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HABARI KITAIFA

Maaskofu wataka
utawala wa sheria

Na Mary Geofrey

BARAZA la Maaskofu Katoliki Tanzania (TEC),
Askofu Mkuu Gervas Nyaisonga, amempongeza Rais
Samia Suluhu Hassan kwa kukubali kupokea maju-
kumu hayo mapya, akimwomba kuimarisha utawala
wa sheria nchini.

Katika mkutano wa baraza hilo na Rais Samia
mkoani Dar es Salaam jana, kiongozi huyo wa
kanisa alisema baraza hilo linamwahidi kumpa ush-
irikiano katika kuliongoza taifa.

Alisema kuwa katika kuimarisha utawala wa she-
ria, ni muhimu kujenga taasisi za utawala wa sheria.

Rais huyo wa TEC alisema mwaka 2016 sera
mbalimbali zilibadilishwa katika uendeshaji wa
VYUO0 Vikuu ambazo zilisababisha hasara kwa taasisi
ikiwamo maslahi ya watumishi kutolipwa kwa
wakati kwa sababu idadi ya wanafunzi ilishuka.

Alisema watoa huduma katika sekta muhimu
walivunjika moyo katika kutoa huduma ya elimu na
kwenda kutafuta maslahi ya muhimu kwao.

Askofu Nyaisonga alisema wamepata hasara
ikiwamo mikoa ya Ruvuma, Kagera na Mtwara.

Katika sekta ya afya, alisema umeibuka ushindani
badala ya kufanya kazi kwa ushirikiano, hali iliyo-
dhoofisha huduma zinazotolewa na kanisa katika
kutatua kero za afya nchini.

Askofu Nyaisonga alisema shule pia zinatakiwa
kuwa na leseni ya biashara ilhali lengo siyo kuende-
sha shule kibiashara bali kutoa huduma bila kujali
Uwezo wa wazazi.

Alimwomba Rais Samia kufanya mapitio ya
makubaliano yaliyopo katika taasisi zinazotoa
huduma kwa ubia na serikali na kutambua taasisi
hizo kama wadau wakubwa wa kutoa huduma bila
kujinufaisha.

Pia, alisema baadhi ya maeneo ya ardhi ya taasisi
za dini yaliyopo kwa ajili ya kilimo, yameanza ku-
chukuliwa na serikali kwa madai kuwa yana miradi
va serikali. Kuhusu kodi, Askofu Nyaisonga alisema
hospitali za mashirika ya dini hazipati unafuu wa
kulipa kodi ya mapato ya ajira.

Alisema kumekuwapo na kikwazo cha hospitali
za mashirika zilizokubali kubeba majukumu yote
ya watumishi, lakini hawalipwi chochote kutoka
serikalini.

ASKOFU KILAINI

Askofu Msaidizi wa Jimbo la Bukoba, Dk. Method
Kilaini, alieleza historia ya TEC na ushirikiano wao
na serikali tangu zama za Baba wa Taifa, Hayati
Mwalimu Julius Nyerere.

Alikumbusha kuwa mwaka 1969, Mwalimu
Nyerere alizitaifisha shule zote na wakati huo TEC
ilikuwa na shule za sekondari 1,420, shule za msingi
44, vyuo vya ualimu vinane, shule za ufundi vya
wavulana 15 na wasichana 48.

Askofu Kilaini alisema kuwa baada ya utawala wa
Rais Ali Hassan Mwinyi, waliruhusiwa tena kujenga
shule na kanisa lilianza tena kuwekeza kwenye
elimu kwa kujenga shule.

Kuhusu Sekta ya Afya, Askofu Kilaini alikumbusha
kuwa mwaka 1968, walipoadhimisha miaka 100 ya
Ukristo, TEC ilikuwa na hospitali 68, zahanati 75 na
kanisa limekuwa likishughulikia kipekee afya ya
wanawake ndiyo sababu walikuwa na vituo vya
kujifungulia 74.

Alisema baraza linaendesha hospitali 60 nchini
ikiwamo ya Rufani ya Bugando na zenye hadhi ya
mikoa saba, zahanati 296 na vituo vya afya 108
na jumla ni 464 wakati asilimia 80 ya hospitali

bali vinatoa huduma wakati mwingine bure na siyo
kukamua kodi,” alisema.

Waombolezaji wakitoa heshima za mwisho kwenye jeneza lenye mwili wa aliyekuwa Mkurugenzi Mwenza wa Gazeti
la Jamhuri, marehemu Mkinga MKinga, Viwanja vya Mnazi Mmoja mkoani Dar es Salaam jana na baadaye kusafirishwa
kwenda Chato, mkoani Geita kwa mazishi. PICHA: JUMANNE JUMA

Samia: Corona ipo

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema
wimbi la tatu la corona lipo nchini, aki-
waomba viongozi wa dini wasaidie ku-
zungumza na Watanzania ili kuepuka
vifo vingi.

Mkuu wa Nchi huyo alitoa kauli hiyo
jana mkoani Dar es Salaam alipozun-
gumza na Baraza la Maaskofu Katoliki
Tanzania (TEC) ambalo lilimwalika kwa
mazungumzo.

Rais Samia alisema dunia inakabiliwa
na janga hilo na kukumbusha kuwa
tangu mwanzo kanisa hilo limekuwa na
msimamo thabiti katika kukabiliana na
mlipuko wa virusi hivyo.

“Niwaombe maaskofu na viongozi
wengine wa dini, pamoja na masuala
mengine mnayohubiri kwa waumini,
msisahau kukumbusha waumini kuhu-
su umuhimu wa kujikinga na kuchukua
tahadhari zote dhidi ya corona.

“Kwa kuwa kinga ni bora kuliko tiba,
tusiache kutumia kila kitakachotukinga
na maradhi haya ili kuepusha vifo vya
makundi.

“Kama tunavyojua, duniani sasa hivi
kuna wimbi la tatu la corona, tume-
toka wimbi la kwanza Tanzania limek-
wenda, tukaingia wimbi la pili, tumek-
wenda nalo na sasa kuna wimbi la tatu,”
alisema.

Rais Samia alisema ishara ndani ya
nchi zinaonekana na tayari kuna wag-
onjwa wameonekana katika wimbi hilo
hilo la tatu.

“Kama mnakumbuka siku niliyotem-
belea Hospitali ya (Rufani ya) Mwanan-
yamala, kuna wodi Daktari Mfawidhi
alikuwa ananiingiza, akaniambia humu
kuna wagonjwa wenye matatizo ya ku-
pumua.

“Nikamwambia ‘hebu kuwa muwazi
ni Covid (Corona)?’, akaniambia ‘ndiyo
Covid'.

“Wakati huo wapigapicha wangu wa-
likuwa wameshatangulia, nikawaambia
‘nyie tokeni haraka huko’.

“Niseme kwamba hili jambo bado
lipo, tusijiachie, tuchukue tahadhari
zote, tunaomba viongozi wa dini mlise-
me hili kwa sauti kubwa kwa waumini
ili tujiepushe na vile vifo vya makundi,”
Rais alisisitiza.

Alisema ni muhimu viongozi wa
dini kumwomba Mungu ili aendelee
kuwaepusha na kuwapa hifadhi yake
hasa kwa janga hilo la corona kwa kuwa
ndiye muweza wa yote.

Huku akinukuu maandiko ya Biblia,
Rais Samia alisisitiza rai yake hiyo kwa
viongozi wa dini, akifafanua:

“Ndiyo maana ninahimiza tum-
wombe Mungu atuwekee mkono, atu-
funike na mbawa za malaika wake ili
tuhifadhike na maradhi haya.”

Rais Samia alisema pamoja na kinga
zote na njia zote za kitaalamu wataka-
zotumia, Watanzania wasisahau kurudi
kwa Mungu kumwomba aepushe na
janga hilo.

Pia aliahidi kuvifanyia kazi vikwazo
vinavyolikabili kanisa katika kutimiza

majukumu yake ikiwamo kutoa hudu-
ma afya na elimu.

Kuhusu ombi la vyuo vya kanisa
kurejeshewa programu zilizokuwa ziki-
fundisha, Rais Samia alisema walifikia
uamuzi huo mwaka 2016 kupitia Sheria
ya Vyuo Vikuu na kanuni zake, wak-
ilenga kulinda ubora wa elimu baada
ya baadhi yake kutokidhi viwango kwa
kukosa wahadhiri wa kutosha na miun-
dombinu.

Rais Samia alisema miongoni mwa
walioshiriki katika kutunga kanuni hizo
ni Padri Charles Kitima na kuieleza TEC
kuwa kama ni mchawi wanaye huko
ndani.

“Vyuo vile vitafunguliwa, kuna vingi
vilifungwa lakini baada ya marekebisho
vikafunguliwa, vyuo hivyo vitafunguli-
wa,” aliahidi.

Katika hatua nyingine, Rais Samia
alilipongeza Kanisa Katoliki kwa ku-
vigeuza vyuo vyake viwili vya Songea
na Bukoba kuwa vyuo vya ufundi kwa
sababu vinaendana na azma ya serikali
kuimarisha elimu ya ufundi.

Alitoa wito kwa viongozi wa dini kue-
ndelea kuwahimiza wananchi kudumi-
sha amani na umoja wa kitaifa, kuchapa
kazi kwa bidii pamoja na kutimiza waji-
bu wa kuwa waadilifu na waaminifu
bila kusahau kulipa kodi.

Virusi vya corona vililipuka kwa
mara ya kwanza mwishoni mwa mwa-
ka juzi huko Wuhan, China na mgonjwa
wa kwanza aliripotiwa nchini Machi 16,
mwaka jana.
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Ndugai aonya
upotoshaji madai
stahiki za Lissu

Na Godfrey Mushi, DODOMA

SPIKA Job Ndugai amesema Kamati ya Kudumu
ya Haki, Maadili na Madaraka ya Bunge itaanza
kuwaita na kuwahoji watu wanaolipaka Bunge
matope.

Amesema watu hao wanajumuisha wanaosam-
baza taarifa alizoziita za upotoshaji kwamba kuna
mtu fulani ana madai ya malipo yake bungeni.

Kiongozi huyo wa Bunge alitoa kauli hiyo bun-
geni jijini Dodoma jana, akisisitiza taasisi hiyo ni
miongoni mwa vyombo ambavyo hazimwonei mtu
na kama mtu ana madai yeyote, anapaswa kufuata
utaratibu.

Kauli hiyo ya Spika Ndugai ni majibu yake
kwa mwongozo ulioombwa na Mbunge wa Mba-
gala (CCM), Abdalah Chaurembo, aliyelalamika
kuchafuliwa na chombo kimoja cha habari kuhusu
mgawanyo wa mali za lililokuwa Jiji la Dar es Sa-
laam.

“Wale wa mitandao, tunaomba sana mlipe heshi-
ma Bunge, na kama mtu mmoja ana mambo yake,
anapaswa kufuata taratibu zilizopo.

“Serikali haidaiwi chochote katika lile tangazo,
ni la zamani na lilishafanyiwa kazi, halituhusu hivi
sasa, hata wizara inajua hilo.

“Mtu anaamua kuchanganya umma, hafanyi cho-
chote, halafu wengine wanajiita wachungaji. Huko
mbele, tutaanza kuwaita baadhi maana Kamati ya
Maadili ipo palepale.

“Tumevumilia vya kutosha, maana tunakar-
ibia kuchoka. Hii hali ya kupakanapakana matope
pasipokuwa na mbele wala nyuma, tunaomba wa-
jue taasisi ya Bunge ina namna ya kuji-defend (ku-
jilinda), wawe makini na taarifa zinazohusu Bunge
hasa za upotoshaji,” alionya.

Spika Ndugai aliendelea: “Jana (juzi), kuna tanga-
zo fulani lilitoka la majina mengi kwamba limetole-
wa na TRA (Mamlaka ya Mapato).

“Katika majina yale ya wizara mbalimbali, yapo
na majina ya wabunge wa Bunge la 11 lililomaliza
muda wake.

“Ninadhani mliliona kwenye mitandao, kumbe
lengo lao ni kumfuatilia mtu mmoja tu wanayem-
taka wao, kuonyesha ana madai fulani bungeni,
lakini orodha imetolewa ndefu na wakaanza kum-
shambulia Spika (Ndugai) kule na kuchonganisha
na kadhalika.”

Alibainisha kuwa tangazo hilo linalosambaa ka-
tika mitandao ya kijamii ni la mwaka 2018.

Katika maelezo yake Spika Ndugai, alisema haku-
na anayelidai Bunge, ‘awe ni mbunge wa upinzani,
wawe wachache au wengi, hakuna anayedai’.

Akionyesha kukerwa na tangazo hilo, Ndugai
alisisitiza: “Na kama mtu ameishiwa huko Ulaya au
wapi, si aseme tu kuliko kusingizia Bunge kila waka-
ti kwamba kuna madai?

“Hata huyo mtu wao (hakumtaja jina), alilipwa
kila kitu ila malipo yake yalipokwenda benki, benki
ilichukua zote.

“Unajua watu wengine wanataka kila wakati mje
na vitu kumuumbua mtu. Kwa nini mnaamini ami-
ni mtu vitu ambavyo havipo?”

Juzi, kulisambaa taarifa kwenye mitandao ya ki-
jamii zikionyesha serikali imelipa madai ya muda
mrefu ya watumishi wakiwamo wabunge wa Bunge
la 11 lililofikia tamati Juni mwaka jana.

Miongoni mwa waliotajwa katika tangazo hilo
linalolalamikiwa na Spika Ndugai, ni la Makamu
Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Tundu Lissu.

Lissu, mbunge wa zamani wa Sindiga Mashariki,
kwa sasa anaishi Ubelgiji barani Ulaya.

Katibu Mkuu mpya wa Umoja wa Vijana wa CCM (UVCCM), Kenani Kihongosi, akizungumza na vijana wa umoja huo, alipokuwa
akijitambulisha kwenye viwanja wa makao makuu ya CCM, Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Mahakama yatengua hukumu vigogo CHADEMA

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dar es Sa-
laam, imetengua hukumu ya Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu na kuwaachia
huru vigogo wanane wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA)
wakiwamo Mwenyekiti wa Taifa, Freeman
Mbowe na Mkuu wa Wilaya ya Serengeti,
Dk. Vicent Mashinji.

Kadhalika, Mahakama Kuu imeamuru
Sh. milioni 350 walizolipa faini Mbowe
na wenzake, zirejeshwe. Hukumu hiyo
ilisomwa jana na mahakama hiyo na Jaji
Ilvin Mgeta, aliyekuwa akisikiliza rufani
hiyo.

Akichambua hukumu hiyo, Jaji alisema
ameangalia hukumu ya Kisutu ilikuwa
na upungufu wa uchambuzi wa ushahidi
dhidi ya washtakiwa.

Jaji Mgeta alisema katika shtaka la
kwanza la kula njama, Jamhuri ilishindwa
kuthibitisha washtakiwa walikula vipi nja-
ma, hivyo mahakama yake imeona kosa la
kula njama halijathibitishwa na kuwachia
huru washtakiwa.

Katika shtaka la kukusanyika isivyo ha-
lali, kufanya maandamano bila kibali na
kukaidi amri halali ya Jeshi la Polisi, Jaji
alisema siku ya tukio, eneo la viwanja vya
Buibui lilikuwa halali kwa wanachama wa
CHADEMA kufanya kampeni za wagom-
bea wao.

“CHADEMA walikuwa na mkutano ha-
lali katika viwanja vya Buibui na kwamba
ushahidi wa Jamhuri umeshindwa kue-
lezea uhusika wa washtakiwa kufanya
mkusanyiko isivyo halali na kutokutii
amri ya polisi kutokufanya maandamano
na mashahidi wamewatambua washtaki-
wa wakiwa kizimbani.

“Hakuna shahidi aliyesema nini kil-
itokea Mwananyamala na kwamba tukio
lilitokea muda mrefu lakini mashahidi
hawakwenda kutoa taarifa popote wakati
lilipotokea.

“Nimeangalia video ya tukio nimeona
watu walipotoka viwanja vya Buibui wal-
ionekana wakiwa wamenyoosha mikono
juu kuonyesha kuwa maandamano yali-
kuwa ya amani kwa kuwa mawakala wali-
kuwa wanafuata barua tume ya uchaguzi
kwa ajili ya uchaguzi kesho yake,” alisema
Jaji.

Kutokana na makosa hayo ya hukumu
ya Kisutu, mahakama yake inawaachia
huru katika makosa ya kukusanyika isivyo
halali, kufanya maandamano na kutotii
amri ya polisi ambayo hayajathibitishwa
kisheria na kusisitiza kuwa washtakiwa
wako huru. Alisema amebaini kuwa Jeshi
la Polisi lilichochea vurugu kwa wananchi
hao baada ya kupiga mabomu ya machozi
na kusababisha mtafaruku.

Alisema Mbowe alikuwa anatoa hoja na
malalamiko yake kwamba chama chake
na wanachama wananyanyasika namna
gani. Alisema mahakama yake inaamuru
washtakiwa warejeshewe fedha zao za
faini.

Pia alisema pamoja na Dk. Mashini ku-
tokuwa sehemu ya warufani, kwa mujibu
wa sheria, ni mnufaika wa hukumu hiyo
ameachiwa huru na arejeshewe faini ali-
yolipa.

Awali upande wa Jamhuri ukiongo-
zwa na Wakili wa Serikali Mkuu Faraja
Nchimbi akisaidiana na Salimu Msemo,
waliwasilisha hoja za kupinga rufani hiyo.

Akijibu hoja za walalamikaji, Wakili wa
Serikali Msemo alidai kuwa Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, iliyoketi chini ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas Simba iliz-
ingatia sheria ikiwamo kuchambua usha-
hidi wa pande zote mbili.

Aliendelea kujibu hoja za rufani, kwam-
ba kuainisha ushahidi inategemea na
mwandishi wa hukumu kwa kuwa kila
mmoja ana namna yake ya kuandika hu-
kumu, tofauti na Wakili wa walalamikaji
Peter Kibatala alivyodai kuwa hukumu
imeandikwa kwa kurasa chache.

Alidai kuwa shahidi wa kwanza alieleza

mahakamani alivyokuwa akiwasiliana na
Dotto ambaye alikuwa eneo la mkutano.
Kwa hiyo hakuna chochote kilichopungua
upande wa Jamhuri kwa sababu Dotto ali-
kuwepo eneo la tukio tu.

Alidai kuwa kama mahakama itapi-
tia hukumu na mwenendo huu ikaona
kwamba kazi ya kuchambua hukumu
haikufanyika kikamilifu ikiona upungufu
huo, basi inayo mamlaka ya kuvaa viatu
hivyo vya Mahakama ya Kisutu na kufan-
ya uchambuzi upya.

Awali Kibatala alidai mahakamani hapo
kwamba mahakama ya Kisutu ilikosea ku-
wapa adhabu Mbowe na wenzake aliiom-
ba Mahakama Kuu itengue hukumu hiyo.

Alidai bila kuacha shaka mashtaka
dhidi ya walalamikaji hayakuthitishwa
na walalamikiwa hivyo hukumu hukumu
hiyo haina mashiko ya kisheria na ku-
dai kuwa mashtaka yote 12 yaliyowatia
hatiani washtakiwa hakuna hata moja
yaliyochambuliwa kama mwenendo wa
mashauri ya jinai unavyotaka kisheria.

Kuhusu ushahidi wa kielektroniki, wak-
ili huyo alidai ushahidi huo ni wa pekee
na kwamba ushahidi wowote wa kipekee
umewekewa vigezo maalum namna ya
kuupokea.

Alidai mahakama ilipaswa kuupokea
kupitia ushahidi wa ziada tofauti na ule
shahidi anaoutoa akiwa kizimbani ikiwe-
po kupokewa kwa hati katika mfumo wa
hati ya kiapo kama msimamo wa mahaka-
ma ya rufaa unavyoeleza.

Katika hoja nyingine, wakili huyo al-
idai namna hati ya mashtaka ilivyoandal-
iwa ilikuwa inachanganya kiasi kwamba
washtakiwa walishindwa kujua namna ya
kujitetea.

Mbali na Mbowe, walalamikaji wen-
gine ni Katibu Mkuu John Mnyika, Naibu
Katibu Mkuu- Zanzibar, Salum Mwalimu,
waliokuwa wabunge wa Iringa Mjini, Pe-
ter Msigwa, Esther matiko (Tarime Mjini),
Ester Bulaya (Bunda Mjini), Halima Mdee



4 Nipashe

Jumamosi Juni 26, 2021

Na Christina Mwakangale

NAPOZUNGUMZA kuhusu

wanawake walioingia kwe-

nye rekodi mpya duniani,

hutaacha kumtaja Rais
Samia Suluhu Hassan, kutokana na
kuwa miongoni mwa marais wach-
ache wanawake duniani.

Katika mfululizo wa makala za
kuelekea siku 100 za mwanzo za
uongozi wake zinazotimu kesho, leo
tunaiangazia Sekta ya Elimu.

Ndani ya muda huo wa miezi mi-
tatu na theluthi, Rais Samia ameone-
kana kuwa na nia ya kuiinua sekta
hiyo muhimu kwa kuipa kipaumbele
kibajeti na kuyakumbuka makundi
yaliyokuwa yameachwa nyuma,
hasa watoto wa kike.

MTAALA KUFUMULIWA

Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, imeweka wazi kwamba
ndani ya uongozi wa Rais Samia,
itahakikisha inafumua mtaala wa
elimu nchini ili kuzalisha wahitimu
wenye sifa zinazohitajika katika soko
la ajira na wenye uwezo wa kujiajiri
na kuajiri wenzao.

Wiki iliyopita kulifanyika konga-
mano la kwanza za utekelezaji wa
kusudio hilo mgeni rasmi akiwa
ni Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako.

