
na mbu huzaliana kwa wingi na kuwa tish-
io kwa afya za watu.

Furaha ya kuchongewa barabara inaku-
wa ni ya muda mfupi kwa wakazi wa
maeneo hayo ya kupata usafiri na majuto
yanakuwa ni ya muda mrefu kwa kukosa
huduma hiyo kutokana na kuharibika
vibaya zaidi kuliko ilivyokuwa awali.

Pia ni neema kwa baadhi ya vijana kuji-
ajiri kwa kusomba mchanga unaosombwa
na maji na kuuza wanaouhitaji kwa ujenzi
bila ya kujali kwamba wanachangia kuhar-
ibu zaidi barabara na mazingira.
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Kamati yataka
ushirikishwaji
jamii katika
utekelezaji mlradl

Na Christina Haule, MOROGORO

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya
Maji na Mazingira imewaagiza vion-
g0ozi wa mamlaka za maji nchini
kushirikisha jamii kikamilifu na kutoa
elimu ya kulinda na kuhifadhi maz-
ingira ili kuleta tija kwenye vyanzo
hasa ujenzi wa Bwawa la Kidunda
unaoendelea kwa sasa.

Kaimu Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Felix Kavejuru, alitoa maagizo hayo
juzi wakati kamati hiyo ilipotembelea
Bwawa la Kidunda kujionea ujenzi
unaoendelea.

Kukamilika kwa bwawa hilo kutaon-
doa adha ya upatikanaji maji kwa
mikoa ya Morogoro, Dar es Salaam
na Pwani. Alisema usimamizi wa
Vyanzo vya maji ni njia ya kufanya
vyanzo kuendelea kudumu badala ya
kupoteza uwezo au kufa kabisa kuto-
kana na mwingiliano wa shughuli za
kibinadamu.

Mratibu wa Mradi wa Maji Bwawa
la Kidunda, Christian Gava, alizishauri
mamlaka za maji kulinda vyanzo vya
maji vinavyopeleka maji na kuleta
matokeo sahihi katika mradi huo
%tzagkaogharimu zaidi ya Sh. bilioni

Alisema mradi huo utazalisha mega-
wati 20 za umeme. Kati yake, kilovolt
unaobaki kuingizwa kwenye mkongo
wa taifa na hivyo kuchochea maende-
leo ya mkoa na nchi kwa ujumla.

Mkurugenzi wa Bodi ya Maji
Bonde la Wami Ruvu, Elibariki
Mmassy, alisema bwawa hilo pia litat-
umika kuvuna maji ya mvua ambayo
yatasaidia kukabiliana na changamoto
ya ukosefu wa maji katika mikoa ta-

Jw

Nalbu Waziri wa Maji, MarryPriscar
Mahundi, alipongeza J|t|hada zZa
ujenzi v\(a.bwav\/a ili kukabili ukame
kama uliojitokeza mwaka 2020 katika
mikoa ya Dar es Salaam na Pwani na
kusababisha tatizo kubwa la ukosefu
wa maji.

Alisema wanatarajia kusitokee
mkwamo wa aina yoyote ili ifikapo
mwezi Juni mwaka 2025 sehemu
kubwa ya mradi huo ukamilike na
kuanza kuingizwa maji kwenye
bwawa hilo ili yasipotelee baharini
pekee. - )

Utekelezaji mradi wa Bwawa la
Kidunda umeanza baada ya kushindi-
kana kwa zaidi ya miaka 50. Kamati
h|yl? imeridhishwa na kasi ya ujenzi
wake.

R B

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri"l\/lkuu, Kazi, Vijana Ajira na wenye Ulemavu, Prof. Joyce Ndalichako (katikati),
akizindua rasmi mpango maalumu kwa ajili ya wastaafu na wastaafu watarajiwa wa Benki ya NMB uitwao

Huduma za Serikali NMB, Vicky Bishubo na wa tatu kulia ni MKuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimw-
eri. Wengine ni Mkuu wa'ldara ya Mtandao wa Matawi na Mauzo, Donatus Richard (kushoto), mwakilishi wa
wastaafu, Mzee Martine Chiwaligo (kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Bosi’ TANROADS ataja sababu
kukumbatia wahandisi wazawa

Na Beatrice Shayo

MKURUGENZI Mtendaji wa Wakala
wa Barabara Tanzania (TANROADS),
Mohamed Besta, ametaja faida za ku-
tumia makandarasi na wahandisi wa
ndani katika miradi mikubwa inay-
otekelezwa nchini, ikiwa ni pamoja na
kutengeneza ajira nyingi.

Ametaja faida zingine ni kukuza ujuzi,
kuboresha ufanisi na kuimarisha ubuni-
fu. Ni katika andiko lake la wiki lililozun-
gumzia kukuza maudhui ya ndani katika
sekta ya ujenzi.

Alilitoa kwa vyombo vya habari ji-
jini Dar es Salaam juzi, akisema sekta
ya ujenzi ni chachu ya maendeleo kwa
kuwa inakuza uchumi na kutengeneza
ajira kwa wingi.

“Inafahamika kwamba sehemu kub-
wa ya ufadhili wa kigeni uliowekezwa
katika ujenzi wa miundombinu katika
nchi za Kiafrika haunufaishi moja kwa
moja makandarasi wa ndani.

“Kuhusisha kampuni za ndani kwe-
nye miradi mikubwa kutakuza uchumi
kwa kuzingatia Malengo ya Maendeleo
Endelevu (SDG),” alisema.

Alibainisha kuwa serikali imetambua
hitaji la kuendeleza kampuni za wazawa
katika sekta ya ujenzi, akifafanua kuna
msukumo mpya kwa makandarasi wa-
zawa na watoa huduma (washauri) kuz-
ingatiwa na kupewa fursa katika miradi
ya umma, mchakato wa ujenzi, uende-
shaji na utunzaji wa miundombinu un-
atoa fursa kubwa ya uzalishaji wa ajira
nchini.

Besta alisema ushiriki wa kampuni za
ndani utasaidia kuendeleza wataalamu
wa kizalendo wakiwamo wahandisi,
ambao watapata ujuzi wa kuboresha
miundombinu inayojengwa.

“Utafiti wa hivi karibuni unakadiria
uwekezaji unaohitajika ili kudumisha
mali zilizopo Kusini mwa Jangwa la
Sahara zinazokadiriwa kuwa asilimia
nne ya Pato la Taifa, ni karibu kama
uwekezaji unaohitajika kwa miradi
mipya ya miundombinu.

“Kuegemea kwa kampuni za kigeni
kubuni na kujenga mara nyingi si en-
delevu kwani utaalamu huo unaweza
kuukosa pindi ujenzi utakapokamilika,”
alifafanua mkurugenzi huyo.

Alishauri kuwa kukuza maudhui ya

ndani katika sekta ya ujenzi ni kutumia
kampuni za wazawa zilizoajiri wahandi-
si wa ndani na vifaa vinavyopatikana
ndani ya nchi ili kuendeleza ujuzi katika
miradi ya ujenzi.

Aligusia mwongozo wa Maudhui ya Ki-
taifa wa Sekta Mbalimbali uliotolewa na
Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi (2019), ambao alisema umei-
taja sekta ya ujenzi kama kipaumbele
ili kukuza uwezo wa wazawa kushiriki
katika miradi mikubwa nchini na katika
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC).

Alisema pamoja na Bodi ya Ma-
kandarasi (CRB) na Wahandisi (ERB)
kusajili kampuni mpya kila mwaka, ni
kampuni chache za Kitanzania zina-
zoshiriki miradi mikubwa ya ujenzi wa
barabara kuu, madaraja, miundombinu
mirefu au vifaa vya kiufundi kama vile
viwanda, madini na miradi ya reli.

“Ni dhahiri kwamba sera za maud-
hui ya ndani, mikakati na rasilimali ni
nyenzo muhimu kwa maendeleo ya
kiuchumi, kuongeza ajira na fursa kwa
kampuni za ndani ya ujenzi kuhamisha
teknolojia na utaalamu wa kiufundi am-
bao ni muhimu kwa taifa,” alisema.

KABWELA FADHILI MOHAMED

POMBE ZAK

HIZTI ELBT.NO NA KWA
JITAHIDI SANA
USISOMBWE NA MAFURTIKO.

— NDIYO NAELEKEA L—
MITUMBANI KOTAFUTA
L LATFU-UAKETT. ——
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALIZA MITAA

MRADI WA UENDELEZAJI WA BONDE LA MSIMBAZI
(IDA CREDIT NO. 7215-TA)

TANGAZO KWA UMMA

ZOEZI LA ULIPAJI FIDIA KWA WATU
WANAOATHIRIKA NA MRADI

MRADI WA UENDELEZAJI WA BONDE LA MSIMBAZI
(IDA CREDIT NO. 7215-TA)

TANGAZO KWA UMMA

ZOEZI LA UHAKIKI WA MALI ZILIZOATHIRIKA NA MRADI
KWA WATU AMBAO HAWAKUAFIKI VIWANGO VYA FIDIA
NA WALIOSAJILI MALALAMIKO

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) inatekeleza mradi wa
uendelezaji wa Bonde la Msimbazi kwa lengo la kukabiliana na mafuriko na kuboresha
matumizi ya ardhi katika eneo la chini la bonde. lli kufanikisha utekelezaji wa mradi,

Serikali inatarajia kuwahamisha watu wote wanaoathirika na mradi kwa kuwalipa fidia ya
mali zao zinazoathirika.

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI)
inatekeleza mradi wa uendelezaji wa Bonde la Msimbazi kwa lengo la
kukabiliana na mafuriko na kuboresha matumizi ya ardhi katika eneo
la chini la bonde. lli kufanikisha utekelezaji wa mradi, Serikali inatarajia
kuwahamisha watu wote wanaoathirika na mradi kwa kuwalipa fidia ya
mali zao zinazoathirika.

Mthamini Mkuu wa Serikali ameshaidhinisha jedwali la fidia lililozingatia maoni yake na
wadau wengine, na sasa zoezi la ulipaji fidia linatarajiwa kuanza mapema iwezekanavyo.
Ikumbukwe kuwa jedwali hili la fidia linawahusu waathirika wa mradi walioafiki fidia zao
Kufuatia zoezi la uhakiki wa fidia lililofanyika mwezi Machi 2023, baadhi
ya waathirika wa mradi hawakuafiki viwango vya fidia walivyo onyeshwa,
na baadhi walisaini kuridhia viwango vya fidia na kisha kuandika barua
za malalamiko. Katika kushughulikia malalamiko yao, OR-TAMISEMI
inatarajia kufanya zoezi la kuhakiki upya mali za waathirika hao kwa
kuzingatia aina ya malalamiko yao. Kutakuwa na timu mbili za wathamini
kwa wilaya za Kinondoni na llala ambazo zitapita kwenye makazi ya
waathirika husika kwa ratiba ifuatayo:

Kampuniya kusimamia ulipaji wa fidia(PROPERTY MATRIX LIMITED), inayofanya kazi kwa
niaba ya OR-TAMISEMI, inatarajia kufanya zoezi la kusainisha mikataba ya malipo ya fidia
pamoja na kuhakiki taarifa za benki kabla ya kufanya malipo. Kampuni hii itafanya zoezi
hili katika kila Kata kwa ratiba ifuatayo:

Tarehe

18 hadi
20/10/2023

Eneo la Usainishwaji Kata Mitaa Inayohusika

Msimbazi Bondeni

Mchikichini Misheni Kota

21na
22/10/2023

llala Kota Mtaa Itakayotembelewa

Ukumbi wa DRIMP

(llala Kota)

Kariakoo

Kariakoo
Kasikazini

Upanga Magharibi

Charambe

Jangwani

Mtambani A
Mtambani B

Jangwani

31/10/2023 hadi
02/11/2023

Ofisi ya Kata - Magomeni

Magomeni

Suna

23 hadi
25/10/2023

Ofisi ya Kata - Mzimuni

Mzimuni

|drisa
Mtambani

Mwinyi Mkuu

26/10/2023

Shule ya Msingi
Mapinduzi - Kigogo

Kigogo

Kigogo Mbuyuni

27na
28/10/2023

Hananasif

Mkunguni A
Mkunguni B

Hananasif

29na
30/10/2023

Ukumbi wa DRIMP

(llala Kota)

Kawawa

3 hadib/11/2-23

Timuyallala

Timu ya Kinondoni

19 na 20/10/2023

Msimbazi Bondeni

Kigogo Mbuyuni

23 na
24/10/2023

Charambe

Hananasif

[lala Kota

Mkunguni A

Mtambani A

Mkunguni B

Mtambani B

[drisa

Kariakoo Kaskazini

Suna

Mwinyimkuu

Wahusika wanaombwa kufika katika maeneo ya usainishwaji wakiwa na vitambulisho
(NIDA/Uchaguzi) na nyaraka zote zinazowathibitisha iwapo wanapokea malipo kwa niaba. Wahusika wanaombwa kutoa ushirikiano kwa kuwepo katika ofisi za

Serikali za Mitaa yao kuanzia saa 2:00 asubuhi.

KATIBU MKUU
OFISI YA RAIS - TAMISEMI

KATIBU MKUU
OFISI YA RAIS - TAMISEMI




HABARI KASKAZINI

Watoto 10,000
wafanylwa
ukatili kipindi
cha mwaka
mmoja

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WAZIR| wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na

Makundi Maalum, Dk. Dorothy

Gwajima, amesema watoto
zaidl ya 10,000 nchini wame-
kumbana na madhila ya uka-
tili wa kingono katika kipindi
cha mwaka mmoja.

Amesema watoto hao wa
kike waliobakwa ni kati ya
watoto 12,000 walifonyiwa
vitendo vya ukatili wa kijinsia
katika maeneo mbalimbali
nchini.

Alitoa takwimu hizo juzi
mkoani Arusha wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Ki-
taifa ya Mwanamke anayeishi

Maadhimisho hayo yalibeba
kauli mbiu isemayo, ‘Wezesha
kwa uhakika wa chakula, lishe
na uendelevu wa familia’.

Aidha, ameagiza maofi-
sa maendeleo ya jamii
nchini kuongeza Kkasi zaidi
va kuyafikia makundi ya
wanawake wajasiriamali
wanaoishi vijijini, ili kuwaun-
ganisha na fursa za mifuko
na programu za kuwakwamua
wanawake kiuchumi.

“Wanawake wengi wa-
naonewa na kunyanyaswa
kwa kufanyiwa vitendo vya
aina mbalimbali za ukatili.

Ifike wakati jamii itafakari
kwa kupata mawazo mbadala
wa watoto pamoja na wa-
nawake ili waishi kwa amani,
kila familia ijenge utaratibu
wa kurejesha maadili mema
kuanzia katika malezi na
makuzi, kwa sababu idadi ya
wanawake na watoto wanao-
fanyiwa vitendo vya ukatili
ni kumbwa mno,” alisema DKk.
Gwajima.

Kuhusu kuwaunganisha wa-
kiuchumi, Dk. Gwajima, alise-
ma Rais Samia Suluhu Hasaan,
katika kutambua umuhimu
wa wanawake, ameanzisha
mifuko saba ya kuwakwamua
wanawake kiuchumi, katika
taasisi mbalimbali za fedha.

Kaimu Katibu Mkuu wa
Wizara hiyo, Amon Mpanju,
alisema maadhimisho hayo
yanakwenda sambamba na
zote nchini, kupata fursa ya
kupewa elimu ya uzalishaji
wa chakula Ili kuboresha lishe
itakayokuwa na familia bora.

Awali, Askofu wa Kanisa la
Kilutheri la Afrika Mashariki
(KKAM), DK. Filemon Mollel,
aliiomba serikali kuendelea
kulinda kiza i cha vijana,
kutokana na mmomonyoko
mkubwa wa maadili hasa wa-
toto wa kiume, ambao wana-
fanyiwa vitendo vya kikatili
kwa asilimia kubwa kuliko
wakike.
Olevolos, Emmanuel Lesioni,
aliiomba serikali kuwajen-
gea Kkituo cha afya kutokana
kutembelea umbali wa kilo-
mita 30 kwenda Hospitali ya
Wilaya ya Oltrumet, kwa ajili
ya kujifungua.

[3
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' MoCU yawapa ‘rungu’ wenyeviti mitaa,

- Vijiji

Na Godfrey Mushi, MOSHI

HUO Kikuu cha Ushirika
Moshi (MoCU), kimewa-
pa turufu wenyeviti wa
wanaokizunguka chuo hicho,
kuwachukulia hatua wanafunzi
wanaokamatwa na sungusungu
usiku wa manane, wakisingizia
wametoka chuoni kusoma.
Mkurugenzi wa Idara ya Hu-
duma za Wanafunzi wa MoCU,
Dk. Elisifa Nnko, akizungumza
jana na wadau wanaotoa hudu-
ma mbalimbali kwa wanafunzi
nje ya chuo hicho, alisema
hata kwa wanafunzi wanaolala
ndani ya chuo hicho, ikifika saa

e — T

6:00 usiku, hakuna mwanafun-
zi anayeruhusiwa kuonekana
nje.

“Kila mwanafunzi wetu ana
kitambulisho  kinachotolewa
na taasisi. Kwa hiyo, kusiwe na
kisingizio kwamba umekutana
na mwanafunzi saa saba usiku,
saa nane ya usiku, akakuambia
mimi ni mwanafunzi wa MoCU,
hana kitambulisho, mkamate.

“Wanafunzi wengine unaku-
tana nao huko saa saba usiku,
saa tisa usiku wanakamatwa na
sungusungu wanasema tuliku-
wa chuoni tunasoma. Sio kweli,
sisi tuna muda maalum wa wa-
nafunzi kukaa nje ya mabweni.

.Walinzi wetu ikifika saa 6:00

usiku wanajua na serikali ya
wanafunzi wanajua kwamba,
ikifika muda huo hakuna mwa-
nafunzi anayetakiwa kuoneka-
na nje ya mabweni.”

