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Baba adaiwa 
kuua mke na 
mtoto wake

Na Restuta Damian, 
MULEBA

JOACHIM  Rwegasira 
(45), mkazi wa kijiji  
cha Buhanga, Muleba 
mkoani Kagera, ana-
shikiliwa na Jeshi la 
Polisi mkoani hapa kwa 
tuhuma za mauaji ya 
mke wake, Rosemary 
Joachim mtoto wa 
mwaka mmoja, Joines 
Joachim.

Rweasira (45) 
anatuhumwia kufanya 
mauaji hayo kwa madai  
kwamba mke wake 
alikuwa na uhusiano 
wa kimapenzi na jirani 
yake. 

Baada ya mauaji hayo, 
mtuhumiwa alijaribu 
kujiua kwa kujijeruhi 
sehemu mbalimbali za 
mwili zikiwamo tumboni 
na shingoni.

Kaimu Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Kagera, 
Maketi Msangi, alith-
ibitisha kutokea tukio 
hilo Aprili 16, mwaka 
huu, majira ya 9:00 jioni 
nyumbani kwa wanan-
doa hao. 

Msangi alisema 
chanzo cha mauaji hayo 
ni wivu wa mapenzi kwa 
madai kwamba  Rose-
mary, ambaye ni mke 
wake, alikuwa na uhu-
siano na jirani yake na 
kudhaniwa kuwa​ mtoto 
huyo aliyemuua hakuwa 
wake.

“Akiwa mtaani watu 
walimwambia kuwa 
mtoto huyo siyo wake 
ni wa jirani yake na 
alipeleka malalamiko 
ngazi za kijiji kabla ya 
kufanya mauaji hayo,” 
alisema Msangi

Kamanda Msangi 
alisema baada ya mauaji 
hayo, mtuhumiwa aliji-
jeruhi tumboni​ na shin-
goni kwa kutumia kitu 
chenye ncha kali kwa 
lengo la kutaka kujiua.

Alisema uongozi wa 
kijiji na Polisi wilayani 
Muleba walikuta miili 
ya marehemu imelazwa 
chumba kimoja na yeye 
kukutwa sebuleni akiwa 
na hali mbaya.

Msangi alisema 
mtuhumiwa anaendelea 
na matibabu katika Hos-
pitali Teule ya Wilaya 
ya  Rubya akiwa chini 
ya ulinzi wa polisi.

Aliyewahi 
kuwa Mkuru-
genzi Mkuu 
wa Taasisi 
ya Kuzuia na 
Kupambana 
na Rushwa 
(TAKUKURU), 
Dk. Edward 
Hoseah, 
akila kiapo 
cha kuwa 
Rais wa 
Chama cha 
Wanasheria 
Tanganyika 
(TLS), ji-
jini Arusha 
jana, baada 
ya kushinda 
uchaguzi 
uliofanyika, 
juzi. PICHA: 
GETRUDE 
MPEZYA

Wadau watoa maoni kamati kikokotoo 
 Na Waandishi Wetu

HATUA ya serikali kuunda kama-
ti mahususi kushughulikia dosari 
zilizojitokeza katika kanuni mpya 
za ulipaji mafao kwa wastaafu, 
wadau wamepongeza na kutaka 
mchakato huo uhusishe wadau 
wote muhimu ili kuepuka malala-
miko baadaye.

Wakizungumza na Nipashe kwa 
nyakati tofauti, baadhi wameishau-
ri kamati hiyo kujielekeza kufanya 
utafiti wa kina na kuja na majibu 
kuhusu hasara za awali kabla ya 
kuanza kwa kikokotoo kipya.

Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
fanyakazi wa Taasisi za Elimu ya 
Juu Tanzania (THTU), Dk. Paul Loi-
sulie, alisema endapo kutakuwa na 
marekebisho, ni vyema yakahusi-
sha wadau wote muhimu ili kuepu-
sha malalamiko.

“Wadau si TUCTA (Shirikisho la 
Vyama vya Wafanyakazi Tanzania) 
peke yao maana serikali huwa ina-
washirikisha wao tu ikiamini watu 
wote wamehusishwa. Vipo  vyama 
vya wafanyakazi nje ya TUCTA, 
asasi za kiraia, na wadau wengine,” 
alisema.

Pia alishauri serikali ipate maoni 
ya watu waliostaafu miaka ya kar-
ibuni na miaka ya nyuma, ili kujua 
hali halisi ya maisha yao baada ya 
kustaafu na kwamba hiyo  itasaid-
ia kutengeneza kikokotoo rafiki. 
Alishauri pia serikali itoe muda wa 
kutosha kujadili ili kuepuka kubu-
ruzana.

MGAYA AIBUKA 
Katibu Mkuu Mstaafu wa TUCTA, 

Nicholaus Mgaya, alipongeza hatua 
ya serikali kuunda kamati hiyo na 
kushauri kuwa inapaswa kushiriki-
sha utatu wa vyama vya wafanyaka-
zi, vyama vya waajiri na serikali am-
bao wanapata mwafaka wa uhalisia 

wa kikokotoo hicho kipya.
Alisema kuundwa kwa kamati 

hiyo kutasaidia kutoa mapend-
ezo ya nini kiwapo na kipi kisiwapo 
kwa maslahi ya wastaafu wote, 
baada ya hapo.

Naye Katibu Mkuu wa Chama 
cha Wafanyakazi wa Mawasiliano 
na Uchukuzi  (COTWU) Kanda ya 
Tabora, Oscar Polepole, aliitaka 
kamati iliyoteuliwa  wastaafu ku-
tenda haki kwa kuwafikia wafan-
yakazi wa kanda mbalimbali  ili 
kupata maoni yao kabla ya kufanya 
marekebisho yaliyokusudiwa. 

“Wafanyakazi wengi tuliipinga 
hii kanuni mpya kwa kuwa haina 
manufaa kwa mstaafu. Tulianda-
mana  kuipinga na Rais John Magu-
fuli alisitisha utekelezaji akatoa 
muda hadi mwaka 2023 kamati iwe 
imetoa maboresho mapya baada 
ya kusikiliza maoni ya wadau,” 
alisema Polepole.

UTAFITI UFANYIKE

Mhadhiri Mwandamizi wa Kitivo 
cha Ushirika na Maendeleo ya Jamii 
ya Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 
(MOCU), Dk. Gervas Machimu, 
alisema ili kuwasaidia wastaafu, 
kamati maalum iliyoundwa ina-
paswa kujielekeza kufanya utafiti 
wa kina na kuja na majibu kulikuwa 
na hasara gani kabla ya kuanza kwa 
kikokotoo kipya.

Alisema kinachotakiwa kufany-
wa ili kuridhiwa na wanachama, 
ni kuja na maboresho yatakayozin-
gatia hasara kwa pande zote mbili, 
kwa maana ya faida kwa wanacha-
ma na mfuko.

Dk. Machimu ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Taifa wa Bodi 
ya  Chama Kikuu cha Ushirika wa 
Akiba na Mikopo Tanzania (SC-
CULT Ltd-1992), alisema: “Nakubali-
ana moja kwa moja na uamuzi wa 

serikali kuunda kamati hiyo kwa 
sababu watapunguza machungu ya 
wachangiaji wa mfuko na maumivu 
ya utaratibu huu uliotaka kutumika 
kabla ya kuundwa kamati.

 “Kamati itatusaidia kuja na faida 
na hasara ya nini kilichokuwapo 
katika kikokotoo kilichokuwa kiki-
pigiwa kelele kwa muda mrefu na 
kitakachopendekezwa na kamati 
kwa sasa,” alisema. 

Ofisa Mifugo wa Bodi ya Nyama, 
Geofrey Kakuru, alisema ni vyema 
kanuni hizo za Kikokotoo zifanyiwe 
marekebisho ili  wastaafu wapewe 
kwa mkupuo asilimia kubwa.

Alisema kiasi cha mafao ya-
nayobaki ndiyo waingize kama 
mshahara ndani ya miaka ilioan-
ishwa katika kanuni hiyo huku 
akibainisha kuwa mfanyakazi 
anapostaafu nguvu kazi zinakuwa 
zimedhoofika, hivyo anapolipwa 
mafao yake anakwenda kufanya 
shughuli za maendeleo.

“Ukimpatia asilimia 25 inakuwa 
ndogo sana kwake. Anaweza  ku-
poteza maisha kabla hata hajaipata 
hiyo. Ni vema serikali iangalie nam-
na ya kurekebisha kanuni hiyo iwe 
kama zamani,” alisema.

Naye Katibu wa Chama cha Wa-
fanyakazi Bandari Mkoa wa Dar es 
Salaam, Hassan Ahmedy, alisema 
wafanyakazi wanapostaafu husu-
sani katika nchi za Afrika, wanaku-
wa wamechoka, hivyo uwezekano 
wa kuishi muda mrefu ni mdogo 
kulingana na uhalisia wa maisha ya 
sasa.

 “Mtu anapostaafu inatakiwa ap-
ate ikiwezekana asilimia 75 ya ma-
fao yake ili kama anataka kukamili-
sha mipango yake afanye hivyo bila 
kipingamizi na 25 inayobaki ndiyo 
apewe kama mshahara,” alisema.

Erasto Mgeni, mkazi wa Njombe, 
alisema: “Wananchi waliichukia 
serikali kwa sababu ya kukosa haki 

yao, ililikua ni jambo la ajambo na 
la kuumiza na kufedhehesha kwa 
hiyo tuitakie kila la kheri kamati 
iliyoundwa ije na majibu ambayo 
yatakuja kurekebisha changamoto 
hiyo”.

Mwanasheria wa Shirika la Haki 
za Binadamu wilayani Kahama, 
Pius Mpondi, alisema marekebisho 
ya kikokotoo yatasaidia watumishi 
wengi kujikwamua kiuchumi.

Mpondi alisema ikiwa mtu akia-
cha Kazi ama kuachishwa, atalipwa 
mafao yake na kuamua kwenda ku-
fanya shughuli za maendeleo.

Kwa upande wake, Katibu wa 
Baraza la Wazee mkoani Shinyan-
ga,   Anderson Lyimo, aliipongeza 
serikali kwa kupanga mipango ya 
kuunda kamati hiyo.

Alisema hilo ni jambo jema seri-
kali imeamua kuwathamini wazee 
ambao kwa miaka yote baada ya 
kustaafu walikuwa wakipata shida 
kupata mafao yao kwa wakati na 
kuishia kukabiliwa na ugumu wa 
maisha. Lyimo alisema kumeku-
wapo na ucheleweshaji wa malipo 
ya wastaafu, kwamba mstaafu hu-
kaa zaidi ya miaka miwili akisubiri 
mafao yao.

Naye Mratibu wa Shirika la TA-
WALAE ambalo linatetea haki za 
wazee mkoani Shinyanga,   Eli-
asenya Nnko, aliomba serikali ku-
wabana waajiri kupeleka michango 
ya wafanyakazi katika mifuko ya 
hifadhi.

Imeandaliwa na Mary Geo-
frey,  Maulid Mbaga, Beatrice 
Moses. Romana Mallya (Dar), 
Godfrey Mushi (Arusha), Re-
natha Msungu, Augusta Njoji 
(Dodoma),Elizabeth Kilindi 
(Njombe), Shaban Njia (Kahama), 
Grace Mwakalinga (Mbeya), Mar-
co Maduhu,(Shinyanga), Restuta 
Damian (Bukoba).
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akikata utepe kuzindua ajenda ya kitaifa  ya kuwekeza katika afya na maendeleo kwa vijana 
balehe, jijini Dodoma jana. Wengine (kutoka kushoto) ni Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Jenista Mhagama,  Mwakilishi wa UNICEF nchini, Shalini Bahuguna, Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Doroth Gwajima na Mwakilishi wa World Vision, Nasir Mollel. PICHA: OWM

Majaliwa atoa 
maagizo afya 
vijana balehe 

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, ametoa maagizo manne 
ya utekelezaji wa ajenda ya taifa ya kuwekeza katika afya  
maendeleo kwa vijana balehe nchini (NAIA), huku akisema 
mimba za utotoni bado ni tatizo kubwa na kuwataka wadau 
kushirikiana kutokomeza.

Akizindua ajenda hiyo ya mwaka 2021/22 hadi 2024/25  
jana, Majaliwa  aliwataka wadau kubuni na kuandaa afua 
zilizofanyiwa utafiti zenye kuleta matokeo chanya katika ku-
tokomeza mimba za utotoni.

Alisema takwimu za mimba za utotoni zinaonyesha kuwa  
mwaka 2020 watoto 1,135 wa shule za msingi na 5,340 wa 
shule za sekondari waliacha shule kwa sababu ya kupata 
ujauzito wakiwa shuleni.

“Hali hii haikubaliki lazima kila mmoja kwa nafasi yake 
aweke mikakati ya kuwawezesha watoto wa kike kumaliza 
masomo yao, nitoe wito kwa Watanzania kuhusika na ulinzi 
wa watoto wetu,”alisema Majaliwa.

Alisema serikali itahakikisha shule za sekondari hasa za 
kata zinakuwa na mabweni, ili kuwalinda watoto wa kike na 
vishawishi vitakavyokatisha ndoto yao ya elimu.

Akitoa maagizo mengine, Majaliwa alizitaka wizara za 
kisekta kuhakikisha zinasimamia utekelezaji wa eneo lake 
kikamilifu.

“Nafahamu wapo wadau wa maendeleo kutoa tamko la 
taasisi zao namna zitakavyoshiriki katika utekelezaji wa 
agenda hii kwa kuanzia katika utekelezaji wa mpango kazi 
wa mwaka mwaka 2021/22 ambao utaandaliwa baada ya uz-
induzi wa agenda hii,”alisema Majaliwa.

Hivyo, aliagiza Wizara ya Afya ihakikishe vijana balehe wa-
takaothibitika na maambukizi waunganishwe na huduma za 
tiba. Alisema idadi ya vijana balehe wenye umri wa miaka 
15-19 ni zaidi ya milioni 13 sawa na asilimia 22.9 ya idadi ya 
watu waliopo nchini.

Alibainisha kuwa lengo la agenda hiyo ni kuwekeza katika 
afya na maendeleo ya vijana balehe na imeandaliwa ili kuon-
doa vikwazo vya vijana hao na zinapaswa kushughulikiwa 
kwa kipindi kifupi.

“Agenda hii itatekelezwa katika nguzo sita ambazo ni ku-
zuia maambukizi ya Virusi Vya Ukimwi, kutokomeza mimba 
za utotoni, kuzuia ukatili wa kimwili, kingono na kisaikolojia, 
kuimarisha hali ya lishe, watoto wa kike na kiume wanabaki 
shuleni wakati wote, kuwajengea ujuzi na uwezo wa kuzifikia 
fursa mbalimbali,”alisema Majaliwa.

Alisema taarifa ya viashiria vya Virusi Vya Ukimwi iliyo-
tolewa mwaka 2017 inaonesha kuwa kiwango cha maam-
bukizi mapya kwa vijana hao ni asilimia 40, kati ya maam-
bukizi hayo asilimia 80 yanatoka kwa wasichana balehe.

“Ni kosa la jinai kufanya ngono na mwanafunzi, mtu yeyote 
atakaye mpa ujauzito mtoto wa shule ya msingi na sekondari 
dhabu yake inajulikana ni miaka 30 jela,”alisisitiza Majaliwa.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce Ndali-
chako, alisema wizara hiyo itazingatia afua zilizopo kwenye 
mpango huo na kuahidi kuzingatia mikakati na miongozo 
iliyopo.

Alisema katika utekelezaji wa agenda hiyo itaanzisha mi-
taala itakayosaidia wanafunzi kuhitimu wakiwa na ujuzi.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Dk. Dorothy Gwajima, alitaja mambo tisa yatakay-
otekelezwa na wizara katika kusukuma mbele agenda hiyo.

Naibu Waziri, Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Mwanaidi Ali Khamis, alisema agenda hiyo itaanza 
kutekelezwa Katika mikoa 13 ya Tanzania bara ambayo 
viashiria visivyoridhisha vya vijana balehe katika masuala 
mbalimbali ikiwamo mimba za utotoni.

Mikoa hiyo ni Geita, Katavi, Mbeya, Kigoma, Lindi, Mara, 
Mwanza, Rukwa, Shinyanga, Simiyu, Songwe, Tanga na 
Tabora. Mwakilishi wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhu-
dumia Watoto (UNICEF) Tanzania, Shalini Bahuguna, aliahi-
di kuendelea kushirikiana na serikali katika nyanja mbalim-
bali ikiwamo kuwekeza katika afya na maendeleo kwa vijana 
balehe.

Waziri, wananchi wapewa siku 
90 kuondoka eneo la hifadhi 
Na Zanura Mollel, NGORONGORO

MAMLAKA ya Hifadhi ya Ngorongoro 
(NCAA), imetoa notisi ya siku 30 kwa 
wakazi 45  kuondoka ndani ya eneo 
ya hifadhi akiwamo Mbunge wa Jimbo 
hilo, Willium Ole Nasha, na Mwenyekiti 
wa Halmashauri ya Wilaya, Emmanuel 
Shanghai.

Barua iliyotiwa saini na Kamishina 
wa Uhifadhi, Dk. Christopher Timbuka, 
inasema uamuzi huo ulitokana na ki-
kao cha kamati ya ulinzi na usalama 
kilichofanyika Machi 4, mwaka huu. 

Dk. Timbuka alisema notisi hiyo im-
etolewa kwa wananchi waliotoka eneo 
la Jema na Oldonyo Sambu na kurudi 
hifadhini, hivyo kwa mamlaka aliyope-
wa kwa mujibu wa kifungu Cha 23(2) 
(a) kikisomwa pamoja na kifungu Cha 
35 Cha Sheria ya Ngorongoro Sura ya 
284 mwaka 1975, ametoa maelekezo ya 
watu hao kuondoka eneo la uhifadhi na 
kuwataka kubomoa nyumba zao.

“Aliyejenga nyumba ndani ya hifa-
dhi abomoe kwa gharama zake mwe-
nyewe,” alisema Dk. Timbuka.

Aidha, alisisitiza kuwa atakayekiuka 

uamuzi huo ambayo pia umeazimiwa 
na Kamati ya Ulinzi na Usalama ya 
Wilaya, atachukuliwa hatua kali za 
kisheria.

Kwa mujibu wa Dk. Timbuka, wa-
nanchi hao waliopewa notisi ni wale 
waliohamishwa na kupelekwa Jema 
ikiwa ni pamoja na kutengenezewa 
miundombinu yote ya msingi ikiwamo 
shule na zahanati.

“Orodha iliyotolewa kuna  nyumba 
taasisi za umma kama polisi, shule na 
nyumba za ibada kama makanisa,” 
alisema. 

Jela miaka 12 mauaji rafiki wa mke wake
Na Christina Haule, MOROGORO

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa 
wa Morogoro imemhukumu kifungo cha 
miaka 12 jela, Shija Shabani (34), mkazi 
wa Malinyi mkoani hapa, baada ya kupa-
tikana na hatia ya kumuua rafiki wa mke 
wake bila ya kukusudia.

Akitoa hukumu hiyo,  Hakimu Mkazi  
Hussein Mushi, alisema ametoa hukumu 
hiyo ili iwe fundisho kwake na kwa wen-
gine wenye tabia za kujichukulia sheria 
mkononi.

Awali, Wakili wa Serikali, Neema 
Haule, aliiomba mahakama kumpa ad-
habu kali mshtakiwa ili iwe fundisho 
kwake na jamii nzima kwa sababu kuna 
ongezeko kubwa la vitendo vya ukatili 
kwa wanawake kwa sasa.

Wakili Haule aliieleza mahakama 
kuwa mshtakiwa alifanya mauaji hayo 
Machi 2, 2017 majira ya saa 2:00 usiku 
katika Kijiji cha Njilwa Juu, Malinyi 
mkoani Morogoro, chanzo kikiwa wivu 

wa mapenzi. 
Kwa mujibu wa Wakili Haule, mshtak-

iwa alimuua shemeji yake aitwaye Ma-
greth Ngwila kwa kumchoma na kisu 
mgongoni  akiwa amelala chumbani 
kwake na wadogo zake wawili baada ya 
kuhisi kuwa anampeleka mkewe kwa 
wanamume.

