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Kikokotoo mafao chazua kilio

Na Waandishi Wetu

TUME ya Kuangalia Jinsi
ya Kuboresha Taasisi za
Haki Jinai nchini, imebaini
malalamiko makubwa kwa
askari wa Jeshi la Magereza
na Jeshi la Polisi wa vyeo
vya chini kuhusu mafao ya
uzeeni, wakidai kupunjwa
kutokana na mishahara
midogo, huku ikipende-
keza kuwe na mabadiliko
makubwa.

Ripoti hiyo iliyokabi-
dhiwa kwa Rais Samia Su-
luhu Hassan wiki iliyopita,
ilibaini hali mbaya kwa
askari wengi katika malipo
ya mafao ya mkupuo ya
kustaafu katika ziara zilizo-
fanyika, hasa kwa askari
wa vyeo vya chini kutoka-
na na kustaafu katika umri
mdogo.

“Msingi wa malalamiko
hayo ni kuwa, utaratibu
mpya wa kukokotoa ma-
fao ya mkupuo umeathiri
kwa kiasi kikubwa kiwango
cha malipo hayo kutokana
na malipo yao kuhusisha
posho nyingi na umri wa
kustaafu kuwa mdogo,
hivyo kusababisha askari
kulipwa kiasi cha fedha
ambacho hakikidhi ma-
hitaji,” inabainisha sehemu
yaripoti hiyo.

Tume hiyo pia ime-
pendekeza mishahara ya
askari wa Jeshi la Polisi na
Jeshi la Magereza iboresh-
we kwa posho za msingi
za kisheria kujumuishwa
katika mishahara yao ili
kuwawezesha kupata ma-
fao ya mkupuo yanayori-
dhisha wakati wa kustaafu.

Akifafanua ripoti hiyo
kwa wahariri wa vyombo
vya habari jana Ikulu, jijini

Dar es Salaam, Mjumbe wa
tume hiyo, Dk. Laurean
Ndumbaro, alisema askari
wana posho nyingi na in-
awezekana posho hiyo
kufikia Sh. milioni 1.9 ila
mshahara ni Sh. 900,000
kwa mwezi, hivyo aska-
ri akipigiwa hesabu ya
kikokotoo kiwango kinaku-
wa kidogo.

“Tumeshauri posho zi-
jumuishwe katika msha-
hara ili ziwe nyingi na
akikatwa na wakati wa
kustaafu akipigiwa hesabu
angalau anapata mku-
puo unaofaa,’alisema DKk.
Ndumbaro ambaye ni Ka-
tibu Mkuu Utumishi.

Mjumbe mwingine wa
tume hiyo, Balozi Ernest
Mangu, ambaye aliwahi
kuwa Mkuu wa Jeshi la
Polisi, alisema tatizo kub-
wa ni askari polisi kulitu-
mikia jeshi hilo kwa muda
mfupi, hivyo uchangiaji
wao katika mifuko ya hi-
fadhi ya jamii tofauti na
wale wa vyeo vya juu wa-
naowajibika hadi miaka
60 na kupata mafao yenye
unafuu.

Ripoti ya tume hiyo inap-
endekeza umri wa kustaa-
fu kwa askari wenye vyeo
vya chini katika Jeshi la
Polisi na Jeshi la Magereza
uongezwe na kuoanishwa
na ule wa watumishi wa
umma, ili muda wa ku-
changia katika mfuko wa
pensheni uongezeke.

Kwa sasa umri wa askari
polisi kustaafu ni miaka
50-55.

UTASHI KISIASA

Makamu Mwenyekiti wa
Tume hiyo, Balozi Ombeni
Sefue, aliwaambia waha-

riri jana kuwa wana imani
mapendekezo yao yat-
atekelezwa kutokana na
utashi wa kisiasa wa Rais
Samia.

“Tulikopita kote wa-
nanchi walituuliza ‘tume
hii ina tofauti gani na
zingine zilizokuja kutuho-
ji?” Tuliwaambia utashi wa
kisiasa wa Rais Samia ni
mkubwa sana.

“Sisi tuliopata nafasi ya
kukaa naye karibu tunaona
kabisa. Alitaka wananchi
washirikishwe na ndio
maana tumetembea mikoa
yote na kuyafikia makundi
yote,” alisema.

MA-DC, MA-RC

Balozi Sefue alisema
suala la wakuu wa wilaya
kujichukulia madaraka, iki-
wamo kuwakamata watu

limelalamikiwa.
“Kuna sehemu mtu
amesema DC  ‘anam-

mendea’ msichana wake,
anasweka ndani Ijumaa,
hautoki mpaka Jumatatu.
Tunachosema yale mam-
laka waliyopewa wakuu
wa mikoa na wa wilaya
yalikuwa na sababu. Tatizo
si wao kuwa na mamlaka,
tatizo yametumika vibaya,”
alifafanua Balozi Sefue.

Alisema viongozi hao
kila wakati wanatembea
na vyombo vya dola ilhali
wengine hawajui sheria
inayowaruhusu kukamata
huku mashauri mengi yaki-
ishia njiani.

UTITIRI WA MAJESHI

Balozi Sefue pia alisema
wamependekeza  askari
wanaoshughulika na ku-
pambana na majangili wa-
vae sare za jeshi na kubeba

silaha tofauti na ilivyo sasa.

“Tulipokuwa tunazun-
guka kupata maoni ya
wananchi tuliulizwa ‘hivi
tuna serikali ngapi?” Nika-
muuliza ‘kwanini?” Aka-
niambia anachokijua jeshi
lipo moja ila ukiamka asu-
buhi hujui utakamatwa na
jeshi lipi. Utakamatwa na
polisi, TAKUKURU, watu
wa misitu na watu wa wan-
yamapori,” alisema.

Mjumbe wa tume hiyo
ambaye ni Mwanasheria
Mkuu wa Serikali, Eliezer
Felishi, alisema ukamataji
wa wahalifu unatakiwa
utolewe taarifa kituo cha
polisi.

Alisema kuna udhai-
fu umeonekana katika
ukamataji kwa kuwa kuna
wakati mtu anakamatwa
bila kituo cha polisi kili-
choko jirani kupatiwa
taarifa huku baadhi ya
wakuu wa wilaya na mikoa
wakikamata watu bila ku-
wafikisha mahakamani au
kufuata sheria.

Omari Issa, mjumbe wa
tume hiyo, alitaja maeneo
matatu ambayo yana-
paswa kuzingatiwa; utii
wa sheria, kutenda haki
na kutoa huduma zinazo-
takiwa.

Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano ya Rais Ikulu,
Zuhura Yunus, alisema
Rais Samia ameipa haki ki-
paumbele na ndiyo maana
tangu aingie madarakani,
zaidi ya mahabusu 2,240
wameachiwa.

Alisema lengo la Rais
Samia ni kushughulikia
malalamiko ya muda mre-
fu ya wananchi kuhusu
utoaji wa haki tangu alipo-
ingia madarakani.

Kikwete aonya
viongozi Afrika
ubinafsi

Na Gwamaka Alipipi

RAIS mstaafu, Jakaya Kikwete amewataka
viongozi wa Afrika kutokuwa wabinafsi, aki-
wataka wajitoe kusaidia wananchi kama njia
va kukumbuka maisha, maono ya Rais wa
zamani wa Afrika Kusm| Nelson Mandela.

Amesema Mandela ahpokuvva Rais wa Afri-
ka Kusini alikuwa ni mtu wa kawaida, mpole
asiyependa cheo chake kimkandamize
mwingine, hata mavazi aliyovaa yalikuwa
va kawaida.

Aliyasema hayo jana katika Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM), wakati akitoa mada
iliyohusu kumbukumbu ya miaka 10 ya kifo
cha Nelson Mandela.

Alisema Mandela ni alama inayoishi miaka
na miaka kwa sababu maisha aliyoishi yali-
v\/aJaI| wananchi, alichukia vuonevu, dhuluma.

“Alikuwa ni mtu wa kipekee sana, asi-
yvependa kutukuzwa, msema kwell hata
alipokuwa anaumwa aliwaeleza wananchi
kwamba anasumbuliwa na ugonjwa wa
saratani. Nelson Mandela alikuwa mtu wa
Kipekee sana,” alisema Kikwete.

Kikwete alisema Mandela ndiye shujaa
wake katika maisha na kiongozi aliyekuwa
na roho ya kusamehe kwa wale waliomko-
sea, kumfunga miaka 27 gerezani.

AELEZA ALIVYOKUTANA NAYE

Kadhalika, Kikwete alisema mara ya kwan-
za kukutana na Mandela na kuzungumza
naye (yeye) alikuwa ni Waziri wa Madini,
ilikuwa ni kwenye mkutano wa mawaziri wa
sekta ya madini uliofanyika Afrika Kusini.

Alisema wakati wa mkutano huo Mandela
hakuwa rais bali alikuwa ametoka kutumikia
kifungo gerezani na alikuwa mgeni rasmi
wakati wa kufunga.

Kikwete alisema baada ya mkutano huo,
Mandela aliwaalika mawaziri wote katika
hafla ya chakula cha jioni, hapo ndipo ali-
popata nafasi ya kuzungumza naye na kum-
fahamu zaidi ni mtu wa namna gani.

“llikuwa ni furaha kwake kukutana na shu-
jaa, kuongea naye ilikuwa ni fahari sana
kwangu. Nilipokuwa Waziri wa Mambo ya
Nje, nilipata fursa nyingi sana ya kukutana
naye na kumfahamu zaidi,” alisema Kikwete.

Kikwete alisema alifurahi zaidi kufanya
kazi na Mandela alipoteuliwa kuwa msuluhi-
shi na mpatanishi wa mgororo wa Burundi,
nafasi allyopewa baada ya kifo cha Hayati
Julius Nyerere.

Naye Makamu Mkuu wa UDSM, Profesa
Willium Anangisye, alisema wakati wa
kupigania uhuru wa Afrika Kusini, UDSM
ilishiriki kwa kutoa elimu kwa wapigania
uhuru wengi.

Alisema pia iliendesha makongamano va
kielimu yaliyolenga kupatikana kwa uhuru
wa nchi mbalimbali za Afrika ikiwamo Af-
rika Kusini.

Mkuu wa Ofisi ya Mratibu Mkazi wa Umoja
wa Mataifa na Mpangaji Mkakati, Shabnam
Mallick, alisema mchango wa Nelson Man-
dela katika nchi za Afrika ulijieleza katika
upatikanaji wa haki, usawa kwa watu wote.

Alisema UN inatambua mchango wa Nelson
Mandela kwa kuadhimisha Siku ya Kimataifa
va Nelson Mandela kila ifikapo Julai 18 kwa
kuhamasisha watu kujitolea kwa jamii.

Balozi wa Afrika Kusini nchini Tanzania,
Noluthando Mayende-Malepe, alisema ka-
tika kumuenzi Nelson Mandela, UN na Uba-
lozi wa Afrika Kusini walitoa msaada kwa
watoto wanaougua ugonjwa wa saratani
katika Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH).

Alisema walifanya hivyo kwa sababu wato-
to walikuwa na nafasi maalum katika moyo
wa Nelson Mandela ambaye wakati wa uhai
wake alikuwa anatenga siku ya kwenda ku-
watembelea na kuwapatia misaada.
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Askofu anasa frateli feki kanisani

Na Vitus Audax,
MWANZA

ASKOFU Mkuu wa Jimbo
Kuu Katoliki la Mwanza,

Renatus Nkwande, amem-
kamata kijana aliyejifanya
frateli kwa kuvaa mavazi ya
hadhi hiyo na kushiriki shu-
ghuli mbalimbali za mafra-

teri kanisani.

Kijana huyo aliyetajwa
kwa jina la Emmanuel
Chombo, anadaiwa alikuwa
anaogopesha watawa wa

Kasi maambukizi UkImWI
yamshtua Mpango

Na Elizabeth John,
NJOMBE

MAKAMU wa Rais, Dk.
Philip Mpango, amesh-
tushwa na kasi ya maam-
bukizi ya virusi vya Ukimwi
(VVU) na unyonyeshaji duni
mkoani Njombe.

Dk. Mpango aliyasema
hayo aliposimama kusalim-
ia wananchi wa Halmashau-
ri ya Mji Makambako akiwa
njiani kwenda kwenye ziara
ya kikazi mkoani Ruvuma.

“Salamu nyingine naom-
ba niwakumbushe ndugu
zangu wa Makambako,
Ukimwi bado upo.. Tu-
nataka watu waishi muda
mrefu, wawe na afya njema
ya kujenga nchi yao. Lakini
kama ndiyo tunahangaika
na magonjwa haya ambayo
tunaweza kuepuka, hili si
sawa na mimi siwezi kuny-
amaza.

“Sasa huu ni mji mkubwa
wa biashara tena ume-
kaa pazuri. Barabara hiyo
inakwenda Mbeya hiyo
inakwenda huku na huko.
Ukimwi bado upo kwa
hiyo nawaomba sana tujita-
hidi kudhibiti maambukizi
mapya. Sasa hivi wastani
wa kuishi kwa maisha ya
Mtanzania ni miaka 65 tu.
Miaka 65 mtu bado ana
afya kweli kweli lakini
Ukimwi tutapukutika tena
tulikuwa tunaenda vizuri
lakini tumerudi nyuma kwa
hiyo tuzingatie maelekezo
ya viongozi wetu wa dini,”
alisema.

“Ndugu zangu tuzinga-
tie ule ugonjwa unatesa
sana. Hata ulichochuma
kinaangamia kabisa sasa

huu uzembe wa kuanguka
ovyo ovyo hapana, kwa
hiyo tujikinge,” alisisitiza
Dk. Mpango.

Kuhusu lishe, Dk. Mpango
alisema kulinganisha na
takwimu za ubora, mkoa
Njombe haufanani na
chakula kingi kinachozal-
ishwa katika taifa na mkoa.

“Maana yake ni kwamba
tunakula kujaza tumbo.
Niwaombe suala la ubora
wa lishe ni jambo la msingi
sana labda ngoja niliekeze
kidogo zipo tafiti za kitaal-
amu ambazo zinaonyesha
ukimchukua mtoto ambaye
ana umri wa miaka mitano,
ukachukua watoto wawili
mmoja alikua na lishe
nzuri maana amepata pro-
tini, amepata chakula cha
wanga, amepata matunda,
nyama, mayai, maharage
na ndizi na ukichukua wa-
toto wawili mmoja amepata
chakula cha kutosha na
mwengine hakupata, kwan-
za hata ukubwa wa ubongo
unatofautiana kwa mbali.

“Yule ambaye hakupata
lishe bora unakuta kaubon-
go ni kadogo sana. Uwezo
wake wa kufikiri huyu mto-
to ni mdogo sana kwa hiyo
unakuta sisi ambao tume-
kaa shuleni kufundisha
unaweza kuwa unampiga
mtoto mbona haelewi lakini
kumbe tatizo alipata lishe
ndogo kuanzia alipokuwa
tumboni mwa mama yake
mpaka alipokuwa anafiki-
sha miaka miwili ya baada
kuzaliwa.

“Kwa hiyo ukimpeleka
kwenye biashara hawezi,
ukimpeleka kwenye mich-
ezo ndio kabisa, ukimpele-

ka kwenye uongozi hawezi.
Yaani hakuna mahali ana-
fanya vizuri. Mungu am-
etujalia chakula tunazalisha
kwa wingi lakini tuwahim-
ize wananchi wetu kula
chakula ambacho kina
virutubisho vya kutosha la
sivyo tutaendelea kuzaa wa-
toto wanaonekana wazuri
lakini uwezo wao katika
mambo mengi kwenye mai-
sha unakuwa mdogo sana,”
alisema.

Ili kuhakikisha watoto
wanakuwa na afya bora,
aliwataka wananchi wa
Makambako  kuhakikisha
kuzingatia siku 1,000 za un-
yonyeshaji. Alisema katika
kufanya hivyo, mama baada
ya kujifungua na mtoto
wake wale chakula chenye
virutubisho.

Dk. Mpango pia alizun-
gumzia kilimo cha parachi-
chi na kuwataka wakulima
kuacha kuuza matunda
ambayo hayajakomaa kwa
sababu yanaharibu soko la
nje huku akiweka bayana
kwamba katika mkoa wa
Njombe bado kuna tatizo la
kuuza mazao kwa kipimo
kilichozidi, maarufu kama
lumbesa.

“Sheria ipo nadhani ni
ya mwaka 2002 tuzingatie
wakulima wetu wanapun-
jika. Kwa hiyo mshirikiane
na Wizara ya Viwanda na
Biashara tutumie vipimo
sahihi tunapouza mazao ya
wakulima wetu. Wananchi
hawa wanafanya juhudi
kubwa mno kwa hiyo la-
zima tuwalinde wapate haki
ya jasho lao na kwa hili ni-
taendelea kupiga kelele,”
alisema.

Parokia ya Mahandu walio-
nukuliwa wakidai alitaka ku-
wadhuru, hivyo kutoa taarifa
kwa Askofu Mkuu wa Jimbo
hilo.

Akithibitisha kumkamata

¢ kijana huyo, Askofu Mkuu Nk-
wande, alibainisha kumtam-
: bua, akimtaja kwamba awali
: alikuwa Bunda mkoani Mara
: na kanisa
: chukua na kumsomesha kwa
miaka mitatu akiwa na umri
¢ mdogo kisha kuhamishiwa
: Murutunguru.

liliamua kum-

Alisema kuwa kijana huyo

hakusoma seminari kama zil-
¢ ivyo taratibu za kufikia ngazi
* hiyo ya utumishi kanisani.

“Alikuja Bunda akihitaji

msaada wa kusomeshwa.
¢ Tukakaa naye Bunda. Baada
: ya muda tukampeleka Muru-
¢ tunguru Sekondari ambako
: aliendelea na masomo yake

ya kawaida. Hakuwa na nid-
hamu masomoni na (hivyo)
kushindwa kufanya vizuri

masomoni,” alieleza Askofu
; Nkwande.
¢ Baadaya kuwa na maende-

¢ leo yasiyoridhisha masomo-
¢ ni, kiongozi huyo wa kiroho,
: alibainisua kuwa waliokuwa

wanamlipia ada walisitisha
huduma hiyo (kumlipia ada),
akatolewa masomoni.

NAMNA ALIVYONASWA

Askofu Nkwande, akieleza
namna alivyomgundua ki-
jana huyo, alibainisha kwam-
ba, hivi karibuni wakiwa ka-
tika maadhimisho ya misa ya
upadirisho katika Parokia ya
Nyegezi jijini Mwanza, alim-
wona kijana huyo.

Hata hivyo, Askofu Nkwan-
de alieleza kuwa alipokuwa
anafuatilia kujua undani
wa kilichokuwa kinajiri, ki-
jana huyo alitoweka. Katika
udadisi wake kwa mafrateri
waliokuwa naye, mrejesho ni
kwamba hawamfahamu.

“Sasa leo (juzi) baada ya
kumaliza misa, nikamwona
akiwa amejipanga na ma-
frateli wengine na mavazi
katika mstari wa chakula. Ni-
kamwulizi ‘wewe ni fratlri wa
wapi?’. Akatoa majibu yenye
shaka. Ndipo nikafuatilia
katika maeneo aliyoyataja
ikaonekana ni mwongo, si
frateli,” Askofu Nkwande ali-
fafanua.

Aliendelea kueleza kuwa

baada ya mahojiano zaidi,
kijana huyo alikiri kuwa si
frateli huku akiomba msa-
maha. Akamsamehe na kum-
wonya kuwa “kwa tabia hizo
za udanganyifu hawezi kuwa
katika utumishi”.

“Hatujakaa na kupanga
namna ya kufanya juu ya
kijana huyu lakini kutokana
na tabia zake, hawezi kuen-
delea katika utumishi kwani
anaweza kudanganya hata
mahala pengine. Kama kani-
sa, hatutochoka kumsaidia
kwa malezi na makuzi ma-
zuri,” alisema.

UTETEZI WAKE

Akizungumza baada ya ku-
kamatwa, Chombo alisema
ametumikia kama frateri ka-
tika Parokia ya Mahandu kwa
kipindi kisichozidi mwezi
mmoja, huku akimwomba
askofu huyo kumsaidia ku-
pata nafasi hiyo.

“Nimekuaibisha sana baba
askofu, Ninaomba unisame-
he. Lakini ninapenda kuwa
na maisha kama haya. Muda
mwingine ninashindwa hata
kulala ili niwe katika nafasi
hii,” alidai kijana huyo.

icap

7th Floor, Jangid Plaza, Plot No. G6, Chaburuma Road (Off-Ali Hassan Mwinyi Road)
P.0. Box 80214, Dar es Salaam, Tel +255 22 2126729/30. Fax +255 22 2121695: Email: icap-tz-info@columbia.edu

TAARIFA MUHIMU KWA UMMA

Watanzania kwamba:

wakati wa usaili.

udanganyifu.

- Maafisa rasilimali

kazi.

watu wa

ICAP ni Shirika lisilo la Kiserikali linalohusiana na Shule ya Afya ya Umma ya Chuo
Kikuu cha Columbia (MSPH) lililosajiliwa Tanzania kama MSPH Tanzania LLC tangu
Februari 2005 (SO No0.12987). Kwa masikitiko tumepokea taarifa kwamba kuna
baadhi ya watu wenye nia ovu ambao wanajitambulisha kuwa wao wanafanya kazi
kwa niaba ya ICAP kuajiri wafanyakazi.

« ICAP haijakasimu kwa taasisi au mtu yeyote mchakato wake wa ajira na tunalaani
vikali vitendo vya udanganyifu vinavyofanywa na watu wenye nia ya kujipatia
fedha kwa njia za udanganyifu.

