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HABARI KITAIFA

Milima miwili yaporomoka

Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya watu 58 wamefariki dunia
katika matukio tofauti ya mafuriko yal-
iyosababishwa na mvua inayoendelea ku-
nyesha maeneo mbalimbali nchini, huku
milima miwili ikiporomoka na kusababi-
sha madhara katika mikoa ya Njombe na
Mbeya.

Jana, Msemaji wa Serikali, Mobhare
Matinyi, akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam alisema vifo
hivyo ni katika mikoa ya Arusha (10),
Dar es Salaam (2), Geita (4), Iringa (5),
Kilimanjaro (1), Lindi (4), Mbeya (6), Moro-
goro (5), Pwani (11) na Rukwa (10).

Alisema maafa makubwa zaidi yako
mkoani Pwani katika Wilaya ya Rufiji na
Kibiti ambako kata 17 (12 za Rufiji na tano
za Kibiti) zimeathiriwa zaidi.

Alisema Morogoro kuna kata 50 zi-
lizoathirika (Malinyi kata nane, Mlimba
tisa, Ulanga nane, Ifakara tisa na Hal-
mashauri ya Mkoa Morogoro kata 22.

Matinyi alisema nyumba zilizoathirika
katika mikoa hiyo miwili ya Pwani na
Morogoro ni 8,532; Pwani nyumba 628
na Morogoro nyumba 7,904 pamoja na
mashamba yenye ukubwa wa jumla ya
ekari 76,698 (Morogoro ekari 34,970 na
Pwani ekari 41,728).

Alisema zilizoathirika katika maafa
hayo kwa ujumla wake ni 10,839 (kaya
4,635 mkoani Pwani na 6,204 mkoani Mo-
rogoro).

Pia kuna uharibifu wa miundombinu ya

makaravati, madaraja na barabara, hivyo
kuathiri huduma za usafiri na usafirishaji
na upotevu na mali huku mifugo ikikosa
malisho.

Matinyi alisema tayari serikali im-
echukua hatua mbalimbali na watu wal-
iookolewa ni 2,278. Kati yao, Morogoro ni
78 na Pwani 2,200.

Alisema serikali imeanzisha kambi
nane kwa waathirika zenye watu 1,529.
Kati yake, saba zina watu 1,394 mkoani
Pwani na moja yenye watu 135 mkoani
Morogoro ambako wanatoa huduma
muhimu zikiwamo za afya.

MBEYA

Wanafunzi 200 wa Shule ya Msingi Gen-
eration iliyoko Kata ya Itezi, jijini Mbeya,
wamenusurika kifo baada ya mabweni
walimokuwa wanalala kufukiwa na tope
lililotokana na kuporomoka kwa Mlima
Kawetere kutokana na mvua inayoende-
lea kunyesha.

Tope hilo lililoporomoka jana limefuni-
ka nyumba 20 za makazi ya wananchi na
kusababisha zaidi ya wananchi 200 kuko-
sa makazi, huku dalili zikionyesha mlima
huo kuendelea kumeguka.

Tukio hilo lilitokea asubuhi wakati
baadhi ya wananchi wakiwa ndani ya ny-
umba na wengine wakiwa kanisani huku
wanafunzi wa Shule ya Generation waki-
wa shuleni huko, Waliondolewa kabla ma-
bweni yao hayajafunikwa.

Diwani wa Kata ya Itezi, Sambwee
Shitambala alisema tukio hilo limesaba-
bishwa na uharibifu wa mazingira kwe-

PUBLIC NOTICE

Dear Esteemed Customers,

Equity Bank Tanzania is a commercial bank with a presence in six countries
in East Africa: Kenya, Uganda, Tanzania, DRC Congo, Rwanda, and Ethiopia.
In Tanzania, we operate 15 branches, over 3000 agents, and 21 ATMs,
offering an array of banking services, including mobile money services
through the Equity Mobile App and USSD.

This is to inform our customers that the bank has made some changes on
the Bank charges as per the below:

Service

Online Declined Visa card Transaction (Local)

Tariff

2UsD

Online Declined Visa card Transaction (International)

2UsD

ATM cash withdrawal outside Tanzania

TZS 12,000 + 15% Mark-up of FX rate

International POS (Point of Sale) and

e-Commerce Transactions

For more information:

15% Mark-up of FX rate

Please call +255 768 985 500 / +255 768 985 555

or through email infotz@equitybank.co.tz
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EQUITY

nye mlima huo hasa ukataji miti
ovyo, shughuli za kilimo na ujenzi wa
makazi maeneo ya milimani.

Kamanda wa Jeshi la Zimamoto
Mkoa wa Mbeya, Mrakibu wa Zima-
moto, Malumbo Ngata alisema kuwa
baada ya kupata taarifa za tukio hilo
walikwenda katika eneo hilo kwa ajili
ya uokoaji.

Alisema walianza kuwahamisha
watu ambao walikuwa wapo kwenye
nyumba zao na kuwapeleka mae-
neo salama na kwamba hakuna kifo
cha mtu yeyote kilichotokea kwenye
eneo hilo. Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera aliagiza wananchi wa-
takaokosa makazi watafutiwe mae-
neo salama na masomo yasitishwe
katika Shule ya Generation pamoja
na ya St. Mary’s ambayo iko jirani.

KILIMANJARO

Jana zaidi ya abiria 1,500 wa safari
za usiku na mchana kutoka na ku-
ingia mikoa ya Kanda ya Kaskazini
na kwenda mikoa ya Kanda ya Kati,
Kanda ya Ziwa, Dar es Salaam na
Morogoro, walisota barabarani kwa
saa saba, wakisubiri barabara kuu
ya Arusha-Moshi kufunguka, baada
ya magogo makubwa, mawe na maji
kuifunga kutokana na mvua, Meneja
wa TANROADS, Motta Kyando alith-
ibitisha.

KATAVI

Mvua ilioanza kunyesha saa tisa
usiku wa kuamkia jana katika Man-
ispaa ya Mpanda, mkoani Katavi
ilisababisha watu kushindwa kue-
ndelea na shughuli zao huku abiria
waliokua wakisafiri kuelekea mkoani
Tanganyika wakishindwa kuendelea
na safari kutokana na daraja kujaa
maji. Diwani wa Misunkumiro, Alfred
Matondo alitoa taarifa kuwa zaidi ya
nyumba 30 zimezingirwa na maji.

NJOMBE

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Njombe, Judica Omary, alisema jana
kuwa mvua kubwa imesababisha
uharibifu wa miundombinu kwa ku-
katisha mawasiliano kati ya Makete
na Ludewa.

Alisema kwenye barabara ya
Ikonda -Lupila -Mlangali kuna map-
aromoko ya udongo ya mlima katika
na kuwataka wananchi kuchukua ta-
hadhari wakati TANROADS wakufun-

gua eneo hilo ambalo limeonyesha

dalili ya maporomoko zaidi.
KIBITI
Mkuu wa Wilaya ya Kibiti, Kanali

Joseph Kolombo jana aliomba wadau

kujitokeza kusaidia waathirika wa
mafuriko ambao nyumba zao zimez-
ingirwa na maji kutokana na mvua
kubwa inayoendelea kunyesha.
“Wadau mbalimbali kama taasisi na

: watu binafsi popote mlipo, ninaomba

mwitizame Kibiti kwa jicho la tatu,

waathirika hawa wana uhitaji mkub-
* wa, hali si nzuri kwa sasa, misaada ya

kibinadamu inahitajika.
“Mpaka sasa tuna jumla ya

: waathirika 36,900 ambao mbali na

nyumba zao kufurika maji, wapo pia

: waliopoteza mashamba yao,” alise-

ma.

*Imeandikwa na Godfrey Mushi
(HAI), Nebart Msokwa (MBEYA),
Pilly Kigome (DAR), Neema Hus-
sein (MPANDA) na Julieth MKkireri
(KIBITI)

Lori la mafuta
laanguka, wananchi
Wwachota mafuta

© Na Julieth MKireri, KIBAHA

AJALI za barabarani katika Mkoa wa

¢ Pwani zimeendelea kuwa tishio licha
¢ ya elimu na adhabu zinazoendelea ku-
¢ tolewa kwa wanaokiuka sheria.

Ndani ya siku 18 kuanzia Machi 28,

: mwaka huu, ajali nne zimetokea katika
: mkoa huo na kugharimu maisha ya
: watu na kuharibu vyombo vya usafiri
: walivyokuwa wanatumia.

Kukiwa na hali hiyo, ajali zinapotokea

¢ baadhi ya watu wamekuwa wakiwaibia
: waathirika badala ya kuzilinda mali zao
: na kusaidia kuokoa maisha yao.

Licha ya kupata somo kutokana na

 madhara yaliyotokea kwa wananchi
¢ wanaochota mafuta pindi malori ya
¢ mafuta yalipoanguka katika maeneo
: mbalimbali, vitendo hivyo vinaendelea
¢ huku hali duni za kiuchumi ikitajwa
: kuwa chanzo cha baa hilo.

Jana saa sita mchana, kulitokea ajali

: katika eneo la Miyomboni, Kata ya Misu-
¢ gusugu, wilayani Kibaha, mkoani Pwani
¢ ambako gari la mafuta liliacha njia na
* kupinduka.

Wananchi wa maeneo ya karibu na

¢ eneo la tukio walikusanyika wakiwa
: na vyombo mbalimbali vya kuchotea
: mafuta na kuondoka nayo badala ya ku-
: saidia kuokoa.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Miyomboni

¢ ilikotokea ajali hiyo, Salum Nguzo alise-
: ma gari hilo lilipofika katika eneo hilo
¢ kulikuwa na lori lingine ambalo liliin-
: gia kwenye mtaro na kuacha tela lake
: nyuma.

“Kwahiyo, huyu mwenye lori alipun-

: guza mwendo ili asubiri gari za upande
: wa kushoto zipite kisha naye apite, al-
¢ izidi sana upande wa kushoto na hali ya
: mvua ilivyokuwapo, gari likaingia kwe-
: nye mtaro, hata alivyojitahidi kurudi-
: sha likaanguka taratibu kwenye mtaro,”
¢ alisimulia mwenyekiti huyo. Nguzo
: alisema baada ya gari hilo kupinduka,
* wananchi walisogea na kuanza kuchota
. mafuta mpaka pale walipofika askari na
¢ kuwazuia kuendelea kufanya hivyo na
: ukafungwa utepe kuzuia wananchi kue-
¢ ndelea kuchota mafuta.

Alisema kitendo cha wananchi ku-

¢ chota mafuta gari linapodondoka ki-
: natokana na hali duni za maisha bila
¢ kujali uhai wao. “Wananchi wanachoan-
¢ galia ni kupata fedha tu, hawajihurumii,
: changamoto za maisha zinafanya kuwa
¢ hivi kwani wakiyapata wanakwenda
¢ kuuza ili wapate kipato,” alisema.

Pamoja na kukamatwa kwa wali-

: ohusika kuchota mafuta, kiongozi huyo
¢ alishauri msako wa nyumba kwa nyum-
: ba ufanyike ili kukomesha tabia hiyo na
* madhara ambayo yanaweza kutokea.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani,

Pius Lutumo alisema tukio hilo lilitokea
: jana saa sita mchana, lori hilo la mafuta
¢ lenye namba za usajili T 964 DLH likiwa

Chalinze.

Kamanda Lutumo alisema hakuna

: madhara kwa binadamu yaliyotokea
¢ katika tukio hilo na kwamba watu sita
: wanekamatwa kutokana na kitendo
: cha kuchota mafuta baada ya gari hilo
¢ kupinduka.
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Mwinyi: Kero zmaendelea
katafutiwa ufumbuzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi (pichani), amesema Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar kwa kushiriki-
ana na Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania zimeendelea kuchukua
hatua madhubuti za kuzitafutia ufum-
buzi changamoto zote zinazojitokeza
katika utekelezaji wa masuala ya Muun-
gano.

Aliyasema hayo jana kwenye viwanja
vya maonesho ya biashara Nyamanzi,
nje ya mji wa Zanzibar wakati wa uz-
induzi wa sherehe za maadhimisho ya
miaka 60 ya Muungano wa Tanganyika
na Zanzibar.

Alisema kwa nyakati mbalimbali
juhudi zikichukuliwa na serikali zote
mbili ambazo ni pamoja na kuundwa
kwa tume na kamati kwa ajili ya kushu-
ghulikia hoja za Muungano na miongoni
mwa tume na kamati hizo ni Kamati
ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar kushughulikia masuala ya
Muungano iliyoundwa mwaka 2006.

Alisema kuanzia mwaka 2006 hadi
mwaka huu wa 2024, hoja 25 zilipokewa
na kujadiliwa na kati ya hoja hizo, 22
zimepatiwa ufumbuzi na kuondolewa
kwenye orodha ya hoja za Muungano.

Alisema, hoja zilizobaki zipo katika
hatua mbalimbali za kupatiwa ufum-
buzi na imani yake kuwa, kwa utashi na
dhamira ya dhati ya serikali za pande
zote mbili, zilizobaki zitapatiwa ufum-
buzi.

Aidha, alisema katika kipindi cha 2021
hadi 2024 hoja 15 zimepatiwa ufum-
buzi kati ya hoja 18 zilizokuwapo na
utatuzi wa changamoto za Muungano,
umeongeza imani ya Watanzania kwa
serikali na hivyo kuimarisha, kudumi-
sha amani ya muda mrefu na utulivu
wa Tanzania ambao ni tunu muhimu na
fahari ya nchi.

“Nawahakikishia wananchi wote wa
Tanzania, kwamba serikali zote mbili zi-
taendelea kuchukua hatua ili nchi yetu
iendelee kupiga hatua za maendeleo na
ibaki kuwa nchi ya amani na utulivu.”

Alisema wananchi wa Tanzania wana
matumaini makubwa na Muungano
huo, pamoja na taasisi zote zinazohusika
katika kuufanya uendelee kudumu na
kuimarika na kwamba ni vyema kutafa-
kari kwa kina historia yake, dhamira ya
waasisi wake na manufaa yake.

Kadhalika, Watanzania wanaposhere-
hekea miaka 60 ya Muungano wa Tan-
zania, wana wajibu wa kujipongeza kwa
mafanikio makubwa ambayo nchi imey-
afikia katika nyanja zote za maendeleo
kisiasa, kiuchumi na huduma za jamii.

“Katika kipindi hiki cha miaka 60,
Tanzania imeendelea kubaki katika
historia na mfano bora wa kudumisha
Muungano barani Afrika na duniani
kote. Muungano wetu umeipa heshima
kubwa nchi yetu katika Jumuiya ya Ki-
mataifa,” alisema Dk. Mwinyi.

Alisema hiyo imetokana na misingi
thabiti ya umoja, amani na mshikamano
iliyoasisiwa na viongozi ambao ni Hayati
Baba wa Taifa Mwalimu Julius Kam-

barage Nyerere na Marehemu Mzee
Abeid Amani Karume pamoja na
viongozi  wenzao waasisi wa Muun-
gano.

Aidha, dhamira yao ya dhati na mao-

no ya waasisi hao, kumewezesha kupata
hatua kubwa ya mafanikio yaliyofikiwa
katika kudumisha na kuimarisha Muun-
gano wa Tanzania.

“Tunafurahia kuona umoja wa Wa-
tanzania unazidi kuimarika, ushirikiano
baina yetu katika shughuli mbali mbali
unaongezeka na amani ya nchi yetu
inaendelea kudumu,” alisema.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar,
Hemed Suleiman Abdulla, aliwashuk-
uru Rais Dk. Mwinyi na Dk. Samia, wa-
navyoliongoza taifa kwa misingi ya kusi-
mamia Muungano.

Alisema, Ofisi ya Makamu wa Pili wa
Rais wa Zanzibar na Ofisi ya Muungano
na Mazingira ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania zinawajibu wa kuielew-
esha jamii juu ya historia ya Muungano
kwa vizazi vilivyopo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Rais, Muungano na Mazingira Dk. Se-
lemani Saidi Jafo, alisema historia ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ime-
undwa na sababu nyingi hadi kufikia ku-
sainiwa kwa hati ya Muungano mwaka
1964 chini ya waasisi wake Hayati baba
wa Taifa Julius Nyerere na Marehemu
Mzee Abeid Amani Karume.

Akitaja baadhi ya sababu hizo
zikiwemo urafiki na udugu wa damu
wa wananchi wa pande mbili za Muun-
gano, lugha ya Kiswahili iliyowaungani-
sha watu wa pande hizo, pamoja vyama
vya ukombozi vya TANU na ASSP, Waziri
Jafo alisema vilitoa mchango mkubwa
kwenye Muungano huo.

Alisema katika kusherehekea maa-
dhimisho ya miaka 60 ya Muungano
wa Tanzania, Ofisi ya Makamu wa Rais,
Muungano na Mazingira kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Makamu wa Pili wa
Rais wa Zanzibar wanatarajia kuzindua
kitabu maalum kinachoeleza historia
ya Muungano wa Tanzania kwa ajili ya
kufundishiwa shule za sekondari nchi
nzima.

Uzinduzi wa sherehe za miaka 60 ya
Muungano wa Tanzania na ufunguzi wa
Maonesho maalum ya Taasisi za Muun-
gano chini ya kaulimbiu, “Tumeshika-
mana na Tumeimarika kwa Maendeleo
ya Taifa Letu”, unaashiria kuanza rasmi
kwa shughuli mbalimbali za kijamii
ikiwamo upandaji wa miti, usafi wa
mazingira na ushiriki wa wananchi na
viongozi kwenye matukio ya uzinduzi
wa miradi ya maendeleo na uwekaji wa
mawe ya msingi kwa maeneo mbalim-
bali ya Tanzania.

WIZARA YA KILIMO
WAKALA WA TAIFA WA HIFADHI YA CHAKULA

Kizota Viwandani Area | 5.L.F 1050 Dodoma | Simu: +255(0)26 2963953 | Fax:+255(0)26 2963950 Moo pisn®
Barua pepe: info@nfra.go.tz | Tovuti: www.nlra.go.iz
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NFRA

TANGAZO KWA UMMA

UFAFANUZI KUHUSU UTUMIAJI WA MIKATABA YA MBELE YA
UNUNUZI WA MAHINDI NA MPUNGA NA KUANZA KUTUMIA MIZANI
ZA KIDIGITALI WAKATI WA UNUNUZI WA NAFAKA

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ni Taasisi ya Serikali
chiniya Wizara ya Kilimo. NFRA imeanzishwa chini ya Sheria ya Wakala
za Serikali Na. 30 ya mwaka 1997 kwa madhumuni ya kuhakikisha
usalama wa chakula Nchini. Katika kutekeleza moja ya majukumu yake,
NFRA hununua nafaka kwa ajili ya Akiba ya Taifa ya chakula. NFRA
inatarajia kununua Mahindi Meupe na Mpunga katika msimu wa ununuzi
wa mwaka 2024/2025, kuanzia tarehe 1Julai, 2024. Ununuzi utafanyika
kupitia kanda nane za Wakala ambazo ni Arusha, Dodoma, Kipawa (Dar
es Salaam), Makambako, Songwe, Shinyanga, Songea na Sumbawanga.

Kipindi cha tarehe 26 Machi, 2024 hadi tarehe 03 Aprili, 2024, NFRA
ilitoa Matangazo ya kununua mahindi na mpunga kwa utaratibu wa
mikataba ya mbele kutoka kwa Wakulima na Wafanyabiashara
wakubwa. Sambamba na Tangazo hilo, NFRA inaujulisha Umma
kwamba utaratibu wa kununua nafaka kupitia vituo vya ununuzi katika
maeneo mbalimbali Nchini unaendelea kutumika wakati wa msimu wa
ununuzi wa nafaka. Utaratibu huu unawezesha Wakulima wote
wadogo kuweza kuuza nafaka zao moja kwa moja kwa NFRA bila kuwa
na mikataba. Msimu wa 2023/2024 NFRA ilifungua vituo vya ununuzi
sabini na saba (77) na inatarajia kufungua vituo zaidi vya ununuzi kwa
msimu wa 2024/2025 katika maeneo mbalimbali Nchini.

Aidha, ili kuongeza uwazi katika vipimo wakati wa utekelezaji wa zoezi
la ununuzi wa nafaka, NFRA inaujulisha Umma kwamba kuanzia msimu
ujao wa ununuzi wa nafaka (2024/2025), itatumia mizani za kidigitali
(digital weighing scales) kupima uzito wakati wa kununua nafaka
kutoka kwa Wakulima. Vituo vyote vitakavyofunguliwa vitatumia mizani
hiyo ili kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa kazi ya ununuzi wa nafaka
na kupunguza malalamiko wakati wa upimaji wa nafaka zinazoletwa
kuuzwa kupitia vituo vya NFRA.

Baada ya ufafanuzi wa hapo juu, Wakulima wote mnakaribishwa kuuza
nafaka NFRA msimu wa ununuzi utakapoanza.

Imetolewa na:

Afisa Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula,
Tarehe 08 Aprili, 2024.
Simu Namba: +255(0) 26 2963953
Baruapepe: info@nfra.go.tz
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Mstahiki Meya wa
Jiji la Dar es Salaam,
Omary Kumbilamoto,
akishiriki katika zoe-
zi la kugawa chakula
kwa waathirika wa
mafuriko wilayani
Rufiji, mkoani Pwani
juzi. Jumla ya vy-
akula vyenye thama-
ni ya sh. milioni 50
na ng'ombe watano
walikabidhiwa. PI-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

Vigogo kuwekwa ‘kitanziny’

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMA si leo basi kesho ripoti za
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG) kwa Mwaka
2022/23 zitawasilishwa bungeni kwa
mujibu wa sheria.

Mkutano wa Bunge la Bajeti leo
unaingia katika juma la tatu na
Ibara ya 143 ya Katiba ya nchi (1977)
inaelekeza kuwa Rais baada ya ku-
kabidhiwa ripoti za CAG, anapaswa
kuziwasilishe bungeni kupitia wa-
saidizi wake ndani ya siku saba tangu
kuanza kwa mkutano unaofuata wa
Bunge (siku za sikukuu na mwishoni
mwa wiki hazihesabiki).

Rais Samia Suluhu Hassan alipokea
ripoti ya CAG Machi 28, mwaka huu.
Mkutano wa Bunge ulianza Aprili 2,
2024, hivyo kutokana na siku za si-
kukuu na mwisho wa wiki kutohesa-
bika, zimesalia siku mbili kati ya saba
kuwasilisha ripoti hizo bungeni kuki-
dhi matakwa ya kikatiba.

Kuwasilishwa ripoti bungeni na
hivyo kuwa wazi kwa umma, kuna-
tarajiwa kuwaweka ‘kitanzini’ baa-
dhi ya watendaji wa serikali ambao
CAG Charles Kichere ameweka wazi
kwamba taasisi zao zina dosari kiu-
tendaji ikiwamo matumizi mabaya ya
fedha za umma.

Hao ni pamoja na vigogo wa taasisi
kama vile Bohari ya Dawa (MSD),
Mradi wa Mabasi Yaendayo Haraka

dhi za Taifa (TANAPA), Mamlaka ya
Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA), Bodi
ya Utalii Tanzania (TTB) na watendaji
wa halmashauri.

Katika Mamlaka za Serikali za
Mitaa, kwa mfano, CAG Kichere
alidokeza katika wasilisho lake kwa
Rais Samia Machi 28, mwaka huu
kuwa amebaini bado kuna shida
ya ulaji wa ‘fedha mbichi’ (kutumia
fedha za makusanyo kabla ya kuzi-
wasilisha Mfuko Mkuu wa Serikali),
udhaifu katika ukusanyaji mapato na
kutotenga fedha kwa ajili ya makundi
maalum.

Vigogo wengine wanaotarajiwa ku-
wekwa ‘kitanzini’ na CAG ni wa ma-
shirika ambayo yanatajwa kujiende-
sha kwa hasara. Hayo ni pamoja na
Shirika la Posta Tanzania, Kampuni
ya Ndege Tanzania (ATCL), Shirika
la Mawasiliano (TTCL), Shirika la
Reli Tanzania (TRC) na Kampuni ya
Uwekezaji ya TANOIL.

Ripoti za CAG zitakazowasilishwa
bungeni ni: Ripoti Kuu ya Ukaguzi;
Ukaguzi wa Hesabu za Serikali Kuu;
Ukaguzi wa Hesabu za Mamlaka za
Serikali za Mitaa; Ukaguzi wa Hesabu
za Mashirika ya Umma; Ukaguzi wa
Miradi ya Maendeleo; Ukaguzi wa
Mifumo ya Tehama na Ripoti ya Uk-
aguzi wa Ufanisi.

Pia kuna ripoti za ukaguzi wa
ufanisi katika maeneo maalum 14,

PROFESA A.HADHARISHA: . ] ] ] .
Wakazi Dar kutembea na oksijeni miaka mitano ijayo

mojawapo ni hali ya utoaji huduma
za ugonjwa wa akili nchini.

Baada ya kuwasilishwa bungeni
na mawaziri husika, ripoti za CAG zi-
takabidhiwa kwa  kamati za Bunge
zenye mamlaka ya kuifanyia
uchambuzi.

Pamoja na hayo, juma hili wabunge
watapata majibu ya hoja zilizoibu-
ka kwenye mjadala wa Mapitio ya
Utekelezaji Bajeti ya Mwaka 2023/24
na Makadirio ya Mapato na Matumizi
ya Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi ya
Bunge kwa Mwaka 2024/25.

Hoja hizo ni pamoja na sakata la
kikokotoo cha mafao ya wastaafu,
tishio la kufilisika Mfuko wa Taifa wa
Bima ya Afya (NHIF), ugumu wa upa-
tikanaji mikopo ya elimu ya juu na

Nyingine ni kilio dhidi ya wanyama
hatari kwa binadamu, hasa tembo na
mamba, kukithiri kwa mikopo kau-
sha damu, matumizi ya shisha, mad-
eni ya askari magereza na utitiri tozo
kwenye sekta ya uvuvi.

Baada ya kuhitimishwa mjadala
huo, kutawasilishwa hoja ya makadi-
rio ya mapato na matumizi ya Ofisi
ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI) kwa Mwaka
2024/25 itakayojadiliwa kwa siku
tatu na kufuatiwa na Ofisi ya Rais -
Menejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora itakayojadiliwa kwa
siku moja.

Shekhe: Ole wenu
mnaodhulumu yatima

Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

SHEKHE wa Mkoa wa Pwani, Hamis Mtupa
ameonya watu wenye tabia ya kudhulumu mali
za yatima, akiwataka kuacha mara moja kwa
kuwa dhuluma hiyo ni hatari kwa maisha yao
ya baadaye.

Alionya hayo mwishoni mwa wiki akiwa
mjini Bagamoyo alikoshiriki dhifa kwa ajili ya
watoto yatima, wajane na wazee iliyoandaliwa
na Taasisi ya SHAKIBA Islamic Foundation ya
Bagamoyo.

Alisema baadhi ya watu wamekuwa na tabia
ya kunyanyasa na kudhulumu mali yatima am-
bao wameachiwa mali na wazazi wao na kuzi-
tumia huku watoto hao wakiendelea kupata
tabu.

“Watu wanaokula au kujinufaisha na mali za
yatima ni sawa na kula kaa la moto kwa kuli-
tia tumboni, moto huo utawachoma baadaye
na kila watakalolifanya haliwezi kufanikiwa,”
alisema Shekhe Mtupa.

Mwenyekiti wa SHAKIBA, AbdulSharifu Za-
horo alisema lengo la kuanzisha taasisi hiyo
ni kusaidia watu mbalimbali wenye mahitaji,
wakiwamo wajane, yatima na wazee.

Zahoro alisema tayari wameanzisha kituo
cha kulea yatima; kwa sasa wanao 124 huku 24
wakiwa shuleni.

Mkurugenzi wa Firdaus Centre, Kituo cha
Kulea Yatima cha Kongowe Kipala Mpakani,
Dk. Shekhe Sharifu Firdaus alisema yatima wa-
nakumbana na vikwazo vingi baada ya kufiwa
na wazazi wao.

Mwenyekiti Idara ya Wanawake ya SHAKIBA,

: Jamila Suleiman alisema wanapigania haki za

wanawake na dini haitaki wanawake wanyim-
we haki zao, akisisitiza vipigo huondoa upendo
na kusababisha visasi.

Mratibu wa SHAKIBA Taifa, Dk. Fakhad
Mtonga alisema lengo lingine la kuanzishwa
taasisi hiyo ni kusaidia jamii kwenye masuala
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na afya, elimu,
kilimo, uvuvi na elimu ya dini.

