SportPesa

Mjumbe adaiwa
kutoa siri
kamati ya

SportPesa

SUPA JACKPOT BONUS WINNER

: B ’71’97

SPORTPESA.COTZ T m

A

Alhamisi Julai 14, 2022 Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 « Na. 0581006 % www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII
w .

: 0745 700710
ipasheTz “nipasheTZ D”'DaSheTZ LIKE & FOLLOW US

u The Guardian digital

Ugonjwa wa ajabu
waua watu watatu

e Ni wa kutokwa damu puani alioutaja Rais Samia... Endelea ukurasa 2

)
UKURASA WA 13

WAPANDA BODABODA
JIFUNZENI JAMBO HILI

MAUMIVU ya mgongo ni tatizo linalowapata
watu wengi kulingana na majukumu ya kazi...

Tume
kuundwa
kuchunguza
Vigogo

3
® i I
Kuuziwa A
(’ /
[ [ ]
Viwanja i .
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADE-

Ajali ya gari
sy vl L lTlivyowaua
e BB TRERNTENE a WauguZzajioms

IS0 siMBA, YANGA ZAKABANA KOO UK 24

LS T

Makamu wa Rais, DK.
Philip Mpango, akisikiliza
maelezo kwa Mkuru-
genzi Mkuu wa Taasisi ya §
Uhandisi na Usanifu Mi-
tambo Tanzania (TEMDO),
Prof. Frederick Kahimba
(kushoto), alipotembe-
lea banda la Wizara ya
Uwekezaji, Viwanda na
Biashara kabla ya ku-
funga maonyesho ya 46
ya biashara ya kimataifa
ya Dar es Salaam katika
Uwanja wa Julius Ny-
erere, Barabara ya Kilwa
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Ugonjwa wa ajabu waua watatu

Na Agusta Njoji, DODOMA

WATU watatu kati ya 13 wal-
iobainika kuugua ugonjwa usio
wa kawaida uliozuka mbkoani
Lindi wamefariki dunia.

Hata hivyo, serikali imesema
bado inaendelea na uchunguzi
licha ya sampuli za awali zilizo-
pimwa katika Maabara ya Taifa
kuonyesha majibu hasi kwa
ugonjwa wa ebola, Marburg na
UVIKO-19.

Akizungumza  jana na
waandishi wa habari jijini hapo,
Mganga Mkuu wa Serikali, Dk.
Aifello Sichalwe, alisema Wiz-
ara ya Afya ilipokea taarifa ya
kuwapo kwa ugonjwa huo ka-
tika Wilaya ya Ruangwa kwenye
Kituo cha Afya Mbekenyera na
ndani ya siku tatu (Julai 5 hadi
7 mwaka huu) walipokea wag-
onjwa wawili wakiwa na dalili
za homa, kuvuja damu hususan
puani, kichwa kuuma na mwili
kuchoka sana.

Alisema wizara iliunda timu
ya wataalamu kutoka Idara ya
Magonjwa ya Dharura na Ma-
janga, Epidemiolojia, Mkemia

Mkuu wa Serikali, Taasisi ya
Utafiti (NIMR), Chuo Kikuu cha
Sayansi ya Tiba Muhimbili na
Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH) ambao waliungana na
timu ya mkoa ikihusisha Idara
ya Mifugo.

“Hadi kufikia Julai 12, mwaka
huu, kulikuwa na wagonjwa 13.
Kati yao, watatu wamefariki du-
nia, wagonjwa wawili walioku-
wa wametengwa katika Kituo
cha Afya Mbekenyera, Wilaya ya
Ruangwa wamepona na kurudi
nyumbani, wagonjwa watano
wamejitenga katika makazi yao
ya muda kwenye Kitongoji cha
Naungo, Kata ya Nanjilinji wilay-
ani Kilwa,” alisema.

Alibainisha kuwa kati ya
wagonjwa waliopona, mmoja
anaendelea kufanya shughuli

Vilevile, alisema watu wali-
otangamana na wagonjwa hao
wamekuwa wakifuatiliwa afya
zao kila siku na hadi sasa haku-
na aliyeonyesha dalili zozote
zinazofanana na wagonjwa hao.

“Tunaendelea kufanya
uchunguzi zaidi wa kiepidemi-

olojia na kitabibu, pia tunasubi-
ri matokeo ya vipimo zaidi vya
maabara ya magonjwa ya bin-
adamu, wanyama na Mkemia
Mkuu wa Serikali,” alisema.

Alitaja hatua zingine zina-
zoendelea kuchukuliwa na wiz-
ara hiyo kuwa ni kutafuta watu
wengine wenye dalili hizo ili ku-
tambua mapema na kuwatenga
ili kuzuia ugonjwa usisambae.

“Kuorodhesha watu wote
waliotangamana na wagonjwa
au marehemu na kuwafuatilia
kwa siku 21, kutoa matibabu
kwa wagonjwa waliobainika
kuwa na dalili pia kuwashauri
wajitenge wakati wakisubiria
majibu ya vipimo vya maabara,
kutoa elimu kwa jamii kwa ku-
tumia vyombo mbalimbali vya
habari,” alisema.

Pia alisema yamefanyika
maandalizi ya dawa, vifaa
tiba na vifaa vya kujikinga na
maambukizi kwa ajili ya kuwa-
hudumia waathirika endapo
watajitokeza tena.

Alitoa wito kwa wananchi
kuwa watulivu wakati wizara
ikiendelea kulifanyia kazi suala

hilo na kuwasisitiza kutumia vi-
tuo vya kutolea huduma za afya
watakapojisikia kuumwa.

Kuwapo kwa watu wanaou-
gua ugonjwa huo nchini, kuli-
wekwa bayana juzi na Rais
Samia Suluhu Hassan, alipo-
hutubia mkutano wa 20 wa
Shirikisho la Baraza la Maasko-
fu Katoliki Afrika Mashariki na
Kati (AMECEA) jijini Dar es Sa-
laam.

Rais Samia alisema: “Kuna
kila aina ya maradhi mapya
yanazuka ambayo hatujayui. Ni-
likuwa ninazungumza na Waziri
Mkuu, juzi alitoka kwenye ziara
kusini, Lindi, ananiambia ameo-
na kuna maradhi yameingia wa-
nadamu wanatokwa tu damu za
pua na wanadondoka.

“Hatujui ni kitu gani, wa-
nayasansi, wataalamu wa afya
wote wamehamia huko wa-
naangalia ni kitu gani. Kwanini
mwanadamu atokwe tu na
damu kwenye pua, adondoke?
Angekuwa mmoja, wawili
tungesema presha imepanda
lakini ni wengi kwa mfululizo,”
alibainisha.
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Katibu Mkuu
wa Chama Cha
Mapinduzi
(CCM), Daniel
Chongolo (wa
pili kushoto),
akishirikiana
na Naibu Kati-
bu Mkuu CCM
Bara, Chris-
tina Mndeme
(kushoto),
pamoja Katibu
wa CCM mkoa
wa Dodoma,
Pili Mbanga
(kulia), waki-
fungua pazia
kuweka jiwe la
msingi la eneo
la biashara

la chama
hicho, kwe-
nye Uwanja
wa Barafu,
jana. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Ajali ya gari ilivyowaua mgonjwa na wauguzaji

Na Woinde Shizza, ARUSHA

WATU watatu wa familia
moja, akiwamo mtoto mdogo,
wakazi wa Kata ya Terati ka-
tika Halmashauri ya Jiji la Aru-
sha, wamepoteza maisha kwa
ajali baada ya kugongwa na gari
wakati wanatoka hospitalini
wakiwa wamepakizana kwenye
pikipiki.

Tukio hilo lilitokea majira ya
saa 10.45 usiku wa kuamkia jana
katika barabara ya mchepuo
ya Arusha wakati watatu hao
walipokuwa wanatoka hospital-
ini kumpeleka mtoto Ebenezer
Mollel mwenye umri wa mwaka

mmoja na nusu aliyekuwa ame-
andikiwa sindano za saa.

Wengine waliofariki dunia ni
mama wa mtoto, Neema Mol-
lel (27) na mdogo wake, Agus-
tino Mollel (24) ambaye alikuwa
dereva wa pikipiki.

Kwa mujibu wa shuhuda wa
tukio hilo, John Mushi, watatu
hao walipoteza maisha eneo la
tukio baada ya kupata majera-
ha makubwa na kuvuja damu
nyingi. Alisema walishuhudia
miili ya marehemu hao ikiwa
na mivunjiko mingi na kusagika
mikono na miguu huku mtoto
na dereva wakipasuka kichwa.

Kaka wa Neema na Augusti-

no, Daud Mollel, alisema ndugu
zake waligongwa kwa nyuma
wakiwa wamepakizana kwenye
pikipiki na gari ambalo haliku-
julikana kutokana na kutosima-
ma baada ya kusababisha ajali.

Alisema kuwa baada ya kupa-
ta taarifa juu ya ajali hiyo, alifika
eneo la tukio na kushuhudia
miili ya marehemu ikiwa na ma-
jeraha makubwa sehemu mbal-
imbali za miili yao.

“Walitoka nyumbani Terati
majira ya saa 10 usiku kwenda
Hospitali ya Murieti, baada ya
mtoto (marehemu) kuandikiwa
sindano za saa, wakati wakirudi
majira ya saa 10:45 usiku ndipo

walipogongwa na gari kwa nyu-
ma na kufariki dunia,”alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Arusha, Justine Masejo, alith-
ibitisha tukio hilo na kubainisha
kuwa walikuwa kwenye uchun-
guzi zaidi.

Kamanda Masejo alisema gari
lililohusika na tukio hilo haliku-
patikana na polisi wanaendelea
na uchunguzi ili kumtia mbaro-
ni dereva wa gari hilo aliyetowe-
ka baada ya ajali hiyo.

Miili ya watatu hao imehifa-
dhiwa katika chumba cha kuhi-
fadhi maiti kwenye Kituo cha
Afya Murieti kwa ajili ya utara-
tibu wa uchunguzi.

Chongolo abaini
mchezo mchafu
kuelekea 2025

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAKATI joto la uchaguzi wa
ndani ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) likiendelea kupanda, Katibu
Mkuu wa Chama hicho, Dan-
iel Chongolo, amebaini kuwapo
mchezo mchafu unaofanywa na
baadhi ya watu wanaopanga safu
za uongozi mwaka 2025.

Kutokana na hali hiyo, ametoa
onyo kwamba wanaojihusisha na
mchezo huo watashughulikiwa
kwa viwango vinavyostahili huku
akiagiza vikao vitakavyotumika
kuchuja wagombea kutoona aibu
kuwachukulia hatua watakaokiuka
kanuni.

Akifungua jana mafunzo ya
uongozi kwa viongozi wa mashina
na matawi wa chama hicho wali-
ochaguliwa hivi karibuni mkoani
Dodoma, Chongolo alisema wakati
uchaguzi ndani ya chama unaen-
delea, kuna mambo yanafanyika
ambayo yanakiuka Katiba ya
chama na kanuni ikiwamo rushwa
na kupanga safu za uongozi za
ubunge na udiwani kwa ajili ya
mwaka 2025.

“Kubwa ambalo linasikitisha
zaidi ni baadhi ya watu wenye
ndoto ya nafasi zingine mpaka
sasa, wabunge wote nchi nzima
hao ni wabunge wamepewa dha-
mana na chama hichi na mimi kazi
yangu ni kuwalinda hadi 2025.
Yeyote mwenye lengo la nafasi
hiyo asubiri hadi 2025. Usijipime
leo kwa kupanga watu wa kuku-
fanyia mambo yako mbeleni.

“Kuna watu wako ‘busy’ wan-
apita huko kazi wanayofanya ni
kutafuta wapange watu watakao-
ingia kwenye nafasi ili kuwasaidia
kwenye malengo yao ya baadaye.
Niwaambie tunawaona, tunawajua
na mnayofanya tunayajua na mimi
ni kijana nawapa pole mnaofikiria
2025 sitakuwa na fursa na nitaku-
wa siyajui mnayoyafanya, tuta
‘deal’ nao kwa kiwango kinachow-
astahili,” amesema.

“Ahadi ya nne ya mwana CCM
inasema rushwa ni adui wa haki
sitatoa wala kupokea rushwa.
Naomba sana zifanyike kampeni
bila hila, kusingiziana, kuten-
genezeana uzushi na uvongo. Kila
mmoja atumie yale mema ambayo
anaamini ana uwezo nayo na si
kutumia uongo na uzushi kwa
kuwa baada ya uchaguzi tutaten-
genezeana Nongwa zisizo na
msingi,” alisisitiza.

Alisema anayefikiri ana dha-
mana ya kutofuata maagizo na
maelekezo ya chama atakuwa
amelazimisha kuchukuliwa hatua
na chama hakitasita kuchukua
hatua kwa kuwa hakioni faida
wala hasara ya kulea watu wana-
okiuka taratibu.

Chongolo alisema wanachama
bado wanajitokeza kuwania na-
fasi mbalimbali za uongozi huku
akisema upo mkoa mmoja hadi
sasa wanachama 100 wamejitokeza
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Tume kuundwa uchunguzi
vigogo kuuziwa eneo nyeti

Na Richard Makore,
MWANZA

WAZIRI wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Anjelina Mabula, amea-
giza kufanyika uchunguzi wa
kina kuhusu eneo la Isamilo
ambalo linadaiwa kuuzwa
kwa vigogo wa serikali ili
kubaini kama njia walizo-
tumia kupata viwanja hivyo,
zilifuata utaratibu.

Eneo hilo lenye viwanja
39, linalalamikiwa na wa-
nanchi kuwa lilichukuliwa
bila wao kulipwa fidia na
kuuzwa kwa vigogo hao wa
serikali.

Dk. Mabula pia amem-
wagiza Katibu Mkuu wa
Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Allan Kijazi, kuunda
tume huru ambayo itafanya
uchunguzi wa kina kuhusu
viwanja hivyo.

Alitoa agizo hilo jana ji-
jini Mwanza alipozungumza
na waandishi wa habari
kuhusu masuala mbalim-
bali yanayohusu wizara yake
ikiwamo  mipango ya
utekelezaji wa bajeti kwa
mwaka 2022/23.

Alikiri kwamba eneo hilo
la Isamilo ambalo lipo ka-
tikati ya Jiji la Mwanza, vi-
wanja vyake vimeuzwa kwa
vigogo hao, akitaka tume
hiyo ifanye uchunguzi wa
kina na kumpatia majibu ya
nini cha kufanya.

Kwa mujibu wa tangazo lil-
ilotolewa hivi karibuni katika
tovuti ya Halmashauri ya Jiji
la Mwanza na vigogo hao ni
pamoja na Spika wa Bunge,
Dk. Tulia Akson, Kamishna
Mkuu wa Mamlaka ya Ma-
pato (TRA), Alphayo Kidata,
Naibu Waziri wa Maliasili na
Utalii, Mary Masanja.

Wengine waliouziwa vi-
wanja hivyo ni pamoja na
Mbunge wa Nyamagana,
Stanslaus Mabula, Mku-
rugenzi wa Jiji la Mwanza,
Sekiete Yahaya, Meya wa Jiji
hilo, Sima Costantine Sima,
Katibu Tawala wa Mkoa wa
Mwanza, Ngusa Samike, Nai-
bu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Amon Mpanju,
na Mkuu wa Wilaya ya Ny-
amagana, Amina Makilagi,
ambaye alipata sehemu ny-
ingine ya Luchelele.

Wengine ni pamoja na
mtoto wa Magufuli, Michael
Magufuli pamoja na aliyeku-
wa Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Said Meck Sadick.

Dk. Mabula alisema licha
ya kuwa kila mtu wakiwamo
watumishi wa umma wana
haki ya kununua viwanja
vinavyouzwa na serikali, la-

zima wawe wamefuata uta-
ratibu.

Jiji hilo la Mwanza lili-
tangaza kuuza viwanja
hivyo katika maeneo ya
Isamilo na Luchelele kuan-
zia Juni 2, mwaka huu na kila
mwombaji alitakiwa kulipia
Sh. 20,000 kwa ajili ya ku-
chukua fomu.

Fedha hizo zilikusanywa
na Jiji la Mwanza huku wa-
nanchi wa kawaida waki-
jitokeza kulipia ili waweze
kupata viwanja vya makazi
na biashara.

Kwa mujibu wa tangazo
hilo la kuwapatia viwanja,
wanatakiwa kufika ofisi za jiji
kuchukua ankra ya malipo ili
wakavilipie.

Mmoja wa  wananchi
waliomba kununua viwanja
hivyo ambaye hakutaka jina
lake liandikwe, alisema al-
ilipia benki Sh. 20,000 kwa
ajili ya kuomba kiwanja eneo
la Luchelele, lakini hakuwa-
hi kujulishwa kama alipata
ama alikosa.

Alisema tangazo lililo-
tolewa kwa wananchi wakati
wa kutangaza kuuza vi-
wanja hivyo, lilisema eneo

la Luchelele mita moja ya
mraba ilikuwa ikiuzwa Sh.
5000 kwa viwanja vya
makazi.

Aliongeza kuwa eneo la
Isamilo mita moja ya mraba
ilikuwa ikiuzwa Sh. 25,000
ambavyo vilikuwa vichache
katika mradi huo.

Katika maeneo hayo
mawili, tangazo hilo pia
lilisema kulikuwa na viwanja
kwa ajili ya makazi na bi-
ashara.

Tangazo la Jiji la Mwanza
lilisema watu waliopatiwa
viwanja hivyo, walitakiwa
kwenda kuchukua ankara za
malipo kuanzia Juni 23 hadi
Juni 30 mwaka huu.

Katika eneo la Luchelele, watu

427  wametangazwa  kupatiwa
viwanja hivyo huku viwanja
vilivyotangazwa Isamilo vikiwa

ni 39 ambavyo vimechukuliwa na
vigogo.

Wiki iliyopita alipoulizwa kuhusu
vigogo hao kupatiwa viwanja, Mku-
rugenzi wa Jiji la Mwanza, Sekiete

Yahaya ambaye ameuziwa kiwan-
ja eneo hilo la Isamilo, alimtaka
mwandishi kwenda ofisini kwake na
wananchi wanaolalamika.
Akizungumzia kuhusu migogoro
ya ardhi inayoendelea katika mae-
neo mbalimbali nchini, Dk. Mabula
alisema moja ya vipaumbele vya
wizara yake ni kuhakikisha inamal-

iza migogoro yote kwa kuwa Rais
Samia Suluhu Hassan hataki kusikia
suala hilo.

Alisema moja ya mipango ya ku-
kabiliana na suala hilo ni pamoja
na kuimarisha tume za mipango za
ardhi ngazi ya mikoa pamoja na kui-
marisha mabaraza ya ardhi ngazi za
wilaya zote nchini.

HEIDELBERGCEMENT Group
CHAIRMAN'S STATEMENT
Tanzania Portland Cement Public Limited Company (TPCPLC) continues to deliver strong to the improved performance compared to the same period 2021, all
operating resulls when compared to the same period 2021, Both the sales volume and rev- within an environment where the Health and Safely of our employees
enue increased compared to the same period 2021, Revenue increased by 7.9% compared to and contractors is paramount. The Company C_C‘""“'JES to focus on de-
the same period last year. This increase is due to the increased demand of cement products livering excellent customer service, selling of high quality products and
within Tanzania and outside Tanzania, notably in the infrastractural projects. maintaining strong customer relationships to enable TPCPLC o dem-
onsirate its strength as the leading player in the industry.
The improved operating performance and the availabilty of the plant and machinery attributed
Prospecis
The cement demand in Tanzania and in the East-African region has
JAN-JUN A JUN been growing steadily in recent years. TPCPLC is well placed to meet
INCOME STATEMENT TZSz‘g;: Tzs%gg; this growing demand and will continue to work te maintain its leader-
ship. However, the on-going world crisis is putting pressure on operat-
Revenue 227 512,642 210,825,663 ing margins given rising costs and posing logistical challenges for lead
Cost of sales (139,272,410)  (126.277.122) times of crilical materials and spares,
Gross profit 88,240,232 B4,548,541
it . Appreciation
Other operating income 2z412 821,408 The Board would like to thank all its stakeholders for their support. We
Selling and administrative expenses (1,413,489) (1,552,843) have every confidence that TPCPLC will continue to deliver value for
Administrative expenses {10,468,251) (8,314,386) the sharehelders and community in the future. B
Depreciation and amortisation (10,442,081) (8,681,006) 4 '_/'
Other operating expenses (958,201) (1.091,708}) BY ORDER OF THE-BOARD, —
Operating profit 65,170,642 64,730,113 7, e
/
Financial items 2,131,055 1,298,145 i
Profit before tax 67,301,697 66,028,258
Taxes on incam 20,248,878 18,937 458 :
fes enineame ! ) ) airman of the Board
Profit for the year 47,052,719 46,090,800 12.07.2022
2022 2021
DALANGE SHEET TZS'000 TZS'000
ASSETS
Intangible fixed assets 909,928 797.218
Tangible fixed assets 141,307 837 130,771 418
Other non-current assets 7.232.854 4,286,500
MNon.current assets 149,540,619 135,855,132
Inventories B6,107.493 59,747,538
Trade and other receivables 70,387,157 60,811,816
Cash and cash equivalents 58 774,862 73,260,020
Current assets 215,268,512 203,819.375
TOTAL ASSETS 364,810,131 339,674,507
EQUITY & LIABILITIES
Equity 249,118,402 230,868,930
Lease liabilities 6,145,443 3,196,726
Long term provisions 9,324,932 6,621,779
Provision for doforred taxes 10,435,603 12,940,597
Mon-current liahilities 25,905,978 22,759,102
Lease [abilities
Current income tax payable {88,858 3.447 B85
Trad! d oth vl B6,247,190 79,801,715
b e oy Tanzania Portland Cement Public Limited Company
Dividend payable 2,768,693 2,796,875 P.0.Box 1950
Dar-es-salaam
Current liabilities 89,785,751 86,046,475 Tanzania
www.twigacement.co.tz
TOTAL EQUITY & LIABILITIES 364,610,131 339,674,507 Email: info@twigacement.co.tz
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Mkuu wa Biashara ya Kadi Benki ya NMB, Philbert Casmir (katikati), akimwonyesha Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale

Zanzibar, Dk. Amina Ameir Issa, jinsi ya matumizi ya mashine ya kupokea malipo kwa ajili ya wizara hiyo, mjini Zanzibar jana. NMB imekabidhi
mashine 50 ambazo zitasaidia kuimarisha na kukuza ukusanyaji wa mapato kwenye sekta ya utalii. Kushoto ni Meneja Biashara NMB Zanzibar,

Naima Said Shaame. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mjumbe adaiwa kutoa siri za
kamati ya uchunguzi NHC

Na Mwandishi Wetu

ALIYEKUWA Mhariri Mtendaji
wa gazeti la The Citizen, Thomas
Mosoba, amedai kuwa mmoja wa
wajumbe katika kamati iliyound-
wa kumchunguza Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Nyumba la
Taifa (NHC), Nehemiah Mchechu,
alitoa taarifa za madai ya uba-
dhirifu kuhusu kiongozi huyo.

Mosoba alitoa madai hayo juzi
katika Mahakama Kuu ya Tanza-
nia, Dar es Salaam wakati akitoa
ushahidi wa utetezi katika kesi
iliyofunguliwa na Mchechu kwa
madai ya kuchafuliwa na gazeti
hilo. Gazeti la The Citizen toleo
la Machi 23, 2018 lilichapisha
habari yenye kichwa ‘Why JPM
dissolved NHC Board, sacked
Mchechu, kwa tafsiri isiyo rasmi
‘Kwa nini JPM (John Magufuli -
aliyekuwa Rais) alivunja Bodi ya
NHC, kumfukuza Mchechu.

Kutokana na madai hayo,
Mchechu ambaye aliondole-
wa katika nafasi hiyo kabla ya
kurejeshwa miezi michache ili-
yopita na Rais Samia Suluhu Has-
san, amefungua kesi ya madai
akitaka gazeti hilo kumlipa Sh.
bilioni tatu.

Akihojiwa na Jaji Leila Mg-
onya anayesikiliza kesi hiyo, bila
kumtaja mjumbe huyo, Mosoba
alidai kuwa kutokana na kupewa
taarifa na mtu wa ndani ya kama-
ti, waliamini kuwa ni taarifa sa-
hihi, hivyo wakaamua kuzichapi-
sha.

