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Tundu Lissu, wadau
wataka uwajibikaji
ajali ndege Victoria

YALIYOMO

UKURASA WA 5

KCB YAJA NA ‘FURSA SUKUK’

UWEKEZAJI KWA WATANZANIA

BENKI ya KCB Tanzania imezindua hati fun-
gani ijulikanayo ‘Fursa Sukuk’ inayotoa fursa...
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Samia na El-
Sisi waweka
LELEL

biash
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Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akisikiliza maelezo kwa Ofisa Mtendaji Mkuu wa DAWASA, Mhandisi Crypian

UKURASA 3 Luhemeja (kulia), alipotembelea mitambo ya uzalishaji maji ya Ruvu Chini, Pwani jana. PICHA: OMR
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gozi wa Bodi ya Shariah na
Mkuu wa Masoko, Uhusiano

- lvyeti
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Mkurugenzi Mtendaji wa
Benki ya KCB, Cosmas
Kimario (kulia), akizindua
hati fungani ya Fursa Sukuk
na viongozi mbalimbali aki-
wamo Mkurugenzi wa Usi-
mamizi wa Sekta ya Fedha
wa Benki Kuu ya Tanzania
(BoT), Sadati Musa (wa pili

na Mawasiliano Christine
Manyenye (wa tatu kush-
oto). PICHA: MPIGAPICHA
WETU
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Rais Samia Suluhu Hassan, akiagana na Rais wa Misr

i, Abdel Fattah EI-Sisi, baada ya mazungumzo yao kwenye Ofisi ya Rais

El-Sisi katika Mji wa Sharm El Sheikh, nchini Misri jana. PICHA: IKULU

Tundu Lissu, wadau wataka
uwajibikaji ajali ya ndege

Na Beatrice Shayo

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), amesema
Idara ya Maafa katika Ofisi ya
Waziri Mkuu, inapaswa kuwa-
jibika kutokana na kushindwa
kuokoa abiria waliopata ajali
mita 500 kutoka uwanja wa
ndege wa Bukoba, mkoani Kag-
era.

Pia wadau wametaka hatua
madhubuti kuchukuliwa kwa
walioshindwa kuwajibika
kuokoa watu na kwamba kwa
kuacha hali hiyo kuendelea,
matukio yataendelea kutokea
na watu watapoteza maisha.

Akizungumza juzi kwenye
mjadala mtandaoni, Lissu am-
baye yuko Ubelgiji, alisema
matukio mengi yametokea
nchini lakini hakuna uwajibi-
kaji wala kutafuta suluhisho la
kudumu.

Alisema ni muhimu kwa Rais
Samia Suluhu Hassan kueleza
umma hatua zilizochukuliwa

dhidi ya wateule walioshindwa
kuwajibika kwenye nafasi zao
licha ya kulipwa mishahara, po-
sho na fedha zingine ambazo ni
kodi za wananchi wanaoteket-
ea kwenye ajali.

“Mwaka 2011 meli ya MV
Spice ilizama karibu na Kisiwa
cha Nungwi, Zanzibar iliua ma-
mia. Mwaka 2012 meli ya MV
Skagit ilizama ikaua mamia
na miaka minne iliyopita MV
Nyerere ilizama Ziwa Victoria
ikaua mamia.

“Katika matukio yote hayo
tumejifunza nini? Ukweli ni
kwamba kama nchi hatuna
utaratibu wowote wa uongozi.
Kama kuna idara na watu wana-
lipwa mishahara wafanye hizo
kazi, wanalipwa bila kufanya
kazi yoyote. Kama kuna wali-
opewa dhamana wasimamie
majanga haya, wameshindwa
kazi,” alisema.

Kwa mujibu wa Lissu, seri-
kali imeshindwa kuhakikisha
kunakuwa na mfumo utakao-
zuia au utakaopunguza ajali na

ikitokea zikatokea basi kunaku-
wa na hatua za haraka kuokoa
maisha ya watu.

“Ndege inaanguka mita 500
kutoka pa kukimbilia. Uwanja
wa ndege unatakiwa uwe na
gari la kuzima moto. Jeshi la
Polisi hakuna wanachofanya.
Watu wamekufa kwa sababu
ya uzembe si kwa sababu
Mungu amewaita. Tusiposema
kwa majina sahihi tutaende-
lea kujificha kwenye Bwana
ametoa na Bwana ametwaa,”
alisema.

“Nimesoma mahali kuwa Wa-
ziri Mkuu, (Kassim) Majaliwa
alikuwa Bukoba alipelekwa kwa
helkopta iliyokuwa inaonyesha
matokeo ya sensa. Nilichoso-
ma ni helikopta maalum kwa
uokozi na kutembeza viongozi
na haikwenda kuokoa watu
haraka,” aliongeza.

Naye mwanaharakati Tito
Magoti, alisema Waziri Mkuu
anapaswa kuwajibika kwa
kuwa idara ya maafa iliyoko
chini ya ofisi yake imeshindwa

kuwajibika kuokoa watu licha
ya kwamba ingewezekana.

Mchangiaji mmoja kwenye
mjadala wa mtandaoni aliyeji-
tambulisha kwa jina la Jordan
alisema watu waliteseka kwa
muda mrefu huku viongozi
wakieleza umma kuwa wana-
wasiliana na rubani na wana-
peleka msaada, kumbe hali hai-
kuwa hivyo kwa kuwa wavuvi
ndio waliokoa watu.

Nalo Jukwa la Wahariri Tan-
zania (TEF), limependekeza
wavuvi wote waandaliwe kama
Jeshi la Akiba la Uokozi kama ili-
vyo kwa mgambo kwenye Jeshi
la Ulinzi la Wananchi wa Tanza-
nia, kutokana na ushiriki wao

kwenye matukio mengi.
“Wakati  tukiendelea na
maombolezo, tunaisihi seri-

kali ifanye uwekezaji mkubwa
katika mafunzo na vifaa vya
uokoaji zikiwamo helikopta
kwani hakuna mwenye uhakika
kuwa ajali ya Precision majini
ndiyo itakuwa ya mwisho,” il-
isema taarifa hiyo.

NGOMENI ENTERPRISES

NOTISI YA SIKU KUMI NA NNE (14) YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA.

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na crdb bank makao makuu Dar es salaam tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) tu ili uweze kulipa
deni lako lote unalodaiwa Pamoja na gharama za dalali. Kukaidi au kushindwa kulipa deni hilo tutauza dhamana uliyoweka bank kwa
mnada wa hadhara kama inavyoonesha kwenye jedwari hapo chini.

Dev Recoveries Ltd

MASHARTI YA MNADA.
1. Dhamana itauzwa kama zilivyo.

na mnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.

MAWASILIANO:
CRDB BANK PLC, HEAD QUARTER. NGOMENI ENTERPRISES, DSM. SIMU: 0719974916/ 0784252048

2. Mnunuzi atakayeshinda atalipa malipo ya awali ya asilimia 25 ya bei itakayofikiwa siku ya mnada na asilimia 75 atalipa ndani ya siku 14.
3. Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la asilimia 75 katika muda uliopangwa hapo juu, hatarudishiwa fedha alizolipa awali

4. Gharama zote za kubadilisha hati miliki, kutwaa nyuma na gharama nyinginezo zitakuwa juu ya mnunuzi.
5. Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda wote isipokuwa usiku.

jraki9702

1

S/N | JINA LA MDAIWA DHAMANA / MAHALI TAREHE/ MUDA
1 KENNEDY CHRISTOSIA NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO 5.12.2022 TAN GAZO LA MNADA WA HADHARA
MATHEMU ENEO LA UKONGA , MTAA WAMADAFU KUANZIA SAA 4:00 ASUBUHI
WILAYA YA ILALA. KUENDELEA ] S .
2 KASMERY YONATHAN NYUMBA YA MAKAZI YENYE PLOT 5.12.2022 KUANZIA SAA Kampuni ya DEY RECOVERIES LIMITED, kwa |dh|n|. wallyopewa na Benki ya ICBTL,
MGWABATI NO. 942, BLOCK “B” KIZINGA — 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA watauza kwa njia ya mnada wa hadhara wa mali za mdaiwa kama dhamana ya
KIVULE, WILAYA YA ILALA. mkopo. Hivyo basi, ifahamike kuwa utakapopita muda wa siku na nne (14) tangu
3 THAMES VALLEY NYUMBA YA MAKAZI YENYE PLOTNO 126, | 26.11.2022 kushikiliwa kwa dhamana husika, zitauzwa kwa njia ya mnada.Mali zipo chini ya Benki
COMPANYLIMITED vy KUANZIA SAA 5:00ASUBUHINA ya ICBTL kama dhamana ya mkopo dhidi ya KINGDOM TRADERS LIMITED na
4 JUDITH JOSEPH TIMOTHY NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO 26.11.2022 KUANZIA SAA 4:00 AR MR/ AHUSSEIN MAMDANI.
KESSY BUNJU ‘B' KATA YA MABWEPANDEDAR ES | ASUBUHINA MCHANGANUO WA DHAMANA ITAKAYOUZWA
SALAAM. KUENDELEA
5. EVELYNE STEPHEN MHINA NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPOWAZO - 28.11.2022 KUANZIA SAA 4:00 TAREHE,MUDA NA
MADALE WILAYA YA KINONDON!. ASUBUHI NAKUENDELEA NA. MAJINA YA WADAIWA MAHALI ILIPO DHAMANA NA | MAHALI MNADA
6. BENALD ESTARICO SAMAJE | NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO WAZO 28.11.2022 KUANZIA SAA 5:00 TAARIFA ZAKE UTAKAPOFANYIKA
WILAYA YA KINONDONI. ASUBUHI NAKUENDELEA 26/11/2022 kuanzia
7. BEATRICE GERAZI MTAKYAWA| NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO MTAA 3.12.2022 KUANZIA SAA ) .
WA MSINGWA KATA YA MSIGANI 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA e 1. M/S KINGDOM TF_&ADERS Jengo Iz_a blashar_a/makazn saa 6 mchana na
WILAYA YA UBUNGO LIMITED ( Mkopaji) yenye hati nambari.186002/7, kuendglea.
8. ISMAIL JUMA MNANGO NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO SAKU 6.12.2022 KUANZIA SAA 2. ALIABID RAZAHUSSEIN Kitalu na. 1671/208, Ghorofa | Mahali
MKONDOGWA MBAGALA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA. MAMDANI (Dhamana) S.L.P | ya 2, Barabara ya Morogoro, | Barabara ya
9 ALOYCE PASCAL JAVA NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO 8.12.2022 KUANZIA SAA 20719, DAR ES SALAAM Wilaya ya llala, Dar es Morogoro, Kitalu na.
MIVUMONI DAR ES SALAAM 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA salaam. 1671/208, Ghorofa ya
10 | ANGELA THEOBARD BASINDA | NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO 8.12.2022 KUANZIA SAA 2.
GOBA KUNGURU WILAYA YA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
UBUNGO
11 HASHIMU BAKARI ATHUMANI | NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPOPLOT 06.12.2022, KUANZIASAA 4 Mnada utafanyika tarehe 26 Novemba, 2022.Wanunuzi wenye nia na uwezo
37 BLOCK J, AREAE, ASUBUHI NA ibi ; i ; ; .
MANISPAA YA DODOMA. KUENDELEA wanakaribishwa kuja kukagua mali kwa vigezo na masharti yafuatayo:

1. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo.

yam nada.
3. Gharama
zitakuwa juu ya mnunuzi.

2. Mnunuzi atalazimika kulipa malipo ya 25% ya fedha taslimu papo hapo baada ya
nyundo ya dalali kutua na salio la 75% liwe limelipwa ndani ya siku 14 tokea siku

zozote ikiwemo ya kubadilisha taarifa za umiliki na nyinginezo
4. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kufanyika siku yoyote kuanzia saa 3.00

asubuhi baada ya kutoka kwa tangazo hili.
5. Kwa taarifa zaidi, wasiliana nasi kwa namba : 0788438640/07 12390460

217141002

PSSSF yatoa
Mwongozo
malipo
walioghushi
vyeti

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKURUGENZI Mkuu wa Mfuko wa Pen-
sheni kwa Watumishi wa Umma (PSSSF),
Hosea Kashimba, amewataka watumi-
shi wote walioondolewa kwenye ajira
kwa kosa la kughushi vyeti, kwenda kwa
waajiri wao ili kujaza fomu maalum kwa
ajili ya malipo ya michango yao.

Pia amesema mfuko huo unakadiria
kulipa zaidi ya watu 9,000 na Sh. bilioni
20 kutokana na malipo ya fedha walizo-
zichangia kwenye mifuko ya hifadhi ya
jamii katika kipindi chao cha utumishi
Wwa umma.

Kashimba alisema jana kuwa maeleke-
z0 ya serikali yaliyotolewa na Rais Samia
Suluhu Hassan, yalielekeza kuwa watu
wote walioondolewa kwenye utumishi
wa umma kwa kughushi vyeti waanze
kulipwa fedha za michango yao Novem-
ba Mosi, mwaka huu.

“Rais alielekeza watumishi hawa wal-
iobainika kuwa na vyeti feki waanze
kulipwa fedha zao za michango. La-
kini kinachotakiwa hivi sasa kwa watu
wote ambao walikutwa na sakata hili ni
kwenda kwa waajiri wao wa mwisho ili
kujaziwa fomu ambazo zitaletwa kwetu
kwa ajili ya malipo.

“Badala ya kuja PSSSF, wanapaswa
sasa kwenda kwa waajiri wao wa mwisho
ili kujaziwa fomu hizo na kuzileta kwetu
na sisi tutatoa kipaumbele kwao kwa
kulipa ndani ya siku 60 tangu kuletwa
kwa madai hayo,” alisisitiza.

Aidha, alisema kabla ya kuunganishwa
kwa mfuko huo mwaka 2018 walikuwa
wanalipa pensheni kwa wastaafu Sh. bil-
ioni 34 kwa mwezi.

“Baada ya kuunganishwa mifuko hii
tumekuwa tukilipa pensheni kwa wastaa-
fu Sh. bilioni 60 kwa mwezi na kila mwezi
tunalipa wastaafu wapatao 150,000 na
kila inapofika tarehe 25 ya kila mwezi tu-
nahakikisha tumelipa,” alisema.

Kuhusu mchango wa uwekezaji wa
mfuko katika uchumi alisema PSSSF ni
mdau mkubwa katika kuchangia maen-
deleo ya kiuchumi. Alisema mfuko huo
umewekeza Sh. trilioni 4.5 katika hatifun-
gani za serikali.

“Pamoja na kuleta faida ya uwekezaji
kwa mfuko kupitia riba na uwekezaji
huu unauwezesha mfuko kutekeleza ma-
jukumu yake ya msingi. Vilevile mfuko
umewekeza zaidi ya Sh. bilioni 500 ka-
tika Soko la Hisa la Dar es Saalam kupitia
kampuni mbalimbali zilizoorodheshwa.

Pia alisema uwekezaji huo mkubwa wa
mfuko unasaidia kukuza soko la mitaji
nchini na kuchochea uchumi na maen-
deleo ya mwanachi mmoja mmoja.

Hata hivyo, alisema zaidi ya Sh. bil-
ioni 400 zimewekezwa katika amana za
muda (Fixed Deposit) katika benki mbal-
imbali nchini.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson
Msigwa, aliwataka watumishi wa umma
kuhakikisha kuwa wanafuatilia mara
kwa mara waajiri wao kama wanawasili-
sha michango yao kwenye mifuko ya hi-
fadhi ya jamii.

“Wafanyakazi ni jukumu lenu kuhakik-
isha kuwa mnafuatilia kama waajiri wenu
wanapeleka michango yenu katika mifu-
ko ya hifadhi ya jamii ili kusiwe na shida
pale ambapo mtumishi akifika wakati wa
kustaafu,” alisema Msigwa.
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Wananchi wakiangalia mabaki ya gari dogo lililoharibika vibaya baada
ya kugongana na basi aina ya Coaster la kampuni ya Mangare, lililofeli
breki na kuyagonga magari mengine matatu katika mteremko wa

= o -

Rais Samia, El-Sisi
waweka mikakati
biashara uwekezaji

Na Mwandishi Maalum

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amekutana na Rais wa Jam-
huri ya Misri, Abdel Fattah
El-Sisi, jana kwenye mji wa
Sharm El Sheikh.

Katika mkutano huo, vion-
gozi hao wamezungumzia
masuala mbalimbali yanayo-
husu uhusiano na ushirikiano
kati ya nchi hizo mbili hasa ku-
wapo kwa mikakati mahsusi
ya kuongeza kasi ya biashara
na uwekezaji.

umeme wa Julius Nyerere
unaojengwa na wakandarasi
kutoka Misri na kuonyesha ku-
ridhishwa na kasi ya ujenzi wa
mradi huo uliofikia asilimia 77
mpaka sasa.

Vilevile, Rais Samia amemu-
eleza Rais El-Sisi kwamba Tan-
zania ina mpango wa kuziba
njia ya kuchepusha mto na
kuanza kujaza maji kwenye
bwawa hilo. Rais El-Sisi amea-
hidi kutuma ujumbe mzito ka-

ubora na viwango vya uhakika
hata kama utachelewa nje ya
muda uliotarajiwa hapo awali.
Pia Marais hao wamesisitiza
kuwa timu ya wataalamu wa
pande zote mbili wafanye kazi
kwa karibu ili kutatua changa-
moto ndogondogo zinazoji-
tokeza kwenye mradi huo.
Katika mkutano huo, Rais
Samia aliongozana na Waziri
wa Nishati, January Makamba,
Waziri wa Mambo ya Nje na

lwambi, eneo la Mbalizi mkoani Mbeya jana na kusababisha vifo vya
watu wawili ambao ni wanafunzi wawili wa kidato cha pili na wengine
watatu kujeruhiwa. Habari Uk. wa 5. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Marais hao wamezungum-
zia ujenzi wa mradi wa kufua

tika tukio hilo muhimu. Ushirikiano wa Afrika Mashari-
Viongozi hao wawili wame- ki, Dk. Stergomena Tax na Ba-

sisitiza umuhimu wa ku- lozi wa Tanzania nchini Misri,

utekeleza mradi huo kwa Dk. Emmanuel Nchimbi.

Wabunge washangaa bil. 54/- kutengewa vijiji vilivyofutwa

Na Richard Makore, DODOMA

BAADHI yawabunge ‘wamechafua haliya
hewa’ bungeni na kusababisha mawaziri
kusimama na kutaka kujitetea kutokana
na hoja zilizogusa serikali.

Mbunge wa Makete (CCM), Festo San-
ga alianza kuchafua hali ya hewa baada ya
kusema kwamba serikali imetenga Sh.
bilioni 54 kujenga miundombinu ya um-
wakati timu ya mawaziri wanane imevi-
futa na havipo.

Sanga aliyasema hayo jana bungeni ji-
jini Dodoma wakati akichangia maoni
yake kwenye Mpango wa Maendeleo wa
Taifa na Mwongozo wa Maandalizi ya Ba-
jeti wa mwaka 2023/2024.

Alisema fedha zimetengwa kupitia mi-
kataba 15 ya kuwezesha kuanzisha um-
wagiliaji, huku akihoji nani atafaidika na
miradi hiyo wakati tayari mawaziri wa-

Kwa mujibu wa Sanga, vijiji vilivyofutwa
na serikali vilikuwa na kaya 100,000,
ambazo zilikuwa zinazalisha tani
600,000 za mazao kwa mwaka pamoja
na kujenga viwanda 30 vya kuchakata
mazao hayo.

Alisema anashanga kuona mawaziri wa-
wakati ni serikali hiyo hiyo bila kushiriki-
sha wananchi.

Wakati Sanga akiendelea kuchangia,
alisimama Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba na kufafanua kwa
kujitetea kuwa fedha zimetengwa kwa
kuwa bado majadiliano baina ya wananchi
na serikali yanaendelea ya ama kuvifuta
aula.

Sanga alisema hakuna mawasiliano
ndani ya serikali na kwamba kila wizara
inafanya mipango yake bila kushirikisha
mwenzake.

ATAKA NAULI ZA ATCL ZISHUKE

Wakati huo huo, Sanga aliomba kush-
uka kwa nauli za ndege katika Shirika la
Ndege Nchini (ATCL), kwa kuwa zipo
juu

“Kwa sasa nauli hizi zipo juu, inaanzia
kati ya Sh. 600,000 hadi Sh. 800,000
, hapa kulikuwa na shirika la ndege nauli
yake ilikuwa Sh. 100,000 hadi Sh. 150,000,
kwa nini hizi nauli zipo juu sana,” alisema
Sanga

Aidha, Sanga alitaka kuwekwa taa ka-
tika viwanja mbalimbali vya ndege hapa
nchini ili ndege ziweze kufanya kazi saa

24, badala ya sasa ambapo zinalala saa 3
usiku.

“Yaani watu wakienda kulala na ndege
nazo zinalala, kutokana na viwanja vya
ndege kukosa taa za kuwezesha ndege
kutua,” alisema.

Mbunge mwingine aliyechafua hali
ya hewa ni Mwita Waitara (CCM), al-
ipokuwa  akichangia mjadala huo na
kusababisha Naibu Spika, Musa Azzan
Zungu kumlazimisha akae chini.

Naibu Spika alichukua hatua hiyo baada
ya Waitara kuchangia mpaka akapitiliza
muda wake na alipoambiwa kukaa chini
alikaidi na kuendelea kuzungumza mpaka
alipozimiwa kipaza sauti.

Katika mchango wake, Waitara alisema
watendaji wa serikali hawana mawasiliano
na kwamba kila waziri anafanya kazi ana-
vyojua yeye. Alisema licha mipango mingi
ya serikali kuwa ya muda mfupi, lakini pia
mawaziri hawana mawasiliano ya pamoja.

Aidha, alitaka serikali kuweka mkakati
maalumu wa kuwezesha wananchi maski-
ni kujikwamua kiuchumi kupitia mpango
wa kunusuru kaya maskini unaotekele-
zwa na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF).

Alisema serikali inatoa Sh. 34, 000
kwa mwezi kwa kaya maskini, kiasi amba-
cho alisema hakiwezi kumsaidia mtu huyo
kujikwamua kiuchumi.

Baada ya kauli hiyo, Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais Utawala Bora, Jenister Mhagama
alifafanua kuwa fedha zilizotolewa kwa
kaya 100 husaidia kujikwamua kiuchumi.

Akizungumza bungeni jijini Dodoma
jana, Mbunge wa Kawe (CCM), Josephat
Gwajima alisema serikali haina mipango
ya muda mrefu inayolenga kuleta maen-
deleo.

Alisema nchi zote zilizofanikiwa kupi-
ga hatua ya maendeleo ziliweka mipango
mizuri ya maendeleo ambayo ni ya muda
mrefu.

Alitoa mfano kuwa baada ya vita ya
dunia kumalizika nchi za Ulaya zilikuwa
maskini, lakini Marekani ikazisaidia ku-
jenga uchumi wao na zikakubali kuweka
mipango ya muda mrefu.

Gwajima alisema kuna miradi mikubwa
inaendelea kujengwa hapa nchini, lakini
hakuna mipango ya muda mrefu ya ku-
hakikisha inaleta maendeleo.

Alitoa mfano kuwa wakati serikali ina-
jenga Bwawa la kuzalisha umeme la Mwal-
imu Nyerere, hakuna mpango wa muda
mrefu wa kuhakikisha umeme utakaozal-
ishwa unaingizwa katika gridi ya taifa.

Alisema hakuna miundombinu ya kusa-
firisha umeme na kuingiza kwenye gridi ya
taifa na kwamba mipango mingi ya serika-
li imekuwa niya muda mfupi.

Gwajima alitoa mfano mwingine kuwa
ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR), unaoendelea
kwa ajili ya kusafirisha mizigo mingi kwenda
mikoa mbalimbali nchini na nje ya nchi, la-
kini hakuna mpango wa kupanua bandari
yaDar es Salaam.

Alisema mizigo mingi inapokelewa
bandarini kutoka nje ya nchi ambayo itasa-

firishwa kwenye reli ya SGR, lakini hakuna
mpango wa muda mrefu wa kuipanua.
Kwa upande wake, Mbunge wa Mule-
ba Kaskazini (CCM), Charles Mwijage ali-
taka wakaguzi wa hesabu za serikali ka-
tika ngazi za halmashauri, kufundishwa
kukagua mifumo badala ya makaratasi.
Alisema kwa sasa wakaguzi wanatakiwa
kupewa ujuzi ili kukagua mifumo ya ma-
hesabu huku akiomba itungwe sheria ita-
kayompa nguvu mkaguzi wa hesabu za
serikali kuchukua hatua kwa aliyemkagua.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

ewura

Mamiaa ya Udhibic wa Huduma 22 Nishatira Majl
150 900112018 Cortifiod

kituo kama ifuatavyo:-

Jina la awali la kituo:
Nambari Ya Leseni:
Mahali Kituo Kilipo:

Jina Linalopendekezwa:

Mmiliki Wa Awali:
Mmiliki Mpya:

tarehe ya tangazo hili.

(Imetolewa chini ya kifungu Na.19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania na
Kanuni Na. 21(4) ya Kanuni za Mafuta (Biashara ya Jumla, Uhifadhi, Reja
Reja na Matumizi Binafsi), Gazeti la Serikali Toleo Na. 150 la 2022)

TAARIFA KWA UMMA

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA)imepokea ombi la kubadili umiliki wa leseni najinala

Milo Group Limited Petrol Station
PRL-2020-082

Kiwanja Na. 1421, Kitalu 'M', Eneo la Forest,
Mkoa wa Mbeya

Njombe Filling Station

Milo Group Limited Petrol Station

Njombe Filling Station

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya mabadiliko ya umiliki na
majina ya leseni tajwa hapo juu, afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha
EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa chini ndani ya siku kumi na nne toka

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji - EWURA

117134002
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Hakimu wa pili kesi ya Zumaridi akataliwa

Na Pelucy Yohana, SAUT

WASHTAKIWA 84 katika kesi ya
jinai na mshtakiwa namba moja,
Diana Bundala maarufu ‘mfalme
Zumaridi’ wameomba hakimu
anayesikiliza kesi hiyo, Clescen-
sia Mushi, kujiondoa wakidai ana
upendeleo.

Kesi hiyo inayosikilizwa ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Mwanza, jana iliitwa
kwa ajili ya kusomwa uamuzi wa
pingamizi la upande wa utetezi
katika kesi ndogo iliyoibuka kwe-
nye kesi ya msingi.

Katika pingamizi hilo lenye
madai ya kutilia shaka saini
iliyowekwa kwenye maelezo ya
mshtakiwa namba moja (Zuma-
ridi), washtakiwa hao waliiomba
mahakama kutopokea kielelezo
hicho.

Akisoma uamuzi huo, Hakimu
Mushi alisema, pingamizi la
upande wa utetezi katika kesi
ya msingi halina mashiko kwa
kuwa upande huo ulishindwa

kuwasilisha vielelezo walivy-
owahi kuiomba mahakama hiyo
iagize wapewe kutoka Jeshi la
Polisi.

Hakimu Clescensia alisema
upande wa utetezi haukuweka
pingamizi la kuendelea kudai
vielelezo hivyo badala yake wa-
lighaili na kuleta mashahidi wa-
tatu kutoa ushahidi wao huku
upande wa mashtaka ukileta
shahidi mmoja, Sajini Robert,
aliyedai kuchukua maelezo ya
mshtakiwa huyo.

Hakimu Clescensia, alisema
kati ya mashahidi watatu wa
utetezi katika kesi ndogo, hakuna
anayedai kushuhudia mshtakiwa
namba moja akipigwa wakati wa
mahojiano.

“Kutokana na sababu hizo ma-
hakama imejiridhisha kuwa hoja
za upande wa mashtaka zina ma-
shiko hivyo pingamizi la upande
wa utetezi limetupiliwa mbali na
mahakama inaendelea kusiki-
liza ushahidi wa kesi ya msingi,”
alisema.

Baada ya hakimu kuamuru
kesi hiyo iendelee, Sajini Robert,
alipanda kizimbani kuendelea
kutoa ushahidi kwenye kesi ya
msingi, lakini Wakili wa Utetezi,
Steven Kitale, alisimama na ku-
dai wateja wao hawako tayari
kuendelea na kesi hiyo.

Washtakiwa hao kupitia kwa
Wakili Kitale walidai mahakama
hiyo ina upendeleo na kuomba
Hakimu Clescensia ajiondoe
kusikiliza kesi hiyo ili kuondoa
lawama.

Kitale alidai kutokana na wa-
teja wake kutosomewa ushahidi
walioutoa kwenye kesi ndogo
ndani ya kesi ya msingi kama
inavyoelekezwa kwenye Ki-
fungu cha 210 (3) cha Sheria ya
Mwenendo wa Mashauri ya Jinai
(CPA) ya mwaka 2019, ni dha-
hiri hakimu huyo hatatenda haki
kwa wateja wake.

Alidai kuwa wateja wake wa-
nakosa imani na hakimu huyo
kutokana na tabia yake ya ku-
chana karatasi wakati akirekodi

mwenendo wa kesi hiyo bila
kutoa taarifa kuwa ni nini kili-
chochanwa na nini kinaandik-
wa.

“Kutokana na tabia yako
(hakimu) ya kuchana karatasi
zaidi ya mara tatu wakati wateja
wetu wakitoa ushahidi, wametil-
ia shaka kuwa kuna uwekezano
kukawa na upendeleo kwani ha-
wakusomewa ushahidi waliou-
toa na ushahidi huo tayari ume-
shafungwa,” alidai.

“Wakati unafunga ushahidi
wa kesi ndogo niliiarifu mahaka-
ma kuwa utaratibu uliotumika
kukusanya ushahidi umekiukwa
kwani shahidi wa Jamhuri ali-
somewa maelezo ya ushahidi
wake, lakini mashahidi wa utete-
zi hawakusomewa sasa kwanini
haki iwe ya upande mmoja?”
Alihoji.

Baada ya ukimya, Hakimu
Clescensia alionekana kuchana
karatasi nyingine na kuwafanya
wafuatiliaji wa kesi hiyo kutaza-
mana.

Hata hivyo, Mwendesha Mash-
taka wa Serikali, Dorcas Akyoo,
alipopewa nafasi kuzungum-
zia hoja zilizowasilishwa na
washtakiwa, alidai pamoja na
hoja hizo kuwa za kweli, hazina
uzito wa kumfanya hakimu
ajiondoe kwenye kesi.

Alidai jopo la mawakili wa
utetezi ni sehemu ya maofisa
wa mahakama walitakiwa kui-
kumbusha mahakama hiyo ku-
wasomea wateja wao ushahidi
walioutoa.

Baada ya kusikiliza mvutano
huo wa kisheria kutoka pande
mbili za kesi hiyo, Hakimu, Cles-
censia aliahirisha kesi hiyo hadi
leo saa 3:00 asubuhi itakapoitwa
kwa ajili ya uamuzi wa kujiondoa
au kuendelea.

Katika kesi hiyo Zumaridi na
wenzake 83 wanakabiliwa na
shtaka la kufanya kusanyiko
lisilo halali wanalodaiwa kuli-
tenda Februari 23, mwaka huu
katika mtaa wa Buguku Kata ya

1
1

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga TCAA, Hamza Johari, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar
es Salaam kuhusu ubora wa Uwanja wa Ndege wa Bukoba. PICHA: JUMANNE JUMA

TCAA yasema Uwanja Bukoba ni salama

Na Romana Mallya

SIKU tano baada ya ajali ya
ndege ya Kampuni ya Pre-
cision Air kuanguka katika
Ziwa Victoria, Bukoba mkoani
Kagera, na kuwapo malala-
miko ya uwanja wa Bukoba
si salama, Mkurugenzi Mkuu
wa Mamlaka ya Usafiri wa
Anga (TCAA), Hamza Johari,
amesema kuwa uwanja huo ni
salama.

Jumapili, wakati ndege hiyo
ikitoka Dar es Salaam kwenda
Mwanza kupitia Bukoba, il-
ianguka Ziwa Victoria na ku-
sababisha vifo vya watu 19 na
manusura 24.

Akizungumza na waandi-
es Salaam, mkurugenzi huyo
alisema ni wajibu wa TCAA
kuliweka sawa suala hilo.

Baada ya ndege hiyo kuan-
guka, wadau mbalimbali waki-

wamo marubani na wahandisi
wa ndege, walizungumzia ugu-
mu wanaoupata wakati wa ku-
tua katika viwanja vya Arusha
na Bukoba.

Johari alisema mamlaka
hiyo ina jukumu la kutoa hu-
duma ya uongozaji ndege kwa
kuhakikisha anga la Tanzania
liko salama wakati wote, vifaa
vya kuongozea vimefungwa
maeneo mbalimbali vikiwamo
viwanja 14 ambavyo vina uw-
ezo wa kutoa huduma hizo.

Alisisitiza kuwa mkataba wa
Chicago una viambatisho 19
ambavyo kila kimoja lazima
kitekelezwe kwa mujibu wa
viwango vya kimataifa.

“Tanzania katika utekelezaji
wa viwango vya Kkimataifa
alama zake ni asilimia 69.7
na kimataifa ni asilimia 60,”
alisema.

“Habari zilizopo ni kwamba
uwanja wa ndege wa Bukoba

ni hatari, uwanja wa ndege ni
hatarishi, kama Mkurugenzi
Mkuu wa TCAA nina jukumu
la kuweka hili sawa, vingi-
nevyo tutapotosha umma na
watu wataogopa kwenda na
kuwanyima fursa watu wa Bu-
koba.