Alisema wamekuwa wanatoa elimu ya ku-
kabili vitendo vya ukatili na ukatili wa jinsia,
kujitambua na kukabili vitendo viovu na wa-
natarajia kuanzisha kituo cha afya ambacho
wasiojiweza watatibiwa bila malipo na watu
wengine watalipia gharama za matibabu kwa
bei nafuu.

Na Augusta Njoji, DODOMA

PROFESA wa Chuo Kikuu
cha Dodoma (UDOM), ]Julius
Nyahongo ametahadharisha
kuwa katika miaka mitano ijayo
wakazi wa Jiji la Dar es Salaam
wataanza kutembea na oksijeni
mfukoni kutokana na ongeze-
ko la joto linalosababishwa na
ukataji miti ovyo.

Alitoa angalizo hilo mwishoni
mwa wiki wakati wa mdahalo
wa kumbukizi ya miaka 102 tan-
gu kuzaliwa kwa Baba wa Taifa,
Hayati Mwalimu Julius Nyerere
tibu na Taasisi ya Kumbukumbu
ya Mwalimu Nyerere.

Prof. Nyahongo alisema maz-
ingira kwa sasa ni mabaya na
alishafika ofisini kwa Makamu

wa Rais, Dk. Philip Mpango kum-
weleza kwamba ili kumuenzi
Mwalimu Nyerere, kinachotaki-
wa ni kutunza kwa mazingira.

“Makandarasi ~ wanapotaka
kujenga jengo, wanafyeka eneo
kubwa mno. Wakiulizwa wa-
nasema wanapima, wanasahau
hiyo miti imehangaika sana
kukua. Ninaomba Makamu wa
Rais (Dk. Mpango) waambie ma-
kandarasi wote wa Tanzania wa-
napotaka kujenga wakumbuke
ile miti imeota pale kwa shida,
wakate sehemu ndogo wanay-
ojenga pekee yake.

“Pale Dar es Salaam miaka
mitano ijayo watu wataanza
kutembea na oksijeni mfukoni,
pale Kisutu wamejenga mag-
horofa mengi na chini wamewe-
ka paving (vipande vya matofali)

ili maji yasiende chini yatelemke
kwenda bondeni, ndiyo maana
kila siku mafuriko watu wanak-
ufa, nchi hii tunajenga vizuri,
lakini tunasahau kuacha njia za
maji kupita kwenda chini ya ar-
dhi,” alisema.

Alisema kwa wakazi wa Jiji la
Dar es Salaam, mchana watako-
sa oksijeni ya kuvuta na vibaka
wa miaka 10 ijayo hawataiba
simu, wataiba vitu vya kubeba
Oksijeni.

“Watu watatembea na oksijeni
na hata hapa mjini kwako, pale
Dar es Salaam twende tubomoe
paving, tuoteshe miti ili kunu-
suru hali ya hewa safi na pia miji
ipangwe kisayansi,” alishauri.

Alisema oksijeni inatengen-
ezwa na miti na kwa sasa watu
wa mijini wanataka kila sehemu

wajenge bila kutenga eneo la
kupanda miti. “Utakuta watu
wamelala ofisini mchana kwa
sababu hakuna oksijeni, kuna
kabonidaioksaidi nyingi, tu-
naomba miji yetu tuanze kupan-
ga kisayansi na wanasayansi ni
sisi, niite nitakueleza,” alisema.
Awali akizungumzia mazingi-
ra, Mkuu wa Shule ya Uongozi ya
Mwalimu Nyerere, Prof. Marcel-
lina Chijoriga, alisema Mwalimu
Nyerere wakati wa uongozi wake
alihimiza utunzaji mazingira na
wanyamapori kwa faida ya vi-
7azi vya sasa na vijavyo.
“Tusipotunza mazingira, hii
hewa tunayovuta hatutaipata,
misitu inatunza baionuai in-
ayoleta maji, kila mtu anaona
umuhimu wa maji na Baba wa
Taifa wakati ule alisema maji ni

uhai, tutunze mazingira kwa ajili
ya uhai,” alisema.

Akitoa pongezi maalum za
taasisi hiyo katika uongozi wa
Rais Samia na miaka 60 ya
Muungano, Mbunge wa Kilosa,
Prof. Palamagamba Kabudi,
alisema kitabu cha Hayati Mwal-
imu Nyerere cha Uhuru wa Mwa-
namke alichoakiandika mwaka
1944 akiwa na miaka 22, kinaak-
isi uongozi mahiri na matendo
makubwa ya Rais Samia.

Hivyo, alipongeza Rais Samia
kutokana na kuenzi, kuimarisha
na kudumisha Muungano na
kuendeleza misingi iliyowekwa
na Mwalimu Nyerere ambayo
ni umoja wa taifa, siasa safi na
uongozi bora, utashi wa kisiasa
wa kuendeleza na kuthamini
Muungano.
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Ufungaji wa kamera gerezani waanza

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

SERIKALI imeanza kufunga
kamera maalum (CCTV) ka-
tika maeneo ya magereza ili
kuimarisha usalama na ul-
inzi, pia kwenda na sayansi
na teknolojia katika utoaji na
ufuatiliaji huduma kwa wa-
dau mbalimbali wanaoshiriki-
ana nao kama Jeshi la Polisi
na Mahakama.

Naibu Kamishna wa Jeshi
la Magereza, Jeremia Katungu

alibainisha hayo jana wakati
wa ziara ya Naibu Waziri, Dan-
iel Sillo, ambaye alihudhuria
pia mkutano wa uongozi wa
juu wa jeshi hilo uliohusisha
maofisa, askari na watumishi
raia.

“Tunashukuru serikali kwa
kuliwezesha jeshi katika mae-
neo mbalimbali ili kuongeza
ufanisi katika utekelezaji ma-
jukumu yake.

Baadhi ya maeneo hayo ni
ununuzi wa vifaa vya ulinzi
na usalama katika maeneo ya-

nayozunguka magereza,” alisema.

Alibainisha kuwa kwa sasa usi-
mikaji kamera hizo unaendelea
katika maeneo ya magereza ya
Maweni, mkoani Tanga; Karanga,

mkoani  Kilimanjaro; Luanda,
mkoani Mbeya na Tabora.
Naibu Kamishna Katungu

alisema maeneo yaliyoboreshwa
na serikali ni pamoja na kuwa-
patia vyombo vya usafiri, ajira,
upandishwaji vyeo kwa askari na
maofisa ambapo hadi sasa jumla
ya ajira 662 ziko katika mchakato
wa usaili huku upandishwaji vyeo

ukifanywa kwa askari na maofisa
4,111.

Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Sillo, katika kikao
hicho aliagiza askari wa Jeshi la
Magereza kuwa na nidhamu ka-
tika utendaji wao wa kazi ili ku-
jiepusha na tuhuma mbalimbali
ambazo zitachafua jeshi.

Alipongeza serikali kwa kutoa
kipaumbele kwa jeshi hilo na vy-
ombo vya ulinzi na usalama kwa
kuhakikisha wanapata mahitaji
yote ya msingi.

“Sifa kubwa ya askari ni nid-

hamu.

Nidhamu hiyo inapaswa kuan-
zia ndani ya jeshi mpaka nje.
Ninawaomba mwendelee kubore-
sha nidhamu kazini ili kuboresha
uhusiano wenu pamoja na vion-
gozi wenu, jueni serikali inawa-
tegemea sana katika utoaji hu-
duma.

“Maelekezo yake ni kuwa Tume
ya Haki Jinai ilishatoa mapendeke-
70, sasa yafanyiwe kazi ili kuondoa
baadhi ya changamoto ikiwamo
msongamano wa wafungwa ger-
ezani,” alisema Naibu Waziri.

CRDB yatangaza ongezeko la asilimia
21 faida baada ya kodi mwaka 2023

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imetangaza
matokeo ya kifedha ya kuvutia
kwa mwaka wa fedha uliomal-
izika Disemba 31, 2023, ikitan-
gaza ukuaji wa asilimia 21 ka-
tika faida baada ya kodi ikiwa
ni ongezeko kutoka Sh. bilioni
351 mwaka 2022 hadi kufikia
Sh. bilioni 423 mwaka 2023.

Imeelezwa kuwa ukuaji huo
wa faida unakwenda sambam-
ba na dhamira ya benki hiyo
katika kuongeza thamani ya
uwekezaji wa wanahisa wake,
ambapo pendekezo la gawio
Sh. 50 kwa kila hisa lime-
tolewa na Bodi ya Wakuru-
genzi, ikifanya jumla ya gawio
kuongezeka hadi Sh. bilioni
131, ikiwa ni ukuaji wa asilimia
11. Pendekezo hilo la gawio li-
nategemea uidhinishwaji wa
mamlaka za usimamizi.

Imeelezwa na uongozi wa
benki hiyo kwamba utend-
aji wa kipekee wa benki uli-
changiwa kwa kiasi kikubwa
na ukuaji katika mapato ya
fedha zilizofadhiliwa na zi-
sizofadhiliwa. Mapato yali-
yofadhiliwa (mapato ya riba)
yaliongezeka kwa asilimia 29
kufuatana na ukuaji mizania
ya mikopo. Mapato halisi ya
riba hata hivyo yalikua kwa
kiwango cha chini cha asilimia
19, yakisababishwa na ukuaji
gharama za riba kwa asilimia
58 kutokana na kupanda kwa
viwango vya riba katika soko
la ndani na la kimataifa. Benki
ya CRDB na kampuni zake tan-
zu ziliendelea kurekodi ukuaji
wa kuvutia katika mapato yasi-
yofadhiliwa (mapato ya ada na
kamisheni) ambayo yalione-
sha ukuaji wa asilimia 11 kuto-
kana na matumizi makubwa
ya njia za kidijitali. Hiyo ina-
jidhihirisha katika kuimarika
kwa mapato kwa kila hisa kwa
asilimia 20 kufikia Sh. 161.9.

Kulingana na matokeo ya
kifedha yaliyokaguliwa ya
benki kwa mwaka 2023 yaliyo-
tolewa, benki pia iliripoti uku-
aji mkubwa katika viashiria
muhimu vya utendaji. Jumla
ya mali iliongezeka kwa asil-
imia 14 kutoka Sh. trilioni 11.6
hadi Sh. trilioni 13.3. Mikopo na
amana za wateja pia zilirekodi

ukuaji mkubwa wa asilimia 23
na asilimia nane kufikia Sh. tri-
lioni 8.5 na Sh. trilioni 8.9. Pia,
jumla ya fedha za wanahisa
zilifikia Sh. trilioni 1.8.

Abdulmajid Nsekela, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Kundi la
Benki na Mkurugenzi Mtend-
aji wa CRDB alisema utendaji
thabiti wa benki ulitokana na
utekelezaji mzuri wa mkakati
wake wa ukuaji endelevu na
mfumo thabiti wa biashara
wenye uwezo wa kukabiliana
na changamoto za kikanda na
kimataifa. Nsekela alisisitiza
kuwa utekelezaji mkakati
mpya wa kati wa Benki (2023-
2027) umekuwa kichocheo
muhimu cha kupata utendaji
mzuri.  “Utekelezaji makini
wa mipango yetu ya kimkakati
umechangia kwa kiasi kikub-
wa ukuaji huu wa kipekee,”
alisema Nsekela na kubaini-
sha kuwa juhudi za benki za
kukuza biashara kwa wateja
wadogo na wakati zimeshuhu-
dia ukuaji wa asilimia 35 ka-
tika mikopo kwa wajasiriamali
wadogo wa kati (MSMEs),
na maendeleo makubwa ka-
tika ujumuishi kifedha katika
makundi mbalimbali kama
vile vijana, wanawake, kilimo
na ufadhili endelevu.

“Hii imepelekea ongezeko
kubwa la idadi ya wateja wa-
naotumia huduma za kidijitali.
Ukuaji huu katika matumizi ya
mifumo ya kidijitali unaende-
lea kukuza mchango wa hdu-
ma za wateja wadogo na wa
kati katika matokeo ya benki
kwani mapato kutoka hudu-
ma za kidijitali yaliongezeka
kwa asilimia 11 kulinganishwa
na mwaka 2022, na amana za
kundi hilo pia zilikua kwa asil-
imia 23. Mwaka wa 2023, Ben-
ki ya CRDB iliendelea kupanua
wigo wa huduma zake kwa
kuingia katika soko la Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRC) na Kuanzisha kampuni
ya bima ya, CRDB Insurance
Company Ltd nchini.

Fredrick Nshekanabo, Ofisa
Mkuu wa Fedha wa Benki
ya CRDB, alisema mkazo wa
benki katika kuhakikisha usi-
mamizi bora wa mikopo una-
jidhihirisha katika uwiano wa
mikopo chechefu, ukiendelea
kubakia katika asilimia 2.8.

wa maadhimisho ya Siku ya Afya Duniani, ambayo ilianza Aprili 7, mwaka huu. PICHA: CHRISTINA
MWAKANGALE

Wataka hatua dhidi ya udhalilishaji
viongozi wanawake kwenye mitandao

Na Mwandishi Wetu

JUMUIYA ya Wanahabari wa
Mitandao ya Kijamii (JUMIKITA)
imelaani udhalilishaji wa viongo-
zi wanawake kwenye mitandao
ya kijamii huku ikizitaka taasisi za
wanawake kupaza sauti kukemea
tabia hiyo ambayo inadhalilisha
na kuumiza watu.

Imehimiza vyama vya wa-
nawake kama vile Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP), Chama
cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA),
Umoja wa Wanasiasa Wanawake
(WCP-Ulingo), Chama cha Wa-
nasheria Wanawake (TAWLA) na
wanaharakati binafsi kujitokeza
kulaani vitendo hivyo katika
kuunganisha nguvu na kusema
“hapana” kwa udhalilishaji wa-
nawake.

Mwenyekiti wa JUMIKITA, Sha-
ban Matwebe, akizungumza na
waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam jana, alisema ili kulinda
maadili katika jamii kwa kizazi
cha sasa na kijacho, jamii haina
budi kujenga msingi mzuri wa

kukemea udhalilishaji mitandao-
ni bila kujali utofauti wa itikadi za
kisiasa, dini au kabila la mtu.

“Hivi karibuni kumezuka tabia
mpya ya watu badala ya kujadili-
ana kwa hoja, kutoa mawazo yao
au kukosoa serikali kwa mujibu
wa katiba yetu, wameanza kutoa
matusi mazito kwa Watanzania
wenzao, viongozi wao na wakub-
wa wao katika umri,” alisema
Matwebe.

Alisema jumuiya hiyo inaom-
ba viongozi wa dini kusimamia
maadili kwa waumini wao katika
kipindi hiki ambacho maadili
yameporomoka katika jamii ili
kurejesha jamii katika msingi ya
maadili mema na tamaduni za
Kitanzania.

Wiki iliyopita, akiwa katika
maadhimisho ya kumbukumbu
kifo cha Waziri Mkuu wa zamani,
Edward Sokoine, Mkuu wa Mkoa
wa Arusha, Paul Makonda al-
idai anafahamu baadhi ya watu
wakiwamo mawaziri ambao wa-
natuma watu kumtukana Rais
Samia Suluhu kwenye mitandao
ya kijamii na kuahidi kuwataja

leo iwapo wataendelea.

Mwenyekiti wa TAMWA, Joyce
Shebe alipotafutwa kuzungum-
zia jambo hilo, alisema watajadil-
iana na viongozi wenzake katika
chama hicho na kutoa tamko leo.

“Kwa sasa siwezi kusema kitu,
ninawasiliana na bodi na mku-
rugenzi na leo ni ‘weekend
(mwisho wa wiki), pengine ke-
sho tunaweza kuona nini tu-
fanye,” alisema.

Katika akaunti yake ya Face-
book, Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Mwigulu Nchemba jana
alionya watu wenye nia ovu ya
kuchafua serikali ya Rais Samia
hasa katika kipindi hiki cha kue-
lekea Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa na Uchaguzi Mkuu wa mwa-
kani na kuahidi kupambana nao.

“Tulijua kuwa kutakuwapo nja-
ma za kukuchafua, sana mwaka
2024 na 2025, tunajua kwenye
mikakati yao bado watakuja na
mengine ya uongo hivihivi, ha-
tutakubali kuyumbishwa, tuta-
pambana na wanaotumwa na
wanaowatuma,” alisema katika
ujumbe wake huo.
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MTANI
USIKU WA DENI
HAUKAWII KUCHA
USIJE UKASEMA
SIJAKWAMBIA!

MWANGA WA JAMIT

Kesi hizi za usajili kila mara
zinaharibu taswira ya soka

IMEKUWA ni kama kawaida sasa kila baada ya miezi michache
kusikia klabu ya Tanzania imefungiwa na Shirikisho la Kimataifa la
Mpira wa Miguu (FIFA), kwa kushindwa kumlipa mchezaji, kocha,
kukiuka taratibu na kanuni za uhamisho, au ikipewa siku kadhaa iwe
imemalizana nao.

Cha kushangaza ni kwamba unaweza kuona klabu inafungiwa
kusajili leo, halafu miezi michache tu, inakuja barua nyingine kutoka
FIFA, ikiifungia tena timu ile ile kwa mchezaji mwingine, wakati hata
bado haijamalizana na mchezaji wa kwanza, mara myingine inaibuka
tena.

Ni hivi majuzi tu, Klabu ya Yanga imefungiwa kufanya usajili wa
wachezaji wa ndani ya nje kutokana na kesi kama hizo kwa kukiuka
kanuni ya za Shirikisho la Kimataifa la Mpira wa Miguu, FIFA.

TFF, nayo ikapigilia nyundo, nayo ikaifungia Yanga kufanya usajili
kwa wachezaji wa ndani.

Sababu iliyotolewa ni kwamba imekiuka kile kilichoelezwa ni
‘Annexe 3’, ya Kanuni ya Uhamisho wa Wachezaji (RSTP) ya shirikisho
hilo, ambapo haikuingiza uthibitisho wa malipo ya uhamisho wa
mchezaji husika ambaye hakutajwa na TFF katika Mfumo wa Usajili
(TMS), licha ya kukumbushwa kufanya hivyo.

Inawezekana barua ya FIFA iliyoandikwa kwa TFF imeeleza kila
kitu, lakini hadi sasa haijajulikana ni mchezaji gani ambaye alisajiliwa .
na uthibitisho wa malipo ya uhamisho haikuthibishwa.

Kwa mujibu wa barua hiyo, Na suala kufikisha kwenye Sekretarieti
ya Kamati ya Nidhamu ya FIFA, ina maana kuna adhabu nyingine
zaidi itatolewa? Nadhani haya yote mashabiki wa soka wanahitaji
kupata majibu ili suala likae sawa, kwa sababu si tu limewachanganya
sana wanachama na mashabiki wa Yanga, pia limewashtua.

Kuna kipengele kinachosomeka kuwa Yanga inatakiwa kutekeleza
matakwa hayo kikanuni na kuwasilisha taarifa kwa Sekretarieti ya
Kamati ya Nidhamu ya FIFA ambapo suala hilo limefikishwa kwa ajili
ya hatua zaidi.

Kwa hapa Tanzania, japo Yanga imekuwa mara kwa mara ina
mizozo, lakini klabu nyingi nchini zimekuwa na matatizo kwenye
uhamisho, na kuachana na wachezaji na makocha wao kwa usalama
bila kudaiana.

Hili limekuwa likilipaka matope nchi yetu na Ligi ya Tanzania
ambayo kwa sasa ni ya sita kwa ubora Afrika.

Hali hii inapaswa kuepukwa na kupigwa vita vikali kwani ikiendelea
klabu za Tanzania zitakosa uaminifu na kutowapata tena wachezaji
bora wa kigeni ambao watakuwa wanaogopa kutotekelezewa
matakwa yao, na hata mikataba yao kuvunjwa kiholela na kulazimika
kukimbilia FIFA.

Ikumbukwe wachezaji hawa wa kigeni ndiyo wanachangia kwa
kiasi kikubwa kulipaisha soka la Tanzania kiasi cha kufanya vema kwa
klabu zetu kimataifa.

Tunawashauri viongozi wa klabu za soka nchi kuwa makini sana
kwenye mikataba ya makocha wachezaji, uhamisho na vitu vingine
vinavyofanana na hivyo, ikiwamo hata kufanya udanganyifu wa

TANGU msimu uliopita kikosi cha Simba
kilionekana kuwa kimechoka, kinahitaji ku-
fanyiwa marekebisho makubwa.

Matokeo yake kilichofanyika ni kusajili
wachezaji ambao walionekana ni kama kuja
kuongeza upana tu wa kikosi na wala si wa
kuingia moja kwa moja.

Viongozi wa Simba wakaendelea kuamini
kuwa kina John Bocco, Mzamiru Yassin,
Luis Miquissone, Aishi Manula, Shomai
Kapombe, Mohamed Hussein ‘Tshabalala’,
na wenzao wataendelea kuibeba Simba.

Kilichotokea wengi wa wachezaji wao
wamechoka. Viwango vyao vimeporomoka
na hala kingine cha kuongeza kwenye
uwezo walionao.

Waliosgjiliwa nao asilimia kubwa
hawakuingia moja kwa moja kwenye kikosi,
badala yake wengi wamekuwa ni wa benchi,
na wanaoaza wameshindwa kuibeba timu
kama ilivyokuwa kina Bocco zamani.

Kinachotokea Simba ni kwamba viongozi
walishindwa kutambua alama za nyakati.
Wakashindwa kusikia kengele ya hatari.
Wangefanya hivyo wala leo timu hiyo
isingekuwa kama ilivyo sasa.

Simba imekosa mvuto, na hata klabu

Na Adam
Fungamwango

nyaraka kwenye mitandao ya uhamisho ya TMS, vinginevyo ipo siku inazocheza nazo  haziiogopi kama
wanaweza kujikuta wanaziingiza klabu zao na hata nchi kwenye ilivyokuwa zamani kwa sababu si tishio
matatizo makubwa. tena.

FIFA huwa hawaangalii ukubwa wa timu, hata klabu kubwa barani
Ulaya zimekuwa zikipata adhabu, kwa mantiki hiyo ukubwa na sifa
ya Tanzania na siasa zetu za mpira wa haziwezi kufanya kazi mpaka
huko, zikasamehewa au busara ikatumika.

Tunaamini ushauri huu utafanyiwa kazi kwa mustakabali mpana
wa soka la nchini yetu ambalo kwa sasa limepiga hatua kubwa, hivyo
hatutarajii kuona linajirudi tena kwa sababu kama hizo.

Juzi, baada ya sare ya bao 1-1 dhidi ya
Thefu, Kocha Mkuu, Abdelhak Benchikha,
alikaa peke yake benchini kwa zaidi ya
dakika 10, akiwa na huzuni kubwa baada ya
kushuhudia kitu ambacho hakukitegemea
kwa wachezaji wake.

Hiki kinachotokea Simba kwa sasa
hakijaja kwa bahati mbaya, bali ni ukosefu
wa uwajibikaji kwa viongozi. Ni kitu ilibidi
wakifanye?

Baada ya kumalizika kwa ligi ya msimu
juzi, wachezaji wengi wa Simba walionekana
wamechoka kwa viwango vyao kushuka,
kucheza mechi nyingi bila kupumzika,
umri na pia tayari wengi walikuwa na
mafanikio ya kutwaa ubingwa mara nne,
Kombe la FA, pamoja na robo fainali tatu

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710 za Ligi ya Mabingwa. Hiyo ilitosha kuanza
Matangazo: 0677-020701 kutengeneza Simba mpya.
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz Ilitakiwa kusajili wachezaji wengine
Website: www.ippmedia.com ambao wataingia moja kwa moja kwenye
www.epaper.ippmedia.com kikosi na kuwaweka benchi wale waliopo,
na si wa kuja kusubiri.
Badala yake kina Bocco ndiyo

Simba tengenezeni upya kikosi
chenu, kimechoka, hakina ari

SAFARI HIlI
HATA KUKUNG'ATA
NITAKUNG'ATA

STAKI DHARAU!

wakaendelea kuwa tegemeo hadi ligi
ilipomalizika.

Bado viongozi wa Simba hawakushtuka
ligi ilipomalizika, haikufanya usajili wa
maana hata kwa mabeki wa pembeni kina
Tshabalala na Kapombe ambao walitakiwa
waletewe wachezaji wa kuingia moja kwa
moja, na si kina David Kameta na Israel
Mwenda ambao wanasubiri.

Tshababa yupo Simba tangu 2014
akitokea Kagera Sugar, Kapombe aliingia
Simba 2013, akitokea Polisi Morogoro,
pamoja na kwamba alikwenda nje yanchina
baadaye kurejea akiwa Azam FC na kurejea
tena timu yake ya zamani, haiwezekani hadi
leo hii akawa ndiyo tegemeo.

Yanga si tu kwamba haina kina Juma
Abdul na kina Kelvin Yondani waliocheza
na kina Kapombe na Tshabalala, pia
imemuacha hata Djuma Shaaban na
kuchukua damu changa, huku Simba
ikiendelea na wachezaji wale wale miaka
nenda rudi.

Na kwa bahati mbaya sana, karibu
misimu mitatu Simba ilikuwa ikisajili
wachezaji wakati haina makocha. Viongozi
ndiyo walikuwa wanasajili, wakati huo ikiwa
ama makocha wameondoka wenyewe, au
wametimuliwa na wanaokuja wanakuta
usajili umeshafanyika.

Hiki ndicho kilichoimaliza Simba na sasa
inatakiwa kufanya usajili mkubwa na wa
nguvu.

Kama inataka kurudi kwenye ubora
wake, hivyo msimu ujao inabidi itoboke,
iwe na fungu kubwa la usajili kuliko
wakati mwingine wowote, kwa sababu
inavyoonekana wachezaji wake wengi
kiasi cha asilimia 80 wamechoka. Hawana
nguvu za kuipigania Simba na kwa sasa
hawana wanachotafuta, kwani kila kitu
wameshapata.

Simba isingefika hapa, lakini hiki
kinachoonekana sasa ni alama dhahiri ya
kuonyesha kikosi kipya kinahitajika.

Ni wakati sasa wa viongozi kuungana na
mwekezaji, pamoja na kocha Benchikha
kukaa pamoja na kuangalia ni wachezaji
gani wa kusajili kwa ajili ya msimu ujao.

Klabu kama ya Simba, inatakiwa isajili
wachezaji wenye uwezo na ubora mkubwa
ili kuendana na hadhi yake, kwa sasa
ambapo ipo tano bora Afrika, si ya kufanyia
majaribio, au yeyote tu anaweza kuichezea.
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Ajitolea eneo
lake lijengwe
mradi wa maji

Na Mashaka Mgeta, BUM-
BULI

katika Halmashauri ya Bum-
buli, Wilaya ya Lushoto mkoa-
ni Tanga, Amina Idd, ametoa
mita za mraba 17 kutoka eneo
la makazi yake kwa ajili ya
mradi wa maji kwa wakazi wa
eneo hilo uliowekewa jiwe la
msingi na Mwenge wa Uhuru
2024 jana.

Hatua hiyo ni kukabiliana
na ukosefu wa eneo uliosaba-
bisha Wakala wa Maji na Us-
afi wa Mazingira (RUWASA)
Wilaya ya Lushoto, kupata
changamoto ya kupata mahali
panapofaa kwa ajili ya ujenzi
wa tangi lenye ukubwa wa lita
za ujazo 120,000, ili litumike
kutoa huduma ya maji kwa
hicho na maeneo ya jirani.

Mradi huo ulifunguliwa
jana na Kiongozi wa Mbio za
Mwenge wa Uhuru 2024, God-
frey Mnzawa wenye ujumbe
unaosema, ‘Tunza Mazingira
na Shiriki Uchaguzi wa Serika-
li za Mitaa kwa Ujenzi wa Taifa
Endelevu.

“Niliwaona RUWASA waki-
hangaika kutafuta eneo la
kujenga mradi wao huu, wali-
ponifuata na kutokana na
kero ya maji iliyokuwapo awa-
li, nikaona hakuna sababu ya
kushindwa kutoa sehemu ya
kiwanja changu hiki kidogo,
itumike kwa mradi wa maji
wenye maslahi kwa watu wen-
gi zaidi,” alisema Amina.

Kwa mujibu wa Amina na
uthibitisho wa uongozi wa RU-
WASA wilayani Lushoto, eneo
hilo limetolewa bure, na kwa
kutambua utayari wake huo,
aliunganishiwa huduma ya
maji bure.
hicho, amesema ukosefu wa
maji uliwasababishia kadhia
nyingi ikiwamo kuharibika
kwa mahusiano kwenye ndoa,
ikiwamo baadhi ya wanaume
kutowaamini wake zao wali-
otumia muda mrefu kwenda
maeneo ya mbali kutafuta
maji.
cho amesema, ukosefu wa
maji uliwasababishia kero ya
kupanda milima ili kuyafikia
maeneo yenye vyanzo vya
maji, huku wakishindwa ku-
mudu mabhitaji ya usafi wa
mwili na mazingira.

