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Afa kwa kuangukia sime 
akisherehekea tohara 
Na Ambrose Wantaigwa, SERENGETI 

WATU wawili wamefariki dunia, mmoja baada ya 
kuangukia sime yenye makali wakati akisherehekea 
tohara na mwingine ameuwawa na mwanawe al-
ipomkataza asiuze maharage ya mbegu.

Katika tukio la kwanza, Jeshi la mkoani Mara lin-
amshikilia, Gesoreka Mabula (30), mkazi wa Kijiji cha 
Mesega, wilayani Serengeti, kwa tuhuma za kumuua 
baba yake mzazi kwa kumchinja kisa ugomvi wa ki-
familia.

Kamanda wa Polisi mkoani humo, SACP Pius Lu-
tumo, alithibitisha kutokea kwa tukio hilo jana mjini 
Musoma na kwa kushirikiana na wasamaria wema 
walimkamata mtuhumiwa huyo katika eneo la Maji-
moto akiwa katika harakati za kutoroka.

SACP Lutumo alimtaja marehemu kuwa ni Ma-
bula Mwita (61) ambaye alifariki dunia kutokana na 
kuvuja damu nyingi zilizotokana na kukatwa na kitu 
chenye ncha kali shingoni.

 “Inadaiwa kuwa juzi (Desemba 5) saa 12.00 alfajiri 
katika Kijiji cha Mesega, Kata ya Kenyamonta, wilay-
ani Serengeti, mtuhumiwa alimuua baba yake kwa 
kumkata na kitu chenye ncha kali shingoni upande 
wa kushoto na baada ya kutenda tukio hilo alikim-
bia,” alisema SACP Lutumo.

  Alisema baada ya kupokea taarifa hizo, Jeshi la 
Polisi lilianza msako kwa kutumia taarifa fiche kuto-
ka kwa wasamaria wema na kuweka mitego na kum-
kamata mtuhumiwa huyo akiwa mafichoni.

 Alisema chanzo cha mauaji hayo ni baada ya baba 
yake kumzuia mtuhumiwa kuchukua maharage yali-
yohifadhiwa kwa ajili ya mbegu, ili kwenda kuyauza.

Mmoja wa majirani wa familia hiyo, Abel Marwa, 
alisema kwa muda mrefu mtuhumiwa huyo alikuwa 
akijihusisha na ugomvi wa mara kwa mara na mzazi 
wake huyo ambaye sasa ni marehemu.

Katika tukio la pili, mkazi wa Kitongoji cha Nyai-
hunyo, Kijiji cha Gwitiryo, Tarafa ya Inchugu, Wilay-
ani Tarime, mkoani Mara, Gesabo Dalimas, amefari-
ki dunia kwa kukatika shingo baada ya  kuangukia 
panga aina ya sime lenye makali pande zote aliloku-
wa ameshikilia wakati akisherehekea sherehe za to-
hara.

 Kwa maoni: +255 677 020 701 Email: customer-
relations@guardian.co.t

Tozo 370 zafutwa kuimarisha biashara, uwekezaji 
Na Restuta James

SERIKALI imefuta tozo 
374 na kurekebisha she-
ria na kanuni 55, huku 
zingine 16 zikiendelea ku-
fanyiwa maboresho, ikiwa 
ni mkakati wa kuimarisha 
mazingira ya ufanyaji bi-
ashara na uwekezaji.

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Dk. 
Doto Biteko, alisema hayo 
jana Dar es Salaam al-
ipokuwa akifungua Kon-
gamano la Majadiliano 
ya Biashara na Uwekezaji 
Kati ya Serikali na Sekta 
Binafsi na Mkutano Mkuu 
wa 49 wa Chemba ya Bi-
ashara, Viwanda na Kilimo 
Tanzania (TCCIA).

Alisema kufutwa kwa 
tozo hizo kumepunguza 
Sh. bilioni 35 kwenye ma-
pato ya serikali kwa mwa-
ka na kwamba imefanya 

hivyo baada ya kusikiliza 
kero za wafanyabiashara.

Pia alisema serikali im-
epunguza muda wa kutoa 
huduma kutoka simu 14 
hadi tatu na usajili wa hos-
pitali binafsi, kutoka miezi 
12 hadi siku tatu.

Alisema lengo la serikali 
kufanya hivyo ni kubore-
sha mazingira ya biashara 
na uwekezaji, ili kucho-
chea ukuaji wa uchumi.

Dk. Biteko alisema 
serikali imefanya hivyo 
ili kuongeza mzun-
guko wa biashara am-
bao utaongeza mapato 
ya kodi, itakayotumika 
kutekeleza miradi mbal-
imbali ya maendeleo na 
huduma za kijamii.

Alisema mbali na ma-
boresho hayo, serikali 
imeimarisha bandari na 
miundombinu mingine, 
ikiwamo ujenzi wa bara-

bara, meli, reli ya kisasa 
na ununuzi wa ndege ya 
mizigo.

Maboresho hayo, alise-
ma yameongeza mahitaji 
ya umeme kutoka mega-
wati 70.8 mwaka 2017/18, 
hadi megawati 420 mwa-
ka huu.

“Mahitaji ya juu ya 
umeme Agosti mwaka 
jana yalikuwa megawati 
1,410 lakini leo ni MW 
1,888, ongezeko hili lime-
kuja kwa sababu viwan-
da vingi vinajengwa na 
uchumi unachangamka,” 
alisema.

Dk. Biteko alisema seri-
kali inatambua mchango 
wa sekta binafsi katika 
maendeleo ya nchi na ku-
washauri wanachama wa 
TCCIA, kutumia malighafi 
za ndani katika kuzalisha 
bidhaa zenye ubora, zi-
takazoweza kushindana 

sokoni.
“Mchango wa sekta bin-

afsi ni mkubwa na hauwe-
zi kupuuzwa. Vijana zaidi 
ya milioni 12 wanaingia 
kwenye soko la ajira kila 
mwaka, asilimia 25 ndio 
wanapata ajira katika sek-
ta rasmi. Asilimia 75 wa-
naingia katika sekta isiyo 
rasmi mkiwamo ninyi,” 
alisema Dk. Biteko.

Rais wa TCCIA, Vicent 
Minja, alimpongeza Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kuifungua nchi na kutatua 
changamoto za biashara.

Hata hivyo, aliomba 
mchakato wa kuandika 
sera ya sekta binafsi uha-
rakishwe ili kuiweka kwe-
nye mpangilio unaohita-
jika.

 Kwa maoni: +255 677 
020 701 Email: customer-
relations@guardian.co.tz

Abiria wa mabasi yaendayo haraka (BRT), wakiwa kwenye foleni kubwa ya kusubiri usafiri huo, 
katika kituo cha daladala cha Mbezi Mwisho, Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam jana asubuhi. Kwa 
mujibu wa abiria hao, foleni hiyo inatokana na mabasi hayo kukwama kuingia kituoni hapo, kwa 
sababu ya msongamano wa daladala. PICHA: SABATO KASIKA

Simulizi wananchi kupiga maofisa  TRA wakidaiwa  watekaji 
Romana Mallya na Tuntule 
Swebe

WAKATI kukiwa na sintofaha-
mu ya matukio ya utekaji yanay-
odaiwa kufanywa na watu wasio-
julikana, katika hali isiyotarajiwa 
watumishi watatu wa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA), 
wamejeruhiwa wakihusishwa na 
utekaji, katika jaribio lao la kum-
kamata dereva barabarani.

Tukio hilo lilitokea juzi jioni 
eneo la Tegeta kwa Ndevu, 
wilayani Kinondoni, Dar es Sa-
laam, baada ya dereva aliyekuwa 
akifuatiliwa na TRA kusababisha 
watumishi wake wapigwe mawe 
kwa madai ni watu wasiojulika-
na.

ILIVYOKUWA
Baadhi ya mashuhuda am-

bao hawakutaka majina yao 
kuandikwa gazetini, walisimulia 
tukio hilo lilivyotokea, wakidai 
lilitokea wakati watu hao (wa-
tumishi TRA) wakikimbiza gari 
la raia.

Walidai wakati wakilikimbiza 

gari hilo lililokuwa mbele yao 
baada ya kufika Tegeta, walili-
zuia na ndipo dereva huyo ali-
poshuka.

Mmoja wa madereva wa 
pikipiki ambaye alishuhudia 
tukio hilo ( jina linahifadhiwa), 
alidai kuwa baada ya mtu huyo 
kuwahoji kwa nini wanamfua-
tilia, watu hao walijitambulisha 
kama watumishi wa TRA.

“Huyu dereva aliyekuwa 
anafuatiliwa na hawa watu, al-
ipowadai kitambulisho ili kujua 
kama ni kweli watumishi wa 
TRA, sikuona kama wametoa, 
ndipo yule   dereva wa gari 
dogo akaanza kupiga kelele na 
kusema, ‘hawa si watu wa TRA, 
ni watu wasiojulikana, sijui wa-
nataka kunipeleka wapi’.

Mwenyekiti wa Serikali za 
Mitaa Tegeta, Bered Ntaba-
liba, alisema, akiwa nyumbani 
kwake majira ya saa 4:00 usiku, 
alipokea simu ya kuitwa aende 
barabara ya Kwa Masista kwam-
ba kuna watu wasiojulikana wa-
napigwa.

Alisema alipofika eneo la 
tukio, alikuta kuna majeruhi 
mawili na mmoja ameshaondo-
ka maeneo hayo kulikokuwa na 
watu wengi, ndipo alipowasili-
ana na polisi.

“Wakati tuko na polisi eneo la 
tukio, mwananchi alirusha jiwe 
na kumpata askari polisi mmoja 
eneo la jicho. Tulipoona vurugu 
zinazidi, tuliingia katika bajaji 
na kuwachukua majeruhi na ku-
wapeleka Hospitali ya Kitengule.

MOI YAPOKEA MAJERUHI
Ofisa Uhusiano wa Taasisi ya 

Tiba ya Mifupa na Mishipa ya Fa-
hamu Muhimbili (MOI), Abdal-
lah Nassoro, aliliambia Nipashe 
jana walipokea majeruhi wawili 
wa tukio hilo.

Aliwataja kuwa ni Adranico Al-
fred (30) ambaye alitibiwa na ku-
ruhusiwa na mwenzake, Amani 
Kamguna (37) ambaye amepata 
majeraha makubwa kichwani na 
kufanyiwa operesheni.

TRA YAFAFANUA
TRA kupitia Idara ya Elimu 

kwa Mlipakodi na Mawasiliano 

ilitoa ufafanuzi kuhusiana na 
tukio hilo lililohusisha watumi-
shi wake.

“TRA inasikitika kuutarifu 
umma kwamba, gari yake le-
nye namba za usajili STL 9923, 
lkiwa na watumishi watatu ka-
tika doria za kawaida za udhibiti 
na ukamataji wa magendo na 
magari yaliyoingia nchini kiny-
ume cha taratibu za forodha na 
kutolipiwa ushuru, limesham-
buliwa na watumishi kuumizwa 
katika eneo la Tegeta kwa Ndevu 
jana usiku. 

Kadhia hii imetokea baada 
ya watumishi wa TRA kubaini 
kwamba, gari namba T 229 DHZ 
aina ya BMW X6 iliyoingizwa 
nchini kinyume bila kulipa kodi 
za serikali stahiki kwa mujibu wa 
sheria na kuifuatilia kwa lengo la 
kuikamata, ili kuchukua hatua 
stahiki kwa mujibu wa sheria za 
kodi.

“Wakati watumishi hao wana-
timiza wajibu wao, walihusishwa 
na kitendo cha utekaji, kilicho-
sababisha wao na gari kusham-

buliwa.
DK. MWIGULU ALAANI
Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 

Nchemba, kupitia ukurasa wake 
wa Instagram jana, aliandika ma-
neno yanayosomeka: “Nimesikit-
ishwa na tukio la kushambu-
liwa kwa watumishi wa TRA na 
gari lao STL 9923 walipokuwa 
wakitekeleza majukumu yao ya 
kisheria ya kudhibiti magendo 
na magari yaliyoingizwa nchini 
kinyume cha sheria.”

KAULI YA POLISI
Kamanda wa Polisi Kanda 

Maalum ya Dar es Salaam, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi 
(SACP) Jumanne Muliro, alinuku-
liwa na baadhi ya vyombo vya 
habari kwamba, wanamshikilia 
dereva aliyepiga kelele akidai 
anatekwa kwenye tukio lililo-
sababisha wananchi kuwajeruhi 
watumishi wa TRA pamoja na 
gari.

 
Kwa maoni: +255 677 020 

701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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Mdude apata dhamana 
baada ya kusota 
mahabusu siku 10
Na Moses Ng’wat, MBOZI

MWANAHARAKATI mwenye ush-
awishi na mwanachama wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Mdude Nyagali, ali-
yekuwa akishikiliwa na Jeshi la Poli-
si kwa  zaidi ya siku 10, amefikishwa 
mahakamani jana.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana baada ya kukamilika 
kwa taratibu za dhamana, Wakili 
Sambwe Shitambala, alilaani ki-
tendo cha polisi cha kumshikilia 
Mdude kwa muda wote kuanzia No-
vemba 22 hadi jana, bila kumpatia 
dhamana dhidi ya tuhuma zinazom-
kabili.

“Ndugu yetu Mdude bahati nzuri 
amesomewa mashtaka yake leo 
( jana) na amedhaminiwa kwa sasa. 
Haki ya dhamana ni ya kila mwa-
nanchi ambayo kimsingi inatakiwa 
itolewe mapema iwezekanavyo.

“Lakini imechelewa na hili kama 
mawakili, kama Watanzania, tunal-
aani. Hatupendi  kuona mwananchi 
ambaye analindwa na Katiba hana 
haki na uhuru anaostahili wakati 
sheria inampa haki ya kuwa huru 
kwa mujibu wa sheria ndogo zitaka-
zotungwa kutokana na Katiba.

  “Tumeona Mdude analetwa 
leo ( jana) tangu siku anakamatwa, 
yaani wiki mbili zaidi baadaye kiten-
do ambacho si cha kistaarabu katika 
nchi ambayo ni huru, imesaini mika-
taba mingi ya kimataifa kuhusu raia 
na usimamizi wa haki za binadamu, 
si kitendo chema tusingependa kir-
udiwe”, alisema.

Novemba 22, mwaka huu, Mdude 
alikamatwa na Jeshi la Polisi mkoani 
Songwe  katika Wilaya ya Mbozi na 
wenzake 11, akiwamo Mwenyekiti 
wa CHADEMA, Freeman Mbowe, 
wakidaiwa kufanya mkutano wa 
kampeni za Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa katika eneo ambalo hawaku-
pangiwa na msimamizi wa uchagu-
zi.

Licha ya jeshi hilo kuwaachia 
wenzake 10, liliendelea kumshikilia 
Mdude huku akihamishiwa katika 
mahabusu mbalimbali za Mkoa wa 
Songwe na nje ya mkoa huo, ak-
ituhumiwa kwa makosa ya kusam-
baza taarifa za uongo mitandaoni, 
kutoa lugha za matusi na kujeruhi.

Hivi karibuni, mawakili wa 
Mdude wakiongozwa na Boniface 
Mwabukusi na Philip Mwakilima, 
walikuwa na maombi Mahakama 
Kuu ya Tanzania, Kanda ya Mbeya, 
wakitaka Mdude adhaminiwe au 
afikishwe mahakamani.

Mawakili  hao waliokuwa waleta 
maombi, wameondoa shauri hilo 
mahakamani mbele ya Jaji Victoria 
Nongwa na mawakili wa Serikali 
Dominic Mushi na Lodgard Elia-
man. 

 Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@

guardian.co.tz

Kortini madai kumteka mfanyabiashara Tarimo
Na Grace Gurisha 

VIJANA sita wakazi wa Dar 
es Salaam, wamepandishwa 
kizimbani katika Mahakama ya 
Wilaya ya Kinondoni, Dar es Sa-
laam, wakikabiliwa na shtaka 
la kujaribu kumteka mfanyabi-
ashara Deogratius Tarimo kwa 
lengo la kumweka kizuizini. 
Washtakiwa hao ni Fredrick 
Nsato (21), Isaack Mwaifwani 
(29), Benk Mwakalebela (40), 
Bato Tweve (32), Nelson Msela 
(24) na Anitha Temba(27).

Akisoma hati ya mashtaka, 

mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu 
wa Mahakama hiyo,   Rama-
dhan Rugemalila, Wakili wa 
Serikali, Jonh Mwakifuna, al-
idai kuwa watu hao wanaka-
biliwa na shtaka moja. Alidai 
kuwa washtakiwa hao wote 
walitenda shtaka hilo, No-
vemba 11, 2024 eneo la Kiluvya 
Madukani Lingwenye, Wilaya 
ya Ubungo, Dar es Salaam, 
walijaribu kumteka nyara De-
ogratius Tarimo kwa lengo la 
kumweka kizuizini. Baada ya 
kusomewa shtaka hilo,  wote 
kwa pamoja walikana mashta-

ka hayo.  Upande  wa mashtaka 
ulidai upelelezi umekamilika 
na kuiomba mahakama ku-
panga tarehe ya usikilizwaji wa 
awali.  Hakimu Rugemarila ali-
waeleza washtakiwa hao kuwa 
shtaka lao lina dhamana, hivyo  
ili wawe nje kwa dhamana, kila 
mshtakiwa anatakiwa awe na 
wadhamini wawili watakaotia 
saini fungu la dhamana la Sh. 
Milioni 10 kwa kila mmoja.

Hakimu aliwataka kila md-
hamini awe na barua ya utam-
bulisho kutoka kwa mwajiriwa 
kwa aliyeajiriwa au barua ku-

toka kwa mtendaji kata ikiwa 
na mhuri wa Mkurugenzi wa 
Manispaa husika.

Pia aliwataka washtakiwa 
hao kutosafiri nje ya mkoa 
wa Dar es Salaam bila kibali 
cha mahakama. Washtakiwa 
wote walirudishwa rumande 
baada ya kushindwa kutimiza 
masharti ya dhamana na shau-
ri liliahirishwa hadi Desemba 
19, mwaka huu.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Augusta Njoji na Renatha 
Msungu, DODOMA

JESHI la Polisi mkoani hapa 
limetaja chanzo cha ajali ya 
basi lililojeruhi wabunge, wa-
tumishi wa Bunge na watu 
wengine jumla yao 23 kuwa ni 
uzembe wa dereva kushindwa 
kuchukua tahadhari alipotaka 
kulipita gari lingine baraba-
rani.

Kutokana na uzembe huo, 
Jeshi la Polisi linamshikilia kwa 
mahojiano dereva huyo, Bahati 
Saidi, kutoka Kampuni ya Sha-
biby, ambaye pia ni miongoni 
mwa majeruhi wanaoendelea 
na matibabu.

Jumatano ya wiki hii, Rais 
Samia baada ya kutokea ajali 
iliyohusisha magari matatu na 
kuua watu saba na kujeruhi 
tisa, alilielekeza Jeshi la Polisi 
kuhakikisha madereva wa-
naongeza umakini na kuzinga-
tia sheria za barabarani, hasa 
kipindi hiki cha mwisho wa 
mwaka ili kuepusha ajali zina-
zoweza kuepukika.

Pia aliagiza uhuishaji na 
uwekaji wa alama za baraba-
rani kwenye maeneo hatarishi 
na kuzingatia umbali na mae-
neo sahihi ya uwekaji wa vituo 
vya ukaguzi ili vionekane kwa 
urahisi zaidi.

Akizungumzia jana ajali hiyo 
ya wabunge, Kamanda wa Poli-
si Mkoa wa Dodoma, Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi (SACP) 
George Katabazi, alisema il-
itokea saa 2:00 asubuhi katika 
barabara kuu ya Dodoma- Mo-
rogoro, eneo la Mbande, wilay-
ani Kongwa.

Kamanda Katabazi alise-
ma kati ya waliojeruhiwa, 
wabunge ni 17, maofisa wa 
Bunge wawili, askari wawili, 
dereva na kondakta.

Kamanda Katabazi alisema 
wabunge hao walikuwa wak-
isafiri kwenda Mombasa,  
Kenya kushiriki Mashindano 
ya 14 ya Mabunge ya Afrika 
Mashariki.

Alisema basi hilo limegon-
gana uso kwa uso lakini dereva 
wa lori alijaribu kuchukua ta-

hadhari ili wasigongane na ali-
panua kidogo njia ili kulipisha 
gari lililokuwa likipita lakini 
basi likagonga tela la lori.

Kwa mujibu wa SACP Kata-
bazi, majeruhi hao wamela-
zwa katika Hospitali ya Kanda 
za Rufani ya Benjamin Mkapa, 
Kongwa, Chamwino na wen-
gine wamepelekwa Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa Dodoma 
na wanaendelea na matibabu 
vizuri na hakuna kifo chochote 
kilichotokea.

“Eneo hilo alilotaka kulipita 
gari hilo haliruhusiwi kupita 
gari lililo mbele.Kuna  mistari 
ya katazo ya kutolipita gari 
lililo mbele yake lakini dereva 
hakuzingatia hilo na matokeo 
yake amesababisha ajali hiyo.

“Kama mnavyoona alitoka 
nje zaidi ya barabara baada ku-
gonga tela hilo na kushindwa 
kulimudu gari na kutoka nje ya 
barabara zaidi ya mita 10 hadi 
15,” alisema.

Kamanda Katabazi alisema 
wanamshikilia dereva huyo 
kwa mahojiano zaidi na hatua 

nyingine za kisheria zitazin-
gatiwa.

“Ajali hii imesababisha ma-
jeruhi na uharibifu wa magari. 
Kwa hiyo marereva wakiz-
ingatia sheria za usalama 
barabarani ajali zitaepukika. 
Ni muhimu  wazingatie she-
ria kwa kuwa kilichotokea ni 
uzembe na kutozingatia sheria 
husika,”alisema.

Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano katika Hospitali ya 
Benjamini Mkapa (BMH), Jere-
miah Mwakyoma, alithibitisha 
kupokewa kwa baadhi ya ma-
jeruhi wa ajali hiyo na kwamba 
wanaendelea na matibabu 
huku hali zao zikiendelea vi-
zuri.

Akizungumza mara baada ya 
kuwajulia hali majeruhi hao, 
Waziri wa afya, Jenister Mhaga-
ma, alisema wamepokea maje-
ruhi 23 na wote wanaendelea 
vizuri.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Chanzo ajali wabunge, watumishi chaanikwa 

Meneja wa Huduma za Jamii wa Benki ya NBC, Irene Peter (wa tatu kushoto), akikabidhi shehena ya taulo za kike 
boksi 153 kwa Ofisa Uhusiano wa IPP, Nancy Mwanyika, zilizotolewa na benki hiyo, kwa ajili ya kuunga mkono 
kampeni ya Namthamini inayoendeshwa na EATV/Redio, katika hafla Mikocheni,Dar es Salaam juzi, zitakazokwenda 
kusaidia zaidi ya wasichana 300 waliopo mashuleni. Wengine ni Meneja wa Uhusiano kwa Wateja wa benki hiyo, 
Theresia Assey (kushoto), Balozi wa Namthamini, Samson Charles (wa pili kushoto),Ofisa wa Benki hiyo, Nicole 
Kyakula (wa pili kulia) na Mtangazaji wa East Africa Radio, Rita Chuwalo. PICHA: EATV 
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Upasuaji wa kurejeleza viungo
vilivyokakamaa waleta kicheko

   

Makinda ataka utafiti 
wavulana kuachwa 
kitaaluma na wasichana
Na Joseph Mwendapole

SPIKA Mstaafu, Anne 
Makinda,  amependekeza 
kufanyika utafiti kujua 
sababu za watoto wengi 
wa kiume kuachwa nyu-
ma kitaaluma na wenzao 
wa kike.