« ICAP haina utaratibu wa kudai fedha kwa waombaji wa nafasi za ajira kama
sehemu ya mchakato wa ajira kwa mfano wakati wa kuwasilisha maombi au

« ICAP haitahusika na udanganyifu, wizi au hasara yoyote ile ambayo inaweza
kusababishwa na mtu yeyote anayeshiriki katika shughuli za kuajiri kwa njia ya

« ICAP haina utaratibu wa kupokea maombi ya ajira kwa njia ya simu au barua
pepe, isipokuwa maombi yote ya ajira hupokelewa kwa njia ya mtandao wa
kielektroniki wa ajira kwenye anuani ifuatayo:
https://icapacity.icap.columbia.edu/en-us/listing/

» Tunawaasa umma wa Watanzania kuwa waangalifu, na ikiwa una maswali yoyote
tembelea ofisi kuu ya ICAP Tanzania iliyo Dar es Salaam

ICAP inapenda kuuarifu umma wa

ICAP watatambulika kwa kitambulisho cha
wafanyakazi halali na barua pepe ya kazi inayoishia @cumec.columbia.edu
ambayo hutumiwa kwa mawasiliano yote rasmi. Aidha kikanuni, ICAP haina
uvumilivu kabisa kwa mfanyakazi yeyote mwenye tabia za udanganyifu katika
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2023 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2023
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
S P L Limbikizo la Mwakal
Robo Mwaka ya /Mwaka wa sasa | Robo Mwaka/Mwaka uliopita Roboyamwaka Linganishi  Limbikizola Mwaka P
Robo ya Mwaka sasa Mwaka Ulopita wasasa Linganishi (Mwakaj
30-Jun-23 31-Mar-23 Uliopita)
A MALI 30-Jun-23 30-Jun-22 30-Jun-23 30-Jun-22
1 FedhaTaslimu 5,985 4,270
2 Salio Kat\'ﬁa B?nk\' Kuuya Tanza.n'\a. 10,506 10,417 1 MapatoyaRiba 10377 10,017 20,660 20,166
4 Sl Kothka Bonk Ny n Toassi za Fadha ook | | 1 St tan to ) i
5 Hundina Miamala ya Kushughulikiwa 89 74 3 Mapato Halisi ya Riba (Tkutoa 2) 5590 507 10,953 10,292
S pomals Bena yaMatand 7 7 & MadeniViza Yalyofutwa 54 EiE 5 6%
8  Dhimaza Wateja Zilizokubalika _ _ 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (300) - (300) -
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 98,183 98,773 6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1534 1,959 2,792 2,841
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - 8.1 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 408 248 927 385
11 Mikopo Halisi lliyopo 128,621 127,169 6.2 6.2AdanaKamisheni n 263 675 552
- - 6.3 Gawio - - - -
12 MaliNyingine 17,660 20,361 6.3 6.4 Mapato Mengine 748 1,448 1190 1904
13 Uwekezaji wa Hisa 1,000 1,000 7 Gharama Zisizo za Riba: (7,887) (7,506) (15,598) (14,492)
14 Akaunti za udhamini - N 7.1 Mishahara na Mafao (2,865) (2613) (5,560) (5,160)
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,070 2,286 7.2 Ada na Kamisheni - - - -
16 JUMLAYAMALI 310,386 313,089 7.3 Gharama Nyingine (5,022) 4,893) (10,038) (9332)
5 DHIMA 8  Faida/(Hasara) ya Uendeshaji (520) (163) (1599) (735)
g 2:::2 i: V?IZ?:;anymgme naTaasisiza Fedha 1:2]’%15 éggg 9 Terwgu laKodiya Map.afo ) (59) - (1) (65)
19 Dhamanaya Malipo kwa Fedha Taslimu N ~ 10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (579) (163) (1) (800)
20 Amana Maalumu - - .
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha _ _ 11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa bainisha) - - - -
22 Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa - -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa - - 12 JumlayaFaida (Hasara) liyojumuishwa kwa mwaka (579) (163) .7 (800)
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 8 0 13 Idadiya Waajiriwa 17 175 m 175
27  Dhima Nyingine 4,201 3,689 14 Mapato kwa Hisa (0.24) (0.07) (0.17) (0)
28 Madeni 96,250 93,051 15 Mapato yaliyopatikana kwa Kushiriki - - - -
29 JUMLA YA DHIMA 284,205 286,329 16 IdadiyaMatawi [ [ [ [
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 26,181 26,759
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 0 - 0 -
C  FEDHA ZA WANAHISA (1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -0.74% -0.10% -110% -0.47%
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 139,306 139,306 (i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -8.74% -1.25% -12.97% -6.14%
32 Akibaya Mtaji 1,033 - (iii) - Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 10.72% 106.77% 113.48% 110.36%
33 Mapato Yaliyobakizwa (115,460) (M4,427) (iv)  Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 3.19% 1.36% 3.02% 2.1%
34  Faida(Hasara)ya Kipindi Husika ann|- 1138
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 3,018 3,018
36  Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YAFEDHA ZA WANAHISA 26,181 26,759
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2023
38 Dhima Zisizo Dhahiri 6,00(3) l,&;AS Mtaji wa Hisa Malipo juu ya bei ya hisa ) Ha?ato ZiadayaKisheria  TengolaZiadaya Jumla Mengineyo Jumla
39 Mikopo Chechefu 9,199 8,256 Yaliyobakizwa
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 6,001 6,400 Mwaka wa sasa
41 Mali Nyingine Chechefu - - Salio lamwanzo wa mwaka 122,954 - (114,427) - - 3,018 1,748
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - an7 - - - )
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Hisaza upendeleo 16,352
(I)  Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 8.43% 3.63% Mapato mengine yaliyojumuishwa - - -
(ii)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 6.83% 5.49% Miamala na wanahisa - - - - - - -
(iii)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 73.27% 65.49% Gawio llilolipwa - - - - - - -
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 41.44% 39.65% Ziadaya Kisheria - - (1,083) 1033 - - -
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 47.21% 48.36% Tengo laZiada ya Jumla - - - -
(vi) Ongezeko la Amana -3.08% 1.23% Mengineyo - - - - - - -
(vii) Ongezeko la Mali -0.86% -2.32% lio la mwish k: 139,306 - (mz,177) 1,033 - 3,018 26,181
- - - - - 0
Mwaka Uliopita
Saliolamwanzo wa mwaka 122,954 - (99,102) 2,162.58 - 989 27,004
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2023 Fada et il Baada oo yNapato ! i 7289 : : T maw
o s " ope N Hisaza upendeleo - - - - - -
(Kiasi kwa shilingi milioni) - - - - - - 209 2028
Miamala na wanahisa - - - - _ . .
Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliyopita Gawiolililolipwa - - -
30-Jun-23 31-Mar-23 Ziadaya Kisheria - - 2163 (2,163) - - -
Tengo laZiada ya Jumla - - - - - - -
| Mtiririko wa Fedha na Shughuli za ji Mengineyo . - - - - - -
Mapato/(Hasara) Halisi (520) (1,080) lola muish ki 12285 = (4427) - = 5018 1748
Marekebisho kwa Ajili ya: - -
- Hasara Katika Mali 1147 856
- Badiliko Halisi Katika Mikopo (1,462) (1,317)
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - -
- Mabadiliko Halisi Katika Amana (5,844) (19,359) Jina Sahihi Tarehe
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi  Zilizoafikiwa 8,186 (17) i i - |y]-
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 512 (429) Ofisa Mtendaﬂ Mhuu 1.John 2-duk23
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 2,394 514
- Kodi lliyolipwa (59) (59)
- Mengineyo (bainisha) - -
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 4,355 (20,890) Mkuu wa Fedha H. Kharbush 21-Jul-23
I Mt o wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - -
Gawio Lililopokewa - -
Ununuzi wa Mali za Kudumu (830) (887)
piopato Kutokana na Mauzo ya el za Kudum : : Mkaguzi Mkuu wa Ndani J.Kilato 21-Jul-23
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
Mengineyo (bainisha) - -
Fedha Halisi Zili (zilizotumika) kwa izal ji (630) (687) Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
Il Miririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya
Ulipa]i wa Madeni ya Muda Mrefu - - Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedhaya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 3,199 242
Mengineyo (bainisha) - 16,352
Fedha Halisi Zili: ili ika) kwa i za Kifedha 3,199 16,594
- - Jina Sahihi Tarehe
IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - - :
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha 1 Mkurugen2| P. Ishengoma 21-Jul-23
Taslimu 6,924 (4,984)
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 118,235 123,218 :
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 125,159 118,235 2 Mkurugen2| Mr.R. Dave 21-Jui-28
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Canada yamwaga bil.
330/- elimu, afya

Na Augusta Njoji, DODOMA

CANADA imetoa msaada wa zaidi ya
Sh. bilioni 330 (Dola za Canada milioni
178.5) kwa ajili ya miradi ya sekta ya elimu
na afya.

Katika fedha hizo, sekta ya elimu
kupitia Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia imepokea Dola za Canada mil-
ioni 50 huku sekta ya afya kupitia Wizara
ya Afya ikipata Dola za Canada milioni
128.5.

Waziri anayehusika na Maendeleo ya
Kimataifa na mwenye dhamana ya Shiri-
ka la Maendeleo ya Uchumi nchini humo,
Harjit Sajjan, alitangaza msaada huo jana
kwenye ziara yake aliyoifanya kwenye
wizara hizo jijini hapa.

Sajjan alisema fedha hizo ni kwa
ajili ya mradi uitwao ‘Kila Binti Asome’
utakaotekelezwa na Shirika la Umoja wa
Mataifa la Kuhudumia Watoto (UNICEF)
na mradi wa uwezeshaji kupitia
programu za ujuzi utakaotekelezwa na
Shirika la Vyuo na Taasisi la Canada. Kila
mradi utagharimu Dola za Canada mil-
ioni 25.

“Mradi wa Kila Binti Asome unalenga
kuboresha upatikanaji wa fursa za elimu
na ujuzi kwa mabinti wa Tanzania ili
kukuza uwezeshwaji wake na kupata
fursa za ajira za staha,” alisema.

Pia alisema mradi wa uwezeshaji un-
alenga kuongeza ushiriki wa kiuchumi
kwa wanawake na mabinti wa Tanza-
nia kwa kuimarisha uwezo wa vyuo vya
maendeleo 12 na mashirika ya kijamii 16
kutengeneza na kutoa mafunzo ya ujuzi
kwa wanawake na mabinti.

“Tunafahamu
changamoto za ku-
jifunza na kukuza
ujuzi  zinazowaka-
bili mabinti wa
Tanzania Bara na 8
Zanzibar ikiwamo ‘IF
mzigo wa kazi ny-
umbani, ukatili wa
kijinsia, mila na des-
turi, ndoa za utotoni,”
alisema.

Pia alisema elimu
kwa wasichana
inachukuliwa
kwa thamani
ndogo na hakuna motisha kwao
kumaliza masomo huku ak-
isema shule nyingi hazikidhi
mahitaji ya wasichana walio
katika kipindi cha balehe.

“Tunapongeza serikali ya Tanzania
kwa jitihada zake kwenye kuwezesha
upatikanaji wa elimu, Canada imekuwa
mshirika wa muda mrefu wa Tanzania
katika sekta ya elimu,” alisema.

Alisema kuwa kupitia mradi wa kila
binti asome utawawezesha waliopo
msingi na sekondari haswa kwenye mas-
omo ya sayansi na hisabati.

“Mradi unalenga kuwawezesha ma-
binti wenye umri wa miaka kati ya 10
hadi 19 kujifunza na kuongeza ujuzi
wao ili kuendana na mahitaji ya soko
la sasa na ya baadaye nchini Tanzania,
pia utatoa fursa za upatikanaji wa njia
bora mbadala za kujifunza kwa mabinti
wajawazito na waliojifungua ambao wa-
meenguliwa kwenye mifumo rasmi ya

elimu,” alisema.

Waziri huyo alisema wamedhamiria
kusaidia vijana kukuza ujuzi wa kiufundi
na mradi huo wa programu za mafunzo
ya ujuzi utatoa usaidizi.

Akizungumzia sekta ya afya, alise-
ma kati ya fedha zilizotolewa Dola za
Canada milioni 75 ni kwa ajili ya mfuko
wa pamoja wa afya ili kusaidia huduma
muhimu za afya za msingi katika kuokoa
maisha kama vile utunzaji katika ujauzito
na baada ya kuzaa, uzazi wa dharura na
utunzaji wa watoto wachanga.

“Fedha hizi ni kwa ajili ya kuhamasi-
sha usawa wa kijinsia kwa wanawake na
wasichana katika sekta ya afya, pia tu-
metoa Dola za Canada milioni 15 kwa ajili
ya mradi wa afya na haki za wasichana
uliopo Katavi, pia Dola za Canada milioni
15 tumetoa kwa mradi wa kukuza matu-
maini na maendeleo kwa vijana nchini
utatekelezwa mikoa ya Dar es Salaam na
Dodoma,” alisema.

Pia alisema Dola za Canada milioni 15
zimetolewa ili kuboresha afya kwa wasi-
chana mkoani Tabora huku Dola za Can-
ada milioni 23 kwa ajili ya miradi miwili
ya masuala ya chanjo.

KAULI ZA MAWAZIRI

Waziri wa Elimu, Prof. Adolf Mkenda
aliwashukuru Canada kwa msaada huo
wa kielimu utakaosaidia kuendelea
kuchochea mapinduzi ya elimu Tanza-
nia.

“Msaada huu ni unatokana na Rais
kuendelea kujenga mahusiano mazuri
ya kidiplomasia, kama nilivyokueleza
Waziri sisi Tanzania tunafanya mageuzi
makubwa ya elimu kwasasa miaka ya
l a - zima ya mtoto kukaa
shuleni ni saba na
matokeo  yake
wanamaliza
wakiwa na mi-
aka 13 ambayo
hairuhusu kuin-
gia soko la ajira,”
alisema.
Alise-
m a

hat-
ua ya kwanza ya elimu ya lazima kuwa
miaka 10 badala ya saba mchakato wake
unaendelea na wanasubiri kibali cha
mwisho ili kuanza utekelezaji.

Aidha, Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, alisema fedha zilizotolewa kwa
sekta ya afya ni zaidi ya Sh. bilioni 240 na
kati ya hizo Sh.bilioni 140 zinaingia seri-
kalini kwa ajili ya kuchangia mfuko wa
afya wa pamoja.

“Fedha hizi zitatumika kikamilifu ku-
leta matunda yaliyokusudiwa, fedha hizi
zimeshaingia na kwa upande wa serikali
tayari tumepokea Sh. bilioni 94 kwa ajili
ya mfuko huu na ndani ya siku chache
zitapelekwa moja kwa moja kwenye za-
hanati, vituo vya afya na hospitali za seri-
kali,” alisema.

MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES

PRICING (TZS) PRICING (US $ / EUR) PRICING (GBP)
PERSONAL BANKING
SAVINGS AGCOUNT
1zZE
Account Opening Fee Free NA NA
Gpening balance Froe NA NA
Minimum Operating Balance NI NA NA
Tinin terest bearing Balance 7S 5.000.00 | NA NA
Tonthiy Service Fee Froo NA NA
FANART
Account Opening Fee Fros Froe Froe
Opening balance 75 75.000 s 50.00 | £ 50.00
Minimum Operating Balance T7s 10:000.00 | & 50.00 [ & 50.00
Minimum Interest Gearing Balance Tzs 50,000.00 | & 00.00 | £ 100.00
Monthiy Service Fee TZs 1.500.00 | 5 2.00 | £ 2.0
MWANGAZA JUNIOR ACCOUNT
Account Opening Free e Free
hing balance 7S G.600.00 56.00 50.00
inimum Operating Balance TZs 0.000.00 [ & 50.00 | £ 50.00
inimum Interest Bearing Balance 75 6.600.00 500.00 [ £ 500.00
onthiy Service Fee (1 free w/drawal per uarter) Free Froe Froe
Extra fee for more than 1 w/drawal per auarter Tzs 5.500.00 | 5 2.00 2.00
WEKEZA SAVINGS ACCOUNT (BALANGE BUILD UP)
Froe Froo 7
Froc oo 7A
NiL T 7A
Tzs 166,000.00 | & 2500 | /A
Free oo 7A
CURRENT ACCOUNT
AMANA
Account Opening Fee Froe 7 Z
Opening balance Tzs 5.660.00 | N/A /A
i Operating Balance T7s 5.000.00 | N/A 7A
Minimum Interest Gearing Balance N/A 7 7A
Monthiy Service Fee* 775 3.000.00 | N/A /A
MARIDHAWA
Account Opening Fee Free Froe Free
Opening balance 7S 7500000 [ S 7500 | £ 7500
Minimum Operating Balance TZs 6.000.00 | 5 5.00 | £ 5.00
Minimum Interest Bearing Balance NA NA N/A
Tonthiy Service Fee~ TZS 10,000.00 | 5.00 | £ 6.60
PREMIUM
Account Opening Fee Free Free Froe
Opening balance TZs $5.000.00 | 5 S0.00 | £ $6.00
Minimum Operating Balance it T i
Finimum Intorest Gearing Balance NA NA NA
Monthiy Service Fee* 775 75.060.00 | 5 600 | £ 76.60
SME BANKING
AMANA BiZ ACCOUNTS
Account Opening Fee Froe Froo Froe
Opening balance 75 50,000.00 | 5 50.00 | £ 56.00
Minimum Operating Balance 7S 50.000.00 | & 700.00 | £ 700.00
Minimum Interest Gearing Balance NA ~ NA
Monthiy Service Fee* TZS 75,660.00 500 | £ 7560
SME TIERED CURRENT ACCOUNT
Account Opening Fe Free Free NA
Opening balance Tzs 100,000.00 | S T60.00 | NA
Minimum Operating Balance Tzs 1,000.000.00 | 1.000.00 | NA
Minimum Interest Bearing Balance 7S 5.000.000.00 [ S 5.000.00 | NA
Tonthiy Service Fee® 7S 0.000.00 [ S 15.00 | NA
AN CURRENT ACCOUNT
Account Opening Fee Froe Froe Froe
Gpening balance Froe Froe Free
i Operating Balance 7S 750,000.00 | § 160.60 | £ 760.00
inimum Intorest Bearing Balance T7s 5.000.000.00 [ 5 56.000.00 | £ 0.000.00
Monthiy Service Fee* Free Froe Free
CORPORATE BANKING
CORPORATE CURRENT AGCOUNTS
Account Opening Fee Froe Froo Froe
Opening balance TZs 66,0000 250.00 | £ 250.00
Minimum Operating Baiance it T NiT
Minimum Interest Gearing Balance NA A NA
Monthiy Service Fee® 7S 25.000.00 | 5 2000 | £ 7560
CORPORATE CALL AGCOUNTS
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 775 10,000.000.00 | S 76.000.00 | £ 5.000.00
Minimum Operating Balance TZzs 10,000.000.00 | S 10.000.00 | £ 10.000.00
Minimum Interest Bearing Balance 75 100 |5 .00 | £ 00
Monthiy Service Fee® T7s 5.000.00 [ S Z0.00 | £ 5.00
CORPORATE TIERED INTEREST ACCOUNTS
Account Opening Fee Froe Froe NA
Opening balance 75 60,060.00 250.00 | NA
Minimurm Operating Balance i T NA
Minimum Intorest Bearing Balance 775 50.000.000.00 160,0606.00 | NA
Monthiy Service Fee* TZs 25.000.00 20.00 | NA
GENERAL CHARGES
[Bankers Cheque TZs 0,000.00 | S 2500 | WA
DISHONORED/UNPAID CHEQUE
Fund related 75 120.000.00 | § 50.00 | N/A
Technical TZs $0.000.00 [ § 50.00 | N/A
Cheque book Processing Fea:
25 leaves 7s 15.000.00 | © 75.00 5.00
50 Ieaves Zs 25,000.00 20.00 20.00
100 leaves zs ) s $5.00 $5.00
[ Gheque book after 3 months Zs 75.000.00 | S 75.00 15.00
3rd party encashment (with 3rd party indemnity) zs 25,000.00 | 1% Per Cheque + 520 1% Per Cheque +520
Stop Payment Charges Zs 0. s 25.00 25.00
[TRANSACTIONAL SERVICE FEES
With banks via Standing Orders.
Standing Order - internal same customer ( 56t up fee ~ once off) Froe Free Froo
Standing Order - internal other customers ( per transaction) Free Free Free
Standing Order - Other local bank TZs 6.600.00 | § 76.00 | £ 76.00
Free Free Free
DEPOSIT/WITHDRAWAL TRANSACTIONS:
Cash Deposit at Branch Froe Froe Free
Cash Deposit at Branch coins above 100,000 5% Min 10,000 NA
Cash Deposit at Branch small denominations 1655 than 50USD (USD 1,2,5,10,20) 3% of FOY currency
equal and above USD 500 NA 3% of FGY currency value value
With Account Transfers (internal Free Free Free
Cheque deposit Free Free Free
Cash withdrawal Personal Banking (over the counter) up to 2m Tzs 5.500.00 | 1% Min5 1% minG
Cash withdrawal Personal Banking (over the counter) btn 2m to 20m TZs %,000.00 | 1% Min5 1% min G
Cash withdrawal Personal Banking (over the counter) above 20m 0.15% Max 50,000 1% Min 1% min 6
Cash witharawal SME ( over the counter) 0.15%Min 3,000 Max
20,000 1% Min & 1% min 5
Cash witharawal Corporate Banking 0.15%Min 3,000 Max
100.000 1% Min & 1% min 5
Deposit charges -~ Financial Instituti Free Free
Deposit charges - Financial Institution - small denominations 3%0n small
3%0n small denominations | denominations above
Free above $500 $500
Account Closure TZs 76.060.00 [ § 76.00 | £ 76.00
Dormant Account Reactivation NIL NIL NIL
Dormant Account monthly fee NIL NIL NIL
Premature/cancellation fixed deposit fee 50% Accrued Interest is 507% Accrued Interast
Forfeited. Breaking 1st | 50% Accrued Interest is is Forfeited. Breaking
month all interest Forfeited. Breaking 1st month | 1st month all interest
forfeited Il interest forfeited forfeited
Monthly statements Free Free Free
interim (per page) 7s 2,000 00 | £ 00
Search fee d ter 3 months) Zs 50.000. 40.00 | £ 40.00
Audit confirmation Zs 75.000. 50.00 | £ 50.00
Balance Certificate Zs 50.000.00 50.00 | £ 50.00
Roferonce Lotter Zs 50.000.00 30.00 | £ 30.00
Inter Account Transfers Froo roo oo
T Gutward Iocal - TISS 7s 11.800.00 70.00 | N/A
T Outward local - EFT Zs 3.000.00 | N/A N/A
T inward local TISS e Free N/A
alary processing (per entry) Tzs 1500.00 | § 100 [ £ 100
International Outward T T S50 + Other overseas bank S50 + Other overseas
7 hrges bank chrges
Tnternational Inward T T 7A Free Froo
Travellers Cha. Deposit 7A /A N/A
Foreign BankDrafts /A 50.00 | ¢ $0.00
Gutward Cheque for Collect /A /A N/A
Outward Bills for collection 25% min 50 + § 50 0.25% min 50 + § 50
N/A (courier charge) (courier charge)
inward Bills for Collection N/A 0.25% MIN 50 0.25% MIN 50
Advising fee (Inward Bill & LCs ) N/A s 20000 | £ 200.00
Travellers Cha.(Issue) N/A N/A N/A
Letters of Credit 1% per qir + § 50 1% per atr + S50
n/A (total min $250) (total min $250)
Bank Guarantees
1% Per Otr Min $ 200 1% Per Otr Min $ 200 1% Per Otr Min $ 200

AGENCY BANKING FEE
[Free
\Free

Deposit
Bill payment

Withdrawal Fees

Tr ion tiers BancABC Fees Government Levy Total Fees
0-999 N/A - N/A
1,.000-1,999 300 10 310
2,000-2,999 300 il 31
3,000-3,999 00 19 319
4,000-4,999 00 39 339
.000-6.999 00 70 570
.000-9.999 00 88 588
0.000-14,999 00 224 824
5,000-19,999 00 427 1,027
0,000-29,999 00 672 1272
0,000-39,999 00 770 1,470
40,000-49,999 800 1,050 1,850
0.000-99.999 900 1,435 2,335
00,000-199,999 1,000 1,771 2,771
00,000-299,999 1,10 .058 158
00,000-399,999 1,20 450 3,650
400,000-499,999 1,200 .870 4,070
500,000-599.999 .000 640 640
600,000-699.999 .000 480 6.480
700.000-799,999 .000 4,970 .970
00,000-899,999 .000 264 264
00,000-1,000,000 .000 230 8,230
000,001-2,000,000 300 580 8,880
,000,001-3,000,000 .500 .580 9.080
3,000,001 na zaidi N/A 7.000 N/A
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Tahadhari kubwa inatakiwa
kukabiliana na mvua El- Nino

MAMLAKA ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) juzi ilitoa tahadhari
ya kuwapo kwa mvua ya El- Nino katika kipindi cha msimu wa
vuli kuanzia Oktoba hadi Desemba mwaka huu. Kwa mujibu wa
mamlaka hiyo, tahadhari hiyo imetokana na kujiridhisha kupitia
mifumo yake na kwamba uwezekano wa kuwapo kwa mvua hiyo
ni asilimia 90.

Taarifa ya mamlaka hiyo iliitaja mikoa ambayo inaweza kukumb-
wa na mvua hiyo kuwa ni ya Nyanda za Juu Kaskazini ambayo ni
Arusha, Tanga, Kilimanjaro na Manyara, na ile ya ukanda wa pwani
ambayo ni Dar es Salaam, Pwani, Zanzibar, Lindi na Mtwara.

Aidha, kutokana na kuwapo kwa tishio la mvua hiyo, TMA ilise-
ma inaendelea kufuatilia mwenendo huo na kutoa taarifa za mara
kwa mara na kuuhabarisha umma juu ya uwezekano wa kuwapo
au kupungua kwa tishio la mvua hiyo ambayo ni tishio kwa masu-
ala ya uchumi na kijamii.

Kwa ujumla, taarifa ya TMA kuhusu kuwapo kwa mvua hiyo im-
etolewa katika kipindi kizuri, si chini ya miezi mitatu, tangu ku-
wapo kwa utabiri huo hali ambayo itasaidia mamlaka mbalimbali
zikiwamo zile zinazojihusisha na miundombinu, kilimo na ufugaji
na uvuvi, kuchukua tahadhari katika kukabiliana na majanga ya-
nayoweza kujitokeza. Pia taarifa hiyo inatoa fursa kwa taasisi mbal-
imbali kama vile idara za maafa ngazi ya wilaya hadi taifa kujiza-
titi katika kukabiliana na majanga yoyote yatakayosababishwa na
mvua hiyo.