Meneja wa RUWASA Mkoa
wa Tanga, Mhandisi Upendo
Lugongo, alisema mradi huo
ulioanza kujengwa Agosti 18,
2022 na kutarajiwa kukami-
lika kwa asilimia 100 Aprili 30,
2024 na umegharimu Sh. mil-
ioni 833.

Meneja wa Barrick
nchini (Barrick Tan-
zania Country Man-
ager), Melkiory Ngido
(kulia) akikabidhi
msaada wa mfano wa
hundi yenye thamani
va dola 10,000 kwa
Mwenyekiti wa
taasisi ya Mwangaza
(OMCW), Marshalo
Chikoleka uliotolewa
na taasisi ya Nos Vies
en Partage (NVeP) in-
ayofadhiliwa na Rais
na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa kampuni ya
Barrick Gold Corpora-
tion, Mark Bristow,
mwishoni mwa wiki.
Katikati ni Mtaalamu
wa Afya na Lishe kwa
watoto wenye utapi-
amlo kutoka taasisi
hiyo, Loyce Njilla.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Wanafunzi wa sheria waibuka wa 2
uendeshaji kesi mahakama Afrika

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

WANAFUNZI watatu wa maso-
mo ya Sheria wa Chuo Kikuu cha
Waislamu cha Morogoro (MUM),
walioiwakilisha Tanzania kwe-
nye mashindano ya umahiri
wa namna ya uendeshaji kesi,
wameibuka washindi wa pili Af-
rika na washindi wa nafasi ya 27
duniani kati ya mataifa 153 yal-
iyoshiriki nchini Marekani.

Wanafunzi hao ni Mwanahawa
Dadi, Ranoan Sadiq Halfan na
Elias Komba ambao wametaja
changamoto walizokutana nazo
licha  ya kuibuka na ushindi
huo.

Mashindano hayo yalifanyika
nchini humo Jiji la Washington
DC, kuanzia Machi 31 hadi Aprili
7, mwaka huu.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti baada ya kuwasili nchini,
walisema mashindano hayo yali-
kuwa na ushindani mkubwa ikiz-

ingatiwa kuwa mitaala ya sheria
ya Tanzania na nchi nyingine
imetofautiana.

“Changamoto kubwa tuliyoku-
tana nayo na mataifa ya wenze-
tu, wanasoma shahada ya sheria
kwa muda wa miaka mitano, na
nyingine miaka minane na wan-
apohitimu wanafanikiwa kuwa
mwanasheria kamili tofauti na
hapa kwetu elimu hii tunaipata
wa miaka minne,” alisema Mwa-
nahawa.

Alisema ili kuendana na
mataifa hayo serikali inapaswa
kubadilika ili kutoa wanasheria
wabobezi watakaoweza pia ku-
ingia katika masoko ya mataifa
mengine.

Alisema, licha ya kubaini to-
fauti hizo, lakini wamejifunza
namna ya kuendesha kesi za ki-
mataifa katika kutatua migogoro
ya moja kwa moja baina ya nchi
na nchi na kujenga uelewa ka-
tika sheria za kimataifa.

Mwanahawa alisema, wa-

nafunzi wenzao wa mataifa wali-
yokutana kwenye mashindano
yao wanasoma kwa vitendo
masomo yao ya sheria na kuwa-
tengenezea kuwa na msingi bora
kwenye kuifahamu sheria kwa
mapana.

Mwanafunzi wa Chuo Kikuu
hicho na mshiriki wa mashinda-
no hayo, Halfan ametaja sababu
ya kushindwa kupata nafasi ya
kwanza ni pamoja na kutokuwa
na uwezo wa kupata makocha
wa kuwapa mafunzo ya namna
ya kwenda kushiriki mashinda-
no hayo.

Alisema pamoja na kutokuwa
na walimu wa kuwaelekeza
kama nchi nyingine, walionesha
uwezo wao mkubwa na kuleta
ushindani hasa kwa washiriki
kutoka nchi za Afrika.

“Wanafunzi wenzetu kutoka
nchi ya Zimbabwe waliokuwa
wa kwanza kwa Afrika walituzidi
kwa nafasi tano maana sisi tuli-
pambana mpaka mzunguko wa

kati ya 12 iliyokuwa inatakiwa
kama tungekuwa na makocha
kama nchi nyingine nafasi ya
kwanza ilikuwa yetu,” alisema
Halfan.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu hi-
cho, anayefundisha masomo ya
Sheria, Jadid Suleiman, alisema
wanafunzi hao walikwenda ku-
jifunza namna ya kuendesha
kesi kwenye Mahakama Bandia
kimasomo.

“Hawa wanafunzi wetu watatu
walikwenda Marekani kwenye
mashindano ya umahiri wa kue-
ndesha mahakama pamoja na
kuzifahamu sheria za kimataifa
ni maalumu kwa ajili ya kuwapa
mafunzi kwa vitendo wanafun-
zi,” alisema Suleiman.

Mhadhiri huyo pia ni Mwa-
nasheria wa Chuo hicho, alise-
ma, mwaka huu ni mara ya pili
kwa nchi kupeleka wawakilishi
katika mashindano hayo ya ki-
mataifa na mchakato wa kuwa-
pata wawakilishi huwa wa wazi.

KABWELA

_—_—

Na Fadhili Mohammed

-

1
——  MIMI NI MWANASAIKOLOUIA,
NAKUSHAURI USTINGIE KWENYE SIASA
HUNA HELA,UTAPATA PRESHA //

—

USINIKATISHE TAMAR,
KWENYE STASA SI NDIYO
\GEITA’I?
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MUONGOZO WA GHARAMA
ZA AIRTEL KUANZIA

APRILI - JUNI 2024

airtel

A REASON TO IMAGINE

LIPIA KADRI UNAVYOTUMIA: KODI IMEJUMUISHWA

BANDO ZA INTANETI

Bei (TSh)
MITANDAO YOTE TSH/ sek 050 Muda Bel (TSh) (ME)
NDANI YA MTANDAO TSH/ sek 0.50 Sea 24 500 246
INTANETI TSH/Mb 9.35
SMS ZA NDANI YA NCHI TSH/Sms 8.00 Saa 24 1.000 492
SMS ZA NJE YA NCHI TSH/ Sms| 215.00 Sku3 2,000 085
MR NDACNCTE Siku 7 2,000 950
Muda Bei(TSh) Mitandao SMs
otelDal) Siku 7 2,100 1,024
Saa 24 500 30 25
Saa 48 1,000 150 25 Siku7 3,000 1,480
Siku 7 1,500 150 50
Siku 7 2,500 300 50 Sia7 2000 2460
Siku 30 5,000 400 100 Siku 30 10,000 4,920
Siku 30 10,000 1,200 100 e, 20000 0850
BANDO ZA SMS
Muda Bei(TSh) SMS Siku 30 30,000 14,780
Saa 24 200 200 Siku 60 50,000 24,600
Siku 7 500 1,000
Siku 15 1,000 5.000 Siku 60 100,000 49,200
Siku 30 1,500 10,000
Muda Bei(TSh) | NdaniyaMtandao | Mitandao sMs Muda Bei (TSh) Mitandao smMs Intaneti(MB)
Yote (Dak) Yote (Dak)
Saa 24 500 90 10 25 Saa 24 1,000 40 10 350
Saa 48 1,000 260 40 25 Siku 7 2,000 55 10 800
Siku 7 1,500 260 40 50 Siku 30 10,000 400 10 3,600
Siku 30 5,000 1,000 250 100 Siku 30 20,000 500 10 8,192
OMO
ONGOZO oD
Nchi BAND Bei(TSh/Sek)
China, Canada, India, USA Band 1 8.00
Ma\aysia,Japan,Lgbanon, Ethiopia, Nigeria, Pakistan, Yemen, Sudan, Kenya Airtel, Kenya Band 3 10.00
Other Network, United Arab Emirates
gisaTnﬁtF;I\;glE;aDenmark, Germany, Ireland, Netherlands, Norway, Spain, Sweden, Band 5 14.00
Zambia,Dem.Rep.of Congo, Zimbabwe, Burundi Malawi, United Kingdom Band 6 2500
France, Rest of World, South Africa Band 7 13.33
Central African Republic, Sao Tome & Principe, San Marino, Montenegro, Cuba,
Martinique, East Timor, Nauru, Papua New Guinea, Solomon Islands, Vanuatu, Wallis &
Fatun§. Cook Is!and.s' Kiripati, Tuvalu, Micrqnes'\a, Maldives, Comgros, Gamb\'a‘ !_atvia. Band 8 47.00
Somalia, Bulgaria, Lithuania, Moldova, Albania, Belarus, Congo, Guinea, Guinea Bissau,
Seychelles Sierra Leone, Senegal, Samoa, Tonga, Uzbekistan, vanautu, Cameroon, Chad,
Gabon, Madagascar, Belgium, Switzerland, Germany
Uganda Band 10 2.98
Kenya, Rwanda, South Sudan Band 11 2.98
Satellite, Inmarsat, Premium Diego Garcia, Ascension Island, St.Helena, GreenLand
Falkland Islands, Tokelau, Dem. Rep. Of Congo, Special numbers, Chile, Australia Band 12 233.33
Territories, Niue Island, Upt, Norfolk Island, Chile
BANDO ZA KIMATAIFA MUDA EENVAIBANDO) DAKIKA
(TSH)
INDIA Saa 24 1,000 25
CHINA Saa 24 5,000 20
USA CANADA Saa 24 1,000 10
AFRIKA KUSINI Saa 24 3,000 4
MASHARIKI YA KATI (UAE,Saudi Arabia,Yemen,Lebanon,Pakistan & Qatar) Saa 24 2,500 5
ULAYA Saa 24 5,000 4
AFRIKA MASHARIKI (Uganda Kenya & Rwanda), OMAN Saa 24 2,500 3
INDIA Siku 7 5,000 100
CHINA Siku 7 15,000 60
USA CANADA Siku 7 5,000 50
AFRIKA KUSINI Siku 7 6,000 7
MALAWI, DRC Siku 7 10,000 8
ZAMBIA Siku 7 10,000
MASHARIKI YA KATI (UAE,Saudi Arabia,Yemen,Lebanon,Pakistan & Qatar ) Siku 7 5,000 10
UK, ITALY, GERMANY Siku 7 10,000 8
AFRIKA MASHARIKI (Uganda Kenya & Rwanda), OMAN Siku 7 5,000 6
INDIA Siku 30 15,000 300
CHINA Siku 30 25,000 100
USA CANADA Siku 30 15,000 150
AFRIKA KUSINI Siku 30 15,000 20
MALAWI, DRC Siku 30 20,000 15
ZAMBIA Siku 30 20,000 15
MASHARIKI YA KATI (UAE,Saudi Arabia,Yemen,Lebanon,Pakistan & Qatar ) Siku 30 15,000 30
UK, ITALY, GERMANY Siku 30 20,000 24
AFRIKA MASHARIKI (Uganda Kenya & Rwanda), OMAN Siku 30 15,000 18

SAFARI ROAMING BANDO - INTANETI

Dakika za Dakika za MB

Bando kwa nchi Muda Bei ya Bando (TSh) Kika .

kupiga simu kupokea simu
Eneo -1 Siku 3 10,000 5 5 75
Eneo -1 Siku 7 25,000 15 10 250
Eneo -1 Siku 14 40,000 25 20 500
Eneo -2 Siku 3 25,000 12 250
Eneo -2 Siku 7 50,000 15 200

SAFARI ROAMING BANDO - INTANET!

SAFARI ROAMING BANDO - KUPIGA NA KUPOKEA SIMU

Bando kwa nchi Muda Beiya Bando (TSh) VB Bando Muda Beiya Dakikaza | Dakikaza
Eneo -1 Saa 24 5,000 500 kwa nchi Bando kupiga kupokea
Eneo -1 Siku 3 10,000 1,299 (Tsh) simu simu
Eneo -1 Siku 7 15,000 2,048 Eneo -2 Siku 7 10,000 10

Eneo -1 Siku 14 30,000 5,120

Bando kwa nchi Muda Beiya Bando (TSh) mMB Bando kwa nchi Muda Beiya Bando (TSh) mMB
Eneo -3 Siku 3 40,000 1024 Eneo -4 Siku 3 35,000 200
Eneo -3 Siku 7 75,000 2048 Eneo -4 Siku 7 90,000 512
Eneo 3 Siku 14 200,000 5120 Eneo -4 Siku 14 175,000 1024

Kongo B(Airtel), DRC(Airtel), Gabon(Airtel), Ghana(Airtel) Kenya(Airtel), Madagasca(Airtel), Malawi(Airtel), Niger(Airtel),

Nigeria(Airtel), Rwanda(Airtel), Seychelles(Airtel), Tchad(Airtel), Uganda(Airtel), Zambia(Airtel), India(Airtel) & Mauritius(Emtel)

Eneo 2 AFRIKA: Botswana(MTN), KongoB(Airtel), KongoDRC(Airtel), Egypt(Orange), Gabon(Airtel), Ghana(Airtel), Kenya(Airtel),
Madagascar(Airtel), Malawi(Airtel), Mauritius(Emtel), . Niger(Airtel), Nigeria(Airtel), Rwanda(Airtel),

Afrika Kusini (MTN, Vodafone), Swaziland(MTN), Tchad(Airtel), Uganda(Airtel), Zambia(Airtel)

MAREKANI: (T-Mobile) & CANADA: (Bell, Telus)

MASHARIKI YA KATI NA ASIA YA KATI: China(China Mobile), Bangladesh(Airtel), India(Airtel), Israel(Pelephone, Cellcom), Oman(OmanTel),
Pakistan(Telenor, Vimplecom), Qatar(Qtel), SaudiArabia(Zain), SriLanka(Airtel), Turkey(Vodafone), UAE (dU, Etisalat)

Eneo 1

ULAYA: Denmark(Telenor, TDC), France(Orange, SFR), Germany(T-Mobile, Vodafone), Greece(T-Mobile),
Italy(Vodafone, Tim), Netherlands(Vodafone, KPN), Norway(Telenor), Romania(Vodafone, Orange), Russia(Vimpel-
com), Spain(Vodafone, Telefonica), Sweden(Telenor), UK(Vodafone, Telefonica)

OCEANIA: New Zealand(Vodafone)

AFRIKA: Botswana(MTN), Cameroun(Orange), Egypt(Orange), Ghana(Airtel, TIGO), Ivory Coast(Moov), Mali(Orange), Mozambique(Vodacom),
Eneo 3 Mauritius(Emtel), Senegal (Orange), Swaziland(MTN), South Africa(MTN, Vodacom)
MAREKANT: (T-Mobile) & CANADA: (Bell, Telus)

ULAYA: Belgium(Base, Orange), Switzerland(Swisscom), Denmark(Telenor, TDC), France(Orange, SFR), Germany(T-Mobile, Vodafone),
Greece(Cosmote), Ireland(Vodafone), Italy(Vodafone, Tim), Luxembourg(P&T), Netherlands(Vodafone, KPN), Norway(Telenor), Poland(T-Mobile),
Romania(Vodafone, Orange), Russia(Vimpelcom), Spain(Vodafone, Telefonica), Sweden(Telenor), UK(Vodafone, Telefonica

MASHARIKI YA KATI NA ASIA YA KATI: India(Airtel), Indonesia(Telkomsel), Israel(Orange, Jordan(Orange), Malaysia(Digi), Pelephone,
Cellcom),Pakistan(Mobilink, Telenor), Qatar(Qtel), SaudiArabia(Zain), Sri Lanka(Airtel), Turkey(Vodafone), UAE(Etisalat)

CHINA: China Mobile
AFRIKA: Afrika Kusini(Cell C)

MAREKANI: AT&T
MASHARIKI YA KATI NA ASIA YA KATI: Oman (OmanTel), UAE (dU), Turkey (Turkcel)
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*Vigezo na masharti kuzingatiwa. Kwa maelezo zaidi tafadhali tembelea tovuti yetu: https://www.airtel.co.tz

India kuwekeza, kuendesha ilimo Morogoro

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

INDIA imeonesha utayari kuwekeza na
kuendesha shughuli mbalimbali za kili-
mo mkoani Morogoro kutokana na fursa
nyingi zilizopo mkoani humo likiwamo
zao la mpunga na mengine ya biashara
yanayostawi vizuri.

Kauli hiyo ilitolewa na Naibu Balozi wa
India, nchini Tanzania, Manoj Verma,
wakati akizungumza kwenye mdahalo
wa wafanyabiashara uliofanyika mjini
hapa na kuhudhuriwa na Mkuu wa
mkoa huo Adam Malima.

Balozi Verma, alisema hatua ya ku-
wekeza katika kilimo inatokana na ku-
furahishwa na uamuzi wa Serikali ya
Mkoa wa Morogoro kwa kuandaa mazin-
gira mazuri ya wafanyabiashara kujikita
katika fursa mbalimbali za kilimo zinazo-
patikana mkoani humo.

“Kwa niaba ya Serikali ya India tupo
tayari kuendesha shughuli mbalimbali
za kilimo kwani tumeona Serikali ya
Mkoa wa Morogoro kuweka mazingira
mazuri katika kutumia fursa zilizopo liki-
wamo zao la mpunga na mengine yanay-
ostawi vizuri,” alisema Balozi huyo.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Adam
Malima, akifungua mdahalo huo aliwa-
taka wafanyabiashara kuwekeza kwe-
nye kilimo cha mazao mbalimbali ili
kuchangamkia fursa ya ardhi yenye ru-
tuba ya kuzalisha mazao yanayohitajika
katika masoko ya ndani na nje ya nchi na
kimataifa ikiwamo nchi ya India.

Malima alisema kuwa Mkoa wa Moro-
goro una fursa nyingi hasa katika sekta
ya kilimo, lakini wafanyabiashara wengi
wamekuwa wakijielekeza katika mae-
neo mengine na kuacha sekta ya kilimo
ambayo katika hali ya sasa imekuwa na
tija kubwa.

“Kwa mfano hali ya hewa ya Morogoro,
hasa eneo la Kinole kuna mazingira ya-

nayowezesha zao la karafuu kumea vi-
zuri na kuleta tija kwa kubadilisha mai-
sha ya watu. Jielekezeni huko ofisi yangu
ipo wazi,” alisema Malima.

Alifafanua maeneo mbalimbali ya
mkoa huo pia yana fursa ya kulimwa
mazao mbalimbali ya biashara ikiwa-
mo matunda ya aina mbalimbali, ka-
rangamiti, kahawa, ufuta, michikichi,
pamba, kokoa, mkonge ambayo yanahi-
tajika kwenye soko la kimataifa.

Alisema wakati umefika kwa wafan-
yabiashara badala ya kuagiza mitambo
ya kilimo kutoka nje ya nchi, izalishwe
hapa nchini na kuboresha mifumo ya
uzalishaji.

Mwenyekiti wa Chama cha Wafanya-
bishara Wenye Viwanda na Wakulima
(TTCIA), Mkoa wa Morogoro, Wadhini
Nyanza, alisema mkutano huo umewa-
kutanisha wakulima, wafanyabiashara,
wenye viwanda kwa lengo la kutathmini
fursa zilizopo nchini India na Tanzania
unafanyika kila mwaka kwa kupitia uba-
lozi wa India nchini Tanzania.

“Kongamano hili linakutanisha wadau
mbalimbali sekta ya fedha, benki, wafan-
yabiashara, wakulima, wenye viwanda
hii inatoa fursa ya kuwaunganisha wa-
dau wote kutambua fursa za kibiashara
zilizopo kwa pande zote mbili India na
Tanzania,” alisema.

Rozalia Nicodemus, kutoka kampuni
ya Best Peanut Butter, mjini hapa aliush-
ukuru ubalozi wa India na Serikali ya
Mkoa wa Morogoro kwa kuandaa juk-
waa hilo ambalo kwa mtazamo wake
litaleta tija kwa wajasiriamali wadogo
kupeleka bidhaa zao nchini India.

Rozalia alisema anaamini ya kuwa
jukwaa hilo likifanyika mara kwa mara
litapunguza changamoto ya ajira katika
jamii kwa kuwa linatoa mwelekeo wa
upatikanaji wa soko wa bidhaa zinazoto-
kana na kilimo.

‘Klabu ya Rotary yapiga

msasa walimu TEHAMA

Na Somoe Ng'itu

KLABU ya Rotary ya Dar es Salaam
imefadhili mafunzo maalum ya tekno-
hama kwa walimu 65 wa shule za msingi
za Manispaa ya Kindondoni ili ku-
waongeza uwezo kufundisha wanafunzi
na kutumia teknolojia ya kisasa katika
kufundisha na kufanya kazi zao za ki-
taaluma.

Mafunzo hayo ya wiki moja yamefanyi-
ka kwenye Taasisi ya Teknolojia Dar es
Salaam (DIT) na kuratibiwa na Ofisi ya
Elimu Manispaa ya Kinondoni.

Wakufunzi wa DIT ndio walioende-
sha mafunzo hayo maalum ya Tehama
ambayo pamoja na mambo mengine,
walimu hao walifundishwa namna bora
ya kutumia vishkwambi katika kuandaa
vipindi, kutunga mitihani na kuwafundi-
sha wanafunzi masomo ya Tehama.

Ofisa Elimu Manispaa ya Kinondoni,
Theresia Kyara alishukuru Klabu ya Ro-
tary ya Dar es Salaam na DIT kwa kush-
irikiana na serikali kufanikisha mafunzo
hayo muhimu kwa walimu.

Alisema DIT kwa kushirikiana na ofisi
yake ndio walioratibu mafunzo hayo
kwa udhamini wa Klabu ya Rotary.

Ofisa elimu huyo alisema mafunzo
hayo ni muhimu kwa walimu kwa kuwa
yatawezesha kutumia vyema vitendea
kazi vya kisasa kama vishkwambi na
kompyuta ambavyo vimetolewa na seri-
kali kwa shule na walimu.

Alisema serikali inaendelea na
uwekezaji mkubwa kwenye elimu hu-
susan upande wa teknolojia, hivyo ni
muhimu walimu kuwa na ujuzi wa Teha-
ma ili wafanye kazi kwa ufanisi ikiwamo
kufundisha wanafunzi wao.

Mkuu wa DIT, Prof. Preksedis Ndomba,
alisema chuo hicho kiko wazi kwa ajili ya
kushirikiana na wadau kutoa mafunzo
kama hayo, akiomba wadau wote ku-
tosita kuitumia taasisi hiyo kwa kuwa ina
wataalamu wabobezi pamoja na vifaa
vya kisasa.

Rais wa Klabu ya Roraty ya Dar es Sa-
laam, Nikki Aggarwal, alisema mafunzo
hayo ni sehemu ya mradi wao wa ku-
saidia katika sekta ya elimu ambao mbali
na mafunzo hayo, klabu hiyo pia hutoa
madawati kwa shule za msingi mkoani
Dar es Salaam.

Nikki alisema hadi sasa klabu yake im-
etoa madawati zaidi ya 3,000 kwa shule
mbalimbali mkoani humo.
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Angola ‘vahaha’ kurejesha
watalaam wa mboga

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

AADA ya kufarakana
kwa miaka 25, Seri-
kali ya Angola imeingia
makubaliano na Shiri-
kala World Vegetable Centre la
mkoani hapa kwa ajili ya kuyahu-
isha mashirika ya kilimo, chakula
na utafiti wa mbegu kutokana na
kupoteza wataalam wote.

Angola inataka kurejea katika
uzalishaji wa mboga, matunda
na uzalishaji wa mbegu kama
sehemu ya Afrika na Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC).

Utiaji sahihi wa makubaliano
hayo (MoU) kati ya Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo ya Angola (ITA)
na Shirika la World Vegetable
Centre (WVC), ulishuhudiwa
na wakuu wa vituo wa Taasisi
ya Kudhibiti Ubora wa Mbegu
Tanzania (TOSCI) na Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI
Seliani).

Kabla ya kuingia makubaliano
hayo, Mkurugenzi Mkuu wa
WVC Bara la Afrika, Dk. Gabriel
Rugalema, alisema Angola imela-
zimika kutafuta njia ya kurejea
katika uzalishaji wa sekta ya kil-
imo baada kupoteza wataalam,
vifaa na morali ya wazalishaji wa
mbegu, matunda na mboga.

“Angola sasa inataka iwe se-
hemu ya dunia, iwe sehemu ya

Afrika, iwe sehemu ya SADC,
inayofanya utafiti wa kawaida
badala ya kuwa na wasiwasi
kuhusu mtafaruku na mfarakano
wa ndani.

“Wanataka tushirikiane ka-
tika eneo la mbegu, capacity
development hasa kufundisha
vijana wapya wanaojiunga seri-
kalini waweze kufanya kazi vi-
zuri. Wanataka tushirikiane kwe-
nye on station trials (majaribio)
kwa sababu na zenyewe zilikuwa
zimesimama.

Wanataka  tushirikiane
kwenye breading (uzalishaji)
na seeds production (uzal-
ishaji mbegu) hasa OPV 6, na
wanataka tushirikiane  kwe-
nye Germplasm Connection
Conservation hasa ya local
germplasm kule Angola.

Aliongeza kusema: “Angola
inataka tuisaidie iwe kwenye
programu za World Vegetable
Centre ili waweze kupata rasili-
mali fedha na rasilimali watu ya
kufanya kazi; ambayo wangean-
za kuifanya tangu mwaka 1976
walipopata Uhuru kama nchi
yao isingeingia katika mtafaruku.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo ya
Angola (ITA), Dk. Kiakanua Manu-
vanga, baada ya kutia sahihi
makubaliano hayo, alisema hadi
kufikia mwaka 2004 walikuwa
wamewajengea uwezo wataal-

am 11, lakini wote wameondoka
kwa sababu kwenye tasnia hiyo
hakuna fedha.

“Kwa hiyo sababu moja ya
kuja hapa (WVC) ni kujaribu
kuinua hii tasnia ya mboga na
kuhakikisha inapata rasilimali
fedha na rasilimali watu. Kwa
sababu bila kuwa na watu, An-
gola haiwezi kwenda mbele,”
alisema.

Mkurugenzi wa TARI Seliani,
Nicholaus Kuboja, alisema katika
maeneo matano yaliyoingiwa
makubaliano, anaiona TARI
mdau mkubwa katika utekelezaji
wa makubaliano hayo na kua-
hidi kushiriki moja kwa moja
utekelezaji wa makubaliano
hayo.

Ofisa Mfawidhi wa Kanda ya
Kaskazini wa Taasisi ya Kudhibi-
ti Ubora wa Mbegu Tanzania
(TOSCI), Munguatosha Ngomuo,
alisema taasisi hiyo itajitolea
kwa huduma na utaalamu ku-
hakikisha vipengele vilivyoko ka-
tika mkataba huo vinatekelezwa
hasa uzalishaji wa mbegu.

“Niipongeze WVC kwa kuin-
gia mkataba huu na Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo kutoka nchini
Angola (ITA). Consortium Ap-
proach, yaani ushirikiano kati
ya taasisi na taasisi hivi sasa ndio
habari ya dunia na moja ya lengo
namba 17 la malengo ya millen-
nia,” alisema Dk. Ngomuo.

Serikali sasa
yatangaza vivutio
vya utalii Muheza

Na Steven William,
MUHEZA
SERIKALI imezindua

kampeni ya kutangaza vivu-
tio vipya vya utalii wilayani
hapa Mkoa wa Tanga ili ku-
chochea kasi ya raia wa kigeni
na wananchi kutembelea na
kuongeza pato la taifa.

Kampeni hiyo inawayoha-
masisha wageni na wazawa
kwenda kutalii, inawajumuisha
wasanii wa muziki wa kizazi
kipya maarufu kama Bongo
Fleva na wasanii wa filamu za
maigizo, wakiongozwa na Ally
Kiba. Juzi, Mkuu wa Wilaya
hiyo, Zainabu Abdallah kabla
ya kuzindua kampeni hiyo kati-
ka kituo cha kukusanya watalii
cha Magila Water Falls, al-
ivitaja vivutio hivyo kuwa
ni Msitu wa Magoroto, Amani
na Kigombe vilivyoko pemb-
ezoni mwa fukwe ya Bahari ya
Hindi.

Alisema lengo la kampeni

hiyo ni kuhakikisha wa-
naongeza watalii ifikapo mwa-
ka ujao wa 2025.

“Unajua watu wanaofanya
utalii wanapata faida ya utulivu

~— Bank of India (Tanzania) Litd.

wa akili na kuwa na fikra mpya
na kuongeza ufanisi kazini,
ndio maana tumeamua kuja na
kampeni hii.