Prof. Ndalichako ambaye ni
mtaalamu wa mitaala, alisema seri-
kali imesikia kilio cha Watanzania
na kuamua kuboresha elimu nchini
kwa kuanza kukusanya maoni ya
kuboresha mtaala wa elimu kuanzia
ngazi ya msingi. Mabadiliko hayo ni
ya sita nchini.

ELIMU BURE

Aprili mwaka huu, Nipashe ili-
chapisha ripoti kuhusu ubashiri wa
kitakwimu unaoonyesha kutakuwa
na idadi kubwa ya wanafunzi wa-
takaojiunga na kidato cha kwanza
mwakani.

Mtazamo huo ulizingatia ukweli
kwamba kumekuwa na idadi kubwa
ya wanafunzi wanaoandikishwa
kujiunga na shule za msingi nchini
tangu mwaka 2016, serikali ilipoanza
kutekeleza Mpango wa Kutoa Elimu
Bila Malipo, maarufu Elimu Bure.

Serikali ya Rais Samia kwa ku-
litambua hilo, imeamua kuongeza
bajeti ya ziada ya Sh. bilioni 125 ili
kuanza ujenzi wa maboma ya ma-
darasa 10,000 kwa ajili ya kuwa-
chukua wanafunzi hao.

WENYE UJAUZITO DARASANI

Serikali ya Rais Samia pia im-
etangaza kuwaruhusu wanafunzi
waliokatiza masomo yao kutokana
na kupata ujauzito, kurejea maso-
moni kupitia vyuo vya maendeleo
ya wananchi.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Dk. Leonard Ak-
wilapo, akizungumza na wakuu wa
vyuo vya maendeleo ya wananchi
hivi karibuni, amewataka wakuu
hao wa vyuo kuhakikisha wanafunzi
wa kike walioshindwa kuendelea na
masomo yao kwa sababu mbalim-

Kila Kukicha anaz
sekta mama ya el

bali ikiwamo mimba, warudi na
kuendelea na masomo.

Aliwataka wakuu hao wa vyuo
kutekeleza agizo hilo la kudahili
wanafunzi hao kuanzia mwakani.

Pia, aliagiza vyuo vyote vya
maendeleo ya wananchi viwe
vimesajiliwa kama vituo vya ku-
fanyia mitihani ya kidato cha pili
nanne.

Aliweka wazi kuwa hatua hiyo
ya kurejesha wanafunzi wa kike
waliokatiza masomo yao inatoka-
na na majadiliano ya muda mrefu
kati ya wizara na Benki ya Dunia
(WB).Alisema wanafunzi hao wa-
tarejea darasani kuanzia mwakani
katika vyuo 54 wasichana wal-
iokatiza masomo yao kwa sababu
mbalimbali ikiwamo mimba ku-
pata haki ya elimu.

Kiongozi wa ACT-Wazalendo,
Zitto Kabwe, aliandikia barua WB
kuishauri kusitisha kuikopesha
Tanzania Dola milioni 500 kwa
ajili ya uboreshaji wa elimu kuto-
kana na kuzuia wanafunzi wali-
opata mimba, kurejea shuleni.

KICHEKO ELIMU YA JUU

Katika kufanikisha elimu ya juu,
serikali ya Rais Samia imelazimika
kuongeza Sh. bilioni 70 kwenye
bajeti ya iliyokuwa imetengwa ya
Sh. bilioni 500 kwa ajili ya mikopo
ya elimu ya juu kwa mwaka ujao
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Rais Samia
Suluhu
Hassan
akimtunza
Msanii wa
Taarabu,
Sabah Salum
Muchacho,
wakati
akitumbuiza
katika mku-
tano wake
na wa-
nawake wa
Tanzania, ji-
jini Dodoma
mapema
mwezi huu.
Siku hiyo,
Rais Samia
alitilia mka-
Z0 umuhimu
wa elimu
hasa sayansi
na teknolo-
jia kwa
watoto wa
kike. PICHA:
MAKTABA

idi Kuinoa
Imu nchini

oRekodi Afrika wajawazito kurudi darasani
eKawafuta machozi wadaiwa elimu ya juu
oAjipanga ‘LY’ wa elimu bure mwakani

wa masomo.

Lengo ni kuhakikisha wanafunzi
wote wenye sifa za kupata mkopo,
waliokosa kutokana na ufinyu wa
bajeti, wanapata mikopo hiyo.

Waziri wa fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Nchemba, akihitimisha
hoja ya makadirio ya bajeti ya seri-
kali kwa mwaka ujao wa fedha, alil-
iambia Bunge wiki hii kuwa wame-
zungumza na Prof. Ndalichako ili
wanafunzi 11,000 waliokosa mkopo
mwaka jana na 10,000 mwaka huu
wapate mkopo.

“Bajeti hii ya Sh. bilioni 464 kwa
2020/21 imeongezeka kutoka Sh.
bilioni 450 mwaka 2019/20 ambazo
zinawanufaisha jumla ya wanafunzi
132,119,” alibainisha.

MAKATO YA KINYONYAJI

Ndani ya muda mfupi tangu aap-
ishwe kuwa Rais wa Tanzania Machi
19 mwaka huu, Rais Samia amefuta
kilio cha muda mrefu kilichosikika
kuhusu kile kilichotangazwa kuwa
unyonyaji katika urejeshaji wa

mikopo ya elimu ya juu.

Makato yaliyokuwa yanalala-
mikiwa na wanufaika wa mikopo
hiyo inayotolewa na serikali kupitia
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HESLB), ni pamoja na
penalti ya asilimia 10 ya mkopo kwa
mnufaika anayeshindwa kuanza
kurejesha mkopo baada ya kumal-
izika kwa kipindi cha neema cha
miaka miwili baada ya kuhitimu
masomo yake.

Mengine ni tozo ya asilimia moja
ya mkopo kwa ajili ya uendeshaji
wa bodi ambayo watumishi wake
wanalipwa mishahara na stahiki
zinginezo na serikali.

Pia utaratibu wa deni kuongeze-
ka kwa asilimia sita (6) ya mkopo
kila mwaka kuanzia tarehe ambayo
mnufaika alianza kupokea fedha.

Suala la nne lililolalamikiwa ni
uamuzi wa serikali kufanya mareke-
bisho ya kisheria na kuanza kukata
asilimia 15 ya mshahara wa mnufai-
ka kila mwezi kutoka asilimia nane
(8) ya awali.

Katika hoja hizo nne, Rais Samia

amekubaliana na hoja mbili za ku-
futa utaratibu wa ‘riba’ ya asilimia
sita kila mwaka na penalti ya asil-
imia 10 ya mkopo.

AJIRA ZA WALIMU

Chini ya uongozi wa Rais Samia,
serikali imetenga Sh. bilioni 60 kwa
ajili ya kulipa madai ya watumishi,
wakiwamo walimu.

Vilevile serikali imetenga Sh. bil-
ioni 200 kwa ajili ya kuajiri watumi-
shi 40,000 katika Sekta za Afya,
Elimu, Ardhi na Kilimo.

KUPANDISHWA MADARAJA

Mwezi huu maelfu ya watumishi
wameshuhudia kupandishwa kwa
madaraja yao na hivyo kuwa na
ongezeko kwenye mishahara yao.

Serikali chini ya Rais Samia,
imetenga Sh. bilioni 499 kwa ajili
ya upandishwaji wa madaraja,
kwa mujibu wa waziri mwenye
dhamana ya utumishi, Mohamed
Mchengerwa.
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Mbaroni tuhuma Kumuua shangazi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya li-
namshikilia kijana kwa tuhuma za
kumuua shangazi yake kwa kum-
charanga mapanga akimtuhumu
kuwa ni mchawi na amekuwa
akimroga asipate maendeleo.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi, Ulrich Matei al-
imtaja aliyeuawa kuwa ni Lamina
Samwebe (65), mkazi wa Ngaman-
ga Misheni katika Kata ya Ipinda
wilayani Kyela.

Alisema jina la kijana huyo lime-
hifadhiwa kwa sababu za kiusala-
ma na anadaiwa kufanya mauaji
hayo Juni 22 mwaka huu kwa kum-
vamia shangazi yake huyo akiwa

A

amelala nyumbani kwake saa 5:45
usiku kisha akatekeleza unyama
huo.

Alisema kijana huyo alimkata
na panga shangazi maeneo ya
kichwani, shingoni na vidole vitatu
vya mkono wa kulia na kwamba
bibi huyo alikosa msaada kutokana
na kuishi peke yake kwenye ny-
umba hiyo.

“Baada ya kupata taarifa, askari
walifika katika eneo la tukio na ku-
kuta shangazi yake akiwa amekufa
chumbani kwake, walipofuatilia
walimkuta kijana huyo akiwa na
panga ambalo alilitumia kwenye
mauaji hayo na ndipo wakamtia
mbaroni,” alisema Kamanda Matei.

Alisema kijana huyo bado ana-
shikiliwa wakati upelelezi wa

tukio hilo ukiendelea ili kumfiki-
sha mahakamani kwa hatua zaidi
za kisheria na kwamba mwili wa
marehemu umehifadhiwa katika
Kituo cha Afya cha Ipinda.

Kamanda Matei aliwataka wa-
nanchi wa Mkoa wa Mbeya kuacha
tabia ya kujichukulia sheria mkon-
oni kwa kuwa ni kosa kwa mujibu
wa sheria.

Aliwataka wale ambao wanaona
kuwa wanatendewa ndivyo sivyo,
kufika kwenye vyombo vya kishe-
ria kutoa taarifa ili hatua zichuku-
liwe badala ya kujichukulia sheria
mkononi, jambo ambalo ni kosa la
jinai kwa mujibu wa sheria.

Vilevile, aliwataka kuachana na
dhana potofu za imani za kishiriki-
na kwa maelezo kuwa zimepitwa

na wakati na kwamba zimekuwa
zikisababisha migogoro katika
jamii na wakati mwingine kusaba-
bisha maafa miongoni mwa wana-
jamii.

“Haya mauaji yamekuwa yak-
iongezeka kwenye jamii, sasa
tutawaomba wazee wetu wa mila
watusaidie kutoa elimu kwa wa-
nanchi ili kuondoa imani hizi zi-
lizopitwa na wakati, lakini wazee
hawa watatusaidia kuwafichua wa-
ganga wanaopiga ramli chongani-
shi,” alisema Kamanda Matei.

Alisema jeshi hilo litaendesha
msako maalum wa kuwasaka wa-
ganga wa jadi wanaopiga ramli
chonganishi na kuwachukulia
hatua za kisheria ili kukomesha vi-
tendo hivyo.

Meneja wa Benki ya DTB Tawi Kuu la Dar es Salaam, Shahista Adam (wa pili kushoto), akimkabidhi vifaa vya kujifungulia Zuhura Msangi katika
Kituo cha Afya Buguruni jana. DTB kwa kushirikiana na Klabu ya Rotary ya Masaki (RCM), wametoa msaada wa vifaa 450 kwa hospitali za Mba-
gala Rangi Tatu, Kigamboni na Buguruni, kwa ajili ya kusaidia wajawazito wakati wa kujifungua. Kutoka kulia ni Ofisa Muuguzi wa Jiji la Dar es
Salaam, Gerwalda Mumba, Rais wa RCM, Ashna Tanna na Ofisa Uhusiano na Mawasiliano wa DTB, Jesca Tugara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwongozo wa tiba wazingatia corona

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imezindua mwongozo
wa matibabu nchini na orodha ya
taifa ya dawa muhimu, ukizingatia
matibabu ya ugonjwa mpya wa co-
rona.

Vilevile, katika kuimarisha hudu-
ma za afya nchini, dawa mpya 101
zimeongezwa katika orodha hiyo.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk.
Dorothy Gwajima, alibainisha hayo
go0zo huo ambao umeandaliwa na
wizara yake kwa kushirikisha wa-
dau mbalimbali.

Wadau walioshiriki ni pamoja
na vyama vya kitaaluma na wadau
wa maendeleo ikiwamo Mradi wa
HPSS Tuimarishe Afya unaofa-

dhiliwa na Shirika la Maendeleo na
Ushirikiano la Uswisi.

Alisema mwongozo huo ume-
pitiwa ili kuendana na mabadiliko
ya kiteknolojia na kitabibu na ma-
badiliko ambayo yameainishwa
na Shirika la Afya Duniani (WHO)
na mashirika mengine ya kitaifa
na kimataifa kulingana na utafiti
mbalimbali.

“Mwongozo huu umepitiwa
kukidhi maboresho ya huduma za
matibabu katika ngazi ya msingi au
kukidhi kupanuka kwa huduma za
kibingwa na kutoa mwongozo wa
kutibu magonjwa mapya yanay-
oibuka.

“Mabadiliko muhimu katika to-
leo hili la sita ni pamoja na kutoa
mwongozo juu ya menejimenti
na matibabu ya ugonjwa mpya wa

COVID-19, ambayo yametolewa
ufafanuzi katika sura ya magonjwa
ya mlipuko.

“Aidha, imeandaliwa sura mpya
ya jinsi ya kuwahudumia wag-
onjwa wa dharura,” alisema.

Kuhusu orodha mpya ya dawa,
Dk. Gwajima alisema baadhi ya
dawa zimeongezwa ili kukidhi ma-
boresho ya huduma za kibingwa
katika kupandikiza figo.

Alisema katika kuimarisha hu-
duma za afya ya msingi dawa zime-
shushwa kutoka ngazi ya hospitali
za wilaya hadi vituo vya afya ili
kuboresha huduma za mbalimbali
ikiwamo za upasuaji.

“Dawa hizo ni pamoja na zinazo-
tumika katika upasuaji, shinikizo la
damu na zile za kutibu kisukari,”
alisema.

Waziri huyo alisema katika
mwongozo huo daktari bingwa
anaruhusiwa kuandika dawa zote
zilizopo kwenye mwongozo kulin-
gana na eneo lake la kitaaluma bila
kuzingatia ngazi anayofanyia kazi.

Alisema orodha hiyo ya dawa
muhimu itaendelea kutumiwa na
Bima ya Taifa ya Afya (NHIF) kul-
ingana na sheria huku akiagiza
kamati za dawa na tiba katika ngazi
zote kusimamia matumizi sahihi ya
dawa kulingana na mwongozo huo.

Awali, Mganga Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Aifell Sichwale, alisema
mchakato wa kuandaa mwon-
gozo huo ulianza Desemba 2019
na umezingatia mabadiliko ya
teknolojia na utengenezaji wake
umeshirikisha wataalamu wa

afya.

]
Wageni kupata
vibali vya kazi
ndani ya saa 24

Na Romana Mallya

SERIKALI imesema imekamilisha
mfumo wa maombi ya vibali vya kazi
kwa njia ya kielektroniki kwa wageni
ambavyo sasa vitatolewa ndani ya
saa 24.Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri
Mkuu (Uwekezaji), William Ole Na-
es Salaam wakati wa mkutano mkuu
wa 62 wa mwaka wa Chama cha
Waajiri Tanzania (ATE).

Ole Nasha alisema serikali im-
efanya utoaji wa vibali hivyo kuwa
rahisi kwa kuanzisha mfumo huo ili
kupunguza gharama za kuvipata.

“Hii ni sehemu ya kupunguza na
kuondosha vikwazo vya uwekezaji ili
kuvutia wawekezaji wengi zaidi kuja
Tanzania,” alisema.

Alisema  serikali ~ inaendelea
kuboresha mazingira ya kazi na wa-
fanyakazi kwa kusimamia viwango
vya kazi na wafanyakazi pamoja na
afya na usalama mabhali pa kazi.

“Hadi Februari, mwaka huu jumla
ya kaguzi 4,771 za viwango vya kazi
zimefanyika sawa na asilimia 994
ya kaguzi 4,800 zilizopangwa ku-
fanyika. Kaguzi 110,123 zimefanyika
zilizohusu afya na usalama mahali
pa kazi, serikali imefanya juhudi hizi
kuhakikisha hata wawekezaji wan-
apokuja kuwekeza watafanya hivyo
katika mukhtadha wa sheria za kazi
ambazo ni rafiki kwa wafanyabiasha-
ra,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa ATE, Dk. Aggrey
Mlimuka, alisema mkutano huo
umebebwa na mada kuu isemayo,
“Kuimarisha uwekezaji na mazin-
gira ya biashara Tanzania kwa ajili
ya uchumi wa kiushindani na ajira
endelevu.

Summons to appear (0.V.R.20 (1)(CPC)
(SUBSTLTUTED SERVICES)
INTHE HIGH COURT OF TANZANIA
LAND DIVISION
AT DARES SALAAM
LAND CASE NO.24 OF 2021

DR.JULIUS PLAINTIFF

VERSUS
VIGUTA LIMITED.
CHRISTINA
SALMIN IBRAHIM DAUDA........cooummmmmsssssssenen

1 PLANTIFF
2" PLANTIFF
wussssnneesenn3 PLANTIFF

TO. VICOBALIMITED
VIGUTA,NKURUMAH STREET
PLOT NO.2035/155,
CLOCK TOWER BUILDING 3rd FLOOR
P 0 BOX 95033,
DARES SALAAM

CHRISTINA RWEBANGIRA
CAG HEADQUARTERS,
UKAGUZI STREET,

P O BOX 950,

DODOMA

SALMIN IBRAHIM DAUDA
CAG HEADQUARTERS,
UKAGUZI STREET,

P OBOX 950,

DODOMA

WHEREAS the above named plaintiff has instituted a suit against
you.you are hereby summoned to appear in this court in person or by
advocate or agent duly authorized on 14th july,2021 at 10:00 am to
answer the claim.and you are directed to bring any document which you
wish to rely in support of your defence.

TAKE _NOTICE that,in default of your appearance on that before
mentioned ,the suit will be heard and determined in your absence.
Given under my hand and the seal of this court,this.....18" day of june 2021.

TOVEF
e Lo

DEPUTY REDISTRAR
HIGH ZOURT LAND ORISION.
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MWANGA WA JAMII

Wachezaji kuweni makini
kipindi hiki cha usajili

LIGI Kuu ya Tanzania inaelekea ukingoni huku kila timu ikianga-
lia na kufanya tathmini ya kile ilichovuna kuanzia mwanzo wa
mashindano hadi walipofika hivi sasa.

Timu zinafanya tathmini ya kujua kama wamefanikiwa kufikia
malengo waliyoyaweka kabla ya kuanza kwa msimu huo au la.

Ikiwa wamefikia malengo ni jambo la kheri lakini kama
wameshindwa waangalie wapi walipojikwaa na kurekebisha baa-
dhi ya makosa waliyofanya ili yasijirudie katika msimu ujao wa
ligi.

Sio kwamba dirisha la usajili limefunguliwa la hasha bali ni
kutokana na baadhi ya wachezaji ambao mikataba yao imefika
mwishoni au walio na mikataba chini ya miezi sita ambao kika-
nuni wanaruhusiwa kufanya mazungumzo na timu nyingine.

Katika madirisha ya usajili mara nyingi kumekuwa na utata
hasa kwa wachezaji kusaini timu zaidi ya moja tuliwahi kuona
kwa nyota kama winga Mrisho Ngasa mwaka 2013 wakati akijua
fika ana mkataba na Azam FC, lakini alisaini mkataba wa siri na
Yanga jambo lililomfanya apigwe faini ya Sh. milioni 45 kwa kosa
hilo.

Kiungo mshambuliaji Mohamed Mkopi mwaka 2016 alijikuta
akikaa nje ya uwanja mwaka mzima baada ya kusaini timu mbili
wakati akijua fika bado hajamalizana na waajiri wake Tanzania
Prisons, akasaini kwa watani wao wa jadi Mbeya City jambo lil-
ilomfanya akutane na rungu hilo.

Pius Buswita, ambaye alidumu katika kikosi cha Yanga kwa mi-
aka miwili wakati anaondoka Mbao aliingia kandarasi na Simba,
lakini baadaye akasaini Yanga, jambo ambalo likamfanya apitiwe
na rungu la kufungiwa na kutakiwa kurudisha fedha za Simba.

Naye kiungo wa zamani wa Kagera Sugar, Ludovic Venance
mwaka 2017 alipitiwa na rungu baada ya kusaini mkataba mpya
na African Lyon, wakati akijua fika kuwa bado ni mwajiriwa wa
Mbao FC, ambapo alijikuta akikosa michezo minne ya timu yake
mpya.

Sakata kama hili pia limetokea msimu wa 2020/21 ambapo
kiungo Benard Morrison, amesaini kandarasi na Simba wakati
klabu ya Yanga ikidai kuwa ina mkataba na mchezaji huyo am-
bapo hadi sasa kesi ya wawili inaendelea katika Mahakama ya
Usuluhishi (CAS).

Wakati tukisubiri shirikisho la mpira wa miguu hapa nchini ku-
tangaza tarehe ya ufunguzi wa dirisha la usajili, Nipashe tunatoa
rai kwa wachezaji pamoja na klabu kuwa makini kipindi hiki ili
kukwepa kukutana na adhabu za kufungiwa na kulipishwa faini
kwa kosa ambalo limekuwa likijirudia misimu nenda rudi.

Tunaamini timu pamoja na wachezaji watajifunza kupitia kwa
mifano hii ambayo iko wazi ili kulinda taswira ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara pamoja na wao katika jamii ya wapenda soka.

Pia tunatoa angalizo kwa klabu nazo zinatakiwa kuwa makini
kwenye sajili zake, katika kuhakikisha kwamba, mchezaji wanay-
emsajili hajafanya hivyo kwa timu nyingine.

Klabu zinatakiwa kuhakikishe wachezaji ambao wanawasajili
wanakuwa hawajaingia kwenye makubaliano na timu nyingine
ili kuepusha usumbufu unaoweza kujitokeza kwa kuanza kupele-
kana kwenye vyombo vya sheria.

