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UCHUMI

Na Sabato Kasika 

ILIKUWA simulizi ya namna 
yake, maadhimisho ya Sikukuu 
ya Wafanyakazi Duniani Mwaka 
2023, yalipambwa na kaulimbiu 
‘mishahara bora, ajira za staha 
ni nguzo kwa maendeleo ya wa-
fanyakazi, wakati ni sasa’.

Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san akawa mgeni rasmi katika 
Uwanja wa Jamhuri mjini Mo-
rogoro, kulikosheheni hadhira 
iliyooongozwa na viongozi wa 
Shirikisho la Vyama vya Wa-
fanyakazi Tanzania (TUCTA), 
nyuma yao kuna umma wa 
wafanyakazi na wananchi kwa 
jumla, wakiguswa na kauli mbiu 
‘uadilifu na weledi kazini, ni 
chumbuko la maisha bora kwa 
wafanyakazi’.

Kikuu kwanza kuvutia ha-
dhira hiyo, ni ahadi ya mwaka 
jana Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, ambaye akawaahidi wafan-
yakazi mwaka jana katika kile 
anatumia msamiati ‘jambo letu’ 
kwa maana ya maslahi, kwam-
ba pande mbili zingekutana 
kuyajadili hayo.

Katika hotuba yake Rais Dk. 
Samia siku nne zilizopita, zili-
jaa mambo ya kuwatia moyo 
wafanyakazi, hata ‘kuwakuna’ 
katika namna ilivyojikita katika 
mambo makuu kadhaa, yanay-
ogukia katika sura kuu mbili, 
yaani utekelezaji wa serikali 
kwa maslahi ya wafanyakazi, pili 
ahadi kwao.

Rais Dk. Samia akaweka baya-
na kuhusu utekelezaji wa madai 
ya malimbikizo ya wafanyakazi, 
akisema jumla yake yalikuwa 
14,516 na kwamba tayari serikali 
imeshafanyia kazi madai 13, 523, 
huku akifafanua kwamba yame-
baki machache.

Ukurasa 14

Uwanja wa Ndege Moshi, 
miaka 59 ukisuasua,

 lakini ni nyeti kiuchumi

INAENDELEA UK.14

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akiwasalimia wafanyakazi katika Uwanja wa Jamhuri mjini Morogoro katika siku ya Mei Mosi wiki hii. PICHA: MTANDAO

Dondoo Rais Samia zilivyowakunawafanyakazi kwenye Mei Mosi yao

Hapo akafafanua nafasi ya 
waajiri kutowasilisha michango 
ya wafanyakazi wao katika mi-
fuko ya hifadhi ya jamii, rais 
akisema ameshamwagiza wa-
ziri mwenye dhamana ya ajira 
pamoja na waziri mkuu, ku-
fanya mkutano na waajiri ili wa-
fanyakazi walipwe stahiki zao 
katika namna inayohitajika.

Mnamo Mei mwaka jana, 
Rais Samia aliridhia mapende-
kezo ya kuongeza mishahara, 
ikiwamo kima cha chini kwa 
watumishi wa umma asilimia 
23.3 na fedha kiasi cha shilingi 
trilioni 1.59 ikatumika kuongeza 
hitaji hilo kwa mwaka wa fedha 
2021/2022, jambo ambalo wiki 
hii akalianika kwamba limesha-

tekelezwa kwa wafanyakazi hao 
wenye mishahara ya chini kwa 
asilimia 23 iliyopangwa katika 
bajeti ya sasa.

Eneo lingine la maslahi kwa 
wafanyakazi, Rais akasema 
Baraza la Kazi na Uchumi nchi-
ni limeshaelekezwa kusikiliza 
changamoto za mfumo wa fidia 
kwa wafanyakazi, ili iweze kutoa 

huduma, pia kuunda Kamati za 
Usalama Sehemu za Kazi, inay-
owajumuisha waajiri na wafan-
yakazi wenyewe.

Rais anafafanua kwamba, 
unahusu kuwaongezea watumi-
shi vitendea kazi katika kitengo 
cha Wakala wa Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi (OSHA), ikiwa na 
maana ya kuendelea kuongeza 
wafanyakazi mahali hapo, pia 
magari ili kazi zake zifanyike 
kwa ufanisi.

NYONGEZA KILA MWAKA
Penye msamiati wa maslahi 

‘jambo letu’ ambao Rais Dk. Sa-
mia aliutamka mwaka jana, sasa 
anataja mbinu mpya iliyowahi 
kuwapo zama zilizopita katika 
suala la nyongeza ya mshahara, 
wakati wa sikukuu ya mwaka 
huu mjini Morogoro.

Rais akafafanua staili ya 
nyongeza kufanyika kwa ukimya, 
hadi sasa namna ya utekelezaji 
wake unaendelea kufanyiwa 
kazi, rais akisema itaendana na 
kulipa malimbikizo ya madai 
katika bajeti ya mwaka wa fedha 
ujao.

Anafafanua kuwa, hatua hizo 
sasa itafanyika kwa ukimya, 
ikilenga kuwabana wafanyabi-
ashara wanaovizia matangazo ya 
mishahara mipya, kwa kupandis-
ha bei za bidhaa zao sokoni, Rais 
Dk. Samia akiitafsiri inawaumiza 
watu wenye kipato cha chini.

‘Wafanyakazi mambo ni 
moto…mambo ni fire,’ akasikika 
Rais Dk. Samia wakati akitan-
gaza kurejesha nyongeza ya 
mishahara ya kila mwaka kwa 
wafanyakazi wa umma, ikiwa ni 
miaka saba tangu kuondolewa 
mwaka 2016.

Bodaboda akiwa amepakia abiria na mifugo katika Barabara ya Morogoro, eneo la Mlandizi mkoani Pwani mwan-
zoni mwa juma hili, kitendo ambacho ni kinyume cha sheria za usalama barabarani. PICHA: SANULA ATHANAS 
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Na Kulwa Mzee

JAJI mstaafu John Mg-
eta amesema changamoto 
iliyomuumiza katika kutekeleza 
majukumu yake ni kitendo cha 
aliyekuwa Waziri Mkuu, kudha-
rau uamuzi wa mahakama kwa 
kuchana uamuzi aliotoa katika 
kesi ya mgogoro wa ardhi.

Jaji Mgeta alitoa kauli hiyo 
jana Mahakama Kuu Masijala 
Kuu Dar es Salaam katika hafla 
ya kitaaluma ya kuwaaga majaji 
wastaafu, Jaji Mgeta, Jaji Beatrice 
Mutungi na Jaji Sekela Moshi.

“Kuna changamoto katika ma-
hakama ambayo bado mpaka 
sasa ipo - serikali kuingilia ua-
muzi wa mahakama na pia kama 
serikali ilishtakiwa ikashindwa 
utekelezaji wa amri ya mahaka-
ma unakuwa mgumu.

“Simaanishi kutoa maelekezo 
bali kushindwa kutekeleza ua-
muzi. Ni ngumu kuelezea sababu 
ni utashi tu wa mamlaka. Meno 
yaliyopo katika mahakama ni 
kuagiza tu maelekezo fulani ya-
fanyike basi, hakuna mamlaka 
labda ya kuagiza kukamata au 
vipi!” alisema.

Jaji Mgeta alishauri mam-
laka ya juu iwe inatoa maagizo 
kwamba  maagizo ya mahakama 
yawe yanatekekezwa, akitolea 
mfano mkurugenzi mtendaji wa 
halmashauri akishindwa, mam-
laka za juu zishinikize uamuzi 
utekelezwe.

“Kesi moja niliyoisikiliza ni-
kiwa Arusha, nikatoa uamuzi 
mwanakijiji aliporwa ardhi kwa 
ajili ya ujenzi wa shule. Aka-
taka afidiwe, nikatoa uamuzi 
ukapelekwa kijijini kwa ajili ya 
utekelezaji lakini alikuwapo 
mkuu mmoja, akiwa likizo huko 
kijijini alichana ule uamuzi.

“Aliyekuwa Waziri Mkuu waka-
ti huo jina simkumbuki, alikuwa 
anatokea Monduli. Aliniumiza 
sana kuona kwamba mahakama 
haikuthaminiwa. Shule ilien-

delea kujengwa lakini baadaye 
yule mwanakijiji alifidiwa baada 
ya mahakama kudharauliwa,” 
alisema Jaji Mgeta.

Jaji huyo pia aliwataka majaji 
kudhibiti mienendo ya mashau-
ri. Wasitoe mwanya wa uvivu na 
uzembe katika kutoa haki na wa-
siahirishe mashauri bila sababu 
za msingi.

Jaji huyo aliitumikia mahaka-
ma kwa miaka 32 katika nyadhi-
fa mbalimbali ikiwamo uhakimu 
hadi alipoteuliwa kuwa Jaji wa 
Mahakama Kuu Juni mwaka 
2012.

“Katika miaka niliyofanya kazi 
nilihakikisha ninatekeleza ma-
jukumu yangu kwa uaminifu na 
kwa ukamilifu ili kutoa haki kwa 
jamii kwa wakati na kwa kiwan-
go bora.

“Ninawasihi majaji, wa-
tekeleze wajibu kwa haki, ua-
minifu, kwa kufuata maadili na 
weledi kwa kuzingatia miiko na 
ushirikiano baina yao.

“Waimarishe ushirikiano na 
wadau wengine wa mahakama. 
Nimejifunza kuwa kazi za ma-
hakama zinahitaji kutekelezwa 
kwa uhuru na uadilifu,” alisema 
Jaji Mgeta.

Alisema uadilifu katika 
utendaji wa kazi za mahakama 
unadumisha sifa nzuri ya ma-
hakama, utawala bora wa sheria 
utaonekana umeimarishwa na 
Tanzania kuonekana ni nchi ya 
kidemokrasia.

Jaji mstaafu Sekela aliyeitu-
mikia mahakama kwa miaka 
33, alisema anawakumbusha 
mawakili kuzingatia shajara 
ili kuepuka kuwa na mashauri 
mengi huku mengine yakiwa ya-
naahirishwa.

Alisema anawashukuru wa-
dau wote wa mahakama waki-
wamo Jeshi la Polisi na Magereza 
kwa kuwa kila mdau wa ma-
hakama anayo nafasi yake katika 
kuhakikisha haki inatendeka.

“Ukiwa jaji kuna kazi nyingi. 

Kuna kuandika uamuzi na hu-
kumu. Kazi ya ujaji inahitaji ku-
jituma sana,” alisema Jaji Sekela 
wakati akiaga na kuwashukuru 
majaji    na watumishi wa ma-
hakama     kwa ushirikiano wali-
ompa.

Jaji mstaafu Beatrice alitoa rai 
kwa majaji kujenga tabia ya ku-
soma na kufanya utafiti kabla ya 
kutoa uamuzi.

Jaji Mutungi aliyefanya kazi 
kwa miaka 33, alisisitiza mchaka-
to wa Mahakama Mtandao 
upewe kipaumbele na kutoa 
mafunzo kwa watumishi, majaji 
na mahakimu.

“ Wawapo watumishi wa kuto-
sha, maslahi ya watumishi yaan-
galiwe ili kuepusha vishawishi. 
Sina shaka ninaondoka mahaka-
ma ninaiacha katika mikono 
salama,” alisema.

Majaji wote wastaafu wal-
izishukuru familia zao kwa ku-
wavumilia katika kipindi chote 
walichokuwa wanatekeleza ma-
jukumu yao.

Jaji Kiongozi wa Mahakama ya 
Tanzania Mustapha Siyani, aki-
zungumza baada ya hafla hiyo, 
alisema wananchi hawapaswi 
kuwa na wasiwasi na mahakama 
nchini, kwa kuwa mahakama ni 
huru, hivyo waendelee kuitu-
mia.

Jaji Siyani alisema mahakama 
katika ngazi zote kuanzia kata, 
wilaya hadi Mahakama ya Ru-
fani hakuna sababu ya kuwa na 
wasiwasi kwa sababu haki inapa-
tikana mahakamani.

“Majaji hawa wanapoondoka 
wanaacha pengo, kama mlivy-
osikia majaji wenzao wakisifia 
umahiri kutoka kwao, sisi kama 
Mahakama Kuu ya Tanzania 
kila jaji ni muhimu na anapoon-
doka mmoja, pengo lazima 
litakuwapo. Ninachotumaini ni 
kwamba majaji wanaobakia wa-
tachukua mafunzo kutoka kwa 
majaji hawa watatu tuliowaaga 
kitaaluma,” alisema Jaji Siyani.

Watuhumiwa wa kosa la kupatikana na bangi kilo 59, James Mayunga (wa pili kulia) na 
mwenzake, Scola Kashinde, wakiwa wameficha sura zao kukwepa kupigwa picha baada ya 
kutoka katika  Chumba cha Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es Salaam jana 
kusikiliza kesi inayowakabili. PICHA: IMANI NATHANIEL

Jaji: Niliumizwa Waziri Mkuu 
kuichana hukumu niliyoitoa

Spika Tulia amkaribisha Sugu 
wachuane, akiahidi kumfyeka
Na Romana Mallya

SIKU moja baada ya serikali 
kuweka wazi Mbunge wa Mbeya 
Mjini, Dk. Tulia Ackson, ame-
shawasilisha      hoja ya kuligawa 
Jimbo la    Mbeya Mjini, Spika 
huyo ameibuka na kusema hana 
wasiwasi na Uchaguzi Mkuu 
ujao.

Amesema hata mpinzani 
wake katika Uchaguzi Mkuu uli-
opita, Joseph Mbilinyi, maarufu 
Sugu, anaujua moto wake.

Spika Tulia alitoa kauli hiyo 
jana katika mazungumzo na 
kituo cha runinga, yaliyofanyika 
kwenye makazi rasmi ya Spika 
jijini Dodoma.

“Ninavyosema hivi kwamba 
majaliwa ya Mwenyezi Mungu, 
Inshaallah atuweke! Nipo vizuri 
wala sina wasiwasi juu ya hilo, 
hata yeye (Sugu) anajua.

“Hawa wanaojadili kwenye 
mitandao, wengine Mbeya ha-
wajafika. Hawapajui! Wale watu 
wa Mbeya hawajawasikia.

“Mbeya mnakaribishwa, mki-
tawanyika kule msiseme mimi 
nina kamera sijui ni ahaaa! 
Wewe uliza hapa Mbeya Mjini 
mbunge nani? Mna mpango 
gani? Halafu utapata hiyo picha. 
Hata yeye (Sugu), moto wake 
anaujua,” alitamba.

Akifafanua kuhusu hoja ya 
kuligawa Jimbo la Mbeya Mjini, 
Dk. Tulia alisema “uhalisia we-
nyewe ni hivi; jana ( juzi) bun-
geni, aliyeuliza swali apewe 
sifa yake - Mheshimiwa Sophia 
Mwakagenda wa Viti Maalam. 
Aliuliza swali, tena la nyongeza. 
Si la msingi!”

Dk. Tulia ambaye kitaaluma 
ni mwanasheria, alisema kuwa 
naibu waziri huyo alijibu kwam-
ba serikali iko katika mchakato 
wa kuyatazama majimbo yote 
nchini kwa kuyaangalia yale 
ambayo ni makubwa, ili kuwa-
sogezea wananchi huduma na 
uwakilishi.

“Kwa sababu wanapogawa 
jimbo na huduma zinaongeze-
ka. Sasa hivi Jimbo la Mbeya 
Mjini lina kata 36. Kama liki-
gawiwa, kata zingine zitakuwa 
jimbo hili na zingine, maana 
yake wabunge tutakuwa wawili. 
Ninasema tutakuwa kwa sababu 
nitakuwa mbunge,” alisisitiza 
Dk. Tulia.

Hata hivyo, uteuzi wa wag-
ombea ubunge kupitia Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) katika 
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025 
haujafanyika.

Spika huyo aliendelea: “Sasa 
ubunge wangu mimi haijali-
shi jimbo limegawanywa ama 
halijagawanywa. Mimi si ndio 
mbunge hivi sasa. Kama nilim-
toa mtu kata zikiwa 36, yeye 
(Sugu) ataweza kunitoa kata 
zikiwa chache kweli? Jimbo 
kimsingi limejaa.

“Huu mchakato si wa Mbeya 

pekee. Nieleze wabunge wengi 
wanaodai majimbo si kwamba 
wameibuka tu, zipo sababu za 
msingi na msingi wa mgawanyo 
wa majimbo ni kuwasogezea 
wananchi huduma.

“Yale majimbo baada ya 
muda sifa zinavyoongezeka, 
yanakuwa halmashauri maana 
yake inakuwa na mkurugenzi 
wake, hivyo watu wanapata hu-
duma kwa ukaribu,” alisema.

Spika Tulia alisema hashangai 
kuona na kusikia anajadiliwa na 
anaamini inampa sifa fulani. 
Anafurahia kujadiliwa.

“Kama kuna mambo huwa 
ninafurahi ni kujadiliwa. Huwa 
ninapenda sana kujadiliwa, na 
wao wameanzisha huo mjadala. 
Mimi nimefurahi sana. Wanavy-
osema watanifuata, mimi nina-
taka  wajipime. 

Kama wanaona kina cha maji 
kinawatosha waje.

“Kama niliwatoa na kata 
36, wataniweza wapi na kata 
chache? Zibaki 36 yaani 
ninawafyeka, sasa wewe una-
taka maendeleo ya wananchi 
wako halafu hutaki jimbo liga-
wanywe, wewe lazima una ma-
tatizo,” alifafanua.

Alipoulizwa kuhusu hofu 
yake kukabiliana na Sugu katika 
uchaguzi ujao amba0 serikali 
imeahidi utakuwa huru na haki, 
pia imani ya upinzani dhidi ya 
mamlaka zinazosimamia uch-
aguzi, Spika Tulia alisema: “Hap-
ana! Unajua umesema mwe-
nyewe kwamba wanaamini. 
Sasa imani huwa inaambatana 
na hisia ambazo zinaweza kuwa 
na ukweli au hapana.

“Na imani hata vitabu vyetu 
vya dini huwezi kuamini kitu ul-
ichokiona. Kwa mfano, sasa hivi 
huwezi kuwa na imani na nyum-
bani kwa Spika kunafananaje 
(yalikofanyika mazungumzo). 
Umeshafika yule mwenye picha 
kichwani ni ambaye hajafika,” 
alieleza.

Spika alisema nchi imeweka 
utaratibu mzuri wa kikatiba 
na kisheria. Mtu akishaona ile 
imani yake imesimama kwenye 
kitu fulani, anapaswa kwenda 
mahakamani.

Spika Tulia pia alidai aliyoa-
hidi jimboni Mbeya Mjini yam-
etekelezwa kwa zaidi ya asilimia 
100.

Juzi serikali ilibainisha kuwa 
Dk. Tulia ni miongoni mwa 
wabunge waliowasilisha hoja ya 
kutaka majimbo wanayoyawak-
ilishwa yagawanywe kutokana 
na ukubwa na wingi wa wakazi, 
ili kurahisisha utoaji huduma 
kwa wananchi.

Ni kauli iliyoibua mjadala, iki-
wamo katika vyombo vya habari 
kutokana na upinzani mkali 
uliopo kati ya CCM na Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), pia ushindani kati 
ya Dk. Tulia na Sugu. 
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Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

SAKATA la ununuzi wa hisa za 
kampuni ya saruji ya Tanga, jana 
lilitikisa Bunge huku likiwagawa 
wabunge, baadhi yao wakiunga 
mkono na wengine  wakipinga 
vikali. 

Tume ya Ushindani (FCC) 
iliidhinisha mapendekezo ya kut-
waliwa kwa kampuni hiyo kwa 
Twiga Cement kukunua hisa la-
kini kwa masharti kuwa isifunge 
shughuli za Tanga Cement na ku-
zalisha saruji ya chapa ya Simba 
ambayo inazalishwa na kampuni 
hiyo. 

Kutokana na uamuzi huo, baa-
dhi ya wawekezaji katika uzal-
ishaji wa saruji walipinga uamuzi 
huo katika Baraza la Ushindani 
wa Biashara (FCT) kwa madai 
kwamba kuruhusu muungan-
isho huo kungezuia ushindani au 
upangaji wa bei kwa kuwa Twiga 
atakuwa na udhibiti wa soko 
hivyo kuwapo kwa ukiritimba. 
Walidai kuwa hatua hiyo ni kiny-
ume cha Sheria ya Ushindani ya 
Mwaka 2003.

Wadau waliopinga muungan-
iko huo wa Twiga na Tanga Ce-
ment ni Kampuni ya Saruji ya 
Chalinze na Chama cha Watetezi 
wa Watumiaji Tanzania (CAS) na 
hatimaye FCT ambayo ilitengua 
muunganisho huo katika uamuzi 
wake uliotolewa Septemba 23, 
2022. Pamoja na uamuzi huo wa 
FCT, Februari, mwaka huu, FCC 
ilirejea na kutangaza muungan-
iko huo ambao pia umelalamiki-
wa na baadhi ya wadau wakiwa-
mo wanasheria ambao mwishoni 
mwa wiki iliyopita walisema wa-
naiomba FCT kukazia uamuzi 
wake wa kuzuia mchakato huo 
kwa kukazia hukumu. 

Wakichangia hotuba ya 
makadirio ya mapato na matumi-
zi ya Wizara ya Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara kwa mwaka 
wa fedha 2023/24, baadhi ya 
wabunge walipinga  hatua ya uu-
zwaji wa hisa za kampuni hiyo 
na wengine wakitaka mchakato 
uendelee.

Mbunge wa Gairo (CCM), 
Ahmed Shabiby, alisema: “Mimi 
sioni shida mmiliki ambaye ana 
asilimia 68.8 anataka kuuza hisa 
zake. Shida iko wapi? Tunacho-
takiwa kukifanya ni kuhakikisha 
je, kiwanda kitafanya kazi baada 
ya kuuzwa? Wafanyakazi hawata-
poteza ajira zao? Mtu anataka 
kuuza kitu chake mnampangia?”

Hata hivyo, hoja ya Shabiby 
iliombewa taarifa na Mbunge 
wa Bunda Vijijini, Mwita Getere, 
ambaye alisema Tanga Cement 
ni mali ya wananchi, hakitakiwi 
kuuzwa wala kubinafsishwa 
huku Mbunge wa Mkinga (CCM), 
Dunstan Kitandula, alisema wa-
nanchi wa Tanga ni waathirika 
wa uwekezaji kwamba waliwahi 
kugongwa na nyoka, hivyo waki-

guswa na unyasi wanashtuka.
Alisema mwaka 2017 mwekeza-

ji alijitokeza kuwekeza sekta ya 
saruji eneo la Mkinga na mwaka 
2019 Kituo cha Uwekezaji Tan-
zania (TIC) kilimpatia leseni ya 
uwekezaji. Alisema mwaka 2020 
mwekezaji huyo alianza kulipa 
fidia wananchi, baadhi wakaanza 
kuachia maeneo lakini wengine 
(wananchi 1,410 wanadai zaidi ya 
Sh. milioni 500 kama fidia.

“Hatutaki kuona Tanga Ce-
ment inataifishwa na kuwa gofu. 
Hii  ndiyo hofu yetu wakazi wa 
Tanga. Tunachohitaji utaratibu 
ufanyike,” alisema Kitandula.

Mbunge wa Korogwe Viji-
jini, Timotheo Mnzava, alisema 
muunganiko wa Twiga Cement 
na Tanga Cement ni kinyume cha 
Sheria ya Ushindani kifungu cha 
11 (1).

Mnzava alisema licha ya 
sakata hilo kufikishwa FCT na 
kutolewa uamuzi wa kuzuiwa 
kwa mchakato huo, uamuzi huo 
umedharauliwa na kukiukwa 
jambo ambalo alisema  linakiuka 
utawala wa sheria.

Alisema FCC ilidharau uamuzi 
wa mahakama na FCT ambacho 
ni chombo cha kisheria katika 
masuala ya ushindani wa biasha-
ra kwa kuendelea na mchakato 
wa muungano wa kampuni hizo 
jambo ambalo amesema, linazua 
maswali mengi. 

“Desemba, 2022 kampuni ya 
Scancem (kampuni yenye hisa 
nyingi katika Twiga Cement) im-
eiandikia FCC kuomba kupewa 
kibali cha ya kuhamisha hisa za 
Afrisam (kampuni yenye hisa 
nyingi Tanga Cement) kwenda 
Scancem. Jambo hili  linakwenda 
kinyume cha FCC.

“Hofu yetu ni kwamba Twiga 
Cement inapomchukua Tanga 
Cement, je, biashara itaendelea? 
Brand ya Tanga Cement itaende-
lea kuwapo?” Alihoji. 

Pia alisema kuna hatari ya 
muungano huo kuwafanya kuwa 
wamiliki wakuu wa biashara ya 
saruji na pengine hata kupanga 
bei wanazozitaka na hata kuleta 
athari katika uchumi wetu.

Mbunge wa Viti Maalum, Judith 
Kapinga, alisema FCC imefanya 
utafiti kwamba kampuni hizo 
zikiunganishwa zitaimarisha 
soko na upatikanaji wa saruji kwa 
mikoa ya kaskazini asilimia 92, 
Kanda ya Ziwa asilimia 77, Pwani 
asilimia 60 na Kanda ya Kati 
asilimia 49. Pamoja na kutetea 
kuwa mchakato uwapo, alisema: 
“Hakuna mtu anayekataliwa ku-
nunua hisa ila tunachotaka uta-
ratibu ufuatwe.” 

Endapo muunganiko huo 
utakubaliwa, Twiga Cement na 
Tanga Cement zitakuwa na 42.27 
ya hisa zote za biashara ya saruji 
nchini, kitu ambacho kinatajwa 
kuwa ni kinyume na sheria ya 
ushindani.

Sakata ununuzi Tanga 
Cement latikisa Bunge

Wanafunzi wafa wakimsaidia
fundi ujenzi ukuta wa shule

Na Oscar Assenga, LUSHOTO

WANAFUNZI wawili wa 
Shule ya Msingi Shashui Kata 
ya Soni, Lushoto mkoani Tanga 
wamefariki dunia baada ya 
kuangukiwa na ukuta wa dar-
asa. 

Inadaiwa kuwa wanafunzi 
hao waliagizwa na mwalimu 
wamsaidie fundi kujenga ukuta 
wa darasa baada ya kuezuliwa 
paa.  

Wanafunzi waliofariki dunia 
katika tukio hilo ni Salim Twa-
hiru wa darasa la tatu na Ab-
dallah Demadema wa darasa la 
nne mwenye umri wa miaka 10.

Akithibitisha kutokea kwa 
vifo hivyo, Mkuu wa Wilaya ya 
Lushoto, Kalisti Lazaro, alisema 
mafundi walikuwa wanajenga 
madarasa matano, mawili ya-

likuwa yamevunjika na fundi 
alikuwa anavunja kwa ajili ya 
ujenzi wa madarasa mapya.

Lazaro alisema wakati wak-
iendelea na uvunjaji huo, ukuta 
mmoja ulikuwa umebaki na  ul-
idondoka, hivyo na kusababi-
sha vifo wa wanafunzi hao. 

Kutokana na tukio hilo, 
mkuu huyo wa wilaya alisema 
walimu wawili, akiwamo mwal-
imu mkuu wa shule hiyo, wana-
shikiliwa na Jeshi la Polisi kwa 
mahojiano zaidi huku fundi 
naye akiisaidia polisi.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Bumbuli, George Haule, 
akizungumzia tukio hilo, al-
itoa pole kwa wazazi na walezi 
wakati walipopeleka miili ya 
wanafunzi hao katika Kituo cha 
Afya Bumbuli.