Mbunge wa Muheza na Nai-
bu Waziri wa Utamaduni, San-
aa na Michezo, Hamisi Mwinju-
ma, alisema katika wilaya hiyo
wameamua kuja na kampeni
hiyo ya kutangaza utalii ili ku-
muunga mkono Rais Samia Su-
luhu Suluhu Hassan ya kufiki-
sha watalii milioni tano.

Msanii wa muziki wa kizazi
kipya, Ally Kiba, alisema kiten-
do cha Muheza kujikita katika
kutangaza utalii wao ni jambo
muhimu na kama msanii anai-
unga mkono.

Msanii Maua Sama, alisema
wataendelea kutangaza vivu-
tio vya Utalii vya Muheza kwa
kuwa ni jambo jema kwa maen-
deleo ya wilaya hiyo na nchi
kuingiza kipato kutoka kwa
wageni.

Msanii  Burton Mwambe
maarufu Mwijaku, alisema wa-
taendelea kumuunga mkono
Rais Samia kutangaza vivutio
vya utalii nchini kwa kuwa ni
jambo la heri kwa taifa na wa-
nanchi.
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&b Ongezeko la Amana G5 8:67%| |salio la mwisho wa mwaka 31.12.2022 21,500 14394 2499 38,39 25.03.2024
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Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Anamringi Macha (kulia), akikagua ujenzi wa ofisi mpya ya Mkuu wa wilaya ya
Kishapu, juzi na kubaini mapungufu kwenye uwekaji wa milango kuwa ipo chini ya kiwango. Ujenzi wa jengo hilo
umefikia asilimia 95 na linatarajiwa kukamilika kujengwa June 30 mwaka huu kwa gharama ya Sh. bilioni 1.6.

PICHA: MARCO MADUHU

Vita yama-DC, ma-DED yamchefua RC Mtanda

Na Vitus Audax

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, Said
Mtanda amekemea migogoro ya mara
kwa mara baina ya wakuu wa
wilaya na  wakurugenzi, kuwataka
kumaliza tofauti zao, kuachana na
makundi.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati aki-
zungumza na watumishi pamoja na
watendaji mkoani hapa na kuwataka
kuhakikisha wanashirikiana kikamili-
fu katika kutatua kero za wananchi
sambamba na kusimamia ukusanyaji
mapato katika maeneo yao.

“Suala muhimu ni kutafuta vyanzo
vya mapato na kuvisimamia kikamili-

fu na siyo kuwa kero kwa wananchi
bali tutoe elimu waelewe kwanini wa-
natakiwa kulipa kodi na faida ni nini,”
alisema Mtanda.

Aidha, aliwataka  wakurugezi
kutekeleza wajibu wao katika kuzi-
hudumia ofisi za wakuu wa wilaya na
kuhakikisha wanakuwa na uhusiano
mzuri kikazi.

Mtanda alisema serikali haitawao-
nea huruma wakurugenzi wataka-
onesha uzembe katika usimamizi wa
miradi ya maendeleo.

“Ukiona mkurugenzi anaanza njoo
leo njoo kesho mara katibu anaumwa
hayo yanakuwa ni mazingira ya rush-
wa, hivyo lazima tuhakikishe kila mtu

anatendewa haki kwa mujibu wa she-
ria na kwa wakati,” alisema.

Baadhi ya wakurugenzi wa hal-
mashauri mkoani hapa waliahidi kue-
ndeleza ushirikiano kiutendaji katika
kusimamia miradi ya maendeleo ili
kuwasaidia wananchi kupata huduma
bora.

Mkurugenzi wa Jiji la Mwanza, Kio-
moni Kipamba alisema katika maeneo
makuu matano yaliyoelekezwa na
mkuu huyo wa mkoa ikiwemo uku-
sanyaji mapato, usimamizi wa miradi
ya maendeleo, utatuzi wa kero za wa-
nanchi na kutenda haki watahakikisha
wanazifanyia kazi ili kufikia malengo
ya serikali kwa umma.

ARM AUCTIONEERS AND PROPERTY
MANAGEMENT COLTD

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA
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2. ALEXANDER JOHN SEYARI PAGALE MAFINGA - BOMA KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
MJIMDOGO WA ILULA “KITONGOJI CHA MASUK
3. KELVIN LEONARD MBEMBATI |HOTEL NA LODGE MKOA WA IRINGA, WILAYA YAKILOLO KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
BLOCK"B"PLOT No 1L .0. No 1396478
4 ABDALAH MSAFIRINZINGO NYUMBA MAFINGA - CHANGARAWE KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
5. AMOS SANGA NYUMBA IRINGA - ILULA KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
6. METHEW NALOLE PAGALE MAFINGA - CHANGARAWE KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
7 JOEL PETER MAKOLO NYUMBA MADIBILA KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
8 LUSANILUTEGO NYUMBA NA SHAMBA NYOLOLO - IHANGANATWA KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
9. CHARLES MASHITA NYUMBA MAFNGA - [HONGOLE KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
10. DICKSON MASASI KIWANJA MAFINGA- CHANGARAWE MAKALALA KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
. STEWART MAGILI NYUMBA MUFINDI SAWALA KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
12. MARRY NGELULA NYUMBA MAFINGA KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
13. ANJELO ANDREAS NYEMBEKE | NYUMBA MBILI MAFINGA - BOMA KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
4. FABIAN GOFREY YERINDE NYUMBA MAFINGA - [HONGOLE KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
15. ISAYA CUPPUSWAMY NYUMBA MAFINGA - WAMBI LUGANGA KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
16. MENERICK BEATUS BALAMA  |NYUMBA IRINGA - KILOLO KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
7. JOCTAN NYALUKE NYUMBA MAFINGA - BOMA KIGAMBONI KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
18. AZIM HALID MBONAGA PAGALE MADIBILA KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
19. GAUDENCE CHARLES MOHELE | NYUMBA MADIBILA KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
20. IBRAHIMKIYEYEU NYUMBA UPENDO - MGODI KUANZIA SAA 3 ASUBUHI
MASHARTI YA MNADA
MSHINDI ATATAKIWA KULIPA ASILIMIA(25%) AU ZAIDI BAADA YA NYUNDO YA DALALI NA BAKI(75%) ITALIPWA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE (14), TOFAUTI NA HAPO MSHINDI ATAPOTEZA
HAKI ZAKE NA MNADA UTARUDIWA UPYA.
MAWASILIANO: +255 719 779998/+255 624 242074/+255 57107715
EMAIL: armauctioneers@gmail.com

Ofisi ya DC yajengwa chini ya
kiwango, RC aagiza irudiwe

Na Marco Maduhu,
KISHAPU

MKUU wa
Shinyanga,
Macha, amemuagiza
mkandarasi anay-
etekeleza ujenzi wa ofisi
ya Mkuu wa Wilaya ya
Kishapu kurekebisha
milango ya ofisi hiyo, ili
iendane na hadhi ya jen-
go hilo baada ya kubaini
utekelezwaji ni chini ya
kiwango.

Alitoa agizo hilo juzi
wilayani Kishapu wakati
akikagua miradi ya maen-
deleo pamoja na kuzun-
gumza na watumishi
wilayani hapa.

Alisema jengo hilo ni
zuri, lakini kuna dosari
ambazo ameziona kwe-
nye uwekaji wa milango
kuwa ipo chini ya ki-
wango, hivyo kuwataka
wanaosimamia ujenzi wa
jengo hilo walisimamie
vyema ili liwe na kiwango
kizuri pamoja na kufanyi-
wa marekebisho hayo.

Macha alisema: “Wa-
handisi wa serikali ku-
weni wazalendo na nchi
yenu pamoja na watumi-
shi wote, simamieni vy-
ema fedha hizi za miradi

Mkoa wa
Anamringi

ya maendeleo, ili miradi
iwe ya kiwango bora na
kuonekana thamani ya
fedha, jengo hili sijaridhi-
ka na usimamizi wake hu-
susani kwenye milango”.

Aidha, aliwataka pia
watumishi ~ wote  wa
serikali wilayani humo,
kutekeleza wajibu wao
kwa kufanya kazi kwa
weledi na kuheshimiana
kila mtu kwa nafasi yake,
pamoja na kuacha kujiin-
giza kwenye mahusiano
ya kimapenzi, ambayo
mara nyingi yamekuwa
yakivuruga ufanisi wa
utendaji kazi.

Katika hatua nyingine
Macha, alizungumza na
wazee wilayani hapa na
kuwahakikishia kwamba
serikali itaendelea kuwa-
tunza pamoja na kuwapa-
tia huduma mbalimbali,
zikiwamo za kiafya na
upatikanaji wa dawa za
wazee. Awali, Kaimu Kati-
bu Tawala wilayani Kisha-
pu, Fadhili Mvanga, aki-
soma taarifa juu ya ujenzi
wa jengo hilo, alisema
lilianza kujengwa Machi
mwaka 2022 na linatara-
jiwa kukamilika Juni 30
mwaka huu likigharimu
Sh.bilioni 1.6.

Ummy: Mazoezi hudhibiti
magonjwa yasiyoambukiza

Na Christina Mwakan-
gale

WAZIRI wa Afya, Ummy
Mwalimu, amehimiza
ufanyaji wa mazoezi
ya mwili kwa Watanza-
nia, akisema utaratiu
huo, utapunguza kasi ya
ongezeko la magonjwa
yasiyoambukiza.

Alitoa angalizo hilo
mwishoni mwa  wiki
baada ya matembezi ya
hisani ikiwa ni sehemu
ya maadhimisho ya Siku
ya Afya Duniani, yaliyoan-
daliwa Shirika la Afya
Dunia (WHO), jijini Dar es
Salaam.

“Tumeona wagonjwa
wengi wenye shinikizo
la juu la damu na kisu-
kari, kama kweli tunata-
ka afya zetu ziwe salama
lazima kila mmoja aanze
achukue hatua, anayeta-
ka kufanya mazoezi na
mimi, nipo tayari kujiun-
ga naye,” alisema Ummy.

Alisema wakati seri-
kali ikiendela kuwekeza
kwenye huduma za afya
katika zahanati, vituo vya
afya, hospitali ni jukumu
la kila mmoja kuwekeza
katika mwili kwa kufanya
mazoezi angalau dakika
30 kila siku au siku tano
za wiki.

“Serikali inaendelea ku-
wekeza katika upatikanaji
wa rasilimali watu wa afya
kwa ngazi zote za msingi
hadi huduma za kibing-
wa na ubingwa bobezi,
kuimarisha  upatikanaji
wa dawa pamoja na ku-
wekeza kwenye elimu ya
afya kwa umma,” alisema
Ummy, akiongeza:

“Katika kila Watanzania
100, nane tu ndiyo wana
bima za afya, hali am-
bayo inasababisha kue-
lemewa kwa mfuko. Ili
kufikia lengo la afya kwa
wote, serikali inahakiki-
sha tunaimarisha mifuko
ya bima ya afya ikiwemo
mfuko wa NHIF pamoja
na mifuko ya bima bin-
afsi.” alisema.

Mwakilishi Mkazi wa
Shirika la Afya Duniani
(WHO), Tanzania, Dk.
Charles Sagoe-Moses,
alisema aliwahamasisha
Watanzania, kuwekeza
katika afya ili kukabiliana
na magonjwa yasiyoam-
bukiza.

Alisema mazoezi tofau-
ti hususani ya kutembea
ni rahisi na husaidia ku-
chochea homoni ambayo
huuweka mwili kuwa
vizuri na kuukinga dhidi
ya magonjwa yasiyoam-
bukiza.
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TANGAZO

o EXIM BANK (TANZANIA) UONESHA}I WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA AMBAZO ZIMEKAGULIWA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014.

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA
ULIOISHIA 31.12.2023

(KIASI KWA SHILINGI MILIONI)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2023
(KIASI KWA SHILINGI MILIONI)

KUNDI KUNDI KAMPUNI KAMPUNI VAR MOAGL KAMPUNI KARPUN!

KWAKA MWAKA KWAKA MWAKA

WASASA AR WA SASA ULIOPITA

WA SASA ULIOPITA WA SASA ULIOPITA
31.12.2023 31.12.2022 31.12.2023 31.12.2022

1 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za

Uendeshaji
1. Fedha Taslimu 71,572 56,789 37,873 32,622 mgt:;:;fgfﬁgfg P bR N G0 43798
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 201,851 177,452 112,845 88,725 -Hasara Katika Mali 29,977 (17,337) 19,708 }zz,asz
3. Uwekezaji Katika Amana za Serikali 496,929 500,757 415,479 469,869 e B 2 Mali e toase (@19547) 70183
4. Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 341,674 162,276 264,451 110,344 Mabadiliko Halis Katika Amia 535,759 241,296 388,919 184,623
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 2,577 5,095 536 598 uatag1tw:o :atgsg Eazgta Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa D 14405 2335 22076
i i ik f i -Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine , 4 A
6. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - - - Mabadilio Halisi Katika Mali Nyingine (16,326) 12,381 (49.015) 6829
7. Bili Zilizoafikiwa = = ° ° -Non-current assets held for sale (10) -
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - - “Kodi liyolip ;’é o) (2326) (ﬁ)’i%g @2 503) “(313123
: " A lengineyo (bainisha) 5 3
190 {‘J’"kOkPO ”,!Y'?ttf{}f‘“;\a kwa Bﬁ"‘,k"Nymg'"e 14739823 212987‘112 22;‘;? 13?33 Fedna Hatis #izotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 351721 22,540 230,220 17,768
. Uwekezaji Katika Amana Nyigine y ) 3 i )
11 Mikopo Halisi Iliyopo 1,518,048 1,248,257 975,533 762,433 Mtiririke wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezai:
pokewa 83 (29) 40 29
12. Mali nyingine 54,119 23,361 68,897 19,775 ' Ununuzi wa Mali za Kudumu (23,914) (16,319; (12,457) (8,956)
13. Uwekezaji katika Hisa > o 45,512 45,512 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 32 4,702 45 30
12 7a udhamini - - N N Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
. - N Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwana Mawakala - - -
15. zohamishika, Mitambo na Vifaa 85,006 73,770 53,705 47,171 Mengineyo (bainisha) - (126) - (3,833)
16. Mali isiyo ya sasa inayotumiwa 456 226 - - Fedha Hal lizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (23,799) (1,772) (12,372) (12,730)
17. JUMLA YA MALI 2,995,287 2,390,549 2,002,811 1,593,467 m;'a‘;"v‘;’a‘;';aj::i’;'fxu‘;:m;' Shughuliza Kifedha: (28,409) (@o872) (28,409) (295872)
1l Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - 9,144 - 9,144
Mapato Kutok: Ut Mitaji wa Hi -
Catao Uitiapus ko Fodbo Tastm 1>
Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
B. DHIMA ha) (5,445) (1,110) (2,220) (5,069)
- Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (33,854) (21,838) (30,629) (25,797)
18. Amana za Benki na Taasisi za Fedha 117,923 157,452 305,904 236,196 gedha 'LaS}i;ml na M:“\’zi.:("&fm;“:}? e Flpdha Tar:lir;: . Fedha Tasi 204068 eT) HED (20759)
; ngezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu X ] X
19. Amana za Wateja . 2,390,796 1,815,508 1,338,068 1,018,857 IV Fodha na MallZinasofanana na Fedha Tasimu Mianzoni mua Muiaka 399,423 414,851 179,621 209,195
20. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - - - Mabadiliko ya Miamala ya Fedha za Kigeni na Ziada ya Fedha (13,839) (4,358) (8,652) (8,815)
21. Amana Maalumu 15,122 17,435 9,412 13,018 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka 679,652 399,423 358,188 179,621

22. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - - -
23. Hundi na Hawala za Kibenk Zilitolewa 1,899 2,070 1,022 1,423
. Limbikizo la Kodi na Gharama thakazollpwa 15,931 19,100 9,176 8,166

pnmals o s : : - TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI

. Miamala Isllyoshughullklwa dBalna yf‘ Matawi
. M Ki Ki T 3 )’ »
. Dia Nuingner " Pl lscho e fozo 87745 a6 53450 750  KINACHOISHIA 31.12.2023

. Madeni 41,796 63,887 SRS 63 857 (KIASI KWA SHILINGI MILIONI)

. JUMLA YA DHIMA 2,674,406 2,126,059 1,761,425 1,382,970
m i Seh Raraya Tregafad MEEID

. MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 320,881 264,490 241,386 210,497
Mwaka wa sasa

32. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 12,900 12,900 12,900 12,900 Salio jipya la mwanzo wa mwaka 01.01.2023 12,900 178,943 6,433 4 12,217 210,497
33. Akiba ya Mtaji 29,838 35,550 6,307 18,654 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 43,803 - - - 43,803
34. Mapato Yaliyobakizwa 196,499 152,159 178,376 150,952 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - = (5,914) (5,914)
35. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 60,451 44,093 43,803 27,991 Miamala na wanahisa = = = - = =
36. Akaunti Nyingine za Mtaji o - = = Gawio litakalolipwa - (7,000) - = - (7,000)
37. Stahiki ya Wenyehisa Chache 21,193 19,788 - - %'ada ya Kisheria - 6,433 (6,433) - = S
engo la Ziada ya Jumla . 5 5 - = =
LA YA FEDHA ZA WANAHISA 320,881 264,490 241,386 210,497 Mengineyo B - - i B -
39. Dhima Zisizo Dhahiri 391,668 146,446 354,309 140,355 Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2023 12,900 222,179 - 4 6,303 241,386
20. Mikopo Chechefu 59,942 141,452 50,726 116,547 Sallo [ipya la mwanzo wa mwaka 01.01.2022 12,900 134,831 22,554 4 554 170,843
41, Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 40368 43,571 35,077 37,044 :,T;d:t’o(a’”‘::rf‘ge“ﬂ{f' Baada ya Kodiya Mapato - 27,991 - s : 2=l
42. Mali Nyingine Chechefu 3,853 3,948 3,853 3,948 Mla'inala na v%ana{nsay ! i i ) : 11'663_ 11'663.
Gawio litakalolipwa - s o - - o
Ziada ya Kisheria - 16,121 16,121 - - -
D. BAADHIYA S| o Tengo_){a Ziada ya Jumla . & 5 (e 2 - = =
VYA HALI YA KIFEDHA Mengineyo _ - _ _ -
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10.71% 11.06% 12.05% 13.21% Salio lamwisho wa mwaka 31.12.2022 12,900 178,943 6,433 4 12,217 210,497
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 3.86% 10.90% 5.05% 14.47% o Tengo la Ziad: Maslahi
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 61.88% 69.63% 61.11% 79.01% Mtajiwa o iapato Ziadaya g e Maslahi,
Uwiano wa Miko Eo Halisi na Jumla {/a Mali Halisi 50.68% 52.22% 48.71% 47.85% m Hia valiyobalfwa Kishela  Yalumlana  Vasiyodhibiti
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 86.13% 85.92% 86.33% 88.15%
Ongezeko la Amana 27.16% 13.93% 30.99% 17.25% .
Ongezeko la Mali 25.30% 14.10% 25.69% 16.18% Mwaka wa sasa salio jipya la mwanzo wa mwaka

01.01.2023 12,900 196,252 14,177 21,373 19,788 264,490
Mabadiliko ya uwekezaji -

59,075 1,376 60,451

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - -
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - (29) 2,940 29 2,940
TAARIFA ‘ A IVIAPAT( ) IqA IVI ATUIVIIZI giamalﬁnf\{valpahisa - (7,000) - - - (7000)
awio litakalolipwa - - - - - -
KWA ROBO MWAKA UNAOISHIA 31.12.2023 Ziada ya Kisheria : ogg o) ; : :
° ° Tengo la Ziada ya Jumla - (1,440) 29 1,41 - -
Mengineyo - - - - - -
(KIASI KWA SHILINGI MILIONI) Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2023 12,900 256,950 4,114 25,724 21,193 320,881
Mwaka Uliopita salio jipya la mwanzo wa mwaka
01.01.2022 12,900 142,574 25,844 11,874 10,823 204,015
MWARA MVARA KNP AR Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - - - 7,469 7,469
WA SASA ULIoPITA PIASASA Lron & Mapato mengine yaliyojumuishwa - 42,589 - - 1,504 44,093
Miamala na wanahisa - - - 8,921 (8) 8,913
1. Mapato ya Riba 211,641 179,632 138,710 121,166 Gawio litakalolipwa - = s o - -
2. Gharama za Riba (54,965) (42,001) (45,637) (37,482) Ziada ya Kisheria = 11,667 (11,667) - - -
3. Mapato Halisi ya Riba (Tkutoa 2) 156,676 137,631 93,073 83,684 Tengo la Ziada ya Jumla - (578) z 578 - -
4. Madeni Viza Yallyofutwa - - 5 = Merai
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (10,153) (32,315) (8,337) (27,417) engineyo - - - - - -
6. Mapato Yasiyo ya Riba: 102,965 99,076 82,620 74,380 Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2022 12,900 196,252 14,177 21,373 19,788 264,490
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala 40,194 25307 32,524 16,969
ya Fedha za Kigeni
62 Ada na Kamisheni 44,450 35,744 24,857 19,051
6.3 Gawi 83 61 10,184 3,590
6.4 Mapa(u Mengine 18,238 37,964 15,055 34,770
7. Gharama Zisizo za Riba: (158,014] (136,584] (100,877, (86,849
7.1 Mishahara na Mafao (73,721 (61,915) (47,384 (40,282
7.2 Ada na Kamisheni (52 (62, 52
7.3 Gharama Nyingine (84,231 (74,617) (53,431 (46,515,
8. Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 91,474 67,808 66,479 43,798
9. Tengo la Kodi ya Mapato (31,023) (23,715) (22,676) (15,807)
10. Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 60,451 44,093 43,803 27,991 K I D I G I A L I
1. Idadi ya Waajiriwa 1,105 967 703 602 I
12. Mapato kwa Hisa 4,686 3,418 3,396 2,170
13. Idadi ya Matawi 48 46 30 30

(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2% 2% 2% 2%
(if) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa 21% 19% 19% 15%

Fedha za Wanahisa

i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 61% 58% 57% 55% N . F—
Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa mali 8% 8% 7% 7% e Rl Pl Lipia
zinazoisha € SElES) £ Hotel

Kabla ya Kodi

Faida Baada ya Kodi

TZS 60.5 BILIONI
DESEMBA 2023

TZS 1.52 BILIONI
DESEMBA 2023

TZS 91.5 BILIONI
DESEMBA 2023

TZS 1.25 BILIONI
DESEMBA 2022

TZS 44.1BILIONI
DESEMBA 2022

TZS 67.8 BILIONI

DESEMBA 2022 Taarifa hizi za fedha, ni sehemu ya Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba 2023 na zimeandaliwa kulingana na Sera za Kimataifa

za Fedha(IFRS). Taarifa hizi za Fedha zimekaguliwa na Mkaguzi huru KPMG na kupewa hati safi ya Ukaguzi wa Taarifa za Fedha. Taarifa hizi ziliidhinishwa
na Bodi ya Wakurugenzi na kusainiwa kwa niaba ya Wakurugenzi;

Mfuko wa Wanahisa

JINA NA CHEO SAINI TAREHE
TZS 2.4 TRILIONI TZS 320.9 BILIONI TZS 3.0 TRILIONI SAID ALLY MWEMA 4.04.2024
DESEMBA 2023 DESEMBA 2023 DESEMBA 2023 MWENYEKITI
TZS 1.8 TRILIONI TZS 264.5 BILIONI TZS 2.4 TRILIONI YOGESH MANEK 4.04.2024
33.3% B 7 A PR3 DESEMBA 2022 VA1 L2 DEsEMBA 2022 MKURUGENZI

@ For more details call 080 078 0111 or visit www.eximbank.co.tz

EXIM BANK
\(MTubel £ »J©in) Innovation is life
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TANGAZO

(Kiasi kwa shilingi milioni)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2023

UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED UBA A'

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 2023

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Mwaka Mwaka L la L la
o Mwaka ya sasa | Mwaka linganishi
wa sasa uliopita 31-Dec-23 31-Dec-22
31-Dec-23 31-Dec-22 I: Mtiririko wa Fedha Ki na i za L
Mapato/(Hasara) Halisi 8,836 | - 3,650
1|Fedha Taslimu 4,293 4,226 Marekebisho kwa Ajili ya:
. . . . - Hasara Katika Mali 2,124 |- 1,946
2|Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania Uil 3,760 - Badiliko Halisi Katika Mikopo iliyoharibika 1,745 | - 320
3|Uwekezaji Katika Amana za Serikali 77,523 41,308 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - -
. . R - - Mabadiliko Halisi ya riba - - -
4|Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - -
5|Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 8,476 1,119 - hasara ya mabadilisho ya mkopo = -
6|Miamala Baina ya Matawi - - - Kodi lliyolipwa (1,014) | - (1,328)
7 |Bili Zilizoafikiva - . - hasara ya mabadilisho ya mtaji - _
X - § IIl. Mabadiliko ya mtaji wa kazi
8|Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - Badiliko Halisi Katika amana iliyobakizwa 1,855 | - 960
i i  Nvingi - Badiliko Halisi Katika Mikopo 5,189 | - 3,637
9 |Mikopo Il!yoto!ewa kwa Be.nkl.Nylnglne Sl 42,364 - Badiliko Halisi Katika amana ya serikali (22,396) (31,798)
10| Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine - (1,689)
11|Mikopo Halisi lliyopo 63,609 34,677 - Badiliko Halisi Katika amana ya bank zingine (32,604) | - 22,654
12 Mali Nyingine 25,915 4,146 - Badiliko Halisi Katika amana ya mteja (10,985) | - 31,285
13|Uwekezaji wa Hisa N . -Riba liyopokewa > >
Akaunti za udhamini ) A -Riba iliyolipwa 65 | - 106
14| Akaunti za udhamini -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 51,876 | - (63,433)
15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 3,468 1,203 Fedha Halisi zili ) kwa i za 4,991 (33,789)
16 [JUMLA YA MALI 198,006 132,802
1. Mtiririko wa Fedha K na i za L
Gawio Lillopokewa - -
B. DHIMA Ununuzi wa Mali za Kudumu 1,377) | - (1,158)
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 15,519 48,123 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - |- -
- Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala 49) | - (42)
18|Amana za Wateja TelIe 146,554 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwva na Mawakala - -
19|Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - F'\gi"‘g";‘ely‘? (bainisha) e ke N ,a26) ,200)
edha Halisi k wa Sh hufi za -
20|Amana Maalumu 6,591 4,436 20
21|Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - 1V. Mtiririko wa Fedha K na i za
22|Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
P . N . Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -
23|Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa = - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa -
24 |Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja = - Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu -
25|Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi R R Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine (1,134) | - (1,315)
M I P . Mengineyo (bainisha) - -
26|Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 4,295 2,371 Fedha Halisi ) kwa za Kifedha (1.,134) (1,315)
27 |Dhima Nyingine 4,734 6,194
28|Madeni - - V. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
29|JUMLA YA DHIMA 164,552 207,678 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 2,435 (36,304)
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Mwaka 14,022 50,327
30| MALV(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 33.454 25696 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka 16,453 14,022
C. EEDHA ZA WANAHISA
31|Mtaji wa Hisa Uliolipwa 31,420 31,420 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2023
32|Akiba ya Mtaji 29,104 29,104 Kiasi k hilingi millioni
33|Mapato Yaliyobakizwa 9,891 5,097 (Kiasi kwa shilingi millioni)
34|Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (44,719) (41,136) Mtaji wa Malipo juu ya Mapato Ziadaya |Tengolaziada| Mengineyo |  Jumla
35| Akaunti Nyingine za Mtaji 7.758 1,211 Hisa beiyahisa ~paliyobakizwa | Kisheria | yajumla
36 |Stahiki ya Wenyehisa Chache N -
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 33,454 25,696 Mwaka wa sasa 2023
z L Salio la mwanzo wa mwaka 31,420 29,104 (39,925) 5,097 - 25,696
38| Dhima Zisizo Dhahiri 513,556 614,603 Falda/(Hasaré) Hah§| b‘aadal ya kodi ya mapato - - 7,758 - - 7,758
39 Mikopo Chechefu 15,453 1,630 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - -
40|Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 565 287 Miamala na wanahisa - - - - o .
41 [Mali Nyingine Chechefu - - Gawio lillolipwa - - o - o -
Ziada ya kisheria - - (5,633) 5,633 - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Tengo la ziada va jumla : R ; R ) :
@) |Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 16.9% 11.0% 9 yal
(i) |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 24.3% 5.5% Mengineyo - - - - - -
(iii) |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 45.4% 44.9% Share issued - - B - N 8
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 32.1% 29.0% Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 (37,800) 10,730 - - 33,454
(v) |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 73.1% 54.3%
(vi) |Ongezeko la Amana -7.3% 26.1% .
(i) |Ongezeko la Mali 15.2% 31.1% Mwaka uliopita 2022
Salio la mwanzo wa mwaka 31,420 29,104 (36,526) 487 - 24,485
Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 1211 - - 1211
Mapato mengine yaliyojumuishw; = - = - = =
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2023 M.apa? 19 e{].a yolmushwa
. . e s ere = iamala na wanahisa ° - ° - ° °
(Kiasi kwa shilingi milioni) Gawio liioipwa ) ) 5 3 ) )
Limbikizo la Limbikizo la Ziada ya kisheria a - (4,610) 4610 o a
Mwaka wa sasa Mwaka linganishi . .
31-Dec-23 31-Dec-22 Tengo la ziada ya jumla - - - - - -
Mengineyo = - = - = =
Mapato ya Riba 20,852 13,786 Share issued
Gharama za Riba (5.440) (4,454) are ISsue - - B - - .
Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 13,667 9,012 Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 (39,925) 5,097 - - 25,696
Madeni Viza Yaliyofutwa = - = —_
Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (1,745) (320) sJina na Cheo Saini
Mapato Yasiyo ya Riba: 13,321 11,478 1| 1 .Olugbenga Makinde Imesainiwa 12 Aprili 2024
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 6,093 1,751 Ofisa Mtendaji Mkuu
6.2 Ada na Kamisheni 7,226 9,669
6.3 Gawio i - - 2 | Benson Msangi Imesainiwa 12 Aprili 2024
6.4 Mapato Mengine 1 57 Mkuu wa Fedha
Gharama Zisizo za Riba: (18,152) (16,840)
7.1 Mishahara na Mafao (8,044) (7.580)
7.2 Ada na Kamisheni (1,166) (1,748) 3 | Joseph Ringa Imesainiwa 12 Apriti 2024
7.3 Gharama Nyingine (8,942) (7.513) Mkaguzi Mkuu wa Ndani
Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 8,836 3,650
Te_ngo la Kodi ya MaPa_to X (1,072) (2,439) Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 7,763 1,211 o P - " N - SR P .
M to Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na
apa 9 yoj matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 7,763 1,211
Idadi ya Waajiiwa 143 136
Mapato kwa Hisa 0.16 0.16 7 1]
i ; sJina na Cheo
Idadi ya Matawi 8 8 i
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 1| 1. Amb.Tuvako Manongi Imesainiwa 12 Aprili 2024
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 4.10% 1.56% Mkurugenzi
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 29.88% 14.20%
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 53.12% 66.65% 2 | 2.Ebele Ogbue Imesainiwa 12 Aprili 2024
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 5.72% 0.96% Mkurugenzi
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UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED /B A "

