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Na Godfrey Mushi, MOSHI J G matendo yao yanapaswa kuwa
[‘ & yamenyooka kuanzia duniani

KUU wa Kanisa la Kiin- | s | hadi mbinguni.
Mjili la Kilutheri Tanzania ) Y ; Malasusa, alisema kuna idadi
(KKKT), Askofu Dk. Alex - g ' . kubwa ya watu hawatambulishiki

| kwenye jamii hivi sasa, kwa saba-
bu ya matendo yao, hata wake
zao hawawezi kuwatambulisha.
Alikuwa akihubiri jana katika
Usharika wa Uuwo-Mwika wa
Dayosisi ya Kaskazini ya KKKT,

Malasusa, amewapa somo wag-
ombea wa nafasi mbalimbali ka-
tika uchagu21 wa serlkall za mltaa
Novemba 27, mwaka huu, akiwa-
taka wasijisahaulishe kwamba

wakati wa ibada ya maziko ya
aliyekuwa Mkurugenzi Mtendaji
wa Hospitali ya Rufani ya Kanda
ya Kaskazini ya KCMC, Prof. John
Shao (80).

Prof. Shao, alifariki dunia Ok-
toba 6, mwaka huu wakati akip-
atiwa matibabu katika Hospitali
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Askofu Malasusa
atoa somo uchaguzi
Serikali za Mitaa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT), Askofu Dk.
Alex Malasusa, amewapa somo wag-
ombea wa nafasi mbalimbali katika
na vitongoji, utakaofanyika Novemba
27, mwaka huu, akiwataka wasijisa-
haulishe kwamba matendo yao yana-
paswa kuwa yamenyooka kuanzia
duniani hadi mbinguni.

Malasusa, alisema kuna idadi
kubwa ya watu hawatambulishiki
kwenye jamii hivi sasa, kwa sababu
ya matendo yao, hata wake zao ha-
wawezi kuwatambulisha.

Alikuwa akihubiri jana katika Ush-
arika wa Uuwo-Mwika wa Dayosisi ya
Kaskazini ya KKKT, wakati wa ibada
ya maziko ya aliyekuwa Mkurugenzi
Mtendaji wa Hospitali ya Rufani ya
Kanda ya Kaskazini ya KCMC, Prof.
John Shao (80).

Prof. Shao, alifariki dunia Oktoba
6, mwaka huu wakati akipatiwa mat-
ibabu katika Hospitali ya Rufani ya
KCMC.

“Kuna watu hawatambulishiki
kwenye jamii kwa sababu ya ma-
tendo yao, hata wake zao hawawezi
kuwatambulisha. Profesa Shao yeye
alikuwa anatambulishika wakati wa
uhai wake.

“Tunaenda kwenye uchaguzi
na wagombea watajitangaza sana
mambo yao, wasisahau wanatakiwa
mambo yao yanyooke na wajitan-
gaze mbinguni.”

Katika maziko hayo, viongozi wen-
gine walioongozana na Askofu Dk.
Malasusa, ni Askofu wa Dayosisi ya
Kaskazini, Dk. Frederick Shoo na
Askofu mstaafu wa Dayosisi ya Irin-
ga, Dk. Owdenberg Mdegela.

Akisoma wasifu wa hayati Prof.
Shao, mtoto wa marehemu, Kunda

TANGAZO |

Tunauza Material ya
kuchanganya kwenye
Lami/Pavement
[Topcel Cellulose
Fiber]

Kwa mawasiliano zaidi:
Estim Construction Co. LTD
Plot No. 83 Mikocheni
Industrial Area
0746941831
0746941907

Shao, alisema baba yake :
(Prof. Shao), aligomea mat- :
ibabu ya nje ya nchi, aki- :
amini madaktari wa ndani :
yaani Tanzania wana uw- :
ezo wa kufanya matibabu :

hayo.

Alisema baba yake, ali- :

kuwa akiugua ugonjwa wa :

saratani ya tezi dume.
Mwakilishi wa Waziri
wa Afya, Jenista Mhagama,
Mkurugenzi wa Mafunzo
wa Wizara hiyo (MoH), Dk.

Saitore Laizer, alisema seri- :
: Na Salome Kitomari
wa nguli huyo katika mifu- :

kali haitasahau mchango

mo ya sekta ya afya nchini.
“Kanisa limepata pigo, la-
kini pia sekta ya afya katika
eneo la tiba na mafunzo,
tumepata pigo. Profesa
Shao alikuwa ni mbuyu
mkubwa, lakini ulikuwa
unazaa matunda kila mwa-
ka. Serikali na sekta ya afya,
haitasahau mchango wake

na immuniolojia,” alisema
Dk. Saitore.

Mkurugenzi wa Hospitali
ya Rufani ya KCMC, Prof.
Gilleard Masenga, alisema
katika kuuenzi mchango
wa Prof. Shao, Shirika la
Msamaria Mwema (GSF),

jina lake moja ya majengo
ya Chuo Kikuu Kishiriki cha
Tiba cha Tumaini (KCMCo).

Taarifa ya kifo chake, ili-
tangazwa na Katibu Mtend-
aji wa Shirika la Msamaria
Mwema (GSF) na Mkuru-

Prof. Gilleard Masenga.
Wakati wa uhai wake,
Prof. Shao, aliwahi kuwa
Katibu Mtendaji wa GSF,
Makamu Mkuu wa Kwanza
wa Chuo Kikuu cha Tu-

mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU

Wataka mbadala adhabu ya kifo

WADAU wa haki jinai wamei-

¢ omba serikali kuangalia uweze-
: kano wa kuweka adhabu mbada-
¢ la kwa kosa la mauaji badala ya
: kunyongwa hadi kufa kwa kuwa

¢ haijawahi

kutekelezwa tangu

¢ serikali ya awamu ya tatu huku
: wafungwa wengi wakikaa ma-
: gerezani wakizidi kuumia kisai-
¢ kolojia.

hasa eneo la microbiolojia :

Wakizungumza wakati wa

: maadhimisho ya Siku ya Kupin-
¢ ga Adhabu ya Kifo Duniani yenye
¢ kaulimbuiu ‘Adhabu ya Kifo
¢ Hailindi Mtu Yeyote: Iondolewe
¢ Sasa’, walisema wafungwa hao
: ni mzigo kwa serikali kutokana
¢ na kutunzwa kwa fedha za Wa-
. tanzania.

limepanga kulipa hadhi ya :

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo

¢ cha Sheria na Haki za Binadamu
¢ (LHRC), Dk. Anna Henga, alisema
¢ lengo la adhabu ni kurekebisha
¢ tabia ili mtu awe mfano kwa
* wengine lakini wengi wako ger-
: ezani kwa muda mrefu na hawa-
¢ jui hatima yao.

genzi Mtendaji wa KCMC, :
: yoyote kwa kuwa wanalishwa
¢ kwa gharama za serikali, hivyo
: ni mzigo kwa taifa, Adhabu hii
. haijawahi kutekelezwa mwaka

: 1994. Ni

“Adhabu ya kifo haifanyi kazi

miaka 30 sasa. Kama

: imeshindikana kutekelezwa ni
: muhimu kukawa na mbadala,”

: alisema.

maini Makumira (TUMA).
Prof. Shao, alizaliwa :
mwaka 1944, alisomea :

shahada ya magonjwa ya
vimelea mbalimbali
amewahi kuwa mkufunzi
katika Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam mwaka 1978-
1981, Mshauri wa wanafunzi
UDSM, kuanzia 1981-1986,
Profesa Mshiriki mwaka

1986.

Tangu mwaka 1994 ali-
kuwa Katibu Mkuu wa
Shirikisho la Umoja wa
Madaktari Afrika na mwaka
1992, aliwahi kuwa Mjumbe
wa Kamati ya Mabadiliko
ya Sekta ya Afya Tanzania,

tari Tanzania Mwaka 1990-
1992.

Katika maisha yake ya
kitaaluma, aliandika na
kuchapisha  machapisho
150 ya kitaifa na kimataifa
na alikuwa na maono bin-

na KCMCO

Pia alisema hakuna ushahidi

: kwamba adhabu hiyo imepun-

pia :

guza uhalifu bali kumekuwa na

: makosa mengi na kwamba hivi
¢ karibuni nchini Iran, kuna ad-
 habu ya kifo na hata mwizi wa
¢ simu anapata adhabu hiyo na
¢ kwamba wamenyonga zaidi ya
: 200 lakini bado matukio yapo.

1982-1990, na Profesa tangu :

Dk. Henga alisema wako wali-

¢ ohukumiwa kifo kimakosa na
: baada ya muda wanaachiwa
: baada ya kukata rufani huku
¢ wengine hawajui taratibu ili wa-
* pate msaada kisheria na kwam-
: ba mtu anaponyongwa hakuna

: namna

yoyote inawezekana

¢ kumrejesha.
Rais wa Chama cha Madak- :

“Tanzania ni nchi ya demokra-

: sia lakini kutokana na mizizi ya
¢ kikoloni ndiyo maana sheria
¢ hiyo imeendelea kuwapo. Kuna
: mikataba mingi tumeridhia uki-
: wamo Mkataba wa Haki za Bin-
: adamu na Kiraia ambao unatam-
: bua haki za kuiishi,” alisema.

afsi kama kuanzisha KCRI :

Mkurugenzi  Mtendaji wa

* Women Aid and Criminal Jus-

tice (WACT), Elizabeth Majagi,
alisema wanawake wengi wal-
iowatembelea wenye umri wa
miaka 18 wanasema wengi wali-
danganywa wakubali makosa
kisha watasaidiwa kutoka mbele
ya safari.

“Watu wanasota sana gereza-
ni hata kesi haijasikilizwa kwa
miaka mingi na hawafahamu ha-
tima yao. Segerea wako watatu
wamekaa miaka tisa, mmoja ali-
ingia akiwa na miaka 19. Hawajui
kesi zao na uelewa wa sheria ni
mdogo na wanaotoa msaada wa
sheria ni wachache,” alisema.

Alisema Kampeni ya Msaada
wa Kisheria na Mama Samia im-
efika kwenye magereza mengi
na kutoa msaada kwa wafungwa
wengi wenye uelewa mdogo
kisheria na kwamba wafungwa
wengi hawawezi kukata rufani
na wanatumikia kifungo pasipo
utekelezaji.

Mkurugenzi wa Tanzania Ex-
prisoners Foundation (TEPF),
Rose Male, alisema alishtakiwa
kwa mauaji ya dereva wa boda-
boda ambaye alimpigia simu
kutumia wusafiri wake halafu
baadaye aliuawa. Kutokana na
tuhuma hizo, alisota mahabusu
kwa miaka minne na baadaye
kuhukumiwa kifungo cha ku-
nyongwa hadi kufa lakini alitu-
mikia miaka miwili kisha akakata
rufani.

“Wengi ni wazee kutokana na
kukaa kwa muda mrefu kutoka-
na na adhabu ya kifo kutotekele-
zwa. Wengi wanaishi kwa hofu
kwa kuwa wanahisi watan-
yongwa wakati wowote, mlango
ukifunguliwa mtu anawaza ni-
mekuja kuchukuliwa kwa ajili ya
kunyongwa,” alisema.

Alisema mfungwa wa adhabu
ya kifo haruhusiwi kutembelewa
bila ruhusa ya mkuu wa wilaya
na wengi hawajui huo utaratibu
ili wamfikie ndugu yake jambo
ambalo linawanyima haki ya ku-
pata taarifa.

“Katika kazi hizi nilikutana
na dada mmoja alihukumiwa
mwaka 1999 lakini hajawahi ku-
pata nakala ya hukumu yake na
hana rekodi yoyote ya kesi yake
hata hakumbuki mahakama
aliyohukumiwa, jambo ambalo
limemnyima haki ya msaada wa
kisheria,” alibainisha.

Male alisema mtu ana kesi ya
mauaji anapewa wakili wa seri-
kali ambaye wakati mwingine
hafanyi kwa ubora kwa kuwa

——

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akiongoza Kikao cha Baraza la Mawaziri, Ikulu Chamwino,

wanawaambiwa washtakiwa wa-
kiri makosa kwa kuwa watatoka

mbele ya safari.
Alisema  wafungwa  wan-
apokuwa gerezani huzalisha

lakini wanapomaliza vifungo
hupewa nauli tu, huku wengine
wanaporudi wanakuta familia
zimeparaganyika, hivyo hawana
pa kuanzia.

“Tumefanya utafiti tumebaini
asilimia 60 ya walioko gerezani
ni wakosaji wa kujirudia. Maana
yake mtu anakwenda uraiani an-
apokewa kwa unyanyapaa, mali
zake zimepotea, familia imepar-
aganyika hana pa kuanzia. Kama
wanazalisha wakiwa gerezani
basi serikali iwe inawawekea
kwenye akaunti zao fedha ki-
dogo ili wanapomaliza kifungo
wawe na kianzio cha maisha,”
alisema.

Mwakilishi wa Children Educa-
tion Society Organization (CHE-
S0), Utty Mwang'amba, alisema
kuna unyanyapaa kwenye jamii
kiasi cha wanaotoka gerezani
kushindwa kuoa au kuolewa na
wengine kupata matatizo ya afya
ya akili.

“Leo kuna familia imenitafuta
inasema inahama eneo wana-
loishi kutokana na unyanyapaa
wanaokutana nao. Wanaonyosh-
ewa vidole sana, wanaambi-
wa usiolewe pale, usioe pale.
Mwingine anatoka gerezani ana-
kuta mwenza wake ameshaoa au
kuolewa, hivyo anakosa pa kui-
shi. Lazima tuwaangalie hawa
watu,” alisema.

Kuhusu sababu za mauaji,
wachangiaji hao walisema wengi
walioko gerezani ni kwa sababu
ya kulipiza kisasi, wivu wa ki-
mapenzi, imani za kishirikiana
kutaka kupata utajiri na msongo
wa mawazo.

SERIKALI YAJIBU

Mwakilishi wa Wizara ya Kat-
iba na Sheria, Wakili Emmanuel
Mbega, alisema suala la mab-
adiliko ya sheria ni mchakato
na kwamba serikali inaendelea
kupokea maoni ya wananchi
na ili sheria ibadilishwe lazima
kuwe na utafiti wa kina.

Alisema ni wajibu wa wakili
kutoa msaada wa kisheria na
kwamba malalamiko ya kwanza
wanawalazimisha watuhumiwa
kukiri makosa watalifuatilia, ili
watekeleze majukumu yao kwa
mujibu wa sheria.
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Adaiwa kuua mke
kisa nyama ya mbu2|

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

JESHI la Polisi mkoani Rukwa linam-
shikilia. mwanamume (jina limehifadhi-
wa) mkazi wa mtaa wa Chitepo, Mazwi,
Manispaa ya Sumbawanga, kwa tuhuma
za kumpiga kisha kumkata na kisu mke
wake, Hawa Suleiman (31) na kumsaba-
bishia kifo.

Chanzo cha mauaji hayo kinadaiwa
ni wivu wa kimapenzi. Inadaiwa kuwa
mume huyo alichukizwa na kitendo cha
kukuta mke wake amepika nyama ya
mbuzi wakati hakumwachia hela yoyote
ya matumizi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Rukwa,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi (SACP)
Shadrack Masija, alikiri kutokea kwa
tukio hilo na kusema kuwa mtuhumiwa
anashikiliwa katika Kituo cha Polisi mjini
Sumbawanga na anatarajiwa kufikishwa
mahakamani wakati wowote upelelezi wa
awali utakapokamilika.

SACP Masija alisema Hawa alifariki du-
nia wakati akipatiwa matibabu katika Hio-
spitali ya Rufani ya Mkoa wa Ruswa mjini
hapa.

Kwa mujibu wa Kamanda Masija, tukio
hilo lilitokea Oktoba 9, mwaka huu, majira
ya saa 7:00 baada ya kuzuka ugomvi baina
ya wanandoa hao ndipo mwanamume al-
ipoanza kumpiga mke wake kwa kutumia
kipande cha mti na kumkatakata sehemu
mbalimbali za mwili wake kwa kutumia
kisu.

Mmoja wa majirani wa wanandoa
hao, Editha Kawia, kabla ya mauaji hayo,
mtuhumiwa aliondoka nyumbani kwake
na kumwacha mke wake na kwenda kwe-
nye shughuli zake bila kumwachia hela
yoyote ya matumizi.

Alisema majira ya mchana, mwana-
mume huyo alirejea nyumbani na kukuta
mke wake amepika nyama ya mbuzi na
alipomhoji alikopata fedha ya kununua
nyama hiyo, hakutoa majibu yaliyomri-
dhisha.

“Mtuhumiwa alichukua sufuria iliyoku-
wana mboga hiyo na kwenda kumwaga
nje ndipo alipotoa Sh. 2,500 na kumpa
mke wake ili akanunue mboga nyingine
ambayo wataitumia kama kitoweo kwa
siku hiyo kisha akaondoka zake,” alisema.

Kwa mujibu wa jirani huyo, baada ya
muda, mwanamume huyo alirejea nyum-
bani akakuta mke wake amenunua dagaa
na kupika hali iliyomkera na kudai kuwa
hawezi kula dagaa na kutishia kumpiga. Ili
kujiepusha na kipigo, alisema mwanamke
huyo alikimbia na kuondoka nyumbani.

“Hawa alikaa huko alikokimbilia na
akarudi nyumbani majira ya saa 6;30
usiku akamkuta mume wake nyumbani.
Alipoingia ndani ndipo ugomvi ulipoanza
na mwanamume huyo akaanza kumpiga
mke wake akimtuhumu kuwa na tabia
mbaya.

“Baada ya kumpiga muda mrefu jirani
yake alikwenda kuwagongea ili awasu-
luhishe lakini mwanamume alimjia juu
jirani huyo akidai kuwa hayamhusu na
anaweza kumpiga hata pia, kauli iliyom-
sababishia hofu na kuamua kurudi ndani
ya nyumba yake,” alisema.

Jirani huyo alibainisha kuwa mwa-
namume aliendelea kumpiga Hawa kwa
muda mrefu kisha akaacha. Alisema
kulipokucha alikwenda kutoa taarifa kwa
mwenyekiti wa mtaa ndipo walipofika ny-
umbani kwa mtuhumiwa, wakamchukua
akiwa na majeraha na kumpeleka hospi-
talini kwa ajili ya matibabu.
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Mwenyekiti wa Bodi wa Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere, Stephen Wasira (katikati), akionyesha
kitabu cha Maono ya Nyerere katika uongozi na maendeleo katika zama mpya za maendeleo ya kiviwanda,
baada ya kukizindua, wakati wa Kongamano maalumu la tatu la Kitaaluma la Kumbukizi ya Baba wa Taifa
Mwalimu Nyerere, chuoni hapo, Dar es Salaam jana. Wengine ni Mkuu wa Chuo hicho, Prof. Shadrack Mwaka-
lila (kulia), Naibu Mkuu wa chuo hicho, Prof. Richard Kangalawe (kushoto) na Makamu Mwenyekiti wa chuo
hicho, Fatma Ramadhan. PICHA: JUMANNE JUMA

Taarifa miradi yenye dosari mbio
za Mwenge kukabidhiwa kwa Rais

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira
na Wenye Ulemavu, Ridhiwani
Kikwete, amesema taarifa ya
miradi iliyobainika kuwa na do-
sari katika mbio za Mwenge wa
Uhuru 2024, itakabidhiwa kwa
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
hatua zaidi.

Pia amesema katika maa-
dhimisho ya wiki ya vijana kwa
mwaka huu kutakuwa na ma-
kongamano kwa ajili ya vijana
yanayolenga masuala mbalim-
bali ikiwamo elimu ya sera
mpya ya maendeleo ya vijana
toleo la 2024 na mafanikio ya
miaka 60 ya Mwenge wa
Uhuru.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari kuhusu maadhim-
isho hayo, kilele cha mbio hizo
sambamba na kumbukumbu
ya miaka 25 ya Baba wa Taifa,
Mwalimu]ulius Nyerere yatakay
Kikwete alisema l<up1tla mbio
hizo, kumebainika kuwapo na
dosari katika baadhi ya miradi
ikiwamo kujengwa chini ya ki-
wango na kutokuwa na usimam-
izi mzuri.

“Taarifa ya miradi iliyotembel-
ewa na Mwenge nitakabidhiwa
kwa Rais Samia, siku ya kilele
kwa hatua zaidi,” alisema.

Alisema kwa mwaka huu
elimu ya mbio hizo itatolewa
ili kusaidia kuongeza uelewa
kwa Watanzania ambao wana-
hisi kuziendeleza ni upotevu wa
fedha.

“Kuna watu wanaona Mwenge
huu ni kama tochi, kuna wen-
gine wanatamani usiwapo. Tu-
nataka kueleza kwa nini Mwenge
wa Uhuru upo. Usiache mambo
yakazungumzwa, inawezekana
kuna watu hawajui umuhimu,
hii ni kama wanavyosherehekea
siku zao za kuzaliwa,” alisema.

Kuhusu Wiki ya Vijana, Kik-
wete alisema itazinduliwa na
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
leo na inalenga kuwakutanisha
vijana kujadili fursa na vikwazo

vinavyowakabili katika
maendeleo ya kiuchumi na
kijamii.

Alisema vijana watajenge-
wa uwezo katika uongozi na
kuhamasishwa kujitambua
na kuchangamkia fursa zi-
nazotolewa na serikali.

Ridhiwani alisema hadi
sasa serikali imewezesha
vikundi vya vijana zaidi ya
Sh. bilioni 31. “Tunatarajia
zaidi ya vijana 500 watafan-
ya maandamano ya amani
wakiwa wamebeba ujumbe
mbalimbali na sisi serikali

tutakuwapo kuchukua na
kufanyia kazi,” alisema.

Kuhusu Kumbukizi ya Mi-
aka 25 ya Mwalimu Nyerere,
alisema, ibada maalum ya
kumuenzi itafanyika katika
Kanisa Katoliki Nyakahoja,
mkoani Mwanza.

Nk NOTISI YA MWISHO KWA
WADAIWA WA MALIPO YA VIWANJA

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), unawataarifu
wateja wake wote walionunua viwanja kwenye miradi ya uuzaji wa viwanja na
ambao bado hawajakamilisha malipo kwa mujibu wa mkataba wa mauziano,
kuhakikisha wanalipa madeni yote kabla ya 31 Disemba 2024,

Tangazo hili linawahusu wateja walionunua viwanja katika miradi ya Kiseke -
Mwanza, Ibadakuli - Shinyanga, Usule - Tabora, llembo - Katavi, Mitwero -

Lindi, Muriet - Arusha, Mawelewele -

Iringa na Lukobe — Morogoro, Kimbiji -

Dar Es Salaam, Unyinga- Singida, Buhembe na Kyasha Mugezi- Kagera.
Aidha, tangazo hili linawahusu pia wateja wote ambao walinunua viwanja
kutoka kwa uliokuwa Mfuko wa PSPF kabla ya kuanzishwa kwa Mfuko PSSSF

mwaka 2018.

Hii ni notisi ya mwisho ambapo mteja yeyote ambae atashindwa kukamilisha
malipo ya deni lake ndani ya muda uliopangwa, mkataba wake utasitishwa na
kiwanja husika kitauzwa kwa mwombaji mwingine bila notisi nyingine ya ziada
na bila kurejeshewa malipo ya awali.

Kwa taarifa zaidi wasiliana nasi kupitia nambari 0800 110 040 (BURE) au fika
kwenye Ofisi zetu za Makao Makuu zilizopo PSSSF House Makole Road
Dodoma ghorofa ya tatu (3) au kwenye ofisi zetu zilizopo karibu nawe.

IMETOLEWA NA:

MENEJA MAHUSIANO NA ELIMU KWA WANACHAMA
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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Letshego Faidika, Baraka Munisi (kulia) Mkurugenzi Mtendaji wa United Bank for Africa, Gbenga Makinde (katika-
na Mkuu wa Kitengo cha Biashara, Asupya Bussi Nalingigwa (wa pili kulia), ti), akiwa na maofisa wa ukaguzi wa benki hiyo, Neema Mtutwa (kushoto)

wakizungumza na mmoja wa wateja wa benki hiyo, walipotembelea moja ya na Ketta Malaba katika maadhimisho ya Huduma kwa Wateja.

Abdalla M. Mussa akipokea zawadi kwa niaba ya Gapco kutoka
Wafanyakazi wa Ecobank Tanzania, wakiwa katika picha ya pamoja katika maadhim- kwa Mkurugenzi wa Biashara PBZ Bank Ltd, Eddie Mhina ka-
isho ya Wiki ya Huduma kwa Wateja. tika maadhimisho ya Wiki ya Huduma kwa Wateja.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya simu ya Tigo, Jerome Albou

(kulia), akikabidhi zawadi kwa mmoja wa wateja katika maadhimisho Baadhi ya wafanyakazi wa Benki ya Diamond Trust Tanzania PLC, wakiwa
ya Wiki ya Huduma kwa Wateja ambayo waliisherehekea kwa safari katika picha ya pamoja ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Wiki ya Hu-
maalum kwa kutumia treni ya mwendokasi (SGR), ikiwa ni pamoja na duma kwa Wateja.

maadhimisho ya kampuni hiyo, kutimiza miaka 30.
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Wakala ukusanyaji mapato jela
miaka 20 ufujaji fedha za umma

Na Vitus Audax,

ALIYEKUWA wakala wa
ukusanyaji mapato katika
Halmashauri ya Wilaya ya Uk-
erewe mkoani Mwanza, Fred
Chamata, amehukumiwa Kki-
fungo cha miaka 20 jela baada
ya kukutwa na hatia ya ufujaji
na matumizi mabaya ya fedha
Za umma.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi
katika Mahakama ya Wilaya
ya Ukerewe na Hakimu Mkazi

Mkuu Lucas Nyahenga.
Makosa hayo ambayo
Chamata alikuwa anaka-

biliwa nayo ni kinyume cha

vifungu vya 28 (1) na 31 viki-
somwa pamoja na Aya ya 2I,
jedwali la kwanza vyote vya
Sheria namba 326 ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa,
iliyofanyiwa marejeo mwaka
2022.

Awali, Mwendesha Mash-
taka wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa
Mwanza, Moses Malewo, al-
idai pia makosa hayo ni kiny-
ume cha Sheria ya Uhujumu
Uchumu Sura ya 200 kifungu
cha 57(1) na 60(2) na (3), ili-
vyofanyiwa marejeo mwaka
2022. Alidai mshtakiwa alifik-

ishwa mahakamani hapo ka-
tika kesi ya Uhujumu Uchumi
Na. 06/2023 kwa madai ya
kushindwa kuwasilisha Sh.
16,245,550 katika akaunti ya
Halmashauri ya Wilaya ya Uk-
erewe.

Malewo alidai fedha hizo
alizikusanya kutoka kwenye
vyanzo mbalimbali vya ma-
pato vya halmashauri hiyo
akiwa wakala wa kukusanya
mapato.

Alidai kuwa mshtakiwa ali-
fanya  hivyo akijua ni kiny-
ume na Memoranda ya Fedha
za Halmashauri za Mwaka
2009 lakini pia Kinyume

cha Sheria ya Fedha za Hal-
mashauri Sura ya 290 kama
ilivyofanyiwa marejeo mwaka
2019.

Alidai sheria hizo zote zil-
imtaka kila alipokusanya ma-
pato, kuyawasilisha kwenye
akaunti za halmashauri kila
siku anayokusanya au kesho
yake endapo kuna changa-
moto.

Akitoa  hukumu hiyo,
Hakimu Nyahenga alisema
sambamba na kifungo cha
miaka 20 jela, anatakiwa pia
kurejesha katika Halmashauri
ya Wilaya ya Ukerewe Sh.
16,245,550.

Mkurugenzi wa
Huduma za Tiba
wa Hospitali ya
Taifa Muhimbili
(MNH), Dk. John
Rwegasha (ka-
tikati), akikata
utepe kuzindua
maonesho 25 ya
kimataifa 2024
ya vifaa tiba,
katika ukumbi
wa Diamond

es Salaam juzi.
Kulia ni Mkuru-
genzi wa Kanda
va Afrika wa
Expo, Dancan
Njage. PICHA:
MIRAJI MSALA

TPA yajipanga kupanua bandari kuboresha huduma

Na Joseph Mwendapole

MKURUGENZI Mkuu wa
Mamlaka ya Usimamizi wa
Bandari Tanzania (TPA), Plas-
duce Mbossa, amesema mam-
laka hiyo imejipanga kufanya
upanuzi wa bandari zake ili
kuendelea kutoa huduma
shindani katika soko la Afrika
na kimataifa.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa Wiki ya Huduma
kwa Wateja, Mbossa alisema
mpaka sasa TPA imejiweka
katika nafasi nzuri zaidi ya
kiushindani  kutokana na
uwekezaji wake unaoendelea
katika bandari mbalimbali
hapa nchini.

Mbossa alisema mamlaka
ina nia ya kupanua na kujenga
gati 10 katika Bandari ya Dar
es Salaam ili kuongeza ufanisi
na tija katika bandari hiyo.

