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Rais Samia Suluhu Hassan, akionyesha vitabu vitatu vya Hayati Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyere-
re, baada ya kuvizindua katika mdahalo wa kumbukizi ya miaka 100 ya kuzaliwa kwake, katika viwanja 
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HABARI KITAIFA

Msafara wa waendesha baiskeli kitaifa ulioanzia safari yao, mkoani Dar es Salaam, Aprili 7 mwaka huu,  
ukipita jijini Dodoma juzi, kuelekea Butiama, mkoani Mara, ambapo safari yao inatarajiwa kutumia siku tano 
hadi kufika, kama sehemu ya maadhimisho ya miaka 100 ya Hayati Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere.  PICHA: IBRAHIM  JOSEPH

Na Sanula Athanas, DODOMA

MBUNGE wa Kyerwa, Innocent 
Bilakwate (CCM), amesema kupan-
da kwa bei ya bidhaa hakutokani 
na kupanda kwa bei ya mafuta, bali 
kuachiwa kwa wafanyabiashara 
kujitawala na kujiamulia wanavyo-
taka.

Alitoa kauli hiyo bungeni jijini 
hapa juzi jioni alipochangia ma-
jadala wa makadirio ya mapato na 
matumizi ya Ofisi ya Waziri Mkuu 
na taasisi zake kwa mwaka wa fed-
ha 2022/23.

Bilakwate alisema takwimu zili-
zotolewa na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Nishati na Maji (EWURA) za 
Desemba mwaka jana zinaonyesha 
kuwa bei ya mafuta katika Jiji la Dar 
es Salaam zilikuwa Sh. 2,510 na kwa 
Kigoma katika Wilaya ya Uvinza zi-
likuwa Sh. 2,754 kwa lita.

Alisema kuwa kwa mwezi Feb-
ruari mwaka huu, bei ya mafuta 
ilishuka ikawa Sh. 2,480 Dar es 
Salaam na Sh. 2,720 kwa Uvinza 
mkoani Kigoma, hivyo bei ilipun-
gua kwa Sh. 30.

Mbunge huyo alisema kuwa 
Machi mwaka huu, bei ya mafuta 
Dar es Salaam ilikuwa Sh. 2,500 
na Sh. 2,784 kwa Uvinza mkoani 
Kigoma.

“Waheshimiwa wabunge, lazima 
tueleze ukweli, bidhaa zilizopanda 
hazitokani na upandaji wa mafuta. 
Ukiangalia bei za EWURA, haiweze-
kani Sh. 60 iliyopanda ndiyo 
iongeze bei kiasi hiki,” alifafanua.

Bilakwate alisema jimboni kwake 
kuna aina mbili za sabuni wanazozi-
tumia ambapo Januari mwaka huu, 
aina ya kwanza ilikuwa inauzwa 
Sh. 1,000, lakini sasa  zinauzwa Sh. 
3,500 wakati aina ya pili ilikuwa 
inauzwa Sh. 2,000, sasa imepanda 
hadi Sh. 5,000.

“Hivi hii Sh. 60 iliyoongezeka ka-
tika mafuta ndiyo imepandisha bei 
ya bidhaa kiasi hiki? Kwenye mafu-
ta ya kula yaliyokuwa yakiuzwa Sh. 
1,700, sasa yanauzwa Sh. 3,500, hii 
haikubaliki!” alilalamika.

Mbunge huyo alisema kuwa 
kwenye vifaa vya ujenzi nako hali 
ni mbaya, akifafanua kuwa mwaka 
jana, aliagiza vifaa vya ujenzi kwa 
gharama za Sh. milioni 18, lakini ali-
porejea kwa mwagizaji juzi kutaka 

vifaa hivyo hivyo, aliambiwa bei 
yake kwa sasa ni Sh. milioni 35.

Alisema suala ya kusema makali 
hayo yanatokana na kupanda kwa 
mafuta yazungumzwe kuanzia 
Aprili 6, mwaka huu, siyo miezi mi-
tatu iliyopita.

“Miezi mitatu iliyopita bei ya 
mafuta haikuwa imepanda kiasi 
cha kupandisha namna hii bei ya 
bidhaa. Kitu nilichofuatilia, ku-
panda kwa bei kunasababishwa na 
hawa watu, wameachiwa kujitawa-
la, kufanya wanavyotaka.

“Mimi ninaomba tumsaidie 
Mheshimiwa Rais, tusiende na hoja 
kuwa bidhaa zimepanda kwa saba-
bu ya mafuta,” mbunge huyo alitoa 
angalizo kwa wenzake.

SHABIBY BEI YA MAFUTA
Mbunge wa Gairo, Ahmed Sha-

biby (CCM), amesema serikali 
ikiruhusu uagizaji huria wa mafuta 
kufanyika sambamba na uagizaji 
wa pamoja, bei ya nishati hiyo 
itashuka hadi Sh. 1,800 kwa lita.

Akitoa ufafanuzi kwa waandishi 
wa habari juzi jioni kwenye viwanja 
vya Bunge kuhusu ushauri wake 
alioutoa bungeni Jumatano wa 
serikali kuruhusu uagizaji huria wa 
mafuta katika kipindi hiki ambacho 
nishati hiyo imepanda kutokana na 
vita kati ya Russia na Ukraine, Sha-
biby alisema:

“Tukisharuhusu wafanyabiasha-
ra mmoja mmoja kuagiza mafuta, 
bei ya mafuta nchini itashuka sana, 
yatafika hadi Sh. 1,800 kwa lita. Wa-
fanyabiashara wanajua mahali pa 
kuyapata mafuta kwa bei nzuri na 
kuyauza kwa bei rahisi.

“Huu utaratibu wa kuagiza mafu-
ta kwa pamoja unaondoa ushinda-
ni wa kibiashara kwenye mafuta. 
Serikali iruhusu wanaoagiza kwa 
pamoja waagize na wanaoagiza 
mmoja mmoja walete, yenyewe 
ibaki kudhibiti bei kikomo, kuku-
sanya kodi na kuangalia ubora wa 
mafuta.

“Watasema ninasema hivyo kwa 
sababu nina vituo vya mafuta, jam-
ani mimi nina vituo viwili tu - kimo-
ja hapa Dodoma na kingine jimboni 
Gairo. Kuna watu wana maslahi yao 
katika hili, hata baadhi ya vyombo 
vya habari vinatumika, lakini ana-
yeumia ni mwananchi wa kawaida 

kutokana na mafuta kuuzwa kwa 
bei kubwa.”

MCHANGO BUNGENI
Katika mchango wake bungeni 

Jumatano, Shabiby alisema kuna 
haja serikali kuruhusu wafanya-
biashara mmoja mmoja kuagiza 
mafuta nje ya nchi, akiamini ndiyo 
njia sahihi ya kukabiliana na kupaa 
kwa bei ya nishati hiyo nchini.

Alisema kwamba utaratibu wa 
sasa wa kuagiza mafuta kwa pamo-
ja ni tatizo kwa kuwa hautoi nafasi 
ya ushindani wa biashara miongoni 
mwa wafanyabiashara wa mafuta.

“Wanasema ‘ukiruhusu wafan-
yabiashara mmoja mmoja aagize 
mafuta, watakwepa ushuru’, jam-
ani meli zote zinashusha kwenye 
mita, hamuwaamini TRA (Mamlaka 
ya Mapato Tanzania)? Ile mita im-
ekufa mara ngapi? Imekufa mara 
nyingi zaidi kipindi hiki kuliko 
zamani.

“Serikali haiwezi kutoa kodi kwe-
nye mafuta, ikitoa kodi kwenye 
mafuta, nchi hii haina dawa, haina 
mishahara, hatuwezi kutoa kodi, 
lazima kodi iwapo kwenye mafuta.

“Watanzania wa sasa wana akili, 
kukiwa na wizi wanajua kwamba 
hapa kuna tatizo, kama kuna ‘dili’ 
wanajua hapa hili ni ‘dili’. Nilionya 
mapema hapa bungeni kwamba 
ununuzi wa mafuta kwa pamoja 
utaleta shida, sasa imekuwa ni 
moto. “Nimeshasema na ninarudia 
kusema, ilikuja kampuni moja hapa 
ya India, ikashusha bei ya mafuta 
kwa kiwango kikubwa lakini ikapig-
wa vita, ikazuiwa mtu binafsi kuleta 
mafuta.

“Matokeo yake ni kwamba uk-
ishanunua mafuta kwa pamoja, 
wote mnakuwa na bei moja, nani 
atashusha? Hakuna tena ushindani 
kwenye mafuta, yule jamaa wa In-
dia ikabidi auze kampuni yake kwa 
watu waliopo hapa.

“Kuna kampuni zinauza mafuta 
kwa robo ya bei ya dunia. Ukim-
ruhusu mfanyabiashara alete mafu-
ta, atayapata ya bei rahisi, nchi 
hii inatumia lita milioni 400 kwa 
mwezi, lakini ukishasema tu hapa, 
utasikia wanasema ‘huyu Shabiby 
atakuwa mwizi wa mafuta huyu’ 
wakati wezi mko huko huko, ndiyo 
majambazi,” alisema.

Mbunge: Kuna mchezo mchafu bidhaa kupanda

Samia: Kazi kubwa 
ni kurejesha umoja
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amesema kuna kazi ya kuirudi-
sha nchi katika umoja baada ya 
kutetereka kutokana na watu 
kujuana kwa udini, kabila, ukan-
da na itikadi.

Amesema Baba wa Taifa, 
Hayati Mwalimu Julius Nyerere, 
alilijenga taifa lenye umoja na 
mshikamano na alipinga ubagu-
zi wote wa udini, ukanda na uka-
bila, hivyo ni wajibu wa Watan-
zania kupinga vitu hivyo ikiwa ni 
sehemu ya kumuenzi.

Samia aliyasema hayo jana 
kwenye mdahalo wa kitaifa wa 
kuadhimisha miaka 100 ya ku-
zaliwa kwa  Mwalimu Nyerere,  
uliofanyika katika Shule ya Uon-
gozi, Kibaha mkoani Pwani.

“Mwalimu alijenga taifa lenye 
umoja na mshikamano kwa 
kupinga ubaguzi wote wa udini, 
ukanda, ukabila na itikadi.

“Na hapa kuna kazi ya kufanya 
kidogo na panaumiza kichwa ki-
dogo. Naomba nirejee alichose-
ma Abubakari Liyongo kwamba 
hapo katikati tulitetereka kido-
go, tukaanza kujuana kwa rangi, 
udini, ukabila na ukanda, lakini 
pia kwa itikadi, hivyo tuna kazi 
ya kurudi kuifanya Tanzania 
kuwa moja,” alisema.

“Ni muhimu Watanzania tuwe 
kitu kimoja. Hilo  ndilo Hayati 
Mwalimu Nyerere alilifanya, 
alihimiza matumizi ya lugha 
ya Kiswahili kabla na baada ya 
uhuru kama nyenzo ya kujenga 
umoja wa kitaifa,” aliongeza.

Rais Samia alisema Hayati Ny-
erere amewaachia somo kubwa 
Watanzania la kuwa wazalendo 
kwa taifa kwa kuwa alilipenda 
na kujitoa mhanga kwa ajili ya 
Watanzania.

“Somo kubwa alilotufundi-
sha Hayati Mwalimu Nyerere ni 
uzalendo kwa taifa letu. Yeye 
(Nyerere) mwenyewe alikuwa 
mzalendo wa kweli, alilipenda 
taifa na alikuwa tayari kujitoa 
mhanga kwa ajili ya Watanzania.

“Uzalendo wake ulijionyesha 
wakati wa kupigania uhuru al-
ipoacha kazi ya ualimu na ku-
jikita katika kulikomboa taifa na 
wenzake na  akapitia magumu 
na changamoto nyingi kwa ajili 
ya kulikomboa taifa hili,” alise-
ma. 

Pia alisema Mwalimu Nyere-
re  aliiwezesha lugha ya Kiswa-
hili kukubalika na Waafrika na 
sasa ni lugha rasmi ya Jumuiya 
ya Maendeleo ya Nchi za Kusini 
mwa Afrika (SADC), Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC) na 
Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Elimu na Utamaduni (UNESCO) 
kuitengea siku yake maalumu.

Rais  aliagiza Chuo cha Taifa 
cha Siasa, Uongozi na Maadili 
cha Mwalimu Nyerere kilichoko 
Kibaha, kuwa kituo cha kuhifa-

dhi kumbukumbu za historia 
za waasisi ambazo zitatumika 
kufundisha, kuongoza nchi kwe-
nye mambo mbalimbali. Alise-
ma  kwa kufanya hivyo itakuwa 
njia ya kumuenzi Mwalimu Ny-
erere.

MAKONGORO ANENA
Mtoto wa Nyerere, Makon-

goro, alieleza namna baba yake 
alivyomshirikisha nia ya kutaka 
kung’atuka mwaka 1980 na wasi-
wasi aliokuwa nao.

Makongoro ambaye ni Mkuu 
wa Mkoa wa Manyara, alisema 
kabla ya kung’atuka,  Mwalimu 
Nyerere alimshirikisha nia ya 
kufanya hivyo na akaelewa hoja 
zake zilikuwa na mashiko.

Alisema jambo ambalo al-
impinga wakati akimshirikisha 
ni kwamba ataishije bila kuwa 
mtoto wa Rais.

“Hoja zote nilimwelewa Mwal-
imu Nyerere, lakini wasiwasi 
wangu ilikuwa nimeshazoea 
kuishi kama mtoto wa Rais. 
Sasa  itakuwaje akiondoka? Ina  
maana nitaishi kama mtoto wa 
Mwalimu na siyo Rais,” alisema.

“Pamoja na yote yaliyotokea 
ya Mwalimu kung’atuka na 
baadaye kufariki dunia, nashuk-
uru mpaka sasa ninaishi kama 
mtoto wa Mwalimu, nimekuwa 
nikifanya mambo mengi kwa 
ajili ya jina lake na hata leo nipo 
hapa kwa ajili yake yeye.

“Ukitafuta mambo ambayo 
Makongoro amewahi kufan-
ya katika nchi hii, unaweza 
ukatafuta mpaka ukome, lakini 
nipo kwa ajili ya Mwalimu. Ni  
kupitia jina lake, nimesafiri nchi 
mbalimbali, zikiwamo Afrika 
Kusini na Namibia kuchukua 
tuzo ya Mwalimu Nyerere, mae-
neo ambayo nilikuwa sijawahi 
kufika,” aliongeza.

Makongoro alisema Mwalimu 
Nyerere alipenda sana suala 
la ubinadamu na alikuwa na 
maono ya mbali ambayo baadhi 
aliyaona na mengine hakufani-
kiwa kuyaona ikiwamo ujenzi 
wa bwawa la kuzalisha umeme, 
pamoja na serikali kuhamia Do-
doma.

Naye Katibu Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Daniel 
Chongolo, alisema vitabu vya 
maandiko ya Mwalimu Nyerere 
vilivyozinduliwa na Rais Samia, 
vitasaidia katika kufanya mare-
jeo kwenye vyuo vikuu kiki-
wamo Chuo cha Uongozi.

Mwanazuoni Profesa Issa 
Shivji,  ambaye ni moja ya 
waandishi wa kitabu cha Histo-
ria ya Mwalimu Nyerere alisema 
wasifu zote za Hayati Mwalimu 
Nyerere zilizowahi kuandikwa 
miaka iliyopita ziliandikwa na 
waandishi kutoka nchi za nje, la-
kini kwa mara ya kwanza wasifu 
huu wa sasa umeandikwa na 
waandishi wa Tanzania.
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Mvua yazua 
maafa wananchi 
kata mbili
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MVUA kubwa iliyonyesha kuan-
zia majira ya saa 7:00 usiku hadi 
saa 2:00 asubuhi katika maeneo 
mbalimbali ya Songea mkoani Ru-
vuma, imesababisha daraja la Mto 
Mwembe Chai, linalounganisha 
kata za Matarawe na Mjimwema 
kubomoka.

Hatua hiyo imesababisha ku-
katika kwa mawasiliano baina ya 
maeneo hayo na kufanya magari, 
pikipiki na watembea kwa miguu 
kushindwa kupita.

Kwa muda sasa, mvua zinaen-
delea kunyesha katika maeneo 
mbalimbali ya mkoa na kusaba-
bisha kuwapo kwa ubovu wa mi-
undombinu ya barabara ikiwamo 
ile ya kutoka Majengo kwenda 
Ruvuma, Liwena hadi Mpitimbi.

NIPASHE ilifika kwenye eneo 
la tukio ambako daraja lime-
bomoka na kukuta umati mkubwa 
wa watu waliofika kushuhudia 
akiwamo Diwani wa Mjimwema, 
Sylvester  Mhagama.

Akizungumza katika eneo hilo, 
Mhagama alisema kubomoka 
kwa daraja hilo ni tatizo kubwa 
kwa wakazi wa Manispaa ya 
Songea kwa kuwa barabara ya 
kutoka Zimamoto hadi Mjimwema 
inatumiwa na wananchi kwenda 
kupata matibabu katika kituo cha 
Afya cha Mjimwema.

Pia alisema wafanyabiashara 
wanaoishi katika maeneo ya 
Ruwawasi na Mjimwema wana-
potaka kwenda kupata mahitaji 
Songea mjini ambako kuna 
soko kuu na Soko la Manzese, 
wanashindwa kupita, hivyo 
kulazimika kupita barabara ya 
kuzunguka kitambo kirefu  kutoka 
Msamala, Bombambili, Ruhuwiko  
hadi mjini.

Mhagama aliiomba serikali ione 
umuhimu wa kuchukua hatua za 
haraka za kulifanyia matengen-
ezo daraja hilo ambalo ni kiungo 
kikubwa cha barabara kutoka 
Songea mjini kwenda Mjimwema 
ili wananchi waondokane na kero 
inayowakabili.

Diwani huyo alisema sasa 
ni mara ya tatu kuvunjika kwa 
daraja la Mjimwema  kwa kuwa 
mwaka jana wakati wa mvua, 
lilibomoka na kujengwa Februari 
,mwaka huu.

Naye Diwani wa Ruvuma, Issa 
Telela, alionyesha kusikitishwa 
kwake baada ya miundombinu 
ya barabara katika kata hiyo ya 
kutoka Majengo kwenda Ruvuma, 
Liwena hadi Mpitimbi pamoja 
na barabara ya kutoka Ruvuma 
kwenda Kipera zimekithiri kwa 
kuwa na mashimo makubwa.

Meneja wa Wakala wa Bara-
bara Mijini na Vijijini (TARURA) 
Mkoa wa Ruvuma, Mhandisi Wa-
habu Nyamzungu, alisema hatua 
za haraka zimechukuliwa kwa 
kuhakikisha linatengenezwa na 
kuanza kutumika mara moja. 

Mbunge amshauri Rais Samia 
aimulike wakala uagizaji mafuta 

Na Sanula Athanas, DODOMA

MBUNGE wa Sengerema, 
Hamis Tabasamu (CCM), amese-
ma kuna haja Rais Samia Suluhu 
Hassan kuuangalia Wakala wa 
Ununuzi wa Mafuta kwa Pamoja 
(PBPA) kwa haraka kwa sababu 
unaonekana utasababisha tatizo 
kubwa mbeleni.

Vilevile, amesema Shirika la 
Maendeleo ya Petroli (TPDC) 
linalidai Shirika la Umeme (TA-

NESCO) Sh. bilioni 502, hivyo 
kuna haja serikali kuja na mpan-
go bungeni wa kuonyesha nam-
na itakavyolipa.

Alitoa angalizo hilo bungeni 
jijini hapa juzi jioni alipochangia 
majadala wa makadirio ya mapa-
to na matumizi ya Ofisi ya Waziri 
Mkuu na taasisi zake kwa mwaka 
wa fedha 2022/23.

Mbunge huyo alisema TPDC 
ilipata fursa ya kuagiza mafuta 
kwa dola za Marekani milioni 26 

hadi kufika nchini lakini maombi 
ya kupata kibali cha kuagiza ya-
likataliwa.

“Uzalendo hakuna kuko PBPA, 
Rais tunamwomba aiangalie 
PBPA kwa haraka mno, hawa 
watu watakuja kumletea tatizo 
kubwa kwenye nchi hii,    hatu-
wezi    kukubali,”      alitahadhari-
sha.

Alisema kuwa Machi 22, mwa-
ka huu, iliingia meli ya mafuta 
nchini yenye tani 39 lakini Shiri-

ka la Viwango (TBS) lilipoyapima 
mafuta, kulibainika asilimia 90 
ya mafuta yalikuwa vizuri na asil-
imia 10 hayakuwa vizuri.

Mbunge huyo alisema meli 
hiyo iliondoka na kwenda kush-
usha shehena hiyo Bandari ya 
Beira, jambo ambalo alisema 
limesababisha serikali kupoteza 
Sh. bilioni 14 wakati kulikuwa na 
uwezekano wa kushusha mafuta 
mazuri na kuyaacha yasiyokidhi 
viwango.