VIWANGO VYA CHINI VYA ADA NA TOZO

2 Kadi ya Kutolea ya Vi

SEHEMUA  AKAUNTI ZA AKIBA REJAREJA KAMPUNI/SHIRIKA
1 AKIBA HURU. HAKUNA

Ada 72 kutolea
Ada 7a kutoa tena
Ada ya utunzaji SHILINGI 2000/ Robo mwaka (Kila baads va mieri mitat)

[Ada va utunzaji va kila mwesi

SHILINGT 2000 Rowargs Kool STTLINGT 5000 000 8 i wa ki pohigo SHILINGL12.000
[SHILINGI 2000 +0.1% (Kiwango kilichozidi 5,000,000)- > 5,000,000. Ada za Utoaji wa kadi binafsi SHILINGL. 16,000
| Tozo za kutoa pesa | (Kiwango kikubwa cha tozo ni kiasi kisichozidi SHILINGI 100,000) | Ada za utoaji tena SHILINGL. 12,000
2 AKIEA 74 JUMLA KON TLINGL 1500

[Ada ya kutoa upya nywila mtandsoni

[SHILINGL 20,000 Ada ya kuton upya nywila ya mashine ya kutolea fedha [SHILINGT. 1,500
[Ada ya uchakataji SHILINGL,000
[Ada ya utunzaji va kila mweei Ada ya katika maduka ya mtandaoni —miamala ya nchini [BURE
[SHILINGI 2,000 - Kiwango kisichoridi SHILINGI 5,000,000
[SHILINGI 2000 + 0.1% (Kiwango kilichozid 5,000,000)- > 5,000,000, la 7 manunuzi ya mtandaoni/Tovuti malipo va mtandao
Tozo 2 kutoa pesa (Kisvango kikubwa cha tozo ni kinsi kisichoridi SHILINGI 100,000) i ey miandaoniTovtmalpo sa mand U

3 AKIBA ZA MWAJTRIWA HAKUNA

Utoaji wa Fedha kwenye Mashine za Kutolea Fedha

SHILINGL 2,000 USD 10 [Kwenye ATM za UBA (Kwetu) SHILINGL. 1000 HAKUNA
[ yo ubunsej va kia muwest B Salio kwenye ATM ndani ya neh) [SHILINGI 200 HAKUNA
SHILINGI 2,000 - Kiwangs Fiehoridt SHILINGT 5,000,000 [Kuomba Salo kwenye ATM (Kimataifa) [SHILINGI. 1000 HAKUNA
[SHILINGI 2000 + 0.1% (Kiwango kilichozidi 5,000,000 > 5,000,000, [Kwenye ATM za benki zingine za ndani (za wenginelzetu) [SHILINGI. 2,500 HAKUNA
Toz0 za kuto pesa dirishani (iwango kikubwa cha tozo ni kiasi kisichozidi SHILINGI 100,000 [Kuton fedha kwenye ATM za Kimataifa [SHILINGI_ 6000 HAKUNA
HAKUNA Kutos fedha k \TM za Umoja Switch
[SHILINGL 15,000 10099.999 [SHILINGT 1,500 [N
100.000-400.000 SHILINGI 700 s

[Ada va utunzaji va kila mwesi [HAKUNA

SHILINGI 2,000 - Kiwango kisichozidi SHILINGI 5,000,000
[SHILINGI 2000 + 0.1% (Kiwango kilichozidi 5,000,000)- > 5,000,000. Ada ya uchakataji HAKUNA

010 20 kuton pesa_dirshan (Kiwango Kikubwa cha tozo ni kiasi kisichozidi SHILINGI 100,000 [ Tads va Bima B HAKUNA |
Ada ya utunzaji ya kila mwezi HAKUNA Ada ya kushughulikia mkopo Kulingana na majadiliano 2!

L0 b s et 0oy 201800, o T v 3
Tozo za kutoa pesa lowa dirishani (Kiwango kikubwa cha tozo ni kiasi kisichoidi SHILINGI 100,000)
s s e e [ ———
Kiasi cha chini cha kufungulia USD 10 DENI LA OVADRAFTI
| EEH I I S— Y

[Ada ya utunsaj o kil mwesi HAKUNA I |

1 kova_muamala isizidi USD 150

LR

[Riba ya mikopoLOCAL CURRENCY 16% per annum 16% per Annum
e Riba ya mikopo - Fedha za kigeni 90 Day SORF + 3% i.c. 8% [SORF + 3% i.c. 8%
Kinsi cha chini cha kufungulia [SHILINGL 20,000 I AR HARA YA FEDHA

Kias cha i ch wendesha HARUNA i

[Ada yn utonzaj yo ki mver HAKUNA T | [l CIEFD [N
p TR sheni ya Huduma 2% kuwa mwaka (0.5% kv robo mwaka. Kima cha chini ni USD 250 kwa robo- _ [2% kwa mwaka (0.5% kwa robo mwaka. Kima cha chini i USD 250 kwa robo

s AKAUNTI YA JANJA HAKUNA

[ini cha chini cha kufungulia NGL 20.000

Kinst cha chiniche uondosha A T | Ada ya huduma 2% 2

s o et e i | G Kilolipwa 0.5% kv 1900 Kima o ik 1250 Kwa obo mwala 0.5% % kwa robo mwaka, Kima cha chink 250 fova 10 mwalka.

[Toza s kuton pess
9 AKAUNTI YA KIZAZ KIPYA HAKUNA Marskebisho USD 100,00 tw USD 100,00 tw

Kissicha chinicha kufungulla 20000

Kinsicha chin oha uendoshat AKUNA [ |

(A yo atunesj yo kile mwert " I | [Nyongeza katika robo inayofuata 0.5% kwa robo (4u % ya kiasi kilichokubalivia) 05% kwva robo (Au % va kiasi kilichokubaliwa)

[Tozo za kutoa pesa Ongezeko la kiasi 0.5% [ 1obo ya 0.5% kwenye tofauti (Au % ya kiasi kilichokubaliwa) % lqtr robo ya 0.5% kwenye tofauti (Au % ya kiasi kilichokubaliwa)

R NS e Barua za Mopo - Maduhuli Lettes of Cedit - Imports/ Barua za Mopo - MadubhulyBiaSHILING Iarand
[EEEETE— TSR arua za Mopo - Maduhuli _ o ctors ofCreit - Impotl B £2 Mg~ MadubalJ B SHILING laaodani
[Rios b oo SHILINGL o0 000 1 1 [Kamisheni ya Utoaji 0:5% kowa mbo. Kima cha chini ni USD 250 0.5% kowa obo. Kima cha chinini USD 250
[ o wrunsivo i mwers [HAKUNA | | [Ada 7o uhifudni USD 100 0 USD 100 o

HAKUNA Tozo za Haraka (R SSAE
SEHEMUB_ AKAUNTI YA HUNDL Marckebisho USD 10000 o [USD 100.00 1w

1 AKAUNTI BINAFSI YA HUNDI 'AKAUNTI YA BIASHILINGIARA YA HUNDI T T—
Kiasi cha chin cha kufungulia SHILINGL 30,000 SHILINGL. 100,000 2 L
Kins cha chi cha uendeshaii. SHILINGL10.000 HILINGL 100000
[Ad v utunzaj v kila mves SHILINGL 10,000 SHILINGL 12.000 Kamisheni ya Ushauriya Barua ya Mkopo USD 200 tu USD 200 tu
Kuton pesa taslimu kowa dirshant T KWA KILA 1000 kinsi Kisichozidi_SHILING. 150,000 [Akaunt SHILINGT 1 KWA KILA 1. 000, Kinsi isihoridi SHILINGL 250000
[ Adhabu va kuton pesa zaidi ya kiwango kinachotakivs Kivango cha kanziat 5% kot ya SHILINGL Kivvango cha kuanzia + 10% Marckehisho o Kamishent ya Ushaurs USD 100t USD 100
Broln Seach chargo SHILINGL 5000 kua wajasisiamali SHILINGL 25000 ova kampuni Toso za Hraka za Ulinganifa USD 50t USD 50t
[Cins cha chin cha kufungolia USD 100 Ada ya uchunguzi na utunzaji wa nyaraka 0.5% ya kinsi cha Ankara, kima cha chinicha USD 200 0.5% ya Kiasi cha Ankara, kima cha chini cha USD 200
Kiasi cha chin cha uendeshaji UsD 100
o HARUNA 3 Tozo 2a msimamisi USD 1000 UsD 100t
e pose B e fovn diihand o Tozo cilizothibitishwa za Barua va Mkopo 1.5% kyva bo (hwa barua za utoasi_mkopo zlizothibiGSHILINGIwa) 5% kowa 1obo Gowa utoaji wa barua za mkopo zlizotibISHILING wa)
L - 4 /Barua za Ugharamiaji upya wa Mkopo Barua za Ugharamiaji upya wa Mkopo
dhab ya kuton pesa zaidi va kiwango kinachotakiva [HAKUNA Hakuna [Kivvango cha msingi cha rba + thamani ya 8% kwa mwaka. Kima cha chini ni | Kiwango cha msingi cha riba + thamani ya 8% kua muaka. Kima cha chini ni

Riba kvenye ugharimiaji upya UsD 100 usDi00

Ubumai wa Fedha Nje ya Neli (ITs) [USD 50 FLAT (MOAWANYO) USD 90 (GHARAMA ZA MTEIA ) HaKUNA SR TSD 0o
Utumaii wa Fedha Ndani ya N HAKUNA > kvenye Barua ya MkopolAnka
Ubadilishaji wa Fedha 72 kigent Vivvango wa bei nafin vtatumika Riba kyvenye upunguzaji

Kiwango cha msingi cha riba + thamani ya §% kwa mwaka. Kima cha chini ni USD [Kiwango cha msing cha riba + thamani ya 8% kwa mwaka. Kima cha chini ni

Kinsi cha chini cha kufungulia S nia bicho

[Riba kwenye upunguzaji
[Kinsi cha chini cha uendeshaii na bicho

unguzo la Bili(Bili za kubadilisha ikiwa ni pamja na Hundi)

[Kiwango cha kuanzia + 3% ya nchini: Kiwango cha msingi cha riba ya Kimataifa + [ Kiwango cha kuanzia + 8% ya nchini: Kiwango cha msingcha riba ya Kimataifa
Punguzo kwenye riba 50 500

7 Ukusanyaji nyaraka- Mahurji

o bicho.

na hicho

Kitabu cha Hundi — cha karatasi 25 0 auk na hicho

0.26% ya Ankara ya kima cha chini cha USD100 tu 0.25% ya Ankara kima cha chini cha USD 100 tu

Tozo 22 Msimaniar

[ Adhabu va kuton pesa zaidi ya kiwango kinachibitajika [Kiwango cha kuanzia + 2

4 Riba ya Mikopo Mikubwa

Kiwango cha_kuanzias 2% /Riba ya Mikopo Mikubwa

Kuhamisha SHILINGI kutoka akaunti ya SHILINGI kwenda akaunti ya
fedha za kigeni

SEHEMU C  AKAUNTI ZA KUWEKA FEDHA.

Ukusanyaji wa Nyaraka — Maduhuli/Biasharandani
[Kamisheni ya kuhifadhi
[Tozo za Haraka Zinazolingana

za Akaunti 7a Uwekezaji
KinsifKima cha chini cha kufungulia

9 Bili za Nje kwa ajili ya (Makusanyo stahiki & Kodi Zinazolipwa na Mnunuzi)

[Kinsi/Kima cha chini cha uendeshaji

Kuwamo kwa mwezt [Kulingana na makubaliano [Kulingana na makubaliano

Riba [Kulingana na makubalianio Kulingana na makubaliano [Kamisheni ya Kuhifadhi % ya thamani, kima cha chini USD 75 au kinachofana na hicho 0.25% ya thamani, kima cha chini cha USD 75 au kinachofana na hicho
2 AKAUNTI ZA MUDA MAALUMU Tozo 2 DAL, [USD 75 [USD 75 tn
[SHILINGI. 500.000 000,000 [Fundi 7a Kigeni Zilzorcjeshwa [Tozo rimazodaiva + Tozo za ndani ambazo hazialipwa. [Tozo zinazodaiwa + Tozo 7a ndani ambazo hazjalipwa

5 bicho

10 Bili za Ndani kwa Ajli ya Makusanyo
[Kamisheni ya kuhifadhi

Kulingana na makubaliano USD 50 tu kwa kila makusanyo

(USD 40 tw kwa kila makusanyo

[USD 50 tu kwa kila makusanyo

SEHEMUD HUDUMA ZA BENKI KIELEKTRONIKI

1 Huduma 11 Miamala ya Ukusanyaji wa Ndani
i yn kila mwosi yn huduma za benki za kielktroniki SHILINGI 2,000 kowa Myesi SHILINGL10,000 kowa Mvesi Malipoya Unamishaji wa NjeTISS)
it Bk TSI . SH1.0010,000,000.00
) 100-10,000,000 W |ostiiNGt zooo ) SHILINGI 2,000 s N
o000 30000 o S o SO SHLINGL 1000000
50.000.001 and Above OSHILINGI 10,000 X E
Fdun 22 Bocki oo Wntantas Ui wa e oy o Marckebisho ya Ada kowa ajil ya uhanishaf wa nj fwa Harakal Uhamishaj
e Bt Koo o s e Tt e ko
[Tuari sa ifsdha Kolokiron Guupakuliwa na mhusika) URE Uhaoishaji v Haraka va Ndani (TIS5) AKUNA
Manunuzi POS (ndani ya nchi) '@m 12 Miamala ya Fedha za Kigeni Miamala ya Fedha za Kigeni
Monumestya POS (Kimataif) HAKUNA Malipo yo uhamishaji wa Nje wa Haraka! wa Telografu USD 50 FLAT (SHILINGLA). USD 90 (OURS) [USD 50 FLAT (SHILINGLA), USD 90 (OURS)
i o PO B 5 Marekobisho ya Ada kwa ajili malipo ya ya uhamishaji wa Njo wa Fedhal wa
Uhamishaji wa fodha/dvango kwa kampun 1000 ke s Unamishaj wa Haraka wa Ndani USD5TU USD 10U
owanan ks Kad: 0T sl Haala yo Fedha ya Klmataita USD 30 kv Haveals v fodba v Kinmatait USD 50 kova Hawals o fols Kimataits
[t e meaT o o T — (akusaryo ko i a Fonds 22 Rigend ¥ ya thamans. Kama cha chim cha USDT5, K it Ju cha USD 2 % va thaman. Rina cha chi cha USD 757 Ko o s i USD 250
SHILINGI 3,000 (1,000 - 100,000/, SHILINGI 1,000 (100,001 -200,0007) EHEMU G
SHILINGI 5,000 €00,001 - 500,000/, SHILINGI 7,000 (500,001 - 1.000,000/%) 1 Masleso
Chati a LEO (U MOBILE) SHILINGI 10000 1,000,001 - Above A s e LURE SURE
[SHILINGI 3,000 (1,000 - 100,000/=), SHILINGI 4,000 (100,001 200,000 Maombi Maalums SHILINGL L000/UKRASA | Kivango Kinachofanans o hicho USD SHILINGLL000/UKRASA | Kivango kinachofanans o hicho USD
SHILINGI 5,000 200001 - 500,000=), SHILINGI 7000 500,001 - 1.000,000/2 S DR e DA IR a i
Chat na LBO( Other Bank) SHILINGI 10,000 1,000,001 - Above) A >
Vitabu vy karatasi-25 SHILINGL 15,000: USD 10 HAKUNA
SHILINGI 3,000 (1000 - 100,000/=), SHILINGI 4,000 (100,001 - 200,000/ [Vitabu wa karatasi 50 [SHILINGI. 50,000: USD 20 FAKUNA
Huduma 7a kibenki lva simu (huduma 7a bonki kova simu kwenda benki —[SHILINGI 5,000 (200,001 - 500,000/=), SHILINGI 7,000 (500,001 - 1,000,000/, Vitabu vya karatasi ~ 100 SHILINGI 15,000 USD 30 SHILINGI. 5,000 USD 30
[ iowenda kwenyo walet) SHILINGI 10.000 1,000,001 - Abovo) Maombisa Kulipwa lova hund: SHILINGI. 20,000 USDI 10 SHILINGI_20,000: USD 10
ILINGL 1,500 ks muamele 00 lore esamals Maclozo ya Kusitisha Malipo ya Fandi potov wa karatasy SHILINGI. 20,0007 Upoteva wa Witabu SHILINGTTZ [ poteva wa Karatasr SHILINGL 20,000° Upoteva wa Kiabu SHILINGT
10,000 0000
m Gtonj wa Hundt ya Mengia SHILINGI. 25,000, USD 20 kwa Fipongele SHILINGI. 25,000, USD 30 kwa Kipongele
TSHi00 T Uutaj wa o0 2a Thund: 2 mencie BURE BURE
550 TSH50
TSHL100 TSit 00 T SHILINGI:10,000"USD 10 u Kt Kinachoanans a hho A INEE 20,000 USD 10 1 ks iacholan o nho
e e cenczai wa Kamunt Ko [HAKUNA [HARUNA
L e [Ramurt uw Berk za Kigeni (Tozo 22 T [USD 50 FLAT (SHILINGIA), USD 8 (0URS) [USD 50 FLAT (SHILINGIA), USD 80 (OURS)
st 550 TR Kanunt ki SHILINGL.10.000: USD 10 kinsi inachofanana nn hicho SHILINGI. 10,000; USD 10 au kinsi Finachofanam oa hicho
SR i1 150 Kanunt ko isizolipiva SHILINGL 40,000: USD 40 av kinsi kinachofanana na hicho SHILINGI_ 10,000 USD 40 av kinsi Kinachofanans na hicho
[TSth. 100 TSiD. 100 Fodha kidogolathari hazipo wazi Fodha kidogolathari hazipo wi
T5i1.000 TSI.900
[ TSHS,300 [ TSH6,300 ‘Huduma/Tozo Zingine
. B B Kusireesha Nyaraka 7a Nywma (miezi 29 SHILINGL10,000: USD 10 SHILINGL. 10,000 USD 10
PR it [ETEm Kusirjesha Nyaraka (niest  na kuendeloa) SHILINGL 15,000 USD 15 SHILINGL15,000 USD 15
505,000:3.999.959 m TSHT.500 Hatiya thibitisho Ukaguzi Cheticha salio SHILINGL30,000; USD 20 av kinst Kinachofanana na bicho SHILINGI_ 50,000 USD 20 an kst Kinachofanana o hicho
000.000°1.999.950 TSHS 000 TSt 000 Maombiya baliBarua ya Kumbukumbul 000, USD 25 au kias kinachofanana na bicho SHILINGI. 25,000 USD 25 au kinsi Kinachofanana na hicho
000.0005.999.990 it 500 I Gtibiishaf va hundi SHILINGI 500 au kinst kinachofanana na hicho SHILINGI 500 au kit kinachofanana na hicho
000,0006.595.999 TSt 000 [TSHS 000 [Adn 20 uchakta wa mshahars SHILINGI. 15007 USD 1 au kinst kinachofanana na bicho SHILINGI_ 1,000; USD 1 au kinsi kinachofanana na bicho
Tl 500 T8H9.500 [Uamilishaji wa Akaunti isiyolanyakazt BURE BURE
[TSHI0.000 TSit10.000
TSiZ000 TSIZ000
Kuwela fodha kown akautt 7o Kavwaida SFL000 Zaid Bare Bare inishwa na:
Kuweka fedha kwa_kadi za malipo ya kabla $H2,000 Zaidi [SHILINGI 1,180 Ada. SHILINGI 1,180 Ada. Sahihi' (Imesainiwa) Sahihi: (mesainiwa)
Kuton fdha kielekriont 2% yn fodm z0te sinazotolow 2% yu fodbm z0to simazotolowa
Kuweka fodha kicloktron, 1.5% o fodhn ot sinazowekowa 1% s fodha sote zinagowekwn [Flavia Kiyangs Benson Msangi
- - [Micu wa vendeshaji Mo wa Fedha
R SHLISGL 0000+ 5% oot amnaU08 445 41530k [y e T e o b i
Zingatia Ada Zote Hazjumishi Kol

Afika ya Kali : Marekani Umoja wa Nchi za Kiarabu
United bank of Africa (T) Ltd ni benki ya kiafrika inaycongoza
Afrika kwa kutoa huduma za kibenki kwa wateja zaidi
va milioni 13 katika matawi zaidi ya 1000 barani Afrika,
Marekani, Ulaya na Umoja wa Nchi za Kiarabu.

@060
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TANGAZO

VisionFund — y|S|IONFUND TANZANIA MICROFINANCE BANK LIMITED

AUDITED FINANCIAL STATEMENTS

Report of the condition of bank pursuant to section 32(3) of Banking and Financial Institutions Act, 2006