“Katika kuhakikisha wateja
wetu wanaendelea kupata
huduma bora na stahiki sisi
kama mamlaka tumekuja na
mpango wa kuongeza gati 10
katika Bandari ya Dar es Sa-

laam.

“Hii inaenda kupanua soko
la biashara kwa watumiaji wa
bandari yetu kwani ufanisi
utakuwa ni mkubwa na utaki-
dhi mahitaji ya wateja wetu”,
alisema. Mbossa pia alisema
TPA imeendelea kuboresha
miundombinu ya bandari
zake  ambazo ni pamoja
na Bandari ya Bagamoyo,
Bandari ya Tanga, Mtwara,
Mbamba Bay na bandari
zingine ambazo ziko chini ya
mamlaka hiyo.

Alisema hayo yote yana-
fanyika ili kuhakikisha kuwa
TPA inachochea uchumi
wa Taifa kupitia bandari
zake kwa kushirikiana na
wawekezaji waliopo.

“TPA tumejipanga kuu-
fungua uchumi wa Taifa kwa
kutumia bandari zetu na ndio
maana tumeendelea kubore-
sha maeneo mengi ya bandari
zetu ili ziweze kutoa huduma
kwa wateja wetu wa ndani na
nje ya nchi.

“Kupitia uwekezaji ambao
tumeufanya katika bandari

zetu, matunda yake tumean-
za kuyaona ambapo hadi sasa
kumekuwa na utofauti mkub-
wa katika huduma za bandari
ukilinganisha na miaka kad-
haa ya nyuma.

“Hii inatokana na juhudi za
serikali katika kuleta mageuzi
makubwa ya kiutendaji katika
bandari zetu ili kuchochea bi-
ashara zaidi na kukuza uchu-
mi wa nchi yetu,” alisema.

Mbossa alisema hadi ku-
fikia sasa, sekta ya uchukuzi
inachangia zaidi ya asilimia
73 ya pato la taifa ikiwa
malengo yaliyopo ni kufikisha
asilimia 15 . “Tli kufikia malen-
go, TPA tumeanza kuungana
na makampuni makubwa ya
meli duniani ili kuhakikisha
bidhaa zinakuja kwa wingi
na kwa bei rahisi ili kuwara-
hisishia na kutanua wigo wa
kibiashara na mataifa ya jira-
ni. “Pamoja na maboresho ya
bandari zetu, TPA imeendelea
kuboresha mifumo ya malipo
hasa katika mfumo wa kidi-
jitali ambayo itamwezesha
mteja kulipia bidhaa au mzigo

wake popote alipo badala ya
kwenda ofisini, alisema.

Mbossa aliwataka wafan-
yabiashara wa ndani na nje
ya nchi kuendelea kutumia
bandari za Tanzania katika
kusafirisha mizigo yao kwani
ufanisi uliopo kwa sasa katika
bandari hizo ni mkubwa kul-
inganisha na awali.

Naye Mkuu wa Uendeshaji
wa Kampuni ya Tanzania
East Africa Getway Terminal
Limited (TEAGTL), Donald
Tawala, alisema bandari im-
ekuwa ikiboresha huduma
zake katika maeneo tofauti
tofauti, hivyo wao kwa kush-
irikiana na TPA wameendelea
kufanya mageuzi makubwa
katika uboreshaji wa huduma
wanazozitoa.

Alitaja baadhi kuwa ni
pamoja na uboreshaji wa
mifumo ya malipo, ubore-
shaji wa mifumo ya kupakia
na kushusha mizigo katika
meli na lengo mageuzi hayo
ni kuhakikisha ufanisi ka-
tika bandari unaongezeka na
kuwa na tija.

I
Waziri Kombo

ahimiza ushirikiano
wa Kibiashara

Na Halfani Chusi

TANZANIA imesisitiza umuhimu wa
kukuza ushirikiano wa kibiashara na
uwekezaji na nchi marafiki, ikiamini
kuwa hiyo ndiyo njia bora zaidi ya
kukuza uchumi kwa manufaa ya wa-
nanchi.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Balozi
Mahmoud Thabit Kombo, alisema hayo
jana Helsinki, Finland, aliposhiriki ki-
kao cha Mashauriano ya Kisiasa na Wa-
ziri wa Mambo ya Nje wa Finland, Elina
Valtonen na Naibu Mawaziri wa Wizara
hiyo, Pasi Hellman anayeshughulikia
masuala ya Maendeleo ya Kimataifa na
Jarno Syrjilad anayeshughulikia biasha-
ra za kimataifa. Kombo alisema Tanza-
nia imefanya mabadiliko makubwa ya
mifumo ya sera na sheria ili kuboresha
mazingira ya biashara kwa lengo la ku-
vutia uwekezaji.

Kupitia hali hiyo, alitoa wito kwa
wawekezaji wenye mitaji na dhamira
ya dhati ya kuwekeza, waondoe hofu
kuhusu Tanzania kwa kuwa ni mahali
salama kwa wawekezaji na mitaji yao.

Waziri Kombo aliishukuru serikali
ya Finland kwa kufanya juhudi kubwa
ya kuisaidia Tanzania katika maeneo
mbalimbali kama vile misitu, teknolo-
jia ya habari na mawasiliano (TEHA-
MA), mifumo ya ulipaji kodi, hali ya
hewa na elimu. Alisema juhudi hizo
zimechangia kuifikisha Tanzania il-
ipo sasa na kuwaomba mawaziri hao
waendeleze juhudi hizo huku waki-
himiza kampuni za nchi yao kuwekeza
Tanzania ambayo ina fursa nyingi am-
bazo hazijatumiwa kutokana na saba-
bu mbalimbali zikiwamo mitaji midogo
na teknolojia duni.

Balozi Kombo aliainisha maeneo
ambayo Finland inapaswa kuwapa ki-
paumbele katika ushirikiano wake na
Tanzania kuwa ni pamoja na uhawil-
ishaji wa teknolojia, nishati, viwanda
vya kuongoza thamani, elimu ya ufun-
di, masuala ya kijinsia na haki za wa-
nawake na masuala ya kidijiti.

Alisema maeneo hayo yakifanyiwa
kazi ipasavyo, yataongeza nafasi za
kazi na ni suluhisho la moja kwa moja
la tatizo la ajira nchini.

Kombo aliongeza ni wakati mwafaka
wa nchi ya Finland kutoa ufadhili wa
masomo kwa vijana wa Tanzania kati-
ka fani ambazo nchi hiyo pia inazihitaji
kwa kiasi kikubwa. Alisema Tanzania
iko tayari kutuma vijana ambao watas-
omeshwa kwa viwango vinavyohitajika
katika fani hizo ili kuziba pengo kama
vile la wataalamu wa afya hasa wauguzi
katika nchi za Ulaya.

Viongozi hao pia walijadili suala la
amani na usalama duniani na kusisitiza
umuhimu wa kutatua migogoro inay-
oendelea kwa njia za kidiplomasia.

Waziri Kombo aliwahakikishia vion-
gozi hao kuwa Tanzania itaendelea
kuwa mstari wa mbele katika suala la
kulinda amani na kwamba hivi sasa,
Rais Samia ni Mwenyekiti wa Asasi ya
Siasa, Ulinzi na Usalama katika Jumui-
ya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC).
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MWANGA WA JAMII

Ufungaji wa mita za maji
kabla kutumia uharakishwe

HUDUMA ya majisafi na salama imekuwa na kero mbalimbali zikiwamo
upungufu kwa sababu ya ukame au kuharibiwa kwa vyanzo vya maji.
Sababu nyingine ni uharibifu wa miundombinu unaotokana na uhu-
jumu au kupasuka mabomba.

Pia kumekuwa na urasimu wa watu kuunganishiwa huduma licha ya
kulipia gharama zinazotakiwa. Aidha, kumekuwa na malalamiko kuto-
ka kwa wateja ya kubambikiwa bili za maji au kutozwa bili zile zile hata
kama hawapati maji.

Malalamiko mengi kuhusu huduma za maji, yako katika maeneo ya
mijini hususani miji mikubwa kama Dar es Salaam. Hivi sasa kwa mfano,
wateja wanaotegemea huduma hiyo kutoka Ruvu Juu, wako katika adha
kutokana na upungufu wa maji, hali inayowafanya wapate kwa mgawo.
Yako baadhi ya maeneo ambayo wananchi wanalalamika kuwa hawaja-
pata maji kwa zaidi ya wiki moja.

Ni jambo la faraja kwamba Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Dar es Salaam (DAWASA) ambayo pia inahudumia baadhi ya maeneo ya
mkoa wa Pwani, imekiri kuwapo na upungufu huo na kuwaahidi wateja
wake kuwa inalifanyia kazi suala hilo.

Kuwapo kwa upungufu au changamoto katika huduma hiyo, serikali
imekuwa ikifanya kila juhudi kuhakikisha wananchi wanaondokana na
adha hiyo ili kutumia muda mwingi kufanya kazi za uzalishaji badala ya
kusaka maji. Kupitia mpango huo, pia kumekuwa na kampeni ya Rais
Samia Suluhu Hassan iitwayo ‘kumtua mama ndoo kichwani’.

Aidha, katika kutatua baadhi ya kero kama vile malalamiko ya wateja
kubambikiwa bili au kutozwa bili zile zile hata kama maji hayapatikani,
serikali imebuni mbinu ya kufunga mita za kulipia kabla ya kutumia
(prepaid). Mfumo huu, kwa mujibu wa serikali, utakuwa mwarobaini
dhidi ya malalamiko ya wateja. Kama ilivyo kwa umeme kupitia Lipa
Umeme Kadiri Unavyotumia (LUKU), baada ya kufungwa kwa mita
hizo hakutakuwa na malalamiko tena ya kubambikiwa bili kwa sababu
mtumiaji atapata maji kutokana na fedha alizolipia.

Katika baadhi ya mikoa mita hizo zimeshafungwa na mkoani Dar es
Salaam, mchakato wa kutekeleza suala hilo unaendelea. Kuwapo kwa
mita hizo kutasaidia kwa kiasi kikubwa kuondosha baadhi ya kero kwa
wateja kwa kuwa katika mikoa iliyoanza kutumika kwazo, kumekuwa
na matokeo chanya.

Kwa jumla, mfumo wa kulipia maji ni mzuri na unapaswa kuharak-
ishwa kwa sababu mbalimbali na kupunguza malalamiko na madai ya
wateja kubambikiwa bili, una manufaa makubwa.

Miongoni mwa mafanikio hayo ni gharama za uendeshaji za mamlaka
za maji zikiwamo kuwa na wafanyakazi wanaopita mitaani kusoma mita
za maji. Gharama za kuajiri watu kwa ajili ya kusoma mita zitaokolewa
na kutumika katika kuongeza tija na ufanisi kwa mamlaka husika.

Mfumo huo pia utaziwezesha mamlaka za maji kupata faida zaidi ku-
tokana na makusanyo yanayotokana na kulipia huduma kabla ya ku-
tumia tofauti na ilivyo sasa. Kwa mfumo uliopo sasa ambao mamlaka
zimekuwa zikufuatilia madeni ambayo ni zaidi ya mabilioni ya shilingi,
zimejikuta zikishindwa kujiendesha kikamilifu ikiwamo kupanua wigo
wa huduma.

Mfumo mpya wa mita ya kulipia huduma kabla, utaziwezesha mam-
laka kufanya maendeleo makubwa zaidi kwa kuwa zitakuwa zinapokea
fedha bila shida kwa kuwa hakutakuwa na madai baada ya kutumia
maji. Mteja atakuwa anatumia maji kwa kiasi cha fedha alicholipia.
Hatua hiyo pia itaongeza nidhamu ya hali ya juu kwa mteja kwa kuwa
hatakuwa radhi kuacha mabomba wazi na kumwaga maji kama ilivyo
sasa. Ni wazi kwamba kwa kawaida, binadamu siku zote ni mgumu
kukubali mabadiliko na ujio wa mita za maji za kulipia kabla, utapata
upinzani kutoka kwa baadhi ya wateja kama ilivyokuwa LUKU. Kwa
kuwa ni mfumo wenye manufaa, hauna budi kutekelezwa ili kuziwez-
esha mamlaka kuepuka madeni na kulinda maji.

Wahenga wanasema kawia ufike. Mita za kulipia kabla ya kutumia
maji zimechelewa lakini zimekuja kwa watati mwafaka. Mchakato wa
kuzifunga uharakishwe ili kuleta tija katika huduma ya maji.
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Na Adam
Fungam-
wango

Nyerere, aliyoyafanya yasisahaulike

JUMATATU ijayo, Tanza-
nia itaadhimisha miaka 25
yakifo cha Rais wa Kwanza
wa Jamhuri ya Muungano,
Julius Kambarage Nyerere,
aliyeondoka juu ya uso wa
dunia, Oktoba 14, 1999. Ni
siku ya kitaifa.

Alifariki dunia nchini
Uingereza kwenye Hospi-
tali ya Mtakatifu Thomas,
wenda kwa matibabu ya
kansa ya damu.

Nyerere alipenda zaidi
kuitwa Mwalimu, kuliko
vyeo vingine vyote alivy-
okuwa navyo, licha ya
kwamba jina lake kuwa
kubwa si Afrika tu bali
duniani, lakini aliishi mai-
sha ya kawaida kabisa na
mwenyewe alipenda kuli-
ma kwa kutumia mkono.

Alikuwa mmoja wa
viongozi wanaoheshimi-
ka zaidi barani Afrika na
kuna wakati alikuwa Mwe-
nyekiti wa Nchi Tano zilizo
Mstari wa Mbele Kwenye
Ukombozi wa Bara la Af-
rika.

Hiyo ilitokana na baa-
dhi ya nchi wakati huo
zilikuwa hazijapata uhuru
na mwenyewe alisisitiza
kuwa, Tanzania haiwezi
kuwa huru, kama Afrika
yote haitokuwa huruy,
jambo ambalo limeleta
matunda, kwani hadi leo
hakuna nchi ambayo hai-
japata uhuru.

Kwa bahati nzuri alifariki
akishuhudia nchi zote
zilifanikiwa ~ kuwaondoa
wakoloni. Wengi watam-
weleza kwa makubwa
kama hayo aliyoyafanya,
Afrika na dunia kwa ujum-
la, kwani alionekana kama
si raia wa Tanzania pekee,

bali alitegemewa na nchi
nyingi kwa ushauri, busara
na maono yake.

Binafsi  nitamwelezea
kwa vitu vidogo vya kawai-
da sana hasa kwenye mai-
sha halisi ya Mtanzania,
ambayo ameyafanya kip-
indi akiwa madarakani.

Kwanza kabisa, shule zi-
likuwa bure kabisa, kiasi
kwamba hata madaftari,
kalamu na vitabu vya mas-
omo vilipatikana shuleni.
Mwanafunzi anapomaliza
na mwalimu kusaini anak-

wenda ofisini kupewa
kingine.

Pamoja na  ukweli
hakukuwapo  teknolojia

kubwa kama sasa na kuna
wakati uchumi wa chini,
lakini ni kipindi ambacho
wananchi walitibiwa bure
kabisa hospitalini.

Hata chakula kilikuwa ki-
napatikana bure, hakuku-
wapo ulazima wa ndugu
yoyote kupeleka chakula
hospitalini. Wagonjwa wa
kifua kikuu walilazimika
kubaki hospitalini wak-
iwa wamelazwa mpaka
itakapohakikishwa kuwa
virusi ya ugonjwa huo
vimedhohofika na havi-
wezi tena kumwambukiza
mtu mwingine. Kulikuwa
na mabomba ya bure,
kinamama wakitoka ma-
jumbani kwao kwenda ku-
chota na yakawa maarufu
kama mabomba ya bure.

Cha ajabu mengine yali-
wekwa hadi maeneo am-
bayo hayakuwa na watu
wengi kama vile Sinza,
Dar es Salaam wakati
huo, kukiwa na pori na
mashamba ya mpunga.

Kumbe ilishapigwa ma-
hesabu kuwa baada ya

miaka 10 na zaidi watakuja
kuishi watu, kweli ikawa
hivyo. Leo ‘Sinza ni Jiji’ la
Dar es Salaam. Palikuwapo
malori yanayojulikana
kwa sasa kama maboza,
yanazunguka mitaani ili
wananchi wachote maji.
Watachota tani zao bila
ya malipo hadi waridhike

ndipo yanapoondoka.
Maeneo ya Gezaulole, Ki-
bugumo,  Mwanadilatu,

Kunduchi, Bunju, Boko,
Kibada watu walipewa
maeneo bure, tena kwa
kulazimishwa, kipindi cha
utawala wake.

Ilikuwa ni operesheni
ya kupunguza watu wa-
sio na kazi na ajira ya
Salaam. Walikamatwa na
kupelekwa sehemu hizo
ambazo wakati huo zili-
kuwa mapori. Wengine
walitoroka. Waliobaki,
wao wenyewe au vizazi
vyao vinakula matunda
yake. Ni sehemu ambazo
kwa sasa zina huduma
zote muhimu, na ardhi
imekuwa ghali sana. Hizo
zilikuwa ni sera zake.

Mwacheni tu mzee wa
watu alale mahali pema
peponi, kwani amefanya
mema kwa wananchi
wake, ndiyo maana al-
ipofariki wengi walilia
sana. Wengine hawakua-
mini mtu kama Nyerere
anaweza kufa mapema
kiasi kile, ingawa alishafika
umri wa miaka 77. Huko
nyuma awali alishahubiri
upeo wa umri wake, kwa
kurejea Maandiko Ma-
takatifu kwamba, “Mtu
ataishi umri wa makumi
mawili matatu na kumi
moja... (miaka 70).”
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Mwanafunzi
aliyepotea ammuha
alivyoishi porini

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MWANAFUNZI wa kidato cha pili

gia.
' Alikiri kuwa mtoto wake

anaendelea vizuri na anapata

katika Shule ya Sekondari Bagara, Alisema matibabu Hospitali ya Rufani
Babati mkoani Manyara, Joel Mari- “'I‘.t°t° wake vy, Mkoa wa Manyara japo
ki, amepatikana baada ya kupotea :t;l'::;mrini amedhoofika.
kwa siku 26. aliibukia Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mariki (14) ambaye alipotea baada kwa mtu na Manyara, Kamishna Msaidizi
ya kuachwa na wanafunzi wenzake kumweleza Mwandamizi (SACP) Makarani
walipokuwa Mlima Kwaraa, amese- Kuwaana Ahmed, akizungumzia tukio
ma siku zote hizo alikuwa anaishi n{_aa ndipo  hilp kwa njia ya simu, alikiri
kwa kula majani na matunda pori. :;';‘I'::It(':#' kuwa ni kweli mtoto huyo
Mwanafunzi huyo alipotea Sep- pykapamba amepatikana.
temba 14, mwaka huu, akiwa na zasimu zake Ahmed alisema mtoto huyo
wenzake kwenye ziara yakimasomo (mama) na yuko hospitalini kwa sasa na
katika Mlima baada ya kuachwa na kuomba leo watakwenda kumfanyia
kubaki porini. ampigie... mahojiano huko hospitalini.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Manyara, Dk. Cath-
erine Magari, jana alithibitisha kumpokea
mtoto huyo baada ya kupatikana.

Dk. Magari alisema hali yake si mbaya
lakini wanaendelea kumfanyia uchun-
guzi.

Alisema afya yake itaendelea kuimarika
akiwa anapatiwa matibabu hospitalini
hapo.

Mama wa mwanafunzi huyo, Germana
Wilbard, alikiri kupokea simu ambayo ili-
kuwa ikimwarifu kupatikana kwa mtoto
wake.

Alisema mtoto wake alipotoka porini,
aliibukia kwa mtu na kumweleza kuwa
ana njaa ndipo alimpatia uji na akakum-
buka namba za simu zake (mama) na
kuomba ampigie, alipewa kisha akampi-

“Jitihada za polisi kumtafuta
zilikuwa kubwa mpaka tulirusha dron ili
kumtafuta,”alisema Ahmed.

Alisema kwa taarifa ambazo si rasmi,
mwanafunzi huyo alijitenga pembeni
kwenda kujisaidia na aliporudi hakuwa-
kuta wenzake, hivyo ameishi porini kwa
kula matunda pori akiwatafuta wenzake.

Kutokana na tukio hilo, Kamanda
Ahmed aliwataka walimu kuchukua ta-
hadhari wanaposafiri na wanafunzi kwa
kuwa walivyokuwa wanaulizwa ushahidi
wa idadi ya wanafunzi waliokwenda nao
Mlima Kwaraa, hawakuwa na majibu ya
kuridhisha.

Pia alisema mtoto huyo alidaiwa kuwa
mtukutu, hivyo alisisitiza walimu ku-
tokukubali kubeba wanafunzi wa aina
hiyo ili kuepuka usumbufu.

Wakili Mkuu wa Serikali aokoa
mabilioni mashauri mahakamani

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Wakili Mkuu wa Serikali, im-
eokoa zaidi ya Sh. bilioni 602 kipindi cha
mwaka 2023/24 katika mashauri ya ma-
dai yaliyokuwa yamefunguliwa kwenye
mahakama za ndani na nje ya nchi.

Pia, imeokoa Dola za Marekani mil-
ioni 8176 na Euro milioni mbili katika
mashauri hayo kwa njia ya usuluhishi.

Akifungua mkutano wa Baraza la Pili
la Wafanyakazi wa Ofisi hiyo jana kwa
mwaka 2024/25, Mwenyekiti wa Baraza
hilo ambaye ni Wakili Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Ally Possi, alifafanua kuwa kwa
kipindi hicho Ofisi imesajili na kuende-
sha mashauri ya madai 9,650 kati yake
9,519 ni ya kitaifa (zaidi ya asilimia 60 ya
mashauri yakiwa ni

migogoro ya ardhi na mashauri 131 ni
ya kimataifa.

“Katika kuendesha mashauri hayo,
1,412 yalimalizika na ofisi imeokoa Sh.
bilioni 536.51 na pia ofisi imeshughulikia
mashauri ya usuluhishi 201 ambapo,
kati yake 170 ni ya usuluhishi wa ndani
na mashauri 31 ni ya usuluhishi wa ki-
mataifa.”

“Kati ya mashauri 201 yaliyoshughuliki-
wa, mashauri 43 yamemalizika kwa njia
ya majadiliano, mahakamani na kwenye
mabaraza ya usuluhishi. Kumalizika kwa

mashauri haya, ofisi imeokoa Sh. bilioni
66.02, Dola za

Marekani 817,643,693.12 na Euro mil-
ioni mbili,” alisema.

Kuhusu uchaguzi wa Serikali za Mitaa,
alisema ni muhimu katika jamii na uta-
wala kwa kuwa ndio kiungo muhimu
katika kuhakikisha serikali inaweka
miundombinu chanya ya huduma za
kijamii kwa kuzingatia uwiano sawa na
wananchi walioko katika eneo husika.”

Alisema ofisi hiyo itakuwa na jukumu
la kusimamia kesi zitakazotokana na
uchaguzi na kuwahimiza kufanya kazi
hiyo kwa weledi.

“Naomba hadhira hii kujiandikisha na
kutumia nafasi na fursa hii ya kikatiba
kuchagua viongozi sahihi kwenye mitaa
yetu watakaosaidia kutuletea maende-
leo kwa wakati,” alisema.

Awali, Makamu Mwenyekiti wa Baraza
hilo na Naibu Wakili Mkuu wa Serikali,
Alice Mtulo, aliwataka wafanyakazi wa
ofisi hiyo kufanya kazi kwa kuzingatia
sheria, kanuni na taratibu za utumishi.

Alisema kati ya Julai 2023 hadi Juni
2024, watumishi 80 wamepata mafun-
zo ndani na nje ya nchi, pamoja na
kuboresha ofisi kwa kuweka vifaa 69
vya Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA) katika ofisi za mikoa na
makao makuu.

o) halotel

TAARIFA KWA UMMA

Viettel Tanzania PLC (Halotel) ni kampuni ya mawasiliano inayoendelea kuboresha huduma na kuvunja
mipaka ya mawasiliano kwa wateja wetu kwa kutoa gharama nafuu kwenye SMS, Huduma za kupiga
simu na Intaneti.

Tunapenda kuwatangazia wateja wetu na umma kwa ujumla juu ya gharama zetu za makato pindi mteja
atakapokuwa hajajiunga kwenye kifurushi.

GHARAMA ZA NDANI YA NCHI

_ Kipengele [ Gharama |
20 Tsh/Dk

GHARAMA ZA NJE YA NCHI

GHARAMA ZA KUPIGA SIMU NJE YA NCHI

UK, India, China, Canada, Australia, Japan, South Korea,
Vietnam, Laos, Cambodia

Ukanda 2: Nchi nyingine za ULAYA, Kenya
Ukanda 3: Rwanda, Afrika Kusini, Zambia, UAE, Oman,Haiti, Peru
Ukanda 4: Cameroon, Zimbabwe, Malawi, Uganda, Congo DRC, Mozambique

Ukanda 5: Burundi 1,350
Ukanda 6: Sehemu nyingine duniani 2,700
Ukanda 7: Mitandao ya satelite 13,800

GHARAMA ZA KUTUMA SMS NJE YA NCHI

SMS kwenda nje ya nchi 95 Tsh/SMS

Aina ya Gharama | Mitadao Yote Halotel-Halotel
kifurushi (Tsh) (Dk) (Dk)

VIFURUSHI VYA SAUTI

DddagsMs| sk | a0 | s [ ] | |
Dodagsws| sk | s [ [ om0 [ [ |
—“—m-
Dodagsws|  Skv_ | 100 [ s [ [ e [ |
-m-—--
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——--
T e s

VIFURUSHI VYA SMS

| osws [ osw | v | ] a0 |
| osws [ owk | s [ | 0 [2000] |
Lsms | Mwei | 1000 | | ____________[10000] |

VIFURUSHI VYA INTANETI

| Mntonei | Skw | a0 | [ [ [ 0]
Cwanoi | S0 | w0 || s
Cwansi | S| vee0 ||| [
Cwenet | Sk |00 [ [ [ |
Cenei | Skwio | a0 [ [ [ |
Cwenen | wia [ e [ | |
e | wia [ 00 [ [ [ |
e | wi [ e [ [ [ |
et | wii [ so0 [ | [ |
et | Wi [ toeeo [ | [ |
[Cenei | Wwed | tooo [ | [ |
et | Wwea | 20000 [ [ [ |
et | Wwer | o0 [ | [ |
e | Weaz | sooo | | | [aae00)
e Blokiore | 500 | | | |
VIFURUSHI VYA COMBO
S T e —
e
m——
Wi % | [ @ [0
L Y — I T
Sk 10 m | w9
| Mwezi | 10000 [ 280 | 000000 [ 50 |
e | 0000 | a0 | 100 om0 |

| Combo |

| Combo |

[Em® ]
Combo

5000 | 600 [ [ 200 [22,000|
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Adaiwa kuuawa kisa deni 1a kuku

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

wilaya ya Arumeru mkoani Aru-
sha, Israel Paulo (36), amefariki
dunia kwa madai ya deni ya Sh.
15,000 lililotokana na mauzo ya
kuku wa jirani.

Kabla ya kupoteza uhai, Paulo
anadaiwa kupitia mateso makali,
ikiwamo kupondwa pondwa ko-
rodani na uume na watu wawili
wanaodaiwa kutekeleza unyama
huo kwa kisingizio cha kutolipwa

fedha za mauzo ya kuku wao.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa

Arusha, Kamishna  Msaidizi
Mwandamizi (SACP) Justine
Masejo, alithibitisha kwamba

Paulo alifariki dunia Oktoba 5,
mwaka huu, wakati akipatiwa
matibabu katika Hospitali ya
Wilaya ya Arumeru (Tengeru),
baada ya kujeruhuhiwa sehemu
mbalimbali za mwili na watuhu-
miwa hao.

Kwa mujibu wa Kamanda
Masejo, mpaka kufikia sasa polisi
imewatia mbaroni watuhumiwa

wawili wa mauaji hayo ambao ni
ndugu wa familia moja.

Aliwataja wanaoshikiliwa kwa
tuhuma za mauaji hayo kuwa ni
Ndewario Lazaro (60) maarufu
‘Shombotoni’ na mwanawe, Os-
car Ndewario (29).
cha Maruvango, Arumeru wakati
Oscar ni mkazi wa Moivaro katika
Halmashauri ya Jiji la Arusha na
alikamatwa akitoroka kwenda
kujificha Simanjiro, mkoani Man-
yara.

“Watuhumiwa wote wawili

tunawashikilia kwa mahojiano
zaidi. Upelelezi wa tukio hilo
bado unaendelea na ukikamilika,
jalada litapelekwa Ofisi ya Taifa
ya Mashtaka kwa hatua zaidi za
kisheria,” alisema Masejo.

Alisema mwili wa Paulo ume-
hifadhiwa katika chumba cha
kuhifadhia maiti cha Hospitali
ya Tengeru, ukisubiri taratibu za
maziko.