Ilidaiwa kwamba siku ya tukio mshtak-
iwa alimkuta mkewe Ewada Francisco, 
akiwa na Sh. 5,000 lakini baada ya kum-
hoji alikozitoa fedha hizo, ndipo shemeji 
yake, ambaye ni marehemu kwa sasa, 
alidakia na kusema hela amempatia 
yeye, jambo ambalo mshtakiwa haku-
taka kuliamini na kuamua kutekeleza 
kitendo hicho usiku.

Naye wakili upande wa utetezi, Goz-
bert Kitila, aliiomba mahakama kumpa 
adhabu ya huruma mteja wake kwa 
sababu ametoa ushirikiano katika upele-
lezi kwa kukiri kosa.

Pia alidai kwamba mteja wake amekaa 
mahabusu kwa miaka minne na hajawa-

hi kukutwa na hatia ya kosa lolote 
huku akiwa ni baba wa familia.
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Waziri wa Magufuli afichua siri 
alivyokwepa kashfa mamilioni
Na Sanula Athanas, DODOMA

R
IPOTI ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa 
mwaka wa fedha 2019/20, mbali na 
mambo mengine, imeanika matumi-

zi ya fedha katika Wizara ya Maliasili na Utalii 
na taasisi zilizo chini yake.

Katika ripoti hiyo iliyowasilisha bungeni 
wiki iliyopita, CAG Charles Kichere, anapende-
keza kuchukuliwa hatua kwa baadhi ya vigogo 
wa wizara hiyo, wakiwamo maofisa masuhuli 
huku aliyekuwa waziri wake, Dk. Hamis Kig-
wangalla, akitajwa kuhusika katika baadhi ya 
dosari za matumizi ya fedha zilizobainika.

Mbunge wa Geita Mjini, Constantine Kan-
yasu (CCM) (pichani), alikuwa Naibu Waziri 
wakati matumizi hayo ya fedha yakifanyika 
wizarani huko, lakini jina lake halimo kwe-
nye orodha ya waliopendekezwa na CAG ku-
chukuliwa hatua.

Nipashe imezungumza na Kanyasu kwe-
nye jiji la Dodoma kwa lengo la kufahamu siri 
ya kutoingia kwenye kashfa hiyo pamoja na 
mambo mengine muhimu ya kitaifa. Ifuatayo 
ni sehemu ya mahojiano ya Nipashe na 
mbunge huyo;-

SWALI: Ripoti ya CAG imebainisha ku-
wapo kwa matumizi mabaya fedha kwe-
nye Wizara ya Maliasili na Utalii. Nini siri 
ya jina lako kutokuwa sehemu ya wakita-
jwa na CAG ilhali ulikuwa Naibu Waziri?

JIBU: Ni kweli nilikuwa Naibu Waziri wa 
Maliasili na Utalii kwa miaka miwili na nusu. 
Kilichoripotiwa na CAG siyo wizi moja kwa 
moja, bali kukiukwa kwa taratibu za matumizi 
ya fedha. Huenda fedha zimetumika kihalali 
lakini utaratibu uliotumika ndiyo shida. Watu 
wanachanganya habari ya huyu ni mwizi na 
huyu amekiuka taratibu za matumizi ya fedha.

Kwa nini mimi siwezi kutajwa? Ni kwa 
sababu katika matukio yote haya ambayo in-
aonekana Mheshimiwa Waziri alishiriki, mimi 
sikuwa sehemu yake. Alikuwa anaandaa hayo 
matamasha kwa kushirikiana na wadau wa 
utalii mimi nikiwa ninaendelea na programu 
zingine.

Lakini jambo lingine la kuzingatiwa ni 
kwamba mwenye ‘vote’ ni waziri, naibu waziri 
hana ‘vote’, naibu waziri ni waziri kama waziri 
hayupo, lakini akiwapo waziri, mwenye ‘vote’ 
ni waziri na mtendaji mkuu ni Katibu Mkuu 
wa Wizara.

Hata Naibu Katibu Mkuu hawezi kutuhu-

*********************************************************************************

Ni tamthilia kali, yenye msisimko wa kipekee kutokea 
Afrika Kusini ikisheheni waigizaji mahiri kama Leleti Khumalo 

aliyeigiza filamu ya Sarafina. 
Watoto wawili wachanga wanabadilishwa vitanda na wahudumu

 wa hospitali na kila mzazi kupewa mtoto asiye
 wake bila kujua.

FFamilia hizi moja ikiongoza genge la uhalifu mkubwa nayapili 
ikitumikia kanisa zinakuja kuwa na 

uadui mkubwa baada ya suala la watoto hawa kugundulika.

miwa katika jambo hilo, vinginevyo awe ali-
achiwa ofisi akatia saini. Ndiyo maana huwezi 
kumwona Naibu Waziri katika maeneo hayo.

Lakini jambo lingine, mimi siku zote, nime-
kuwa mtumishi wa umma kwa muda mrefu 
nikiwa DC (Mkuu wa Wilaya), ninaheshimu 
sana fedha za serikali, za walipakodi. Huwezi 
kunishirikisha kwa namna yoyoye ile kufanya 
mpango wa kujaribu kubadili matumizi ya 
fedha za serikali. Kwa hiyo, inawezakana hilo 
limeniokoa.

SWALI: Ni jambo gani moja tu utam-
kumbuka Hayati Rais John Magufuli? 

JIBU: JPM amenifundisha uongozi. Rais 
Magufuli alikuwa anafikiria sana, anakufuatil-
ia mambo yake anapokuagiza na kuheshimu 
sana anapokupa nafasi. Mara nyingi aliponi-
tuma kazi na alinipongeza na kuniambia 
‘ongeza bidii’. 

Kwa kweli, Rais Magufuli alikuwa anafanya 
kazi kwa bidii kubwa sana. Nitamkumbuka 
kwa namna ambavyo amenisaidia kukuza 
uwezo wangu wa kiuongozi. 

SWALI: Ukipata nafasi ya kuzungumza 
na Rais Samia Suluhu Hassan leo kwa 
dakika moja, utamshauri jambo gani 
muhimu kwa taifa?

JIBU: Kama mwanasiasa, nitamshauri awe 
Rais wa watu wote, awasikilize wote. Wako 
watakaompinga, wapo watakaomuunga 
mkono, wako watakaomkosoa, watakaom-
wona anafanya jambo jema. 

Sasa, ni kupitia humo anaweza kujua 
marafiki wabaya na marafiki wazuri. Kwa 
hiyo, hilo ndo jambo ambalo ninaweza kum-
shauri Mheshimiwa Rais  awasikilize wote.

SWALI: Nini shida kuu ya Jimbo la Geita 
Mjini kwa sasa? 

JIBU: Geita ni makao makuu ya mkoa. 
Shida kuu kwa sasa ni miundombinu inay-

oendana na hadhi ya mkoa. Bado barabara 
zetu zina hadhi ya kiwilaya wilaya hivi. Pale 
mjini sasa tunajenga barabara za lami. Bado 
tuna shida hiyo ya miundombinu.

Shida nyingine ni maji. Mji unakua kwa 
kasi sana lakini maji yaliyopo yanatosha hal-
mashauri ya mji. Kwa hiyo, tunapambana ku-
pata maji ya kutosha. Vitu vingine vyote viko 
kwenye ‘control’. 

SWALI: Marekebisho ya Sheria ya Ma-
dini yameleta manufaa yapi kwa Mji wa 
Geita? 

JIBU: Kabla Mheshimiwa Dk. Magufuli ha-
jaingia madarakani, kulikuwa na uhasama 
mkubwa kati ya wananchi na wawekezaji 
wakubwa wa madini. Ni kwa sababu 
wawekezaji walikuwa wanachimba na kua-
cha mashimo.

Mabadiliko ya sheria yaliwapa wananchi 
nafasi ya kunufaika na rasilimali za nchi. 
Kumeanzishwa masoko ya dhahabu, yale 
masoko yameongeza mapato ya halmashauri 
na yameboresha kipato cha wananchi.

Kwa hiyo, mabadiliko ya sheria yameifanya 
halmashauri kukusanya mapato mengi zaidi 
kutokana na mgodi. 

Sheria ile ilileta mabadiliko makubwa kwe-
nye migodi kuwajabika kwa jamii. Tumejenga 
zahanati 24, tumejenga shule 25 kwa mapato 
hayo ya ndani, tumejenga soko na tumejenga 
barabara. 

Kwa hiyo, mabadiliko haya ya sheria yame-
leta mabadiliko na manufaa makubwa sana 
kwa sababu wananchi wa Geita kwa miaka 
20 walikuwa hajawahi kuona faida ya madini.

Tatizo lililopo sasa kwenye utekelezaji 
wa ile sheria lipo katika ‘local content’. 
Utekelezaji wa ile sheria haujasimamiwa vi-
zuri kwa maana uagizaji wa malighafi kutoka 
nje kwa ajili ya migodi hauzingati ile sheria.

Waziri alisimamie vizuri eneo hili kwa 
sababu wakinunua waagizaji wa ndani, seri-
kali itapata kodi stahiki kuliko kuruhusu kam-
puni zijiagizie zenyewe mzigo kutoka nje.
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Aweso atoa maagizo kwa wakurugenzi wa maji
Na Paul Mabaja, DODOMA

WAZIRI wa Maji, Juma Awe-
so, amewataka wakurungenzi 
wa mamlaka za maji nchini, 
kuhakikisha wanaweka mi-
kakati ya kupunguza upotevu 
wa maji, ambao umekuwa 
ukichangia kupotea kwa ma-
pato kila mwezi Sh. bilioni 9.5.

Aliyasema hayo jana ji-
jini Dodoma wakati akizindua 
Kampeni ya Kudhibiti Upote-
vu wa Maji nchini inayorati-
biwa na Jumuiya ya Umoja wa 
Wasambazi Maji (ATAWAS).

Alisema upotevu wa maji 
nchini katika mamlaka mbal-
imbali za maji imekuwa kero 
ambayo inasababisha kiasi 
kikubwa cha mapato kupotea.

Alisema kutokana na hali 
hiyo wakurugenzi pamoja 
na wadau mbalimbali katika 
sekta ya maji wanatakiwa ku-
hakikisha wanakuwa na mi-
kakati ya kudhibiti upotevu 
huo wa maji.

“Wakurugenzi wangu naom-
ba mjipange kama msipojipan-
ga mimi pamoja na wasaidizi 
wangu tutahakikisha tunawa-
panga wenyewe, kama yalivyo 
maagizo ya Rais Mama Samia 
iwe jua iwe mvua lazima wa-
nanchi wetu wapate huduma 
ya majini,”alisema Aweso.

Vilevile, alisema kiasi cha 
maji ambacho kimekuwa kiki-
potea kila siku ni kikubwa am-
bacho hakitakiwi kuendelea 
kuvumiliwa bali hatua za hara-
ka zichukuliwe ili kukabilina 
na tatizo hilo.

“Takribani asilimia 36 ya 
maji yanapotea kila mwezi la-
kini pia kiasi cha fedha takrib-
ani sh. bilioni 9.5 zinapotea 
kila mwezi ambazo tungeweza 
kuzifanyia mambo mengine ya 
maendeleo,”alisema Aweso.

Alisema kuwa njia ambazo 
zimekuwa zikichangia ku-
potea kwa maji ni pamoja na 
watu kujiunganishia huduma 
hiyo kinyume na utaratibu.

Alisema njia nyingine ni 
ubovu wa miundombinu ya 
maji ambayo imekuwa iki-
chukua muda mrefu kufany-
iwa ukarabati na mamlaka 
husika. 

Aidha, Aweso aliwataka wa-
nanchi kuwa walinzi wa mi-
radi ya maji ambayo serikali 
imewekeza kiasi kikubwa cha 
fedha ili idumu na kutoa hu-
duma kwa muda mrefu kwa 
wananchi.

Katibu Mkuu Wizara ya 
Maji, Mhandisi Antony Sanga, 
alisema kuwa tatizo la upotevu 
wa maji nchini bado kubwa 
hali ambayo wao peke yao 
hawawezi kuikomesha bila ya 
kushirikisha wadau wengine.

Kadhalika, alisema tatizo 
lingine katika upotevu wa maji 
lipo katika mita zinazotumika 
na mamlaka za maji kutokuwa 
na ubora, hivyo ipo haja ku-
fanyika kwa utafiti ili kupata 
zilizo bora.

Mwenyekiti wa Bodi ya 

ATAWAS, Mhandisi Geofrey 
Hilly alisema kuwa lengo la 
kampeni hiyo ni kudhibiti 
upotevu wa maji katika mae-
neo mbalimbali nchini na 
kuongeza mapato.

“Katika Kampeni hii tutat-
umia makundi mbalimbali 
wakiwamo watu wa Media 
ili kufikisha ujumbe kwani 
wanaohusika katika upotevu 
wa huduma hii ni watu am-
bao wapo katika mazingira 
hayohayo,”alisema Hilly.

 Mkurugenzi Mwendeshaji 
wa Benki ya Equity, Esther Ki-
toke, ambayo ni moja ya wa-
dau wa kampeni hiyo alisema 
wameshiriki katika kuanzisha 
huduma ya mkopo kwa wa-
nanchi kwa ajili ya kuungan-
ishiwa huduma za maji.

Kitoke, alisema moja kati 
ya sababu za upotevu wa maji 
ni idadi kubwa ya watu ku-
tokuwa na huduma hiyo, hivyo 
watu kutumia njia zisizo rasmi 
kupata huduma hiyo muhimu.

Waomba elimu zaidi 
ugonjwa wa ‘himofilia’ 
 Na Romana Mallya 

WAZAZI na walezi wa watoto wenye 
matatizo ya ugonjwa wa himofilia wamei-
omba serikali kutoa elimu zaidi kwa 
wataalam wa afya kuanzia ngazi za chini 
za huduma ili badala ya kwenda Muhimbili 
waishie huko kupata matibabu.

Akizungumza jana jijini Dar es Salaam 
katika hospitali ya Taifa ya Muhimbili 
(MNH) kwa niaba ya wazazi wenye wa-
toto wa himofilia, Regina Shirima, alisema 
moja ya matatizo wanayokumbana nayo 
ni wahudumu kutoufahamu ugonjwa huo 
wanapowapeleka watoto kupata huduma.

Jana, ilikuwa siku ya maadhimisho ya 
ugonjwa huo ambao kitaalam ni ukosefu 
wa chembechembe za protini zinazosaidia 
damu kuganda mwilini.

Alisema asilimia kubwa ya wahudumu 
wa afya hawaufahamu ugonjwa huo hivyo 
wanapowapeleka watoto wao ili waweze 
kupata huduma ya dawa maalum (factors), 
wamekuwa hawaelewi.

“Hospitali za chini hawajui ugonjwa huu, 
serikali itusaidie itoe elimu kwa wahu-
dumu wa afya, ili tunapowapeleka watoto 
kwa ajili ya kuchomwa dawa maalum 
wawe na uelewa nao,” alisema.

Pia waliiomba serikali iwasaidie ugonjwa 
huo uingie kwenye masomo ya mashuleni 
ili wanafunzi waufahamu kama wanavyo-
soma magonjwa mengine.

Mwanzilishi wa Chama cha Himofilia 
Tanzania, Abdulsadiki Muhina, alielezea 
alivyopitia hatua mbalimbali za ugonjwa 
huo tangu akiwa mdogo hadi wakati huu 
ikiwa ni pamoja ajali aliyopata lakini 
ameendelea kusimama na kufanya kazi na 
kuwa baba wa watoto wawili wa familia 
yake. “Mungu amenipa hili ninajua ana 
kusudi lake halijanikatisha tamaa, ninafan-
ya kazi isiyotumia nguvu na nina watoto 
wawili, tukifuata masharti tutafika mbali,” 
aliwatia moyo wazazi wenye watoto wa 
himofilia.

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia Wazee na Watoto, Dk. Godwin 
Mollel, alisema maisha ya watu hao yana-
hitaji uangalizi mkubwa ili kuzuia uvujaji 
damu, ulemavu na vifo.

“Hulazimika kupimwa ili kubaini aina ya 
himofilia  inayomsumbua na kupata mat-
ibabu ya kuchomwa factor  (chembechem-
be za protini zilizokosekana mwilini) ili 
kusaidia kugandisha damu, matibabu yake 
ni ghali na upatikanaji wake ni mgumu,” 
alisema. Alisema takwimu za duniani 
zinaonyesha mtu mmoja kati ya 10,000 
ana tatizo hilo na kwa Tanzania inakadi-
riwa kuna wagonjwa wapatao 6,000 hadi 
12,000.

“Takwimu zinaonyesha asilimia 97 ya 
watu wenye ugonjwa huu duniani bado 
hawajagundulika ambapo kwa Tanzania 
waliotambulika na wanaendelea na mat-
ibabu ni 167 tu,” alisema. Alisema Novem-
ba 20, mwaka jana, Muhimbili kwa kush-
irikiana na wadau wa afya Novo Nordisk 
Foundation (NNF) na Novo Nordisk Hemo-
philia Foundatin (MMHF), ilianzisha kazi 
ya upatikanaji wa huduma unaotekelezwa 
kati ya Tanzania na Kenya.

Alisema lengo ni kuunga mkono jitihada 
za serikali kupitia wizara ya afya katika 
kupunguza madhara na vifo vinavyoto-
kana na ugonjwa huo.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martin Shigella (kushoto), akikabidhi mfano wa ufunguo wa Bajaji kwa mlemavu wa viungo,  Seleman 
Zuberi  wa  kituo cha watoto na vijana wenye ulemavu cha YDCP, wakati Taasisi ya Islamic Help Tanzania, ilipotoa msaada wa Bajaji 
tano, pikipiki tatu na  mifugo aina ya mbuzi 740 kwa kituo hicho,   jijini Tanga juzi. Wa (pili kulia) ni Mkurugenzi wa Taasisi hiyo,  Am-
jad Khan na (kulia) ni Mratibu wa kituo hicho, Leopord Abeid. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mchumi kortini tuhuma za  kusababishia hasara serikali
Na Jumbe Ismailly,         
SINGIDA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU) Mkoa wa Singida, imem-
pandisha kizimbani Mchumi 
wa Mkoa wa Mbeya, Halima 
Mpita, kwa tuhuma za kui-
sababishia serikali hasara ya 
Sh.milioni 33.1 kwa kufanya 
malipo ya mbao hewa kwe-

nye shule za sekondari katika 
Wilaya ya Iramba.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa 
wa Singida, Adili Elinipenda, 
aliyasema hayo wakati akitoa 
taarifa ya Januari hadi Machi.

Elinipenda alisema taasisi 
hiyo ni chombo chenye kusi-
mamia mapambano dhidi ya 
rushwa nchini ikiongozwa na 
sheria ya TAKUKURU namba 
11 ya mwaka 2007.

Katika hatua nyingine, Elin-
ipenda alisema taasisi hiyo 
iliwafikisha mahakamani, Si-
mion Shango na Joseph Shani 
kwa kujihusisha na vitendo 
vya rushwa ya Sh. milioni 1.025. 
Kwa mujibu wa Elinipenda ka-
tika kesi ya jinai namba 4 ya 
mwaka 2020 ilimhusu Mwal-
imu Mkuu wa Shule ya Msingi 
Kinyarimi, wilayani Ikungi, 
John Mbua, aliyekuwa akika-

biliwa na tuhuma za kushawi-
shi rushwa ya Sh. 150,000 na 
kupokea Sh.100,000 ili am-
saidie fundi aliyekuwa na ma-
dai ili alipwe. Hata hivyo kwa 
mujibu wa Elinipenda katika 
hukumu yake iliyotolewa na 
mahakama hiyo, mshitakiwa 
huyo alihukumiwa adhabu ya 
kulipa faini ya Sh. 500,000 au 
kwenda kutumikia adhabu ya 
kifungo cha miaka mitatu jela.
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KAZI ya kuendesha pikipiki za 
abiria, maarufu kama bodaboda, 
imerahisisha usafiri kwa kiasi fu-
lani na pia imeajiri vijana wengi 
na baadhi yao imewapunguzia 
ukali wa maisha na pia kuachana 
na vitendo vya uhalifu.

pamoja na kuwapo kwa fursa 
hiyo ya ajira, kumekuwapo na 
mtindo wa kutotii sheria unao-
fanywa na baadhi yao na hata 
wakati mwingine kusababi-
sha  ajali ambazo kama wangeku-
wa makini wangeweza kuziepuka.