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 31 DECEMBER 2023 STATEMENT OF CASH FLOWS FOR THE YEAR ENDED 31

(Allamounts in millions of Tanzanian shillings) DECEMBER 2023 (All amounts in millions of Tanzanian shillings)
Current Year 31.12.2023 Current Year
119 2025 Current Year Current Year 31.12.2022
Tzs Tzs 31.12.2023
A. AssETS TZS TZS
1 Cash 7,353.29 2.848.50 I: |CASH FLOW FROM OPERATING ACTIVITIES
2 Balances with Bank of Tanzania - - Net income / (Loss) 1,189.82 | (3.314.79)
3 Investment in Government securities - -
4 Balances with other banks and Financial Institutions 5,227.94 2,678.40 Adjustment for Non cash items:
2 Fhques ﬁ”hdﬂ“thef"ems for clearing - - Impairment / Amortizations 857.78 1,082.61
S E‘;‘ijleS'N;ngiat;j‘ items - - Net changes in Loans and advances (13,528.10) (7,928.09)
s o . Gain/ Loss on sale of assets (6.97) (1.14)
ustomers Liabilities for acceptances - -
9 Interbank Loans receivables - - Interest Expenses 624.51 85.83
10 Investment in other securities - - Interest Income (1,103.71) (647.14)
11 Loans, advances and overdrafts - - Net change in Deposits 1,933.70 729.28
(Net of allowances for probable lossses) 41,449.36 27,228.91 Net change in Short term Negotiable Securities - 0.00
12 Other Assets 1.914.71 1,439.94 Net change in other liabilities 187.40 (750.58)
15 Equity Investments - - Tax paid (625.37) (210.00)
1‘5‘ ;’”“e"”"'“l'”g assde‘s i - 53012 Other (2,047.11) 1,372.69
o oberty LSy and eauipment a2 NET CASH PROVIDED / (USED) BY - -
e II: |OPERATING ACTIVITIES (12,518.04) (9.581.33)
B. LIABILITIES - _
17 Deposits from other banks and Financial Institutions - - CASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES - -
18 Customer deposits 4,149.14 2,215.43 Divident receivable - -
19 Cash letters of credit - - Purchase of Fixed Assets (920.64) (490.23)
20 Special Deposits 3,359.80 3.172.40 Proceed from sale of Fixed Assets/loan portifolio 17.17 19.23
21 Payments orders/transfers payables - - Purchase of Non Dealing Securities - -
ii Ea”kerz fheq“esda”d and draft 'Si‘l’ec’ - - Proceed from sale of Non Dealing Securities - -
ccrued taxes and expenses payable - - ;
24 Long-term Borrowings 23,067.64 4,617.50 Others (Intangible AssetO 17.78) (24.18)
25 Inter branch floating items - - NET CASH PROVIDED / (USED) BY - -
26 Unearned income and other differed charges 3,368.19 1,846.56 Hl: |INVESTING ACTIVITIES (921.23) (495.17)
27 Tax Payable - - - -
CASH FLOW FROM FINANCING ACTIVITIES - -
28 Other liabilities 3,692.50 5,242.46 Repayments of Longterm Debt (4,617.50) _
29 TOTAL LIABILITIES 37.637.26 17,094.34 Proceeds from Issuance of Longterm Debt 22,507.86 4,617.50
. Proceeds from Issuance of Share Capital 1,146.49 379.07
30 NET ASSETS 7 (LIABILITIESX16 minus 29) 21,137.11 19,437.54 to1
Payment of cash Dividends - -
C. SHAREHOLDERS' FUNDS Net change in Other Borrowings - -
31 Paid up share capital 22,725.00 21,200.00 Others (Lease Liability and Grant) 1,759.40 (30.18)
32 Capital reserves 12.15 390.66 NET CASH PROVIDED / (USED) BY - -
33 Retained earnings (1.847.861) (2,400.69) IV: [INVESTING ACTIVITIES 20,796.25 4,966.39
34 Others Reserve(Revaluation) 247.57 247.57 — —
iz ﬁ?”e'_f' provision reserve - - CASH AND CASH EQUIVALENTS - -
inority Interes - - . .
Net Increase/(Decrease) in Cash & Cash Equivalent 7,356.98 (5,110.11)
37 TOTAL SHAREHOLDERS' FUNDS 21,137.1 19,437.54 N
Net change in Other Borrowings (204.07) (75.13)
Cash & Cash Equivalent at the Beginning of the Year 5,569.22 10,754.46
38 Contingent liabilities _ _
39 Non performing loans & advances 856.20 313.09 CASH AND CASH EQUIVALENT AT THE _ _
40 Allowances for probable losses 624.27 860.04 END OF THE YEAR 12,722.12 5,569.22
41  Other non performing assets - -
SELECTED FINANCIAL CONDITION INDICATORS NDENSED STATEMENT OF CHANGES IN EQUITY AS AT 31 DECEMBER 2023
(i) Shareholders’ funds to total assets 39% 58%
K ; o Property and
(ii) Non performing loans to total gross loans 2.1% 1.4% Share capital Advance towards Drof oy . nined Total
(iii) Gross loans and advances to total deposits 560% 407% share reserve e
(iv) Loans and advances to total assets MN% 75%
(v) Earning Assets to total assets 79% 82% Tzs'ooo Tzs'ocoo Tzs'ooo Tzs'ooo Tzs'ocoo
(vi)  Deposit growth 39.4% -0.4% At1January 2022 21,200,000 1,596 247,572 971,512 22,430,480
(vii) Asset Growth 60.9% N.4% Loss for the year - - - -3,372,003 -3,372,003
Advance towards share - Sve.064 B Sve.064
capital
STATEMENT OF COMPREHENSIVE INCOME FOR THE YEAR ENDED rmm——— — s e
. P . S At1January 2023 21,200.000 390.660 247,572 -2,400,691 19,437,541
31 DECEMBER 2023 (All amounts in millions of Tanzanian shillings) Loss for the yoar - - - 553,085
Advance towards share
capital - 1,146,488 —
Current Year 31.12.2023 Current Year 31.12.2022 At 31D 2023 21,200,000 1,537,148 247,572 -1.847.606 21.137. 114
TZS TZS
R ADA NA GHARAMA ZA HUDUMA
2 Interest expense (2,186.72) (172.12)
3 Netinterest income (1 minus 2) 17.383.11 12,371.41
4 B N o 1 [Kuangalia Salio-Dirishani & ATM 554
ad debts written o - - Ndani ya VFT hadi 151,000,000 944
5 Imparement Losses on loans and advances 673.20 592.66 2 Ikepomisnatean Ndaniya VFT zaidiya 251,000,000 180
uhamisha fedha Kwenda Benki nyingine hadi 510,000,000 3654
6 Non interestincome 2,328.23 1,271.55 Kwenda Benki Nyingine zaidi ya T7510,000,000 1,800
3 Kutoa disrishani hadi/Kwakila TZS 5,000,000 1770
Foreign currency dealings and translation gain/(loss) - - 4 |KutoaATM 1500
Fees and commisions - - 5 Kadi ya ATM (Mpya au Kubadili) 5,000
Dividend income - - 6 Gharama za Acc fees) Akiba Akaunti 885
Other operating income 2,328.23 1,271.55 Akauntiya Biashara 1,770
Akaunti ya Akiba, Watoto & Dunduliza 2,360
7 |Kufunga Akaunti .
7 Non interest expenses 17.848.32 16,365.08 Akaunti ya Vikundi na Biashara 5,900
Taarifa Fupi ATM 720
. . ezi 0-1 ure.
Salaries and Benefits 9,149.69 7,102.52 s 60
Other operating expenses 8,698.63 9,262.55 512 540
8 Taarifa ya Akaunti -
ezi 12-24 11,800
ezi 24-48 29,500
o jaka 3-6 41,300
8 Operating income /(loss) 1,189.82 (3.314.79) Caidon miaa S T5.400
9 Income tax (636.74) (57.22)
10 Netincome / (loss) after income tax 553.09 (3.372.00)
9 Kujua Salio-Simu ng
11 Other comprehensive income 10 |Kutoa-Simu Bure
Items that will not be reclassified to profit or loss: n Kuhamisha Fedha-Simu ng
Gain on revaluation of property and equipment - - 12 |Taarifa Fupi-Simu 354
Related tax . - 13 Kubadili Number ya Siri 236
12 Other comprehensive income, net of tax - -
Total hensive i /01 for th . net of t X .372. e =
13_Total comprehensive income/(loss) for the year, net of taxes 553.09 (3,372.00) n THuduma Kiwango cha chini 5
14 Number of employees a1 401 T Frem e o000 =
15 Basic Earning per share 26,089 (159,057) 5 Salary Rt =000 5
16 Diluted earning per share 26,089 (159,057) T Tikang! Akaunt 20,000 o
17 Number of branches 1 1 4 |Watoto Akaunti 10,000 W
18 Number of Business Centre 47 35 5 [Biashara Akaunti 700,000 %
PERFORMANCE INDICATORS & _|Fixed Deposit Accounts N/A Kulingana na muda na Kiasi
(i) Return on average total assets 0.3% -2.4% 7__[Dunduliza Akaunti 10,000 4%
(ii) Return on ordinary shareholders funds 2.7% -16.5% - 125100, Mz
(i) Non interest expense to gross income 21% 130%
(iv) Net Interest income to average earning assets 51% 54%
Riba Kwa Mwezi (Kiima | Riba Kwa mwaka (Kiima
" Ainaya Mkopo (Gharama ya mkoj Ada ya usimamizi wa M: ja
Mr. Chilala Hakooma Mr.Rogathe Godson Mr.George Mauya ¥a Hiop punguza) punguza) EEIEED e alans)
Chief Executive Officer Glhiet Finenee Offsar Ag Head of Internal Audit 1__|Mikopo ya Vikundi -Biashara group Loan 5% 60% 3% 1%
P . " 2 [Mikopo ya Vikundi/Savings Group Loan 5% 60% 25% 0%
12 April 2024
12 April 2024 12 April 2024 P 3__|Mikopo ya Vikundi -Jiendeleze Group Loan 4% 48% 3% 1%
We, the under-named, non-executive members of the Board of Directors, attest to the correctness of the above
statements, We declare that the statements have been examined by us and to the best of our knowledge and belief
have been prepared in conformance with the instructions and are true and correct Aina ya Mkopo Rib - 1)(Klln- Rib PI""’m)mn.... e eI
4 Mkopo Binafsi Na shule- hadi TZS10M 4% 48% 25% 1%
Signed 5 [Mkopo Binafsi na shule inayozidi TZS10M Hadi TZS 20M 3.50% w2% 25% %
6 Mikopo Binafsi na shuke inayozidi TZS20M 2.50% 30% 25% 1%
7 Elimisha 4% 48% 35% 1%
1 Ms. Athanasia Soka ( Board Chaiperson) Chairperson 12 Apr 2024
Aina ya Mkopo G o _')(K“"" RE e i 'Gharama ya mkopo Ada ya usimamizi wa Majanga
2 Ms. Loycelsanzu Director 12 Apr 2024 9 |Mikopo Binafsi -Jikomboe Loan 4% 48% 4.0% 1%
10 |Mikopo ya kikundi -Jitume 5% 60% 4.0% 1%
n Mikopo ya Kikundi -Mkombozi Loan 5% 60% 4.0% 1%
12_[Patnerships % 36% 3% 1%




. —
s mnw g |

Jumatatu Aprili 15, 2024 NipaShe 1 5

Kiama chaja waliofuja mamilioni WMA

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI inatarajia kuanza ku-
kagua matumizi ya Sh.bilioni 9.6
zilitolewa ndani ya miaka mitatu
ya Rais Samia Suluhu Hassan kwa
ajili ya kuhudumia Jumuiya za Hi-
fadhi za Wanyamapori (WMA’s)
baada ya kubaini kuwapo kwa
ufujaji.

Akizungumza mwishoni mwa

nye kikao cha viongozi jumuiya
hizo na baadhi ya maofisa wany-
amapori kuhusu kero za usi-
mamizi wa maeneo hayo nchini,
Waziri wa Maliasili na Utalii, An-
gellah Kairuki alisema fedha hizo
zilitolewa kwa ajili kutekeleza mi-

Alifafanua kuwa fedha hizo
zilielekezwa kwenye WMA 22
zilizoidhinishwa na kupata haki
ya matumizi ya rasilimali za

matumizi mabaya ya fedha hizo
hali inayolazimu serikali kufanya
ukaguzi. “Mjiandae tunajipanga
kufanya ukaguzi wa matumizi
ya fedha zinazotolewa na seri-
kali, fedha hizo si za viongozi wala
mtu binafsi, mnapaswa kuwa na
matumizi bora ya fedha na yenye
uadilifu,” alisema.

Kuhusu mikataba wanayoingia,
aliwataka iwe yenye tija kwa ma-
slahi ya Taifa ambayo haitasaba-

hizo za hifadhi.

Hata hivyo, alisema kumeku-
wapo na migogoro ya mipaka
baina ya WMA na hifadhi zingine
hali inayochangia kupunguza ari
ya uhifadhi kwa wananchi.

Alisema migogoro mingine ni
baadhi ya maeneo ya WMA ku-
vamiwa na mifugo, hivyo kupun-
guza tija katika uhifadhi na kuzo-
rotesha uwekezaji katika maeneo
hayo.

WMA’s zinakosa mapato kutoka-
na na kukosa wawekezaji. Mfano
hadi sasa takribani WMA’s tisa
hazina mapato kabisa kutokana
na kukosekana kwa uwekezaji,
ninaamini  changamoto  hizo
na nyingine nyingi mtakazozi-
wasilisha leo kupitia kikao hiki
zitatafutiwa ufumbuzi kwa njia ya
majadiliano au kubhitaji mapitio
au maboresho ya sheria na ka-
nuni mbalimbali zinazosimamia

bisha migogoro kwenye jumuiya Alisema: “Kuna baadhi uhifadhi nchini”.

\

PERSONAL e MTOTO JIPANGE WEKEZA maLeco [ Forex account | awekee
WING A/C savinga/c | saviNc a/c croupasc | saviNcasc usp & Euro SAVING A/C
0 10 0

wiki iliyopita jijini hapa kwe- wanyamapori na kumekuwa na ya

MWANGA HAKIKA BANK LIMITED

MWANGA

HAKIKABANK MINIMUM DICLOSURE OF CHARGES AND TARIFFS

BUSINESS
REN

00,000.00( 50,000.00 || 20,000.00 10,000.00 || 10,000.00 20,000.00|| 100,000.00

e e e | 100,000.00][ 50,000.00 || 10,000.00 || 5:000.00 |[ 5,000.00 [0 10,000.00][ 100,000.00][ 10 10,000.00 [ 50,000.00 |[ 5,000.00
[nteestraanie ([ N/A 300% |[300% [[600% |l200% | 300% || Ze<IMh |T050% |[200% 2% 3.00%
| N/A N/A 50,000.00 || 50,000.00][ 50,000.00 || 50,000.00 || 50,000.00][100,000.00 || 5,000.00 || 20,000.00][ 500,000.09] 20,000.00
| 20,000.00 | 10,000.00 || 2,500.00 2,500.00 |f Free Free Free Free 2 Free Free Free
| Free Free Free Free ”Free Free Free Free Free
| Free Free Free Free Free Free Free ”Free Free Free Free Free
| 200000 |[200000 |[2000.00 || 200000 [ 2,00000 [ 2,00000 | 2000.00 |[200000 |7 [ 200000 "2,00000° |2,000.00

Cash Withdraw Over the Counter [TZS/ USD/EURO]
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Waziri wa Maliasili na Utalii, Angellah Kairuki

SERVICES

Certificate of Balance

30,000.00

30,000.00
15,000.00
600.00
30,000.00
30,000.00
100,000.00
60,000.00
Free

Wekeza/Jiwekezee
Bellow 10 Mil 3,000.00
%

Confirmation to the Auditors

Search for information above 5 years

Cash Withdraw Over the CounterForeign Cul Yy
[USD/EURO]
TRANSACTION AMOUNT RATES

Cheque book cost (Per Leaf)

Wafanyabiashara
wanaorundika taka
sokoni waonywa

Status report

Stop payment order

Dishonoured cheque for lack of funds or refer to drawer or effect not cleared
Dishonoured cheque due to the technical error caused by customer

Dormant Account Activation

i : B » ol Account Closing on Customer Demand 10,000.00
Na Peter Mkwavila, kusimamiwa,” alisema. J PSTP———
DODOMA Ofisa Afya wa Jiji hilo, Counter cheque per leaf [Within the Bank] 15,000.00 S more

HALMASHAURI ya Jiji la
Dodoma imewaonya wafan-
yabiashara  wanaorundika
taka kwenye masoko wak-

: o 0 : Balance Inquir! 500
isubiri  kushurutishwa na  badala ya kuvitupa ovyo na Uncollected Cheque Book/Destruction 5,000.00
kutozwa faini ya Sl’lllll’lgl kusababisha uchafuzi wa Visa Card Issuance-Classic 10,000.00 0
50,000 hadi 300,000 kuwa mazingira. L
watachukuliwa hatua kali “Mfanyabiashara ame- Visa Card Issuance-Gold 15,000.00 ransTer of Tund wivn 2,000
kwa kukiuka sheriaya usafi. ~ kuwa  akileta = matunda Replacement Visa Card-Classic 15,000.00 13,000

Onyo hilo lilitolewa na
Mkuu wa Kitengo cha Usafi
na Uthibiti wa taka ngumu
wa Jiji hilo, Dickson Kimaro
wakati akizungumza na wa-

John Lugendo, aliwataka wa-
fanyabishara wa matunda
kuhakikisha vifungashio
wanavyovitumia vinapele-
kwa kwenye eneo la dampo

kama matikiti maji, ndizi na
nyanya kwenye vifungashio
vikiwamo pumba, majani ya
migomba na nyasi badala ya
kuondoka nayo mnayaacha

Salary Processing fee [ per Transaction]

Customer ID

Replacement Visa Card-Gold
Umoja Card Mantainance fee

Visa Card- Classic Mantainance fee

Pre-Mature breaking of Fixed Deposit on customer request

CCTV Camera footage searching request from Customer

1,000.00

10,000.00

Minimum of 50% of
the accrued interest

-

30,000.00

25,000.00

1000 per month

3,000 per QTR

TRANSACTION AMOUNT RATES
,000.
,000.
,000.

AGENCY BANKING CHARGES

TYPE OF SERVICES
7

\\ AGENCY BANKING WITHDRAWAL FEE

850.00
1,000.00

50,000 - 100,000

Visa Card-Gold Mantainance fee 5,000 per QTR

na kusababisha kuwa uchafu

fanyabishara wa soko la wazi
la Machinga-Bahiroad.
Kimaro alisema kuwa
halmashauri hiyo imeweka
kiwango hicho cha faini kwa
watakaobainika kukiuka
matumizi ya sheria ya afya ya
jamii na sheria ndogo zina-
zoruhusu kufanya doria na
kuchukua hatua kwa watu
wenye mazingira machafu.
“Suala la uondoshaji wa
taka siyo jukumu la kusi-

mamiwa na viongozi balini lea ](ufanya ukaguzi wa mara Decline International [Insufficient Balance] 1,500 100,000 | 199,999 7,200
i 7 3 200,000 499,999 8,200

la kila mtu anatakiwa kufan-  kwa mara katika maeneo QRtransactions I e

ya usafi kwenye eneo lake, mbalimbali ikiwamo masoko oot s sesne=1 7300 \\ STANDING ORDER

hivyo niwatake wakazi wa jiji
kuhakikisha wanafanya usafi
wa mazingira bila kusubiri

sokoni,” alisema.

Akizungumza na wafan-
yabiashara hao, Kaimu Mku-
rugenzi wa Jiji hilo, Joseph
Fungo, alisema kumeku-
wapo tatizo la wananchi ya
kutupa taka katika mitaro ya
maji ya mvua, barabarani, vi-
chaka na kuharibu mandhari
ya mitaa.

Fungo alisisitiza kuwa
uongozi wa jiji hilo utaende-

ili kuhakikisha yanakuwa safi
na kudhibiti kuibuka kwa
magonjwa ya milipuko.

100,000 - 300,000

2,000.00

Uncollected ATM Card
PIN reset fee
Withdraw fee local (Umoja ATM)

Withdraw fee other Bank (Domestic Banks)

Withdraw fee other Bank (International)
Balance inquiry Umoja ATM

Balance inquiry other Domestic Banks
Balance inquiry other Bank (International)

Decline Domestic [Insufficient fund]

POS transactions

E-commerce transactions

5,000.00 300,000

5,000.00

1000-99,000=1500
100,000-400,000=1700)

3,500

11,000

300

[Tzs]

950

0

-500,000

500,000 - 1,000,000
1,000,000 - 3,000,000

3,000,000 - 5,000,000

[Tzs]

10,000

2,000 10,001

20,000
50,000

F

1,000

19,999

MINIMUM MAXIMUM RATES

[T2s]

800
1,800

\\MOBILE BANKING CHARGES

WITHDRAWAL CHARGES FUND TRANSFER CHARGES
Transfer of Funds within MHB 2,000.00

\\ err/swirr/miss

49,999
——

3,500

99,999

5,200

EFTto

Transaction Amt
3% of

p—
2,000,001

f—
Transaction Amt 3,000,001

/

—
3,000,000

12,000 |
15000 |

EFT within the Bank (Incoming)

Instructions within MHB

Standing Order to other Bank

3,500.00
4,500.00
6,000.00
10,000.00

other Banks 1,500.00

FREE

www.mhbbank.co.tz
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I BANK OF AFRICA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA ZILIZOKAGULIWA KWA MWAKA ULIOISHIA 31DISEMBA 2023

BMCE GROUP ® TAARIFA YA FEDHA YA BENKI ILIYOCHAPISHWA KWA MUJIBU WA KIFUNGU NA 32(3) CHA SHERIA YA BENKI NA TAASISI ZA FEDHA YA MWAKA 2006
"~ Mapato Ma
8 Bt |:| pato
;gfg:iublu ,/ xgtrti)é(:nuyo l é yasi_zotokana TAARIFA YA MAPATO NA MATUM'Z'
Le ®” na riba KWA MWAKA ULIOISHIA TAREHE 31.12.2023
Mwaka wa sasa Mwaka Linganishi
l 1 o 3 .1 9 % l 1 8 0 5 So/c, 2 2 .1 80@ 31.12.2023 (Mvg:]h:; glc;:ﬁlta)
December 2022 December 2023 December 2022 December 2023, December 2022 December 2023 1| MapatoyaRiba ( 68,473) 57,758
2 | GharamazaRiba 28,567 (21,810)
Tzs 7,943 Tzs 16,139 Tzs 57,758 125 68,473 725 19,339 Tzs 23,629 3 | Mapato Halisi ya Riba (Tkutoa 2) 39,906 35,048
X3 . 4 | MadeniViza Yaliyofutwa = -
NP} Mikopo Chechefu P - 5 | Punguzo/Ongezekolatengo katika Mikopo (847) (3,543)
uaji wa mikopo ya wateja
N, . A e T !
i Uwezeshaiji kiuchumi 6 | Mapato Yasiyo ya Riba: 23,629 19,339
2 8 ° 6°/0 61 | Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 7,004 3,953
1 ° 4 % 62 | AdanaKamisheni 13,043 1,681
6.3 | Gawio 33 28
December 2022 December 2023 2023 6.4 | Mapato Mengine 3,549 3,677
1.91% 1.41%
7 | Gh Zisizo za Riba: (46,549) (43,801)
71 | Mishahara na Mafao (19,835) (17,728)
72 | AdanaKamisheni (4,564) (3,690)
WARAKA WA MIZANIA 73 | Gharama Nyingine (22,150) (22,383)
KWA TAREHE 31.12.2023 8 | Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 16,139 7,943
9 | Tengo laKodiyaMapato (5,106) (2,640)
Mwaka wa sasa M 10 | Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 11,033 5,303
Tarehe Linganishi Tarehe
31.12.2023 31.12.2022 Map gine yaliyoj
A | MALI Faida inayotokana na ongezeko la thamani (6,771) 5,363
. Tengo la Kodi ya Mapato 2,031 (1,609)
1 | Fedha Taslimu 18,679 14,345 X 2
2 | Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 48,838 85,696 Jumlaya mc.'jputo Tgnglneyok (Aé?glg)g) S
3 | Uwekezaji Katika Amana za Serikali 123,731 136,806 (loser)/Eaialaishaaeka ! 9o
4 | Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 26,230 12,684 . A
5 | Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 15,527 19,480 n |dﬂd|ychC|C|]lI’I?NC| 23 2
6 | Miomala Baina ya Matawi =t o 12 | Mapato kwaHisa 218,475 105,010
7 | Bili Zilizoafikiwa - - 13 | ldadiyaMatawi e 19
§ || e s Wi Ao - - BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
9 . ) s
10 L'j‘\:\l/(:lfec;z::!ilylf:fi:(eowzr::v:u Ee?nkl il:zlngme 56,591 48,172 Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi naWastani wa Mali 1.5% 0.7%
11 || iare I{|clisi Toime ving - - Uwiano wa Faida baada ya Kodi naWastani wa Fedha zaWanahisa 11.3% 5.8%
@ || st ﬁl . YoP! 424,701 423,751 Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 71.2% 77.4%
9 Uweke\;ujigwu e 0 92(; 19 28é Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba naWastani wa Mdli Zinazozalisha 6.2% 5.8%
14 | Akauntiza udhamini 1:839 1,’894
15 | Haki ya matumizi ya mali 6,767 8,047 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
16 | Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa Q
17 | Monva 749,738 7755 KWA MWAKA ULIOISHIA 31.12.2023
B | DHIMA Mwaka Mwaka Linganishi
18 | Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 30,357 77,684 SRR (M‘g_ﬁg lzlo';g'“)
19 | Amana za Wateja 504,11 486,256 o o
;(1) /Iihumar;;! YC: Malipo kwa Fedha Taslimu = 45:| - 22% I: | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
mana Maalumu : 5 isi
22 | Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - = m(:ﬁ::i(oe/é?:::riw:ziliyn: 16,139 7943
23 | Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 37 90 - M omars (et Vel (5,571) (995)
24 | Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,347 1,518 - Badiliko Halisi Katika Mikopo '
25 | Madeni ya kukodisha 7,279 8,889 - el e zama EmyaMame va Ml
26 | Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja = = - Mt‘:bo/d'\\iko Ho\i:;’Ku‘I;iko A;ZGn:; I 1(2106;3) '5283’22)98)
27" | Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi N - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa T B
28 | Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa 4,298 4,747 - Maboadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 1,878 6,344
o E:?dceN o o7 525 - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (809) (24)
ima Nyingine i lliyoli
| ying © '860 © '868 - Kf)d| liiyolipwa - ) (3,274) (1,188)
: i i -Kiwango cha chini cha tengo la ziada (5,888) (4,247)
- :ﬂu,:::-/?nvl-:ail)h:l;uﬂ ) 63?;;3 698(‘)1’;521 Fedha Halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 13,392 43,222
utoa f ,
€ Il: | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
FEDHA ZA WANAHISA Gawio Lililopokewa 33 28
;Z Mtf‘ji wa Hisu}JIioIipwa 50,500 50,500 Ununuzi wa Mali za Kudumu (3,726) (2,478)
o Akiba ya M1.:c|]| ) 22,242 22,242 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 251 4,509
- MC"POtO VU"YObOk'l'VVf] ' . 1,797 6,494 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala (51,669) (169,736)
e Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,033 5,303 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 74,004 179,136
Akaunti Nyingine za Mtaji - - Mengineyo (bainisha) = -
:2 Tengo la ongezeko la thamani 1,685 6,425 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji 18,893 11,459
Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
40 | JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 97,257 90,964 1lI: | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
) » B Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu (815) (816)
:; Dhima Zisizo Dl’;ﬂhlrl 1265?%1 10?;’%‘21 Mapato Kutokana na Utoaiji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
Mikopo Chechefu ? ’ Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - =
:i Tengo kAWOAAj”i ya Mikopo Chechefu 12,651 10,982 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu (3,163) (2,956)
Mali Nyingine Chechefu - o Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine = -
Mengineyo (bainisha) (1,354) (284)
? SA{\DHI YAFVl:'\WSHIR:,sVV:'HALl ‘J(A K:FEDF::\ i RO T Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuliza Kifedha (5,332) (4,056)
wiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali .0% 1%
i | Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.4% 1.9% W: | Fedha Taslimu na Mali Zi < na Fedha Tasli
iii | Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 75.2% 76.9% Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mal
iv | Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 56.6% 54.6% e T T 26953 50625
\‘/Ii gWi°n°kWC: M:Ii Zinazozalisha na Jumla ya Mali 8(2)‘;2? 25'2:;0 Fedha na Mdli Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa
ngezeko la Amana 8% 6%
s Ongezeko e B3 A Robo Mwuku/.M.wuko ) o 75,576 24,951
C = Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa
Robo Mwaka/Mwaka 102,529 75,576
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI
KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2023
Mtaji wa Hisa Malipo juu ya Mapato Ongezeko JUMLA
Bslvabies feilvetakiang tifimmd Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka
kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa
I: |Mwaka wa sasa 2023 vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha
Salio la mwanzo wa mwaka 50,500 22242 1,797 6,425 = 90,964 halihalisi
Faida / (H Halisi B Kodi - = -
yzn:\iAuu{m(]t:sorc) alisi Baada ya Kodi 11,033 11,033 T Sahihi Tarehe
Faida / (Hasara) ya mabadiliko ya thamani - - = (4,740) (4,740) N o 5
Salio la mpaka Disemba 2023 50,500 22,242 22,830 1,685 97,257 '\ehemiaMchechu (Mwenyekiti) 28 Mochi 2024
Moremi Marwa ( Mkurugenzi) 28 Machi 2024
II: |Mwaka Uliopita 2022
Salio la mwanzo wa mwaka 2022 50,500 22,242 6,493 2,671 81,907
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi
ya Mapato - - 5,303 = 5,303
Faida / (Hasara) ya mabadiliko ya thamani - - - 3,754 3,754
Salio la mwisho wa mwaka 2022 50,500 22,242 11,796 6,425 90,964
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Waathirika mafuriko
Rufiji wapokea misaada
vvakula, mitungi ya gesi

Na Gwamaka Alipipi

WAATHIRIKA wa mafuriko wilayani
Rufiji mkoani Pwani wamepokea misaada
mbalimbali ikiwemo vyakula, mitungi ya
gesi na majiko, ili kujikimu katika kipindi
kigumu wanachopitia.

Misaada hiyo ni mchele, unga wa sem-
be, mafuta ya kupikia vikiwa na thamani
ya Sh. milioni 52, mitungi ya gesi 200 na
majiko 100 vyote vikiwa na thamani ya Sh.
milioni 25.

Misaada hiyo imetolewa na Kampuni ya
Oryx gas kwa kushirikiana na Kampuni ya
ASAS, kupokelewa na Mbunge wa Rufiji,
Mohamed Mchengerwa.

Akizungumza wakati akipokea msaada
huo, Mchengerwa (pichani) alishukuru,
akisema misaada hiyo itakwenda kuwa-
saidia walengwa ambao kwa sasa wame-
hifadhiwa kambini kutokana na kukosa
makazi pamoja na vyakula.

“Niko hapa kwa ajili ya kupokea msaada
kama tunavyofahamu hali ya Rufiji. Tu-
nayafananisha mafuriko ya mwaka huu
kama mafuriko yaliyotokea mwaka 1972
na mwaka 1974 ambapo Baba wa Taifa
Hayati Julius Nyerere alilazimika yeye
pamoja na Makamu wa Pili wa Rais wakati
huo, Rashid Mfaume Kaka kwenda Rufiji
wao kwa pamoja kuzunguka na kutoa pole
kwa wananchi,” alisema Mchengerwa.

Mchengerwa ambeye pia ni Waziri wa
Nchi, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) alisema Kampuni ya Oryx
kwa kushirikiana na ASAS wametoa vy-
akula ambavyo vitakwenda kutolewa kwa
waathirika wote walioko makambini am-
bao kwa sasa wanahudumiwa na Serikali

<)

kwa wakati huu, huku akitumia nafasi
hiyo kumshukuru Rais Samia.

Alisema  serikali ~ imeshaandaa
mpango wa muda mfupi na muda
mrefu ikiwamo kwenda kuhakikisha
kaya zote ambazo zimeathirika zina-
pata msaada.

Alisema waathirika waliopata sehe-
mu ya kuishi Serikali itaangalia namna
gani iweze kuwasaidia hasa katika
eneo la mbegu.

Meneja Mauzo wa Oryx Gas, Shaban
Fundi alitoa pole kwa waathirika wote
wa mafuriko yaliyotokea nchini husu-
san watu wa Rufiji.

Alisema: “Kampuni ya Oryx Gas ik-
ishirikiana na wadau wenzetu ASAS
tumeamua tuwashike mkono wenzetu
wa Rufiji kwa kuwapa msaada wa vy-
akula na mitungi ya gesi ili kusaidia
watu waliopo katika makambi ya ku-
tolea misaada ya kibinadamu”.

Vijana kukabili mabadiliko tabianchi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MEYA wa Jiji la Zanzibar, Mahmoud
Muhammed amesema mabaraza ya miji
yanawajibu kukabiliana na athari za ma-
badiliko ya tabianchi ili kutunza mazin-
gira.

Aliyasema hayo wakati akizungumza
na waandishi wa habari baada ya uzin-
duzi wa mradi wa kukabiliana na athari
za mabadiliko ya tabianchi visiwani Zan-
zibar.

Alisema Baraza la Jiji hilo na Umoja wa
Majiji Duniani (UCLG) chini ya ufadhili
wa Taasisi ya Bloomberg zimeandaa pro-
gramu ya kuwashajihisha vijana kush-
iriki kuibua na kutekeleza miradi midogo
kuhusiana na athari za mabadiliko ya
tabianchi.