Nalo Shirikisho la Soka Tanzania, TFF, linatakiwa kuwa makini
wakati wanapopelekwa orodha ya wachezaji ambao wamesajil-
iwa na timu husika, katika kuhakikisha jina la mchezaji mmoja
halikutokea katika timu mbili.

Kama wahusika wote, wachezaji, klabu na TTF watatimiza ma-
jukumu yao vizuri, Nipashe tunaamini kwa suala hili halitaweza
kujitokeza kwa mchezaji mmoja kujisajili kwenye timu mbili to-
fauti.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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. Q m Muungwana Lazima Nilonge

Chako ni chako cha mwenzakao...

NAAM! (tamko linalotumika kwa
kuitikia; = labeka!, ndio!, taib!) kwa
maana wahenga walisema “chako ni
chako, cha mwenzio si chako.” Maana
yake kitu unachokiita chako ni kizuri
na huweza kukufaa na una uhuru na-
cho kuliko cha mtu mwingine.

Methali hii yatufunza tuvitegemee
vitu vyetu wala sio vya watu wengine.
Pia yatukumbusha kuthamini vitu vy-
etu ingawa sio vizuri kama watu wen-
gine.

Mpaka sasa timu zetu zinazoshiriki
Ligi Kuu nchini, hasa Simba na Yanga
zinakazana kusajili wachezaji kutoka
mataifa mengine n-nje ya Tanzania
ambao hulipwa mishahara mikubwa
zaidi ya wachezaji wetu wa nyumbani!

Laiti timu zetu zingetambua kuwa
“ Nguo ya kuazima haistiri (haifichi)
makalio, wangejibidiisha kuwa na
utaratibu wa kuziandaa timu zao
kwa kupata walimu mahiri, hata ku-
toka ughaibuni ili kuwafunza vijana
wa umri kuanzia miaka 12 mpaka 20.
Hawa wangepelekwa hata shule za
n-nje kupambana na vijana wenzao
huko ughaibuni ili kujikomaza zaidi.

Yafaa timu zetu zitambue kuwa
nguo ya kukopa au kuazima haiwezi
kuyaficha makalio ya mtu vizuri
kwani badala yake yaweza kumwaibi-
sha. Methali hii hutumiwa kutunasihi
tusipende vitu vya kuazima kwa
kuwa wanaotuazima vitu hivyo wa-
naweza kutuaibisha.

Kama timu zetu haziwezi kuwa na
utaratibu huu, basi TFF ianzishe shule
itakayokuwa na walimu wa kigeni
ili kuwafundisha wenyeji jinsi ya ku-
wafunza vijana namna bora na sahihi
ya uchezaji.

Tukiwa na shule za kuwafunza wal-
imu wetu wenyewe ili kuepuka usajili
wa walimu wa kigeni itakuwa bora
zaidi.

Mambo haya yakitimizwa, timu
zetu zitaokoa fedha nyingi zinazotu-
mika kuwalipa walimu na wachezaji
wa kigeni waliosajiliwa na timu mbal-
imbali humu nchini. Vinginevyo tut-
aendelea kuwategemea wageni huku
fedha zetu adimu (-enye kupatikana

Kama timu
zetu hazi-
wezi kuwa
na utaratibu
huu, basi TFF
ianzishe
shule ita-
kayokuwa
na walimu
wa Kigeni ili
kuwafundi-
sha we-
nyeji jinsi ya
kuwafunza
vijana
namna bora
na sahihi ya
uchezaji.

kwa uchache au shida) zikiwanufaisha
wanaosajiliwa kutoka n-nje ya nchi!

Jambo lingine ni uwepo wa viwanja
visivyokidhi mchezo wa kandanda
kama alivyoelekeza Rais Samia Su-
luhu Hassan hivi karibuni. Vinavyos-
tahiki kuitwa viwanja bora vya kan-
danda humu nchini ni vichache mno.
Ukiondoa viwanja vya Uhuru, Benja-
mini Mkapa na Azam Complex vilivy-
opo Dar es Salaam na kile cha Kagera
Sugar, vilivyobaki vinatia aibu!

Cha kushangaza ni kwamba viwanja
vilivyobaki nchini vinatia aibu ingawa
vilitwaliwa na Chama Cha Mapinduzi
(CCM). Kama vilifanyiwa maendeleo
na chama hicho, basi ni ‘maendeleo’
ya kuvipaka rangi ya kijani na njano
kisha kuandikwa maneno ya kukisifu
chama hicho.

Bila kujali kuwa viwanja hivyo ni
‘mali’ ya CCM, serikali iliyo madaraka-
ni yapaswa kukabidhi viwanja hivyo
kwa vyama vya mpira vya mikoa
husika au mikoa hiyo ili vitengen-
ezwe upya na kutunzwa vizuri kama
itakiwavyo. Jambo hili pia laweza ku-
jadiliwa Bungeni ili kuilazimisha CCM
kuvitengeneza viwanja hivyo kama
itakiwavyo au kuvikabidhi kwa mikoa
husika. Itapendeza kama kila mkoa
utakuwa na uwanja mzuri wa kisasa
kwani kwa kuwa na viwanja vizuri
vinavyotunzwa huenda mashindano
ya kandanda kugombea Kombe la Du-
nia ikafanyika Tanzania yenye vivutio
vingi vya utalii visinyokuwapo nchi
nyingi duniani.

“Mwenye moyo wa kuonywa huo-
nywa.” Maana yake anayesikiliza na
kuyafuata mashauri anayopewa hu-
faidika. Twafunzwa tuwe na tabia ya
kusikiliza na kufuata mashauri tunay-
opewa na wanaotuzidi ujuzi au maar-
ifa ili tusijefikwa na maafa au majuto
baadaye.

Kadhalika “Mwenye busara mara
hunasihika.” Mtu mwenye hekima
hufuata ushauri apewao. Hutumiwa
kutukumbusha umuhimu na faida za
kuyafuata mashauri tupewayo.

marobarnabas@yahoo.com

0784 334 096
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Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Mohamed Moyo (kushoto), akisalimiana na Mzee Augustino Sambagi, baada ya kumaliza mkutano na wazee wa
Manispaa ya Iringa juzi, kwa ajili ya kusikiliza kero zao mbalimbali. PICHA: STEVEN WILLIAM

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga, linamshikilia Masanja
Maduhu (49) mkazi wa mkoani
Simiyu, kwa tuhuma za kujifanya
Mkuu wa Upelelezi wa Makosa ya
Jinai Mkoa (RCO) wa Shinyanga
na kujipatia Sh. 200,000 kutoka
kwa mfanyabiashara Hilali Soud.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa

Shinyanga, George Kyando, ali-
bainisha hayo jana wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuwa mtuhumiwa huyo alikamat-
wa wiki iliyopita na anashikiliwa
na polisi.

Alisema upelelezi ukikamilika
atafikishwa mahakamani.

Alisema mtuhumiwa huyo
amekuwa akijipatia fedha mara
kwa mara kwa udanganyifu na
kujifanya ofisa wa Jeshi la Polisi.

Kamanda Kyando alisema De-
semba 20, mwaka jana, Maduhu
alijifanya ni Mkuu wa Kikosi cha
Usalama Barabarani Mkoa (RTO)
na kujipatia fedha Sh. 100,000.

“Mtuhumiwa huyu alimtapeli
fedha mfanyabiashara Hillali
Soud kwa kumlaghai ampatie Sh.
200,000 ili aweke mafuta kwe-
nye gari la polisi na Sh. 100,000
alimtapeli mwananchi mmoja,
Hamisi Ally, ambaye baadaye

Mbaroni tuhuma kujifanya RCO

aliandika barua ya kufuta mash-
taka na mtuhumiwa akaachiwa
huru,” alisema Kyando.

“Baada ya kuachiwa huru
mtuhumiwa ameendelea tena
na tabia yake ya kutapeli watu
kwa kutumia mwavuli wa Jeshi
la Polisi kinyume cha sheria na
kutuchafua. Tutamfikisha ma-
hakamani kujibu mashtaka ya-
nayomkabili baada ya upelelezi
kukamilika,” aliongeza.

Wasafirishaji waililia serikali

Na Christina Mwakangale

WADAU wa usafirishaji, iki-
wamo Chama cha Wamiliki wa
Malori (TATOA) na Mawakala wa
Forodha (TAFFA), wameiomba
serikali kufikisha kilio chao kwa
Chombo cha Kisheria Zam-
bia (SI), kufanyia marekebisho
muswada wa sheria ambao utar-
uhusu mizigo inayopitia Bandari
ya Dar es Salaam kubebwa na raia
wa Zambia pekee.

Muswada huo wa Sheria wa
Uwezeshaji Wananchi Usafirishaji
wa Mizigo Mizito kwa Pamoja
kwa Njia ya Barabara Mwaka
2021, utaruhusu mizigo kupitia
bandari hiyo kwa asilimia 50
kubebwa na Wazambia, asilimia

30 ibebwe na Mamlaka ya Reli ya
Tanzania na Zambia (TAZARA) na
iliyobaki ibebwe na malori kutoka
Tanzania.

Makamu  Mwenyekiti ~wa
TATOA, Elias Lukumay, akizun-
gumza na waandishi wa habari
sheria hiyo ikianza kutumika
itaathiri uchumi wa Tanzania
hususani madereva wa malori
pamoja na Jumuiya ya Maende-
leo ya Nchi za Kusini mwa Afrika
(SADC).

Alisema sheria hiyo itawanyi-
ma haki ya ushindani kibiashara
usio na uwiano na wameandika
barua kwa Waziri wa Mambo ya
Nje na Ushirikano wa Kimataifa
pamoja na Waziri wa Uchukuzi ili
kufikisha ujumbe wao Zambia.

“Tunajua Zambia inakaribia
kufanya uchaguzi mkuu, tutasubi-
ri marekebisho haya lakini ifaha-
mike hili suala ni la dharura, sekta
ya usafirishaji imeajiri wengi na ni
ya kwanza katika kuchangia fed-
ha za kigeni na kwenye uchumi
wa nchi inachangia asilimia nane
ya Pato la Taifa.

“Muswada ukipitishwa, Tan-
zania haitafikia matarajio ya tani
milioni 30 kwa mwaka bandarini
licha ya maboresho ya hivi sasa ya
upanuzi wa barabara, kuongeza
kina katika gati na miundombinu
mingine,” alitahadharisha Luku-
may.

Pia alisema muswada huo
utainyima Tanzania mapato am-
bayo hutokana na malori ya kube-
ba mizigo kupitia mafuta ambayo

hutumia lita milioni mbili kwa
ajili ya kufanya safari za Tanzania
- Zambia.

Katibu Mtendaji wa TAFFA,
Elitunu Malamia, alisema sekta
binafsi ni wadau wa maendeleo
ambao hushirikiana na serikali
katika kufikia malengo kiu-
chumi.

“Asilimia 70 ya mizigo inayo-
pitia bandari ya Dar es Salaam
inakwenda SADC. Zambia ni nchi
ya pili katika kupitisha mizigo
bandari hii ikitanguliwa na
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC). Muswada huu ukip-
ita, utatuathiri Watanzania, tu-

siruhusu  usafirishaji wa mizigo
uwewa  kugawana mizigo
kusafirisha,” alisema Mala-
mia.

]
Ataka

urasimu
uondolewe
uwekezaji
umeme

Na Faustine Feliciane

MEYA wa Jiji la Dar es Salaam, Omari
Kumbilamoto, ameiomba serikali kuon-
doa urasimu katika uwekezaji kwenye
sekta ya nishati ili kuruhusu wawekezaji
binafsi.

Akizungumza jana kwenye semina
juu ya matumizi ya taka kuwa nishati ya
umeme, iliyofanyika jijini Dar es Salaam,
Kumbilamoto alisema kuna kampuni
ambazo zinataka kuwekeza kwenye sek-
ta hiyo lakini zinakumbana na vikwazo
mbalimbali.

“Mkoa wetu unawahitaji sana
wawekezaji katika sekta hii kwa sababu
Dar es Salaam ina zaidi ya wakazi milioni
sita na tunazalisha taka tani 4,600 hivyo
kama kampuni inakuja kuwekeza ka-
tika teknolojia hii ya kubadili taka kuwa
umeme itakuwa faida kubwa sana. Mkoa
utakuwa safi lakini pia umeme utakuwa
mwingi, hivyo hata bei itashuka,” alisema
Kumbilamoto.

Pia alisema manispaa zote za Dar
es Salaam ziko tayari kuwakaribisha
wawekezaji kama hao lakini kunakuwa
na urasimu serikali kuu.

“Naongea haya watu wa TANESCO
(Shirika la Umeme Tanzania) wapo
hapa. Ni vyema basi wakaona namna ya
kuingia ubia na kampuni kama hizi am-
bazo zinatumia taka kuzalisha umeme,”
alisema.

Kauli hiyo iliungwa pia mkono na
Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini Unguja,
Ayoub Mohamed Mahmoud ambaye
alisema Zanzibar kwa ujumla wake ina-
hitaji sana umeme wa uhakika kutokana
na kuwapo kwa fursa nyingi za uwekezaji
hususan kwenye utalii kwa ujenzi wa ho-
teli.

“Hii teknolojia ikifika Zanzibar na ku-
ruhusu wawekezaji itasaidia sana Zanzi-
bar kuwa na umeme wa uhakika ambayo
hatutautegemea kutoka popote kwa
kuwa utakuwa unazalishwa Zanzibar,”
alisema.

Pia alisema kisiwa cha Unguja kinat-
egemea umeme kutoka Dar es Salaam
huku kisiwa cha Pemba kikitegemea zai-
di umeme kutoka mkoani Tanga.

Semina hiyo ambayo pia ilihudhuriwa
na wataalamu kutoka TANESCO, iliandal-
iwa na kampuni ya Eco-Waste Holdings
ya Uswisi huku ikifadhiliwa pia na uba-
lozi wa nchi hiyo hapa nchini.

Balozi wa Uswisi nchini Tanzania, Di-
dier Chassot, alisema ujio wa kampuni
hiyo ni mwendelezo wa ushirikiano kati
ya nchi hiyo na Tanzania katika sekta
mbalimbali za maendeleo.

Alisema kuwa Uswisi itaendelea ku-
saidiana na serikali ya Tanzania ili kufikia
malengo ya maendeleo iliyojiwekea.
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Utelekezaji familia
kikwazo maendeleo

Na Elizabeth Zaya

UTELEKEZAJI wa familia na un-
yanyapaa kwa wanawake vimeta-
jwa kuwa miongoni mwa vikwazo
kwa kundi hilo kimaendeleo.

Katibu Mkuu Wizara ya Viwanda
na Biashara, Dotto James, alitoa
kauli hiyo jana mkoani Dar es
Salaam alipofungua mafunzo kwa
wanawake wajasiriamali kutoka
Tanzania Bara na Visiwani yaliyoan-
daliwa na Mfuko wa Fursa Sawa
kwa Wote (EQTF) ikiwa ni maan-
dalizi ya kuelekea maonyesho ya
45 ya Kimataifa ya Biashara (DITF),
maarufu Sabasaba.

Alisema pamoja na mwamko
uliopo kwa sasa kwa wanawake
wengi kufanya shughuli mbalimbali
za kujiingizia Kipato, bado wame-
kuwa wakikwamishwa na vikwazo
mbalimbali ikiwamo wengi wao
kunyimwa haki zao za msingi na
utelekezaji wa familia.

“Matukio haya yote yanaenda
kinyume cha Sera ya Maendeleo ya
Wanawake ya Mwaka 2000.

“Ni jukumu letu sote kuweka
mikakati ya kuhakikisha wanawake
wote bila kujali hali zao, wana-
pata haki zao zote za msingi kwa
ajili ya kuleta maendeleo chanya
katika uchumi wa viwanda,” alisema
James.

Aliongeza kuwa ipo haja ku-
wawezesha wanawake kushiriki
kikamilifu na kwa ufanisi katika
shughuli za maendeleo na uzalishaji
kutokana na uwezo wao mkubwa
wa kubaini na kutumia rasilimali ka-
tika kujiongezea kipato na kuondoa
umaskini katika familia na kwenye
jamii.

“Kwa hiyo kuanzia katika ngazi ya
familia hadi serikali kuu, tunatakiwa
kuwawezesha wanawake ambao
wengi wao ndiyo wazalishaji katika
sekta ya kilimo, ufugaji, uvuvi,
uchimbaji madini kwenye viwanda
vidogo na sanaa za mikono, kue-
ndelea kuwaunga mkono ikiwamo
kuwapatia elimu elekezi ili wafike
mbali zaidi.

“Wanawake ni kundi muhimu
katika jamii, hivyo wanapaswa ku-
pewa Kipaumbele katika kuwawez-
esha kielimu, Kisiasa na kiuchumi
kwa ujenzi wa taifa lenye uhakika
na mafanikio,” alisema.

Mwenyekiti wa Mfuko wa
Fursa Sawa kwa Wote, Anna Mkapa,
alisema mafanikio yote ya kijamii,
kiuchumi na elimu yanatokana na
mchango wa mwanamke.

“Na ndiyo maana tukaona kwam-
ba kuna umuhimu kwa kuendelea
kuwashika mkono wanawake hawa
wanaopambana kuinua uchumi wa
familia, jamii na nchi kwa ujumla
kwa kuwapa elimu ya fursa mbalim-
bali na namna ya kuzitumia.

“Niombe jamii iendelee kuwaami-
ni na kutambua umuhimu wao,”
alisema Anna.

Wanawake watajwa wizi simu minadani

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

IMEDAIWA kuwapo wimbi
la wanawake wanaojihusisha
na wizi wa simu katika minada
mbalimbali mkoani Shinyanga
kunakosababisha wengi wao
kushindwa kufanya shughuli
halali.

Mwekahazina wa Wajasiri-
amali mkoani Shinyanga, Sele-

man Mwarabu, aliwasilisha kilio
hicho kwa Mkuu wa Wilaya ya
Shinyanga, Jasinta Mboneko,
alipotembelea Mnada wa Tinde
wilayani Shinyanga kwa
qjili ya kuhamasisha usafi na
kuchukua tahadhari dhidi ya
corona.

“Mkuu wa wilaya, katika mi-
nada hii tunasumbuliwa na kun-
di la wanawake ambao wanaji-
husisha na wizi. Ninapoongea na

wewe sasa hivi, tayari mfanyabi-
ashara mmoja ameibiwa simu
mbili asubuhi hii,” alidai.

Mwarabu alisema yeye mwe-
nyewe alishawahi kuibiwa nguo
kwenye mnada huo baada ya
kwenda kutafuta chenji, kumbe
kulikuwa na wanawake walioku-
wa wametegesha maeneo hayo,
alipotoka tu waliweka nguo
ndani ya nguo walizovaa na ku-
toweka.

Mkuu wa Wilaya ya Shin-
yanga, Mboneko, aliwataka wa-
fanyabiashara kwenye minada,
wawe makini na mali zao kuto-
kana na mwingiliano wa watu
wengi.

Aliwataka wachukue tahad-
hari ya kujikinga na maambuki-
7zi ya virusi vya corona kwa ku-
weka ndoo za kunawa mikono
kwenye biashara zao pamoja na
kuvaa barakoa.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Rosemary Senyamule (kushoto), akiwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Azania, Charles Itembe (kulia), baada
ya kuwasili katika hafla ya chakula cha jioni iliyoandaliwa na benki hiyo, mkoani humo juzi, kwa ajili ya kuwakutanisha pamoja wafanyabi-
ashara na kubadilishana nao mawazo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watumishi BRELA wachangia damu Amana

Na Joseph Mwendapole

WATUMISHI wa  Wakala
wa Usajili, Biashara na Leseni
(BRELA) wamechangia damu
na kukabidhi mabhitaji mbalim-
bali kwa wagonjwa katika Hos-
pitali ya Rufani ya Amana, ikiwa
ni sehemu ya Maadhimisho ya
Wiki ya Utumishi wa Umma yali-
yomalizika wiki hii.

Aidha, wametumia fursa hiyo
kufanya usafi na kuwapatia
elimu juu ya huduma za usajili
wa biashara na leseni kwa wafan-
yabiashara katika Soko la Kisutu,

Akizungumza na gazeti hili
wakati wa kukabidhi mabhitaji
hayo jana, Mkuu wa Kitengo cha
Uhusiano kutoka BRELA, Rhoida
Andusamile, alisema hatua hiyo
imefikiwa ikiwa ni mwendel-
ezo wa maadhimisho ya Wiki

ya Utumishi wa Umma ambayo
ilianza Juni 16 na kilele chake ku-
fikia Juni 23, mwaka huu.

Alisema watumishi wa BRELA
walikabidhi mahitaji mbalimbali
ya wagonjwa ikiwa wa hospitali
hiyo ambayo ni pamoja na sabu-
ni, taulo za kike (pads) na diapers
za watoto na wakubwa.

Mkuu huyo alisema taasisi
hiyo pamoja wa kuwezesha bi-
ashara kwa kusajili majina ya
biashara, kampuni, alama za
biashara na huduma, utoaji wa
leseni za biashara kundi A na
leseni za viwanda, inajali jamii
inayoizunguka kwa kuwapatia
msaada pindi fursa inapopati-
kana.

“Ndiyo maana BRELA imefika
Hospitali ya Amana na kuchang-
ia mabhitaji ya msingi ya wazazi
na watoto ili wanapoendelea na
matibabu wawe katika hali ya us-

afi,” alisema Andusamile.

Aliongeza kwamba utaratibu
huo utaendelea kufanyika katika
hospitali mbalimbali za hapa
nchini. Akipokea msaada huo,
Daktari Bingwa wa Magonjwa
ya Kinamama Dk. Baya Kissiwa,
aliishukuru BRELA kwa msaada
ilioutoa kwa wagonjwa na kutoa
wito kwa taasisi zingine kufika
hospitalini hapo na kuwasaidia
wagonjwa.

