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J
INAMIZI la kuwapoteza 
waigizaji wakongwe linazidi 
kutikisa, baada ya msanii 
mwingine wa filamu Farida 

Sabu, maarufu kama Mama Sonia, 
kufariki dunia juzi.

Siku chache zilizopita tasnia 
hiyo ya filamu ilimpoteza msanii 
mwingine mkongwe Bi Mwenda.

Mashabiki wa filamu za Bongo 
Muvi, watakosa kumuona tena 
tabasamu pana la Mama Sonia, 
ambaye wengi walipenda jinsi 
alivyokuwa akiigiza kama mama.

Kipaji chake kilianza kuonekna 
wakati akiwa katika kundi la Kaole 
Sanaa Group na kuigiza kwenye 
maigizo kama Dira, Gharika na 
Taswira.

Imeelezwa kwamba Farida ali-
fariki Zanzibar  alipokwenda kwa 
ajili ya kuitembelea familia yake 
na huko aliugua na kufariki juzi.

Wasanii mbalimbali wanazidi 
kutoa vilio vyao kwa kutuma 
salamu za rambirambi kwa familia 
na wanatasnia kwa ujumla.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Waigizaji Chiki Mchoma,amesema 
msiba huo umeshtusha na 

kwamba hakuamini pale alipopata 
taarifa ya kufariki kwake.

“Bi Farida Bibi Sonia amefariki 
Zanzibar Unguja, mwezi mmoja 
uliopita alikwenda kwa ajili ya 
kupumzika na Watoto wake lakini 
akapatwa na maradhi na leo asu-
buhi Mungu akamchukua” alisema 
kwa masikitiko,” Mchoma.

NENDA FARIDA SABU

Umemaliza kazi, mengi watayaenzi

Hoja tatu za kesi
mpya kina Mdee

Rais Samia Suluhu Hassan na Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, wakivuta pazia kuashiria ufunguzi wa Bara-
bara ya Kikanda ya Afrika Mashariki yenye urefu wa kilomita 42.4, eneo la Ngaramtoni, jijini Arusha jana. 
Wanaoshuhudia ni Rais wa Uganda, Yoweri Museveni (wa nne kushoto), Rais wa Burundi, Évariste Nday-
ishimiye (wa tatu kushoto) na viongozi wengine. PICHA: IKULU Bilioni 700/-
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HABARI Kitaifa

Rais Samia aagiza ulinzi miundombinu 
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

RAIS Samia Suluhu Hassan amewa-
taka wananchi kuilinda na kuitunza mi-
undombinu inayojengwa kwa gharama 
kubwa ili iendelee kudumu na kuima-
risha uchumi wa nchi za Jumuiya ya Af-
rika Mashariki ( EAC).

Vilevile, amemhakikishia Rais Uhuru 
Kenyatta wa Kenya ambaye anamaliza 
muda wake wa uongozi kwamba mipa-
ngo yote waliyojiwekea, ukiwamo ujenzi 
na miundombinu ya barabara, ataika-
milisha kama walivyokubaliana kwenye 
vikao vyao.

Rais Samia aliyasema hayo jijini Aru-
sha wakati wa hafla ya ufunguzi wa 
Barabara ya Kikanda ya Afrika Mashari-
ki (Arusha Bypass) yenye urefu wa kilo-
mita 42.4 iliyojengwa kwa thamani ya 
dola za Marekani milioni 217, Tanzania 
zikitumika dola milioni 212 na Kenya 
dola milioni 105.

Alisema ameona licha ya jitihada za 
ujenzi wa miundombinu unaofanywa 
na serikali pamoja na nchi za EAC, 
kumezuka tabia ya uharibifu wa miun-
dombinu hiyo, ukiwamo wizi wa vyuma 
vya madaraja.