Makinda ambaye pia ni 
Mkuu wa Chuo Kikuu cha 
Kumbukumbu cha Kairu-
ki, aliyasema hayo jana 
wakati wa kongamano la 
sita kitaaluma lililoandali-
wa na chuo hicho kujadili 
sekta ya afya inavyoweza 
kufanya mabadiliko kwa 
huduma hizo kutolewa 
kidijitali.

Alisema kwa siku za 
karibuni, watoto wa kike 
wameonekana kuongoza 
kitaaaluma na kuwaacha 
mbali wenzao wa kiume 
jambo ambalo alisema 
jamii haipaswi kulifumbia 
macho na kuliona kama la 
kawaida.

“Hili si jambo la kawaida 
kabisa na tusilichukulie 
kirahisi. Lazima  tutafute 
sababu za kwa nini hawa 
watoto wanaanguka ki-
taaluma. Lazima  kuna 
sababu, kwa hiyo tukifan-
ya utafiti, tutapata sababu 
na tutachukua hatua.

“Ni jambo jema kuona 
watoto wa kike wanaku-
wa mbele kielimu baada 
ya miaka mingi ya kuwa 
nyuma lakini si lengo letu 
kufurahia watoto wa ki-
ume kuachwa nyuma. 
Tuwapongeze  watoto wa 
kike lakini tujue tatizo ni 
nini. Tunaposema  50 kwa 
50 tuna maana twende 
kwa usawa” alisema.

Makinda alisema hali 
hiyo haiko Tanzania  pe-
kee bali katika mataifa 
mbaalimbali watoto wa ki-
ume wameanza kuachwa 
nyuma kimasomo na wen-
zao wa kike jambo ambalo 
alisema lisiachwe kama 
lilivyo na likaonekana la 
kawaida.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Benjamin Mkapa Funda-
tion, Dk. Ellen Senkoro, 
alisema wamejadili nam-
na teknolojia inavyoweza 
kurahisisha utoaji wa hu-
duma za afya na kufuatilia 
hali za wagonjwa.

“Tumesikiliza ubunifu 
mbalimbali wa wahitimu 
wa chuo hiki na wale wali-
ohitimu miaka ya karibu-
ni. Kwa  kweli ubunifu una-

vutia sana na kazi ambazo 
wanafanya kidijitali zina-
tia moyo. Kwa  hiyo nawa-
himiza madaktari wataka-
ohitimu wawe wabunifu 
ili huduma hizi zitolewe 
kidijitali,” alisema.

Dk. Senkoro alisema 
kwa kuwa umeme si tati-
zo tena nchini ni rahisi 
madaktari hao wakabuni 
mifumo ambayo wataitu-
mia kuhudumia wagonjwa 
wao kwa kuwa  Watanza-
nia wengi wanasimu janja.

“Mabadiliko duniani 
yanakwenda kwa kasi 
kwa hiyo lazima tuwe 
wabunifu. Ifikie  wakati 
si lazima sana kwenda 
hospitalini au kituo cha 
afya.  Unaweza  ukafanya 
vipimo ukiwa nyumbani 
na ukapata majibu yako 
kwa kutumia simu yako ya 
mkononi,” alisema.

Alisema amefurahishwa 
kuona tuzo nyingi zilizo-
tolewa kwenye konga-
mano hilo zimechukuliwa 
na wahitimu wa kike na 
kwamba hali hiyo inaonye-
sha kuwa kuanzia mfumo 
wa sekondari wanafunzi 
hao wameandaliwa vizuri.

“Mafanikio haya yanao-
nyesha kuwa wanawake 
tunaweza kushika nafasi 
mbalimbali za uongozi 
tofauti na mitazamo ili-
vyokuwa zamani na hivi 
sasa tuna kazi kubwa ya 
kuhakikisha tunawawez-
esha watoto wa kiume 
kujua kwa nini wanarudi 
nyuma ili tuweke uwiano,” 
alisema.

Makamu Mkuu wa Chuo 
Kikuu cha Kairuki, Prof. 
Yohana Mashalla, alisema 
kongamano la mwaka huu 
lilikuwa mahususi kwa ajili 
ya kujadili matumizi ya 
dijitali katika kufanikisha 
utoaji wa huduma za afya 
kwa urahisi nchini.

“Tumejiuliza dijitali 
ipo watumiaji wapo, je 
gharama zake zikoje na 
halafu kwa sababu ziko 
nyingi ni ipi gharama yake 
tunaweza kuimudu kui-
nunua kwa mazingira ya 
hapa nchini.

“Hizi teknolojia zinakuja 
na zinabadilika mara kwa 
mara tunapaswa kuji-
uliza je tuna wataalamu 
au vyuo vya kutosha vi-
takavyofundisha namna 
ya kutumia teknolojia hizo 
na zinavyotumika kwa us-
ahihi,” alisema.

Mkaguzi Msaidizi wa Polisi, Christopher Newton, akitoa elimu kuhusu ukatili wa kijinsia, wakati 
wa maadhimisho ya Siku 16 Kupinga Ukatili Kijinsia yaliyoandaliwa na Jeshi la Polisi Mkoa wa 
Kipolisi Kinondoni, katika viwanja vya Kawe, Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

Na Beatrice Shayo

JUMLA ya wanawake na wasicha-
na 27 wamefanyiwa upasuaji wa 
kurejesha uwezo wa kutembea na 
kukunjua viungo vilivyokakamaa 
ambao walipata ulemavu kutoka-
na na majeraha ya moto, ukatili wa 
kijinsia na ajali.

Daktari  Bingwa wa Upasuaji 
na Mkuu wa Idara ya Upasuaji 
katika Hospitali ya Aga Khan, Dk. 
Athari Ali, aliwaambia waandishi 
wa habari jana jijini Dar es Sa-
laam kuwa  mpango huo unalenga 
kurejesha uwezo wa kimwili ili 
kuleta nguvu na kuboresha ubora 
wa maisha ya wanawake na wasi-
chana.

Alisema Novemba 29 hadi De-
semba 6, mwaka huu, hospitali 
hiyo kwa kushirikiana na asasi Re-
constructing Women International 
(RWI) na Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH), imefanya upasuaji wa 
kurekebisha maumbile katika awa-
mu ya tisa ya programu hiyo endel-
evu iliyoanzishwa mwaka 2016.

Dk. Ali alisema katika awamu 
tisa zilizopita kati ya mwaka 2016 
hadi mwaka 2023, zaidi ya wag-
onjwa 300 wamenufaika na upas-
uaji huo wa bure.  Pia madaktari 
16 wa upasuaji wa kurekebisha 
maumbile, upasuaji wa jumla na 
wanafunzi wa tiba kutoka hospitali 

mbalimbali za umma na binafsi 
wamepata mafunzo kupitia mpan-
go huo.

Alisema madaktari hao wengi ni 
wa ndani na sasa wanaweza kutoa 
upasuaji wa kurekebisha mwili ka-
tika hospitali za umma.

“Kutokana na wingi wa wag-
onjwa hawa nchini taasisi ya hu-
duma za afya  ya Aga Khan na 
washirika    wake, wanakusudia 
kupanua     kambi za mpango huu 
kutoka     mara    moja  hadi mara 
mbili kwa     mwaka,” alisema Dk. 
Ali.

Daktari Bingwa wa Upasuaji wa 
Kurekebisha Mwili kutoka MNH, 
Edwin Mrema, alisema kadri idadi 
ya watu nchini inavyoongezeka 
mahitaji ya huduma maalumu za 
afya, ikiwa ni pamoja na upasuaji 
wa kurekebisha mwili yanaongeze-
ka.

Alisema ili kukabiliana na 
suala hilo, serikali inashirikiana 
na Muhimbili na mashirika ya ki-
mataifa ikiwamo RWI.

“Ushirikiano huu unalenga ku-
jenga uwezo wa madaktari wa 
ndani, kuboresha upatikanaji wa 
vifaa vya kisasa na kuleta madak-
tari wataalamu kutoka nje ya nchi,” 
alisema.

 Daktari Bingwa wa Upasuaji wa 
Kurekebisha Mwili ambaye ni kion-
gozi wa timu ya RWI, Andrea Pusic, 

alisema wamekuwa na uwezo wa 
kutoa huduma wa wanawake na 
wasichana wengi waliokumbwa 
na majeraha,  ili kuboresha uwezo 
wao wa kimwili   na muonekano 
mzuri. 

Naye Daktari Bingwa wa Upas-
uaji kwa Matundu Madogo katika 
Hospitali ya Aga Khan, Aidan Njau, 
alisema wagongwa hao huwapata 
mikoani na kuangalia walioumia 
kwa kiwango kikubwa ili kuwapa-
tia huduma hiyo ya upasuaji kwa 
kuwarejeshea tumaini na taba-
samu kwa wanawake na wasicha-
na wa Tanzania.

“Yuko mwanamke ambaye titi 
lake lilisagika. Huyu  tulimfanyia 
upasuaji na kwa sasa yuko katika 
hali nzuri. Alikosa  matumaini ya 
kupona na wengine waliopata ma-
jeraha makubwa kutokana na ajali 
za gari hali iliyowasababishia ku-
pata ulemavu wamepona,” alisema 
Dk. Njau.

Alisema programu hiyo hu-
fanyika kila mwaka na madaktari 
maalum kutoka Ulaya na Marekani 
hutoa huduma na mwitikio kwa 
wananchi ni mkubwa.

Dk Njau alisema matibabu ya-
nayotolewa huwa ni gharama 
kubwa lakini wanayatoa bure 
kwa wananchi, hivyo Watanzania 
wachangamkie fursa hiyo ya mat-
ibabu.
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Taasisi zaungana kuboresha huduma za afya    

Watu 97 watiwa 
mbaroni, wamo wa 
mauaji, ubakaji
Na Grace Mwakalinga

JESHI  la Polisi Mkoa wa Mbeya 
limewakamata watu 97 kwa tuhuma 
mbalimbali zikiwamo mauaji, kuje-
ruhi, kumiliki silaha kinyume cha she-
ria, kupatikana na dawa za kulevya na 
kuingia nchini bila kibali.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, 
Kamishna Msaidizi Mwandamizi 
(SACP) Benjamin Kuzaga, alithibitisha 
jana kuwa watu hao hao walikamatwa 
Novemba, mwaka huu, baada ya kui-
marisha ulinzi katika maeneo mbal-
imbali ya mkoa huo.

 Alisema  operesheni hizo zililenga 
kubaini, kuzuia na kupambana na 
uhalifu ili wananchi waendelee na 
shughuli  za kujipatia kipato halali bila 
usumbufu.

Katika operesheni iliyofanyika No-
vemba 21, mwaka huu, katika kijiji cha 
Igawa wilayani Mbarali, alisema watu 
wanne walikamatwa wakiwa na dawa 
za kulevya aina ya bangi.

Alisema Shamim Maxwell (37) na 
Itika Bugale (36) wakazi wa Uyole, 
walinaswa wakiwa na kilo 33.5 za ban-
gi ndani ya mabegi mawili katika basi 
la Kampuni ya Achimwene lililokuwa 
likienda Dar es Salaam.

SACP Kuzaga alisema kondakta 
wa basi la Abood, Erick Mathew (46), 
na utingo wake, Stanslaus Nyagawa, 
walikamatwa wakiwa na kilo 20 za 
bangi zilizohifadhiwa katika mifuko 
ya sandarusi, wakisafirisha kutoka 
Songwe kwenda Dar es Salaam.

Katika tukio lingine, Jeshi la Polisi 
kwa kushirikiana na askari wa Shirika 
la Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA), 
limemkamata Adam Katani (58) kwa 
tuhuma za kumiliki silaha aina ya gob-
ore, vipande 30 vya chuma vinavyotu-
mika kama risasi, unga wa baruti na 
vipande vya nyama ya pimbi.

  Kamanda Kuzaga alisema mtuhu-
miwa huyo alikuwa akijihusisha na 
uwindaji haramu katika Hifadhi ya 
Taifa ya Ruaha.

Katika hatua za kisheria, Kamanda 
Kuzaga alithibitisha kuwa kesi kad-
haa zimepata mafanikio, zikiwamo za 
ubakaji.

Alisema Erick Simtengu (24) ame-
hukumiwa kifungo cha miaka 30 kwa 
kumbaka mwanafunzi wa kidato cha 
pili na Modrick Elias Mwakibete (21) 
amehukumiwa kifungo cha miaka 30 
kwa kumbaka mtu mzima baada ya 
kumtishia kwa kisu.

Katika kesi ya mauaji, Kamanda 
huyo alisema Emanuel Mwesya (24) 
na David Mwalindu (25) wamehu-
kumiwa kunyongwa hadi kufa kwa 
kumuua Lufingo Asumwisye (37) na 
kuiba pikipiki yake.

Kamanda Kuzaga alisema makosa 
ya usalama barabarani 10,580 yamere-
kodiwa  Novemba, mwaka huu, na 
madereva wawili walifungiwa leseni, 
huku kesi saba za usalama barabarani 
zikifikishwa mahakamani na kumal-
izika kwa mafanikio.

Na Mwandishi Wetu

Mwenyekiti wa Chama cha 
ACT Wazalendo, Othman Ma-
soud Othman, amewataka 
wananchi wa Zanzibar ku-
tochoka wala kukata tamaa 
katika kupambania mageuzi 
ya kisiasa na kiuchumi.

Othman aliyasema hayo 
jana Chaleni Muambe,  jimbo 
la Kiwani wilaya ya Mkoani 
na Mbuzini Jimbo la Ziwani 
Mkoa wa kusini Pemba al-
ipowasalimia wananchi na 
wafuasi wa chama hicho 
baada ya kumaliza kuwasa-
jili wanachama wapya katika 
mfumo wa ACT Kiganjani.

Pia alisema ni lazima wa-
nanchi waungane katika jiti-
hada za kufanikisha malengo 
ya chama ya kuleta mageuzi 
ya kuwasaidia Wazanzibari 
kupata Zanzibar mpya ita-
kayokuwa na mabadiliko 
makubwa ya kiuchumi na 
kimaendeleo, ambalo ndilo 

lengo la chama hicho.
Othman ambaye pia ni 

Makamu wa Kwanza wa Rais 
Zanzibar, alisema Zanzibar 
imejaliwa neema nyingi na 
rasilimali muhimu za kiu-
chumi, hivyo kinachohitajika 
ni nguvu za pamoja katika 
kuwapata viongozi bora we-
nye maono na nia ya kweli ya 
kutetea wananchi sambam-
ba na kuleta maendeleo.

Kwa mujbu wa taarifa 
iliyotolewa ma Kitengo cha 
Habari Ofisi ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais, Othman 
alisema hakuna taifa lolote 
duniani linaloweza ku-
piga hatua kwa kutegemea 
mikopo kutoka nje au mis-
aada kutoka kwa wahisani. 

Alisema jambo muhimu ni 
kuzitumia rasilimali zilizopo 
ili zitumike vyema chini ya   
viongozi waadilifu wenye 
uwezo wa kukuza uchumi na 
maendeleo ya Zanzibar.

Pia alisema Zanzibar ni 

nchi yenye sifa njema nyingi 
na kupendwa na kila mtu 
kutoka sehemu mbalimbali 
duniani hasa kwa kuzingatia 
mahali ilipo kibiashara kul-
ingan isha na yalivyo mataifa 
mengine  duniani.

Alisema serikali  ni kawai-
da yake kwamba haifanyi 
biashara badala yake ni mku-
sanyaji wa mapato sambam-
ba na kuwa na mamlaka yake 
katika kuvitumia vyanzo 
muhimu vya kiuchumi katika 
kusaidia nchi yake. 

Kuhusu usajili wa wanan-
chama katika mfumo wa 
ACT Kiganjani, alisema suala 
hilo ni utekelezi wa takwa 
chama linalowataka viongozi 
wote wakuu kushiriki katika 
kuwasajili wanachama kwe-
nye mfumo huo ili kutimiza 
malengo ya chama ya kuwa 
na  mtaji mkubwa wa wa-
nanchama wanatakaokiletea 
ushindi chama hicho.

Sambamba na hilo, alise-

ma kuwapo mambo 40 yali-
yoingizwa kwenye orodha 
ya Muungano kunainyima 
Zanzibar mamlaka  katika 
kuendeleza jitihada za kuku-
za uchumi wake ambao kwa 
muda mrefu umewafanya 
wananchi kuendelea kuwa 
na maisha duni. Naibu Kati-
bu Mkuu wa ACT- Wazalendo 
Zanzibar,  Omar Ali Shehe, 
alisema ziara za mwenyekiti 
na kazi ya kuwasajili wana-
chama anayoifanya yeye 
mwenyewe inakumbusha 
viongozi jukumu la kuwa chi-
ni na wananchi katika kuen-
deleza masuala mbalimbali.

Othman katika ziara hizo 
amesajili wanachama 438 na 
leo anendelea na ziara  ya ki-
chama na anatarajiwa kuwa 
mgeni rasmi katika konga-
mano la wanawake wa ACT 
Wazalendo litakalofanyika 
katika ukumbi wa Sameili, 
Gombani Chake Chake, kisi-
wani Pemba.

Othman: Hakuna kuchoka wala kukata tamaa kupigania mageuzi

Na Mwandishi Wetu

JUKWAA la kibunifu la 
Utalii wa Matibabu la Afrika 
Kusini na American Clinic, 
wanatarajia kushirikiana 
kuboresha upatikanaji wa 
huduma za afya na uvumbu-
zi katika Sekta ya Afya Afrika, 
yakiwamo magonjwa ya sara-
tani na moyo.

Ushirikiano huo unalenga 
kusaidia wagonjwa kwa ku-
unganishwa na madaktari 
bingwa na wataalamu ili ku-
wapatia wagonjwa huduma 
za kidijitali na kuboresha 
utoaji huduma za afya baina 
ya nchi za Afrika, ikianza na 
Tanzania na Afrika ya Kusini.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Najali Care, Dk. Nandipha 
Ndhlovu, alisema jana Dar 
es Salaam kuwa   lengo ni 
kuboresha utoaji wa huduma 
za afya kwa wagonjwa na 
kujenga mifumo ya afya ya 
kidijitali Alisema ushirikiano 
huo ni hatua muhimu kue-
lekea kuboresha huduma za 
afya pale mgonjwa anapohi-
taji msaada nje ya mipaka ya 
nchi yake.

“Tunahakikisha wagonjwa 
wanapata msaada wa kina 
kuanzia ushauri wa huduma 
inayostahili kutolewa kabla 
ya matibabu kuanza, mipa-
ngo ya safari hadi huduma za 
ufuatiliaji wakati na baada ya 
matibabu,” alisema.

Alisema ushirikiano huo 
unaimarisha mifumo ya afya 
baina ya nchi hizi mbili, kupi-
tia kubadilishana maarifa na 
kujengeana uwezo, na hivyo 
kuimarisha nafasi ya Afrika 
katika ubunifu wa huduma 
za afya duniani.

“Ushirikiano huu unawapa 
wagonjwa huduma mbal-
imbali, ikiwamo ushauri wa 
awali ya matibabu, usafiri ul-
ioratibiwa na malazi na upa-
tikanaji wa matibabu maal-
um  Afrika Kusini.

“Wagonjwa pia, watanufai-
ka na huduma za ufuatiliaji 
baada ya matibabu kabla ya 
kurejea nchini, na pale wan-
aporudi kuhakikisha mwen-
delezo wa huduma,” alisema. 

Mkurugenzi wa Uende-
shaji wa Hospitali ya Ameri-
can Clinic, Violet Luwanja, 
alisema ushirikiano huo 
unakamilisha jitihada za seri-
kali ya Tanzania za kubore-
sha utoaji wa huduma za afya 
na kupanua upatikanaji wa 
huduma bora.

  Alisema afya ya kinga ni 
msingi mwingine wa ushiriki-
ano huo, kupitia kampeni za 
afya za kijamii na mipango ya 
kuwezesha wagonjwa kugun-
dua mapema magonjwa ya 
muda mrefu, kama saratani 
na magonjwa ya moyo.

Soko la utalii wa matibabu 
linakadiriwa kuwa dola bilio-
ni 180 duniani kufikia mwaka 
2026.

Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Adolf Mken-
da (kulia), Shekhe 
Mkuu wa Tanzania, 
Mufti Abubakar Zu-
beri (watatu kushoto) 
na Shekhe Mkuu 
wa Zanzibar, Salehe 
Omar Kabi (wanne 
kushoto), wakio-
nyesha sehemu ya 
vitabu 3,000 vya 
elimu ya dini, Dar es 
Salaam juzi, am-
bavyo serikali imeli-
patia Baraza Kuu la 
Waislamu Tanzania 
(BAKWATA), kwaajili 
ya kusambazwa 
katika shule bin-
afsi. PICHA MAULID 
MMBAGA
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MAONI & UCHAMBUZI

MASHINDANO ya kimataifa yanayofanyika kila mwaka chini ya 
usimamizi wa Shirikisho la Soka Afrika (CAF), Ligi ya Mabingwa na 
Kombe la Shirikisho sasa yako katika hatua za makundi.

Awali Tanzania Bara ilikuwa inawakilishwa na timu nne katika 
mashindano hayo, mabingwa wa Ligi Kuu, Yanga na Azam FC wak-
ishiriki katika michuano ya Ligi ya Mabingwa huku Simba na Coastal 
Union zenyewe zikipeperusha bendera ya nchi kwenye mashindano 
Kombe la Shirikisho.

Kwa upande wa Visiwani Zanzibar, JKU SC ilikuwa inachuana ka-
tika mashindano ya Ligi ya Mabingwa huku Chipukizi ya Pemba 
walikuwa wanapambana kwenye michuano ya Kombe la Shirik-
isho baada ya kuibuka mabingwa wa Kombe la ZFF Cup ( Kombe la 
Shirikisho la Soka Zanzibar).

Kwa sasa ni timu mbili tu ndio zimebakia katika mashindano hayo 
ambazo ni Yanga na Simba zote za Dar es Salaam.

Katika hatua ya makundi, Yanga iliyoko chini ya Kocha Mkuu, 
Sead Ramovic, imepangwa Kundi A pamoja na Al Hilal ya Sudan, TP 
Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo (DR Congo) na MC 
Algers ya Algeria huku Simba ikiwa na Bravos do Maquis ya Angola, 
CS Constantine ya Algeria na CS Sfaxien ya Tunisia.

Yanga ilianza hatua hiyo kwa kufungwa mabao 2-0 na Al Hilal, 
ikicheza nyumbani kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa wakati Sim-
ba ikiwa kwenye dimba hilo hilo ilipata ushindi wa goli 1-0.

Ratiba ya michuano hiyo inaonyesha wawakilishi hao wawili wote 
wikendi hii watakuwa Algeria kusaka pointi muhimu ili kujiimarisha 
katika msimamo na kujiweka kwenye mazingira chanya ya kusonga 
mbele.

Yanga wao leo watashuka kuwakabili MC Alger ambayo katika 
mechi yake ya kwanza iligawana pointi na TP Mazembe, mechi iliyo-
fanyika mjini Lubumbashi huku kesho Wekundu wa Msimbazi wali-
yowafuata CS Constantine watachuana kuhakikisha wanaondoka na 
pointi za ugenini. Tunaamini maandalizi mazuri ambayo yalifanywa 
na timu hizi mbili kuanzia kusajili wachezaji wenye ubora unaofa-
nana na ukubwa wa mashindano hayo ya CAF watahakikisha wana-
linda heshima ya klabu wanazotoka kwa kupata ushindi.

Wachezaji ambao watafuata vyema ushauri wa benchi la ufundi, 
watakuwa na nafasi kubwa ya kufanya vizuri katika mechi ya leo na 
kesho na kuwapa furaha mashabiki wake, lakini pia kuipa heshima 
nchi iliyoko chini ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan.

