
MAKALA MAALUMMAKALA MAALUM

Kila watu 
4, mmoja 
ana tatizo 

la akili
UKURASA 2

MICHEZO KABWELA UK.7

TZS. 367,741,460
JACKPOT BABA LAO! 

KWA  TZS. 1000 TU!

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

• Apoteza familia, wazazi na mali zote... Endelea ukurasa 4

www.ippmedia.com

Jumatatu Oktoba 10, 2022  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0581094

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ 0745 700710
The Guardian digital

Tete Kafunja, mwathirika wa adhabu ya kifo aliyenusurika kunyongwa (kushoto), akihojiwa na mwandishi  wetu. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

ACT: Muswada 
Bima Afya 
una shida, 
usitishwe 

Mbu wageuka 
sugu kwa dawa, 
wanauma mchana

Asimulia alivyosota 
miaka 18 akisubiri 
siku ya kunyongwa 

NABI: SUBIRINI DAKIKA 90 SUDAN UK.32

Nunua Sarafu kupitia

UKURASA  3 

RAIS SAMIA ASHTUKA 
MMOMONYOKO MAADILI

MBARONI AKITUHUMIWA 
KUMNG’ATA SIKIO MKEWE

UKURASA WA 2

UKURASA WA 21

RAIS Samia Suluhu Hassan amewataka 
viongozi wa dini kusimamia suala la...

JESHI la Polisi Mkoa wa Songwe linamshi-
kilia Nadi Said (60) kwa tuhuma za...

YALIYOMO

UKURASA 5

NMB YAONGEZA KIWANGO 
MKUPUO MMOJA WA 
MKOPO HADI BIL. 250/-

UKURASA WA 8

UFANISI mkubwa wa kiutendaji ambao 
Benki ya NMB imeupata miaka ya hivi...



Jumatatu Oktoba 10, 20222

habari kitaifa

Askofu KKKT 
aiomba serikali 
kupunguza kodi 
vituo huduma 
Na Adela Madyane, KIGOMA

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanza-
nia (KKKT), Dk. Fredick Shoo, ameiomba serikali 
kuwapunguzia gharama za kodi kwenye vituo 
wanavyotoa huduma za kijamiii ikiwamo shule 
na hospitali ili kueneza injili na kuisaidia jamii.

Alitoa ombi hilo wakati wa sherehe za uzindu-
zi wa Dayosisi ya Ushirika wa Magharibi mkoani 
Kigoma baada ya kanisa hilo kudumu kuwa 
misheni kwa muda wa miaka 40 na kuifanya 
kuwa dayosisi ya 27 pamoja na kumsimika 
askofu mkuu wa dayosisi hiyo.

“Kodi ya ardhi ya kuweka miundombinu 
pamoja na uendeshaji wa vituo vyetu vya kutoa 
huduma ni kubwa, zinatuelemea, tunaomba seri-
kali iweze kupitia upya ili kanisa lisione kama 
adhabu kuendelea kutoa huduma hizo,” alisema.

Askofu Shoo alisema ukatili unaoendelea 
katika jamii unayofanywa na familia, taasisi za 
dini za kiserikali na zisizo za serikali pamoja 
na mtu binafsi ni matokeo ya malezi na makuzi 
ya watoto na kile wanachokiona wanapokuwa 
nyumbani, shuleni na hata kwenye televisheni, 
hivyo ni jukumu la jamii kuwakuza watoto ka-
tika maadili na hofu ya Mungu.

“Ninaiomba jamii kwa pamoja tushirikiane 
kufanya malezi chanya kwa watoto ili kuwa 
na taifa lenye maadili, tusimame kwa pamoja 
kulinda tunu iliyomo ndani ya watoto wetu, 
tusimamie haki na maono yao kama watu wa 
taifa moja, tusiwanyanyase wala kuwafanyia 
ukatili, kwani hata vitabu vya Mungu vimekataa 
kufanyika kwa matendo hayo,” alisema.

Askofu Jackson Mushendwa aliyewekwa 
wakfu kuwa Askofu Mkuu wa Dayosisi ya Ma-
gharibi akisaidiwa na Melikizedeki Kusesa, ali-
wataka wana dayosisi kujituma na kufanya kazi 
ili kujisimamia wenyewe na kuepuka utegemezi 
kutoka dayosisi nyingine.

“Tijizatiti kufanya kazi ili kukidhi mahitaji yetu 
yote muhimu ya chakula, mavazi, elimu, afya na 
malazi bila kunung’unika, tumshudie Kristu kwa 
matendo yanayosadifu, tuepuke kufanya kazi 
goigoi na kula milumilu,” alisema Mushendwa.

Askofu Mushendwa aliwaonya washirika 
kutopenda ushirikina kwa kuwa wapo baadhi ya 
watumishi wa Mungu wenye uwezo wa kum-
wombea mtu.

Waziri anayeshughulikia Ajira, Kazi, Wazee na 
Vijana katika Ofisi ya Waziri Mkuu, Prof. Joyce 
Ndalichako, alisema inawapaswa kutoa map-
endekezo ya kodi zinazowaumiza ili zifanyiwe 
kazi kwa mwaka wa fedha 2023/24.

Rais Samia ashtuka mmomonyoko maadili

Na Mwandishi Wetu

LEO ni kilele cha Siku ya Afya 
ya Akili Duniani huku Tanzania 
inakadiriwa kuwa mtu mmoja 
kati ya wanne anaishi na mata-
tizo ya akili.

Mtaalamu wa Afya ya Akili 
na Mhadhiri wa Chuo Kikuu 
cha  Afya  na Sayansi Shiriki-
shi  cha Muhimbili, Dk. Isaac 
Lema, alibainisha hali hiyo 
wakati wa mkutano na wahariri 
wa vyombo kuhusu masuala ya 
afya ya akili mwishoni mwa wiki 
mkoani Dar es Salaam.

Alikumbusha kuwa matatizo 
ya akili siyo ugonjwa, bali ni hali 
kama kuwa na hofu, mfadhaiko, 
msongo wa mawazo, wasiwasi, 
hasira, mihemko na kila mtu ana 

shida hizo, akisisitiza siyo jambo 
la kuogopa, bali kutibu.

Aliwashauri Watanzania kupi-
ma afya ya akili zao na kusisitiza 
kuwa vipimo na utaalamu upo 
kwa watoa huduma wa afya na 
matatizo hayo yana ufumbuzi na 
yanatibika.

Alisema jambo linalosababi-
sha matatizo hayo ni kuzidiwa 
msongo unaotokana na mambo 
kusongamana na akili kushind-
wa kuhimili au kuyadhibiti.

Dk.  Lema alisema kupima 
na kufahamu afya ya akili ni 
muhimu wakati huu ili kuwa na 
ukamilifu wa michakato na usta-
wi wa akili, mwili na jamii.

Alikumbusha kuwa mara ny-
ingi watu wakiumwa homa, mi-
fupa, kisukari au kichwa wanari-

poti hospitalini na kuanzia sasa 
wanapopata matatizo ya afya ya 
akili kama sonona, hofu, wasiwa-
si, woga, hasira na ukali, waende 
hospitalini.

Akizungumzia vipimo vya 
afya ya akili, alisema watu hawa-
fahamu kuwa vinapatikana na 
kueleza kuwa ni pamoja na ku-
tumia nyenzo mbalimbali kama 
maswali, mahojiano na mazun-
gumzo na  daktari ili kutambua 
hali ya akili ya mgonjwa.

Alishauri ukienda kumwona 
daktari, ni vyema kumwambia 
unataka kupima afya ya akili, ili 
kuchunguza viwango vya mson-
go na sonona vinayoongezeka 
kwa kasi ndani ya jamii.

“Tukifanya hivi tutapunguza 
shida ya matatizo ya akili. Tu-

pime hata mara mbili au tatu 
kwa mwaka. Ugonjwa wa so-
nona uko katika kiwango cha 
juu na una dalili zake, ndiyo 
maana ukimweleza daktari  
anakuchunguza tufahamu ny-
enzo zipo.

“Mtaalamu atakushauri kua-
cha mambo kama unywaji 
pombe kupindukia, atakuelezea 
tiba iwapo ni matatizo ya kun-
yanyaswa, kudhalilishwa na kud-
harauliwa na ikibidi kwenda kwa 
wataalamu wabobezi kuchungu-
zwa zaidi.

“Anaweza kukushauri pia ku-
pumzika, kulala, kufanya mazoe-
zi, hivyo ni vyema kuanzia sasa 
kubadilika na kutafuta tiba ili isi-
fikie watu kuwa na magonjwa ya 
akili,” alisema.

Akizungumzia magonjwa 
ya akili, Dk. Samwel Lindikoki, 
mbobezi wa tiba ya magonjwa 
ya akili katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), alisema kuna 
aina zaidi ya 280 za maradhi ya 
akili na siyo kwamba kuwa na 
ugonjwa ni mtu kufikia hatua ya 
kuokota makopo.

“Matatizo yanaanza utotoni, 
kwa mfano wapo watoto watu-
kutu, watundu wasiotulia. Kuna 
usonji, wakorofi, wanaokula 
magodoro wapelekeni hospitali 
watibiwe,” alisema.

Alitaja hofu na tatizo la wa-
naume kuhofia kupungukiwa 
na nguvu za kiume na kuongeza 
kuwa yote hayo ni matatizo ya 
afya ya akili, hivyo waende kwa 
wataalamu.

Waumini wa dini ya Kiislam, wakiwa katika matembezi maalum ya kuazimisha Maulidi ya Uzawa wa 
Mtume Muhammad (S.A.W), yalioandaliwa na wamiliki wa Kiwanda cha kuzalisha nguo cha Nida Tex-
tile jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Bingwa Muhimbili: Kila watu 4, mmoja ana tatizo afya ya akili

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
wataka viongozi wa dini na waumini 
kusimamia suala la maadili mema 
katika jamii kwa kuwa sasa linaone-
kana kurudi nyuma katika jamii.

Aliagiza hayo jana aliposhiriki 
Baraza la Maulid lililoandaliwa na 
Baraza Kuu la Waislamu Tanzania 
(BAKWATA) Taifa kwenye Ukumbi 
wa Diamond Jubilee jijini Dar es Sa-
laam.

“Maadili haya ni mtetereko uli-
otokea katika taifa letu, kama vion-
gozi, wazazi tulitetereka mahali. Kwa 
hiyo, turudi tukatizame wapi tulite-
tereka. Tufundishane tuongoze wa-
toto wetu wapate maadili,” aliagiza.

Rais aliwataka viongozi hao kuke-
mea vitendo viovu ikiwamo vya ku-
uana, kudhurumiana na kuoneana, 
ambayo vipo katika taifa, akisisitiza 
serikali itafanya kazi kadri inayoweza 
kuvitokomeza.

“Siku kama hizi wafuasi wa dini 
na madhehebu mbalimbali huweka 
kando tofauti au hitilafu zao, na wote 
kuafikiana kuwa na misingi mikuu 
itakayoweka utamaduni wa maisha 
ndani ya dunia yetu,” alisema.

Rais Samia pia aliwataka viongozi 
hao kushirikiana na Wizara ya Afya 
kuelimisha umma kuhusu maradhi 

ya ebola ambayo sasa yameingia 
nchini.

Pia aliyataka madhehebu ya dini 
pamoja jamii kutumia teknolojia 
kuendelea kufundisha watoto dini ili 
kuhakikisha wale wasioweza kuhud-
huria masomo hayo, wajifunze waki-
wa nyumbani. 

“Tujipange vyema kutumia sayansi 
na teknolojia ili tutoe mafundisho 
kwa watoto kwa wakati ule ambao 
watakuwa wametulia majumbali. 
Kwa wale watakaowahi madrasa 
waende madrasa, wakati umebadi-
lika na sisi tubadilike,” Rais Samia 
alisisitiza.

Sheikh Mkuu na Mufti wa Tan-
zania, Dk. Abubakar Zubeir pia ali-
sisitiza umuhimu wa taifa kuwa na 
maadili na tabia njema kwa kuwa 
ndiyo msingi wa maendeleo katika 
jamii.

“Kwa hiyo, taifa lolote, watu wa 
aina yoyote, popote walipo, kama 
hawana tabia njema, wala hawana 
maadili, basi lazima uhesabu pia 
hawana mafanikio,” Mufti alifafanua 
hoja yake.

Katibu Mkuu wa BAKWATA, Al-
haji Nuhu Mruma, alisema baraza 
linaipongeza serikali na vyombo vya 
ulinzi na usalama kwa kuendelea 
kuimarisha amani nchini.

Pia alisema baraza linalaani vi-

tendo visivyo vya kibinadamu vina-
vyoendelea katika jamii na kuitaka 
jamii kufuata matendo yaliyo sahihi 
aliyokuwa akiyasimamia kiongozi wa 
umma wa Kiislamu, Mtume Moham-
mad ili kuishi maisha ya furaha.

“Hivi karibuni katika nchi yetu 
tumekuwa tukiona na kusoma katika 
vyombo vya habari matukio mbalim-
bali kama vile mauaji ya binadamu 
wenzetu kwa visingizio mbalimbali, 
wizi, uvunjaji wa nyumba hususan 
panya road (vijana wahalifu wa mi-
taani), hayo yote hayakubaliki katika 
jamii iliyostaarabika,” alisema.

Alitaja maficho ya uovu huo ni wa-
toto kutohudhuria masomo ya dini 
vizuri kutokana na ufinyu wa muda, 
kwa kuwa muda mwingi wanakuwa 
shuleni, hivyo kukosa elimu ya dini 
ambayo ina maadili mema.

Baraza hilo lilihudhuriwa na vion-
gozi mbalimbali wakiwamo Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa, Spika wa 
Bunge, Dk. Tulia Ackson na wakuu 
wa vyombo vya ulinzi na usalama.

UJIO WA RUTO
Katika hatua nyingine, Rais wa 

Jamhuri ya Kenya William Ruto, jana 
aliwasili nchini kwa ziara ya kikazi ya 
siku mbili na kupokewa na Waziri wa 
Mambo ya Nje ya Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki, Dk. Stergomena Tax. 



Jumatatu Oktoba 10, 2022 3

habari kitaifa

ACT: Muswada Bima ya Afya kwa Wote usitishwe 
Na Maulid Mmbaga

CHAMA cha ACT-Wazalendo 
kimependekeza kusitishwa kwa 
Muswada wa Sheria ya Bima ya 
Afya kwa Wote, kikitoa sababu 
kwamba una upungufu mwingi 
na utaongeza idadi ya wanacha-
ma kabla ya kutatua matatizo 
yaliyokwamisha mfuko husika.

Msemaji wa Sekta ya Hifadhi 
ya Jamii wa chama hicho, Mwa-
naisha Mndeme alitoa angalizo 
hilo jana mkoani Dar es Salaam 
alipokutana na waandishi wa 
habari, akisisitiza kuwa chama 
chao kimebaini muswada huo 
haulengi kutatua matatizo yali-
yoko.

Muswada huo uliwalishwa 
bungeni Septemba 23, mwaka 
huu na unatarajiwa kusomwa 
kwa mara ya pili, kujadiliwa na 
hata kupitishwa katika mkuta-
no unaofuata wa Bunge.

Alisema muswada huo 
umeeleza adhabu zitakazo-
tolewa kwa watumiaji na watoa 
huduma watakaokiuka Sheria 
ya Bima ya Afya kwa Wote, la-
kini haujaelezea udhibiti wa 
ubadhirifu wa fedha za mfuko 
wa bima kupitia mamlaka za 
serikali.

Mndeme alisema muswada 

huo umeipa serikali kupitia kwa 
waziri mwenye dhamana mam-
laka yatakayoingilia majukumu 
ya mamlaka ya usimamizi wa 
bima, akieleza kwamba una-
chochea mwendelezo wa uba-
dhirifu wa fedha za mifuko ya 
hifadhi za jamii ulioanza miaka 
ya nyuma.

Aliongeza kuwa muswada 
huo umeweka vigezo vya ku-
pata leseni, pasi ya kusafiria, 
kitambulisho cha taifa, laini za 
simu hadi uwe na kadi ya bima 
ya afya, huku akieleza kwamba 
utaratibu huo unawanyima wa-
nanchi uhuru na haki yao ya 
msingi ya kupata huduma hizo 
ambazo tayari wanazilipia kupi-
tia kodi na tozo mbalimbali.

Alikumbusha kuwa katika 
maelezo ya Waziri wa Afya, 
Ummy Mwalimu, watu wasio 
na uwezo watatambuliwa kupi-
tia taarifa za uanachama wa 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF), akidai kuwa utaratibu 
huo hautajumuisha watu wengi 
zaidi wenye kipato kidogo kwe-
nye sekta isiyo rasmi wasio na 
vigezo vya kunufaika na TASAF.

Alisema muswada huo pia 
haujagusa kichocheo cha 
ongezeko la gharama za dawa, 
vifaa tiba na vipimo ambao un-

aamuliwa na soko la dawa.
Hivyo, alipendekeza kuwa 

kila mwananchi mwenye ajira 
rasmi na kukatwa michango 
ya hifadhi ya jamii, apate fao 
la matibabu, kwamba mifuko 
ya NSSF na PSSSF, ambayo 
mwajiriwa ana mchango wake, 
upeleke moja ya tano (1/5) ya 
mchango wa mwajiriwa katika 
skimu ya bima ya afya.

Pia alishauri kila mwananchi 
aliyejiajiri kwenye sekta ya 
kilimo, biashara au shughuli ny-
ingine yoyote na ni mwanacha-
ma wa hiari katika mfuko wa 
hifadhi ya jamii anayechangia 
kiwango cha chini cha mchan-
go wa mwezi Sh. 30,000, 
achangiwe na serikali theluthi 
ya mchango kila mwezi.

“Hii itakuwa kivutio kwa 
watu walio kwenye sekta isiyo 
rasmi kujiunga kwenye mfuko 
wa hifadhi ya jamii na kupata 
bima ya afya, NSSF iwasilishe 
kwa skimu ya bima ya afya 1/5 
ya mchango huu kila mwezi 
kwa ajili ya fao la matibabu la 
mwanachama.

“Mapendekezo ya serikali ka-
tika muswada ni kuwa mwana-
chama atatakiwa kuchangia Sh. 
340,000 kwa mwaka kwenye 
mfuko wa afya kwa ajili ya mat-

Polisi walivyomnasa  
kidigitali mtuhumiwa 
wizi wa watoto
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

JESHI la Polisi mkoani Ruvuma kwa 
kushirikiana na askari wa kitengo cha 
uhalifu wa kimtandao wamemkamata 
mfanyabiashara Merry Duwe (40), 
mkazi wa Mwengemshindo, Manispaa 
ya Songea akiwa na watoto wawili wa-
naodaiwa kuibwa Oktoba 4, mwaka huu, 
Salasala jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana, Kamanda wa Polisi Mkoa wa Ru-
vuma, Michael Chilya, alisema walim-
kamata Oktoba 8 eneo la Kijiji cha Litola 
wilayani Namtumbo ambako alikuwa na 
watoto hao wenye jinsi ya kike na kiume.

Alifafanua kuwa Oktoba 4, mwaka 
huu, eneo la Salasala jijijni Dar es Sa-
laam, mtuhumiwa alikwenda nyumbani 
kwa Zenatha Majaliwa, mama wa watoto 
walioibwa na kumkuta mume wake am-
baye alimwomba hifadhi ya kulala na 
kumruhusu.

Alisema siku iliyofuata, asubuhi 
baba wa watoto hao alikwenda kazini 
na kuwaacha na binti wa kazi, kitendo 
kilichompa nafasi mtuhumiwa kuwa-
chukua watoto hao kwa kuwadanganya 
kuwa anakwenda kuwanunulia pipi na 
kutokomea nao kwa usafiri wa bajaji.

Alisema baadaye alishuka kituo kili-
chofuata na kupanda daladala hadi 
Ubungo ambako inadaiwa alipata usafiri 
wa lori uliowafikisha Morogoro.

Kamanda Chilya alisema mtuhumiwa 
baadaye alipata usafiri mwingine wa 

basi kutoka Morogoro hadi Iringa na 
kupanda gari lingine la abiria ambalo 
liliwafikisha Njombe Mjini na kupata 
usafiri mwingine hadi Songea.

Alifafanua kuwa baada ya Jeshi la Poli-
si kupata taarifa ya kuibwa kwa watoto 
hao, lilianza juhudi za kuwatafuta.

Alisema kuwa baadaye jitihada zili-
fanyika kwa ushirikiano kati ya aska-
ri polisi wa kitengo cha uhalifu wa 
kimtandao, Polisi Ruvuma pamoja waza-
zi wa watoto na kufanikisha kumkamata 
mtuhumiwa akiwa na watoto hao am-
bao walikutwa wakiwa katika hali nzuri, 
japo wanaendelea kufanyiwa uchunguzi 
zaidi wa afya zao.

Mama mzazi wa watoto hao, akizun-
gumza na Nipashe jana, alisema mtuhu-
miwa kabla ya kuwaiba wanawe, aliku-
wa na uhusiano naye katika shughuli za 
biashara.

Alisema kuwa Oktoba 4, mwaka huu, 
asubuhi mtuhumiwa Merry aliwaiba wa-
toto na kutokomea nao kusikojulikana 
na baadaye alipigiwa simu kuwa watoto 
wote wawili anao na hawezi kuwarudi-
sha mpaka alipwe fedha zake, jambo 
ambalo lilimlazimu aendelee kumtafuta 
licha ya kuwa tayari alikuwa ameshatoa 
taarifa polisi kuhusu kuibwa kwa watoto 
wake.

Zenatha alilishukuru Jeshi la Polisi 
kwa jitihada walizozifanya za kufani-
kisha kuwapata watoto wake wakiwa 
salama kwa kuwa alishakata tamaa ku-
wapata.

ibabu pekee na serikali haichangii 
chochote. 

“Mtu yeyote ambaye ni mnufaika 
wa TASAF alipiwe mchango wake 
kwa hifadhi ya jamii na serikali moja 
kwa moja kwenye NSSF kwa asilimia 
100,” alishauri.

Pia alishauri kuwa mfuko wa hi-
fadhi ya jamii uanzishe fao maalum 
la kuwawezesha kuzalisha kipato ili 
kufikia kundi la kuchangiwa theluthi 
tu.

Vilevile, alipendekeza kuwa Mam-
laka ya Usimamizi wa Sekta ya Hifa-
dhi ya Jamii (SSRA) isimamie na ku-
dhibiti skimu ya bima ya afya badala 
ya Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
(TIRA) kama ilivyo sasa.

Alisema endapo hayo yatazin-
gatiwa, chama hicho kina uhakika 
kila Mtanzania mwenye umri zaidi 
ya miaka 18 atakuwa na bima ya afya 
kama fao miongoni mwa mafao ya 
mfumo wa hifadhi ya jamii nchini.

Tiba shufaa kuimarishwa 
Na Jenifer Gilla

MGANGA Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Dk. Said Mfaume, amesema 
wanatarajia kuboresha huduma ya tiba 
shufaa kwa kuendeleza rasilimali watu, 
ili kuwapunguzia maumivu watu we-
nye magonjwa ya muda mrefu.
Aliyasema hayo mwishoni mwa wiki 

wakati akifungua mdahalo wa kisay-
ansi wa tiba shufaa uliofanyika katika 
Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirik-
ishi cha Muhimbili (MUHAS), ukiandal-
iwa na Chama cha Madaktari wa Tiba 
Shufaa wa Afya ya Jamii (EAPCON).
Dk. Mfaume aliwataka viongozi wa 

kisiasa na wadau wote Mkoa wa Dar 
es Salaam kushirikiana kuhamasisha 
umuhimu wa kutoa huduma hiyo, ili 
iwe sehemu ya majukumu ya kila siku 
ya jamii.
“Ninataka Dar es Salaam iwe mfano, 

inawezekana wenzetu wakawa wana-
sita lakini kama tukifanya vizuri, in-
aweza kuwa chachu ya maboresho ya 
sera,” alisema Dk. Mfaume.
Pia alisisitiza umuhimu wa eneo hilo 

kufanyiwa uchunguzi na kutolewa 
machapisho ili kuwapo takwimu zina-
zoonyesha ukubwa wa tatizo pamoja 
na kuboreshwa mifumo ya utoaji wa 
taarifa. “Tunaposema watu wengi ha-
wajafikiwa na huduma ya tiba shufaa, 
tujue ukubwa wa tatizo ukoje kwa Dar 
es Salaam. Jambo la kuwa na takwimu 
ni la muhimu sana. Na naamini wizara 
inaweza ikajifunza na kufanya kwa 
mikoa mingine,” alisema.
Aliongeza kuwa ofisi yake iko tayari 

kushirikiana na wadau hao ikiwamo 
viongozi wa dini na vyama vya wa-
zee, ili kuhakikisha jamii inakuwa na 
uelewa wa kutosha kuhusu utoaji wa 
huduma hiyo muhimu.
Mwenyekiti wa EAPCON, Dk. Frank 

Manase, alisema waliandaa mdahalo 
huo ili kuwakumbuka watu wanaotoa 
huduma hiyo na kujadili namna ya 
kuboresha, kuwasaidia watu wenye 
maumivu ya muda mrefu.
“Tiba shufaa ni tasnia ya utabibu am-

bayo kazi yake kubwa ni kuwaondolea 
maumivu wagonjwa. Maumivu haya ni 
kama ya kimwili, kijamii hata kiimani, 
mfano mtoto anapomhudumia baba 
yake wakati mila hairuhusu, huyu baba 
anapata maumivu,” alifafanua Dk. Ma-
nase.
Mkurugenzi wa Programu ya Afya, 

Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Dk. Paul Mmbando, alisema 
watoa huduma wamekuwa wakiongeza 
maumivu kwa wagonjwa hao kutokana 
na namna wanavyowahudumia.
Alisema hali hiyo inasababisha wag-

onjwa kukata tamaa na mioyo yao kufa 
kwa sababu ya maumivu mara mbili 
wanayoyapitia.
Alisema kuna taasisi 100 pekee nchini 

zinazotoa tiba shufaa na kusababisha 
wagonjwa na wazee wengi wanay-
oihitaji huduma hiyo kutoipata na 
hivyo kufa wakiwa katika maumivu 
makubwa.
Kwa mujibu wa Shirika la Afya Ulim-

wenguni (WHO), watu milioni 58 wana-
hitaji huduma hiyo huku wanaoipata ni 
asilimia 14 pekee.
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Simulizi ya kusisimua aliyesota jela
miaka 18 kwa mauaji ya kusingiziwa
Na Mwandishi Wetu	

L
EO ni Siku ya Kupinga Adhabu ya Kifo 
Duniani, ambayo kwa Tanzania hu-
tolewa dhidi ya watu wanaokutwa na 
hatia na Mahakama Kuu ya Tanzania, 

huku baadhi wakijikuta kwenye adhabu hiyo 
kwa kutotenda kosa husika.

Tete Kafunja (66) ni mfungwa aliyehukumi-
wa kunyongwa na kunusurika baada ya kukaa 
gerezani kwa miaka 18 kwa uonevu.

Sasa anamwomba Rais Samia Suluhu Has-
san katika utawala wake kutotia saini hati ya 
kifo ili kuwanusuru watu wengi wasio na hatia 
kunyongwa.

Alihukumiwa kunyongwa akiwa na umri 
wa miaka 34 na ni mtoto pekee kwenye fa-
milia yake. Alipoachiwa huru alikwenda kiji-
jini kwao Ileje na kukuta wazazi wake wame-
shafariki dunia na mashamba yao yameuzwa 
kwa kuwa walijua amehukumiwa kunyongwa 
na asingerejea tena kijijini huko.

Mpaka leo hajafanikiwa kukutana na 
mkewe na watoto wake wawili, jambo ana-
losema linamuumiza moyoni.

Kafunja anaiomba serikali kurekebisha she-
ria na kutoa hukumu ya kifungo cha maisha 
kwa wote watakaopatikana na kesi za mauaji 
ili kunusuru roho za watu wasio na hatia na 
kuwawezesha kukata rufani.

Katika mahojiano na Mkurugenzi Mtendaji 
wa Shirika la Vyombo vya Habari kwa Maen-
deleo ya Jamii (TAMCODE), Rose Mwalongo, 
hivi karibuni kuelekea maadhimisho ya Siku 
ya Kupinga Adhabu ya Kifo Duniani inayoa-
dhimishwa kila mwaka Oktoba 10, Kafunja 
anasimulia maisha yake kabla ya kukamatwa, 
alivyokamatwa, alivyohukumiwa na kusihi 
gerezani na namna alivyotoka kwa msamaha.

Akisimulia tukio hilo, Kafunja anasema ali-
kuwa mfanyabiashara wa baa eneo la Manz-
ese mkoani Dar es Salaam iliyoitwa Mary.

“Mnamo mwaka 1990 nilikuwa kwenye 
biashara yangu ndipo polisi walipokuja na 
kuniuliza kama nilifahamu mtu ambaye 
nilimjua kama Kidevu, wakanijuza kuwa 
anaomba kuwekewa dhamana na nilikubali.  
Cha ajabu nilipofika kituoni, nilishikwa na 
kuwekwa ndani na polisi waliniambia kuwa 
Kidevu amesema nilikuwa nimehusika kwe-
nye mauaji ya Geofrey Shambarai na kwamba 
nilikimbia na silaha iliyotumika kwa mauaji,” 
anasimulia Kafunja.

Alipoulizwa ni jinsi gani alijisikia jaji ali-
potamka adhabu ya kifo dhidi yake, Kafunja 
alisema, “Ilikuwa ni jinamizi.  Niliishiwa nguvu 
na nikashindwa kutembea huku nguo zangu 
zikilowa kutokana na jasho.  Lilikuwa jambo 
zito na gumu hasa nilipofikiria kuwa maisha 
yangu yalikuwa yanaenda kukatizwa kwa 
jambo ambalo sikuwahi kuhusika,” anasim-
ulia Kafunja.  

Kwa mjibu wa Kafunja, Desemba 1990 wa-
husika wa mauaji ya Geofrey Shambarai wa-
likamatwa na polisi ambao walikiri kuhusika, 
lakini wakakana kabisa kumfahamu Kafunja.

Akisimulia hali ilivyo kwenye gereza la wa-
naosubiria kunyongwa, Kafunja anasema kila 
mlango unapofunguliwa alihisi ulikuwa ume-
fika muda wa kumchukua kwenda kunyong-
wa na kila anapokaa anawaza namna kifo 
chake kitakavyokuwa, hali ambayo anasema 
ni ngumu kisaikolojia.

Licha ya wahusika kukamatwa, Kafunja 
hakuachiwa na kumlazimu kuchukua uamuzi 
mgumu ili kushinikiza kuachiliwa kwa kuwa 

lApoteza familia, wazazi, mali zote zauzwa

moyoni mwake alijua hajafanya kosa hilo.
“Niliamua kugoma kula kwani niliona ni 

bora kufa kwa njaa kulikoni kufa kwa ajili 
ya mauaji ambayo sikuyafanya. Kifupi ni-
likata tamaa ya kuishi na kuamua nife tu 
na njaa kuliko kunyongwa,” anasimulia 
Kafunja.  