Madereva wa bodaboda, 
wamekuwa wakitajwa kuwa wa-
naongoza kwa kuvunja sheria 
za barabarani na kusababisha 
ajali za makusudi, ambazo wakati 
mwingine hugharimu maisha 
yao, ya abiria au ya waenda kwa 
miguu.

Ajira yao kwa upande mwing-
ine, imegeuka kuwa balaa, kuto-
kana na baadhi yao kutozingatia 
sheria za barabarani na kusaba-
bisha ajali za mara kwa mara, am-
bazo pia huwaacha ulemavu wa 
kudumu, kwa makosa yao.

Miongoni mwa makosa wa-
nayodaiwa kuyafanya ni kupita 
magari bila tahadhari, kutovaa 
kofia ngumu (helmet) na kuvuka 
kwenye makutano ya barabara 
kabla hawajaruhusiwa na taa za 
kuongozea magari.

Mazoea hayo ya baadhi yao ku-
vuka makutano ya barabara bila 
kuruhusiwa na taa, wanapokosea 
hesabu, hujikuta wakigongwa 
na magari na kupoteza maisha, 
kupata ulemavu wa kudumu au 
majeraha.

Mwendelezo wa kutotii sheria 
bila shuruti, hasa kwa madereva 
wa jijini Dar es Salaam upo pia 

kwenye barabara za mabasi ya 
mwendokasi, ambazo ni maele-
kezo ni kwamba, zitumike kwa 
mabasi hayo tu.

Lakini madereva wa bodaboda 
wamekuwa mstari wa mbele 
kupita kwenye barabara hizo kana 
kwamba hawajui kuwa ni makosa, 
hali ambayo ni hatari kwa usala-
ma wao na wa abiria pia. Wakazi 
wa jijini Dar es Salaam, watakuwa 
wanakumbuka kuwa mara tu 
baada ya mabasi ya mwendokasi 
kuanza kusafirisha abiria, baadhi 
ya madereva wa ‘bodaboda’ wali-
gongwa na mabasi.

Baadaye serikali alipiga maru-
fuku, magari binafsi, umma na 
‘bodaboda’ kupita kwenye bara-
bara hizo, lakini marufuku hiyo 
ni kama haikuwaingia akilini baa-
dhi ya madereva wa bodaboda 
na huenda wanahitaji kushurut-
ishwa.

Kwa ujumla ni kwamba, ajali za 
bodaboda’, zimepoteza maisha ya 
wengi, kusababisha watoto kuwa 
yatima, hali iliyosababisha serikali 
kuweka faini kubwa ili kuwafanya 
wawe makini wanapoendesha vy-
ombo hivyo vya moto.

Faini ambayo waendesha ‘bod-
aboda’ wanatozwa wanapokiuka 
sheria za usalama barabarani ni 
Sh. 30,000 kama ambavyo ilivyo 
kwa dereva anaendesha gari lin-
alobeba abiria zaidi ya 30.

Hata hivyo, wiki iliyopita, 
mbunge wa Musoma Mjini mkoa-
ni Mara, Vedastus Mathayo, alijari-
bu kuwatetea bungeni akitaka wa-
punguziwe faini hiyo, kwa madai 
kwamba, kiasi hicho ni kikubwa 
kinawaumiza.

Akijenga hoja, alisema, hiyo 
ndiyo ajira yao, hivyo kuwatoza 

fani ya Sh. 30,000 kama ilivyo 
kwa madereva wa mabasi ni sawa 
na kuwaumiza, kwa madai kwam-
ba, wao wanabeba abiria mmoja.

Mathayo alisema, kuendelea 
kuwatoza faini hiyo, itakuwa ni 
sawa na kuwaumiza na kuhatari-
sha ajira yao hiyo ambayo wa-
naitegemea kuendesha maisha 
yao ya kila siku na familia zao.

Kutokana na hoja yake hiyo, 
Naibu Waziri wa Wizara ya Mam-
bo ya Ndani, Khamis Hamza 
Chilo, alimkumbusha kuwa hadi 
Desemba mwaka jana, bodaboda 
zilikuwa zimesababisha ajali 164, 
vifo 134 na majeruhi 129.

Akaweka wazi kuwa serikali 
bado haijaona umuhimu wa 
kuwapunguzia faini hiyo, am-
bayo ililenga kuwafanya ma-
dereva wa ‘bodaboda’  wajifunze 
kuheshimu sheria za barabarani 
ili kupunguza ajali.

Lakini kwa kuwa bado wanaen-
delea kusababisha ajali, serikali 
haiwezi kupunguza kiwango cha 
faini hiyo ambacho kiliwekwa ili 
kuwafanya wabadilike na kufanya 
kazi kwa kuzingatia sheria za us-
alama barabarani.

Kwa takwimu hizo za naibu 
waziri na maelezo yake, ni wazi 
kwamba   kuwatetea madereva 
‘bodaboda’ inataka moyo, kuto-
kana na ukweli kwamba, kuwapo 
kwa sheria za usalama baraba-
rani, bado hawazizingatii.

Vitendo ambavyo baadhi yao 
hufanya barabarani, huwa vinaa-
shiria kwamba, wamezoea kutii 
sheria kwa shuruti, hivyo si vibaya 
kuendelea kuwapo kwa adhabu 
hiyo ili hatimaye wote waweze 
kubadilika.

Kumbe kuwatetea madereva 
wa ‘bodaboda’ inataka moyo

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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HATIMAYE serikali imetangaza kuwa imeunda kamati 
mahsusi kwa ajili ya kutathmini dosari zilizojitokeza ka-
tika kanuni mpya za ulipaji mafao, maarufu kama kikoko-
too ya watumishi baada ya kustaafu. 

Mkanganyiko huo unatokana na kanuni hiyo kulala-
mikiwa na wadau mbalimbali wakiwamo viongozi wa vy-
ama vya wafanyakazi, wasomi na wafanyakazi wenyewe 
baada ya kupitishwa na Bunge la Tanzania mwaka 2017. 

Katika kanuni hiyo, ilibainishwa kwamba mfanyakazi 
ambaye ni mwanachama wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Wafanyakazi wa Sekta Binafsi (NSSF), wakati wa 
kustaafu, atalipwa kwa mkupuo asilimia 25 ya michango 
yake na asilimia 75 iliyobaki atalipwa kama mshahara kwa 
miaka 12.5. 

Kwa mantiki hiyo, kama mfanyakazi huyo michango 
yake katika mfuko huo ni Sh. milioni 80, malipo yake ya 
mkupuo yatakuwa Sh. milioni 20, hivyo kiasi kilichobaki 
(Sh. milioni 60) atalipwa kila mwezi kama mshahara kwa 
kipindi kilichotajwa. Hapo ndipo mgogoro ulipoanza ku-
tokana na ukweli kwamba kiasi kikubwa cha fedha kina-
baki kwenye mfuko.

Ni bayana kwamba kwa kanuni hiyo, mfanyakazi 
badala ya kufurahia jasho la utumishi wake anaingia kwe-
nye mateso na majuto kwani muda uliobaki ataishi kwa 
kusikitika tu. Hatua hiyo pia inaweza kusababisha baadhi 
ya wastaafu kupatwa na maradhi kama sonona, msongo 
wa mawazo, kiharusi na hata kupoteza maisha. 

Kutokana na ukweli huo, ndiyo maana aliyekuwa Rais 
wa Tanzania, Hayati Dk. John Magufuli,  aliingilia kati na 
kutaka utekelezaji wa sheria hiyo usimamishwe na wa-
husika kutafakari upya huku akiagiza mchakato wa ka-
nuni hiyo uanze kutekelewa mwaka 2023. 

Dk. Magufuli kakuishia hapo bali alitengua hata uteuzi 
wa aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu wa iliyokuwa Mamlaka 
ya Usimamizi na Udhibiti wa Sekta ya Hifadhi ya Jamii 
(SSRA), Irene Isaka. 

Kuundwa kwa kamati hiyo maalum, kumeamsha matu-
maini mapya kwa wafanyakazi kwamba huenda wakaf-
ikiriwa upya na kwamba badala ya kuumizwa, kama 
ilivyokuwa katika kanuni iliyopitishwa, sasa watafurahia 
matunda ya utumishi wao. Wadau mbalimbali wametoa 
maoni yao huku wengi wakionyesha matumaini juu ya 
jambo hilo. 

Ni rai yetu kwamba kamati hiyo, katika kutathmini 
dosari hizo, itumie busara zaidi kwa kutambua kwamba 
wanufaika wa mafao hayo wametumika kwa moyo wao 
wote, hivyo wanapaswa kunufaika na jasho lao badala ya 
kuwa mateso katika maisha yao yaliyobaki. 

Kama alivyosema Waziri Mkuu Bungeni Jumanne wiki 
hii, ni imani kwamba kamati hiyo itazingatia maagizo ya 
Rais aliyoyatoa ili kupata kanuni nzuri na bora itakayoki-
dhi matarajio ya wafanyakazi.

 Haiingii akilini kuona kwamba mfanyakazi aliyetoa 
mchango wake kwa maendeleo ya taifa, ama katika sekta 
ya umma au binafsi, akipata mafao kiduchu na mamilioni 
ya fedha zake yakiendelea kushikiliwa na mfuko husika 
wa hifadhi ya jamii. 

Ni vyema mfanyakazi huyu akapewa fedha zake hata 
kama ni asilimia 70 ili akanufaike nazo huku kiasi kidogo 
kilichobaki kwenye mfuko, akalipwa kila mwezi kama ki-
futa jasho chake. 

Kamati kutathmini kikokotoo 
mafao izingatie ya watumishi
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Kula pera kwa faida hizi kiafya	 AFYA

Kumsema Magufuli isiwe tija au nongwaMADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

K
IFO ni tukio la kusikitisha, 
lakini ni sehemu ya uum-
baji wa Mungu, kwamba 
kila kiumbe hai huishi lakini 

hatimaye hukumbwa na kifo na ku-
fariki dunia. Tukio hilo husababisha 
majonzi na simanzi katika jamii, husu-
san kwa wafiwa.

Kiongozi wa familia anapokuwa 
amekumbwa na mauti na kufariki 
dunia, huacha simanzi kubwa kwa 
wategemezi, ndugu na jamaa na hasa 
aliokuwa nao karibu, wakimtegemea 
kwa kila jambo.

Lakini kifo hufuatiwa na msiba au 
maombolezo yaliyogubikwa maneno 
maneno, mazuri na hata mabaya, 
kumhusu marehemu au hata jamii 
iliyobaki, kwa maana ya wafiwa, ili 
mradi halikosekani la kusemwa.

Hivi karibuni, Watanzania walifiwa 
na kiongozi wao mkuu, Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, Dk 
John Magufuli, baada ya kuugua na 
hatimaye aliyemtoa akamtwaa na jina 
lake likahimidiwa kama ilivyo ada.

Mara tu baada ya kutokea kifo 
hicho, kutokana na Katiba ya nchi, 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano, Samia Suluhu Hassan 
akaapishwa kuwa Rais wa sita, lakini 
majonzi na maombolezo, vikaendelea 
hadi kuhitimika.

Siku za karibuni, Watanzania baa-
dhi yao, wakaona haitoshi, baada ya 
kupambana na ugonjwa wa Uviko-19 
ambao bado upo, wakaona ni bora 
wajizushie ugonjwa mwingine 
uwashughulishe, hauna dawa ya hos-
pitali wala ya waganga wa kienyeji-
maneno na malumbano.

Ugonjwa huu umekuwapo kwa Wa-
tanzania hasa kila linapotokea jambo 
na kuendelea nao, mpaka wanapoona 
sasa basi, lakini wameshatoana jasho 
na hata machozi, kusemasema hili na 
lile, kumsema huyu na yule, ilimradi 
basi tu.

Hivi sasa kumetokea kusemana, 
kuna kambi mbili zisizo rasmi, moja 
ni ile inayodhani na kujiaminisha, 
kuwa ilimpenda sana Rais Magufuli, 
lakini ipo nyingine ambayo inajinasi-
bu kutompenda Rais Magufuli. Na kila 
kambi ina sababu zake.

Hii iliyompenda sana ina watu wal-
iojitokeza na kuwatisha wale wa kam-
bi nyingine, kuwa kama haitaacha 

kumsema vibaya marehemu, kitaka-
chowakumba shauri yao. Inasema 
kama tabia hii haitakoma, hakutaku-
wa na utulivu na amani nchini.

Ile ya pili inatamba kuwa ni wakati 
wake sasa kusema, kwa sababu wakati 
wa uhai wa Rais Magufuli ilifungwa 
sana midomo ikakosa pa kusemea, 
hata pale ilipokuwa ikitaka iseme kili-
chokuwa kikiisibu. Na kambi hiyo in-
asema inachokiona kuwa ni mabaya 
ya Magufuli.

Kambi zote zina haki ya kutoa had-
harani hisia zao, ili mradi hazivunji 
sheria ya nchi kwa kuhakikisha us-
alama, utulivu na amani vinadumu 
nchini. Bila shaka kauli tu na hisia, 
haviwezi kujeruhi mtu kiasi cha kum-
waga damu, eti kwa sababu Rais wa 
tano amesemwa.

Hakuna ubishi, kwamba Rais Magu-
fuli akiwa madarakani alifanya ali-
yoyafanya kwa uwezo wake wote, ka-
tika kuliletea Taifa maendeleo. Kuna 
makubwa aliyoyafanya na yanaone-
kana. Lakini ni uamuzi wa kila mmoja 
kuyaona na kuyatambua au kutoyat-
ambua, lakini yapo.

Hakuna kiumbe wa Mungu mwe-

nye kinga asili ya kusemwa vibaya au 
vizuri, yote hayo ni mapenzi ya Mun-
gu, ndiyo sababu Mungu huyo huyo 
akamuumba shetani na mpaka sasa 
hajamuua na yuko kazini, upande huu 
Mungu, upande ule yeye.

Watanzania wanaovutana katika 
pande hizo mbili, wamefikia hatua ya 
kutukanana na hata kudhalilishana, 
wengine wakizuia hata kubeza fikra 
za kitaalamu zinazotolewa dhidi ya 
mradi au jambo fulani, kwa kuwa tu 
liliasisiwa na JPM.

Wengine wanafikia hatua ya kuwao-
na wanaomtetea JPM, kama makatili 
waliohusika na machungu yaliyowa-
pata ndugu zao wakati wa utawala 
wa kiongozi huyo, tena wakihanikiza 
kuwa uongozi ulikuwa wa mtu mmo-
ja, na si wa Serikali kiujumla!

Tusimkwaze Rais Samia, tuachane 
na malumbano, tupeane nafasi kila al-
iye na lake aliseme kwa uhuru, lakini 
lisiwe la kupakazia au kuzushia mtu 
ambaye ametangulia mbele za haki, 
lakini kama ni la kweli basi lisemwe 
tu, tujifunze. Wengi waliotangulia 
walisemwa na wanasemwa mbona 
hakuna tatizo? 	  

Hii iliyompenda sana 
ina watu waliojitokeza 
na kuwatisha wale wa 
kambi nyingine, kuwa 
kama haitaacha kum-
sema vibaya mare-
hemu, kitakachowa-
kumba shauri yao.

Na Mwandishi Wetu 

P
ERA ni moja ya matunda 
yanayopatikana maeneo 
mengi duniani na limeku-
wa maarufu kwa milo ka-

tika namna tofauti. Linaweza kuliwa 
kama tunda likiwa limeiva lakini 
pia linatumika kutengenezea sharu-
bati ( juisi) likiwa lenyewe au kwa ku-
changanywa na matunda mengine.

Tunda hili ni kati ya matunda 
yenye kutia afya zaidi katika miili 
yetu hasa kwa wale wenye maradhi 
sugu. Inaelezwa kuwa hata wazee 
wa zamani, walikuwa wakitumia 
mmea huu kwa ajili ya tiba asili.

Pamoja na kutumiwa mara kwa 
mara na watu, wengi hawajui kama 
lina faida mbalimbali katika afya ya 
mwili. 

Moja ya faida za pera ni kwamba 
hushusha kiwango cha sukari kwe-
nye damu.  Licha ya kwamba lina 
utamu, ni moja ya matunda ambayo 
ni mujarabu kwa kushusha kiwango 
cha sukari. Hii ni habari njema kwa 
wenye kisukari na wale wenye tatizo 
la homoni ya insulin. 

Hapa tunazungumzia majani ya 
mpera ni si tunda lenyewe. Katika 
utafiti waliofanyiwa watu 19, ime-
thibitisha kuwa kunywa majimaji 
yatokanayo na majani ya mpera hu-
saidia kushusha kiwango cha sukari.

Utafiti mwingine waliofanyiwa 
watu 20 wenye aina ya kisukari aina 
ya pili (type 2 diabetes) iligundulika 
kwamba kunywa maji yaliyochem-
shwa kutokana na majani ya mpera, 
yanashusha sukari kwa asilimia 10.

Afya ya moyo
Mbali na kusaidia kushusha su-

kari mwilini, pera husaidia katika 
kuimarisha na kulinda afya ya moyo. 
Wataalamu wa afya wanabainisha 

kwamba pera lina vitamini nyingi 
pamoja na vidhibiti sumu (antioxi-
dant) ambazo husaidia katika kulin-
da moyo dhidi ya mionzi na hatari 
zingine.  

Pia inaelezwa kwamba pera lina 
kiwango kikubwa cha madini ya 
potassium (chumvi) pamoja na kam-
bakamba ambazo husaidia katika 
kuimarisha afya ya moyo.

Pia ulaji wa mapera unaelezwa 
kuwa husaidia kuondoa lehemu 
(cholesterol) mwilini, hivyo ku-
punguza nafasi ya kupata maradhi 
ya shinikizo la damu la juu (HBP) 
pamoja na uwezekano wa kupata 
kiharusi (stroke).

 
Maumivu ya tumbo 
Pera pia husaidia kupunguza 

maumivu ya tumbo la chango kwa 
wanawake. Wanawake wengi wana-
pata maumivu makali wakati wa he-
dhi, hivyo wanashauriwa kuutumia 
maji ya majani ya pera ili kuzuia 
tatizo hilo. 

Utafiti unaonyesha kwamba wa-
nawake 197 ambao hupata maumivu 
wakati wa hedhi walionyesha ku-
pata nafuu baada ya kunywa maji ya 
mpera. 

Kwa mujibu wa utafiti huo, mili-
gram sita za maji ya majani ya mpera 
husaidia kupunguza maumivu haya. 
Pia utafiti zaidi umeonyesha kuwa 
majani ya mpera husaidia kupungu-
za maumivu hayo maradufu tofauti 
na kutumia dawa za kupunguza 
maumivu.

Pia utafiti unaonesha kuwa ma-
jani ya mpera hupunguza maumivu 
wakati wa kutoa haja ndogo kwa 
wale wanaopata maumivu haya.

 
Mmeng’enyo wa chakula
Kwa wale wenye tatizo la 

mmeng’enyo wa chakula, habari 

njema ni kwamba pera ni kati ya ma-
tunda yenye kambakamba ambazo 
kitaalamu hujulikana kama ‘fibre’ 
ambazo husaidia katika kuboresha 
mchakato wa kukimeng’enya chaku-
la.

Kutokana na umuhimu huo, pera 
husaidia tatizo la kutokupata choo. 
Pia utafiti unaonyesha kwamba pera 
moja hukusanya asilimia 12 ya kam-
bakamba  zinazohitajika mwilini kwa 
siku. 

Pia majani ya pera yakitengen-
ezwa, majimaji yake husaidia katika 
kuboresha afya ya mfumo mzima wa 
mmeng’enyo wa chakula. 

Aidha, Kwa wale wenye tatizo la 
kuharisha, majani ya mpera ni muja-
rabu sana katika kuondoa au kupun-

guza tatizo. Pia utafiti zaidi unaonye-
sha kuwa pera husaidia katika kuua 
vijidudu vibaya ndani ya tumbo.

Kupunguza uzito

Wataalamu wa afya wanabainisha 
kuwa pera husaidia katika kupungu-
za uzito. Inaelezwa kuwa pera lina 
‘calory’ chache na lina ‘fiber’ nyingi 
ambazo kwa pamoja husaidia kum-
fanya mtu ahisi kushiba mapema, 
hivyo kumpunguzia kula sana. Hali 
hii husaidia katika kupunguza uzito 
mwili.