Alipoulizwa kama aliiona ri-
poti ya kamati pamoja na map-
endekezo yaliyotolewa, alijibu
kwamba hakuiona bali kutokana

na kumwamini mjumbe pamoja
na kwamba suala hilo lilikuwa
mwendelezo wa  aliyoyazun-
gumza Rais John Magufuli De-
semba, 2017 waliamini ni kweli.

Wakili wa  Mchechu, Aliko
Mwamanenge, awali alimhoji
shahidi huyo kama hakukuwa na
umuhimu wa kumtafuta mlala-
mikaji na kudai kuwa hakukuwa
na ulazima kutokana na kumwa-
mini mtoa taarifa wao.

Katika ushahidi wake, Mosoba
aliwasilisha ushahidi wa video
kutoka taarifa ya habari ya run-
inga ya Azam na Moa Online
TV kuonyesha kwamba pia ni
chanzo cha habari kuwa JPM al-
imfukuza Mchechu na kuivunja
Bodi ya NHC.

Baada ya video hizo kuo-
nyeshwa mahakamani, Wakili
Mwamanenge alimhoji ni sehe-
mu gani inayothibitisha madai
hayo kuwa mteja wake alifuku-
zwa kazi na Rais kama ilivyodai-
wa, huku akisisitiza kuwa ndio
ukweli kuhusu habari hiyo.

Jaji aliruhusu video hizo zio-
nyeshwe kwa mare nyingine la-
kini hakuna sehemu iliyoonyesha
kuwa JPM alitamka kuwa amem-
fukuza Mchechu.

Mwamanenge pia alimhoji sha-
hidi kuhusu neno ‘sacked’ kama
lilivyoandikwa katika habari hiyo
na kueleza kuwa hawakuwa na
maana ya kufukuzwa bali kuon-
dolewa katika nafasi aliyokuwa
nayo Mchechu.

Kutokana na majibu hayo,
Mwamanenge alichukua Kamusi
ya Oxford ya Kiingereza- Kiswa-
hili na kusoma kuwa maana ya
‘sack’ kwa Kiswahili ni kufuku-

zwa kazi, kumfukuza mtu kazi
au kufukuzwa kazini. Alitoa
tafsiri hiyo akijenga hoja kuwa
gazeti hilo lililenga kuuhabarisha
umma kwamba Magufuli alim-
fukuza kazi Mchechu.

Kuhusu haki ya mtu kusiki-
lizwa kama ilivyobainishwa na
Baraza la Habari Tanzania (MCT)
juu ya maadili ya wanahabari,
shahidi huyo alidai kuwa ha-
wafungamani nayo kwa kuwa
hayako kisheria bali wanafuata
Sera ya Uhariri ya Nations Me-
dia Group inayomiliki kampuni
ya Mwananchi Communications
Limited, inayochapisha gazeti la
The Citizen.

Alipohojiwa kama katika sera
hiyo inatoa nafasi ya mtu kupewa
nafasi ili kupata mizania ya taar-
ifa inayomhusu, alijibu kuwa ipo
na inasisitiza kuwa mtu anapas-
wa kupewa nafasi ya kusikilizwa.

CHANZO CHA MADAI

Katika habari hiyo iliyobeba
uzito wa juu, ilidaiwa kuwa
Mchechu alikuwa akichunguzwa
na vyombo mbalimbali ikiwamo
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) kuhusu
mgongano wa kimaslahi juu ya
utafutaji na upatikanaji wa ekari
500 za mradi wa NHC wa Safari

Ilidaiwa kuwa ardhi hiyo awali
iliripotiwa kununuliwa na kam-
puni inayomilikiwa na Mchechu
kutoka kwa raia wa Kkigeni na
uchunguzi ulionyesha kuwa ali-
iuzia NHC kwa bei ya juu.

Pia kwa mujibu wa habari hiyo,
Mchechu alidaiwa kumtumia
mkandarasi wa NHC kutengen-

eza barabara kwenda kwenye
eneo lake lililo karibu na mradi
wa Safari City kwa gharama za
shirika.

Taarifa hiyo pia ilidai kwamba
kampuni ya PHILS International
ya Dubai ilipewa kazi katika
mradi wa Kawe kwa uamuzi wa
Mchechu bila kumhusisha Mkuu
wa Kitengo cha Ununuzi cha
NHC, Hamisi Mpinda.

Habari hiyo pia ilidai kuwa
uchunguzi ulikuwa ukifanywa
kuhusu madai ya kampuni am-
bayo mke wa Mchechu ni mkuru-
genzi kupewa mkataba wa hudu-
ma ya bima kwa ajili ya nyumba
za NHC mkoani Mtwara, jambo
ambalo ni kinyume cha kanuni za
utumishi wa umma juu ya mgon-
gano wa kimaslahi.

Aidha, kwa mujibu wa habari
hiyo, vyanzo vya habari vilibaini-
sha kwamba kiamati iliyoundwa
kuchunguza matumizi mabaya
ya ofisi ndani ya NHC ilionyesha
ukiukwaji mkubwa na matumizi
mabaya ya kutisha ya fedha za
umma uliofanywa na Mchechu.

Kutokana na habari hiyo,
Mchechu alidai kuwa imem-
shushia hadhi, kukosa kuaminika
na kupoteza nafasi nyingi za kibi-
ashara alizokuwa akifanya pamo-
ja na kukimbiwa na wabia katika
kampuni ambazo ana uhusiano
nazo.

Pia alidai kuwa kutokana na
taarifa hiyo, alipata mfadhaiko,
msongo wa mawazo na kuone-
kana ni tapeli, mlafi, mtu anay-
etumia vibaya nafasi yake na hata
kukosa uaminifu katika kanisa
ambalo ni mtumishi kwa nafasi
ya uzee wa kanisa.

o
Auawa
na polisi
akidaiwa
jambazi

Restuta Damian, BUKOBA

JESHI |a Polisi mkoani
Kagera limemuua kijana
anayekadiriwa kuwa na
umri wa kati ya miaka
30 na 35 baada kudaiwa
kuvamia na kupora Sh.
milioni 19.7 katika duka
la mfanyabiashara Mussa
Maduhu (38), mkazi wa
Kata ya Nemba wilayani
Biharamulo mkoani Kag-
era.

Akithibitisha kutokea
kwa tukio hilo jana, Ka-
manda wa Polisi mkoani
Kagera, William Mwam-
paghale, alisema kuwa
juzi majira va 1:45 usiku
Nemba, Kata ya Nemba
wilayani Biharamulo, ma-
jambazi wanne walivamia
dukani na kulipua baruti.

Kamanda huyo alise-
ma majambazi hao
walipofika kwenye duka
la mfanyabiashara huyo,
walilipua baruti na kum-
tisha mlinzi na kukimbia
akihofia usalama wake.

“Mlinzi alikimbia kwa
kuhofia usalama wake
na majambazi kuanza
kuvunja duka hilo na
kupora fedha pamoja na
vocha za mitandao va
simu ya Airtel na Tigo
ambazo bado hazijafa-
hamika thamani yake,”
alisema.

Kamanda Mwampagha-
le alisema ili kufanikisha
kukamata majambazi hao,
waliweka mitego katika
Nyakanazi na kufamkwva
kuwaona wakiwa na
pikipiki yenye namba za
usajili MC 489 DJH aina
va King lion.

Alisema askari wal-
jokuwa wakifuatilia tukio
hilo waliwasimamisha
lakini walikataa kusima-
ma, ndipo walipiga risasi
hewani na wao kuanza
kulipua baruti.

“Askari walipoona
wamekaidi walifyatua
risasi na kuwajeruhi watu
wawili, mmoja ambaye
hajafahamika jina ali-
fariki dunia akiwa njiani
kupelekwa hospitalini,
lakini wengine walikim-
bia,” alisema.

Aliongeza kuwa ma-
jambazi hao walikuwa na
silaha za jadi zikijumui-
sha shoka na mtambo wa
kulipua baruti ambazo
walizitelekeza baada ya
kuzidiwa.
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Waziri aiweka mtegoni halmashauri
kuhusu mashamba yasiyoendelezwa

Na Munir Shemweta,
SERENGETI

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Dk.
Angeline Mabula, ameipa wiki
mbili halmashauri ya wilaya ya
Serengeti mkoani Mara kumpa-
tia taarifa ya hali ya mashamba
36 ili yale yasiyoendelezwa yaba-
tilishwe umiliki wake.

Hatua hiyo inatokana na
taarifa ya sekta ardhi katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Serengeti
kuwa kuna mashamba 36
yaliyopimwa na wakati wiza-
rani hakuna kumbukumbu za

kutosha  kuhusu mashamba
hayo.

Taarifa hiyo iliyosomwa na Ofi-
sa Ardhi Mteule wa Halmashauri,
Orwaka Nyamsusa, ilieleza kuwa
ni bila kufuata taratibu za uhaul-
ishaji na ilipotakiwa yamilikish-
we kwa kupewa hati za kawaida
ilishindikana.

“Ninawapa Serengeti  wiki
mbili nijue status (hali halisi)
ya mashamba hayo na kama ni
suala la kuanza kuyabatilisha,
mchakato uanzie katika hal-
mashauri ambayo ni mamlaka
ya upangaji ili tuitangaze fursa

Mbaroni
tuhuma
kKumuua
mkewe

Na Vitus Audax, MWANZA

JESHI la Paolisi mkoani Mwan-
za linawashikilia watu wawili
akiwamo Omary Lucas (48)
kwa tuhuma za kumuua mke
wake, Elizabeth Lusana (61),
kwa kumkata kwa kitu chenye
ncha kali.

Pia linamshikilia, Amos Lucas
(29), kwa tuhuma za kumficha
mtuhumiwa huyo ambaye ni
kaka yake.

Kamanda wa Polisi mkoani
Mwanza, Ramadhan Ng'anzi,
alithibitisha jana kuwashikilia
wawili hao na kusema kuwa
tukio la mauaji lilitokea Julai 11
mwaka huu katika maeneo ya
Mtaa wa Kagera, Kata ya Lwa-
hima wilayani Nyamagana.

“Mtuhumiwa Omari Lukas
mnamo Julai 11 majira ya saa
saba usiku, alimjeruhi Elizabeth
kwa kumkata na kitu chenye
ncha kali maeneo mbalimbali
ya mwili hatua iliyosababisha
kupoteza maisha.

“Uchunguzi wa awali ume-
baini kuwa wanandoa wali-
kuwa na ugomvi uliotokana na
wivu wa mapenzi kwa kuwa
mwanaume alikuwa akim-
tuhumu mke wake kuwa na
uhusiano usiofaa nje ya ndoa
uliosababisha mauaji hayo,”
alisema.

Kamanda Ramadhan alise-
ma mtuhumiwa baada ya
kutekeleza tukio hilo, alitoroka
na kwenda kujificha mkoani
Tabora kwa Lucas ambaye
naye anashikiliwa na jeshi hilo
kwa kumficha mtuhumiwa.

Katika hatua nyingine, Jeshi
la Polisi limethibitisha kutokea
kifo cha mtoto Ally Sipendeki
(5) aliyeungua katika ajali ya
moto iliyotokea katika nyumba
aliyokuwa akiishi na wazazi

kwa wawekezaji kama Serengeti
tunayo mashamba 36 na kati ya
hayo ni matano tu yenye umi-
liki halali,” alisema.
Akizungumza na uongozi wa
wilaya ya Serengeti na watend-
aji wa sekta ya ardhi juzi, Dk.
Mabula alisema haiingii akilini
mashamba pamoja na ardhi
kuwa katika halmashauri lakini
halmashauri husika haina kum-
bukumbu iwapo imeyapima na
badala yake inakwenda kutafuta
kumbukumbu wizarani. Alibain-
isha kuwa kama utaratibu wa
kuisimamia sekta ya ardhi kwa
halmashauri utakuwa ni wa aina

hiyo, basi haiwezi kufika popote
katika masuala ya ardhi.

Halmashauri ni mamlaka za
upangaji kwa mujibu wa Sheria
Na. 8 ya Mipango Miji ya 2007. Ni
mamlaka za upangaji zinazotak-
iwa kupanga miji yao wanataka
iwe ya namna gani na wizara kazi
yake ni kusimamia na kuangalia
kama shughuli za ardhi zinaenda
kwa utaratibu au sheria zinafuat-
wa,” alisema.

Mabula alisema halmashauri
nyingi hazifuati takwa la sheria
huku zikifahamu ni mamlaka
za upangaji na kueleza kuwa
halmashauri zote zinatakiwa

kutekeleza takwa hilo na zisi-
potekeleza migogoro ya ardhi
haiwezi kuisha.

Katika taarifa yake, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Serengeti
78 na Kkati ya hivyo, 61 vimepim-
wa huku 10 vikitakiwa kufanyiwa
marejeo kutokana na makosa ka-
tika ramani za upimaji.

mpango wa matumizi bora ya ar-
dhi na katika kipindi cha mwaka
wa fedha 2022/23 halmashauri
hiyo imetenga Sh. milioni 15 kwa
ajili ya mpango wa matumizi

: Mwenyekiti ya Bodi ya Wadhamini ya Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA), Jenerali mstaafu George
. Waitara (kulia), akisalimiana na Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti, Daniel Sillo, baada ya ku-
: wasili katika Hifadhi ya Taifa Mkomazi juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Jenifer Gilla

SHIRIKA la Hifadhi za

© Taifa (TANAPA) limeke-
: mea kitendo cha baadhi

kuwa ni kinyume cha
sheria za jeshi hilo.
Taarifa iliyotolewa
jana na Kamishna Msaid-
izi Mwandamizi wa Ma-

ya uvaaji holela wa sare
za jeshi hilo na kuwa ku-
fanya hivyo, ni kinyume
cha sheria.

“Hali hii imejitokeza

§Waonya matumizi holela sare za Jeshi

Jeshi la Uhifadhi Wany-
amapori na Misitu kupitia
Sheria ya Uhifadhi Wany-
amapori na Misitu Na. 5
mwaka 2009, pamoja na

lutete alibainisha katika
taarifa yake hiyo. Aliwa-
taka Watanzania kuacha
kutumia sare hizo ma-
hali popote na kuwa jeshi

wake maeneo ya Nyabulo-

govya, chanzo kikiwa ni shoti ya

umeme.

¢ ya watu kutumia sare za
: Jeshi la Uhifadhi Wany-
: amapori na Misitu kwa
: shughuli zao binafsi kwa

wasiliano wa TANAPA,
Pascal Shelutete, ilibaini-
sha kuwa hivi karibuni
yamejitokeza ~ matukio

pengine kwa kujua au
kutokujua kuwa kufanya
hivyo ni kinyume cha
sheria iliyoundwa na

marekebisho yake kupi-
tia Sheria ya Marekebisho
ya Sheria Mbalimbali Na.
2 ya Mwaka 2020,” She-

hilo halitosita kuchukua
hatua za kisheria dhidi
ya wote watakaobainika
kukiuka maagizo hayo.
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MWANGA WA JAMII

Hatua madhubuti
zichukuliwe kudhibiti
ajali za barabarani

NDANI ya saa 24, nguvu kazi ya watu 13 wamefariki dunia kwa
sababu ya ajali za barabarani ambazo zimetokea katika eneo la Bu-
siri, barabara kuu ya Lusahunga, Biharamulo mkoani Kagera na
nyingine nje kidogo ya mji wa Bariadi, mkoani Simiyu huku maje-
ruhi wakiwa 11.

Ajali ya kwanza wamefariki dunia watu wanane akiwamo mama
na watoto wake wanne waliokuwa wanasafiri kwenda Ngara. Chan-
70 cha ajali hiyo kimeelezwa kuwa ni uzembe wa dereva wa lori lil-
ilokuwa linatokea Rwanda na katika ajali ya pili chanzo ni mwendo
kasi wa dereva wa gari mojawapo.

Matukio ya ajali kwa sasa yameongezeka na kumekuwa na taar-
ifa juu ya matukio hayo siku hadi siku. Mfano, Juni 5, mwaka huu,
watu watano walipoteza maisha na wengine kujeruhiwa katika
ajali iliyotokea eneo la Inyala, mkoani Mbeya, chanzo kikiwa lori
lililobeba shehena ya mahindi kufeli breki na kugongana na basi
dogo.

Ajali nyingine ni ya treni iliyotokea Kata ya Malolo mkoani Tabo-
ra na kusababisha vifo vya watu wanne na 132 kujeruhiwa.

Kama vile haitoshi, Juni 25, mwaka huu, watu sita wakiwamo
wanne wa familia moja katika eneo la Inala, mkoani Tabora, wakati
wakienda kwenye mazishi ya mama yao, walifariki dunia chanzo
kikidaiwa ni gari hilo kuhama upande wake na kwenda kwenye
uvungu wa lori.

Julai 9, mwaka huu, askari wawili wa Jeshi la Wananchi wa Tanza-
nia (JWTZ) wa kikosi cha 825 KJ kambi ya Mtabila wilayani Kasulu,
Kigoma, walifariki dunia na wengine wanne kujeruhiwa baada ya
gari walilokuwa wakisafiria kuacha njia na kupinduka.

Wimbi la ajali limeendelea kurindima baada ya jana wanafa-
milia watatu kufariki dunia katika ajali wakati wakitoka hospitalini
kumpeleka mtoto wa mwaka mmoja na nusu kupata sindano za
saa.

Pikipiki yao iligongwa kwa nyuma na kisha kukanyangwa na gari
na miili yao kuharibika.

Kutokana na ajali hizo, watu 87 wamefariki dunia kuanzia Juni 5,
mwaka huu. Hizo ni ajali chache kati ya nyingi zilizoripotiwa huku
kukiwa na za watu kugongwa na magari, bodaboda na bajaji.

Kwa hali ilivyo, ni lazima sasa taifa sasa kuona hili ni tatizo kubwa
linalomeza watu wetu, kusababisha ongezeko la umaskini, mzigo
kwa familia kutunza na kuuguza majeruhi, kuongeza wenye ule-
mavu ambao ni tegemezi wanaoshindwa kuhudumia familia zao
ambazo nazo zinakuwa tegemezi.

Ajali hizo pia zinasababisha hospitali kuelemewa na majeruhi
pamoja na familia kubeba mzigo mkubwa wa gharama.

Kasi ya madereva kutoheshimu kwa hiari sheria za usalama
barabarani inaongezeka na ndiyo maana siku hizi ajali ni tukio lin-
aloongoza kuteketeza maisha ya wananchi.

Kwa ujumla, kampeni za kukabiliana na ajali hizi zinapaswa ku-
fanyika huku viongozi wa kila ngazi wakiwakumbusha madereva
kuwa makini wanapokuwa barabarani. Kinyume cha hapo, tatizo
hilo litaendelea huku taifa likizidi kupoteza mamilioni ya kodi.

Pia nguvu kazi na umaskini vitaingia kwenye baadhi ya familia
hasa ambazo baba au mama aliyekuwa anategemewa kwa kila kitu
anapofariki dunia au kujeruhiwa na kuuguzwa kwa muda mrefu
na hatimaye kupata ulemavu wa kudumu ambao utasababisha
ashindwe kufanya shughuli za kuingiza kipato katika familia.
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Na Adam
Fungamwango

NIMESIKIA kuwa baadhi ya
wanawake huko Songwe
wanadaiwa kuwa vinara wa
kuwashawishi mabinti zao
wasifanye vizuri kwenye
mitihani ya shule, ili wasi-
faulu. Lengo kubwa hapo ni
kwamba waozeshwe .

Sababu kubwa inayota-
wala hapo ni tamaa ya kuji-
patia mali. Hilo limetamkwa
na Diwani wa Viti Maalum
wa Kata ya Garula, Pascalina
Shitundu, akiwatuhumu wa-
nawake wenzake kwenye ki-
jiji cha Ilasilo.

Diwani huyo ‘akawapasha’
wanawake wenzake kwenye
mkutano wa hadhara ulio-
andaliwa na Shirika la Maen-
deleo la ADP, linalohusika
na masuala ya chakula cha
familia.

Mwanasiasa huyo ‘akawa-
pasha’ kinamama wenzake,
akiwapa ‘vipande’ vyao
kwamba wanakiuka haki
za msingi wa watoto, kwa
kuchochea waelekee kwe-
nye ndoa za utotoni na huo
unahesabika ni ukatili wa
kijinsia.

Ni kweli, hilo analolisema
halipo Songwe peke yake,
ila limetawanyika katika
maeneo mengi sana na hasa

Kwa mtazamo na uzoefu
wangu, ni afadhali mjini am-
bako kuna mwamko na watu
wana hofu ya mkono wa
sheria, kwa sababu vyombo
vya serikali na dola vipo ka-
ribu na vinaangaza.

Mara zote vyombo hivyo
vinaponusa uovu, basi havi-
bado kuna baadhi ya utama-
duni mbaya unaoendelea
kutekelezwa hadi sasa na
ndiyo maana, hata ikitokea
hali kama hiyo uongozi wa

""" unafumbia macho,
kwa sababu baadhi yao wa-

) Tusomeshe wanawake, ndiyo
wenzetu walioshika usukani

naamini kwenye hilo.

Huwa najiuliza, hivi kweli
watu hao wanakuwa wa-
nawaza nini? Kwa kifupi
mimi hapa nawaingiza na
wanaume kwenye sakata hili
pia.

Kwanza, wao ndiyo wana-
okwenda kuwaoa mabinti
ambao ni wanafunzi. Pia,
waume za hao wanawake
nao wanahusika, kwani kwa
mujibu wa utamaduni wetu
Waafrika kwa sehemu kub-
wa, ni kwamba wanaume
ndiyo waamuzi wa mwisho
katika yanayotuhusu.

Kama baba huyo hataki
mtoto asiolewe ni kweli
haolewi na kama anataka
asome atasoma. Ni kweli
diwani ‘amewachana’ wa-
nawake wenzake, lakini
hapo kwa asilimia kubwa
wanaume nao wanahusika,
kwa sababu inaonekana wa-
nabariki matendo ya wake
Zao.

Huo utamaduni nadhani
sasa umepitwa na wakati.
Zamani wazazi walikuwa
wangjitahidi tu kusomesha
wanaume na kuwaacha ma-
binti nyumbani. Madai ni
kwamba, mwanaume ndiyo
anatakiwa asome ili ajitege-
mee, apate kazi na awe na
familia yake aweze kuihu-
dumia.

Lakini, dhana ikabaki
mwanamke yeye ni mtu wa
kuolewa hata kama haja-
soma, atamtegemea mume
kwenye maisha yake, akim-
tunza na kumjali kwa shida
na raha.

Kwa sasa hilo lipo, lakini
likibeba mageuzi makubwa
na sura mpya. Wanawake
wanaolewa kwa sababu ni
jambo la heshima na utar-
atibhu wa maisha, ikiwa ni
mahitaji ya kibinadamu, pia
kiimani.

Siku hizi wanawake nao
wanatunza hata wanaume.

Kwa miaka ya karibuni,
kuna mageuzi dunia nzima
kuhusu wanawake na wa-
naume.

Wanawake wamesoma,
wamejiendeleza, wameku-
wa wafanyabiashara wakub-
wa na akili kubwa kwenye
uongozi pengine hata ku-
wapiku wanaume.

Kinamama hao, hata kati-
ka mfano wa uongozi kitaifa
sasa wameshika usukani,
hata kurudi kwa walioko
shule ngazi ya msingi hadi
vyuoni, wanaongoza kwe-
nye matokeo ya ufaulu.

Huo unafaa kuwa mwon-
gozo kwetu sote na hasa wa-
zazi kuondokana na imani
za kutosomesha wanawake,
kwani wameonekana wa-
naelimika vizuri zaidi na
hata kuzaliwa viongozi bora.

Wazazi wasiwe na tamaa
ya mali za mapema. Mali
ambazo wanapewa mara
moja na kumalizika, huku
binti akiendelea na mateso
kwa mume.

Uchunguzi wangu mdogo
tu kwenye jamii, nimegun-
dua pia watoto wa kike ndi-
yo wanaowasaidia zaidi wa-
zazi wao wanapoelimika au
kuwa na kipato chao kuliko
wa kiume.