Pamoja na kwamba mvua za El-Nino zilishawahi kutokea nchini
mwaka 1997/98, watu waliokuwapo wakati huo wana kumbukum-
bu rasmi juu ya kilichotokea, hivyo ni rahisi kuwaelimisha wale wa
kizazi kipya- ambao walikuwa hawajazaliwa wakati huo kuhusu
namna ya kuchukua tahadhari.

Katika kipindi hicho, shughuli mbalimbali zikiwamo za uzalishaji
na uchukuzi kwa maana ya usafirishaji wa abiria na mizigo zilik-
wama. Baadhi ya barabara na madaraja vilibomoka, hivyo kusaba-
bisha rasilimali fedha nyingi kutumika katika ukarabati na maten-
genezo ya miundombinu ya muda.

Mkoani Dar es Salaam, mathalan, baadhi ya madaraja yaki-
wamo ya Mlalakuwa na Segerea yalisombwa na mvua hizo na ma-
wasiliano kati ya Morogoro na Iringa yalikatika baada ya madaraja
katika eneo la Iyovi kuvunjika. Hatua hiyo ilisababisha Jeshi la Ul-
inzi la Wananchi Tanzania (JWTZ) Kikosi cha Ujenzi Ngerengere
kufanya kazi ya ziada ya kutengeneza madaraja ya muda. Maafa
zaidi yaliyopatikana ni watu kupoteza maisha kutooana na ny-
umba kubomoka wakati wamelala na ajali zilizosababisha magari
kusombwa na maji ya mvua yakiwa barabarani.

Wahenga wanasema kinga ni bora kuliko tiba. Kwa mantiki hiyo,
tahadhari zinapaswa kuchukuliwa mapema katika ngazi zote hu-
susan katika mikoa iliyotajwa kuwa inaweza kukumbwa na mvua
hizo.

Jambo la kwanza linalopaswa kufanyika ni elimu kwa wananchi
kuhusu kuchukua tahadhari dhidi ya mvua hizo. Kwa wale wanaoi-
shi mabondeni au kwenye maeneo ya mikondo mikubwa ya maji
majira ya mvua wanatakiwa kupewa muda wa kuyahama maeneo
hayo kabla ya kukutwa na majanga.

Idara ya Maafa iliyo chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu ambayo ju-
kumu lake kuu ni kupambana na majanga mbalimbali, kutokana
na tahadhari hiyo, inatakiwa kuanza kufanya maandalizi dhidi ya
athari mbalimbali zinazoweza kujitokeza, kubwa ni kuchukua ta-
hadhari ili kuzuia madhara kuwa makubwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Shayo

Na Beatrice

A Mgambo ya nini mateso

haya kwa wamachinga

KUNA haja ya serikali kuangalia
upya mgambo wa jiji na miji na
kusaidia kujibu maswali watu
wanayojiuliza wamewekwa
kwa ajili ya kuharibu bidhaa za
wamachinga au pengine hawa-
jui majukumu yao?

Kuna malalamiko kuwa huen-
da hawajui majukumu yao ya
kazi, ni vizuri wakaanza kue-
limishwa ndipo waingie mitaani
badala ya kutekeleza maju-
kumu na kulalamikiwa kuwa ni
kinyume cha utaratibu.

Mgambo hao, jambo la kwan-
za wanadaiwa kukiuka haki za
binadamu na kuharibu bidhaa
za wamachinga kinyume cha
utaratibu, ndiyo maana napata
wasiwasi huenda hawayajui ma-
jukumu yao.

Ipo haja ya serikali kuangalia
namna ya kufanya maboresho
kuhusu mgambo au kuwaon-
doa kuliko kuendelea kuwatesa
baadhi ya watu wakiwa katika
biashara ambazo wanatumia
pesa, muda na juhudi kuzifani-
kisha ili kumudu maisha yao.

Hivi karibuni nimeshuhudia
tukio nikiwa Mtaa wa Msimbazi
Kariakoo jijini Dar es Salaam,
nilipokutana na mgambo we-
nye sare za suruali nyeusi na fu-
lana nyekundu. Nilichogundua
ni kwamba kamatakamata yao
wanaweza hata kuondoka na
mkono wa mmachinga.

Nalazimika kusema wanafan-
yakazi kinyume cha sheria ni-
kiomba serikali ikaangalia upya
mienendo hii. Nilijiuliza mas-
wali mengi hivi kazi yao ni ku-
watesa hao wamachinga ambao
wamepanga bidhaa maeneo
yasiyoruhusiwa au walitakiwa

kuwachukulia hatua nyingine?

Wanamgambo hao ambao
walikuwa wameshikilia fimbo
ya chuma wakikatisha mitaa
ya Msimbazi, wanavyoonekana
ni kama askari wanaokwenda
vitani wanaotumia nguvu iliyo-

pitiliza.
Nilishuhudia mmachinga
aliyekuwa  ameweka  bid-

haa katika sanduku la mbao,
mgambo alimnyanganya na
kulivunjavunja, aliona kama
haitoshi vinywaji alivyokuwa
navyo akavipondaponda na
kuvitoboa na fimbo ya chuma
baadhi vikapasuka. Wapita njia
walioshuhudia walijiuliza kwa
nini wanamgambo hawa wana-
fanya hivi? Walikuwa wanaon-
gea huku wakitembea wakise-
ma kuwa wanachokifanya sio
sawa mmoja wa wanamgambo
alisikia malalamiko na kwenda
kumkataza asiendelee kupasua
vinywaji vya mfanyabiashara
huyo.

Mgambo yule alimsikiliza na
kuacha lakini alimtolea lugha ya
vitisho akifoka ‘nitakupasua’.

Awali, wakati kijana yule an-
apinga kupasua chupa za maji
na soda alimjia juu na kumkunja
mithili ya kutaka kupigana naye.

Tukio hilo liliwahuzunisha
baadhi ya wapita njia na kum-
wonea huruma kijana yule kwa
kitendo alichokifanyiwa.

Wanamgambo hao walimua-
cha kijana yule huku akipanga
upya bidhaa zake ambazo hazi-
kupasuka katika tenga aliloku-
wa amehifadhia vinywaji hivyo.

Nilibaki na maswali hawa
mgambo kulikuwa na haja
gani ya kuharibu hizo bidhaa?

Nguvu kubwa wanayoitumia
ni nani anayewapa jeuri hiyo?
Kijana huyo kama ana makosa
kwa nini hajapelekwa sehemu
akawajibishwe kwa mujibu wa
sheria zilizowekwa na siyo ku-
haribu mali zake?

Kazi ya mgambo ni kuharibu
bidhaa za watu na kwenda ku-
fanya uharibufu? Kwani nini
wanawaharibia bidhaa na hata
kuwapiga? Kulikuwa na haja
gani ya kuharibu vinywa kama
hawakuwa tayari kumchukulia
hatua? Ni kwa vipi unapasua
vinywaji vyake na kutimka?

Hoja yangu sio kwamba na-
taka kumtetea huyo kijana
kufanya biashara katika hayo
maeneo yaliyokatazwa hapana.
Kilichonikwaza ni uharibifu wa-
naoufanya hao askari mgambo
na kuwaongezea watu maumi-
vu na umaskini kuliko kuwaon-
ya na kuwachukulia hatua zi-
sizowaletea hasara ya mali.

Askari hao baada ya kupiga
hatua tano wakaanza kusema
tunamsaka yule anayetuzun-
gumzia vibaya katika hiki kijiwe
leo hajafika tutamrudia tena
mpaka tumpate.

Unaweza kusema wanachoki-
fanya huko mitaani ni kuwao-
nea watu na kuwatisha badala
ya kusimamia kazi waliyopewa
kwa uadilifu kama huyo mm-
achinga amekosea akamatwe
na kufikishwa katika vyombo
vya maamuzi badala ya kum-
fanyia vitendo vya uonevu.

Nashauri hao mgambo kama
hawawezi kutekeleza maju-
kumu yao kwa weledi ni bora
wakaondolewa malalamiko ni
mengi dhidi yao.
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Naibu Waziri Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, Jumanne Sagini (kushoto),
akizungumza baada va kukagua ujenzi wa jengo la polisi Wilaya ya Butiama
ambapo limepatiwa kiasi cha Sh. milioni 800, Sh. milioni 500 tayari zime-
shatolewa kuendelea na shughuli za ujenzi. PICHA: WMN

- 1]
Kesi kocha wa Simba
'yakwama tena

Na Kulwa Mzee

* UPELELEZI wa kesi

* ya kusafisha kilo-

: gramu 34.89 za dawa

¢ za kulevya aina ya

: heroin, inayomkabili

: aliyekuwa Kocha wa

: Makipa wa Klabu ya

: Simba, Muharami

: Seltani na wen-

¢ zake, haujakamilika.

: Upande wa Jamhuri

: unasubiri vielelezo

¢ kutoka taasisi ya
masuala ya mtandao.
Shauri hilo lilikuja

: kwa ajili ya kutajwa

¢ jana katika Mahaka-

* ma ya Hakimu Mkazi
Kisutu mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu
Mary Mario.
Akiiwakilisha Jam-
huri, Wakili wa Seri-

kali, Erick Kamala al-
idai upelelezi wa kesi
hiyo haujakamilika.
Wanasubiri vielelezo
kutoka taasisi ya
masuala ya mtandao,
hivyo akaomba
mahakama ipange
tarehe nyingine ya
kutajwa.

Maombi ya wakili
valikubaliwa. Kesi ili-
ahirishwa hadi Agosti
2, mwaka huu.

Washtakiwa wen-
gine katika kesi hiyo
ni mmiliki wa Kituo
cha Cambiasso Sports
Academy kilichoko
Tuangoma, Manispaa
ya Kigamboni.

Wengine ni: Maulid
Zungu, maarufu
Mbonde; Said Abeid,
fundi selemala; John

Andrew maarufu
Chipanda, mfan-
yakazi wa Kituo cha
Cambiasso; na Sara
Joseph.

Washtakiwa hao
wanadaiwa kuwa Ok-
toba 27, 2022, huko
Salaam, walikutwa
wakisafirisha dawa
za kulevya aina ya
heroin kilogramu
27.1.

Katika shtaka la pili,
inadaiwa kwamba,
Novemba 4, 2022,
eneo la Kamegele
wilayani Mkuranga,
mkoani Pwani kwa
pamoja walikutwa
wakisafirisha kilo-
gramu 7.79 za dawa
za kulevya aina ya
heroin.

TAWA yabaini mbinu tatu mpya majangili wa tembo

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Usimamizi wa Wany-
amapori Tanzania (TAWA) imebaini
mbinu tatu mpya zinazotumiwa na ma-
jangili wa tembo kukwepa kukamatwa,
ikiwamo kuyawekea kemikali meno ya
wanyamapori hao ili yasionekane katika
mifumo ya ukaguzi kwenye viwanja vya
ndege.

Imetaja mbinu nyingine ni baadhi ya
majangili kuyasaga meno hayo na kuyasa-
firisha kama poda, hali ambayo inawafan-
ya wakaguzi kushindwa kubaini imeto-
kana na meno ya tembo.

Jana, Ofisa Wanyamapori Daraja la I
(TAWA), Tryphone Kanon, alibainisha
hayo katika semina kwa wahariri wa vy-
ombo habari mjini Bagamoyo.

Semina hiyo ya siku mbili imeratibiwa
na Chama cha Waandishi wa Habari za
Mazingira (JET) kupitia mradi wa Tubhifa-
dhi Maliasili unaofadhiliwa na Shirika la
Maendeleo la Marekani (USAID).

Alitaja mbinu ya tatu mpya kuwa ni
kuyaongezea thamani meno ya tembo
kwa kutengeneza bidhaa na kuziwekea
mapambo na urembo wa aina mbalimba-
Ii ili kuwahadaa wakaguzi katika viwanja
vya ndege.

Alisema mamlaka za serikali zimekuwa
zikijitahidi kuongeza ulinzi katika mae-
neo ya bandarini na viwanja vya ndege
kadri majangili hao wanapokuja na mbi-
nu mpya.

“Hawa watu wamekuwa wakibadili
mbinu mara kwa mara kukwepa ku-
kamatwa. Na sisi tunajiimarisha kiinteli-
jensia kila siku, tuna panya wa Chuo Ki-
kuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA), tuna
mbwa wanaotusaidia katika ukaguzi na
wengi wamekuwa wakikamatwa waki-
jaribu kuvusha meno hayo.

“Hivi karibuni alikamatwa raia wa
China, akiwa ameyatengenezea bidhaa
za urembo mbalimbali. Kwa kawaida
jino la tembo likipita katika mashine ya
ukaguzi, linaonekana kwamba hii ni jino
la tembo.

“Kwa hiyo, walipoona wanakamatwa

wakaanza kuzisaga na kujaza ile poda
kwenye chupa ya chai. Kwa hiyo, si rahisi
kwa mashine kubaini kwamba ni jino la
tembo,” alisema.

Ofisa huyo wa TAWA alisema kwa mia-
ka hivi karibuni wamejitahidi kukabiliana
na ujangili wa tembo mpaka kufikia hatua
ya kukomesha kabisa mauaji ya tembo to-
fauti na miaka ya nyuma ambapo tembo
50 walikuwa wakiuawa na majangili kwa
mwaka.

Alisema ujangili wa tembo umekuwa
ukihusisha mtandao mpana unaoan-
zia ujangili wa daraja la kwanza mpaka
daraja la tano, daraja la kwanza likihu-
sisha watu wanaoishi pembezoni mwa
hifadhi ambao wanalijua pori au hifadhi
vizuri.

Kanon alisema watu hao ndio huwaon-
goza majangili kujua mahali tembo wa-
liko wakati wa kiangazi na wakati wa jua
kwani siyo rahisi kwa mtu mgeni kufa-
hamu tabia za kuhamahama za wanyama
hao.

“Daraja la pili ni wale majangili wana-
oua tembo na katika daraja hilo la pili,
kuna wale tunaowaita dakika sita ambao
wana uwezo mkubwa wa kukata jino
la tembo haraka ndani ya muda mfupi
sana,” alisema.

Aliongeza kuwa majangili daraja la
tatu ni madalali ambao wanawawezesha
wauaji wa tembo katika maeneo yaliyohi-
fadhiwa na kisha kuyakusanya na kuyasa-
firisha kwenda maeneo ya mijini tayari
kwa biashara.

“Majangili daraja la nne ni wale wana-
okusanya meno hayo na kuyasafirisha
nje ya nchi wakati majangili daraja la
tano ni wale majangili wakubwa ambao
wengi wako nje ya nchi na mfano mzuri
wa watu wa aina hiyo ni yule malkia wa
pembe za ndovu ambaye alifungwa,”
alisema.

Kanon alitaja mbinu walizotumia ku-
tokomeza mtandao huo kuwa ni kufuata
mnyororo wa watu wote wanaonufaika
na biashara ya pembe za ndovu na ku-
wafikisha mahakamani ushahidi unapo-
patikana.

Alisema majangili hao wamekuwa waki-
tumia mbinu mbalimbali kuwaua tembo
hao ikiwamo matumizi ya sumu kwenye

maboga, mitego ya aina mbalimbali na se-
hemu kubwa ya mauaji ya tembo hufanywa
kwa kutumia silaha za moto.

TANGAZO MAALUM

KIWANJA KINALZWA

KAOLE-BAGAMOYO

KIWANJA KINAMILIKIWA KIHALALI

AREA:1.238HA = 3.059 ACRES = 12,380 SQUARE METERS

" TITTLE NO: 11422PWN

' TAREHE YA USAJILI: 06.08.2022 |

KWA MAWASILIANO PIGA SIMU:

0713646776 / 0718 799957
0713 939377

BEACH PLOT

L.O0.NO. 179016 |

TERM: 33 YEARS

'L.D.NO. BAG/6514/
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Biashara, Hashil Abdallah (katikati), akikata utepe ikiwa ni ishara ya uzin-
duzi wa magari ya biashara aina ya Ashok Leyland yanayotengenezwa nchlm India kwa ajili ya soko la Tanzania.

Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

VITA DHIDI YA AJALI BARABARANI

Kampuni yafadhili mafunzo kwa polisi
®Madereva wazembe, trafiki wala rushwa kukiona

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI  ya  Superdoll
imeguswa na kauli ya Rais Samia
Suluhu Hassan dhidi ya ajali za
barabarani zinazogharimu mai-
sha ya watu. Imefadhili mafunzo
maalum kwa polisi kukabiliana
na ajali hizo.

Chini ya Mwenyekiti wake,
Seif Ally, kampuni hiyo iliandaa
mafunzo maalum ya siku tatu
kuanzia Jumatatu ya juma hili
Salaam, kwa wakuu wa usalama
barabarani wa mikoa na wak-
aguzi magari.

Ni mafunzo yaliyoandaliwa
kwa lengo la kuwajengea uwezo
maofisa hao ili kuendana na ma-
badiliko ya kiteknolojia katika
eneo hilo la usalama barabarani.

Katika mafunzo hayo, kam-
puni hiyo ilitumia wataalamu
wake wabobevu katika ukaguzi
wa magari, uchunguzi wa ajali za
barabarani na mifumo ya ufua-
tiliaji mienendo ya madereva wa
magari yake - kuwaongeza ujuzi
maofisa hao wa Jeshi la Polisi
ili kupunguza kwa kiwango ki-
kubwa kama si kumaliza kabisa
ajali za barabarani nchini, am-
bazo Rais Samia hivi karibuni
alinyooshea kidole kutoa salamu
za rambirambi kutokana na vifo
vya ajali hizo nchini.

Kwa mujibu wa Seif, mbali na
kutumia wataalamu wake, kam-
puni hiyo pia imewaleta wataal-
amu kutoka nje ya nchi kutoa

mafunzo kwa maofisa hao wa
Jeshi la Polisi.

Katika mafunzo hayo, Kam-
puni ya Superdoll pia imewa-
shirikisha wataalamu kutoka
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), Mamlaka ya Udhibiti wa
Bima nchini (TIRA), Mamlaka ya
Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini
(LATRA), Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) na baadhi ya vyuo
vya mafunzo ya udereva nchini.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama
Barabarani, Ramadhani Ngazi,
aliyataja mafunzo hayo ni fursa
kwa makamanda wa usalama
barabarani na wakaguzi wa
magari mkoa kujengeana uw-
ezo ili kuwa na utendaji unaoz-
ingatia weledi, tija, nidhamu na
uadilifu. “Superdoll wanayo mi-
tambo ya kisasa kabisa ya kusi-
mamia magari yao. Kwa kipindi
cha miaka 10, magari yao hayaja-
pata ajali yoyote. Tumeona hapa
wanafanyaje kwenye eneo hilo.

“Tumejionea namna Super-
doll wanavyodhibiti mwenendo
wa madereva na tabia zao, pia
mwenendo wa gari linapokuwa
barabarani. Pia wanayo progra-
mu ya mafunzo kazini kwa ma-
dereva wao, utaona ni kampuni
ambayo imejitosheleza vizuri,”
alisifu Kamanda Ng'azi.

Alisema kampuni zingine
zinapaswa kuiga utendaji wa
Superdoll  katika  kudhibiti
mienendo ya madereva badala
ya kuacha jukumu hilo kwa Jeshi

la Polisi peke yake.

Jumanne Muliro, Kamanda
wa Polisi Kanda Maalum ya Dar
es Salaam, wakati wa kufunga
mafunzo hayo juzi, aliwataka
maofisa waliopewa mafunzo
hayo kuhakikisha wanakwenda
kutokomeza rushwa na kui-
marisha utendaji unaozingatia
maadili na weledi katika maeneo
yao ya kazi.

Kamanda Muliro alieleza ku-
chukizwa na vitendo vya baadhi
ya askari na maofisa wa jeshi
hilo wanaoendekeza rushwa,
akisema:

“Ofisa mzuri anatakiwa asisite
kufanya uvamuzi wa kiutendaji.
Mtu akifanya vizuri apongezwe,
anayefanya vibaya achukuliwe
hatua mara moja, lakini usim-
wonee mtu.

“Watu waliofanya vibaya ka-
tika eneo letu la usalama bara-
barani hivi karibuni, sikusita
kuchukua hatua palepale. Tu-
napobaini huyu mtu hana sifa za
kuwa pale na kuendelea kutua-
bisha kwa vitendo vya rushwa,
tunachukua hatua mara moja.”

Baada ya kupewa mafunzo,
washiriki 121 wa mafunzo, pamo-
ja na mambo mengine, walia-
zimia kwenda kushughulika
na askari wasio waadilifu wa-
naoendekeza rushwa toka kwa
madereva wazembe.

Pia waliazimia kwenda ku-
wawajibisha askari wanaowa-
bambika makosa madereva na
kuwa na mikakati ya kukabili-

ana na ajali za barabarani katika
maeneo yao ya kazi.

Wakati wa ufunguzi wa
mafunzo hayo Jumatatu, Mwe-
nyekiti wa Superdoll, Seif, alise-
ma lengo la kuandaa mafunzo
hayo ni kuunga mkono jitihada
za serikali katika kukabiliana na
ajali za barabarani zinazogha-
rimu maisha ya watu wengi
nchini.

Alisema Tanzania ni nchi sala-
ma kiulinzi, lakini haiko salama
kwa ajali za barabarani, akieleza
kuguswa na kauli ya Rais Samia
ya kuchoshwa na ajali hizo.

Alisema kuwa licha ya mafun-
70 hayo kugharimu fedha nyingi,
wameona kuna haja kuyatoa
kwa maofisa hao wa Jeshi la Poli-
siili kukabiliana na ajali nchini.

Seif alisema kuwa ili nchi iwe
salama dhidi ya ajali barabarani,
kunahitaji kufanyike mambo
matatu: Utii wa sheria na kanuni;
mafunzo endelevu; na kuwekeza
katika teknolojia na ubunifu.

Kwa mujibu wa Kikosi cha Us-
alama Barabarani, jumla ya watu
886 walipoteza maisha katika
kipindi cha kati ya Januari na No-
vemba mwaka jana (2022) kuto-
kana na ajali za barabarani.

Vilevile, watu 573 walipata
majeraha kutokana na ajali 1,422
zilizorekodiwa na kikosi hicho
kwa kipindi tajwa. Ni ongezeko
la ajali 11 kulinganisha na zilizo-
tokea katika kipindi kama hicho
mwaka 2021 zilizosababisha vifo
vya watu 1,008 na kujeruhi 1,496.

Bodaboda
washtuka jina
la chama chao
kutumika
vibaya

Na Halfani Chusi

CHAMA cha Madereva na Wami-
liki wa Pikipiki Mkoa wa Dar es
Salaam (CMPD) kimepanga kufun-
gua shauri mahakamani dhidi ya
taasisi kutumia jina la chama hicho
kama mmoja wa wanachama wake
ilhali si kweli.

Kimebainisha kuwa kitalazimika
kufungua shauri mahakamani
ikiwa kampuni hiyo itashindwa
kuomba radhi kwa chama hicho
ndani ya saa 12 kuanzia jana alasi-
ri kilipotoa notisi kwa taasisi hiyo.

Mwenyekiti wa CMPD, Michael
Massawe, aliwaambia waandishi
wa habari kuwa chama hicho haki-
tambui kuwapo taasisi hiyo kwa
kuwa hakijawahi kushiriki wala
kuhusishwa katika kuanzishwa
kwake.

“Kwa watu hao kujitambulisha
kama wanafanya uangalizi wa
CMPD, ni upotoshaji wenye nia
ovu va kuleta mkanganyiko na
hasara kwa wanachama wetu wa
CMPD.

“Ifahamike kwamba tayari tume-
pokea taarifa nyingi kutoka kwa
wanachama wetu ambao wameku-
wa wakijikuta katika sintofahamu
kutokana na taarifa zinazotolewa
na hii taasisi huku wakiwataja
wanachama wetu kama sehemu ya
wahusika wa mipango yao wakati
si kweli," alisema.

Taarifa hiyo ya CMPD imekuja
siku chache baada ya taasisi hiyo
kutoa taarifa kupitia moja ya vituo
vya runinga nchini kuhusiana na
ujio wa kongamano la elimu ya
usalama barabarani huku wakiki-
taja chama hicho cha CMPD kuwa
miongoni mwa vyama Vilivyomo
ndani ya taasisi yao.

