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Na Sabato Kasika

K
ILA uchaguzi unapo-fanyika, umekuwa uki-ambatana na malala-miko kutoka kwa baadhi ya viongozi wa vyama vya upin-zani wakielekeza lawama zao kwa wasimamizi wa uchaguzi huo, hasa wakurugenzi wa hal-mashauri.

Miongoni mwa vilio ni mawakala kutopewa nakala za viapo vyao na wakurugenzi, kwa ajili ya kuwakilisha vyama vyao katika uchaguzi na kusababisha sintofahamu hasa wanapok-wama kuingia kwenye vyumba vya kupigia kura na kuanza usi-mamizi.
Wakuu hao wa halmashauri pia wamekuwa wakilalamikiwa kwa kutowatangaza wagombea wa vyama hivyo walioshinda, badala yake wanawatangaza wa chama tawala na hivyo kuzusha sintofahamu na malalamiko.Kutokana na mazingira hayo, jitihada mbalimbali zimekuwa zikifanyika zikiwamo za kwenda mahakamani kupinga wakuru-genzi hao kusimamia uchaguzi, ili Tume ya Taifa ya Uchaguzi iwe na watumishi wake.

Katika jitihada hizo hivi karibu-ni Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu iliamuru serikali kufanya marekebisho ya Sheria ya Taifa ya Uchaguzi na ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai.Kesi hiyo ilikuwa inapinga ki-fungu cha 6(1), 7(1), 7(2) and 7(3) cha Sheria ya Uchaguzi ambavyo vinaruhusu wakurugenzi wa hal-mashauri kusimamia uchaguzi.Baada ya hukumu hiyo Nipashe inazungumza na wachambuzi wa siasa, wadau wa demokrasia na masuala ya utawala bora na wanasiasa kufahamu kile kilicho-jiri.
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Wadau wanavyoshangilia kuengua wakurugenzi kusimamia uchaguzi 
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Akitoa ya moyoni Mwenyekiti wa Taasisi ya Utawala Bora na Maendeleo Tanzania (CEGODE-TA), Thomas Ngawaiya, anasema ni wakati kwa NEC kuwa na wa-tumishi wa ngazi zote ili kuondoa kasoro ambazo hujitokeza katika uchaguzi.
Ngawaiya, anataja moja ya kasoro hizo kuwa ni tuhuma kwa wakurugenzi kuwazuia mawaka-la wa vyama kuingia kwenye vy-umba vya kupigia kura, kuwany-ima nakala za viapo kutokana na kwamba baadhi ya wasimamizi wa uchaguzi ni makada CCM.“CEGODETA tunajua kuwa uchaguzi hukumbwa na kasoro nyingi zikiwamo hizo, kutokana na kwamba baadhi ya wakuru-genzi wa halmashauri ni makada 

wa CCM, hivyo uamuzi wa Ma-hakama ya Afrika kuzuia waku-rugenzi hao ni sahihi,” anasema Ngawaiya.
Mwenyekiti wa CEGODETA anasema taasisi hiyo ya utawala bora, inaamini kuwa NEC ikiwa na watumishi wake wa ngazi zote, hakutakuwa na kasoro zi-sizo za lazima ambazo anadai hu-sababishwa na wakurugenzi hao.“Wengine husababisha kasoro zisizo za lazima katika uchaguzi kwa ajili ya kulinda vibarua vyao na wengine ni makada, lakini kama tume itakuwa na watumi-shi wake, unafuu unaweza ku-wapo,” anasema.

Mwenyekiti huyo anasema mtindo huo wa kutumia waku-rugenzi wa halmashauri, ume-kuwa ukilalamikiwa kuwa ume-

wowote wa vyama, badala yake wasimamie haki ili demokrasi iweze kushamiri.
“Ninasema hivyo kwa sababu, tulifanya utafiti mwaka 2015 ili kuangalia utendaji wa wakuru-genzi na kubaini wengi ni maka-da wanaoshindwa kura za maoni na kuteuliwa kushika nafasi hiyo,” anadai.

Anasema kwa mazingira kama hayo si rahisi mkurugenzi kuku-bali chama chake kianguke kati-ka uchaguzi na kwamba atafanya kila liwezekanalo kishinde hata kama wapigakura hawamtaki mgombea wake.
“Kwa mazingira kama hayo, ni wazi hakuna demokrasia, hivyo kilichofanywa na mahakama ni kutaka uchaguzi usimamiwe na watu huru, nami ninaunga mkono hilo,” anasema Dk. Anna.Anafafanua kuwa katika hali ya kawaida, si rahisi mkurugenzi ambaye ameteuliwa na mkuu wa nchi akubali chama chake kishindwe na kwamba ili kuwa na demokrasia ya kweli, ni tume kuwa na watumishi wake au kuwa na watu huru wa kusima-mia uchaguzi.

WATANZANIA WAHUSIKENaibu Katibu Mkuu wa CUF Bara, Magdalena Sakaya, anase-ma Mwenyekiti mstaafu wa NEC, Jaji Damian Lubuva, mwaka jana alikaririwa na vyombo vya habari akiishauri serikali ku-utazama upya utaratibu wa ku-patikana kwa watendaji wakuu wa taasisi hiyo ili kutoa fursa kwa Watanzania kuongeza imani na watumishi hao.
“Nakumbuka alisema ili kurejesha imani kwa chombo hicho kinachosimamia uchaguzi, kiundwe chombo kidogo, kitaka-choongozwa na Jaji Mkuu na 

DK. OMAR ALLY JUMA
Makamu wa Rais wa kwanza, 

ndani ya vyama vingi, juhudi, 
kazi alizoasisi bado zinang’ara

sababisha wananchi kupata viongozi wanasiowachagua na manung’uniko mengi.
“Sisi taasisi ya utawala bora tunaipongeza mahakama kwa kuliona tatizo hilo na kuamua kuwa wasisimamie uchaguzi, hivyo ingekuwa ni vyema kama uamuzi huo utaheshimiwa,” anasema.

MFUMO UFUMULIWE
Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Dk. Anna Henga, ana-shauri kuwa kama serikali inata-ka wakurugenzi hao waendelee kusimamia uchaguzi, mfumo wa kuwapata ufumuliwe.

Dk. Anna anasema wasimamizi wa uchaguzi hawapaswi kuwa watu wanaoegemea upande 

Jaji Jacob Mwambegele, Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi. PICHA: MTANDAO

Waambiwa tafuteni mbinu 
za kuingia ulingoni kutoka 
kwa watangulizi wenu 

Wafuatiliaji watafuta
sababu wazungumzaji Kiswahili kuongezeka kufikia milioni 500 
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Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa
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Rais Samia 
Suluhu Has-
san akishuhu-
dia utiaji saini 
wa mikataba 
mitatu ya 
msaada 
uliotolewa 
na Umoja wa 
Ulaya (EU), 
kati ya Katibu 
Mkuu Wizara 
ya Fedha 
na Mipa-
ngo, Dk. Natu 
El-maamry 
Mwamba 
(kulia) na 
Balozi wa EU 
nchini, Man-
fredo Fanti, 
jijini Dodoma 
jana. PICHA: 
IKULU

MBADALA wake 
atawania ubunge; 
achambua kiko-
kotoo cha mafao...  
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Waziri wa Mambo ya Ndani, 
Hamad Masauni
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Waziri aonya taasisi za dini 

Waziri Mkuu, 
Kassim Ma-
jaliwa, akitoa 
heshima za 
mwisho kwe-
nye mwili wa 
aliyekuwa 
Mbunge 
wa Jimbo 
la Mbarali, 
Francis 
Mtega, katika 
viwanja vya 
polisi Chi-
mala wilay-
ani Mbarali 
mkoani 
Mbeya jana. 
Habari Uk. 3. 
PICHA: OWM

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Hamad Masauni, amesema 
kuna baadhi ya taasisi za dini zi-
najiendesha kinyume cha tamaduni 
za kitanzania na kuzionya kuwa 
zitachukuliwa hatua, ikiwamo in-
ayoendeshwa na Diana Bundala, 
maarufu Mfalme Zumaridi, anaye-
jiita Mungu.

Masauni amesema miongoni mwa 
taasisi ambazo zinakwenda kiny-
ume ni zile ambazo hazijasajiliwa, 
likiwamo Kanisa la Zumaridi.

Waziri huyo aliyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam wakati akifun-
gua kikao kati yake na viongozi wa 
mashirikisho na mabaraza ya kidini.

Alisema taasisi inaposajiliwa 
inapata udhamini kutoka kwa 
mdhamini wao, hivyo ni muhimu 
kujiridhisha wanapowachukulia  
dhamana ili wafuate yale yanay-
otakiwa.

“Zipo taasisi ambazo zinaibuka 
kama huyo Zumaridi. Hajasajiliwa! 
Ametoka huko anajiita yeye ni kion-
gozi wa dini. Utakuta wengine wana-
hamasisha mapenzi ya jinsia moja, 
mwingine anajiita yeye ni Mungu, 
wanazungumza mambo ya ajabu 
ambayo hayawezi kukubalika,” al-
ionya Masauni.

Waziri huyo alisema serikali 
haiwezi kukubali na wamekuwa 
wakichukua hatua kwa wale wote 
wanaokwenda kinyume cha sheria 
ya nchi, kimaadili, mila na desturi 
za nchi.

“Jeshi la Polisi lipo, mtu akiiba 
anakamatwa na taasisi za dini na 
viongozi wa dini au unatumia dini... 
mtu yeyote atachukuliwa hatua, 
simzungumzii huyo mtu mmoja na 
wengine wanaokiuka taratibu, hat-
ua zitachukuliwa kwa yeyote anaye-
vunja sheria za nchi,” alisisitiza.

Masauni alisema changamoto 
iliyopo kwa sasa ni kuanzishwa kwa 
taasisi za kidini pasipo kufuata she-
ria. Hatua zitachukuliwa.

“Zipo taasisi nyingi katika jamii 
yetu ambazo zinajiendesha pasipo 
kusajiliwa na hata uendeshwaji 
wake ni wa kutia shaka. Nitoe wito 
tusaidiane katika kutoa elimu kwa 
jamii kuhusu umuhimu wa kusajili 
jumuiya na vikundi,” alisema Ma-
sauni.

Aliwaeleza viongozi hao kwam-
ba inapobainika kuna jumuiya 

au vikundi vya kidini ambavyo 
uendeshwaji wake unatia shaka, 
ni vyema wakatoa taarifa Ofisi ya 
Msajili katika kuzibaini ili kuweka 
jamii katika hali ya usalama na am-
ani.

“Hivi karibuni nchi yetu im-
ekumbwa na viashiria vya uvunjifu 
wa maadili ya kijamii. Kwa niaba ya 
wizara, ninapenda kuwashukuru na 
kuwapongeza viongozi ambao mli-
jitokeza na kukemea kwa uwazi vi-
tendo ambavyo si utamaduni wetu 
na vinatweza utu wetu,” alisifu Ma-
sauni.

Waziri huyo alisema vita dhidi ya 
uvunjifu wa maadili ni ya watu wote. 
Vitendo visivyo na maadili vipingwe 
pasipo kuoneana.

Masauni alisema serikali na taasisi 
za kidini kila upande ukitimiza waji-
bu wake anaamini jamii itakuwa 
salama.

“Nichukue fursa hii kuwasihi 
viongozi wetu wa kiroho, kutoleta 
taharuki katika jamii kutokana na 
mafundisho mnayoyatoa yanaweza 
kutugawa katika kupambana na vi-
tendo vya mmomonyoko wa maadi-
li.

“Sitaki kuonekana kama mwalimu 
au mtafsiri wa sheria, lakini sisi sote 
tunatambua kuwa serikali yetu hai-
na dini isipokuwa watu wake wana 
dini na wanaamini katika imani to-
fauti tofauti. 

“Katiba yetu inatoa haki kwa Wa-
tanzania kuamini katika imani wai-
takayo bila kuingiliwa mradi tu ka-
tika kutekeleza haki hiyo hawavunji 
sheria,” alifafanua.

Waziri huyo alisema ili kuweka 
utaratibu mzuri kwa taasisi za kidini 
katika kujiendesha, Bunge limetun-
ga sheria mbalimbali ikiwamo She-
ria ya Jumuiya Sura ya 337.

“Sheria hii inahusika na kusajili 
na kusimamia jumuiya zote kwa 
ujumla wake ikiwamo na taasisi za 
kidini,” alikumbusha.

Masauni alisema ni wajibu 
wa viongozi wa dini kuhakiki-
sha jumuiya wanazoziongoza zi-
naendeshwa kwa kuzingatia sheria 
kwa kutekeleza masharti ya usajili 
wa jumuiya ambayo ni kuwasilisha 
taarifa mbalimbali kila mwaka kama 
ilivyoelekezwa katika sheria na kuli-
pa ada kwa wakati.

Masauni aliwataka kuzingatia 
masharti ya usajili na sheria zingine 
za nchi katika kuendesha shughuli 

za jumuiya wanazoziongoza.
Alisema hivi karibuni kumekuwa 

na migogoro mingi inayozikumba 
jumuiya za kidini na kutumia muda 
na rasilimali nyingi katika kushughu-
lika na utatuzi wa migogoro badala 
ya rasilimali hizo na muda kutumika 
kutoa huduma kwa waumini wao.

Alisema uchambuzi uliofanywa 
na Ofisi ya Msajili wa Jumuiya ume-
baini migogoro mingi inatokana na 
katiba za muda mrefu ambazo kwa 
mazingira ya sasa zinahitaji kufany-
iwa marekebisho.

“Jambo lingine ni kutokuwa na 
uwazi katika mapato na matumizi 
ya taasisi, kugombea madaraka na 
viongozi na wafuasi au waumini 
kutokuwa na uelewa wa katiba yao 
na sheria zinazosimamia uendeshaji 
wa jumuiya,” alisema Masauni.

Alisema katika eneo la migogoro, 
viongozi wa dini wanatakiwa ku-
fanya mapitio ya katiba zao na ku-
jiridhisha kama zinakidhi haja kwa 
wakati uliopo.

Masauni pia alisema kuna haja ya 
kujengeana uwezo wa kuzieleza kat-
iba zao na miongozo iliyopo na kue-
ndesha taasisi kwa kuzingatia katiba 
kutasaidia kuepusha migogoro isi-
yokuwa na sababu.

“Pia katika kusimamia rasilimali 
za taasisi ni vizuri kuwa na uwazi 
ambao utawasaidia waumini au 
wanachama kujua jinsi mapato na 
matumizi ya taasisi yalivyo,” aliele-
keza.

Askofu Mkuu wa Kanisa la Ang-
likana Tanzania (ACT), Mahimbo 
Mndolwa, alisema kikao hicho ni 
fursa kushirikiana na kujadiliana 
magumu ambayo wanakutana nayo.

Mchungaji wa Kanisa la Maombe-
zi (GRC), Anthony Lusekelo, alisema 
asilimia 90 ya Watanzania wanasali, 
hivyo ni lazima kuwapo na uhusi-
ano mzuri na taasisi za dini ili kuwe 
na manufaa makubwa kwa maslahi 
ya nchi.

Alisema ni vizuri serikali kwa zile 
taasisi ambazo zinajiendesha kiny-
ume cha maadili zikafutiwa usajili 
na kuchukuliwa hatua kali.

“Kama kuna hizo taasisi za dini 
zinahamasisha mapenzi ya jinsia 
moja, serikali izikatae kuzitambua 
kisheria, tuvunje ushirikiano kwa 
maana ya kuzifutia usajili na hatua 
za kisheria zichukuliwe, itakapo-
jiridhisha hatua kali zichukuliwe,” 
alishauri.

Samia aahidi 
usimamizi mkali
matumizi fedha 
walizotoa EU 
Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema serikali 
anayoiongoza itasimamia ipasavyo matumizi 
ya fedha zilizotolewa na Umoja wa Ulaya (EU) 
Sh. trilioni 1.71 kwa ajili ya bajeti ya serikali ya 
mwaka 2023/24.
Umoja huo umetoa fedha hizo kwa Tanzania 

baada ya kuvutiwa na utendaji kazi wa Rais 
Samia katika kuleta mabadiliko ya sera na uta-
wala wa kijinsia.
Akizungumza jana baada ya kushuhudia utiaji 

saini mikataba mitatu ya kifedha jijini hapa, 
Rais Samia alisema fedha hizo zitasaidia katika 
mapitio ya sera, uchumi wa buluu, jinsia, sekta 
ya kidigitali, uboreshaji wa barabara vijijini, 
nishati na kilimo.
“Tunashukuru kwa msaada huu mkubwa, Umo-

ja wa Ulaya ni moja ya wadau wetu muhimu wa 
maendeleo katika kufikisha huduma muhimu 
kwa wananchi wetu,” alisema.
Rais Samia alisema fedha hizo zitasaidia 

maendeleo ya Tanzania na utekelezaji wa Dira 
ya Taifa ya Maendeleo awamu ya tatu.
Alisema katika majadiliano yake mapema jana 

na Balozi wa Umoja huo nchini, Manfredo Fanti 
ambaye anamaliza muda wake, alimwachia 
mambo matano na kumhakikishia atafanyia 
kazi.
“Ninaomba uende na maombi yangu matatu; 

Tanzania inatekeleza programu ya BBT tu-
nategemea kutumia Benki ya Maendeleo ya 
Tanzania na Benki ya Uwekezaji kuwezesha 
vijana na wanawake waliopo katika programu 
hii, hivyo ninaomba EU kukubali kujumuisha 
benki mbili ambazo ni Benki ya Kilimo na Benki 
ya Uwekezaji kwa kuwapa mikopo kwa ajili ya 
programu hii.
“Pia kukamilisha mpango mpya wa kuendeleza 

ushirikiano kati ya Tanzania na EU kwa kuwa ni 
shauku kwetu kujua ushirikiano wetu ili tujian-
dae na makubaliano hayo,” alisema.
Rais Samia aliomba kuongeza mradi wa ukara-

bati wa Uwanja wa Ndege wa Mwanza na miun-
dombinu yake itakayowezesha ‘hata majirani’ 
kwenda kupata huduma.
Alisema Serikali ya Tanzania itaendelea 

kufanya kazi kwa karibu na umoja huo na 
makubaliano yenye manufaa.
Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu 

Nchemba, alisema mikataba hiyo ni mwendel-
ezo wa mpango mkakati wa miaka saba (2021 
hadi 2027) wa kusaidia Serikali ya Tanzania.
Alisema Benki ya Uwekezaji ya Ulaya imeku-

wa chombo muhimu cha kuiwezesha Tanzania 
katika miradi ya maendeleo.
“Imewezesha maboresho ya viwanja vya 

ndege katika mikoa ya Kigoma, Tabora, Kagera, 
Rukwa na Shinyanga, mradi wa maji kutoka 
Ziwa Victoria, pia kusaidia mikopo kwa benki 
za kibiashara ili kusaidia wanawake na vijana,” 
alisema.
Awali Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na 

Mipango, Dk. Natu El-Maamry Mwamba, katika 
ziara ya Rais Samia aliyoifanya Februari 2022 
Ubelgiji na kukutana na Rais wa EU imeleta ma-
tunda hayo.
“Mkataba wa kwanza ni utekelezaji wa mradi 

wa uchumi wa buluu ambao umegharimu Sh. 
bilioni 279 utakaoleta mabadiliko ya tabia 
nchini kwenye pwani za Tanzania Bara na 
Zanzibar. Kuimarisha mifumo ya usimamizi wa 
fedha na kukuza sekta binafsi Sh. bilioni 160 
zitatumika.
“Mkataba wa tatu ni kuimarisha uhusiano ka-

tika nchi za Umoja wa Ulaya katika kuongeza 
ufanisi katika kubuni miradi inayosimamiwa 
na EU yenye gharama ya Sh. bilioni 15.23,” 
alisema.
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Lissu asema bado ana nia ya urais  
Na Enock Charles

MAKAMU Mwenyekiti wa CHADE-
MA, Tundu Lissu, ameweka had-
harani kwamba bado ananuia ku-
wania urais katika Uchaguzi Mkuu 
ujao, chini ya angalizo iwapo katiba 
mpya itapatikana.

Lissu (55), ameiambia Nipashe 
wiki hii kwamba iwapo chama 
chake hakitampitisha kuwania na-
fasi hiyo, mbadala wake ni ubunge, 
ingawa hakuwa tayari kutaja jimbo 
husika.

“Ni uamuzi wa mchakato wa 
chama, kamati kuu, baraza kuu na 
mkutano mkuu kama ilivyokuwa 
2020 au waliogombea kabla yangu. 
Chama kitakapotuita nitaitika wito, 
nitaitika wito wa chama,” Lissu 
alitamka, huku akirejea mwongozo 
wake mkuu ni katiba ya chama.

Hata hivyo, Lissu alieleza ishara 
za hisia kwamba sehemu mojawapo 
anayoweza kwenda kugombea 
pale itakapobidi, ni Jimbo la Sin-
gida Mashariki, alikokuwa mbunge  
kabla ya kujeruhiwa na kuondoka 
nchini.

Katika Uchaguzi Mkuu uliopi-
ta, ambao Lissu aligombea urais 
na kushika nafasi ya pili nyuma 
ya Dk. John Magufuli wa CCM, 
CHADEMA ilipata mbunge mmoja,  
Jimbo la Nkasi Kaskazini, mkoani 
Rukwa. 

KATIBA MPYA
Lissu ambaye kitaaluma ni mwa-

nasheria, pia amezungumzia suala 
la Katiba mpya na tume huru ya 
uchaguzi, akisisitiza msimamo wa 
chama hicho kwa sasa ni kutokush-
iriki uchaguzi wa aina yoyote iki-
wamo uchaguzi wowote mdogo, 
uchaguzi wa serikali za mitaa un-
aotarajiwa kufanyika mwakani na 
hata Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
ikiwa haitopatikana tume huru ya 
uchaguzi.

“Nchi itaingia kwenye mata-
tizo makubwa, hicho ndicho nina-
choweza nikakisema waziwazi ka-
bisa ama tutapata katiba mpya ama 
tutarudi kwenye utawala wa Magu-
fuli bila Magufuli. 

“Kwa hiyo ni ama tutapata katiba 
mpya tufanye uchaguzi huru na wa 
haki au nchi itarudi kwenye uta-
wala mbovu. Chaguo ni la mama na 
dalili siyo nzuri kabisa mpaka sasa,” 
amedai. Lissu amesema pamoja na 
serikali kushindwa katika kesi iliyo-
funguliwa na Bob Wangwe kuhusu 
wakurugenzi wa halmashauri kusi-
mamia uchaguzi, wakurugenzi hao 
wakizuiwa kusimamia uchaguzi na 
Mahakama ya Afrika hivi karibuni, 
hadi sasa hakujachukuliwa hatua 
zozote za kuwazuia kuendelea kusi-
mamia uchaguzi kama ilivyoamriwa 
katika hukumu ya mahakama hiyo.

“Wanajua huwa wanashinda kwa 

namna gani, wanashinda kwa saba-
bu tume siyo huru. Wakurugenzi 
wote ni wateule wa Rais. Wengi wao 
ni CCM kwa matendo yao na kwa 
kadi zao na tangu mwaka 1995 kum-
wekuwa na mapendekezo kuwa 
tume iwe na watumishi wake am-
bao watawajibika kwa tume moja 
kwa moja, hawa wakurugenzi wa-
nawajibika kwa Rais, ni wateule wa 
Rais. Tume yenyewe ni wateule wa 
Rais.

“Kwa hiyo, mfumo huu 
usipobadilishwa kama ambavyo 
imependekezwa mara nyingi na 
kama ambavyo Mahakama ya Af-
rika sasa imeamua, maana yake ni 
kwamba tunajitafutia matatizo.”

KIKOKOTOO MAFAO
Kuhusu kikokotoo cha mafao 

ya wastaafu, kiongozi huyo wa 
CHADEMA amedai kikokotoo 
kipya kimeletwa ili kupoka wafan-
yakazi fedha zao. 

Amesema kikokotoo hicho kime-
letwa baada ya mifuko ya hifadhi 
ya jamii kufilisika kwa fedha zake 
kutumiwa vibaya, hivyo kukoseka-
na fedha za kuwalipa wafanyakazi 
pindi wanapostaafu.

“Hizi fedha ambazo wafanyakazi 
wanachangia kila wanapolipwa 
mshahara, hizo hela zimecheze-
wa sana kwa muda mrefu katika 
awamu zote. Ni mifuko ambayo 
haina uwezo 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz    40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    05.07.2023

TAARIFA KWA UMMA
1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 10.07.2023 hadi 17.07.2023 

kampuni ya CEVA Interfreight itasafirisha magari matupu wenye vipimo vikubwa 
kutoka Mzenga kuelekea Bandari ya Dar Es Salaam, gari hilo lenye namba za usajili

NRB97300 / NRB15200 / DS00TGGP / NRB43293

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

    Urefu - mita 36.5     Upana - mita 4.30     Kimo - mita 4.60

3. Njia itakayotumika: Mzenga hadi Bandari ya Dar Es Salaam kupitia Barabara 
ya Morogoro, Barabara ya Mandela gari litasafiri muda wa mchana ( Kuanzia saa 
12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni).

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

wa kifedha kuwalipa wafanyakazi 
stahiki zao. Kwa hiyo, kikokotoo 
ni namna ya kutengeneza fomula 
ambayo itaonekana kama ni ya 
kisheria hivi.

“Fomula ambayo itaonekana 

kama ni halali hivi, lakini kimsingi 
ni namna ya kutekeleza... (alitamka 
neno linalohitaji uthibitisho kishe-
ria). Fedha zimechezewa zimepele-
kwa katika miradi isiyokuwa na 
maana yoyote kwa wafanyakazi.”

Na Nebart Msokwa, MBARALI

SAKATA la mgogoro wa mpaka kati ya 
wananchi na Hifadhi ya Taifa Ruaha, umeta-
wala mazishi ya aliyekuwa Mbunge wa 
Mbarali, Francis Mtega.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na Spika 
wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, jana walion-
goza maelfu ya wananchi kuaga mwili wa 
mbunge huyo kwenye viwanja vya polisi 
Kituo cha Chimala. Viongozi hao wawili pia 
hawakuacha kuzungumzia mgogoro huo.

Mtega ambaye alikuwa kinara wa kuwa-
tetea wananchi katika mgogoro huo, alifari-
ki dunia mwishoni mwa wiki iliyopita baada 
ya kugongwa na trekta (power tiller) katika 
eneo la Kibaoni, Kata ya Ihahi alipokuwa 
anaendesha pikipiki kuelekea shambani 
kwake.

Akitoa salamu za serikali, Waziri Mkuu 
Majaliwa alisema Mtega alikuwa anapigania 
haki za wananchi wa Mbarali hasa katika 
mgogoro huo wa mpaka baina yao na hifa-
dhi. Alisema Mtega alikuwa anazungumza 
mara kwa mara katika vikao vya Bunge na 
kwenye vikao mbalimbali vya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) namna mgogoro huo ul-
ivyokuwa unaathiri maisha ya wananchi.