Akizungumza kwa sharti la ku-
cha Leguruki ambaye ni jirani
na familia ya marehemu, alisema

Paulo alishambuliwa na watuhu-
miwa hao kutokana na madai ya
kutowapa fedha za kuku aliyepe-
wa akauze.

“Marehemu amekufa kifo ki-
chungu cha maumivu makali
kwa sababu amefanyiwa ukatili
mbaya wa kupigwa lakini pia ku-
haribiwa sehemu zake za siri na
sehemu ya haja kubwa,” alisema.

Pia alisema walikuwa wanaen-
delea na taratibu za mazishi na
kwamba familia ilipanga ndugu
yao kuzikwa jana nyumbani
kwao, Lenguruki.

Mhitimu wa Sha-
hada ya Awali ya
Biashara katika
Taaluma ya Benki
na Huduma za
Kifedha, Zulfa
Badru (katikati),
akipongezwa

na mama yake
mzazi, Jacqueline
Amlungi, baada
ya kutunukiwa
katika Mahafali
va 54 ya Chuo
Kikuu cha Dar

es Salaam juzi.
Kushoto ni baba
yake, Badru Iddi.
PICHA: JOHN
BADI

Serikali yatimiza matakwa 11 ya mkutano wa habai

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari,
Jerry Silaa, amesema serikali
imetimiza kwa kiwango ki-
kubwa maeneo 11 yaliyopitish-
wa katika Mkutano wa Dunia
wa Jumuiya ya Habari (WSIS)
uliofanyika miaka 20 iliyopita.

WSIS ni mfululizo wa miku-
tano inayofadhiliwa na Umoja
wa Mataifa (UN), ikiwa na len-
2o la kujadiliana kuhusu fursa
na changamoto zinazoletwa
na Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA) ka-
tika karne hii ya sasa.

Waziri Silaa aliyasema hayo
jana wakati akifungua kikao
kazi cha siku tatu ambacho
kimejikita kufanya mapitio
katika maeneo 11 ambayo nchi
za Afrika zimejiwekea awali
katika mkutano wa WSIS.

Kikao hicho kimeandaliwa
na serikali kwa kushirikiana
na Kamisheni ya UN kuhusu
Uchumi wa Afrika (ECA) na
kuwaleta pamoja watunga
sera, wataalamu na wadau ku-
toka Afrika na nje ya bara hilo.

Wamekutana kufanya tath-
mini na upungufu katika
utekelezaji wa mikakati wali-
yojiwekea katika miongo mi-
wili iliyopita na kuimarisha

ushirikiano wa kujenga jamii
ya kidijitali shirikishi na ende-
levu.

Kupitia kikao hicho wadau
hao watafanya mapitio kuona
maeneo 11 ambayo nchi za
Afrika zilijiwekea yamefikia
wapi, wana changamoto gani
na yapi ya kujifunza kwa
ajili ya kuelekea mkutano wa
mwakani.

Waziri Silaa aliyaanisha
maeneo hayo kuwa ni pamoja
na upatikanaji wa maarifa
kwa wote kuanzia ngazi ya
taifa hadi kimataifa.

“Kuhimiza na kuimarisha
ushirikiano kati ya serikali,
sekta binafsi na jamii ili ku-
fikia mawasiliano jumuishi na
endelevu.

Kadhalika,  walikubaliana
kuhusu kuendeleza miun-
dombinu ya TEHAMA ili ku-
hakikisha hakuna kundi lin-
aloachwa nyuma.

Pia walikubaliana umuhimu
wa kujenga ujuzi na uwezo wa
kutumia TEHAMA, kuimari-
sha usalama wa mtandao na
ulinzi wa taarifa binafsi, Wa-
ziri Silaa alisema, Tanzania
imepiga hatua kubwa zaidi.

Alitaja eneo lingine wal-
ilokubaliana ni kuendeleza
ushirikiano wa kimataifa na
kikanda ili kuifanya jamii ya

habari kuwa yenye manufaa
endelevu, mifumo imara ya
kisheria na kanuni zinazo-
saidia matumizi ya TEHAMA
na kuifanya kuwa msingi
imara katika kuwezesha sekta
zingine.

Pia, walikubaliana masuala
ya kitamaduni katika zama za
kidijitali, jukumu la vyombo
vya habari katika jamii ya
habari na umuhimu wa uhu-
ru wa kuzungumza ikiwamo
athari za kimaadili kwa jamii

kupitia TEHAMA.
Waziri Silaa alisema kikao
hicho kinafanyika wakati

tayari Tanzania, Rais Samia
Suluhu Hassan, ameshazin-
dua Mkakati wa Tanzania
ya Kidigitali wa miaka kumi
(2024-34), unaoonesha nchi
itakavyojumuisha masuala ya
TEHAMA kwenye uchumi na
masuala ya kijamii.

Waziri Silaa alisema mkuta-
no huo ni kwa ajili ya kufanya
mapitio kuona maeneo 11 am-
bayo nchi za Afrika wamefika
na changamoto.

“Yapo mengi Tanzania ime-
fanya mfano uwekezaji katika
TEHAMA, ujenzi wa Mkongo
wa Taifa, usimikaji minara ya
mawasiliano, sheria mbalim-
bali zimetungwa kuhakikisha
nchi inaendelea kushiriki na

nchi nyingine duniani katika
uchumi wa kidijitali,” alisema.

Waziri Silaa alisema jarida
la Muungano wa TEHAMA
Duniani lililotoka mwezi Sep-
temba, Tanzania imetajwa
kama moja ya nchi 49 vinara
katika ulinzi wa kimtandao na
kwa nchi za Afrika na kuibuka
namba moja.

Alisema si tu uwekezaji ka-
tika mifumo ya TEHAMA na
miundombinu, vilevile katika
utendaji nchi iko vizuri.

Waziri Silaa alisema mkuta-
no huo umekuja wakati Tan-
zania imetangaza mkutano
mkubwa utaokutanisha nchi
taasisi zote za TEHAMA un-
aotargjia kufanyika kwa siku
tano kuanzia Jumamosi wiki
hii. Mkuu wa Idara ya Ubuni-
fu na Teknolojia wa Kam-
isheni ya Umoja wa Mataifa
(UN) kuhusu Uchumi wa Af-
rika (ECA), Dk. Mactar Seck,
alisema maeneo hayo 11
watayafanyia mapitio ya kina
ili kuja na yatokanayo ambayo
ni muhimu kwa mkutano ujao
wa WSIS+20.

Alisema matokeo ya kikao
kazi hicho yataandaliwa ripoti
ya kina ya mapito iyakayotoa
mapendekezo ya sera kwa
ajili ya kuongeza utekelezaji
wa WSIS barani humo.

Mwinyi ataka wadau
ukarabati Mji Mkongwe

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amesema Zanzibar inahitaji
wadau zaidi kuunga mkono juhudi za
kutunza, kuhifadhi na kuendeleza Mji
Mkongwe wa Zanzibar kutokana na
umuhimu wake kwa uchumi wa nchi.

Kwa mujibu wa taarifa ya Idara ya Ma-
wasiliano Tkulu, Zanzibar, Dk. Mwinyi
aliyasema hayo, Ikulu alipozungumza
na ujumbe kutoka International Nation-
al Trust Organization ya Uingereza ili-
yomweleza mafanikio iliyoyapata katika
kulifanyia ukarabati jengo la “Customs
House” lililoko Forodhani, maarufu
kama jengo la Mizingani.

Alisema Mji Mkongwe mbali na kuwa
eneo la urithi wa dunia, pia ni muhimu
kwa kukuza uchumi wa Zanzibar kupi-
tia sekta ya utalii kwa kuwa linatembel-
ewa na wageni wengi.

Dk. Mwinyi alieleza kufarijika kwake
kwa juhudi na hatua zilizochukuliwa na
taasisi hiyo kwa kushirikiana na Jumuiya
ya Uhifadhi wa Mji Mkongwe (JUHIM-
KO) kwa kulifanyia ukarabati mkubwa
jengo la Mizingani.

Pia alisisitiza taasisi na wadau wen-
gine kujitokeza kushirikiana na Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar kuyahifadhi
maeneo ya urithi kwa kuwa Mji Mkong-
we una majengo mengi yanayohitaji
ukarabati na kutunzwa kwa fedha na
utaalamu.

Kuhusu mabadiliko ya tabianchi, iki-
wamo kuongezeka na kina cha bahari,
Meneja Miradi wa International Nation-
al Trust Organization, David Simpson,
alisema ni changamoto inayoikabili miji
mingi ya urithi duniani iliyoko pemb-
ezoni mwa bahari kama ilivyo kwa Mji
Mkongwe wa Zanzibar.

Kutokana na changamoto hiyo, alia-
hidi taasisi yake kuendeleza ushirikiano
na Zanzibar kuhakikisha Mji Mkongwe
unabaki kwenye ramani ya dunia. Alise-
ma taasisi hiyo imefanya kazi katika
nchi 102 duniani kwa kukarabati miji
mikongwe.

Zaidi ya paundi 80,000 (takriban Sh.
milioni 240) zilitumika kulifanyia ukara-
bati mkubwa jengo la Mizingani chini ya
ufadhili wa Mfuko wa Baraza la Urithi la
Uingereza.

Ujumbe huo uliosheheni wataalamu
wa uhifadhi wa miji ya urithi, ukingozwa
na Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale,
Mudrik Ramadhan Soraga, ulijumuisha
taasisi za uhifadhi miji ya urithi kutoka
Uingereza, Jordan, Misri na Uganda.
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Majaji waagizwa kushiriki maboresho sheria WCF

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

AJAJI wa Mahakama

ya Rufani ya Tan-

zania wameagizwa

kushiriki kutoa
ushauri wa kisheria kwa ajili ya
maboresho ya Sheria ya Mfu-
ko wa Fidia kwa Wafanyakazi
(WCF).

Agizo hilo limetolewa na Jaji
Mkuu, Profesa Ibrahim Juma,
wakati akifungua kikao kazi cha
majaji wa mahakama hiyo na

Prof. Juma, alisema ano kati ya Mahakama,
ushauri  wa  majaji Mfuko wa Fidia na
hao, utasaidia pamoja Kkwenye wadau wote katika
na mambo mengine, Mnyororo mnyororo wa haki za
kuongeza tija na ufanisi w:kliul:?v?al wafanyakazi nchini ni
l<we11ye MNYyororo  Wa  wafanyakazi sehel.nu' ya malengq
utoaji haki kwa wafan- \anaopata va kikatiba ya ustawi
yakazi wanaopata madh- madhila wa jamii unaolenga
ila wakiwa kazini. wakiwa kuhakikisha haki za

Kutokana na umuhimu kazini. wafanyakazi zinazin-

huyo, aliwataka majaji
hao kusaidia upatikanaji
wa sheria endelevu ya
mfuko huo.

“Tufahamu  ushiriki-

gatiwa na kulindwa
ipasavyo,” alisema Jaji
Mkuu.

Kwa upande wake,
Waziri wa Nchi, Ofisi

ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu, Ridhi-
wani Kikwete, aliwahakikishia
majaji hao kuwa mapendek-
ezo wanayotoa ya uboreshaji
wa sheria hizo yatapokelewa na
kufanyiwa kazi.

Mapema, Mkurugenzi Mkuu
wa WCF, Dk. John Mduma, alise-
ma ushirikiano baina ya mfuko
huo na Mahakama ya Tanzania,
umechangia katika maboresho
kadhaa kuhusu Sheria ya Fidia
kwa Wafanyakazi na michango
ya majaji.

Katibu
Tawala wa
Wilaya ya
Babati, Khali-
fan Matipula
(kushoto),
akimpongeza
Mwenyekiti
mpya wa
Chama cha
Wachimbaji
Madini Mkoa
wa Manyara
(MAREMA),
Elisha Mnya-
wi, baada ya
kuchaguliwa,
mjini Babati
juzi. Katikati
ni mdau wa
maendeleo,
Hans Nkya.
PICHA: GIFT
THADEY

Mchengerwa alitolea uvivu Jiji

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

OFISIya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
imeagiza Halmashauri ya Jiji la
Arusha kutumia fedha za ma-
pato ya ndani Sh. bilioni 2.1 kwa
ajili ya ujenzi kwa kiwango cha
lami barabara ya Esso-Longdon
ili kuondoa adha kwa wananchi
kukosa usafiri kutokana na ubo-

AngO hilo lilitolewa jana
na Waziri wake, Mohamed
Mchengerwa baada ya kukagua
barabara hiyo inayopita Kata ya
Sokoni I na Unga Ltd kufuatia
malalamiko ya wakazi wa jijini
hapa kuwa ni mbovu na kero
kwa kukosa usafiri. Mchenger-
wa baada ya kukagua barabara
hiyo barabara hiyo yenye urefu

wa kilomita 1.8, allsema hakuna
kwenye akaunti zake, wakati
wananchi wanahitaji huduma
bora, ikiwamo kuwa na miun-
dombinu ya usafiri yenye uhaki-
ka.

“Kutokana na hiki nilichokio-
na, naelekeza sasa tumieni fed-
ha za mapato ya ndani kuijenga
barabara hii kwa kiwango cha

lami, pia ongeeni na wananchi
walioko pembezoni,” alisema
na kuongeza kuwa: “Msiwao-
gope waambieni, wataathiriwa
na mradi wa ujenzi wa bara-
bara hiyo. Kwa hiyo waangalie
namna bora ya wao kupisha ili
kutoa fursa kwa barabara ku-
jengwa kwa kiwango cha lami
na kuongezewa thamani.”

]
NBS yaja
Kivingine
kwa utafiti

Na Jaliwason Jasson, BABATI

OFISI ya Taifa ya Takwimu
(NBS) imesema kuanzia sasa utafi-
ti utakuwa ukifanyika kila mwaka
kwa ajili ya kusaidia serikali kupi-
ma matokeo ya mikakati ya kitaifa
kwa umma na kurekebisha mae-
neo yenye kasoro.

Mwakilishi wa Mtakwimu Mkuu
wa Serikali, Magreth Magana,
aliyasema hayo jana mjini hapa
wakati akizungumza na maofisa
habari wa halmashauri na mikoa
ya Manyara, Arusha na Kiliman-
jaro.

Magana, kabla ya mabadiliko
hayo, utafiti huo ulikuwa ukifanyi-
ka kila baada ya miaka mitano na
kusisitiza kuwa kuanzia sasa uta-
fanyika kila baada ya mwaka
mmoja pia kuwasaidia wadau
kutekeleza malengo yao.

Alisema msisitizo umewekwa
kuimarisha uwezo wa taasisi zi-
nazozalisha takwimu za kiutawala
ili ziwekwa kiwango bora na kutu-
mika kufanya maamuzi.

Awali, Meneja wa Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA)
na Uratibu wa Takwimu wa NBS,
Mwanaidi Mahiza, alisema baada
ya kujengewa uwezo maofisa
habari hao, wanataka kuona ma-
badiliko chanya katika kuripoti
mambo ya kijamii na ya kitaifa.

Kwa mujibu wa Mwanaidi, NBS
inatarajia mabadiliko makubwa
katika kusambaza taarifa za ki-
jamii na kiuchumi kwa wananchi.

Alisema NBS imeamua kuwajen-
gea uwezo wa namna ya kutafsiri
takwimu kwa wananchi ili waweze
kuelewa kwa urahisi.

Akifungua kikao kazi hicho, Ka-
tibu Tawala wa Mkoa wa Manyara,
Maryam Mubhaji, alisema habari
ni msingi wa haki za binadamu,
hivyo kuripoti ambayo siyo sahihi
ni ukiukaji wa haki za binadamu.

“Kila mtu anapoamka asubuhi
anatumia takwimu na hata tu-
napobeba viumbe tumboni mpa-
ka tunajifingua tunakuwa tume-
tumia takwimu,” alisema.

Maofisa halmashauri wapigwa msasa

Na Mwandishi Wetu, ARU-
SHA

SERIKALI imeanza kuwanoa
maofisa wake wa halmashauri
Tanzania Bara kwa ajili ya kui-
marisha huduma na kuboresha
matumizi ya rasilimali fedha.

Akifungua mafunzo hayo ya-
nayoendeshwa na Chuo Kikuu
Huria cha Tanzania (OUT) jana,
Katibu Tawala wa Mkoa wa Aru-
sha, Mussa Misaile, alisema seri-
kali imedhamiria kupeleka hu-

duma bora kwa wananchi.
Akifungua mafunzo hayo kwa
niaba ya Ofisa Mipango na Ura-
tibu wa Jiji la Arusha, Apolinary
Seiya, Masile, alisema washiriki
hao watajengewa uwezo kufanya
ufuatiliaji wa kina na tathmini ya
miradi, sera na mipango ya seri-
kali katika halmashauri hizo za
jiji, manispaa na wilaya kwa Bara.
“Serikali imetumia wataalamu
bobezi kutoka Chuo Kikuu Huria
cha Tanzania wanatoa mafunzo
ya ufuatiliaji na tathmini kwa

maofisa kutoka katika idara za
serikali kuu, taasisi na mashirika
ya umma na serikali za mitaa.
“Haya ni mafunzo ya awamu
ya kwanza, kwa maofisa kutoka
serikali za mitaa; ikizingatiwa ziko
karibu na wananchi, hivyo ubore-
shaji wa huduma kupitia mafunzo
haya ni jambo la muhimu,” alise-
ma Seiya na kuongeza kuwa:
“Serikali katika ngazi hiyo, im-
eanzisha vitengo vipya vya ufua-
tiliaji na tathmini, hivyo mafunzo
hayo yanakwenda kuimarisha

utawala bora kwenye maeneo
husika na kusaidia kupanga
vipaumbele vya miradi ya maen-
deleo serikalini.”

Mkurugenzi wa Kitengo Maal-
um cha Ushauri wa Kitaamu OUT,
Dk. Emmanuel Mallya, alisema
mafunzo hayo pia yanalenga
kuboresha uwezo wa maofisa hao
wa serikali za mitaa kuimarisha
huduma na kuboresha matumizi
bora ya rasilimali fedha.

Ofisa Mipango wa Jiji la Dar
es Salaam, Happiness Nchimbi,

aliishukuru Ofisi ya Waziri Mkuu
kwa kushirikiana na chuo hicho,
kufanikisha mafunzo kwa maofi-
sa mipango, wachumi, na watak-
wimu.

Mafunzo hayo yanalenga kui-
marisha mifumo ya ufuatiliaji na
tathmni kwa taasisi za serikali,
mashirika ya umma, serikali kuu
na serikali za mitaa za Tanzania
Bara.

Awamu ya pili inatarajiwa ku-
fanyika Oktoba 21 hadi Oktoba 25,
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HABARI KILIMANJARO

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

KUU wa Wilaya

ya Ikungi mkoani

Singida, Thomas

Apson amekemea
lugha chafu zinazotolewa na
baadhi ya wauguzi hospitalini,
vituo vya afya na zahanati za
serikali wilayani hapa na ku-
sababisha wagonjwa kufa kwa
kukosa huduma.

Maofisa wa idara
mbalimbali za Hal-
mashauri ya wilaya
ya Chamwino, mkoani
Dodoma, wakizun-
gumza na mkazi wa
Melea Obed ambaye
ni mlemavu wa Vi-
ungo aliyenufaika na
msaada kutoka shirika
lisilo la kiserikali la
Brac Maendeleo Tan-
zania, uliomwezesha
kuwa mjasiriamali na
kuachana na kazi ya
kuombaomba mi-
taani, walipomtembe-
lea nyumbani kwake

juzi. PICHA: PETER
MKWAVILA

Alisema
hatua hiyo
itasaidia
mtu kusafiri
kutoka Dar
es Salaam

Mkurugenzi hadi Dodoma
Mkuu wa Bodi ya kwa kutumia

Korosho Tanzania,  gesi asilia
Dk. Francis Alfred Ewa sababu

(wa pili kushoto) ni rafiki kwa
na Mkurugenzi mazingira
Mkuu wa Taasisi

ya Utafiti wa

Kilimo Tanzania

(TARI), Dk. Thomas
Bwana (kushoto),
wakishiriki uzinduzi wa
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EWURA yafungua milango maIaIamikd maji, umeme, mafuta

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA
AMLAKA ya
Udhibiti wa Hu-

duma za Nishati

na Maji (EWURA)
imetoa wito kwa wananchi ku-
wasilisha malalamiko kwa ku-
kosa huduma bora ili yapatiwe
ufumbuzi.

Ofisa Uhusiano Mwan-
damizi wa EWURA, Tobietha
Makafu, alitoa wito  huo jana
akielezea
Mamlaka hiyo ilivyojipanga
kuwahudumia wadau wake ka-
tika Wiki ya Huduma kwa Wa-
teja iliyoanza Oktoba 7, mwaka
huu.

Makafu alisema kuwa;
“Mathalani mtu amejenga ny-
umba yake, amelipia huduma

ya kuunganishiwa umeme Kuhusu  malala-
au maji, lakini unapita miko kuhusu
muda mrefu bila kupata “gjdhaa mafuta, alisema
huduma hiyo, tunakusihi ya mafuta inapotokea  mteja
leta malalamiko hayo inatoka ameweka yakasa-
kwetu na sisi EWURA tu- harakahivyo babisha  chombo
tahakikisha unapata hu- a:lm:!s‘illiig:a kuharibika,  ana-
duma hiyo kwa mujibuwa  p=cyna paswa kuwasilisha
utaratibu uliopo kisheria,” harakakabla kwa msimamizi wa
alisema. mafuta ya- kituo cha mafuta
Vilevile, alisema mteja nayohusika  na endapo hatapata
anapopelekewa ankara haijaishaili  yfumbuzi EWURA
ya maji kama hajaridhiki Wat:e\;ﬁ'l'!‘x ndani ya siku saba ili
nayo, au msoma mita wgweze yashughulikiwe.
anakadiria bila kusoma yyfanya “Bidhaa ya mafu-
mita, mteja anapaswa ku- uchunguzi.. ta inatoka haraka

wasilisha suala hilo kwa
mamlaka ya maji na kwamba
kama hakupata atoe taarifa
EWURA.

“Sisi tutahakikisha tunam-
saidia kupata mustakabali wa
suala hilo,” alisisitiza Makafu.

hivyo ni muhimu
kuwasiliana nasi kwa haraka
kabla mafuta yanayohusika hai-
jaisha ili wataalamu wa EWURA
waweze kufanya uchunguzi na
kumwezesha mteja kupata haki
yake,” alisema Makafu.

f 4’sif\lia.lfuboresha Miundombiny
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Kuhusu wiki hiyo, alisema
katika Ofisi ya Makuu Makuu
ya EWURA, wateja wamepata
fursaya  kuhudumiwa moja
kwa moja na Mkurugenzi
Mkuu, Dk. James Andilile na
Wakurugenzi wa Idara na kwa
Ofisi za Kanda, watendaji wa-
metoka ofisini  kuwafuta wa-
dau wao.

“Mathalani Kanda ya Ma-
gharibi, wanatoa huduma kati-
ka viwanja vya shule ya msingi
Uyui mkoani Tabora, hivyo
tumejipanga kuhakikisha kila
mwenye changamoto anapata
huduma,” alisema.

Alisema wamejipanga ku-
hakikisha kila ~mwananchi
anaendelea kupata huduma
bora za umeme, mafuta, gesi
asilia, maji na usafi wa mazin-
gira.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Carolyne Nombo, (kushoto), akipokea zawadi kutoka
kwa Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano kwa Umma wa Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA), Bestina
Magutu, wakati wa maadhimisho ya Kitaifa ya Wiki ya Elimu ya Watu Wazima katika viwanja vya Chipukizi, mjini
Tabora jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

AAFP yashauri vyama kuteua wagombea wanaokubalika

Na Peter Mkwavila,
DODOMA
CHAMA cha Wakuli-

ma (AAFP) kimevishauri vy-
ama vya siasa nchini kuteua
wagombea wanaokubalika kwa
wananchi ili wawachague kati-
ka chaguzi zijazo na wawaletee
maendeleo.

Ushauri huo ulitolewa jana
na Naibu Katibu Mkuu wa
Chama hicho Taifa, Mark Mhe-

mella, wakati akizungumza
na waandishi wa habari
kuhusu  uzingatiaji demokra-

sia unaofanywa na Rais Samia
Suluhu Hassan kuelekea
kwenye uchaguzi huo wa

tongoji.

Alisema chama hicho kime-
toa ushauri huo ili kuondokana
na mtindo wa baadhi ya vyama
kupenyeza majina ya watu wa-
naowataka ili wagombea na
kushinda kwa maslahi binafsi,
hivyo kushindwa kuwaletea
wananchi maendeleo.

Alisema chama hicho kinata-
rajia kuona uchaguzi wa serika-
li za mitaa mwaka huu na mkuu
mwakani utakuwa wa haki na
huru kwa vyama vitakavyowa-
teua wagombea wanaokuba-
lika kwa wananchi ili kuendana
na falsafa ya Rais ya R4.

“Tunampongeza Rais kwa
kusimamia demokrasia nchini,
hii itawapa nafasi kubwa wa-
nanchi kuwachague viongozi
wanaowataka wenyewe kupi-

tia falsafa ya R4, pia tunawaka
viongozi wetu kuanzia nga-
hata mitaa kushiriki ipasavyo
kwenye  uchaguzi huu ili ku-
pata idadi kubwa ya uwakilishi
katika maeneo mbalimbali,”
alisema huku  akitumia fursa
hiyo kutangaza mpango wa
chama hicho kushi riki katika
aotarajiwa kufanyika Novemba
27, mwaka huu.

Mwenyekiti wa Chama hicho
Wilaya ya Dodoma, Exsavery
Mapunda, aliwaomba vion-
gozi wa siasa kuacha tabia ya
kuchagua watu wanaowataka
kuwaweka madarakani badala
ya wale wanaopendekezwa na
wananchi.

Mapunda, alisema baadhi ya
viongozi waliopewa dhamana
ya kupitisha majina
ya wagombea wamekuwa na
utashi wa kuwachagua wa-
naowataka ili kulinda maslahi
yao.
“Tabia hiyo ya viongozi ya
kujipangia safu zao za uongozi
tofauti na wanaowataka wa-

nanchi  kuna hatari ya Taifa
kukosa wabunge, madiwani
na wenye  viti wa mitaa na

vijiji ~ wazalendo,” alisema.

Mwenyekiti huyo, alisisitiza
kuwa tabia hiyo itawakatisha
tamaa wananchi kuvipenda
vyama vyao na kutoshiriki ka-
tika chaguzi nchini, hivyo ku-
kosa viongozi watakaowaletea
maendeleo.

]
Wanachama
wakumbushwa
kuhakiki
michango NSSF

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WANACHAMA wa Mfuko wa Taifa
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) wametak-
iwa kujenga utamaduni wa kufua-
tilia na kuhakiki taarifa za michango
yao mara kwa mara wakiwa kazini
badala ya kusubiri kustaafu.

Meneja wa NSSF Mkoa wa Singida,
Oscar Kalimilwa, alitoa rai hiyo juzi
wakati ufunguzi wa Maadhimisho ya
Wiki ya Huduma kwa Wateja mwaka
huu mkoani hapa.

“Tunatambua mchango mkubwa
wa wateja wetu katika kuwezesha
mfuko wetu kuendelea kufanya
shughuli zake kuu nne,” alisema na
kuzitaja kuwa ni uandikishaji wana-
chama, ukusanyaji michango, ulipaji
mafao na uwekezaji na kuwaomba
wanachama wao kuhakiki michango
yao mara kwa mara.

Kalimilwa, alisema mfuko huo
hadi kufikia mwishoni mwa mwaka
wa fedha uliopita wa 2023/24 uli-
kuwa na wanachama 1,354,985 na
waajiri 43,430 na kuandikisha wana-
chama wapya 291,266.

Alisema kwa mwaka 2024/2025
wamelenga kuandikisha wanacha-
ma wapya 324,321 na kwamba mfu-
ko umekamilisha taratibu zote za
uanzishwaji wa mfumo wa ufunguzi
na malipo ya mafao kupitia mtandao
kwa kuanza baadhi ya mikoa.

“Huduma hii inatoa fursa kwa wa-
nachama waliopo mbali na matawi
yetu kuweza kufungua matawi ma-
hali popote walipo, kufuatilia maen-
deleo ya ulipaji na hatimaye kulipwa
kwa mujibu wa kanuni za ulipaji wa
mafao,” alisema.

Aliongeza kuwa wajibu wa wa-
tumishi mfuko huko ni kuhakikisha
wanafikia matarajio ya wateja na wa-
dau wao ikiwa ni pamoja na wastaa-
fu wanaopokea mafao, wanachama
waliopo sasa na baadaye.

Kalimilwa alisema mfuko ume-
boresha mfumo wa sekta isiyo rasmi
mahususi kwa wanachama wote
walioajiriwa na umeandaa skimu
kwa wafanyakazi katika sekta rasmi
ili kujichangia kwa hiari kupitia
skimu hiyo.