Miaka ya nyuma ilikuwa ni nadra sana kuona timu inapata ushindi 
ugenini, lakini dunia ya sasa imebadilika, Simba, Yanga na Timu ya 
Taifa (Taifa Stars), zimekuwa zikivuna matokeo bora ugenini.

Kwa misingi hiyo, huu ni wakati mwingine kwa wachezaji, viongozi 
na wadau wa timu hizo mbili kuhakikisha wanajiweka kwenye maz-
ingira rafiki ambayo yatasaidia kuondoka na ushindi katika mechi 
hizo za ugenini.

Utulivu na umakini unatakiwa kuongezeka, kila mchezaji anataki-
wa kufahamu jukumu lake ni kuhakikisha bendera ya klabu na Tan-
zania inapeperushwa vyema kwa kucheza katika kiwango cha juu, 
lakini wakumbuke ubora watakaoonyesha utawasaidia kupandisha 
thamani yao.

Hatua ya makundi ya michuano ya CAF, huvutia mawakala na ma-
kocha mbalimbali, hivyo kufanya vizuri kwa timu au mchezaji, ni 
daraja la kuelekea kucheza soka nje ya Afrika, wakumbuke ukiondoa 
Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON), michuano hii ya nga-
zi ya klabu hutoa nafasi kwa wachezaji wengi zaidi ‘kujiuza sokoni’.

Kwa maslahi ya nchi, huu si wakati wa kuombeana dua mbaya, kila 
upande uhakikishe unajiimarisha katika kusaka ushindi na ushinda-
ni wao utarejea watakapokutana kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara, 
hakuna kinachoshindikana, kuvuna pointi tatu au moja ugenini in-
awezekana.

Simba, Yanga zicheze kwa
nidhamu, heshima Algeria

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Yanga, ushindi wa
ugenini CAF unawezekana
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WAWAKILISHI wa Tanza-
nia katika mashindano ya 
kimataifa, Simba na Yanga 
leo na kesho zitashuka 
ugenini Algeria kwenye 
miji tofauti kwa ajili ya ku-
saka pointi tatu muhimu.

Mabingwa watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Yanga leo hii kuanzia saa 
4:00 usiku kwa saa za 
Tanzania watashuka kwe-
nye jiji la Algiers kucheza 
mechi ya Ligi ya Mabing-
wa hatua ya makundi dhi-
di ya MC Algers.

Utakuwa mchezo wa 
raundi ya pili wa Kundi 
A, ambapo Yanga itakuwa 
na kazi moja ya kuhakiki-
sha haipotezi mechi hiyo  
baada ya kufungwa ma-
bao 2-0 katika mchezo wa 
raundi ya kwanza dhidi ya 
Al Hilal ya Sudan.

Simba ambyo ipo kwe-
nye Kundi A, Kombe la 
Shirikisho Afrika, nayo ita-
teremka kwenye Uwanja 
wa Mohamed Hamlaoui 
kwenye mji wa Constan-
tine kesho kucheza dhidi 
ya CS Constantine.

Utakuwa ni mchezo wa 
pili kwa wawakilishi hao 
wa Tanzania, baada ya 
kushinda bao 1-0 nyum-
bani dhidi ya Bravo do 
Maquis.

Hii ni michezo muhimu 
sana kwa wawakilishi 
wote wa Tanzania katika 
azma ya kuona zote zinap-
ita kwenye hatua hii ya 
makundi na kwenda robo 
fainali.

Hata hivyo, ukweli la-
zima usemwe hazitakuwa 
mechi rahisi kwenye ma-
karatasi, badala yake ita-
bidi mabenchi ya ufundi 
na wachezaji wafanye kazi 
ya ziada.

Inahitajika machozi, 
jasho na damu ili kuhakik-
isha timu hizo zinapata 
pointi tatu au moja katika 
michezo yao nchini Alge-
ria.

Nasema hivi kwa sababu 
najua timu za Kusini mwa 
Jangwa la Sahara zinapok-
wenda kucheza mechi na 
timu zilizo nchi za Afrika 
Kaskazini zilizozungukwa 
na bahari ya Mediterania. 
Huku nchini mashabiki 
wa soka huziita timu za 
‘Kiarabu.’

Mara nyingi hupata tabu 
kwa kila kitu kuanzia nje 
ya uwanja mpaka ndani, 
yaani wakati mwingine 
tabu huanzia pale zi-
naposhuka uwanja wa 
ndege, hotelini, sekeseke 
la mashabiki uwanjani, na 
upinzani mkali ndani ya 
uwanja.

Timu za Afrika Kaskazini 
zina aina yao ya mpira am-
bayo ni ya kumiliki sana 
mpira, zikicheza kwa kasi, 
zikipenda zaidi kutumia 
mawinga, kushambulia 
hasa zikicheza kwao.

Mara nyingi huzipa tabu 
timu za Afrika zilizo chini 
ya Jangwa la Sahara, am-
bazo hutumia zaidi mifu-
mo, plani za makocha na 
vipaji binafsi vya wacheza-
ji, lakini hazijajaliwa kasi.

Pamoja na kwamba 
timu za Simba na Yanga 
zimeshawahi kupambana 
na timu kubwa za Afrika 
kama Al Ahly ya Misri, 
Wydad Casablanca, Raja 
Casablaca za Morocco, 
Al Ahli Tripoli ya Libya, 
Club Africain ya Tunisia 
na nyingine nyingi, lakini 
isizidharau timu hizi kwa 
sababu hazina majina 
makubwa.

Kwa kiasi kikubwa aina 
ya uchezaji wao inafa-
nana na hata wachezaji 
wao wanakuwa na wale 
wale, anatoka huku anak-
wenda kule, hivyo Simba 
na Yanga isizichukulie poa 
kwani zinakuwa hatari 
sana zinapocheza nyum-
bani kwao.

Timu za Kiarabu un-
aweza kuziona kama 
nyanya zinapocheza ugen-
ini, lakini zikishakuwa ny-
umbani zinakuwa kitu to-
fauti kabisa.

Cha kufanya kwa timu 
za Tanzania si kwenda 
kujiachia kama zinacheza 
mechi za Ligi Kuu. Badala 
yake zicheze kwa tahad-
hari sana, ziache mianya, 
kwani kiasili wachezaji 
wa Kaskazini wana vipaji 
wakiwa na mpira miguuni 
na kushambulia mianya 
inayopatikana.

Kinachotakiwa ni 
kucheza kwa nidhamu 
na kuwaheshimu wenyeji 
ambao watakuwa waki-
saidia na hali ya hewa 
waliyoizoea.

Simba na Yanga zinatak-
iwa kucheza kwa tahad-
hari, kuzuia zaidi na kush-
ambulia kwa kushtukiza, 
wakirudi kukaba pamoja 
kama hawana mpira. Hii 
itazisaidia sana kama si 
kupata pointi tatu basi 
hata moja.

Kitendo cha kutaka 
kupishana na wachezaji 
wenye kasi ambao hali ya 
hewa ya baridi inawasaid-
ia na kuwaathiri wawakili-
shi wetu kinaweza kusaba-
bisha madhara kwenye 
matokeo ya mchezo.

Nawatakia kila la heri 
katika michezo yao nchini 
Algeria.

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                 Na Fadhili Mohammed                                  

Mwinyi aahidi 
Zanzibar kuwa
kituo cha utalii 
usio wa msimu
Na Mwandishi Wetu 

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ), 
imesema inakusudia kuifanya Zanzibar kuwa 
kituo kikubwa cha utalii wa kisasa usio na misimu 
kwa kuwavutia wawekezaji na wageni wengi.

Imesema Zanzibar bado inawakaribisha 
wawekezaji zaidi kwa kuwa ina maeneo mengi 
ambayo hayajafikiwa kwa fursa nyingi za uwekez-
aji.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, aliy-
asema hayo juzi Ikulu – Zanzibar alipozungumza 
na Balozi mpya wa Uingereza nchini Tanzania, 
Marianne Young, alipofika kujitambulisha. 

Taarifa iliyotolewa na Idara ya Mawasiliano, 
Ikulu Zanzibar ilibainisha kuwa Dk. Mwinyi 
alisema bado       Zanzibar ina uhitaji mkubwa 
wa uwekezaji kwenye sekta ya Uchumi wa Buluu 
kupitia utalii, bandari, mafuta na gesi pamoja na  
usafirishaji wa majini. 

Alisema kwa muda mrefu Zanzibar imekuwa 
ikitangaza utalii wa zamani wa urithi ukiwamo 
wa Mji Mkongwe wa Zanzibar na fukwe, hivyo 
akasema wakati umefika Zanzibar kuendelea ku-
jitangaza pia na utalii wa kisasa ukiwamo utalii wa 
mikutano ya kimataifa, michezo. 

Taarifa hiyo ilisema Rais mwinyi  alitolea mfano 
michezo ya mbio za magari ambazo zimekuwa ki-
vutio kikubwa duniani na kuwavutia mashabiki 
na wageni wengi maarufu kama Formula One.

Aidha, Rais Dk. Mwinyi amesema dhamira ya 
serikali ni kuwa na utalii wa hadhi ya juu utaka-
owavutia wageni wengi bila kujali misimu ya 
utalii. Pia alisema nchi imejiandaa kuwa na mi-
simu yote ya utalii kwa kuimarisha vivutio zaidi 
vyenye kuwavutia wageni wengi.

Kuhusu ongezeko la utalii, Dk. Mwinyi alieleza 
dhamira ya serikali kuendelea kuimarisha miun-
dombinu ya barabara na mawasiliano vikiwamo 
viwanja vya ndege vya Unguja na Pemba kuemde-
lea kuwa na hadhi ya kimataifa.

Dk. Mwinyi pia alizungumzia fursa za bandari 
jumuishi kwa Zanzibar ambayo serikali imeweke-
za nguvu kubwa Mangapwani, Mkoa wa Kaska-
zini Unguja alikoeleza kwa sasa Zanzibar inahi-
taji bandari kubwa ili kukidhi mahitaji ya uchumi 
kama kituo muhimu cha usafirishaji, usambazaji 
wa bidhaa, kutoa huduma na kufanyia biashara 
ikiwamo kupokelea mizigo, kusafirishia mazao 
na mahitaji mbalimbali kama  mafuta, nafaka, na 
kukuza Uchumi.

Pia aligusia suala la mafuta na gesi pamoja na 
usafiri wa majini, akieleza Zanzibar inavyohitaji 
uwekezaji mkubwa kwenye sekta hiyo na kuiom-
ba serikali ya Uengereza kuangalia uwezekano wa 
kuunga mkono.

Aidha, Rais Dk. Mwinyi amewakaribisha 
wawekezaji zaidi wa Uingereza Zanzibar kwa 
wingi kuwekeza na kunufaika na fursa za 
uwekezaji zilizopo.

Balozi Young alimhakikishia Rais Dk. Mwinyi 
kuwa serikali ya Uingereza itaendelea kuunga 
mkono Zanzibar kuimarisha ustawi wa kuleta 
maendeleo hasa katika masuala ya afya, elimu 
na Uchumi wa Buluu.

Alisema utalii ni fursa muhimu baina Zanzibar 
na Uingereza katika kuimarisha ushirikiano wa 
pande mbili na kuiahidi Zanzibar kushirikiana 
kiufundi kwa uzoefu kwa masuala mbalimbali 
ya Uchumi, jamii na teknolojia.

Pia Balozi Young alisifu juhudi za SMZ  kwa 
maendeleo makubwa iliyofikiwa hasa kwa sekta 
ya mawasilino na miundombinu.

Balozi Young akiteuliwa kuwa Balozi wa Uin-
gereza nchini Tanzania Agosti, mwaka huu. 

Askari mgambo 
ambaye ni 
mlinzi wa Kituo 
cha Bajaji cha 
Kitunda, jijini 
Dar es Salaam, 
akiifunga 
moja ya bajaji 
iliyokuwa 
imeegeshwa 
kwa kukiuka 
taratibu katika 
kituo hicho, 
juzi. PICHA: JU-
MANNE JUMA

Kocha Simba aeleza alivyoteswa na maofisa wa DCEA
Na Grace Gurisha 

MMILIKI wa Kituo cha 
Cambiasso Sports Academy, 
Kambi Zuberi Seif na aliyeku-
wa kocha wa makipa wa timu 
ya Simba, Muharami Sultan, 
wameieleza mahakama kuwa 
walikiri kujihusisha na biasha-
ra ya dawa za kulevya kuto-
kana na mateso waliyopewa, 
ikiwamo kuvuliwa nguo zote 
na kuning’inizwa juu.

Aidha, wamedai kuwa hata 
walipofikishwa mbele ya 
mlinzi wa amani katika Ma-
hakama za Mwanzo, walilazi-
mishwa kutia saini maelezo 
ambayo hawakuyatoa, na 
kutishiwa kuwa wasipotia 
saini wangeuawa. 

Washtakiwa wengine ka-
tika kesi hiyo ya kusafirisha 
dawa za kulevya aina ya 
heroin ambao nao waliteswa 
kukiri mashtaka hayo ni Mau-
lid Mzungu, maarufu kama 
Mbonde, Said Matwiko, Fundi 
Selemara na John Andrew, 
maarufu kama Chipanda 
mfanyakazi wa Cambiasso.

Pia mshtakiwa wa sita ka-
tika kesi hiyo, Sara Joseph 
ambae ni mke wa Said, alidai 
kuwa tangu akamatwe mwa-
ka 2022, hakuwahi kutia Saini 
nyaraka yoyote. 

Washtakiwa hao walidai 
hayo juzi mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu Aaron Lyamuya 
wa Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam, 
baada ya kumaliza kusomewa 
maelezo ya mashihidi Wakili 
wa Serikali Mwandamizi, 
Grace Mwanga, akisaidiana na 
Roida Mwakamele.

Hakimu Lyamuya aliwau-
liza washtakiwa kama wana-
chochote cha kuzungumza 
kama kanuni inavyotaka 
ndipo  wakili wa mshtakiwa 
Kambi, Dominicus Nkwera, 
alipodai kuwa shahidi  namba 
mbili na tatu  ni mtu mmoja  
ambaye ni Innocent Masan-
gula.

“Tunaomba iingie kwenye 
rekodi kwamba huyu sha-
hidi ni mtu mmoja lakini ana 
maelezo mawili tofauti na 
tarehe tofauti,” alidai Wakili 
Nkwera

Pia alidai kuwa iingie kwe-
nye rekodi kwamba mteja 
wake, Kambi, baada ya kuka-
matwa aliteswa sana na mao-
fisa polisi wa DCEA na kud-
halilishwa utu wake ili akubali 
kutia saini nyaraka.

“Kulingana na mateso 
aliona bora atie saini nyaraka 
za kukiri kosa kuokoa maisha 
yake na hata alipopelekwa 

kwa mlinzi wa amani, walim-
tishia kwamba asipotia saini 
maelezo atakayoyakuta huko 
akirudi tena polisi mateso 
yataendelea kawa kawaida,” 
alidai. 

Mshtakiwa wa pili, Sultan, 
alidai kuwa alipigwa sana na 
kudhalilishwa mbele ya wa-
nawake, akilazimishws kutia 
saini vitu ambavyo hakuvi-
elewa na hata mlinzi wa am-
ani  aliona makovu aliyokuwa 
nayo mwilini. 

“Nimakuuliza mlinzi wa 
amani kwamba narudi kule 
kule nilikotoka akasema ndi-
yo, sheria ndiyo inaelekeza 
hiyo, nikamwambia nikirudi 
wataniua,” alidai Sultan.

Pia mshtakiwa Chipanda 
alidai kuwa alipigwa sana na 
akalazimishwa kutia saini 
maelezo.

Mshtakiwa wa nne, Said, 
alidai kuwa akiwa Kituo cha 
Polisi alilazimishwa kutia 
saini karatasi ambazo hazijui 
na Novemba 21, 2024 alisain-
ishwa karatasi zingine  Kisutu, 
hayo yote zilikuwa na ahadi 
za maofisa wa DCEA kuwa 
ni akikiri watamwachia mke 
wake, Sara.

Mshtakiwa wa tano, Mau-
lid, aliieleza mahakama akiwa 
kituoni alisainishwa maelezo 

ambayo hayajui na pia walit-
weza utu wake, wakamvua 
nguo na wakamning’niza 
kwenye bomba, wakamwele-
za kwamba hawaoni hasara 
taifa likipoteza mtu mmoja. 

Alidai kuwa kwa mlinzi wa 
amani hakuzungumza wanay-
oyataka wao. 

Mshtakiwa Sara alidai 
walimchukua mume wake 
nyumbani wakaondoka naye 
baadaye walimfuata yeye 
wakamchukua na tangu kip-
indi hicho hajawahi kutia saini 
karatasi yoyote.

Washtakiwa walidai kuwa 
katika utetezi wao watakuwa 
na mashahidi na baadhi yao 
walidai watakuwa na viele-
lezo. 

Kesi hiyo itatajwa Februari 
10,2025 Mahakama Kuu.

Katika kesi hiyo, washtaki-
wa hao wanadaiwa kuwa Ok-
toba 27, 2022 wakiwa Kivule, 
Ilala mkoani Dar es Salaam, 
walikutwa wakisafirisha dawa 
za kulevya aina ya heroin kilo-
gramu 27.10.

Katika shtaka la pili ilidaiwa 
kwamba Novemba 4, 2022, 
eneo la Kamegele, Mkuranga 
mkoani Pwani, kwa pamoja 
walikutwa wakisafirisha kilo-
gramu 7.79 za dawa za kulevya 
aina ya heroin.
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Na Mary Geofrey

SERIKALI imeahidi kutilia mkazo 
uzalishaji wa bidhaa zenye ubora 
wa kimataifa ili kuongeza ushin-
dani katika soko la dunia na kukuza 
uchumi na kuongeza ajira kwa 
Watanzania. 

Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Selemani Jafo, alitoa rai hiyo juzi 
jijini Dar es Salaam, wakati wa 
Maadhimisho ya Kimataifa ya Siku 
ya Ushindani Duniani 2024, yali-
yoandaliwa na Tume ya Ushindani 
(FCC). 

Maadhimisho hayo yalifanyika 
sambamba na kongamano lililohu-
sisha wadau wa FCC, wajasiriamali 
wa bidhaa mbalimbali na wanafun-
zi wa vyuo vikuu, kujadili namna ya 
kufikia fursa za ajira kwa kuzalisha 
bidhaa zenye ubora wa kimataifa. 

Jafo aliwataka vijana kuchangam-
kia fursa ya masoko ya nje ya nchi 
kwa kuwa serikali imeshatengeneza 
mazingira na kufungua masoko ma-
taifa mbalimbali duniani. 

Alitoa mfano kuwa, Tanzania 
inauza bidhaa nje ya nchi zenye 
thamani ya Dola milioni 85 pekee, 
wakati mataifa mengine yakiwa 
yamefikia kuuza bidhaa za hadi 
Dola bilioni 2.

“Hii ni fursa kubwa kwetu Watan-
zania kuendelea kuchangamka kwa 
kuzalisha bidhaa zitakazo shindan-
ishwa kimataifa, “alisisitiza Jafo. 

Alisema serikali imeshaweka 
mazingira wezeshi ya kuzalisha 
bidhaa zenye ubora kupitia ujenzi 
wa miradi ya mikakati kama Reli ya 
Kisasa (SGR) na ujenzi wa Bwawa la 
Umeme la Mwalimu Nyerere, hivyo 
jukumu limebaki kwa wajasiriamali 
na vijana. 

Aidha, alitaka Watanzania kue-
ndelea kuitunza miradi ya iliyo-
anzishwa na serikali ili kuweka ush-
indani na mataifa mengine duniani. 

Jafo aliomba kupata mrejesho wa 
changamoto zitakazojadiliwa katika 
kongamano hilo, ili serikali izifanyie 
kazi na kupata suluhu ya kudumu. 

Mwenyekiti wa Bodi ya FCC, Dk. 
Aggrey Mlimuka, alisema maadhi-
misho hayo ambayo hufanyika kila 
mwaka Desemba 5, kwa mwaka 
huu yameangazia namna sera na 
sheria za ushindani zinavyotu-
mika  kupunguza kukosekana kwa 
usawa katika uchumi. 

Alisema lengo ni kuhakikisha 
sera na sheria zote zinakuwa katika 
usawa wa kuleta ushindani sawa ka-
tika kuuza na kununua bidhaa  na 
kutoa huduma kwenye soko bila 
kuwapo na vikwazo.   Alisema FCC 
imejipanga kutoa huduma bora 
kwa wateja, wadau na kusimamia 
vyema soko la Tanzania Bara, ili ku-
ondoa kukosekana kwa usawa wa 
bidhaa zinazoingia sokoni. 

Wahimiza 
uzalishaji 
bidhaa 
zenye ubora 
kimataifa

Wafanyabiashara Kariakoo waona nuru mpya 
Na Pilly Kigome

BAADHI ya wafanyabiashara 
wa Jumuiya ya Wafanyabiasha-
ra Kariakoo ( JWK) wamesema 
wanaiona Kariakoo mpya ijayo 
baada ya kupata viongozi wapya.

Wamesema viongozi waliopa-
tikana jana katika uchaguzi 
mkuu, ni makini, wasomi na 
waadilifu na hivyo kujiona wa-
nakwenda katika mafanikio 
makubwa ya kibiashara ndani na 
nje ya nchi. 

Wamesema viongozi hao am-
bao wataongoza katika kipindi 
cha miaka mitatu hadi mwaka 
2027, wanaamini watawasikiliza 

na kuwaunganisha kwa sababu 
wamechoshwa na viongozi vi-
buri walioshindwa majukumu 
yao na waliojiingiza katika siasa.

Nafasi zilizokuwa zinagom-
baniwa katika uchaguzi huo ni 
za mwenyekiti, makamu mwe-
nyekiti, katibu, naibu katibu, 
mhazini na wajumbe 15.

Idadi ya wajumbe waliotakiwa 
kupiga kura ni 448 na aliyeibuka 
kidedea katika nafasi ya ue-
nyekiti ni Serini Mushi, aliyepata 
kura 229 na kufuatiwa na Fed-
rick Lutindi aliyepata kura 160 
na Martin   Mbwana aliyekuwa 
akitetea nafasi hiyo kupata kura 
12.

Nafasi ya Makamu Mwe-
nyekiti ilichukuliwa na Mfaume 
Mfaume, aliyepata kura 251 na 
nafasi ya Katibu imechukuliwa 
na Renutus Mlerwa aliyepata 
kura 204. Nafasi ya Mhazini  ime-
kwenda kwa Enock Lampard  ali-
yepata kura 264.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Uchaguzi huo, Richard Ki-
jogoo, alisema umefanyika kwa 
haki na usalama mkubwa.

Alisema kamati hiyo imefanya 
kazi kubwa hadi uchaguzi huo 
kufanyika bila kasoro na ku-
kosekana kwa uvunjifu wowote 
wa amani.

Mwenyekiti mpya, Mushi, 
alisema jukumu lake kubwa ni 
kuhakikisha anaileta Kariakoo 
mpya isiyokuwa na migogoro na 
migomo.

“Naamini na wameniamini 
kwa kiasi kikubwa na nitakwen-
da kuwapigania wafanyabiasha-
ra kwa nguvu kubwa na kuun-
ganisha wafanyabiashara wote 
na kuahidi kufanya kazi kwa 
weledi kwa ushirikiano mkubwa 
na serikali” alisema.

Mishi alisema ataunda chom-
bo ambacho kitasaidia kutoa 
ushauri kwa Tume ya Rais Ma-
boresho ya Kodi iliyoundwa Ok-
toba, mwaka huu.