Alisema kuwa katika moja ya vikao vya 
Rais Samia Suluhu Hassan na wabunge wa 
CCM, Mtega alimshukuru Rais kwa kutuma 
timu ya mawaziri wanane wa kisekta kwa 
ajili ya kushughulikia mgogoro huo.

Alisema kuwa mbali na kushukuru, 
mbunge huyo pia aliomba maeneo zaidi 
yapunguzwe katika hifadhi na kurejeshwa 
kwa wananchi kwa ajili ya kuendeleza shu-
ghuli mbalimbali za kiuchumi.

“Maombi hayo ndiyo yaliyomfanya 
Mheshimiwa Rais kuondoa zaidi ya vijiji 

34 ambavyo vilikuwa ndani ya hifadhi na 
akawaruhusu wananchi waendelee na shu-
ghuli zenu,” alisema Majaliwa.

Waziri Mkuu alisema mbunge huyo ali-
kuwa anawashirikisha viongozi wa juu wa 
serikali kunapokuwa na tatizo lolote lin-
alowakabili wananchi wake.

Mwakilishi wa wabunge wa vyama vya 
upinzani, Sophia Mwakagenda ambaye ni 
Mbunge wa Viti Maalum, alisema marehe-
mu Mtega alikuwa mkweli na muwazi.

Alisema kiongozi huyo alikuwa anazun-
gumza kwa ujasiri kama walivyo wabunge 
wa vyama vya upinzani, jambo ambalo lili-
kuwa linawapa faraja wabunge walio wach-
ache kwa kujiona kwamba wana watu wen-
gine wanaowaunga mkono.

“Kupitia Mtega iwe funzo kwa CCM kuch-
agua wabunge ambao wanafanya kazi kwa 
maslahi ya wananchi na siyo maslahi binaf-
si, ametumia muda wake aliokuwa bungeni 
kuwatetea wananchi wa Mbarali,” alisema 
Sophia.

Alisema kutokana na kutetea wananchi 
waliokuwa wanaathiriwa na GN 28 (mpaka 
wa hifadhi), baadhi ya wabunge walim-
batiza jina la tangazo hilo na alikuwa anasi-
mamia kile anachoamini kuwa ni haki ya 
wananchi.

Mwenyekiti wa Wabunge wa Mikoa ya 
Mbeya na Songwe, Oran Njeza, alisema 
baada ya kumaliza vikao vya Bunge wa-
likubaliana kufanya ziara katika maeneo 
mbalimbali ya Wilaya ya Mbarali kwa lengo 
la kutatua kero za wananchi.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson aliwa-
taka wananchi wa Jimbo la Mbarali kuende-
lea kuwa watulivu katika kipindi chote cha 
maombolezo ili msiba huo umalizike kwa 
amani na utulivu.

Mgogoro mpaka wa hifadhi
watawala mazishi ya mbunge
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Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), inatangaza bei kikomo za bidhaa za 
mafuta ya petroli hapa nchini. Bei hizi zitaanza kutumika kuanzia Jumatano, tarehe 5 Julai 2023 
saa 6:01 usiku. Pamoja na kutambua bei hizo, ni muhimu kuzingatia yafuatayo:-

(a) Bei za  rejareja za mafuta ya petroli na dizeli yaliyopokelewa kupitia Bandari ya Dar es 
Salaam zimeshuka kwa shilingi 137/Lita na shilingi 118/lita, mtawalia, ikilinganishwa na bei 
za toleo la tarehe 7 Juni 2023. Pia, bei ya rejareja ya mafuta ya taa kwa Julai 2023 itaendelea 
kuwa ni ile iliyotangazwa katika toleo la tarehe 7 Juni 2023 kwa kuwa hakuna shehena 
iliyopokelewa mwezi Juni 2023.

(b) Kwa Mikoa ya Kaskazini (Tanga, Kilimanjaro, Arusha na Manyara), bei ya  rejareja ya mafuta 
ya petroli imeshuka kwa Shilingi 188/Lita wakati bei ya mafuta ya dizeli imeongezeka kwa 
shilingi 58/lita ikilinganishwa na bei za toleo la tarehe 7 Juni 2023. 

(c) Kwa Mikoa ya Kusini (Lindi, Mtwara, na Ruvuma), hakuna shehena ya bidhaa za mafuta 
iliyopokelewa kupitia Bandari ya Mtwara kwa Juni 2023. Hivyo basi, bei ya rejareja ya dizeli 
kwa mwezi Julai 2023 itaendelea kuwa ni ile iliyotangazwa katika toleo la tarehe 7 Juni 
2023. Kutokana na upungufu wa bidhaa ya petroli katika maghala ya kuhifadhi mafuta 
yaliyopo Mtwara, waendeshaji wa vituo vya mafuta katika mikoa ya Kusini wanashauriwa 
kuchukua mafuta hayo kutoka katika bandari ya Dar es Salaam. Hivyo basi,  bei za rejareja 
za mafuta ya petroli katika mikoa hiyo zitazingatia bei kikomo ya rejareja ya Dar es Salaam 
na gharama za usafirishaji mpaka mikoa husika. 

(d) Aidha, kwa kuwa hakuna mafuta ya taa katika maghala yaliyopo katika Bandari za Tanga na 
Mtwara, waendeshaji wa vituo vya mafuta katika mikoa ya Kaskazini na Kusini wanashauri-
wa kuchukua mafuta hayo kutoka katika Bandari ya Dar es Salaam na hivyo bei za rejareja za 
mafuta ya taa katika mikoa hiyo zitazingatia bei kikomo ya rejareja ya Dar es Salaam na 
gharama za usafirishaji mpaka mikoa husika. 

Bei za Mikoa, Wilaya na Miji, ni kama zinavyooneshwa katika Jedwali Na. 1. Tofauti ya bei kutoka 
sehemu moja kwenda nyingine inatokana na tofauti ya bei ya mafuta katika bandari ambayo 
mafuta yamepakuliwa na gharama za usafirishaji. 

Mabadiliko haya ya bei yanachangiwa na kubadilika kwa bei za mafuta katika soko la dunia, 
gharama za uagizaji (BPS Premium) na thamani ya Shilingi dhidi ya Dola ya Marekani. 

Katika kutekeleza bei hizi, wafanyabiashara wa bidhaa za mafuta kwa jumla na rejareja pamoja 
na jamii kwa ujumla wanatakiwa kuzingatia yafuatayo: -

i. EWBei kikomo za bidhaa za mafuta ya petroli kwa eneo husika zinapatikana pia kupitia 
simu za mkononi kwa kupiga namba *152*00# na kufuata maelekezo. Huduma hii ni bure na 
inapatikana kupitia mitandao yote ya simu za mkononi hapa nchini.

ii. Kwa mujibu wa Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015, kifungu namba 166, bei za bidhaa za 
mafuta ya petroli zitaendelea kupangwa na soko. EWURA itaendelea kuhamasisha 
ushindani kwa kutoa taarifa za bei kikomo za bidhaa za mafuta. Taarifa hizi zina lengo la 
kuwasaidia wadau kufanya maamuzi stahiki kuhusu manunuzi ya bidhaa za mafuta.

iii. Kampuni za mafuta ziko huru kuuza bidhaa za mafuta ya petroli kwa bei ya ushindani mradi 
tu bei hizo zisivuke bei kikomo (Price cap) au kushuka chini ya bei iliyoruhusiwa (Floor Price) 
kama ilivyokokotolewa kwa mujibu wa Kanuni za EWURA za Kupanga Bei za Mafuta za 
Mwaka 2022 zilizotangazwa kupitia Gazeti la Serikali Na. 57 la tarehe 28 Januari 2022 na 
marekebisho ya Kanuni hii kama yalivyotangazwa kupitia Gazeti la Serikali Na. 421 la tarehe 
23 Juni 2023.

iv. Vituo vyote vya mafuta vinatakiwa kuchapisha bei za bidhaa za mafuta katika mabango 
yanayoonekana bayana na yakionesha bei ya mafuta, punguzo, vivutio vya biashara au 
promosheni zinazotolewa na kituo husika. Pale ambapo inawezekana kuchagua, wateja 
wanashauriwa kununua bidhaa za mafuta katika vituo vinavyouza mafuta kwa bei nafuu 
zaidi ili kushamirisha ushindani. Ni kosa kuuza mafuta bila kuweka mabango ya bei 
inayoonekana vizuri kwa wateja. Adhabu kali itatolewa kwa kituo husika kwa kutotekeleza 
matakwa ya kisheria kwa mujibu wa kanuni husika.

v. Wauzaji wa mafuta ya petroli wanatakiwa kutoa risiti za mauzo kutoka kwenye mashine za 
EFPP (Electronic Fiscal Pump Printers) na Wanunuzi wahakikishe wanapata stakabadhi 
hizo za malipo zinazoonyesha jina la kituo, tarehe, aina ya mafuta yaliyonunuliwa na bei kwa 
lita. Stakabadhi hizo za malipo  zitatumika kama kidhibiti kwa wanunuzi wa mafuta endapo 
kutajitokeza malalamiko ya aidha kuuziwa mafuta kwa bei ya juu kuliko bei kikomo au 
kuuziwa mafuta  yasiyo na kiwango cha ubora kinachofaa, na pia, risiti hizo zitasaidia 
kurahisisha ukusanyaji wa kodi za Serikali zitokanazo na mauzo ya mafuta ya petroli.

vi. Wafanyabiashara wa bidhaa za mafuta kwa rejareja wanatakiwa kuuza mafuta kwa bei 
inayooneshwa katika Jedwali Na. 1. Hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi ya mfanya-
biashara yoyote atakayekiuka AGIZO hili.

vii. Wafanyabiashara wa bidhaa za mafuta kwa jumla wanatakiwa kuuza mafuta kwa bei 
inayooneshwa katika Jedwali Na. 2. Hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi ya mfanya-
biashara yoyote atakayekiuka AGIZO hili.

JEDWALI 1: BEI KIKOMO ZA REJAREJA - SHILINGI/LITA

KUMB: PPR/2023 - 07/01

TAARIFA KWA UMMA 
BEI KIKOMO ZA BIDHAA ZA MAFUTA YA PETROLI KUANZIA JUMATANO, TAREHE 5 JULAI 2023

Mji 
Bei Kikomo 

Petroli  Dizeli 
 

Mafuta ya Taa  
 

Dar es Salaam 2,736 2,544 2,829 
Arusha 2,781 2,816 2,913 
Arumeru (Usa River) 2,781 2,816 2,913 
Karatu 2,799 2,835 2,931 

Longido 2,792 2,827 2,924 

Monduli 2,786 2,822 2,918 

Monduli-Makuyuni 2,791 2,826 2,923 
Ngorongoro (Loliondo) 2,866 2,901 3,005 

Coast (Kibaha) 2,741 2,548 2,833 
Bagamoyo 2,747 2,555 2,840 
Bagamoyo (Miono) 2,778 2,586 2,871 

Bagamoyo (Mbwewe) 2,759 2,567 2,852 

Chalinze Junction 2,750 2,558 2,843 
Chalinze Township (Msata) 2,755 2,562 2,847 

Kibiti 2,757 2,564 2,849 

Kisarawe 2,743 2,551 2,836 

Mkuranga 2,746 2,554 2,839 
Rufiji 2,764 2,571 2,857 

Dodoma 2,795 2,603 2,888 
Bahi 2,802 2,610 2,895 
Chamwino 2,790 2,598 2,883 

Chemba 2,822 2,629 2,914 

Kondoa 2,828 2,635 2,921 
Kongwa 2,792 2,600 2,885 

Mpwapwa 2,796 2,604 2,889 

Mpwapwa (Chipogoro) 2,808 2,616 2,901 

Mtera (Makatopora) 2,814 2,622 2,907 
Mvumi 2,802 2,609 2,894 

Geita 2,902 2,709 2,994 
Bukombe 2,891 2,698 2,983 
Chato 2,923 2,730 3,015 

Mbogwe 2,940 2,747 3,032 

Nyang'hwale 2,917 2,724 3,009 
Iringa 2,800 2,608 2,893 
Ismani 2,806 2,613 2,898 

Kilolo 2,805 2,612 2,897 

Mufindi (Mafinga) 2,810 2,618 2,903 
Mufindi (Igowole) 2,819 2,627 2,912 

Kagera (Bukoba) 2,952 2,759 3,044 
Biharamulo 2,926 2,734 3,019 
Karagwe (Kayanga) 2,968 2,776 3,061 

Kyerwa (Ruberwa) 2,974 2,782 3,067 

Muleba 2,952 2,759 3,044 
Ngara 2,940 2,747 3,032 

Misenyi 2,960 2,768 3,053 

Katavi (Mpanda) 2,894 2,702 2,987 
Mlele (Inyonga) 2,876 2,683 2,968 
Mpimbwe (Majimoto) 2,913 2,721 3,006 

Tanganyika (Ikola) 2,912 2,720 3,005 

Kigoma 2,899 2,706 2,991 
Uvinza (Lugufu) 2,889 2,696 2,982 

Muyobozi Village (Uvinza) 2,897 2,705 2,990 

Ilagala Village (Uvinza) 2,899 2,707 2,992 
Buhigwe 2,897 2,705 2,990 

Kakonko 2,899 2,707 2,992 
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Rorya (Ingirijuu) 2,909 2,717 3,002 

Rorya (Shirati) 2,917 2,724 3,010 
Bunda 2,893 2,701 2,986 

Bunda (Kisorya) 2,906 2,713 2,998 

Butiama 2,899 2,707 2,992 
Serengeti (Mugumu) 2,910 2,718 3,003 

Tarime 2,911 2,718 3,003 

Tarime 
(Kewanja/Nyamongo) 2,916 2,724 3,009 

Mbeya 2,843 2,651 2,936 
Chunya 2,853 2,661 2,946 

Chunya (Makongolosi) 2,858 2,666 2,951 

Chunya (Lupa Tingatinga) 2,860 2,668 2,953 

Kyela 2,859 2,667 2,952 
Mbarali (Rujewa) 2,828 2,635 2,920 

Rujewa (Madibira) 2,841 2,648 2,933 

Rujewa (Kapunga) 2,837 2,645 2,930 
Rungwe (Tukuyu) 2,852 2,660 2,945 

Busokelo (lwangwa) 2,856 2,663 2,948 

Morogoro 2,761 2,569 2,854 
Mikumi 2,777 2,585 2,870 

Kilombero (Ifakara) 2,799 2,607 2,892 

Kilombero (Mlimba) 2,822 2,629 2,914 

Kilombero (Mngeta) 2,811 2,618 2,903 
Ulanga (Mahenge) 2,810 2,617 2,902 

Malinyi 2,820 2,628 2,913 

Kilosa 2,780 2,587 2,872 
Gairo 2,780 2,587 2,872 

Mvomero (Wami Sokoine) 2,772 2,579 2,864 

Mvomero (Sanga Sanga) 2,761 2,569 2,854 
Turian 2,786 2,594 2,879 

Mtwara 2,809 3,000 2,901 
Nanyumbu (Mangaka) 2,858 3,036 2,950 

Masasi 2,834 3,016 2,927 
Newala 2,841 3,021 2,933 

Tandahimba 2,834 3,014 2,927 

Nanyamba 2,834 3,014 2,927 
Mwanza 2,886 2,694 2,979 
Kwimba 2,904 2,712 2,997 
Magu 2,895 2,702 2,987 

Misungwi 2,881 2,688 2,973 
Misungwi (Mbarika) 2,891 2,699 2,984 

Sengerema 2,919 2,726 3,012 

Ukerewe 2,946 2,754 3,039 
Njombe 2,829 2,636 2,921 
Njombe (Kidegembye) 2,849 2,657 2,942 

Ludewa 2,867 2,674 2,959 

Makambako 2,821 2,629 2,914 
Makete 2,860 2,667 2,952 

Wanging'ombe 
(Igwachanya) 2,827 2,634 2,919 

Rukwa (Sumbawanga) 2,909 2,717 3,002 
Sumbawanga Rural 
(Mtowisa) 2,909 2,717 3,002 

Kalambo (Matai) 2,916 2,724 3,009 

Nkasi (Namanyele) 2,923 2,730 3,015 

Mkalama (Nduguti) 2,852 2,659 2,944 

Songwe (Vwawa) 2,853 2,660 2,945 
Songwe (Mkwajuni) 2,860 2,667 2,952 

Ileje 2,857 2,664 2,949 

Momba (Chitete) 2,862 2,669 2,954 
Tunduma 2,857 2,664 2,949 

Tabora 2,845 2,652 2,937 
Igunga 2,844 2,652 2,937 

Kaliua 2,858 2,665 2,950 
Ulyankulu 2,855 2,663 2,948 

Nzega 2,855 2,662 2,948 

Sikonge 2,853 2,661 2,946 
Urambo 2,854 2,662 2,947 

Uyui 2,851 2,658 2,943 

Mpyagula 2,876 2,684 2,969 
Tanga 2,724 2,760 2,875 
Handeni 2,745 2,780 2,854 

Kilindi 2,760 2,795 2,889 

Korogwe 2,737 2,772 2,868 
Lushoto 2,746 2,781 2,878 

Mkinga (Maramba) 2,731 2,767 2,889 

Muheza 2,729 2,765 2,875 
Pangani 2,731 2,766 2,882 

Kasulu 2,908 2,715 3,000 

Kibondo 2,905 2,713 2,998 
Kilimanjaro (Moshi) 2,771 2,806 2,903 
Hai (Bomang'ombe) 2,774 2,809 2,906 

Mwanga 2,764 2,799 2,896 
Rombo (Mkuu) 2,787 2,823 2,924 

Same 2,757 2,792 2,889 

Siha (Sanya Juu) 2,777 2,813 2,909 
Lindi 2,795 3,013 2,888 
Lindi-Mtama 2,813 3,018 2,906 

Kilwa Masoko 2,770 3,037 2,863 

Liwale 2,816 3,049 2,909 
Nachingwea 2,824 3,033 2,917 

Ruangwa 2,826 3,040 2,919 

Manyara (Babati) 2,815 2,850 2,951 
Hanang (Katesh) 2,826 2,861 2,962 

Kiteto (Kibaya) 2,830 2,866 2,962 

Mbulu 2,828 2,863 2,964 
Simanjiro (Orkasumet) 2,847 2,882 2,983 

Mara (Musoma) 2,902 2,710 2,995 
Musoma Vijijini (Busekela) 2,915 2,722 3,007 

Nkasi (Kirando) 2,932 2,740 3,025 

Ruvuma (Songea) 2,860 3,085 2,952 
Mbinga 2,872 3,098 2,965 

Namtumbo 2,865 3,076 2,958 

Nyasa (Mbamba Bay) 2,883 3,123 2,975 
Tunduru 2,840 3,050 2,932 

Shinyanga 2,865 2,673 2,958 
Kahama 2,870 2,677 2,962 
Kishapu 2,873 2,681 2,966 

Ushetu (Nyamilangano) 2,882 2,689 2,974 

Ushetu (Kangeme Village) 2,887 2,695 2,980 

Salawe 2,879 2,687 2,972 
Simiyu (Bariadi) 2,883 2,691 2,976 
Busega (Nyashimo) 2,895 2,703 2,988 

Itilima (Lagangabilili) 2,883 2,691 2,976 
Maswa 2,877 2,685 2,970 

Meatu (Mwanhuzi) 2,888 2,696 2,981 

Singida 2,827 2,635 2,920 
Iramba 2,839 2,647 2,932 

Manyoni 2,812 2,619 2,904 

Itigi (Mitundu) 2,827 2,635 2,920 

Ikungi 2,823 2,630 2,915 

JEDWALI 2: BEI KIKOMO ZA JUMLA - SHILINGI/LITA 

Dkt. James A. Mwainyekule
MKURUGENZI MKUU- EWURA

Bandari Petroli Dizeli Mafuta ya Taa 

Dar es Salaam 2,605.74 2,413.53 2,698.35 

Tanga 2,593.92 2,628.76 - 

Mtwara 2,662.38 2,867.94 - 



Jumatano Julai 5, 20236

MAONI & UCHAMBUZI

KUBAKA ni kosa la jinai kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Ka-
nuni za Adhabu, Kifungu cha 130(1) na adhabu yake katika Kifungu 
cha 131(1) cha sheria hiyo ambayo ni kifungo cha maisha gerezani, 
ikiambatana na adhabu ya viboko na faini.

Katika toleo letu la Jumatatu ya juma hili, tulichapisha ripoti ya 
uchunguzi kuhusu tukio la mjamzito kubakwa.

Ni uhalifu uliofanywa usiku wa saa za kulala - saa nne usiku Juni 
5 mwaka huu, katika Mtaa wa Kazole, Kata ya Vikindu wilayani 
Mkuranga, mkoani Pwani.

Leo unatimu mwezi mzima tangu tukio hili. Pamoja na maelezo 
ya mtoto aliyeshuhudia unyama dhidi ya mama yake, maelezo ya 
mama, majirani, askari walinzi wa usiku (sungusungu) na vielel-
ezo kadhaa vinavyoweza kuibua nani wanaweza kuwa wameten-
da unyama kwa mjamzito, polisi hawajakamata hata mtuhumiwa 
mmoja.

Pia kuna shida nyingine - mjamzito huyo alipofikishwa Hospitali 
ya Wilaya ya Mkuranga, anadai kutojazwa kwa wakati Fomu Na. 
3 ya Polisi (PF3), pia kupewa vidonge vya kuzuia maambukizi ya 
Virusi vya Ukimwi (VVU) pasi na maelekezo, akazitupa shambani.

Ni madai ambayo Ofisi ya Mganga Mkuu wa Mkoa wa Pwani ime-
ahidi kuyafanyia uchunguzi ili kubaini ukweli wake.

Wakati ofisi hiyo ikichukua uamuzi huo, tayari wadau wa haki 
za binadamu na ustawi wa makundi maalum, kikiwamo Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) na Chama cha Waandishi wa 
Habari Wanawake (TAMWA) wamelaani ukatili dhidi ya mjamzito 
huyo, wakitaka hatua zichukuliwe dhidi ya wahusika.

Nipashe, tukiwa wadau wa haki za binadamu na wafuatiliaji wa 
utekelezaji wa sera na mipango ya serikali, tunaungana na wadau 
wengine kulaani kitendo hicho cha kikatili dhidi ya mjamzito huyo.

Na kwa kuwa Jeshi la Polisi kupitia kwa Kamanda wake wa Mkoa 
wa Kipolisi Rufiji limekiri kuwa na taarifa za uhalifu huo, likishikil-
ia pikipiki inayodaiwa kutelekezwa eneo la tukio, pia kutuma ofisa 
wake wa Dawati wa Jinsia kuzungumza na mjamzito huo, Nipashe 
tunashauri hatua zichukuliwe dhidi ya waliotenda ukatili huo ili 
haki itendeke kwa mujibu wa sheria.

Ukatili dhidi ya mjamzito huyo si tu kwamba unakiuka sheria ta-
jwa hapo juu, bali pia unakiuka Katiba ya nchi, inayoelekeza kila 
mtu anastahili kuheshimiwa na kupata hifadhi kwa nafsi yake, 
maisha yake binafsi na familia yake na unyumba wake na pia hes-
hima na hifadhi ya maskani yake.

Katiba ya nchi inaielekeza serikali kuweka utaratibu wa sheria 
kulinda haki ya mtu ya faragha na ya usalama na nafsi yake, mali 
yake na maskani yake.

Uhalifu uliofanywa dhidi ya mjamzito huyo, unakinzana na Sera 
ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia Tanzania ya Mwaka 2000 
inayolenga kuweka mazingira wezeshi, kutatua vikwazo dhidi ya 
wanawake na kuleta haki na usawa ili kundi hilo lishiriki kikamilifu 
na kwa ufanisi katika programu na miradi ya maendeleo.

Pia ni kitendo kinachokwaza utekelezaji wa Lengo Na. 5 la Malen-
go ya Maendeleo Endelevu (SDG) linalozitaka nchi wanachama wa 
Umoja wa Mataifa (UN) kuhakikisha zinatilia mkazo usawa wa ki-
jinsia.

Tanzania pia imeshatia saini na kuridhia Mkataba wa Kimataifa 
wa Kuondoa Aina zote za Ubaguzi dhidi ya Wanawake (CEDAW) 
wa Mwaka 1979, unaoelekeza kuondoa aina zote za ubaguzi na 
uonevu kwa wanawake. Shime, hatua zichukuliwe!

Wanawake tumieni 
umoja kupata 50/50

 Muungwana Lazima Nilonge

Hatua zichukuliwe kwa  
waliobaka na kumfunga 
katika kiroba mjamzito 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

LINAPOKUJA suala la us-
awa wa kijinsia katika uon-
gozi na majukumu mengine, 
wanawake wapo mstari wa 
mbele kulipigania ili kupata 
usawa huo unakuwapo kati 
yao na wanaume.

Hiyo ni katika kushika na-
fasi mbalimbali za uongozi, 
zikiwamo za kuchaguliwa au 
kuteuliwa, kwani wanaamini 
kwamba uongozi hauna jinsi, 
awe mwanaume au mwan-
amke, wote wanaweza kupe-
wa jukumu liwe la kiuteuzi au 
kupigiwa kura.

Vilevile wanatambua kuwa 
uongozi si kutumia misuli 
bali ni elimu, weledi, hekima 
na busara, hivyo watetezi 
wa harakati wa jinsia wame-
kuwa wakijitahidi kuelimisha 
umma wa Watanzania

Kutokana na hatua hiyo ya 
kuelimisha umma wa Watan-
zania, zipo juhudi mbalimbali 
ambazo zimechukuliwa za ku-
hakikisha usawa kijinsia una-
zingatiwa kwenye uongozi na 
maeneo mengine.

Kituo cha Sheria  na Haki za 
Binadamu (LHRC),   ni mion-
goni mwa watetezi hao amba-
cho kinasema tangu mwaka 
1997, Tanzania imeshuhudia 
mabadiliko hayo ikiwamo 
uteuzi.

Kwa mujibu wa kituo hicho, 
ni kwamba kumekuwapo na 
mambo chanya mbalimbali 
kwenye masuala ya uongozi 
na mipango madhubuti ya-
nayolenga kufikia usawa wa 
kijinsia.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
LHRC, Dk. Anna Henga, ka-

tika ufafanuzi wake anasema 
kwa sasa mabalozi wanawake 
wanaoiwakilisha Tanzania 
mataifa mbalimbali ni zaidi ya 
tisa dhidi ya 33.

Aidha, wakuu wa mikoa 
ni zaidi ya sita dhidi ya 20, 
wakuu wa wilaya zaidi 40 kati 
ya 101.

Anasema yapo maeneo 
mengi ambayo anataja kuwa 
kuna hatua kubwa na mafani-
kio kuelekea 50/ 50 akiongoza 
kuwa ni kazi nzuri ambayo 
Tanzania inaelekea kuanzia 
mwaka 1977 hadi 2023.

