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CCM yapinga vikali
hoja ya CHADEMA -

KATIBU Mkuu Nchimbi amjia juu .
Katibu Mkuu Mnyika...Ukurasa wa 2 7 8

KCB yapanda

UKURASA WA 24

m =lt1|arlr1| |e koa SIMBA, YANGA
Kuadhimisha ZAFUNGUKA
Pt WAKATI Kocha Mkuu
Wiki ya wa Simba, Fadlu Davids,
Huduma amesema malengo
. yake ni kumaliza kinara
kwa Wateja katika Kundi A kwenye
Na Mwandishi Wetu mashindano ya Kombe
la Shirikisho Afrika

KCB Bank inaongoza juhudi
za maendeleo endelevu kama
kampuni inayowajibika kwa
jamii kwa kuendeleza Malengo
ya Maendeleo Endelevu (SDG)
- Lengo Na. 14 kupitia mkakati
madhubuti unaojikita katika
nguzo za kiuchumi, kijamii na
mazingira.

Katika kuadhimisha Wiki ya
Huduma kwa Wateja, KCB
Bank, ikiwakilishwa na Pas-
chal Machango kwa niaba ya
Cosmas Kimario, Mkurugenzi
wa Biashara wa Kanda wa
KCB Group na Mkurugenzi

Mtendaji - KCB Bank Tanzania, m pa ka
imechukua hatua muhimu ya
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HABARI KITAIFA

Wavuka mpaka
kufadhili kilimo
cha bangi nchini

Na Zanura Mollel

MAMLAKA ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya (DCEA)
imesema uchunguzi wake umebaini
kilimo cha bangi mkoani Mara, unafa-
dhiliwa na raia wa nchi jirani ambao
huwapa mitaji wakulima wa Tarime ili
kuwezesha kilimo hicho.

Imesema kuwa baada ya bangi ku-
komaa na kuwa tayari kwa mavuno,
huvunwa na kusafirisha kwenda kuu-
zwa katika taifa hilo (jina limehifa-
dhiwa).

Hayo yalibainishwa juzi na Kamish-
na Jenerali wa mamlaka hiyo, Aretas
Lyimo wakati wa utekeletezaji ekari
3007.3 za mashamba ya bangi na ku-
kamata bangi kavu kilo 7832.5 katika
wilaya ya Tarime na Serengeti.

“Tunatoa miezi mitatu kwa wa-
nanchi wa mkoa wa Mara kuhakikisha
wanaachana kabisa na kilimo cha
bangi. Baada ya muda huo, tutafanya
operesheni kubwa kwa namna ny-
ingine na kuhakikisha maeneo haya
yanabadilishiwa matumizi,” alisema
Kamishna Lyimo.

Operesheni hiyo ya wiki tatu im-

Nkerege,
Kembwe, Nyakunguru na Iseresere
pamoja na eneo la bonde la Mto Mara,
watu 17 wakikamatwa.

Mkuu wa Wilaya ya Tarime, Meja
Edward Gowele, alithibitisha wilaya
hiyo inakabiliwa na changamoto ya
kilimo cha bangi hususani katika eneo
la bonde la Mto Mara na tayari serikali
imeanza kuchukua hatua madhubuti.

Ofisa wa Maji wa Bodi ya Maji Bonde
la Ziwa Victoria Dakio la Mara, Mwita
Mataro alisema, “Tumejionea hali hal-
isi ya bonde na tumeshuhudia zao la
bangi likiwa limelimwa katika bonde
la Mto Mara. Sheria za rasilimali za
maji haziruhusu kilimo haramu cha
bangi.

“Hata mazao mengine halali yana-
paswa kulimwa umbali wa mita 60
kutoka mtoni. Hao wanaolima bangi
ni sehemu ya watu wanaoharibu vy-
anzo vya maji kwa sababu mwisho wa
siku huu udongo wote mvua itakapo-
nyesha tope lote linatiririkka kwenda
kwenye mto.”

Ofisa Kilimo - Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Mara, Lepapa Molel alise-
ma wakulima wengi wanalima bangi
kwa kutegemea maji yanayotoka Mto
Mara. “Nashauri wakulima wageuke
na kuanza kulima mazao ya chakula
yanayoweza kuwapa chakula na fed-
ha kuliko bangi,” alisema.

Mwenyekiti wa Mila Ukoo wa Was-
weta, Mzee Julius Matiku, alisema,
“Tumekubaliana kuteketeza bangi ili
kuondoa tatizo hili la kukimbiakim-
bia. “Kijana atakayekamatwa akilima
bangi, atatozwa faini ya ngombe wa-
tano, mzee wa mila analo jukumu la
kuhakikisha sheria zinaheshimiwa

Katibu wa Mila Burima, Marwa Nya-
wise alisema wameamua kuteketeza
bangi ili walime mazao mengine kama
mahindi, ufuta na kuendelea kufuga
mifugo yao katika pori hilo.

- CCM yajibu hoja ya CHADEMA

Na Halfani Chusi, MASWA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) kime-
jibu hoja iliyotolewa juzi na Katibu Mkuu
wa Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), John Mnyika, kuwa ni
dalili kwamba wapinzani wao hao kisiasa
wameona watashindwa uchaguzi, hivyo
wanatafuta visingizio.

Juzi, Mnyika alizungumza na vyombo
vya habari na kueleza kuwa Wizara ya Nchi
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI) haijafanya jitihada za
kutosha kuelimisha wananchi kuhusiana
na Uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

Alisema ni muhimu wananchi waka-
jitokeza kujiandikisha kwenye Daftari la
Wakazi kuanzia kesho hadi Oktoba 20
mwaka huu na wameamua kuongeza kasi
kwa kuwa wameona suala hilo halijapewa
uzito mkubwa wakati ziku za kujiandiki-
sha zinakaribia.

Akijibu hoja hiyo jana, Katibu Mkuu
wa CCM, Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi,
akiwa ziarani eneo la Malampaka, wilayani
Maswa, mkoani Simiyu, alisema hakuna
ukweli wowote juu ya hoja za Katibu Mkuu
Mnyika kwa kuwa kazi kubwa imefanyika
na inaendelea kufanyika.

Alisema halmashauri zilipewa jukumu
la kusimamia uandikishaji huo kwa mu-
jibu wa mwongozo na kanuni za Serikali
ya Mitaa.

“Nimeona katika mitandao ya kijamii
kiongozi mmoja wa upinzani (bila kumta-
ja jina), analalamika kuhusu suala hilo
kwamba CCM na TAMISEMI kwa maku-
sudi hawahamasishi watu kujiandikisha,
hawahamasishi watu kupiga kura. Ni-
kacheka, nikasema ‘hawa wenzetu hawa’,
sisi mikoa yote 18 tunazunguka tunahama-
sisha, si mnatusikia huko?

“Tunahamasisha watu wajiandikishe,
watu wapige kura wanaCCM na wasio
wanaCCM kwa sababu tunajua hata wa-
siokuwa wanaCCM wanaipigia kura CCM

kwa sababu ya kazi nzuri ambayo chama
chetu kimefanya,” alisema.

Katibu Mkuu Nchimbi alisema alisiki-
liza na kutafakari kauli hiyo na anadhani
tayari chama hicho kimeshajua hali ni
mbaya; “hakitapata kitu katika uchaguzi
huu, hivyo kinaanza kutafuta kisingizio
mapema”.

“Kama wanavyofanya zile timu kub-
wa... oooh walitangulia wakaruka ukuta,
kwani ukuta ndiyo unaocheza? Watu
ndiyo wanaocheza, visingizio waache,
twendeni tukatafute kura, wao waombe
na sisi tuombe, visingizio hivi ni vya ki-
toto,” alisema Dk. Nchimbi huku akis-
hangiliwa.

Katibu Mkuu huyo pia alipongeza
uongozi  wa CCM mkoani Simiyu kwa
kuendelea kukiunganisha chama, aki-
sisitiza  kuwa amehamasika na namna
alivyopokewa kwa hamasa kubwa.

“Si kila mwananke anaweza kuwa
kiongozi, kama ilivyo kwa wanamume
kwamba si kila mwanamume anaweza
kuwa kiongozi.

Sasa hivi Afrika nzima inatamani

Katibu
Mkuu
wa CCM,
Balozi
Dk. Em-
manuel
Nchimbi,

kuwa na Rais Samia Suluhu Hassan.
Wengi walidhani hatoweza kuvaa viatu
vya DKk. John Magufuli, lakini ameweza
na anafanya mambo makubwa.

“Ninyi wenyewe mmeona namna
anavyofanya kazi kwa vitendo, miradi
mikubwa ya maendeleo inaonekana,
shule, huduma za afya ya uzazi kwa kina
mama,” alisema.

Aliyekuwa Kada wa CHADEMA na ku-
hamia CCM, Peter Msigwa alisema kuwa
kwa uzoefu wake ndani ya CHADEMA
kwa miaka 20, amebaini hawana uwezo
wa kuongoza nchi.

Katika ziara hiyo, Balozi Dk. Nchim-
bi ameambatana na Katibu wa NEC - Iti-
kadi, Uenezi na Mafunzo, Amos Makalla
na Katibu wa Siasa na Uhusiano wa Ki-
mataifa (Suki), Rabia Hamid Abdalla.

Ziara hiyo pia imejikita katika kuka-
gua utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya
CCM ya 2020 - 2025, kusikiliza kero na
changamoto za wananchi kisha kuzi-
tafutia majawabu na kuhamasisha
uimara wa CCM kuanzia ngazi ya
mashina.

Kabudi aonya matumizi mabaya ya 4R kuingilia mamlaka, amuzi

Na Paul Mabeja, DODOMA

mambo ya fujo na kuingilia

Vilevile, aliwataka kuweka

Tanzania (DPP), Sylvester

WAZIRI wa Katiba na Sheria,
Prof. Palamagamba Kabudi,
ameonya matumizi mabaya ya
dhana ya 4R za Rais Samia Su-
luhu Hassan, kutumika kama
kichaka cha watu kufanya
mambo yanayovunja sheria za
nchi, ikiwamo kuingilia mam-
laka ya vyombo vya uamuzi.

Prof Kabudi alisema hayo
gua kikao cha Menejimenti ya
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Ofi-
si ya Mkurugenzi wa Upelelezi
wa Makosa ya Jinai na Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU).

Alisema watu hawapaswi
kutumia vibaya dhana hiyo ya
Rais kwa kufanya mambo am-
bayo yanavunja sheria na ku-
fikiri kuwa wanayo haki ya ku-
fanya jambo ambalo linaweza
kuingilia uhuru wa vyombo
vya uamuzi.

“Dhana hii ya 4R isiwe
kichaka cha watu kufanya

mamlaka za vyombo vya ua-
muzi na kuvunja sheria za
nchi bali itumike kwa misingi
iliyokusudiwa bila kuhatari-
sha umoja wetu na kuzingatia
hadhi ya kila mmoja wetu,”
alisema Prof. Kabudi.

Alisema taasisi hizo tatu zi-
napaswa kufanya mambo yao
kwa mujibu wa sheria, tara-
tibu na kanuni bila ya kuathiri-
wa na mihemuko ya kundi au
mtu fulani.

Pia alizitaka taasisi zote zi-
lizopo katika masuala ya haki
jinai nchini, kuimarisha wel-
edi katika shughuli zote za
upelelezi ili kumaliza tatizo la
mrundikano wa mashauri na
mahabusu gerezani.

Alisema mojakatiya changa-
moto zinazochangia ongezeko
la mrundikano wa mashauri
pamoja na mahabusu, ni kasi
ndogo ya upelelezi, hivyo ipo
haja taasisi zote zinazohusika
na haki jinai kuongeza ufanisi
kumaliza hali hiyo.

utaratibu wa kukutana mara
kwa mara ili kufahamiana na
kila mmoja kujua majukumu
yake yanaishia wapi na ya
mwenzake yanaanzia wapi,
ili kurahisisha uendeshaji wa
mashauri na kutoa haki kwa
wakati.

Kuhusu Uchaguzi wa Serika-
li za Mitaa mwaka huu pamo-
ja na Uchaguzi Mkuu mwaka-
ni, Prof. Kabudi, aliagiza Ofisi
ya Taifa ya Mashtaka, TAKUK-
URU na Ofisi ya Upelelezi wa
Makosa ya Jinai kusimamia
sheria ili uchaguzi huo uwe
huru na wa haki.

“Mwaka huu ni mwaka wa
uchaguzi wa serikali za mitaa
na mwakani 2025 ni uchaguzi
mkuu niwaombe msimamie
sheria za uchaguzi, ili nchi
yetu kuendelea na utulivu
na amani iliyopo na kuepuka
mambo ambayo yamekuwa
yakijitokeza katika mataifa
mengine,” alisema.

Mkurugenzi wa Mashtaka

Mwakitalu, alisema kikao hi-
cho kinachokutanisha ofisi zi-
nazounda utatu katika masu-
ala ya haki jinai nchini, lengo
lake ni kujadili changamoto
mbalimbali katika sekta hiyo
pamoja na kuandaa mikakati
ya kupata suluhu.

Mkurugenzi Mkuu wa
TAKUKURU, Crispin Chalami-
la, alisema tangu kuanzishwa
kwa umoja wa taasisi hizo,
kasi ya uendeshaji mashauri
imeongezeka na kusaidia ku-
punguza mrundikano wa ma-
habusu katika magereza.

Ripoti ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) ya miaka mi-
tatu iliyopita kuhusu utolewaji
wa haki jinai nchini, ilifichua
udhaifu mkubwa katika eneo
hilo.

Ndiyo chanzo cha Rais Sa-
mia kuunda tume ya kuishauri
serikali hatua za kuchukua
kuondoa dosari zilizoibuliwa
na mdhibiti.
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Idadi ya watu nchini sasa milioni 65

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

IDADI ya watu nchini im-
eongezeka na kufikia milioni
65 mwaka huu kutoka mil-
ioni 61.7 iliyotangazwa wakati
wa kutoa matokeo ya Sensa
ya Watu na Makazi ya Mwaka
2022.

Mtakwimu  Mkuu  wa
Serikali, Dk. Albina Chuwa,
alisema hayo jana wakati wa
kongamano la wanawake na
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
Mkoa wa Singida linalofanyi-
ka mijini Singida kwa kuwa
lina lengo la kuwahamasisha
wanawake kushiriki uchagu-
zi huo unaotarajia kufanyika
Novemba 27, mwaka huu.

“Nchi yetu imebarikiwa
sana, tulikuwa na Sensa ya
Watu na Makazi 2022, sasa
hivi nchi yetu ina watu milio-
ni 65 kwa makadirio ya mwa-
ka 2024 na kwa Mkoa wa Sin-
gida wamefikia watu milioni
2.1 kutoka watu 2,008,000
waliokuwapo mwaka 2022,”
alisema.

Dk. Chuwa alisema kuwa
idadi ya wanawake inaen-
delea kuwa kubwa, hivyo
wajitokeze kujiandikisha na
kushiriki Uchaguzi wa Seri-

kali za Mitaa. Spika wa Bunge
mstaafu, Anne Makinda ali-
wataka wanawake kuhakiki-
sha wanajiandikisha, wanag-
ombea nafasi za uongozi na
kwenda kupiga kura wakati
wa Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa na Uchaguzi Mkuu;
wasipofanya hivyo “itakuwa
imekula kwao, kwani ushindi
ni hesabu”.

Anne ambaye ni Kamisaa
wa Sensa alisema wanawake
wanatakiwa kufanya maaja-
bu katika uchaguzi huo kwa
kuhakikisha Rais anakuwa
mwanamke, wenyeviti wa
wanakuwa wanawake “hadi
dunia ishangae”.

“Tujiandikishe na tukapige
kura, tusipopiga kura im-
ekula kwetu kwani ushindi ni
hesabu, maana mama (Rais
Samia) anasifika sana, mara
asante kwa maji, asante kwa
barabara! Basi ninyi mnafikiri
mama anapita asubuhi? Hap-
ana!

Ni hesabu, hata viongozi
wetu wa mitaa, vitongoni ni
hesabu,” alisema.

Anne alisema wanawake
wanapenda kudharau vitu
vingi, lakini katika suala
la  uchaguzi wanawake

wawapeleke watoto  kuji-
andikisha na kupiga kura ili
kupata viongozi wengi wa-
nawake kwa kuwa uwekeza-
ji  katika nchi unataka
demokrasia.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego, alisema wa-
nawake kwa kutambua kuwa
wao ndio nguzo ya uchumi,
wahakikishe wanasimamia
malezi ya watoto wao na
wasiwaache walelewe na
mitandao ya kijamii.

Halima alisema kuwa ka-
tika Mkoa wa Singida, zipo
zaidi ya Sh. bilioni 2.1 benki
ambazo zimetengwa na hal-
mashauri kutoka fungu la
asilimia 10 ya mapato kwa
ajili ya kuwakopesha wa-
nawake, vijana na watu we-
nye ulemavu.

Katibu Tawala Mkoa wa
Singida, Dk. Fatuma Mganga,
alisema kongamano hilo ni
kwa ajili ya kuhamasisha
wanawake kujitokeza ku-
gombea nafasi mbalimbali za
uongozi katika Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa uliopangwa
kufanyika Novemba 27, mwa-
ka huu.

Alisema uwakilishi wa wa-
nawake katika nafasi mbal-
imbali za uongozi katika

mkoa wa Singida ni mdogo.
Kati ya vitongoji 2,000 vya
mkoa huo, uwakilishi wa wa-
nawake kwenye uongozi ni
asilimia nne tu.

Dk. Mganga alisema kuwa
ni wanawake watano tu wali-
opata nafasi ya uongozi kuwa
asilimia moja tu wakati katika
kata 136 ni kata nne tu am-
bazo wanawake wanaziwak-
ilisha kwa kushinda uchaguzi
wa udiwani.

“Katika Manispaa ya Sin-
gida kuna mitaa 53 lakini
wanawake waliothubutu ku-
chukua fomu na kushinda ni
watatu tu wakati katika na-
fasi ya ujumbe kati ya nafasi
11,000 za wajumbe wa seri-
kali za mitaa, wanawake 3,125
ndio wajumbe wa serikali za
mitaa,” alisema.

Dk. Mganga alisema kuwa
kutokana na  uwakilishi
mdogo wa wanawake katika
uongozi, uongozi wa Mkoa
wa Singida umeona hauwezi
kunyamazia suala hili, hivyo
umekuwa unaandaa makon-
gamano ili kuwapa uelewa na
ujasiri wanawake kugombea
nafasi mbalimbali za uon-
gOZi.

Meneja wa Kitengo cha Ku-
kabiliana na maafa cha Cha-
ma cha Msalaba Mwekundu
Tanzania, Samwel Katamba
(katikati), akizungumza

na waandishi wa habari,
Mikocheni Dar es Salaam
jana, kuhusu uamuzi wa cha-
ma hicho, kupeleka wafan-
yakazi wa kujitolea maeneo
ya mipakani kutoa elimu ya

THRDC yakabidhi
vyama Vvya siasa
ilani ya uchaguzi

Na Pilly Kigome

MTANDAO wa Watetezi wa Haki za
Binadamu Tanzania (THRDC) umekika-
bidhi Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) ilani ya uchaguzi ya
mwaka 2024/29 iliyopendekezwa na
Azaki za Kiraia zipatazo 300 na kuweka
kipaumbele kikuu Katiba mpya.

Akizungumza katika makao makuu
ya chama hicho jijini Dar es Salaam,
Mkurugenzi Mtendaji THRDC, Onesmo
Olengurumwa, alikiomba chama hicho
kuweka nguvu kuipata Katiba mpya
pamoja na mapendekezo yaliyoainish-
wa katika ilani hiyo.

Olengurumwa alisema kuelekea ‘Tan-
zania Tuitakayo’ Asaki hizo zimetoa
vipaumbele vingi pamoja na ulinzi wa
uwajibikaji wa rasilimali za nchi, ku-
pambana na ufisadi na rushwa uliopo
nchini, mabadiliko ya tabianchi kwa
kuwa waathirika wakubwa ni wakulima
na wafugaji ambao asilimia kubwa ya
wananchi wanategemea rasilimali hizo.

Kuhusu haki za binadamu, walitoa
mapendekezo viongozi watakaoch-
aguliwa katika ngazi zote, lazima wawe
watetezi wa haki za binadamu, mga-
wanyo wa madaraka, kulinda Tunu za
Kitaifa ambazo ni umoja, undugu, mshi-
kamano, uwazi na uwajibikaji katika
ushirikishwaji wa wananchi ikiwamo na
kusimamia uadilifu.

Alisema viongozi wanaotafuta ridhaa
ni lazima waheshimu michakato yote
ya kidemokrasia, viongozi wawe tayari
kulileta taifa pamoja, kukubali kuko-
solewa na kudumisha uvumilivu.

“Kupitia mapendekezo haya tunay-
owakabidhi vyama vya siasa kwa pamo-

© ja tukishirikiana tutafanikiwa kuipata

kujikinga na ugonjwa wa
MPOX. Kulia ni ofisa wa ku-
kabiliana na maafa, Christa
Christian na Mtaalamu wa

Tanzania tuitakayo, lakini kipaumbele
chetu namba moja kwa vyama hivi
tuongeze nguvu tupate Katiba mpya,”

Saikolojia, Maudline Tarazo.
PICHA: SABATO KASIKA

‘Alama mchango wa Nyerere ukombozi bara la Afrika inaishi’

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Balozi wa China
nchini, Suo Peng, kesho ata-
wasilisha andiko katika mda-
halo wa Kimataifa wa Mwal-
imu Nyerere lenye kichwa cha
habari ‘Alama Isiyofutika ya
Mchango wa Mwalimu Nyere-
re na Tanzania katika Ukom-
bozi wa Bara la Afrika’.

Chama cha Kikomunisti
cha Jamhuri ya Watu wa Chi-
na (CPC) kinathamini uon-
gozi na mchango wa Baba wa
Taifa, Mwalimu Julius Nyerere
katika harakati za ukombozi
wa bara la Afrika.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari katika Shule ya
Uongozi ya Mwalimu Julius
Nyerere, Kibaha Mkoa wa
Pwani jana, Mkuu wa Shule
hiyo, Professa, Marcelina Chi-
joriga, alisema Naibu Balozi

huyo wa China atawasilisha
andiko hilo katika mdahalo
wa kimataifa wa Mwalimu
Nyerere utakaofanyika katika
shule hiyo, Kibaha kwa Mfipa.

“Historia iko wazi ni kwa
namna gani ambavyo Tan-
zania iligeuka kuwa makao
makuu ya vyama vya ukom-
bozi vya Angola’s Popular
Movement for the Liberation
of Angola(MPLA), National
Front for the Liberation of
Angola (FNLA) na kile Kkili-
chokuja kugeuka kuwa Kki-
kundi cha waasi cha National
Union for the Total Independ-
ence of Angola (UNITA), vyote
kutoka Angola na Zimbabwe
vikiwa ni (ZANU PF) na (ZAPU
PF),” alisema Professa Chi-
joriga kuwa yote hayo Mwal-
imu Nyerere aliyafanya kwa
kujitolea na bila woga na kwa
kuijua historia, Wachina kupi-

tia Naibu Balozi wanataka kui-
ambia dunia kuwa mchango
wa Mwalimu Nyerere bado
unaishi, jina la Mwalimu Ny-
erere linaishi pia.

Kwa mujibu wa Professa
Chijoriga, msaada wa Tan-
zania kwa wapigania uhuru
ambao ulifikia hata Jeshi la
Wananchi la Tanzania (JWTZ)
kwenda mstari wa mbele
haukuishia kwa MPLA, FNLA
au ZANU PF pekee bali ulihu-
sisha pia vyama vya kupigania
ukombozi vya Afrika Kusini
kama African National Con-
gress (ANC), Pan-Africanist
Congress (PAC) South African
Communist Party (SACP) pia
FRELIMO ya Msumbiji.

Mdahalo huo unatarajiwa
kuhudhuriwa na wageni 200
kutoka Afrika Kusini, China,
Msumbiji, Angola, Zimba-
bwe, Uganda, Kenya, Ghana,

Nchi za Nordic, Umoja wa Af-
rika (AU) na Nigeria, wazun-
gumzaji wengine ni Stephen
Wassira, Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM (NEC)
na Kamati Kuu ya NEC, Mkuu
wa Majeshi ya Zimbabwe,
Zimbabwe Defence Forces
(ZDF), Luteni Jenerali, Anse-
lem Sanyatwe na mpiganaji
katika Jeshi la kupigania Uh-
uru la Namibia lililojulikana
kwa jina la Peoples’ Libera-
tion Army of Namibia (PLAN),
Dk. Charles Mubita. Mdahalo
huo utakaofunguliwa na Rais
mstaafu wa awamu ya nne,
Dk. Jakaya Kikwete utawaona
pia Kanali mstaafu wa JWTZ,
Joseph Simbakalia, akiwasili-
sha andiko lenye maudhui ya
mchango mahsusi wa Mwal-
imu Nyerere katika mapam-
bano ya ukombozi wa bara la
Afrika.

John Mnyika,

alisema Olengurumwa.

Naye Katibu Mkuu wa CHADEMA,
alisema wamepokea
kwa mikono miwili ilani hiyo kwa
kuwa wamekuja kipindi mwafaka cha
mchakato wa kukamilisha ilani yao ya
uchaguzi na watapitia vyema ilani hiyo
na kuahidi kuwa pamoja kwa kuwa
wamefurahishwa na asasi hizo kuun-
gana nao katika kuipigia kelele Katiba
mpya.

Alisema Katiba mpya ndiyo itakay-
ofanya kubadilika kwa mambo mengi
ikiwamo ya kijamii, kisiasa na kiuchumi
kwa kuwa wananchi wengi hususani vi-

Aidha, aliziomba Azaki hizo kukaa
upya na kuliangalia kwa kina suala la
ukuaji wa deni la taifa pamoja na ku-
saidia kuhubiri kwa wananchi kuhusu
suala la wananchi kujiandikisha katika
daftari la wapigakura kwa kuwa wengi
wanaonekana hawana elimu na wa-
naamini ukiwa na kitambulisho cha
mpigakura inatosha kupiga kura.