Alisema skimu hizo, NISS na SS
zinalenga kupanua wogo wa hu-
duma za hifadhi ya jamii nchini na
kuchangia kuondoa umaskini kwa
wananchi.

Ofisa NSSF Mkoa wa Singida,
Kenneth Kalinjuma, alisema mfuko
huo umepanua wigo wa hifadhi ya
jamii kwa kuyafikia makundi yote
ya wananchi waliojiajiri wakiwamo
waendesha bodaboda, bajaj, mama
na baba lishe, wakulima na wafugaji
ambao wanafika kujiandikisha kwa
ajili ya kuweka akiba zao ambazo zi-
tawasaidia baadaye.

Wiki hiyo ilianzishwa kimataifa
mwaka 1987 kwa lengo la kutambua
umuhimu wa huduma bora kwa
wateja na juhudi za wafanyakazi wa-
naotoa huduma bora kwa wateja.
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WAVIU: TARURA imeboresha maisha yetu

Na Elizabeth John, LUDEWA

ATU wanaoishi na
Virusi vya Ukimwi
(WAVIU)  wilayani
hapa Mkoa Njombe,
wameushukuru Wakala wa Bara-
RA) kwa kuwapa zabuni za
ujenzi wa miradi na kuboresha
maisha yao kutokana na kipato.

Hayo waliyasema juzi mbele
ya viongozi wa Wizara ya Miun-
dombinu kutoka nchini Sierra
Leone baada ya kumbelea vi-
kundi viwili, kikiwamo Tujipime
kwa lengo la kujifunza jamii
inavyoweza kushirikishwa katika
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo.

Walisema zabuni hizo zime-
wawezesha wanachama wa
kikundi hicho kuinua hali ya
maisha yao, uchumi, maende-
leo kwa kujenga nyumba na ku-
nunua mashamba na viwanja.

Mmoja wa wanachama wa Tu-
jipime, Aulelia Theodori, alisema
miradi hiyo pia imewasaidia ku-

pata fedha za kusomesha
watoto wao kuanzia elimu

vimeweza kupewa
mafunzo ikiwa ni njia

yamsingi hadi chuo kikuu.  “Wilayayetu nzuri ya serikali ku-
“Kwa kweli tunafarijika imeweza rudisha kwa jamii na
tupo pamoja tunafanya Kupokea jamii imedhihirisha
kazi, tumejenga nyumba :,gi:g;;(u;oka kuwa inaweza kunusa
tumenunua mashamba, vi- miundo¥nbi- na kuzitambua fursa
wanja mpaka sasa hatujapa- py waliokuja  Zilizoko,” alisema Ka-
ta changamoto yoyote kujifunza monga.
na tumefanikiwa kuwa namnaya Mkuu wa Wilaya
na vikundi vya kukope- Ushirikishwa v, [udewa, Oliva-
shana na kusaidiana katika x’aat;::llltlriradi nus Thomas, alisifu
shida na raha,” alisema The- ya maende- ujio wa wageni hao
odori. ieo huwezi kwa ajili ya kujifunza
Mwenyekiti wa Kikundi  ukaigilizia ushirikishwaji wa
hicho, Melsela Mlelwa, alise- kwa mtu jamii katika miradi ya
ma wanaishukuru TARURA anayepata maendeleo.

kwa kuwasaidia kupata kazi
kwa wakati na bila ya usum-
bufu wowote.

Mbunge wa Ludewa, Joseph
Kamonga alisema anajivunia
kuwa na jamii iliyoweza kuten-
geneza umoja na kutambua fur-
sa zilizoko.

“Kama hapa tumeona ma-
daraja yalivyojengwa kwa ubora
kwa kushirikiana na TARURA,
hivi ni vikundi tu ambavyo

“Wilaya yetu im-

eweza kupokea ugeni

kutoka wizara ya miundombinu
waliokuja kujifunza namna ya
ushirikishwa wa jamii katika
miradi ya maendeleo huwezi
ukaigilizia kwa mtu anayepata
sifuri ndio maana ujio wa wageni
wetu una maana yakuwa kuna
kitu wamekiona katika ardhi ya
Tanzania hususani Ludewa ndio
maana leo hii tuko nao hapa

P

o

wakijifunza,” alisema Thomas.

Mtendaji Mkuu wa Mfuko
wa Matengenezo ya Barabara
kutoka Sierra Leone, Mohamed
Kallon, alisema amefurahishwa
na wakala huyo kuwa na
mpango shirikishi wa vikundi
vya jamii kwenye miradi ya bara-
bara.

“Nimevutiwa na jitthada za
kikundi cha wanaoishi na virusi
vya Ukimwi ambao licha ya ku-
fanya kazi za kuboresha bara-
mnashughuli nyingine kama
ufugaji, kilimo na kukopeshana
fedha,” alisema Kallon.

Meneja wa TARURA Ludewa,
Mhandisi Butene Jilala, alisema
kuna vikundi 52 vya nguvu kazi
vinavyotumia teknolojia na ki-
mojawapo kinaitwa "Tujipime' ni
kikundi ambacho tumeanza ku-
fanya nacho kazi mwaka 2020.

Tujipime chenye wanachama
22 wanaoishi na VVU kilisajiliwa
mwaka 2019 na kuanza rasmi
kazi 2020 za miradi ya TARURA
Ludewa.

N

Wananchi wahamasishwa kujiandikisha daftari mpigakura

Na Eizabeth John, LUDEWA

MKUU wa Mkoa wa Njombe,
Anthony Mtaka, amewahama-
sisha wananchi kujitokeza kwa
wingi  kujiandikisha kwenye
daftari la mpigakura kwa ajili ya
uchaguzi wa serikali za mitaa ili
wapate sifa ya kuchagua vion-
gozi watakaowaletea maendeleo
kwenye maeneo yao.

Mtaka aliyasema hayo juzi
wakati akizungumza na wa-
nanchi katika mkutano wa had-
hara uliofanyika Kata ya Mundin-
di wilayani hapa.

Mtaka alisisitiza kuwa ili kila
mwananchi aweze kupata fursa
ya kupiga kura ni lazima aji-
andikishe kwenye daftari hilo.

“Wananchi hakikisheni mnaji-
andikisha kwenye daftari la wa-
pigakura kuanzia oktoba 11 hadi
20, mwaka huu, vyama vya siasa
tuleteeni wagombea wazuri kwa
sababu serikali tutasimamia uch-
aguzi wa huru na haki,” alisema.

Katibu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) wa mkoa huo, Julius
Peter, alisema ili mwananchi ap-
ate fursa ya kupiga kura ni la-
zima ajiandikishe kwenye daftari

hilo. “Rai yangu wananchi wa
Mundindi kwa umoja wetu tuji-
tokeze kwa wingi, twende tukaji-
andikishe kwenye daftari hilo na
uchaguzi kwa maana uchaguzi
ni namba, uchaguzi ni takwimu,”
alisema Peter.

Aliwataka wananchi na wana-
chama wa chama hicho kutem-
bea kifua mbele na kueleza
mafanikio ambayo yamefanyika
katika maeneo yao.

“Jambo jingine la kumpa
zawadi Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan kwa sababu mambo am-
bayo ametutendea ni makubwa

sana kwenye kata yetu, Lazima
sisi wanaCCM tuyasemee ma-
fanikio haya yaliyotekelezwa
na serikali ya awamu ya sita,”
alisema. Baadhi ya wakazi wa
kata hiyo, akiwamo Clementina
Mkinga, alisema kujiandikisha ni
jambo muhimu kwa sababu ndi-
yo fursa pekee itayompa mwa-
nanchi fursa ya kupiga kura.

Mkazi huyo alitoa rai hasa
kwa vijana kujitokeza na kugom-
kitongoji katika uchaguzi huo
unaotarajiwa kufanyika nchini
mwezi ujao.

Wakulima
wahaha
kusaka
soko la
mazao

Na Elizabeth John,
NJOMBE

WAKULIMA wa Kata ya
Kitandililo Halmashauri
ya Mji wa Makambako
wilayani hapa Mkoa wa
Njombe, wameiomba
serikali kutafuta soko la
uhakika la mazao hususan
mahindi ili wauze kwa tija
na kuongeza kipato.

Ombi hilo walilitoa juzi
wakati wakizungumza na
waandishi wa habari ka-
tika uzinduzi wa msimu
mpya wa kilimo wa mwa-
ka 2024/2025 uliofanyika
mjini hapa.

Walisema kwa sasa
mazao hayo hususani ya
mahindi hailingani na
gharama za uzalishaji kwa
kuuza debe lenye ujazo
wa kilo 20 kwa shilingi 6,
000.

Mmoja wa wakulima
hao, Erasto Ndulundu,
aliiomba serikali kuhakiki-
sha wadau wa pembejeo
za kilimo hasa mbegu na
ni na kuwaondolea ghara-
ma kubwa kufuata mjini.

Veronica Tweve, alise-
ma wanatumia gharama
kubwa katika kilimo na
kwamba kwa kukosa soko
la uhakika, wanalazimika
kuuza mazao yao kwa
hasara.

Ofisa Kilimo wa Hal-
mashauri ya Mji wa
Makambako, Peter Muro,
alisema ili kuhakikisha
wakulima wanapata tija,
wataalamu  wameanza
kupima afya ya udongo
bure na kuwataka wakuli-
ma kuhuisha taarifa
zao kwa lengo la kupata
mbolea za ruzuku.

Diwani wa Kata ya
Kitandililo, Imani Fute,
aliwataka wakulima
kuachana na kilimo cha
mazoea na kupata elimu
kwa wataalamu wa kilimo.

Fute, aliwataka
mawakala kuacha tabia
ya kuwazuia wakulima
pembejeo zisizo na ubora
ili wapate mazao ya kuto-
sha.

Baadhi ya wadau wa kil-
imo, akiwamo Ofisa Uhu-
siano wa Kampuni ya One
Acre Fund ya Njombe,
Braiton Willa, alisema wa-
tahakikisha wanafikisha
pembejeo hizo kwa waka-
ti vijijini ili wakulima wa-
pate kwa gharama nafuu.



l - .
-

' HABARI ZANZIBAR =

e s . NIPASHE 23

akivi LI

Matukio ya ukatili
vazidi kuongezeka



10 Nlpashe ljumaa Oktoba 11, 2024 m

HABARI KANDA YA ZIWA

g

Mbunge wa Jimbo la Solwa, Ahmed Salum (wa pili kulia), akibebeshwa nyoka aina ya chatu na kikundi cha ngoma Kata ya Tinde, wilay-
ani Shinyanga, walipotumbuiza katika mkutano wa Katibu Mkuu wa CCM, Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi juzi. PICHA: MARCO MADUHU

‘Maji Ziwa Victoria si salama’

Na Neema Emmanuel,
MWANZA
KIONGOZI wa Mbio =za

Mwenge wa Uhuru Kitaifa kwa
mwaka huu, Godfrey Nzava,
amesema maji ya Ziwa Victoria si
salama kwa matumizi ya binada-
mu na kuitaka serikali kuongeza
juhudi kutibu maji kabla ya ku-
fikisha kwa wananchi.

Mzava alitoa kauli hiyo juzi
baada ya Mwenge huo kukagua
utekelezaji wa mradi wa kuon-
doa na kutibu maji taka uliopo
Gereza Kuu la Butimba na wa

Mbunge ajinasua Kijiji

Na Marco Maduhu, KISHAPU

wilayani hapa Mkoa wa Shinyan-
ga wamemtaka Mbunge wao wa
Kishapu, Boniphace Butondo
awaeleze sababu ya  serikali
kushindwa kujenga kituo cha
afya katika maeneo.

chanzo cha maji

za kupata maji tumetem-

Butimba, wilayani . .. . belea, tumeona kazi im-
Nyamagana Mkoa dﬂl?\gglnl:ll): o ctekelezwa vizuri, “alisema
wa Mwanza. Y Mzava.

“Maji ni hudu-
ma ambayo haina

serikali kwa

haina mbadala,

kutambua hilo

Alisema kazi ya kutibu
maji taka yanayozalishwa

mbadala, serikali ikaamua ku- viwandani, nyumbani na
kwa kutambua hilo fanyauwekeza- maeneo mengine ya bi-
ikaamua  kufanya i:‘:.':v:,‘:;zfuga ashara lazima ifanyike kwa
uwekezaji wa tatilzo la ma‘gi makini ili yasiendelee ku-

kutafuta majawabu

safi na salama

zagaa juu ya uso wa dunia,

ya tatizo la maji safi  kwa wananchi kuharibu mazingira na ku-
na salama kwa waJijila sababisha matatizo ya afya
Mwanza....

wananchi wa Jiji la
Mwanza na viunga
vyake, na wamean-

Wakazi hao, akiwamo Said
Hamis, wakizungumza juzi kwe-
nye mkutano wa mbunge huyo
uliofanyika Mji wa Mhunze, wal-
idai kukosekana kwa kituo hicho
kunasababisha maisha yao kuwa
hatarini kwa watakaohitaji mat-
ibabu ya dharura baada ya kuu-
gua ghafla.

kwa jamii.
Meneja Miradi wa Mam-
laka ya Majisafi na Usafi

Hamisi, alisema serikali im-
ekuwa ikijenga vituo vya afya,
zahanati na hospitali kwenye
maeneo mengine na kukiruka
zimu kumhop mbunge wao 111
kupata majibu. Akizungumza
katika mkutano huo, Mbunge
Butondo, aliuagiza uongozi wa

wa Mazingira Mwanza (MWAU-
WASA), Celestine Mahubi, alise-
ma mradi huo wa kuondoa na
kutibu maji taka wanautekeleza
kwa gharama ya Sh. bilioni 1.96
ili kulinda chanzo cha maji cha
ziwa hilo.

Kuhusu mradi wa chanzo cha
maji Butimba, alisema umegha-
rimu Sh. bilioni 71.69 na kukami-
lika kwa asilimia 100.

Alisema chanzo hicho kina
uwezo wa kuzalisha lita milioni
48 za maji kwa siku na baadhi
ya wananchi wameanza kunu-
faika.

Kukosa huduma Za afya

wani wa kata yao kutafuta eneo
la kujenga zahanati. Aliahidi ku-
toa mifuko 100 ya saruji kwa ajili
ya hatua za awali za ujenzi na za-
hanati hiyo na kuwataka wakazi
hao kumbana mkurugenzi wa
halmashauri yao kukamilisha
ukifika hatua ya renta.

]
Mwassa
aibua Kiini
lishe duni
Kagera

Na Restuta Damian,
KAGERA

MKUU wa Mkoa wa
Kagera, Fatuma Mwassa,
amesema wakazi wa mkoa-
ni hapa hawana utamaduni
wa matumizi sahihi ya vy-
akula wanavyozalisha na
kusababisha kuwa miongo-
ni mwa mikoa yenye tatizo
la lishe duni nchini.

Mwassa alitoa kauli hiyo
juzi wakati akizungumza
na waandishi wa habari
kuelekea Maadhimisho ya
Siku ya Chakula Duniani ya-
nayofanyika kitaifa mkoani
hapa kuanzia Oktoba 10
hadi 16, mwaka huu.

Alisema Kagera unaz-
alishwa ndizi, maharage,
mahindi, karanga, miho-
go, viazi vitamu na lishe
kwa wingi, lakini tatizo ni
matumizi kwa wakazi wake.

“Kinachofanya lishe ku-
tokuwa vizuri ni pamoja na
wananchi kutotumia vyaku-
la hivyo kwa usahihi, kula
milo isiyo kamili na kuuza
mazao ili kujipatia kipato,”
alisema.

Kuhusu maadhimisho
hayo, Mwassa alisema,
mkoa umejipanga kush-
irikiana na Wizara ya Kilimo
kufikisha maudhui kwa wa-
nanchi nchini na kuhimiza
ulaji na kulima vyakula vi-
navyohitajika katika mwili
wa binadamu.

Katibu Tawala Msaidizi
Upande wa Uchumi na
Uzalishaji wa mkoa huo,
Isaya Tendega, alisema hali
ya uzalishaji wa vyakula
mkoani hapa bado ipo chini
ikilinganishwa na mahitaji,
hivyo kulazimu chakula
kingine kutoka nje ya mkoa.

Pendega, alisema uzal-
ishaji wa vyakula ndani ya
mkoa ni tani milioni 3.4 na
matumizi milioni 7.7 huku
zaidi ya 2.7 zikiuzwa nje.

Wauziwa ndoo 1,000/- kwenye tingatinga

Na Judith Julius, NGARA

WAKAZI wa Kata ya Nyamiaga
wilayani hapa Mkoa wa Kagera
wamedai hawana huduma ya
majisafi na salama katika maeneo
yao tangu mwaka 1974.

Wakazi hao walitoa kilio hicho
juzi katika mkutano wa Mbunge
wa Ngara, Ndaisaba Ruhoro, uli-

Mmoja wa wakazi hao, Magreth

Gwassa, alidai wamekuwa waki-
tumia maji yasiyosalama kwa afya
zao ya kwenye tingatinga kwa ku-
uziwa ndoo kwa Sh.1,000 na ku-
sababisha baadhi yao kukumbwa
na magonjwa ya tumbo.

George Ngeze (66), alidai tangu
kuzaliwa kwake ameshuhudia
familia nyingi zikitumia maji yali-
yopo kwenye tingatinga ambayo
si salama kwa afya zao.

Diwani wa Kata hiyo, Eustasi

Majita, alithibitisha kata hiyo ku-
kosa maji safi na wakazi wake
kutumia muda mwingi kusaka na
kushindwa kushiriki katika shu-
ghuli zao za kiuchumi.

Akijibu kero hiyo, Meneja
wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Vijijini (RUWASA)
wilayani hapa, Simon Ndyam-
kama, alisema wanajenga vyanzo
viwili vya maji kwa ajili ya kusam-
baza maji safi na salama katika

kata hiyo.

Ndyamkama, alivitaja vyanzo
hivyo kuwa ni matangi mawili
yenye ujazo wa lita 25,000 na
75,000 kwa gharama ya zaidi ya
Sh.bilioni 1.6 ili kuwahudumia
wakazi hao wakati wote.

Alisema mamlaka hiyo pia
inatarajia kujenga mtandao wa
maji na kutengeneza kituo cha
kuchota maji kwa kadi ya malipo
ya kabla kwa ajili ya wakazi hao.

Mbunge Ruhoro alimwagiza
Meneja wa RUWASA kumsi-
mamia mkandarasi ili akamil-
ishe kwa wakati mradi huo na
kutekeleza adhima ya Rais Samia
Suluhu Hassan ya kumtua mama
ndoo kichwani. “Mradi huu uka-
milike ndani ya miezi sita kama
ilivyopangwa kwani wananchi
wameteseka kwa muda mrefu,
wanabhitaji kupata huduma hiyo
muhimu,” alisema.
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Wazm awabana maoflsa ustaW|
jamii kesi udhalilishaji Kijinsia

Na Mwandishi Wetu

MAOFISA ustawi wa jamii wa
mikoa na wilaya katika Kisiwa
cha Pemba, wametakiwa kufua-
tilia  kesiza udhalilishaji wa
kijinsia na  kuhakikisha zinafik-
ishwa kwenye vyombo vya she-
ria.

Wito huo ulitolewa na Waziri
wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Riziki Pembe
Juma, wakati akizungumza na
viongozi na maofisa hao kisiwani
hapa.

Juma, alisema serikali imeji-

panga kuhakikisha kesi
zinazofikishwa mbele
ya vyombo vya sheria

kuanzia Jeshi la Polisi hadi
mahakama.
Hata hivyo, Waziri huyo

zinafanyiwa kazi na ﬁ"se':'(a alionyesha kufurahishwa
kushughulikiwa kwa n:n;;I:Ig’-a na kasi ya mahakama
haraka ili kutokomeza  miko ya kushughulikia kesi hizo na
vitendo hivyo kisiwani  wananchi kutoa hukumu haraka.
hapa. ikiwamo Naibu Waziri wa Wizara
Alisema kumekuwa Wazazi hiyo, Anna Athanas Paul,
na malalamiko ya kuttolt(_anal alisema wanafanya tath-
wananchi  ikiwamo azcﬁellze?:v: mini ya mwenendo wa kesi
wazazi kutokana na pa kyshughu- hizo ili kubaini ongezeko la
tatizo la kuchelewa na likiwa kesi matukio hayo.
kushughulikiwa kesi ~dhidi ya vi- Anna, alisema matukio
dhidi ya vitendo hivyo tendohivye  y3 kesi hizo, yamekuwa
kwenye vyombo hivyo KWenye... yakiongezeka siku hadi

siku licha ya kutolewa elimu
jinsiya  kupambana nayo in-
ayotolewa kupitia vyombo vya
habari.

Ofisa Mwandamizi wa Shirika
la Umoja wa Mataifa la Kuhu-
dumia Watoto  (UNICEF),
Ahmed Rashid Ali, alisema wa-
natekeleza mradi wa jinsia ili ku-
fahamu athari za matukio hayo
na kukabiliana nayo.

Alisema  elimu dhidi ya
matukio hayo, shirika hilo lita-
hakikisha inatolewa zaidi
kuanzia  ngazi ya shina hadi

vijijini.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abulla, akikata utepe kuzindua Mfumo wa Taarifa za Elimu Shuleni (SIS), mjini
Zanzibar juzi. Wengine ni Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Lela Muhamed Mussa na Mkurugenzi Mkaazi wa USAID
Tanzania, Craig Hart. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mfumo kuboresha utendaji sekta ya elimu Z'bar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zan-
zibar (SMZ) imezindua mfumo
wa taarifa za elimu kwa kutumia
kompyuta lengo la kuboresha
utendaji wa sekta ya elimu visi-
wani hapa.

Akizungumza katika hafla ya
uzinduzi huo, Makamu wa Pili
wa Rais, Hemed Suleiman Ab-
dulla, alisema kuwa mfumo huo
utaleta mabadiliko na kutatua
changamoto ikiwamo kuchele-
wa utoaji maamuzi ya sera na
utawala kwa wakati.

"Mfumo huu mpya utawez-

esha kazi za ukusanyaji, ucham-
buzi na matumizi ya takwimu
kufanyika kwa urahisi, ufanisi
mkubwa na kupunguza ghara-
ma," alisema Hemed.

Alisema serikali inakusudia
ifilkapo Januari mwakani shule
ziendeshwe kwa mkondo mmo-
ja.

Alisema kwa sasa asilimia 67
ya shule za msingi zinaendeshwa
kwa mkondo mmoja na sekond-
ari asilimia 86.

Alisema mfumo huo ni nguzo
muhimu  kuyafikia malengo
ya mageuzi ya elimu nchini na
kwamba serikali imewekeza
fedha nyingi hasa katika sekta ya

elimu. Hemed, alisema serikali
pia imeweka malengo ya kufuta
daraja sifuri katika ufaulu wa
mitihani ya taifa.

Waziri wa Elimu na Mafunzo
ya Amali, Lela Muhamed Mussa,
alisema serikali iwekeza mikaka-
ti ya kuboresha mifumo maalum
ya kutoa taarifa ili kupata uelewa
wa kuwafundisha na kufikia
malengo ya ufaulu kwa wa-
nafunzi wote wa shule za msingi
na sekondari.

Mwakilishi Mkaazi wa Shiri-
ka la Umoja wa Mataifa la
Kuhudumia Watoto Duniani
(UNICEF), Dk. Massoud Mohd
Salim, alisema mfumo wa taarifa

za elimu utasaidia kuimarisha
upatikanaji wa taarifa na tak-
wimu sahihi.

Dk. Salim, alisema ili mfumo
huo uweze kufanya kazi, kunahi-
tajika ushirikiano kati ya wizara
hiyo, walimu, wazazi na wadau
wa elimu nchini kufikia mageuzi
ya elimu Zanzibar.

Akiwasilisha taarifa ya mfumo
huo, Naibu Katibu Mkuu Utwala
wa Wizara ya Elimu, Khalid Wa-
zir, alisema mfumo huo utasaid-
ia ukaguzi, uandaaji wa mitihani
na uchakataji wa taarifa za wal-
imu na wanafunzi watoro ili kila
mtoto apate haki yake ya msingi
ya kusoma.

e
DK. Mwinyi,
Gavana
Comoro
wateta

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi amesema
wakati umefika kurejesha di-
plomasia ya uchumi na kue-
ndeleza biashara baina ya
Zanzibar na ya Comoro ili ku-
dumisha ushirikiano baina ya
nchi hizo.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
jana Ikulu Zanzibar wakati aki-
zungumza na Gavana wa Jiji la
Moroni, Visiwa vya Ngazija,
Ibrahim Mzee na ujumbe wake
baada ya kuwasilisha nia ya
kukuza ushirikiano baina nchi
hizo.

Dk.  Mwinyi, aliushauri
ujumbe huo kurejesha makun-
di ya wafanyabiashara wa nchi
hiyo kuja Zanzibar kuangalia
fursa za biashara na uwekezaji
kama ilivyokuwa miaka iliyo-
pita.

Alisema ni vyema pande
mbili hizo kufikiria namna ya
kurejesha huduma ya usafiri
wa vyombo vya baharini ili ku-
wanufaisha wananchi na fursa
za biashara na jamii.

Mwinyi aliutaka ujumbe
huo kuweka utaratibu maalu-
mu kwa walimu wa Zanzibar
kwenda Comoro kufundisha
Kiswahili au wa nchi hiyo kuja
visiwani  Zanzibar kujifunza
lugha hiyo kwa sababu zina-
shabihiana.

Gavana Mzee alisifu kasi ya
mabadiliko na maendeleo ya
Zanzibar na kusema nchi yake
ina kitu cha kujifunza kama
vilivyofanikiwa nchi hiyo.

Alitumia fursa hiyo, kumua-
lika Mwinyi kuzuru visiwa vya
Ngazija kwa lengo la kubadilis-
hana uzoefu kwenye nyanja za
maendeleo.

Eneo jingine aliloligusia ni
kuimarisha ushirikiano wa
karibu baina ya Jumuiya ya
Wafanyabiashara, ~Wakulima
na Wenye Viwanda Zanzibar
na Comoro ili kukuza biashara
baina yao.

Akiambatana na ujumbe
huo, Meya wa Jiji la Zanzibar,
Mahmoud Muhammed Mussa,
alisema utakuwapo Zanzi-
bar kwa siku tatu na kuwa na
mazungumzo ya ushirikiano
baina yao na Manispaa ya Jiji la
Moroni.

Ujumbe huo utakuwa na
siku maalum ya kutembelea
Mji Mkongwe wa Zanzibar am-
bao ni mji wa urithi unaotam-
bulika na Shirika la Elimu, Say-
ansi na Utamaduni la Umoja
wa Mataifa (UNESCO) na ku-
fanya mazungumzo na Mkuu
wa Mkoa wa Mjini Magharibi,
Idrissa Kitwana Mustafa kwa
lengo la kukuza ushirikiano.
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Mbunge wa Jimbo la Solwa, Ahmed Salum (wa pili kulia), akibebeshwa nyoka aina ya chatu na kikundi cha ngoma Kata ya Tinde, wilay-
ani Shinyanga, walipotumbuiza katika mkutano wa Katibu Mkuu wa CCM, Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi juzi. PICHA: MARCO MADUHU

‘Maji Ziwa Victoria si salama’

Na Neema Emmanuel,
MWANZA
KIONGOZI wa Mbio =za

Mwenge wa Uhuru Kitaifa kwa
mwaka huu, Godfrey Nzava,
amesema maji ya Ziwa Victoria si
salama kwa matumizi ya binada-
mu na kuitaka serikali kuongeza
juhudi kutibu maji kabla ya ku-
fikisha kwa wananchi.

Mzava alitoa kauli hiyo juzi
baada ya Mwenge huo kukagua
utekelezaji wa mradi wa kuon-
doa na kutibu maji taka uliopo
Gereza Kuu la Butimba na wa

Mbunge ajinasua Kijiji

Na Marco Maduhu, KISHAPU

wilayani hapa Mkoa wa Shinyan-
ga wamemtaka Mbunge wao wa
Kishapu, Boniphace Butondo
awaeleze sababu ya  serikali
kushindwa kujenga kituo cha
afya katika maeneo.

chanzo cha maji

za kupata maji tumetem-

Butimba, wilayani . belea, tumeona kazi im-
Nyamagana Mkoa dﬂl?\gglnl:ll): o ctekelezwa vizuri, “alisema
wa Mwanza. Y Mzava.