Kati ya wanafunzi 9,000
waliopo katika chuo hicho, wa-
naopata nafasi za malazi ndani
ya chuo ni 1,200. Zaidi ya 7,000
wanafunzi wanaishi nje ya chuo
wakiwa wamepanga hosteli.

Kwa mujibu wa Dk. Nnko,
MoCU inayo sheria ambayo hu-
hamasisha wanafunzi wao wa-
sitembee mmoja mmoja usiku,
na huo huwa ni wimbo wao kila
wakati.

Aidha, amewashauri wami-
liki wa hosteli zinazotoa hu-

kuwakamata wanafunzi wazururaji

duma ya malazi kwa wanafunzi
wa chuo hicho, kuweka sheria
kali za kuwabana wanafunzi
waliopanga kwao kutoingia
kwenye hosteli zao, baada ya
saa 4:00 usiku.

Katika kikao hicho kilichoon-
gozwa na Diwani wa Kata ya
Rau, Manispaa ya Moshi, Wil-
liam Kiwia, Mwenyekiti wa
Serikali ya Mtaa wa Kariwa
Chini, Thomas Materu, alieleza
namna wanavyopata tabu ya
kuwatambua wanafunzi wa-
naokamatwa na sungusungu
usiku wa manane, wakidai ni
wanafunzi wa MoCU, lakini
ukichunguza wengine sio wa-
nafunzi.

Waziri wa Afya ambaye ni Mbunge wa Tanga Mjini, Ummy Mwalimu (wa pili kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya Coca-Cola, Unguu Salum (aliyevaa koti), wakikabidhi vitendea kazi kwa wanufaika 311 wa programu va
Mwanamke Shujaa ya Coca-Cola katika hafla iliyofanyika mjini Tanga juzi. Programu hiyo ina lengo la kuwawezesha
wanawake kiuchumi, wengi wakijishughulisha na biashara ya mamalishe. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tabia vijana Kilimanjaro kupenda
pombe kali yamsikitisha RC

Na Mary Mosha MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Nurdin Babu, ameeleza
masikitiko yake ya namna ana-
vyochukizwa na idadi kubwa
ya vijana wa mkoa huo kuende-
keza unywaji wa pombe kali.

Akizungumza jana katika
eneo la Manyema, Manispaa
ya Moshi, alikokwenda kufun-
gua wiki ya utoaji wa huduma
za afya bure kwa wananchi,
Babu alisema afya za vijana
wengi haziridhishi kutokana
na kuathiriwa na unywaji wa
pombe.

Kutokana na ongezeko la
athari za wagonjwa wa figo,

Babu, amekemea unywaji wa
pombe kupita kiasi, akiwa-
taka vijana kuacha matumizi
makubwa ya pombe kali,
kwa kuwa husababisha figo
kushindwa kufanya kazi, pamo-
janakuwapo ongezeko la shini-
kizo la damu na sukari.

“Badilisheni mfumo wa ul-
aji, tujitahidi katika kufanya
mazoezi angalau kwa dakika
30 kila siku, na unapojisikia hali
ya tofauti wai katika hospitali
iliyopo karibu nawe,” alisema
Babu. Huduma hiyo imepang-
wa kutolewa kwa siku tatu na
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Kilimanjaro ya Mawenzi.

Awali, Mganga Mfawidhi wa

Hospitali hiyo, Dk. EdnaJoy
Munisi, alimweleza Babu kuwa
katika kila wagonjwa 10 wa-
naonwa na madaktari wa hos-
pitali hiyo, saba kati yao hu-
gundulika kuwa na magonjwa
yasiyoambukizwa.

Magonjwa hayo ni kisukari,
shinikizo la damu na uzito uli-
opitiliza, ambayo huchangiwa
na mfumo mbaya wa ulaji wa
vyakula, kutofanya mazoezi
na matumizi ya pombe kali
kupitiliza.

Dk. Munisi, alisema mkakati
wa hospitali hiyo ni kuwafikia
wagonjwa 2,500 wa Mkoa wa
Kilimanjaro.

“Ukiwa na ugonjwa kama

shinikizo la damu, sukarina uzi-
to kupitiliza, unaweza kuchang-
ia matatizo mengi yakiwemo
ya ngozi, upofu, kushindwa
kufanyakazi kwa figo, matatizo
ya macho pamoja na meno,”
alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Munisi,
katika Mkoa wa Kilimanjaro,
kumekuwapo na ongezeko la
magonjwa ya saratani.

Mmoja wa watu walioji-
tokeza kufanyiwa uchunguzi
wa kitabibu, Elinathan Kweka,
alisema matibabu hayo yana-
paswa kufanywa kila mwisho
wa mwezi, huku akishauri seri-
kali kuanzisha huduma mkoba
za afya kwa kila wilaya.
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RC aagiza matokeo ya sensa
yatumike kuleta maendeleo

wahujumu

Na Remmy Moka, SAUT

KUU wa Mkoa wa

Mwanza, Amos

Makalla, amewaa-

giza  watumishi
mkoani hapa kuhakikisha
wanatumia matokeo ya Sensa
ya Watu na Makazi ya Mwaka
2022 kuleta tija ya maendeleo
katika mkoa.

Alitoa agizo hilo mwis-
honi mwa wiki wakati aki-
zungumza na watumishi wa
umma na binafsi, wadau wa
maendeleo na vikosi vya ul-
inzi na usalama pamoja na

viongozi wa dini wa Mkoa
wa Mwanza baada ya ku-
pata mafunzo ya usambazaji
na matumizi ya matokeo ya
Sensa ya Watu na Makazi ya
Mwaka 2022.

Aliwataka kuhakikisha wa-
natumia matokeo hayo ku-
jua maeneo yenye uhitaji wa
huduma za kijamii kama vile
umeme, maji na barabara
na pia maeneo yasiyo na hu-
duma za kijamii ili ziwafikie
haraka.

“Mkitumia matokeo haya
kwa ufanisi mkubwa itasaid-
ia kuinua uchumi wa mkoa

wetu kwa kutatua kero mbal-
imbali zilizoibuliwa na ma-
tokeo haya ndani ya jamii na
kuleta majawabu ili kukuza
uchumi na kuchochea maen-
deleo kwa ujumla,” alisema
Makalla.

Kaimu Meneja wa Idara ya
Takwimu, Benedict Mugambi,
alieleza kuwa lengo la kutoa
elimu kwa makundi hayo ni
kuwasaidia juu ya namna ya
kutumia takwimu ya sensa ka-
tika mipango mbali mbali ya
maendeleo.

Baadhi ya viongozi wa dini
waliohudhuria mafunzo hayo

waliishukuru serikali kwa ku-
fanya sensa kwa ubora ikiwa
ni pamoja na kutoa elimu ya
namna ya kutumia matokeo
ya takwimu kwa ajili ya maen-
deleo.

Kwa mujibu wa matokeo
ya Sensa ya Watu na Makazi
ya Mwaka 2022, Tanzania
ina watu milioni 61.7, huku
Mkoa wa Njombe ukishika na-
fasi ya mwisho kuwa na idadi
ndogo ya wananchi wapatao
900,000 na kwa upande wa
Zanzibar Mkoa wa Kusini Un-
guja una idadi ndogo ya watu
200,000.
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Mkuu wa Wilaya ya Kwimba, Ng'wilabuza Ludigija (wa tatu kulia), akizindua tawi la Benki ya CRDB
lililoko Ngudu mwishoni mwa wiki. Tawi hilo linakuwa la 18 mkoani Mwanza na la 261 nchi nzima.
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Silinde atuma
salamu kwa

mbolea ya
ruzuku

© Na Halima Ikunji, TABORA

NAIBU Waziri wa Kilimo, Da-

: vid Silinde, ameitaka Mamlaka

¢ ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania
¢ (TFRA) kuchukua hatua kali na

1 za kisheria kwa yeyote atakay-

: ethibitika kufanya vitendo vina-
: vyohujumu mpango wa utoaji wa
: mbolea ya ruzuku kwa wakulima.

Alitoa agizo hilo juzi katika

: kilele cha maadhimisho ya Siku

: ya Mbolea Duniani yaliyofanyika
: kwenye viwanja vya Chipukizi

: mkoani Tabora na kueleza kuwa
¢ utolewaji wa mbolea ya ruzuku

* ni mpango wa serikall kumsaidia
* mkulima.

Alisema lengo la mpango huo ni

¢ kuifanya Tanzania kuwa miongoni
: mwa nchi zinazojitosheleza kwa

¢ chakula duniani, ambapo ulianza

¢ tangu nchi kupata uhuru wake

: mwaka 1961.

Silinde alieleza kuwa ili kuhakiki-

: sha wakulima wanaongeza uzal-
: ishaji wa mazao, serikali imeende-

lea kuweka mipango mbalimbali

© va kuweza kuwasaidia kundi hilo
: kufikia malengo binafsi.

Aidha, alibainisha kuwa seri-

¢ kali imeweka mfumo wa kielek-

¢ troniki ambao unaratibu usajili

* wa wakulima nchini ili kupunguza
* mianya ya udanganyifu na ku-

: waweka wazi katika utekelezaji

© Wwa mpango wa utoaji huduma vya
: mbolea ya ruzuku.

Pia alitoa wito kwa wakulima

: nchini ambao hawajajiandikisha

: kwenye mfumo wafanye hivyo

: na wale waliojiandikisha msimu

: wa mwaka 2022/23 wakahuishe

: taarifa zao kwa ajili ya maandalizi
: ya msimu wa mwaka 2023/24

: ambao tayari umeanza.

Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA,

© Joel Laurent alisema katika
i kutekeleza majukumu yake mam-

laka imekuwa na mafanikio mbal-

: imbali ambapo imeyafikia ikiwa ni
© pamoja na kuimarisha ukaguzi wa
: mbolea kwa kuanzisha na kuima-
¢ risha ofisi tano.

Laurent alisema wameendelea

¢ kuimarisha mifumo ya udhibiti wa
: mbolea ili kuhakikisha wakulima

: wanapata mbolea bora wakati

: wote ili kuwasaidia kuboresha

: shughuli zao za kilimo.

Alisema lengo waliojiwekea ni

: kufanya ukaguzi kwa wafanya-

: biashara 2,950 katika kanda zote
¢ tano na tayari wamefanikiwa

¢ kuongeza aina ya mbolea zilizos-
¢ ajiliwa kwa mwaka 2018/19.

Mavunde atangaza neema kwa vijana wachimbaji madini

Shaban Njia na Mohab
Dominick

WAZIRI wa Madini, Antony Ma-
vunde, amesema serikali ipo ka-
tika mpango maalumu na taasisi
za kifedha nchini utakaosaidia
kuwafungulia milango ya kuwa-
kopesha vijana, wafanyabiashara
katika sekta ya madini.

Mavunde alitoa kauli hiyo hivi
karibuni akiwa ziarani wilayani
Kahama na kueleza kuwa shu-
ghuli za uchimbaji madini wa ku-
hamahama unasababisha kukosa
imani ya kukopesheka na taasisi

za kifedha.

Aidha, alieleza kuwa sababu
hiyo imemfanya akutane na
taasisi hizo na kujadili ni namna
gani watawafikia na kuyakopesha
makundi hayo kukuza sekta ya
madini na vijana kuacha kutege-
mea ajira serikalini.

Mavunde alisema miaka ya
nyuma aliwahi kuwa kiongozi wa
FEMATA na anafahamu namna
gani wachimbaji wadogo na wa-
fanyabiashara wa madini husu-
sani vijana wanavyopata changa-
moto katika shughuli zao.

Hivyo aliahidi kufanya mku-

tano hivi karibu na kusikiliza
kero za wachimbaji na wafanya-
biashara hao. Aidha, Mavunde
alifurahishwa na idadi kubwa
ya vijana wanaochangamkia
fursa na uchumi wa madini kwa
kuchimba, kununua na kuuza
madini ili kuondokana na dhana
ya kuendelea kutegemea ajira ku-
toka serikalini.

Alisema kuwa hakutegemea
kukutana na wafanyabiashara
wa madini vijana katika masoko
makuu ya dhahabu na kusema
hali hiyo inaonyesha kuwa wam-
etambua fursa za sasa kujiajili

kupitia sekta hiyo, hivyo upo
umuhimu wa kutimiza ndoto zao.
Mwenyekiti wa Soko Kuu la Madi-
ni Kahama, Emmanuel Kidenya,
alikili kuwapo kwa changamoto
ya upatikanaji wa mikopo husu-
sani kwa vijana na wamekuwa
wakijichanga kwa vikundi na
wakati mwingine kuweka lehani
nyumba zao kwa lengo la kupata
mitaji.

Alisema kwa sasa wanaen-
delea na zoezi la kuhakikisha
hakuna kijana anayejihusisha na
utoroshaji wa madini na kwenda
kuuza kinyemela wakiwasisitiza

katika vikao ambavyo amekuwa
akivifanya na wafanyabiashara
hao na wale wanaobainika wa-
naripotiwa ofisi za madini kwa
hatua zaidi.

Mmoja wa wafanyabiashara wa
madini ambaye ni kijana, Yasini
Salumu alisema hawana mitaji
mikubwa ya kufanya biashara
hizo na badala yake wanalazi-
mika kujiunga kama kikundi ili
kufanikisha kupata mitaji kwa
kila mmoja kuuza au kuweka
lehani kile alichonacho na faida
wanayoipata mwisho wa mauzo
wanagawana.
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Wakati mam|||om hawavutiwi kusoma
mbinu zatajwa kuwarejesha kundini

Zijue mbinu za kuacha
kuhaha kusaka usingizi
mwororo usiku

Wanafunzi wanavyochefukwa na
vigodoro kuaibisha, kudhalilisha utu

« \Vyatajwa chanzo kuvvanyanyasa vvatoto vva kike, kiume kingono

R

IGODORO ni ngoma
za ukanda wa pwani,
zinaweza kufananishwa
na ukengeufu kutokana
na baadhi ya wanawake kucheza
utupu wakionyesha maungo ya
siri tena mbele za watu wa rika
tofauti kuanzia watoto hadi wazee.

Ni ngoma inayochezwa katika
mazingira ‘machafu’ wengine
wakicheza utupu, hukatika kupin-
dukia, huongea matusi muda wote
na pia wapo wanaofanya ngono
hadharani.

“Mabinti na watoto wana-
okwenda katika ngoma hizo,
wengine hubakwa, kulawitiwa,
kuingiliwa kinyume cha maum-
bile, kuambukizwa maradhi
ya ngono na kupata mimba za
utotoni. Ingependeza ikipigwa
marufuku,” anasema Hawa
Rashid, mwanafunzi wa kidato cha
tatu, wa Sekondari ya Mzimuni
iliyopo Dar es Salaam.

Anaongeza: “Mabinti wanao-
toka katika familia zenye malezi
duni hawazuiliwi kushiriki vigo-
doro usiku hukutwa na mabalaa
mengi,” anaongeza.

Ni wakati wa kuchangia hoja
kwenye kilele cha Maadhim-
isho ya Siku ya Mtoto wa Kike
Duniani, yanayoandaliwa na asasi
ya Wanawake Katika Jitihada za
Kimaendeleo (WAJIKI), yanay-
ofanyika Dar es Salaam.

Maadhimisho yanawaleta
pamoja washiriki kutoka polisi,
TAKUKURU, asasi za kiraia, serikali
na wanafunzi kutoka sekondari

na msingi.
Anaungwa mkono na mwa-
nafunzi mwenzake Sekela

Mwakyusa, anayesoma Chuo cha

Mwanafunzi Hawa Rashid akichangia hoja. PICHA: SABATO KASIKA

Don Bosco, anayesema kuwa
ngoma za vigodoro, wanawake
wanacheza nusu uchi na kusaba-
bisha wanaume wanaohudhuria
kuwaka tamaa kitendo kinacho-
sababisha wabake watoto wa kike
ili kukidhi tamaa zao.

Anasema ipo haja kwa wazazi
na walezi kusimamia malezi bora
kwa watoto wao, ili waepuke
kwenda katika ngoma za vigodoro.

“Lakini ni vyema kila shule
kuwa na klabu ya kupinga ukatili
kwani matendo hayo hutokea,
nyumbani, mitaani na shuleni,
kwa hiyo klabu hizo zikiwapo
wanafunzi wanaweza kujifunza
mbinu za kuyakabili,” anasema
Sekela.

Anasema mtoto wa kike
anawindwa kila kona na kwamba
jitihada za kumlinda zinahita-
jika kuanzia kwa wazazi, walezi,
walimu na jamii kwa ujumla, ili
aweze kutimiza malengo yake ya
maisha aliyojiwekea.

SAUTI YA POLISI

Mkaguzi Msaidizi wa Polisi,
Wilaya ya Kinondoni, Makala
Khida, anawakumbusha wana-
jamii kuwa iwapo mwanamke
atabakwa anatakiwa asinawe wala
kuoga kuhifadhi ushahidi.

“Ukifanyiwa vitendo hivyo,
usioge wala kubadilisha nguo,
acha hali ibaki kama ilivyo ila
fika polisi upewe fomu namba

tatu PF-3 kisha nenda hospitali
kupata vipimo baada ya hapo
hatua nyingine zifuate,” anasema
Khida.

Anafafanua kuwa katika maz-
ingira hayo, ushahidi wa tukio
unapatikana na kwamba baadhi
ya watu huupoteza kwa kutojua
wakidhani mwathirika akioga na
kubadilisha nguo hautapotea.

“Hapa kuna utaalamu wa
kisayansi unatumika, sisi polisi
tunahusika na madaktari nao
wanahusika katika kumbaini
mtuhumiwa wa vitendo vya
ubakaji, hivyo wito wangu lina-
potokea tukio hilo, aliyetendewa
asioge wala kubadilisha mavazi,”
anasema.