Pia anaongeza kuwa kume-
kuwapo na mabadiliko ya she-
ria mbalimbali zinazolinda na 
kutetea haki za wanawake iki-
wamo kuweka wizara mahsu-
si kwa masuala ya jinsia, hali 
inayoonyesha kuwa usawa wa 
kijinsia unapewa umuhimu.

Pamoja na hayo, kuna 
msemo usemao, ukishikwa 
shikamana. Hivyo ingekuwa ni 
vyema wakati serikali inawa-
shika, basi nao washikamane 
bila kujali itikadi za vyama wa-
navyotoka.

Mara nyingi imekuwa ni 
kawaida kwa wanasiasa kue-
gemea kwenye itikadi za vy-
ama vyao hata kwa mambo 
ya msingi yenye lengo la ku-
waunganisha bila kujali ni wa-
nawake, vijana au wapigakura.

Hivyo, kwa kuwa wanakiri 
kwamba serikali imeanza ku-
chukua hatua za kuleta usawa 
wa kijinsia, basi ni vyema nao 
wakaleta usawa kwa kutoba-
guana kutokana na itikadi za 
vyama.

Wao wenyewe wamekuwa 

wakikiri kwamba wanakum-
bana na vikwazo vingi kutoka 
kwa wanaume wanapotafuta 
uongozi katika vyama, lakini 
ajabu wanapokutana kwenye 
majukwaa yao wakitokea ka-
tika vyama tofauti vya siasa, 
idaiwa kuwa nao hubaguana.

Ninadhani ukatili wa kijinsia 
ambao wamekuwa wakiku-
tana nao ungeweza kuwaun-
ganisha na kuwa lugha moja 
wanapotafuta usawa wa ki-
jinsia ili hatimaye 50 kwa 50 
iweze kutimia.

Mwaka kesho kuna uch-
aguzi wa viongozi wa serikali 
za mitaa, ingekuwa ni vyama 
kama wanawake wataanza ku-
jipanga sasa kwa kuwaandaa 
wagombea badala ya kuwa 
wapigakura tu.

Kuna msemo kwamba ‘wa-
nawake ni jeshi kubwa’, jeshi 
hilo liamke lijitambue na litu-
mike kuhakikisha wanapata 
nafasi nyingi za uongozi bila 
kujali itikadi za vyama, ukan-
da, hali ya uchumi au elimu 
na chochote vinginevyo wa-
naweza kuendelea kuwa wa-
pigakura badala kugombea na 
kuchaguliwa.

Ninaamini kupitia wingi wao 
usiobagua itikadi za vyama, 
unaweza kuwafikisha mbali 
katika harakati zao za kutafu-
ta usawa wa kijinsia, hivyo, 
ingefaa walitafakari hilo na 
kulifanyia kazi.

Kinamama wanaweza, kauli 
mbiu hiyo ianze kwa we-
nyewe kwa wenyewe kuunga-
na, kushirikiana na kuinuana 
kwa hali yoyote nje na ndani 
ya jukwaa la kisiasa. 

Sabato 
Kasika
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habari kitaifa

TRA yatangaza 
makusanyo ya 2022/23  Mabula ataka usimamizi mzuri 

katika miradi ya maendeleo
Na Munir Shemweta

MBUNGE wa Ilemela 
ambaye ni Waziri wa 
Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, 
Dk. Angelina Mabula, 
ameagiza kuwapo usi-
mamizi mzuri wa miradi 
ya maendeleo inay-
otekelezwa katika  
jimbo hilo la mkoani 
Mwanza.
Dk. Mabula aliagiza 

hayo jana jijini Mwanza 
katika ziara ya kukagua 
miradi mbalimbali ya 
maendeleo inayotekele-
zwa jimboni.
Alisisitiza umuhimu wa 

matumizi thabiti ya 
fedha za maende-
leo sambamba na 
uzalendo katika 
utekelezaji wa mi-
radi.
“Ni vizuri 

wakati wa 
utekelezaji 
miradi ka-
tika Jimbo 
la Ilemela 
mkahakikisha kunakuwa 
na matumizi sahihi ya 

fedha za maendeleo lak-
ini pia uzalendo uwekwe 
mbele,” aliagiza.
Dk. Mabula alikagua 

wa miradi katika Kata 
ya Bugogwa - Shule ya 
Msingi Igombe ambayo 
serikali imetoa zaidi ya 
Sh. milioni 69.1 kupitia 
Mradi wa Boost uliofani-
kisha ujenzi wa vyumba 
vya madarasa shuleni 
huko sambamba na 
ujenzi wa shule mpya 
ya msingi katika Kata 
ya Kahama inayojengwa 
kwa zaidi ya Sh. milioni 
540.3.
Waziri huyo pia alika-

gua wa ujenzi wa Shule 
mpya ya Msingi Buswe-

lu inayojengwa kwa 
zaidi ya Sh. milioni 
540.3. 
Maeneo mengine 

aliyotembelea ni 
pamoja na mradi 

wa ujenzi wa 
bweni la 
wanafunzi 
wenye mahi-
taji maalum 
linalojengwa 

kwa zaidi ya Sh. mil-

ioni 100 katika Shule ya 
Msingi Buswelu na za-
hanati mpya iliyojengwa 
Kata ya Ilemela, Mtaa 
wa Lumala ambayo zaidi 
ya Sh. milioni 142 zime-
tumika huku mbunge 
huyo akichangia mato-
fali zaidi 3,500. 
Katika mkutano wa 

hadhara uliofanyika 
Kata ya Ilemela, Katibu 
wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Wilaya ya 
Ilemela, Hassan Milanga, 
alisema chama kinatam-
bua jitihada za mbunge 
katika kuwatumikia wa-
nanchi.
Mkuu wa Wilaya ya 

Ilemela, Hassan Masala, 
aliishukuru serikali kwa 
kuipatia Ilemela fedha 
nyingi za miradi ambazo 
zinakwenda kutatua 
changamoto mbalimbali 
wilayani mwake.
Akihitimisha ziara hiyo, 

Waziri Mabula alitoa 
wito kwa wananchi 
kuendelea kumuunga 
mkono Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kazi ya 
maendeleo anayoifanya.

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Mapato Tanzania 
(TRA) imesema katika mwaka uliopita 
wa fedha (2022/23), ilikusanya Sh. tri-
lioni 24.11 sawa na ufanisi wa asilimia 
97.4 ya lengo la makusanyo ya Sh. tri-
lioni 24.76.

TRA imesema makusanyo hayo ni 
sawa na ongezeko la asilimia 8.2 kul-
inganishwa na ya mwaka wa fedha 
2021/22.

Kwa mujibu wa taarifa ya mam-
laka hiyo iliyotolewa juzi na kutiwa 
saini na Kamishna Mkuu, Alphayo Ki-
data, katika robo ya mwaka wa fedha 
2022/23 (Aprili hadi Juni), TRA iliku-
sanya Sh. trilioni 5.69 sawa na ufanisi 
wa asilimia 91.1 ya lengo la kukusanya 
Sh. trilioni 6.24.

“Makusanyo haya ni sawa na 
ongezeko la asilimia 1.6 kulingan-
ishwa na makusanyo ya kipindi kama 
hicho kwa mwaka wa fedha 2021/22.

“Kwa namna ya pekee kabisa, ninap-
enda kutoa shukrani za dhati kwa 
serikali kwa kuendelea kuiwezesha 
TRA katika utekelezaji wa mikakati  
mbalimbali ya kiutendaji,” alisema.

Kamishna Kidata alisema serikali 
imeendelea kuiwezesha TRA katika 

maeneo mbalimbali kwa lengo la 
kuboresha ufanisi katika utekelezaji 
majukumu ya makusanyo.

Aliyataja maboresho hayo kuwa 
ni ujenzi na uboreshaji wa mifumo 
ya ukusanyaji mapato, uboreshaji 
wa mazingira ya kufanya kazi na  
vitendea kazi na kuongeza watumishi 
wapya.

Alisema hatua hizo zimechangia 
kwa kiasi kikubwa utendaji kazi. Kwa 
huu wa fedha, mamlaka inatoa rai kwa 
walipakodi na wananchi kuhakikisha 
wanatoa risiti sahihi za kielektroniki 
katika kila mauzo wanayofanya na 
wanunuzi wadai risiti sahihi.

“Walipakodi wawasilishe ritani 
sahihi, kulipa kodi stahiki na kulipa 
madeni ya kodi kwa hiari na kwa 
wakati uliowekwa kisheria ili kuepu-
kana na riba na adhabu zisizo za la-
zima.

“Wazalishaji na waingizaji wa bid-
haa zinazotozwa ushuru wa bidhaa, 
wazingatie matumizi sahihi ya stem-
pu za ushuru wa bidhaa na walipako-
di na wadau waendelee kuhudhuria 
mafunzo yanayotolewa na mamlaka 
kuhusu elimu ya kodi na matumizi 
ya mifumo ya usimamizi wa kodi,” 
alisema.

MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja,Gari au  Shamba  ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.    
2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0787129539/0745707008/0743885084/0655715138/0692836202    
4 Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.    

NOTISI / TANGAZO
    
LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND 
DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, 
SUMA JKT  AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD  kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC,  tunatoa notisi ya kulipa deni 
kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA 

MAIN TOMONI FARMS LIMITED SHAMBA LENYE  HATI YA MAUZIANO YA SERIKALI YA 
KIJIJI, EKARI 343

FRANKLIN G. BAGALLA KIJIJI CHA TOMONI-KIBITI RUFIJI 20/07/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

KARIAKOO LAMECK JOHN RUGIGA
1.NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO 2.NYUMBA YENYE 
HATI MILIKI NA.59847 KIWANJA NA.2009 KITALU ''D'' 1.LAMECK JOHN RUGIGA 2.CRISPIN PATRICK  KAPILIMBA 1.MBEZI MSHIKAMANO 2.SINZA 18/07/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA MARTINA CORRONATUS RYOBA 1.NYUMBA  2. KIWANJA MARTINA CORRONATUS RYOBA IGELEGELE BUGARIKA NA   BUJINGWA-MWANZA 11/07/2023  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA MAGWE EMMAUEL WAMBURA VIWANJA VIWILI VYENYE HATI MILIKI MAGWE EMMANUEL WAMBURA ILALILA-MWANZA 12/07/2023  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA CHRISTOPHER MANGARAYA WAMBURA KIWANJA CHRISTOPHER MANGARAYA WAMBURA BUJINGWA-MWANZA 13/07/2023  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA FELISTA MATOKE NYAGWE NYUMBA YENYE HATI NA.45634,KIWANJA NA.183 
KITALU 'B'

SOPHIA KIBOKO CHACHA KISEKE-MWANZA 13/07/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MWANZA JUMANNE MOHAMED KAPOLI NYUMBA YENYE HATI MILIKI MATHIAS CHARLES NDETTO KISESA-MWANZA 14/07/2023 SAA 12:00 MCHANA  NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA FRIDA FRANCIS KAJUNA NYUMBA FRIDA FRANCIS KAJUNA GEITA 26/07/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA SONGALELI SAMA MZEE KIWANJA SONGALELI SAMA MZEE BUSWELU MWANZA 12/07/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA GRACE ADONIAS MTEGO
NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NA.22 KITALU 'N' 
HATI NA.4870 BLASIUS SWAI KAGINA BUNDA 12/07/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA ABAS HAMAD ISSA NYUMBA YENYE  HATI MILIKI PETER NDULU MAHARAGE MISUNGWI-MWANZA 14/07/2023 SAA 12:00 MCHANA  NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA HAPPINESS NYANDA MAYALA NYUMBA YENYE HATI NA. 99009, KIWANJA NA.''9'' 
KITALU '' F'' 

SAIDI NYANDA MAYALA IGOMA MWANZA 22/07/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MWANZA T/A NINIGANI DEPOT EDWARD NYUMBA EDWARD JEREMIA MASSASI MIHAMA BWIRU 20/07/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MWANZA ALEXANDER STANSLAUS NTAKILE NYUMBA ALEXANDER STANSLAUS NTAKILE BUZURUGA NYAKATO 22/07/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MWANZA EMMANUEL LUKINDA LUTIMA BUS TATA T847 DKN EMMANUEL LUKINDA LUTIMA MWANZA MJINI 20/07/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBAGALA MAMU PHARMACY
1.NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA  NA.151,KITALU 
'Q10' HATI NAMBA 143195-KIBAMBA 2.NYUMBA YENYE 
HATI YA MAUZIANO-CHAMAZI DOVYA

AHMAD KASSIM OMARY 1.KIBAMBA  2.CHAMAZI DOVYA 17/07/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO FELIX BIRCKMAS ALOYS NYUMBA YENYE HATI MILIKI NA.175184 KIWANJA 
NA.1370 KITALU ''A''

KASSIAN ANTON NINDI TABATA KISUKULU 26/07/2023 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA PRIVA EMANUEL SHIRIMA NYUMBA YENYE HATI  YA MAUZIANO PRIVA EMANUEL SHIRIMA KITETE-MBEYA 19/07/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA BAHATI YOHANA NYATO NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI BAHATI YOHANA NYATO LYAMKENA-MAKAMBAKO 14/07/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MBEYA FRENK SAMSON LEMAU NYUMBA (2)  ZENYE HATI YA MAUZIANO 1.FRENK SAMSON LEMAU 2.MARIAM PETER NGAJILO SHEWA-MBEYA 25/07/2023  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

MBEYA KIVAULA MLIMKA LUHANGA NYUMBA (2) ZENYE HATI MILIKI KIVAULA MLIMKA LUHANGA 1.MBEYA MJINI  2. TUNDUMA 13/07/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA VENANCE JISKAKA MWAKYABALA NYUMBA YENYE HATI  MILIKI VENANCE JISKAKA MWAKYABALA MWANJELWA , MBEYA MJINI 12/07/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO GERALD VENANCE SALLEH
NYUMBA YENYE HATI MILIKI NA.85778 KIWANJA NA.2166 
KITALU ''B''  MBEZI LUIS GERALD VENANCE MBEZI LUIS 22/07/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA

UKONGA ROBERT CHACHA NYAMBARI NYUMBA ROBERT CHACHA NYAMBARI KITUNDA MTAA WA KINYANTIRA 19/07/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA

UKONGA SABRINA ALLY MZEE NYUMBA SABRINA ALLY MZEE KIPAWA 19/07/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA

UBUNGO AMINA MUSTAFA SHIRAHE NYUMBA AMINA MUSTAFA SHIRAHE KINYEREZI 24/07/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA

UKONGA KASOGA NETTO MATOME NYUMBA KASOGA NETTO MATOME KIPAWA 24/07/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA

UBUNGO WANSAGULA MOSES NATUMWA NYUMBA PILI HARUNA BUHANGWA PUGU- KINYAMWEZI 20/07/2023 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

UKONGA ELIZABETH PHILIPO CHIWILI NYUMBA ELIZABETH PHILIPO CHIWILI KITUNDA KATI, ILALA 20/07/2023 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 
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maonesho ya sabasaba

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), Roida Andusamile (kush-
oto), akikabidhi cheti cha jina la biashara kwa Ofisa Uhusiano na Mawasiliano wa Bodi ya Utalii, Augustina
Makoye, katika Maonyesho ya 47 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam viwanja vya Mwalimu Nyerere, 
Barabara ya Kilwa jana. PICHA:JUMANNE JUMA

Na Maulid Mmbaga

MKURUGENZI Mkuu wa Tume 
ya Ushindani (FCC), Willium 
Erio, amesema wanahakikisha 
wanaoshiriki katika ushindani 
wa biashara, wanafanya hivyo 
bila kuumizana au kufanya vu-
rugu zinazowafanya wengine 
washindwe kuendesha shughuli 
zao.

Katika Maonesho ya 47 ya Bi-
ashara ya Kimataifa (Sabasaba) 
yanayoendelea katika viwanja 

vya Mwalimu Nyerere mkoani 
Dar es Salaam, Erio aliwaambia 
waandishi wa habari jana kuwa 
wajibu mkubwa wa tume hiyo ni 
kuhakikisha wanalinda ushinda-
ni.

Pia alisema wanahakikisha wa-
naofanya biashara, wanafanya 
hivyo kwa kuzingatia misingi ya 
shughuli hizo na hawapati vikwa-
zo vyovyote vitakavyowafanya 
washindwe kufanya biashara zao 
vizuri.

“Tunawezesha kampuni am-

bazo zinataka kuja kufanya 
biashara katika nchi yetu kwa 
kuzingatia misingi iliyopo kwa 
sababu kuna njia nyingi za kufan-
ya biashara katika eneo au nchi 
kuanzisha kampuni au kuungana 
na kampuni zingine.

“Kazi yetu ni kuhakikisha tuna-
fanya tathmini ya kitaalamu na 
kuhakikisha muungano ule wa 
kampuni hauleti athari kwa watu 
wengine wala katika uchumi wa 
nchi yetu,” alisema Erio.

Alisema huwezesha kampuni 

kukua kibiashara na kuende-
sha shughuli za kiuchumi kwa 
utaratibu ambao utakuwa ni 
rahisi kwao, ikiwamo kuwaun-
ganisha na watu wenye mitaji na  
watakaowaongeza elimu na 
uelewa katika uendeshaji wa bi-
ashara.

“Kwa mfano, huwezi kuingia 
mkataba na benki ambao una ki-
fungu kinachosema mkopeshaji 
ana haki ya kubadilisha kiwango 
cha riba wakati wowote. Kuweka 
masharti ambayo yako katika 

lugha ya kigeni peke yake kiasi 
kwamba watu wetu hawaelewi 
na kuwa na maandishi madogo 
yasiyosomeka.

“Mikataba yote tunaipitia na 
kuhakikisha kwamba iko sawa, 
ndiyo watu waipitishe na ku-
hakikisha yanayojiri wakati wa 
utekelezaji yanaendana na kile 
kilichopo katika mkataba. Pia 
tumekuwa tunahakikisha bid-
haa bandia haziingii na kuuzwa 
nchini,” alisema.

FCC yafuatilia kuumizana kibiashara 

Mzumbe yaja na mfumo wa 
kudhibiti watoto kupotea
Na Beatrice Shayo

CHUO Kikuu cha Mzumbe 
kimetengeneza mfumo kwa 
ajili ya kudhibiti matukio ya 
watoto kupotea.

Mtoto akiwa katika eneo 
hatarishi, mzazi au mlezi 
atapata taarifa ya mlio wa 
kengele katika simu yake.

Mwanafunzi wa chuo hi-
cho, Frank Msonge, ambaye 
ni miongoni mwa walioshiriki 
kutengeneza mfumo huo, 
alifafanua namna unavyo-
fanya kazi, alipozungumza 
na mwandishi jana katika 
Maonesho ya 47 ya Biashara 
ya Kimataifa (Sabasaba) 
mkoani Dar es Salaam.

Msonge alisema mfumo 
huo ni kwa ajili ya kumwon-
goza mtoto anapokuwa ka-
tika mazingira ambayo siyo 
salama kama vile nje ya ny-
umba au katika msongamano 
wa watu.

Mwanafunzi huo alisema 
kifaa hicho pia ni kwa ajili 
watu ambao wana mahitaji 
maalum, kinaweza kutumika 
kuwadhibiti popote wan-
apokuwa kupitia mzazi au 
mlezi.

“Mfano wazee au wale we-
nye matatizo ya akili anaweza 
kutumia kifaa hiki. Mfumo 
huu tumetengeneza kwa 
kuangalia teknolojia, hiki ki-
faa atavalishwa mtoto kama 

saa na kuweka umbali ambao 
mzazi anataka mtoto wake 
awapo hata mita 10.

“Kama nyumba ina geti lab-
da hutaki mtoto aende nje ya 
geti, utamvalisha mtoto wako 
kifaa hiki na kuweka umbali 
unaotaka, akivuka huo um-
bali mzazi utapata taarifa 
kupitia mlio wa kengele ka-
tika simu yako ya kiganjani,” 
alisema.

Mwanafunzi huyo alisema 
endapo mzazi amekwenda 
katika maonesho hayo na 
mtoto anaweza kumvalisha 
kifaa hicho na kuweka umbali 
wa kilometa 10 na anapozidi-
sha atakapa taarifa.

Msonge alisema lengo la 

kutengeneza mfumo huo ni 
kuzuia matukio ya watoto ku-
potea aliyoyataja yamekithiri 
nchini. 

Hiki kifaa unaweza kubaini 
mtoto umbali wa mita 100 na 
vipo vya aina tofauti tofauti 
kulingana na mahitaji ya mtu. 
Vipo vyenye umbali zaidi ya 
huo, lengo la uangalizi mza-
zi anaweka umbali ambao 
anaona ni salama kuwapo 
kwa mtoto,” alisema.

Mwanafunzi huyo alisema 
kwa sasa wapo katika hatua 
za mwisho za utengenezaji 
wa mfumo huo na ukikami-
lika utauzwa kwa bei zitazo-
pendekezwa na chuo.

TTCL kuwa mhimili 
uhifadhi takwimu 
za wafanyabiashara 
Na Beatrice Shayo

MWENYEKITI wa Bodi wa Shirika la 
Mawasiliano Tanzania (TTCL), Zuhura 
Muro, amesema shirika hilo linaweza 
kuwa mhimili mkubwa wa kuhifadhi 
takwimu za wafanyabiashara wakub-
wa na kati na kuwa salama wakati 
wowote.
Alibainisha hayo jana alipozungumza 

na mwandishi katika Maonesho ya 
47 ya Biashara ya Kimataifa (Saba-
saba) yanayoendelea mkoani Dar es 
Salaam.
Zuhura alisema taarifa hizo zitakuwa 

katika kituo chao cha takwimu amba-
cho kimeunganishwa na vituo vyao 
vyote vilivyopo nchini.
Alisema kwa ushirikiano mzuri wal-

ionao na Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), watahakikisha takwimu 
za wateja wao zitakwenda vizuri na 
nishati hiyo haitakosekana ili kila 
mmoja azipate inapotokea anazihitaji.
Alisema wameweka nguvu kubwa 

katika mkongo ambao utasaidia ku-
punguza gharama za mawasiliano na 
kuifanya nchi kuwa na miingiliano 
yenye tija zaidi na kuwezesha uchumi 
kuongezeka.
Zuhura alisema katika Ukanda wa 

Afrika Mashariki na Kati, TTCL itaisi-
mamisha Tanzania kama kiongozi wa 
ukanda huo kwa kuziunganisha nchi 
ambazo hazina nafasi ya kufikia Ba-
hari ya Hindi kuungamishwa kupitia 
digitali.
“Kwa njia hiyo, tutaongeza pato 

la fedha za kigeni, tutauza ubunifu 
wetu, tutauza teknolojia nje ya nchi 
kupitia TTCL. Shirika hili lina uwezo 
wa kuifanya Tanzania ikawa nchi 
kiongozi siyo tu kiteknolojia na kiu-
chumi katika ukanda wetu, bali pia 
kiusalama na kiutamaduni,” alisema.
Zuhura alisema wanatoa huduma ya 

call centre (Kituo cha Mawasiliano 
cha Pamoja) kwa ajili ya mashirika 
mbalimbali.
“Badala ya wafanyabiashara au 

mashirika tunaandaa call centre zao, 
tuna uwezo huo kwa sababu tuna 
majengo, teknolojia na wataalamu 
wa kuendesha call centre. Kama una 
hospitali yako ya binafsi, shirika lako 
la bima, shirika la usafiri unaweza 
ukawa na Call Centre inayoendeshwa 
na TTCL,” alibainisha.
Mkurugenzi wa Mkuu TTCL, Peter 

Ulanga, alisema wamekabidhiwa 
kuendesha mkongo wa taifa ambao 
unaunganisha nchi saba na kwa sasa 
wana mpango wa kuiunganisha Kongo 
ya Mashariki.
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DC azionya NGO zinazotoa 
taarifa za uongo za miradi
Na Allan Isack, ARUMERU

M
KUU wa Wilaya ya 
Arumeru mkoani 
Arusha, Emmanuela 
Kaganda, ametoa 

onyo kwa mashirika yasiyokuwa 
ya kiserikali yanayotoa taarifa za 
uongo ikiwamo za udanganyifu 
wa mapato na matumizi ya fedha 
wanazotumia katika utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo.

Amesema serikali itazichuku-

lia hatua kali za kisheria taasisi 
na mashirika hayo ikiwamo kuzi-
futia usajili kwa kuwa zitakuwa 
zimekwenda kinyume na sheria, 
kanuni na utaratibu.

Alitoa onyo hilo jana wakati wa 
kikao cha jukwaa la mashirika 
yasiyokuwa ya kiserikali katika 
Halmashauri ya Meru wilayani 
humo. Kaganda alisema wilaya 
hiyo itafanya msako wa kuy-
abaini mashirika yanayofanya 
kazi kinyume na utaratibu, pia 

yasiyokuwa na  tija kwa jamii 
kwa kuwa yanakwamisha 
lengo la serikali ya kupeleka  
maendeleo kwa wananchi  kwa 
wakati.

Pia ameyataka mashirika yote 
kwenye eneo hilo yanayofanya 
udanganyifu pamoja na uba-
dhirifu wa fedha za miradi ku-
toka kwa wahisani kuacha mara 
moja, huku akiagiza halmashauri 
hiyo kufuatilia kujua bajeti na 
shughuli zinazofanywa na ma-

shirika hayo.
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Meru, Zainabu Mak-
winya, alisema utambuzi wa ma-
shirika yasiyokuwa ya kiserikali 
unaendelea.

Mwenyekiti wa mashirika 
yasiyo ya serikali, Vicent Uhega, 
alisema mashirika hayo yataen-
delea kushirikiana na serikali 
kwa uwazi na ukaribu ili kusu-
kuma mbele gurudumu la maen-
deleo.