Vilevile, alibainisha kuwa katika su-
ala la uchaguzi huru nchini, Chadema
kinasema sheria zilizotungwa kuhusu
uchaguzi bado si rafiki na haziwezeshi
kuwa na uchaguzi huru na haki nchini
Tanzania.

Tayari THRDC imeshatembelea Cha-
ma cha NCCR Mageuzi, ACT-Wazalendo,
CUF, CHAUMMA na ADC.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Akiba Commercial Bank, Silvest Aru-
masi (kushoto), akimkabidhi cheti cha shukurani mmoja wa

wateja wa benki hiyo, Twaib Msechu, wakati wa maadhimisho Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Afrika Tanzania (BOA), Esther Cecil Maruma (wa
ya Wiki ya Huduma kwa Wateja iliyofanyika katika ofisi za tawi pili kushoto), akimkabidhi mteja zawadi, ikiwa ni maadhimisho ya Wiki ya Huduma
la Ubungo Plaza jana. kwa Wateja, hafla iliyofanyika katika ofisi za benki hiyo, Tawi la NDC.

NPT =

i — T P mnesmva”a

7114 Teknolojia sahini na Nis

Grace Fenta, Mwakilishi wa Huduma za Kiufundi za Uchimbaji kutoka Geita Gold Mining Limited (GGML), Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, DK. James
akimwelezea mgeni kKuhusu mipango, ratiba, na muundo wa chini ya ardhi wakati wa Maonyesho va 7 Andilile, akimsikiliza mteja ili kumhu-
yva Uchimbaji na Teknolojia huko Geita. GGML imehusika kama mdhamini mkuu wa maonyesho hayo kwa dumia.

mara va saba mfululizo.

Ry
Yi]l'

i

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya

Stanbic, Manzi Rwegasira (wa pili Mkurugenzi wa Elimu kwa Mlipakodi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Richard Kayombo, akiwa na
kulia), akikata keki pamoja na wateja baadhi ya watumishi wa idara ya elimu kwa mlipakodi na mawasiliano waliofika katika ofisi za TRA Makao
ikiwa ni maadhimisho ya Siku ya Hu- Makuu katika maadhimisho ya Wiki ya Huduma kwa Wateja. PICHA: MUSSA AMEIR-TRA

duma kwa Wateja.
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Ukosefu maji
wasababisha
kushamiri
ukatili kijinsia

Na Mussa Mwangoka, KATAVI

UI(OSEFU wa huduma ya maji katika
mashauri ya Wllaya ya Mpanda, mkoanl
Katavi, umesababisha kushamiri vitendo
vya ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake
iambia Nipashe jana kwamba ukosefu wa
huduma ya maji umekuwa ukiwafanya wa-
siaminike kwa wenza wao na wanaporejea
kutoka kutafuta maji, wanapokea vipigo
kwa waume zao kwa madai wanakwenda
kufanya ngono na watu wengine.

“Mimi nilishindwa kuvumilia maana kila
kukicha ni kipigo, nikaona bora tuachane
tu, kwani ninaamka alfajiri kwenda kutafu-
ta maji, lakini mtu ukimweleza haelewi, ni
kipigo kwa madai nimechelewa kurudi ny-
umbani,” alisema Sharifa Ramadhani.

Marry]oshua alisema hali ya upatikanaji
angazi ni mbaya na wanawake wengi wa-
natembea umbali mrefu na wakati mwing-
ine kuchukua muda mrefu kwenye bomba

maji wapo zaidi ya 5,000, tunasota tangu
asubuhi hadi jioni, wakati mwingine uki-
fika mchana unatoka usiku kutokana na
foleni ilivyo kubwa, lakini ukimweleza
mume wako hakuelewi, anadai ulikuwa
kwa mwanamume mwingine,” alilalamika.

Ofisa Ustawi wa Jamii Wilaya ya Mpanda,
Agnes Mbalaganya, alikemea vitendo vya
aina yoyote vya ukatili dhidi ya wanawake
na kuwataka watoe taarifa kwa polisi
matukio kama hayo yanapojitokeza.

Akizungumzia utatuzi wa kero hiyo,
Mhandisi wa Mamlaka ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira, Manispaa ya Mpanda,
Philipo Pagati, akiri kuwapo ugumu katika
kupata maji kijijini huko.

Alisema wako katika mchakato wa ku-
jenga miundombinu ya maji itakayowez-
esha wananchi kufikiwa na huduma hiyo
muhimu.

Sera ya Maji ya Mwaka 2002 inaelekeza
serikali kuhakikisha wananchi wanapata
huduma ya maji safi na salama umbali
usiozidi mita 400 kutoka katika makazi

kmyume cha sera hiyo.

Ripoti yaainisha vikwazo vikuu
vitano elimu kwa mtoto wa kike

Na Elizabeth Zaya

RIPOTI mpya ya Shirika la
Msichana Initiative inaonesha
umaskini, ndoa za utotoni,
mitazamo mibovu ya wazazi,
kutojua kusoma na kuandika
na kukosekana kwa mazin-
gira rafiki na safi shuleni ndio
vikwazo vikuu vinavyotishia
upatikanaji elimu bora kwa
watoto wa kike nchini.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
wasichana kutoka maeneo
mbalimbali nchini wanaen-
delea kukumbwa na vitendo
vya ukiukwaji haki za msingi
huku wengi wao wakikumb-
wa na ukatili wa kisaikolojia,
ndoa za utotoni na upati-
kanaji mdogo wa elimu bora.

Ripoti hiyo iliyopewa jina la
‘Uchambuzi wa Hali ya Haki
na Ustawi wa Mtoto wa Kike’,
inabainisha kuwa pamoja na
jitihada zinazofanywa na seri-
kali na wadau katika kuinua
maendeleo ya mtoto wa kike,
wengi wao bado wanashind-

wa kutimiza ndoto zao za
msingi.

Miongoni mwa wasichana
wanaokumbwa zaidi na vi-
tendo hivyo vya ukatili ni
wenye ulemavu huku mila
na desturi pamoja na mfumo
dume vikitajwa kuchangia
ukatili kwa kundi hilo, baadhi
yao baadaye huathirika kisai-
kolojia.

Akiwasilisha

ripoti hiyo
mwandishi wa ripoti hlyo
Fundikila Wazambi, alisema
asilimia kubwa ya wasichana
wanaopitia vitendo vya uka-
tili, wanakumbwa na tatizo la
akili.

Alisema kuwa sheria zisizo
rafiki, umaskini, rushwa ya
ngono na kutelekezwa vin-
achangia kwa kiwango kikub-
wa kuminya haki na ustawi
wa wasichana nchini.

Wazambi alisema ukosefu
wa mwongozo na usaidizi wa
wazazi kwa wasichana hao ni

miongoni mwa vikwazo kwa
wasichana kufikia malengo
yao kielimu na kwamba baa-
dhi ya wazazi wamekuwa
wakiwashawishi watoto wao
wasifanye vizuri kwenye miti-
hani yao.

“Hivyo, ili kukabiliana na
changamoto hizo, ripoti inali-
taka Bunge kufanya mareke-
bisho ya Sheria ya Ndoa ya
Mwaka 1971 na kuweka miaka
18 kuwa ndiyo umri wa chini
wa kisheria wa kuolewa.

“Mapendekezo pia yana-
jumuisha kuainisha taulo za
kike kama mabhitaji muhimu
na kutekeleza mpango wa
utoaji taulo hizo bila malipo
kwa wanafunzi shuleni.

“Watoa taarifa muhimu,
wakiwamo wataalamu wa
masuala ya haki za watoto wa
kike, wamehimiza kuondole-
wa ushuru kwenye taulo za
usafi, wakisisitiza kuwa upa-
tikanaji wa bidhaa hizo ni hi-
taji la msingi kwa wasichana,”
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Msichana Initiative, Rebeca
Gyumi alisema tathmini hiyo
inalenga kutathmini hali ya
haki na ustawi wa mtoto wa
kike nchini, ikilenga elimu,
afya na nyingine za msingi.

“Wakati dunia inapoji-
andaa kuadhimisha Siku ya
Kimataifa ya Mtoto wa Kike’
katika siku zijazo, chini ya
kaulimbiu ‘Maono ya Wasi-
chana kwa Wakati Ujao’, tu-
nasisitiza haja ya haraka ya
kuchukua hatua ili kukuza
sauti na ndoto ya wasichana
kwa ajili ya maisha yao ya
baadaye,” alisema.

Hellen Kijo-Bisimba ni
mwanaharakati  mkongwe,
alisema ili kulinda haki za
wasichana nchini, kuna haja
serikali kutekeleza amri ya
mahakama kwa kurekebisha
Sheria ya Ndoa ya Mwaka
1971 kwa kuwa inakwamisha
juhudi mbalimbali zinazolen-
ga kukuza utu na maendeleo
ya mtoto wa kike.

g
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Mchuuzi
wa mboga
akizipan-
ga bidhaa
zake,
wakati
akisubiri
wateja nje
yva Soko
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Kariakoo,
es Salaam,
jana.
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Bashungwa ataka wanaotekeleza miradi kuzingatia usalama kazini

ili kuepusha madhara ambayo
yanaweza kutokea.

Na Julieth MKireri, KIBAHA

lea kuwaondolea watumiaji adha
ya foleni za mara kwa mara.

sha barabara
zitafutiwe fedha

zinazosuasua
kwa haraka

za watalii kutua tofauti na sasa
ambapo ndege ndogo pekee
ndizo zinatua.

WAZIRI wa Ujenzi, Innocent
Bashungwa, amesema wanao-
husika katika miradi ya ujenzi,
wanatakiwa kuzingatia usalama
wa wafanyakazi maeneo ya kazi.

Bashungwa alitoa maelekezo
hayo jana alipozungumza na wa-
nanchi katika Shule ya Sekondari
Msangani, wilayani hapa ambayo
ujenzi wake utagharimu Sh. mil-
ioni 528.

Akiwa katika shule hiyo, wa-
ziri huyo alisema masuala ya
usalama kazini yanatakiwa kuz-
ingatiwa kwenye miradi ya ujenzi

Pia aliagiza viongozi wanaosi-
mamia ujenzi wa shule hiyo ku-
hakikisha wanakamilisha mape-
ma mwezi ujao ili wanafunzi
watakaochaguliwa kujiunga na
kidato cha kwanza kwa mwaka
2025 wapate nafasi.

Bashungwa alisema ziara hiyo
ni kwa gjili ya kukagua miradi
ya maendeleo  na kueleza wa-
nanchi mambo yaliyofanywa na
serikali.

Kuhusu barabara kuu ya Chal-
inze - Morogoro, alisema ufinyu
wake unajulikana na ipo mipa-
ngo ya upanuzi ambayo inaende-

Akizungumzia barabara ya
Msangani ambayo inajengwa kwa
kiwango cha lami, waziri huyo al-
imwelekeza Meneja wa Wakala
wa Barabara (TANROADS), Bara-
ka Mwambage kubainisha mad-
eni ya mkandarasi na kuyafikisha
wizarani yafanyiwe kazi.

Bashungwa alisema madeni
hayo yakifikishwa yatashughu-
likiwa haraka ili mkandarasi
arudi kazini na kukamilisha eneo
lililobaki.

Pia alimwagiza Meneja wa
Wakala wa Barabara za Mjini
na Vijijini (TARURA), kubaini-

na kujengwa kuwaondolea adha
wananchi.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, alisema
mkoa huo umeendelea kujima-
risha kiuchumi hususani katika
sekta ya uwekezaji ambapo zaidi
ya viwanda 1,000 vimejengwa,
vikiwamo vikubwa zaidi ya 100.
Kati yake, 68 vimejengwa wakati
wa uongozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan.

Kunenge alimwomba waziri
huyo kufanyia kazi suala la Uwan-
ja wa Ndege Mafia, ili ufanyiwe
maboresho na kuwezesha ndege

Pia aliomba serikali kuanga-
lia uwezekano wa upanuzi wa
barabara kuu ya Chalinze -Moro-
goro ambayo gari lilipata hitilafu,
inasababisha foleni na adha kwa
wasafiri wengine wanaotumia
barabara hiyo inayotegemewa
kiuchumi.

Awali Mkuu wa Wilaya ya
Kibaha, Nickson Saimon, alisema
kuwa katika uongozi wa Rais
Samia, shule za sekondari 10 na
zingine 10 za msingi zimejengwa
na kuwapunguzia adha wanafun-
zi kutembea umbali mrefu.
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Kasi iongezwe mapambano
dhidi ya tatizo la udumavu

TATIZO la udumavu kwa watoto nchini limekuwa likizungumzwa
kwa muda mrefu huku serikali ikichukua hatua katika kukabiliana
nalo kwa kushirikiana na wadau wa ndani na wa nje. Kwa namna
linavyozungumzwa linaonesha kuwa bado ni kubwa na lina athari
kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

Mtoto anapodumaa maendeleo yake ya ukuaji yanakuwa ya
shida na hata uwezo wake wa kufanya mambo kwa ufanisi, kuanzia
darasani hadi kwenye maisha yake ya kila siku, unakuwa mdogo.
Kwa mantiki hiyo, mtu kama atakuwa na udumavu tangu akiwa
mdogo, utendaji kazi wake utakuwa mdogo, hatakuwa na tija na
atashindwa kufanya mambo mengi kwa sababu ya uwezo mdogo
wa kufikiri.

Kwa mujibu wa utafiti wa mwaka 2022 kuhusu udumavu, theluthi
moja ya watoto wenye umri chini ya miaka mitano wamedumaa.
Takwimu hizo zinaonesha kwamba kati ya watoto watatu, mmoja
ana udumavu hali inayoashiria kuwapo kwa hatari ya kuporomoka
kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

Akizungumza hivi karibuni wakati wa ufungwaji wa mkutano wa
wadau wa lishe nchini uliofanyika Mwanza hivi karibuni, Mganga
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, DK. Jesca Lebba, alisema kwa sasa,
hali ya udumavu katika Mkoa wa Mwanza ni asilimia 28, ikiwa
imepungua kutoka asilimia 39 mwaka 2018. Hali hii inaashiria
mwelekeo mzuri, huku lengo la taifa likiwa ni asilimia 30.

Dk. Lebba, alisema katika mkoa huo, halmashauri zinazokabiliwa
zaidi na tatizo hilo ni Ukerewe, Buchosa na Kwimba, lakini
jitihada zinafanyika kuboresha hali hiyo. Alisisitiza kuwa mikakati
mbalimbali inafanyika ili kupunguza tatizo hilo kwa kuwa
wanaamini kwamba lishe ni muhimu kwa maendeleo ya binadamu
na bila kuwa na afya njema, mtu hawezi kufanya chochote.

Mtaalamu huyo wa afya alisema tatizo kubwa linalochangia
kuwapo kwa hali hiyo ni kukosa lishe bora ambayo inahitaji vyakula
kutoka makundi sita. Hali hiyo, alisema haizingatiwi na wakazi
wa mikoa huo ambao wengi ni wavuvi na kutokutumia samaki
wanaovua badala yake huuza. Pia kwa mujibu wa Dk. Lebba, watu
wengi hawatumii mboga za majani na matunda.

Licha ya kuwapo kwa takwimu hizo, inaelezwa kuwa kumekuwa
na mafanikio makubwa katika kupunguza tatizo hilo kwa mikoa
mitano ya Tanzania Bara kutoka mwaka 2016 hadi 2022 kwa wastani
wa asilimia 10. Mikoa hiyo na asilimia kwenye mabano ni Mtwara
(15.7), Tanga (14.9), Lindi (13.7), Mwanza (11.1) na Kigoma (10.9).

Pamoja na kuwapo kwa matumaini hayo ya kupungua kwa
udumavu, inasikitisha kuona kwamba mikoa ya Nyanda za Juu
Kusini ikiwamo Iringa, Njombe, Mbeya na Rukwa ambayo ni
wazalishaji wakubwa wa vyakula ndiyo inaongoza kuwa na tatizo
hilo. Sababu kubwa ya kuwapo kwa hali hiyo, kwa mujibu wa Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Tawala za Mikoa ni jamii ya watu wa
mikoa hiyo kutozingatia ulaji sahihi wa vyakula.

Ni wazi kwamba serikali imekuwa ikichukua hatua mbalimbali
katika kukabiliana na tatizo la utapiamlo na udumavu ambavyo vina
uhusiano mkubwa ikiwamo kutoa elimu ya lishe kwa wajawazito,
watoto chini ya miaka mitano na shuleni. Pia serikali imeweka suala
la lishe kama kipaumbele muhimu katika kutekeleza mipango ya
maendeleo ya taifa.

Juhudi hizo za serikali zinapaswa kupongezwa na kuungwa
mkono na wadau mbalimbali zikiwano asasi za kiraia ambazo
nimejipambanua katika kupambana na afya ya watu ili kuwa na
jamii yenye siha kwa maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi.

Hakuna maendeleo ya taifa lolote yanayoweza kupatikana kama
jamii ina tatizo la afya ikiwamo utapiamlo na udumavu, hivyo ili
nchi isonge mbele kijamii na kiuchumi katika sekta kama kilimo,
viwanda, biashara, ufugaji na uvuvi, jambo la msingi la kuzingatiwa
ni kupambana na utapiamlo na udumavu.
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Wazazi, walezi tunajua wanafunzi
wanacheza kamari saa za darasani?

KILA mara wazazi na walezi
wamekuwa wakitupiwa
lawama kuwa chanzo cha
watoto wao kukithiri utoro
shuleni, watoto wa mitaani
na kujihusisha na vitendo
viovu kwa kujiunga katika
makundi yasiyofaa.

Migogoro ndani ya ndoa,
nayo imekuwa ikielezewa
kuwa imekuwa ikichangia
kwa kiasi kikubwa ongezeko
la watoto wengi wa mitaani,
kukosa mwelekeo kwa kuwa
na tabia mbaya na kupata
malezi mabaya.

Hayo yote inawezekana
kuwa yapo, isipokuwa ni zipo
njia za kuhakikisha kwamba
hayaendelei kutokea katika
jamii kwa kuziba viashiria
vyake.

Mbaya zaidi na jambo
la kusikitisha ni kitendo
cha baadhi ya wanafunzi
kuonekana wakizagaa
mitaani na kwenye maeneo
yasiyofaa kwa ajili ya ustawi
wa makuzi yao.

Hapo ndipo  baadhi
ya  watu  waliposikika
wakilalamikia baadhi ya
shule kuwa zinachangia
wanafunzi kukithiri vitendo
vya utoro, kutokana na
kurudishwa nyumbani bila
ya wazazi na walezi wao
kupewa taarifa kwa njia ya
barua na simu.

Tangu shule
zilipofunguliwa siku chache
zilizopita, wanafunzi wengi
wameshuhudiwa wakizagaa
mitaani wakizurura huku na
kule, bila ya kuwa na sababu
7a msingi.

Wanafunzi wengine
wameonekana maeneo ya
sokoni ‘wakichakura’ mabaki
ya  bidhaa zilizotupwa,
wengine wakiwinda ndege

kwenye miti kwa kutumia
manati na wengine mtoni na
mabwawa wakivua samaki.

Wapo waliokutwa
wakicheza mpira kwenye
maeneo  yaliyowazi na
majumba makuu ambayo
ujenzi wake haujamilika.

Wengine walikuwa
wakicheza mchezo wa bao,
kamari na mingine Kkatika
vichaka.

Kibaya zaidi, wako
waliokutwa maeneo
zinakoendeshwa  biashara
za vileo kwenye makazi ya
watu, wakipambana kucheza
kamari kwenye mashine
maarufu kama bonanza.
Ni mchezo huo uliokolea
kutokana na wanafunzi hao
kugawanyika katika timu
mbili.

Ni kila upande ulikuwa
unashangilia, mmoja
unapoliwa na mwingine
unapokula fedha ambazo
zilipatikana  kwa  wao
kuchangishana.

Kitendo hicho
kiliwafanya hata wapita
njia katika sehemu hizo
za  biashara, kusimama
kufahamu kulikoni huku
wengine  wakipigwa na
butwaa kutokana na vitendo
hivyo  kufanyika  wakati
wanafunzi hao wakitakiwa
kuwa shuleni kwa kuwa ni

muda wa masomo.
Wanafunzi hao
walipoulizwa kulikoni,

walisema wameamriwa na
walimu kurudi nyumbani
kwa wazazi na walezi wao
kwenda kuchukua fedha
kwa ajili ya kuchangia
chakula cha mchana shuleni.

Ni kweli makuzi ya mtoto
na malezi bora huanzia kwa
mzazi na mlezi nyumbani

na anapokabidhiwa shuleni
inakuwa jukumu la mwalimu
kuhakikisha anapata elimu
bora. Chakula cha mchana
shuleni kwa mwanafunzi
ni muhimu kwa sababu
kinasaidia kumjenga katika
afya bora, akili na kuwa na
usikivu darasani.

Kwa maana hiyo, kamati
za shule zingetakiwa
kuwasiliana na wazazi na
walezi wa wanafunzi ambao
hawajalipa fedha kwa ajili
ya kuchangia chakula hicho,
badala ya kuchukua hatua ya
kuwarudisha nyumbani bila
ya kuwapa taarifa.

Matokeo yake, wanafunzi
hao wamekuwa wakitoka
nyumbaniasubuhina kuishia
mitaani wakijihusisha na
vitendo hivyo ambavyo
vimekuwa vikichangia
kumomonyoka kimaadili.

Watoto hao wanapoamka
asubuhi na kuaga
wanakwenda shule, wako
wanaopewa fedha kwa ajili
ya kununua maji, matokeo
yake wanaelekeza Kkatika
michezo ya kamari, mchezo
ambao kwa mujibu wa sheria
hauruhusiwi  kuchezwa na
vijana wenye umri chini ya
miaka 18.

Kwa mujibu wa
wanasaikolojia, mtoto
anapoanza kuwa na akili
ndicho kipindi cha kuanza
kumdhibiti kitabia.

Wanasema, akiachiwa
katika kipindi hicho, ndipo
anapoanza kuiga tabia
mbaya na njema. Shime
wazazi, walezi na walimu
tushirikiane katika malezi
na makuzi ya watoto
kwa kupeana taarifa
wanapokuwa  shule na
nyumbani.
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Mwanafunzi

afanyiwa ukatili,

atupwa nje ya
nyumba yao

Na Samson Chacha, TARIME

MWANAFUNZI wa kike anayesoma kidato
cha tatu katika Shule ya Sekondari Kenyaman-
yori, Halmashauri ya Mji wa Tarime (16), amela-
zwa katika Hospitali ya Rufani Kwangwa, Mu-
soma, mkoani Mara baada ya kufanyiwa ukatili
na kutupwa katika vichaka jirani na nyumbani
kwao.

Binti huyo anadaiwa kutekwa na watu wasio-
julikana wakati akienda shuleni kisha kupatika-
na akiwa amejeruhiwa maeneo mbalimbali ya
mwili ikiwamo kichwani.

Akizungumza na Nipashe Mwenyekiti wa
Mtaa wa Kagote ambaye ni baba mzazi wa
mtoto huyo, Maginga James, alisema mtoto
huyo alitoweka Oktoba 2, mwaka huu baada ya
kwenda shule na jioni kutokurejea nyumbani.

Alisema baada ya kutomwona mtoto wao
ilibidi waende shuleni kujua sababu ya binti
yao kutokurejea nyumbani baada ya muda wa
masomo na kuelezwa kuwa hakufika shuleni
siku hiyo.

“Tuliambiwa na walimu kuwa jana haku-
fika shuleni hivyo tulianza kumtafuta majira
ya mchana tulipata taarifa ya kuawapo mwa-
nafunzi wa kike ambaye amekutwa amejeruhi-
wa hajitambui kichakani,” alisema.

Aidha, alisema walipofika walikuta watu
wamejaa eneo hilo kisha Polisi walifika na wal-
imtambua ni mtoto wao.

Alisema walipomkagua walibaini ana jeraha
kubwa kichwani lililotokana na kuchomwa na
kitu chenye ncha kali, pia amejeruhiwa kwenye
kidevu, kisogoni, sikio na sehemu nyingine za
mwili wake.

“Tulimfikisha Hospitali ya Wilaya Tarime na
madaktari walijitahidi kumwekea dripu za maji
huku akiwa katika hali mbaya

hajitambui na kupata rufani kwenda Hospi-
tali ya Rufani Kwangwa

Musoma ambako alilazwa kwa siku nne bila
ya kujitambua akipatiwa matibabu na Juma-
tatu (juzi) alianza kupata fahamu,” alifafanua
James.

Alisema baada ya kupata fahamu aliomba
apatiwe uji, awali alikuwa anapatiwa chakula
kwa mirija na kwamba wanatarajia akirejesha
fahamu zake watajua ni watu gani walimfanyia
ukatili huo.

Diwani wa Kata ya Kenyamanyori, Farida
Nchagwa alisema tukio hilo katika kata yake
yenye machimbo ya dhahabuya

Kebaga Tagota si la kwanza yamekuwapo
mara kwa mara ikiwamo mauaji, vijana kucho-
mana visu.

Aliwaomba wananchi kutoa ushirikiano
kwa Jeshi la Polisi ili kuwakamata wahusika
waliomteka mwanafunzi huyo, ili iwe fundisho
kwa watu wengine wenye nia ovu kwa watu
wengine. Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kipolisi
Tarime/Rorya SACP Michael Njera, alithibitisha
kutokea kwa tukio hilo

na kusema kuwa wanawahoji watu wawili
kuhusiana na tukio hilo na wanaendelea na
uchunguzi.

Aliwataka wote wanaoendeleza vitendo vya
uhalifu katika eneo hilo na maeneo mengine
kuacha mara moja.

Kwa mujibu wa Sheria ya Kanuni za Adhabu,
Sura 16, ni kosa la jinai kwa mtu mwanamume
kumbaka msichana au mwanamke na adhabu
yake ni kifungo cha hadi miaka 30 gerezani au
maisha gerezani kulingana na umri wa aliye-
bakwa au wabakaji walitenda ukatili huo kwa
kundi.