“Maji ni hudu-
ma ambayo haina

serikali kwa

haina mbadala,

kutambua hilo

Alisema kazi ya kutibu
maji taka yanayozalishwa

mbadala, serikali ikaamua ku- viwandani, nyumbani na
kwa kutambua hilo fanyauwekeza- maeneo mengine ya bi-
ikaamua  kufanya lr:‘:.':v:,‘:;zfu;a ashara lazima ifanyike kwa
uwekezaji wa tatilzo la ma‘gi makini ili yasiendelee ku-

kutafuta majawabu

safi na salama

zagaa juu ya uso wa dunia,

ya tatizo la maji safi  kwa wananchi kuharibu mazingira na ku-
na salama kwa waJijila sababisha matatizo ya afya
Mwanza....

wananchi wa Jiji la
Mwanza na viunga
vyake, na wamean-

Wakazi hao, akiwamo Said
Hamis, wakizungumza juzi kwe-
nye mkutano wa mbunge huyo
uliofanyika Mji wa Mhunze, wal-
idai kukosekana kwa kituo hicho
kunasababisha maisha yao kuwa
hatarini kwa watakaohitaji mat-
ibabu ya dharura baada ya kuu-
gua ghafla.

kwa jamii.
Meneja Miradi wa Mam-
laka ya Majisafi na Usafi

Hamisi, alisema serikali im-
ekuwa ikijenga vituo vya afya,
zahanati na hospitali kwenye
maeneo mengine na kukiruka
zimu kumhop mbunge wao 111
kupata majibu. Akizungumza
katika mkutano huo, Mbunge
Butondo, aliuagiza uongozi wa

wa Mazingira Mwanza (MWAU-
WASA), Celestine Mahubi, alise-
ma mradi huo wa kuondoa na
kutibu maji taka wanautekeleza
kwa gharama ya Sh. bilioni 1.96
ili kulinda chanzo cha maji cha
ziwa hilo.

Kuhusu mradi wa chanzo cha
maji Butimba, alisema umegha-
rimu Sh. bilioni 71.69 na kukami-
lika kwa asilimia 100.

Alisema chanzo hicho kina
uwezo wa kuzalisha lita milioni
48 za maji kwa siku na baadhi
ya wananchi wameanza kunu-
faika.

Kukosa huduma Za afya

wani wa kata yao kutafuta eneo
la kujenga zahanati. Aliahidi ku-
toa mifuko 100 ya saruji kwa ajili
ya hatua za awali za ujenzi na za-
hanati hiyo na kuwataka wakazi
hao kumbana mkurugenzi wa
halmashauri yao kukamilisha
ukifika hatua ya renta.

]
Mwassa
aibua Kiini
lishe duni
Kagera

Na Restuta Damian,
KAGERA

MKUU wa Mkoa wa
Kagera, Fatuma Mwassa,
amesema wakazi wa mkoa-
ni hapa hawana utamaduni
wa matumizi sahihi ya vy-
akula wanavyozalisha na
kusababisha kuwa miongo-
ni mwa mikoa yenye tatizo
la lishe duni nchini.

Mwassa alitoa kauli hiyo
juzi wakati akizungumza
na waandishi wa habari
kuelekea Maadhimisho ya
Siku ya Chakula Duniani ya-
nayofanyika kitaifa mkoani
hapa kuanzia Oktoba 10
hadi 16, mwaka huu.

Alisema Kagera unaz-
alishwa ndizi, maharage,
mahindi, karanga, miho-
go, viazi vitamu na lishe
kwa wingi, lakini tatizo ni
matumizi kwa wakazi wake.

“Kinachofanya lishe ku-
tokuwa vizuri ni pamoja na
wananchi kutotumia vyaku-
la hivyo kwa usahihi, kula
milo isiyo kamili na kuuza
mazao ili kujipatia kipato,”
alisema.

Kuhusu maadhimisho
hayo, Mwassa alisema,
mkoa umejipanga kush-
irikiana na Wizara ya Kilimo
kufikisha maudhui kwa wa-
nanchi nchini na kuhimiza
ulaji na kulima vyakula vi-
navyohitajika katika mwili
wa binadamu.

Katibu Tawala Msaidizi
Upande wa Uchumi na
Uzalishaji wa mkoa huo,
Isaya Tendega, alisema hali
ya uzalishaji wa vyakula
mkoani hapa bado ipo chini
ikilinganishwa na mahitaji,
hivyo kulazimu chakula
kingine kutoka nje ya mkoa.

Pendega, alisema uzal-
ishaji wa vyakula ndani ya
mkoa ni tani milioni 3.4 na
matumizi milioni 7.7 huku
zaidi ya 2.7 zikiuzwa nje.

Wauziwa ndoo 1,000/- kwenye tingatinga

Na Judith Julius, NGARA

WAKAZI wa Kata ya Nyamiaga
wilayani hapa Mkoa wa Kagera
wamedai hawana huduma ya
majisafi na salama katika maeneo
yao tangu mwaka 1974.

Wakazi hao walitoa kilio hicho
juzi katika mkutano wa Mbunge
wa Ngara, Ndaisaba Ruhoro, uli-

Mmoja wa wakazi hao, Magreth

Gwassa, alidai wamekuwa waki-
tumia maji yasiyosalama kwa afya
zao ya kwenye tingatinga kwa ku-
uziwa ndoo kwa Sh.1,000 na ku-
sababisha baadhi yao kukumbwa
na magonjwa ya tumbo.

George Ngeze (66), alidai tangu
kuzaliwa kwake ameshuhudia
familia nyingi zikitumia maji yali-
yopo kwenye tingatinga ambayo
si salama kwa afya zao.

Diwani wa Kata hiyo, Eustasi

Majita, alithibitisha kata hiyo ku-
kosa maji safi na wakazi wake
kutumia muda mwingi kusaka na
kushindwa kushiriki katika shu-
ghuli zao za kiuchumi.

Akijibu kero hiyo, Meneja
wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Vijijini (RUWASA)
wilayani hapa, Simon Ndyam-
kama, alisema wanajenga vyanzo
viwili vya maji kwa ajili ya kusam-
baza maji safi na salama katika

kata hiyo.

Ndyamkama, alivitaja vyanzo
hivyo kuwa ni matangi mawili
yenye ujazo wa lita 25,000 na
75,000 kwa gharama ya zaidi ya
Sh.bilioni 1.6 ili kuwahudumia
wakazi hao wakati wote.

Alisema mamlaka hiyo pia
inatarajia kujenga mtandao wa
maji na kutengeneza kituo cha
kuchota maji kwa kadi ya malipo
ya kabla kwa ajili ya wakazi hao.

Mbunge Ruhoro alimwagiza
Meneja wa RUWASA kumsi-
mamia mkandarasi ili akamil-
ishe kwa wakati mradi huo na
kutekeleza adhima ya Rais Samia
Suluhu Hassan ya kumtua mama
ndoo kichwani. “Mradi huu uka-
milike ndani ya miezi sita kama
ilivyopangwa kwani wananchi
wameteseka kwa muda mrefu,
wanabhitaji kupata huduma hiyo
muhimu,” alisema.
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WANAFUNZI WASHINDI

R TUZO ZA YST...
Wabuni ukuzaji kilimo
maarufu cha mwani, huku
wakinusuru uharibifu wa

o Mazingira ya mikoko

-

Ukur;sa 15 '

Rais ashuhudia shamba kubwa Ruvuma,
ubunifu wa kuunganisha kilimo, biashara
« Amwelekeza Bashe, inafaa kuwa darasa...

Na Mwandishi Wetu

WAKATI anahutubia kilele cha
maadhimisho ya Sikukuu ya Wakuli-
ma - Nanenane yaliyofanyika katika
Uwanja wa Nanenane Nzuguni, Do-
domaAgosti mwaka huu,

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,
akatamka serikali imejipanga ku-
jenga uchumi jumuishi, unaowai-
nua wananchi wote kuwawezesha
wanufaike ipasavyo.

Dk. Samia akafafanua kuna hat-
ua iliyotumika kuongeza bajeti ya
sekta za kilimo, mifugo na uvuvi ili
zilete mageuzi makubwa, ambayo
akashuhudia matokeo yake chanya,
kwa ishara aliyokutana nayo al-
ipokuwa ziarani mkoa wa Ruvuma.

Sasa ni zaidi ya wiki moja iliyo-
pita, akiona makubwa yanaendelea
katika shamba kubwa la kahawa le-
nye kilimo cha kisasa na tija kubwa,
ikibeba viashiria vyote vya uwekeza-
ji chanya kitaifa.

Rais akafafanua kinachofanyika
sasa, ni kuongeza maeneo ya um-
wagiliaji, matumizi mbolea, uzal-
ishaji na usambazaji mbegu bora
shambani na kuimarisha huduma
za ugani.

Kwa mujibu wa Dk. Samia, mtaza-
mo uliopo hapo ni kuboresha mi-
undombinu ya kuhudumia mifugo,
pamoja na upatikanaji huduma za
ugani, chanjo, majosho na masoko
nchini.

Ni tamko alilolitoa wiki moja na
nusu kabla ya Nanenane mwis-
honi mwa Julai, katika Mkutano wa
Baraza la Taifa la Biashara (TNBC),
akiagiza kunakuwapo mifumo ya

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alipokagua kahawa bora, katika moja ya mashamba makubwa ya
mfano, mwezi uliopita huko Peramiho, mkoani Ruvuma. PICHA: MAKTABA.

Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA) nchini iiliyoboresh-
wa, imeunganishwa na kusomana
nchini ifikapo Desemba mwaka
huu.

Anasema, dhamira iliyoko ni
kurahisisha utoaji huduma kwa
wananchi kupitia mifumo ya kiele-
ktroniki, ikiongeza kasi na uwazi ka-
tika utendaji kazi, huku TBNC nayo
ikitambulika kuwa jukwaa muhimu
linalojadili mazingira ya biashara,

uwekezaji na uchumi kwa ujumla
nchini.

Kupitia mkutano huo wa TBNC,
akasisitiza agizo lake kuhakikisha
mifumo ya TEHAMA nchini in-
aboreshwa, inaunganishwa na ku-
somana ifikapo mwezi Desemba
mwaka huu, kurahisisha utoaji
huduma kwa wananchi kielektron-
iki na kuongeza kasi na uwazi wa
utendaji kazi.

VIWANDA KILIMO

Katika Maonyesho ya Nanenane,
Rais Dk. Samia, akasema serikali
inaendelea na ujenzi, pia ukarabati
wa viwanda vya uchakataji mazao
ya mifugo, ujenzi na ukarabati wa
miundombinu ya uvuvi, ukuzaji
viumbe maji, kutafuta masoko na
utoaji mikopo yenye masharti nafuu
kwa wavuvi na wafugaji.

Rais anasema lengo la kujenga
uchumi jumuishi, ni kuongeza tija

katika sekta za uzalishaji na ku-
punguza umaskini wa kipato kwa
mwananchi mmoja mmoja kutumia
sekta za kilimo, mifugo na uvuvi,
kutengeneza ajira.

Dk. Samia anafafanua dhima ili-
yoko ni kuhakikisha chakula kinapa-
tikana nchini, pia kawapo mchan-
go katika pato la taifa na uchumi
kwa ujumla, huku akisisitiza serikali
inalenga kuongeza bajeti za utafiti,
ndio maana maabara na vituo vya
utafiti vimezinduliwa, kuwezesha
nchi kufikia masoko ya kimataifa.

SHAMBANI PERAMIHO

Akiwa katika ukaguzi wa
mashamba mkoani Ruvuma, Rais
akawaasaa kutunza fedha pale wa-
napouza nafaka zao kwa bei nzuri,
ili soko linaposhuka wawe na hifa-
dhi ya kutosha, akiwaelezwa kuwa
bei za masoko hazitabiriki, hivyo
ni muhimu kwa wakulima kuwa
makini na rasilimali fedha wanazo-
chuma.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
amesema tarehe 24 Septemba 2024
wakati wa mkutano wake katika
shamba kubwa la kahawa lililoweke-
zwa Peramiho, mkoani Ruvuma.

Ni moja ya mashamba 50 makub-
wa ya kahawa nchini, likiwa na
ukubwa wa ekari 50,000, ikizalisha
kahawa kwa kutumia mfumo wa
umwagiliaji matone (drip irrigation)
na kutajwa kutoa kati ya wastani

Inaendelea UKk 14
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VVANAFUNZI.VVASHINDI T.U.ZO Z.A.YST... . ka 25 bi )
Wabuni ukuzaji kilimo maarufu cha mwani, huku kavlimbiu ajenda yake ‘Mtu ni Afya’

wakinusuru_‘uharibifu wa mazingira va mikoko

Wananfunzi washindi wa tuzo ya jumla ya YST, Rasasha Amin Hamis na
Ramra Tamad Abdullah, Zanzibar walipokabidhiwa zawadi zao. PICHA:
ELIZABETH ZAYA

Na Elizabeth Zaya

RASASHA Amin Hamis na Ramra
Tamad Abdullah ni wanafunzi wa kike
wanaosoma katika Shule ya Sekondari
Lumumba, iliyoko visiwani Unguja.

Wanafunzi hao mwaka huu wameibu-
ka washindi wa jumla katika tuzo za
Wanasayansi Chipukizi Tanzania (YST),
baada ya kubuni mradi wa kutumia mbi-
nu mbadala inayohifadhi mazingira na
kuokoa ukataji wa misitu katika kilimo
cha mwani.

Kwa mujibu wa wanafunzi hao watafi-
ti, asilimia kubwa ya wakulima wa zao
la mwani visiwani Zanzibar hukata miti
hasa mikoko, ambayo wanatengenezea
vijiti vinavyotumika kwenye kilimo hi-
cho.

“Mradi wetu ulihusu utumiaji wa
matumbawe katika kilimo cha mwani,
ambayo tuliichagua kwa sababu kwa

Tanzania hasa Zanzibar. Tuna watu
wengi wanaojishughulisha na kilimo
cha zao hilo, lakini namna wanavy-
okiendesha, wanahusisha ukataji wa
misitu hasa mikoko ambavyo wanaten-
geneza vijiti ambavyo wanavitumia ka-
tika kilimo hicho cha Mwani,” anasema
Ramra na kuiongeza:

“Licha ya kwamba tunaamini kuwa
kilimo hicho cha mwani ni kizuri na
muhimu, lakini kinachangia uharibifu
wa misitu na mazingira hasa mikoko am-
bapo baada ya kutafiti tulibaini kwamba
takribani misitu 400,000 inakatwa kila
mwaka kwa ajili ya matumizi ya kilimo
cha zao hilo.”

Anasimulia kwamba, kwa kubaini
uharibifu huo wa mazingira, ndipo
wakapata wazo la kuja na mradi un-
aonusuru mazingira na wakati huohuo,
inakomboa kilimo.

“Tukafikiria kwamba miaka ijayo

kama wakulima wa mwani wataende-
lea kukata mikoko namna hiyo, yote
itapotea na hali huenda ikazidi kuwa
mbaya zaidi kwa miaka 10 au 20 ijayo.

“Hivyo tukaona tutafute majibu au
njia ambayo itakuwa mbadala wake
kwamba badala ya kutumia au kukata
mikoko kwa ajili ya kutengeneza hivyo
vijiti, tukaona inawezekana kutumia
Matumbawe,” anasema Ramra.

“Baada ya kupata hilo wazo, tulienda
tukafanya utafiti wa Matumbawe, tuka-
ona kwamba yenyewe yatasaidia katika
matumizi ya kilimo hicho cha mwani,
kwa sababu yanatoa virutubisho am-
bavyo vinahitajika katika upandaji zao
hilo na tukabaini kwamba yenyewe ina
uwezo wa kuruhusu viumbe vingine vii-
shi kama samaki na viumbe wengine.

“Pia, tulibaini kwamba matumbawe
pamoja na mwani yana uwezo wa kufy-
onza cabondioxide kwa hiyo tukaona
itasaidia kupunguza kiwango cha hewa
hiyo, tukaona ndio njia sahihi ya ku-
tumia,” anaeleza.

Kadhalika, anataja kutumia Matum-
bawe, kupitia utafiti waliofanya katika
la mwani, upo uwezekano wa kuvuna
mwani mwingi zaidi na kwa muda mfu-
pi tofauti na ilivyo kwa kutumia vijiti vya
miti kama ambavyo wamekuwa waki-
fanya siku zote.

“Kwa hiyo njia yetu sisi ilihusisha
utumiaji matumbawe katika kukuza
mwani badala ya kutumia vijiti na kwa
kuwa tulikuwa na miezi mitatu tu
ya kufanya mradi, badala ya kutumia
Matumbawe.

“Tulitumia mawe ambayo yana sifa
sawa na hayo na hivyo tukagundua
kwamba kwa kutumia mawe hayo.
Mwani unaweza kukua kwa haraka na
tukakuza pia samaki kwa wakati mmo-
ja,” anasema Ramra.

Anaendelea: “Na kwa kutumia njia
hiyo, tukatunza mazingira, tukavuna
mwani mwingi na tukavuna pia samaki.
Kwa hiyo, tunajikuta tunapata faida ny-
ingi zaidi, tena kwa muda mfupi.

“Kwa hiyo endapo tungetumia njia
wanayotumia wakulima kwa sasa,
tungekata misitu tukaharibu mazingira,
tunatumia muda mwingi mpaka kuvuna
lakini hata wakati wa mavuno unapofi-
ka, tunavuna kidogo.

“Tukagundua kwamba njia ya ku-
tumia matumbawe ni bora zaidi kwa
sababu mbali na kutunza mazingira la-
kini faida za kiuchumi ni kubwa zaidi.”

USHAURI KWA KILIMO

Wanafunzi hao wanaishauri serikali
iangalie namna ya kutoa elimu kwa
wakulima wa zao hilo, ili watumie njia
nzuri ya kulima ambayo haitaendelea

kuharibu misitu na mazingira.
Wanasema endapo wakulima wataen-
delea kutumia njia hiyo ya kukata miti
katika zao hilo la Mwani, hali ya mazin-
gira itazidi kuwa mbaya na kwamba njia
mbadala isiyoharibu mazingira, ndio
itasaidia kuimarisha uchumi wa buluu.
“Kama sisi tumefanya utafiti na tuka-
baini kwamba kwa kutumia njia mbada-
la inawezekana tukaokoa misitu yetu,
hatuoni haja ya kuendelea kulima kwa
kukariri au mazoe kwa sababu ni hatari
kwa vizazi vijavyo,” anasema Ramra.
Ikumbukwe kwamba, mashindano
hayo ya YST, mwaka huu yamefanyika
kwa mara ya 14 na hufanyika kila mwaka
kwa kushirikisha wanafunzi wanasay-
ansi kutoka katika shule mbalimbali za
sekondari Tanzania Bara na Zanzibar.

YALIVYO MASHINDANO

Mashindano hayo ambayo huambat-
ana na maonesho ya kazi za kibunifu za
kisayansi, huanza kushindanisha kazi za
kibunifu za kisayansi za wanafunzi hao
kuanzia katika mikoa mbalimbali la-
kini pia huwa inafanyika fainali ambayo

hushindanisha kazi bora zaidi ambazo
hupatikana baada ya mchujJo kutoka
katika maonyesho ya kazi hizo yanay-
ofanyika mkoani.

Fainali za mashindano hayo kufanyika
baada ya kupatikana kazi bora zaidi na
miaka yote hiyo, yamekuwa yakihitim-
imefanyika Septemba katika Ukumbi wa
Kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere
(JNICC), washindi katika makundi mbal-
imbali hupata tuzo za medali, fedha ta-
silimu pamoja na ufadhili wa masomo
wa chuo kikuu.

Washindi wanne pekee ndio hubaha-
tika kupata ufadhili wa masomo ya vyuo
vikuu, wawili wakiwa washindi wa jumla
na wawili wengine ni wale wanaobaha-
tika kushinda katika kategoria maalumu
ya Karimjee Jivanjee Foundation ambao
ndio wadhamini wakuu wa mashindano
hayo ya YST kwa miaka 14 mfululizo.

Washindi wengine kutoka katika kat-
egoria mbalimbali hushinda medali
pamoja na fedha tasilimu.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Bodi
ya YST, Prof. Yunus Mgaya, washindi

hao wa jumla walipatikana baada ya
kufanyiwa mchujo ulioshirikisha kazi
1,055 kutoka kwa wanafunzi wa sekond-
ari wa mikoa mbalimbali ya pande zote
Za muungano.

Prof. Mgaya anasema gunduzi za
mwaka huu, zilijikita katika masuala
mbalimbali, ikiwamo uhifadhi salama
wa mazao ya kilimo, afya ya binadamu,
mifumo ya umwagiliaji, utunzaji wa
mazingira, upatikanaji wa nishati ya
umeme, usalama wa chakula na utatuzi
wa changamoto kidijitali.

Mwazilishi mwenza wa  YST,
Dk.Gozbert Kamugisha, anasema kupi-
tia tuzo hizo, wameanza kuona tija yake
hasa katika kutengeneza wabunifu na
wanasayansi wengi nchini na pia kuwa-
hamasisha wanafunzi kupendelea mas-
0omo ya sayansi.

Anasema baadhi ya wanafunzi wal-
iowahi kupata tuzo tangu zianzishwe
miaka 14 iliyopita, tayari wengine ni
madaktari wazuri, wahandisi na wana-
teknolojia wa kubuni mambo mbalim-
bali.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Miaka 25 bila Nyerere, tukumbuke

Tuanapo mkumbuka Baba wa Taifa
tusisahau ujumbe aliyotuachia wa

JUMATATU ijayo itakuwa inatim-
ia miaka 25 tangu Baba wa Taifa,
Mwalimu Julius Nyerere kufariki
dunia. Baba wa Taifa ambaye ni
Rais wa kwanza wa Tanzania,
alifariki dunia Oktoba 14, mwaka
1999.

Pamoja na kwamba zimebaki
siku tatu kutumia miaka 25 tangu
afariki dunia, lakini ukisikiliza
hotuba zake kupitia runinga na
redio, misemo au maandiko yake
unapata hisia bado vinaishi.

Tunapoelekea kwenye Kilele cha
maadhimisho ya kifo cha kiongozi
huyo aliyeifanyia mengi nchi hii,
kwa manufaa ya Watanzania, ni
vyema tukumbushane baadhi ya
vale aliofanya, hasa kwa upande
wa afya.

Katika jitihada za serikali yake
za kuimarisha afya na kuhama-
sisha wananchi kujikinga na adui
maradhi, alikuja na kaulimbiu ya
‘Mtu ni Afya’ alioanzisha mwaka
1973 hadi mwishoni mwa miaka
hiyo ya 70.

Nakumbuka kaulimbiu hiyo
kwani ilikuwa ni kielelezo kuhusu
afya mazingira, kutokana na ukwe-
li kwamba serikali yake ilithamini
afya, huku ikihamasisha usemi wa
‘Kinga ni Bora Kuliko Tiba.

Kimsingi ni kwamba, ‘Mtu ni
Afya’, ni kaulimbiu iliyolenga
kutoa ujumbe maalum kwa jamii,
kwamba bila ya kuwa na mazingi-
ra bora, binadamu hawezi kupata
afya nzuri, kwani anaweza kuwa
mwathirika maradhi yote hatari.

Wale ambao tayari walikuwa
wameshajitambua kiumri wakati
huo, watakuwa wanakumbuka jinsi
ambavyo kaulimbiu ya ‘Mtu ni
Afya’ ilivyokuwa ikisikika redioni
na kutangazwa pia magazetini na
hata katika mbalimbali, ikiwamo
ya mikutano ya hadhara.

mtu ni afya

NA SABATO KASIKA

Lakini, pia ilifikia hata bendi
ya muzikl wa dansi nazo zi-
kaitungia nyimbo kaulimbiu
hiyo kwa ajili ya kusaidiana na
serikali, katika kuhamasisha
umuhimu wa kila Mtanzania
kuwa na afya bora.

Ninaamini kwamba, Watan-
zania waliokuwapo wakati huo
ambao hadi sasa wapo, wa-
takuwa jinsi ambavyo Mwalimu
Nyerere alihimiza umuhimu wa
afya bora inayotokana na lishe
bora.

Hivyo, tunapoadhimisha
miaka 25 ya kifo chake, nimeo-
na tukumbushane machache
aliofanya kwenye afya wakati
wa uongozi wake, hasa kwa
kuzingatia kwamba alikuwa
hampendi adui maradhi.

Ikumbukwe kuwa baadhi
ya nchi kupata uhuru, Mwal-
Imu Nyerere alitangaza vita
dhidi ya maadui watatu ambao
ujinga, umaskini na maradhi,
ambayo alipambana nayo kwa
NnguvuU zake zote.

Njia kuu aliyotumia kupamba-
na na adui maradhi, ni kuwapa
elimu Watanzania ili waweze
kutambua mbinu mbalimbali za

kujikinga au kutibu mara-
dhi kwa kwenda hospitali
kupata huduma za afya.

Bahati nzuri ni kwam-
ba, hata baada ya yeye
kung'atuka, awamu
zilizofuata, zinaendeleza
yvale ambayo alianzisha
Ikiwamo mkakati unaoen-
delea sasa wa kujenga

Mkakati huo unakwenda
sambamba na ujenzi wa
vituo vya afya kila kata,
hospitali za wilaya, za
mkoa na za rufani, ili
kusogeza huduma za
afya karibu na wananchi
kutimiza kaulimbiu kwa
ajili ya ‘Mtu ni Afya’.

Kaulimbiu ‘Mtu ni Afya’,
pia inahimizwa kwa njia
va kujenga zahanati, vituo
vya afya, hospitali za
wilaya, rufani na taifa,
kwani bila kuwa na afya
bora, si rahisi mtu kuweza
kushiriki katika shughuli
za maendeleo yake bin-
afsi na hata ya taifa.

Hatua hiyo haishii hapo
tu, bali pia matangazo
mbalimbali yanayohusu
afya au Kkijinga na mara-
dhi yakiwamo ya mli-
puko kama kipundupindu,
kuhara na mengine, huwa
yanaandikwa kwenye
magazeti.

Vilevile, huwa yanasiki-
ka redioni, katika runinga
na mitandao ya kijamii,
ili kufikisha ujumbe kwa
Watanzania ili wawe
tayari linapotokea tatizo,
wajue jinsi ya kuchukua
tahadhari.
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UCHUMI

Wenye shida ya kuona 25 katika Kijiji
kimoja wanavyopambana na uchumi
Kila Jumatatu wakutana kujadili maisha yao

Na Mwansdishi Wetu

MOSES Mugabe (53) anaishi
Mashariki mwa Uganda. Hajui ni
nini kilichomfanya apoteze uwezo
wa kuona, ila anakumbuka mara
ya mwisho kuona jua likichomoza,
kumbukumbu anayoienzi.

“Niliishi maisha ya kuhuzunisha
baada ya kupata habari kwamba ni-
mepoteza uwezo wangu wa kuona
kabisa na kwamba sitawahi kuona
tena maishani,” anasema.

Moses ni miongoni mwa raia
milioni tatu nchini Uganda walio
na matatizo ya kuona, kulingana
na takwimu kutoka Shirika la Ki-
mataifa la Kudhibiti Upofu (IAPB)

Kote barani Afrika, kuna watu
milioni 100 wasioona. Kwa raia
wengi wa Uganda wanaoishi mijini
wanapata matibabu, wwanaoishi
duma stahiki kwa afya ya macho,
huku Uganda ikitajwa kuwa na
wataalamu wachache wa macho.

Bila matibabu wengi kama Mo-
ses wametafuta mbadala wa kuishi
bila kuona. Yuo na familia, mke na
Luubu, kilichoko kwenye jirani na
Ziwa Victoria.

Luubu ilikuwa shule iliyojengwa
katika miaka ya 2000 kwa ajili ya
watoto waliokuwa na matatizo ya
kuona. Moses anaongoza kikundi
cha jamii ya wasioona huko Luubu,
ambako kuna jamii ya watu 25 wa-
sioona.

Wanaishi katika eneo moja na
wote wanatumia vyoo viwili vya
Pamoja, wakiwa na kawaida ya
kukutana kila Jumatatu chini ya
mti mkubwa wa mfenesi, kujadili
changamoto wanazopitia.

Moses, anayejulikana kwa hes-
hima ya Mwenyekiti, huongoza

mkutano, mmoja wao akisikika
kutamka: “Tunaomba misaada ya
vifaa vya kutusaidia kusikia zaidi.”

Mwingine anapaza sauti kuhusu
ongezeko la karo ya shule, huku
Moses akmjibu kwa utulivu, kwam-
ba: “Msikubali kudhulumiwa haki
zetu kwa vile sisi ni walemavu,
tutazungumza ili kila mmoja ajue
thamani yetu.”

Mikutano hiyo ya kila wiki ime-
kuwa na umuhimu mkubwa, Mwe-
nyekiti Moses, akawa na ufafanuzi
kwamba wanazungumzia “jinsi ya
kusaidiana na kuwasomesha wa-
toto wao, jinsi ya kuwalisha watoto
wetu, kuwavisha na vile tutakavyo-
pata huduma bora za matibabu.”

WASIOONA UGANDA
Inatajwa, huenda wakazi wa
Luubu wamepoteza uwezo wa

-

kuona kwa sababu kadhaa, kama
vile ‘homa ya mto’ au ‘onchocercia-
sis’, kisukari, ukambi, ugonjwa wa
mtoto wa jicho na trachoma.’