Dk. Kissiwa alisema hospitali
hiyo kwa sasa ina uhitaji mkub-
wa wa damu hasa kwa wazazi
wanaofika hospitalini hapo kwa
matibabu, hivyo inawaomba
wananchi kuchangia damu ili
kuokoa maisha ya mama na
mtoto.

Kwa upande wa Soko la Kisu-
tu, watumishi wa BRELA walitoa
elimu kwa wafanyabiashara na
kuwahimiza kufanya sajili za bi-

ashara ili kuzipa utu wa kisheria
biashara zao.

Pamoja na kutoa elimu soko-
ni hapo, watumishi wa BRELA
walifanya usafi ndani ya soko
hilo, ikiwa ni moja ya jukumu la
watumishi wa umma kuwajibika
kwa wananchi.

Awali, Kaimu Ofisa Mtendaji
Mkuu wa BRELA, Seka Kasela,
alitumia Wiki ya Utumishi wa
Umma kwa kuwahudumia wate-
ja waliofika katika ofisi za BRELA
kupata huduma mbalimbali.

Maadhimisho haya yanayor-
atibiwa na Ofisi ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, yalifanyika
kaulimbiu  ikiwa ni “Kujenga
Afrika  Tunayoitaka, Kupitia
Utamaduni wa Uadilifu Ambao
Unastawisha Uongozi Wenye
Maono hata Katika Mazingira ya
Mgogoro.”
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Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), Prof. Godius Kahyarara (kulia), akikabidhi mwongozo wa uwekezaji kwa Katibu wa
Halmashauri Kuu ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa, Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka, alipotembelea makao makuu ya CCM
Dodoma juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ma - RAS, wakurugenzi wapewa Kibarua Kizito

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imewataka
Makatibu Tawala wa
Mikoa na Wakurugenzi
wa Halmashauri ku-
hakikisha vifaa vya maabara kwa
shule za sekondari na msingi na
vifaa visaidizi kwa wanafunzi
wenye ulemavu vinapelekwa
kabla ya Julai 15, mwaka huu.
Vifaa hivyo vyenye thamani
ya zaidi ya Sh. bilioni 54 vi-
menunuliwa na serikali ikiwa ni
utekelezaji wa Sera ya Elimu na
Mafunzo ya Mwaka 2014.
Akizungumza katika uzinduzi
wa ugawaji na usambazaji wa vi-

bu Waziri,Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAM-
ISEMI), David Silinde, alisema
vifaa hivyo vimenunuliwa kupi-
tia Mradi wa Lipa Kulingana na
Matokeo (EP4R) na Mpango wa
Kuimarisha kusoma, Kuandika
na Kuhesabu (LENS).

Silinde alisema vifaa vya
maabara vitagawanywa kwa
shule za sekondari 1,253 na kutu-
mika katika maabara za Fizikia,
Kemia na Biolojia na vifaa saidizi
vitapelekwa shule 697 za msingi
na sekondari ili kuimarisha uoni,
uwezo wa kujongea, usiki-
vu, kujikinga na mionzi hatarishi

ya jua kulingana na uleamvu
Wwao.

Alibainisha kuwa ununuzi wa
vifaa hivyo ni jitihada za serikali
katika kuongeza ushiriki wenye
tija wa wanafunzi katika tendo la
ufundishaji na ujifunzaji.

“Pia makatibu tawala wa
mikoa na wakurugenzi hakik-
isheni mnawasilisha taarifa ya
mapokezi na usambazaji wa vi-
faa hivi kwa Katibu Mkuu, Ofisi
ya Rais, TAMISEMI kabla ya Julai
20, mwaka huu,”alisema.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Dk. Leornad Akwilapo, alisema
vifaa hivyo vimegaiwa ili kutoa

fursa ya kupata elimu kwa muda
wote.

Awali, Naibu Katibu Mkuu
TAMISEMI  anayeshughulikia
Elimu, Gerald Mweli, alisema
vifaa saidizi vinapelekwa katika
halmashauri 65 zenye vitengo
na shule za mahitaji maalum
ambazo hazikupata vifaa hivyo
katika ugawaji wa awamu ya
kwanza.

Alibainisha ugawaji wa vifaa
hivyo ni moja ya malengo ya
serikali ya kuwa idadi ya kutosha
ya wananchi walioelimika katika
sayansi na teknolojia na hivyo
kukidhi mahitaji ya maendeleo
ya taifa.

TMA yawapa somo wakulima

Na Renatha Msungu,

DODOMA

MAMLAKA ya Hali ya Hewa
Tanzania (TMA) imewataka wa-
nanchi kutumia taarifa za mab-
adiliko ya hali ya hewa hususani
kwenye shughuli za kilimo ili
kujiepusha na hasara kwenye
mazao wanayolima.

Akizungumza katika war-
sha iliyondaliwa na Tume ya
Taifa ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH), Mkurugenzi wa
Utafiti na Matumizi ya Hali ya
Hewa wa TMA, Dk. Ladislaus
Chang’a, alisema wananchi wa-

napaswa kuwa mstari wa mbele
kusikiliza taarifa za TMA amba-
70 zitawapa mwongozo wa

kuendesha kilimo bila ya ku-
pata hasara yoyote.

“Tunaomba mjenge utaratibu
wa kutumia taarifa za TMA kwa
sababu zitawasaidia kuepuka
hasara mbalimbali zinazoji-
tokeza kutokana na mabadiliko
ya hali ya hewa,” alisema Dk.
Changa.

Alisema mabadiliko ya hali ya
hewa husababisha masuala ya
ukame katika maeneo tofauti,
hivyo kama watatumia taarifa za
TMA, zitawasaidia pia kufanya
utafiti sahihi na kutoa taarifa ya

eneo
husika  linapaswa
mazao gani ili yastawi.

“Watafiti na viongozi wa-
sisitiezeni wananchi kutumia
taarifa za hali ya hewa,itasaidia
kuepukana na changamoto za
hasara ambazo zinajitokeza,”
alisema.

Kuhusu ujenzi wa madaraja,
alisema wanapaswa wakandar-
asi kuzingatia taarifa za hali ya
hewa ili kuepuka kutokea kwa
maafa pindi wanapoendelea na
ujenzi.

Naye, Dk. Goodluck Massawe,
Mhadhiri wa Sera Mipango na
Menejimenti wa Chuo Kikuu cha

kulima

Sokoine cha Kilimo (SUA) alise-
ma ni vyema kuzingatia utafiti
kuzingatiwa ili kufanya vitu kwa
usahihi kulingana na matokeo
chanya ya utafiti.

Hata hivyo, aliwataka wa-
nasiasa kujenga utaratibu wa
kutumia matokeo ya watafiti ili
kuzungumza na wananchi wa-
naowaongoza katika masuala
ya kilimo.

“Nawaomba wanasiasa
mjenge utaratibu wa kufuatilia
tafiti (utafiti) zinazofanywa (un-
aofanywa) na watafiti hususani
katika suala la kilimo ili ku-
zungumza na wananchi wao,”
alisema.

T
Waonywa
kuwaficha
watu wenye
ulemavu

Na Paul Mabeja, DODOMA

JAMII imeonywa kuwaficha watu
wenye ulemavu katika sensa ya watu
na makazi inayotarajiwa kufanyika
Agosti, mwakani, ili kupata takwimu
sahihi zitakazotumika na serikali
kutekeleza mahitaji yao kwa ufanisi.

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu
anayeshughulikia, Watu Wenye Ul-
emavu, Ummy Nderiananga, aliyasema
hayo juzi jijini hapa alipokuwa aki-
fungua kikao cha wataalamu kuhusu
masuala ya watu wenye ulemavu kwe-
nye sensa hiyo.

Alisema kutokuwepo kwa takwimu
sahihi za watu wenye ulemavu im-
ekuwa ni sababu kubwa kwa serikali
kushidwa kutimiza mahitaji ya kundi
hilo.

Pia alisema kuwa kitendo cha jamii
kuwaficha watu wenye ulemavu
wakati wa sensa wanaikosesha seri-
kali kupata takwimu sahihi ambazo
zingetumika kuwasaidia katika kero
mbalimbali zinazaowakabili.

“Maelekezo ya Rais wetu Samia (Su-
luhu Hassan) ni kwamba watu wenye
ulemavu bado wana shida nyingi la-
kini hili sababu kubwa ni kukosekana
kwa takwimu sahihi, hivyo tushiriki-
ane katika sensa ya 2022.

“Pia kupata takwimu sahihi za idadi
ya walemavu katika maeneo yote
na aina ya ulemavu wao ili kuweza
kuzishughulikia ipasavyo changamoto
Zao,” alisema.

Aidha, alisema kuwa Ofisi ya Waziri
Mkuu katika sensa hiyo imetenga
bajeti ambayo itatoa suluhu ya upati-
kanaji wa takwimu sahihi ya idadi ya
watu wenye ulemavu nchini.

Kadhalika, alisema kama ambavyo
Umoja wa Mataifa unaagiza kuwa
hakuna kumwacha mtu nyuma ni
jukumu la taifa kuhakikisha kila kundi
linahusishwa katika jambo hilo.

“Pamoja na maagizo hayo lakini
pia sisi kama taifa tumeridhia mikata
mbalimbali ya kulinda haki za watu
wenye ulemavu lakini pia zipo sera
pamoja na sheria za nchi ambazo
tunatakiwa kuzilinda,” alisema.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Dk. Al-
bina Chuwa, alisema katika sensa hiyo
wamejipanga kuhakikisha kila kundi
linajumuishwa ili kuwa na takwimu
sahihi kwa ajili ya kulisaidia taifa
kutekeleza majukumu yake.

“kazi iliyoko mbele yetu ni la kitaifa
na linashirikisha makundi yote. Ofisi
va Taifa ya Takwimu (NBS) tutahakiki-
sha makundi yote katika jamii yana-
shirikishwa ili kupata takwimu sahihi,”
alisema Dk. Chuwa.

Vile vile, alisema takwimu zinao-
nyesha kuwa kundi la watu wenye
ulemavu ni kubwa hasa kwa nchi
zinaendelea na hasa katika bara Ia
Afrika. “Kwa bara la Afrika idadi ya
watu wenye ulemavu ni asilimia 40,
hivyo suala la watu wenye ulemavu
si jambo la mzaha, tunahitaji mipango
imara,” alisema.
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Wanawake
wachagizwa

kujiendeleza

Kibiashara

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKE wa Makamu wa Kwan-
za wa Rais wa Zanzibar, Zainab
Kombo Shaib, amewataka
wanawake kujiendeleza kibi-
ashara na kuacha utegemezi ili
kujikwamua kiuchumi.

Akifungua kongamano la tatu
la Ustaarabu wa Mwanamke
katika Ukumbi wa Sanaa Raha
Leo, Zanzibar, alisema wa-
nawake ndio dira ya maende-
leo katika jamii, hivyo yuko
tayari kutoa ushirikiano ili
kuleta maendeleo kwa wa-
nawake.

Alisema Ustaarabu wa Mwa-
namke unajegwa na heshima,
uzalendo pamoja na uaminifu,
hivyo lazima wapambane ili
kufikia malengo yao.

Zainab alisema Wazanzibari
wana ustaarabu wao katika
malezi kwa kuwa wana wajibu
wa kuutumia ustaarabu huo
kwa lengo la kupata malezi
bora kwa vizazi vijavyo.

Pia aliwataka wanawake wa
Zanzibar kuachana na mambo
yasiyo na faida katika maisha
yao na kujikita zaidi katika
shughuli ambazo zitaleta tija
na maendeleo katika jamii
ikiwamo ujasiriamali.

Akitoa maana ya Ustaarabu
wa Mwanamke, Mwanaharaka-
ti wa Masuala ya Kijamii, Raya
Hamad, alisema mwanamke
awe na uwezo wa kufikiri Kitu
ambacho kina manufaa kwa
jamii na baadhi yao hawafa-
hamu majukumu yao.

Kwa upande wao, wanafunzi
waliopatiwa mafunzo katika
kongamano hilo, walisema
kuwa wamejifunza kuondokana
na utegemezi kwa kufanya kazi
mbalimbali za kujiendeleza
kiuchumi ikiwamo kutengeneza
mikoba.

“Kiukweli tumejifunza
mambo mengi sana ambayo
tulikua hatuyajui na yanaweza
kutupatia fursa za maendeleo
na kujiendeleza kwa kupanua
biashara zetu,” alisema Asha
Juma, mwanafunzi wa Chuo
cha Habari Zanzibar.

Aliwashauri vijana kuacha
kutegemea ajira kutoka serika-
lini na kuacha woga jambo am-
balo hurudisha nyuma jitihada
za kujikwamua kiuchumi.

Kongamano hilo la siku nne
ambalo mada mbili zimejadil-
iwa zikiwamo kujitambua na
afya ya jamii, lina kauli mbiu
isemayo: “Mwanamke Kamata
Fursa Dunia Inakusubiri.”

Sababu Kuchelewa ujenzi hoteli zatajwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AMPUNI ya Pannyroyal
Limited imesema mra-
di wa ujenzi wa hoteli
ya nyota tano wenye
thamani ya Dola za Marekani
bilioni 1.6 umechelewa kuanza
kwa kasi kutokana na uhaba wa
mchanga na maradhi ya corona
yaliojitokeza duniani.
Mkurugenzi Mtendaji wa kam-
puni hiyo, Saleh Mohamed Said,
alisema hayo jana alipokuwa
akitoa taarifa ya utekelezaji wa
mradi kwa wajumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM Mkoa wa
Kaskazini Unguja wakiwa ka-
tika ziara ya kukagua miradi ya
maendeleo  wakisimamia Ilani
ya Uchaguzi mwaka 2020 - 25.
“Kuna sababu nyingi zime-
fanya kuchelewa awamu ya
kwanza ya ujenzi wa hoteli ya
nyota tano ikiwamo kuchelewa
kupatikana kibali cha ardhi,
uhaba wa mchanga na maradhi

ya corona yaliyojitokeza duniani
na kuathiri sekta ya uchukuzi na
usafirishaji,” alisema Saleh.

Alisema mradi ulianza mwaka
2015 kwa hatua za kusajiliwa
Mamlaka ya Uwekezaji Vitega
Uchumi Zanzibar (ZIPA) lakini
kibali cha ardhi kilichelewa kuto-
kana na kupatikana mwaka 2018
kikiwa na makosa na kulazimika
kufanyiwa marekebisho.

“Kuchelewa kwa barabara
inayoelekea katika mradi pia
kulizorotesha utekelezaji na
usafirishaji wa vifaa vya ujenzi
kutoka nje ya nchi. Lakini sasa
makotena yetu yakiwa na vifaa
vya ujenzi yamewasili Zanzibar,”
alisema.

Saleh alisema mradi huo
unatarajia kugharimu dola za
marekani Bilioni 1.6 na tangu
kuanza kwa awamu ya kwanza
ya utekelezaji, Dola milioni 40
zimetumika mpaka mwaka huu.

Saleh alisema vijana 700 wa-
tanufaika na ajira baada ya ku-
kamilika kwa awamu ya kwanza

ya ujenzi mwakani na mradi huo
utasaidia kuitangaza Zanzibar
pamoja na kusadia serikali katika
utekelezaji wa mpango wa uchu-
mi wa buluu.

Pia alisema kampuni imekuwa
ikisaidia huduma za jamii katika
sekta za elimu, uhifadhi wa maz-
ingira na watu wenye mahitaji
Mbuyutende na kijini Mkoa wa
Kaskazini Unguja.

Meneja wa Mradi, Murtaza
Hassanal, alisema wanakabiliwa
na uhaba wa mchanga, hivyo
kusababisha kasi ya ujenzi ku-
pungua.

“Mahitaji yetu ya mchanga
awamu ya kwanza ya ujenzi ni
tani 15,000 lakini mpaka sasa
tumetumia tani 4,000. Tuki-
omba kibali cha mchanga tu-
napatiwa tani 300 au 400. Kwa
kweli mchanga ni changamoto
kubwa katika mradi huoo,” alise-
ma Murtaza.

Alisema waliomba serikali
kuwapatia eneo la kuchimba

mchanga na baada ya ujenzi ku-
kamilika sehemu ya shimo uan-
zishwe mradi wa kufunga samaki
na uhifadhi wa miti na kuwasa-
hayo yamekwama mpaka sasa.

Pia alisema hoteli hiyo itaku-
wa na michezo ya baharini,
uwanja wa mchezo wa gofu, na
kila nyumba itakuwa na bwawa
la kuogelea pamoja na sehemu
za burudani.

Naye Mkuu wa Mkoa wa
Kaskazini Unguja, Ayoub Mo-
hamed Mahmoud, aliwataka
vijana kutumia fursa za ajira zi-
nazoendelea kujitokeza kupitia
ujenzi wa hoteli za kitalii badala
ya kuchagua kazi na kulazimika
kampuni za ujenzi kuajiri watu
kutoka nje ya Zanzibar.

Alisema mraidi huo wa
ujenzi wa hoteli hiyo, utasadia
kuongeza ajira kwa vijana, wavu-
vi, wakulima na wajasiriamali na
kuwataka wavuvi kuingia katika
uvuvi wa bahari kuu ili kutumia
soko la sekta ya utalii Zanzibar.

MKurugenzi wa kampuni ya Pannyroyal Ltd, Saleh Said Muhammed (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari jana, kuhusu
kuchelewa kwa mradi wa ujenzi wa hoteli ya nyota tano huko Matemwe Mbuyu Tende, Mkoa wa Kaskazini Unguja kutokana na uhaba
wa mchanga na maradhi ya corona valiojitokeza duniani. PICHA: RAHMA SULEIMAN

SMZ yaahidi Kenya ushirikiano zaidi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdulla, amesema Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar itaendeleza
ushirikiano wake na Kenya kupi-
tia sekta mbalimbali ikiwamo
uwekezaji.

Hemed alisema hayo jana
wakati akizungumza na viongozi
wanaowakilisha wananchi ku-

toka Bunge la Kenya walipofika
ofisini kwake, Vuga.

Alisema serikali imefungua
milango kwa kuwakaribisha
wawekezaji Zanzibar kuwekeza,
hivyo akawataka viongozi hao
kuitumia fursa hiyo kwa ku-
waeleza wananchi wa Kenya juu
ya fursa zinazopatika.

Hemed alisema viongozi
wakuu wa nchi za Tanzania na
Kenya tayari wameshaonyesha
nia njema ya ushirikiano mwema

kwa raia wake huku akisisitiza
hakutakuwa na vikwazo vyovy-
ote kwa watakaotaka kuwekeza
Zanzibar.

Kwa mujibu wa Hemed, hivi
sasa Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar imetilia mkazo Kkatika
uwekezaji kwa kukuza uchumi
wake na kwamba Rais wa Zanzi-
bar ameanzisha Wizara maalum
inayohusiana na uchumi wa bu-
Tuu.

Naye Kiongozi Msaidizi wa

Msafara wa Wabunge, Musili Ma-

wathe alisema faraja waliyo
nayo juu ya hatua ambazo
Zanzibar inaendelea ku-

zichukua katika kupambana na
corona.

Akiwasilisha salamu za Spika
wa Bunge la Kenya, kiongozi
huyo aliahidi kwamba serikali
ya Kenya itaendeleza ushirikiano
uliopo kati ya Kenya na Tanzania
kupitia sekta ya mbalimbali iki-
wamo biashara.
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WANAMUZIKI nyota
nchini, Diamond

Platnumz, na mzazi
mwenzake Zari, wa-

natabiriwa kuwa kivutio katika
kipindi kipya cha televisheni
kinachohusu maisha halisi ya

kiafrika.
L —] Kipindi hicho ambacho Ki- -
tawakutanisha mastaa kutoka -

nchi mbalimbali za kiafrika,
kitaendeshwa na mtangazaji

maarufu wa Ghana, Peace
Hyde, na kuonekana katika
mtandao maarufu wa Netflix.
Wiki hii, mtangazaji huyo
ambaye ana uraia wa Uin-
gereza, aliandika katika
ukurasa wake wa Instagram,
akitaka mashabiki wake
kusubiri kazi mpya ambayo
itaonyesha maisha halisi ya

—

Nipashe

Kiafrika kutoka kwa wasanii
hao.

“Tunafanya jambo la histo-
ria va Kiafrika kwa kusimulia
hadithi zetu na nimeheshimu
sana, nimefurahi na niko
tayari.”

Kipindi hicho kitawaku-
tanisha Diamond Platnumz

kutoka Tanzania, Annie Idibia,
Swanky Jerry kutoka Nigeria,

Zarina Hassan “ The Boss

Lady " kutoka Uganda, na
wasanii maarufu wa Afrika
Kusini, Nadia Nakai, Khanyi
Mbau, Andile Ncube na Naked
DJ.

Hata hivyo, macho ya
mashabiki yatakuwa kwa
Diamond na Zari kutokana
na mvuto wa maisha na
jinsi wanavyoweza kugeuza
upepo kila mara na watu
wakawafuata.
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BASI SAWA

Chege moyo wake unalia,
usoni bashasha tele

-

Hata mikoani kulitisha

Na Adam Fungamwango

bayo wametokea wanamuziki
waliokwenda kuunda bendi ya
Simba Wanyika na kutia fora
nchini Kenya, Wilson Peter na
mdogo wake, George Peter.
Mbali na bendi hiyo, Tanga
jiji la Dar es Salaam ambalo kulikuwa na bendi nyingine
lilijulikana kwa chimbuko la kali, Atomic Jazz na Amboni
bendi nyingi za dasi, nalo lin- Jazz ambazo pia zilifanya

KUNA uhaba mkubwa wa
bendi za muziki wa dansi
kwa sasa.