Dk. Joseph Sungura wa Hospitali ya CCBRT ya Msasani (kulia), akimpima macho mmoja wa wananchi, wakati wa zoezi
la upimaji wa afya ya macho bure linaloendeshwa na hospitali hiyo kwa wakazi wa Tegeta, Manispaa ya Kinondoni,
Dar es Salaam jana, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Afya ya Macho Duniani na kufungua kituo cha hu-
duma za macho katika jengo la Kibo Complex Tegeta. PICHA: JOHN BADI

KESI YA WANANDOA

Washtakiwa waomba kuongeza wakili

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam
imeshindwa kuendelea
kusikiliza kesi ya tuhuma
ya kujeruhi na kutoa lugha
ya matusi inayowakabili
wanandoa Bharat Nathwan
(57) na Sangita Bharat (54),
baada ya washtakiwa hao
kuongeza wakili mwingine
wa kuwatetea.

Wanandoa hao ambao
ni raia wa Tanzania asili
ya kihindi wanaoishi Mtaa
wa Mrima - Kisutu, jengo la
Lohana Dar es Salaam, wa-
natuhumiwa kwa mashtaka
manne waliyoyatenda Julai
21,2023.

Wakili wa Serikali Faraja

Ngukah alidai juzi tangu imeanza hadi il-
mbele ya Hakimu ipofikia.
Mkazi MKUU,  «p apini Kutokana na hali
Aaron Lyamuya yyle mama hiyo, Mahakama ili-
wa mahakama alivyokuwa kubaliana na ombi la
hiyo kuwa kesi akionekana  Wakili Gabriel Mnyele
hiyo iliitwa kwa pale chini, na pande zote zili-
ajili ya kuendelea allonekana kubaliana kesi hiyo ien-
kusikilizwa  na alan"e‘faariki delee kusikilizwa siku
pia wana shahidi  qynia, ika- mbili mfululizo Novem-
mmoja tayari bidi atafutwe ba 6 na 7, mwaka huu,
kuendelea. mwenyekiti  lakini wakili mwingine
Baada ya Ngu- Wa seri- wa washtakiwa hao,

kah kudai hayo,
Wakili Mayele al-
idai mahakamani
kuwa washtaki-
wa wameongeza
wakili ambaye
ni yeye, kwa hiyo anaomba
apewe muda ili aweze
kupitia mwenendo wa kesi

akasema

kali za mitaa,

‘haiweze-
kani kuvunja

Edward Chuwa, alitaka
iwe tarehe sita, tarehe
saba ana kesi Mahaka-
ma Kuu.

Wakili Ngukah ali-
iomba mahakama hiyo
imwonye shahidi wa tano
katika kesi hiyo ili afike tare-
he ya kesi kutoa ushahidi

wake. Hata hivyo, shahidi
huyo alidai  kuwa na yeye
ataomba udhuru kwa saba-
bu ni mara ya tatu anafika
mahakamani hatoi ushahidi
amechoka.

Hakimu Lyamuya aliahiri-
sha kesi hadi Novemba 6,
mwaka huu kwa kuendelea
kusikilizwa kwa shahidi wa
upande wa mashtaka.

Ilidaiwa kuwa Nathwan
anatuhumiwa Julai 21, 2023
akiwa eneo la Mtaa wa
Mrima-Kisutu, jengo la Lo-
hana, Wilaya ya Ilala, Dar es
Salaam kinyume cha sheria
alimsababishia ~ madhara
makubwa Kiran Lalit kwa
kumzamisha kichwa chake
kwenye ndoo ya saruji ili-
yochanganywa.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed
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EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

B ¥

MAOMBI YA KUONESHA NIA YA: UTOAJI WA HUDUMA ZA MAABARA:

KUMBUKUMBU NAMBA. REQ-00000610

Bomba la Mafuta Ghdfi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD”) linakaribisha
kampuni au mashirika yenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa Huduma
za Maabara katika Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP)

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la kusafirisha Mafuta
lililofukiwa chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya nchi mbili litakalosafirisha mafuta ghafi
kuanzia eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka mashariki mwa pwani ya Tanzania
kwa aijili ya Kusafirisha mafuta hayo katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale
katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka rasi ya Chongoleani katika Mkoa wa
Tanga, nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 296 zitakuwa
nchini Uganda na kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania. Nchini Tanzania, bomba litapita
katika mikoa nane (8) inayojumuisha Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma,

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

Katika hatua ya vendeshaiji, EACOP Ltd itakuwa na Maabara ndani ya Miundombinu ya

Hifadhi ya mafuta ya Baharini ili kutoa huduma ya ainisha ubora wa mafuta ghafi na maiji

yanayohusiana nayo, Pamoja na mambo mengine ikijumuisha kuangalia Mashapo ya Msingi

na Maiji (BSW). Ili maabara hii ifanye kazi, kampuni inakaribisha kampuni zenye weledi
ambazo zina uwezo wa kivfundi, na rasilimali watu kutoa huduma za vendeshaiji wa maabara
hii ikiwa ni pamoja na:

« Kutoa mtaalam mmoja aliyehitimu na mwenye leseni kutoka serikalini kwa qijili ya
kuratibu utunzaji wa kemikali, usimamizi wa hifadhi za kemikali, huduma za vifaa vya
maabara na utoaiji ripoti za maabara.

« Kutoa wasanifu wawili wa Maabara kwa qjili ya shughuli za kila siku za maabara ya
Tanga na makadirio ya ujazo na gharama zinazohusiana upakuaji wa mafuta .

- Kufanya miaribio ya ubora, ufanisi na matengenezo ya vifaa vya Maabara ya EACOP.

- Kuwezesha Maabara ya Tanga kupata Ithibati ya ISO 17025 ya kudumu.

« Kufanya usimamizi wa taka za Maabara.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni zinzoonesha nia zinakaribishwa kutuma maombi kwa kuambatanisha nyaraka

zifuatazo:

*  Maelezo mafupi ya uzoefu, utaalamu, na uwezo wa kutoa huduma kwa wigo
unaohitajika.

®  Maelezo ya shughuli au miradi iliyofanyika inayofanana na huu inayotoa ushahidi na
kuwapo kwa timu yenye sifa stahiki, maarifa ya huduma za maabara, na rekodi ya
uzoefu ulioorodheshwa hapo juu.

® Lleseni ya Biashara.

e Cheti cha usajili na ripoti ya sasa ya taarifa za kampuni toka
(ambatanisha nakala)

¢ Unashauriwa kuwasilisha Ushahidi wa usaijili kwenye kanzi data ya EWURA ya Watoa
Huduma ya Ugavi wa Ndani (LSSP) wakati wa konesha nia.

¢ Kuzingatia Kanuni za Watoa Huduma wa Ndani za mwaka 2017 na ufafanuzi wa
Makampuni ya Ndani.

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha Uthibitisho
wa Mlipa Kodi kwa mwaka wa hivi karibuni.

¢ Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha
hesabu za fedha za miaka mitatu iliyopita.

e Ushahidi wa mfumo wa Usimamizi wa QHSE, shirika, na mchakato kwa kufuata
viwango vinavyotumika vya ndani na vya kisekta kwa kazi zinazofanana na hii.

e Uthibitisho wa Sera za Kupambana na Rushwa, Kupambana na Rushwa, Uzingatiaji
na Haki za Kibinadamu.

e Ujuzi Mioa huduma wa maabara anapaswa kuwa na ithibati ya ISO 17025.

BRELA

Makampuni au mashirika ambayo yana uwezo, uwezo na rasilimali za kutosha kutekeleza
shughuli zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kueleza nia yao kwa kutuma Maombi (EOI)
kupitia barua pepe, pamoja na kuambatanisha hati zilizoorodheshwa hapo juu kupitia barua
pepe: procurement.tz@eacop. com (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb) maombi yatumwe
kabla au saa 11:00 saa za Afrika Mashariki (EAT), tarehe 24 Oktoba 2024. Kichwa cha
barua pepe kitakuwa: REQ-00000610 Utoaiji wa Huduma za Maabara.

Maombi yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20. Maombi yote ya kuonesha
nia lazima ya andikwe kwa Kingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
makampuni yenye nia kulingana na tangazo hili la kuonesha nia na kufanya tathmini kwa
kuzingatia vigezo vya ndani ili kubaini kampuni zitakazojumuishwa kwenye orodha ya
makampuni ya awali yenye vigezo. Mwaliko wa Makampuni kutuma maombi ya zabuni
utatumwa kwa makampuni ya awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini
Makubaliano ya Utunzaiji waTaarifa (NDA). Kampuni ya EACOP LTD inaheshimu haki katika
kufanya maamuzi ya kuchagua au kukataa kampuni na kuheshimu maamuzi yake pasipo
kutoa sababu kwa kampuni husika.

Mahakama yawaachia huru

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania Kanda

¢ ya Dar es Salaam imewaachia huru vi-
. jana watatu waliokuwa wakikabiliwa na

kesi ya mauaji ya mtoto, Glory Tumani
(7), waliosota gerezani miaka 10 tangu
mwaka 2014.

Walioachiwa huru ni  Baraka
Machange, Yasin Omary na Ally Said,
ambao walituhumiwa kutenda tukio hilo
idaiwa kumnajisi mtoto huyo na kisha
kumuua na kumtupa porini.

Akisoma hukumu hiyo, Jaji Elizabeth
Mkwizu wa mahakama hiyo, alisema
mahakama inawaachia huru washtak-
iwa kwa sababu upande wa mashtaka
umeshindwa kuthibitisha kesi hiyo bila
kuacha shaka.

Jaji Mkwizu alisema mahakama baada

: ya kupitia ushahidi wa pande zote mbili,

ilijiuliza maswali kadha wa kadha, ikiwa-
mo ni nani aliyewaona watu hao wakiua
mtoto huyo.

Pia alisema mahakama haikuelezwa
namna ambavyo vielelezo mbalimbali

jinsi vilivyohifadhiwa au kupewa namba

ikiwamo tofali, mchanga na nguo zilizo-
kutwa eneo la tukio.

waliosota gerezani miaka 10

Pia alisema ushahidi ulieleza kwamba
mama alimwacha mtoto wake Glory na
mdada wa kazi anaitwa Fatuma, lakini
haikuelezwa baada ya kumwacha Glory
alikwenda wapi na aliondoka na nani,
lakini pia wawili hao hawakuletwa ma-
hakamani kutoa ushahidi.

Jaji Mkwizu alisema kwa mazingira
hayo mahakama inaona ushahidi wa
upande wa mashtaka hautoshi kuwatia
hatiani washtakiwa, hivyo mahakama in-
awaachia huru kwa shtaka la mauaji na
ambao hawajaridhika na hukumu hiyo
wana haki ya kukata rufani.

Hukumu hiyo ilisomwa takribani saa
moja na nusu, ikiwatoa machozi wazazi
wa mtoto huyo (baba na mama) huku
washtakiwa hao wakionekana wenye
furaha wakipongezana na ndugu zao.

Upande wa mashtaka ulikuwa na
mashahidi tisa na vielelezo na pia
washtakiwa wote kila mmoja alikuwa
ana mashahidi wawili ambao ni wa-
zazi wao. Inadaiwa wazazi hao wali-
fika kuwatolea ushahidi watoto wao ili
kuthibitisha umri wao kwa sababu wa-
likuwa wakionekana wana umri mdogo
ambapo waliweza kutoa mahakamani
kielelezo cha cheti cha kuzaliwa na kadi
za kliniki.

~ Wanafunzi watoroka shuleni

kwenda kuchenjua dhahabu

Na Mussa Mwangoka, KATAVI

BAADHI ya wazazi na walezi wilayani
Mpanda, mkoani Katavi wameiomba
serikali kuchukua hatua kukabili utoro
wa wanafunzi shule za jirani na maeneo
ya machimbo ya madini.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti
na mwandishi wa habari hizi kuhusu
tatizo linalojitokeza katika maeneo ya
machimbo ya madini ya Ibindi, Hal-
mashauri ya Nsimbo wilayani Mpanda
mkoani hapa, mmoja wa wachimbaji
wadogo, Anastazia Peter alisema serika-
li inapaswa kuchukua hatua kukomesha
vitendo vya utoro kwa wanafunzi hasa
wa Shule ya Msingi Ibindi ambao wengi
wao nyakati za asubuhi huenda kutafu-
ta dhahabu maduarani na mtoni badala
ya kuwa darasani.

“Ukija hapa siku za kazi kuanzia Juma-
tatu hadi [jumaa utajionea watoto wa
Shule ya Msingi Ibindi wakiwa wamejaa

humu mtoni wakichekecha...ili kutafuta
mabaki ya dhahabu na wazazi wao
hawana habari wala hawafuatilii maen-
deleo ya watoto wao shuleni,” alisema
Anastazia.

Rafaeli Sila, mwalimu wa darasa la
saba shuleni hapo, alisema kuwa tatizo
la watoto kuacha masomo na kwenda
machimboni ni kubwa hasa nyakati za
masika, mathalani kwenye darasa le-
nye watoto 100 ni kawaida kwa watoto
30 hadi 40 kutohudhuria shuleni kwa
sababu ya kwenda kwenye utafutaji wa
dhahabu.

Mkuu wa Wilaya ya Mpanda, Jamila
ambacho nako kuna shughuli za uchim-
baji wa madini ambako inadaiwa kuwa
utumikishwaji wa watoto kwenye shu-
ghuli hizo umekithiri, alipiga marufuku
vitendo hivyo na kuagiza mamlaka ku-
hakikisha watoto wote wanaondolewa
katika machimbo na kurejeshwa shule.

KCB yapanda miti mikoa minane
kuadhimisha Wiki ya Huduma kwa Wateja

INATOKA UK, 1

mikoa mbalimbali ya uendeshaji wake
nchini.

Wakati wa hafla hiyo, Machango alitoa
shukrani kwa Shule ya Msingi Mbagala

© Annex, moja ya wanufaika wa mpango
¢ huo kwa kuipokea KCB Bank kwa moyo

mkunjufu katika juhudi hizo muhimu ya
kuhifadhi mazingira.

“Dhamira yetu inakwenda zaidi ya ma-
fanikio ya kibiashara; tumejikita katika
uhifadhi wa mazingira. Leo hii, tunaji-

: vunia kupanda zaidi ya miti 1,500 katika

shule mbalimbali zilizoko Dar es Salaam,

Arusha, Kilimanjaro, Zanzibar, Geita, Ka-

hama, Mwanza na Morogoro,” alisema
Machango.

Naye Ruth Mussa, Mwalimu Mkuu
Msaidizi wa Shule ya Msingi Mbagala An-
nex, alitoa shukrani zake kwa KCB Bank
kwa kushiriki katika mpango huo, huku
Ofisa Mazingira wa Manispaa ya Te-
meke, Phina Bernad, akiipongeza benki
hiyo kwa mchango wake mkubwa na
kusisitiza umuhimu wa kuhakikisha miti
iliyopandwa inatunzwa ipasavyo.

KCB Bank inatoa wito kwa jamii na ma-
shirika kushirikiana katika kuendeleza
juhudi za kuhifadhi mazingira na kufikia
maendeleo endelevu kwa manufaa ya
vizazi vijavyo.
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Afa Kwa kubakwa, kuto

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

ATU wasiojulika-

na  wanadaiwa

kumbaka, kum-

wingilia kinyume

na maumbile na kumtoboa

jicho mwanamke, Mkazi wa

Magugu wilayani hapa Mkoa

wa Manyara na kufariki dunia.

Mwanamke huyo ambaye

jina lake halijatambuliwa, ali-

Matufa, Kata ya Magugu, akiwa

hajitambui kutokana na hali
yake kuwa mbaya.

Kaimu Kamanda wa Poli-
si Manyara, Lucas Mwaka-
tundu, alisema hana taarifa
za tukio hilo na kuahidi kutoa
ufafanuzi baada ya kuwasi-
liana na Mkuu wa Polisi wa
Wilaya ya Babati.

Wakizungumzia tukio hilo,
baadhi ya viongozi wa siasa na

By

wakazi wa eneo hilo, tendo vya ukatili vinavy-
walidai lilitokea Okto- oendelea katika mkoa
ba 5, mwaka huu. w huo na kutokomezwa.

Kati ya Januari KWakKush- Vilevile, aliwaom-
hadi Agosti mwa- ::lla'(l::'l::l':}a ba wananchi kufi-
ka huu, Manyara gylimkamata chua uhalifu huo na
kumeripotiwa kuwa kijana mwingine kwa kutoa
na matukio 6,261 ya mmojaanay- taarifa kwa vyombo
ukatili wa kijinsia, etuhumiwa vya dola ili wanao-
ikiwa ni ongezeko la Kuhusikama  pyqia  wakamatwe
matukio kama hayo :jglrflaolihnl:ghi- na kuchukuliwa hatua
2,099 yaliyotokea kwa  faghjwayna  Za sheria zichukuliwe
kipindi kilichopita. tulimkabi- dhidi yao.

Mbunge wa Ba- dhi Polisi,” Awali, Diwani wa
bati Vijijini na Naibu ;Ig?nl:i.a Viti Maalum, Naomi

Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Daniel
Sillo, akizungumza na
wakazi wa Magugu,
alisema vitendo hivyo
vinasikitisha, kutia aibu na hav-
istahili kuvumiliwa, hivyo ni vi-
zuri utu wa mtu kuheshimiwa
na kuvitokomeza.

Aliwaomba viongozi wa dini,
mila na wananchi kukemea vi-

Mkuu wa Polisi Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, SSP Hadija Sokolo

Richard, alisema baada
ya  kupata taarifa za
tukio hilo kwa kush-
irikiana na wananchi
walifanya msako dhidi
ya waliofanya unyama huo na
kumkamata mmoja.

“Kwa kushirikiana na wa-
nanchi, tulimkamata kijana
mmoja anayetuhumiwa
kuhusika na tukio hilo

bolewa jicho

(jina limehifadhiwa) na tu-
limkabidhi Polisi,” alisema
Naomi.

Alisema kabla ya kufikwa
na umauti, hali ya mwanamke
huyo ilikuwa mbaya na kwam-
ba alikufa wakati madaktari
wakifanya jitihada za kuokoa
uhai wake.

Wiki iliyopita, Ofisa Maen-
deleo ya Jamii wa mkoa huo,
Anna Fisoo, aliwataka wa-
nanchi kutoa taarifa kwa jeshi
kutokana na matukio mengi
ya ukatili kusuluhishwa kifa-
milia na kuwakosesha haki
waathirika na kusababisha
kukithiri katika jamii.

Alisema kwa muji-
bu wa takwimu kutoka
mfumo wa afya wa kutolea
taarifa zilizowasilishwa Agosti
mwaka huu, matukio 6,261 ya
ukatili dhidi ya wanawake na
watoto yaliripotiwa na kwa
mwaka jana yalikuwa 8,360.

(kulia), akijadiliana jambo na Mkuu wa Kituo
cha Polisi Muheza, SP Kuruthum Bambe katika Uwanja wa Jitegemee juzi, baada ya kutoa elimu kwa vijana kush-
iriki ulinzi shirikishi. Kushoto ni Ofisa Utamaduni, Sanaa na Michezo wa wilaya hiyo, Msafiri Nyaluva. PICHA:

STEVEN WILLIAM

I
- Taarifa maafa
- Hanang’
~hadharani

Na Jaliwason Jasson, HANANG'

: SERIKALI imetoa taarifa ya tathmini ya
: jiolojia, haidrolojia na mazingira ya maafa
¢ yaliyosababishwa na maporomoko ya
: Hanang’ mkoani Manyara na kusababisha
: vifo vya watu zaidi ya 89 na majeruhi 139.
i Maafa hayo yalitokea Desemba 3,
: mwaka jana yaliacha madhara makubwa
¢ ya uharibifu wa makazi, miundombinu
: naupotevu wa mali.

] Akizungumza jana wakati wa kupokea
. taarifa ya tathmini hiyo, Mkurugenzi wa
: Huduma za Jiolojia kutoka Taasisi ya Ji-
: olojia na Utafiti wa Madini nchini (GST),
: Dk. Ronald Massawe, alisema Ofisi ya Wa-
¢ ziri Mkuu baada ya kutokea maafa hayo
¢ iliunda Tume ya Utafiti kutoka GST na
: vyuo vikuu ili kubaini chanzo cha maafa
: hayo.
: Dk. Massawe, alisema tume hiyo ka-
¢ tika utafiti wake ilibaini kuwa mlima huo,
: ulitengeneza maeneo dhaifu na kumegu-
¢ ka kutokana na kushindwa kuhimili maji
: wakati mvua zinanyesha.

: “Miamba ilichanganyika na ikahifadhi
¢ maji na hivyo maji yaliyokuwa yamejihi-
¢ fadhi yalitoka ndio yakatengeneza tope,”
¢ alisema.

¢ Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu,
¢ anayeshughulikia Sera, Bunge na Uratibu,
¢ Dk. Jim Yonazi, alisema serikali itaende-
: lea kuimarisha menejimenti ya maafa ili
¢ kukabiliana na matukio hayo nchini.

: Kwa mujibu wa Dk. Yonazi, ili kuwez-
: esha utekelezaji wa shughuli za usimam-
: izi wa maafa kwa ufanisi, serikali kupitia
¢ ofisi yake na wadau, imeendelea kubore-
. sha utaratibu wa utekelezaji wa shughuli
: za usimamizi wa maafa nchini kwa kuan-
¢ daa nyaraka zinazoainisha majukumu ya
¢ msingi kwa wadau na kutoa mwongozo
* wa majukumu kwa wadau.

] Desemba 7, mwaka jana, GST ilieleza
¢ kwamba katika tukio hilo hakukuwa na
: tetemeko la ardhi wala mlipuko wa vol-

cano katika mlima huo.

Maeneo yaliyoathirika zaidi ni ya mji

mdogo wa Katesh na kata zake za Joro-
: dom na vitongoji vyake vya Udameseki,
¢ Gawal na Jorodomu Kati.

Kata ya Gadanga na vitongoji vy-

: ake vya Gadanga A, Gadanga B na
: Kata ya Katesh A na Gedangongyi na
¢ Katesh, vitongoji vya Kates Stendi na
¢ Katesh B.

cha Gendabi katika vitongoji vya Uhuru
: na Dumanang’.

Ujenzi maabara TEHAMA 4,000 sekondari waanza

Na Godfrey Mushi, MOSH|

SERIKALI  imeanza ujenzi
wa maabara za kisasa 4,000 za
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA) nchini ili ku-
kabiliana na changamoto ya
mafunzo kwa vitendo, vitabu na
walimu hususani wa masomo ya
sayansi.

Hatuo hiyo ya serikali kuanza
kutekeleza ujenzi wa maabara

hizo za TEHAMA, inalenga
kuongeza uelewa na ufaulu wa
wanafunzi wa shule zake za se-
kondari nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa Tume
ya TEHAMA Tanzania (ICT), Dk.
Nkundwe Mwasaga, aliyasema
hayo jana mjini hapa Mkoa wa
Kilimanjaro kabla ya kuzindua
maabara ya kisasa ya TEHAMA ya
Shule ya Sekondari ya Manushi.

Dk. Mwasaga ambaye alikuwa

ameongozana na Mwenyekiti wa
Bodi ya ICT,

Profesa Leonard Mselle, alisema
maabara hizo, zitatoa chachu kwa
wanafunzi kupata ujuzi, ubunifu,
kufanya tafiti na kujifunza ujasiri-
amali wa kidigitali ~ utakaowa-
saidia kujiajiri baada ya kumaliza
masomo yao.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa
Kampuni ya Teknolojia ya Qsoft
Tanzania, Amali Bahanza, alisema

mfumo huo wa TEHAMA katika
shule nchini, kama sehemu ya du-
nia hatuwezi kuacha kujijengea
uwezo katika kuelekea uchumi
wa kidigiti.

Zaidi, alisema ni wajibu wa
taifa kuona fursa zilizoko katika
tasnia hiyo na dunia nzima inaele-
kea wapi.

Mkuu wa Shule hiyo, Khamisi
Mbawa, alisema moja ya mambo
yanayoikabili shule yake ni pamo-

jana wanafunzi wa kutembea um-
bali wa zaidi ya kilomita 12 kwen-
da na kurudi nyumbani kila siku.

“Hatuna bwalo la chakula,
jambo ambalo linasababisha wa-
nafunzi kulia chakula madarasani
na nje ya madarasa.

Pia hakuna hosteli (daharia)
hizo na kusababisha wanafunzi
wa kike kukatisha masomo yao
kutokana na kupata ujauzito,”
alisema.
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Wajawazito
wapatiwa
msaada

Na Rose Jacob,
MWANZA

WADAU wa Afya wa
Shirika la The Desk and
Chair Foundation wame-
toa msaada wa vifaa kwa
wajawazito zaidi ya 100
kwa ajili ya kujifungua na
ujenzi wa shimo la kuhi-
fadhia kondo la nyuma la
uzazi katika Kituo cha Afya
Makongoro kwa gharama
ya zaidi ya Sh. milioni 5.4.

Akizungumza wakati
wa kukabidhi vifaa hivyo
juzi, Mwenyekiti wa Shiri-
ka hilo, Sibtain Meghjee,
alisema lengo ni kubore-
sha huduma za uzazi kwa
wakazi wa Wilaya ya Ny-
amagana, Sengerema na
Misungwi na kudhibiti vifo
Vya mama na mtoto.

Meghjee, alisema
msaada huo umetolewa
na makundi mbalimbali
ikiwa ni pamoja na la Nud-
ba la Kanada vifurushi 70
na Angel wa Kanada 30.

Alisema vilevile wame-
toa zaidi ya mifuko 700
ya vifaa vya uzazi kwa wa-
jawazito ili wasipate shida
wakati wa kujifungua ka-
tika kituo hicho.

Mganga Mfawidhi wa
Kituo hicho, Dk. Emma
Maneno, alisema ujenzi
wa shimo hilo utabore-
sha usafi wa mazingira ya
kituo.

“Kituo cha Afya Makon-
goro kinahudumia wag-
onjwa kati ya 250 hadi 300
kwa siku, na kina uhaba
wa mabenchi 30, kompy-
uta 15 na vifaa vingine
vya matibabu vitakavyosa-
idia kuboresha huduma
ya uzazi na usalama wa
mama na mtoto,” alisema.

Diwani wa Mirongo
(CCM), Hamidu Seleman,
alisema kituo hicho kim-
etengewa na serikali Sh.
milioni 500 kwa ajili ya
kuboresha mazingira na
huduma zake.