Shule Dar zanufaika mradi wa TEHAMA
 Na Joseph Mwendapole

SHULE tatu za wilaya ya 
Temeke, Dar es Salaam, zimenu-
faika na mafunzo ya kuendeleza 
ujuzi yajulikanayo kama ‘‘Skills 
for their Future’’ kupitia mradi 
wa teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TEHAMA).

Mradi huo umefadhiliwa na 
shirika lisilo la kiserikali la BRAC 
Maendeleo Tanzania kwa kush-
irikiana na Mfuko wa Elimu wa 
Taifa unaosimamiwa na Mam-
laka ya Elimu Tanzania (TEA).

BRAC - Maendeleo Tanzania 
kwa kushirikiana na TEA, im-
etekeleza program hiyo kwa 
miaka mitatu katika shule za 
sekondari za Karibuni, Miburani 
na Wailes katika Manispaa ya 
Temeke. Mradi huo ulianza mwa-
ka 2022 na hadi inafikia ukomo 
Desemba, mwakah uu, imenufai-
sha wanafunzi 1,922 na walimu 
64.

 Akizungumza juzi katika haf-
la ya kufunga programu hiyo,  ili-
yokuwa ikitoa mafunzo ya kidigi-
tali kwa vijana katika shule hizo, 
Kaimu Meneja Usimamizi Miradi 

ya Elimu wa TEA,   Mwafatma 
Mohamed, alisema programu 
hiyo ni ya kipekee katika kubore-
sha mazingira ya kujifunzia na 
kufundishia.

  Alisema TEA inajivunia ush-
irikiano na BRAC Maendeleo 
Tanzania katika juhudi za ku-
boresha elimu na maendeleo ya 
taifa.

 Mwaka  2022, alisema TEA ili-
tia saini makubaliano maalum ya 
ushirikiano na  BRAC - Maende-
leo Tanzania ambayo ni mdau 
muhimu wa maendeleo katika 
Sekta ya Elimu hapa nchini.

Alisema kupitia ushirikiano 
huo, kompyuta 60 na vishk-
wambi 60 vyote vyenye thamani 
ya Sh. milioni 132.6 vilitolewa 
kwenye shule tatu za sekondari 
wilayani  Temeke.

Pia  aliipongeza BRAC Maende-
leo Tanzania kwa kufadhili na 
kugharamia programu hiyo ya 
kuendeleza ujuzi  iliyolenga ku-
wajengea walimu na wanafunzi 
uwezo wa kutumia TEHAMA ka-
tika shughuli mbalimbali.

  Akizungumza kwa niaba ya 
shule nufaika, Mkuu wa Shule ya 

Wailes, Daudi Kassenga, alisema 
mradi huo umekuwa na manufaa 
makubwa kwa walimu na wana-
funzi kitaaluma kwa kuwa  ume-
wasaidia kubuni njia mbalimbali 
za kufundisha na kuandaa ma-
somo kiurahisi.

  ‘‘Kabla ya huu mradi, shule 
zetu za sekondari zilikuwa ha-
zina kompyuta wala maktaba 
lakini kupitia mradi huu, kila 
shule imepata kompyuta 20, 
vishkwambi 20 na kukarabatiwa 
chumba kimoja cha kuhifadhia 
vifaa hivyo,” alisema.

Naye Anuary Josephat, mwa-
nafunzi wa kidato cha tatu katika 
Shule ya Sekondari Miburani, 
alisema amefaidika na mradi huo 
kwa kuwa wakati programu ya 
mafunzo inaanza alikuwa kidato 
cha kwanza na ndiyo ilikuwa 
mara yake ya kwanza kujifunza 
kompyuta.

Mwakilishi  wa Mkurugenzi 
wa BRAC - Maendeleo Tanzania, 
Kalunde Simba, alisema utafiti 
unaonesha changamoto ya wa-
nawake na wasichana wanaoji-
husisha na masuala ya TEHAMA 
inachangiwa na ukosefu wa mi-

undombinu ya kutosha na pia 
ujuzi mdogo wa walimu kuweza 
kutoa mafunzo husika kwa wa-
nafunzi. 

Sambamba na hayo, alisema, 
pia kumekuwapo na vikwazo vya 
kijamii na kitamaduni ambapo 
wazazi wanapendelea wavulana 
zaidi kulinganisha na wasichana 
hasa katika elimu, na hiyo imesa-
babisha idadi ndogo ya wasicha-
na kupata mafunzo ya kidigitali, 
na kupata ujuzi unaohitajika wa 
kufanya kazi za teknolojia. 

Kutokana  na changamoto 
hizo, alisema waliamua kuanza 
kutoa mafunzo hayo ya TEHAMA 
shuleni ili wanafunzi wa kike 
wapate nafasi ya kunufaika na 
programu mbalimbali zitakazo-
tolewa kipindi cha mafunzo.

  Ofisa Elimu Sekondari 
Wilaya ya Temeke,   Niconia 
Amos, alizipongeza TEA na 
BRAC Maendeleo Tanzania kwa 
kutekeleza na kufanikisha mradi 
wa “Skills for Their Future” ka-
tika shule hizo kwa kuwa ume-
kuwa chachu ya maendeleo kwa 
wanafunzi, hususan wasichana 
balehe na wanawake vijana.

Mwakilishi wa Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA), Mwafatma Mohamed (kulia), akikabidhi cheti kwa 
baadhi ya wanafunzi walionufaika na mradi wa TEHAMA na programu ya ‘Skills for their Future’ kutoka shule za sekondari za 
Karinuni, Miburani na Wailes, Dar es Salaam juzi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AZIRI wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, 
M e n e j i m e n t i 
ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora, George 
Simbachawene amezindua Maa-
dhimisho ya Siku ya Maadili na 
Haki za Binadamu Kitaifa mwaka 
huu kwa ajili ya  kufanya tathmini 
na utatuzi kero za kisheria kwa 
wahitaji hasa magerezani.

Akizindua maadhimisho hayo 
jijini hapa jana, Simbachawene 
alisema kuwa pia yatatumika ku-
fanya tathmini ya utawala bora 
na mapambano dhidi ya rushwa 
nchini. 

“Kwa muda wa miaka miwili 
mfululizo maadhimisho haya 

yamefanyika kwa mtindo wa 
wiki ya huduma kwa umma,  
wananchi walipata fursa ya ku-
kutana ana kwa ana na watoa hu-
duma na kupata huduma katika 
Viwanja vya Nyerere Square hapa 
jijini Dodoma, “ alisema.

Alisema kwa mwaka huu, 
maadhimisho hayo yatafanyika 
tofauti kwa watumishi wa umma 
kufanya   kongamano ili kuji-
tathmini kuhusu   uzingatiaji wa 
haki za   binadamu na kuepuka 
rushwa wanapotoa huduma kwa 
umma. 

 “Lengo   la kongamano hilo 
ni kuwapa fursa watoa huduma 
ambao ni watumishi wa Umma 
kujitathmini ni kwa namna gani 
wanatekeleza jukumu la Seri-
kali la Ustawi wa Wananchi kwa 

kuzingatia Haki za Binadamu na 
kuepuka vitendo vya rushwa na   
namna wanavyowajibika kwa 
umma,” alisema Simbachawene.

  Alisema mada zitakazo-
wasilishwa na kujadiliwa katika 
kongamano hilo kuwa  mbili zi-
naendana na kauli mbiu ‘Haki za 
Binadamu katika Mapambano 
Dhidi ya Rushwa” na “Maadili, 
Haki na Wajibu wa Watumishi wa 
Umma’. 

Waziri huyo, alisema taasisi 
zinazosimamia   utawala bora, 
zitafanya ziara katika magereza 
ya Kongwa na Mpwapwa mkoani 
Dodoma kusikiliza kero na ma-
hitaji ya wafungwa na mahabusu 
na kutoa misaada ya kijamii. 

Alisema kupitia vyombo  vya 
habari viongozi na watumishi wa 

taasisi watatoa ufafanuzi kuhusu 
maadili, haki za binadamu na 
juhudi za vita dhidi ya rushwa 
nchini.

  Alizitaja taasisi zinazoshiriki 
maadhimisho hayo kuwa ni 
pamoja na Ofisi ya Rais, Ikulu, 
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, Wizara ya Katiba na Sheria, 
Sekretarieti ya Maadili ya Viongo-
zi wa Umma, Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) na Tume ya Utumishi wa 
Umma.

Nyingine ni Mamlaka ya Ku-
dhibiti Ununuzi wa Umma, Ofisi 
ya Taifa ya Ukaguzi, Tume ya 
Haki za Binadamu na Utawala 
Bora na Ofisi ya Mkaguzi Mkuu 
wa Ndani.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
mkoani hapa imefanya ucham-
buzi wa mifumo 11 ya utendaji 
kazi ili kuboresha huduma katika 
jamii.

Akitoa taarifa kuhusu ucham-
buzi wa mifumo hiyo, Mkuu wa 
TAKUKURU mkoani hapa, Victor 
Swella alitaja mifumo hiyo kuwa 
ni pamoja   wa udhibiti wa ma-
pato ya uvuvi katika Wilaya ya 
Bahi usimamizi wa mawasiliano 
na utunzaji wa nyaraka na kum-
bukumbu Wilaya ya Mpwapwa 
na wa usimamizi na uendeshaji 
wa biashara ya nyama wa Wilaya 
ya Kondoa.

Aliitaja mifumo mingine kuwa 
ni  ushiriki wa wananchi katika 
miradi ya maendeleo,  uagizaji, 
upokeaji na usambazaji wa vifaa 
tiba Wilaya ya Kondoa,  mianya 
ya rushwa katika  uunganishaji 
umeme kwa wananchi Wilaya 
ya Bahi na mfumo msamaha wa 
matibabu kwa wazee na makun-
di maalum Jiji la Dodoma.

“Tunafanya hizi chambuzi ili 
kubaini kama zina changamoto 
ziweze kufanyiwa marekebisho 
ili kuondoa usumbufu kwa jamii 
inayojitokeza kupata huduma 
kupitia mifumo hiyo,” alisema 
Swella.

Swella alisema taasisi hiyo 
imeendelea na utoaji elimu kwa 
jamii kupiga vita rushwa kwa 
kufikisha ujumbe kwa wananchi 
kwa mikutano, makongamano 
na michezo.

Alisema pia wamekuwa waki-
toa elimu ya kupiga vita rushwa 
katika shule za msingi, sekondari, 
vyuo na kuanzisha klabu za kup-
inga rushwa.

Swella, alisema klabu hizo 
zimekuwa mabalozi wazuri wa 
kuelimisha jamii kuhusu mad-
hara ya rushwa katika jamii.

Waziri ‘amvutia pumzi’ mkandarasi 

TAKUKURU 
yageukia 
mifumo ya 
utendaji

Ni tathmini ya utawala bora, rushwa

Na Thobias Mwanakatwe, 

MANYONI

NAIBU Waziri wa Maji,  Kundo 
Mathew amekerwa na kitendo cha 
kusuasua kwa ujenzi wa mradi wa 
maji katika mji wa Manyoni baada 
ya serikali kutoa Sh.bilioni 29 kwa 

ajili ya utekelezaji wake.
Akizungumza juzi baada ya 

kutembelea mradi huo, Mathew, 
alisema hajaridhishwa na ujenzi 
wa tangi la maji litakalohudumia 
zaidi ya wananchi 64,667 kufikia 
asilimia 30 kubaki miezi minne 
kutakiwa kukamilika kulingana na 
mkataba.

“Sijaridhishwa na maendeleo ya 
ujenzi wa mradi huu itabidi pamo-
ja na kwamba sikuwa na mpango 
wa kuja Januari 2025 Manyoni, 
itabidi nije tena kukagua kuangalia 
hatua ulipofikia,” alisema.

Alisema atakaporudi mkandar-
asi aliyekabidhiwa mradi huo  
ahakikishe amefikia hatua nzuri 

za ujenzi, vinginevyo, serikali ita-
chukua hatua kali dhidi yake.

Awali, Meneja wa Mamlaka ya 
Maji na Usafi wa Mazingira Mji 
wa Manyoni (MAUWASA), Lucas 
Mwinuka, alimueleza Naibu Wa-
ziri kuwa katika mwaka wa fedha 
wa 2024/2025 mamlaka hiyo 
itatekeleza miradi mbalimbali kwa 

ajili ya kuongeza hali ya upatikanaji 
wa maji katika miji na Manyoni na 
Itigi.

Mwinuka, alisema miradi hiyo 
itagharimu Sh. Milioni 950, kati 
ya hiyo Sh.milioni 550 wa mji wa 
Manyoni na Sh. Milioni 400 Itigi 
na kwamba ipo katika hatua za 
manunuzi.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Ndani, Dk. Maduhu Kazi (kushoto), akikabidhi kompyuta mpakato kwa Ofisa Probesheni 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Mwanaidi Makongo, wakati wa ufunguzi wa Mkutano wa Tathmini ya Utekelezaji wa Kazi za Idara ya Hu-
duma za Uangalizi, mjini Singida, mapema wiki hii, ikiwa ni mpango mkakati wa serikali kuhakikisha ufanisi na kasi ya uendeshaji wa 
mashtaka kwa kutumia mifumo ya kisasa ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA),  kupitia mfumo mpya unaojulikana kama 
‘E-Case Management System’, unaotumika nchini kwa lengo la kuharakisha mwenendo wa mashtaka mbalimbali. PICHA: WMNN
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HABARI ZANZIBAR

Mwinyi kuzindua mazoezi kudhibiti 
magonjwa yasiyo yakuambukiza
Na Rahma Suleiman,   
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Mwinyi ana-
tarajia kuzindua siku 
maalumu ya mazoezi 

kesho ili kukabiliana na ma-
gonjwa yasiyokuwa ya kuam-
bukiza kutokana na takwimu 
kuonesha kuwa tishio visiwani 
hapa. 

Mpango huo ulitangazwa 
jana na Waziri wa Afya Zan-
zibar, Nassor Ahmed Maz-
rui wakati akizungumza na 
waandishi wa habari ofisini 
kwake kuhusiana na uzinduzi 
wa siku hiyo maalum ya ku-
fanya mazoezi kwa wananchi 
visiwani hapa.

Mazrui, alisema kuwa hatua 
hiyo imekuja baada ya  ku-
wapo kwa ongezeko kubwa la 
wagonjwa visiwani hapa.

Aliyataja maradhi hayo 
kuwa ni kisukari, shinikizo la 
damu, saratani ya shingo ya ki-
zazi, matiti na tezi dume.

Mazrui, alisema wizara hiyo 
kwa kushirikiana na wadau 
wanaendelea na mikakati ili 
kupunguza        ongezeko la ma-
gonjwa hayo ambayo yameku-
wa                yakiigharimu serikali  
kwa kutumia fedha nyingi za 
matibabu na kupoteza nguvu 
kazi ya taifa.

“Kwa sasa tumeona tuanze 
kuchukua hatua za haraka 
kuhamasisha       ufanyaji wa 
mazoezi      ya    pamoja ka-

tika jamii kwani ni njia ya ku-
pambana na magonjwa haya,” 
alisema.

Alisema kwa sasa vichocheo 
vya magonjwa hayo ni vingi na 
kuwa chanzo cha kuongezeka 
kwa watu wanaokumbwa 
nayo na kuwa tishio katika 
jamii.

Alisema utafiti uliofanywa 
mwaka jana na wizara yake 
umebaini kuwa ugonjwa wa 
kisukari umeongezeka kutoka 
asilimia 3.8 mpaka 7.5. 

Vilevile, alisema utafiti huo 
umeonesha kuwa ugonjwa wa 
shinikizo la damu umeongeze-
ka kutoka asilimia 33 mpaka 
asilimia 43.

Alisema uzito na unene wa 
miili kupitiliza umefikia asil-

imia 43.4 kutoka asilimia  36.6. 

Akizungumzia kuhusu sara-
tani, wanawake 69 waligundu-
lika na ya shingo ya kizazi na 
kwamba hadi kufikia Machi 
mwaka huu,wameongezeka 
hadi kufikia  105 waligundu-
lika na saratani ya shingo ya 
kizazi, matiti 25.

“Ni vyema kuhamasisha 
jamii kufanya uchunguzi 
mapema na kupata elimu 
kwani maradhi haya yanatibi-
ka endapo utagundulika kwa 
hatua ya awali,” alisema Waziri 
huyo.

Alisema wagonjwa hao wa-
naendelea kupatiwa matibabu 
katika hospitali na vituo vya 
afya vya Unguja na Pemba.

Serikali kuwaunga 
mkono wadau 
utalii nchini
Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WAZIRI wa Utalii na Mambo ya 
Kale, Mudrick Ramadhan Soraga 
amesema Serikali itaendelea ku-
waunga mkono  wadau wa maende-
leo kwenye sekta ya utalii nchini.

Aliyasema hayo katika mku-
tano wake na waandishi wa habari 
kuhusu kuelekea Tamasha la Tatu 
la Utalii  ‘Z- Summit’ Zanzibar 2025 
visiwani hapa.

Waziri Soraga, alisema tamasha 
hilo lina mchango mkubwa kwa 
maendeleo katika sekta hiyo nchini 
na ukanda wa Afrika Mashariki.

“Tukio hili ni muhimu katika 
juhudi zetu zinazoendelea za kui-
marisha utalii na maendeleo ende-
levu Zanzibar,” alisema.

Waziri huyo, alisema tamasha hilo 
litavutia idadi kubwa ya watalii wak-
iwemo waonyeshaji na wanunuzi 
kwenye sekta hiyo.

Aliwashukuru   waandaaji, wak-
iwemo jumuiya ya wawekezaji kati-
ka sekta ya utalii (ZATI) na KILIFAIR 
kwa kujitolea kufanikisha jukwaa 
hilo linalolenga kuitangaza na kui-
paisha Zanzibar kupitia utalii.

“Tumejitolea kuimarisha miun-
dombinu, kukuza utofauti na kuvu-
tia uwekezaji ili kufungua uwezo wa 
sekta yetu ya utalii,” alisema.

Aliwataka wafanyabiashara na 
wadau kutumia jukwaa hilo kufaidi-
ka na fursa zilizopo kwenye utalii 
wa Zanzibar.

Kaimu Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Wawekezaji Sekta ya Utalii Zanzibar 
(ZATI), Suleiman Ali Mohammed, 
aliishukuru serikali kwa kuunga 
mkono jitihada za wadau kuinua 
utalii nchini.

 Mkurugenzi Mtendaji wa KILI-
FAIR, Dominic Shoo, alisema lengo 
ni kuwakutanisha wadau wakuu 
wa utalii wakiwemo wawekezaji, 
mawakala wa usafiri na viongozi wa 
serikali kwa lengo la kuongeza ajira 
kwa wananchi na mapato kwa seri-
kali.

Alisema, jukwaa hilo  limepangwa 
kufanyika kuanzia Februari 19 hadi 
20,mwakani visiwani hapa. 

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar im-
efungua kambi maalumu kwa 
ajili ya kutoa  matibabu kwa wag-
onjwa wa kuhara eneo la Fuoni 
Kibondeni Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi Unguja.

 Waziri wa Wizara hiyo, Nas-
sor Ahmed Mazrui aliyasema 
hayo jana wakati akizungumza 

na waandishi wa habari ofisini 
kwake baada ya kulipuka kwa 
ugonjwa huo visiwani hapa.

Mazrui alisema kuwa katika 
kambi hiyo hadi sasa imepokea 
wagonjwa 36 wanaoendelea ku-
patiwa matibabu baada ya kufun-
guliwa.

Alisema uchunguzi uliofanywa 
na wizara hiyo umegundua watu 
waliopatwa na ugonjwa huo 
wamekunywa maji yasiyo salama 

kwa afya zao.
Waziri huyo, alisema Hospitali 

ya Micheweni Pemba imepokea 
wagonjwa      tisa na ya Kivunge 
20 na kwamba hakuna aliyefari-
ki.

Aliwataka wananchi kuende-
lea kuchukua tahadhari kujik-
inga na mlipuko wa magonjwa ya 
kuambukiza kwa kuweka maz-
ingira safi, kuosha mikono kwa 
sabuni na maji tiririka kabla na 

baada ya kula, kuchemsha maji 
na kuacha kutupa taka ovyo.

Awali, Mazrui, alisema ugonjwa 
huo uliibuka hivi karibuni baada 
ya mvua kunyesha visiwani hapa 
na kuwataka wananchi wan-
apoona dalili kuwahi hospitali 
kupata matibabu ili kudhibiti 
kusambaa.

Aliwataka wakuu wa mikoa na 
wilaya kuacha siasa na badala 
yake kuhamasisha usafi wa maz-

ingira katika maeneo yao ili ku-
dhibiti ugonjwa huo.

“Juzi tu nilitembelea katika 
Soko       la Kinyasini   Kaskazini 
Unguja      hali        ni mbaya sana, 
soko chafu halitamaniki,” alise-
ma.

Alisema serikali inafanya jiti-
hada ya kujenga masoko ya 
kisasa hivyo ni vyema kila mmoja 
kutimiza wajibu kwa kuweka 
mazingira katika hali ya usafi.

Wizara yafungua kambi magonjwa ya kuhara

Kamishna wa Polisi Zanzibar, Hamad Khamis Hamad (kulia), akikabidhi zawadi ya mlango wa Zanzibar kama urembo kwa Mkuu 
wa Polisi Umoja wa Mataifa, Kamishna Faisal Shahkhar alipofika katika makao makuu ya polisi Zanzibar mapema wiki hii. PI-
CHA: RAHMA SULEIMAN
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OMOTOLA AZIDI 
KUIMARIKA Uk.14

Wale Wale'

 kichambo
 cha gizani

W
IKI hii mashabiki 
wa muziki hawaku-
pewa nafasi ya 
kupumua, baada ya 

staa wa Bongo Fleva, Zuchu 

kuachia nyimbo mfululizo.

Katika msururu wa nyimbo 

hizo, ngoma inayoitwa Wale 

Wale, imekuwa gumzo kuto-

kana na aina ya muziki wake 

na ujumbe unaonekana kama 

‘kichambo’ kwenda kwa watu 

wasiojulikana.

Wimbo huo ambao Zu-
chu amemshirikisha bosi na mpenzi wake, Diamond Plat-numz, una maneno ambayo yanatafsiriwa kama ujumbe maalum kwenda kwa watu ambao walikuwa kikwazo 
katika maisha yao.

Licha  ya wimbo huo 
kubeba ujumbe mzito, lakini uwasilishaji wake umekuwa katika mtindo wa kitaarab zaidi, hivyo kuwa na wapenzi 

wengi wanawake.

Baadhi ya wadau wa muzi-

ki walieleza kwamba licha ya 

wimbo huo kuonekana ku-

pendwa na mashabiki wengi, 

unaweza kuwa ni moja ya 

spika lililotumika na wasanii 

hao kutoa nyongo zao zili-

zorundikana kwenye mioyo 

yao kutokana na mapitio yao 

ya maisha, muziki na hata 

uhusiano wa kimapenzi.
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Na Adam Fungamwango

OKTOBA 20 mwaka huu, 
tasnia ya sanaa nchini 
Tanzania ilipata pigo 
zito kwa kuondokewa na 
msanii mkongwe nchini, 
Yusuph Kaimu, maarufu 
kwa jina la Pembe.

Msanii huyo mwigizaji 
wa filamu za vichekesho, 
alifariki dunia kwenye 

hospitali ya Temeke 
alipokuwa akipatiwa 
matibabu.

Pembe alianza kuigiza 
tangu miaka ya 1980 al-
ipokuwa akifanya maone-
sho ya majukwaani akiwa 
na makundi mbalimbali 
vya sanaa za utamaduni, 
ikiweno DDC Kibisa 
Ngoma Troupe.

Mageuzi ya kuingia 

kwa televisheni nchini, 
hayakumpita Pembe, 
kwani aliamua kuingia 
kuigiza kwa njia hiyo na 
kuzidi kujipatia umaarufu 
mkubwa.