Ilipofikia siku ya saba ya mfungo wake, 
hali ilikuwa mbaya sana, jambo liliwafan-
ya maofisa magereza wa Gereza la Isanga 
mkoani Dodoma alikokuwa amewekwa, 
kuomba wafungwa wengine wambebe na 
kumpeleka hospitalini ambako alionge-
zwa maji mwilini.

Licha ya kuendelea na matibabu, msi-
mamo wake ulikuwa pale pale kwa kuwa 
alitaka rufani yake isikilizwe ili apate haki 
katika mahakama ya juu zaidi.

“Siku chache baadaye, nililetewa nyara-
ka za rufani kisha nikasafirishwa kwenda 
Dar es Salaam, Mwaka 2008 rufani yetu 
ilianza kusikilizwa mwezi wa tisa.  Nilipofi-
ka mahakamani nilishtuka sana baada ya 
kuambiwa kuwa wakili wangu alikuwa 
amefariki dunia na nikaanza kuhisi ku-
kata tamaa zaidi, lakini nikajuzwa kuwa 
yupo mwakilishi mwingine ambaye alini-
uliza kama ninasali na nikajibu ndiyo,” 
anasimulia Kafunja.

Baada ya ushahidi kuwasilishwa, Ma-
jaji wa Mahakama ya Rufani walishangaa 
kuona Kafunja alikuwa pale huku watuhu-
miwa halisi wakiwa wanajulikana na wal-
imeshakiri kuhusika na mauaji hayo. 

Anasema hakuamini baada ya mahaka-
ma hiyo kumwachia huru. “Naikumbuka 
Oktoba 10 mwaka 2008, niliachiwa huru 
na kwenda gerezani kuwaaga wenzangu 
niliokaa nao kwa muda mrefu, nikawatia 
moyo wasikate tamaa kwa kuwa inaweze-
kana.”

APOTEZA FAMILIA, MALI 
Kafunja anasema miaka 18 aliyokaa 

gerezani amepoteza familia yake na hadi 
sasa hajafanikiwa kuonana na mkewe na 
watoto wake wawili, yote ikiwa ni makosa 
yaliyofanywa na binadamu kumharibia 
maisha yake.

“Mara ya mwisho kumwona mke wangu 
na watoto ilikuwa ni mwaka 1993.  Nilipo-
toka gerezani nikaenda nyumbani kwetu 
Ileje, nikakuta wazazi wangu walishafariki 
wakati nipo gerezani.  Mimi nilikuwa ndi-
ye mtoto wa pekee, nilikuta ardhi ya fa-
milia imeuzwa kwa madai nilikuwa nime-
shanyongwa,” anasema Kafunja.

MAISHA YA SASA
Mzee huyo anasema alipotoka gerezani 

alipata mke mwingine wakawa wanaishi 
pamoja wakabarikiwa mtoto mmoja, lak-
ini baadaye mke aliondoka kwenda kuishi 
kwingine na sasa amebaki na mwanawe 
mwenye umri wa miaka sita.

Anasema anaishi kwa kufanya vibarua 
sehemu mbalimbali, lakini hapati kipato 
kinachotosheleza na kuwaomba wasa-
maria wema kumsaidia kupata mahali pa 
kuishi kwa kuwa alipo sasa amehifadhiwa 
kwa mtu.

“Nilikwenda lililokuwa eneo langu la 
biashara nikakuta pamebaki kuwa jengo 
chakavu na mmiliki alishafariki dunia, 
ninatamani kurudi kwenye biashara, la-
kini sina mtaji wala uwezo wowote. Nilivy-
oachiwa niliambulia kupewa nauli ya Sh. 
1,000 tu kunifikisha nyumbani,” anasema.

JAJI MSTAAFU ANENA
Ushauri wa Kafunja unakuja ikiwa ni 

miezi michache tangu Jaji mstaafu wa Ma-
hakama ya Rufani, Engera Kileo, aishauri 
serikali kufuta adhabu ya kifo kutokana 
na kutompa nafasi mkosaji kujirekebisha 
na kwamba mahakama zinaweza kufanya 
au hufanya makosa wakati mwingine.

Anasema ipo hatari ya kufanya makosa 
ya kibinadamu yanayoweza kusababisha 
wasio na hatia kunyongwa.

Jaji huyo anayejulikana kwa msimamo 
wake wa kupinga matumizi ya adhabu ya 
kifo, alisema ipo haja serikali kutoa kifun-
go cha maisha kama mbadala wa adhabu 
ya kifo, ili kukwepa kufanya makosa ya 
watu wasio na hatia kulipia makosa am-
bayo hawajafanya.

MWANASHERIA ANENA
Wakili Fulgence Massawe anasema 

mfumo wa sheria kwenye makosa kama 
hayo haupo wazi kwa mtu kudai fidia na 
una utaratibu mgumu, unapodai lazima 
useme ni nani kakushtaki.

“Marekani wana mfumo wa kulipa fidia, 
wanalipa hadi dola milioni moja kwa mtu 
aliyehukumiwa kimakosa wanalipa kido-
go kidogo, wanajua madhara ya adhabu 
hiyo ni kubwa, lakini mfumo wetu hauna 
namna ya kutoa fidia kwa huyu mtu am-
eteseka muda mrefu,” alisema.

Massawe anasema siyo kwenye makosa 
hayo tu bali yenye adhabu kubwa kesi zin-
achukua muda mrefu hata miaka mitano, 
saba na halafu inaonekana mtu hana hatia 
anaachiwa, na hakuna mfumo rasmi wa 
kudai haki ya kupotezewa muda. 

Tanzania bado ina sheria ya unyon-
gaji na mtu wa mwisho kunyongwa 
nchini ilikuwa mwaka 1994. Takwimu 
kutoka Kamisheni ya Haki za Binadamu  
Tanzania inaonesha kuwa kati ya watu 
2,478 waliohukumiwa kunyongwa hadi 
kufa kufikia mwaka 2010, ni watu 232 
waliotekelezewa hukumu hiyo sawa na 
asilimia 9.39.

Ukihitaji kumsaidia Tete Kafunja 
tafadhali wasiliana naye kwa namba 
hizi 0713-332-794 au 0783-177-480.

Tete Kafunja, mwathirika wa adhabu ya kifo aliyenusurika kunyongwa (kushoto), akiwa katika mahojiano na mwandishi wetu.
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‘Mbu wamejenga usugu kemikali za kuwadhibiti’
Na Grace Gurisha 

KIWANDA cha Uzalishaji wa 
Viuadudu Tanzania (TBPL) 
kimesema mbu wamejenga 
usugu dhidi ya kemikali, jambo 
linalofanya wazoee na hivyo ke-
mikali hizo kutowaua.

Kimesema pia mbu wame-
badilisha tabia ya kung’ata, 
badala ya usiku, anang’ata jioni 
na asubuhi na muda unaotu-
mika mtu kuwa kwenye chan-
darua ni mdogo kutokana na 
tabia zao kubadilika.

Meneja Uzalishaji wa kiwan-
da hicho, Gasper Philip, alisema 
hayo katika maonesho ya tatu 
Viwanda, Biashara na Uwekezaji 
yanayofanyika Kibaha, mkoani 
Pwani.

Alisema dawa inaweza ku-
nyunyizwa na mbu wachache 
wakafa wengine wakaanguka, 

baadaye wakapata fahamu na 
kuamka, kwenye mfumo wao 
wa vinasaba umeshajenga 
usugu ambao kemikali haziwezi 
kuwaathiri tena.

Alisema kutokana na tabia 
hizo zao kubadilika aliyekuwa 
mwenezaji mkubwa wa malaria 
(Anophelese) sasa ameibuka 
mwingine Anofelesi aladiesisi, 
ambaye haishi ndani ya nyum-
ba mara nyingi.

“Kwa hiyo teknolojia ya vi-
uadudu inatusaidia kupambana 
na chanzo cha mbu ambacho 
ni viluilui kwa sababu haviwezi 
kubadilisha tabia, ni kama sa-
maki maisha yake yote ni kwe-
nye maji hadi abadilike awe 
mbu baadaye awe mbu kamili,” 
alisema Philip. 

Alisema njia pekee ya kum-
wangamiza ni kuua mayai na vi-
luilui vyote na kuwa na uhakika 

Kampeni kuzuia 
ebola nyumba  
kwa nyumba
Na Mary Geofrey,  
KAGERA

KAMPENI ya kudhibiti 
tishio la mlipuko wa 
ugonjwa wa ebola nchini 
katika Mkoa wa Kagera 
imeanza kufanyika ny-
umba kwa nyumba, mtaa 
kwa mtaa na nyumba za 
kulala wageni ili kufiki-
sha elimu kwa wananchi.

Kaimu Mkurugenzi wa 
Idara ya Kinga Kitengo 
cha Elimu ya Afya 
kwa Umma, Dk. Amma 
Kasangala, jana alianza 
kampeni hiyo akiwa 
ameambatana na maofisa 
wa afya na viongozi wa 
mtaa kutoa elimu hiyo 
wilayani Misenyi mkoani 
humo.

Akiwa katika soko la 
Bunazi lililoko Wilaya 
ya Misenyi, Dk. Amma 
alisema kampeni hiyo 
ina ushawishi mkubwa 
kwa sababu wanawafikia 
walioko kwenye shughuli 
zao na nyumbani.

“Hakuna kulala, serikali 
haitalala hadi hapo nchi 
jirani itakapotuhakikishia 
imeudhibiti ugonjwa huu.

“Tutaendelea na kasi 
hii, tutashambulia kila 
mahali, nyumba za 
wageni chumba kwa 
chumba, wageni wanain-
gia na kutoka wapate 
elimu ya kujikinga na 
ebola na tutashambulia 
mitaani, nyumba hadi ny-
umba na mtu hadi mtu,” 
alisisitiza.

Dk. Amma alisema 
tayari wametoa maagizo 
kwenye nyumba zote za 
wageni kuzingatia afua 

za afya kwa kuweka 
sabuni, maji tiririka na 
kuwapima joto wageni 
wote wanaoingia.

“Tumewaelimisha 
na kama kuna mgeni 
anahisiwa, basi wapige 
simu namba 199 am-
bayo ni bure na kutoa 
taarifa na wataalamu 
wetu watachukua hatua 
kwa haraka,” alisema Dk. 
Amma.

Alisema kampeni 
hiyo inaendelea pia 
kwa kutumia magari ya 
matangazo kuzunguka 
katika halmashauri zote 
za mkoa huo, mipakani 
na maeneo ambako wa-
nanchi hawawezi  
kupata taarifa kwa 
urahisi.

Dk. Amma aligawa 
vipeperushi vyenye 
ujumbe mbalimbali za 
dalili za ugonjwa wa 
ebola na namna ya ku-
jikinga.

Akiwa katika kampeni 
hiyo, aligawa vizibao 
vyenye ujumbe wa 
kujikinga na ebola kwa 
madereva wa bodaboda 
katika soko la Bunazi, 
wilayani Misenyi.

Aligawa pia vipepe-
rushi na flashi zenye 
ujumbe maalum wa 
kujikinga na ugonjwa huo 
kwa wafanyabiashara 
na wananchi waliofika 
kununua mahitaji katika 
soko hilo.

Dk. Amma alisema seri-
kali imeendea kuweka 
nguvu kubwa mkoani 
humo kutokana na mkoa 
huo kuingiliana kwa ka-
ribu na nchi ya Uganda.

wa kumaliza uzao wa mbu.
“Huyu mbu anayeruka kwa siku 21 

hadi 30 atakufa au tutaweza kupam-
bana naye kwa njia nyingine ambazo 
zinatumika kama unyunyuziaji wa 
dawa ukoko pamoja na vyandarua, 
lakini tunakuwa tumeshauangamiza 
uzao wa mbu,” alisema.

Alisema lengo kubwa la viuadudu 
ni katika mapambano dhidi ya malar-
ia na magonjwa mengine yanayosam-
bazwa na mbu kwa sababu haviui vi-

luivuli vya malaria pekee pia vya mbu 
wanaosambaza magonjwa mengine.

“Magonjwa kama dengue, ma-
tende na mabusha, zika, chipungu-
nya na mengine yanayosambazwa na 
mbu, hivyo tunakuwa tumepambana 
na mbu kwa kuangamiza magonjwa 
ambayo yalikuwa yanatusumbua 
katika jamii kwa kipindi cha muda 
mrefu,” alisema.

Alisema viuadudu ni teknolojia 
salama, imeanza miaka mingi, iliku-

wa inatumika kemikali kuangamiza 
mazalia ya mbu pamoja na mbu, laki-
ni baadaye iligundulika zinaleta mad-
hara kwa viumbe vingine pamoja 
binadamu na mazingira.

Pia alisema kiwanda hicho kilian-
zishwa na serikali mahususi kwa ajili 
ya kuondoa ugonjwa wa malaria, ki-
nazalisha bidhaa za kibailojia zisizo-
tumia kemikali bali viumbe hai wa-
naoitwa bakteria ambao ni rafiki na 
wamethibitishwa kisayansi.



Jumatatu Oktoba 10, 20226

MAONI & UCHAMBUZI

WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye michuano ya kimataifa, Yanga, 
Azam na Kipanga FC, Jumamosi iliyopita walipata matokeo yasiyo-
furahisha katika mechi zao za kwanza za Raundi ya Kwanza ya Ligi 
ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika wakiwa katika viwanja 
tofauti ndani na nje ya nchi.

Yanga inayoiwakilisha nchi kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, iliikaribisha Al Hilal ya Sudan katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam na mechi kumalizika kwa sare ya bao 1-1, hivyo 
inahitaji ushindi ama sare yoyote ya kuanzia mabao mawili ili kutinga 
hatua ya makundi.

Kwa upande wa Azam FC, ikiwa ugenini nchini Libya, ilikumbana na 
kipigo kikubwa cha mabao 3-0 dhidi ya Al Akhdar kwenye mechi ya 
kwanza ya Kombe la Shirikisho Afrika, hivyo kuwa na mlima mrefu wa 
‘kupindua meza’ katika mchezo wa marudiano mwishoni mwa wiki 
hii utakaopigwa Uwanja wa Azam Complex uliopo Chamazi, Dar es 
Salaam. Ushindi wa mabao 4-0 na kuendelea, ndio utakaoiwezesha 
Azam kusonga mbele kwenye michuano hiyo, wakati Kipanga FC ya 
Zanzibar iliyoikaribisha Club Africain ya Tunisia katika Uwanja wa 
Amaan visiwani humo, yenyewe ikilazimishwa sare tasa, hivyo ushin-
di wowote ama sare yoyote ya mabao itaiwezesha kusonga mbele 
kwenye hatua inayofuata ya kinyang’anyiro hicho.

Wawakilishi wengine kwenye michuano hiyo ya kimataifa kwa nga-
zi ya klabu ni Simba, ambayo jana jioni ilikuwa ugenini nchini Angola 
ikipepetana dhidi ya Primeiro de Agosto kwenye mechi ya Raundi ya 
Kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika kabla ya kurudiana Jumapili wiki 
hii katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Hivyo, ingawa matokeo kwa Yanga, Azam na Kipanga hayakuwa 
rafiki sana, bado tunaamini hakuna kinachoshindikana katika mchezo 
wa soka na lolote linaweza kutokea kwa wawakilishi wetu hao kupata 
matokeo chanya zaidi na kusonga mbele.

Tunatambua mashabiki wengi hususan ni wa timu hizo na Watan-
zania kwa ujumla, wamekata tamaa wakiamini ni vigumu hususan 
kwa Yanga na Kipanga kwenda ugenini na kupata matokeo, lakini kwa 
Azam kuweza kupindua meza kwa kushinda zaidi ya mabao matatu 
katika mechi ya marudiano hapa nchini.

Lakini sisi tunaamini, kinachotakiwa ni maandalizi makubwa ndani 
ya wiki hii, kwa makocha kutazama wapi walifanya makosa dakika 90 
za kwanza na kuyatafutia ufumbuzi lakini wakitumia muda vizuri kwa 
kuwajenga wachezaji kisaikolojia kwa kuwaaminisha inawezekana 
kupata matokeo ugenini na hata kwa Azam kushinda nyumbani kwa 
idadi kubwa ya mabao.

Kikubwa kinachotakiwa ni kuwaonya wachezaji kutobeba kile kina-
chojadiliwa na mashabiki kwenye mitandao ya kijamii na vyombo 
vingine vya habari, ambavyo vinawakatisha tamaa wakiamini kwam-
ba tayari timu zao zimeshatolewa.

Nipashe tunatambua mpira wa miguu una matokeo matatu ambayo 
yanaweza kupatikana popote iwe uwanja wa nyumbani ama ugenini 
ambayo ni kushinda, kushindwa na sare, lakini ni mchezo wa makosa 
na anayekosea huadhibiwa.

Kwa mantiki hiyo, kama Al Hilal iliweza kupata sare Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, hata Yanga ikijipanga na kuweka kando kelele na vifijo 
vya mashabiki wa wapinzani wao ugenini, inawezekana kabisa kupata 
matokeo na kutinga hatua ya makundi.

Lakini, kwa Azam FC, hilo linawezekana kwani itakuwa nyumbani 
dhidi ya Al Akhdar na yenyewe ikifaidika na mashabiki wake na uzoe-
fu wao mkubwa katika uwanja wake wa Azam Complex ukiwabeba, 
hali kadhalika kwa Kipanga ambayo ililazimishwa sare tasa dhidi ya 
Club Africain, kwani itakuwa na faida zaidi endapo ikijitahidi kupata 
bao la ugenini kwa kuwa sare yoyote itaifanya kusonga mbele na ku-
subiri kupangiwa timu moja kutoka zitakazotolewa kwenye raundi ya 
Kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika ili kucheza mechi ya mtoano ku-
wania kufuzu hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho.

Yanga, Azam siyo mwisho hadi ifike mwisho

 Muungwana Lazima Nilonge

Wawakilishi michuano CAF 
inawezekana 90 za mwisho
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ILIKUWA mwaka 1979, Simba ikiwa inaiwakili-
sha nchi kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, wakati huo ikiitwa Klabu Bingwa Afrika.

Ilipangwa kucheza dhidi ya Mufulira Wander-
ers ya Zambia, ambayo ilikuwa kwenye kiwango 
cha hali ya juu wakati huo kimpira kuanzia timu 
yenyewe pamoja na kikosi chao cha timu ya taifa.

Ikiwa na wachezaji wengi wanaochezea timu 
ya taifa, timu hiyo ilifika nchini Tanzania kucheza 
na Simba Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam 
(sasa Uhuru).

Kwenye mechi hiyo Simba ilipokea kipigo cha 
mabao 4-0 na ilitakiwa kwenda nchini Zambia 
kwa ajili ya mechi ya marudiano wiki mbili zijazo. 
Ikumbukwe kuwa wakati huo michuano ya ki-
mataifa ilichezwa kila baada ya wiki mbili, mechi 
ya nyumbani na ugenini kutokana na miundom-
binu na usafiri wakati ule.

Kila mmoja alikata tamaa. Siyo viongozi, wana-
chama na mashabiki wa Simba, lakini hata wa-
tangazaji wa Redio Tanzania Dar es Salaam (RTD) 
ambao walitakiwa kwenda kutangaza mechi hiyo 
moja kwa moja, hawakujisumbua.

Ni kama kila kitu kilisambaratika. Hata 
wachezaji walikata tamaa, baadhi yao wakaondo-
ka kwenda nchini Oman kucheza soka la kulipwa.

Siku zilipokaribia, viongozi wachache wa klabu 
walikusanya wachezaji wakawaweka kambini 
kwa ajili ya mechi ya marudiano. Hakuna aliye-
ingia tena gharama ya usafiri wa ndege. Badala 
yake serikali iligharamia kwa kutoa behewa moja 
la treni ya TAZARA kwenda nchini Zambia.

Timu ilisafiri kinyonge na wala hakuna aliyeitil-
ia maanani. Mechi ya marudiano ilichezwa mgeni 
rasmi alikuwa ni Rais wa Kwanza wa nchini hiyo, 
Kenneth Kaunda.

Kwa namba ambayo haikutarajiwa Simba 
iliibuka na ushindi mnono wa mabao 5-0, yaliyo-
fungwa na wachezaji wawili tu, Thuwein Ally aki-
funga ‘hat-trick’ na George Kulagwa akipachika 
mawili.

Kaunda hakuamini na ilibidi aulize kama 
wachezaji wale wa Simba ndiyo wale wale wali-
ocheza Tanzania au kuna mamluki. Akawaambia 
ndiyo hao hao. Akaondoka uwanjani wakati bado 
Simba ikiongoza mabao 4-0.

Ushindi huo uliifanya Simba kusonga mbele ya 
michuano hiyo kwa namna iliyoshangaza Afrika 
nzima kiasi kwamba hadi leo hii mechi hiyo ipo 
kwenye moja kati ya matukio ya ajabu na ya ku-
kumbukwa kwenye soka la Afrika na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF), huposti tukio hilo kila mwaka 
ikifika tarehe hiyo.

Nchini Tanzania kwa sababu hakukuwa na 

teknolojia kama sasa hakuna aliyefahamu hilo 
mpaka matokeo ya mechi hiyo yalipotangazwa 
saa mbili usiku kwenye taarifa ya habari na kui-
fanya nchi nzima kuzizima.

Nimeamua kuanza na tukio hili lililotokea mia-
ka 43 iliyopita kuzikumbusha klabu za Tanzania 
kuwa kwenye soka lolote linaweza kutokea se-
hemu yoyote.

Juzi Yanga imetoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Al 
Hilal ya Sudan kwenye mechi ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika, huku Azam ikifungwa mabao 3-0 kwe-
nye mechi ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya 
Al Akhdar.

Nilivyofuatilia sehemu mbalimbali za vijiwe 
vya soka na kwenye mitandao ya kijamii ni kama 
mashabiki wameshaanza kukata tamaa.

Wanaona ni kama Yanga ambayo inakwenda 
kucheza ugenini, Khartoum sehemu ambayo ni 
ngumu sana kutokana na mazingira pamoja na 
aina ya ushangiliaji wa mashabiki wao.

Wingi wa mabao ambayo Azam imeruhusu in-
awapa shaka mashabiki kuamini kuwa timu hiyo 
inaweza kupindua mechi kwa ushindi wa mabao 
4-0 kwenye Uwanja wa Azam Complex.

Kwenye soka lolote linawezekana kama am-
bavyo mfano huo nilioutoa na unavyojieleza. 
Kama Simba ilikwenda kushinda ugenini mabao 
5-0, kwa nini Azam ishindwe kupata mabao 4-0 
nyumbani?

Kwa nini Yanga ishindwe kupata ushindi ugeni-
ni dhidi ya Al Hilal? Kila kitu kinawezekana kama 
mikakati itawekwa na timu zikajipanga. Pamoja 
kuwa na mashabiki wenye vurugu, lakini kama 
timu ikiwa bora, Wasudan wanafungika kwao.

Simba iliifunga Al Merreikh nyumbani kwao 
bao 1-0 mwaka 1994 kwenye Klabu Bingwa Af-
rika na kusonga mbele, na mwaka huo huo, ilii-
funga timu hiyo hiyo mabao 2-1 kwenye Kombe 
la Kagame wakati huo likiitwa Kombe la Afrika 
Mashariki na Kati lililochezwa nchini humo, in-
gawa mashabiki wao walivamia uwanja na kuwa-
piga hadi kuwajeruhi wachezaji wa Simba kiasi 
cha baadhi kulazwa hospitalini.

Hiyo ni kuonyesha timu ya Tanzania ina uw-
ezo wa kuifunga timu ya Sudan nyumbani kwao 
kwa sababu imeshatokea huko nyuma na Yanga 
isihofu kwa hilo.

Kinachotakiwa sasa ni mabenchi ya ufundi kuz-
itengeneza timu hizo kimbinu na wachezaji kuwa 
na utayari kwa kwenda kupambana na kukabili-
ana na mazingira magumu ya kucheza ugenini.

Mashabiki wa soka watulie, kila kitu kinaweze-
kana, haiwezekani ikawa mwisho kabla hujafika 
mwisho.

Na Adam 
Fungamwango
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Chuo kikuu chataka wajasiriamali 
wanufaike NSSF na bima ya afya  
 Na Mwandishi Wetu

WATAFITI kutoka Chuo Ki-
kuu cha Mzumbe wamewa-
taka wajasiriamali wadogo 
kuhakikisha wananufaika na 
huduma zitolewazo na mi-
fuko ya hifadhi ya jamii, bima 
za afya na taasisi za fedha kwa 
kuwa kuna utaratibu mzuri ul-
iowekwa kwa ajili yao.

Walitoa rai hiyo mwishoni 
mwa wiki mkoani Dar es Sa-
laam wakati wa warsha ya 
kurejesha matokeo ya utafiti 
kwa wadau, wakiongozwa na 
Dk. Godbertha Kinyondo.

Warsha hiyo iliwakutanisha 
wajasiriamali wadogo zaidi ya 
70 kutoka kata za Magomeni, 
Mburahati, Ndugombi Mago-
meni, Tandale na Manzese.

Akizungumza wakati wa 
warsha hiyo, Dk. Kinyondo 
alisema walifanya utafiti kwa 
kushirikiana na Chuo Kikuu 
cha Nairobi na Chuo Kikuu cha 
Roskilde cha Denmark, wak-
ilenga wafanyakazi katika sekta 
za ujenzi, usafirishaji na waja-
siriamali wadogo katika miji ya  

Dar es Salaam, Dodoma, Nai-
robi na Kisumu.

Dk. Kinyondo alisema utafiti 
huo ulifanyika kuanzia mwaka 
2017 hadi 2021 katika nchi za 
Tanzania na Kenya kwa ufa-
dhili wa Shirika la Kimataifa la 
Maendeleo la Denmark (DA-
NIDA).

Dk. Kinyondo alisema 
pamoja na ukweli kwamba 
kuna matatizo kadhaa kwa 
upande wa sekta isiyo rasmi, 
hivi karibuni mifuko mingi ya 
hifadhi ya jamii imekuwa na 
ubunifu na mipango mizuri ya 
kuhakikisha hata wasio katika 
sekta rasmi wanafaidika na hu-
duma zao.

Alisema katika utafiti huo, 
waliwahoji wafanyakazi wa 
mabasi ya usafirishaji 250 na 
madereva pikipiki 158 kwa 
Tanzania.

Alisema pia waliwahoji wa-
jenzi 212 wakihusisha miji ya 
Dar es Salaam na Dodoma na 
kwa upande wa Kenya utafiti 
ulihusisha wafanyakazi 200 
katika sekta ya usafirishaji.    

Dk. Kinyondo alisema ma-

tokeo ya utafiti huo yalionye-
sha wengi wa wafanyakazi hao 
hawajajisajili katika mifuko ya 
hifadhi ya jamii licha ya kuwa 
wanatambua kuwapo kwa mi-
fuko hiyo.

Alisema ili kuhamasisha 
makundi hayo kujiunga na mi-
fuko hiyo, timu hiyo ya utafiti 
imebuni nguo maalum zina-
zoakisi mwanga zikionyesha 
orodha ya mifuko ya hifadhi ya 
jamii, bima na taasisi zinazotoa 
huduma za fedha na mafunzo 
pamoja na mawasiliano ya 
simu. “Vikoti hivyo vinataraji-
wa kusambazwa kwa wadau 
katika sekta isiyo rasmi zaidi 
ya 1,000 hasa katika majiji ya 
Dar es Salaam na Dodoma,” 
alisema.

Dk. Kinyondo alisema tayari 
wameshakutana na madereva 
pikipiki na wafanyakazi wa 
daladala na sasa wana mkakati 
wa kukutana na wajenzi.

“Siyo suala la kuja na 
machapisho ya utafiti tu, 
tungependa kuona matokeo 
halisi ya utafiti huu kwa faida 
ya wengi,” alisema.

Dk. Aloyce Gervas kutoka 
Chuo Kikuu cha Mzumbe 
alisema utafiti huo pia ulilenga 
kuangalia iwapo wafanyakazi 
wa sekta hizo wamejiunga na 
mifuko ya hifadhi ya jamii.

Alisema pia ulihusisha wa-
dau kama polisi, mifuko ya 
hifadhi ya jamii na vyuo vya 
ufundi stadi, lengo kuu likiwa 
ni kuangalia kwa pamoja 
namna bora ya kuimarisha hu-
duma za jamii kwa sekta isiyo 
rasmi.

Mmoja wa wajasiriamali ka-
tika Soko la Mburahati, Asha 
Hassan alisema: “Nilikuwa 
gizani, sasa nina mwanga.  Tu-
naomba watafiti waendelee 
kutoa mwanga kwa wajasiria-
mali wengi zaidi. Nitafundisha 
wenzangu.”

Naibu Katibu Mkuu wa Cha-
ma cha Wafanyakazi Wasa-
firishaji kwa Njia ya Barabara 
Tanzania (TAROTU), Amani  
Mwinyimvua aliwataka wana-
chama wa chama hicho ku-
hakikisha wanashiriki katika 
warsha za mafunzo mara kwa 
mara.

RITA yatoa  
vyeti kuzaliwa 
maonyesho  
ya uwekezaji
Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Usajili, Ufilisi na Ud-
hamini (RITA) umesajili na kutoa 
vyeti vya kuzaliwa kwa wananchi 
wote waliozaliwa ndani ya mipaka 
ya Tanzania Bara katika maonye-
sho ya uwekezaji wa viwanda 
Mkoa wa Pwani.
Wananchi hao wameishukuru 

serikali kupitia RITA kwa kuwa-
sogezea huduma za usajili na vy-
eti vya kuzaliwa.
Wakizungumza kwa nyakati to-

fauti kwenye maonyesho hayo 
yanayoendelea kwa siku tano 
wilayani Kibaha, wananchi hao 
akiwamo Salum Moto, walisema 
wametumia muda mfupi kusajili-
wa na kupatiwa vyeti vya watoto 
wao.
Moto alisema aliposikia huduma 

hiyo inatolewa katika maonyesho 
hayo, aliwasiliana na baadhi ya 
ndugu zake ili wafike na walifani-
kiwa kwa haraka na muda mfupi.
Ofisa Usajili Wilaya ya Kibaha, 

George Chuwa, alisema mwitikio 
umekuwa mkubwa kutokana na 
wananchi wengi kujitokeza ku-
patiwa huduma.
“Ninashukuru mpaka sasa watu 

zaidi ya 257 wamesajiliwa na ku-
patiwa vyeti vya kuzaliwa kupitia 
maonyesho haya.
“Mbali na kutoa huduma ya us-

ajili na kutoa vyeti vya kuzaliwa, 
tumeendelea kutoa elimu kuhusu 
huduma zetu kama usajili wa ndoa 
na talaka, umuhimu wa kuandika 
na kuhifadhi wosia na usajili wa 
bodi ya wadhamini,” alisema.
Aliongeza kuwa kuandika wosia 

kutasaidia kupunguza migogoro 
ndani ya familia endapo wazazi, 
walezi watafariki dunia.