Alisema mabenchi 30
ya kukalia wagonjwa yako
ndani ya uwezo wake na
kwa upande wa kompyuta
15 na mashine ya alama za
vidole, atatafuta msaada
kwa kushirikiana na wa-
dau ili kukiweka kituo
katika mazingira bora ya
kutoa huduma.

Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Jiji la Mwanza,
Dk. Furaha Mwakafwila,
alisisitiza umuhimu wa
wadau kuendelea kush-
irikiana na serikali kubore-
sha huduma za afya, hasa
kwa wajawazito.

! Ndejembi ashtukia upigaji fedha za miradi

Na Waandishi Wetu

AZIRT wa Ardhi, Ny-

umba na Maende-

leo ya Makazi, De-

ogratius  Ndejembi,
amesema kukwama kwa ujenzi
wa miradi inayotekelezwa kwa
fedha za mapato ya ndani kuna-
tokana na baadhi ya watumishi
kujihusisha na wizi.

Ndejembi alitoa kauli hiyo
juzi wakati akikagua ujenzi wa
Kituo cha Afya Segese.

Alisema baada ya kufuatilia
ujenzi wa kituo hicho, alibaini
mapungufu na kutumika kama
mianya ya baadhi ya watendaji
kuiba fedha za mapato ya ndani
ya serikali.

Alitaja baadhi ya mapungufu
hayo kuwa kituo hicho kukosa

‘kolido’ za kupita wagonjwa,
maji, umeme na watumishi

hiyo.
Dk. Mosha, alisema

ili kianze kutoa huduma kwa Kuhusu ujenzi wa kituo ume-
wagonjwa. watumishi, kamilika kwa majen-

Alitoa mwezi mmoja ku- aliagiza g0 ya wagonjwa wa
hakikisha kituo hicho ki- ;‘("&%ﬂg‘we nje (OPD), maabara,
naanza l§utoa huduma kwa japanatina upasuaji na mama na
wananchi. vituo vya mtoto.

Kuhusu watumishi, aliagiza vyenye Alisema pamoja na
waazimwe kutoka zahanati watumishi majengo hayo kuka-
na vituo vya vyenye watumi- Wengiili milika, kituo hicho
shi wengi ili wawahudumie :":I:'iaehx'a_ kimeshindwa kuanza
wananchi hasa wajawazitona  ponchihasa  Kutoa huduma kwa
watoto. wajawazito  ukosefu wa umeme,

Awali akitoa taarifa ya nawatoto. maji na watumishi.

ujenzi wa kituo hicho, Mgan-

ga Mkuu wa Halmashauri ya

Msalala Dk. Sisti Mosha, alisema
ulianza Oktoba mwaka 2022
na kukamilika mwaka jana kwa
gharama ya Sh. milioni 470 kutoka
mapato ya ndani ya halmashauri

Alisema kituo hi-

cho chenye uwezo wa

kuhudumia wagonjwa 360,000,

kimepokea vifaa tiba vyenye
thamani ya milioni 123.

Mkazi wa Kata ya Segese, An-

gle Deus, amelalamikia kukosa

huduma za matibabu na upasuaji
kwa wajawazito licha ya ujenzi wa
kituo hicho kukamilika.

Angle, alisema wamekuwa
wakitembea zaidi ya kilomita 50
kufuata huduma Kituo cha Afya
Bugarama, Hospitali ya Ntobo na
Hospitali ya Manispaa ya Kahama.

Tatu Ngelela, alisema zahanati
iliyopo inakabiliwa na msonga-
mano wa wagonjwa hususani wa-
jawazito na kuwa endapo kituo
hicho kingekuwa kinatoa huduma
kingepunguza adha hiyo na ya ku-
fuata huduma za uzazi mbali.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Annamringi Macha, aliwataka
makandarasi kufuata sheria ili
kuhakikisha miradi ya maendeleo
inakamilika kwa wakati.

Imeandaliwa na Shaban Njia
na Neema Sawaka (KAHAMA).

|If
s

Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, Amina Makilagi, akipokea Mwenge wa Uhuru kutoka kwa Mkuu wa Wilaya ya Ukerewe, Christopher Ngubi-

agai, wilayani humo, mkoani Mwanza jana, kabla ya kukimbizwa katika kata 11 kwa kuzindua, kuweka mawe ya msingi na kukagua miradi
yenye thamani ya Sh. bilioni 78.8. PICHA: NEEMA EMMANUEL

WMA vyasisitiza kuwasaka ‘wanaochezea’ mizani

Na Alphonse Kabilondo,
GEITA

WAKALA wa Vipimo Tanzania
(WMA) mkoani hapa umesisitiza
utaendelea kufanya msako wa
kushtukiza wa wafanyabiashara
wa vituo vya madini mkoani
humo ili kuwabaini wanaokiuka
sheria kwa lengo la kujipatia fedha
kwa njia ya udanganyifu.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na
Kaimu Meneja WMA wa Mkoa wa

Geita, Eva Ikula kwenye maone-
sho ya saba ya kimataifa
yamadini yanayofanyika katika
Viwanja vya EPZA Bombambili.

Eva, alisema msako huo ni
mwendelezo wa misako ya kush-
tukiza katika maeneo ya biashara
za madini ili kubaini usahihi wa
matumizi ya mizani.

“Ukaguzi wetu hufanywa kush-
tukiza katika masoko 10 yaliyopo
hapa Geita ya Geita Mjini, Katoro,
Chato, Lwamgasa, Nyarugusu,

Mbogwe, Bukombe, Nyang'wale,
Mgusu Nyakagwe, pia na masoko
mengine nchini,” alisema.

Aliwataka wadau wa sekta hiyo
kuhakikisha wanatumia mizani
iliyohakikiwa na WMA ili kutam-
bua uzito halisi wa madini yanay-
onunuliwa na kuuzwa.

Eva, alisema baada ya uhakiki
wa mizani, zinawekwa alama
maalumu kuonesha utambuzi
kuwa inafaa kutumika katika bi-
ashara za madini.

“Alama zinazowekwa katika
mizani iliyohakikiwa ni stika na
lakiri ambayo ina kuwa na alama
ya nembo ya taifa pamoja na ta-
rakimu mbili za mwisho za mwa-
ka husika mfano 24 ikiashiria im-
ehakikiwa 2024,” alisema.

Mmoja wa wafanyabiashara
katika Soko Kuu la Dhahabu Geita,
Patrick Charles, aliwakumbusha
wafanyabiashara wenzake kuhaki-
ki mizani zao ili kupata haki kama
wauzaji na wanaowauzia.



AFYA NA MAZINGIRA

AFYA

IaMarco Maduhu, SHINYANCA |

A7) wa kuacha nafasi |
umeonyesha kichocheo |
cha ukuzaji uchumi

kifamilia, kutokana na

vazazi kupata muda kufanya shu-
huli za maendeleo, wakipanga
ajeti za0 kwa usahihi na wa-
iaowahudumia watoto kukikidhi
nahitaj yao.

Ni aina ya uzazi unaoruhu-
u usimamizi bora wa fedha
i kuongeza uwezekano wa
natumizi ya busara ya rasilimali
@ wazazi kupata muda wa k-
anya shughuli zao kiuchumi.
Shirika la Umoja wa Mataifa
1 Idadi ya Watu' (UNFPA), lin-
sema uzazi wa kuacha nafasi ni
nuhimu kwa maendeleo endel-
vu na mapambano ya umaskini
atika kaya

Muuguzi wa Uzazi wa Mpango
1a Upimaji Saratani, kutoka Hos-
itali ya Rufani ya Mkoa Shinyan-
, Maria Barikwingenza, anase-
na uzazi wa kuacha nafasi kwa

it Uura 12

mvananke  unaimarisha  afya
ake na atakuwa na nafasi ya ku-
anyashughulizake kiuchui, ak-

iata baba anapata nafasinzuriya  dhibit uza
uhudumia familia kva kupanga
ajet zake kwa usahihi na kufan-
amaendeleo katka kaya yale.

ababu ni kichocheo kikubwa ~wamekuwa wakiwapa elimu

amoja na kuwanamudamwingi — mikusanyiko.
@ kufanya shughuli za Kiuchu-
ni," anasema Maria.

Anafafanua mwitikio wa wa-
awake kujitokea, kupata hudu-
1 ya uzazi kudhibiti wzaz mfu-

likiwamo shirika binafsi.

iyo mkubwa faida kubwa kwa afya ya mama a
nuwamekuwa wakijtahidikutoa  ukuajiuchumi nchin

Timu kv wajawazito wanaofika
ujifungua hospitalini hapo.

mbao  tunawapatia  huduma  uzazi kwa wanawake na uzazi wa
iz, Kwanza, huwa tunawapatia  mpango.” anasema Muita.
shauri na wengi huwa wanap-

elimu ya uzazi wa kuacha nafasi
UTAFITI ULIVYO Katika famili

Utafiti wa Afya ya Uzazi na

silimia 38, ambao hawajaolewa  kutoa elimu na huduma ya uzazi
akoasiimia 45 wakuacha nafas.
Utafti huo unautaia mkoa wa

Wazazi wakiwa katika wodi hospitalini mikoa ya Kanda ya Ziwa. PICHA: MTANDAO

Mratibu wa Elimu Afya kwa  na wataalamu wa chanjo kwenda  faida ya kuzaa kwa kuacha nafasi.
Umma Mkoa wa Shinyanga, Mo-  kwenye kijii chenye ratiba ya
ses Mwita, anasema kutokana na  huduma hizo, ambao hutolewa
“Uzazi wa kuacha nafasi ni  mwitikio huo kuwa mdogo wa  elimu na ushauri kuhusu uzazi wa
nuhimu sana katika familia, kwa  wanawake kutumia njia za wzazi, ~Kuacha nafasi,” anasema Mtega.
Anataja takwimu kwa kipindi  dhibiti uzazi tangu mwaka 2001
ha ukuaji wa maendeleo, kuto-  wanawake kupitia vyombo vya cha kuanzia Januari 2024 hadi na zZimemsaidia kupata muda wa  kuacha nafasi, wanazaa watoto
ana na kupanga bajeti zao vizuri habari, majukwaa mbalimbali na  Septemba mwaka huu, kwa timu  kufanya shughuli zake za kiuchu-
v wataalamu wa afya ya uzazi i

Anasema elimu hiyo wameku-  wakishirikiana na watoa huduma
wa wakiitoa kila mwezi, kwa kush-  kutoka vituo vya serikali, wame-  watano, wote amewapata akiacha
irikiana na wadau wa maendeleo,  fikia wanawake 5,222 wakiwapatia  nafasi kwa miaka miwili hadi mi-
njia 7a wzazi 7 Kisasa, walizocha-  tatu, inampata muda wa kutosha  unaegemea nguvu kazi ya wzazi
Hapo wamekiwa wakiacha na- gua kwa hiari yao baada ya kupe-  kufanya shughuli zake za mama  wa watoto wengj, lakini anasema
1lizo watoto katika hospitali hiyo fasi katika uzazi, huku wakiona  wa elimu na ushauri. lishe.
Mtega anaongeza kuwa, wame-
Maria anasema, wao wataala  moto, inayobaki kichocheo cha kuwa wakiwajengea uwezo watoa cha nafasi, kwanza atakuwa na  apokuwa watu wazima na kuhi-
huduma Katika hospitali, vituo afya njema pamoja na watoto taj kujitegemea, hujikuta hawana

“Hapa Shinyanga tuna wahu-  vya afya, zahanati na wahudumu  wake kama unavyoniona mimi, mali, fkwamo mashamba walioli
dumu wa afya ngazi ya jamii wa- wa afya ngaz ya jamii, ili ku-  pia atapata muda mwingi wa k-
“Huduma za kudhibiti uzazi patao 2,800 ambao hutembelea waongezea ujuzi wa masuala ya fanya shughuli zake 7a kitichumi.”
inatolewa bure, na wanawake kil kaya nakutoa elimuyaafyaya  uzazi huo.

“Uzazi wa kuacha nafasi uki-
fuatwa vyema ngazi ya kaya, fa- mkazi wa wilayani Shinyanga, na baadhi ndio wanaiojitokeza
Hadi sasa mkoani humo, kuna  milia zitakuwa na uchumi imara, anasema vijini, wanawake wengi  hatua ya kusuka njama kuwa

Wana- Kanda ya Ziwa wanavyohama
toka uza2| foleni hadi kuacha nafaS|

nua kipato cha familia Anaeleza,  wanawake wanaowumianjiazaku-  ambayo timu ya wataalamu wa  watembelea katika ngazi ya kaya  elimu ya afya ya uzazi na wzazi
huduma za wad huambatana  kuwaclimisha na  uwaelezea  wa mpangilo, anasema amekuwa

akijfungua kwa kuacha nafasi ya
miaka mitano na anapanga ba-
WANUFAIKA WANENA e vizuri za marumizi ya familia,
Mama Lishe, Rejina Malongo,  huku akifanya shughuli zake kwa
anasema ametumia njia za k- uhuru. Mwanaume, Kulwa Jisho-
sha, anasema wao vijjini huwajui

wengi wakiamini ni nguvu kazi ya
ulima shambani na ndiyo utama-
Anasema, hadi sasa ana watoto  duni walioukuta duniani.

Mzee wa kimila, Sonda Kabeshi,
anakiri tamaduni wa Kijiini ni

sasa yameshapitwa na wakati.

“Mwanamke akizaa kwa kua- Anasema, watoto hao wan-

ma wazazi wao.
Mzee Kabeshi anaeleza kwam-
anasema Rejina. ba, nihali inayowafanya watoto
Miwingine, Rehema Matondo,  kuwa wategemezi hadi utu uzima

nda kuwmia mja ya vidonge, mradi uitwao ‘Maamuzi Yako sababu watapanglia bajeti za0 hawana elimu ya afya ya uzaz, huru wazazi wao, kva tamaa ya
indano pamoja na it na kwa  Kesho Yako' ulioko kaka ngazi  vizuri, na hata taifa pia ltakuwa  na ndiyo maana huzaa watoto urithiwa mali
wezd mmoja huwa tunawapatia —awamu ya nne, ulioanza Januari  Kiuchumi sababu haltakuwa na  miululzo bila ya Kuacha nafasi na
uduma wanawake 10, anasema  mwaka huu na unatarajiva kudu-  idadi ya watu wengi wasio na  mara nyingl wanakuwa tegemezi  ipo Shinyanga. miini, nyingine
faria. mu hadi Desemba 2026, uklenga  kazi”anaongeza.
Mhudumu wa Afya Neazi ya  muda wa kufanya shughuli zao  lzaa watoto kwa kuacha nafasina
Jamii, Getruda Emmanuel, anase-  Kiuchum,
Mratbu wa Mradi huo, Godb- ma wamekuwa wakitoa elimu
foto wa Viashiria vya Malaria  less Miega, kutoka shirika binafsi —kwa wanawake kuhusu umuhimu ~ ya uzazi inapaswa folewe sana 220 na baadhi bado wanasoma,”
022, vi mkoani humo, anasema wame-  waKuzaa kv kuacha nafas, kupi k
awanawake wanaotumianjaza  kuwa wakifanya kazi kwa karibu  tia mikutano mbalimbali na hata 720, kwa sababu wanawake wavi-
udhibit uzazi kwa walioolewani  na serikali, wakipanga ratiba ya  Kutembelea kila kaya
‘Anasema wanawake wa vijini
wengi hawana elimu ya afya ya  kupata watoto mfululzo bila hata  kuifanya kanuni 7a Kale kukosa
“Mradi huu wa “Uamuzi Wako  wzazi, hivwo wao wahudumu wa  va kuialiafva ya mama.

“Mimi nina familia mbili moja
kwa waume za0, sababu hawana  huku kijjini Shantimba,lakin ni

nipo vizuri Kiuchumi, na watoto
Anashaur, climu hiyo ya afya  wangu wengine wanashughuli

wva wanawake nia waume  anasema Sonda.

Anawasihi wananaume na vija-

i havana amuz Ktk zaz, - nawasige ya zamani, kva sababu
i amebadilika, hata

nafasi Katika shughuli za kimaen-

Ukurasa 14
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Siku sita za kila mkoa wanaofikia
waacha ujuzi na kuokoa vichanga

- Wiki hii; Utalii

Tiba wa Tabora, Kigoma, Kyela...

« Nkasi wamo, wakifurahi zavvaﬂdi wodl vic@anga

Timu ya Madaktam Bingwa wa Samia, waliotua mkoani Kigoma Jumatatu wiki hii kutoa huduma ya siku sita, wakiwa pamoja mjini

hapo. PICHA: MTANDAO.

Na Mwandishi Wetu

ADI sasa nchini kuna

kikosi maalum cha

madaktari bingwa Kkili-

choandaliwa na Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan, ku-
saidia kupunguza vifo vya watoto
wachanga na kuwajengea uwezo
watoa huduma wengine.

Ni hatua inayochukuliwa katika
hospitali za halmashauri nchini,
lengo pia kuwa na wodi maalum
za watoto wachanga wenye umri
siku 28 na chini ya hapo, ili kuokoa
maisha yao.

Aliyekuwa Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu akatamka hayo
Mei 6 mwaka huu mkoani Iringa,
alipozindua kinachoitwa ‘Mpango
Kabambe wa utoaji wa huduma
za kibingwa kwenye hospitali 184
katika ngazi ya halmashauri..”
kupitia kaulimbiu ‘Tumekufikia,
Karibu Tukuhudumie.’

KYELA WIKI JANA

Dk. Halima Mohamed Abass
wilayani Kyela [jumaa wiki iliyopi-
ta, akiwa na wataalamu wenzake
alikuwa na maelezo: “Mafunzo
haya ni sehemu ya mikakati ya

serikali ya kuboresha huduma za
afya kwa wananchi na kuhakiki-
sha kila kituo cha afya, kina
wataalamu waliobobea na kuwa
na weledi stahili kwenye utoaji
huduma.

“Ni muhimu kila mhudumu wa
afya anakuwa na ujuzi wa Kisasa
ili kuboresha matokeo ya afya kwa
wagonjwa wetu, hususan watoto
ambao wanahitaji uangalizi wa ki-
pekee, kwani serikali chini ya uon-
gozi imara wa Rais Samia Suluhu
Hassan imewekeza vya kutosha
katika miundombinu na vifaa tiba
vya kisasa.”

Mnamo Oktoba 4 wikiendi ili-
yopita, katika Hospitali ya Wilaya
Kyela mkoani Mbeya, Madaktari
Bingwa na Rais Samia, waliende-
sha mafunzo elekezi kwa watoa
huduma za afya, kuwajengea uwe-
zo watalamu hao wa Halmashauri
ya Wilaya Kyela.

Mafunzo hayo Ijumaa iliyopita
yakiongozwa na tabibu bingwa
wa Watoto, Dk. Halima, yakalenga
kuwafanya wataalamu wenyeji
hospitalini kuongeza ufanisi wa
huduma wanazotoa.

“Tunafanya kazi kwa karibu ku-
hakikisha kila kituo cha afya kina

wataalamu waliobobea na wenye
mafunzo ya kutosha ili kuboresha
afya ya wananchi kwa ujumla,”
anasema Dk. Halima.

Pia, akabainisha umuhimu wa
watoa huduma kujua kutumia vi-
faa tiba kwa usahihi, kwani vina
uwezo mkubwa wa kuboresha
matibabu, vikitumika ipasavyo
na kusaidia wananchi wa maeneo
hayo.

“Mafunzo haya yatawawezesha
kujifunza mbinu bora za kutumia
teknolojia na vifaa vya kisasa ili
kutoa huduma bora zaidi kwa
wagonjwa na kupunguza rufani
zisizooza lazima,” anaongeza.

Dk. Halima akawahimiza wa-
nanchi wa Kyela kuchangamkia
fursa hiyo ya kipekee kupata hu-
duma za kibingwa, kwa kujitokeza
wapate vipimo, ushauri na mat-
ibabu kutoka kwao madaktari hao
wageni.

WALIVYOTUA KATAVI

Wiki hii kikosi hicho cha Madak-
tari Bingwa wa Rais Samia, wame-
fika na mageuzi kwa kuwaanzishia
Kitengo Maalumu cha Uangalizi
wa Watoto Wachanga (NCU) ka-
tika Hospitali ya Wilaya ya Nkasi,
ambayo haikuwapo wilaya.

Bingwa wa Magonjwa ya Wa-
toto, Dk. Amos Rubeja, anasema
wamejitahidi kuongeza nguvu
kuanzisha vitengo NCU, kuhu-
dumia watoto wachanga wenye
changamoto za kiafya.

Hapo kuna waliozaliwa kabla
ya muda, pia wenye uzito mdogo
wanaowekwa vifuani mwa mama
(kangaroo mother care) na wenye
uzito mdogo, wakikaa katika wodi
yao watoto.

"Baada ya kufanikisha kuan-
zisha kitengo hicho, mpaka jana
tumepata watoto wawili, mmoja
alikuwa na kilo moja ambaye
alizaliwa wiki ya 31 na mwingine
alikuwa na kilo 1.3, aliyezaliwa
wiki ya 32 na wote wanaendelea
vizuri," anatamka.
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KAACHA KUONA ANA WIKI TATU CHUO KIKUU...

Rukia; kapoteza fani mazingira, kanasa utangazaji

« Kalala anaona, kaamka haoni, mwisho wake SUA
« Asimulia umaskini unavyokwamisha tiba yake

Na Beatrice Moses

‘ PENYE njia pana njia,” ni
msemo unaothibitishwa na
Rukia Mohamed, kijana ali-
yekumbwa na mkasa wa ule-

mavu, hata akashindwa kuona wiki

tatu tu baada ya kuanza masomo

Shahada ya Kwanzaya Sayansi Maz-

ingira, katika Chuo Kikuu cha Kilimo

Sokoine (SUA) mwaka 2021.

Ni tukio liliomwachia wakati mgu-
mu akitaka tamaa kimaisha, hasa
alipofikiria njia panda ya kuendelea
na masomo yake.

Hata hivyo, leo hii Rukia ni mwa-
nafunzi wa mwaka wa pili Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam Shule Kuu ya
Uandishi wa Habari na Mawasiliano
kwa Umma (§JMC), zao la jitihada na
kutokata tamaa.

Anataja mbadala wa teknolojia
ya kisasa ya mawasiliano, ilimpa
mwanga mpya kuwa na nafasi ya
kuendelea na masomo hayo, ingawa
amelazimika kubadili fani kutoka
mwana- mazingira hadi dira kuwa
mtangazaji kwenye vyombo vya
habari.

MKASA ULIVYOKUWA

Rukia ambaye sasa yuko katika
mafunzo kwa vitendo katika ofisi za
Chama cha Waandishi Wanawake
(TAMWA), Dar es Salaam, Nipashe
imemshuhudia akifanya mafunzo ya
vitendo kwenye mfumo wa mtandao
‘Online’ akiwa na sauti nzuri, pia uw-
ezo bora wa kuelezea jambo.

Anasimulia alikotoka kwamba,

B

Ni mweledi na anamudu stadi za taaluma yake. Rukia Mohamed,
akitumia kompyuta mpakato yake. PICHA: BEATRICE MOSES.

zilikuwa wiki tatu zinakamilika
tangu kuanza masomo (mwaka wa
kwanza) SUA, siku hiyo alijikuta
anachelewa kuamka pasipo kutara-

jia, kila alipofumbua macho akabaki
anaona giza.

Akahisi bado hakujakucha hadi
mwanafunzi wenzake alipogonga

mlango wake kumuuliza kulikoni
bado amelala, Rukia anamsimulia
mwandishi katika ofisi za TAMWA,
kwamba:

“Nikamwambia mbona naona
bado hakujakucha, baada ya kua-
mka nikagundua kwamba macho
yangu ndiyo yamepoteza uwezo wa
kuona. Nikaanza kulia, akanisaidia
taarifa zikapelekwa kwa uongozi wa
chuo, nikaruhusiwa kuondoka kwa
ajili ya matibabu.”

Anaeleza awali kabla ya kukumb-
wa na tatizo hilo, alikuwa na changa-
moto kushindwa kuona mbali, hivyo
alikuwa anavaa miwani iliyomsaidia
kumudu kuona vyema.

Hivyo, baada ya tukio hilo akare-
jea nyumbani kwao Dar es Salaam,
akapokelewa hospitalini kuchungu-
zwa na daktari, aliyemjulisha kuwa
‘retina’ (ngozi ya jicho) ndiyo ime-
achia, anatakiwa kufanyiwa upasuaji
kwa gharama shilingi milioni 4.8.

Rukia anasema ilikuwa kubwa
kwao na hawakuweza kuipata waka-
ti huo, hasa alikuwa anamtegemea
mama yake, ambaye hakuwa na
kipato cha uhakika. Baba yake
alishafariki tangu mwaka 2018.

Kijana huyo anasimulia baada ya
kupoteza uwezo wa kuona, mama
yake alidumisha ukaribu naye, kum-
saidia wakati wote, hivyo akapamba-
na kuuza baadhi ya vitu vyake upas-
uaji ufanikiwe.

Ni upasuaji uliokuwa na hatua to-
fauti hadi kukamilika. Awali alianza
kuona mwanga, giza na mtu akiin-
gia ndani anamtambua kimaumbile,

siyo sura halisi, kwa sababu aliona
ukungu.

“Kwa watu niliowatambua, hata
asipozungumza natambua huyu ni
nani. Baada ya miezi kadhaa, hali ili-
badilika upande nikawa naona giza
nikarejea tena.

“Daktari alinieleza kuwa mafuta
yametumika kuweka hiyo retina
yalikuwa mepesi, maji ya jicho yali-
fanya yalainike zaidi na kuyaten-
ganisha, hivyo nilipaswa kufanyiwa
upasuaji wa pili,” anasema.

Rukia anafafanua gharama yake
ilikuwa shilingi milioni 2.8 na baada
ya ‘kuwalilia’ madaktari walipun-
guza hadi shilingi milioni 2.5 milioni,
japo anakiri ilikuwa changamoto
kuipata.