Alisema Kagera ni miongoni
mwa viwanja vikongwe amba-
cho kilijengwa mwaka 1940 na
Kampuni ya Precision ilianza
kwenda huko tangu mwaka
1992 ikianza na ndege ya abiria
saba.

“Mwaka 1996 wal-
iongeza ndege ya abiria
wanane  pamoja na akiba
ya abiria 11, mwaka 1998
wakaamua kupeleka ndege
iliyobeba abiria 18 na mwaka
2008 aina hii ya ndege iliyo-
pata ajali ndiyo ilianza kwenda
Bukoba na sasa ni miaka 14.
Kama uwanja huu ni hatari
tungekuwa na mlolongo wa

ajali kila siku.

“Ajali hii ninaweza kusema ni
bahati mbaya kutokea, uwanja
ungekuwa hatari tungekuwa
na matukio mengi,” alisema
Johari.

Alisema Shirika la Ndege la
Tanzania (ATCL) lilianza ku-
peleka ndege zake huko kuto-
ka mwaka 1980 na liliendelea
mpaka mwaka 1995 na mwaka
2017 waliendeleza safari hizo
na sasa ni mwaka wa tano.

“Tusipoweka haya sawa
tutanyima fursa Bukoba, Ki-
wanja cha Bukoba kina urefu
wa mita 1,500 (sawa na Kkilo-
meta 1.5) na upana wa mita 30
ambazo zina uwezo wa kuhu-
dumia ndege zenye uzito wa
tani 29.

“Ndege iliyopata ajali uzito
wake ni tani 18.5, mita 1,165
au kilometa 1.165 ili aweze ku-
ruka, kutua anahitaji mita 964
au kilometa moja,” alisisitiza.

Buhongwa jijini Mwanza.

Adaiwa kuua
mkewe Kwa
kumnyonga

Na Marco Maduhu, SHINYANGA
KASANA Masanja (25) mkazi

Lyamidati wilayani Shinyanga,
amedaiwa Kuuawa na mume
wake, Hamis Katunduru (35),
kwa kumnyonga shigo hadi
kufariki dunia kisha kumfungia
ndani na kuondoka.

~ Tukio hilo lilitokea juzi ma-
jira ya 4:00 asubuhi katika ki-
jiji hicho na mtuhumiwa baada
va kutekeleza mauaji hayo
alikimbilia kusikojulikana.

Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga, Janeth Magomi,
akizungumza na Nipashe jana,
alisema chanzo cha mauaji
hayo ni wivu wa kimapenzi
na kwamba mtuhumiwa tayari
ametiwa mbaroni na wanaen-
delea na upelelezi ili hatua za
kisheria zichukuliwe.

“Baada ya bwana huyu
kutekeleza mauaji dhidi ya
mke wake, alimfungia ndani ki-
sha akaondoka. Lakini majirani
zake walianza kuuliza mbona
mwanamke mwenzao hawam-
woni, ndipo wakaanza kufua-
tilia na kubainika ameuawa
na mume wake na kufungiwa
ndani,” alisema Magomi.

Alisema polisi baada ya
kupata taarifa, walifika eneo
[a tukio na kuvunja mlango na
kumkuta mwanamke huyo ak-
iwa ameuawa. Alisema taarifa
za uchunguzi wa daktari wa
serikali illonyesha alinyongwa
shingo hadi kufa.

Pia alisema mwili wa mare-
hemu tayari umeshakabidhiwa
kwa ndugu zake kwa ajili ya
mazishi.

Diwani wa Lyamidati, Ve-
ronica Mabeja, alisema mwan-
amke huyo aliuawa na mume
wake mwezi uliopita akafungi-
wa ndani, sababu waliukuta
mwili wake ukiwa umeanza
kuoza.
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KCB yaja na ‘Fursa
Sukuk’ uwekezaji
kwa Watanzania

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya KCB Tanzania imezindua hati
fungani ijulikanayo ‘Fursa Sukuk’ inayotoa
fursa ya uwekezaji kwa Watanzania wote
kwa mtaji wa 500,000 na kuendelea.

Kwa mujibu wa taarifa ya benki hiyo,
Fursa Sukuk ni ya miaka mitatu, inafuata
misingi ya Shariah na haitoi riba bali
gawio la faida la asilimia 8.75 kwa mwaka.

Akizungumza wakati wa hafla ya uzin-
duzi, Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya
KCB, Cosmas Kimario, alisema hatifun-
gani hiyo imelenga kukusanya Sh. bilioni
10 ambazo zitatumika kuendeleza idara
ya KCB Sahl inayotoa huduma za Kiislamu
ikiwamo mikopo, huduma za miamala za
benki na uwekezaji.

“Huu ni uwekezaji wa uhakika ambao
unakupa gawio la faida la asilimia 8.75 kwa
mwaka ambapo litatolewa mara nne kwa
mwaka (mara moja kila robo mwaka). Mtu
yeyote anaweza kununua hati fungani ya
Fursa Sukuk kwa kiwango cha kuanzia
Shilingi laki tano na kuendelea,” alisema.

KCB Sahl Banking inatoa huduma za
kifedha zisizotoza au kulipa riba kwa wa-
teja mbalimbali ikiwamo watu binafsi, wa-
fanyabiashara, kampuni ndogo na kubwa,
vikundi, wazazi na watoto wao, wanafunzi
na wafanyakazi.

Kimario aliwakaribisha Watanzania ku-
changamkia fursa hiyo ya uwekezaji am-
bayo inampa mwekezaji thamani halisi ya
pesa na kwa muda mfupi wa miaka mitatu.

“KCB ni benki kubwa zaidi Afrika
Mashariki na Kati iliyoanzishwa mwaka
1896 visiwani Zanzibar. Baadaye ikaen-
da Kenya, Tanzania, Uganda, Sudani ya
Kusini, Rwanda, Burundi, Ethiopia na hivi

karibuni itafungua milango nchini Congo
(DRC),” alisema.

Naye Mkuu wa Idara ya Huduma za
Kibenki za Kiislaamu Sahl Banking, Amour
Muro, alisema pesa zinazokusanywa kwa
wawekezaji zitatumika katika biashara
au huduma zinazofuata Shariah na faida
inayopatikana hupewa kama gawio kwa
wawekezaji.

“Faida itakayopatikana kupitia hizi
huduma za KCB Sahl Banking itatolewa
kama gawio kwa wawekezaji kupitia mka-
taba wa Mudharaba. Mkataba wa Mud-
harabah ni aina ya ushirikiano ambapo
mteja anachangia mtaji na benki inasima-
mia hazina hiyo ili kuzalisha faida. Faida
hugawanywa kati ya mteja na benki kwa
uwiano uliokubaliwa awali,” alisema.

Kadhalika, alisema Watanzania wa-
takaohitaji kuwekeza watajaza fomu za
maombi zinazopatikana katika matawi
yote ya Benki ya KCB Tanzania na Benki ya
CRDB Plc na ofisi za madalali na wafanya-
biashara wa Soko la Hisa la Dar es Salaam
waliopewa leseni na Mamlaka ya Masoko
ya Mitaji na Dhamana (CMSA); au kutoka
kwenye tovuti ya Benki ya KCB: https://
tz.kcbgroup.com/kcb-sahl-tz/fursa-sukuk.

“Fursa Sukuk ofa iko wazi kuanzia No-
vemba 9, 2022 na itafungwa Desemba
5, 2022. Baada ya muda wa awali wa ofa,
Fursa Sukuk itaorodheshwa kwenye Soko
la Hisa la Dar es Salaam (DSE),” alisema.

Kadhalika, alisema maombi yatakami-
lika kwa kufanya malipo kwenye akaunti
maalum ya Benki ya KCB Tanzania au kwa
CRDB Bank Plc kupitia amana ya fedha
kwenye tawi la benki au kupitia uham-
ishaji fedha wa kielektroniki au kupitia
simu za mkononi.

Watoto wa familia moja wapoteza
maisha katika ajali magari matatu

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WATOTO wawili wa familia moja,
wamefariki dunia papo hapo na
watu wengine watatu wamejeruhi-
wa katika ajali ambayo imehusi-
sha basi dogo la abiria linalofanya
safari zake kati ya Mbeya na
Sumbawanga mkoani Rukwa.

Basi hilo lilifeli breki na kuy-
agonga magari mengine matatu
kwenye mteremko wa lwambi,
barabara kuu ya Tanzania na Zam-
bia (TANZAM), eneo la Mbalizi,
nje kidogo ya Jiji la Mbeya.

Ajali hiyo ilitokea jana asubuhi
baada ya basi hilo, mali ya kam-
puni ya Mangare, lenye namba
za usajili T 601 DXC, kuyagonga
magari mengine matatu na ku-
sababisha vifo vya watoto hao.

Waliopoteza maisha katika ajali
hiyo ni wanafunzi wa kidato cha
pili ambao ni Maria Alute (15),
mwanafunzi wa Shule ya Sekond-
ari St. Francis na Halima Mwai-
jumba (14) mwanafunzi wa Shule
va Sekondari Panda Hill zote za
mkoani Mbeya.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi (ACP)

Benjamin Kuzaga, alithibitisha
kutokea kwa hali hiyo na kusema
kuwa chanzo cha ajali ni mwen-
dokasi wa dereva wa basi.

Alisema basi hilo likiwa kwenye
mteremko wa lwambi, liligonga
gari lingine dogo lenye namba za
usajili T 452 DHD aina ya Toyota
Raum ambamo kulikuwa na watu
watano.

Kamanda Kuzaga alisema ndani
ya gari hilo, ndimo walikuwamo
watoto hao wawili waliopoteza
maisha, huku watu wengine
watatu ambao ni wanamume na
wanawake wawili wakijeruhiwa
vibaya na kupelekwa katika Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda Mbeya
kwa matibabu na kwamba hali zao
Si nzuri.

Mbali na Toyota Raum, Kuzaga
alisema basi hilo pia liliyagonga
magari mengine mawili ambayo
ni lori lenye namba za usajili T
673 DMC aina ya Scania lenye tela
namba T 362 DMG na lori lenye
namba za usajili DAD 3981 likiwa
na tela lenye namba ADF 75591 la
nchini Zambia, lililokuwa limebeba
madini aina ya salfa likitokea Dar
es Salaam kwenda Zambia.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI

TANGAZO LA KOZI MAALUM YA MAOPARETA WA MITAMBO YA KAZI

ZA UJENZI (GRADER OPERATOR’ COURSE)

. Utangulizi

Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology” (ICoT) ni Taasisi iliyo
chini ya Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi yenye makao makuu katika Mkoa wa Morogoro
kilipokuwa Chuo cha Ujenzi. Taasisi inawatangazia wananchi wote kuwa inatarajia kuende-
sha kozi maalum ya Maopareta wa Mitambo “Grader Operators’ Course” ya Kazi za Ujenzi na
Matengenezo ya Barabara kama ifuatavyo: -

Jina la kozi Muda wa Mafunzo Mafunzo yatafanyika

Kozi Maalum ya Maopareta wa
1 | Greda (Motor Grader Operators’
Course).

Wiki Kumi (10)
28/11/2022 - 03/0212023

Mkoani Morogoro
(ICoT - Morogoro)

. Masomo Yatakayofundishwa
Washiriki watajifunza moduli mbali mbali zinazohusu uendeshaji na utunzaji wa mitambo
kama ifuatavyo: -
i.  Kudumisha na kuweka usalama wa Mitambo na mahali pa kazi;
ii. Uendeshaji na Utumiaji wa Greda katika kazi za Ujenzi na Matengenezo ya Barabara;
iii. Kufanya Ukaguzi na Matengenezo ya awali ya Mitambo; na

iv. Kuweka kumbukumbu za Utunzaji wa Mitambo.

. Njia za Ufundishaji
Mafunzo yatafanyika katika awamu mbili; awamu ya kwanza itakuwa ni mafunzo ya nadharia
(Darasani) kwa muda wa wiki tatu (3) na awamu ya pili itakuwa ni mafunzo ya vitendo (‘Site’)
kwa muda wa wiki saba (7).

4. Lugha ya Mafunzo

Lugha itakayo tumika katika kozi maalumu ya Maopareta wa Greda (Motor Grader Operators’
Course) itakuwa ni ya mchanganyiko wa lugha ya Kiingereza na Kiswahili.

Malengo ya Kozi
Kozi hii inalenga kumpatia mshiriki uwezo na ujuzi wa kutumia Greda (Motor Grader) katika
kufanya kazi za Ujenzi na matenegenzo ya Barabara na mwisho wa kozi tunatarajia Mshiriki
atakuwa na uwezo wa: -
i. Kutumia Greda(Motor Grader) katika kufanya kazi ya ujenzi na matengenezo ya baraba-
ra;
ii. Kuhakiki usalama mahala pa kazi na utunzaji wa mtambo (Greda);
iii. Kufanya matengenezo ya awali pindi inapotokea hitilafu na kutunza kumbukumbu za
mtambo - Greda.

Sifa za Muombaji
Muombaji anatakiwa kuwa na cheti cha kidato cha nne (Form IV) pamoja na leseni ya udereva.

. Gharama za Mafunzo
Gharama za kushiriki mafunzo ni shilingi za Tanzania Milioni Moja (1,000,000) tu ambazo
zitagharamia ada ya ushiriki, Vitini pamoja na vifaa vya mafunzo, chai ya asubuhi na chakula
cha mchana. Mshiriki atajitegemea huduma nyingine zote muhimu ili kuweza kushiriki mafun-
zo kikamilifu.

8. Namna ya Kutuma Maombi

Kwa Tangazo hili, Wale wote wenye sifa zilizoanishwa hapo juu na watakao hitaji kupata
mafunzo haya watume maombi yao katika Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi ICoT Makao Makuu -
Morogoro au Tawi la Mbeya (ICoT - Mbeya) kwa kutumia anuani ya Posta, barua pepe, au kwa
kupiga simu kwa namba zilizotolewa hapa chini. Malipo ya Ada yalipwe kabla ya wiki mbili ya
kuanza kozi kwa kutumia ‘control number” itakayotolewa kwa mshiriki yeyote atakayehitaji
kupata mafunzo.

217141402

WASILIANA NASI
MKUU WA TAASISI
Institute of Construction Technology Institute of Construction Technology
ICoT, ICoT,
S.L.P 1957, MBEYA. S.L.P 963,
Simu : 0252957484/5 MOROGORO.
: 0764775354/0769317404 Simu 023-2935229/023- 2935226
Nukushi 025 295 7486 0787059555 /0786384062/0629782068
Baruapepe : attimbeya@mow.go.tz, Nukushi 023-2935227
attimbeyafrica@gmail.com Baruapepe : mwti@morogoro.net
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MWANGA WA JAMII

Mkutano wa COP 27
unahusu Watanzania

MKUTANO wa 27 wa Nchi Wanachama wa Mkataba wa Ki-
mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi (COP 27) ulioanza No-
nchini Misri, ukiwakutanisha wakuu wa nchi zaidi ya 100,
mashirika na sekta binafsi 35,000 wakijadili namna ya ku-
kabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi.

Mkutano huo unaofanyika kwa wiki mbili na kwa mara
ya kwanza unafanyika barani Afrika, ajenda kuu ikiwa ni
namna ya kuzisaidia nchi za Afrika kukabiliana na athari
za mabadiliko ya tabianchi yaliyosababishwa na hewa
ukaa inayozalishwa na nchi zinazoendelea.

Afrika ikiongozwa na mwenyekiti wake, Ephraim Shit-
ima kutoka Zambia, imekwenda katika mkutano huo na
ajenda sita muhimu za kulisaidia kukabiliana na athari
hizo ikiwamo utekelezaji wa ahadi ya Dola za Kimarekani
bilioni 100 za Mfuko wa kukabiliana na athari hizo, iliyo-
tolewa mwaka 2009 na nchi zilizoendelea.

Nyingine ni uwezeshwaji wa teknolojia nafuu ili izisai-
die nchi hizo kuendeleza miradi yenye uwezo wa kuhimili
athari za mabadiliko ya tabianchi katika sekta mbalimbali
ikiwamo kilimo, ufugaji, nishati ili zijikwamue kiuchumi
kwa njia salama kwa mazingira.

Ajenda nyingine ni jitihada za kudhibiti ongezeko la joto
ambalo sasa ni nyuzi 1.09 na kwa mujibu wa Jopo la Umoja
wa Mataifa linaloundwa na serikali mbalimbali kuhusu
mabadiliko ya tabianchi (IPCC), likifika nyuzi joto 1.5 hali
itakuwa mbaya.

Vilevile kutajadiliwa uzalishwaji wa jesi joto, kwamba
mpaka sasa ni kiasi gani cha gesi hiyo kinakwenda angani,
madhara yake yakoje na namna ya kupunguza kasi ya
uzalishaji ukizingatia kuwa kasi hiyo imeongezeka ukilin-
ganisha na miaka 100 iliyopita.

Mkutano huo ni muhimu kwa Watanzania kwa kuwa
madhara ya athari za mabadiliko ya tabianchi yanaen-
delea kuonekana nchini ikiwamo kutonyesha mvua kwa
wakati na hata zinaponyesha zinakuwa chini au juu ya ki-
wango hali inayoathiri shughuli za kilimo.

Mfano hai ni uhaba wa maji unaendelea kulikumba
taifa unaotokana na ukame uliosababishwa na kutonye-
sha kwa mvua za kutosha na kusababisha mgawo wa maji
hasa kwa mikoa ya Dar es Salaam na Pwani.

Aidha, maeneo ya ukanda Kaskazini kunakosifika kwa
shughuli za mifugo, kumeathirika kutokana na mifugo
kufa kwa kukosa chakula na maji, wanyama wakali waki-
vamia makazi ya watu na kuwadhuru wakati wakitafuta
maji ambayo pia ni matokeo ya athari hizo.

upatikanaji wa majani na maji ya kulisha mifugo kuwa wa
shida.

Tanzania kupitia Makubaliano ya Paris, iliweka Mikakati
ya Kitaifa ya Kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabi-
anchi kufikia mwaka 2030 na utekelezaji wake utahitaji
takribani Sh. trilioni 14.3, kutoka kwenye mfuko wa kuka-
biliana na athari hizo.

Moja ya mikakati ni kuzuia uzalishwaji wa hewa chafu
kupitia uchumi kati ya asilimia 30 hadi 35 ifikapo mwaka
2030 pamoja na kuongeza matumizi ya vyanzo vya nisha-
ti mbadala kutoka mwaka 2015 hadi 2025.

Akihutubia katika mkutano huo Novemba 7, mwaka
huu, Rais SamiaSuluhu Hassan, alisema nchi hiyo imed-
hamiria  kuongeza matumizi ya vyanzo vya nishati
mbadala kutoka asilimia 60 mwaka 2015 hadi asilimia 80
mwaka 2025 na kuhifadhi ekari milioni 48 za misitu am-
bayo ni 55 ya ardhi yote ya nchi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253 676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Jamii ishiriki vita ya kukomesha
mauaji ya ndugu zetu wenye ualbino

HIVI Kkaribuni kumekuwapo
na taarifa za watu wasioju-
likana, wanaodaiwa kumuua
Joseph Mathias (50), mwenye
ulemavu wa ngozi, mkazi wa
Wilaya ya Kwimba mkoani
Mwanza.

Inadaiwa kuwa, watu hao
wamvamia nyumbani kwake
usiku wa kuamkia Novemba
2, mwaka huu na kumkata
mkono wa kulia, kitendo kili-
chochangia damu kutoka kwa
wingi, hata kusababisha kifo
chake.

Vitendo hivyo ambavyo mia-
ka ya nyuma vilishamiri, lakini
serikali ikavidhibiti, vinataka
kuanza kujirudia, hali inayo-
sababisha watu wenye ulema-
vu huo kuishi maisha ya hofu
kwa kutokuwa na uhakika kwa
kuishi.

Nadhani ni vyema jamii sasa
ikasimama kulaani vitendo
hivyo na kushiriki katika vita
ya kukomesha mauaji ya al-
bino ikiwamo kuelimishana
kuhusu ulemavu huo, pia ku-
toa taarifa za viashiria vya vi-
tendo hivyo.

Katika tatizo hilo, jamii ina-
takiwa kukumbishana kuwa
watu wenye ualbino ni sawa
na wengine wote, wala ngozi
yao haina uhusiano na jambo
lolote, hivyo wasiwe wepesi
kuamini hujuma za waganga
wa kienyeji.

Baadhi ya waganga wa kie-
nyeji wamekuwa wakituhu-
miwa kuwaagiza watu kuwad-
huru binadamu wenzao, kwa
ajili ya viungo hivyo, jambo
ambalo kimsingi si jema katika
jamii iliostaarabika.

Mauaji ya Joseph yaliwash-
tua wadau wa haki za bin-
adamu, Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC) na
Chama cha Watu Wenye Ual-
bino Tanzania (TAS), na ku-
toa tamko la kulaani mauaji

hayo.
Ninaungana na wadau hao
kwa kujitokeza hadharani

kukimea mauaji hayo, kwani
kwa mtu yeyote anayethamini
utu wa mtu hawezi kuua bin-
adamu mwenzake kutokana
na ukweli kwamba uhai ni uta-
jiri mkubwa kuliko mali.

Vyombo vya dola vinafanya
sehemu yake katika kudhibiti
mauaji hao, lakini jamii haina
budi kushiriki kukamilifu ka-
tika vita hiyo, ili kusaidia kuko-
mesha mauaji ya watu wasio
na hatia.

Lakini, pamoja na hayo,
watu wenye ulemavu huo
hawana budi kuendelea ku-
chukua kila aina ya tahadhari,
kwa ajili ya usalama wao iki-
wamo kutoa taarifa kwenye
vyombo vya dola wanapoona
viashiria vya ukatili huo.

Viashiria hivyo, ni kumuona
mtu katika maeneo yao wa-
nayemtilia mashaka na kutoa
taarifa kwa vyombo vya dola
ili vifuatilie nyendo zake kujua
kama ni raia mwema au ndio
hao wanaotafuta watu wenye
ualbino na kuwaua.

Wanaondekeza vitendo
hivyo, ni vyema wakatambua
kuwa hakuna njia ya mkato
ya kupata mafanikio katika
maisha, kwani wote ambao
wanaamini katika kuua watu
wenye ulemavu wa ngozi, ili
wanufaike, wanakosea.

Mauaji ya wenye ulemavu
wa ngozi, ni ukatili usio na
mfano, hivyo suala la ulinzi
wao lisiwe la serikali tu, bali
jamii nzima inatakiwa kuhusi-
ka kwa kuzingatia kwamba
umoja ni nguvu.

Ni muhimu pia, kuweka uta-
ratibu wa kuwalinda wenye
ulemavu wa ngozi dhidi ya
tishio la kutekwa na kuuwawa.
Elimu kwa umma ni muhimu.
Wanaofanya matendo hayo
wapo ndani ya jamii yetu.

Ikiwezekana, sote weana-
jamii tukajiwekea utaratibu wa
malipo kwa wasamaria wema
wanaotoa taarifa kuhusu wa-
husika wa viungo vya albino,
huku watoa taarifa hao wak-
ilindwa kwa ajili ya usalama
wao.

Ninatambua kuwa, tatizo
hilo ni la kisheria, lakini pia
ni la imani za ushirikina na
uchawi ndani ya jamii. Hivyo
ni muhimu kuyakabili mambo
haya mawili kwa ushirikiano,
ili kusaidia wenye ulemavu
huo kuishi kwa amani katika
nchi yao.

Baadhi ya watu wenye
ualbino, wamekuwa wakika-
biliwa na tatizo la saratani ya
ngozi, lakini wanaongezewa
na lingine la kuwinda uhai wao
kana kwamba hawana haki ya
kuishi. Ukweli ni kwamba hilo
halipendezi!

Ikumbukwe kuwa, dunia il-
ishaatenga siku Juni 13 ya kila
mwaka kuwa ya maaadhim-
isho ya Siku ya Walemavu wa
Ngozi Duniani (albino), hatua
inayoonyesha jinsi jamii inavy-
otakiwa kuwathaminiwa kama
binadamu wengine.
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NMB yapiga
jeki kituo cha
afya, shule

Na Mwandishi Wetu

SHULE ya Sekondari Doda na Kituo
cha Afya cha Mkinga mkoani Tanga
vimenufaika na msaada wenye
thamani ya zaidi ya Shilingi milioni
nane kutoka Benki ya NMB ikiwa ni
moja ya sera ya benki hiyo kurejesha
faida kwa jamii.

Shule hiyo imepokea msaada wa
mabati 120 kwa ajili ya kuezeka ma-
jengo kadhaa katika shule hiyo huku
Kituo cha Afya cha Mkinga kikipokea
mashuka 100 pamoja na vitanda viwili
vya kulazia wagonjwa.

Akizungumza katika hafla ya kuka-
bidhi msaada huo, Meneja wa NMB
Kanda ya Kaskazini, Dismas Prosper,
alisema benki hiyo imekuwa ikitenga
asilimia moja ya faida yake kwa ajili
va kurejesha kwa jamii huku ikiamini
kuwa kupitia jamii hizo benki inapata
faida inayojitengenezea, hivyo kureje-
sha kwa jamii ni jambo la muhimu
sana kwao.

“Pamoja na makubwa yanayofanywa
na serikali, sisi kama wadau tunao wa-
jibu wa kuunga mkono juhudi hizi za
maendeleo kwa kusaidia jamii kwani
jamii hizi ndizo zimeifanya NMB kuwa
hapa ilipo kuwa kubwa kuliko benki
yoyote hapa nchini,” alisema.

“Tulipopata maombi haya ya ku-
changia maendeleo ya elimu na afya
katika Wilaya ya Mkinga, tulifarijika na
kuamua mara moja kuja kushirikiana
nanyi ili kuwa chachu ya maendeleo
va sekta hizi muhimu kwa jamii yetu,”
aliongeza.

Akizungumza wakati wa kupokea
misaada hiyo Mkuu wa Wilaya ya
Mkinga, Kanali Maulid Surumbu, ali-
ipongeza NMB kwa kuendelea kuzi-
kumbuka jamii zenye changamoto kwa
kuwa kwa kufanya hivyo wanazidi
kujiongezea imani kwa wateja jambo
ambalo litazidi kuwafanya wapate
faida kubwa zaidi.

Mkuu huyo wa wilaya huyo ali-
wasihi watumishi watakaosimamia
vifaa hivyo kuhakikisha weledi katika
matumizi unazingatiwa ili misaada
hiyo ikatumike na watu wengi zaidi.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Mkinga,
Dk. Joseph Ligola, alisema awali wali-
pata changamoto ya kulaza wagonjwa
katika kituo cha afya cha Mkinga
kutokana na sababu ya upungufu wa
vitanda lakini msaada kutoka NMB
utapunguza tatizo hilo na wagonjwa
watakuwa wakihudumiwa vyema.

KABWELA

' Kesi ya kupinga mikutano ya
‘hadhara yakwama kusikilizwa

Na Grace Gurisha

KESI ya kikatiba iliyofunguliwa na
Chama cha NCCR-Mageuzi ya kupinga
zuio la mikutano ya hadhara ya vyama
vya siasa, imeshindwa kusikilizwa kwa
sababu mawakili wa jamhuri katika
shauri hilo wapo Mahakama ya Afrika
Mashariki kwenye kesi nyingine.

Kesi hiyo namba 27, 2021 iliyofunguli-
wa katika Mahakama Kuu, Masjala Kuu,
Dar es Salaam inasikilizwa na jopo la

majaji watatu Jaji John Mgetta, Jaji Leila
Mgonya na Jaji Edwin Kakolaki.

Kutokana na hali hiyo, upande wa
jamhuri uliomba ahirisho na kesi ika-
pangwa Novemba 29, 2022 kwa kusiki-
lizwa mbele ya jopo hilo.

Pia, katika upande wa majaji, ma-
jaji wawili hawakuwepo mahakamani
hapo kutokana na majukumu mengine.
NCCR-Mageuzi imefungua Kkesi hiyo
dhidi ya Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali (AG), Inspekta Generali wa Polisi

(IGP).

Mdaiwa mwingine katika kesi hiyo ni
Kamanda wa Polisi wa Kanda Maalum
ya Dar es Salaam (RPC), ambapo cha-
ma hicho kinaiomba Mahakama kuon-
doa zuio hilo wakidai ni kinyume cha
sheria.

Pia NCCR -Mageuzi inaomba Ma-
hakama ielekeze watu waliozuia Kikao
cha Kamati Kuu mwaka 2021, kinyume
cha sheria, walipe fidia ya gharama zili-
zotumika kukiandaa kikao hicho.

C 2

Mwongoza wataln wa Kampum va Afrika l\/llles Safari Co Ltd Serafino Lanzi (kulla) akitoa maelezo kuhusu wana-
vyohudumia wateja wanaotaka kufanya utalii wa ndani, katika maonyesho ya utalii karibu kusini 2022, yaliyofun-
guliwa mjini Iringa jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Tanzania, Norway zashirikiana kukabili tabianchi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Dk. Selema-
ni Jafo, jana alikutana na
Waziri wa Mambo ya Nje
na Maendeleo ya Kimataifa
wa Norway, Anne Veathe
Tvinnereim, jiji
Sheikh, nchini Misri na ku-
jadili namna ya watakavy-
oshirikiana kukabiliana na
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi.

Mazungumzo hayo yali-
fanyika katika banda la
maonesho la Tanzania kwe-

nye Mkutano wa Nchi Wana-
chama wa Mkataba wa Umoja
wa Mataifa wa Mabadiliko ya
Tabianchi unaoendelea nchi-
ni humo.

Katika mazungum-
70 yao, mawaziri hao wame-
kubaliana kuendeleza ush-
irikiano katika masuala ya
maendeleo, hususan kufa-
dhili miradi ya hifadhi ya
mazingirana ili kuisaidia nchi
hiyo kuhimili mabadiliko ya
tabianchi.

Dk. Jafo alisema Serikali ya
Tanzania na Norway zimeku-
wa na ushirikiano wa muda
mrefu katika sekta mbalim-

bali na kusisitiza kuwa kwa
sasa ushirikiano wao wanau-
elekeza zaidi katika uhifadhi
wa mazingira, ili kuisaidia
nchi hiyo kukabiliana na atha-
ri hizo zinazoendelea kuathiri
Watanzania.

Aidha, aliishukuru seri-
kali ya Norway kwa kuende-
lea kuwashika mkono katika
mambo mbalimbali  kiuchu-
mikwaTanzania, kuwa nchi
hiyo iko tayari kushirikiana
na serikali hiyo kwa maslahi
mapana ya nchi na maende-
leo ya Taifa kwa ujumla.

Alisisitiza kuwa ajenda ya
mabadiliko ya tabianchi ni

changamoto kubwa duniani
na inahitaji ushirikiano na
ufadhili wa nchi zilizoende-
lea na zinazoendelea, ili
kutimiza mipango ya kitaifa
ya kukabiliana na athari hizo
kupitia makubaliano ya Paris.

Waziri wa Mambo ya Nje
na Maendeleo ya Kimataifa
wa Norway, Anne Tvin-
nereim, alisema Norway
itaendelea kushirikiana na
kufadhili miradi ya mabadi-
liko ya tabianchi nchini Tan-
zania kwa lengo la kusaidia
wananchi walio katika hatari
kubwa ya kuathiriwa na atha-
ri hizo.

—— SikUKABI MUME WANGU.,

NAKUOWEKA SHATI VIZDRI, MBONA
OMETOA MACHO!

—_—

——

ONA *MAFAILI" YANGU MENGI YA
KESINIKAJUA LEO NDIYO UONATOA

HOKUMD.
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Nyati yajenga kituo cha
daladala Kigamboni

Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Saruji ya Nyati
imekabidhi ~ Kituo cha Da-
ladala wilayani Kigamboni kili-
chogharimu Sh. milioni 46 kwa
Mkuu wa Wilaya hiyo, Fatma
Nyangasa.

Akizungumza wakati wa
kukabidhi kituo hicho jana,
Mkurugenzi Mkuu Mtendaji
wa Kampuni ya Nyati, Biswa-
jeet Mallik alisema dhamira ya
kampuni hiyo ni kuhakikisha
kampuni yake inaunga mkono
serikali katika kusogeza hudu-
ma kwa wananchi.

Mallik alisema mbali na ku-
saidia kutengeneza kituo hi-
cho, pia wamekuwa wakisaidia
katika sekta za afya, elimu na
miundombinu.

“Katika Sekta ya Afya tume-
saidia ujenzi wa Kituo cha Afya
Kimbiji, na kwa upande wa
elimu tumekarabati madarasa
katika Shule ya Golani na Shule
ya Sekondari Kimbiji pia tume-
saidia saruji katika ujenzi wa
Ofisi ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Kigamboni”.

Akizungumzia  miundom-

binu ambayo wanatoa hudu-
ma, mkurugenzi huyo alisema
saruji ya kampuni hiyo inatu-
mika katika ujenzi wa Mradi wa
Reli ya Kisasa (SGR) pamoja na
ujenzi wa mradi wa Bwawa la
Kufua Umeme wa Maji la Julius
Nyerere (JNHPP-MW?2115) kwe-
nye Bonde la Mto Rufiji.

Mkuu wa Wilaya ya Kigam-
boni, Fatma Nyangasa akizun-
gumza baada ya kukabidhiwa
kituo hicho, alitaka kituo hi-
cho kiwe fursa kwa wakazi wa
Kigamboni kujiletea maende-
leo ya mtu mmoja mmoja na
taifa kwa ujumla.

“Sasa Nyati Cement wametu-
saidia hapa, tunakaribisha na
tunawaomba wadau wengine,
tutaendelea kuwapitia na ku-
watafuta waendelee kushiriki-
ana nasi, ili waweze kuende-
leza miradi hii kwa manufaa ya
wananchi wetu na kwa manu-
faa ya wana Kigamboni.