Sina maana watoto wa
kiume wasisomeshwe, la ha-
sha, lakini ukweli ni kwamba
wanaume wanapokuwa
na pesa, husaidia au hutoa
zaidi upande wa mke, yaani
ukweni kuliko kwao kwa wa-
zazi wake.

Lakini, wanawake msaada
wao hupelekwa zaidi kwa
wazazi wake. Hilo ni somo
dogo nawapa wazazi kuwa
kumsomesha mtoto wa kike
ni kama vile umejiwekea
akiba isiyooza.
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Jela miaka 20 kwa kukutwa na jino la ngiri la dola 450

Na Ibrahim Yassin, MBOZ|

NDAMO Mathius (19), mkazi
wa Kata ya Mkwajuni wilayani
Songwe mkoani hapo, amehu-
kumiwa kifungo cha miaka 20
jela na kulipa faini ya Sh. mil-
ioni 3 kwa tuhuma za kukutwa
na jino la ngiri.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Hakimu wa Mahakama ya
Wilaya ya Mbozi, Nemes Chami,
baada ya kukutwa na hatia ya
kukutwa na jino hilo ambalo ni
nyara ya serikali yenye thamani
ya dola 450 za Marekani.

Awali ilidaiwa mahakamani
huko na Mwendesha Mashtaka
wa Polisi, Pasco Manawa, kuwa
Oktoba 17, 2021 mshtakiwa
alikamatwa na jino hilo la ngiri,
jambo ambalo ni kinyume cha
sheria, lakini mshtakiwa alika-
na kutenda kosa hilo.

Akijitetea mahakamani huko
wakati wa hukumu, mshtakiwa
alikiri kutenda kosa hilo na kui-
omba mahakama impunguzie
adhabu kwa kuwa hana ndugu
wa kumsaidia kutokana na
baba yake ameshafariki dunia
na mama yake ni mlemavu wa

viungo. “Mheshimiwa hakimu,
ni kweli nilitenda kosa hilo, la-
kini ninaomba mahakama yako
tukufu inipunguzie adhabu
kutokana na mimi kuwa sina
ndugu, baba yangu alishafariki
dunia na mama yangu ni mle-
mavu ananitegemea,” alijitetea.
Licha ya utetezi huo, Hakimu
Chami alisema mahakama im-
ezingatia katiba, sheria na ku-
nuni ya rasilimali za serikali,
hivyo mahakama inamtia ha-
tiani mshtakiwa kutokana na
kosa alilotenda kwenda jela ki-
fungo cha miaka 20 na faini ya

Sh. milioni tatu.

“Mahakama hii pasipo kua-
cha shaka, imejiridhisha na
ushahidi uliotolewa mahakam-
ani, hivyo utakwenda kutu-
mikia adhabu hiyo ya miaka
20 jela na kulipa faini ya Sh.
milioni tatu ili iwe fundisho
kwa watu wengine wenye tabia
kama hiyo,” alisema.

Nje ya mahakama, Asajile
Mbembela mkazi wa Mbozi,
alipongeza hukumu hiyo, aki-
amini vijana wataacha tabia
ya kutafuta mali kwa njia za
mkato.

- e
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Mkuu wa Mkoa
wa Morogoro,
Martin Shigela
(kulia), ak-
isikiliza jambo
kwa Meneja
Upokeaji Tum-
baku Mbichi,
Elizaberth
Chuma (kati-
kati), alipotem-
belea kiwanda
cha kusindika
tumbaku

cha Alliance
One Tobacco
Tanzania Ltd,
Kingolwira
mkoani humo
juzi. Kushoto
ni Mkurugenzi
wa Kiwanda
hicho, Guy Mc
Donald. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Kampuni yamwaga bil. 86/- kwa wakulima wa tumbaku

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

KAMPUNI ya ununuzi na
usindikaji tumbaku nchini ya
Alliance One Tobacco Tanza-
nia Ltd (AOTTL) yenye makao
makuu yake mjini Morogoro,
imelipa Sh. bilioni 86 kwa
wakulima ilioingia nao mkataba
kwa msimu wa zao hilo kwa
mwaka 2022.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni  hiyo, = Ephraim
Mapoore, alibainisha hayo juzi
wakati akimpa taarifa Mkuu
wa Mkoa wa Morogoro, Martin
Shigela, aliyezuru kiwandani
huko ili kuzindua msimu wa
uchakataji wa zao hilo.

Alisema wamelipa fedha hizo
baada ya kununua kilo milioni
22 za tumbaku kutoka kwa
wakulima 11,000 ambao wa-
natoka katika vyama vya
msingi vya wakulima zaidi ya
150.

“Tumelipa zaidi ya Sh. bilioni
86 kwa wakulima hao 11,000
kutoka maeneo mbalimbali
yanayolima tumbaku nchini.
Kama kampuni, tumedhamiria
kuona tunabadili maisha ya
wakulima wetu na familia zao,”
alitamba.

Mkurugenzi huyo pia alisema

kwa kipindi cha miaka mitano,
kampuni imetumia Sh. bilioni
26.5 kama mishahara na maru-
purupu mengine kwa wafan-
yakazi wake.

Kampuni hiyo ina wafan-
yakazi wa kudumu 350 na
huajiri wengine 3,000 wakati
wa msimu wa tumbaku.

AOTTL ambayo ni kampuni
tanzu ya Alliance One Inter-
national (AOI) yenye makao
makuu yake North Carolina,
Marekani, pia katika miaka mi-
tano iliyopita kila mwaka ime-
kuwa ikilipa kodi mbalimbali zi-
nazohusiana na ajira Sh. bilioni
11.6 na kupeleka katika mifuko
ya hifadhi ya jamii Sh. bilioni
1.718 kila mwaka.

Mkurugenzi huyo alisema
kampuni inasaidia katika kuin-
ua Pato la Taifa kwa kuchangia
asilimia tatu ya tozo inazotaki-
wa kulipa katika wilaya inako-
nunua tumbaku, kukamilisha
tozo ya hifadhi kwa vyama vya
msingi ya dola 0.07 kwa kila kilo
ya tumbaku iliyonunuliwa huku
tozo kwa vyama vikuu vya ush-
irika vya WETCU, LACTU, KAT-
CU na CETCU zikilipwa dola za
Marekani 0.023 kwa kila kilo
iliyonunuliwa.

Alisema kampuni hiyo im-
gjikita katika kusaidia jamii

maeneo mbalimbali ikiwamo
ufadhili wa mbio za Mwenge wa
Uhuru katika wilaya 15 ambazo
ipo na kusaidia Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Morogoro vifaa
tiba, kukabiliana na janga la
UVIKO-19 pamoja na kukarabati
na kujenga shule mbalimbali
mjini hapa.

Pamoja na mafanikio yote
hayo, mkurugenzi huyo alitaja
vikwazo kadhaa vinavyowaka-
bili ikiwamo umeme usiokuwa
wa uhakika ingawa wanalipa
Sh. bilioni 1.4 kila mwaka kwa
Shirika la Umeme (TANESCO)
kwa ajili ya kupatiwa nishati
hiyo.

Alibainisha kuwa asilimia 31
ya matumizi ya umeme katika
kiwanda chake inatokana na
nishati inayofuliwa na jenereta
lake na hivyo TANESCO kukosa
mapato.

“Kuna tatizo la maunganisho
ya maji kutoka MORUWASA
kwenda kiwandani na pia ku-
wapo na kodi nyingi ambazo
zimesababisha gharama kuwa
juu kwa asilimia 30,” alisema.

Mkurugenzi huyo pia alisema
wamekuwa na mzozo na Mam-
laka ya Mapato (TRA) kuhusu
masuala mbalimbali ya ulipaji
wa kodi.

Mkuu wa Mkoa Shigela ali-

ipongeza kampuni hiyo kwa
juhudi kubwa inazofanya
kuboresha maisha ya wakulima
wa tumbaku na wafanyakazi
wake tangu waanze shughuli
zao mwaka 1998.

Alisema ziara yake kiwandani
huko ni kutekeleza maagizo
ya Rais Samia Suluhu Hassan
ya kutaka wakuu wa mikoa na
wakuu wa wilaya kuhakikisha
wanatembelea wawekezaji na
kutatua matatizo yao.

Alihakikishia wawekezaji hao
kwamba tatizo lao la umeme na
maji litatuliwa haraka.

Pia aliahidi kuzungumza na
maofisa wa TRA kuona ni nam-
na gani wanaweza kufikia mwa-
faka kuhusu masuala ya kodi
kwa kuangalia pia agizo la Rais
Samia alilolitoa hivi karibuni
alipokuwa katika ziara ya Mkoa
wa Kagera.

“Ni vyema tukasaidia vi-
wanda hivi na kuhakikisha wa-
naongeza tija kutoka kuchakata
kilo milioni 70,000 hadi zaidi ya
kilo milioni 150,000,” alisema
Shigela.

AOTTL ilianzishwa nchini
mwaka 1998 baada ya kuun-
gana kwa DIMON Incorporated
na Standard Commercial Cor-
poration (STANCOM), zote za
Marekani.

1
Bunge lakunwa na

miradi ya TANAPA

Na Somoe Ng'itu

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
yva Bajeti imepongeza juhudi
zinazofanywa na Shirika la Hi-
fadhi za Taifa (TANAPA) katika
kuhakikisha miradi ya ubore-
shaji miundombinu inafanyika
kwa ubora na kwa wakati.

Kamati hiyo imeeleza ku-
ridhishwa na mwenendo wa
miradi hiyo ilipotembelea Hifa-
dhi ya Taifa Tarangire kukagua
miradi.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Daniel Sillo, alisema TANAPA
chini ya Wizara ya Maliasili na
Utalii inastahili pongezi kwa
kazi nzuri ya kusimamia miradi
hiyo sanjari na maboresho wa-
nayoyafanya ambayo yanak-
wenda kukuza uchumi wa taifa.

“Tunaamini mkiboresha
miundombinu yote, italeta tija
na kwa kiasi fulani itachangia
kuongeza pato na kukuza
uchumi wetu,” alisema.

Sillo aliwataka watendaji wa
TANAPA kuendelea kusima-
mia miradi yote kwa uadilifu
na kila mmoja atimize wajibu
wake ili kuzidi kuwa chachu ya
mafanikio.

Akizungumza kwa niaba
va Kamishna wa Uhifadhi -
TANAPA, William Mwakilema,
Kamishna Msaidizi anayeshu-
ghulikia uendelezaji wa Hifadhi
za Taifa, Paul Banga, alisema
zaidi Sh. bilioni 46 zilitengwa
kwa ajili ya uboreshaji wa
miundombinu ambazo Hifadhi
va Taifa Tarangire ilipata Sh.
bilioni 2.7 zilizotumika kubore-
sha miundombinu ya viwanja
vya ndege na matengenezo ya
barabara na vivuko.

Miradi mingine inayotekele-
zwa na fedha hizo ni pamoja
na ujenzi wa madaraja, bara-
bara na njia za kupanda mili-
ma, eneo la kutua helikopta za
uokozi, ujenzi wa malango ya
ukusanyaji mapato, ununuzi wa
mitambo na magari pamoja na
ufungaji wa mifumo ya ufuatil-
iaji wa magari na mitambo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wad-
hamini ya TANAPA, Jenerali
mstaafu George Waitara, alise-
ma miradi hiyo imekamilika
ndani ya muda na kumshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kuridhia kutoa fedha za UVIKO
- 19 ili kuinua sekta ya utalii.

Naibu Waziri wa Maliasili
na Utalii, Mary Masanja, ali-
waahidi wajumbe wa kamati
hiyo ya Bunge kuwa miradi
yote inayotekelezwa chini ya
Wizara ya Maliasili na Utalii
inakamilika ndani ya muda uli-
opangwa.

Moja ya hoja za Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) kuhusu sekta ya
utalii katika ripoti yake kwa
mwaka 2020/21, ni serikali ku-
suasua kutoa fedha kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo iliyo chini ya TANAPA.
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Rais aridhia msamaha riba
wadaiwa sugu kodi ya ardhi

Na Munir Shemweta,
SERENGETI

RAIS Samia Suluhu Hassan
ameridhia msamaha wa riba
ya kodi ya pango la ardhi kwa
wadaiwa sugu kwa masharti
kwamba wawe wamelipa mad-
eni ya msingi ndani ya miezi sita
kuanzia mwezi huu.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula, alibainisha hayo juzi
katika mkutano na wananchi wa
mkoani Mara Wakatl wa kukabi-
dhi hati miliki za kimila.

Hatimiliki za kimila 6,155 zime-
kamilika na kutolewa kwa wa-
ya Serengeti. Kati ya hizo, hati
1,621 sawa na asilimia 26 zimeka-
milishwa kwa ajili ya kinamama
na 1,519 sawa na asilimia 25 ni za
umiliki pacha kati ya wanaume
na wanawake.

Dk. Mabula alisema yeye
pamoja na Waziri wa Fedha na
Mipango ambaye ndiye mwenye
dhamana ya kusamehe, wataku-
tana na kupanga namna bora ya
kutekeleza msamaha huo.

“Najua kuna wengi wana-
daiwa madeni ya muda mrefu
kwa hiyo kumetokea msamaha
kuanzia Julai mpaka Desemba,
mwaka huu. Watakaoweza kuli-
pa ndani ya miezi hii sita, wale
ambao madeni yao yana miaka
mitano kurudi nyuma watalipa
bila ile tozo ya riba.

“Mheshimiwa Rais (Samia)
ameridhia kupitia Waziri wa
Fedha na Mipango (Dk. Mwigulu
Nchemba) kwa kushirikiana na
Waziri wa Ardhi waweke utara-
tibu mzuri wa ninyi kuondolewa
tozo ile na msamaha ni wa miezi
sita tu. Kama una ndugu mpigie
simu mwambie serikali imetoa
msamaha kwa wadaiwa sugu ili
watoke katika jina baya la wa-

daiwa sugu,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula,
mmiliki wa ardhi atakayeshind-
wa kulipa madeni yake katika
kipindi hicho, atadaiwa madeni
yake pamoja na riba na akishind-
wa kufanya hivyo atafikishwa
kwenye vyombo vya sheria
ambako huko uamuzi wake ni
kulipa au kunyanganywa ardhi
anayoimiliki.

Kuhusu utoaji hatimiliki za
kimila, Dk. Mabula alisema,
hatua ya kumilikishwa ardhi
kwa nyaraka kuna faida kub-
wa katika maisha ya kila siku
ikiwamo usalama wa ardhi,
uhakika wa miliki, kupunguza
migogoro na nyaraka hiyo ku-
tumika kama dhamana Zaidi ya
wamepanglwa matumizi bora
ya ardhi katika maeneo yao na
kuwekewa mipaka ya kudumu
ili kuepuka migogoro ya mipaka
kwenye ardhi zao.

wakati wa kukabidhi hati miliki za kimila JUZI PICHA: WANMM

Serikali kupitia Halmashauri ;
ya Wilaya ya Serengeti, Shirikala :
Hifadhi la Taifa Serengeti (SENA- :
PA) na Shirika la Frankfurt Zoo- :
logical Society (FZS) kwa ufa- :
dhili wa Benki ya Maendeleo ya :
Ujerumani (KfW) kupitia mradi :
wa utunzaji na uendelezaji wa :
Ikolojia ya Serengeti waliingia :
makubaliano ya pamoja kwa :
ajili ya kuwezesha uandaaji wa :

mpango wa matumizi ya ar-

maeneo yaliyohifadhiwa yanay-

ounda ikolojia ya serengeti in-
ayojumuisha hifadhi za taifa na :

mapori ya akiba.

Madhumuni ya mradi huo ni :
pamoja na kupunguza migogoro :
ya matumizi ya ardhi kati ya vi- :
jijii na eneo la hifadhi, kutatua :
migogoro ya mipaka kati yamae- :
neo ya kiutawala na kutoa elimu :
ya uhifadhi na sheria mbalim- :
bali zinazosimamia mipangoya :

matumizi ya ardhi nchini.

- WMA yaonya
WIZI Wa VIPIMmO

Na Friday Simbaya, |IRINGA

WAKALA wa Vipimo (WMA)
Mkoa wa Iringa imewataka
wadau wote wa mazao ya
kilimo kujiepusha na
udanganyifu hasa uchaka-
chuaji wa mizani wakati wa
unUNUZIi wa mazao sham-
bani.

Pamoja na kutoa wito huo,
WMA imeonya kwamba
yeyote atakayekamatwa
kwa makosa hayo
atashtakiwa kwa mujibu wa
sheria.

Onyo hilo lilitolewa juzi
wakati wa mwendelezo wa
utoaji elimu kwa wakuli-
ma, wadau na wafanyabi-
ashara wakati huu wa ma-
vuno ili kuhakikisha vipimo
sahihi vinatumika wakati
wa kuuza mazao ili kukuza
uchumi wa mkoa na taifa
kwa jumla.

Kaimu Meneja wa WMA
Mkoa wa Iringa, Lina
Msuya, alisema lengo la
elimu hiyo kwa wakulima
kuhusu mizani sahihi ni
kumlinda mkulima ili apate
fedha anayostahili kulingana
na uzito wa mazao anay-
oiuza.

Pia alisema lengo lingine
ni kuhakikisha mkulima
anajua mambo muhimu ya
kuzingatia ili kumwezesha
kutambua mizani sahihi na
iliyohakikiwa pamoja na ku-
tambua kwa urahisi mizani
zilizochezewa au kuhar-
ibiwa.

Alisema baada ya elimu
hiyo, wakulima wa mazao
mbalimbali watakuwa na
uwezo wa kutambua mi-
zani iliyohakikiwa na WMA
kwa kuzingatia lakiri yenye
ngao va taifa na tarakimu
mbili za mwisho wa mwaka
husika ambazo kwa mwaka
2022 itasomeka 22.

Pia mizani iliyohakikiwa
itakuwa na stika maalum ya
WMA ambayo inaonyesha
tarehe mizani iliyokaguliwa
na tarehe ya mwisho kutu-
mika. Vilevile mkulima ana-
takiwa kuhakikisha kuwa
mizani inasoma sifuri (0)
kabla hajaweka mazao yake
kwa ajili ya kuyapima.

Majitaka yatumika kutengeneza mbolea

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Shinyanga (SHU-
WASA), imebuni utengenezaji wa
mbolea ya mashambani kwa ku-
tumia tope kinyesi.

Mamlaka hiyo ina mtambo wa
kutibu na kuchakata tope kinyesi
(majitaka) ulioko maeneo ya
Nhelegani Kata ya Kizumbi Man-
ispaa ya Shinyanga, ambao hutu-

mika kusomba majitaka kwa mji
wote wa Shinyanga na kuhifadhi
mahali hapo na kuweka mazin-
gira kuwa safi.

Mkurugenzi Mtendaji wa SHU-
WASA, Mhandisi Yusuph Katopo-
la, alibainisha hayo juzi wakati
wajumbe wa Bodi ya Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Arusha (AUWSA) walipotembe-
lea mtambo huo wa kutibu na
kuchakata tope kinyesi.

Alisema SHUWASA kwa kush-

irikiana na Shirika la Maendeleo
la Uholanzi (SNV), ilibuni namna
ya kugeuza tope hilo kinyesi
kuwa mali, ndipo wakaona wa-
zalishe mbolea ambayo itatumika
mashambani na kuongeza mavu-
no kwa wakulima.

“Mtambo huu wa kutibu na
kuchakata tope kinyesi ulianza
kufanya kazi Juni, mwaka jana na
uzalishaji huu wa mbolea itoka-
nayo na kinyesi tumeianza muda
si mrefu. Lengo letu ni kuzalisha

mbolea nyingi na kutatua uhaba
wa mbolea hapa nchini,” alisema
Katopola.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi
ya Wakurugenzi ya AUWSA, Dk.
Jackline Mkindi, alisema wame-
fanya ziara SHUWASA ili kujifun-
za jinsi gani wanavyofanya kazi,
pamoja na kutibu tope kinyesi
hadi kuwa bidhaa.

Alisema kilimo ndiyo njia
sahihi ya kuwekeza na SHU-
WASA imefanya jambo sahihi

la kuzalisha mbolea kwa ku-
tumia majitaka ambayo itasaidia
kupunguza uhaba wa mbolea
nchini.

Dk. Mkindi aliitaka SHUWASA
isilichukulie jambo hilo poa bali
kuingia ubia endelevu na sekta
binafsi ambayo wamewekeza
kwenye mbolea ili wazo hilo
la kimkakati lisonge mbele na
kuongeza kasi ya uzalishaji wa
mbolea.
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Wadau wasisitizwa kulinda Ziwa Victoria

Na Joseph Mwendapole

ERIKALI imewataka wa-

dau mbalimbali kuende-

leza jitihada za kulinda

Ziwa Victoria dhidi ya
uchafuzi kutokana na umuhimu
wake kwa shughuli za maende-
leo ya watu barani Afrika.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na
Mazingira), Dk. Selemani Jafo,
alisema hayo juzi Dar es Sa-
laam wakati akizindua Mpango
Mkakati wa Kusimamia Mazin-
gira katika Ziwa Victoria.

Mpango huo unaratibiwa na
Kituo cha Sayansi ya Mazingira
(Center for Science Environ-
ment- CSE) cha India ambacho
kimekuwa kikitafiti chanzo cha
uchafuzi wa ziwa hilo na kutafu-
ta majibu yake.

Waziri Jafo alisema kituo hi-
cho kimekuwa msaada mkubwa
kwenye ulinzi na usafi wa Ziwa
Victoria ambalo limekuwa tege-
meo kubwa kwa mamilioni ya
watu wa Tanzania na Afrika kwa
ujumla.

Alisema ziwa hilo limekuwa
chanzo kikubwa cha maji ya
Mto Nile ambao unategemewa
na zaidi ya watu milioni 40 kwa
shughuli mbalimbali za kiuchu-
mi hasa kilimo na uvuvi.

“Hili ziwa ni kubwa sana na li-
nategemewa zaidi duniani kwa
sababu maji yake ndiyo uchumi
wa wenzetu. Kwa hiyo ninapoo-
na wadau kama nyinyi mnaji-
tokeza kulilinda inanipa moyo
sana, wenzetu Misri wanatege-
mea sana Mto Nile ambao una-
pata maji kupitia Ziwa Victoria,”
alisema.

Jafo alisema amefarijika kuo-
na wageni wametemebelea ziwa
hilo na kukuta halijachafuliwa
kama ambavyo imekuwa iki-
tokea hasa wakati wa kipindi cha
mvua, hivyo akataka hali hiyo ya
usafi iwe endelevu.

“Ukitembelea Ziwa Victoria
msimu ambao hauna mvua, un-
aweza kudhani kwamba hali ndi-
vyo ilivyo siku zote. Lakini mvua
zikianza ndipo utaona hali halisi
ya mazingira yake. Wageni wetu
wameenda wamekuta safi, sasa
hali hii iendelee hata msimu wa
mvua,” alisema.

Jafo pia alipongeza ushirikiano
uliopo baina ya serikali ya Tan-
zania na India ambayo alisema
kwa sasa inafadhili miradi 28 ya
maji yenye thamani ya zaidi ya
Sh. trilioni moja kwenye mikoa
mbalimbali nchini na tayari ime-

shaanza kujengwa.

“Serikali ya India inatusaidia
sana kwenye mambo mengi sasa
ninapoona na ninyi mmekuja
kutusaidia kulinda Ziwa Victoria
dhidi ya uchafuzi wa mazingira
yake, inazidi kunipa amani ya
moyo kwamba ninyi ni ndugu
zetu na mnapenda maendeleo
yetu,” alisema.

Mkurugenzi wa CSE, DK. Su-
nita Narain, alipongeza jitihada
zinazofanywa na serikali kulinda
na kuhifadhi mazingira na kwa
namna ambavyo kituo hicho
kimepata mapokezi mazuri.

“Tunaishukuru serikali ya
Tanzania kwa kutupokea vizuri
tangu tulipofika nchini mwezi ul-
iopita, tumetembelea Ziwa Victo-
ria kujionea hali ilivyo na tumeri-
dhika kwa namna mikakati
inavyowekwa kulilinda dhidi

ya uchafuzi,” alisema Dk. Su-
niti. Naye Mkurugenzi Mkuu wa
Baraza la Taifa la Usimamizi na
Uhifadhi wa Mazingira (NEMC),
Dk. Samuel Gwamaka, alisema
baraza limekuwa na ushirikiano
wa karibu na CSE.