Alizikwa Oktoba 21 
mwaka huu kwenye  mak-
aburi ya Msikiti Mweupe, 
eneo la Yombo Dovya 
Jijini Dar es Salaam.

Leo tunamuenzi kwa 

filamu yake moja ambayo 
alicheza na ‘pacha’ wake 
Senga. Mara nyingi filamu 
wanazocheza pamoja siku 
zote zinakuwa na mvuto 
mkubwa. Inaitwa ‘Vichwa 
Maji’.

Mbali na wasanii hao, 
imechezwa pia na wasanii 
Zimwi na  Fetty. Ni filamu 
inayoonyesha kuwa 
mapenzi ni kitu ambacho 

BASI SAWA

MWANAMUZIKI maarufu 
wa Bongo Fleva, Barn-
aba amesema katika 
miaka 20 ya mafanikio 
katika muziki hahi-
taji kiki za kumpandisha 
chati.

Akizungumza hivi 
karibuni, amesema kwa 

bahati mbaya kutokana 
na kuwa katika uhu-
siano imara wa ndoa, 
kila yanapotokea mata-
tizo watu wanachukulia 
kama anafanya njia ya 
kusukuma ngoma zake.

“Ndoa yangu iko 
imara, lakini kuna kip-

indi kunaweza kutokea 
kutokubaliana  kwa 
bahati mbaya hapo watu 
wanaunga matukio kama 
nataka kusukuma kazi 
yangu. Ukweli sihitaji 
nguvu ya ziada kutan-
gaza nyimbo zangu,” 
amesema Barnaba.

   

MWIGIZAJI mkongwe Shamsa 
Ford, ameikumbuka filamu 
ya Chausiku, akisema katika 
maisha yake ya sanaa ndiyo 
ilimpatia kipato kikubwa.

Shamsa ambaye amekuwa 
akitoa picha mbalimbali za 

Vichwa maji: Pembe na Senga

Na Adam Fungamwango

KWA wale vijana au watoto 
katikati ya miaka ya 1980 hadi 
katikati ya miaka ya 1990, 
wanakumbuka jinsi kulivy-
okuwa na filamu nyingi kali za 
kihindi.

Achilia mbali kile kizazi 
cha mwanzoni mwa miaka ya 
1980, kilichokuwa kikienda 
Drive Inn Cinema, Odeon, Ava-
lon, ambapo mitaani hakukuwa 
na video wala televisheni, 
kulikuja kizazi kingine am-
bacho tayari video angalau 
moja moja zilianza kuonekana 
mitaani. 

Badala ya watoto kwenda 
kwenye majumba ya sinema 
na ilikuwa kwao ni ngumu 
kidogo, sasa walianza kwenda 
kwenye nyumba za watu 
ambao walikuwa wakionyesha 
filamu mbalimbali. Kila mkoa 
nchini Tanzania kulikuwa na 
sehemu ambazo watoto wali-
kuwa wakienda filamu.

Dar es Salaam, hasa maeneo 
ya Kinondoni kulikuwa na 
sehemu maarufu kama ‘Milano’ 
na ‘Morocco’, karibu kabisa na 
Kanisa Katoliki Magomeni.

Kwenye filamu za Kihindi, 
mbali na utamu wa filamu ze-
nyewe, lakini vijana na watoto 
walipenda sana nyimbo zake.

Hapa leo tutaangalia baadhi 
ya masongi ya Kihindi yali-
yotamba na kupendwa sana 
enzi hizo. 

Goron Ki na Kalon Ki
Ni moja kati ya ‘songi’ 

maarufu sana kwa vijana na 
watoto wa miaka ile ya 1980 
hadi 1990. Sidhani kama kuna 
aliyekuwa mtoto au kijana 
licha ya kwamba sasa atakuwa 
mtu mzima, asiufahamu.

‘Goron Ki na Kalon Ki’ ni 
wimbo ambao upo kwenye 
filamu ya ‘Disco Dancer’ am-
bayo staa wa picha alikuwa ni 
Mithun Chakraborty.

Filamu hii maarufu sana na 
iliyotokea kupendwa ilitoka 
mwaka 1882, na ilikuwa na 
‘masongi’ mengi makali ‘Goron 

Ki na Kalon Ki, Duniya Hai 
Dilwalon Ki.’ Hiyo ni sehemu 
ya wimbo huo.

Jimmy Jimmy aaja
Hapa sasa ndiyo balaa. 

Hili ‘songi’ la Jimmy, ukikuta 
watoto mtaani wanaliimba 
utafurahi na roho yako.

Halafu kila mmoja anaujua 
wimbo huu kikamilifu kwa 
sababu ni sehemua ambapo 
staa wa picha Mithun anak-
wenda kushika gitaa lil-
ilotegwa umeme, mama yake 
atakuja kumuokoa. Filamu ni 
hiyo hiyo Disco Dancer.

Juma Chuma Dede
Mwaka 1991 kulitoka filamu 

moja kati kali ya Kihindi iliit-
wayo ‘Hum’. ‘Starlingi’ wake ni 
Amitabh Bachchan.

‘Juma Chuma Dede’ ni moja 
kati ya ‘songi’ lililopendwa 
sana na mashabiki wengi wa 
picha za kidosi au filamu za 
Kihindi wakati huo. Na hata 
hapa nchini bendi ya Varda 
Arts imesahawahi kuchukua 
mirindimo ya wimbo huo na 
kuimba kwa kiswahili.

Kuch Kuch Hota Hai
‘Songi’ hili kali lipo kwenye 

kwenye filamu kali ambayo 
inaenda kwa jina hilo hilo. 
Ilitoka mwaka 1998 na kuush-
tua ulimwengu wa filamu 
za Kihindi duniani. Staa wa 
picha hiyo ni Shah Rukh Khan, 
huku wimbo huo ikitia fora 
na kupendwa na watu wengi 
zaidi kuliko wimbo wowote ule 
kwenye picha hilo.

My Tarzan
Tarzan ni moja kati ya filamu 

maarufu mno nchini Tanza-
nia na duniani kote. Ilikuwa 
ni filamu iliyoonyesha kuwa 
mapenzi yanaweza kumea 
popote pale hata pasipo na 
mbolea, porini na kwa mtu 
yoyotre yule. Ndani yake kuna 
‘masongi’ kibao mazuri, lakini 
uliokuwa rahisi zaidi kuimbwa 
na Wabongo uliitwa ‘My Tar-
zan’, ambao ulifunika bovu.

Masongi matano ya 
kihindi yaliyotishaCassyPool kugombea ugavana

STAA katika mitandao 
ya kijamii kutoka Kenya, 
CassyPool, amesema ata-
wania kiti cha ugavana 
wa Nairobi katika uch-
aguzi wa 2027.

Amesema katika utafiti 
wake amegundua katika 
nafasi hiyo hana ushinda-
ni na watu wanaoweza 

kumkaribia kwa mbali ni 
gavana wa sasa Johnson 
Sakaja.

Pia amesema mtu 
mwingine ambaye 
anaweza kushindana 
naye lakini sio kwa 
ushindi ni mbunge wa 
Embakasi Mashariki, 
Babu Owino.

KITUO cha kuendeleza 
sanaa cha Nafasi Art 
Space, kimetoa fursa kwa 
wasanii chipukizi wanao-
hitaji mafunzo ya fani hiyo 
kwenda kujiunga.

Uongozi wa kituo hicho 
ulisema kuwa mafunzo hayo 
ni fursa ya kipekee kwa 
wasimamizi na waratibu wa 
kazi za sanaa kuboresha 
ujuzi katika kazi zao katika 
jamii ya fani hiyo. 

Uongozi huo ulibainisha 
kuwa mafunzo yanawapa 
washiriki fursa ya kuwa 

sehemu ya juhudi za kuen-
deleza fani ya sanaa nchini.

Pia kituo hicho ambacho 
kimeanzishwa kwa ajili ya 
kupanua wigo wa sanaa 
nchini, kinatarajiwa kufanya 
upembuzi wa shughuli mbal-
imbali kuhusu uendelezaji 
wa filamu zilizofanywa  kwa 
mwaka huu.

Uongozi wa kituo hicho 
ulisema kazi hiyo itakuwa 
ni fursa kwa wajumbe na  
wadau kusherehekea kazi 
za wasanii waliofanya vizuri 
2024.

Wasanii chipukizi waitwa 
Nafasi Academy 2025

Shamsa anapokumbuka 
filamu ya Chausiku Barnaba kawa mwamba

zamani kama kumbukumbu 
zake, amesema baada ya ku-
toka filamu hiyo alitengeneza 
fulana zilizoandikwa ‘Nampen-
da Chausiku’ ambazo aliziuza 
na kumpatia kipato kikubwa.

“Baada ya filamu ya Chausi-

ku kufanya vizuri, basi nika-
jiongeza nikatengeneza fulana, 
niliuza mno na kujipatia riziki 
kubwa .Alhamdulillah ukifanya 
kazi nzuri watanzania wanaona 
na kukuunga mkono,” amesema 
Shamsa.

hakipimiki.
Senga anapita kwa 

jirani yake Pembe. 
Anamuona mke wa jirani 
yake anaingia bafuni. 
Kama kawaida ya vyoo 
na mabafu ya uswahilini 
yalivyo. Senga anaamua 
kwenda mlangoni kum-
chungulia.

Wakati anafanya hivyo, 
Pembe alimuona. Alimn-
yatia wakati Senga akili 
yake iko kwa anachok-
iona ndani ya bafu.

Anamkamata. Akampa 
kipigo kizito kiasi cha 
mke wa Pembe pamoja 
na kufanyiwa udhalil-
ishaji, akamtaka mumewe 
aache kumuadhibu mwa-
naume mwenzake. Hiyo 
ikaamuudhi Pembe na 
kumwambia huenda wako 
kwenye njama moja. 
Ugomvi ukahamia kwa 
mkewe. Lakini baadaye 
wakayamaliza kama mtu 
na mkewe.

Zimwi yeye ni mume 

bwege. Anampelekea 
mkewe maji ya kuoga 
bafuni. Mkewe anaondoka 
kwenda kwenye starehe, 
yeye anafua, kuosha vy-
ombo na kupika. Mkewe 
akirudi anadai msosi.

Siku moja akarudi na 
bwana kabisa nyumbani. 
Fetty ambaye ni mke wa 
Zimwi alirudi na bwana 
nyumbani. Hilo lilimkera 
sana Zimwi. Akachonga 
sana. Lakini mke akam-
petipeti, yakaisha.
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MWIGIZAJI mkongwe ku-
toka Nollywood, Mercy Aigbe, 
amefichua kuwa nyumba yake 
ya gharama kubwa iliyoko jijini 
Lagos iliteketea kwa moto.

Mercy ametumia ukurasa 
wake wa Instagram kuchapisha 
video inayoonyesha uharibifu 
uliosababishwa na moto katika 
nyumba hiyo ya kifahari.

Baadhi ya vitu vilivyoone-
kana vimeteketea ni mapazia, 
sofa na vitu mbalimbali vili-
vyokuwemo ndani ya nyumba 
hiyo.

MWIGIZAJI wa Nollywood, 
Omotola Jalade Ekeinde, 
amesema afya yake inazidi 
kuimarika baada ya kufanyiwa 
upasuaji wa kuondoa kifuko 
cha nyongo ambacho kilikuwa 
kikimsababishia maumivu.

Staa huyo wa filamu alitu-
mia ukurasa wake wa Insta-
gram kutoa shukrani zake kwa 
mafanikio ya upasuaji huo na 
kuelezea jinsi alivyopambana 
na hali ngumu.

Mama huyo wa watoto 
wanne, akiwa hospitalini 
amesema ugonjwa huo ulikuwa 
mgumu sana kiasi cha madak-
tari kuchukua hatua ya dharula 
ya kumfanyia upasuaji.

Omotola azidi 
kuimarika

MWIMBAJI maarufu wa Nigeria, 
Davido, amefunguka akisema 
haoni tatizo uvutaji wa bangi, 
licha kuwa katika kundi la dawa 
za kulevya.

Akizungumza hivi karibuni, 
Davido amesema anatoa 
mchango katika kupambana na 
matumizi ya dawa za kulevya 
na kusaidia vituo vya watoto 
yatima katika siku yake ya ku-
zaliwa kama shukrani zake.

Amesisitiza dhamira yake 
ya kukabiliana na matumizi 
ya dawa za kulevya kupitia 
juhudi zake za uhisani, lakini 
anachoamini matumizi ya bangi 
hayana adhari kubwa kuliko 
dawa zingine.

Davido eti nini?

Moto wateketeza
nyumba ya 
Mercy Aigbe

MSANII wa filamu kutoka Nige-
ria, Funke Akindele, amewapa 
msisimko mashabiki zake katika 
filamu yake mpya inayoitwa  
Everybody Loves Jenifa, iliyo-
pangwa kutoka mwezi huu.

Katika filamu hiyo ambayo 
imewashirikisha wakongwe 
kama Toyin Abraham na  King 
Sunny Ade ambayo inaonekana 
kuwa ya moto zaidi.

Funke Akindele katika mradi 
wake huo amewaingiza wana-
muziki wakongwe Lagbaja na 
D’banj katika kunogesha zaidi.

Funke Akindele 
atambulisha 
filamu mpya
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MWANAMUZIKI wa Ni-
geria Timaya amesema 
hajafikiria kuingia ka-
tika maisha ya ndoa kwa 
sababu anaamini itakuwa 
vigumu kwake.

Wakati wa mahojiano 
yake ya hivi karibuni,  
Timaya amesema tangu 
awe mvulana mwenye 
sifa ya kuoa, yeye ndiye 
alikuwa akiwaacha wa-

nawake waliokuwa kwenye 
uhusiano wa kimapenzi 
kwa kuwa hataki kuwa na 
msongo wa mawazo.

“Naangalia  kama ni-
taoa leo nitaweza kutoka? 
mahusiano yangu yote ya 
awali, mimi ndiye niliye-
toka kwa sababu sipendi 
msongo. Nitabaki katika 
maisha haya kwa muda 
mrefu,” amesema.

Timaya hataki
ndoa
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HABARI KASKAZINI

Na Allan Isack, ARUSHA

ZAIDI ya wakulima 73,000 
nchini wamenufaika na mradi 
wa mnyororo wa thamani 
unaostahimili hali ya hewa 
kwa ajili ya kuboresha maisha 
(CRAFT).

Hayo yalisemwa jana na Ka-
tibu Tawala Msaidizi Huduma 
za Uchumi na Uzalishaji Mkoa 
wa Arusha, Daniel Oruku 
wakati akifungua mkutano 
wa    tathimini ya changamo-
to na athari za mabadiliko 
ya tabianchi kwa wadau wa 
kilimo.

Oruku, alisema mradi huo 
unaotekelezwa na shirika  
lisilokuwa la kiserikali la SNV 
umewafikia wakulima zaidi ya 
73,000 kupitia kwa vyama vya 
ushirika na watoa huduma 
sawa na asilimia 71 ya wakuli-
ma wadogo mmoja mmoja.

Alisema kati ya wakulima 
hao, 29534 sawa na asilimia 
40 wameongeza uzalishaji 
wa mazao na kuongeza ki-
pato kwa kutumia teknolojia 
na mbinu himilivu zinazoe-
lekezwa na maofisa ugani na 
wakulima viongozi kwenye 
mashamba darasa.

Alisema mradi huo unaofa-
dhiliwa na Wizara ya Mambo 
ya Nchi za Nje ya Uholanzi, 
umekuwa ukiwashirikisha wa-
dau wa kilimo  tangu mwaka 
2018. Vilevile, Oruku, alisema 
mradi huo umevishirikisha 
vyama vya ushirikia 21 waki-
hamasisha kilimo kwa mazao 
ya viazi mviringo, maharage, 
mtama na alizeti.

“Mkutano huu utajikita 
zaidi katika kilimo cha ma-
harage kwa kuwa zao hilo li-
nagusa makundi ya vijana na 
wanawake,  linapatikana kwa 

urahisi na kustahimili ukame 
na linastawi sehemu nyingi 
nchini,” alisema.

Alisema tangu mwaka 2018,  
Mradi wa CRAFT ulipozin-
duliwa nchini umekuwa na 
matokeo chanya kwa wanu-
faika kwa kuwa wameweza 
kulima kilimo chenye tija na 
kuongeza kipato.

“Kutokana na ongezeko 
la shughuli za kibinadamu 
kumekuwa na ongezeko la 
athari za mabadiliko ya tabia 
nchi kwa kuwa imeathiri shu-
ghuli zote za kilimo hivyo sio 
jambo la kufumbia macho 
kunahitajika njia mbadala za 
kukabiliana nalo,”alisema.

Godfrey Kabuka,Ofisa 
Mshauri Mwandamizi wa Kil-
imo  wa CRAFT kutoka SNV, 
alisema wameandaa mafunzo 
ya mabadiliko ya tabianchi 
kwa wadau wa zao la maha-

rage kwa lengo la kuwajengea 
uwezo. Kabuka, alisema zao 
hilo nchini limekuwa likilim-
wa zaidi na wanawake na vi-
jana na kustawi kwenye mikoa 
mbalimbali nchini.

Alisema wamefikisha mbi-
nu za kilimo himilifu kwa 
wakulima wengi na kufani-
kiwa kuongeza uzalishaji wa 
zao hilo. 

“Changamoto kubwa in-
ayoikumba zao la maharage 
ni ukame, mvua kunyesha 
kupita kiasi na wadudu wengi 
hasa mikoa ya Nyanda za Juu 
Kusini,” alisema Kabuka.

Dk.Mathusela Michael wa 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Dawati la Uratibu wa 
Mashirika yasiyokuwa ya Ki-
serikali, alisema mradi huo 
umewanufaisha wakulima 
wengi hasa wadogo wa vijijini.

Shamrashamra 
za Uhuru 
zapamba moto
Na Mary Mosha, MOSHI 

JENERALI Mstaafu wa Jeshi la Wa-
nanchi Tanzania ( JWTZ), George Wait-
ara amekabidhi  rasmi  bendera  kwa  
Kanali  Deus Babu  kwa lengo la kui-
pandisha na kuisimika kilele cha Mli-
ma Kilimanjaro ikiwa ni Maadhimisho 
ya Miaka 63 ya Uhuru wa Tanganyika 
yanayotarajia kufanyika nchini kesho 
kutwa.

Tukio hilo lilitokea kwenye lan-
go   kuu la  Marangu  chini ya ura-
tibu   Kampuni ya Zara Advantures.

   Waitara, alisema ni wakati mwa-
faka kwa watu kujitokeza  kusimamia  
rasilimali za taifa na kuzitangaza ili 
kukuza mapato ya nchi.

“Idadi ya wapandaji inaongezeka 
siku hadi siku, Mwaka 2018 tulipanda 
watu takribani 10, mwaka 2024 takrib-
ani 300, 237 wanapandishwa, hii in-
aonyesha kuwa watu wanahamasika 
kupanda mlima   huu,” alisema na 
kuongeza kuwa:

“Nitoe wito kwa wapandaji wote  ku-
fuata ushauri  wa waongozaji hasa kati-
ka jambo la Pole Pole, ‘Usipouheshimu 
mlima na wenyewe unakudharau na 
huwezi kufika kileleni.”

Mgeni rasmi, Mkuu wa Wilaya ya 
Hai,   Lazaro Twange kwa niaba ya  
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,  Nur-
din Babu,  alisema  serikali mkoa huo 
umejipanga kutatua  matatizo yanay-
ojitokeza ili kupunguza maswali kwa 
wawekezaji.

“Mabalozi huko mlipo hakikisheni 
mnajitangaza vyema  ili kuleta watalii 
wengi zaidi na sisi huku tutafanya kila 
linalowezekana   kuweka mazingira ya 
uwekezaji vizuri na kuzungatia ushau-
ri ili kuboresha zaidi,” alisema.

Ofisa Tawala   na Utumishi wa 
kampuni hiyo,  Benard Saini, alisema   
wamepandisha Watanzania katika 
makundi 237 katika mlima huo kwa 
mwaka huu.

Saini, alisema wamejipanga na timu 
ya uokoaji kwa kutumia ndege za 
dharura ili kuhakikisha atakayepata 
matatizo   njiani anarejea akiwa sala-
ma.

“Waliopanda ni   237 kupitia lango 
la Marangu,  ila ni watu takribani 600 
wameingia mlimani hii leo,”alisema.

Akipokea   bendera hiyo, Kanali 
Babuu, alisema   kundi hilo la watu   
takribani 300,   baadhi wamepanda 
kwa   lango la Marangu  na Lemosho 
na Machame na kwamba wanatarajia 
kufikisha bendera hiyo Desemba 9, 
mwaka huu katika kilele hicho.

  Amidi wa Mabalozi, Maadhi Maal-
um  , alisema kupanda mlima huo 
hujenga uraibu na  mtu uzalendo wa 
kuendelea kuupanda  mara kwa mara.

“Leo tunapanda mabalozi   tisa wa-
naowakilisha   Tanzania   nchi mbal-
imbali duniani,     wengine kumalizia 
viporo walivyoacha mwaka jana, ku-
tangaza mlima wetu na wengine ku-
jionea ili kujifunza zaidi na  kwenda 
kuhamasisha wageni katika nchi wal-
izopo,” alisema Maalum.

Mnyororo waboresha maisha ya wakulima

Tanzania yavunja rekodi kwa uwekezaji
Na  Mwandishi Wetu,    
ARUSHA

M
K U R U G E N Z I 
Mtendaji wa Kituo 
cha Uwekezaji Tan-
zania (TIC), Gilead 

Teri amesema Tanzania ipo 
kwenye nafasi ya kuvunja re-
kodi ya miaka 11 ya usajili wa 
miradi mingi ya uwekezaji.

Hadi kufikia Novemba 29, 
mwaka huu, TIC ilikuwa im-
esajili miradi 800, idadi am-
bayo iko karibu kufikia rekodi 
ya miradi 865 iliyosajiliwa 
mwaka 2013.

Teri aliyasema hayo jana 
jijini Arusha wakati akizun-

gumza na wadau na wafan-
yabiashara katika hafla ya 
kumbukizi ya miaka 20 tangu 
kuanzishwa Kampuni ya Viny-
waji ya Mega Beverages.

“Mwaka huu tunaweza ku-
vunja rekodi. Tangu kuanza 
rasmi usajili wa miradi mwaka 
1997, mwaka 2013 ndio unao-
shikilia rekodi, lakini sasa tuna 
nafasi nzuri ya kuvuka idadi 
hiyo kutokana na ongezeko la 
miradi,” alisema.

Alisema kati ya miradi il-
iyosajiliwa, 260 ni ya wazawa 
ya sekta ya ujenzi, kilimo, 
uchukuzi, utalii, na majengo.

Kuhusu mazingira bora ya 
Uwekezaji, Teri, alisema ni ma-

tokeo ya mageuzi makubwa 
katika kuboresha mazingira 
ya uwekezaji nchini.

Alibainisha kuwa kwa sasa 
Tanzania ina sera thabiti, 
rasilimali nyingi, nishati ya 
uhakika, soko kubwa na ngu-
vu kazi inayokidhi mahitaji ya 
wawekezaji.

“Tanzania imekuwa mahali 
pazuri kwa wawekezaji. Maz-
ingira ya sera ni rafiki na ra-
silimali zilizopo zinatoa fursa 
kubwa kwa uzalishaji wenye 
tija,” alisema.

Akizungumza kuhusu ma-
fanikio ya Mega Beverages, 
Teri, alisema kufikisha miaka 
20 ni ushahidi wa uwezo wa 

wazawa katika sekta yenye 
ushindani mkali.