Machi 16, mwaka huu, mwa-

nafunzi mmoja katika Shule 
ya Sekondari ya Mwinuko, 
Ilemela mkoani    Mwanza ali-
fariki dunia baada      ya kudon-
dokewa na jiwe wakati      yeye 
na wanafunzi wenzake 30 wak-
itekeleza adhabu      ya kuchim-
ba changarawe   kutokana na 
kuzungumza Kiswahili badala 
ya Kiingereza. 

Mbali na mwanafunzi huyo, 
Glory Faustine (14) wa kidato 
cha kwanza kufariki dunia, 
mwingine Emmanuel Liatu 
(13) alivunjika mguu baada ya 
kudondokewa na jiwe katika 
shimo walilokuwa wakichimba 
changarawe. 

Hatua hiyo ilisababisha Jeshi 
la Polisi mkoani Mwanza kuwa-
shikilia Mkuu wa Shule, Walu 
Steven, na aliyekuwa mwalimu 
wa zamu kwa mahojiano.

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji, akiwasilisha makadirio 
ya mapato na matumizi ya wizara hiyo kwa mwaka wa fedha wa 2023/2024,  Bungeni 
jijini Dodoma  jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Apoteza maisha kwa kushambuliwa na tembo
Na Stevie Chindiye,           
TUNDURU

MZEE wa miaka 60 mkazi ka-
tika kijiji cha  Mbati, Tunduru 
mkoani Ruvuma, Ally Mussa 
(60), amefariki dunia baada ya 
kishambuliwa na tembo.

Sambamba na mauaji hayo, 
pia zaidi ya tembo 30 wame-
vamia mashamba ya wakulima 
wa kijiji hicho yenye ukubwa 
wa ekari nne na kula mazao 
mbalimbali yakiwamo ya mdo-
go wa marehemu, Said Hemed.

Taarifa za tukio hilo zi-
naeleza kuwa Mussa   aliuawa 
na tembo hao kwa kukanyagwa  
sehemu mbalimbali za mwili 
wake.

Mashuhuda wa tukio hilo 
walisema katika tukio hilo, 
Mussa alivamiwa na kundi la 

tembo Aprili 23, mwaka huu, 
wakati akitoka shambani ku-
rudi nyumbani. 

Mjane wa marehemu, Sofia 
Mkwanda, alisema mume wake 
ameacha wake wawili, watoto 
12 na wajukuu watatu.

Diwani wa Mbati, Rashid 
Swalehe, alikiri kutokea kwa 
matukio hayo likiwamo la 
Mussa kuuawa na tembo huku 
akisema makundi ya wany-
amapori hao yameshamiri ka-
tika eneo hilo na wamekuwa 
wakisababisha madhara ya ul-
emavu wa maisha, vifo na kula 
na kufanya uharibifu wa mazao 
ya wananchi. 

Kutokana na matukio 
hayo, diwani aliomba serikali 
kuongeza vifuta jasho kwa wa-
nanchi wanaouawa na kuhar-
ibiwa mazao pamoja na kifuta 

machozi kwa wananchi wanao-
jeruhiwa na wanyama hao.

Hata hivyo, diwani huyo 
aliwahamasisha wakulima ku-
tumia teknolojia kwa kuweka 
wigo wa pilipili iliyochang-
anywa na oili chafu kwenye 
mashamba yao ili kujikinga  na 
wanyama hao. 

Takwimu za matukio katika 
ofisi ya diwani huyo zinaonye-
sha kuwa takriban watu 15 wal-
iripotia kufariki dunia  kutoka 
na kuvamiwa na kushambuliwa 
na makundi ya tembo wakati 
wakifanya shughuli   za kilimo 
katika makazi au mashamba 
tangu mwaka 2020 hadi sasa. 

Aidha, takwimu hizo zinao-
nyesha kuwa katika kipindi hi-
cho, wananchi 13 walijeruhiwa 
katika matukio hayo na kusaba-
bishiwa ulemavu wa kudumu.
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Taarifa inatolewa kwa wanahisa wote wa Tanzania Portland Cement Public Limited Company 
kwamba Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Wanahisa utafanyika:

Johari Rotana Hotel – Almasi Ballroom
Sokoine Drive, Dar-es-Salaam,
siku ya Jumatano, tarehe 31 Mei 2023, saa nne asubuhi. 

DONDOO
1. Ufunguzi wa Mkutano: Katibu kusoma taarifa iliyotolewa kuuita Mkutano Mkuu na kuhakiki 

kama akidi ya Mkutano imetimia.
2. Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa 30 uliofanyika tarehe 25 Mei 2022.
3. Kupokea, kujadili na kama zitaafikiwa kupitisha taarifa ya wakurugenzi, taarifa ya wakaguzi na 

taarifa ya fedha kwa mwaka ulioisha tarehe 31 Desemba 2022.
4. Kupokea, kujadili na kama litaafikiwa kuthibitisha gawio la mwaka 2022.
5. Kuthibitisha uteuzi wa wakaguzi wa mahesabu kwa mwaka unaoisha tarehe 31 Desemba 2023.
6. Kujadili mambo mengine ya kampuni ambayo taarifa zake zimepokelewa.

Kwa Niaba ya Bodi
Tarehe: 5 Mei, 2023

Katibu wa Kampuni

1. Mwanahisa yeyote aliye na haki ya kuhudhuria na kupiga kura kwenye mkutano, anaruhusiwa 
kuteua mwakilishi au wawakilishi kuhudhuria na kupiga kura kwa niaba yake. Fomu ya kuteua 
mwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya kampuni (https://www.twigacement.com). 

2. Mwakilishi atakayeteuliwa siyo lazima awe mwanahisa wa kampuni. Fomu ya kuteua mwakilishi 
ambayo imejazwa na mwanahisa inatakiwa iwasilishwe kwenye ofisi za kampuni, Wazo Hill, Dar 
es Salaam angalau masaa 24 kabla ya muda wa kuanza mkutano, la sivyo fomu itakuwa 
haijakidhi vigezo.

3. Kwa ajili ya utambulisho, mwanahisa anatakiwa kuja na cheti cha umiliki wa hisa pamoja na 
kitambulisho chake (pasi ya kusafiria, leseni ya udereva, au kitambulisho cha taifa, cha kazi, au 
cha mpiga kura).

4. Mahesabu kamili ya kampuni, ambayo yamepitishwa na wakaguzi, yanapatikana kwenye ofisi za 
kampuni, Wazo Hill, Dar es Salaam, au pia kupitia tovuti ya kampuni 
(https://www.twigacement.com).

TANZANIA PORTLAND CEMENT PUBLIC LIMITED COMPANY
TAARIFA KWA WANAHISA

Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, Hassan Massala  (wa pili kulia), akikabidhi vitendea kazi kwa mmoja wa 
wahitimu wa mradi wa KCB 2jiajiri, fundi uashi, Halima Chacha, wakati wa mahafali ya vijana 295 
jijini Mwanza jana. Mradi huo, umewanufaisha vijana 960 nchini ni ubia wa Sh. bilioni 2.2 kati ya KCB 
Foundation na Shirika la Maendeleo la Ujerumani (GIZ). Wengine ni Mkuu wa Chuo cha VETA, Lupa-
kisyo Mapamba (kulia) na (wa pili kushoto) ni Mkuu wa Masoko, Mawasiliano na Uhusiano wa KCB, 
Christine Manyenye. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Viwanda vilivyobinafsishwa virudishwe’
Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Vi-
wanda na Biashara imeiagiza 
serikali kuvirudisha viwanda 

RC ashtuka wenye fedha 
kunyanyasa wanawake
Na Thobias Mwanakatwe, MKALAMA

MKUU wa Mkoa wa Singida, Peter Serukamba, aziagiza 
serikali za vijiji kwa kushirikiana na Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) kukomesha viten-
do vinavyofanywa na baadhi ya watu wenye fedha, ku-
wanyanyasa wanawake katika Wilaya ya Mkalama.

Akizungumza jana wakati akisikiliza kero za wananchi 
wa Kata ya Nkalakala wilayani Mkalama jana, kion-
gozi huyo alisema kuna uonevu mkubwa dhidi ya  wa-
nawake unaofanywa wenye fedha wilayani hapa, hasa 
kuwanyang’anya ardhi.

“Nilichogundua hapa Mkalama kinamama wanaonewa 
sana! Yaani mume wake akishafariki dunia, wanataka 
wamnyang’anye kila kitu. Hapana, haiwezekani! Niombe 
serikali za vijiji tuwatee na serikali za vijiji mkiwa tayari 
kuwatetea wanaoonewa, tutawashinda na katika hili 
TAKUKURU ninaomba wasaidie,” aliagiza.

Serukamba alisema wanaotumia fedha zao, wak-
ishajua serikali imekuwa na ukali wataacha kunyanyasa 
kinamama, hivyo kinachotakiwa ni serikali za vijiji kuan-
za kushughulika kukomesha vitendo hivyo.

Pia alikerwa na kitendo cha viongozi wa Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) Wilaya ya Mkalama kuruhu-
su zaidi ya Sh. milioni nne kurejeshwa makao makuu il-
hali zilipaswa kutolewa kwa wananchi 32 waliopewa kazi 
ya kuchimba bwawa.

Fedha hizo zilirejeshwa makao makuu ya TASAF kwa 
kuwa siku ya malipo, wanufaika hawakuwapo kutokana 
na sababu mbalimbali, ikiwamo ugonjwa. Wenyeviti wa 
vijiji wanavyotoka hawakuandika barua kuujulisha mfu-
ko huo kuwa walengwa wanaumwa.

Mratibu wa TASAF Wilaya ya Mkalama, Goodluck Mlau, 
alikiri fedha hizo zilirejeshwa makao makuu kwa kuwa 
malipo ya TASAF huwa yanafanyika kwa siku moja tu na 
asiyekuwapo fungu lake linarejeshwa makao makuu.

vilivyobinafsishwa na havijaendelezwa, 
kuwapatia wamiliki wengine ili vizalishe, 
kuongeza tija, ajira na mapato.

Imesema viwanda hivyo vinakiuka 
lengo la ubinafsishwaji na hivyo kulitia 
taifa hasara.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, David Ki-
henzile, aliyasema hayo jana bungeni 
alipowasilisha taarifa ya kamati kuhusu 
makadirio ya mapato na matumizi ya 
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara kwa mwaka wa fedha 2023/24.

“Viwanda ambavyo vilibinafsishwa 
lakini mpaka sasa havifanyi kazi iliyoku-
sudiwa, vinakiuka lengo la ubinafsishwa-
ji wake na hivyo kulitia taifa hasara.

“Kamati inaishauri serikali kuvirudi-
sha viwanda vyote vilivyobinafsishwa 
ambavyo havijaendelezwa na kuvitan-
gaza upya kwa wamiliki wengine ili vizal-
ishe na kuongeza tija, ajira na mapato,” 
alisema.

LIGANGA NA MCHUCHUMA
Kihenzile pia alisema ulipaji wa fidia 

kwa wananchi wanaopisha miradi ya 
kimkakati ikiwamo wa Liganga na Mchu-
chuma unapaswa kufanyika haraka.

Alisema kamati inaishauri serikali 
kuhakikisha wananchi wote ambao 
maeneo yao yanatwaliwa, walipwe fidia 
haraka kulingana na thamani ya ardhi 
yao.

Kihenzile alisema ulipaji wa fidia 
uende sambamba na mpango mkakati 
wa kuanza utekelezaji wa miradi hiyo ili 
kufikia lengo lililokusudiwa.

“Serikali ihakikishe kuwa mwekezaji 
katika mradi huu anarudisha fedha za 
fidia zinazolipwa na serikali wakati wa 
kuanza utekelezaji wa mradi kama mka-
taba wa makubaliano unavyosema,” 
alisema Kihenzile.

UCHUMI WA BULUU
Kihenzile alisema kuna tatizo la kasi 

ndogo ya ukuaji wa uchumi wa buluu, 
kwamba Tanzania haijaweka mkazo ka-
tika kukuza mazao yanayotokana na ba-
hari, mito, maziwa na mabwawa.

Alisema kamati inaishauri serikali ku-

jenga viwanda vikubwa vya kuchakata 
samaki na vya uzalishaji wa chakula cha 
samaki nchini. 

Kihenzile alisema serikali inapaswa 
kuweka mikakati madhubuti ya kuuza 
samaki nje ya nchi na kudhibiti samaki 
kutoka nje ambao wanapatikana nchini 
wasiingie nchini.

LESENI ZA BIASHARA
Kihenzile ambaye ni Mbunge wa Mu-

findi Kusini (CCM), alisema kuwapo tati-
zo la wafanyabiashara kutakiwa kulipa 
kodi ya mauzo kabla ya kuanza biashara, 
kumeleta usumbufu kwa walipakodi na 
kuwakatisha tamaa.

Alisema kamati inaishauri serikali ku-
hakikisha vyombo husika vinatoza kodi 
kwa mujibu wa sheria na kupunguza 
urasimu katika mchakato wa kuanzisha 
biashara ili kuvutia wafanyabiashara 
wengi zaidi. Alisema elimu ya mlipakodi 
itolewe mara kwa mara kuepuka usum-
bufu usiokuwa wa lazima, wizara ijiwe-
kee mikakati ya kukutana na wafanya-
biashara kwa madaraja yao ili kusikiliza 
matatizo na kuyatatua.

UINGIZAJI VYAKULA
Kihenzile alisema suala la uingizaji wa 

bidhaa za chakula nchini limepata sura 
tofauti kutokana na hali ilivyo duniani, 
kwamba baadhi ya wafanyabiashara 
wamekosa uaminifu na kutengeneza vy-
akula visivyo salama.

Alisema hali hiyo inatishia usalama 
wa wananchi wetu, kwamba kamati in-
aishauri Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS) iongezwe uwezo kifedha, rasilima-
li watu na vitendea kazi ili idhibiti bidhaa 
sizizo na ubora kuingia nchini.

Kihenzile alisema serikali iziwezeshe 
sekta za uzalishaji wa bidhaa za viwanda-
ni na mazao yatokanayo na kilimo nchi-
ni kuzalisha kwa wingi ili kujitosheleza 
kwa chakula na kupunguza uingizaji 
bidhaa hizo. Kihenzile alishauri: “Serikali 
ihakikishe bidhaa zote za chakula zina-
zoingizwa nchini zina ubora stahiki na 
usalama kwa walaji”.
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ACT yadai doria baharini na 
ziwani zinachochea rushwa
Na Christina Mwakangale

CHAMA cha ACT-Wazalen-
do kimedai doria baharini 
na ziwani zinazoendeshwa 
kwa lengo la kudhibiti uvuvi 
haramu, zimegeuka vyanzo 
vya rushwa.

Kimesema doria hizo zime-
geuka kuwa kero kwa wa-
vuvi na kusababisha mianya 
ya rushwa miongoni mwa 
maofisa uvuvi nchini.

Waziri Kivuli wa Kilimo, 
Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi wa chama hicho, 
Mtutura Mtutura, alidai hayo 
jana mkoani Dar es Salaam 
alipozungumzia hotuba ya 
makadirio ya mapato na 
matumizi ya Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi kwa mwaka 
2023/24.

“Doria hizi zimekuwa ziki-
wakumba mpaka wanunuzi 
wa samaki kwa lengo la ki-
toweo. Pamoja na nia njema 
ya kuepukana na uvuvi kwa 
njia haramu zinazoangami-
za samaki na mazalia yake, 
ACT-Wazalendo tusichounga 
mkono, ni doria kugeuka 
kero.

“Zinasababisha mianya ya 
rushwa kwa maofisa uvuvi 
nchini. Doria hizi zinaendesh-
wa kama njia ya kujipatia 
kipato cha ziada maofisa wa 
idara ya uvuvi,” alidai.

Alisema kuwa kwa sasa 
kuna utaratibu umeanzishwa 
na maofisa uvuvi wa kuwa-
taka wavuvi wasio na leseni 
ya uvuvi, wachange fedha na 
kuwakabidhi ili wawaruhusu 
kufanya uvuvi, akidai wasipo-
fanya hivyo hupita doria kali 
inayokamata vifaa vyao na 

kuviteketeza na kuwapiga 
faini kubwa.

“Licha ya Bunge kupitisha 
makadirio haya, bado ipo 
fursa ya kuendelea kujadili-
ana kwa wakati uliopo. Yapo 
mambo yanaweza kufanyiwa 
marekebisho madogo ili ku-
hakikisha mpango na bajeti 
unaakisi mahitaji ya wa-
nanchi,” alisema.

Mbali na hilo, Mtutura pia 
alisema wamebaini ukamata-
ji wa mifugo maeneo ya 
hifadhi unaambatana na 
unyanyasaji kwa wafugaji, ak-
idai baadhi ya askari -pori hu-
tumia kisingizio cha wafugaji 
kuvamia maeneo ya hifadhi 
kufanya ukatili huo.

“Pamoja na kutenga mae-
neo ya hifadhi na maeneo ya 
malisho, bado kumekuwa na 
ukamatwaji holela wa mifugo 
na utozwaji wa faini kubwa 
kinyume cha sheria za nchi.

“Kumekuwa na tabia en-
delevu ya askari wa mali-
asili kuvamia     wafugaji na 
kutaifisha mifugo    yao kisha 
kuiuza kinyemela  pasi na 
kufuata kanuni za mauzo ya 
minada kwa mali   zinazo-
taifishwa, kupigwa risasi au 
kuwatoza faini kubwa kiny-
ume cha sheria. Katika siku 
za hivi karibuni kumekuwa 
na manung’uniko makubwa 
kwa wafugaji wa Wilaya ya 
Kaliua,” alisema.

Waziri kivuli huyo alisema 
ACT-Wazalendo inatoa wito 
kwa taasisi za umma, hasa 
mamlaka za hifadhi kua-
cha mara moja uonevu na 
unyang’anyi na kufuata she-
ria, ili wafugaji waendeshe 
shughuli zao kwa uhuru na 
amani.

Na Gwamaka Alipipi,  
DODOMA

KATIKA kipindi cha Julai, 
2022 hadi Machi, mwaka 
huu, serikali imesajili miradi 
mipya 240 inayotarajiwa 
kuwekeza Sh. trilioni 10.2, 
pamoja na kutengeneza ajira 
39,245.

Waziri wa Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara, Dk. 
Ashatu Kijaji, aliyasema hayo 
jana bungeni wakati aki-
wasilisha makadirio ya ma-
pato na matumizi kwa wizara 
yake kwa mwaka wa fedha 
2023/24.

Alisema serikali imeen-
delea na juhudi za kuhama-
sisha na kuvutia uwekezaji 
nchini pamoja na kuboresha 
mazingira  ya uwekezaji na 
biashara.

Dk. Kijaji alisema kati ya 
miradi hiyo ya wazawa ni 89, 
wageni 94 na ubia 57, ikiwa ni 

ongezeko la miradi 34 sawa 
na asilimia 16.5 ikilingan-
ishwa na ongezeko la miradi 
34 iliyosajiliwa katika kipindi 
kama hicho mwaka 2021/22.

Alisema kati ya miradi 240 
iliyosajiliwa katika kipindi 
cha Julai, 2022 hadi Machi, 
2023, miradi 187 sawa na asil-
imia 77.9 imeanza utekelezaji 
kwenye sekta za kilimo (18), 
majengo ya biashara (10), 
miundombinu (2), rasilimali 
watu (5), viwanda (101), hudu-
ma (5), mawasiliano (1), utalii 
(9) na usafirishaji (36).

Kijaji alisema tathmini 
inaonyesha kuwa idadi ya 
miradi iliyosajiliwa katika 
kipindi cha Julai, 2022 hadi 
Machi, 2023 katika mabano 
iko katika sekta za uzalishaji 
viwandani (1040, usafirishaji 
(56), kilimo (180, ujenzi wa 
majengo ya biashara (22), 
utalii (21), huduma (130, mi-
undombinu (mitatu) na ra-

silimali watu (mitatu).
Alisema katika miradi iliyosajiliwa 

katika kipindi hicho sekta ya uzal-
ishaji viwandani inaongoza kwa 
kuwa na mtaji mkubwa wa Dola za 
Marekani bilioni 2.80 ikifuatiwa na 
sekta ya usafirishaji yenye mtaji wa 
Dola za Marekani milioni 861.95, sek-
ta ya ujenzi wa majengo ya biashara 
inafuata ikiwa na mtaji wa Dola za 
Marekani milioni 382.45.

Aidha, alisema sehemu kubwa ya 
miradi iliyosajiliwa katika kipindi 
hicho inatarajiwa kuwekezwa katika 
mikoa ya Dar es Salaam miradi 111, 
Pwani (33), Mwanza (12), Arusha (12) 
na Dodoma (11).

Dk. Kijaji alisema hali hiyo im-
echangiwa na uwapo wa masoko 
na miundombinu wezeshi kama 
vile umeme, maji, barabara, bandari 
na viwanja vya ndege katika mikoa 

hiyo.
Kadhalika, alisema katika kipindi 

cha Julai, 2022 hadi Machi 2023 wiz-
ara imesajili miradi mitano katika 
maeneo maalum kwa mauzo nje ya 
Dola za Marekani milioni 15.6.

Alisema miradi hiyo inatara-
jiwa kuchangia mauzo ya nje yenye 
thamani ya Dola za Marekani mil-
ioni 12.46 na kutoa ajira kwa Watan-
zania 1,247.

Miradi mipya 240 uwekezaji yasajiliwa
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KWA muda mrefu, wadau mbalimbali wa usafirishaji wame-
kuwa wakiiomba Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini (LA-
TRA), kurejesha utaratibu wa mabasi ya abiria mikoani kusafiri 
usiku kama ilivyokuwa zamani. 

Serikali ilisitisha usafiri wa mabasi usiku mwaka 1992 baada 
ya ajali kuwa nyingi huku sababu kubwa ikielezwa kuwa ni 
uzembe wa madereva kutokana na kupata usingizi wakiwa wa-
naendesha vyombo hivyo. Pamoja na kwamba utaratibu huo 
wa mabasi ulisitishwa, yako yanayofanya safari hizo kati ya Dar 
es Salaam na Mbeya. 

Katika maombi hayo, wadau hao wamekuwa wakiomba uta-
ratibu huo urejewe huku wakisisitiza kuwa watakuwa makini 
katika kuwadhibiti madereva kwa kuwapa zamu pamoja na 
kuhakikisha     vyombo hivyo vinakuwa na usalama kwa abiria 
wao.

Hata hivyo, LATRA imetoa tamko kuwa haijazuia mabasi 
kusafiri saa 24 isipokuwa kinachofanyika ni kuchukua tahad-
hari na kujiridhisha na hali ya kiusalama kabla ya kufikia hatua 
hiyo. Taarifa ya LATRA ilitolewa jana zikiwa siku chache tangu  
ilipotangaza kuruhusu magari yanayofanya safari mikoa ya 
Kigoma na Katavi kuanza safari saa 9.00 usiku. 

Kwa mujibu wa mamlaka hiyo, baada ya kupokea ushauri ku-
toka kwa wadau, itaanza kuruhusu magari kuanza safari muda 
huo. Hata hivyo utaratibu huo bado unapingwa na TABOA am-
bayo inataka mabasi yaruhusiwe kuanza safari muda wowote, 
kwa kuwa kitendo cha mamlaka hiyo kuendelea kuyazuia ni 
kuchelewesha maendeleo.

LATRA katika kuweka sawa jambo hilo, imesisitiza kuwa ku-
ruhusu mabasi kuanza saa 9:00 usiku, ni sehemu ya mwende-
lezo wa kuboresha usafiri wa mabasi baada ya awali kuruhusu 
mabasi kuanza safari saa 11:00 alfajiri na kwamba mabasi 180 
yalishapewa ratiba. 

Mamlaka pia imesisitiza kuwa licha ya kuruhusu muda zaidi, 
bado inaendelea  kuangalia tahadhari za kiusalama ili     kuona 
ni namna gani maafa yanaweza kudhibitiwa. 

Suala la kuruhusu mabasi kusafiri saa 24 ni zuri kwa sababu 
linaweza kuwafanya baadhi ya abiria hasa wafanyabiashara ku-
pata nafasi ya kupunguza muda wa safari na kufanya shughuli 
zao. 

Kwa mfano, mfanyabiashara anayetoka Iringa, kama ataanza 
safari saa 9:00 usiku, anaweza kufika Dar es Salaam mapema 
na kufanya baadhi ya shughuli siku hiyo na hatimaye kurejea 
siku inayofuata. 

Hata hivyo, kabla ya kufikia uamuzi huo, mambo kadhaa 
yanatakiwa kufanyiwa kazi yakiwamo usalama wa vyombo 
husika, hali ya madereva kuhimili muda wa kusafiri kwa maana 
kwamba wawe na afya na utimamu wa mwili. 

Sambamba na hilo,     tathmini ya kina inapaswa kufanyika ili 
kuona kama sababu zilizofanya kupigwa marufuku usafiri wa 
usiku haziko tena. 

Ni vyema LATRA na wadau wa usafirishaji wakiwamo TABOA, 
wakakaa pamoja na kufikia makubaliano badala ya sasa kuen-
delea kuvutana. 

LATRA na TABOA hawana budi kutambua kuwa wanajenga 
nyumba moja, hivyo hawana sababu ya kugombania fito. Lengo 
baina ya taasisi hizo liwe kuboresha usafiri na kuweka mbele 
maslahi ya abiria badala ya biashara.

Huduma mwendokasi Barabara Morogoro
ina shida, wenye dhamana liangalieni hilo

Usafiri wa usiku ni mzuri 
tathmini ifanyike kwanza 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

USAFIRI ni miongoni mwa hu-
duma nyeti kwenye maisha ya 
kila siku ndani ya jamii, kwa 
kuwa unatumika kuwafikisha 
watu kutoka sehemu moja 
kwenda mahali pengine kul-
ingana na shughuli husika, pia 
kufanya dhima tajwa ifikiwe.

Mfumo wa usafiri wa ma-
basi ya mwendokasi Dar es 
Salaam, ilianza kazi mkoani 
Dar es Salaam, mnamo tarehe 
10 ya mwezi Oktoba, mwaka 
2016, ikianza vituo vya Kimara 
na Morocco kwenda Kivukoni 
na Gerezani.  

Kabla ya mradi huo kuanza, 
wakazi wa maeneo hayo wa-
likuwa wakitumia usafiri wa 
daladala pekee, ambao katika 
ukweli ulikuwa ni changamo-
to kubwa, licha ya kuwa ma-
basi yaliyotumika yalionekana 
madogo, mengi yalikuwa aina 
ya Toyota Coaster, watu wa-
nasongamana ‘hivyo hivyo’ ili 
mradi wafike wanakoelekea, 
pia wakikumbana na foleni. 

Hivyo, kuanzishwa kwa 
huduma ya mabasi ya mwen-
dokasi, kuliaminika kutasaidia 
kupunguza kero iliyokuwapo 
ikiwakabili wakazi wa mae-
neo, hasa kulikoshuhudiwa 
adha ya foleni kubwa. 

Lakini, jambo la kush-
angaza ni kwamba huduma 
hiyo ilipoanza mabasi, yali-
jaza abiria, licha ya  kuele-
zwa kuna jumla ya mabasi 
140 yanayohudumia. Hilo 
likawashangaza wengi kwa 
jinsi huduma hiyo ilivyokuwa 
iktolewa, kwa kuwa ilitokea 
abiria kukaa kituoni zaidi ya 
dakika 20, bila basi kufika la 
kuwasafirisha! 