Alisema wanashirikiana katika
kuandaa shughuli mbalimbali
za kimazingira ikiwa ni pamoja
na uandaaji wa Mpango Mkakati
wa Usimamizi wa Mazingira kwa
Ziwa Victoria na kwamba uanda-
aji wa mpango huo umezingatia
miongozo mbalimbali ya nchi.

“Uanzishaji wa makakati ni jiti-
hada za baraza katika utekelezaji
wa Mkakati Kabambe wa Mazin-
gira wa Taifa wa Mwaka 2022/32
uliozinduliwa rasmi Juni ,2022
na pia Ajenda ya Taifa ya Utafiti
wa Mazingira (2017/22),” alisema
Dk. Gwamaka.

Wataka pembejeo

kupitishiwa Amcos

Na Julieth MKireri, KIBITI

SERIKALI kupitia Wizara ya Kilimo imeomb-
wa kurudisha utaratibu wa kupeleka pembejeo
za korosho kwa vyama vya msingi (AMCOS)
badala ya ilivyo sasa zinavyogawiwa kupitia

Ombi hilo limetolewa jana na Mkurugenzi
Mtendaji wa Kampuni ya Krenk Agro ya Kibiti
inayosimamia maghala, Remigeous Kailembo,
alipokuwa akizungumza na waandishi wa
habari mjini hapo.

“Maoni yangu ingekuwa vizuri pembejeo
zingekuwa zinagawiwa kwa AMCOS ambao

wanajua wakulima wao badala ya utaratibu wa

Kailembo alisema vyama vya ushirika ndio
vinavyowatambua wakulima waliosafisha
mashamba ya wakulima, hivyo wakipewa
jukumu la kugawa pembejeo zitawafikia
walengwa kwa wakati.

“Pembejeo zinapofikishwa kwenye serikali
mashamba ya asili ambao baadhi yao waliya-
kodisha, hivyo wanapopewa pembejeo baadhi
yao wanauza na walengwa kukosa pembejeo,”
alisema.

Aliipongeza serikali kwa kuwahisha pembe-
jeo hizo kwa wakulima ambapo zikiwahishwa
kwa walengwa uzalishaji utaongezeka.

Pia aliwashauri wakulima wa zao la ufuta

ambao bado hawajapeleka ufuta ghalani kufan-

ya hivyo ili vingie kwenye minada inayoende-
lea na kutaka mikoa mingine kutumia mfumo
wa stakabadhi ghalani ambao umekuwa
mkombozi kwa wakulima.

Katibu wa Chama cha Ushirika (AMCOS) cha
Kibiti, Abdallah Kigumi, alisema awali pem-
bejeo zilikuwa zikigawiwa kwenye serikali za
wa kwenye AMCOS na kwamba utaratibu kwa
mwaka huu umebadilishwa na kurudi kwenye

Kigumi alisema utaratibu huo unaofanyika
mwaka huu umekuwa kikwazo kwa wakulima
wengi ambao bado hadi sasa hawajapata na
hivyo kuendelea kuulizia kwenye vyama vyao
vya ushirika.

Katibu huyo aliomba serikali kuongeza pem-
bejeo ili zitosheleze wakulima na kuongeza
uzalishaji.

Mmoja wa wakulima, Seleman Mussa, ali-
iomba serikali kurejesha utaratibu wa pembe-
jeo kwenye AMCOS ili wapate kwa urahisi.

[}

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Balozi Dk. Batilda Buriani (wa pili kushoto), akipokea msaada wa madawati 100 kutoka kwa
Mkuu wa Kitengo cha Mikopo Benki ya Exim, Zainabu Nungu (wa tatu kulia), uliyotolewa na benki hiyo, mkoani humo jana,
ili kusaidia jitihada za mkoa huo kukabiliana na changamoto ya uhaba wa madawati. Wanaoshuhudia ni Mkuu wa Wilaya
va Tabora, DK. Yahaya Nawanda (kushoto), Katibu wa CCM wa Mkoa huo, Solomon Kasaba (wa pili kulia) na Ofisa Elimu wa
mkoa huo, Juma Kaponda. PICHA: MPIGAPICHA WETU

EXim yatoa msaada madawati 100

Na Mwandishi Wetu,
TABORA

BENKI ya Exim Tanzania
imekabidhi msaada wa mad-
awati 100 yenye thamani ya
zaidi ya Sh. milioni 20 mkoa-
ni Tabora ikiwa ni mwende-
lezo wa mkakati wake wa
kutoa msaada wa madawati
1,000 katika mikoa mbalim-
bali nchini.

Msaada huo wa mada-
wati ni mwendelezo wa ku-
changia maendeleo ya elimu
bora kupitia mpango wake
wa uwajibikaji kwa jamii
(CSR) ujulikanao kama Exim
Cares.

Madawati hayo yalikabi-
dhiwa na Mkuu wa Kitengo
cha Mikopo ya Exim, Zain-
abu Nungu, kwa Mkuu wa
Mkoa wa Tabora, Balozi Dk.

Batilda Buriani, wakati wa
hafla fupi iliyofanyika kwe-
nye ofisi ya mkuu wa mkoa
jana.

Akizungumza baada ya
kupokea msaada huo, Balozi
Buriani pamoja na kuishuk-
uru Benki ya Exim, alisema
msaada huo unakwenda
sambamba na jitthada za
serikali za kuboresha hali
ya elimu mkoani hapa na
kwamba utasaidia kupun-
guza uhitaji wa madawati
uliotokana na miradi mingi
ya ujenzi wa vyumba vya
madarasa.

“Msaada huu utasaidia
kupunguza uhaba wa mada-
wati katika baadhi ya shule
zetu. Tunashukuru sana
wenzetu wa Benki ya Exim
kwa msaada huu na tunaom-
ba mwendelee kusaidia

kwenye maeneo mengine
ikiwamo sekta ya afya.

“Mheshimiwa Rais ana-
pambana kutafuta fedha
kwa ajili ya miradi mikubwa
inayoendelea nchini, hivyo
ni jambo linalotia moyo
kwake kuona wadau kama
benki mkiendelea kumuun-
ga mkono,” alisema.

Aidha, Balozi Buriani al-
izitaja baadhi ya shule zi-
takazonufaika na msaada
huo kuwa ni baadhi ya shule
zilizoko katika Halmashauri
ya Manispaa ya Tabora na
Halmashauri ya Wilaya ya Ig-
unga ambazo zinazokabiliwa
na uhaba mkubwa wa mada-
wati.

Kwa upande wake, Nungu
alisema benki hiyo imejitolea
kusaidia kuboresha ustawi
wa jamii kupitia misaada

ya kijamii ikiwamo elimu
na kwamba wameguswa na
changamoto ya madawati
kwenye baadhi ya maeneo
nchini, hivyo kuwafanya ku-
chukua hatua hiyo ili kubore-
sha sekta hiyo muhimu.

“Ni furaha kwetu kuwa
sehemu ya kutatua changa-
moto kwenye sekta muhimu
kama hii. Huu ni mwendel-
ezo tu bado tunaendelea na
mikoa mingine kwa kuwa
lengo ni kutoa msaada wa
madawati 1,000 kama tulivy-
oahidi wakati tunazindua
mpango huu mwishoni mwa
mwaka jana,” alisema.

Mbali na Tabora, Nungu
alisema benki pia imetoa
msaada wa madawati ka-
tika mikoa ya Dodoma,
Mwanza, Lindi, Shinyanga
na Mwanza.
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HABARI ZA MAONYESHO DITF

Serikali kuendeleza nguvu

kutangaza Kiswahili

Na Elizabeth Zaya

AIBU Katibu Mkuu

wa Wizara ya

Mambo ya Nje na

Ushirikiano wa Af-

rika Mashariki, Balozi Fat-

ma Rajabu, amesema wiz-

ara imejipanga kuongeza

nguvu ya kutangaza lugha

ya Kiswahili katika mataifa
mbalimbali.

Akizungumza na waandi-

shi wa habari katika Mao-

nyesho ya 46 ya Biashara ya

Kimataifa ya Dar es Salaam
(DITF), alisema bado kuna-
hitajika kuongeza nguvu ya
kutangaza Kiswahili duni-
ani.

“Balozi zetu zilizopo nje
ya nchi zimefanya jitihada
kubwa kutangaza fursa
mbalimbali zilizopo nchini
na hii imechangia ongezeko
kubwa la wafanyabiashara
kuja kwenye maonyesho
hayo.

Alisema kupitia maonye-
sho hayo, wizara hiyo im-

eendelea kutangaza diplo-
masia ya uchumi.

Pia alisema wizara hiyo
itaendelea kutangaza utalii
kwa kupitia filamu ya Roy-
al Tour ambayo imeanza
kuonyesha matokeo chan-
ya katika sekta ya utalii
nchini.

Alisema katika kuinua
diplomasia ya uchumi,
wanatarajia  kushirikiana
na Wizara ya Kilimo ili
iwashawishi wakulima
kulima mazao ambayo yat-

auzwa nje ya nchi.

“Kwa sasa tuna soko kub-
wa la maharagwe ya soya,
mafuta nchini China na hivi
karibuni nchi ya Saudi Ara-
bia itaanza kupokea nyama
kutoka Tanzania,” alisema
Balozi Fatma.

Aliwashauri  wafanyabi-
ashara na wakulima kue-
ndelea kutumia tovuti ya
wizara hiyo ili kujionea
fursa mbalimbali zinazopa-
tikana katika nchi mbalim-
bali.

[

Mwananchi akiwa amebeba boksi lenye bidhaa katika maonyesho ya 46 ya biashara ya kimataifa ya Dar

es Salaam yanayosimamiwa na Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (TANTRADE), barabara ya
Kilwa jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Zaidi ya 700 wapata elimu
utumiaji usafiri ardhini

ZAIDI yawatu 700 wame-
pata elimu ya haki na waji-
bu ya utumiaji wa vyombo
vya usafiri ardhini kutoka
kwa Baraza la Ushauri la
Watumiaji wa Huduma
za Usafiri Ardhini (LATRA
CCC), katika maonyesho ya
46 ya biashara.

Akizungumza na Ni-
pashe, Mkuu wa Idara ya
Fedha na Utawala, Fatuma
Kulita, alisema pia wali-
tumia maonyesho hayo

kutoa elimu ya ukataji wa
tiketi kwa njia ya mtandao
ambayo tayari imeanza
kutumika tangu Julai mosi
mwaka huu.

“Tupo pamoja na serikali
katika kuhimiza wananchi
na kuwapa elimu wafa-
hamu faida ya ukataji tiketi
kwa njia ya mtandao,” alise-
ma Fatuma.

Alisema licha ya kutoa
elimu hiyo ya kukata tiketi
kwa njia ya mtandao, pia

waliwaelimisha kufahamu
haki na wajibu wao wan-
apokuwa katika vyombo
vya usafiri ardhini.

Pia, alisema LATRA CCC
wamekuwa wakitoa elimu
kwa klabu za wanafunzi
wa shule za sekondari na
msingi lengo ni kutaka jamii
ifahamu kwa usahihi haki,
wajibu na jinsi ya kukata
tiketi kwa njia ya mtandao
wanapotumia usafiri wa
ardhini.

Alisema ukataji wa tiketi
kwa njia ya mtandao una-
saidia kupunguza usumbu-
fu na kupoteza muda kwa
wasafiri.

“Kutumia njia ya
mtandao ni bora zaidi kwa
sababu, kwanza hakupote-
zi muda wa kuhangaika
mpaka kwenda ofisini,
huu unakata mara moja
na unaendelea na shughuli
zako nyingine,” alisema
Fatma.

. MKojo wa sungura
- unavyofukuza wadudu
kwenye mboga

MWANAFUNZI wa Chuo Kikuu cha
Mzumbe amegundua matumizi ya mkojo
wa sungura katika kufukuza wadudu wana-
oshambulia mboga na matunda.

Akizunguza na Nipashe kwenye banda
la chuo hicho, mwanafunzi wa Sayansi ya
Uzamili wa chuo hicho, Nelson Kissanga,
alisema wamegundua mkojo wa sungura
unaharufu kali na sio rafiki kwa wadudu
hususani wale waharibifu katika mboga
Zenye jamii ya maua na matunda.

Kissanga alisema kugundua mfumo
huo kutasaidia mimea ya wakulima kuwa
salama na pia wameunga mkono kauli ya
Rais Samia Suluhu Hassan, kuwa Tanzania
ni mahali sahihi pa biashara na uwekezaji.

“Tumekuja na ubunifu huu ambao uta-
saidia wakulima kutopata hasara pindi
wadudu watakapoingia katika bustani na
mashamba yao kuharibu mboga na ma-
tunda,” alisema Kissanga.

“Wadudu wengi huvutiwa sana na mvuto
wa mboga na matunda kwa sababu hufuata
harufu nzuri hasa yanapochanua, ni waha-
ribifu katika mboga na hususani jamii ya
maua pamoja na matunda.”

Alisema mkojo huo wa sungura ni
mbadala wa utumiaji wa kupuliza dawa
katika mboga na matunda.

“Mkojo huo wa sungura ni fursa kwa
watu wengi kwa sababu unapowafuga
na kupata mkojo wao, mfugaji anapaswa
kujenga banda la juu ili wanapokojoa ku-
nakuwa na kinga,” alisema Kissanga.

Alisema hauna shida yoyote kwa watumi-
aji kutokana na kutokuwa na kemikali na ni
rafiki wa mazingira.

Wavuvi, wakulima,
wafugaji kupatiwa bima

KAMISHNA wa Mamlaka ya Usimamizi
wa Shughuli za Bima nchini (TIRA), Dk.
Baghayo Sagware, amesema wamejipanga
kushirikiana na Shirika la Bima la Taifa (NIC)
kuwafikia wakulima, wafugaji na wavuvi
wote nchini ili kuwapatia bima kwa ajili ya
biashara zao.

Dk. Saqware alisema hayo alipotembelea
banda la NIC.

Alisema wameamua kushirikiana na NIC
kuyafikia makundi hayo kutoka katika sekta
hizo kutokana na umuhimu wake.

“Serikali imekuwa ikitegemea sana NIC
katika kufikisha bima kwenye maeneo ya
Kilimo, majengo na mengine wamefanya kazi
nzuri, kwa hiyo tumeona tuendeleze hii kazi
waliyoianza ili kuhakikisha kwamba shughuli
zinazofanywa kutoka kwenye makundi haya
zinakuwa salama,” alisema Dk. Sagware.

“Ukizungumzia bima Tanzania hakuna
namna unaweza kuisahau NIC kwa maana
va wataalamu, uzoefu pamoja na mtaji, kwa
hiyo tuna uhakika tunakwenda kufanya kazi
nzuri.”

Naye Mkurungezi wa Masoko na huduma
kwa wateja NIC, Yesaya Mwakifulele alisema
wananchi waliofika katika banda lao wame-
pata elimu kuhusu namna wanavyoweza
kuipata bima kwenye masuala mbalimbali.

Pia, alisema kwenye maonyesho hayo
walikuwa na programu mpya inayojulikana
kama APP va NIC kigajani ambayo inamwez-
esha mteja kupata huduma akiwa nyumbani
bila ya kufika katika ofisi zao.

“Kupitia APP hiyo mteja anaweza kujihu-
dumia kwa hatua chache tu ambayo ataweza
kukata bima ya aina mbalimbali ikiwamo ya
nyumba na gari,” alisema Mwakifulele.
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KUFANIKISHA CHANJO UVIKO -

19...
Waziri Ummy: Tumepiga hatua,

lakini kuna kazi kubwa tuendako

Na Yasmine Protace

ADI sasa kitaifa vita
inaendelea dhidi ya
ugonjwa wa Corona,
serikali  ikijikita  ku-
pambana nayo kupitia chanjo
zinazoendelea kutolewa nchini,
katika vita vinavyojulikana kuwa
mapambano ya kitaifa.

Hadi sasa Waziri wa
Afya, Ummy Mwalimu, amebaini-
sha kuwa serikali kupitia Wizara
ya Afya, imelenga kufikia asilimia
70 ya waliochanja, ni sehemu ya
mkakati wa dunia wa kupambana
dhidi ya ugonjwa UVIKO-19.

Waziri Ummy amebainisha hayo
hivi karibuni, akiwa na Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais (TAMISEMI) na
Mwakilishi kutoka Wizara ya Fed-
ha na Mipango, katika mkutano na
Katibu Mkuu Msaidizi na Mratibu
Mkuu wa Kimataifa wa Mapam-
bano dhidi ya UVIKO-19 kutoka
Umoja wa Mataifa, Ted Chaiban.

“Katika kikao hiki tumejadili
kiundani mafanikio, changamoto
na namna ya kuboresha Sekta ya
Afya, na kama Serikali tumeridhia
lengo la uchanjaji wa asilimia 70
ya watu wote duniani, ikiwa ni
sehemu ya mapambano dhidi ya
UVIKO-19,” anasema Chaiban.

Katika hadhira hiyo aliyoambat-
ana na wajumbe kutoka Shirika
la Afya Duniani (WHO) na Shirika
la Umoja wa Mataifa linaloshu-
ghulikia Watoto (UNICEF), Waziri
Ummy anasisitiza imethibitishwa
chanjo hiyo kuwa kinga kamili dhi-

kikoloni, ilivyoangukia hatima ya afya. PICHA: MTANDAO.

di ya UVIKO-19, ikielekezwa walau
asilimia 70 ya watu wote kupata
chanjo wawe salama.

Anasema, hadi kufika Aprili 5
mwaka huu, watu milioni 8.5 wal-

ishapatiwa chanjo, akiweka wazi
bado kuna kazi kubwa ya kufanya
kuweza kuchanja watu waliobaki,
hata kuwafanya Watanzania kui-
shi dhidi ya ugonjwa huo, mithili

ya magonjwa mengineyo yaliyo-
zoeleka.

Waziri huyo wa Afya anatoa
wito kwa Watanzania kuendelea
kujitokeza zaidi kupata Chanjo ya

KAMPENI ELIMU
AFYA YA MTOTO...

ljue Programu

' ya Sayansi ya Malezi,
Maku2| na Maendeleo

ER LG ()

Ukurasa 14

UVIKO-19, akiwataja walio hatarini
zaidi ni jamii ya wazee, wenye
sugu kama vile shinikizo la damu,
kisukari, saratani na Ukimwi.

Pia, Waziri Ummy ameende-
lea kusisitiza kuwa, chanjo ya
UVIKO-19 inatolewa kwa hiari,
ingawa anawaelekeza watoa hu-
duma za afya, kuendelea kutoa
elimu na kuhamasisha wananchi
kwa hiari wakapate chanjo hiyo.

Waziri Ummy anatumia hadhira
hiyo kuendelea kupiga marufuku
tabia za watoa huduma, kulazimi-
sha wananchi wanaoenda kupata
huduma kuchanja kwa lazima na
kusema kuwa tabia hiyo, ni kiny-
ume cha miongozo na maadili ya
taaluma za watoa huduma.

Waziri mwenye dhamana na
TAMISEMI, Innocent Bashungwa,
anasisitiza kuwa itaendelea kush-
irikiana kwa karibu na Wizara ya
Afya, katika kusimamia ubore-
shaji huduma za afya nchini.

Aidha, Waziri Bashungwa anam-
shukuru Rais Samia Suluhu Has-
san, kwa dhamira yake kuifungua
nchi na kukuza ushirikiano unao-
saidia katika mapambano dhidi ya
magonjwa mbalimbali, ikiwemo
ugonjwa wa UVIKO-19.

Katibu Mkuu Msaidizi na Mrati-
bu Mkuu wa Kimataifa wa mapam-
bano dhidi ya UVIKO-19 kutoka
Umoja wa Mataifa, Ted Chaiban,
anampongeza Rais Samia Suluhu
Hassan, akionyesha mfano kwa vi-
tendo katika mapambano dhidi ya
ugonjwa huo kwa kupata chanjo
dhidi ya ugonjwa huo.

Pia, anatoa wito kwa serikali
kupitia Wizara ya Afya kuendelea
na kasi ya utoaji elimu na uhama-
sishaji wananchi wakubali kupata
chanjo hiyo, vilevile akiipongeza
kwa jitihada za kuongeza idadi ya
waliochanja ndani ya muda mfupi,
kutoka asilimia 6.3 hadi asilimia
124.
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MAZINGIRA

Wafugaji walia namna ukataji wa
miti ovyo unavyofilisi uchumi wao

Misitu yasambaratishwa, mifugo inatangatanga

Na Beatrice Shayo, aliyekuwa
Bagamoyo.

UKATAJI miti kiholela unaotu-
mika kutengeneza mkaa katika
Bagamoyo, mkoani Pwani ulivy-
owaathiri wafugaji na kujikuta
wakihamisha mifugo yao, kutoka-
na na uharibifu wa mazingira.
4,712 ambao asilimia 90 ni wafugaji
wanaoishi katika vitongoji vitano
vya Chamakwezi yenyewe, Mjim-
wema, Idara ya Maji, Njiapanda na
Mbala.

Ukataji miti kiholea unaendelea
kuwa chanzo kikubwa cha mabadi-
liko ya hali ya hewa duniani, hasa
kupanda kwa kiwango cha joto na
kusababisha uharibifu wa mazin-
gira.

kusababisha athari kubwa katika
mifugo yao, ikiwemo kufa kwa ku-
kosa chakula na mazingira kutoku-
wa salama.

Malalamiko mengine inahusu
pia uharibifu wa mazingira katika
eneo hilo, mifugo inakosa chakula,
hali iliyosababisha kuwahamisha
kwenda maeneo mengine kutafuta
nyasi.

HISIA ZA WANAKIJIJI

wezi ni cha wafugaji na kiliundwa
kutokana na Operesheni ya Vi-
jiji vya Ujamaa kati ya mwaka 1974
hadi 1975, wafugaji waliondolewa
katika maeneo tofauti na serikali
ikawaleta katika eneo hilo kuende-
lea na shughuli zao.

Anasema, wakulima nao walion-
pelekwa katika maeneo mengine
na serikali iliwatengenezea majo-
sho wakawa wanafanya shughuli
7ao vizuri za ufugaji.

Samweli anaeleza, ukataji miti
katika eneo hilo, umewafanya wa-
jikute wanapata madhara hasa
kwa mifugo kushindwa kupita, ku-
tokana na kuwepo miba mingi na
uharibifu wa mazingira unaoende-
lea kuchukua nafasi, jambo linalo-
wasumbua.

“Tunaathirika. Hali ya kijangwa
zamani kulikuwa na misitu mingi
na miti mikubwa, ila kwa sasa miti
hakuna, kumekuwapo jangwa. Ku-
tokana na mazingira hayo, mifugo
tumeihamisha kuipeleka maeneo
mengine, ili iweze kupata nyasi
mwaka jana zaidi ya ng'ombe 7000

A

Mwenyekiti wa Kijiji cha Mbala, Ki

ibifu wa misitu. PICHA: BEATRICE SHAYO.

walikufa,” anasimulia.

Anasema, mkaa wao unachom-
wa na kusafirishwa kuelekea mae-
neo ya mjini pasipo kufuatwa
tataribu za kisheria, kwa sababu
kinachofanyika wachoma mkaa
huvamia usiku na kukata miti

“Wanatuharibia mazingira na
mwisho wa siku miti itaisha, tuna-
jikuta tunapata hasara. Tunashauri
(serikali) wasishawishi watu kuja
kukata miti.

“Wajitahidi kuangalia miundom-
binu mingine kwa ajili ya kupikia,
ili misitu ibaki kuwa salama na
jamii nyingine iweze kufurahia
uwepo wa misitu,” anasema.

Samweli anasema, wao wana-
jitahidi kutunza mazingira wan-
apowabaini wahalifu, huwakamata
na kuwakataza wasiendelee ku-
fanya uharibifu, licha ya kuendelea
kukata miti.

“Tulikuwa na mabwawa ya asili
na uoto wa asili, baada ya uharibifu
huo wa ukataji wa miti mabwawa
yamekauka, hakuna kitu kwa sasa.
Tuna changamoto, tumehamisha
mifugo kwenda maeneo mengine

kama Mkuranga kutafuta malisho,”
anaeleza.

hicho kina mifugo kati ya 20,000
hadi 25,000, nusu yao ipo nje ya ki-
jiji, kutokana na ukataji miti ovyo.