Ofisa Usajili Wilaya ya 
Kibaha, George Chuwa, 
alisema mwitikio ume-
kuwa mkubwa kutokana 
na wananchi wengi kuji-
tokeza kupatiwa huduma.

KABWELA

Mkurugenzi wa Masoko ya Kifedha Benki ya Absa Tanzania, Esther Maruma (wa pili kushoto),  akizungumza na 
baadhi ya wateja wa tawi la benki hiyo mkoani Morogoro kuhusu huduma na bidhaa zitolewazo na Absa, ikiwa 
ni maadhimisho ya Wiki ya Huduma kwa Wateja,  Morogoro, mwishoni mwa wiki.  Kushoto ni Meneja wa benki 
hiyo, Godfrey Chilewa. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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NMB yaongeza kiwango mkupuo 
mmoja wa mkopo hadi Bil. 250/-
Na Mwandishi Wetu

UFANISI mkubwa wa kiu-
tendaji ambao Benki ya NMB 
imeupata miaka ya hivi karibu-
ni, umeiwezesha taasisi hiyo 
kinara wa huduma za kifedha 
nchini kuimarika kiufadhili.

Viongozi wake waandamizi 
wamebainisha kuwa miongoni 
mwa matokeo ya kufanikiwa 
huko kifedha ni kuiwezesha 
benki hiyo kuongeza kiasi cha 
mkupuo mmoja wa mkopo 
kwenye miaka ya hivi karibuni.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam wakati wa hafla ya 
Mtandao wa Wateja Wakubwa 
na Wanaochipukia (BEN) wa 
NMB mwishoni mwa wiki, Mk-
aguzi Mkuu wa Ndani wa benki 
hiyo, Benedicto Baragomwa, 
alisema kiwango kikubwa cha 
mkupuo mmoja wa mkopo 
sasa kimefikia Sh. bilioni 250.

Kiasi hicho ni kikomo cha 
kikanuni ambacho benki hiyo 
inaweza kumkopesha mteja 
mmoja kwa mkupuo.

Wateja wa NMB na viongozi 
wa Jiji na Mkoa wa Dar es Sa-
laam walioudhuria mkutano 
huo, walionyesha kuvutiwa na 
hilo, wakiipongeza NMB kwa 
hatua hiyo kubwa kiufadhili na 
kusema ni matokea ya uwezo 
wake kiubunifu na uwekezaji 
wa kizalendo inaoufanya 

nchini.
“Sisi ndiyo mkopeshaji 

mkubwa mwenye viwango 
vya faida ambavyo havina mp-
inzani sokoni na aina tofauti 
tofauti za huduma za mikopo 
kama ile ya dharura inayopati-
kana papo kwa papo kidijitali 
kwa kutumia simu za mkon-
oni,” Baragomwa aliwaambia 
washiriki 100 wa mkutano wa 
BEN wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam.

Akizungumza katika hafla 
ya aina hiyo iliyofanyika ji-
jini Mbeya, Mkuu wa Idara ya 
Mikopo wa NMB, Demetus 
Kamguna alisema kwa sasa 
benki hiyo inajivunia kuwa na 
mizania mipana yenye rasili-
mali zenye thamani ya takrib-
ani Sh. trilioni tisa pamoja na 
amana zipatazo Sh. trilioni 6.6.

Alisema kukua kwa mali 
zake zote kumesaidia kupanua 
kiasi cha mtaji wake hadi zaidi 
ya Sh. trilioni moja na kupele-
kea kuzidisha ukomo wa mku-
puo mmoja kwa kila mkopaji 
mwenye sifa.

“NMB pia tunatoa mikopo 
kadri ya uwezo wa mfanyabi-
ashara, tukiwa na uwezo wa 
kutoa hadi Sh. bilioni 250 kwa 
mkopaji mmoja,” kiongozi 
huyo mwandamizi alisema 
kwenye mchapalo huo wa ku-
jadili masuala muhimu na wa-

teja wake wakubwa wa mkoani 
Mbeya uliofunguliwa rasmi ya 
Mkuu wa Mkoa ya Mbeya, Juma 
Homera.

Akielezea kiwango kipya cha 
mkupuo wa juu wa mkopo kwa 
kila mteja, Mkuu wa Idara ya 
Biashara wa NMB, Alex Mgeni 
alimwambia mwandishi wa 
habari kuwa maendeleo ya 
ukopeshaji yaliyopatikana, ni 
matokea chanya ya faida kub-
wa ambazo NMB imekuwa iki-
pata miaka ya karibuni.

Pamoja na mambo mengine 
mengi, Mgeni alisema faida 
za NMB zimekuwa zikitumika 
kuimarisha utendaji na uende-
shaji wa benki hiyo, pia kuzatiti 
mtaji wake. 

Mgeni alisema matokeo ya 
uwekezaji huo ni pamoja na 
kuongeza kiwango cha NMB 
kuwakopesha wateja wake.

“Kimsingi, mtaji wetu sasa 
ni Sh. trilioni 1.2 ambazo zi-
napelekea mkupuo mmoja 
wa mikopo yetu kufikia hadi 
Sh. bilioni 300 kwa kuzingatia 
kanuni ya Benki Kuu (BoT) ya 
benki kukopesha asilimia 25 ya 
mtaji wake,” Mgeni alisema.

Katika hotuba yake ya ufun-
guzi, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya 
aliitaka Benki ya NMB kuende-
lea kuwaunga mmono wakuli-
ma kwa kuwa ni sekta inayokua 
kwa kasi sana kwa sasa, huku 

akisisitiza kuendelea kuweka 
nguvu kubwa katika ufadhili 
wa kilimo cha maparachichi, 
mchele na pareto.

Katika hafla ya jijini Dar es 
Salaam, Mkuu wa Wilaya ya 
Ilala, Ludigija, aliimwagia sifa 
NMB kwa kuja na wazo la BEN, 
akisema si tu ni muhimu kwa 
ajili ya kupata mrejesho kutoka 
kwa wateja, bali pia kusaidia 
kuchangia mawazo ya sera za 
kitaifa.

Meya wa Ilala, Omary Kum-
bilamoto alisema NMB sasa 
ni mshirika wa kimkakati wa 
maendeleo ya kibiashara wa 
kitaifa ambaye anaisaidia seri-
kali kuboresha upatikanaji wa 
huduma za kijamii.

NMB ilianzisha mtandao 
wa BEN mwaka 2014 ikilenga 
kuitumia mikutano yake kama 
jukwaa la kukutana na wateja 
wake wenye mzunguko wa fed-
ha kuanzia Sh. bilioni tano kwa 
mwaka kwa ajili ya kubadilis-
hana wazo na uzoefu wa kibi-
ashara.

Mpango huo ulilenga mikoa 
mikubwa na inayoongoza 
kiuzalishaji na mpaka sasa 
mtandao huu uko katika mikoa 
saba ambako ina washirika zai-
di ya 1,000. Mikoa hiyo ni Dar 
es Salaam, Dodoma, Morogoro, 
Kilimanjaro, Mwanza, Arusha 
na Mbeya.

Barrick Bulyanhulu yatoa mashine kukabili bakteria
Na Mwandoshi Wetu,  
KAHAMA

MGODI ya Barrick Bulyanhulu 
umetoa msaada wa mashine 
mbili za kuzuia kusambaa bak-
teria hatarishi kwenye maabara 
(Biohazard Safety Cabinet) kwa 
Hospitali ya Manispaa ya Kaha-
ma na Kituo cha Afya Bugarama, 
Halmashauri ya Msalala mkoani 
Shinyanga.

Vifaa hivyo viona thamani ya 
Sh. milioni 30 ikiwa ni sehemu 

ya mchango wa kampuni hiyo 
kuunga mkono jitihada za seri-
kali katika kuboresha huduma za 
afya nchini.

Katika hafla ya kukabidhi 
msaada huo mwishoni mwa wiki 
kwenye Hospitali ya Manispaa ya 
Kahama, Kaimu Meneja Mkuu 
wa Mgodi Bulyanhulu, Josephat 
John, alikabidhi msaada huo kwa 
Mkuu wa Wilaya ya Kahama, 
Festo Kiswaga, vifaa hivyo vya ku-
saidia katika maabara.

Akizungumza jana katika hafla 

hiyo, John alisema “Tunajivunia 
kutoa vifaa hivi maalum ili kui-
marisha miundombinu ya mat-
ibabu katika jamii zinazozunguka 
migodi ya kampuni na huu ni 
mwendelezo wa jitihada za kam-
puni kuunga mkono jitihada za 
serikali za kuboresha huduma 
katika sekta ya afya nchini.”

Akipokea mashine hizo, Mkuu 
wa Wilaya ya Kahama, Kiswaga, 
aliishukuru kampuni hiyo kwa 
kutoa ushirikiano kwa serikali 
na kuunga mkono jitihada za 

kuboresha afya kwa jamii. 
“Barrick hamjawa nyuma, 

mmekuwa mstari wa mbele kila 
wakati, serikali inapokuwa na 
jambo, mmekuwa mkifungua 
mikono yenu. Asanteni sana kwa 
kuiunga mkono serikali kwa jam-
bo hili jema la kuleta vifaa hivi 
vya kisasa ambavyo vitasaidia 
kuboresha huduma za maabara 
katika hospitali zetu,” alipongeza 
Kiswaga.

Alitoa wito kwa wananchi ku-
tunza afya zao huku akiutaka 

uongozi wa Hospitali ya Manis-
paa ya Kahama na Kituo cha Afya 
Bugarama kuhakikisha wanasi-
mamia vyema matumizi na utun-
zaji wa vifaa hivyo.

Diwani wa Bugarama, Prisca 
Msoma aliyemwakilisha Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya 
Msalala, aliipongeza kampuni ya 
Barrick kwa jitihada ambazo im-
ekuwa ikifanya kuunga mkono 
jitihada za serikali za kukabiliana 
na kero mbalimbali kwenye jamii 
ikiwamo kuboresha sekta ya afya.

NBAA kutoa bure 
elimu kuandaa  
hesabu za fedha
Na Joseph Mwendapole

BODI ya Taifa ya Wahasibu na 
Wakaguzi wa Hesabu (NBAA), 
imeandaa maonesho ya huduma 
za kihasibu ikiwa sehemu ya 
shamra shamra za maadhimisho 
ya miaka 50 tangu kuanzishwa 
kwake.
Maonesho hayo ya siku tatu 

yatakayofanyika mwezi No-
vemba 10 hadi 12 kwenye vi-
wanja vya Mnazi Mmoja jijini 
Dar es Salaam, yatahudhuriwa 
na mashirika na taasisi mbalim-
bali za uhasibu na ukaguzi.
Mkurugenzi Mtendaji wa 

NBAA, CPA, Pius Maneno, alise-
ma hayo wakati akizungumzia 
maonesho hayo yaliyobeba 
kaulimbiu ya ‘Utaalamu, Maslahi 
ya Umma na Uendelevu’.
Alisema bodi hiyo imeazimia 

kufanya shughuli mbalimbali 
za kusaidia jamii yakiwamo 
maonesho hayo ya kihasibu 
kwa watakaofika kupewa elimu 
hiyo.
Alisema shughuli hizo za maa-

dhimisho zilianza Agosti mwaka 
huu na zinatarajiwa kuhitik-
ishwa Novemba 30, Bunju nje 
kidogo ya Jiji la Dar es Salaam.
Alisema lengo la maonesho 

hayo ni kuwaelimisha wafanya-
biashara na wananchi jinsi ya 
kuandaa taarifa za hesabu za 
fedha, kodi na kuwasaidia kwe-
nye nyanja mbalimbali zinazo-
husu uhasibu na ukaguzi.
“Kwenye kniliki hiyo NBAA 

itaungana na wadau wake mbal-
imbali kama vile makampuni ya 
uhasibu na ukaguzi, Mamlaka 
ya Mapato TRA, Mamlaka ya 
Bima na mengine katika kutoa 
huduma hiyo,” alisema.
Alisema katika miaka yake 50, 

NBAA imefanya mambo mengi 
makubwa ikiwamo kusajili wa-
hasibu na wakaguzi na mpaka 
sasa waliofaulu mitihani ya bodi 
hiyo wanafikia 26,000 na kati 
ya hao, 12, 000 walifaulu katika 
ngazi ya CPA na 14,400 katika 
ngazi ya watunza vitabu vya 
hesabu.

Mtafiti Dk. God-
bertha Kinyondo 
wa Chuo Kikuu cha 
Mzumbe akisisitiza 
jambo katika warsha 
ya kutoa mrejesho 
wa matokeo ya 
utafiti kwa wadau 
mwishoni mwa wiki 
jijini Dar es Sa-
laam. Watafiti hao 
walikutana na wa-
jasiriamali wadogo 
zaidi ya 70 kutoka 
kata mbalimbali ili 
kutoa mrejesho wa 
utafiti wa miaka 
mitano kuhusu sekta 
isiyo rasmi na hifa-
dhi za jamii. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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CCM yajivunia mafanikio ya 
Samia siku 558 madarakani
Na Beatrice Shayo, PWANI

KATIBU wa Itikadi na Uen-
ezi wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Shaka Hamdu Shaka, 
amesema siku 558 tangu Rais 
Samia Suluhu Hassan kuin-
gia madarakani zimekuwa za 
mafanikio, akiruhusu falsafa 
za uchumi kuongoza uchumi 
badala ya nguvu za utawala.

Shaka aliyasema hayo jana 
wakati akitembelea maonye-
sho ya tatu ya uwekezaji na bi-
ashara yanayofanyika Kibaha, 
Pwani.

“Leo ( jana) ni takribani 
siku 558 tangu Mheshimiwa 
Samia Suluhu Hassan aap-
ishwe kuwa Rais wa nchi yetu, 
baada ya kiapo alitoa mwele-
keo wa serikali atakayoiunda 
na kuiongoza kuwa nia yake 
itakuwa kuifungua nchi kiu-
chumi.

“Sote ni mashuhuda 
tumeanza kushuhudia 
akiruhusu misingi ya fal-
safa za uchumi kuongoza 
uchumi badala ya nguvu za 
kiutawala. Tumeshuhudia 
Rais Samia akitumia taaluma 
yake ya uchumi na uzoefu 
wake wa kiuongozi na masu-
ala ya kidiplomasia, akibadili 
kabisa mazingira na kasi ya 
utekelezaji wa mipango ya 
maendeleo,” alisema.

Shaka alisema  kupitia 
diplomasia ya uchumi ame-

fanikiwa kutafuta na kuvu-
tia wawekezaji, kuimarisha 
mazingira ya biashara na 
kuongeza shughuli za uzal-
ishaji zitakazoongeza ajira na 
mapato ya serikali.

Alisema Rais pia amebadili 
mazingira ya biashara na 
uwekezaji kwa kuondoa ur-
asimu, ukusanyaji kodi wa 
mabavu, kufanya maboresho 
ya sheria na mifumo mbal-
imbali kwa lengo la kuondoa 
kero kwa wafanyabiashara na 
wawekezaji, ikiwa ni sehemu 
ya utekelezaji wa ilani ya ibara 
za 22, 46 na 49.

Alisema wawekezaji po-
pote walipo wanaweza ku-
kamilisha taratibu zote za 
kusajili miradi na upatikanaji 
wa vibali vyote kupitia kituo 
kimoja kwa njia ya mtandao, 
yaani dirisha la uwekezaji 
kielektroniki.

“Mageuzi mengine ni 
kuiongoza Tanzania kuri-
dhia mkataba wa kujiunga na 
eneo huru la biashara Afrika 
(AFCFTA), hatua itakayoiwez-
esha Tanzania kutumia nafasi 
yake ya kijiografia kunufaika 
na soko kubwa barani Af-
rika lenye takribani watu Sh. 
bilioni 1.3 na pato ghafi kwa  
kuuza bidhaa na huduma,” 
alisema. 

Shaka alisema Rais Samia 
ameonyesha mwelekeo wa 
kuifungua nchi kiuchumi 

kupitia uwekezaji wa kon-
gani za kiuchumi (Economic 
parks) zikihusisha kongani 
za viwanda, teknolojia, 
uongezaji thamani na kilimo.

Alisema takwimu zinaonye-
sha katika muda mfupi wa 
uongozi wa Rais Samia ame-
vutia uwekezaji wenye thama-
ni ya dola za Marekani bilioni 
16 sawa na Sh. trilioni 37. 

“Huu ni ushahidi kuwa Rais 
Samia amedhamiria kuifanya 
Tanzania nguzo ya uchumi 
Afrika. Mafanikio makubwa 
yameonekana katika viwanda 
na biashara ushahidi ukiwa 
kuongezeka kwa mapato ya 
kodi, idadi ya viwanda vipya 
vinavyojengwa na biasha-
ra mpya zinazofunguliwa 
au kurejeshwa nchini kwa 
sababu ya mazingira ya sasa 
yanawapa imani na kujiamini 
wawekezaji na wafanyabi-
ashara,” alisema.

Aliongeza kuwa kati ya ma-
fanikio makubwa, ni ujenzi 
wa kongani ya viwanda 100 
katika Wilaya ya Kigamboni 
katika eneo lenye ukubwa wa 
mita za mraba milioni 2.2 na 
uwekezaji wenye thamani ya 
dola za Marekani bilioni tatu 
unaofanywa na Kampuni ya 
Elsewedy Electric ya Misri.

Shaka alisema viwanda 
hivyo kila kimoja kitaajiri 
watu 500 na nchi ina viwanda 
hivyo takribani 41.

Alisema ujenzi wa kongani 
ya Kwala Kibaha mkoani 
Pwani yenye viwanda 200 
unaotekelezwa na mwekezaji 
GSI kupitia Kampuni ya 
Sino Tan Kibaha Industrial  
Park Limited (STKIPL) katika 
eneo lenye ukubwa wa ekari 
2,500 na uwekezaji wa dola 
za Marekani sawa na Sh. bil-
ioni sita. 

Shaka alisema kongani 
hii ikikamilika itatoa ajira 
za moja kwa moja zipatazo 
100,000 na ajira zisizo za 
moja kwa moja 300,000.

Alisema viwanda vitakavyo-
jengwa ni vya kisasa na vikub-
wa na shabaha ya wawekezaji 
wote hao ni kuzalisha bidhaa 
zao wakiwa Tanzania, ili ku-
tumia nafasi yake ya kijiogra-
fia kupata unafuu na urahisi 
wa kuyafikia masoko na kuin-
gia soko la Afrika.

Shaka alisema chama kime-
shauri viongozi wa serikali 
kuhakikisha ardhi inatengwa 
na kupimwa katika maeneo 
yote yaliyotengwa kwa ajili ya 
uwekezaji kwa kuyatanza na 
kupeleka huduma za msin-
gi kama barabara, maji na 
umeme. 

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, 
Kanali Ahmed Abbas, alisema 
maonyesho hayo yamempa 
funzo kubwa na atakapore-
jea mkoani kwake, atafanya 
jambo.

Bilioni 1.8/- kujenga 
madarasa elimu bure
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

HALMASHAURI ya Manispaa ya 
Morogoro imepokea Sh. bilioni 1.8 za 
ujenzi wa vyumba vya madarasa ya 
kidato cha kwanza mwaka 2023 na 
matumizi ya elimu bila malipo.
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 

Serikalini wa Manispaa ya Morogoro, 
Lilian Henerico, alisema fedha za ru-
zuku Sh. 1,870,115,241 zimepokewa 
Septemba mwaka huu, kutoka serikali 
kuu kwa ajili ya ujenzi wa vyumba 
vya madarasa.
Alisema fedha hizo zinahusisha 

elimu bila malipo kwa shule za msingi 
na sekondari na matumizi ya kawaida.
Henerico alisema Sh. bilioni 1.6 zi-

tatumika kwa ajili ya ujenzi wa ma-
darasa ya kidato cha kwanza 2023, 
Sh. milioni 209.3 za elimu bila malipo 
kwa shule za msingi na sekondari na 
Sh. milioni 40.7 matumizi ya kawaida.
Wakati huo huo, Baraza la Madiwani 

wa Halmashauri ya Manispaa ya Mo-
rogoro katika kikao maalumu, limeri-
dhia hesabu za mapato na matumizi 
kupelekwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), 
baada ya kuridhishwa na taarifa za 
mapato na matumizi kwenye miradi 
ya maendeleo katika kipindi cha mwa-
ka 2021/2022.
Akizungumza katika kikao hicho 

cha kupitia hesabu za mwisho, Meya 
wa Manispaa ya Morogoro, Paschal 
Kihanga, aliwapongeza viongozi wa 
manispaa hiyo kwa kazi nzuri.
Madiwani hao walipongeza kazi 

nzuri inayofanyika ikiwamo kudhibiti 
matumizi yasiyo ya lazima na fedha 
nyingi kuelekezwa kwenye maendeleo 
ikiwamo ujenzi wa shule, zahanati na 
miradi mingine ya maendeleo.
Hata hivyo, baadhi ya madiwani 

walisema udhibiti wa fedha uliofany-
wa na watendaji wa halmashauri 
umesababisha sehemu ya fedha ku-
rudishwa Serikali Kuu badala ya kue-
lekezwa kwenye miradi mingine ya 
maendeleo.
Akijibu hoja hiyo, Mkurugenzi wa 

halmashauri, Ally Machela, alisema 
kuna kipindi wanapokea fedha kutoka 
serikali kuu katika kipindi kifupi kabla 
ya kufunga hesabu na kushindwa ku-
tumika na kukamilika kwa mradi kuto-
kana na hali hiyo kanuni zinaelekeza 
fedha hizo zirudishwe.
Machela alisema fedha zilizotarajiwa 

kurudishwa serikali kuu zilitengwa 
kwa ajili ya kuboresha mazingira bora 
ya kufanyia biashara wamachinga Sh. 
milioni 490, lakini fedha hizo zitaen-
delea kubaki kwenye halmashauri 
baada ya kupewa kibali cha kuendelea 
na programu hiyo.
Baraza hilo maalum lilihudhuriwa 

na viongozi mbalimbali akiwamo 
Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi 
(CCM) Wilaya ya Morogoro Mjini, Fikiri 
Juma, ambaye aliwapongeza madi-
wani kwa kuchangia hoja kwa busara 
bila ya jazba huku akiridhishwa na 
utekelezaji wa ilani ya CCM katika ku-
leta maendeleo ya wananchi kunako-
fanywa na watendaji wa halmashauri 
hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Ng’wilabuzu  Ludigija (wa pili kushoto), akisalimiana na Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa 
Benki ya NMB, Benedicto Baragomwa (wa pili kulia), katika hafla ya kukutana na wateja wakubwa wa Benki ya 
NMB hoteli ya Johari Rotana jijini Dar es Salaam. Kushoto ni Mstahiki Meya wa Jiji la Ilala, Omar Kumbilamoto 
na kulia ni Meneja wa NMB Kanda ya Dar es Salaam, Donatus Richard. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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JK aipongeza EPZA kuvutia 
wawekezaji uzalishaji bidhaa

Na Romana Mallya

SHIRIKISHO la Vyama vya Ushirika Tan-
zania (TFC) kwa kushirikiana na kampuni 
ya usimamizi wa fedha kwa njia ya kidijitali 
ya Wakandi Tanzania, wamezindua Mpango 
wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP II) ili 
kusaidia wakulima kuweka akiba na mikopo 
kidigitali.

Akizindua mpango huo juzi jijini Dar es Sa-
laam, Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Abdillah Muta-
bazi alisema mfumo huo ni muhimu kwa 
wakulima kwa kuwa unawajengea uwezo wa 
kuwa na Vyama vya Akiba na Mikopo (SAC-
COS) mahali ambako kuna Vyama vya Ush-
irika wa Masoko ya Kilimo (AMCOS).

Pia alisema kuwapo kwa SACCOS ma-
hali ambako kuna AMCOS ni kuwawezesha 
wakulima kupata mikopo yenye gharama 
nafuu. “Kwa muda mrefu wakulima waliku-
wa na desturi wakiuza mazao msimu unao-
fuata wanapata shida ya kutafuta pembejeo.

“Ujio wa mfumo huu wa kidigitali wa CAMS 
kwa kuanzisha vyama vya akiba na mikopo 

mahali kwenye AMCOS utasaidia kujiwekea 
akiba na msimu wa kuhudumia mashamba, 
wataweza kukopa,” alisema.

Katibu Mtendaji wa TFC, Alex Ndikile 
alisema kuwa kwa kushirikiana na Shirika la 
Wakandi, wamezindua mfumo huo utakao-
tumiwa na SACCOS.

“Wakandi ni mmoja wa wabia wetu am-
bao wamesajiliwa kutoa huduma ya mfumo 
katika SACCOS ambao utasimamia SAC-
COS kufanya shughuli zao kidigitali, vyama 
vya ushirika navyo vina wajibu wa kutumia 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) kama suluhisho la shughuli zao hasa wa-
napokutana na changamoto,” alisema.

Alisema mifumo ndiyo itakayosaidia kue-
ndana na upatikanaji wa fursa za masoko na 
kuwaunganisha na mikutano mbalimbali na 
bidhaa zinazozalishwa Tanzania zinawafikia 
walaji kwa muda mwafaka.

Alisema mpango wa ASDP II utafanyika 
mikoa yote katika awamu ya kwanza ambapo 
takribani vyama vya ushirika 2,100 vinata-
rajiwa kufikiwa na awamu ya pili itafuatia 
baada ya tathmini na matokeo ya awamu ya 

kwanza.
“TFC inakusudia kuvifikia vyama vyote vya 

ushirika 5,200 mwishoni mwa mpango huu 
ambapo sasa tunashirikiana na Wakandi, am-
bao hutoa ufumbuzi wa usimamizi wa SAC-
COS kwa mfumo wao wa kidigitali wa CAMS 
utakaonufaisha mpango huu,” alisema.

Mwenyekiti wa Wakandi Tanzania, Rich-
ard Sinamtwa, alisema wanajishughulisha 
na eneo la TEHAMA kwa kuanza na SACCOS, 
lengo likiwa kuzifanya ziwe na ufanisi na ziti-
mize malengo yake kigitali na kuondokana 
na jina ‘sekta isiyo rasmi’.

“Mfumo huu umetengenezwa Tanzania na 
utatumika pia na nchi ya Kenya na Uganda, 
umelenga eneo lisilo rasmi Bara la Afrika. 
Wadau wetu kutoka Norway wamekubali 
Tanzania iwe chachu ya kuanzisha mfumo 
huu ili usaidie bara zima la Afrika,” alisema.

Mkurugenzi wa Wakandi Group kutoka 
Norway, Espen Kvelland, akizizungumzia 
Tanzania, Kenya na Uganda ambazo zina-
tumia mfumo huo mpya, alisema anaamini 
nchi hizo zina ushindani wa kirafiki na zitau-
tumia kuwanufaisha wakulima wao.

Wakulima kunufaika na mpango mikopo kidigitali

Na Mwandishi Wetu

R
AIS mstaafu, Jakaya Kikwete 
ameipongeza Mamkaka ya Ukan-
da wa Uzalishaji wa Mauzo Nje 
ya Nchi (EPZA) kwa juhudi ya ku-

vutia wawekezaji kuzalisha bidhaa zenye 
ubora kwa ajili ya soko la ndani na la nje.

Kikwete aliyasema hayo mwishoni mwa 
wiki alipotembelea banda la EPZA wakati 
wa maonesho ya tatu ya uwekezaji na vi-
wanda yanayofanyika Mkoa wa Pwani.

“Naipongeza EPZA kwa kuendelea ku-
vutia wawekezaji kwenye viwanda am-
bavyo vinatengeneza bidhaa zenye ubora 
na ambazo zinashindana katika soko la 
ndani na la nje,” alisema.

Kadhalika alisema, juhudi hizo zi-
nazofanywa na Taasisi ya EPZA 
zina manufaa makubwa katika 
nchi hasa kuzalisha ajira nyingi za  
viwandani na kuchangia ongezeko la fed-
ha za kigeni katika nchi.

Aliwataka wananchi wa mkoa huo ku-

tumia fursa kubwa zinazoletwa na ujenzi 
wa viwanda vingi katika mkoa ili kubore-
sha kipato na maisha yao na pia kuchangia 
katika uchumi wa nchi.

 “Ujenzi wa viwanda vingi zaidi katika 
mkoa huu utawanufaisha wananchi kwa 
kuwapatia ajira za moja kwa moja na zi-
sizo za moja kwa moja hivyo kuweza ku-
pata kipato zaidi na kuboresha maisha 
yao,” alisisitiza.

Kikwete alimwomba Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani, Abubakar Kunenge, kusimamia 
vyema upimaji na uendelezaji wa eneo 
la mradi wa viwanda la Kwala ili kuepu-
sha migogoro na kutimiza lengo la mradi 
husika.

Ofisa Mhamasishaji Mkuu wa EPZA, Na-
kadongo Fares, alimshukuru Kikwete kwa 
kutambua juhudi za kuvutia wawekezaji 
kwenye viwanda kuzalisha bidhaa zenye 
ubora kwa ajili ya masoko ya ndani na ya 
nje.

“Kwa niaba ya EPZA tunamshukuru 
sana Rais mstaafu Kikwete kwa kutuhimi-

za kuendelea kukuza na kuvutia uwekezaji 
katika viwanda ili kuchangia katika kuku-
za uchumi wa nchi,” alisema.

Alisema EPZA inavutia wawekezaji ka-
tika viwanda nchini na inatoa leseni ku-
zalisha bidhaa na asilimia 80 huuzwa nje 
ya nchi.

Alisema kupitia EPZA, mwekezaji ana-
pata ardhi ambayo imeendelezwa na 
huduma muhimu kama maji, umeme, na 
mawasiliano. Pia EPZA inatoa msamaha 
wa kodi kwa muda wa miaka 10 kwa 
kuwa uwekezaji katika viwanda huchukua  
muda mrefu kuanza kupata faida.

Fares alisema Watanzania wanahimi-
zwa kutumia fursa hiyo kuwekeza katika 
maeneo ya EPZ na SEZ ili kunufaika na 
motisha mbalimbali zinazotolewa na 
mamlaka ili kuzalisha bidhaa bora kwa 
ajili ya soko la ndani na la nje.

Alisema uwekezaji katika viwanda ni 
wa muhimu kwa uchumi wa nchi na hu-
zalisha pia ajira za kutosha kwa ajili ya wa-
nanchi ili kuboresha maisha yao.