“Stendi yetu tumeipokea,
tunashukuru na tutaendelea
kuiangalia kwa jicho la kip-
ekee, kwa Manispaa hili jambo
lipo mikononi mwenu manis-
paa kuiangalia na kuhakikisha

kwamba inafanya kazi vizuri,
wekeni utaratibbu mzuri na
uangalizi mzuri ili kuwapo uta-
ratibu mzuri kwa maendeleo
ya wana Kgamboni.” aliagiza.
Aliongeza kuwa Wilaya ya
Kigamboni ipo tayari kush-
irikiana na wadau wote, ili
kuhakikisha wanapata mab-
adiliko chanya ya haraka na
yanayoleta maendeleo yenye
tija kiuchumi na kijamii kwa
wananchi wa Kigamboni.
Alitoa maelekezo kwa Man-
ispaa ya Kigamboni kutumia
mapato ya ndani kuhakikisha
inaboresha eneo la stendi hiyo
ili kufikia malengo ya kuwa na
stendi kubwa Kigamboni.
Alisema anaamini itakuwa
stendi ya kipekee kwa Kigam-
boni na washirikiane mpaka
eneo hilo la stendi lianze ku-
fanya kazi kwa ufanisi.
Aliongeza kuwa uongozi wa
madereva wa daladala wana-
paswa kusimamia utaratibu wa
matumizi ya stendi hiyo wa-
tumie wale waliopewa kibali.
“Tutaweka utaratibu mzuri
kama tulivyoshauriwa ili kuwa-
bana wale ambao hawatakuja

hapa, kwa sababu eneo linalo-
tumika kwa sasa sio eneo rasmi
kwa ajili ya stendi, eneo lile tu-
nataka tuwaachie wenye eneo
lao ili na wao waendelee na
uwekezaji mwingine,” alisema.
Ofisa Mfawidhi wa Mamlaka
ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LA-
TRA), Rahim Kondo alisema
wameshaanza  kutengeneza
kibali cha kuanzia katika stendi
hiyo ambayo imekabidhiwa.
“Tunaamini kwa kuwapo hii

miundombinu  kutawezesha
magari kufanya kazi vizuri,
hivyo lazima washirikiane

kupanga utaratibu mzuri. Pia
tunawaomba wamiliki na ma-
dereva wa magari wachukulie
kwa uzito mabadiliko yatakay-
owekwa ili kuweza kuifanya
stendi hiyo kukidhi vigezo vy-
ake,” alielekeza.

Diwani na Naibu Meya wa
Manispaa ya Kigamboni, Steph-
ano Waryoba aliishukuru Kam-
puni ya Nyati kwa kutengeneza
stendi kwenye kata yake kwa
ajili ya kurahisisha usafiri kwa
wakazi wa kata hiyo na wa-
tumiaji wa stendi hiyo kwa
ujumla.

Madaktari Bing-
wa wa Upasuaji
Ubongo na Mi-
shipa ya Fahamu
wa Hospitali ya
Taifa Muhim-
bili- Mloganzila,
Dk. Raymond
Makundi (kulia)
na Dk. Alvin
Miranda (kati-
kati), pamoja na
mtaalamu kutoka
Marekani, Prof.
Dilantha Elle-
gala (kushoto),
wakifanya upas-
uaji mkubwa wa
kuondoa uvimbe
kwenye tezi ya
Pituitari kwa
kupitia pua bila
kupasua fuvu la
kichwa, hospital-
ini hapo, mkoani
Dar es Salaam
jana ambapo
upasuaji huo
ulitumia muda
wa takribani saa
nne. PICHA: MNH

- Madiwani
. walia na panya
waharibifu

Na Hamisi Nasri, MASASI

MADIWANI wa Halmashauri

ya Masasi wameiomba serikali
kuwasaidia wananchi kukabiliana
na panya waharibifu wa mazao
ambao wanaongezeka kwa kasi.

Wakizungumza wakati wa Ki-
kao cha Baraza la Madiwani hivi
karibuni, walisema uwapo wa
panya hao unatishia uwepo wa
baa la njaa, ikiwa hatua hazita-
chukuliwa kwa haraka.

Wakizungumza kwenye kikao
hicho, madiwani hao walisema
hali ya mashamba ya wakulima
kwenye kata zao kwa sasa sio
mzuri kwa sababu ya kuwapo
kwa mlipuko wa makundi ya
panya waharibifu wa mazao am-
bao wamevamia mashamba ya
wakulima na kula mazao yanay-
oendelea kupandwa.

Walisema iwapo serikali
haitachukua hatua stahiki za
kuwadhibiti panya hao wakulima
hawatafanikiwa kuvuna chocho-
te kutoka kwenye mashamba.

Diwani wa Lupaso, Douglas
Mkapa, alisema kata hiyo ni
miongoni mwa zile zilizokumbwa
na mlipuko wa panya hawaribifu
wa mazao shambani na kwamba
tayari mazao mengi yaliyokuwa
yamepandwa kwenye mashamba
yameharibiwa na panya hao.

Alisema tayari uongozi wa
kata umeshatoa taarifa ngazi ya
wilaya kuomba kupatiwa msaada
wa Kuchukua hatua za kuwa-
dhibiti panya hao ili kunusuru
hali ya mazao ya wakulima na
kwamba kama hatua hazita-
chukuliwa kuna uwezekano
mkubwa wa kukumbukwa na
baa la njaa.

“Tunaiomba serikali kutu-
patia sumu ya kuwaua panya
hawa kwani hali ni tete kwenye
mashamba ya wakulima kwa
sehemu kubwa tayari mazao ya
wakulima yameshaharibiwa pan-
ya hawa wapo takribani wilaya
nzima kwa sasa tunaomba hatua
za haraka zichukuliwe ili ku-
dhibiti panya hawa,” alisema
Mkapa.

Naye Diwani wa Mijerejere,
Radhamani Pole, alisema wakuli-
ma wanapoteza mazao yao huku
hawajui nini cha kufanya kuka-
bili hali hiyo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
yva Wilaya ya Masasi ambaye
ni Diwani wa Mpeta, Ibrahimu
Chiputula, alimwomba Mkuu
wa Wilaya ya Masasi, Claudia
Kitta, kuchukua hatua za haraka
kudhibiti panya hao.

Familia zenye mapacha kupewa msaada kuadhiinisha siku vao

Na Sabato Kasika

TAASISI isiyo ya kiserikali Eden
Twins Foundation, inayohu-
dumia familia zenye watoto
mapacha zisizo na uwezo, inata-
rajia kusheherekea Siku ya Ma-
pacha kwa kutembelea familia
hizo na kuzipa msaada wa hali
na mali.

Mwenyekiti wa taasisi hiyo, Di-
ana Mbena, aliliambia gazeti jiji-
ni Dar es Salaam jana, kuwa Siku
ya Mapacha ni Novemba 11 ya
kila mwaka, na wanaichukulia ni
ya kipekee, kwa mara ya kwanza

waliadhimisha, mwaka jana.

“Mwaka huu tunataka tofauti,
badala ya maadhimisho, kwa
kukusanya watu uwanjani, tu-
tatembelea baadhi ya familia ze-
nye watoto hao ambazo hazina
uwezo kiuchumi na kuzisaidia
chochote,” alisema Diana.

Aliomba wadau mbalimbali
waungane naye kwa hali na mali,
ili aweze kutimiza lengo lake
la kusaidia familia hizo, katika
mikoa ya Dar es Salaam na Pwani
kwa kuzipa chakula, mavazi na
huduma nyingine.

“Ukifuatilia sana utagundua

kuwa familia nyingi zenye watoto
mapacha ni zile zilizo na uwezo
mdogo kiuchumi, hali inayosaba-
bisha zishindwe kuwahudumia
kuanzia matibabu, lishe na hata
mavazi,” alisema.

Alisema mazingira hayo ndio
yaliyomsukuma kuanzisha taasi-
si hiyo kwa lengo la kuhamasisha
jamii kutambua vikwazo hivyo,
ili ikiwezekana, kuwapo na ush-
irikiano katika kuvitatua.

“Haitakiwi ~ kuishia ~ kum-
pongeza mtu aliyejifungua
mapacha, badala yake kinacho-
takiwa ni kuangalia mazingira

na vikwazo anavyokutana navyo
katika kuwahudumia watoto
wake,” alisema.

Diana alisema huo ndio
ujumbe wake kwa jamii, hasa
wakati huu wa Novemba 11 wa
maadhimisho ya siku hiyo, na
kwamba ipo haja ya kuwatam-
bua kuwa nao ni kundi linalohi-
taji kusaidiwa.

“Lakini pia niiombe serikali
iangalie uwezekano wa kuwapa
bima, kwani kutegemea kuwa
watoto wadogo  wanatibiwa
bure, wengi wao hukosa mat-
ibabu wanapokwenda hospitali

na kuambiwa hakuna dawa,”
alisema.

Alisema wakiwa na bima hata
wakienda hospitali yoyote wa-
naweza kupata matibabu, na
katika maisha, Mungu anaweza
akampa mapacha mtu mwe-
nye uwezo kiuchumi na asiye
nao cha muhimu ni kufuatilia ili
kujua wazazi au walezi wenye
changamoto na kuwasaidia.

Alisema baadhi ya wanaume
huwakimbia wake zao wanapo-
jifungua mapacha, wakidai kuwa
ni uchuro, na kusababisha wawe
na hali ngumu ya maisha.
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HABARI KITAIFA
Waziri avunja ukimya uchangiaji elimu

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolph Mkenda,
amesema ingawa serikali inatoa
elimu bure, haijakataza wananchi
kuendelea kuchangia maendeleo ya
shule zao kwa hiari.

Prof. Mkenda aliyasema hayo juzi
wakati wa ufunguzi wa nyumba sita
za walimu katika Shule ya Msin-
gi Msinune iliyoko Chalinze mkoani
Pwani.

Nyumba hizo zimejengwa kwa
ushirikiano baina ya Taasisi ya Fla-
viana Matata na Mamlaka ya Elimu
Tanzania (TEA) kwa gharama ya Sh.
milioni 150.

Alisema kama ilivyo kawaida ya
watu kuchangia harusi na sherehe
mbalimbali, basi wananchi wana
wajibu wa kuona umuhimu wa ku-
changia maendeleo ya elimu.

“Serikali kutoa elimu bure
haimaanishi kwamba wananchi ha-

Miradi ili-
yofadhiliwa
ni yenye
thamani ya
Sh. milioni
550 na ka-
tika mwaka
wa fedha wa
2022/23 ufa-
dhili wa mi-
radi yenye
thamani ya
Sh. milioni
964.4 uta-
tolewa.

Waonywa
visingizio
ukusanyaji
wa mapato

Na Thobias Mwanakatwe, |IKUNGI

BARAZA la Madiwani la Halmashauri
ya Wilaya ya Ikungi mkoani Singida
limetaka watendaji kuacha kutoa
Visingizio visivyo na maana katika
ukusanyaji wa mapato badala yake
washirikiane na madiwani kufikia

malengo yaliyowekwa na halmashau-

Wahsema hayo juzi kwenye kikao
cha baraza hilo huku wakibainisha
kuwa baadhi ya watendaji wame-
kuwa wakitoa visingizio vinavyo-
sababisha kutofikiwa kwa malengo
va ukusanyaji wa mapato ambavyo
vingi havina uhalisia wa kuwa saba-

bu ya kushindwa kukusanya mapato.

Taarifa za ukusanyaji wa mapato
kwa Kila kata zilizosomwa na madi-
wani kwenye kikao hicho ambazo

ziliandaliwa na watendaji wa kata na

baadhi ya visingizio vilivyoelezwa
ni pamoja na baadhi ya wafanya-
biashara kusafirisha mazao usiku
wakikwepa kulipa ushuru.

Alisema suala la ukusanyaji mapato
liwe la kufa na kupona kwa kuhakiki-

na kata wanasimamia na si kuruhusu

visingizio visivyokuwa na tija.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri, Justice Kijazi, alisema
halmashauri mawategemea sana
madiwani katika kufikia malengo ya
ukusanyaji wa mapato kwa kuwa
Wa0 wapo kwenye vyanzo vya
mapato.

“Mapato ya halmashauri ndiyo
moyo wa halmashauri kwa hiyo wa-
heshimiwa madiwani kwenye vikao
vya Kamati za Maendeleo ya Kata
(WDC) mtusaidia kuweka msisitizo
katika suala la ukusanyaji mapato,”
alisema.

Kijazi alisema hata hivyo Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ikungi
imepiga hatua kubwa katika suala la
ukusanyaji mapato kwani katika kip-

indi cha miaka mitano iliyopita bajeti

ya mapato ilikuwa Sh. milioni 900 tu

[akini sasa bajeti imefikia zaidi ya Sh.

bilioni mbili.

waruhusiwi kuchangia maendeleo ya
shule kama ujenzi wa miundombinu
na lishe ya wanafunzi. Mkikubaliana
kwa hiari changieni,” alisema.

Pia alisema serikali inawahimiza
wazazi kuchangia kwa hiari maen-
deleleo ya shule lakini aliwahakik-
ishia kwamba hakuna mwanafunzi
yeyote atakayefukuzwa kwa kutoku-
changia.

Sambamba na hilo, aliwataka Wa-
tanzania kujenga utamaduni wa kuru-
di kwenye shule walizosoma na kutoa
michango ya kukarabati shule hizo ili
zifanye vizuri kitaaluma kama wana-
vyochanga kwenye mambo mengine,
zikiwamo harusi.

“Kama Flaviana anafanya shu-
ghuli zake nchi za nje lakini ameona
umuhimu wa kuja kuchangia Shule ya
Msingi Msinune kwa nini ninyi wakazi
wa hapa mshindwe kuchangia? Seri-
kali  haijawakataza kuendelea na
michango ya hiari kwa maendeleo ya
watoto wenu,” alisema.

“Kama tunavyofurahi na kushan-
gilia timu zetu zinavyofanya vizuri
kitaifa na kimataifa basi mtu ajisikie
fahari kuona shule aliyosoma inafan-
ya vizuri na ili shule ifanye vizuri ki-
taaluma lazima iwe na miundombinu
mizuri na wanafunzi waishi kwenye
mazingira rafiki shuleni na wapate
chakula,” alisema.

Waziri Mkenda alisema Rais Samia
Suluhu Hassan anawahimiza viongozi
wa serikali kufanya kazi na sekta bin-
afsi, hivyo aliwaomba wadau wengine
kujitokeza kushirikiana na serikali.

Mkurugenzi Mkuu wa TEA, Bahati
Geuzye, alisema fedha zilizotolewa na
Mfuko wa Elimu kwa ajili ya gharama
za ujenzi wa mradi ni Sh. milioni 150 na
Taasisi ya Flaviana Matata imechangia
Sh. milioni 100 na Mfuko wa Elimu wa
Taifa umechangia Sh. milioni 50.

Alisema tayari nyumba nne zime-
kamilika na nyumba mbili zimefikia
hatua ya kupauliwa na kwamba TEA
inaendelea kushirikiana na Hal-

mashauri ya Wilaya ya Chalinze ku-
hakikisha nyumba hizo zinakamilika
haraka ili zikabidhiwe rasmi kuwez-
esha walimu kupata makazi bora.

Alisema katika miaka matatu iliyo-
pita yaani 2020/21 hadi 2022/23 mkoa
wa Pwani umepata ufadhili wa miradi
ya elimu yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 1.7 na katika mwaka wa fedha wa
2020/21 miradi iliyofadhiliwa ilikuwa
yenye thamani ya Sh. milioni 695.

Katika mwaka wa fedha 2021/22,
alisema miradi iliyofadhiliwa ni yenye
thamani ya Sh. milioni 550 na katika
mwaka wa fedha wa 2022/23 ufadhili
wa miradi yenye thamani ya Sh. mil-
ioni 964.4 utatolewa.

Alisema miradi hiyo inatekelezwa
katika halmashauri za wilaya ya Chal-
inze, Bagamoyo, Mkuranga, Kibiti,
Rufiji na Mafia ikihusisha ujenzi wa
nyumba za walimu, vyumba vya ma-
darasa, matundu ya vyoo, mabweni na
miundombinu kwa wanafunzi wenye
mabhitaji maalum.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolph Mkenda (katikati), ak|kata Utepe kuzmdua nyumba sita za wal-
imu kwa Shule ya Msingi Msinune, Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze, mkoani Pwani juzi, zilizojengwa kwa pamoja
baina ya Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) na Taasisi ya Flaviana Matata kwa Sh. milioni 150. Wengine ni Mkuru-
genzi Mkuu wa TEA, Bahati Geuzye (wa tatu kushoto) na Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
Ridhiwan Kikwete (wa pili kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Uchunguzi saratani sasa kufika vijijini

Na Ashton Balaigwa, MO-
ROGORO

WATU 24,000 wanaoishi ka-
ni Morogoro, watafanylwa
uchunguzi wa bure wa awali
wa viashiria vya saratani na
Hospitali Rufaniya Good
Samaritan Cancer(GSCH)
iliyoko Kilombero ambayo ni
ya kwanza Tanzania kwa ku-
toa huduma ya mionzi tiba.
Hospitali hiyo ambayo ina-
shika pia nafasi ya tatu Afrika
kwa kutoa huduma hiyo, im-
ekusudia kuwaﬁkia wananchi
""" kutokana
na wengi wao kushindwa
kuzifikia huduma hizo kwa
sababu ya ugumu wa maisha
na gharama zake.
Akizungumza kwenye ha-
rambee ya kukusanya zaidi
ya Sh. milioni 300, Bingwa wa
Uchunguzi na Utambuzi wa
Saratani, Dk. Salvatory Mlaga,

alisema uchunguzi wa awali
utahusisha saratani ya shingo
ya kizazi, tezi dume na sarata-
ni ya matiti. Alisema zaidi ya
watu 1,000 watakaobainika
wataokolewa kwa kuanzishi-
wa huduma za matibabu ku-
tokana na hospitali hiyo kuwa
na vifaa tiba vya kisasa.

Dk. Mlaga alisema hospi-
tali hiyo imeweka malengo
yake katika mpango mkakati
wa kupeleka huduma ya
uchunguzi wa awali wa sara-
tokana na upungufu wa hos-
pitali zinazotoa huduma hizo
nchini, hivyo kusababisha
ongezeko la wagonjwa wa
saratani.

“Tunafahamu liko tatizo la
wananchi kushindwa kuzi-
fikia huduma za uchunguzi
wa saratani kwa sababu hos-
pitali ni chache na gharama
za kuzifikia ni kubwa kuto-
kana na ugumu wa maisha
au sababu zingine za kijamii,

hivyo tumeamua kuwafikia
wananchi hasa wa vijijini,”
alisema Dk. Mlaga.

Naye Mkurugenzi Mtend-
aji wa GSCH, Father Shibin
James, alisema hospitali hiyo
ambayo iko chini ya Wami-
sionari wa Shirika la Huruma
kwa kushirikiana na Kanisa
Katoliki Jimbo la Ifakara,
ina lengo la kusaidia kutoa
uchunguzi na tiba kwa
wagonjwa wa saratani na ma-
gonjwa mengine.

Alisema hospitali hiyo im-
ekuwa ikifikiwa na wagonjwa
ambao tayari saratani imeku-
wa imekomaa, hivyo wameo-
na kuanza mpango huo wa
kuwafanyia uchunguzi wa
awali ili kupunguza watu wa-
naougua saratani.

Naye Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Wafanyabiashara,
Wenye Viwanda na Kilimo
(TCCIA) Mkoa wa Morogoro,
Mwadini Myanza, alisema
hospitali hiyo iliwasilisha

wazo hilo kwao na kama wa-
dau, waliamua kushirikisha
wafanyabiashara mbalimbali
waliochangia katika haram-
bee hiyo kusaidia uchunguzi
wa awali wa saratani.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro,
Fatuma Mwasa, katika har-
ambee hiyo, Mkuu wa Wilaya
ya Morogoro, Albert Msando,
alisema serikali ya mkoa ina-
tambua ukubwa wa tatizo la
saratani na watu wengi hu-
poteza maisha kutokana na
kuchelewa kufanyiwa uchun-
guzi wa awali ili kubainika
kama kuna saratani.

Uwapo wa Hospitali hiyo
kubwa ya kibingwa ya GSCH,
alisema umeanza kuonyesha
mafanikio kwa kutatua tatizo
hilo si kwa Watanzania tu bali
hata nje ya nchi kutokana na
kutoa huduma zake kwa wag-
onjwa wanaotoka nchi mbal-
imbali zikiwamo Malawi na
Zambia.
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MASWALI NA MAJIBU BUNGENI

Serikali yapiga marufuku
walalamikaji kuwagharamia
watuhumiwa kesi usafiri

BUNGE limeelezwa kuwa
kitendo cha  mlalamikaji
kulazimishwa kugharamia

usafirishaji wa mtuhumiwa au
mahabusu kwenda na kurudi
rumande ni kukiuka sheria na
kanuni zilizoko.

Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Jumanne Sagi-
ni, alibainisha hayo jana bun-
geni alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Muleba Kaskazini
(CCM), Charles Mwijage.

Mbunge huyo, katika swali
lake, alihoji kwa nini katika
tarafa ya Kamachumu mlala-
mikaji hulazimishwa kumghar-
amia mahabusu kwa kum-
safirisha kwenda na kurudi
rumande.

“Mwaka jana Oktoba, bibi

yangu Juliana Gaisha aliitwa
kituo cha polisi na kupelekwa
mahakamani  Kamachumu.
Hakimu alimweleza mlala-
mikaji kwamba bibi huyu
apandishwe pikipiki na mlala-
mikaji akalipa fedha. Bibi yan-
gu na watu wawili wakafung-
wa mshikaki kwenye pikipiki
wakaenda Muleba kufungwa
magereza. Lini itaundwa tume
ya kitaifa kuchunguza hili?”
alihoji.

Sagini akijibu swali hilo,
alisema kitendo hicho kina-
paswa kuachwa mara moja
huku akisema tukio hilo halihi-
taji kuundiwa tume.

“Kwa mujibu wa Sheria ya
Polisi Sura ya 322 iliyofanyiwa
marejeo mwaka 2002 na Ka-

nuni 353 na 354 ya Kanuni ya
Jeshi la Polisi zinazosimamia
watuhumiwa au mahabusu
walioko kwenye vituo vya
polisi, utaratibu wa kuwasa-
firisha watuhumiwa au ma-
habusu kwenda mahakamani
hutekelezwa na Jeshi la Polisi,”
alisema.

Pia alisema jukumu la ku-
wasafirisha watuhumiwa au
mahabusu kutoka rumande
gerezani kwenda mahakamani
ni jukumu la Jeshi la Magereza
kwa mujibu wa Kifungu cha 75
cha Sheria ya Magereza Sura
ya 58 ya mwaka 1967 iliyofanyi-
wa marejeo mwaka 2002.

“Wizara imefanya mawasi-
liano na wakuu wa vyombo
vyetu, yaani Mkuu wa Jeshi

Kutoka

BYODONA

Habari na Augusta Njoji

—

la Polisi na Mkuu wa Jeshi la
Magereza ili wawaelekeze
wasaidizi wao ngazi za mikoa
na wilaya kuzingatia sheria,”
alisema.

Masuala
wenye
vulemavu
vawekewa
Mwongozo

SERIKALI imeingiza masuala ya
kamati za watu wenye ulemavu
kwenye mwongozo kabambe
wa upangaji wa mipango na
bajeti ya huduma za ustawi wa
jamii kwenye halmashauri na
utekelezaji wake utaanza mwa-
ka ujao wa fedha.

Pia imesema itaendelea ku-
mtaa ili kuhakikisha kamati
hizo zinaanzishwa katika mae-
neo yao. Naibu Waziri Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kazi, Ajira, Vijana
na wenye Ulemavu, Patrobas
Katambi, alisema hayo jana
bungeni alipokuwa akijibu swa-
li la msingi la Mbunge wa Viti
Maalum (CCM), Stella Ikupa.

Katika swali lake, mbunge
huyo alihoji ni mikoa mingapi,
bavyo vimeunda kamati za
watu wenye ulemavu.

Katambi alisema uundwaji
wa kamati hizo ngazi ya mkoa,
kwa mujibu wa Sheria ya Watu
wenye Ulemavu namba 9 ya
mwaka 2010 kifungu cha 14 (1)
ambacho kimeelezea juu ya
uundwaji wa kamati za watu
wenye ulemavu katika ngazi ya
jana majukumu ya kila kamati.

Alisema serikali ya Tanza-
nia imetekeleza kwa kiwango
kikubwa uundwaji wa kamati
hizo.

Alisema katika kuhakikisha
inaunda kamati hizo serikali
imeandaa mikakati mbalimbali
ikiwamo kuingiza masuala hayo
kwenye mwongozo huo.

e — ~

Mbunge wa Segerea, Bonnah Kamoli, akichangia kuhusu mapendekezo ya mpango

wa maendeleo wa Taifa unaokusudiwa kutekelezwa na serikali kwa mwaka wa fedha

]
Bilioni 13.1/-
kuimarisha
TAZARA

KATIKA mwaka fedha 2022/23,
serikali imetenga Sh. bilioni 13.1
kwa ajili ya kuboresha miundom-
binu ya Mamlaka ya Reli ya Tanza-
nia na Zambia (TAZARA).

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Atupele Mwakibete,
alisema hayo jana bungeni mjini
hapo alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Njombe Mjini (CCM),
Deodatus Mwanyika.

Katika swali lake, Mwanyika
alihoji serikali ina mkakati gani wa
kukarabati reli ya TAZARA.

Akijibu swali hilo, Mwakibete
alisema serikali imeendelea ku-
chukua hatua mbalimbali katika
kuboresha miundombinu ya reli
hiyo na katika mwaka fedha
2022/23, Sh. bilioni 13.1 zimet-
engwa kwa ajili ya ununuzi wa
mataruma ya mbao kwa ajili ya
kufanyia ukarabati madaraja 172
valiyoko upande wa Tanzania.

Pia alisema ununuzi wa mtambo
wa kisasa wa kushindilia kokoto
kwenye reli na ununuzi wa mtam-
bo wa kuvunjia kokoto kwa ajili ya
kuongeza kokoto za aina mbalim-
bali zinazotumika katika kufanyia
matengenezo va njia ya reli kati
va Dar es Salaam -Tunduma na
Msolwa - Kidatu.

Aidha, alisema fedha hizo pia
zitatumika kukarabati mabehewa
21 ya treni za abiria za Udzungwa
na treni za abiria za mjini jijini Dar
es Salaam.

Kitengo chaundwa
kusimamia afya
Kwa wazee

WIZARA ya Afya imesema ka-
tika kuimarisha huduma za afya
kwa wazee, kwa mwaka huu,
imepitishiwa muundo mpya wa
kuanzisha kitengo ndani ya ku-
rugenzi ya tiba inayoshughulika
na huduma zao za utengamao na
tiba shufaa.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, alisema hayo bungeni jana
alipokuwa akijibu maswali ya
Mbunge wa Lushoto (CCM), Shaban
Shekilindi.

Mbunge huyo alihoji serikali kwa
nini isibadili mfumo kwa kuhakiki-
sha wazee wanakuwa na bima za
afya badala ya utaratibu wa sasa
wa kutumia dirisha la wazee ka-
tika kupata huduma za afya.

“Kwa kuwa mfumo huu wa
kutumia dirisha la wazee unao-
nyesha una upungufu mkubwa,
je, serikali haioni kuwa ipo haja
sasa ya kubadili mfumo huu na
ikiwezekana wazee wapewe kadi
za bima vya afya kuliko ilivyo sasa?

Akijibu maswali hayo, Waziri
Ummy alisema bima ya afya kwa
wote ndiyo mkombozi kwa wazee
kupata huduma bora za afya.

Ummy alisema serikali inaende-
lea kuimarisha huduma za afya za
wazee na kwa miaka mingi wazee
wamekuwa wakipatiwa huduma
mahsusi kwa kupitia madirisha
maalum ya huduma za afya kwa
wazee yaliyotengwa katika vituo
vya kutolea huduma chini ya
kitengo hicho, alisema uratibu
wa huduma au afua mbalimbali
za afya ya wazee utafanyika na
maboresho ya huduma za afya
kwa wazee yatapokelewa na
kuchakatwa na kupatiwa majawa-
bu kwa wakati.
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HABARI KASKAZINI
Mradi ufufuaji zao la kahawa wapata ruzuku

Na Mwandishi Wetu, SIHA

MRADI wa ufufuaji wa zao la
kahawa katika Wilaya ya Siha,
mkoani Kilimanjaro, umeanza
kupata mafanikio chanya,
baada ya Kampuni ya USADF
ya Marekani kuipatia fedha
za ruzuku zaidi ya Sh. milioni
200, Chama cha Msingi cha
Ushirika cha Siha Kiyeyo.
Chama cha Msingi cha Ush-
irika cha Siha Kiyeyo chenye
wakulima zaidi ya 1,000, US-
ADF na ADC, vilitiliana sahihi
jana, mkataba wa uendeshaji

kisheria,
watu wa-

zao la ka-

Hatutasita
kuwachuku-
lia hatua za

takaofanya
ubadhirifu
wa fedha hizi
zZilizotolewa
kwa lengo la
kuboresha

hawa, kupitia
Siha Kiyeyo.

wa mradi huo unaolenga ku-
chochea ongezeko la uzal-
ishaji wa kahawa.

Jana, Msimamizi wa Ruzuku
za USAD-Tanzania, Eileen
Mwakisese, baada ya kuingia
makubaliano alisema wamei-
fuata Siha Kiyeyo kuamsha
ari ya uzalishaji wa zao hilo na
kujenga uwezo kwa wakulima
wa kahawa kurejesha imani ya
kustawisha tena zao hilo lenye

tija kubwa kiuchumi.
“Ruzuku hiyo itatumika
kufanya mambo mbalim-

bali kama kutoa mafunzo ya

kilimo bora cha kahawa ili
liwe kwenye mnyororo wa
thamani, kununua pikipiki za
wataalamu na kununua guta,
kwa ajili ya usafirishaji wa zao
hilo,” alisema.

Ruzuku hutafsiriwa kama
pesa au mtaji aliopewa mtu
binafsi, chama, taasisi au bi-
ashara kwa sababu maalum.

Kabla ya utiaji sahihi mka-
taba huo, Mkuu wa wilaya
hiyo, Thomas Apson, ambaye
aliwakilishwa na Ofisa Tarafa
ya Siha Kaskazini, Asteria
Alfred, alionya kuwa serikali

itaweka nguvu katika usi-
mamizi wa fedha hizo kwa
kuzuia mchwa wanaopanga
kutafuta ruzuku hiyo kwa ku-
jinufaisha binafsi.

“Hatutasita kuwachukulia
hatua za kisheria, watu wa-
takaofanya ubadhirifu wa fed-
ha hizi zilizotolewa kwa lengo
la kuboresha zao la kahawa,
kupitia Siha Kiyeyo.

“Naelekeza fedha hizi zitu-
miwe kwa malengo yaliyoku-
sudiwa na si vinginevyo. Ni-
melazimika kusema hivyo kwa
sababu kuna baadhi ya vyama

vya msingi vya ushirika, vime-
jaa watu ambao si waaminifu
na linapokuja suala la fedha,
wao kazi yao ni kupiga tu.”

Baada ya kutia saini
makubaliano ya fedha hizo,
Katibu wa Chama cha Msingi
cha Ushirika wa Siha Kiyeyo,
Victor Mmari, aliahidi kuusi-
mamia na kufanya vizuri kwa
mradi huo, huku akiwaomba
wanachama kuzingatia ushau-
ri wa wataalamu wa kilimo ili
mazao yazalishwe kwa kiwan-
go kinachotakiwa na kupata
soko la kimataifa.

40% ya watoto
wametelekezwa
na wazazi wao

Na Oscar Assenga, TANGA

MKOA wa Tanga, unatajwa kuwa

na asilimia 40 ya watoto waliotele-
kukimbilia mijini kutafuta riziki, huku
wanaharakati wakieleza kuwa jambo
hilo linachochea kasi ya ongezeko la
matukio ya ukatili wa Kkijinsia.

Ofisa Uhamasishaji wa Jamii
kupitia Mradi wa Vijana Balehe dhidi
va Vvisa vya ukatili, Suleiman Msey,
alisema kuwa utelekezaji huo wa wa-
toto unaathiri familia nyingi za mkoa
huo kwa sasa.

Msey alikuwa akizungumza jana
katika Jiji la Tanga, wakati wa mda-
halo wa wadau wa haki za binadamu,
uliokuwa ukishajihishwa na kaulim-
biu ya jukumu la vyombo vya habari
katika ulinzi wa watoto na vijana
balehe dhidi ya visa vya ukatili.

“Maeneo vya Vijiji kuna visa vingi
vya ukatili ambavyo vinachochewa
na baadhi ya babu na bibi ambao
wameachiwa kulea watoto, kutotam-
bua sheria.

“Sasa tafiti zetu zinaonyesha kuwa
wazazi, walezi kushindwa kutimiza
wajibu wao wa malezi na kukimbia
majukumu hayo, ndicho kiini cha
ongezeko la ukatili.
kwamba .

wanapokwenda kuchunga mbuzi,
wanajaribu na wanapoonja kesho
anajaribu kwa mwenzie. Jambo am-
balo ni hatari kwao.”

Kutokana na ongezeko hilo, Msey
alimshauri Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Omari Mgumba na Mkuu wa wilaya
hiyo, Hashim Mgandilwa, kuanzisha
operesheni maalumu za kuwatafuta
watu wanaofanya vitendo vya ovyo
ikiwamo ushoga.