Rukia anaielezea Nipashe namna
mama yake aliungana na dada yake,
pia bibi mzaa mama wakauza baa-
dhi ya vitu, ndipo fedha ikapatikana
akafanyiwa upasuaji tena.

Hata hivyo, anasema awamu hiyo
haikuwa na mafanikio, akieleza:
“Upasuaji wa pili ulikuwa Mei mwa-
ka jana, nilipata maumivu ya kichwa
ya mara kwa mara hadi Septemba
ndipo presha ikashuka na kuwa ya
kawaida.”

Anaeleza daktari wake baada ya
uchunguzi, akamwambia kuwa ‘ret-
ina’ ilishika vizuri baada ya upasuaji,
lakini presha ya macho imesababi-
sha mishipa ya fahamu kushindwa
kutafsiri ipasavyo.

Rukia anasema katika matibabu
yake, aliambiwa anaweza kupona
akienda kutibiwa nje ya nchi kwe-
nye vifaa vya teknolojia ya juu ya
utabibu, lakini akakwama ghara-
ma kubwa, wamejaribu kuomba

Inaendelea Uk. 13

SIKU SITA ZA KILA MKOA WANAOFIKIA, WAACHA UJUZI NA KUOKOA VICHANGA

Inatoka Uk. 11

Dk. Rubeja anasema wamefani-
kiwa kuwagundua watoto wenye
changamoto na kuweza kuwapa
rufani kwenda hospitali za juu ku-
patiwa matibabu.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Wilaya Nkasi, Dk. Thomas
Ndeule, anasema ujio wa madak-
tari hao umekuwa wa manufaa kwa
wananchi Nkasi kupata huduma za
kibingwa wilayani hapo.

"Pasingekuwa na uwepo wa
madaktari Bingwa wa Rais Samia
tungelazimika kuwapa rufani wa-
zazi wa watoto hawa kuwasafirisha
kuwapeleka katika Hospitali ya Ru-
fani,” anasema.

Mkazi wa Nkasi, Anastazia Ben-
edikto, kwa niaba ya wenzake an-
amshukuru Rais kwa kufanikisha
uwapo wa madaktari hao bingwa
katika makazi yao.

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwa-
namvua Mrindoko mnamo Ok-
toba, 7, wakati anazindua kambi
ya Madaktari Bingwa wa Samia,
kuhudumia hospitali tano za mkoa
huo na kuwajengea uwezo wataal-
amu wa afya katika hospitali hizo,

akatamka:

“Nendeni mkatoe hamasa kwa
wananchi kuwa na utamaduni wa
kupima afya zao kabla ya kuugua,
ili kujua hali za afya zao na kupata
matibabu sahihi kabla ya tatizo
kuwa kubwa na kuleta athari kub-
wa wakati wa matibabu.”

Pia, akashauri uhamasishaji wa-
jawazito kwenda kwenye vituo vya
kutoa huduma za afya mapema
kuanza kliniki kwa wakati, kuepu-
ka baadhi ya matatizo yanayoweza
kutokea wakati wa ujauzito.

“Namshukuru Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan kwa uwekezaji
mkubwa aliofanya katika sekta ya
afya, hasa kwa kuona umuhimu wa
kusogeza huduma za kibingwa na
bingwa bobezi karibu na wananchi
na kuleta tija ya kutotumia ghara-
ma kubwa kufuata huduma hizo,”
anatamka Mkuu wa Mkoa.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Kata-
vi, Dk. Jonathan Budenu, anasema
kambi hiyo ya madaktari bingwa,
itatoa huduma za kibingwa kwa
siku saba na kutoa ujuzi kwa
wataalamu wa afya walipo katika
hospitali tano, ambazo mabingwa

wanaenda kutoa huduma.

NDANI YA KIGOMA

Wiki hii Jumatatu, jumla ya
madaktari bingwa 57 wa Rais Sa-
mia wamewasili mkoani Kigoma
kutoa huduma za kibingwa kwe-
nye halmashauri zote za mkoa kwa
muda wa siku sita na wamepokewa
na Katibu Tawala, Hassan Rugwa.

Akiwakaribisha kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa, Thobias Andeng-
enye, akafafanua katika utashi na
nadharia ileile ya Katavi, kutoa hu-
duma kibingwa na kuwajengea uw-
ezo wataalamu wa mkoani humo,
akizitafsiri kuokoa maisha ya watu.

Rugwa anasema, huduma hiyo
inatolewa kwa ushirika wa Wizara
ya Afya na Ofisi ya Rais - TAMI-
SEMI, lengo ni kuboresha huduma
na kupunguza vifo vya kinamama
na watoto vitokanavyo na uzazi.
Pia, inagusa huduma jumuishi za
kibingwa Kigoma.

Mratibu wa huduma hizo za
madaktari bingwa mkoani Kigoma,
Jackline Ndanshau, anasema mkoa-
ni himo zipo huduma hizo ngazi ya
halmashauri.

Anataja  mradi

husika una

mafunzo elekezi kazini kwa watoa
huduma za afya, kuimarisha ubora
wa huduma za afya katika hospitali
wanazopelekwa Madaktari Bingwa
wa Rais Samia.

Mganga Mkuu wa Mkoa Kigoma,
Damas Kayera, anasema ugeni wa
madaktari bingwa Kigoma, ni fura-
ha kwa wananchi kuhudumiwa
kibingwa kwa waliyopaswa kufuata
mbali, ikiwamo katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH).

Aidha, anasisitiza hamasa ya wa-
nanchi kupata lishe bora na sahihi
kwa watoto wadogo, vijana, rika la
kati na wazee, kulingana na maele-
kezo ya wataalamu wa lishe katika

maeneo yao.
Anasema, ni hamasa inayowa-
saidia ~ wananchi  kujitambua

mapema kwa magonjwa yasiyo ya
kuambukiza, kuanza uchunguzi na
matibabu mapema, kabla ya tatizo
kuwa kubwa.

MKOANI TABORA

Katibu Tawala wa Mkoa huo,
George Mboya, wakati wa hafla
ya mapokezi Madaktari Bingwa
Samia mkoani Tabora, Jumatatu
wiki hii wakitarajiwa kuwapo hadi

Jumamosi ijayo, anasema magari
ya matangazo yameunguka kunadi
uwapo wa huduma hiyo.

Katibu Tawala akatumia fursa
hiyo kumshukuru Rais kuelekeza
zaidi ya shilingi bilioni 29.3 kwenye
uimarishaji wa miundombinu ya
afya na vifaa tiba.

"Ujio wenu unazidi kutuonye-
sha ni jinsi gani Mheshimiwa Rais
anatupenda, maana baada ya kutui-
marishia miundombinu, ameamua
kutushushia huduma hadi ngazi ya
za msingi,” anatamka Mboya, aki-
wataka watumishi wa afya mkoani
kuwapa ushirikiano.

Mboya, pia amewataka watumi-
shi wa afya katika mkoa huo na
wananchi kwa jumla, kuwapa ush-
irikiano madaktari bingwa wali-
opangwa kwenye mkoa wao.

Mkurugenzi wa Afya ya Uzazi
kwa Huduma za Mama na Mtoto,
Dk. Felix Bundala, anasema hilo li-
nafanyika, ikiwa ni matokeo ya ma-
fanikio ya awamu ya kwanza.

Timu hiyo, ambayo huzunguka
katika mikoa mbalimbali, kwa rat-
iba ya siku sita za kuhudumia kila
mkoa, hivi karibuni wamekuwa
katika mikoa ya Songwe na Singida.



Alhamisi Oktoba 10, 2024

adha =3

AFYA

Kula parachichi, ujue unavuna mambo haya...

Na Mwandishi Wetu

MAARUFU wa parachichi,
unatajwa ni kutokana na
umbile lake nyororo, laini
na ladha isiyo ya kawaida.
Parachichi ni tunda lililoko katika
kundi la familia ya mdalasini. Kuna
aina kadhaa ya parachichi, kuanzia
ukubwa, rangi na muundo.

Yote yanakuwa na asili kuendana
na hali ya hewa ya kitropiki na
yanapovunwa, ni nyororo na laini
kama siagi, hata kuwa maarufu
sana katika kila kitu kuanzia kwe-
nye kuchanganyia kwenye mlo,
mpaka kula baada ya chakula.

Ikianziwa na juisi yake, mpaka
inapoliwa kama tunda, mara nyingi
inajulikana chakula chenye afya.
Mtaalamu wa lishe aliyesajiliwa
Taasisi ya Jo Lewin, ana ufafanuzi

wake, akiwa na orodha ya faida.

FAIDA ZA PARACHICHI

Sehemu yake ina mgawanyiko
wa parachichi na una: protini gra-
mu sita (6); mafuta gramu tano (5);
wanga gramu sita (6); potasiamu
miligramu 360; na Vitamini E, mili-
gramu 56.

Faida zake zinagawanyika katika
orodha kadha:

Kwanza, parachichi linatajwa
kuwa chakula chenye virutubisho
vingi. Parachichi, pia ni chanzo
bora cha mafuta na ina Vitamini E
ndani yake, ikiwa chanzo kizuri cha
virutubishi. Pia, hutoa nyuzinyuzi
nyingi zaidi kuliko matunda men-
gine, ndani yake kukiwapo madini
muhimu kama chuma, shaba na
potasiamu.

Pili, tunda hilo linatajwa kuwa na
msaada kwa afya ya moyo, parachi-

chi lina mafuta mengi huku asilim-
ia 60 yakiwa ni asili, ambayo utafiti
unapendekeza kusaidia kulinda
magonjwa ya moyo na kupunguza
shinikizo la damu.

Tatu, ni chanzo bora cha potasia-
mu, virutubishi na nyuzi, ambavyo

vyote hunufaisha moyo na mfumo
wa moyo na mishipa.

Inaweza kusaidia kupunguza le-
hemu inayotolewa na parachichi
pamoja na asidi ya mafuta ya mbe-
gu. Mafuta hayo ambayo hayajaja-
zwa, hupendekezwa kama sehemu
ya lishe bora kusaidia kudhibiti
lehemu(cholesterol).

Nne, hilo parachichi linaweza
kusaidia kudhibiti hamu ya kula,
ikiwa na kalori nyingi zaidi kuliko
matunda na mboga nyinginezo.

Hata hivyo, uchunguzi wa ku-
vutia umeonesha kuwa mafuta ya
parachichi husababisha hisia za
shibe ambayo husaidia kudhibiti
hamu ya kula.

Tano, zao hilo la parachichi lin-
aweza kusaidia kuweka macho
yenye afya kando na faida zilizota-
jwa hapo juu, ikiwa chanzo kikub-

wa cha Vitamini E ya kinga, pamoja
kusaidia macho yenye afya.

USALAMA WAKE

Baadhi ya watu wanaweza ku-
pata mzio wa parachichi. Hii ni
pamoja na mizio kwenye mdomo
ambayo inaweza kusababishwa na
athari za nadra.

Parachichi, pamoja na matunda
kadhaa ikiwamo matunda kama
tufaha, yana kemikali za asili zina-
zoitwa ‘salicylates’.

Baadhi ya watu wanaweza kupa-
ta athari ya mzio ikiwa ni pamoja
na upele wa ngozi na uvimbe.

. Ni elimu ya habari, am-
bayo undani wake inapatikana
katika vituo vya huduma za

afya.

Kwa mujibu wa BBC.

RUKIA; KAPOTEZA FANI
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msaada wa kuchagiwa fedha, lakini
hakufanikiwa.

Baada ya kubaini haki hiyo,
akaamua kutafuta uwezekano wa
kurejea masomoni, changamoto
ikawa kutojua lugha ya maandishi
ya ‘nukta nundu’ inayotumiwa na
wasioona.

Pia, ni wakati alilazimika kwenda
SUA kuomba kuhairisha muhula wa
masomo, alikojibiwa isingeweze-
kana, pia hata suala la kuamhamisha
ikawa ni changamoto, kwa sababu
hakuwa na matokeo yoyote ya miti-
hani chuo haponi, hakuwahi kui-
fanya.

Rukia anasema katika harakati
zake kutafuta suluhisho aendelee
na masomo, akafika katika Chuo Ki-
kuu cha Kiislamu Morogoro (MUM),
alikokutana na anayetambulisha
kwa jina moja la Mhando, aliyesim-
ulia mkasa wake, akimpa taarifa ze-
nye matumaini.

Anasema, Mhando alimweleza
Chuo Kikuu cha Dar es Saaam
(UDSM), wangempokea na nafasi ya
kuendelea kimasomo, kwa sababu
kuna kitengo maalum kuhudumia
wanafunzi wenye mahitaji maalum,
hivyo akampa namba za simu za
watu wawili awasiliane nao kufaniki-
sha hatua hiyo.

“Nilipompigia mtu wa kwanza ali-
kuwa ni mwanambke, alijibu kwa ki-
fupi kuwa hawezi kunisaidia, hakuna
utaratibu wa kuhamishwa bila kuwa
na matokeo,” anasimulia, akiitaja ni
jibu lilikomkatisha tamaa, hata azma
ya kumpigia simu mtu wa pili.

Rukia anasimulia kwamba, mdo-
go wake alimtia moyo kujaribu ku-
wasiliana na mtu wa pili, aliyemtaja
kwa jina Dk. Lucas Kija, akinena, al-
ivyokutana na faraja:

“Alizungumza nami kwa upendo,
huku akinifariji kwamba kama nina
nia ya kusoma, basi niondoe hofu.
Akanielekeza namna nzuri ya kufua-
ta utaratibu wa kuhamishiwa UDSM,
huku akinitia moyo kuwa hata kama
sina matokeo ya kuonyesha, hiyo
inatokana na yaliyoikuta hivyo ni-
saidiwe, kweli nilifanikiwa.”

AANZA KUJITEGEMEA

Rukia anaeleza akaanza kwenda
kuhudhuria masomo ya awali kuji-
funza kutumia kompyuta kwa kuwa
hakujua kutumia ‘nukta nundu’.

“Nilijiftunza kwa bidii, baada ya ku-
fanikiwa kujua kutumia alimwomba
mama yake amnunulie, akimjulisha
kuwa tayari ameweza kuwasiliana
hadi kuandika ujumbe wa maneno
au kumpigia simu.

“Mama alifurahi aliniambia nim-
tumie ‘sms’, nilipomtumia alifurahi
sana. Kwangu simu na kompyuta
vinanisaidia katika masomo yangu.

“Pia, nafuatilia mambo yanavy-
oendelea ulimwenguni kwenye
mitandao ya kijamii ili kupata taarifa
muhimu, pia napata burudani kwa
kusikiliza vichekesho mbalimbali,”
anasema.

Msomi huyo anaeleza mbali na
kumudu teknolojia, mama yake
amemsaidia kumudu maisha ya ku-
jitegemea, akimwongoza kufanya
shughuli mbalimbali, ikiwamo kupi-
ka, kukata mboga, usafi, ikiwamo ku-
piga deki au kufua mwenyewe.

Meneja wa Kituo cha Kuhudumia
Wenye Mahitaji Maalum UDSM,
Dk. Sara Kisanga, anasema Rukia
alipokewa na kuanza kupewa
ushauri wa kisaikolojia, kumfanya
akubaliane na kilichomkuta, baada
ya hapo akaanza kufundishwa ku-
tumia kompyuta akiwa na hali yake
ya kutoona.

“Katika kituo hiki mafunzo hayo
yanatolewa na wasioona wenzao
ambao wamefuzu vyema mafunzo
na wanauelewa mzuri wa matumizi
ya teknolojia hiyo,” anasema, aki-
jivuna alielewa vizuri na ana bidii
kujifunza, hata akamudu kutumia
kompyuta masomoni.

Dk. Kisanga anaeleza UDSM wapo
makini katika kuhudumia wenye
mahitaji maalum kulingana na uhi-
taji, wanahakikisha anakuwa salama
na watu wa kumsaidia kwenye shu-
ghuli zake.

Ni watu anaowataja wameandali-
wa mazingira mzuri ya kwenda mas-
omoni, kuna bajaji maalum wame-
pewa namba za madereva, kwa
kuwa chuo ni kikubwa wanatumia

Rukia Mohamed, akitumia simu yake PICHA: BEATRICE MOSES.

usafiri. Pia, wanatumia wanapoku-
wa kwenye mafunzo ya vitendo.
“UDSM imeanza kudahili wa-
nafunzi wenye mahitaji maalumu
mwaka 1978 na walikuwa wanafunzi

wasioona wawili. Mpaka sasa wa-
nafunzi waliodahiliwa wasioona 275,
waliomaliza 210 na wanaoendelea
na masomo ni 65,” anasema.

Hadi sasa idadi ya wenye mahitaji

MAZINGIRA, KANASA UTANGAZAJ

malum wanaopokewa UDSM, ime-
kuwa ikiongezeka wanafunzi mfano
wanafunzi wasioona walijisajili kwe-
nye masomo kwa mwaka 2022/2023
walikuwa 20, wakati 2023/2024 wali-
kuwa 18, hatua inayoonyesha juhudi
kuwawezesha wenye sifa za kusoma
elimu ya juu zinazingatiwa vyema
hadi kwa makundi maalum.

“Huduma ya vifaa vya teknolo-
jia kama kompyuta kwa wanafunzi
wasioona yalianza mwaka 2008,
hadi sasa walionufaika ni takribani
150 ambao wana uwezo wa kutumia
vifaa kama kompyuta, ‘Braille Note
Takers, Braille Sense na Orbit Read-
er 20,” anazitaja meneja huyo.

Dk. Kisanga anasema kituo chao
kinakabiliwa na changamoto, baa-
dhi ni wanafunzi wanaotumia nukta
nundu’ kutokana na mazoea, wanak-
wepa kujifunza kutumia kompyuta,
hali inayowasababishia changamoto
kwenye ajira, kwa kuwa lugha hiyo
haitumiki kwenye ofisi nyingi.

Pia, anasema waajiri wengi wa-
nakwepa kuwaajiri wenye ulemavu
kutokana na dhana ya unyanya-
paa, ingawaje wahitimu wao UDSM
wanakuwa na sifa za kufanya kazi
-wameiva kama walivyo wahitimu
wengine wa kawaida.

Ikirejewa Sera ya Elimu na
Mafunzo ya Mwaka 2014 toleo la
mwaka 2023 kutoka Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia, ina-
himzia fursa usawa katika utoaji
elimu na mafunzo ni muhimu kwa
kila Mtanzania kupate fursa hiyo.

Inahimizwa ushiriki wa jinsia
zote katika elimu na mafunzo, ku-
hakikisha kila Mtanzania anashiriki
kuchangia maendeleo hayo na kuz-
ingatia umuhimu huo, serikali im-
eendelea kutoa elimu na mafunzo
kwa kuzingatia usawa kwa makundi
yote pasipo kumwacha yeyote nyu-
ma.

Vilevile, serikali imekuwa ik-
ishirikiana na wadau wa elimu, ku-
panua na kuboresha mazingira ya
utoaji elimu jumuishi na kumwez-
esha kila Mtanzania kupata fursa
hiyo katika hali halisi ya yanavyopa-
tikanaji rasilimali nchini.
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Wana- Kanda va Ziwa wanavyohama
toka uzazi foleni hadi kuacha nafasi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

ZAZI wa kuacha nafasi

umeonyesha kichocheo

cha ukuzaji uchumi

kifamilia, kutokana na
wazazi kupata muda kufanya shu-
ghuli za maendeleo, wakipanga
bajeti zao kwa usahihi na wa-
naowahudumia watoto kukikidhi
mabhitaji yao.

Ni aina ya uzazi unaoruhu-
su usimamizi bora wa fedha
na kuongeza uwezekano wa
matumizi ya busara ya rasilimali
na wazazi kupata muda wa ku-
fanya shughuli zao kiuchumi.

Shirika la Umoja wa Mataifa
la Idadi ya Watu (UNFPA), lin-
asema uzazi wa kuacha nafasi ni
muhimu kwa maendeleo endel-
evu na mapambano ya umaskini
katika kaya.

Muuguzi wa Uzazi wa Mpango
na Upimaji Saratani, kutoka Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa Shinyan-
ga, Maria Barikwingenza, anase-
ma uzazi wa kuacha nafasi kwa
mwanamke unaimarisha afya
yake na atakuwa na nafasi ya ku-
fanya shughuli zake kiuchumi, ak-
iinua kipato cha familia.Anaeleza,
hata baba anapata nafasi nzuri ya
kuhudumia familia kwa kupanga
bajeti zake kwa usahihi na kufan-
ya maendeleo katika kaya yake.

“Uzazi wa kuacha nafasi ni
muhimu sana katika familia, kwa
sababu ni kichocheo kikubwa
cha ukuaji wa maendeleo, kuto-
kana na kupanga bajeti zao vizuri
pamoja na kuwa na muda mwingi
wa kufanya shughuli za kiuchu-
mi,” anasema Maria.

Anafafanua mwitikio wa wa-
nawake kujitokea, kupata hudu-
ma ya uzazi kudhibiti uzazi mfu-
lulizo watoto katika hospitali hiyo
siyo mkubwa.

Maria anasema, wao wataala-
mu wamekuwa wakijitahidi kutoa
elimu kwa wajawazito wanaofika
kujifungua hospitalini hapo.

“Huduma za kudhibiti uzazi
zinatolewa bure, na wanawake
ambao tunawapatia huduma
hizi. Kwanza, huwa tunawapatia
ushauri na wengi huwa wanap-
enda kutumia njia ya vidonge,
sindano pamoja na njiti na kwa
mwezi mmoja huwa tunawapatia
huduma wanawake 10,” anasema
Maria.

UTAFITI ULIVYO

Utafiti wa Afya ya Uzazi na
Mtoto wa Viashiria vya Malaria
Tanzania (TDHS) 2022, vinaware-
jea wanawake wanaotumia njia za
kudhibiti uzazi kwa walioolewa ni
asilimia 38, ambao hawajaolewa
wako asilimia 45.

Utafiti huo unautaja mkoa wa
Shinyanga, ni asilimia 35 tu ya

=

wanawake wanaotumia njia za ku-
dhibiti uzazi.

Mratibu wa Elimu Afya kwa
Umma Mkoa wa Shinyanga, Mo-
ses Mwita, anasema kutokana na
mwitikio huo kuwa mdogo wa
wanawake kutumia njia za uzazi,
wamekuwa wakiwapa elimu
wanawake kupitia vyombo vya
habari, majukwaa mbalimbali na
mikusanyiko.

Anasema elimu hiyo wameku-
wa wakiitoa kila mwezi, kwa kush-
irikiana na wadau wa maendeleo,
likiwamo shirika binafsi.

Hapo wamekiwa wakiacha na-
fasi katika uzazi, huku wakiona
faida kubwa kwa afya ya mama na
mtoto, inayobaki kichocheo cha
ukuaji uchumi nchini.

“Hapa Shinyanga tuna wahu-
dumu wa afya ngazi ya jamii wa-
patao 2,800 ambao hutembelea
kila kaya na kutoa elimu ya afya ya
uzazi kwa wanawake na uzazi wa
mpango,” anasema Mwita.

Hadi sasa mkoani humo, kuna
mradi uitwao ‘Maamuzi Yako
Kesho Yako ulioko katika ngazi
awamu ya nne, ulioanza Januari
mwaka huu na unatarajiwa kudu-
mu hadi Desemba 2026, ukilenga
elimu ya uzazi wa kuacha nafasi
katika familia.

Mratibu wa Mradi huo, Godb-
less Mtega, kutoka shirika binafsi
mkoani humo, anasema wame-
kuwa wakifanya kazi kwa karibu
na serikali, wakipanga ratiba ya
kutoa elimu na huduma ya uzazi
wa kuacha nafasi.

“Mradi huu wa ‘Uamuzi Wako
Kesho Yako’ ni huduma jumuishi,

Wazazi wakiwa katika wodi hospitalini mikoa

ambayo timu ya wataalamu wa
huduma za uzazi huambatana
na wataalamu wa chanjo kwenda
huduma hizo, ambao hutolewa
elimu na ushauri kuhusu uzazi wa
kuacha nafasi,” anasema Mtega.

Anataja takwimu kwa kipindi
cha kuanzia Januari 2024 hadi
Septemba mwaka huu, kuwa timu
ya wataalamu wa afya ya uzazi
wakishirikiana na watoa huduma
kutoka vituo vya serikali, wame-
fikia wanawake 5,222 wakiwapatia
njia za uzazi za kisasa, walizocha-
gua kwa hiari yao baada ya kupe-
wa elimu na ushauri.

Mtega anaongeza kuwa, wame-
kuwa wakiwajengea uwezo watoa
huduma katika hospitali, vituo
vya afya, zahanati na wahudumu
wa afya ngazi ya jamii, ili ku-
waongezea Ujuzi wa masuala ya
uzazi huo.

“Uzazi wa kuacha nafasi uki-
fuatwa vyema ngazi ya kaya, fa-
milia zitakuwa na uchumi imara,
sababu watapangilia bajeti zao
vizuri, na hata taifa pia litakuwa
kiuchumi sababu halitakuwa na
idadi ya watu wengi wasio na
kazi,” anaongeza.

Mhudumu wa Afya Ngazi ya
Jamii, Getruda Emmanuel, anase-
ma wamekuwa wakitoa elimu
kwa wanawake kuhusu umuhimu
wa kuzaa kwa kuacha nafasi, kupi-
tia mikutano mbalimbali na hata
kutembelea kila kaya.
wengi hawana elimu ya afya ya
uzazi, hivyo wao wahudumu wa
afya ngazi ya jamii, hulazimika ku-

watembelea katika ngazi ya kaya
kuwaelimisha na kuwaelezea
faida ya kuzaa kwa kuacha nafasi.

WANUFAIKA WANENA

Mama Lishe, Rejina Malongo,
anasema ametumia njia za ku-
dhibiti uzazi tangu mwaka 2001
na zimemsaidia kupata muda wa
kufanya shughuli zake za kiuchu-
mi.

Anasema, hadi sasa ana watoto
watano, wote amewapata akiacha
nafasi kwa miaka miwili hadi mi-
tatu, inampata muda wa kutosha
kufanya shughuli zake za mama
lishe.

“Mwanamke akizaa kwa kua-
cha nafasi, kwanza atakuwa na
afya njema pamoja na watoto
wake kama unavyoniona mimi,
pia atapata muda mwingi wa ku-
fanya shughuli zake za kiuchumi,”
anasema Rejina.