“Sekta ya vinywaji nchini 
ilifikia thamani ya Dola za 
Marekani bilioni 3 (Sh trilioni 
8) mwaka 2023, huku vinywa-
ji vikali     vikichangia    Dola 
milioni 721 (Sh trilioni 1.8) asil-
imia 80 hadi 90 ya vinywaji 
vilivyouzwa mwaka huo vili-
zalishwa nchini, hususan bia,” 
alisema.

Teri alisema  lengo ni ku-
punguza zaidi bidhaa zinazo-
ingizwa kutoka nje ndani ya 
miaka miwili ijayo wakati am-
bao TIC inavutia wawekezaji 
wa kimataifa kuhamishia uzal-
ishaji wao nchini.

Mkuu wa Wilaya Hai, mkoani Kilimanjaro,  Lazaro Twange  (kushoto), akikabidhi bendera ya taifa kwa Kanali Deus Babuu wa 
Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), katika lango  Marangu juzi, ili kuipandisha  katika kilele cha Mlima Kilimanjaro, 
kwa ajili ya kuadhimisha  miaka 63 ya Uhuru wa Tanganyika Desemba 9 mwaka  huu, akiongoza kikosi cha wananchi 300. 
PICHA: MARY MOSHA 
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-Alipotwaa taji, mashindano yakapigwa marufuku
-Iliporudishwa tu, madenti, vimini, vikapigwa ‘stop’

TULIKOTOKA,TULIPO & TUNAKOKWENDA...
Nzaya Nzayadio, uliowachezesha watu 
Cavasha, endelea kupumzika kwa amani

Mwanamuziki Nzaya Nzayadio

Santuri za nyimbo matata, Matoba na Ndukidi ambazo zote zilitungwa na mwanamuziki huyo na kuchengua sana 
mashabiki wa muziki Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati.

Na Adam Fungamwango

L
EO ni miaka minne ka-
mili tangu alipofariki 
mwanamuziki nyota ka-
bisa wa  nchini Jamhuri 

ya Kidemokrasi ya Congo kuan-
zia miaka ya 1970 hadi mwishoni 
mwaka miaka ya 1980, Nzaya 
Nzayadio.

Mwanamuziki huyo alifariki 
dunia Hull City nchini Uingereza 
Desemba 7 mwaka 2020 kwa 
ugonjwa wa COVID-19, unao-
sababishwa na virusi vya corona, 
akiwa na miaka 65.

Kwa vijana wa sasa wanaweza 
kushangaa na kuanza kujiuliza 
mara mbili mbili ni nani, lakini 
wale waliokuwa vijana au watoto 
miaka hiyo niliyoitaja hapo juu, 
sijui kama hawazifahamu  nyim-
bo zilizokuwa zikitamba wakati 
huo zikiimba kwenye mabaa, 
magari, hoteli na hata vituo vya 
usafiri kama ‘Kendeke Malembe 
eee eee na lavi Malembe, ngai 
mama nakoloba.’ Hayo ni baadhi 
ya maneno ambayo yamo kwe-
nye wimbo wa ‘Kendeke Melem-
be’. Ni moja kati ya kazi nzuri na 
mwanamuziki huyo. Wale wato-
to wa Dar es Salaam miaka hiyo 
au waliowahi kuishi wakati huo 
ambao kwa sasa ni watu wazima 
na wametapakaa nchini hata nje 
ya nchi watakumbuka kulikuwa 
na gari moja linafanana na Hiace 
hivi, lilikuwa likizunguka jiji zima 
likiuza ‘Ice Cream’ aina ya koni 
na hata zile za kwenye vikopo 
vidogo vya pastiki, nyimbo za 
Cavasha ambazo nyingi ziliku-
wa ni za Les Kamale, Orchestra 
Kiam na Orchestra Lipua Lipua 
zilikuwa zikitawala kwenye gari 
hilo.

Watoto wakisikia nyimbo hizo 
tu, basi wanaanza kuomba pesa 
kwa wazazi wao au kulia, ili 
wanunuliwe koni.

Sauti ya Nzaya Nzayadio ndiyo 
ilikuwa ikisikika zaidi kwenye 
nyimbo nyingi, akiwa na Orches-
tra Lipua Lipua.

Ni mwanamuziki raia wa Kon-
go aliyezaliwa mwaka 1955,  la-
kini mashabiki wa muziki wa 
Tanzania wa wakati huo hasa wa 
Cavasha walimtambua kutokana 
na nyimbo zao nyingi kutamba 
nchini hata kwenye harusi, ku-
maliza shule, sikuukuu mbalim-
bali na hafla za chama na kiseri-
kali.

“Oo tango mosusu ndoki yeye, 
ooo tangu masusu ndoki Maluku, 
tango mosusu soki Nzaya, ndoki 
Nzaya,  tango mosusu ndoki 
tonelo, ndoki Tonelo, ndoki 
Tonelo,  tango mosusu ndoki 
bino, ndoki bino.”  Ni baadhi 

ya maneno maarufu sana kwa 
Wabongo kwenye wimbo wa 
‘Ndukidi’ ambao Wabongo  nao 
walikuwa wakiweka maneno 
yao ya kiswahili wanayojua 
wenyewe, ili mradi tu na wao 
wafurahi. Hiyo ilikuwa ni sauti 
nzito ya Nzaya Nzayadio ambaye 
alikuwa akiitikiwa na mwimbaji 
mwenye sauti ya kwanza kali, 
Kilola Tokodiangani ambaye 
yeye bado yupo hai.

Lakini pia Wabongo wan-
amkumbuka kwa wimbo wa 
‘Sekizengi’ ambao unapoanza 
tu, anaanza kwa kusema ‘Nzaya 

Nzayadio na Sekizengi’.
Ukiachilia mbali nyimbo hizo, 

mwanamuziki huyo akiwa na 
bendi ya Lipua Lipua, ametunga 
au kuimba nyimbo nyingi aki-
zotunga mwenzake zilizolipatia 
umaarufu sana kundi hilo na 
kuwa tishio.

Mbali na Kilola Tokodiangani, 
lakini pia alishirikiana na wa-
namuziki kama Lusuama Aspro 
na Mongoley Santana kwenye 
gitaa la solo na mchawi wa gi-
taa la rhythm na mtunzi wa ny-
imbo nyingi maarufu za bendi 
hiyo, Vata Mombasa ‘Jujuman’, 

Maluku na wengineo.
Nyimbo zingine    zili-

zotamba sana akiziimba 
marehemu kwa umahiri 
mkubwa ni ‘Mfueni’, ‘Matoba’, 
‘Mbondo’, ‘Naleli Libala’, ‘Lemba 
Lemba’,’Temperature, ‘Nouvelle 
Generation’ na nyingine nyingi.

Mwanamuziki huyo, kabla ya 
kufariki alilazwa kwa wiki mbili 
kwenye Hospitali ya Hull Royal 
Infirmary mjini Hull City nchini 
Uingereza, akiugua ugonjwa 
huo ambao mpaka sasa bado ni 
janga la dunia.

Ana historia kubwa kwenye 

ulimwengu wa muziki, lakini 
umaarufu wake ulianza mwaka 
1973 alipojiunga na Orchestra 
Lipua Lipua kwenda kuziba pen-
go la sauti nzito ya  Pepe Kalle 
aliyekuwa amejiengua na bendi 
hiyo kwenda kuunda bendi 
yake ya Empire Bakuba, akiwa 
na Papy Tex na Dilu Dilumona, 
pia Nyboma mwenye sauti ya 
kwanza aliondoka na kuchuku-
liwa Kilola Tokodiangani kuziba 
pengo pia na kuanza kuuwasha 
moto.

Ni mmoja wa wanamuziki 
walioleta mapinduzi makubwa 
ya muziki kutoka ule wa rhumba 
wa kina Franco na Tabu Ley na 
kuleta wa vijana ambao ulikuwa 
na mapigo ya kasi wao wakaita 
‘Cavasha’.

Hadi anafariki mwanamuziki 
huyo alikuwa akiishi nchini Uin-
gereza, akiendelea na mambo 
ya muziki, lakini alikuja nchini 
Tanzania miaka michache tu ili-
yopita akiwa mwenyeji wa mwa-
muziki mwenzake Tshimanga 
Kalala Assosa ambaye walikuwa 
wote kwenye bendi ya Lipua Li-
pua, kabla ya kina Assosa na Ny-
boma kwenda kuunda bendi ya 
Les Kamale.

Ni mwimbaji mwenye sauti 
nzito, ambayo ukiisikiliza ina-
shabihiana na ya Pepe Kalle au 
Madilu System.

Kutokana na kuishi nchini Uin-
gereza, ambako kuna teknolo-
jia kubwa zaidi, alikuwa ame-
shaanza kuziondoa nyimbo zake 
nyingi na bendi yake ya Lipua 
Lipua kwa mtindo wa Audio na 
kuziweka kwa mtindo wa video.
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Waasi Syria 
wazidi 
kuelekea 
Damascus
DAMASCUS, Syria

RAIS wa Syria, Bashar al-As-
sad ameapa kuwaponda waasi 
ambao amewataja kama ma-
gaidi katika mapigano mapya 
yaliyozuka hivi karibuni.

Akizungumza kwa njia ya 
simu na Rais wa Iran, Masoud 
Pezeshkian, Assad aliilaumu 
Marekani na nchi nyingine za 
Magharibi kwa mashambulizi 
hayo, akisema wanajaribu ku-
chora upya ramani ya eneo 
hilo.

Pezeshkian alisisitizia Iran 
inasimama imara pamoja na 
serikali ya Syria na watu wake 
na kuongeza kuwa kuhifadhi 
mamlaka ya Syria na uadilifu 
wa ardhi yake ndio msingi wa 
mkakati wake wa kikanda.

Wakati huo huo msemaji 
wa Ikulu ya Russia, Dmitry 
Peskov, alisema nchi yake in-
afuatilia kwa makini hali ya 
mambo inayoendelea karibu 
na jiji la Aleppo na inachukulia 
mashambulizi ya waasi kama 
shambulio dhidi ya uhuru wa 
Syria.

Peskov alisema Russia inge-
penda kuona mamlaka ya Syr-
ia ikileta utulivu katika eneo 
hilo na kurejesha utaratibu wa 
kikatiba haraka iwezekanavyo.

Wakati huo huo, maelfu ya 
watu wanaukimbia mji wa 
tatu kwa ukubwa nchini Syria 
wa Homs kwa hofu ya waasi 
wanaoongozwa na Waislamu 
wataendelea kusonga mbele 
kuelekea mji mkuu, Damas-
cus.

Waasi waliuteka mji wa 
Homs ulioko kaskazini juzi 
likiwa pigo la pili kubwa kwa 
Rais Bashar al Assad ambaye 
alipoteza udhibiti wa Aleppo 
wiki iliyopita.

Kiongozi wa kundi la wa-
namgambo wa Kiislamu la 
Hayat Tahrir al-Sham (HTS), 
walifanya mashambulizi ya 
kushtukiza dhidi ya serikali na 
hadi sasa wameteka miji mi-
wili mikubwa.

Homs ni mji unaofuata kwe-
nye barabara ya kutoka Alep-
po kuelekea Damascus.

Watu waliokuwa na hofu ku-
toka jamii ya Alawi anayotoka 
Rais Assad wanaondoka ka-
tika mji wa Homs, wakiwa na 
video zinazoonyesha barabara 
zilizojaa magari.

BBC 

-Wakuu wa ujasusi wasimamishwa
VYAMA vikuu vya kisiasa vya 

Korea Kusini vinafanya ma-
zungumzo ya dharura, wakati 
wabunge wakiendelea kujadili 
kuharakisha upigaji kura ya 
kumtimua madarakani Rais 
Yoon Suk Yeol.

Hata hivyo, kiongozi wa cha-
ma tawala cha PPP, Han Dong-
hun, katika mkutano wa chama 
hicho alisisitiza haja ya kusi-
mamisha haraka majukumu ya 
rais Yoon.

Dong-Hun alisema rais ali-
chukua hatua ya kutisha na 
vitendo vya hatari kutokana 
na tamko lake la kuiweka nchi 
hiyo chini ya amri ya kijeshi. 

Kiongozi huyo wa wabunge 
wa chama tawala alisema ana-
zo taarifa kwamba rais aliamu-
ru hata kukamatwa kwa vion-
gozi wa kisiasa.

“Nilisikia kutoka kwa chanzo 
cha kuaminika kwamba Rais 
Yoon Suk Yeol aliamuru uta-

wala wa amri ya kijeshi utaka-
poanza kamanda wa ujasusi 
awakamate   viongozi wakuu 
wa kisiasa, kwa   tuhuma za 
kula njama dhidi ya serikali,” 
alisema.

Aliongeza “Rais alikataa 
kukubali kwamba haikuwa 
njia sahihi kutangaza sheria ya 
kijeshi.”

Kiongozi huyo wa chama 
alisema ikiwa Rais Yoon Suk 
Yeol ataruhusiwa kuendelea na 
shughuli za serikali, kuna hatari 
ya kufanya matendo makubwa 
zaidi kama vile kujaribu tena 
kuweka sheria ya kijeshi, jambo 
ambalo linaweza kuiweka Jam-
huri ya Korea na raia wake ka-
tika hatari kubwa.

Wizara ya Ulinzi ya Korea 
Kusini, ilitoa tangazo la kum-
simamisha kazi kamanda 
wa idara ya ujasusi,  Yen In-
Hyung,  ambaye imedaiwa 
alipewa amri ya kuwaweka ki-

zuizini wanasiasa.
Taarifa ya wizara hiyo ilien-

delea kusema kwamba maofisa 
wakuu wengine wawili, ak-
iwemo kamanda wa kamandi 
maalumu wa vita, wamesi-
mamishwa pia kazi. 

Pia mwendesha mashtaka 
wa Korea Kusini ametoa amri 
ya kutosafiri nje ya nchi kwa 
maofisa kadhaa wa jeshi.

Wanasiasa waliolengwa ku-
kamatwa kufuatia amri ya rais 
ni pamoja na kiongozi wa cha-
ma tawala bungeni, kiongozi 
wa upinzani na Spika wa Bunge 
la Kitaifa. 

Lakini Mkurugenzi wa 
shirika la kijasusi alitilia shaka 
taarifa hizo, akieleza kwamba 
hakuwahi kupokea maagizo 
yoyote kutoka kwa rais ya ku-
watia mbaroni wanasiasa hao.

Wakati hali inazidi kuwa 
mbaya kwa Rais Yoon Suk, 
wafuasi wa upinzani waliku-

sanyika kwenye majengo ya 
bunge wakiwa na mabango 
wakitaka rais aondolewe ma-
darakani.

Vyama vya upinzani vi-
nashinikiza leo kuanza mchaka-
to wa kupiga kura ya kutokuwa 
na imani na rais Yoon, wakiita 
amri yake ya sheria ya kijeshi 
ya muda mfupi kuwa ni tamko 
lililo kinyume cha katiba na 
uasi au mapinduzi.

Hata hivyo,    upinzani una 
viti 192 katika Bunge la Kitaifa 
lenye wabunge 300, wanahitaji 
kuungwa mkono na wabunge 
wa chama tawala.

Jaribio la Rais  Yoon kuanzi-
sha sheria ya kijeshi lilishtua 
nchi, marafiki wa Korea Kusini 
na  masoko ya fedha. Aliliten-
gua muda mfupi baada ya 
wabunge wa nchi hiyo kupiti-
sha haraka sheria ya kuzuia 
tangazo hilo.

DW

DRC yafuatilia kwa karibu 
mlipuko ugonjwa mpya

KINSHASA, DRC

SERIKALI ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
imetangaza kuwa iko katika ta-
hadhari ya juu kutokana na mli-
puko wa ugonjwa usiojulikana 
ambao umesababisha vifo vya 
watu kadhaa ndani ya mwezi 

mmoja.
Waziri wa Afya, Samuel 

Roger  aliwaambia  waandishi 
wa habari juzi mjini Kinshasa 
kuwa mamlaka iko macho na 
kwamba wanafuatilia mlipuko 
wa ugonjwa huo kwa ukaribu.

Waziri huyo alisema kuwa 
wamehesabu miili ya watu 27 

katika vituo vya afya waliokufa 
kutokana na ugonjwa huo.

Ugonjwa huo unasababisha 
dalili zinazofanana na mafua 
makali ambazo ni homa, kiko-
hozi na maumivu ya kichwa. 

Ugonjwa huo uligunduliwa 
kwa mara ya kwanza mwishoni 
mwa mwezi Oktoba na hadi 

sasa umeripotiwa zaidi katika 
eneo la Panzi, takriban kilomita 
700 kusini mashariki mwa mji 
mkuu Kinshasa.

Aliongeza kuwa watu wen-
gine 44 wameripotiwa kufariki 
lakini huenda vifo hivyo vime-
tokana na sababu nyingine.

DW 

Waasi wa Syria wakiwa kwenye viunga vya mji wa Homs jana baada ya wanajeshi wa serikali kuondoka. PICHA: AP

MSAKO KOREA KUSINI
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Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI), Dk. Peter Kisenge (katikati), akiwa pamoja na 
madaktari 20 katika Uwanja wa ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere, jijini Dar es Salaam juzi, baada ya kuwasili 
wakitokea nchini Comoro, walikoweka kambi maalum ya matibabu ya siku saba na kuwahudumia zaidi ya wananchi 
3,000. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Polisi yatoa 
elimu ya 
utapeli ‘tuma 
kwa namba hii’
Na Halfani Chusi

JESHI la Polisi limeingia mtaani 
kutoa elimu kwa umma ili kuko-
mesha vitendo vinavyofanywa 
na matapeli wanaotuma ujumbe 
mfupi usemao ‘tuma kwa namba 
hii’.

Matukio ya utapeli wa namna 
hiyo yamekuwa yakiwasababishia 
wananchi hasara kutokana na kuji-
kuta wakituma fedha kwa matapeli 
bila kujua kutokana na baadhi yao 
hujitambulisha wanatoka katika 
mitandao ya simu.

Kutokana hali hiyo, mara kadhaa 
Jeshi la Polisi limekuwa liki-
wakamata wanaodaiwa kujihusisha 
na utapeli huo na hata wengine 
kufikishwa mahakamani.

Mrakibu Msaidizi wa Jeshi la 
Polisi, Beatrice Charles, akitoa 
elimu hiyo juzi kwa wananchi 
maeneo ya Mikocheni mkoani Dar 
es Salaam, aliwataka wananchi ku-
toa taarifa kwa polisi pale unapo-
tokea uhalifu ili kufahamu namna 
ya kuwapata wanaojihusisha na 
utapeli mtandaoni.

Aliwataka wenye taasisi, kam-
puni kutunza vizuri taarifa za wa-
fanyakazi wao, kwani wasipofanya 
hivyo kutoa mwanya kwa matapeli 
kuhakiki taarifa zao na kuwatapeli.

“Pia watumiaji wa simu wana-
paswa kuhakiki taarifa za watu 
wanaowapigia simu na kusema 
‘tuma pesa kwa namba hii’ au 
‘nimetuma pesa kimakosa’” alisema 
Beatrice.

Alionya kitendo cha wananchi 
kushiriki katika masuala ya ki-
halifu akisisitiza kufanya hivyo ni 
kosa kisheria.

Inspekta Msaidizi wa Jeshi la 
Polisi Waziri Makang’ila, alisema 
kosa la utapeli huingia kwenye 
jinai kwa kuwa linakiuka sheria za 
nchi, huku akisisitiza mtu akifanya 
kosa hilo lazima atakamatwa.

“Tunasema hivi, jambo lolote 
mhalifu anapolifanya lazima aache 
kitu cha kumtambulisha, kama 
kapita mlangoni lazima kuna kitu 
atakuwa kashika.

Wazabuni, makandarasi wazawa 
wajadili njia kufikia miradi WB
Na Mary Geofrey

SERIKALI imewakutanisha 
makandarasi na wazabuni wa 
ndani wanaohitaji kufanya 
kazi katika miradi inayofa-
dhiliwa na Benki ya Dunia 
(WB) ili kuwajengea uwezo na 
kusikiliza changamoto zina-
zowakabili. 

Mkutano huo uliofanyika 
juzi jijini Dar es Salaam, ulian-
daliwa na WB na Mamlaka ya 
Kudhibiti Ununuzi wa Umma 
(PPRA) Bara na Visiwani Zan-
zibar. 

 Naibu Katibu Mkuu, Wiz-
ara ya Fedha, Elijah Mwan-
dumbya, akizungumza waka-
ti akifungua mkutano huo, 
alisema serikali itaendelea 
kuwajengea uwezo wadau 
hao ili kushiriki kikamilifu 

zabuni zinazotoka nje ya 
nchi. 

Alisema wakijengewa uwe-
zo watapata kipato, kuongeza 
fursa za ajira kwa wananchi, 
ujuzi na kuongeza mitaji yao 
katika kazi zinazotolewa na 
serikali.

Alisema   katika kutimiza 
mikakati hiyo   mwaka 2023, 
serikali ilipata kibali cha 
Bunge, kufanya maboresho 
na kuanzisha sheria mpya ya 
ununuzi wa umma ambayo 
imetoa fursa zaidi kwa Wa-
tanzania.

‘’Sheria hii ipo kwa ajili ya 
kutafsiri maono ya Rais Samia 
Suluhu Hassan, lakini katika 
kazi ambazo zitazidi kiwango 
hicho, kampuni za Tanzania 
zinauwezo wa kuzifanya kwa 
ushirikiano na kampuni za 

nje,” alifafanua Meandumbya. 
Alisema pia, wametafsiri 

namna wanavyoweka upen-
deleo kwa Watanzania hasa 
maeneo yanayotumia rasi-
liamali au malighafi za ndani 
ya nchi na yale yanayoajiri 
wazawa.

Kamishna anayesimamia 
Maendeleo ya Sera za Ununu-
zi wa Umma na Ugavi wa Wiz-
ara ya Fedha, Fredrick Mwak-
ibinga, alisema mkutano huo 
umegusa namna ya kupata 
fursa ya kupata miradi hiyo.

Alisema pia, changamoto 
wanazokabiliana nazo ma-
kandarasi pamoja na kuona 
namna ya zabuni zinavyoga-
wanyishwa kwa makandarasi 
wazawa na wa nje.

“Katika ununuzi wa umma 
umegawanyisha zabuni kwa 

upendeleo maalum kwamba, 
kunapokuwa na zabuni ya Sh. 
milioni 50, inabidi iende kwa 
kampuni za kitanzania. 

“Hii imefanywa na serikali 
kutokana na kuzuia watu wa 
nje kutokuja kuwanyang’anya 
watu wa ndani tenda na huu 
ni upendeleo rasmi umeona 
uzuie baadhi ya maeneo ili 
Watanzania washiriki,’’ alise-
ma.

Naye Meneja Uendeshaji 
wa WB nchini, Milena Ste-
fanova, alisema miradi yao 
ina masharti kwa sababu wa-
nataka ijengwe kwa kuzinga-
tia sifa na vigezo.

Alisema wamekaa pamoja 
na kukumbushana mambo 
muhimu ya kuzingatia ili wan-
ufaike na fursa zinazotolewa 
na benki hiyo. 

 Na Maulid Mmbaga

NAIBU Waziri wa Nishati, Ju-
dith Kapinga, amesema suala la 
umeme ni ajenda ya kimkakati 
ya serikali, hivyo watahakiki-
sha wanasimamia rasilimali 
fedha zinazotolewa ili zitumike 
kama zilivyokusudiwa kufiki-
sha umeme kwa wananchi.

Amesisitiza kwamba, serikali 
ipo kazini kuhakikisha ajenda 
hiyo inatekelezwa kwa ufanisi 
mkubwa kupitia miradi mbal-

imbali kwa kufikisha nishati 
maeneo yote nchini ikiwamo 
katika vijiji na vitongoji.