Upandaji mabasi hayo uli-
kuwa wa kibabe na kutokana 
na wingi wa abiria vituoni, 
ilikuwa siyo ajabu kukuta 
abiria akiwa amedondoka na 
kukanyagwa na wenzake au 

kupoteza vitu mbalimbali, vi-
kiwamo saa, hereni viatu na 
simu za mkononi. 

Hali hiyo ilizua malalamiko 
mengi, baadhi walijikuta wak-
ipata majeraha kisa usafiri 
wa mwendokasi. Wanafunzi 
nao walijikuta kwenye wakati 
mgumu, kwa kuwa walifika 
shuleni wakiwa wamechafu-
ka, kutokana na kukanyagwa 
hasa wanaovaa soksi nyeupe. 

Suala la kupanda kwenye 
mabasi hayo kwa ustaarabu 
kwa sasa, linaonekana ku-
fanikiwa kwa kiasi fulani 
kwenye baadhi ya vituo hasa 
vituo vikuu ambapo utaratibu 
umewekwa wa kupanda kwa 
kujipanga kwenye foleni. 

Nimesema ‘kwa kiasi fulani’ 
kwa kuwa, kuna baadhi ya 
abiria wamekuwa wakitumia 
vibaya nafasi za wagonjwa, 
wenye ulemavu na wazee hu-
jipenyeza huko mara kadhaa. 
Nimewahi kushuhudia askari 
wakirushiwa lawama na abiria 
waliopo kwenye foleni, kuhu-
su kuvunjwa kwa utaratibu.

Wakati huu wa msimu wa 
mvua kuna vituo kadhaa 
havina majengo, abiria wa-
nabaki wanateseka na wapo 
wanaoloweshwa na mvua, 
wakati wakisubiri mabasi ya 
mwendokasi kwenye vituo 
hivyo.   Huja kwa vielelezo! 
Nikitumia mfano ninaoush-
uhudia katika Barabara ya 
Morogoro, kuanzia eneo la 
Kimara Stop Over, Suka, Tem-
boni hadi Mbezi kwa Msuguri 
na Kibanda cha Mkaa pamoja 
na vinavyofuatia, hadi  kufika 
Kibaha, abiria wanataabika 
hasa inapotokea ajali au msa-
fara wa viongozi, huwa wa-
nasimama muda mrefu vituo-
ni, licha ya kwamba miongoni 
mwao kuna wagonjwa, wazee 
na wajawazito, hakuna hata 
‘benchi ‘ la kukaa. 

Hapo pia niwataje katika 
kundi hilo kuna wanafunzi 
ambao suala la muda kwao 
ni muhimu sana, kama ili-
vyo kwa wakubwa wao wa-
naoenda kwenye maeneo ya 
biashara, hali kadhalika kazi 
mbalimbali.

Ni wazi kwamba ujenzi wa 
barabara katika maeneo hayo 
haujakamilika, lakini kuna 
ujenzi wa vibanda vya ofisi 
za kukatia tiketi ulifanyika 
kwenye maeneo hayo, am-
bao ungeweza kuendana na 
hekima iwapo mahali hapo 
pa kuwapumzisha wagonjwa, 
wajawazito na wahitaji wen-
gineo. Ajabu ni kwamba, 
kuna marufuku imewekwa 
ya kuzuia kupiga picha katika 
maeneo ya vituo vya mwendo 
kasi hali ambayo inazua mas-
wali mengi ikiwamo je, hatua 
hii inalenga kuficha huduma 
mbovu zinazolalamikiwa? 

Ifahamike kwamba, hudu-
ma ya mwendokasi ni mpya 
nchini, hivyo inachukuliwa 
kama kivutio kwa kiasi fulani, 
(utalii usio rasmi) hivyo baa-
dhi ya abiria hutamani kuwa 
na kumbukumbu ya kupiga 
picha katika maeneo yake, la-
kini wanajikuta wakishambu-
liwa na walinzi wa vituo hivyo 
mara wanapobainika.

Hapo inashangaza kidogo, 
shida mahali hapo iko wapi? 
Kuna vigezo vipo vya usala-
ma wa namna yoyote dhidi 
ya rasilimali hiyo, ambayo ni 
makali ya Mtanzania anaye-
piga picha au hata ikiwa kwa 
asiye Mtanzania. Pengine ni 
vyema viongozi wakalitazama 
vyema jambo hili, pia wakaji-
tahidi kuwajibika ipasavyo ka-
tika kuboresha huduma kwe-
nye mwendo kasi, iendane na 
makusudio yaliyowekwa na 
serikali na ikidhi matarajio ya 
watumiaji wa usafiri huo.  

Na Beatrice 
Moses

 Muungwana Lazima Nilonge
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KABWELA                                                 Na Fadhili Mohammed                                  

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi, imesema ipo mbioni kukamili-
sha marekebisho ya mapitio ya She-
ria ya Usalama Barabarani ili iwe na 
makali.

Naibu Waziri wake, Jumanne 
Sagini, alibainisha hayo bungeni 
jana alipojibu maswali ya nyongeza 
ya Mbunge wa Viti Maalum (CCM), 
Janeth Massaburi.

Mbunge huyo alihoji lini serikali 
itafanyia maboresho sheria hiyo ili 
iwe kali na kudhibiti ajali za baraba-
rani.

“Kuna nchi zina sheria kali za ku-
dhibiti ajali na wanatii sheria kunusu-
ru maisha ya wananchi wao. Lini seri-
kali itatunga sheria kali ili kusaidia 
kunusuru maisha ya Watanzania ya-
nayopotea kwa ajali za barabarani? 
Je, serikali imeshindwa kuwadhibiti 
madereva bodaboda ambao hupita 
kwenye makutano bila kuzingatia taa 
za barabarani na kusababisha ajali?” 
Alihoji.

Akijibu maswali hayo, Sagini alise-
ma serikali ilishawasilisha bungeni 
muswada wa sheria na ulishasomwa 
kwa mara ya kwanza na Bunge lil-
iona irudishwe ili kuboresha maeneo 
yaliyobainika kuwa na kikwazo.

“Uboreshaji upo hatua za mwisho 
na katika mabunge yajayo ili iletwe 
na bunge likimaliza kupitisha tutaku-
wa tumemaliza eneo la sheria kali,” 
alisema.

Naibu Waziri huyo alisema serikali 
haijashindwa kudhibiti bodaboda 
na kwa sasa wanapatiwa elimu kwa 
kuwa wengi wao walikuwa hawajui 
taratibu za usalama barabarani.

Katika swali la msingi, mbunge 
huyo alihoji serikali haioni haja ya 
kuwapeleka maofisa wa usalama 
barabarani nchi za nje kama Falme 
za Kiarabu na Vietnam kujifunza jinsi 
ya kudhibiti ajali.

Sagini akijibu swali hilo, alisema 
serikali inao utaratibu wa kutoa 
mafunzo mbalimbali kwa maofisa 
wa polisi wa usalama barabarani 
ndani ya nchi na pia kuwapeleka 
nje ya nchi kujifunza namna bora ya 
kusimamia na kudhibiti ajali za bara-
barani.

“Katika kipindi cha kuanzia mwa-
ka 2015 hadi 2023, serikali imesha-
wapeleka maofisa wa usalama bara-
barani 30 kwenye nchi 15 ambazo ni 
Marekani, Ujerumani, Japan, China 
,India, Vietnam, Australia, Switzer-
land, Falme za Kiarabu, Israel, Tuni-
sia, Misri, Ghana, Rwanda na Afrika 
Kusini ili kujifunza masuala ya usala-
ma barabarani,” alisema.

Pia alisema serikali itaendelea ku-
toa nafasi za mafunzo ndani na nje 
ya nchi kwa maofisa wa usalama 
barabarani ili kupata ujuzi juu ya usi-
mamizi na udhibiti wa ajali.

Na Mary Geofrey

NAIBU Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Godfrey Kasekenya,

amewataka makandarasi 
wa ndani kutumia wataalamu 
wenye sifa kutekeleza shu-
ghuli zao ili kukidhi vigezo 
vinavyohitajika serikalini ka-
tika utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo na kupunguza 
matumizi ya makandarasi wa 
nje katika miradi mikubwa.

Jijini Arusha, Kasekenya 

alitoa kauli hiyo alipofungua 
Mkutano wa Tatu wa Kikanda 
wa Kushauriana na Wadau wa 
Sekta ya Ujenzi kwa Mwaka 
2023, ulioandaliwa na Bodi ya 
Usajili wa Makandarasi kwa 
wadau wa ujenzi wa mikoa ya 
Kanda ya Kaskazini.

Kasekenya alisema seri-
kali inatoa kipaumbele kwa 
taasisi binafsi hususani katika 
kutekeleza miradi mbalimbali 
ya maendeleo.

“Serikali kupitia taasisi kama 
Wakala wa Majengo (TBA), 

Shirika la Reli (TRC) na Wakala 
wa Ufundi na Umeme (TEME-
SA) iko katika hatua za mwisho 
za kukamilisha mkakati wa 
namna ya  kushirikiana na 
sekta binafsi kutekeleza maju-
kumu yao.

“Mfano tu ukikamilika mradi 
wa SGR (reli ya kisasa) , kutaku-
wa na vipande vitakavyokuwa 
vinafanyiwa ukarabati na sek-
ta binafsi badala ya TRC we-
nyewe,” alisema Kasekenya.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Usajili wa Makandarasi (CRB), 

Joseph Nyamhanga, aliishuk-
uru serikali kwa kupunguza 
matumizi ya ‘force account’ 
katika utekelezaji wa miradi 
yake.

Mkutano huo unawaku-
tanisha makandarasi kutoka 
mikoa sita ya kaskazini na 
mikoa jirani ikiwamo Arusha, 
Kilimanjaro, Manyara, Tanga, 
Singida na Dodoma ambao 
wanajadili   na kuweka mi-
kakati mbalimbali ya kuima-
risha sekta ya makandarasi 
nchini.

Sheria kali ya 
usalama 
barabarani 
yaandaliwa

‘Makandarasi wa ndani watumie 
wataalamu wenye sifa serikalini’

Mkurugenzi wa Udhibiti Uchumi wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA), Daniel Malanga (kushoto), akizun-
gumza wakati wa kufungua mkutano mkuu wa mwaka wa viongozi wa Chama cha Wafanyakazi wa Serikali Kuu na 
Afya (TUGHE), Tawi la TCAA, mjini Morogoro hivi karibuni. PICHA: DICKSON MULASHANI
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Ataka uadilifu ukaguzi 
wa mazingira migodini
Na Robert Hokororo, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Mazingira), Dk. Switbert Mka-
ma, amewataka maofisa mazingira na 
wakaguzi wa migodi kuwa waadilifu ili 
kutimiza azma ya serikali ya kupunguza 
matumizi ya zebaki kwa wachimbaji wa-
dogo wa dhahabu. 

Alitoa rai hiyo juzi alipofungua warsha 
ya siku mbili kwa Maofisa Mazingira na 
Wakaguzi wa Migodi kuhusu Mikataba 
ya Minamata na Basel kwa ajili ya ku-
punguza matumizi ya zebaki iliyoanza 
juzi jijini hapa.

Dk. Mkama alisema Tanzania ilitia 
saini Mkataba wa Minamata kuhusu 
zebaki Oktoba 10, 2013 kwa lengo la 
kupunguza matumizi ya kemikali hiyo 
yenye athari kwa afya na mazingira.

Aliwataka wakaguzi kuwa waadilifu 
katika shughuli zao kwa kuwa bila uadili-
fu, nchi itarudi nyuma katika kupunguza 
matumizi ya zebaki.

”Ninawaomba epukeni kuchanganya 
maslahi binafsi na ukaguzi ili kuhakiki-
sha afya na mazingira yanakuwa salama 
na tutambue zebaki ina athari kiafya na 
mazingira,” aliagiza.

Mkurugenzi wa Uzingatiaji na 
Utekelezaji wa Utunzaji wa Mazingira wa 
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usamamizi 
wa Mazingira (NEMC), Redempta Sam-
uel, alisema mafunzo hayo yatawajen-
gea uwezo wa kutatua changamoto za 
kimazingira.

Alisema shughuli nyingi za uchimbaji 
mdogo wa dhahabu zinafanyika katika 
maeneo ya vyanzo vya maji na misitu na 
kuhusisha uharibifu wa mazingira, hivyo 
warsha itawapa uelewa kukabiliana na 
changamoto hizo.

Lucas Maselo kutoka Tume ya Taifa ya 
Madini, alisema mafunzo yatawajengea 
uwezo wa kuanza kuchagiza matumizi 
ya teknolojia ya kisasa ya uchenjuaji wa 
dhahabu badala ya zebaki.

Alisema kuwa teknolojia mpya pia 
itakuwa na manufaa kwa wachimbaji 
wadogo kwa kuwa mbali ya kulinda afya 
zao lakini pia itasaidia kuwaongezea 
kipato kwani wataongeza uzalishaji wa 
dhahabu.

Spika awaonya wabunge wanaodaiwa kodi na TBA
Na Augusta Njoji, DODOMA

 SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson, amewaagiza wabunge 
wanaodaiwa kodi ya pango na 
Wakala wa Majengo Tanzania 
(TBA) kulipa madeni yao kabla 
hawajaanza kufukuzwa.

Dk. Tulia alitoa angalizo 
hilo jana bungeni wakati wa 
kipindi cha Maswali baada 
ya Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Asha Juma kuuliza swa-
li la nyongeza. Mbunge huyo 
alisema nyumba nyingi za TBA 
Dodoma ni chakavu na kuhoji 
mpango wa serikali kusimam-
ia nyumba hizo zikarabatiwe 
kwa kuwa wanaoishi wanalipa 
kodi. Hawakai bure.

Kutokana na swali hilo, Spi-
ka alisema: “Mbunge amezun-
gumzia suala la hawakai bure. 
Wabunge wengi wanadaiwa 
na TBA. Wabunge mnaodaiwa 
kodi na TBA ilipeni TBA ili 
ifanye majukumu yake.

“Ninasema hivyo kwa saba-
bu nina barua zenu. Itakapofi-
ka muda wa kufukuzwa huko 
kwenye majumba, msinifuate 
mimi. Nendeni mkalipe ili TBA 
ifanye kazi zake.”

Naibu Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Atupele Mwaki-
bete, akijibu swali la mbunge 
huyo, alikiri baadhi ya ny-
umba za TBA Dodoma kuwa 
na uchakavu na kumshukuru 
Spika kwa kukumbusha wadai 

na watumishi wa serikali baa-
dhi wanadaiwa. 

“Kuna kila sababu ya kulipa 
ili kukarabati nyumba hizi 
chakavu, ikizingatiwa TBA fed-
ha inazopata ni kutoka ruzuku 
ya serikali na fedha za kodi za 
pango zikikusanywa ndio zina-
karabatiwa,” alisema.

Katika swali la msingi, 
Mbunge wa Chaani (CCM), 
Usonge Hamad Juma, alihoji 
mpango wa serikali kuwajen-
gea nyumba watumishi wa 
Serikali ya Muungano kwa 
upande wa Zanzibar kupitia 
TBA.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Mwakibete alisema TBA 
ilianzishwa chini ya Sheria ya 

Wakala, Sura 245 ikisomwa 
pamoja na agizo la uanzish-
waji wa wakala la Februari 14, 
2003. 

“Moja ya jukumu la msingi la 
TBA ni kujenga na kukarabati 
nyumba na majengo ya serika-
li kwa ajili ya makazi kwa wa-
tumishi wa umma Tanzania 
Bara,” alisema.

Hata hivyo, alisema jukumu 
la ujenzi wa nyumba kwa 
watumishi wa umma kwa 
upande wa Zanzibar liko chini 
ya Wakala wa Majengo Zan-
zibar (ZBA). TBA na ZBA wa-
nashirikiana na kushauriana 
kwenye mambo mbalimbali 
ya kitaalamu na kujengeana 
uwezo.

SUA yapewa bilioni 74/- kuboresha elimu, ajira 
Na Christina Haule,             
MOROGORO

CHUO Kikuu cha Sokoine cha 
Kilimo (SUA) kimepokea Sh. bil-
ioni 73.6 kwa ajili ya kuboresha 
elimu na kurahisisha upatikanaji 
wa ajira na kukuza uchumi kwa 
wahitimu.

Naibu Makamu Mkuu wa Chuo 
Mipango, Fedha na Utawala wa 
SUA, Prof. Amandus Muhairwa, 
alibainisha hayo wakati wa uz-
induzi wa kamati ya ushauri wa 
viwanda na kuzungumza na wa-
tekelezaji wa mradi wa elimu na 
mageuzi ya kiuchumi (HEET) uli-
ofanyika mjini hapa.

Prof. Muhairwa ambaye ni Mra-
tibu wa Mradi wa HEET, alisema 

kupitia mradi huo, SUA imepokea 
fedha hizo ambazo kati yake, Sh. 
bilioni 55.2 zitatumika kutekeleza 
mambo mbalimbali ya SUA 
mkoani Morogoro na Sh. bilioni 
18.4 zitatumika katika Kampasi 
ya SUA     iliyopo nyanda za juu 
kusini.

Alisema kupitia mradi huo 
wanatarajia kufanya ujenzi wa 
majengo mapya, ukarabati na un-
unuzi wa vifaa vya kujifunzia na 
kufundishia, uanzishaji na ubore-
shaji wa mitaala, kuanzisha na 
kuimarisha uwezo wa kiubunifu 
na utafiti wenye tija, kujenga 
uhusiano kiutendaji na sekta bi-
nafsi, kuimarisha matumizi ya 
TEHAMA, kujenga uwezo wa 
uzalishaji wa mapato ya ndani na 

kuwajengea uwezo wanataaluma 
na viongozi.

Prof. Muhurwa alisema ka-
tika kuanzisha mitaala mipya 
na kuhuisha mitaala, jumla ya 
mitaala 108 itahuishwa ili kuwez-
esha wahitimu kujiajiri na kua-
jiri, kuongeza mbinu za ubunifu 
katika ufundishaji sambamba na 
kujenga uwezo wa watumishi 
kielimu.

Alibainisha kuwa mpaka sasa 
wanataaluma 41 wa shahada za 
umahiri na uzamivu wanaende-
lea na masomo katika vyuo mbal-
imbali nchini na nje ya nchi.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. James Mdoe,  alisema katika 
kuboresha elimu kwa vyuo vikuu 

nchini, serikali imetenga dola za 
kimarekani milioni 425 sawa na 
Sh. bilioni 972 za kitanzania len-
go likiwa ni kuimarisha ajira na 
kukuza uchumi wa wahitimu wa 
vyuo vikuu nchini.

Alisema mradi huo unatekele-
zwa kupitia mkopo nafuu wa 
fedha kutoka Benki ya Dunia 
ambao unatekelezwa kwa miaka 
mitano kuanzia 2021 ukihusisha 
vyuo vikuu 14 vya umma, taasisi 
zilizopo chini ya Wizara ya Elimu 
zinazoshughulika na elimu ya juu 
ikiwamo CPU na COSTECH na 
taasisi tano zilizo chini ya Wizara 
ya Fedha.

“Tukiboresha elimu yetu, tu-
kawa na rasilimali watu iliyo bora. 
Hapo ndipo tunaweza tukafanya 

kweli mageuzi hayo ya kiuchumi 
kama jina la mradi linavyoe-
lezea,” alisema Prof. Mdoe.

Aliwaagiza kutumia taratibu zi-
lizowekwa katika kutatua changa-
moto wanazokumbana nazo na 
zikiwashinda, wawasilishe katika 
ngazi husika ili kutatuliwa kwa 
haraka na kufikia malengo ka-
mili ya mradi na kukamilika kwa 
wakati.

Mwakilishi wa Benki ya Du-
nia, Kaboko Mkalinga, aliwataka 
washauri wa mradi kujitoa ka-
tika utekelezaji wa mradi huo 
kutokana na uzoefu walionao na 
kuhakikisha wanatoa mchango 
wao kwa wananchi ili mradi huo 
ufanikiwe kwa kuzalishaji ajira 
nyingi nchini.

Bibi mkazi wa kata ya Mitumbati, wilayani Nachingwea, mkoani Lindi, akieleza  kero yake kwa  Mkuu wa wilaya 
hiyo, Mohamed Moyo (kulia), wakati wa  mkutano wa hadhara   na wananchi katika ziara yake  ya “Ulipo nipo 
toa kero yako sema kweli siyo majungu”, katika vijiji vya Ntila, Maziwa, Mshikamano na Mitumbati  juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Na Cynthia Mwilolezi,       
ARUSHA     

MAMLAKA  ya Dawa na Vifaa 
Tiba (TMDA) imenasa dawa na 
vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. 
milioni 88 vilivyokuwa vikiingizwa 
nchini kwa njia ya magendo. 

  Kaimu Meneja wa TMDA Kan-
da ya Kaskazini, Proches Patrick, 
alisema jana kuwa mamlaka hiyo 
kwa kushirikiana na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) Mkoa wa 
Arusha, walifanya ufuatiliaji na ku-
kamata dawa na vifaa tiba hivyo 
mpakani.

  Alisema baada ya kukamat-
wa kwa dawa hizo, watazifanyia 
uchunguzi   ili   kubaini  kama 

zina ubora unaotakiwa na taratibu 
zingine zianze  kufuatwa.

  Pia mamlaka hiyo imewe-
ka  wakaguzi  wake katika vituo 
vyote vya forodha vilivyoko kati-
ka  kanda hiyo ili kufanya ukaguzi 
na uchunguzi wa kimaabara kabla 
bidhaa     hizo hazijaingizwa nchi-
ni. 

Aidha alisema kuwa katika 
dawa na vifaa tiba hivyo, zinagha-
rimu Sh.milioni 88 kati ya hizo Sh. 
milioni 86 kwenye dawa na vifaa 
tiba Sh. 2,000,000.

 “Biashara za magendo sasa hivi 
zinazidi kupungua siku hadi siku 
kutokana na timu za operesheni zi-
nazofanya  kazi vizuri katika mae-
neo mbalimbali. 

“Dawa hizo na vifaa tiba vi-
likamatwa na TRA vikiingia 
nchini kwa njia za magendo bila 
kupata vibali vinavyotakiwa na 
kukamatwa kwake ni kutokana 
na kuwa serikali iko makini kwe-
nye kuhakikisha   hakuna yeyote 
anayeingia      kimagendo nchini,   
kwani kwa kufanya hivyo ni uki-
ukwaji mkubwa wa sheria za nchi 
yetu,”alisema.

  Pia alisema kwa mfanyabi-
ashara  yeyote anayetakiwa kuin-
giza dawa nchini ni lazima bidhaa 
yake isajiliwe na iwe salama kwa 
mtumiaji, kinyume na hapo hatua 
kali za kisheria lazima zichukuliwe 
dhidi yao. 

Alitoa onyo  kwa wale wote wa-

naoingiza au kutengeneza bidhaa 
za dawa na vifaa tiba, bila kuzinga-
tia matakwa ya Sheria ya Dawa na 
Vifaa Tiba Sura  219 kuwa waache 
mara    moja na TMDA haitamwo-
nea huruma yeyote  atakayebaini-
ka  kukiuka      matakwa  ya sheria 
hiyo. 

 Alitoa wito kwa wananchi kutoa 
taarifa za mtu yeyote anayeuza, ku-
ingiza au kutengeneza dawa, vifaa 
tiba au vitenganishi  bila kuzinga-
tia Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba ili 
kuzifanyia kazi kwa na kuwachuku-
lia hatua kali wahusika.

 Meneja wa TRA Mkoa wa Aru-
sha, Eva Raphael, alisema wafan-
yabiashara wanavyopitisha bidhaa 
hizo kwa njia za magendo, kuna 

tozo za TRA wanazotakiwa kulipia 
na za taasisi zingine wanazikwepa 
na hivyo  kuikosesha serikali ma-
pato.  

Alisema baada ya kukabidhi bid-
haa hizo kwa TMDA na kuzifanyia   
ukaguzi na kuangalia kama zinafaa  
kwa matumizi, zitachukuliwa na 
serikali kwa ajili ya hatua zingine 
zinazofuata.  

“Ninawaomba tu jamani wale 
wote wanaofanya biashara hizo za 
magendo kuacha mara moja, kwani 
serikali ipo makini  ni vizuri   kila   
mmoja  afanye kazi yake, kwa ku-
fuata  sheria na taratibu za nchi, ili 
kuepukana na hasara  anayoweza 
kupata kama hizi za kutaifishwa   
bidhaa  zote,” alisema.

 Kesi 96 
utelekezaji 
wa familia 
ziripotiwa
Na Jaliwason Jasson, BABATI

HALMASHAURI ya Mji wa Babati 
mkoani Manyara, imepokea kesi 
96 za kutelekeza familia, huku wa-
toto wachanga na wanawake wakiwa 
waathirika wakuu.

  Idadi hiyo imeripotiwa katika robo 
ya mwaka 2022/23, ambapo pia wanao-
daiwa kushiriki vitendo hivyo ni wenye 
uwezo wa kifedha.

 Ofisa Ustawi wa Jamii wa Halmashau-
ri hiyo, Aghatha Patrice, alisema hayo 
wakati wa mahojiano maalumu na Ni-
pashe huku akibainisha kuwa kwa siku 
wanapokea malalamiko manne mpaka 
matano ya kutelekezwa kwa familia. 

“Kwa wiki tunapokea malalamiko 
ya kutelekeza familia tisa mpaka 10, 
na kwa mwezi tunapokea malalamiko 
20 ila kwa robo mwaka tunakuwa na 
malalamiko 96,”alisema Patrice. 

Aidha, alisema kesi nyingi wanatafuta 
mwafaka na zingine zinafikishwa ma-
hakamani.

  Ofisa huyo, alisema asilimia kubwa 
ya watu wanaotelekeza watoto ni wa-
naume na wachache ni wanawake 
ambapo alieleza kuwa watoto wengi 
ambao wanaotelekezwa ni wa miaka 
miwili mpaka mitano.  

Alitaja madhara ambayo wanapata 
watoto kuwa ni kubakwa, kulawitiwa na 
kupata maradhi ya utapiamlo.

  Naye Mkuu wa Dawati la Jinsia la 
Polisi Wilaya ya Babati, Daud Danyace, 
alisema suala la utelekezaji wa familia 
siyo kwa watu wa hali ya chini, ila na 
wenye uwezo wa kifedha wanatelekeza 
familia.

    Mwenyekiti wa Shujaa wa Maen-
deleo Mkoa wa Manyara (SMAUJATA), 
Lightness Maina, alisema ili kutokomeza 
ukatili wa kutelekeza familia ni vizuri zi-
wepo nyumba za kuwahifadhi watoto ili 
wazazi wakipatana ndio watoto warud-
ishwe nyumbani.

Vifaa tiba mil. 88/- vyanaswa vikiingizwa kwa njia ya magendo

Samia asema serikali itashirikiana 
na AZAKI ukuaji wa uchumi EAC
Na Allan lsack, ARUSHA

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
amesema serikali itaendelea 
kukuza ushirikiano na ma-
shirika yasiyo ya kiserikali kwa 
kutunga sera ambazo zitakuwa 
chachu ya ukuaji wa uchumi ka-
tika ukanda wa Afrika Mashari-
ki.