TSB yawapa 
elimu, fursa
wanawake 
Wakatoliki
Na Mwandishi Wetu

BODI ya Mkonge Tanza-
nia (TSB), imetoa elimu 
ya kilimo cha mkonge, 
masoko na fursa zito-
kanazo na zao hilo kwa 
Wanawake Wakatoliki 
Tanzania (WAWATA).
Elimu hiyo ilitolewa kati-

ka semina ya kuhitimisha 
kongamano la WAWATA 
Kanda ya Mashariki jijini 
Tanga.
Akizungumza kwenye 

semina hiyo, Mkurugenzi 
wa Maendeleo ya Mkonge 
na Masoko wa TSB, Olivo 
Mtung’e, alisema bodi 
hiyo ambayo pia ni md-
hamini wa kongamano 
hilo, imeona ni vema ku-
washirikisha wanawake 
Wakatoliki kwenye katika 
suala zima la kuinua ki-
pato chao na kujiimarisha 
kwenye familia kwa saba-
bu wao ndiyo wasimamizi 
wa familia.
“Kama tunavyofahamu 

mkonge ni zao ambalo 
linavumilia sana ukame 
hasa ukizingatia sasa hivi 
tunapambana na hili tati-
zo la mabadiliko ya tabia 
nchi ambayo kwa Kanisa 
Katoliki wao walishaanza 
tangu mwaka 2015 kuzun-
gumzia jambo hili ambapo 
Papa Francis alitoa wara-
ka unaozunguzmia namna 
ya kukabiliana na  
changamoto hii ya ma-
badiliko ya tabia nchi,” 
alisema.
Mtung’e alisema lengo la 

kuwakaribisha WAWATA 
kwenye kilimo kwa maana 
hiyo ya faida hizo zilizo-
tajwa kwamba unaweza 
ukawa ni uzio au mpaka, 
lakini mkonge wenyewe 
unarutubisha ardhi.
“Rais wetu Dk. Samia 

Suluhu Hassan amefungua 
nchi, yeye amefungua 
nchi kwa mataifa mbalim-
bali kupitia filamu yake 
ya Royal Tour sasa watalii 
wanakuja. Ukiangalia 
mkonge na bidhaa zake ni 
za asili kwa hiyo wenzetu 
wanaokuja kutoka mataifa 
mbalimbali wanatege-
mea waje Afrika ambako 
watapata vitu vya asili,” 
alisema.
Katibu wa Kamati ya 

Maandalizi ya Konga-
mano la WAWATA, Kanda 
ya Mashariki, Theodora 
Mtegeta, alisema Bodi 
ya Mkonge Tanzania 
ni mkombozi wa mwa-
namke ikiwa kama ki-
kundi au mmoja mmoja na 
kuongeza kuwa hata yeye 
ni shahidi ambapo ana 
shamba amelima mkonge 
hivyo anajua namna  
hela ya zao hilo ilivyo 
tamu. 

Na Jaliwason Jasson,  
BABATI

DAKTARI Bingwa wa  ma-
gonjwa ya watoto kutoka Hos-
pitali ya Rufani ya Mawenzi, Dk. 
Michael Irira, amesema matumi-
zi ya maziwa ya ng’ombe kwa 
watoto wenye umri kati ya miaka 
miwili hadi mitatu ni hatari kwa 
afya zao, yanaweza kuwasaba-
bishia matatizo ya kiafya.

Alitoa kauli hiyo juzi wilayani 
Babati mkoani Manyara wakati 
akizungumza katika Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Manyara, 
kwenye kambi ya madaktari 
bingwa wa mama Samia kwa 
Kanda ya Kaskazini.

Awali alisema watoto aliowa-

hudumia kwenye kambi hiyo 
alibaini wako wenye tatizo la 
utapiamlo, ukosefu wa madini ya 
chokaa, nimonia, kuharisha na 
wenye matatizo kwenye mfumo 
wa mkojo.

“Wanaotumia maziwa ya 
ng’ombe wanakosa madini ya 
chokaa kwa kuwa hayako kwe-
nye maziwa ya ng’ombe,” alise-
ma Dk. Irira.

Aidha, alisema maziwa hayo 
siyo mazuri na ni vizuri mtoto 
asiyatumie mpaka atakapofiki-
sha umri wa miaka miwili au mi-
tatu kwa kuwa yanaweza kum-
letea madhara baadaye.

Alisema kuliko kutumia mazi-
wa ya ng’ombe hayo ni bora 
mama akampa mtoto wake mazi-

wa ya kopo kwa kuwa ni mazuri, 
ila mtoto awe ameishanyonya 
maziwa ya mama kwa muda wa 
miezi sita mfululizo bila kutumia 
kitu chochote.

Hata hivyo, alisema madini 
ya chokaa yako kwenye samaki 
na nyama ya ng’ombe hivyo 
watoto wasipopata kitoweo  
hicho, kwa kiasi cha kutosha 
watapata tatizo la kukosa madini 
hayo.

“Watoto wengi niliowahu-
dumia kwa kiasi wana tatizo la 
ukosefu wa madini ya chokaa 
na wameishaonyesha dalili na  
wengine wana utapiamlo na 
wako chini ya miaka mitano,” 
alisema. 

Kwa mujibu wa Programu Ju-

muishi ya Taifa ya Malezi Makuzi 
na Maendeleo ya Awali ya Mtoto 
(PJT-MMMAM) 2021/22-2025/26, 
inaelekeza lishe ya vyakula 
mchanganyiko na vya ziada kwa 
miezi sita mpaka 23 vimepewa 
kipaumbele zaidi wakati huo.

Kundi la umri wa miaka mi-
tatu mpaka mitano linaendelea 
kupata huduma nyingine za 
lishe kama ufuatiliaji wa ukuaji, 
nyongeza ya Vitamin A, vidonge 
vya minyoo na usimamizi jumui-
shi wa magonjwa ya watoto.

Mkazi wa Kijiji cha Managha, 
Neema John, alisema alikuwa 
hajui kuwa maziwa ya ng’ombe 
yana madhara kwa watoto hivyo 
aliiomba serikali kuwapa elimu 
wazazi.

Daktari bingwa: Maziwa ya 
ng’ombe ni hatari kwa watoto

Ofisa Mwandamizi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi Kavu (LATRA) mkoani Arusha, Amani Mwakalebela (katikati), akizungumza 
na waandishi wa habari jijini Arusha jana, kuhusu mamlaka hiyo kusitisha mgomo wa daladala. PICHA: WOINDE SHIZZA
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Wachimbaji wakabidhi 
zahanati, gari la wagonjwa
Na Shaban Njia, KAHAMA

W
AKAZI zaidi ya 
4,970 wa Kijiji cha 
Nyamishiga Kata 
ya Lunguya Hal-

mashauri ya Msalala mkoani 
Shinyanga wameondokana 
na adha ya kutembea umbali 
mrefu kutafuta huduma za 
matibabu baada ya wachimbaji 
wadogo wanawake kujenga za-
hanati.

Pia walikabidhi gari la wag-
onjwa vyote vikiwa na thamani 
ya Sh. milioni 312.53.

Akipokea msaada huo juzi, 
Waziri wa Madini, Dk. Doto 
Biteko, alikipongeza kikundi hi-
cho kwa kukusanya maduhuli 
ya serikali zaidi ya Sh. bilioni 
mbili pamoja na msaada huo 
kama sehemu ya kurejesha kwa 

jamii akisema hali itakayosaidia 
kupunguza vifo.

Alisema kwa sasa wanaen-
delea kukamilisha taratibu 
za kisheria ili kikundi hicho 
kiweze kukabidhiwa leseni ya 
uchimbaji na kwa kile walicho-
fanya kila rashi itakayopatikana 
watakuwa wanavipatia vikundi 
vya wanawake kwa sababu 
vinafanya mambo makubwa 
kulinganisha na vikundi vya 
kinababa.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Christina Mndeme, alisema 
serikali mkoani humo itaende-
lea  kushirikina na wadau wa 
afya katika kusogeza huduma 
karibu na wananchi.

Alisema Mkoa wa Shinyanga 
umepokea Sh. bilioni 26 za 
kuboresha huduma katika 
sekta ya afya na sasa dawa zina-

patikana kwa asilimia 90 katika 
zahanati, vituo vya afya na hos-
pitali.

Alisema zahanati hiyo itaan-
za kutoa huduma mara moja ili 
kuwaondolea adha wananchi, 
wachimbaji kutembea umbali 
mrefu kupata huduma ya afya.

Akitoa taarifa ya kituo hi-
cho, Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Lunguya, Teddy Jacob, alisema 
kituo hicho kilianza kujengwa 
na wananchi mwaka 2018 na 
kupata Sh. milioni 23.53 na ku-
jenga boma lake.

Alisema fedha hizo zili-
changwa kupitia mfuko wa 
sungusungu na zimetumika ku-
kamilisha boma la kutolewa hu-
duma wagonjwa wa nje mpaka 
wachimbaji hao walipokamili-
sha ujenzi.

Jacob alisema walipokea Sh. 

milioni 210 kwa ajili ya ukamil-
ishaji wa jengo hilo kati ya hizo 
Sh. milioni 198.5 zilitumika ku-
kamilisha ujenzi, kujenga vyoo 
vya kisasa, kichomea taka, ny-
umba ya mganga na kujenga 
mfumo wa kuvuna maji ya 
mvua ambayo yatakuwa yaki-
tumika kituo hapo hasa kwa 
wajawazito wakati wa kujifun-
gua. Aidha, alisema ukosefu wa 
zahanati kijijini hapo kiliwala-
zimu wananchi kutembea um-
bali wa kilometa 10 hadi Kituo 
cha Afya Lunguya kutafuta 
matibabu.

Mwenyekiti wa Kikundi cha 
Mshikamano Mining Group, 
Semeni Malale, alisema, licha 
ya kukamilisha ujenzi wa za-
hanati hiyo wamekabidhi gari 
la wagonjwa lenye thamani ya 
Sh. milioni 75.

Waziri wa Madini, Dk. Doto Biteko (wa pili kulia), akikabidhi funguo ya gari la wagonjwa lenye thamani ya Sh. milioni 
75 kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Msalala, Hamisi Katimba, lililotolewa na wachimbaji wadogo wanawake wa 
Nyamishiga, mkoani Shinyanga juzi, kwa ajili ya Zahanati ya Kijiji cha Nyamishiga. Wengine ni Mkuu wa mkoa huo, 
Christina Mndema (kulia) na (kushoto) ni Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Mboni Mhita. PICHA: SHABAN NJIA

Na Pelusy Yohana, SAUT

JAMII imetakiwa kuwa mstari 
wa mbele katika kuhakikisha 
tatizo la uchafuzi wa mazingira 
hususani wa taka za plastiki una-
dhibitiwa ili kuweka mazingira 
salama kwa viumbe hai waishio 
majini na nchi kavu.

Hayo yamebainishwa juzi na 
Ofisa Mazingira Wilaya ya Ny-
amagana, Sholi Maduhu, wakati 
akizungumza na Nipashe katika 
mahojiano maalumu.

Alisema kila mtu anaweza 
kuchukua hatua ili kupunguza 
matumizi ya plastiki ambazo 
zimegeuka janga katika mazin-
gira.

Alisema kuwa athari hasi za 
taka hizo katika Wilaya ya Ny-
amagana ni kubwa kulinganisha 
na faida zake kwani zimekuwa 
zikitupwa ovyo katika vyanzo 
vya maji pamoja na mazingira, 
kwamba husababisha madhara 
kwa mifugo.

“Kama jamii kuna hatua am-

bazo tunaweza kuchukua ili ku-
punguza kiwango cha uchafuzi 
wa plastiki katika maji, ikiwa ni 
pamoja kuchakata, kupunguza 
matumizi ya bidhaa za plastiki 
na kutumia chupa za maji zina-
zoweza kutumika tena ni njia 
zote za kusaidia kupambana 
na tatizo hili linaloongezeka na 
siyo kuwa na matumizi yasiyo ya 
muhimu ya bidhaa hizo.”

Mwenyekiti wa Mtaa wa Silivin, 
Ramadhan Malugu, alisema kuwa 
jamii inahitaji kuchukua hatua za 

haraka kukabiliana na tatizo hilo 
ikiwa ni pamoja na kuacha tabia 
za kupuuza tatizo na kuiachia 
serikali na wadau pekee jukumu 
hilo bali kila mmoja awe sehemu 
ya kudhibiti uchafuzi huo.

Aliongeza kuwa athari za plas-
tiki kwa mazingira zimetambu-
liwa kama suala kubwa na kwa  
bahati mbaya tatizo hilo haliishii 
tu kwenye ardhi vilevile katika 
maji.

Kwa mujibu wa ripoti ya Juk-
waa la Uchumi Duniani, ifikapo 

mwaka 2050, kiwango cha plas-
tiki baharini kitazidi idadi ya sa-
maki.

Pia inaelezwa kuwa tani mil-
ioni nane za plastiki hutupwa ba-
harini kila mwaka. 

James Lihepa ni mvuvi kutoka 
Mtaa wa Mswahili alisema kuwa 
matumizi ya chupa za plastiki 
yanachangia kwa kiasi kikubwa 
ukosefu wa samaki, kwamba 
wengi hukimbilia katika kina 
kirefu huku mazalia yakiharibiwa 
na taka hizo.

Jamii yapewa jukumu kudhibiti taka za plastiki

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

ASKARI polisi mkoani Shin-
yanga wamepewa mafunzo 
ya utayari ambayo yamelenga 
kuwajengea ukakamavu ili ku-
fanya kazi zao kwa weledi na 
uadilifu katika kupambana na 
wahalifu.
Mafunzo hayo yamechukua 

muda wa miezi miwili na 
kuhitimishwa juzi na Kamanda 
wa Jeshi la Polisi mkoani Shin-
yanga, Janeth Magomi.
Akizungumza wakati wa 

kuhitimisha mafunzo hayo, 
Kamanda Magomi alisema 
yametolewa kwa awamu ya 
kwanza kwa askari polisi am-
bao ni wakaguzi na wasaidizi 
wao.
Alisema mafunzo kama hayo 

yatatolewa tena kwa awamu 
ya pili yakiwa na lengo la ku-
wajengea uwezo wa utayari 
katika kukabiliana na uhalifu 
na kudumisha utulivu na 
amani.
“Mafunzo haya ni mwendel-

ezo wa ratiba ya kawaida kwa 
askari wa vyeo mbalimbali 
ndani ya Jeshi la Polisi, mion-
goni mwa mafunzo mbalimbali 
yaliyotolewa ni pamoja na 
gwaride la heshima, pamoja 
na kufunga na kufungua sila-
ha,” alisema Kamanda Magomi.
Alisema pia yalitolewa 

mafunzo ya darasani katika 
masomo ya sheria, sayansi 
ya jinai, usalama barabarani, 
huduma ya kwanza, polisi 
jamii, rushwa, afya ya akili na 
masomo ya ulinzi wa mipaka 
kutoka Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania (JWTZ).
Katika hatua nyingine Ka-

manda Magomi, aliwataka 
wakaguzi hao kwenda kutumia 
ujuzi walioupata kwenye 
mafunzo hayo kwa ajili ya 
manufaa ya wananchi, ili ku-
leta tija na kujenga imani kwa 
wananchi hao kwa kulinda us-
alama wao na mali zao.

Polisi 
wapewa 
mafunzo  
ya utayari 
kupambana 
na uhalifu



Na Sabato Kasika

K
ILA uchaguzi unapo-
fanyika, umekuwa uki-
ambatana na malala-
miko kutoka kwa baadhi 

ya viongozi wa vyama vya upin-
zani wakielekeza lawama zao 
kwa wasimamizi wa uchaguzi 
huo, hasa wakurugenzi wa hal-
mashauri.

Miongoni mwa vilio ni 
mawakala kutopewa nakala za 
viapo vyao na wakurugenzi, kwa 
ajili ya kuwakilisha vyama vyao 
katika uchaguzi na kusababisha 
sintofahamu hasa wanapok-
wama kuingia kwenye vyumba 
vya kupigia kura na kuanza usi-
mamizi.

Wakuu hao wa halmashauri 
pia wamekuwa wakilalamikiwa 
kwa kutowatangaza wagombea 
wa vyama hivyo walioshinda, 
badala yake wanawatangaza wa 
chama tawala na hivyo kuzusha 
sintofahamu na malalamiko.

Kutokana na mazingira hayo, 
jitihada mbalimbali zimekuwa 
zikifanyika zikiwamo za kwenda 
mahakamani kupinga wakuru-
genzi hao kusimamia uchaguzi, 
ili Tume ya Taifa ya Uchaguzi iwe 
na watumishi wake.

Katika jitihada hizo hivi karibu-
ni Mahakama ya Afrika ya Haki 
za Binadamu na Watu iliamuru 
serikali kufanya marekebisho ya 
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi na ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai.

Kesi hiyo ilikuwa inapinga ki-
fungu cha 6(1), 7(1), 7(2) and 7(3) 
cha Sheria ya Uchaguzi ambavyo 
vinaruhusu wakurugenzi wa hal-
mashauri kusimamia uchaguzi.

Baada ya hukumu hiyo Nipashe 
inazungumza na wachambuzi 
wa siasa, wadau wa demokrasia 
na masuala ya utawala bora na 
wanasiasa kufahamu kile kilicho-
jiri.

HABARI BORA NA KAMILIFU JUMATANO JULAI 5, 2023
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Wadau wanavyoshangilia kuengua 
wakurugenzi kusimamia uchaguzi 

INAENDELEA  UK. 14

Akitoa ya moyoni Mwenyekiti 
wa Taasisi ya Utawala Bora na 
Maendeleo Tanzania (CEGODE-
TA), Thomas Ngawaiya, anasema 
ni wakati kwa NEC kuwa na wa-
tumishi wa ngazi zote ili kuondoa 
kasoro ambazo hujitokeza katika 
uchaguzi.

Ngawaiya, anataja moja ya 
kasoro hizo kuwa ni tuhuma kwa 
wakurugenzi kuwazuia mawaka-
la wa vyama kuingia kwenye vy-
umba vya kupigia kura, kuwany-
ima nakala za viapo kutokana na 
kwamba baadhi ya wasimamizi 
wa uchaguzi ni makada CCM.

“CEGODETA tunajua kuwa 
uchaguzi hukumbwa na kasoro 
nyingi zikiwamo hizo, kutokana 
na kwamba baadhi ya wakuru-
genzi wa halmashauri ni makada 

wa CCM, hivyo uamuzi wa Ma-
hakama ya Afrika kuzuia waku-
rugenzi hao ni sahihi,” anasema 
Ngawaiya.

Mwenyekiti wa CEGODETA 
anasema taasisi hiyo ya utawala 
bora, inaamini kuwa NEC ikiwa 
na watumishi wake wa ngazi 
zote, hakutakuwa na kasoro zi-
sizo za lazima ambazo anadai hu-
sababishwa na wakurugenzi hao.

“Wengine husababisha kasoro 
zisizo za lazima katika uchaguzi 
kwa ajili ya kulinda vibarua vyao 
na wengine ni makada, lakini 
kama tume itakuwa na watumi-
shi wake, unafuu unaweza ku-
wapo,” anasema.

Mwenyekiti huyo anasema 
mtindo huo wa kutumia waku-
rugenzi wa halmashauri, ume-
kuwa ukilalamikiwa kuwa ume-

wowote wa vyama, badala yake 
wasimamie haki ili demokrasi 
iweze kushamiri.

“Ninasema hivyo kwa sababu, 
tulifanya utafiti mwaka 2015 ili 
kuangalia utendaji wa wakuru-
genzi na kubaini wengi ni maka-
da wanaoshindwa kura za maoni 
na kuteuliwa kushika nafasi 
hiyo,” anadai.

Anasema kwa mazingira kama 
hayo si rahisi mkurugenzi kuku-
bali chama chake kianguke kati-
ka uchaguzi na kwamba atafanya 
kila liwezekanalo kishinde hata 
kama wapigakura hawamtaki 
mgombea wake.

“Kwa mazingira kama hayo, ni 
wazi hakuna demokrasia, hivyo 
kilichofanywa na mahakama 
ni kutaka uchaguzi usimamiwe 
na watu huru, nami ninaunga 
mkono hilo,” anasema Dk. Anna.
Anafafanua kuwa katika hali ya 
kawaida, si rahisi mkurugenzi 
ambaye ameteuliwa na mkuu 
wa nchi akubali chama chake 
kishindwe na kwamba ili kuwa 
na demokrasia ya kweli, ni tume 
kuwa na watumishi wake au 
kuwa na watu huru wa kusima-
mia uchaguzi.

WATANZANIA WAHUSIKE
Naibu Katibu Mkuu wa CUF 

Bara, Magdalena Sakaya, anase-
ma Mwenyekiti mstaafu wa NEC, 
Jaji Damian Lubuva, mwaka 
jana alikaririwa na vyombo vya 
habari akiishauri serikali ku-
utazama upya utaratibu wa ku-
patikana kwa watendaji wakuu 
wa taasisi hiyo ili kutoa fursa kwa 
Watanzania kuongeza imani na 
watumishi hao.

“Nakumbuka alisema ili 
kurejesha imani kwa chombo 
hicho kinachosimamia uchaguzi, 
kiundwe chombo kidogo, kitaka-
choongozwa na Jaji Mkuu na 

DK. OMAR ALLY JUMA
Makamu wa Rais wa kwanza, 
ndani ya vyama vingi, juhudi, 

kazi alizoasisi bado zinang’ara

sababisha wananchi kupata 
viongozi wanasiowachagua na 
manung’uniko mengi.

“Sisi taasisi ya utawala bora 
tunaipongeza mahakama kwa 
kuliona tatizo hilo na kuamua 
kuwa wasisimamie uchaguzi, 
hivyo ingekuwa ni vyema kama 
uamuzi huo utaheshimiwa,” 
anasema.

MFUMO UFUMULIWE
Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo 

cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), Dk. Anna Henga, ana-
shauri kuwa kama serikali inata-
ka wakurugenzi hao waendelee 
kusimamia uchaguzi, mfumo wa 
kuwapata ufumuliwe.

Dk. Anna anasema wasimamizi 
wa uchaguzi hawapaswi kuwa 
watu wanaoegemea upande 

Jaji Jacob Mwambegele, Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi. PICHA: MTANDAO

Waambiwa tafuteni mbinu 
za kuingia ulingoni kutoka 
kwa watangulizi wenu 

Wafuatiliaji watafuta
sababu wazungumzaji 
Kiswahili kuongezeka 
kufikia milioni 500 

Ukurasa 12
Ukurasa 13
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Na Michael Eneza

A
FRIKA ilichukuliwa 
kama Mnara wa Babeli 
kwa kukosekana ma-
wasiliano, maana unapo-

vuka mpaka kwenda popote ba-
rani humu, unaweza kuwa bubu 
kama huzungumzi Kiingereza, 
Kiarabu, Kireno au Kifaransa.

Ni bara linalokosa lugha ya 
asili ya mawasiliano, badala yake 
ikitegemea zaidi zile za wakoloni 
hasa Waingereza na Wafaransa 
na kukwamisha mawasiliano.

Sasa ni zama mpya, Siku ya 
Kiswahili Duniani inayofanyika 
Julai 7, inaanza kusherehekewa 
maeneo kadhaa, ikiwamo Mare-
kani na hapa nchini, wadau wa-
kianza kuitangaza lugha hiyo ina-
vyoelekea kuiunganisha Afrika.

Ni lugha inayopigiwa chapuo 
kuwaunganisha wana Afrika 
Mashariki, Umoja wa Afrika na 
sasa ndiyo lugha rasmi kwenye 
masuala ya Shirika la Utamaduni 
na Elimu la Umoja wa Mataifa 
(UNESCO).

Hivi karibuni ubalozi wa Mare-
kani katika kusanyiko la kitaalu-
ma unasema matumizi ya Kiswa-
hili nchini humo yameongezeka 
hasa kuwapo kwa vyuo vikuu 
vingi ambavyo Kiswahili kin-
afundishwa, na idadi ya wazun-
gumzaji inavyoongezeka.

Christine Mushi, Katibu wa 
Baraza la Kiswahili (BAKITA) 
analiambia kusanyiko hilo la ki-
somi, kuwa idadi wazungumzaji 
wa Kiswahili imefikia milioni 500 
duniani kote.

Kwa jumla waliojadili tukio 
hilo walikubalina na takwimu 
hizo kama uhalisia wenyewe. Si 
rahisi hata hivyo kuona ni vipi 
zimepatikana.

Unaweza kusema watu wa-
naofikia zaidi ya milioni 300 
wamekuwa na ukaribu kiasi fu-
lani na Kiswahili kote duniani, se-
hemu yake kubwa ikiwa ni Afrika 
Mashariki na hasa Kenya ukiacha 
Tanzania. Burundi wanazun-
gumza Kiswahili kwa urahisi 
zaidi kuliko Rwanda au Uganda, 
wakati mashariki ya Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo takriban 
kila mtu anaongea Kiswahili. 

Siyo rahisi kuchukulia ukanda 
wa Afrika Mashariki wote kuwa 
ni wa wazungumzaji wa Kiswa-
hili, vile maeneo hutofautiana 
ndani ya nchi.

Kinachoshangaza labda ni 
uelekeo wa kujifunza Kiswahili 
miongoni mwa wanadiplomasia 
na washiriki makundi ya kijamii 
hasa ya vijana wa kujitolea wa-
naotaka kufanya kazi huku.

Licha ya kuwa uzoefu unao-
nyesha kuwa mtu akijua lugha 
kubwa zaidi ya kigeni anaweza 
kufanya kazi kokote Afrika 
Mashariki, wengi wanajifunza 
Kiswahili kama nyenzo ya ma-
wasiliano na wenyeji. 

Wafanyakazi wa kampuni 
za China mara nyingi wanajua 
lugha yao halafu wamejifunza 
Kiswahili, bila kutanguliza Kiin-
gereza.

Kitaaluma, hali hiyo inaonye-
sha kuwa mahusiano ya moja 
kwa moja ya kijamii au kielimu 
yanaonyezeka, ambako wageni 
wanapendelea kuwa na uw-
ezo wa kuzungumza na watu wa 
kawaida na hata kuchanganyika 
nao kama wanapewa shughuli za 

kufanya huku.
Pia aina za shughuli inaelekea 

ni za kujituma wao wenyewe, 
kwani wanaopewa majukumu 
ya kibalozi hawana ulazima wa 
kufahamu lugha ya mahali wa-
napokwenda kwa undani. Ina-

tosha kuijua lugha kuu ya kiofisi 
inayotumika hapo na hapa ni 
Kiingereza.

Wakati ambao mikutano ya 
hadhara na hata majadilino bun-
geni kwa majirani wa Tanzania 
mara nyingi hufanywa kwa Ki-

ingereza bila kuwa na mashaka 
baadhi ya wasikilizaji  hawata-
waelewa kwa wanaotaka kuja 
Tanzania ni bora wakafahamu 
Kiswahili.

Huwezi kuwa na uhakika kuwa 
nusu ya wasikilizaji wanafuatilia 

vyema kinachosemwa kwa Ki-
ingereza, katika hadhara yoyote 
nchini, ila kwa kupachika neno 
la hapa na pale, ni rahisi kue-
leweka.

Bado vyombo vya habari vina 
kanuni ya kutafsiri lakini kuna 
ishara kuwa imepungua, tofauti 
na miaka michache iliyopita ili-
vyokuwa.

Wakati nchi za nje zinajifunza 
Kiswahili kwa wepesi zaidi, hapa 
nchini kuna mvutano wa kutaf-
siri hali hiyo, ambao kwa hisia to-
fauti ulionekana katika hadhara 
ya hivi karibuni. 

Kumsikiliza ofisa wa ngazi ya 
juu ya ubalozi wa Marekani ak-
iongea Kiswahili kwa ufasaha 
ilionyesha kuwa ni mojawapo ya 
mahitaji yake kama mwanadiplo-
masia, hasa kama nchi yake in-
amtaka awepo kwa muda mrefu.

Anawasaidia wageni kuelewa 
nini wengi wa wananchi wana-
zungumza, au nini kitazamiwe 
katika nyanja tofauti kijamii.