Si mikoani tu, bali hata

akabiliwa na uhaba. vema sana.
Hapa nataka nikutajie tu
jinsi gani alivyozitaja kwa KURUGENZI JAZZ BAND

Mkoani Arusha kulikuwa
na bendi iliyoitwa Kurugenzi
Jazz. Ni bendi ambayo nayo
ilikuja kutetemesha bendi
nyingi nchini. Nyimbo kama
‘Wivu' na ‘Ujamaa Hautakufa',
zilipigwa na bendi hii.

Asili ya bendi hii ni wana-
muziki wa Morogoro walio-
jiengua kutoka Morogoro Jazz,
Cuban Marimba, na Super Vol-

kuimba. Lengo ni kukuonye-
sha ni jinsi gani bendi zili-
vyokuwa nyingi. Na alizozi-
taja karibuni zote ni za Dar
es Salaam.

“Ukiwakosa wana Kaman-
yoka kupitia Sikinde Ngoma
va Ukae. Usisahau Msondo
Ngoma, Wana Chakachua pia
usubiri. Mwendo wa Jongoo

. : . na Super Bomboka huporo-

MWIMBAJI kutoka Temeke, Chege, amesema ametokea - mosha. Mwenge ya Mashu- cano waliokuwa nchini Kenya
katika familia masikini na kila anapokumbuka aliyoyapitia - - 5 ? jaa, Kimulimuli huporomo- na kuunda bendi ijulikanayo
anakuwa na uchungu, japokuwa usoni anaonekana ana . . sha. Mzee Makassy, Palisi, Orchestra Lombe Lombe.
furaha. f a = Kumbakisa huporomosha, Baada ya kupokonywa
Amesema kutokana na maisha yake, amefanya mambo s ° Wana Kimbunga na UDA pia  vyombo nchini Kenya kwa
mengi kama kurudisha upendo wake kwa jamii, lakini o huporomosha.” Ni baadhi ya  kukiuka masharti ya mikataba,
kug(&katnﬁ na imani yake hawezi kuyav_vde_ka_vvizi. o s mangno ya:iykomobk\’/\v/lenye Halmash%uri yakArusr?a il.ivr\ga—
utokana na imani yangu unaposaidia inakuwa siri wimbo wa Kikumbi Mwanza  pa vyombo na kuwahamisha
yako na Mungu, hivyo siwezi kusema hadharani nini s o9 F Mpango, aliyeimba mwaka kutoka nchini humo na kuleta

nimefanya. Tunatakiwa tuishi kama kioo cha jamii,
mienendo yetu inafuatiliwa kila siku,” amesema.

1980. hapo na kuwa Kurugenzi Jazz.

Hii inaonyesha kuwa zam-  Hata wimbo wa ‘Wivu' upo
ani kulikuwa na bendi nyingi ambao ulirekodiwa Kenya,
sana. Na zote zilikuwa zina-  wakati huo ikiwa Lombe

° ° piga muziki mzuri na kuwa Lombe.
AI I KI ba na wanamuziki maarufu sana
nchini. Leo tutaziangalia baa- TABORA JAZZ BAND

Bila shaka haihitaji maelezo
mengi kujua kuwa hii ni bendi
maarufu, kubwa na bora ka-
bisa nchini Tanzania ikiwa na
maskani yake mjini Tabora.

Mbali na Kutamba na vibao
kama ‘Dada Asha’, imetoa wa-
namuziki bora waliokwenda
kwenye bendi nyingi kama
Shem Karenga aliyekwenda
es Salaam kama Dar Jazz, KM Beats ‘Tukunyema’, Msafiri
Western Jazz, Nuta Jazz, na  Haroub aliyekwenda Mwenge
nyinginezo. jazz.

Ikumbukwe kuwa bendi

dhi ya bendi zilizokuwa za
mikoani na ambazo zilikuwa
tishio kwa bendi kubwa za
Dar es Salaam.

tena na tenal
... Salute’

MSANII Nyota wa Bon-
go Fleva na kiongozi
wa lebo ya Kings
music, Alikiba,
hatimaye ameachia
ngoma yake mpya
akimshirikisha
mwanamuziki wa

MOROGORO JAZZ BAND
Ni moja kati ya bendi
maarufu sana nchini Tan-
zania, Afrika Mashariki na

Lulalcwa

Nigeria Rudy _ hii ndiyo alikuwa akiipigia TANCUT ALMASI ORCHES-
boy. . 0 ® Mbaraka Mwinshehe. Kwa TRA

Wimbo huo ; i . [f] maana hiyo haihitaji mael- Ni bendi ya mkoani ili-
ambao unaitwa a ® ®e | ] \ £z0 mengi sana kujua uma- yokuwa na wanamuziki wa
‘Salute’ aliutam- F hiri wake. Cha kuongeza ni Kikongomani wengi kuliko
bulisha rasmi MSANII wa kikazi kipya anayeishi “Naendelea kutumia Kiswahili katika kwamba mkoani Morogoro nyingine yoyote ile nchini. Ky-
wiki hii. Marekani, Erica Lulakwa, maarufu nyimbo zangu sababu ndo lugha kulikuwa pia na bendi nyingi anga Songa, Kasaloo Kyanga,

Kupitia uku- kama Twiga, amesema ataendelea ku- mama pili napenda muziki wangu kali kama Cuban Marimba, Kawele Mutinamwa, Kalala

rasa wake wa Instagram, |
Ali kiba ameandika
“Mashabiki wangu na-
timiza ahadi kwenu,
narudia tena kuse- ma
ni mwendo bandi- ka
bandua,”ameandika
kwa lugha va King-
ereza.

tumia lugha ya Kiswahili ili kuitangaza
na wimbo wake mpya ameupa jina la
Chereko.

Akizungumza na BT, Erica amesema
ngoma hiyo yenye mahadhi charanga
na mduara imepokewa Vvizuri na
anaamini yeyote atakayesikiliza hata
kama hajui Kiswahili ataupenda.

ueleweke kwa Watanzania pia hii ni
njia moja wapo va kuitangaza lugha ya
Kiswahili,”.

Ameongeza “Mpaka sasa Chereko
imepokelewa vizuri sana na mtu
yeyote akiisikia anaipenda ghafla,
inapatikana majukwaa yote ya kidijitali
ya kuuza na kusikiliza muziki,”

Mbwebwe, Kabaa Belela na
wengineo. llitamba kwenye
miaka ya 1980. Ilikuwa ikija
Dar, bendi zote zinakimbia mji
na kukimbilia kufanya ziara
mikoani kuwakimbia. Makao
yao vyalikuwa ni Iringa. Waliji-
ita Mabush Stars ‘Kinye kinye
kisonzo tisa kumi Mangala'.

Kilombero Jazz, Kilosa Jazz,
Ulanga Jazz na nyinginezo.

kama wakiendelea kuwa
na tabia ya kutojiheshimu,
kupenda kiki chafu basi
uteuzi wa serikali watausikia
katika bomba tu, mama Samia
anaangalia maadili ya mtu,”
amesema Shilole.

MWANAMUZIKI wa kizazi kipya
na mjasiriamali, Shilole, amese-
ma kama wasanii wa muziki
watajiheshimu na kuwa na
maadili mema, wataonekana na
kuteuliwa katika ngazi mbalim-
bali za serikali.

Shilole, amesema rapa Niki wa
Pili ambaye ameteuliwa kuwa
Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe,
uteuzi wake unatokana na kuwa
mtu wenye sifa zote na sio
upendeleo.

“Nawasihi wasanii wezangu

JAMHURI JAZZ BAND

Hii pia ni moja kati ya
bendi zilizotingisha nchini
Tanzania, Kenya na Uganda.
Maskani yake ilikuwa ni
Tanga. Hii ndiyo bendi am-

wanataarifiwa muuaji wa
mgonjwa hosp|f[al|n| amesa-
hau simu, lakini wanapofika

BAKARI
MAKUKA

PATCHO
MWAMBA

STEVEN
KANUMBA

Deception; Mapenzi dawa, pia ni sumu Kali

A

Na Adam Fungamwango

WAKATIi mwingine bin-
adamu unaweza kupata
matatizo makubwa. Au watu
unaowaamini wanaweza
kukufanyia mambo ambayo
hukutarajia kuwa wanaweza
kukufanyia.

Mara nyingi hapo mtu
hujawa na hasira na kuweza
kufanya jambo lolote lile
baya, ili mradi tu kuonyesha
kuchukizwa na kile ulicho-
fanyiwa.

Hili [imeonekana kwenye
filamu ya ‘Deception’. Im-
echezwa na Kanumba mwe-
nyewe, aliyekuwa rafiki yake
mkubwa Patcho Mwamba,
Rose Ndauka, Sethi Bosco na
wengineo.

Patcho na mkewe Rose
wanaishi maisha mazuri,
wakiwa na kila kitu ambacho
kinahitajiwa ili ndoa yao iwe
na furaha na amani.

Hata hivyo mwanamama
huyo anaingia kwenye penzi
na jamaa mmoja wa mtaani

ambaye hata pesa zake za
kutanua tu, anazipata kwa
kumuomba mama yake.

Huyu si mwingine bali na
Kanumba. Anaiingilia ndoa ya
Patcho, kiasi mpaka mwe-
nyewe anahisi kuwa kuna kitu
ambacho si cha kawaida.

Kuna siku Rose anapigiwa
simu kutoka Songea kuwa
mama yake ni mgonjwa sana.

Haikuwa hivyo, Simu ile
ilikuwa ni magumashi matupu.
[litengezwa tu ili aende kutan-
ua na mpenzi wake Kanumba.

Pamoja na Patcho kum-
sindikiza mkewe hadi kwenye
kituo cha mabasi Ubungo
na kuhakikisha mpaka basi
l[inaondoka, Rose anashukia
njiani na kwenda moja kwa
moja hadi kwa mpenzi wake
Kanumba. Wanakwenda kwe-
nye hoteli moja maarufu hapa
siku alizopewa mwanamama
huyo na mumewe kuuguza
mgonjwa zimalizike.

Asubuhi wakati Kanumba
anakwenda kuagiza supu kwa

ajili ya mpenzi wake, alipore-

jea anamkuta amekuwa maiti.

Anachanganyikiwa hajui nini
kimetokea. Anatoroka, lakini
anaangusha kitambulisho.

Mlinzi Seth,
anamnong'oneza mmoja wa
wahudumu kuwa mteja wao
hakufa kifo cha kawaida, bali
alivawa na muuaji aliwanhi
kumuona.

Siku mbili baadaye naye
anauawa akiwa hospitalini
alipokuwa amelazwa. Lakini
muuaji anasahau simu. Polisi

daktari anawaambia kuwa
walivamiwa na mtu mmoja
mwenye silaha ambaye
aliwanyang'anya simu.

Mauaji hayo yanawaumiza
kichwa polisi. Hata hivyo
kuna mtu mmoja anajitokeza
polisi na kusema kuwa ana
mkanda wote wa mauaji
hayo.

Anawaambia kuwa yeye
mwenyewe amelishwa
sumu, hivyo wakati wowote
anaweza kufa, lakini kabla
hajafa, ayaanike yote.
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R Kelly
apelekwa gereza
lingine

MWANAMUZIKI wa R&B, R.
Kelly, amehamishiwa gereza
lililopo mjini Brooklyn, New
York nchini Marekani akisubiri
kesi yake kuanza kusikilizwa
mwezi Agosti mwaka huu.

Tovuti ya magereza hiyo,
imethibitisha kuwa siku ya Ju-
matano wiki hii, Kelly aliwasili
katika Gereza la Metropolitan
|Detention Center huko Brook-
yn.

Tangu mwaka 2019, R. Kelly
alikuwa akishikiliwa katika
Gereza la MCC kwa makosa
matatu ya unyanyasaji wa
kingono kwa wasichana wenye
umri mdogo.

Chris Brown
ungejiunga Nngumi

RAPA mkali wa Marekani, Chris
Brown, anachunguzwa kwa
kumshambulia mwanamke
nyumbani kwake.

Kulingana na mtandao wa
TMZ, msanii huyo alimpiga
kichwa mwanamke huyo am-
baye hajatambuliwa eneo la
kisogoni na kusababisha wigi
alilovaa kuvuka.

Katika tukio hilo hakuna mtu
aliyekamatwa, lakini polisi wa-
nachunguza tukio hilo pamoja
na eneo la nyumba hiyo
iliyotumiwa kufanya shambulio
hilo.

MWANAMUZIKI kutoka Nigeria, Teni, amevunjika
mkono wake wa kulia wakati akitayarisha video ya
wimbo mpya kutoka kwenye album yake ‘Wonda-
land’" aliyoiachia hivi karibuni.

Staa huyo ambaye ni bilionea ameweka pi-
cha zake katika mtandao wa kijamii zikionyesha
matukio mbalimbali wakati akitayarisha video hiyo
ambapo ameonekana akiwa kwenye Kiti cha mbele
cha gari lililokuwa limening'inizwa hewani huku
yeye akiimba wimbo huo.

Album ya ‘Wondaland’ ina nyimbo 17 ambazo
zimeleta hisia kwa mashabiki wake.

Duh! Shola
miezi 5 hukula
mbilimbi

SHOLA 0Ogudu, ambaye ni
mama wa mtoto wa kwanza wa
mwanamuziki kutoka Nigeria,
Wizkid, amesema ujauzito wake
wa kwanza hakuweza kujua
hadi ulipofikia umri wa miezi
mitano.

Akitumia ukurasa wake wa
Instagram, mwanamama huyo
alichangia swali kwamba inaku-
waje mwanamke kutofahamu
hali yako ya ujauzito ndani
ya miezi mitatu? Shola alijibu
jambo hilo linawezekana..

“Inawezekana kabisa, nasema
haya kutokana na uzoefu
wangu, kwani baada ya kubeba
ujauzito wangu wa kwanza siku-
jua na niliendelea kuona hedhi
kwa muda wa miezi mitano,”
amesema Shola

Eacharia
msamehe tu,
hakuna kama
baba

MWIGIZAJI mkongwe kutoka
Nollywood, Eucharia Anunobi,
amesimulia jinsi baba yake al-
ipokataa kumpeleka shule, kisa
yeye ni mwanamke.

Kulingana na posi aliyoi-
weka katika akaunti yake
ya Instagram,nyota huyo wa
filamu ameyasema hayo wakati
akikumbuka malezi mabaya
kutoka kwa baba yake.

“Angalia ikiwa wewe ni
msichana ambaye baba yako
tajiri alikataa kukupeleka shule
va upili, labda inatokana na
kutokuwa na hitaji la mtoto wa
kike. Kwamba jinsia ya kike
haina maana kwake na haiwezi
kubeba jina lake popote.
Kivjumla yeye aliwaelimisha
watoto wa kiume kwa kiwango
chochote cha elimu,” amesema
Eucharia.
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Ndivyo ujasiriamali TASAF

unavyowanusuru maskini

Na Marco Maduhu, SIMIYU

PANGO wa kunusuru

kaya maskini unaofany-

wa na Mfuko wa Maen-

deleo ya Jamii (TASAF),
licha ya kuziinua kaya maskini kiu-
chumi, waratibu wa mfuko huo kwa
kila halmashauri pamoja na kuwapa
rasilimali za kujikimu, huwafunza
wanufaika mbinu za ujasiriamali ili
kuongeza kipato na kuondokana na
umaskini.

Hayo hufanyika sambamba na
kutoa fedha za ruzuku kwa waleng-
wa hao, wanaopatiwa elimu ya ku-
tumia ruzuku na ya ujasiriamali,
ili fedha hizo wazitumie vizuri na
kuwaondoa kwenye ufukara na mai-
sha duni.

Mratibu wa TASAF katika Hal-
mashauri ya Bariadi mkoani Simiyu,
Caphline Budodi, anasema walia-
mua kuwapatia elimu hiyo ya uja-
siriamali walengwa wote wilayani
humo, wakiamini ndiyo njia sahihi
ambayo itawainua kiuchumi na ku-
uaga umaskini.

Anasema awali walengwa wa
TASAF wilayani humo, walikuwa
wakizitumia fedha hizo ovyo kwa
sababu ya ukosefu wa elimu ya uja-
siriamali, namna ya kuzitumia vi-
zuri na kujikwamua kiuchumi,

Aidha, anasema baada ya kugun-
dua kuwapo na changamoto hiyo,
ndipo wakaanzisha mkakati wa
utoaji wa elimu ya ujasiriamali kwa
walengwa hao ili fedha hizo za ru-
zuku wazitumie kuwekeza kwenye
shughuli za uzalishaji na kupata
kipato ambacho kitawainua Kkiu-
chumi na kuondoka kuishi maisha
ya umaskini.

“Elimu hii ya ujasiriamali ime-
kuwa na mafanikio makubwa kwa
walengwa wa TASAF kujikwamua
kiuchumi, katika Halmashauri ya
Wilaya ya Bariadi wengi wamejenga
nyumba, wana mifugo na kulima
kupitia shughuli zao za ujasiriama-
li,” anasema Budodi.

“Tangu mpango huu wa kunu-
suru kaya maskini uanze katika hal-
mashauri yetu hii ya Bariadi mwaka
2015, mpaka sasa tumeshatoa
kiasi cha fedha Sh. bilioni 11.6 kwa
walengwa 5,870 na tumekuwa tuki-
watembelea mara kwa mara ili kuo-
na maendeleo yao ya kujikwamua
kiuchumi,” anaongeza Budodi.

Baadhi ya walengwa wa TASAF
ambao wamejikwamua kiuchumi
kupitia shughuli 7 ujasiriamali
Ngulyatia Bariadi mkoani Simiyu,
wanasimulia namna fedha hizo zili-
vyowakwamua kimaisha.

Helena Amos ni Mwenyekiti wa
Kikundi cha Wanawake Tushiriki-
li kabla ya kuingia kwenye mpango
huo, alikuwa na maisha magumu,
lakini kwa sasa mfumo wake wa
maisha umebadilika na siyo maskini
tena.

Anasema mwaka 2015 alipokuwa

akipata Shilingi 32,000 alianza
kufanya shughuli za mamalishe
baada ya kupata faida alianza ku-
jenga nyumba, na sasa anaishi kwe-
nye nyumba ya bati, huku pia
akisomesha watoto wake shule na
kukidhi mahitaji yake mengine ya
nyumbani. Anasema mwaka 2018,
aliwaita wenzeka watatu ambao ni
na kisha kuzungumza nao namna ya
kuunganisha nguvu ya pamoja kwa
kuchangishana fedha, ili wakuze
mtaji na kuanzisha utengenezaji wa
bidhaa mbalimbali  za kiuja-
siriamali ambazo zitawapatia kipato
kingi.

Anasimulia kuwa baada ya hapo
wakachangishana fedha akatumia
elimu yake kutengeneza sabuni za
maji kwa ajili ya usafi, mafuta ya
kupaka, sabuni za maji za kuoshea
nywele na kutengeneza vitenge vya
batiki na aliwafundisha wenzake
hao ndipo wakaunda kikundi chao,
ambapo walengwa wengine wal-
iongezeka na kufika watu nane hadi
sasa.

Anasema baada ya hapo walianza
shughuli hiyo ya utengenezaji wa

humo, ambapo soko lake lilikuwa

kubwa kutokana na ubhitaji wa
watu ikiwamo na kwenye huduma
za kiafya na shuleni, na hatimaye
kuongeza wigo wa shughuli yao na
sasa hawaishi tena maisha magumu
kama zamani.

“Kila mmoja unayemuona hapa
kwenye kikundi chetu siyo maskini
tena, baadhi wamejenga nyumba
za bati, wana viwanja, mashamba,
wana mifugo, wanasomesha watoto
chuo, kupitia utengenezaji huu wa
bidhaa zetu za ujasiriamali,” anase-
ma Amosi.

Katibu wa kikundi hicho Mary-
siana Ladslaus, anasema alikuwa
hana ujuzi wowote, lakini baada ya
kupata elimu ya ujasiriamali im-
empatia maarifa namna ya kutafuta
fedha  za kumtoa kwenye umas-
kini.

Anasema kwenye kikundi chao
hicho cha ujasiriamali kila baada ya
miezi sita wanagawana faida, fedha
ambazo kila mmoja ameanzisha
shughuli yake nyingine ya biashara,
ambayo inamwingizia kipato cha
ziada, tofauti na fedha za kikundi,
pamoja na kukidhi mabhitaji ya ny-
umbani.

“Elimu hii ya ujasiriamali imeku-
wa mkombozi mkubwa sana kwan-
gu kunitoa kwenye maisha ya umas-

kini, sasa hivi nimenunua chereheni
nashona nguo na kupata fedha, nina
mbuzi wanne, nyumba zangu mbili
nimeezeka bati na kutoa majani,
fedha ambazo zimetokana na uten-
genezaji huu wa sabuni, mafuta ya
kupaka na batiki,” anasema Marysi-
ana.

Christina Ngenzi ni miongoni
mwa wanakikundi cha ujasiriarnali
Ngulyati, anasema mbali na kufanya
shughuli hizo za kikundi, pia ana-
jishughulisha na biashara za genge
la mboga zikiwamo nyanya na kuji-
patia kipato cha ziada.

Anasema faida ambayo ameipa-
ta hadisasa amefanikiwa kununua
viwanja viwili kwa ajili ya ujenzi wa
nyumba, ana mabati 10 ndani, na pia
anasomesha watoto wake kwa ku-
watimizia mahitaji yote ya shule, na
kuishukuru serikali kwa kuanzisha
mpango huo wa TASAF ambao ume-
kuwa mkombozi kwa wanyonge.
Ngulyati Godwini Misana, ambaye ni
mlezi wa kikundi  cha ujasiriamali
cha walengwa wa TASAF, anasema
baada ya walengwa hao kuanza
kujihusisha na ujasiriamali hali ya
kiuchumi ya kaya hizo imeimarika
tofauti na hapo awali, ambapo wali-

kuwa wakiulizia fedha zinakuja lini
sababu ya fedha kuisha na kuende-
lea kuishi maisha magumu.