Amesema mkataba wa Jumui-
ya ya Afrika Mashariki (EAC), 
unaelekeza kuwapo kwa ush-
irikiano wa kikanda na maende-
leo katika jumuiya, utazingatia 
watu na uendeshaji wa masoko 
ya kibiashara. 

Rais Samia alieleza hayo jana 
katika hotuba yake, wakati aki-
fungua kongamano la kwanza 
la Jumuiya ya Asasi za Kiraia ya 
Afrika Mashariki, unaoendelea 
jijini Arusha kwa siku tatu, il-
iyosomwa na Waziri wa Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima.

  “Serikali ya Tanzania in-
aamini kwamba kongamano 
hilo, litaandaa mikakati ya wazi 
ya ushirikishwaji ili kuhakikisha 
kuna kuwapo kwa ushiriki wa 
Azaki kama sauti ya wananchi 
katika ngazi ya kikanda. 

“Tunaamini kwa dhati kwam-

ba ushiriki wa watu kupitia 
Azaki ni muhimu katika ku-
hakikisha sera zinafanya kazi 
mashinani kwa kuwa tunatam-
bua nafasi na umuhimu wa 
Asasi za Kiraia kufanya utafiti na 
mijadala ya mikutano ya hadha-
ra kuhusu masuala muhimu ya-
nayohusu wananchi,” alisema. 

Pia alisema eneo la Biashara 
Huria la Bara la Afrika (AfCFTA) 
ni mpango maalum uliowekwa 
kurahisisha ushirikiano wa kiu-
chumi wa Afrika na biashara za 
ndani na kujenga uthabiti dhidi 
ya majanga ya kimataifa. 

Alisema AfCFTA kuhusu wa-
nawake na vijana imedhamiria 

kuwa ya mabadiliko kwa kuwa 
itachangia ukuaji wa maende-
leo endelevu barani Afrika. 

Rais wa Asasi za Kiraia za Af-
rika Mashariki, Daniel Lema, 
alisema lengo la kongamano 
hilo, ni kuzikutanisha pamoja 
asasi hizo kwa kuwa sehemu ya 
kiungo baina ya wananchi wa 
eneo hilo na vyombo vinavyosu-
kuma shughuli za mtengemano 
ndani ya EAC.

  Alisema itasaidia kupun-
guza na kuondoa kabisa pengo 
lililoko kati ya watu, asasi za 
kiraia, serikali na vyombo vina-
vyofanya kazi ndani ya Jumuiya 
ya Afrika Mashariki.

Mkurugenzi wa Bonde la Mto Pangani, Segule Segule (katikati), akikagua mtaro wa maji katika Mji mdogo wa Mirerani juzi, 
uliochimbwa na bonde hilo kunusuru zaidi ya watu 5,000 wa kata tano za Wilaya ya Arumeru, mkoani Arusha na Wilaya ya 
Simanjiro mkoani Manyara, waliokuwa wanakumbwa na mafuriko. Kushoto ni Mhandisi wa Mazingira, Arafa Maggid na Mwe-
nyekiti wa Kitongoji cha Tanesco, Justin Abraham. PICHA: GIFT THADEY
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Na Vitus Audax, MWANZA 

SERIKALI imeahidi kuende-
leza ushirikiano na Benki ya 
KCB kupitia mradi wake wa 
tujiajiri katika kuwawezesha 
vijana katika masomo ya 
ujuzi na kujiajiri kwa kuwa-
tengenezea mazingira mazuri 
ya kuzitumia fani mbalimbali 
walizojifunza ili kupunguza 
wimbi la vijana wasio na 
ajira mitaani. 
Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, 

Hassan Masala, alisema hayo 
jana alipomwakilisha Mkuu 
wa Mkoa wa Mwanza, ka-
tika hitimisho la mafunzo 
kwa wanafunzi 295 kutoka 
Chuo cha Ufundi Stadi (VETA) 
mkoani Mwanza.  Wanafunzi 
hao walisomeshwa kupitia 
mradi wa tujiajiri chini ya 
ufadhili wa KCB na Shirika 
la Maendeleo la Ujerumani 
(CIZ).
Alisema serikali itaendelea 

kuboresha miundombinu ya 
utendaji kazi vyuoni  pamoja 
na majengo ya kujifunzia, 
vifaa na vyumba vya ma-
darasa ili kuhakikisha vijana 
wanasoma kwa vitendo na 
kuondoka vyuoni wakiwa na 
ujuzi utakaowawezesha ku-
jiajiri katika fani zao.
 “Mmeonyesha mfano mzuri 

wa kuwafikia vijana kwa ku-
wapa elimu pamoja na viten-
dea kazi watakavyovitumia 
huko waendako. Hatua  hii 
itasaidia kupunguza wimbi la 
vijana wasio na ajira mtaani 
na sisi kama serikali tutaen-
delea kuwa pamoja na nyinyi 
kuwezesha hatua hizo za ki-
maendeleo,” alisema Masala.
Naye Mkuu wa Uhusiano 

wa KCB, Christine Manyenye, 
akizungumza wakati wa ku-
kabidhi vitendea kazi kwa 
wahitimu hao, alisema katika 
mkoa wa Mwanza tayari 
vijana 625 wenye umri wa 
miaka 18-35 kuanzia mwaka 
2016. 
Kadhalika alisema kupitia 

mradi huo, vijana 315 kutoka 
mikoa tofauti tofauti wame-
pata ajira baada ya kuhitimu 
mafunzo ya ujasiriamali 
yaliofadhiliwa huku wengine 
wakijiari katika shughuli za 
kiufundi walizosomea huku 
akiwataka vijana hao kuzi-
tumia vyema taaluma zao 
kujikwamua kiuchumi.
“Kwa mwaka huu tume-

toa wahitimu 295 ambao 
pia wamepatiwa vifaa vya 
kuwasaidia katika shu-
ghuli zao za kiufundi na 
mradi umegharimu zaidi ya 
Sh.milioni 94,” alieleza.
Baadhi ya wahitimu wa 

mafunzo ya ujasiriamali 
waliiomba serikali kuende-
lea kuboresha miundombinu 
ya ufundishaji na ujifun-
zaji katika chuo cha ufundi 
VETA Mkoa wa Mwanza ili 
kuwaimarisha vijana katika 
taaluma zao.

Serikali na KCB
kuwezesha 
vijana

Na Samson Chacha, TARIME

WAFANYABIASHARA na 
baadhi ya wananchi katika mji 
wa Sirari, mkoani Mara wako 
hatarini kuugua magonjwa 
mbalimbali kutokana na soko 
na kituo cha magari mjini hapo 
kuwa na mrundikano wa taka. 

 Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti, wafanyabi-
ashara hao walisema mrundi-
kano wa taka hizo katika soko 
na kituo cha magari, umekuwa 
ukiwatia hofu hususani ka-
tika kipindi hiki cha mvua kwa 
kuwa zinaweza kusababisha 
magonjwa ya mripuko kwa wa-
fanyabiashara hao zaidi ya 300. 

“Jalala hili limekuwapo hapa 
kwa muda mrefu sasa na tume-
zungumza mara nyingi kwa 

viongozi mbalimbali wa serika-
li lakini hatupati suluhu ilihali 
awali viongozi wetu, wakiwamo 
mbunge na diwani, walishiriki 
kuondoa jalala hili lakini limer-
udi tena na hakuna anayejali,” 
alisema Marwa Mwita.

  Bhoke Mwita  ambaye ni 
mfanyabiashara katika soko 
hilo, alisema jalala hilo lime-
kuwa likitoa harufu kali na 
kutiririsha maji kuelekea katika 
maeneo wanayofanyia biasha-
ra na kwenye makazi ya watu 
yaliyo jirani na soko hilo. Alise-
ma hali inayohatarisha afya zao 
pamoja na wateja wao.

    Wakizungumza na gazeti 
hili kwa nyakati tofauti katika 
soko na stendi hiyo   mapema 
wiki hii, baadhi ya wafanyabi-
ashara   na wananchi walioji-

tambulisha kwa majina ya Man-
gera  Chacha, Mwita

Sasi, Elizabeth John, Ma-
tiko Lameck, Wesiko   Nyam-
hanga na Gimase Mwita wal-
isema:   “Sisi wafanyabiashara 
tulioko ndani, nje ya soko   na 
walioko nje stendi ya magari 
na wakazi wa mji huu wa Sirari 
tunapata wakati mgumu wa ku-
fanya biashara zetu.

“Hii ni kutokana na rundo 
la uchafu uliokithiri na kutoa 
harufu kali na maji yanay-
otiririka kuelekea kwenye ny-
umba za makazi ya watu.  Hali 
hii  inatishia  afya   zetu kwa 
kukumbwa na magonjwa ya 
mlipuko kama kipindupindu 
na kuharisha.”

Pia alisema uchafu huo ul-
ioambatana, haujazolewa ku-

toka eneo hilo kwa kipindi cha 
zaidi ya mwezi mmoja, hivyo 
kuiomba serikali kufuatilia na 
kudhibiti kadhia hiyo inayoha-
tarisha afya za wananchi, wa-
fanyabiashara na wateja.

Amos Sagara, Diwani wa 
Sirari, alithibitisha uwapo wa 
rundo la taka hizo na stendi ya 
magari na kusema tayari ame-
wasilisha kilio cha wananchi 
katika uongozi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Tarime ili kuon-
doa haraka taka hizo kabla 
hazijaleta madhara.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Ta-
rime, Solomon Shati,  alisema 
tayari wameweka katika mpan-
go wa kuondoa taka hizo na zi-
natarajiwa kuondolewa muda 
si mrefu. 

Wafanyabiashara Sirari walia na mrundikano wa taka sokoni

Uchakavu mitambo TANICA washusha uzalishaji
Na Titus Mwombeki,         
BUKOBA 

K
IWANGO cha uzalishaji 
katika kiwanda cha 
Kahawa cha TANICA 
kilichoko katika Hal-

mashauri ya Bukoba mkoani 
Kagera, umeshuka kutoka tani 
500 hadi 300 kutokana na 
uchakavu wa mitambo. 

Kutokana na uchakavu huo, 
uzalishaji katika kiwanda hicho 
huku kikihitaji zaidi ya Sh. bilio-
ni 50 kwa ajili ya marekebisho. 

Hayo yalibainishwa juzi ki-
wandani hapo na Meneja Mkuu 
wa TANICA, Mhandisi Rodness 
Milton, ambaye aliiomba seri-
kali kutoa msaada katika kiwan-
da hicho ili kuinua shughuli za 
uzalishaji na kukidhi mahitaji 
ya soko la kimataifa. 

Alisema fedha hizo zinahi-
tajika kwa ajili ya kurekebisha 
miundombinu na kununua mi-
tambo ya kisasa ili kuboresha 
shughuli za uzalishaji. 

“Uzalishaji wa kiwanda hiki 
kwa mwaka zilikuwa tani 500 

lakini kwa sasa umeshuka, 
hivyo kusababisha kushindwa 
kuingia katika ushindani na 
viwanda vingine. Tunaomba  
serikali kusaidiana na wanahisa 
katika kukinusuru kiwanda hiki 
hasa upatikanaji wa fedha zina-
zohitajika.  

Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Al-
bert Chalamila, alisema serikali 
itakuwa bega kwa bega katika 
kusimamia ujenzi wa kiwanda 
hicho ili kuniwezesha kuwa na 
uzalishaji wenye tija na kuten-
geneza uchumi imara wa mkoa 

wa Kagera. 
Chalamila aliongeza kuwa 

kupitia ombi la kujengwa kwa 
kiwanda kipya, kutasababisha 
hata wakulima ambao ndio 
wanazalisha wa malighafi za 
kiwanda hicho kuboresha zao 
hilo likiwa shambani.

 Naye Katibu Tawala Msaidizi 
(Uchumi na Uzalishaji) wa Mkoa 
wa Kagera, Isaya Tendega, alise-
ma mahitaji ya kiwanda kipya 
ni makubwa ili kufikia wastani 
wa kuzalisha kahawa na kuli-
fikia soko.

Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa wa Mara, Dominicus Lusajo (wa tatu kulia), akizungumza wakati wa mkutano wa kukaribisha wa-
jumbe  wa  kamati ya maendeleo ya mkoa huo jana, ambao wako katika ziara ya mafunzo ya kutembelea miradi iliyotekelezwa 
kwa fedha za huduma kwa jamii (CSR), zilizotolewa na Mgodi wa Barrick Bulyanhulu katika mikoa ya Shinyanga na Geita. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Hili la vyeti vya udereva 
kwa kweli, halijakaa sawa

Ukurasa 13

Ukurasa 12

Reli ya kisasa SGR na 
ukaribisho wa maisha 
ya kisasa mapya kwa 
wakazi Kanda ya Ziwa

UCHUMI

Na Sabato Kasika 

ILIKUWA simulizi ya namna 
yake, maadhimisho ya Sikukuu 
ya Wafanyakazi Duniani Mwaka 
2023, yalipambwa na kaulimbiu 
‘mishahara bora, ajira za staha 
ni nguzo kwa maendeleo ya wa-
fanyakazi, wakati ni sasa’.

Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san akawa mgeni rasmi katika 
Uwanja wa Jamhuri mjini Mo-
rogoro, kulikosheheni hadhira 
iliyooongozwa na viongozi wa 
Shirikisho la Vyama vya Wa-
fanyakazi Tanzania (TUCTA), 
nyuma yao kuna umma wa 
wafanyakazi na wananchi kwa 
jumla, wakiguswa na kauli mbiu 
‘uadilifu na weledi kazini, ni 
chumbuko la maisha bora kwa 
wafanyakazi’.

Kikuu kwanza kuvutia ha-
dhira hiyo, ni ahadi ya mwaka 
jana Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, ambaye akawaahidi wafan-
yakazi mwaka jana katika kile 
anatumia msamiati ‘jambo letu’ 
kwa maana ya maslahi, kwam-
ba pande mbili zingekutana 
kuyajadili hayo.

Katika hotuba yake Rais Dk. 
Samia siku nne zilizopita, zili-
jaa mambo ya kuwatia moyo 
wafanyakazi, hata ‘kuwakuna’ 
katika namna ilivyojikita katika 
mambo makuu kadhaa, yanay-
ogukia katika sura kuu mbili, 
yaani utekelezaji wa serikali 
kwa maslahi ya wafanyakazi, pili 
ahadi kwao.

Rais Dk. Samia akaweka baya-
na kuhusu utekelezaji wa madai 
ya malimbikizo ya wafanyakazi, 
akisema jumla yake yalikuwa 
14,516 na kwamba tayari serikali 
imeshafanyia kazi madai 13, 523, 
huku akifafanua kwamba yame-
baki machache.

Ukurasa 14

Uwanja wa Ndege Moshi, 
miaka 59 ukisuasua,

 lakini ni nyeti kiuchumi
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Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akiwasalimia wafanyakazi katika Uwanja wa Jamhuri mjini 
Morogoro katika siku ya Mei Mosi wiki hii. PICHA: MTANDAO

Dondoo Rais Samia zilivyowakuna
wafanyakazi kwenye Mei Mosi yao

Hapo akafafanua nafasi ya 
waajiri kutowasilisha michango 
ya wafanyakazi wao katika mi-
fuko ya hifadhi ya jamii, rais 
akisema ameshamwagiza wa-
ziri mwenye dhamana ya ajira 
pamoja na waziri mkuu, ku-
fanya mkutano na waajiri ili wa-
fanyakazi walipwe stahiki zao 
katika namna inayohitajika.

Mnamo Mei mwaka jana, 
Rais Samia aliridhia mapende-
kezo ya kuongeza mishahara, 
ikiwamo kima cha chini kwa 
watumishi wa umma asilimia 
23.3 na fedha kiasi cha shilingi 
trilioni 1.59 ikatumika kuongeza 
hitaji hilo kwa mwaka wa fedha 
2021/2022, jambo ambalo wiki 
hii akalianika kwamba limesha-

tekelezwa kwa wafanyakazi hao 
wenye mishahara ya chini kwa 
asilimia 23 iliyopangwa katika 
bajeti ya sasa.

Eneo lingine la maslahi kwa 
wafanyakazi, Rais akasema 
Baraza la Kazi na Uchumi nchi-
ni limeshaelekezwa kusikiliza 
changamoto za mfumo wa fidia 
kwa wafanyakazi, ili iweze kutoa 

huduma, pia kuunda Kamati za 
Usalama Sehemu za Kazi, inay-
owajumuisha waajiri na wafan-
yakazi wenyewe.

Rais anafafanua kwamba, 
unahusu kuwaongezea watumi-
shi vitendea kazi katika kitengo 
cha Wakala wa Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi (OSHA), ikiwa na 
maana ya kuendelea kuongeza 
wafanyakazi mahali hapo, pia 
magari ili kazi zake zifanyike 
kwa ufanisi.

NYONGEZA KILA MWAKA
Penye msamiati wa maslahi 

‘jambo letu’ ambao Rais Dk. Sa-
mia aliutamka mwaka jana, sasa 
anataja mbinu mpya iliyowahi 
kuwapo zama zilizopita katika 
suala la nyongeza ya mshahara, 
wakati wa sikukuu ya mwaka 
huu mjini Morogoro.

Rais akafafanua staili ya 
nyongeza kufanyika kwa ukimya, 
hadi sasa namna ya utekelezaji 
wake unaendelea kufanyiwa 
kazi, rais akisema itaendana na 
kulipa malimbikizo ya madai 
katika bajeti ya mwaka wa fedha 
ujao.

Anafafanua kuwa, hatua hizo 
sasa itafanyika kwa ukimya, 
ikilenga kuwabana wafanyabi-
ashara wanaovizia matangazo ya 
mishahara mipya, kwa kupandis-
ha bei za bidhaa zao sokoni, Rais 
Dk. Samia akiitafsiri inawaumiza 
watu wenye kipato cha chini.

‘Wafanyakazi mambo ni 
moto…mambo ni fire,’ akasikika 
Rais Dk. Samia wakati akitan-
gaza kurejesha nyongeza ya 
mishahara ya kila mwaka kwa 
wafanyakazi wa umma, ikiwa ni 
miaka saba tangu kuondolewa 
mwaka 2016.



ingizwa nchini kwa majaribio.
Anasema, ujenzi wa reli hiyo 

ulianza tangu mwaka 2017 na una 
urefu wa kilomita 1,596, ukitara-
jiwa kuleta mafanikio makubwa 
katika mikoa hiyo na serikali ikien-
delea na ununuzi wa mabehewa 
89 kwa ajili ya kubeba abiria na 
mizigo.

Mhandisi Kadogosa anasema, 
mradi wa Tabora hadi Isaka unata-
rajiwa kugharimu kiasi cha shilin-
gi trilioni 2.6, ukichukua miezi 42 
hadi kukamilika kwake  mwaka 
2026 na usanifu na utunzaji 
wa  mazingira utazingatiwa.

“Ni mradi unaotarajiwa kuwa 
fursa katika mikoa ya Kanda ya 
Ziwa na serikali itakipanua Chuo 
cha Reli kilichopo mkoani Tabora, 
hata kikatoa shahada ya ngazi ya 
juu na tayari kimeshatoa ajira kwa 
watu 20, 000,” anasema Mhandisi 
Kadogosa.

WAKAZI WA ISAKA
Juma Bundala, ni mkazi wa Mji 

Mdogo wa Isaka, ambako reli hiyo 
ya kisasa itapita, hivi karibuni aki-
ambia Nipashe kuwa wakati ume-
fika wa mkandarasi anayejenga 
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Reli ya kisasa SGR na ukaribisho wa maisha 
ya kisasa mapya kwa wakazi Kanda ya Ziwa

BIASHARA

Na Shaban Njia, KAHAMA

KATIKA mikoa mitano iliyopo 
katika Kanda Ziwa kumekuwa na 
fursa nyingi za kiuchumi, ambayo 
pia inagusa, kutoka Dar es Salaam, 
kwenda mikoa hiyo, hali kadha-
lika zinazoenda nchi za kigeni, 
katika mataifa jirani ya Burundi, 
Jamhuri ya Kidemokrasia Congo 
(DRC) na Rwanda.

Hao wavukao mipaka, hutumia 
muda mrefu kuhesabu siku ny-
ingi, inaathiri biashara katika mae-
neo husika, ikiwamo kuuzwa kwa 
bei ya juu. 

Sasa, tukio la kazi ya ujenzi wa 
reli ya kisasa kilomita 165, kutoka 
mkoa wa Tabora hadi Mji Mdogo 
wa Isaka, ni ujenzi wa kipande 
kinasaidia katika kukuza uchumi 
wa mikoa hiyo kupitia rasilimali 
zilizopo.

Ikiangaliwa katika mkoa wa 
Tabora, kuna fursa kubwa kutoka 
zao la tumbaku, hali ambayo reli 
inapokamilika, inaleta neema ya 
kujengwa viwanda vingi katika 
mkoa huo, kwani wawekezaji wa-
takuja kwa wingi kwa kuvutiwa na 
mazingira ya miundombinu.

Vilevile  inatajwa, kwa ku-
tumia reli hiyo, pia inakuwa fursa 
kubwa katika kukuza baadhi ya 
mji iliyopo pembezoni mwa reli 
hiyo, pale  vinapojengwa vituo 
vya kisasa kwa ajili ya abiria na 
mizigo hasa katika miji ya Isaka, 
Halmashauri ya Msalala mkoani 
Shinyanga na mkoa wa Tabora.

Ni matarajio kwamba, reli ita-
punguza mwendo wa muda mre-
fu wa magari ya mizigo, hasa yale 
yanayoenda katika nchi za jirani, 
kwani yapo yanayotumia wastani 
wa siku saba hadi 30 katika safari 
za kwenda na kurudi, vyote vina-
tarajiwa baada ya reli kukamilika 
kuingia katika mabadiliko makub-
wa katika eneo hilo la usafirishaji.

MKURUGENZI TRC
Mhandisi Masanja Kadogosa, 

Mkurugenzi wa Shirika la Reli Tan-
zania (TRC), anasema vipande vy-
ote vinne vya ujenzi wa reli hiyo ya 
kisasa kutoka Dar es Salaam hadi 
jijini Mwanza, hadi zaidi ya mwezi 
mmoja uliopita, makandarasi na 
ujenzi wake wanaendelea na wa-
nanchi wamepata fursa ya kupata 
ajira za muda, huku taarifa ya hivi 
karibuni ya kiserikali muda mfupi 
uliopita ni vichwa vya treni vime-

WIKI iliyopita nilikuwa 
mmoja wa wanahabari wali-
otembelea Hospitali ya Ben-
jamin Mkapa, iliyoko katika 
Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM), katika ziara iliyor-
atibiwa na Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya (NHIF).

Tulitembelea hospitali 
hiyo, kwa lengo la kujionea 
ni kwa kiasi gani NHIF im-
ewekeza katika suala zima 
la matibabu kwa Watanza-
nia na hususan wanachama 
wake, ambao hata hivyo si 
wengi sana nchini.

Jambo kuu lililotuvutia 
watalii sisi, ni utaratibu 
wa wagonjwa walio wana-
chama kujisajili na kupata 
matibabu. Kuna ile dhana ya 
kutotumia karatasi asilani 
kama ilivyokuwa awali.

Tunakumbuka jinsi huko 
nyuma ilivyokuwa la-
zima kuandikisha cheti ili 
kumwona daktari na hata 
kufungua jalada lako la 
kumbukumbu za matibabu, 
ambayo mgonjwa alifika na 
kadi na kupewa jalada na 
kuzunguka nalo.

Kwa wagonjwa wa mara 
kwa mara, ni dhahiri jalada 
lilijaa na hata kuchakaa ku-
tokana na wingi wa karatasi 
na ile zunguka zunguka nalo 
naweka toa kwenye maka-
bati ya hospitali husika.

Kwa hospitali ya Benja-
min Mkapa, mambo yame-
badilika kabisa, ambayo 
sasa mgonjwa anatambu-
liwa kwa sura na alama 
za vidole na mawasiliano 
kuanzia hapo kidigitali. 
Hakuna karatasi kabisa.

Nimetoa bashraf hii, hasa 
kutokana na kinachotaka 
kufanyika nchini, kuhusu 
madereva wetu barabarani, 
eti kulazimika sasa kutem-
bea na si tu leseni zao, bali 
pia vyeti vya udereva ku-
toka vyuo walivyosomea.

Tena kuna tangazo kuwa 
ukingoio mwa mwezi huu 
ndio mwisho wa kuhakiki-
sha vyeti hivyo vipo na 
baada ya hapo utaanzishwa 
ukaguzi wa Jeshi la Polisi 
wa Usalama Barabarani, 
dhidi ya madereva wataka-

Hili la vyeti vya udereva 
kwa kweli, halijakaa sawa

TAFAKURI YA MLALAHOI 

okuwa hawana vyeti.
Inashangaza kuwa wakati 

huu ambao watu wanatam-
bulika kwa kado za uraia za 
NIDA, sasa tunataka kurejea 
kwenye analogi, kwa kutem-
bea na vyeti. Kidogo kidogo 
baada ya hili, bila shaka 
tujiandae kutembea na vyeti 
vya kuzaliwa na vya ndoa.

Hivi kweli serikali haina 
uwezo wa kujua leseni gani 
ni bandia na ipi ni halali, 
mpaka kufikia kulazimisha 
madereva kutembea na 
vyeti? Inajulikana madereva 
leseni zinapomaliza muda 
hutakiwa kuzihuisha. Inaku-
waje leo watiliwe shaka?

Nadhani polisi wanatakiwa 
kutafakari hatua hili, kwa ku-
fanya ukaguzi wa kawaida tu 
wa leseni na watakapobaini 
dereva na leseni bandia basi 
waanzie hapo kwa kum-
chukulia hatua.

Dereva kajifunza au dereva 
miaka ya sabini, leo unam-
wambia atafute cheti chake 
atembee nacho baraba-
rani, atakitoa wapi? Kwanza 
wakati huo nchi ilikuwa na 
vyuo vingapi vya udereva?

Wengi wa madereva waliji-
funzia majumbani kwa ndugu 
zao, baadhi walijifunzia ka-
zini, mathalan jeshini ambako 
unaweza kujua udereva bila 
hata kutarajia, leo mstaafu 
anaendesha gari lake bara-
barani, asimamishwe na 
kuombwa cheti kweli!

Hatukatai kwamba ajali 
za barabara nini nyingi, 
lakini sidhani kama zinasa-
babishwa na leseni, kwani 
kuna mambo mengi, hata 
wenye leseni za vyeti vya 
vyuo vikuu vya udereva, 
kama vipo wanaweza ku-
sababisha ajali kwa sababu 
yoyote.

Lakini, bado gari lin-
aloendeshwa na dereva 
mwenye shahada ya 
udereva, kama ipo,linaweza 
kusababisha ajali kutokana 
na ubovu wa muda mrefu 
au hata wa ghafla.

Miundombinu mibovu ya 
barabara nayo ina mchango 
mkubwa katika kusababi-
sha ajali barabarani. Hivyo 
haitoshi kutazama tu leseni, 
kwamba ndicho kiini cha 
kusababisha ajali hizo.

Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), bila shaka 
ina kanzi data ya leseni za 
madereva wote nchini, hali 
kadhalika Jeshi la Polisi 
ambalo ndilo lenye mchan-
go mkubwa sana katika 
kuthibitisha uhalali wa mtu 
kupewa leseni.

Tusijiegemeze kwenye 
vyeti, tukiamini kwamba 
ndiko kuliko na ujuzi au 
umahiri wa kufanya jambo, 
kwamba kama dereva 
hakupitia chuo cha udereva, 
basi hawezi kuelekezwa 
hata huko barabarani kwa 
kupewa elimu na kuwa 
bora.