Kudhibiti Saratani 
Pera linaelezwa kuwa husaidia 

kulinda mwili dhidi ya maradhi ya 

saratani. Utafiti unaonyesha kuwa 
pera lina ‘anticancer effect’ ambazo 
husaidia mwili kuzuia uwezekano 
wa kupata maradhi ya saratani. Pia 
husaidia kuuwa seli za saratani nda-
ni ya mwili wa binadamu. 

Aidha pera ni moja ya matunda 
yenye vitamini C nyingi ambazo 
husaidia kuupa nguvu mwili katika 
kupambana na maradhi.

Afya ya ngozi

Kwa afya njema ya ngozi, pera ni 
mujarabu katika kuhakikisha inaba-
ki salama muda wote. Pera husaidia 
kuondoa mikunjo kwenye ngozi na 
kuua baadhi ya bakteria kwenye 
ngozi.
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Viongozi vigeugeu ni hatari kwa taifa

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka

Mambo ya kuzingatia wakati wa uchumba – 3 

Alianza aliyekuwa 
Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Dk. Hamis 
Kingwangalla, 
kwa kutoa ushauri 
kuwa mashine 
za kujifukiza 
zilizofungwa 
katika Hospi-
tali ya Taifa ya 
Muhimbili (MNH) 
zilizotengenezwa 
na SIDO ili kusaidia 
wagonjwa kupata 
tiba ya mfumo wa 
upumuaji kwa ku-
tumia dawa za tiba 
asili hazifai, hivyo 
zifungwe!

T
ANGU kutokea kifo cha ali-
yekuwa rais wa awamu ya 
tano,  Hayati Dk. John Magu-
fuli Machi 17, mwaka huu, 

mijadala kemkem imeibuka kwenye 
mitandao yenye umuhimu mkubwa 
kwa mustakabali wa taifa letu.

Kwanza, wako watu waliofurahia 
kifo cha Rais Dk. Magufuli wakidhani 
kuwa serikali mpya ya Rais Samia 
Suluhu Hassan   imeingia kupindua 
‘legacy’ ya Dk. Magufuli ya kusima-
mia maslahi ya Watanzania, hususani 
wanyonge.

Pia wako baadhi ya watu ambao 
sasa wanawabeza na kuwatukana 
wale waliokuwa wakiunga mkono 
juhudi za kiukombozi za Dk. Magu-
fuli ambazo Rais wa sasa  alikuwa 
sehemu yake. Wako pia  watu ambao 
kwa akili zao wanadhani kuwa tatizo 
kubwa la Tanzania lilikuwa Dk. Magu-
fuli aliyejitoa sadaka kupambana na 
ubeberu ili kulinda maslahi mapana 
ya Tanzania.

Kingine ni kwamba kuna watu 
wanataka ‘kumwelekeza’ Rais Samia 
afanye wanavyotaka kukidhi maslahi 
yao binafsi na wengine wamekuwa 
wakitetea maslahi yao binafsi na ya 
mabeberu waziwazi wakati Magufuli 
alijitoa muhanga kutetea maslahi ya 
Watanzania na Waafrika walionyo-
nywa na kukandamizwa kwa miaka 
mingi.

Kitu cha msingi cha kujiuliza je, 
tunapaswa kutumia sera gani ku-
hakikisha Waafrika tunaondokana na 

unyonge huu wa karne nyingi ambao 
unaendekezwa na kuendelezwa na 
wale wale waliojenga mifumo yote, 
ikiwamo ya siasa, kijamii na kiuchu-
mi, ili hatimaye tujitawale na kujitege-
mea kwa kutumia rasilmali zetu?

Kibaya zaidi ambacho ndicho na-
kijadili leo ni wimbi lililoanza kuji-
tokeza la viongozi wengine walioku-
wa na nyadhifa mbalimbali awamu ya 
tano kuanza kushambulia na kupinga 
hadharani mambo yaliyokuwa yaki-
fanywa na Dk. Magufuli.

Hawa viongozi vinyonga, kipindi 
cha utawala wa JPM walikuwa na ran-
gi nyingine na sasa utawala wa Mama 
Samia wamejigeuza na kujionyesha 
rangi nyingine. Hakika  viongozi wa 
aina hii ni hatari kwa taifa. 

Alianza aliyekuwa Waziri wa Mali-
asili na Utalii, Dk. Hamis Kingwangal-
la, kwa kutoa ushauri kuwa mashine 
za kujifukiza zilizofungwa katika Hos-
pitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH) 
zilizotengenezwa na SIDO ili kusaidia 
wagonjwa kupata tiba ya mfumo wa 
upumuaji kwa kutumia dawa za tiba 
asili hazifai, hivyo zifungwe!

Tamko la Dk. Kingwangalla lilishu-
tumiwa sana kupitia vyombo vya 
habari na mitandao ya kijamii kwa 
kuwa kiongozi kinyonga kwa kuwa 
enzi za utawala wa JPM, alikuwa mpi-
gadebe  mzuri wa kutumia njia hiyo 
ya kujifukiza     ili kujikinga na COVID- 
19.

Wakati mashambulizi dhidi ya Dk. 
Kingwangala yakiendelea, naye Spika 

wa Bunge la Tanzania, Job Ndugai, 
akaibua suala la ujenzi wa bandari ya 
Bagamoyo. Ndugai ambaye alikuwa 
akizungumza bungeni alisema seri-
kali iangalie upya mradi huo iwapo 
ni jambo jema waendelee nao kwa 
madai kuwa Rais (kipindi hicho JPM) 
alishauriwa vibaya!

Kauli hiyo ya Ndugai nayo ilipata 
mashambulizi mengi kwenye majuk-
waa mbalimbali.  Watu  walihoji kwa 
nini kiongozi wa mhimili adhimu wa 
Bunge   alikaa kimya na kuishia ku-
unga mkono uamuzi wa serikali  wa 
kusitisha ujenzi wa mradi wa bandari 
ya Bagamoyo? Ni kiongozi huyo huyo 
alisikika Bungeni wakati wa uongozi 
wa Magufuli kwamba mradi huo ni 
wa kitapeli. Iweje leo abadilike na ku-
dai Rais alishauriwa vibaya? 

Swali la kujiuliza na ambalo kila 
mtu amekuwa akijiuliza ni kwa nini 
viongozi walikaa kimya JPM alipoku-
wa hai kama si unafiki, undumilaku-
wili, ukinyonga na roho ya usaliti 
hiyo?

Ni kwa msingi huu,  nasema vion-
gozi wa aina hii ni hatari sana kwa 
mustakabali wa taifa letu kwa sababu 
kipindi cha uongozi wa JPM walikuwa 
(kwa nafasi walizokuwa nazo) na 
fursa tosha ya kumshauri kiongozi 
mwenzao.

Ni Kigwangala huyu huyu ali-
yekuwa akishindana na aliyekuwa 
Mkurugenzi wa mawasiliano ya Rais 
Ikulu, Gerson   Msigwa na aliyekuwa 
Msemaji Mkuu wa Serikali, Dk. Has-

san Abbas, kutetea kila tamko la JPM 
mitandaoni. Pia ni Ndugai huyu huyu 
aliyesahau kabisa uhuru wa Bunge 
na kutamka hadharani kuwa JPM aki-
kataa kuongezewa muda “tutamlazi-
misha!”

Ninavyokumbuka serikali haiku-
furahishwa na masharti ya China 
Merchants kuanzia mwaka 2014 na 
kuvutana nao hadi kipindi cha JPM 
ambaye hakutaka kupoteza muda 
zaidi. Akawaambia China Merchants 
Mwaka 2018 “STOP” kutokana na 
masharti magumu yaliyoelekea kui-
weka  nchi rehani kiuchumi na ki-
siasa.

Wachina ambao Ndugai anawaita 
ndugu zetu walitaka waendeshe 
bandari hiyo baada ya ujenzi bila 
kuingiliwa; jukumu la kuweka tozo 
liwe mikononi mwao; ukanda mzima 
wa pwani (toka Tanga hadi Mtwara) 
usifanyiwe ujenzi wa bandari mpya 
wala uboreshaji wa bandari zilizopo 
ili kulinda uwekezaji wa Wachina 
Bagamoyo; Wachina wapewe umiliki 
wa miaka 99 wa eneo  lote la ujenzi 
wa viwanda na mji wa kisasa wa Bag-
amoyo; na -mradi huo ukileta hasara, 
basi serikali iwe tayari kufidia hasara 
hiyo!

Hivi kweli, Ndugai hatambui mad-
hara ya masharti haya kwa usalama 
na ustawi wa nchi?   Hivi Ndugai 
anadhani kuondoka kwa JPM ni 
fursa ya kurejesha yote ambayo JPM 
aliyakataa katika kutetea maslahi ya 
nchi?

U
CHUMBA huanza na urafi-
ki. Mtu anaweza kuwa 
na marafiki wengi, lakini 
mchumba huwa ni mmoja 

tu, ambaye hutokana na marafiki 
mtu alio nao. 

Uamuzi wa kuoa au kuolewa ni 
muhimu zaidi na mzito kuliko uamu-
zi wa kununua hivyo nyumba au gari. 
Ni uamuzi muhimu sana ambao mtu 
anafanya kuhusu maisha yake, hivyo 
utulivu, umakini na uongozi wa Mun-
gu vinahitajika ili kumwezesha mtu 
kufanya uamuzi makini. 

Katika sehemu ya kwanza na ya 
pili ya makala hii, tuliangalia masuala 
mbalimbali ambayo mtu anapaswa 
kuyazingatia wakati wa uchumba 
kabla ya kuingia kwenye maisha ya 
ndoa.   

Sehemu hii ya tatu na ya mwisho 
ya makala hii, pamoja na mambo 
mengine,  inajaribu kuelezea sababu 
batili za kutaka kuona au kuolewa. 
Migogoro na kuvunjika kwa ndoa ny-
ingi kwa sehemu fulani vimechang-
iwa na sababu potofu au batili  zi-
lizowafanya watu waingie katika 
ndoa. Baadhi ya sababu hizo ni:

Tendo la uasi
Baadhi ya vijana wamepishana mi-

simamo na wazazi wao kuhusu watu 
wa kuwaoa au kuolewa nao. Maoni 
na ushauri wa wazazi vimepuuzwa. 
Kwa hiyo, kijana analazimisha na 
kufunga ndoa na mtu aliyekataliwa 
na wazazi wake. Ndoa za namna hii 

huwa hazidumu kwa sababu ya ku-
kosa baraka za wazazi.

Mvuto wa nje
Mtu anayeoa au kuolewa kwa 

kuzingatia kigezo kimoja tu cha 
mwonekano (physical appearance) 
anajiweka katika hatari kubwa kimai-
sha. Mwonekano wa mtu ni jambo la 
msimu au wakati tu kwani mwanad-
amu si kiumbe mgando, hubadilika 
kutokana na sababu mbalimbali za 
kibaiolojia, maumbile na mazingira.

Lengo la kurekebishwa
Kuna vijana wameoa au kuolewa 

na watu ambao wakati wa uchumba 
walishindwana katika mambo fu-
lani. Kwa sababu ya kulewa map-
enzi, wakaoana vivyo hivyo kwa 
matazamio kuwa mtu atabadilika 
akiishaingia kwenye ndoa. Mara ny-
ingi mambo yamekuwa kinyume na 
matazamio. Ndoa za namna hii hu-
dumu kwa muda mfupi sana.

Tamaa ya fedha
Fedha si jawabu la matatizo yote 

ya binadamu. Fedha inapokuwa ki-
paumbele na kigezo pekee cha mtu 
kuoa au kuolewa, ndoa ya namna hii 
iko katika hatari ya kufa muda wow-
ote, hasa pale fedha zitakapokose-
kana au zitakapopungua. Uhusiano 
unaojengwa katika msingi wa fedha 
huwa haudumu. 

Unafuu wa maisha
Wako vijana wametamani kuin-

gia katika ndoa ili kuepukana na 
hali ngumu ya maisha ya nyumbani 
kwao. Hoja ya msingi hapa ni kutoka. 
Ndoa inachukuliwa kuwa suluhu ya 
matatizo. 

Ni hatari kuingia katika ndoa 
kwa mtazamo huu, kwa sababu vi-
jana wengi wamejikuta katika mata-
tizo makubwa zaidi baada ya kuoa 
au kuolewa, kiasi cha kukumbuka 
nyumbani walikotoka. Walidhani 
wameyakimbia matatizo, kumbe 
wameyatafuta.

Tiba ya majeraha
Uhusiano wa awali unapovunjika, 

watu wengi wamejikuta wakianzi-
sha uhusiano mpya wangali na ma-
chungu au maumivu nafsini, kiasi 
cha kuharakisha kuingia katika ndoa. 
Machungu/maumivu yameleta msu-
kumo ndani ya mtu wa kutaka kuoa/
kuolewa. 

Msukumo wa namna hii huondoa 
umakini wa mtu. Kwa hiyo, watu 
wengi wamejikuta katika maumivu 
zaidi na kukosa walichotamani 
kukipata. Uhusiano wa namna hii 
huwa haudumu kwa muda mrefu. 
Ni muhimu uhusiano mpya uanze 
ukiwa umepona majeraha ya uhusi-
ano uliopita.

Ingawa ndoa zilizoanza kwa saba-
bu batili zinaweza kuwa na uhusiano 
wenye furaha, ni muhimu kuzingatia 

kuwa, uhusiano usiojengwa katika 
msingi wa upendo, uko katika hatari 
kubwa ya kuvunjika.

Hitimisho
Mafanikio katika maisha ni ma-

tokeo ya maamuzi mtu anayofanya 
na jinsi anavyoutumia muda wake. 
Maisha yanahitaji utaratibu, uvu-
milivu, subira, utulivu na nidhamu 
katika kile kinachotafutwa. Marafiki 
na mchumba huchaguliwa. Uamuzi 
wa kuoa au kuolewa ni muhimu na 
mzito. Ni uamuzi unaohitaji utulivu 
na umakini mkubwa, kwani ni uamu-
zi unaohusu maisha mazima ya mtu. 

Ndoa si taasisi ya kuivamia, bali 
maandalizi yanahitajika. Bahati 
mbaya sana, watu wengi huelekeza 
nguvu kubwa katika kuandaa shere-
he kubwa za harusi, badala ya kuji-
andaa kuwa mume au mke bora. Kwa 
hiyo, ni muhimu wanandoa wata-
rajiwa wafahamu mahitaji na madai 
ya taasisi ya ndoa kabla ya kufanya 
uamuzi wa kuingia katika ndoa. 

Dk. Mlyuka ni Mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji   
wa Tanzania Marriage and Child 
Care Foundation (TaMCare), asasi 
inayojishuhulisha na masuala ya 
ndoa, familia na malezi. Kwa mao-
ni, mafunzo na ushauri wasiliana 
naye kwa: info@tamcare.or.tz au 
+255 744000066.

Mtu anayeoa 
au kuolewa 
kwa kuzingatia 
kigezo kimoja tu 
cha mwonekano 
(physical appear-
ance) anajiweka 
katika hatari 
kubwa kimaisha. 
Mwonekano wa 
mtu ni jambo la 
msimu au wakati 
tu kwani mwan-
adamu si kiumbe 
mgando, 
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J
AMAA mmoja alianguka kutoka kwenye 
gorofa ya pili hadi chini. Haraka watu 
walikusanyika na kutaka kumsaidia.

Mmoja alimuuliza vipi imekuaje hadi un-
aanguka?

Yule jamaa huku akiugulia, alimjibu hata 
mimi sijui ndo kwanza nafika sasa hivi,”

Watu “Haaa jamaa sio mzima huyu.”

SWALI
Heka moja ina wastani wa mita ngapi?

Na Moses Ismail

N
DIPO tulipofikia sasa 
malezi ya kisasa yanatu-
gharimu, yanasababi-
sha vijana wenye adabu 

kuwa kama ‘bidhaa’ adimu!
Hayo ni maneno ambayo ni-

nayawaza   nikiwa ndani ya 
mwendo kasi   baada ya kijana 
mmoja kuinuliwa na sauti zenye 
kufoka kutoka kwa baadhi ya 
abiria waliokuwa karibu naye. 

Abiri hao walilazimika kum-
fokea kijana huyo baadaya 
kung’ang’ania kukaa kwenye kiti 
ambacho siyo kwa ajili yake. 

Kwa kawaida ndani ya mabasi 
hayo ya mwendo kasi kuna viti 
kadhaa vikiwamo vilivyotengwa 
maalum kwa ajili ya wazee wa-
jawazito, walemavu au wagonjwa. 

Kijana huyu mwenye mwone-
kano wenye afya nzuri baada 
ya kupanda kwenye basi lile na 
kubaini viti vyote vya kawaida 
vimejaa akaamua kukaa kwenye 
viti hivyo maalum. 

Lakini baada ya kukaa tu, aka-
panda baba mmoja mzee akiwa 
amechoka, kijana akajikausha 
pale, tena akatoa simu yake na 
kuanza kubofya bofya  wenyewe 
wanaita kuperuzi!

PAKA RANGI
 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA

Hana adabu, mzazi unahusika

NA HAMIS KIDAGO
Weka maneno yafuatayo katika 
mtitiriko utakaoyafanya yalete 
maana kamili.
Mfano: marguerite/est/La/fleur/
une 
-La marguerite estune fleur.

oiseau/Le/un/est/perroquet
…………………………………………………………..

plantesfragiles/Les/rosiers/des/
sont
……………………………………………………………….

un/saumon/poisson//est/Le
………………………………………………………………..

est/erable/arbre/un/L’
………………………………………………………………….

citron/est/Le/fruit/un

………………………………………………………………

poireau/un/est/Le/legume
…………………………………………………………………

des/Le chien et le chat/animaux-
domestiques/sont

…………………………………………………………………

bambou/une/Le/est/herbe
……………………………………………………………………

qui/méne au success/est/Le/un/
pont/fragile
………………………………………………………………

c’est/l’histoire/qui commence/En-
tre/au depart/nous
………………………………………………………………

d’avoir/Sois/raison/et puis/sûr/
vas-y
…………………………………………………………………

la durée/le soleil/de la nuit/appa-
raîtra/Quelquesoit
…………………………………………………………………

Jibu kama kwenye huo mfano 
hapo chini.
Mfano: Tu as une valise? – Oui, 
j’aiune valise de mon frère.

Vousavez des chaussures de 
marche? – Oui, j’ai…….chaussures 
de monpère.

Tu as un appareil photo? – Oui, 
j’ai………..appareil photo de monco-
pain.

Vousavezunetente de camping? – 
Oui, j’ai………….tente de mon cousin.

Tu as unevoiture? Oui, j’ai……..
voiture de mes parents.

Tu as des skis? – Oui, j’ai…….skis de 
ma sœur.

Vousavezun sac à dos? Oui, j’ai……..
sac à dos de ma tante.

Tu as unstylo? Oui, j’ai………stylo de 
monvoisin.

Vousavezuneboisson à consom-
mer? Oui, j’ai…….boisson de ma 
petite amie.

Tu as des lunettes? Oui, j’ai………
lunettes de monami.

QUIZ0657 207168 

dhi ya wazazi wamekuwa wak-
ichangia kuwalea vibaya watoto, 
ikiwamo kushindwa kuwafundi-
sha muhimu wa kuwa na huruma 
kwa wenye uhitaji. 

Kukosa huruma kwa watu wa 
namna hiyo ni ukatili kwa kuwa 
tu mwenye afya njema anapaswa 
kusaida wenye uhitaji kwa hali na 
mali, kama haiwezekani kuwajali 
kwa hali zao ni wazi hawawezi ku-
wasaidia kwa kuwapa (sadaka) 
mahitaji yao muhimu pale inapo-
bidi. 

Nimeshuhudia hata baadhi ya 
wanafunzi hukimbilia kukaa kwe-
nye viti na kufunika nyuzo zao 
wakiigiza kulala, hawapishi watu 
wazima kuwa  kwenye viti hivyo, 
ni vyema wakatafakari kama wao 
wanachoka kwa kukaa darasani 
na kufundishwa vipi huyo mtu 
mzima, ambaye anakabiliwa na 
majukumu mengi kuliko. 

Kukaa kwenye viti ni haki ya 
kila abiria lakini kwa hali ilivyo 
kwenye magari hayo wapo wa-
naopaswa kusimama, lakini pia 
hata kwenye daladala, vijana wa-
napaswa kuonyesha ushupavu 
wao badala ya kuwa legelege 
huku wengine wakiwa hawana 
hata muda wa kufanya mazoezi. 