Mwakilishi wa Mkuu wa
TAKUKURU Wilaya ya Kinon-
doni, Agness Msumari anasema,
vita dhidi ya ukatili wa kijinsia
kwa mtoto itakwisha jamii itaka-
potambua umuhimu wa vita hiyo.

“Hivyo kinachotakiwa ni utoaji
wa elimu kwa jamii kuhusu
madhara ya vitendo hivyo
ikiwamo rushwa ya ngono, ofisi
zetu ziko wazi kwa mwenye
taarifa za kila aina za rushwa,”
anasema Agness.

Aidha, anawataka wazazi na
walezi kuzingatia maelezi mema
ili kuwaepusha watoto wao na
vitendo hivyo vinavyohatarisha
maisha, hasa kwenda kwenye
ngoma za vigodoro usiku.

WAZAZI NI KIKWAZO

Mratibu wa Elimu Kata ya
Makumbusho, Sylvester Milobo,
anasema baadhi ya wazazi na
walezi ni kikwazo katika vita ya
kukomesha ukatili kwa watoto
na kwamba watoto wanafanyi-
ana wenyewe kwa wenyewe hata
shuleni au kufanyiwa na watu
wengine, lakini wazazi wao waki-
itwa kuelezwa hawataki wanadai
wanasingiziwa,” anasema Milobo.

Anasema wazazi na walezi
hao wanakwamisha mikakati ya
kutokomeza ukatili na kwamba
wengine wapo tayari kupokea
kitu kidogo kutoka kwa watuhu-
miwa ili mambo yaishe kimya
kimya.

Riziki Mwambusi ni Ofisa Maen-
deleo ya Jamii Kata ya Makum-
busho ambaye anakiri kwamba
vitendo vya ukatili kwa watoto wa
kike na kiumbe bado vinatokea
katika za kata.

INAENDELEA UK.14
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Mkutano kutokomeza ukeketaji

uamshe abadiliko mik

o

Zana asilia zinazotumiwa kukeketa wanawake. PICHA: MTANDAO

KATILI dhidi ya kiumbe

chochote iwe ni wanada-

mu, wanyama. Mdudu au

ndege haukubaliki kwa
watetezi wa haki.

Kila kilichoumbwa kina haki
ya kufurahia maisha na kushan-
gilia uumbaji na binadamu kama
kiumbehai mwenye akili, utashi,
uwezo mkubwa wa kufikiri na
kutafakari aliyepewa mamlaka
ya kutawala vingine anapaswa
kuwa mfano wa kulinda na
kuheshima haki za wote.

Dunia ya leo inakabiliwa na
changamoto kubwa ya ukatili
dhidi ya watu na viumbe na maz-
ingira.

Ukatili huo umekuwa uki-
fanywa na binadamu dhidi ya
wanadamu wenzake. Kuwakatili
wengine kunakofanywa na bin-
adamu leo kunahusisha ubakaji,
ulawiti, kuingiliwa kinyume cha
maumbile, ukeketaji, ndoa za
utotoni, mauaji na vipigo kwa
watoto na wenza wa ndoa.

Mengine ni kupora wajane
mali na watoto, kuwafukuza
kwenye ardhi zao, kuwatesa ya-
tima na watoto wahitaji, kutesa
wanaoishi na ulemavu kama ku-
wafungia watoto ndani na kutesa
wazee.

Kutokana na ongezeko la vi-
tendo vya kikatili duniani na
hasa katika nchi zinazoendelea,
juhudi madhubuti zimechuku-

Jamii katika
mikoa hiyo
vinara wa
ukeketaji
wanapaswa
kubadilika
kwani mila
hii potofu
Imepitwa
na wakati,
waachane
nayo kulinda
afya na utu
wa mwan-
amke.

liwa kitaifa na kimataifa kwa
kuhakikisha kunakuwapo na
mijadala mbalimbali ili kuja na
maazimio ya pamoja na namna
bora ya kumaliza vitendo vya ki-
katili ambavyo ni adui wa kufani-
kisha mipango mingi ya maen-
deleo.

Hivi karibuni Tanzania ilikuwa
mwenyeji wa Mkutano wa Pili wa
Kimataifa wa Kutokomeza Uke-
keteji wa wanachama wa Umoja
wa Afrika (AU).
mkutano huo unaoanza Oktoba
9 hadi 11 mwaka huu, unakusan-
ya zaidi ya washiriki 900 waki-
tokea maeneo mbalimbali duni-
ani kati yao 200 ni washiriki wa
ndani na 700 ni kutoka mataifa
mengine.

Ajenda kubwa ikiwa ni kuun-
ganisha nguvu ya pamoja dhidi
ya vitendo vya ukeketaji am-
bavyo ni sehemu ya ukatili dhidi
ya wasichana na wanawake.
Mkutano huu unachagizwa na
kaulimbiu isemayo, “mabadiliko
katika kizazi kimoja kwenda
kingine ni muhimu katika ku-
tokomeza vitendo vya ukeketaji.”

Aidha, katika mkutano huo,
Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
anasema takwimu zinaonyesha
kuwa wanawake na watoto wa
kike milioni 200 duniani wame-

/7
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keketwa huku milioni 20 waki-
fanyiwa dhuluma hiyo na wataal-
amu wa afya na watoto wa kike
milioni 60 wakiwa wapo katika
hatari ya kukeketwa.

Inamaanisha kuwa takwimu
hizo hazilete furaha ni za kutisha
zikihusisha vitendo vya ukeket-
aji. Pia ni jambo la kushangaza
kuona wataalamu wa afya wa-
nashiriki vitendo vya ukeketaji
ambapo kwa watoa huduma
hao walipaswa kujiepusha na
vitendo hivyo kutokana na kuwa
na uelewa mkubwa wa athari za
ukeketaji.

Vilevile, katika mkutano huo,
Waziri Gwajima anasema, uke-
ketaji unaondoa utu wa mtoto
wa kike na wanawake, kila
msichana anaweza kukua bila
kufanyiwa ukeketaji, hatuwezi
kufikia dira ya maendeleo ya
Tanzania 2030 ikiwa mamilioni
ya wasichana wataendelea ku-
fanyiwa ukatili wa kijinsia. La-
zima tuseme inatosha ili kulinda
wanawake milioni 68 walio ka-
tika hatari ya kukeketwa.”

Pia, kwa mujibu wa takwimu
za Umoja wa Mataifa za mwaka
2022, wasichana na wanawake
wenye umri wa miaka 15 hadi
49 wamekeketwa na asilimia 35
wamekeketwa wakiwa hawa-
jafikia umri wa mwaka mmoja
huku katika wanawake 10 mmo-
ja akiwa amekeketwa.

0a vinara

Takwimu hizi ni wito kwa
kila mwanajamii kushiriki ki-
kamilifu katika mapambano ya
kutokomeza ukeketaji na uka-
tili dhidi ya watoto wa kike, wa-
sichana na wanawake ili kuwa-
jengea mustakabali mwema wa
maisha yao.

Pamoja na uwepo wa vitendo
vya ukeketaji vinavyochangiwa
na mila potofu lakini ni jambo la
faraja kuona Tanzania imepiga
hatua kubwa katika mapambano
dhidi ya matendo hayo.

Kwa mujibu wa Kamishna
wa Afya, Haki za Binadamu na
Maendeleo ya Jamii (HHS) wa
Umoja wa Afrika, Balozi Minate
Samate, akizungumza kwenye
mkutano huo, anasema Tanza-
nia imepunguza ukeketaji kwa
asilimia 75 huku ikiwa miongoni
mwa nchi zenye viwango vya
chini vya ukeketaji ikiwa na asil-
imia 15.

Pamoja na mafanikio haya,
taifa halipaswi kubweteka kwani
ni wakati wa kutokomeza uke-
ketaji na kufikisha asilimia ziro.
Kuendeleza ukeketaji ni kurudi-
sha nyuma juhudi kubwa zina-
zofanywa na serikali pamoja na
wadau wengine wa maendeleo
za kumkomboa mwanamke ki-
jamii na kiuchumi. Takwimu za
Shirika la Kuhudumia Watoto
la Umoja wa Mataifa (UNICEF),
zinaonyesha ukeketaji katika
mikoa ya Manyara ni asilimia 58,
Dodoma 47, Arusha 42, Mara ni
asilimia 32 wakati Singida ni 31
na Tanga asilimia 14.

Jamii katika mikoa hiyo vinara
wa ukeketaji wanapaswa kubadi-
lika kwani mila hii potofu im-
epitwa na wakati, waachane
nayo kulinda afya na utu wa
mwanamke.

Wanaume kwa upande wao
wanayo nafasi kubwa ya kufani-
kisha mapambano ya ukeketaji
kwani kama watakataa kuoa
wanawake waliokeketwa, ni dha-
hiri wazazi na walezi wakatakaa
mabinti na wategemezi wao wa
kike kufanyiwa matendo hayo.

Kuendeleza utamaduni wa
kukeketa watoto wa kike ili
waolewe, ni kuchochea kuende-
leza utamaduni huo kurudisha
nyuma maendeleo.

Ni vyema jamii kubadilika,
kukataa ukeketaji na ukatili wa
kuwa ni udhalilishaji na ukan-
damizi usio na tija.

Mwandishi ni Mwalimu wa
Mlali Sekondari mkoani Do-
doma.

Maoni: 0620 800 462.
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Wakati mamilioni hawavutiwi kusoma,

UHUDI za kukumbusha
watu umuhimu wa kusoma
kama kigezo cha msingi ili
kuongeza ufahamu, ujuzi,
heshima na kudumisha utu na
haki za binadamu ni suala endel-
evu, linathibitishwa na Shirika la
Umoja wa Mataifa la Elimu, Say-
ansi na Utamaduni (UNESCO).

Ndiyo maana kila mwaka Sep-
temba 8, ni Siku ya Usomaji Du-
niani, jambo linaloelezwa kuwa
na tija, na sasa wakati dunia ikia-
dhimisha siku ya kujua kusoma
na kuandika UNESCO inasema
kumekuwa na hatua kubwa ka-
tika kufikia azma hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa ya shiri-
ka hilo ya Septemba 8 mwaka
huu, licha ya kazi kubwa kufanyi-
ka, kujua kusoma na kuandika
kunahitajika ili kuwafikia watu
milioni 763 duniani ambao ni
mbumbumbu.

Pamoja na hali hiyo wanao-
fahamu wameongezeka ingawa
juhudi zaidi zinahitajika, linase-
ma shirika hilo.

Mwakilishi wa Kamishna wa
Elimu, kutoka Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Hawa
Selemani, anasema siku ya uso-
maji huileta jamii pamoja katika
kujadili vikwazo vinavyochangia
kutokujua kusoma na kuandika
katika maeneo yao.

“Siku hii huangazia ukweli
kwamba bado kuna mamilioni
ya wasiojua kusoma na kuandika
lakini hata leo na wapo ambao
hawana tabia ya kujisomea. Aid-
ha, hulenga kujenga uelewa wa
pamoja kwenye jamii kuhusu
umuhimu wa kusoma na kuan-
dika ambao ndiyo msingi wa
tabia ya usomaji na ujifunzaji,”
anaeleza Hawa.

Akiwa katika kongamano la
usomaji linaloandaliwa na Shiri-
ka la Kimataifa la Room to Read,
anasema ni muhimu kuboresha
mbinu za kufundisha na kujifun-
za KKK katika kujenga stadi za
kusoma kwa wanafunzi wa shule
za msingi.

Hata hivyo, anasema kujua ku-
soma na kuandika pekee haku-
toshelezi kumfanya mwanafunzi
kuwa mahiri na mwenye kupen-
da kujisomea na hivyo wanatak-
iwa kupata fursa ya kusoma vita-
bu kwenye maktaba kukuza stadi
na kujenga tabia ya usomaji.”

Sambamba na hayo anaeleza
kwamba mwanafunzi anapoku-
wa msomaji wa kujitegemea
anakuwa na uwezo mkubwa wa
kusoma kwa ufasaha kwa kasi
stahiki na kuonyesha hisia.

“Kwa upande mwingine ku-

JULIETH MKIRERI

tojua KKK hupunguza ari ya ku-
soma na kujifunza kwa mtoto,
humfanya kuwa na mahudhurio
hafifuna hata kuacha chule hivyo
kukatisha ndoto zake,” anasema.

Kadhalika, anasema serikali
inaendelea na juhudi za kubore-
sha elimu nchini na kuondoa tati-
70 la kutojua kusoma na kuandi-
ka jitihada ambazo zinakwenda
sambamba na kufundishana ku-
jifunza KKK.

Vilevile anasema ili mwa-
nafunzi afanikiwe akiwa shuleni
na baada ya shule inabidi amudu
stadi za kujifunza akieleza kuwa
karne ya 21 inahusu fikra tundui-
zi, ubunifu, mawasiliano na ush-
irikiano kupitia kusoma vitabu
vya mambo mbalimbali.

Katika kongamano hilo anatoa
wito kwa walimu, wazazi, walezi
na wanajamii kwa pamoja kuwa
na utamaduni wa kusoma na wa-
toto wao kwani watoto huiga ku-
toka kwao na hivyo kwa kuwapa
fursa kutaimarisha mawasiliano
zaidi kati yao na kuboresha stadi
za KKK.

Kadhalika anapongeza juhudi
za Shirika la Room to Read kwa
kuandaa kongamano hilo am-
balo linatoa fursa kwa wadau wa
elimu na waandishi wa vitabu
kupata muda wa kutoa maoni ya-
takayosaidia kupiga hatua katika

Wanafunzi wakiendelea kufurahia kusoma vitabu mbalimbali vya hadithi mkoani

kuboresha mazingira ya kusoma
na kujifunza kwa maendeleo ya
taifa.

Mkurugenzi Mkazi wa Room
to Read Juvenalius Kuruletera,
anasema shirika hilo kwa sasa
linafanya kazi katika nchi 23 du-
niani na tano za Afrika ikiwamo
Tanzania likijikita katika kui-
marisha stadi za kusoma, tabia
za kusoma na usawa wa kijinsia
kwenye elimu.

Anasema shirika hilo linafanya
kazi kwa kushirikiana na jamii ili-
yopo maeneo ya mradi lengo liki-
wa ni kukuza ujuzi wa kusoma
na kuandika na kujenga tabia ya
kupenda kusoma miongoni mwa
watoto wa shule za msingi.

“Pia tuna mradi wa elimu kwa
msichana ili kuwasaidia kumali-
za shule za msingi na sekondari
wakiwa na stadi muhimu zitaka-
zowawezesha kufanya kwa kina
maamuzi ya msingi ili wafani-
kiwe kimaisha,” anaeleza.

Kuruletera anasema shirika
hilo kupitia mradi wa usomaji
na maktaba wanaamini kwamba
maktaba ndiyo sehemu pekee
ambayo mtoto anaweza kupata
fursa ya kuendeleza stadi za KKK
na kujenga tabia ya kujisomea.

“Room to Read tunamsaidia
mtoto kumjengea msingi bora
wa kumudu stadi za kusoma na

Serikali, wa-
zazi na wale-
zi, mashirika
Vyasiyo va
kiserikali na
jamii wana-
takiwa ku-
wapa watoto
fursa ya kuji-
somea Vitabu
vya hadithi
wakiwa shu-
leni, nyum-
bani na ma-
hali pengine
ambapo ni
salama.

-~

Pwani. PICHA:

kuandika kwa wakati katika nga-
zi za ya darasa lakwanza na la pili
na kisha kutumia stadi hizo kuji-
somea kupitia vitabu vya hadithi
kwenye maktaba,” anasema.

“Ni muda wa serikali na wadau
mbalimbali wa elimu kuanzisha
maktaba kwenye shule zote za
msingi ili vitabu viwekwe kwe-
nye mpangilio maalumu na rafiki
kwa watoto kuvifikia na kuazima
na shirika letu tuko tayari kush-
irikiana na kutoa ushauri wa kiu-
fundi katika kuendesha maktaba
hizo,” anasisitiza.

Anasema serikali, wazazi na
walezi, mashirika yasiyo ya ki-
serikali na jamii wanatakiwa ku-
wapa watoto fursa ya kujisomea
vitabu vya hadithi wakiwa shu-
leni, nyumbani na mahali pen-
gine ambapo ni salama.

Mwalimu wa darasa la pili kati-
ka Shule ya Msingi Kibamba, Clo-
tilda Shirima, anasema kwam-
ba wepo wa maktaba shuleni
umeamsha ari ya kusoma kwa
watoto wengi ambao walikuwa
hawana mwamko huo.

Shirika anasema hali ya uso-
maji awali haikuwa nzuri lakini
baada ya kuanzishwa kwa mak-
taba wanafunzi wengi wame-
kuwa wakipenda kusoma mara
kwa mara na wameanzisha uta-
ratibu wa kuanzima vitabu na
kwenda kujisomea nyumbani.

“Mwanafunzi akiwa hajui kuso-
ma hana mwamko wa elimu laki-
ni baada ya kuanza kwa maktaba
shuleni kwetu imesaidia kuleta
mabadiliko wengi sasa wanajua
kusoma na wana ari ya kuazima
vitabu kwenda kusomea nyum-
bani ambao hawajui kwa sasa ni
wale watoro,” anasema.

Mwalimu huyo pia anabaini-
sha kwamba Shirika la Room to
Read limetoa mafunzo ya ku-
fundisha kwa walimu ambayo
yamefanikisha kuwezesha ku-
tamka herufi kwa sauti hatua am-
bayo imekuwa ni sababu wengi
kujua kusoma na kuandika kwa
haraka.

Mwalimu Eliamani  Ayo
anashukuru Shirika la Room to
Read kwa kufanikisha kuwepo
kwa maktaba shuleni lakini
wingi wa vitabu vya hadithi am-
bavyo vinatosheleza wanafunzi
kuazima na kwenda kujisomea
nyumbani.