“Niwaombe sana Watanzania 
tuheshimu na kufuata taratibu zi-
lizowekwa katika utunzaji wa barabara 
kwa sababu imezuka tabia ya  baadhi ya 
watu kuharibu miundombinu ya bara-
bara pamoja na kutengeneza magari 
barabarani na kumwaga mafuta macha-
fu yanayosababisha kuharibu miun-
dombinu ya  barabara iliyotengenezwa 
kwa fedha nyingi,” alisema.

Rais Samia alisema Serikali ya Tan-
zania  inaendelea kutekeleza miradi 
mbalimbali ya miundombinu ya reli, 
barabara, usafiri wa anga na majini ili 

kuunganisha nchi za EAC.
Aliwataka wananchi ambao miun-

dombinu hiyo inatekelezwa katika 
maeneo yao, kutumia fursa za ujenzi wa 
miundombinu hiyo  kujikwamua kiu-
chumi.

Rais Samia pia alitumia fursa hiyo 
kuwataka Watanzania kujitokeza kwa 
wingi Agosti 23 mwaka huu kuhesabiwa 
katika Sensa ya Watu na Makazi ambayo 
itasaidia serikali kupanga mipango ya 
maendeleo kwa wananchi.

Pia aliwaasa wananchi kuendelea ku-
chukua tahadhari dhidi ya ugonjwa wa 
UVIKO-19  pamoja na kuchanja.

RAIS KENYATTA
Katika hafla hiyo, Rais Kenyatta aliwa-

taka wananchi kuendelea kuunga mko-
no viongozi wa nchi za EAC ili waend-
elee kushirikiana kwa pamoja katika 
kuleta maendeleo kupitia umoja wao 
ambao utachochea heshima ya jumuiya 
hiyo kwa mataifa makubwa duniani.

“Ni ishara kubwa kuwa viongozi 
tukiungwa mkono tukashirikiana kwa 
pamoja, hakuna changamoto itakayo-
tushinda, tutafanya maendeleo makub-
wa kupitia umoja wetu na kuheshimika 
na mataifa makubwa duniani,” alisema.

Kuhusu barabara hiyo, Rais Kenyatta 
alisema itasaidia kuunganisha nchi wa-
nachama wa Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki pamoja na kurahisisha usafiri wa 
bidhaa mbalimbali za mboga na mazao 
mengine ya biashara.

“Huu ni utajiri mkubwa wa fursa kati-
ka kukuza uchumi wa nchi wanachama 
hasa kwa wakulima wa Tanzania ambao 
gharama za kusafirisha mazao yao zita-
pungua kutokana na kuwapo wa bara-
bara hii,” alisema.

Kenyatta pia alitumia fursa hiyo kum-

pomgeza Rais Samia ambaye alipokea 
nchi katika kipindi cha majonzi na watu 
wengi walikuwa na hofu, lakini ameku-
wa hodari na mchapakazi.

“Kuna msemo wa Kiswahili ‘usim-
wone Simba amenyeshewa ukadhani ni 
paka’. Dada yangu Rais Samia alipokea 
nchi katika kipindi cha majonzi na wen-
gi walikuwa na hofu, lakini amekuwa na 
ujasiri na mchapakazi,” alipongeza. 

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, Dk. Peter Mathuki, alisema 
Afrika inahitaji kufikia mtengamano ka-
tika kukuza uchumi kwa kuwa na miun-
dombinu imara na viwanda vya kuten-
geneza bidhaa zitakazokuza  uchumi.

“Barabara hii ni muhimu katika kui-
marisha biashara kwa nchi wanachama 
wa EAC. Hii ni hatua muhimu ya utenga-
mano na inaongeza uhimilivu katika mi-
undombinu ya barabara,” alisema.