Inatajwa kuwa watu wengi kama
Moses, hawajawahi kuelezwa hali
zao na daktari, ikirejewa katika
miaka ya 1990 hadi 2000, ugonjwa
wa ‘homa ya mto’ unaosababisha
upofu ulienea kote Mashariki mwa
Uganda na hasa katika wilaya ya
Mayuge.

Ni ugonjwa unaosababishwa na
minyoo wa majini na kusambazwa
kwa binadamu kupitia kuumwa
na nzi weusi wanaobeba ugonjwa
huo; makazi yaliyoko kwenye ufuo
wa Ziwa kama Luubu yaliathirika
zaidi.

Hata hivyo mwaka wa 2017,
baada ya kuzinduliwa kwa mi-
radi ya kupambana na homa hiyo,

homa ya mto iliisha katika Wilaya
ya Mayuge.

Huenda ugonjwa huo haupo
kama zamani, lakini kijiji hicho cha
wasiona cha Luubu kingalipo, Mo-
ses akitamka: “Kama jeshi kambini,
tunaishi pamoja ili iwe rahisi kuun-
gana kunapokuwa na jambo.”

SHIDA YA HUDUMA

Kunatajwa zaaidi ya watu milioni
tatu nchini Uganda hawaoni na
Waiswa Julius, ndiye daktari pekee
anayehudumia kaunti ya Bukatebe

Yeye anasema huwa anafanya
kazi mara mbili kwa wiki katika
Kituo cha aAya cha Mayuge, akiwa-
hudumia wakazi wa Luubu mara
kwa mara.

Anasema kwamba umasikini na
mazingira machafu ni baadhi ya

sababu za idadi kubwa ya watu ku-
poteza uwezo wa kuona, miongoni
mwa wakazi katika eneo hilo.

Pia, anatajai dhana za utamaduni,
zinazowasukuma watu kutafuta
dawa za kienyeji pia zinachangia
pakubwa.

Dk. Julius anasema, imani hizo
zinaweza kuwazuia watu kutafuta
huduma za matibabu wanazohitaji
na huwaona madaktari wakati wa-
mechelewa mno.

“Kama serikali inaweza kuongeza
idadi ya wataalamu wa macho kwa
kila wilaya, nadhani itakuwa bora,”
anasema Dk. Julius.

Mtaalamu wa Magonjwa Am-
bukizi katika Wizara ya Afya nchini
Uganda, Dk. Alfred Mubangizi,
anasema serikali inatoa udhamini
wamasomo yamadaktariwachanga
ili wawe wataalamu wa macho.

“Tunawafunza madaktari. Serika-
li inawahimiza kusomea shahada za
uzamili katika somo la utaalamu wa
macho ili tupate madaktari wengi
zaidi,”

NGUVU YAO ULEMAVU

“Kile tulichojifunza mwanzo ni
umoja. Kila mtu anamhitaji mwen-
zake na ulemavu wetu ndiyo nguvu
yetu,” anasema Moses.

Anataja changamoto tatu zina-
zoikumba jamii hiyo, ni kuepuka
unyanyapaa, kukosa urithi katika
familia zao na kupata mchumba.

Jamii yake pia inatia bidii ku-
waelimisha watoto wao ambao pia
hawaoni vizuri ama waliopofuka,
ikimaanisha kuwapeleka katika
shule za bweni zilizoko mbali na
nyumbani.

Moses ana matumaini kwamba
wanawe watafuzu kwa shahada za
uzamili na za uzamifu. Katika kufau-
Iu hivyo, anasema watasaidia kuon-
doa unyanyapaa na kuipa jamii hii
kesho iliyo bora.

“Watakapokuwa  wameelimika
vya kutosha, hakuna atakayewaona
kama vipofu. Watu wataangalia ma-
fanikio yao badala ya kuwatenga,”
anasema.

“Tutazungumzia haki zetu katika
kila fursa tutakayopata, haijalishi
lolote, sauti zetu zitasikika na wito
wetu kujibiwa.”

. Kwa mujibu wa BBC.

RAIS ASHUHUDIA SHAMBA KUBWA RUVUMA,
UBUNIFU WA KUUNGANISHA KILIMO, BIASHARA

Inatoka Uk 11

wa asilimia nne hadi tano ya kaha-
wa aina ya Arabica, inayozalishwa
nchini.

“Mwekezaji huyu amekuwa aki-
tushika mkono katika maeneo ya
elimu, afya na hata uzalishaji wa
miche. Sasa ni kwenda kuongeza
tija kwenye uzalishaji wa jamii kwa
kuchimba visima kwenye masham-
ba ya wakulima wadogo wa kahawa
wa pembezoni mwa shamba hili...,”

anatamka Rais alipozuru shambani
hapo.

Anaongeza, kwa kufanya hivyo
kunatoa manufaa ya kuhamisha uju-
zi kwa wakulima, ili kuwa na kilimo
cha kisasa cha umwagilaiji.

Rais Dk. Samia, pia hakuficha
furaha yake kupitia ushuhuda wa
kubuni mazao mengine mahali
hapo, kama vile pilipili manga na
‘paprika’ au pilipili hoho nyekundu
iliyosagwa, ambayo tayari kuna soko

kubwa kwenye nchi za bara la Asia.

“Kwa kuwafundisha wakulima
hawa wadogo wa pembezoni jinsi
ya kulima kisasa na kuhifadhi mazao
haya ya kahawa, pilipili manga na
‘paprika’, linakuwa soko la uhakika,”
akatamka Rais, ambayo kupitia ha-
dhira hiyo akatoa maelekezo kwa
Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe
kuhusu cha kufanya.

Mtazamo wa kwanza, unahusu
kuwa mbegu za kahawa zinazoenda

kwa wakulima, ziendane na mradi
huo, hususan kwa vile serikali im-
eanza kutoa ruzuku kwa mbegu za
kahawa.

Mkuu wa Nchi pia akaongeza
kuwa ni hali inayosaidia kuongeza
tija kwenye kilimo cha kahawa, am-
bacho uzalishaji wake kwa sasa ni
tani 65,000 kwa matarajio ya mauzo
ya Dola za Marekani Milioni 150 hadi
zaidi 250. Matarajio mapya ni hadi
kufika zaidi ya tani 80,000.

Waziri Bashe, pia ameelekezwa
kuhakikisha minada ya uuzaji ka-
hawa iwe ya uwazi, ili wakulima
wanufaike moja kwa moja huku
wakipokea malipo yao ndani ya siku
mbili hadi tatu.

Kuhusu Vyama vya Ushirika,
akaeelekeza kuwa vizidi kuwa imara
na kuondokana na makato ya kiny-
emela na ujanja, kuhakikisha kuna
mifumo inayoeleweka kwa maslahi
ya wakulima.



N —u“mlr"! -, % =
£ .M "'Iln.- "i"’%ﬁ’,"

ljumaa Oktoba 11, 2024 NipaShe 1 5

HABARI DODOMA

EWURA yafungua milango maIaIamlko ma|| umeme, mafuta

Na Mwandishi Wetu, ya kuunganishiwa umeme Kuhusu  malala- Kuhusu wiki hiyo, alisema

DODOMA au maji, lakini unapita miko kuhusu  katika Ofisi ya Makuu Makuu

muda mrefu bila kupata “gjdhaa mafuta, alisema ya EWURA, wateja wamepata

AMLAKA ya huduma hiyo, tunakusihi yamafuta inapotokea mteja  fursaya kuhudumiwa moja

Udhibiti wa Hu- leta malalamiko hayo inatoka ameweka yakasa- kwa moja na Mkurugenzi

duma za Nishati kwetu na sisi EWURA tu- harakahivyo babisha chombo Mkuu, Dk. James Andilile na

na Maji (EWURA) tahakikisha unapata hu- a:lm:!s‘illiiglr’la kuharibika, = ana- Wakurugenzi wa Idara na kwa

imetoa wito kwa wananchi ku-  duma hiyo kwa mujibuwa o paswa kuwasilisha Ofisi za Kanda, watendaji wa-

wasilisha malalamiko kwa ku-  utaratibu uliopo kisheria,” harakakabla kwa msimamizi wa metoka ofisini kuwafuta wa-
kosa huduma bora ili yapatiwe  alisema. mafuta ya- kituo cha mafuta dauwao.

ufumbuzi. Vilevile, alisema mteja nayohusika  na endapo hatapata “Mathalani Kanda ya Ma-

Ofisa Uhusiano Mwan- anapopelekewa ankara haijaishaili ufumbuzi EWURA gharibi, wanatoa huduma kati-

damizi wa EWURA, Tobietha ya maji kama hajaridhiki Watgﬁﬁ'l'!‘x ndaniyasikusabaili ka viwanja vya shule ya msingi

Makafu, alitoa wito  huo jana nayo, au msoma mita mgweze yashughulikiwe. Uyui mkoani Tabora, hivyo

jijini hapa wakati  akielezea —anakadiria bila kusoma yyfanya “Bidhaa yamafu- tumejipanga kuhakikisha kila

Mamlaka hiyo ilivyojipanga mita, mteja anapaswa ku- uchunguzi.. ta inatoka haraka mwenye changamoto anapata

kuwahudumia wadau wake ka-
tika Wiki ya Huduma kwa Wa-
teja iliyoanza Oktoba 7, mwaka
huu.

Makafu alisema kuwa;
“Mathalani mtu amejenga ny-
umba yake, amelipia huduma

wasilisha suala hilo kwa
mamlaka ya maji na kwamba
kama hakupata atoe taarifa
EWURA.

“Sisi tutahakikisha tunam-
saidia kupata mustakabali wa
suala hilo,” alisisitiza Makafu.

hivyo ni muhimu
kuwasiliana nasi kwa haraka
kabla mafuta yanayohusika hai-
jaisha ili wataalamu wa EWURA
waweze kufanya uchunguzi na
kumwezesha mteja kupata haki
yake,” alisema Makafu.

huduma,” alisema.

Alisema wamejipanga ku-
hakikisha kila ~mwananchi
anaendelea kupata huduma
bora za umeme, mafuta, gesi
asilia, maji na usafi wa mazin-
gira.
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Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Carolyne Nombo, (kushoto), akipokea zawadi kutoka
kwa Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano kwa Umma wa Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA), Bestina
Magutu, wakati wa maadhimisho ya Kitaifa ya Wiki ya Elimu ya Watu Wazima katika viwanja vya Chipukizi, mjini
Tabora jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

AAFP yashauri vyama kuteua wagombea wanaokubalika

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

CHAMA cha Wakuli-
ma (AAFP) kimevishauri vy-
ama vya siasa nchini kuteua
wagombea wanaokubalika kwa
wananchi ili wawachague kati-
ka chaguzi zijazo na wawaletee
maendeleo.

Ushauri huo ulitolewa jana
na Naibu Katibu Mkuu wa
Chama hicho Taifa, Mark Mhe-

mella, wakati akizungumza
na waandishi wa habari
kuhusu  uzingatiaji demokra-

sia unaofanywa na Rais Samia
Suluhu Hassan kuelekea
kwenye uchaguzi huo wa

tongoji.

Alisema chama hicho kime-
toa ushauri huo ili kuondokana
na mtindo wa baadhi ya vyama
kupenyeza majina ya watu wa-
naowataka ili wagombea na
kushinda kwa maslahi binafsi,
hivyo kushindwa kuwaletea
wananchi maendeleo.

Alisema chama hicho kinata-
rajia kuona uchaguzi wa serika-
li za mitaa mwaka huu na mkuu
mwakani utakuwa wa haki na
huru kwa vyama vitakavyowa-
teua wagombea wanaokuba-
lika kwa wananchi ili kuendana
na falsafa ya Rais ya R4.

“Tunampongeza Rais kwa
kusimamia demokrasia nchini,
hii itawapa nafasi kubwa wa-
nanchi kuwachague viongozi
wanaowataka wenyewe kupi-

tia falsafa ya R4, pia tunawaka
Viongozi wetu kuanzia nga-
hata mitaa l<ush1r1k1 1pasavyo
kwenye  uchaguzi huu ili ku-
pata idadi kubwa ya uwakilishi
katika maeneo mbalimbali,”
alisema huku  akitumia fursa
hiyo kutangaza mpango wa
chama hicho kushi riki katika
aotarajiwa kufanyika Novemba
27, mwaka huu.

Mwenyekiti wa Chama hicho
Wilaya ya Dodoma, Exsavery
Mapunda, aliwaomba vion-
gozi wa siasa kuacha tabia ya
kuchagua watu wanaowataka
kuwaweka madarakani badala
ya wale wanaopendekezwa na
wananchi.

Mapunda, alisema baadhi ya
viongozi waliopewa dhamana
ya kupitisha majina
ya wagombea wamekuwa na
utashi wa kuwachagua wa-
naowataka ili kulinda maslahi
yao.

“Tabia hiyo ya viongozi ya
kujipangia safu zao za uongozi
tofauti na wanaowataka wa-

nanchi  kuna hatari ya Taifa
kukosa wabunge, madiwani
na wenye  viti wa mitaa na

vijiji ~ wazalendo,” alisema.

Mwenyekiti huyo, alisisitiza
kuwa tabia hiyo itawakatisha
tamaa wananchi kuvipenda
vyama vyao na kutoshiriki ka-
tika chaguzi nchini, hivyo ku-
kosa viongozi watakaowaletea
maendeleo.

]
Wanachama
wakumbushwa
kuhakiki
michango NSSF

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WANACHAMA wa Mfuko wa Taifa
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) wametak-
iwa kujenga utamaduni wa kufua-
tilia na kuhakiki taarifa za michango
yao mara kwa mara wakiwa kazini
badala ya kusubiri kustaafu.

Meneja wa NSSF Mkoa wa Singida,
Oscar Kalimilwa, alitoa rai hiyo juzi
wakati ufunguzi wa Maadhimisho ya
Wiki ya Huduma kwa Wateja mwaka
huu mkoani hapa.

“Tunatambua mchango mkubwa
wa wateja wetu katika kuwezesha
mfuko wetu kuendelea kufanya
shughuli zake kuu nne,” alisema na
kuzitaja kuwa ni uandikishaji wana-
chama, ukusanyaji michango, ulipaji
mafao na uwekezaji na kuwaomba
wanachama wao kuhakiki michango
yao mara kwa mara.

Kalimilwa, alisema mfuko huo
hadi kufikia mwishoni mwa mwaka
wa fedha uliopita wa 2023/24 uli-
kuwa na wanachama 1,354,985 na
waajiri 43,430 na kuandikisha wana-
chama wapya 291,266.

Alisema kwa mwaka 2024/2025
wamelenga kuandikisha wanacha-
ma wapya 324,321 na kwamba mfu-
ko umekamilisha taratibu zote za
uanzishwaji wa mfumo wa ufunguzi
na malipo ya mafao kupitia mtandao
kwa kuanza baadhi ya mikoa.

“Huduma hii inatoa fursa kwa wa-
nachama waliopo mbali na matawi
yetu kuweza kufungua matawi ma-
hali popote walipo, kufuatilia maen-
deleo ya ulipaji na hatimaye kulipwa
kwa mujibu wa kanuni za ulipaji wa
mafao,” alisema.

Aliongeza kuwa wajibu wa wa-
tumishi mfuko huko ni kuhakikisha
wanafikia matarajio ya wateja na wa-
dau wao ikiwa ni pamoja na wastaa-
fu wanaopokea mafao, wanachama
waliopo sasa na baadaye.

Kalimilwa alisema mfuko ume-
boresha mfumo wa sekta isiyo rasmi
mahususi kwa wanachama wote
walioajiriwa na umeandaa skimu
kwa wafanyakazi katika sekta rasmi
ili kujichangia kwa hiari kupitia
skimu hiyo.

Alisema skimu hizo, NISS na SS
zinalenga kupanua wogo wa hu-
duma za hifadhi ya jamii nchini na
kuchangia kuondoa umaskini kwa
wananchi.

Ofisa NSSF Mkoa wa Singida,
Kenneth Kalinjuma, alisema mfuko
huo umepanua wigo wa hifadhi ya
jamii kwa kuyafikia makundi yote
ya wananchi waliojiajiri wakiwamo
waendesha bodaboda, bajaj, mama
na baba lishe, wakulima na wafugaji
ambao wanafika kujiandikisha kwa
ajili ya kuweka akiba zao ambazo zi-
tawasaidia baadaye.

Wiki hiyo ilianzishwa kimataifa
mwaka 1987 kwa lengo la kutambua
umuhimu wa huduma bora kwa
wateja na juhudi za wafanyakazi wa-
naotoa huduma bora kwa wateja.
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WAVIU: TARURA imeboresha maisha yetu

Na Elizabeth John, LUDEWA

ATU wanaoishi na
Virusi vya Ukimwi
(WAVIU)  wilayani
hapa Mkoa Njombe,
wameushukuru Wakala wa Bara-
RA) kwa kuwapa zabuni za
ujenzi wa miradi na kuboresha
maisha yao kutokana na kipato.

Hayo waliyasema juzi mbele
ya viongozi wa Wizara ya Miun-
dombinu kutoka nchini Sierra
Leone baada ya kumbelea vi-
kundi viwili, kikiwamo Tujipime
kwa lengo la kujifunza jamii
inavyoweza kushirikishwa katika
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo.

Walisema zabuni hizo zime-
wawezesha wanachama wa
kikundi hicho kuinua hali ya
maisha yao, uchumi, maende-
leo kwa kujenga nyumba na ku-
nunua mashamba na viwanja.

Mmoja wa wanachama wa Tu-
jipime, Aulelia Theodori, alisema
miradi hiyo pia imewasaidia ku-

pata fedha za kusomesha
watoto wao kuanzia elimu

vimeweza kupewa
mafunzo ikiwa ni njia

yamsingi hadi chuo kikuu.  “Wilayayetu nzuri ya serikali ku-
“Kwa kweli tunafarijika imeweza rudisha kwa jamii na
tupo pamoja tunafanya Kupokea jamii imedhihirisha
kazi, tumejenga nyumba :,gi:g;;(;.;;oka kuwa inaweza kunusa
tumenunua mashamba, vi- ivndombi- 1N Kkuzitambua fursa
wanja mpaka sasa hatujapa- py waliokuja  Zilizoko,” alisema Ka-
ta changamoto yoyote kujifunza monga.
na tumefanikiwa kuwa namnaya Mkuu wa Wilaya
na vikundi vya kukope- Ushirikishwa v, [udewa, Oliva-
shana na kusaidiana katika x’aat;::llltlriradi nus Thomas, alisifu
shida na raha,” alisema The- ya maende- ujio wa wageni hao
odori. ieo huwezi kwa ajili ya kujifunza
Mwenyekiti wa Kikundi  ukaigilizia ushirikishwaji wa
hicho, Melsela Mlelwa, alise- kwa mtu jamii katika miradi ya
ma wanaishukuru TARURA anayepata maendeleo.

kwa kuwasaidia kupata kazi
kwa wakati na bila ya usum-
bufu wowote.

Mbunge wa Ludewa, Joseph
Kamonga alisema anajivunia
kuwa na jamii iliyoweza kuten-
geneza umoja na kutambua fur-
sa zilizoko.

“Kama hapa tumeona ma-
daraja yalivyojengwa kwa ubora
kwa kushirikiana na TARURA,
hivi ni vikundi tu ambavyo

“Wilaya yetu im-

eweza kupokea ugeni

kutoka wizara ya miundombinu
waliokuja kujifunza namna ya
ushirikishwa wa jamii katika
miradi ya maendeleo huwezi
ukaigilizia kwa mtu anayepata
sifuri ndio maana ujio wa wageni
wetu una maana yakuwa kuna
kitu wamekiona katika ardhi ya
Tanzania hususani Ludewa ndio
maana leo hii tuko nao hapa

wakijifunza,” alisema Thomas.

Mtendaji Mkuu wa Mfuko
wa Matengenezo ya Barabara
kutoka Sierra Leone, Mohamed
Kallon, alisema amefurahishwa
na wakala huyo kuwa na
mpango shirikishi wa vikundi
vya jamii kwenye miradi ya bara-
bara.

“Nimevutiwa na jitthada za
kikundi cha wanaoishi na virusi
vya Ukimwi ambao licha ya ku-
fanya kazi za kuboresha bara-
mnashughuli nyingine kama
ufugaji, kilimo na kukopeshana
fedha,” alisema Kallon.

Meneja wa TARURA Ludewa,
Mhandisi Butene Jilala, alisema
kuna vikundi 52 vya nguvu kazi
vinavyotumia teknolojia na ki-
mojawapo kinaitwa "Tujipime' ni
kikundi ambacho tumeanza ku-
fanya nacho kazi mwaka 2020.

Tujipime chenye wanachama
22 wanaoishi na VVU kilisajiliwa
mwaka 2019 na kuanza rasmi
kazi 2020 za miradi ya TARURA
Ludewa.

Wananchi wahamasishwa kujiandikisha daftari mpigakura

Na Eizabeth John, LUDEWA

MKUU wa Mkoa wa Njombe,
Anthony Mtaka, amewahama-
sisha wananchi kujitokeza kwa
wingi  kujiandikisha kwenye
daftari la mpigakura kwa ajili ya
uchaguzi wa serikali za mitaa ili
wapate sifa ya kuchagua vion-
gozi watakaowaletea maendeleo
kwenye maeneo yao.

Mtaka aliyasema hayo juzi
wakati akizungumza na wa-
nanchi katika mkutano wa had-
hara uliofanyika Kata ya Mundin-
di wilayani hapa.

Mtaka alisisitiza kuwa ili kila
mwananchi aweze kupata fursa
ya kupiga kura ni lazima aji-
andikishe kwenye daftari hilo.

“Wananchi hakikisheni mnaji-
andikisha kwenye daftari la wa-
pigakura kuanzia oktoba 11 hadi
20, mwaka huu, vyama vya siasa
tuleteeni wagombea wazuri kwa
sababu serikali tutasimamia uch-
aguzi wa huru na haki,” alisema.

Katibu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) wa mkoa huo, Julius
Peter, alisema ili mwananchi ap-
ate fursa ya kupiga kura ni la-
zima ajiandikishe kwenye daftari

hilo. “Rai yangu wananchi wa
Mundindi kwa umoja wetu tuji-
tokeze kwa wingi, twende tukaji-
andikishe kwenye daftari hilo na
uchaguzi kwa maana uchaguzi
ni namba, uchaguzi ni takwimu,”
alisema Peter.

Aliwataka wananchi na wana-
chama wa chama hicho kutem-
bea kifua mbele na kueleza
mafanikio ambayo yamefanyika
katika maeneo yao.

“Jambo jingine la kumpa
zawadi Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan kwa sababu mambo am-
bayo ametutendea ni makubwa

sana kwenye kata yetu, Lazima
sisi wanaCCM tuyasemee ma-
fanikio haya yaliyotekelezwa
na serikali ya awamu ya sita,”
alisema. Baadhi ya wakazi wa
kata hiyo, akiwamo Clementina
Mkinga, alisema kujiandikisha ni
jambo muhimu kwa sababu ndi-
yo fursa pekee itayompa mwa-
nanchi fursa ya kupiga kura.

Mkazi huyo alitoa rai hasa
kwa vijana kujitokeza na kugom-
kitongoji katika uchaguzi huo
unaotarajiwa kufanyika nchini
mwezi ujao.

Wakulima
wahaha
kusaka
soko la
mazao

Na Elizabeth John,
NJOMBE

WAKULIMA wa Kata ya
Kitandililo Halmashauri
ya Mji wa Makambako
wilayani hapa Mkoa wa
Njombe, wameiomba
serikali kutafuta soko la
uhakika la mazao hususan
mahindi ili wauze kwa tija
na kuongeza kipato.

Ombi hilo walilitoa juzi
wakati wakizungumza na
waandishi wa habari ka-
tika uzinduzi wa msimu
mpya wa kilimo wa mwa-
ka 2024/2025 uliofanyika
mjini hapa.

Walisema kwa sasa
mazao hayo hususani ya
mahindi hailingani na
gharama za uzalishaji kwa
kuuza debe lenye ujazo
wa kilo 20 kwa shilingi 6,
000.

Mmoja wa wakulima
hao, Erasto Ndulundu,
aliiomba serikali kuhakiki-
sha wadau wa pembejeo
za kilimo hasa mbegu na
ni na kuwaondolea ghara-
ma kubwa kufuata mjini.

Veronica Tweve, alise-
ma wanatumia gharama
kubwa katika kilimo na
kwamba kwa kukosa soko
la uhakika, wanalazimika
kuuza mazao yao kwa
hasara.

Ofisa Kilimo wa Hal-
mashauri ya Mji wa
Makambako, Peter Muro,
alisema ili kuhakikisha
wakulima wanapata tija,
wataalamu  wameanza
kupima afya ya udongo
bure na kuwataka wakuli-
ma kuhuisha taarifa
zao kwa lengo la kupata
mbolea za ruzuku.

Diwani wa Kata ya
Kitandililo, Imani Fute,
aliwataka wakulima
kuachana na kilimo cha
mazoea na kupata elimu
kwa wataalamu wa kilimo.

Fute, aliwataka
mawakala kuacha tabia
ya kuwazuia wakulima
pembejeo zisizo na ubora
ili wapate mazao ya kuto-
sha.

Baadhi ya wadau wa kil-
imo, akiwamo Ofisa Uhu-
siano wa Kampuni ya One
Acre Fund ya Njombe,
Braiton Willa, alisema wa-
tahakikisha wanafikisha
pembejeo hizo kwa waka-
ti vijijini ili wakulima wa-
pate kwa gharama nafuu.
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Wazm awabana maoflsa ustaW|
jamii kesi udhalilishaji Kijinsia

Na Mwandishi Wetu

MAOFISA ustawi wa jamii wa
mikoa na wilaya katika Kisiwa
cha Pemba, wametakiwa kufua-
tilia  kesiza udhalilishaji wa
kijinsia na  kuhakikisha zinafik-
ishwa kwenye vyombo vya she-
ria.

Wito huo ulitolewa na Waziri
wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Riziki Pembe
Juma, wakati akizungumza na
viongozi na maofisa hao kisiwani
hapa.

Juma, alisema serikali imeji-

panga kuhakikisha kesi
zinazofikishwa mbele
ya vyombo vya sheria

kuanzia Jeshi la Polisi hadi
mahakama.
Hata hivyo, Waziri huyo

zinafanyiwa kazi na ﬁ"se':'(a alionyesha kufurahishwa
kushughulikiwa kwa n:n;;I:Ig’-a na kasi ya mahakama
haraka ili kutokomeza  miko ya kushughulikia kesi hizo na
vitendo hivyo kisiwani  wananchi kutoa hukumu haraka.
hapa. ikiwamo Naibu Waziri wa Wizara
Alisema kumekuwa Wazazi hiyo, Anna Athanas Paul,
na malalamiko ya kuttolt(_anal alisema wanafanya tath-
wananchi  ikiwamo azcﬁellze?:v: mini ya mwenendo wa kesi
wazazi kutokana na pa kyshughu- hizo ili kubaini ongezeko la
tatizo la kuchelewa na likiwa kesi matukio hayo.
kushughulikiwa kesi ~dhidi ya vi- Anna, alisema matukio
dhidi ya vitendo hivyo tendohivye  y3 kesi hizo, yamekuwa
kwenye vyombo hivyo KWenye... yakiongezeka siku hadi

siku licha ya kutolewa elimu
jinsiya  kupambana nayo in-
ayotolewa kupitia vyombo vya
habari.

Ofisa Mwandamizi wa Shirika
la Umoja wa Mataifa la Kuhu-
dumia Watoto  (UNICEF),
Ahmed Rashid Ali, alisema wa-
natekeleza mradi wa jinsia ili ku-
fahamu athari za matukio hayo
na kukabiliana nayo.

Alisema  elimu dhidi ya
matukio hayo, shirika hilo lita-
hakikisha inatolewa zaidi
kuanzia  ngazi ya shina hadi

vijijini.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abulla, akikata utepe kuzindua Mfumo wa Taarifa za Elimu Shuleni (SIS), mjini
Zanzibar juzi. Wengine ni Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Lela Muhamed Mussa na Mkurugenzi Mkaazi wa USAID
Tanzania, Craig Hart. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mfumo kuboresha utendaji sekta ya elimu Z'bar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zan-
zibar (SMZ) imezindua mfumo
wa taarifa za elimu kwa kutumia
kompyuta lengo la kuboresha
utendaji wa sekta ya elimu visi-
wani hapa.

Akizungumza katika hafla ya
uzinduzi huo, Makamu wa Pili
wa Rais, Hemed Suleiman Ab-
dulla, alisema kuwa mfumo huo
utaleta mabadiliko na kutatua
changamoto ikiwamo kuchele-
wa utoaji maamuzi ya sera na
utawala kwa wakati.

"Mfumo huu mpya utawez-

esha kazi za ukusanyaji, ucham-
buzi na matumizi ya takwimu
kufanyika kwa urahisi, ufanisi
mkubwa na kupunguza ghara-
ma," alisema Hemed.

Alisema serikali inakusudia
ifilkapo Januari mwakani shule
ziendeshwe kwa mkondo mmo-
ja.