Anasema, mtu anapohamisha
mifugo kwenda maeneo men-
gine, anakutana na athari nyingi,
ikiwemo kupata magonjwa na
wakati mwingine mifugo kufa.

“Unaweza kusema unaokoa
mifugo kwenda kupata malisho,
baadaye ukajikuta unapoteza asil-
imia kubwa ya mifugo. Unaweza
kuondoka na ng'ombe 300 ukaru-
di na 150. Hii ilitutokea mwaka jana
katika kutafuta chakula cha mifugo
yetu,”anasema.

“Mimi nilikwenda eneo la
Mkuranga kupeleka mifugo yangu
ili ikapate chakula, siku niliyoirudi-
sha niligundua nimerudi na ma-
gonjwa, ngombe walikufa wengi,”
anaeleza.

Mkazi mwingine, Lengayo Ko-
letu, anasema ukataji miti katika
pori hilo umewaathiri sana katika
kipindi cha nyuma, hali iliyosaba-

lichopo wilayani Bagamoyo, Lepa Mumbi akionyesha hali ya uhar-

i ~

bisha kuwapo ukame katika eneo
hilo.

Anaeleza wanaofanya uhalifu
huo wamekuwa wakikaripiwa tu
na hakuna hatua kama vile kuto-
zwa faini, hivyo huondoka na ku-
rudi wakiwa wamewasababishia
uharibifu.

Koletu anasema wao katika na-
fasi yao wachungaji, wanajihisi
vibaya, hawapendezwi na hali hiyo
na kuna wakati wanapowakuta
porini, huwafukuza ili kuhakikia-
sha mazingira yanalindwa.

“Wanatukwepa, yaani wakit-
uona, hao wanaokata miti kwa ajili
ya kutengeneza mkaa wanatukim-
bia na sisi ni adui wao, hatukubali
uharibifu wa mazingira wametu-
sababishia jangwa mifugo haipati
chakula,” anasema.

MWENYEKITI WA KIJIJI
Lepa Mumbi, anasema tatizo hilo
la ukataji miti kwa ajili ya mkaa
unaosafirishwa kwenda maeneo
ya mjini, imekuwa kero kwa saba-
bu wanakosa vivuli vya mifugo ya

kupumzika na hata kukosa nyasi.

Anasema makapi yanayobaki
yanasababisha athari kwa mifu-
go, licha ya kupangiwa eneo hilo
tangu mwaka 1975, miba inawa-
choma kwenye kwato na imekuwa
kawaida, kwa siku wastani kati ya
ng'ombe watano na sita, wanarudi
wanachechemea.

“Pori zima linakuwa na miba na
tatizo ni huo ukataji wa miti katika

""" tunashindwa kuwakamata
kuna wakati wanakuja kukata
miti usiku wakijua huo muda
tumelala,”anasema.

Anasema ni kawaida mara ny-
ingi wamekuwa na kikao cha ki-
tongoji na kuwaeleza marufuku
inayowakabili kukata miti ndani
ya eneo, ila wakaidi wanakata kwa
kificho.

Mumbi anasema, hadi sasa ki-
tongoji chao kimeathirika kwa asil-
imia 60 kuanzia mwaka 2018 kuto-
kana na ukataji wa miti, sasa akiwa
na ushauri, wizara husika ichukue
hatua ikiwamo kuwa na katazo
mahususi, kwa ajili ya kuthibiti
uzalishaji mkaa, lengo ni kulinda
rasilimali miti inayokatwa kienyeji.

WAZALISHAJI MKAA

Miongoni mwa wanaojishughuli-
cho, Kondo Mwaule, anasema sasa
wanafumbiwa macho, kutokana na
hali zao mbaya za maisha ingawa
ni kweli wanafanya uharibifu wa
mazingira.

Anasema kwenye uhalifu huo,
yupo kama wanavyofanya wen-
gine na hapendi kufanya dhambi
hiyo ya kukata miti na nchi kuiacha
katika jangwa jambo analosema
halipendezi.

“Serikali iangalie ifanye jambo
gani ili tupate kula na wengine
wasiingie katika ukataji miti, ik-
ishindikana ujue wananchi wengi
wataathirika,”anasema.

Julius Marwa, ni miongoni mwa
wanaosafirisha mkaa huo kwa
njia ya bodaboda, anajitetea wao
hufuata sheria zote zinazotakiwa,
ikiwemo kulipa ushuru, hivyo ha-
wajui kama miti hiyo inakatwa
kinyume cha utaratibu.

Anasema, changamoto waliyo
nayo kwa kuwa hufungasha magu-
nia matatu katika bodaboda moja,
usalama wa afya zao unakuwa ha-
tarini.

“Kwa upande wangu nimenu-
surika ajali nyingi na mabasi
makubwa na hayo malori tunayo-
pishana nayo barabarani. Hii
kazi tunaifanya katika mazingira
magumu, nashindwa kuicha kwa
vile sina njia nyingine ya kunipa-
tia kipato, wapo ndugu zangu nil-
iowapoteza kwa ajili ya kazi hii,”
anasema.
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AFYA

WAPANDAJI BODABODA JIFUNZENI...
Ufahamu mgongo wako ulivyo, pingili

zake na kinachotokea vinapojeruhiwa

Na Mary Geofrey

AUMIVU ya mgongo

ni tatizo linalowapata

watu wengi kulingana

na majukumu ya kazi
zao, ikiwamo ya kusimama muda
mrefu.

Katika kipindi chote cha maisha
ya mwanadamu inatajwa kuna asil-
imia kubwa ya wanaoathiriwa na
tatizo hilo, kwa mujibu wa takwimu
za madaktari na zisizo rasmi wal-
ioongea na Nipashe.

Wataalamu wanafafanua,
maumivu hayo yanaweza kuwa ya
kawaida, mengine yanayodumu
kwa muda mrefu au yanaweza
kuwa maumivu makali ya ghafla.

DALILI ZAKE

Wataalamu wa afya wanase-
ma, maumivu ya mgongo si ya
ugonjwa tu, bali ni dalili ya kuwapo
ugonjwa au tatizo fulani mwilini
na yanaweza kuwapo yenyewe au
pamoja na dalili nyingine ya ghafla,
muda mrefu, mfupi au sugu.

Kuna maumivu anayopata mtu
ghafla baada ya kupata athari
kama vile kuanguka anapopanda
ngazi, uwanjani akicheza mpira au
akinyanyua kitu kizito sana ndio
maumivu ya muda mfupi yana-
tokea.

Ajali ya magonjwa au uvimbe,
mara nyingi huwa ni chanzo cha
maumivu sugu ya mgongo. Katika
hilo, bingwa wa tiba ya mifupa ku-
toka Taasisi ya Tiba ya Mifupa na
Mishipa ya Fahamu Muhimbili
(MOI), Dk. Tumaini Minja, ana-
fafanua kuwa mwili wa binadamu
umejengwa na misuli inayojishikiza
kwenye mifupa.

Misuli hiyo anaitaja inakazwa na
kulegea, ikizalisha nguvu inayou-
fanya mwili wa binadamu utembee
na kushughulisha maungo hayo kila
mara.

Hivyo, eneo la mgongo lote hadi
kwenye nyonga ni muunganiko wa
misuli, ambayo imejishikiza katika
maeneo tofauti, ikiwamo mifupa ya
uti wa mgongo ambayo imezoeleka
kuitwa pingili za mgongo.

Inatajwa, baina ya pingili moja na
nyingine, kuna ‘tishu” duara amba-
zo ni mithili ya mpira unaozunguka
kimiminika, mtaalamu Dk. Minja
akifafanua:

“Hizo huitwa diski za uti wa
mgongo. Kazi yake kubwa ni kupun-
guza mkazo na mgandamizo baina
ya pingili moja na nyingine.”

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo,
hizo pingili huwa zinachakaa kue-
ndana na umri, pia mabadiliko ya
kimwili, hivyo ufanisi wa kazi yake
hupungua.

P LAY

S

Mandhari ya ajali za pikipiki,ambazo zime

mgongoni. PICHA ZOTE: MTANDAO.

MGONGO ULIVYOGAWANYIKA

Mgongo kitaalamu unaelezwa
kugawanyika katika sehemu ya
shingo (cervical), kifua (thoracic),
kati na kiuno (lumbar) na mkia (sa-
cral and coccygeal).

Dk, Minja anasema, sehemu
ya chini ambayo ni kiuno, pingili
zake pamoja na diski ziko pana na
hiyo ni kwa sababu zinabeba uzito
mkubwa katika eneo hilo.

Pia, anaeleza kwamba, mgongo
ulivyo haujanyooka, bali una mi-
kunjo ambayo ina maumbile ya
utendaji ambayo kitaalamu yana-
tajwa ‘baiomekaniki’ yanasaidia
kusawazisha na kuleta uwiano wa
mgandamizo kutoka kichwani hadi
chini na ile kutoka chini kurudi juu
(ground reaction forces).

Namna ya uwiano wa mgongo,
unaelezwa pia huathiriwa na kiuno
na nyonga, kwani ukaaji mbaya
eneo la nyonga, unachangia mab-
adiliko yanayoenda moja kwa moja
hadi kwenye mgongo.

“Mtu akikaa vibaya kwenye nyon-
ga, basi mabadiliko huja kumfikia
mpaka kwenye mgongo,” anaeleza
Daktari Minja.

KUVUNJIKA PINGILI

Daktari huyo bingwa, anasema
kuvunjika pingili za mgongo zina-
husisha pingili za mgongo na uti
wa mgongo na kimoja kinapopata
shida au vyote, huleta athari kubwa
kimaumbile.

Anasema, mambo yanayosaba-
bisha kuvunjika pingili za mgongo,
inajumuisha ajali kama za magari
barabarani, pikipiki au wajenzi na
wakwezi wanapoanguka.

Anataja sababu nyinginezo, ni
watu wanaodhurika na silaha za

moto kama vile risasi zinazosaba-
bisha kuvunjika pingili za mgongo.
Pia, wapo wanaoumia michezoni
hata kusababisha kuvunjika pingili
hizo za mgongo.

KAZI ZA MIFUMO

Dk. Minja anasema, kazi inay-
ofanywa na mfumo wa pingili za
mgongo ni kupitisha mishipa ya
fahamu inayofikisha fahamu kwe-
nye mikono, kupumua, kuchakata
chakula tumboni, kutoa nguvu ya
kunyanyuka, kutembea na kukunja

miguu.

Anasema, ili kujua kama ume-
vunjika pingili za mgongo ni kusikia
maumivu katika eneo ambalo
mvunjiko umetokea na mifupa ya
pingili za mgongo imeanzia shin-
goni hadi kiunoni.

Hapo anafafanua kwamba, kwa
kawaida anayepata madhara hu-
pata uvimbe katika eneo husika
la mgongo na mgonjwa anaweza
kuanza kusikia hali ya kukosa faha-
mu, pia akipoteza nguvu za mikono
au miguu.

Dk. Minja anasema hiyo inatoka-
na na hali ya upitishaji mishipa ya
fahamu kwenda sehemu mbalim-
bali za mwili hadi kifuani, inakuwa
ngumu, hata mhusika anashindwa
kupumua.

Anaeleza, mgonjwa anaweza
kutokwa na haja bila kujitambua,
ikiwamo hilo la kushindwa kuzuia
haja kubwa na ndogo.

MADHARA YAKE

Dk. Minja anasema, mtu anapo-
vunjika uti wa mgongo, mgonjwa
anaweza kupooza miguu au miko-
no, kutegemea na sehemu ali-
youmia ya juu au chini.

Anataja madhara mengine, ni
mgonjwa kushindwa kuzuia haja
zote kwa sababu anakuwa hasikii
kitu na wala mishipa ya fahamu
haifanyi kazi, hata wapo wanaopa-
ta ulemavu wa kudumu, wakiwa
wamepoteza uwezo wa kufanya
kitu chochote kile.

Lingine kwa mujibu wa Dk. Minja
ni mgonjwa huyo anapolala muda
mrefu kwa sababu ya tatizo hilo,
anaweza kupata vidonda mwilini
na kuzua tatizo jipya , akifafanua ni
tatizo linalochukua sura zaidi kati
ya 18 hadi 45.

MATIBABU NA KINGA

Mtaalam huyo anafafanua mat-
ibabu yake, yanajumuisha kutumia
dawa za kumeza au sindano, upas-
uaji na mazoezi tiba (physiothera-
py).

Anasema, upasuaji hufanyika
kwa wenye matatizo makubwa, ili
kurejesha hali ya zamani ya pingili
iliyopata shida.

Dk. Minja anaushauri umma kue-
puka kupata tatizo la kuvunjika pin-
gili za mgongo, kwa kuwa makini
dhidi ya ajali na hasa za barabarani.

Pia, anawataka Watanzania wa-
naofanya kazi katika maeneo hata-
rishi na wale wanamichezo kuwa
makini dhidi ya majeruhi wan-
apokuwa wakitekeleza majukumu
yao.




14 ama Alhamisi Julai 14, 2022

AFYA

KAMPENI ELIMU AFYA YA MTOTO...

ljue Programu ya Sayansi ya Malezi,
Makuzi na Maendeleo kwa Mtoto
Waziri Dk. Gwajima atabiri mafanikio yaja

Waziri Gwajima akiwa na kitabu chenye mwo

na Maendeleo ya Awali ya Mtoto. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Sabato Kasika

ADI sasa kitaifa na ki-
mataifa kuna jicho la
kipekee kwamba suala
la malezi bora ya watoto
linapewa umuhimu wa kimataifa,
katika namna mbalimbali.

Kiserikali, nchini hadi sasa kuna
programu maalumu ambayo maud-
hui yake ni Mafunzo ya Kitaifa ya
Sayansi ya Malezi, Makuzi na Maen-
deleo ya Awali ya Mtoto tangu ku-
zaliwa, hadi anapofika umri miaka
minane, ikipitishwa kwa kada mbal-
imbali.

Miongoni mwa wanaoelimishwa
ni maofisa ustawi na maendeleo ya
jamii na wadau wengine kutoka asa-
si za kiraia, ambako kunaelezwa ni
mwanzo wa kuzifikia kada nyingin-
ezo, ikiaminika kupitia njia hiyo,
jamii inaweza kupata uelewa sahihi.

Katika hilo, inaelezwa kuna aina
ya hatua inayoelimisha namna ya
kuwapa watoto, ikiwa pia ndio ny-
enzo ya kumaliza vitendo vya ukatili
kwa watoto.

Jamii hadi sasa inapewa wajibu
wa kuzingatia malezi na makuzi ka-
tika kupambana na vitendo vya uka-
tili kwa watoto na watu wengine,
hivyo kuifanya iwe na mwamko wa
kupambana na mambo hayo.

Mustakabali wa malezi na makuzi
mazuri kwa watoto, msingi wake
unatajwa kugusa lishe bora, ambayo
ni muhimu kwa afya zao, wazazi,

walezi na jamii.

Warziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum Dk. Dorothy Gwajima,
anafafanua hayo katika ufunguzi wa
wiki hii, akiwahimiza wanahabari
kuelimisha umma.

Rai yake ni kwamba, waandishi
wa habari wakitumia vyema kalamu
zao wanaweza kuinua taaluma zao
kuelimisha kwenye programu ya
Sayansi ya Malezi, Makuzi na Maen-
deleo ya Awali ya Mtoto, kuhusu
umuhimu wa malezi bora ndani ya
kipindi cha umri uliotajwa.

PROGRAMU INAKOELEKEA
Waziri Gwajima  anafafanua
mafunzo hayo ya Sayansi ya Male-
zi, Makuzi na Maendeleo ya Awali
ya Mtoto yanalenga kuimarisha
utekelezaji Programu Jumuishi ya
Taifa ya Malezi, Makuzi na Maende-
leo ya Awali ya Mtoto iliyozinduliwa
Desemba, 2021 ili kutekeleza na ku-
leta matokeo chanya kwa taifa.
Anaongeza kuwa, programu hiyo
ni kielelezo cha Rais kujielekeza
kuweka misingi imara ya malezi na
makuzi ya watoto wa taifa, ili waen-
delee kuwa na fursa ya kukuza vipaji
vyao tangu hatua za awali, hivyo
kuwa na fursa pana ya kufika mbali
katika utoaji mchango kitaifa.
“Napenda kuchukua fursa hii
kuwashukuru Mtandao wa Malezi,
Makuzi na Maendeleo ya Awali ya

ngozo wa Programu ya Sayansi ya Malezi, Makuzi

Mtoto (TECDEN), shirika la Children
in Crossfire na Umoja wa Klabu
za Waandishi wa Habari Tanzania
kupitia mradi mnaoutekeleza un-
aoitwa ‘Mtoto Kwanza' kwa kutu-
wezesha kukutana hapa, ili kupata
mafunzo ya Sayansi ya Malezi Maku-
zi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto,”
anasema Dk. Gwajima.

Anafafanua kuwa serikali ina-
tambua mafunzo hayo ni fursa ya
kipekee kuwajengea uwezo kundi
kubwa la wataalamu watakaokuwa
wajuzi kuhusu utekelezaji Progra-
mu Jumuishi ya Kitaifa ya Malezi,

Makuzi na Maendeleo ya Awali ya
Mtoto, kuchochea uwekezaji malezi
na makuzi bora ya watoto nchini.

Dk. Gwajima, ambaye kitaaluma
ni tabibu, anaeleza:” Tutakuwa na
wataalamu wengi kwenye maeneo
mbalimbali, hivyo kuwa na uhakika
kuwa programu hii inaratibiwa na
kusimamiwa na watu sahihi wenye
uelewa kwenye malezi na makuzi ya
watoto.”

KUTOKA WIZARANI

Mwakilishi wa Katibu Mkuu wa
Wizara ya Maendeleo ya Jamii Jinsia
Wanawake na Makundi Maalum,
Sebastian Kitiku, anasema elimu
kwa kada hizo ni mwanzo wa kuzi-
fikia kada nyinginezo, ili ziwe karibu
na kuhakikisha jamii inakuwa na
uelewe wa namna ya kuwapa watoto
malezi bora kupitia programu hiyo.

“Elimu hii ambayo inatolewa kwa
muda wa siku sita, ni mwanzo tu,
lakini lengo letu ni kuwafikia watu
wa kada zote nchini kwa kuwatumia
maofisa ustawi na maendeleo wali-
opata elimu hii,” anafafanua Kitiku.
ambaye pia ni Mkurugenzi wa Wa-
toto.

Anasema, maofisa ustawi na
maendeleo ya jamii, watakuwa na
kazi ya kwenda kwenye vituo vyao
vya kazi nchi nzima kuweka mipa-
ngo ya kuifikia jamii na kuipa elimu
hiyo muhimu.

Mkurugenzi Mkazi wa taasisi
ya Crossfire, Craig Ferla, anasema
mwelekeo ulioko ni kuandaa kadi ya
kujipima kwa kila mmoja, ili kuona
kama washiriki wanapiga hatua kwa
elimu inayotolewa na lengo lililoku-

sudiwa.
“Mheshimiwa waziri utakum-
buka kuwa  ulipomwakilisha

mheshimiwa Rais, wakati wa uz-
induzi wa programu hii, uliagiza
suala la Score Card. Leo tunaomba
tukuhakikishie kuwa suala hilo tu-
melizingatia, hivyo katika utendaji
wetu tumeona tuwe nalo,” anase-
ma Craig.

Washiriki kutoka Tanzania Bara
na Visiwani wakiwamo maofisa
waandamizi wa serikali kuu, mikoa
na kutoka asasi za kiraia wakiwamo
waandishi wa habari kutoka klabu
za waandishi, wanapata mafunzo
hayo.

VIKWAZO VYA MALEZI

Waziri Dk. Gwajima anasema,
kumekuwapo vitendo vya ukatili
kwa watoto, chanzo chake kikiwa
malezi duni na anawataka kufi-
chua viashiria vya vitendo hivyo
vinavyotokea nyumbani na hata
shuleni.

Ni kauli yake katika maa-
dhimisho ya Siku ya Mtoto wa
Afrika,mwezi uliopita akiwasisitiza
wasiogope, badala yake waonapo
vitendo au viashiria, watoe taarifa
kwa watu wanaowaamini na dawa-
ti la jinsia vituo vya polisi.

“Wanangu! Baba akikufanyia
ukatili, mwambie mama na kama
ni mama, basi mwambie baba au
kama unaona huwezi kuwaambia
wote, basi mwambie mtu unayem-
wamini,” anasema.

Akitoa takwimu za matukio ya
ukatili kwa watoto katika kipindi
cha Januari hadi Desemba mwaka
jana, anasema matukio yaliyori-
potiwa Polisi ni 11,499 ikilingan-
ishwa na matukio 15,870 katika
kipindi kama hicho mwaka 2020,
sawa na kupungua matukio 4,371

ikiwa ni asilimia 27.5.
“Mikoa iliyoongoza ni Arusha
(808), Tanga (691), Shinyanga

(505), Mwanza (500) na Mkoa wa
Kipolisi Ilala (489). Makosa mengi
yakiwa ni ubakaji (5,899), mimba
za wanafunzi (1,677) na ulawiti
(1,114),” anasema.

Watoto wakiwa kweye mjumuiko wa michezo yao. PICHA: MAKTABA.
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RC abuni utaratibu

utoaji mikopo
kwa wananchi

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, imebuni utaratibu wa kuanza
kutoa mikopo kwa wananchi wa-
takaowasilisha mawazo ya Kibi-
ashara ili kujikwamua kiuchumi.

Fedha zinazokopeshwa zinatokana

na fungu kusaidia jamii ambalo
hutolewa kila mwaka na serikali na
mkoa hupewa Sh. milioni 20 huku
kila wilaya akipata shilingi milioni
tano.

Mkuu wa Mkoa huo, Anthony

Mtaka, alibainisha hayo juzi kwenye

hafla ya utoaji wa mikopo kwa baa-
dhi ya wakazi wa Dodoma waliofika
ofisini kwake kuomba misaada.

Alisema fedha hizo zitatolewa kwa

riba ya asilimia mbili na utaratibu
huo utafanyika kwa mwaka mmoja
na baadaye kufanya tathmini ili
kuangalia kama una mafanikio.

“Tumeanza kwa fedha tunazopewa
Sh. milioni 20, tuwape nafasi vijana
na wananchi wa Mkoa wa Dodoma
wenye mawazo ya kibiashara yata-
kayoanzia Sh. 50,000 hadi Shilingi
milioni tatu, Ofisi ya Mkoa ya Bi-
ashara na Uchumi, itapitia mawazo
husika na kuwapatia hizo fedha
kwenye akaunti,” alisema.

Alisema iwapo utaratibu huo
utakuwa na mafanikio, utachochea
taasisi za fedha kusaidia mpango
huo na kila mwaka wananchi wata-
tangaziwa kuomba mikopo.

Mtaka alisema kwasasa wametoa
mikopo ya Sh. milioni 13 kwa wa-
nanchi ambao walifika kwenye ofisi

hiyo wakiomba msaada na kuwasili-

sha mawazo yao.

“Sisi mkoa tunataka tusaidie wazo
lako la biashara lililopo kichwani,
mimi sina uhakika wa kula na niki-
amka sijui nafanya shughuli gani,
tunataka wazo kwamba nikipata
kilo 100 za biashara ya mchele
naweza kuishi.”

“Utatuambia mimi nitachukua kilo
moja kwa Sh. 1,800 mimi nitauza
Sh. 2,200, sisi tutakupa kilo 100 na
kuzibeba hadi nyumbani Sh. 10,000,

kubeba hadi sokoni Sh. 10,000 jumla

Sh. 200,000 ukiuza hapa unapata
Sh. 20,000 faida yako, na ukizungu-
sha una uwezo wa kupata uhakika
wa kula hivyo unatoka sasa kwenye
hali ya kukaa bila kazi,” alisema.

Alisema kila aliyefika katika ofisi
hiyo kwa lengo hilo amepewa fedha
kulingana na wazo lake ambalo
ameliweka kimaandishi na lime-
pitiwa na ofisi hiyo.