“Kitendo cha hawa kututambu-
lisha kama wanachama wao na
kuthibitisha ushiriki wetu katika
matukio yao, mbali na kuleta
mkanganyiko kwa wanachama
wetu pia wanatuingiza katika
migongano na wadau wetu mbal-
imbali ambao tayari tupo nao
katika makubaliano ya kiutendaji
yanayoongozwa Kisheria.

“Kupitia wadau hawa, tayari tuna
kalenda ya matukio yetu muhimu.
Sasa wanaposikia tunahusishwa na
matukio mengine bila wao kuwa
na taarifa inawasababishia sin-
tofahamu na kutishia makubaliano
yetu,” alifafanua.

Katika kuthibitisha hatua hiyo,
Massawe alisema tayari chama
hicho kimeandaa notisi ya kisheria
kupitia mwanasheria wa chama
hicho, Kampuni ya Uwakili ya
Msando Law Office ikiitaka taasisi
hiyo kuwaomba radhi wanachama
wa CMPD kwa madai ya kutumia
vibaya jina la chama chao bila ku-
wapo makubaliano va kisheria.

Tangu usajili wake hadi sasa,
CMPD ina wanachama zaidi ya
40,000, wakiwa chini ya vituo
1,600 vilivyorasimishwa na serikali
kupitia Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Saalam na wataalam kutoka
ﬂﬂsi za halmashauri zote za mkoa

uo.
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‘Wananchi kujenga wodi
'ya mama na mtoto

: Na Godfrey Mushi, ARUSHA

Teknolojia
va Kilimo
yatiliwa
mkazo
Arusha

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

KATIBU Tawala Msaidizi, Uchu-
mi na Uzalishaji Mali Mkoa wa
Arusha, Daniel Loiruck, amese-
ma kuna umuhimu kila mkulima
kutumia teknolojia za kisasa
zinazotengenezwa na sekta
tofauti za kilimo ili kuongeza
mnyororo wa thamani kwenye
mazao.

Katika maonesho ya Kilimo
daliwa na Kituo cha Taasisi
yva Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI), Loiruck, alisema jana
kuwa wakifanya hivyo, watanu-
faika kwa kupata mazao yenye
tija na kuwakwamua kiuchumi.

Pia alisema wataepuka ma-
gonjwa ya kushambulia mazao
yao, kwa kuwa watapata elimu
ya kufahamu mbinu bora za
kuyadhibiti na kuwa na matumi-
zi sahihi ya viuatilifu na pem-
bejeo.

Loiruck alishukuru sekta bin-
afsi kwa kushirikiana na vituo
vya utafiti katika kusambaza
teknolojia mbalimbali za kilimo
pamoja na matumizi sahihi ya
mbolea. }

Mkurugenzi Mkuu wa TARI,
Dk. Godfrey Mkamilo, aliwataka
wakulima kujenga utamaduni
wa kutumia matokeo ya utafiti,
ili yawasaidie katika ukuzaji wa
mazao yao na kuvuna kwa tija.

“Maonesho haya kwa wakulima
yanaongeza uchumi wao, yana-
leta fursa ya uboreshaji kilimo
biashara,” alisema.

Wakulima Dorcas Ayo na Sulei-
man Juma kutoka mkoani Kili-
manjaro walilalamikia madhara
ya sumukuvu yanayowapata,
I1hali wataalamu wa kilimo
wako katika kila kata.

Walisema wataalamu hao ha-
watoi elimu zaidi ya upimaji
wa udongo, matumizi ya upigaji
dawa mashambani na viuatilifu.

Walisema kuna wakati wa-
naacha mazao yao yaliwe na
wadudu kwa sababu ya ghara-
ma kubwa ya kununulia viua-
tilifu, inayotozwa na wauzaji wa
maduka ya pembejeo.

“Tunaomba serikali ifanye
utafiti wa wadudu wanaoleta
madhara katika mimea. Suala
la sumukuvu watafiti watoe
majibu sahihi kwetu sanjari na
upimaji wa udongo ili watusai-
die,” aliomba Dorcas.

MmOJa wa watafiti wa Kampu-
ni ya Intacrom, Soma Said, ali-
omba wakulima kutumia mbolea
za Fomi inayorutubisha udongo
na kuwawezesha kuvuna kwa
tija.

Al|sema mbolea hiyo ipo aina
tatu; ya kupandia, kukuzia na
kunenepesha, akiwashauri
wakulima waitumie kwa wingi.

ANANCHI wa Ki-
jiji cha Irkaswa,
Kata ya Kam-
wanga, Tarafa ya

: Enduimet, Wilaya ya Longido,
¢ walioongoza kuchangia kutoa
¢ ardhi yao kwa asilimia 88.5
: kwa ajili ya shughuli za uhifa-
: dhi wa ushoroba wa kitendeni,
¢ wameazimia fedha zitakazopa-
¢ tikana zijenge jengo la wodi ya
i mama na mtoto.

Fedha hizo zinazotokana na

¢ Mradi wa Wildlife Credit (tuzo
: ya uhifadhi) unaotekelezwa na
¢ Shirika la World Wildlife Fund
: (WWF). Zahanati ya Irkaswa,
¢ ambayo ina wastani wa kutoa
¢ huduma za uzazi kwa wajawa-
¢ zito sita kwa siku, haina jengo
: maalum kwa ajili ya huduma
¢ hiyo na wajawazito wanaz-
¢ alia chini kutokana na kukosa
¢ vitanda na wodi.

Juzi, katika Mkutano Mkuu

ishwa kwa ajili ya kupokea na
kuupitisha mradi mpya wa ma-
jaribio chini ya mradi mkuu,
Lindita, alisema walqpata fed-
ha hizo wataanza na changa-
moto hiyo kwa wajawazito.

Mradi huo unalenga zaidi
kutoa motisha ya utunzaji
na ulinzi wa ushoroba wa Ki-
tendeni, ambao ni mapito ya
wanyamapori ~ wanaohama
kati ya Hifadhi ya Taifa Kili-
manjaro (KINAPA) na Hifadhi
ya Taifa ya Amboseli ya Kenya
kwa ajili ya kutafuta malisho
na maji.

“Tatizo letu kubwa hapa ha-
tuna nyumba za watumishi na
jengo lamama na mtoto na wa-
nanchi hali yao ni mbaya kiu-
chumi,” Lindita alisema.

Mganga Mfawidhi wa Za-
hanati ya Irkaswa, Dk. Debora
William, alishauri kipaumbele
cha kwanza kiwe jengo hilo la

mama na mtoto.

“Mnafahamu wingi wa watu
wanaokuja usiku pale Zahan-
ati, hasa wajawazito, tunaz-
alisha watu mpaka sita kwa
wakati mmoja. Jengo la mama
na mtoto liwe ni kipaumbele
chetu, alisisitiza Dk. Debora.

Mshauri wa Biashara wa
WWF na Meneja Mradi huo,
Frank Damson, alisema: “Tuna
mradi mpya, ambao tumekuja
kuuzindua kama majaribio tu-
vilivyoko katika ushoroba wa
Kitendeni.

“Kata ya Kamwanga itanufai-
Kamwanga na Kitendeni na
Kata ya Olmolog itanufaika na
alisema.

Alibainisha kuwa lengo la
mradi ni kuhakikisha wanalin-
da ushoroba wa Kitendeni am-
bao unaunganisha Hifadhi ya
Taifa ya Amboseli na KINAPA.

“Tunaulindaje? Kuna njia
tofauti tofauti tutatumia ka-
tika miezi 18 ya utekelezaji wa
huu mradi wa majaribio. Uki-
fanikiwa utakuwa kama mfano
ambao utakwenda kutumika
katika shoroba zingine zote
nchini,” aliserna

nanchi wameazimia fedha zi-
takazopatikana kutokana na
mradi huo, zitumike kutatua
kero ya maji inayowatesa zaidi
ya wananchi 10,000 wa eneo
hilo lililoko mpakani mwa Ken-
ya na Tanzania.

“Maji yaliyoko huko yanatu-
mika kutoa huduma kwa zaidi
ya wananchi 10,000 na watu
wanaongezeka, yatatutosha
wote? Ndio maana kuna mga-
wo wa maji, leo Nakilongosi,
kesho yake yako Murtoti, siku
nyingine yako Mlimani Park,
shuleni hayapo,” alisema.

Daktari wa Watoto katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Tanga-Bombo, Dk. Mwalimu Khalid, akitoa mafunzo
maalumu yanayohusu matibabu ya utapiamlo kwa wataalamu mbalimbali kutoka Ustawi wa Jamii, madaktari,
manesi na maofisa lishe wa hospitali hiyo jana. PICHA: OSCAR ASAENGA

DC aonya wananchi kilimo cha bangi

Na Allan Isack, ARUMERU

MKUU wa Wilaya ya Aru-

¢ meru, mkoani Arusha, Emma-
: nuela Kaganda, amewataka
: wananchi wanaojishughulisha
¢ na kilimo cha bangi, kuacha
' mara moja, vinginevyo serikali
: itataifisha mashamba yao.

Emmanuela alitoa onyo

. hilo jana wakati wa operesh-
: eni maalum ya kutokomeza

¢ cha Kisimiri Juu. Ni operesheni
: ya kitaifa ya kupiga vita na ku-
¢ tokomeza biashara na matumi-
: zi ya dawa za kulevya nchini.

Akiongoza operesheni hiyo
akiambatana na Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya Wilaya
hiyo, waliteketeza magunia
270 ya bangi na kilogramu
300 za mbegu na kuwakamata
watuhumiwa wanne.

Kiongozi huyo pia alisema
amesikitishwa na kitendo Cha
huko kufuta namba za anwani
za makazi katika nyumba
zao, jambo ambalo linafanya
kushindwa kutambua mmiliki
wa nyumba ambazo magunia
ya bangi yalikutwa ndani ya
majengo yao.

Alisema mkakati wa seri-
kali kwa sasa ni kurasimisha
mashamba yote ya wananchi
miliki ili kuwatambua wamlhkl
halisi wa mashamba na hivyo
kusaidia kutambua watu wa-
naolima bangi.

“Serikali kupitia Mamlaka
ya Kudhibiti Dawa ya Kulenya
imekuwa inatoa elimu kwa wa-
nanchi kuacha kulima bangi
lakini bado wapo baadhi wa-
naokaidi.

“Tumekamata magunia 270
na kilogramu 300 za mbegu
za bangi, jambo ambalo linaa-

shiria kuwa bado kilimo hicho
Kisismiri Juu na Losinoni Juu,”
alisema kiongozi huyo.
Mwakilishi wa Kamishna wa
Mamlaka ya Kudhibiti na Kuu-
pambana na Dawa za Kulevya,
Ofisa Operesheni, Jackson
George, alisema licha ya kutoa
elimu, baadhi ya wananchi wa
Kisimiri wanaendelea kulima
na kuuza bangi kwa siri.
Alisema serikali itaendelea
na mpango mkakati wa kutoa
elimu na kuchukua hatua kali
za kisheria kwa mtu yeyote
atakayebainika.



10 NipaShe ljumaa Julai 21, 2023
HABARI KANDA YA ZIWA

N

]
Waomba

Mradi bil. 3/- kuondoa

Kero maji Sengerema

Na Elizabeth Seleman,
SENGEREMA
ERIKALI mkoani

Mwanza imetia saini

mkataba wa ujenzi wa

tangi la maji la Nyama-
ZUungo pamoja na upanuzi wa
mtandao wa bomba wenye
urefu wa kilomita 73 katika
Wilaya ya Sengerema wenye
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni
tatu.

Mradi huo unatarajiwa
kuondoa adha ya upati-
kanaji wa majisafi na salama
katika kata saba wilayani
hapa.

Mkataba huo umetiwa saini

baina ya Serikali na kampuni
ya Nangh'were Mhando Ltd
na ujenzi wake ukitarajiwa ku-
fanyika katika kipindi cha mie-
7zi sita kuanzia Agosti, mwaka
huu mpaka Januari, mwakani
2024 na unakadiriwa kuhu-
dumia zaidi ya wananchi
166,500.

Akizungumza wakati wa
utiaji saini utekelezaji wa
mradi huo, Katibu Tawala wa
Mkoa wa Mwanza, Elikana
Balandya, aliwataka vion-
gozi kusimamia kikamilifu na
kutoa ushirikiano mradi huo
utekelezwe katika viwango vi-
navyotakiwa.

Meneja wa Mamlaka ya Ma-

jisafi na Usafi wa Mazingira
Mjini Sengerema (SEUWASA),
Sandala Sadiki, alisema mradi
huo unatarajia kuwafikia wa-
nanchi zaidi 166,500 na uta-
gharimu Sh. bilioni tatu hadi
kukamilika.

Alizitaja kata zitakazonufai-
ka na mradi huo kuwa ni Ny-
amazugo, Ibondo, Tabaruka,
Nyatukala, Misheni, Nyampu-
lukano na Mwabaruhi.

Mkuu wa Wilaya ya Sen-
gerema, Senyi Ngaga, aliahidi
kuendelea kuisimamia kika-
milifu miradi inayotekelezwa
wilayani hapa na kuhakikisha
hakuna hujuma yoyote inay-
ojitokeza ili kuhakikisha kila

- " ll
-

mwananchi anapata huduma
stahiki.

Mbunge wa Sengerema,
Tabasamu Khamis, alionya
baadhi ya wananchi wenye
utaratibu wa kujiunganishia
maji kinyemela na kueleza
kuwa hatua kali za kisheria
zitachukuliwa dhidi yao kwa
kuwa hawatakuwa tayari ku-
vumilia vitendo hivyo vya hu-
juma.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya
ya Sengerema, Mark Makoye,
aliishauri SEUWASA kuanga-
lia kwa makini suala la maji
kukatika mara kwa mara kwa
kuwa limekuwa kero kwa wa-
nanchi.

s,

Viongozi wa Kata ya Matongo katika Halmashauri ya Wilaya na Tarime wakifurahi pamoja na wahmu wa Sekondan

ya Matongo kwenye hafla ya kukabidhiwa nyumba ya mwalimu wa shule hiyo iliyojengwa na kampuni ya ukandarasi
katika mgodi wa Barrick North Mara ya Swala Sulutions kwa kushirikiana na mgodi huo. Wengine ni Kaimu Meneja
Uendeshaji wa Kampuni ya Swala Sulutions, Roy Kiprono Kimutai (wa nne kushoto) na Kaimu Meneja wa Idara ya Uhu-
siano wa Barrick North Mara, Hermence Christopher (wa nne kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

TFS yawaangukia viongozi ulinzi rasilimali misitu

Na Vitus Audax,
NYAMAGANA

WAKALA wa Huduma za
Misitu Tanzania (TFS) Kanda
ya Ziwa imewataka viongozi
mbalimbali wa serikali kush-
iriki kikamilifu katika kulinda
na kuhifadhi rasilimali za
misitu na kuacha kulitelekeza
jukumu hilo kwa wakala pe-
kee.

Kamanda wa Uhifadhi TFS
Kanda ya Ziwa, Bakari Moham-
ed, alitoa rai hiyo juzi wakati
akikabidhi mbao 250 kwa
niaba ya Kamishna wa Uhifa-
dhi wa TFS, Prof. Dos Santos
Silayo, kwa Mkuu wa Wilaya

Nyamagana, Amina Makilagi,
kwa ajili ya utengenezwaji wa
madawati.

Mohamed alisema kume-
kuwa na utaratibu wa baadhi
ya viongozi kupuuzia pale wa-
napoona uharibifu wa misitu
na kuliona jukumu hilo kuwa
si lao bali la TFS hali ambayo
imesababisha hali ngumu ka-
tika utekelezaji wa majukumu
yake.

“Hizi rasilimali za misitu ni
kwa faida ya viongozi wote
kuanzia vitongoji na wananchi
wao. TFS tumepewa tu ju-
kumu la kusimamia lakini se-
hemu ambao hatupo wanatak-
iwa kuwa mabolozi ili iendelee

kuwahudumia,” alisema.

Pia alisema pale wanapo-
gundua kuwapo kwa wahari-
bifu wa rasilimali hizo wasisite
kuchukua hatua za kisheria
ili kuhakikisha wahusika wa-
naendelea kudhibitiwa na
kulinda misitu.

Alitaja misitu kuwa ni mion-
goni mwa rasilimali zina-
zithaminiwa duniani ikiwa ni
pamoja na vigezo vinavyeweza
kulipa nafasi taifa katika ku-
patiwa fursa mbalimbali ku-
toka katika mataifa yaliyoen-
delea.

Akizungumza baada ya
kupokea mbao hizo za miti
ya aina mbalimbali ya asili,

Makilagi aliishukuru TFS kwa
kupokea maombi yake ya
mbao kwa ajili ya kutengeneza
madawati hali itakayosaidia
kupunguza tatizo la samani
hizo wilayani hapa.

“Mbao hizi zenye thamani
ya zaidi ya Sh. milioni nne
zitasaidia kuongeza mada-
wati katika shule mbalim-
bali hususani katika shule za
msingi. Tunaahidi kuendelea
kuwa mstari wa mbele katika
kushirikiana na TFS kutunza
mazingira ikiwa ni pamoja
na kuendelea na kampeni
ya upandaji miti kwa wingi,”
alisema Makilagi.

mabwawa
kuongeza
vzalishaji

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKULIMA kutoka Halmashau-
ri ya Ushetu, Kahama mkoani
Shinyanga, wameishauri Wiz-
ara ya Kilimo kuchimba visima
virefu na mabwawa ya maji kwa
ajili ya kilimo cha umwagiliaji
ill kuongeza uzalishaji na kuon-
dokana na dhana ya kutegemea
mvua kila msimu.

Hayo waliyabainisha jana ka-
tika kikao cha Baraza la Wazazi
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
cha kupokea na kujadili taarifa
va utekelezaji wa shughuli za
maendeleo kwa kipindi cha
miezi sita kuanzia Januari hadi
Juni, 2023.

Walisema serikali ikielekeza
nguvu katika kilimo hakutakuwa
na ukosefu wa chakula wala
malalamiko ya wananchi, hivyo
kuna haja va kuwekeza katika
uchimbaji wa mabwaya ya maji
yatakayosaidia katika kilimo cha
umwagiliaji.

“Visima virefu na mabwawa
ya maji yakichimbwa yatasa-
babisha wakulima kuzalisha
kwa wingi mazao ya chakula na
biashara na wataondokana na
dhana ya kuendelea kutegemea
mvua za kila mwaka,” alisema
Ahmed Haruna.

“Msimu uliopita nilinunua
ekari 10 nje ya mji kwa ajili ya
maandalizi ya kilimo. Kutokana
na mvua kuwa chache nilivuta
maji katika moja ya maghati
ya maji yanayosimamiwa na
RUWASA (Wakala wa Majisafi
na kulima matunda. Mavuno
yalikuwa mengi, hivyo kuna
haja ya serikali kulitazama hili,”
aliongeza.

Makamu Mwenyekiti wa
Baraza la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Ushetu, Doa Limbu,
alisema halmashauri hiyo inat-
egemea mapato yake ya ndani
kupitia kilimo, hivyo uwapo wa
kilimo cha umwasgiliaji utasaidia
kuongeza mapato ya ndani na
kuwa na fedha za ukamilishaji
wa miradi mbalimbali ya maen-
deleo na ile iliyoanzishwa kwa
NgUVU za wananchi.

Mbunge wa Ushetu, Emmanuel
Cherehani, alisema moja ya mi-
kakati yake ya kukuza kilimo ni
kuwa na kilimo cha umwagiliaji
ili kuongeza uzalishaji wa mazao
hayo na kitaanza hivi karibuni
baada ya upatikanaji wa maji ya
Ziwa Victoria ambayo yanata-
rajia kuingia jimboni humo.

Alisema, kwa kuona umhimu
wa kilimo cha umwagiliaji, Cha-
ma Kikuu cha Ushirika Kahama
(KACU) kwa kushirikana na Hal-
mashauri ya Ushetu wamepanga
kuchimba mabwawa 11 ya maji
ili kukabiliana na ukame kwani
msimu ulipita baadhi ya makam-
buni ya tumbaku yalikuwa
yakisomba maji na kuwapelekea
wakulima.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

“Kariakoo ‘kuchele’
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Vyanzo vuta nikuvute, kushindwa
kurejesha mikopo kumbe viko hapa

Na Christina Haule, MORO-
GORO

MIGOGORO Kkati ya wakopaji
na taasisi za fedha zinazokopesha
inazidi kukua kila siku, huku visa
vyake vikiwa kutozwa riba kubwa,
kufilisiwa, kuvunjika kwa ndoa
kwa upande mmoja na hasara kwa
taasisi baada ya aliyekopa kuingia
mitini, vikisikika mara kwa mara.

Aidha, wakopaji mikopo
kushindwa kulipa hasa baadhi ya
kinamama wajasiriamali ni jambo
linaloshika kasi huku baadhi yao
wakitokomea kusikojulikana na
kuziachia hasara taasisi zinazotoa
mikopo na hata familia zao.

Haya yanatokea licha ya kuwapa
elimu na mbinu za kutumia kwa tija
pesa hizo wanazokopa ili kukuza
mtaji au kuboresha biashara.

Changamoto ya wakopaji wengi
wa mikopo kushindwa kulipa
mikopo na riba kulingana na muda
uliopangwa inahusishwa na baa-
dhi yao kuiingiza au kutumia pesa
hizo kutatua changamoto za mai-
sha kwenye familia zao badala ya
uwekezaji.

Mathalani, wapo wanaokopa ku-
tibu wagonjwa, wengine kununua
mahitaji yasiyo ya lazima na baadhi
kutumia fedha hizo, kulipa mkopo
mwingine waliokopa kwenye taasi-
si nyingine.

Tabia hiyo, inaweza kuwa ni kiny-
ume na kanuni za mikopo kwa vile
haijatimiza lengo na kusudi liliku-
wepo.

Jonas Laurent ni mmoja wa wa-
jasiriamali ambaye ni mkulima
wa mboga na matunda anayeishi
Dumila wilayani Kilosa mkoani
Morogoro, anayeeleza hayo wakati

akiongea na Nipashe.

Anafafanua kuwa upo ukweli
kwamba kuitumia mikopo ku-
tatua changamoto za kimaisha na
kifamilia kunatokana na hali ya
umaskini na mitaji midogo ya wa-
jasiriamali ambayo haitoshi kukidhi
mahitaji ya familia na wategemezi.

Anaitaja sababu nyingine kuwa
ni kutumia fedha hiyo katika kureje-
sha mikopo iliyokopwa kwanza
na baadaye kushindwa kurejesha
aliyokopa na ndipo hufikia hatua ya
kukomolewa na mkopo wa kausha
damu, kufilisiwa na kujikuta waki-
ua mitaji na biashara wakibaki bila
mwelekeo.

“Inawezekana mjasiriamali kwa
wakati huo hahitaji mkopo wa bi-
ashara lakini ana mtoto au ndugu
yake wa damu anaumwa na ina-
hitajika fedha nyingi kuokoa uhai
wake, analazimika kuingia mkopo
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mwingine ili kunusuru maisha ya
mpendwa wake. Sasa shida inakuja
kwenye kulipa, hadi waanze kuvu-
tana na ndugu wengine, huku riba
nayo inaendelea kukua,” anasema
Laurent.

Wakati mwingine anashindwa
kulipa, anaweza kukimbia kusiko-
julikana au hata kujinyonga na pen-
gine wapo wanaoachilia mali zao
na kufilisiwa.

Meneja wa taasisi ya kiserikali ya
utoaji mikopo ya Self Microfinance
Fund (Self MF), tawi la mkoa wa Mo-
rogoro, Moses Ntambi, anatoa rai
kwa vyombo vinavyosimamia war-
asimishaji na ardhi kuongeza kasi
ya urasimishaji maeneo ili kuwa-
fanya wakopaji kuwa na dhamana.

Anazitaja nyaraka za mali zilizo-
rasimishwa zenye namba kwamba
wanazoweza Kkuzitumia kupata
uhakika wa mkopaji kama hana

mkopo mwingine ili kumkopesha
bila mashaka.

Aidha, anasema urejeshaji hafifu
au kushindwa kurejesha mikopo
kutafanya juhudi za serikali kuwas-
adia wananchi kutozaa matunda
ikiwa bado kutakuwa na wajasiri-
amali wanaokopa mikopo na kisha
kupotea na kushindwa kulipa.