Judith aliyaeleza hayo jana 
alipotembelea Vitongoji vya 
Migwala na Oloodo Larkaria, 
Kata ya Sepeko, wilayani Mon-
duli, mkoani Arusha, ambako 
akiwatoa hofu wananchi am-
bao huduma hiyo haijafika ka-
tika maeneo yao, kwamba wa-
tahakikisha inafika kwa wakati.

“Ili umeme ufike katika vi-
tongoji ni lazima kwanza ufike 

katika vijiji vyote, na hadi sasa 
vimesalia vijiji visivyozidi 70 
nchini.

“Tayari vijiji vyote 368 vili-
vyoko katika Mkoa wa Arusha 
vimepata umeme na vitongoji 
981 kati ya 1,656 vimefikiwa na 
huduma hiyo,” alisema Judith.

Alisema hatua za kufikisha 
huduma hiyo katika maeneo 
hayo ikiwamo Kitongoji cha 
Lindikinya na Larkaria, tayari 
mkandarasi ameshapatika-
na na yupo katika hatua ya 

manunuzi, huku akitarajiwa 
kuanza utekelezaji wa mradi 
hivi karibuni.

Alisema baada ya miradi ya 
umeme kukamilika katika eneo 
hilo, wananchi wataongeza 
shughuli za uzalishaji pamoja 
na kuchochea matumizi ya ni-
shati safi ya kupikia.

Naibu Waziri huyo amehama-
sisha Watanzania kujiepusha 
na matumizi ya nishati chafu ya 
kupikia badala yake watumia 
umeme na gesi.

Akiwa katika Shule ya Msingi 
Lukas Muhina, Kijiji cha Lo-
surwa, Kata ya Esilalei, Judith 
alisema Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati Dk. Doto Bite-
ko, alimwelekeza Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) kutenga 
Sh. milioni 300.

Alisema fedha hizo ni kwa aji-
li ya kufikisha umeme shuleni 
hapo, huku matarajio yakiwa ni 
kunufaisha shule hiyo pamoja 
na maeneo jirani.

Serikali yasisitiza fedha za umeme kufikisha huduma kwa wananchi 
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Waandishi na wapiga picha nao 
hawakuwa mbali. Waliwapiga 
picha za video na mnato. Wao 
walionekana kama mastelingi. 
Waliombwa na baadhi ya wandi-
shi kwa ajili ya kuulizwa maswali 
mawili matatu. Walikubali. Waliji-
bu kile ambacho waliona kinafaa 
kujibiwa na kile ambacho waliona 
hakifai kwa manufaa ya umma, au 
kulinda usiri walikwepa.

Baada ya kumaliza walitafutana 
tena. Wakakutana. Wakakumbati-
ana tena “Dokta Shija, nashukuru 
sana kwa kila ulichofanya juu yan-
gu. Wewe ndiye kwa kiasi kikubwa 
umetufikisha hapa. Tangu siku ile 
hospitali nilipokutana na wewe 
na nikafahamu kuwa ulikuwa 
mmoja wa ulioufanyia uchunguzi 
mwili wa mpenzi wake nikajitam-
bulisha, hukunitupa, unanionye-
sha kila aina ya upendo. Uliahidi 
kunipa msaada. Si wa kunificha 
tu bali hata kunisaidia ili kuusaka 
ukweli. Unanikutanisha na mdo-
go wako afande Willy. Na leo tuko 
hapa. Sina cha kusema sina cha 
kukulipa dokta. Atakulipa Mungu 
mwenyewe. Ila tangu leo mdogo 
wako si Willy peke yake. Mimi pia 
nitakuwa mdogo wako.” Akasema 
Kamal huku akikumbatia kwa 
nguvu Dokta Shija.

“Usijali Kamal. Wewe ni kijana 
wa pekee. Kijana jasiri. Usiye wa 
woga, mwenye tabia ya kipolisi. 
Tabia ya kipelelezi. Mimi niliiona 
nia yako ya dhati ya kusaka waua-
ji. Na kwa jinsi ulivyokuja hos-

pitalini kwangu kwa hila kama 
askari mpelelezi hadi ulipojitam-
bulisha mwenyewe. Na kwa vile 
tayari mkasa huu nilikuwa nime-
shaanza kuufahamu kuwa ume-
zungukwa na hila. Niliamua kuku-
saidia na wewe nikajua utajisaidia 
pia. Ndiyo maana nikakutanisha 
na mdogo wangu Willy. Kusema 
kweli mmefanya jambo la kishu-
jaa. Mmefanya kazi ambayo ilitak-
iwa kufanywa na watu wengine, 
lakini kwa makusudi na rushwa 
hawakufanya. Leo mmeliheshimi-
sha Jeshi la Polisi. Pongezi hizi si 
za kwangu tu. Ni zetu sote.” Dokta 
Shija alijibu pongezi za Kamala. 
Akamgeukia afande Willy. “Yame-
kwisha kamanda. Kazi tuliyoifan-
ya tumeimaliza. Nashukuru sana 
kwa plani, mipango, na kuongoza 
operesheni yote ya kusaka vielel-
ezo na vitu ambavyo vimetuwez-
esha kwanza kuwapata wahusika, 
lakini pamoja na ushahidi uliowa-
tia hatiani. Vinginevyo tunepata 
tabu sana.”

“Kamal, hii ni kazi yangu, na nil-
iifanya baada ya kuhadithiwa na 
kaka yangu juu ya mpango huu 
usio wa kiutu wala kibinadamu. 
La pili nilipokutana na wewe, 
tabia ya vitendo vyako vilionye-
sha kuwa naweza kufanya kazi 
kwa kukushirikisha wewe pia na 
siyo mimi peke yangu. Umeifanya 
kazi hii kiueledi kana kwamba ni-
likuwa nafanya kazi ya askari poli-
si si mpelelezi tu, ila ni komandoo 
pia.” Alisema na kusababisha vi-

M
ateru alivyotembeza 
pesa kwa madaktari na 
polisi pia. Dokta Shija 
alimtambulisha kwa 

mdogo wake afande Willy, na 
wote kwa pamoja watatu ndiyo 
kwa kiasi kikubwa waliingia ka-
zini kusaka ukweli wote. Na kwa 
ujuzi wa hali ya juu wakiongo-
zwa na afande Willy, wakifani-
kiwa kukusanya ushahidi wote 
na kuuleta mahakamani ukiwa 
haina shaka yoyote.” Jaji alikuwa 
katika hatua za mwisho.

“Baada ya kusikiliza ushahidi 
wa pande zote mbili, mahakama 
kwa kauli moja imeridhika na 
ushahidi uliotolewa na upande 
wa mashtaka, hivyo kuwatia ha-
tiani watuhumiwa wote wanane 
waliohusika na tukio hilo.

Hukumu ni kama ifuata-
vyo. Mshtakiwa namba moja, 
Boniphace Materu, mashtakiwa 
namba tatu hadi namba nane, 
wote wanahukumiwa kifungo 
cha maisha jela kwa kuhusika, 
kushiriki,  kuratibu na kupanga 
njama za mauaji ya marehemu 
Mariamu kwa makusudi kwani. 
Haki ya rufaa ipo kwa siku zi-
sizozidi 30. Mashtakiwa namba 
mbili yeye anahukumiwa ku-
nyongwa mpaka kufa kwa kosa 
la kumuua kwa kumpiga kitu 
kizito kichogoni. Na yeye na haki 
ya kukata rufaa kabla ya siku 30 
kuanzia sasa.” Akamaliza Jaji Ma-
hundi.

Mazingira ya mahakama yali-
badilika. Kutoka kuwa kimya 
kana kwamba watu wako kwe-
nye ibada kulisikika makofi, 
mayowe, vigelegele na shangwe 
kutoka kwa umati wa watu 
uliofurika ndani ya nje ya ma-
hakama. Hata hivyo kulikuwa na 
kundi dogo lililomezwa na watu 
wengi waliokuwa wakishangilia. 
Wao waliangua vilio. Walikuwa 
ni baadhi ya ndugu wa wahuku-
miwa hao.

Mahakama ilimaliza kazi yake. 
Waandishi hasa wapiga picha 
nao walianza kazi yao ya kushuti 
na kupiga picha chochote amba-
cho waliona kinaweza kuvutia 
watazamaji kwenye televisheni, 
blogu na magazeti yao.

Kati watu waliopata bahati ya 
kijipenyeza kwenye madawati 
yaliyokuwa ndani ya mahakama 
ni Kamal, mchumba na mare-
hemu Mariamu. Mwingine ni 
Afande Willy. Kaka yake Dokta 
Shija naye alikuwepo. Hawaku-
kaa sehemu moja. Kila mmoja 
walikuwa amekaa sehemu yake 
kutokana na mazingira yaliyoku-
wemo ndani ya mahakama. Hu-
kumu ilipotoka walitafutana. 
Wakakutana. Wakakumbalia. 

Damu ya Mariamu-42
Mtunzi Adam 
Fungamwango 
(0716 350534)

cheko kwao wawili.
“Kamal, sitojali kama nitafuku-

zwa kazi, kwani nimeifanya kazi hii 
bila ruhusa yao. Pamoja na kwamba 
wameonekana kuniunga mkono na 
kupeleka ushahidi mahakamani, 
lakini kisheria ni kwamba niliifanya 
bila kibali, sijajua wataamua nini, 
lakini  hapa nilipo moyo wangu 
ni mweupe, dunia nzima imenifa-
hamu na imejua nimefanya hivi 
na manufaa ya nchi. Wewe ni rafiki 
yangu mwema, utaendelea kuwa 
rafiki yangu daima.” Kamal na Willy 
walikumbatiana. Wote watatu sasa 
wakawa wanaelekea kwenye gari 
na Dokta Shija.

Ghafla Kamal akajikuta ame-
kumbatiwa kwa nguvu na mtu am-
baye hamfahamu. Hata hivyo mtu 
aliyemkubatia alionekana kuwa na 
mwili laini uliomfariji kwa kiasi fu-
lani.

“Shemeji Kamal.” Ilisikika sauti 
ambayo iliita jina lake na kulia. Mtu 
aliyemkubatia na kuanza kuangua 
kilio ni Teddy. Huyu ni ndogo wa 
marehemu Mariamu. Kumbe naye 
alikuwa mahakamani. “Teddy!” 
Akaita Kamal. 

“Nilijua na wewe umekufa 
shemeji yangu!” Aliendelea kulia. 
“”Nyamaza Teddy, isingewezekana 
kufa kabla sijatimiza ahadi yangu 
niliyoiweka. Nilikwambia siku ile 
wakati nakuaga kuwa ni lazima 
nimpate muuaji wa dada yako Mar-
iamu. Na nyingine unaijua mwe-
nyewe.” Maneno hayo yalimfanya 
Teddy kwanza ananyue kichwa na 
kumtazama Kamal, lakini kwa aibu 
kwani macho yake yalishindwa 
kuendelea kutazama zaidi.

“Umekuja na nani?” “Nimekuja 
na ndugu zangu wote.” “Mbona ha-
wakuja kuniona.” “Shemeji wewe 
mwenyewe unajua kilichotokea 
nyuma. Wale wote walikuwa wa-
nakushutumu na kukuhisi kuwa 
wewe ni kweli umemuua dada 
kama ambavyo askari walivyobain-
isha. Unajua ni mimi peke yangu 
nilikuwa siamini na nisingemini 
kamwe. Na nilipata lawama na ku-
toaminiwa na ndugu zangu kwa 
sababu hii ya kukutetea, leo ukweli 
umedhihirisha Tena ni wewe mwe-
nyewe ndiye uliyekuwa ukisaka 
ukweli. Haiwezekani kirahisi zaidi 
waje hapa. Bado wana aibu. Ita-
chukua muda kidogo.

“Basi mama, ngoja niondoke na 
hawa jamaa zangu. Baada ya siku 
mbili nitakutafuta nina kesi na 
wewe ujue.”

Teddy akatabasamu. Akamuacha 
Kamal aliyekuwa amemkumba-
tia. Akaachia tabasamu zito wakati 
bado machozi yalikuwa hayajakau-
ka mashavuni.

ITAENDELEA JUMAMOSI

Mahakama 
ilimaliza 
kazi yake. 
Waandishi 
hasa wa-
piga picha 
nao walian-
za kazi yao 
ya kushuti 
na ku-
piga picha 
chochote 
ambacho 
waliona 
kinaweza 
kuvutia 
watazamaji 
kwenye 
televisheni, 
blogu na 
magazeti 
yao.

TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa kwa maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, maeneo ya 
Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri. Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, 
ametoka au anakwenda jogging.Taarifa ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alian-
guka wakati anafanya zoezi alfajiri ile.  Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na kitu 
kizito kilichonasibishwa na chuma kichwani, kilichosababisha kuwa na tundu kichwani. Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi 
kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda 
bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.
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Magari 
kushindaniwa 
‘magifti ya 
kujifti’

NAMUNGO YAMGEUKIA AMOAH

Msemaji wa zamani wa klabu ya Yanga, Haji Manara ambaye kwa sasa ni msemaji wa 
kampeni ya Magifti ya kujifti akizungumza jana jijini Dar es Salaam wakati wa uzinduzi 
wa kampeni hiyo. PICHA: FAUSTINE FELICIANE

Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kutofanya 
vyema katika mechi 
nyingi za mzunguko 
wa kwanza wa Ligi Kuu 

Tanzania Bara, klabu ya Namun-
go imeanza kukiongezea nguvu 
kikosi chake baada ya kufanya 
mazungumzo ya kumsajili ki-
ungo wa zamani wa Azam FC, 
Daniel Amoah.

Habari kutoka ndani ya klabu 
hiyo inasema tayari mazun-
gumzo na kiungo huyo mkabaji 
anayeweza pia kucheza kama 
beki wa kati yamekamilika kwa 

asilimia 90, hivyo kuna uweze-
kano mkubwa raia huyo wa 
Ghana kuichezea Namungo 
kuanzia mzunguko wa pili.

“Kama unavyoona hatujafan-
ya vyema sana karibu mzun-
guko wote huu wa kwanza, kwa 
maana hiyo ni lazima tuongeze 
watu, Namungo hii siyo ile 
ambayo watu wanaijua, tuna-
taka mzunguko wa pili tufanye 
marekebisho kadhaa, kwa kuan-
zia tunaanza upande wa ulinzi, 
tumezungumza na Amoah, yule 
ambaye alikuwa akiichezea 
Azam. Anacheza nafasi ya ki-
ungo mkabaji, hata beki wa kati, 

nadhani atatusaidia, huku tuki-
wa tunaangalia maeneo men-
gine. Tukishakamilisha kila kitu 
sasa ndiyo tutatoa taarifa rasmi 
kwa waandishi wa habari,” alise-
ma mtoa taarifa kutoka ndani ya 
klabu hiyo.

Kiungo huyo aliingia
 nchini mwaka 2016 
akisajiliwa na Azam,

 kutokea klabu ya Me-
deama ya Ghana baada
 ya kuonekana kwenye

 mechi mbili za Kombe la
 Shirikisho Afrika hatua

 ya makundi dhidi ya
 Yanga.

Mechi ya kwanza iliyoche-
zwa, Julai 16, 2016 nchini, Me-
deama na Yanga zilitoka sare ya 
bao 1-1, kabla ya Julai 26, mwaka 
huo, timu hiyo ya Ghana kushin-
da mabao 3-1, akionyesha uwezo 
mkubwa kwenye mechi hizo, na 
kupelekea mabosi wa Azam ku-
vutiwa na kiwango chake.

Aliitumikia Azam kwa miaka 
minane kabla ya kuachwa mwis-
honi mwa msimu uliopita.

Namungo inashika nafasi ya 
15 kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, ikiwa na 
pointi tisa baada ya kucheza 
michezo 12.

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Yas jana imezin-
dua awamu ya pili ya kampeni 
ya magifti ya kujifti ambapo im-
etoa magari mapya mawili kwa 
ajili yakushindaniwa.

Akizungumza wakati wa uz-
induzi huo wa pili jijini Dar es 
salaam, Ofisa Mkuu wa Mixx 
by Yas, Angelica Pesha, alise-
ma awamu hiyo inatoa fursa 
kwa wananchi kujaribu bahati 
yao ambapo mbali na magari 
hayo pia zawadi mbalimbali 
ikiwemo fedha zitatolewa 
wakati wa kampeni hiyo.

“Magift ya Kugift ni ishara 
yetu ya shukrani kwa wateja na 
washirika wetu na wananchi 
kwa ujumla wanaofanya Mixx 
by Yas kuwa ya kipekee. Tu-
napoingia Awamu ya Pili, tu-
nafurahia kuleta fursa zaidi 
zinazobadilisha maisha kwa 
jamii yetu. Hii si kampeni tu, 
bali ni sherehe ya mshikama-
no na furaha ya pamoja, tu-
napofunga mwaka kwa kutoa 
shukrani kwa dhati.” alisema 
Angelica.

Kwa upande wake, Afisa 
Mkuu wa Biashara wa kampuni 
hiyo, Isaack Nchunda, alisema 
kampeni hiyo inaonyesha 
dhamira yao yakurudisha kwa 
jamii kile wanachokipata.

“Kampeni hii inaonyesha 
dhamira yetu ya dhati ya ku-
unda uzoefu wenye maana 
kwa watu wetu. kazi ipo kwao 
kushiriki kuweze kushinda,” 
alisema.

Aidha, Msemaji wa kampeni 
hiyo ambaye ni msemaji wa 
zamani wa klabu ya Yanga, Haji 
Manara, amewataka wananchi 
kushiriki kuweza kushinda 
zawadi mbalimbali.

“Ukitoa magari, kuna zawadi 
ya fedha mpaka shilingi milioni 
50, watuwanaweza wakafunga 
mwaka kwa tabasamu kubwa 
kutoka Yas,” alisema Manara.

Na Romana Mallya

MBUNGE wa Rombo na Mwe-
nyekiti wa Rombo Marathon, 
Adolf Mkenda, amewataka wa-
dau na wanariadha mbalimbali 
kujitokeza kwa wingi kushiriki 
mbio hizo zitakazopambwa na 
‘Ndafu Festival’.

Akizungumzia mbio hizo jana, 
Mkenda alisema linatarajia 
kwenda sambamba na bonanza 
la kuchoma nyama na lita-
fanyika kwa siku tatu mfululizo 
kuanzia Desemba 23 wilayani 
Rombo, mkoani Kilimanjaro.

“Mwaka huu, kama kawaida 
tutakuwa na duru ya tatu ya 
bonanza la michezo na tamasha 
la nyama choma, vyakula vya 
asili kama ng’ande, ngararimo, 
mbege nzuri na vinywaji vingi 
vitakuwepo, Rombo Marathon 
na Ndafu Festival itafanyika 
Desemba 23, mwaka huu, 
kuanzia viwanja vya Kirombero 
Rongai ambapo kutafanyika 
marathon, watu watakimbia 
kuanzia kilometa tano, kilometa 
10  na kutembea msituni kwe-
nye kiza kinene na mandhari za 
kuvutia, alisema Mkenda.

Aidha, alisema wanawaka-
ribisha watu wote kushiriki ili 
kujenga afya zao.

Mkenda alisema mbio hizo 
hutumika kufadhili shughuli 
mbalimbali, ambapo kwa mwa-
ka jana, fedha zilitumika kwa 
ajili ya kuimarisha miundom-
binu ya elimu na afya katika 
hospitali ya Huruma pamoja na 
shule za serikali.

“Tutaendelea kukamilisha 
ujenzi wa vyoo vya shule 
za serikali katika Wilaya ya 
Rombo. Ninakaribisha Watan-
zania wote, nimepata taarifa 
kuna wenzetu kutoka Bot-
swana wanataka kuja kukimbia. 
Wakenya wanakuja kwa wingi 
kushiriki marathon na kujifua 
na kujichana,” alisema.

Ndafu 
Festival 
kunogesha
Rombo 
Marathon 
2024

Tutaendelea kukamilisha 
ujenzi wa vyoo vya shule 
za serikali katika Wilaya 
ya Rombo. Ninakaribisha 
Watanzania wote, nimepata 
taarifa kuna wenzetu kutoka 
Botswana wanataka kuja 
kukimbia. 
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AZIVUTIA ARSENAL, N’CASTLE

ARSENAL na Chelsea zinamtafuta mshambuliaji 
na klabu hizo mbili za London zina orodha sawa ya 
wachezaji wanaowataka, ambayo ni pamoja na msham-
buliaji wa Newcastle United na Sweden, Alexander 
Isak, 25. (Caught Offside)

FOWADI KIPAUMBELE MAN

KLABU ya Manchester United imefanya usajili wa 
mshambuliaji kuwa kipaumbele chake katika dirisha la 
usajili la Januari. (Mirror)

DAVIES KUSAINI BAYERN 

KLABU ya Bayern Munich inajiandaa kumuongeza 
mkataba mchezaji wao wa kimataifa wa Canada, Al-
phonso Davies, 24, huku Manchester United wakione-
sha nia ya kumtaka beki huyo. (Floran Plettenberg, 
Sky Germany)

UNITED YAMTAKA DORGU 

KLABU ya Manchester United ipo kwenye mbio moja 
na Chelsea katika kuwania kumsajili beki wa Lecce raia 
wa Denmark, Patrick Dorgu. (Team Talk)

POTTER KUDAKA KAZI MPYA

KOCHA wa zamani wa Chelsea na Brighton, Graham 
Potter ameuliziwa na klabu za Wolves na West Ham. 
(Sportsport)

DAVID MOYES AITAKA WOLVES

KOCHA wa zamani wa West Ham, David Moyes ni 
miongoni mwa wanaowania nafasi ya kazi katika klabu 
ya Wolves iwapo Gary O’Neil atafukuzwa (Telegraph)

FRIMPONG ATAKIWA L’POOL

LIVERPOOL inawasiliana na Bayer Leverkusen kuhu-
su uhamisho wa beki wa Uholanzi, Jeremie Frimpong, 
23. (Caught Offside)

KURUHUSIWA KUONDOKA

KLABU ya Manchester City itamruhusu kiungo wa 
Ubelgiji, Kevin De Bruyne, 33, kujiunga na moja ya 
klabu dada za Man City Football Group atakapoondoka 
kwenye kikosi hicho. (Telegraph)

BETO, DOUCOURE WASAKWA

MSHAMBULIAJI wa Everton na Guinea-Bissau, Beto, 
26, na kiungo wa Mali, Abdoulaye Doucoure mwenye 
miaka 31, wanasakwa na klabu ya AS Roma. (Gazzetta 
dello Sport)

KUSAINI MKATABA MPYA

LIVERPOOL ina uhakika mlinzi wa Ufaransa, 
Ibrahima Konate, 25, atasaini mkataba mpya na klabu 
hiyo huku mazungumzo yakiendelea kuhusu mkataba 
mpya. (Fabrizio Romano)

BADIASHILE AWANIWA ITALIA

JUVENTUS na Marseille zinawania kumsajili beki wa 
Chelsea, Benoit Badiashile, 23. (Caught Offside)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MUNICH, Ujerumani

J
AMAL Musiala anatazamiwa ku-
saini mkataba mpya na Bayern 
Munich ili kumaliza hali ya sin-
tofahamu kuhusu mustakabali 

wake, ripoti imefichua.
Musiala ni mmoja wa
 wachezaji chipukizi

 bora katika soka la du-
nia na hali ya mkataba

 wake wa sasa umebakiza
 miezi 18 tu kukamilika

 na klabu kadhaa za Ulaya 
zinawania saini yake.

Real Madrid na Manchester City 
wametawala vichwa vya habari 

   Hatua hiyo itamaliza sin-
tofahamu kuhusu mustakabali 
wake ndani ya..... 
kuhusiana na uwezekano wa kum-
nunua mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 21, lakini pande zote 
mbili zinatazamiwa kukatishwa 
tamaa kwa kuwa mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Ujerumani sasa ana-
tarajiwa kusaini mkataba mpya na 
Munich.