“Ujio wa shirika hili kwenye
shule yetu imekuwa na fara-
ja tumepata mbinu mpya ya
ufundishaji ambayo hata baada
ya mwalimu kufundisha wa-
nafunzi wanajisomea wenyewe
mmoja mmoja,” anasema Ayo.
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Zijue mbinu za kuacha kuhaha
kusaka usingizi mwororo usiku

Namna bora ya kulala inapendekezwa kutumia upande wa kushoto ili kuruhusu mfumo wa damu na michakato mwilini kufanyi-
ka kwa salama. PICHA: MTANDAO

APO wanaolala chali

au kulalia mgongo,

kifudifudi au kwa

upande, bila mto au
na mto, wengine wakipanga mito
katikati na kuilalia ili kupata us-
ingizi.

Hali inakuwa mbaya msimu wa
joto kama ilivyo sasa. Lakini, swali
linabaki ni njia gani bora za kulala
usiku ili kupata usingizi mwororo
usio na bughudha? Tkiwa unaishi
kwenye eneo lililoathiriwa na joto
unaweza kuishia kurukaruka na
kugeuka geuka usiku kucha uki-
tafuta usingizi wa utulivu, usiu-
pata kwa hiyo joto, kelele, wadudu
kama mbu waweza kuwa maadui
wakuu.

BBC Swahili inaeleza kuwa
uchunguzi unaofanywa kupitia
mabaharia wanaoendesha kazi
zao zaidi majini hasa baharini,
unaonyesha kuwa maeneo hayo
yanaweza kuwa na manufaa kwa
watu kupata usingizi wa itulivu

usiku.

Chakula hicho ubongo au usin-
gizi ni muhimu kwa maisha ya
binadamu wote lakini inavyoele-
kea umefanyiwa utafiti kwa kiasi
kidogo, BBC inasema. Watafiti
wamejaribu mbinu tofauti, ikiwa
ni pamoja na kuwarekodi watu
wakiwa wamelala au kutumia
teknolojia inayoweza kuvaliwa
inayofuatilia mienendo yao usin-
gizini lakini kazi zaidi inahitajika.

Watoto wadogo chini ya
umri wa miaka mitatu wanalala
kwa njia zaidi ya moja na kwa
kawaida watoto hulala chali kwa
sababu wanalazwa katika vitanda
vyao vilivyopangwa ambavyo
vimetandikwa kwa njia hiyo, ili
kuwaweka salama na si kuanguka.

Kulala kwa ubavu ni nafasi ya
kawaida ya kulalia, na watu wengi
waliohojiwa wanachagua kama
nafasi yao bora zaidi ya kulala.
Utafiti huo unasema kwamba
pande zote hazifanani, na wale

waliolala upande wao wa kulia
walilala kidogo zaidi na bora zaidi
kuliko wale waliolalia mkono wa
kushoto, na kufuatiwa na wale
waliolala chali.

Mabaharia mara nyingi hulala
kwa ubavu, wakisema kwamba
sababu ni kwamba unaweza
kupata usingizi wa haraka, kabla
ya wengine kulala na kupunguza
kukoroma. Utafiti mwingine
mdogo ulifanywa kwa mabaha-
ria wanaofanya kazi kwenye meli
za kibiashara na kugundua kuwa
matatizo ya kupumua kama vile
kukoroma ni ya kawaida zaidi
wakati mabaharia wanapolala
chali.

Kwa hiyo jibu, hata hivyo, ni
kwamba ikiwa unapambana na
kiungulia, inafaa kujaribu kulala
upande wako wa kushoto mara
nyingi zaidi katika siku zijazo,
ulalaji ambao ni nzuri kwako
unasaidia pia kuweka tumbo sawa.

Shirika la Afya (WHO) linashauri

chumba chako cha kulala kiwe na
utulivu, chenye giza, kilichotulia
na chenye joto au ubaridi una-
ostarehesha. Unashauriwa pia
kuondoa vifaa vya kielektroniki
vinavyoweza kuleta mwanga
kama vile TV, kompyuta na simu
za mkononi mahali unapolala.

Lakini ili ulale salama na kwa
furaha acha kula milo mizito usiku,
achana na vinywaji vyenye kafeini
kama kahawa, pombe zikiwamo
kali na mvinyo kabla ya kulala.

Inashauriwa kuwa watu wazima
wanapaswa kulala saa saba au
zaidi kwa usiku mara kwa mara
ili kukuza afya bora. Kulala chini
ya muda huo kila usiku kwa
kawaida kunahatarisha afya, ikiwa
ni pamoja na kunenepa kupita
kiasi, kisukari, shinikizo la damu,
maradhi ya moyo na kiharusi na
hata kifo.

Upande unaopendekezwa
kulalia ni wa kushoto. Lakini kuna
angalizo, kutegemeana na masuala

ya afya unayokabiliana nayo.
Upande wa kushoto unaweza
kukupa manufaa zaidi, hasa kwa
wale ambao ni wajawazito au
wenye tatizo ya kiungulia na gesi
tumboni wanaweza kuwa waan-
galifu na upande wao wa kushoto.

Mtandao wa Sleep Foundation,
unasema kuwa unapolalia tumbo
lako, mwili wako huzama ndani ya
godoro kwa sababu ya uzito wake.

Inawezekana  ukaumwa
mgongo, pengine unaweza
kupinda na kuzisumbua pingili
na hata shingo kwa vile itakuwa
vigumu kuunyoosha kutokana na
ukweli kuwa uko usingizini.

Mtandao unaongeza kuwa
wakati mgongo wako hauko vizuri
kwenye mpangilia wa maumbile
unaweza kupata matatizo pengine
pingili kuumia na kusababisha
maumivu ya shingo, mabega na
mgongo wakati wa kuamka.

Kulala kwa tumbo kunaweza pia
kuongeza hatari yako ya maumivu
ya shingo. Unapolalia tumbo
lako, lazima ugeuze kichwa chako
upande mmoja ili kupata hewa
na kupumua kwa vile ukilalia uso
unaziba pua na mdomo.

Kugeuza kichwa chako kunahi-
taji kugeuza shingo yako, ambayo
huiondoa kutoka kwenye usawa
na mgongo wako wote ikimaani-
sha unaipeleke kwingine kwa vile
unaangalia pembeni.

Zaidi ya maumivu ya mgongo na
shingo, mkao mbaya wa usingizi
unaweza kusababisha matatizo
ya ziada kama vile maumivu ya
kichwa na bega au hata mkono
wote.

Unaongeza makunyanzi usoni,
ukijizoeza kulalia tumbo kwa
sababu wakati upande mmoja wa
uso wako umebanwa kwenye mto,
hunyoosha, kuvuta, na kukandam-
iza ngozi yako na matokeo yake ni
makunyanzi. Lakini kulalia tumbo
lako kunaweza kuchangia kasoro
za uso kuanzia kuvimba.

Wanafunzi wanavyochefuka na vigodoro vimezidi kuaibisha

INATOKA UK.11

“Sina takwimu kamili
za matukio, lakini ukweli
ni kwamba vitendo vya
ukatili vinafanyika katika
shule za msingi, sekondari
na nyumbani, tuungane
kutoa elimu kuhusu mad-
hara ya vitendo hivyo,”
anasema.

Mkurugenzi wa WAJIKI,
Janeth Mawinza, anasema

kwa muda mrefu shirika
lake limekuwa likitoa
elimu kuhusu madhara

ya rushwa ya ngono kwa
wanafunzi, katika wilaya
ya Kinondoni na maeneo
mengine ya Dar es Salaam
ili kuwaepusha na ukatili
wa kijinsia.

“Leo tumewaita katika
maadhimisho ya Siku ya
Mtoto wa Kike Duniani,
kwa lengo la kutaka kuun-

ganisha nguvu za pamoja
ikiwa ni mwendelezo wa
kutaka kusaidiana kutoa
elimu hii,” anasema Janeth.
Anaongeza kuwa elimu
kuhusu madhara ya rush-
wa ya ngono inahitajika,
kwa kuwa bado mtoto wa
kike anaendelea kukumba-
na na rushwa hiyo ambayo
mwisho wake ni kumharib-
ia maisha iwapo hatakuwa
na uelewa wa kutosha wa

kupambana nayo.
“Shirika letu linafanya
kazi hii kwa kushirikiana
na Mfuko wa Wanawake
Tanzania (WFT)) na bado
tunahitaji wafadhili zaidi
kwani vitendo vya ukatili
Vvipo na vinachangiwa na
mambo mengi,” anasema.
Mkurugenzi huyo
anasema, wakati mwingine
baadhi ya wazazi, walezi,
watu wanaosimamia kesi

za vitendo hivyo wasio
waaminifu, wanachangia
kufanya kesi ziishe kie-
nyeji. ) _
Anasema ni muhimu
kuijengea jamii uelewa
wa kutosha ili matukio ya
ukatili kwa watoto wa kike
yanapotokeza, wachukue
hatua sahihi zza kukabili-
ana nayo bila kushawishi-
wa na kuyamaliza kienyeji.
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BAKWATA
yawaomba
viongozi
wa dini
kuombea
uchaguzi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

BARAZA Kuu la Waislamu
Tanzania (BAKWATA) Wilaya ya
Dodoma limewataka viongozi
wa dini kuombea Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa unaotarajiwa
kufanyika mwakani ili taifa
lipate viongozi wanaowajali
Watanzania.

Mwenyekiti wa baraza hilo,
Bashiru Omary, aliyasema hayo
jana alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari jijini
hapa. ) ) ) }

Alisema ni muhimu viongozi
hao kuombea uchaguzi huo ili
kupata watu wenye maadili
na watakaosaidia serikali ku-
leta maendeleo kwa wananchi
wake. ) )

Aidha, Omary alisema vion-
gozi hao wahakikishe wana-
shirikiana na serikali katika
kulinda amani na kuhubiri
upendo na mshikamano bila
kuangalia itikadi ya kisiasa na
ya Kidini.

Alisema: “Jukumu la kuwapata
vongozi wenye kuwajali Wa-
tanzania bila kuangalia itikadi
za dini na vyama vya siasa na
ambao wana hofu ya Mungu,
jukumu hilo lipo mikononi
mwetu kwa kushirikiana kwa
pamoja kwa vitendo”.

Kadhalika, aliziomba taasisi
zote za dini ya kiislamu kujitoa
kwa watu wenye kuhitaji mahi-
taji muhimu kama alivyokuwa
akifanya Mtume kwenye mai-
sha yake ya kuwajali watu.

Serikali yatoa maagizo

Vyuo vya Maendeleo ya Jamii
vyataklwa kusimamia mitaala

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

AKUU wa Vyuo

vya Maendeleo

ya Jamii nchini

wametakiwa
kusimamia mafunzo ya mitaala
mipya iliyoboreshwa, ili kuleta
matunda ya ajira kwa wahit-
imu wa vyuo hivyo.

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsi,
Wanawake na Makundi Maalu-
mu, Amon Mpanju, alitoa kauli
hiyo jana alipokuwa akifunga
mafunzo ya siku tatu kwa wa-
hadhiri, wakufunzi na wakuu
na makamu wakuu wa vyuo
vya maendeleo nchini yaliyo-

Mpanju ahwataka wakuu hao
kwenda kusimamia mafun-
zo ya mitaala hiyo mipya ili
kuzalisha wataalamu wenye
ujuzi wa kujiajiri na kuajiri

wengine.
“Nimeambiwa mmepata
mafunzo hayo kwa muda

wa siku tatu hivyo nawataka
mkasimamie vizuri mitaala
hii mpya iliyoboreshwa ili ku-
zalisha wataalamu wenye ujuzi
wa kisasa wa kuweza kujiajiri,”
alisema.

Kadhalika alisema lengo
la kufanyika kwa mapitio ya
mitaala hiyo ni kuhakikisha
wanakuwa na masomo wenye
uwezo wa kuwajenga wahit-

imu wa vyuo hivyo kuwa na
uwezo wa kuzalisha wataala-
mu bora.

Pia aliwataka kutunga miti-
hani na majaribio ya upimaji
unaozingatia miongozo na mi-
taala hiyo mipya ili kuongeza
watu wenye ujuzi zaidi.

Mratibu Mkuu wa Mitaala
Baraza la Taifa la Elimu ya
Ufundi na Mafunzo ya Ufundi
Stadi (NACTVET), Dk. Edward
Mneda, alisema maboresho ya
mitaala hiyo yalianza mwaka
jana kwa kushirikisha wataala-
mu kutoka vyuo vya maende-
leo ya jamii nchini.

Dk. Mneda alisema kwa mu-
jibu wa sheria inawataka ku-
fanya maboresho ya mitaala ya

kwa vituo vya kulea

kujifunza na kufundishia kila
baada ya miaka mitano na ili-
yokuwepo imeisha muda wake
Juni mwaka huu na mitaala
hiyo iliyozinduliwa jana inata-
rajiwa kutumika hadi mwaka
2027.

Alibainisha kuwa mitaala
hiyo iliyozinduliwa itasaidia
kuondoa matatizo ya ajira na
kuboresha uwezo wa wahit-
imu wa vyuo hivyo kuingia
kwenye soko la ajira kitaifa na
kimataifa.

Alisema mitaala hiyo inam-
jenga kijana kujitegemea na
kuwajengea umahiri katika na
kuzijengea tasisi hizo kuwa na
vijana wenye mbinu za kisasa
za kujifunza.

Daktari wa
Macho, Dk. Ed-
mund Malinzi,
kutoka Hospitali
ya CCBRT akimhu-
dumia mmoja wa
wananchi waliofi-
ka kupata hudu-
ma katika banda
nje ya hospitali
hiyo, Msasani, Dar
es Salaam jana,
ikiwa ni maa-
dhimisho ya Siku
va Afya ya Macho
Duniani, CCBRT
kwa kushirikiana
na wadau wake
Square Pharma-
ceuticals LTD
wametoa huduma
ya upimaji afya
5 , yamachona

~ * dawa bila malipo

kwa wananchi

wa Msasani na

maeneo va jirani.

PICHA: MPIGAPI-
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Washauri wanaojiunga darasa

la Kwanza wapimwe afya

watoto yatima

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI  imevitaka
vituo vya kulelea watoto
yatima na wenye mabhi-
taji maalum kuacha kuvi-
tumia kama vyanzo vyao
vya mapato, badala yake
watumie kuwapa malezi
bora watoto.

Kaimu Kamishna wa
Ustawi wa Jamii kutoka
Wizara ya Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum,
Tulo Masanja, aliyasema
hayo mwishoni mwa
wiki kwenye kumbukizi
ya Baba wa Taifa Mwal-
imu Julius Nyerere jijini
hapa.

Alisema vituo vingi
vimekuwa vikitumia vi-
tuo kama vyanzo vya
mapato, suala ambalo

halikubaliki na kama
kuna kituo chochote ki-
nafanya hivyo kinapaswa
kuachwa mara moja.

“Tunaomba vituo
hivyo vitumie misaada vi-
nayopewa kwa manufaa
ya watoto na siyo ving-
inevyo, kwa sababu jamii
inatoa msaada kwa lengo
la kuhakikisha watoto
hao wanapata mabhitaji
kama watoto wengine,”
alisema Masanja.

Naye Katibu wa Da-
wati la Jinsia kutoka Jeshi
la Magereza, Scholas-
tica Ndunguru, alisema
wameamua kuadhimisha
kumbukizi ya Baba wa
Taifa kwa kutoa misaada
mbalimbali kwa watoto
wenye uhitaji maalum
kutoka baadhi ya vituo
vya kulelea watoto ya-
tima na wenye uhitaji.

Ndunguru alisema
mpango huo utakuwa
endelevu hasa ukizinga-
tia watoto wanahitaji ku-
tunzwa ili kutimiza ndoto
Zao.

Mkuu wa Kitengo
cha Ustawi wa Jamii ku-
toka Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Dodoma,
Elvira Mutagwaba, al-
izitaka taasisi zingine
kuiga mfano wa Jeshi la
Magereza kutoa msaada
kwa watoto wenye uhitaji
maalum ili kupata elimu
ambayo itawasaidia hapo
baadaye.

Alisema wana watoto
wengi wenye mahitaji
maalum, hivyo taasisi ny-
ingine zikijitoa zitakuwa
zimesaidia kwa kiasi ki-
kubwa kuwainua watoto
hao kiafya pamoja na
kielimu.

i zao.

© Na Paul Mabeja, CHAMWINO

SERIKALI imeombwa kuweka uta-
ratibu wa kupima afya za watoto

¢ wanaoandikishwa kujiunga darasa

la kwanza nchini ili kuwatambua
mapema wenye ulemavu na kuwa-
patia mahitaji kwa mujibu wa hali

Meneja miradi wa shirika linaloji-
husisha na masuala ya watu wenye

: ulemavu la Foundation For Disabili-
: ties Hope (FDH) Johnson Mbwambo,
: alisema hayo jana wakati akikabidhi

misaada ya vitu mbalimbali kwa wa-
nafunzi wa Shule ya Msingi Buigiri

¢ wasioona.

Mbwambo, alisema ipo haja kwa

¢ serikali kuweka utaratibu wa kupima
¢ afya kwa watoto wote wanaoandik-

ishwa kujiunga darasa la kwanza il
kutambua afya zao.

“Serikali iweke utaratibu wa kupi-
ma afya watoto wote wanaojiunga

: darasa la kwanza ili kutambua we-

nye ulemavu mapema hali ambayo
itasaidia kupata mahitaji kulingana
na hali zao,” alisema.

Kadhlika, alisema ipo haja kwa

© serikali kuwekeza kwenye kuandaa
* walimu wengi wa elimu maalum ili

kukidhi mahitaji yaliyopo nchini.

“Rai yangu serikali iongeze idadi ya
walimu wa mahitaji maalum nchini
kwa kuwa mtoto mwenye mahitaji
maalum kufundishwa na mwalimu
wa kawaida anaweza asielewe lakini
wenye taaluma ya elimu maalum
anaweza mwelewa mtoto kama
ana voni hafifu au usikivu hafifu,”
alisema.