Mafundi wa 
Taasisi ya 
Uhandisi na 
Usanifu wa 
Mitambo Tan-
zania (TEM-
DO),   wakio-
nyesha kwa 
waandishi 
wa habari za 
utafiti na 
ubunifu, stendi 
ya kutundikia 
dripu walizoz-
itengeneza, 
walipofanya 
ziara katika 
taasisi hiyo, 
eneo la Njiro, 
jijini Arusha 
mapema wiki 
hii, baada 
ya kupata 
mafunzo ya 
sayansi na 
teknolojia yal-
ioandaliwa na 
Tume ya Taifa 
ya Sayansi 
na Teknolojia 
(COSTECH). 
Moja ya miradi 
inayofanywa 
na TEMDO ni 
utengenezaji 
wa vifaa tiba 
kwa ajili ya 
kutumika hos-
pitali.  PICHA: 
WOIMDE 
SHIZZA

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Dawa na Vifaa 
Tiba (TMDA), imesema ni kosa 
kisheria kuvuta sigara hadha-
rani au kwenye maeneo ya mi-
kusanyiko na atakayebainika ku-
fanya hivyo atatozwa faini ya Sh. 
200,000 au kutumikia adhabu ya 
kifungo cha miezi sita jela.

Meneja wa Kanda ya Mashari-
ki wa TMDA, Gloria Matemu, 
aliyasema hayo jana katika Soko 
Kuu la Kariakoo, wakati wa 
kampeni ya kutoa elimu katika 
maeneo ya mikusanyo kuhusu 
madhara ya kutumia tumbaku na 
adhabu zake.

Alisema TMDA imepewa ju-
kumu la kudhibiti matumizi ya 
tumbaku kwa lengo la kutoa 
elimu kuhusu matakwa ya she-
ria namba 121 kuanzia Aprili 30, 
mwaka jana.

“Ukibainika unavuta tumbaku 
hadharani au katika mikusanyiko 
utatozwa faini ya Sh. 200,000 au 
kutumikia adhabu ya miezi sita 
jela,” alisema.

Hivyo, aliwataka wamiliki wa 
kumbi za starehe na masoko 
kutenga maeneo maalum ya ku-
vutia sigara kwa sababu watu 
wengi wanaathirika kutokana 
na watu wachache wanaovuta 
sigara.

Matemu alisema TMDA im-
efanya kampeni ya siku tano ya 
kutembelea kwenye maeneo 
yenye mikusanyiko mikubwa ya 
watu kama vituo vya mabasi na 
masoko, ili kuwaelimisha kuhusu 
madhara na namna sheria ina-
vyofanya kazi.

Alisema kampeni hiyo im-
esaidia kufikisha elimu kwa 
wakazi wa Manispaa ya Ilala na 
lengo kuu ni kuwafikia Watan-
zania wote wafahamu kuhusu 
jukumu hilo la TMDA katika ku-
dhibiti matumizi ya tumbaku ili 
kupunguza madhara yatokanayo 
na uvutaji huo.

Mkaguzi wa TMDA, Kanda ya  

Mashariki, Jafari Tolo, alisema 
takwa la sheria ni kuzuia uvutaji 
wa sigara kwenye mikusanyiko 
ya watu na wamiliki wa maeneo 
yanayokusanya watu kutenga 
maeneo maalum ya wanaovuta 
kuvuta bila kuathiri wasiovuta.

Alisema pia maeneo yenye mi-
kusanyiko kunapaswa kufungwa 
vifaa vya kubaini endapo kuna 
mtu anavuta sigara katika mae-
neo yasiyoruhusiwa.

Ofisa Afya wa Soko la Kisutu, 
Aron Matei aliishukuru TMDA 
kwa elimu waliyotoa na kuwata-
ka wananchi kuchukua tahadha-
ri kuhusu uvutaji wa sigara katika 
maeneo yasiyo rasmi.

Faini 200,000/- au jela kuvuta sigara hadharani
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Risasi iliyomuua mwanakijiji 
mgodini inavyozua mtafaruku 
Na Mwandishi Wetu, KISHAPU

SEHEMU ya kwanza ya ripoti 
hii wiki iliyopita ilibeba simulizi 
ya kina itokanayo na ushuhuda 
wenye ufafanuzi kilichojiri 
kuhusu mauaji ya kijana mwa-
nakijiji Cosmas Hamis (23), ali-
yekuwa anaishi jirani na mgodi 
wa almasi wa El Hilali wilayani 
Kishapu mkoani Shinyanga. Je, 
nini kinafuata? Endelea kufua-
tilia undani wa suala hilo, iki-
wamo ngazi ya kitaifa:

-----------------------------------------------

KUTOKA POLISI
Nipashe inatua kwa Kamanda 

wa Polisi Mkoa wa Shinyanga, 
Kamishna Msaidizi George Kyan-
do, kujua mustakabali wa vitendo 
hivyo vya mauaji dhidi ya raia mi-
godini.

Kamanda Kyando anakiri ku-
wapo kwa tukio la mauaji dhidi ya 
kijana Cosmas lakini anasita kuli-
zungumzia kwa kina kwa maelezo 
kwamba liko kwenye uchunguzi 
wa vyombo vya dola.

“Ni kweli tukio hilo lipo lakini 
siwezi kulizungumzia zaidi kwa 
sababu bado liko kwenye uchun-
guzi,” alisema Kamanda Kyando, 
alipowasiliana na Nipashe Ijumaa 
Machi 25, mwaka huu majira ya saa 
10 jioni.

Nipashe ilipotaka kujua sababu 
za Jeshi la Polisi Mkoa wa Shin-
yanga kutoa fedha kwa familia ya 
kijana Cosmas kwa ajili ya gharama 
za usafirishaji wa mwili wa mare-
hemu, Kamanda Kyando alisema:

“Ile familia ina hali ngumu kiu-
chumi. Ililiomba Jeshi la Polisi litoe 
gari ili kusafirisha mwili kutoka 
hospitalini kwenda huko kijijini 
(Igumangobo). Sisi tuliwaambia 
hatuwezi kuwapa gari kwa sababu 
hatukuwa na mafuta ya kwenda 
huko kijijini kwao.

“Tuliuomba uongozi wa mgodi 
usaidie katika hilo. Mgodi ukatoa 
laki moja (Sh. 100,000) kwa ajili ya 
kusafirisha mwili. Kwa hiyo, hiyo 
laki moja haikutolewa na Jeshi la 
Polisi, bali ilitolewa na mgodi.”

Alibainisha kuwa kumekuwa 
na vitendo vya wananchi kuingia 
ndani ya migodi ya almasi iliyoko 
eneo la Mwadui wilayani Kishapu 
wakiwa kwenye vikundi vya kati 
ya watu 200 na 300 kwa lengo la 
kuiba mchanga wa madini, lakini 
sasa vimepungua baada ya ulinzi 
kuimarishwa.

“Migodi iliyopo Mwadui ipo 
kisheria, hivyo wananchi kuen-
delea kuingia humo ni kosa, na 
ndiyo maana hata wakijeruhiwa 
na walinzi, huwa hawaji kutoa 
taarifa polisi kwa sababu wanajua 
watakamatwa na hivyo kwenda 
kujitibu wao wenyewe.

“Ninaomba mwandishi wa 
habari uandike kabisa kuwa ‘Ka-
manda wa Jeshi la Polisi Shinyan-

ga anaonya wananchi wasiend-
elee kuingia ndani ya mgodi kuiba 
mchanga wa madini, kwa sababu 
huo ni uhalifu na kuna walinzi 
wana silaha kali’,” Kamanda Kyan-
do alionya.

KAULI YA DC
Mkuu wa Wilaya ya Kishapu na 

Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi 
na Usalama ya Wilaya hiyo, Joseph 
Mkude, anaungana na Kamanda 
Kyando kwamba kitendo cha wa-
nanchi kuingia ndani ya migodi 
iliyoko Mwadui na kuiba mchanga 
wa madini ni kosa kwa kuwa mi-
godi hiyo ipo kisheria.

Kukabiliana na vitendo hivyo, 
Mkude anasema viongozi mbalim-
bali wilayani hapa wamekuwa wak-
itoa elimu kwa wananchi kupitia 
mikutano ya hadhara, wakiwahim-
iza kulinda uwekezaji lakini baadhi 
yao bado wanaendelea kuingia mi-
godini kinyemela kwa lengo la ku-
jitafutia kipato licha ya kutambua 
kwamba ni makosa kufanya hivyo.

“Migodi ya almasi iliyopo Mwa-
dui ipo kisheria na ni makosa ku-
ingia ndani ya migodi kinyume cha 
utaratibu. Niwaombe tu wananchi 
wafuate sheria za uwekezaji na 
kuacha kuingia kwenye migodi 
hiyo,” Mkude anaagiza.

Hata hivyo, kutokana na kuwapo 
matukio ya wananchi kuendelea 
kuingia kwenye migodi hiyo kuna-
kochangiwa na ugumu wa maisha, 
Mkuu wa Wilaya anasema wame-
zungumza na wawekezaji wa mi-
godi kuangalia namna ya kuisaidia 
kiuchumi jamii inayoizunguka mi-
godi yao ili wasiendelee kuivamia.

“Migodi iliyopo Mwadui ina-
zungukwa na vijiji 11 na sasa 
tumeongeza kijiji kingine kipya na 
kufika vijiji 12. Tumeshazungumza 
na uongozi wa migodi kuona nam-
na ya kuwasaidia wananchi kiu-
chumi kupitia miradi ya kilimo na 
ajira kwa vijana ndani ya mgodi ili 
wafanye shughuli ndogo ndogo,” 
Mkude anasema.

WATETEZI WA HAKI
Wakili Joyce Komanya, Ofisa 

Mipango Mwandamizi wa Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC) anayeshughulika na haki, 
uwajibikaji na mazingira, katika 
taarifa yake rasmi kuhusu sakata 
hilo, anatamka:

“Serikali ina wajibu wa kuhakiki-
sha inatoa ulinzi kwenye masuala 
ya haki za binadamu ikiwamo haki 
ya kuishi. Mgodi unaomilikiwa 
na El Hilali ni kati ya migodi inay-
oongoza kwa kipindi hiki kuwa na 
matukio ya ukiukwaji wa haki za 
binadamu, ikiwamo mauaji yanay-
opoka haki ya kuishi.

“Unyanyasaji huo umekuwa 
ukiripotiwa sana na wakazi wa 
maeneo hayo na umekuwa uki-
fanywa na askari wanaolinda mgo-
di huo.

“Tanzania ni nchi mwanachama 
wa Umoja wa Mataifa (UN)na Umo-
ja wa Afrika (AU) na imeridhia mi-
kataba mbalimbali yenye lengo la 
kumlinda mwananchi wake dhidi 
ya ukiukwaji na uvunjifu wa haki 
za binadamu.

“Uwekezaji usiozingatia haki za 
binadamu hauna faida kwa jamii 
husika wala nchi kwani hutweza 
utu wa wananchi hao.

“Serikali ikiwa na wajibu namba 
moja chini ya mikataba ya kimataifa 
na Mwongozo wa Kimataifa wa 
Haki za Binadamu na Biashara wa 
Mwaka 2011, ina wajibu wa kulinda 
wananchi wake na kuhakikisha 
washukiwa wakuu wa ukiukwaji 
wa haki za binadamu wanachuku-
liwa hatua kwa kufikishwa kwenye 
vyombo husika na mamlaka za 
kisheria.

“Hivyo basi, haki itendeke kwa 
kijana Cosmas na familia yake 
isaidiwe kwa kuichukulia hatua 
madhubuti kampuni inayomiliki 
mgodi huo.”

KATIBA YA NCHI
Kwa kurejea Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya Mwa-
ka 1977, inatamkwa katika Ibara ya 
14 kuwa kila mtu anayo haki ya 
kuishi na kupata kutoka kwa jamii 
hifadhi ya maisha yake kwa mujibu 
wa sheria.

Ibara ya 13(6)(e) ya Katiba 
hiyo pia inapiga marufuku mtu 
kuteswa, kuadhibiwa kinyama au 
kupewa adhabu zinazomtweza 
au kumdhalilisha.

WAZIRI WA SHERIA
 AFAFANUA

Alipotafutwa na Nipashe ku-
zungumzia suala hilo, Waziri 
wa Katiba na Sheria, Dk. Damas 
Ndumbaro, alisema kuna mazin-
gira askari polisi analazimika ku-
tumia nguvu, lakini akawa na an-
galizo kwamba hilo lisiwe kigezo 
cha kukatisha uhai wa watuhumi-
wa wa uhalifu kwa kuwa jukumu 
la kwanza polisi ni kuzuia uhalifu 
kwa kuwakamata wahalifu na ku-
wafikisha mahakamani.

Waziri huyo ambaye ni 
mbobevu kisheria akiwa na taalu-
ma ya ngazi ya shahada ya uzami-
vu kwenye eneo hilo, alifafanua 
kwa kina, akisema:

“Kwa mujibu wa Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai, 
askari polisi anaruhusiwa ku-
tumia nguvu pale panapohitajika 
‘self defence’ (kujihami) kama 
anayemshambulia yuko ‘armed’ 
(ana silaha). Na hili si kwa polisi 
tu, bali mtu yeyote anaruhusiwa 
kisheria kutumia nguvu ili kuji-
hami.

“Tatizo ninaloliona kwa sasa 
jamii imepotoka sana, inakim-
bilia kumtetea mhalifu aliyepigwa 
na vyombo vya dola, haiangalii 
madhara kwa yule aliyevamiwa 

na hata hatari ya kuibiwa kwa mali 
zake.

“Nimeliona hili nilipokuwa 
Waziri wa Maliasili (na Utalii), 
wahalifu wanaingia hifadhini ku-
fanya ujangili, jamii inataka askari 
wawakamate kienyeji, askari wetu 
watakufa!          

“Sasa, kilichotokea mgodini (El 
Hilali), kinatokana na mazingira, 
lakini askari wasitumie mwanya 
huo wa kisheria kukatisha uhai wa 
watuhumiwa wa uhalifu maana 
jukumu la kwanza la askari polisi 
ni kuzuia uhalifu kwa kuwakama-
ta wahalifu na kuwafikisha ma-
hakamani.”

USULI NA HISTORIA
Inaporejewa historia ya uchim-

baji madini Tanzania, uwapo wa 
almasi kwenye eneo la Mwadui 
uligunduliwa mwaka 1940 na raia 
wa Canada, Dk. John Williamson, 
mtaalamu wa jiolojia aliyekuwa 
amebobea katika masuala ya ma-
dini.

Madai ya kisheria dhidi ya uki-
ukwaji wa haki za binadamu unao-
fanywa na walinzi wa migodi hiyo 
yalifungiliwa katika Mahakama 
Kuu ya England na Wales Mei, 
2020.

Shirika lisilo la kiserikali la RAID 
lilidai kuwa na ushahidi wa mad-
hara yanayotokana na walinzi 
wenye mikataba na wamiliki wa 
migodi, kuwapiga risasi wenyeji 
katika eneo la migodi, ikijumuisha 
vifo vya watu 10 na wengine 50 ku-
pata majeraha tangu mwaka 2009.

Hamis Kushilimwa na mke wake, Yunge Sheka, wakiwa na picha ya 
marehemu mtoto wao, Cosmas Hamis, mbele ya kaburi alilozikwa katika 
Kijiji cha Igumangobo, wilayani Kishapu hivi karibuni.
 PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shinyanga, George Kyando.
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Jafo apiga ‘stop’ kampuni 
uhifadhi, usafirishaji salfa

 Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira), Selemani Jafo, am-
etoa siku saba kwa Kampuni ya  
African Inland Logistics kusiti-
sha  usafirishaji na utunzaji wa 
kemikali ya salfa.

Pia ameitaka kampuni hiyo 
kufanya marekebisho katika 
usafirishaji na uhifadhi wa ke-
mikali hiyo pasipo kuhatarisha 
afya za wananchi wanaoishi ka-
ribu na kiwanda chao.

Waziri Jafo alitoa agizo hilo 
jana katika Kata ya Sandali 
wilayani Temeke alipofanya 
ziara ya ukaguzi katika ghala 

la kuhifadhia kemikali ya salfa 
kwenye kampuni hiyo.

“Natoa maelekezo kwa 
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC) 
kusimamisha shughuli zote za 
ghala hili mpaka watakapo-
fanya marekebisho katika usa-
firishaji na uhifadhi wa kemikali 
hii ya salfa katika ghala hili am-
balo liko katika makazi ya watu.

“Tunapenda uwekezaji 
nchini lakini uwekezaji ni la-
zima kutunza afya za wananchi. 
Wahakikishe wanaposafirisha 
kemikali hii hamna hata punje 
moja inayomwagika”

Aidha, Waziri Jafo aliiagiza 
kampuni hiyo kufanya ukaguzi 

wa mazingira mara moja kwa 
mujibu wa sheria ya mazingira 
inavyotaka.

“Nyie mnafanya kazi wakati 
hamna cheti cha aina yoyote, 
naagiza kufanya kaguzi ya maz-
ingira, tunapenda uwekezaji 
uende mbele lakini siyo kud-
huru wananchi kama hivi mna-
vyofanya” alisema Waziri Jafo.

Meneja wa NEMC Kanda 
ya Kusini Mashariki, Hamad 
Taimur, aliwataka wamiliki 
wa ghala hilo kutumia mifuko 
maalumu ya kufungashia ke-
mikali ili kuepusha umwagaji 
hovyo barabarani wa kemikali 
hiyo wakati wa usafirishaji ku-
toka bandarini kwenda kwenye 

ghala hilo.
Diwani wa ya Sandali, Chris-

topher Kabalika, alimshukuru 
Waziri Jafo kwa kutembelea 
eneo hilo na kujionea hali halisi 
iliyopo eneo hilo na kwamba 
umwagikaji huo wa kemikali ya 
salfa unaleta madhara kwa wa-
nanchi wa eneo hilo.

“Wananchi wako tayari kutoa 
ushirikiano kwa uwekezaji la-
kini kwa madhara ya namna 
hii hatutakua tayari kuvumilia,” 
alisema Kabalika.

Wananchi wa eneo hilo 
walieleza malalamiko kwa Wa-
ziri Jafo kuhusiana na madhara 
wanayopata baada ya kemikali 
hiyo kumwagika katika bara-

 Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora, 
imeunda timu ya wataalamu wa-
bobezi ambao wameanza kutengeneza 
mifumo mipya ya kielektroniki ya usi-
mamizi wa utendaji kazi wa watumishi 
wa umma na taasisi za umma.

Sambamba na hilo imeeleza kuwa 
utekelezaji wa ahadi alizozitoa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan wakati wa Sikukuu 
ya Wafanyakazi mwaka jana, zinaende-
lea kutekelezwa kwa vitendo ikiwamo 
ulipaji wa madeni ya mishahara.

Waziri wa ofisi hiyo, Jenista Mhaga-
ma, aliyasema hayo jana kwenye 
kikao kazi kati ya serikali na viongozi 
wa vyama vya wafanyakazi kuhusu 
mtazamo wa serikali ya awamu ya sita 
katika kuimarisha utumishi wa umma, 
uwajibikaji wa hiari na matumizi ya 
mifumo ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) kwa watumishi 
wa umma.

Alisema ili kupata mfumo sahihi wa 
kupima utendaji kazi wa watumishi wa 
umma na taasisi kama ilivyoelekezwa 
na Rais Samia, ofisi hiyo imeunda timu 
hiyo.

Alisema mfumo mpya wa Usimamizi 
wa Utendaji kazi kwa Watumishi wa 
Umma (PEPMIS) unatarajiwa kuanza 
kufanya kazi Julai mwaka huu ili 
kuondokana na kero za usimamizi 
wa utendaji kazi zilizojitokeza katika 
utekelezaji wa mfumo wa awali wa 
OPRAS, ambao haukuakisi hali halisi 
ya utendaji kazi wa watumishi hali 
iliyoleta hisia za kupendeleana au 
kuoneana.

“Mfumo mpya wa PEPMIS utakuwa 
ni wa kielektroniki na utaondokana na 
matumizi ya makaratasi. Pia utaongeza 
uwazi katika usimamizi wa watumi-
shi na kuondoa upendeleo na uonevu 
katika upimaji wa utendaji wa wa-
tumishi, utaweka mifumo ya ufuatiliaji 
wa utendaji kazi wa watumishi kwa 
kuzingatia malengo yaliyowekwa na 
yanayopimika,”alisema.

Mhagama alisema serikali imeanza 
ujenzi wa Mfumo mpya wa Usimamizi 
wa Utendaji kazi katika ngazi ya taasisi 
(PIPMIS) ambao utaongeza uwajibikaji 
katika utekelezaji wa sera, mikakati na 
vipaumbele vya taasisi, sekta na taifa 
kulinganisha na kushindanisha utendaji 
wa taasisi na kutoa tuzo za utendaji 
mzuri kila mwaka.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Ajira, Vijana na Watu wenye Ulemavu, 
Prof.Joyce Ndalichako, alisema kikao 
hicho kinathibitisha namna ambavyo 
maelekezo ya Rais yanavyozingatiwa 
kuhusu ushirikishwaji wa vyama vya 
wafanyakazi kama wadau muhimu wa 
maendeleo na uchumi.