Alisema kwa sasa asilimia 67
ya shule za msingi zinaendeshwa
kwa mkondo mmoja na sekond-
ari asilimia 86.

Alisema mfumo huo ni nguzo
muhimu  kuyafikia malengo
ya mageuzi ya elimu nchini na
kwamba serikali imewekeza
fedha nyingi hasa katika sekta ya

elimu. Hemed, alisema serikali
pia imeweka malengo ya kufuta
daraja sifuri katika ufaulu wa
mitihani ya taifa.

Waziri wa Elimu na Mafunzo
ya Amali, Lela Muhamed Mussa,
alisema serikali iwekeza mikaka-
ti ya kuboresha mifumo maalum
ya kutoa taarifa ili kupata uelewa
wa kuwafundisha na kufikia
malengo ya ufaulu kwa wa-
nafunzi wote wa shule za msingi
na sekondari.

Mwakilishi Mkaazi wa Shiri-
ka la Umoja wa Mataifa la
Kuhudumia Watoto Duniani
(UNICEF), Dk. Massoud Mohd
Salim, alisema mfumo wa taarifa

za elimu utasaidia kuimarisha
upatikanaji wa taarifa na tak-
wimu sahihi.

Dk. Salim, alisema ili mfumo
huo uweze kufanya kazi, kunahi-
tajika ushirikiano kati ya wizara
hiyo, walimu, wazazi na wadau
wa elimu nchini kufikia mageuzi
ya elimu Zanzibar.

Akiwasilisha taarifa ya mfumo
huo, Naibu Katibu Mkuu Utwala
wa Wizara ya Elimu, Khalid Wa-
zir, alisema mfumo huo utasaid-
ia ukaguzi, uandaaji wa mitihani
na uchakataji wa taarifa za wal-
imu na wanafunzi watoro ili kila
mtoto apate haki yake ya msingi
ya kusoma.

e
DK. Mwinyi,
Gavana
Comoro
wateta

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi amesema
wakati umefika kurejesha di-
plomasia ya uchumi na kue-
ndeleza biashara baina ya
Zanzibar na ya Comoro ili ku-
dumisha ushirikiano baina ya
nchi hizo.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
jana Ikulu Zanzibar wakati aki-
zungumza na Gavana wa Jiji la
Moroni, Visiwa vya Ngazija,
Ibrahim Mzee na ujumbe wake
baada ya kuwasilisha nia ya
kukuza ushirikiano baina nchi
hizo.

Dk.  Mwinyi, aliushauri
ujumbe huo kurejesha makun-
di ya wafanyabiashara wa nchi
hiyo kuja Zanzibar kuangalia
fursa za biashara na uwekezaji
kama ilivyokuwa miaka iliyo-
pita.

Alisema ni vyema pande
mbili hizo kufikiria namna ya
kurejesha huduma ya usafiri
wa vyombo vya baharini ili ku-
wanufaisha wananchi na fursa
za biashara na jamii.

Mwinyi aliutaka ujumbe
huo kuweka utaratibu maalu-
mu kwa walimu wa Zanzibar
kwenda Comoro kufundisha
Kiswahili au wa nchi hiyo kuja
visiwani  Zanzibar kujifunza
lugha hiyo kwa sababu zina-
shabihiana.

Gavana Mzee alisifu kasi ya
mabadiliko na maendeleo ya
Zanzibar na kusema nchi yake
ina kitu cha kujifunza kama
vilivyofanikiwa nchi hiyo.

Alitumia fursa hiyo, kumua-
lika Mwinyi kuzuru visiwa vya
Ngazija kwa lengo la kubadilis-
hana uzoefu kwenye nyanja za
maendeleo.

Eneo jingine aliloligusia ni
kuimarisha ushirikiano wa
karibu baina ya Jumuiya ya
Wafanyabiashara, ~Wakulima
na Wenye Viwanda Zanzibar
na Comoro ili kukuza biashara
baina yao.

Akiambatana na ujumbe
huo, Meya wa Jiji la Zanzibar,
Mahmoud Muhammed Mussa,
alisema utakuwapo Zanzi-
bar kwa siku tatu na kuwa na
mazungumzo ya ushirikiano
baina yao na Manispaa ya Jiji la
Moroni.

Ujumbe huo utakuwa na
siku maalum ya kutembelea
Mji Mkongwe wa Zanzibar am-
bao ni mji wa urithi unaotam-
bulika na Shirika la Elimu, Say-
ansi na Utamaduni la Umoja
wa Mataifa (UNESCO) na ku-
fanya mazungumzo na Mkuu
wa Mkoa wa Mjini Magharibi,
Idrissa Kitwana Mustafa kwa
lengo la kukuza ushirikiano.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

SILVIA I. KANYOPA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S0207/0125 kilichotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia
KIRAENI GIRLS SECONDARY SCHOOL
mwaka 2017. Kwa yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIN/219636/2024

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

TIMA OMARI

ZIMBWE
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S 0907-0035
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia ZINGIBARI SECONDARY
SCHOOL mwaka 2018. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote

cha polisi. POLISI
PHQ/DAR/142661/2024

TAARIFA:

CHANGE OF NAME DEED POLL
ACT(CAPTI7

BY THIS DEED | ELISHA SIXTUS SALEO ( new names) of P.0.BOX, ARUSHA
DO HEREBY absolutely renounce and abandon the use of my former names
ELISHA SIXTUS KIKULA (old name) in lieu thereof do assume the name
ELISHA SIXTUS SALEO and in pursuance of such change of my names as
aforesaid.

| HEREBY DECLARE, that | shall at all times hereafter and in all records,
deeds and instruments in writing and in all actions and proceedings and in
all dealings and transactions and upon all occasions whatsoever use and
sign the said name of ELISHA SIXTUS SALEQ as my name in lieu of ELISHA
SIXTUS KIKULA the names | renounced as aforesaid.

HEREBY AUTHORISE .and REQUEST all persons to designate and address
me in the name of ELISHA SIXTUS SALEO.

VERFICATION:

I, ELISHA SIXTUS SALEO make this declaration conscientiously believing
the same to be true and in accordance with the provisions of the Oaths and
Statutory Declarations Act,Cap . 117

WITNESS WHEREOF | have here unto subscribed the name ELISHA SIXTUS
SALEQ in on the day and in the manner hereinafter appearing.

SIGNED and DELIVERED by the i
ELISHA SIXTUS SALEO who s knowr fo e
Personalyr00uced 0 M By e
thefte being known to e pesomally

in my presnce this 27 day of March, 2024

:im‘l%w" ‘.?émm: HL‘ i
SIGNATURE,. ot
ADDRESS .. 3
QUALIFICATION COMMISSIONER FOR OATHS

KADI YA GARI
BAPTIST FELIX THILIA
anatangaza kupotea kwa
kadiya gari ainaya
TOYOTA TOWNACE NOAH
yenye usajilinamba T 247
CCZ na CHASSIS NAMBA:
SR500069235. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
SOG/RB/4320/2024

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 25225 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
ALOYCE GEORGE MKINI. DECEASED
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTER OF
ADMINISTRATION BY
1. ESTHER JACOB FELISIAN. PETITIONER

2 PETITIONER
S — PETITIONER
GENERAL CITATION

(Under Rule 75 of Probate Rules and any other enabling
Provision of the Law)

All persons claiming to have any interest in the estate of the
above named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of probate (or letter
of administration)is made to the above named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the 24 day of
10.2024

Dated at MOROGORO this 10 day of 10.2024
g
5 vy S, s e |

KUPOTEA NYARAKA YA
UMILIKI KIWANJA
EZEKIEL JIMMY MASSANJA
anatangaza kupotelewa na
nyaraka ya umiliki wa kiwanja
na 18 na 19 kitalu "MM"
kilichopo Lubaga Manispaa
ya Shinyanga chenye jinala
Massanja Chenge.

Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo karibu.
Taarifa ya polisi
PHO/SHI/SHI/9617/2024

KUPOTEA KWA KADI
YA PIKIPIKI

HAMISI RASHID SHONGA
anatangaza kupotea kwa kadi ya
pikipiki aina ya HAOJUE yenye
jina la umiliki GS GROUP
LIMITED yenye usajilinamba MC
366 DYD na CHASSIS NAMBA:
LC6PCJK22P0037728. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/RUV/SON/6714/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

HEMEDI OMARI MWINSHEHE,
anatangaza kupotelewa na Kadi
ya Gari aina ya Vanguard yenye
namba za usajili T894DSF,
CHASSIS NAMBA
AGA385138838, Engine No
2AZFE327380, Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/DOD/45833/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JASSIM ALLY MUNGUTWA
anatangaza kupotea kwa
kadiya gari ainaya
TOYOTA STARLET yenye
usajilinamba T 869 ARS na
CHASSIS NAMBA:
JT152EP9100455026. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. POLISI TAARIFA:
SOG/RB/4230/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

HOSIANA JOHN
MWAMBIIPILE anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari aina
ya TOYOTA LANDCRUISER
yenye usajilinamba T 800
BVD . Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

POLISI TAARIFA:
PHO/SHI/KAH/6909/2024

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
SONGEA LILILOKO SONGEA

MAOMBIMADOGO NAMBA 31/2024
MALISELA DESDERIUS SANGA......... MLETA MAOMBI

DHIDI YA
ZOOH MOHAMED KISALELE .............. MJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURI

Mjibu maombi unataarifiwa kuwa muombaji amefungua
shauri la mgogoro wa arthi dhidi yako. Hivyo basi
unatakiwa kufika shauini bila kukosa au wakili wako, au
wote kwa pamoja siku ya tarehe 18/10/2024 saa 6:00
mchana. Shauri linakuja kwa ajili ya Uamuzi.

Kumbuka pia kushindwa kwako kufika shaurini
kutapelekea baraza hili kusoma Uamuzi bila kujali
uwepo wako.

Imetolewa leo name na muhuri wa Baraza hili leo

tarehe 04/10/2024
s Mg:z o

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
sor

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

NICODEM FIDELIS LUPOGO
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari ainaya TOYOTA NOAH

yenye usajili namba
T 219 CKA na CHASSIS
NAMBA: SR500046112. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. POLISI TAARIFA:
SOG/RB/4020/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
PHILMON SWEDY KILIMBE
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya TOYOTA NOAH
yenye usajilinamba T 953
DEM na CHASSIS NAMBA:
AZR600081891. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
SOG/RB/4220/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI  FORMII
(S.M.M. 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
ARUSHA MJINI

Usimamizi wa Mirthi 243 2024

Ombi laZUKRA IDD B.MFINANGA kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi marehemu IDD BAKARI
MFINANGA WA

Kwa
YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HIl POPOTE ALIPO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na

mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na

kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 12/11/2024

kabla huyo mwombayji hajateuliwa kuwa msimamizi wa

mirathi hiyo .

Kuwa msimamizi wa mirathi hiyo . Wosia wa Marehemu

huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa .

Tarehe US/W%; A
S Ny

AT PR
S/ MAHAKAMATANHANL] MumE
ARUSHA

s

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

DAUD MATHIAS BWILINDE
anatangaza kupotea kwa

kadi ya pikipiki ainaya TVS
yenye usajilinamba
MC 727 DVB. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/SHI/KAH/8663/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI
BASHIRU MOHAMED

MTACHILA anatangaza
kupotea kwa kadi ya
pikipiki ainaya TVS yenye
usajilinamba MC 455 DDB.
Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

PHQ/SHI/KAH/9599/2024

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

SUB- REGISTRY OF ARUSHA
AT ARUSHA

TAXATION CAUSE NO. 21646 OF 2024
(High Court Civil Appeal No. 57 2023)

DAWID ANDRZEJ BRATKO.......cceuuerennens DECREE HOLDER
VERSUS
TUMAINIMARK MANO.........cosruennen JUDGMENT DEBTOR

NOTICE OF MENTION

TO: TUMAINIMARK MANO
ARUSHA.

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
mention in the High court at Arusha on 15th day of October,
2024 at 11:00hrs in the forenoon.

You may appear in person or by advocate or agent duly
authorized to appear on your behalf and you are directed
to produce on that day all the documents which you intend
to rely upon in support of your case.

TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your
appeargngce on that day and time for mention, the court
may proteethin your absence.

I o XA

1S 77 e\
VEN unde({m{/ HAND and SEAL of the COURT this 09" day of October, 2024
LR\ Y -
A\ A . "
] AH.Msumi
DEPUTY REGISTRAR

ARUSHA

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)
ATDARES SALAAM
MISC. LAND CASE APPLICATION NO. 119 OF 2018
KABULA AZARIA NG'ONDI & 3 OTHERS..... APPLICANTS
VERSUS
MARIA FRANCIS ZUMBA & ANOTHER.......... RESPONDENTS

TO:

MSOLOPA INVESTMENT CO.LTD
P.0.BOX 40561

DARES SALAAM

NOTICE OF DATE FOR HEARING
TAKE NOTICE that the above case has been fixed
for HEARING ON 16" Day of OCTOBER 2024 at 10:00
PM Before HON. N.E.MANDAI, JUDGE.
YOU ARE required to appear in this court on the
fixed date without failure
GIVEN UNDER MY Hand and the Sea of the Court

ST,
/.o\h'- i
..‘gb il w\a
15 . ‘;\ -
[&[ A Z N
[EY /5 —1

T
C‘-\‘h nt\""‘\c DEPUTY REGISTRAR

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Ujenzi bandari ya uvuvi wafikia asilimia 70

Na Mwandishi Wetu

UJENZI wa bandari ya kwanza ya uvuvi
ya Kilwa Masoko iliyoko kwenye pwani ya
Bahari ya Hindi mkoani Lindi, uko karibu
kukamilika, ikiwa tayari imefikia asilimia
70.

Mkurugenzi wa Miundombinu na Maen-
deleo katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
George Kwandu, alisema jana kuwa mradi
huo ni hatua muhimu katika mkakati wa
Tanzania wa kukuza sekta ya uvuvi wa ba-
hari kuu na kuboresha maisha ya wavuvi.

Alisema mradi huo ambao unagharimu
Sh. bilioni 289.5, unatarajiwa kukamilika
Januari, mwakani na kutengeneza ajira
30,000 huku ukiwa na uwezo wa kuchaka-
ta tani 60,000 za samaki kila mwaka.

Kwa mujibu wa Kwandu, moja ya vi-
pengele muhimu vya mradi huo ni kituo
cha kuchakata samaki ambacho kina lengo
la kuwawezesha wavuvi wa ndani.

“Wavuvi watawezeshwa kuongeza ma-
vuno yao kutoka kilo moja hadi kilo 100
kwa siku. Ongezeko hili litaongeza faida na
kuboresha hali zao za kiuchumi,” alisema.

Aidha, kwa mujibu wa taarifa za Wizara
ya Mifugo na Uvuvi, wanawake wanaoshiri-
ki katika sekta hiyo wanatarajiwa kuona

fursa zaidi katika kilimo cha mwani, huku
uzalishaji ukitarajiwa kuongezeka kutoka
tani 4,000 hadi 10,000 kwa mwaka.

Kwandu, alisema kwa sasa Tanzania hai-
jafaidika kikamilifu na uvuvi wa bahari kuu
kwa sababu sehemu kubwa ya samaki hu-
vuliwa na meli kubwa za kigeni au kutupwa
kwa kukosa vifaa vya usafirishaji.

“Bandari hii mpya itasaidia kutatua
changamoto hizo, kuruhusu samaki ambao
uvuaji wake hawajafungwa kwenye mika-
taba ya aina yoyote kuletwa Kilwa Masoko,
ambapo watachakatwa na kuuzwa kwa wa-
fanyabiashara, hivyo kuunda mnyororo wa
usambazaji wenye ufanisi na faida zaidi.

,Bandari hii ya uvuvi italeta mabadiliko
makubwa katika sekta ya uvuvi Tanzania.
Itakuwa na uwezo wa kuhifadhi tani 1,800
za bidhaa za samaki kwa wakati mmoja na
kuhudumia meli zenye urefu wa hadi mita
35,“ alisema.

Bandari ya Uvuvi ya Kilwa Masoko ina-
tarajiwa kuwa kitovu cha uvuvi wa bahari
kuu, ikileta miundombinu muhimu ita-
kayokuza sekta ya uvuvi nchini Tanzania na
kusaidia jamii za ndani kuongeza uzalishaji
wao wa kiuchumi.

Mwezi uliopita, wakati wa Mkutano wa
Nane wa Mawaziri wanaosimamia Bahari,

Maji ya Ndani, na Uvuvi wa Shirika la Nchi
za Afrika, Karibiani na Pasifiki (OACPS), Wa-
ziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega,
alisema wavuvi wadogo wanachangia kwa
kiasi kikubwa sekta ya uvuvi nchini.

Ulega alisema asilimia 95 ya wavuvi wa
Tanzania wanafanya kazi kwa kiwango ki-
dogo, wakichangia kwa kiasi kikubwa uchu-
mi na usalama wa chakula.

Tanzania huzalisha tani 472,579 za sama-
ki kwa mwaka, huku tani 429,168 zikivuliwa
kutoka kwenye maji ya asili. Sekta hiyo in-
achangia Sh. trilioni 3.4 kwa mwaka ikiwa
na ukuaji wa asilimia 1.9 na kutoa ajira kwa
za moja kwa moja 230,000.

Bandari ya Uvuvi ya Kilwa Masoko ni se-
hemu ya ajenda pana ya maendeleo inay-
olenga kuwawezesha wanaoshiriki katika
sekta za uzalishaji wa Tanzania.

Wakati wa uzinduzi wa Bandari ya Kilwa
Masoko, Rais Samia Suluhu Hassan pia ali-
taja mipango ya kujenga bandari nyingine
kama hiyo Bagamoyo ili kufaidika na ukan-
da mpana wa pwani wa Tanzania.

Alisema Bandari ya Kilwa itafungua fursa
sio tu kwa wavuvi, bali pia kwa wale wan-
aohusika katika mchakato wa kuongeza
thamani, kama vile kilimo cha mwani na
uchakataji wa samaki.

Umati wa wananchi
waliofika kwenye
Kilele cha kambi ya
upimaji wa macho bure
iliyoendeshwa kwa
siku mbili na Hospitali
ya CCBRT katika Kituo
cha kutolea huduma
cha Kibo Complex
Tegeta, Dar es Salaam
jana, kama sehemu

ya kuadhimisha Siku
va Afya ya Macho
Duniani. Watu zaidi ya
400 walipatiwa huduma
mbalimbali za upimaji
macho na miwani.
PICHA: JOHN BADI

Pinda aeleza jitihad

za Tanzania

katika kukuza na kuendeleza miji

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Geophrey Pinda,
ameeleza Tanzania inavyofanya jitihada
kukuza na kuendeleza miji.

Pinda alisema hayo jana katika Kongama-
no la Kimataifa kuhusu Miji linalofanyika
Vienna, Austria, akiongoza ujumbe wa Tan-
zania.

Kongamano hilo lililobeba kaulimbiu
ya ,Suluhu Bunifu kwa Miji ya Kesho” li-
nafanyika kwenye Kituo cha Kimataifa cha
Vienna, Austria kuanzia Oktoba 9 na kuka-
milika leo na kuhusisha viongozi na wataal-
amu wanaohusika na masuala ya usimam-
izi wa ukuaji na uendelezaji miji kutoka
nchi mbalimbali.

Pinda alizitaja baadhi ya jitihada hizo
kuwa ni pamoja na uamuzi wa serikali ku-
hamia Dodoma, matumizi ya mifumo ya
kielektroniki kwenye masuala ya ardhi,
uanzishwaji Kituo cha Taifa cha Ubunifu

na Mafunzo cha Taarifa za Kijiografia na
maboresho mbalimbali ikiwamo ya Sera ya
Taifa.

Naibu Waziri Pinda aliongeza kuwa kwa
sasa Tanzania imeanza kutumia teknolojia
ya kisasa kutambua wazalishaji taka ngumu
ambayo imerahisisha namna ya kuwafikia
watumiaji na ukusanyaji wa taka ngumu.

Kwa mujibu wa Pinda, jiji la Da es Salaam,
tathmini inaonyesha kuwa teknolojia hiyo
imekuwa ufanisi kwa asilimia 129 katika
kutambua wazalishaji na maeneo taka
ngumu yanapozalishwa kwa wingi ikilin-
ganishwa na mfumo wa kawaida ulioku-
wa ukitumika kukusanya taka ngumu.

Kuhusu ushirikishwaji wananchi katika
masuala ya uendelezaji miji, Pinda alisema
Tanzania imebaini michango mikubwa ya
wananchi katika upangaji na uendelezaji
miji.

Alisema wananchi hushirikishwa kika-
milifu huku akibainisha kuwa mfumo huo
umeonekana kuleta tija katika upangaji na

usimamizi wa miji na kutolea mfano ka-
tika Jiji la Arusha eneo la Mianzini ambako
makundi mbalimbli ya jamii yalihusishwa
na kushirikishwa katika kuandaa mpango
wa uendelezaji wa eneo hilo.

“Wazee, vijana, kinamama na viongozi
wa eneo husika walishirikishwa na sauti yao
kusikika, huu nao ni ubunifu mzuri unaleta
suluhu kwa miji ya kesho,” alisema Pinda.

Pinda alilishukuru Shirika la Kimataifa la
Maendeleo ya Viwanda (UNIDO) kuandaa
kongamanao hilo muhimu lililowakutani-
sha viongozi wanaohusika na masuala ya
usimamizi wa ukuaji na uendelezaji miji
kushirikishana ubunifu na mbinu mpya ya
uendelezaji wa miji ya kesho.

Lengo la kongamano hilo kujadili na
kushirikishana juu ya suluhu bunifu kwa
miji ya kesho na kutoa fursa kwa nchi wa-
nachama kubadilishana uzoefu kwa mus-
takabali endelevu wa miji kwa watu wote
duniani.

Wapatiwa mafunzo
ya Kukabili udumavu

Na Jenifer Gilla

WANAFUNZI wa Shule ya
Sekondari ya Kondo, Kinondoni
mkoani Dar es Salaam, wame-
patiwa wafunzo ya kilimo cha
kisasa cha mboga na matunda
kinachohimili athari za mabadiliko
ya tabianchi ili kukabiliana na
udumavu.

Mafunzo hayo yemetolewa iki-
wa wiki moja tangu Katibu Mkuu
wa Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera,
Bunge na Uratibu), DK. Jim Yonazi,
kusema zaidi ya watoto milioni
tatu nchini wana tatizo la uduma-
vu, hali aliyosema ni mbaya kwa
taifa la baadaye.

Akifungua mafunzo hayo mwan-
zoni mwa wiki, Msajili Msaidizi
Mashirika Yasiyo va Kiserikali
kutoka Manispaa ya Kinondoni,
Duraha Lipangu, alisema wa-
nafunzi walijifunza kwa vitendo
kwa kupanda miche ya matunda
na mboga katika eneo la shule
ambayo ikikua itakuwa na manu-
faa kwao.

Lipangu alisema hali hiyo ita-
saidia kupambana na magonjwa
yasababishwayo na lishe duni
kama vile utapiamlo na udumavu
kwa kuwa wanafunzi hao wata-
pata lishe kamili wakiwa shuleni.

“Mboga hizi zikikua tutaokoa
wanafunzi wa shule hii na ma-
gonjwa yatokanayo na lishe duni
kwa sababu watapata lishe bora
wakiwa shuleni, hata wasipopata
nyumbani,” alisema.

Ofisa Kilimo kutoka Kituo cha
Kilimo Malolo, Hamza Mkoka,
alisema waliwafundisha wanafunzi
hao namna ya kupanda mboga
na miti ya matunda ndani kwa
kutumia mifuko iliyotumika.

Pia alisema waliwafundisha
kutumia mbolea na dawa za kuua
vijidudu za kienyeji siziso na mad-
hara kwa afya ya mwanadamu
kama vile majani ya mwarobaini,
aloevera na pilipili.

Alisema kilimo hicho kinafaa
zaidi maeneo ya mjini kwa sababu
hakihitaji eneo kubwa kwa kuwa
yanapandwa kwenye ardhi moja
kwa moja, pia kinatunza mazin-
gira kwa sababu kinatumia vifaa
vilivyokwisha tumika kama vile
viroba, mifuko ya saruji na vy-
ombo.

“Kwa hiyo baada ya kupata
mafunzo haya, mitazamo ya wa-
nafunzi hawa itabadilika. Badala
ya kuona mifuko na vyombo vya
plastiki vilivyochakaa kuwa ni
taka, wataona ni mali ya kupan-
dia mboga na matunda nyumbani
kwao,” alisema.

Ofisa Ufuatiliaji kutoka Youth
Health Home Tanzania, iliyoratibu
mafunzo hayo, Dennis Mango,
alisema walishawishika kuanzisha
programu hiyo baada ya kuona
kuwa upatikanaji wa mboga na
matunda mijini ni tatizo kutokana
na uhaba wa maeneo.
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Mchezaji wa ridhaa wa mchezo wa gofu, Asha Sugira, akipiga mpira kwenye mashindano ya Mkuu wa Majeshi ‘CDF
Golf Trophy 2024’ yaliyomalizika hivi karibuni kwenye viwanja vya Lugalo. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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USHINDANI WAONGEZEKA ZAIDI

MASHINDANO YA GOFU YA CDF

Na Faustine Feliciane

SIKU tatu za mashindano ya
gofu ya Mkuu wa Majeshi ,NMB
CDF  Trophy* yaliyohusisha
wachezaji zaidi ya 250, kutoka
klabu mbalimbali za gofu Tan-
zania, yalihitimishwa Oktoba 6,
2024 huku kukiwa na ushindani
mkubwa.

Mashindano hayo yalichezwa
kwa siku tatu mfululizo kuanzia
Oktoba 4 mpaka 6 mwaka huu ka-
tika Klabu ya Jeshi la Ulinzi la Wa-
nanchi wa Tanzania, JWTZ Lugalo
Golfjijini Dar es salaam.

Wachezaji kutoka Klabu za Kili
Golf, Arusha Gymkhana, Moshi
Gymkhana, TPC Club, Morogoro
Gymkhana, Kilombero Club, Mu-
findi Club, Dare es Salaam Gym-
khana na wenyeji Lugalo, wal-
ishindana huku mshindi wa jumla
akiondoka na kitita cha shilingi
milioni 4 kama zawadi kutoka
kwa wadhamini, Benki ya NMB,
huku mwaka huu mashindano
hayo yakienda sambamba na kua-
dhimisha miaka 60 ya JWTZ.

Akizungumza  wakati  wa
sherehe za kufunga mashindano
hayo, Mkuu wa Majeshi ya Ul-
inzi ya Tanzania, Jenerali John

Mkunda ambaye alikuwa mgeni
rasmi, alisema, mashindano hayo
yamezidi kupata umaarufu na
kuongeza ushindani.
,Naushukuru na kuupongeza
uongozi wa Lugalo Golf Club kwa
kunialika kuja kufunga mashinda-
no haya, niwapongeze pia kwa
kuyaandaa mashindano haya.
Mashindano haya kwa mwaka
huu yamekuwa sehemu ya kush-
erehekea miaka 60 ya Jeshi la Wa-
nanchi Tanzania tangu kuanzish-
wa kwake Septemba Mosi 1964.
Nichukue nafasi hii kumshuku-
ru mwasisi wa mashindano haya
Mkuu wa Majeshi mstaafu Jener-
ali George Waitara. Mchezo wa
gofu haukuwa maarufu sana hapa
nchini kama ilivyo michezo min-
gine lakini yeye aliangalia mbali
kwa kuanzisha mashindano
haya,” alisema Jenerali Mkunda.
Alisema mashindano hayo ya-
mekuwa na ushindani mkubwa
kutoka kwa wachezaji mbalim-
bali huku akiainisha mafanikio
ya klabu ya Lugalo ni kuona wa-
natengeneza wachezaji wa mch-
ezo wa gofu ambao wana uwezo
wa kuleta ushindani kimataifa.
~Mwaka huu timu yetu ya gofu
ya Jeshi la Wananchi Tanzania

ilishiriki mashindano ya mchezo
wa gofu ya kimataifa huko Zim-
babwe.

Katika mashindano hayo timu
yetu ilipata matokeo ya kuri-
dhisha, wanawake walishiriki
walishika nafasi ya tatu na wa-
naume nafasi ya nane.

Kwenye kutambua
wachezaji wetu ka
tika kushiriki mich
ezo hiyo, Jeshi lime
amua kuwazawadia
wachezaji watatu
wa Kike waliofanya
vizuri zaidi kuliko
wenzao na kutule
tea medali ya shaba.
Ikumbukwe medali
ya shaba ni mion
goni mwa medali
tatu zinazotambu
lika kimataifa,” alise
ma na Kuongeza,

“Mwisho kabisa nichukue na-
fasi hii kumshukuru mdhamini
mkuu wa mashindano haya
ambaye ni Benki ya NMB kwani
benki hii imekuwa ikishirikiana

nasi katika matukio mengi na kwa
pamoja tumeweza kufanikisha
mambo mengi,” alisema.