Kwa mfano ofisa wa ubalozi 
anayeongea Kiingereza muda 
wote, anafuatilia masuala ya 
haki za binadamu na atakuwa na 
ufinyu wa kile ambacho kinam-
fikia, kuwa kinapokuwa katika 
lugha ya kigeni, tayari kimeleng-
wa kwa ajili yake na wafuatiliaji 
wengine wanaofanana na yeye. 
Siyo rahisi

kujua kama ng’ambo wana-
zungumza kwa mwelekeo huo au 
hapana, hivyo kuzishauri serikali 
za nchi zao kwa kusikiliza vyama 
vya siasa na AZAKI. Kujua mwa-
nanchi wa kawaida anafikiria 
nini, au wakiwa katika makundi 
ya jamii wanazungumza nini, 
huna budi ujue Kiswahili.

Wadau wa matumizi ya Kiswa-
hili katika ngazi zote za elimu 
wanafarijika na takwimu hiyo 
ya wazungumzaji milioni 500, 
na ufasaha wa Ofisa Ubalozi uk-
ionyesha kuwa Kiswahili kina-
heshimiwa na hakuna haja ya 
kuona aibu kutumia Kiswahili 
katika ngazi zote.

Fikra hiyo ina wadau lukuki iki-
wamo BAKITA lakini bado wapo 
wengi katika jamii na hata serika-
lini ambao hawajaridhishwa na 
mwelekeo huo.

Ndiyo lengo la sera mpya ya 
elimu, kufuta mtihani darasa 
la saba na kufanya elimu ya se-
kondari iwe sehemu ya elimu ya 
lazima, ikitumia Kiswahili.

Endapo Kiswahili kitaachwa 
sekondari, haitawezekana kuki-
tumia vyuoni na hasa katika 
wimbi hili la kuajirika wahitimu 
kwa kujifunza kilimo, useremala 
na upishi.

Kuna hatari ya mporomoko wa 
elimu unaoendeshwa na mkakati 
wa lugha. Rais mstaafu Jakaya 
Kikwete anaonya juu ya hatari ya 
kuvuruga ubora wa elimu katika 
mapitio ya sera ya elimu ambayo 
baadhi ya wadau wanasema im-
ekamilika na hata Rais Samia 
Suluhu Hassan aliwahi kugu-
sia jambo hilo, kwa dhamira ya 
kupongeza.

 Wakati akiwa madarakani, 
Rais Kikwete aliipeleka bungeni 
hoja hiyo kipindi cha bajeti 2014, 
ikapitishwa na wabunge wach-
ache waliokuwepo. Haikufuatili-
wa tena bunge liliporudi mwisho 
wa mwaka na mwaka 2016 seri-
kali mpya ikaiacha pembeni.

Wafuatiliaji watafuta sababu wazungumzaji 
Kiswahili kuongezeka kufikia milioni 500 

Mwalimu Julius Nyerere, mwendelezaji na mtetezi namba moja wa Kiswahili duniani PICHA: 
MTANDAO
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KINAMAMA WATIANIA 2025

Waambiwa tafuteni mbinu za kuingia
ulingoni kutoka kwa watangulizi wenu 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

I
LI kuongeza ushiriki wa wa-
nawake ndani ya vyombo 
vya uamuzi, wenye ndoto za 
kugombea uongozi wame-

shauriwa kuanza kujifunza na 
kuchota ujuzi kutoka kwa ki-
namama wanasiasa wenzao wal-
iowatangulia.

Kushirikiana nao kuta-
waongezea ujasiri na uthubutu 
wa kukabiliana na vikwazo 
kuelekea uchaguzi mkuu 2025, 
ambao wanawake wengi wana-
tazamiwa kushiriki.

Ni ushauri wa Mwana Masoud 
Ali, mwanasiasa mkongwe na 
mbunge mstaafu wa CUF al-
iyelitumikia Jimbo la Mtambwe 
Pemba.

Anakumbusha kuwa ili we-
nye nia ya kugombea waweze 
kujua pa kuanzia ili kufanikiwa 
kiuongozi ni lazima kujifunza 
kutoka kwa wenzao kuwaele-
keza namna ya kukabiliana na 
changamoto zinazowakabili wa-
napojitokeza kugombea.

Anasema kuwa wanapoji-
tokeza kugombea nafasi za uon-
gozi wanakabiliwa na changa-
moto mbalimbali kwenye jamii 
kutokana na mfumo dume ulio-
jengeka hivyo inahitaji utayari 
na kujiandaa mapema kukabili-
ana na vikwazo hivyo bila ku-
kata tamaa.

Anataja baadhi ya matatizo 
yanazowakabili wanawake 
kuwa ni rushwa, mitazamo hasi 
ya jamii kuhusu maadili na uw-
ezo wa wanawake kwenye uon-
gozi hivyo ni lazima wanawake 

Mwakilishi mstaafu katika Jimbo la Magomeni (CCM), Hafsa Said Khamis, akitoa ushuhuda wa harakati za uongozi. PICHA: 
RAHMA SULEIMAN

mwelekeo na njia ya kufikia 
malengo yetu katika uongozi. 
Ni jukumu letu tusiangushe 
juhudi hizi tuingie katika uon-
gozi ili tufikie malengo ya usawa 
wa kijinsia kwenye vyombo vya 
maamuzi.”

Mratibu wa TAMWA Ofisi ya 
Pemba, Fat-hiya Mussa Said, 
anawataka wanasiasa wanawake 
kutumia fursa ya kukutanishwa 
na wanasiasa wakongwe kuji-
funza na kupata uzoefu utakao-
wasaidia kujenga ujasiri wa ku-
kabiliana na vikwazo wakati wa 
kugombea.

Anafahamisha kwamba 
TAMWA kupitia mradi wa SWIL 
kwa kushirikiana na Ubalozi wa 
Norway imeandaa jukwaa la 
kuwaweka pamoja wanawake 
wanasiasa wapate fursa ya ku-
jengeana uwezo na kuongeza 
mashirikiano kuelekea uchaguzi 
mkuu wa 2025.

Balozi wa Norway, Elisa-
beth Jacobsen, anasema upo 
umuhimu mkubwa wa kuende-
lea kuwaunga mkono wanawake 
ili kushika nafasi za uongozi 
pamoja na kuingia katika vy-
ombo vya uamuzi vya kutunga 
sheria.

Anasema Norway ni mion-
goni nchi marafiki wakubwa wa 
Tanzania na uhusiano wake upo 
tangu miaka 60 iliopita ukijikita 
katika sekta mbalimbali za kiu-
chumi na masuala ya usawa wa 
kijinsia.

Anasema wataendelea kufun-
gua milango kwa asasi za kiraia 
kuona kwamba zinayafikia 
malengo yake waliojiwekea 
ikiwemo kufikisha wanawake 
kwenye uongozi na kuwainua 
kiuchumi.

Anasema wanawake wanayo 
nafasi kubwa ya kushika nafasi 
za juu za uongozi kama wata-
jengewa uwezo  wa  uthubutu 
na kujiamini kwa ajili ya maan-
dalizi ya kushika madaraka ya 
uongozi.

Aidha, anazitaka asasi za 
kiraia kuendelea kutoa elimu 
zaidi kuhusu mbinu za kupam-
bana na udhalilishaji wa kijinsia 
ikiwamo matukio ya ubakaji am-
bao waathirika wake wakubwa 
ni wanawake na watoto.

Viongozi wa kisiasa wawa-
toa hofu wanawake, vyama vya 
siasa vikiwaarifu kuwa milango 
iko wazi kushiriki katika nafasi 
za kisiasa na kugombea uongozi 
majimboni bila vikwazo.

Katibu wa Idara ya Itikadi na 
Uenezi ya CCM, Khamis Mbeto 
Khamis, anasema wanawake 
wameonyesha uwezo mkubwa 
katika kuwania nafasi za uongo-
zi kwenye ngazi mbalimbali kwa 
mafanikio kuanzia uwaziri hadi 
majimboni.

Kwa mfano anasema kwa 
upande wa CCM kwa muda 
mrefu imejenga misingi bora na 
imara ambayo imewawezesha 
wanawake kufikia dhamira za 
kisiasa za uongozi.

Naibu Katibu Mkuu wa 
CHADEMA, Salum Mwalimu, 
anawataka kinamama waji-
tokeze kuwania nafasi za kisiasa 
katika majimbo ya uchaguzi na 
kuacha kulemazwa na viti maal-
umu.

wenye nia ya kugombea kujita-
yarisha mapema kukabiliana na 
mazingira ya vikwazo hivyo.

“Unapokuwa kiongozi, kwan-
za unatakiwa kuwa mvumilivu 
na jasiri, kwasababu sio wote 
watakupenda na kukuunga 
mkono wapo watakaokubeza na 
kukuzarau,” anasema.

Anatoa rai kwa wenye nia ku-
gombea kwenye uchaguzi mkuu 
2025 washirikiane na wanasiasa 
wanawake waliowatangulia ita-
wasaidia kuwaongezea ujasiri na 
kuwapa mbinu zitakazowawe-
sha kushinda katika uchaguzi 
huo bila kukubali kutumiwa kwa 
kuwanufaisha wengine.

Lela Nassor Khamis, mbunge 
mstaafu Jimbo la Chonga (CCM), 
anataja heshima na kujithamini 
kuwa ni nguzo muhimu kwa 
mwanamke anapohitaji kugom-
bea uongozi ili kutotoa nafasi 
kwa jamii kuchukulia kasoro 
hizo kama sababu zya kukosa 
imani na uwezo wa wanawake 
kwenye uongozi.

“Mwanamke ukiwa kiongozi 
lazima ujiheshimu, unatakiwa 
uthamini uanamke wako, uki-
jithamini hakuna mtu yeyote 
ataweza kukuvunjia heshima 
pale unapohitaji kuwa kiongozi.

Na hayo yote unatakiwa kuan-
za kuyaonyesha kwa jamii yako 
kuanzia sasa na sio kusubiri 
mpaka uchaguzi unapofika.

Mwanasiasa mkongwe huyo 
anapongeza juhudi za Chama 
cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA Zan-
zibar) kwa kuona umuhimu wa 
kuanza kuwajengea uwezo wa-

nawake wenye malengo ya ku-
gombea uongozi uchaguzi mkuu 
ambapo itasaidia kuwatayarisha 
kujitambua na kujua wajibu wao 
kama viongozi kabla ya kugom-
bea.

“Nimefurahi kuona kwamba 
TAMWA Zanzibar inatoa mafun-
zo na kuwapika ili wawe vion-
gozi, nina imani mafunzo haya 
yatatusaidia kupata viongozi 
bora kwa sababu huwezi kufikia 
uongozi bora bila mafunzo ili 
kujua unfanya nini, lakini kuhi-
mili na utayari wa kukabiliana 
na vikwazo wakati wa kampeni,” 
anaeleza.

Stara Khamis, mwanasiasa 
mwenye nia ya kugombea 
anasema fursa wanayopata ku-
toka TAMWA ya kuelimishwa 
namna ya kujiandaa kugom-
bea uongozi kuelekea uchaguzi 
mkuu wa 2025 imemwezesha 
kuwafikia wanawake 47 na 
kuwahamasisha wawe tayari 
kugombea nafasi mbalimbali za 
kuongeza ushiriki katika vyom-
bo vya maamuzi.

Alieleza: “Tangu nianze ku-
pata mafunzo na kujengewa uw-
ezo wa kugombea, nimeamua 
kutumia elimu hiyo niliyopata 
kuwahamasisha wanawake vi-
jana wanawake. Nashukuru ni-
mewahamasisha vijana 45 wa 
wadi yangu ya Madungu waon-
doe hofu kugombea uongozi 
kwasababu wanawake wengi 
wanakuwa na hofu kuingia ka-
tika uongozi hasa vijana kuto-
kana na kukosa misingi na elimu 
sahihi ya uongozi.”

Anaongeza, “TAMWA inatupa 

“Mwanamke 
ukiwa kion-
gozi lazima 
ujiheshimu, 
unatakiwa 
uthamini ua-
namke wako, 
ukijithami-
ni hakuna 
mtu yeyote 
ataweza 
kukuvunjia 
heshima pale 
unapohitaji 
kuwa kion-
gozi.
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DK. OMAR ALLY JUMA

Dk. Omar enzi za uhai wake. 
PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

D
K. Omar Ali Juma, ali-
yezaliwa Juni 26, 1941 
Chakechake, Pemba, 
ni mwanasiasa ambaye 

hatasahaulika. 
Anakuwa Makumu wa Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa 
kwanza baada ya uchaguzi 
mkuu wa kwanza unaovishiriki-
sha vyama vingi 2015.

Ni mwanamapinduzi ali-
yekuwa Waziri Kiongozi wa 
Zanzibar kuanzia Januari 25, 
1988 hadi Oktoba 1995 ni kuan-
zia hapo hadi alikuwa Makamu 
wa Tanzania, katika awamu ya 
tatu iliyoongozwa na Benjamin 
Mkapa.

Julai 4, 2001, Dk. Omary Ali 
Juma, alifariki dunia jijini Dar 
es Salaam na kufunga ukurasa 
wa kazi nyingi za kisiasa alizozi-
fanya Bara na Visiwani lakini 
akiwaachia Watanzania urathi 
(legacy), inayoendelea kuishi 
hadi sasa.

Msomi huyo anaanzia safari 
ya kusoma katika katika ya nwa-
ka 1947 na 1960 katika Shule ya 
Wavulana ya Chakechake na 
baada ya hapo Sekondari ya Ian 
Smith leo Haile Selassie.

Alijiunga na Chuo Kikuu cha 
Moscow, baadaye Chuo Kikuu 
cha Cairo na huko kote akisema 
masuala ya tiba ya mifugo na 
upasuaji wanyama. 

Kifo cha Omar kiliwashtua 
Watanzania na kuwashangaza 
kikitokea kutokana na mshtuko 
wa moyo, akifariki kabla ya saa 
sita usiku Julai 4, 2001.

Kifo cha Dk. Juma kilizidi 
kustaajabisha kwa sababu siku 
hiyo alikuwa ameamka mzima 
akifanya shughuli za kiserikali 
kwenye makazi yake ya Oyster 
Bay jijini Dar es Salaam na kisha 
kwenda kwenye ufunguzi wa 
Maonyesho ya Sabasaba ndani 
ya Viwanja vya Mwalimu Ny-
erere.

Hata hivyo walikipokea kwa 
sababu hakuna anayejua siku 
wala saa ya kufa kwake, wala 

ya kuzaliwa, hivyo yote ni ya 
Mungu.

Miaka 22 imepita tangu mwa-
nasiasa huyo atwaliwe, lakini 
mengi yanaendelea kulipamba 
jina lake na kuenzi kazi yake. 
Akiwa namba mbili kwenye 
safu ya viongozi wa serikali, Dk. 
Omar alifanyakazi kazi ya kum-
shauri Mkapa kufanya mambo 
makubwa ambayo ni kama ku-
ingiza mashaua au merikebu 

na kuweka sawa mwelekeo wa 
mapinduzi ya kuiondoa sekta 
ya umma kwenye uzalishaji na 
kuiimarisha binafsi pia kuli-
kubali na kuligeukia  soko huria 
na utandawazi wa kisiasa, kiu-
chumi na kijamii.

Katika jukumu lake la ushauri 
kulikuwapo na mambo mengi 
ukiwamo mkwamo wa kisiasa 
baina ya CUF na CCM Zanzibar, 
uliotokea baada ya uchaguzi 
mkuu wa vyama vingi 1995.

Ndiyo wakati ambao Makamu 
wa Rais Dk. Omar alifanyakazi 
kwa bidii na bosi wake Mkapa 
pamoja na Katibu Mkuu wa Ju-
muiya ya Madola, Chief  Emeka 
Anyaoku, kufikia suluhisho la 
mgogoro huo wa kisiasa na ku-
pata mwafaka.

Itakumbukwa mgogoro wa 
kisiasa ulitokana na matokeo 
ya uchaguzi mkuu wa 1995 visi-
wani Zanzibar, wakati huo CUF 
ikitangaza kuwa imeshinda na 
kuporwa ushindi na CC.

Wakati wa uhai wake aliamini 
kujenga dira mpya ya vyama 
vingi kuwa ni nguvu ya kuwa na 
Muungano na Tanzania na  Zan-
zibar imara ambazo zitashika-
mana na kuachana na mivutano 
wa kisiasa.

Hata leo Zanzibar, kuna Seri-
kali ya Umoja wa Kitaifa SUK, 
ambayo Dk. Omar ana mkono 
wake kwenye kuhakikisha umo-
ja na mshikamano wa taifa.

Kwa kushirikiana na Mkapa 
wawili hawa walifanya mageuzi 
makubwa kisiasa na kiuchumi 
na kuibadilisha Tanzania kiu-
chumi na kisiasa kwa kuweka 
masuala makubwa ikiwamo 
ubinafsishaji wa mashirika 
yaliyoitwa mizigo na kuanzisha 
wakala mbalimbali za serikali  
kuchukua nafasi za baadhi ya 
taasisi hizo za umma.

Mojawapo ya mashirika 
makubwa yaliyobinafsishwa ni 
pamoja na kampuni ya sigara 
TCC, kiwanda cha bia lakini pia 
ukawa ujio wa Wakala wa Taifa 
wa Barabara (TANROADS), kad-
halika mamlaka kama ya ma-
pato TRA, usimamizi wa usa-
firishaji ardhini na nchi kavu 
SUMATRA sasa LATRA ziliund-
wa na taasisi nyingi binafsi za 
fedha ziliruhusiwa kufanyakazi 
zikiwamo maduka ya kubadili-
sha fedha za kigeni. 

Licha ya kwamba Makamu wa 
Rais Dk. Omar pamoja Mkapa 
wametwaliwa kila mwaka Julai 
Watanzania wanawakumbuka 
na kuwaenzi na kutokana na 
kazi kubwa ya maendeleo wali-
yoianzisha ili kubadilisha taifa 
lao ili kufikia hatima ya maisha 
bora kwa kila mmoja.

Makamu wa Rais wa kwanza, 
ndani ya vyama vingi, juhudi, 
kazi alizoasisi bado zinang’ara

ndani ya maji au bahari usiyoi-
fahamu.

Ni kutoka na wakati huo Tan-
zania kuingia katika mfumo wa 
vyama vingi ambavyo walion-
goza taifa katika mfumo ambao 
si wao wala Watanzania wali-
fahamu wali kubashiri kuwa 
itakuwaje na nini hatima ya 
kuwa na siasa za vyama vingi.

Ndizo zilikuwa zama za ku-
fanya mapinduzi ya kiuchumi 

JUKWAA LA VIONGOZI

wajumbe wengine, ambao wa-
takuwa wanawafanyia usaili wa-
tumishi wanaoomba kuongoza 
NEC,” anasama Magdalena.

Katika ufafanuzi wake, anase-
ma Jaji Lubuva anashauri chom-
bo hicho kuwa kiwe ndicho 
kiwashindanishe kwa vigezo na 
sifa zinazotakiwa, kabla na ku-
wasilisha majina watakaopele-
kwa Ikulu kuteuliwa.

“Ninaunga mkono uamuzi wa 

mahakama kwani hicho ndicho 
kilio cha muda mrefu cha wap-
inzani. Sasa baada ya hukumu 
hiyo, ni vyema ushauri uliotole-
wa na Jaji Lubuva uzingatiwe,” 
anasema.

Anasema ushauri huo wa Jaji 
Lubuva ambayo ni maoni yake 
kwenye kikosi kazi cha kuratibu 
maoni ya wadau wa demokrasia 
ya vyama vingi vya siasa na hu-
kumu ya mahakama hiyo, vime-
tolewa kwa wakati mwafaka, 

na kwamba kinachosubiriwa ni 
utekelezaji.

Itakumbukwa kuwa Bob 
Wangwe na Kituo cha Sheria na 
Haki za Binadamu (LHRC), wali-
fungua kesi Na 011/2020 dhidi 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania katika Mahakama ya 
Afrika ya Haki za Binadamu na 
Watu.

Kesi hiyo ilikuwa inapinga 
kifungu cha 6(1), 7(1), 7(2) na 
7(3) cha Sheria ya Uchaguzi am-

bavyo vinaruhusu wakurugenzi 
wa halmashauri kusimamia 
uchaguzi nchini.

Mahakama hiyo ikatoa ua-
muzi kwamba vifungu vinaki-
uka ibara ya 13(1) ya Mkataba 
wa Afrika unaotoa haki ya kila 
mtu kushiriki katika uongozi wa 
nchi kwa kuchaguliwa au kupi-
tia wawakilishi kwa mujibu wa 
sheria.

Uamuzi huo wa mahakama, 
unaelezwa pia na Mkurugenzi 

wa Jukwaa la Katiba Tanza-
nia ( JUKATA), Bob Wangwe, 
aliyefungua kesi hiyo na LHRC 
kwamba ni hatua nzuri am-
bayo ni mwelekeo wa kufikia 
demokrasia ya kweli.

Kilichofanyika si haba, ni 
mwendelezo wa kutafuta 
demokrasia, kwani haba na 
haba hujaza kibaba, hivyo kila 
sehemu ambayo tutaona kuna 
upungufu tutaendelea kuifanyia 
kazi,” anasema Wangwe.

INATOKA  UK. 11

Wadau wanavyoshangilia kuengua 
wakurugenzi kusimamia uchaguzi 
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Elimu yasaidia kupunguza matukio ya ukeketaji Singida
Na Renatha Msungu,  
SINGIDA

SHIRIKA lisilokuwa la kiserika-
li la Woman Wake Up (Wowap), 
limesema kampeni za utoaji 
elimu kwa jamii kuhusu mad-
hara ya ukeketaji zinazofanyika 
kwenye maeneo mbalimbali 
ikiwamo kwenye minada zi-
mechangia kupunguza vitendo 
hivyo mkoani Singida.

Akizungumza juzi na wa-
nanchi kwenye mnada wa Ki-

jiji cha Merya wilayani Singida, 
Mratibu wa shirika hilo, Nasra 
Suleiman alisema kampeni hizo 
zinafanyika kupitia mradi wa 
kupinga vitendo vya ukeket-
aji unaofadhiliwa na Shirika la 
Woman Actions Against FGM 
(WAAF) nchini Japan na un-
atekelezwa kwenye mikoa ya Do-
doma na Singida.

“Tumekuwa tukitoa elimu 
kwenye minada kwa sababu 
inakusanya watu wengi, tumefi-
ka na kutoa elimu hapa, mwitikio 

ni mkubwa na wengi waliuliza 
maswali hasa kuhusiana na suala 
la adhabu,” alisema Suleiman.

Alisema mpango wa taifa wa 
utekelezaji wa kutokomeza uka-
tili dhidi ya wanawake na watoto 
wa mwaka 2017- 2018, 2021-2022 
umeeleza kwa ufasaha kwamba 
ukeketaji ni mila inayoathiri wa-
nawake na watoto, hivyo haipas-
wi kufanywa.

Naye Ofisa Maendeleo ya Jamii 
mkoani humo, Shukrani Mbago, 
alisema wanaendelea kutoa 

elimu ili wananchi waachane na 
mila ya ukeketaji.

Alisema wao kwa kushirikiana 
na WOWAP wametoa elimu kwa 
wananchi katika maeneo mbal-
imbali ili waache vitendo vya 
ukeketaji kwa jamii.

Mmoja wakazi wa kijiji hi-
cho,   Asha Senge, alisema hivi 
sasa jamii imeelimika kupitia ma-
shirika mbalimbali yasiyo ya ki-
serikali baada ya kupata kupata 
elimu juu ya madhara wanayopa-
ta wasichana baada ya kufanyiwa 

ukeketaji.
Alisema jitihada za serikali 

kwa kushirikiana na taasisi hizo 
imekuwa chachu kubwa kwa 
jamii kuelimika hususani man-
gariba ambao wanahusika kwa 
kufanya vitendo hivyo katika vi-
jiji mbalimbali hapa nchini.

Alisema: “Tunaishukuru sana 
serikali kwa ushirikiano wa-
naotoa kwa mashirika yasiyo ya 
kiserikali kutekeleza miradi bal-
imbali ya utoaji elimu ya kupinga 
masuala ya ukeketaji”.

Mkurugenzi wa Ustawi wa Jamii wa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Kanali Regina Matina (katikati), akishiriki kufanya 
usafi wa mazingira katika eneo la Kituo cha Afya cha Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino mkoani Dodoma jana. 
PICHA: RENATHA MSUNGU

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum (CCM), 
Ng’wasi Kamani, amewaasa 
wakulima wanawake kutunza 
chakula baada ya mavuno ili ku-
jiepusha kukumbwa na ukosefu 
wa chakula.
Kamani ambaye ni Mjumbe 

wa Kamati ya Bunge Viwanda, 
Biashara na Mazingira alitoa rai 
hiyo jana jijini hapa alipokuwa 
akifunga Mradi wa Kuchechemua 
Uwekezaji katika Kilimo (SUPIA 
II), unaotekelezwa na Shirika la 
ActionAid Tanzania.
Alisema familia ikikosa chakula 

aibu humkuta mama huku aki-
wataka kupata elimu ya utunzaji 
wa  chakula.
“Katika ilani  ya Chama Cha 

Mapinduzi tumeahidi tutaen-
delea kuhakikisha tunapunguza 
upotevu wa chakula baada ya 
mavuno, kaya ikipata njaa ana-
yeaibika ni mama, tunaweza 
kuwa tunafanya vizuri shambani, 
tunavuna vizuri lakini tusipopata 
elimu tunaweza kujikuta tuna-
poteza chakula kwa wingi sana,” 
alisema.
Aliwataka wakulima hao wana-

takiwa kuwa kinara katika ku-
pambana na mabadiliko ya tabia 
ya nchi ili kukomboa mazingira 
ikiwa ni pamoja na kupanda miti.
Naye Katibu Mkuu wa Jukwaa 

la Wakulima Wanawake Tanza-
nia, Anastazia Madeje, alisema 
ujio wa mradi huo umewabadili-
sha wanawake na umewawez-
esha kushiriki kwa ufanisi katika 
ngazi mbalimbali za maamuzi  ili 
kufuatilia haki zao.
Mkulima kutoka Singida, Fredi-

na Makeleja alisema pamoja na 
mafanikio waliyoyapata katika 
mradi huo bado wameitaka seri-
kali kuendelea kuwatumia katika 
uchambuzi wa bajeti ili kujua 
bajeti inayotengwa inakidhi ma-
hitaji kwa wakulima.
“Serikali itushirikishe katika 

kuandaa mipango ya kukuza kil-
imo na kuyashirikisha majukwaa 
ya wakulima kuendeleza mradi 
ili  kuleta matokeo chanya,” 
alisema Makeleja.
Mkurugenzi wa Shirika la Ac-

tionaid Tanzania, Bavon Chris-
topher, alisema licha ya muda 
huo kuisha lakini wakulima wa-
napaswa kutumia maarifa wali-
yoyapata ipasavyo.

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

A
SKOFU Mkuu wa 
Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Dk. Fred-

erick Shoo, ameitaka jamii 
kuachana na mila na desturi 
kandamizi hususani ndoa za 
utotoni kwa kuwa zinasababi-
sha kutengeneza kizazi kisicho 
salama.