Kutokana na hali hiyo, Prof. Ndali-
chako alivitaka vyama vya wafanyaka-
zi kutoa maoni yao kuhusu matumizi 
ya mifumo hiyo kwa watumishi ili iwe 
na tija kwao.

Timu ya 
wataalamu 
kutengeneza 
mifumo
ya utumishi 
kidijitali

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira, Selemani Jafo (kulia), akitoa maelekezo kwa Meneja wa Baraza la 
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Kanda ya Mashariki Kusini, Hamad Taimuru, alipofanya ziara ya kukagua ghala la 
kuhifadhia kemikali aina ya salfa la kampuni ya African Inland Logistics Ltd, Kata ya Sandali, wilayani Temeke, mkoani Dar es Salaam 
jana. PICHA: OMR

Mwanasiasa nguli ammwagia sifa Kinana
Na Richard Makore,  
MWANZA

MWANASIASA nguli, Mgana 
Msindai, amesema kuchaguli-
wa kwa Abdulrahman Kinana 
kuwa Makamu Mwenyekiti wa 
CCM Tanzania Bara ni sahihi na 
atamsaidia  Rais Samia Suluhu 
Hassan kuendesha nchi kwa 
demokrasia na haki.

Akizungumza na Nipashe 
katika mahojiano maalum ny-
umbani kwake eneo la Pasiansi 
jijini Mwanza, Msindai alisema 
Kinana ni mtu mwema na am-
baye anajua siasa za utu, hes-
hima na kuvumiliana.

Msindai mbaye aliwahi kuwa 
Mbunge Iramba Mashariki kwa 
miaka 15, alisema anamfahamu 

Kinana kwa muda mrefu na 
kwamba Rais Samia akimwa-
mini awe mshauri wake atam-
saidia kumaliza makundi ndani 
ya CCM. Alisema kwa sasa kuna 
makundi ndani ya CCM pamoja 
na serikali, kwamba moja ya 
kazi ya Kinana itakuwa ku-
hakikisha anayaunganisha na 
kuwa kitu kimoja.

Kinana alichaguliwa na 
wajumbe wa Mkutano Mkuu 
Maalum wa Taifa wa CCM jijini 
Dodoma kwa kura 1875. Aliwahi 
pia kuwa Katibu Mkuu wa cha-
ma hicho.

Alisema makundi yaliyomo 
ndani ya CCM yasipoungan-
ishwa yanaweza kumkwamisha 
Rais Samia kutekeleza maju-
kumu yake ya kuwahudumia 

Watanzania
Msindai alisema kwa kuwa 

anamfahamu Kinana vizuri, 
anaweza kumsaidia Rais Samia 
katika mambo mengi na hivyo 
kumfanya apumzike.

“Rais atapumzika sana. 
Amechagua  mtu sahihi kabisa. 
Mimi  namfahamu Kinana ni 
rafiki yangu wa siku nyingi,” 
alisema.

Kuhusu uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2020, Msindai alisema: 
“Hata kama CCM ingekuwa 
imefanya mambo mazuri kiasi 
gani kwa wananchi, isingeweza 
kupata ushindi wa takribani 
wabunge wote na madiwani”.

Akizungumzia uongozi wa 
Rais Samia, Msindai alisema 
anaongoza kwa falsafa ya rangi 

zake. Alisema falsafa hiyo ni 
nzuri na watendaji ambao ha-
waijui wanatakiwa kuijua ving-
inevyo wakiharibu watafuku-
zwa kazi.

Kuhusu uongozi wa Hayati 
John Magufuli, Msindai alisema 
ulikuwa ni uongozi wa kutumia 
fimbo, kwamba aliyeharibu ali-
chapwa hatua ambayo ilisaidia 
kunyoosha mambo.

Aidha, alimwomba Rais 
Samia kulipa madeni ya wa-
zabuni, kufungua milango ya 
ajira kwa sekta zote, kudumisha 
demokrasia na kuweka mkazo 
katika kilimo.

Alisema akifanya hayo 
atakuwa amegusa maisha ya 
wananchi wengi ambao ndiyo 
wapiga kura katika uchaguzi.
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MAONI & UCHAMBUZI

TANZANIA imejaliwa 
kuwa na matunda ya aina 
mbalimbali yakiwamo ma-
parachichi ambayo yanata-
jwa kuzalishwa kwa wingi 
nchini na sasa serikali   in-
aandaa mikakati ya nchi 
kuwa na soko la uhakika la 
matunda hayo.

Miongoni mwa mikakati 
hiyo ni kuendelea kufanya 
mazungumzo na serikali ya 
Afrika Kusini ili kupata soko 
ambalo litakuwa na uwezo 
wa kuchukua maparachi-
chi yanayozalishwa hapa 
nchini.

Kwa mujibu wa Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa, hat-
ua hizo za serikali zitasaidia 
kutatua kero ya wakulima 
kuingia hasara kwa kutupa 
matunda hayo baada ya 
kuoza, kutokana na kukosa 
soko.

Ni kauli aliyoitoa wakati 
akizungumza na wakuli-
ma wa Wilaya ya Rungwe 
mkoani Mbaye, baada ya 
kutembelea mashamba ya 
kiwanda cha matunda hayo 
cha kampuni ya Kuza Afrika 
Ltd kilichopo katika Kijiji 
cha Ilolo, Kata ya Kiwira.

Waziri Mkuu anawataka 
wakulima wa wilaya hiyo na 
maeneo mengine ambapo 
maparachichi yanastawi 
kwa wingi, kuendelea ku-
zalisha zaidi, kwa kuwa ana 
uhakika soko lake litapati-
kana.

Aidha, Wizara ya Kilimo 
imepewa jukumu la kusi-
mamia kilimo cha ma-
tunda hayo na kuwatafutia 
wakulima mbegu bora, ku-
tunza miche shambani   na 
kutafuta masoko na kuwa-

taka wakulima waongeze 
kasi ya kilimo.

Anawaagiza maofisa kil-
imo kuanzia wa mkoa hadi 
wilaya kuwasaidia wakuli-
ma kufanikisha kilimo cha 
kisasa cha  matunda hayo, 
huku wakurugenzi waki-
takiwa kuhakikisha maofisa 
kilimo kwenda kwa wakuli-
ma.

Kimsingi hatua hiyo ni 
nzuri na inaweza kusaidia 
wakulima wa matunda hayo 
kunufaika, hasa kwa kupata 
soko la uhakika na kuepu-
sha  hasara ambayo wame-
kuwa wakikumbana nayo 
ya kuoza baada ya kukosa 
soko.

Juhudi hizo za seri-
kali za kutaka kuwasaidia 
wakulima wa maparachi-
chi kwa kuwatafutia soko 
nje ya nchi, ni hatua nzuri, 
lakini pia si vibaya hamasa 
ikaelekezwa pia kwenye 
uwekezaji wa viwanda 
vya matunda    hayo hapa 
nchini.

Wakati soko likitafutwa 
nje ya nchi, si vibaya serika-
li ikahamasisha pia ujenzi 
wa viwanda vingi zaidi vya 
kuchakata matunda nchini, 
ili wakulima wawe na se-
hemu ya kutosha ya kuuza 
kuliko kutegemea viwanda 
vichache vilivyopo.

Ninaamini hatua hiyo in-
aweza kusaidia kuongeza 
soko la ndani la matunda 
ya aina zote badala ya ma-
parachichi, bali pia kwa 
mananasi, machungwa, 
maembe na mengine am-
bayo yamekuwa yakioza 
kwa kukosa soko.

Hatua hiyo na kuwapo 

kwa viwanda vingi vya 
kuchakata matunda, in-
aweza kusaidia juhudi za 
serikali za kutaka Tanzania 
kuingia katika masoko ya 
kimataifa kwa kuuza bidhaa 
zinazotokana na matunda 
yanayopatikana nchini.

Ni kweli serikali inataka 
nchi ifikie kuwa ya viwan-
da, nami ninaamini kuwa 
ikiwa na viwanda vingi vya 
kuchakata matunda mbal-
imbali lengo la serikali lin-
aweza kutimia la nchi kuwa 
ya viwanda.

Kwa nia hiyo ya dhati 
ya serikali kwa wananchi 
wake, ni vyema ikaende-
lea kupanua wigo hasa wa 
kuwa na soko la uhakika la 
ndani na nje nchi hasa kupi-
tia viwanda vya kuchakata 
matunda.

Iwapo viwanda vitakuwa 
vichache, maana yake ni 
kwamba matunda yatapele-
kwa nje na kuchakatwa 
huko Watanzania wa-
nauziwa juisi inayotokana 
na matunda wanayolima 
wenyewe badala ya wao 
kuchakata na kuuza nje.

uchache wa viwanda 
vidogo, kwa namna moja 
au nyingine unachangia 
wakulima kuendelea ku-
pata hasara, kutokana na 
ukweli kwamba, hayawezi 
kukaa muda mrefu bila ku-
haribika.

Hivyo, ingependeza sana 
kama suala la kuwapo kwa 
viwanda vingi vya kuchaka-
ta matunda litatiliwa mkazo 
ili wakulima wapate sehe-
mu ya kwenda kuuza badala 
kuyachuma na kuyamwaga 
chini kusubi wateja.

Viwanda vya kuchakata mboga na 
matunda vinaweza kuwa mkombozi

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

WIKI hii, wananchi katika jiji la Dar es Salaam wali-
kumbwa na taharuki baada ya kuzagaa kwa mafuta 
jamii ya petroli katika Bahari ya Hindi, eneo la Feri, 
yaliyodaiwa kuwa yamemwaga na meli isiyofahamika 
huku wananchi waliokuwa katika sehemu hiyo wakio-
na ni fursa na kuanza kuyachota kwa lengo la kwenda 
kuyauza. 

Mashuhuda wa tukio hilo waliwaambia waandishi wa 
habari kwamba tukio hilo lilitokea siku moja kabla ya 
taarifa kuvifikia vyombo vya ulinzi na usalama pamoja 
na mamlaka husika, wakiwamo viongozi wa serikali.

Baada ya vijana kuchangamkia suala hilo kama fursa 
kwao, polisi walifika eneo hilo na kuanza kuwapoka wa-
nanchi madumu waliyokuwa wamehifadhi mafuta hayo 
sambamba na kuwakamata wahusika. 

Mmoja wa wananchi waliokuwa katika eneo hilo, ali-
bainisha kuwa wananchi walianza kusikia harufu kali 
ya mafuta na baada ya hapo watu walianza kukimbilia 
eneo la ufukweni yalipokuwa yametapakaa na kuanza 
kuyachota. Kwa mujibu wa shuhuda huyo, mafuta hayo 
yalionekana kwa wingi wakati bahari ikiwa imejaa. 

Ikiwa ni siku ya pili tangu mafuta hayo kuonekana ba-
harini, Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Ngw’ilabuzu Ludigija, 
ambaye eneo hilo liko chini ya utawala wake, alifika na 
kuwatahadharisha wananchi kuwa makini na ununuzi 
wa mafuta ya kidumu kuanzia sasa.

Pia alibainisha kuwa mpaka wakati huo, walikuwa 
hawajafahamu ni meli ipi ambayo imemwaga mafuta 
hayo na kwamba wameshatoa maagizo kwa mamlaka 
mbalimbali kuanza kuchunguza athari za mafuta hayo.

Sambamba na hayo, aliagiza uongozi wa soko la feri, 
kutotumia maji  yenye mafuta hadi hapo uchunguzi 
utakapofanyika kwa kuwa yanaweza kuwa na athari 
kwa afya ya binadamu.

Baada ya kauli hiyo, Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. 
Samuel Gwamaka, alisema taasisi yake inatarajia kuan-
za uchunguzi wa tukio hilo kesho yake kwa kushiriki-
ana na Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 
(TPA), Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na 
Maji (EWURA) na wanaoingiza mafuta ili kubaini aliye-
fanya uchafuzi huo wa mazingira.

Kuchelewa kubainika kwa mafuta haya kutoka ma-
hali yaliko matangi ya hifadhi au zinakotia nanga meli 
hadi eneo la Feri, kunatia shaka juu ya utendaji wa 
baadhi ya taasisi, tunasema hivyo kwa sababu viongozi 
wametoa taarifa baada ya siku mbili ilhali karibu na 
eneo hilo kuna polisi wa doria, hivyo wangeng’amua na 
kutoa taarifa mapema.

Ni vyema vyombo vyetu vilivyopewa dhamana ya 
udhibiti na usimamizi wa mambo mbalimbali, vikafan-
ya kazi kwa weledi ikiwamo kubaini viashiria vya hatari 
kwenye maeneo mbalimbali kabla ya kuleta madhara 
kwa wananchi.

Suala kama la kutapakaa kwa mafuta baharini na wa-
nanchi kuanza kuchota ni ishara kwamba kuna ulegevu 
mahali, hivyo kuna ulazima kwa wahusika kujitafakari 
na kutekeleza majukumu yao ipasavyo.      

Usalama uwekewe mkazo  
kunusuru maisha ya watu 
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 KWA MASLAHI YA TAIFA

Mabadiliko ya tabia za 
watu yatatufikisha pabaya

 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Jiandae kustaafu bila kuwa na 
‘stress’ kwa kufanya yafuatayo 

Na Pascal 
Mayalla

I
JUMAA ya Aprili 8, mwaka huu, 
yaani juzi, ilikuwa siku yangu 
ya kuzaliwa, nikiwa nimepiga 
mingi karibia miaka 60 ambao 

ndio umri rasmi wa kustaafu. 
Kwa sasa tayari ni baba wa  8 +1= 

9, babu wa wajukuu sita na karibu 
nastaafu. 

Shabaha kuu ya makala hii si 
kusherehekea siku yangu ya ku-
zaliwa, bali kutoa mbinu za changa-
moto za ulezi katika umri mkubwa  
huku unajiandaa kustaafu na vi-
changa vinaendelea kuzaliwa.

Naomba kutoa taarifa ya ujio 
wa mgeni mwingine kwenye fa-
milia yangu. Ujio wa mgeni huyu 
umegongana na tarehe yangu ya 
kuzaliwa. Mgeni huyu mpya ame-
bisha hodi Aprili 8, 2022 majira ya 
saa 4:00 asubuhi katika hospitali 
ya Aga Khan.  Kwa vile mgeni mwe-
nyewe ni kidume, nimetoa jina lan-

BINADAMU alipoumbwa na 
kuamrishwa kudhibiti mazingira 
aishimo ili kumsababishia maisha, 
alifanya hivyo bila hiyana, akiishi 
mapangoni na kula mizizi, matunda 
na hata baadhi ya majani. 

Katika kula mizizi, akagundua 
vyakula kama mihogo, viazi na ka-
ranga, mingine akitumia kama dawa, 
lakini pia katika kula matunda ndi-
vyo hivyo tena matunda chekwa, na 
hata majani, ndiyo sababu tunafaka-
mia miwa.

Maisha hayo yaliendelea taratibu, 
binadamu akibadilika, akiacha ku-
kaa uchi na kuvaa magome ya miti 
na ngozi za wanyama aliowawinda 
kwa chakula, hakutofautisha chaku-
la na kitoweo.

Aliendelea kula vyakula hivyo 
kabla hajajua kupika kwa maana ha-
jagundua moto. Alivifakamia vibichi 
ikiwa ni pamoja na nyama ya wany-
ama aliowinda na hakudhurika, ndi-
yo sababu hakukuwa na hospitali.

Yalipokuja haya tunayoyaita 
maendeleo, ndipo tukaanza kuam-
biwa kumbe mbu anaambukiza ma-
laria, kumbe mbung’o anaambukiza 
malale, kumbe kuna virusi vinasaba-
bisha magonjwa mbalimbali.

Zamani hizo nzi hakuwa adui wa 
binadamu, aliweza kutua kwenye 
maji au maziwa na akaondolewa 

na watu wakaendelea kunywa bila 
kusikia huyu kaharisha au yule ka-
hara damu.

Walipokuja hao tunaowaita wa-
nasayansi, ndipo sasa wakaanza ku-
tukataza kula hiki na kile. Na hapo 
ni baada ya moto kugunduliwa na 
hivyo nyama mbichi ikapigwa maru-
fuku kuliwa.

Lakini tukisimuliwa kwamba watu 
wa zamani walikuwa miraba minne 
na nguvu nyingi, ni kwa sababu 
walikula vyakula vibichi huku wak-
itembea na kukimbia sana, kila siku 
kutafuta riziki.

Ni nyakati hizo waliua wanyama 
na kuwatafuna baada ya kuwachuna 
ngozi kwa kutumia zana zao za enzi 
hizo zilizotokana na mawe.

Kinachoitwa maendeleo kikaja 
kutulemaza sasa, watu kusafiri tu-
kataka vyombo vya kusafiria, zikaja 
baiskeli tukizishangaa, mtu una-
pandaje chombo chenye tairi mbili 
na kuondoka nacho!

Lakini ikawa hivyo, tukafura-
hia kusafiri kilometa hata 100 kwa 
baiskeli kutoka eneo moja kwenda 
lingine. Kumbuka wakati wa kuja 
baiskeli tulishagundua pia kuvaa 
nguo, vinginevyo hali ingetusuta, 
unapandaje baiskeli bila nguo.

Mara yakaja magari, mshangao wa 
kuua mtu, yakinguruma na kutem-

bea kwa tairi nne. Kuna mahali tu-
nasimuliwa, siku ya kwanza kuona 
gari walichuma nyasi kulipelekea 
wakidhani linakula kama ng’ombe.

Baadaye, tukaacha kula viporo as-
ubuhi na kuanza kuchemsha chai na 
uji, eti kifungua kinywa. Tofauti ka-
bisa na tulivyosimuliwa na mababu 
wa mababu zetu, kuwa mtu aliamka 
asubuhi akakamata kiazi au mhogo 
wa jana maisha yakasonga.

Tukaendelea kubadilika na mara 
tukaanza kutafuta eti mafuta kwa 
ajili ya kupikia, kwamba bila mafuta 
hakuna chakula kinachopikwa. Tu-
kakamua nafaka na kutoa mafuta 
tukayatumia kupikia.

Baadhi ya wanyama kama mbuzi 
na kondoo na hata nguruwe wakawa 
wanajikaanga kwa mafuta yao we-
nyewe. Maisha yakawa ya mafuta 
ya nazi, michikichi, alizeti, karanga, 
ufuta, na kadhalika.

Huo ukawa ndio ulemavu wetu, 
tukalemaa, kila mama alipotaka 
kupika sharti amtume mwanawe du-
kani akanunue kibaba cha mafuta ya 
nazi, pamba au karanga, ili mradi tu 
samaki apikwe siku hiyo.

Mafuta yakawa ndugu kabisa na 
mchele, kwamba wali au pilau hailiki 
bila mafuta. Tukazoea, ikawa sehe-
mu ya maisha yetu, watu wakasahau 
chukuchuku, wakadharau mchem-

sho.
Leo tunahaha, mafuta yanapanda 

bei tunaachama na kutoa vilio. Tu-
naangalia juu mbinguni kumwomba 
Mungu eti hilo janga liondoke. Janga 
la mafuta ya kula kukosekana na 
yakipatikana bei juu.

Tunalaani vita vya Russia na 
Ukraine eti si tu kuwa vinapora mai-
sha ya binadamu wenzetu, lakini 
vimesababisha uhaba wa mafuta ya-
tokanayo na alizeti yanayozalishwa 
kwa wingi Ukraine.

Tunalia eti hivi sasa hakuna nga-
no, hivyo tutakosa mikate kwa ajili 
ya kifungua kinywa asubuhi na wen-
gine chakula cha mchana na hata 
chajioni. 

Uzwazwa gani huu umetukumba 
sisi Watanzania, hivi ni lazima kupi-
ka chakula kwa mafuta? Kwani bila 
mafuta chakula hicho hakitafuniki 
hakimezeki? Hivi hatuwezi kula 
muhogo au viazi asubuhi kwa chai, 
lazima mikate, chapati na maandazi?

Hivi tunalia nauli zitapanda, tu-
nashindwa kukanyaga kwa mguu 
kwenda huko twendako kama 
walivyofanya zamani wazee wetu? 
Kwanza wataalamu wanatwambia 
kutembea ni mazoezi na kupunguza 
kama si kuacha mafuta ni afya. Mpo? 

Alamsiki!

Lakini tukisim-
uliwa kwamba 
watu wa zamani 
walikuwa miraba 
minne na nguvu 
nyingi, ni kwa 
sababu walikula 
vyakula vibichi 
huku wakitembea 
na kukimbia sana, 
kila siku kutafuta 
riziki.

gu la Pascal, hivyo ataitwa Pascal 
Mayalla, Jr. na kuanzia leo mimi 
nimebadili jina na kuwa Pascal 
Mayalla Snr baada ya ujio wa Pas-
cal Mayalla Jr.