Tutajikuta tunapanua 
wigo wa rushwa kwa baa-
dhi ya askari wetu wasio 
waaminifu, ambao wengine 
tumekuwa tukiwashuhudia 
mchana kweupe wakiomba 
na kupokea chiochote.

Tumekuwa kila mwaka 
kwenye Wiki ya Nenda 
kwa Usalama, baadhi ya 
askari wasio waaminifu 
wakiigeuza kama wiki ya 
kivuno kwa kuuza stika, 
tukiambiwa kwa bei  kati 
ya Sh 5,000 na Sh 7,000 
kutegemea ukubwa wa gari, 
bila hata kufanya ukaguzi. 
Hebu basi tulitazame hili 
kwa jicho la tatu. 

Alamsiki!
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Sehemu ya barabara ya Isaka –Ushirombo, wilayani Kahama, ambako magari makubwa ya mizigo, yakiwamo yaendayo nchi jirani zikitoka  na 
kwenda bandarini Dar es Salaam, zinapita sasa. PICHA ZOTE: MTANDAO

Ujenzi wa reli ya kisasa, maarufu SGR ukiendelea. 

NA JOSEPH KULANGWA
(+255)  713 410008
kulangwasos@gmail.com

AHADI NYINGINE 
Rais Dk. Samia ana-

fafanua ahadi kuwa seri-
kali itajitahidi kuwekeza 
na kuvutia uwekezaji 
nchini, kujenga uchumi, 
ili kutengeneza nafasi 
zaidi za ajira kitaifa kwa 

maslahi ya wafanyakazi 
wakiwa ni kipaumbele.

Hapo anatoa rai kwa 
vyama vya wafanyakazi 
viendelee kushikamana, 
huku serikali kwa upande 
wake ikifanya jitihada za 
kuhakikisha inaboresha 
maslahi yao, ikiwa ni se-
hemu ya umma kuendelea 

kuwa na maisha bora.
“Serikali itajitahidi 

kuwekeza na kuvu-
tia uwekezaji, kujenga 
uchumi ili kutengeneza 
nafasi zaidi za kazi, ku-
jenga uchumi ili maslahi 
yanayodaiwa na wafan-
yakazi yaweze kupati-
kana,” anasema. 

Lingine ni pale Rais 
Dk. Samia anapokumbu-
sha kwa msisitizo kuwa, 
suala la uadilifu na weledi 
kazini ni muhimu kwa kila 
mfanyakazi, kwa kuwa 
ndio chimbuko la maisha 
bora kwao mahali walipo.

Kuhusu nafasi ya pekee 
kwa taaluma ya ualimu, 

ambayo kimsingi ina 
kundi kubwa la watumishi 
nchini wanaangukia ofisini 
kwake, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAM-
ISEMI), huku kitaaluma 
wakiwa wanaunda nguzo 
ya uelewa na utaaluma 
kitaifa na kimataifa, Dk. 
Samia anagusia dai la haki 

zao lililoibuka bungeni 
hivi karibuni, kuhusu 
kuwapo posho za ku-
fundishia. 

Hapo rais akaahidi kuli-
fanyia kazi kama walivy-
oomba, jibu hilo akiun-
ganisha na dai linalohusu 
matumizi ya vishikwambi 
(tablets), ambazo wame-

pewa walimu kutekeleza 
majukumu yao, baada 
ya kutumika kwenye 
Sensa ya Watu na Makazi 
mwaka jana.

Siku chache zilizo-
pita, Mbunge wa Kilwa 
Kusini mkoani Lindi, Ally 
Kasinge, akaibua hoja 
bungeni, jijini Dodoma 

kwamba elimu inaendelea 
kudorora kutokana na 
kuondolewa kwa posho ya 
kufundishia kwa walimu, 
akidai kwa sasa walimu 
wengi wamekata tamaa na 
kukosa ari ya kufundisha 
kwa madai kwamba kuon-
dolewa kwa posho hiyo 
kunachangia hayo yote.

Dondoo za Rais Samia zilivyowakuna wafanyakazi kwenye Mei Mosi yao
INATOKA UK.11

Ni mradi unao-
tarajiwa kuwa 
fursa katika 
mikoa ya Kan-
da ya Ziwa na 
serikali itakip-
anua Chuo cha 
Reli kilichopo 
mkoani Tabo-
ra, hata kika-
toa shahada ya 
ngazi ya juu na 
tayari kime-
shatoa ajira 
kwa watu 20, 
000.

reli hiyo kuona jinsi atawapa kip-
aumbele katika kuwapa kazi wa-
nanchi na hasa vijana wa eneo, 
ambao watakuwa na sifa.

Anasema, kumekuwa na tabia 
ya wakandarasi kuajiri watumishi 
kutoka nje ya eneo la mradi hali 
ambayo imekuwa ikileta malala-
miko makubwa kwa wenyeji 
walipo katika mradi husika na 
kushindwa kunufaika kwa kupata 
kazi za muda mfupi.

Naye Nyamizi Masanja, anase-
ma mkandarasi huyo ambaye ni 
kampuni ya Yap Markez, haina 
budi kuangalia ajira kwa upande 
wa wanawake, ili nao waweze 
kujipatia ajira na kuweza kuende-
sha maisha yao kama walivyo wa-
naume ikiwemo za usambazaji wa 
chakula kwa vibarua.

WAKUU MIKOA KANDA
Kaimu Mkuu wa Mkoa wa 

Shinyanga, Dk. Yahaya Nawanda, 
anasema kukamilika ujenzi wa reli 
ya kisasa, kutasaidia kuleta maen-
deleo makubwa kwa wananchi wa 
mkoa wa Shinyanga na kuwataka 
kuchangamkia fursa zilizopo kati-
ka mradi huo, ili kujiingizia kipato 
maradufu.

Anataja kazi zinazoweza ku-
fanywa na wananchi wa mae-
neo mradi unapopita, wapewe 
ili waweze kukuza uchumi wao, 
hali ambayo itawasaidia kuwatoa 
kwenye wimbi la umasikini katika 
familia zao na kupunguza wimbi 
la vijana wa mitaani wasiokuwa 
na ajira na wizi wa mafuta katika 
mradi.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Dk. 
Batilda Buriani, anasema reli hiyo 
itasaidia kuinuka kiuchumi wa 
mkoa wake, kwa wawekezaji kui-
unga nao  kiuchumi, kwani kwa 
sasa umekuwa hanuna viwanda 
na kusababisha malighafi  yote 
kusafirishwa kwenda mikoa min-
gine yenye viwanda.

“Hakuna sababu kwa 
wawekezaji kutowekeza katika 
mkoa wa Tabora kwa kipindi hi-
cho (reli ikikamilika), tunaweza 
kuwekeza katika mambo mbalim-
bali kama ujenzi wa Kiwanda cha 
Saruji kwa kuwa mali ghafi nyingi 
ya bidhaa hiyo inapatikana katika 
Mkoa huu,” anasema Dk. Buriani.

Aidha, anaeleza kukamilika kwa 
reli hiyo, pia utafungua milango 
katika maeneo hasa ya pembezo-
ni yaliokuwa hayana viwanda ku-

pata wawekezaji, kwakuwa usafiri 
wa uhakika utakuwapo na bidhaa 
zitafika kwa wakati sokoni na vi-
wandani.

 
M/KITI KAMATI BUNGE
Mwenyekiti wa Kamati ya 

Bunge ya Kudumu ya Miundom-
binu, Moshi Kakoso, anakasema 
kampuni ya ujenzi ya Yap Markez, 
mpaka Februari meaka huu, iliku-
wa hijalipaa wakandarasi wadogo 
wa mradi huo kiasi cha Sh.Bilioni 
12 na akawataka kufanya malipo, 
kuondoa migogoro, ili mradi 
utakapokamilika kusiwe na madai 
yoyote.

Waziri wa Ujenzi na Miundom-
binu Makame Mbarawa, anakase-
ma serikali imetenga fedha kwa 
ajili ya kuwaletea wananchi mi-
undominu mizuri katika kipindi 
hicho na akiwataka kuchangam-
kia fursa pale miradi mikubwa ya 
kimkakati inapoanzisha na kujiin-
gizia kupato.

 
MAKAMU WA RAIS
Makamu wa Rais Dk. Philip 

Mpango, anasema, mradi wa Reli 
ya kisasa ni wa mfano barani Afri-
ka na kutokana na hali hiyo serika-
li imeamua kuwekeza sekta ya us-
afirishaji ili kuhakikisha wananchi 
wake hawapati shida na bidhaa 
zinafika sokoni kwa wakati.

Anasema, ujenzi wake utasadia 
katika kuweka mazingira mazuri 
ya biashara na kuliweka Taifa ka-
tika   ushindani wa   kibiashara   
huku akisisitiza ni lazima usi-
mamiwe ili uweze kumalizika kwa 
wakati na kuanza kuwanufaisha 
wananchi pamoja na wafanyabi-
ashara.

Aidha Dk. Mpango anasema, 
serkali imewekeza uwekezaji ka-
tika reli na Bandari, katika ujenzi 
wa reli hiyo jumla ya ajira 20,000 
zimepatikana zenye thamani ya 
Sh.bilioni 237.6 ambazo zitatumi-
ka kulipa mishahara, shilingi tril-
ioni 1.9 zimetumika katika zabuni 
huku serikali ikikusanya Sh.bilioni 
949 kama kodi.

Hata hivyo Dk. Mpango anase-
ma sehemu kubwa ya fedha za 
mradi huo ni mkopo na hakuna 
ubaya wowote wa kukopa nak-
wamba serikali haitaacha kukopa 
na uwezo wa urejeshaji upo na 
kuwataka viongozi na wasimamizi 
kusimamia fedha hizo vizuri ili 
mradi ukamilike kwa wakati na 
kutoa huduma zilizolengwa kwa 
wananchi na malengo ya kitaifa.
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Uwanja wa Ndege Moshi, miaka 59 
ukisuasua, lakini ni nyeti kiuchumi
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BIASHARA

Mbunge wa  jimbo  la Moshi Mjini, Priscus Tarimo,  akipewa maelezo kuhusu Uwanja wa Ndege 
wa Moshi PICHA: MARO MOSHA

Picha ya Uwanja wa Ndege wa Moshi, kutoka angani. PICHA: 
MTANDAO.

Kukamilika 
kwa ukara-
bati huo ku-
tachangia 
kuongezeka 
watalii wa-
naoenda 
kwenye Mli-
ma Kiliman-
jaro wanao-
pitia mahali 
hapo.

Na Mary Mosha, MOSHI 

NI ngumu kutenganisha maen-
deleo ya mkoa wa Kilimanjaro 
na Uwanja Mdogo wa Ndege wa 
Moshi toka mwaka 1954,”anase-
ma mbunge wa   jimbo   la 
Moshi Mjini mkoani Kilimanjaro 
Priscus Tarimo. 

Anasema uwanja huo, umeku-
wa msaada kwa watu wa mkoa 
wa Kilimanjaro, mikoa ya jirani 
na nchi jirani hasa katika sekta 
ya utalii, matibabu na biashara. 

Uwanja huo mkongwe wenye 
takribani miaka 69 sasa, bado 
unakabiliwa na uchakavu wa 
miundombinu hasa barabara ya 
kutua na kuruka ndege zinazoki-
dhi mahitaji ya uendeshaji kwa 
sasa,ukosefu wa jengo la abiria, 
uzio wa usalama kuzunguka 
eneo la kiwanja unaosababisha 
wananchi kukatiza kiholela kwe-
nye maeneo ya kiwanja.

Pamoja na juhudi mbalimbali 
za ulinzi zinazofanyika ikiwa 
ni pamoja na utoaji wa elimu 
kwa wananchi lakini bado 
hazijafanikiwa,hali hii imesaba-
bisha barabara ya kutua na ku-
rukia ndege ya kiwango cha 
nyasi (grass runway 18/36) ku-
fungwa na kukosekana kwa gari 
la zimamoto, ambalo ni muhimu 
katika shughuli za uendeshaji wa 
uwanja wakati wa dharura.

“Uwanja huu ni moja kati ya 
viwanja 59 ambavyo vinami-
likiwa na mamlaka   ya viwanja 
vya ndege   Tanzania, amba-
cho ni kikongwe   kilifunguliwa   
mwaka 1954 ambao upo   Ma-
gharibi   mwa mji wa Moshi 
takribani   kilometa nne toka 
mjini kati,”anatoa historia   na 
kuendelea:  

“Kiwanja hiki kilianza ku-
fanya kazi na Serikali ya Malkia 
Elizabeth. Kinaitwa   Moshi Aero-
drome & King George V1 Playing 
Field. Kuanzia miaka ya 1999 kil-
iendeshwa chini ya idara ya seri-
kali katika Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi wakati huo na kuanzia 
mwaka 1999 mwishoni, kiwanja 
kinaendeshwa na Mamlaka ya 
Viwanja vya Ndege Tanzania 
(TAA),” anaeleza mbunge

Anafafanua kwamba, miun-
dombinu iliyopo kwenye kiwan-
ja hicho kina ukubwa upatao 
hekta 296 zimeshapata miliki  
tangu mwaka 2006, kukiwapo 
barabara mbili za kutua na ku-
ruka ndege, moja ya kiwango cha 
lami yenye urefu wa mita 1,268 
na upana mita 30.

Tarimo anataja nyingine, ni ya 
nyasi yenye urefu wa mita 1480 
na upana wa mita 30, kukiwapo 
barabara mbili za viungio (Taxi 
ways) pamoja na maegesho ya 
ndege (Apron) kwa kiwango cha 
lami. 

Kwa mujibu wa mbunge huyo, 
Uwanja wa Ndege Moshi una 
fursa kubwa za kibiashara ka-
tika nyanja za kitalii kwa kanda 
ya Kaskazini, ikiwamo kupanda 

Mlima Kilimanjaro na kutembe-
lea vivutio vya asili.

“Mnada wa kahawa   una-
fanyika katika Bodi ya Kahawa 
(TCB), wafanyabiashara kote du-
niani  hushiriki na wapo baadhi 
yao walikuwa wakitumia uwanja 
huo katika kurahisisha muda wa 
watalii wanaopanda Mlima Kili-
manjaro, wengi walitumia uwan-
ja huo ” anasema.

Anaendelea kufafanua kuwa, 
uwanja huo unatumika  pia 
katika suala la uokoaji  katika 
maeneo mbalimbali hasa miji 
ya Mlima Kilimanjaro pamoja na 
kusaidia uzimaji wa moto katika  
mlima huo, pia kuna usafirishaji 
wagonjwa mbalimbali wanaohi-
taji  matibabu ya haraka kwenda 
kama Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH) au nchi jirani, ikiwa-
mo jijini Nairobi, Kenya.

Lingine analolitaja ni kutu-

cha Ndege cha West Kilimanjaro.
Tarimo anasema, serikali im-

etoa zaidi ya Sh. bilioni 12 kwa 
ajili ya ukarabati wa uwanja   
huo,  ambao  unatarajiwa kuka-
milika  mwezi Novemba mwaka 
huu, utakaosaidia ukuzaji utalii   
na uchumi kwa ujumla.

Meneja wa Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS), 
mkoa wa Kilimanjaro ambao 
ndio wasimamizi wa ukarabati 
huo wa uwanja, Mhandisi Motta 
Kyando, anasema  malengo ya 
mradi huo ni kuboresha usafiri 
wa anga, kwa ajili ya kuinua Pato 
la Taifa kupitia sekta ya Utalii.

Anasema,  kwa kuzingatia 
umuhimu wa viwanja vya ndege, 
ukarabati wa Kiwanja cha Ndege 
cha Moshi, utaleta matokeo 
chanya ya ongezeko na kukuza 
sekta ya utalii.

“Mkataba wa ukarabati wa 
kiwanja hicho ulisainiwa Sep-
temba 30 mwaka jana na kuanza 
rasmi Novemba 18 mwaka jana, 
ambao unategemewa kukami-
lika Novemba 18 mwaka 2023. 
Kulingana na usanifu maboresho 
ya Kiwanja cha Ndege cha Moshi, 
yanahusisha kufanya ukarabati 
wa njia mbili za kutua na kuruka 
ndege pamoja na ujenzi wa mae-
neo ya usalama,” anasema.

Mhandisi anafafanua: “Ma-
boresho ya maegesho ya ndege, 
ujenzi wa barabara ya kuingia 
na kutoka uwanjani, kuweka 
uzio wa usalama katika kiwanja 
pamoja na kutengeneza bara-
bara ya mzunguko ndani ya 
kiwanja na kujenga mitaro na 
karavati za kutolea maji.” 

 
RC KILIMANJARO
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanja-

ro, Nurdin Babu, alipotembelea 
kiwanja hicho kushuhudia hali 
halisi, akamtaka mkurugenzi 
kuhakikisha wote waliovamia 
uwanja huo wanaondoka, ili 
kabla ya mkandarasi kukabidhi 
uwanja huo Novemba mwaka 
huu, awe ameshaweka uzio ku-
zunguka uwanja huo.

“Tumesikia hapa uwanja huu 
unatakiwa kuwekewa fensi, la-
kini changamoto ni baadhi ya 
wananchi ambao wamevamia 
katika eneo la uwanja na kujen-
ga makazi sasa na kuagiza Mku-
rugenzi wa Manispaa, hakikisha 
watu hao wanaondoka mara 
moja ili kupisha shughuli za 
ukarabati zinazoendelea katika 
kiwanja hiki” anasema 

Mkuu wa Mkoa anasema, 
uwanja huo wa ndege una muda 
mrefu, lakini ni sehemu muhimu 
kwa mkoa, hivyo anamshukuru 
Rais Dk. Samia Suluhu, kuona 
umuhimu wa kuufanyia ukara-
bati uwanja huo.

Anasema, kukamilika kwa 
ukarabati huo kutachangia 
kuongezeka watalii wanaoenda 
kwenye Mlima Kilimanjaro wa-
naopitia mahali hapo.

mika  ndege zisizozidi uzito wa 
kilo 31,600, ambazo zinatoa  hu-
duma za zimamoto, kulingana na 
viwango vya Shirika la Kimataifa 
la Usalama wa Usafiri wa Anga 
(ICAO).

Vilevile, kunatajwa kuwapo 
karakana  kwa ajili ya maten-
genezo ya ndege, huku asasi ya 
madaktari wanaosafiri nao waki-
tumia kiwanja hicho, kwa ush-
irikiano na Hospitali ya Rufani ya 
KCMC, ikiwachukua madaktari 
na wagonjwa kuwapeleka na ku-
warudisha sehemu mbalimbali, 
kwa ajili ya huduma za kitabibu 
na kuna kampuni pia watu bi-
nafsi wanao hifadhi ndege zao 
mahali hapo.

Katika majukumu, Tarimo ana-
fafanua kwamba kiwanja hicho 
kwa sasa inasimamia viwanja vi-
wili vidogo (airstrips), ambavyo 
ni Kiwanja cha  Same Kiwanja 
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Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMPUNI ya TANZTECH Elec-
tonics Limited inatarajia kuanza 
uzalishaji wa vishikwambi mwezi 
huu nchini, huku asilimia 90 ya 
waajiriwa wake ni wasichana ku-
tokana na kutopewa nafasi katika 
teknolojia.

Mkurugenzi Mtendaji wa kam-
puni hiyo, Gurveer Hans, alisema 
jana jijini hapa kuwa hadi sasa 
vijana wazawa 50 wamepatiwa 
mafunzo ambao asilimia 90 wana 
umri chini ya miaka 25 na asilimia 
90 ni wasichana. 

“Katika sekta hii ya teknolo-
jia, wasichana hawapati fursa ya 
ajira kwa kiwango kikubwa, hivyo 
tumeona kampuni yetu iwaajiri 
wasichana na ndani ya miezi mi-
wili tukianza uzalishaji tutaongeza 

idadi ya vijana kufikia 80 hadi 250,” 
alisema.

Aliongeza kuwa vijana walio-
ajiriwa watakaoanza uzalishaji huo 
ni wahitimu kutoka vyuo mbalim-
bali nchini na wamepewa mafunzo 
maalum ya uzalishaji huo.

Mkurugenzi huyo alisema kuwa 
hadi sasa dola za kimarekani milio-
ni moja zimewekezwa kwa ajili ya 
kuanza uzalishaji wa vishikwambi, 
kompyuta mpakato na projekta.

“Hiki ni kiwanda cha kwanza 
nchini   ambacho kitakuwa ki-
natengeneza bidhaa hizi na bei 
zetu zitakuwa nafuu. Bidhaa zetu 
zitakuwa na viwango vya juu vya 
kukidhi vigezo vya kimataifa,” 
alisema.

Alifafanua kuwa projekta imet-
engenezwa kwa lengo la kusaidia 
mafunzo kwa njia ya mtandao ili 

kuondokana na matumizi ya vitabu 
shuleni.

“Projekta hizi walimu wanaweza 
kuzitumia bila umeme, hivyo zi-
natumika mahali popote. Zimet-
engenezwa kwa viwango vya juu 
na zina hadi kamera. Hii ni nzuri. 
Inapunguzia serikali gharama za 
kuchapisha vitabu kila mwaka,” 
alisema.

 Mkurugenzi huyo pia alisema 
kiwanda kitatumia baadhi ya ma-
lighafi za ndani na nje ya nchi.

Mwishoni mwa wiki iliyopita, 
Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
alisema kampuni hiyo itaanza uzal-
ishaji mwezi huu na kuwahamasi-
sha Watanzania kununua bidhaa 
hizo kwenye soko la ndani badala 
ya kuagiza nje ya nchi.

Prof. Mkenda alisema serikali ili-

ipa masharti matatu kampuni hiyo 
ikiwamo programu ya kuanza ku-
wafundisha Watanzania mambo ya 
uhandisi wa kielektroniki.

“TANZTECH wanatarajia kuanza 
kuzalisha vishikwambi nchini na 
moja ya masharti ni kuunganisha 
vifaa mbalimbali na kutoa tab-
lets (vishikwambi) na wanaanza 
mkakati wa kuzalisha hizo pads na 
si tu kuchukua baadhi kutoka Chi-
na na kwingineko. Baadhi ya bid-
haa zitazalishwa hapahapa nchini,” 
alisema.

Prof. Mkenda alisema kampuni 
hiyo itaungana na serikali kwenye 
vyuo    vyake     vya ufundi vya 
VETA, DIT,     Arusha Tech kuwa-
saidia wanafunzi kuingia kwenye 
mafunzo maalum wa mambo ya 
kielektroniki na uhandisi wa kiele-
ktroniki.

Wasichana wapewa nafasi kiwanda kipya vishikwambi

COSTECH 
yawataka 
wabunifu 
kuchangamkia 
fursa za ufadhili

RC apiga marufuku shughuli za 
kibinadamu Msitu wa Sekenke 
Na Thobias Mwanakatwe, 
IRAMBA

M
KUU wa Mkoa wa Sin-
gida, Peter Serukamba, 
amepiga marufuku 
shughuli za kibin-

adamu katika Hifadhi ya Msitu wa 
Sekenke wilayani Iramba mkoani 
Singida ili kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi.

Serukamba alitangaza marufuku 
hiyo juzi alipokuwa anasikiliza kero 
za wananchi wa Kijiji cha Masagi, 

Kata ya Mtoa wilayani hapo baada 
ya wananchi kuwasilisha ombi kwa 
serikali iwaruhusu  kuchunga mifu-
go ndani ya msitu huo.

Alisema kufanya shughuli za 
kibinadamu kwenye hifadhi za 
misitu zinasababisha ukame am-
bao umekuwa ukiathiri shughuli za 
uzalishaji kama vile kilimo.

Mkuu huyo aliwataka wananchi 
wenye mifugo kutenga maeneo ya 
malisho na kuanzisha kilimo cha 
nyasi kwa ajili ya kulisha mifugo 
yao.

“Wazee ninyi mmekuwa hapa, 
kote huko kulikuwa na misitu kwa 
sababu wazazi wetu waliilinda 
misitu. Haiwezekani sisi tuache 
kulinda misitu. Mlima Sekenke la-
zima tuulinde. Habari ya kuchunga, 
kukata kuni huko haipo! Umefika 
wakati mtu awe anatenga eneo la 
kufugia na ardhi ambayo utalima,” 
alisema. Mkuu wa Wilaya ya Iram-
ba, Suleiman Mwenda, alisema ku-
haribiwa kwa misitu katika Kata ya 
Mtoa na maeneo mengine kume-
sababisha kuharibu vyanzo vya 

maji na kutopata mvua ya kutosha, 
hali ambayo imeathiri uzalishaji 
kulinganisha na awali kulipokuwa 
na misitu mingi ambayo ilikuwa 
inavutia mvua.

Mwenda alisema Wilaya ya Iram-
ba ndiyo ilikuwa eneo pekee lenye 
vyanzo vingi vya maji yakiwamo 
mabwawa na Ziwa Kitangiri, Do-
romoni, Mabwawa ya Urughu na 
Mayanzani lakini kwa sasa kutoka-
na na uharibifu wa misitu vyanzo 
hivyo, vimeathirika na vingine ku-
kauka.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

 
TUME ya Taifa ya 

Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH) imewa-
taka wabunifu kutumia 
fursa zinazotolewa na 
serikali kuendeleza 
ubunifu wao ili utam-
buliwe na kuingia kwe-
nye ushindani kitaifa 
na kimataifa.
Jijini hapa jana, 

Mkurugenzi Mkuu wa 
COSTECH, Dk. Amos 
Nungu, alisema serikali 
kwa kushirikiana na 
Shirika la Maendeleo 
la Kimataifa la Sweden 
(SIDA) na Mfuko wa 
Ubunifu wa Maendeleo 
ya Watu (NDIF), wame-
toa fedha kwa ajili ya 
kusaidia kuendeleza 
kazi za ubunifu.
“Wabunifu ongezeni 

jitihada katika kazi za 
ubunifu mnazofanya. 
Serikali iko kwa ajili ya 
kuwasaidia ndio kila 
mwaka kumekuwa na 
mashindano na wiki 
ya ubunifu kwa ajili 
ya kuona kazi zenu,” 
alisema.
Mkurugenzi huyo 

alisema kuwa kuan-
zia mwaka 2018 hadi 
2022, COSTECH im-
ewatambua wabunifu 
2,647 na kati ya hao 
283 wamepatiwa 
msaada wa kitaala-
mu na wengine 178 
wamepatiwa fedha ili 
kuendeleza ubunifu 
wao kwa ajili ya ku-
tambulika kitaifa na 
kimataifa.
“Hizi zote ni jitihada 

za serikali kuhakikisha 
wabunifu wanapiga 
hatua katika kile wa-
nachofanya ili kusonga 
mbele, hivyo wabunifu 
waje na kazi bora ili 
zitambuliwe,” alisema.
Meneja wa Teknolo-

jia wa COSTECH, Dk. 
Erasto Mlyuka, alisema 
serikali kwa kushiriki-
ana na wadau imetoa 
Sh. bilioni 4.2 kwa ajili 
ya kusaidia ubunifu 
na kuratibu vituo vya 
teknolojia vya  kuende-
leza kazi za wabunifu.
Dk. Mlyuka alisema 

kuanzia mwaka 2018 
hadi 2022, Sh. milioni 
200 zilitolewa kwa ajili 
ya kuendeleza uvum-
buzi na Sh. bilioni 3.3 
zilitolewa kwa wavum-
buzi. Sh. milioni 740 
zilitolewa kwa ajili ya 
programu za uvumbuzi 
zinazofanyiwa kazi.