Wakati wa ufunguzi wa mdahalo
huo, Mkurugenzi wa Asasi ya Tanga
Youth Talent Association (TAYOTA),
George Bwire, alisema hali ya ukatili
wa Kijinsia kwa Jiji la Tanga hairi-
dhishi kutokana watoto kufanyiwa
vitendo vya ulawiti wakiwa na umri
mdogo.

Alisema mdahalo huo unakwenda
sambamba na kuwajengea uwezo
waandishi wa habari kushiriki katika
kutokomeza ukatili hapa nchini.

Alisema kabla ya kuanza
kutekeleza mradi huo, walifanya
utafiti na kupata taarifa za awali
kuhusu hali ya ukatili Tanga. Shirika
hilo limedai kuwa hali hairidhishi ku-
tokana na watoto kufanyiwa ukatili
wa hali ya juu.

Alisema wanaokumbana na mikasa
hiyo ni kuanzia miaka minane mpaka
10 na wengine wanafanyiwa na ndu-
gu zao wakiwamo baba wa kambo.

- |\
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Mkuu wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani Mkoa wa Arusha, SP Solomon Mwangamilo, akitoa elimu ya usalama
barabarani kwa madereva wa vyombo vya moto katika kata ya Meserani, wilayani Monduli, mkoani Arusha juzi. Pl

CHA: WOINDE SHIZZA

Sheria Maktaba kurekebishwa
kuendana na kasi utoaji huduma

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SERIKALI inakuja na mareke-
bisho ya Sheria ya Huduma
za Maktaba ya Mwaka 1975 ili
kuendana na kasi ya utoaji hu-
duma hizo kitaifa na kimataifa
kwa njia ya kielektroniki.
Mbali na kufumuliwa kwa
sheria hiyo, pia imepanga
kutengeneza Sera mpya ya
Huduma za Maktaba nchini.
Akizungumza jana ka-
tika mafunzo ya siku tano ya-
nayohusisha Wataalamu wa
Maabara za Kisayansi kupitia
Shirikisho la Maktaba na Vyuo
vya Utafiti (COTUL), Mkuru-
genzi wa Bodi hiyo, Dk. Mboni
Ruzegea, alisema sera hizo
zikirekebishwa pamoja na

sheria, itatoa wigo mpana wa
kazi zinazofanywa na watunzi
wa vitabu.

“Tunaamini kwamba ma-
badiliko hayo yanaweza ku-
toa taswira ya kutambua kazi
nzuri zinazofanywa na watafi-
ti, kutambulika zaidi kupitia
maktaba za kielektroniki.

“Wanafuzi kuanzia ngazi
za chini hadi vyuo vikuu
wataweza kusoma mambo
mbalimbali kupitia maktaba
hizo, katika viganja vyao vya
simu au kompyuta mtandao,
sehemu yoyote watakapoku-
wa wakihitaji kujisomea vi-
tabu au vitu mbalimbali vili-
vyotungwa na Watanzania na
watunzi wengine kimataifa.

“Huduma za maktaba ni

bure, lakini tukiungana kwa
pamoja na vyuo vikuu mbal-
imbali, wasomi watasoma vi-
tabu kupitia mfumo wa kiele-
ktroniki ambao ni rafiki kwa
kila mtu na sheria hii ikireke-
bishwa pamoja na sera, tut-
afika mbali kupitia maktaba za
kielektroniki.”

Naye Kaimu Mkuu wa Chuo
cha Uhasibu Arusha (IAA), Dk.
Cairo Mwaitete, alisema en-
dapo vyuo vikuu vikiungana
kwa pamoja na mfumo huo
wa kielektroniki ukianza kazi,
watu mbalimbali watasoma vi-
tabu ikiwamo utafiti wa waha-
dhiri na maprofesa na kupata
ufumbuzi wa jambo husika.

Alisema endapo COTUL na
Wizara ya Elimu zikiungana,

gharama za uchapishaji vi-
tabu zitapungua ikiwamo kila
vyuo kuwa na maktaba za
kisasa, ili kuongeza wanachuo,
wanafunzi na watu mbalim-
bali kusoma vitabu kwa ajili ya
manufaa yao.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya
Arumeru, Richard Ruyango,
alisisitiza Watanzania kupen-
da kusoma vitabu, ili kujifunza
mbinu mbalimbali za kimaisha
ikiwamo wanafunzi na wana-
chuo katika vyuo mbalimbali.

Ruyango, alisema maabara
hiyo ya kielektroniki, itasaidia
watunzi wa vitabu kujulikana
ndani na nje ya nchi, kutokana
na utunzi wa vitabu vitakavy-
osomwa kwa njia ya kielek-
troniki.
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HABARI KASKAZINI
Wawili waliofariki ajali
Precision Air kuzikwa leo

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

IILI ya abiria wawili kati ya

19 waliofariki kwenye ajali ya

ndege Precision Air mkoani

Kagera imewasili mkoani
hapo, kwa ajili ya maziko yatakayofanyika
leo, Wilaya ya Arumeru.

Marehemu hao ni Aneth Kaaya na Zai-
tuni Mohamed, ambao wamepokewa na
Serikali ya Mkoa wa Arusha kwa kush-
irikiana na familia zao katika Hospitali
ya Rufani ya Mount Meru na Hospitali ya
Seliani.

Akizungumza katika Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Arusha Mount Meru,
baada ya kupokea miili hiyo, Kaimu Mkuu
wa Mkoa wa Arusha ambaye ni Mkuu wa
Wilaya ya Arumeru, Richard Ruyango,

Tunaen-
delea
kushukuru
Mungu
miili hiyo
imefika
salama
ikiongo-
zZwana
Katibu wa
Chama Cha
Mapinduzi
Kagera.

alisema mwili wa Zaituni Moham-
ed, umehifadhiwa katika Hospitali
ya Seliani, huku Aneth Kaaya ukihi-
fadhiwa Hospitali ya Mount Meru.

“Tunaendelea kushukuru Mun-
gu miili hiyo imefika salama ikion-
gozwa na Katibu wa Chama Cha
Mapinduzi Kagera,” alisema.

Naye Katibu wa CCM Mkoa wa
Kagera, aliyeongoza miili hiyo ku-
fika katika Mkoa wa Arusha, Chris-
topher Pallangyo, alisema wame-
safirisha miili mitatu na mmoja
umeachwa Wilaya ya Kondoa mkoa-
ni Dodoma kwa gajili ya mazishi.

“Miili miwili ni hii ambayo ni ya
dada zetu hivyo tunashukuru Mwe-
nyezi Mungu tumesafiri salama
kwani hatujapata tatizo lolote tuki-

wa njiani,” alisema Pallangyo.

Kaka wa marehemu Aneth am-
baye alikuwa anaenda ukweni
kutambulishwa, Frank Lameck ali-
ishukuru serikali kwa kufanikisha
mwili wa ndugu yao kufika nyum-
bani.

Aidha, alisema marehemu dada
yake alikuwa anajishughulisha na
biashara ya uuzaji wa duka la vipo-
dozi Dar es Salaam.

“Kitu alichokuwa anakifuata Bu-
koba akijafikia lengo lake, lakini
hayo yote ni mapenzi ya Mwenyezi
Mungu na ikiwa tu tumewasiliana
kwa njia ya jumbe za whatsapp
tukitaniana tu kwa wiki mbili zilizo-
pita kweli alikuwa ni mtu wa watu
sana,” alisema Lameck.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, DK. Suleiman Serera (wa pili kushoto), akiongoza kikao cha kamati ya
ushauri cha wilaya (DCQ), kilichofanyika juzi. Wengine ni Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya hiyo, Kiria Laizer (kushoto),
Mwenyekiti wa Halmashauri ya wilaya hiyo, Baraka Kanunga (kulia) na Kaimu Katibu Tawala wa Wilaya, Mussa Waziri.

PICHA: GIFT THADEY

Shinini asema ana deni kuwatumikia wanawake

Na Cynthia Mwilolezi,
SIMANJIRO

MWENYEKITI wa Jumuiya ya
Umoja wa Wanawake wa CCM
Tanzania (UWT), Wilaya ya
Simanjiro mkoani Manyara,
Anna Shinini, amesema ana
deni kubwa la kuwatumikia
wanawake wa wilaya hiyo,
waliomchagua kwa kura ny-
ingi hivi karibuni.

Shinini aliyasema hayo jana
wakati akizungumza kwenye
kikao cha Baraza la Wanawake
wa UWT wa wilaya hiyo Kkili-

chofanyika Mji Mdogo wa
Orkesumet.
Alisema uchaguzi ume-

shafanyika na hakuna haja ya
kuwa na kambi, anahitaji ku-
walipa utumishi uliotukuka
kwa kumpa heshima kubwa
mno.

Aidha, alisema ana malengo
makubwa ya kutumikia ju-
muiya hiyo, akishirikiana na
wanawake wote, wanapaswa
kujifunga mikanda katika ku-
tumikia nafasi walizoziomba.

“Twendeni wote kwa pamo-
ja na tukisema tukimbie tu-
napaswa kukimbia wote na
tukisema tusimame, basi tusi-
mame wote ila atakayebaki
nyuma tutamuacha,” alisema
Shinini.

Kwa mujibu wa Shinini, hivi

sasa wanawake wamepata
moyo wa kuwatumikia wa-
nanchi, kwa kuwa Rais Samia
Suluhu Hassan ni mwanamke
wanapaswa kwenda naye sam-
bamba.

“Hivi sasa tupo juu kupitia
Rais Samia hivyo tusimwan-
gushe na kumshusha chini tu-
muunge mkono kwa kutimiza
wajibu wetu ipasavyo,” alise-
ma Shinini.

Pia alisema atawatumikia
wanawake wa Simanjiro, kwa
kuwa ameshaacha alama kwa
wasichana kwa kuwasomesha
na hivi sasa ni wasomi wakiwa-
mo madaktari na wanasheria.

Mbunge wa Viti Maalum

wa Mkoa wa Manyara, Re-
gina Ndege, alimpongeza kwa
kuchaguliwa kuwa Mwenyekiti
wa UWT Wilaya ya Simanyjiro.

Mwenyekiti wa Madiwani
wa Viti Maalum wa Wilaya ya
Simanjiro, Bahati Partison,
alisema mwenyekiti huyo ni
hazina ya uongozi, wanawake
wanapaswa kumpa ushiriki-
ano wa kutosha.

“Miaka ya nyuma nilipoch-
aguliwa kuwa Mwenyekiti wa
UWT wa Wilaya ya Simanjiro,
kipindi hicho kati ya nafasi tatu
nilizokuwa nazo, moja nilim-
chagua Shinini kuwa mjumbe
wa kamati ya utekelezaji,”
alisema Bahati.

Waridhia
watumishi 2
kufukuzwa
kazi utovu
wa hidhamu

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

BARAZA |a Madiwani Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha
limeridhia kufukuzwa kazi kwa
watumishi wawili kwa utovu wa
nidhamu, huku mmoja akiamri-
wa kurudishwa kazini baada ya
kubainika tuhuma zake hazina
mashiko.

Watumishi waliofukuzwa kazi
ni mlinzi wa jiji hilo, Zalgano Ga-
briel na Ofisa Mtendaji wa Mtaa
wa Kambi ya Chupa na Sorenyi
Kata ya Kimandolu Methew
Jackson.

Mtumishi atakayerudishwa ka-
zini baada ya kubainika tuhuma
zake hazikuwa na ukweli ni
mkusanya mapato wa jiji hilo,
Jacob Joseph.

Akizungumza jana katika
Baraza la Madiwani, Mstahiki
Meya wa Jiji la Arusha, Maximil-
ian Iranghe, alisema watumishi
hao kabla ya kufukuzwa kazi
walijadiliwa idara ya utumishi
na baadaye Baraza lilijigeuza
kama kamati na kutoa uamuzi
huo.

Alisema ni vizuri watumishi
wanapokuwa kazini, kuzingatia
miiko ya kazi na kuepuka utoaji
wa lugha zisizofaa kwa wa-
nanchi.

“Pia naomba tushirikiane wote
na tupendane ili kuharakisha
maendeleo kwa jiji letu kwa
manufaa pia ya wananchi na
taifa hili,” alisema.

Alisema hatua hiyo imechuku-
liwa pia ili kutoa mafunzo kwa
wengine wenye tabia za utovu
wa nidhamu kazini.

Aidha, alitoa pole kwa
waathirika wa ajali ya ndege ya
Precision Air iliyotokea Novem-
ba 6 na kusababisha vifo vya
watu 19.

Pia alitoa pole kwa waganga
wa ajali ya gari wilayani Koteto
mkoani Manyara iliyosababisha
vifo vya watu saba watumishi
wa Halmashauri ya Kiteto.

Naye Mkurugenzi wa Jiji la
Arusha Hargeney Chitukulo,
alitoa pole kwa familia mbili
tofauti zilizopoteza wapendwa
wao kutokana na uzembe na
lugha chafu za wauguzi.

Alisema hivi karibuni alipata
taarifa za uwapo wa vifo vya
wazazi wawili katika Kituo cha
Afya Osunyai na Murieti ku-
tokana na utovu wa nidhamu
wauguzi wa Vituo hivyo.

Chitukulo alitoa wito kwa
watumishi wote wa maeneo
ya umma kufanya kazi kwa
wito na kuzingatia nidhamu
kazini.

“Naelekeza ofisa utumishi na
nafahamu kuna Chama cha Wau-
guzi shirikianeni ili kuchukua
hatua zaidi dhidi ya waliohusika
na matukio haya,” alisema.



AFYA NA MAZINGIRA

Na Halfani Chusi

ABADILIKO ya tabi-
anchi, ni janga katika
nchi nyingi, ikiwemo
Tanzania inayokaribi-
sha ushuhuda wa kuwa na maafa
makubwa, ikiwamo kusababisha
njaa, mafuriko pamoja na ukame.

Ni taifa linalohitaji watu wenye
uthubutu kukabiliana na hali hiyo
pindi linapotokea, na si suala la
kuiachia serikali pekee, bali ush-
iriki wa wadau katika kukabiliana
na hilo.

Hapo ndipo Kampuni ya Bia
ya Serengeti (SBL), inaungana na
serikali kukabili hilo ikipanda miti
ambayo ni babu kubwa ya kupa-
tikana mvua na kuondoa ukame,
pia janga la njaa.

Mkurugenzi wa Mahusiano,
John Wanyancha, katika mazun-
gumzo yake na waandishi wa
habari, anaanika wanavyoshiriki
kupanda miti kukabiliana na ma-
badiliko ya tabianchi.

Anasema kampuni yao inat-
egemea sana mazao kutengeneza
vileo ikiwamo mahindi na mtama,
lakini bidhaa hiyo kuna muda hai-
patikani kwa wakulima, kutokana
na ukame ambao muda mwingine
husababishwa na mabadiliko ya
tabianchi.

Anaendelea kwamba, kampuni
imelazimika kupanda maelfu ya
miti, ikiamini uwapo wake ni ny-
enzo ya kukabiliana na magumu
hayo.

“Kuna mikoa ambayo tayari

Ukurasa 14

Kampuni inayowekeza
katika urafiki tabianchi

4

Wafanyakam wa kampuni ya bia Serengeti, wakishiriki tukio la upandau miti, ikiwa ni sehemu ya

wajibu wao kwa jamii, kupanda miti na kuchimba visima vya maji.

tumeshaanza zoezi la upandaji
miti kama wilaya ya Same mkoani
Kilimanjaro, mkoa wa Dodoma
katika wilaya ya Kongwa na tu-
nafanya hivyo kwa kushirikiana
na taasisi mbalimbali wakiwamo
wanahabari, ki projekti’ iliyoko
Moshi, ambayo inashujishughuli-
sha na upandaji wa miti

‘Sisi tuna hela, lakini hatuna
miti. Kwa hiyo, ambacho huwa tu-
nakifanya tunanunua miti kwao,
halafu tukishapanda tunashiriki-
ana pamoja katika kuitunza, ili
ikue, maana mti ukishaupanda
kama hutauhudumia sawasawa
na hujafanya kitu utanyauka”
anasema Wanyancha.

PICHA: HALFANI CHUSI.

NINI WAMELENGA?
Wanyancha anasema lengo la
kampeni ni kuhakikisha miaka
ya baadaye Tanzania haikumbani
na adha ya mabadiliko ya tabia ya
nchi kama ilivyo kwa sasa.
“Ukiangalia sehemu nyingi
hapa nchini, kumekuwa na
ukame mkubwa. Hii yote ni kuto-

; ‘Minamata, ugonjwa
vliojificha ukiwanyemelea
wachimba dhahabu wadogo
waliopo Chunya

Ukurasa 16

kana na kutokuwa na miti ya ku-
tosha. Ukiangalia wilaya ambazo
tayari tumeshapanda miti kama
Same na Kongwa, utagundua ki-
dogo kuna hali nzuri na ukame
umeanza kupungua.

‘Lengo letu ni kuona watu wa
wilaya hizo wanaendeleza utama-
duni huo, ambao sisi tunaamini
kama wilaya zingine zitaiga mfu-
mo huo kwa pamoja, tunaweza
kukabili madhara yanayotokana
na mabadiliko ya tabianchi, iki-
wamo njaa muda mwingine hata
mlipuko wa magonjwa.

“SBL inachukulia miti kama se-
hemu muhimu sana ya mazingira.
Miti inasaidia kuhifadhi vyanzo
vya maji, ni makazi kwa wanyama
na wadudu mbalimbali, ina vuta
hewa chafu ya kaboni na kuzali-
sha hewa safi, pia miti ni chanzo
cha dawa,” anafafanua.

SIMULIZI YA NDUGAI

Katika upandaji wa miti mkoani
Dodoma wilayani Kongwa mwaka
2019, aliyekuwa Spika wa Bunge,
Job Ndugai, akaishukuru kampuni
ya SBL kwa kuunga mkono jitiha-
da za upandaji miti na kuongeza
nafasi ya kipikee kwa maisha ya
watu, kwani pasipo miti hakuna
maisha.

Anaeleza ukataji miti holela
ni kati ya sababu za mabadiliko
ya tabianchi, yanayosababisha
vikwazo vingi kwa binadamu,
ikiwa na athari kwenye uzalishaji
chakula, upatikanaji maji, afya ya
viumbe na binadamu.

Katika kampeni hiyo, pia
Ndugai akawataka Watanzania
kujenga utamaduni wa kupanda
miti kila mara, kwa maelezo
kwamba si suala la kuiachia seri-
kali pekee yake .

“Wapo wanaokata miti kwa
shughuli mbalimbali za kijamii
ikiwamo kuchoma mkaa. Hilo

Inaendelea Uk. 15
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Ukuaji teknolojia elektroniki, utandawazi
sasa unageuka shida kwa afya va akili

shule hiyo, Machi mwaka juzi. Ni kada inayopaswa kulindwa kupitia elimu saikolojia, isitumbukie katika athari za mitandao. PICHA:
MTANDAO.

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

KATILI wa kimtandao ni
miongoni mwa mambo
yanayoshamiri kwa kasi
katika jamii, hali kadha-
lika madhara yake ni makubwa,
hususani kwa mabinti na vijana.

Mwarobaini wake unatajwa uko
katika wazazi kufuatilia mienendo
ya watoto wao, bila kusahau ku-
toa elimu ya matumizi sahihi ya
mtandao.

Gervas Evodius, Mkurugenzi
wa shirika la Haki Zetu Tanzania,
anaieleza Nipashe kwamba, uka-
tili wa kimtandao sasa wanafany-
iwa watu wengi na umekuwa na
madhara makubwa, hasa katika
afya akili, eneo la saikolojia.

Anafafanua kwamba, hali hiyo
inachangia  kumharibia  mtu
malengo yake na moja ya sababu
kuu ni umma kupokea teknolojia,
ikiwa haijajipanga vyema katika
matumizi yake, hata wanashindwa
kukabili mahitaji na yasiyohitajika
kutoka kwenye mtandao huo.

“Ukiangalia sasa hivi kwenye
mambo ya utandawazi, kuna vitu
ambavyo watu wanaiga kwenye
mataifa mengine, wanaona labda
ndio mtindo wa maisha.

“Wanaamua  kuishi  katika
mtiririko huo, mfano unakuta
binti mdogo picha zake za utu-
pu zimesambaa katika mitandao.

Hali hiyo inaweza kusababisha ku-
jifungia katika kupata fursa mbal-
imbali na hatoweza kuajirika kwe-
nye taasisi au ajira nyingine.

“Pia, baadae atahitaji kuwa
mzazi kama mama watoto wake
watakuwa wataona, kwa sababu
kitu kikiwekwa kwenye mtandao,
maana yake kitaendelea kuwepo
kwa muda mrefu,” anaeleza Ger-
vas

Anafafanua sababu ya hisia
hizo kusailojia, ni kwamba wenye
ushawishi mkubwa kwenye jamii
wamechangia kuwepo mmomo-
nyoko wa maadili kimtandao,
kwani wapo wanaotaka kuwa
maarufu kwa kuiga ya mtandaoni.

“Watu maarufu kama wame-
fanya halafu watu wakaona haja-
chukuliwa hatua kali, jamii inaona
kama kitu cha kawaida basi na
mwingine anafanya, hata ukian-
galia maoni(comments) ya watu
kuwa ukitaka kuwa maarufu achia

video yako.
“Tunatakiwa tucham-
bue maudhui ambayo yapo

mitandaoni, tutatambua sisi kwa
jamii yetu tunataka maudhui
gani, kwani video hizo za utupu
zinaweza kuwa nzuri katika nchi
nyingine na zisiwe nzuri kwetu,
ingawa serikali yetu imejitahidi
kuzifunga saiti (mitandao yenye
maudhui ya ngono),” anafafanua
Gervas.

Hata hivyo, anasema sheria pe-

kee yake haijawahi kufanya kazi
ikafanikiwa na ndio maana watu
wanatahadharishwa kutii sheria,
lakini wanaendelea kukiuka.

Kwa maoni yake, Gervas
anasema jambo linaloweza kuwa
mwarobaini wa kudumu kukabili
upungufu huo wa kijamii, ni ku-
tolewa elimu stahiki, hata umma
ukabadilika kimtazamo, pale wa-
napojua madhara yake, daima
hawatafanya kitendo hicho, kwa
sababu tayari wana uelewa.

“Sheria inaweza kuwepo na
vitendo vikawepo, sasa tuend-
elee kutoa elimu na tuwaonyeshe
madhara ya picha au video zisizo
na maadili, hasa kwa watoto wali-
opo shuleni na vijana ambao bado
wapo vyuoni.

“Kwa sababu watoto wadogo ni
rahisi kuonewa ambao bado wako
shuleni au mtaani ni rahisi ku-
rubuniwa, wakiwa katika mapenzi
akiambiwa nitumie video zako na
yeye akatuma tu,” anaeleza Ger-
vas.

Vilevile anashauri hatua ny-
ingine sahihi, ni kwa umma
unatakiwa kufundishwa kwam-
ba mtu hapaswi kumuamini
yoyote, maana mara nyingi wa-
naowafanyiwa ukatili ni wale
watu wanaowaamini na kutuma

hizo video.
Gervas anafafanua  mikasa
hiyo ya kisaikolojia, kwamba

wanaowaamini ndio wanakuwa

wasambazaji wa hizo video, wa-
napaswa kufunzwa kutomuamini
mtu yeyote, kwani anaweza kuwa
ulingo wa maovu dhidi yake.

Mwanasaikolojia huyo anase-
ma, jamii inapaswa kufunzwa hata
pale wanapokuwa wamehifadhi
video kwenye kompyuta mpakato
(laptop), simu na nyenzo zingine
za kielektroniki vinaweza kupotea
na watu wasio wema wakaokota,
hata wakavisambaza.

“Kwa hiyo tuwafundishe, kwa
sababu sheria ipo, lakini mtu atai-
ba simu yangu atasambaza kama
kuna video hizo. Sheria itaniadhi-
bu mimi, lakini aliyesambaza ni
mtu mwingine, hivyo tuwaambie
wasihifadhi hizo video wala pi-
cha, ndio itakuwa mwarobaini wa
tatizo, kwani sheria pekee haiwezi
kumaliza changamoto hiyo,” ana-
shauri Gervas.

Pia, anataja nyenzo nyingine
ya kinga, ni kwa familia ikae na
kuchunguza mienendo ya watoto
wao vitu wanavyovipenda kwenye
mitandao na runinga kuanzia uto-
toni, hata inapofika umri mkubwa
anakuwa kaathirika.

USTAWI JAMII

Ofisa Ustawi wa Jamii Hal-
mashauri ya Manispaa ya Ilemela,
Christiana Mwambola, anasema
utandawazi umewafikishia simu
watoto na vijana shuleni, wana-
tumiana picha chafu, tofauti na

zamani waliandikiana barua.

Mwambola anasema, ingawa
sheria hairuhusu mtoto mdogo
kumiliki simu, baadhi ya wazazi
wanawapa simu na ndio unakuwa
mwanzo wa mitandao kuathiri sai-
kolojia zao, ingawa walakini huo,
pia unawafikia hata watu wazima.

“Lengo la mtandao ni mawasi-
liano, lakini jinsi inavyotumika
kwa jamii zetu ni vibaya, hasa
kwa watu wazima na watoto, kila
mtu anatumia tofauti, hali inay-
oongeza ukatili sana mtaani, kwa
sababu watu wanapata uelewa
wa namna ya kufanya vitendo vya
ukatili kutoka kwa watu wengine,”
anasema Mwambola.

Anaeleza kuwa, pale sheria zi-
naposimamiwa kwa umakini na
kwa vitendo zitasaidia, akitoa
mfano pale watoto wanapotumi-
ana picha ‘chafu’, vivyo hivyo kwa
watu wazima, kati ya wapenzi
au mke na mume, udhibiti ukiwa
bora unakuwa na mchango ka-
tika kusaidia kumaliza ukatili wa
kimtandao.

Ofisa Dawati la Jinsia na Wa-
toto katika Hospitali ya Rufani
Sekou-Toure (one stop center) Gift
Msowoya, anasema, huwa wan-
apokea kesi nyingi za ukatili wa
kimtandao, akikiri unagusa wa-
toto na watu wazima.

Anasema, mhusika anapowajia
na uthibitisho kwamba amere-
kodiwa, huwa wanachukua maele-
70 ya mlengwa, wanampa ushauri
nasaha na kisha wakimaliza kum-
hoji wanamshauri namna ya ku-
fungua kesi.

“Kuna wengine wanaogopa
kuwa wakifungua kesi, inaweza
kusambaa zaidi, lakini tunamu-
eleza kuwa watalifikisha mbele ya
sheria na litabakia mikononi mwa
sheria, huku wakichukua hatua ya
kudhibiti kwa kuwachukulia hat-
ua wale watu ambao wamefanya
hivyo, ili video isiendelee kusam-
baa,” anaeleza .

Pia, anasema wamekuwa sehe-
mu ya kuupa umma elimu, kwani
siyo wote wanaorekodiwa wanay-
anajua madhara husika, baadhi
wakihisi wapo kwenye starehe,
pasipo kujua wanaweza kugom-

bana  hivyo na mtu akaamua
kusambaza.
“Tunaendelea kuwapa elimu

watu wote siyo wahanga pekee,
hata ambao hawajatendewa viten-
do hivyo, ili wasijiingize kwenye
kundi au vitendo vya kuchukuliwa
video za utupu na kisha kusamba-
zwa kwenye mitandao.

“Uzuri sheria zipo wazi, tunaen-
delea kuelimisha watu ili wajue
imetungiwa sheria maalum ya
matumizi mabaya ya mtandao
na wanapokuja tunawasaidia,”
anaeleza Msowoya.



Alhamisi Novemba 10, 2022 ama 15

MAZINGIRA

Hatimaye mradi wa maji uliosuasua
miaka tisa, washikiwa ‘bango’ utimie

Na Gideon Mwakanosya,
NAMTUMBO

I hadithi mpya katika

kipengele cha kusam-

baza maji wilayani-

Namtumbo, mkoani
Ruvuma. Mnamo Oktoba mwaka
2013, chini ya Wakala wa Usam-
(RUWASA) wilayani Namtumbo,
kulitiwa saini mkataba wa ku-
jenga mradi wa maji kuwafikishia
wakazi 7, 927, lakini ukagota mia-
ka minne.

Pale, utekelezaji wake ulipoan-
za kwa matarajio ya kukamilika
Desemba mwaka 2019, nao ukak-
wama kutokana na madai ya kuy-
umbishwa na mkandarasi.

Meneja wa Ruwasa wilaya
ya Namtumbo David Mkondya,
anaiambia Nipashe kwamba ni
mradi unaowalenga wakazi wa
ambao tangu uhuru hawajawahi
kufikiwa na maji ya bomba.

Anasema, hadi sasa serikali
imeshatenga zaidi ya Sh milioni
423 kukamilisha ujenzi wa mradi
wa maji wa Litola-Kumbara wilay-
ani Namtumbo.

Mkondya anaeleza fedha hizo
zitatumika kununua mabomba ya
chuma yatakayosambazwa kuto-
ka kwenye chanzo cha maji hadi
kwenye tenki umbali wa km 17.76.

Kwa mujibu wa Mkondya,
utekelezaji wa kwanza ul-
ishindwa kukamilika baada ya
mkandarasi aliyekabidhiwa kazi
hiyo ya kiufundi, kushindwa kui-
kamilisha.

Anasema, hivi sasa kazi hiyo
inakamilishwa chini ya mkandar-
asi mpya na hadi sasa, kazi zi-
lizotekelezwa zinajumuisha
matenki mawili yenye ujazo wa
lita 100,000 na lita 75,000, huku
ujenzi wa chanzo cha kukusanya
maji na uchimbaji mtaro na kula-
za mabomba ya kusambaza maji
umbali wa kilomita 22 ukiende-
lea.

Tangi la maji ambalo linajengwa

Kazi nyingine anazitaja ni
kuchimba mtaro na kulazwa
bomba kuu kutoka chanzo, um-
bali wa kilomita 11 kati ya kilo-
mita 17.76, pia ujenzi wa vituo 32
vya kuchota maji na kujenga mi-
fumo ya mfano ya uvunaji maji ya
mvua.

Kwa mujibu wa Mkondya, mra-
di huo unakamilishwa na Ruwasa
kwa njia ya inayoitwa ‘Force Ac-
count’ ambayo msingi wake ni
akaunti kwa ajili ya jambo maal-
um, ambako sekta ya maji hu-
tumia mara nyingi.

Meneja Mkondya, anasema
waliamua kutia saini mkataba
huo katika eneo la mradi, ili wan-
ufaika wa mradi wawe mashuhu-
da, hata wakarudishiwa matu-
maini yaliyotoweka, hasa mradi
huo ulipoanza kutekelezwa muda
mrefu, pasipo mafanikio.

DC NA KINACHOJIRI
Hivi karibuni akipokea ma-
bomba ya chuma yaliyokusudiwa

kwenye mradi huo.

kumaliza kero tajwa ya maji viji-
jini Litola na Kumbara, Mkuu wa
Wilaya ya Namtumbo, Dk. Julius

b
Ly

|

Mafundi wa mabomba wakiwa kazini. PICHA ZOTE: GIDEON MWA-

KANOSYA.

Ningu, anasema RUWASA inatak-
iwa kukamilisha mradi huo kama
ilivyokusudiwa , ili kuwamalizia
kero ya maji wananchi hao.

Dk. Ningu anafafanua, sababu
ya mradi kuchelewa ni kutokana
na kuchelewa utengenezaji ma-
bomba ya chuma yaliyotakiwa
kutumika katika kutekeleza mra-
di huo, ambao ulisimama kwa
miaka mitano toka 2017 mpaka
2022.

Anaeleza matarajio ya seri-
kali kusimamia matengenezo na
upatikanaji mabomba hayo ya
chuma, itamaliza kilio cha muda
Kumbara na Litola, ambao kila
mara wamekuwa wakilalamika
serikali kutokamilisha mradi huo
wa maji.

Pia, anatumia fursa hiyo kue-
lekeza kwamba, utekelezaji wa
miradi yote ya maji inayofanyika
wilayani Namtumbo, ofisi yake
ifahamishwe, hata kusaidia ku-
fuatilia utekelezaji wake.

Mkondya katika taarifa yake
kwa Mkuu wa Wilaya, anataja
kazi zilizofanyika katika mradi

ni ujenzi wa matenki mawili yali-
yoainishwa, chanzo cha kuku-
sanyia maji, uchimbaji na kulaza
mtandao wa mabomba ya usam-
bazaji maji na vituo 32 vya kucho-

Pia, anataja kazi ambazo hazi-
jafanyika ni ununuzi na ulazaji wa
bomba kuu kutoka katika chanzo,
umbali wa mita 7000 (kilometa
saba), kujengwa chemba katika
bomba kuu na chanzo, baada ya
kulaza mabomba ya chuma.
Kumbara, anasema kupokewa
kwa mabomba hayo ya chuma,
kunawapa imani kuwa sasa mradi
huo wa maji uko katika hatua ya
kukamilika.

Tofauti na hali ya awali, inaele-
zwa wameamini kwamba mradi
huo umetelekezwa ambao ma-
tarajio ya wananchi juu yake ya-
likuwa yanatia shaka, hata imani
kupungua.

Mabomba ya chuma yali-
yopokelewa ni yenye jumla ya
urefu wa mita 4,698 kati ya mita
7000 zinazohitajika yakiigharimu
serikali shilingi milioni 499.557,
ambayo ni malipo ya awali.