Kupata mtoto katika umri 
mkubwa kama huu, kuna changa-
moto zake. Changamoto  ya kwan-
za, ni watoto wangu wakubwa 
tayari wana watoto, yaani mimi ni 
Babu halafu unapata mtoto mdo-
go kuliko mjukuu. Kwa wajukuu 
wa watoto wangu wa kiume, huyu 
Pascal Mayalla Jr. ni baba yao 
mdogo na wajukuu wa mabinti 
huyu ni mjomba wao. Baba mdo-
go na mjomba kuwa ni mdogo ku-
liko wajukuu, haupendezei kivile!.

Kuna watu wataona ni ajabu 
kwa mtu wa zaidi ya miaka 50 ki-
umri  kupata mtoto japo ni kweli 
si kawaida sana. Watu wanajenga 
familia wakiwa vijana na ukifika 
miaka 50 ni umri wa kujiandaa 
kustaafu na si tena kuanza kulea 
na kuitwa baba wakati umri ni wa 
babu. 

Lakini amini usiamini, kupata 
mtoto katika umri wa miaka 50 
na kuendelea ni kawaida sana. 
Tuna mifano mingi tu, ukitafuta 
umri wa Chief Burito wakati Julius  
Kambarage Nyerere anazaliwa, 
hutashangaa. Hata Nabii Ibrahim 
alipomzaa Isaka alikuwa na miaka 
karibu 100.  Mfano mzuri wa ka-
ribu ni yule Mzee wetu fulani, al 
maarufu na mashuhuri, alipata 
watoto mapacha akiwa na miaka 
74. Hivyo mimi kupata mtoto ka-

tika umri wa miaka 50 na zaidi ni 
bado sana lakini huyu ndiye wa 
mwisho. 

Kusudio la makala hii ni kutoa 
somo la kujiandaa kustaafu ili 
ustaafu bila kuwa na msongo wa 
mawazo, wazungu wanasema 
stress.  Kitendo tu cha mstaafu 
mtarajiwa kupata mtoto akiwa na 
zaidi ya miaka 50 ya umri, hiyo 
peke yake tayari ni ‘stress’ tosha 
kwa sababu mtoto anatakiwa 
kutimiza ‘the age of majority’, ak-
iwa na utegemezi kamili. Pesa za 
mstaafu, haziwezi kumlipia shule 
nzuri mtoto, labda nikubali akas-
ome St. Kayumba. Kama hao wen-
zake wanane hakuna aliyesoma 
St. Kayumba, hivyo huyu kitinda 
mimba wa Baba Babu, inatakiwa 
kwa kiasi kikubwa nijipange zai-
di. Kwa hiyo makala hii itakuwa 
msaada mkubwa sana kwa wale 
wote wenye umri mkubwa, huku 
wakikabiliwa na changamoto za 
ulezi.

Kutokana na maandalizi duni 
ya kustaafu, wastaafu wengi hu-
jikuta hawana vitega uchumi vya 
kutosha kuwawezesha kuhimili 
mikiki ya maisha baada ya  kustaa-
fu, hivyo kuishi maisha ya ‘stress’. 

Wengine husumbua watoto 
kwa kupiga mizinga, hali in-
ayosababisha ukiona tu simu ya 
dingi, unahisi ni mzinga. Ukijiona 
uko apeche alolo, unaogopa hata 
kupokea simu ya dingi ukidhani 
ni mzinga kumbe  simu nyingine 
wala si mizinga. Ni dingi ame-

kukumbuka tu na anakupigia ili 
kukusalimia.

Kitu kinacholeta ‘stress’ kubwa 
kwa wastaafu wengi, ni wengi 
kutofanya biashara yoyote wakati 
wa utumishi wao halafu wakiisha 
kustaafu yale malipo ya pensheni 
ya mkupuo huyatumia kama mtaji 
wa kuanzisha biashara. Biashara 
isipokwenda vizuri, matokeo 
yake ni kupata ‘stress’, kuchoka 
mapema na kuchakaa na hapo 
hapo maradhi ya sonona (depres-
sion) na mwisho ni kufa mapema 
kwa shinikizo la damu, maradhi 
ya moyo, maumivu ya viungo na 
kufeli kwa viungo muhimu kama 
figo na ini. 

Ili kuzuia ‘stress’ za kustaafu, 
kama unapanga kufanya biashara 
fulani baada ya kustaafu, anza 
kidogo kidogo ukingali kazini ku-
pata uzoefu wa kutosha. Ukiona  
unaweza ndipo ukistaafu ujikite 
zaidi.

Ushauri wangu wa njia nzuri 
ya kustaafu ni zile fedha za mafao 
yako ya kustaafu ambayo umelip-
wa kupitia benki, wastaafu wengi 
huziweka fedha hizo benki kama 
akiba na kuzitumia kidogo kidogo.

Kitendo cha fedha hizo kukaa 
benki kwenye akaunti ya akiba fai-
da yake ni kiduchu sana. Zingekaa 
kwenye akaunti ya muda maalum 
(fixed deposit account)  zingezali-
sha faida kubwa kidogo. Lakini 
mpango mzima wa ukweli na wa 
uhakika wa uwekezaji wa mafao 
yako ni kwa kuwekeza kwa un-

unuzi wa dhamana za serikali 
(government bonds) ambazo huu-
zwa na Benki Kuu ya Tanzania na 
hutoa riba ya mpaka asilimia 16.

Sasa tupige hesabu ya Pamoja. 
Tuseme mafao yangu ya kustaafu 
ya mkupuo ni Sh. milioni 100. Ni-
kinunulia dhamana za serikali za 
miaka 25, kila mwaka nitapata  Sh.  
milioni 16. Dhamana hizi wanalipa 
gawio mara mbili kwa mwaka, kila 
baada ya miezi sita, utalipwa Sh. 
milioni nane kila miezi sita. Ukiis-
hanunua dhamana hizo, zile stak-
abadhi ni dhamana ya uhakika ya 
kupata mkopo benki yoyote ku-
fanyia biashara yoyote.

Nakushauri, fanya utaratibu 
na benki yako badala ya kusubiri 
kupokea gawio lako la Sh. milioni 
16 kwa mwaka, unaomba ulipwe 
shilingi milioni 1.3 kila mwezi kwa 
muda wa miaka 25, bado wewe 
mstaafu utakuwa na ‘stress’ au ku-
sumbua kupiga mizinga watoto?

Wastaafu wenzangu wata-
rajiwa, ni muhimu sana kupanga 
uzazi, ni muhimu kupanga famil-
ia, ni muhimu kujipanga kustaafu 
bila ‘stress’. Lakini ikitokea ume-
pata ugeni kama Pascal Mayalla 
Jr., muda wa machweo, mpokee 
tu mgeni kwa mtazamo chanya na 
moyo mkunjufu  kwani kila mtoto 
anakuja na riziki yake,

Karibu Pascal Mayalla Jr.

Happy Born Day Pascal 
Mayalla Jr. Happy Birthday Pas-
cal Mayalla Snr
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe 

Tume Huru Uchaguzi ianze  halafu Katiba mpya ifuate

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka

M
OJA ya sababu za 
migogoro na kuvun-
jika kwa ndoa nyingi 
ni kukosa ufahamu 

kuhusu tofauti zilizopo kati ya 
mwanamume na mwanamke. 
Lakini wanandoa wanapofaha-
mu tofauti walizo nazo  itawa-
saidia kujua namna ya kuchuku-
liana katika mazuri na udhaifu 
wao. 

Hatua hii itasaidia kuwa na 
uhusiano bora na wenye mafan-
ikio. Hali kadhalika, ufahamu 
huu utawasaidia wanaume na 
wanawake wote kujua namna ya 
kuheshimiana na kuishi pamoja 
kwa amani na utulivu katika 
jamii na maeneo  yao ya kazi.

Tofauti zilizopo baina ya 
mwanamke na mwanamume 
huathiri mtazamo na mwenen-
do wao. Tofauti hizo zinaweza 
kutokana na utamaduni, mazin-
gira na mwingiliano wa kijamii 
na iwapo zitatumika vizuri hu-
leta manufaa na zisipozingati-
wa zinaweza kuwa chanzo cha 
migogoro katika ndoa, maeneo 
ya kazi na jamii kwa ujumla.

K
UMEKUWA na mjadala 
kwa muda mrefu kwa 
wanasiasa ambao wa-
naishinikiza serikali 

kuanzisha mchakato wa kupata 
Katiba mpya.

Lakini pia wengi tumekuwa 
tukisoma au kusikia Katiba. 
Zaidi ya hayo, wengi tukadhani 
neno au dhana hii haituhusu bali 
ni maalumu kwa wanasheria au 
wasomi tu. Ukweli ni kwamba, 
Katiba ni kitu muhimu mno.

Kama msingi ulivyo na 
umuhimu katika ujenzi wa ny-
umba, kadhalika na Katiba ni 
muhimu sana kwa taifa na watu 
wake. Pia ina uhusiano wa moja 
kwa moja na maisha yetu ya kila 
siku.

Kwanza, safari ya mchakato 
wa kupata katiba mpya ulianza 
tangu mwaka 2010, wakati Rais 

wa wakati huo, Jakaya Kikwete, 
alipoamua kuutangazia umma 
dhamira na nia ya serikali ya 
kuanzisha mchakato wa kupata 
Katiba mpya.

Mchakato ukaanza rasmi 
mwaka 2011 kwa kutungwa kwa 
Sheria ya Mabadiliko ya Katiba 
Na. 83 ya mwaka 2011 na baadaye 
ikatungwa Sheria nyingine ya 
Kura ya Maoni Na. 11/2013.

Sheria ya Mabadiliko ya Kat-
iba ilitamka kuanzishwa kwa 
Tume ya Mabadiliko ya Katiba 
ambayo ilianzishwa chini ya Wa-
ziri Mkuu wa zamani, Jaji Joseph 
Warioba, ikaratibu mchakato wa 
kukusanya maoni ya wananchi 
na kuandaa rasimu ya kwanza 
ya katiba ambayo kupitia uhariri 
wa Mabaraza ya Katiba ikapati-
kana Rasimu ya Pili ya Katiba.

Rasimu hii ya pili ambayo ni 
maarufu kama Rasimu ya Wario-
ba ikawasilishwa kwenye Bunge 
Maalum la Katiba (BMK) ambalo 
kwa kiasi kikubwa lilikuwa na 
wajumbe wengi kutoka Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania na wajumbe wa Baraza la 
Wawakilishi Zanzibar.

Kwenye bunge la Katiba, am-
balo Makamu Mweyekiti wake 
alikuwa Samia Suluhu Hassan 

ambaye  kwa sasa ndiye Rais wa 
Tanzania, kuliibuka mivutano 
mikali kuhusu masuala kadhaa 
yaliyomo kwenye katiba ilipoan-
zia.  Hatua hiyo ilisababisha 
baadhi ya wajumbe wa Bunge 
la Katiba hasa kutoka upinzani, 
kujitoa na kususia mchakato, 
waliobaki waliendela na ika-
patikana Katiba Pendekezwa 
ambayo wengi waliiona kama 
imekosa mwafaka na maridhi-
ano ambayo yanaonekana kama 
ndio msingi wa kupata Katiba 
bora ya kitaifa yenye kukubalika 
na wengi. 

Ilipofika uongozi wa serikali 
ya awamu ya tano, vuguvugu la 
kudai Katiba mpya lilianza am-
balo limeendelea kwa kasi kip-
indi hiki cha serikali ya awamu 
ya sita,   vyama kadhaa vya siasa 
vimetoa matamko ya kutaka 
mchakato uanze.

Hata hivyo, Rais Samia Suluhu 
Hassan alishatoa msimamo wa 
serikali kwamba suala la katiba 
mpya lisubiri kwanza ili seri-
kali yake iweke nguvu katika 
kujenga nchi kiuchumi.  Licha 
ya tamko hilo la mkuu wa nchi, 
bado viongozi wa vyama vya 
siasa wameendelea kupaza sauti 
wakitaka katiba mpya.

Kwa upande wangu pamoja 
na wadau wengine wa siasa aki-
wano Katibu Mkuu wa CCK, Re-
natus Muabhi, tunahoji hivi kipi 
kinapaswa kuanza kutekelezwa 
kati ya Katiba mpya na Tume 
Huru ya Uchaguzi.

Kimsingi, kwa maoni yangu 
naona kinachotakiwa kuanza 
kufanyika ni kuundwa kwa 
Tume Huru ya Uchaguzi kwa 
sababu ambazo nitazielezea 
hapa chini.Wanasiasa na wadau 
wote wa kisiasa walione suala la 
kuwa na tume huru ya uchaguzi 
liwe ndilo kipaumbele namba 
moja kwa sababu ikipatikana ita-
harakisha upatikanaji wa katiba 
mpya kupitia wingi wa wabunge 
katika bunge ambacho ndio 
chombo kinachoweza kuisima-
mia serikali kwenye uanzishaji 
katiba mpya.

Huwa nawashangaa 
ninapowaona baadhi ya vion-
gozi wa vyama vya siasa wa-
nasema hawaoni umuhimu wa 
tume huru ya uchaguzi kabla ya 
katiba mpya wakiamini katiba 
hiyo ndiyo inaweza kuvunja aina 
ya mifumo ya uchaguzi iliyopo 
hapa nchini wakati si kweli.

Katika mazingira kama haya 
ya kisiasa tuliyonayo hatuwezi 

kukaa na kuona kwamba katiba 
ni muhimu kuliko tume huru 
ya uchaguzi ambayo ndio inasi-
mamia haki na misingi yote ya 
amani na utulivu.

Wanasiasa watambue kuwa 
Tume ya Uchaguzi ndiyo yenye 
kutoa uamuzi na kutangaza na-
fasi zote za uongozi wa kisiasa 
kuanzia ngazi ya chini hadi ya 
rais,kwa hiyo utekelezwaji wa 
haki na amani imebebwa kwa 
asilimia 80 na kutokuwa na 
tume huru ya uchaguzi kwa 
sababu hapo ndio ‘reaction’ ya 
machafuko yanapoweza kuanza.

Viongozi wa vyama vya siasa, 
wafuasi na wanachama wao 
inapofika wakati wa uchaguzi 
mkuu ambao husimamiwa na 
Tume ya Uchaguzi huwa waki-
amini watafanya vizuri katika 
uchaguzi husika lakini matokeo 
yanapotangazwa na kuwa tofau-
ti na matarajio yao, wanaelekeza 
lawama kwa tume na hapo ndi-
po unakuja kuona umuhimu wa 
Tume Huru ya Uchaguzi  kuliko 
katiba mpya.

Kwa maoni na ushauri 
tumia barua pepe mwanakat-
we2005@yahoo.com au 0692-
276999

MUNGU IBARIKI TANZANIA

TOFAUTI KISAIKOLOJIA ZINAVYOWEZA 
KUIMARISHA AU KUBOMOA UHUSIANO

Zifuatazo ni tofauti zilizopo ki-
saikolojia kati ya jinsi hizo mbili:

Wanawake
Wanawake ni watu wepesi na 

wana uwezo mkubwa wa kuanzi-
sha uhusiano bora na hali hii im-
ewafanya kuwa mstari wa mbele 
na kuelekeza nguvu zao katika 
masuala mengi ya kifamilia na 
kijamii. Kwa sehemu kubwa, wa-
nawake ndio wenye muda zaidi 
na wazazi wa watoto wao kuliko 
wanaume.

 Aidha, wanawake ni watu wa-
naopenda kuongea, hivyo, huka-
bili matatizo kwa kuongea. Kwa 
kuwa wanawake wanapenda 
kuongea, huhitaji mtu wa ku-
wasikiliza kwa dhati na upendo. 
Itokeapo changamoto ya kiuhu-
siano, wanawake wengi ni wepe-
si wa kuongea maneno mengi 
na kumshirikisha mtu mwingine 
mambo yake ikiwa ni sehemu ya 
kutafuta suluhu na faraja.

Jambo lingine ni kwamba 
wanawake huongozwa na hisia 
(emotions) zaidi kuliko mantiki 
(logic) na kwa sababu hiyo haku-
na jambo dogo kwao. Jambo 
ambalo mwanamume anaona ni 
dogo, kwa  mwanamke ni kubwa. 
Kwa mantiki hiyo, usishangae 
sana kuona mke kabeba begi la 
nguo zake na kuondoka nyum-
bani kwake baada ya kugom-
bana na mume wake. Hii ni moja 
ya sababu zilizofanya Maandiko 
Matakatifu ya Mungu kuwa-
taka wanaume waishi na wake 
zao kwa akili, hivyo wanaume 
wasipuuzie hisia za wanawake 
kwani huweza kuleta athari kub-

wa katika uhusiano na maisha.
Wanawake wana uwezo wa 

kuona na kugundua hatari kwa 
haraka. Kwa maneno mengine, 
wana jicho la tatu. Zaidi ya hayo, 
wanawake hupenda kujua un-
dani wa mtu, hali ambayo hu-
pelekea wanawake wengi kuwa 
wadadisi wa mambo. 

Kadhalika, wanawake hu-
vutiwa na habari na masimulizi   
kuhusu watu, hivyo, si jambo la 
ajabu kuona wanawake wakitu-
mia muda wao kumzungumzia   
mtu au watu na kuamini kwa 
wepesi jambo wanaloambiwa 
na mtu mwingine. Hata hivyo, 
haishauriwi kuamini kila jambo 
linaloelezwa na mtu kwani hu-
wezi kujua lengo la mtoa habari. 
Ni muhimu kujipa muda wa ku-
chunguza ili kufahamu ukweli 
wa jambo mtu analoambiwa 
kabla ya kufanya uamuzi au kua-
mini. 

Uhusiano wa watu wengi ume-
vurugika kwa sababu ya watu 
kuamini na kuyafanyia kazi 
mambo ya kuambiwa yasiyo na 
ukweli. Hali hii imesababisha 
maumivu na majeraha ya nafsi 
kwa watu wasio na hatia.

Wanaume
Mwelekeo mkubwa wa wa-

naume hauko katika watu, bali 
vitu na majukumu na hii ndiyo 
sababu mojawapo ambayo im-
efanya wanaume wengi kuele-
keza nguvu zao katika kazi zaidi 
kuliko mambo ya nyumbani au 
familia. Hali hii inahusishwa na 
wajibu mkubwa walionao wa-
naume wa kuhangaikia mahitaji 

ya familia zao. Hata hivyo, hicho 
kisiwe kisingizio cha kudumu 
kwa kinababa kukosa muda na 
familia.

Wanaume si wepesi wa kuse-
ma mambo yao bali hupenda ku-
nyamaza. Kuna msemo kwamba 
wako tayari kufa na tai shingoni 
kwa sababu ya hulka ya kupenda 
kutatua matatizo kwa vitendo na 
hoja. Mara nyingi itokeapo hali 
ya mgongano ndani ya ndoa, 
wengi wao hupenda hunyamaza 
kimya na kuchukua hatua kimya 
kimya kama njia ya kutafuta su-
luhu ya tatizo, hata kama hatua 
hizo hazina manufaa kwa familia 
na uhusiano wao.  

Pia wanaume ni wepesi wa 
kuanzisha uhusiano mwingine 
nje ya ndoa pale unapotokea 
mgogoro wa kiuhusiano. Hali 
kadhalika, wako wanaume am-
bao ni wepesi sana wa kuchukua 
hatua ya kuwapiga wake zao 
kama sehemu ya kutatua tatizo, 
jambo ambalo ni kosa la jinai. 

Kwa mantiki hiyo, wanawake 
wasipende kuzozana na kujibi-
zana na waume zao kwa kuwa 
hali hiyo huchochea hasira za 
mwanamume na huweza ku-
leta madhara makubwa. Mwa-
namume hupenda kukosolewa 
kwa staha na si kwa majibizano. 
Siku zote hakuna mwanaume 
mkorofi mbele ya mwanamke 
mnyenyekevu.

Tofauti nyingine ya kisaikolo-
jia ni kwamba wanaume huongo-
zwa na mantiki zaidi kuliko hisia. 
Hali hii imesababisha wanaume 
wengi kutokupenda kutoa itikio 

la haraka katika jambo husika 
kwa sababu ya hulka ya kutaka 
kupata muda wa tafakuri. Kwa 
hiyo, mke anapohitaji jambo 
fulani kutoka kwa mume wake, 
wakati mwingine asitegemee 
kupata majibu ya haraka au 
utekelezaji wa papo kwa papo.

 Wanaume huvutiwa na ukwe-
li (facts) wa masuala (issues) na 
data kwa ajili ya uthibitisho. Hali 
hii ndiyo inayosababisha wa-
naume wengi kutokuwa wepesi 
wa kuamini mambo au jambo 
kwa haraka. Kinyume cha hapo, 
mwanamume huyo atakuwa na 
vinasaba vya tabia za kike.