Mkuu wa Wilaya 
ya Kahama, Festo 
Kiswaga (kulia), 
akikata utepe 
katika hafla ya 
mgodi wa Bar-
rick Bulyan-
hulu kukabidhi 
mashine 2 za 
biohazard safety 
cabinet   kwenye 
Hospitali ya Man-
ispaa ya Kahama 
mkoani Shinyanga 
na Kituo cha Afya 
cha Bugarama 
mwishoni mwa 
wiki. Kushoto ni 
Kaimu Meneja 
Mkuu wa Bar-
rick Bulyanhulu, 
Josephat John na 
wengine ni maofi-
sa wa serikali 
wilayani humo. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Na Sabato Kasika

MABINTI waliokatisha shule kuto-
kana na ujauzito wilayani Serengeti 
mkoani Mara, wamemwomba Rais 
Samia Suluhu Hassan kuwachukulia 
hatua wazazi na walezi wanaooz-
esha watoto wao walio chini ya umri 
wa miaka 18.
Mabinti hao wamemwomba Rais 

kufuta Sheria ya Ndoa ya Mwaka 
1971, inayoruhusu mtoto wa chini ya 
umri huo kuolewa, kwa madai ina-
sababisha kuolewa wakiwa wadogo 
badala ya kusoma na kushindwa 
kutimiza ndoto zao katika elimu.
Maombi hayo yamo kwenye barua 

yao waliyoiandika baada ya kupata 
mafunzo ya kuwezesha kujikimu 
kimaisha yaliyotolewa na mkufunzi 
kutoka Kituo cha Sauti ya Jamii 
Kipunguni Dar es Salaam, Seleman 
Bishagazi.
Mafunzo hayo yalifanyika mjini 

Mugumu na kuandaliwa na Shirika 
lisilo la kiserikali la Girls Education 
Support Initiatives (GESI) na kush-
irikisha mabinti 50 kutoka kata 15, 
ambao baadaye waliandika barua 
hiyo.
“Yahusu kuchukua hatua kali 

kwa wazazi wanaoozesha watoto 
wadogo. Ndugu mheshimiwa Rais 
Samia Suluhu Hassan. Tunatumaini 
u-mzima wa afya, nasi pia ni wazima 
wa afya,” inasomeka sehemu ya ba-
rua hiyo.
“Dhumuni la kuandika barua hii ni 

kukuomba wazazi wanawaoozesha 
watoto wadogo wa chini ya miaka 
18, wachukuliwe hatua kali za kishe-
ria, kwani kuna madhara mengi ya 
ndoa za utotoni.”
Katika barua hiyo wanataja madha-

ra wanayokutana nayo watoto kuwa 
ni vifo na kumwomba Rais awasaidie 
kumaliza janga hilo, kwa kuwa lime-
shamiri nchini, hasa Mkoa wa Mara.
“Mwisho, sisi mabinti wa Mkoa wa 

Mara tunakuomba sheria inayoruhu-
su watoto kuolewa ifutwe. Tunaom-
ba kuwasilisha.” Inamalizia barua 
ambaye Nipashe ina nakala yake.
Akizungumzia barua hiyo, mkufunzi 

wa mafunzo hayo Bishagazi alisema 
hizo ni dalili kwamba mabinti sasa 
wameanza kujitambua na kujua haki 
zao na kufafanua kuwa hivyo ndivyo 
wanapaswa kupaza sauti zao.
“Sisi tunaopambana na ukatili wa 

kijinsia tumekuwa tukihimiza watu 
kujitambua na kupaza sauti wan-
apoona wanaonewa, hao mabinti 
wameshaelimishwa na sasa wanao-
nyesha ni jinsi gani wanatambua 
haki zao,” alisema Bishagazi.
Alisema hata kama barua yao 

haitamfikia Rais, lakini wamethubutu 
kupaza sauti zao wakionyesha jinsi 
wanavyotambua na kukerwa na vi-
tendo hivyo vinavyochangia kukwa-
misha maendeleo yao.
“Ninadhani barua yao iwe chachu 

ya kuhamasisha mabinti wengine 
nchi ambao wako kwenye hatari 
kama hiyo, ili wawe tayari kutoa 
taarifa kwa vyombo vya dola wan-
apokumbana na vitendo hivyo.

Mabinti washtaki 
wazazi kwa Samia 
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Atiwa hatiani kwa kukutwa 
na dawa za kulevya
Na Jaliwason Jasson,  
MANYARA

M
AHAKAMA ya 
Wilaya ya Babati 
mkoani Manyara 
imemtia hatiani 

mkazi wa Nangara, Fahad Abdi 
(21) kwa kosa la kukutwa na 
gramu 10.50 za dawa za kulevya 
aina ya bangi, kutakiwa kulipa 
faini ya Sh. 300,000 ili kuepuka 
kifungo.

Hata hivyo kijana huyo 
alishindwa kulipa faini hiyo na 
mahakama iliamuru apangiwe 
kazi za kijamii katika taasisi za 

umma kwa muda wa mwaka 
mzima.

Hukumu hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Hakimu 
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama 
hiyo, Victor Kimario, baada ya 
mshtakiwa kukiri kosa.

“Kwa kuwa mshtakiwa am-
ekiri kosa lake, mahakama hii 
imemtia hatiani kwa kosa hilo, 
baada ya kukiuka Kifungu cha 
17(1) (b) cha Sheria ya Udhibiti 
wa Dawa za Kulevya, Sura ya 
15 iliyofanyiwa marejeo mwaka 
2019.

Kwa mujibu wa hati ya mash-
taka, mshtakiwa huyo alikamat-

wa Septemba 8, mwaka huu, 
majira ya saa 5:00 asubuhi 
katika Kituo Kikuu cha Mabasi 
cha Makatanini cha Wilaya ya 
Babati.

Ilielezwa kuwa mshtakiwa 
huyo alikamatwa na askari 
polisi baada ya kupata taarifa 
kuwa kuna pikipiki imepeleka 
eneo hilo dawa za kulevya  
aina ya bangi kwenye duka la 
Omari.

Awali ilidaiwa mahakamani 
hapo na Mwendesha Mash-
taka wa Serikali, Grace Mgaya, 
kuwa mshtakiwa alikamatwa 
na misokoto minne ikiwa ndani 

ya suruali.
Mgaya, aliiomba mahakama 

hiyo kumpa adhabu kali ili iwe 
fundisho kwa jamii.

Hakimu Kimario alimuuliza 
mshtakiwa ilikuwaje mpaka 
akakutwa na bangi, ndipo Abdi 
alisema alipigiwa simu na mteja 
wake akimtaka apeleke mzigo 
Stendi Kuu ya Mabasi Maka-
tanini.

Alipotakiwa kujitetea mtuhu-
miwa huyo alisema ana familia, 
anaiomba mahakama impun-
guzie adhabu na hatarudia 
kosa hilo.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA), Dk. Sophia Kashenge,  akitambulisha Kampuni ya Pro Agro Grobla kwa Mkuu 
wa Mkoa wa Arusha, John Mongela, mwishoni mwa wiki. Kampuni hiyo  inajenga  miundombinu ya umwagiliaji katika mashamba 
ya  Arusha Ngaramtoni pamoja na Tengeru. 	 PICHA: WOINDE SHIZZA

Na Hamida Kamchalla, HANDENI

BAADHI ya wanawake jamii ya 
kifugaji ya Kimasai, waliohama 
kwa hiari kutoka eneo la Mam-
laka ya Hifadhi ya Ngorongoro 
(NCAA), kwenda Kijiji cha 
Msomera, Wilaya ya Handeni, 
mkoani Tanga, wameeleza nam-
na walivyokuwa wakitegemea 
kuuza kuni kuendesha maisha 
yao.
Akieleza kuhusu ugumu wa 

maisha walipokuwa Ngorongoro, 
kiongozi wa wanawake wa Ki-
masai, Martha Maseya, alisema 
waliishi maisha ya kuokota na 
kuuza kuni ili kujikimu kimaisha.
“Tunamshukuru Rais wetu 

Samia, kwa kutuondoa kule 
kwenye maisha ya kuhangaika. 
Tulikuwa tunaokota kuni ili kue-
ndesha maisha ya familia, sasa 
hapa tunaona tumefika sehemu 
yenye neema.
“Tunaona tumepata mabadiliko 

ya maisha kupitia mama (Rais 
Samia). Tumeona wenyewe na 
tunaamini, yale maneno maneno 
waliyokuwa wakisema viongozi 
wa mila na wanaharakati, wao 
ndiyo walitudanganya.”
Mkuu wa Wilaya ya Handeni, 

Siriel Mchembe, akizungumzia 
maendeleo ya eneo hilo wakati 
wa kukabidhi hati kwa wa-
nanchi hao, alisema hadi sasa 
wamezipokea kaya 61 zenye 
wanawake 310.
“Ndugu zangu, mpaka siku ya 

leo, tumepokea jumla ya kaya 
349 zenye watu 1,775 ikiwa ni 
pamoja na mifugo yao 9,390. 
Maana yake ni kwamba, hapo 
awali tulijenga kaya 103, 
baadaye tukajenga kaya 400, 
kwa hiyo bado tuna zaidi ya 
kaya 100 ambazo hazijaingia 
watu,” alisema Mchembe.
“Serikali yenu itawaletea mi-

undombinu ya umwagiliaji, kwa 
hiyo mtakapopewa hizo heka 
tano mjiandae kupata elimu ya 
kilimo bora cha kisasa ili hizo 
heka zituletee manufaa kwa 
kutuingizia kipato,” alisema 
Mchembe.
Pia aliwahakikishia wananchi 

hao kuwapatia eneo la malisho 
ambayo pia watafuga kisasa 
na kuwa na mifugo ambayo 
itawaletea tija katika masomo 
kuliko kufunga ng’ombe wengi 
ambao huenda wakakisa afya 
kwakuwa imepangwa Msomera 
kiwe kijiji cha mfano cha wafu-
gaji.
Alisema: “Vilevile mtapewa 

eneo la malisho kwa ajili ya 
mifugo yenu, ila kipekee ni 
kwamba sera ya Rais Samia Su-
luhu Hassan inataka muwe na 
pesa, kuliko kuwa na ng’ombe 
wengi wasio na tija,  ni bora 
ubaki na ng’ombe watano, 
maana ukiwa na nao watano 
hawa wa kawaida hutakosa Sh. 
milioni tatu kila mmoja.”

Na Allan Isack, ARUSHA

JAMII za kifugaji pamoja na 
kabila jamii ya waokota matun-
da, warina asali na wawindaji 
wa Kihadzabe kutoka wilaya 
10 za mikoa ya Arusha, Man-
yara na Singida, wako mbioni 
kunufaika na mradi mpya wa 
uhifadhi kwa ajili ya kuboresha 
maisha yao.

Mradi huo unalenga kuwa-
jengea uwezo wananchi hao 
kusimamia rasilimali ardhi na 
nyinginezo zilizoko kwenye 
maeneo yao.

Mkurugenzi wa Shirika la 
Ujamaa Communit Resource 
Team (UCRT), Paine Mako, 

alisema mradi huo una thamani 
ya Dola za Marekani 840,000 
na utatekelezwa kwenye vijiji 
120.

Alisema mradi umefadhili-
wa na Shirika la Kimataifa la 
Uhifadhi wa Mazingira (IUCN) 
na utatekelezwa kwenye 
wilaya za Monduli, Longido, 
Ngorongoro, Karatu, Simanjiro 
na Kiteto,Mbulu, Hanang’, Ba-
bati na Mkalama.

“Mradi huu umelenga kuwe-
ka mipango bora ya matumizi 
ya ardhi, kuviwezesha vikundi 
vya vijana na wanawake, pamo-
ja na kuijengea jamii uwezo 
wa kusimamia rasilimali zina-
zopatikana kwenye maeneo 

yao,”alisema.
Alisema UCRT kwa kushiriki-

ana na serikali katika mikoa 
mitatu ya Arusha, Manyara na 
Singida, kwenye wilaya 10 ze-
nye vijiji hivyo wamefanikiwa 
kutekeleza miradi ya kuiwez-
esha jamii kulinda haki ya ar-
dhi zao, kuanzisha mipango ya 
kusimamia rasilimali asili kwa 
matumizi bora na endelevu.

Ofisa Miradi kutoka IUCN, 
Doyi Mazenzele, alisema shirik-
isho hilo linafanya kazi ya uhi-
fadhi wa mazingira na limean-
zishwa mwaka 1948 na lilianza 
kufanya kazi hapa nchini mwa-
ka 1970.

“Shirika letu lina miradi 

mbalimbali pia ni wakala wa 
mfuko wa mazingira duniani, 
wakala wa mfuko wa mabadi-
liko ya tabianchi kwa kuzisaidia 
serikali na taasisi mbalimbali 
kuandika miradi kwa maende-
leo endelevu,”alisema.

Alisema UCRT walipewa kip-
aumbele kwa ajili ya kuuandaa 
kwa upande wa Tanzania, ume-
fadhiliwa kwenye mzunguko 
wa saba na utatekelezwa kwe-
nye nchi 11.

“Mradi huu ufanyika kwe-
nye nchi 11 na kwa Afrika ziko 
nchi tatu zilizopewa ambazo 
ni Tanzania, Kenya na Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo,” al-
iongeza.

Mradi kunufaisha wawindaji, waokota matunda, warina asali

Waliohama 
Hifadhi 
Ngorongoro 
wasimulia 
maisha 
waliyopitia
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habari kilimanjaro

Kiongozi wa dini ataja 
chanzo matukio ukatili 
Na Mwandishi Wetu, HAI

M
WANAZUONI wa 
Kanisa Katoliki, 
Jimbo la Moshi, Pa-
dri Jebra Kimario, 

amesema kiini cha ongezeko la 
matukio ya ukatili dhidi ya wa-
toto kwa sasa, unachochewa na 
wazazi wengi kutoona thamani 
ya watoto wao kwa sababu ya 
kuabudu zaidi maisha ya kiu-
chumi.

Akihubiri jana katika ibada ya 
kuwaaga wanafunzi wa kidato 
cha nne wa Shule ya Wasicha-
na ya St. Eugene Marie iliyoko 
Chekereni, Kata ya Mnadani, 
Wilaya ya Hai, mkoani Kili-
manjaro, Kimario, alisema  
wazazi wengi wanafanya hivyo, 
kwa kuona uchumi wao una-

tikisika.
“Wazazi wengi wa sasa ni 

wazaaji na wengi hawamjali 
yule waliyemzaa. Hawamuoni 
kama ana thamani. Na hii in-
achagizwa na binadamu anaye-
jali zaidi maisha ya kiuchumi, 
maisha ya kidunia ya kupata 
na kuendekeza anasa dhidi ya 
maisha ya utakatifu, ambayo ni 
ya furaha na ya heri kwa mwa-
nadamu.

“Ukatili huu wa sasa unatoka-
na na kuzaa watoto bila kupan-
ga. Mtu anaposema anapenda 
na anatamani kuzaa, anakwen-
da kukaa na mtu kinyumba 
halafu wanaita ni ndoa. Hiyo 
siyo ndoa, kwa sababu mtoto 
anayezaliwa kwenye ndoa an-
gethaminiwa na asingeteswa, 
kuchomwa mikono au mwili na 

mtu anayesema ni mzazi.
“Ndiyo maana unakuta, 

mtoto anayezaliwa nje ya ndoa, 
anaonekana kama ni bahati 
mbaya na hao ndiyo waathiri-
ka wakubwa wa vitendo vya 
ukatili, wale wanaolelewa na 
bibi na babu, baada ya wa-
zazi wao kuachana na kukim-
bilia kutafuta maisha nje  
ya familia, huko mijini na 
mikoani.”

Padri Kimario, alifafanua 
zaidi kuwa wazazi hao, wa-
namchukulia mtoto wa aina 
hiyo kama ni ‘liability.’ Yaani 
mzazi ambaye hajamzaa huyo 
mtoto, anaona kama huyo 
mtoto anakuja kula uchumi wa 
familia.

Mkuu wa Shule ya St.Eugene 
Marie, Mtawa Bernadetha 

Mushi, alisema shule hiyo 
imekuwa ikifanya vizuri ka-
tika mitihani ya kitaifa kwa 
watahiniwa wa kidato cha nne, 
mwaka 2020, daraja la kwanza 
walikuwa 89, daraja la pili, wa-
nafunzi wanne na shule ilishika  
nafasi ya pili kimkoa, kati ya 
shule 275 na kitaifa ilishika na-
fasi ya 26.

Alisema mwaka 2021, daraja 
la kwanza walikuwa 82, na 
daraja la pili walikuwa wa-
nafunzi saba. Shule ilishika 
nafasi ya tatu katika shule 271 
kimkoa na kitaifa ilikuwa nafasi 
ya 26, kati ya shule 441.

Alisema nia yao ni kuwa 
miongoni mwa shule 10 bora 
kitaifa mwaka ujao, kwa wata-
hiniwa wanaofanya mitihani 
yao Novemba mwaka huu. 

Mkurugenzi wa Kitengo cha Ukuzaji Tija Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu, Yohana Madadi 
(kushoto), Mwenyekiti wa Taasisi ya Kalamandalam Tanzania, Thulaseedas Gopalan (kulia), wakikabidhi msaada wa baiskeli 
24 za watu wenye ulemavu zenye thamani ya Sh. 850,000 kila moja. Wa pili kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa Tumaini la 
Maisha, Dk. Trish Scanlan, hafla iliyofanyika jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MWENYEKITI wa Jumuiya ya 
Vijana ya Chama Cha Mapinduzi 
(UVCM) Moshi Vijijini, mkoani 
Kilimanjaro, Yuvenal Shirima, 
amesema jumuiya hiyo haitaruhu-
su matamko yenye ‘utata’ yanay-
olenga kuwagawa Watanzania.
Alitoa kauli hiyo baada ya hivi 

karibuni Mwenyekiti wa Baraza 
la Vijana la CHADEMA Taifa, John 
Pambalu, kuzungumza na vyombo 
vya habari.
Shirima alisema yuko tayari ku-

kabiliana naye, hatakubali kumuo-
na mtu yeyote ambaye anajaribu 
kuongea mabaya dhidi ya serikali, 
hasa kumsema Rais Samia Suluhu 
Hassan.
Akizungumza jana na waandishi 

wa habari kuhusu kauli ya Spika 
wa Bunge, Dk. Tulia Akson iliyo-
zua mjadala kutokana na kutumia 
neno ‘nyooka naye’ Shirima, 
alisema kinachoendelea katika 
nchi yetu kwa sasa dhidi ya kile 
alichokisema Dk. Tulia, ni utashi 
mdogo wa wanasiasa kutafsiri 
mambo.
 Shirima alisema: “Nitahakiki-

sha na dili nae, na nitahakikisha 
nafanya kazi kadiri niwezavyo 
kuhakikisha namfikisha ili aweze 
kujua umuhimu wa CCM na aweze 
kuiacha serikali iweze kufanya 
kazi.
Oktoba 5, mwaka huu, Mwe-

nyekiti wa BAVICHA Taifa, John 
Pambalu alinukuliwa akimtaka 
Spika wa Bunge, Dk. Tulia Akson, 
kujiuzulu kufuatia kauli aliyoitoa 
hivi karibuni, wakati akizungumza 
na vijana wa hamasa CCM Wilaya 
ya Mbeya Mjini.
Oktoba 3, mwaka huu katika 

mitandao ya kijamii ilionekana 
video yenye sekunde 58, ikim-
wonyesha Dk. Tulia, akiwaonya 
vijana hao kutoungana na mtu 
yoyote anaemsema vibaya Rais 
Samia ambaye ni Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM).
Katika video hiyo Dk. Tulia 

ailisikika akisema: “Rais Samia ni 
Rais wa nchi na Mwenyekiti wa 
chama chetu, asitokee mtu yoyote 
ndani au nje ya chama akamko-
soa, shughulikeni nae na nyookeni 
naye”.

Na Daniel Sabuni, HAI

SERIKALI imesema imefura-
hishwa na uamuzi wa Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
jijini Arusha (AUWSA), kuridhia 
kuchepusha mradi wake mkub-
wa wa maji uliofadhiliwa na 
Benki ya Dunia (WB), kuingia ka-
tika himaya ya Uwanja wa Ndege  
wa Kimataifa wa Kilimanjaro 
(KIA)

Jana, Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Nurdin Babu, alisema 
maji hayo kuingizwa ndani 
ya viunga vya KIA, yatasaidia 
kuongeza kasi ya jitihada za seri-

kali za kupambana na magonjwa 
ya mlipuko, ikiwamo ebola na 
UVIKO-19, ambayo yanaitikisa 
dunia kwa sasa.

Babu aliyazungumza hayo jana 
akiwa Wilaya ya Hai, alipokwen-
da kuzindua mradi mpya wa maji 
wa AUWSA, wenye uwezo wa ku-
zalisha zaidi ya lita 500,000 za 
maji.

Alisema upatikanaji wa maji 
safi ya kutosha na salama, yata-
saidia kushinda vita dhidi ya 
magonjwa ya ebola na UVIKO-19, 
kwa wasafiri kunawa kabla na 
baada ya safari.

“Uwanja huu wa kimataifa una-

tumiwa na wageni wengi kutoka 
mataifa tofauti, UVIKO kwa kiasi 
kikubwa tumeushinda, sasa ebo-
la iko jirani kabisa hapa Uganda. 
Tupambane nao kwa kutumia 
maji na maelekezo mengine ya 
wataalamu wa afya.

“Lakini, nikupongeze Mku-
rugenzi Mtendaji wa Kampuni 
ya Uendeshaji na Usimamizi 
wa Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Kilimanjaro, Chris-
tina Mwakatobe, kwa ndoto yako 
uliyoita ya mahitaji ya maji, hivyo 
kuomba mradi wa maji na hati-
maye serikali kuamua uje hapa 
KIA.” Alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa KAD-
CO, Christina Mwakatobe, ali-
ishukuru serikali kwa kujali afya 
za wageni na kukubali kughara-
mia na kutekelezwa kwa mradi 
huo.

“Tuna mahitaji ya lita za ujazo 
500,000, maji haya yakipatikana 
na kupata kiasi hicho na ziada 
tutagawa kwa kijiji cha chochote 
cha jirani ili kiondokane na adha 
ya kukosa maji,”alisema.

Ofisa Mwandamizi AUWSA, 
Felis Fidelis alisema: “Maeneo 
haya miamba yake ina madini 
mengi ya floride ambayo ni 
hatari kwa watumiaji, tumed-

hamiria kuchimba umbali huo 
kwa uhakika wa kupata maji am-
bayo hayana floride ya kudhuru 
watumiaji.”

Mshauri wa kampuni iliyope-
wa zabuni ya kuchimba maji 
kupitia mradi huo ya Shanxi En-
gineering Constraction ya China, 
Khamis Sangoda, alisema miradi 
kama huo inagharimu zaidi ya 
Sh. mil. 300 mpaka kukamilika.

Alisema kwenye umbali wa 
mita 300 wakati wa kuchimba 
wanakumbana na miamba mingi 
na migumu na ndiyo sababu ya 
kuchimba kwa muda mrefu usi-
ku na mchana.

AUWSA yapongezwa kupeleka maji Uwanja wa Ndege 

UVCCM yaijibu 
BAVICHA kauli
iliyotolewa  
na Dk. Tulia



Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele, akiwa amewekwa 
‘mtu kati’ na mabeki wa Al Hilal ya Sudan kwenye 
mechi ya  raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
iliyopigwa katika Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi na 
kumalizika kwa sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO

ISIKUPITE

MTU KATI...MTU KATI...

KWENYE Ligi Kuu England, 
hakuna mchezaji yeyote 
aliyewahi kufunga hat-trick 
katika mechi tatu mfululizo za 
nyumbani hadi mshambuliaji 
wa Manchester City, Erling 
Haaland alipofanya hivyo 
dhidi ya Manchester United 
wiki moja iliyopita. Lakini 
hiyo ni ‘dabi’ ya kwanza ya 
Manchester kwa mchezaji wa 
City kufunga hat-trick tangu 
Francis Lee alipofanya hivyo 
Desemba 1970.

WACHEZAJI WATANO WALIOFUNGA HAT-TRICK NYINGI KWA MSIMU EPL   UK.16
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K
ATIKA kiwango cha juu 
cha soka, makocha ni 
mojawapo ya seti za 
watu wanaochungu-

zwa sana. Kila matokeo ya-
nachangiwa moja kwa moja 
na uwezo au kutoweza 
kwa kocha wa timu na 
ni kazi yenye shinikizo 
kubwa.

Klabu za 
juu za Ul-
aya zina 
wafuasi 
wengi na

 mara nyingi 
makocha 

wanakuwa 
hatarini katika 
kila msimu. Hai-

japita miezi mi-
wili tangu msimu 
wa 2022-23 uanze 
barani Ulaya, lakini 
tayari tumeona ma-

kocha wachache waki-
fukuzwa kazi.

Thomas Tuchel ndiye mwenye 
hadhi ya juu zaidi kati ya makocha 
ambao tayari wamefukuzwa katika 
hatua za mwanzo za msimu mpya. 
Ni asili tu ya kazi siku hizi. Makocha 
mara nyingi huwa ndio mbuzi wa 
kafara katika ulimwengu wa soka 
wakati hali ya timu inakuwa kwenye 
wakati ngumu. Wakati mwingine ni 
kosa lao, wakati mwingine la kwao.

Hapa tunawaangalia makocha 
wanne wa hadhi ya juu ambao kwa 
sasa wako kwenye shinikizo kubwa 
la kupoteza kazi zao, twende sasa...

#4. BRENDAN RODGERS (LEICES-
TER CITY)

Leicester City ilimaliza katika na-
fasi ya tano kwenye Ligi Kuu Eng-
land msimu wa 2019-20 na msimu 
wa 2020-21 walimaliza nafasi ya 
nane. Ingekuwa sawa kusema 
kwamba ‘Mbweha’ hao walikuwa 
wanaanza kujiimarisha kama timu 
ya kutisha kwenye Ligi ya England.

Hata hivyo, baada ya majira ya 
joto ambapo walikaa mbali na kui-
marisha kikosi chao kutokana na 
matatizo ya kifedha, Leicester wa-
nayumba msimu huu. Wako mkiani 
mwa msimamo na hawajashinda 
baada ya mechi nane za Ligi Kuu. 
Ni wazi kwamba kocha wa Leices-
ter City, Brendan Rodgers kwa sasa 
yuko chini ya shinikizo kubwa.

Wamiliki wanaonyesha ukarimu 
kwa sasa kwani wamechangia kati-
ka kuanguka kwa timu hiyo kutoka-
na na kushindwa kuwekeza kwenye 
soko la uhamisho. Lakini kuna hisia 

mwisho.
“Hadi sasa uhusiano umekuwa 

wa karibu sana na Inzaghi. Hali ya 
klabu kwa sasa si ya kijinga hata ki-
dogo. Ni wazi, ikiwa ataendelea ku-
poteza, ataishia kwenye njia panda.”

#2. MASSIMILIANO ALLEGRI 
(JUVENTUS)

Katika misimu miwili iliyopita, 
Juventus imekuwa mbali na timu 

iliyotawala Serie A katika muongo 
mmoja uliopita. Kumtimua An-

drea Pirlo na kumleta Massimil-
iano Allegri kulitarajiwa kusaidia 

kurejesha klabu hiyo katika 
siku zake tukufu kwa mara ny-

ingine tena. Lakini kwa urahi-
si kabisa haijafanya kazi kwa 
njia hiyo.

Juventus wamevumilia 
mwanzo mbaya wa msimu 
mpya. ‘Bianconeri’ hao 
wamefanikiwa kushinda 
mechi tatu pekee kati ya 
nane za ligi hadi sasa. Wa-
metoka sare nne na ku-
poteza moja na wanashi-
ka nafasi ya saba kwenye 
jedwali la Serie A.

Soka limekuwa duni 
na kikosi kinaonekana 
dhaifu. Allegri yuko 
chini ya shinikizo 
kubwa la kuboresha 
matokeo hivi sasa.

#1. JURGEN 
KLOPP (LIVER-
POOL)

Kwamba Jurgen 
Klopp anaweza 
kuwa chini ya shini-

kizo huko Liverpool 
mapema msimu 

huu ilikuwa jambo 
lisilowezekana kabisa 

kwa muhula uliopita. 
Kocha huyo wa Ujerum-

ani aliiongoza Liverpool 
kutwaa Kombe la FA na 

Kombe la Carabao. Pia 
walifika fainali ya Ligi ya 

Mabingwa Ulaya na waliku-
wa kwenye mbio za ubing-
wa wa Ligi Kuu hadi mwisho.

Lakini baada ya kuanza 
vibaya kwa msimu wa 2022-

23, Klopp yuko chini ya shini-
kizo. Kazi yake bado iko njiani 
kutoka kwenye usawa lakini 
kocha huyo wa Liverpool ana-

hitaji kubadilisha mambo.
‘Wekundu’ hao kwa sasa wako 

katika nafasi ya tisa kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu baada 
ya mechi saba. Wameshinda 
mechi mbili pekee za ligi hadi 
sasa msimu huu. Liverpool wa-
napaswa kufanya vizuri zaidi 
na aina ya wafanyakazi walio 
nao katika safu zao.

kwamba Rodgers yuko katika 
wakati mgumu, kwani anaweza 
kutimuliwa wakati wowote kama 
matokeo yataendelea kuwa mabaya 
kwao.

#3. SIMONE INZAGHI (INTER 
MILAN)

Inter Milan ya Simone Inzaghi 
inashika nafasi ya tisa kwenye jed-
wali la Serie A baada ya mechi nane. 
Kipigo chao cha hivi majuzi zaidi 
cha mabao 2-1 kutoka kwa AS Roma 
(Oktoba Mosi) huenda kitaonekana 
kuwa kikwazo kikubwa. Inzaghi ali-
waongoza ‘Nerazzurri’ hao kumal-
iza katika nafasi ya pili kwenye ligi 

MAKOCHA 
WANNE 
WALIOKALIA 
KUTI KAVU

msimu uliopita.
Lakini timu hiyo ni wazi haifanyi 

vizuri kwa uwezo wao msimu huu. 
Akizungumza baada ya Inter Milan 
kuchapwa mabao 2-1 na AS Roma, 
mwandishi wa habari wa kutegeme-
wa, Gianluca Di Marzio alisema 
kwamba Inzaghi anaweza kuishia 
matatizoni hivi karibuni.

Kazi yake kwa sasa haiko ha-
tarini, lakini mambo yakiendelea 
hivi, “ataishia kwenye njia panda”. 
Di Marzio alisema (kupitia Sempre-
Inter):

“Hakika anatazamwa kwa karibu 
kwa sasa, lakini kwa sasa siwezi 
kusema kwamba kuna uamuzi wa 

KLOPPKLOPP
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Na Saada Akida

N
I dhahiri vipaji vikiibuliwa 
tangu utotoni na kuendele-
zwa vema kwa vijana, wa-
nakuja kuwa wazuri ukub-

wani katika tasnia husika na hatimaye 
kulitangaza vizuri taifa nchi za nje.

Hali hiyo inadhihirika
 kwa bondia Ibrahim

 Class ‘King Class Mawe’ 
ambaye anafanya vizuri 
katika medani za ngumi

 na kulitangaza vema
 taifa.

Hakuna asiyetambua kazi na uku-
bwa wa Ibrahim Class katika mchezo 
wa ngumi za kulipwa hapa nchini ku-
tokana na kuwa na kiwango kisichote-
tereka na uwezo mkubwa miaka yote 
katika tasnia hiyo ya pili kwa kupend-
wa nchini baada ya soka. 