Kitendo hicho baadhi ya abiria 
walikiona wakajaribu kumwam-
bia kwa ustaarabu ili apishe lakini 
akajifanya asikii kang’ag’ana na 
kuperuzi, jambo ambao lilisaba-
bisha watu hao kupandwa na 
hasira  na kuanza kumshambulia 
kwa maneno makali. 

Kijana alikuwa mwenye kiburi 
haswa kwani hadi dereva wa 
lile basi alilazimika kumfuata 
na kumwamuru asimpishe yule 
mzee ndipo akasimama, akiwa 
amefura kwa hasira. 

Ndipo aliponifanya nijikute 
nikizungumza na nafsi yangu 

kwamba nipo tulipofika, mmo-
monyoko wa maadili hadi tabia 
njema imekuwa ni shida. 

Hii siyo mara kwanza kuona 
jambo hili mara kadhaa nimejio-
nea hivyo, wakati mwingine kile 
kiti kinajaa wenye uhitaji unakuta 
bado kuna wengine wamesima-
ma lakini vijana wamekaa kwe-
nye viti  bila shaka. 

Nimewahi kulazimika kusi-
mama mimi kupisha mlemavu 
kukaa wakati kulikuwa na abiria 
wenye umri mdogo wana afya 
nzuri  lakini hawapo tayari kupi-
sha. 

Mambo kama haya  yanataki-
wa kudhibitiwa, kijana siku zote 
anapaswa kuwa shupavu na siyo 
legelege kiasi cha kuona shida 
kusimama kupisha mlemavu, 
mjamzito  au mlemavu kukaa 
kwenye siti. 

Mafunzo yanatolewa kuanzia 
kwenye ngazi ya familia, shuleni, 
kwenye nyumba za ibada jinsi 
gani kijana anapaswa kuwa mfa-
no bora kwa jamii ikiwamo kuwa-
hurumia watu wenye uhitaji. 

Ingawa kuna uwezekano 
mkubwa kuwa msingi wa malezi 
unaanzia nyumbani na baa-
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu katika safu yetu 
ya Maisha Ndivyo Yal-
ivyo. Tayari tumeona 

mfano wa mtu ambaye hatua 
zake za mafanikio zimefungwa. 
Kila anapojaribu kusonga mbele 
hawezi. Nikasema pia kwamba 
mwenye nguvu atamshinda ali-
ye dhaifu.

Hivyo vyote ni vita ambavyo 
inahitajika mbinu thabiti ili 
uweze kuwa mshindi. Ni ukweli 
usiopingika kwamba ushindi 
mkubwa wa vita yoyote kwenye 
maisha ya mwanadamu hupa-
tikana kwa maombi mazito ya 
upenyo.

Hata maandiko ya Mungu 
yanaonyesha wazi kuwa vita ili-
kuwepo tangu siku ile mwanad-
amu alipomuasi katika bustani 
ya Edeni. Kuna mambo kwenye 
maisha huwezi kuyapata kama 
hujapigana vita vya kiroho.

Msomaji wangu, kwenye mai-
sha kuna vita mbalimbali vya 
kupigana ili kuona upenyo. Na 
kama hutavishinda, unaweza 
kushangaa maisha yako yaki-

haribika na kushindwa kutimza 
ndoto zako. Baadhi ya vita hivi 
ni vifuatavyo;-

Kwanza, viko vita vya kufika 
kwenye hatima yako iliyotuku-
ka. Kila mtu anayekuja duniani 
anakuwa na kusudi maalum la 
kutimiza. Hakuna mtu ambaye 
Mungu amemleta duniani bila 
kusudi. Lakini ili uweze kuliti-
miza lazima upigane vita.

Ili kutimiza ndoto zako kwa 
kufikia viwango vya juu vya taal-
uma au utumishi wako ni lazima 
upigane vita. Ukiona ndoto zako 
hazijatimia na umri unakwenda, 
usiishie tu kulalamika, fanya 
kitu, chukua hatua.

Ukiona umetumia akili na ngu-
vu zako zote bila mafanikio, usi-
kae tu na kuanza kulaumu watu 
wengine. Pigana vita vya kiroho. 
Huenda chanzo chako kutofani-
kiwa kikawa kiroho zaidi.

Pia kuna vita vya kuwa na fa-
milia yenye ushindi. Hapa ni lazi-
ma upigane. Huwezi kuwa na fa-
milia yenye ushindi kama hujui 
siri ya kupigana vita vya kiroho.

Kwenye ulimwengu huu uli-

otawaliwa na kila aina ya nguvu 
za giza, mapepo, majini ni lazi-
ma ufahamu siri hii ya kupigana 
vita vya kiroho. Kwa mfano kab-
la hujaoa au kuolewa ni lazima 
upigane vita vya kiroho ili upate 
mke au mume wa hatma yako.

Watu wengi leo walioko kwe-
nye ndoa wanalia sana na wen-
gine wanajuta kwa maamuzi 
waliyoyafanya wakati wa kuoa 
au kuolewa. Wengine hawakuwa 
na muda mrefu wa kumuomba 
Mungu kwa habari ya wenzi wao 
(partner).

Wengi walikurupuka tu. 
Wengine waliruhusu hisia zao 
kwa wakati ule ziwachagulie 
wenza. Wengine walivutiwa 
na muonekano wa nje bila 
kusikiliza mapenzi ya Mungu 
kuhusu mahusiano yao. Wengine 
walijikuta wakioa au kuolewa 
kwa sababu ya vitu, mali na sasa 
wanajuta.

Zamani katika Israel, kabla 
binti hajaolewa. ilikuwa lazima 
aende milimani kwa miezi mi-
wili kumlilia Mungu kwa habari 
ya ndoa yake. Na kabla hujapata 

watoto ni lazima upigane vita ili 
uwe na watoto wenye sifa njema.

Leo vilio vingi kwenye familia 
ni kwa sababu wazazi walishind-
wa kupigana vita magotini, 
walishindwa kufanya vita dhidi 
ya misingi mibaya iliyoharibu 
watoto. Walishindwa kupigana 
dhidi ya mapepo yanayosababi-
sha utasa, dhidi ya roho zinazo-
haribu watoto.

Mtoto ana haki ya kujengewa 
misingi bora ya malezi. Mzazi 
asipotimiza hilo, mtoto akahari-
bika atamlaumu nani?

Mpenzi msomaji, ni muhimu 
usimame na uipiganie familia 
yako. Ni kweli unaweza usiwe na 
nguvu za kimwili za kupigana, 
lakini una nguvu za kiroho na 
ukipigana kwa bidii na kwa im-
ani utashangaa ukiona Mungu 
atakavyokushindia.

Pia iko vita ya kuwa na uchumi 
mzuri. Unaweza kuwa na akili 
nzuri, kiwapa kikubwa, karama 
kubwa, uwezo mkubwa wa ku-
fanya kazi, taaluma nzuri lakini 
ukashangaa kuwa na uchumi 
mbaya. Hivi hujawahi kuona 

wataaamu kwenye masuala ya 
uchumi wakipambana kuwa na 
uchumi mzuri?

Ili uwe na uchumi mzuri hu-
paswi kuwa na elimu tu , au 
karama, bali unahitaji kuwa na 
nguvu ya kumiliki. Na nguvu hii 
inaanzia kwenye ulimwengu wa 
roho. Unapochukua uamuzi wa 
kuitafuta nguvu hii kwa imani 
na kwa bidii kupitia maombi, 
utashangaa kuona ikifanya kazi 
juu yako na kukuletea faida ya 
ajabu.

Vile vile vipo vita vya kuwa na 
afya nzuri. Upo wakati utapata 
mtikisiko wa kiafya au miongoni 
mwa wanafamilia, mshirikishe 
Mungu. Vita nyingine ni ush-
awishi. Dunia imejaa vishawishi, 
lazima uvishinde. Pia ipo vita 
ndani ya mtu kama vile hasira ya 
ghafla, huzuni, chuki, upweke, 
kujikataa na kadhalika.

Msomaji wangu, niishie 
hapa tukutane wiki ijayo 
kwa neema ya Mungu. Je, una 
maoni au kisa cha kimai-
sha? Tuma ujumbe kupitia 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Vijue vita anavyopaswa kupigana 
mwanadamu katika maisha yake

N
I mara ya kwanza kwa 
Tanzania kupata msiba 
wa Rais aliyeko madara-
kani. Jambo hili limeku-

ja kwa mshtuko mkubwa na hofu 
kwamba hali itakuwaje na kama 
tutavuka salama.

Hata hivyo, tumefanikiwa ku-
vuka salama kihunzi cha kutimi-
za matakwa ya kikatiba kwa 
amani kabisa. Sasa Rais Samia 
Suluhu Hassan anaunda serikali 
yake kwa kupanga safu ya uon-
gozi kwa mujibu wa katiba na 
tayari ameshafanya uteuzi na 
mabadiliko mbalimbali.

Rais Samia katika hotuba zake, 
ameonyesha dira ya serikali 
yake kuwa ni umoja na kuondoa 
uonevu wa aina yoyote ndiyo 
maana bila hofu alieleza kuwa 
hatataka kodi ya dhuluma huku 
akiitaka Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) kuacha ubabe 
ambao unaua biashara.

Alikwenda mbali zaidi na ku-
ruhusu uhuru wa vyombo vya 
habari huku akitaka vilivyo-

fungiwa kufunguliwa ili vifanye 
kazi, jambo ambalo limepokewa 
kwa furaha kubwa na waandishi 
wa habari ambao wengi hawana 
kazi kutokana na vyombo ku-
fungwa au kushindwa kujiende-
sha.

Katika hotuba yake ya kwanza, 
alihuburi mshikamano, upendo 
na umoja wa kitaifa.  Kama hai-
toshi, alitaka uwazi hasa kwenye 
Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG), hasa kwenye mashirika 
ya umma.

Tayari Ripoti ya CAG imewasil-
ishwa bungeni kwa mujibu wa 
sheria lakini kinachoonekana 
bungeni ni wabunge wa chama 
kimoja kusigana, kurushiana ma-
neno, kuzodoana na kuumizana 
kwa maneno hadharani.

Nikiwa mtazamaji na mfua-
tiliaji wa bunge, naliona kundi 
la wabunge wanaotaka yali-
yoanzishwa na Hayati Rais John 
Magufuli yaendelezwe na yata-
jwe mara kwa mara kama rejea 

ya mambo anayofanya Rais Sa-
mia.

Wako wengine wanaosema 
kila kitabu na zama zake na siku 
zote alama ya kiongozi inajitetea 
na si lazima wawape wa kuitetea, 
huku wakitaka wanaoteta wa-
sione shida kuambiwa kuna 
eneo haikuwa imekaa sawa na 
wale wanaoona kila kitu kiko 
sawa wakifurahia wasichukiwe.

Wananchi wanachotarajia 
kusikia ni kubishana kwa hoja na 
si kurushiana maneno makali. 
Kinachoonekana kwa sasa ni 
mgawanyiko kwamba nani kase-
ma nini na ajibiweje na si nani 
kasema nini chenye maana ili 
ajibiwe kwa misingi ya alichok-
isema pasipo kumuumiza.

Ni muhimu sana Rais Samia 
akaachwa atekeleze wajibu wake 
kwa mujibu wa katiba pasipo 
shinikizo lolote huku tukijua 
kuwa amekalia kiti hicho kwa 
mujibu wa katiba na ana mam-
laka kamili.

Haipendezi kuona anapangi-

wa au kushinikizwa kuenenda 
kwa kadri ya matakwa ya watu 
wa kundi fulani ambao wanasa-
hau kuwa Tanzania ni mali ya 
wenye vyama na wasio na vy-
ama.

Kwenye uchaguzi mkuu, wako 
waliopiga kura, ambao hawaku-
piga, wenye vyama na wasio na 
vyama na kwa mujibu wa katiba 
yetu, wote wanaongozwa na Rais 
aliyechaguliwa na hao waliopiga 
kura.

Ninatarajia Rais Samia atapata 
ushirikiano mkubwa ndani ya 
chama chake na kisione shida 
pale atakapofanya marekebi-
sho ya mambo yaliyofanywa na 
mtangulizi wake kwa kuwa si wa 
kwanza kufanya hivyo. Hakuna 
kiongozi aliyetoka madarakani 
alifanya mabadiliko na likaibuka 
kundi kumlazimisha aendeleze 
ya mtangulizi.

Kwa sasa wabunge wa 
CCM ndio wanabishana na 
kurushiana maneno ambayo 
wakati mwingine yanatuma 

salamu mbaya kwa umma. Hii 
haifai bali wamuunge mkono 
Rais na si kunyooshena vidole 
na kuonenana wako wasaliti na 
wafia nchi.

Ubaguzi huo hautaishia bun-
geni bali utakwenda hadi kwa 
jamii ambayo sasa itabaguana 
kwa vyama, kundi la Rais JPM 
na la Rais Samia na mwisho ha-
tutakuwa na nchi bali vipande 
vipande. Ni  muhimu sana wana-
siasa wachunge ndimi zao wasije 
wakaliangamiza taifa.

Ni wakati wa kumwombea 
Rais Samia ili aliunganishe taifa 
na kusimamia vizuri maendeleo 
ya nchi ambayo yatatunufaisha 
sote na kusiwe na namna yoyote 
ya kumjaribu.

Ndiyo maana Ramia alisema ni 
muhimu sana ikatambulika kuwa 
yeye ndiye Rais wa Tanzania, 
Rais mwenye maumbile ya 
mwanamke. Hata siku moja 
maumbile yasionekane ni 
sababu ya kumjaribu aliyepewa 
mamlaka kwa mujibu wa katiba.

Tumuunge mkono Rais Samia nchi ni yetu sote
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ILIKUWA 
ni siku ya furaha 

kwa ndugu na jamaa 
wa Ibrahim Moshi  baada 

ya kufunga ndoa na Fatma 
Hussein Aprili 9, mwaka huu, 
eneo la Kipawa ikifuatiwa na 

sherehe ya kuwapongeza katika 
Ukumbi wa Tazara jijini Dar es 

Salam. (Kwa watakaopenda picha 
zao za harusi zitoke kwenye  

ukurasa huu  wawasiliane kwa 
namba: 0717336368 au barua 

pepe:  Moshilusonzo@
Gmail.com)

harusi
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MITINDO

W
IKI iliyopita tulikuwa na uwanja mpana 
wa kuelezea namna unaweza kutoka 
vizuri ukiwa na mavazi ya Kiafrika 
zaidi.

Tulieleza namna nguo aina ya Kitenge na Ba-
zee zinazoweza kumnogesha mtu pale anapo-
taka kwenda sehemu yoyote ile.

Leo tunaendelea na uelimishaji kuhusu 
umuhimu wa kuvaa mavazi ya kiafrika kama njia 
ya kujitukuza na kujitofautisha na wengine.

MACKENZIE
Nguo za Mackenzie zinafahamika kiasi kidogo 

hasa kwa kizazi cha sasa, lakini ni moja ya vazi 
linalopendeza na kumfanya mtu kutoka kiafrika 
zaidi.

Vazi hili limepata umaarufu miaka ya nyuma, 
lakini linaendelea kupendwa na baadhi ya watu 
baada ya wabunifu kulitumia mara nyingi katika 
maonyesho ya mitindo ya nguo.

Kwa kawaida Mackenzie ina mchanganyiko 
wa rangi nyingi na maua yanayopendeza 
kuangalia. Unapochanganya na vitambaa 
vingine ndivyo ladha yake huongezeka zaidi.

KHANGA 
Vazi hili limepata umaarufu katika ukanda wa 

pwani, mara nyingi watu huita kama fahari ya 
maneno na vichambo.

Hii ni kutokana na aina ya upambaji wake 
unavyokuwa ,maua yenye rangi tofauti, ukubwa 
unaojitosheleza na ujumbe wa maneno chini ya 
khanga.

Khanga ina matumizi ya aina nyingi, dadi 
kubwa ya maisha ya wanawake nchini hutumia 
vazi la khanga kama kujifunga,kubebea watoto, 
kushona gauni au aina nyingine ya vazi.

Kwa wanaume  vazi hili linapata nafasi ya kutu-
mika pale anapotaka kujifunga  wakati anakwen-
da kuoga ,kushona mashati, kaptula na suruali.

Mwendo 
wa kanga, 
Maclenzie



T
UNDA la ukwaju linafa-
hamika na watu wengi 
kutokana na kupatikana 
sehemu nyingi.

Licha ya kupatikana kwa ura-
hisi, idadi kubwa ya watu hawap-
endi kula pengine kutokana na 
ladha yake ya uchachu pamoja 
na usumbufu wa kuchubua ulimi 
pale unapokula kwa wingi.

Hata hivyo, tunda hili lina faida 
kubwa kwa wanawake wanao-
penda urembo, kwani husaidia 
kuufanya mwili kuwa imara kwa 
kupunguza uzito, kuboresha afya 
ya nywele pamoja na ngozi.

Pia ukwaju huondoa weusi 
kwenye shingo, kutibu chunusi 
na kutibu ngozi ya kichwa yenye 
mafuta.

Jinsi ya kutumia ukwaju kwa 
ajili ya ngozi

Kung’arisha ngozi
Unatakiwa kuchukua matunda 

ya ukwaju gramu 30, maji ya 
moto nusu lita na manjano nusu 
kijiko cha chai.

Unatakiwa kuloweka tunda za 
ukwaju katika maji ya moto kwa 
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UREMBO

MAPISHI

Uji wa 
tangawizi 
mbichi

Na Mary Geofrey
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mafuta ya kupikia.

Namna ya kupika
Weka maji katika sufuria 

yako, weka tangawizi iliyosag-
wa kwenye maji, unaweza 
ukachuja tangawizi ili kuon-
doa makapi kama hupendi 
kuyasikia wakati unakunywa 
uji.

Weka unga vijiko saba vya 
chakula kabla maji hayapata 
moto ili kuepuka mabuja ka-
tika uji wako huku ukiendelea 
kukoroga.

Ongeza maziwa yaliyochem-
shwa kwenye uji wako kama uji 
ni wa ulezi hakikisha umeiva   
ndipo uongeze maziwa na su-
kari uipendayo au sali kwenye 
uji wako.

Endelea kukoroga na 
uache jikoni kwa dakika 15 na 
utakuwa tayari umeiva, uepue 
na  tenga mezani kwa ajili ya 
wanywaji.

Uji huu unatumiwa na watu 
wazima na watoto kama wana-
tumia tangawizi.

TUKIWA ndio kwanza tupo 
katika msimu wa mfungo wa 
ramadhan, katika futari, uji ndio 
chakula pekee kinachoongeza 
hamu wakati wa kufuturu.

Kutokana na umuhimu wake, 
leo tutajifunza namna ya kupika 
uji wa tangawizi mbichi.

Mahitaji
Unga wa ulezi wa mchang-

anyiko mbalimbali, dona au 
unga wowote uupendao kwa uji.

Maziwa nusu lita, sukari au 
asali na tangawizi  mbichi il-
iyosagwa kijiko kimoja cha 
chakula.

Maji lita moja na nusu, sia-
gi  kijiko kimoja cha chakula au 

Raha ya ukwaju 
katika urembo

dakika kumi, halafu toa mbegu 
ili kubaki juisi kabla ya kuchang-
anya na manjano.

Paka mchanganyiko wako 
katika uso wako na uache kwa 
dakika 15, kisha osha kwa maji ya 
vuguvugu. Unapotaka kuondoa 
weusi kwenye shingo, unatakiwa 
kuongeza juisi yako ya ukwaju na 
kijiko kimoja cha asali na  kijiko 
kimoja cha maji waridi ‘rose wa-
ter’.

Changanya vizuri paka shin-
goni  na uache kwa dakika 20, 
kabla ya kuosha kwa maji ya 
uvuguvugu.

Katika kutibu chunusi usoni, 
changanya juisi ya ukwaju na  ki-
jiko kimoja cha mtindi na manja-
no kijiko kimoja. Mchanganyiko 
huu unatakiwa kupaka usoni 
na unalazimika kukaa mpaka 
ukauke vizuri.

Ukiona umekauka osha uso 
kwa maji ya vuguvugu na paka 
mafuta kwa ajili ya kulainisha 
ngozi

Fanya hivi mara mbili kwa wiki 
tu ili kukupa ngozi laini na yenye 
afya.
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MAISHA NI NYUMBA
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Na Elizabeth Zaya

Dondoo ya kuhakikisha 
unachagua vioo sahihi kwa 
madirisha ya nyumba yako

U
TUNZAJI wa mazingira ya nyumba ni uwanja 
mpana ambao unabeba mambo mengi yanayo-
husisha moja kwa moja ustawi wa nyumba au 
nyumbani.