Kadhalika, aliiomba serikali kuen-
delea kuboresha miundombinu ya
shule ili kuwezesha watoto wenye
ulemavu kupata elimu katika mazin-
gira rafiki.

Ofisa Programu Jinsia, Wanawake,
Vijana na Watoto wa shirika hilo,
Halima Msofe, alisema jamii inapas-
wa kushirikiana kwa pamoja kutatua
kero mbalimbali wanazokumbana
nazo watoto wa kike hasa wenye
ulemavu.

“Jamii inapaswa kushirikiana kwa
pamoja kutatua changamoto za
watoto wa kike na kuwapa msaada
wanapohitaji lakini pia watoto wa
kike wanaowajibu wa kujitambua na
kusoma kwa bidii ili kufikia ndoto
zao,” alisema Msofe.

Vile vile, alisema misaada wali-
yotoa kwa watoto hao ni sehemu ya
maadhimisho ya Siku ya Kimataifa
ya Mtoto wa Kike Duniani.
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Wananchi walia na ongezeko la nauli Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ANANCHI  mkoani
Mbeya wame-
walalamikia  baa-
dhi ya wamiliki
wa magari ya abiria kupandisha
nauli holela kwa kisingizio cha
kupanda kwa bei ya mafuta,
wakidai kuwa kitendo hicho
kinawaongezea ukali wa maisha.

Hivyo, wameiomba serikali ku-
ingilia kati kwa kudhibiti ongeze-
ko hilo la nauli wakieleza kuwa
hakuna mahali waliposikia seri-
kali ikitangaza nauli mpya, lakini
wanatozwa na makondakta wa
magari huku wengine wakitumia
nguvu.

Walitoa kilio hicho mwishoni
mwa wiki walipozungumza na
Nipashe kwenye vituo mbalim-
bali vya daladala na mabasi ya

kwenda mikoa jirani, ambapo
walisema ni wiki sasa wanatozwa
nauli kubwa lakini hakuna kauli
yoyote ya serikali iliyotolewa.

Mmoja wa wananchi hao, Jo-
seph Mwamwezi, alisema ku-
toka katika Mji Mdogo wa Mbal-
izi kwenda Stendi Kuu mpaka
wa wanatozwa Sh. 550 lakini kwa
sasa wanatozwa Sh. 700.

Alisema kutoka Mbalizi kwen-
da Uyole walikuwa wanalipa Sh.
1,000 lakini kwa sasa wanatozwa
Sh. 1,400 na kwamba haifahami-
ki kanuni iliyotumika kupandi-
sha nauli hizo.

“Tunaiomba serikali ikae na
wamiliki wa magari ili tuijuwe
nauli halisi ambayo tunatakiwa
kulipa, kwenye daladala zote
za kwenda Sokomatola imean-
dikwa nauli ni Sh. 550 na hata

Sh.500 walikuwa wanapokea
lakini sasa hivi ni wiki inaelekea
kukamilika tunatozwa Sh.700,”
alisema Mwamwezi.

Naye Paulina John ambaye
ni mkazi wa Mpemba mkoani
Songwe alisema nauli ya kutoka
Mbeya Mjini kwenda Tunduma
walikuwa wanatozwa Sh. 5,000
lakini kwa sasa wanatozwa Sh.
6,000 bila kupewa tiketi kwa kis-
ingizio kwamba bado hazijaan-
daliwa.

Aliiomba serikali kupitia Mam-
laka ya Udhibiti wa Usafiri wa
Nchi Kavu (LATRA) kuweka wazi
kama kuna nauli mpya zime-
tangazwa ili zibandikwe kwenye
magari kuepuka migogoro kati
ya abiria na makondakta wa
magari hayo.

“Tunaomba serikali iwe in-
awahi kutoa majibu kwa sababu

tunaumia, unajikuta unashida ya
kusafiri na umeandaa nauli yako
bila kujua kwamba kuna mabadi-
liko ya nauli unakutana na ma-
kondakta wanakutangazia kabla
hujapanda gari kwamba kuna
ongezeko la nauli na wanakutaka
kama hauko tayari usipande,”
alisema Paulina.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka Simon Mayeka, aliwa-
piga marufuku makondakta wa
mabasi yanayosafirisha abiria
kutoka Mbeya Mjini kwenda
wilayani humo kupandisha nauli
mpaka watakapotangaziwa na
serikali.

Alisema yeyote atakayebainika
kupandisha nauli atachuku-
liwa hatua kali za kisheria ili
iwe fundisho kwa wengine kwa
maelezo kuwa upo utaratibu
maalumu wa kupandisha ama

kushusha nauli kwenye vyombo
vya usafiri.

Ofisa Mfawidhi wa LATRA
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini,
Omary Ayoub, alisema wame-
shaanza kuchukua hatua kwa
wamiliki wa mabasi ambao
wamepandisha nauli kiholela iki-
wa ni pamoja na kuwatoza faini.

Alisema mpaka sasa baadhi
ya mabasi ya kwenda Chunya
pamoja na daladala zinazofanya
kazi katikati ya Jiji la Mbeya zime-
tozwa faini ya kati ya Sh. 250,000
mpaka Sh. 300,000 kutokana na
kutoza nauli kubwa kwa abiria.

Aliagiza mabasi yote kuhakiki-
sha yanatoa tiketi halali kwa
abiria huku akiwataka abiria ku-
hakikisha wanatunza tiketi hizo
kama ushahidi na kuziwasilisha
kwenye ofisi za mamlaka hiyo ili
hatua zichukuliwe.

Baadhi ya abiria wakiwa wamekwama katika stendi ya mabasi ya Tarafani Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mbalizi jana kutokana na mgomo wa daladala zinazofanya safari zake katikati ya Jiji la Mbeya na wilayani.
PICHA NA NEBART MSOKWA

Wakazi 100,000 wa Njombe
wakosa huduma ya majisafi

Na Elizabeth John,
WANGING'OMBE

WAKAZI zaidi ya
100,000 kutoka Tarafa ya
Wanging'ombe mkoani
Njombe wanakosa huduma
ya majisaﬁ kutokana na baa-
Mngate na Imalinyi kuzuia
chanzo cha maji cha Mto
Mbukwa na kuyatumia ka-
tika shughuli za umwagiliaji
wa mazao.

Hayo yalibainika juzi
wakati wa operesheni maal-
umu iliyofanywa na Kamati
ya Ulinzi na Usalama ya

Wilaya ya Wanging'ombe na
kubaini ekari 10 za vitunguu
zimelimwa karibu na chanzo
cha maji, huku maji yakiwa
yamezuiwa na kuelekezwa
shambani.

Mkuu wa Wilaya ya
Wanging'ombe, Claudia
Kitta, alisema kuwa watawa-
chukulia hatua kali wakuli-
ma wote wanaotumia maji ya
mito kuyachepusha kwenye
mifereji yake na kuyapeleka
kwenye mashamba yao.

“Hii  operesheni ndio
kwanza imeanza kwa wote
wanaonisikia hata kwenye
vyanzo vingine. Sio eneo hili

tu, tuna vyanzo vingi katika
maeneo mbalimbali shughu-
li kama hizi yaelekea zina-
fanyika,” alisema Kitta.

Kitta aliwataka wananchi
kuzingatia sheria na kuacha
tabia ya kulima kwenye vy-
anzo vya maji.

Mkurugenzi wa Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Wilaya ya Wanging'ombe
(WANGIWASA), Mhandisi
Emanuel Konkomo, alise-
ma kilimo kinachofanyika
kwenye vyanzo vya maji
ndani ya mita 60 kina mad-
hara makubwa kwa binada-
mu.

“Kwanza maji ya mto yan-
apohamishwa kuelekea kwe-
nye mashamba wananchi
kule wanakosa maji maana
yake shughuli nyingi za uchu-
mi kwa watu kama 100,000
zinasimama wanaanza
kutafuta maji,” alisema.

Mwenyekiti ~ wa
cha Mngate, Shabani Fute,
alisema wanafanya miku-
tano mbalimbali ya kue-
limisha wananchi kuacha
kulima kwenye vyanzo vya
maji lakini kuna baadhi ya
wakulima ambao bado wa-
nakiuka.

Katibu Mkuu
Ardhi aipiga
‘tafu’ shule
va sekondari

Na Elizabeth John, MAKETE

KATIBU Mkuu Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, An-
tony Sanga, amekabidhi vitabu vya
kiada vya Sh. milioni saba katika
Shule ya Sekondari Lupila wilayani

apa.

Sanga alikabidhi vitabu hivyo ka-
tika mahafali ya 32 ya kidato cha
nne shuleni hapo, ambapo aliwataka
walimu na wanafunzi kuvitumia vi-
tabu hivyo ili kupandisha taaluma.

“Vitabu vyote sasa viko hapo na
vyote mlivyoviomba tumewaletea,
walimu mnapaswa kuvitumia na wa-
nafunzi msome kwa bidii kwa saba-
bu hakuna kisingizio tena,” alisema
Sanga.

Sanga alisema vitabu hivyo vime-
tolewa na Taasisi ya Elimu Tanzania
(TET) kwa niaba ya wadau wengine
\é\/at maendeleo katika Wilaya ya Ma-

ete.

Akizungumzia kuhusu changamoto
ya umeme kutofika katika shule
hiyo alisema wataendelea kulishu-
ghulikia suala hilo sambamba na
changamoto ya Barabara ya Lupila
hadi Kipengele ili kuwapunguzia
adha wananchi wa ukanda huo hasa
wanafunzi.

Mwenyekiti wa bodi ya shule
hiyo, Daniel Okoka, aliwapongeza
wadau wa maendeleo pamoja na
serikali kwa mchango wao katika ku-
tatua changamoto shuleni hapo.

Mkuu wa shule hiyo, Abkasa
Ngwale alisema kutatuliwa kwa
changamoto ya vitabu itasaidia ku-
waongezea ufanisi kwenye ufundis-
haji ukilinganisha na hapo awali.

“Kutatuliwa kwa changamoto hii ya
vitabu ni fursa kwetu sisi walimu
kufundisha kwa ufanisi ili wanafunzi
waweze kufaulu,” alisema Ngwale.

Sanga alisema vitabu hivyo
vimetolewa na Taasisi ya
Elimu Tanzania (TET) kwa
niaba ya wadau wengine wa
maendeleo katika Wilaya ya
Makete.
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Polisi yakamata
watuhumiwa
wizi, utapeli,
umiliki silaha

Bei ya Kar

Na Mwandishi Wetu,
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR ZANZIBAR
JESHI Ia Polisi Mkoa wa Mjini ERIKALI ya Mapin-

Magharib Unguja, linawashikilia
watuhumiwa mbalimbali kwa

makosa ya wizi, utapeli na umiliki

wa silaha kinyume na sheria.
Kati ya wanaotuhumiwa hao

wapo Vijana wawili wenye umri

wa miaka 18 ambao wanashikili-

wa kwa makosa ya kumiliki silaha §

na wizi.

Akitoa taarifa kwa waandishi
wa habari Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mjini Magharib Unguja,

Richard Thadei Mchomvu, alisema

watuhumiwa hao kwa nyakati to-
fauti wamekamatwa katika mkoa

huo ambapo Khelef Khamis Abeid

miaka 18 mkaazi wa Bububu Ki-

jichi amekutwa na bastola aina ya
rietro bereta yenye namba 69085 :

ikiwa na risasi tano.

Alisema Agosti 30 mwaka huu
majira ya saa 1:00 usiku mae-
neo ya Forodhani mtuhumiwa
huyo alikutwa na bastola hiyo na
baadaye alikwenda kupekuliwa
nyumbani kwake na kupatikana
na risasi moja ikiwa juu ya kabati
kwenye chumba anacholala.

Kamanda Mchomvu alimtaja
mtuhumiwa mwingine kuwa
ni Expeling Amara Projestus
(18) mkazi wa Amani anashi-
kiliwa kwa kosa la wizi ambapo
alikamatwa katika Hosptali ya
Rufani Mnazimmoja akiwa ame-
vaa nguo ya daktari na kupita
kwenye vyumba vya wagojwa
na kuwaibia vitu mbalimbali iki-
wamo Simu.

Alisema pia wamefanikiwa
kuwakamata watuhumiwa Haji
Abdalla Haji, Ali Mohd Ali wakiwa
na madumu 55 ya mafuta ya di-
zeli ambayo yanatuhumiwa kuwa
ya wizi na Maruani Soud Abdalla
(22) mkazi wa Mchangani kwa
kosa la wizi na kukutwa na
kompyuta.

Kadhalika, alisema Jeshi la

Polisi limewakamata watuhumiwa :

wawili sugu ambao ni Iddi Kigoda
Iddi (37) mkazi wa Kwamchina
na Ramadhan Mohammed Salum
mkaazi wa Tomondo visiwani
humao.

Alisema watuhumiwa hao
wamekuwa wakiendesha vi-
tendo vya utapeli kwa kujifanya
madalali na wamiliki wa nyumba,
kwamba kuwakodisha wananchi
kwa kuwaibia fedha na hatimaye
kukimbilia eneo la Pujini Kisiwani
Pemba.

Kamanda Mchomvu alisema
baada ya polisi kupata taarifa
hizo walifanikiwa kuwakamata
watuhumiwa hao wakiwa wame-
jificha katike eneo hilo.

Kadhalika, alisema wamefani-
kiwa kukamata simu 58, runinga,
pikipiki yenye namba za usajili
Z.903 LR, kishkwambi, baskeli
moja na mkoba mmoja wa kike
rangi ya kijivu.

Alisema hatua hiyo imefikiwa
kutokana na ushirikiano mzuri
uliopo kati wananchi na vyombo
vingine vya ulinzi na usalama na
jeshi hilo.

Hivyo aliwaomba wananchi kue-
ndelea kushirikiana na jeshi hilo
na kuwafichua wahalifu ili kuona
wanakamatwa na kuchukuliwa
hatua.

Pia, aliwashauri wananchi ku-
hakikisha wanashirikiana na
masheha katika shehia zao pale
wanapotaka kununua nyumba,
kiwanja au vitu vyengine vya
thamani ili kuepuka kutapeliwa.

duzi ya Zanzibar im-

eongeza bei ya karafuu

kwa wakulima kutoka
Sh.14,000 hadi Sh.15,000 kwa
kilo.

Hivyo, imewataka wakulima
wa zao hilo kutumia majamvi
kwa ajili ya kuanika mazao yao
ili kufikia ubora wa viwango
vitakavyoingia katika soko la
dunia.

Hayo yalisemwa na Mkuru-
genzi wa Mfuko wa Barabara,
Ali Suleiman Mussa, wakati

akizungumza na wakulima wa
karafuu eneo la Matemwe Mkoa
wa Kaskazini Unguja.

Alisema katika kufikia ubora
utakaoziingiza karafuu za Zan-
zibar katika soko la kimataifa zi-
natakiwa kuanika kwa kutumia
majamvi.

Alisema kitendo cha kuanika
karafuu sakafuni au barabarani
ni sawa na kuzishusha thamani
ya ubora wake ambapo serikali
itashindwa kupata kiwango cha
juu cha daraja la kwanza katika
soko la dunia.

Alisema Shirika la Taifa la
Biashara kwa nyakati tofauti
limetoa vifaa vya kuanika

karafuu ikiwamo majamvi kwa
wakulima kwa lengo la kuvi-
tumia ili kufikia kiwango cha
daraja la kwanza.

Ofisa Ununuzi wa Karafuu
kutoka Kituo cha Donge Wilaya
ya Kaskazini Unguja, Haji Faki
Ali, alisema baadhi ya karafuu
zinazofikishwa hapo na kupim-
wa hazijafikia kiwango cha
daraja la kwanza kwa sababu
ya kukosa vifaa rasmi vya
kuanikia karafuu ambavyo ni
majamvi.

Alisema karafuu ambazo zi-
taanikwa chini ikiwamo bara-
barani zinapoteza ubora wake
kufikia kiwango cha daraja la

;fUu Zanzibar
‘yafikia 15,000/- kwa Kilo

kwanza pamoja na kuwa na
mchanganyiko
mchanga.

“Wakulima wakati wan-
apoanika karafuu zao watumie
vifaa rasmi vinavyokubalika
ambavyo ni majamvi pamoja
na mikeka kwa ajili ya kupata
kiwango cha daraja la juu,”
alisema.

Baadhi ya wakulima wa
karafuu waliliomba Shirika la
Taifa la Biashara kupitia Mfu-
ko wa Maendeleo ya Karafuu
kutoa mikopo zaidi ambayo
itawawezesha kununua vifaa
vitakavyotumika kwa ajili ya
kuanika karafuu.

mwingi wa

l\/la-kamu wa Kwanza wa Rais, Othman Masoud Othman (kushoto), akiwa na mwakilishi wa Jimbo la Tumbatu, Haji

Omar Kheri, katika Maulid iliyofanyika kisiwa cha Tumbatu Mkoa wa Kaskazini Unguja. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yazihakikishia asasi mazingira rafiki ufanyaji kazi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MRAJISI wa asasi za kiraia
Zanzibar, Ahmed Khalid Abdul-
lah, amesema serikali itaende-
lea kutayarisha mazingira ma-
zuri kwa ajili ya asasi za kiraia
kufanya kazi zao kwa sababu
zinamchango mkubwa katika
kusaidia miradi ya kijamii.

Aliyasema hayo jana wakati
wa hafla ya uzinduzi wa mradi
wa majaribio wa vichujio vya
maji ambao utahusisha Shehia
ya Kisauni, Chukwani na Wel-
ezo.

Mradi huo unatekelezwa na
Kanisa la Pentecostal Evangelis-
tic Fellowship of Afrika (PEFA)
lililopo Kisauni chini ya ufadhili
wa mradi wa Watchmen Inter-
national kutoka Marekani.