Kwa mujibu wa BoxRec ama  
boxrec.com, mtandao unaotumika 
kuhifadhi kumbukumbu za mabon-
dia, Class ana rekodi ya mapambano 
33 akiwa ameshinda 27 kati ya hayo 12 
kwa KO, amepoteza sita kati ya hayo 
matatu ni kwa KO na ndiye bondia 
namba mbili kwa ubora Tanzania.

Kwa kutambua ubora, uwezo na 
kipaji chake katika masumbwi, Ni-
pashe limefanya mahojiano maalum 
na bondia huyo wiki iliyopita akitoka 
kumtembezea kichapo kwa KO bon-
dia kutoka Mexico, Allan Pina pamba-
no hilo likifanyika katika ukumbi wa 
Mliamani City, Dar es Salaam.

MTAZAMO WAKE NGUMI ZA 
KULIPWA

King Class anasema kwa sasa ngu-
mi ziko juu, huku serikali, wadhamini 
na mapromota wakijitahidi kuzifanya 
ngumi kuwa mchezo pendwa na ku-
rudi katika heshima yake.

“Kwa sasa tunaona mabondia wa-
najulikana sana kwa sababu ya sapoti 
inayotolewa, ninaimani kwa miaka ya 
hivi karibuni ngumi utakuwa mchezo 
wa kwanza kupendwa na kuishusha 
soka,” anasema King Class.

BONDIA ANAYEMTAMANI
Anasema baada ya kufanikiwa 

kumpiga Pina, kwa sasa yuko tayari 
kupambana na bondia yeyote mwe-
nye rekodi kubwa iwe ndani au nje ya 
nchini.

“Sichagui bondia, natamani 
kucheza na bondia mwenye rekodi 
kubwa kwa sababu malengo yangu 
makubwa ni kuona siku moja nailetea 
Tanzania mkanda wa WBC, WBO na 
WBA,” anasema King Class.

KWA NINI NGUMI
King Class anasema alishawishika 

kuingia katika mchezo huo kutokana 
na mapenzi aliyokuwa nayo tangu 
utotoni ambapo alikuwa na ndoto 
za kuwa mwanamasumbwi mkubwa 
maishani mwake.

Anasema kuwa ndoto yake ilianza 
kutimia baada ya kaka yake anayeit-
wa Chaku Master kuwa mwanama-
sumbwi aliyekuwa akifanya vizuri 
miaka kadhaa iliyopita.

“Chaku nilikuwa nikiishi naye, 
hivyo wakati anakwenda kufanya ma-
zoezi nilimwomba tuongozane hali 
iliyonifanya kuanza kucheza licha ya 
kwamba ilikuwa ndoto yangu ya siku 
nyingi.”

Anasema kocha wake wa kwanza 
kuanza kumfundisha kucheza ngumi 

alikuwa ni mzee Babu Tule ambaye 
alimpa misingi ambayo imemfanya 
hadi kuwa bondia mzuri mwenye 
nidhamu na anayeheshimu sheria 
za mchezo huo.

Class anasema mwaka mmo-
ja baadaye alihamia kwa kocha 
mkongwe Habibu Kinyogoli hapo 
alikutana na makocha wengi akiwa-
mo kocha wa kimataifa wa mchezo 
huo nchini, Rajabu Mhamila ‘Super 
D.

KUSHINDA KWA KO
Anasema baada ya kuwa chini ya 

kocha wa siku nyingi katika mch-
ezo huo, Kinyogoli, kiwango chake 
kinakuwa kikiongezeka kila siku na 
kuwa tishio katika ngumi za ‘ama-
cha’.

Class anasema tangu wakati huo 
amepambana mapambano mengi 
ambao alifanya vizuri na kushinda 
kwa KO ni kitu anachojivunia kwa 
sasa.

“Huwa najisikia faraja ninam-
pompiga mtu kwa KO kwani inazidi 
kunijengea heshima katika ngazi 
ya ‘amacha’ ambayo ndiyo niliyopo 
kwa sasa ambayo nahisi sina mpin-
zani,” anasema Class.

SIRI YA MAFANIKIO
Anasema siri kubwa ya kufaniki-

wa kufanya vizuri kwenye mapam-
bano yake ni kuzingatia mazoezi, 
miiko, sheria na kanuni za mchezo 
huo ambazo kila siku huwa anaele-
kezwa na kocha Kinyogoli.

Class anasema kila bondia 
anaweza kufanya vizuri ikiwa ataji-
tahidi kusimama imara kuzingatia 
yanayokatazwa katika mchezo huo.

“Huwa nazingatia maadili ya kazi 
yangu ya ngumi, kusikiliza mwal-
imu na kujifunza kwa sababu kila 

siku nipo darasani na kupokea kila 
anayekuja kunipa ushauri na mbinu, 
siangalii umri wa mtu kwa anayekuja 
kunishauri,” anasema.

PAMBANO ASILOLISAHAU
Anasema amecheza mapambano 

mengi (33), yote yamekuwa na his-
toria, lakini mchezo wa hivi karibuni 
dhidi ya Allan Pina ni pambano am-
balo hatalisahau kwa sababu lilikuwa 
gumu kwake kucheza.

“Nilikuwa naumwa, nilishikwa na 
homa kali, wakati promota amekuja 
kunitaka kusaini mkataba nilikuwa 
hoi, waliniomba sana nipigane, nili-
wakatalia kuhofia afya yangu, nakum-
buka (Levix), alimpiga simu Moham-
med (Mo Dewji) kumweleza hali halisi 
ya afya yangu.

“Bahati nzuri alituma watu kuni-
fuata na kunipeleka hospitali na ku-
hakikisha napatiwa matibabu, hiyo 
ilikuwa wiki mbili kabla ya pambano 
baada ya matibabu na nilipopona nili-
fanya mazoezi siku tatu tu hatimaye 
kufanikiwa kumpiga mpinzani wangu 
kwa KO,” anasena King Class.

Anasema hakutarajia kama ange-
fanikiwa kumpiga kwa KO mpinzani 
wake kwa sababu ya ubora na maan-
dalizi yake hayakuwa ya muda mrefu.

IBRAHIM CLASS:

ANAYEMTAMANI ANAYEMTAMANI 
YEYOTE ULINGONIYEYOTE ULINGONI
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UFUNDI UMEME
King Class anasema licha ya kujihu-

sisha na masumbwi, pia ni fundi wa 
spika za radio na vyombo vya vyote 
vya muziki vinavyotumia umeme.

“Kipindi ambacho ninakuwa ny-
umbani sina pambano lolote, huwa 
ninafanya kazi za umeme kwa kuten-
geneza spika za radio na zinazotu-
mika katika kumbi mbalimbali hata 
kwenye bendi,” anasema bondia 
huyo.

Anasema katika kuhakikisha 
anaendelea na fani yake hiyo, ana 
mpango wa kufungua ofisi kubwa 
kwa ajili ya kuwafundisha vijana am-
bao hawana ajira ili kujikwamua ka-
tika maisha tegemezi na kujitegemea 
baada ya kupata ujuzi huo.

SAPOTI YA FAMILIA
“Namshukuru Mungu familia yan-

gu ipo bega kwa bega katika kuhakik-
isha wanakuwa nyuma yangu katika 
huu mchezo,” anasema King Class.

Anasema mchezo wa ngumi 
ameanza kuupata kutoka kwa kaka 
yake, Remi Joseph, ambaye alikuwa 
akicheza Kick-boxing na kareti.

“Kipindi hicho nilikuwa mdogo, 
walikuwa wakinifukuza ila wana-
pomaliza mazoezi yao nafunga chupa 
zangu za maji na kujifunza mwenye 
hadi walipogundua na kunitafutia 
kocha,” anasema King Class.

KATIKA soko la usajili (transfer 
market), mchezaji wa Barcelona, 
Pedri na Jude Bellingham wa 
Borussia Dortmund ndio viungo 
wenye thamani kubwa zaidi (kila 
mmoja euro milioni 90), wakifuati-
wa na Federico Valverde wa Real 
Madrid (euro milioni 80), Gavi wa 
Barca pamoja na Nicolo Barella wa 
Inter (kila mmoja euro milioni 70). N
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Ibrahim Class (kushoto), 
akizipiga ulingoni na 
Mmexico, Alan Pina. 
PICHA: MTANDAO
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“Yeye ni mnyama kabisa, ni 
mzaliwa wa kufunga. Una hisia 
hiyo, ni nani anayeweza kumzuia 
mtu huyu? Zaidi ya hayo, huduma 
anayopata kumzunguka ni ya 
kipekee, na ndiyo sababu yeye 
huwa katika hali nzuri kila wakati. 
Naweza kusema nafasi ya mwili 
wake daima ni nzuri na iko tayari 
kufunga,” Kocha wa zamani wa 
Arsenal, Arsene Wenger akim-
zungumzia Erling Haaland wa Man 
City baada ya kufunga hat-trick 
dhidi ya Manchester United

“Nadhani kila mtu katika soka 
anatamani, na hiyo ni kwamba 
Messi [Lionel], pamoja na kipaji 
chake chakushangaza na kila kitu 
alichokifanya katika maisha yake 
ya soka, kwa jinsi anavyowakilisha 
soka vizuri, angetamani kushinda 
Kombe la Dunia kama Diego 
alivyofanya. Messi anastahili hili 
zaidi kuliko mtu yeyote. Messi 
anapaswa kuchukua Kombe la 
Dunia kutoka Qatar hadi nyumbani 
kwake,” Kocha wa zamani wa timu 
ya Taifa ya Marekani na mshindi 
wa Kombe la Dunia 1990 akiwa 
na Ujerumani Magharibi, Jürgen 
Klinsmann

“Natarajia Salah [Mohamed), 
ataachwa kikosini hivi karibuni, 
na simaanishi kuchezeshwa kwa 
zamu, pia amekuwa mbovu kwa 
viwango vyake vya juu msimu huu 
na anajua hilo mwenyewe kushuka 
kabisa. Jurgen Klopp amebaki 
naye hadi sasa, lakini nadhani 
hilo linaweza kubadilika wiki hii,” 
Mshambuliaji wa zamani wa 
Leeds United, Noel Whelan

Nukuu

LONDON, England 

L
IGI Kuu England (EPL), inachukuliwa 
kuwa ngumu zaidi kucheza kwa saba-
bu ya kiwango cha timu na wachezaji 
kwenye mashindano hayo.

Kufunga mabao mara kwa
 mara na kwa uthabiti katika

 misimu michache ya Ligi
 Kuu England, kunachukuliwa

 kuwa jambo ambalo 
washambuliaji 

bora pekee duniani 
wanaweza kufanya. 

Kwa sababu hiyo, washambuliaji wa-
naochezea klabu za Ligi Kuu mara nyingi 
huwa miongoni mwa wachezaji bora zaidi 
duniani.

Kabla ya enzi za Lionel Messi na Cristiano 
Ronaldo, wachezaji waliona kufunga hat-
trick kama kazi muhimu ya kukumbukwa. 
Wawili hao mashuhuri wamefanya kufunga 
mabao matatu yaonekana kama kazi rahisi 
kutokana na uthabiti wao dimbani.

Nje ya Messi na Ronaldo, wachezaji wengi 
bado wanatatizika kufunga hat-trick nyingi 
katika msimu mmoja wa ligi. Hata hivyo, ka-
tika kipindi cha miaka 30 iliyopita, wachezaji 
wengi wamefikia mafanikio hayo katika ligi 
tano bora za Ulaya, ikiwa ni pamoja na Ligi 
Kuu England.

Makala haya inawaangalia wachezaji wa-
tano waliofunga hat-trick nyingi zaidi katika 
msimu mmoja wa Ligi Kuu England, EPL.

#5. THIERRY HENRY - HAT-TRICK 2
Gwiji wa Arsenal, Thierry Henry anachuku-

liwa na watu wengi kama mmoja wa washam-
buliaji bora kabisa kuwahi kushiriki kwenye 
Ligi Kuu England. Mfaransa huyo aliyestaafu, 
alifunga hat-trick mbili katika msimu mmoja 
wa ligi mara tatu mfululizo.

Henry aliandikisha hat-trick nyingi za ligi 
kwa mara ya kwanza msimu wa 2003-04 
wakati Arsenal ikishinda taji bila kupoteza 
mchezo hata mmoja (ushindi 26 na sare 12). 
Hat-trick zake alifunga katika ushindi wa 4-2 

dhidi ya Liverpool na ushindi wa 5-0 dhidi ya 
Leeds United. Mfaransa huyo alifunga mara 
nne katika mechi dhidi ya Leeds United.

Alirudia kazi hiyo katika misimu ya 2004-
05 na 2005-06 kwa ‘Washikabunduki’ hao.

Kwa ujumla, Henry alifunga mabao 175 ya 
Ligi Kuu katika mechi 258 alizoichezea Arse-
nal. Mfaransa huyo alishinda taji la ligi mara 
mbili, msimu wa 2001-02 na 2003-04.

#4. SERGIO AGUERO - HAT-TRICK 3
Sergio Aguero alifurahia kazi yenye ma-

fanikio makubwa pale Manchester City. 
Baada ya kuwasili kutoka Atletico Madrid 
mwaka 2011, alijiimarisha kama mmoja wa 
washambuliaji bora katika soka duniani. 
Muargentina huyo alifunga hat-trick tatu ka-
tika misimu miwili tofauti kwenye Ligi Kuu 
England.

Aguero alipata hat-trick kwa mara ya 
kwanza katika msimu mmoja wakati wa 
msimu wa 2017-18. Hat-trick yake ya kwanza 
ilikuja katika ushindi wa mabao 6-0 dhidi 
ya Watford na alirudia ushindi wa 3-1 dhidi 
ya Newcastle United. Aguero kisha alifunga 
mara nne wakati timu yake ilipoilaza Leices-
ter City 5-1 wiki moja baadaye.

Alifunga hat-trick tatu katika msimu uli-
ofuata pia, na kuiongoza Manchester City 
kutwaa ubingwa wa ligi mwishoni mwa 
kampeni zote mbili.

Kwa ujumla, Aguero alifunga mabao 
184 katika mechi 275 za ligi akiwa na City, 

na kumfanya kuwa mchezaji aliyefunga 
mabao mengi zaidi ya Ligi Kuu Eng-

land kwa klabu moja. Pia alifunga 
bao lililoipa timu hiyo kombe lao la 
kwanza la ligi mnamo mwaka 2012 
na kushinda taji hilo mara tano.

#3, ERLING HAALAND - HAT-
TRICK 3

Wakati Manchester City il-
ipomsajili Erling Haaland msimu 
wa majira ya joto wa 2022, 

m a s h a b i k i 
wengi wa soka 
w a l i t a b i r i 

wakati mzuri katika klabu kwa kijana huyo.
Nyota huyo wa Norway hajashindwa kui-

shi kulingana na hali hiyo, na amefunga hat-
trick tatu katika mechi nane pekee za Ligi 
Kuu England akiwa na klabu hiyo.

Haaland alifunga hat-trick yake ya kwanza 
kwa City katika ushindi wao wa mabao 4-2 
dhidi ya Crystal Palace. Mechi yake ya pili ya 
mabao matatu ilikuja katika ushindi wa timu 
yake wa 6-0 dhidi ya Nottingham Forest.

Alifunga tena mabao matatu wakati City 
ikiinyanyasa Manchester United 6-3. Haal-
and pia alitoa pasi mbili za mabao kwa Phil 
Foden, ambaye alifunga hat-trick, kwenye 
mechi dhidi ya ‘Mashetani Wekundu’ hao.

Haaland sasa amefunga mabao 15 ya ligi 
kwa Manchester City baada ya mechi tisa 
pekee. Anashikilia rekodi ya kuwa mchezaji 
mwenye kasi zaidi kufunga hat-trick tatu ka-
tika historia ya mashindano hayo. Raia huyo 
wa Norway pia ndiye mchezaji wa kwanza 
kufunga hat-trick tatu mfululizo za Ligi Kuu 
akiwa nyumbani.

Haaland yuko mbioni kuvunja rekodi ya 
ufungaji mabao ya mashindano hayo kwa 
msimu iliyokuwa ikishikiliwa na Mohamed 
Salah, ambaye aliifungia Liverpool mara 32 
katika msimu wa 2017-18.

#2. HARRY KANE - HAT-TRICK 4
Harry Kane ni mmoja wa wafungaji bora 

zaidi katika historia ya Ligi Kuu England 
kutokana na uchezaji wake katika safu ya 
ushambuliaji akiwa na Tottenham Hotspur. 
Kane alifunga hat-trick nne kwa klabu yake 
msimu wa ligi wa 2016-17.

Mabao matatu yake yote manne kwa 
Spurs wakati wa msimu huo yalikuja baada 
ya nusu ya msimu. Mbili zake za kwanza zi-
likuja katika ushindi wa 4-0 dhidi ya West 
Bromwich Albion na Stoke City.

Kane kisha alifunga mabao manne kwenye 
mechi ya mchujo wa mwisho wa msimu huu 
dhidi ya Leicester City kabla ya kuongeza 
hat-trick nyingine siku ya mwisho dhidi ya 
Hull City.

Kwa ujumla, nahodha huyo wa England 
amefunga mabao 190 katika mechi 290 ak-
iwa na Tottenham Hotspur kwenye Ligi Kuu. 
Kane ameshinda Kiatu cha Dhahabu cha ligi 
mara tatu katika maisha yake ya soka hadi 
sasa na anashika nafasi ya pili katika orodha 
ya wafungaji wa msimu huu akiwa amefunga 
mabao nane.

#1. ALAN SHEARER - HAT-TRICK 5
Gwiji wa Newcastle United na Blackburn 

Rovers, Alan Shearer bila shaka ndiye mfun-
gaji bora zaidi katika historia ya Ligi Kuu 
England.

Miongoni mwa rekodi zake nyingi za ku-
funga, Shearer alifunga hat-trick nyingi zaidi 
katika msimu mmoja wa Ligi Kuu England. 
Mshambuliaji huyo alifunga hat-trick tatu 
kwa Blackburn katika msimu wa 1995-96.

Shearer alifunga hat-trick yake ya kwanza 
msimu huo dhidi ya Coventry City kabla ya 
kufunga bao la pili na la tatu dhidi ya Not-
tingham Forest na West Ham United. Mwing-
ereza huyo alifunga mabao matatu zaidi kab-
la ya mwishoni mwa msimu dhidi ya Bolton 
Wanderers na Tottenham Hotspur.

Kwa ujumla, Shearer alifunga mabao 260 
kwenye ligi na kushinda Kiatu cha Dhahabu 
mara tatu. Alirekodi jumla ya hat-trick 11 ka-
tika kipindi chote cha maisha yake ya Ligi 
Kuu na kushinda taji la ligi hiyo mara moja.HAALANDHAALAND
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SAFU 5 BORA VIUNGO TIMU 
ZA TAIFA KOMBE LA DUNIA
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LONDON, England 

H
ATUKO mbali sana na 
Kombe la Dunia la FIFA 
la 2022 kwa sasa. Timu za 
kimataifa ambazo zime-

fuzu Kombe la Dunia la FIFA la 2022 
zote zinajiandaa kikamilifu kwa 
mashindano hayo.

Wote wanajaribu
 michanganyiko tofauti

 ya vikosi vyao
 hivi sasa. Wanatumaini 

kutengeneza
 mipango itakayowa-

saidia kucheza kwa uw-
ezo wao wote kwenye 

Kombe la Dunia.
Safu ya kiungo ndio uti wa mgon-

go wa timu yoyote na kadri safu 
ya kiungo inavyoimarika ndivyo 
uwezekano wa kutawala mchezo 
unavyoongezeka. Kabla ya Kombe 
la Dunia la FIFA la 2022, hebu tuan-
galie safu bora tano ya viungo kwa 
timu za taifa.

#5. ENGLAND 
England wamejiimarisha kama 

kikosi kinachopewa nafasi kubwa 
kwenye michuano ya kimataifa ka-
tika siku za hivi karibuni. Mbio zao 
hadi nusu fainali ya Kombe la Du-
nia la FIFA la 2018 na fainali ya Euro 
2020, zinasisitiza jambo hili. ‘Simba 
Watatu’ hao wanaonekana kuwa 
timu ngumu na wana kikosi cha 
kutisha pia.

makundi katika Kombe la Dunia la 
2018, Ujerumani itakuwa ikitafuta 
kujikomboa wakati huu. Bila shaka 
wana wachezaji ambao wanaweza 
kuwafikisha kwenye mstari wa ku-
maliza na ni mojawapo ya timu in-
ayopewa nafasi kubwa zaidi wakati 
huu.

Wana viungo wa kiwango cha du-
nia katika safu zao hivi sasa. Joshua 
Kimmich anacheza katika kilele cha 
nguvu zake na mshirika wake wa ki-
ungo wa Bayern Munich, Leon Gore-
tzka huenda akafanya kazi pamoja 
naye.

Ilkay Gundogan bado ni kiungo 
mwingine wa ubora wa juu ambaye 
Hansi Flick anaweza kutegemea ku-
zalisha jambo zuri kwenye Kombe 
la Dunia. Zaidi ya hayo, wana ki-
ungo mkabaji kutoka Borussia 

Monchengladbach, Jonas Hoffman 
na Jamal Musiala.

#2. URENO
Ureno ina wachezaji wengi wa ki-

wango cha juu katika safu zao kwa 
sasa na wanapendekezwa kuwa na 
mbio ndefu kwenye Kombe la Dun-
ia. Ureno imetoa baadhi ya mafundi 
wakubwa katika historia ya soka na 
hata sasa hawako tofauti sana.

Ruben Neves, Joao Palhinha, Da-
nilo, Matheus Nunes na William Car-
valho wote ni chaguo la kuaminika 
katika safu ya ulinzi. Pia wana Vit-
inha na amekuwa katika hali nzuri 
kwa Paris Saint-Germain katika hat-
ua za mwanzo za msimu mpya.

Zaidi ya hayo, Ureno ina Bruno 
Fernandes, Bernardo Silva, Renato 
Sanches na Joao Mario. Kocha Fer-
nando Santos atakuwa na maumivu 
ya kichwa katika uteuzi, lakini tuna 
uhakika hatajali hilo.

#1. HISPANIA
Hispania ni nyumbani kwa baa-

dhi ya viungo wakubwa wa zama za 
kisasa. Baada ya kutinga nusu fainali 
ya Euro 2020, mambo makubwa 
yanatarajiwa kwa Hispania kwenye 
Kombe la Dunia. Furaha nyingi ka-
tika timu zimejengwa kwa ubora 
kamili wa safu yao ya kiungo.

Sergio Busquets anaweza kuwa 
amepita kiwango chake, lakini bado 
ni mmoja wa viungo bora zaidi wa 
ulinzi duniani. Rodri ni chaguo jin-
gine la kiwango cha kimataifa katika 
nafasi sawa. Thiago Alcantara huen-
da akarejea kikosini na mchezaji 
huyo wa Liverpool ni mmoja wa 
wachezaji bora kabisa barani Ulaya 
kwa sasa.

Pia wana wachezaji wawili wa 
safu ya kati wenye vipaji vya hali ya 
juu kama Pedri na Gavi katika safu 
ya kati. Marcos Llorente ni mchezaji 
hodari ambaye anaweza kutumwa 
katika nafasi mbalimbali, lakini kim-
singi ni kiungo. Koke, Mikel Merino 
na Carlos Soler pia ni chaguzi am-
bazo kocha Luis Enrique anaweza 
kuzitegemea.

MSHAMBULIAJI wa Arsenal, 
Gabriel Jesus amekamilisha 
nafasi nane ndani ya boksi 
la wapinzani kwa kuzitu-
mia vema kufunga, zikiwa 
ni nyingi zaidi ya mchezaji 
mwingine yeyote katika 
Ligi Kuu ya tano bora Ulaya 
pamoja na michuano ya Uefa 
msimu huu.N
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Safu yao ya kiungo inaonekana 
sawia kabisa. Ni safu ya kiungo 
changa na ikiwa kila kitu kitapang-
wa, vijana hao wa kocha, Gareth 
Southgate wanapaswa kuwa na 
mbio nzuri kwenye Kombe la Dunia.

Wana Kalvin Phillips na Declan 
Rice katika safu ya kiungo ya ulinzi. 
Jude Bellingham, Mason Mount, 
Conor Gallagher na James Ward-
Prowse ni viungo wengine waliofan-
ikiwa kwenye kikosi hicho.

Kuna ubunifu na ukakamavu 
mwingi katika kundi hilo na wana-
paswa kuwa na uwezo wa kujizuia 
dhidi ya baadhi ya timu zilizo bora 
zaidi kwenye michuano hiyo.

#4. BRAZIL
Idara ya ushambuliaji ya Brazil in-

aonekana kutisha kuelekea Kombe 
la Dunia. Wana washambuliaji wa 
kiwango cha kimataifa katika safu 
zao kama Neymar Jr, Vinicius Jr na 
Rodrygo. Kuna Antony, Richarlison, 
Roberto Firmino na Matheus Cunha, 
wote ni chaguzi za kuaminika pia.

Viungo wao wa kati wamefanya 
kazi nzuri sana siku za hivi karibuni. 
Wapo Casemiro na Fabinho, Bra-
zil wana viungo wawili wa ulinzi 
wa kiwango cha daraja la kwanza. 
Fred amethibitika kuwa mahiri 
kama namba sita huku, Lucas Pa-
queta, Bruno Guimaraes na Everton 
Ribeiro wakiweza kuongeza ubunifu 
mkubwa.

#3. UJERUMANI
Baada ya kuondolewa hatua ya 

EVERTON RIBEIRO 

BERNARDO  SILVA

PEDRI
BUSQUETS
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JINA KAMILI: Robert Lewandowski

KUZALIWA: Agosti 21, 1988 (miaka 34)

ALIPOZALIWA: Warsaw, Poland

KIMO: 1.85 m (6 ft 1 in)

NAFASI: Straika

KLABU: Barcelona

NAMBA: 9

MABAO: 9 (Kinara LaLiga)	

MKALI WA WIKI



Kichwa cha Sehemu
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Uk. 16-17

LIGI Kuu England (EPL), inachukuliwa 
kuwa ngumu zaidi kucheza kwa sababu 
ya kiwango cha timu na wachezaji kwe-

nye mashindano hayo.

Na Adam Fungamwango

M
ABINGWA wa Tanzania 
Bara Yanga, juzi wal-
ishindwa kupata ushindi 
kwenye Uwanja wa Ben-

jamin Mkapa dhidi ya wageni wao, 
Al Hilal ya Sudan ambao ungeweza 
kuirahisishia kazi ikienda kucheza 
ugenini.

Badala yake ililazimish-
wa sare ya bao 1-1 

nyumbani na kujipa
 kazi ya ziada itakapok-

wenda kucheza  mechi
 ya mkondo wa pili ya

 raundi ya Kwanza Ligi
 ya Mabingwa Afrika

 Oktoba 16, mwaka huu 
jijini Khatoum nchini

 Sudan.
Ilikuwa ni mechi ambayo timu 

ziligawana vipindi, Yanga ikitawala 
cha kwanza, lakini Al Hilal iligeuka 
mbogo kipindi cha pili kwa kufanya 
mashambulizi ya kushtukiza kwa 
kutumia mipira mirefu ambayo ya-
likuwa ya hatari sana.

Kipa Djigui Diarra wa Yanga ali-
fanya kazi ya ziada baada ya kudaka 
mara mbili mipira ikiwa miguuni 
mwa washambulizji wa Al Hilal 
kwenye dakika nne za nyongeza na 
kuiokoa timu yake kuadhirika ny-
umbani.

Fiston Mayele ambaye alifunga 
bao la Yanga kwenye mechi hiyo, 
alikosa mabao mawili ya wazi am-
bayo yangekuwa yameitanguliza 
timu hiyo mpaka sasa na kuwapa 
kibarua wenyeji kwenye mechi ya 
marudiano.

Katika makala haya tumekuorod-
heshea sababu tano ambazo zili-
ifanya Yanga kushindwa kupata 
matokeo nyumbani, ‘kwa Mkapa.’

#1. NABI KUTOIFAHAMU VEMA 
AL HILAL

Kwa kauli yake mwenyewe Kocha 
wa Yanga, Nasreddine Nabi alisema 
hakuwafahamu vema wapinzani 
wake, hivyo alikuwa hajui uzuri zao 
na mapungufu yao.

Ni kwa sababu hakuwahi kwenda 
kuitazama timu hiyo hata mechi 
moja, lakini pia Al Hilal walizuia 

FOLARIN Balogun 
amefunga mabao sita 
akiwa na Reims kwe-
nye Ligue 1 msimu huu 
wa 2022-23, yakiwa ni 
mengi zaidi ya mcheza-
ji yeyote aliyezaliwa 
karne ya 21 kwenye 
Ligi tano bora Ulaya 
msimu huu.JE
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SABABU 
TANO YANGA 
KUTOSHINDA 
KWA MKAPA

mechi yao ya nyumbani kuonyesh-
wa kwenye televisheni dhidi ya St. 
George ya Ethiopia walipocheza 
kwenye mechi ya hatua za awali.

Pamoja na kwamba Nabi anaifa-
hamu timu hiyo kutokana na kuwa-
hi kuifundisha msimu wa 2013–2014 
na baadaye akawanoa wapinzani 
wa Al Hilal,  Al Merrikh, lakini kwa 
sasa Al Hilal ina kocha mpya Flor-
ent Ibenge na wachezaji wengi 
wapya waliowasajili msimu huu.

Kutokana na kutoifahamu vema, 
Nabi alishindwa kupanga mpango 
mkakati wa kukabiliana na timu 
hiyo, asijue nani wa kumkaba, nani 
hatari na wa kuchungwa.

#2. IBENGE KUWAFAHAMU 
WACHEZAJI YANGA

Kinyume chake ni kwamba 
Kocha wa Al Hilal, Mkongomani 
Florent Ibenge anawafahamu vi-
zuri wachezaji wa Kikongomani 
waliokuwa Yanga kwa sababu ali-
wafundisha akiwa nao AS Vita Club 
ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Con-
go pamoja na timu ya taifa ya nchi 
hiyo.

Aliwafahamu uzuri wao na ma-
pungufu yao. Aliweza kuwatuma 
kazi vijana wake jinsi ya ‘kudili’ na 
wachezaji hao ambao wengi wao 
ndiyo tegemeo kwenye kikosi hi-
cho.

Wachezaji hao ni Mayele, Djuma 
Shaaban, Jesus Moloko, Yanick Ban-
gala, Tuisila Kisinda aliyeingia kip-
indi cha pili na hata Joyce Lomalisa 
ambaye hakucheza kwenye mechi 
hiyo.

#3. KUSHINDWA KUFUNGA KIP-
INDI CHA KWANZA

Tangu msimu uanze, Yanga im-
ekuwa ikicheza vema zaidi kipindi 
cha pili na kupata mabao. Hiyo 
imeonekana kwenye mechi za Ligi 
Kuu na mchezo wa awali wa Ligi ya 
Mabingwa Afrika dhidi ya Zalan FC 
ya Sudan Kusini.