Hata hivyo, ieleweke kwamba 
hakuna binadamu mkamilifu. 
Kila binadamu ana mazuri na 
mabaya  yake. Jambo la msingi ni 
kwamba wanandoa wafahami-
ane, wasaidiane, wakosoane kwa 
staha kwa sababu kukosoana si 
dalili ya udhaifu bali kujali. Pia 
wanandoa wajifunze kuvumili-
ana, waelekezane na kuimaris-
hana kwa upendo na upole ili 
kujenga ndoa na familia bora.

l Dk. Mlyuka ni Mkuru-
genzi Mtendaji   wa Tanzania 
Marriage and Child Care Foun-
dation (TaMCare), asasi inayo-
jishuhulisha na masuala ya 
ndoa, familia na malezi. Kwa 
maelezo zaidi, tembelea www.
tamcare.or.tz.

 Fuatilia mafunzo zaidi ka-
tika tamcaretv online. Kwa 
maoni na ushauri wasiliana 
naye kwa: info@tamcare.or.tz 
au +255744000066.



Utamu wa vipapatio 
vya kuku

Ukurasa  16

KATUNIKA

APRILI 10, 2022

Ukurasa 14

Ukurasa  13

UBEBAJI MIKOBA

Mitindo inayowalewesha wanawake

MITINDO

Ukurasa  14

urembo wa kucha
FURAHIA



JUMAPILI APRILI 10, 2022
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510

H
ivi ndivyo watoto wanavyotofautiana kati ya 
nchi mbalimbali duniani
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“Mama kaniwekee neti nasikia usingizi,”
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
vimbwanga vyetu vya 
Maisha Ndivyo Yal-

ivyo. Leo tuangalie imani ina-
vyoweza kufanikisha malengo 
yako kimaisha.

Ukiamini kwamba utafani-
kiwa, ni kweli utafanikiwa. Na 
ukiamini kwamba utashindwa, 
utashindwa kweli. Imani ni ra-
hisi kiasi hicho lakini wengi 
wameshindwa kutumia nguvu 
ya imani kujiletea mafanikio.

Moja ya maandiko ya Mungu 
linasema, “Basi imani ni kuwa 
na hakika ya mambo yataraji-
wayo, ni bayana ya mambo yasi-
yoonekana”. Hapa ikimaanisha 
kwamba imani ni uhakika wa 
kuona yale yasiyoonekana kwa 
macho.

Maono hupokelewa kwa im-
ani, na ndiyo macho yatakayo 
kuwezesha kuyaona maono ya 
Mungu kwa ajili yako. Ratiba ya 
maono yako huko mbinguni im-
ekwisha kutayarishwa mpaka 
mwisho. Mafanikio yako tayari 
yamekwishatukia na kilichoba-
ki ni kujidhihirisha kwako.

Imani ndio chombo kitaka-

chowezesha kufanikisha maono 
yako hapa duniani. Hakuna 
maono ambayo Mungu ame-
watayarishia wanadamu halafu 
yashindikane huko mbinguni, 
kwani yanashindikana hapa du-
niani tu!

Katika ulimwengu wa roho 
mafanikio yako yapo tayari na 
imani ndiyo chombo pekee ki-
takacho kuwezesha kuyapokea. 
Wengi wetu tumeshindwa 
kutimiza malengo yetu kwa 
sababu tunaenenda kwa jinsi ya 
mwili, tunataka kuona kwanza, 
kugusa na kuhakikisha kabla 
hatujachukua hatua ya utend-
aji.

Imani yetu imejengwa katika 
yale tunayoyaona na kuyasikia 
kwa jinsi ya mwili, hatumwami-
ni Mungu hata kidogo! Kama ul-
imwona mwenzako ameshind-
wa na kupata hasara katika 
mradi wake, hata Mungu aku-
hakikishie vipi kwamba wewe 
hautashindwa, hautaamini kwa 
sababu imani yako imejengwa 
katika kuona kwa jinsi ya mwili.

Tumetumainia sana hekima 
za kidunia na sio imani katika 
uwezo wa Mungu. Leo tunafura-

hia taa za umeme kila mahali 
kwa sababu Thomas Edison 
aliona kwa macho ya rohoni 
kwamba japo kwa sasa hajafani-
kiwa lakini ipo siku atatengen-
eza taa ya umeme. Ilimchukua 
majaribio elfu moja na ndipo 
alipofanikiwa.

Michael Jordan, mchezaji 
maarufu wa mpira wa kikapu 
duniani alipoulizwa siri ya ma-
fanikio yake, alisema ni kwa 
sababu alishindwa mara nyingi 
na hiyo ikamwezesha kufani-
kiwa!

Huwezi kuwa kama Michael 
Jordan na Thomas Edison 
kama huna imani ambayo ma-
cho ya kiroho yanayokuonye-
sha mafanikio yako hata kabla 
hayajatokea. Ukishayaona ma-
fanikio yako katika ulimwengu 
wa roho, utakaza mwendo na 
kukataa kuyumbishwa mpaka 
ufanikiwe.

Hata mtu mmoja aitwaye 
Bartimayo alikuwa kipofu kwa 
jinsi ya mwili lakini macho yake 
ya rohoni yalikuwa yanaona 
vizuri. Imani ambayo ndiyo 
macho yako ya kiroho, hukuo-
nyesha kile ambacho Mungu 

amekusudia kwa ajili yako. 
Imani hiyo ndiyo iliyompa Bar-
timayo hitaji kuu la moyo wake!

Mpenzi msomaji, baada ya 
utangulizi huo, hebu sasa  im-
ani ambayo ni macho yako ya 
kiroho inapatikanaje? Chanzo 
cha imani ni kumwamini Mun-
gu. Huwezi kumwamini Mungu 
mpaka kwanza uamini kwamba 
yupo na ndiye akupaye thawa-
bu!

Ili uweze kumwamini Mungu 
ni lazima Umwombe Mungu 
akuwezeshe kumwamini. Hu-
tamwamini Mungu kwa saba-
bu tu tumeamua kumwamini. 
Imani huumbwa ndani yetu 
na Roho Mtakatifu kwa wale 
wenye kiu hiyo. Hapa nazun-
gumzia imani ile itendayo kazi, 
izaayo matunda.

Kuamini kwamba Mungu 
yupo inawezekana kuwa ni 
jambo la kawaida kwa sababu 
karibu kila mtu anasema an-
amwamini Mungu. Hebu sikia 
neno hili la Mungu linavyose-
ma: “Wewe waamini ya kuwa 
Mungu ni mmoja; watenda 
vema, mashetani nao waamini 
na kutetemeka”.

Imani yako lazima iwe zaidi 
ya hawa mashetani, uwe na im-
ani isiyoyumbishwa na dhoruba 
yoyote. Kipimo sahihi kitaone-
kana katika mwenendo wako. 
Je, biashara yako inapoyumba, 
huduma yako au miradi yako 
inapokwama unaendelea kum-
wamini Mungu? Je, macho yako 
ya kiroho yanaendelea kuona 
yale maono ya Mungu kwa ajili 
yako?

Je, unaweza kusema, Piga 
ua, garagaza chini, na chukua 
vyote sitaacha kumwamini  na 
kumtegemea Mungu. Kwa kadi-
ri utakavyoendelea kuyaona 
yale yasiyoonekana kwa macho 
ya kawaida, imani yako itabaki 
imara hata upite katika dhu-
ruba gani na siku moja Mungu 
atakufanikisha.

Mpenzi msomaji wangu, 
bila shaka umepata mwanga 
kidogo kuhusu namna imani 
ambayo ni macho yako ya ki-
roho inavyopatikana. Wiki 
ijayo nichachambua zaidi 
eneo hilo. Kwa maoni, kisa 
cha kimaisha tuma ujumbe 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Imani inavyoweza kukupatia muujiza ulio mbele yako

M
AFUTA ya petroli, 
dizeli na ya taa ya-
mepanda bei kiasi 
cha kusababisha bid-

haa zingine zote kupanda bei, 
huku viwango vya mishahara na 
stahili zingine zikiwa ni zile zile.

Sababu kubwa ya kupaa kwa 
bei hizo ni kutokana na vita vya 
Ukraine na Russia  kutokana ba 
ukweli kuwa nchi mojawapo ni 
wazalishaji wakuu wa bidhaa 
hiyo muhimu.

Unapokwenda dukani kwa 
sasa, kila bidhaa imepanda hata 
kama mzigo uliagizwa zamani 
kabla ya mafuta kupanda, jambo 
linaloonyesha kuwa wafanyabi-
ashara wanalenga kupata faida 
kubwa zaidi kuliko kuwaangalia 
wananchi wa kawaida.

Kwa sasa sadolini ya vitunguu 
imefikia Sh. 15,000 kutoka Sh. 
5,000 huku bidhaa zingine nazo 
zikiwa na hali kama hiyo hiyo 
jambo linalotaka utayari wa 
kupokea hali hiyo ya mabadiliko 
kiuchumi.

Tayari serikali imeonya wafan-

yabiashara waliopandisha bei 
kupita kiasi jambo linaloumiza 
wananchi hasa kwenye bidhaa 
za ujenzi kama nondo ambazo 
bei yake imezidi kupaa kwa kiasi 
kikubwa.

Natambua soko huria ambalo 
hushindana kulingana na hali ya 
upatikanaji wa bidhaa husika, 
hivyo atakayepandisha zaidi 
atakosa wateja kwa kuwa wengi 
watakimbilia kwa anayeuza kwa 
bei ya chini zaidi.

Lazima wananchi waelim-
ishwe kupitia vyombo vya 
habari kuwafikia wananchi 
kuwapa elimu ya namna ya 
kujipanga kwa kipato kidogo 
walichonacho,au kuendelea kui-
shi maisha mazuri pasipo kikwa-
zo licha ya mabadiliko mbalim-
bali yaliyojitokeza duniani.

Aidha, wengine walipandisha 
kwa kisingizio cha UVIKO-19, li-
cha ya serikali kutoa onyo mara 
kadhaa ikiwamo kufanya tath-
mini ya  bei  za bidhaa hizo, la-
kini bado zilizidi kupanda.

  Mathalani, vifaa vya ujenzi 

vilizidi kupanda  bei  kabla ya 
vita, mfano nondo ya milimita 
12 ilitoka Sh. 19,500 hadi 26,000, 
misumari kitoka Sh. 3,000 hadi 
3,500, huku sababu kubwa ikiwa 
ni kupanda kwa bei ya chuma.

 Pia, mafuta ya kula ya alizeti 
yalianza kuadimika na baadaye 
kupanda  bei  kutoka Sh. 4,500 
lita moja hadi sasa ni Sh. 10,000, 
huku sabuni ya mche ikipanda 
kutoka Sh. 2,500 hadi 3,500.

  Bidhaa nyingine ni gesi am-
bayo ilipanda toka Sh. 45,000 
mtungi wa kilo 30 hadi Sh. 
55,000, hali iliyowalazimu wa-
nanchi wengi kurudi kwenye 
kutumia mkaa au kupandis-
ha bei ya vitafunwa.

Kwa sasa rasmi  bei  mpya 
ambazo zimepanda kwa kiasi 
kikubwa katika historia ya Tan-
zania, maana yake hakuna nam-
na ya kuzuia kupaa kwa bidhaa 
hiyo.

Kwa ujumla, kauli za seri-
kali kuwataka wafanyabiashara 
kushusha  bei  za bidhaa mara 
kadhaa, lakini imekuwa ngumu 

Wananchi waelimishwe kuishi kwa mabadiliko ya kiuchumi
kutekelezwa kutokana na ukwe-
li kuwa ni soko huria na kwamba 
wauzaji watashindana kwa kadri 
ya hali ya soko.

Februari, mwaka huu, Wizara 
ya Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara, ilifanya tathmini ya hali 
ya  bei  ya bidhaa na kuelekeza 
wafanyabiashara kutopandis-
ha bei huku ikiahadi kuchukua 
hatua kali.

Tunatambua wizarani kuna 
idara ya biashara, ambayo hu-
fuatilia  bei  za bidhaa kila siku 
kwenye mikoa mbalimbali na 
kutoa taarifa, lakini bado haija-
saidia kupunguza bei.

Tanzania kuna wasomi wengi 
wa uchumi wanaoweza kushau-
ri nini kifanyike kuwapunguzia 
wananchi makali ya maisha, bila 
kulazimisha wafanyabiashara 
ambao wana wajibu wa kulipa 
kodi kupunguza makali.

Kwa nchi zilizoendelea seri-
kali huweka ruzuku kwenye 
bidhaa, ili kuwasaidia wananchi 
wasiumie na wauzaji wasipate 
hasara, lakini kwa nchi zetu ni 

ngumu zaidi ya kufuatilia kwa 
karibu hali ya soko ili kuona 
kama bei si ya maumivu.

Ni lazima serikali ifuatilie 
kwa karibu hali kwenye masoko 
na maduka, ili kuona  bei  zi-
naendana na uhalisia, kwa kuwa 
wakiachwa kuna uwezekano wa 
wafanyabishara kujipanga kuwa 
na msimamo wa  bei  ambao 
unawatengenezea faida kubwa, 
huku ikiamsha umuhimu wa 
kuwa na umoja wa walaji ili 
kutetea maslahi ya wengi.

Pia ni muhimu serikali ku-
fuatilia suala la mishahara ni 
muhimu likaangaliwa kwa kuwa 
nayo inapaswa kubadilika ku-
toka a na mabadiliko yaliyopo ili 
kuendana na hali ya kiuchumi.

Wananchi wanahitaji kuelim-
ishwa namna ya kuishi kwa hali 
ya mabadiliko ya kiuchumi,wapo 
ambao wanachanganyikiwa au 
kuathirika kisaikolojia kutokana 
na changamoto za maisha huku 
tena wanakutana na kupanda 
kwa bei za mafuta zitakazo-
pandisha bei ya kila kitu.
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Dunia inak-
wenda kwa kasi na 

kusababisha kila kitu 
kubadilika kwenda na 

wakati. Mavazi ya harusi 
nayo yanaenda kisasa zaidi, 

pichani ni baadhi ya nguo 
za harusi kwa wanaume 
zilizobuniwa katika hali 

ya kisasa zaidi. 
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UBEBAJI MIKOBA

M
IKOBA ni moja ya pambo 
linalomng’arisha mwanamke 
wa kisasa anayethamini mitindo 
ya kimaisha.

Mitindo ya ubebaji wa mikoba inam-
wongezea mtu uimara na kujiamini zaidi 
pale anapokuwa matembezi.

Idadi ya wanawake wanaobeba miko-
ba inazidi kuongezeka na kusababisha 
wabunifu kuongeza juhudi ya kutengen-
eza mitindo mipya aina mbalimbali ya 
mikoba.

Hata hivyo, wengi hawajui jinsi ya kuit-
imua kikamilifu kwa lengo la kuongeza 
mvuto na mwonekano wa kipekee.

Wataalamu wa mitindo wanasema 
mwanamke ameumbwa katika urembo, 
hivyo  anaweza kupangilia vyema mavazi 
na mapambo katika kiwango anachopen-
da.

Chagua mikoba sahihi
Chagua mikoba yenye ubora na ghara-

ma unayomudu, muhimu kuangalia ni 

uimara na malighafi iliyotumika kama un-
aweza kutumia kwa muda mrefu.

Rangi ya mikoba ilingane na mavazi
Wengi hawajatambua umuhimu wa 

rangi katika matumizi ya mikoba, hakiki-
sha unakuwa na mikoba ya rangi tofauti 
kulingana na aina ya mavazi yako. Tabia ya 
‘kumechisha’ inamfanya mtu kuonekana 
tofauti na nadhifu.

 Nunua kwa mahitaji pekee
Hakikisha unanunua mabegi kulingana 

na mahitaji yako,  usinunue kwa wingi na 

kuyaacha yakiwa hayatumiki, huo ni ufu-
jaji wa pesa.

Mikoba ilingane na umbo lako
Mikoba lazima ilingane na umbo lako,   

kitaalamu unashauriwa   kabla ya ku-
nunua angalia umbo lako kwanza kama 
wewe ni mrefu, mfupi, mwembamba au 
mnene. Kila aina ya umbo unatakiwa 
kubeba mkoba unaolingana , mfano ukiwa 
mrefu na mwembamba unatakiwa kuwa 
na  mikoba ya umbo la duara wenye mi-
kanda mirefu. 

Mitindo inayowalewesha wanawake
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Utamu wa vipapatio vya kuku

V
IPAPATIO vya kuku 
maarufu kama ‘Chicken 
wings’ ni mlo unaopikwa 
kwa ustadi na unap-

endwa kuliwa wakati wa jioni.
Katika matayarisho yake, 

kwanza vipapatio vinachovya 
kwenye mayai kisha kukaangwa 
kwa muda mfupi kwenye siagi. 

Baada ya kukaanga vinacho-
vywa kwenye sauce na kisha 
kuokwa. 

Zikiiva utapata ladha tamu ya 
chicken wings laini.

Mahitaji
Vipapatio vya kuku kilo moja, 

yai moja na pasua na vuruga, 
kikombe kimoja cha unga wa 
ngano, kwa kuweka utando (lay-

er) juu ya kuku, kikombe kimoja 
cha siagi (butter).

Mahitaji mengine ni vijiko vi-
tatu vikubwa vya soy sauce, vi-
jiko vitatu, vikubwa vya maji safi 
na salama, kikombe kimoja cha 
sukari, nusu kikombe cha white 
vinegar, kijiko kidogo cha kitun-
guu saumu cha unga na kijiko ki-
moja kidogo cha chumvi.

Washa oven kwenye nyuzi joto 
350, acha vikauke kwa moto.

Kata vipapatio vya kuku kati-
kati, chovya kwenye mayai na ki-
sha chovya kwenye unga. Hakiki-
sha mayai na unga vimeenea 
vizuri.

Bandika chombo jikoni kwe-
nye moto wa wastani, acha kip-

ate moto kisha weka siagi. Weka 
vipapatio ya kuku na kaanga 
hadi vibadilike rangi. Epua na 
weka kwenye waya wa kuokea.

Kwenye bakuli ya wastani, 
changanya soy sauce, maji, su-
kari, vinegar, kitunguu saumu, 
na chumvi. Koroga vizuri hadi 
mchanganyiko uwe sawia. Nyu-
nyizia sauce juu ya vipapatio vya 
kuku.

Weka vipapatio kwenye oveni, 
oka kwa muda wa dakika 30 au 
45. Weka sauce juu ya vipapatio 
mara kwa mara. Vikiiva epua na 
weka pembeni.

Jirambe na ladha tamu ya Japa-
nese chicken wings.

UREMBO
Na Mary Geofrey

K
ILA siku ubunifu katika suala 
la urembo linazidi kukua, 
kila kitu kinabadilika kuto-
kana na kasi ya maisha.

Mabadiliko hayo yamefanya hata 
urembo wa kucha kwenda kisasa 
zaidi, imefikia wakati sasa mwan-
amke mwenye kucha ndefu zilizo-
pakwa rangi ndiye mwenye sifa ya 
unadhifu.

Kadhalika kucha ndefu humfanya  
mwanamke awe na ujasiri wakati 
akizungumza.

Hakikisha kucha zako zinaku-
wa safi wakati wote na zikianza 
kubanduka ziondoe na kuweka ny-
ingine.

Wabunifu wamekuwa wakitafuta 
mbadala wa watu wasioweza kufuga 
kucha na kupendeza waweze ku-
furahia kucha zao.

Kuna aina mbalimbali za kupen-
dezesha kucha, ila tutaangalia juu ya 
ubandikaji kucha, ambao umekuwa 
ukishamiri kila kukicha hasa kwa 
upande wa wanawake.

Ubandikaji kucha umekuwa uki-
fanyika kwa aina tofauti tofauti.

Ila cha msingi ni kutambua un-
apenda kucha zako ziwe katika mu-
onekano gani, pia tambua rangi ita-
kayo weza kuendana na ngozi yako 
ya kucha ili uvutie zaidi.

Unashauriwa kujua ni aina gani ya 
gundi itakayotumika kuwekwa ka-
tika kucha ili usipate madhara.

Wakati wakutoa hakikisha unawe-
ka mikono yako yenye kucha hizo 
bandika katika maji ya uvuguvugu 
na kubandua taratibu ili usipate 
madhara.

urembo wa kucha
FURAHIA
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

N
I kawaida watu wengi wanapokuwa 
wanatafuta nyumba kwa ajili ya 
kupanga kwa matumizi ya makazi, 
biashara au kununua, hutumia 

madalali ambao ni wabobezi katika eneo hilo.
Pamoja na kupendelea kuwatumia 

madalali hao, wengi wao wamekuwa waki-
walalamikia kwamba wanawakera. Leo 
tunaangazia sauti za watu hao ambao wa-
nalalamikia kero wanazokutana nazo kwa 
madalali hao.