“Leo tunatoa fedha kwa watu 16
ambao mawazo yao jumla ni Sh.
milioni 13, kuna mtu ameomba
kuuza dagaa tumempa Shilingi mil-
ioni moja, kuna mtu ameomba duka
la rejareja tumempa hela, lakini
tumeweka riba ya asilimia mbili,”
alisema.

Mmoja wa wanufaika wa utaratibu
huo, Mkazi wa Kizota, Nyundo Bura,
alisema alipata ajali ya pikipiki
mwaka 2020 ilimfanya akatwe
mguu na kumlazimu kushindwa
kufanya kazi za kulima alizokuwa
akizifanya awali, ameomba mkopo
wa Shilingi milioni moja ili kufanya
biashara ya vyakula.

Naye Jacquline Msuya, alisema
kutokana na kufukuzwa na mume
wake ilimlazimu kwenda kuomba
msaada kwenye ofisi hiyo na kutak-
iwa kuandika andiko la kuuza keki
na vitafunwa na amepatiwa mkopo
wa shilingi milioni moja.

Shekhe wa Mkoa wa Dodoma, Mustaph Rajabu, akizungumza na mashekhe, maimamu, walimu na waumini wa dini ya Kiis-
lamu, wakati wa shindano la kusoma Qur'an tukufu, lililoandaliwa na Baraza Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWATA), Wilaya ya

Dodoma, kwenye viwanja vya msikiti wa Mukadam Chang'ombe juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

TOSCI yabaini uuzaji
mbegu zilizoisha muda

Na Valentine Oforo,
DODOMA

SISI ya Udhibiti
wa Mbegu Tanzania
(TOSCI), imebaini ku-
wapo na kasoro ny-

ingi kwa wafanyabiashara wa
mbegu ikiwamo kuuza zilizoi-
sha muda na inayodhoofisha
mtiririko na mnyororo wa
thamani.

Kutokana na hali hiyo, TOS-
CI inatekeleza mpango mad-
hubuti unaolenga kuwasaidia
wafanyabiashara wa mbegu
nchini kuendesha biashara
zao kwa kuzingatia Sheria ya
Mbegu ya Mwaka 2003 na ka-
nuni zake.Akizungumza na
Nipashe, Mkurugenzi Mkuu
wa TOSCI, Dk. Patrick Ngwed-

iagi, alisema baadhi ya wafan-
yabiashara wanauza mbegu
zilizoisha muda huku wen-
gine wakikosa uaminifu kwa
kufungua vifurushi vya mbe-
gu ili kuzipima na kuziuza
kwa viwango tofauti tofauti.

Alitaja kasoro nyingine ni
baadhi ya wafanyabiashara
wa mbegu hawatambuliki
wala hawajajiandikisha TOS-
CI, jambo ambalo ni kinyume
na sheria hiyo na kanuni za
mbegu za 2007.

“Baada ya kuchunguza na
kugundua dosari zilizota-
jwa katika uuzaji wa mbegu,
tumeamua kwa uzalendo
kuchukua hatua ya kuwae-
limisha wafanyabiashara wa
mbegu ili kuwasaidia kufanya
biashara zao kwa kuzingatia

sheria na katika viwango vina-
vyohitajika,” alisema.

Aliongeza kuwa baadhi ya
wafanyabiashara wa mbegu
wanauza bila kuwa na nembo
rasmi za TOSCI au Shirika la
Ushirikiano wa Kiuchumi na
Maendeleo (OECD).

“Kulingana na kanuni husi-
ka, mbegu zote zinazozal-
ishwa nchini zinatakiwa kuwa
na label rasmi kutoka TOSCI,
ambapo zile zinazotoka nje
ya nchi lazima ziwe na lebo ya
OECD,” alifafanua.

Alisema mpango huo pia
unalenga kuwajengea uwezo
wafanyabiashara hao njia za
kitaalamu za kuhifadhi mbe-
gu, huku akibaini kuwa baa-
dhi ya wafanyabiashara wali-
kuwa wakihifadhi sakafuni na

wengine wakihifadhi pamoja
na mbolea jambo ambalo si
sahihi kitaalamu.

Alisisitiza kuwa  TOSCI
haitasita kuchukua hatua kali
za kisheria dhidi ya wafan-
yabiashara wote ambao wa-
tabainika kuuza mbegu bila
kuzingatia sheria.

“Kwa mujibu wa masharti
ya Sheria ya Mbegu ya mwaka
2003, mtu/mfanyabiashara
yeyote atakayebainika kukiu-
ka kanuni zilizowekwa atato-
zwa faini ya kuanzia Shilingi
milioni moja hadi milioni
500, au kifungo cha mwaka
mmoja jela,” alisema.

Alisema taasisi hiyo ina mi-
pango mingi ya kutekeleza ka-
tika kuhakikisha nchi inapata
aina bora za mbegu.

Chongolo aweka jiwe la msingi majengo nane ya biashara

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Daniel
Chongolo, ameweka jiwe la
msingi la mradi wa majengo
nane ya biashara pembezoni
mwa Uwanja wa Jamhuri jijini
hapo utakaogharimu zaidi ya
Sh. milioni 991 huku akiagiza
ngazi zote za chama kubuni
miradi na kujiimarisha kiu-
chumi.

Mradi huo utakaokuwa
na vyumba vya biashara 172
unatekelezwa na CCM Mkoa
wa Dodoma na unatarajiwa
kuwezesha kukusanywa zaidi
ya Shilingi bilioni moja kwa
mwaka.

Akizungumza jana  al-
ipokuwa akiweka jiwe hilo,
Chongolo alisema mradi huo
ni mkubwa na ni mfano wa
kuigwa kwa ngazi zingine za

chama ili kujiendesha kwa ku-
jitegemea badala ya kutege-
mea hisani.

“Nipongeze uongozi wa
Mkoa wa Dodoma wa CCM
kwa kuona umuhimu wa ku-
jielekeza katika kujiimarisha
kiuchumi, na kasi ya ujenzi
ni nzuri ndani ya miezi mi-
tatu naona ujenzi upo zaidi ya
asilimia 95, hatua hii itasaidia
kusukuma gurudumu la ku-
jilkwamua na kujiendesha
kwa kujitegemea badala ya
kusubiri hisani, siasa ni uchu-
mi bila uchumi siasa haiwezi
kuwa imara,” alisema.

Awali, akisoma taarifa
ya mradi huo, Katibu wa
CCM Mkoa wa Dodoma, Pili
Agustino, alisema Aprili 5,
mwaka huu Kamati ya Siasa
ya Halmashauri Kuu ya CCM
Mkoa huo ilipitisha ujenzi wa
majengo hayo yenye vyumba

172.

“Mradi huo ulianza Aprili
11, mwaka huu na hadi sasa
ujenzi umefikia asilimia 95,
yapo katika hatua ya umalizi-
aji, huu unatekelezwa kupitia
ujenzi shirikishi isipokuwa
gharama za ujenzi wa msingi
zilitumika fedha za mapato
ya ndani ya chama Sh. milioni
123.2 awali makadirio ilikuwa
Sh. milioni 1879 na yalikuwa
ni makubaliano ya chama na
wapangaji wa vyumba hivyo,”
alisema.

Alisema vifaa vyote vya
ujenzi vipo eneo la mradi na
awali ilipangwa kugharimu
Sh. milioni 891, lakini kutoka-
na na kupanda kwa gharama
za ujenzi, mradi kwa sasa uta-
gharimu zaidi ya Sh. milioni
991.

“Katika mradi huu kuna vy-
umba ambavyo gharama ya

kupanga ni Sh. 500,000 na
makusanyo ni Sh. milioni 300
kwa mwaka, kwa jumla mata-
rajio ya mradi ni kukusanya
mapato ya Sh. bilioni 1.089,
kupitia mradi huu tumepanga
kusaidia wilaya ambazo hazi-
na miradi,” alisema.

Katibu huyo alisema hadi
sasa wamepanga kuongeza
nguvu kwa Wilaya ya Kongwa
inayojenga ukumbi, Wilaya ya
Bahi wanajenga ofisi na vy-
umba vya biashara, Wilaya ya
Chemba watajenga mgahawa
mkubwa wa kisasa.

Alimshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan ambaye ni
Mwenyekiti wa chama hicho
Taifa, kupitia vikao anavyoon-
goza kwa kuagiza kuboresha
miradi iliyopo na kuanzisha
mipya na kwa Dodoma wa-
natekeleza maelekezo hayo
kwa vitendo.
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Serikali kujenga miradi 13
va Kilimo cha umwagiliaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI kupitia Tume

ya Taifa ya Umwagiliaji,

inakusudia kujenga miradi

13 ya umwagiliaji mkoani
hapo ili kuongeza uzalishaji wa
mazao ya chakula na biashara na
kuondokana na kilimo cha kutege-
mea mvua.

Mtendaji Mkuu wa Tume ya
Umwagiliaji nchini, Raymond Mn-
hapo, alipozungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu ziara yake
katika mikoa ya Katavi, Rukwa,
Songwe na Mbeya kuwa miradi
hiyo itakayotekelezwa katika

mwaka wa fedha 2022/2023.
Alisema kati ya miradi hiyo,
11 ipo katika Wilaya ya Mbarali,
mmoja katika Halmashauri ya
Wilaya ya Kyela na mmoja katika
Halmashauri ya Busokelo, wilaya-

\ N
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Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano cha Vo

ni Rungwe.

Mdolwa alisema lengo la seri-
kali ni kuondokana na kilimo cha
kutegemea mvua pekee kwa mael-
ezo kuwa kilimo cha aina hiyo tija
yake huwa ni ndogo inapotokea
matatizo ya hali ya hewa.

Alisema miradi hiyo itakuwa
ya ujenzi wa skimu za umwa-
giliaji pamoja na kukarabati za
zamani ambazo zimechakaa ili
kuongeza ufanisi wa uzalishaji wa
mazao.

Aliitaja miradi hiyo kuwa ni wa
Makwale katika Wilaya ya Kyela
wenye ukubwa wa hekta 2,500 na
Skimu ya Mbaka iliyoko katika Hal-
mashauri ya Busokelo, wilayani
Rungwe wenye ukubwa wa hekta
300.

Vilevile, aliitaja miradi iliyopo
wilayani Mbarali kuwa ni wa
Lwanyo wenye ukubwa wa hekta
1,000, Gonakuvagogolo (250),

Matebete (1,200), Chosi (1,700),
Helman (400), Uturo (2000), Ise-
nyela (1,000) na Makangarawe
(1,100).

Miradi mingine ni Skimu ya
Madibira yenye ukubwa wa hekta
3,200, Mbuyuni-Kimani (3,000)
na Msesule (4,500) na kati ya hizo,
1,500 zitajengwa katika mwaka wa
fedha 2022/2023.

“Pia kwenye ziara hii tume-
kagua skimu za Igumbilo/Isitu na
Njombe zote za wilayani Mbarali
zenye jumla ya hekta 900 na
tumezikagua ili ziwekwe katika
mipango ya usanifu na ujenzi,”
alisema Mndolwa.

Serikali pia inakusudia kuanza
kujenga mabwawa ya kuvunia
maji ya mvua ili kuimarisha zaidi
kilimo cha umwagiliaji.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alisema serikali ya
mkoa huo itahakikisha inatoa ush-

dacom Group, Mwamvita Makamba (katikati), akichangia mada ya mageuzi va

irikiano kwa tume hiyo ili miradi
yote ikamilike na kuwanufaisha
wakulima wa mkoa huo kwa ku-
waongezea kipato na uhakika wa
chakula.

Homera alisema kwa msimu
uliopita wa kilimo, uzalishaji wa
mazao mbalimbali ulipungua ku-
tokana na mabadiliko ya tabianchi
ambayo yalisababisha kupungua
kwa mvua.

“Hatuwezi kukuza sekta ya kili-
mo kwa kutegemea mvua pekee,
kwa hiyo naipongeza sana tume ya
umwagiliaji kwa kufanya ziara hii
katika mkoa wetu na tuna uhakika
hii itatusaidia sana kuongeza uzal-
ishaji,” alisema Homera.

Aliwataka wakulima wa mkoa
huo kujipanga kwa ajili ya kuzitu-
mia vyema skimu hizo zitakapoka-
milika ili kuongeza uzalishaji na
kuwa na uhakika wa chakula na
kipato.

kimkakati ya afya nchini kupitia muungano wa biashara ya afya, wakati wa kongamano la pili la Mkapa Legacy 2022,

mjini Zanzibar jana, ambapo Vodacom Tanzania Plc wanatoa huduma ya afya kupitia programu ya M-mama pia ni md-
hamini wa kongamano hilo. Kulia ni Sarah Maongezi kutoka Taasisi ya Agakhan Health Services na mwongoza mjadala,
Dk. Faustine Ndugulile. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Bilioni 41/-

‘Zatengwa _
Utekelezaji
miradi maji

© Na Nebart Msokwa, CHUNYA

SERIKALI imetenga zaidi

: ya Sh. bilioni 41 kwa ajili ya

: utekelezaji wa miradi ya maji
¢ katika maeneo ya pemb-

¢ ezoni mwa Wilaya ya Chunya
: mkoani Mbeya kwa lengo la

: kuwapunguzia wananchi tati-
: 70 la kutembea umbali mrefu
¢ kufuata huduma hiyo.

Mbunge wa Jimbo la Lupa,

Masache Kasaka, alisema
: kumekuwapo na matatizo ya
: upatikanaji wa maji_hususan

: wamo kitongoji cha Itumbi,
: Kata ya Chalangwa wilayani
: humo na tayari imeanza

: kutafutiwa ufumbuzi.

Kasaka alisema licha ya

: kuwapo kwa miradi ya kim-

¢ kakati, pia kuna wadau wa-

¢ naounga mkono juhudi za

: serikali kuhakikisha wananchi
: wanapata maji kwa kuchimba
¢ visima virefu vya maji wakati
: Utekelezaji wa miradi mikub-
: wa ukiendelea.

“Tatizo la maji ni kubwa

¢ sana, lakini tangu nimeingia

: kuwa mbunge nimepambana

: kwa hali na mali, Wizara ya

: Maji, imesogeza huduma va

* majisafi kwa kuelekeza miradi
: mikubwa hususan katika mji

: wa Makongorosi,” alisema

¢ Kasaka.

Alisema anawasilisha kero ya

: maji serikalini ili kuhakikisha
: wananchi wanapata huduma

¢ kwa wakati ili watekeleze

* majukumu yao ya uzalishaji

¢ badala ya kutumia muda mre-
: fu kuitafuta huduma hiyo.

Alisema pia amekuwa aki-

: wasilisha kero mbalimbali za

: wananchi serikalini ili zitafuti-
: we ufumbuzi na hivi karibuni
¢ alilalamikia ukosefu wa soko
 la uhakika la tumbaku na

¢ tayari ufumbuzi umepatikana
¢ kwa serikali kupeleka kam-

: puni mpya.

Shirika launda kamati maalum kusaka watoto wenye ulemavu waliofichwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHIRIKA lisilokuwa la kiserikali
la Child Support Tanzania (CST)
limeunda kamati maalumu ya ku-
wasaka na kuwafichua watoto we-
nye ulemavu wanaofichwa majum-
bani ili wapatiwe haki zao za msingi
kama watoto wengine.

Akizungumza katika kikao cha
kamati hiyo juzi, Mratibu wa miradi
wa kuibua watoto hao, Hildergard
Mehlab, alisema CST pekee haiwezi
kufikia azma ya kuwapeleka watoto
wenye ulemavu shuleni bila kush-
irikiana na wadau wengine.

Alisema jamii haina uelewa wa
kutosha kuhusu kundi hilo na ndi-
yo maana wengi wa watoto hao hu-

fichwa majumbani na kukosa haki
zao za msingi ikiwamo elimu.

Mradi huo wa miaka mitatu una
lengo ni kuongeza watoto wenye ul-
emavu katika vituo vya elimu jumui-
shi, kuhamasisha jamii kuwapeleka
watoto shule na upatikanaji wa
ubora wa elimu inayotolewa shu-
leni. Alisema mradi huo utalenga
kufanya tathmini ya ufunzaji bora
kwa watoto wenye ulemavu, utafiti
wa watoto wenye ulemavu ili kujua
aina ya tatizo alilonalo kwa ajili ya
kumpatia matibabu na visaidizi na
kujua mahali sahihi anapopaswa
kupata hiyo elimu.

Aliongeza kuwa lengo la kamati
hiyo itakayohudumu hadi 2024
itakuwa na kazi ya kulisaidia Shiri-

ka la CST kuhusu upimaji na uwek-
waji wa mahala sahihi pa kupata
elimu jumuishi, kufuatilia ubora wa
elimu, kushirikisha jamii na wadau
utoaji huduma kwa watoto wenye
ulemavu pamoja na kuongeza ush-
iriki na uhusiano baina ya shirika
na serikali.

Mratibu huyo alisema majukumu
mengine ni pamoja na kulisaidia
shirika kuongeza uwezo wa kutath-
mini na ufuatiliaji wa huduma kwa
watoto wenye ulemavu, kuongeza
uwezo wa shule ya CST ili iweze
kuongeza usajili wa watoto katika
kituo cha utoaji wa elimu jumuishi.

“Mradi huu utalenga shule maal-
um katika Mkoa wa Mbeya am-
bapo gari maalumu litanunuliwa ili

kurahisisha wajumbe kufika katika
maeneo mbalimbali wakati wa ku-
hamasisha jamii kuwafichua wa-
toto wenye ulemavu majumbani,”
alisema Mehlab.

Alizitaja shule zitakazonufaika na
mradi huo kuwa ni Mwenge na CST
zilizoko katika Jiji la Mbeya, Chima-
la na Madibila, Wilaya ya Mbarali,
Mpandapanda na Katumba Wilaya
ya Rungwe, Kyela na Mwenge,
Wilaya ya Kyela, Lupata na Kandete
Halmashauri ya Busokelo, Makon-
golosi na Kibaoni Wilaya ya Chunya
na Nsongwe juu kutoka Wilaya ya
Mbeya.

Baadhi ya wajumbe wa kamati
hiyo, waliipongeza taasisi hiyo kwa
kubuni mradi huo kwa kuwa kwe-

nye jamii uelewa ni mdogo kuhusu
watoto wenye ulemavu na wenye
mahitaji maalumu.

Mmoja wa wajumbe hao, Damas
Mwambeje, kutoka Chama cha
Walemavu Jiji la Mbeya, alisema
mradi huo utasaidia kuongeza idadi
kubwa ya watoto kwenda shule
badala ya kufungiwa majumbani.

Alisema pamoja na jambo hilo
kuanzishwa na CST ni vema elimu
ikaendelea kutolewa kwa jamii
kupitia mikutano, matamasha, vy-
ombo vya habari na vipeperushi
mbalimbali ili jamii ione umuhimu
wa kuwapeleka watoto shule na
baada ya muda mfupi wengi wao
hubadilika tofauti na kukaa nao
majumbani.
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Watendaji serikali :
watakiwa kuwa
wafanisi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR
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MKkuya aipongeza Benki va

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WATENDAJI wa taasisi za serikali
wametakiwa kuwajibika ipasavyo ili
kuleta ufanisi mzuri wa kazi zao.

Makamu wa Pili wa Rais, Hemed
Suleiman Abdulla, aliyasema hayo
katika kikao kazi kilichowakutanisha :
mawaziri na manaibu mawaziri wote :
wa serikali kilichofanyika ofisini :
kwake Vuga Zanzibar.

Hemed alisema, mawaziri ni wasi-
mamizi wakubwa wa wizara zao na
kwamba ni lazima kuwa na mshika-
mano na kuwasimamia watumishi :
walio chini ya wizara zao ili kuhakik- :
isha wanawajibika ipasavyo katika
kuleta maendeleo nchini.

Alisema kuwa ni lazima viongozi
wakafanya kazi kwa bidii na kwa
ushirikiano mkubwa ili kumsaidia :
Rais kutimiza azma va serikali ya ku- :
waletea maendeleo wananchi wake.

Aliwataka mawaziri kusimamia vy-
ema ulipaji wa kodi za serikali katika
wizara zao na kuwataka kutoa taar-
ifa ya utekelezaji wa mipango kazi

AZIRI wa Fed-

ha na Mipa-

ngo, Dk. Saada

Salum Mkuya,
ameipongeza Benki ya Dunia
kwa kuisaidia Zanzibar katika
nyanja mbalimbali ikiwamo
ya kuwawezesha wanawake
kiuchumi.

Aliyasema hayo jana kwa
nyakati tofauti wakati uon-
gozi wa benki hiyo ukion-
gozwa na Makamu wa Rais
wa Benki ya Dunia, Victoria
Kwakwa, ulipotembelea mi-
radi mbalimbali ya maende-
leo inayofadhiliwa na benki
hiyo ikiwamo kuwawezesha
wanawake kiuchumi kupi-
tia kilimo cha mwani huko
Muungoni Mkoa wa Kusini
Unguja.

Alisema benki hiyo pia inai-
saidia Zanzibar katika miradi
ya mageuzi ya miundombinu

ya umeme ikiwamo uwekaji
wa miundombinu ya uzal-
ishaji umeme mbadala wa
jua.

Alisema mradi huo unao-
fadhiliwa na Benki ya Dunia
una thamani ya Dola za Kima-
rekani milioni 140 utasaidia
katika uzalishaji wa umeme
wa jua ambao ni mkombozi
wa mazingira.

Alisema kwa mwaka 2022
hadi 2024, benki hiyo imeten-
ga Dola bilioni 2.1 kwa Serikali
ya Tanzania kwa ajili ya mi-
radi mbalimbali ya maende-
leo na Zanzibar itaifaidika na
miundombinu ya ujenzi wa
mahakama, miundombinu ya
kilimo na upatikanaji wa ma-
jisafi na salama.

“Benki ya Dunia inaisaidia
Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na Zanzi-
bar, tunafaidika na kuna fed-
ha tunazopata kutoka benki
hiyo inayosaidia bajeti ya
serikali na tunapata mgao wa

asilimia 2.5 alisema,” alisema
Dk. Mkuya.

Alisema Benki ya Duani
ni mshirikika mkubwa wa
maendeleo  Zanzibar na
wanashirikiana katika kui-
marisha sekta ya afya hasa
kupunguza vifo vya wajawa-
zito na watoto na miradi ya
kuwawezesha wanawake kiu-
chumi.

Wakizungumza mbele ya
Makamu wa Rais wa Benki ya
Dunia, wakulima wa mwani
isema kuwa licha ya kilimo hi-
cho kuwa ni mkombozi wao
katika kupata kipato, kina
changamoto zake na kuhitaji
kutatuliwa.

Mwenyekiti wa kikundi cha
wakulima wa mwani (Tuko
kweli), Riziki Ame Makame,
alisema kuwa wanahitaji vi-
faa vya ukaushaji wa mwani
ili kulipa thamani zao hilo.

Alisema bado bei ya mwani
ya kilo moja 6,000 haikidhi

Dunia kuisaidia Zanzibar

mabhitaji kutokana na ugumu
wa kilimo hicho ambacho zai-
di ya asilimia 90 kinalimwa
na wanawake.

“Hatutaki  tuishie  kuli-
ma pekee, lakini tunahi-
taji kuutumia mwani kwa
kutengeneza bidhaa mbalim-
bali hivyo tunahitaji mashine
kwa ajili ya kusarifu mwani,”
alisema.

Kwa upande wake, Maka-
mu wa Rais wa Benki ya
Dunia, Victoria Kwakwa,
aliwapongeza wakulima hao
kwa kazi ngumu wanayofanya
ya kilimo hicho bila ya kukata
tamaa na kuahidi kuwa benki
hiyo itawasaidia ili kukifanya
kilimo hicho kuwa cha kisasa
na kukuza biashara zao.

“Nimejionea hapa biashara
mnazotengeneza  zinazoto-
kana na mwani ni nzuri na
zenye ubora niwasihi mwen-
delee kuzalisha kupata kipato
na kujikomboa kiuchumii,”
alisema Kwakwa.

waliojiwekea kila baada ya miezi
mitatu ambayo itajumuisha kiwango
cha kodi kilichokusanywa ndani ya

Kipindi hicho.

Aliwataka mawaziri hao kushiriki-
ana na kutoa taarifa kwa vyombo
vya habari kwa kila baada ya muda
ili kumpunguzia mrundikano wa
maswali Rais wakati anapokutana
na waandishi wa habari kila mwisho
wa mwezi wakati asilimia kubwa ya
majibu ya maswali hayo tayari ya-

meshatekelezwa.