Mwingine, Rehema Matondo,
mkazi wa wilayani Shinyanga,
hawana elimu ya afya ya uzazi,
na ndiyo maana huzaa watoto
mfululizo bila ya kuacha nafasi na
mara nyingi wanakuwa tegemezi
kwa waume zao, sababu hawana
muda wa kufanya shughuli zao
kiuchumi.

Anashauri, elimu hiyo ya afya
ya uzazi inapaswa itolewe sana

bali hutawaliwa na mwanaume na
kupata watoto mfululizo bila hata
ya kujali afya ya mama.

Jidayi Magembe, aliyepata

elimu ya afya ya uzazi na uzazi
wa mpangilio, anasema amekuwa
akijifungua kwa kuacha nafasi ya
miaka mitano na anapanga ba-
jeti vizuri za matumizi ya familia,
huku akifanya shughuli zake kwa
uhuru. Mwanaume, Kulwa Jisho-
kuacha nafasi, wanazaa watoto
wengi wakiamini ni nguvu kazi ya
kulima shambani na ndiyo utama-
duni walioukuta duniani.

Mzee wa kimila, Sonda Kabeshi,
unaegemea nguvu kazi ya uzazi
wa watoto wengi, lakini anasema
sasa yameshapitwa na wakati.

Anasema, watoto hao wan-
apokuwa watu wazima na kuhi-
taji kujitegemea, hujikuta hawana
mali, ikwamo mashamba walioli-
ma wazazi wao.

Mzee Kabeshi anaeleza kwam-
ba, nihali inayowafanya watoto
kuwa wategemezi hadi utu uzima
na baadhi ndio wanaiojitokeza
hatua ya kusuka njama kuwad-
huru wazazi wao, kwa tamaa ya
urithi wa mali.

“Mimi nina familia mbili moja
ipo Shinyanga mjini, nyingine
lizaa watoto kwa kuacha nafasi na
nipo vizuri kiuchumi, na watoto
wangu wengine wanashughuli
zao na baadhi bado wanasoma,”
anasema Sonda.

Anawasihi wananaume na vija-
na wasiige ya zamani, kwa sababu
mambo mengi yamebadilika, hata
kuifanya kanuni za kale kukosa
nafasi katika shughuli za kimaen-
deleo.
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Mabinti walioacha masomo warejea shuleni

Na Augusta Njoji, DODOMA

ANAFUNZI wa kike

194 mkoani hapa

wamerejea shuleni

kuendelea na maso-
mo kupitia Programu ya Elimu ya
Sekondari kwa Njia Mbadala (SE-
QUIP-AEP).

Mkuu wa Wilaya ya Kongwa,
Mayeka Mayeka alitoa takwimu
hizo jana kwenye Maadhimisho
ya Wiki ya Elimu ya Watu
Wazimana Elimu Nje ya Mfumo
Rasmi yaliyofanyika viwanja vya
Shule ya Msingi Hogoro wilayani
humo.

Mayeke, alisema serikali im-
eona iwape fursa tena ya kufikia

ndoto zao kielimu wa-
nafunzi hao ambao ni

wakuweza kupata elimu ya
sekondari kwenye mfumo

miongoni mwa wal- “Rais Samia rasmi kwa sababu mbalim-
ioacha masomo Suluhu bali, ameamua kuwarejesha
kut okana na sababu Hassankwa  kupitia mpango wa SEQUIP-
mbalimbali, ikiwamo k"‘".al:" AEP”
kupata ujauzito wakiwa :vr:sblgoat?:- “Mkoa wa Dodoma tu-
shuleni. wakuweza mefanikiwa  kuwarejesha
Awataka wasichana kupataelimu shule wanafunzi wa kike 194
wengine ambao kwa yasekond- kupitia programu hii na zoe-
bahati mbaya waliach- arikwenye  7j ]a kuendelea kuwabaini
ishwa masomo kwa Mfumorasmi ., yywasqjili linaendelea,”
sababu kama hizo ku- ::I";:I?ranb:abl? alisema.
changamkia fursa hiyo zmeamua Ofisa Elimu ya Watu
ya kujiendeleza iliyo- kuwareje- Wazima na Elimu Nje ya
tolewa na Rais Samia sha.. Mfumo Rasmi Mkoa wa

Suluhu Hassan.
“Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kuwajali wasichana ambao ha-

Dodoma, Borase Chibura,

alisema kupitia utekelezaji wa
programu ya Mpango wa Uwiano

kati ya Elimu ya Watu Wazima
na Jamii (MUKEJA), wananchi ha-
wafundishwi Kusoma, Kuandika
na Kuhesabu ( KKK) na Stadi za
maisha ili kuwawezesha kujikwa-
mua kimaisha.

“Dodoma ni miongoni mwa
mikoa miwili nchini inayotekeleza
programu ya MUKEJA kupitia  vi-
tuo viwili vilivyoko katika ~ hal-
mashauri mbili za Kongwa na
Kondoa, hali inayoongeza fursa
ya upatikanaji wa elimu kwa watu
wazima,” alisema.

Maadhimisho hayo kwa mwa-
ka huu kauli mbiu yake inasema:
‘Ujumuishi katika elimu bila uko-
mo kwa ujuzi, ustahimilivu, amani
na maendeleo.”

sha waandishi wa habari eneo la shamba lake la hekari nne na nusu pembezoni mwa Mlima wa Idunda, analodaiwa ku-
pewa mwekezaji wa Kampuni ya Chico kutoka China kwa ajili ya machimbo ya mawe, kokoto na kifusi. Maloda, ameiomba
serikali kulipwa fidia tangu mwaka 2021 bila mafanikio kutoka asimamishwe kufanya shughuli za kilimo. PICHA: PETER
MKWAVILA

Mawakili wa serikali wapigwa msasa

Na Paul Mabeja, DODOMA

OFISI ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali (CAG) imetoa mafunzo ya
upekuzi wa mikataba inayoingiwa
na serikali kwa mawakili wa seri-
kali wa mikoa nchini.

Wakili wa Serikali Mwandam-
izi kutoka Idara ya Mikataba, II-

dephonce Mukandara aliyasema
hayo jana wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
mafunzo hayo jijini hapa.
Mukandara, alisema mafunzo
hayo yamejumuisha mawakili
wazoefu na wageni ili kuwajengea
uwezo kufanya upekuzi wa mika-
taba hiyo na kutoa ushauri kwa

serikali. Alisema baada ya mafun-
z0 hayo, mawakili hao, watapitish-
wa katika vipengele muhimu vya
kufanyiwa upekuzi kwenye mika-
taba ili kuwa na uwezo mkubwa
wa kuishauri serikali.

“Mawakili wa serikali ni watu
muhimu sana kuisaidia seri-
kali kwenye mikataba, hivyo ni

muhimu wakapata mafunzo ya
kutekeleza wajibu wao huu wa
upekuzi wa mikataba kwa ufanisi
mkubwa zaidi,” alisisitiza Mu-
kandara. Mmoja wa washiriki wa
mafunzo hayo, Wakili wa Serikali,
Irene Msuya, alisema ni muhimu
kwa kuwa yatawasaidia kwenye
utendaji kazi wao.

I
DC aagiza

elimu
dhidi ya
rushwa
itolewe
shuleni

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MKUU wa Wilaya ya
Dodoma, Jabir Shekimw-
eri, ameagiza kampeni ya
kupinga rushwa nchini
itumike kutoa elimu kwa
wanafunzi ili kutokomeza
vitendo hivyo nchini.
hapa jana wakati wa uz-
induzi wa kampeni hiyo,
Shekimweri.

“Hii kampeni ikatu-
mike kuelimisha jamii
madhara yatokanayo na
rushwa kwa mtoa rushwa
na mpokeaji rushwa hu-
susani shuleni na vyuoni,”

alisema na kuongeza
kuwa:
“Nawashukuru  Maba-

lozi wa Sauti ya Wapinga
Rushwa Tanzania (ACVF)
kwa kuanzisha kampeni
hiyo, hii inaonyesha jinsi
gani mko pamoja na seri-
kali kwenye mapambano
dhidi ya rushwa.”

Alisema serikali imeji-
zatiti katika mapambano
hayo dhidi ya rushwa jijini
Dodoma kwa kuwa ime-
kuwa ikizorotesha maen-
deleo na upatikanaji haki
kwa jamii.

Mwenyekiti wa Bodi wa
Shirika la Sepesha Rushwa,
Dk. Dinner Mbaga, alisema
kampeni hiyo inafanyika
kwa lengo la kupambana
na rushwa.

Aliahidi wataendelea
kushirikiana na wadau wa
mapambano ya rushwa
ili kuhakikisha wanai-
tokomeza nchini.

Awali, Naibu Mkuu
wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa
Dodoma, Eugenius Hazi-
namwisho, aliwashukuru
vijanawa ACVF wanavyo-
jitoa katika mapambano
dhidi ya vitendo hivyo
na kutaka jitihada hizo
kuigwa na vijana wengine
nchini.

“Tunaomba vijana wen-
gine mjiunge kwenye vi-
kundi vya mapambano
dhidi ya rushwa, mkifanya
hivyo mtaisaidia serikali
katika mapambano dhidi
ya rushwa,” alisema Hazi-
namwisho.
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Ma-DC, ma-DED watumwa hamasa uchaguzi $/mitaa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKUU wa wilaya
na wakurugenzi
wa  halmashauri
mkoani Mbeya
wametakiwa kwenda kuwaha-
mitaani kushiriki kwenye Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa ili wa-
patikane viongozi wenye sifa.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera alitoa agizo hilo
kwa nyakati tofauti kwenye
mikutano ya hadhara ya Wa-
ziri wa Katiba na Sheria, Prof.
Palamagamba Kabudi ambaye
anaendelea na ziara katika
maeneo mbalimbali mkoani
hapa.

Akiwa katika Kata ya Iziwa
kuwa wananchi hawana uele-
wa wa kutosha kuhusu uchagu-
zi huo na ndipo akatumia muda
huo kutoa maagizo hayo.

Kwenye mkutano huo wa-
nanchi walionyesha kutofaha-

mu tarehe ya kukoma
kwa uongozi wa vion-
gozi waliopo madara-

kani kwa sasa, tarehe “Kuanzia
ya kujiandikisha na ;?:*“” ‘ﬂ:l;:lr’la
tarehe. ya UChggUZl wakurugen-
wa Serikali za Mltaa}. _ zi, zungukeni
Baada ya kubaini kwenye mi-
hayo, alisema uch- taa na vijiji
aguzi huo ni muhimu vyote kwe-
na hivyo ni lazima CZ:I:“I:ft?)eao
viongozi wa serikali elimu kwa
watoe ghm.u. kwa  \yananchi
wananchi ili ku- kyhusu
waongezea uelewa mchakato
na washiriki kikamili- mzima...

Mbeya, Rodrick Mpogolo,
alisema mchakato wa
uchaguzi huo unaanza
na uandikishaji wa wa-
pigakura ambao una-
tarajiwa kuanza Oktoba
11 mwaka huu ambapo
aliwataka wananchi wote
kujitokeza kwenye vituo
vilivyoainishwa ili waji-
andikishe.

Alisema mtu yeyote
ambaye hatakuwa ameji-
andikisha hataruhusiwa
kushiriki uchaguzi huo
na kwamba kwa wataka-

fu kwenye uchaguzi
huo.

“Kuanzia sasa wakuu wa
wilaya na wakurugenzi, zun-
gukeni kwenye mitaa na vi-
jiji vyote kwenye maeneo yenu
kutoa elimu kwa wananchi
kuhusu mchakato mzima wa
uchaguzi huu, tunataka wa-
nanchi wote washiriki kwenye
uchaguzi,” alisema Homera.

Katibu Tawala wa Mkoa wa

okuwa wameandikishwa
watatakiwa kupiga kura
kwenye vituo walivyojiandiki-
sha. Alisema kunabaadhi ya
wananchi wanachanganya kati
ya Uchaguzi Mkuu na Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa na hivyo
wanaamini kwamba wakiwa na
vitambulisho vya kupigia kura
wataruhusiwa kushiriki uch-
aguzi huo.
Alisema Uchaguzi Mkuu un-

asimamiwa na Tume Huru ya
Uchaguzi lakini Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa unasimam-
iwa na Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI).

Akizungumzia jambo hilo,
Prof. Kabudi alisema Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa ndio utaka-
oleta picha ya Uchaguzi Mkuu
wa mwakani na hivyo akawa-
taka wananchi wote kushiriki
ili wapate viongozi watakaow-
aletea maendeleo.

Aliwataka wananchi kuwach-
agua viongozi waadilifu na
wachapakazi na kuacha kuon-
gozwa na mihemuko akidai
kuwa wakichagua viongozi wa-
siokuwa waadilifu wanaweza
wakawasababishia ~ matatizo
kwenye maeneo yao.

Pia, aliwataka wasimamizi
wa uchaguzi huo kuwa waadili-
fu kwa kusimamia sheria za
uchaguzi na kuheshimu viapo
walivyoapa ili uchaguzi huo
ufanyike kwa haki.

Baadhi ya watoto kutoka Bonde la Mwakaleli Halmashauri ya Busokelo mkoani Mbeya, wakifuatilia mkutano wa Waziri wa Katiba na
Sheria, Profesa Palamagamba Kabudi (hayupo pichani), alipokuwa kwenye ziara ya kukagua na kuzindua miradi ya maendeleo, hivi
karibuni. PICHA: NEBART MSOKWA

Waziri aagiza udhibiti moto kwenye misitu

Na Elizabeth John, MAKETE

WAZIRI wa Maliasili na Utalii,
Balozi Dk. Pindi Chana, ame-
ziagiza halmashauri nchini
kuzuia mianya inayosababisha
moto kwenye maeneo ya mis-
itu, huku akisisitiza matumizi
kuwashughulikia wanaochoma
misitu.

Alitoa agizo hilo juzi wakati
akizungumza na  viongozi
mbalmbali ikiwamo wa serikali
katika kikao kilichofanyika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Makete

mkoani Njombe.

“Kila kikao cha serikali ya
iwe ya kudumu na ninashauri
kamati ya kudhibiti matukio
ya uchomaji moto iwe mpaka
alisema Chana.

Pia, alisisitiza kuhusu kufanya
ulinzi shirikishi ili kujua waan-
zilishi wa moto sambamba na
kufanya utafiti wa miti inayofaa
kwa mkaa ili wananchi wapewe
vibali vya kuipanda, waachane
na uchomaji misitu.

“Naziagiza mamlaka za utafiti

wa misitu TAFORI kuhakikisha
kuwa wanafanya utafiti ambao
zitapunguza ukataji miti ya asili
kwa ajili ya mkaa, kwa kubuni
miti ya kupanda ambayo itaku-
wa inatumika katika uchomaji
mkaa,” alisema Dk. Chana.

Dk. Chana alisema ni vema
kukapatikana majina ya vijana
ambako kumekuwa na uhar-
ibifu wa uchomaji moto ovyo
ambao watapewa mafunzo ya
ulinzi wa maliasili na utunzaji
wa mazingira.

Waziri huyo aliiagiza idara ya

kilimo kuhakikisha kuwa wa-
natoa elimu ya kutosha kuhu-
su namna bora ya kuandaa
mashamba pamoja na madhara
ya uchomaji moto ovyo.

Awali  akiwasilisha taarifa
ya matukio ya uchomaji moto
wilayani Makete kwa kip-
indi cha Julai hadi Desemba
2024/2025, Ofisa Misitu George
Africanus alisema kuwa jumla
ya eneo lenye ukubwa wa ekari
1960 zimeungua kwa moto ze-
nye thamani ya Sh. bilioni 1.4 na
kusababisha hasara kwa wami-
liki.

i Masha
¢ hayo juzi jijini Mbeya wakati wa
¢ uzinduzi wa maadhimisho ya
¢ Wiki ya Huduma kwa Wateja am-
: bayo kitaifa yanafanyika mkoani
: hapa.

: kubwa
¢ utendaji kazi ni TEHAMA na
. akawahakikishia
¢ na wadau kuwa fedha zao zipo
¢ usalama kutokana na teknolojia
¢ hiyo.

]
NSSF
yaKusanya

tril. 8/-

miaka mitatu

© NaNebart Msokwa, MBEYA

MATUMIZI ya teknolojia ya

¢ kidijitali kwenye ukusanyaji wa
: mapato imeuwezesha Mfuko wa
¢ Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF),
: kukusanya zaidi ya Sh. trilioni
: 85 katika kipindi cha miaka mi-
¢ tatu iliyopita, ikiwa ni ongezeko
¢ la zaidi ya asilimia 60 ikilingan-
: ishwa na miaka ya nyuma.

Mkurugenzi Mkuu wa NSSF,
Mshomba, aliyasema

Wadau mbalimbali walihud-

¢ huria uzinduzi wa maadhimisho
: hayo wakiwamo wanachama,
¢ taasisi za fedha na wadau kutoka
¢ kwenye kampuni mbalimbali za
: mkoa huo.

Mshomba alisema mfuko

¢ huo umewekeza zaidi kwenye
* matumizi ya TEHAMA katika
: utendaji kazi wake hali am-
¢ bayo ndiyo imekuwa chachu ya
¢ ongezeko la ukusanyaji wa ma-
. pato.

Alisema kwa sasa nyenzo
inayotumika kwenye

wanachama

“Sasa hivi dunia imebadilika,

¢ vitu vingi vinafanyika kwa ku-
¢ tumia Teknolojia ya Habari na
¢ Mawasiliano, kwa hiyo hata sisi
¢ lazima tuendane na mabadi-
¢ liko haya na ndiyo maana tulia-
: mua kuingia huko na matokeo
¢ yanaonekana,” alisema Mshom-
¢ ba.

Meneja wa Huduma kwa wa-

¢ nachama wa mfuko huo, Rob-
: ert Kadege alisema mfuko huo
¢ unaendelea kuboresha mifumo
¢ ya kidijitali kwa wafanyakazi na
: wanachama kwa kuwajengea
¢ uwezo ili waendane na mabadi-
: liko.

Alisema wamekuwa wakitoa

¢ mafunzo ya mara kwa mara kwa
¢ wafanyaka ili waongeze weledi
¢ wa kuwahudumia wanachama
¢ ikiwa ni pamoja na kuwafundi-
: sha matumizi ya teknolojia.

Mkurugenzi wa Rasilimali

 Watu, Ekwali Mujungu alisema
: idadi ya wanachama imekuwa
: ikiongezeka mwaka hadi mwaka
: kutokana na huduma bora am-
¢ bazo wamekuwa wakizitoa.

Alisema Juni 2023 mfuko huo

: ulikuwa na wanachama 1,189,00
¢ lakini mpaka kufikia Juni 2024
: wanachama wameongezeka na
¢ kufikia 1,342,654 na kwamba
¢ ongezeko hilo linatokana na
¢ elimu ambayo imekuwa ikitole-
: wa kwa wafanyakazi.
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HABARI ZANZIBAR

I
Bei ya
petroli,
dizeli,
mafuta
va ndege
yashuka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

BEI ya mafuta ya petroli, :
dizeli na mafuta ya ndege visi- :
wani Zanzibar imepungua kip- :
indi cha Oktoba ikilinganishwa :
na Septemba.

Akitangaza mwenendo wa :
bei ya mafuta, Ofisa Uhusiano :
kutoka Mamlaka ya Udhibiti :
wa Huduma za Maji na Ni- :
shati Zanzibar (ZURA), Shara :
Chande Omar, alisema mafuta :
ya petroli yatauzwa kwa Sh. :
3,008 kwa mwezi huu kutoka :
Sh. 3,164 ya mwezi uliopita. :

Alisema kwa mafuta ya dize- :
li yatauzwa Sh. 3,111 kwa lita ku- :
toka Sh. 3,247 ikiwa na tofauti :
ya shilingi 136 sawa na asilimia :
4.19. :
Kuhusu mafuta ya ndege :
alisema yatauzwa kwa shilingi :
2,827 kwa mwezi huu kutoka :
shilingi 2,837, huku mafuta ya :
taa yataendelea kuuzwa kwa :
bei ya shilingi 3,200. ;

Shara alizitaja sababu za :
kubaki kwa bei ya mafuta ya :
taa kila mwezi, alisema hivi :
sasa mafuta hayo yanapouzwa :
yanapigwa lita ili yasiweze ku- :
tumika ambapo husababisha :
bei yake kupanda zaidi. :

“Bei yake kila mwezi inapan- :
da huko tunaponunua na itafi- :
ka wakati mafuta ya taa yataku- :
wa hayatumiki na ndio maana :
tunahamasisha utumiaji wa :
gesi safi ya kupikia,” alisema. ~ :

Aidha, alisema pia mafutaya :
taa watu wengi wanayatumia :
kwa kufanya udanganyifu wa :
kuchakachua mafuta na ndio :
maana bei yake haishuki ili :
watu wenye tabia hiyo waache. :

Alisema sababu za kupun- :
gua kwa bei hizo za mafuta :
kwa mwezi huu, zinatokanana :
kushuka kwa bei za ununuzi :
katika soko la dunia, kushuka :
kwa gharama za usafirishaji :
pamoja na mabadiliko ya :
thamani ya fedha za kigeni kwa :
mwezi huu. :

Hata hivyo, alisema ZURA :
hupanga bei hizo kwa kuzinga- :
tia mambo mbalimbali ikiwa- :
mo wastani wa mwenendo wa :
mabadiliko ya bei za mafuta :
duniani.

Alitaja sababu zingine ni :
gharama za uingizaji mafuta :
katika Bandari ya Dar- es Sa- :
laam na Tanga, gharama za :
mabadiliko ya fedha za kigeni :
zinazotumika kununulia mafu- :
ta, gharama za usafiri, bimana :
premium hadi Zanzibar, tozo :
za serikali na kiwango cha :
faida kwa wauzaji wa jumla na :
rejareja. :

Mama Mwinyi: Miradi ya afya huimarisha huduma za afya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KE wa Rais wa Zanzi-

bar, Mariam Mwinyi,

amesema uwajibikaji

katika miradi ya afya
ni moja ya mpango wa serikali
katika kuimarisha huduma za
afya kwa wananchi.

Aliyasema hayo wakati aki-
fungua mkutano ulioandaliwa
na Shule ya Liverpool of Tropi-
cal Medicine (LSTM) uliolenga
uboreshaji wa huduma za mara-
dhi ya Virusi Vya Ukimwi (VVU),
kifua kikuu (TB) na malaria uli-
ofanyika mjini Zanzibar.

Alisema serikali imewekeza
katika masuala ya afya ili kuona
wananchi wanaishi katika maz-
ingira mazuri na afya bora husu-
sani afya ya mama na mtoto kwa
kuwa ni suala linalohitaji kushu-

ghulikiwa zaidi ikiwa
ni moja ya mikakati

wajawazito wengi waliku-
wa wanafariki na watoto

ya serikali ya kupun- waziri wa chini ya miaka mitano
guza vifo vya mama na Wizaraya walikuwa  wakiathiriwa
mtoto. Afya,Nassor  na malaria lakini sasa hali
“Afya na mama na AhmedMa-  hivoimepungua kwa kiasi
mtoto ni jambo la kuliz- :“;,’;vlf"sema kikubwa.
ingatia zaidi kwani wajawazito Hata hivyo alisema
kinamama wanapata wengi wa- mradi huo umekuja ku-
matatizo mengi wakati  likuwa wa- wathibitishia ~ kwamba
wakiwa na ujauzito na nafarikina  matatizo ya TB, VVU na
baada ya kujifungua,” Watotochini  mgajaria kwa wajawazito
alisema. vamiaka = i gyq]a Ja kushughuliki-
- . mitano wali- .
Hivyo alisema pro- i wanakwamba  wizara
At : kuwa waki ) M
gramu hiyo ni muhimu  athiriwa... inafanya uwekezaji kwa

na itaimarisha afya ya
mama na mtoto pamo-
ja na jamii kwa ujumla, hivyo
kufikia lengo la taifa na kimataifa
la kupunguza vifo vya mama na
watoto lakini kuimarisha afya ya
msingi.

Waziri wa Wizara ya Afya, Nas-
sor Ahmed Mazuri, alisema awali

kushirikiana na vyuo vi-
kuu vya ndani na nje ya
nchi.

“Bado tuna njia ndefu ya
kwenda ili kupunguza vifo, hivyo
tunataka ushirikiano wa wadau
mbalimbali wakiwamo waandi-
shi wa habari ambapo tukifanya
hivyo tunaweza kufikia malengo

ya kuwa na vifo vya watoto vi-
sivyozidi 12 kwa kila kizazi hai
1,000 na mama chini ya 75 kwa
100,000,” alisema Mazrui.

Mkuu wa Idara ya Kimataifa
ya Afya ya Umma wa shule hiyo,
Prof. Charles Ameh alisema mra-
di huo unatekelezwa katika nchi
za Kenya, Nigeria na Tanzania
na kwamba unatoa hamasa kwa
jamii kujitokeza katika vituo vya
afya kujua afya zao na kupatiwa
matibabu bora.

Naye Mkuu wa Mradi wa Afya
ya Mama na Mtoto unaohusi-
ana na maradhi ya VVU, TB na
malaria Zanzibar, Salma Abdi
Mahmoud, alisema mbali na
jitihada hizo lakini bado kuna
changamoto ikiwamo kinama-
ma kuwa na damu ndogo wakati
wa kujifungua  kunakosaba-
bishwa na kutohudhuria kliniki
mapema.

Wananchi mbalimbali wa Wilaya ya Magharibi B, Mkoa wa Mjini Magharibi, Zanzibar wakijitokeza katika vituo jana, kwa ajili ya
kuboresha taarifa zao na kujiandikisha katika Daftari la Kudumu la Wapigakura, uandikishaji ulioanza jana hadi Oktoba 13, mwaka

huu. PICHA: INEC

Mazrui asisitiza ushirikiano Kazini ili kuongeza ufanisi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Afya Zanzibar, Nas-
sor Ahmed Mazrui, amesema
pamoja na mabadiliko yaliyoko
katika sekta ya afya, watendaji
wanatakiwa kufanya kazi kwa
ushirikiano ili kuiongezea ufani-
Si.
Alisema hayo juzi wakati aki-
fungua mafunzo ya udhibiti wa
viashiria hatarishi, uhujumu
uchumi, sheria za utumishi wa
umma na huduma kwa wateja
kwa wakurugenzi na wakuu wa
taasisi zilizomo ndani ya wizara
hiyo.