Lakini kwenye mechi ya Juma-
mosi ilimiliki zaidi mpira kipindi 
cha kwanza ambacho wapinzani 
wao ni kama vile walicheza kwa 
kuzuia zaidi na tahadhari sana kiasi 
cha kutofanya shambulizi lolote lile 
kwa dakika zote 45.

Ni kipindi ambacho wachezaji 
wa Yanga walikaa sana na mpira, la-
kini walionekana kuutembeza zaidi 
mpira kuliko wao kutembea.

Inawezekana walitembea na his-
toria yao kichwani, hivyo walishind-
wa kutumia nafasi kadhaa walizozi-
pata ‘kuiua’ mechi, walitegemea 
kipindi cha pili, lakini hali ikawa 
kinyume kidogo, na hasa baada ya 
kupata bao dakika ya 50.

#4. ‘SUB’ YA AL HILAL ILIWAVU-
RUGA

Baada ya Yanga kupata bao, 

Ibenge al-
iona kama 
hana cha 
kupoteza bali 
kufunguka, ndi- p o 
alipowaingiza wachezaji ambao 
walienda kubadilisha taswira nzi-
ma ya mechi hiyo.

Aliwatoa Mwafag Siddi, Abdul 
Ajagun na John Robia na kuwain-
giza wachezaji walioonekana kuwa 
hatari, Abdei Raouf, Wallieldin Khe-
dr, Mohamed Yousif, halafu akam-
wingiza ‘kiberenge’ Yasir Muzamir.

Wachezaji wa Yanga walishind-
wa kunusa hatari hasusan mabeki 
kwani walionekana kupanda ku-
saidia wenzao kutafuta bao la pili, 
likawa kosa.

Mipira mirefu iliyokuwa ikipigwa 
kwa Muzamir ilionekana hatari, 
kwani dakika 17 baada ya Yanga 
kupata bao, Al Hilal ilisawazisha, 
baada ya winga huyo wa kulia, 
kumuacha Kibwana Shomari na 
kupiga krosi iliyomkuta mchezaji 
mwenzake aliyeingia naye kipindi 
cha pili, Yousif, akaukwamisha wa-
vuni.

Kuanzia dakika hiyo hadi mwisho 
wa mchezo, ni Al Hilal ambao wali-
fanya mashambulizi ya hatari zaidi 
langoni kwa Yanga, ambayo yalika-
ribia kuwa mabao kuliko wenyeji.

#5. MORRISON HATARI, LAKINI 
HAKABI

Kibwana alikutana na dhahama 
kufungashwa tela kila mara kuto-
kana Bernard Morrison kushindwa 
kushuka kumsaidia kukaba.

Morrison ambaye alikuwa na 
mchezo bora sana hasa kipindi cha 
kwanza akimsumbua sana beki 
Mwafag na kupiga krosi za hatari, 
alikuwa hashuki chini kumsaidia 
mwenzake, hivyo kuwa na wakati 
mgumu wa kukabiliana na mawin-
ga hatari wa wageni, mwanzo akip-
atishwa tabu na Salah Adil, kabla la 
Muzamir naye kuja kumalizia kazi.

Wachezaji kama Feisal Salum na 
Stephane Aziz Ki, hawakuwa kwe-
nye kiwango chao kilichozoeleka, 
huku Dickson Job aliyefanya kosa 
lililosababisha bao akiokoa mpira 
uliokuwa ukitinga wavuni, Djuma, 
Bangala na Diarra wakiwa kwenye 
viwango bora kabisa kwenye mechi 
hiyo.

Straika wa Yanga, Fiston Mayele, akijaribu 
kumtoka beki wa Al Hilal ya Sudan, Imoro 
Ibrahim kwenye pambano la raundi ya kwanza 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyochezwa juzi 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, timu hizo ziki-
toka sare ya bao 1-1.
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Mbaroni kwa tuhuma za 
kumng’ata masikio mkewe
Na Grace Mwakalinga,  
SONGWE

J
ESHI la Polisi Mkoa wa 
Songwe linamshikilia 
Nadi Said (60), mkazi 
wa Kijiji cha Namkukwe 

wilayani Songwe kwa tuhuma 
za kumng’ata masikio mke 
wake, Paulina Adam (20) ali-
yekuwa amemshika sehemu za 
siri baada ya kutokea ugomvi 
kati yao.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Songwe, Alex Mkama, jana 
alithibitisha kutokea kwa tukio 
hilo na uchunguzi wao ume-
baini mwanamume alikuwa 
akimlalamikia mkewe kuuza 

mahindi (ndoo moja ya plas-
tiki) bila ruhusa ndipo ugomvi 
ukaanza.

Alisema ugomvi huo uli-
sababisha Paulina kumshika 
sehemu za siri mume wake na 
katika kujinasua, mwanamume 
akamng’ata masikio ndipo 
akaachiliwa.

Mkama alisema Paulina al-
ipelekwa kituo cha afya kupata 
matibabu na baada ya afya yake 
kuimarika alirejea nyumbani 
ndipo mumewe alikamatwa 
na kupelekwa kituo cha polisi  
kwa ajili ya hatua zaidi za kishe-
ria.

Mwenyekiti wa Kijiji hicho, 
Geofrey Lyanda, alidai ndoa 

hiyo imekuwa na mgogoro 
wa muda mrefu na wameku-
wa wakituhumiana kuwa na 
‘michepuko’.

Mke wa Said, Paulina, al-
idai kuwa kwa muda mrefu 
mumewe amekuwa akim-
tuhumu kuwa na uhusiano na 
wanaume wengine, akikana 
tuhuma hizo.

Alisema maneno ya watu ya-
mechangia kwa kiasi kikubwa 
ndoa yake kuwa na migogoro 
na ugomvi wa mara kwa mara, 
akikiri kupata majeraha kuto-
kana na ugomvi huo.

“Mara nyingi mume wan-
gu amekuwa akinituhumu 
kwamba ninachepuka, jambo 

ambalo sio kweli, amekuwa  
akisikiliza maneno ya watu 
na matokeo yake ndiyo haya 
amenisababishia majeraha 
kwenye masikio yangu. Kuhusu 
suala la mahindi kuwa chanzo 
cha ugomvi wetu, siyo kweli,” 
Paulina alidai.

Baba wa Paulina, Adam Si-
ame, alidai mwanawe huyo 
amekuwa akipata mateso kwe-
nye ndoa yake tangu alipoole-
wa.

Kutokana na tukio hilo al-
iviomba vyombo vya sheria ku-
tenda haki ili Said na wanaume 
wengine wajifunze kutonyan-
yasa wanawake.

Katibu Mkuu wa TAMISEMI, Prof. Riziki Shemdoe (kushoto), akipewa ufafanuzi wa miradi mbalimbali inayojengwa  jijini Mbeya na 
Mbunge wa Jimbo la Mbeya Mjini, Dk. Tulia Akson ambaye ni Spika wa Bunge, mwishoni mwa wiki. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

JESHI la Polisi mkoani 
Mbeya limetangaza kuanza 
msako wa kuwakamata watu 
ambao hawajasalimisha 
silaha zao katika kipindi am-
bacho jeshi hilo lilitoa muda 
wa usalimishaji wa hiari wa 
silaha.
Oktoba 31, mwaka huu, 

ndiyo mwisho wa kipindi 
cha kusalimisha silaha kwa 
hiari kilichotangazwa na 
serikali na baada ya hapo, 
msako utaanza kuwabaini 
watakaokiuka agizo hilo lin-
alolenga kulinda usalama wa 
rai na mali zao.
Septemba 5, 2022 Naibu 

Waziri wa Mambo ya Ndani 
na Nchi, Jumanne Sagini, al-
izindua rasmi kampeni hiyo 
kwa lengo la kuwahamasi-
sha wananchi kusalimisha 
silaha zao kwa hiari.
“Alisema kampeni hiyo in-

amtaka mwananchi yeyote 
ambaye anamiliki silaha 
kinyume cha sheria, kusal-
imisha silaha yake au zake 
kwa hiari katika ofisi za 
serikali ngazi ya mtaa au 
kijiji au kituo chochote cha 
polisi kilicho karibu naye,” 
alisema Sagini.
Kamanda wa Polisi Mkoa 

wa Mbeya, Benjamin Ku-
zaga, aliwahamasisha wa-
nanchi kushiriki kampeni 
hiyo kikamilifu kwa kusal-
imisha silaha zao kwa  
hiari kabla sheria  
haijaanza kuchukua mkondo 
wake.
“Baada ya kampeni hii ku-

malizika, polisi tutaanza op-
eresheni maalum ya kichwa 
kwa kichwa, nyumba kwa 
nyumba na mtaa kwa mtaa 
ili kuwabaini na kuwachuku-
lia hatua za kisheria wale 
wote watakaobainika kukai-
di kampeni hii na kuendelea 
kumiliki silaha kinyume cha 
sheria kupitia kauli mbiu 
yetu ya ‘silaha haramu sasa 
basi, salimisha kwa hiari,’” 
alisema Kuzaga. 

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Mbeya (MBEYA-
WSSA) imesema inaendelea 
kuboresha na kuongeza wigo 
wa upatikanaji wa huduma ji-
jini Mbeya na Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Mbalizi ili kuwasaidia 
wakazi wa maeneo hayo kufanya 
shughuli za uzalishaji mali bila 
vikwazo. Mkurugenzi Mtendaji 
wa Mamlaka hiyo, Gilbert Kay-
ange, alisema jana kuwa mam-
laka hiyo imepewa dhamana ya 

kuhakikisha huduma ya maji ina-
patikana wakati wote.

Katika kuhakikisha hilo li-
nafanikiwa, Kayange alisema 
mamlaka hiyo inaendelea na 
utekelezaji wa ujenzi wa mi-
radi kama vile wa Ilunga ambao 
utatoa huduma kwa wakazi wa 
Mji ya Mbalizi na Iwambi.

Alisema mradi huo wa Ilunga 
tayari umeanza kutoa huduma, 
akibainisha kuwa kwa siku huzal-
isha maji lita milioni 11 na miradi 
mingine inayoendelea kujengwa 
ni pamoja na Itagano, Halinji na 

Mto Simba. “Kwa sasa Mamlaka 
ya Maji Mbeya inazalisha lita mil-
ioni 66.5 kwa siku wakati mahitaji 
yakiwa ni lita milioni 90, hivyo ili 
wananchi wapate huduma hiyo, 
tunaendelea na ujenzi wa miun-
dombinu ya maji maeneo mbal-
imbali,” alisema Kayange.

Diwani wa Mwakibete, Lucas 
Mwampiki, alisema nyakati za 
kiangazi upatikanaji wa maji siyo 
wa uhakika, hali inayosababisha 
baadhi ya shughuli kukwama.

Alisema licha ya Mkoa wa 
Mbeya kubarikiwa kuwa na vy-

anzo vingi vya maji, upatikanaji 
wa maji siyo wa uhakika, hivyo 
aliiomba Mamlaka ya Maji ku-
hakikisha maji, hasa nyakati za 
kiangazi, hayasumbui kwa kuwa 
vyanzo vya kutosha vipo.

Kuanzia mwezi wa nane (Ago-
sti) hadi Desemba, huduma ya 
maji hapa jijini Mbeya husum-
bua, unashangaa maji yanakatika 
hata siku nne, watu wanalazi-
mika kutumia maji ya mitaroni 
ambayo siyo safi wala salama. 
Tunaomba jambo hili tusaidiwe,” 
alisema Mwampiki.

Baadhi ya wajasiriamali wa-
nawake wanaofanya shughuli 
zao eneo la Soweto jijini Mbeya, 
walisema miongoni mwa sababu 
zinazochangia huduma ya maji 
kusuasua ni umeme kukatika 
mara kwa mara.

Bupe Abraham, mmoja wa 
wajasiriamali hao, alisema licha 
ya kwamba serikali haijatangaza 
mgawo wa umeme, kwa sasa 
huduma hiyo siyo ya uhakika, 
hali inayochangia upatikanaji wa 
maji kuwa mgumu na kuathiri 
shughuli zao.

Mamlaka kuboresha utoaji huduma ya maji 

Polisi yatangaza  
msako kwa  
wasiosalimisha 
silaha
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Ukosefu wa tiba shufaa 
unavyowaua mamilioni 
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

T
AKRIBANI watu milioni 
18 hufariki dunia kila 
mwaka ulimwenguni 
kote kutokana na maumi-

vu na mateso ya kukosa huduma 
ya udhibiti wa maumivu hayo. 

Vilevile, imebainishwa kuwa 
hali hiyo iko kwa asilimia 83 kwa 
watu wazima na asilimia 98 kwa 
watoto.

Mkurugenzi wa Tiba wa Wiz-
ara ya Afya, Prof. Paschal Lugajo, 
alibainisha hayo juzi kwa niaba 
ya Mganga Mkuu wa Serikali 
kwenye kilele cha Siku ya Tiba 
Shufaa Duniani ambayo hua-
dhimishwa kila mwaka Oktoba 

8. 
Prof. Lugajo alisema hali hiyo 

imekuwa inachangiwa na ku-
wapo kwa vituo vichache vy-
enye wataalamu wa huduma 
hizo za tiba shufaa pamoja na 
uelewa mdogo wa jamii kuhusu 
huduma hizo.

Hata hivyo, alisema kutokana 
na kuwapo kwa tatizo hilo, Wiz-
ara ya Afya ipo katika mchakato 
wa kuandaa mitaala ya mafunzo 
ya tiba shufaa kutokana na watu 
kupata msongo wa mawazo pale 
wanapoondokewa na ndugu 
zao, hasa wenza na hupelekea 
kujidhuru.

Alisema serikali itaendelea 
kushirikiana na wadau mbalim-
bali wakiwamo wataalamu wa 

huduma za afya, viongozi wa 
madhehebu ya dini na taasisi 
za kijamii ili kuponya mioyo na 
jamii.

Alifafanua zaidi ya kuwa seri-
kali inatambua kifo na huzuni 
havitenganishwi na kwamba 
huduma za tiba shufaa zinaju-
muisha kuwasaidia wale wote 
wenye huzuni itokanayo na ku-
fiwa na mpendwa wao baada ya 
kumuuguza kwa muda mrefu 
bila kujali umri wake.

Mkurugenzi huyo alisema kwa 
juma la kwanza la mwezi Oktoba 
2022, timu za wataalamu wa Hu-
duma za Tiba Shufaa zimekuwa 
zikitoa huduma hizo katika vi-
tuo mbalimbali vya huduma 
za afya pamoja na kutoa elimu 

kupitia vyombo vya habari.
“Ninaamini kuwa uhama-

sishaji uliofanywa katika juma 
hili umeweza kuongeza ufaha-
mu kwa jamii iliyopata huduma 
hizi ambazo ni sehemu ya haki 
ya afya kwa wananchi, falsafa 
ambayo itaisaidia jamii kupun-
guza mateso yatokanayo na ku-
uguza,” alisema.

Aliongeza kuwa shughuli zi-
lizofanyika katika maadhimisho 
hayo ni pamoja na uelimishaji 
jamii juu ya maumivu sugu, 
kliniki tembezi, uchunguzi wa 
magonjwa yasiyoambukiza iki-
wamo msaada wa kitaalamu 
kwa watu wenye majonzi na 
waliopatwa na misiba kwa ku-
wapa nasaha na ushauri.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi El Shadai, waliohitimu darasa la saba wakielezea jinsi walivyojifunza kuhusu mfumo 
wa moyo unavyofanyakazi kwenye mwili wa binadamu kwenye mahafali yaliyofanyika mwisho wa wiki, Ihumwa, jijini 
Dodoma. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha Wafanyabiashara 
Wenye Viwanda na Wakulima 
Tanzania (TCCIA) Mkoa wa Do-
doma kimeomba kukutana na 
Rais Samia Suluhu Hassan ili 
kumweleza vikwazo wanavyoka-
biliana navyo kupata mikopo ya 
kilimo.

Mwenyekiti wa TCCIA mkoa-
ni hapo, Khamis Fungameza, 
alibainisha hayo jana jijini hapo 
alipozungumza na wajumbe wa 
chama hicho.

Alisema kuwa pamoja na 
jitihada zinazofanywa na seri-
kali kukwamua wakulima kwa 
kuongeza bajeti katika sekta 
hiyo, wanakabiliwa na vikwazo 
vingi kupata mikopo ya kilimo.

Fungameza alisema kila mara 
wamekuwa wakifanya vikao 
pamoja na taasisi za kifedha na 
kuahidiwa kupatiwa mikopo 

kwa ajili ya kilimo, lakini hakuna 
hata mmoja wao ambaye ame-
bahatika kupata mkopo.

“Mwaka jana tulikaa hapa na 
taasisi za kifedha pamoja na ali-
yekuwa Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Anthony Mtaka na tuliha-
masisha wakulima wakajitokeza 
kwa wingi na kuandaa masham-
ba, lakini hakuna hata mmoja 
aliyepatiwa fedha,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, 
Fungameza alisema umefika 
wakati sasa wa kukutana na 
Rais Samia ili kumweleza kero 
wanayoipata kutoka sekta za 
kifedha kila wanapohitaji kupata 
mikopo.

“Umefika wakati sasa kum-
weleza Rais kuwa ile mikopo am-
bayo serikali imekuwa ikisema 
kuwa ni kwa ajili ya wakulima, 
sisi hatuipati pamoja na uhitaji 
tulionao. Sasa ni wakati wa kue-
lekea kilimo lakini hakuna hata 

mmoja wetu ambaye amepata 
mkopo wa kilimo.

“Tunamwomba Rais hizi ben-
ki ambazo amezikabidhi jukumu 
la kutupatia mikopo ya kilimo, 
hazina uwezo, watu wake ni wa-
binafsi, atuletee benki zingine,” 
alilalamika.

Vilevile, Fungameza alisema 
wanaiomba serikali kuanga-
lia upya masharti ya taasisi za 
fedha kwa wakulima kupatiwa 
mikopo.

“Hivi sasa kwa namna ilivyo 
wakulima karibu wote hatuna 
sifa ya kukopesha kutokana na 
masharti yaliyoko kwenye taasisi 
za fedha. Kwanini kitambulisho 
cha taifa kisitumike kama dha-
mana badala ya hati za nyumba 
pamoja na mambo mengine 
magumu yanayotumika sasa 
kama dhamana?” Alihoji.

Akifungua kikao hicho, Naibu 
Waziri wa Kilimo, Antony Ma-

vunde, alisema serikali inaende-
lea na jitihada katika kuboresha 
sekta ya kilimo.

Alisema kwa sasa wako katika 
mchakato wa kuboresha miun-
dombinu ya umwagiliaji kwa ku-
fanya upembuzi yakinifu na us-
anifu wa kina kwenye mabonde 
yote nchini.

“Wakulima sasa lazima wasi-
we wanategemea mvua pekee 
yake kwa ajili ya kilimo, lazima 
walime hata mara mbili kwa 
mwaka na hii itawezekana tu 
kama tutawekeza kwenye kilimo 
cha umwagiliaji,” alisema.

Mavunde alizitaka taasisi za 
kifedha kutumia mikataba ya 
wakulima na kampuni zina-
zonunua mazao ya wakulima 
kama dhamana ya kuwapatia 
mikopo ya kilimo badala ya ku-
weka masharti magumu yanay-
olalamikiwa na TCCIA Mkoa wa 
Dodoma.

Waomba kuteta na Samia vikwazo kupata mikopo 

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

KAMATI za Bunge zi-
nazosimamia matumizi 
ya fedha za umma na 
uwekezaji wa mitaji ya 
umma leo zinaanza vi-
kao vyake kwa ajili ya 
kuchambua taarifa ya 
ukaguzi wa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesa-
bu za Serikali (CAG) kwa 
mwaka 2020/21.
Kamati hizo ni za Hesa-

bu za Serikali (PAC), Hes-
abu za Serikali za Mitaa 
(LAAC) na Uwekezaji wa 
Mitaji ya Umma (PIC).
Kwa mujibu wa taarifa 

iliyotolewa na Ofisi ya 
Bunge mwishoni mwa 
wiki, LAAC na PAC 
zitashughulikia maeneo 
yenye matumizi mabaya 
ya fedha za umma huku 
PIC ikipokea na kucham-
bua taarifa za uwekezaji 
wa mitaji ya umma ili 
kubaini iwapo uwekezaji 
huo una ufanisi na kama 
umezingatia taratibu na 
miongozo mujarabu ya 
biashara.
Ratiba ya vikao vya 

PAC inaonyesha itaanza 
kwa kupitia taarifa ya 
ukaguzi wa ufanisi kuhu-
su usimamizi wa mikopo 
kwa wanafunzi wa elimu 
ya juu na hesabu za 
Shirika la Madini la Taifa 
(STAMICO).
Ratiba hiyo inaonyesha 

Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Masuala ya 
UKIMWI pia itaanza vi-
kao vyake keshokutwa ili 
kujadili afua za masuala 
hayo.
Kwa mujibu wa ratiba 

hiyo, kamati zingine 
zitaanza kukutana Ok-
toba 17 hadi 28 mwaka 
huu ikiwamo Kamati ya 
Bunge ya Bajeti ambayo 
imepanga kujadili Map-
endekezo ya Mpango 
wa Taifa unaokusudiwa 
kutekelezwa na serikali 
kwa mwaka wa fedha 
2023/24.
Shughuli hizo, pamoja 

na mambo mengine, zi-
natarajiwa kuwezesha 
kamati kuandaa taarifa 
zitakazowasilishwa bun-
geni wakati wa vikao 
vya Mkutano wa Tisa wa 
Bunge la 12 utakaoanza 
Novemba Mosi mwaka 
huu.
Pamoja na hayo, 

miswada minne ya she-
ria iliyosomwa mara ya 
kwanza wakati wa mku-
tano uliopita, inatarajiwa 
kujadiliwa wakati wa 
vikao vya mkutano huo 
wa Bunge. 

Kamati za 
Bunge zaanza 
kuchambua 
ripoti ya CAG
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Mradi mpya kuondoa malaria 
waiva ukigharimu dola mil. 27
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

Z
ANZIBAR imezindua 
mradi mpya wa miaka 
mitano wa kuondoa 
malaria utakaogharimu 

dola za Marekani milioni 27 ili 
kudhibiti ugonjwa huo ambao 
husababisha vifo.

Akizindua mradi huo jana ka-
tika Hoteli ya Golden Tulip mjini 
Zanzibar, Waziri wa Afya, Nassor 
Ahmed Mazrui, alisema jitihada 
za Mfuko wa Rais wa Marekani 
wa Kupambana na Malaria 
(PMI) zimechangia kupunguza 
kasi ya maambukizi ya malaria  
Zanzibar kutoka zaidi ya asilimia 
30 mwaka 2005 hadi kiwango 
cha sasa cha chini ya asilimia 
moja.

Alisema mradi huo wa miaka 
mitano utaondoa kabisa malaria 
Zanzibar kutoka asilimia moja 
ya sasa hadi asilimia sifuri na ku-
udhibiti ugonjwa huo na kuwa 
ukanda huru.

Alisema katika kipindi cha 
miaka 16, Wizara ya Afya imenu-
faika na msaada wa PMI katika 
safari ya kutokomeza malaria 
nchini.

Mazrui alisema PMI kupitia 
Shirika la Misaada la Marekani 
(USAID) wamesaidia hatua zi-
lizothibitishwa za kutokomeza 
malaria kama vile utambuzi na 
matibabu ya malaria, udhibiti ju-
muishi wa vimelea vya malaria 
na ufuatiliaji na tathmini juu ya 
ugonjwa huo.

“Katika kipindi cha miaka 
mitano iliyopita, PMI kupitia 
Shirika la Okoa Maisha Dhibiti 
Malaria (OMDM), ilichangia zaidi 
ya dola milioni 19.3 kwa Serikali 
ya Tanzania kusaidia juhudi za 
kutokomeza malaria kwa Tan-
zania Bara na Zanzibar,” alisema 
Mazrui.

Waziri huyo alisema kuwa 
kupitia OMDM, kumekuwa na 
baadhi ya maboresho ya ma-
pambano dhidi ya malaria iki-
wamo ufuatiliaji na tathmini 

ikiwa ni pamoja na kuimarishwa 
kwa kiwango cha uchunguzi wa 
kesi, kuweka mikakati ya kuon-
doa hatari ya malaria Zanzibar, 
kuunganishwa kwa mfumo wa 
taarifa za kesi za malaria na 
DHIS2 na uimarishaji wa ufuatil-
iaji wa vimelea.

Alielezea matumaini yake 
mradi mpya wa PMI TMCM ni 
mwendelezo wa juhudi za ku-
saidia kutokomeza malaria Zan-
zibar.

Mkurugenzi Msaidizi Idara 
ya Afya  USAID, Anna Hoffman, 
alisema kuwa kupitia ushiriki-
ano wa karibu na wananchi, 
taasisi na Serikali ya Zanzibar 
na Serikali ya Marekani, wameji-
tolea kufuata kiwango sawa cha 
ushirikiano na taasisi ya kudhibi-
ti malaria Zanzibar (ZAMEP) na 
asasi za kiraia kusonga mbele 
kuimarisha mifumo ya afya ili 
kuimarisha na kuongeza juhudi 
za Tanzania kukabiliana na 
ugonjwa huo.

Alisema USAID inajivu-

nia kuwa sehemu ya ma-
fanikio hayo aliyoyaita ya  
ajabu, lengo likiwa kukomesha 
malaria.

Alisema kuwa kupitia OMDM, 
viwango vya uchunguzi wa kesi 
za malaria viliongezeka kutoka 
chini ya asilimia 50 mwaka 
2018 hadi zaidi ya asilimia 95 
mwaka 2022, ikiwa na maana 
kwamba watu wengi zaidi wan-
apimwa na kutibiwa malaria na 
kulindwa dhidi ya maambukizi 
ya baadaye, hatua muhimu zi-
nazowasogeza karibu na kufikia 
kutokomeza malaria.

Meneja wa Mradi wa Kumaliza 
Malaria Zanzibar, Mohammed 
Ali alisema kuwa kupitia mradi 
mpya, matarajio yao ni kwamba 
Zanzibar inaweza kufikia lengo 
la kuwa na asilimia sifuri ya ma-
laria nchini.

Alisema kuwa ingawa kuna 
vikwazo vingi katika kukabiliana 
na tatizo hilo, watahakikisha wa-
napambano navyo na kuondo-
sha malaria Zanzibar.

Waziri wa Afya, Nassor Ahmed Mazrui, akizungumza na waandishi wa habari jana Mjini Zanzibar baada ya kuzindua 
mradi mpya wa miaka mitano wa kutokomeza malaria. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MUFTI wa Zanzibar, Shekhe 
Saleh Kabi, amewataka makadhi 
wanaofungisha ndoa, kuhakiki-
sha wanafuata misingi na sheria 
za dini ya Kiislamu ili kuziweka 
ndoa katika misingi imara na 
kudumu.
Shekhe Kabi aliagiza hayo jana 

wakati wa mkutano uliowaku-
tanisha makadhi wanaofungisha 
ndoa kwa ajili ya majadiliano 
na kuweka mikakati imara 
kuhakikisha sheria za ndoa 
zinafuatwa na kuepukana na 
wimbi la talaka.
Alisema jukumu la kufungisha 

ndoa ni kubwa ambalo watu 
waliopewa kazi hiyo wana-
takiwa kuifanya kwa kuzingatia 
sifa, uwezo na sheria zinazoon-
goza ndoa.
Alisema jamii inashuhudia ku-

wapo wimbi kubwa la kuvunjika 
kwa ndoa ambazo utafiti wake 
unaonyesha kukosekana kwa 
misingi ya ndoa hizo katika 
ngazi za awali.
Aliitaja baadhi ya misingi ya 

ndoa ni kupatikana kwa idhini 
ya wazazi wawili, akibainisha 
kuwa katika siku za karibuni 
ndoa zimekuwa zikifungwa bila 
ridhaa hiyo.
“Makadhi ambao wamepewa 

jukumu la kufungisha ndoa, 
wanatakiwa kufuata masharti 
ya ndoa ambayo ni kupatikana 
kwa idhini kutoka kwa wazazi 
wote,” aliagiza.
Naibu Mufti, Sheikh Mahmoud 

Mussa aliwataka makadhi wa-
naofungisha ndoa, kutoa elimu 
kwa wazee wanaodai mahari ya 
vifaa (samani za ndani) kutoka-
na na baadhi ya wanaume kudai 
vifaa vyao baada ya kutalaki-
ana ili wavitumie kama mahari 
kupata mke mwingine.
‘’Mahari ni haki ya mwanamke 

na yule anayepewa vitu huwa 
ni mali yake, lakini kumeji-
tokeza baadhi ya vijana kudai 
vitu hivyo na kuvitumiya ku-
olea wake wengine, jambo am-
balo halikubaliki,” alionya.
Mkurugenzi wa Idara ya Fatwa, 

Sheikh Khamis Gharib, aliwa-
taka makadhi hao kufungisha 
ndoa kwa kuzingatia misingi ya 
dini ya Kiislamu na kuwataka 
wanandoa kujenga tabia ya ku-
vumiliana katika ndoa.
Alisema msingi muhimu wa 

kuifanya ndoa kudumu kwa 
muda mrefu ni kujenga tabia 
ya kuvumiliana kwa wanandoa 
kwa kuwa watu wawili wan-
apoishi pamoja hawakosi kuko-
seana.
Aliwataka wazee kuwa karibu 

na wanandoa hao na kuwa 
tayari kuzipatia ufumbuzi kesi 
za ndoa zinazofikishwa kwao 
kwa kuhusisha pande mbili bila 
ya kufanya upendeleo.

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amesema serikali 
inakusudia kuangalia maeneo ya 
kuingiza vipato kupitia ushiriki-
ano kati ya wafanyabiashara wa 
India na Zanzibar.

Dk. Mwinyi alibainisha hayo 
juzi Ikulu mjini Zanzibar alipozun-
gumza na ujumbe wa ngazi za juu 
kutoka Wizara ya Mambo ya Nje 
ya India ulioongozwa na Katibu 
Mkuu wa Idara ya Ushirikiano kati 
ya India na Bara la Afrika, Dammu 
Ravi.

Alisema serikali itaangalia kwa 
kina maeneo yanayoweza kuin-
giza vipato ambapo wafanyabi-
ashara wa India watashirkiana na 

kufanya kazi pamoja na wenzao 
wa Zanzibar ili kuendeleza sekta 
hiyo na kuleta maslahi kwa wa-
nanchi wa nchi zote mbili.

Dk. Mwinyi alisema serikali 
inafanya kila juhudi kutekeleza 
dhana ya Uchumi wa Buluu, hivyo 
akaiomba nchi hiyo kuanzisha kit-
uo cha teknolojia ya mawasiliano 
kwa kuzingatia kuwapo soko 
kubwa nchini kwa vile Zanzibar 
ni nchi ya kutoa huduma, hatua 
aliyosema itazalisha ajira.