Pia, aliwataka mawaziri hao kuisi-
mamia vyema miradi inayotekele-
zwa chini ya wizara zao ili ijengwe
kwa kiwango kinachokubalika na
iendane na thamani ya pesa zilizo-

tumika.

Kwa upande wao mawaziri na ma-
naibu waziri, waliahidi kuyafanyia : o =l -8
kazi yote waliyoagizwa katika kikao : Makamu wa Rais wa Benki ya Dunia Kanda ya Kusini mwa Afrika, Victoria Kwakwa
hicho ili kuwatendea maendeleo

wananchi.

Makamu Othni

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Othaman, amesema Hayati Benja-
min Mkapa alifufua uchumi, sera
thabiti za uchumi mkuu pamoja
na mageuzi ya kimuundo na sera
ya ubinafsishaji iliyoanzishwa na
mtangulizi wake.

Alisema utawala wake ulipata
misingi ya uchumi mkuu, ambayo
iliongeza imani ya wawekezaji kwa
nchi na serikali.

Aliyasema hayo jana wakati wa
kongamano la kumbukizi ya Mwa-
sisi wa Taasisi ya Mkapa (Mkapa
Foundation) Benjamin Wiliam
Mkapa, lililofanyika mjini hapo.

“Ni kutokana na juhudi hizo leo
tunakusanyika hapa kufanya tafa-
kari hizi na kuweka mikakati ya
nafasi ya sekta binafsi katika kuleta
maendeleo ya kijamii na kiuchumi
kupitia uwekezaji katika sekta ya

afya,” alisema Othman.

Alisema Hayati Mkapa, alichukua
jukumu muhimu katika kuimarisha
taasisi za uwajibikaji, kubadilisha
sekta ya umma ambayo ilichochea
ukuaji wa sekta binafsi.

Alisema washiriki wa konga-
mano hilo watajadili na kuchangia
maoni ya kisera na kimkakati ya
kujenga sera na mifumo thabiti ya
maendeleo ya uchumi wa jamii,
huku wakiimarisha ulinzi wa ki-
jamii kwa afya, kupitia ushirikiano
wa kimkakati kati ya serikali.

“Tunajua kuwa, jukwaa la siku
mbili halitoshi kufichua michango
yote ya gwiji la Mheshimiwa Ben-
jamin Mkapa inayohusu masuala
haya ya maendeleo ya kijamii na
kiuchumi, lakini tunatumai mijada-
la yenye uthubutu itatuwezesha
kwa ujasiri kufuata mtazamo wake
wa kiutendaji, hisia ya mwelekeo,”
alisema.

Alisema serikali zote mbili ya
Tanzania na Zanzibar zinatambua

nafasi ya sekta binafsi katika kuha-
rakisha maendeleo ya uchumi wa
jamii na kufikia malengo ya maen-
deleo endelevu katika nchi.

Pia, alisema serikali zinatam-
bua kwamba, ushiriki mkubwa wa
sekta binafsi na wadau wasiokuwa
wa kiserikali kupitia muungano
wa biashara na sekta binafsi katika
kutoa huduma bora, za kuaminika
na zinazomudu, ni muhimu kwa
ukuaji mpana na huduma za afya
endelevu.

Alisema changamoto mbalim-
bali za mfumo wa afya kama vile
upatikanaji mdogo wa huduma za
afya kutokana na uwezo mdogo wa
miundombinu, uhaba wa rasilimali
watu kwa afya, upatikanaji mdogo
wa teknolojia husika za afya, pamo-
ja na nyingine nyingi, ni baadhi ya
matatizo muhimu yanayokwami-
sha maendeleo ya kufikia huduma
ya afya kwa wote.

Othman alimnukuu marehemu
Mkapa kwa kusema: “Nimalizie

kwa maneno ya Rais Mkapa kwe-
nye hotuba yake kuu wakati wa
mkutano wa SADC mwaka 2019,
kwamba ‘tunapaswa  kupinga
vishawishi vya kujenga kuta na sio
madaraja’. Msemo huu una maana
kwamba “uzio mzuri hufanya maji-
rani wema.”

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Taasisi ya Benjamin Mkapa, Dk. El-
len Mkondya, alisema ni miaka mi-
wili imepita bila ya kuwa na mwasi-
si wa taasisi hiyo, wanamkumbuka
kwa mambo aliyokuwa akiyafanya
wakati wa uhai wake.

Alisema kongamano hilo lina-
lenga kujadili kumbukizi ya maisha
ya Mkapa kwa yale aliyoyafanya
wakati wa uhai wake.

Kwa upande wake Waziri wa
Afya, Ummy Mwalimu, alisema
wanatambua mchango mkubwa
unaotolewa na taasisi binafsi ka-
tika sekta ya afya na kwamba kon-
gamano hilo liwe ni chachu katika
kuongeza juhudi ya kusaidia jamii.

(wa tatu kulia), akipokea zawadi ya

Riziki Ame Makame, wakati alipotembelea miradi inayofadhiliwa na benki hiyo, jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

an amzungumzia Hayati Mkapa kiuchumi

Alisema kupitia taasisi hiyo am-
bayo imeasisiwa na hayati Mkapa
yapo maendeleo mengi yaliyofiki-
wa sio kwa sekta ya afya pekee bali
hata kukuza uchumi wa taifa.

Hata hivyo, alisema kupitia taasi-
si hiyo kuna maboresho mengi ya-
mefanyika katika sera za afya na
katika ushirikiano wa sekta binafsi,
alama zake sio rahisi kufutika ka-
tika Taifa la Tanzania.

Waziri wa Afya Zanzibar, Nassor
Ahmed Mazrui, alisema serikali im-
enufaika kupitia Taasisi ya Mkapa
kwa sababu imesaidia kuboresha
huduma za afya na kuajiri wahu-
dumu wa afya 37 kwa ajili ya kuhu-
dumia jamii hasa katika maeneo ya
bora kwa wananchi Unguja na
Pemba.

Alisema serikali itaendelea kutoa
huduma bora kuanzia hospitali za
wilaya na rufani kwa kuweka vifaa
tiba dawa na kutoa mafunzo kwa
watendaji wake.
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BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA KIGOMA
MAHALI: KIGOMA
MAOMBI NA. 9192 MWAKA 2022
ANTONY MHOMOLI: MWOMBAJI
DHIDI YA
MATHAYO WILSON: MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI
KWA: MATHAYO WILSON POPOTE ULIPO

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa kusikilizwa
tarehe 19 Mwezi 07 Mwaka 2022 Saa 2.30 Asubuhi mbele
ya Mheshimiwa M. MWINYI Mwenyekiti wa Baraza. Hivyo
unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu mimi na Lakiri /
Muhuri wa Baraza hili leo tarehe 30 Mwezi wa 06, Mwaka
2022.

MWENYEKITI

The land Disputes Courts ( The District Land and Housing Tribunal) Regulations GN.No.

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF
TANZANIA
MOSHI DISTRICT REGISTRY
AT MOSHI
BILL OF COST NO.7 OF 2020
EDWARD HELGARD SAM............DECREE HOLDER
VERSUS
PRIDE TANZANIA
GRM AUCTIONEER & COURT BROKER.
DEBTOR ROBERT KIMARO
T0:
PRIDE TANZANIA , WHEREVER YOU ARE.

JUDGEMENT

NOTICE FOR MENTATION,
TAKE NOTICE : That the above case has been fixed for mention in the
High Court of Tanzania at Moshi on 22nd September,2020 at 09:00
am before Honourable 0.H. KINGWELE -Deputy Registrar.
WHEREAS: Service on you has been ordered to be published inthe
Nipashe newspaper.
You may appear in person or by Advocate or agent dully authorized to
appear on your behalf and you are directed to produce on that day all
the documents upon which you intend to rely upon in support of your
case.
TAKE FURTHER NORE THAT: in default of your appearance on that
day and time the court may proceed in your absence.

GIVENUNDER my hand and seal of the Court this 14th day of August

12020

O.HKING
DEPUTY REGISTRAR

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No.80 of 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE EDWINI
MRINDOKO MTUNDU
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION
BY DOROTH JASTINIANIRWECHUNGURA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules)

Al PERSONS claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
11Day of AUGUST, 2022

Dated at Dodoma this 15*" day of June, 2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KIHONDA
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi N 6/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: AKWILINA M.MATERU WA MAFISA-MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA...KURUTHUMU JUMA SEIF

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 20
Mwezi 07 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

+ Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu anaweza

kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa.

+ Marehemu hakuacha wosia

+ Futaisiyohusika.

Imetolewa Tarehe 12 Mwezi 07 Mwaka 2022

OFISI ZA MATANGA

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 79 OF 2022
In the Matter of the Estate of the Late ELLY AIZACK MDINGI

By 1. JOYCE ELLY AIZACK
2.

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above -named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 28 day of July..... 2022

Dated at MOROGORO this 13 day of July...2022

RESIDENT MAGISTRATE

MIKOCHENI INDUSTIAL

PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZET
LAKO LA NIPASHE KILA S

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Wagombea 8
wakabiliwa na
kura ya mchujo

LONDON, Uingereza

WABUNGE wa chama cha Con-
servative huko Uingereza leo
watapiga kura ya kuwachuja
wagombea wanane wanaowania
kuichukua nafasi ya Boris John-
son kama kiongozi wa chama
hicho na waziri mkuu.

Haya yatafanyika wakati
ambapo kambi
hasimu ka-
tika chama
hicho zinazo-
zana katika
kinyang'anyiro
cha uongozi
kilicholeta
mgawanyiko.

Wagombea
watatu kati
ya 11 walioku-
wepo awali
walijiondoa
jana baada ya kushindwa kupata
vungwaji mkono wa kutosha ila
idadi ya wanaowania nafasi hiyo
bado ni kubwa.

Waziri wa zamani wa fedha
Rishi Sunak ndiye anayepigiwa
upatu kuichukua nafasi hiyo.

Nadhim Zahawi na Waziri wa
Mambo ya Nje Liz Truss ni mion-
goni mwa wagombea wengine.

Wagombea wote watahitajika
kupata angalau kura 30 kutoka
kwa wabunge 358 wa chama
hicho ili wafuzu kwenye raundi
inayofuata ya upigaji kura.

Biden aanza
ziara Mashariki
va Kati

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani Joe Biden
anatarajiwa kuanza ziara yake
ya kwanza ya Mashariki ya Kati
tangu achukue madaraka miezi
18 iliyopita atakapowasili mjini
Jerusalem leo.

Atakapowasili huko Biden
amepangiwa kufanya mazun-
gumzo na Waziri Mkuu wa Israel
Yair Lapid, Rais Isaac Herzog na
kiongozi wa upinzani Benjamin
Netanyahu.

Ikulu ya White House imesema
atakapokuwa Israel, Biden ata-
sisitiza dhamira ya Marekani ya
usalama na ustawi wa Israel.

Amepangiwa pia kufanya ma-
Zungumzo na Rais wa mamlaka
va ndani ya Palestina Mahmoud
Abbas katika Ukingo wa Maghar-
ibi, ambapo atasisitiza hatua
yake ya kuunga mkono suluhu la
mataifa mawili kwa kuwapa Wa-
palestina usalama sawa, uhuru
na fursa.

Hapo kesho kutwa ljumaa,
rais huyo wa Marekani atasafiri
kuelekea Saudi Arabia ambapo
atakutana na viongozi wa nchi
hiyo ya kifalme mjini Jeddah
kisha ahudhurie mkutano wa
kilele wa Baraza la Ushirikiano
la Ghuba.

Rais Sri Lanka aikimbia nchi,
yatangazwa hali ya dharura

COLOMBO, Sri Lanka

SRI Lanka imetangaza hali ya dharu-
ra baada ya Rais Rajapaksa na mke
wake kukimbilia nchini Maldives, saa
chache kabla ya kufika kwa muda
wake wa kuachia ngazi. Waziri Mkuu
Ranil Wickremesinghe amekuwa
kaimu rais.

Baada ya Rais Rajapaksa kukimbia,
ofisi ya waziri mkuu ilitangaza hali ya
dharura.

Licha ya kutangazwa hatua hiyo
maelfu ya waandamanaji waliende-
lea kumiminika katika ofisi ya wa-
ziri mkuu Ranil Wickremesinghe,
wakimtaka ajiuzulu.

Hata hivyo, polisi walijibu kwa ku-
fyatua mabomu ya machozi.

Msemaji wa waziri mkuu, Dinouk
Colombage alisema kiongozi huyo
kama kaimu rais ametangaza hali
ya dharura kote nchini humo na ku-
weka marufuku ya kutembea usiku
katika mkoa wa magharibi.

Mapema jana, ofisa wa uhamiaji
alisema rais na mke wake, pamoja
na walinzi wawili, waliondoka nchini
humo kwa ndege ya jeshi la Sri Lan-

ka.

Chanzo  kutoka  serikalini
kilisema ndege hiyo ilitua katika
mji mkuu wa Maldives, Male, na
baadaye kuthibitishwa na jeshi la

Utorokaji  anga la Sri Lanka.
huo una- Utorokaji huo unatokana na
tokanana maandamano makubwa yanay-
maan- oendelea katika taifa hilo, ambalo
damano limekuwa likikabiliana na mzozo
makubwa mbaya wa kiuchumi.
yanay- Raia bado wanaendelea kushi-
oendelea  jlig makazi ya rais, huku wakitoa
katika wito kwa waziri mkuu naye kujiu-
taifahilo, .
ambalo
limekuwa  maAPAMBANO YANAENDE-
e, od

Maandamano hayo ya umma
nmab':;: f;a yalimlazir_nisha Rajapgksa kvyenda
Kiuchumi. mafichoni na kukubali kuachia ma-

daraka jana.

Hata hivyo Rajapaksa anakabili-
wa na mashtaka kadhaa ya uhalifu
na inaaminika aliondoka nchini
humo kabla ya kujiuzulu na ku-
poteza kinga yake ya urais.

Hata hivyo mwanaharakati Chin-
taka Pradeep, alisema kukimbia

hakutomsaidia Rajapaksa

“Hakukuwa na njia kwa rais ku-
salia nchini. Amekuwa mafichoni
wakati wote huu hivyo atalazimika
kuishi nje ya nchi.” Alisema.

Kabla ya kukimbia, Rais Raja-
paksa alimteuwa waziri mkuu
kuwa kaimu rais kulingana na
muongozo wa katiba. Waziri mkuu
Wickremesinghe pia atajiuzulu en-
dapo muafaka utafikiwa juu ya ku-
undwa kwa serikali ya umoja.

Upo uwezekano kwamba Spika
wa Bunge, Mahinda Yapa Abey-
wardena, atachukuwa uongozi wa
nchi hadi rais mpya atakapoch-
aguliwa, katika kura itakayofanyika
Julai 20.

Kiongozi wa chama kikuu cha
upinzani, Sajith Premadasa, ali-
yeshindwa na Rajapaksa katika
uchaguzi wa rais wa mwaka 2019,
alisema atawania nafasi hiyo.

Baadhi ya wanachama wa cha-
ma tawala wametoa wazo la Wick-
remesinghe kuwania nafasi ya rais.

Lakini wanaharakati wameapa
hawatomtambua kama rais hata
akigombea.

Waziri Mkuu wa Sri Lanka ambaye ni kaimu Rais wa sasa wa nchi hiyo akiwa katika Ikulu ya nchi hiyo alipokuwa
akiapishwa kama Waziri Mkuu. PICHA: MTANDAO

Ukraine yalishambulia ghala la Russia

KYIV, Ukraine

JESHI la Ukraine limesema limefanya
mashambulizi ya maroketi ya masafa
marefu kusini mwa Ukraine na kuharibu
ghala la silaha za Russia.

Hata hivyo, vikosi vya Russia vinaende-
lea kufanya mashambulizi yake mashari-
ki mwa Ukraine.

Taarifa ya jeshi hilo ilisema shambulizi
hilo katika ghala hilo la Nova Kakhova
mjini Kherson limewauwa watu 52. Shiri-
ka la habari la Russia, la TASS limeripoti
kuwa utawala wa eneo hilo uliowekwa
na nchi hiyo umesema karibu watu saba
wameuwawa na takriban 70 kujeruhiwa.
Shambulizi hilo limefanyika wakati am-

bapo Marekani imeitumia Ukraine si-
laha za kisasa aina ya HIMARS ambazo
Ukraine inasema wanajeshi wake wanazi-
tumia ipasavyo.

Wakati huo huo wizara ya ulinzi ya Rus-
sia imesema majeshi ya nchi hiyo yamezi-
dungua ndege tatu za kivita za Ukraine
mashariki mwa nchi hiyo.

Shirika la habari la Reuters limesema
halikuweza kuthibitisha hayo yaliyotokea
katika uwanja wa mapambano.

UTURUKI, RUSSIA, UKRAINE KU-
FANYA MAZUNGUMZO

Ujumbe wa kijeshi wa Russia, Ukraine
na Uturuki unatarajiwa kukutana na
maofisa wa Umoja wa Mataifa mjini Is-

tanbul jana kwa ajili ya mazungumzo ya
uwezekano wa kupatikana kwa maele-
wano ya kuanza tena usafirishaji wa nafa-
ka za Ukraine kutoka bandari kuu iliyoko
katika Bahari Nyeusi ya Odesa.

Haya yanafanyika wakati ambapo
mzozo wa chakula duniani unazidi kuwa
mbaya zaidi. Wanadiplomasia walisema
miongoni mwa yatakayokuwa kwenye
mpango huo utakaojadiliwa ni vyombo
vya kijeshi vya Ukraine kuzisindikiza meli
za nafaka zinazotoka na kuingia katika
bandari ya Odesa.

Pia Russia inatakiwa kukubali kusitisha
mapigano wakati meli hizo zinapofanya
safari zake kwenda Uturuki na Umoja wa
Mataifa utafanya ukaguzi wa meli hizo. DW



20 NipaShe Alhamisi Julai 14, 2022

HABARI MICHEZO

Na Shufaa Lyimo

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ana-

tarajiwa kuwa mgeni rasmi katika mbio
za Korosho Marathon zinazotarajiwa
kufanyika Julai 30, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Nagwanda Sijaona ulioko
mkoani Mtwara, imefahamika.
Mratibu wa mbio hizo, Kajiru Kajiru
alisema maandalizi kuelekea mashinda-
no yanaendelea vizuri na wanawaomba
wanariadha kutoka shemu mbalimbali
kujiandikisha kushiriki.

Kajiru alisema kutakuwa na mbio za
umbali wa kilomita 21, kilomita 10 na
kilomita tano.

Mratibu huyo alisema asilimia 45 ya
fedha ambazo zitapatikana katika mbio
hizo zitapelekwa kwa wabanguaji wado-
go wadogo wa korosho ambao hawana

mashine ili kuwasaidia kuandaa koro-
sho zao kisasa.

“Tunafahamu walimaji wengi wana-
bangua korosho kwa kutumia mikono,
sasa fedha hizi zitawasaidia kuziandaa
korosho zao kisasa,” alisema Kajiru.

Aliongeza katika mbio jizo kutakuwa
na zawadi mbalimbali za fedha pamoja
na medali kwa washindi.

“Mshindi wa kwanza wa kilomita
21 atapata kiasi cha Sh. milioni tano,
mshindi wa pili Sh. milioni nne, mshindi
wa tatu Sh. milioni tatu, mshindi wa nne
milioni mbili, mshindi wa tano milioni
moja huku atakayeshika nafasi ya sita
ataondoka na kiasi cha Sh. 500,000,”
Kajiru alisema.

Aliongeza kwa upande wa mbio za
kilomita 10 mshindi wa kwanza atapata
Sh. milioni mbili, mshindi wa pili atajin-
yakulia Sh. milioni moja na mshindi wa

MAJALIWA MGENI RASMI
MBIO ZA KOROSHO 2022

tatu atakabidhiwa Sh. 500,000 huku
mbio za kilomita tano mshindi wa kwan-
za atapata Sh. 500,000 huku mshindi
wa pili atapata Sh. 300,000 na mshindi
wa tatu atapata Sh. 100,000.

“Zawadi zitatolewa kwa washindi
wote ambao watakuwa wamefanya vi-
zuri katika mashindano hayo, lengo
ni kuwakutanisha pamoja watanzania
kupitia mbio hizo,” alisema Kajiru.

Naye Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Bodi ya Korosho, Ahadiel Mmbughu,
alisema mashindano hayo yatashiriki-
sha watu wa jinsia zote bila kujali umri.

Mmbunghu alisema lengo la mbio
hizo ni kuwafahamisha Watanzania
watambue jinsi ya kutumia bidhaa zi-
tokanazo na zao la Korosho ikiwamo
kuona fursa mbalimbali zitokanazo na
zao hilo.

Mchezaji
wa timu

ya soka ya
vijana ya
umri chini
ya miaka
17 ya Pan
Africans
(kulia),
akipambana
kuwania
mpira dhidi
va nyota
wa Yanga
katika
mechi ya
Ligi ya U-17
iliyochezwa
kwenye
Uwanja wa
Karume
Salaam jana
asubuhi.
Y0sso wa
Yanga
walishinda
mabao 3-0.
PICHA : TFF

JKT Mbweni Kkinara netiboli

Na Adam Fungamwango

JKT Mbweni iko kileleni katika Ligi
ya Netiboli Daraja la Kwanza baada ya
kuichapa Chuo Kikuu cha Kampala ma-
bao 56-23 katika mchezo uliochezwa
mapema wiki hii kwenye Uwanja wa
Ndani wa Benjamin Mkapa jijini Dar es
Salaam.

Kwa matokeo hayo, JKT Mbweni im-
efikisha pointi sita baada ya kupata
ushindi wa mabao 55-43 katika mechi

yake ya kwanza dhidi ya Magereza Mo-
rogoro halafu ikaigalagaza Eagle Queens
mabao 57-20.

Nafasi ya pili katika msimamo wa ligi
hiyo inashikiliwa na Nyika ambayo pia
ina pointi sita lakini imezidiwa mabao
10 na JKT Mbweni, baada ya kushinda
mechi tatu, ikiifunga UDSM mabao 42-
19, ikaifyatua Eagle mabao 63-22, kabla
ya kuiangamiza Polisi Arusha mabao
53-29.

JKT Mbweni imefunga mabao 168,

huku Nyika ikiwa na ikiwa na mabao 158.

Katibu Mkuu wa Chama cha Neti-
boli Tanzania (CHANETA), Rose MKkisi
alisema ligi hiyo iliyoanza tangu Julai
9 mwaka huu, huku mechi mbalimbali
zikipigwa asubuhi na jioni.

Alizitaja timu zinazoshiriki ligi hiyo
ni pamoja na JKT Mbweni, Nyika, TAMI-
SEMI Dodoma, Magereza Moro, Polisi
Moro, Polisi Arusha, Eagle Queens, Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam na Chuo Kikuu
cha Kampala kilichopo Dar es Salaam.

Morocco kuinoa
KMKM kimataifa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UONGOZI wa KMKM umeingia
makubaliano na Kocha, Hemed
Suleiman ‘Morocco’ kwa ajili
va kukinoa kikosi chake katika
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

KMKM ndio mabingwa wa Ligi
Kuu Zanzibar na ndio watakao-
peperusha bendera ya visiwa hivyo
katika michuano hiyo inayoan-
daliwa na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF).

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Mkuu wa KMKM, Sheha Mo-
hamed alisema makubaliano hayo
kwa hatua ya awali ya mashindano
ya CAF pamoja na mzunguko wa
kwanza wa msimu mpya wa Ligi
Kuu Zanzibar 2022/2023.

Sheha alisema licha ya kumpa
muda mfupi kukinoa kikosi hicho
lakini timu hiyo baadaye inaweza
kumpatia mkataba wa kudumu wa
kukiongoza kikosi hicho kulingana
na mafanikio yake.

“Tumempa mkataba mfupi kwa
ajili ya kutuongoza katika hatua
ya awali ambapo malengo yetu
makubwa ni kufanya vizuri kwenye
michuano ya Kimataifa, lakini pia
kuendelea naye katika msimu huu,”
alisema Sheha. Alisema uamuzi
wa kumchukua kocha huyo ni kwa
sababu ana uzoefu na mashindano
va kimataifa huku akiongeza kikosi
chao kitaanza mazoezi kesho.