Alisema programu hiyo inatarajiwa
kufanyika miji isiyopungua 100 kwenye
nchi 38 zilizopo katika mabara sita du-
niani, kwa Afrika Zanzibar ni nchi pekee
iliyobahatika kupata mradi huo kupitia
Jiji la Zanzibar.

Muhammed, alisema madhumuni ya
programmu hiyo ni kuwapa mwambko vi-
jana wenye umri kati ya miaka 18 hadi 24
kufahamu athari zinazosababishwa na
mabadiliko hayo ya tabianchi.

Alisema vijana kwa kutumia uwezo,
vipaji, ujuzi, ubunifu na maarifa yao bi-
nafsi wataweza kushiriki na kuchangia

kuleta suluhisho la athari za mabadiliko
hayo ya tabianchi.

Alisema Baraza la Jiji la Zanzibar lin-
aishukuru Taasisi ya Bloomberg kwa
kushirikiana na wahisani wengine kutoa
fursa hiyo kwa vijana visiwani hapa kush-
iriki katika programu hiyo yenye manu-
faa kwa jiji hilo, taifa na dunia.

Kwa mujibu wa Muhammed, utafiti zi-
lizofanyika duniani zinaonyesha ifikapo
mwaka 2030 zaidi ya asilimia 60 ya vi-
jana wataishi katika maeneo ya miji.

Alisema kwa Zanzibar takwimu zinao-
nyesha vijana wanaoishi mjini inakaribia
asilimia 60.

“Hali hiyo ni kiashiria kikubwa tunahi-
taji vijana wenye ubunifu, uwezo na uta-
yari wa kushiriki kukabiliana na athari za
majanga yatokanayo na mabadiliko ya
tabianchi,” alisema.

Hata hivyo, alisema Zanzibar ni mion-
goni wan chi zinazoendelea kushuhu-
dia athari za mabadiliko ya tabianchi
ikiwemo kuongezeka kwa joto, kupanda
kwa kina cha maji ya bahari, mmomo-
nyoko wa ardhi na hali ya hewa isiyota-
birika.

Alitoa wito kwa vijana visiwani hapa
kupitia vikundi vyao, vikiwemo vya
upandaji wa miti, utoaji wa elimu ya maz-
ingira na usafi kubuni na kuandaa miradi
na kuiwasilisha katika ofisi za Baraza la
Jiji la Zanzibar.

~T BANK OF AFRICA

TYPE OF
CHARGE

BMce Grour  (3) ‘

PRODUCT

CHARGES

TAARIFA YA GHARAMA ZA
HUDUMA ZETU.

Corporate Current Account 250,000 500
Opening SME Current Account 100,000 100
Balance Personal Current Account 100,000 50
Faidika Savings Account 15,000 5
Smart Junior Investor Account 50,000 USD 50/ GBP 20/ EUR 15
Corporate Current Account 100,000 250
SME Current Account 50,000 50
Personal Current Account 5,000 5
Operating Faidika Savings Account 10,000 10
Balance Smart Junior Investor Account 25,000 Equivalent to TZS
Penalty Below Minimum balance 12,000 Equivalent to TZS
Minimum | Faidika Savings Account! 1,200,000 1,200
E‘:f;ie:; Balance | Smart Junior Investor Account 1,200,000 1,200
Corporate Current Account 30,000 Equivalent toTZS
SME Current Account 15,300 15
Ledger Fee Personal Current Account 10,300 10
Faidika Savings Account 1,800 Equivalent toTZS
Smart Junior Investor Account nil nil
For Corporate & SME
b <15 Million 2,500 1.2% of the amount min 5
Charges >15 Million 1% of the amount max 50,000
Over the For Individuals
Counter <10 Million 8,000 1% of the amount min 5
>10 Million 012% of the amount max 50,000
Cheque Book Issuance-100 leaves 67,500 Equivalent toTZS
Cheque Book Issuance-50 leaves 34,000 Equivalent to TZS
Cheques Cheque Book Issuance-25 leaves 34,000 15 USD/11EUR/15 GBP
Counter Cheque Leaf for Corporate & SME 18,000 16
Counter Cheque Leaf for Individuals 20,000 Equivalent toTZS
Stop Payment Local Cheque 1% of total value with min 50,000 Equivalent to TZS
and max 250,000
| Account Statements on Banking Hall per month 2,000 per page max 100,000 Equivalent to TZS
| E-Statements (Daily, weekly, Monthly, Quarterly) Free Free
Order | To otr\er Banks 5,000+ TISS Charges total 15,000 15
| Within the Bank 5,000 5
TISS (Incoming transfers) Free Free
Telegraphic TISS (Outgoing transfers) 10,000 Equivalent to TZS
Transfers Outward TT- Customer Equivalent to FCY $ 54 via Internet Banking,
$ 60 without Internet Banking
Other | Account Closure 50,000 50
Charges | Dormant Account Activation Free Free

TRADE SOLUTIONS

Import LC:
Letters Opening L/C Equivalent to FCY 1% pq min 250
of Credit Swift Charges Equivalent to FCY 60
L/C acceptance Equivalent to FCY 010%
Export LC:
Confirmation charge - unsecured Equivalent to FCY 1.2% min 300 per qtr
Document verification Equivalent to FCY 150
Amendments Equivalent to FCY 120 flat fee
Bonds and Bid Bond Unsecured 3.6%; Secured 3%; Cash Equivalent to TZS
Guarantees cover 0.6% per gtr
Performance bonds Secured 3%; Full cash cover 0.6% Equivalent to TZS
pergtr
Advance payment Secured 3%; Full cash cover 0.6% Equivalent to TZS
pergtr
Other guarantees Secured 3%; Full cash cover 0.6% Equivalent to TZS
per gtr

DIGITAL BANKING

Subscription Free Free
Internet -
Banking Maintanance Fee Free Free
E-Statements Free Free
Outward TT Equivalent to FCY $54
Mobile Subscription Free n/a
Banking Maintanance Fee Free n/a
Balance Enquiry 200 n/a
Mini-Statement 300 n/a
Full- Statement 500 n/a
Fund transfer to other Banks 10,000 n/a
Fund transfer to other accounts within BOA 450 n/a
1,000 - 49999 = 2,500
50,000 - 99999 = 3,000
Bank to wallet 100,000 - 199999 = 3,500 n/a
200,000 - 499999 = 5,500
500,000 -1,000,000 =7,500
Above 1,000,000 = 8,500
Wallet to Bank nil n/a
Forex Rate request 300 n/a
Utility Bills Payment Free n/a
Airtime Purchase Free n/a
SMS Alert 2500 per Month n/a
SESAMEMAUVE(PURPLE) | SESAMEMAUVE(PURPLE) | VISAELTE | VISAGREEN
Cards Joining Fees o o o o
Card Replacement 24000 24000 24000 24000
PIN Re-issue 7500 7500 6000 6000
Block card by Bank 2500 2500 2000 2000
ATM Cash withdrawal us-on-us 1300 1300 1500 1500
ATM Cash withdrawal Domestic us-on-them 1000-99999=1500 1000-99999=1500 3000 3000
100000-400000=1700  100000-400000=1700
ATM Balance enquiry us-on-us 400 400 300 300
ATM Balance enquiry Domestic us-on-them 400 400 600 600
Cash advance us-on-us 300 300 300 300
Cash advance Domestic us-on-them 1500 1500 1500 1500
Mini statement us-on-us 400 400 600 600
Mini statement BOA network 400 400 1800 1800
Failed transactions (Insufficient funds) 900 900 - -
Loan Application Fee 012% of the principal amount Equivalent to TZS

Loans

minimum TZS 150,000

Base/Prime Lending rate

17%

8%
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA VYETI

JUMA H. SENG'ENGE anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
S0119/0068 kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia KIBAHA SECONDARY SCHOOL mwaka
2015 na cheti cha kidato cha sita chenye index
namba $0345/0589 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia USAGARA SECONDARY
SCHOOL mwaka 2018. Kwa yeyote atakaeviona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: PHO/DAR/ILA/59611/2024

KUPOTEA KWA

LESENI

BOSCO BENEDICT CHUWA
Anatangaza kupotelewa
na Leseniya madini ya Shaba
Mwanga -Same yenye
namba za usajili PML. 0766
KLM.
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa
kituo cha polisi .
TAARIFA POLISI :
PHOQ/KIL/M0S/7024/2024

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

ELIAH KILANGO MSHANA
anatangaza kupotea kwa

kadi za pikipiki zenye usajili
namba T 182 AVC na MC 618
AEZ. Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIN/58657/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

DIANAROSE BENNY MBOYA
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gariaina ya TOYOTA REGIUS
yenye jina la umiliki VOLTZON
LIMITED yenye namba ya usajili
T185 AUA, CHASSIS NAMBA:
LH1760018931 na ENGINE
NAMBA: 5L4898165. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/ARU/MER/8723/2024

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

BOSCO BENEDICT CHUWA
Anatangaza kupotea kwa
kadiya garilandrover yenye
namba za usajili T 872 DUF.
CHASSISNO
SALGA2KEXDA120266
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa
kituo cha polisi .
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/KIL/MOS/ 7032/2024

AFFIDAVIT REGARDING TO THE CONFIRMATION OF DEATH
OF THE LATE MASIMA DAUDI PAULO

I, HILDA DAUDI PAULO of Post Office Box 1249 Dodoma
Tanzania, Christian. Adult, Female and resident of Dodoma
do hereby take OATH and STATE as follows:-

. That, am the wife of the late MASIMA DAUDI PAULO.
That, | declare, the said MASIMA DAUDI PAULO Passed
away since 25th September, 2021.

. That, the burial of the said MASIMA DAUDI PAULO was
took place of Mkonze, Dodoma. Tanzania.

o =

w

AND | MAKE this salemn declaration conscientiously
believing the same to be true and by virtue of the Oaths and
Statutory Declarations Act, Cap R:E 2019.

Declared at Dodoma this 5th day of September 2023

SWORN at Dodoma by the said

HILDA DAUDI PAULO who is known to me personally/
identified to me by who known to me person ally
HURIDA

DEPONENT inmy presence this 5" day of September 2020

BEFORE ME:

NAME: FRED PETER KALONGA

SIGNATURE.

ADDRESS: P. 0.

QUALIFICATION: COMMISSIONER FOR OATHS

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JUDITH JOSEPH NGOWI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariainaya TOYOTAIST
yenye usajilinamba T 357
DSY, CHASSIS NAMBA:
NCP600200046 na ENGINE
NAMBA: 2NZ3457052. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA: 852/2024

MNADA WA

HADHARA/NOTISI

SEPCO Debt Collections & Auctioneering Co. Ltd
tunatangaza notisi ya siku kumi na nne (14) kwa
ndugu Biusy Angela Mkumbwa kulipa deni lake la
mkopo aliochukua Tujijenge na kushindwa kulipa.
Usipolipa ndani ya siku 14 dhamana iliyowekwa
itauzwa kufidia au kulipa deni lako.

Madalali tajwa hapo chini tunatangazia umma kuwa
kutakuwepo na mnada wa hadhara wa kuuza
dhamana za wadaiwa kama ilivyoonyeshwa kwenye
jedwali hapo chini. Mnada utaendeshwa kwa idhini
tuliyopewa na Tujijenge Tanzania Financial Service
Ltd kama ilivyotangazwa gazetini:-

Mdaiwa Dhamana/ Mahali | Tarehe ya | Dalali
ilipo mnada

Biusy Gari T.420 EDS 30/04/2024 | SEPCO Debt

Angela Toyota NOAH Collections &

Mkumbwa | -Makumbusho Yard Auctioneering Co.|
Ltd

Afrikana Kiwanja kipo Fremu | 29/04/2024 | White Miracle Co.|

Augustino | 10, Kivule -llala Ld

Mabonya

Masharti Mengine:

Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo kuanzia
saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya mnada,
75% atalipa ndaniya siku 14, akishindwa kulipa 25%
iliyolipwa hairudishwi na mnada utarudiwa tena.
Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki,
kumtoa mdaiwa/mpangaji ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga: SEPCO: 0715683777/
0716535221

Tujijenge (T) Financial Services Ltd: 0718068335
White Miracle: 0684937219/0758811276

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
ATKYELA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.
7544/2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE JANETH
ANDWELE BULAMBO

AND

In the matter of Appli for letters A ation
by MLEKWA HAMAD.........ccooneurmcrmmenranenns PETITIONER

GENERAL CITATION (RULE 75)

All persons claiming to have interest in the estate of the
above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
probate (or letters of administration) is made to the
above petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
09th day of May, 2024

Dated at kyela this 8th day April, 2024
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IN THE DISTRICT COURT OF BUKOBA
AT BUKOBA

MISC.CIVIL APPLICATION
CASE N01022/2024

GESAP ENGINEERING GROUP LIMITED......APPLICANT
VERSUS
SONIA ENTERPRISES LIMITED.........Ist RESPONDENT
MAHAMUD HAJI SWAIBU.......2nd RESPONDENT
NOTICE OF MENTION

TO; SONIA ENTERPRISES LIMITED AND
MAHAMUD HAJI SWAIBU

P.0.BOX 447
BUKOBA

TAKE NOTICE, that the mentioned case has been set down
for mention on the 16th day of APRIL,2024 at 8:30 O'clock in
the forenoon,before Hon AW KABUKA-SRM.Your presence
is therefore required on the date and the time indicated

Given under my hand and the seal of the court 26th day of
March,2024

L‘ﬁ SENIOR DISTRICT MAGs™va s
RESIDENT MAGISTRATE BUROBA
B

UKOBA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA
Kituo chaMAKOLE  Mkoa DODOMA

Shauri la Ndoa Na. 28/2024
JINALAMDAL......cccu. RUTHISIA DANIEL MASUDI
JINALAMDAIWA........oovuunsnnne JOSEPH ROBERT MANONI

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)

KWA
JOSEPH ROBERT MANONI
0748700725

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA TALAKA, MGAWANYQ WA MALINA MATUNZO YA WATOTO

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 15 mwezi
04 mwaka 2024 saa 8:30 asubuhi - kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa
siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima keleta shahidi/Mashahidi
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na ikithibitika
kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama inaweza kusikiliza
shauri hili bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 04

AKINU
VIAHAKANAYANWINZO
PAKOLE- DOOUYA

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA

CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI

WA MIRATHI. TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO, MIKOCHENI INDUSTIAL

AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Moja ya gari la Wakala wa Barabara (TANROADS) likitumika kuondoa magogo makubwa yali-
y0jaa juu va daraja la Mto Sanya, linalotenganisha Wilaya za Hai na Siha, mkoa wa Kilimanja-
ro jana, katika barabara kuu ya Moshi-Arusha iliyofungwa kwa muda na serikali ili kuepusha
maafa yasitokee, baada ya mvua kubwa iliyonyesha kusababisha magogo makubwa kujaa juu
ya daraja. PICHA: GODFREY MUSHI

Kinana, Nchimbi wafunda wanachama

Na Waandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama
cha Mapinduzi (CCM) Bara, Ab-
dulrahman Kinana amewataka
viongozi kutowapendelea wag-
ombea, kutopandikiza watu, na
kuacha tabia ya kununuliwa kwa
kupokea rushwa, badala yake wa-
tende haki kwakuwa kila mmoja
ana haki sawa kwenye uchaguzi.

Aidha, Katibu Mkuu wa CCM,
Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi,
amewaahidi wananchi mkoani
Katavi kufikisha kilio cha kutaka
kujengewa barabara kwa kiwan-
go cha lami kwa Rais Samia Su-
luhu Hassan ili waondokane na
adha ya usafiri.

Amewaahidi wakulima pia
CCM kuendelea kuisimamia seri-
kali kuhakikisha mbolea inapati-
kana kwa wakati na kwa ubora
unaotakiwa pamoja na mazao
kupata soko la uhakika.

Viongozi hao walitoa kauli
hizo kwa nyakati tofauti katika
ziara za kuimarisha chama katika
mikoa ya Mara na Katavi.

Kinana akizungumza wakati
wa kikao maalumu cha Hal-
mashauri ya CCM Serengeti,
alisema katika uchaguzi unao-
tarajiwa kufanyika mwaka huu
na mwakani, ili wapate ushindi
vizuri ni lazima watende haki
na waepuke rushwa kwakuwa ni
adui wa haki.

Aidha, alipokea malalamiko
ya watu kupotea na kuuawa ka-
tika Hifadhi ya Taifa ya Serengeni
inayopakana na makazi yao na
kueleza kuwa kuishi ni haki ya
kikatiba na hakuna mweyue haki
ya kukatisha uhai wa mwingine.

“Mtu  anakwenda  mahali
anawatafuta watu anawaku-
sanya, anamtafuta mwenyekiti
kikimalizika wajumbe wanauliza
sasa unatuachaje, rushwa ni adui
wa haki, inaathiri maendeleo ya
taifa letu, anaopokea na anaetoa
rushwa anafanya kosa kubwa
sana. Mbaya zaidi ni yule anaedai
anasema usiponipa tutakutana
kwenye chaguzi hiyo sio sawa.”

“Mtu anakupa fedha halafu
anafanya uongozi wa miaka mita-

no anakusaidia nini, kwahiyo an-
galia kiongozi kazi anayoifanyia
jamii, usiangalie atakusaidia nini
wewe binafsi, kiongozi anayepata
kwa rushwa akishapata nafasi
hatakujali, kwa sababu nafasi ile
akiinunua, hiyo ndio siri, tendeni
haki zingatieni Katiba na kanuni
ili tupate viongozi wazuri,” ali-
sisitiza Kinana.

Alikumbusha kuwa kiongozi
mzuri ni yule anayepatikana kwa
uadilifu, akieleza kuwa wanawa-
tegemea wazee kutoa maoni,
kuwaongoza, kuwapatanisha
walipoharibikiwa.

Kuhusu mauaji katika eneo
la mpaka wa Hifadhi ya Taifa
Serengeti ambayo yaliibuliwa na
Diwani wa Kata ya Mochochwe,
Joseph Mhegete, alisema wa-
nanchi wake wamekuwa waki-
kamatwa, kuuawa na mifugo yao
ikikamatwa inataifishwa.

“Watu wamekuwa wakipotea
mazingira ya kutatanisha na
hatujui mazingira haya kwanini
yanatokea kwa sisi tunaoishi
pembezoni mwa hifadhi hii,”
alisema Mhegete.

Mkuu wa Wilaya ya Serengeti,
Vicent Mashinji, alikiri kuwapo
kwa mgogoro huo, ingawa alise-
ma malalamiko yako kwa pande
zote baina ya wananchi na hifa-
dhi.

“Bado tunajitahidi kutoa elimu
kwa wananchi wasiingie kwenye
hifadhi na maofisa hifadhi wa-
naojichukulia sheria mkononi
tumeagiza wachukuliwe hatua za
kinidhamu,” alisema Mashinji.

Pia, Kinana alisema kuwa
hakuna upande wowote wa ku-
laumiwa na kwamba iko haja ya
viongozi kuendelea kuelimisha
wananchi kuheshimu mipaka ili-
yoko.

“Mkuu wa wilaya ya Serengeti
amelifafanua vizuri sana na hu-
wezi kuulaumu upande mmoja
peke yake, lakini tuna wajibu wa
kuwaelimisha wananchi kuhusu
kuheshimu mipaka, jambo moja
la msingi hakuna mwenye haki
ya kuondoa uhai wa mtu. Hata
katika Katiba haki ya kwanza ni
kuishi,” alisema Kinana.

Pia, serikali hairuhusu maisha

ya mwananchi yeyote kupotea
na kwa vyombo vya ulinzi na
usalama wajibu wake ni kufuata
sheria sio kuua.

Alisema serikali imeunda
kamati ndogo ambayo itafika
mkoani Mara kwa ajili ya kufanya
tathmini na hatimaye kutatua
changamoto hiyo.

Dk. Nchimbi akizungumza
wakati wa kuwaaga wakazi wa
Mkoa wa Katavi na kupokewa
na wakazi wa Mkoa wa Rukwa,
alisema CCM ina wajibu wa kuisi-
mamia serikali ili kuhakikisha in-
atekeleza ilani na sera zote katika

sekta mbalimbali.
Kuhusu ujenzi wa barabara
alisema “Nitamwambia Rais,

ujenzi wa barabara hii uende
kwa kasi ya mbwa koko kwa kasi
ya haraka, Mimi mwenyewe ni-
mepita nimejionea hali ilivyo”
alisema Nchimbi huku akishang-
iliwa na wafuasi wa chama hicho
waliokuwa wamefurika kupokea
salamu zake.

“Kwa kuutazama Mkoa wa Kat-
avi na Rukwa ni miongoni mwa
mikoa yenye shughuli za kilimo
hivyo katika kuhakikisha serikali
inazidi kuweka mazingira rafiki
kwa wakulima, CCM itahimiza na
kuweka msukumo mkubwa kati-
ka suala la upatikanaji wa mbolea
iliyo bora na soko la uhakika
lenye kuwafaidisha wakulima
kutokana na kuuza mazao yao,”
alisema.

“CCM itaendelea kutumiza wa-
jibu wake kuendelea kuisimamia
serikaki kuhakikisha inafanya
kazi vizuri na kufikia matarajio
ya wananchi,” alisema Balozi
Nchimbi.

Aidha, Balozi Nchimbi alisisiti-
za kuhusu upendo baina ya wa-
nanchi kwa wananchi, wananchi
na viongozi na viongozi kwa vion-
gozi kwa kuzingatia kuwa umoja
na mshikamano wetu ndio usala-
ma wa Taifa la Tanzania.

“Pendaneni bila kujali itiadi ya
vyama vyenu vya siasa, kabila
wala dini,” alisisitiza Balozi Dk.
Nchimbi.

*Imeandikwa na Maulid
Mmbaga (Mara) na Halfani
Chusi (Rukwa).

MAKONDA ASHTUKA...

Aliyelipa kodi
milioni 24/-
apewa risiti
ya milioni 3/-

Na Beatrice Shayo, ARUSHA

MWENYEKITI wa Chama cha
Wakala wa Utalii Tanzania (TATO),
Wilbard Chambulo, amemweleza
Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Paul
Makonda, alivyolipa kodi ya Sh.
milioni 24 kwa Halmashauri ya
Jiji, lakini akapatiwa stakabadhi
ikionesha amelipa Sh. milioni tatu.

Makonda alikutana na wadau
wa utalii mwishoni mwa wiki kwa
qjili ya kujadiliana nao mambo
mbalimbali zikiwamo changa-
moto wanazokutana nazo katika
utekelezaji majukumu yao.

“Nimewalipa hawa halmashauri
Sh. milioni 24, wameniandikia
nimelipa Sh. milioni tatu mpaka
ninaogopa kwamba hiyo fedha
haijaingia serikalini, una-
jua ni bora tukose wote la-
kini tulipe kodi,” alisema.

Makonda alihoji,
“Umelipa Sh. milioni 24,
ina maana malipo ya Sh.
milioni 21 hayajaingia jiji?

Chambulo alijibu; “Ndio,
nina barua hapa inaone-
sha nimelipa Sh. milioni
tatu, ninataka wanirudishie fedha
zangu Sh. milioni 21, haiwezekani
ninapigika usiku na mchana ku-
saidia nchi yangu kwa kulipa kodi,
hata hizo kodi hawana informa-
tion (taarifa) nazo kuwa nimelipa.”

Makonda akahoji tena: “Ina
maana kama umelipa hiyo kodi
kwa ‘control number’ (namba ya
malipo) maana yake upo katika
sehemu salama, iweje uandikiwe
umelipa Sh. milioni tatu?”

Chambulo  alisema  wana-
choomba kwa Makonda ni kusaid-
iwa kufikisha ujumbe kwa Rais
kuwa malipo kwa njia ya mtandao
yatapunguza malalamiko.

Makonda alijibu kuwa suala
la malipo kwa njia ya mtandao
halipaswi kutatuliwa na Rais au
Makamu wa Rais, ni jambo la vion-
gozi wa chini kwa sababu mifumo
ilishatengenezwa na serikali ili ku-
wezesha halmashauri kukusanya
mapato.

Chambulo alisema changamoto
ya mifumo inayotumika na Mam-
laka ya Mapato (TRA) kwenye ku-
dai kodi ni miongoni mwa mambo
yanayosababisha uombaji na
utoaji rushwa kwa kuwa wana-
tumia nguvu kubwa kudai kodi na
tozo.

Alisema changamoto hiyo in-
awakuta raia wa India ambao

wamekuwa wanasumbuliwa
kwenye kudaiwa kodi na wakati
mwingine wanafungiwa kwenye
chumba na kuteswa ili kuweka
mazingira ya kutoa rushwa.

Makonda alisema maelekezo
ya Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
- Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Mohamed
Mchengerwa, yako wazi katika
ukusanyaji mapato.

“Wenzetu wameyarahisisha
maisha na sisi tunataka twende
huko ili tupunguze urasimu am-
bao unatuletea ugomvi, chuki na
rushwa,” alisema.

Makonda pia alionya maofisa
wanaokusanya kodi kwa kufuata
wafanyabiashara nyumbani kwao
wakiwa katika kundi la watu saba
kupeleka barua moja ya
kumkumbushia  kulipa
kodi,. jambo ambalo ali-
sisitiza halikubaliki.

Makonda alitoa ufafanu-
zi huo baada ya mmoja wa
wadau wa utalii kulala-
mikia kufuatwa nyumbani
kwake na gari lenye watu
saba kupatiwa barua ya
kumkumbusha kufanya malipo.

“Kuna kitu kimenishangaza,
yaani gari moja mnajazana watu
saba kwenda nyumbani kwa huyo
mama kumdai kodi. Kwanini
muwe watu saba? Hili sikubaliani
nalo, huko ni kutengeneza mazin-
gira ya rushwa,” alionya.

Makonda alisema kuna haja ku-
wapo mazingira rafiki ya ukusan-
yaji kodi badala ya kusababisha
usumbufu kwa wafanyabiashara.

“Kwanini msiweke mfumo ra-
hisi hawa wafanyabiashara wote
wanajulikana? Kwanini muda un-
apofika wa kulipa kodi usimtumie
email ya kumkumbushia kulipa
kodi badala ya kutumia gari na ku-
rundikana humo kumfuata nyum-
bani kwake? Mnaongeza gharama,
gari liwekwe mafuta na ninyi mpo
saba kupeleka barua moja, hiyo
barua ina nini mpaka ipelekwe na
watu saba?” alihoji.

Mkuu wa Mkoa huyo aliagiza
kuundwa kamati maalum ya ku-
fuatilia na kutafuta mwarobaini
wa changamoto zinazokabili sekta
hiyo muhimu kwa uchumi wa
Mkoa wa Arusha.