Wa kwanza anasema: “Kiukweli nakerwa 
sana na madalali wa nyumba za kupanga. 
Kwanza nataka kujua hii sheria yao ya 
kuwapa kodi ya mwezi mmoja wanapo-
kutafutia nyumba imepitishwa na 
nani na je, wanalipa kodi kwa serika-
li tunayoowapa hiyo kodi ya mwezi 
mmoja?

“Na hii sheria ya kupelekwa kwen-
da kuona nyumba au chumba kwa 
Sh. 5,000 au 10,000 nani kaipitisha? 
Nimeandika hivi kwa sababu usum-
bufu tunaoupata wakati wa kutafuta 
nyumba ni mkubwa mno. Madalali 
wengine ndio wamekuwa kama we-
nye nyumba, hadi bei za nyumba wa-
nabadilisha.

“Wanawashauri wenye nyumba 
kubadilisha au kuongeza kodi ili 
wapate fedha kubwa. Ikumbukwe 
kwamba dalali ni daraja la watu wawi-
li, mwenye nyumba na mpangaji  la-
kini inakuwaje jukumu la kulipa hiyo 
fedha ya mwezi mmoja lisiwe la wote 
wawili? Kwa nini aachiwe mpangaji 
peke yake?

“Au walipe wenye nyumba tu na si 
wapangaji maana wao wanahangaika 
sehemu ya kujihifadhi. Maskini ya 
Mungu unakuta alikotoka amefuku-
zwa kwa kushindwa kulipa kodi ila cha 
ajabu zaidi anakoenda anatakiwa alipe 
kodi ya miezi mitatu hadi sita na kodi 
ya dalali juu pamoja na Sh. 5,000 au 

Kwanza nataka kujua hii sheria yao ya 
kuwapa kodi ya mwezi mmoja wanapo-

sehemu ya kujihifadhi. Maskini ya 
-

zwa kwa kushindwa kulipa kodi ila cha 
ajabu zaidi anakoenda anatakiwa alipe 
kodi ya miezi mitatu hadi sita na kodi 
ya dalali juu pamoja na Sh. 5,000 au 

Jinsi ya kupangilia 
meza ya chai

NDANI ya nyumba kunatakiwa kuwepo 
na kitu maalum kwa ajili ya kuweka hali 
ya utulivu zaidi. Moja ya vitu muhimu ni 
kuandaa meza ya chai nyakati za jioni 
kwa ajili ya watu kupata kiburudisho 
kabla ya chakula cha usiku.
Hizi ni baadhi ya dondoo muhimu za 
jinsi ya kuandaa meza maalum ya chai 
ndani ya nyumba.

1: Meza ya chakula unaweza kuigeuza 
kama maalum kwa chai kwa kuweka 
kitambaa kikubwa kinachofunika 
meza yote.

2. Weka vikombe vinavyotosheleza kila 
mahali, pia kuwepo na vitambaa, kulia 
sahani na kushoto uma.

3. Katikati ya meza weka biskuti, chom-
bo na jam, korosho na maziwa.

4. Vyombo vya kuwekea chai kama chu-
pa huwekwa karibu na mtu atakaye-
hudumia.

5 Ikumbukwe kwamba wanawake hupe-
wa kikombe cha chai na kisosi,  kwa 
wanaume  ni kikombe cha chai pekee.

10,000 kila nyumba anayopelekwa 
kuiona.”

Mwingine anasema miongoni 
mwa kero zinazomtesa kutoka kwa 
madalali ni kutokupenda kusema 
ukweli.

 “Lipo tatizo la uongo kwa mada-
lali wengi. Unamweleza kwamba 
nataka nyumba ya aina fulani, 
anakuambia njoo ninayo. Ukim-
womba  akutumie picha, anakuam-
bia niko mbali kidogo na sijapiga 
picha ukija utaiona mwenyewe len-
go tu apate hiyo Sh. 10,000 yake. 

Utaambiwa nyumba iko karibu 
na barabara. Sasa ukienda utajuta 
kumfahamu, kiukweli inakera sana 
sana sana.

  “Nadhani ifike wakati serikali 
iingilie kati, upangishaji wa ny-
umba pamoja na hili la madalali. 
Nyumba za kupangishwa   ziwek-
we kwenye mfumo rasmi ili kodi 
zisiwe za kukomoana. Kiukweli 
ukiongelea ugumu wa maisha sua-
la la kodi za nyumba lazima ulitaje 
na wenye nyumba nao wanavimba 
vichwa mno.”

Hizi ndizo kero sugu za 
madalali kwa wapangaji 
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Hali bado tete nchini Ukraine
KYIV, Ukraine

R
USSIA imeamua kubadili-
sha mbinu zake za kijeshi 
nchini Ukraine, baada ya 
kuwaondoa makamanda 

waliosimamia vita na kuwateua 
wengine wapya.

Ofisa mmoja wa magharibi am-
ethibitisha kuwa Russia imepanga 
upya uongozi wa operesheni zake 
za kivita katika Ukraine, na kum-
teua Jenerali mpya mwenye uzoe-
fu wa mapambono ya kivita nchini 
Syria ambaye sasa atasimamia vita 
hiyo.

Akizungumza na mwandishi wa 
BBC, Gordon Corera, kwa sharti 
la kutotajwa jina lake, chanzo cha 
taarifa hiyo kilisema kuwa kaman-
da wa wilaya ya kijeshi ya kusini 
mwa Russia, Jenerali Alexander 
Dvornikov, sasa ndiye anayeongo-
za uvamizi dhidi ya Ukraine.

“Kamanda huyo ana uzoefu 
mkubwa wa operesheni za Russia 
nchini Syria. Kwahiyo tunatarajia 
uongozi na udhibiti utaboreka ,” 
kilisema chanzo hicho.

Uteuzi mpya ulifanyika katika 
jaribio la kuimarisha uratibu baina 
ya vikosi mbali mbali , kwani vikosi 
vya Russia vimekuwa  vikipangwa 
na kuongozwa na wakuu tofauti.

Russia hadi sasa inahangaika 
kufikia malengo yake ya kivita, ik-
ishindwa kuichukua miji muhimu 
kama vile Kyiv, kabla ya kuelekeza 
macho yake katika jimbo la Don-
bas mashariki.

Ofisa huyo alisema kuwa mbinu 
za Russia zimekuwa zikiwafanya 
warudishwe nyuma na vikosi vy-
enye askari wachache wa Ukraine 
wanaopigana kwa akili zaidi na 
kwa kushitukiza, licha ya Russia 
kufikiriwa kuwa na kikosi kikubwa 
chenye bataliani 100 zenye wa-
najeshi wenye ujuzi.

“Bila kubadili mbinu zake ni 
vigumu kwa Russia kufanikiwa 
kwa malengo yao waliyojiwekea 
wenyewe ,” alisema ofisa huyo. 

Watu watakiwa kuondoka Lu-
hansk 

Watu  zaidi wanatakiwa kuon-
doka katika jimbo la Luhansk 
mashariki mwa Ukraine, huku 
mashambulizi ya makombora yak-
iendelea kuongezeka.

Wakati mashambulizi hayo 
yakiongezeka, idadi kubwa ya wa-
najeshi wamewasili katika jimbo 
hilo.

Gavana wa jimbo hilo, Serhiy 
Gaidai aliiambia televisheni ya 
kibinafsi kwamba asilimia 30 ya 
watu bado wamebakia katika miji 
na vijiji katika maeneo mbali mba-
li ya jimbo hilo.

Kulingana na shirika la habari 
la Reuters, hali hiyo inakuja huku 
kukiwa na tahadhari kwamba 
Russia inapanga kuimarisha 
mashambulio yake katika jimbo la 
mashariki mwa Ukraine la Donbas 
, ambalo linajumuisha Luhansk, 
huku ikitaka kubuni ardhi inayo-
liunganisha na jimbo la Crimea 
ililolitwaa awali. 

Zelensky atarajia jibu la ki-
mataifa

Rais wa Ukraine Volodymyr 

Zelensky, amesema anatarajia 
majibu madhubuti kutoka kwa ju-
muiya ya kimataifa baada ya kush-
ambuliwa kituo cha treni na kuua 
zaidi ya watu 50. 

Katika ujumbe wake wa kila siku 
wa video, Zelensky alisema wanat-
arajia hatua kali za kimataifa kwa 
uhalifu huo wa kivita. Alisisitiza 
wito wa vikwazo kamili vya nishati 
dhidi ya Russia na kutengwa ka-
bisa kwa Benki za Urusi kimataifa. 

Zelensky alisema usafirishaji wa 
nishati hutoa sehemu kubwa ya 
faida kwa Russia na hivyo uongozi 
wake unaamini kuwa ulimwengu 
utapuuza  uhalifu wa kivita unao-
fanywa na jeshi lake.

Mamlaka za Ukraine zinasema 
watu 52 waliuawa na wengine 109 
kujeruhiwa katika shambulio la 
roketi kwenye kituo cha treni ka-
tika mji wa mashariki wa Ukraine 
wa Kramatorsk, ambapo maelfu ya 
watu walikuwa wakisubiri kuham-
ishwa. 

Ukraine iliilaumu Russia kwa 
kuhusika na tukio hilo, jambo am-
balo limepingwa.

Rais wa Halmashauri kuu ya Ul-
aya, Ursula von der Leyen, amem-
patia kiongozi wa Ukraine, Volody-

myr Zelensky nyaraka za kuanza 
mchakato wa taifa hilo kujiunga na 
Umoja wa Ulaya. 

 Akimkabidhi nyaraka hizo, 
Von der Leyen alisema huo ndio 
mwanzo wa safari ya kujiunga na 
jumuiya hiyo.

Alisema wako tayari kuisaidia 
Ukraine kujaza maswali yaliyo-
mo kwenye makaratasi hayo na 
kuongeza kuwa mchakato huo 
hautachukua miaka kama ilivyo 
kawaida na badala yake utachukua 
wiki kadhaa ili kukamilisha hatua 
hiyo. Von der Leyen alisema hayo 
kwenye mkutano wa pamoja wa 
waandishi wa habari kati yake na 
rais Zelensky mjini Kyiv alipokuwa 
ziarani pamoja na naibu wake Jo-
sep Borrel.

Kiongozi huyo  ananuia kuwasil-
isha maombi ya Ukraine kwenye 
baraza la Ulaya katika kipindi cha 
majira ya joto ya mwaka huu.

Maofisa hao wa ngazi za juu ka-
tika Umoja wa Ulaya ni wa kwanza 
kwenda nchini Ukraine tangu Rus-
sia ilipolivamia taifa hilo. 

Von der Leyen pia alizuru mji 
wa Bucha ambako mamia ya miili 
ya raia ilikutwa imezikwa baada ya 
vikosi vya Russia kuondoka kwe-

nye mji huo.
Mwendesha mashitaka mkuu wa 

Ukraine Iryna Venediktova, alise-
ma wanachunguza uwezekano 
wa uhalifu wa kivita nchini humo. 
Kutoka Bucha, ofisi ya mwendesha 
mashitaka mkuu imesema karibu 
watu 67 walizikwa katika kaburi la 
pamoja karibu na kanisa kwenye 
mji huo.

Iryna Venediktova alisema 
kwamba miili 18 imetambuliwa 
hadi sasa, 16 ikiwa na matundu ya 
risasi. 

Alisema inamaanisha wanajeshi 
wa Russia waliwaua raia.

Ofisi yake inachunguza vifo 
hivyo na matukio mengine dhidi 
ya raia ili kuangazia iwapo yat-
akuwa ni uhalifu wa kivita. Umoja 
wa Ulaya pia unashiriki kwenye 
uchunguzi huo.

Ujerumani kuachana na nishati 
kutoka Russia

Nchini Ujerumani, taasisi ya 
utafiti wa kiuchumi, DIW imesema 
Ujerumani huenda ikaachana na 
utegemezi wa nishati inayoingizwa 
kutoka Russia wakati wa majira ya 
baridi ya mwaka huu.

Hatua hiyo itakuwa imefikiwa 
mapema kuliko matarajio ya awali 

ya serikali ya kuachana na utege-
mezi huo katikati ya mwaka 2024 
ama baada ya hapo.

Suala la Ujerumani na Ulaya 
kuachana na utegemezi wa nishati 
kutoka nchi hiyo limechukua na-
fasi kubwa tangu vita hiyo ianze.

Nchini Slovakia, uamuzi wa 
serikali yake wa kupeleka mfumo 
wa kujilinda chapa S-300 nchini 
Ukraine, umewaghadhabisha wa-
nasiasa wa upinzani wakisema 
hatua hiyo inaliweka hatarini taifa 
lao ingawa Marekani imesifu ua-
muzi huo. 

Mfumo huo wa kujilinda na ma-
kombora uliundwa enzi ya Kisovi-
eti.

Waziri mkuu wa zamani na 
mkuu wa chama cha Smer Rob-
ert Fico, alisema atatoa mwito wa 
kuitishwa kwa kikao maalumu cha 
kujadili kuiondoa serikali iliyoko 
madarakani, huku kiongozi wa 
chama cha Hlas Peter Pelegrini ak-
iwatuhumu waziri mkuu Eduard 
Heger na waziri wa ulinzi Jaroslav 
Nad kwa kuwadanganya watu wa 
Slovakia kwa kueleza mfumo huo 
ulikuwa maalumu kwa kulinda 
mipango ya atomiki ya Slovakia na 
maeneo ya viwanda. 

nRussia yabadili kamanda wa vita
nMakombora yazidi kurindima

Mfanyakazi wa mji wa Kyiv, akiwa katika jengo lililoharibiwa na makombora ya Russia katika eneo la Borodyanka jana. PICHA: REUTERS
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TABIA HII HUZUIA MAENDELEO BINAFSI MAKALA

Na Magabilo Masambu 
- 0689157789

Kisa cha Kassim wa kustarehe, akafilisika BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

O
RCHESTRA Mlimani Park 
iliundwa mwaka 1978 ku-
tokana na asilimia   80 
mpaka 90 ya wanamuzi-

ki waliokacha Dar International. 
Bendi hiyo pia ilimchukua mwim-
baji tegemeo wa Juwata Jazz Band, 
Msondo Ngoma, Muhidini Mwalimu 
Gurumo kuongeza nguvu ya bendi 
hiyo.

Albamu, au rekodi za kwanza tu 
za bendi hiyo, ziliifanya kuwa tishio 
kwa bendi zingine zote nchini. Uki-
achilia mbali wimbo wa ‘Selina’ uli-
otungwa na Joseph Mulenga ambao 
uliitambulisha bendi hiyo, wimbo 
wa ‘Kassim’ uliondokea kupendwa 
mno na mashabiki wengi, si wa Si-
kinde tu, bali hata wa bendi zingine. 
Kifupi ulipendwa na mashabiki 
wote wa muziki. Ulitungwa mwaka 
huo huo 1978 na Muhidini Gurumo.

Wimbo huo mbali na kuwa 
maarufu na kupendwa, ukazua mis-
amiati mbalimbali kwa mashabiki 
wa muziki na hata ambao siyo, 
kwani kuna baadhi walikuwa waki-
itumia bila kujua imetokea wapi. 
Baada ya wimbo huo kupendwa 
sana, mwaka uliofuata, 1979, ali-
tunga namba mbili ya wimbo huo. 
Ingawa wengi wanauita ‘Kassim’ 
namba mbili, wimbo huo jina lake 
halisi ni ‘Kassim Amefilisika’. 

Nyimbo hizo mbili zinamzun-
gumzia mtu mmoja aitwaye Kassim, 
ambaye kabla hajapata kazi alikuwa 

akiishi vizuri na familia yake lakini 
baada ya kupata kazi, akawa haone-
kani nyumbani. Anashinda baa 
na vimada pamoja na rafiki zake 
akiwanunulia pombe, huku mke na 
watoto wakiteseka.

Baada ya miaka kadhaa kupita, 
nadhani alifukuzwa kazi kwani aka-
filisika na hata akienda baa hakuwa 
na mbwembwe kama zile za mwan-
zo. Hebu tuanze na Kassim namba 
moja.

“Ndugu Kassim ee, unawafanyaje 
sasa maisha ya watoto. Ulipokuwa 
huna kazi Kassim we, ulikuwa hutoki 
nyumbani. Sasa umepata kazi ndugu 
yangu ee, nyumbani huonekani.

Unapokuwa huna pesa nyumbani 
hutoki, mwisho wa mwezi unapofika 
Kassim huonekani. Unapotoka kazi-
ni, unapitia kwenye baa, unapokuwa 
marafiki, ukiagiza, moja moto moja 
baridi. Ingine ‘kipu chenji’. Lete san-
duku moja.  Unaporudi nyumbani 
umelewa kibao, unamwambia mama 
watoto, pesa zote zimeibiwa.”

Kutokana na wimbo huu, miaka 
ya 1980 na kuendelea kidogo, ku-
kawa na misamiati kama vile mtu 
akilewa, anaitwa Kassim. Pia mtu 
anapotaka kwenda kupata kinywaji 
sehemu, basi atamwambia mwen-
zake, twende tukapate moja moto 
moja baridi. Na pia kama kuna mtu 

ambaye kwa wakati huo atakuwa 
na pesa na akazitumia kwa kunywa 
pombe na vimada, basi wenzake au 
jamii itakuwa ikisema kuwa “jamaa 
amekuwa Kassim wa kustarehe na 
kutumia.”

Kusema kweli wimbo huu uli-
vuma kama moto wa nyika kwenye 
nyasi kavu wakati wa jua kali. Ndiyo 
maana wala haikushangaza, Guru-
mo na bendi yake ya Sikinde kutoa 
namba mbili yake, ambayo waliita 
‘Kassim Amefilisika’ mwaka 1979.

Ni wakati ambao Sikinde ilikwen-
da kupeleka tena pigo lingine kwa 
Msondo, ikimchukua Hassan Reha-
ni Bitchuka na Selemani Mwanyiro. 
Ndiyo maana kwenye wimbo wa 
Kassim namba moja kuna sauti ya 
waimbaji watatu tu, ambao ni Gu-
rumo mwenyewe, Hamisi Juma, na 
Cosmas Chidumule.

Lakini kwenye Kassim namba 
mbili, kuna sauti ya Bitchuka, am-
bapo ameimba pamoja na waim-
baji watatu walioimba namba 
moja. Wimbo   huo una maneno 
yafuatayo:

“Ndugu mwenzenu, ninajiuliza, 
kwa mambo niliyoyafanya wakati 
ule ni mabaya sana. Nilikuwa na-
pata pesa nyingi, lakini matumizi 
yangu, hali ya juu. Ninapokuwa na 
pesa mfukoni, nawatafuta marafiki 
tukatumie.

 Sasa pesa zimemuishia, Kassim 
ee, hana la kufanya eee. Nikiingia 

kwenye baa ninaagiza chupa moja, 
lete chenji yangu haraka, na mie 
moja Kassim. Sina pesa ya mchezo. 

Hapo zamani, nilikuwa naitwa 
Kassim wa kustarehe na wa ku-
tumia, sasa sina pesa na marafiki 
zangu wote siwaoni hata mmoja 
kuja kunitembelea nyumbani kwan-
gu, sijui nitafanyaje. Eee bwana Kas-
sim ndiyo ukubwa huo, Kassim ee, 
hebu fanya shilingi moja hapo. Nak-
wambia niwaka ile ngumu.”

Hayo ni mashairi ya wimbo wa 
‘Kassim Amefilisika’, ambayo ili-
kuwa  mwendelezo wa wimbo wa 
kwanza, ambao nao kama ule wa 
kwanza uliondokea kupendwa 
sana. Nao pia ukaleta misamiati mi-
taani. Ukimuomba mtu pesa kama 
hana, au hataki kukupa atasema 
‘nimewaka ile ngumu’, msemo huu 
unatokana na wimbo huo.

Huyu ndiye Kasssim wa kus-
tarehe na wa kutumia kama alivyo-
imbwa na Mlimani Park Orchestra, 
ambaye baadaye akafilisika.

Ni nyimbo ambazo zilizidi kum-
jenga Gurumo na kupewa uongozi 
wa bendi hiyo, kutoka na Abel Bat-
hazar, lakini pia ukiifanya bendi hiyo 
kutoka kuwa bendi ndogo mpya, na 
kuwa bendi kubwa, ikishindana na 
Juwata Jazz Band ‘Msondo Ngoma’, 
zikawa bendi shindani au wakati wa 
jadi hadi leo hii.

Tuma meseji 0716 350534

S
IFA moja kubwa kwa sisi bin-
adamu ni uwezo wa kufikiri 
tofauti miongoni mwetu. 
Maisha yetu yamekuwa ma-

zuri na yenye kutegemeana kuto-
kana na sifa hiyo.  

Maana yake ni kwamba iwapo 
tutafikiri sawa, basi kuna hatari ya 
kutofanikiwa katika mambo mbal-
imbali.

Lakini kufikiri na kuwa na mi-
tazamo tofauti, kusifanye tuwe vi-
pofu katika kuyaona yale mazuri 
yanayofanywa na wenzetu wali-
ofanikiwa katika nyanja mbalim-
bali, ili nasi tufanikiwe kama wao. 
Mafanikio huja kwa kujifunza kwa 
waliofanikiwa katika yale tunayoya-
hitaji sisi binafsi kuyafanya katika 
maisha yetu.