Shusho ashushia
nondo wanawake

Na Sabato Kasika

MWIMBAJI wa nyimbo za In-
jili, Christina Shusho, amewataka
wanawake wenzake waachane na
dhana potofu ya kuamini wanaume
wote ni wakorofi, bali watambue
wapo wengi ambao ni wema.

Shusho alisema katika video
yake aliyorusha katika mitandao ya
kijamii, huku akikiri ni kweli wapo
wanaume wakorofi na wenye Kila
aina ya tabia mbaya, lakini si wote
wa aina hiyo.

“Tusaidiane kuondoa dhana hii,
‘wanaume wote wako hivyo', wapo
wakali, lakini pia wapo wapole,
wapo wahuni lakini pia wapo wema
na waungwana, wapo wasio na
elimu na wapo wasomi,” alisema
Shusho.

Alisema, katika mazingira hayo, ni
makosa kukumbatia dhana kwamba
wanaume wote hawafai, ambapo
amewataka kutokata tamaa wanapo-
tafuta wachumba, badala yake wa-
hakikishe wanatafuta kwa umakini.

Mwimbaji huyo alisema, anajua
kuna elimu nyingi ambazo wa-
nawake wanakutana nazo zikiwamo
zinazowakwamisha kupata wa-
chumba kwa kuamini dhana hiyo

ikiwamo ya kwamba wanaume wote
Si waaminifu.
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RAPHINHA KUTUA BARCA

MSHAMBULIA]JI wa Leeds United na Timu ya Taifa ya
Brazil, Raphinha mwenye umri wa miaka 25, anatarajiwa
kusafiri kuelekea Barcelona kukamilisha uhamisho wake
wa kutua Nou Camp. (Athletic)

LEEDS KUPATA NEEMA

LEEDS United imekubali ofa ya pauni milioni 49 am-
bayo itapanda na kufikia pauni milioni 57 kutoka kwa
Barcelona ili kumwachia Raphinha. (Guardian)

ISAK MAMBO SAFI

NEWCASTLE United imefanya mazungumzo na Real
Sociedad kuhusu kumsajili mshambuliaji wa Timu ya
Taifa ya Sweden, Alexander Isak mwenye umri wa miaka
22 kutoka klabu hiyo ya Hispania kwa uhamisho utaka-
oweka rekodi ya klabu. (Telegraph)

KIMPEMBE KUTUA CHELSEA

CHELSEA imeonyesha nia ya kumnasa mlinzi wa
Paris St-Germain na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Presnel
Kimpembe mwenye umri wa miaka 26. (Telegraph)

RONALDO AMTAKA MESSI

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ureno, Cristiano
Ronaldo mwenye umri wa miaka 37, anataka kutua Paris
St-Germain kujaribu kucheza pamoja na Lionel Messi
(35), baada ya kusema anataka kuondoka Manchester
United. (Le Parisien, via Express)

TOMAS ATAJWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inamtaka mshambuliaji
wa Espanyol na Timu ya Taifa ya Hispania, Raul de To-
mas mwenye umri wa miaka 27. (Ekrem Konur)

RICE KUBAKI WEST

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya England, Declan Rice
amekubaliana na West Ham kusalia klabuni hapo anga-
lau kwa msimu mmoja zaidi kabla ya nyota huyo mwe-
nye miaka 23 kuruhusiwa kutimka. (Talksport)

CHELSEA, BARCA VITANI

CHELSEA imepeleka ofa kujaribu kuizidi kete Barcelo-
na ya kumnasa mshambuliaji mkongwe wa Timu ya Taifa
ya Poland, Robert Lewandowski anayetaka kuondoka
Bayern Munich na kutua Barcelona. (Mirror)

MARTINEZ AKARIBIA UNITED

MANCHESTER United iko mbele ya Arsenal katika
mbio za kumwania mlinzi wa Timu ya Taifa ya Argentina,
Lisandro Martinez mwenye umri wa miaka 24 kutoka
Ajax. (Goal)

JORGINHO: NAIPENDA CHELSEA

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Italia, Jorginho mwenye
umri wa miaka 30, ambaye amebakisha mwaka mmaoja
katika mkataba wake na Chelsea, amesema angependa
“kusalia” kwenye klabu hiyo ya Stamford Bridge licha ya
kuhusishwa kutimmka. (Athletic)

AZPILICUETA BADO YUPO

MLINZI wa kulia wa Timu ya Taifa ya Hispania, Ce-
sar Azpilicueta anataka kutua Barcelona, lakini Chelsea
imemfahamisha beki huyo mwenye miaka 32 kwamba,
watamruhusu kuondoka iwapo watafanikiwa kusajili
mlinzi mwingine. (Mail)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

EN HAG : UNITED

BADO HAIJAIMARIKA

® @ ®Kocha huyo asema bado ana kazi kubwa ya
kukiimarisha kikosi chake...

BANGKOK, Thailand

KOCHA wa Manchester United,
Erik ten Hag amesema licha ya
timu yake kuifunga Liverpool ma-
bao 4-0 katika mechi yake ya kwan-
za kuinoa, bado kuna kazi kubwa
ya kufanya ingawa aliridhika na
mwanzo mzuri.

Mabao ya kipindi cha kwanza
kutoka kwa Jadon Sancho, Fred,
Anthony Martial yalimfanya kocha
huyo wa Uholanzi kuwa na mwanzo
mzuri katika mechi yao ya kirafiki
ya kujiandaa na msimu mpya mjini
Bangkok kabla ya Facundo Pellistri
kuongeza bao la nne baadaye na
kukamilisha ushindi mnono.

United ilichukua fursa ya Ko-
cha wa Liverpool, Jurgen Klopp,

kutaja timu dhaifu kwa pambano
hilo, huku mastaa kama Mohamed
Salah, Virgil van Dijk na Darwin
Nunez wakiingizwa kuanzia dakika
ya 61.

Na ingawa kulikuwa na kiwango
chanya kwa United walipokuwa
wakiwaweka wapinzani kwenye
wakati mgumu, Ten Hag anajua
bado ni mapema mno kukubali
kikosi chake ni kizuri.

Kocha huyo mwenye umri wa
miaka 52 alilambia MUTV: “Najua
tuna wachezaji wazuri, sasa tuna-
paswa kuunda timu. Nina furaha
na mchezo wa kwanza.

“Itachukua muda mwingi kui-
wezesha timu hii kucheza kwa
namna yangu, nimeona makosa
mengi leo (juzi), tuseme ukweli,

Liverpool walichezesha timu tatu,
hawakuwa kwenye nguvu zao.

“Hatupaswi kukadiria matokeo
haya, lakini bado nimeona mambo
mazuri. Tuna ubunifu mwingi na
kasi mbele. Kama nilivyosema,
tuna uwezo.

“Nadhani hiyo ilikuwa timu
yenye ari kubwa na tunajua ndiyo
kwanza tumeanza. Tulifanya ma-
kosa, lakini pia tulitengeneza nafasi
kadhaa nzuri na tukapata mabao.”

Ushindi huo kwenye Uwanja
wa Rajamangala pia ulimfanya
mchezaji aliyesajiliwa kwa pauni
milioni 13, Tyrell Malacia, kucheza
mechi yake ya kwanza, kwani beki
huyo wa kushoto alichukua nafasi
ya Luke Shaw kipindi cha pili.
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SportPesa

MECHI KALI
FC RIGA

VERSUS

DERRY CITY

1
X
2

PIGA*1 50*8 7#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588,0677115588

0685115588 GBT:0249
’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

NYEUPE
KUMNASA
KOULIBALY

®mEnp| A

LONDON, England

HELSEA wana matumaini
ya kukamilisha mpango wa
kumsajili beki wa Kkati,
Kalidou Koulibaly, huku /
mchezaji huyo akitaka kuhamia /
London, Napoli hawataki ku-
fanya biashara na wapinzani
wao wa Serie A, Juventus, kwa |
mujibu wa 90min. | Ly

Akiwa amejiunga na Napoli
mwaka wa 2014, Koulibaly ame-
ingia mwaka wa mwisho wa *
mkataba wake na sasa anahitaji | g
kupata changamoto mpya ka- §
tika maisha yake.

Chelsea wako sokoni kuta-
futa mabeki wa kati msimu huu
wa joto baada ya kuwapoteza, An-
tonio Rudiger na Andreas Chris-
tensen kama wachezaji huru kwa
Real Madrid na Barcelona, na wa-
naweza kusajili hata nyota watatu iki-
wa kocha, Thomas Tuchel atakubali.

Kwa mujibu wa 90min, Kouliably
amekuwa akichukuliwa kuwa chaguo
namba moja, huku Chelsea ikiwasili-
ana na wawakilishi wake mapema
msimu huu wa joto, na mazungumzo
ya kumnunua mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 31 sasa yanazidi ku-
shika kasi.

Maslahi binafsi hayatakuwa suala
kwa klabu hiyo, na Koulibaly ame-
onyesha nia ya kuelekea London
Magharibi.

. :-'I‘-'\'. Crhod il . = T

De Ligt akaribia Bayern Munich

MUNICH, Ujerumani

KLABU ya Bayern Munich
wanazidi kujiamini kuka-
milisha dili la kumsajili, Mat-
thijs de Ligt kutoka Juven-
tus, kwa mujibu wa 90min.

Mholanzi huyo amekuwa
akihusishwa kwa kiasi ki-
kubwa na Chelsea na Bay-
ern Munich katika miezi ya
hivi karibuni, lakini kufuatia
mazungumzo chanya mjini
Turin kati ya Hasan Sali-
hamidzic na wakurugenzi

wa Juventus siku ya Jumata-
tu, Bavaria hao sasa wana-
onekana huenda wakamt-
waa De Ligt.

Wakati wa kuondoka
kwenye mazungumzo siku
ya Jumatatu, Mkurugenzi
wa Bayern Munich, Sali-
hamidzic, alipoulizwa kuhu-
su mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 22, alisema:
“Tutaona, siwezi kusema
chochote kuhusu mkataba
wa Matthijs de Ligt. Matu-
maini? Daima tuna matu-

maini”.

Matumaini kuhusu
makubaliano yanawezeka-
na, na 90min iliripoti wiki
iliyopita kwamba, wakati
Chelsea walikuwa wakivuti-
wa, Bayern Munich waliami-
ni kwa sasa ndio wenye na-
fasi zaidi kumtwaa De Ligt,
huku beki huyo akifurahish-
wa na mradi uliopendekez-
wa kwa wawakilishi wake na
mkurugenzi wa michezo Sa-
lihamidzic na Kocha Mkuu,
Julian Nagelsmann.

Vi
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MATATANI
ZA SIMBA,

Na Vitus Audax, MWANZA

ESHI la Polisi mkoani Mwanza
linamshikilia ~ mfanyabiashara,
Said Furaha kwa kosa la kuuza
jumla ya jezi bandia dazani 145
nye nembo ya Simba na dazani 151
ya Yanga.

Jezi za Simba rasmi zimer-
uvhusiwa kuuzwa na mfan-
yabiashara anayejulikana

kwa jina la Vunja Bei na
zile za Yanga zinatakiwa
kuuzwa na Kampuni ya
GSM.

Nguo hizo zilikamatwa Julai 5,
mwaka huu na Jeshi la Polisi
kwa kushirikiana na mao-
fisa masoko kutoka GSM na
Vunja Bei katika maeneo
ya barabara ya Pamba so-
koni wilayani Nyamaga-

na jijini hapo.

Kamanda wa Jeshi la Polisi Mkoa
wa Mwanza, Ramadhan Nganzi
alisema jana wanamshikilia Furaha
(31) kwa ajili ya upelelezi.

“Baada ya kupata taarifa kutoka
kwa maofisa masoko wa kampuni ya
GSM na Vunja Bei kuwa kuna mfan-
yabiashara anasambaza na kuuza
jezi bandia tukafanya uchunguzi ndi-
po tukambaini, Said Furaha ambaye
alikuwa na jumla ya jezi bandia za
Simba na Yanga dazani 296 kinyume
na sheria,” alisema Ng'anzi.

“Mtuhumiwa huyo tunamshikilia
na upelelezi unaendelea kuhusiana
na shauri hili ili kubaini mtandao
mzima wa wahusika wote wanaoten-
geneza, kuagiza na kuingiza nchini
bidhaa hizi bandia na mtuhumiwa
atafikishwa mahakamani haraka
iwezekanavyo,” aliongeza.

Kwa upande wao maofisa wa

KASINO

JEZI

masoko wa kampuni ya GSM na Vun-
ja Bei waliwataka mashabiki wa timu
hizo kuepuka kununua jezi bandia ili
kuepusha hasara katika timu zao.

“Ununuaji wa vitu bandia vya timu
unagharimu timu nzima kwa ujumla
ikiwamo wakurugenzi na wadhamini
wa timu hiyo kwani hasara hii inazi-
fanya timu zetu kushindwa kujihu-
dumia niwaombe kutoa taarifa kwa
yeyote anayejihusisha na ununuzi
wa jezi hizo,” alisema Maksen Omary,
Msimamizi GSM tawi la Mwanza.

“Tunalishukuru Jeshi la Polisi
mkoani Mwanza kwa ushirikiano
wao katika kudhibiti vitendo vya us-
ambazaji na uuzaji wa jezi bandia za
timu yetu, niwaombe wapenzi wa hii
timu kutoa ushirikiano pindi mnapo-
gundua kuna udanganyifu katika us-
ambazaji wa jezi zetu,” alisema Said
Markela ambaye ni Meneja wa Vunja
Bei, Mwanza.
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CHEZA SHINDA

SPORTPESA

APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" - NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAMEID

ALHAMISI -14/07/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1

Dhaka Abahani vs Shadhinata Krira Sangha

Stabaek Fotball 2 vs Os TF

Racing Club Reserve vs Newells Old Boys

Argentinos Juniors Reserve vs CA Barracas Central Reserve

Atletico Tucuman Reserve vs CA Aldosivi Reserve

Rosario Central Reserve vs Independiente Reserve

v s .. Wl E : g -
Balozi wa China, Chen Mingjian (katikati), akimkabidhi kompyuta Katibu Mtendaji wa Baraza la Mich-
ezo Tanzania (BMT), Neema Msitha kwa ajili ya matumizi ya ofisi ya Kamati ya Paralimpiki Nchini (TPC).

Kamati hiyo imepokea vifaa vyenye thamani ya Sh. milioni 20. PICHA: SHUFAA LYIMO

Sopu: Sitaisahau Coastal Union

FK Liepaja vs KF Gjilani

Akademija Pandev vs Lechia Gdansk

College Europa vs Vikingur Gota

Ararat Yerevan vs Shkendija

Zalgiris Kaunas vs Ruzomberok

Paide Linnameeskond vs Dinamo Tbilisi

FK Sloga Simin Han vs Tre Penne Galazzano

Seinajoen JK vs Flora Tallinn

Italy W vs Iceland W

Milsami Orhei vs FK Panevezys

Eastern Company SC vs Misr Lel Makasa

FC Riga vs Derry City

Sandnes UIf 2 vs Sola

B36 Torshavn vs Borac Banja Luka

Petrocub vs Floriana

Cameroon W vs Nigeria W

Dila Gori vs KuPS Kuopio

Buchbach vs Unterhaching

Atletic Club Escaldes vs Gzira United

Newtown AFC vs HB Torshavn

Differdange vs Olimpija Ljubljana

Montana vs Etar

Grei vs Lokomotiv Oslo FK

NK Mura vs Sfintul Gheorghe

Partizani Tirana vs Saburtalo Thbilisi

KF Llapi vs Buducnost

Sligo Rovers vs Bala Town

Hamrun Spartans vs Alashkert Martuni

KR Reykjavik vs Pogon Szczecin

SP Tre Fiori vs Fola

Decic Tuzi vs Dinamo Minsk

Larne vs ST Josephs FC

Suleiman ‘Sopu’ amesema
licha ya kujiunga na Azam
FC, kamwe hataisahau
Coastal Union kwa sababu
ndiyo iliyomtangaza na
kumweka sokoni, hivyo
inaendelea kuwa moyoni
mwake daima.

Wakati Sopu akisema
hiyo, kiungo Victor Akpan,
aliyetambulishwa na Sim-
ba naye aliishukuru klabu
hiyo pamoja na viongozi

kutafuta maisha mbali na
hapo.

Wachezaji hao walise-
ma hayo kwenye hafla na
mchezo maalum ya ku-
waaga uliochezwa kwenye
Uwanja wa CCM Mkwak-
wani jijini Tanga.

“Naweza kusema Coast-
al ndiyo timu yangu, naon-
doka lakini nitaikumbuka
sana. Imenitangaza na
kujulikana, imenionyesha

Na Adam Fungamwango wake kwa kusema yeye mbele za mashabiki mimi
ni kama mtoto anayetoka ni nani, kusema kweli iko
MSHAMBULIAJI Abdul nyumbani kwao kwenda moyoni mwangu daima,”

alisema Sopu.

Kocha Mkuu, Juma
Mgunda aliwashukuru wa-
chezaji hao na kuwatakia
kila la kheri kwenye mai-
sha mapya ya kisoka.

Mwenyekiti wa Coastal
Union, Steven Mguto
aliwatakia kheri, lakini
akawataka wasiisahau kla-
bu hiyo kwa sababu ndiyo
iliyowapa hatua moja
kwenda mbele.

Cliftonville Belfast vs Dunajska Streda

France W vs Belgium W

Crusaders Belfast vs FCB Magpies

Ceramica Cleopatra vs El Ittihad Alexandria

Iskra vs Laci

Fylkir vs Kordrengir

Grotta vs UMF Selfoss

Throttur Vogum vs UMF Grindavik

Breidablik vs UE Santa Coloma

HK Kopavogs vs KV Vesturbaer

Sporting Lisbon vs Villarreal

Puerto Quito vs Chacaritas FC

() CHEZA KWA WA | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIN.




Alhamisi Julai 14, 2022

Nipashe

UKURASA 21

Geita Gold
yvapania CAF

Na Saada Akida

UONGOZI wa Geita Gold FC umeweka
wazi wamejipanga kuboresha kikosi chao
ili kuendeleza kasi walioionyesha msimu
uliopita kwa kufanya vyema katika Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu wa 2022/2023
na mashindano ya kimataifa ya Kombe la
Shirikisho Afrika watakayoshiriki.

Geita Gold FC iliyomaliza katika nafasi
ya nne katika msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu uliomalizika pamoja na
Azam FC iliyoshika nafasi ya tatu itaziwak-
ilisha nchi kwenye mashindano ya Kombe
la Shirikisho Afrika.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Geita, Zahara Michuzi, aliliambia gazeti hili
jana anaamini watakuja kwa mwendo wa
kipekee katika msimu ujao baada ya kupa-
ta uzoefu wa kukabiliana na changamoto
mbalimbali kupitia msimu uliomalizika.

“Tumedhamiria msimu ujao kuwa bora
na imara, tunaimarisha kikosi ili kiwe cha
moto kwa kuotea mbali hasa wachezaji
tunaowasajili wanakiwango Kizuri na
kupambania timu kufanya vizuri katika
mashindano yaliyoko mbele yao,” alisema
Zahara. . -

Bosi huyo alisema wamejipanga kusuka
kikosi chao kama ilivyopendekezwa na
Kocha Mkuu, Felix Minziro kwa ajili ya
kwenda kushindana katika michuano hiyo
yva CAF.

“Pia tunaendelea kuimarisha miundom-
binu ikiwamo kumalizia ujenzi wa uwanja
kwa ajili ya kuutumia kwenye mechi za ligi
ya ndani,” Zahara alisema.

Winga wa Timu ya Soka ya Taifa ya Ghana, Augustine Okrah, ametambulishwa rasmi kuwa nyota mpya wa

Simba. Okrah amejiunga na Wekundu wa Msimbazi akitokea, Bechem United ya Ghana. PICHA: SIMBA SC

Simba, Yanga zakab

Na Saada Akida

AKATI Simba imemtambu-
lisha rasmi kiungo msham-
buliaji mpya, Augustine Ok-
rah kutoka Bechem United

kwa kumpa mkataba wa miaka miwili,
mashabiki wa Yanga wameendelea kusub-
iri ujio wa nyota wao, Aziz Ki Stephano.
Okrah ambaye ni raia wa
Ghana ana uwezo pia wa
kucheza nafasi ya winga na
nyuma ya washambuliaji.
Akizungumza na gazeti hili jana, Me-
neja wa Idara ya Habari na Mawasiliano
wa Simba, Ahmed Ally, alisema klabu hiyo
inatambulisha wachezaji mchana kwa
sababu wachezaji wao wamewanunua na
kuwatoa katika kikosi cha kwanza.
“Tunaendelea kutambulisha ila ha-
tusajili wachezaji ambao hawako katika
timu ya taifa wala si wale ambao walikaa
benchi, wasiokuwapo katika kikosi cha
timu za taifa,” alisema na aliongeza;
“Usajili tuliofanya ni kusajili wachezaji
ambao bado wana mkataba na klabu tu-
liyomchukua kwa kufanya biashara ndio
maana tunatambulisha mchana kama ili-

ana koo

® ® ® Mnyama amtambulisha Okrah huku ujio wa
staa Aziz K1 ukiendelea...

vyo kwa Okrah,” Ahmed.

Kiongozi huyo aliongeza Simba imean-
daa mambo mazuri kwa ajili ya msimu
ujao na maandalizi ya safari ya kuelekea
Ismailia, Misri kuweka kambi yamekami-
lika.

“Simba inatarajiwa kusafiri kesho (leo)
kuelekea Misri kwa ajili ya maandalizi ya
msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara
na michuano ya kimataifa, tukiwa huko
tumejipanga kufanya mazoezi yatakay-
oiimarisha timu yetu na kurudi na kasi,”
Ahmed alisema.

Aliongeza Simba imefanya usajili wake
kwa malengo na matakwa ya benchi la
ufundi na si kwa sababu ya mihemuko ya
wanachama, mashabiki au kushindana na
timu nyingine.

“Huu ni muda wa Simba sasa, baada ya
utambulisho wa mchezaji wetu wa leo
(jana) ambao tutaufanya tukiwa katika
ardhi ya nyumbani ila waliobakia tuta-
watambulisha timu ikiwa Misri,” alisema
Ahmed.

Alieleza wanafahamu ushindani katika
Ligi Kuu Tanzania Bara utaongezeka la-
kini wanabhitaji kufanya vizuri na kufikia
malengo kwenye michuano ya kimataifa
chini ya kocha mpya Mserbia, Zoran
Manojlovic.

“Kuhusu suala la makocha wa makipa
na viungo hilo liko katika mchakato na
timu itakapokuwa Misri kila kitu kitakuwa
vizuri, kupatikana kwa walimu hao kutal-
iongezea nguvu benchi la ufundi,” alise-
ma kiongozi huyo.

Kiungo huyo msimu uliopita akiwa na
Bechem United alicheza mechi 31 aki-
funga mabao 14 na kutengeneza nafasi za
kufunga magoli nane.

Okrah kwa nyakati tofauti amewahi
kuzitumikia timu za Asante Kotoko ya
Ghana, Al Marreikh, Al Hilal (zote za Su-
dan), Smouha FC (Misri) na North East
United (India).

Msemaji wa Yanga, Haji Manara ameen-
delea kusisitiza Aziz Ki ni mali yao na
muda rafiki ukifika atawasili nchini kwa
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ajili ya utambulisho wa ‘kibabe’.

“Ule wakati wa kutangaza usajili wa
mchezaji mkubwa anayekuja klabu kub-
wa Afrika Mashariki na Kati unakaribia,
tunaomba kama wewe sio Mwananchi,
basi ni vyema ukatafuta mchezo mwing-
ine wa kushabikia kabla ya msimu kuan-
za,” alitamba Manara.

Alisema pia wanafuraha kuona beki
wao, Abdallah Shaibu ‘Ninja® amesaini
mkataba mpya wa mwaka mmoja wa kue-
ndelea kubakia klabuni hapo.

Dirisha la usajili litafungwa rasmi ifi-
kapo Agosti 31, mwaka huu, wakati pazia
la Ligi Kuu Tanzania Bara litafunguliwa
Agosti 17, mwaka huu.
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