Hata hivyo, anasema mkopaji
anaposhindwa kulipa inakuwa
shida kwa mtoaji wa fedha kuipata
dhamana aliyokopea kutokana na
kuwa tayari ipo katika mikopo kwe-
nye maeneo mengine zinakopati-
kana huduma hizo.

Anasema licha ya taasisi hiyo
kujenga utaratibu wa kutoa elimu
kabla ya mikopo kwa wajasiriamali
mbalimbali wakiwamo wakulima,
wafanyabiashara, wafanyakazi na
wafugaji kuhusu muda wa utayari
wa kukopa kulingana na biashara

waliyonayo, bado changamoto
hiyo imeendelea kushika kasi.

Kadhalika, anawashauri waja-
siriamali kuzingatia elimu wanazo-
pewa hasa za masuala ya mikopo ili
kutojiingiza kwenye mikopo umiza
ambayo ina mchango mkubwa wa
kuwaharibia maisha na uwekezaji
kwa sababu ya kukimbia na kuacha
shughuli za maendeleo wanazofan-
ya, ili kujiepushia matatizo.

Halikadhalika, Ntambi ana-
sisitiza taasisi nyingine za kifedha
kutumia mfumo wa taarifa za wa-
kopaji mikopo uliopo serikali (cred-
it bureau) katika kuweka maelezo
ya wateja wa mikopo na kusaidia
watoa huduma wengine kuwatam-
bua na kutowapa fedha nyingine
watu ambao wameshakopa kwing-
ine na wapo kwenye orodha.

Ofisa Mikopo wa Self MF, Faraja
Kauzeni, kwa upande wake anase-
ma mikopo inayotolewa na taasisi
hiyo ya kiserikali ina lengo la ku-
wainua wananchi kiuchumi kutoka
hatua moja kwenda nyingine na
inasikitisha kama haitatumiwa ip-
asavyo.

Hivyo Kauzeni anawashauri
wajasiriamali na wafanyabiashara
kufika kwenye taasisi hiyo kupata
elimu zaidi ya namna ya kuende-
sha biashara zao na kwamba Self
MF ina uwezo wa kumsaidia mja-
siriamali kielimu na kumfahami-
sha kuwa ni wakati gani anatakiwa
kukopa au wakati gani asikope ili
kuepuka kutokuwa na iwezo wa
kumaliza mkopo.

Anaongeza kuwa taasisi ya Self
MF imetoka mikopo yenye thama-
ni Shilingi bilioni mbili kwa wateja
120 mkoani Morogoro tangu tawi
hilo lifunguliwe mwaka 2022.
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Kariakoo ‘kuchele’ ni mambo yanayojiri
baada mkutano wa Waziri Mkuu Majaliwa
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Waziri Mkuu Kasimu Majaliwa , kwenye mkutano na wafanyabiashara Kariakoo.

Na Halfani Chusi

AMBO yamebadi-

lika kwa wafanyabi-

ashara kuanzia Ka-

riakoo hadi mikoa
mingine nchini, ndivyo anavyoji-
nasibu Katibu wa Jumuiya ya Wa-
fanyabiashara Kariakoo, Urokh
Ombeni.

Akiihusisha amani na furaha
walionayo wafanyabiashara hao
na mkutano wa Waziri Mkuu,
Kasimu Majaliwa na wafanyabi-
ashara Kariakoo kutatua kero
zao baada ya mgomo wa kupinga
ongezeko la kodi.

Ni katika mazungumzo na Ni-
pashe hivi karibuni akisifia ziara
ya Waziri Mkuu na Rais Samia, Su-
luhu Hassan kukubali na kuwaita
wafanyabiashara na kufanya nao
mkutano wa pamoja kwa lengo
la kusikiliza na kutatua kero zao
kwa nyakati tofauti.

Ikumbukwe kuwa, Mtendaji
Mkuu wa serikali alifikia uamuzi

wa kukutana na wafanyabiashara
wa Kariakoo baada ya mgomo
wa siku tatu mfululizo wakidai
kuongezwa kodi na madai mengi
yanayokata mitaji yao na kuwad-
hoofisha kibiashara ikiwamo kodi
ya stoo.

HALIILIVYO SASA
Katibu wa Jumuiya ya Wafan-
yabiashara Kariakoo, Urokh,

anasema tangu Waziri Mkuu, atoe
maagizo hayo kwa sasa hali ime-
kuwa shwari na wafanyabiashara
wanaishi kwa amani na wanalipa
kodi bila bughudha yoyote.

“Hali ya biashara imetulia sasa
hivi watu wanafanyakazi kwa
utulivu mkubwa, ila tulikuwa tu-
natamani kuwe na bei elekezi ya
kutoa kontena bandarini ili mtu
akienda kuchukua shehena hiyo
ajue anapaswa kulipia Shilingi
ngapi kuliko hili la kukaa na baa-
dhi ya maofisa kuanza kujadiliana
ni kama hili linakaribisha mwan-
ya wa rushwa.

“Zamani walikuwa wanatusum-

bua sana tulikuwa tunafanya biasha-
ra bila kuwa huru kila mara unawaza
kikosi kazi, wakati mwingine unawa-
za TRA watakuvamia dukani.

“Tunamshukuru Waziri Mkuu na
Rais Samia kwa kujali malalamiko
yetu na kututembelea lakini tunata-
mani angalau angekuwa wanafanya
ziara hiyo kila baada ya miezi kadhaa.
Nadhani kusingejitokeza suala kama
lile tena,” anasema katibu huyo.

KUHUSU BANDARI

Katibu huyo pia anaunga mkono
uamuzi wa serikali kuhusu kukodis-
ha bandari kwa mwekezaji DP World
kutoka Dubai, akitoa mtazamo wake
kwamba atakapokuja huenda ataleta
maslahi kwa wafanyabiashara ikiwa-
mo kuondoa kikwazo cha kukaa kon-
tena muda mrefu bandarini na maz-
ingira ya rushwa na ukwepaji kodi.

Anasema mpango huo ni mzuri
lakini ana angalizo kwamba, kuwapo
na ungalifu kwenye mkataba usiwe
wa kuwabana Watanzania bali we-
nye manufaa kwa pande zote au ‘win-
win’ lakini pia ukimlinda mwekezaji

ili kila upande upate tija na nchi in-
eemeke na hatua hiyo.

“Ni jambo zuri kwa vile litafani-
kisha kuondoa vikwazo kwa wafan-
yabiashara na mianya ya rushwa la-
kini uangaliwe mkataba kama kuna
sehemu inatubana kama taifa, basi
maeneo hayo yarekebishwe mapema
na kuleta mlango wa mijadala kuri-
dhiana,” anashauri.

KARIAKOO SASA

Baada ya mkutano huo Nipashe in-
ashuhudia, pilikapilika zikiongezeka
katika soko hilo, wingi wa wafanyabi-
ashara umeonekana wakiwamo wa-
geni kutoka DRC, Burundi, Comoro,
Kenya na baadhi wageni wanaoleta
shehena kutoka China na Uturuki.

Mitaa ya Congo na Sikukuu im-
ekuwa na msongamano mkubwa
kama ilivyokuwa hapo zamani, hali
inayoifanya safari ya Kariakoo kuhi-
taji umakini zaidi kwenye pochi mi-
fukoni, fedha na hata simu mkononi.

Wanamgambo wanaolinda usala-
ma wapo lakini siyo wengi kumudu
tafurani au kama kutatokea vurumai

kutokana na idadi kubwa ya watu.

Vijiwe vya watu wasio na kazi
maalumu pamoja na madalali wa
kusaka bidhaa nao wameongezeka
na kusababisha kero kwa wateja
wanaofuata huduma hizo ikiwamo
kuongeza bei za bidhaa ili wapate
cha juu lakini pia kusumbua wateja
hasa wageni na kuongeza hofu ya
kuibiwa kutokana na kusongwa na
watu hao mara kwa mara.

KUZUKA MGOMO

Mgomo wa wafanyabiashara Kari-
akoo uliitikisa serikali na hata Waziri
Mkuu akaunda tume iliyozunguka
nchi nzima kwa ajili ya kusikiliza
kero za wafanyabiashara na kuzileta
mezani kwa utatuzi.

Mkutano wake na jumuiya ya wa-
fanyabiashara, unaanza na kutoa
ufumbuzi wa mambo kadhaa am-
bayo anayatolea ufafanuzi kwenye
mkutano wa hadhara na wafanyabi-
ashara ambao wanakubaliana nayo.

Miongoni mwa kero anazotatua
papo kwa hapo ni pamoja na tuhuma
dhidi ya baadhi ya maofisa wa Mam-
laka ya Mapato kuwaonea baadhi ya
wafanyabiashara kwa kuwatolea ma-
neno ya kashifa na kutowasilikiza wa-
napowasilisha malalamiko yao kwa
madai mpaka waone barua rasmi.

Kuhusu sheria ya usajili wa stoo,
ambayo ndicho kilikuwa kiini cha
mgomo huo, siku hiyo akaelekeza
sheria hiyo kutotumika kwa muda
mpaka pale itakapotolewa elimu kwa
wafanyabiashara.

“Sheria ya usajili wa stoo ilikuwa
na nia njema, lakini imeanza kutumi-
wa bila kutoa elimu hivyo naagiza
isitishwe kwanza kuruhusu zoezi la
utoaji wa elimu kuendelea huku wa-
kiangalia namna bora ya kulitekeleza
agizo hili.”

Vilevile suala la rushwa linaibuliwa
na wafanyabiashara wakidai wana-
bambikizwa kodi kubwa na hata kut-
ishiwa kufunguliwa kesi za uhujumu
uchumi, lakini ‘wanapolainisha’ kwa
kutoa kitu kidogo, mambo yanamali-
zwa. Waziri Mkuu anakemea rutoa
mlungula kwa baadhi ya maofisa
wa Mamalaka ya Mapato akiwaeleza
kuwa ni kosa kisheria kupokea rush-
wa na kwamba jambo hilo linasaba-
bisha wafanyabiashara kuendelea
kubaki maskini.

“Mbali na rushwa hata kama-
takamata  hakuleti sifa  nzuri
mnakamata mpaka wateja wa nje
wanaokuja kununua bidhaa kitendo
hicho kitasababisha kufukuza wateja
wa kigeni. Kumbukeni soko la hili lin-

ema Kila kona ni shwari, watia neno mkataba bandari

ategemewa na nchi tunazopakana nazo
kama Kongo, Rwanda, Burundi kum-
kamata mtu na kumtisha kutatufukuzia
wateja wetu na tutakosa fedha za kigeni
kutoka nje,” alisema siku alipoenda
kusikiliza na kutatua kero za wafanyabi-
ashara Kariakoo.

Kadhalika anaagiza kufutwa kwa viko-
si kazi vilivyoundwa na TRA, akisisitiza
kuwa hivyo ndiyo sababu ya rushwa kati
ya wafanyabiashara na serikali huku

Katibu wa Jumuiya ya Wafanyabiashara Kariakoo, Urokh Ombeni.PICHA

ZOTE : HALIFANI CHUSI

akiahidi kuwa hawatakubali soko la Ka-
riakoo kufa.

“Tutwasaidia wafanyabiashara ku-
tatua kero zinazowakabili, tutafanya
mkutano na viongozi wao kwa ajili ya
kupokea malalamiko na maoni yao,
kuangalia namna ya kuyafanyia ufum-
buzi kwa pamoja.”

Pia anaahidi atafanya mkutano na
viongozi wa wafanyabiashara wote
nchini, Jumatano kwa ajili ya kupokea
vikwazo vinavyowakabili na kuvitafutia
ufumbuzi wake.

TAFAKURI YA MLALAHOI

‘Cheti cha ndoa hakisainiwi
wakati wa uchumba’

BANDA ni mtoto wa kiume
wa familia ya Mzee Tandu
Uweke. Siku moja wawili hao
wakafanya safari mkoani,
kwa masuala yao binafsi
na kupokewa na ndugu na
jamaa kwa bashasha.

Katika siku walizokaa
mkoani humo, Banda aka-
vutiwa na msichana anaitwa
Dupwo Mwarabu, hali
iliyomfanya atamani kum-
wo0a na hakusita kumwambia
baba yake.

Mzee Tandu hakuwa na
hiyana, akamkubalia kijana
wake kutokana na kwamba
hata umri wake ulishafikia
haja ya kuwa na mke na
kuishi kama familia.

Hata hivyo, katika njia
za0, Banda na Dupwo kumbe
kuna siku walikutana na
ndipo mwanaume huyo
akafunguka, na bahati nzuri
msichana naye hakuwa na
pingamizi akamtaka afuate
tu taratibu.

Kwa maana hiyo, baada
ya Banda kupata ruhusa na
idhini ya baba yake, akajiwe-
ka tayari na kumtaka mzee
wake huyo aanze taratibu
za kuhakikisha wawili hao
wanaoana.

Kimila taratibu ni kufuatilia
ukoo wa bibi harusi mtaraji-
wa, ili kuujua vema na kama
kuna dosari au upungufu
wajipime kama wanaweza
kukabiliana nao, na kama ni
kubwa basi mambo vaishie
hapo.

Kwa kuwa Mzee Tandu
alikuwa analifahamu vema
eneo hilo na akiwa na watu
anaofahamiana nao, ali-
waomba baadhi yao kufua-
tilia ukoo wa Mzee Mwarabu,
ili mwanawe asijeangukia
kwenye familia ya ajabu.

Wakati shughuli hiyo ik-
iendelea ya utafiti, Banda na
baba yake walirudi nyum-
bani kusubiri matokeo, huku
yeye akiendelea kuwasiliana

WATU WANGEZUNGUMZA
KWANZA KABLA YA KUSAINI

e

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

na mkewe mtarajiwa.

Utafiti ulikamilika na ika-
onekana kuwapo mambo ma-
dogo madogo tu yanayoweza
kurekebishwa, kabla ya ndoa
haijafungwa. Yalirekebishwa
na hatimaye maandalizi ya
ndoa baina ya familia hizo
mbili yakaanza.

Hatua hiyo ilifikiwa baada
ya pande hizo kuchunguzana
kwa nyakati tofauti na zote
kuridhika na kuridhia ndoa
ifungwe lakini kiserikali,
kwa walikuwa na madhebu
tofauti.

Hatimaye mambo yaka-
fanyika, watu wakala ub-
wabwa na kucheza ngoma
na kila kitu, Banda na Dupwo
wakawa mke na mume,
hivyo koo za Tandu na
Mwarabu zikaungana kupitia
Vijana wao na kuleta faraja
kubwa.

Endapo Banda na Dupwo
wangekimbilia kufunga ndoa
bila kuchunguzana pande
Zote na hatimaye matatizo
kuibuka wakiwa wamesha-
saini vyeti vya ndog, sijui
ingekuwaje, bila shaka hali
ingekuwa ya tafrani.

Siku zote masuala ya ndoa
ni kama mkataba ambao hu-
ingiwa na pande mbili ukiwa
na ahadi za kuishi pamoja
hadi kifo kiwatenganishe, na
ahadi hutolewa siku wana-
saini vyeti vya ndoa.

Na kwa kuwa ni mkataba
wa milele, ndiyo sababu
haiwi vizuri kusaini cheti

NIPE TANO KWA
KUONGEA JAMBO
LA MUHIMU

cha ndoa kabla ya kuridhiana
kitabia na nyendo za kila
upande kiukoo, vinginevyo ni
taharuki.

Ndiyo sababu hata wakati
wa kusaini vyeti vya ndoa
kunakuwa na mashahidi wa
pande zote mbili, wakisaini
kwa majina kamili na saini
zao na nakala kuachwa seri-
kalini kwa ajili ya rejea.

Hivi sasa nchi inapitia
katika mjadala mzito kuhusu
uwekezaji katika masuala ya
kiuchumi baina ya Serikali
ya Tanzania na ile ya Dubai
kuhusu bandari za Tanzania
kukodishwa kwa kampuni ya
DP World.

Kumeibuka ubishaniwa huu
ni mkataba au si mkataba,
huku wasemao ni mkataba
waking'ang'ania saini zina-
zoonekana kwamba tayari
zimehalalisha mkataba
ambao wengine wanataka
yaitwe makubaliano ya awali.

Kila upande wa serikali
ukiibuka na kutoa ufafanuzi
na majibu, upande unaopinga
unashikilia, kuwa mkataba
tayari na hakuna kinacho-
badilika licha ya viongozi
wakuu kusema watasikiliza
maoni ya wananchi.

Yawezekana viongozi wetu
walikuwa na bado wana nia
njema kabisa ya kuwekeza
kwenye bandari zetu, lakini
kuna mahali walisahau kuwa
wakati wa uchumba cheti cha
ndoa huwa hakisainiwi.

Kama tungefanya zilivyo-
fanya familia za Tandu na
Mwarabu, tusingefika huku
tuliko sasa, ambako tuna-
karibia kutoana macho kwa
kinachoonekana ni mkataba
uliosainiwa tayari.

Pengine busara itatumika,
hatimaye Watanzania tuliofi-
ka Dubai na ambao hatujaen-
da tukakaa pamoja na kuona
ni jinsi gani ya kuendelea au
kuachana na mchakato huu
kwa maslahi mapana ya nchi.
Alamsiki!
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Mgodi ulivyowatajirisha vijana
kupltla mradl klllmo biashara
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Meneja Uhusiano, Hermece Christopher na Ofisa Maendeleo ya Jamii, Praygod David, wakizungumza na wanakikundi cha
kilimo biashara cha mboga na matunda wa Matongo.

Na Faustine Feliciane

ILE hali ya umaskini katikati ya
utajiri imeanza kutoweka, baada
ya mgodi wa dhahabu wa North
Mara ulioko wilayani Tarime kuan-
daa mradi maalum wa kilimo kwa
vijana ili kuwatengenezea mapato,
kupunguza ufukara na uhalifu.

Hatua hiyo inafuatia miaka kad-
haa ya mivutano kati ya vijana
mgodi wa dhahabu wa North
Mara, unaomilikiwa na Barrick,
kutokana na kuingiliana katika
shughuli za kutafuta kipato kati ya
wananchi hasa vijana na walinzi
wa mgodi huo.

Chanzo kilihusishwa na baa-
dhi ya wananchi kuingia kwenye
mgodi kusaka mawe ili kuchenjua
(kusafisha) dhahabu kwa kuwa
shughuli kubwa ilikuwa uchim-
baji mdogo wa madini hayo katika
eneo hilo, kabla ya kubinafsishwa
kwa mwekezaji huyo.

Vijana wengi walikuwa wakiin-
gia kwenye migogoro na mgodi
huo kwa sababu waliingia kutafuta
mawe lakini askari au walinzi wa
mgodi walipambana ili kuwadhibi-
ti na kulinda mali za kampuni.

Katika kutafuta suluhu ya kue-
puka migogoro hiyo, uongozi
wa mgodi huo uliandaa mradi
maalum wa kilimo kwa vijana ili
kuwatengenezea mapato kupi-
tia mashamba waliyoyaanzisha
kupunguza umaskini wa kipato
miongoni mwao.

Naibu Meneja wa Idara ya Uhu-

siano wa Barrick North Mara,
Hermence Christopher, anazun-
gumza na Nipashe, akisema lengo
la kuanzisha mradi huo wa kijamii
ni kutoa ajira kwa vijana na ku-
wapa fursa ya kutengeneza pesa
kwa njia halali na kuacha kuvamia
maeneo ya mgodi huo.

Anasema miradi hiyo ilianzish-
wa kupitia fungu la miradi ya jamii
(CSR) inayotolewa na mgodi huo
kwa jamii ya North Mara na kwam-
ba Barrick kwa kushirikiana na
Wilaya ya Tarime iliandaa shamba
la ekari 10 ambalo wanalima kisa-
sa mboga na matunda ambavyo
soko la kwanza la kununua mazao
hayo ni mgodi wenyewe kupitia
kampuni inayolisha chakula mgo-
dini hapo.

Christopher, anasema lengo la
kuanzisha mradi huo wa kijamii ni
kutoa ajira kwa vijana na kuwapa
fursa ya kutengeneza pesa kwa
njia halali ili kumudu maisha yao
na kuachana mambo ya kihalifu.

“Mradi huu ulianza mwaka
jana, vijana wamejikusanya kwe-
nye vikundi na kukabidhiwa kila
kikundi ekari moja ambayo inaz-
alisha mpaka Shilingi 9,000,000
kila wanapovuna na kuuza mazao
yao,” anasema Christopher.

Aidha anasema, kila kikundi
wapo 10 na kufanya idadi ya vijana
kwenye mradi huo kuwa 100 na
kuongeza: “Tulianza kwa kuwapa
elimu ya kilimo cha mboga, ufugaji
wa kuku na samaki, baada ya hapo
ndipo tukawakabidhi shamba na
wataalamu kuwasimamia ili kuleta

matokeo chanya na endelevu.”

Anasema mwaka mmoja sasa
tangu mradi kuanza na vikundi
vimefanikiwa kwa kiwango cha
juu baada ya kuzalisha mboga ny-
ingi kuliko mabhitaji ya kampuni
ya kulisha wafanyakazi wa mgodi
huo na kupata wateja nje.

“Sasa wana vikundi wanauza
mazao yao mengine kwenye soko
la nje na wafanya biashara wa-
nayafuata moja kwa moja sham-
bani, Barrick tunanunua asilimia

40 ya mazao yote na nyingine 60
zinazobakia wananunua watu ku-
toka maeneo mbalimbali,” anase-
ma Christopher.

Msimamizi wa mradi huo na
Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Bar-
rick, Praygod David, anasema kwa
sasa vijana Wengi wa maeneo ya
Matongo wameanza kunufaika na
kubadilika kiuchumi.

“Hapa vijana na kinamama wa-
natengeneza pesa nyingi, wapo

Baadhi ya wanakikundi wakiendelea na kilimo shambani
hapo. PICHA: BARRICK

ambao wamejenga nyumba zao
kwa kupitia mradi huu, lakini
kubwa na zuri ni vijana sasa kuji-
husisha na kuvamia mgodi kwani
wamejikita kwenye kilimo hiki
cha mboga,” anasema David.

Anaeleza kuwa vyakula vyote
vya mboga na matunda ambavyo
vinatumika kwenye mgodi huo
wa North Mara vinanunuliwa
kwa wakulima hao vijana na
unaendelea kufanya vizuri kwa
sababu uhakika wa soko upo na
pia namna ulivyoandaliwa, hapa
wanatumia kilimo cha umwa-
giliaji ambacho ni cha kisasa na
chenye uhakika zaidi.

Anasema Barrick iligharamia
kuandaa mradi huo kwa kuten-
geneza miundombinu ya kujenga
kisima cha mita 150 na tangi kub-
wa la maji wanalolijaza kwa ajili
ya umwagiliaji.

“Huko nyuma tulikuwa tunavu-
ta maji kutoka Mto Tigite ambao
upo hapa jirani na kuyafikisha
shambani, lakini kwa sasa tayari
kuna kisima na kazi inayofanyika
ni kutengeneza tangi kubwa la
kuhifadhai maji,” anasema David.

Mmoja wa wanakikundi katika
mradi huo, Mlori Kilindo anase-
ma umekuwa mkombozi wao
kutokana na fedha wanazoten-
geneza kuwawezesha kumudu
maisha.

Anasema shambani, wanalima
mboga kama sukuma wiki, spin-
achi, kabichi, karoti, vitunguu,
nyanya, pilipili, matango pamoja
na matunda hasa matikiti maji.

“Hivi vyote tunaviuza mgodini
ambao unanunua asilimia 40 na
tunatengeneza zaidi ya milioni
30 kwa vikundi vyote 10, mazao
mengine sasa hivi kwa sababu
tayari tunafahamika wafanya-
biashara wanakuja kununua
shambani na wao wanayapeleka
sokoni, ” anasema Kilindo.

Aidha mkulima mwigine
cha Matongo anaserna mafanikio
waliyoyapata wanafikiria sasa ku-
panua shughuli za mradi huo.