Sky Sport Ujerumani inaeleza 
makubaliano ya jumla yamefikiwa 
kati ya Bayern na Musiala na kilicho-

baki ni kuamua urefu wa mkataba 
huo mpya.

Musiala atatia wino mkataba wa 
miaka minne wenye thamani ya 
euro milioni 100 au mkataba wa mi-
aka mitano wenye thamani ya euro 
milioni 125.

Pia kunatarajiwa kuwa na bonasi 
kubwa ya kusaini na ada ya wakala 
ambayo inaweza kuongeza euro 
milioni 20 nyingine.

MUSIALA KUSAINI MKATABA  MUSIALA KUSAINI MKATABA  
MPYA BAYERN MUNICHMPYA BAYERN MUNICH
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Makundi klabu bingwa Dunia yawekwa hadharani

Roque: Nilifikiria 
kukataa kwenda 
Real Betis
BARCELONA, Hispania

VITOR Roque amefichua kwamba 
alifikiria kujitoa na kurejea katika 
shamba lake dogo nchini Brazil 
wakati wa kipindi kigumu akiwa 
Barcelona.

Fowadi huyo wa Brazil alikiri 
kwamba alipoteza imani yake 
na Barca, ambayo alijiunga nayo 
Januari kutoka Athletico-PR kwa 
mkataba wa awali wa euro mil-
ioni 35.

Sasa akiwa anacheza kwa 
mkopo wa muda mrefu katika 
klabu ya Real Betis, Roque aliiam-
bia ESPN, “Wakati mgumu zaidi 
ni ule niliopitia pale Barcelona. 
Lakini namshukuru Mungu, niliku-
wa na familia yangu kando yangu. 
Ikiwa huna furaha na kama huna 
kujiamini, mambo hayaendi sawa.

“Wakati fulani nilizungumza 
na mama yangu na kumwambia 
‘sihitaji chochote kati ya hayo, 
nahitaji kuwa na furaha, ambalo 
ndilo jambo muhimu zaidi.’ La-
kini wakati mwingine unapaswa 
kupitia mambo kama haya ili 
kujifunza, kushinda.”

Alipoulizwa ikiwa alifikiria 
kukata tamaa, alisema: “Ndiyo. 
Nilifikiri ninataka kwenda sham-
bani Brazil na kuwa mtulivu, bila 
mtu yeyote kunitia wasiwasi, 
kwa sababu wakati mwingine ni 
vigumu shiniki linakuwa kubwa.

“Lakini ni kuhusu kusonga 
mbele tu, kuwa na nguvu za ki-
akili, kuendelea kufanya kazi kwa 
unyenyekevu mkubwa na mambo 
yanakuwa mazuri kidogo kidogo, 
ninapata furaha yangu kamili na 
kujiamini pia,” alisema.

Barca iliweka kipengele cha 
kutolewa cha euro milioni 500 
katika mkataba wa Roque, huku 
matarajio yakiwa makubwa kwa 
mchezaji huyo ambaye alikuwa 
na kiwango cha kuvutia akiwa 
Athletico-PR na timu za vijana za 
Brazil.

POSTECOGLOU 
AWATULIZA 
MASHABIKI SPURS

LONDON, England

K
OCHA wa Tottenham Hotspur, 
Ange Postecoglou amewatuliza 
mashabiki baada ya timu yake ku-
fungwa bao 1-0 na Bournemouth 

juzi kwenye Ligi Kuu ya England jambo 
ambalo liliongeza shinikizo kwa raia huyo 
wa Australia.

Kikosi cha Postecoglou hakikuweza ku-
tambulika kutoka kile ambacho kiliilaza 
Manchester City mabao 4-0 katika mche-
zo wao wa mwisho wa ugenini, na hivyo 
kusababisha matokeo duni.

Sasa wamepoteza mechi sita kati ya 14 
za ligi msimu huu na wako katika nafasi ya 
10, chini ya Bournemouth.

Mashabiki walimzomea kocha baada ya 
filimbi ya mwisho na Postecoglou ilishirik-
isha wachache kwenye mazungumzo.

“Wamekata tamaa, ni sawa. Walinipa 
maoni ya moja kwa moja ambayo nadhani 
yanachukuliwa,” alisema akiwaambia 
waandishi wa habari.

Alipoulizwa ni nini kilizungumzwa, 
aliongeza: “Labda sio kwa hapa. Sina shida 
nayo. Sikupenda kilichosemwa kwa saba-
bu mimi ni binadamu.

“Nimekuwepo kwa muda wa kutosha 
kujua kwamba ikiwa mambo hayaendi 
vizuri, lazima uelewe kuchanganyikiwa.”

Postecoglou anakabiliwa na wiki chache 
muhimu wakati kikosi chake kinawakari-
bisha Chelsea kesho Jumapili na kusafiri 
hadi Rangers kwa mechi muhimu ya Ligi 
ya Europa wiki ijayo.

Baada ya safari ya kuelekea kucheza 
dhidi ya Southampton na baadae dhidi 
ya Manchester United katika robo fainali 
ya Kombe la Ligi na kuwakaribisha vinala 
wa Ligi, Liverpool siku chake kabla ya Kris-
masi.

MIAMI, Marekani

DROO ya Klabu bingwa ya Du-
nia ya FIFA imepangwa juzi na 
mabingwa wa Ligi Kuu England, 
Manchester City wamepangwa 
na Juventus, Wydad Casablanca 
na Al Ain kwenye Kundi G mi-
chuano itakayofanyika mwakani 
nchini Marekani.

Lionel Messi na timu yake ya 
MLS Inter Miami wako katika 
Kundi A na watamenyana na Al 
Ahly katika mechi ya ufunguzi 
wa michuano hiyo iliyopanuliwa 
hadi timu 32 kabla ya mechi dhi-
di ya Porto na Palmeiras.

Mashindano hayo, yanayo-
shirikisha klabu bora kutoka 
mabara yote, yatafanyika ka-
tika viwanja 12 nchini Marekani 
kuanzia Juni 15 hadi Julai 13 na 
kutumika kama mandazlizi ya 
Kombe la Dunia la 2026 linalo-

andaliwa na nchi tatu, Marekani, 
Mexico na Canada.

Miongoni mwa klabu kubwa 
duniani ni Real Madrid, Bayern 
Munich, Paris Saint-Germain, 
Chelsea, Borussia Dortmund na 
Inter Milan. Pia kuna timu nne 
kutoka Amerika Kusini ambazo 
ni Flamengo, Palmeiras, River 
Plate na Fluminense.

Timu ya Messi, kama mwakili-
shi wa taifa mwenyeji, inapata 
sifa ya kucheza mechi ya kwan-
za ambayo itafanyika kwenye 
Uwanja wa Hard Rock huko Mi-
ami Gardens, Florida.

“Inahusu ushirikishwaji, ni 
kuleta klabu kutoka duniani 
kote, klabu 32 bora na wachezaji 
bora kutoka kote ulimwenguni,” 
alisema Rais wa FIFA, Gianni In-
fantino.

Mechi zingine za ufunguzi ni 
pamoja na PSG  dhidi ya Atlético 

Madrid na Monterrey dhidi ya In-
ter Milan katika Kundi E na Real 
Madrid wakikabiliana na klabu 
ya Saudi Arabia Al-Hilal katika 
Kundi H pambano la nyota bora, 
Kylian Mbappé wa Real Madrid 
na uwezekano wa kukutana na 
Neymar wa Al-Hilal.

Manchester City ilishinda Kla-
bu bingwa ua Dunia mwaka 2023 
chini ya muundo wa zamani na 
wako nafasi ya nne kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu England.

Timu kutoka Brazil Botafogo 
ilifanikiwa kutinga fainali wiki 
iliyopita kwa kushinda taji lao 
la kwanza la Copa Libertado-
res (Ligi ya mabingwa Amerika 
Kusini)_.

Chelsea wataanza mechi ya 
Kundi D dhidi ya Leon kabla ya 
kumenyana na Flamengo na 
Esperance, huku Kundi F liki-
undwa na timu za Fluminense, 

Borussia Dortmund, Ulsan HD 
na Mamelodi Sundowns.

Mashindano ya klabu yanatu-
mia muundo wa jadi wa timu 32 
uliotumiwa na Kombe la Dunia 
kutoka mwaka 1998 hadi 2022.

Makundi nane ya timu nne 
nne kila moja yalipangwa na 
timu mbili za juu kutoka kila 
kundi zikisonga mbele hadi hat-
ua ya mtoano ya 16 bora.

Ulaya imetoa timu 12 na 
Amerika Kusini sita, wakati Af-
rika, Asia na Amerika Kaskazini 
zote zimetoa timu nne na Inter 
Miami kimsingi ikiwa ya tano 
kutoka Amerika Kaskazini kwani 
ina hadhi ya mwenyeji na bara la 
Oceania ilipata nafasi moja.

Droo hiyo iliyofanywa na 
mshindi wa Kombe la Dunia la 
Italia na nguli wa zamani wa 
Juventus, Alessandro Del Piero, 
ilijumuisha ujumbe uliorekodi-

wa kutoka kwa Rais mteule wa 
Marekani, Donald Trump.

“Tukio hilo litakuwa la kushan-
gaza. Nitajaribu kuwa hapo. Niki-
weza, tutaona kitakachotokea,” 
alisema Trump.
Droo kamili ya Klabu bingwa 
ya Dunia:
Kundi A: Palmeiras, Porto, Al 
Ahly, Inter Miami.
Kundi B: Paris Saint-Germain, 
Atletico Madrid, Botafogo, 
Seattle.
Kundi C: Bayern Munich, Auck-
land City, Boca Juniors, Benfica.
Kundi D: Flamengo, ES Tunis, 
Chelsea, Leon.
Kundi E: River Plate, Urawa, 
Monterrey, Inter Milan.
Kundi F: Fluminense, Borus-
sia Dortmund, Ulsan, Mamelodi 
Sundowns.
Kundi G: Manchester City, Wy-
dad, Al Ain, Juventus.
Kundi H: Real Madrid, Al-Hilal, 
Pachuca, Salzburg.



HABARI MICHEZO
23Jumamosi  Desemba 7, 2024

Na Adam Fungamwango

R
AUNDI ya tatu ya 
mashindano ya 
Kombe la FA inataraji-
wa kufanyika leo kwe-

nye viwanja mbalimbali nchini 
kwa ajili ya kusaka bingwa ata-
kayeiwakilisha Tanzania Bara 
katika michuano ya kimataifa 
ya Kombe la Shirikisho Afrika 
msimu ujao.

Jumla ya mechi 14
 zinatarajiwa kupig-

wa leo kwa ajili ya 
kusonga mbele ka-
tika michuano hiyo
 inayochezwa kwa

 mfumo wa mtoano.
Kwenye Uwanja wa Liti 

Singida, Singida Black Stars 

itakuwa mwenyeji dhidi ya 
timu inayoshiriki First League 
(zamani Ligi Daraja la Pili), 
Magnet FC.

Ofisa Habari wa Singida 
Black Stars, Hussein Massan-
za, amesema itakuwa ni fursa 
nzuri kwa mashabiki wa timu 
hiyo kuwaona wachezaji wao 
baada ya kuwakosa kwa muda 
mrefu.

“Mara ya mwisho kucheza 
kwenye uwanja wetu, ilikuwa 
Oktoba 25, mwaka huu tu-
lipocheza dhidi ya Fountain 
Gate na tuliondoka na ushindi 
wa mabao 2-0, tunarudi tena 
kuwapa furaha mashabiki 
wetu ambao wameimisi kwa 
muda mrefu, tunawakaribi-
sha sana kuiona tena timu yao 
kwenye Uwanja wa Liti, Sin-

gida. Tutakutana na Magnet,” 
alisema Massanza.

Kwenye Uwanja wa Ilulu, 
Iringa, wenyeji Bigman FC 
watawakaribisha Soccer City 
huku Trancsit Camp itakuwa 
kwenye Uwanja wa Mabatini, 
mkoani Pwani kupepetana na 
Gunners FC wakati Biashara 
United itakuwa kwao, Musoma 
kwenye Uwanja wa Karume 
kuvaana na TRA FC.

Michezo mingine itapigwa, 
Uwanja wa Manungu Com-
plex, Turiani, Morogoro, 
Mtibwa Sugar itacheza dhidi 
ya Greenland, Songea United 
itakuwa kwenye Uwanja wa 
Majimaji, Songea kuikabili 
Kidudi FC huku Mashujaa FC 
itawaalika Tukuyu Stars kwe-
nye dimba la Lake Tanganyika 

mkoani Kigoma.
KMC ikiwa nyumbani kwe-

nye Uwanja wa KMC, Dar 
es Salaam itakipiga dhidi ya 
Black Six wakati Pamba Jiji 
itashuka kwenye Uwanja wa 
CCM Kirumba, Mwanza ku-
vaana na Moro Kids na Foun-
tain Gate utacheza dhidi ya 
Mweta Sports kwenye Uwanja 
wa Tanzanite Kwaraa ulioko 
Babati mkoani, Manyara.

Azam FC itakuwa mwe-
nyeji wa Iringa Sports kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, 
Coastal Union itavaana na 
Stand United jijini Arusha 
huku Kagera Sugar na Rhino 
Rangers wakichuana kwenye 
Uwanja wa Kaitaba, Bukoba na 
Dodoma Jiji itacheza dhidi ya 
Leo Tena.

SINGIDA, AZAM DIMBANI
MICHUANO KOMBE LA FA

Magolikipa wa Azam FC (waliopiga magoti), wakiwa na makocha wao baada ya ku-
maliza mazoezi ya kujiandaa na mechi ya raundi ya tatu ya mashindano ya Kombe 
la FA dhidi ya Iringa Sports itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

Serengeti 
Boys kamili 
CECAFA

Yanga: Tutabeba 
pointi 3 muhimu

Simba yawapania 
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Na Somoe Ng’itu

KIKOSI cha Timu ya Soka ya Taifa 
ya vijana wa umri chini ya miaka 
17 (Serengeti Boys), kimetamba 
kinakwenda kuteteta ubingwa wa 
mashindano ya Afrika Mashariki 
na Kati (CECAFA U-17), yanayota-
rajiwa kufanyika kuanzia Desem-
ba 14 hadi 28, mwaka huu jijini 
Kampala, Uganda.

Akizungumza kabla ya kuanza 
safari hiyo jana, Kocha Mkuu wa 
Serengeti Boys, Boniface Pawasa, 
alisema kikosi chake kiko tayari 
kwa ajili ya mashindano hayo am-
bayo wamejipanga kukutana na 
ushindani.

Pawasa alisema wamepata 
maandalizi mazuri na wa-
mecheza mechi mbalimbali za 
kirafiki ili kuwaimarisha nyota 
wake na sasa ana imani wanak-
wenda Uganda kupambana.

“Sisi ndio mabingwa watetezi, 
tunakwenda kupambana ku-
hakikisha tunafanya vizuri, kwe-
tu kila mechi ni sawa na fainali, 
hakuna mechi rahisi na wacheza-
ji wanafahamu hilo.

Jana ( juzi), tumemalizia maan-
dalizi yetu kwa kucheza mechi ya 
kirafiki na timu ya vijana ya Coast-
al Union (u-20), hii ni kwa ajili ya 
kukamilisha programu yetu, tu-
mefahamu kila kitu kiufundi na 
nafasi yetu kabla ya kuanza kwa 
mashindano,” alisema Pawasa.

Aliongeza wanakwenda ku-
pambana kwa ajili ya kusaka 
tiketi ya kushiriki Fainali za vijana 
za Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON U-17), ambazo zimepang-
wa kufanyika Machi, mwakani 
huko Morocco.

Constantine, mwalimu ameshatupa 
mbinu ambazo zitatusaidia katika 
mchezo husika, hali ya hewa siyo 
rafiki sana, ni baridi lakini haitu-
sumbui sana kwa sababu si mara 
ya kwanza Simba kuja hapa (Alge-
ria), haitakuwa mechi ya kwanza 
kucheza katika hali kama hii, kwa 
ujumla maandalizi ni mazuri ya 
kwa asilimia kubwa yamekamilika.

Nakumbuka mara ya mwisho tu-
lipokuja hapa hatukupata matokeo 
mazuri ilikuwa ni dhidi ya JS 
Saoura, lakini ule ulikuwa ni mwa-
ka mwingine na huu ni mwingine 
pia, na benchi la ufundi sasa ni 
jipya kabisa, naamini matokeo 
yetu safari hii yatakuwa mazuri,” 
alisisitiza nyota huyo.

Simba ilicheza dhidi ya JS Saou-
ra Machi 9 mwaka, 2019 kwenye 
Uwanja wa Agosti 20, mjini Bechar 
na Wekundu wa Msimbazi wali-
chapwa mabao 3-0.

Katika mchezo wa kesho, 
mechi ya Simba iliyoko Kundi A 
itachezwa kuanzia saa 1:00 usiku 
kwenye Uwanja wa Mohamed 
Hamlaoui ulioko katika Mji wa 
Constantine.

Timu zote mbili zilishinda katika 
michezo yao ya kwanza, Simba iki-
pata ushindi wa bao 1-0 nyumbani 
dhidi ya Bravo do Maquis kutoka 
Angola huku CS Constantine ikivu-
na pointi tatu ugenini dhidi yaCS 
Sfaxien ya Tunisia.

kwa nidhamu wakati wote wa-
takapokuwa na mpira.

“Hatutarajii mchezo mwepesi, 
lakini tumejipanga kukabiliana 
nao lengo letu la kwanza likiwa 
ni ushindi ili kupata pointi tatu, 
tutapambana muda wote wa 
mchezo,” alisema mchezaji huyo.

Kennedy Musonda, mshambu-
liaji wa kimataifa wa timu hiyo 
kutoka Zambia alisema anaamini 
wana uwezo wa kuifunga MC 
Alger licha ya kucheza ugenini.

Musonda alisema kila mchezaji 
yuko tayari kuipambania timu 
hiyo na anaamini watawapa 
furaha wanachama na mashabiki 
wao.

“Tunaamini tunaweza ku-
wafunga MC Alger wakiwa kwao, 
hakuna kinachoshindikana, 
tutapambana na tunaweza ku-
pata ushindi, tunahitaji sana 
pointi tatu ili kuendelea kuweka 
hai malengo yetu ya kucheza 
hatua ya robo fainali,” alisema 
Musonda.

Baada ya mchezo huo Yanga 
itasafiri kuifuata kuelekea Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo 
(DR Congo), kuifuata TP Mazem-
be ili kukamilisha mzunguko wa 
kwanza wa kundi lao.

Al Hilal yenye pointi tatu ndio 
vinara wa kundi hilo wakifuatiwa 
na MC Alger, TP  Mazembe ze-
nye pointi moja kila mmoja huku 
Yanga ikiburuza mkia.



Yanga: Tutabeba 
pointi 3 muhimu

Na Adam Fungamwango

NAHODHA wa Simba, Mo-
hamed Hussein ‘Zimbwe Jr’, 
amesema wachezaji wote 
wa timu hiyo waliopo Alge-
ria ‘wameipania’ mechi ya 
mashindano ya kimataifa 
ya Kombe la Shirikisho 
Afrika dhidi ya CS Constan-
tine itakayochezwa kesho 
nchini humo.

Nyota hao wa Wekundu 
wa Msimbazi kila mmoja 
anataka apangwe katika 
kikosi cha kwanza kwa 
lengo la kuonyesha ubora 
wake.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Zimbwe Jr, alise-
ma wachezaji wote wako 
tayari na hawana hofu hata 
kidogo kuelekea mchezo 
huo na kila mmoja ameji-
andaa vyema kupeperusha 
bendera ya timu yao.

Beki huyo alisema 
wachezaji wamedhamiria 
kufanya vizuri katika 
mashindano hayo msimu 
huu ili kuwapa furaha 

mashabiki wao.
“Hali ni nzuri na kila 

mchezaji  anautamani 
mchezo, kila mmoja wetu 
anataka kuwa sehemu 
ya kikosi cha kwanza ili 
aoneshe kiwango na uwezo 
wake,  sasa mwalimu Fadlu 
Davids ndiyo ataamua nani 
amuweke na nani akae 
benchi, lakini watakaoanza 
na watakaoingia kipindi 
cha pili lengo letu litakuwa 
moja tu, kupambania 
nembo ya Simba na Tan-
zania kwa ujumla,” alisema 
nahodha huyo.

Aliongeza maandalizi 
kwa ajili ya mchezo huo 
yamekamilika kwa zaidi 
ya asilimia 90, kilichobaki 
ni vitu vichache ambavyo 
benchi la ufundi linafanyia 
kazi.

“Safari ilikuwa ndefu 
sana, lakini tumefika 
salama, kikubwa kilicho-
tuleta hapa ni kimoja tu 
mechi yetu dhidi ya CS 

Ramovic alisema wamefanya 
maandalizi mazuri kuelekea ka-
tika mchezo huo na wachezaji 
wote wanafahamu umuhimu 
wa kusaka ushindi katika mch-
ezo huo.

“Tumefanya kila kitu kwenye 
uwanja wa mazoezi, wachezaji 
wapo katika hali nzuri na wa-
nafahamu nini nimewaelekeza 
wafanye, kikubwa tunahitaji 
ushindi, tunafahamu wenzetu 
nao wamejipanga kupata ushin-
di, lakini lazima tupambane kwa 
sababu tumepoteza mchezo 
wetu wa kwanza, haitapendeza 
na huu tuupoteze,” alisema Ra-
movic.

Kocha huyo alisema watain-
gia uwanjani kwa tahadhari 

lakini hawatacheza mchezo wa 
kujilinda muda wote.

“Matokeo ya mchezo uliopita 
yametupa fundisho na hamasa 
ya kusaka ushindi mchezo huu, 
nafahamu mashabiki wengi wa-
liumia na matokeo yale, sasa ni 
nafasi ya kurejesha furaha kwa 
mashabiki,” Ramovic alisema.

Naye nahodha msaidizi 
wa Yanga, Dickson Job, alise-
ma mchezo huo hautakuwa 
mwepesi kutokana na aina ya 
wapinzani wanaokutana nao.

Job alisema licha ya kukutana 
na timu ambayo pia inahitaji ku-
jiimarisha katika msimamo wa 
Kundi A, wamejiandaa kucheza 

Na Faustine Feliciane

W
AWAKILISHI wa 
Tanzania katika 
mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya 

Mabingwa Afrika, Yanga wa-
natarajia kutupa karata ya pili 
kusaka ushindi kwenye mchezo 
wa hatua ya makundi dhidi ya 
wenyeji MC Alger utakaochezwa 
leo kuanzia saa 4:00 usiku kwa 
saa za hapa nchini.
Yanga itashuka dimba-

ni ikiwa na kumbukum-
bu ya kupoteza mchezo

 wa kwanza wa hatua
 hiyo wakiwa nyum-
bani dhidi ya Al Hilal 

kutoka Sudan.
Kocha Mkuu wa Yanga, Sead 

Ramovic, ameweka wazi licha 
ya kucheza ugenini, kikosi chake 
kitashuka dimbani kikiwa na 
mpango mmoja wa kusaka ma-
tokeo ya ushindi tu.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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     Ramovic atamba 
kazi imebaki kwa wachezaji 
wake huku Musonda...

Wachezaji wa Yanga wakifanya mazoezi ili kujiimarisha kabla ya kusafiri kuifuata MC Alger 
katika mechi ya Kundi A ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika itakayoche-
zwa leo jijini Algers, nchini Algeria. PICHA: MTANDAO

Simba yawapania Waarabu
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Jumamosi Desemba 7, 2024

Postecoglou awatuliza mashabiki 

Zimbwe Jr akijifua
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