Alisema serikali inajitahidi
kuhakikisha wananchi wanai-
shi kwa kupata huduma ya
majisafi na salama, hivyo mradi
huo umekuja muda mwafaka

katika kulinda afya za wa-
nanchi.

Alisema lazima kuwe na
teknolojia ya kukinga maradhi
mbalimbali katika matumizi ya
maji, kwa sababu maji ni uhai
na kila mmoja anaumuhimu wa
kutumia huduma hiyo ya maji.

“Tunaelekea  katika  kip-
indi cha mvua kubwa na sote
mashahidi kwamba  tuna
sababu na kila njia ya kujik-
inga katika maradhi mbalim-
bali ambayo yanaweza kutokea
katika kipindi cha mvua,” alise-
ma.

Mrajis huyo alisema dini
zisaidie kujenga umoja, mshi-
kamano na kuleta maelewano
kwa wananchi wote bila ya
kujali itikadi za dini, siasa wala
kabila.

“Tujaribu kutumia dini zetu
kuleta mshikamano, umoja,
maelewano na mashirikiano,
tunafahamu Zanzibar tunadini
tofauti lakini tuchukue juhudi
za makusudi kuona kwamba

tunaondosha migogoro ka-
tika dini na ibada na hatimaye
kushirikiana kwa pamoja ili
wananchi kufanya ibada kwa
amani na mshikamano,” alise-
ma.

Hivyo, aliwataka walengwa
wa mradi huo kuwa mabalozi
wa kutunza afya za wananchi
kwa sababu kupata maradhi
mbalimbali yanayotokana na
maji ni sawa na kuhatarisha
maisha ya wananchi.

Mkurugenzi wa mradi huo,
Roger London, alisema kwa
miaka 12 kampuni yake ina-
fanya kazi katika maeneo mbal-
imbali na sasa imeamua kuleta
mradi wa majisafi na salama
Zanzibar kusaidia jamii kubaki
salama.

Alisema duniani kote tak-
wimu zinaonesha watoto 5,000
wanafariki dunia kutokana na
kushindwa kunywa majisafi na
salama, hivyo mradi huo unak-
wenda kuokoa maisha ya wa-
nanchi wakiwamo watoto.

Naye Mchungaji wa Kanisa
la PEFA Zanzibar, Dk. Daniel
Kwilemba, alisema vichujio vya
maji vina uhitaji mkubwa Zan-
zibar kwa lengo la kuepusha
maradhi ya mlipuko ikiwamo
kipindupindu.

Aidha, alisema mradi huo ni
wa majaribio, utaanza shehia
tatu ambazo ni Chukwani, Ki-
sauni na Welezo, ambapo baada
ya matumizi ya majaribio wata-
fanya tathmini kuangalia mae-
neo mengine kuendelea kuwa-
patia vichujio vya maji.

Alizishauri asasi zisizo za
serikali kushirikiana na seri-
kali katika maeneo muhimu ya
jamii ikiwemo elimu na afya za
wananchi kwa lengo la kupata
maendeleo nchini.

Baadhi ya wananchi walioka-
bidhiwa vichujio vya maji, wal-
isema si vyema jamii kudharau
ili kujiepusha na maradhi, pia
vifaa hivyo vitasaidia kupun-
guza gharama kwa serikali ku-
nunua dawa za maji.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI
Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na 1545/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU DICKSON MASHAURI MFINANGA WA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NAMICHAEL DICKSON THUGO
ANGELA DICKSON MFINANGA
TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi Mahakama za
Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowate/maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, Wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 02 Mwezi 11 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani Kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 13 mwezi 10 Mwaka 2023

KUPOTEA KWA
PASSPORT

IRENE EZEKIEL NICHOLAUS anatangaza
kupotelewa na Passport yake yenye namba
TAE485872 iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji
Makao Makuu tarehe 20/06/2022. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha Polisi.

Taarifa ya Polisi: PHQ/DAR/UBU/25884/2023.

anatangaza kupotelewa na kadi ya

MC 710 BPY aina ya TVS KING yenye

kituo chochote cha Polisi kilichopo

KUPOTEA KWA
KADI YA GAJAJI

JALICHRISTIAN MLOWE
Bajaji yenye namba za usajili

Chassis namba
MDBM14PK4G4L50434.
Engine namba 0K4LG4068068.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa

karibu. Taarifa ya Polisi:
MKO/RB/2023.

KUPOTELEWA NYARAKA
UMILIKI KIWANJA
MAKAME KHAMIS SALUM
anatangaza kupotelewa na
nyaraka ya umiliki wa kiwanja
namba 157 Kitalu "TT" kilichopo
Butengwa Manispaa ya
Shinyanga.

Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi:
RB/MD/P25/VOL.VU/2023.

KUPOTEA KWA KADI
ZA GARI TRAILER

RASHVIR SINGH GAHIR anatangaza
kupotea kwa kadi za gari aina ya
trailer zenye jina la umiliki
TANGANYIKA UNIVERSAL
TRANSPORT LTD. zenye usajili namba
T 882 AME na CHASSIS NAMBA:
JSSC1213947 na T 705 AFY na
CHASSIS NAMB: STC12005PT013. Kwa
yeyote atakaeziona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:
PHO/ARU/ARU/4457/2023

KUPOTEA KWA

KADI GARI

RASHVIR SINGH GAHIR
anatanagaza kupotea kwa kadi ya
gari YORK FLAT BED yenye usajili

namba T 683 AAG, CHASSIS
NAMBA: A012396 na ENGINE
NAMBA: 0000. Kwa yeyote

atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/ARU/ARU/4458/2023

HETI KIMEPOTEA

ANNASTAZIA JAMES LUKAMATA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index number S5168/0004 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia MOUNT MORIE
SEKONDARI mwaka 2018. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/D0OD/D0D/5337/2023.

KUPOTEA KWA
PASSPORT

o A

BEN LEONARD MWAMBELA anatangaza kupotea
kwa hati yake ya kusafiria (Passport) yenye namba
TAE 402117 iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar es
salaam tarehe 05/05/2021. Tarehe ya kuisha
matumizi ni 04/05/2031. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/DAR/UBU/23029/2023.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 106 OF 2023
In the Matter of the late: LUCIAN ADOLF PEMBE

By 1. JULIANA DAUDI MKUMBO

ALL persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant of probate (or letter of administration)is made to
the above- named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the
19th October 2023.

Dated at Morogoro this 12" day of October 2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

EMMANUEL ARISTARICK
SANGAWE
Anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina PRADO
yenye namba za usajili
namba T826 ABK
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi
POLISI TAARIFA :
ARU/ARU/RB/238406/2023

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
DEED (MADE UNDER S. 10 OF THE OATHS (JUDICIAL PROCEEDINGS)
AND STATUTORY DECLARATIONS ACT, CAP 34(R.E...2019)

This change of name deed is made on 5th day of October 2023 by me EMMANUEL
SIXTUS MWINUKA formerly known as EMMANUEL SIXTUS BERNARD of
MOROGORO. WITNESS AND HEREBY DECLARED AS FOLLOWS;

«+ | ABSOLUTE RENOUNCE AND ABANDON the use of other name of as
EMMANUEL SIXTUS MWINUKA and EMMANUEL SIXTUS BERNARD and |
assume and determine to take and use the new name EMMANUEL SIXTUS
MWINUKA in substitution of my former names of EMMANUEL SIXTUS
BERNARD.

+AND IN PURUANCE of such change of my names as aforesaid | DECLARE |
shall at all times hereafter in all records , documents and other writings and
inallaction and dealings and on all occasions whatsoever use the new name
of EMMANUEL SIXTUS MWINUKA in substitution for my former names of as
EMMANUEL SIXTUS BERNARD.

+ So relinquished as a foresaid former names but by the new name of
EMMANUEL SIXTUS MWINUKA AND HEREBY AUTHORISE AND REQUIRE all

describ he new name EMMANUEL

personsatal
SIXTUS MWINUKA

+ Whatis stated hereinabove paragraphs 1,2, 3and 4, and s true to the best of
my own knowledge and in accordance with The Oaths and Statutory
Declaration Act, Cap 34 R.E 2019

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA

AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.

133 OF 2023

In the matter of the Estate of the late

SYLIVATUS BERATI KASHAGA
AND
IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
SELINA WAYIMBA
GENERAL CITATION

ALL PERSONS claiming to have any interest in
the estate of the above- named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings if
they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above- named
Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or
before the 2nd Day of November,2023
Dated at Dodoma this 09th Day of October, 2023
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
MUFINDI
Kituo cha MAFINGA Mkoa IRINGA
Shauri la madai Na.36/2023
Jina lamdai MUCOBA BANK PLC
Jina lamdaiwa MSAMI ELIAS SHEDEWA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)
Kwa MSAMI ELIAS SHEDEWA
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake/yao
kwamba ( eleza hapa habari za madai)

LILIKOPESHWA FEDHA TSHS. 12,811,295.50/=
AMBAZO HUJAREJESHA kwa hiyo unatakiwa
kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 24
mwezi 10 mwaka 2023 saa 8:00 asubuhi kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku
ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujitetea.
ANGALIZO: kama hautohudhuria siku iliyotajwa
hapo juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya
kuitwa shaurini, Mahakama inaweza kusikiliza
shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa amri na Muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 16 mwezi 10 mwaka 2023

(L, mea

IN THE JUVENILE COURT OF DAR ES SALAAM
AT KISUTU
JUVENILE CIVIL APPLICATION CASE NO 476 OF 2023
DOROTHY JOHN KIRIGITIMWITA ... APPLICANT
VERSUS
0DDO KOMBA KAMBE KAMBEKETA... RESPONDENT
NOTICE OF DATE O F HEARING / MENTION /
JUDGMENT / RULING

TAKE NOTICE that, the above mentioned casehas been
fixed fer hearing /mention / judgment / Ruling on the
18/10/2023 At 7.39AM.

YOU are requared to appear in this Court without fail
and must produce on that day all the documents upon
which you intend to relay in support of your case.

Given under my hand and the SEAL of the Court this

12 day of 10 202.

/ SENIOR RESIDENT MAGISTRATE / RM
KISUTU - DAR ES SALAAM

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 136 OF 2023
In the matter of the Estate of the late SAMSON MAGAYO
of Chalinze - Chamwino within Dodoma City
AND
In the matter of application for letters of administration
GEORGE SAMSON MAGAYO
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate
of the above- named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above- named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 10
Day of November,2023

Dated at Dodoma this 13 Day of October, 2023
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KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

GODFREY EMANUELY LUTONJA
anatangaza kupotea kwa kadi ya
Pikipiki yenye namba za usajili MC
504 DBU aina ya SAN LG. CHASIS
NO; LBRSPUB56M9012585. NAMBA
YA INJINI; SL157FM121914366.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. TAARIFA YA JESHI
LA POLISINAMBARI(LOSE

REPORT)PHO/GEI/GEI/1163/2023.

Kwa Habari
Motomoto

usikose Gazeti
lako la
Nipashe Kkila siku
Piga Simu
0677020701

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Kansela
Ujerumani
kuzuru Israel

BERLIN, Ujerumani

'Uganda, DRC zakubaliana
‘wananchi kusafiri bila visa

KAMPALA, Uganda

VYOMBO vya habari nchini
Ujerumani vimeripoti kuwa
kansela wa taifa hilo, Olaf
Scholz, atasafiri kuelekea
nchini Israel leo ikiwa ni se-
hemu ya kuonyesha mshika-
mano na taifa hilo kutokana
na shambulio
la wapiganaji
wa Hamas.

Inaelezwa
kuwa hiyo
itakuwa ziara
yva kwanza
va kiongozi
wa nchi hiyo
nchini Is-
rael tangu
kutekelezwa
kwa shambu-
lio la wapiganaji wa Hamas
dhidi ya nchi hiyo.

Scholz aliahidi kuiunga
mkono Israel katika mapam-
bano yake na wapiganaji wa
Hamas.

Hatima ya raia wa Ujerum-
ani waliotekwa katika mapi-
gano yao yanayoingia siku ya
10, imetajwa kuwa mojawapo
ya agenda kuu ya mazun-
gumzo kati ya kiongozi huyo
na utawala wa Israel.

[lielezwa kuwa Waziri wa
Mambo ya kigeni wa Uje-
rumani, Annalena Baerbock,

TAIFA la Uganda na Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRC) zimekubaliana kuondoa
masharti ya visa ili kuwaweze-
sha raia wa mataifa hayo mawili
kusafiri bila pasi hiyo ya kusa-
firia.

Kwa mujibu wa pande zote,
makubaliano hayo yanalenga

kurahisisha harakati za watu na
kuimarisha biashara kati ya nchi
hizo mbili.

Makubaliano hayo yanafuatia
mazungumzo ya hivi karibuni
kati ya maofisa wa nchi hizo
mbili katika mji mkuu wa DRC,
Kinshasa.

Rais wa Uganda, Yoweri Mu-
seveni kwa miezi kadhaa ame-
kuwa akitetea uingiaji wa visa

bila malipo kati ya nchi hizo
mbili.

“Kuvuka katika Afrika
Mashariki kunapaswa kuwa bila
gharama. Unalipa visa unapoen-
da Marekani au Ulaya, lakini visa
ya DRC, hiyo ni takataka. Ikiwa
ni hivyo, nimeiondoa,” Rais Mu-
seveni alisema Desemba mwaka
jana alipozindua kituo cha mpa-
kani cha Mpondwe kwenye

mpaka wa Uganda na DRC.

Mwezi Mei, mwaka huu kion-
gozi huyo alitoa wito kwa maofi-
sa kutoka nchi zote mbili kuha-
rakisha mchakato wa kuanzisha
usafiri bila visa.

Maraia wa Uganda na DR-
Congo hapo awali wamelalami-
ka kuhusu kulipa ada kubwa ya
visa katika vivuko vya mpakani.
BBC

tayari yuko nchini Israel

baada ya kuwasili wiki iliyo-

pita.

Katika kikao cha wana-
habari na mwenyeji wake wa
Israel, Baerbock alilaani kile
alichosema kwamba ni wapi-
ganaji wa Hamas kuwatumia
watoto kama kinga kwenye

vita. RFI

UN: Mzozo wa Israel na
Hamas umefikia pabaya

NEW YORK, Marekani

UMOJA wa Mataifa (UN)
umesema mzozo kati ya Is-
rael na Hamas umefikia hatua
mbaya wakati hospitali za Gaza
zikikaribia kuishiwa hakiba ya
nishati na juhudi za kupitisha
misaada ya kiutu katika mpaka
wa Rafah zikiendelea.

Katibu Mkuu wa umoja
huo, Antonio Guterres, alitoa
wito kwa kundi la Hamas ku-
waachilie huru mateka, huku
ukiitaka Israel kuruhusu mis-
aada ifike katika Ukanda wa
Gaza.

Guterres alisema UN ina
chakula, maji, dawa na mafuta
ambayo tayari yako Misri na
katika ukingo wa magharibi
kwa ajili ya kupelekwa Gaza
kama wafanyakazi wake wa-
taruhusiwa kuvisafirisha bila
ya vikwazo.

Guterres alitoa kauli hiyo

wakati ambao zaidi ya watu
milioni moja wamelazimika
kuyahama makazi yao huku
Israel ikitarajiwa kufanya
uvamizi unaolenga kuliangam-
iza kundi la Hamas, lililovamia
kusini mwa Israel zaidi ya wiki
moja iliyopita.

Pia wito huo umetolewa
wakati mashirika ya misaada
ya kiutu yakifanya juhudi za
kuingiza misaada Gaza katika
mzozo ambao umesababisha
vifo vya zaidi ya Wapalesti-
na 2,600.

Wizara ya Mambo ya Nje ya
Marekani imevinukuu vyom-
bo vya habari vya Misri vilivy-
oripoti kuwa huenda mpaka
wa Rafah kuingia Gaza ukaf-
unguliwa kwa muda.

Awali shirika la habari la
Reuters liliripoti likivinukuu
vyanzo vya kiusalama vya
Misri ambavyo halikuvitaja vi-
kidai kuwa kungekuwa na usi-

tishaji mapigano jana kuanzia
saa tatu asubuhi suala ambalo :
pande zote mbili za mzozo :

zimekanusha.

Taarifa ya Waziri Mkuu wa

Israel, Benjamin Netanyahu,

ilisema kuwa kwa sasa haku- :
na makubaliano yoyote yali- :
yofikiwa na misaada katika :
ukanda wa Gaza iliyopitishwa :
ili kuwatoa raia wa kigeni nje :

ya eneo hilo.

Jeshi la Israel lilisema kuwa :
linawahamisha wakazi wa
maeneo yaliyo karibu na mpa- :
ka wake na Lebanon, kaska- :
zini mwa Israel Wakiwamo :

umbali wa kilometa mbili ku-
toka katika mpaka huo.

Hatua hiyo imechukuliwa :
baada ya mashambulizi yali- :
yofanywa kati ya Israel na wa- :
namgambo wa Hezbollah wa :
Lebanon na kusababisha kifo :

cha mtu mmoja. DW

Miongoni mwa safari hatarishi za majini huko nchini DRC.. PICHA: MTANDAO

Msaada wahitajika ajali ya meli

KINSHASA, DRC

NAIBU Gavana wa Jimbo la
Equateur, nchini Jamhuri

va Kidemokrasia ya Kongo
(DRC) Taylor Ng'anzi amese-
ma wanahitaji msaada wa
haraka kuwaokoa manusura,
wa ajali ya meli iliyosababi-
sha vifo vya zaidi ya watu
40.

Ajali hiyo ilitokea siku tatu
zilizopita katika jimbo hilo
lililoko kaskazini mashariki
mwa DRC, ambako zaidi ya
watu 100 walitoweka.