Naibu meneja wa mahusiano,
Christopher anasema kutokana
na mafanikio ya mradi huo wa
Matongo, sasa wapo kwenye
mchakato wa kuanzisha mradi
vinavyozunguka mgodi

“Awamu ya pili pamoja na
kuongeza mradi hapa Matongo,
lakini tutaanzisha mwingine

""" vya Nyangoto,
Nyabuhire na Mjini Kati ili kutoa
fursa kwa wananchi kujiinua kiu-
chumi,” anasema Christopher.

Itaanzishwa kwenye mgao
ujao wa fedha za miradi ya jamii
zinazotolewa na Barrick kwa ajili
ya kusaidia maendeleo ya jamii
zinazozunguka migodi yake ya
North Mara na Bulyanhulu uli-
opo Wilaya ya Kahama mkoani
Shinyanga.
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Tume yateta na AZAKI adhabu

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

UME ya Kurekebisha She-
ria Tanzania (LRCT) im-
ekutana na asasi zisizo za
serikali likiwamo Shirika
la Reprieve la Uingereza na Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC) kwa ajili ya kupokea na

kubadilishana mawazo namna
ya kufanya marekebisho ya she-
ria kuhusu adhabu ya kifo nchini.

Kaimu Katibu Mtendaji wa
LRCT, Geasi Mwaipaja, akizun-
gumza jana mjini hapa katika
kikao hicho, alisema tume hiyo
itaendelea kupokea mapendeke-
zo kutoka kwa wadau mbalimba-
li zikiwamo asasi zisizo za kiraia.

Mwaipaja ambaye aliongozana
na wanasheria Japhace Daud,
Msafiri Shamsi Idd na Zakaria
Kegoro, alisema katika sheria ya
adhabu ya kifo wamekutana na
Reprieve ili kupata uzoefu nam-
na gani wamefanya katika nchi
zingine kuhusu kufutwa kwa ad-
habu ya kifo.

Naye Ofisa Programu Mwan-

damizi wa LHRC, Raymond Ka-
negene, alisema sheria ya adha-
bu ya kifo imekuwa na tatizo kwa
kuwa haitoi uhuru kwa majaji
kutafsiri sheria, kutoa adhabu
mbadala kulingana na kosa lililo-
fanyika na kwa kuzingatia histo-
riaau hali ya mtuhumiwa.
Kadhalika, Ofisa Programu wa
Reprieve, Linda Kitenge, alisema

Wakulima kufikiwa
elimu mbegu bora
Na Peter Mkwavila, DODOMA

ZAIDI ya wakulima 25,000
katika mikoa ya Dodoma,
Morogoro na Singida
watafikiwa na elimu ya uzal-
ishaji mbegu bora za mtama
na karanga kwenye maeneo
yao.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini hapa, Ka-
tibu Mtendaji wa Shirika la
Wakulima Wazalishaji Mbegu

Dodoma (DASPA), Aithan
Chaula, alisema wakulima
hao watanufaika kupitia mra-
di wa uzalishaji mbegu bora
na kupitia ufadhili wa CIM-
MYT Mexico chini ya mradi
wa AVISA.

Chaula alisema kuwa lengo
la mradi huo ni kumwezesha
mkulima kuzalisha mbegu

“Mradi utawezesha wa-
nawake na vijana kwenye
uzalishaji wa mazao ya
kawaida na mbegu na kuun-
ganishwa na masoko. DASPA
imekuwa ikishirikiana na
vituo vya utafiti ikiwamo
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI) Naliendele
(Mtwara), llonga

(Morogoro) na Hombolo
mkoani Dodoma,” alisema.

Alisema wamekuwa
wakishirikiana na hal-
mashauri katika maeneo
ya utekelezaji wa mradi na
Shirika la Udhibiti wa Ubora
wa Mbegu (TOSCI) na ma-
shirika yasiyo va kiserikali
ikiwamo Action Aid na shiri-
ka lisilo la kiserikali la maen-
deleo na msaada Waadvesta
Wasabato (ADRA).

Aliyataja mashirika ya ki-
mataifa wanayoshirikiana
nayo ni Shirika Utafiti wa
Mazao Yanayomea Nyanda
Kame (ICRISAT) la Malawi na
India na Taasisi ya Wafanya-
biashara wa Mbegu Tanzania
(TASTA) ambao wanasimamia
utekelezaji wa mradi.

Chaula alisema kuwa
tayari baadhi ya wakulima
wameweza kupata mafunzo
ya kuwa wazalishaji wa
mbe u.

Tu||anza na Chamwino
lakini sasa mradi umefikia
mikoa mingine ya Singida na
Morogoro, haya ni mafanikio
makubwa kwetu,” alisema.

Alisema wametoa mbegu za
mtama katika shule 100 ka-
tika wilaya ya Chamwino ili
wanafunzi wazalishe mtama
kwa ajili ya lishe shuleni.

va kifo

shirika hilo limekuwa kinara kwa
kupigania uhuru wa kuishi kwa
kushiriki mijadala mbalimbali
inayosaidia kuondoa hukumu ya
kifo katika nchi mbalimbali za Af-
rika zikiwamo Malawi, Kenya na
Uganda.

Alisema shirika hilo sasa lime-
anza kufanya kazi Tanzania kwa
kushirikianana LHRC.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Bahi Misheni wilayani Bahi wakitoka kukata kuni kwa ajili ya matumizi ya nyum-
bani jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Vikwazo wenye ulemavu kupata
haki polisi, mahakamani vyatajwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

KUKOSEKANA kwa miun-
dombinu rafiki kwenye majen-
g0 ya vyombo vya utoaji haki
na wakalimani wa lugha ya ala-
ma kwa wasiosikia, kumeele-
zwa kuwa baadhi ya vikwazo
kwa watu wenye ulemavu ku-
pata haki zao.

Wadau wa masuala ya wale-
mavu nchini walibainisha hayo
juzi jijini hapa wakati wa kikao
cha kupitia ripoti ya kuangalia
namna watu wenye ulemavu
nchini wanavyopata haki
katika vyombo vya utoaji haki
kilichoandaliwa na Chama
cha Wanasheria Tanganyika
(TLS).

Mmoja wa wadau hao,

Enock Mbawa, akizungumza
na waandishi wa habari, alise-
ma watu wenye ulemavu bado
wanakabiliwa na kero mbalim-
bali katika vyombo vya utoaji
haki nchini.

“Vyombo vya utoaji haki
kama mahakama na polisi
bado kuna changamoto mbal-
imbali kwa watu wenye ule-
mavu. Kama mlemavu anakesi
lakini hana mkalimani wa
kumsaidia kutafsiri mambo
mbalimbali ya kimahakama
lazima ataachana na kesi hiyo,
hivyo kupoteza haki yake,”
alisema.

Aliomba serikali kuwekeza
nguvu kwenye miundombinu
rafiki kwa watu wenye ulema-
vu katika majengo yote yanay-

otumika kutoa haki.

Aidha, aliitaka  serikali
kutenga bajeti jumuishi am-
bayo itasaidia makundi ya
watu wenye ulemavu nchini
kupata haki sawa kama ilivyo
kwa wananchi wengine.

Naye Ofisa Ustawi wa Jamii
kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kitengo cha Watu Wenye Ul-
emavu, Bruno Mwakibibi,
alisema lengo la kikao hicho
ni kuangalia kero ambazo wa-
nakumbana nazo watu wenye
ulemavu kupata haki kwenye
vyombo hivyo.

Alisema bado kuna kero
mbalimbali ambazo zinawany-
ima watu wenye ulemavu ku-
pata haki zao katika vyombo
vya utoaji haki ikiwamo miun-

dombinu isiyo rafiki kwao.

Mwenyekiti wa TLS Kanda
ya Kati, Mary Munisi, alisema
lengo la kupitia ripoti hiyo ni
kuisaidia serikali kufanya ma-
boresho katika sheria pamoja
na sera mbalimbali ili kuwez-
esha wenye ulemavu kufikiwa
na huduma za vyombo vya
utoaji haki nchini.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Mawakili na Wanasheria We-
nye Ulemavu wa TLS, Gideon
Mendes, alisema kwa mujibu
wa sensa ya watu na makazi
ya mwaka 2022, asilimia 10 ya
watu kati ya Watanzania zaidi
ya milioni 61 wana ulemavu
hivyo wanayo haki ya kupata
huduma kama ilivyo kwa wen-

gine.
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DC atangazia vita wanunuzi pareto mbichi

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ERIKALI wilayani

Mbeya, imezitaka kam-

puni zinazonunua pare-

to kuwachukulia hatua
mawakala wanaonunua maua
ya wakulima ambayo haya-
jakauka kwa kuwa kufanya
hivyo ni kuharibu thamani ya
zao hilo.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa, alitoa maelekezo
hayo kwenye kikao cha wadau
wa pareto kilichofanyika ka-
tika Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mbalizi kujadili kero mbalim-
bali zinazolikabili zao hilo.

Kikao hicho kiliwashirikisha
wadau mbalimbali wa pareto
wakiwamo wakulima, wauzaji
wa pembejeo za kilimo, kam-
puni zinazonunua zao hilo
pamoja na maofisa mbalimbali
kutoka katika Halmashauri ya
Mbeya.

Malisa alisema kuna baadhi
ya mawakala wananunua maua

mabichi kwa wakulima ili ku-
fikia malengo ambayo wanaku-
wa wamepangiwa na viongozi
wa kampuni hizo.

Alisema mbinu hizo zinazo-
fanywa na mawakala hao zina-
sababisha soko la zao hilo ku-
haribika na hata sifa za pareto
inayozalishwa katika wilaya
hiyo inaanza kuchafuliwa.

“Nyie ni wadau wetu tunaom-
ba muwe wakali kwa mawakala
hao ambao wanadanganya,
kuna njia mbili za kukomesha
tabia hiyo. Moja ni kuwachuku-
lia hatua hao wanaodanganya
ama kutoa motisha kwa wale
wanaoleta iliyokidhi viwango,”
alisema Malisa.

Alisema Wilaya ya Mbeya
ndiyo inaongoza kwa uzalishaji
wa zao hilo nchini na kwamba
pareto inayozalishwa kwenye
wilaya hiyo ina ubora kuliko
inayozalishwa kwenye maeneo
mengine.

Malisa aliwataka mawakala
ambao wanafanya udanganyifu
kuacha mara moja ili kuepuka

kuchukuliwa hatua za kisheria
ikiwamo kupelekwa mahakam-
ani. Aliwataka wakulima pia
kuacha kuuza maua ambayo
hayajakauka kwa maelezo
kuwa wanachangia pia kuhar-
ibu soko la zao hilo ambalo
limekuwa likiwaingizia kipato.

Baadhi ya wanunuzi wa zao
hilo, waliiomba serikali kusaid-
ia kutoa elimu kwa wakulima
wakidai kuwa wamekuwa wak-
iwaelimisha kuuza maua yao
baada ya kukausha lakini bado
hawatekelezi.

Mmoja wa wanunuzi hao,
Gerald Joseph, alisema walia-
mua kuwasaidia wakulima kwa
kuwajengea vikaushio maalu-
mu ili wasihangaike lakini ha-
wavitumii na badala yake wa-
nauza pareto mbichi.

Alisema katika wilaya hiyo
pekee wamejenga zaidi ya vi-
kaushio 280 ambavyo walitoa
elimu kwa wakulima namna
ya kuvitumia lakini havitumiki
ipasavyo.

“Ukipita huko kwa wakulima

utakuta vikaushio vingi, lakini
wengi hawavitumii wakidai
kuwa vinawachelewesha, hivyo
wanaamua kuuza maua ma-
bichi,” alisema Gerald.

Naye  Mchungaji  Obed
Mwalenge aliomba viongozi
wa serikali wapatiwe kwanza
elimu juu ya kilimo cha zao hilo
ili iwe rahisi kusimamia kwe-
nye maeneo yao.

Alisema hata madiwani wa-
natakiwa kupatiwa elimu hiyo
ili na wao wakaisambaze kwa
wakulima katika maeneo wa-
nayotokea badala ya kuziachia
kampuni pekee.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya, Gideon
Mapunda, alisema wamekuwa
wakitoa elimu ya kilimo bora
cha zao hilo, uchumaji na
ukaushaji ili kuhakikisha ubora
unabaki ule unaohitajika.

Alisema halmashauri im-
eanzisha utaratibu wa kutoa
vibali maalumu kwa wanunuzi
na wasafirishaji wa zao hilo ili
kuondoa vishoka.
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. Mkuu wa
~ Wilaya
ya Kyela,
Josephine
Manase
(wa tatu
kushoto),
akiwa na_
watendaji
wa Shirika
la Bima
la Taifa
wakishuka
kwenye
meli ya
Mbeya Il il-
iyofanyiwa
matengen-
ez0 baada
va kupata
hitilafu
wakati ina-
tia nanga.
PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

Wananchi waondolewa hofu kuhusu homa ya hguruwe

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imewatoa hofu wa-
nanchi kuwa ugonjwa wa homa
ya nguruwe hauna madhara
yoyote kwa binadamu kama
ambavyo imekuwa ikielezwa
na baadhi ya watu.

Kumekuwa na uvumi kuwa
binadamu akila nyama ya ngu-
ruwe mwenye ugonjwa huo
anaweza akadhurika, hatua
iliyosababisha wengi kuogopa
kula hasa katika kipindi amba-
cho kunakuwa na mlipuko huo.

Daktari wa Mifugo wa
Mkoa wa Mbeya, Dk. Samora
Mshang’a, aliyasema hayo juzi
alipozungumza na Nipashe
kuhusu hofu ambayo imeku-
wapo miongoni mwa wananchi

wanaotumia kitoweo hicho.

Alisema ugonjwa huo ni ha-
tari kwa nguruwe lakini hauna
madhara yoyote kwa binadamu
hata kama atakula nyama ya
nguruwe mwenye ugonjwa.

“Nguruwe ambaye ameum-
wa ugonjwa huu anakufa ndani
ya kipindi kifupi, hata kukonda
hakondi na nyama yake ni
nzuri na inaweza ikaliwa na bi-
nadamu pasipo kumdhuru kwa
namna yoyote,” alisema.

Dk. Mshanga  alisema
ugonjwa wa homa ya nguruwe
unaenezwa na virusi na hauna
tiba na kwamba kinachowafan-
ya wasisitize nguruwe aliyekufa
na ugonjwa huo kutoliwa ni
kwa sababu ya kuepuka kuen-
delea kusambaza homa hiyo.

Alisema usafirishaji wa ny-
ama hiyo kutoka eneo moja
kwenda lingine kunaweza ku-
kasababisha kuendelea kusam-
baa na kuathiri wanyama wengi
zaidi.

Ili kudhibiti ugonjwa huo,
alisema wafugaji wanapaswa
kuwapa nguruwe chakula cha
kutosha, kuzingatia usafi wa
mabanda, kuhakikisha nguru-
we wote wanafanyiwa ukaguzi
wa kitaalamu pamoja na ku-
hakikisha nguruwe waliopata
ugonjwa wanafukiwa kwenye
shimo refu au wanachomwa
moto.

“Kama nilivyosema awali
ugonjwa huu hauna tiba hivyo
kuchukua tahadhari za mape-
ma ili kudhibiti usiingie ndio

jambo la msingi na sisi kwe-
nye mikoa yetu ya nyanda za
juu kusini tulishaweka zuio la
usafirishaji wa nguruwe muda
mrefu hivyo wananchi wana-
paswa kutopuuza hili agizo,”
alisema.

Aliongeza kuwa ugonjwa
huo upo nchini kwa muda mre-
fu lakini huzuka kwa kasi zaidi
kipindi cha masika kwa sababu
uwezekano wa kusambaa kwa
sababu ya maji kuwa mengi ni
mkubwa.

Aliwataka wafugaji kuzinga-
tia mbinu bora za ufugaji wana-
zoelekezwa na wataalamu wa
mifugo huku akiwataka kutoa
taarifa mapema kwa madaktari
wa mifugo wanapoona dalili za
ugonjwa huo.

]
Mbunge
akabidhi
kitanda
hospitalini

Na Nebart Msokwa, TUKUYU

MBUNGE wa Viti Maalumu
Mkoa wa Mbeya, Suma Fyan-
domo, amekabidhi msaada wa
kitanda cha kujifungulia na
mashuka 30 kwa ajili ya wodi
ya wanawake katika Hospitali
va Wilaya ya Rungwe ili kupun-
guza uhaba wa vifaa hivyo.

Alikabidhi vifaa hivyo kwa
uongozi wa hospitali hiyo juzi
ambapo aliahidi kuendelea
kutoa msaada wa vifaa hivyo
katika hospitali zingine za
wilaya katika mkoa huo kwa
awamu tofauti.

Alisema alitoa vifaa hivyo kwa
lengo la kuiunga mkono serikali
katika juhudi zake za ubore-
shaji wa huduma za afya kwa
wananchi hususani huduma ya
mama na mtoto.

Fyandomo alisema serikali im-
efanya kazi kubwa ya kubore-
sha huduma ya mama na mtoto
katika hospitali hiyo lakini kuna
baadhi ya matatizo madogo am-
bayo yamebakia na yanahitaji
ushiriki wa wadau kuyatatua.

“Hiki kitanda nina uhakika kita-
wasaidia wanawake wenzangu
wakati wa kujifungua, lakini
leo nimefarijika sana maana
wakati nakabidhi kitanda hiki
na mashuka nimekutana na
tukio la binti mmoja kujifungua
mapacha watatu, na amejifun-
gua Vvizuri.

“Nawapongeza madaktari wetu
waliomsaidia binti huyu, naami-
ni hata hivi vifaa nilivyovileta
vitasaidia na vitatumika vizuri,
niwaombe wataalamu muend-
elee na moyo huo wa kujitolea,”
alisema Fyandomo.

Akipokea vifaa hivyo, Kaimu
Mganga Mkuu wa Wilaya va
Rungwe, Dk. Enock Mbikiwa,
alimshukuru mbunge huyo
kwa msaada huo na kwamba
utasaidia kutatua kero ya wa-
nawake wanaojifungua kusub-
iriana.

Alisema kwa siku wanajifun-
gua wanawake wasiopungua 10
na hivyo wanatakiwa kuwa na
vitanda vinavyoendana na idadi
hiyo lakini kabla ya kupokea
Kitanda hicho walikuwa na
vitanda saba pekee.

Dk. Mbikiwa alisema kuto-
kana na hali hiyo baadhi ya
wanawake walikuwa wanalazi-
mika kusubiriana jambo ambalo
alisema sio zuri Kitaalamu.

“Tunashukuru kwa msaada
huu tulioupokea, hospitali yetu
inahitaji angalau vitanda 10 kwa
ajili ya kujifungulia, sasa baada
ya mbunge wetu kutusaidia tu-
nahitaji vitanda vingine viwili ili
sasa tuwe tumefikia mahitaji,”
alisema Dk. Mbikiwa.

Alisema serikali imejenga jengo
la mama na mtoto katika hos-
pitali hiyo ambalo ni la kisasa
na linatosheleza mahitaji na
kwamba wanaendelea na juhudi
za kutafuta vifaa vyote muhimu
kwa ajili ya mama na mtoto.
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Wanawake
waitwa
kupata
msaada wa
kisheria

Na Mwandishi Wetu

WANAWAKE wametakiwa
kujitokeza kupata huduma za
msaada wa kisheria katika
kukabiliana na changamoto
zinazowakabili katika jamii
ikiwamo matatizo na mivu-
tano katika ndoa.

Mkurugenzi wa Idara ya
Msaada wa Kisheria, Hanifa
Abdalla Said, aliyasema hayo
jana wakati akizungumza na
wananchi wakiwamo wasaid-
izi wa sheria katika wilaya za
unguja.

A||sema Serikali ya Zanzibar
imeanzisha idara ya msaada
wa kisheria kwa ajili ya kutoa
huduma za changamoto
zinazowakabili wanawake
ambao wengi wao ni wan-
yonge ambao hawana uwezo
wa kutafuta wawakilishi au
wanasheria katika kusimamia
mwenendo wa kesi zao.

Alisema utafiti mdogo unao-
nyesha kwamba asilimia 70
ya wananchi wanakabiliwa
na changamoto za kupata
msaada wa kisheria katika
matatizo mbalimbali yanay-
owakabili ikiwamo mivutano
katika ndoa.

Alisema wananchi wengi
bado hawana uelewa wa
masuala ya kisheria zaidi
jitokeza matukio ya kudhu-
[umiana ardhi na masuala ya
k|fam|l|a

“Hizo ndiyo sababu za ku-
undwa kwa idara ya msaada
wa huduma za kisheria ili
kutoa huduma kwa makundi
ya wananchi wanyonge am-
bao hawana uwezo wa kishe-
ria katika kupata huduma
hizo,” alisema.

Hanifa alisema wamejipanga
zaidi kushuka hadi katika
wilaya zote za Unguja na
Pemba katika kufikisha hudu-
ma za kisheria kwa wananchi.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais,
Katiba, Sheria, Utumishi
na Utawala Bora, Mansura
Mossi Kassim, alisema wiz-
ara imejipanga kikamilifu
kuona malengo yaliyowekwa
na serikali katika idara ya
msaada wa huduma za kishe-
ria yanafikiwa kikamilifu.

Alisema tayari wamefanya
mawasiliano na viongozi wa
mikoa pamoja na wakuu wa
wilaya kuona njia zitakazotu-
mika katika kuona wananchi
wanafikiwa na huduma za
msaada wa Kisheria katika
kila kona.

Alisema bado huduma hizo
bapo hivi sasa kumejitokeza
matukio ya wananchi kuhitaji
msaada wa Kisheria katika
kukabiliana na matukio mbal-
imbali ikiwamo mivutano ya
kesi za ardhi.

Mapagale ya nyumba yatajwa sehemu
kuu matukio va ukatili dhidi ya watoto

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATUKIO ya uka-
tili na udhalilishaji
dhidi ya watoto visi-
wani Zanzibar yam-
etajwa kutokea zaidi nyakati za
usiku na hutendeka hasa kwe-
nye mapagale.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali Zanzibar, Sabina Raphael
Daima, ambaye ni Mkuu wa
Vidisheni ya Jinsia na Ajira,
matukio yaliyoripotiwa Juni,
mwaka huu yalikuwa 127 na
kati ya hayo 80 ni ya ubakaji

ambayo ndiyo yanaongoza.

Daima alisema katika
matukio hayo yaliyoripotiwa,
matukio 48 yamefanyika katika
nyumba mbovu, 13 yamefanyi-
ka katika nyumba za kulala wa-
geni, 27 nyumbani kwa watuhu-
miwa na 26 porini.

Alisema  waathirika  wa
matukio hayo ni 128 ambapo
kati yao, watoto ni 110 sawa na
asilimia 85.9, wanawake 13 sawa
na asilimia 10.2 na wanaume
watano sawa na asilimia 3.9.

“Matukio ya kubaka ni 80, ku-
lawiti na kunajisi 22, kutorosha
tisa, shambulio la aibu na ku-
kashifu manane na shambulio

ni matukio manane,” alisema
Daima.

Kiongozi huyo alisema idadi
ya matukio hayo kwa mwezi wa
Juni yamepungua kwa asilimia
175 kutoka matukio 154 kwa
mwezi wa Mei mwaka huu hadi
matukio 127 Juni.

Hata hivyo, alisema matukio
ya kubaka, kulawiti na kutoro-
sha yameripotiwa kuongezeka
kwa mwezi wa Juni. Alisema
Wilaya ya Mjini Unguja imeri-
potiwa kuwa na matukio mengi
ambapo ni 25 ikifuatiwa na
Wilaya ya Magharibi B, Unguja.

Alisema Wilaya ya Kusini Un-
guja imeripotiwa kuwa na idadi

ndogo ya matukio kuliko wilaya
zote za Zanzibar ambayo iliku-
wa na matukio mawili pekee
kwa mwezi huo.

“Katika matukio 80 ya
ubakaji yaliyoripotiwa kwa
mwezi wa Juni, tisa waathirika
wake ni wanawake, wasichana
ni 71, wavulana waliolawitiwa
ni 22,” alisema.