Awali, Serikali ilitia saini mka-
taba na kampuni ya Tanzania
Steel Pipes, kwa ajili ya kutengen-
eza mabomba ya chuma yatakay-
otumika kusambaza na kufikisha
huduma ya maji karibu na makazi
ya wananchi.

Meneja wa Ruwasa Mkoa wa
Ruvuma, Rebman Gansonga,
anasema, katika kutatua kero ya
na maeneo mengine mkoani Ru-
vuma, wameshirikiana na vion-
gozi wa serikali kuanzia ngazi ya

Hivyo amewataka wananchi
kuhakikisha wanatunza mradi na
miundimbinu yake ili uweze ku-
dumu na kuharakisha maendeleo
yao kama ilivyokusudiwa

Anasema, mradi wa maji Lito-
la - Kumbara, sasa umeshindwa
kukamilika kwa wakati, kutoka-
na na changamoto mbalimbali,
ikiwemo mkandarasi wa awali
kushindwa kutekeleza kazi hiyo
na hivyo wizara ya maji kulazi-
mika kuvunja mkataba wake.

Mwandishi wa makala ana-
patikana kwa simu: +255 754
928752

Kampuni inayowekeza katika urafiki tabianchi

INATOKA UK. 13

sio sawa, kwa sababu wengi huwa
hawakumbuki hata kupanda miti
mingine,” akaeleza Ndugai, am-
baye ni mbunge wa Kongwa.

MNUFAIKA ANENA

Machicha Malolela, mkazi wa
wilayani Kongwa, anashuhudia
namna miti iliyopandwa na SBL
ilivyochangia kuleta mabadiliko
chanya katika kilimo.

“Wilaya yetu ni moja kati ya
wilaya ambazo zilikuwa zinaka-
biliwa na ukame kwa miaka mingi

lakini tangu 2019 walipokuja ku-
panda miti hapa kumekuwa na
mabadiliko makubwa.

“Kwanza, mwaka huu mvua
imenyesha kwa wingi, tofauti na
miaka mingine, licha ya sehemu
nyingi kukabiliwa na ukame, lakini
kwetu hapa kumekuwa na neema
ya kipekee.

“Kwenye kilimo, watu wamepata
mahindi, ufuta, na mtama kwa
wingi jambo jingine tunapata hewa
safi pamoja na maeneo mazuri ya
kupumzika nyakati za jua kali kwa
hiyo kipekee sisi wakazi wa wilaya

hii tunashukuru kwa jitihada za
dhati za kuungana na sisi katika
zoezi zima la upandaji miti”
Alipoulizwa, namna gani wame-
kuwa wakiendeleza juhudi hizo?,
akajibu wao wana mpango wa
kuongeza miti 1000 katika sehemu
zenye, upungufu wa miti akizitaja
Msagali na Barabara ya Mpwapwa.
AGIZO LA WAZIRI MKUU
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
akiwa Dodoma katika uzinduzi wa
upandaji miti katika Mji wa Seri-
kali Mtumba, aliambatana na Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa

Rais Muungano na Mazingira DKk.
Selemani Jafo pamoja na viongozi
mbalimbali wa Kitaifa na Mkoa.

Alisema, serikali kupitia Ofisi ya
Rais kwa kushirikiana na Ofisi ya
Makamu wa Rais Muungano na
Mazingira imeendelea kuratibu
utekelezaji wa kampeni ya kitaifa
ya upandaji na utunzaji miti, in-
ayotekelezwa nchini kwa kila hal-
mashauri kupanda miti milioni 1.5
kila mwaka.

“Suala la kupanda miti na kui-
tunza ni la muhimu kwa ustawi wa
Mazingira ya Taifa letu hatua in-

ayokwenda sambamba na uhimili
wa mabadiliko ya tabianchi lakini
pia unawezesha mazingira ya miji
yetu kuwa ya kijani na mandhari
nzuri ya kuvutia.

Pia akaagiza Ofisi ya Makamu wa
Rais Muungano na Mazingira, timu
ya wataalamu pamoja na Wakala
wa Huduma za Misitu kusimamia
kikamilifu ujenzi wa mji wa serikali
pamoja na programu ya upandaji
miti pamoja na kuelimisha jamii
juu ya upandaji bora wa miti kwa
kuzingatia hali ya hewa ya eneo
husika ili upandaji uwe na tija.
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AFYA

Minamata, ugonjwa uliojificha ukiwanyemelea
wachimba dhahabu wadogo waliopo Chunya

Na Grace Mwakalinga, CHU-
NYA

“TANGU nianze shughuli hii ya
uchenjuaji dhahabu, kwa kutumia
kemikali ya zebaki sijawahi kupata
madhara yoyote ya kiafya, ikiwa ni
zaidi ya miaka kumi sasa.”

Ni kauli ya mchimbaji mdogo
wajmadini aitwaye Lucia Mpanda,
kata ya Matundasi wilayani Chu-
nya, wakati akizungumza na Ni-
pashe.

Lucia anasema, shughuli ya
uchimbaji na uchenjuaji dhahabu
ndiyo kubwa na anayoitegemea
kuendesha maisha yake, kwa
maana ya kukidhi hata mabhitaji
mbalimbali ya wanawe.

Hapo Lucia anasimulia cha ziada
kwamba, katika kuendesha shu-
ghuli zake za madini, hulazimika
kutumia kemikali kama vile zebaki
wakati wa kile anachokitafsiri ‘kui-
kamata’ na utakatishaji wa dhaha-
bu kabla ya kwenda kuuza.

Kimsingi, ni hoja inayoibua
kitendawili cha kiafya kwamba,
kukiwapo maelezo madhara yato-
kanayo na matumizi ya kemikali
hiyo, huonekana taratibu kwa wa-
tumiaji na si ajabu kutoonekana
muda mrefu.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wachimbaji wa Madini Mkoa wa
Mbeya, (MBELEMA), Leonard Man-
yesha, anasema baadhi ya wachim-
baji wadogo wa madini wilayani
Chunya, hulazimika kutumia miko-
no kuchenjua dhahabu bila ya ku-
vaa vifaa vya kujikinga na madhara
ya kemikali, kutokana na ukosefu
wa fedha za kuvinunua.

Anasema, vifaa kinga kwa
wachimbaji wadogo wa madini
vinauzwa kwa bei ghali, kiasi cha
kuwafanya baadhi yao kushindwa
kuvinunua na kuna wakati huwa
havipatikani katika maeneo yao ya
uchimbaji.

Manyesha anasema, hata ghara-
ma za ununuzi wa mitambo ya
uchenjuaji dhahabu ni kubwa, hali
inayowalazimu wachimbaji wengi
wa madini kutumia zana duni, pa-
sipo kujali madhara ya kiafya wa-
nayoyapata.

Kwa mujibu wa Manyesha, mi-
undombinu ya kusaidia uchim-
baji madini kama vile umeme na
maji pia sio rafiki kwao wachim-
baji, hali inayochangia baadhi ya
wachimbaji kuathirika kiafya, pa-
sipo kujua.

“Wilaya ya Chunya ina uhaba
mkubwa wa maji, hali inayosaba-
bisha shughuli za uchimbaji na
uchenjuaji kukwama. Baadhi ya
wamiliki wa migodi hulazimika
kutumia gharama kununua maji, ili
kufanikisha kazi zao. Tunatamani

Baadhi ya wachimbaji wa madini, eneo la Itumba Kata ya Matundasi wilayani Chunya Mkoa
wa Mbeya, wakiendelea na uchenjuaji wa dhahabu bila vifaa vya kujikinga na kemikali. PICHA

ZOTE: GRACE MWAKALINGA

kuwa na mitambo mikubwa, lakini
vikwazo kama hivi vinakwamisha
kufikia malengo yetu.

“Miongoni mwa mambo yata-
kayosaidia kuachana na matumizi
ya nyenzo duni za kuchimbia na
kuchenjulia dhahabu ni pamoja
na serikali kutusaidia kupata
mikopo yenye riba nafuu, ili itu-
saidie kununua mitambo rafiki na
ambayo itatuwezesha kuachana
na matumizi ya kemikali ya zebaki
kwenye shughuli zetu,” anasema.

MAONI YA KITAALAMU

Mkurugenzi wa kampuni ya
Apex Resource, Shigongo Kimon-
gele, anasema utafiti uliofanywa
mwaka 2012 unaonyesha kuwapo
teknolojia ya kuwasaidia wachim-
baji wadogo kupata madini ya
dhahabu mara tatu zaidi ya ile wa-
nayoipata kwa kutumia kemikali ya
Zebaki.

“Zebaki inapowekwa kwenye
maji hutumika kutenganisha dha-
habu na mchanga, lakini kutoka-
na na elimu duni juu ya madhara
yatokanayo na zebaki kwenye mwi-
li wa binadamu, hakuna tahadhari
yoyote inayotolewa na wataalamu
wa afya kwa wachimbaji wadogo,”
anasema Kamongele.

Anashauri, hatua za makusudi
zinahitajika kuwanusuru wachim-
baji hao walio hatarini kupata ma-
gonjwa ya ngozi, kama vile kansa,
kwa sababu wanaweza kula na ku-
vuta mvuke wa kemikali hiyo waka-
ti wa kuchoma dhahabu.

Kamongele anaongeza, hatari
hiyo ipo hata inapogusana na
ngozi, wachimbaji wanakuwa ha-
tarini kudhurika zaidi, kutokana na

kuvuta vumbi la mgodi lililochang-
anyika na kemikali unaoingia moja
kwa moja kwenye mfumo wao wa
hewa.

MKEMIA MKUU ANENA

Mkemia Mkuu wa Serikali, Kan-
da ya Mbeya, Gasper Mushi anase-
ma wachenjuaji hao wa madini,
pia wana hatari ya kupata ugonjwa
wa Minamata, unaosabishwa na
masalia ya kemikali yanayopati-
kana kwenye udongo, maji na vy-
akula.

Anasema, pale kemikali hiyo in-
apokuwa ndani ya udongo, mimea
inayomea kwenye ardhi hiyo nayo
huchukua kemikali hiyo, hata kum-
fikia mwanadamu alaye chakula
chenye kemikali iliyopo kwenye
mmea huo.

Mushi anazitaja baadhi ya dalili
za ugonjwa huo, kuwa ni kupoteza
kumbukumbu, mwili kutetemeka,
kansa kwenye figo, kongosho, ini
na damu.

Kwa mujibu wa mkemia huyo
wa serikali, endapo wachenjuaji
dhahabu hawatatumia vifaa vya
kisasa kwenye shughuli zao, wako
hatarini kupata ugonjwa huo wa
minamata.

Anafafanua, mpaka sasa ugonjwa
huo haujawahi kuripotiwa nchini,
ingawa historia inaonyesha kuwa
mwaka 1953 ugonjwa huo uliripoti-
wa kulipuka nchini Japan.

Pia, anaeleza pale kemikali hiyo
inapoingia kwenye maji ya mito,
ziwa au bahari, huwaingia viumbe
hai wanaopatikana mahali hapo,
wakiwa samaki na pale wanapoku-
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wa mlo kwa binadamu, wanaweza
kupatwa na ugonjwa minamata.
“Tumekuwa tukifanya ukaguzi
wa mara kwa mara kwenye migodi
huko wilayani Chunya. Tumeona
kwa kiasi kikubwa, hakuna vifaa
vya kisasa vinavyotumika kufanya
shughuli za uchenjuaji wa dhaha-
bu. Tumebaini wapo wachimbaji
wanaotumia mikono kufanya shu-
ghuli hizo jambo ambalo ni hatari
kwa afya zao,” anasema Mushi.

Anasema, utafiti walioufanya
wamebaini baadhi ya wachimbaji
hawataki kutumia vifaa, kwa ma-
dai inawapotezea muda, pia imani
potofu kwamba wakivaa mipira ya
mikononi huharibu ubora wa dha-
habu.

Mushi anaeleza kuwa, mad-
hara ya matumizi ya zebaki yame-
chukua muda mrefu kugundulika,
hivyo ni muhimu kwa wachimbaji
wakachukua tahadhari, kwani ni
madhara yanayoathiri vizazi na vi-
Zazi.

Athari zinazoweza kujitokeza
kwa watu wanaokabiliana na
matumizi ya kemikali hasa wa-
nawake, ni pamoja na kujifungua
watoto menye ulemavu wa viungo,
watoto kupata degedege na ma-
gonjwa mengine kama vile kansa
ya ngozi na ugumba kwa mwa-
naume au mwanamke.

“Nawakumbusha wamiliki wa
viwanda vya kuchenjua dhahabu,
kuwasisitiza wafanyakazi wao ku-
tumia vifaa vya kujikinga na kemi-
kali,” anasema Mushi.

“Pia, kuzingatia matumizi sa-
hihi ya zebaki wakati wa kuchen-
jua dhahabu kwa vile madhara
hutokea kwa njia ya mvuke hasa
wakati wa uchomaji wa dhahabu,
pia mtu anaweza kupata madhara
kwa njia ya ngozi pale anapogusa
kemikali hiyo,” anahitimisha.
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Namna elimu va VVU haijazama
kwa kina waliko wanafunzi shule

Na Augusta Njoji, DODOMA

TAKWIMU zinaonyesha vijana
wanachangia maambukizi mapya
ya Virusi Vya Ukimwi (VVU) kwa
asilimia 40 kila mwaka.

Sababu kubwa ya kasi hiyo kwa
vijarfa, inatokana na kukosa elimu
ya kina kuhusu afya ya uzazi, stadi
za maisha, ukatili jinsia, umaskini,
mila na desturi, hata wakajihu-
sisha na ngono au ndoa za umri
mdogo.

Ni hali inayotajwa kuufanya
UKIMWI uendelee kuwa tishio
kwa ustawi wa nchi, kwa kuathiri
shughuli za uzalishaji na maende-
leo ya kijamii.

Katika takwimu hizo, vijana wa
kike wanatajwa kuchangia asilimia
80 na kiume asilimia 20. Sasa kuna
jitihada za kusaidia vijana wanaoi-
shi na VVU, ambao wanakutana
na vikwazo wanapokuwa kwenye
mfumo wa elimu kuanzia msingi
hadi chuo kikuu.

UHALISIA ULIKOEGEMEA

Tume ya Taifa ya Kudhibiti
Ukimwi (TACAIDS) kwa kushiriki-
ana na Shirika la Umoja wa Mataifa
la Kuhudumia Watoto (UNICEF),
kupitia mradi wa ‘Dreams’ unataka
kuanza kuchukua hatua, ikiwamo
mjadala wa upatikanaji huduma
za Virusi vya Ukimwi na UKIMWI,
katika mazingira ya kutoa elimu
na njia bora za kuhudumia, bila
kuathiri upatikanaji elimu kwa vi-
jana.

Akiwasilisha taarifa ya utafiti
mdogo uliofanywa kuhusu hu-
duma za VVU na UKIMWI kwenye
baadhi ya shule nchini iliyofanywa
na UNICEF na Kituo cha Utafiti
wa Magonjwa (NIMR), Mshauri
Mwelekezi Dk. Andrew Kigombola,
anasema bado kuna tatizo la upa-
tikanaji huduma, kukosekana ush-
irikiano kati ya wazazi au walezi na
walimu.

Anasema, baada ya kubaini hayo
walifanya tathmini kujua kinacho-
athiri utoaji huduma kwa ngazi ya
wizara, mikoa na wilaya.

Dk. Kigombola anasema tak-
wimu zinaonyesha vijana balehe
wenye umri kati ya miaka 10 hadi19
wanaoishi na VVU ni 99,000 wak-
iwa katika mgawanyiko 57,000
ni wasichana, akitaja sababu wa-
naanza ngono katika umri mdogo.

“Unakuta mtu mwenye miaka
40 ameshazunguka nchi nzima
ametembea na huyu na huyu na
matokeo ana maambukizi anatem-
bea na kijana mwenye umri mdo-
go na hii inachangia kwa kiasi ki-
kubwa maambukizi ya wasichana
yanakuwa yapo juu,” anasema.

L

Mtaalamu huyo anafafanua
ni utafiti wao waliofanya katika
mikoa ya Njombe, Mbeya na Song-
we kwa kupitia nyaraka mbalim-
bali na kuhoji watu,kuanzia ngazi
ya wizara, hadi shuleni walikopata
ufafanuzi.

Anaeleza: “Sera ya elimu im-
ezungumza umuhimu wa kuwa-
jengea uwezo kwenye huduma za
uzazi, sera imelenga vyuo, shule
na vyuo vya ualimu. Tulipofanya
mahojiano, walisema sera zipo
zinajitosheleza, lakini kuna shida
kwenye utekelezaji wa pamoja
bado haupo vizuri.”

Kwa mujibu wa mtafiti huyo,
Wizara ya Afya inapaswa kutoa
huduma za afya shuleni, lakini
hakuna taarifa kuhusu suala hilo.
Anaendelea: “Mitaala ipo inazun-
gumzia umuhimu wa kujumuisha
elimu ya afya, HIV, afya ya uzazi na
asilimia 79 walikubali mitaala ipo,
lakini changamoto ni ufundishaji.”

Kuhusu waliohojiwa, anasema
walionyesha kwenye masomo
ambayo wanapaswa wanafunzi
kufundishwa kuhusu, afya, HIV
na masuala ya jinsia walimu ha-
wafundishwi na wengine wa-
nafundishwa kwa ufupi, kwa kuwa
masuala hayo hayachukui nafasi
kwenye mitihani yao.

“Kuna jitihada mbalimbali za
kujengea uwezo walimu ambao
wanajengewa kwa sasa wamefikia
takribani 10,000. Hivyo ni muhimu
kuwafikia wengi zaidi, ili kupata
elimu ya kufundisha masuala hayo
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kwa wanafunzi,” anasema.

Pia, anasema kwenye mikoa
kuna shughuli zinazofanyika, la-
kini kuna kilio haziwafikii vilivyo
vijana balehe na waratibu wa
UKIMWI kwenye shule kwa ku-
tumia rasilimali zilizopo.

“Ni muhimu kutumia wadau ku-
tumia rasilimali zilizopo kufikia vi-
jana balehe kwenye shule ili kuwa-
jengea uwezo vijana wanaoishi na
maambukizi na wasio na maam-
bukizi,” anasema.

WADAU WATAALAMU

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa TACAIDS, Jumanne Issango,
akifungua mjadala uliohusisha
Vijana na Wawakilishi wa Baraza
la Watu Wanaoishi na Virusi vya
UKIMWI (NACOPHA), anafafanua
uhalisia uliopo ni kwamba, kabla
mtu kuanza maisha kujitegemea,
vijana wote nchini lazima wapite
kwenye mfumo wa elimu.

“Wakati wakiwa kwenye mfu-
mo wa elimu wanapatiwa elimu
ya afya ya uzazi, stadi za maisha,
elimu ya VVU na UKIMWI kama
somo la hiari na baadhi wana-
maliza bila kuwa na elimu hii,”
anasema.

Pia, anataja pamoja na kuwapo
nafuu hiyo, vijana wengi wanaoi-
shi na maambukizi ya VVU wa-
meendelea kukutana na vikwazo
wanapokuwa katika mfumo wa
elimu.

“Hali inakuwa tofauti kwa vijana
ambao wapo shule za bweni kuto-

1

Mwakilishi wa Mkurugenzi Afya, Ustawi na Lishe kutoka Ofisi ya Rais(TAMISEMI), Amina Mlakia, akifafanua jambo katika mda-
halo wa wadau wa utekelezaji shughuli zinazohusu UKIMWI kwa wawakilishi wa Baraza la Watu Wanaoishi na Maambukizi ya
Virusi vya UKIMWI (NACOPHA). PICHA: AUGUSTA NJOJI.

kana na kuwa mbali na wazazi au
walezi, mazingira haya husababi-
sha wengi wao kuwa katika hatari
ya kupata unyanyapaa na ubaguzi,
kukosa lishe bora na mazingira
rafiki,” anasema.

Dk. Mastidia Rutaihwa kutoka
Mpango wa Taifa wa Kudhibiti
UKIMWI (NACP) anaeleza kuhusu
huduma za VVU kwa vijana balehe
Tanzania, kuna kasoro ya huduma
rafiki za afya kwa vijana, ikiwamo
matumizi madogo ya kondomu.

Anashauri wazazi na walezi ku-
waambia ukweli vijana na watoto
kuhusu hali zao kiafya, ili wawe
wafuasi wa dawa stahiki.

“Usiri unaofanywa na wazazi
unasababisha wasiwe wafuasi wa
dawa, mwingine anamwambia
ulipokuwa unazaliwa ulikunywa
maji machafu, matokeo yake
mtoto anapokuwa shule bweni
anakosa usimamizi wa kuzingatia
matumizi ya dawa,” anasema.

Katika hilo,Mwakilishi wa Mku-
rugenzi wa Idara ya Afya Ustawi
na Lishe kutoka Ofisi ya Rais,
TAMISEMI, Amina Mlaki, anase-
ma watoa huduma ngazi ya jamii
wamekuwa wakisaidia kwenye
utekelezaji wa afua za VVU ikiwa-
mo kutoa elimu kwa vijana.

NENO KUTOKA UNICEF

Ofisa wa kitengo cha VVU na
UKIMWI wa shirika la UNICEF,
John George, anasema idadi ya wa-
toto na vijana wanaoishi na VVU
ni kubwa, hivyo ni vyema kuwa na

hatua zinazowalenga zaidi kuzuia
maambukizi na kuwasaidia wa-
naoishi na VVU.

Anasema sera, mipango mikaka-
ti ya elimu ya afya shuleni nayo
bado ina tatizo, kuhusu uelewa wa
dhana hiyo.

“Utafiti unaonyesha vijana wa-
naoishi na VVU ambao wapo shu-
leni wana changamoto ya kupata
elimu ya UKIMWI kwa wasio na
VVU, lakini wenye VVU wanapata
changamoto ya kukosa ruhusa
kuchukua dawa, unyanyapaa una-
fanya wasijitambulishe,” anasema.

Anaeleza kuwapo vijana walioji-
weka wazi, wakiwa nyumbani wa-
natumia vizuri dawa na wakienda
shule hawazingatii.

“Vijana kati ya umri wa miaka
15 hadi 19, ufuasi wao wa kutumia
dawa ni mdogo, ikilinganishwa
na walio na umri wa miaka 10
hadi 14, kutokana na kutoku-
wa kwenye himaya ya wazazi,”
anadems,akishauri vyema ku-
kawekwa mikakati ya kuangalia
namna ya kuhudumia kundi hilo.

“Mwongozo wa WHO unataka
shughuli za afya ya UKIMWI ihu-
sishwe na masuala ya afya ya uzazi,
hivyo muhimu shughuli hizi kuun-
ganishwa pamoja,” anasema.

Mwenyekiti wa Mtandao wa Vi-
jana wanaoishi na Maambukizi ya
Virusi vya UKIMWI, Pudensia Mb-
wiliza, anahitimisha kwa kusema
ipo haja ya wadau kuunganisha
nguvu kutatua vikwazo vinavy-
owakabili.
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Bosi UNFPA: Ajenda ni ‘sifuri’ katika

vifo watoto, uzazi hatar

Na Yasmine Protace

MARK Bryan Schreiner, ni
mwakilishi wa Shirika la Umoja
wa Mataifa linaloshughulika na
Idadi ya Watu (UNFPA), anayetaf-
siri afya ya uzazi ni haki ya wa-
nawake na ili watu wote wapate
hufuma ya kina katika afya ya
uzdzi, hapo inajumuisha mpango
wa mimba salama na huduma za
uzazi salama.

Schreiner anayatamka hayo ji-
jini Dar es Salaam, akisema

Mkutano wa Kimataifa wa Idadi
ya Watu na Maendeleo, unao-
julikana kama ICPD uliofanyika
mwaka 1994 jijini Cairo, Misri ul-
ipitisha mpango wa utekelezaji
ulioazimia mambo kadhaa, iki-
wamo “afya ya uzazi na haki za
wanawake kuwa kitovu cha maen-
deleo.’

Anasema watu wote wanapas-
wa wapate huduma ya kina ya
afya ya uzazi,ikiwa ni pamoja na
uzazi wa mpango wa hiari, mimba
salama na huduma za uzazi.

Kikao cha ICPD pia kinatam-
bua afya ya uzazi na uwezeshaji
wa wanawake ni jambo muhimu
kwa maendeleo ya jamii, huku
Schreiner akisema, UNFPA ilipewa
uongozi kusaidia nchi kutekeleza
Mpango wa Utekelezaji wa ICPD.

Mwakilishi huyo wa UNFPA
anaendelea:”tunakutana  miaka
25 baada ya kongamano la awali
la Kimataifa la Idadi ya Watu na
Maendeleo ili kukagua maende-
leo, Mkutano wa Kilele wa Nairobi
kuhusu ICPD25 ulifanyika mwaka
wa 2019.”

Anasema mkutano huo wa
mwaka 2019 ulisababisha kina-
chojulikana ‘Ahadi za Nairobi’, zai-
di ya ahadi 1,300 za hiari zilitole-
wa na zingine za kiserikali 140 na
washirika, kuhusu afya na haki za
wanawake.

Schreiner anaongeza kuwa
Mkutano wa Nairobi uliungwa
mkono ili kufikia matokeo matatu
ya mageuzi, ndani ya miaka 10 ak-
izitaja ni: Kufutwa vifo vya uzazi
vinavyozuilika; mpango uzazi
usiokamilika; na kufutwa ukatili
wa kijinsia na mila hatarishi, iki-
wamo ndoa za utotoni.

Mwakilishi huyo wa UNFPA,
anakiri kutambua hatua za kiseri-
kali nchini kufuta madhila hayo
kiafya, kijamii na kisaikolojia na
anaahidi kuchukua hatua zaidi.

“Tunasisitiza kwamba UNF-
PA inalenga kuunga mkono seri-
kali ya Tanzania, ili kuharakisha
maendeleo kuelekea ahadi hizi,”
anaeleza Schreiner, akitaja furaha
yake ya Zanzibar kushirikishwa.

Anaeleza, wiki hii Zanzibar
itashirikishwa wakikusanyika ku-

peleka ahadi za kimataifa kuhusu
afya ya uzazi na haki za ngono, ni
wajumbe wa Tume ya Ngazi ya
Juu ya Mkutano wa Kilele wa Nai-
robi wa Ufuatiliaji wa ICPD25.
Anaongeza kuwa tume ya ngazi
ya juu ina jukumu la kufuatilia,
kuripoti na kutoa mapendekezo
kuhusu maendeleo ya ahadi za
ICPD25.  Wanawasilisha ripoti
ya pili ya mwaka ya ufuatiliaji wa

I, ukatili jinsia

/ 4,

Mwakilishi Mkazi kutoka UNFPA, Mark Bryan Scheiner, akizungumza na waandishi wa habari,
pichani hawapo. PICHA: YASMINE PROTACE.

ahadi za Mkutano wa Nairobi.

Schreiner anasema, Wenyeviti
Wenza wa Tume ya Ngazi ya Juu
ni: Rais Mstaafu Jakaya Kikwete
na Michaelle Jean, Gavana Mkuu
wa zamani na Kamanda Mkuu wa
Canada.

Anafafanua kwamba tume hiyo
ya ngazi ya juu, itafanya ziara
Zanzibar katika hospitali, vitengo
vya afya, vituo rafiki kwa vijana,

kushuhudia hali ya mabadiliko
nchini katika maisha, hasa kwa
wanawake na wasichana.

Anaongeza kuwa tafsiri za
maendeleo zilibainishwa kwenye
baadhi ya ahadi za mkutano wa
Nairobi, lakini ndani yake kuna
hali ya kurudi nyuma kwa jumla
katika afya ya ngono na uzazi na
haki duniani kote.

“Hatua za kina zinahitajika ili

kufikia haki ya kujamiiana na
uzazi kwa wote, hasa kwa wa-
nawake na wasichana,” anase-
ma mwakilishi huyo wa UNFPA
nchini.

MTAALAMU ANAAINISHA

Felister Bwana, ni mtaalamu
wa masuala ya afya ya uzazi
mama na mtoto kutoka UNFPA,
anasema Tanzania imejipanga
ifikapo mwaka 2030 kuongeza
upatikanaji wa huduma za
dharula wakati wa uzazi.

Anasema, umeshapatikana
mtaala utakaosaidia kufundi-
sha wakunga kwa undani zaidi,
masuala ya uzazi salama na
anaongeza kuwapo huduma za
dharura zitakazowasaidia wa-
nanchi, pale wanapotaka kuji-
fungua.

Mtaalamu huyo, anaeleza
kwamba kuwa na wakunga we-
nye sifa, wana nafasi ya kuwa-
punguzia mama na mtoto vifo
kwa asilimia 60. Anasema, Dira
ya Mpango wa Uzazi Kitaifa una-
takiwa usonge kwa kuzuia asil-
imia 50, kutoka asilimia 30 za
sasa.

MAAZIMIO YA CAIRO

Ramadhan Hangwa, Mcham-
buzi wa Idadi ya Watu na Maen-
deleo kutoka UNFPA, anasema
Mwaka 1994, mataifa 179 ikiwa-
mo Tanzania yalikutana nchini
Cairo na wakaibua Mpango wa
Miaka 20, ambao mwanamke ali-
wekwa katika mpango kazi aki-
takiwa aangaliwe.

“Mpango kazi wa Cairo, uli-
taka mambo matano yapewe
mesisitizo kutokana na kutokuwa
na usawa katika dunia,” anatam-
ka, akiwa na ufafanuzi kwamba
masuala yote ya kutokuwa na
usawa, pia nchi zikuze uchumi
kufikia hatua za maendeleo.

Katika  hilo, mchambuzi
anasema walijikita katika kuan-
galia elimu wakimuona mtoto
wa kike aelimishwe, hasa ka-
tika ukanda nchi za Kusini mwa
Jangwa la Sahara, ambako kuna
changamoto ya ulipaji afya ya
uzazi na kusababisha vifo.

Anasema mwaka 2019 wa-
likutana jijini Nairobi, waliko-
fanya tathmini miaka 25, baada
ya mkutano wa Cairo, akisema
tathmini  ilionyesha  watoto
wengi wameanzishwa shule na
kuongezeka shule za sekondari
za kata.

Hata hivyo, Hangwa anaweka
angalizo kwamba katika tath-
mini hiyo tajwa, bado kuna nchi
zenye vifo vya kinamama vi-
navyotokana na uzazi vipo juu
hasa katika ukanda Kusini mwa
Jangwa Sahara.

Anasema, kuna mikasa ya
watu wanaotoa mimba kwa njia
isiyo salama, pia mimba za uto-
toni bado zipo na kuna

vijana wanaopata maambukizi
ya Ukimwi, pia mimba zisizota-
rajiwa.
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SAFARI ILIYOKWISHAANZA KABLA....

Mwekezaji nyumbani anaposafiri na ajenda
tabianchi anayoitetea Rais mkutanoni Misri
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na Water Aid. Waliomzunguka ni viongozi, watendaji wa SBL na wadau wengine kwenye tukio hilo. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Na Frank Monyo

HIVI sasa dunia inakabiliwa na
changamoto ya mabadiliko ya
tabianchi. Huko Sharm el-Sheikh
nchini Misri, unaendelea Mku-
tano wa 27 wa nchi wanachama
wa mkataba wa mabadiliko ya
tabianchi, COP 27.

Katika siku ya pili ya mkutano
huo ulioanza juzi na unatarajiwa
kuhitimishwa Novemba 18 mwa-
ka huu, Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa Antonio Guterres ali-
wakumbusha viongozi wa dunia
wanaohudhuria mkutano huo,
kwamba suluhu ya changamoto
ya tabianchi iko mikononi mwao,
hivyo ni wakati wa kuchukua
hatua, hakuna muda wa kusubiri.

Pia, juzi usiku, Rais Samia Su-
luhu Hassan, naye alipopata fur-
sa kuwasilisha mada kwa niaba
ya nchi nyingine za dunia ya tatu,
amegusa kwa mifano baadhi ya
mambo na mifano inayogusa
moja kwa moja maisha ya Kitan-
zania, maudhui yanayogusa kwa
kifupi maeneo matatu makuu:
Uwezeshwaji wa wanyonge kuka-
bili adha hiyo ya tabianchi; kulin-
da vyanzo vya maji, na namna ya
kufanikisha upatikanaji nishati

mbadala katika hatua hiyo.

Ni ajenda ambayo ikiangaliwa
kwa kina na kurejewa hatua zina-
zochukuliwa nchini na Kampuni
ya Bia ya Serengeti kuhitimisha
hayo matatu, imeshaanza siku
nyingi kutekelezwa, katika sura
inayojibu kilio cha mkuu wa nchi
mkutanoni, aliyepaza sauti aki-
waaachia wajumbe kiulizo, alip-
owahoji:

“Swali la kujiuliza ni kuwa
nchi kama Tanzania itapata wapi
kiasi hiki cha fedha kwa ajili ya
kukabiliana na athari za mabadi-
liko ya tabianchi?”

Ni hatua iliyofikiwa nchini
kukiwepo pia sera na sheria inay-
oziweka taasisi binafsi na umma
kushirikiana kwa maslahi mapa-
na, inayojulikana kama PPP.

Vilevile, kabla ya kuelekea
mkutanoni Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Dk. Seleiman Jafo,
akatoa ufafanuzi wa Tanzania
inakosimama, akishuhudia mab-
adiliko ya tabianchi yanavyoleta
athari za moja kwa moja katika
sekta za kilimo, ufugaji na upati-
kanaji majisafi na salama.