Ukitaka kuwa mvuvi mzuri mwe-
nye mafanikio makubwa, huna 
budi kujifunza si tu kwa kila mvuvi 
bali kwa mvuvi aliyefanikiwa, vivyo 
hivyo katika maeneo mengine. Uki-
taka kuwa mfanyabiashara mzuri 
basi inakubidi marafiki zako wengi 
wawe wafanyabiashara na si kila 
mfanyabiashara bali mwenye ma-
fanikio katika aina ya biashara un-
ayotaka kufanya.

Tabia moja mbaya kabisa katika 
maisha inayoweza kuzuia maende-
leo yako ni kutokuona mema katika 
wanayofanya wengine. Si jambo 
baya kuwa na mtazamo tofauti 
katika yale wanayofanya wengine 
lakini utofauti huo ukusaidie ka-
tika kuboresha yale unayoyafanya 
wewe.

Aprili 2, mwaka huu, katika Hoteli 

ya Serena jijini Dar es Salaam, uli-
fanyika uzinduzi rasmi wa gari aina 
ya KP A72eV kwa jina lake likiitwa 
Keypee Motor ambalo ni la kwanza 
nchini Tanzania linalotumia nishati 
ya umeme, lililobuniwa na mchora 
katuni maarufu, Masoud Kipanya. 
Kwa maelezo yake mwenyewe, gari 
hilo litakuwa  rafiki wa mazingira 
kwa sababu ya kutotumia mafuta.

Hili ni jambo jema sana kwa vija-
na wa Kitanzania kujifunza pamoja 
na kwamba tunajua kuwa nabii 
ni vigumu sana kukubalika kwao. 
Hatua hiyo inatakiwa kupongezwa 
sana na kila mwenye nia njema na 
mafanikio ya wengine. Lakini kiny-
ume chake, ukifuatilia mazungum-
zo ya wengi hasa vijana ambao ndio 
wangelikuwa wa kwanza kujifunza 
ubunifu wa namna hiyo, wao ndio 
wa kwanza kubeza, kukosoa, kudhi-
haki na wengine kutukana.

Ni kweli kwamba ili jamii iend-
elee zaidi inahitaji watu wa sampuli 
hii lakini kwa upande wa pili, tabia 
hii inaweza kukufanya ukashindwa 
kuona na kujifunza mambo mazuri 
ya kimaendeleo katika kila jambo 
kwa mambo wanayofanya wen-
gine. Nakubali kwamba ukosoaji 
huwa unamuimarisha yule anaye-
kosolewa ikiwa atauchukulia kama 
ni ushauri kwake lakini unadumaza 
wakosoaji wenyewe kwa sababu 
watakuwa wameshajifungia mlango 
wa kujifunza ili wafanye zaidi ya 
anayekosolewa. Anayekosolewa 
atafanya maboresho kama atapima 
na kuona kama kuna upungufu ka-
tika jambo alilofanya.

Watu wengi wamekuwa na hofu 
ya kufanya mambo yao ya kimaen-
deleo kwa kuogopa kukosolewa, 
kubezwa au kutukanwa na watu wa-
sioishi katika ndoto zao. Ni muhimu 
sana katika maisha kufanya jambo 
ambalo unalipenda hata likiwa hali-
wapendezi wengi ili mradi hujavun-
ja sheria, taratibu na kanuni za nchi.

Ukiangalia wanaokosoa gari la 
Masoud hawakuwahi kutengeneza 
au kubuni chochote lakini ndio 
wanakuwa wa kwanza kusema 
hapa lingekuwa hivi na vile, mbele 
kungekuwa huko, lingekuwa refu 
kiasi hiki sasa mwambie hebu buni 
la kwako pia tuone hajui hata kuli-
chora. Hapa ndipo tunapokwama 
katika kujiletea maendeleo binafsi.

Kwa mtazamo wangu, tuwape 
moyo wale wote wanaoonyesha 
mabadiliko katika jamii yetu. Tuna-
chozidiwa na watu weupe ni tabia 
hii ya kudharau kila jambo na ku-
jiona wajuaji kuliko wenye kazi zao. 
Tukibadilisha mtazamo huu tuta-
wasaidia sana watu wengi wenye 
ubunifu na tutanufaika nao.

Natambua kuna wivu wa kibi-
ashara. Leo Masoud kazindua gari 
lenye kutumia umeme, wanao uza 
mafuta lazima watavimba pengine 
kuleta fitina ili gari life kwa hofu 
kwamba hawatauza mafuta. Lakini 
tunachotakiwa kujua dunia hii ni 
pana sana, hivyo tuache kila mtu 
apate riziki kutokana na kipawa 
alichojaliwa na Mwenyezi Mungu. 
Mwenye mafuta atauza, anayetumia 
umeme atatumia na mwisho wa 
siku kila mmoja atanufaika na mai-

sha yatasonga.
Kukazana kuua ndoto ya mtu ha-

kutakusaidia kutimiza ndoto yako, 
ukiwa  na nafasi ya kufanikisha mtu 
fulani kutimiza malengo yake, fanya 
kwa uwezo wako wote ili atimize 
ndoto yake maana maisha yana 
tabia ya kutegemeana. Leo unaweza 
kuwa umefanikiwa sana kesho 
ukaanguka na watakaokunyanyua 
ni wale uliowanyanyua wakati ul-
ipokuwa umesimama.

Usijaribu hata kidogo kuwa se-
hemu ya kukwamisha mafanikio 
ya mwenzako iwe ni katika ushauri 
au aina yoyote ambayo matokeo 
yake litakuwa anguko lake ili mradi 
tu hayo mafaniko yake yasiwe na 
madhara kwa watu wengine kama 
kuharibu familia.

Mfano unampa mtu ushauri wa 
kupata mafanikio ili avunje ndoa 
yake na kujitegemea kwa kigezo 
kuwa sasa anayo mafanikio yatakay-
omfanya ajitegemee huo utakuwa si 
ushauri mzuri. Si kila ushauri ni wa 
kufanyia kazi, mwingine unausiki-
liza tu unaachana nao.

Mwisho, tuthamini kazi za wen-
gine, tuwashauri kwa nia njema ya 
kufanya marekebisho na mabore-
sho katika kazi zao ili ziwe nzuri 
zaidi. Tuwafanye  wenye hofu ya 
kujaribu wajaribu. Huna  haja ya 
kuogopa, jaribu kisha utarekebisha 
mbele ya safari. Kushindwa kujari-
bu ni kujaribu kushindwa.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Asilimia 70 ya nishati 
yote Tanzania, hu-
tumika kwa kupikia, 
ikifuatiwa na mafuta 
na umeme.  Nishati 
kubwa inayoongoza 
kutumika kupikia ni 
tungamotaka (bio-
mass).

“Ndugu Kassim ee, 
unawafanyaje sasa 
maisha ya watoto. 
Ulipokuwa huna kazi 
Kassim we, ulikuwa 
hutuki nyumbani. 
Sasa umepata kazi 
ndugu yangu ee, ny-
umbani huonekani.
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zake ambao walitaarifiwa tukio hilo, 
wakaungana pamoja kwenye Hos-
pitali ya Mwananyamala kwa ajili ya 
mgonjwa hadi alipofariki dunia, laki-
ni simu yake wakati huo wote ilikuwa 
imezimwa.

Inaonyesha kuwa nusu saa tu mke 
wa marehemu baada ya kuondoka 
nyumbani alizima simu yake na haiju-
likani alikokwenda hadi saa nne usi-
ku ndipo alipoingia kwenye ukumbi 
wa Moonlight, Sinza.

“Kwa hali ya kwaida, mama an-
apoondoka nyumbani, hata kama 
hakuacha watoto ni lazima atapiga 
simu kuulizia usalama wa nyumba 
au ataacha simu wazi ili kama kuna 
tatizo apigiwe na watu aliowaacha. 
Haiwezekani simu izimwe kuanzia 
saa tisa mchana hadi saa nane usiku 
alipotoka ukumbini.

Tuna wasiwasi kuwa kuna kitu ali-
kuwa anakifahamu kitatokea muda 
huo, hivyo hakutaka usumbufu 
kwani alikuwa kwenye starehe zake. 
Na pia inaonyesha kuwa mpangaji 
wa kitu hicho ni yeye mwenyewe au 
na washirika wake. Mume ameanza 
kuumwa saa 11:00 jioni na kufariki 
dunuia saa 2:00 usiku. Mke hakujua 
chochote hadi saa nane usiku alipo-
washa simu wakati anarejea nyumba-
ni. Tuna  wasiwasi na hilo.” Ushahidi 
iliendelea kutolewa.

Utetezi ukadai kuwa baada ya 
kuonekana ukaribu au uhusiano usio 
wa kawaida kati ya Mtola, aliyepewa 
vidonge hivyo na Tina, inaonyesha 
kulikuwa na mawasiliano ya karibu 
kati yake ya mke wa marehemu, hivyo 
huenda alivichukua na kumpelekea 
bi Hellen bila kuonekana na yoyote, 

ambaye alitekeleza jukumu la ku-
muua mumewe, kwani urejeaji wake 
nyumbani wa kisirisiri kama shahidi 
mzee Kalango alivyodai, unatia shaka.

Hapo ndipo upande wa utetezi ali-
pomaliza rasmi kutoa utetezi wake.

Jaji Msemwa alisimama na kusema 
wameusikiliza upande wa utetezi na 
kilichobaki ni kwenda kufanya maju-
muisho na kutoa hukumu. 

“Tutatoa hukumu wiki ijayo.” Ali-
maliza na watu wote wakasimama 
kupisha majaji watatu kuondoka.

************************
Eddy wakati akitoka na mpenzi 

wake Mwahija, alikutana na wakili 
Tinga nje ya mahakama. Wakakum-
batiana kana kwamba ndiyo kwanza 
wanaonana.

“Nadhani kazi imekwenda vizuri.” 
Eddy alimwambia mwenzake.

“Siyo mbaya, ila tusubiri hukumu 
wiki ijayo, nadhani kazi umeifanya 
vizuri tu.” Tinga alijibu.

“Okay, nilisahau, Tinga kutana na 
shemeji yako, huyu anaitwa Mwa-
hija.” Alisema huku wote wakiwa 
wamemgeukia. Mwahija alitabasamu. 
Mwanya wake ulioonekana kwa usa-
hihi zaidi ulizidi kumfanya apendeze 
zaidi.

“Habari yako shemeji.”
“Nzuri tu, za kwako.”
“Salama, karibu sana.”
“Yaani unakaribisha shemeji yako 

mahakamni.” Eddy alidakia, halafu 
wote wakaangua vicheko.

“Shemeji, huyu mtu wako, ndivyo 
alivyo hivi.”

“Mi mwenyewe nishamzoea siku 
hizi, wala hanipi taabu.” Mwahija ali-

U
SHAHIDI mwingine 
uliowasilishwa kor-
tini hapo ni ule ambao 
Eddy aliupata Mbagala 

Charambe alipokwenda kwa 
hausiboi wa nyumba ya mare-
hemu, Hussein.

Itakumbukwa alimkuta ak-
icheza drafti na baada ya 
maongezi ya hapa na pale al-
impa shilingi elfu hamsini na ku-
funguka kila kitu.

Hausiboi huyo aliyefanya 
kazi kwa miaka kumi, alisema 
anaamini ameondolewa kwa 
makusudi ili jambo fulani li-
fanyike na ameshuhudia mambo 
mengi pale ambayo hayapo, 
sawa na kubwa zaidi ni kwamba 
kuna siku aliwakuta Mtola na 
mama mwenye nyumba wame-
kumbatiana kimahaba bustani-
ni.

“Nilishtuka sana na si siku 
hiyo tu, siku moja nilidhani 
mama hayupo, nikaingia ndani, 
nikawakuta Mtola na mama 
chumbani katika namna in-
ayoonyesha kabisa ni mtu na 
mpenzi wake. Tangu siku hiyo 
mama alipatwa na wasiwasi 
mkubwa na akashinikiza mimi 
niachishwe kazi. Nikaachishwa, 
lakini baadaye mama akanifuata 
na kunipa pesa nyingi ili nisise-
me chochote. Wale ni wapenzi 
na si mtu na mjomba wake kama 
alivyokuwa akidhani marehemu 
Chilambo,” Hussein alimwambia 
Eddy wakati wa mahojiano.

“Mwanzoni tuliambiwa ni 
mtu na mjomba wake, alikuwa 
akija tu na kuondoka, baadaye 
sana alianza kuwa anakuja na 
kukaa hata siku tatu nne au 
wiki, anaondoka akikaa mwezi, 
akakuja tena, kila mtu akamzoea 
mle ndani, mpaka mimi nilip-
owabamba, lakini sidhani kama 
Tina na mzee Kalango na wote 
tuliokuwa tunaishi nao humo 
tulikuwa tunalitambua hilo, ila 
ni mimi tu nikaja gundua hilo, 
peke yangu, wakawa na hofu wa-
kanitimua.”

Ushahidi mwingine ni kwam-
ba muda ambao bi Hellen ali-
ingia ukumbini saa nne akiwa 
na Mtola ni kwamba alikuwa 
amepigiwa simu zaidi ya mara 
kumi na wafanyakazi wake, Tina, 
mzee Kalango na ndugu wen-
gine wa marehemu na ndugu 

“Okay, 
nilisahau, 
Tinga kutana na 
shemeji yako, 
huyu anaitwa 
Mwahija.” 
Alisema huku 
wote wakiwa 
wamemgeu-
kia. Mwahija 
alitabasamu. 
Mwanya wake 
ulioonekana 
kwa usahihi 
zaidi ulizidi 
kumfanya 
apendeze zaidi.

Ajenda ya siri-25

HADITHI
TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa 
ajali ya gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, 
zilimfanya kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka 
18 akakimbilia Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata 
kazi za ndani kwa mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo 
anafariki kwa kula chakula kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu 
inamhukumu adhabu ya kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) jibu na vicheko vikazidi.

Ghafla watu wawili walisi-
mama mbele yao. Ni bi Mtupeni 
na mumewe. Walisimama, lakini 
bila kuingilia mazungumzo.

Eddy alijua ni yeye anahi-
tajika. “Samahani, naomba ni-
wasikiilize kidogo hawa wazee 
wangu.” Hakusibiri yeyote ase-
me lolote, alivuta hatua chache 
na kwenda nao pembeni.

“Baba tunashukuru sana, 
naona kama kesi inakwenda 
vizuri hivi.” Bi Mtupeni alimpa 
pongezi.

“Ahsateni sana mama pamoja 
na baba, lakini mimi nadhani tu-
subiri wiki ijayo hukumu itoke, 
ndipo tutapongezana, hapa 
bado kidogo.”

“Sijui ninacheza ngoma gani 
mimi kama Tina atashinda kesi 
hii.”

“Ni kiasi cha kusubiri tu.” 
Eddy alijibu na kutoa kiasi cha 
elfu ishirini, kila mmoja akampa 
shilingi elfu kumi.

“Wazee wangu, hizi ni za nau-
li.”

“Nashukuru mwanangu, Mun-
gu akubariki, akuongezee zaidi 
na zaidi. Kila utakachokishika 
kiwe na neema.” Dua hizo zilito-
ka kwa bi Mtupeni ambaye yeye 
ndiye mwongeaji zaidi kuliko 
mumewe.

Huyu ndiye mama mlezi wa 
Tina Kauzeni, anayetuhumiwa 
kumuua bosi wake Chilambo.

Haikuishia hapo. Eddy ali-
dakwa na watu viongozi wa 
mashirika yasiyo ya kiserikali, 
yanayodili na unyanyasaji wa 
kijinsia na hasa wasichana wa-
dogo. Mengine yalikuwa  ya 
kuwasaidia wasichana wanao-
fanya kazi za ndani ambao wal-
ionekana kuguswa na kesi hiyo.

Eddy alionekana kushangaa, 
kwa sababu yeye hakuwa wak-
ili kwenye kesi hiyo na wala 
hakusimama mahakamani. Ali-
chofanya ni kupeleleza na haku-
na mtu aliyemuwna. Alifanya 
kazi peke yake hadi alipokamili-
sha na kumkabidhi Tinga.

Alimwita Tinga. “Hebu wajibu 
maswali yao, mimi sihusiki na 
maswali haya.” Alijitoa.

Ni kama vile tayari walisha-
jua mtu aliyekusanya upelelezi 
wote mgumu uliokuwa umeji-
fungafunga na kuuweka wazi ni 
yeye.

waliomtuma msichana huyo kwa kumwahidi mamilioni ya 
pesa kutokana na ugomvi wa kibiashara? Au ni kwa sababu 
hajalipwa mshahara wake wa miezi sita aliokuwa anadai? 
Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili kuupata ukweli ulio 
nyuma ya pazia wa sakata hili.
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M
IONGONI mwa waimbaji wa Injili wenye 
mafanikio hapa nchini ni Madam Flora, 
ambaye kupitia nyimbo zake ameweza 
kupata wafuasi wengi.

Kupitia nyimbo zake amegusa mioyo ya watu 
kiasi ambacho imekuwa vigumu kuondoa hisia 
zake kwa watu mbalimbali wanao msikiliza.

Katika mahojiano maalum aliyoyafanya na 
Gazeti hili, Madam Flora anasema kwa sasa 
anataka kufika mbali kwa kusaidia zaidi 
wasiojiweza kupitia taasisi yake ya Faraja 
Initiatives.

“Nataka kuwa na watu karibu katika ku-
pambana na Ukimwi na Malaria, pia kutoa 
msaada wa kimaadili, maarifa na kiuchumi 
kwa wanawake, watoto yatima na makun-
di mengine yaliyopo kwenye mazingira 
magumu,” anasema.

Anaongeza “Dira kubwa ya shirika 
hili ni kuhakikisha kuimarishwa kwa 
maisha na usawa kwa wanawake, 
watoto, yatima, wazee na makundi 
yaliyotengwa na jamii Tanzania na 
hilo tumeanza kulifanikisha.”

Madam Flora amesema ndani ya 
mwaka huu tayari shirika hilo lime-
wafikia watu wengi.

Top Boy kusaka kolabo Bongo
Msanii wa kizazi kipya kutoka nchini 

Uganda, David Kalupa a.k.a Top Boy, am-
etua Tanzania kufanya kolabo na wasanii 
mbalimbali.

Akizungumza na Nipashe, Top Boy 
amesema huo ni mwendelezo wa kufanya 
soko la muziki wake Afrika Mashariki 
kwani anaamini ana mashabiki wengi 
sana nje ya Uganda.

“ Nimekuja hapa Tanzania kufanya 
kolabo na wasanii mbalimbali, baada ya 
kufanya kazi na Awilo Longomba sasa 
nimefanya kolabo na Christian Bella. Pia 
nipo kwenye mazungumzo na Harmonize 
hii yote ni mapenzi yangu kwa Tanza-
nia maana wamekuwa wakinipa sapoti 
kubwa,” amesema Top Boy.

MADAM FLORA==================

=====================
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====================
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AWAGEUKIA WATU WASIOJIWEZA

======================
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@@@

LEBO ya Cutsleeve Recordsn, 
inatarajia kuzindua albamu 
yake mpya inayoitwa ‘Cutsleeve 
Riddim’yenye mkusanyiko wa 
nyimbo kutoka kwa wasanii kutoka 
mataifa tofauti.

Jdart ambaye ndio bosi wa Lebo 
hiyo iliyopo nchini Japan, amese-
ma  lengo la kutoa albam hiyo ni 
kubadilisha ulimwengu wa muziki, 
hivyo anaamini mashabiki wa 
mataifa mbalimbali watafurahia 
kazi hiyo mpya.

Wasanii kutoka Tanzania ni Ma-
dematrix, Lody Music, Melodyne, 
wengine kutoka mataifa mengine 
ni Teejay, Chronic Law, Shatti, 
Int3ll, Jahvillani, Onsoundmynd, 
Cashan, Iquu, Zebee,  Jah Sam, 
Slyngaz, B.J Goldman, Iamstylez 
Music, Galiano na wengine.

CUTSLEEVE RIDDIM’ 
KUSIMAMISHA DUNIA
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   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

  Wapo tayari kumpa pauni milioni 150 ili 
kuongeza mkataba na…

KWA UFUPI

PARIS, UFARANSA 

PARIS ya Paris St-Germain ipo 
tayari kumpa mshambuliaji Kylian 
Mbappe ada ya usajili ya pauni mil-
ioni 150 ili kumbakisha katika klabu 
hiyo kwa misimu mingine miwili, 
kwa mujibu wa mchambuzi wa soka 
wa Hispania, Guillem Balague.

Mkataba wa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 23 unamalizika 
msimu huu wa joto na aliripotiwa 
kuwa amefikia makubaliano binafsi 
na Real Madrid miezi kadhaa iliyo-
pita.