Moja ya maelekezo aliyotoa Rais
Samia Suluhu Hassan kwa Ma-
konda baada ya kumwapisha hivi
karibuni, ni kukuza na kuimarisha
utalii mkoani Arusha.
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ANTONY KUPIGWA BEI

KLABU ya Manchester United inapanga kumuuza
winga wa Brazil, Antony mwenye umri wa miaka 24,
msimu wa majira ya joto kwa kiwango “kinachokuba-
lika”, huku winga wa Crystal Palace, Michael Olise (22),
akiwindwa na United. (Rudy Galetti via X)

WAN-BISSAKA AIVUTIA INTER

KLABU ya Inter Milan inavutiwa na mlinzi wa Man-
chester United na England, Aaron Wan-Bissaka mwe-
nye umri wa miaka 26, ikiwa beki wa kulia wa Uholanzi,
Denzel Dumfries (27), ataondoka Serie A msimu huu.
(Gazzetta dello Sport)

ARSENAL YATAKA STRAIKA

ARSENAL ina nia ya kuleta mshambuliaji ili kutoa
ushindani kwa fowadi wa Brazil, Gabriel Jesus mwenye
umri wa miaka 27, na kiungo wa kati wa Ujerumani,
Kai Havertz (24), huku fowadi wa Bologna, Mholanzi
Joshua Zirkzee mwenye miaka 22, akiwa miongoni
mwa walengwa wao wakuu. (TeamTalk)

AMORIM NA LIVERPOOL

KOCHA wa Sporting Lisbon, Ruben Amorim,
atapewa muda wa kutekeleza mtindo wake wa uchezaji
Liverpool iwapo atakuwa kocha wao mpya. (Football
Insider)

UNITED YAMTAKA TONEY

KLABU ya Manchester United imeibuka kuwa moja
ya timu inayoweza kumsajili mshambuliaji wa Brent-
ford na England, Ivan Toney, 28. (Mirror)

EDERSON AWINDWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur imeripotiwa kuwa
tayari kuongeza juhudi zake za kumsajili kiungo wa kati
wa Atalanta, Ederson, 22. (TeamTalk)

HALL KUONDOKA

MLINZI wa England, Lewis Hall mwenye umri wa
miaka 19, ambaye yuko kwa mkopo Newcastle United
kutoka Chelsea, anatarajiwa kuondoka ‘The Blues’
msimu huu wa majira ya joto kwa uhamisho wa ku-
dumu kwenda St James’ Park. (Mirror)

GALLAGHER KUSEPA CHELSEA

KIUNGO wa kati wa England, Conor Gallagher, 24,
amekubali kwamba atalazimika kuondoka Chelsea
msimu huu wa majira ya joto ikiwa hatapewa mkataba
mpya kabla ya mwisho wa msimu huu. (HITC)

PEDRI KUONGEZEWA

BARCELONA inajiandaa kumpa mkataba mpya ki-
ungo wa kati wa Hispania, Pedri, 21, ambaye amekataa
ofa ya Paris St-Germain. (Fabrizio Romano)

GYOKERES ALENGWA ARSENAL

MSHAMBULIAJT wa Sporting Lisbon na Sweden,
Viktor Gyokeres, analengwa zaidi na Arsenal, lakini
mkataba wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
25, una kipengele cha kuruhusiwa kuondoka kwa euro
milioni 100. (Football Transfers)
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MADRID, Hispania

URELIEN Tchouameni ali-
funga bao la mapema ka-
tika kipindi cha pili na kuipa
eal Madrid ushindi wa bao
1-0 ugenini dhidi ya Mallorca na ku-
wafanya wausogelee ubingwa wa
Ligi Kuu Hispania, LaLiga.
Kwenye mchezo huo wa
Jumamosi, Real Madrid
iliwapumzisha wachezaji
muhimu kabla ya robo
fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya dhidi ya Man-
chester City keshokutwa,
Jumatano.
Ushindi huo umeifanya Madrid
kufikisha pointi 78, pointi nane
mbele ya wapinzani wao Barcelo-
na, ambao watawakaribisha katika
mechi ya El Clasico kwenye Uwanja
wa Bernabeu wikendi ijayo.
“Tunafahamu tulipo wakati huu
wa LaLiga, kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, kila mchezo ni kama fain-
ali,” alisema kocha wa Madrid, Carlo
Ancelotti katika mkutano wake
na waandishi wa habari baada ya
mechi.
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® ® ® Ushindi wa Jumamosi
umeifanya kufikisha pointi 78,
nane mbele ya wapinzani wao...

“Kuwa na faida hiyo ni muhimu
sana kabla ya mechi ya Jumapili
[Clasico] na hilo kama lengo letu.
Nina furaha sana, kushinda hapa
daima ni vigumu. Kipindi cha pili tu-
licheza kwa kiwango cha juu sana.”

Tchouameni alifunga bao hilo
dakika ya 48 kwa shuti kali kutoka
nje ya eneo la hatari ambalo Iili-
chukua nafasi ya beki na kumwacha
kipa akiwa hana cha kufanya.

Washindi wa pili wa Copa del Rey,
Mallorca wako nafasi ya 15 kwenye
msimamo wa LaLiga wakiwa na
pointi 31, sita mbele ya eneo la kush-
ushwa daraja.

Ancelotti alitumia mechi ya Ju-
mamosi huko Mallorca si tu ku-
wapumzisha wachezaji muhimu
kama vile Vinicius Junior, Rodrygo
na Toni Kroos, lakini pia aliwaan-
zisha Nacho na Antonio Rudiger.
Tchouameni anatumikia adhabu
hatacheza dhidi ya Man City.

Nacho na Rudiger walionekana
imara dhidi ya Mallorca katika
mechi ambayo Madrid walipaswa
kushinda kwa tofauti kubwa zaidi
ya mabao.

“Sijawapumzisha wachezaji kwa
sababu za kimwili, timu yote iko
sawa, ni Rodrygo pekee hakuwa
sawa kwa asilimia 100, lakini wen-
gine walikuwa sawa,” aliongeza An-
celotti.

“Brahim Diaz alicheza mchezo
wa kuvutia, Lucas Vazquez, Luka
Modric walifanya vizuri sana. Kim-
wili timu iko sawa. Tutashinda Ju-
matano kwa mtazamo wetu, si kwa
sababu ya hali yetu ya kimwili.”

Jude Bellingham alipata nafasi
nzuri zaidi katika kipindi cha kwan-
za wakati shuti lake lilipotoka nje ya
goli. Baada ya Tchouameni kufunga,
Madrid walipoteza nafasi kadhaa
za kuendeleza uongozi wao, ambao
ulijumuisha Diaz kukosa nafasi.
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GUARDIOLA:
;I;UNAWANIA
MATAJIIMAS

MANCHESTER, England

EP Guardiola aliipongeza timu
yake kwa kuwa ‘hai’ kwenye mbio
za kuwania mataji matatu kwa
mara nyingine - na ametoa wito
kwa wachezaji wake kuchangamkia fursa
ya ‘ajabu’ ya kupambana kwa nguvu zote.

City iliichapa Luton mabao 5-1 na kukaa
kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu Eng-
land Jumamosi (kabla ya mechi za jana
Jumapili) kwa mara ya kwanza tangu No-
vemba, huku tahadhari sasa ikielekezwa
kwa Real Madrid kwenye mchezo wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya Jumatano kabla ya
nusu fainali ya Kombe la FA dhidi ya Chel-
sea.

Alipoulizwa kuhusu jinsi timu yake
inavyopanda msimu unapofika hatua za
mwisho, alisema, inashangaza kuwa hapa
tena.

“Baada ya kumaliza msimu uliopita
bado tunapambana kwenye Ligi Kuu tuki-
wa tumebakisha pointi 21.

“Jumatano tunacheza na Real Madrid
tukiwa na nafasi ya kufuzu kwa nusu fain-
ali na nguvu zote zitaletwa na mashabiki
wetu.

“Na Kombe la FA Jumamosi ijayo dhidi
ya Chelsea, tena nusu fainali. Ni pendeleo
lililoje.

“Kwa hiyo jaribu kuongeza kwa wiki
moja zaidi na wiki moja zaidi. Kwenye Ligi
Kuu tuna wiki moja zaidi. Tunayo nafasi.

“Sijui nini kitatokea kesho, lakini haku-
na ushindi leo, wanashinda. Lazima tush-
inde michezo yetu na kuwafanya Arsenal
na Liverpool kuhisi shinikizo. Huu ndio
ujumbe pekee tunaoweza kufanya na me-
chi sita zimebakia. Tumefanya kazi yetu.”

L1

Utakatifu sana
umeua ndoa
na Kaka - Mke

RIO DE JANEIRO, Brazil

‘ BOURNEMOUTH, England

KOCHA Erik ten Hag, ame-
kataa kwamba Manchester
United ipo nje ya mbio za ku-
fuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu ujao baada ya timu
hiyo kutoka sare ya mabao 2-2
na Bournemouth Jumamosi.

United, ambao wameshinda
mechi moja tu kati ya saba
zilizopita katika michuano
yote, wako pointi 10 nyuma ya
Aston Villa walio nafasi ya nne
na Tottenham Hotspur walio
| nafasi ya tano huku kukiwa na
- michezo sita iliyobakia katika
kinyang’anyiro cha kuwania
kufuzu kwa Ligi ya Mabingwa
msimu ujao.

“Tunatoa tunachoweza, la-
kini pia nina ukweli,” alisema
Ten Hag akiwaambia waandi-

shi wa habari baada ya filimbi
ya mwisho ya mchezo huo.

“Na kwa hivyo wakati kikosi
kamili kilikuwapo, bado ning-
esema imani kubwa, lakini
tutaendelea kupambana na
wachezaji wanaopatikana. Na
unaona kuna uwezo wa juu
lakini pia wachezaji wachanga.

“Ndio, wanafanya makosa
na kama watalazimika kufanya
kila mechi ya Ligi Kuu na wa-
methibitisha kuwa wanaweza
kushindana na timu bora kati-
ka kiwango cha juu. Walithibi-
tisha. Lakini sasa wanapaswa
kufanya hivyo mara kwa mara
na hilo ndilo linalofuata kila
mara, hatua kwa wachezaji
wachanga.”

Alipoulizwa kama anakubali
kwamba Ligi ya Mabingwa iko
nje ya timu yake sasa, Ten Hag

alisema: Hapana Hapana, si-
kusema hivyo.”

Kushindwa kwa United kui- :
funga Bournemouth, na ushin- :
di wa 4-0 wa Newcastle United :
dhidi ya Tottenham mapema :
Jumamosi, ulimaanisha kwam- :
ba timu ya Ten Hag ilishuka :
hadi nafasi ya saba kwenye :

msimamo.

Ten Hag alikataa kujibu swali :
alipoondoka kwenye mkutano :
na wanahabari kuhusu uweze- :
kano wa United kushuka hata :

chini kwenye msimamo.
Iwapo  United

au  chini,

ria ya Ligi Kuu ya England.

“Sichukui suala hilo,” alise-
ma Ten Hag. “Hilo si muhimu :

kwa wakati huu.”

itamaliza :
msimu katika nafasi ya nane :
utakuwa mwisho :
mbaya zaidi kwao katika histo- :

MKE wa zamani wa mchezaji wa
Kimataifa wa Brazil, Kaka, amefi-
chua sababu ya ajabu iliyomfan-
ya kuomba talaka mwaka 2015
baada ya miaka 10 ya ndoa yao,
kwamba mume wake alikuwa
mtakatifu sana.

Kaka mwenye umri wa miaka
41, alifurahia maisha mazuri
katika Klabu za Sao Paulo, AC Mi-
lan, Real Madrid na Orlando City,
kabla ya kustaafu mwaka 2017.
Mnamo mwaka 2005, wakati al-
ipokuwa aking'ara AC Milan, Kaka
alifunga ndoa na mpenzi wake
wa utotoni, Caroline Celico.

Katika ndoa yao wana Watoto
wawili, wa kiume na wa kike, lak-
ini walitangaza kwenye mitandao
ya kijamii kuwa walitengana
mnamo 2015 baada ya miaka 10
ya ndoa. Na, kama ilivyoripotiwa
na gazeti la The Sun, Celico am-
baye ameolewa tena - alielezea
kwa nini aliamua kutengana na
mumewe.

“Kaka hakuwahi kunisaliti,”
alisema.

“Alinitendea vizuri, alinipa
familia nzuri, lakini sikuwa na
furaha, kuna kitu kilikosekana.

“Tatizo lilililokuwapo ni kwam-
ba, Kaka alikuwa mkamilifu sana
kwangu (mtakatifu mno).”

Kaka anajulikana kama Mkristo
mwaminifu mno na wakati wa
ndoa yao Celico alijiunga na kani-
sa la nyota huyo wa soka, kabla
yva kuwa mchungaji wa Kiinjili.

Aliacha jukumu hilo mwaka wa
2010 na kuanzisha Horizontal
Love, shirika la hisani ambalo
hutoa vifaa vya chakula, usafi,
ujenzi na elimu kwa mashirika
yasiyo ya kiserikali ya Brazil.

Baada ya kutengana kwao,
Kaka sasa anaishi na mpenzi
wake mpya Carolina Dias tangu
mwaka 2017. Wawili hao walitan-
gaza uchumba mapema mwaka
huu, huku Kaka pia akiwa na
mtoto wa kike mwenye umri wa
mwaka mmoja na mwanamitindo
huyo wa Brazil.

Maisha ya Kaka yaliyopa-
mbwa sana kwenye mchezo huo
valimfanya kushinda mataji 12,
likiwamo Ligi ya Mabingwa Ulaya
na Kombe la Dunia, huku pia
akifunga mara 29 katika mechi
92 alizoichezea Brazil.
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Kampuni
yasaka V|paji
vya muziki
shuleni

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya School Star Search
Africa Limited imezindua progra-
mu yake mpya ya kusaka vipaji
shuleni.

Uzinduzi huo ulifanyia juzi
Dar es Salaam, ukiambatana na
kushindanisha vijana 12 kutoka
shule za sekondari za mkoa huo.
Programu hiyo imeanza na shule
saba zikiwamo Benjamin Mkapa,
Kibasila na Azania.

Mwanzilishi Mwenza wa
Kampuni hiyo, Ally Ramadhani
alisema kampuni hiyo inahusisha
vijana na inalenga kuibua, kuen-
deleza na kusimamia vipaji vya
muziki hasa kwa vijana wadogo
ambao ni wanafunzi nchini.

"Kampuni yetu ilianzishwa
mwaka 2023, lakini leo (juzi),
tupo katika hafla hii ya uzinduzi
wa programu yetu ya School Star
Search kwa awamu ya kwanza
mwaka 2024, lengo hasa ni
kuibua vipaji kwa vijana walioko
shuleni na kuviendeleza ili wajik-
omboe katika sekta ya kiuchumi
na ajira kwa ujumla.

"Baada ya kupata washindi
watano katika hafla hii ya leo
(juzi), washindi hao wajumuika
nasi katika mashindano ya Kitaifa
ambayo yanatarajiwa kufanyika
Oktoba hadi Desemba mwaka
huu, tutakuwa na kinyang'anyiro
cha kumpata mshindi wa jumla.
Mashindano haya tunategemea
yvatakuwa na washiriki zaidi ya
100 kutoka shule mbalimbali
nchini," alisema.

Mshindi wa kwanza katika
uzinduzi huo, Glorious Sabigael
ambaye ni mhitimu wa kidato
cha nne kutoka Shule ya Sekond-
ari Dar es Salaam mwaka 2023,
alihimiza waendeshaji programu
hiyo kuendelea kusaka vipaji
hivyo kwa vijana walioko shuleni
kwa kuwa mashindano mengi
yaliyopo kwa sasa nchini huzin-
gatia zaidi vijana walioko vyuoni
na wenye umri kuanzia miaka 18.

"Sikutegemea kama leo nitaku-
wa mshindi lakini ninashukuru
Mwenyezi Mungu, nina imani
mashindano haya yatazidi kutu-
jengea imani na kujiamini ka-
tika kile tulichonacho na kuzidi
kutupa nguvu zaidi ya kufikia
malengo yetu. Wito wangu kwa
wanafunzi wengine wasifiche
vipaji vyao kwani ni mtaji na
baraka kwetu," alisema Glorious.

Uzinduzi huo ulihudhuriwa na
mtayarishaji wa muziki nchini,
Paul Maker, ambaye alikuwa jaji
mkuu katika mashindano hayo.

¢ waliotambuliwa kwa Tuzo ya
¢ Shirika la Kimataifa la Global
: Citizen mwaka 2024, ikionye-
¢ sha juhudi za vijana ulimwen-
¢ guni katika kuleta mabadiliko.

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA  Lydia
Charles Moyo, ame-
kuwa mmoja kati
ya washindi sita

Kwa mujibu wa taari-
fa, uthabiti wake usio
na kifani katika kuka-
biliana na umasikini
na kuwezesha kiuchu-
mi kwa wasichana na
wanawake vijana ndi-
yo umeleta utambuzi
huu wenye heshima
duniani, na kumweka
pamoja na Kikundi
cha vijana wachache
kinachong’ara mion-
goni mwa mamilioni
ulimwenguni kote.
Hata hivyo, kwa mujibu

: wa tovuti ya Shirika la Her
. Initiative, ambalo Lydia ni
¢ Mkurugenzi na mwanzilishi
¢ wake, lilianzishwa miaka mi-
¢ tano iliyopita ambapo kupitia
: shirika hilo

linaloongozwa

Mshindi wa Tuzo va Shirika la Kimataifa la Global Citizen kwa
: mwaka 2024, Lydia Moyo, akizungumza na vyombo vya habari jijini
: Dar es Salaam wiki iliyopita. MPIGAPICHA WETU

na wanawake vijana, Lydia
hutekeleza miradi inayolenga
kuwawezesha kifedha wasi-
chana na wanawake vijana,
kuchagiza matumaini na fursa
mahali ambapo wasichana na
wanawake wamekata tamaa.

Akizungumzia  utambuzi
huo, Lydia ameishukuru timu
ya Her Initiative, washirika,
wafadhili, na wafuasi wa kazi
zake, wote wa ndani ya Tan-
zania na kimataifa. “Tuzo hii
inamaanisha mengi kwangu
na kazi tunayofanya na Shirika
la Her Initiative. Inathibiti-
sha uimara na azimio la wa-
nawake na wasichana vijana,
ambao wana ndoto na malen-
go makubwa na wanafanya
kazi kwa bidii ili kuboresha
si tu maisha yao binafsi, bali
pia ya jamii zao,” alisema na
kuongeza.

Akizungumzia ombwe
kubwa la kijinsia katika upa-
tikanaji wa uchumi, Lydia
alisisitiza umuhimu wa kazi
wanayofanya na Her Initia-
tive. Kwa kutumia mikakati na
mbinu mbalimbali za uwez-
eshaji kiuchumi na kwamba
Her Initiative wanakusudia
kuvunja mzunguko endelevu

wa umaskini na kuimarisha
uwezo wa kiuchumi kwa wasi-
chana na wanawake vijana wa
Kitanzania.

Alisema kiini cha mikakati
yao ni uwezeshaji kiuchumi
na uvumbuzi wa kiteknolo-
jia, kama ilivyoonyeshwa na
jukwaa la kielimu la ‘Panda
Digital’ ambalo ni la kujifunza
mtandaoni linalotumia kiswa-
hili na tayari limewawezesha
zaidi ya wasichana na wa-
nawake 5,000 kote Tanza-
nia kupata ujuzi muhimu wa
masoko na biashara, huku pia
likiwawezesha kuunganishwa
na fursa na mtandao muhimu
kuanzisha na kukuza biashara
7ao.

Kupitia taarifa kwa vyombo
vya habari iliyochapishwa na
Global Citizen, Liza Henshaw,
Rais wa Global Citizen, ame-
sisitiza jukumu muhimu la
uongozi wa vijana katika ku-
leta mabadiliko halisi.

Anna Kulaya ambaye ni
miongoni mwa wajumbe wa
Bodi ya Ushauri ya Shirika la
Her Initiative, alisema hamasa
ya Lydia haina ufananisho na
dunia inapaswa kuwaunga
mkono viongozi wanawake

TUZO

wenye uthubutu kama yeye.

Washindi wa Tuzo ya Global
Citizen mwaka 2024 watatam-
buliwa wakati wa mkutano wa
‘Global Citizen NOW” hapo Mei
Mosi na 2, mwaka huu huko
New York, Marekani.

Global Citizen ni Shirika la
Utetezi na Uchechemuzi la
Kimataifa linalopigania ku-
maliza umaskini. Kwa msaada
wa jamii ya kimataifa ya wa-
tetezi wa kila siku wanaopaza
sauti zao na kuchukua hatua,
juhudi zao zinapata nguvu
kupitia kampeni na matukio
yanayokusanya viongozi ka-
tika muziki, burudani, sera za
umma, vyombo vya habari,
hisani, na sekta ya biashara.

Katika kipindi cha muongo
mmoja, Global Citizen imefan-
ikisha ahadi za zaidi ya dola
bilioni 43.6, ikichochea miradi
ya mageuzi ambayo imegusa
maisha ya watu takriban bil-
ioni 1.3 ulimwenguni. Mafani-
kio haya yanathibitisha nia
ya shirika hilo kutimiza ulim-
wengu usio na umaskini, huku
likiashiria nguvu ya hatua
ya pamoja katika kuendesha
maendeleo kwa kiwango cha
kimataifa.

Vifaa vitano vipya
Simba hivi hapa
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Inonga yupo sokoni
muda wowote anaweza
kupigwa bei,” kilidokeza
chanzo hicho.

Aliongeza kuwa kabla
ya msimu huo kumal-
izika Benchikha ataku-
tana na Mwekezaji Mo-
hamed ‘Mo’ Dewji kwa
ajili ya kufanya tathi-
mini ikiwamo wacheza-
ji ~watakaochwa na
wakuongezwa msimu
ujao.

Kwa mujibu wa
mwekezaji huyo, ata-
kutana na Benchikha
kujadili na kufanya
tathimini ya timu yao
na kuangalia nani wa
kumtema na wakumu-
ongeza kulingana na
mapendekezo yake.

Katika hatua nyingine
Kocha Msaidizi wa Sim-
ba, Selemani Matola,
amesema wana Kkazi
kubwa hususan katika
safu ya ushambuliaji
ambayo imekuwa ik-
ishindwa kuzitumia na-
fasi wanazotengeneza.

Alisema wameumi-

zwa kupoteza pointi
mbili mbele ya TIhefu
FC, kwa sababu wa-
mecheza mpira mzuri
na kumiliki huku wak-
itengeneza nafasi, lakini
wameshindwa kuzitu-
mia na kupoteza alama
mbili.

“Tatizo letu liko pale
pale, kushindwa ku-
tumia nafasi, ukiangalia
Freddy (Michael) an-
gekuwa makini tunge-
pata matokeo, tunaen-
da kujiuliza na kufanyia
kazi makosa hayo tukiji-
andaa na mchezo wetu
dhidi ya Yanga.

Bado tupo Kkatika
mbio za ubingwa hatu-
jakata tamaa na tunaen-
da kujipanga kwa ajili
ya kusaka pointi tatu
katika mchezo wetu wa
Derby, ninaimani tuta-
fanya vizuri,” alisema
Matola.

Mechi ya watani wa
jadi inatarajia kuche-
zwa Jumamosi wiki
hii katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam huku Yanga
ikiwa wenyeji wa mch-
ezo huo.
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ABAO mawili ya
Muivory Coast, Jo-
seph Guede na moja
la Mburkina Faso,

Stephane Aziz Ki, jana yaliwapa
Mabingwa Watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Yanga ushindi
wa mabao 3-0 dhidi ya Singida
Fountain Gate na kuiongezea
mbio za ubingwa.

Lakini pia ushindi huo
ni ishara ya salamu
kwa watani zao wa

jadi, Simba watakaok-

wenda kukutana
nao Jumamosi ijayo,
Uwanja wa Benjemin

Mkapa, Dar es Salaam.

Katika mechi hiyo iliyoche-

zwa Uwanja wa CCM Kirumba

ent Mzize akltoa pasi mbili za
mabao ‘asisti’, huku Aziz Ki ak-
iongeza bao moja na kufikisha
14, akikaa kileleni mwa orodha
ya wafungaji wa Ligi Kuu na ku-
muacha Feisal Salum, Fei Toto’
mwenye mabao 13.

Haikuwa mechi yenye ufun-
di sana kutokana na uwanja
kuwa na matope na maji yali-
otuama kwenye maeneo mengi
uwanjani, kiasi cha kusababi-
sha wachezaji kucheza kwa
wanavyojua wao, lakini si kwa
kutumia mifumo ya makocha
Wwao.

Wachezaji wa timu zote mbili
walionekana wakiteleza na
kuanguka wanapokimbilia mpi-
ra, au wanapopigwa chenga.

Dakika ya kwanza tu, Yanga
ilianza kulitia msukosuko lango
la Singida Fountain Gate dakika
ya kwanza tu, wakati Clement
Mzize alipotanguliziwa mpira
kwa Jonas Mkude, lakini akiwa
ana kwa ana na kipa Benedict
Haule, shuti lake lilitoka nje.

Nicolaus Gyan, mchezaji wa
zamani wa Simba, alijibu sham-
bulizi hilo dakika ya pili kwa
shuti kali nje ya eneo la hatari,
lakini mpira ukapaa juu ya
lango.

Haule, alifanya kazi ya ziada
kwa timu yake, alipotema shuti
kali la Maxi Nzengeli alilolipiga
akiwa ndani ya boksi, na mpira
huo kwa sababu ulikuwa na
nguvu bado ulikuwa unaelekea
wavuni, lakini aliurukia na ku-

Ten Hag bado ana matu_ma_,ini WUefs

YANGA SC, AZIZKI
WANOGA KILELENI

® ® ® Watuma salamu

Simba, huku Fei Toto
akitimuliwa vumbi
mbio za ufungaji...

o 1

ot

Stephane Aziz Ki (mgongoni), akimpongeza Joseph Guede na kushangilia naye baada ya
kuifungia Yanga bao la kwanza dhidi ya Singida FG, kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyo-
pigwa Uwanja wa CCM Kirumba jana. Yanga ilishinda mabao 3-0. MPIGAPICHA WETU

udaka ukiwa haujavuka mstari
wa lango.

Kwa mara nyingine tena,
Mzize aliikosesha Yanga bao
dakika ya 33, alipounganisha
kichwa ambacho hakikulenga
lango, alipoletewa pasi ya juu
na Nzengeli. Yanga ilifanikiwa
kuandika bao dakika ya 41, lil-
ilofungwa na straika Guede,
raia wa Ivory Coast, aliyesajili-
wa kipindi cha dirisha dogo.

Aliupata mpira mrefu iliopig-
wa kutoka katikati ya uwanja,
na akiwa pembeni kwenye
wingi ya kushoto, alimpindua
nahodha wa Singida Fountain

Gate, Biemez Carno, raia wa
Jamhuri ya Kidemkorasi ya
Congo, akapiga shuti lililomba-
batiza kichwani beki, Idd Habib,
mpira ukampoteza maboya
kipa Haule, na kujaa wavuni.

Bao la pili la Yanga liliwekwa
wavuni na Aziz Ki dakika ya 65
kwa shuti kali la mbali kiasi cha
mita 30 kwa mguu wa kushoto
ambalo lilimkuta kipa Haule
akiwa hajajiandaa na kujaa wa-
vuni.

Dakika tatu baadaye, Guede
alipachika bao la tatu kwa Yan-
ga na la pili kwake kwa kichwa
maridadi, baada ya kazi nzuri

iliyofanywa na Mzize.

Kazi kubwa ilianza kufanywa
na mfungaji mwenyewe alipata
mpira toka nyuma kwa Khalid
Aucho, akakimbia nao umbali
mrefu, kabla ya kumpa Mzize
ambaye alimuacha mfungaji
kukaa kwenye eneo zuri na
kumrudishia mpira.

Yanga imefikisha pointi 55
kwa michezo 21 iliyocheza, ik-
iendelea kupunga hewa kileleni
mwa msimamo, huku Singida
Fountain Gate ikishuka kutoka
nafasi ya nane hadi ya tisa,
ikibaki na pointi zake 24, ikiwa
imecheza mechi 22.
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Vifaa vitano
- vipya Simba
hivi hapa

Na Saada Akida

WAKATI Simba ikijiandaa kwa
Derby ya Kariakoo, dhidi ya
Yanga Aprili 20, mwaka huu,
UONgOZi wa klabu hiyo umeanza
kuingia chimbo na kusaka nyota
wa kuwasajili huku majina ya
baadhi ya majina ya wachezaji
watano ambao tayari mazun-
gumzo yameanza, yakifahamika.

Simba imekuwa katika pre-
sha kubwa kutokana na timu
yao kutofanya vizuri baada
va kutupwa nje kwenye Ligi
va Mabingwa Afrika na kisha
kutolewa katika michuano ya
CRDB Federation Cup, maarufu
Kombe la FA, huku ikianza kuwa
na mwendelezo mbaya Ligi Kuu
Bara.

Nyota wanaotajwa mambo
kuwa mazuri katika mazun-
gumzo yao na Simba ni Chickna
Diekite anacheza winga wa
kushoto katika Klabu ya Real
Bamako ya nchini Mali, Der-
rick Fordjour kutoka Klabu ya
Medeama SC ya Ghana, msham-
buliaji Foday Trawelly kutoka
Brikama United na Rodger
Torach kutoka klabu ya Vipers
va Uganda anacheza beki.

Kadhalika Simba inadaiwa
imepeleka ofa kwa uongozi wa
Singida Fountain Gate FC kuhi-
taji saini ya Nickson Kibabage
ambaye anacheza Yanga kwa
mkopo ambao unaisha mwis-
honi mwa msimu huu.

Taarifa kutoka ndani ya Bodi
ya Wakurugenzi ya Simba,
tayari majina hayo yapo mezani
kwa ajili ya kujadiliwa kutokana
na nafasi ambazo zimependeke-
zwa na Kocha Abdelhak Ben-
chikha kuboreshwa.

Imeelezwa kuna baadhi ya
wachezaji ambao kocha anawa-
hitaji kwa kutaja nafasi hivyo,
kazi kubwa imefanywa na skau-
ti kuangalia aina ya wachezaji
na kwamba wapo wengi wanao-
tarajiwa kutemwa mikataba yao
ikimalizika.

“Kuna wachezaji ambao
msimu ujao hawatakuwa se-
hemu ya kikosi akiwamo Saido
Ntibazonkiza mkataba wake
unafika ukingoni, Aubin Kramo
huenda akaenda kwa mkopo
Zesco ya Zambia na Henock
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