Anasema baada ya kuanza shu-
ghuli hiyo ya ujasiriamali na uten-
genezaji wa bidhaa za sabuni za
usafi, mafuta ya kupaka, shampoo
na batiki, huku pia wakiendelea kila
moja na biashara zake, kwa sasa
hawasumbui tena kama zamani
ikiwa vipato vyao vimeongezeka na
wanakidhi  mahitaji ya nyumbani
kwao.

Aidha, anasema ameshakisajili
kikundi kwenye halmashauri kwa
ajili ya kupata mkopo wa wanawake,
vijana na wenye ulemavu, fedha am-
bazo zitawasaidia kupanua soko la
bidhaa zao na hata kuanza kuuza
kwenye mikoa mbalimbali.
walengwa wa TASAF 241, na mpaka
sasa kiasi cha Sh. 9,560,000 kime-
shatolewa kwa ajili ya kuzinusuru
kaya maskini na kuwainua kiuchu-
mi,” anasema Misana.

Pia anasema wamekuwa wakiwa-
tembelea walengwa  kijiji
mara kwa mara, na kuwashauri
matumizi sahihi ya fedha hizo ku-
wakwamua kiuchumi, ambapo baa-
dhi yao wamejikita kwenye ufugaji
na kilimo.
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(RB na makati uwajengea uwezo makandarasi wazalendo

Na Joseph Mwendapole

IRADI mingi ya ujenzi

yenye gharama kubwa

inafanywa na kampuni

za kigeni, hali ambayo
serikali inasema haipendezi kuto-
kana na fedha nyingi zinakwenda
nje ya nchi.

Serikali mara kadhaa imesema in-
gependa kuona kazi hizo za miradi
yenye gharama kubwa zinafanywa
na kampuni za wazalendo ili fedha
nyingi zibaki hapa nchini na kusi-
simua uchumi wa nchi kwa kujenga
miradi mingine.

Bodi ya Usajili wa Makandarasi
(CRB), inasema ingawa miradi mingi
ya ujenzi inafanywa na makandarasi
wazalendo karibu asimilia 96, lakini
fedha kwenye miradi hiyo ni ndogo
sana kulinganisha na asilimia 3.1 ya
miradi inayofanywa na kampuni za
kigeni.

1li kugeuza hali hiyo CRB, sasa im-
ekuwa ikifanya jitihada mbalimbali
za kuwajengea uwezo makandarasi
wazalendo kuhakikisha wanakuwa
na uwezo wa kushindana na ma-
kandarasi kutoka nje.

Katika jitihada hizo kwa mwaka
huu pekee CRB imefanya mikutano
minne ya kikanda ili kuwafikia ma-
kandarasi wengi nchini.

Mikoa iliyohusishwa ni Mbeya,
Arusha, Dar es Salaam na Mwanza
ambapo mamia ya makandarasi
wamekuwa wakibadilishana uzoefu.

Kwenye mikutano hiyo ma-
kandarasi wamekuwa  wakiku-
tanishwa na wateja mbalimbali
wakopeshaji kutoka benki mbalim-
bali, watunga sera na wateja hivyo
kujadiliana kwa kina kuhusu sekta
hiyo.

Miongoni mwa juhudi zilizo-
fanywa na CRB, ni kuanzisha mfuko
wa kuwakopesha makandarasi wa-
napopata kazi za ujenzi ujulikanao
kama Contractors Assistance Fund
(CAF).

Mfuko huo umekuwa mkombozi
kwa makandarasi wengi kwani bila
kujali madaraja waliyonayo, wa-
naweza kukopa na kuendelea na
miradi ya ujenzi na kurejesha baada
ya kukamilisha miradi yao.

Msajili wa Bodi ya Makandarasi
(CRB), Mhandisi Rhoben Nkori,
anasema mfuko huo umekuwa
msaada mkubwa kwa makandar-
asi kudhaminiwa kukopa benki ya
CRBB kupata dhamana kwa ajili ya
zabuni na malipo ya awali yaani ‘ad-
vance payment Guarantees’.

Msajili anasema mwaka 2020,
CRB ilifanya majadiliano na benki
ya CRDB na kufikia makubaliano ya
kudhamini makandarasi wa ndani
wa madaraja yote badala ya ma-
kandarasi wadogo na wakatikama
ilivyokuwa awali na kuongeza ki-
wango cha dhamana kutoka Sh. mil-
ioni 50 hadi 100.

Serikali kwa upande wake imese-
ma itaendelea kutenga miradi maal-
um kwa ajili ya kuwajengea uwezo
makandarasi wazalendo.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Dk. Leonard Chamuriho, anasema
serikali inatamani sana makandar-
asi wazalendo wawe na uwezo wa
kushindana na makandarasi wa nje

A

Daraja la mawe linalojengwa na makandarasi wa ndani mkoani Kigoma.

kwenye miradi mikubwa kwani
kutasaidia gharama za miradi hiyo
kupungua.

Anasema ni dhahiri kwamba
iwapo kazi hizo kubwa kubwa za
miradi ya ujenzi zitafanywa na
kampuni za makandarasi wazal-
endo fedha nyingi sana zitabaki
nchini na kufanya shughuli zingine
za ujenzi wa miradi.

Ili waweze kufanikiwa kwa ura-
hisi Waziri aliwaasa waache ubin-
afsi na kuungana ili wapate nguvu
ya mitaji na ujuzi wa kutekeleza
miradi mikubwa ya ujenzi yenye
thamani kubwa.

Anasema serikali itafurahi kuo-
na uwezo wa makandarasi wazal-
endo ukiimarika kwani wataweza
kushindana na makandarasi wa-
geni hivyo kutekeleza miradi mi-
kubwa ya ujenzi na fedha nyingi
kubaki nchini kufanya kazi zingine.

“Acheni ubinafsi mfanye kazi
kwa ubia, mkiungana ndipo mta-
pata uwezo wa kimitambo na
utaalamu wa kushindanaa na wen-
zetu wa nje kwa sababu hata hao
wa nje mnaona wanafanyakazi
kubwa kubwa hawako mmoja
mmoja wengi ni kwasababu wame-
ungana na kupata nguvu,” alisema
Waziri Chamuriho.

KUHUSU ‘FORCE ACCOUNT’

Mwenyekiti wa Bodi ya CRB,
Mhandisi Consolatha Ngimbwa,
amekuwa akiiomba serikali mara
kadhaa kuachana na utaratibu wa
kufanyakazi yenyewe kwa utara-
tibu wa kutumia ‘force account’.

Anasema serikali iliamua kufan-
ya hivyo kwa maelezo kuwa baadhi
ya makandarasi wazalendo wa-
likuwa wakiweka bei za juu kwe-
nye miradi yake lakini kwa sasa
wameshabadilika na wako tayari
kufanya kazi.

Alisema CRB iliamua kuanza
kutoa mafunzo maalum kwa ma-
kandarasi kwa ajili ya kujaza zabu-
ni tangu mwaka 2018 wamekuwa

wakiwapa kozi hizo kwenye mikoa
ya Morogoro, Arusha, Njombe, Dar
es Salaam, Bukoba, Mwanza kwa
ajili ya kuwatayarisha makandarasi
waingie kwenye ushindani miradi
ya serikali.

“Makandarasi walishiriki mafun-
zo kwa wingi na kwa uhakika wako
tayari kufanya hizo kazi na mfano
mzuri ni jengo letu la Dodoma
wakati ule linawekewa jiwe la msin-
gi, Rais wa awamu ya tano Hayati
John Joseph Magufuli alifurahishwa
na bei ambazo makandarasi wetu
walitoa na alitaka tuendelee kutoa
bei nafuu,” alisema.

Mhandisi Ngimbwa naye mara
kadhaa amekuwa akiwaambia ma-
kandarasi wazalendo waache ubi-
nafsi waungane ili wapate nguvu za
kushindana na wenzao wa makam-
puni ya nje kwenye kandarasi kub-
wa kubwa. Wakati alipofunga mku-
tano huo, Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Mwita Waitara, aliwataka
makandarasi wanaofanya kazi kwa
ubia wametakiwa kuacha tabia ya
kugawana faida kabla ya miradi wa-
nayoifanya kukamilika kwani hali
hiyo husababisha miradi mingi ku-

Sl

Makandarasi wa ndani wana uwezo wa Kujenga daraja kama hili kama wakiwezeshwa kiuchumi.

tokamilika kwa wakati.

Alisema makandarasi wengi wa-
zalendo wamekuwa wakikwama
kutokana na tamaa ya fedha mara
wanapopata miradi tofauti na wen-
zao wa China ambao hugawana
faida baada ya kumaliza kazi na
wamekuwa wakijituma kutokana
na kufuatiliwa na nchi yao.

“Nimetembea miradi mingi hapa
nchini nimekuta mingi sana wana-
fanya wachina kumbe ni kwa saba-
bu wanafanyakazi kwa uaminifu
na hawagawani faida mpaka kazi
iishe na kwao kuna sheria kali sana
wakiharibu kazi huku ndiyo sababu
wana nidhamu ya kazi kuliko sisi,”
alisema Waitara.

Anasema tamaa na ubinafsi ume-
sababisha makandarasi wazalendo
kushindwa kuungana ili wapate
uwezo wa kimtaji na mitambo ya
kutekeleza miradi mikubwa ya
ujenzi kama ilivyo kwa wenzao wa
China ambao hawaweki ubinafsi
mbele.

“Kuna watu wakiungana waki-
pata malipo ya awali tu wanapanda
ndege kwenda Dar es Salaam ku-
gawana fedha hata kabla ya mradi

kuanza sasa mkifanya hivyo na
mradi ukasimama fedha za ku-
uendeleza mtazipata wapi,” alihoji
Naibu Waziri.

Aidha, Waitara alisema hata
kama makandarasi wataungana na
kutekeleza miradi mikubwa wa-
napaswa kugawana faida kidogo
na kuacha mtaji wa kuanzia iwapo
watapata kazi zingine kwani wengi
wao hushindwa kuanza miradi
mipya wanayoipata.

“Kuna mtu wanashangaza sana
unakuta mtu hata kazi hajafika
nusu ameshanunua gari la kifahari,
kamnunulia mke wake gari la kisa-
sa mambo ya kushangaza kabisa,
kwanini usisubiri ukamilishe mradi
wa watu uwe na amani ya kutumia
fedha zako,” alisema Waitara.

Pia aliwataka makandarasi hao
kurejesha fedha wanazokopa kwe-
nye benki mbalimbali ili wajenge
uaminifu na wengine waweze ku-
kopa na kinyume chake ni kusaba-
bisha benki hizo kushindwa ku-
waamini wengine wanapokwenda
kukopa.

Alisema CRB imeanzisha mfuko
wa ambapo makandarasi wazal-
endo wa madaraja yote wanaweza
kukopa lengo ikiwa ni kuwajengea
uwezo hivyo ukuaji wake utatege-
mea sana uaminifu wa marejesho
ya fedha zitakazochukuliwa.

Alisema  serikali itaendelea
kutenga miradi ya kuwajengea uw-
ezo makandarasi wazalendo na
amewataka kuonyesha uwezo kwa
kukamilisha miradi watakayopewa
kwa ubora wa hali ya juu na kwa
wakati ili waendelee kuaminika
kwa wateja.

Naibu Waziri pia aliipongeza CRB
kwa kuandaa mikutano ya mashau-
riano na makandarasi akisema
kuwa inawapa mwanya makandar-
asi hao kubadilishana mawazo na
ujuzi na wenzao na kueleza changa-
moto mbalimbali zinazowakabili ili
zitatuliwe.

“Nawapongeza kwa kuandaa
mikutano hii kwani hapa ndipo
mnajipanga kuinua makandarasi,
mnakosoana mlipokosea na mna-
shauriana namna ya kwenda mbele
kwa hiyo sisi serikalini tunaiunga
mkono mikutano hii iendelee kwa
sababu faida zake ni nyingi kwa
washiriki na nyinyi bodi,” alisema
Waitara.




s s INTPASHIE 17

' HABARI KIMATAIFA

SIKU KIMATAIFA DHIDI YA DAWA ZA KULEVYA:

Bangiimetumilka zaidi kipindi hiki cha Covid-19

Vienna, AUSTRIA

IKIWA leo ni Siku ya Kimataifa
dhidi ya Matumizi mabaya ya
Dawa za Kulevya na Usafirishaji
Haramu, ripoti mpya iliyotolewa
na ofisi ya Umoja wa Mataifa in-
ayohusika na dawa na uhalifu
(UNODC), imeonya kwamba idadi
ya watu wanaotumia mihadarati
duniani, inaongezeka.

Shirika hilo katika ripotiiliyotoa
jana, limesema kwamba mwaka
jana, pekee, duniani kote takriban
watu milioni 275 walitumia mi-
hadarati, likiwa ni ongezeko la
asilimia 22 tangu mwaka 2010.

Takwimu hizo ni kwa mujibu wa
utafiti wa ofisi hiyo ambao pia un-
atoa mtazamo wa jumla wa soko
la mihadarati duniani pamoja na
athari zake kwa afya za watu na
maisha yao katika mtazamo wa
janga la corona au COVID-19.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo
ya dawa za kulevya ya dunia ya
UNODC-2021, matumizi ya bangi
yameongezeka mara nne katika
baadhi ya sehemu za dunia zaidi
asilimia ya vijana ambao wali-
chukulia dawa za kulevya kama
ni hatari ilishuka kwa asilimia 40.

Pengo la mtazamo bado lipo li-

cha ya ushahidi kwamba matumi-
zi ya bangi yanahusishwa na aina
mbalimbali za athari za afya na
madhara mengine, hasa kati ya
watumiaji wa muda mrefu.

Aidha, nchi nyingi zimeelezea
kuongezeka kwa matumizi ya
bangi wakati wa janga la COV-
ID-19.  “Mtazamo wa chini wa
hatari ya matumizi ya dawa za
kulevya umehusishwa na vi-
wango vya juu vya matumizi ya
dawa hizo, na matokeo ya ripoti
ya dawa za kulevya ya dunia ya
UNODC ya 2021 inaonyesha haja
ya kuziba pengo kati ya mtazamo
na hali halisi kwa kuelimisha vi-

jana na kulinda afya ya umma,”
alisema Mkurugenzi Mtendaji wa
UNODC Ghada Waly.

Uzinduzi wa Ripoti ya Dawa za
Dunia ya 2021, umekuja katika
kuelekea siku ya leo ya kimataifa
dhidi ya matumizi mabaya ya
dawa za kulevya na usafirishaji
haramu, ambayo huadhimishwa
kila mwaka Juni 6. Kaulim mbiu ya
mwaka huu ya kampeni inayoon-
gozwa na UNODC ni “Sambaza
ukweli juu ya mihadarati, okoa
maisha” ili kufikia ulimwengu bila
ya matumizi mabaya ya dawa za
kulevya.

UN

Wanaharakati wa mazingira wakisafisha takataka kwenye Mto San Juan, unaopita katika mji wa Mandaluyong nchini Philippines, juzi.

PICHA: REUTERS

Kampala, UGANDA

RAIS wa Uganda Yoweri Mu-
seveni, alitenga siku ya jana kuwa
ya mapumziko maalumu kwa
ajili ya kuwaombea wahudumu
wa afya pamoja na familia zi-
lizoathiriwa na virusi vya corona.

Nchi hiyo ya Afrika Mashariki,
inakabiliwa na wimbi la pili la

virusi vya corona, jambo lililom-
sukuma rais kuweka amri ya ku-
totembea na kufungwa kwa shu-
ghuli’ yaani ‘lockdown” mapema
mwezi huu. Bunge la Uganda,
limefungwa kwa muda kwa wiki
mbili huku maofisa wakisema
watu 100 katika bunge, hilo wali-
patakana na maambukizi ya vi-
rusi hivyo.

Idadi ya vifo vilivyothibitishwa
imeongezeka mara 10 katika kip-
indi cha siku 14 katika kulingana
na wavutaji wa Our Word in Data,
chini ya asilimia mbili ya watu
ndio waliopokea walau dozi moja
ya chanjo ya virusi vya corona.

Wakati hayo yakijiri, Uingereza
imeipongeza Uganda katika
orodha yake ya nchi ambazo raia

Museveni arejea maombi kitaifa kuikabili corona

wake wamezuiwa kusafiri kwen-
da nchini Ungereza.

Ofisi ya mambo ya kigeni na
Jumuiya ya Madola (FCO), ilisema
kuwa kuanzia Juni 30, mwaka
huu, Uganda itahamia kwenye
orodha nyekundu ya kuingia
England.

BBC

Watu 64
Wwauawa jeshi
likishambulia
SOKO

Tigray, ETHIOPIA

WATU 64 wameuawa na wengine
180 wamejeruhiwa baada ya ndege ya
jeshi la Ethiopia, kushambulia soko
katika Jimbo la Tigray Kaskazini mwa
Ethiopia.

Mshauri wa kiongozi wa jimbo la
Tigray Mulu Atsbaha, alisema sham-
bulizi hilo lililenga soko katika mji wa
Togoga na idadi ya watu waliopoteza
maisha kwa mujibu wa maofisa wa
afya, watu wengi wamejeruhiwa.

Jeshila Ethiopia limekiri kutekeleza
shambulizi hilo na kuongeza kuwa,
lilikuwa likiwalenga wapiganaji wa
jimbo la Tigray.

Hata hivyo, walioponea shambulizi
hilo, walisema waliona mabomu ku-
toka angani yakiwalenga na kusaba-
bisha pia vifo vya watoto waliokuwa
sokoni.

Umoja wa Mataifa (UN), umelaani
shambulizi hilo na kutaka uchun-
guzi wa kina kufanyika na tukio hilo
limetokea wakati wananchi wa taifa
hilo wakisubiri matokeo ya uchaguzi
wa wabunge uliofanyika siku ya Ju-

Mauaji George
Floyd, mwenye
hatia kuadhibiwa
miaka 30 jela

Minneapolis, MAREKAN]

MAHAKAMA ya mji wa Minneapo-
lis nchini Marekani, jana ilitaja ad-
habu atakayopewa Derek Chauvin,
polisi mzungu aliyekutwa na hatia ya
kumuua Mmarekani mweusi George
Floyd.

Mwezi Aprili, mwaka huu, jopo la
majaji maalumu lilimkuta Chauvin
na hatia ya mauaji yasiyo ya kupanga,
nchini Marekani yakijulikana kama
mauaji ya daraja la pili.

Upande wa uendeshaji mashtaka
unataka Chauvin apewe kifungo
cha miaka 30 jela, huku upande wa
utetezi ukitaka adhabu atakayopewa
aitumikie bila ulazima wa kupelekwa
gerezani.

Kifo cha kusikitisha cha Floyd
kilichotokea Mei 25, mwaka jana,
kilisababisha maandamano kote du-
niani, ya kupinga ubaguzi wa rangi na
ukalitili wa polisi nchini Marekani.

Kifo hicho kilirekodiwa katika
mkanda wa video, uliomwonyesha
Ofisa Derek Chauvin akigandamiza
goti shingoni mwa Floyd, akiwa
amelala sakafuni kwa karibu dakika
tisa, huku akilalamika kuwa hawezi
kupumua.

Polisi walikuwa wamemkamata
Floyd kwa tuhuma za kutumia noti
bandia ya dola 20.

DW
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KUPOTEA KWA CHETI

116330102
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BETINA EDWARD MWAKYUSA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
8.219/12 kilichotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya secondary
SONGEA GIRL'S mwaka 1986,yeyote
atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Polisi taarifa
DAR/CHA/RB/316254/2021

JAMHURI YA MUUNGANO W A TANZANI
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI  FORM II
(S.M.M. 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI 2)

Katika mahakama ya mwanzo
MWANG’OMBE

Usimamizi wa mirathi Na. 34/2021

Ombi la SAFIA JUMA ULEDI kuteuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu RUKIA
MUSSA MAROWA

Kwa YOYOTE ANAYEHUSIKA

Watu  wote wanaomdai kuwa na  uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo wanaalik-
wa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo
tarehe 6/7/2021 Kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi w a mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
kukaguliwa. 24/04/2021

Sohibi ya Hokimy
HAKIMU
MAHAKAMA YA MWANZO
MWANG"OMBE

116330802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MAHAKAMA KUU DIVISHENI YA KAZI
LABOUR EXECUTION NA.17/2020
JERICO K.PWELE ......cc.cosvnursenssensnenen. MLALAMIKAJI
DHIDI YA
OFF.ROUTE TECHNOLOGY (T) LTD......MLALAMIKIWA

YAH : WITO KWA:

MARY ELIZABETH

DAUDI NELBERT MBOMA
BRIAN MALCOM THOMSON
POPOTE MLIPO

Mnatakiwa kufika binafsi mbele ya Mahakama hii
itakayokaa Mbeya mnamo tarehe 02/07/2021,saa 3:00
asubuhi, mbele ya Mhe. PR.Kahyoza Msajiri, na
kubakia mahakamani hadi Mruhusiwe na Mahakama
kuondoka kwa ajili ya kusikilizwa kwa deni/tuzo

Na Mnataadharishwa kuwa msipuuze asilani kutii
samansi hii,vinginevyo mtaadabishwa kwa kutozwa
faini au kufungwa jela.

Imesainiwa hapa Mbeya siku ya Jumatatu,tarehe
14.mwezi Juni,mwaka 2021.