Katika hilo, anarejea uhali-
sia unaotawala wa sasa kuwapo
mgawo wa maji sehemu mbal-

imbali, ikiwamo mikoa ya Dar es
Salaam na Pwani ambako yeye
ni mbunge, chanzo kikuu kikiwa
kupungua kina cha maji katika
Mto Ruvu.

Kwa mujibu wa Mamlaka ya
Hali ya Hewa nchini (TMA),
kuna tahadhari ya kuwepo up-
ungufu wa mvua kwa mikoa 14
inayonyeshewa mara moja kwa
mwaka katika mikoa ya Ruvuma,
Mbeya, Rukwa, Njombe, Iringa,
Lindi, Mtwara, Songwe, Katavi,
Kigoma, Singida, Tabora, Dodo-
ma na baadhi ya maeneo Kusini
mwa mkoani Morogoro.

Uhalisia huo ndio unafungua
tafsiri pana na iliyoanza siku ny-
ingi kwa kinachofanywa na SBL,
kutetea hifadhi ya rasilimali mis-
itu na vyanzo vya maji, ambavyo
hadi sasa imeshachimba jumla ya
visima 24 katika mikoa kadhaa.

Anaitaja kuwa ni Iringa, Singi-
da Kilimanjaro, Mwanza, Tanga,
Ruvuma, Dar es Salaam, Pwani,
Dodoma na Mara, ambako
wameanza kuwasaidia wakazi
wa maeneo hayo.

Mkurugenzi wa Mahusiano
kwa Umma wa SBL, John Wan-
yancha, anasema katika kuiunga
mkono serikali katika kukabili
vita ya mabadiliko ya tabianchi

na upatikanaji maji, imeshawez-
esha Watanzania zaidi ya milioni
mbili wanaoishi katika sehemu
zenye changamoto ya upatikanaji
maji, wakipata ahueni.

Wanyancha, anasema katika
mkutano wa mkataba wa mabadi-
liko ya tabianchi, COP 27unaoen-
delea hivi sasa nchini Misri, wao
SBL wanaungana na serikali kati-
ka vita hivyo, wakipita katika mis-
tari, ajenda na kanuni za kitaifa
za kukabili athari mabadiliko ya
tabianchi, kunusuru maisha ya
umma, vilevile mtaji wa mwajiri
mkuu kitaifa na sekta ya kilimo
na mifugo.

Vilevile, anasema ni sehemu
ya utekelezaji wajibu wa msin-
gi wa wawekzaji wote Kkitaifa,
kurejeshea umma sehemu ya
faida inayopatikana kupitia hu-
duma, inayojulikana kama ‘cor-
porate social responsibility’.

Wanyancha anafafanua kwam-
ba ajenda ya kampuni yake imey-
apa uzito majisafi na salama kama
hitaji muhimu kwa maendeleo ya
watu kupitia ‘Corporate social re-
sponsibility’ na ndio sababu iko
mstari wa mbele kushirikiana na
serikali na wadau kusaidiana.

Hapo anafafanua kwa vielelezo:
“Ukiwa mkoani Singida, unagun-

dua uhaba wa maji uliokuwa un-
aukabili mkoa huo kwa kipindi
kirefu umepungua, unapojaribu
kuwahoji wenyeji wanakwam-
bia ni kwa sababu ya msaada wa
visima vilivyochimbwa na SBL.

“Hii inanipa taswira kwam-
ba, kama wadau wa maendelao
pamoja na makampuni mbalim-
bali zikiungana kuisaidia seri-
kali kuna uwezekano mkubwa
nchi yetu ikaondokana na kero
za maji, hata itakapotokea kuna
mabadiliko ya tabianchi, pasina
shaka hakutokuwa na madhara
makubwa.”

Kimsingi, ni hatua inayoshi-
kamana na kauli ya hivi kar-
ibuni ya Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa alipozindua mradi wa
visima saba vya maji vilivyopo
Kisarawe II Kigamboni, akiile-
keza Wizara ya Maji kushiriki-
ana na sekta binafsi kuanzisha
miradi ya uzalishaji maji, ili ku-
kabili uhaba wa maji unaosaba-
bishwa kwa kiasi na mabadiliko
ya tabianchi.

Rais Samia akiwa mkutano-
ni Misri, anasema Tanzania
imepanga kupanda miti milioni
200 kila baada ya miaka mitatu,
ambayo ikiangaliwa kwa kina
ina uhusiano wa moja kwa moja
na ustawi wa vyanzo vya maji,
hali kadhalika, ubunifu na ulinzi
wa mahitaji muhimu kwa binad-
amu, wanyama na mimea-maji.

SAFARI IENDAKO

Anasema kuwa moja ya kazi
ya kampuni hiyo ni kuhakiki-
sha watu wanapata maji safi na
salama, na kazi yao ni kukara-
bati visima vilivyokufa pamoja
na kuchimba vipya ikiwa ni
juhudi za kupambana na uhaba
wa maji ambao huchangiwa na
mabadiliko ya tabia ya nchi.

Wanyancha anasema kuwa
katika kipindi cha miaka 10 SBL
imetumia zaidi ya shilingi bil-
ioni 1.5 kufadhili miradi ya maji
zaidi ya 23 sehemu mbalimbali
hapa nchini.

“Hii miradi inaanzia ukara-
bati wa mabwawa, ujenzi wa
visima na katika Wilaya ya
Handeni tumejenga mabwawa
matatu ambayo yanategemewa

“Lakini, mwaka 2020 ku-
litokea mafuriko na kingo za
mabwawa hayo zilivunjika, wa-
mabwawa hayo na sasa hivi tu-
naendelea na ukarabati mvua
zikija maji yaweze kuingia,”
anasema Wanyancha.

Anasema kwa kunukuu taari-
fa ya taasisi ya Water Org inay-
owafanyia kazi ya upatikanaji
maji na usafi wa vyoo, kwamba
zaidi ya asilimia 57 ya Watanza-
nia sawa na watu milioni 25 kati
ya milioni 57, wanaweza kupata
maji kupitia vyanzo vilivyob-
oreshwa, huku asilimia 30 tu
wanaweza kuwapa huduma ya
vyoo safi.
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JICHO LA MKUTANONI COP27...

Vigogo waja na uamuzi wenye

faraja kwa mazingira va dunia
« China na vake, vigogo tisa nao...

Na Mwandishi Wetu

CHINA ikiwa ni taifa kigogo
nchini, sasa imeweka mpango
mpya wa kudhibiti gesi aina ya
methane, huku ikisisitiza haja ya
kuwa na matumizi ya teknolojia
mpya mbadala.

Hali kadhalika, nchi hiyo imean-
ika njia za kuifadhili katika juhudi
za kupunguza ongezeko la gesi
hiyo chafu, inayonasa joto mara
80 zaidi ya gesi ya kaboni.

Ofisa Mkuu wa Mazingira wa
nchi hiyo, Xie Zenhua akizun-
gumza pembezoni mwa Mkutano
wa Umoja wa Mataifa wa Maz-
ingira wa COP27 katika mji wa
mapumziko wa Sharm El-Sheikh,
amesema mpango huo mpya
utaleta hatua madhubuti za ku-
punguza utoaji gesi ya methane
kutoka kwenye nishati, kilimo na
takataka.

Ni namna anayoitaja ya kuka-
biliana na gesi ya methane, ikiwa
ni sehemu kuu ya juhudi za du-
nia za kudhibiti ongezeko la nyuzi
joto 15 kutoka kwenye kilimo,
huku takribani nchi 40 zikitara-
jiwa kuanika mipango yake ya
kuidhibiti gesi hiyo, katika kikao
hicho kikubwa katika historia ya
harakati za kukabili mazungira na
hali ya hewa duniani, huko jijini
Sharm El-Sheikh.

R A “'._'

MATAIFA MAKUBWA

Wakati China inachukua hatua
hiyo mataifa tisa makubwa duni-
ani nayo yamejiunga katika umoja
wa kuzalisha nishati kwa njia ya
upepo wa bahari.

Katika orodha hiyo, kuna nchi
zilizojitambulisha; Uingereza, Uje-
rumani, Marekani na Japan, ziki-
tangaza kujiunga na muungano
wa uendelezaji nishati ya upepo
wa mawimbi ya bahari, kwa jina
la GOWA.

Ni muungano ulioasisiwa kwa
lengo la kuondosha vikwazo vya
kupata nishati. Awali, ulianzishwa

na Shirika la Kimataifa la Nishati
Jadidifu (IRENA) Denmark na
Baraza la Nishati ya Upepo Duni-
ani.

Mataifa mengine yaliyojiunga
na muungano huo Jumatatu wiki
hii ni Ubelgiji, Colombia, Ireland,
Norway na Uholanzi.

IRENA na Shirika la Nishati Du-
niani (IEA) zinatabiri kwamba
kufikia mwaka 2050, nishati ito-
kanayo na upepo bahari itakuwa
maradufu kwa kiwango cha jiga-
wati 2000 kutoka 60 za sasa, hat-
ua inayotajwa itasaidia kuzuia ku-
panda kwa joto kwa zaidi ya nyuzi

1.5 za kabla ya zama za viwanda.

MAKUBWA YA ULAYA

Mjumbe wa Mabadiliko ya Tabi-
anchi wa Ujerumani, Jennifer Lee
Morgan, ambaye nchi yake ni ya
tatu kwa kuzalisha nishati hiyo du-
niani, anafafanua kuna mipango
ya kuongeza pakubwa utowaji wa
nishati ya upepo wa mawimbi ya
bahari.

“Bahari ya Kaskazini itageuka
kuwa mtambo mkubwa kabisa na
endelevu wa kuzalisha umeme na
kuchukua nafasi ya gesi na mafuta
kwa haraka,” anasema Waziri wa
Nishati wa Ubelgiji, Tinne Van der
Straeten.

UINGEREZA & MKOPO NAFUU

Katika hatua nyingine, Uin-
gereza inasema inapanga kutoa
mikopo mipya kuzisaidia nchi
zilizoathirika zaidi kwa majanga
yatokanayo na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Wizara ya Fedha ya Misri, mwe-
nyeji wa mkutano, inasema taarifa
yake ya sasa ni kwamba mikopo
hiyo itajumuisha kipengele kina-
chowaruhusu wakopeshwaji kua-
cha kulipa madeni yao endapo
nchi zitakuwa zimekumbwa na
majanga hayo.

Shirika la Ukopeshaji Nje wa
Uingereza (UKEF), ndicho chom-
bo kilichokabidhiwa jukumu la

mikopo hiyo, inayotolewa kwa
mataifa yenye kipato cha chini,
pia himaya ya visiwa vidogo.

Wizara ya Fedha ya Uingereza
inasema kwamba, taarifa za kina
juu za mpango huo zitatolewa
kwenye mkutano huu wa COP27
unaoendelea sasa.

“Nina fahari kusema kwamba,
Wakala wa Ukopeshaji wa Nje
wa Uingereza, ndiyo wa mwanzo
kabisa duniani kutoa mikopo am-
bayo itasitisha malipo ya huduma
ya madeni kwa nchi zinazokumb-
wa na majanga ya tabianchi na ya
kimaumbile,” anaeleza Naibu Wa-
ziri wa Fedha wa Uingereza, James
Cartlidge.

Shirika la Mazingira barani
Ulaya (EEA) linasema kuwa ma-
badiliko ya tabianchi yamegeuka
kitisho kikubwa, kwa afya na
mustakabali wa binadamu, uki-
taja kiwango kikubwa cha joto,
mafuriko na moto unaowaka mis-
ituni, kugeuka uhalisia wa maisha
ya sasa.

Katika taarifa yake iliyotolewa
kwenye siku ya tatu ya mkutano
wa sasa wa tabianchi unaoende-
lea nchini Misri, shirika hilo lin-
asema kulikuwapo idadi kubwa
ya vifo kwenye majira ya kiangazi
ya mwaka huu barani Ulaya, vili-
vyotokana na kuongezeka joto.

“Idadi hii inaweza kuongezeka
endapo hakutakuwa na hatua za
uhakika kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi,” linatam-
ka shirika hilo, katika taarifa yake.

Kwa mujibu wa taarifa za ki-
mataifa.
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Washauriwa
kupanda mazao
yvanayostahimili
ukame

Na Grace Mwakalinga, SONGWE
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Zaidi wanafunzi 300
hawakufanya mtihani wa
darasa la saba Rungwe

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

WAKULIMA wa Wilaya za Momba
na Songwe, wameshauriwa Ku-
panda mazao kama maharagwe
na mtama ili kukabiliana na hali
yva ukame.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Katibu Tawala Msaidizi Idara ya
Kilimo, Vanscar Kulanga, alipo-
zungumza na wakulima wa wilaya
hizo ikiwa ni sehemu ya maandal-
izi ya msimu mpya wa kilimo.

Alisema miongoni mwa mazao
wanayopaswa wakulima wasi-
yapuuze ni maharagwe na mtama
ambayo kwa kiasi kikubwa yana-
himili mabadiliko mbalimbali ya
hali ya hewa na yanasaidia kuki-
dhi mahitaji yao ya kila siku.

Alisema kwa sasa dunia inaka-
biliwa na tatizo la mabadiliko
ya tabianchi na kusababisha
ukame na hatari ya njaa.

“Hali ya kiangazi inaweza
kusababisha baa la njaa katika
jamii, mbali na kupanda mazao
kama vile mahindi, mpunga lakini
mazao kama alizeti, maharagwe
na mtama ambayo yanahimili hali
zozote za hewa ni muhimu yaka-
pandwa,” alisema Kulanga.

Aliongeza kuwa katika kuhakiki-
sha msimu wa Kkilimo wakulima
wanapata taarifa za kupanda
mazao na matumizi sahihi ya
pembejeo, amewasisitiza maofisa
belea ili kuwapatia elimu vya
kilimo bora.

Athuman Kalago mmoja wa
mampimbi, alisema kukosekana
kwa mvua za uhakika katika
ukanda huo kumeleta hofu kwa
jamii lini waanze kupanda.

Aidha, aliwasisitiza wakulima
wenzake kuendelea kufuatilia
taarifa za utabiri wa hali ya hewa
ili kujua ni lini muda sahihi wa
kupanda mazao yao pamoja na
kuzingatia ushauri wa wataalamu
wa maofisa ugani.

Hivi karibuni, Mkuu wa Mkoa
wa Songwe Waziri Kindamba,
aliwataka wananchi kutouza
chakula chote kutokana na tishio
la ukame.

ANAFUNZI 337 kati ya
7404 wa shule za msingi
wilayani Rungwe, hawak-

mimba na utoro.

deleo ya wanafunzi shuleni.

ufanya mtihani wa kuhit- Tusimamie
imu darasa la saba mwaka huu kuto- Mmisingi ya
kana na sababu mbalimbali zikiwamo Yfundishaji
ili wilaya
Kwa mujibu wa Diwani wa Viti Maal- zieztll'.'lrlifanye
um Kata ya Kyimo, ambaye ni Mwe- Wasi\n;apo
nyekiti wa Kamati ya Elimu na Afya, \yatoto
Emmy Masseta, wamebaini hali hiyo wanaoishia
baada ya kufanya ufuatiliaji wa maen- njiani,
kama kuna
Alisema miongoni mwa sababu kikwazo
zilizochangia idadi hiyo ya utoro na Ofisi yangu
mimba ni usimamizi hafifu wa wal- ::}g;"az'
imu wakuu wa shule pamoja na ku tuyajenge.

towajibika ipasavyo katika kufuatilia
mienendo ya wanafunzi wao.

Aidha, wazazi na walezi wametu-
piwa lawama kuhusika na tatizo hilo
ikielezwa kuwa wamejikita zaidi kwe-

s

nye shughuli za uzalishaji mali na
kusahau kufuatilia maendeleo ya
watoto wao shuleni.

“Tayari hatua mbalimbali zi-
mechukuliwa ikiwamo kutengua
uteuzi wa baadhi ya wakuu na wen-
gine kuwahamisha vituo vya kazi
na kuwaandikia barua za onyo ili
kuondokana na hali hiyo,” alisema
Masseta.

Naye Diwani Kata ya Kiwira, Sai-
mon Michael, alisema tatizo lingine
linalochangia utoro na mimba kwa
wanafunzi ni baadhi ya walimu ku-
jiingiza kwenye masuala ya vita ya
kisiasa baina yao na wazazi wa wa-
nafunzi badala ya kuzingatia Sera ya
Elimu inavyoelekeza.

“Waheshimiwa madiwani kundi
la watoto ambao hawajahitimu
elimu ya msingi ni kubwa ni jukumu
letu kusimamia imara kuwa na mi-
kakati ya pamoja kufuatilia walimu
ambao hawafanyi kazi kwa wito na

kujiingiza kwenye masuala ya kisia-
sa,” alisema Michael.

Diwani wa Kata ya Bujela, Abra-
ham Mwankenja, aliiomba serikali
kujenga shule maalum kwa ajili ya
elimu kwa watu wasiojua kusoma
na kuandika kutokana na kuwapo
na kundi kubwa mitaani.

Alisema hatua hiyo itasaidia kun-
di hilo kupata elimu na maarifa am-
bayo yatawasaidia kuepukana na
vitendo mbalimbali vya uhalifu.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Dk.
Vicent Anney, aliwataka walimu
kurejea kwenye sera ya elimu na ku-
weka mikakati ya kuhakikisha idadi
ya wanafunzi wanasajiliwa wanahit-
imu elimu ya msingi mwakani.

“Tusimamie misingi ya ufundis-
haji ili wilaya yetu ifanye vizuri,
wasiwapo watoto wanaoishia njiani,
kama kuna kikwazo ofisi yangu iko
wazi njoo tuyajenge,” alisema DKk.
Anney.

kwa kaburi lililokuwa na mwili wa Neema Mlomba, aliyefariki kwa matatizo ya uzazi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Wahitimu vyuo vikuu Katoliki waonywa kujihusisha ushoga

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ASKOFU Mkuu wa Jimbo Kuu la
Mwanza, ambaye ni Mwenyekiti
wa Baraza la Wadhamini wa Vyuo
Vikuu vya Katoliki nchini, Rena-
tus Nkwande, amewashauri wa-
nafunzi wa elimu ya juu kutojiin-
giza kwenye vitendo vya ushoga
na tabia nyingine zinazohatarisha
maisha yao na badala yake wazin-
gatie masomo na kumcha Mungu.
Nkwande alitoa kauli hiyo jana
alipofungua mwaka mpya wa
masomo 2022/23 na kubariki ma-
jengo ya Chuo Kikuu Kishiriki cha
Kikatoliki Mbeya (CUCoM).
Alisema ni vyema wanafunzi
hao wakaepuka tabia hatarishi
kwa mustakabali wa maisha yao
kama vile ushoga ambao kwa

sasa umezidi kushamiri duniani
badala yake waishi maisha ya
kumcha Mungu na kujikita kwe-
nye masomo ili kufanikisha ndoto
za maisha yao.

“Tunashuhudia vijana wetu
wakiharibikiwa kutokana na
mambo haya ya ushoga, mtindo
wa maisha umechangia vitendo
hivyo kushamiri bado tunayo
nafasi ya kukomboa kizazi hiki
kwa kuwafundisha maisha ya
kumcha Mungu pamoja na elimu
ya dunia, lakini nawasihi vijana
wangu epukeni kuiga maisha ya
mtu ukitambua umekuja chuoni
kufanya nini basi hautakuwa mtu
wa makundi,” alisema Nkwande.

“Suala la ushoga limekuwa
la kawaida vijana hawaogopi
tena tofauti na enzi zetu tuli-

kuwa tukisikia hata hilo neno
tunakimbia, mtindo wa maisha
umechangia vitendo hivyo kukua
na kuenea kwa kasi, naamani
bado tunayo nafasi ya kumuomba
Mungu atuepushe na tabia hii.

Kwa upande mwingine Askofu
Nkwande aliwapongeza watumi-
shi wa Chuo cha CUCoM kwa
jitihada za kuhakikisha wanawa-
patia wanafunzi elimu ya kiroho
na darasani kwa ajili ya kutimiza
malengo waliyojiwekea.

Alisema ni miaka tisa sasa tan-
gu kuanzishwa kwa chuo hicho
mkoani Mbeya na mambo mengi
yamefanyika ikiwamo kukuza
uchumi wa wakazi wa jiji hilo la-
kini kuwawezesha vijana nchini
kutimiza ndoto za maisha yao ku-
pata elimu.

Alisema jitihada hizo zinaunga
mkono nia ya serikali ya kuwapa-
tia elimu wananchi wake katika
maeneo mbalimbali nchini iki-
wamo kuwajengea ujuzi na maar-
ifa ili kukabiliana na soko la ajira
ndani na nje ya nchi.

Makamu Mkuu wa Chuo cha
CUCoM, Prof. Romuald Haule,
alisema wamejipanga kuwafundi-
sha na kuwaandaa wanafunzi
kukidhi mahitaji ya soko la ajira.

Alisema katika kufanikisha
hayo chuo hicho kimekuwa na
utaratibu wa kufanya tathmini
na kutoa semina elekezi kwa wa-
hadhiri ili kukumbushwa mambo
ya msingi kwa ajili ya kutoa elimu
kwa wanafunzi wapya walioda-
hiliwa.

Aliwahakikishia viongozi wa

Kanisa Katoliki nchini kuwa
chuo hicho kitakuwa miongoni
mwa vyuo vikuu nchini vina-
vyotoa elimu bora ambayo in-
awaandaa wanafunzi kujiajiri na
kuajiriwa.

Aliwataka wanafunzi wote ku-
jitambua na kuzingatia kilichow-
apeleka chuo kikuu na kamwe
wasiingize kwenye tamaa za ki-
dunia ambazo mwisho huharibu
ndoto zao.

“Hapa chuoni tunalo bomu,
usikubali hilo bomu likulipukie
wewe kwa sababu tu umeshind-
wa kujitambua na kufuata mam-
bo yasiyokuhusu,” alisema Prof.
Haule na kuongeza kuwa chuo hi-
cho kina wanafunzi wa aina zote
ambao wametimiza miaka 18 na
ambao bado hawajatimiza.
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Maofisa maendeleo watakiwa
kuchochea kasi ya maendeleo

Na Paul Mabeja, DODOMA

Polisi yaanza
msako
wanaolawiti
wanafunzi

Na Renatha Msungu, DODOMA

sheria zilizoko.

“Maofisa Maendeleo ya Jamii,
muda wa kuambiana umepita kila
mmoja asimame vyema fanyeni
kazi na wadau, kila mnachopanga
mpange na wadau,” alisisitiza Dk.
Chaula.

hivyo kuwa kitovu cha maendeleo.
“Na ndiyo maana amechukua
hatua ya kuunda wizara mama ya
sekta hii na mambo mengi mazuri
yanakuja,” alisema Dk. Gwajima.
Akielezea umuhimu wa kada ya
maendeleo ya jamii kwenye sekta

AOFISA Maendeleo ya
Jamii wametakiwa kuji-
panga kwenda na kasi
ya serikali ili kuchochea
maendeleo ya jamii sambamba na

sera, mikakati, sheria na miongozo Maofisa zote aliwapongeza kwa kazi nzuri Mwakilishi wa Ofisi ya Rais TAMI- JESHI la Polisi mkoani hapa
mbalimbali. Maendeleo  Wanayofanya katika kuwezesha ma-  SEMI, Naibu Katibu Mkuu, Rama- |'”}ean.za msako kwa wa- "

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jin- ya Jamii, pambano ya kutokomeza ukatiliwa dhami Kailima alisema, Maofisa ESI gvr]“zt'l Wart%ltaovlyliaﬂa?(gunq}elsﬁa
sia, Wanawake na Makundi Maalum, muda wa kijinsia kwa watoto. Maendeleo ya Jamii ndio wasi- tabia hiyo
Dk. Dorothy Gwajima, aliyasema Kuambiana Aliwakumbusha Maofisa Maende- mamizi na watekelezaji na kuwa- Msako huo umeanza baada
hayo juzi jijini hapo alipokuwa aki- YmMepita  Jeo ya Jamii masuala yanayotekele- himiza watumie mikutano ya mkoa ya jeshi hilo kupata taarifa

. i kila mmoja . . . . . . . . ?

fungua kikao kazi cha maofisa hao asimame zwa na serikali na kuyasimamia na wilaya kuzungumzia majukumu kuhusu mwanafunzi wa miaka
wa sekretarieti za mikoa na Wakuu v 'ema ikiwamo majukwaa ya uwezeshaji  yao. (14), kulawiti wenzake ikiwamo
wa Idara za Maendeleo ya Jamii wa fa‘:weni wananchi kiuchumi, utekelezaji wa Mkurugenzi shirika lisilo la kiseri- kuwaonyesha video za ngono.
Mamlaka za Serikali za Mitaa. kazi na ahadi za nchi kupitia Jukwaa la Ki-  kali la kutetea haki za wanawake na Kamanda wa Polisi mkoani

Dk. Gwajima alisema, serikali ina wadau, zazi Chenye Usawa Tanzania ikiwa watoto la Kivulini, Yasin Ally, alise- Dodoma, Martine Otieno, alise-
matumaini makubwa na mchango kila mna- kinara wa eneo la haki na usawa wa ma nchi haiwezi kufanikiwa bila ku- lr’]n.a V'tﬁndr?. TIVF}/ OI i lhara.mu. i
wa kada hiyo na itahakikisha ina- chopanga kiuchumi, pamoja na programu ya wekeza kwenye Maendeleo ya Jamii. kla\{iyioli l?jkén?esﬁal Stla tl)';gerll?zlgcl) )
fanya uwezeshaji ili kwenda na kasi mpangena malezi na makuzi ya watoto kwa ku- Aliwahimiza maofisa hao kuthibit- “Jeshi Ia Polisi linahitaji
iliyokusudiwa. wadau. toa mafunzo ya malezi chanya kwa isha uwepo wao kwenye maeneo kukomesha tabia hiyo ndio

wazazi na walezi.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Dk.
Zainab Chaula, aliwataka maofisa
hao kutimiza majukumu yao kul-
ingana na mipango iliyowekwa na

“Rais Samia Suluhu Hassan ana-
tambua umuhimu wa Sekta ya Maen-
deleo ya Jamii katika kuiwezesha
jamii kushiriki kujiletea maendeleo
kwa kutumia rasilimali mlizonazo

yao na kuiomba Ofisi ya Rais TAMI-
SEMI kutoa Mwongozo wa Ulinzi
na Usalama wa Mtoto na kuwapo
mpango kazi utakaowezesha kuku-
tana na makundi maalum.

. maana tumeanza msako ka-

i tika maeneo mbalimbali hapa

+ Dodoma,” alisema Kamanda

'+ Otieno.

t Alisema tukio la awali lime-
i tokea mtaa wa Mathias ulioko
+ Mailimbili mkoani hapa.

| Hivi karibuni Balozi Jackson
. Kadege wa Mtaa wa Mailim-

¢ bili, Kata ya Miyuji, aliiomba
+serikali kuingilia kati suala

' |la watoto kulawitiana katika

. mtaa huo.

5 Tukio hilo limetokea juzi ji-

'+ jini hapo baada ya watoto saba
'+ kulawitiwa na mtuhumiwa

. aliyejulikana kwa jina la Musa
+ baada ya kuwakusanya nyum-
+ bani kwao huku akiwaonyesha
+ filamu za ngono.

i Balozi Kadege alisema baada
¢ va kuhoji watoto waliofanyiwa
+tukio hilo walisema wamekuwa
. wakifanyiwa na wao kufanya

i kwa wengine.

5 “Tunaomba serikali iingilie
+kati suala hilo ili kuhakikisha

'+ watoto wa kiume wanakuwa

i salama na suala hilo ambalo ni
i tishio,” alisema Kadege.

' Balozi Kadege alisema lengo
©lao ni kuona jamii inakuwa

i sawa katika suala hilo ambalo
+linahitaji ufumbuzi wa haraka.
' Aisha Hida, alisema mtaani

+ kwao kumeharibika kutokana

i na watoto kulawitiana ki-

¢ tendo ambacho ni kinyume na
'+ maadili ya kiafrika.

{ Alisema wanaomba seri-

i kali iwasaidie katika hilo kwa

i sababu vitu hivyo vinaanza

+ wakiwa wadogo na visipoke-
 mewa vitaendelea kufanyika

| kwa jamii.

vikundi vyenye sifa ya kusajiliwa kuwa jumuiya bila kulazimika kufika katika Ofisi ya Msajili wa Jumuiya. Wa pili kushoto
ni Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara, Dk. Maduhu Kazi na (kushoto) ni Msajili wa Jumuiya, Emmanuel Kihampa. PICHA: WMNN

Idadi ya watoto waliokosa elimu ya awali yaongezeka

Na Paul Mabeja, DODOMA kuwa na zaidi ya watoto 2,000 waweze kuandaliwa kwa ajili ya elimu ya awali wamejitokeza utatekelezwa katika maeneo

kuanza darasa la kwanza mwa-

IDADI ya watoto waliokosa fursa
ya kusoma elimu ya awali ka-
tika Mkoa wa Rukwa, Simiyu na
Pwani imeongezeka katika vituo
vya utayari wa kumwandaa mto-
to kwenda shule sababu kubwa
ikitajwa ni mwitikio mkubwa wa
jamii kwenye mpango huo.

Hadi kufikia Novemba 4, 2022,
Mkoa wa Pwani una zaidi ya wa-
toto 1,200, Simiyu 1,600 huku
Mkoa wa Rukwa ukiongoza kwa

katika vituo vya utayari.

Hayo yalibainishwa na wa-
shiriki wa Mafunzo ya SRP kuto-
ka katika mikoa ya Pwani, Rukwa
na Simiyu yaliyomalizika juzi,
jijini Dodoma.

Ofisa Elimu Taaluma wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Itilima,
John Mpamwa, alizitaja sababu
za ongezeko hilo kuwa mwitikio
mkubwa wa wazazi kwa ku-
chukua hatua na kuwapeleka
watoto katika vituo hivyo ili

kani.

Mratibu wa shule bora kutoka
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Winfrid  Chilumba, alisema
ongezeko hilo ni moja ya ma-
fanikio ya awali ya Mpango wa
Utayari.

Alisema kuwa sio tu idadi ya
watoto imeongezeka, lakini wa-
toto wenye umri zaidi ya miaka
sita waliokosa fursa ya kusoma

kwa wingi katika vituo ukizin-
gatia mpango huo ulilenga hasa
watoto wenye miaka minne hadi
sita.

Naye Mtaalamu Kiongozi
anayesimamia eneo la ujifun-
zaji na ufundishaji kutoka katika
Mradi wa Shule Bora, Vicent Ka-
tabarwa, alisema mikoa hiyo mi-
tatu imetumika kama majaribio.

Alisema lengo ni kuona ma-
fanikio yanayopatikana katika
mikoa hiyo mpango wa utayari

mengine ambayo shule bora ina-
hudumia.

Kadhalika, alisema tathmini ya
utekelezaji wake itafanyika kati-
ka ngazi tatu, moja halmashauri
husika itafanya ufuatiliaji kuona
jinsi watoto wanavyojifunza, pili
viongozi wa kitaifa watatembe-
lea vituo vya utayari na kufanya
tathmini na tatu ni idadi ya wa-
nafunzi watakaoanza darasa la
kwanza mwaka 2023, ambao
wamepitia katika mpango huo.
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Kikwete kuzindua ripoti jinsia Afrika

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS mstaafu, Jakaya Mrisho Kik-

wete, leo anatarajiwa kuzindua

ripoti ya ufuatiliaji wa maazi-

io ya mkutano uliofanyika

Nairobi mwaka 2019 uliojadili mambo
mbalimbali ikiwamo udhalilishaji wa

kijinsia.
Ripoti hiyo inatarajiwa kuzin-
duliwa  katika hoteli ya Melia Mkoa

wa Kaskazini Unguja na kuhudhuriwa
na viongozi waandamizi 29, wakiwa-
mo aliyekuwa Gavana Mkuu wa Canada,
Michaelle Jean na Prince Mary Elizabeth
kutoka Denmark.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana mjini hapa katika warsha
maalum, Mwakilishi Mkazi wa Shirika
la Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu

Mambo
mingine
yaliyozun-
gumzwa ni
mikakati ya
kupambana
na vifo vi-
navyotoka-
na na uzazi
ikiwamo
kuwapo
kwa hu-
duma bora
za kisasa za
afya katika
hospitali.

(UNFPA), Mark Bryan Schreiner, alise-
ma ripoti hiyo ni sehemu ya ufuatiliaji
wa maazimio yaliyofikiwa mwaka 1994
katika mkutano wa Cairo, Misri.

Alisema katika mkutano wa Nairobi
uliohudhuriwa na viongozi wa nchi
173, iliundwa kamisheni kwa ajili ya
kufuatilia mambo mbalimbali yali-
yokubaliwa katika mkutano wa Cairo
ambao ulijadili masuala ya mpango wa
kumwezesha mwanamke kupambana
na udhalilishaji wa kijinsia na usawa
wa kijinsia.

Pia alisema mambo mingine yali-
yozungumzwa ni mikakati ya kupam-
bana na vifo vinavyotokana na uzazi
ikiwamo kuwapo kwa huduma bora za
kisasa za afya katika hospitali.

Alisema kamisheni imeundwa kwa
ajili ya kufuatilia mambo yote hayo

ambayo yamekuwa kikwazo na kurud-
isha nyuma juhudi za makundi hayo
kupiga hatua kubwa ya maendeleo
ikiwamo utashi wa serikali kuwapa na-
fasi wanawake kushika nafasi za uon-
gozi wa juu.