HABARI DODOMA

Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Gerald Mweli (kushoto) na Balozi wa Uholanzi nchini, Wiebe  De Boer, wakitiliana saini jijini Dodoma jana 
mkataba wa makubaliano na serikali ya nchi hiyo, kusaidia teknolojia ya kidijitali kwa wasafirishaji  wa  mizigo ya mazao ya nje  ya nchi. 
PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Mwandishi Wetu,        
CHUNYA

BAADHI ya wakulima wa tum-
baku katika Wilaya ya Chunya 
mkoani Mbeya, wamebainika 
kuchakachua tumbaku kwa ku-
changanya na taka ili kuongeza 
uzito, jambo ambalo linashusha 
ubora wa tumbaku na kuharibu 
soko.

Meneja wa Chama Kikuu cha 
Wakulima wa Tumbaku Chunya 
(CHUTCU), Juma Nshishi, alibain-
isha hayo juzi wakati wa uzinduzi 
wa masoko ya tumbaku wilayani 
humo uliofanyika Kata ya Lupat-
ingatinga wilayani hapa.

Alisema msimu uliopita baadhi 
ya wakulima wa Chama cha Msin-
gi cha Igangwe walichanganya 
tumbaku yao na uchafu, jambo 
ambalo liliwashtua wanunuzi. 
Wakalazimika kuwaita viongozi 
kwenda kuhakiki mkoani Moro-
goro.

Alisema ili kuhakikisha zao 
hilo linaendelea kuwa na soko 
zuri, ni vyema wakulima wakawa 
wanachambua vizuri majani, 
wanaanika vizuri na kufungasha 
bila kufanya uhuni wa aina yoy-
ote.

“Tunatakiwa tuepuke ku-
wakatisha tamaa wanunuzi wetu. 
Tuache kuchanganya na uchafu 
kama ambavyo ilitokea msimu 

uliopita ambapo ofisa kilimo 
wetu alilazimika kwenda mkoani 
Morogoro kuhakiki,” alisema 
Nshishi.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya 
ambaye ndiye alikuwa mgeni 
rasmi katika uzinduzi wa masoko 
hayo, Mayeka Simon, alisema 
udanganyifu ambao umekuwa 
unafanyika kwenye tumbaku “ni 
wa kijinga kwa kuwa ni rahisi 
kubainika”.

Alisema kuwa baada ya ofisa 
kilimo kwenda kuhakiki tum-
baku iliyokuwa imechafuliwa 
mkoani Morogoro, wahusika wal-
ibainika na kuchukuliwa hatua 
mbalimbali na hivyo akawataka 
wakulima wengine kuacha ku-

fanya hivyo.
Alisema wanapochanganya 

na uchafu,    wanasababisha 
wanunuzi    wawe     na wasiwasi 
na tumbaku inayolimwa wilayani 
hapa na hivyo    kuanza kuiepu-
ka, hali ambayo itawaumiza wao 
wenyewe kwa kukosa soko la 
uhakika.

Alisema kitu ambacho kimeku-
wa kikiwasukuma wakulima hao 
kuchanganya na uchafu ni tamaa 
ambazo aliziita za kijinga pamoja 
na tabia ya ubinafsi miongoni 
mwa wakulima hao ambao wana-
taka kujinufaisha wao wenyewe.

“Tusikubali kuharibu soko la 
zao letu kwa sababu ya ujinga wa 
watu wachache, unapochafua 

tumbaku kwenye mitumba ni 
ujinga kwa sababu utabainika, 
hii ni sawa na kenge anajificha 
kichwa lakini mwili mzima un-
aonekana,” alisema Mayeka.

Baadhi ya wakulima wali-
ishukuru serikali kwa kushawishi 
kampuni nyingi kuingia wilayani 
hapa kununua tumbaku wak-
idai kuwa imesaidia kuongeza 
ushindani ambao umesaidia ma-
daraja na bei kupanda tofauti na 
ilivyokuwa awali.

Mmoja wa wakulima hao, 
Jonas Njeyo, alisema misimu 
iliyopita walikuwa na kampuni 
chache zilizokuwa zinanunua 
zao hilo, hapakuwa na ushindani 
wa bei.

Wabainika kuchanganya taka kwenye tumbaku

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Mbeya, kimeahidi kue-
ndelea kushirikiana na waandi-
shi wa habari kulinda uhuru wa 
vyombo vya habari ili kuendelea 
kukuza taaluma hiyo.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya chama hicho Taifa (NEC) anaye-
wakilisha Mkoa wa Mbeya, Ndele 
Mwaselela, alitoa ahadi hiyo juzi 
alipozungumza kuhusu miaka 30 
ya maadhimisho ya Uhuru wa Vy-
ombo vya Habari Duniani.

Alisema chama hicho kitaende-
lea kulinda uhuru wa habari kwa 
sababu ni miongoni mwa vitu am-
bavyo vimeainishwa kwenye Ilani 
yake ya uchaguzi ya chama hicho 
ambayo inatekelezwa sasa hivi.

Alisema chama hicho kinavi-
tumia vyombo vya habari kama 
tochi za kumulika baadhi ya mae-
neo ambayo hakiwezi kuyafikia 
pamoja na kuvitumia kutan-
gaza mambo mazuri ambayo 
kinatekeleza. Mwaselela alisema 
chama hicho kitauelekeza uongo-
zi wa mkoa huo kuhakikisha un-
aondoa vikwazo vidogo ambavyo 
vimekuwa vikiwakabili wananchi.

“Rais wetu ameonyesha mfa-
no katika kuimarisha uhuru wa 
vyombo vya habari. Alipoingia 
madarakani, moja ya vitu alivyo-
vifanya ni kuvifungulia vyombo 
vilivyokuwa vimefungiwa kwa 
muda mrefu. Kwa hiyo, lazima na 
sisi wasaidizi wake tuige kuruhu-
su uhuru,” alisema Mwaselela.

Aliwaomba waandishi wa 
habari kuendelea kufanya kazi 
kwa uhuru na kufuata misingi ya 
taaluma hiyo ili wawahudumie 
wananchi vizuri.

Aliwaomba wamiliki wa vy-
ombo vya habari kuendelea 
kuajiri watu ambao wamesomea 
taaluma hiyo badala ya kuajiri 
watu wasiokuwa na taaluma am-
bao ndio wanaharibu taswira ya 
taaluma.

CCM yaahidi ushirikiano 
kulinda uhuru wa habari

Viongozi TALGWU wasimamishwa kazi kisa maadhimisho ya Mei Mosi 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

C
HAMA cha Wafanyakazi 
wa Serikali za Mitaa 
(TALGWU) Mkoa wa 
Mbeya, kimewasimami-

sha kazi viongozi wake ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya ili kupisha uchunguzi 
wa tuhuma zinazowakabili.

Viongozi hao wanatuhumi-
wa kuwatelekeza wanachama 
wakati wa maadhimisho ya 
Siku ya Wafanyakazi Duniani 
ambayo kimkoa yalifanyika 
katika Uwanja wa Sokoine jijini 
Mbeya.

Waliosimamishwa ni Mwe-
nyekiti wa chama hicho Wilaya, 
Emmanuel Dalika na Katibu 
wa chama hicho, Joyce Amelye 
ambao wanadaiwa kuwatele-
keza wanachama walioshiriki 
maonyesho hayo bila kuwalipa 
posho na kuwapatia chakula.

Akizungumza na waandishi 
wa habari juzi ofisini kwake, 
Mwenyekiti wa TALGWU Mkoa 
wa Mbeya, Lugano Bansilile, 
alisema viongozi hao hawaku-
wa na mawasiliano mazuri na 
wanachama na ndiyo sababu 

wanachama hao walikuwa wa-
nalalamika.

Pia alidai waliwatukana wa-
nachama waliokuwa na madai 
mbalimbali kwenye uwanja wa 
maonyesho, jambo ambalo lili-
sababisha vurugu baina yao na 
wanachama. Vilevile, alisema 
viongozi hao wanatuhumiwa 
kuwatoroka wanachama na 
wakazima simu. Hata walipo-
tafutwa na viongozi wa mkoa, 
hawakupatikana.

“Tumeamua kuwasimami-
sha kazi ili tufanye uchunguzi 
wa tuhuma zinazowakabili. 
Kwa kawaida huwezi ukawa 
unamchunguza mtu wakati 
anaendelea kutumikia nafasi il-
eile, anaweza asikupe ushiriki-
ano mzuri,” alisema Bansilile.

Akizungumzia jambo hilo, 
aliyekuwa mwenyekiti wa 
chama hicho wilaya, Dalika 
alikana kauli ya mwenyekiti wa 
mkoa ya kumsimamisha kwa 
maelezo kuwa yeye aliamua 
kujiuzulu mwenyewe kwa hi-
yari baada ya kudhalilishwa na 
baadhi ya wanachama.

Alisema siku ya maadhim-
isho, yeye ni miongoni mwa 

maofisa waliokuwa wamekaa 
jukwaa kuu na hakuziona simu 
za wanachama ambao wali-
kuwa wanampigia na kwamba 
alikuwa hasikii zikiita kutoka-
na na kelele.

Alisema baadaye mmoja wa 
wanachama, Richard Mgogo 
alimfuata jukwaani na kwen-
da kumvuta na kushuka naye 
mpaka walikokuwa wanacha-
ma wengine ambao walikuwa 
wanataka posho na chakula.

Alisema kutokana na ku-
toelewana, Mgogo alianza 
kumtukana na kumpiga jambo 
ambalo lilimfanya achukue 
uamuzi wa kujiuzulu ili kuepu-
sha mgogoro huo kuendelea 
na hata kusababisha ugomvi 
miongoni mwao. “Mimi siyo 
mwajiriwa wa TALGWU, bali ni 
mwajiriwa wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya, huku unach-
aguliwa na wanachama baada 
ya kuridhika na sera zako. Kwa 
hiyo, nimeamua kujiuzulu na-
fasi zangu zote ndani ya chama 
hiki kwa sababu nimedhalilish-
wa,” alisema Dalika.

Aliuomba uongozi wa TALG-
WU mkoa pamoja na viongozi 

wa serikali katika wilaya ya 
Mbeya kuzungumza na Mgogo 
ili aache kujichukulia sheria 
mkononi.

Mgogo ambaye ni Ofisa 
Mtendaji wa Kata ya Ikukwa 
alidai viongozi wao hao wali-
kuwa ni jeuri na waliwatukana 
matusi wakati wanawahoji 
kuhusu vitu ambavyo waliku-
wa wamewaahidi.

Alidai mwenyekiti wao ali-
waahidi kwamba angewaan-
dalia chakula lakini walipofika 
kwenye eneo walilokuwa 
wameelekezwa, hawakukuta 
chakula, jambo ambalo liliwa-
zidishia hasira.

Mgogo alisema kuwa kwenye 
maadhimisho hao, washiriki 
kutoka katika halmashauri 
zingine zote walilipwa posho 
isipokuwa wao.

Mei Mosi mwaka huu zaidi 
ya wanachama 70 wa TAL-
GWU kutoka Wilaya ya Mbeya 
ambao ni watendaji wa vi-
jiji na kata, maofisa kilimo na 
maofisa wa afya kutoka katika 
halmashauri hiyo waligoma 
kutoka uwanjani wakishinikiza 
walipwe posho.

Mkuu wa 
Wilaya ya Chu-
nya, Mayeka 
Simon Mayeka 
(wa pili ku-
shoto), aki-
kagua tumbaku 
iliyohifadhiwa 
kwenye moja 
ya maghala 
katika Kata ya 
Lupatingatinga, 
alipokuwa ak-
izindua masoko 
ya zao hilo 
juzi. Kushoto 
ni Mkurugenzi 
wa Kampuni 
ya Ununuzi 
wa Tumbaku 
ya Mkwawa, 
Ahmed Huwel. 
PICHA: NEBART 
MSOKWA
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Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

WAZIRI wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Riziki Pembe Juma, amesema 
kuna umuhimu wa kutambua 
kuwa pamoja na maendeleo ya 
sera, mifumo ya kisheria inay-
ohimiza usawa wa kijinsia na 
uwezeshaji wa wanawake katika 
sekta za umma ikiwamo ya ni-
shati bado ni mdogo.

Pembe aliyasema hayo jana 
katika uzinduzi wa mpango wa 
uendelezaji wa uwezo wa wa-
tendaji wanawake (ZESTA)  na 
uwekaji saini wa mkataba wa 
maelewano baina ya Wizara ya 
Maji, Nishati na Madini pamoja 
na taasisi za elimu ya juu.

Alisema ushiriki wa wa-
nawake katika sekta ya nishati ni 
muhimu kwa sababu sekta hiyo 
ina mchango mkubwa katika ku-
saidia na kukuza mabadiliko ya 

uchumi wa nchi.
Pia alisema utafiti unaonyesha 

kuwa tofauti za kijinsia katika 
uamuzi ya ngazi ya juu huhusi-
ana na utendaji bora, unaonye-
sha kwamba kampuni zenye 
wanawake wengi zaidi kwenye 
ngazi za juu za uongozi hufanya 
vyema zaidi.

Alisema pengo hilo la usawa 
wa kijinsia linachangiwa na uko-
sefu wa usawa wa kupata elimu, 
uelewa mdogo na ufinyu wa wa-
nawake katika fani za ufundi na 
fursa za kimafunzo.

Waziri Pembe alisema kutoka-
na na hali hiyo, kuna umuhimu 
wa kuwatambua wanawake 
kama wahusika wakuu wa mas-
uala ya nishati na kutambua 
uwezo wao wa kushiriki rasmi 
kama wafanyakazi, watoa ua-
muzi na katika mnyororo wa 
thamani.

Alisema hatua hiyo itapelekea 
kuongezeka kwa fursa za wa-

nawake katika nyanja za kiuchu-
mi na uwekezaji katika sekta ya 
nishati. Kwa mujibu wa Pembe, 
mpango wa ufadhili wa masomo 
kwa walio kazini utasaidia wa-
fanyakazi wa kike kuboresha sifa 
zao za kitaaluma na kuendeleza 
ujuzi wao mwingine kwa ajili ya 
maendeleo ya kazi na kupata na-
fasi nzuri ikiwamo fursa za ku-
teuliwa katika nafasi za uongozi.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Maji, Nishati na Madini, Mwana-
juma Majid Abdullah, alisema 
ZESTA ni mradi wa miaka sita 
unaofadhiliwa na Benki ya Dun-
ia na unalenga kuboresha miun-
dombinu ya umeme, kuongeza 
ubora wa huduma za umeme na 
kuongeza kiwango cha umeme 
kwa kutumia nishati mbadala 
Zanzibar.

Alisema mradi huo una tham-
ani ya Dola za Marekani milioni 
142 na unatekelezwa na taasisi 
tatu ambazo ni Idara ya Nishati 

na Madini, Shirika la Umeme 
Zanzibar (ZECO) na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Maji na 
Nishati Zanzibar (ZURA).

Mwanajuma alisema mradi 
huo utawanufaisha wananchi 
wa Zanzibar hasa katika 
uongezaji wa nishati ya umeme 
kwa kupatikana kwa nishati ya 
umeme wa jua hasa vijijini.

Naye mwakilishi wa mambo 
ya usawa wa kijinsia kutoka Ben-
ki ya Dunia, Meskerem Mulatu, 
alisema licha ya serikali nyingi 
kuwajali wanawake katika ngazi 
za ufanyaji wa kazi, bado katika 
mashirika ya nishati za umeme 
imekuwa changamoto kuwa-
kuta wanawake wanafanya kazi 
huko. Alisema mradi huo una-
tarajia kuwa mkombozi kwa wa-
nawake katika kuzidisha idadi 
ya wafanyakazi kupitia ZECO 
kwa Zanzibar    na hiyo ndiyo 
shabaha ya Shirika la Fedha Du-
niani .

Waziri akiri uwezeshaji mdogo wanawake

Waziri ataka 
viwango 
ujenzi wa 
kituo mabasi

Zanzibar kunufaika zaidi mazao bahari
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma ina nia ya dhati ya kunufaika 
zaidi na matunda ya baharini 
kupitia sera yake ya uchumi wa 
buluu kwa kuvuna mengi zaidi 
kuliko inavyoendelea sasa ili 
kuimarisha uchumi wa nchi.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, aliyasema hayo 
Ikulu, Zanzibar alipozungumza 
na Balozi wa Canada nchini 
Tanzania, Kyle Nunas, aliyefika 
kumtembelea.

Alisema kupitia  uchumi wa 
buluu, Zanzibar pia inanufaika 
na biashara kupitia bahari kwa 
mipaka jirani ya Dar es Salaam, 
Tanga, Mombasa na visiwa jira-
ni vikiwamo vya  Comoro.

Rais Dk. Mwinyi alimweleza 
balozi huyo kwamba utalii ni 

sekta namba moja ya uchumi 
wa Zanzibar na kwamba serikali 
imejikita kuimarisha miundom-
binu yote ikiwamo ujenzi wa 
bandari jumuishi ya Mangap-
wani ambayo itatoa fursa zaidi 
za uchumi, kupanua Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Abeid 
Amani Karume kwa kuongeza 
jengo jipya la nne la (Termi-
nal 4), kuboresha barabara, 
kuongeza hoteli za kisasa na ny-
umba za wageni na kuimarisha 
vivutio vya utalii.

Dk. Mwinyi alisema Zanzibar 
kwa sasa inapokea ndege nyingi 
za kimataifa kiasi cha kuongeza 
idadi kubwa ya watalii nchini. 

Pia alisema serikali ina nia ya 
kulifufua eneo kongwe la ho-
teli ya Bwawani kwa kujengwa 
kumbi kubwa za mikutano kwa 
ajili ya watalii ili kuongeza ma-

pato ya nchi.
Kuhusu sekta za afya na elimu, 

Rais Dk. Mwinyi alimweleza 
balozi huyo kwamba serikali 
pia inaendelea kuboresha upa-
tikanaji wa huduma bora hasa 
kwenye maeneo ya vijijini ili ku-
jenga uwiano sawa wa huduma 
na sehemu za mijini.

Katika afya, Rais Mwinyi alise-
ma serikali  inazingatia kukuza 
huduma ya afya ya kinga kwa 
mama na mtoto na mapambano 
dhidi ya magonjwa ya kuam-
bukiza.

 Alisema uhusiano wa diplo-
masia baina ya Tanzania na 
Canada ni wa muda mrefu pia 
Zanzibar ikiwa sehemu ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, 
imefaidika na uhusiano huo 
hasa kupitia sekta za afya na 
elimu.

Balozi Nunas ameisifu Tan-
zania ikiwamo Zanzibar kwa 
kubarikiwa kuwa na amani na 
utulivu na siasa za kistaarabu 
katika kuimarisha ustawi wa 
nchi. 

Nunas alisema Canada inaun-
ga mkono zaidi masuala ya haki 
za binadamu hasa kwa makundi 
maalumu wakiwamo wanawake 
na wasichana na kwamba im-
eelekeza sera na miradi mingi 
kwenye eneo hilo.

Alisema Canada imevutiwa 
zaidi na ustaarabu wa Tan-
zania hasa katika kuimarisha 
demokrasia, uhuru wa vyombo 
vya habari  na alimweleza Dk. 
Mwinyi kwamba nchi yake ina-
vutiwa kuiona Tanzania inavy-
oendeleza siasa za kistaarabu 
na mazungumzo ya busara kwa 
kambi pinzani.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akiongoza kikao cha Baraza la Mapinduzi, Ikulu Zanzibar jana. PICHA: IKULU

 Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

WAZIRI wa Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi Zanzibar, Dk. 
Khalid Salum Mohamed, amei-
taka kampuni ya CRJE Tanzania 
iliyopewa kazi ya kujenga kituo 
cha mabasi katika eneo la kija-
ngwani kuzingatia viwango na 
kukamilisha mradi huo ndani 
ya wakati uliopangwa.

Dk. Khalid alitoa agizo hilo 
jana aliposhiriki na kushuhudia 
utiaji saini wa ujenzi wa kituo 
hicho katika hafla iliyofanyika 
Kariakoo, mjini Zanzibar.

Utiaji saini huo uliwakilishwa 
na Mkurugenzi Mwendeshaji 
wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
Zanzibar (ZSSF), Nassor 
Shaaban Ameir  na Meneja wa 
CRJE, Xu Chang.

Akizungumza baada ya ku-
kamilika kwa utiaji saini huo, 
Waziri Dk. Khalid aliipongeza 
ZSSF kwa uthubutu na ubunifu 
wa kutekeleza miradi ya maen-
deleo.

Aidha, aliutaka uongozi wa 
ZSSF kusimamia kwa karibu 
ujenzi wa kituo hicho kwa ku-
teua mshauri elekezi atayekasi-
mamia kwa upande wa seri-
kali na kuhakikisha ujenzi huo 
unakamilishwa kwa viwango 
vinavyotakiwa.

Waziri Dk. Khalid pia alisema 
ZSSF itarejesha historia kwa 
kukijenga kituo cha mabasi ka-
tika eneo hilo na  miaka ya 1970 
eneo hilo lilikuwa likitumiwa 
kwa shughuli kama hizo.

Naye Ameir alisema ZSSF 
imeamua kujikita katika ujenzi 
wa vituo vitatu vya mabasi 
kwa hatua  ya  awali lengo 
likiwa ni kutatua changamoto 
na kuwaondoshea usumbufu 
wananchi katika huduma ya 
usafiri.

Alisema vituo hivyo vitajeng-
wa katika eneo la Kijangwani, 
Malindi na Mnazi Mmoja huku 
wakisogeza huduma ya ujenzi 
wa vituo hivyo nje ya mji kulin-
gana na uhitaji.

Chang alisema kampuni yake 
itahakikisha inajenga kituo hi-
cho katika ubora unaotakiwa 
na kumaliza kwa wakati uli-
opangwa na wanakusudia kuin-
giza vifaa vya ujenzi vya kisasa 
katika kutekeleza kazi hiyo ya 
ujenzi.

Ujenzi wa kituo hicho unata-
rajiwa kugharimu jumla ya Sh. 
8,670,449,321.21  na kinakadi-
riwa kuwa na maduka 78, sehe-
mu sita za huduma za kutolea 
fedha, chakula na huduma za 
vyoo. Ujenzi huo unatarajia ku-
kamilika ndani ya miezi 10.
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TANGAZO

Kwa Habari  
Motomoto 

usikose Gazeti 
lako la 

Nipashe  kila 
siku Piga Simu 

0677020701

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.  

MOB: +255 - 0677020701 

E-mail:  advertise@guardian.co.tz, 

Website: www.ippmedia.com

IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR KAHAMA AT KAHAMA

APPLICATION No. 04 of 2023
ERNEST MUSA MAZIGWA….APPLICANT/APPELLANT

VERSUS
KASHINDYE IGOGO……………..RESPONDENT

SUMMONS/NOTICE

TO: KASHINDYE IGOGO
TAKE notice that, the above matter is coming for 
mention on 05 of 05…2023 before Hon. LEKAMOI, P.L.S 
Chairman of the Tribunal. You are hereby commanded 
to appear at 3:00 am/pm when the case will be 
mentioned/heard.
Given under my HAND and the SEAL of this tribunal this 
20 day of 04, 2023.

KUPOTELEWA 
NA CHETI

SITA SENGEREMA Pichani anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne 
chenye Index namba  CS 110158874 
kilichotolewa na baraza la mitihani la Taifa 
kupitia  TALLO SECONDARY SCHOOL  mwaka 
2011. Kwa yeyote atakayekiona atoe taarifa 
kituo cha polisi kilichopo jirani yake.
Taarifa ya polisi. MW/RB/2140/2014

KUPOTEA KWA 
KADI YA TRACTOR

JANE JAPANDA SANGA 

anatangaza kupotea kwa kadi ya 

Tractor Ford yenye namba za 

usajili T 390 AJS. CHASSIS NO. 

A73422. ENGINE NO. 876049. 

Yeyote atakayeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 

ARU/ARU/RB/153825/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

REHEMA WILLIAM MWAMBENJA,

Anatangaza kupotea kwa kadi ya 

gari yenye   namba za usajili  

T 850 AZX Chassis namba  

JTZ53AE000044382

Engine namba  SAC094203

Yeyote  atakayeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.

Taarifa ya Polisi:-

DAR/URA/RB/146252/2023  

IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR KAHAMA AT KAHAMA

APPLICATION No. 04 of 2023
ERNEST MUSA MAZIGWA….APPLICANT/APPELLANT

VERSUS
KASHINDYE IGOGO……………..RESPONDENT

SUMMONS/NOTICE

TO: KASHINDYE IGOGO
TAKE notice that, the above matter is coming for 
mention on 05 of 05…2023 before Hon. LEKAMOI, P.L.S 
Chairman of the Tribunal. You are hereby commanded 
to appear at 3:00 am/pm when the case will be 
mentioned/heard.
Given under my HAND and the SEAL of this tribunal this 
20 day of 04, 2023.

KUPOTELEWA 
NA CHETI

RAINFRIDA CHESCO MLIGO anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne 
chenye index number S3641-0010 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa 
kupitia NABOTI SEKONDARI mwaka 2018. 
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha 
polisi. Taarifa ya polisi: MKB/RB/1635/2023.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
FOMU MIRATHI - 2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM

Usimamizi wa Mirathi Na. ……./2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 

BENEDICT LUBIGA KAMAGI WA KIVULE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA 

MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA ZUNDA ISSA DOGRAS

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za usimamizi wa mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote 
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo tarehe 29 Mwezi 05 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kama yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 28 Mwezi wa 04 Mwaka 2023.

TANGAZO KUPOTELEWA 
KADI YA PIKIPIKI

Shokolo Masanja Gwisu 

anatangaza kupotelewa na kadi ya 

Pikipiki aina ya Lifani yenye namba 

za usajili T.949 ASY.

Kwa yeyote takaeiona atoe taarifa 

kituo cha Polisi kilichopo karibu au 

awasiliane na Shokolo Masanja 

Gwisu kwa simu namba 

0753254746.

Taarifa ya  

Polisi/SHI/SHI/RB/148549/2023.

KUPOTELEWA 
NA KADI YA GARI

Ndugu CRESCENTIUS JOHN 
MAGORI anatangaza 

kupotelewa na kadi yake ya 
gari yenye namba za usajili 
T 717 DLK. Ametoa taarifa 

polisi na kupewa namba 
KW/RB/2073/2023

Kwa yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 
polisi kilicho karibu naye.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MARY SAPHENATH MANGESHO 

anatangaza kupotea kwa kadi ya gari 

yenye namba za usajili 

T 361 DUK – TOYOTA ALLEX. 

CHASSIS NO. NZE1210065129. 

ENGINE NO. INZA224082. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi. Taarifa ya 

polisi: DAR/URA/RB/153675/2023.  

SPECTRA AUTO SOLUTIONS LIMITED
COMPANY NO: 138410765

AT EXTRA ORDINARY GENERAL MEETING OF BOARD 
OF THE MEMBERS OF THE COMPANY HELD AT THE 
REGISTERED OFFICE ON 25TH DECEMBER, 2022.

THE FOLLOWING SPECIAL RESOLUTION WAS DULY 
PASSED AND ADOPTED, NAMELY;

SPECIAL RESOLUTION:

• It was RESOLVED that the Company be wound up 
voluntarily under sections 334 and 335 of the Companies 
Act, 2002 as proposed by the Directors of the Company 
which took effect from 25th day of December, 2022.