P.R KAHYOZA
NABU MSAJILI®
MAHAKAMA KUY

116330902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MJAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI 2

Katika mahakama ya mwanzo MWANG’OMBE
Usimamizi wa mirathi na.33/2021

Ombi la AHMED ATHUMANI MAKALO
kuteuliwa kuwa msimamizi wa mirathi ya
marehemu MZEE ATHUMANI MAKALO.

Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi  wakitaka mnamo tarehe
22/7/2021 kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
kukaguliwa. Tarehe 24/06/2021

Sanihi ya Hagimu

HAKIMU
MAHAKAMA YA MWANZO
MWANG OMBE

116331002

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

LILY KAVISHE
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari aina ya
TOYOTA PASSO yenye
namba za usajili

T 617 DHG, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa
DAR/URA/RB/317263/2021

116330002

KUPOTEA KWA VYETI

116329202

BAHATI WILSON anatangaza kupotelewa na
vyeti vifuatavyo,cha kidato cha nne chenye
index namba $0549/0009 kilichotolewa na
baraza la mitihani kupitia shule ya secondary
LUGOBA mwaka 2008, na cheti cha chuo cha
(SLADS) SHOOL OF LIBRARY ARCHIVES
AND DOCUMENTATION ~ mwaka 2010
REGISTRATION NAMBA C/2009/1488,yeyote
atakayeviokota atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. Polisi taarifa CONTROLO NAMBA
9910820275621

KATIK MAHAKAMA KUU TANZANIA
DAR ES SALAAM

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA 58 YA MWAKA 2021

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
SYLVESTER MOGA MACHILU
MWOMBAJI/WAOMBAJI
ZIPORA SYLVESTER MACHILU

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahimishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama
wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho
wa barua za usimamizi wa mirathi kwa
waombaji/mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikish-
wa mnamo au kabla ya tarehe 5th mwezi july 2021.
Imewasilishwa dar es salaam leo tarehe 10" mwezi

june 2021, - ...
AT

116329302

e Lo

116329502

MWANAIDI

AWADHI
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita

anatangaza

chenye index namba S 0516-0503
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary MOMBO mwaka
2015,yeyote atakayekiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/URA/RB/316117/2021

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)

Katika mahakama ya mwanzo MAKOLE
Usimamizi wa mirathi No.47/2021

Ombi la MARIA PAUL KUNAMBI kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi Marehemu EMILIAN
MSICHE CHAMLULU

KWA YEYOTE YULE ANAYEHUSIKA

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote
na Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi  wakitaka mnamo tarehe
30/6/2021 kabla huyo mwombaiji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.

Wosia ya Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 21/06/202

[P

Sahihi ya Hakimu

116329802

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi NO.191/2021

Ombi la MAGRETH CHARLES TUMAI
Kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
VENANCIA VENANCY KAIZA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 19/07/2021
kabla huyo mwambaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 17/06/2021

116329902

NIC Life House ath Floor, Wing C
‘Sokoine Drive/Ohio Street

P.0. Box 6707, Dar es Salaam
Tol:+265 22 2112045, Fax: +255 22 2112045,

MARUDIO YA MNADA WA

HADHARA

Kampuni ya DEV RECOVERIES LIMITED kwa
idhini tuliyopewa na EQUITY BANK TANZANIA
LIMITED, tunatoa notisi ya siku tatu kulipa deni
kwa hiari muda huo ukifika bila kulipa dhamana
itauzwa kwa njia ya MNADA WA HADHARA,
Mnada utarudiwa sikku na tarehe kama
inavyoonekana hapo chini, mnada utafanyika
kuanzia saa 04:30 asubuhi na kuendelea mahali
dhamana ilipo kama inavyoonyesha hapo chini.

MCHANGANUO WA DHAMANA ITAKAYOUZWA .

NA | JINA LA MDAIWA | DHAMANA/MAHALI TAREHE YA
ILIPO MNADA

1. | AVCC TRADERS | Hati Na. 100466, Kiwanja | 29/06/2021
No.2016, Kitalu “B" kuanzia
Mbweni, Dar es Salaam | saa 04:30
City. Ukubwa wa eneo
sqm 10959.

MASHARTI YA MNADA

1. Dhamana itauzwa “kama ilivyo”.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipia 25% ya bei ya
mnada siku ya mnada na kiasi cha pesa
kilichobaki mnunuzi atakubaliana na benki

3. Gharama za kubadilisha hati miliki (transfer of
ownership) na gharama nyingine ni za mnunuzi.

4. Ukaguzi wa dhamana utafanyika kuanzia siku
ya tangazo hili kutoka kuanzia saa 02:00
asubuhi na kuendelea.

5. Kwa mawasiliano zaidi piga simu No: 0782 065
914 /0712 073 680

116330307

TANGAZO LA MNADA

Umoja Professionals Limited (UPL) na AR Company LTD Kwa idhini tuliyopewa na FANIKIWA MICROFINANCE
COMPANY tunapenda kuutarifu umma kuwa Tutafanya mnada wa hadhara wa Nyumba na viwanja katika maeneo
tofauti katika jiji la Dar es salaam na Mwanza ,Wateja wanashauriwa kulipa madeni yao ndani yasiku 14 kutoka
tarehe ya hili Tangazo vinginevyo Mnada utaendelea kama Tarehe za Mnada Zinavyoonekana hapa chini.

Jina la mdaiwa Mahali ilipo Tarehe ya mnada

SK Money 247 Company Kiwanja kipo Kinondoni Mkwajuni-Dar 13/07/2021 ~
Ramadhani Abdallahman Makuti Kiwanja kipo Chamazi-Dar 15/07/2021 E
Emmanuel Simon Mwase Nyumba ipo Temeke-Dar 17/07/2021 S
Jiloma Mayeka Kalemela Nyumba ipo Kishiri -Mwanza 15/07/2021 :fo:
Hezron Sigwa Barukuli Nyumba ipo Nyasaka Godown-Mwanza 16/07/2021 -
Seveline Prosper katakweba Nyumba ipo Buhongwa Mitimirefu-Mwanza 19/07/2021

Masharti ya Mnada.

ya siku kumi nne(14) kuanzia tarehe ya mnada.

3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe yaTangazo.

1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25%(au Zaidi) ya bei iliyofikwa kwenye mnada na salio la (75%)litalipwa ndani

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa mda uliotolewa atakuwa amepoteza haki zote na mali itauzwa upya.

Kwa mawasiliano piga 0719336090(UPL-DAR) au 0768790047(FANIKIWA) au 0714680050(AR MWANZA

Uza,

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

Kwa Habari

Motomoto

usikose

Gazeti lako la

Nipashe kila siku
Tupigie 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango

WA upande wake Denny,

pamoja na kuwa alikuwa

Dar na kukutana na wa-

awake wengi, lakini alis-

hangazwa na uzuri wa msichana
huyo ambaye anaishi kijijini.

Si kwamba alitakiwa awe anai-
shi mjini kwa jinsi alivyo, lakini
aliwazidi uzuri wasichana wengi
mjini ambao wametumia ghara-
ma kubwa kwa kujipamba saluni
na kuvaa nguo za gharama.

Alishangazwa na wuzuri wa
Bishara licha ya kwamba hakuwa
anakwenda saluni, bila ya kuwa
na nguo za gharama. Ni kama
dhahabu iliyokuwa chini ya
mchana au matope.

Aliona akiipeleka mjini itazidi
kungaa zaidi “Hivi huyu mtoto
akifika mjini, aende saluni kuvaa
nguo za gharama itakuwaje?” Ali-
jiuliza.

Kingine ni ubichi wa msichana
huyo. Alikuwa na miaka 23 tu. Al-
itokea kumpenda tangu siku ile
aliupomwokoa kwa jamaa aliye-
taka kumbaka. Lakini hakutaka
kuchukua pupa wala haraka. Ali-
jua muda utafika na kweli ulifika.
Wote wawili walijikuta wako kwe-
nye lengo moja.

Kila mmoja alimueleza
mwezake kinachomsibu moyoni.
Kila mmoja akimfungukia mwen-
zake.

Denny aliandika barua na kum-
wambia kwa sababu hatokuwa na
mshenga, basi yeye mwenyewe
Bishada ndiyo awe mshenga.

Bishada aliangua kicheko, akai-
chukua na kuipeleka kwa mama
yake. Mama aliipokea kwa miko-
no miwili. Alijua kabisa kuwa hiyo
itakuwa ni barua ya mwisho. Kwa
sababu anayekataa kila barua
inayoletwa hapo, ndiye aliyeleta
barua hiyo.

Baada ya taratibu zote ku-
fanyika, barua ile ikapelekwa kwa

Ilipelekwa kwa sababu maal
um. Ni kwa sababu ilikuwa bado
siku mbili tu ili wafurushwe kwe-
Bishada atakuwa hajaolewa au
kuchumbiwa.

Angalau sasa mzee Ngoma na
mkewe Fatuma walianza kuona
mwanga. Nao ni wa kubal(i kwe

sasa kupata mume.

B T

klhjua kuwa Bishada amepata
mchumba. Mchumba na Denis,

MWANZONI ilionekana ni fahari. Wazazi kupata mtoto wa kike. Akaja kuwa msichana mzuri aliy-
eumbwa akaumbika na kutamaniwa na kila mtu, ni sifa kubwa. Wakati mwingine mzazi hupata

hata vizawadi vidogo kutoka kwa watu mbalimbali bila kujua kuwa nia ni kutengeneza mazingira
kwa binti yao. Kinyume chake mzee Ngoma na mkewe Fatuma wanapata mtoto wa kike Bishada

Badala ya kuwa tija na faraha kwa WazaZ| Wake anageuka kuwa balaa. Wazazi wanakuwa hawa-
na amani kutokana na vitisho mbalimbali ikiwemo kuuawa kutoka kwa watu mbalimbali ndani na

mwenyewe maisha yake yanakuvva hatarini. Fuatilia kisa hiki ambacho kitakuacha mdomo wazi.

Aolewe au afe-12

hapo kwa a_]lll ya kusimamisha urithi

wa mashamba ya mjomba wake.

Mwenyekiti naye alikuwa ame- :

shapelekewa nakala ya barua ya posa.
Kwa hiyo zile siku mbili ambazo wali-
takiwa kuhama zilifutika.

Wale waliokuwa wakiionea familia
hiyo kwa sababu ya kulipa kisasi wa-
liufyata mkia. Si tu Bishada alipata
mchumba, lakini alipata mlinzi pia.

Majaribio mawili ya kumdhuru msi-
chana huyo yalizimwa kwa ustadi na
Denny mwenyewe.
pozi. Kuna wengine walidhani kuwa
Denny bado anaishi kwenye nyumba
ya mjomba wake.

Siku hiyo usiku wa manane moto
mkubwa ulizuka kwenye nyumba
hiyo. Watu waliamka na kukimbilia,
lakini walikuta nyumba yote ime-
teketea.

Bishada alilia. Denny alimbebeleza.
“Nyamaza mpenzi, hii si bahati
mbaya. Ni makusudi.”

“Kwa nini unasema makusudi?” Ali-
uliza huku machozi yakimtoka.

“Najua kuna watu walikuja usiku na
kudhani mimi nimo ndani mle, wana-
choma nyumba moto ili nifie ndani.”

Bishada alishangaa.

“Ndiyo mpenzi. Ni kwamba bado
kuna watu wanatutafuta. Wanataka
kuniua mimi au wewe. Hapa kilicho-
takiwa ni kwamba mimi nife nikiwa
ndani ya nyumba, ili nisikuoe.”

Maneno hayo yalimfanya Bishada

y

! azidi kuangua kilio.
: “Kumbe nimekuponza mpenzi
| wangu.”
+ “Hapana. Hujaniponza. Walichoun-
: guza ni nyumba tu. Hawa hawakujua
+ kuwa mimi siku hizi ninalala kwenu.
' Mimi ningeumia sana ungeumia
rwewe au mashamba ya mjomba
: wangu, lakini siyo nyumba. Nyumba
» ninayo. Ni ile ya baba yake mzee Ngo-
' ma.”
: Wiki moja ilipita baada ya tukio Iile
' luwa ni Mkuu mpya wa Wllaya A11
ﬁka l<utokana na malalamiko mengi
+ kwa haki.
: Wenyev1t1 wa vijiji walikuwa kama
» miungu watu. Mkutano mkubwa uka-
» fanywa. Malalamiko ya ubadhirifu wa
+ fedha, rushwa na uonevu ulionekana
+ kukithiri.
i Mzee Mataulo, Mwenyekltl wa Ki-

' jiji hicho alikuwa mmoja wa viongozi
+ waliotuhumiwa na rushwa, upende-
' leo na mengi yanayofanana na hayo.
+ Akapigwa chini.

Kura ikamuangukia mzee Ngoma.

i Baba wa Bishada. Akaambiwa akaimu
' hadi hapo uchaguzi utakapofanyika
» baada ya miezi mitatu.
' Wengi walianza kugeuka. Walioku-
i wa wanadhihaki na kumuonea mzee
+ Ngoma kwa ajili ya binti yake, walian-
» za kujipendekeza.
: ‘Mzee Ngoma hakuwa mtu wa

: Kuanza maisha mapya.

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

@MSAMBA |
0656122770

Siku hiyo
usiku wa
manane
moto
mkubwa
ulizuka
kwenye
nyumba
hiyo. Watu
waliamka
na kukim-
bilia, lakini
walikuta
nyumba
yote im-
eteketea.

D T s

“Kesho tunaondoka.” Denny alim-
wambia Bishada.

“Tunaenda wapi?”

“Mjini.”

“Ndiyo.”

“Kufanya nini?”

“Tunaenda kwangu ukakuone.”

“Baba atakubali?”

“Nitamuomba.”

“Atakubali?”

“Sijui. Ila nakuomba wewe ndiyo
ukaombe. Najua hujakuwa mke, bado
ni mchumba, lakini nimemaliza kila
kitu hapa cha mjomba wangu. Nataka
kwenda mjini kwanza, halafu baadaye
nije kumaliza hili la harusi.” alisema
Denny.

Siku mbili baadaye Bishada alim-
wita Denny. Alipofika akambusu kwa
furaha.

“Baba na mama wamekubali.”

“Wamekubali?” Denny alishangaa.

“Ndiyo wanasema twende kwanza,
halafu baadaye utanirudisha kwa ajili
ya maandalizi ya harusi. Unajua Den-
ny wazazi wangu wanakupenda sana.
Ingekuwa mwingine hivi hivi tu, wala

wasingekubali.” Bishada alimpasha
mpenzi wake.
“Najua. Hata wewe mwenyewe

usingekubali kwenda.” Alisema na ku-
sababisha Bishada kuangua kicheko.
“Kwenda huko.”
Wiki moja baadaye Denny na Bi-
shada walikuwa Wanaondoka kwenye

zaliwa kwenda mjini.

Akili ilimrudisha mbali sana. Al-
hapo Uhasama mkubwa uliozuka kia-
si cha kuamuru kutimuliwa.

Alivyotakwa kubakwa na kuokole-
wa na mtu asiyemfahamu. Mgeni
machoni mwake. Mtu huyo leo ndiye
mchumba wake. Ndiye anayetarajia
kumuoa. Hakufikiria kitu kama hicho
maishani mwake.

“Mwanangu mjini huko. Kuwa ma-
kini. Umempata mchumba mwenye
adabu zake. Huo ni kama mtihani.
Umekataa wachumba wengi umem-
kubali wewe. Endelea na upendo
wake kwake hivyo hivyo. Inawezekana
ilikuwa mjini mwanagu,’ Mama alim-
wambia binti yake.

“Nimekuelewa mama yangu. Denny
nimemkubali mwenye. Nampenda na
sitomuacha.”

“Twende.”

“Nakupenda sana Bishada.”

Nakupenda pia Denny.”

MWISHO
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LONDON, England

OWADI wa Manchester United
na England, Marcus Rashford
atafanyiwa upasuaji baada ya
michuano ya Euro 2020.
Rashford amekuwa akicheza na
maumivu katika bega lake la kushoto
aliloumia wakati wa mchezo dhidi ya
Arsenal, Novemba mwaka jana.
Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 23, ambaye amefunga mabao
21 na kutoa pasi za mwisho 15 kwe-
nye mashindano yote kwa Mashetani
Wekundu hao, atafanyiwa opereshini
kuelekea kwenye msimu wa 2021-22.
Rashford mwenyewe amenukuliwa
na BBC Sport akisema kwamba, hu-
wenda akafanyiwa operesheni au asi-

fanyiwe.
“Sina uhakika kwa asilimia 100
kama bado hahitaji kufanyiwa

operesheni, hivyo nitakubaliana na lo-
lote muda ukifika,” alisema Rashford
akinukuliwa na BBC Sport.

“Nitamaliza kwanza mashindano ya
Ulaya na nitakuwa na wiki kadhaa za
kusubiri na kuona nini cha kufanya.”

Aliongeza: “Madaktari bado hawa-
jasema. Sababu sijui ni lini itatokea
hivyo, lakini kwa sasa nasubiri kwanza
kujua.”

RASHEORD
KUBASULIWA
BAADAYWA

W

| e o

-~ ﬂ-w w'mﬂ .

Benzema aweka wazi
alichoteta na Ronaldo

BUDAPEST, Hungary

KARIM Benzema na Cristiano Ron-
aldo walionekana wakikumbatiana
kwenye michuano ya Euro 2020
wakati Ufaransa ikicheza na Ureno
Jumatano.

Mitandao ya kijamii iliibua hoja
nyingi wakati wawili hao wakioneka-
na kufurahia pamoja na kukumbati-
ana wakati wa mapumziko na baada
ya mchezo huo kumalizika.

Wawili hao walihamia pamoja
pale Santiago Bernabeu msimu wa
2009-10 na walifurahia mafanikio
makubwa pamoja kabla ya Ronaldo
- ambaye ni mfungaji wa wakati wote
wa Madrid kuhamia Juventus.

Na sasa Benzema amenukuliwa

akisema kile walichozungumza
baada ya mchezo huo ambapo Ufar-
ansa wa sare pale mjini Budapest na
timu zote zikatinga hatua ya mtoano
wa timu 16.

“Ni vizuri kumuona tena, tunatoka
mbali,” alisema Benzema akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Wote tumecheza miaka tisa au
nane pale Real Madrid, na tulifunga
mabao na kushinda mataji.

“Tulizungumza na tulitakiana heri
kwa majaliwa yetu na klabu zetu na
kwenye mashindano haya ya euro
2020.”

Ronaldo amefunga mabao matano
kwenye mashindano hayo na kufikia
rekodi ya mabao 109 ya kimataifa ili-
yowekwa na Ali Daei wa Iran.

Perez hajui
hatima ya
Varane
Madrid

MADRID, Hispania

RAIS wa Real Madrid, Florentino
Perez hana uhakika na majaliwa ya
Raphael Varane hapo kwa miamba
hao wa Laliga akiwa anahusishwa
na Manchester United, huku akikataa
kuzungumzia kuhusu mpango wa
kumwania Kylian Mbappe na Erling
Haaland.

United imekuwa ikihusishwa na
Varane na miamba hao wa Ligi Kuu
va England wakitajwa kwamba wana-
taka kumnunua nyota huyo wa Ufar-
ansa kutoka pale Santiago Bernabeu
kipindi hiki cha majira ya joto.

Chelsea na Manchester City pia
zimeripotiwa kumwania mlinzi huyo
mwenye umri wa miaka 28 ambaye
ameshinda mataji manne ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya na matatu ya La-
Liga tangu alipohamia hapo Madrid
mwaka 2011.

Perez aliulizwa kuhusu majaliwa

a Varane na alilambia El Transistor:
‘Sijui nini kitatokea kuhusu Varane.

“Yupo kwenye Euro na tutazun-
gumza naye wakati atakaporejea.

“Tumepata ofa kumuhusu Varane.
Kama atataka kuondoka atasema.”

Madrid pia imekuwa ikihusishwa
na nyota wa Paris Saint-Germain,
Mbappe pamoja na straika wa Borus-
sia Dortmund, Haaland.

Na kuhusu hao Perez amesema:

“Mbappe? Sio mchezaji wa Real
Madrid hivyo sikwezi kumzungumzia.
Sijui nini mashabiki wanakitaka. Tupo
kwenye harakati za kuijenga timu.”

Emirates ¢
FLY BETTER
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Daei
ampongeza
Ronaldo
kwa rekodi

TEHRAN, Iran

MSHAMBULIAJI wa zamani wa timu
ya Taifa ya Iran, Ali Daei amem-
pongeza mshambuliaji na nahodha
wa timu ya taifa ya Ureno, Cristiamo
Ronaldo kufuatia nyota huyo kufikia
rekodi ya mabao 109 katika michezo
va kimataifa.

Ronaldo alifikia rekodi hiyo baada
va kufunga mabao mawili kwa mik-
waju va penalti katika mchezo wao
wa jana dhidi ya Ufaransa.

Daei aliwasilisha pongezi hizo
kupitia mtandao wake wa kijamii
wa Instagram ambapo ameandika:
“Hongera sana Cristiano ambaye sasa
umebakiza bao moja kuvunja rekodi
va kufunga mabao kwa wanaume
kimataifa.

“Ni heshima kubwa kwamba ma-
fanikio haya kwa sasa yatakuwa ya
Ronaldo bingwa mkubwa wa soka na
binadamu anayejali ambaye hucho-
chea huwapa moyo wengine.”

\.  MANICITY

\YAKARIBIA
KUMSAJILI
GREALISH

MANCHESTER, England

ANCHESTER City
inakaribia kufikia
makubaliano ya kumsa-
jili kiungo wa Aston Villa,
Jack Grealish, kwa mujibu wa ESPN.

City ipo tayari kulipa kiasi cha
pauni milioni 100 kwa ajili ya kum-
sajili kiungo huyo, ambapo itakuwa
rekodi kwa Uingereza kama watali-
pa kiasi hicho cha fedha na kuivun-
jaile ya Paul Pogba ya pauni milioni
89.3 ambayo Manchester United
kumsajili mwaka 2016.