Alisema toka mwaka 2021 ali-
poteuliwa kuwa waziri wa wizara
hiyo ameshuhudia mabadiliko na
mageuzi makubwa ya mifumo na
utendaji kazi lakini bado hajari-

dhika.

Aidha, alisema mkutano huo
ni muhimu, kwamba watapata
fursa ya kujadili matatizo yanay-
oikabili Wizara ya Afya ambayo
yanahitaji kupatiwa ufumbuzi ili
kuongeza ufanisi.

Hivyo aliwataka kufanya kazi
kwa ajili ya wananchi, hivyo
mkutano huo uwe chachu ya

kuongeza  nidhamu  kazini,
kufuata taratibu za kazi,
sheria na kanuni ambazo zita-
jadiliwa.

Alisema serikali inafanya kazi
ya kujenga miundombinu, kuleta
vifaa, dawa na vitu vingi na katika
kipindi kifupi kijacho Zanzibar
kutakuwa hakuna ukosefu wa
miundombinu ya afya.

Naye Katibu wa Wizara hiyo,
Dk. Mngereza Mzee Miraji, alise-

ma malengo ya mafunzo hayo
yamegusa sehemu kuu tatu
ikiwemo huduma kwa wateja,
sheria na kanuni za utumishi.

“Tulikuwa na changamoto za
hapa na pale ikiwamo miundom-
binu ambapo serikali inaelekea
kuimaliza, sasa hivi tunapam-
bana na suala la huduma, ndiyo
maana tukaona tulete mafunzo
haya,” alisema.

Hivyo alisema baada ya mafun-
zo hayo yatafanyika kwa wa-
tendaji wa ngazi ya chini, lengo
likiwa ni kutatua matatizo yenye
kuhusiana na changamoto hizo
yataweza kutatuka katika wizara
yao.

Mkurugenzi Kinga wa Wizara
ya Afya, Dk. Salim Slim, alisema
kuna umuhimu mkubwa wa
kuboresha utendaji kazi wao ili

kufikia malengo ya viongozi wa
nchi.

Alisema kuna baadhi ya
mambo wamefanikiwa lakini
yapo mambo ambayo bado ya-
nasuasua na kushindwa kufikia
malengo.

Naye Mkurugenzi wa Idara
ya Utumishi Serikalini kutoka
Wizara ya Nchi, Ofisi  ya
Rais, Sheria, Katiba,  Utumishi
na Utawala Bora, Shaibu  Ali
Mwezema, alisema ni vyema
wafanyakazi wakazisoma she-
ria, kanuni na sera ili kufanya
kazi kwa ufanisi.

Alisema kama mfanyakazi
atafanya kazi bila kufahamu vitu
hivyo hawezi kufikia malengo
yanayokusudiwa na serikali na
dhamira ya kuwa na utumishi
uliotukuka.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NDG. SENDAMA PETER SENDAMA, Anatangaza

kupotelewa na veti vifuatavyo :

1) Cheti cha Chuo cha Uhasibu, Arusha, chenye
Index na. MPSM-01-0084-2022 cha mwaka 2023.
(PHO/RUV/SON/4817/2022)

2) Academic Transcript, chenye Index na.
MPS-01-0064-2022, (PHO/RUV/SON/4821/2024)

TAARIFAZAPOLISI ZIPO KWENYE MABANO KWA YEYOTE

ATAKAYEVIONA ANAOMBWA KURIPOTI KWENYE KITUO

CHOCHOTE CHA POLISI KILICHO KARIBU

VYETI VIMEPOTEA

RATIFA JUMA KASSIMU anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $0528/0037/2018
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia SABASABA SECONDARY
SCHOOL mwaka 2018. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHQ/MTW/MTW/6317/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

ISAYA CHARLES VIYANGA
anatangaza kupotea kwa

kadi ya pikipiki yenye usajili
namba MC 909 AME. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.
POLISICONTROL
NUMBER: 9910842499125

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

VILLELA WAANE KEJO
ANATANGAZA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI'YENYE NAMBA

ZA USAJILI T276 DKN
TOYOTAIST
CHASSIS NCP600233162
ENGINE 2NZ3870132
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO CHA
KARIBU CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
PHQ/ARU/ARU/38233/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ABDULLAHMUHAMMAD NASSAR
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
YENYE USAJILI T 923 DJX CHASISI
NAMBA WBANE32020CM75831,
ENGINE NAMBA
06576359N52325AL ILIYOPOTEA
KWA YEYOTE ATAEFANIKIWA
KUIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE POLISI
TAARIFA
PHQ/DAR/KIN/21827/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

FIDON RWEZAHULA
MWOMBEKI anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari

yenye usajilinamba T 869
BMT na CHASSIS NAMBA:
AE1116115200. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/ARU/ARU/38280/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

REMI CHALES GOTI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya Pikipiki aina ya King Lion
yenye namba za usajili
MC269CLC, Chaisis namba
*LZL15P900KHL52821* na
Engine namba
KL162FMJ*191152821* Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/MAN/BAB/8617/2024

JAMHURI WA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) ARUSHA
MAHALI ARUSHA

MAOMBINA.68 YA 2024
UTEKELEZAJI WA HUKUMU

KISAKA INNOCENT MBAGA...........cccenues MSHINDA TUZO
DHIDI YA
AYUB ELIAS MAKOLO........cccovvreermerened MSHINDWA TUZO
WITO/ KUITWA SHAURINI
KWA: AYUB ELIAS MAKOLO..........ccoovneuned POPOTE ULIPO

KISAKA INNOCENT MBAGA  amefungua shauri la
utekelezaji wa hukumu mbele ya Baraza la ardhi na
Nyumba wilaya ya Arusha. Shauri husika limepangwa
kutajwa mbele ya Mh. G. Kagaruki, Mwenyekiti tarehe
22/10/2024. Saa tatu kamili asubuhi. Hivyo basi unatakiwa
kuhudhuria siku hiyo wewe au wakili wako au mtu yeyote
utakayempa maelekezo juu ya shauri hili. Endapo
hutatekeleza haya, shauri hili litasikilizwa upande mmoja
na uamuzi kutolewa dhidi yako pasipo wewe kusikilizwa.
Nakala ya maombi haya inapatikana katika Ofisi za Baraza
zilizopo katika jingo la mkuu wa wilaya Arusha.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wngu na Lakiri/Muhuri wa
baraza hili leo tag e ”‘1mwezi Septemba, mwaka 2024

IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF MOSHI
AT MOSHI

EXECUTION NO 20572 OF 2024
TATA AFRICA HOLDING TANZANIA LTD............D.HOLDER
VERSUS

HAMADI ABDALLAH KANAMA ...J.DEBTOR

NOTICE FOR MENTION

TAKE NOTICE: That the above case has been fixed for
MENTION in the Resident Magistrate court of Moshi at
Moshi on 10th day of OCTOBER, 2024 at 09:00 am before
Honourable A.A. MKAMA - PRMA

WHEREAS: Service on you has been ordered to be
published in the Mwananchi newspaper.

You may appear in person or by Advocate or agent dully
authorized to appear on your behalf and you are directed
to produce on that day all the documents upon which you
intend to rely upon in support of your case.

TAKE FURTHER NOTE THAT: In default of your appearance
on that day and time the court may proceed in your
absence.

GIVEN UNDER my hand and seal of the court this 3rd Day of
SEPTEMBER, 2024 =

i5T]

/ MOSHI ™
\
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OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 24876
OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE PAUL
TUMSIFU SOMI

And

IN THE MATTER OF PETITION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY TUMAINI KWEKA also known
as TUMAINI PAUL SOMI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 0f 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are
hereby cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letter of Administration is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filled on or before
the 06 Day of T.....occrvvers 2024

Dated at Dodoma this 02nd Day of OCTOBER 2024

Lo fing «
.Esm%mmm
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! Reso Te
DODOVA

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 23604
OF 2024

In the Matter of the late JOSEPH JOSEPH MUSHI
And

In the Matter on an Application for letters of
administration by ROSE JOSEPH MUSHI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are
hereby cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letter of Administration is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filled on or before
the 31day of 10....cecervciinne 2024
Presented for filling this 3 Day of 10................2024

E G VAT .
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RESIDENT MAGISTRATE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA DODOMA

SHAURI LA ARDHINA. 18825/2024
RAMADHANI SANYA
BI. ELIZABETH SUBETH..

KWA: BI. ELIZABETH SUBETH
POPOTE PALE ULIPO

YAH: TAARIFA YA KUSIKILIZWA KWA SHAURI LA ARDHI
NA.18825/2024
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA.

UNAFAHAMISHWA KWAMBA;
litasikilizwa Mahakama kuu Tanzania, Kanda ya Dodoma.
mbele ya Mhe. Jaji I. D. MUSOKWA wa Mahakama kuu ya
Tanzania Dodoma , saa tatu kamili (3:00) asubuhi siku ya
Jumanne tarehe 5/11/2024.

HIVYO BASI; Unatakiwa Ufike wewe wenyewe au Wakili
wako siku hiyo iliyotajwa bila kukosa .

NA ENDAPO; Hutofika wewe mwenyewe au wakili wako siku

Shauri tajwa hapo juu

hiyo iliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba shauri hili
litashughulikiwva na Mahakama kama itakanyoamua pasipo
wewe au wakili wako kuwepo.

IMETOLEWA; Kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 07 Mwezi wa Oktoba%{';.

A8 NATBD MEAIILE
(CMANAKAMA KUU YA TANZANIA
V%7 DODOMA

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KU-
POTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA

GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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WIKI MOJA NGUMU
Gachagua sasa kuisubiri Seneti

NAIROBI, Kenya

NI dhahiri Naibu Rais wa Kenya, Rigathi
Gachagua, amebakisha wiki moja ngumu
na yenye mashaka ili kubaki madarakani
baada ya kutumikia kwa muda wa miaka
miwili.

Usiku wa kuamkia jana, wabunge wa nchi
hiyo walipiga kura ya kihistoria ya kum-
wondoa madarakani Gachagua kutokana
na tuhuma za ufisadi, kutumia vibaya ma-
daraka na kuligawanya taifa kwa ukabila.

Jana, Bunge la Seneti nchini humo
lilipokea rasmi uamuzi wa bunge la kitaifa
na hivyo litachukua muda wa wiki moja
kabla ya wajumbe kuanza kujadili hoja ya
kumwondoa madarakani Gachagua, siku ya
Jumatano na Alhamisi wiki ijayo.

Bunge hilo la Seneti jana lilikutana
kupokea hoja hiyo kutoka kwa kiongozi
wa wajumbe wenye idadi kubwa, Aaron
Cheruyot, mara baada ya bunge la kitaifa
kupiga kura ya kumwondoa madarakani
Makamu wa Rais.

Katika mchakato huo, Bunge la Seneti
litakaa kama mahakama kwa kuchunguza
mashtaka anayokabiliwa nayo Gachagua na
kusikiliza tena ushahidi kutoka pande zote
zinazohasimiana.

Katika zoezi la upigaji kura, wabunge
wamepitisha hoja ya kumwondoa madara-
kani Naibu wa Rais Gachagua, kwa kura 281,
huku wabunge 44 wakipinga.

Kabla ya wabunge kupiga kura, Rigathi
Gachagua alikwenda mbele ya bunge na
kuwasilisha utetezi wake kuusu tuhuma 11
anazokabiliana nazo na kueleza zote hazina
ukweli.

Katika utetezi wake, Gachagua alieleza
kwamba yeye amekuwa mbuzi wa kafara
na kwamba hana hatia.

Alisema siku zote anafanya kazi kubwa ya
kutetea maslahi ya Wakenya.

Siku moja kabla ya kufika bungeni, kion-
gozi huyo aliwaambia waandishi wa habari
kwamba hatajiuzulu wadhifa wake na yuko
tayari kupambana hadi tone la mwisho.

Tofauti kati ya Naibu huyo wa Rais na
Rais William Ruto, zimeongezeka kiasi cha
viongozi hao kukatisha mawasiliano na ku-
peana maneno makali.

Gachagua awali alikuwa na matumaini
hoja hiyo haiwezi kupelekwa bungeni bila
idhini ya Rais Ruto, na alipowasilishwa

Rigathi Gachagua.
ilionekana wazi kwamba kiongozi huyo
ameidhinisha.

Nini Kkilifanyika?

Baada ya hoja hiyo kuwasilishwa bun-
geni, wabunge walijadili mmoja mmoja na
hatimaye alipewa nafasi Gachagua kufika
mbele ya chombo hicho kujitetea.

Baada ya kumaliza utetezi wake, wabunge
walipiga kura ya kumwondoa madarakani
makamu huyo wa rais.

Awali, Gachagua alipinga tuhuma hizo
zilitajwa ndani ya bunge kuanzia ile ya
umiliki wa kiasi kikubwa cha mali ambayo
alidai ilikuwa ni urithi kutoka kwa marehe-
mu kaka yake gavana wa zamani wa Nyeri,
Nderitu Gachagua.

Alidai kuwa madai hayo ni njama ya ki-
siasa inayoendeshwa na watu wenye hila,
wasioogopa kuanzisha vita na wafu ili ku-
jikita uongozini.

Hatua itakayofuata

Spika wa Bunge, Moses Wetangula, ana
siku mbili za kumpa taarifa Spika wa Seneti
kuhusu matokeo ya mchakato wa kura.

Kisha, Spika wa Seneti Amason Kingi ana
siku saba kuwafahamisha maseneta kwa
ajili ya kuanza kikao cha upitiaji wa hoja
hiyo moja.

Baada ya hapo, Seneti ina siku zingine

kumi za kuwasilisha kesi ndani ya bunge.

Huenda kikao cha Bunge la Seneti kitaan-
za Jumanne Oktoba 22, mwaka huu.

Hoja hiyo ya kumwondoa madarakani
Gachagua inaweza kusikilizwa katika kikao
cha pamoja au kijiunda kama kamati, laki-
ni kutokana na uzito wake, huenda kikawa
kikao cha seneti nzima.

Spika wa seneti ataongoza kesi hiyo,
maseneta watapata nafasi ya kumhoji
Gachagua huku mawakili wake wakitara-
jiwa kuwahoji mashahidi waliowasilishwa
na bunge.

Mmoja wa mashahidi hao ni Gavana wa
Nairobi Johnson Sakaja.

Baada ya mashtaka kusikilizwa katika
Bunge la Seneti, wajumbe watapiga kura,
endapo theluthi mbili watakubali Naibu
Rais atakuwa ameondolewa rasmi madara-
kani.

Mchakato huo ni kulingana na utaratibu
wa kumwondoa madarakani ulioainishwa
chini ya Kifungu cha 150 cha katiba.

Hata hivyo, Naibu wa Rais atasalia ma-
darakani iwapo hoja hiyo itakataliwa na
theluthi moja ya wajumbe, au iwapo Seneti
itaunda kamati ambayo itapata sababu za
mashtaka kutokuwa na msingi ithibati.

Naibu Rais pia atakuwa na haki ya kufika
au kuwakilishwa mbele ya kamati maalum
wakati wa uchunguzi dhidi yake.

Kamati Maalum inaweza kusikiliza hoja
za mwakilishi au mbunge aliyewasilisha
hoja hiyo kutoka Bunge la kitaifa na wa-
jumbe wengine.

Ikiwa kamati maalum itaripoti kwamba
maelezo ya tuhuma yoyote dhidi ya Naibu
Rais hayajathibitishwa, mashauri mengine
hayatachukuliwa chini ya Ibara ya 145 ya
Katiba kuhusiana na madai hayo.

Iwapo yatathibitishwa, bunge la Seneti,
baada ya Naibu Rais kupata nafasi ya kusiki-
lizwa, litapiga kura kuhusu mashtaka dhidi
yake.

Seneti itapiga kura ya ,ndiyo’ au ,hapana’
kwa kila shtaka dhidi yake.

Iwapo angalau theluthi mbili ya wajumbe
wote wa Seneti watapiga kura kuunga mko-
no shtaka lolote la kumshtaki, atalazimika
kuachia nafasi yake.

Ikiwa chombo hicho hakitathibitisha,
Naibu wa Rais ataendelea kushikilia wa-
dhifa wake.

BBC

T ]

EU yaiunga mkono
Morocco dhidi ya

. uamuzi wa ECJ

: RABAT, Morocco

NCHI zaidi zimejiunga katika
orodha ya nchi wanachama wa
Umoja wa Ulaya (EU) zinazopinga
uamuzi wa upendeleo wa Ma-

% hakama ya Ulaya (ECJ) unaolenga

makubaliano ya ushirikiano kati ya

" umoja huo na Morocco.

Jumamosi iliyopita, Ureno
ilisisitiza umuhimu wa ushiriki-
ano kati ya EU na Morocco katika
nyanja ya biashara ya uvuvi na
kilimo ni muhimu.

Katika taarifa iliyotolewa na
Wizara ya Mambo ya Nje ya Ureno,
ilisema ina nia ya kufanya kazi na
washirika wa Ulaya ili kuimarisha
ushirikiano huo katika nyanja zote.

“Ureno inachukulia ushirikiano
kati ya Umoja wa Ulaya na Mo-
rocco kuwa ni muhimu na itafanya
kazi na washirika wa Ulaya na
taasisi za Umoja wa Ulaya kuima-
risha ushirikiano huo katika nyanja
zote,” ilisema wizara hiyo.

Taarifa hiyo ilisema nchi hizo
mbili zinadumisha ushirikiano wa
kimkakati unaosimamiwa na uhusi-
ano wa muda mrefu wa heshima na
urafiki uliojaa umuhimu wa kisiasa,
kidiplomasia, na kiuchumi.

Nchi zingine za Ulaya Uholanzi,
Ubelgiji, Ufaransa, na Finland pia
zimepinga uamuzi huo.

Uholanzi ilisema kuwa imejikita
katika ushirikiano wake wa kim-
kakati kati ya EU na Morocco.

“Tunarudia dhamira yetu thabiti
kwa ushirikiano wa kimkakati kati
ya EU na Morocco,” ilisema Wizara
ya Mambo ya Nje ya Uholanzi.

ljumaa iliyopita, mahakama hiyo
ilitoa uamuzi unaounga mkono
Polisario na kampeni zake.

Mahakama ya ECJ iliamua kuwa
Tume ya EU ilivunja haki ya kujita-
wala ya watu wa Sahara Magharibi
kwa kufanya makubaliano ya kibi-
ashara na Morocco ambayo valiju-
muisha bidhaa kutoka majimbo ya
kusini mwa Morocco.

Hata hivyo, Morocco ilijibu
vamuzi huo ikieleza iko thabiti
katika msimamo wake kwamba
haitakubali makubaliano au nyara-
ka yoyote ya kisheria ambayo
haiheshimu mipaka yake.

“Tunarudia dhami-
ra yetu thabiti kwa
ushirikiano wa kim-
kakati kati ya EU na
Morocco,” ilisema
Wizara ya Mambo
va Nje ya Uholanzi.
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Zimamoto
yafurahia
sare Ligi ya
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA va kutoka suluhu, Kocha
MKkuu wa Zimamoto SC, Mohamed Hi-
lali, amewapongeza wachezaji wake
kwa kuwadhibiti Maafande wenzao
wa JKU na kusema kikosi chake Kin-
arejesha matumaini ya kubakia katika
Ligi Kuu Zanzibar msimu huu.
Matokeo hayo yanaifanya Zimamoto
ifikishe pointi tano na kukaa ka-

tika nafasi ya 10 kwenye msimamo
huku JKU ikirejea kileleni baada ya
kufikisha alama 10 kibindoni sawa na
Mafunzo, KMKM na Uhamiaji FC.
Hilali alisema wamecheza na moja
ya timu ngumu katika ligi hiyo na
Kitendo cha kutoruhusu kufungwa ni
ishara nzuri vijana wake wameima-
rika.

Kocha huyo alisema mchezo huo
ulikuwa mgumu kwa pande zote
kutokana na matokeo yaliyopatikana
katika michezo yao iliyopita.
Alisema kwa upande wao walihitaji
kupata pointi tatu baada ya kutoka
sare mchezo uliopita wakati wapin-
zani wao JKU wao walifungwa.
“Mchezo ulikuwa mgumu kwa kila
upande, mipango vetu ilifanana sote
tulihitaji kupata point tatu lakini
tumegawana alama,” Hilali alisema.
Kocha huyo amewapongeza
wachezaji wake licha ya mchezo
kuwa na ushindani wakati wote kwa
kucheza bila kuchoka dakika zote 90.
Katika mechi hiyo iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa New Amaan Com-
plex, kila timu ilicheza vyema lakini
golikipa namba moja wa Zimamoto,
Yusuf Said, alionekana kuwa nyota
wa mchezo kwa kitendo chake cha
kuzuia mashambulizi yote yaliyoele-
kezwa katika lango lake.

Bingwa wa Ligi Kuu Zanzibar hupata
nafasi ya kukiwakilisha kisiwa hicho
katika mashindano ya kimataifa

va Ligi ya Mabingwa Afrika wakati
michuano ya Kombe la ZFF hutoa
mwakilishi wa mashindano ya Kombe
la Shirikisho Afrika.

RWANDA YAIHOFIA TANZANIA
MICHUANO YA CECAFA U-20

Na Somoe Ng'itu

KOCHA Mkuu wa Timu ya vijana wa umri
chini ya miaka 20 ya Rwanda, Eric Nshimi-
yimana, amesema mechi yao ya mwisho
dhidi ya Tanzania (Ngorongoro Heroes),
itakuwa ngumu kwa sababu mchezo huo
utaamua timu itakayosonga mbele katika
mashindano ya Afrika Mashariki na Kati
(CECAFA U-20), yanayoendelea nchini.

Rwanda ilifungwa bao 1-0 na Sudan ka-
tika mechi ya Kundi B iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam
juzi jioni.

Nshimiyimana alisema mechi hiyo dhidi
ya wenyeji itakuwa na ushindani kutokana
na kila upande unahitaji kusonga mbele ili
kupata tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe
la Afrika za U-20 zitakazofanyika baadaye

mwakani.

“Mashindano haya ni magumu na yana
ushindani mkubwa, kila timu imejiandaa
kupata ushindi ili kusonga mbele, leo
(juzi), tumepoteza mechi lakini bado tuna
nafasi ya kufikia malengo, ingawa tunaen-
da kukutana na wenyeji Tanzania, wako
nyumbani, haitakuwa mechi rahisi katika
upande wetu,” alisema Nshimiyimana.

Kocha huyo aliongeza anarudi kwenye
uwanja wa mazoezi kufanyia kazi mapun-
gufu na anaamini watarejea wakiwa imara
na wenye ,kiu‘ ya kupata ushindi.

“Hatujakata tamaa, lakini Tanzania wa-
sitarajie mteremko katika mechi hiyo ya
mwisho,” alisema kiungo huyo wa zamani
wa Timu ya Taifa ya Rwanda (Amavubi) na
APR.

Tanzania itaikaribisha Rwanda katika

mechi ya mwisho ya hatua ya makundi
itakayochezwa Jumapili kwenye Uwanja
wa KMC Complex, Dar es Salaam.

Mashindano hayo yanatarajiwa kuende-
lea leo kwa Rwanda kuivaa Kenya kwenye
Uwanja wa KMC Complex kuanzia saa
10:00 jioni huku Tanzania ikiikaribisha
Sudan kwenye Uwanja wa Azam Complex
kuanzia saa 12:00 jioni.

Timu mbili zitakazofanya vizuri zitat-
inga hatua ya nusu fainali itakayochezwa
Oktoba 18, mwaka huu wakati fainali ikip-
angwa kufanyika siku mbili baadaye kwe-
nye Uwanja wa KMC Complex.

Mashindano hayo yanafanyika ili kupata
wawakilishi wawili wa CECAFA watakaok-
wenda kwenye Fainali za Kombe la Mataifa
ya Afrika AFCON U-20 ambayo yatafanyika
baadaye mwakani.

Wachezaji wa Timu ya Taifa ya vijana ya umri chini ya miaka 20 (Ngorongoro Heroes), wakishangilia kwa kupiga magoti
baada ya kupata bao la tano dhidi ya Djibouti katika mechi ya Kundi A (CECAFA U-20), iliyochezwa kwenye Uwanja wa
KMC Complex, Dar es Salaam juzi. Ngorongoro Heroes ilishinda mabao 7-0. PICHA: TFF

Azam FC yaipigia hesabu Prisons

Na Somoe Ng'itu

wa na kumbukumbu ya ushindi

ushindani wakati wote.

fanya kule Ruangwa, basi tutaen-

ndio imeanza kuchanganya,

WAKATT Ligi Kuu Tanzania Bara
imesimama kupisha Kalenda ya
Kimataifa, kikosi cha Azam FC
kimeanza upya mazoezi kwa ajili
ya mechi yao dhidi ya Prisons
itakayochezwa Oktoba 18, mwa-
ka huu kwenye Uwanja wa CCM

Azam FC itashuka dimbani iki-

wa bao 1-0 walioupata dhidi ya we-
nyeji Namungo FC kwenye Uwanja
wa Majaliwa ulioko Ruangwa
mkoani, Lindi.

Ofisa Habari wa Azam FC,
Hasheem Ibwe, aliliambia gazeti
hili jana wachezaji wao ambao ha-
wako katika timu za taifa wamean-
za kujinoa kuelekea mchezo huo
ambao wanafahamu utakuwa na

Ibwe alisema wanafa
hamu Prisons ni timu
ngumu, hivyo wanahitaji
kujiimarisha kwa ajili ya
kuwakabili na wanaamini
watavuna pointi tatu
ugenini.