Akizungumza jana kwenye 
uzinduzi wa mradi wa ‘Hapana 
marefu yasiyo na mwisho’ uli-
opo chini ya kanisa hilo, Asko-
fu Shoo alisema vitendo hivyo 
vinaathiri kwa kiasi kikubwa 
watoto na kwamba ni jukumu 
la jamii kuondokana na mila 
hizo. 

“Sisi ni Tanzania kwanza 
kama kuna jambo linamhusu 

mtoto wa kitanzania ni la kwe-
tu sote bila kujali tofauti ya dini 
zetu,” alisema.

Aliongeza: “Kazi yetu kuu 
ya kueneza  injili, lakini pia 
tunatoa huduma za kijamii 
kwa sababu hata Yesu Kristo 
mwenyewe alizifanya, kwani 
siyo sawa kuitwa kanisa kama 
hatuwezi kumuhudumia mwa-
nadamu kiroho kimwili na ki-
akili,” alisema.

Dk. Shoo alisema wanata-
mani kutokomeza ndoa za 
utotoni na kuleta mabadiliko 
ya kisheria.

“Sheria ya Ndoa ya Mwaka 
1971, tunaona   inahitaji ma-
badiliko, mtoto wa kike wa 
miaka 14, 16 au 17 hawa bado 
ni watoto, hivyo tutashirikiana 
na serikali kuona mabadiliko 
yanatokea,” alisema.

Naye Kamishna wa Ustawi 

wa Jamii nchini, Dk. Nandera 
Mhando, alisema takwimu 
za utafiti wa afya ya uzazi na 
mtoto na viashiria vya malaria 
kupitia viashiria vya mwaka 
2022 zinaonesha wasichana 
418 hawakumaliza elimu ya 
msingi kwa sababu ya mimba.

Alisema kwa mujibu wa 
taarifa ya utafiti huo mwaka 
2015/16 asilimia 27 ya wasi-
chana wenye umri wa kati ya 
miaka 15 hadi 19 wamepata 
ujauzito kwa mikoa ya katavi 
(45%), Tabora (43%), Dodoma 
(39%), Morogoro (39%) na 
Mara (37%).

Hata hivyo alisema mradi 
huo utaongeza wigo wa afua za 
kupambana na ndoa za utoto-
ni hivyo alitoa rai kwa viongozi 
wa dini wakati mchakato wa 
kuzifanyia mabadiliko sheria 
mbalimbali ikiwamo Sheria ya 

Ndoa ya Mwaka 1971 ukiende-
lea, watoe maoni yao ili yaju-
muishwe kabla ya kupelekwa 
bungeni.

“Mimba za utotoni bado 
ni tatizo kubwa na kikwazo 
kikubwa kwa wasichana ku-
kamilisha mzunguko wao wa 
elimu hapa nchini na ndoto 
zao. Mimba za utotoni licha ya 
kuzorotesha masomo ya mto-
to wa kike, pia zina madhara 
ya kiafya yaani husababisha 
ongezeko la vifo vya mama na 
mtoto hapa nchini,” alisema.

Mratibu wa Mradi, Patricia 
Mwaikenda alisema unat-
egemea kuwafikia watoto wa 
kike 2400 kwenye vijiji 24 na 
maeneo lengwa ni Zanzibar, 
Tabora, Morogoro, Mwanza na 
Dodoma na utakuwa wa miaka 
mitatu na utatumia Sh.bilioni 
2.5.

Dk. Shoo aitaka jamii kuacha
mila na desturi kandamizi

Mbunge ahimiza 
wanawake 
kutunza chakula

Jumatano Julai 5, 2023
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Mkurugenzi wa 
Jiji la Mbeya, 
John Nchimbi 
(kulia), aki-
kabidhiwa ofisi 
na aliyekuwa 
Kaimu Mkuru-
genzi wa Jiji 
hilo, Wakili 
Triphonia Kisiga, 
juzi.  Wana-
oshuhudia ni 
Mkuu wa Wilaya 
ya Mbeya, Beno 
Malisa (wa pili 
kushoto) na 
Meya wa Jiji 
hilo, Sheikh Dor-
Mohamed Issa. 
PICHA: NEBART 
MSOKWA

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

W
AKULIMA wa viazi 
mviringo katika Hal-
mashauri ya Wilaya 
ya Rungwe mkoani 

Mbeya, wameiomba serikali ku-
wasaidia kutokomeza vipimo 
vinavyozidi ujazo maarufu kwa 
jina la lumbesa wakidai kuwa 
vinawaumiza.

Wakulima hao wanadai kuwa 
liche ya serikali kupiga marufuku 
vipimo hivyo lakini wafanyabi-
ashara wanaendelea kuvitumia 
huku halmashauri ikitumia tatizo 
hilo kama chanzo cha mapato 
kwa kuwatoza faini wafanyabi-
ashara.

Wanadai kuwa kitendo cha 
halmashauri kuwatoza faini wa-
fanyabiashara hao, kinawaumiza 
zaidi wakulima kutokana na wa-
fanyabiashara kupunguza bei ya 
kununulia zao hilo ili kufidia faini 
wanazotozwa na serikali.

Wakizungumza na Nipashe 
baadhi ya wakulima wa Kata ya 

Ndato ambayo ni miongoni mwa 
kata zinazoongoza kwa uzalishaji 
wa viazi mviringo katika Hal-
mashauri ya Rungwe walisema 
tatizo hilo limekuwa sugu.

Mmoja wa wakulima hao, Ash-
eri Ngomano alisema wanunuzi 
wa viazi wanagoma kununua 
viazi kwa wakulima wanao-
gomea rumbesa hali inayosaba-
bisha wakulima kulazimika ku-
wakubalia ili kufidia ghrama za 
uzalishaji.

Alisema wanunuzi hao wan-
apofika kwenye mageti ya hal-
mashauri wanatozwa faini ya Sh. 
300,000 na kuruhusiwa kuende-
lea na safari jambo ambalo lina-
sababisha tatizo hilo kuendelea 
kuwapo.

“Mnunuzi wa viazi anashona 
lumbesa ambayo serikali im-
epiga marufuku na akifika getini 
anatozwa faini kisha anaruhusi-
wa kuendelea na safari, sasa 
hiki kinachofanyika ni sawa na 
mtu akamatwe na bangi halafu  
atozwe faini na kuachi- w a 

aende na bangi yake,” alisema 
Ngomano.

Alisema faini wanazotozwa 
wanunuzi wa viazi zinalipwa na 
wakulima kutokana na wanunu-
zi hao kushusha bei ili kufidia  
faini wanazotozwa na halmashau-
ri.

Naye Farda Haruna alisema 
tatizo lingine linalowakabili 
wakulima wa zao hilo ni uuzaji wa 
viazi kwa kupitia madalali ambao 
ndio wanaoshusha bei na kuwala-
zimisha kushona lumbesa.

Alisema kutokana na tatizo hilo 
sasa hivi viazi vimeshuka kutoka 
Sh. 80,000 waliyokuwa wanauza 
kwa mfuko mmoja mpaka Sh. 
30,000 na kwamba madalali wan-
agoma kununua viazi bila kusho-
na lumbesa.

Alisema wanapohoji sababu ya 
kushuka kwa bei hiyo wanaambi-
wa kuwa wanafidia faini ambazo 
w a n a - tozwa na maofisa 
w a serikali kwe-
n y e mageti.

“Sisi tu-

nashindwa kuelewa kwamba hizi 
faini anatakiwa kutozwa mfan-
yabiashara ama sisi wakulima? 
Maana madalali wanatukata sisi 
fedha wanazotozwa kama faini,” 
alihoji Farda.

Sebastian Ngairo alisema tati-
zo hilo linasababisha baadhi ya 
wakulima kushindwa kurejesha 
mikopo wanayochukua kwenye 
taasisi za kifedha kwa ajili ya 
uendeshaji wa kilimo hicho.

Alisema kutokana na unyonyaji 
huo unaofanywa na wanunuzi 
hata kiwango cha mavuno kime-
pungua kwa maelezo kuwa sham-
ba ambalo mkulima anatakiwa 
kuvuna magunia 100 huwa ya-
nashuka mpaka 70 na hivyo kuibi-
wa magunia 30.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 
Unyamwanga kilichopo Kata ya 
Isongole wilayani humo, Daniel 
Msisyana, alikiri kuendelea kwa 
ujazo wa lumbesa huku akidai 
kuwa chanzo ni ushindani wa 
soko kwa wafanyabiashara.

Alisema tatizo hilo siyo kwa 

Rungwe pekee bali ni nchi nzima 
na kwamba wakikataza katika 
eneo hilo wateja watakimbilia 
kwenda kununua kwenye mae-
neo mengine ambayo wakulima 
wanakubali.

Akizungumzia malalamiko 
hayo kwa njia ya simu, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Rungwe, Renatus 
Mchau alikiri kuendelea kuwapo 
kwa tatizo hilo na kwamba faini 
wanazowatoza wafanyabiashara 
ni utekelezaji wa sheria ndogo za 
halmashauri hiyo.

Alisema ili kukomesha biashara 
hiyo kunahitajika ushirikiano bai-
na ya serikali, wakulima na wadau 
wengine wa kilimo na kwamba 
tofauti na hivyo tatizo haliwezi 
kuisha kirahisi.

Mwaka jana viongozi wakuu wa 
serikali hasa Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango na Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, walipiga maru-
fuku ujazo huo wa lumbesa na 
kuagiza viongozi wa serikali kati-
ka mikoa mbalimbali kusimamia.

Lumbesa yawatesa wakulima wa viazi mviringo 

Watumishi h/shauri watakiwa kuzingatia sheria, kanuni
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

WATUMISHI wa Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya 
wametakiwa kufanya kazi 
kwa kuzingatia sheria, ka-
nuni na taratibu ili wananchi 
wapate huduma wanazosta-
hili na kuepusha migogoro 
isiyokuwa ya lazima.

Mkurugenzi wa Jiji hilo, 
John Nchimbi alitoa rai hiyo 
juzi alipokuwa anakabidhi-
wa ofisi na aliyekuwa Kaimu 
Mkurugenzi wa Jiji hilo, Wak-
ili Triphonia Kisiga.

Alisema kila mtumishi 
anatakiwa kutekeleza maju-
kumu yake ipasavyo huku 
akisisitiza ushirikiano baina 
yao katika kuwahudumia 
wananchi kama sheria zina-
vyowataka.

Alisema katika utumishi 
wake ndani ya Jiji hilo ata-
hakikisha anashirikiana na 
watumishi wote kuhakiki-
sha maendeleo yanayota-
rajiwa na serikali yanafikiwa 

na hakuna migogoro inay-
otokea. Aliwataka watumi-
shi ambao walikuwa wavivu 
kwa miaka ya nyuma kubadi-
lika ili kuendana na kasi 
anayoitaka yeye huku aki-
sisitiza kuwa hatamwonea 
mtu yeyote bali atahakikisha 
anatenda haki.

“Mimi naamini kwamba 
kila mtumishi anakuwa na 
nafasi ya kubadilika na kuan-
za upya, kuna watu huwa 
wanakuwa wazembe wakati 
anapokuwapo kiongozi fu-
lani na kubadilika baada ya 
kiongozi mpya kuingia, kwa-
hiyo naamini wale ambao 
mlikuwa mnazembea mtab-
adilika,” alisema Nchimbi.

Alisema katika kipindi 
chote atakachokuwa Mkuru-
genzi wa Jiji hilo atahakikisha 
miradi ya maendeleo inay-
otekelezwa  kwa ufanisi na 
kwa kuzingatia maelekezo 
halali ya serikali.

Akikabidhi ofisi kwa 
Nchimbi, aliyekuwa Kaimu 
Mkurugenzi, Wakili Tripho-

nia ambaye ni mtumishi 
katika idara ya sheria wa 
Jiji hilo alisema ataendelea 
kushirikiana na kiongozi 
huyo katika mambo yote ya 
maendeleo.

Alisema mpaka sasa 
Jiji hilo linaendelea na 
utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya maendeleo na 
hivyo akamwomba kuende-
lea kuisimamia kwa ukaribu 
ili ikamilike.

Meya wa Jiji hilo, Sheikh 
DorMohamed Issa alim-
pongeza Nchimbi kwa kua-
miniwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan na hivyo akamshauri 
kufanya kazi kwa bidii ili ku-
hakikisha imani aliyopewa 
inakuwa na matokeo chanya.

Aliwataka wakuu wa idara 
za halmashauri hiyo kumpa 
ushirikiano kiongozi huyo 
ili atimize malengo ya seri-
kali ambayo ametumwa kuy-
atekeleza. Alisema Baraza 
la Madiwani la Jiji hilo wa-
taendelea kushirikiana naye 
kama ambavyo walifanya 

kwa wakurugenzi wengine ili 
kuwahudumia wananchi vile 
inavyostahili.

“Umri wako bado ni kijana 
na una uwezo wa kukimbi-
zana katika kuwaletea wa-
nanchi maendeleo, sisi tuna 
imani na wewe kwa hiyo tu-
naamini tutashirikiana vizuri 
katika kulifanya Jiji letu kuwa 
la kisasa,” alisema DorMo-
hamed.

Kwa upande wake Mkuu 
wa Wilaya ya Mbeya, Beno 
Malisa, alimpongeza Kisiga 
kwa utendaji kazi aliokuwa 
nao katika kipindi chote ali-
chokaimu nafasi hiyo.

Alimshauri Nchimbi kuen-
deleza mambo yote mazuri 
yaliyokuwa tayari yamean-
zishwa kwa nia ya kuwaletea 
wananchi maendeleo ya 
haraka.

Jiji la Mbeya ni miongoni 
mwa halmashauri ambazo 
wakurugenzi wamekuwa 
wakidumu kwa muda mrefu 
na kuondolewa kutokana na 
sababu mbalimbali.

Wakazi Mbeya waeleza 
fursa kiuchumi ujenzi 
wa barabara 4
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI jijini Mbeya wamesema 
ujenzi wa barabara ya njia nne katikati 
ya Jiji hilo utasaidia kuongeza fursa za 
kiuchumi pamoja na kuondoa mson-
gamano wa magari ambao umekuwa 
ukichelewesha baadhi ya shughuli.
Waliyasema hayo jana walipozun-

gumza na Nipashe kuhusu utekelezaji 
wa mradi huo ambao unatarajiwa 
kuanza mwishoni mwa mwezi huu am-
bapo walisema utasaidia pia kupunguza 
ajali ambazo zimekuwa zikitokea mara 
kwa mara.
Mmoja wa wananchi hao, John 

Mwakabungu alisema kwa muda mrefu 
kumekuwa na msongamano wa magari 
katikati ya Jiji na kusababisha baadhi 
ya shughuli kuchelewa kutekelezwa.
Alisema kumekuwa kukiwa na mson-

gamano mkubwa asubuhi na jioni ku-
tokana na mwingiliano kati ya magari 
makubwa na madogo pamoja na bara-
bara kuwa nyembamba.
“Tumeona tayari kambi ya mkandarasi 

imeanza kujenga kule Iwambi, sasa tu-
naamini kuwa siyo siasa tena, ikikami-
lika watu watakuwa wanawahi kwenye 
biashara zao na hata wafanyakazi wa 
umma watakuwa wanawahi kazini,” 
alisema Mwakabungu.
Rehema Joseph alisema wamepata 

maelezo kuwa barabara hiyo itakuwa 
na vivuko vya juu vya watembea kwa 
miguu na hivyo wanaamini kuwa ajali 
za watu kugongwa na magari zitapun-
gua. Alisema vilevile serikali imeeleza 
kuwa zitawekwa taa kwenye maeneo 
yote ya katikati ya mji jambo ambalo 
litasaidia kustawi kwa biashara za wa-
nanchi.
“Tunamshukuru Rais kwa mradi huu 

na tunaamini utakamilika kwa wakati 
na tutaanza kunufaika mapema, tume-
kuwa tukihangaika kwa muda mrefu,” 
alisema Rehema.
Aliiomba serikali ikikamilisha mradi 

huo ianze mapema utekelezaji wa mra-
di wa njia ya mchepuko kwa ajili ya 
malori ili kuondoa kabisa ajali ambazo 
zimekuwa zikisababishwa na malori.
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Makamu wa Rais ahimiza 
matumizi lugha ya Kiswahili
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili 
wa Rais Zanzibar, 
Hemed Suleiman 
Abdullah, amese-

ma ipo haja ya kuzingatia 
matumizi sahihi ya lugha ya 
Kiswahili hasa katika vyombo 
vya habari.

Aliyasema hayo  jana wakati 
akifunguwa kongamano lil-
ilowakutanisha wahariri wa 
habari kuelekea maadhimisho 
ya Siku ya Kiswahili Duniani.

Makamu huyo aliwataka 
wahariri wa habari kuchukua 
nafasi ya kulinda lugha ya 
Kiswahili ili kuhakikisha haku-
na upotoshaji unaofanywa, 
ambao utaathiri maendeleo ya 
lugha hiyo kwa kizazi kijacho.

Alisema ni wakati wa kuweka 
mikakati kuona lugha ya Kiswa-
hili inatumika vizuri na kuepu-
sha matukio ya uharibifu wake 
unaotokana na upotoshaji wa 

makusudi.
Alisema matumizi sahihi na 

sanifu ya lugha ya Kiswahili 
kwa kiasi kikubwa yatafungu-
wa nafasi na fursa kwa vijana 
mbalimbali kujiajiri katika 
lugha hiyo nje ya nchi.

Aidha, alipongeza juhudi 
zinazochukuliwa na Baraza 
la Kiswahili la Taifa (BAKITA) 
pamoja na Baraza la Kiswahili 
la Zanzibar (BAKIZA) kuona 
utafiti zaidi unafanyika katika 
kukuza lugha ya Kiswahili.

Alisema utafiti huo ni 
muhimu kwa ajili ya kukien-
deleza Kiswahili na kuwa 
miongoni mwa lugha maarufu 
inayotumiwa na watu wingi du-
niani kote.

“Tayari jumla ya vyombo vya 
habari vya utangazaji redio 38 
duniani zinarusha matangazo 
yake kwa lugha ya Kiswahili, 
hivyo ni vyema waandishi wa 
habari kuitumia fursa hiyo,” 
alisema.

Waziri wa Habari, Vijana, 

Utamaduni na Michezo, Tabia 
Maulid Mwita, alisema wakati 
umefika kwa vyombo vya 
habari kukitumia Kiswahili 
kama ni bidhaa itakayoleta ma-
badiliko makubwa ya kiuchumi 
ikiwamo ajira.

Alisema matumizi sahihi ya 
lugha ya Kiswahili yatasaidia 
kupatikana kwa ajira kupitia 
vyombo mbalimbali vya habari 
vya nje ya nchi pamoja na ku-
fanya kazi katika taasisi za 
elimu ya juu.

Naibu Waziri wa Utamaduni, 
Sanaa na Michezo wa Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Khamis Mwinyuma, 
aliwataka wahariri  wa habari 
kukipa hadhi na nafasi lugha 
ya Kiswahili ambayo ikipata 
umaarufu siku hadi siku.

Alisema zipo fursa nyingi 
za lugha ya Kiswahili katika 
ngazi ya kimataifa kwa sababu 
wageni wengi wamekuwa na 
hamu ya kujifunza lugha hiyo 
katika kiwango cha kimataifa 

zaidi.
Akiwasilisha mada isemayo 

nafasi ya wahariri wakuu kati-
ka kusimamia matumizi sanifu 
katika vyombo vya habari na 
kulinganisha na vyombo vya 
habari vya nje, Mkurugenzi wa 
Mawasiliano Ikulu na Msemaji 
Mkuu wa Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar, Charles Hi-
lary, alisema wahariri wana-
paswa kufuatilia na kusimamia 
matumizi sahihi ya lugha ya 
Kiswahili.

Alisema baadhi ya vyombo 
vya habari watangazaji wake 
wengi wanachanganya lugha 
ya Kiswahili pamoja na Kiin-
gereza na hivyo kuwapo kwa 
upotoshaji mkubwa.

Akizungumza katika kon-
gamano hilo Katibu Mkuu wa 
Baraza la Kiswahili Zanzibar 
(BAKIZA), Consalate Mushi, al-
ivitaka vyombo vya habari ku-
chukua juhudi za kusambaza 
Kiswahili ili kuwa miongoni 
mwa lugha bora duniani.

ZSSF yaanza 
kuhakiki 
wanachama 
Zanzibar, Bara
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii 
Zanzibar (ZSSF), umeanza zoezi 
la uhakiki wa wanachama kwa 
mikoa yote ya Zanzibar na wal-
iopo Tanzania Bara na wanata-
rajia kuhakiki wastaafu 11,000.
Hayo yamesemwa na Kaimu 

Meneja wa ZSSF, Zainab Rajab 
Mbaraka, wakati akizungumza 
na vyombo vya habari.
Alisema zoezi hilo litawagusa 

wastaafu wote ambao wan-
apokea pensheni kupitia ZSSF, 
ambalo litamalizika Julai 9, 
mwaka huu.
Alisema ZSSF imejiandaa ku-

fanya mengi ikiwa ni pamoja na 
kujenga nyumba za bei nafuu 
kwa wanachama wa mfuko huo 
na wastaafu wingine.
Alisema mipango hiyo hai-

walengi waliostaafu kipindi hiki 
tu bali umelenga mpaka wale 
waliofanya hivyo miaka ya 
nyuma.
Kaimu Mkuu Kitengo cha 

Mafao, Mussa Yussuf Mussa, 
alisema itahakikisha inaweka 
mipango madhubuti ili kila 
mstaafu ahakikiwe akiwa ny-
umbani kwake.
Wakizungumza na Ni-

pashe baadhi ya wastaafu 
Abdulkhakim Mzee na Said 
Abdurahman walisema wana-
farajika kuona ZSSF inafanya 
uhakiki huo kila baada ya miezi 
sita kwa lengo la kuwahakik-
ishia usalama wa upatikanaji 
wa pensheni zao ambazo hu-
tolewa kila mwezi.
Waliiomba ZSSF kuwaongeza 

pensheni kwa sababu wao 
ndiyo waanzilishi wa mfuko 
huo kama ilivyozingatia katika 
nyongeza ya mishahara kwa 
wafanyakazi wa zamani.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zan-
zibar, imekitaka Chuo cha Taifa 
cha Zanzibar (SUZA), kuendelea 
kushirikiana na taasisi mbalim-
bali ili kupata nguvu katika kui-
tangaza lugha ya Kiswahili nje ya 
mipaka ya Tanzania.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Riziki 
Pembe Juma, aliyasema hayo 
wakati akifungua kongamano 
la  shamrashamra ya Siku ya 

Kiswahili Duniani yaliyofanyika 
katika chuo hicho Kampasi ya 
Maruhubi.

Alisema SUZA ni kitovu cha 
Kiswahili Afrika ya  Mashariki, 
hivyo ushirikiano huo ndio ngu-
zo muhimu itakayoleta tija na sio 
katika masuala ya kitaaluma bali 
katika ukuzaji na maendeleo ya 
Kiswahili kwa ajili ya maendeleo 
ya kijamii, kisiasa, kiuchumi na 
kiutamaduni.

Aidha, alisema kuwa hatua 
hiyo pia itasaidia kufikia lengo 
la kuimarisha ustawi wa jamii za 

wazungumzaji na watumiaji wa 
lugha ya Kiswahili popote inapo-
tumika.

Waziri Pembe alisema Kiswa-
hili ni lugha ya taifa katika nchi 
za Tanzania, DRC, Uganda, na 
Kenya na mojawapo ya lugha 
rasmi katika shughuli za Jumuiya 
ya Afrika ya Mashariki na Umoja 
wa Afrika.

Alisema baadhi ya nchi za Af-
rika zinafundisha au zimeazi-
mia kuanza kufundisha lugha 
ya Kiswahili katika mifumo yao 
rasmi ya elimu.

Naye Mkuu wa Idara ya 
Kiswahili na lugha za kigeni ku-
toka SUZA, Dk. Kijakazi Omar 
Makame, alisema maadhimisho 
ya Siku ya Kiswahili yanafuatia 
uamuzi wa Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Elimu, Sayansi na 
Utamaduni (UNESCO)  kuiteua 
Julai 7 kuwa siku rasmi ya Kiswa-
hili duniani.

Alisema lugha ya Kiswahili 
inaendelea kukua na kuwa ni 
bidhaa muhimu ya mawasiliano 
kimataifa na kuiomba  serikali 
kutilia nguvu matumizi ya lugha 

hiyo katika nyanja za kielimu, 
uchumi, siasa na kijamii. 

Makamu Mkuu wa SUZA, Prof.  
Mohammed Makame Haji, alise-
ma chuo hicho ni miongoni mwa 
vyuo vikuu ambavyo vipo mstari 
wa mbele katika kukuza na kuen-
deleza lugha ya Kiswahili nchini.

Alisema katika kuthamini 
mchango huo wanapata nguvu 
na kuendeleza wataalamu wao 
ili kufikia malengo ya serikali ya 
kukifanya Kiswahili kuwa ndiyo 
lugha kuu duniani ambayo inatu-
mika katika sekta zote.

Serikali yaipa zigo SUza kutangaza Kiswahili kimataifa

alisema mipango 
hiyo haiwalengi wali-
ostaafu kipindi hiki tu 
bali umelenga mpaka 
wale waliofanya hivyo 
miaka ya nyuma.

Naibu 
Waziri wa 
Kilimo, 
Antony 
Mavunde 
(katikati), 
akizun-
gumza 
alipofanya 
ziara ya 
kukagua 
maendeleo 
ya kilimo 
cha umwa-
giliaji na 
miundom-
binu yake 
katika kata 
za Ndungu, 
Miamba 
na Kihurio 
wilayani 
Same 
mkoani 
Kiliman-
jaro juzi. 
PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU
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KARIBU.TAARIFA YA POLISI 

MBE/MBE/RB/225801

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA ILEMELA

MWANZA
SHAURI LA MADAI YA TALAKA NA. 121/2022 

ANNASTAZIA MARWA WANGWE…………….MDAI MUHUKUMIWA
DHIDI YA 

KENNEDY MWITA GIMUGE…………….MDAIWA MUHUKUMIWA

AMRI YA KUUZA MALI KUTIMIZA HUKUMU
(KANUNI YA 72, 73 & 78 YA KANUNI ZA UTARATIBU WA MADAI KATIKA 

MAHAKAMA ZA MWANZO)

KWA; NYADHI INVESTMENT CO.LTD,
             DALALI WA MAHAKAMA
K.K.    HAKIMU MKAZI MFAWIDHI,
             MAHAKAMA YA WILAYA YA ILEMELA,
            S.L.P 155 MWANZA.