Lakini PSG wanatamani kumbaki-
sha na pia watatoa mshahara wa 
jumla wa pauni milioni 21 kwa mwa-
ka.

Licha ya pendekezo hilo la faida 

kubwa, Madrid inasalia kuwa mahali 
anapopendelea zaidi.

Akizungumza baada ya kufunga 
mabao mawili katika ushindi wa 
Jumapili wa Ligue 1 dhidi ya Lori-
ent, Mbappe aliambia vyombo vya 
habari: “Sijafanya uamuzi wangu, 
kuna mambo mapya ya kuzingatia. 
Vipengele gani? Vipengele vipya tu.”

Balague amesema “vipengele 
hivyo vipya” ni hamu ya mshambu-
liaji huyo kufanya mazungumzo na 
klabu hiyo ya Hispania baada ya ofa 
mpya ya kifedha iliyo wazi kwake.

PSG inayomilikiwa na tajiri kutoka 
nchini Qatar inaweka shinikizo kwa 
mshambuliaji huyo wa Ufaransa ku-
jitolea kusaini mkataba mpya na ku-
salia hadi baada ya Kombe la Dunia 
nchini Novemba na Desemba.

Tayari walikuwa wamempa ada ya 
kumsajili ya pauni milioni 125 lakini 
sasa wako tayari kuongeza hiyo kwa 
pauni milioni 25.

Mbappe anawakilishwa na wa-
zazi wake, ambao hawakubaliani 
juu ya hatua yake inayofuata, la-
kini mwishowe uamuzi utakuwa wa 
mchezaji. 

Ikiwa atasalia, washauri wake 
watapokea pauni milioni 42 kama 
malipo ya kamisheni kutoka kwa 
PSG.

Real Madrid wametulia kuhusu 
hali hiyo kwa vile wanajua kuwa 
wana makubaliano na wamepungu-
za nia yao ya kumnunua Erling Braut 
Haaland, hiyo ni imani yao katika ku-
kamilisha dili la kumnunua Mbappe.

SALAH AKATAA
MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Misri Mo-

hamed Salah amesema sio wakati muafaka 
kwake kuzungumzia mazungumzo yake ya 
mkataba mpya yanayoendelea na klabu hiyo, 
ambayo mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 29 ameitaja kuwa “hali nyeti”. (Sky Sports)

DEMBELE KUTUA PSG
BARCELONA  wanaamini winga wa Ufaran-

sa, Ousmane Dembele mwenye umri wa mia-
ka 24, ambaye atakuwa mchezaji huru msimu 
wa joto, atajiunga na Paris St-Germain ikiwa 
mshambuliaji Kylian Mbappe mwenye miaka 
23, ataondoka katika klabu hiyo ya Ufaransa. 
(El Nacional)

HALAAND NA MAN
MSHAMBULIAJI wa Borussia Dortmund na 

Norway, Erling Braut Haaland mwenye umri 
wa miaka 21, anahofia Manchester United 
haitaweza kufikia matarajio yake uwanjani 
anapofikiria kuhama kwake. (ESPN)

BOWEN ATAKIWA NEWCASTLE
KLABU ya Newcastle ina nia ya kumsajili 

mshambuliaji wa West Ham, Jarrod Bowen 
mwenye umri wa miaka 25. (90min).

BELLINGHAM AWANIWA
MANCHESTER City na Real Madrid zote 

zinavutiwa na kiungo wa kati wa Borussia 
Dortmund, Jude Bellingham mwenye umri wa 
miaka 18. (Fichajes)

NUNEZ KUTUA EPL
MSHAMBULIAJI wa Benfica, Darwin Nunez 

mwenye umri wa miaka 22, amethibitisha 
kuwa anabadilisha mawakala kabla ya dirisha 
la usajili la majira ya joto, huku timu za Ligi 
Kuu England, Arsenal na Manchester United 
zikitajwa kumuwania mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Uruguay. (Metro)

PEPE KUUZWA
ARSENAL wako tayari kumuuza winga wa 

Ivory Coast, Nicolas Pepe mwenye umri wa 
miaka  26, kwa euro milioni 30 msimu huu wa 
joto. (Calciomercato)

HAZARD ATAJWA ARSENAL 
ARSENAL wamefanya mikutano na Real 

Madrid kuhusu uwezekano wa kumsajili kwa 
mkopo mshambuliaji wa Ubelgiji, Eden Haz-
ard mwenye umri wa miaka 31. (Foot Mer-
cato).

PHILLIPS ATAKIWA NEWCASTLE
KLABU ya Newcastle ipo tayari kumsa-

jili kiungo wa Leeds United, Kalvin Phillips. 
Mchezaji huyo wa kimataifa wa England 
mwenye umri wa miaka 26 pia amekuwa aki-
husishwa na Manchester United. (Mail)

MADUEKE AWANIWA
KLABU ya Aston Villa inamfuatilia winga 

wa PSV, Noni Madueke mwenye umri wa mia-
ka 20. Leicester City pia wanavutiwa. (Sport)

OZIL KUTUA MAREKANI
KIUNGO wa kati wa Fenerbahce na Uje-

rumani, Mesut Ozil mwenye umri wa miaka 
33 anaweza kujiunga na klabu ya Ligi Kuu ya 
Marekani, MLS, Inter Miami. (Metro)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PSG KUMBAKIZA MBAPPE



Salah akataa kuzungumzia mkataba
LIVERPOOL, England

MOHAMED Salah amebainisha hat-
aki kuzungumzia kuhusu kukwama 
kusaini mkataba mpya na Liverpool 
kwa sasa, kwa sababu ya umuhimu wa 
mbio za wekundu hao kwenye taji la 
Ligi Kuu England.

Kikosi hicho cha Jurgen Klopp kina-
pambana na kuwania ubingwa wa Ligi 
Kuu wakati watakapoivaa Manchester 
City leo Jumapili wakiwa wamepitwa 
pointi moja katika msimamo. 

Halafu watacheza na Benfica kwe-
nye mchezo wa pili war obo fainali 
ya Ligi ya mabingwa Ulaya Jumatano 
kabla kucheza na City pale Wembley 
kwenye kombe la FA.

Mazungumzo ya Salah kuhusu mka-

taba – ambao unamalizika mwishoni 
mwa msimu huu 2022/23 – amekuwa 
muhimu sana kwa kikosi hicho cha 
wekundu hao msimu huu, na akizun-
gumzia kuelekea mchezo huo wa leo 
pale Etihad, raia huyo wa Misri ali-
ulizwa kuhusu mkataba mpya kama 
atasaini hapo Anfield.

“Siwezi kusema ndio, siwezi kusema 
hapana. Nimezungumza mara milioni 
hapo kabla kuhusu nini ninachotaka, 
lakini siwezi kwenda kwa undani –si-
wezi kuzungumzia kuhusu mkataba 
mpya kwa sasa, kwa sababu timu ina-
hitaji ushindi,” alisema Salah.

“Sina cha kuzungumza, kiukweli 
nizungumze nini? Kuna vitu vingi 
watu hawavijui. Siwezi kuwa mbinafsi. 
Tupo kwenye wakati muhimu zaidi 

kwa timu sasa. 
“Hivyo nataka kuzungumza kuhusu 

timu, kuangalia kile kilichopo mbele 
yetu. Nina matumaini tutakwenda 
mbali zaidi na tutaangalia nini kita-
tokea kuhusu mkataba mpya.

HABARI MICHEZO
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LONDON, England 

S
TEVEN Gerrard amesema Harry Kane ha-
hitaji kujiunga na timu nyingine ili kupata 
furaha, kwani itakuwa na maana zaidi 
kushinda kombe akiwa na Tottenham ku-

liko klabu nyingine yoyote.
Kane alibaki Tottenham kwa ajili ya msimu wa 

2021-22, licha ya kuomba kuondoka kaskazini 
mwa London baada ya Manchester City kuwasili-
sha ombi la zaidi ya pauni milioni 100.

Baada ya kuanza vibaya msimu nahodha huyo 
wa timu ya taifa ya England amerejelea kiwango 
cha juu tangu katikati ya Desemba.

Tangu Desemba 19, Kane amefunga mabao 
14 na kusaidia matano zaidi katika mashindano 
yote.

Katika muda huo, ni Kylian Mbappe (20) na 
Karim Benzema (24) pekee ambao wamehusika 
moja kwa moja kwenye mabao zaidi ya 19 kati ya 
wachezaji kutoka ligi tano bora za Ulaya.

Licha ya kiwango cha kuvutia cha mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 28 katika kipindi 
cha pili cha msimu, Tottenham itamaliza msimu 
bila taji lolote huku Kane akingoja kombe.

Lakini Gerrard, ambaye alitumia msimu mzi-
ma isipokuwa mmoja wa uchezaji wake wa mia-
ka 18 akiwa na Liverpool ya utotoni, anatumaini 
kuona mtani wake akisalia Tottenham kwa muda 
mrefu zaidi.

“Ninavutiwa na uaminifu wake kwa Tottenham 
na bila shaka, nina uhakika amekuwa akimjaribu 
mara nyingi kupata kombe,” alisema Gerrard.

“Mashabiki wa Spurs wanapaswa kumfurahia 
na kustaajabia uaminifu ambao amewapa. Un-
aweza kuona mtu ambaye anatamani sana ma-
fanikio akiwa na Tottenham na ninavutiwa sana 
na hilo.”

GERRARD: KANE ATAPATA 
FURAHA KUBAKI SPURS 

***

Mwisho. 

***
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Na Cheji Bakari, Tanga

UONGOZI wa Coastal Union ume-
bainisha kuwa umejifunza kutokana 
na makosa yaliyofanywa na mabeki 
wake katika mechi dhidi ya Simba, 
lakini sasa wanajiandaa kuikabili 
vilivyo Kagera Sugar katika mchezo 
wa kombe la Shirikisho (FA) katika 
uwanja wa Mkwakwani kesho Ju-

matatu.
Baada ya kufungwa na Simba, 

Coastal imebakiwa na pointi 21 baada 
ya kucheza michezo 19 ikishushwa 
nafasi moja chini kutoka ya 11 hadi 12 
kwenye Ligi Kuu.

Msemaji wa Coastal, Miraji Wandi 
amesema uzembe wa mabeki ndio 
uliochangia wapo kufanya vibaya, la-

kini kwa sasa wamejipanga.
“Uzembe wa mabeki wetu ndio 

umetugharimu katika ile mechi ya 
Simba, lakini mwalimuameyaona 
hayo na amejipanga vizuri kuivaa 
Kagera Sugar,” alisema Wandi.

“Timu ipo kwenye mazoezi makali 
na inajifua kuhakikisha inaibuka na 
ushindi kwenye mchezo huo.” 

Coastal vs Kagera FA kesho

Na Dennis Fussi

WATEJA wa DStv wanaingia robo 
ya pili ya mwaka huu mabega juu 
kwani wamehakikishiwa nyongeza 
ya burudani katika vifurushi vyao na 
ofa kabambe kwa wateja wapya wa-
naojiunga.

Hayo yamebainishwa na Mkuu wa 
Masoko wa MultiChoice Tanzania, 
Ronald Shelukindo wakati alipokuwa 
akizindua kampeni maalum ya DStv 
ambayo inaambatana na ofa kwa wa-
teja wapya na kuongezwa kwa muda 
wa baadhi ya vipindi pendwa ikiwe-
mo tamthilia maarufu ya Jua Kali.

Alisema tamthilia kongwe ya Huba 
imeingia msimu mpya wa 11 ambao 
ni moto wa kuotea mbali ambapo 
waigizaji mahiri kama Kibibi, Devi, 
Tesa, Tima, Roy, Kashauro na wen-
gineo wamejipanga kikamilifu ku-
wapa watazamaji burudani ya karne 
katika msumu huu. 

“Patashika ipo kwenye msimu 
mpya wa tano wa tamthilia namba 
moja ya Jua Kali, ulioanza mwezi 
huu ambapo ili kukata kabisa kiu ya 
mashabiki wake, sasa inaonekana 

kwa siku tano za wiki kuanzia Ju-
matano hadi Jumapili,” alisema She-
lukindo. 

“Tamthilia iliyozua gumzo mitaani 
ya Pazia nayo imerejea tena kwa ngu-
vu mpya kwa msimu wake wa nne 
na inaonyeshwa mara tatu kwa wiki 
kuanzia Jumatatu hadi Jumatano saa 
moja na nusu jioni. 

“Huku nako kimeumana kwani Re-
gina amejifungua mtoto wao na Edu. 
Juma Mdoe sasa anaishi na Eliza, 
Regina ameenda kuishi na Miriam 
huku Gloria akiamua kukimbilia kiji-
jini; Huwezi kuamini! Sasa Henry ni 
mfanyakazi katika duka la vifaa vya 
ujenzi la Eliza ambalo awali alikuwa 
analimiliki. Ni nini kimetokea hadi 
mambo yakabadilika kiasi hiki? Bila 
shaka hutakubali kupitwa na utamu 
na msisimko wa tamthilia hii marid-
hawa ya Pazia.”

Kwa wale wapenzi wa kandada, 
Ligi kuu ya England imefika mahali 
patamu kwani sasa ni kuelekea hatua 
za mwisho huku vigogo wakipigana 
vikumbo kuutwaa ubingwa na vi-
bonde wakikabana koo kujinusuru 

na kushuka daraja.
Mchakato wa kuelekea Kombe la 

dunia nao umeshika kasi na DStv 
inakuletea matukio mbalimbali ya 
mandalizi ya michuano hiyo ikiwe-
mo mechi za kufuzu kwa kombe la 
dunia.

“Tumejipanga vizuri kuhakikisha 
kuwa wateja wetu wanaendelea ku-
pata burudani isiyo na kikomo huku 
pia tukiwapa ofa wateja wetu wapya 
ili waweze kujiunga na DStv wasipi-
twe na burudani hizi” amesema She-
lukindo.

Amesema kwa wale ambao bado 
hawajajiunga na DStv, sasa wanawe-
za kujiunga kwa bei ya punguzo ya 
Sh. 59,000 tu ambapo watapata seti 
pamoja na kifurushi cha DStv Poa 
cha mwezi mmoja. 

Amewataka wale ambao hawajaji-
unga na DStv kuchangamkia ofa hii 
maalum kwani itakuwepo kwa muda 
wa miezi mitatu tu. Pia amewahakiki-
shia wateja wa DStv kuwa burudani 
inazidi kuongezwa katika vifurushi 
vyao hivyo waendelee kulipia vifuru-
shi vyao kulingana na mahitaji yao. 

DSTV YAZIDI KUNOGESHA BURUDANI 

Mtayarishaji wa filamu nchini, Samwel Isike akizungumza machache akiwa na waigizaji wa tamthilia ya Pazia, 
Jacqueline Wolper na Nasma Hassan, inayoruka ndani ya DStv chaneli ya Maisha Magic Bongo namba 160 
katika uzinduzi wa kampeni mpya ya DStv iitwayo Ewaaa! iliyofanyika jana jijini Dar es Salaam katika makao 
makuu ya ofisi za MultiChoice Tanzania zilizopo Kinondoni. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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   Ni katika mchezo wa Ligi Kuu ikipambana kuifukuzia Yanga, huku 
ikitoka kuifumua Coastal Union…

Ni Yanga vs 
Geita FA leo 
Na Saada Akida

KIKOSI cha Yanga kinashu-
ka dimbani leo kukabiliana 
na Geita Gold FC kwenye 
mchezo wa robo fainali ya 
kombe la Shirikisho (FA), 
utakaopigwa katika uwanja 
wa Benjamin Mkapa jijini Dar 
es Salaam.

Yanga imetinga hatua ya 
robo fainali baada ya kuifun-
ga Biashara United na kud-
hamiria kufanya kweli msimu 
huu ikiwemo kucheza fainali 
ya kombe la shirikisho.

Kikosi cha Yanga kina-
chonolewa na Kocha Mkuu 
wa Yanga, Nesreddine Nabi 
kimejipanga kinaondoka na 
ushindi kwenye mchezo huo, 
baada ya kutoka kuifunga 
Azam FC mabao 2-0 kwenye 
Ligi Kuu.

Katika mchezo huo Nabi 
amewapa majukumu mapya 
nyota wake kuhakikisha 
wanaendelea kupata matokeo 
mazuri katika mchezo huo ili 
kufikia malengo yao ya kut-
waa ubingwa wa FA msimu 
huu.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Nabi alisema wachezaji 
wote wana viwango vizuri 
lakini kila mmoja anahitaji 
kuwajibika kulingana na timu 
watakayokwenda kucheza 
nao.

Alisema mchezo huo utaku-
wa wa ushindani mkubwa na 
kuhakikisha wanapambana 
kutafuta ushindi katika mch-
ezo huo ili kufikia malengo 
ya kuhakikisha wanacheza 
nusu fainali.

“Mechi itakuwa ya 
ushindani mkubwa, maan-
dalizi yanaendelea vizuri na 
kikosi kipo tayari kwa ajili 
ya kucheza mchezo dhidi ya 
Geita Gold na kuhakikisha 
tunapata matokeo mazuri na 
kucheza nusu fainali,” alise-
ma Nabi.

Alisema wanaingia kwa 
kuwaheshimu Geita Gold 
kwa sababu hakuna timu 
iliyo rahisi ambayo imein-
gia kucheza hatua ya robo 
fainali.

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupata ushindi wa mabao 2-1 
dhidi ya Coastal Union kwenye Uwanja 
wa Mkwakwani Tanga Alhamisi iliyopita, 
Mabingwa Watetezi wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Simba, leo watakuwa kwenye Uwanja 
wa Ushirika, Moshi, mkoani Kilimanjaro 
kucheza dhidi ya wenyeji Polisi Tanzania.

Ni mechi ya kukamilisha raundi ya 19, 
kwani ni timu hizo mbili tu ndiyo hazi-
jacheza mechi hiyo, ambayo awali ilia-
hirishwa kutokana na Simba kuwa kwenye 
kinyang’anyiro cha mechi za kimataifa.

Simba itaingia uwanjani leo, ikihitaji 
ushindi ili kuendelea kuwa na ndoto ya kuu-
taka tena ubingwa kwa mara ya tano mfu-
lulizo. 

Sare na kupoteza ni kuendelea kuwapal-
ilia njia watani zao wa jadi Yanga kuelekea 
kwenye ubingwa wao wa kwanza baada ya 

misimu minne.
Kocha Mkuu wa Simba, Pablo Franco 

amesema kuwa mechi itakuwa ngumu kwa 
sababu mbalimbali, lakini wamejipanga 
vema kushinda kwa ajili ya wanachama na 
mashabiki wa Simba.

“Tumecheza mechi ngumu dhidi ya 
Coastal Union, tumesafiri masaa sita baada 
ya kucheza mechi hiyo ngumu na kesho 
(leo) tunakwenda kucheza mechi nyingine 
ngumu kwenye uwanja mbaya,” alisema 
Pablo.

“Hatujatapata fursa ya kuweka miili sawa 
wala kufanya mazoezi. Lakini tunakwenda 
kupambana. Tutakwenda kucheza kwa 
ajili ya wanachama na mashabiki wa Simba, 
pamoja na wapenzi wa soka. Tutajitahidi 
kubadilisha mfumo kwa sababu Polisi Tan-
zania ni timu nzuri, inayocheza vizuri pia.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa Polisi 
Tanzania, George Mketo amesema wanak-

wenda kucheza na timu bora ya Simba 
ambayo huwasumbua kila wanapocheza 
nayo, lakini wamejiandaa kupambana ku-
pata pointi tatu kwa ajili ya kufukuzia moja 
ya nafasi tatu za juu ambazo zitawapa fursa 
kucheza michuano ya kimataifa msimu ujao 
kutokana na kwamba zitakwenda timu nne.

“Ni timu inayotusumbua sana, lakini kwa 
sasa tunaangalia namna ambavyo tume-
jiandaa. Tunakwenda kupambania pointi 
tatu. 

“Naamini Polisi Tanzania ni timu bora 
sana, hasa ikicheza nyumbani, timu haina 
majeruhi, ni namna tu ambavyo tutachagua 
kikosi cha wachezaji 11 wanaokuwakilisha, 
tunataka kushinda ili tutimize ndoto yetu ya 
kumaliza kwenye nafasi tatu za juu,” alise-
ma Mketo, kiungo wa zamani wa Simba.

Wakati Simba ikikamata nafasi ya pili kwa 
pointi 40, Polisi Tanzania iko kwenye nafasi 
ya tisa ikiwa na pointi 23.

UKURASA  21PSG kumbakiza Mbappe

Wachezaji wa Simba (kutoka kushoto) Erasto Nyoni, Peter Banda na Meddie Kagere wakifanya mazoezi kujiandaa na 
mchezo wao wa Ligi Kuu dhidi ya Polisi Tanzania utakaopigwa leo kwenye uwanja wa Ushirika Moshi, Kilimanjaro. PICHA: 
SIMBA

SIMBA, POLISI KAZI IPO LEO