Miongoni mwa mambo yanayohusisha  nyumba  ni 
pamoja na utunzaji  wa  mazingira ikiwamo kila kitu 
kilichomo  katika  nyumba  hiyo ndani na nje kwa ku-
hakikisha kinawekwa katika mpangilio mzuri ambao 
unaleta mvuto.

Nje ya  nyumba,   yako mambo mengi yanapaswa 
kuzingatiwa, iwe ni kwa ajili ya mapambo au kwa ajili ya 
matumizi ya watu wanaoishi katika nyumba.

Yote kwa ujumla wake yanatakiwa yawekwe kati-
ka mpangilio sahihi ambao hauharibu mwonekano au 
mvuto wa nyumba.

Pamoja na hayo, leo napenda nizungumzie namna ya 
kutengeneza kamba ndani ya ua wa nyumba kwa ajili 
ya kuanika  nguo  bila ya kuharibu mvuto au mwone-
kano wa nyumba.

Kamba ni miongoni mwa mahitaji muhimu kwa 
matumizi ya watu wanaoishi ndani ya  nyumba kwa 
sababu suala la kufua nguo halikwepeki.

Suala hili tunaweza kuliona la kawaida lakini kutoka-
na na tathmini yangu ndogo katika baadhi ya nyumba, 
nimejifunza kwamba wengine tunashindwa kulizingatia 
hususani kwa kupenda kutengeneza sehemu ya kuani-
kia nguo inayoharibu mwonekano wa nyumba kabisa.

Mtu anaweza kuwa na nyumba nzuri lakini akashind-
wa kutafuta sehemu nzuri ya kuweka kamba ya kuani-
kia  nguo. Badala yake anaweka hata  ka-
tika sehemu ya lango kuu la kuingilia, hivyo 
hata wageni wanapoingia wakati mwing-
ine  nguo  zinapeperushwa na upepo na 
kuwaangukia kwa bahati mbaya au kuzagaa 
ovyo.

Pia ni muhimu tuwe na kamba bora za 
kuanikia nguo kwa ajili ya kulinda mvuto 
wa nyumba badala ya kuokoteza ilimradi tu 
nguo zianikwe na zikauke na kuanuliwa.

Unapofunga kamba katika eneo sahihi 
lisiloharibu muonekano wa nyumba na zi-
kawa ni nzuri, nazo zinachangia kwa kiasi 
fulani kupendezesha mazingira ya nyumba 
husika.

Baadhi ya kamba kutokana na ubaya au 
kwa sababu zinaachwa na kuchakaa na 
kutokuwekwa katika eneo sahihi. Pia  zi-
napokuwa hazijaanikiwa  nguo,  huharibu 
mwonekano na kuonekana kama ucha-
fu katika nyumba.

Baadhi yetu tunaungaunga kamba za 
rangi za ajabu tena wengine ni za vipisi 
vya nguo au vitambaa, hivyo kuleta picha 
mbaya au kuonekana kama uchafu kwenye 
nyumba.

1: Chagua aina ya vioo 
ambavyo vina unene 
mkubwa ambao unazuia 
kuvunjika haraka endapo 
itatokea mitikisiko au ku-
pigwa na vitu kwa bahati 
mbaya.

2: Kwa wanaoishi seh-
emu za baridi wantakiwa 
kuchagua kioo ambacho 
hakiingizi hali ya hewa 
ya baridi ndani. Pia kama 
hutaki mwanga, chagua 

vioo vyenye giza.

3: Hakikisha Flemu zin-
azoshikilia vyoo ni imara, 
epuka kununua vyuma 
feki ili kutokupatia ghara-
ma ya ukarabati kila mara.

4: Kitu cha muhimu chun-
guza kioo kama kimet-
engenezwa na kampuni 
inayotambulika, kwani 
kuna aina nyingi za vioo 
ambavyo si imara.

Tambua haya unapofunga
kamba za nguo nyumbani
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habari kimataifa

TUNIS, Tunisia

JUMLA ya wahamiaji 41 
wamekufa baada ya boti wal-
iyokuwa wakisafirinayo ku-
zama katika eneo la bahari la 
Pwani ya Tunisia. 

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na Umoja wa 
Mataifa, watu watatu pekee, 
ndio walifanikiwa kuokolewa.

Mashirika ya kusaidia wa-
hamiaji la IOM na UNHCR yal-
isema tukio la kuzama kwa 
boti hiyo lilitokea jioni ya 
Alhamis katika pwani ya mji 
wa Sfax.

Awali walinzi wa pwani 
walisema wahamiaji 20 kuto-
ka katika eneo la kusini mwa 
Jangwa la Sahara walizama 
majini.

Msemaji wa walinzi ka-
tika eneo hilo, Ali al-Ayari, 
aliliambia shirika la habari 
la Ujerumani (DPA) kwamba 
miili ya wanaume 10, wa-
nawake tisa na mtoto mmoja 
iliopolewa.

DW

Wahamiaji 
41 wafa maji 
Tunisia

Marekani, Urusi zatunishiana misuli

Mapigano 
mapya 
yazuka 
Msumbiji
PALMA, Msumbiji

MAPIGANO mapya yametokea 
katika mji wa Palma, katika 
jimbo la Cabo Delgado, kaska-
zini mashariki mwa Msum-
biji. Mapigano hayo yalitokea 
baada ya kupita wiki tatu tangu 
kufanyika kwa shambulio ku-
toka kwa kundi la wanajihadi 
ambalo lilisababisha vifo vya 
watu wengi na maelfu kutoroka 
makaazi yao. 

Rais wa Msumbiji, Filipe Nyu-
si, wiki iliyopita alisema vikosi 
vya serikali vimewafukuza wa-
namgambo hao wa Kiislam ka-
tika mji wa Palma na kwamba 
wengi miongoni mwao wali-
uawa.

Mji huo na viunga vyake 
vinaonekana kuwa chini ya vit-
isho kutoka kwa wanamgambo 
hao na katika tukio hilo jipya 
mashambulio yalisikika katika 
maeneo mawili yenye  umbali 
wa kilomita 200.

Sehemu muhimu katika mkoa 
huo, Palma iko kilomita chache  
kutoka eneo kunakoendeshwa 
mradi mkubwa wa gesi unaosi-
mamiwa na kampuni ya Ufar-
ansa ya TOTAL. 

RFA

Moscow, Urusi

NCHI za Urusi na Marekani 
zimeingia katika mvutano mwing-
ine wa kidiplomasia, baada ya kila 
upande kuwatimua maofisa wa 
balozi.

Jana Urusi ilitangaza kuwafuku-
za wanadiplomasia 10 wa Mareka-
ni na kuwataka kuondoka nchini 
humo kama hatua ya kulipiza kisa-
si baada ya Marekani kuwafukuza 
wafanyakazi 10 wa Urusi kwa ma-
dai ya udukuzi na kuingilia uch-
aguzi wa Marekani.

Wizara ya mambo ya nje ya Uru-
si ilisema John Sullivan, ambaye ni 
balozi wa Marekani nchini Urusi, 
anatakiwa kuondoka nyumbani 
katika kile walichosema ni kwa 
mashauriano zaidi.

Kupitia taarifa, wizara ya mam-
bo ya nje ya Urusi ilisema huu ni 
wakati wa Marekani kuonyesha 
ukomavu wake wa kiakili na ku-
geuza mkondo wao wa kugomba-
na. Taarifa hiyo iliongeza kuwa ina 
uwezo wa kuiumiza zaidi Mareka-
ni kuichumi na kupunguza idadi 
ya wanadiplomasia wa Marekani 
nchini humo humo hadi 300, japo 
kwa sasa haitachukua hatua hiyo.

Uamuzi huo ni sehemu ya 
mpango mpana wa kulipiza kisasi, 
uliidhinishwa na Rais Vladimir Pu-
tin kama jibu kwa Marekani baada 
ya serikali ya Joe Biden kuiwekea 
vikwazo Urusi.

Hata hivyo, nchi hiyo ilijibu 
haraka na kuweka hatua ambazo 
zinanuia kupunguza ushawishi wa 
Marekani nchini humo, Urusi ime-

acha mwanya wa mazungumzo 
uliopendekezwa na Rais Joe Biden 
aliyetaka kufanyika mkutano kati 
yake na Putin ili kujadili masuala 
kadhaa.

Marekani imeituhumu Urusi 
kwa udukuzi na kuingilia uchagu-
zi wake

Hata hivyo, ilisema vikwazo 
ilivyoiwekea Urusi ni jibu lake kwa 
Urusi baada kuingilia uchaguzi wa 
mwaka jana wa Marekani, kufanya 
udukuzi, na kuitishia Ukraine 
pamoja na vitendo vyengine.

Madai hayo yamekanushwa 
na Urusi imekanusha madai yote 
dhidi yake.

Vile vile, ofisi ya Rais Putin bado 
haijaamua iwapo atashiriki katika 
mkutano wa kujadili athari za ma-
badiliko ya tabia nchi unaoongo-

zwa na Marekani wiki ijayo.
Ikulu ya Kremlin imeongeza 

kusema, itakuwa vigumu kuandaa 
kwa haraka mkutano wa kilele 
baina ya Putin na Biden.

Msemaji wa Ikulu Dmitry Pesk-
ov, alisema juzi kuwa Putin kwa 
muda mrefu amezungumzia juu 
ya umuhimu wa kurejesha uhusi-
ano wa kawaida na Marekani.

Peskov alisema “Ni vizuri kuwa 
viongozi hao wawili wamekubali-
ana juu ya hili.” Hata hivyo, mse-
maji huyo alishtumu vikwazo vi-
pya vilivyowekwa na Marekani.

Uhusiano kati ya Urusi na Mare-
kani umetetereka katika siku za 
hivi karibuni baada ya Rais Biden 
kusema kuwa anadhani Putin ni 
muuaji.

DW

Eritrea yakiri vikosi vyake viko Ethiopia
ASMARA, Eritrea

ERITREA imekiri kwa mara ya 
kwanza kwamba wanajeshi wake 
wanashiriki katika vita vya Mkoa 
wa Kaskazini mwa Ethiopia wa 
Tigray.

Hata hivyo  nchi hiyo imetoa  
hakikisho la kuwaondoa baada 

ya kuongezeka kwa shinikizo la 
kimataifa.

Hatua ya mwanzo ya kukubali 
kwa uwazi kuwajibika kwa Eritrea 
katika mapigano hayo, iliwekwa 
wazi katika barua iliyosambazwa 
katika mtandao siku ya Ijumaa 
na waziri wa habari wa nchi hiyo, 
iliyoandikwa na balozi wake wa 

Umoja wa Mataifa na kuelekezwa 
kwa Baraza la Usalama.

Barua hiyo ilieleza wapiganani 
wa TPLF walizuiwa kwa kiasi ki-
kubwa na serikali za Eritrea na 
Ethiopia na zimekubaliana kuan-
za kuondolewa kwa vikosi vya 
Eritrea.

Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy 

Ahmed, aliwapeleka wanajeshi 
katika eneo la machafuko la Tig-
ray mnamo Novemba kwa lengo 
la kuwapokonya silaha na kuwa-
dhibiti viongozi wa chama cha 
kisiasa kilichokuwa kikitawala 
katika mkoa huo, Tigray People’s 
Liberation Front (TPLF).

DW

Kikosi cha askari kikiwa ndani ya mlango mkuu wa Kasri la Windsor,wakijiandaa na gwaride la mazishi ya mume wa Malikia Elizabeth wa Uingereza, 
Prince Philip, jana.
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UMOJA NDANI YA CCM 
HUJENGWA NA UPINZANI

	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Z
ANZIBARI ikijitenga 
kutokana na ulevi tu, 
‘sisi Wazanzibar na 
wao Watanganyika’. 

Wakumbuke kwamba Muun-
gano ndio unaowafanya 
waseme, sisi Wazanzibari, wao 
Watanganyika. Nje ya Muun-
gano hawawezi kusema hivyo, 
kuna wao Wapemba na sisi 
Waunguja. Nataka mjue hivyo, 
nje ya Muungano hakuna ‘sisi 
Wazanzibar’ wao Watanganyi-
ka. Hakuna, kinachowafanya 
wajiite ‘sisi’ ni ubaguzi wa ku-
wabagua Watanganyika, waki-
isha wabagua Watanganyika 
ile dhambi ya ubaguzi haifi 
inaendelea.

“Dhambi ya ubaguzi ukisha 
kuitenda inaendelea ni kama 
ukila nyama ya mtu utaen-
delea kuila tu. Ninachosema 
kwa Wazanzibar nakisema 
pia kwa Watanganyika. Hamu-
wezi mkakaa salama baada ya 
kutenda dhambi ya kuwaba-
gua watu wa nchi yenu ileile. 
Moja, mkawaita wale na ninyi 
sisi, dhambi ile haiishii hapo. 
Ndivyo historia ilivyo ni sheria 
ya historia si historia ya Mwal-
imu Nyerere. Huwezi kufanya 
ubaguzi namna hiyo, halafu 
dhambi ile ikuache hapo hapo. 
Hapana itakuandama.” 

Maneno haya Mwalimu Ju-
lius Nyerere aliyazungumza 
katika hotuba yake, alipoku-

tana na waandishi wa habari 
Machi 13, 1995 katika Hoteli ya 
Kilimanjaro, Dar es Salaam, al-
ipokuwa anazungumza masu-
ala malimbali ya nchi. 

Katika mkutano huo Mwal-
imu aliweka bayana nyufa tano 
zilizokuwa zimeanza kuone-
kana katika nchi ambazo ni, 
Muungano, Kutojali Katiba 
ya Nchi, Rushwa, Ukabila na 
Udini.

Nimeamua kuitoa mifano 
hii kutokana na mijadala inay-
oendelea katika Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia pamoja na maoni ya watu 
mbalimbali hasa baada ya kifo 
cha Hayati Rais John Mgufuli. 
Ukisikiliza vizuri maoni na 
michango wa wabunge, uta-
gundua kwamba kuna maoni 
ya pande mbili. Wafuasi wa 
Hayati Magufuli upande wa 
pili ni wafuasi wa Rais Samia 
Suluhu Hassan.

CCM miaka yote ambapo 
wabunge wa vyama vya upin-
zani wamekuwapo bungeni, 
walionekana wamoja na imara 
katika kuchangia na kupitisha 
hoja. Zaidi ilionekana kwam-
ba wapinzani ni kikwazo cha 
maendeleo na kwamba ili 
tuendelee zaidi ni kuhakiki-
sha hawarudi na ikawa hivyo. 
Wakati wanafanya hivyo, 
walijiita “sisi” na wapinzani 
wakaitwa wao. Kilichokuwa  

kinawafanya CCM wajiite sisi ni 
uwapo wa upinzani sawasawa 
na Wazanzibari au Watang-
anyika ndani ya Muungano.

Leo CCM ni kama imebaki 
pekee bungeni na tumeanza 
kuona mgawanyiko wa wazi-
wazi. Wengi  wanafikiri tatizo 
ni kifo cha John Magufuli la-
kini kimsingi mgawanyiko huo 
unatokana na CCM kubaki 
kama ndio peke yao bun-
geni. Uhakika nilio nao kama 
jambo hili lingelitokea wakati 
wabunge wa upinzani waki-
wapo bungeni kama miaka 
yote, mgawanyiko huu ndani 
ya CCM usingeonekana kwa 
maana wote wangelikuwa wa-
naona tatizo lao ni upinzani. 
Hoja  isingekuwa Magufuli au 
Samia.

Katika maneno yake, 
Mwalimu Nyerere alisema: 
“Ukishakuwa na dhambi ya 
ubaguzi haitakuacha salama. 
Mnaweza kujiona wamoja kwa 
sababu umoja huo umeungan-
ishwa na yule mnayemuona ni 
adui yenu, yaani adui kawaun-
ganisha. Adui akishaondoka, 
mkabaki ninyi mtaanza ku-
tuhumiana ninyi kwa ninyi. 
Msipoangalia mtagawanyika 
na mwisho mtapasuka kabisa.”

Watanganyika ni wamoja 
kwa sababu wako ndani ya 
Muungano, vivyo hivyo kwa 
Wazanzibar. Siku Watang-

anyika tukibaki wenyewe, 
kuna uwezekano ndani ya 
makabila yetu kujiona baa-
dhi tuna maana zaidi kuliko 
wengine. Kwa sasa unaweza 
kusikia baadhi ya wana-CCM 
wakijiita CCM mpya wengine 
CCM asilia, hii ni kwa sababu 
hawako ndani ya muungano 
kwa maana ya kutokuwapo 
kwa upinzani.

Umoja wa CCM unajengwa 
zaidi na upinzani imara. Ui-
mara  wa CCM unategemea 
uimara wa upinzani. CCM 
ikijidanganya kwamba ikibaki 
peke yake itakuwa imara ita-
pasuka vipande viwili. Kama 
ambavyo Mwalimu aliifanani-
sha Tanzania na Nyumba nzuri 
isiyokuwa na nyufa, sasa CCM 
nyufa zimeanza kuonekana 
katika kuta, dari na baada ya 
muda nyumba itaanza kutikisi-
ka na pengine nyufa zitaanza 
kuonekana kwenye msingi na 
kama nyufa hizo hazitazibwa 
basi kuna uwezekano mkubwa 
wa nyumba kubomoka.

Miaka mitano ambayo hai-
kuwa na upinzani, ingetumika 
kupima nini cha maana kime-
fanyika au nini kisingefanyika 
kama upinzani ungelikuwapo. 
Tathimini hiyo inaweza kua-
mua ama kuruhusu upinzani 
au kutoruhusu pamoja na 
kwamba ni ukiukwaji wa she-
ria kuamua kama viwapo au 

visiwapo kwa sababu katiba 
iko wazi, kwa mtu kujiunga na 
chama cha siasa anachokitaka.

Mwisho, tusipokubali 
kwamba umoja wa wana-CCM 
na CCM yenyewe unatokana 
na kuwapo kwa vyama imara 
vya upinzani, basi tutakuwa 
tumekubali kuivunja CCM 
vipande viwili. Maneno haya 
inawezekana leo yasieleweke 
kwa urahisi mpaka itakapo-
tokea lakini nawaambieni CCM 
ikiendelea kudhani kwamba 
kubaki pekee itajenga umoja, 
itavunja umoja. 

Sababu yake ni kwamba, 
yeyote atakayekuwa anatoa 
maoni tofauti na ya mwing-
ine, ataonekana msaliti. Ving-
inevyo CCM ikubali kuwa na 
wanachama kasuku wataka-
okubali kuitikia kila jambo bila 
kuhoji, kitu ambacho haki-
takuwa rahisi kwa wanachama 
makini. 

Matatizo tuliyonayo si upin-
zani wa vyama, ni umaskini, 
ujinga, maradhi, rushwa na 
ufisadi.   Hayo  yakitibiwa, 
upinzani utaamua wenyewe 
kuwapo ama kutokuwapo, 
lakini upinzani hautafutika 
kama hayo yote yataendelea 
kuwaandama Watanzania. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.
com ARUSHA-TANZANIA

Unalikumbuka disco la 
spika kwenye mtungi?

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

CCM miaka 
yote ambapo 
wabunge wa 
vyama vya up-
inzani wameku-
wapo bungeni, 
walionekana 
wamoja na 
imara katika 
kuchangia na 
kupitisha hoja. 

M
AISHA wanak-
wenda kasi sana. 
Hivi sasa disko zi-
natumia vyombo 

vingi na vya kisasa. Muziki wa 
disko ukipigwa unaweza kuse-
ma kuwa labda kuna dansi lina-
pigwa laivu.

Kwa sasa kuna vyombo am-
bavyo vinafanya muziki uwe na 
sauti kubwa zaidi na nzito, kiasi 
kwamba unaweza hata kukuzi-
bua masikio.

Disko la sasa liwe kwenye 
kumbi za starehe, harusi, uba-
tizo, kipaimara ya sherehe 
zingine za kijamii, linaweza ku-
pigwa sehemu lakini watu wal-
iokuwa kilometa nyingi mbali 

wakasikia.
Ni kwa sababu ya teknolojia kuz-

idi kukua. Kila kukicha wataalamu 
wanatengeneza vyombo ambavyo 
vitaufanya muziki uvutie zaidi. Ndi-
yo maana zamani muziki ulikuwa 
uko kwenye mfumo wa mono, lakini 
baadaye wataalam wakatengeneza 
vifaa ambavyo muziki ukawa un-
asikika kwenye mfumo wa stereo.