KWA HATI HII NAKUAMURU KUUZA KATIKA MNADA WA HADHARA 
BAADA YA KUTANGAZA KWA MUDA WA SIKU 14 KWA KUBANDIKA 
KATIKA MBAO ZA MATANGAZO NA NYUMBA YA MDENI 
MHUKUMIWA IKIELEZA WAKATI WAKATI NA MAHALA 
PATAKAPOFANYWA MNADA HUU NA MALI ITAKAYOUZWA, NA 
BAADA YA KUTANGAZWA MALI AMBAYO NI NYUMBA NA. 09 
ILIYOPO TANKI LA MAJI NYASAKA (W) ILEMELA MKOA WA 
MWANZA ILIYOKAMATWA KWA HATI YA KUKAMATIA MALI 
ILIYOTOLEWA NA MAHAKAMA HII JUMATANO YA TAREHE 
28/03/2023 KWA KUTIMIZA HUKUMU YA WADAIWA WALIOTAJWA 
HAPO JUU, AU MALI ITAKAYOKAMILISHA KIASI CHA SHILINGI 
17,000,000/=TZS

HAKIMU MKAZI MFAWIDHI
MAHAKAMA YA MWANZO

ILEMELA
MWANZA
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TANGAZO

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial 
Area, Po.Box 31042, 

Dar es Salaam. 
Mobile: 

+255 - 745 700 710.  
E-mail:  

advertise@guardian.
co.tz,  

Website:
www.ippmedia.com

TANGAZO KUPOTELEWA 
NA HATI ZA VIWANJA

JOYCE MOURICE MUGINI ambaye ni 
msimamizi wa Mirathi ya Marehemu Mourice 
Joseph Mugini.

Anatangaza kupotelewa na hati za viwanja, 
Kiwanja namba 39 Kitalu"34"Mwanza Road 
chenye hati namba 4141 LO No 85348 katika 
Manispaa ya Shinyanga.

Kiwanja kingine namba 9 Kitalu "ZZ" 
Ibinzamata chenye hati namba 17350 LR 
Mwanza Na LO No 182653 katika Manispaa ya 
Shinyanga.

Kwa yeyote atakaeziona atoe taarifa kituo 
cha Polisi kilichopo karibu au awasiliane na 
Joyce Mugini kwa simu namba 0754-826932.

Taarifa ya 
Polisi/SHI/SHI/RB/224329/2023.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA 

VYETI

   

DOROTHY THOMAS SAMKYI anatangaza kupotea kwa 
cheti chake cha kidato cha sita chenye index namba 
S1187/0551 kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa 
kupitia ST. MARY GORETTI SECONDARY SCHOOL mwaka 
2013. Na cheti cha shahada ya kwanza kilichotolewa 
mwaka 2016 na chuo cha TUMAINI UNIVERSITY DAR ES 
SALAAM COLLEGE, cha Bachelor of Business Administra-
tion- Marketing and Management, chenye registration 
namba TU/DARCO/BBA/013/076. 
Kwa yeyote atakayeviona atoe taarifa vituo vyovyote vya 
polisi. 
POLISI TAARIFA: WMB/RB/1635/2023

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI 

INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,  

DAR ES SALAAM.   

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 674 OF 2023

In the matter of the Estate of the late   
MIRIAM EDWIN SICHINGA

And
In the matter of Application for letters of administration 

by AISEA IBRAHIM MBOJA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of the 
above- named deceased are hereby cited to come and see 
the proceedings if they think fit before the grant of probate 
(or letters of administration) is made to the above named 
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 2 
day of 8….2023
Dated at DAR ES SALAAM this 26 day of 06….2023

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
SUMMONS FOR FILING WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE

(Order V Rule 1(b) CPC)
IN THE DISTRICT COURT OF NANYUMBU

AT NANYUMBU
CIVIL CASE No. 1 of 2023

FADHILI CHIKAWE ………………………PLAINTIFF
VERSUS

JUMA BROWN MWAMLENGA………………DEFENDANT

TO:-
JUMA BROWN MWAMLENGA
OF DAR ES SALAAM

WHEREAS the above named plaintiff(s) has/have instituted a suit 
against you upon the claim, the particulars of which are set out in 
the annexed copy of the plaint.
YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN 
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within twenty one days of 
service of this notice upon you. If there are more than one 
plaintiffs additional copies of your Written Statement of Defence 
must be filed sufficient for service on each of the plaintiffs. If 
there are more than one defendants and the defence is not joint 
defence, there must be filed sufficient copies for service on each 
of the other defendants.
TAKE NOTICE that the case also has been fixed for mention on the 
10 day of JULAI, 2023 at 08:00 am in the forenoon.
AND TAKE FURTHER NOTICE that if you default in filing of the 
Written Statement of defence within the time specified the Court 
may pronounce judgment against you
GIVEN UNDER MY HAND AND SEAL OF THE COURT this 27 day of 
JUNE 2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

BWANA TULAONA WILLIAM 
HAULE ANATANGAZA 

KUPOTELEWA NA KADI YA 
GARI�YENYE USAJILI T503 
ALS AINA YA FUSO YEYOTE 
ATAYEIONA ATOE TAARIFA 
KATIKA KITUO CHA POLISI 

KILICHOPO KARBU NAE 

JALDA NAMBA 
IRI/IRI/RB/225512/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

KINGLION INVESTMENT 
COMPANY LIMITED 

inatangaza kupotelewa 
kwa kadi ya pikipiki  

yenye namba za usajili  
MC 506 DAX. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 
kituo cha Polisi. 
Taarifa ya Polisi: 
9910837249433

*   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo  ya Wilaya ya MOROGORO
Kituo cha CHAMWINO

Mkoa wa MOROGORO
Usimamizi wa mirathi Na.   15/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 
ISMAIL MOHAMED KISWANYA wa MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA NA YUSUPH ISMAIL KISWANYA

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe  17
Mwezi 07  mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa

Imetolewa leo tarehe 28 mwezi 06 mwaka 2023

*   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika
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Mkurugenzi wa 
Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Muheza, mkoani 
Tanga, Dk. Jumaa 
Mhina (kulia), 
akizungumza na 
mafundi wakati 
akikagua ujenzi 
wa madarasa 
mapya kati-
ka shule mbalim-
bali wilayani 
humo jana, 
yanajengwa kwa 
fedha za mradi 
wa Boost. PICHA: 
STEVEN WILLIAM

Na Mwandishi Wetu, GEITA

KAMPUNI ya kusafirisha bidhaa 
mbalimbali ya Blue Coast ya mjini 
Geita, imetoa Sh. milioni 52.7 kwa ajili 
ya ujenzi wa vyumba vya madarasa 
katika Shule za Msingi Mseto na Ny-
amalembo.

Wasafirishaji hao wametoa fedha 
hizo kwa lengo la kutatua kero ya 
uhaba wa miundombinu na samani 
rafiki kwa ujifunzaji na ufundishaji 
shuleni.

Meneja wa Kampuni ya Blue Coast 
Geita, Jeremiah Musa, katika hafla ya 
kukabidhi vyumba vya madarasa kwa 
shule hizo juzi, alisema fedha hizo ni 
sehemu ya uwajibikaji wa kampuni 
kwa jamii (CSR).

Kwa mujibu wa meneja huyo, fedha 
hizo zimetumika kujenga madarasa 
mawili na kununua samani zake. 

Alisema kampuni hiyo inaamini 
mafanikio yake yanaambatana na 

uwajibikaji kwa jamii kwa kushiriki 
katika shughuli mbalimbali za elimu, 
afya na michezo katika Mkoa wa Gei-
ta.

Mkurugenzi wa Blue Coast Tanza-
nia, Athanas Inyas, alisema mazingira 
mazuri ya kufanya biashara yanay-
otengenezwa na serikali ni chachu kwa  
wafanyabiashara hasa wazawa kunu-
faika na uwekezaji.

Alisema kampuni hiyo itaende-
lea kutoa kwa jamii ili kuhakikisha 
inakuwa na mazingira mazuri ya 
kufanya kazi, huku akiahidi kupaka 
rangi madarasa yote ya Shule ya  
Msingi Nyamalembo ambayo ni 
chakavu na hayaonyeshi taswira 
nzuri kwa jamii.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi 
Nyamalembo yenye wanafunzi zaidi 
ya 1,000, Josia Mombeki, alisema 
inakabiliwa na changamoto ya uhaba 
wa vyumba vya madarasa.

Alibainisha kuwa kwa sasa, wa-

nafunzi 100 wanatumia chumba 
kimoja cha darasa, hali inayowapa 
ugumu kuelewa mwalimu anapo-
fundisha.

Kwa mujibu wa Sera ya Elimu 
na Mafunzo ya Mwaka 2014, kwa 
ufundishaji na ujifunzaji wenye  
tija, chumba kimoja cha darasa kina-
paswa kutumiwa na wanafunzi wasi-
ozidi 45.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msin-
gi Mseto, Nyimbona Matiti, alisema 
uchakavu wa miundombinu ya vy-
umba vya madarasa katika shule una-
hatarisha usalama wa wanafunzi na 
walimu, pia unachangia utoro kwa 
wanafunzi.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Martine 
Shigella, akipokea madarasa hayo, 
alisema serikali itaendelea kubore-
sha mazingira ya kujifunzia na ku-
fundishia. Sh. bilioni 9.7 zimetolewa 
kupitia mradi wa Boost kwa ajili ya 
miradi ya elimu katika mkoa huo.

Wasafirishaji watoa fedha kutatua 
kero ya uhaba miundombinu shuleniMajaliwa awapa 

jukumu ma-DAS 
kukabili ushoga 
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amewataka Makat-
ibu Tawala wa Wilaya kusimamia mambo 10, ikiwamo 
kuzifuatilia taasisi zisizo za serikali zinazojihusisha na 
vitendo vya ushoga.

Majaliwa pia amekemea migogoro kati yao na 
wakuu wa wilaya, mihemko na mienendo isiyofaa na 
kutaka wazingatie miiko na maadili ya viongozi wa 
umma.

Majaliwa alielekeza hayo jana jijini hapa alipofun-
gua mafunzo ya uongozi kwa viongozi hao walioteuli-
wa na Rais Samia Suluhu Hassan hivi karibuni.

Alisema kwa sasa taifa lina ajenda ya kupambana 
na mmomonyoko wa maadili na kuna taasisi katika 
maeneo yao kupitia ufadhili wanaopata wana kip-
engele kinawataka waeneze vitendo hivyo.

“Juzi tulisikia huko Kilimanjaro taasisi moja in-
afundisha walimu wetu wa shule haya mambo am-
bayo sisi hatukubaliani nayo kwa sababu yanakiuka 
mila, desturi na utamaduni zetu.

“Mkuu wa wilaya amewapiga stop (amewakataza) 
wamebeba walimu kwenda Zanzibar kwenda ku-
wafundishia huko. Wewe Katibu Tawala upo na wa-
tumishi wako, wanabebwa kupelekwa Zanzibar, la-
zima ujue mizunguko ya watumishi wako, nendeni 
mkasimamie ajenda za kitaifa,” alisema.

Majaliwa pia alisema kuna migogoro mingi ya ardhi 
na makatibu hao kwenye maeneo yao na kuwataka 
wakaishughulikie ili waziri asilazimike kwenda ku-
tatua.

Aliwataka kusimamia mwenendo wa vyama vya 
siasa, kujenga uhusiano wa kiutendaji, kuzingatia 
utumishi wa umma na kujiepusha na migongano ya 
maslahi.

Waziri Mkuu alisema kiongozi anatarajiwa kusikika 
kwa lugha ya matumaini, hamasa na uzalendo ili wen-
gine wakuige.

“Huu ndiyo wakati unaotakiwa kuacha zile ulizoku-
wa unavaa huko, ukivaa watu waseme huyu DAS, lazi-
ma ubadilike kwa mavazi, mienendo ya tabia baada ya 
kuteuliwa lazima mwenendo wako ubadilike, tunajua 
kuna wengine ni mahiri katika kucheza muziki mpaka 
unakuwa bingwa, hatuhitaji uwe bingwa wa muziki.

“Tembea na flashi yenye muziki, weka kwenye gari 
tikisa mabega, hapo ndo mwisho wako, katika kumbi 
za starehe lazima ukwepe. Suala la ulaji - haiwezekani 
kwenye sherehe ionekane DAS umejaza chakula hadi 
kinadondoka.

“Mihemko ya aina yoyote lazima uweze kuidhibiti, 
wewe ni wa kujadili, kusikia na kutoa miongozo, DAS 
lazima uwe na mipango ya kazi,” alisema.

Waziri Mkuu alisema viongozi hao wanategemewa 
katika kusimamia utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya 
CCM na maelekezo yanayotolewa na viongozi wa juu 
na mafunzo hayo yatawasaidia kuwapa uelewa mpa-
na wa kutekeleza majukumu yao.

Aliwahimiza kusimamia tabia za watumishi wa 
umma na kutunza siri za serikali huku akiwaagiza 
kusimamia ipasavyo kila sarafu ya fedha iliyoingia ka-
tika halmashauri.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Angellah Kairuki, alise-
ma kuwa mwezi Desemba mwaka jana, ofisi yake ili-
tatua migogoro kadhaa baina ya makatibu hao, wakuu 
wa wilaya na wakurugenzi wa halmashauri.

“Sitarajii kuona migogoro, nikiona nitawaita na 
kushauriana na mamlaka kwamba hamtoshi kuende-
lea katika nafasi hiyo. Kuna baadhi ya ofisi za wakuu 
wa wilaya hazina mipango kazi, lazima uenende na 
hadhi yako unavyoanza kuanika mambo yako ya fa-
milia kwenye mitandao sisi tunataka kuona kazi zai-
di,” alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora, George Sim-
bachawene, alisema mafunzo hayo yamehudhuriwa 
na makatibu hao 135 na yalenga kuimarisha usimami-
zi wa utendaji kazi wao.

Na Jenifer Gilla

MFANYABIASHARA Rostam Aziz am-
ekiomba radhi Chama cha Majaji na Ma-
hakimu Tanzania ( JMAT) kutokana na 
kauli aliyoitoa dhidi ya mahakama.

Rostam ameomba radhi ikiwa ni saa 
chache baada ya JMAT kutoa taarifa kwa 
umma, kumtaka mfanyabiashara huyo 
athibitishe tuhuma alizotoa dhidi ya 
mahakama au aombe radhi hadharani.

Juni 26 mwaka huu, mfanyabiashara 
huyo akizungumza mbele ya waandishi 
wa habari, alitoa kauli ambayo ndiyo 
imesababisha chama hicho kumtaka 
aombe radhi.

Katika kauli yake siku hiyo alisema: 
“Hakuna mwekezaji atawekeza kwe-
nye nchi ambayo kesi ikipelekwa hapo 
Kisutu kiongozi yeyote anaweza kupiga 
simu akaielekeza mahakama nini cha 
kufanya.”

Kwa mujibu wa taarifa ya JMAT,  mfan-
yabiashara huyo wakati akizungumza 
na waandishi wa habari, aliituhumu 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu 
kwa kutokuwa huru katika uendeshaji 
wa shughuli zake, jambo wanalodai siyo 
kweli.

“Kutokana na taarifa hiyo tunapenda 

kubainisha yafuatayo: “Hakuna jaji ali-
yetoa huduma katika mahakama hiyo 
kama ilivyoripotiwa na mzungumzaji 
wa taarifa hiyo,” ilieleza sehemu ya taar-
ifa ya JMAT.

Kutokana na hilo, chama hicho 
kilisema kimesikitishwa na kauli ya Ros-
tam ambaye hawakutegemea aongee 
mambo mazito kama hayo bila kuwa na 
uhakika wala uthibitisho.

“Matamshi ya Rostamu Aziz yanaweza 
kuhatarisha uhusiano na ushirikiano 
katika mihimili mitatu ya dola ndani ya 
nchi yetu.

“Tunaomba wananchi wenye nia nje-
ma na mahakama na mihimili mingine 
waendelee kuwa na imani na mfumo wa 
utoaji haki nchini.

“Kwa taarifa hii Chama cha Majaji na 
Mahakimu Tanzania kinamtaka Rostam 
Aziz athibitishe kauli yake akibainisha 
jina la jaji na lini alipewa maagizo na 
kiongozi wa serikali kutoa uamuzi kiny-
ume cha taratibu. Akishindwa kutoa 
uthibitisho, tunamtaka atumie jukwaa 
lile lile kuomba radhi kwa uzito uleule,” 
ilisema taarifa hiyo.

Akizungumza jana na waandishi wa 
habari nyumbani kwake, Rostam alise-
ma halikuwa lengo lake kudharau ma-

hakama, bali ulimi uliteleza.
“Nimesoma taarifa ya Chama cha 

Majaji na Mahakimu, na kwa sababu 
ya kutambua na kuheshimu dhima, 
hadhi na wajibu wa kikatiba na ma-
hakama, ningependa kuuhakikishia 
umma kwamba wakati ninazungum-
zia uwekezaji, halikuwa kusudio langu 
kudharau mahakama zetu,” alisema 
Rostam.

Alisema kusudio lake lilikuwa ni ku-
lenga uwekezaji nchini na kuwavutia 
wawekezaji kwamba “...haina budi ku-
fuata sheria na taratibu za kimataifa 
ambazo zinataka kunapokuwa na 
migogoro ya kimataifa katika uwekezaji 
ikashughulikiwe katika mahakama za 
kimataifa.”

Alisema wawekezaji wanahitaji ma-
hali pa kwenda kunapotokea migogoro 
na sheria ya kimataifa ipo wazi kuwa 
wahusika watakwenda kusuluhishwa 
na majaji ambao hawahusiki na upande 
wowote.

“Kusudio langu lilikuwa ni kuelimi-
sha wale wanaosema kwamba kwa nini 
tukiwa na mgogoro tunakwenda nchi  
nyingine kusuluhishwa. Huu ndiyo uta-
ratibu wa dunia nzima, siyo Tanzania,” 
alifafanua Rostam.

Majaji wamvaa Rostam Aziz
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Na Saada Akida 

UONGOZI wa Mtibwa Sugar 
umesema uko katika mchakato 
wa kufanya maboresho ya kiko-
si chao na benchi la ufundi kwa 
kumtangaza kocha mkuu ata-
kayechukuwa nafasi ya Salum 
Mayanga.

Akizungumza na Nipashe 
jana,  Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Mtibwa Sugar, Sabri Aboubakar, 
alisema katika kuhakikisha wa-
nafanya vizuri msimu ujao, wa-

nalazimika kufanya maboresho 
ya kikosi chao kuanzia benchi 
la ufundi.

Alisema tayari wamesham-
pata mwalimu atakayekinoa 
kikosi cha timu hiyo ambaye 
amekidhi vigezo walivyovitaka, 
hivyo ni matarajio yao atafikia 
malengo kwa msimu ujao wa 
mashindano iliyopombele yao.

“Tumeweka vigezo vyetu na 
tayari tumempata kocha na 
muda wowote tutamtangaza 
mrithi wa Mayanga baada ya 

kumaliza baadhi ya taratibu 
za makubaliano na mwalimu 
huyo. 

Pia kuna maboresho ya kikosi 
baada ya kufanya tathmini ya 
msimu wa 2022/23 kwa kupitia 
ripoti ya benchi la ufundi tuna-
takiwa kusajili nyota sita katika 
nafasi tatu muhimu,” alisema 
Sabri.

Aliongeza kuwa wanapaswa 
kuwa makini zaidi katika safu 
ya ulinzi ambayo msimu uliopi-
ta haikuwa bora na kuchangia 

kutokufanya.
“Mchakato wa usajili ume-

fanyika kwa umakini katika 
nafasi ya ulinzi ilikuwa tatizo 
kubwa, pia tutasajili viungo 
wawili na washambuliaji wawi-
li,” alisema Ofisa Mtendaji huyo 
wa Mtibwa Sugar.

Kuhusu kupandisha baadhi 
ya wachezaji kutoka timu yao 
ya vijana ya U-20 na msham-
buliaji Athuman Masumbuko 
(Makambo), alisema ni mion-
goni mwa nyota waliopendeke-

zwa kupandishwa timu kubwa.
Sabri alisema wanasubiri 

taarifa kutoka benchi la ufun-
di na wanatarajia kuchukuwa 
wachezaji kutoka kikosi cha 
timu ya U-20 ambao ni mabing-
wa wa Ligi ya Vijana nchini.

Mtibwa Sugar ambayo msimu 
uliomalizika ilimaliza katika 
nafasi ya 10 ikiwa na pointi 35, 
safu yake ya ulinzi iliruhusu 
mabao 45 huku ile ya usham-
buliaji ikiwezesha kupatikana 
mabao 34.

DODOMA JIJI YAFUMUA KIKOSI,
KUBAKI NA WACHEZAJI 27 TU

Na Abdallah Mataka

BONDIA wa Ngumi za 
Kulipwa nchini, Mfaume 
Mfaume ‘Mapafu ya Mbwa’, 
amewaomba radhi mashabiki 
wake kutokana na kushindwa 
kuonesha kiwango kikubwa 
katika pambano lake dhidi ya 
Chikondi Makawa wa Malawi.

Mfaume alisema kuwa 
anaenda kuyafanyi kazi 
mapungufu yote yalijitokeza 
katika pambano hilo  kuelekea 
pambano lake lingine dhidi 
ya Idd Pialali litakalofanyika 
Septemba mwaka huu. 

Mwishoni mwa juma lililopi-
ta, Mfaume alifanikiwa kuibuka 
na ushindi wa pointi dhidi ya 
Chikondi Makawa katika pam-
bano la utangulizi hiyo ikiwa 
ni mara ya pili kwa mabondia 
hao kukutana.

Licha ya ushindi huo, 
mashabiki na wapenzi wa ma-
sumbwi nchini havutiwa na ki-
wango alichokionesha Mfaume 
kwenye pambano hilo.

“Nashukuru Mungu kwamba 
nimeweza kupata matokeo ka-
tika pambano lile na Chikondi 
kwa sababu sikuwa nimeji-
andaa kwa ajili yake, lakini 
kutokana na mpinzani wangu 
kupata changamoto ikanibidi 
nicheze naye.

“Lakini nataka niwaambie 
mashabiki wangu, wanisamehe 
ila ahadi yangu kwao ni kuwa 
bora katika pambano langu 
lijalo mwezi wa tisa, naamini 
nitawapa furaha kubwa 
kwa mchezo mzuri,” alisema 
Mfaume.

Katika pambano hilo am-
balo liliandaliwa na PAF 
Promotion Company Limited, 
Mfaume ilikuwa acheze na 
Nkululeko Mhlongo wa Afrika 
kusini anayeishi Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo kabla 
ya kubadilishiwa bondia na 
kupanda uliongoni dhidi ya 
Makawa kutoka Malawi baada 
ya Muhlongo kupata changa-
moto na kushindwa kufika 
katika pambano hilo.

Mfaume aomba 
radhi mashabiki

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Dodoma Jiji imesema itafanya 
marekebisho makubwa kwenye kikosi cha 
msimu ujao kwa kusajili wachezaji kar-
ibuni maeneo yote, huku ikipunguza idadi 
ambayo haitozidi 27.

Mwenyekiti wa Kamati ya Usajili wa kla-
bu hiyo, Fredrick Mwakisambwe, amese-
ma kutoka jijini Dodoma kuwa ripoti ya 
benchi la ufundi imeonyesha kuwa kikosi 
chao kinatakiwa kufanyiwa marekebisho 
makubwa kwa kusajili wachezaji kila idara 
ili kiwe na uwezo wa kupambana na kuhi-
mili mikikimikiki ya Ligi Kuu msimu ujao.

“Tunafanya maboresho ya kikosi chetu 
karibuni maeneo yote kuanzia golikipa, 

upande wa beki, viungo na ushambuliaji, 
baada ya siku nne au tano, tutaanza ku-
watajia maeneo ambayo tayari tumeya-
fanyia kazi kwa kuwatajia majina yao, 
mpaka sasa kuna wachezaji ambao tupo 
kwenye mazungumzo nao na yanakwenda 
vizuri tu,” alisema Mwenyekiti huyo.

Hata hivyo, alisema msimu ujao wata-
punguza idadi ya wachezaji kwa ajili ya 
kuongeza ufanisi zaidi kwenye kikosi hi-
cho.

“Hatutokuwa na wachezaji wanaozidi 
27, ni idadi inayotosheleza kabisa kuwa 
na jeshi ambalo litafanya kazi kwa weledi, 
ufanisi na mafanikio,” alisema.

Alisema maboresho ya wachezaji wa 
Dodoma Jiji yanakwenda sambamba na 

marekebisho ya Uwanja wa Jamhuri Do-
doma ambapo wanawashukuru wamiliki 
wa uwanja huo kwa kupunguza baadhi ya 
matumizi ambayo yalikuwa yakiufanya ku-
tokuwa kwenye hali nzuri.

“Sisi tulichimba kisima ambacho 
kwa kiasi kikubwa kilichangia kuufanya 
uwanja kuwa kwenye hali nzuri, lakini 
tunawashukuru sana wamiliki wa uwanja 
kwa sababu hivi sasa wamepunguza sana 
matumizi yasiyo ya lazima ya uwanja am-
bayo mara nyingi yalisababisha uwanja 
kutokuwa na hali nzuri, nawahakikishia, 
msimu ujao uwanja utakuwa bora zaidi 
ya viwanja vingi nchini,” alisema Mwak-
isambwe.