Akiwasilisha mada kwa waandishi
wa habari kuhusu malengo ya Tanza-
nia katika utekelezaji wa ahadi za mku-
tano wa Nairobi, Ofisa Mwandamizi
anayeshughulikia masuala la idadi ya
watu, Ramadhan Hangwa, alisema
bado utafiti unaonyesha kwamba vifo
vya kinamama na watoto vinaendelea
kuaathiri kundi kubwa la wanawake
na watoto pamoja na mimba za uto-
toni.

“Utafiti wetu unaonesha katika nchi
zilizoko kusini mwa Afrika, tatizo la
mimba kwa watoto na vifo ni kubwa.

Kwa mfano Tanzania katika vizazi hai
100,000 vifo vya watoto ni 5,566 am-
bapo kwa upande wa mimba kwa wa-
nawake wasichana kati ya wanawake.

Mratibu wa ufuatiliaji wa mkutano
huo, Saskia Schellekens, alisema mku-
tano pia utajadili mambo mbalimbali
yanayohusu afya ya uzazi ambayo ya-
mepewa kipaumbele katika ripoti hiyo
ili kupunguza idadi ya vifo vya uzazi
hadi kufikia asilimia sifuri, ukatili wa
kijinsia pamoja na kumwezesha mwa-
namke.

Alisema kutokana na tathmini ili-
yofanywa katika mkutano uliofanyika
Cairo, vifo vya kinamama vitokanavyo
na uzazi bado viko juu huku akibaini-
sha kuwa kwa Tanzania katika kila
vizazi hai 100,000, wanawake 556 hu-
fariki dunia kutokana na uzazi.

Mwinyi ahimiza
uvhifadhi bahari
kukuza uchumi

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amesema uhifadhi wa
mazingira ya bahari unapaswa
kufanyika kwa kuwawezesha wa-
nanchi ili kupunguza umaskini na
kuleta usawa wa kijamii.

Dk. Mwinyi (pichani chini) alisema
hayo juzi katika kongamano la
saba la ujumuishi, utu na uwekezaji
lililofanyika Hoteli va Golden Tulip,
Zanzibar.

Alisema uhifadhi wa mazingira
ya bahari ni muhimu katika kufani-
kisha dhana ya matumizi bora ya
rasilimali za sekta za uchumi wa
buluu, unaohusisha utalii, viwanda
vya rasilimali za baharini, ufugaji
vvalsamak| UVUVi, mafuta na gesi
asilia

Alisema ni muhimu katika uhifa-
dhi wa mazingira bahari kufuata
miongozo ya ulimwengu kama vile
mwenendo wa sera pamoja na ma-
badiliko ya tabianchi.

Dk. Mwinyi alisema baada ya
kuibuka kwa ugonjwa wa UVIKO-19,
dunia imeelekeza nguvu katika
ukuzaji wa shughuli za kiuchumi wa
bahari na hivyo kubadili mandhari
va uchumi wa dunia, ambapo hali
hiyo haitokani na msukumo wa wa-
shirika wa maendeleo bali kutokana
na michango ya mifuko mbalimbali
pamoja na sekta binafsi.

Akigusia kaul|mb|u ya Kongamano
hilo isemayo ‘Mjadala Kuhusu Uchu-
mi wa Buluu katlka Afrika’, alisema
inaakisi dhamira ya kutoa msukumo
katika kuleta mageuzi ya kiuchumi
kupitia sekta ya uchumi wa buluu
barani Afrika ili kuwa uwekezaji
endelevu.

Rais alisema anaunga mkono
mpango huo utakaoshirikisha
teknolojia, sera, kinamama pamoja
na Vvijana, kwa kuelewa kuwa ni
chachu ya kuleta mabadiliko katika
sekta ya uchumi wa buluu na kuse-

ma mpango huo ni mwelekeo
~ bora katika kuibadili Afrika
ili iwe na uchumi imara.
Alitumia fursa hiyo
% kuwashajihisha wa-
shiriki wa kongamano
hilo kutembelea vivutio
vya utaliii viliopo nchini,
baada ya kukamilisha
\ mkutano huo.
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“Umoja wa Matai
unafanya kazi kwa ka
na serikall na watu

| 1 i
Mratibu wa ufatiliaji wa maazimio ya kongamano Ia kimataifa la idadi ya watu na maendeleo (ICPD 25) kutoka

Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu Duniani (UNFPA), Saskia Schellekens, akizungumza na waandishi wa
habari, jijini Zanzibar jana, kuhusu uzinduzi wa ripoti ya ufuatlhajl wa maazimio hayo uliofanyika Nairobi mwaka
2019 ambao ulijadili mambo mbalimbali ikiwamo idadi ya watu. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Ataka elimu zaidi chakula bora

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Katibu Mkuu Wizara
ya Kilimo Maliasili na Mifugo,
Dk. Omar Ali Amiri, amesema
elimu zaidi inahitajika ya ul-
aji chakula bora (mlo kamili)
kwa jamii ili kuondoa tatizo la
upungufu wa lishe.

Aliyasema hayo jana ka-
tika kikao cha kujadili ripoti
ya kitaalamu ya matumizi ya
chakula katika hoteli ya Zan-
zibar Beach Resort, Mazizini
mjini hapo.

Dk. Omar alisema Wizara
ya Kilimo, Maliasili na Mifugo
inasaidia wakulima kulima

kilimo chenye tija ambacho
kitazalisha chakula chenye
lishe kwa kuweka uangalizi
wa kitaalamu wakati wa
upandaji na uvunaji.
“Tunawawezesha wakuli-
ma namna ya uzalishaji bora
wa chakula kama serikali
ilivyoanza na wakulima wa
mpunga kuwapa namna bora
ya umwagiliaji ili kupatikana
chakula bora,” alisema.
Serikali ya Zanzibar, ilisema
imewawekea mazingira ma-
zuri ya umwagiliaji wakulima
wa mpunga, mboga na ma-
tunda ili chakula kitakacho-
patikana kiwe katika hali ya

usalama kwa watumiaji.

Alisema lengo la kikao hi-
cho ni kuangalia takwimu zi-
nazoonyesha hali ya chakula
kwa Zanzibar na njia za ku-
fanya ili kuondoa uhaba wa
chakula.

Naye mwakilishi kutoka
Idara ya Uhakika wa Chaku-
la Zanzibar, Ahmed Gharib
Khamis, alisema asilimia 25
ya watu wa Zanzibar wana
hali ya chini ya upatikanaji
wa chakula, hivyo kupitia ki-
kao hicho wataangalia nam-
na ya kuisaidia jamii kupata
chakula kwa kuungana na
wadau mbalimbali wa masu-

ala hayo.

Mwakilishi kutoka Shirika
la Chakula na Kilimo (FAO),
Charles  Tulahi, alisema
chakula ni afya, hivyo ni vy-
ema jamii ikapewa elimu ya
namna ya ulaji wa vyakula ili
kupata lishe bora.

Mkurugenzi wa Sera na
Mipango Wizara ya Kilimo
Tanzania, Obadiah Nyagiro,
alisema hali ya udumavu wa
lishe nchini ni asilimia 30 ka-
tika baadhi ya mikoa, hivyo ni
vyema kikao hicho kikaweka
mikakati imara itakayosaidia
kupunguza au kuondosha ka-
bisa tatizo hilo.
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Walimu wa4 wafukuzwa
kazi kwa kughushi vyeti

Na Mathias Marwa, TARIME

UME ya Utumishi wa Walimu

(TSC) imewafukuza kazi wal-

imu wanne na wengine wa-

tano kupewa onyo wilayani
hapo kutokana na makosa mbalimbali
ikiwamo kughushi vyeti.

Katibu Msaidizi wa TSC wilayani
Tarime, Agutu Christopher, ame-
wataja waliofukuzwa kwa kosa la
kughushi vyeti kuwa ni Mary Muniko
wa Shule ya Msingi Bisarwi na Mag-
dalena Mwanyika wa Shule ya Msingi
Tumaini.

Alisema walimu wengine walifuku-
zwa kwa makosa ya utoro na kughushi

Walimu wen-
gine wawili
walipewa
onyo ku-
tokana na
makosa ya
utoro ambao
ni Nyamanche
Kulwa wa
Shule ya Msin-
gi Kikomori
na Phinias
Malingumu
wa Shule ya
Msingi Kema-
korere.

vyeti ambao ni Editha Lusumbo
wa Shule ya Msingi Buguti na
Tabani Daniel wa Shule ya Msingi
Kenyamanyori.

Akizungumza ofisini kwake juzi,
Christopher alisema walimu wen-
gine wawili walipewa onyo kuto-
kana na makosa ya utoro ambao
ni Nyamanche Kulwa wa Shule ya
Msingi Kikomori na Phinias Ma-
lingumu wa Shule ya Msingi Ke-
makorere.

“Walimu watano bado mashauri
yao yanasikilizwa likiwamo la
Victoria Jonas aliyekuwa Mkuu
wa Shule ya Sekondari ya Manga
ambaye anakabiliwa na mashtaka

ya rushwa na uhujumu uchumi
katika Mahakama ya Wilaya ya Ta-
rime.

Christopher aliwataja walimu
wengine wa shule za sekondari
ambao pia mashauri yao yanaen-
delea kusikilizwa kuwa ni Meremo
Marwa wa Shule ya Kibasuka na
Musa Nzugilwa wa shule ya Muri-
ba.

Wengine kutoka shule za msin-
gi katika mabano ni Dorin Mushi
(Mangucha), Zephania Magesa
(Mturu) na Juma Makuri (Buguti).
Alisema mashauri hayo ni ya kati
ya Mei 5, 2018 na Septemba 8,
mwaka huu.

j.i

&*

-

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Maendeleo kwa viziwi Tanzania, Kelvin Nyema (kulia aliyesimama), akizun-

——

gumza katika ufunguzi wa mafunzo ya lugha za alama kwa wanafunzi na wakufunzi wa Chuo cha Afya Sumbawan-
ga, mkoani Rukwa jana, chini ya ufadhili wa Taasisi ya Nos Vies en Partage (NVep) inayofadhiliwa na Rais na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya Barrick Gold Corporation, Mark Bristow. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watakiwa
kupaza sauti
ushirikishwaji
uchimbaji wa
madini

Neema Emmanuel, MWANZA

WANAWAKE wanaojishughuli-
sha katika uchimbaji mdogo
wa madini, wametakiwa kuwa
na sauti ya kujisemea ili kuon-
dokana na kizingiti kinachow-
akwamisha katika shughuli za
uchimbaji.

Akizungumza na mwandishi wa
habari hii juzi, Meneja Mradi na
Utafiti wa Taasisi ya Kuendeleza
Uchimbaji Mdogo (FADev), Evans
Rubara, alisema kinachohita-
jika katika kuwa na maendeleo
endelevu ni wao kuwa na sauti na
kujisemea.

Rubara alisema kikubwa kina-
chohitajika ni wanawake kuwa
na sauti na kujisemea kwa kuwa
kinachosababisha wanawake
waonekane kuwa ni wachache ka-
tika sekta hiyo kwa vile hawawe-
zi kujisemea licha ya kuwapo kwa
vyama vya wanawake wachim-
baji wa madini.

Alisema mila na desturi hususan
katika maeneo hayo ya uchimbaji
mdogo Kanda ya Ziwa, wanawake
hawapaswi kusema chochote ku-
tokana na kuonekana hawawezi
na hawaruhusiwi kuingia kwenye
maduara kuchimba madini.

“Bado mwanamke hapewi
nafasi inayostahili ili apate uwezo
na Kipato kwa maana ya mtaji ili
aweze kufanya shughuli hizo am-
bapo anayefahamika ni mwenye
mtaji kuliko yule anayefanya kazi
kila siku,” alisema.

Rubara alisema kitu kingine
ambacho kimekuwa kizingiti kwa
wanawake kujiendeleza katika
sekta ya uchimbaji mdogo wa
madini ni kutopata nafasi ya ku-
jiendeleza kielimu.

Pia alisema mambo mengine
yanayofanya wanawake kukosa
fursa ni pamoja na uwepo wa
sera ambazo haziwasaidi wa-
nawake hivyo wakaomba kuwepo
sheria za kuwawezesha.

Wakulima wapewa pembejeo kuboresha Kilimo

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKULIMA vijana 71 kutoka
kata 12 katika Halmashauri ya
Manispaa ya Kahama mkoani
Shinyanga, wenye uwezo wa
kulima ekari tano na kuendelea
za mazao ya chakula na biasha-
ra, wamepatiwa pembejeo za
kilimo bure ili kuongeza uzal-
ishaji na kujikwamua kiuchumi.

Utoaji wa pembejeo hizo
ulianza kutolewa kwa vijana
kuanzia mwaka wa fedha
2018/19 kwa lengo la kutengen-
eza ajira katika sekta ya kilimo
na kuondoa wimbi la vijana mi-
taani. Mpaka sasa wakulima 172

wameshanufaika kwa kupata
pembejeo zenye thamani ya Sh.
milioni 115.7.

Ofisa Kilimo wa Manispaa ya
Kahama, Richard Hegera, aliya-
bainisha hayo jana wakati akitoa
taarifa ya ugawaji wa pembejeo
za ruzuku kwa wakulima vijana
na wakulima wa mfano walionu-
faika msimu uliopita.

Pembejeo hizo zilitolewa na
halmashauri hiyo ili kuongeza
uzalishaji wa mazao ya chakula
na biashara kwa kata 12 za pem-
bezoni.

Alisema kila mwaka wa fedha
wamekuwa wakitenga fedha
kupitia mapato ya ndani kwa

ajili ya kununua pembejeo za
kilimo na kuzigawa bure kwa
wakulima vijana wenye uwezo
wa kulima ekari tano na kuen-
delea na mazao wanayoyapata
ni mali yao nasi ya halmashauri.

Herege alisema wametoa
mbolea mifuko 680, mbegu za
mahindi bora kilo 1,500, mbegu
za alizeti kilo 300 na lita 225
za viuatilifu kwa wakulima vi-
jana 71 kati ya wakulima 312
walioomba kutoka kata 12 zenye
thamani ya Sh. milioni 66.8 na
jumla ya ekari 415 za mahindi,
mpunga, alizeti na pamba zital-
imwa.

Alizitaja kata hizo kuwa ni

Isagehe, Iyenze, Mwendakuli-
ma, Wendele, Busoka, Kilago,
Ngogwa, Zongomela, Kinaga,
Nyandekwa, Mhongolo na
Mhungula na watakuwa waki-
simamiwa ipasavyo na maofisa
ugani wa kila kata kwa ajili ya
kuwapatia elimu ya namna ya
kulima kisasa.

Naye Meya wa Manispaa hiyo,
Yahaya Bundala, aliwataka
wakulima hao kuacha tabia ya
kuuza pembejeo hizo na ku-
tumia fedha katika anasa kama
vile ulevi na mambo mengine
yasiyofaa na badala yake wajik-
ite katika kilimo chenye tija na
kujiongezea kipato.

Alisema, kabla ya serikali ku-
weka ruzuku, mbolea hizo zili-
kuwa zinauzwa Sh. 140,000 kwa
mfuko fedha ambazo zilikuwa
nyingi na wakulima wenye uw-
ezo wa chini walishindwa ku-
mudu gharama hizo.

Martha Mwandiki, mkulima
kutoka Kata ya Mwendakulima,
alisema pembejeo hizo zitawa-
saidia katika kulima kilimo che-
nye tija kwa kuwa awali waliku-
wa wakilima na kupata mazao
machache kwa kutokuwa na
uwezo wa kununua pembejeo
na ametayarisha shamba la uku-
bwa wa ekari 20 na atalima ma-
hindi tu.
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HABARI KIMATAIFA

Mataifa maskini
yaomba msaada
COP27

SHARM EL-SHEIKH, Misri

MATAIFA maskini yametumia
mkutano wa kimataifa wa mazin-
gira wa COP27 kuzilaumu serikali
za mataifa tajiri kwa kuchochea
ongezeko la joto duniani, huku
zikitaka kuongezewa ufadhili
katika kupambana na hali ya
ukame.

Mkutano huo wa wiki mbili wa
Umoja wa Mataifa (UN) unaende-
lea katika mji wa mapumziko wa
Sharm el-Sheikh nchini Misri.

Rais wa Senegal, Macky Sall,
aliwaambia wajumbe wa mkuta-
no huo kwamba mataifa yanay-
oendelea barani Afrika yanahi-
taji kuongezewa ufadhili kutoka
mataifa tajiri ili kukabiliana na
hali inayozidi kuwa mbaya ya
mabadiliko ya tabianchi.

Rais wa Sri Lanka wakati huo,
alisema serikali za magharibi
zilichukuwa hatua za haraka
kuhamishia fedha kwenye vita
vya Ukraine, na kwamba zina-
jikongoja kwenye matumizi ya
kukabiliana na tabianchi.

Naye Rais wa Afrika Kusini,
Cyril Ramaphosa, aliwakosoa
wafadhili wa kimataifa kwa
kuyawekea ngumu mataifa mas-
kini kupata msaada ili yahamie
kwenye nishati safi zaidi.

Inaelezwa kuwa Afrika Kusini
ambayo inategemea nishati
ya makaa ya mawe kwa kiasi
kikubwa, ni mmoja wa wachafuzi
wakubwa zaidi wa mazingira
duniani.

Kulingana na Benki ya Dunia,
Afrika Kusini itahitaji walau
dola bilioni 500 ili kufanikisha
vondoaji wa gesi chafu kufikia
mwaka 2050.

DW

Ukraine

KYIV, UKraine

RAIS wa Ukraine, Volodymyr Zelenskiy,
amesema taifa lake halitaachia hata sen-
timita moja katika mapambano ya kudhibi-
ti mkoa wa mashariki wa Donetsk, huku
mawakala wa Urusi wakisema vikosi vya
Ukraine vinaelekea kusini kwa vifaru.

Mkoa wa Donetsk ni moja ya mikoa minne
ambayo Urusi ilidai kuinyakua mwishoni
mwa mwezi Septemba.

Mapigano yamekuwa yakiendelea katika
mkoa huo kati ya jeshi la Ukraine na vikosi
vinavyoelemea Urusi tangu mwaka 2014,
kipindi ambacho Moscow iliinyakua rasi ya
Crimea kutoka Ukraine.

Rais Zelenskiy, alisema kwamba shughuli
za vikosi vya uokoaji zinasaidia kwa kiwango
cha juu, zikihusisha mashambulizi ya kila
siku, huku akibainisha kuwa vikosi hivyo vya

Chama cha Marubani Kenya
chafuta notisi ya mgomo

NAIROBI, Kenya

CHAMA cha Marubani wa Ndege nchini
Kenya (KALPA), kimefuta notisi yao ya mgo-
mo kufuatia uamuzi wa awali wa mahakama
ya ajira na mahusiano, ambayo iliwaamuru
marubani hao kurejea kazini.

Katika taarifa ya KALPA, iliyotolewa usiku
wa kuamkia Jumanne, ilieleza juu ya kusit-
ishwa notisi yao ya mgomo na kuwataka wa-
nachama wao warejee kazini jana kuanzia
saa 12:00 asubuhi.

Chama hicho kilisema kinajutia usum-

bufu ambao wateja wamepitia na kuwataka
wanachama wao kurejesha hali ya kawaida
mara moja.

Marubani hao walianza mgomo huo kati-
ka Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Jomo
Kenyatta Novemba tano, wakikaidi agizo la
mahakama lililotolewa wiki jana dhidi ya
hatua kama hiyo.

Hakimu wa Mahakama ya Mahusiano ya
Kazi, Anna Mwaure, juzi aliamuru marubani
wa Shirika la Ndege la Kenya Airways ware-
jelee majukumu yao kama marubani bila
masharti.

Pia ilielezwa kuwa Shirika la Ndege la
Kenya Airways baadaye liliunga mkono ua-
muzi huo uliotolewa na mahakama.

Waziri wa Uchukuzi wa Kenya, Kipchum-
ba Murkomen, alisema mgomo wa muda
mrefu ungesababisha si tu kufungwa kwa
shirika hilo ambalo lilikuwa likipoteza zaidi
ya Sh. milioni 300 kwa siku, lakini kuathiri
vibaya maisha ya zaidi ya watu 18,000 wa-
naotegemea shirika hilo.

Aidha, inaelezwa kuwa kesi iliyowasilish-
wa mahakamani na chama hicho cha maru-
bani itaendelea kusikilizwa. VoA
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Wanajeshi zaidi ya 5,000 Ufaransa wakisalimiana na vijana baada ya kupelekwa katika eneo la Sahel kukabiliana na wapiganaji wa jihad.
. PICHA: VOA

vaapa kutorudi nyuma

Urusi vinakumbwa na hasara kubwa.

“Amri inabaki ile ile kusonga mbele kuele-
kea mpaka wa utawala wa mkoa wa Donetsk,
hatutaachia hata sentimita moja ya ardhi
yetu,” alisema Zelenskiy.

Pia aliwashukuru aliowaita mashujaa wote
wanaosimama kidete kuitetea Donbas.

Meya aliyewekwa na Urusi katika mji wa
Snihurivka, mashariki mwa mji wa kusini wa
Mykolaiv, alinukuliwa na shirika la habari la
RIA akisema kwamba wakazi waliona vifaru
na mapigano makali yalikuwa yanaendelea.

Gavana wa Ukraine wa mkoa wa Mykolaiv
Vitaly Kim, aliashiria kwamba vikosi vya
Ukraine tayari vimewatimua wanajeshi wa
Urusi kutoka eneo hilo, akinukuu kilichoone-
kana kuwa mazungumzo kati ya wanajeshi
wa Urusi.

Kwenye uwanja wa mapigano mkoani
Kherson, Zelenskiy alisema vikosi vya

Ukraine vilikuwa vinachukuwa hatua kwa
usahihi kutokana na uelewa wao wa mipa-
ngo ya Urusi.

MILIONI 4 WAKOSA UMEME

Zelenskiy pia alieleza kuwa karibu watu
milioni nne walikuwa hawana umeme ka-
tika mikoa 14, pamoja na mji mkuu wa Kyiv
mwanzoni mwa wiki hii, na kwamba ni kwa
msingi wa udhibiti na siyo dharura.

Inaelezwa kuwa vikosi vya Ukraine vime-
kuwa kwenye mashambulizi katika miezi
ya karibuni, huku Urusi ikijipanga kutetea
maeneo ya Ukraine inayoendelea kuyakalia,
baada ya kuwaita maelfu ya askari wa akiba
katika kipindi cha mwezi mmoja uliyopita.

Mchambuzi wa kijeshi mwenye makao
yake mijini Kyiv, Oleh Zhdanov, alisema
kwamba wanajeshi 21 wa Urusi walikuwa
wamejisalimisha kwa vikosi vya Ukraine ka-

ribu na Svatove katika mkoa wa Luhansk.

Ukraine pia imeishtumu Urusi kwa kupora
vifaa na kuharibu miundombinu ya nishati
na barabara, wakati vikiondoka katika mae-
neo yanayorejeshwa na Ukraine.

Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa linatara-
jiwa kupiga kura wiki ijayo kuhusu azimio
linalotambua kwamba Urusi inawajibika
kuilipa Ukraine fidia, kutokana na majeraha,
ikiwamo uharibifu wowote uliosababishwa
na matendo yanayotambuliwa kuwa makosa
kimataifa.

Robo tatu ya mataifa 193 wanachama
wa Baraza Kuu ya Umoja wa Mataifa yali-
piga kura mwezi Machi mwaka huu, kulaani
uvamizi wa Urusi, na pia mwezi Oktoba wali-
laani jaribio 1a Moscow kunyakuwa baadhi ya
maeneo ya Ukraine.

DW
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

o

GRANT BARAKAEL ANDERSON
anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato
chassita chenye index namba S0189-0544
kilichotolewa na Baraza la Mitihanila Taifa
kupitia FEZA BOY'S SEKONDARY mwaka
2018. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/OST/RB/436382/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SAMO CHARLES MASSARE,
Anatangaza kupotea kwa kadi
ya Gari aina ya TOYOTA HIACE
yenye usajilinamba T552 BES,

CHASIS NO LH1821001684,
ENGINE NO 3L3928773. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa Kituo
chochote cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:

DOD/MPW/RB/437075/2022

KUPOTEA KWA | KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI§ KADI YA GARI KADI YA GARI

MOHAMMED ENTREPRISES (T)
LTD anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki aina ya BOXER

BM 125 yenye usajili namba
MC410 DCR, CHASSIS NAMBA:
MD2B15BX7MWF87245 na
ENGINE NAMBA: JVXWMF62187.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/419260/2022

EVARIST THADEO KAPINGA
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI
T957BBR.

KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO CHA
POLISI KWA NAMBA -
ARU/ARU/RB/437179

HABIB S. MAHADHY
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya TOYOTA
ESTIMA yenye usajili namba:
T ABC 315, CHASSIS NAMBA:
CXR200105479 na ENGINE
NAMBA: 3C812541. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
WMB/RB/13032/2022

WIZARA YA ARDHI,NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA MASWA.
LILILOPO MASWA.

MAOMBI MADOGO NA.853 YA MWAKA 2022
(From the decision of Mwanghonoli Ward Tribunal land case No 2 of 2021)

KATI YA HAMIS LUCAS NHELE.............MLETA MAOMBI
DHIDI YA
MALULILUGALILIMAYUNGA ............ MJIBU MAOMBI

WITO/TAARIFA

Kwa: MALULI LUGALILI MAYUNGA POPOTE ALIPO KATIKA
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.

Kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua Maombi dhidi yako
katika Baraza hili la wilaya ya Maswa,maelezo ya madai yanaweza
kupatika hapa Barazani.Unatakiwa kuleta hapa Barazani utetezi
wako wa maandishi(WSD)kabla ya tarehe 08.12.2022.

Pia unajulishwa kuwa shauri hili limepangwa kutajwa siku ya
tarehe 08.12.2022 saa 2;30 asubuhi mbele ya Mhe.J.T.Kaare
Mwenyekiti,Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya-Maswa.

Na pia unafahamishwa kuwa iwapo utakadi wito huu na
kushindwa kufika siku iliyopangwa,Baraza litalazimika kusikiliza
Maombi haya upande mmoja na kutoa uamuzi dhidi yako.
IMETOLEWA kwa MKONO wangu na MHURI wa Baraza hili leo
tarehe 08.11.2022

MWEN! 1
BARAZA LA ARDHI NA N
TASVIA

Wanatangaza kupotolewa na
kadiya gari yenye namba za
usajili T. 752 DQG aina ya
TOYOTA COSTAR
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi

TANZANIA MAGOTO HUDUMA
TEACHERS UNION COMPANY L.T.D

Wanatangaza kupotolewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T. 399 DVQ yenye Engine
No; 43195800438518, Chassis
No; WDB9342332L498533
ainaya MERCEDS.
Yeyote atakayeiona ataoe
taarifa kituo cha polisi

—

MAHAKAMA YA ARHINA NYUMBA YA WILAYA YA MBEYA
SHAURI No. 262/2020
HERMAN JOHN MPEMBWA(Msimamizi wa Mirathiya

Marehemu JOHN MPEMBWA..........c.coeeunnerensansuenns MDAI
DHIDI YA
ERASTO MPEMBWA........covvvurunnrsnssasssnssesssssssnssens MDAIWA
FURAHA MUSSA MWASHAMBWA.. ....MDAIWA
FRANK CHRISTOPHER DEQ......cccsvsuoeuenssssassnenens MDAIWA

YAH: KUITWA SHAURINI
KWA: FRANK CHRISTOPHER DEO

Fahamu kwamba HERMAN JOHN MPEMBWA amefungua
Shauri dhidi yako katika Baraza hili.

Shauri limepangwa kwa ajili ya Hukumu tarehe 11/11/2022 saa
2.30 asubuhi mbele ya Mh.A.Mapunda Mwenyekiti wa Baraza.
Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa
wewe Mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria.Ofisi
za Baraza zipo ndani ya eneo la Sabasaba Mbeya mjini.

Tambua kwamba Shauri hili lilisikilizwa upande mmoja dhidi yako.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA UBUNGO
LILILOKO - LUGURUNI

SHAURI LA MADAINAMBA 5 YA MWAKA 2017
VIOLETH J. MKOMWA NA BEDA A. MLANGWA......... MUOMBAJI
DHIDI YA

1. KELVIN MROPE
2. MICHAEL HASSAN MROFE............ MJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI
KELVIN DAVID MROPE NA MICHAEL MROPE - POPOTE
ULIPO/MLIPO

VIOLETH MKOMWA NA BEDA MLANGWA amefungua
shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba (W) Ubungo
lililopo Luguruni. Maombi yamepangwa kusomwa
Hukumu tarehe 28/11/2022 saa 14:30 mchana. Hivyo
basi unatakiwa wewe mwenyewe au Wakili wako afike
siku hiyo bila kukosa. Endapo hautokuwepo/hamtaku-

k”iChOpO karibu ya ke. . N . Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri/Muhuri wa wepo H.Lfk_umu itasomwa upande mmoja.
k|||Chop0 J|ran| ya ke‘ Baraza hili leo tarehe 07/11/2022 AMRI hii imetolewa kwa mkono na LAKIRI ya Baraza
Taarifa ya po|i3i . . o hili leo tarehe 09 Mwezi wa 11, 2022.
’ Taarifa ya Polisi. a SBLT - ¥
KAH/TR/RB/740/2022. KAH/RB/746/2022. Q&
—

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

GODFREY AUGUSTINE MAINDE
Anatangaza kupotelewa kwa
kadi za gari zenye usajili wa
namba T 402 ANV (MITSUBISHI
CANTER) na T 984 AAV
(MITSUBISHI FUSO). Kwa
yeyote atakayeziona au kuokota
atoe taarifa kituo chochote cha
polisi au apige simu:
0714152193.
MOR/MOR/RB/419872/2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MOHAMMED ALI RASHID
Anatangaza kupotelewa
kwa kadi ya gari yenye
usajili wa namba
T354 DYZ. Kwa yeyote
atakaeiona au kuokota
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
DAR/KIL/RB/436062/2022.

Nipa

uUsikose Gazeti

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

lako

la Nipashe Kila siku

he

- MWANGA WA JAMIT

Tupigie

O/r82236/6

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BURUDANI

NA'SABABU KUVAA'NGUOZA'KIKE

vingine.

“Nilikaa na nikawaza
nikaamua kuvaa nguo
za kike na kupiga picha
na kuziweka mtandaoni
na lengo ni kuvuta hisia
za watu kuhusu EP
yangu mpya va Wonders,”
alisema Nuh.

Msanii huyo aliibua
mjadala mkubwa kwenye
mitandao ya kijamii kwa
kuvaa nguo hizo za kike
huku akionekana ameji-
podoa na wengi kuanza
kumfikiria vibaya.

Na Mwandishi Wetu

KATIKA hali isiyo ya
kawaida Msanii wa Bongo
Fleva, Nuh Mziwanda,
amesema aliamua kuvaa
nguo za Kike na kupiga
picha kuziweka kwenye
mtandao kwa sababu ya
kuvuta tu hisia za watu.

Akizungumza na kipindi
cha Planet Bongo cha East
Africa Redio, Nuh alisema
sababu kubwa ilikuwa
kuvuta hisia za watu si

NAY: MAMA ANATESEKA
POLISI WAKINITAFUTA

Na Mwandishi Wetu

wamuombee mama yake

RAIS wa kitaa na mtetezi wa wan- hizi.

yonge kama ambavyo anajiita mwe-
nyewe, Nay wa Mitego, amesema
mama yake mzazi anapata shida sana
kutokana na misukosuko anayoipitia
hasa kukiwa na taarifa za kutafutwa na

polisi.

Nay ameomba mashabiki wake

ETI TID HAMJUI ALI KIBA

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa Bongo Fleva,
Khalid Mohamed, maarufu TID,
amesema hajawahi kukutana na
Ali Kiba na wala hamjui kama ni
Mwarabu au Mwafrika.

TID alitoa kioja hicho kwenye
uzinduzi wa albamu ya Dimpoz

hasa katika nyakati kama

Pia, amelaani wa-
naompelekea taarifa
kama hizo mama yake.

“Nafanya kwa ajiili
ya walala hoi wenzan-
gU wasio na sehemu
ya kusemea, ambao
naamini bila wao
nisingekuwa hapa,”
aliandika Nay kwe-
nye ukurasa wake
wa Instagram.

Aliongeza: “Lakini
kuna shida kubwa
anapata mama
yangu hasa ak-
isikia misukosuko
va kutafutwa na
polisi pale nina-
potoa nyimbo
ambazo mam-
laka haizielewi.

“Wimbo wan-
gu wa ‘Sauti ya
Mtaa' umeni-
pa misuko-
suko mingi
kutafutwa
polis'i,”
naamini
yatakuwa
tu.”

kujiongeza kama unavyoona
kwenye albamu amewashiriki-
sha wasanii kama Jux na yule
dogo Marioo.

“Agalia amemshirikisha Ali
Kiba, sijawahi kukutana naye
mimi kabisa. Nafikiri ni Mwara-
bu eeh,” alisema TID.

inayokwenda kwa jina la Dedi-
cation ambapo mastaa mbal-
imbali wakubwa walihudhuria
akiwamo Rais mstaafu, Jakaya
Kikwete.

“Dimpoz ni kijana wangu
nimekuwa naye kwa takriban
miaka minne tukiimba naye
kwenye bendi yangu, anajua
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HABARI MICHEZO

MABONDIA 30 WAPIMA AFYA
KUZICHAPA DAR BOXING DERBY

Na Saada Akida

JUMLA ya mabondia 30 wamepi-
ma afya jana tayari kwa maandalizi ya
mwisho kuelekea pambano la Dar Boxing
Derby linalotarajiwa kufanyika Novemba
20, mwaka huu kwenye Uwanja wa Kinesi
uliopo Urafiki, Dar es Salaam.