“Tumeanza kuzifuata pointi za
ugenini, ninaamini kama tulivyo-

delea na kasi ile ile tutakapotua
Sokoine, ingawa tunajua mechi
haitakuwa rahisi, tunafahami-
ana vyema,”“ Ibwe alisema.
Aliongeza wanashukuru
wachezaji wao wako katika hali
nzuri na kila mmoja anaonye-
sha ushindani wa kupata namba
kwenye kikosi cha kwanza.
,Bado ni mapema na ligi sasa

tumedhamiria kufanya mazuri
zaidi msimu huu, hatutaki mch-
ezo, tunahitaji kuvuna pointi
nyingi zaidi kuliko msimu uli-
otangulia, malengo yetu ni ku-
pata tena nafasi ya kushiriki
mashindano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika,” alisema kiongozi
huyo.
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WAARABU WAMTAKA BRUYNE

KLABU ya Saudia Al-Nassr ina matumaini ya kumsa-
jili kiungo wa Manchester City na Timu ya Taifa ya Ubel-
giji, Kevin de Bruyne mwenye umri wa miaka 33, mka-
taba wake utakapokamilika mwishoni mwa msimu huu.
(Team Talk)

TRENT KUMFUATA BELLINGHAM

MLINZI wa Liverpool, Trent Alexander-Arnold mwe-
nye umri wa miaka 26, anaweza kushawishika kumaliza
mkataba wake Anfield ili kujiunga na Real Madrid kwa
uhamisho wa bure na kuungana na mchezaji mwenzake
wa England, Jude Bellingham. (Sun)

SEMENYO AGOMBEWA EPL

MSHAMBULIAJT wa Bournemouth, Antoine Semenyo,
mwenye umri wa miaka 24, anawaniwa na klabu za Liver-
pool, Newcastle United na Tottenham Hotspur baada ya
mchezaji huyo raia wa Ghana kuanza vyema msimu huu.
(Give Me Sport)

LIVERPOOL, TRENT KUTETA

REAL Madrid wameimarisha mpango wa kumnunua
Alexander-Arnold lakini Liverpool wanatumaini wa-
naweza kumshawishi mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26 kusalia katika klabu hiyo. (Football Insider)

MARMOUSH KUMRITHI SALAH

LIVERPOOL wamemtambua mshambuliaji wa Eintra-
cht Frankfurt, ambaye ni raia wa Misri, Omar Marmoush,
mwenye umri wa miaka 25, na mshambuliaji wa Borus-
sia Dortmund wa Ujerumani, Karim Adeyemi (22), kama
mbadala wa winga wa Mohamed Salah (32). (Sky Ger-
many)

RIOS ATAJWA UNITED

MATUMAINI ya Manchester United ya kumsajili kiun-
go wa Timu ya Taifa ya Colombia, Richard Rios yamei-
marika, huku Palmeiras ikiwa tayari kumuuza mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 24 kwa euro milioni 20
ifikapo Januari. (Caught Offside)

UNITED, ARSENAL VITANI

KLABU za Arsenal na Manchester United zinamfuatilia
mlinda mlango wa Wigan Athletic, Sam Tickle mwenye
umri wa miaka 22. (Team Talk)

RUSSEL MARTIN KUJADILIWA
UONGOZI wa Southampton unatazamiwa kukutana ili

kujadili mustakabali wa Kocha, Russell Martin, kuhusu

hatima yake ndani ya klabu hiyo. (Football Insider)

MUANI KUONDOKA PSG

MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain na Timu ya Taifa
ya Ufaransa, Randal Kolo Muani, mwenye umri wa miaka
25, anaweza kuhama klabu hiyo Januari lakini mabingwa
hao wa Ligue 1 wanataka kumuuza kwa angalau euro mil-
ioni 70. (AS)

WIRTZ AITAMANI BAYERN

MSHAMBULIAJI wa Bayer Leverkusen na Timu ya Taifa
ya Ujerumani, Florian Wirtz mwenye umri wa miaka 21,
ameonyesha nia ya kujiunga na Bayern Munich msimu
ujao. (Sky Germany)

DAVID ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United wanaendelea kumfua-
tilia mshambuliaji wa Lille na Timu ya Taifa ya Canada,
Jonathan David, mwenye umri wa miaka 24, kwa lengo
la uhamisho ifikapo dirisha la usajili la Januari. (Football
Insider)

KLOP AULA RED BULL

® ® ®Mabosi wake wapya wajivunia kum-
nasa mkongwe huyo...

DORTMUND, Ujerumani

KOCHA wa zamani wa Liverpool,
Jiirgen Klopp, ametia saini mkataba
wa kuwa mkuu wa soka duniani wa
Red Bull kuanzia Januari, mwakani.

Klopp mwenye umri wa miaka
57, aliondoka katika klabu hiyo ya
Merseyside mwishoni mwa msimu
wa 2023-24 baada ya kudumu
kwa takriban miaka tisa, akisema
anaishiwa na nguvu.”

“Baada ya takriban miaka 25 kuji-
husisha uwanjani sikuweza kufura-
hishwa zaidi kuendelea na mradi
kama huu,” alisema Klopp katika
taarifa yake.

“Jukumu linaweza kuwa limebadi-
lika lakini mapenzi yangu kwa mpi-

ra wa miguu na watu wanaofanya
mchezo kama ulivyo haijabadilika.”

Red Bull inamiliki klabu kadhaa
za soka duniani kote, maarufu zaidi
zikiwa ni RB Leipzig inayoshiriki
Bundesliga ya Ujerumani, RB Salz-
burg katika Bundesliga (Austria) na
New York Red Bulls iliyoko Mare-
kani. Oliver Mintzlaff, Mtendaji
Mkuu wa Red Bull wa Miradi ya Ush-
irika na Uwekezaji, alisema ni hatua
muhimu zaidi katika ujio wake ka-
tika mchezo huo.

,Tunajivunia sana usajili huu bora
na wa nguvu zaidi katika historia ya
soka ya Red Bull,“ alisema.

“Jirgen Klopp ni mmoja wa watu
mashuhuri na wenye ushawishi
mkubwa katika soka la dunia, mwe-

nye ujuzi wa ajabu. Katika jukumu
lake kama Mkuu wa soka, atakuwa
mtu wa kubadilisha mchezo kwa
ushiriki wetu katika soka la ki-
mataifa na maendeleo yake.

JTunatumaini na  msukumo
muhimu na madhubuti katika mae-
neo muhimu ili kufanya klabu kuwa
bora zaidi, kwa pamoja na kibinafsi.”

Klopp alijiunga na Liverpool Ok-
toba, mwaka 2015 na kuwaongoza
kurejea kwenye kilele cha soka la
England na Ulaya.

Chini ya usimamizi wake, Liver-
pool walishinda taji lao la kwanza
la ligi baada ya miaka 30 mnamo
mwaka, 2020, taji la Ligi ya Mabing-
wa Ulaya mnamo 2019, Kombe la FA
(2022) na Kombe la Carabao.
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NJE YA
DIMBA

LIVERPOOL, England

ALISSON

WIKI SITA

| HABARI MICHEZO

wiki sita.

wa paja katika ushindi wao bao
1-0 dhidi ya Crystal Palace katika
mchezo wa Ligi Kuu England,
uliochezwa Jumamosi iliyo-
pita, klabu hiyo ilithibitisha
jana.

Alisson mwenye umri wa
miaka 32, alilazimika ku-
tolewa nje dakika ya 79 ya
mechi, na nafasi yake ku-
chukuliwa na kipa chaguo
la tatu, Vitezslav Jaros.

Habari hizi zitakuja kama
pigo chungu kwa Liverpool am-
bao wanakabiliwa na msururu wa

mataifa.

bani mapema Novemba.

Chelsea,
Forest
matatani

LONDON, England

CHELSEA na Nottingham  Forest
zimeshtakiwa na Chama cha Soka cha
England (FA), baada ya wachezaji wake ku-
fanya vurugu wakati wa sare ya 1-1 katika
mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa Ju-
mapili iliyopita.

LIVERPOOL watakuwa bila mlinda
mlango chaguo la kwanza Alisson kwa

Hiyo ni baada ya kuumia msuli

mechi baada ya mapumziko ya ki-

Hii ina maana Allison atakosa mechi
zote za Oktoba na atatarajiwa kurudi dim-
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Neco Williams wa Forest alizua vurugu
uwanjani baada ya kumng’angania Marc
Cucurella wa Chelsea na kumpeleka beki
wa pembeni kwenye eneo la ufundi, akim-
simamisha Kocha wake Enzo Maresca.

Wachezaji kadhaa kisha walirundikana
kwenye vurugu, wakiwamo wengine ku-
toka kwenye benchi, wakisukumana na ku-
rushiana maneno kabla ya mwamuzi Chris
Kavanagh kurejesha udhibiti.

Mechi hiyo ilishuhudia kadi 11 za njano
zikitolewa kwa jumla.

“Inadaiwa klabu zote mbili zilishindwa
kuhakikisha wachezaji wao hawaendi kwa
njia isiyofaa,” ilisema taarifa ya FA.

Klabu zote mbili zimepewa muda hadi
Alhamisi (leo) kutoa majibu yao.

wafunguka Iniesta
akistaafu kimataifa

BUENOS ARIES, Argentina

LIONEL Messi ametoa ponge-
zi kwa mchezaji mwenzake
wa zamani wa Barcelona,
Andres Iniesta, ambaye am-
ethibitisha kustaafu soka la
kulipwa.

Iniesta ameachana soka
akiwa na umri wa miaka 40
akicheza kwa miaka mitano
nchini Japan akiwa na Vis-
sel Kobe kabla ya kucheza
msimu mmoja wa mwisho
Falme za Kiarabu akiwa na
Klabu ya Emirates.
Mhispania huyo alifunga bao
lililoamua ushinda kwa taifa
lake kwenye Kombe la Dunia
la 2010.

Na aliichezea Barca mechi
674 akiwa na La Blaugrana
hao kabla ya kuondoka
mwaka 2018.

Alikuwa na wenzake wengi
mashuhuri Camp Nou lakini
bila shaka hakuna zaidi ya
Messi. Wawili hao walicheza
pamoja katika mechi 488
rasmi na kushinda mataji
yakiwamo manne ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya na tisa va
LaLiga.

Akitumia mitandao ya
kijamii, Messi alimmwagia
sifa kiungo huyo wa zamani,
akimtaja kama mmoja wa
wachezaji wake Kipenzi
kuwahi kushiriki naye uwan-
jani.

Aliandika: “Mmoja wa
wachezaji wenzangu wenye
uchawi mwingi na niliye-
furahia kucheza nae pamoja
Andres, mpira utakukosa na
sisi sote. Nakutakia kila la
kheri.”

Wakati Barca wakimpongeza
Iniesta baada ya kutangazwa
kustaafu, pia alisifiwa na
wapinzani wao Real Madrid,
ambao walitoa heshima zao
kwa mshindi huyo mara
mbili wa Ubingwa wa Ulaya.
Taarifa ya Real Madrid
ilisomeka: “Kufuatia tangazo
la Andres Iniesta anastaafu
soka la kulipwa, Real Madrid,
Rais na Bodi ya Wakuru-
genzi wangependa kueleza
kumtambua, kumstaajabisha
na kumpenda mmoja wa
nguli wakubwa wa soka la
Hispania na dunia.

“Andres Iniesta ameboresha
mchezo kupitia soka lake

na maadili yake, pamoja na
mataji mengi aliyoshinda
wakati wa uchezaji wake.
Bao lake |la kipekee katika
Fainali ya Kombe la Dunia
2010 nchini Afrika Kusini
litabaki milele kwenye kum-
bukumbu ya kila shabiki wa
Hispania.

“Real Madrid ingependa
kumtakia yeye na familia
yake mafanikio mema katika
sura hii mpya ya maisha
yake.”
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HABARI MICHEZO

MAGOLI 91 YAFUNGWA LIGI
BARA, FOUNTAIN YANG’'ARA

Na Adam Fungamwango

HUKU raundi ya saba ikiwa imeanza,
jumla ya mabao 91 yamefungwa katika
Ligi Kuu Tanzania Bara, imefahamika.

Kwa mujibu wa takwimu za dawati
la Nipashe, mabao hayo yamefungwa
katika michezo 50 ambayo imechezwa
mpaka sasa wakati ligi hiyo imesimama
kupisha michezo ya kusaka tiketi ya
kucheza Fainali za Kombe la Mataifa ya
Afrika (AFCON 2025).

Mabao hayo yamefungwa na idadi ya
wachezaji 65, huku, straika wa Fountain
Gate, Selemani Mwalimu akiwa kinara,
akipachika magoli matano mpaka sasa.

Takwimu zinaonyesha kati ya mabao
hayo, 10 yamefungwa kwa penalti na
moja la kujifunga.

Waliofunga mabao kwa penalti ni
Djuma Shaaban wa Namungo, Heritier

[ .

Makambo na Shedrack Asiegbu (Tabora
United), Jean Ahoua na Leonel Ateba
(Simba), Ibrahim Elias (KMC), Salum
Kihimbwa (Fountaina Gate), Hassan
Dilunga (JKT Tanzania), Nurdin Chona
(Prisons) na Stephane Aziz Ki wa Yanga.

Fred Tangalo wa KMC, alijifunga ka-
tika harakati za kuokoa katika mchezo
ulichezwa Septemba 19, mwaka huu
wakati timu yake ikipata kipigo cha ma-
bao 4-0 kutoka kwa Azam FC, likiwa ni
bao pekee la kujifunga tangu kuanza
kwa msimu huu.

Katika mabao hayo 91, Fountain Gate
ndiyo iliyofunga mengi zaidi mpaka
sasa, ikipachika mabao 14, ikifuatiwa
na Simba yenye mabao 12, huku Pamba
Jiji ikifunga mabao mawili tu ambayo ni
machache zaidi kufungwa na timu kwe-
nye ligi mpaka sasa.

Takwimu zinaonyesha katika mich-

ezo 50 ya Ligi Kuu iliyochezwa mpaka
sasa, 33 imetoa washindi na 17 imemal-
izika kwa sare.

Pia katika michezo 33 ya ushindi,
mechi 19 timu zimeshinda zikicheza
viwanja vya nyumbani, na michezo 14
imetoa washindi timu zikicheza ugenini.

Ratiba inaonyesha Ligi Kuu Tanzania
Bara itaendelea tena Oktoba 18, mwa-
ka huu ambapo michezo ya raundi ya
nane itaanza, Coastal Union itaikaribi-
sha Dodoma Jiji, JKT Tanzania itakuwa
mwenyeji wa Tabora United na Prisons
itakuwa nyumbani dhidi ya Azam FC.

Oktoba 19, kutakuwa na patashika
nguo kuchanika miamba miwili ya soka
nchini, Simba ya Yanga zitavaana, Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam,
huku Oktoba 20, Singida Black Stars
itacheza dhidi ya Namungo na Fountain
Gate itawaalika KMC.

Wachezaji chipukizi wa wavu ya ufukweni wa umri kati ya miaka 15 na 20, wakiwa katika mafunzo maalumu ya

mchezo huo yaliyofanyika wiki iliyopita Visiwani Zanzibar. PICHA: MTANDAO

Mtibwa, Songea United hapatoshi

Na Somoe Ng'‘itu

LIGI ya Championship inatarajia kue-
ndelea tena kesho kwa vinara Mtibwa
Sugar kuwakaribisha Songea United ku-
toka Ruvuma katika mchezo utakaoche-
zwa kesho kwenye Uwanja wa Manungu
ulioko Turiani mkoani, Morogoro.

Mtibwa Sugar yenye pointi tisa sawa
na Songea United na Stand United ya
Shinyanga ndio vinara katika msimamo
wa Ligi ya Championship.

Mkuu wa msafara wa Songea United,
James Mhagama, aliliambia gazeti hili
kikosi chake kiliweka kambi mkoani
hapo na kinaendelea vyema na maan-
dalizi kwa ajili ya mechi hiyo.

Mhagama alisema wachezaji wao
wako tayari kupambana na Mtibwa
Sugar na wamejiandaa kukutana na
mchezo wenye ushindani kwa sababu
wanafahamu wapinzani wao wanau-
zoefu zaidi.

“Tuko hapa (Morogoro), tunaendelea

na maandalizi, tutawafuata Mtibwa kule
Manungu na huko tunaenda na jambo
moja tu la kusaka pointi tatu muhimu,
tunajua haitakuwa rahisi kwa kila
upande,” alisema Mhagama.

Aliongeza malengo ya timu yao ni ku-
pambana na kuhakikisha wanapanda
daraja katika msimu ujao ili kuwapa
furaha mashabiki wao wa Ruvuma.

Kiluvya ya Pwani na Transit Camp
ambazo hazina pointi hata moja zinabu-
ruza mkia katika msimamo wa ligi hiyo.

- I
Taifa Stars,
DR Congo
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wazi hisia zao na mapenzi kwa mchezaji
huyo wa zamani wa mabingwa wa Af-
rika, TP Mazembe yenye makazi yake
Lubumbashi.

“Kwenye kikosi cha Tanzania tunam-
hofia zaidi Samatta, ni mchezaji mzuri
na amefanya makubwa hapa akiwa na
TP Mazembe, wengi tutakwenda uwan-
jani kumwangalia, lakini tunataka
Congo ishinde,” alisema mmoja wa
mashabiki ambaye ni Mkongomani.

Samatta alicheza kwa mafanikio
makubwa akiwa na TP Mazembe aliyo-
jiunga nayo mwaka 2011 akitokea Simba
na alifikia kutwaa tuzo ya Mchezaji Bora
wa Afrika kwa wachezaji wanaocheza
ligi za ndani.

Simba, Yanga
zafunguka

Yanga kimeanza rasmi mazoezi ya Kuji-
andaa na mchezo wa dabi huku wakia-
hidi wataendeleza vipigo kama kawaida.
Meneja wa Yanga, Walter Harrison, alil-
jambia gazeti hili baada ya mapumziko
ya muda mfupi, wachezaji wa timu hiyo
ambao hawakuitwa kwenye vikosi vya
timu za taifa walirejea mazoezini ili
kujiandaa na mchezo huo muhimu.
“Tulikuwa na mapumziko mafupi, lakini
tumerejea tena na hii ni kwa ajili ya
wachezaji ambao hawakupata nafasi ya
kuziwakilisha nchi zao katika michezo
ya kimataifa, kila kitu kinaenda vizuri
kuelekea mchezo wetu dhidi ya Simba.
Wachezaji waliobaki wanajiandaa
vyema ili wenzao wakirejea wote
wawe na utimamu wa mwili, programu
hii itawapa wanachama na mashabiki
wa Yanga kile ambacho tunakitarajia,”
alisema meneja huyo.

Aliwataka mashabiki wa Yanga wasiwe
na wasiwasi kwa sababu kikosi chao
kipo imara na wana matumaini ya kue-
ndelea kuwapa furaha kwa kuendeleza
kilio kwa wapinzani wao.
“Hatujawaambia wachezaji wetu wa-
jilinde wakiwa kwenye timu za taifa ili
wasiumie wasije kukosa mchezo dhidi
ya Simba, hapana, tunataka wapam-
bane kwenye timu zao kwa sababu
wakifanya hivyo pia ni sifa kwa Yanga,
na inaongeza wigo wa kutoa wachezaji
wengi zaidi siku za mbele, sisi tunaamini
watarejea salama salmini na kuwahi
kucheza mechi hiyo na nyingine bila
va kupata majeraha,” aliongeza meneja
huyo.

Yanga kwa siku za karibuni imekuwa
mbabe kwa Simba, ikishinda michezo
mitatu mfululizo, miwili ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara na mmoja wa hatua ya nusu
fainali ya Ngao ya Jamii.

Mara ya mwisho kukutana ilikuwa ni
Agosti 8 mwaka huu, kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Yanga ikishinda
bao 1-0.



Kiungo wa Timu va Taifa
ya vijana ya umri chini
ya miaka 20 (Ngorongoro
Heroes), Hijjah Lidah
(kulia), akiwania mpira
dhidi ya beki wa Djibouti,
Mohamed Omar katika
mechi ya Kundi A ya
mashindano ya CECAFA
U-20 iliyofanyika
kwenye Uwanja wa KMC = ==
Complex, Dar es Salaam / =

juzi. Ngorongoro Heroes | LErE
| ilishinda mabao 7-0. . <=
PICHA: TFF 3 -
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Messi, Madrid wafunguka Iniesta akistaafu kimataifa
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STARS, DR CONGO
MAJARIBUNI LEO

® ® ®Samatta ateka mapokezi Kinshasa,
Morocco atamba anataka...

Na Faustine Feliciane

WAKATI ikiwa ugenini kusaka pointi
tatu muhimu, Kaimu Kocha Mkuu wa
Timu ya Taifa (Taifa Stars), Hemed Sulei-
man ,Morocco’, amesema malengo yao
ni kuona wanaongoza katika Kundi H
na hatimaye kufikia malengo ya kusaka
tiketi ya kucheza Fainali za Kombe la
Mataifa Afrika (AFCON 2025), zitakazo-
fanyika baadaye mwakani nchini Mo-
rocco.

Hata hivyo, wakati Stars inatua mjini
Kinshasa, mshambuliaji nyota wa timu
hiyo, Mbwana Samatta, aligeuka kivutio
kwa mashabiki waliojitokeza na hiyo in-
aonyesha heshima kwa Mtanzania huyo
aliyewahi kuichezea TP Mazembe ya
nchini humo.

Timu hizo zinakutana huku wenyeji
wenye pointi sita wakiwa kinara katika
Kundi H wakifuatiwa na Taifa Stars ili-
yojikusanyia pointi nne, Ethiopia yenye
pointi moja inashika nafasi ya tatu huku
Guinea wakiburuza mkia kutokana na
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kutokuwa na pointi yoyote.

Akizungumza na gazeti hili kue-
lekea mechi hiyo, Morocco, alisema
anaiheshimu DRC Congo lakini malengo
yake ni kupata ushindi katika mchezo
wa leo ili kujiweka kileleni kwenye msi-
mamo wa kundi.

“Nafahamu  hautakuwa  mchezo
mwepesi, tupo ugenini, lakini lazima tu-
pambane kufikia malengo yetu, ni mch-
ezo ambao ushindi utatuweka juu katika
msimamo wa kundi. Tumejiandaa vizuri
lakini tutacheza kwa nidhamu kubwa
kuhakikisha tunafikia malengo yetu ya
kuondoka na pointi tatu,” alisema Mo-
rocco.

Kocha huyo alisema akili na nguvu zao
zote wamezielekeza katika mchezo huo
utakaoanza saa 1:00 usiku kwa saa za Af-
rika Mashariki.

“Baada ya mchezo ndio sasa tutaanza
kuupigia mahesabu mchezo wa maru-
diano ambao tutakuwa nyumbani, nina
imani na kikosi changu na kila mchezaji
yupo kwenye morali na ari nzuri,“ Mo-

rocco alisema.

Naye nahodha wa timu hiyo, Moham-
ed Hussein ,Zimbwe Jr, alisema wako
tayari na ushirikiano ,mkubwa’ waliopa-
ta kutoka kwa Rais Samia Suluhu Has-
san, umewaongezea chachu ya kwenda
kupambana.

Alisema wanaona wanadeni la kuwali-
pa Watanzania na njia pekee ni kupam-
bana na kuhakikisha wanafanya vizuri
katika mchezo huo.

“Kikubwa cha kuwalipa Watanzania
ni kufanya vizuri,“ alisema beki huyo
anayeichezea Simba ya Dar es Salaam.

Katika hali iliyoamsha shangwe, Sa-
matta, ambaye amerejeshwa katika
kikosi cha timu hiyo baada ya kuwa nje
kwenye mechi mbili zilizopita, amekuwa
gumzo Congo ambapo mashabiki wengi
wanamzungumzia.

Wakiwa kwenye Uwanja wa Ndege
Mjini Kinshasa, mashabiki hao waliweka
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Simba, Yanga
zafunguka

Na Adam Fungamwango

WAKATI Kocha Mkuu wa Simba, Fadlu
Davids, amesema malengo yake ni
kumaliza kinara katika Kundi A kwenye
mashindano ya Kombe la Shirikisho Af-
rika watani zao, Yanga wanawaza kutoa
kichapo katika mechi ya dabi itakay-
ochezwa Oktoba 19, mwaka huu.

Simba imepangwa Kundi A pamoja na CS
Costantine ya Algeria, CS Sfaxien kutoka
Tunisia na Bravo do Maquis ya Angola.
Fadlu alisema baada ya ratiba hiyo
kutoka, ameanza kuandaa mikakati ya
kuhakikisha wanafuzu hatua inayofuata
mapema zaidi na kuwa kinara kwenye
kundi hilo.

Fadlu alisema anajua kundi hilo ni gumu
na haitakuwa rahisi kutimiza malengo
yake badala yake kazi ya ziada inataki-
wa kufanyika.

“Makundi nimeyaona, timu za kundi letu
pia nimeziona, pamoja na hayo mipango
yetu ni kufuzu mapema zaidi na kuwa
vinara ya kundi hili, hatua ya makundi
unatakiwa kushinda mechi zako nyum-
bani, lakini haiwezekani ukafanya hivyo
kirahisi kama hujaandaa kikosi, pia
mikakati mingi ya kimbinu na kiufundi
kuhakikisha unashinda.

Ukweli unabaki pale pale kundi gumu,
siku zote ukipangiwa na timu za Afrika
Kaskazini ujue umekutana na ugumu,
CS Costantine na CS Sfaxien ni timu

za Kaskazini, na hili tumeliona wakati
tulipocheza dhidi ya Al Ahli Tripoli,
lakini nadhani mchezo ule umetupa
uzoefu kwa wachezaji ambao walikuwa
hawajawahi kukutana na timu za aina
ile na mashabiki wake, hivyo watakuwa
wameshaanza kuzizoea," alisema Fadlu.
Kocha huyo alisema wakati wanaende-
lea na maandalizi ya kuwakabili Yanga,
pia wanajipanga na mechi za hatua ya
makundi ambapo Novemba 27, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam wataikaribisha
Bravo do Maquis kutoka Angola.

“Haya ni maandaalizi ya jumla, tutacheza
dhidi ya Yanga, Oktoba 18, mwaka huu
lakini hapo hapo tutakuwa tunaelekea
katika mechi ya kimataifa, tutaanza
nyumbani na itabidi tushinde ili tuanze
kujiamini kuelekea kuongoza kundi letu,*
Fadlu alisema.

Wakati huo huo, kikosi cha mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
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