Pia alisema msaada huo
utawawezesha kusaidia
manusura ambao wame-
poteza kila kitu na kurahi-
sisha kurejea makwao. Na
kwamba serikali ya mkoa
wa Equateur pia inanuia
kutoa huduma za kisaikolojia
kwa watoto waliojeruhiwa
ambao walipoteza wazazi
wao wakati wa ajali hiyo.

Alisema juhudi za ku-

watafuta manusura zinaen-
delea, akisema maiti iliopa-
tikana hadi Jumapili jioni
kwenye mto Kongo imezikwa
mjini Mbandaka, mji mkuu
wa jimbo hilo la Equateur.

Ngazi alisema kwa sasa
wanaendelea na kutafuta pia
familia za watu waliofariki
pamoja na za manusura il
kurejesha baadhi ya bidhaa
zilizookolewa kwenye meli
hiyo.

Mashuhuda wamesema
mashua hiyo ya HB Ma-
pamboli iliosafiri kutoka
Mbandaka kwenda Bolomba
umbali wa kilomita mia moja
halikufanikiwa kusonga
mbele kutokana na uzito
kupita kiasi, uliosababisha
mashua hiyo kuzama dakika
chache baada ya kuanza
safari.

Viongozi wa Jimbo la
Equateur wametangaza
kuanzishwa kwa uchunguzi
wa ajali hiyo. DW
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RICARDO

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Singida

Fountain Gate FC, Ri-

cardo Ferreira, ameanza

kupigia hesabu pointi

tisa kwa mechi tatu za Ligi Kuu

Tanzania Bara dhidi ya Yanga,
Ihefu na Namungo.

Ferreira ambaye ameanza

kazi rasmi jana ya kukinoa kikosi

cha Singida Fountain Gate FC,
amesema anahitaji pointi tisa
dhidi ya Namungo FC Oktoba 21
na 26 dhidi ya Yanga kisha kube-
ba alama kama hizo atakapoivaa
TIhefu FC Novemba Mosi, mwaka
huu.

Akizungumza na Nipashe jana,
Ricardo alisema licha ya kuwapo
kwa muda mchache wa kufanya
maandalizi kuelekea mechi dhidi

ya Namungo FC, anahitaji kupata
alama tatu katika mchezo huo na
baadaye kwa Yanga ambayo wa-
takuwa ugenini.

Alisema mechi ya mwisho ya
kukamilisha pointi tisa ni dhidi
ya Thefu FC, ambayo watakuwa
nyumbani, hivyo ni muhimu
michezo yote kutafuta alama
tatu ili kujiondoa katika presha
za kuwapo chini ya msimamo wa

ZA YANGA

ligi hiyo.

“Nilipata kuangalia baadhi ya
mechi za timu ambazo tunata-
rajia kucheza nazo hivi karibuni,
nimeona kikosi cha Singida
Fountain Gate FC kuna wacheza-
ji wazuri wa kuniwezesha kufikia
malengo yangu,” alisema Ricar-
do.

Aliongeza kwa falsafa zake na
mbinu anazowapa wachezaji

wake watafikia malengo yanayot-
arajiwa msimu ujao kuwa mion-
goni mwa timu nne ambazo zita-
shiriki michuano ya kimataifa.

Kikosi cha Singida Fountain
Gate FC kimeweka kambi ya
siku nne Mtwara na [jumaa hii
kitafunga safari kuelekea Lindi
kukabiliana na wenyeji wao, Na-
mungo FC, katika Uwanja wa Ma-
jaliwa, uliopo Ruangwa.
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Waendesha Baiskeli 'Twende
Butiama' wapongezwa

Na Frank Monyo

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Utam-
aduni, Sanaa na Michezo, Gerson
Msigwa, amepongeza juhudi za
waendesha baiskeli wa msafara
wa "Twende Butiama', kwa kutimi-
za azma yao waliyojiwekea wakati
wanaanza safari yao Dar es Sa-
laam kwa kumuenzi Baba wa Taifa
kwa vitendo kupitia utekelezaji wa
shughuli za kielimu, afya na maz-
ingira.

Waendesha Baiskeli hao wali-
tumia siku 14, zaidi ya kilometa
1,500 kupita wilaya 20 za mikoa
10 tofauti nchini, kuhitimisha ziara
yao iliyoanza Oktoba Mosi, mwaka
huujijini Dar es Salaam na kuwasi-
li Mwitongo, Butiama jana Oktoba
14, ikiwa ni jitihada za kuenzi mai-
sha na urithi aliotuachia Baba wa
Taifa, Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere.

Akizungumza wakati wa ku-
upokea msafara huo nyumbani
alikozaliwa Mwalimu Nyerere
wilayani Butiama, Msigwa al-
ipongeza juhudi hizo za kumuenzi

Baba wa Taifa kwa vitendo kupitia
utekelezaji wa shughuli za kielimu,
afya, na mazingira.

“Nichukue fursa hii ku-
wapongeza waendesha baiskeli
wa msafara wa Twende Butiama
na uongozi mzima kwa ushujaa
wa kipekee kuweza kufanikisha
ziara hii. Waendesha baiskeli 75,
wakiwamo wazee na watoto wa-
meendesha siku 14, kilomita zaidi
ya 1,500 kukatisha mikoa 10 na
wilaya 20. Ni jambo la kujivunia
na mnastahili pongezi za dhati na
mfano wa kuigwa na jamii nzima.
Lakini, cha kujivunia zaidi ni
kwamba mliamua kutumia msafa-
ra huu wa baiskeli kumuenzi Baba
wa Taifa," alisema.

Kwa upande wa Mkurugenzi
wa TEHAMA kutoka Kampuni
ya simu za mkononi ya Vodacom
Tanzania PLC, Athumani Mlinga,
alisema: “Msafara wa Twende Bu-
tiama ni mfano wa kuigwa kwa
ubunifu wao kwa kutumia zoezi
la kuendesha baiskeli kutekeleza
shughuli muhimu kwa maendeleo
ya kiuchumi na kijamii nchini."

Aiyee afungua lango la
‘hat-trick’ Championship

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa zamani wa

amekuwa mchezaji wa
kwanza kufunga mabao
matatu katika mechi
moja ‘hat-trick’ kwenye
Ligli ya Championship
msimu huu, akiiongoza
Stand United kuiadhibu
guc\)/u Shooting mabao

[likuwa ni mechi
va raundi ya sita ya
ligi hiyo iliyochezwa
juzi katika Uwanja wa
Arusha.

Tayari mchezaji
huyo ambaye
alitamba Ligi
Kuu msimu wa
2018/19 akipa-
chika mabao 18
na kuwa wa pili
kwenye orodha
yva wafungaji
bora nyuma
va aliyvekuwa

Mwadui FC, Salim Aiyee,
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straika wa Simba, Med-
die Kagere aliyepiga
mabao 23, ana mabao
manne kwenye mechi
tano alizocheza mpaka
sasa. _

Mabao mengine ya
Stand United yalifungwa
na Masanja Jesto na Mi-
chael Mwinga, ambapo
matokeo hayo yanaifan-

ya Stand United
kufikisha pointi
saba, ikicheza
mechi sita,
ushindi mechi
mbili, sare moja
na kupoteza
tatu, ikiwa
kwenye
nafasi ya 11
ya msima-
mo ambao
unaongozwa

na
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Mshindi mil.
15/- Maokoto
Deilee huyu
hapa

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI namba moja ya Mich-
ezo ya Kubashiri, SportPesa
kwa kushirikiana na mtandao
wa Tigo kupitia huduma ya Ti-
goPesa zimewazawadia washindi
wanne, ambapo wawili kati yao
wamejishindia simu janja, huku
Joseph Kabelwa akijishindia Sh.
1,000,000 na Diatus Ishengoma
akitangazwa mshindi wa Sh. mil-
ioni 15, wa Kampeni ya‘Maokoto
Deilee’.

Promosheni hiyo ilizinduliwa
Agosti 21, mwaka huu, ambapo
iliwapa fursa watumiaji wa
mtandao wa Tigo kuingia kwenye
droo baada ya kuweka fedha zao
kwenye akaunti zao za SportPesa,
kupitia TigoPesa na kisha kuweka
bashiri zao.

Akizungumza baada ya droo
iliyochezeshwa Makao Makuu
es Salaam wiki iliyopita, Ofisa
wa Idara ya Uhusiano na Ma-
wasiliano SportPesa, Lydia Solo-
mon, alisema wamefanya droo
yao ya mwisho ya Promotion ya
Maokoto Deilee na mpaka wa-
nahitimisha zaidi ya wateja 550
wamezawadiwa zawadi mbalim-
bali zikiwamo fedha na simu jan-
ja kabla ya kupatikana mshindi
huyo wa jumla aliyeondoka na
Sh. milioni 15.

“Tunapenda kuwashukuru
wateja wetu wote walioshiriki
promotion hii iliyodumu kwa
siku 50, na huu ni mwanzo tu,
sisi kama SportPesa tutaendelea
kuwazawadia wateja wetu zawadi
mbalimbali kwa kuendelea kush-
irikiana na Kampuni ya Tigo, na
si Tigo peke yake hata mitandao
mengine.

“Tunapenda kutoa rai kwa wa-
teja wetu kuendelea kucheza na
SportPesa ukiachana na promo-
tion hii tuna bidhaa zetu zingine
kama jackpot ya katikati ya wiki
na Supa jackpot, ambapo huwa
tunatoa washindi wa bonasi kila
wiki,” alisema Lydia.

Meneja Biashara wa TigoPesa,
Fabian Felician, alisema kupitia
promosheni hiyo ya Maokoto
Deilee, wamefanikiwa kubadili-
sha maisha ya Watanzania wengi,
kwani kuna ambao walikuwa ha-
wana smartphone wameweze ku-
pata huku wengine wakiongezea
mitaji kwenye biashara zao.
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SMITH ATAKIWA NEWCASTLE

KIUNGO wa kati wa Arsenal na England, Emile
Smith Rowe mwenye umri wa miaka 23, ananyatiwa
na klabu nyingine ya Ligi Kuu ya England, Newcastle
United. (Mirror)

INTER KWA IHEANACHO

INTER Milan wanahusishwa na kiungo wa West
Ham raia wa Czech, Tomas Soucek, mwenye umri wa
miaka 28 na mshambuliaji wa Leicester City raia wa
Nigeria, Kelechi Theanacho, 27. (FC Inter News)

SOUCEK MKATABA MPYA

KLABU ya West Ham inatazamiwa kuimarisha
mazungumzo ya mkataba mpya na Tomas Soucek,
ambaye anatarajiwa kuwa mchezaji huru msimu ujao.
(Football Insider)

AWINDWA BAYERN

CHELSEA iko tayari kumuuza mlinzi wa England,
Trevoh Chalobah mwenye umri wa miaka 24, Januari
mwakani huku mabingwa wa Ujerumani, Bayern Mu-
nich wakimtaka. (Fabrizio Romano, kupitia Goal)

MBAPPE KUONGEZEWA OFA

KLABU ya Paris St-Germain itatoa ofa ya mwisho ya
kumwongezea mkataba mshambuliaji wa Ufaransa,
Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka 24 wiki ijayo.
(Sport)

POYET ATOA NENO IRELAND

KOCHA wa Ugiriki, Gus Poyet, amesema angependa
kuinoa Jamhuri ya Ireland wakati fulani, baada ya
kuiongoza timu yake kushinda mara mbili dhidi ya
Waireland hao kwenye mechi ya kufuzu kwa Euro
2024. (Irish Independent)

SANA KUIPA CITY HELA

KLABU ya Manchester City inaweza kupata zaidi
ya.pauni.milioni.nane kwa.sababu.ya kipengele.cha.
kuuzwa iwapo Liverpool itamsajili winga wa Bayern
Munich na Ujerumani, Leroy Sane, 27. (Mirror)

RATCLIFFE BADO UNITED

UWEKEZA]JI wa asilimia 25 wa Jim Ratcliffe katika
Klabu ya Manchester United bado haujakamilika na
huenda mazungumzo yakachukuwa muda mrefu.
(Independent)

BARCA, BAYERN KWA WIRTZ

KLABU ya Bayern Munich na Barcelona zote zinam-
taka kiungo mshambuliaji wa Bayer Leverkusen na
Ujerumani, Florian Wirtz, 20. (Mundo Deportivo)

MCTOMINAY SOKONI

KLABU ya Manchester United haina haraka ya ku-
muuza kiungo wa Scotland, Scott McTominay mwenye
umri wa miaka 26, lakini watazingatia makubaliano
kama bei itakuwa sawa. (90 min)

SOLSKJAER APOTEZEWA

KOCHA wa zamani wa Manchester United, Ole
Gunnar Solskjaer, hatakuwa kocha mpya wa Charlotte
FC baada ya rais wa timu hiyo, Joe LaBue, kuandika
kwenye mtandao wa kijamii. (Manchester Evening
News)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

GAVI

OLSO, Norway

ISPANIA  imejihakikishia
nafasi ya kufuzu kwa Euro

2024 baada ya bao la Gavi

kipindi cha pili kutosha ku-

walaza Norway 1-O nyumbani kwao
Jumapili na wataungana na wapin-
zani wao wa Kundi A Scotland, huku
Uturuki kutoka Kundi D pia ikifuzu.
Hispania na Scotland zote
zimefanikiwa kutinga
kwenye nafasi mbili za

juu zikiwa na pointi 15
katika michezo sita, huku
Norway wakiwa nafasi ya
tatu kwa pointi 10 baada
yva kucheza mchezo

mmoja zaidi, huku Uturuki
ikiifunga Latvia kwa ma-
bao 4-0 na kujihakikishia
nafasi ya kufuzu.

Gavi alifunga bao pekee katika
mchezo huo kwa Hispania, ambao
waliwaliza Norway na nyota wao
wa Manchester City, Erling Haaland,
hivyo kutinga fainali zitakazofanyi-

W

HISPANIA
2024, HAALAND

® ® ® Ni kazi ya timu nzima,
kuanzia fowadi wa kwanza hadi
mlinda mlango, hasa safu ya...

ka nchini Ujerumani mwakani.

“Nimefurahishwa sana na ma-
tokeo. Tulicheza vizuri na kuzaa
matunda,” alisema Gavi baada ya
mechi hiyo.

“Tuko kwenye mbio nzuri ya
ushindi. Norway ni timu ngumu,
zaidi ya yote walikuwa nyumbani.
Kwa hivyo tuna furaha.”

Usiku wa baridi huko Oslo, His-
pania ilitawala mpira, lakini wali-
jitahidi kuharibu safu ya ulinzi ya
wenyejii, na ilionekana kama VAR
inaweza kuwazuia kukata tiketi yao
ya Euro wakati Alvaro Morata alipo-
funga bao la kipindi cha kwanza na
likakataliwa.

Mshambuliaji huyo wa Hispania
alikuwa kivutio tena wakati Gavi al-
ipofunga bao la kwanza dakika nne
baada ya mapumziko na VAR ikali-
kubali.

Gavi aliongeza: “Nadhani ni kwa
sababu ya Morata, ambaye alikuwa
katika nafasi ya kuotea, sijui kama
alikuwa au la, lakini walitoa bao na
ninafurahia hilo.”

“Ni kazi ya timu nzima, kuanzia
fowadi wa kwanza hadi mlinda
mlango, hasa safu ya ulinzi, mabeki
wa kati walikuwa wa kustaajabisha,”
alisema kocha wa Hispania, Luis de
la Fuente. “Lakini ilikuwa timu nzi-
ma, ulikuwa mchezo kamili.

“Unapokuwa na mtazamo na
shauku unaweza kushinda dhidi ya
yeyote. Hatari inaweza kuja kuto-
kana na hali hizo na tulikabiliana
nayo vema, dhidi ya timu yenye
nguvu katika kipengele hicho cha
mchezo.”

Wao Uturuki walifuzu kwa mi-
chuano hiyo baada ya kuifunga Lat-
via wakiwa nyumbani.
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MILAN, Italia

TENDAJI Mkuu wa Inter, Gi-

useppe Marotta, amekataa

kuondoa uwezekano wa kure-

jea katika klabu hiyo, mlinda
mlango wa Manchester United, Andre
Onana.

Onana amekuwa chini ya shinikizo kub-
wa baada ya kuanza vibaya katika soka
lake kule OId Trafford, na alifanya makosa
dhidi ya Brentford katika ushindi mwem-
bamba wa 2-1, pia akawa katika wakati
mgumu dhidi ya Bayern Munich na Gala-
tasaray kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
27, alijiunga na United akitokea Inter kwa
mkataba wa karibu pauni milioni 50, aki-
saini mkataba wa miaka mitano kumrithi
David de Gea kama namba moja wa muda
mrefu wa ‘Mashetani Wekundu' hao, la-
kini mambo yanaonekana kumwendea
vibaya.

Mkataba wa Onana uliwakilisha bi-
ashara kubwa kwa Inter iliyo na uhaba wa
fedha, ambao walimnunua bila malipo
kutoka kwa wababe wa Uholanzi, Ajax
miezi 12 tu iliyopita, na kuiruhusu klabu
hiyo kuwekeza fedha katika kuwasajili
Yann Sommer na Benjamin Pavard ku-
toka Bayern Munich.

Mkurugenzi Mtendaji wa Inter, Marotta
aliliambia Gazzetta dello Sport (kupitia

KIMANARO
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Daily Mail) kuhusu uwezekano wa kure-
jea San Siro: “Siwezi kutabiri siku zijazo,
lakini katika soka lolote linaweza kutokea.
Kwa hakika, ilikuwa hivyo.

“Pia ilikuwa mpango mzuri kumsajili
bure na kuuzwa kwa fedha hizo.”

Onana ametawala vichwa vya habari
wiki za mwanzoni mwa msimu, huku
uchezaji wake wa kutojali ukichangia hali
mbaya ya United kwa ujumla.