• It was RESOLVED that Legalsure Attorneys of P.O. Box 
10233, Dar es salaam be appointed as liquidator of 
SPECTRA AUTO SOLUTIONS LIMITED for the purpose of 
winding up the company’s affair and distributing its 
assets if any.

• It was RESOLVED that Liquidator published the notice of 
winding up the company voluntarily by the members in 
the newspaper of Mwananchi and Daily News and 
Government Gazette.

• It was further RESOLVED that Liquidator has furnished 
the report and final accounts of the Company before the 
members.

• It was further RESOLVED that members be informed of 
this development and the necessary documents to this 
effect, be prepared, signed and filed with the Company 
registry.

IT IS HEREBY CERTIFIED that the above was duly passed in 
accordance with and complied with the Memorandum and 
Articles of Association.
Dated and signed at Dar es salaam this 25th day of 
December, 2022.

…………………….
Chairperson

Company Secretary
SPECTRA AUTO SOLUTIONS LTD

P.O. Box 8648
DAR ES SALAAM.

IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR KAHAMA AT KAHAMA

APPLICATION No. 04 of 2023
ERNEST MUSA MAZIGWA….APPLICANT/APPELLANT

VERSUS
KASHINDYE IGOGO……………..RESPONDENT

SUMMONS/NOTICE

TO: KASHINDYE IGOGO
TAKE notice that, the above matter is coming for 
mention on 05 of 05…2023 before Hon. LEKAMOI, P.L.S 
Chairman of the Tribunal. You are hereby commanded 
to appear at 3:00 am/pm when the case will be 
mentioned/heard.
Given under my HAND and the SEAL of this tribunal this 
20 day of 04, 2023.

KUPOTELEWA 
NA CHETI

JAMES IBRAHIM SHEMDOE anatangaza 
kupotelewa na cheti cha Diploma ya Ualimu 
chenye index namba E0506/069 kilichotolewa 
na Chuo cha Ualimu Marangu mwaka 1992. 
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha 
polisi. Taarifa ya polisi: 
MTW/MTW/RB/142410/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya 
DODOMA MJINI            

Kituo cha CHAMWINO  Mkoa   DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 30/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ZAINAB SAID ISMAIL wa Chang’ombe

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA

NA FATUMA ALLY REUBEN
TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 11 
Mwezi 05 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa 
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 04 Mwezi 05 Mwaka 2023.

MIKOCHENI INDUSTIAL 

AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES 

SALAAM. Uza, Chenye  Thamani  Kubwa 

Kwa Kutangaza Nasi Kwa  Bei 
Poa  Tupigie  0677020701

KUPOTEA KWA 
KADI YA TRELA

PTL ROAD WAYS LIMITED 

anatangaza kupotea kwa 

kadi ya Trela yenye namba za 

usajili T 612 CPL. Chassis 

namba 27697. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 

DAR/URA/RB/168897/2023.

JAMHURI  YA MUUNGANO WA  TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA  

Katika Mahakama ya Mwanzo   ya Wilaya 
MOROGORO Kituo cha   KIHONDA  Mkoa   MOROGORO  

Shauri la Madai / Ndoa  Na...../2023

Jina la Mdai: Mkombozi Osward Sauli
Jina la Mdaiwa: Farida Rajabu Mbilikila

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya (18)   ya kanuni za  taratibu za madai 

katika Mahakama za  Mwanzo)
Kwa FARIDA RAJABU MBILIKILA
KILAKALA MOROGORO
Kwa kuwa mdai / Wadai ameleta / Wameleta Madai 
yake / yao kwamba (Eleza hapa habari za madai)
TALAKA NA MATUNZO YA MTOTO MMOJA
Kwahiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika 
mahakama hii tarehe 8 mwezi 5 mwaka 2023 Saa 
2;30 Asubuhikwa mujibu wa madai hayo vielelezo 
vyote vinavyohusu madai hayo kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautoudhuria siku iliyotajwa hapo 
juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa 
shaurini, Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya 
wewe kuwepo.
Hati hii imetolwa kwa Amri na Muhuri wa mahakama 
hii leo tarehe 4/5/2023

FOMU MIRATHI - 2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE

Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 664/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 
NIRMALABEN BHAGWANJI NADIADHARA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOTOLEWA NA BHAVESH YOGESH NADIADHARA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za usimamizi wa mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 18 Mwezi 05 
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kama yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 04 Mwezi wa 05 Mwaka 2023.
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Zelensky ataka Rais Putin ahukumiwe
KYIV, Ukraine

RAIS wa Ukraine, Volodymyr 
Zelensky, ametoa wito wa 
kuanzishwa kwa mahakama 
maalum ambayo itaiwajibi-
sha Russia kutokana na ma-
kosa ya uvamizi iliyoufanya 
Ukraine.

Rais Zelensky, pia aliishu-
tumu Russia kwa matukio 
ya uhalifu wa kivita 6,000 
mwezi Aprili pekee na 
kusababisha vifo vya raia 
207 wa Ukraine wakiwamo 
watoto 11.

Pia aliorodhesha uhalifu 
mwingine wa kivita unao-
daiwa kufanywa na Rus-
sia ikiwamo mamilioni ya 
mashambulizi katika mikoa 
ya Donbas na wale wali-
ouawa wakati ilipokuwa 

imekalia eneo la Bucha.
Alisema wote wanataka 

kuona Vladimir tofauti, huku 
akimuashiria Rais Putin, am-
baye alimuita anayestahili 
kuhukumiwa kwa vitendo 
vya uhalifu katika mji mkuu 
wa sheria za kimataifa.

Aliishukuru Uholanzi kwa 
kutoa silaha kwa Ukraine, na 
kwamba vita vinashindwa 
kwa nguvu ya silaha, huku 
akitilia mkazo wito wake wa 
mara kwa mara wa kutaka 
silaha zaidi kutoka kwa wa-
shirika wake.

“Mzozo wa Ukraine 
ulikuwa ni vita ambavyo 
hatukuvitaka, vita ambavyo 
tunapaswa kuvifanya vya 
mwisho na tutafanya hivyo,” 
alisema.

Wakati hayo yakiendelea, 

Russia nayo imeishutumu 
Marekani kwa madai ya 
kuhusika na shambulizi 
la ndege zisizo na rubani 
kwenye Ikulu ya Kremlin, na 
kwamba ilikusudia kumuua 
kiongozi wa taifa hilo.

Msemaji wa Kremlin Dmit-
ry Peskov, alidai kwamba 
maamuzi juu ya mashambu-
lizi hayo hayafanywi mjini 
Kyiv, bali Washington.

“Kyiv hufanya tu kile 
inachoambiwa kufanya,” 
aliwaambia waandishi wa 
habari katika mkutano 
mfupi.

Hata hivyo, Peskov 
hakutoa ushahidi wowote 
kuunga mkono madai hayo, 
lakini alisema kuwa uchun-
guzi wa dharura unaende-
lea. BBC

Ukabila, udini wahusishwa vita Sudan
KHARTOUM, Sudan

UKABILA na udini unadaiwa 
kuhusika katika mgogoro wa kiv-
ita unaoendelea kati wa majen-
erali wawili wa jeshi la Sudan Ab-
del Fattah al-Burhan na makamu 
wake, Mohamed Hamdan Daglo, 
wa kikosi cha Rapid Support Forc-
es (RSF).

Inaelezwa kuwa majenerali 
hao wanagombania madaraka 
na maslahi ya kiuchumi hususani 
umiliki wa mali asili za nchi hiyo 
iliyopo kaskazini mashariki mwa 
bara la Afrika.

Wataalamu wa masuala ya 
migogoro na baadhi ya wa-
naharakati wa muungano wa 
makundi ya kiraia nchini Sudan 
ambao hawakutaka majina yao 

Wananchi wakiopoa vitu vyao baada ya mafuriko kuyakumba baadhi ya maeneo nchini Rwanda, juzi. PICHA: REUTER

KIGALI, Rwanda

IDADI ya vifo imefikia 127 
nchini Rwanda, baada ya 
mvua kubwa kunyesha na ku-
sababisha mafuriko na mapo-
romoko ya udongo, Magharibi 
na Kaskazini mwa nchi hiyo.

Kwa mujibu wa vyombo vya 
habari vya ndani, mafuriko 
hayo yalitokea usiku wa kua-
mkia juzi, na kwamba mae-
neo ya Magharibi hasa  Rut-
siro,  ndiyo yaliyoathiriwa 
zaidi, huku kukiwa na wasi-
wasi kuwa huenda idadi ya 
maafa ikaongezeka baada ya 
baadhi ya watu kutojulikana 
waliko.

Wataalamu wa hali ya hewa 
wanatabiri kuwa  mvua kub-
wa itaendelea kunyesha nchi-
ni Rwanda mwezi huu.

“Kumenyesha mvua kubwa, 

kuna mito ambayo kingo zili-
vunjika na kukawa na mapo-
romoko ya udongo ambayo 
yalisababisha maafa makub-
wa,”  alisema Emmanuel Ma-
zimpaka ofisa wa Shirika la 
Msalaba Mwekundu nchini 
Rwanda.

Naibu msemaji wa seri-
kali ya Rwanda, Alain Muku-
ralinda, alisema juhudi za 
kuwatafuta watu waliopotea 
na kuwaokoa walio hai zi-
naendelea baada ya kutokea 
mafuriko na maporomoko ya 
udongo, Magharibi na Kaska-
zini mwa nchi hiyo.

“Kuna mto uliovunja kingo 
zake kutokana na mvua kub-
wa na maji yakateremka hadi 
kwenye barabara yenye lami, 
mimi naliita tukio hili kama 
janga la asilia,” alisema Muku-
ralinda. RFI

Vifo vyafikia 127 
mafuriko Rwanda

yatajwe wakihofia usalama 
wao, waliiambia VOA kuwa 
mgogoro huo uliozuka 
ghafla wiki mbili zilizopita 
una historia inayoonyesha 
kuwapo kwa misingi ya uka-
bila na udini.

Prof. Dan Rothbath 
wa shule ya utatuzi wa 
migogoro katika chuo kikuu 
cha George Mason Mareka-
ni, alisema kwa kawaida vi-
pengele vya migogoro yenye 
misingi ya udini au ukabila 
huwa havihusishwi moja 
kwa moja kuwa ni chanzo 
cha mgogoro.

Naye mkurugenzi wa Kit-
uo cha Orfalea cha Masomo 
ya Kimataifa kilichopo ka-
tika Chuo Kikuu cha Cali-

fornia tawi la Santa Barbara 
Prof. Mark Juergensmayer 
alisema “Kijuu juu inaone-
kana kama ni vita kati ya RSF 
na SAF wakati inajulikana 
uasili wa RSF unatokana na 
wanamgambo wa Janjaweed 
ambao wanashukiwa wali-
husika katika mauaji ya kika-
bila huko Darfur”.

Micheal Beer, ambaye ni 
mkurugenzi wa shirila la 
Non violence International 
lililopo Washington DC, 
alisema mgogoro huo una-
tazamwa tofauti kulingana 
na eneo.

“Ukiwa katika makao 
makuu Khartoum mapigano 
yanaonekana kuwa ni ya 
kati ya RSF na Jeshi la Sudan, 

na ukiwa eneo la Maghar-
ibi yanaonekana ni kati ya 
Waafrika na Wasudan wenye 
asili ya Kiarabu,” alisema.

Akielezea uasili wa mikoa 
wanakotoka wanajeshi wa 
makundi hayo yanayoha-
siana, Mubaraka El Amin 
mkazi wa jiji la Seattlle huko 
Washington, alisema kuwa 
wanajeshi wengi wa RSF 
wanatoka eneo la magharibi 
lenye mchanganyiko wa 
makabila ya Afrika Maghar-
ibi kama vile Niger, Mali na 
Chad.

Alisema kwa upande wa 
wanajeshi wa Sudan wana-
toka eneo la Kaskazini mwa 
nchi hiyo, jeshi ambalo pia 
lina mahusiano na viongozi 

wa ngazi za juu wa utawala 
uliopita walioondolewa ma-
darakani mwaka 2019.

“Bashir ni mlezi (Godfa-
ther) wa majenerali wote 
wa jeshi,” alisema mwana-
harakati wa kisiasa kutoka 
muungano wa mashirika ya 
kiraia ya Khartoum, akieleza 
kuwa dini inatumiwa na wa-
nachama wa ‘Muslim Broth-
erhood’ katika jeshi kupata 
uhalali wa kisiasa.

Wizara ya Mambo ya Nje 
mjini Juba, Sudan Kusini 
ilisema katika taarifa yake 
kwamba majenerali hao 
wawili wamekubaliana kim-
singi kusitisha mapigano 
kwa siku saba kuanzia Mei 4 
hadi 11 mwaka huu. VOA

Ukiwa ka-
tika makao 
makuu 
Khartoum 
mapigano 
yanaonekana 
kuwa ni ya 
kati ya RSF 
na Jeshi la 
Sudan, na 
ukiwa eneo 
la Magharibi 
yanaone-
kana ni kati 
ya Waafrika 
na Wasudan 
wenye asili 
ya Kiarabu.



Na Adam Fungamwango

M
ABINGWA wa Tan-
zania Bara mwaka 
1967, Cosmopoli-
tan wamefanikiwa 

kutwaa ubingwa wa Ligi 
Daraja la Pili ‘First League’ 
msimu huu baada ya kuibam-
iza Stand United kutoka Shin-
yanga mabao 3-1 katika mechi 
ya fainali iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam juzi.

Timu zote hizo mbili 
zimepanda daraja na msimu 
ujao zitacheza Ligi ya Cham-
pioship baada ya kutinga 
hatua ya fainali ya ligi hiyo 

ambayo awali ilianza kuche-
zwa kwa makundi mawili, 
kila timu likiwa na timu nne.

Zote zilikuwa Kundi 
A, Stand United ilito-
ka kinara ikiongoza

 kwa pointi sita, Cos-
mo ikimaliza ikiwa
 ya pili kwa pointi
 nne, katika kundi

 lao wakiwa pamoja 
na Lipuli ya Iringa na

 Alliance FC ya jijini 
Mwanza.

Cosmopolitan ilianza 
kuandika bao lake la kwanza 
kupitia kwa Amasi Ally daki-

ka ya 10 kabla ya vigogo hao 
wa Shinyanga, Stand United 
kusawazisha dakika saba 
baadaye, goli lao likiwekwa 
ndani ya vyavu na Kimu 
Juma.

Hadi mapumziko, timu 
hizo zilikuwa sare ya bao 1-1.

Bao la pili la washindi 
lilifungwa dakika ya 49 na 
Benjamin Dominick, kabla 
ya mchezaji huyo kupigilia 
msumari wa mwisho dakika 
ya 61, alipopachika goli la 
tatu lililowahakikishia ub-
ingwa.

Kabla ya mechi hiyo, ku-
litanguliwa mechi ya kusaka 
mshindi wa tatu wa ligi hiyo, 

Dar City ilifanikiwa kuibuka 
na ushindi wa bao 1-0 dhidi 
ya TMA FC.

Timu hizo ziliingia nusu 
fainali kutoka Kundi B, lakini 
hakuna hata moja iliyofani-
kiwa kuingia fainali, badala 
yake ziliishia katika hatua 
hiyo.

Dar City ambayo imemal-
iza ligi hiyo ikiwa ya tatu ili-
fungwa mabao 2-1 dhidi ya 
mabingwa wapya, Cosmo-
politan katika mechi ya nusu 
fainali, na TMA ilitolewa kwa 
mabao 2-1 na Stand United, 
mechi ikichezwa dakika 120, 
baada ya kumaliza dakika 90 
kwa sare ya bao 1-1.

COSMOPOLITAN BINGWA
FIRST LEAGUE 2022/2023

Na Beatrice Shayo

WAKALA wa Misitu Tanzania (TFS) 
umetangaza zao jipya la utalii am-
balo ni mbio za magari zitakazozin-
duliwa kati ya Mei 13 na 14, mwaka 
huu ndani ya Msitu wa Sao uliopo 
mkoani Iringa, imefahamika.

Mhifadhi na Mkuu wa Sehemu ya 
Kutangaza Utalii Ekolojia wa TFS, 
Anna Lawuo, alisema tayari wa-
shiriki kutoka ndani na nje ya Tan-
zania wameshaanza kujiandikisha.

“Tumekuja na zao jipya la utalii la 
kuendesha magari ndani ya msitu. 
Tuna misitu takribani 24 ambayo 
inasifa ya kuwa na mbio za kue-
ndesha magari, pikipiki, baiskeli 
na wanaokwenda kwa miguu, hili 
eneo linafaa kwa utalii wa ekolojia,” 
alisema ofisa huyo.

Aliongeza TFS watashirikiana na 
CMC Automobiles Sao Hill Forest 
Rally wa Iringa katika kufanikisha 
mbio hizo zitakazowapa pia fursa 
washiriki kutembelea misitu.

Naye Mwenyekiti wa Klabu ya 
Magari ya Mkoa wa Iringa, Amjad 
Khan, alisema wanaishukuru TFS 
kwa kuwapatia maeneo kwa ajili ya 
kuendeleza mchezo huo ambao uta-
saidia katika kutangaza utalii nchini.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAAFANDE wa Uhamiaji FC wame-
ondolewa katika mashindano ya 
Kombe la FA Zanzibar (ZFF FA Cup) 
baada ya kufungwa penalti 4-2 
na Mwembe Makumbi City katika 
mechi ya hatua ya 16 bora iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Mau ze 
Don juzi.

Timu hizo zililazimika kufika 
hatua ya matuta baada ya dakika 
90 za kawaida kumalizika wakiwa 
na sare ya mabao 2-2 na kufanya 
Uhamiaji kuwa timu ya pili inay-
oshiriki Ligi Ku kuondolewa katika 
michuano hiyo.

Kocha Mkuu wa Uhamiaji, Abdi 
Salehe, alisema jana matokeo 
hayo yamewaumiza kwa sababu 
waliamini wangesonga mbele ka-
tika mashindano hayo kutokana na 
maandalizi waliyofanya.

“Tumeumia sana, tulikuja kupam-
bana kwa sababu tulihitaji kufanya 
vizuri katika michuano hii, tulikuja 
uwanjani na lengo la kupata ushindi 
na kusonga mbele katika michuano 
ya FA, lakini niseme haikuwa bahati 
yetu,” alisema kocha huyo.

Mwembe Makumbi City inay-
oshiriki Ligi Daraja la Kwanza 
Kanda imeungana na KMKM, 
JKU, Mwembeladu, Dulla Boys 
na Mlandege FC kucheza hatua 
ya robo fainali ya michuano hiyo 
ambayo bingwa hupata tiketi 
ya kuiwakilisha Zanzibar katika 
mashindano ya kimataifa ya Kombe 
la Shirikisho Afrika.

TFS yaandaa 
mbio katika 
Msitu wa Sao

Uhamiaji FC 
yatupwa nje 
Kombe la ZFF

HABARI MICHEZO

20 Ijumaa Mei 5, 2023

Mchambuzi wa soka nchini, Abubakary Liongo (kushoto), akitoa maoni yake kuhusu Ligi Kuu England inavyoenda. 
Wengine pia ni wachambuzi wa mchezo huo, Geofrey Lea (kulia), Jemedari Saidi na Edgar Kibwana walipokuwa katika 
hafla fupi ya uzinduzi wa Kampeni ya TV ni DStv iliyofanyika jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

MAMBO yanazidi kunoga 
ndani ya DStv huku ligi na 
mashindano makubwa ya 
soka hususan barani Ulaya 
yakielekea ukingoni.

Katika kuhakikisha mteja 
wa DStv hakosi kila aina ya 
burudani, kampuni hiyo im-
ejipanga kuhakikisha wateja 
wao wanapata kila aina ya 
burudani kulingana na mahi-
taji huku ikiendelea kutoa ofa 
maalum kwa wateja wapya 
kujipatia seti nzima ya DStv 
kwa Sh. 99,000 hii ikijumui-
sha na kifurushi cha Compact 
cha Sh. 56,000 bure.

Kaimu Mkuu wa Masoko 
wa MultiChoice Tanzania, 
Shumbana Walwa, amesema 
DStv imeongeza burudani 
kiasi kwamba unapozungum-
zia TV, unamaanisha DStv 
kwani ndipo zinapopatikana 
kila aina ya vipindi ikiwamo 
burudani, michezo, filamu, 
Habari, Makala na vipindi 
motomoto vya Watoto.

“Tunaposema TV ni DStv, 
tunamaanisha sasa mteja 
mwenye DStv nyumbani 
kwake anapata vipindi vya 
kila aina tena kwa gharama 
nafuu kulingana na uwezo 
wake, sasa vifurushi vyetu vi-
naanzia Sh. 10,000 tu!”

Ametoa mfano kwa wapen-
zi wa soka ambapo wataen-
delea kushuhudia michuano 
ya Kombe la Shirikisho Af-
rika ambapo Yanga imetinga 
nusu fainali, michuano ya ligi 
maarufu duniani kama EPL, 
La liga na Serie A bila kusahau 
michuano ya UEFA, EUROPA 
League, FA na mingineyo.  

Pia mashabiki na wapenzi 
wa michezo mingine nao 
hawajaachwa nyuma kwani 
michezo ya kikapu (NBA), 
Formula One, mieleka, 
ngumi, tenisi, rugby, kriketi 
na mingineyo bado inaone-
kana kwenye kisimbuzi cha 
DStv.

Shangwe kubwa ni kwa 
wale wapenzi wa filamu za 
Bongo ambapo tamthilia 
maarufu kama Jua kali, Huba, 
Pazia bado zinazidi kupamba 
moto bila kusahau vipindi 
vingine kama Mwali, Mizani 
ya Ushambenga, Kitimtim, 
ICU, Ya Walimwengu Pamoja 
na vichekesho vya Orijino 
komedy na Watu baki vikiwa 
vinaendelea.

Naye Mkuu wa Huduma 
kwa Wateja wa DStv Tanza-
nia, Davis Mihayo, amesema 
mbali na kuwahakikishia wa-
teja wa DStv burudani wame-
jipanga kuwahudumia wateja 
kwa ufanisi mkubwa zaidi. 

DStv sasa yaja na TV ni DStv



MESSI KUMFUATA RONALDO

MSHAMBULIAJI wa Argentina, Lionel Messi, 35, 
anaweza kumfuata mpinzani wake, Cristiano Ron-
aldo (38), kule Saudi Arabia kwa uhamisho wa pauni 
milioni 320 baada ya kuthibitisha anaondoka Paris 
St-Germain. (Telegraph)

MESSI AANZA KUGOMBEWA

KLABU ya Saudia ya Al-Hilal huenda ikaingia vitani 
kuwania saini ya Lionel Messi dhidi ya Inter Miami 
inayoshiriki Ligi Kuu Marekani, inayomilikiwa na 
nyota wa zamani wa Manchester United na England, 
David Beckham. (Guardian)

DORTMUND YAFUNGUKA

REAL Madrid ipo katika mazungumzo kuhusu 
kumnunua kiungo wa kati wa Borussia Dortmund 
na England, Jude Bellingham, 19, lakini klabu hiyo ya 
Ujerumani inasema bado haijapokea ofa kutoka kwa 
wababe hao wa Hispania. (Sky Germany)

SHEIKH JASSIM KUTIKISA

SHEIKH Jassim ameachana na mpango wa kum-
nunua mshambuliaji wa Brazil Neymar, 31, ikiwa 
atafaulu kuinunua Manchester United, badala yake 
analenga kusajili nyota watatu wa Ufaransa, Kylian 
Mbappe, 24 wa Paris St-German, Kingsley Coman wa 
Bayern Munich (26) na Eduardo Camavinga (20) wa 
Real Madrid (Bild’s Christian Falk)

ARSENAL YAMTAKA DIABY

KIUNGO wa kati wa West Ham na England, Declan 
Rice mwenye umri wa miaka 24, mshambuliaji wa 
Bayer Leverkusen, Moussa Diaby (23) na nyota wa 
Crystal Palace, Wilfried Zaha (30) wa Ivory Coast na 
England, Marc Guehi, 22, ni miongoni mwa wacheza-
ji wanaosakwa na Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta. 
(Mail)

ALONSO ATAJWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inamtaka kiungo 
wa kati wa zamani wa Liverpool na Hispania, Xabi 
Alonso, 41, kuwa mrithi wa Antonio Conte baada 
ya matakwa ya mshahara ya Julian Nagelsmann 
kuwatoa Spurs katika mbio za kumnasa Mjerumani 
huyo. (Metro)

WEGHORST: NITABAKI UNITED

MSHAMBULIAJI wa Uholanzi, Wout Weghorst, 30, 
ameonyesha nia ya kusalia Manchester United lakini 
Mashetani Wekundu bado hawajaanza mazungumzo 
na mchezaji huyo kuhusu kusalia Old Trafford 
wakati mkopo wake kutoka Burnley utakapoisha. 
(Telegraph)

ABRAHAM AGEUKA LULU

AS Roma inataka pauni milioni 35 kwa ajili ya 
mshambuliaji wa England, Tammy Abraham, 25. 
Manchester United, Tottenham na Paris St-Germain 
zinatarajiwa kupigana vikumbo katika dirisha lijalo 
la msimu wa joto kusaka huduma ya nyota huyo. 
(Calciomercato)

ZAHA ATAKIWA MARSEILLE

KLABU ya Ligue 1 ya Marseille itajielekeza kum-
sajili mchezaji wa Crystal Palace ambaye anamaliza 
mkataba wake mwishoni mwa msimu, Wilfried Zaha 
ikiwa itafuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya. (FootMer-
cato)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

C
RISTIANO Ronaldo ame-
kuwa mwanamichezo 
anayelipwa kiasi cha juu 
zaidi cha fedha duniani kwa 

mara ya kwanza tangu mwaka 2017 
baada ya kuhamia Al Nassr ya Saudi 
Arabia.

Forbes wameripoti 
mshambuliaji huyo wa

 Timu ya Taifa ya Ureno
 mwenye umri wa miaka
 38 alipata Dola za Mare-

kani milioni 136 katika
 kipindi cha miezi 12 iliyo-

pita.
Mkataba wake na Al Nassr unari-

potiwa kuwa na thamani ya zaidi ya 
euro milioni 200 kwa mwaka.

Ronaldo, nyota wa zamani wa 
Real Madrid ya Hispania aliamua 

   Ni baada ya kukubali 
kutua Al Nassr ya Saudi Arabia 
kutokana na...

HABARI MICHEZO

Ijumaa Mei 5, 2023

RONALDO MWANAMICHEZO
ANAYELIPWA ZAIDI DUNIANI

kujiunga na Al Nassr baada ya ku-
tokea kutoelewana na waliokuwa 
waajiri wake, Manchester United ya 
England.

Mreno huyo aliondoka huru 
baada ya kufanya mahojiano am-
bayo yaliharibu uhusiano wake na 
mabosi wake wa Old Trafford.

Nahodha wa Timu ya Taifa ya 
Argentina aliyeshinda Kombe la Du-
nia, Lionel Messi, anashika nafasi ya 
pili kwenye orodha ya Forbes akiwa 
ameingiza kiasi cha Dola milioni 
130.

10 bora ya Forbes pia ina nyota 
wa mpira wa kikapu, LeBron James 

na bondia Canelo Alvarez, huku 
bingwa mara 20 wa tenisi wa Grand 
Slam, Roger Federer ndiye mwan-
amichezo pekee aliyestaafu ambaye 
yupo kwenye orodha hiyo katika 
nafasi ya tisa.