Alisema kuna umuhimu wa ku-
fungua hospitali maalum visiwani 
hapo kwa ajili ya watalii ambao 
wanafika kila mwaka kwa idadi 
kubwa. Alipongeza azma ya India 
ya kufungua tawi la Hospitali ya 
Apollo katika eneo la Masaki jijini 

Dar es Salaam, hatua itakayosaidia 
kupanua wigo wa upatikanaji wa 
huduma bora za matibabu.

Dk. Mwinyi pia alitumia fursa 
hiyo kupongeza uhusiano na 
ushirikiano wa muda mrefu ul-
ioko kati ya India na Zanzibar na 
Tanzania kwa ujumla pamoja na 
misaada mbalimbali ya kiuchumi 
na kijamii ambayo nchi hiyo im-
ekuwa ikiisaidia Zanzibar.

Alisema misaada hiyo inajumui-
sha miradi ya huduma za majisafi 
na salama ambayo alikiri kwa kiasi 
kikubwa itapunguza shida ya upa-
tikanaji wa huduma hiyo.

Katibu Mkuu wa Idara ya Ush-
irikiano kati ya India na Bara la 
Afrika, Ravi, alisema Serikali ya In-
dia inalenga kuimarisha ushiriki-

ano ulioko kati yake na Zanzibar 
na Tanzania kwa ujumla kupitia 
nyanja mbalimbali, ikiwamo bi-
ashara.

Alisema India ina wataalamu wa 
kutosha katika sekta ya Uchumi 
wa Buluu, hivyo akaiomba Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar kubaini-
sha maeneo ambayo taifa hilo 
litaisaidia, akidokeza kuwa nchi 
yao inalenga kupanua wigo wa 
ushirikiano kwa kuongeza fursa za 
masomo.

Alisema wakati akiwa nchini, 
alipata fursa ya kutembelea mi-
radi mitatu ya maji inayoende-
lea kutekelezwa katika maeneo 
mbalimbali kupitia ufadhili wa 
nchi hiyo na hivyo atahimiza 
utekelezaji wake.

Mwinyi amulika mapato kushirikiana na India

Mufti ataja 
sababu za  
wimbi la talaka 
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NSSF yawafikisha
mahakamani waajiri
Na Shaban Njia, KAHAMA

M
FUKO wa Hifadhi ya 
Jamii (NSSF) wilaya-
ni Kahama mkoani 
Shinyanga  ume-

wafikisha mahakamani waajiiri 
52 kwa kutowasilisha michango 
ya wafanyakazi wao.

Vilevile, mfuko huo ume-
panga kuwafungulia mashtaka 
waajiri 40 kutoka taasisi bin-
afsi ili kuhakikisha michango ya 
wanachama wao inalipwa kwa 
kuwa inapochelewa, inasaba-
bisha wastaafu kutopata mafao 
yao mapema. Meneja wa NSSF 
Halmashauri ya Kahama, Aisha 
Nyemba alibainisha wakati wa 
kilele cha Wiki ya Huduma kwa 

Wateja na kusema kuwa kila 
mwajiriwa anatakiwa kuwasili-
sha michango ya watumishi 
wake kwa wakati.

Alisema kuwa katika kipindi 
cha miezi sita iliyopita, NSSF 
imelazimika kuwafungulia kesi 
za jinai na kuwafikisha ma-
hakamani waajiri 52 kutoka 
taasisi mbalimbali zilizoko 
wilayani hapo. Kati yake, kesi 
29 zimeamuliwa na michango 
kutolewa na 23 zinaendelea 
mahakamani ili kuhakikisha 
haki inatendeka.

Nyemba alisema waajiri wen-
gi wamekuwa hawawakilishi 
michango ya wafanyakazi wao 
kwa wakati licha ya kuwakata 
fedha kila mwezi, hali ambayo 

inasababisha malalamiko kuwa 
mengi kwa watumishi pindi 
wanapoamua kuacha kazi na 
ndiyo sababu NSSF inachukua 
hatua za kisheria.

“Niwaombe waajiri kuacha 
tabia ya kuchukua fedha za 
waajiriwa wenu na kuzipangia 
matumizi mengine kwani kwa 
kufanya hivyo ni kwenda kiny-
ume cha sheria na unaweza 
kuchukuliwa hatua kali za 
kisheria na serikali ikiwamo ku-
fungwa jela,” alionya.

Alisema katika kuhakikisha 
waajiri wanawakilisha michan-
go ya watumishi wao katika 
mfuko, wameamua kuchukua 
hatua ya kuwafikisha ma-
hakamani ili watoa fedha hizo 

na hawataacha kuendelea ku-
chukua hatua mpaka pale tabia 
hiyo itakapokoma.

Katika hatua nyingine, Nyem-
ba aliwataka wanachama wa 
mfuko huo pamoja na waajiri 
kutumia mifumo ya kielektron-
iki kuangalia salio la michango 
yao inayokatwa na kuwasil-
ishwa bila kufika katika ofisi 
na kuwasihi pale wanapoona 
michango haiwasilishwi, wafike 
ofisini kwa hatua zaidi.

Alisema mfumo huo wa 
kielektroniki ni msaada mkub-
wa kwa waajiri kwa kuwa wa-
takuwa na uwezo wa kufanya 
kazi zao hata wakiwa majumba-
ni huku wanachama nao waki-
faidika kwa kuangalia salio.

Waziri wa  Viwanda na Uwekezaji, Ashatu Kijaji, akimkabidhi mashine ya kuchimbia migodini (Excavator)  Mkurugenzi wa 
Kampuni ya G Unity  Square Ltd, Ezekiel Rembo (kushoto), baada ya kuinunua  kwa bei ya punguzo wakati wa maonyesho ya 
madini mkoani Geita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Lilian Lugakingira  
BUKOBA

SHIRIKA la Umeme (TANESCO) 
mkoani Kagera limeanzisha 
kampeni maalum inayoshiriki-
sha vyombo vya dola na taasisi 
nyingine za kisheria kuwasaka 
watu wote wanaohusika na viten-
do vya wizi wa nyaya za umeme 
kwenye transfoma na wanaocho-
ma moto mashamba na misitu na 
kusababisha nguzo kuungua.

Akizungumza wakati wa kuhit-
imisha Wiki ya Huduma kwa Wa-
teja, Ofisa Uhusiano wa TANESCO 
mkoani Kagera, Samwel Mandari 
alisema tatizo hilo la kuhujumu 
miundombinu ya shirika hilo 
ni kikwazo katika kutoa hudu-
ma kwa wananchi kwa ufanisi,  
pia linasababishia hasara shirika 
hilo.

“Katika kampeni hii italishiriki-
sha Jeshi la Polisi na vyombo 
vingine vya kisheria na watakao-

bainika watachukuliwa hatua za 
kisheria ili kukomesha hujuma 
hizi kwa shirika na wateja wetu, 
niwaombe wananchi tutoe ush-
irikiano kwa hili,” alisema Man-
dari.

Akizungumza na Nipashe 
kuhusu huduma ya umeme, 
mkazi wa Manispaa ya Bukoba, 
George Sebastian aliomba TA-
NESCO kuwapatia umeme wa 
uhakika kwa siku nzima.

“Umeme usiwe unakatika 

mara kwa mara, maana wakati 
mwingine inatokea muda huo 
una shughuli nyingi zinazohitaji 
umeme lakini unakatwa. Hili ni 
tatizo kubwa kwetu maana lina-
tusababishia hasara,” alilalamika 
Sebastian.

Kwa mujibu wa sheria za Tan-
zania, mtu anayeharibu miun-
dombinu ya TANESCO au kuiba 
vifaa vya shirika hilo, anatenda 
kosa linaloangukia kwenye jinai 
ya uhujumu uchumi.

TANESCO yaendesha msako wanaoihujumu 

Alphonce Kabilindo, GEITA

MKUU wa Mkoa wa Geita, Mar-
tine Shigela ameonya wafanyabi-
ashara kujipendekeza kwa vion-
gozi wa serikali ili kupata kinga 
ya kutolipa kodi ya serikali, huku 
akiwataka maofisa wa Mamlaka 
ya Mapato (TRA) kuacha kusum-
bua wawekezaji.
Shigela alitoa angalizo hilo 

mwishoni mwa wiki kufuatia 
kuwapo taarifa za baadhi ya 
wafanyabiashara kuwa na tabia 
ya kujipendekeza kwa viongozi 
wa serikali ili kupata mwanya 
wa kufanya biashara zao pasi na 
kulipa kodi.
“Mimi siyo mtu wa hivyo, wewe 

kama ni mfanyabiashara wa ma-
dini, kafanye biashara ya madini 
kwa kulipa kodi. Nimepata tetesi 
kuna baadhi ya viongozi wa seri-
kali wanapokuja huwa wanaomba 
orodha ya wafanyabiashara, nao 
hujipendekeza. Mimi siyo wa 
hivyo, twendeni tukafanye kazi,” 
alionya.
Alitoa kauli hiyo wakati akifun-

gua mkutano maalum wa kujadili 
fursa zinazopatikana katika mkoa 
wake, zikiwamo za kilimo, ufugaji, 
uchimbaji madini na utalii.
Alibainisha kuwa tabia hiyo 

haina manufaa kwa uchumi wa 
Mkoa wa Geita na kinachotakiwa 
ni kila kiongozi kuwajibika kwa 
nafasi yake ili kufanikisha lengo 
lililokusudiwa la kuinua uchumi 
wa wananchi na mkoa wake.
Aliwaonya watumishi wa TRA 

mkoani hapo dhidi ya usumbufu 
kwa wafanyabiashara wanaoji-
tokeza kuwekeza katika majengo 
ya biashara, zikiwamo hoteli na 
majengo ya kisasa kwa ajili ya 
biashara.
“Nimeambia ipo tabia ya 

maofisa wa TRA wanawasumbua 
wawekezaji wanapojitokeza kuan-
za kujenga au kufanya biashara, 
huwafuata kuanza kuwachunguza 
kuhusu walikopata fedha hizo,” 
Shigela alisema.
Alifafanua kuwa baadhi ya wa-

fanyabiashara wakubwa wame-
kuwa wakivuna fedha nyingi 
katika mkoa huo, lakini wakitaka 
kujenga wanakwenda maeneo 
mengine wakihofia wakijenga 
Geita wanaanza kufuatiliwa na 
maofisa wa TRA. “Mfano kuna mtu 
anaitwa… (alitaja jina la mfanya-
biashara) kuna watu waliniambia 
‘huyu kaamua kujitungua’… sasa 
hapa kuna shida nyie TRA mna-
takiwa mtende haki, mtakimbiza 
wawekezaji,”  alisema Shigela.
Katibu Tawala mkoani Geita, 

Profesa Godius Kahyarara, ali-
wataka wawekezaji kujitokeza 
kuwekeza katika sekta mbalimbali 
zikiwamo za uchimbaji madini, 
kilimo cha umwagiliaji katika 
mradi wa Bonde la Ibada na un-
enepeshaji wa mifugo.
Alisema Mkoa wa Geita ni kinara 

wa uzalishaji madini, licha ya 
kutumia zana duni, wakizalisha 
wastani wa tani 15 kwa mwaka, 
hivyo wana kazi ya kusaidia 
kuondokana na matumizi ya zana 
duni kwenda katika matumizi ya 
teknolojia ya kisasa.

RC aonya  
wafanyabiashara 
kujipendekeza  
kwa viongozi 



Maandamano yaendelea 
Iran kupinga uongozi
TEHRAN, Iran

KIKUNDI cha Haki za Binadamu nchini 
Iran kimesema Wairan wameendelea 
na maandamano nchini humo kup-
inga uongozi wa kidini, baada ya kifo 
cha msichana aliyekuwa chini ya ulinzi 
wa polisi, ambacho kiliibua hasira kwa 
wananchi na kusababisha machafuko 
hayo.

Kwa mujibu wa taarifa ya kikundi 
hicho iliyotolewa jana, wananchi wa-
meendeleza maandamano dhidi ya 
watawala wa kidini ambao wanaka-
biliwa na upinzani mkubwa wa umma.

Vyombo vya habari vya serikali 
ya Iran mwishoni mwa wiki iliyopita 
vilisema ripoti ya uchunguzi wa maiti 
ilikanusha kwamba msichana huyo 
Mahsa Amini alifariki kutokana na ki-
pigo kichwani na katika viungo vya 
mwili wakati akiwa anashikiliwa polisi 
na kukihusisha kifo chake na matatizo 
ya kiafya aliyokuwa nao.

Ilielezwa kuwa kifo cha Amini (22), 
ambaye ni Muiran Mkurdi, kilichochea 
maandamano katika nchi nzima, ikiwa 
changamoto kubwa sana kwa viongozi 
wa kidini wa Iran ambao wamekuwapo 

WHO 
yaitaka 
Afrika 
kudhibiti 
wanaojiua
WHO, Afrika

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO) 
limetoa wito kwa nchi za Afrika 
kuchukua hatua kudhibiti ongeze-
ko kubwa la watu wanaojiua, huku 
likibainisha kuwa bara hilo linaon-
goza kwa matukio hayo duniani.

Kwa mujibu wa ripoti iliyo-
tolewa na Mkurugenzi wa WHO 
Afrika, Matshidisco Moeti (pichani 
chini), mwishoni mwa wiki iliyopi-
ta, nchi sita kati ya 10 zenye idadi 
kubwa ya watu kujiua duniani 
ziko Afrika, na kiwango cha kujiua 
katika bara hilo ni zaidi ya moja 
ya tano ikilinganishwa na maeneo 
mengine.

“Takriban watu 11 kati ya 
100,000 kila mwaka wanafariki 
kwa kujiua katika eneo la Afrika, 
ikiwa kiwango cha juu kuliko 
wastani wa kimataifa wa tisa 
kwa kila watu 100,000, vifo vya 
kujinyonga au kunywa sumu za 
dawa za kuua wadudu ni vitendo 
ambavyo vinaongoza katika 
orodha,” alisema Moeti.

Pia inaelezwa kuwa shirika hilo 
limeanzisha uhamasishaji kwa 
lengo la kuongeza uwelewa wa 
tatizo hilo itakayoenda sambamba 
na Siku ya Kimataifa ya Afya ya 
Akili inayoadhimishwa kila mwaka 
Oktoba 10.

“Kujiua ni moja ya tatizo kuu la 
afya ya umma na kila kifo kuto-
kana na kujiua ni janga. Bahati 
mbaya njia za kuzuia kujiua ni 
nadra kupewa kipaumbele katika 
programu za kitaifa za afya,” 
alisema Moeti.

Aliongeza kuwa unyanyapaa ni 
tatizo kuu, kama ilivyo ukosefu 
wa ufadhili.

Pia inaelezwa kuwa Afrika ina 
wastani wa mtaalamu mmoja wa 
magonjwa ya akili kwa kila watu 
500,000 kiwango ambacho kwa 
asilimia 100 kiko chini na map-
endekezo ya WHO, na kwamba 
ukosefu wa matabibu ni kitu 
kinachotisha katika nchi ambazo 
zimepitia mizozo.

Moeti alibainisha kuwa matumi-
zi katika afya ya akili barani 
Afrika yako chini ya senti 50 kwa 
mtu, ikiwa ni chini ya robo ya 
pendekezo ya UN la robo tatu. 
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17 wauawa shambulio la makombora Ukraine
ZAPORIZHIA, Ukraine

WATU 17 wametajwa ku-
uawa na wengine kujeruhiwa 
baada ya vikosi vya Jeshi la 
Russia kufanya shambu-
lizi la mabomu katika mji wa 
Zaporizhia Ukraine jambo 
lililosababisha pia uharibifu 
mkubwa wa makazi ya watu.

Kwa mujibu wa RFI, vikosi 
vya Russia vilitekeleza sham-

bulio hilo usiku wa kuamkia 
jana, na kwamba jana saa 
mbili asubuhi, makombora 
kumi ya Russia yaliangukia 
mji wa Zaporijja, na kusaba-
bisha uharibifu mkubwa kati-
kati ya eneo la makazi.

Taarifa ilieleza kuwa ma-
jengo matano yaliharibiwa 
kabisa na mengine takriban 
40 kuathiriwa vibaya, huku 
waokoaji wakiwa bado wa-

natafuta waathiriwa chini ya 
vifusi.

Aidha, inaelezwa kuwa 
mamia ya wakazi wa mji wa 
Zaporizhia wanajaribu kuon-
doka katika jiji hilo, ambalo 
sasa linakumbwa na masham-
bulizi ya mabomu mara kwa 
mara.

Septemba 30, vikosi vya 
Russia vilifyatua kombora 
dhidi ya msafara wa magari, 

na kuua raia 30, wakati Al-
hamisi kombora lilianguka 
katika barabara kuu ya jiji 
hilo, na kuua jumla ya watu 
17.

Wakati Moscow haidhibiti 
mji mkuu huu wa eneo am-
balo imeamua kuunganisha, 
inaonekana kwamba jeshi la 
Urusi limeamua kuweka seri-
kali ya ugaidi katika mji wa 
Zaporizhia. RFI

Askari wa Kikosi cha Zimamoto wakizima moto katika moja ya majengo yaliyoharibiwa baada ya shambulio la bomu 
la Russia katika mji wa Zaporizhia Ukraine. PICHA AFP

madarakani kwa miaka kadhaa.
Kwa mujibu wa VOA, wanawake 

nchini humo walivua mitandio 
yao wakikaidi amri ya utawala wa 
kidini, huku umati wenye hasira 
ukipaza sauti wakiutaka utawala 
wa Kiongozi Mkuu Ayatollah Ali 
Khamenei uangushwe.

Kundi hilo la haki za binadamu 
la Iran lilieleza kuwa baada ya 
wito wa maandamano makubwa 
ya umma, majeshi ya usalama yali-
wafyatulia risasi waandamanaji na 
kutumia gesi ya kutoa machozi ka-
tika miji ya Kikurdi ya Sanandaj na 
Saqqez.

“Migomo imesambaa kote katika 
miji ya Saqqez, Diwandareh, Ma-
habad na Sanandaj,” lilisema.

Kikundi hicho kiliongeza kuwa, 
moja ya shule zilizoko katika uwan-
ja wa jiji la Saqqez ulikuwa umejaa 
wasichana wa shule waliokuwa 
wakipiga kelele zilizosikika zikise-
ma mwanamke, uhai, na uhuru, 
huku likieleza kwamba majeshi ya 
usalama ya Iran yalikuwa yamean-
zisha msako katika miji miwili ya 
kikurdi.

Kilisema majeshi ya usalama 
yanafyatua risasi kwa waanda-
manaji katika miji ya Sanandaj na 
Saqqez, na kwamba askari wa ku-
tuliza ghasia walikuwa wanatumia 
mabomu ya kutoa machozi.

Akaunti ya Twitter ya Tavsir1500 
ambayo inafuatiliwa sana imeripo-
ti ufyatuaji wa risasi kwa waanda-
manaji katika miji miwili ya Kikurdi 
ya kaskazini magharibi.

Makundi ya haki za binada-
mu yanasema zaidi ya watu 150 
wameuawa, mamia wamejeruhi-
wa na maelfu wamekamatwa na 
majeshi ya usalama yanayokabili-
ana na waandamanaji.

Ilielezwa kuwa Amini alikamat-
wa mjini Tehran Septemba 13 kwa 
kuvaa vazi lisilokubalika na alifari-
ki siku tatu baadaye.

Serikali nchini humo ilieleza 
kuwa maandamano hayo ni njama 
ya maadui wa Iran ikiwamo Mare-
kani, ikiwashutumu waasi wenye 
silaha kati ya wengine kusababisha 
uvunjifu wa amani ambapo takrib-
an wanajeshi 20 wa vikosi vya us-
alama wameripotiwa kuuawa. VOA

Akaunti 
ya Twitter 
ya Tav-
sir1500 
ambayo 
inafuatil-
iwa sana 
imeripoti 
ufy-
atuaji wa 
risasi kwa 
waanda-
manaji 
katika miji 
miwili ya 
Kikurdi ya 
kaskazini 
magharibi.



Shekhe Mkuu ataka wanafunzi 
wafundishwe dini na ibada

Na Elizabeth Zaya

WANAFUNZI wa Shule ya 
Sekondari Mzimuni iliyoko 
Magomeni Dar es Salaam, 
wamebuni mfumo maalum 
wa kuzalisha mboga za ma-
jani unaotumia eneo dogo 
kwenye nyumba ya kuishi.

Wakizungumza na Ni-
pashe shuleni hapo mwisho-
ni mwa wiki, wanafunzi hao 
walisema kubuni mfumo 
huo ni miongoni mwa ma-
tokeo ya sayansi wanayoiso-
ma darasani ya kutatua shida 
kwenye jamii.

“Tumeamua kubuni mfu-
mo huu kwa kuiweka sayansi 
ya darasani kuwa kwenye vi-
tendo hususani kwa kutatua 
changamoto zilizoko kwenye 
jamii, huu ni mfumo ambao 
kila mtu anaweza kuutumia 
nyumbani kwake na akapata 
mboga ya kula na ya kuuza 

na hauna gharama hata 
kama una eneo dogo un-
apoishi,” alisema mmoja wa 
wanafunzi waliobuni mfumo 
huo, Rahimu Saidi.

Aliongeza: “Tunataka tui-
tumie sayansi tunayoisoma 
darasani kwa vitendo katika 
jamii tunayoishi   na kui-
saidia taifa kwa ujumla, na 
itusaidie na sisi kwenye eneo 
la ajira badala ya kutegemea 
kuajiriwa tu.”

Rahimu alisema mion-
goni mwa waliochangia wao 
kuwa wabunifu wa mawazo 
mbalimbali ya kutatua kero 
kwenye jamii ni Rotary Club 
kupitia mradi wao wa In-
spire.

“Sisi tumekuwa tukisoma 
masomo ya sayansi kwa 
ajili ya kujibia mtihani, la-
kini hatukujua kwamba 
yanaweza kutusaidia kwe-
nye maisha yetu wenyewe 

tukiwa shuleni na baadaye, 
lakini Rotary Club walikuja 
shuleni kwetu wakatufundi-
sha namna ya kutumia haya 
tunayosoma katika fursa zi-
nazotokana na changamoto 
za kwenye jamii.

“Kwa hiyo wao walikaa na 
sisi na kutufundisha mbinu 
mbalimbali, na hivi sasa tuna 
uwezo wa kubuni vitu mbal-
imbali na vya kifursa na tuka-
jipatia kipato au tukasaidia 
jamii zetu,” alisema Rahimu.

Rais mstaafu wa Rotary 
Club, Fredy Laiser alisema 
walianzisha programu ya ku-
wawezesha wanafunzi kuitu-
mia elimu wanaoipata shu-
leni katika fursa mbalimbali 
za kuwasaidia kimaisha wao 
na jamii.

“Maana ya programu hii 
ni kuwasaidia wanafunzi 
wasiishie tu kusoma kwe-
nye vitabu, bali waichukue 

taaluma hiyo na kuiweka 
kwenye matumizi kwenye 
maisha ya kawaida, iwe ni 
kwenye familia zao, kuende-
sha maisha yao wenyewe 
lakini hata kwenye kusaidia 
taifa kwenye changamoto 
mbalimbali.

“Kama Rotary Club, tu-
naamini kwamba tukien-
delea kufanya hivi kwa wa-
nafunzi kutoka kwenye shule 
mbalimbali, tutalisaidia taifa 
kuzalisha wataalamu na 
wabunifu wazuri wa kutam-
bua na kuzitumia fursa, laki-
ni tutapunguza vijana wengi 
wanaokuwa wategemezi wa 
kuajiriwa pekee,” alisema.

Aliongeza kuwa ni vy-
ema wanafunzi wakapewa 
elimu ambayo haitaishia ku-
jibu mitihani pekee, bali iwe 
yenye faida zaidi kwao na 
kwa taifa lao siku zote kwa 
kufanya vitu kwa vitendo.
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‘Halmashauri 
zitunge sheria 
kupinga 
ukatili’
 Na Mwandishi Wetu, SAME

SERIKALI imezitaka mamlaka zote 
za serikali za mitaa nchini kuan-
daa sheria ndogo zitakazosimamia 
kupinga ukatili wowote kwenye 
maeneo mbalimbali hasa wakati 
huu wenye ongezeko la matukio 
hayo.

Pia imeagiza katika kila kikao 
kuanzia ngazi ya mtaa hadi taifa 
kuwa na ajenda ya ukatili wa kijin-
sia na inapotokea haipo waseme 
ili kuwekewa mikakati katika eneo 
husika.

Mratibu wa Mpango Kazi wa Ki-
taifa wa Kutokomeza Ukatili wa Ki-
jinsia, Wizara ya Nchi Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Linus Kahenda-
guza, aliagiza hayo mwishoni mwa 
wiki wakati wa kufunga Tamasha la 
Jinsia Kanda ya Kaskazini.

Tamashaka hilo liliandaliwa 
na Mtandao wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP) na kuwaleta pamoja 
wanaharakati zaidi ya 600 kutoka 
maeneo mbalimbali nchini.

Alisema wizara ilifanya kikao 
kilichojadili ukatili ulioko nchini na 
kuazimia kila mamlaka ya serikali 
za mitaa kuwa na sheria ndogo za 
kupinga ukatili kwenye maeneo 
yao.

“Imeelekezwa kwa sasa kila ki-
kao kinachofanyika lazima kigusie 
masuala ya ukatili kwenye maeneo 
yao, wananchi mkiona kikao haki-
jazungumzia lolote kuhusu ukatili 
lazima waseme, ili iwe ni utaratibu 
wa lazima kwenye kila kikao,” 
alisema.

Aliongeza kuwa wanaharakati na 
wananchi wanatakiwa kutambua 
serikali inaunga mkono kwa kila 
namna mchakato wa usawa kwa 
wanaume na wanawake, ndiyo 
maana Rais Samia Suluhu Hassan 
amekuwa kinara wa masuala ya 
jinsia ndani na nje ya nchi.

Kandaguza alisema mikopo ya 
asilimia nne kwa wanawake, nne 
vijana na mbili wenye ulemavu 
inatolewa kwa mfumo wa kidigi-
tali unaowezesha uchakataji kwa 
haraka.

Mwenyekiti wa Bodi ya TGNP, 
Gema Akilimali, alisema jitihada 
za serikali zinatia moyo kwa kuwa 
zinaunga mkono kazi kubwa inay-
ofanywa na wanaharakati wanao-
taka kuleta mabadiliko katika jamii 
yenye usawa.

“Kilichokuwa kinatukwamisha ni 
kuwa na viongozi ambao hawat-
uelewi tunachopigania ila uongozi 
wa sasa unakwenda bega kwa 
bega na sisi ndio maana kazi yetu 
inakuwa rahisi, tunaamini nanyi 
kazi yenu ni rahisi sana,” alisema.

Akifunga tamasha hilo, Mkuu wa 
Wilaya ya Same, Edward Mpogolo, 
alisema mila zinatumika kama 
mwamvuli wa kuendeleza ukatili 
na watatunga sheria ndogo za kup-
inga ukatili na kuwataka wananchi 
kusimamia maazimio ya tamasha 
hilo.

Wabuni mfumo wa kuzalisha 
mboga kwenye eneo dogo

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

SHEKHE Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 
Hamis Mtupa, ameshauri uongozi wa 
shule za bweni kutoa muda kwa wa-
nafunzi kufanya ibada ili kujifunza mam-
bo ya kiimani.

Mtupa alitoa rai hiyo mwishoni mwa 
wiki aliposhiriki katika mahafali ya dar-
asa la saba katika Shule ya Msingi Kibaha 
Independent (KIPS).

Alisema utaratibu huo ukianzia chi-
ni unawaandaa vijana kuishi kwenye 
maadili mazuri.

Kwa mujibu wa kiongozi huyo, watoto 
walioko katika shule za bweni, muda 
mwingi wanakuwa shuleni, hivyo utara-
tibu huo ukiwapo utawasaidia kuwalea 
na kusimama kwenye imani zao.

Aliwakumbusha wazazi kuthamini 
elimu kwa kuwekeza fedha zao kuwaso-
mesha, ili baadaye wakidhi vigezo vya 
kuajiriwa na kujiajiri.

Shekhe Mtupa aliwakumbusha wahit-
imu kuzingatia maadili ya kidini ambayo 
yatawaongoza kushikamana na ibada 
kuwaongezea kupenda kumcha Mungu 
na kuepuka kujiingiza kwenye makundi 

ya uhalifu.
Mkurugenzi wa KIPS na KPS, Annex 

Yusuph Mfinanga aliwataka wazazi kue-
ndelea kuthamini elimu kwa kuwapele-
ka watoto shuleni.

Alisema wazazi wanatakiwa kuzinga-
tia muda wa kulipa ada kwa shule binafsi 
na wale ambao hawamudu wawapeleke 
kwenye shule za serikali, ili nao wapate 
elimu.

Meneja wa shule hiyo, Nuru Mfinanga 
aliwashauri wazazi kutowaingiza wa-
toto kwenye migogoro inayochangia ku-
warudisha nyuma kitaaluma.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo TIB, Lilian Mbassy (katikati), akizungumza wakati wa kukata 
keki kuadhimisha kilele cha Maadhimisho ya Wiki ya Huduma kwa Wateja kwa mwaka 2022. Wengine ni baadhi ya 
wawakilishi wa wateja wa benki hiyo, kushoto ni Yvone Mbando (kutoka TUDARCO) na   Philemon Msegu ambaye ni 
Mkurugenzi Mtendaji wa Exomark Investment Limited. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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BURUDANI

Godliver 
ajivunia 
tuzo
Na Mwandishi Wetu

MSANII wa kike wa Bongo Muvi, God-
liver Gordian, amesema anajivunia 
kushinda tuzo ya msanii bora wa kike 
kwa mwaka 2021.

Akizungumza jijini Dar es Salaam, 
Godliver alisema tuzo hizo za Filamu 
Tanzania zilizoandaliwa na serikali 
zilikuwa ni za kwanza, hivyo zimetoa 
chachu kubwa kwa wasanii.

“Sasa hivi si tu kwamba natambu-
lika kama msanii bali natambulika 
kama msanii niliyeshinda tuzo,” 
alisema. 

“Imeongeza kitu kwenye kazi 
yangu, watu pia wanapenda kufanya 
kazi na mtu mwenye ‘taito’.”

Alipoulizwa kuhusu changamoto 
za tuzo hizo na nini anashauri kwa 
waandaaji, Godliver alisema anaamini 
waandaaji wanafahamu wapi kuli-
kuwa na changamoto na wataboresha 
kwa mwaka huu.

“Tunajua kwamba kwa kuwa ilikuwa 
ni mara ya kwanza, waandaaji wa-
takuwa wamejua nini cha kuongeza 
na changamoto zake na naamini 
watazifanyia kazi kwa mwaka huu,” 
alisema Godliver.