Alisema matukio 106 kati ya
127, yameripotiwa yapo chini
ya upelelezi wa Jeshi la Polisi
sawa na asilimia 83.5, matukio
16 yapo mahakamani sawa na
asilimia 12.6 na matukio mata-
no yamefungwa polisi sawa na
asilimia 3.9.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Zanzibar (SUZA), Dk. Salim Suleiman Ali, akizungumza na wanawake wanaotarajia
kushika nafasi za uongozi kupitia vyama mbalimbali vya siasa wakati akiwasilisha mada ya mMwWONgozo wa sera ya
jinsia kwenye mafunzo ya kuwajengea uwezo valiyoandaliwa na Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Zanzi-
bar (TAMWA), kupitia mradi wa kuwainua wanawake kushika nafasi za uongozi (SWIL) Tunguu, Wilaya ya Kati Mkoa
wa Kusini Unguja jana. PICHA: MAELEZO

PBZ mdhamini mkuu tamasha la Kizimkazi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIKA kuelekea tamasha la
Kizimkazi Festival mwaka 2023,
Benki ya Watu wa Zanzibar
(PBZ) imejitokeza kuwa wad-
hamini wakuu wa tamasha hilo
ambalo hufanyika Agosti ya kila
mwaka.

Tamasha hilo  hujumui-
sha shughuli mbalimbali za
kijamii ikiwamo ujenzi wa
miradi ya maendeleo, michezo
na kudumisha mila na tama-
duni.

Akizungumza katika hafla
ya makabidhiano ya vifaa vya
michezo vilivyotolewa na ben-
ki hiyo yaliyofanyika katika Ofi-

si ya Mkuu wa Mkoa wa Kusini
Unguja Tunguu, Mkurugenzi
wa Biashara wa Benki hiyo, Ed-
die Mhina, alisema kwa mwaka
huu, wameamua kuwa wad-
hamini wakuu.

Alisema vifaa hivyo vitasaidia
katika kuibua Vipaji vya vijana
ma ya michezo mbalimbali am-
bayo itafanyika katika tamasha
hilo.

Alisema licha ya kutoa vifaa
hivyo, benki hiyo itakuwa na
shughuli mbalimbali za ki-
maendeleo siku hiyo ikiwa ni
pamoja na miradi ya kuboresha
majengo ya shule yaliochakaa
ikiwamo Shule ya Muyuni ili
kuwezesha wanafunzi kupata

elimu katika mazingira mazuri.

Akizungumzia lengo la kud-
hamini tamasha hilo, alisema
litaleta fursa za utalii, kiuichumi
na michezo, hivyo PBZ kwa
kutambua fursa hizo imeunga
mkono serikali katika kuinua
uchumi kupitia sekta hizo na
kuboresha afya kupitia mich-
ezo.

Mkurugenzi wa  Masoko
wa PBZ, Seif Mohamed, alise-
ma lengo la udhamini wa
vifaa hivyo ni kuunga mkono
jitthada za serikali za kuinua
michezo.

Alisema PBZ ina wajibu wa
kushirikiana na jamii katika
masuala mbalimbali ikiwamo
ya kijamii na kiuchumi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ud-
hamini wa Mashindano ya Ki-
zimkazi Festival, Mpate Abdal-
lah na Katibu wa Kamati Kuu
Mtendaji ya mashindano hayo,
Hamid Abdul-hamid Khamis,
waliipongeza PBZ kwa kuwapa
vifaa hivyo ambavyo vitasaidia
kuanza mashindano hayo kwa
wakati.

Waliwaomba wananchi wa
Zanzibar kushiriki katika tama-
sha hilo ambalo litawawezesha
kuona na kujifunza mambo

mbalimbali muhimu.
Tamasha hilo ambalo kilele
chake kitakuwa Agosti 30,

mwaka huu, mgeni rasmi anat-
arajia kuwa Rais Samia Suluhu
Hassan.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
IZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI
7 IDARA YA UHAMIAJI B

OMBI LA URAIA LA NDUGU PRASHANT DETHA
Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa Tanzania
kwa Mh. Waziri wa Mambo ya Ndani ya nchi, utaifa wake
kwa sasa ni INDIAN nchi atokayo INDIA shughuli zake ni
MFANYA BIASHARA anwani ZINGA KWA MTORO
(BAGAMOYO) yupo nchini tangu 2004.

Kwa yeyote mwenye taarifa/sababu za kwanini
mwombaji asipewe uraia wa Tanzania, atume taarifaya
maandishi kwa Kamishna Jenerali wa Uhamiaji, S.L.P
512 Dar es salaam.

KUMB. NA. DN 572917. .

INSTONMAT AN K HRIHANUN
UHAMIAJ WILAYA
BAGAMOYOD

KUPOTEA KWA VYETI

MEBO EZEKIEL KANYABUHA anatangaza kupotea kwa
cheti cha Diploma in Community Development chenye
namba RU/DCD/V/679 kilichotolewa na Rungemba
CDTI mwaka 2013. Cheti cha Degree in Community
Development chenye namba TBD16 - 142 kilichotolewa
na Tengeru Institute of Community Development
mwaka 2016. Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi: CHD/RB/1198/2023 au
apige simu namba 0628 823 572.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya........TANGA
Kituo cha MJINI TANGA......Mkoa...TANGA
Usimamizi wa Mirathi Na......128/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: FAUZY KHALID ABDALLAH
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: MOHAMED FAUZY KHALID

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo tarehe 27 Mwezi 7
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
*Marehemu hakuacha wosia
ImetolewaleoTarehe ....20... mwezi ...7...mwaka 2023

KUPOTEA KWA
PASSPORT

ALLY JUMA MAZOLA anatangaza kupotea kwa hati
yake ya kusafiria (Passport) yenye namba TAE
283075 iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar es
salaam tarehe 17/01/2020. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/URA/RB/238192/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

SHAMIM DAUD anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye namba ya usajili T 485
ABR - TOYOTA HILUX. Chassis
namba YN1070002503. Engine
namba 3Y1279259. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Taarifa ya
polisi:
ARU/ARU/RB/242015/2023.

INTHEDISTRICTCOURTOFDODOMA
ATDODOMA
Probate and Administration Cause No.75 of 2023
In the matter of the Estate of the late
ZAWADI FILIMONI MWAPONGO
of KIKUYU MISSION within Dodoma Region
And
In the matter of the application for letters of
administration by
MERKIZEDE KISAMSON MANGASIN

GENERAL CITATION
( Rule 75 of Probate Rules Gn.369 of 163 )

AIIPERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named decease dare hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before thegrant ofl etters of Administrations
made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 24 Day of 7,2023

Date at Dodoma this 27 day of 6, 2023.

TESIBENT MAGISTRATE

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ELIAMAGHEE NYEURA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba ya usajili

T 678 DEJ - TOYOTA IST.

Chassis namba
NCP850015441. Engine namba
INZ14276. Yeyote atakayeiona

atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. Taarifa ya polisi:
ARU/ARU/RB/226573/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

JUMANNE SUMARA SIMAMA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya Pikipiki yenye namba ya
usajili MC 313 DVQ - TVS HLX
125. Chassis namba

MDB62SAF44P1A05986. Engine
namba DF4AP1005957. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Taarifa ya

polisi:
DAR/CEN/RB/237679/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

BAKARI SHARIFU BAKARI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya Pikipiki yenye namba ya
usajiliMC 767 DUD - BOXER
BM 125. Chassis namba
MD2B15BX4PWL85304.
Engine namba JVXWPL51301.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/CEN/RB/237272/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

DENSIANA SIMON
MBABILANYA anatangaza
kupotea kwa kadi ya Pikipiki
yenye namba ya usajili MC 833
DSG - BOXER BM 125. Chassis
namba MD2B15BX8NWH9183.
Engine namba JVXWNH41953.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/CEN/RB/234835/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

WILFRED SAYOLOI MOLLE
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba ya usajili

T 795 CML - TOYOTA HILUX.

Chassis namba
JTFDS696300039033. Engine
namba 2KD1196800. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Taarifa ya
polisi:
ARU/ARU/RB/244683/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BERTHA CHRISTOSIA KOKA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba ya usajili

T 262 AMG - TOYOTA RAV 4.

Chassis namba
SXA100052710.
Engine namba 3S1822471.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:

ARU/ARU/RB/244646/2023.

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku Piga
Simu 0677020701

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0677020701

E-MAIL: ADVERTISEQGUARDIAN.CO.TZ,
WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Kaimu Ofisa Uhusiano wa Chuo cha Usafirishaji (NIT), Juma Manday, akitoa malekezo kwa
wananchi waliotembelea banda la chuo hicho, kujua utendaji kazi wake katika Maonyesho
ya 18 ya Elimu ya Juu, Sayansi na Teknolojia (TCU), Viwanja vya Mnazi Mmoja jijini Dar es
Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Restuta James

SHIRIKA la Maendeleo ya Petroli
Tanzania (TPDC), liko katika hatua za
mwisho kuanza ujenzi wa kituo kikuu
cha kujaza gesi asilia kwenye magari
na kwa matumizi ya nyumbani ili kura-
hisisha upatikanaji wa nishati hiyo.

Lengo la kuwapo kwa huduma hizo
ni kuhamasisha matumizi ya gesi kwe-
nye vyombo vya usafiri kama daladala,
bajaji, bodaboda, mabasi na malori
badala ya kutumia dizeli na petroli.
Hatua hiyo pia inalenga kupunguza
uharibifu wa mazingira.

Akizungumza na wahariri wa vy-
ombo mbalimbali vya habari jijini Dar
es Salaam jana, Mkurugenzi Mtendaji
wa TPDC, Mussa Mohamed Makame,
alisema kituo kikuu kitajengwa eneo
la Mlimani City na vidogo viwili vita-
jengwa Muhimbili na Kibaha.

“Tunategemea ujenzi wake uta-
fanyika ndani ya miezi minane. Tume-
zungumza na Wakala wa Huduma ya
Ununuzi Serikalini (GPSA) ili tujenge
vituo barabara kuu ya Morogoro hadi
Dodoma, kwa ajili ya kujaza magari ya
serikali. Tumeita sekta binafsi na zipo
kampuni ambazo zimeonyesha nia ya
kuongeza vituo vya gesi asilia kwenye
vituo vyao vya mafuta,” alisema.

Makame alisema katika kutekeleza
hilo, wataugawa mkoa wa Dar es Sa-
laam katika kanda ili iwe rahisi na
kuhakikisha kila upande unajengwa
vituo hivyo.

“Tutaangalia barabara kuu na kama
nilivyosema kwa kuanzia tutaanza na
barabara ya Morogoro kuanzia Dar
es Salaam hadi Dodoma. Tutaenda
Kaskazini, Nyanda za Juu Kaskazini na
Kusini. Nia ni kuhamasisha matumizi
ya gesi, lakini pia kusogeza huduma
karibu na wananchi,” alisema.

Makame alisema baadhi ya kam-
puni zinazomiliki vituo vya mafuta
zimeonyesha nia ya kuongeza sehemu
ya kujaza gesi asilia kwenye magari.

Mkurugenzi wa Mipango na

Uwekezaji wa TPDC, Derick
Moshi, alisema mkakati ni
kuuza gesi hiyo katika nchi za
Afrika Mashariki kama Kenya
na Uganda na Kusini mwa Tan-
zania.

Alisema TPDC inatarajia pia
kujenga maghala makubwa ya
kuhifadhi mafuta ili Tanzania
iwe kituo kikuu cha mafuta
kwa ajili ya kuhudumia nchi zi-
sizo na bandari.

Pia alisema TPDC inakusudia
kuongeza mtandao wa usam-
bazaji wa gesi asilia kwa njia ya
mabomba na gesi iliyoshindili-
wa (CNG), kuendelea kushiriki
kwa ufanisi katika biashara
ya kuagiza mafuta kupitia
mfumo wa uagizaji wa pamoja

na kuhakikisha mitambo ya :
kuchakata na kusafirisha gesi :
: miradi mbalimbali ikiwamo ya

Mkurugenzi wa Fedha na :
Utawala, Francis Mwakapalila, :
alisema mwaka wa fedha uli- :
opita, TPDC ililipa Sh. bilioni :
62.84 kwenye mfuko wa usi- :
mamizi wa mafuta na gesi, kodi :
ya Sh. bilioni 57.5, gawio la Sh. :
bilioni 2.7 na kupata faida ya Sh. :
: ano wa kimaendeleo inayotoa

inafanya kazi kwa asilimia 100.

bilioni 97.78.
Mwenyekiti wa Jukwaa la

Wabhariri Tanzania (TEF), Deo- :
datus Balile, aliyashauri ma- :
shirika na taasisi za serikali e —
kutoa taarifa za mara kwa mara :
kwa umma kuhusu miradi in- :

ayofanywa ili wananchi wajue :

fursa zilizopo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,
20.07.2023

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 25.07.2023 hadi 07.08.2023 kampuni
ya CEVA Interfreight itasafirisha gari tupu wenye vipimo vikubwa kutoka Bandari ya
Dar Es Salaam kuelekea Mzenga, gari hilo lenye namba za usajili

NRB97300 / NRB15200 / DS00TG GP / NRB43293

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 36.0 Upana - mita7.5 Kimo - mita 4.6

3. Njia itakayotumika: Bandari ya Dar Es Salaam hadi Mzenga kupitia Barabara ya
Mandela, Barabara ya Morogoro mpaka Mlandizi, magari yatasafiri muda wa usiku (
Kuanzia saa 08:00 Usiku mpaka saa 11:00 Alfajiri). Kutoka Mlandizi kwenda
Mzenga magari yatasafiri muda wa mchana ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa

12:00 Jioni).

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Uholanzi yaiahidi
ushirikiano

%Tanzania kijam

na kiuchumi

Na Benny Mwaipaja,

NEW YORK

UHOLANZI imeahidi kuen-

¢ deleza ushirikiano na Tanzania
¢ katika nyanja mbalimbali za
¢ kiuchumi na kijamii, ikiwamo
: utekelezaji wa miradi ya kim-
¢ kakati itakayochangia kukuza
: maendeleo ya nchi na watu
: wake.

Ahadi hiyo ilitolewa jana ji-

: jini hapa na Naibu Waziri wa
¢ Mambo ya Ushirikiano wa Ki-
: mataifa wa Uholanzi, Steven
: Collet, alipokutana na kufanya

Ujenzi vituo gesi asilia kwa
ajili ya magari waiva TPDC |

mazungumzo na Katibu Mkuu
wa Wizara ya Fedha, Dk. Natu
Mwamba, kando ya Mikutano ya
Jukwaa la Juu la Siasa ya Umoja
wa Mataifa inayojadili tathmini
na utekelezaji wa Malengo ya
Maendeleo Endelevu 2030.
Aidha, aliahidi kuwa serikali
yake itaongeza ufadhili kwenye

kilimo, nishati, uongezaji tham-
ani wa madini, kusaidia wajasir-
iamali wadogo pamoja na ujenzi
wa baadhi ya miundombinu in-
ayotekelezwa na Tanzania.
Naye Dk. Mwamba, ambaye
ni Mlipaji Mkuu wa Serikali, ali-
ishukuru Uholanzi kwa ushiriki-

kwa Tanzania ikiwamo kusaidia
utekelezaji wa Bajeti ya Serikali
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kupitia Umoja wa Ulaya (EU).

Alisema Tanzania ina mengi
iliyonufaika kutoka Uholanzi
ikiwamo ufadhili wa miradi ya
kilimo, afya, elimu na mingine
kadha wa kadha inayotekele-
zwa na sekta binafsi na kwamba
ushirikiano huo utaendelea
kuzinufaisha pande zote mbili.

Aidha, aliiomba Uholanzi kui-
saidia Tanzania kufikia masoko
ya fedha kwa ajili ya kusaidia
kukabiliana na athari za mab-
adiliko ya tabianchi kwa njia ya
kuuza hewa ukaa, ambayo ni bi-
ashara kubwa duniani hivi sasa
na kwamba Tanzania ina sifa za
kunufaika na mpango huo kwa
kuwa ina rasilimali nyingi zina-
zotakiwa kuhifadhiwa na kuiin-
gizia nchi fedha za kigeni.

ARM SOLUTION AUCTION MART AND

PROPERTY MANAGEMENT COLTD

KUFIDIA MADENI WANAYODAIWA.

KWA IDHINI' TULIYOPEWA NA MUCOBA Bank Plc TUNAWATANGAZIA
WANANCHI WOTE KUWA KUANZIA TAREHE 07-08-2023 NA KUENDELEA
TUTAUZA KWA MNADA WA HADHARA MALI ZA WADAIWA HAPO CHINI ILI

TAWI

NO JINALAMDAIWA ALILOKOPA

DHAMANA

TAREHE YA MNADA/

MAHALIILIPO MUDA

LEONARD RAPHAEL MGINA | IRINGA

NYUMBA PLOT
NO. 160 BLOCK
5

KATAYAMTWIVILA -
IRINGA

NA KUENDELEA KUANZA
SAA 03 ASUBUHI

STANLEY KIBITALE MAFINGA

NYUMBA

MTAAWA IHONGOLE
- MAFINGA

NA KUENDELEA KUANZA
SAA 03 ASUBUHI

KIDUKO CHARLES MAIKO MAFINGA

NYUMBA

KIJIJICHA IGOWOLE-
MUFINDI

NA KUENDELEA KUANZA
SAA 03 ASUBUHI

MATHEW LWIDIKO

4. | CHAVALA HAFINGA

NYUMBA

KIJIJI CHAIGOWOLE-
MUFINDI

NA KUENDELEA KUANZA
SAA 03 ASUBUHI

JOCTAN NYALUKE MAFINGA

NYUMBA

MTAAWA IHONGOLE-
MAFINGA

NAKUENDELEA KUANZA
SAA 03 ASUBUHI

HENRY IBRAHIM LWEHELA | MAFINGA

NYUMBA

KIJIJI CHA IGOWOLE-
MUFINDI

NA KUENDELEA KUANZA
SAA 03 ASUBUHI

ANJELO ANDREAS

7. | NYEMBEKE FAFINGA

NYUMBA
MBILI,
KIWANJA NO.
748 KITALU D'

MITAAYA IVAMBINUNGU
NANDOLEZI MAFINGA
MJINI

NAKUENDELEA KUANZA
SAA 03 ASUBUHI

MASHARTI YA MNADA

TOFAUTI
UTARUDIWA UPYA.

MSHINDI ATATAKIWA KULIPA ASILIMIA (25%) AU ZAIDI BAADA YA NYUNDO
YA DALALI NA BAKI (75%) ITALIPWA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE (14),
NA HAPO MSHINDI ATAPOTEZA HAKI

MAWASILIANO: 0757 -107 715, 0784 -759 892

ZAKE NA MNADA
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TANZANIA BARA, BURUNDI
KUFUNGUA CECAFA U-18

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Soka ya Wasichana ya Tan-
zania Bara ya umri chini ya miaka 18 ya
Tanzania itakutana na yosso wenzao wa
Burundi katika mechi ya ufunguzi ya
mashindano ya Afrika Mashariki na Kati
(CECAFA U-18) itakayofanyika Julai 25,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa na
Baraza la Soka la Nchi za Afrika Mashari-
ki na Kati (CECAFA), mechi nyingine za
ufunguzi zitakuwa ni kati ya Zanzibar
dhidi ya Rwanda wakati Ethiopia wata-
vaana na Uganda.

Tanzania Bara itashuka tena dimbani
Julai 28, mwaka huu kuvaana na Ethio-

pia na siku tatu baadaye itakutana na
‘ndugu’ Zanzibar.

Michuano hiyo inayoshirikisha nchi
sita na itakayochezwa kwa mkondo
mmoja itamalizika Agosti 6, mwaka huu.

Wakati huo huo, kikosi cha Zanzibar
kimeingia kambini jana kwa ajili ya ku-
jiandaa na mashindano hayo ambayo
awali yalipangwa kufanyika Kenya.

Katibu wa Kamati ya Soka la Wa-
nawake Zanzibar ambaye ni Kocha
Msaidizi wa timu hiyo, Khatma Mwalim,
alisema wachezaji wake wanafanya ma-
zoezi kwenye Uwanja wa Mao ze Dong
na anaamini watafanya vyema kutokana
na mazoezi waliyofanya.

“Tunatarajia kuendelea na mazoezi
pale tulipoishia, kambi hii itakuwa ya

muda mfupi kwa sababu tutakuwa tu-
najiandaa na safari ya kuelekea katika
mashindano,” alisema kocha huyo.

Aliongeza wachezaji wote walioitwa
katika timu hiyo wanaotoka Unguja
wako katika hali nzuri na wenzao ku-
toka Pemba wanatarajiwa kuwasili leo.

“Timu yetu kamili ina wachezaji 21,
tumeshaanza mazoezi na wachezaji 15
huku wengine kutoka Pemba na maeneo
mengine watajiunga na wenzao wakati
wowote baada ya kuwaombea ruhusa
katika klabu zao,” Mwalim alisema.

Nchi wanachama wa CECAFA am-
bazo hazitashiriki mashindano hayo ni
pamoja na Kenya, Sudan, Sudan Kusini,
Djibouti, Eritrea na Somalia.
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Mabeki wa Raha

Queens ya Simiyu

(jezi ya Kijani),

wakipambana

kumzuia straika

wa Ziba Sekondari

ya Tabora katika

mechi ya Ligi

. vya Mabingwa S
wa Mikoa ya
Wanawake
iliyochezwa
kwenye Uwanja wa
Mwanza jana. Ziba
ilipata ushindi wa
mabao 10-0. PICHA:
TFF

Namungo, Singida FG kupimana

Na Shufaa Lyimo

KATIKA kukiimarisha kiko-
si chake, kikosi cha Namungo
FC kinatarajia kucheza mechi
ya kirafiki dhidi ya Singida
Fountain Gate itakayofanyika
Jumatatu kwenye Uwanja wa
Sheikh Amri Abeid jijini, Aru-
sha imeelezwa.

Akizungumza na gazeti la
Nipashe kutoka Karatu jana,
Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Denis Kitambi, alisema lengo

la mchezo huo ni kuanga-
lia uwezo wa kila mchezaji
baada ya kuanza maandalizi
ya msimu mpya unaotara-
jiwa kuanza ifikapo Agosti 15,
mwaka huu.

Kitambi alisema anaamini
mechi hiyo itaanza kumpa
mwanga wa kikosi chake
wakati bado dirisha la usajili
likiwa halijafungwa.

“Tutacheza mchezo wa
kirafiki wa kwanza Julai
24, mwaka huu na lengo ni

kuangalia wachezaji wapya
pamoja na wale wa zamani,
tunahitaji kuona mapungufu
na ubora wa kila mchezaji,”
alisema Kitambi.

Kocha huyo alisema mch-
ezo huo pia utasaidia ku-
waweka sawa wachezaji
wake ambao wametoka kati-
ka mapumziko na kuanza ku-
jiweka tayari kukabiliana na
ushindani wa msimu mpya.

“Naweza kusema mpaka
sasa tayari tumemaliza ku-

fanya usajili, wachezaji wote
wapo kambini hapa Karatu
na kwa wale wapya tutawa-
tangaza muda wowote kuan-
zia sasa. Tutafanya hivyo ili
mashabiki wetu wafahamu
kinachoendelea ndani ya
kikosi chao,” Kitambi alise-
ma.

Aliongeza malengo ya timu
yao katika msimu mpya ni
kumaliza kwenye nafasi ya
juu kwenye msimamo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

m
. Mfungaji Bora U20
asajiliwa Mashujaa

Na Adam Fungamwango

KINARA wa mabao katika Ligi ya
Vijana wa umri chini ya miaka 20,
Athumani Masumbuko ‘Makambo’
amesajiliwa rasmi na Mashujaa FC
va Kigoma ambayo itashiriki Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu ujao.

Makambo kutoka Mtibwa Sugar
aliibuka Mfungaji Bora wa ligi ya
vijana, akifunga mabao saba na
kumwacha mpinzani wake, straika
wa Azam FC, Cyprian Kichwele,
aliyemaliza ligi hiyo akizifumania
nyavu mara sita.

“Ninayo furaha kubwa kurudi
kwenye klabu ya nyumbani Kigoma,
nawaahidi mashabiki watapata
furaha, nitaipambania timu hii ili
ifanye vizuri katika kila mchezo,”
alisema mchezaji huyo baada ya
kutambulishwa na klabu yake
mpya.

Mchezaji hiyo aliipa ubingwa
Mtibwa Sugar kwa kufunga bao
pekee dhidi ya Geita Gold FC katika
mechi ya fainali iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex, Dar
es Salaam.