Mono ni mfumo wa sauti ambayo 
inasikika bila kuchujwa. Kama ni 
muziki unasikika jinsi ulivyo bila 
sikio kuchambua kama kuna vyom-
bo gani vinapigwa, au sauti.

Mfumo wa stereo inaonyesha 
sauti iliyochujwa. Wanamuziki we-
nyewe wana msemo wao kuwa ‘im-
eondolewa mafua’ Sauti ya mono 
wanaiita yenye mafua. Hata muziki 
ukisikika kwa mfumo wa stereo 
msikilizaji atasikia sauti nyororo, na 
vyombo vilivyotumika vikijipam-
banua na kusikika vizuri kabisa.

Wataalam siku zote hawalali. Wa-
kaendelea kuumiza kichwa ndipo 
walipogundua kuongeza vifaa vya 
kuongeza sauti kama vile ‘booster 
Amplifier’, ‘subwoofer amplifier’, 
na vingine vingi vinavyofanana na 
hivyo.

Hata redio za kisasa maarufu 
kama ‘sabufa’ zina sauti kubwa, 
nzuri, zilizochujwa na mpang-
ilio mzuri wa besi, kiasi cha hata 

kuchezesha disko. Zamani haikuwa 
hivyo. Ni kweli vyombo vya muziki 
vilikuwa na sauti, lakini hazikuwa na 
mfumo mzuri kwenye mpangilio au 
mfumo wa besi.

Sasa hebu tuhame na kurudi 
miaka mingi nyuma ambapo watu 
walipokuwa wakitaka kufanya 
sherehe za kijamii, iwe za kumaliza 
shule, chuo, harusi, au disco tu la 
kawaida. 

Achana na zile disco za kwenye 
kumbi. Nalozungumzia mimi ni lile 
la mitaani na vijijini. Mashine moja 
ya muziki maarufu wakati huo kiki-
itwa ‘record Player’, ndiyo iliyokuwa 
inatumika.

Ni kitu mfano wa sanduku amba-
cho kilikuwa kinazungusha santuri 
iliyorekodiwa na bendi mbalimbali 
za muziki. Sanduku hilo lilikuwa 
likifunikwa na spika zake mbili. Zile 
spika zilikuwa na sauti, lakini ziliku-
wa na stereo sana, lakini hazikuwa 
na besi.

Kama muziki unasikilizia nyum-
bani wala haikuwa na tatizo. Lakini 
kama ni sherehe na hakukuwa na 
chombo kingine cha kupiga disko, 
basi ‘player’ ilifanyiwa utaratibu itoe 
sauti kubwa zaidi ya ila ya kawaida.

Hapo ndipo utatafutwa mtungi 
mkubwa, na kile kisanduku cha 
spika ya kwanza ikawekwa ama juu 
ya mtungi au ndani, itatengemea na 

mtaalam mwenyewe atakavyoweza 
kuiseti. Lengo hapo ni kupata mdun-
do wa besi ili kunogesha au kupata 
ladha halisi ya wimbo, pamoja na 
kuchezeka kwa raha.

Muziki bila besi ni kama chakula 
bila chumvi, ndimu, pilipili au ka-
chumbari. Na kweli spika ikiingizwa 
kwenye mtungi na muziki ukianza 
kupigwa sauti ya besi inasikika ku-
tokana na sauti ya muziki kuzongwa 
mtungini.

Kuna ‘player’ zenye spika moja, 
lakini pia zipo ambazo zina spika 
mbili. Sasa hizi moja itawekwa kwe-
nye mtungi na nyingine juu ya mti.

Ile inayowekwa juu ya mti lengo 
lake ni kwamba wote waliokuwa 
hapo wausikia muziki. Ikikaa chini 
na kwa vile kuna mkusanyiko wa 
watu, basi watu wa pande zingine 
hawata usikia vizuri.

Spika inapandishwa juu ya mti, 
unafungwa, disco linaanza. Sababu 
nyingine watu wa mbali kidogo nao 
waonje ladha ya muziki wa kwenye 
disko hilo.  Hayo ndiyo yalikuwa na 
mahesabu, ufundi na ujanja na vi-
jana wa miaka ya 1960, 1970, 1980, 
hadi 1990 mwanzoni.

  Hili sasa ndiyo lilikuwa linaitwa 
‘disko vumbi’ maana watu kutoka 
sehemu mbalimbali au vijiji mbalim-
bali walimiminika kujumuika kwe-
nye sherehe hizo. Wanapotoka hapo 

ni vumbi tu mtindo mmoja, miguu-
ni, kichwani hadi kwenye kope.  

Ilipofika katikati ya miaka ya 1990, 
redio kaseti kubwa, zenye maspika 
makubwa zilianza kuingia nchini 
na kuchukua nafasi ya ‘player’. Ze-
nyewe sasa zilikuwa na sauti kubwa 
zaidi. Ziliboreshwa na kuwa na besi, 
pamoja na vifaa vya kuchuja sauti na 
kutaka kuifanya vyovyote unavyo-
taka.

Hapa ndipo yalipokuja mageuzi 
ya kutoka kwenye ‘record player’ 
hadi kwenye redio kaseti. Na hata 
mauzo ya santuli yalianza kupun-
gua, kwani watu walinunua kanda 
za kaseti badala yake. Kila mwenye 
pesa sasa alitaka kumiliki redio ka-
seti badala ya ‘player’. 

Hata hizo redio kaseti zenyewe 
muda wake ulipokwisha watu wal-
iziweka pembeni na kifaa kinachoit-
wa ‘music system’ kilianza kuchukua 
nafasi yake. Mpaka sasa redio za aina 
hiyo zipo. Ila ‘subwoofer’, maarufu 
kama ‘sabufa’ nazo kwa sasa zipo 
kwenye chati.

Kwenye disko mitaani kwa sasa zi-
nasimamishwa spika kubwa na Ma-
DJ wa kisasa wana mashine maalum 
za kupigia disco, na wengine wana 
kompyuta mpakato maarufu kama 
‘laptop’ ambazo wanakuwa wamezi-
hifandhi nyimbo zao. Disko likipig-
wa hadi mtaa wa 12 wanasikia. 
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amegongwa na gari.
Kama isingekuwa sauti ya yule 

jamaa, inawezekana kila mmoja 
angejua huenda mwanamke huyo 
amegongwa na gari.

Ambacho kwa sasa anachosubiri 
ni taarifa tu ya madaktari ili kazi 
ianze na kufuatilia ni nani wame-
husika kwenye mauaji hayo na pia 
kumfutilia mtu ayepiga simu kui-
taarifu polisi juu ya mauaji hayo na 
anahusika vipi.

*****************************

“Pamoja na yote hayo ambayo 
nimekwambia mimi, lakini pia 
kuna jambo la mwisho ambalo 
mama yako atakushauri.” Alimaliza 
mzee Peterson.

Kilikuwa ni kikao kifupi yeye, 
mkewe Eva na kijana wao wa pekee 
Donald.

“Nashukuru Baba na Mama 
kwanza kwa kunizaa. Kunilea. Kuni-
somesha. Tena kunipa elimu ya 
juu mpaka kwenda kusoma nchini 
Marekani na kupata shahada ya juu 
ya biashara. Kwa roho moja nime-
kubali kuwa Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa makampuni yetu ambayo baba 
uliyaanzisha kwa tabu, lakini sasa 
yamekuwa mfano kwa makapuni 

mengine nchini Tanzania. Naahidi 
nitaendeleza pale ulipoishia na 
kuendelea kupaisha bidhaa zetu 
zaidi na zaidi.” Donald aliongea 
kwa unyeyekevu.

Kilikuwa ni kikao cha kifamilia, 
lakini pia cha kibiashara. mzee Pe-
terson ambaye ni mmiliki wa kam-
puni ya PIG alikuwa na mpango 
wa kumpa cheo cha Ofisa Mtend-
aji Mkuu. Na hii ni baada ya wiki 
chache zilizopita kutoka masomoni 
Marekani.

Mzee Peterson aliamua kumso-
mesha kijana wake masomo ya bi-
ashara kwa makusudi ili aje kuwa 
mrithi zake kwenye kampuni yake. 
Hakutaka tena kuajiri Maofisa Wa-
tendaji Wakuu. Alitaka kijana wake 
aanze na cheo hicho, ili hata iki-
tokea akafariki dunia awe na uwezo 
wa kuiendeleza mali.

Mzee Peterson alitaka sehemu 
zote muhimu za kampuni ziongo-
zwe na familia. Yeye kama mmi-
liki alijipa cheo cha Mkurugenzi 
Mtendaji, mkewe Eva ni Ofisa Uzal-
ishaji mali na masoko. Tatizo liliku-
wa kwenye cheo cha Ofisa Mtendaji 
Mkuu. Waliajiri mtu. Alifanya kazi 
vizuri, lakini hawakuridhika. Wali-
kuwa wanamsubiri Donald amalize 

D
akika kumi baadaye 
simu iliita mezani kwake. 
Aliiangalia kwa uchungu. 
Alidhani kuwa Sajenti Pe-

ter.
“Mkuu tunapenda kukufahami-

sha kuwa simu ile ilipigwa maeneo 
ya Posta, Dar es Salaam. Kwa bahati 
mbaya sana imepigwa na mteja 
kwenye kibanda cha simu.”   Simu 
ilipokatwa alicheka kicheko kifupi 
ambacho hakikuwa halisi. Hata 
mwenyewe hakujua ni cha nini.

Alichoambiwa alikitegemea. 
Hakuwa mmoja wa watu ambao 
wanapiga simu ovyo na kulisum-
bua Jeshi la Polisi.   Huyu alikuwa 
anajua anachokifanya.

Hakupiga simu ya mkononi. Na 
wala hakupiga simu kwa kutumia 
simu ya mezani ikiwa nyumbani. 
Alijua atapatikana. Na wala haku-
taka kwenda kibanda cha simu ya 
mitaani.

Aliamua kwenda Posta ambako 
kuna mkusanyiko wa watu wengi.

Kwa maana hiyo alitegemea kitu 
kibaya kutokea dakika si nyingi zi-
jazo.

Simu iliita tena, akainyanyua 
mkono. “Afande nipo kwenye eneo 
la tukio. Niko wa wenzangu wa 
kituo kidogo cha polisi cha jirani 
hapa. Ni kwamba maeneo ya Af-
rikana tumeukuta mtu amefariki. 
Ni mwili wa mwanamke ambaye 
ana miaka kuanzia 23 hadi 26 hivi 
afande. Ulionekana alfariji kwenye 
mtaro. Kwa mujibu wa watu hapa 
wanadhani kwamba huenda ni 
mmoja wa wanawake makahaba na 
inawezekana amegongwa na gari, 
au ameuawa, hilo nadhani litaju-
likana baadaye uchunguzi utaka-
pofanyika afande.”

Ilikuwa ni taarifa fupi ya awali 
kutoka kwa afande Peter, lakini in-
ayojitosheleza kwa wakati huo.

Inspekta Andrew mpaka wakati 
huo hakushangazwa na taarifa 
ya kuokotwa kwa maiti ya mwan-
amke. Alishaambiwa kuwa kuna 
zawadi yake na mtu huyo ‘muuaji 
mjivuni’.

Yeye ameshatambua kuwa hayo 
ni mauaji. Ni kwa sababu am-
etaarifiwa na mtu aliyeonekana 
amefurahia kifo hicho. Kitu amba-
cho ameshangazwa kidogo ni jinsi 
msichana huyo alipotupwa kwenye 
mtaro na lengo lionekanane kama 

“Mkuu tunap-
enda kuku-
fahamisha 
kuwa simu ile 
ilipigwa mae-
neo ya Posta, 
Dar es Salaam. 
Kwa bahati 
mbaya sana 
imepigwa na 
mteja kwenye 
kibanda cha 
simu.”  Simu 
ilipokatwa ali-
cheka kicheko 
kifupi amba-
cho hakukuwa 
halisi. Hata 
mwenyewe 
hakujua ni 
cha nini.

Sumu ya Mapenzi-2

hadithi
KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati watu 
wanapangiana?  Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote 
anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa 
makubwa. Donald. Kijana msomi aliyetoka Marekani, anarejea Tanzania. Akakabidhiwa 
kuendesha kampuni za baba yake lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo linapoanza. 
Usikose hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

iTaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

masomo yake ili aje kuchukua cheo 
hicho. Sasa walikuwa wamekami-
lika.

“Sasa ujiandae. Jumatatu tutak-
wenda ofisini nikakutambulishe ras-
mi kuwa wewe ndiye Ofisa Mtendaji 
Mkuu mpya.”

“Sawa Baba.”
“Kingine mwanaNgu.” Eva alida-

kia. na kukaa kimya kwa sekunde 
chache.

Donald alimkodolea macho mama 
yake. Alihisi kuwa anachotaka kuon-
gea hakihusiani tena na mambo ya 
kazi kwenye kampuni yao.

“Unakwenda kuwa Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa kampuni. Unahitaji kuwa 
na heshima na kuheshimiwa. Una 
miaka 30 sasa, unatakiwa uwe na 
mke uoe.”

Ni kitu ambacho hakikutilia maa-
nani sana kwenye akili yake. Lakini 
kwa sababu waliomshauri na wazazi 
wake alijikuta akikubali.

“Sawa mama, lakini sidhani kama 
itakuwa haraka haraka hivyo.” Don-
ald alimjibu mama yake huku baba 
yake akiwa hajatia neno lolote.

“Inaweza ikawa hivyo, lakini pia 
inaweza kuwa haraka. Kwa sababu 
kule kwa shangazi yako nimemuona 
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MSANII anayekonga watu kwa nyimbo 
za mahaba, Mbosso, ameanza kui-
tangaza Album yake mpya Definition 
Of Love’ kimataifa.

Uzidunzi wa albama hiyo ulipangwa 
kufanyika Machi, lakini kutokana na 
kifo cha aliyekuwa Rais, Hayati John 
Pombe Magufuli, iliahirishwa na in-
atarajiwa kufanyika mwezi unaokuja.

Katika kile kinachoonekna maan-
dalizi yake ni makubwa, tangazo la 
Album hiyo limeonekana katika skrini 
zilizopo katika eneo maarufu la Times 
Square huko jimbo la New York.

MWANAMUZIKI wa singeli, Dula Maka-
bila, amepigwa mkwara na mashabiki 
wa Yanga, wakisema hawatamsamehe 
kwa kitendo chake cha usaliti.

Shabiki na Mwanachama wa Klabu 
ya Yanga, Jimmy Kindoki, amempa 
onyo msanii huyo kwa kumtaka asiru-
di tena kuishabikia timu yao baada ya 
kutangaza kuhamia Simba.

“Ole wako tusikie umerudi Yanga 
ndio utajua siku hiyo kama Yanga 
ina wenyewe, mmekosa kiki kwenye 
muziki wenu sasa mnahamia huku, 
nikwambie tu hiyo furaha ya Simba ni 
ya muda mfupi siku huyo Moo ak-
isema basi ujue Simba inarudi kwenye 
msoto” amesema.

Makabila ulitumwa 
kuwachokoza 
Yanga?

M
WIGIZAJI anayet-
amba katika filamu 
za Bongo, Elizabeth 
Michael, maarufu 

kama Lulu, amesema akipata 
watoto atawaacha huru waishi 
maisha ya kawaida kama al-
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Mbosso wa Bongo 
hadi Marekani

ivyo yeye mwenyewe.
Lulu amesema kama mzazi 

ataangalia namna ya kuwalea 
kwa maadili na hata matumizi 
ya mitandao ya kijamii atawa-
pa mpaka kulingana na umri 
wao kutokana na athari zake 

kuwa nyingi kuliko faida.
“Kiukweli hata mimi inshaal-

lah nikijaaliwa watoto, watu 
watawaona shuleni, cliniki au 
barabarani yaani sitawaficha 
ila watawaona kwenye mai-
sha ya kawaida tu. Kuhusu 
mitandao  huku tupambane 
wenyewe tu, lakini kama mtoto 
atafika umri wa kuamua anata-
ka nini sawa wazazi tunapaswa 
kusaidia kwa mipaka fulani,” 
amesema.

Lulu apanga 
atakavyolea 
watoto
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habari michezo

PARIS, Ufaransa

RAIS wa Paris, Saint Germain, 
Nasser Al Khelaifi, amesema 
kuwa  ana matumaini ya klabu 
hiyo kutwaa taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na kwamba nyota 
wake wawili, Neymar Jr na Ky-
lian Mbappe watabaki kikosini 
hapo.

PSG imefanikiwa kutinga 
hatua ya nusu fainali ya ligi ya 
mabingwa Ulaya baada ya ku-
waondoa mabingwa watetezi, 
Bayern Munich.

Rais huyo 
amesema:”Tumewekeza sana 

kuona kwamba tunafanikiwa 
na kushinda taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya pamoja na ma-
kombe mengine.

“Kama tumewekeza sioni 
sababu ya Neymar na Mbappe 
kuondoka hapa kwa sababu 
tuna kila kitu na tunatakiwa 
kushinda kila kitu.

“UEFA bado haijamalizika 
ila tunatakiwa kupambana na 
msimu huu tuweze kufanya 
kitu cha tofauti,” .

Mbappe alikuwa anatajwa 
kuibukia Real Madrid huku Jr 
yeye alikuwa anatajwa kuibukia 
ndani ya Barcelona.

TURIN, Italia 

C
RISTIANO Ronaldo ana furaha 
pale Juventus na anaonekana 
akataa kwa miaka mingi, kwa mu-
jibu wa mchezaji mwenzake wa 

zamani wa Real Madrid na Ureno, Pepe.
Fowadi huyo amefunga mabao 25 

kwenye mechi 27 za Serie A msimu huu, 
akiongoza orodha ya wafungaji kwa to-
fauti ya mabao manne dhidi ya Romelu 
Lukaku.

Ronaldo amekuwa na kiwango bora 
tangu umesajili na Juve kutoka Real Ma-
drid mwaka 2018 na kuendelea kuwa 
vizuri katika umri wake wa miaka 36, na 
sasa amebakisha mabao matatu kufiki-
sha 100 kwa klabu hiyo ya Italia kwenye 
mashindano yote.

Hata hivyo, majaliwa ya mchezaji huyo 
pale Juventus yamekuwa shakani baada 
ya timu yake kuondolewa kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya hatua ya 16 na timu ya 
Porto ambayo Pepe anaichezea.

Pia kwenye mbio za Ligi Kuu, Inter 
Milan inaonekana kuwa kwenye nafasi 
nzuri zaidi ya kutwaa ubingwa na Ron-
aldo amekuwa akihusishwa na mpango 
wa kuondoka klabuni hapo.

Lakini Pepe anafikiri Ronaldo ataende-
lea kuwapo kwenye kikosi cha Juventus 
kwa miaka mingi.

Pepe aliulizwa kama Ronaldo atarudi 
kucheza soka nchini Ureno alikoanzia 
kucheza soka la kulipwa na Sporting CP.

Aliiiambia Novo: “Kiukweli kwa jinsi 
ninavyomfahamu yeye, naamini atabakia 
pale na hawezi kurudi Ureno.

“Nafikiri ana furaha kule Turin. Yeye 
ndio anaongoza kwa ufungaji bora kwe-
nye Serie A. Wote wanaomshutumu ha-
wajui ugumu wa kufunga mabao.”

LONDON, England

KOCHA Mkuu wa Tottenham, Jose 
Mourinho amesema kuwa hawezi 
kujali kuhusu yale ambayo anayase-
ma kwa sasa kiungo wa Manchester 
United, Paul Pogba, kuwa yeye ni 
mkosoaji.

Pogba aliwahi kufundishwa na 
Mourinho katika kikosi cha Man 
United na walikuwa na mvutano wa 
mara kwa mara kabla ya kocha huyo 
kufutwa kazi na sasa United ipo chini 
ya kocha, Ole Gunnar Solskjaer.

Kiungo huyo hivi karibuni alisema 
kuwa Mourinho alikuwa anatoa 
maelekezo na kukosoa pale ambapo 
wanashindwa kufanya, jambo am-
balo ni tofauti na kocha wao wa sasa 
namna anavyofanya kwa kuwa anak-
wenda nao sawa.