Kwa upande wake, Ofisa Mkuu
wa Wateja na Biashara wa NMB,
Filbert Mponzi, alisema, benki
hiyo imekuwa ikifanya kazi kwa
karibu na Klabu ya Gofu ya Luga-
lo kwa muda mrefu na wameen-
delea kuwa wadau wakubwa wa
mashindano hayo kwa miaka
saba.”

“Tumekuwa tukihakikisha tu-
nashirikiana kwa dhati na Klabu
ya Gofu ya Lugalo kuandaa kitaal-
amu mashindano haya,” alisema
Mponzi.

Rais wa Chama cha Gofu cha
Wanawake (TLGU), Queen Siraki,
kwa upande wake alipongeza
uwepo wa mashindano hayo
huku akifurahishwa na watoto
kukumbukwa.

“Ili kuuinua mchezo wa gofu
hapa Tanzania, katika mashinda-
no yoyote ya wakubwa ni vizuri
pia watoto kushindanishwa,
nimefurahishwa na hilo kuzin-
gatiwa katika mashindano haya
kwani kuwapa nafasi watoto kuo-
nyesha uwezo wao inawajenga
ili baadaye waje kuwa wachezaji
wazuri Zaidi,” Queen.

‘WASHINDI

Katika mashindano ya mwaka
huu, mchezaji Enoshi Wanyeche,
kutoka Klabu ya Lugalo, aliibu-
ka mshindi wa jumla baada ya
kushinda kwa mikwaju ya grosi
224. Nafasi ya pili ilichukuliwa na
Isiaka Daudi aliyepata grosi 226,
huku Marius Kajuna akipata grosi
230 akishika nafasi ya tatu, wote
kutoka Klabu ya Lugalo.

Ally Isanzu kutoka Klabu ya
TPC, alishika nafasi ya nne baada
ya kupiga mikwaju ya grosi 231
akifuatiwa na Michael Masawe
kutoka Lugalo aliyepata grosi 233.

Katika kundi la wachezaji wa
kulipwa, mchezaji kutoka Klabu
ya Arusha Gymkhana, Nuru Mol-
lel, aliibuka mshindi baada ya ku-
pata alama za jumla 149.

Mollel aliondoka na zawadi ya
fedha shilingi 2,000,000.

Isaac Wanyeche kutoka Klabu
ya Golf ya Kilimanjaro alimaliza
katika nafasi ya pili kwa alama
ya 150, akapata zawadi ya shilingi
1,000,000.

Uamuzi wa kuangalia alama
za nyuma ulimpa nafasi ya pili,
kwani alikuwa na alama sawa na
Elisante Lembris (150), ambaye
alimaliza katika nafasi ya tatu.
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RONALDO AMTAKA DE BRUYNE

A SOKA

MSHAMBULIAJI wa Al-Nassr na Ureno, Cristiano Ron-
aldo mwenye umri wa miaka 39, anahimiza klabu hiyo ya
Saudi Arabia kumsajili kiungo wa kati wa Ubelgiji, Kevin
de Bruyne wakati mkataba wa mchezaji huyo wa miaka
33 na Manchester City utakapokamilika msimu ujao.
(Mundo Deportivo)

MAN UNITED YAMTAKA ALONSO

KLABU ya Manchester United ina nia ya kumteua ko-
cha wa Bayer Leverkusen, Xabi Alonso kuchukua nafasi
ya Erik ten Hag na wako tayari kumsubiri hadi msimu wa
joto kwa kiungo huyo wa zamani wa Liverpool. (Todo-
fichajes)

TORRES AWINDWA UNITED

MLINZI wa Aston Villa, Pau Torres anawindwa na
klabu ya Manchester United ambao wako tayari kutoa
karibu pauni milioni 42 kwa mlinzi huyo wa Hispania
mwenye umri wa miaka 27. (Fichajes)

SALAH, VAN DIJK WATAKIWA SAUDIA

KLABU ya Saudi Pro League, Al-Ahli inataka kumsajili
mshambuliaji wa Misri, Mohamed Salah mwenye umri
wa miaka 32, na mwenzake wa Liverpool, Virgil van Dijk
mwenye miaka 33, wakati mikataba yao itakapomalizika
mwishoni mwa msimu huu. (Caught Offside)

LEWANDOWSKI KUONGEZA MMOJA

MSHAMBULIAJI wa Poland, Robert Lewandowski
mwenye umri wa miaka 36, ana chaguo la kuongeza mka-
taba wake na Barcelona hadi msimu ujao wa majira ya
joto ikiwa atafikia vigezo fulani. (Sport)

FATI KUTOLEWA KWA MKOPO TENA

BARCELONA inafikiria kumtoa kwa mkopo mwezi
Januari mshambuliaji wa Hispania, Ansu Fati mwenye
umri wa miaka 21, ambaye alikuwa na Brighton msimu
uliopita. (Sport)

NKETIAH AFUNGUKA KUONDOKA
MSHAMBULIAJI wa England, Eddie Nketiah mwenye
umri wa miaka 25 amesema aliondoka Arsenal na kuji-
unga na Crystal Palace msimu wa majira ya joto ili kupata
fursa ya kuwa uwanjani na kuimarika®“. (Independent)

DIAZ KUONGEZA MKATABA

LIVERPOOL inatarajiwa kufanya mazungumzo na
winga wa Colombia, Luis Diaz mwenye umri wa miaka
27 kuhusu mpango wa kuongeza mkataba wake hadi
mwaka 2027 kufuatia mwanzo wake mzuri wa msimu
huu. (Football Insider)

LARSSON AWA LULU ULAYA

KLABU kadhaa zinamfuatilia winga wa Eintracht
Frankfurt aliye na umri wa miaka 20 kutoka Sweden,
Hugo Larsson. (Fabrizio Romano)

DIBLING ATAKIWA KUBAKI

KLABU ya Southampton inatumaini kumshawishi ki-
ungo wa kati wa England, Tyler Dibling mwenye umri wa
miaka 18, kusaini mkataba mpya huku Manchester Unit-
ed wakionesha nia ya kutaka kumnunua. (GiveMeSport)

CONNOLLY KUTUA SUNDERLAND

KLABU ya Sunderland inatazamia kumsajili mshambu-
liaji wa zamani wa Brighton na Jamhuri ya Ireland, Aaron
Connolly mwenye umri wa miaka 24, kutoka Hull City.
(Sun)

PRI, ULAYA
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TEN HAG KAMA KAWA

MANCHESTER UNITED

® ® ®Licha ya kutokuwa na uhakika wa
kibarua chake, kocha huyo anajiandaa...

MANCHESTER, England

ERIK ten Hag anajiandaa kama
kawaida kwa mechi inayofuata ya
Manchester United dhidi ya Brent-
ford, chanzo kiliiambia ESPN, licha
ya kutokuwa na uhakika juu ya mus-
takabali wake.

Kamati ya utendaji ya klabu hiyo,
ikiwa ni pamoja na wamiliki wenza
Sir Jim Ratcliffe na Joel Glazer, wali-
kutana kwa zaidi ya saa sita katikati
mwa London siku ya Jumanne huku
shinikizo likiongezeka kwa Mholan-
zi huyo.

Matokeo ya mapema msimu huu
yaliyoifanya United kushuka hadi
nafasi ya 14 kwenye msimamo wa
Ligi Kuu, yalijadiliwa katika mku-
tano huo pamoja na mada nyingine
kadhaa.

Lakini bila maagizo ya wazi yali-
yopokelewa tangu wakati huo, Ten
Hag anaendelea kufanya kazi kama
kawaida kabla ya kuwakabili Brent-
ford, Old Trafford Oktoba 19.

Chanzo kiliiambia ESPN kwamba,
Ten Hag amekuwa akiwasiliana na
wafanyakazi wake ambao wamebaki
Manchester wakati wa mapumziko.

United wamefanya siri kile kili-
choamuliwa kwenye mkutano huo
wa faragha ambao pia ulihudhuriwa
na Mkurugenzi Mtendaji Omar Ber-
rada, Mkurugenzi wa michezo Dan
Ashworth, Mkurugenzi wa ufundi,
Jason Wilcox na Mkurugenzi wa
Michezo wa Ineos, Sir Dave Brails-
ford.

Ten Hag yuko likizo na anatazami-
wa kurejea Carrington mapema wiki
jjayo kuendelea na maandalizi ya

kukabiliana na kikosi cha Thomas
Frank.

United wako kwenye mbio za
michezo mitano bila kushinda ka-
tika mashindano yote na wameshin-
da mara mbili pekee kwenye ligi
msimu huu.

Wakiwa na pointi nane pekee ka-
tika michezo yao saba ya kwanza
ambayo imejumuisha vipigo vya 3-0
nyumbani kutoka kwa Liverpool na
Tottenham, ni mwanzo wao mbaya
zaidi kuwahi kutokea kwenye
kampeni ya Ligi Kuu.

Ni Southampton pekee walio ka-
tika nafasi ya 19 ambao wamefunga
mabao machache. Ten Hag aliita
kazi ya United ,mradi wa muda mre-
fu“ kufuatia suluhu na Aston Villa
Jumapili na anaamini anaendelea
kuungwa mkono na watu muhimu.
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Szczesny: Siwezi

kuacha Kuvuta sigara

BARCELONA, Hispania

GOLIKIPA wa Poland, Wojciech
Szczesny ambaye alibadilisha ua-
muzi wake wa kustaafu soka na
kujiunga na Barcelona, hayupo
tayari kubadili maisha yake bin-
afsi, na hivyo ataendelea kuvuta
sigara.

ushawishi mbaya kwao.

JWakati mwingine mtu ata-
chukua picha nikiwa na sigara,
hiyo ni juu yao, sio juu yangu.

Jkiwa mtu anafikiria kwamba
nitabadilisha jinsi nilivyo katika
maisha yangu ya kibinafsi wa-
naweza kufikiria tena kwa sababu

niko vile nilivyo. Nimekuwa hivi

Baada ya Marc-Andre ter Ste-
gen kupata jeraha la muda mrefu,
Barcelona walimshawishi kipa
huyo wa zamani wa Juventus
kusajiliwa kama mchezaji huru.

Szczesny haamini kwamba
anachofanya nje ya uwanja kina-
paswa kuwa na athari kwa mtu
yeyote.

,Kuna mambo ambayo sibadili-
shi katika maisha yangu binafsi
na si jambo la mtu yeyote ni ki-
vuta sigara. Ninaamini kwam-
ba haiathiri ninachofanya
uwanjani, nafanya kazi
kwa bidii,“ alisema
Szczesny  aki- /
jambia Mun- Y /
do Depor-
tivo.

LSifanyi
hivyo
mbele ya
watoto
kwa saba-
bu sitaki -
kuwa na .

Haaland kutoadhibiwa na FA

MANCHESTER, England

ERLING Haaland hatakabiliwa na adhabu
kwa kumtupia mpira Gabriel Magalhaes
baada ya bao la dakika za lala salama la
Manchester City dhidi ya Arsenal, kwa mu-
jibu wa ESPN.

Kamera zilimnasa Haaland akirusha mpi-
ra nyuma ya kichwa cha mlinzi wa Arsenal
baada ya John Stones kufunga na kufanya
ubao kusoma 2-2 kwenye Uwanja wa Etihad
katika mchezo wa Ligi Kuu England.

Tukio hilo halikuonwa na mwamuzi
wa uwanjani Michael Oliver, lakini lilione-
kana na mwamuzi msaidizi wa yvideo’ John
Brooks, ambaye aliamua kuwa haikuwa vu-
rugu.

Chanzo kiliiambia ESPN kwamba FA in-
afurahi kwamba tukio hilo lilishughulikiwa
wakati huo na Haaland hatakabiliwa na hat-
ua za kinidhamu.

maisha yangu yote.” A4

Haaland, ambaye alifunga na kuifanya
City kuwa mbele kwa bao 1-O mapema kwe-
nye mchezo huo, alihusika katika majibiza-
no makali na kocha wa Arsenal, Mikel Arteta
na mshambuliaji Gabriel Jesus baada ya fil-
imbi ya mwisho.

Wachezaji wa City walikasirishwa na kile
walichokiona kuwa kupoteza muda na Ar-
senal walipojaribu kucheza kipindi cha pili
wakiwa na wachezaji 10 baada ya Leandro
Trossard kuoneshwa kadi nyekundu.

Kamera za SKky Sports pia zilirekodi Haal-
and akigombana na Jesus baada ya filimbi ya
mwisho baada ya kumwambia Arteta ,awe
mnyenyekevu.”

LJKuwa mnyenyekevu, eh; kuwa mny-
enyekevu, eh,” mchezaji huyo wa kimataifa
wa Norway alimwambia kocha wa Arsenal,
ambaye hakujibu.

Wakati wa mabishano makali na Jesus,
Haaland alimwita mshambuliaji huyo wa
Arsenal mara mbili kama ,,mcheshi.”

DORTMUND, Ujerumani

BAADA ya kocha wa zamani
wa Liverpool, Jurgen Klopp,
kutangazwa kuwa msimamizi
mkuu wa shughuli za soka
katika kampuni ya Red Bull
ambayo inamiliki klabu za
RB Leipzig ya Ujerumani,

RB Salzburg ya Austria, Red
Bull Bragantino ya Brazil na
RB New York ya Marekani,
mashabiki wa Borussia Dort-
mund wamemvaa kocha huyo
na kumwita msaliti.
Mashabiki hao ambao wengi
wanaonekana kutofura-
hishwa na kitendo cha Klopp
kukubali ofa hiyo kutoka
kampuni ya vinywaji ya Red
Bull ya nchini Austria, wame-
vamia kurasa za mitandao
ya kijamii ya kampuni hiyo
na baadhi ya machapisho
yanayohusu kutangazwa
huko kwa Klopp na kushusha
matusi.

Mashabiki hao wanamlaumu
Klopp kwa ,usaliti® wa kuji-
unga na kampuni ya wapin-
zani wao kwenye Bundesliga
kwa kuhofia huenda uwepo

wake kwenye kampuni hiyo
kutadhoofisha maendeleo ya
Borussia Dortmund ambayo
aliifundisha kabla ya kutim-
kia Liverpool.

Klopp aliyedumu Dortmund
kwa miaka saba, amesaini
mkataba wa ,muda mrefu’
ambao kwa mujibu wa taar-
ifa una nafasi ya kumruhusu
kuwa kocha mkuu wa timu
va taifa ya Ujerumani ikiwa
atataka.

Kabla ya kukubali ofa hiyo,
Klopp amekuwa kwenye ma-
pumziko baada ya kumaliza
safari ya miaka 9 ya kui-
fundisha Liverpool mwisho
wa msimu uliopita.

Kwa upande wa kampuni

va Red Bull inasema Klopp
hatahusika katika shughuli
za kila siku lakini atazishauri
timu kuhusu falsafa, mkakati
wa uhamisho na maendeleo
yva ukufunzi.

Klopp, raia wa Ujerumani
mwenye umri wa miaka 57
ataanza jukumu hilo Januari
mosi 2025.
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HABARI MICHEZO

PAMBA FC YAWEKA VIKAO
KUJADILI VIPIGO LIGI BARA

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kufanya vibaya kwenye
michezo yake saba ya mwanzo ya Ligi
Kuu Tanzania Bara, viongozi na benchi
la ufundi la Pamba Jiji FC wamekuwa
kwenye vikao kujadili mwenendo huo
na kuangalia nini cha kufanya ili kujik-
wamua.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo yenye
liam, alithibitisha kuwapo kwa vikao
hivyo ambavyo amevitaja vimekuwa
vyenye tija na manufaa kwa maslahi ma-
pana ya klabu hiyo.

Pamba Jiji FC ambayo imepanda dara-
ja na kuanza kucheza Ligi Kuu msimu
huu, ndiyo timu pekee ambayo hai-
jashinda mchezo wowote wa Ligi Kuu

Tanzania Bara mpaka sasa kati ya mechi
saba ilizocheza, ikiburuza mkia na poin-
ti zake nne.

“Kimsingi kulikuwa na vikao vya hapa
na pale kufanya tathmini ya mwenendo
ya klabu baina ya benchi la ufundi na
manejimenti.

Vikao hivyo vimekuwa na tija na vime-
kuwa na manufaa kimsingi na maslahi
mapana na Pamba Jiji.

Haya matokeo tuliyoyapata yanatu-
kumbusha kuwa sisi tupo wapi na tu-
natakiwa tufanye nini, imekuwa vizuri
kwamba ni mapema kwa hiyo tunayo
nafasi ya kusahihisha makosa, tuwaam-
bie mashabiki wetu kwamba ni kweli
tumeanza vibaya ila hatuna timu mbaya,
ni ubora wa wapinzani wetu, kwani
tumekutana na ratiba ngumu mwanzoni

mwa ligi,” alisema Ofisa Habari huyo.

Katika michezo yake saba iliyocheza,
imetoka sare michezo minne na ku-
poteza mitatu, huku mchezo uliopita
ilipokea kipigo cha mabao 4-O kutoka
kwa Yanga, mchezo uliochezwa, Oktoba
3, Uwanja wa Azam Complex, Dar es
Salaam. Mbali na hilo, amesema tayari
wachezaji wa timu hiyo wamesharejea
mapumzikoni na kuanza mazoezi kuji-
andaa na mchezo utakaofuata dhidi ya
Kagera Sugar, utakaochezwa Oktoba 21,
Uwanja wa CCM Kirumba, Mwanza.

“Nadhani baada ya vikao mambo ya-
taenda kama tulivyotarajia, lakini pia
baada ya ratiba ngumu ya kucheza na
timu ya Singida Black Stars, Yanga, Pris-
ons, Mashujaa, tutaanza kufanya vizuri,”
alisema.

Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Coastal yakimbilia Arusha

Na Mwandishi Wetu

HATIMAYE klabu ya Coastal Union
imetangaza kuwa itautumia Uwanja
wa Sheikh Amri Abeid, Arusha, kama
uwanja wake wa nyumbani katika mich-
ezo ya Ligi Kuu Tanzania Bara kuanzia
sasa.

Hii ni baada ya tetesi za muda mrefu
kuwa viongozi wa timu hiyo wanataka
ya Dar es Salaam, ambapo ilikuwa ikitu-
mia viwanja vya KMC Complex na Azam
Complex, kwa michezo ya nyumbani.

Coastal ilikuwa ikitumia viwanja
hivyo kutokana na uwanja wake halisi,
Mkwakwani uliopo Tanga kuwa katika
matengenezo.

Taarifa iliyotowa jana na klabu hiyo

ilisema wameamua kuzipeleka mechi
mbalimbali ambazo baadhi yake ni
kuthamini mapendekezo ya wanacha-
ma na mashabiki wao na kuirudisha
timu Kanda ya Kaskazini, pamoja na
ombi la mashabiki wa soka wa Arusha.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Abbas El
Sabri, amesema licha ya kuhamia Aru-
sha, lakini watarejea uwanjani wakiwa
na kocha mpya ambaye watamtangaza
hivi karibuni.

“Tutatumia kipindi hiki cha kalenda
ya FIFA kuendelea kukipa makali kikosi
chetu kwani hatukuanza vizuri, lakini
pia tutarudi upya tukiwa na nguvu,
benchi letu likiwa limeimarishwa tuki-
wa na kocha mpya, kwa sasa tunamaliza
mazungumzo ya mwisho na mwalimu

tunayemhitaji na ni mmoja wa mako-
cha bora kwenye Ukanda wa Afrika
Mashariki,” alisema Sabri.

Alisema kocha huyo alikuwa sehemu
ya waliohudhuria mchezo kati ya timu
yao dhidi ya Simba uliochezwa Ijumaa
iliyopita, Uwanja wa KMC, Mwenge, ul-
ioisha kwa sare ya mabao 2-2.

“Kwa sasa yupo Tanga tunamalizia
mazungumzo kabla ya kumtangaza,
tumeshampa malengo yetu na amey-
akubali,” alisema.

Kwa sasa nafasi ya Kocha Mkuu kwe-
nye kikosi hicho kinakaimiwa na beki
wa kushoto wa zamani wa timu hiyo
miaka ya 1980, Joseph Lazaro.

Timu hiyo inashika nafasi ya 13 kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu yenye timu
16, imekusanya tano pekee.

Mkude: Simba SC,
Yanga zinafanana

“Mimi mchezaji aliyenishangaza sana
nilipomwona kwa mara ya kwanza ma-
zoezini kutokana na uwezo wake ni
Joshua Mutale, na kambini kwetu kama
asipokuwepo kila mtu anajua hayupo kwa
sababu ni mwongeaji sana, humu kambini
mchezaji ambaye ni mchekeshaji sana ni
Kelvin Kijili na Ali Salim yeye huwa anawa-
hi sana kwenye chakula,“ Kagoma alisema.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mkude
ambaye alijiunga na Yanga msimu uliopita
akitokea Simba, alisema alichogundua
timu hizi mbili zinafanana na mambo
mengi ikiwa ni pamoja na aina ya maisha
na mazingira ya kambi huku mashabiki
wao wanazifanya ziwe klabu zenye ush-
awishi mkubwa.

“Mimi siyo mchezaji wa kwanza kutoka
Simba kuja Yanga, vile vile kuna wachezaji
ambao wametoka Yanga kwenda Simba,
ukikaa nao watakwambia hivi hivi, ni ma-
jina tu ndiyo yanabadilisha, hizi ni timu
kubwa ambazo aina yao ya kambi, usafiri,
benchi la ufundi na uongozi vinafanana na
kwa bahati nzuri mimi sijacheza timu ny-
ingine zaidi ya hizi mbili, alisema Mkude
ambaye ni zao la kikosi cha pili cha Simba.

Kiungo huyo ambaye alikuwa na uhaki-
ka wa namba katika kikosi cha kwanza
cha Wekundu wa Msimbazi alisema timu
hizo mbili zinabebwa na mtaji mkubwa wa
mashabiki, bila wao ni kama hakuna kitu.

,Mashabiki ndiyo watu wanaweza ku-
fanya mpira kuwa rahisi kwenye timu,
ukiangalia mashabiki wa Yanga wame-
kuwa ni watu wenye sapoti kubwa sana
na timu yao, na hata mashabiki wa Simba
kwa upande wao ni watu ambao wanap-
enda timu yao, yaani hizi timu mbili bila
mashabiki hakuna kitu,“ alisema Mkude.

Kuhusu mchezo wa dabi utakaochezwa
Oktoba 19, mwaka huu, Mkude alisema
hajawahi kuwa na presha katika mchezo
wowote unaozikutanisha timu hizo.

Aliongeza kama akipata nafasi basi
mashabiki wataona kitu ambacho ata-
fanya, kwa sababu yeye ndiyo atakuwa
mmoja wa wachezaji watakaocheza dabi
nyingi zaidi pamoja na Mohamed Hussein
,Zimbwe Jr* pamoja na Shomari Kapombe.

“Tunaendelea na mazoezi, dabi ni
mechi ya kawaida kama nyingine, tatizo li-
nakuja tu pale majina ya timu zinazocheza
ni Simba na Yanga, labda hii ni kwangu
kwa sababu nimeshacheza sana mechi
hizi, binafsi sina presha, hata nikiamshwa
usingizini naenda kucheza,” aliongeza ki-
ungo huyo. Mkude ambaye alipandishwa
kutoka katika kikosi cha U-20 na kuanza
kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa
2011/2012, alitaja mchezo wake anaouk-
umbuka zaidi akiwa Simba ni ule ya raundi
ya pili ya Ligi ya Mabingwa Afrika ulioche-
zwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam, dhidi ya Nkana Red Devils
ya Zambia, Simba iliposhinda mabao 3-1 na
kufuzu hatua ya makundi baada ya miaka
mingi kupita.

Amemtaja nyota aliyekuwa anam-
husudu na kuiga ubora wake ambao
umechangia kufika hapo alipo ni kiungo
wa zamani wa Simba, Mwinyi Kazimo-
to huku kwa sasa anavutiwa na Kelvin
Nashon, ambaye anaichezea, Singida Black
Stars.
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Na Adam Fungamwango

AKATI Kocha Mkuu wa Simba,

Fadlu Davids, amebadili aina

ya mazoezi katika kikosi chake

kuelekea mechi ya watani wa
jadi, kiungo mkabaji wa Yanga, Jonas Mkude,
amesema mazingira na maisha katika klabu
mbili kongwe nchini, yanafanana.

Simba na Yanga zinatarajia kukutana katika
mchezo wa mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu
Tanzania Bara Oktoba 19, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa Dar es Salaam
Edwin Balua, Mzamiru Yassin na Yusuph Kag
oma, wamesema wamekuwa katika maandal-
izi ;makali‘ ya kujiandaa na mchezo huo kwa
sababu wamechoshwa na ,uteja’.

Balua aliliambia gazeti hili kocha wao Fadlu,
pamoja na benchi la ufundi, wamewabadil-
ishia aina ya mazoezi kwa sababu wanahitaji
kuona wameimarika huku akikiri mechi hiyo
haitakuwa nyepesi.

“Hautakuwa mchezo mwepesi kwa saba-
bu ni dabi, tumejiandaa vizuri, kama sisi
wachezaji tumeanza maandalizi makali kue-
lekea kwenye mchezo huo. Kuna maandalizi
ya tofauti kabisa, programu zimebadilika na
hii inahusiana na mchezo huo, ila kwetu sisi
hakuna kitu ambacho ni kigeni kwenye aina
ya mazoezi hayo,” alisema winga huyo aliye-
sajiliwa dirisha dogo msimu uliopita akitokea
Tanzania Prisons.

Mzamiru kwa upande wake alisema haku-
na dabi ambayo ni rahisi, lakini kwa upande
wao wamejiandaa si kushinda mechi hiyo tu,
bali kutwaa ubingwa msimu huu kwa sababu
wamechoshwa na uteja wa misimu mitatu
mfululizo.

“Kwa msimu huu tumejiandaa na vitu vingi,
kuwafunga Yanga na ubingwa, ni msimu wa
tatu hatupati chochote, sisi kama wachezaji
tumechoshwa na uteja, ndiyo maana unaona
msimu huu maandalizi yamekuwa makubwa
mno,” alisema Mzamiru.

Naye Kagoma, aliyesajiliwa msimu huu aki-
tokea Fountain Gate, amesema ameshanga-
Zwa na mazingira aliyoyakuta kwenye klabu
yake mpya ambapo ni tofauti na alipotoka.

Kagome ameeleza kufurahishwa na mazin-
gira ya kambi, pamoja na ushirikiano mzuri
anaopata kutoka kwa wachezaji wenzake.

INAENDELEA UK. 23
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Na Somoe Ng'itu

AKATTI jana usiku ilishuka ku-
vaana na
wenyeji DR Congo katika
mechi ya Kundi H, Nahodha
Msaidizi wa Timu ya Taifa (Taifa Stars),
Mohamed Hussein ,Zimbwe Jr‘, amesema
wachezaji wanafahamu wana ,deni‘ la
kupambana kuhakikisha wanapata tiketi
ya kushiriki Fainali zijazo za Kombe la
Mataifa Afrika (AFCON 2025).

Taifa Stars itarudiana na DR Congo Ok-
toba 15, mwaka huu kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza kabla ya kushuka dimba-
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ni jana, Zimbwe Jr, alisema kila mchezaji
ambaye yuko katika kikosi hicho anajua
kiu ya Watanzania ni kuona wanapata
tiketi ya kushiriki fainali hizo za Afrika.

Beki huyo alisema ushirikiano wa-
naopata kutoka kwa serikali na wadau
wa soka nchini, unawaongezea nguvu ya
kupambana na kuhakikisha wanafikia
malengo.

Naye Kaimu Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Hemed Morocco, alisema kikosi chake ki-
naendelea kuimarika na watacheza mechi
zote, wanacheza bila presha yoyote.

Morocco alisema wanamheshimu kila
mpinzani wanayekutana naye na wanajua
kila timu inaposhuka uwanjani ina malen-
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Mshambuliaji wa Yanga, Clement Mzize akip-
ambana kumiliki mpira katika mechi ya Ligi Kuu |
~ Tanzania Bara dhidi ya KMC iliyochezwa hivi ka-
ribuni. PICHA: MTANDAO

Kufuzu AFCON 2025 kwetu ni deni - Stars
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go ya kuondoka na pointi tatu.

“Tunaendelea kuimarika kadri tuna-
vyoendelea kucheza mechi, tunapokuwa
nje hatuna presha, tunapigana kuhakiki-
sha tunapata matokeo, na nyumbani
tunacheza bila presha. Watanzania waen-
delee kutusapoti, wana kiu ya kuona timu
yao inafanya vizuri.

Kwa niaba ya wachezaji tunamshukuru
Mama yetu Dk. Samia Suluhu Hassan ame-
kuwa mdau mkubwa, Mtanzania namba
moja, ni kitu cha faraja, ametupa ndege,
amefanya mengi, na sisi kwa nafasi yetu
tunatakia kusaka ushindi,” alisema kocha
huyo.
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