Mabondia watakaocheza pambano hilo
ni pamoja na Ally Ngwando wa Manzese
ambaye atacheza pambano kuu dhidi
ya Ismail Boyka kutoka Gongo la Mboto,
Dar es Salaam huku kiingilio kikiwa ni Sh.
5,000 kabla na Sh. 10,000 mlangoni huku
kwa VIP kikiwa ni Sh. 15,000.

Wengine ni Karimu Mandonga ambaye
amewataka mashabiki wa mchezo huo
kujitokeza kwa wingi katika pambano hilo
la Dar Boxing Derby huku akisisitiza ku-
wapo kwa ngumi yake ya ndoige siku hiyo.

“Tayari tumekamilisha zoezi la kupima
afya kwa ajili ya maandalizi ya pambano
la Dar Boxing Derby na jambo kubwa

ni kuhamasisha wadogo zetu siku hiyo
mashabiki wanataka kushuhudia ngumi
hasa yaani watu wapigane na ngumi
ndoige zionyeshwe,” alisema Mandonga.

Mratibu wa pambano hilo, Bakari Kha-
tibu, ameliambia gazeti hili jana kuwa
wamekamilisha zoezi la kwanza kwa upi-
maji afya za mabondia kuelekea pambano
hilo ambalo linasubiriwa kwa hamu na
mashabiki wa mchezo huo.

“Tayari leo (jana), tukiwa kama waanda-
ji tumekamilisha sehemu ya kwanza ya
maandalizi kwa kuwapima afya mabon-
dia wote kutokana na kanuni na sheria
za mchezo wa ngumi za kulipwa hapa
nchini.

“Kitu kikubwa ambacho tunataka
kuwaambia mashabiki tukiwa kama
waandaji ni kwamba, tumekuwa tuki-
fanya mambo kwa utofauti mkubwa kwa
sababu wasitegemee kuona Uwanja wa
Kinesi kuwa unavyokuwa kwenye ma-
pambano mengine, tumejipanga kuleta

tofauti na hata wale ambao watakuwa
wamekata tiketi za VIP basi watapata ha-
dhi ya kuwa katika VIP,” alisema Khatibu.

Kwa upande wa upande wa daktari
aliyesimamia mchakato huo, Khadija
Hamisi, alisema kawaida wamekuwa
wakisimamia kuwapima magonjwa ma-
tatu kabla ya kupanda ulingoni ambayo ni
homa ya ini, kisukuri na ukimwi.

Mabondia wengine watakaopanda ul-
ingoni kwenye pambano hilo ni Gilbert
Machupa dhidi ya Juma Kichupa, Joseph
Maigwisa na Ibrahim Tamba huku Mudy
Pesa akitarajia kucheza na Man Chuga
wakati Yuko Kyando akipambana na He-
medi Rashid.

Wengine ni Vigulo Shafii dhidi ya Bakari
Dunda, Hamad Furahisha dhidi ya Max
Mushi, Paul Magesta akivaana na Haruna
Ndaro, Emmanuel Kitimtim na Swahibu
Ramadhan wakati Mshamu Mohamed
atacheza naJames Killian huku Peter Tosh
akizichapa na Jackson Malinyingi.

Mwenyekiti wa Baraza la Michezo la Taifa (BMT), Leodgar Tenga (kushoto), akikabidhi cheti kwa mshiriki wa
mafunzo ya walimu wa michezo wa shule 56, Vicent Yahya, baada ya kufunga mafunzo hayo jana, yaliyofanyika
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: SAADA AKIDA

Polisi yaipeleka
Simba Ushirika

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi Kuu Tanzania
(TPLB), imeufungulia Uwanja
wa Ushirika uliopo mjini Moshi
mkoani Kilimanjaro, kuendelea
kutumika kwa michezo ya ligi
baada ya kukaguliwa na kuthibit-
ishwa na Kamati ya TFF ya Leseni
va Klabu.

Kutokana na kufunguliwa kwa
uwanja huo, mechi ya Ligi Kuu
kati ya Polisi Tanzania na Simba
Novemba 27, mwaka huu sasa ita-
pigwa kwenye uwanja huo.

Taarifa iliyotolewa jana na
Idara ya Habari na Mawasiliano
ya bodi hiyo, imeeleza uwanja
huo umefunguliwa baada ya ku-
fanyiwa maboresho kwenye mae-
neo yote muhimu ikiwamo eneo
la kuchezea ‘pitch’, vyumba vya
kuvalia na uzio unaotenganisha
mashabiki na eneo la kuchezea.

Hata hivyo, imeeleza uwanja
huo utaanza rasmi kutumika
kuanzia Novemba 20, ikiwa ni
siku 14 tangu ulipokaguliwa na
Kamati ya Leseni za Klabu No-
vemba 5, mwaka huu.

Uwanja huo ambao ulikuwa
unatumiwa na Polisi Tanzania
kwenye mechi za Ligi Kuu msimu
uliopita, haukuweza kutumika
tangu kuanza kwa msimu huu,
huku timu hiyo ikilazimika ku-
tumia Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid kwenye mechi za mwanzo
za msimu kabla nao haujapigwa
kufuli kwa sababu zinazofanana
na hizo.

Kwenye mechi iliyopita dhidi
ya Singida Big Stars, Polisi Tanza-
nia ililazimika kuipeleka kwenye
Uwanja wa Black Rhino, Karatu
Arusha Jumapili iliyopita na
kuchapwa bao 1-0.

Pamoja na kufunguliwa uwanja
huo, Novemba 20, ratiba inaonye-
sha kuwa Polisi Tanzania hai-
tocheza mechi yoyote ya nyum-
bani, badala yake itakuwa ugenini
Novemba 21 dhidi ya Mtibwa
Sugar na itaanza rasmi kuutumia
Novemba 27 itakapocheza dhidi
ya Simba.

Hitimana alia nyota wa3 kuikosa Geita Gold

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa KMC FC, Thierry
Hitimana, ameeleza kusikitishwa kwake
kwa kuwakosa nyota wake watatu katika
mchezo wao ujao dhidi ya Geita Gold
utakaochezwa Novemba 11, mwaka huu
mkoani Geita.

Akizungumza na gazeti hili jana, Hiti-
mana aliwataja wachezaji watakaoukosa
mchezo huo kuwa ni Awesu Awesu, Ibra-
him Ame pamoja na Matheo Antony am-
bao wote ni majeruhi.

“Ninasikitika wachezaji wangu hao
wana majeraha ambayo yananifanya ni-
siwe na uhakika kama wataweza kucheza

au laa ila baadhi wanaendelea vizuri,”
alisema Hitimana.

Alisema baada ya kupoteza michezo
miwilii mfululizo aliamua kutowapumzi-
sha wachezaji wake ili kuzidi kuwajenga
zaidi kuelekea michezo ijayo.

Akizungumzia kuhusu mechi mbili za
huyo alisema imemsaidia kurekebisha
baadhi ya makosa ya wachezaji wake
ambayo waliyafanya kwenye michezo
iliyopita.

“Mchezo wa kwanza wa kirafiki tuli-
cheza na timu ya Mbao FC na kuwafunga
mabao 7-2 na wa pili tulicheza jana (juzi)
dhidi ya Pamba FC na kutoka sare ya ku-

fungana mabao 2-2,” alisema Hitimana.

Alisema jana walitarajia kuelekea
mkoani Geita tayari kwa mchezo wao wa
Ligi Kuu Bara dhidi ya Geita Gold, ambao
alieza anatajia kuwa mgumu kwa kila
upande hasa kutokana na ligi ilivyo kwa
sasa.

KMC ipo nafasi ya tisa kwenye msima-
mo wa Ligi Kuu Bara ikiwa na pointi 13
sawa na Geita Gold inayoifuata nafasi ya
10, baada ya timu hizo kila moja kushuka
dimbani mara 10, zikitofautiana tu kwa
tofauti ya mabao ya kufunga na kufung-
wa.

Kabla ya mechi za jana kati ya Singida
Big Stars dhidi ya Simba na Azam dhidi

ya Dodoma Jiji FC, Yanga ndiyo iliyokuwa
kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo ikiwa
na pointi 20 baada ya mechi nane huku
watani wao hao wakifuata kwa alama 17.
Azam na Singida Big Stars nazo zilikuwa
na pointi 17 kabla ya mechi zao za jana,
lakini zenyewe zikiwa mchezo mmoja
mbele kutokana na kushuka dimbani
mara tisa.

Ligi hiyo inatarajiwa kuendelea leo kwa
kupigwa mchezo mmoja ambapo Tan-
zania Prisons itakuwa nyumbani kuika-
ribisha Coastal Union katika Uwanja wa
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LLORIS ATAFUTIWA MRITHI

KLABU ya Tottenham Hotspur inatafuta mtu wa ku-
chukua nafasi ya mlinda mlango wa Ufaransa na nahod-
ha wa klabu hiyo, Hugo Lloris mwenye umri wa miaka 35
msimu ujao. (TeamTalk)

DUBAI WAITAKA LIVERPOOL

Dubai International Capital ina nia ya kutaka kuinunua
Liverpool licha ya kushindwa kukamilisha makubaliano
wakati wa kujaribu kuinunua klabu hiyo mwaka wa
2007. (Arabian Business)

ENDRICK ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA wamekutana mara kadhaa na mshambuliaji
wa Palmeiras mwenye umri wa miaka 16, Endrick lakini
wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa Real Madrid na
Paris St-Germain kuwania saini ya Mbrazil huyo. (Even-
ing Standard)

CARRASCO LULU ULAYA

KLABU ya Newcastle inataka kumsajili mchezaji
anayesakwa sana, Yannick Carrasco, Januari huku Atleti-
co Madrid wakitarajiwa kumuuza winga huyo wa Ubel-
giji mwenye umri wa miaka 29. (Mundo Deportivo - via
Sport Witness)

EDWARDS AWANIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inamtaka kiungo wa
kati wa Sporting Lisbon, Marcus Edwards mwenye umri
wa miaka 23, ambaye aliwahi kuzichezea timu za vijana
katika klabu hiyo ya London. (Record)

RATCLIFFE HAITAKI LIVERPOOL

BILIONEA wa England, Sir Jim Ratcliffe, amejiondoa
katika mbio za kuinunua Klabu ya Liverpool akisema
haioni tena thamani ya kununua timu hiyo ya Ligi Kuu
ya England. (Telegraph)

SHAW ATAKIWA EVERTON

KOCHA wa Everton, Frank Lampard, ana nia ya kum-
leta beki wa kushoto wa Manchester United, Luke Shaw,
pale Goodison Park, lakini mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 27, ana matumaini ya kuongezewa mkataba
Old Trafford. (Football transfers)

MUDRYK KUTUA ARSENAL

WINGA wa Shakhtar Donetsk na Ukraine, Mykhaylo
Mudryk, mwenye umri wa miaka 21, inasemekana ame-
fanya mazungumzo chanya kuhusu kuhamia Arsenal
katika dirisha la Januari. (Fabrizio Romano)

DIAZ AMULIKWA UNITED

KLABU ya Manchester United inamfuatilia mshambu-
liaji wa Blackburn na Chile, Ben Brereton Diaz, mwenye
umri wa miaka 23, ingawa klabu nyingi za Ligi Kuu Eng-
land zinataka kumnunua mchezaji huyo katika dirisha la
Januari. (90Min)

DEPAY KUONDOKA JANUARI

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Memphis Depay mwe-
nye umri wa miaka 28, anataka kuondoka katika klabu
hiyo Januari, huku klabu za Manchester United na Tot-
tenham zikifuatilia hali inavyokwenda kuhusu mchezaji
huyo wa kimataifa wa Uholanzi. (Mundo Deportivo -
via Express)

LIVERPOOL KWA ISAKSEN

LIVERPOOL  wameripotiwa kutuma maskauti
kumtazama winga wa Midtjylland raia wa Denmark,
Gustav Isaksen, mwenye umri wa miaka 21, kwa nia ya
kumsajili katika uhamisho wa Januari. (Extra Bladset
via Express)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

A Wi

&

MANE AZUA MSHTUKO
KOMBE LA DUNIA QATAR

® ® ®Kocha asema amepata pigo kwenye kigimbi
cha mguu, ni mahali pabaya, inabidi kwanza...

MUNICH, Ujerumani

SADIO Mane jana alifanyiwa vi-
pimo vya X-ray baada ya kupata
jeraha la kigimbi cha mguu wakati
Bayern Munich ikishinda mabao 6-1
dhidi ya Werder Bremen juzi huku
Kocha Mkuu Julian Nagelsmann
akithibitisha.

Mshambuliaji huyo wa Senegal
alichechemea dakika ya 20 kwenye
Uwanja wa Allianz Arena, ambapo
Serge Gnabry alipiga hat-trick huku
viongozi wa Bundesliga wakisonga
mbele kwa pointi nne kileleni.

Mane sasa anakabiliwa na
kinyang’anyiro cha kuwa fiti kwa

mechi ya ufunguzi ya Kombe la Du-
nia ya taifa lake dhidi ya Uholanzi
Novemba 21, huku Bayern ikisub-
iri kufanyiwa vipimo zaidi ili kujua
ameumia kwa kiasi gani.

“Alipata pigo kwenye kigimbi
cha mguu,” alisema Nagelsmann
akiiambia Sky Sport. “Labda, lazima
uende kwenye mashine ya X-ray na
uone ikiwa kuna kitu hapo.

“Hapa ni mahali pabaya. Natu-
maini hakuna kitu, lakini sijui has-
wa.”

Bayern walishinda mara tisa mfu-
lulizo, huku wakisawazisha rekodi
ya klabu kwa kufunga mara nne au
zaidi kwa mechi ya nne mfululizo ya

ligi ya nyumbani.

Nagelsmann aliipongeza timu
yake baada ya kufikisha jumla ya
mabao 47 kwenye Bundesliga - zaidi
ya timu yoyote katika ligi tano bora
za Ulaya - ingawa alihisi ushindi un-
gekuwa mkubwa zaidi.

“Malengo ndiyo yanafanya soka
kuvutia sana,” aliongeza. “Baada ya
mechi 14, tuna mabao 47 kwenye
Bundesliga, hiyo ni ya kushangaza.

“Leo (juzi), tungeweza kufunga
mengi zaidi. Tuna ubora mzuri
uwanjani na roho nzuri. Tuko kimya
sana, tulivu. Tumecheza mchezo
mzuri kwa mashabiki.”
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
MANCHESTER UTD

VERSUS

ASTON VILLA

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

1,048,

BARCELONA, Hispania

OCHA wa Klabu ya FC Barcelona, -
I‘ Xavi Hernandez, ameoneshwa 1

kusikitishwa na droo ya michuano
ya Ligi ya Europa baada ya kupang- :
wa na Manchester United. ] ’ -

Barcelona walitolewa kwenye Ligi ya '
Mabingwa Ulaya na kushuka kwenye mich-
uano ya Europa ikiwa ni mara ya pili baada
ya msimu uliopita pia kushindwa kufuzu
hatua ya 16-bora.

Barcelona chini ya Xavi msimu uliopita
ilitolewa na Klabu ya Einchracht Frankfurt
kwenye hatua ya robo fainali ya michuano
ya Ligi ya Europa na ndipo kocha wa kla-
bu hiyo anaona mwaka huu pia wamekua
wenye bahati mbaya kupangwa na Man
United.

Kocha huyo anaamini wanahitaji kupam-
bana na kuonyesha ubora wa hali ya juu ku-
tokana na mpinzani ambaye wamepangwa
naye chini ya Kocha Erik ten Hag

Barcelona mara ya mwisho kukutana na
Man United ilikuwa hatua ya robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu wa 2018/19
aMbapo waliitoa kwenye michuano hiyo.

Mchezo mwingine ambao kocha Xavi ali-
kuwa pia mchezaji ilikuwa fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya mwaka 2011 ambapo Bar-
celona walifanikiwa kushinda mabao 3-1
uliopigwa katika Uwanja wa Wembley.

o

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87 #,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

mE=n o

vodacom | m-pesa

2 airtel

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

carozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

LONDON, England

KIUNGO wa Manchester
City na Timu ya Taifa ya Eng-
land, Kalvin Phillips, amejawa
na matumaini kibao kabla ya
kutajwa kwa kikosi cha Eng-
land kitakachoiwakilisha nchi
hiyo kwenye michuano ya
Kombe la Dunia nchini Qatar.

Kiungo huyo ambaye
amekuwa akisumbuliwa na
majeraha ya bega baada ya
kufanyiwa upasuaji wiki kad-
haa nyuma, sasa amesharejea
mazoezini hivyo anaamini
anaweza kufanikiwa kuitwa
kwenye kikosi cha Kocha, Ga-
reth Southgate.

Phillips aliyehamia Man
City akitokea Leeds United
majira yajoto yaliyopita, ame-

kuwa akisumbuliwa na ma-
jeraha mara kwa mara huku
mpaka sasa akiwa amecheza
michezo 14 pekee kwenye mi-
chuano yote klabuni hapo.

Jana Phillips alikuwa mion-
goni mwa wachezaji waliopo
kwenye kikosi katika mchezo
wa kombe la Carabao.

Bado kiungo huyo ana
imani ya kuitwa kwenye kiko-
si cha England japo pia hana
uhakika sana kutokana na ku-
kaa nje ya uwanja kwa muda
mrefu.

Lakini wadau wengi wa
soka na timu hiyo ya taifa
wanaamini nafasi ya kiungo
huyo bado ipo kutokana na
kiwango alichokionyesha
kwenye michuano ya Euro
2020.
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SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

75,802/-

TAREHE MUDA

MVUVI KIGAMBONI AJISHINDIA
MILIONI 4.9/- BONUS SPORTPESA

Na Mwandishi Wetu

MVUVI kutoka Kata ya Pembam -
nazi, maarufu Kigamboni Buyuni kwa
Morris, amejishindia Sh. 4,940,242 ka-
tika Jackpot Bonus ya SportPesa ya ka-
tikati ya wiki iliyopita, baada ya kupatia
kwa usahihi mechi 12 kati ya 13.

Akizungumza na mwandishi wetu
baada ya kukabidhiwa hundi yake
jana, Joseph alisema alianza kucheza
na SportPesa miaka mitatu iliyopita
baada ya kuona washindi ambao wali-
kuwa wanatangazwa kupitia magazeti
na hivyo kumfanya aamini kama aki-
amua na yeye siku moja anaweza kuwa
mmoja wa washindi.

“Mimi ni mmoja wa watu ambao wa-
napenda kusoma sana magazeti, waka-
ti ule wa mwaka 2019, nilipata kuona
washindi wa michezo hii ya kubashiri
wakitangazwa kwenye haya magazeti,
hapo ndipo hamu ilinijia na mimi nijif-
unze kucheza,” alisema.

Kuhusu SportPesa, Joseph anasema
alivutiwa na viwango vya dau la ush-
indi ambavyo vimekuwa vinawekwa
kwenye Jackpot.

“Naomba niseme mimi ni mche-
zaji mkubwa wa Jackpot. Nacheza
hizi Jackpot mara nyingi kuliko mul-
tibet. Hii imetokana na kwamba dau
la Jackpot mara zote lilikuwa linaan-
zia Sh 200,000,000 ambapo lilikuwa
linapanda mpaka kufikia kiwango cha
juu cha zaidi ya bilioni moja ambacho
alishinda yule Florian Massawe.”

Joseph alisema staili yake ya kuche-
za na kuweka mikeka huwa anaweka
mitatu ama minne kila anapokuwa
anaamua kubashiri Jackpot za SportPe-
sa.

“Mimi huwa kila mwanzo wa wiki

SportPesa

-
ey
-
-

PAY J

JACKPOT BONUS WINNER 3

o bae940,242[

OSEPH ABDALLAH OMARY

#4044 /11/ 2022

Mshindi wa Jackpot Bonus, Joseph Omary akionyesha

mfano wa hundi ya Sh. 4,940,242 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi
12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya SportPesa wiki iliyopita. Supa Jackpot
kwa wiki hii ni Sh. 1,048,875,802. MPIGAPICHA WETU

nikishaziona mechi huwa natumia
siku kadhaa kuzitathmini timu. Baada
ya hapo huwa na kawaida ya kuweka
timu nne au saa nyingine naweka tatu
kila jioni inapofika mpaka mechi zote
zinaisha na kisha nafuatilia matokeo
taratibu mpaka mechi ya mwisho,” ali-
fafanua na kuongeza.

“Katika kucheza kwangu, kwenye
hii miaka mitatu, nimeshawahi kush-
inda viwango tofauti tofauti mara tano
kabla ya ushindi huu ambapo kiwango
cha juu kilikuwa Sh. 2,600,000. Katika
mkeka huu nilioshinda nilikosa mechi

ya Sporting Lisbon dhidi ya Frankfurt,
hivyo kupata bonasi ya timu 12.”

Meneja Uhusiano na Mawasiliano
wa Sportpesa, Sabrina Msuya, ame-
wataka Watanzania kuendelea kuiami-
ni SportPesa, kwani sasa hivi kuna vitu
vingi vilivyoboreshwa ikiwemo idadi
ya mechi na masoko.

“Niwaombe tu wateja wetu na
wapenda michezo muendelee kuche-
za kwa wingi na kujaribu bahati zenu
kupitia Jackpot zetu hizi na pia Mul-
tibet na michezo ya Kasino”. Wiki hii
Jackpot imesimamia Sh. 396,445,790.

KITENGE, PONELA WAMPASUA
KICHWA MAYANGA LIGI KUU

Na Hadija Mngwai

NYOTA wa Mtibwa Sugar, Pascal
Kitenge na Kasian Ponela, wanam-
pasua kichwa kocha wa timu hiyo,
Salumu Mayanga, kutokana na kutara-
jia kuwakosa katika mchezo dhidi ya
Azam FC utakaopigwa keshokutwa,
Jumamosi.

Kitenge ambaye ni ‘kiraka’ katika

timu hiyo huku Ponela akicheza nafasi  fuata dhidi ya Azam FC. ondoa machungu ya kufungwa mabao KFC Oosterzonen vs Anderlecht
ya ulinzi hawatocheza mchezo kutoka- “Kocha Mayanga yupo katika matano dhidiya Simba. Lazio v Monza
na na kuwa nje ya uwanja wakitumikia mchakato wa kusaka wachezaji “Wachezaji wapo vizuri kuelekea Manchester Utd ve Aston Villa

adhabu ya kadi.
Akizungumza na Nipashe jana,

Ofisa Habari wa Mtibwa Sugar, Tho-
biasi Kifaru, alisema kwa sasa Kocha
Mayanga yupo katika mkakati wa ku-
saka mbadala wa Kitenge na Ponela ili
kikosi chake kisipate mtikisiko katika
mechi hiyo watakaokuwa nyumbani.

“ Katika mchezo wetu uliopita wa-
chezaji wetu wawili Kitenge na Ponela
walipata kadi nyekundu hivyo hawa-
toweza kucheza mchezo wetu unao-

watakaoweza kuziba nafasi zao ili
kuwa na kikosi imara.

“Kipa wetu Farouk Shikalo aliyeu-
mia katika mechi dhidi ya Simba na
kubadilishwa kwa sasa yupo fiti na
anaweza kuwa miongoni mwa wa-
chezaji watakaoivaa Azam,” alisema
Kifaru.

Aidha, akizungumzia kuelekea
mchezo huo alisema kuwa morali ya
wachezaji ipo juu kuhakikisha wana-
fanikiwa kuibuka na pointi tatu ili ku-

mchezo huo, tunajiandaa kushinda li-
cha ya kucheza ugenini,” alisema.

01.12/11/22

Nottingham vs Crystal Palace

02.12/11/22

Bristol City vs Watford

03.12/11/22

Bournemouth vs Everton

04.12/1/22

Huddersfield vs Swansea

05.12/11/22

Preston vs Millwall

06.12/11/22

Coventry vs QPR

07.12/11/22

Basaksehir vs Galatasaray

08.12/11/22

Sampdoria vs Lecce

09.12/11/22

FC Sion vs St. Gallen

10.12/11/22

Newcastle vs Chelsea

1.12/11/22

Bologna vs Sassuolo

12.13/11/22

Atalanta vs Inter

13.13/11/22

FC Zurich vs Servette Geneva

14.13/11/22

Istanbulspor vs Hatayspor

15.13/11/22

Kayserispor vs Konyaspor

16.13/11/22

Montpellier vs Reims

17.13/11/22

Mainz vs Eintracht Frankfurt

MECHI ZA USHINDI

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU

MICHEZO

Istanbulspor vs Etimesgut BS

‘A UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI -10/11/2022

NYUMBANI  SARE

UGENINI

1 X 2

Goeztepe vs Tire 1922

FC Minaj vs Chernomorets Odessa

Belenenses vs AD Machico

Tuzlaspor vs Isparta 32 Spor

KF Gjilani vs KF Drita

Saudi Arabia vs Panama

KF Ballkani vs KF Llapi

Caykur Rizespor vs Kirklarelispor

FCM Alexandria vs Universitatea Cluj

Saint George FC vs Wolkite City FC

Tanzania Prisons vs Coastal Union

Dynamo Kiev vs Oleksandria

Ararat Armenia vs Pyunik Yerevan

Charlton U23 vs Cardiff City U21

ES Metlaoui vs EO Sidi Bouzid

Club A Bizertin vs ES Sahel

Dinamo Tbilisi vs FC Telavi

U Craiova SA vs Voluntari

ATK Mohun Bagan vs Northeast United FC

Denizlispor vs Sanliurfaspor

AL Nasr vs AL Tadamon

Partizan vs Spartak Subotica

Fatih Karagumruk vs Kirsehir Belediye Spor

Dire Dawa Kenema FC vs Mekelakeya

CSC Dumbravita vs CFR Cluj

Viborg FF vs Midtjylland

Pafos FC vs Anorthosis Famagusta

Volos vs PAS Giannina

Verona vs Juventus

Cukaricki St vs Red Star Belgrade

Sandvikens IF vs Orgryte IS

Budapest Honved vs Vasas SC

Kayserispor vs Sivas Dort Eylul

Osters IF vs Varbergs Bois

Falkenbergs vs Ostersunds

Rayo Vallecano vs Celta Vigo

Aarhus vs Nordsjalland

Valencia vs Betis

RS Waasland Beveren vs Royal Antwerp

FC Otelul Galati vs Steaua Bucuresti

Racing White Daring Molenbeek vs Kortrijk

Feyenoord vs Cambuur

Magdeburg vs SV Darmstadt

lonikos Nikea FC vs PAOK

Sporting Braga vs Moreirense

Real Madrid vs Cadiz CF

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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SIMBA YASHINDWA
KUISHUSHA YANGA

UKURASA 29

Mane azua mshtuko Kombe la Dunia Qatar

® 0 ® Kucheza na jukwaa kwa Inonga kwaigharimu
huku Kibu akiikosesha...

Na Adam Fungamwango

MABAO ya winga wa zamani wa Yan-
ga, Deus Kaseke, kipindi cha kwanza na
Mmalawi Peter Banda kipindi cha pili,
jana yaliifanya mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara kati ya Singida Big Stars na
Simba kumalizika kwa sare ya bao 1-1
kwenye Uwanja wa Liti mkoani Singida,
kila timu ikifikisha sare ya tatu na pointi
18.

Simba ambayo ilikuwa na pointi 17,
imeshindwa kuishusha Yanga kileleni
ambayo haikucheza mechi yoyote ya
ligi jana, huku ikiwa na pointi 20 am-
bapo kama ingepata ushindi ingepata
idadi hiyo ya pointi na kukaa kileleni
kwani ina idadi kubwa ya mabao ya
kufunga.

Kaseke aliifungia Singida Big Stars
bao dakika ya 11 tu ya mchezo kutokana
na uzembe wa beki Henock Inonga.

Beki huyo wa kati alileta mbwembwe
kwenye eneo la hatari, akanyang’anywa
mpira na Shafiq Batambuze ambaye al-
imimina majalo iliyomkuta mchezaji
wa zamani wa timu hiyo, Said Ndemla,
akaiweka kwa Kaseke ambaye alinyoo-
sha mguu, mpira ukagonga na kujaa
wavuni.

Banda aliyeingia kipindi cha pili ku-
chukua nafasi ya Jonas Mkude na ku-
leta mabadiliko makubwa ya uchezaji
kwenye kikosi, aliisawazishia Simba
dakika ya 58.

Banda aliuchukua mpira kwenye
winga wa kushoto akammegea pande
Mzamiru Yassin ambaye naye alimrud-
ishia, kabla ya kuondoka nao kwa kasi
na kuingia nao hadi ndani ya eneo la
hatari.

Wakati kipa Khomainy Abobakar
akidhani atapiga krosi kwa Denis Kibu,
hivyo kusogea kidogo mbele ya lango
kabla ya Banda kuupiga kiufundi mpira
ulioonekana kuwa krosi, lakini ukaka-
tika na kujaa wavuni.

Mechi hiyo ilianza kwa kasi, dakika
ya pili ya mchezo na kama Pape Sakho
angekuwa na utulivu angeweza kuipa-
tia Simba bao, alipomvisha kanzu kipa
Aboubakar, lakini badala ya kuuwahi
mbele, alijikanganya mwenyewe na
mabeki wa Singida Big Stars wakaufa-
gia mpira huo kwenye eneo la hatari.

Moses Phiri aliyekuwa chini ya uan-
galizi wa mabeki wawili, Abdulmajid
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Mshambuliaji wa Simba, Pape Sakho akipiga hesabu za ‘kumchekecha’
kiungo wa Singida Big Stars, Shafik Batambuze, kwenye mechi ya Ligi
Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Liti mkoani Singida jana na kumalizika

kwa sare ya bao 1-1. PICHA: SIMBA

Mangalo na Mkongomani Biemes Car-
no, aliunganisha vibaya mpira wa krosi
ya Shomari Kapombe na kuikosesha
Simba bao la wazi dakika ya saba.

Baada ya kufunga bao dakika ya 11,
ilionekana kama wachezaji wa Simba
walipoteana na kuwafanya Singida
Big Star kutandaza kandanda safi kwa
dakika 10 zilizofuata, ambapo baada ya
hapo wakaamua kupaki basi kulinda
bao lao.

Wekundu wa Msimbazi wangeweza
kusawazisha bao dakika ya 22 kama
kichwa cha Phiri kisingegonga mwam-
ba. Mpira huo ulitokana na faulo ya Ka-
pombe.

Kipa Aboubakar alifanya kazi ya zia-

da dakika ya 32 alipopangua kwa ustadi
mpira wa faulo iliyopigwa na Mohamed
Hussein “Tshabalala’.

Kuingia kwa Banda kulileta mabadi-
liko makubwa na kama wachezaji wa
Simba wangetulia au kuwa na ubunifu
wangeweza kupata mabao mengi.

Ni wazi kukosekana kwa Clatous
Chama na Augustine Okrah kume-
onekana kuiathiri timu hiyo kwani
wachezaji kama Sakho na Kibu Denis
walishindwa kuvaa viatu vya ipasavyo.

Kibu alikosa mabao mengi ya wazi
kiasi cha kocha Juma Mgunda kuamua
kumtoa na kumuingiza Habib Kyombo,
lakini dakika zilikuwa zimeshasonga
mbele.

Simba Queens
kuoga mil. 400/-

Na Somoe Ng’itu, RABAT

WACHEZAJI wa Simba Queens,
wameahidiwa kupewa kiasi cha
Sh. milioni 400 endapo watafani-
kiwa kutwaa ubingwa wa Ligi ya
Mabingwa Afrika kwa Wanawake
katika mashindano hayo yanay-
oendelea nchini Morocco wakati
jana usiku walikuwa na kibarua
kigumu dhidi ya mabingwa wa-
tetezi, Mamelodi Sundowns Ladies
va Afrika Kusini kwenye mechi ya
nusu fainali.

Ahadi hiyo imetolewa na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara
Gonzalez, jana asubuhi alipokuwa
akizungumza na wachezaji wa timu
hiyo kuelekea mechi ya nusu fain-
ali ya jana usiku katika michuano
hiyo itakayomalizika Jumapili.

Barbara alisema kama Simba
Queens itashindwa kubeba ub-
ingwa, basi itapata kiasi cha Sh.
milioni 250 endapo tu itafanikiwa
kutinga hatua ya fainali na anaami-
ni kikosi hicho kina uwezo huo.

“Naomba niwaambie hapa tume-
shafuta ile ahadi ya awali, naomba
msahau kuhusu Sh. milioni 100,
sasa hivi naomba mfikirie ubingwa,
sisi ni ‘Unstoppable’,” alisema Bar-
bara.

Kiongozi huyo aliongeza kuwa
anahitaji kuona wachezaji wa-
naongeza juhudi katika mechi
zilizobaki kwa sababu wao ni moja
yva timu nne bora za wanawake
barani Afrika.

Aliwaambia macho ya Watanza-
nia na mataifa mengine mbalimbali
va Afrika yanawatizama Simba
Queens kutokana na kiwango wali-
chokionyesha katika mechi zilizo-
tangulia na amewataka waendelee
kuwashangaza wote wanaowafua-
tilia.

Naye Mjumbe wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Simba, Asha Baraka,
alisema anajua kila mchezo wana
uwezo wa kupambana na kusaidia
timu ifike malengo na wakati wa
kuitangaza vema nchi na vipaji
vyao umefika.

“Kwanza tulikuwa tunaomba
tufike nusu fainali, tumefika, lakini
binadamu ukiomba 10 ukapata,
unaanza kuhitaji kupewa 15, ndio
Sisi sasa tunataka kikombe,” Asha
aliongeza.
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