Vijana wa Erik ten Hag tayari wamepo-
teza michezo minne ya Ligi Kuu England
- na walihitaji bao la dakika za lala salama
la Scott McTominay ili kuepuka maafa
dhidi ya Brentford - na hawana pointi ka-
tika mechi zao mbili za Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Kipa maarufu wa zamani wa United,
Peter Schmeichel, hivi majuzi alifichua
kwamba amekuwa akizungumza na
Onana, akielezea ushauri ambao ametoa
juuyajinsi ya kusonga mbele kutokana na
makosa.

“Ninajaribu kuzungumza naye kuhusu
jinsi inavyokuwa Manchester United, kile
unachopaswa kuchukua,” alisema Mden-
mark huyo.

“Chochote ulichokifanya ni lazima uki-
weke kwenye boksi moja kwa moja na
uweke pembeni. Kwa hiyo ukikosea kwe-
nye mchezo, inaweza kuwa kosa tunalo-
liona, linaweza kuwa kosa ambalo hatu-
fanyi.”

—— A PRODUCT OF ———
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LONDON, England

KOCHA Mkuu wa Timu ya
Taifa Ghana, Chris Huhton,
hajakata tamaa kwenye
matumaini ya kumshawi-
shi mshambuliaji, Eddie
Nketiah, aache kuichezea
England na kuhamia Gha-
na.
Mshambuliaji ~ Nketiah
alizaliwa Lewisham, Kusini
mwa London na alichezea
timu nyingi za vijana za
England na kuweka rekodi
ya kuwa kinara wa mabao
kwa timu ya chini ya miaka

E L wbin

Lakini, wazazi wake ni
Waghana, hivyo anakuba-
lika kuichezea ‘Black Stars’
inayonolewa na Hughton.

Hughton mwenye umri
wa miaka 64, alisema:
“Baadhi ya  wachezaji
wamekuwa wazi kila wa-
nachotaka kukifanya. Wen-
gine hawana uhakika na
wengine wanataka kuona
mambo yanavyoendelea.

“Nafikiri kitu kama hiki
kipo kwenye kesi ya Eddie.
Hatuwezi kukata tamaa
kumshawishi ili aje Ghana.

4

Lakini, hilo linategemea
na mchezaji kile ambacho
anataka.”

Hughton bado pia ana-
pambana kuona kama
Callum Hudson-Odoi naye
atabadili utaifa wake, am-
bapo staa huyo wa Notting-
ham Forest mwenye umri
wa miaka 22, ameshaitwa
mara mara tatu kwenye
kikosi cha England, lakini
mara zote hizo ilikuwa
2019 kipindi hicho ali-
pokuwa chini ya umri wa
miaka 21, ambao kwa sasa
si kikwazo akibadili utaifa.
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BN AMROUCHE

Serikali
vaigeukia TFF
kuita Stars
kKimya kimya

Na Shufaa Lyimo

SERIKALI imelitaka Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), lirudishe
utaratibu wa awali wa kuwa-
tangazia Watanzania wachezaji
wanaoitwa Timu ya Taifa (Taifa
Stars), ili waweze kuwafahamu
pamoja kutoa maoni yao badala
ya kufanya kimyakimya.

Hayo yamesemwa jana na
Kaimu Mkurugenzi wa Maen-
deleo ya Michezo nchini, Ally
Mayay Tembele, wakati akifan-
ya mahojiano maalum na gazeti
hili, lilipotaka kujua nini maoni
va serikali kuhusu utaratibu
huo mpya wa TFF.

“Ninaaamini TFF italifanyia
kazi suala hili ili warudishe ule
utaratibu uliokuwapo mwanzo
utakaowasaidia Watanzania
kuifahamu timu yao ili wa-
pate muda wa kumchambua
mchezaji mmoja mmoja badala
va kushtukizwa kwa kuona
tayari wako kambini,” alisema
Tembele.

Alisema Watanzania wana
haki ya kujua kikosi chao hasa
ukizingatia Rais wa Awamu ya
Sita, Samia Suluhu Hassan, ana-
zipambania kwa kiasi kikubwa
timu za Taifa ili nchi ifike mbali
kupitia michezo.

“Rais wetu anafanya jitihada
kuhakikisha timu zetu za taifa
zinafika mbali kwa kuamua ku-
toa fedha kwa timu itakayofan-
ya vizuri ili kuwapa motisha
wachezaji,” alisema.

Katika hatua nyingine
alikipongeza kikosi cha timu
hiyo kwa kupata sare ya bao
1-1 dhidi ya Sudan katika mch-
ezo wa kimataifa wa kirafiki
uliochezwa Saudi Arabia juzi
usiku.

Robertinho:
Nimeandaa
‘supa sub’ ya
kuiua Al Ahly

ya kufungwa mabao 5-0
kundi moja la Ligi ya Mabingwa
Al Ahly ikifa tena kwa mara
nyingine kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa bao 1-0 lil-
ilotiwa nyavuni na Miguissone
ambaye baadaye alinunuliwa
na timu hiyo, lakini kwa sasa
amerejea tena Simba na ataku-
wapo ljumaa.

Katika mechi ya marudi-
ano nchini Misri 2020, Simba
ilionesha ukomavu baada ya Al
Ahly nayo kushinda kwa tabu
bao 1-0.

Na Saada Akida

AADA ya sare ya bao

1-1 kwenye mchezo wa

kirafiki dhidi ya Su-

dan uliochezwa katika
Uwanja wa King Fahd Altaif,
nchini Saudi Arabia, Kocha
Mkuu wa Taifa Stars, Adel Am-
rouche, amesema ataifanyia
kazi changamoto ya mapun-
gufu ya golikipa kwenye kikosi
chake.

Akizungumza baada ya
mechi hiyo kumalizika, kocha
huyo raia wa Algeria, alisema
mechi hiyo ilikuwa kipimo
kizuri, lakini kulikuwa na ma-
kosa ya ajabu yaliyojitokeza
ikiwamo mawasiliano ya

LA KIPA TAIFA

wachezaji wenyewe kwa we-
nyewe na kutoheshimu mch-
€z0.
“Tunahitaji ku-
yarekebisha haraka
sana, changamoto
ya kipa nafahamu
Shirikisho la Mpira
wa Miguu Tanzania
(TFF), wanalifanyia
kazi,” alisema Am-
rouche.
Beno Kakolanya alisimama
langoni na kwa sasa amekuwa
ndiye kaimu kipa namba moja
baada ya kuumia kwa Aishi
Manula ambaye kwa sasa ame-
pona, Simba ikifikiria kutaka
kumweka langoni katika mechi

MECHI NA SALA...
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ya [jumaa dhidi ya Al Ahly kwe-
nye mechi ya ufunguzi ya Afri-
can Football League, AFL.

Nahodha wa Taifa Stars, Mb-
wana Samata, alisema ni kipi-
mo kizuri kwa mwalimu kuona
kikosi chake na ndio maana ya
mechi ya kirafiki kwa sababu
wanaelekea kwenye mashinda-
no, hivyo kocha anaangalia nini
anakitaka na ni wachezaji wa
aina wa gani anataka ili kuan-
daa jeshi lake.

“Wachezaji gani anataka,
kuna kitu anataka kukiona
kwani hakuna muda tena
baada ya mchezo huu kuna
michezo ya mashindano.

“Mwezi wa 11 na 12 tuna
mechi za kufuzu, mwalimu

1
"
¥
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anaangalia nini anaweza ku-
fanya yeye atatoa tathmini yake
nini ameona na ni aina gani ya
kikosi anatarajia kuwa nacho,”
alisema Samata.

Naye Saimon Msuva, alisema
haukuwa mchezo mwepesi
sana kwa sababu Sudan ni
timu nzuri na wanaiheshimu
japokuwa matokeo yamekuwa
sare ya bao 1-1, lakini pia wana
maandalizi ya michezo ambayo
iko mbele yao ya kujiandaa na
AFCON.

“Kikubwa sasa hivi tunaan-
galia mashindano yaliyo mbele
yetu ambayo kila Mtanzania
anaangalia na ana kiu ya kuona
timu yao ya taifa inafika mbali,”
alisema.

Baadhi ya wachezaji wa Taifa Stars na benchi lake la ufundi, ambao baada ya mechi ya kirafiki dhidi ya Sudan
iliyochezwa juzi nchini Saudi Arabia, walienda kufanya ibada katika Msikiti wa Makkah uliopo nchini humo. PICHA:
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Katwila anukia Mtibwa Sugar

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuondoka Klabu
yva Thefu FC, Kocha Zuberi
Katwila, huenda akajiunga na
Mtibwa Sugar kuchukua na-
fasi ya Habib Kondo ambaye
anaweza kubaki kama kocha
msaidizi au kuondoka.
Habari zilizopatikana ndani
ya vikao vya timu hiyo, zi-
naeleza wengi wamekubali-
ana kuwa Zuberi, straika wa
zamani wa timu hiyo ndiye
achukue mikoba ya kocha
huyo, huku mwenyewe ak-
ibainisha kuwa baada ya wiki
moja au mbili atarejea tena
kuifundisha timu ya Ligi Kuu.

"Kuondoka kwangu Thefu
kulikuwa ni makubaliano ya
pande zote mbili, hakukuwa
na tofauti za misimamo au
mtazamo, tulikaa na kuku-
baliana, huu ni mpira, nimei-
shi miaka mitatu na Thefu,
nilifika pale nikafundisha
lakini timu ikashuka nikakaa
nayo hadi ikapanda, nilipata
ushirikiano mkubwa sana,
nawashukuru viongozi wa
Ihefu," alisema kocha huyo.

Alisema kwa sasa yupo
kwenye mapumziko kidogo
nayo ni ya kujadili na kuku-
baliana na ofa ambazo zipo
mezani.

"Kwa sasa nina ofa nyingi

nazifanyia kazi na siwezi ku-
kaa sana zaidi ya wiki moja
au mbili hivi, nitaonekana
tena kwenye Ligi Kuu," alise-
ma kocha huyo ambaye hadi
anaondoka aliiongoza Thefu
kucheza mechi tano ikishinda
mbili na kupoteza tatu, ikiwa
nafasi ya nane kwa pointi sita.
Ofisa Habari wa Mtibwa
Sugar, Thobias Kifaru, alisema
wiki hii watakuwa na kikao
cha mwisho ambacho kitaku-
wa na maamuzi akikwepa
kusema kama itamtangaza
Katwila kuwa kocha wao.
"Vikao tumefanya  wiki
nzima na tunatarajia kufanya
kikao cha mwisho ambacho

ndicho kitatoa maamuzi ya
nini kifanyike ili kuinusuru
timu yetu ambayo haifanyi
vizuri, nadhani kikao cha
mwisho ndicho kitatoa tas-
wira yote.

"Tulikuwa na mijadala kwa
nini timu yetu haifanyi vi-
zuri, kwa nini ipo nafasi ya
15, ikicheza mechi tano ikitoa
sare mbili na kufungwa mechi
tatu, nafikiri baada ya hapo
watu wote watajua nini kime-
amuliwa ili kuinusuru timu,"
alisema Kifaru.

Kwa upande wa Thefu SC,
tayari nafasi yake imechuku-
liwa na kocha wa zamani wa
Simba, Moses Basena.
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Robertinho:
Nimeandaa
‘supa sub’ ya
kuiua Al Ahly

® ® ® Asema anajua sasa
wanamwita ‘Mr. Objective’,
awataka waje uwanjani...

Na Adam Fungamwango

AKATI wapinzani
wao, Al Ahly ya Misri,
wakitarajiwa  kutua
nchini leo tayari kwa

mchezo wa ufunguzi wa African
Football League, Kocha Mkuu
wa Simba, Robertinho Oliveira,
amesema ameshakiandaa kikosi
chake kwa ajili ya mechi hiyo ita-
kayopigwa [jumaa katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa huku aki-
tambia kuwa na ‘supa sub’ ya
kuweza kubadili matokeo kipindi

cha pili.
Simba na Al Ahly lju-
maa watakata utepe
katika michuano hiyo
inayoshirikisha klabu
nane bora barani Afrika,
zingine zikiwa ni Wy-
dad Casablanca (Moroc-
co), Mamelodi Sundowns
(Afrika Kusini), Esper-
ance Tunis (Tunisia),
Petro Atletico de Luan-
da (Angola), Enyimba FC
(Nigeria) na TP Mazem-
be (DR Congo).

laam jana, Robertinho alisema
kikosi chake kiko tayari kuwavaa
Mabingwa wa Afrika, lakini yeye
kama mwalimu ni lazima ach-
ague nani wa kuanza na kwa
sababu gani, lakini ana kazi ya
kuchagua wale ambao watasu-
biri ili kuingia kipindi cha pili
kwa ajili ya kubadilisha mbinu,
kusaidia wenzao watakapokuwa
wamechoka au tatizo lolote li-
takalijitokeza.

“Kila kitu kiko tayari hapa
kilichobaki ni kuchagua nani
wa kuanza, kikosi gani nianze
nacho na wachezaji gani wa ku-
kaa benchi kwa ajili ya kusubiri
wenzake, kwa mfano kwa sasa
ninaye mchezaji wangu am-

baye namtegemea sana akiingia
kipindi cha pili na anabadili-
sha mchezo, Luis (Miquissone),
unajua aliumia, kwangu mimi ni
muhimu sana.

“Natarajia tutakuwa na mechi
ngumu, lakini tumejiandaa, siku
zote mpira si jambo la siri, tume-
jiandaa kucheza vizuri na kushin-
da ndiyo malengo yetu, nimeona
watu wengi hawasemi tena jina
langu ni Robertinho badala
yake wananiita Mr. Objective na
wataona siku hiyo waje kwa win-
gi uwanjani,” alisema kocha huyo
raia wa Brazil.

Simba inakwenda kucheza na
Al Ahly kwenye ufunguzi wa mi-
chuano hiyo ikiwa na rekodi ya
kuifunga kwenye mechi zote tatu
ambazo imewahi kukutana nayo
hapa nchini, lakini hushindwa
kufanya hivyo ikiwa ugenini.

Hata hivyo, Meneja Habari
na Mawasiliano wa klabu hiyo,
Ahmed Ally, ambaye jana kwa
kushirikiana na wanachama na
mashabiki wa timu hiyo waliku-
wa na kazi moja tu ya kuipamba
Dar es Salaam kwa mabango kue-
lekea mechi hiyo ya ufunguzi,
amesema kwa sasa Simba kuifun-
ga Al Ahly siyo stori tena, badala
yake safari hii wanataka kuiondo-
sha kwenye mashindano.

Mara ya kwanza zilikutana
mwaka 1984 kwenye Uwanja
kwenye Kombe la Washindi ba-
rani Afrika (sasa Kombe la Shirik-
isho), Simba ikishinda mabao
2-1, yaliyowekwa kwenye kamba
na Zamoyoni Mogella na Mtemi
Ramadhani, lakini ikaenda ku-
tolewa Cairo nchini Misri kwa ku-
fungwa mabao 2-0.

Zilikutana tena Ligi ya Mabing-
wa Afrika hatua ya makundi 2019,
Simba ikishinda bao 1-0 la Med-
die Kagere, na hii ni baada
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v, akiongoza na mashabiki wa klabu

hiyo kupamba kwa mabango vyombo vya usafiri na sehemu mbalimbali jijini Dar es Sa-
laam jana, kuelekea mechi ya ufunguzi ya African Football League ljumaa wiki hii. PICHA:
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Gamondi sasa awageukKia
kina Bacca, Mwamnyeto

Na Saada Akida

KUELEKEA mechi dhidi ya
Azam FC, Kocha Mkuu wa
Yanga, Miguel Gamondi,
amesema anaifungia

kazi safu yake ya ulinzi
inayoongozwa na Bakari
Mwamnyeto, Ibrahim Bac-
ca na Dickson Job akitaka
kuepuka vyasitokee kama
yaliyowakuta dhidi ya
Ihefu FC mwanzoni mwa
mwezi huu.

Yanga itakipiga dhidi
yva Azam FC, Jumamosi
wiki hii kwenye mechi ya
raundi ya sita ya Ligi Kuu
Tanzania Bara, huku ko-
cha huyo akiwa na kum-
bukumbu ya timu yake
kuruhusu mabao mawili
kwenye mechi moja
wakati wakikubali kipigo
cha 2-1 dhidi ya Ihefu FC,
Oktoba 4, mwaka huu ka-
tika Uwanja wa Highland
Estate, Mbarali mkoani
Mbeya.

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Gamondi
alisema mikakati yake mi-
kubwa pamoja na kikosi
chake ni kuona pamoja
na ukali wa kutosha wa
Azam FC, ni kuhakikisha
wanafunga mabao mengi
kwenye mchezo huo, la-
Kini kutoruhusu kufungwa
OVYO.

“Najua kuwa hautokuwa
mchezo mwepesi kwa
sababu wanatujua na sisi
tunawajua vema, ukianga-
lia ina wachezaji ambao
walishacheza hapa kwetu
na hilo nimeona wakati
ule Tanga kwa sababu
wachezaji wote walione-
sha kukamiana kutokana
na Kila timu kujua mpin-
zani wake.

“Lakini kazi kubwa
ni kuona tunafanikiwa
kuharibu rekodi yao kwa
kuona tunafunga mabao
ya kutosha kwa sababu
kama timu tunataka

kuona tunasogea kutoka
katika nafasi ambayo tupo
nayo kwa sasa, “ alisema
Gamondi.

Alisema kwa timu
kubwa kama Yanga si kitu
Kizuri timu iwe inaruhusu
mabao mara kwa mara,
na hasa mawili kwenye
mechi moja, akisema ha-
taki tena hilo litokee.

Kwa sasa Yanga ina-
jiandaa na mechi hiyo
ikiwa kwenye nafasi ya
tatu kwa pointi 12, huku
Azam ikiwa nafasi ya pili
na pointi zake 13, zote
zikicheza mechi tano,
huku kileleni ikitawala
Simba iliyopata matokeo
kwa asilimia 100 kwenye
michezo yake mitano.
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