Pia kutokana na tofauti zao Mour-
inho alimvua kitambaa cha unahodha 
Pogba jambo ambalo liliongeza mvu-
tano wake. 

Baada ya sare ya Tottenham kufun-
gana mabao 2-2 dhidi ya Everton juzi 
Ijumaa, Mourinho amesema kuwa ni 
masuala yake anayofikiria.  

Mourinho alipotakiwa kutoa maoni 
yake kuhusu maneno ya Pogba kupi-
tia Sky Sports alisema:”Ninapenda 
kusema kwamba sijali kuhusu am-
bacho amekisema, sijavutiwa nacho 
katika yote.”

Pogba aliweza kunyanyua taji la 
Ligi na Ligi ya Europa katika msimu 
wa kwanza wa kufanya kazi na Mour-
inho ndani ya Man United.

Rais PSG anaamini 
watabeba Uefa

Mourinho: 
Sitojali 
kuhusu 
Pogba

Ronaldo 
yupo sana 
Juve - Pepe



Rice awaniwa Man United

KLABU ya Manchester United inatathmini uwezekano 
wa kumsajili kiungo wa kati wa England, Declan Rice, 22, 
katika mkataba kati yao na West Ham utakaomhusisha 
Jesse Lingard, 28. (Athletic - subscription required)

Leeds wamtaka Aguero

KLABU ya Leeds United imejiunga na kinyang’anyiro 
cha kuwania kumsajili mshambuliaji wa Manchester City 
na Argentina, Sergio Aguero, 32, ambaye mkataba wake 
unakamilika mwisho wa msimu huu. (90min)

Mbappe akataa

HATIMA ya mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian 
Mbappe, 22, katika klabu ya Paris St-Germain haijulikani 
baada ya nyota huyo kukataa kusaini mkataba mpya. 
(Telegraph - subscription required)

Vinicius chambo kwa Mbappe

REAL Madrid wanajiandaa kumtumia mshambuliaji 
wa Brazil, Vinicius Junior, 20, katika mkataba wa kum-
sajili Kylian Mbappe msimu huu wa joto. (El Chirin-
guito, via Metro)

Vazquez hajui hatima

WINGA wa Real Madrid, Lucas Vazquez, 29, ambaye 
mkataba wake unamalizika mwisho wa msimu huu, ha-
jaamua kuhamia yake pale Bernabeu, huku Manchester 
United na Chelsea wakionesha nia ya kutaka kumnunua. 
(Sun)

Bei ya Anderson yatajwa

LYON wameweka euro milioni 25 kama bei ya awali ya 
kumuuza mchezaji wao, Joachim Andersen, 24, ambaye 
yuko Fulham kwa mkopo. Manchester United na Tot-
tenham zinamnyatia. (Metro)

Juve kumrudisha Kean

JUVENTUS inataka kusajili tena mshambuliaji wa 
Everton na Italia, Moise Kean, ambaye anacheza kwa 
mkopo kule Paris St-Germain. Everton wanataka euro 
milioni 50 kwa ajili ya kumuachia nyota huyo mwenye 
umri wa miaka 21. (Gazzetta)

Chelsea na wachezaji

CHELSEA wanaangalia uwezekano kubadilishana 
wachezaji kati ya Alex Sandro, 30, kutoka Juventus na 
Emerson Palmieri mwenye umri wa miaka 26 kwenda 
kule Turin. (Calciomercato)

Bernard atakiwa Real Betis

WINGA wa Everton, Bernard, 28, anawaniwa na kocha 
wa Real Betis, Manuel Pellegrini na anataka kumsajili 
wakati wa dirisha la uhamisho la kipindi cha majira ya 
joto kinachokuja. (Fichajes)

Villa na Barkley

ASTON Villa wameiambia Chelsea kuwa hawana haja 
na mkataba wa kudumu na kiungo wa kati wa England, 
Ross Barkley mwenye umri wa miaka 27 ambaye kwa 
sasa anacheza kwa mkopo. (TEAMtalk)

zisikupite

haba
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BARCELONA, Hispania

R
AIS wa Barcelona, Joan 
Laporta, “anaamini” Lionel 
Messi atasaini mkataba 
mpya wa kubakia kwa mi-

amba hao wa Ligi kuu ya Hispania, 
LaLiga.

Messi mkataba wake wa sasa 
unamalizika mwishoni mwa msimu 
huu na nyota huyo mwenye umri 
wa miaka 33 majaliwa yake bado 
hayajulikani huku akihusishwa na 
Paris Saint-Germain na Manchester 

City.
Laporta bado anaamini

 kwamba, Messi, ambaye
 ametumia muda wake wote

 kucheza hapo Camp Nou
 atasaini mkataba mpya.

Wakati Barca jana walikua wak-
icheza na Athletic Bilbao kwenye 
fainali ya kombe la Copa del Rey, 
Laporta aliulizwa kuhusu mshindi 
huyo mara sita wa Ballon d’Or.

“Kila kitu kinakwenda sawa,” 
alisema Laporta akiiambia De-
portes Cuatro.

“Nitafanya kila kitu ndani 
ya uwezo wangu kuhakikisha 
anabakia hapa. Na hicho ndio 
tunachokifanya kwa sasa. Messi 
anahamasika.

“Ni mtu wa kawaida na nina-
shawishika kwamba, ataendelea 
kubakia hapa Barca.”

Messi amefunga mabao 23 kwe-
nye Ligi na kutoa pasi za mwisho 
28 katika LaLiga msimu huu.

Kwa ujumla, Messi amefunga 
mabao 29 kwenye mashindano 
yote kwa msimu huu 2020-21.

    Asema atafanya kila linalowezekana 
kuhakikisha anasaini mkataba mpya na…

habari michezo
Jumapili Aprili 18, 2021

Laporta: Messi 
atabaki Camp Nou
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Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa KMC FC, Habi-
bu Kondo, amesema kuwa kwa 
sasa wamejipanga kuhakiki-
sha wanapata pointi tatu kila 

mechi ili kufikia malengo ya kumaliza 
kwenye nne bora katika msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza baada ya mch-
ezo huo wa ushindi wa 3-0
 uliopigwa kwenye uwanja

 wa Uhuru jijini Dar es Salaam
 juzi, Kondo alisema wameji-

panga kuhakikisha wanamali-
za kwenye nafasi hiyo.

Kondo alisema malengo 
yao ni kuhakikisha wa-
namaliza katika nafasi nne 
bora hivyo analazimika 
kupambana ili kutafuta 
pointi muhimu katika kila 
mechi iliyopo mbele yao.

“Hatuwezi kufikia 
malengo yetu hadi kupata 
kupata matokeo mazuri 
ya mechi, hivyo tulitegemea pointi 
tatu kwa Yanga tulifanikiwa moja, 
tulijipanga dhidi ya Gwambina kwa 
bahati nzuri tumezipata na kutuweka 
katika nafasi nzuri,” alisema Kondo.

Alisema kipindi cha kwanza ali-
chukua muda kuwasoma Gwambina 
na kutumia upungufu wao kipindi cha 

pili na kufanikiwa kupata 
idadi ya mabao 3-0 na sasa 
wanajipanga na mechi ijayo.

Naye Badru alisema 
kushindwa kujiamini kwa 
wachezaji wao pamoja 
na kutoyafanya yale ali-
yowaambia katika mazoezi 
imewafaidisha KMC FC ku-

pata idadi kubwa ya mabao 
katika mchezo huo.

“Wachezaji wangu hawakutekeleza 
kile nilichowaambia walushindwa ku-
jiamini na KMC FC waliingia kwa ku-
jiamini na kutumia mapungufu yetu 
kutufunga bao 3-0 na kupata pointi 
tatu kwenye uwanja wao wa nyumba-
ni,” alisema Badru.

Kocha KMC apania 
nne bora ligi kuuNa Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Gwambia FC, Moham-
ed Badru, amesema kuwa pamoja na 
makosa ya safu yake ya ulinzi kuruhusu 
mabao matatu kwenye mechi dhidi ya 
KMC, lakini kwa kiasi fulani uwanja we-
nye nyasi bandia utakuwa umechangia 
kwa sababu ni mara ya kwanza kwao 
kuuchezea.

Akizungumza juzi baada ya kuchapwa 
mabao 3-0 dhidi ya KMC ya Kinondoni, 
Uwanja wa Uhuru, Dar es salaam, kocha 
huyo alisema kuwa kwenye mechi hiyo 
ameshindwa hata kutengeneza nafasi 
kutokana na aina ya uwanja na jinsi al-
ivyowaandaa wachezaji wake kucheza.

“Sikudhania kama itakuwa hivi. Lakini 
hongera kwao KMC, wamecheza vizuri 
na wazoefu kwenye uwanja huu na 
wametumia makosa ya walinzi wangu 
ambao walikuwa yanajirudia,” alisema 
Badru.

Hata hivyo alisema kuwa makosa am-
bayo ameyaona atakwenda kuyareke-
bisha kabla ya kuwavaa Yanga siku ya 
Jumanne.

Kwa upande wa KMC, Kocha Msaidizi 
Habib Kondo, alisema kuwa walicheza 
kwa tahadhari kubwa hasa kipindi cha 
kwanza kutokana na mechi yao iliyopi-
ta Gwambina kuishindilia Coastal Union 
mabao 4-0.

Yalikuwa ni mabao ya Charles Ilamya 
dakika ya 51, Emmanuel Mvuyekure, 
dakika ya 62 na Ally Juma dakika ya 
71.

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Habari,Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Pauline Gekul 
amelishukuru Shirika la Kimataifa la 
Maendeleo la nchini Japan (JICA), kwa 
kutoa msaada wa vitabu 120 kwa ajili 
ya wanariadha.

Akizungumza katika hafla iliyofanyika 
juzi mbele ya viongozi wa Baraza la 
Michezo Tanzania (BMT) na Shirikisho 
la Riadha Tanzania, Gekul alisema 
anaishukuru 

JICA kwa kuendelea kuiunga mkono 
Serikali katika sekta ya michezo husu-
sani mchezo wa riadha.

Gekul alisema  JICA wamekuwa 
wadau wakubwa katika kuendeleza 
mchezo wa riadha hapa nchini ambapo 
kwa zaidi ya miaka mitatu sasa wamed-
hamini mashindano ya riadha kwa 
wanawake pamoja na kutoa utaalamu.

“Serikali inatambua suala la michezo 
ni ajira, kazi na afya hivyo tutasimamia 
na kutatua changamoto wanazozipata 
vyama vya michezo ili kuendeleza 
michezo kwa taifa letu,” alisema Paul-
ine.

Aidha Gekul ameitaka RT kuhakikisha 
viatu hivyo vinatolewa kwa watu sahihi 
pamoja na kushirikiana vyema na Taasi-
si ya JICA kuandaa mashindano mbal-
imbali nje ya Dar es Salaam ili kuibua 
vipaji vipya vya wanariadha hususani 
kwenye mikoa yenye vipaji vya riadha.

Gwambina yalia na 
nyasi bandia Uhuru

Gekul aishuruku 
JICA kuinua riadha

Mchezaji wa timu ya mpira wa Wavu ya JKT 836, Jesca Peter, akipiga mipira kuurudisha kwa timu pinzani ya 
Chui, katika michuano ya mpira wa wavu ya Muungano yanayoendelea katika Uwanja wa Ndani wa Taifa juzi. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Na Saada Akida 

BAADA ya kusimama kwa muda mrefu, 
ligi kuu ya Wanawake Tanzania Bara 
inatarajiwa kuendelea Aprili 23, mwa-
ka huu, huku viwanja vitatu vikiwaka 
moto kwa JKT Queens ikiwakaribisha 
Kigoma Sisterz katika dimba na Meja 
Jenerali Isamuyo jijini Dar es Salaam.

Michezo mingine itakayopigwa siku 
hiyo ni TSC Queens wakiwa nyum-
bani kwao na kuwakaribisha  Mlandi-
zi Queens, kwenye uwanja wa CCM 
Kirumba uliopo Mwanza na Tanzanite 
SC dhidi ya Mapinduzi Queens uwanja 
wa Fountain Gate Arena.

Aprili 24, mwaka huu mabingwa 

watetezi na vinara wa ligi hiyo, Simba 
Queens itakuwa ugenini wakisaka 
pointi muhimu dhidi ya Alliance Girls 
katika dimba la Nyamagana, Mwanza.

Katika tarehe hiyo Yanga watakuwa 
na kibarua nyumbani katika uwanja 
wa Karume, jijini Dar es Salaam ikiwa-
karibisha ES Unyanyembe na mchezo 
mwingine dhidi ya Baobab Queens ya 
Dodoma ambao watakuwa nyumbani 
ikiwakaribisha Ruvuma Queens kwe-
nye uwanja wa Jamhuri.

Timu hizo ambazo zimekamilisha 
michezo 15 ya mzunguko wa kwanza 
huku Simba ikiongoza msimamo wa ligi 
hiyo wakiwa na pointi 39, wakifuatiwa 
na Yanga yenye alama 38 nafasi ya pili 

na JKT Queens nafasi ya tatu pointi 36.
Alliance Girls wakiwa nafasi ya 

nne wakikusanya pointi 28, Ruvuma 
Queens ikiwa nafasi ya tano wa ala-
ma 25 na nafasi ya sita ikishikiliwa na 
Mlandizi Queens kwa pointi 23 wakiwa 
sawa pointi na Baobab walikuwepo na-
fasi ya saba.

Nafasi ya nane ikishikiliwa Tanzanite 
SC kwa alama 19, TSC wakiwa nafasi ya 
tisa kaa pointi 14, Kigoma Sisterz ikiwa 
nafasi ya 10 kwa pointi 12, Mapinduzi 
Queens ikiwa nafasi ya 11 kwa alama 
tatu ikishinda mechi mmoja na ES Un-
yanyembe ikiburuza mkia ikiwa nafasi 
ya 12 kwa kutokuwa na pointi yoyote 
kwenye michezo 15 ya ligi hiyo.

Ligi soka Wanawake Aprili 23



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

KOCHA mpya wa makipa wa Yanga Razack Siwa 
amesema alianza kuwapeleka ufukweni makipa 
wa timu hiyo baada yakugundua kuwa hawaku-
wa na mazoezi ya kutosha.

Siwa ambaye amechukua mikoba wa kocha 
wa makipa aliyepita Mrundi, Vladmin Niyonkuru 
aliyetimuliwa hivi karibuni pamoja na aliyekuwa 
Kocha Mkuu, Cedrick Kaze, alisema kuwa aliwa-
kuta makipa wa Yanga wakiwa hawana morali 
na hata bidii yao ilikuwa chini, hivyo kuwaweka 
sawa kisaikolojia.

Kocha huyo raia wa Kenya alisema kuwa kazi 
yake ya kwanza ulikuwa kuwapeleka ufukweni 
kwa ajili ya kuwaweka sawa kwenye stamina 
za mikoni, miguu na pumzi pia ili waweze kuwa 
bora wawapo langoni.

“Niliwakuta wapo chini kimorali, hata kwa bidii 
ilikuwa chini. Nilijaribu kuzungumza nao ni-
kawaambia kuwa kazi ya ukipa ni ngumu sana na 
ni lazima ujitolee,” alisema. 

“Tukaanza mazoezi ya kwenda bichi kuwaweka 
sawa stamina ya mikono, miguu na pumzi. Wiki 
ya kwanza tulikwenda mara mbili, kwa sasa ligi 
imeanza tunakwenda mara moja na jioni tunafan-
ya mazoezi uwanjani,” alisema Siwa ambaye si 
mara ya kwanza kuwa kocha wa makipa Yanga.

Alisema kuwa kwa sasa kimazoezi wanaende-
lea vema na si kama walivyowakuta, lakini bado 
kuna makosa fulani ambayo wanayo ambayo 
yatafutika taratibu kadri atakavyodizi kuwapa 
mazoezi.

“Kuna makosa fulani, lakini hayawezi kuondoka 
mara moja ila yatafutika tayaribu wakifika pale 
ambapo mimi nahitaji,” alisema.

Makipa Yanga 
wapelekwa bichi

UKurasa  22

Simba kazi kazi kwa Mwadui leo
    Gomes asema rekodi ya kufungwa 1-0 

msimu uliopita imemtisha na sasa…
Na Adam Fungamwango

K
WA mara ya kwanza, Simba 
itacheza mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara ikiwa ugenini tangu 
Februari 18, mwaka huu, itakapo-

pambana na Mwadui FC kwenye Uwanja 
wa Kambarage mjini Shinyanga.
Mara ya mwisho Simba kucheza

 mechi ya Ligi Kuu ugenini ili-
kuwa Februari 18 ilicheza dhidi 

ya Biashara United kwenye
 Uwanja wa karume mjini Mu-

soma mkoani Mara na kushinda
 bao 1-0 lililofungwa na Benard 

Morrison.
Kutokana na matokeo mabaya ya 

Simba kwenye mechi ya msimu uliopita 
ya Simba ikicheza kwenye Uwanja wa 
Kambarage mjini Shinyanga ilipofungwa 
bao 1-0, imemfanya Kocha Mkuu Didier 
Gomes kwenda na wachezaji wote 28 
waliosajiliwa.

Jumapili Aprili 18, 2021

Kipa wa timu ya Gwambina FC, Mohammed Husein, akipangua mpira ulioelekezwa golini kwake 
katika mchezo wa Ligi Kuu Tanzania bara uliopigwa Uwanja wa Uhuru juzi dhidi ya KMC.  KMC 
ilishinda mabao 3-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Kocha Gomes amesema kuwa rekodi 
ya kufungwa bao 1-0 kwa timu yake 
msimu uliopita kwenye uwanja huo im-
emtisha, hivyo anaichukulia mechi hiyo 
kwa umakini zaidi.

“Tukitaka kucheza mechi za kimataifa 
ni lazima kwanza tushinde nyumbani, hii 
ndiyo njia kwa hiyo ni lazima tuhakikishe 
tunashinda mechi kama hizi,”alisema ko-
cha huyo.

Kocha Mkuu wa Mwadui, Salhina 
Mjengwa, amekiri kuwa Simba ni timu 
bora na timu yake ya Mwadui FC inak-
wenda kucheza na timu yenye mwende-
lezo mzuri ndani na nje ya nchi, lakini 
wao wamejiandaa kikamilifu, huku waki-
tambua kuwa wapinzani wao wamekuja 
kwenye uwanja ambao si rafiki.

“Msimu uliopita walipoteza hapa. Kwa 

hiyo pamoja na ubora wao wanajua kuwa 
wamekuja kwenye uwanja ambao si rafi-
ki. Ni kweli hatuko kwenye hali nzuri, la-
kini timu yetu haichezi vibaya kwa hiyo 
pointi tatu zetu tutaanza kuzipata kwa 
Simba,” alisema kocha huyo ambaye ni 
mchezaji wa zamani wa Mtibwa Sugar.

Simba itaingia dimbani ikiwa na kum-
bukumbu ya kuipa kipigo kinene cha 
mabao 5-0 timu ya Mtibwa Sugar kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa Jumatano 
iliyopita.

Kazi itakuwa kwa Mwadui FC am-
bayo itakuwa inaingia dimbani ikiwa na 
kumbukumbu ya kipigo cha mabao 5-0 
ilichokipata dhidi ya timu hiyo kwenye 
mechi ya mzunguko wa kwanza wa Ligi 
Kuu kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar 
es Salaam, Oktoba 31, mwaka jana.

Mabingwa wao watetezi wataingia 
uwanjani wakiwa wanatafuta pointi tatu 
ili kusaka kilele cha msimamo wa Ligi 
Kuu. Kwa sasa ina pointi 49 na kama ik-
ishinda itafikisha pointi 51, hivyo kuji-
weka kwenye mazingira ya kuutetea ub-
ingwa huo mara nne mfululizo.

Mwadui yenyewe inashika mkia ikiwa 
na pointi 16 tu kwa mechi 25 ambazo im-
echeza mpaka sasa.

Hali mbaya iliyonayo Mwadui, ndiyo 
itawafanya wapambane kufa na kupona 
kupata pointi tatu ambazo zitawasukuma 
kwenda juu na kufikisha jumla ya pointi 
19, ingawa hazitoweza kuwafikia Mbeya 
City iliyo kwenye nafasi ya 17 kwa pointi 
21.

Laporta: Messi atabaki Camp Nou
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