Mashujaa FC kutoka Ligi ya
Championship ilipanda daraja baada
va kuifunga Mbeya City mabao 4-1
katika mechi za ‘play off’ imeweka
kambi yake Zanzibar.

Wasanii kusindikiza
kampeni ya sheria

Na Sabato Kasika

VIKUNDI mbalimbali vya
ngoma, sarakasi na ngonjera
vinatarajiwa kupamba
kampeni ya kitaifa ya Mama
Samia Legal Aid Campaign
itakayofanyika kuanzia kesho
mkoani, Ruvuma.

Waziri wa Katiba na Sheria,
Dk. Damas Ndumbaro, alisema
hayo wakati akizungumza ka-
tika warsha inayohusu ukatili
wa Kijinsia kwa vyombo vya
habari jijini, Dar es Salaam
juzi.

Ndumbaro alisema kampeni
hiyo ilianza mapema mwaka
huu na imeshafanyika katika
mikoa ya Manyara, Dodoma
na Shinyanga, huku akifafanua
sasa ni zamu ya Ruvuma.

Aliongeza lengo la kutumia
vikundi hivyo ni kutaka kufik-
isha ujumbe kwa jamii, kupitia
kampeni hiyo ni ya miaka
mitatu na itaongeza kasi ya
kutoa msaada wa kisheria na
uelewa wa haki na wajibu.

“Pamoja na kazi nzuri in-
ayofanywa na watoa huduma
ya msaada wa kisheria, bado
jamii yetu inakabiliwa na
vikwazo kadhaa vinavyofifi-
sha juhudi za serikali katika
kufikia malengo tarajiwa,”
Ndumbaro alisema.
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CAICEDO, CHELSEA HAJASOMEKA

CHELSEA inafanyia kazi ofa iliyoboreshwa ya pauni
milioni 80 pamoja na nyongeza kwa kiungo wa Brighton
na Timu ya Taifa ya Ecuador, Moises Caicedo, mwenye
umri wa miaka 21. (Mail)

GUEHI KUREJEA CHELSEA

CHELSEA pia inafikiria kumrejesha Marc Guehi, ikiwa
imepita miaka miwili baada ya kumuuza beki huyo wa
England mwenye umri wa miaka 23 kwa Crystal Palace.
(Guardian)

RAPHINHA KUMRITHI MAHREZ

MANCHESTER City inamtaka winga wa Barcelona
ambaye ni raia wa Brazil, Raphinha mwenye umri wa
miaka 26 ili kuchukua nafasi ya winga wao anayekwen-
da Al-Ahli, nyota wa Algeria, Riyad Mahrez (32). (Foot
Mercato)

MAXIMIN KUTUA SAUDIA

KLABU ya Newcastle United inakaribia kumuuza win-
ga Mfaransa, Allan Saint-Maximin, mwenye umri wa mi-
aka 26 kwa klabu ya Saudi Arabia, Al-Ahli kwa takriban
pauni milioni 30. (Telegraph)

AL NASSR, VILLA VITANI

KLABU ya Al-Nassr imeboresha dau lao la kumnunua,
Moussa Diaby wa Bayer Leverkusen, huku Aston Villa
wakiwasilisha ombi la pili kwa winga huyo wa Ufaransa
mwenye umri wa miaka 24. (Fabrizio Romano)

DAU LA DOUCOURE LATAJWA

KLABU ya Crystal Palace inatarajiwa kuweka thamani
ya kima cha chini cha pauni milioni 70 kwa kiungo wa
kati wa Mali, Cheick Doucoure, mwenye umri wa miaka
23, ambaye anawindwa na Liverpool. (Mail)

PEDRO ATAKIWA SPURS

TOTTENHAM Hotspur inafikiria kuamnunua msham-
buliaji wa Timu ya Taifa ya Brazil, Pedro, mwenye umri
wa miaka 26 anayechezea Flamengo. (Independent)

FRESNEDA AGOMBEWA ULAYA

DAU la pauni milioni 15 linaweza kutosha kwa Bourne-
mouth kuzishinda klabu za Borussia Dortmund, Barce-
lona na Real Madrid katika usajili wa beki wa Hispania,
Ivan Fresneda, mwenye umri wa miaka 18 kutoka Real
Valladolid msimu huu. (Football Insider)

FULHAM YAMTAKA BASSEY

FULHAM imetoa ofa ya awali ya pauni milioni 15 kwa
Ajax ili kumnunua beki wa Timu ya Taifa ya Nigeria, Cal-
vin Bassey, mwenye umri wa miaka 23. (Athletic)

FELIX AKARIBIA BARCELONA

KLABU ya Atletico Madrid imempa mshambuliaji wa
Timu ya Taifa ya Ureno, Joao Felix, mwenye umri wa
miaka 23 idhini ya kukamilisha uhamisho wake wa kuji-
unga na Barcelona. (AS)

VERRATTI ANUKIA ATLETICO

ATLETICO Madrid imewasiliana na Paris St-Germain
kuhusu upatikanaji wa Marco Verratti, lakini bado hawa-
jatuma ofa kwa kiungo huyo wa kati wa Timu ya Taifa ya
Italia mwenye umri wa miaka 30. (CEquipe)

CHELSEA YAMFUATA WAHI

CHELSEA huenda ikakamilisha uhamisho wa Elye
Wahi wa Montpellier, lakini Atletico Madrid pia inam-
wania mshambuliaji huyo wa Ufaransa mwenye umri
wa miaka 20. (CEquipe)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

y

ROONEY AMTABIRIA
MAKUBWA RICE EPL

-
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® @ ®Asema anaamini kiungo huyo atakuwa ‘mchezaji
kiongozi’ wa Arsenal katika...

WASHINGTON, Marekani

GWII wa soka wa England,
Wayne Rooney, anaamini, Declan
Rice atathibitisha “mchezaji mkub-
wa” na kiongozi muhimu kwa Arse-
nal, wakati wakijaribu kuwania taji
la Ligi Kuu England katika msimu
mpya, kwa mujibu wa PA.

Kiungo huyo mwenye umri wa mi-
aka 24 alikamilisha uhamisho wake
wa pauni milioni 105 kutoka West
Ham hadi kutua kwenye Uwanja wa
Emirates wikiendi iliyopita, akisaini
mkataba wa muda mrefu na klabu
hiyo ya Kaskazini ya jiji la London.

Mara moja Rice aliondoka na
wachezaji wenzake wapya hadi
Washington DC, ambapo Arsenal
walianza ziara yao ya kujiandaa na

msimu mpya huko Marekani dhidi
ya nyota wa Ligi Kuu ya nchi hiyo
(MLS), juzi na walishinda mabao
5-0.

Kocha Mkuu wa DC United,
Rooney ndiye aliyekuwa akiwaon-
goza nyota wenyeji na anaamini vi-
jana wa Mikel Arteta wamepata sifa
muhimu wanapotazamia kushinda
taji la Ligi Kuu England la msimu
huu mpya.

“Nadhani anaweza kuwa ndiye
anayeweza .. vizuri, lazima awe
kiongozi sasa, kwa kweli, nadhani
timu ya Arsenal ilikuwa inamhitaji
mtu kama yeye,” alisema Rooney
akiliambia Shirika la Habari la PA.

“Nilimwona Frank Lampard ak-
isema anahisi Declan anaweza kuwa
nahodha wa Chelsea kwa miaka 10

ijayo ikiwa angeenda huko.

“Nadhani anaweza kufanya hivyo
(kwa Arsenal) na anaonekana kuwa
na tabia hiyo na ninaamini atakuwa
mchezaji mkubwa wa Arsenal.”

Rooney anajua jambo moja au
mawili kuhusu matarajio yake
baada ya uhamisho wa fedha nyingi,
kwani yeye alistawi baada ya kuji-
unga na Manchester United kutoka
Everton mwaka 2004.

Rooney mwenye umri wa miaka
37 anatarajia hivyo hivyo kutoka
kwa Rice na kiungo mwenzake wa
kati wa England, Jude Bellingham,
ambaye mwezi uliopita alikamilisha
uhamisho wa kujiunga na Real Ma-
drid kwa dau la awali la pauni mil-
ioni 88.5 na kupanda hadi kufikia
pauni milioni 115.
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BAYERNMUNICH s,
KUTOMUUZA 7 & . veies

KIMMICH 1 TV MU Arabuni
' <\ M imeiva

MUNICH, Ujerumani
MANCHSTER, England
AYERN Munich imeweka wazi msi- s
mamo wao kuhusu kiungo wa kati, ‘ MANCHESTER City imekubali
Joshua Kimmich, haujabadilika C ada ya pauni milioni 30 kutoka
na hawana nia ya kumwacha aon- v kwa Al Ahli ili kumwachia winga
doke katika klabu hiyo msimu huu wa joto, wao, Riyad Mahrez, vyanzo
kwa mujibu wa 90mins. vimeiambia ESPN.

Hatima ya kiungo huyo wa kati wa Uje- Ofa hiyo ambayo ni pamoja
rumani imeangaziwa baada ya kuibua _ na malipo ya uhakika ya pauni
wasiwasi kuhusu mahali anapojiona kwa milioni 26 na nyongeza nyingine
muda mrefu na ikiwa hiyo inamaanisha ya pauni milioni nne, ilikubaliwa
atabaki Bayern. : Jumatano Alasiri.

Habari za uwezekano wa Kimmich ku- —— , Mahrez alipewa ruhusa na City
tokuwa shwari pale kwenye Uwanja wa 1 " ' kukosa safari ya kuelekea Tokyo
Allianz Arena hazikuonekana kote Ulaya. : nchini Japan kwa ajili ya kuji-
Inaaminika Arsenal, Chelsea, Liverpool, \ andaa na msimu mpya ili kuka-
Manchester City na Manchester United milisha uhamisho huo.
wote walikuwa wakifahamishwa kuhusu Hiyo ina maana muda wa
hali yake, pamoja na Barcelona na Paris | e Mahrez kubakia Etihad ambapo
Saint-Germain. alicheza zaidi ya mechi 200 ka-

Barcelona na Manchester City waliibuka tika misimu mitano na kushinda
ndio wanaotarajiwa kuwa na uwezekano mataji ya Ligi Kuu England mara
mkubwa wa kuwasilisha ofa zao msimu _ nne na Ligi ya Mabingwa mara
huu, lakini Bayern Munich walijibu kwa moja unafikia mwisho.
kusisitiza hawana mpango wa kumuuza. . Mchezaji huyo wa kimataifa wa

Wiki hii Kocha Mkuu, Thomas Tuchel Algeria mwenye umri wa miaka
aliulizwa kuhusu hali yake na alikiri lolote 32, alikuwa amebakiza miaka
linawezekana katika soka. miwili kwenye mkataba wake,

“Itashangaza. Lakini dirisha la uhamisho lakini alitaka kuhamia Ligi Kuu ya
ni dirisha la uhamisho, nilisema kwa Saudi Aarabia.
ujumla lolote linawezekana. Joao Cancelo amejumuishwa

“Hakuna maana kabisa kuangusha jina katika kikosi cha City baada
na kurusha jina tofauti kila siku,” alisema va kutumia kipindi cha pili cha
bosi huyo wa Bayern, ambaye amesisitiza msimu uliopita kwa mkopo Bay-
Kimmich bado ni seshemu muhimu ya mi- , o ern Munich.
pango yake. ‘ / Mahrez ni mchezaji wa pili

Kimmich bado yuko chini ya mkataba kuondoka City kufuatia mafani-
pale hadi msimu wa joto wa mwaka 2025. kio yao ya kutwaa mataji matatu

msimu uliopita, baada ya na-
hodha I|kay GUndo an kuamua
kujiunga na Barcelona kwa uham-
isho wa bure.

Bado kuna shaka kuhusu
mustakabali wa Bernardo Silva,

Aubameyang akaribia kutua Marseille &l esic.

kuelekea Japan Jumatano iliyo-
MARSEILLE, Ufaransa pita.

PIERRE-Emerick Aubameyang amemaliza muda wake na
Chelsea na anajiunga na Marseille kwa uhamisho huru, vy-
anzo vimeiambia ESPN.

Aubameyang anakaribia kukubali mkataba wa miaka
mitatu kujiunga na miamba hao wa Ligi Kuu ya Ufaransa,
Ligue 1.

Mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 34 alikuwa
na wakati mgumu wa kupata namba katika kikosi cha Chel-
sea, ambapo alicheza mechi 21 baada ya kujiunga nayo Sep-
temba mwaka jana huku akifunga mabao matatu pekee.

Uhamisho huo utaashiria kurejea kwake Ligue 1 baada ya
miaka 10 kufuatia kukaa Saint-Etienne kati ya mwaka 2011
na 2013.

Chelsea wamekumbwa na misukosuko katika kikosi
msimu huu, pamoja na kuwasili kwa kocha mpya, Mauricio
Pochettino.

Kocha huyo raia wa Argentina alilambia ESPN kuondoka
kwake hakutakoma na Romelu Lukaku kwani naye pia hana
nafasi katika kikosi hicho.
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MINZIRO AAHIDI KUREJESHA IS

HESHIMA PRISONS LIGI KUU

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Prisons, Fred Min-
ziro, amesema mikakati yake ni kuona
timu hiyo inacheza soka la ushindani
katika mechi zote za Ligi Kuu Tanzania
Bara ambayo itafanyika kuanzia Agosti
15, mwaka huu.

Minziro aliliambia Nipashe ame-
jipanga ‘kuisuka’ upya timu hiyo na
kuondoka katika nafasi za hatari kama
ilivyokuwa katika misimu miwili iliyo-
pita.

Alisema anafahamu msimu ujao
hautakuwa rahisi kwa sababu kila timu

imejiandaa kuonyesha soka zuri na ku-
maliza kwenye nafasi ya juu.

“Mikakati yangu ni kuhakikisha timu
yangu inashika nafasi za juu katika
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
ninaomba mashabiki wanipe ushiriki-
ano,” alisema Minziro.

Kocha huyo aliongeza katika kipindi
hiki cha maandalizi ya msimu mpya,
anatarajia kucheza mechi nyingi za
kirafiki ambazo zitasaidia kuwaweka
imara wachezaji wake.

“Nimekuta kikosi kina mapungufu
machache ambayo tayari nitayafanyia
kazi ili ligi ikianza kila kitu kiwe kime-

kaa sawa, ninaamini Prisons inayoo-
gopewa itarejea,” Minziro alisema.

Aliongeza anafahamu msimu mpya
utakuwa na ushindani mkubwa kuto-
kana na maandalizi na usajili mzuri uli-
ofanywa na timu zote.

“Nitajitahidi tusiwe katika hatari
ya kushuka daraja, tutapambana ka-
tika kila mechi, najua hakutakuwa na
mechi rahisi, kila mechi kwetu itakuwa
sawa na fainali,” alisema kocha huyo.

Minziro amerejea Prisons akitokea
Geita Gold FC ambako msimu uliopita
alikuwa na wakati mzuri.
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Wachezaji wa timu ya kikapu ya vijana wakifanya mazoezi ili kujiimarisha kwenye Uwanja wa JKM Park Dar es

Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Serikali yataka vyama wilayani

Na Saada Akida

WAZIRI wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Dk. Pindi Chana, amewataka
viongozi wa mashirikisho na vyama
vya michezo ngazi ya taifa kusimamia
vyama vyao kuanzia wilayani ili viwe
imara na viandae vyema mashindano
yake.

Kauli hiyo alitoa jana katika mafunzo
ya viongozi wa vyama vya michezo na

uzinduzi wa mfumo wa kidigitali wa
usajili yaliyofanyika kwenye Ukumbi
wa Kimataifa wa Julius Nyerere, Dar es
Salaam.

Chana alisema viongozi wa Taifa
wanatakiwa wasiangushe juhudi za
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, ambaye
amekuwa mstari wa mbele kuongeza
thamani katika sekta ya michezo

Alisema sekta ya michezo imepiga
hatua kubwa kutokana na uongozi

nzuri wa Rais Samia kwa kuwekeza ka-
tika michezo katika kila ngazi.

Aliwataka pia viongozi wa vyama vya
michezo kuhakikisha wanakuwa na
wanachama kuanzia wilayani ili kuwa
hai, na pia kutafuta wadhamini wata-
saidia katika kuendesha mashindano
mbalimbali.

Aliwataka pia viongozi hao kuongeza
ubunifu katika kazi zao ili kuchochea
hamasa na kuwavutia wadhamini.

Yanga SC:

Tutatetemesha

Naye Gamondi alisema hana shinikizo
lolote kuelekea msimu ujao na anaimani ata-
fanya vizuri akiwa na mabingwa hao wa Ligi
Kuu Tanzania Bara kwa mara ya pili mfu-
lulizo.

Gamondi alisema katika muda mfupi
ambao amekaa na kikosi hicho, ameona
wachezaji wanaojituma na kujitambua kitu
ambacho kinampa matumaini ya kufanya vi-
zuri katika kila mashindano watakayoshiriki.

“Nimezoea kufanya kazi katika shinikizo
hasa soka la Afrika, mashabiki wanahitaji ma-
tokeo muda wote, kwa hiyo ni lazima ukiwa
kocha ujue kuishi katika nyakati zote, ukiwa
umeshinda au umepoteza,” alisema Gamon-
di.

Kocha huyo alisema pia anaheshimu kila
kilichofanywa na watangulizi wake na ana-
tamani kufanya zaidi ya walipoishia, ndio
maana ameanza mapema kukisuka kikosi
hicho.

Naye Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ali Kam-
we, alisema Yanga itaendelea kutetemesha
Afrika kwa kusajili wachezaji wakubwa.

“Kwa sasa Yanga imeshakuwa klabu kubwa
Afrika na hata usajili tunaoufanya sasa ni wa
wachezaji wakubwa, huyu (Zouazoua) ni
MVP wa Ligi Kuu ya Ivory Coast, tumemsajili
ili kuongeza nguvu katika kikosi chetu, kama
nilivyokuwa nikisema siku zote sisi bado tuna
kikosi bora ambacho hakijabadilika, tunacho-
fanya ni kuongeza wachezaji wenye viwango
vya juu na kuwafanya wachezaji waliopo wa-
sibweteke,” alisema Kamwe.

Alisema lengo wa klabu hiyo ni kufika
mbali katika michuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika msimu ujao, pamoja na kutetea mataji
ya hapa nchini wanayoyashikilia.

“Kama alivyosema, hatuna masihara hata
kidogo, kama kuna watu walidhani baada ya
kupata mafanikio misimu miwili tutabwete-
ka, si kweli, msimu ujao tunataka tufike kwe-
nye ngazi za juu katika Ligi ya Mabingwa
Afrika kama tulivyofanya kwenye Kombe la
Shirikisho,” Kamwe alitamba.

Ofisa huyo amewasisitiza wanachama na
mashabiki wa Yanga kufurika katika Tamasha
la Siku ya Mwananchi litakalofanyika kesho
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam ambapo watacheza mechi ya kirafiki
ya kimataifa dhidi ya Kaizer Chiefs kutoka Af-
rika Kusini.

Jeshi la Simba
kamili Uturuki

Simba itatambulisha kikosi chake kipya
katika siku ya Tamasha la Simba Day li-
takalofanyika Agosti 6, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Katika kuanza msimu mpya, Simba itaku-
tana na Singida Fontain Gate katika mechi
va hatua ya nusu fainali ya Ngao ya Jamii
wakati fainali za michuano hiyo itachezwa
Agosti 13, mwaka huu kwenye Uwanja wa
CCM Mkwakwani jijini, Tanga.



Jeshi la Simba
kamili Uturuki

Na Saada Akida

BAADA ya Mzambia, Clatous Chama
na kiungo mkabaji mpya wa Simba,
Fabrice Ngoma, kujiunga na kikosi cha
timu hiyo kilichoweka kambi Uturuki,
uongozi wa timu hiyo umesema ari na
morali ya kikosi imeongezeka zaidi.

Nyota hao waliondoka nchini jana
na tayari wameshawasili Uturuki ku-
ungana na wachezaji wenzao katika
mazoezi yanayoongozwa na Kocha
Mkuu, Robert Oliveira ‘Robertinho’
kuelekea msimu mpya wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Ngao ya Jamii, Kombe
la FA na mashindano ya kimataifa ya
Super League na Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mkuu wa ldara ya Habari na Mawasi-
liano wa Simba, Ahmed Ally, alisema
Chama na Ngoma watakuwa katika
sehemu ya mazoezi yatakayofanyika
leo na ujio wao umeongeza nguvu
katika kambi hiyo.

Ahmed alisema kwa sasa wachezaji
wa Simba wanamalizika programu ya
mazoezi mepesi na sehemu va pili ya
mazoezi magumu inatarajia kuanza
wiki ijayo pamoja na kucheza mich-
ez0 ya Kirafiki.

“Wachezaji wote watakuwapo kam-
bini hadi kufikia siku ya ljumaa (leo),
ili kuendelea na mazoezi kulingana
na programu ya Robertinho, kila kitu
kinakwenda vizuri na maandalizi ya
mechi za kirafiki yako katika hatua
za mwisho, mwalimu anataka kuona
uwiano wa wachezaji wake wote.

Lini tutacheza mechi ya Kkirafiki,
bado sijapata taarifa rasmi lakini na-
tambua Robertinho anahitaji kupata
mechi tatu kabla ya kikosi hakijarejea
nyumbani, ninaimani hivi karibuni
tutapata ratiba ya mechi zetu za
kirafiki,” alisema Ahmed.

Aliongeza msimu ujao Simba
haitakuwa na ‘masihara’ kwa sababu
wamefanya usajili mzuri pamoja na
kutayarisha jezi ambazo zina hadhi
va kuvaliwa na timu kubwa kama
Simba.

“Wachezaji wote ambao tumewasa-
jili na kuwatambulisha tayari wako
kambini. Ngoma na Chama, tayari
wameungana na timu na kuendelea
na majukumu ya kujiandaa kwa ajili
ya msimu mpya, tunatarajia kesho
(leo), kufanya utambulisho wa jezi
zetu na wachezaji wetu wataonekana
na uzi mpya,” alisema Ahmed.
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Kibegi maalum kilichobeba jezi mpya zitakazotumiwa na timu ya Simba katika msimu wa 2023/2024 kikielekea
katika kilele cha Mlima Kilimanjaro ulioko Moshi, mkoani Kilimanjaro. Utambulisho rasmi wa jezi hizo utafanyika
leo. PICHA: SIMBA SC

YANGA: TUTATETEMESHA NCHI

® ® ®Yasema bado majembe mawili, yatamba
furaha iko pale pale...

Saada Akida na Adam
Fungamwango

BAADA ya kumnasa kiungo, Pacome
Zouzou, uongozi wa Yanga umesema
umebakisha nafasi mbili ili kufunga
mchakato wa usajili wa wachezaji wa-
takaoitumikia timu hiyo kuelekea msimu
mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara pamoja
na mashindano mbalimbali watakay-
oshiriki.

Lakini mabingwa hao wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Kombe la FA na Ngao ya Jamii,
wametamba furaha itaendelea kuwapo

klabuni hapo kutokana na kusajili kikosi
imara.

Kikosi cha Yanga kinaendea kujifua
katika kambi yake iliyoko Avic Town,
Kigamboni Dar es Salaam chini ya Kocha
Mkuu, Miguel Gamondi.

Akizungumza na Nipashe jana, Maka-
mu wa Rais wa Yanga, Arafat Haji, alise-
ma wako makini katika kuboresha kikosi
chao na kwa sababu wanataka kuende-
lea kuwapa furaha mashabiki na wana-
chama wa timu hiyo kama ilivyokuwa
katika msimu uliopita.

Arafat alisema wamejipanga kubore-
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sha katika kila idara kwa kutekeleza
mapendekezo yaliyowasilishwa na kocha
aliyepita na Gamondi ili kupata matokeo
chanya.

“Lengo letu ni kuendelea kuboresha
kikosi hata baada ya usajili wa jana (juzi),
bado tunaendelea kushusha vifaa, kuna
eneo moja au mawili ya kuongeza watu,
baada ya Zouzoua, tunaongeza mtu
mwingine wa mwisho ndani ya hizi siku
mbili,” alisema Arafat.

UKURASA. 23

I
o



	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