Grealish anajiandaa kuiwakili-
sha England kwenye michuano ya
Ulaya hatua ya 16 bora dhidi ya Uje-
rumani na usajili wake kutua Man
City ukitarajia kufanyika baada ya
michuano ya Ulaya.

Fainali ya euro 2020 inatarajiwa
kufanyika kwenye uwanja wa Wem-
bley, Julai 11 mwaka huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25 ameichezea mechi 213 As-
ton Villa, akifunga mabao 32, tangu
alipoanza kuichezea timu hiyo
mwaka 2014.

Amecheza mechi tisa kwa kikosi
cha England na alianza wakati
wakishinda 1-0 dhidi ya Jamhuri ya
Czech, Jumanne.

&

White anukia
kutua Arsenal

LONDON, England

ARSENAL imefikia hatua nzuri katika mazungumzo
na Brighton kwa ajili ya kumsajili mlinzi, Ben White.

Sky Sports imeripoti kwamba, ofa ya kwanza ya Ar-
senal ya pauni milioni 40 ambayo ilikataliwa na sasa
inapanga kutoa pauni milioni 50.

Brighton haijaweza hadharani kiasi cha fedha ina-
chokitaka kwa ajili ya kumuachia White huku mmi-
liki wa klabu hiyo, Tony Bloom amebainisha kuwa
atakuwa tayari kumwachia kama atataka kuondoka.

Arsenal inaendelea na mazungumzo na White iki-
wa inataka kumsajili kipindi hiki cha majira ya joto
kwa ajili ya kuimarisha kikosi chao.

White alikuwa na kiwango kizuri hapo, akiwa
amecheza mechi 36 za Ligi Kuu baada ya kucheza
kwa mkopo kule Leeds msimu wa 2019/20.

Aliisaidia Brighton kumaliza nafasi ya 16 kwenye
msimamo wa Ligi Kuu, huku timu hiyo ikiruhusu ma-
bao 46 tu.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

EAL Madrid wanatumaini
kumsajili fowadi wa Paris
Saint-Germain, Kylian
bappe baada ya michua-
no ya Euro 2020, kwa mujibu wa
gazeti la Marca la jana I[jumaa.
Mbappe kwa muda mrefu ame-
kuwa akihusishwa na uhamisho
wa kwenda Real Madrid huku PSG
wenyewe wakiwa wanapambana
kuhakikisha wanambakisha nyota
huyo wa timu ya taifa ya Ufaransa.
Mkataba wa Mbappe na PSG una-

MBAPPE

malizika mwishoni mwa msimu
ujao na bado hajaonesha nia ya ku-
saini mkataba na miamba hao wa
jiji la Paris.
Madrid ilijaribu kusamijili
mara kadhaa msimu uli-
opita na wakati wa dirisha
dogo la Januari alioneka-
na kama angeelekea pale
Santiago Barnabeu kabla
ya dili hilo kushindikana.
Na sasa kwa mujibu wa ripoti,
Real Madrid wanajipanga kuhakiki-
sha wanamsajili nyota huyo wakati

MADRID
YA EURO

® ® ® Yapanga kutuma ofa nene, huku mwe-
nyewe akiwa hana...

MADRID, Hispania

wa dirisha la majira ya joto.

Taarifa zaidi zinasema kuwa,
Mbappe mwenyewe ameonekana
kuwa tayari kuondoka pale PSG
kwa ajili ya kutafuta changamoto
mpya.

Kwa mujibu wa Marca Madrid wa-
napanga kupeleka ofa yao kwa PSG
baada ya michuano ya euro 2020
kwa ajili ya kumsajili Mbappe.

Hata hivyo, Mbappe pia alikuwa
anahusishwa na Liverpool am-
bapo mwenyewe aliwahi kunuku-
liwa akisema ni shabiki mkubwa wa
wekundu hao wa Anfield.

VILLA KUMBAKIZA GREALISH

ASTON Villa wanaamini wanambakiza kiungo
wao wa kati, Jack Grealish mwenye umri wa miaka
25, ambaye ananyatiwa na Manchester City, Chelsea
na Manchester United. (Athletic, subscription
required)

GREALISH ATAKIWA KUONDOKA

WAWAKILISHI wa Jack Grealish, wanapendekeza
aondoke katika klabu ya Aston Villa, katika hatua
ambayo itamwezesha kupata pauni milioni 100 aki-
hamia Manchester City. (Sun)

ARSENAL WAMKARIBIA WHITE

ARSENAL wamepiga hatua kubwa katika mazun-
gumzo yao na Brighton kuhusu mpango wao wa
kumsajili Ben White mwenye umri wa miaka 23,
ambao thamani yake inatajwa kuwa pauni milioni 50.
(Sky Sports)

MCGINN KUUZWA

KLABU ya Brighton haina mpango wa kumuuza
kiungo wa kati wa Scotland, John McGinn mwenye
umri wa miaka 26, msimu huu wa joto, huku Liver-
pool ikitathmini uwezekano wa kumpata. (Express
and Star)

MALEN KUPEWA MKATABA

LIVERPOOL imeanza mazungumzo na PSV Ein-
dhoven kuhusu mkataba mpya na straika, Donyell
Malen mwenye umri wa miaka 22, ambaye anataraji-
wa kugharimu karibu pauni milioni 34. (Sky Sport
Germany, via Express)

BRAITHWAITE AWANIWA

KLABU za Brighton, Burnley, West Ham na Nor-
wich City zinahusishwa na mshambuliaji wa Barce-
lona na Denmark, Martin Braithwaite mwenye umri
wa miaka 30. (Sport)

SALIBA AGOMBEWA

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, William Saliba
mwenye umri wa miaka 20, bado anapigiwa upatu
kuondoka Arsenal kwa mkopo na klabu kadhaa za
Ulaya zinamnyatia ikiwamo Nice aliyoichezea kwa
mkopo msimu uliopita. Newcastle United, Southamp-
ton, na klabu za Ufaransa za Rennes, Marseille, Lille,
na Bayer Leverkusen ya Ujerumani pia inamtaka.
(Footmercato)

YAMTAKA MILENKOVIC

KLABU ya West Ham imewasilisha dau la pauni
milioni 17 kumnunua mlinzi wa Fiorentina mwenye
umri wa miaka 23, Nikola Milenkovic, lakini ofa hiyo
iko chini ya kiwango cha fedha kinachotakiwa na
klabu hiyo ya Serie A kumuuza mchezaji huyo wa
kimataifa wa Serbia. (Calciomercato)

PAVLENKA AWANIWA

KLABU ya Burnley inajiandaa kuwasilisha dau la
kumnunua kipa wa kimataifa wa Werder Bremen
na Jamhuri ya Czech, Jiri Pavlenka mwenye umri wa
miaka 29. (Bild)
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Wachezaji Mwadui
wanatafuta CV
-Kocha

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Mwadui FC, Salhina
Mjengwa, amesema kwa sasa wachezaji
wake wanacheza kwa kujitengenezea
vizuri ‘CV' zao katika michezo iliyosalia
kumalizika kwa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili, kocha
huyo alisema kwa sasa hawana miujiza
ya kuinasua timu hiyo kubakia kwenye
ligi hiyo zaidi ya wachezaji wake ku-
pambana kufanya vizuri katika mechi
hizo ili kuweka ‘CV' zao vizuri.

Alisema ana matarajio makubwa
kuona wachezaji wake wanaendelea
kuonyesha kiwango Kkizuri katika mich-
ezo iliyobakia ili kujiweka sokoni kwa
kupata nafasi ya kushawishi timu za
ligi kumchukuwa.

“Ni kweli tuko kwenye hali mbaya
sana ya kushuka daraja, bado hatujaka-
ta tamaa tunahitaji kupambana katika
michezo iliyobakia kwa ajili ya kutafuta
heshima na nafasi katika timu zingine
zitakazoshiriki Ligi Kuu,” alisema kocha
huyo.

Alisema nina matumaini mazuri ya
kiwango cha wachezaji wangu kupata
nafasi kwenye timu zingine kwa msimu
ujao endapo timu hiyo itakaposhuka
daraja.

Mhariri Nipashe
akosa mpinzani
uchaguzi TWFA

Na Saada Akida

CHAMA cha Mpira wa Miguu cha Wa-
nawake Tanzania, (TWFA) leo kinafan-
va uchaguzi wake mkoani Tanga, huku
nafasi ya Katibu Mkuu inayogombewa
na Mhariri wa michezo wa gazeti hili
la Nipashe, Somoe Ng'itu ikiwa haina
mpinzani.

Uchaguzi huo unafanyika kwa ajili
va kupata viongozi wapya baada va
wale walikuwapo madarakani muda
wao kufikia mwisho.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa
Usajili wa TWFA, George Mushumba
wagombea ambao wameingia kwenye
uchanguzi huo, kwa nafasi ya mwe-
nyekiti ni wawili ambao ni Amina
Karuma anayetetea nafasi yake na
Sara Chao, huku Makamu Mwenyekiti
ikiwaniwa na Roseleen Kisiwa na Bea-
trice Mgaya.

Nafasi ya Katibu Mkuu inagombewa
na mtu mmoja ambaye ni Somoe anay-
etetea nafasi yake na Katibu Msaidizi
inawaniwa na Veronica William am-
baye naye hana mpinzani.

Pia mjumbe wa mkutano mkuu wa
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
Zena Chande naye amekosa mpinzani,
kwenye nafasi za wajumbe ya utendaji
wa TWFA.

“Mchakato umeenda vizuri na
tumefanya usaili kwa uhakika juu ya
wagombea ambao wanawania na-
fasi mbalimbali kwenye uchaguzi na
sasa wanatakiwa kufuata taratibu
zilizowekwa kama tulivyoanza salama
hadi kufikia sasa,” alisema Mushumba.

RUVU

Na Adam Fungamwango

AADA ya sare ya bao I-1 juzi
kwenye Uwanja wa Mabatini,
Mlandizi, mkoani Pwani, mako-
cha wa Ruvu Shooting na Polisi
Tanzania wameeleza kutofurahishwa
na sare waliyotoa kwenye mechi hiyo.
Kocha Mkuu wa Ruvu Shoot-
ing, Charles Boniface Mkwa-
sa, amesema kuwa mchezo
ulikuwa mgumu sana
na lengo lilikuwa na kupata
pointi tatv ili kujiweka se-
hemu salama zaidi, lakini
ikashindikana.

, POLISI

NA

“Mechi ilikuwa ngumu, kipindi cha
kwanza tulitoka mapumziko tunaon-
goza. Kipindi cha pili tukafanya ma-
kosa wenzetu wakarudisha. Na tatizo
nililoliona ni kwamba kipindi cha pili
wenzetu walionekana kucheza vizuri
zaidi kwa sababu tuliwapa nafasi kub-
wa ya kufikiri cha kufanya wakati wak-
iwa na mpira. Tulikuwa tunawaachia
wanatuliza mpira, kufikiri na kuji-
andaa, badala ya kuwanyima nafasi
hiyo,” alisema Mkwasa.

Naye Kocha Mkuu wa Polisi Tanza-
nia, Malale Hamsini, amesema sare
hiyo imemfanya kufikiria kushinda
mechi zote mbili zilizobaki, kwani
anachotaka ni kumaliza kwenye nafasi

‘I.‘--

ya tano.

“Pamoja na kwamba tupo kwenye
eneo salama, lakini tulitaka kushinda
mechi hii ili tumalize kwenye nafasi
ya tano kama ilivyokuwa msimu uli-
opita au juu ya hapo. Hilo ndilo lengo
letu kuu msimu huu, kama tutamaliza
chini ya hapo, hata kama hatukushu-
ka, lakini tutakuwa hatukufikia lengo.”
Alisema Malale.

Kwa matokeo hayo, Polisi Tanzania
ambayo ilikuwa ugenini, inashika na-
fasi ya saba ikiwa na pointi 42, huku
wenyeji Ruvu Shooting wakiwa kwe-
nye nafasi ya 10 kwa pointi 38, kila
timu ikiwa imebakisha michezo miwili
kumaliza ligi msimu huu wa 2020/21.

\\

Rais wa RT, Silas Isangi (kulia), akikabidhi cheti kwa mwakilishi wa Silent Ocean Mohamed Kamilagwa. PICHA:

SABATO KASIKA

Riadha yatoa cheti kwa wadau

Na Sabato Kasika

SHIRIKISHO la Riadha Tanzania (RT)
limetoa cheti cha shukrani kwa wa-
dau ambao wamekuwa wakitoa mis-
aada mbalimbali ikiwamo ya vyakula
na fedha kwa ajili ya timu ya riadha
iliyopo kambini Olimotonyi mkoani
Arusha.

Timu hiyo itashiriki michezo ya
Olimpiki nchini Japan kuanzia Julai
23 hadi Agosti 8, 2021, ambapo timu
itaondoka Julai 29 hadi Nagai, Japan
kupiga kambi kabla ya kwenda Tokyo
kushiriki michezo hiyo.

Miongoni mwa wadau walioka-
bidhiwa cheti ni kampuni ya Silent
Ocean, ambayo imesaidia timu hiyo
vyakula vyenye thamani ya zaidi ya
Sh. milioni 3 kwa ajili ya wanariadha

waliopo kambini wakiendelea kujifua.
laam juzi, Rais wa RT, Silas Isangi,
aliishukuru Silent Ocean na kusema
imekuwa mstari wa mbele kusaidia
mchezo wa riadha na hasa timu ya
taifa inayojiandaa kwa Michezo ya Ol-
impiki ya Tokyo 2020.

“Tutahakikisha msaada unaotole-
wa na Silent Ocean kwa ajili ya timu
iliyopo kambini, unatumika vizuri
kwa malengo yaliyopangiwa ili kuleta
maendeleo katika mchezo huo,” alise-

ma Isangi.
Naye mwakilishi wa Silent Ocean,
Mohamed  Kamilagwa,  alisema,

wameamua kuusaidia mchezo huo
kwa kuwa watu wengi hawako mstari
wa mbele kusaidia, licha ya kuliletea
sifa kubwa Tanzania kupitia kina Fil-

bert Bayi, Juma Ikangaa, Suleiman Ny-
ambui na wengineo.

“Mchezo wa riadha umeliletea
taifa letu sifa kubwa kuliko mchezo
mwingine wowote kupitia kwa mag-
wiji hao na wengineo, lakini hawapati
udhamini unaostahili na ndio maana
sisi tumeamua kuwasaidia,” alisema
Kamilagwa.

Alisema wataendelea kuusaidia mch-
ezo huo na kama hali ya janga la virusi
vya corona litatulia, basi wanatarajia
kuipeleka China timu ya taifa ya riadha
kwa ajili ya kambi ya muda mrefu.

Mratibu wa misaada hiyo, Nelson
Mrashani, alisema, amekuwa akifani-
kisha kupatikana kwa misaada baada
ya kuridhika na jitihada zinazofanywa
na uongozi mpya wa RT wa kuuende-
leza mchezo huo.



Mchezaji wa Yanga, Tusila Kisinda (kulia), akiwatoka mabeki wa Biashara United wakati wa mchezo wa nusu fainali ya
kombe la FA baina ya timu hizo uliopigwa Uwanja wa Ally Hassan Mwinyi mjini Tabora jana. Yanga ilishinda bao 1-0.
NA MPIGAPICHA WETU

® @ ®
Yanga yatinga fainali
® ® ® juhudi zake za kushambulia mfululizo zilizaa
matunda dakika ya 22, baada ya Yacouba...

Na Adam Fungamwango

liliifanya timu ya Yanga kutan-
gulia kwenye fainali ya Kombe la
Shirikisho la Soka Tanzania, TFF, wakati
ikiichapa Biashara United bao 1-O kwe-
nye Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi, mjini
Tabora, jana.
llikuwa ni mechi kali ya nusu
fainali ya kombe hilo ambayo
ilikuwa ikisubiriwa kwa
hamu na mashabiki wengi wa
soka, ambao walifurika kwe-
nye uwanja huo.

Kwa ushindi huo, Yanga inamsubiri
mshindi wa leo kati ya Simba dhidi ya
Azam FC kucheza fainali kwenye Uwanja
wa Lake Tanganyika, mjini Kigoma.

Hii ni mara ya kwanza kwa Yanga
kutinga fainali hiyo tangu msimu wa
2015/16 ilipotinga hatua hiyo na hatimaye
kutwaa Kombe la FA, ikiichapa Azam FC
mabao 3-1

AO pekee la mchezaji raia wa
BBurkina Faso, Yacouba Songne,

Dakika ya 12 tu ya mchezo, Deus
Kaseke alikuwa karibu aipatie Yanga bao,
alipoupiga kwa kisigino mpira wa krosi ya
Tusisila Kisinda, lakini ukamgonga beki
mmoja wa Biashara United, ukatoka nje
na kuwa kona.

Juhudi za Yanga kushambulia mfululizo
zilizaa matunda dakika ya 22, baada ya
Yacouba kupachika bao kwa mguu wa
kushoto, kufuatia mabeki wa Biashara
United kukatika.

Bao hilo lilitengenezwa katikati ya
uwanja kwa yeye mwenyewe Songne
raia wa Bunrkina Faso, akammegea
pande Feisal Salum, naye hakuwa
mchoyo, akamtangulizia pasi moja safi
na kumchambua kama karanga kipa wa
Biashara United, Ssetuba James, mpira
ukajaa wavuni.

Dakika za nyongeza za Kkipindi cha
kwanza, kama mchezaji Deogratius
Mafie angetulia, angeweza kuisawazishia
Biashara United bao, baada ya kuukuka
mpira ukizagaa kwenye eneo la hatari la
Yanga, lakini alipiga shuti kali lililopaa juu
ya lango.

Kipindi cha pili timu zote zilifanya
mabadiliko, Yanga iliwatoa Yacouba
aliyeumia na nafasi yake ikachukuliwa
na waziri Junior, Kaseke akitoka na Saido
Ntibazonkiza akiingia, huku Radhadhani
Chombo ‘Redondo’ wa Biashara United
akitoka na nafasi yake kuchukuliwa na
Kelvin Friday.

Ni kipindi ambacho kilitawaliwa zaidi
na Biashara United ambao walijitahidi
sana kushambulia, lakini tatizo lao
lilikuwa ni umakini wanapofika kwenye
eneo la mwisho.

Mafie, mchezaji pekee ambaye
alionekana ni hatari zaidi kwa Yanga,
aliachia shuti kwenye dakika ya 57, lakini
lilichezwa kwa ustadi mkubwa na Farouk
Shikalo, aliyeruka juu na kuugonga
ngumi, mpira ikatoka na kuwa kona.

Mchezaji huyo huyo tena, nusura
aisawazishie Biashara United dakika tisa
kabla mechi kumalizika alipowatoka
mabeki kadhaa wa Yanga na kuachia
shuti la juu lillogonga mwamba, upande
wa kushoto kwa kipa Shikalo, mpira
ukarejea tena uwanjani.
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Simba, Azam
ni vita vya
Majimaji leo

Na Saada Akida

MABINGWA watetezi wa Kombe
l[a FA Tanzania, Simba leo wata-
kutana na mabingwa wa kombe
hilo msimu wa 2018/19 Azam FC
kwenye hatua ya nusu fainali ya
michuano hiyo, mechi ikipigwa
kwenye Uwanja wa Majimaji,
Songea mkoani Ruvuma.

Utakuwa mchezo mgumu
kwa pande zote mbili, kwani
kila wanapopambana, mechi
itakuwa kali, na ya kusisimua
kwa mashabiki walio uwanjani
na wanaofuatilia kwenye tel-
evisheni na redio.

Wakati Simba ikionekana
kama kutaka kwenda fainali
ikilitaka kombe hilo kwa ajili
ya heshima na kulitetea, Azam
inaonekana kulitaka kwa udi na
uvumba kwani ndiyo safari ya
uhakika zaidi kwenye michuano
ya Kombe la Shirikisho Afrika
msimu ujao.

Kocha Mkuu wa Simba Didier
Gomes amekiri kuwa watakuwa
na kibarua kizito kucheza dhidi
ya Azam FC kwani timu moja
kati ya timu nzuri nchini.

“Utakuwa mchezo mgumu.
Tunawaheshimu Azam kwa
sababu tunajua uwezo wao,
lakini sisi tumejipanga kufika
fainali. Tunataka kushinda ma-
kombe yote, Ligi Kuu Tanzania
Bara na Kombe la Shirikisho,”
alisema kocha huyo.

Alisema kwenye mchezo
huo ni lazima wachezaji wake
wacheze kwa kujituma na kuo-
nyesha uwezo kama wanataka
kufika fainali kwani malengo
yao ni kushinda kombe hilo pia.

Nahodha wa timu hiyo, John
Bocco ambaye anakwenda
kukutana na waajiri wake wa
zamani, alisema wanakwenda
kukutana na timu nzuri na
ngumu, lakini wao wamejipanga
na Mungu atawasaidia.

“Tunakwenda kukutana na
timu nzuri. Tunawaheshimu kwa
hilo, lakini tumejipanga, Mungu
atatusaidia kupata matokeo ma-
zuri na kufuzu fainali.” Alisema
Bocco.

Kocha Msaidizi wa Azam FC,
Vivier Bahati, amesema mechi
itakuwa ngumu kwa sababu ni
timu moja tu inayotakiwa kuin-
gia fainali.

“Tunaelewa umuhimu wa
mechi. Tutapambana, haitokuwa
kazi rahisi, lakini hatutowaangu-
sha mashabiki wetu kwa sababu
nia yetu kwenye kusaka nafasi
ya kwenda fainali,” alisema

Bahati.

7708567541002">