LAGOS, Nigeria

N
YOTA wa muziki wa Nigeria, 
Davido yupo mbioni kuaga 
kambi ya ukapera baada ya 
kuthibitisha rasmi kuwa ata-

funga ndoa na mpenzi wake, Chioma 
maarufu kama Chef Chi.

Mpenzi wake huyo wa muda mre-
fu kwa sasa ameripotiwa kuwa ni 
mjamzito na Davido anataka kumza-
wadia ndoa.

Davido amebainisha hayo akiwa na 
mpenzi wake huyo pamoja na mchun-
gaji wake, Tobi Adegboyega nchini 
Uingereza, alipoenda kumtambulisha 
Chioma kwa mchungaji huyo.

“Huyu ni mke wangu na sasa nataka 
kuhalalisha rasmi,” alisema Davido 

wakati akimtambulisha kwa mc-
hungaji huyo.

“Kwa asilimia mia moja, na-
kwenda kumuoa na kufunga 

nae ndoa mwakani 2023.”
Ikumbukwe, Davido na 

Chioma walianza mahu-
siano yao tangu mwaka 
2017, na 2019 Davido al-
imvisha pete ya uchumba, 

huku wakiwa wamebaha-
tika kupata mtoto mmoja. 

Hata hivyo, wakaja 
kuachana mwaka 2020, waka-

baki kuwa walezi wa mtoto wao 
tu. 

Julai mwaka huu wakawa wana-
husishwa kurudiana, kisha baadaye 
wakathibitisha na sasa wamepanga 
kufunga pingu za maisha ifikapo 
mwakani.

DAVIDO 
KUFUNGA 

NDOA 2023

Na Mwandishi Wetu

MKE wa rapa Roma Mkatoliki, 
Nancy Mshana, kupitia ukurasa 
wake wa Instagram amemtaka 
rapa huyo ambaye yupo nchini 
Marekani kurudi Tanzania kwani 
mashabiki wake ‘wamemmisi’.

Nancy aliandika hayo wakati 
akisherehekea kumbumbuku ya 
miaka yao saba ya ndoa na Roma 
mwishoni mwa wiki.

“Miaka 13 iliyopita nilikutana 
na huyu mwamba hapa akawa 
rafiki yangu sana. Miaka saba ili-

yopita tukaenda mbele ya kanisa 
na mbele ya mashahidi kuweka 
ahadi ya kupendana hadi milele, 
aanze yeye au nianze mie hatuto-
achana.

“Natamani ningekuwa mzuri 
wa kuandika siku moja ninge-
waelezea historia yetu kidogo, 
naamini kuna ambayo watu 
wangejifunza kitu kupitia sisi.

“Miaka saba si mchezo, umeji-
tahidi sana hongera ila sasa ime-
tosha naambiwa nikuambie urudi 
nyumbani mashabiki wameku-
miss.”

Mke amtaka Roma 
Mkatoliki arudi Bongo



Na Adam Fungamwango

WAKATI Ligi Kuu Tanzania Bara 
ikiwa kwenye raundi ya sita, kipa 
wa Simba, Aishi Manula na Jona-
than Mahimana wa Namungo FC, 
wanaongoza kwa kukaa golini 
mechi nyingi bila kuruhusu wavu 
wao kuguswa.

Manula ambaye ndiye kipa nam-
ba moja wa timu ya Taifa, Taifa 
Stars na Nahimana, kipa wa timu 
ya Taifa ya Burundi, wamekaa 
golini mechi nne kila mmoja bila 
kuruhusu bao na kuongoza kwa 
‘clean sheets’ kwa makipa wote wa 
Ligi Kuu mpaka sasa.

Kwa mujibu wa takwimu za Ligi 
Kuu, Manula amesimama kwenye 
milingoti mitatu katika mechi nne 
bila kuruhusu bao kwenye mechi 
ambayo Simba ilicheza dhidi ya 
Geita Gold ikishinda mabao 3-0, 
dhidi ya Kagera Sugar ikishinda 
mabao 2-0, dhidi ya Prisons 
ikishinda bao 1-0 pia dhidi ya 
Dodoma Jiji ikishinda 3-0.

Ni mechi moja pekee ambayo 
aliruhusu wavu wake kugushwa 
dhidi ya KMC, ambapo Simba 
ilitoka sare ya mabao 2-2.

Kwa upande wa Nahimana, yeye 
alikaa langoni kwenye mechi dhidi 
ya Ihefu FC, Namungo ikishinda 
bao 1-0, ikaichapa Ruvu Shooting 
1-0 na kisha kupata ushindi kama 
huo dhidi ya Coastal Union kabla 
ya kutoka suluhu na KMC FC.

Nayo ni mechi moja ambayo 
aliruhusu mabao mawili kwenye 
nyavu zake kama Manula, Namun-
go ilipotoka sare ya 2-2 dhidi ya 
Mtibwa Sugar.

Mbali na makipa hao, kipa 
mzawa wa Dodoma Jiji, Aron Kal-
ambo na Mahamoud Mroivili raia 
wa Comoro anayeidakia Coastal 
Union wanashika nafasi ya pili 
kwa ‘clean sheets’ wakiwa wame-
kaa langoni mara tatu kila mmoja 
bila kuruhusu bao.

Makipa wenye ‘clean sheets’ 
mbili kila mmoja na ambao wa-
nakamata nafasi ya tatu ni Ali Ah-
mada, Mcomoro anayeidakia Azam 
FC, Metacha Mnata wa Singida Big 
Stars pamoja na Hussein Masalan-
ga wa Ruvu Shooting.

Manula, 
Nahimana
vinara ‘clean 
sheets’

Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Azam FC, Denis 
Lavagne na mwenzake wa safu 
ya ushambuliaji, Kalimangonga 
Ongalla, wamekiri timu kucheza 

chini ya kiwango, lakini wamesema wata-
pambana hadi mwisho kwenye mechi 
ya marudiano ili kuhakikisha wanapata 
ushindi na kusonga mbele.
Wakizungumza kutoka nchini 
Libya timu yao juzi ikichezea 
kichapo cha mabao 3-0 dhidi

 ya Al Akhdar ya nchini humo
 kwenye mechi ya raundi ya
 Kwanza ya Kombe la Shirik-
isho Afrika iliyopigwa kwe-

nye Uwanja wa Martyrs of 
February uliopo Benina, kilo-
meta 19 Mashariki mwa jiji la 
Benghazi, makocha hao wote
 wakihojiwa kwa nyakati to-
fauti walikiri kuwa timu yao

 haikucheza soka ambalo wal-
itarajia au wanalolifahamu

 kutoka kwa wachezaji wao.
“Hatukucheza vizuri sana wala vibaya 

sana, tulifanya makosa yaliyowawezesha 

wapinzani kufunga mabao, tukiwa na 
mpira tulikuwa tunacheza vizuri, lakini 
tunapokuwa hatuna ndipo udhaifu wetu 
ulipokuwa, tulikosa nguvu na kujiami-
ni,” alisema Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Lavagne raia wa Ufaransa.

Hata hivyo, alisema bado wana mechi 
nyingine ya nyumbani na hawajakata 
tamaa kwa sababu kwenye soka lolote 
linaweza kutokea.

Kwa upande wa Ongalla, alisema  
walianza vema kwenye mechi hiyo na 
kupata nafasi, lakini hawakuzitumia na 
kadri muda ulivyozidi kusonga mbele 
walikuwa wakicheza tofauti na matara-
jio.

“Tulianza vizuri, lakini hatukutumia 
makosa yao, baadaye timu ikawa iko 
chini, tu- kacheza chini ya 
kiwango sana, imetu-
u m i z a sana, sina la 
k u s e - m a 
t u - j i -

pange tuangalia mechi ijayo,” alisema 
Ongalla.

Alisema kwenye mechi ya marudiano 
kinachotakuwa ni kupambana tu na 
ndiyo njia pekee ambayo inaweza kuwa-
saidia kuweza kuvuka na si vinginevyo.

“Kwenye mechi ya marudiano kina-
chotakiwa ni kupambana tu, si kama 
haiwezekani, inawezekana kuvuka, la-
kini ni lazima tujitolee zaidi siyo kama 
tulivyocheza mechi hii,” alisema.

Azam ambayo haikucheza mechi ya 
awali, badala yake ikatinga moja kwa 
moja raundi ya kwanza, italazimika 
kushinda mabao 4-0 kwenye mechi ya 

marudiano ili kuweza kusonga 
mbele vinginevyo itaaga ras-

mi michuano ya kimataifa 
na kusubiri msimu ujao.

Endapo Azam FC itafuzu 
itasubiri kupangiwa timu 

moja kutoka zitakazotolewa 
kwenye raundi ya Kwanza 

ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika ili kucheza 
mechi ya mtoano ku-
wania kufuzu hatua 

ya makundi ya 
Kombe la Shirik-
isho.

AZAM YAANIKA SABABU KICHAPO 
LIBYA, YAPANIA KUPINDUA MEZA
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya Kipanga imesema licha ya kutoka 
sare katika mchezo wao wa nyumbani wa 
Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya Club 
Africain ya Tunisia, bado inamatumaini 
ya kusonga mbele katika michuano hiyo.

Kipanga FC juzi, Jumamosi walishind-
wa kutamba katika dimba la nyumbani 
baada ya kulazimishwa sare tasa katika 
mchezo wa kwanza uliopigwa Uwanja wa 
Amaan.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Msaidizi wa timu hiyo,  Khamis Hassan, 
alisema bado wanamatumaini makubwa 
kuhakikisha wanasonga mbele kwa kut-

inga hatua ya katika michuano hiyo.
Alisema anajua utakuwa mchezo mgu-

mu ugenini, lakini wanajipanga kwenda 
kufanya mapinduzi katika uwanja wa 
ugenini huko Tunisia.

Hassan alisema anajua mbinu zitaka-
zotumiwa na wapinzani wao mojawapo 
ni kupata hamasa kuwa ya mashabiki 
uwanjani kama walivyofanya wao Dimba 
la Amaan, lakini na wao wanajiandaa ki-
saikolojia wachezaji wao kukabiliana na 
mbinu hizo.

“Tunaenda kupambana huko Tunisia 
ili kuhakikisha malengo yetu ya kusonga 
mbele yanatimia, uwezo huo tunao japo 
tunatambua mchezo hautakuwa rahisi, la-

kini wachezaji wetu na sisi tunawaandaa 
kimwili na kiakili kukabiliana na vita ya 
ugenini,” alisema.

Aidha, aliwataka mashabiki wa timu 
hiyo kuendelea kuwapa moyo wachezaji 
wa timu yao ili kuhakikisha wanaendelea 
kuwa na hamasa katika mchezo huo wa 
marudiano.

Kipanga itashuka uwanjani ugenini, Tu-
nisia Jumapili wiki hii katika mchezo huo 
wa marudiano na kama ikishinda itasubi-
ri kupangiwa timu moja kutoka zitakazo-
tolewa kwenye raundi ya Kwanza ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika ili kucheza mechi ya 
mtoano kuwania kufuzu hatua ya makun-
di ya Kombe la Shirikisho.

Kipanga yaapa kufanya kweli Tunisia

Kiungo wa Azam FC, Isah Ndala (kulia), akimtoka mchezaji wa Al Akhdar kwenye mechi ya Kombe la Shirikisho Af-
rika iliyopigwa Uwanja wa February jijini Benghazi nchini Libya juzi na Azam kuchapwa mabao 3-0. PICHA: AZAM



ATAKIWA MAREKANI

KIUNGO wa Ureno, Cristiano Ronaldo 
mwenye umri wa miaka 37, amepewa ofa ya 
kuondoka Manchester United na kujiunga na 
Inter Miami, na mmiliki wa klabu hiyo, David 
Beckham. (Star)

SCHMEICHEL KUONDOKA NICE

GOLIKIPA wa Nice, Kasper Schmeichel 
mwenye umri wa miaka 35, anaweza kuon-
doka Januari, ikiwa ni miezi sita tangu 
aondokea Leicester. (L’Equipe via Leicester 
Mercury)

BARCA YAMGEUKIA DALOT

BARCELONA inataka kumsajili beki wa kulia 
wa Manchester United, Diogo Dalot mwenye 
umri wa miaka 23 raia wa Ureno, ambaye 
mkataba wake pale Old Trafford unamalizika 
mwishoni mwa msimu huu. (Sport)

GAKPO ANUKIA LEEDS

KLABU ya Leeds United imefikia 
makubaliano binafsi na Cody Gakpo na sasa 
wanajadiliana kuhusu ada na PSV Eindhoven 
juu ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
23. (Mirror)

AWANIWA SOUTHAMPTON

KLABU ya Southampton inamtaka winga wa 
Celtic na Ureno, Filipe Jota mwenye umri wa 
miaka 23. (Football Insider)

BISSOUMA AWINDWA LIVER

LIVERPOOL walikuwa mbioni kumsajili 
kiungo wa Mali, Yves Bissouma mwenye 
umri wa miaka 26, katika kipindi cha majira 
ya joto kabla ya kuamua kujiunga na Tot-
tenham Hotspur kutoka Brighton. (The 
Athletic)

RABIOT KURUDI PSG

KLABU ya Paris St-Germain wanaangalia 
uwezekano wa Adrien Rabiot, 27, kurudi 
klabuni hapo, huku kiungo huyo wa Ufaransa 
mkataba wake na Juventus ukitarajiwa kufikia 
tamati kipindi kijacho cha majira ya joto. 
(Fichajes)

LOCATELLI KUBAKI JUVE

ARSENAL wamepata pigo kwenye harakati 
zao za kutaka kumsajili kiungo wa Juventus, 
Manuel Locatelli mwenye umri wa miaka 24, 
baada ya Muitaliano huyo kuamua kubaki 
Turin. (Football London)

GARNACHO NA MAN UNITED

KLABU ya Manchester United inapanga 
kukutana na wakala wa Alejandro Garnacho 
mwenye umri wa miaka 18. (AS via Sport Wit-
ness)

ABRAHAM KURUDI CHELSEA

STRAIKA wa AS Roma, Tammy Abraham 
mwenye umri wa miaka 25, amekataa kuondoa 
uwezekano wa kurudi katika klabu yake ya 
utotoni ya Chelsea. (90 Min)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

K
OCHA wa Chelsea, Graham 
Potter, amesema ni ‘sifa kwa 
wachezaji’ kwamba aliweza 
kufanya mabadiliko saba 

kwenye kikosi chake cha kwanza Ju-
mamosi na kuweza kupata ushindi 
wa mabao 3-0 dhidi ya Wolves.

Wachezaji Raheem Ster-
ling, Pierre-Emerick Au-

bameyang, Reece James, 
Thiago Silva na Mateo 

Kovacic wote waliachwa
 kutoka kwenye kikosi
 kilichoifunga AC Milan
katikati ya wiki, na ku-

wapa nafasi Christian
 Pulisic, Cesar Azpilicueta, 

Conor Gallagher, Trevoh
 Chalobah na wengineo.

“Kuna kikundi kizuri hapa,” alise-
ma Potter akiwaambia waandishi 
wa habari baada ya mcheo huo.

“Sidhani kama tunaweza kufani-

   Ninajua kama tungepoteza 
watu wangeuliza kwa nini sikum-
chezesha Aubameyang...
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POTTER ATOA SABABU YA
KUBADILI KIKOSI CHELSEA

kiwa tukiwa na wachezaji 11 pekee. 
Sidhani kama ni sawa kuendelea na 
11 hadi waanguke na kuumia au cho-
chote kisha tuwachezeshe wengine, 
kwani sidhani kama hiyo ni nzuri 
kwa nguvu ya kikundi.”

Potter alikiri kwamba Chelsea 
ilistahili kushinda dhidi ya Wolves, 
pamoja na kufanya mabadiliko 
makubwa.

“Ninajua kwamba ikiwa tunge-
poteza mchezo wa leo ( juzi) watu 
wangekuwa wakiniuliza kwa nini 
sikumchezesha Aubameyang,” 
alisema. 

“Ndivyo ilivyo. Lakini mradi 
tu sababu ipo, mradi ninaelewa 
kichwani mwangu kwa nini tume-
chukua uamuzi huo, lazima mtu 
achukue uamuzi huo.”

Aidha, Potter alieleza kuwa ana 
mpango wa kuchukua kila mchezo 
kulingana na uteuzi wa timu, ikizin-
gatiwa kwamba Chelsea inaendelea 
kucheza kila katikati ya wiki na kati 
ya wikendi.

“Lazima uchukue kila hali peke 
yake. Ikiwa unacheza mechi tatu 
kwa wiki katika Ligi Kuu, Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na kisha Ligi Kuu tena, 
unapaswa kufanya uamuzi kuhusu 
wachezaji wapya, wachezaji ambao 
wamedhamiria na wanaotamani 
kucheza,” alisema.

“Tuna kikosi kikubwa chenye 
ushindani mwingi na unahitaji 
ushindani, watu wanapigania kila 
mmoja, kusaidiana. Kutaka kucheza 
lakini tayari kusaidia na nadhani 
umeliona hilo.”
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ROME, Italia 

M
SHAMBULIAJI wa AS Roma, 
Tammy Abraham, amekataa 
kuondoa uwezekano kwam-
ba anaweza kurejea katika 

klabu yake ya utotoni ya Chelsea.
Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-

aka 25, aliondoka pale Stamford Bridge 
mwaka 2021 baada ya kupoteza nafasi 
yake chini ya kocha Thomas Tuchel na 
kufurahia msimu wake bora wa kwanza 
Roma, akifunga mabao 27 na kusaidia 
sita katika michezo 53 kwenye mashin-
dano yote.

Chelsea inasemekana kuwa wame-
jadiliana kuhusu kipengele cha kum-
nunua ambacho ni takriban euro mil-
ioni 80.

Alipoulizwa kama angependa kurejea 
Chelsea iwapo watazingatia kipengele 
hicho, Abraham alisema: “Ninachoz-
ingatia ni kufanya kile nilichofanya 
mwaka jana hapa.

“Nina furaha hapa, timu ni nzuri, ko-
cha mzuri pamoja na jiji na mashabiki ... 
nina furaha. Lakini huwezi kujua yajayo. 
Ni Mungu pekee anayejua siku zijazo.”

Abraham hajawa na nafasi pale 
Roma msimu huu baada ya kocha Jose 
Mourinho kupanga upya safu yake ya 
ushambuliaji na sasa akimtumia zaidi 
Paulo Dybala.

Bado haijafahamika kama Chelsea 
watatumia kipengele chao cha kum-
nunua, lakini kilicho wazi ni hamu ya 
‘The Blues’ hao ya kutaka kurekebisha 
safu yao ya ushambuliaji katika miezi 
ijayo.

ABRAHAM: 
NAWEZA KURUDI 
LONDON

MADRID, Hispania 

CARLO Ancelotti hakuta-
ka kuzungumzia mchezo 
wake wa wikendi ijayo 
dhidi ya Barcelona baada 
ya Real Madrid kuibuka 
na ushindi wa bao 1-0 
dhidi ya Getafe kwenye 
Ligi Kuu Hispania, LaLiga, 
Jumamosi.

‘Los Blancos’ hao ha-
wakuwa na kiwango bora 
zaidi pale kwenye Uwanja 
wa Coliseum Alfonso Per-
ez, lakini bao la kichwa 
la Eder Militao dakika ya 

tatu lilitosha kuwafanya 
warudi kwenye njia ya 
ushindi baada ya sare ya 
1-1 wikendi iliyopita dhidi 
ya Osasuna.

Ancelotti hakufura-
hishwa sana na kiwango 
cha Madrid kwa maana ya 
kushambulia kwani wal-
ishindwa kuongeza bao 
lao la mapema.

“Tulikuwa imara sana 
na Militao na (Antonio) 
Rudiger walicheza mche-
zo mzuri,” alisema.  

“Tungeweza kufunga 
mabao zaidi, lakini kwa 

wakati huu wa msimu hai-
jalishi.

“Kufunga bao la mape-
ma hakujatulazimisha 
kuwa na haraka, na hatu-
kulazimisha uchezaji wetu 
kiasi hicho, tulitengeneza 
nafasi nyingi, lakini hatu-
kufunga vya kutosha.

“Timu imecheza vizuri 
sana na tumeridhika, 
msimu uliopita hapa tuli-
fungwa, na leo timu ime-
kuwa imara zaidi.

“Niliwaomba wachezaji 
wasiwe na hatari ya ku-
pita pasi wakiwa wamech-

elewa na wahakikishe pasi 
zao ni sahihi kwa sababu 
matokeo yalikuwa magu-
mu sana.”

Madrid itacheza na 
Shakhtar Donetsk kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya Ju-
manne, kabla ya mchuano 
mkali wa Clasico dhidi ya 
Barcelona wikendi ijayo.

“Nadhani Clasico bado 
iko mbali,” alisema Ance-
lotti.  “Nimewapumzisha 
Benzema na Mendy, na 
huenda ikawa Jumanne 
naweza kuangalia nani wa 
kuanza.”

Ancelotti akacha kuizungumzia Clasico
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SERENGETI GIRLS TAYARI KUIVAA
JAPAN KOMBE LA DUNIA J’TANO 
Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa Timu ya Taifa 
ya Wasichana chini ya miaka 
17, ‘Serengeti Girls’, Bakari 
Shime, amesema kwa maan-

dalizi waliyofanya wachezaji wake, 
wapo tayari kuikabili Japan katika 
mchezo wao wa kwanza wa makundi 
wa Fainali za Kombe la Dunia.

Fainali za Kombe la Dunia zina-
tarajiwa kuanza kutimua vumbi kesho 
nchini India huku Tanzania ikicheza 

mchezo wake wa kwanza keshokutwa, 
Jumatano dhidi ya Japan.

Akizungumza na gazeti
 hili jana, Shime, alisema 

kundi walilopangwa si
 jepesi kwa sababu wana-

kutana na timu nzuri na
 watapambana kuhakiki-

sha wanafanya vizuri.
Alisema kila mchezaji anatambua 

umuhimu wa kufanya vizuri katika 

mashindano hayo, lakini mbali ya 
kuiwakilisha nchi yao pia wachezaji 
watakuwa wanajiuza wenyewe kupitia 
michuano hiyo ya dunia.

“Kundi tulilopo ni gumu, kila timu 
iliyofika katika mashindano haya ni 
bora, kwa upande wa benchi letu la 
ufundi tumemaliza, kilichobaki ni 
kukumbushana baadhi ya mbinu tu-
napokuwa uwanjani,” alisema Shime.

Katika mashindano hayo, Serengeti 
Girls, imepangwa Kundi D pamoja na 
Canada, Ufaransa na Japan.

Simba yanusa CAF

Bingwa mtetezi wa mbio za Baiskeli kwa Wanaume, Omar Ligoneko wa Bohari ya Dawa nchini (MSD), akimalizia 
mbio za Km. 40 katika Uwanja wa Mkwakwani jana ikiwa ni mwendelezo wa michezo ya Shirikisho la Michezo 
ya Wizara na Idara za Serikali (SHIMIWI) inayoendelea jijini Tanga. MPIGAPICHA WETU 

NIMETETEA...

INATOKA  UKURASA 32

Nabi: Subirini 
dakika 90 Sudan
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ent Ibenge, alisema Yanga ni timu nzuri 
na walilijua hilo kwamba kikosi chao 
kinaundwa na wachezaji wazuri, hivyo 
ungekuwa mchezo mgumu kwa timu zote 
mbili.

Alisema katika michuano hiyo hakuna 
mchezo rahisi, hivyo wanapaswa kuji-
panga ili kupata matokeo katika mechi 
ya marudiano ambayo watacheza nyum-
bani.

“Tumecheza mpira mzuri leo (juzi), 
japokuwa tumepoteza nafasi nyingi za 
kufunga, unapokuwa ugenini na kupata 
nafasi ya kushinda unapaswa kuitumia 
japokuwa sare sio jambo baya, tunaenda 
nyumbani kujipanga.

Straika huyo alipata mpira 
mrefu ambao uliwapita Henock 
Inonga na Joash Onyango akapi-
ga kichwa, lakini shukurani kwa 
Aishi Manula aliyeruka pembeni 
na kuudaka kwa ustadi.

Ukosefu wa umakini wa Cha-
ma uliikosesha Simba bao dakika 
ya 37 baada ya krosi ya Mwenda, 
kumpita beki mmoja wa timu 
hiyo ukamgonga miguuni na ku-
toka nje lango likiwa tupu.

Onyango aliiokoa Simba daki-
ka chache kabla ya mapumziko 
alipouondoa mpira wa hatari wa 
krosi uliokua ukizagaa kwenye 
lango la Simba na kuwa kona 
tasa.

Kipindi cha pili kilipoanza 

Primeiro de Agosto walibadilika 
na kuanza kutandaza kandanda 
safi wakimiliki mpira na kufanya 
mashambulizi ya hatari wakiwa-
tumia mawinga wao Camilo Bito 
kushoto na Tshibamba kulia, la-
kini kazi kubwa iliyofanywa na 
mabeki wa Simba wakiongozwa 
na Onyango, pamoja na kipa 
Manula walikaa imara.

Mwenda alifunga bao la pili 
dakika ya 62 baada ya kazi 
nzuri iliyofanywa na Chama, 
aliyemmegea pande, Kibu  
Denis kabla ya kumtangulizia 
mfungaji.

Mwenda alipiga shuti la juu 
lililotinga kwenye engo ya pem-
beni ya lango.
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Na Adam Fungamwango

K
WA mara ya kwanza kwenye his-
toria yao ya soka, wawakilishi wa 
Tanzania Simba jana walipata 
ushindi nchini Angola, ilipoib-

abua Primeiro de Agosto ya Luanda ma-
bao 3-1 kwenye mechi ya mkondo wa 
kwanza katika Raundi ya Kwanza Ligi ya 
Mabingwa Afrika, ikichezwa Uwanja wa 11 
de Novembro.

Ni ushindi ambao ume-
waweka kwenye mazingira

 mazuri kabla ya mechi ya
 marudiano itakayochezwa
 nchini kwenye Uwanja wa
 Benjamin Mkapa Jumapili 

wiki hii.
Mara ya kwanza kucheza mechi nchini  

humo ilikuwa ni 1993, Kombe la Shirikisho 
Afrika (CAF) hatua ya nusu fainali dhidi 
ya Atletico Sportive de Aviacao na kufani-
kiwa kutoka suluhu, ikitinga fainali baada 
ya kushinda mabao 3-0 kwenye mechi ya 
kwanza nchini.

   Yaweka rekodi Angola ikii-
tungua De Agosto mabao 3-1, huku 
Chama, Phiri na Mwenda waki...
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Beki wa Kulia wa Simba, Israel Mwenda (aliyepiga magoti), akishangilia sambamba na wachezaji wenzake, Clatous Chama (kulia), 
Kibu Denis na Sadio Kanoute, baada ya kuifungia timu yake bao la tatu wakati ikishinda 3-1 ugenini nchini Angola dhidi ya 
wenyeji, Primeiro de Agosto kwenye mechi ya Raundi ya Kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika.  PICHA: SIMBA

Abraham: Naweza kurudi London

Mara ya pili ilikuwa ni Machi 3, 2013, 
pambano la Ligi ya Mabingwa Afrika, iki-
poteza kwa mabao 4-0, huku ikiwa ime-
fungwa bao 1-0 kwenye mechi ya kwanza 
iliyochezwa Uwanja wa Taifa wakati huo 
kwa sasa Benjamin Mkapa.

Yalikuwa ni mabao ya Wazambia wawi-
li, Clatous Chama, Moses Phiri na Mtan-
zania, Israel Mwenda, huku Mkongomani 
Dago Tshibamba akiwafungia wenyeji bao 
dakika 78.

Simba ilianza kubisha hodi langoni 
mwa wenyeji wao dakika ya pili tu, baada 
ya faulo la Joash Onyango ilioonekana 
kama inakwenda wavuni, lakini kipa Se-
batian Colo akaruka juu na kuupangua 
mpira huo.

Dakika nne baadaye Chama aliiandikia 
Simba bao dakika ya tisa, baada ya 

kupokea pasi kutoka kwa Augustine Ok-
rah.

Okrah alikimbia na mpira kwa umbali 
mrefu kwenye wingi ya kushoto na kupiga 
krosi ya nyuma iliyomkuta mfungaji am-
baye kabla ya kuukwamisha wavuni, aliti-
sha kama anapiga na kuwapoteza maboya 
mabeki na kipa wao.

Krosi ya Moses Phiri dakika ya 15 in-
geweza kuipatia Simba bao lakini ikakosa 
muunganishaji na kutoka nje taratibu 
ukawa wa kurushwa.

Wenyeji walibadilika kuanzia dakika ya 
30 kwani walionekana kutulia na kumiliki 
mpira kiasi cha dakika 32 kukaribia ku-
sawazisha kupitia kwa Melono Dala.

Simba yanusa 
makundi CAF

Na Saada Akida

BAADA ya kulazimishwa sare 
ya bao 1-1 dhidi ya Al Hilal 
ya Sudan kwenye mchezo wa 
kwanza wa Raundi ya Kwanza 
wa Ligi ya Mabingwa Afrika, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, amesema wame-
bakiza dakika 90 za kwenda 
kurekebisha makosa yao na 
kufuzu hatua ya makundi.

Katika mchezo huo ulioche-
zwa juzi kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam, Yanga ilikuwa ya kwanza 
kupata bao lake dakika ya 51 
kupitia kwa Fiston Mayele huku 
Al Hilal wakisawazisha katika 
dakika ya 61 mfungaji akiwa 
Mohamed Yousif.

Akizungumza na gazeti hili 
baada ya mchezo huo, Kocha 
Nabi, alisema unapokosa ma-
bao unampa mpinzani nafasi 
ya kukuadhibu na kwamba 
walipopata bao walipoteza 
nafasi mbili za wazi ambazo 
kama wangezitumia wangeku-
wa mbele kwa mabao zaidi ya 
moja.

Alisema wamefanya ma-
kosa ambayo wapinzani wao 
wameyatumia vizuri na kupata 
bao la kusawazisha na sasa 
wanarudi uwanjani kufanyia 
kazi mapungufu yao kabla ya 
kurudiana mwishoni mwa wiki 
hii.

“Tulipokuwa tukishambulia 
wenzetu walifanya shambulizi 
la kushtukiza na kupata bao na  
ambalo lilitutoa mchezoni, na 
tuliporudi kushambulia tul-
ishindwa kupata bao la ushindi, 
lakini mchezo huu una dakika 
180,” alisema Nabi.

Alisema dakika 90 za kwanza 
zimekamilika na sasa wanaji-
andaa kwa dakika 90 zilizosalia 
na anaamini watapata matokeo 
mazuri katika mchezo wa 
marudiano.

Kocha huyo alisema hakuna 
madhara yoyote kwa mabadi-
liko ya mfumo alioingia nao 
kwa kumtumia Stephane Aziz 
Ki kama namba tisa badala ya 
kucheza pembeni kama ilivyo-
zoeleka.

Kocha Mkuu wa Al Hilal, Flor-

NI MIMI...

Nabi: Subirini 
dk.90 Sudan
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