Dustin Johnson (wa sita) na Phil 
Mickelson (wa saba) ndio wachezaji 
wa gofu wa kwanza kuingia katika 
10 bora tangu Tiger Woods mwaka 
2020.

Johnson hakuwa katika 50 bora 
mwaka wa 2022, lakini baada ya 
kuwa mchezaji wa kwanza wa ha-
dhi ya juu naye amepanda katika 
orodha ya Forbes.
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“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,109,975,029/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

BAYER LEVERKUSEN

FC KOLN

1|1.61
x|3.90
2|4.70

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 06/05/23 17:00 Wolverhampton Wanderers vs Aston Villa 2.85 3.15 2.36

02. 06/05/23 18:00 OGC Nice vs Stade Rennes 2.65 3.15 2.55

03. 06/05/23 19:00 AS Roma vs Inter Milano 2.60 3.05 2.65

04. 06/05/23 21:45 US Cremonese vs Spezia Calcio 2.20 3.25 3.05

05. 06/05/23 22:00 RC Lens vs Olympique Marseille 2.23 3.40 2.90

06. 07/05/23 00:00 CA Belgrano vs Atletico Tucuman 2.20 2.95 2.90

07. 07/05/23 02:30 Charlotte FC vs New York City FC 2.41 3.05 2.55

08. 07/05/23 02:30 San Jose Earthquakes vs Los Angeles FC 2.60 3.20 2.26

09. 07/05/23 02:30 Inter Miami CF vs Atlanta United FC 2.36 3.15 2.50

10. 07/05/23 13:30 Umraniyespor vs Sivasspor 2.75 3.15 2.16

11. 07/05/23 13:30 Atalanta BC vs Juventus Turin 2.31 3.25 2.85

12. 07/05/23 16:00 FC Nantes vs Strasbourg Alsace 2.50 3.30 2.60

13. 07/05/23 16:00 AJ Auxerre vs Clermont Foot 63 2.25 3.20 3.00
14. 07/05/23 16:00 FC Lorient vs Stade Brest 29 2.22 3.40 2.90
15. 07/05/23 17:30 Maritimo Madeira vs Rio Ave FC 2.43 3.00 2.90
16. 07/05/23 18:30 Newcastle United vs Arsenal FC 2.40 3.40 2.65
17. 07/05/23 20:00 Vitoria SC Guimaraes vs FC Vizela 2.31 3.10 3.00

14:35 3443 Shenzhen vs Shijiazhuang 2.62 3.09 2.47

14:35 3670 Henan Jianye vs Beijing Guoan 4.31 3.49 1.69

14:35 4813 Shanghai Shenhua vs Dalian Aerbing 1.70 3.33 4.51

17:00 4604 Kapaz vs Sabah 7.06 4.36 1.37

18:00 3065 CR Belouizdad vs ES Setif 1.54 3.57 5.80

18:00 4090 Honka vs Lahti 1.36 4.32 7.00

18:00 4702 Isloch vs Slavia Mozyr 2.01 3.43 3.22

18:00 5043 Vyskov vs Pribram 1.91 3.39 3.44

18:00 5428 Haka vs FC KTP 1.87 3.28 3.69

18:00 5764 Seinajoen JK vs Inter Turku 2.29 3.08 2.87

18:15 3058 KuPS Kuopio vs HJK Helsinki 3.13 3.07 2.15

19:00 1112 AL Akhdood vs AL Hazm 2.14 3.14 3.09

19:00 3945 HNK Sibenik vs Vsnk Varazdin 2.28 3.08 2.88

19:10 1970 Amstetten vs First Vienna 2.22 3.42 2.80

19:10 3677 SV Horn vs Rapid Vienna II 2.20 3.38 2.86

19:30 2844 FC Stade LS Ouchy vs Neuchatel Xamax 1.78 3.55 3.75

19:30 3148 Arminia Bielefeld vs Greuther Furth 2.34 3.43 2.77

19:30 5488 Hamburger SV vs Paderborn 1.94 3.79 3.33

20:00 2257 AFC Eskilstuna vs Utsiktens BK 2.48 3.35 2.71

20:00 2539 Torpedo Zhodino vs Slutsk 1.70 3.59 4.26

20:00 2698 Leixoes vs Belenenses 1.97 3.33 3.49

20:00 4861 Duisburg vs Erzgebirge Aue 2.20 3.48 2.95

20:00 5881 JS Kabylie vs USM Alger 1.77 3.21 4.46

20:30 1206 Wolfsberger AC vs SCR Altach 1.88 3.39 3.54

20:30 1461 Yverdon-Sport FC vs Lausanne-Sport 2.73 3.35 2.25

20:30 5936 FC Scha¡hausen vs AC Bellinzona 1.81 3.59 3.59

21:00 1866 Dordrecht vs Heracles Almelo 7.70 5.10 1.30

21:00 2323 Telstar vs Willem II Tilburg 3.80 3.43 1.85

21:00 4120 Helmond Sport vs VVV Venlo 2.75 3.27 2.35

21:00 5135 Waalwick vs FC Volendam 1.83 3.75 3.60

21:00 5312 Roda Kerkrade vs FC Eindhoven 2.39 3.34 2.66

21:00 5683 De Graafschap vs Maastricht 1.53 4.27 4.80

21:15 4106 FC Aarau vs FC Wil 2.11 3.39 2.93

21:15 5384 Mouloudia Oujda vs Ittihad Tanger 2.38 2.92 2.87

21:30 1526 Perugia vs Cagliari 2.98 2.98 2.39

21:30 3187 Mainz vs Schalke 04 1.60 3.90 4.80

21:30 3851 Bayer Leverkusen vs FC Koln 1.61 3.90 4.70

21:45 1194 Cove Rangers vs Morton 2.92 3.44 2.17

21:45 1285 Shelbourne vs UCD Dublin 1.37 4.13 7.22

21:45 1803 Shamrock Rovers vs Bohemians FC 1.70 3.50 4.23

21:45 4519 Inverness vs Ayr United 2.34 3.37 2.70

21:45 4571 Cork City vs St Patricks 2.87 3.23 2.21

21:45 4899 Drogheda Utd vs Derry City 4.31 3.44 1.70

21:45 5150 Queens Park vs Dundee FC 3.32 3.48 1.97

21:45 5317 Arbroath vs Hamilton 1.97 3.33 3.49

21:45 5810 Raith Rovers vs Partick Thisle 3.84 3.64 1.79

22:00 5276 Alaves vs Granada 2.26 3.00 3.20

22:15 3213 Casa Pia Atletico vs Portimonense 2.10 3.21 3.36

23:30 2103 Cusco FC vs Deportivo Municipal 1.55 3.80 4.93

23:30 5165 Union Touarga vs FUS Rabat 3.89 2.97 1.94

HABARI MICHEZO
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MANCHESTER, England 

P
EP Guardiola amesema msham-
buliaji, Erling Haaland anastahili 
kulindwa sana na wachezaji wen-
zake wa Manchester City baada 

ya kuvunja rekodi ya kufunga mabao ka-
tika msimu mmoja wa Ligi Kuu England.

Haaland alifikisha jumla ya 51 katika 
mashindano yote juzi usiku, wakati um-
aliziaji wake mzuri ulipoongeza mabao 
yake kwenye Ligi Kuu hadi 35 na kuvun-
ja rekodi ya mashindano ya Andy Cole 
na Alan Shearer.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Nor-
way alifunga pamoja na Nathan Ake na 
Phil Foden katika ushindi wa mabao 3-0 
dhidi ya West Ham.

Baada ya mchezo huo, Guardiola 
alisema Haaland anastahili ulinzi.

“Ilikuwa (maalum), nadhani anasta-
hili,” alisema bosi huyo wa City. 

“Timu zote zilistahili kwa sababu bila 
timu asingeweza kufanya hivyo, lakini ni 
mshambuliaji maalum.

“Tumefurahishwa sana naye kwa sa-
babu ni mchezaji maalumu. Nadhani 
kila mtu anafurahi kuwa naye pamoja 
nasi.

“Kwa kweli rekodi hii itavunjwa mape-
ma au baadaye, labda naye katika siku 
zijazo au labda nyingine lakini watalaz-
imika kufunga mabao mengi kwa saba-
bu alifunga mengi.

GUARDIOLA: 
HAALAND 
ANASTAHILI 
KULINDWA

MADRID, Hispania

REAL Madrid wana 
matumaini ya kuwash-
inda Manchester City 
katika vita ya kumsajili 
Jude Bellingham, lakini 
vyanzo mbalimbali 
vimeiambia ESPN ni 
mapema sana kuzung-
umza juu ya aina yoy-
ote ya makubaliano 
kufikiwa.

Bellingham (19), ni 
mmoja wa wachezaji 
wanaotafutwa sana du-
niani na ESPN iliripoti 
kwa mara ya kwanza 
Madrid kutaka kum-
nunua kiungo huyo wa 
Borussia Dortmund 
Novemba, mwaka jana.

Liverpool walidhani-
wa ndio waliopewa 
nafasi kubwa ya kum-
sajili mchezaji huyo wa 

kimataifa wa England, 
lakini kikosi cha Jur-
gen Klopp kilijiondoa 
katika kinyang’anyiro 
hicho mwezi uliopita.

Kufuatia kujiondoa 
kwa Liverpool, vy-
anzo viliiambia ESPN 
mabingwa wa Ligi Kuu 
England, City walihisi 
walikuwa kwenye na-
fasi nzuri zaidi kupata 
saini ya Bellingham.

Madrid yamkomalia Bellingham
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MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA
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   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 
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NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

BAYER LEVERKUSEN

FC KOLN

1|1.61
x|3.90
2|4.70

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 06/05/23 17:00 Wolverhampton Wanderers vs Aston Villa 2.85 3.15 2.36

02. 06/05/23 18:00 OGC Nice vs Stade Rennes 2.65 3.15 2.55

03. 06/05/23 19:00 AS Roma vs Inter Milano 2.60 3.05 2.65

04. 06/05/23 21:45 US Cremonese vs Spezia Calcio 2.20 3.25 3.05

05. 06/05/23 22:00 RC Lens vs Olympique Marseille 2.23 3.40 2.90

06. 07/05/23 00:00 CA Belgrano vs Atletico Tucuman 2.20 2.95 2.90

07. 07/05/23 02:30 Charlotte FC vs New York City FC 2.41 3.05 2.55

08. 07/05/23 02:30 San Jose Earthquakes vs Los Angeles FC 2.60 3.20 2.26

09. 07/05/23 02:30 Inter Miami CF vs Atlanta United FC 2.36 3.15 2.50

10. 07/05/23 13:30 Umraniyespor vs Sivasspor 2.75 3.15 2.16

11. 07/05/23 13:30 Atalanta BC vs Juventus Turin 2.31 3.25 2.85

12. 07/05/23 16:00 FC Nantes vs Strasbourg Alsace 2.50 3.30 2.60

13. 07/05/23 16:00 AJ Auxerre vs Clermont Foot 63 2.25 3.20 3.00
14. 07/05/23 16:00 FC Lorient vs Stade Brest 29 2.22 3.40 2.90
15. 07/05/23 17:30 Maritimo Madeira vs Rio Ave FC 2.43 3.00 2.90
16. 07/05/23 18:30 Newcastle United vs Arsenal FC 2.40 3.40 2.65
17. 07/05/23 20:00 Vitoria SC Guimaraes vs FC Vizela 2.31 3.10 3.00

14:35 3443 Shenzhen vs Shijiazhuang 2.62 3.09 2.47

14:35 3670 Henan Jianye vs Beijing Guoan 4.31 3.49 1.69

14:35 4813 Shanghai Shenhua vs Dalian Aerbing 1.70 3.33 4.51

17:00 4604 Kapaz vs Sabah 7.06 4.36 1.37

18:00 3065 CR Belouizdad vs ES Setif 1.54 3.57 5.80

18:00 4090 Honka vs Lahti 1.36 4.32 7.00

18:00 4702 Isloch vs Slavia Mozyr 2.01 3.43 3.22

18:00 5043 Vyskov vs Pribram 1.91 3.39 3.44

18:00 5428 Haka vs FC KTP 1.87 3.28 3.69

18:00 5764 Seinajoen JK vs Inter Turku 2.29 3.08 2.87

18:15 3058 KuPS Kuopio vs HJK Helsinki 3.13 3.07 2.15

19:00 1112 AL Akhdood vs AL Hazm 2.14 3.14 3.09

19:00 3945 HNK Sibenik vs Vsnk Varazdin 2.28 3.08 2.88

19:10 1970 Amstetten vs First Vienna 2.22 3.42 2.80

19:10 3677 SV Horn vs Rapid Vienna II 2.20 3.38 2.86

19:30 2844 FC Stade LS Ouchy vs Neuchatel Xamax 1.78 3.55 3.75

19:30 3148 Arminia Bielefeld vs Greuther Furth 2.34 3.43 2.77

19:30 5488 Hamburger SV vs Paderborn 1.94 3.79 3.33

20:00 2257 AFC Eskilstuna vs Utsiktens BK 2.48 3.35 2.71

20:00 2539 Torpedo Zhodino vs Slutsk 1.70 3.59 4.26

20:00 2698 Leixoes vs Belenenses 1.97 3.33 3.49

20:00 4861 Duisburg vs Erzgebirge Aue 2.20 3.48 2.95

20:00 5881 JS Kabylie vs USM Alger 1.77 3.21 4.46

20:30 1206 Wolfsberger AC vs SCR Altach 1.88 3.39 3.54

20:30 1461 Yverdon-Sport FC vs Lausanne-Sport 2.73 3.35 2.25

20:30 5936 FC Scha¡hausen vs AC Bellinzona 1.81 3.59 3.59

21:00 1866 Dordrecht vs Heracles Almelo 7.70 5.10 1.30

21:00 2323 Telstar vs Willem II Tilburg 3.80 3.43 1.85

21:00 4120 Helmond Sport vs VVV Venlo 2.75 3.27 2.35

21:00 5135 Waalwick vs FC Volendam 1.83 3.75 3.60

21:00 5312 Roda Kerkrade vs FC Eindhoven 2.39 3.34 2.66

21:00 5683 De Graafschap vs Maastricht 1.53 4.27 4.80

21:15 4106 FC Aarau vs FC Wil 2.11 3.39 2.93

21:15 5384 Mouloudia Oujda vs Ittihad Tanger 2.38 2.92 2.87

21:30 1526 Perugia vs Cagliari 2.98 2.98 2.39

21:30 3187 Mainz vs Schalke 04 1.60 3.90 4.80

21:30 3851 Bayer Leverkusen vs FC Koln 1.61 3.90 4.70

21:45 1194 Cove Rangers vs Morton 2.92 3.44 2.17

21:45 1285 Shelbourne vs UCD Dublin 1.37 4.13 7.22

21:45 1803 Shamrock Rovers vs Bohemians FC 1.70 3.50 4.23

21:45 4519 Inverness vs Ayr United 2.34 3.37 2.70

21:45 4571 Cork City vs St Patricks 2.87 3.23 2.21

21:45 4899 Drogheda Utd vs Derry City 4.31 3.44 1.70

21:45 5150 Queens Park vs Dundee FC 3.32 3.48 1.97

21:45 5317 Arbroath vs Hamilton 1.97 3.33 3.49

21:45 5810 Raith Rovers vs Partick Thisle 3.84 3.64 1.79

22:00 5276 Alaves vs Granada 2.26 3.00 3.20

22:15 3213 Casa Pia Atletico vs Portimonense 2.10 3.21 3.36

23:30 2103 Cusco FC vs Deportivo Municipal 1.55 3.80 4.93

23:30 5165 Union Touarga vs FUS Rabat 3.89 2.97 1.94

CAS, kwa hatua hii hamashauri arudi tu 
kambini na aje tukae mezani ili kubore-
sha kile ambacho anakihitaji,” alisema 
Simon.

Naye Fatma Karume alisema waliam-
biwa walete utetezi kwa maandishi na 
walifanya hivyo.

“Ninaimani hoja hizo zitafanyiwa kazi, 
lakini dakika 10 ambazo tumepewa hu-
wezi kuongea hoja ya msingi, huwezi 
kufafanua hoja hizo, wanasema watatoa 
uamuzi wao, hivyo tunasubiri, lakini kwa 
kauli ya kwenda CAS, kwa sababu ak-
ishindwa ndio anatakiwa kwenda huko, 
je, kwa kauli hiyo inamaana wao ndio 
wameshinda,” alihoji Fatma Karume.

HABARI MICHEZO
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BONDIA AFUNGUKA, AKIMBILIA
GHANA KUKWEPA UPENDELEO
Na Saada Akida 

B
ONDIA wa ngumi za 
kulipwa, Loren Japh-
et, amesema hayupo 
tayari kucheza tena 

pambano dhidi ya Watanza-
nia wenzake kutokana na ku-
totendewa haki, imeelezwa.

Japhet ametoa kauli hiyo 
kufuatia madai yake ya ku-
nyimwa ushindi katika pam-
bano dhidi ya Juma Choki 
lililofanyika mwezi uliopita 

baada ya mpinzani wake ku-
tangazwa mshindi.
Bondia huyo alisema

 kabla ya Kamati ya
 Ufundi ya Kamisheni

 ya Ngumi za
 Kulipwa Tanzania

 (TPBRC), kubatilisha
 ushindi huo kwa

 kutoa sare baada ya
 pambano hilo.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Loren alisema hatapan-

da ulingoni hapa kwa sababu 
anaamini amekuwa akione-
wa na kudai wapinzani wake 
wamekuwa wakibebwa na 
majaji.

Bondia huyo ambaye kwa 
sasa makazi yake yako Gha-
na alisema anashangazwa 
kuona hali hiyo imekuwa 
ikijirudia kila anapokuwa na 
pambano dhidi ya wapinzani 
wazawa.

“Sio mara ya kwanza ku-
tokea, kila mmoja ameona 

lile pambano namna nilivy-
ompiga mpinzani wangu, 
lakini matokeo yalitangazwa 
mimi ndiyo nimepoteza, kitu 
ambacho kwa walioangalia 
hawawezi kukubali ukweli 
huo. Nadhani kwa sasa siwe-
zi kukubali kucheza tena na 
mabondia wa ndani na ndio 
sababu niliamua kwenda 
Ghana, nimekuwa nikicheza 
kwa usawa tofauti na hapa 
nyumbani,” alisema bondia 
huyo.

Yanga yanusa 
ubingwa Bara

INATOKA  UKURASA 24

kupambana, makosa madogo 
yalitugharimu lakini sasa 
tunaangalia mbele kwenye 
michezo ya ligi iliyobakia na 
Kombe la FA,” alisema Rob-
ertinho.

Aliongeza alilazimika ku-
pumzisha baadhi ya nyota 
wake wa kikosi cha kwanza 
kutokana na kukabiliwa na 
mchezo muhimu wa hatua ya 
nusu fainali ya FA dhidi ya 
Azam itakayochezwa Ju-
mapili.

Naye Kocha Msaidizi wa 
Simba, Juma Mgunda, alil-
iambia gazeti hili baada ya 
kushindwa kuvuna pointi 
zote tatu katika mechi hiyo 
iliyopita, bado malengo yao 
ni kupambana na kushinda 
michezo iliyosalia. 

Mgunda alisema bila kujali 

matokeo ya timu nyingine, 
wao watahakikisha wana-
pambana kusaka alama tatu 
ili kumaliza vizuri msimu huu 
wa ligi.

“Mchezo dhidi ya Namungo 
umemalizika, tumepata sare, 
tunarudi kwenye uwanja 
wa mazoezi kujiandaa na 
mechi zilizosalia,  hatuangalii 
nani kafanya nini, tunahitaji 
kushinda mechi zetu zote.

Tulijua isingekuwa mechi 
rahisi, Namungo ni timu nzuri 
hasa inapokuwa nyumbani, 
lakini mpira una matokeo ma-
tatu, tunarudi kujipanga kwa 
mechi zilizopo mbele yetu,”  
Mgunda alisema.

Katika mchezo huo Simba 
iliwakosa Chama, Enock In-
onga, Mzamiru Yassin, Saido 
Kanoute, Shomari Kapombe 
na Mohamed Hussein ‘Zimbwe 
Jr’.

INATOKA  UK. 24

Robertinho ataka straika

Mshambuliaji wa JKT Queens, Stumai 
Abdallah (kushoto), akipokea tuzo ya 
Mchezaji Bora wa Ligi ya Wanawake 
Tanzania (SWPL) wa Aprili kutoka kwa 
Meneja Masoko Msaidizi wa Rani San-
itary Pad ambao ni wadhamini wenza 
wa ligi hiyo, Raphia Issa. PICHA: TFF



Saada Akida na Faustine 

Feliciane 

WAKATI timu yake ikilazi-
mishwa sare ya bao 1-1 na 
Namungo FC katika mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
iliyochezwa juzi, Kocha 
Mkuu wa Simba, Roberto 
Oliveira ‘Robertinho’ 
amesema anahi-
taji nyota wapya kwa 
ajili ya kujiandaa na 
michuano ya Super 
League inayotara-
jiwa kufanyika Ago-
sti, mwaka huu.
Robertinho amese-

ma hayo muda mchache 
baada ya kumalizika kwa 
mechi hiyo ya ligi alipo-
kutana na mabosi wa 
Simba katika kikao cha 
tathmini.

Meneja wa Habari 
na Mawasiliano wa 

Simba, Ahmed Ally, 
alisema katika kikao hicho 
kilichohusisha wajumbe 
wa bodi waliokuwa mkoani 
Lindi, Robertinho aliweka 
wazi anahitaji beki, viungo 
wawili (mshambuliaji na 
kiungo mkabaji) pamoja na 

mshambuliaji ambaye ana 
ubora zaidi ya Jean Baleke.

Ahmed alisema tayari ko-
cha huyo  ameshafanya ma-
boresho ndani ya kikosi cha 
Simba ambacho kimekuwa 
na mwendelezo mzuri. 

Meneja huyo alisema 
anaamini wachezaji wal-
ioko wana ubora na kina-
chohitajika ni maboresho 
ambayo kazi yake ime-
shaanza kufanyika.

“Kocha amesema ana-
pata changamoto kwa sasa 
kwa sababu ya mshambu-
liaji mmoja (Jean Beleke), 
aliyekuwa naye, lakini 
pia anataka mbadala wa 
Chama (Clatous), lengo ni 
kutengeneza kikosi bora na 
tishio katika ukanda huu 
wa Afrika na zaidi kufika 
hatua ya nusu fainali hadi 
fainali katika michuano ya 
kimataifa,” Ahmed alisema.

Robertinho aliliambia 
gazeti hili matokeo hayo 
yamewapunguzia presha 
wapinzani wao wakubwa, 
Yanga ambao wako katika 
mbio za kuwania ubingwa.

“Wachezaji walijitahidi 

dapo itashinda mechi zake tatu 
zilizobakia itafikisha pointi 73.

Stephano Aziz Ki aliendelea 
kuwa mwiba kwa magolikipa 
kutokana na mashuti yake baada 
ya kufunga bao la kwanza dakika 
ya 15 kufuatia shuti kali lililom-
shinda golikipa wa Singida BS, 
Benedicto Haule kulidaka.

Baada ya kuingia bao hilo, Yan-
ga waliendelea kulisakama lango 
la wapinzani wao na dakika tano 
baadaye, Clement Mzize, alitu-
mia vyema krosi ya Jesus Moloko 
kuandika goli la pili katika mch-
ezo huo.

Mabao hayo yalidumu kipindi 
chote cha kwanza, kipindi cha 
pili kilianza kwa kasi huku kila 
timu ikifanya mabadiliko, Singi-
da BS wakimtoa, Meddie Kagere 
na kuingia Enock Agyei huku 
Yanga wakiwatoa kwa nyakati 

tofauti MoLoko, Mzize na Aziz 
Ki na nafasi zao kuchukuliwa na 
Bernard Morison, Salum Abuba-
kary ‘Sure Boy’ na Fiston Mayele.

Hata hivyo mabadiliko hayo 
hayakubadili matokeo ya mch-
ezo, zaidi ya wenyeji kujipanga 
kuzuia mashambulizi yaliyoku-
wa yakitengenezwa na Yanga.

Pamoja na juhudi za safu ya 
ushambuliaji ya Singida Big Stars 
kuweza kupata goli, juhudi hizo 
zilikuwa zikiishia kwenye safu 
ya mabeki wa Yanga iliyokuwa 
chini ya Bakari Mwamnyeto na 
kipa, Djigui Diarra.

Baada ya mechi hiyo, Yanga 
ambao ni wawakilishi pekee 
wa Tanzania waliobakia ka-
tika mashindano ya kimataifa 
wataanza kujiandaa na mchezo 
wake wa kwanza wa hatua ya 
nusu fainali ya Kombe la Shirik-

isho Afrika dhidi ya Mallumo 
Gallants ya Afrika Kusini utaka-
ochezwa Mei 10, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa.

Wakati huo huo, Kamati ya 
Sheria na Hadhi za Wachezaji 
ya Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), iliyokutana jana ilitumia 
dakika 27 kusikiliza shauri la Fei 
Toto na Yanga ambao walipeleka 
pingamizi la kutaka mchezaji 
huyo kuvunja mkataba kupitia 
klabu yao na sio shirikisho.

Fei Toto alifika TFF saa 9: 50 
Alasiri na gari aina ya Toyota 
Alphard namba T564 ECM aki-
ambatana na Wakili, Fatuma 
Karume ‘Shangazi’, Jasmin 
Razack, wakiambatana na mama 
yake mzazi wa mchezaji huyo.

Yanga ndio walikuwa wa 
kwanza kufika katika ofisi hizo 
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Faustine Feliciane na Saada 

Akida

W
AKATI mabingwa 
watetezi, Yanga 
wakiukaribia ubing-
wa wa msimu huu 

baada ya kuichapa Singida Big 
Stars mabao 2-0 katika mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa CCM Liti 
mkoani Singida jana, kiungo Fei-
sal Salum ‘Fei Toto’ ameendelea 
kugonga mwamba kuhusiana na 
shauri lake.

Ushindi huo wa Yanga
 umeifanya kufikisha

 pointi 71 na hivyo
 inahitaji pointi tatu

 ili ifikishe pointi 74 tu 
kujihakikishia taji hilo

 kwa sababu hakuna 
timu yoyote inayoweza

 kufikia idadi hiyo.
Simba iliyoko katika nafasi ya 

pili na pointi 64 mkononi, en-
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Haaland anastahili kulindwa

Robertinho ataka 
straika, beki mpya
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Yanga yanusa ubingwa Bara
   Inahitaji pointi tatu tu kutetea taji huku Fei 

Toto akigonga mwamba katika...

Winga wa Yanga, Jesus Moloko (kushoto), akijiandaa kumtoka nyota wa Singida Big Stars, 
Shafiq Batambuze katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
CCM Liti ulioko mkoani Singida jana. Yanga ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

wakiongozwa na Mtendaji Mkuu 
wa Yanga, Andre Mtine, Mku-
rugenzi wa Sheria wa Yanga, 
Patrick Simon na wanasheria 
wengine.

Mwanasheria wa Yanga, Si-
mon alisema baada ya kamati 
kusikiliza hoja zao na kusubiri 
uamuzi na anaimani suala hili 
kwa Tanzania limekwisha baada 
ya kusikilizwa zaidi ya mara tatu.

“Jambo hili limekwisha kwa 
hapa Tanzania, kama wana-
hitaji basi linaweza kuamuliwa 
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