Kikundi cha ngoma za asili cha Nyota kikitoa burudani kwenye hafla ya uzinduzi wa mradi wa ‘Hakuna Marefu Yasiyo na 
Mwisho’ jijini Dodoma juzi. Mradi huo unalenga kuwezesha watoto wa kike kutimiza ndoto zao kwa kuepuka ndoa za utotoni. 
MPIGAPICHA WETU

Mtibwa Sugar yapata mrithi wa Mayanga
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BAYERN OFA YA PILI
BAYERN Munich inapanga kuwasilisha ofa ya pili 

kwa Klabu ya Tottenham Hotspur kwa lengo la kum-
nunua mshambuliaji wao, Harry Kane, 29. (Sky Spor-
ti)

CITY YAKOMAA NA GVARDIOL
KLABU ya Manchester City inatayarisha ofa yao ya 

kwanza ya kumnunua mlinzi wa Croatia, Josko Gvar-
diol mwenye umri wa miaka 21, baada ya kuanza ma-
zungumzo na RB Leipzig. (ESPN)

NYOTA WATAKIWA SAUDIA
KIUNGO wa Liverpool na England, Jordan Hen-

derson mwenye umri wa miaka 33, na mshambuliaji 
wa Chelsea na Gabon, Pierre-Emerick Aubameyang 
mwenye umri wa miaka 34, ni wachezaji wawili wa-
naoweza kusajiliwa na Al-Ettifaq baada ya klabu hiyo 
ya Saudi Arabia kumteua Steven Gerrard kama kocha 
wao mpya. (Mail)

VEIGA AWINDWA PSG
KLABU ya Paris St-Germain inapania kuzishinda 

Chelsea, Liverpool na Manchester City katika mbio 
za usajili wa kiungo wa Hispania, Gabri Veiga mwenye 
umri wa miaka 21, kutoka Celta Vigo. (Guardian)

TINO AWANIWA CHELSEA
CHELSEA imefanya mazungumzo na Southamp-

ton kuhusu uwezekano wa kumnunua beki wao, Tino 
Livramento mwenye umri wa miaka 20. Southampton 
wamepanga bei ya mchezaji huyo wa Kimataifa wa 
England chini ya umri wa miaka 21, ambaye anawind-
wa na Newcastle, kwa pauni milioni 38. (Mail)

LAVIA KWA CHELSEA, LIVER
LIVERPOOL imepiga hatua mbele ya Chelsea ka-

tika kinyang’anyiro cha kumnunua kiungo wa kati wa 
Ubelgiji, Romeo Lavia na wanaandaa ofa ya ufunguzi 
kwa kinda huyo mwenye umri wa miaka 19, ambaye 
Southampton wanasema thamani yake ni pauni mil-
ioni 50. (talkSPORT)

ONANA APEWA OFA SAUDIA
KLABU ya Al-Nassr imetoa ofa nono kwa golikipa 

wa Cameroon na Inter Milan, Andre Onana mwenye 
umri wa miaka 27, ambaye analengwa na Manchester 
United. (CBS)

XHAKA ANUKIA LEVERKUSEN
KIUNGO wa Arsenal na Uswisi, Granit Xhaka mwe-

nye umri wa miaka 30, atakamilisha uhamisho wa 
pauni milioni 21.5 kwenda Bayer Leverkusen wiki hii. 
(Sun)

TOURE ATAKIWA EVERTON
KLABU ya Everton imeiambia Almeria kwamba wa-

nania ya kufikia kipengele cha kuachiwa kwa El Bilal 
Toure cha euro milioni 40, ingawa Fulham wanaweza 
kumnunua mshambulizi huyo wa Mali mwenye umri 
wa miaka 21, ikiwa watamuuza mshambuliaji wa Ser-
bia, Aleksandar Mitrovic mwenye umri wa miaka 28 
msimu huu wa majira ya joto. (Sacha Tavolieri)

NEWCASTLE YAMTAKA INACIO
KLABU ya Newcastle United inatafakari uwezekano 

wa kumnunua beki wa Sporting Lisbon na Ureno, 
Goncalo Inacio, 21. (Football Insider)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, 
Christian Pulisic, amekataa kuji-
unga na Lyon msimu huu wa ma-
jira ya joto, akipendelea kuhamia 
AC Milan baada ya kukubaliana 
kimsingi na klabu hiyo ya Ligi Kuu 
Italia, Serie A, vyanzo vimeiambia 
ESPN.

Lyon wamewasilisha ofa kwa 
Chelsea kwa nyota huyo wa Mare-
kani, ingawa ni chini ya ada inay-
otakiwa ya euro milioni 25.

Lyon pia haiwezi kufikia ofa ya 
mshahara iliyotoa Milan.

ESPN iliripoti Ijumaa kwamba 
Pulisic alikuwa amekubaliana 

maslahi binafsi na Milan, na vy-
anzo viliiambia ESPN klabu hiyo 
ya Italia inakusudia kutoa ofa ili-
yoboreshwa baada ya kuona ombi 
lao la awali la euro milioni 15 lime-
kataliwa na Chelsea ambao wana-
taka euro milioni 25 ili kumuachia 
Pulisic.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, 
Pulisic haoni Lyon kama hatua sa-
hihi kwake, badala yake anataka 
kucheza katika klabu inayoshiriki 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, ambapo 
ipo huko.

Pulisic alifurahia kipindi kizuri 
cha mapema akiwa Chelsea baada 
ya kujiunga kwa mkataba wa euro 
milioni 64 mwaka 2018 kutoka 

Borussia Dortmund, lakini tangu 
wakati huo amekuwa akisumbu-
liwa na majeraha.

Muda wake wa kucheza Chelsea 
pia umezidi kuwa mdogo huku 
kukiwa na washambuliaji kadhaa, 
wakiwamo Mykhailo Mudryk, 
Raheem Sterling, Noni Madueke, 
David Datro Fofana, Christopher 
Nkunku na Nicolas Jackson.

Pulisic amecheza mechi 145 ka-
tika misimu minne akiwa na Chel-
sea, wakati ambapo alikuwa sehe-
mu ya klabu hiyo iliyoshinda Ligi 
ya Mabingwa Ulaya mwaka 2021. 

Pia aliisaidia kunyanyua taji la 
UEFA Super na Kombe la Klabu 
Bingwa Dunia mwaka huo.

   Ataka kucheza klabu inayoshiriki Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na kwamba...

Jumatano Julai 5, 2023
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LONDON, England 

MAURICIO Pochettino anatazamia ku-
panga mipango ya kuijenga upya Chelsea 
na kurejesha furaha.

‘The Blues’ hao walimaliza katika nafasi 
ya 12 kwenye Ligi Kuu England wakiwa na 
pointi 44 msimu uliopita, wakijikusanyia 
ushindi mara 11 pekee katika mechi 38.

Lakini sasa kuna matumaini makubwa 
pale Stamford Bridge baada ya kuwasili 
kwa Pochettino, pamoja na kusajiliwa 
kwa washambuliaji Christopher Nkunku 
na Nicolas Jackson.

Pochettino mwenye umri wa miaka  51, 
alisema: “Tunataka kuleta furaha tena 
kwa klabu hii kubwa ya soka.

“Historia ya Chelsea ni kushinda, lakini 
ni muhimu jinsi tunavyoenda kujenga 
ushindi huo.

“Katika miaka 10, 12, 15 iliyopita, Chel-
sea ndiyo timu kubwa zaidi nchini Eng-

land. Nataka kuifanya iwe ya kusisimua 
sana kufanya kazi na timu yetu changa 
na tunaweza kujenga mafanikio katika 
miaka michache ijayo.”

Pochettino anafurahia fursa hiyo ya 
kuboresha wachezaji wachanga wenye 
vipaji wa klabu hiyo.

Aliongeza: “Matarajio ni sisi kwanza 
kuunda jukwaa kwao kujisikia vizuri sana 
kwenye uwanja wa mazoezi.

“Wanahitaji kuwa na nafasi yao na ku-
jisikia muhimu.

“Utaalamu wetu ni kuipa Chelsea zana 
bora zaidi kwa wachezaji kuwa na mafan-
ikio, kuboresha kwa njia ya mtu binafsi 
na ya pamoja, na nadhani tuna uzoefu 
na kwa pamoja tunaweza kuunda safari 
nzuri.

“Ikiwa sote tutakuwa pamoja tutakuwa 
na nguvu kwa sababu tuna kikosi bora na 
tutaleta wachezaji wenye kujitolea ambao 
wanataka kuwa sehemu yake.”

HABARI MICHEZO
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Pochettino: Tunataka kuleta furaha Chelsea

DAMMAM, Saudi Arabia

S
TEVEN Gerrard limekuwa jina jingine kubwa la hivi 
karibuni zaidi kuhamia kwenye soka la Ligi Kuu ya 
Saudi Arabia, Saudi Pro League, baada ya kuteuliwa 
kuwa meneja mpya wa Al Ettifaq.

ESPN iliripoti kwamba kocha huyo mwenye umri wa 
miaka 43, alianza tena mazungumzo na klabu hiyo baada 
ya awali kukataa ofa ya kujiunga nao mwezi uliopita.

Nahodha huyo wa zamani wa Liverpool, ambaye alitim-
uliwa na Aston Villa Novemba mwaka jana ikiwa ni chini 
ya miezi 12 akiwa pale Villa Park, sasa atachukua jukumu 
la kuinoa klabu hiyo yenye maskani yake Dammam.

Kwa mujibu wa ESPN, Gerrard alikuwa tayari kuhamia 
Saudi Arabia baada ya majadiliano zaidi na uongozi wa 
klabu.

“Mahali ambapo magwiji wanapatikana. Tunafuraha 
kumtangaza Steven Gerrard ndiye kocha wetu mpya,” ili-
someka taarifa ya Al-Ettifaq ikiandikwa kwenye ukurasa 
wake wa Twitter.

“Yeye si mgeni. Ni gwiji ambaye analeta historia tukufu 
na mustakabali wa kusisimua kwa Ettifaq,” iliongeza ta-
arifa hiyo.

Rais wa Klabu, Khalid Al-Dabal, alionesha furaha yake 
baada ya Gerrard kusaini mkataba wa miaka miwili.

Al-Dabal alielezea mpango huo kama moja ya maarufu 
na ushawishi mkubwa katika Ligi ya Saudi Pro League.

Al Ettifaq ilikuwa haina kocha wa kudumu tangu kocha 
Mfaransa Patrice Carteron alipoondoka katika klabu hiyo 
Februari mwaka huu. 

Lakini wamemteua Gerrard kama chaguo lao la kui-
jenga upya timu hiyo baada ya kumaliza nafasi ya saba 
kwenye Ligi Kuu yenye timu 16 msimu uliopita - pointi 35 
nyuma ya mabingwa Al Ittihad, ambao wamemuongeza 
fowadi wa Real Madrid, Karim Benzema kwenye kikosi 
chao.

Gerrard, ambaye aliiongoza Rangers kutwaa taji lao la 
kwanza la Scotland ndani ya miaka 10 mwaka 2021, ali-
kuwa pia anahusishwa na nafasi za ukocha katika Klabu 
za Leicester City na Leeds United - zote zilishuka daraja 
kutoka Ligi Kuu msimu uliopita. 

Nahodha huyo wa zamani wa Timu ya Taifa ya England 
anajiunga na kundi la watu mashuhuri waliotimkia Saudi 
Arabia hivi karibuni, wakiwamo Benzema, Cristiano Ron-
aldo na N’Golo Kante.

GERRARD NAYE 
ATUA SAUDIA

MADRID, Hispania 

JUDE Bellingham amefichua 
kuwa David Beckham alimtumia 
ujumbe wa bahati nzuri baada ya 
kujiunga na Real Madrid.

Kiungo huyo mwenye umri wa 
miaka 20, amekuwa mchezaji 
wa saba wa England kujiunga na 
klabu hiyo ya Bernabeu baada ya 
uhamisho wake wa euro milioni 
103 kutoka Borussia Dortmund 
mwezi uliopita, akifuata nyayo za 
Beckham, Gareth Bale na Michael 
Owen.

Beckham labda ndiye aliyekuwa 
hadhi ya juu zaidi kuhamia mji 
huo mkuu wa Hispania mwaka 
2003 kutoka Manchester United, 
ambao ulizidisha hadhi yake ya 
kimataifa, na nahodha huyo wa 
zamani wa England aliwasiliana 
na Bellingham kumtakia heri.

Na nyota huyo mpya wa Ber-
nabeu alisema huenda akapata 
ujuzi wa Beckham na wachezaji 
wengine wa zamani wa kucheza 
Madrid.

“David Beckham alinitumia 
ujumbe mfupi wa kunitakia kila la 
heri,” alisema Bellingham akiliam-
bia Shirika la Habari la PA.

“Ni moja ya hatua ambazo kila 
mtu ana maoni yake kutoka nje 
kwa hiyo unasikia mambo mengi 
na ushauri, mimi ni mzuri katika 
kuchuja mazuri kutoka ubaya, 
hadi sasa imekuwa chanya kutoka 
kwa wachezaji wa zamani. 

“Nitajaribu kuchukua hiyo kwe-
nye bodi na wakati fulani labda 
nitawasiliana nao na kuona jinsi 
walivyozoea maisha ya Hispania.”

Moja ya mambo ambayo 
Bellingham atakuwa akifanya ili 
kuzoea mtindo wake mpya wa 
maisha nchini Hispania na kuji-
funza lugha hiyo.

Kiungo huyo ameanza kutumia 
programu ya kujifunzia, akilenga 
kuendeleza misamiati mingi ili 
apate nafasi ya kwasiliana bila 
tabu.

“Nimeiweka yote kwenye simu 
yangu, nina mfululizo mzuri un-
aoendelea dakika hii,” aliongeza. 
“Ni siku tisa tangu nianze kui-
chukulia lugha hii kwa uzito.

“Ni moja ya mambo ambayo un-
aisikia na unaanza kuchukua vitu 
vidogo na unaiona kwenye TV na 
mahojiano ya wachezaji wengine, 
kwa hiyo inakuja kawaida zaidi 
kuliko unavyofikiria.

“Ni rahisi zaidi kuliko kujaribu 
kujifunza Kijerumani. Nilisoka 
Kihispania shuleni hadi mwaka 
wa tisa, ni wazi, kwa kuzingatia 
nyuma, ningeendelea nayo.

Bellingham 
atoboa siri 
ya Beckham 
Madrid
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NAMUNGO YAALIKWA 
KUKIPIGA BURUNDI

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Namungo FC imepata mwa-
liko kutoka Shirikisho la Soka la Burundi 
(FFB), kwa ajili ya kwenda kucheza mch-
ezo maalum wa kirafiki wa kimataifa 
mwishoni mwa mwezi huu, imeelezwa.

Akizungumza na Nipashe jana kutoka 
mkoani Lindi, Katibu Mkuu wa Namun-
go FC, Ally Mkadeba, alisema wamepata 
mwaliko huo, lakini hawajajua wanak-
wenda kucheza na timu gani.

“Shirikisho la Soka Burundi limese-
ma tuvute subira, litatufahamisha timu 

ambayo tutacheza nayo, kwetu tume-
upokea mwaliko huo kwa mikono mi-
wili,” alisema Mkadeba.

Aidha, katibu huyo alisema Julai 10, 
wanatarajia kuelekea wilayani Karatu 
kuweka kambi ya kujiandaa na msimu 
ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara utaka-
oanza Agosti mwaka huu.

Alisema wamechagua kuweka kambi 
mkoani humo kutokana na kuwa na mi-
undombinu mizuri ya viwanja vya ma-
zoezi pamoja na gym za kisasa.

Wakati huo huo, Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Denis Kitambi, alisema baada ya 

kumaliza kusaini mkataba wa miaka 
miwili na aliyekuwa mchezaji wa timu 
ya Simba, Erasto Nyoni, kwa sasa anaen-
delea kuwachunguza nyota wengine wa-
tatu anaowahitaji.

“Baada ya kumalizana na Erasto Nyoni 
nipo kwenye mazungumzo ya mwisho 
na wachezaji ambao ninawahitaji kwa 
lengo la kuiongezea nguvu timu yangu,” 
alisema Kitambi.

Namungo imemaliza msimu uliopita 
ikiwa nafasi ya tano kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya kuji-
kusanyia pointi 40.

Mashindano ya gofu 
kufanyika Gymkhana

Robetinho 
anogesha 

Yanga yabeba 
medali, makombe

kuwa kumbukumbu kwenye historia 
ya klabu hiyo.

“Hakuna kitu cha kipekee kama 
mnafika ugenini, halafu mnawao-
nyesha mafanikio yenu, tunataka 
waone mafanikio yetu  tuliyoyapata 
msimu huu, waone medali za fainali 
kwani sisi ndiyo timu pekee (msimu 
ulioishi) kwa ukanda huu wa Kusini 
mwa Jangwa la Sahara kuwa na 
medali ya michuano inayosimamiwa 
na CAF,  kwa hiyo mafanikio ya 
Yanga kuanzia wachezaji, viongozi, 
yataambatana na mataji kuelekea 
nchini Malawi, hii haina mjadala,” 
alisisitiza.

Yanga imepata medali hizo, baada 
ta kufika hatua ya fainali ya Shirik-
isho la Soka barani Afrika kwa 
kucheza dhidi ya USMA ya Algeria 
iliyotwaa ubingwa.

Yanga ilikosa ubingwa kwa bao la 
ugenini, licha ya kushinda bao 1-0 
ugenini, lakini nayo iliruhusu ku-
fungwa mabao 2-1 nyumbani.

Mbali na medeli hizo, Yanga ilit-
waa Ngao ya Jamii mapema mwan-
zoni mwa msimu ulioisha, kabla ya 
kutwaa Ubingwa wa Tanzania Bara 
2022/23 na Kombe la FA.
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sababu ni kwamba tunataka kupata utulivu, 
kupata huduma zote , eneo tulivu, viwanja 
bora vya kufanyia mazoezi, tunataka kupata 
mechi nyingi nzuri za kirafiki dhidi ya timu 
bora zenye viwango vikubwa, ukijumlisha 
yote hayo, tumeona huko kunatufaa kufanya 
maandalizi mazuri ya ‘pre season’, hivyo 
rasmi tunatoa taarifa kuwa Mnyama Simba 
anakwenda zake Uturuki kwenda kujifua,” 
alisema.

Aliitaja sababu ya ziada kuwa huko ndiko 
kulikochezwa fainali za Ligi ya Mabingwa Ul-
aya msimu uliomalizika kati ya Manchester 
City ya England dhidi ya Inter Milan ya Italia 
Juni 10, mwaka huu kwenye Uwanja wa Atat-
urk Olympic jijini Istanbul, Man City ikishinda 
bao 1-0 na kutwaa ubingwa.

Ahmed alisema kwenda Uturuki pia ni 
mapendekezo ya Robertinho kupata muda 
wa wiki tatu hadi nne kwa ajili ya kukaa na 
wachezaji wake katika mazingira mazuri 
yenye utulivu ili kuandaa timu iliyo imara.

“Nadhani mmeona taarifa yetu kwamba 
tunaelekea nchini Uturuki kwa ajili ya ku-
weka kambi kuelekea msimu unaokuja, kila 
kitu kimewekwa vizuri na kocha Robertinho 
amewashawasili nchini akiwa na baadhi ya 
wasaidizi wake.

Kikosi kitaondoka nchini Julai 11, mwaka 
huu baada ya wachezaji wote kufika, walioku-
wapo tangu awali na wapya watakuwa wame-
wasili kabla ya Julai 11, mwaka huu na kuwapo 
katika msafara huo,” alisema Ahmed. 

Akizungumzia usajili, Ahmed alisema bado 
wao wanaendelea na usajili ingawa tayari 
wameshasajili baadhi ya wachezaji.

“Wachezaji tuliowasajili na tunaendelea 
kuwasajili wataonekana siku hiyo uwanja wa 
ndege siku ya safari, maana mipango yao yote 
itakuwa imeshakamilika, hiyo ina maana wiki 
hii tutawatangaza wachezaji wetu wote tulio-
wasajili na kwenye suala hili niwathibitishe 
mashabiki wa Simba kuwa mambo ni ma-
zuri, tumedhamiria kufanya usajili babkubwa 
na sisi wachezaji wetu siyo wale waliopewa 
‘thank you’ na klabu zingine.

“Sisi tunasajili wachezaji ambao 
tunanyang’anyana sokoni, yaani klabu yake 
inamtaka, zingine hadi za Afrika na Ulaya 
zinawataka, kwa hiyo aina hiyo ya usajili 
huwa inachukua muda kidogo, kama ingeku-
wa ni wale walioachwa au hawana timu, saa 
hizi tungekuwa tumeshamaliza siku nyingi.

Mmoja wa wachezaji ambao Simba inata-
rajiwa kumtangaza ni beki wa kati Che Fon-
doh Malone ambaye pia inadaiwa alikuwa 
akiwaniwa na FC Zurich ya Uswisi.

Simba inatarajia kuondoka nchini Julai 11, 
mwaka huu kuelekea Uturuki kabla ya kure-
jea baada ya wiki tatu kwa ajili ya Tamasha 
lao la Simba Day na baadaye kuanza mikiki-
mikiki ya Ligi Kuu Tanzania Bara na CAF Su-
per League.

Licha ya kutowaweka wazi wanawasili lini 
gazeti hili limepata taarifa kuwa tayari nyota 
hao wameanza kuwasili tangu usiku wa juzi.

Baadhi ya nyota wanaotajwa ni Willy 
Onana kutoka Klabu ya Rayon Sport ya Rwan-
da, Beki Mcameroon Che Fondoh Malone na 
Efoe Novon kutoka Klabu ya Asko Kara ya 
Togo.

Imeandaliwa na Adam Fungamwan-
go, Saada Akida na Shufaa Lyimo

Na Mwandishi Wetu

MASHINDANO makubwa ya mchezo 
wa gofu yamepangwa kufanyika siku 
ya kilele cha maonyesho ya biashara 
(Sabasaba) Julai 7, mwaka huu kwenye 
viwanja vya Gymkhana jijini Dar es Sa-
laam.

Mashindano hayo yaliyodhaminiwa 
na Kampuni ya ‘Lake Energy Group’ ya-
tahusisha watoto na watu wazima.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana, Mkuu 
wa Mauzo wa kampuni hiyo, Stephen 
Munguti, alisema watatoa zawadi kwa 
washindi wa mashindano hayo ambayo 
lengo lake ni kuisapoti serikali katika 
juhudi zake za kuibua vipaji na kuende-
leza michezo nchini.

Munguti alisema wanafahamu kuwa 
michezo ni ajira inayolipa kama zili-
vyo nyingine, hivyo wanaamini kupi-
tia mashindano hayo, wataibua vipaji 
vitakavyotamba baadaye katika klabu 
mbalimbali na hatimaye kuipeperusha 
vema bendera ya Tanzania kimataifa.

“Lake Energy Group tumeona ni 
vema tukaungana na Serikali ya Awamu 
ya Sita chini ya Rais Dk. Samia Suluhu 

Hassan, katika jitihada zake za kupro-
moti michezo na wanamichezo.

“Tunafahamu pamoja na masomo, 
watoto wanatakiwa pia kujengwa kim-
wili na kiafya kiujumla, hivyo kupitia 
mashindano haya watakuwa wameima-
rika kiafya na kujenga tabia ya kushiriki 
katika michezo mara kwa mara kama 
itakavyokuwa kwa washiriki wengine,” 
alisema Munguti.

Kwa upande wa Mratibu wa 
Mashindano hayo, Fredrick Laiser, 
alisema wamefanya hivyo ili kuibua na 
kuendeleza vipaji vya watoto na watu 
wazima katika mchezo huo maarufu 
duniani.

Aidha, aliwashukuru Lake Ener-
gy Group kwa kukubali kudhamini 
mashindano hayo huku akiwataka 
wadau zaidi kujitokeza kuwasapoti ili 
kuzidi kuyanogesha mashindano hayo 
katika siku za usoni.

“Tunawaalika wazazi na walezi wa 
watoto watakaoshiriki na wadau wa 
mchezo wa gofu na wanamichezo kwa 
ujumla, kujitokeza kwa wingi pale Gym-
khana Club kushuhudia vipaji katika 
mchezo wa gofu,” alisema Laiser.

Wanariadha wakianza kukimbia katika mbio za Lake Victoria Marathon zilizofanyika jijini Mwanza mwishoni mwa wiki 
na kukutanisha mamia ya washiriki kutoka maeneo mbalimbali ya ndani na nje ya nchi. Mbio hizo zilidhaminiwa na 
Benki ya KCB Tanzania. MPIGAPICHA WETU
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Na Waandishi Wetu

WAKATI Kocha Mkuu wa Simba, Robertinho Oliveira, 
akiwasili nchini alifajiri ya jana pamoja na kipa mpya, 
Mbrazili Caique Luiz Santos da Purificacao, klabu hiyo 
imesema inaendelea kufanya usajili huku ikitoa saba-
bu muhimu za kwenda kuweka kambi ya wiki tatu 
nchini Uturuki kujiandaa na msimu ujao.

Kwa mujibu wa chanzo chetu ndani ya klabu hiyo, 
kilieleza kuwa Robertinho ametua na kipa huyo am-
baye ni mbadala wa Beno Kakolanya aliyemaliza 
mkataba na timu hiyo, lakini akitarajiwa kuanza 
kulinda lango la Simba kutokana na Aishi Manula 
kuwa nje kwa kipindi cha miezi minne akiuguza 
jeraha baada ya kufanyiwa upasuaji mwezi uliopita.

Kuhusu kwenda kuweka kambi Uturuki, akizun-
gumza jana jijini Dar es Salaam, Meneja Habari na 
Mawasiliano wa klabu hiyo, Ahmed Ally, alisema 
wameamua kwenda mji mkuu wa nchi hiyo, Ankara 
kwa ajili ya kuwapa utulivu wachezaji wao, kupata 
viwanja bora vya kufanyia mazoezi pamoja na vi-
faa vya kisasa, lakini kupata mechi 
kadhaa za kirafiki na timu nzuri, 
bora na zenye viwango vikubwa.

Ahmed alisema kikosi cha 
wachezaji wa Simba kitaondoka 
mapema wiki ijayo kikiwa na 
wachezaji wake wote mpaka 
wale wapya ambao wamesajiliwa 
msimu huu.

“Baada ya majadiliano ya 
viongozi na benchi la ufundi, 
hatimaye tumefikia mwafaka 
kwenda Uturuki kwenye jiji 
la Ankara ambako ndiko tu-
naenda kuweka kambi yetu na 

   Atua na Mbrazili 
mdaka ‘risasi’, mas-
taa wapya wawasili, 
yatoa sababu kwenda 
Uturuki...

Pulisic akataa kwenda Lyon, aitaka AC Milan

Yanga yabeba Yanga yabeba 
medali, makombe  medali, makombe  
safari ya Malawisafari ya Malawi

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imesema 
mbali na wachezaji pamoja 
na viongozi wataondoka leo 
kwenda nchini Malawi kwa ajili 
ya maadhimisho ya sherehe za 
uhuru wa nchi hiyo, pia wa-
takusanya mataji yote wali-
yoyapata msimu huu pamoja 
na medali za fedha zilizopa-
tikana baada ya kufanikiwa 
kufika fainali ya Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF) na kwenda 
nayo.

Ofisa Habari wa klabu 
hiyo, Ali Kamwe, amesema 
jana jijini Dar es Salaam, hai-
tokuwa na maana kuondoka 
na wachezaji wakiyaacha 
mataji yao ambayo yamewa-
fanya kupata heshima kubwa 

Afrika kwa sasa.
Yanga ambayo imepata mwa-

liko maalum kutoka Serikali 
ya Malawi chini ya Rais wa 
nchi hiyo Lazarus Chakwera 
kuhudhuria maadhimisho ya 
miaka 59 ya uhuru yatakay-
ofanyika kesho, inatarajiwa 
pia kucheza na Nyasa Big 
Bullets, Uwanja wa Bingu 
Mutharika, uliopo Lilong-
we nchini humo.

“Kuhusu makombe, 
mataji na medali, vy-
ote vitaambatana na 
wachezaji na viongozi 
wa Yanga mpaka Ma-
lawi, na kila mchezaji 
wakati wa kuondoka 
itabidi avae medali 
yake ya CAF tulizozi-
pata baada ya kufika 
fainali ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, na 
huyu mchezaji mpya 
ambaye tutaondoka 
naye nitampa ya 
kwangu avae,” alisema 
Kamwe.

Alisema isingeweze-
kana kwenda huko bila 
kuwaonyesha mafani-
kio ambayo wameya-
pata kwa msimu huu 
bora na utakaobaki 

ROBETINHO 
ANOGESHA 
USAJILI 
SIMBA SC
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Caique Luiz Santos da Purificacao

AMETUA...


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