Alisema moja ya mipango ya EAC kuji-
imarisha kiuchumi ambapo wameweka 
vipaumbele vitano vilivyopewa msuku-
mo mkubwa. Alivitaja vipaumbele hivyo 
kuwa ni usafiri wa anga, reli, Tehama, 
bandari na usafiri wa majini.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi wa Tan-
zania, Prof. Makame Mbarawa, alisema 
barabara hiyo itapunguza urefu wa 
safari kutoka Tanzania hadi Mombasa, 
Kenya.

Alisema barabara hiyo itafungua fur-
sa  nyingi za kiuchumi na kijamii kwa 
nchi wanachama, hasa Tanzania.

Mwakilishi Mkazi wa Benki ya Maen-
delek ya Afrika (AfDB) nchini, Patricia 
Laverley, alisema benki hiyo imetoa fed-
ha hizo kwa ajili ya kusaidia maendeleo 
na kuimarisha uchumi kwa nchi za EAC.

Aliahidi kuendelea kushirikiana na 
nchi za EAC katika kutekeleza miradi ya 
maendeleo.

Na Grace Gurisha 

HATIMAYE Mbunge 
wa Viti Maalum, Halima 
Mdee na wenzake 18 
wamefungua shauri 
katika Mahakama Kuu 
Masjala Kuu kupinga ku-
vuliwa uanachama wa 
Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADE-
MA) wakiomba amri tatu 
zitolewe.

Mdee na wenzake wali-
fungua shauri hilo jana, 
likisajiliwa kwa namba 
36/2022, wakiiomba 
mahakama hiyo ipitie 
mchakato na uamuzi wa 
kuwafukuza uanachama 
na kisha itoe amri tatu.

Katika shauri hilo, 
wabunge hao wanaiom-
ba mahakama itengue 
mchakato na uamuzi wa 
kuwavua uanachama 
na pia iwalazimishe 
CHADEMA kuwapa haki 
ya kuwasikiliza.

Pia wanaomba kuwek-
we zuio dhidi ya Spika 
wa Bunge la Tanzania na 
Tume ya Taifa ya Uchagu-
zi (NEC) kuchukua hatua 
yoyote hadi malalamiko 
yao yatakapotolewa ua-
muzi.

Pamoja na mambo 
mengine, wabunge hao 
wanadai kuwa mchakato 
na uamuzi wa kuwafuku-
za uanachama haukuzin-
gatia matakwa ya kishe-
ria na misingi ya haki 
- kwamba hawakupewa 
haki ya kusikilizwa.

Katika kiapo cha Mdee, 
anadai kuwa Novemba 
25, 2020, CHADEMA 
walimtumia barua ya 
maelezo ya makosa 
yake kupitia mtandao 
wa WhatsApp na kum-
taka ahudhurie kikao cha 
Kamati Kuu kilichopang-
wa kufanyika Novemba 
27, 2020, ikiwa ni taarifa 
ya siku mbili tu.

“Kutokana na hasira 
na vitisho vya usalama 
na kauli za Katibu Mkuu 
wa CHADEMA kwa 
umma kuwa ni wasaliti, 
matokeo yake wana-
chama wa chama hicho 
walianza kutoa vitisho 
kwa kiwango cha kushu-
tumiwa na hata kuitwa 
Covid- 19,” Mdee anadai 
katika kiapo chake.

Mdee pia anadai 
kuwa kutokana na hayo, 
aliingiwa na hofu ya 
kushambuliwa na wa-
nachama wa CHADEMA 
waliochochewa na kauli 
za viongozi wa chama 
hicho, akiwamo Katibu 
Mkuu, John Mnyika.

Anadai kuwa kutokana 
na hofu hiyo, kwa kuzin-

gatia kuwa siku ya kupata 
wito wa kufika mbele ya 
Kamati Kuu, Dar es Sa-
laam Novemba 27, 2020, 
akiwa jijini Dodoma, 
aliiandikia Kamati Kuu 
akiomba ahirisho la ki-
kao hicho na kuongezwa 
muda.

Mdee anadai lengo 
lilikuwa ni kufanya hali 
ipoe na kujihakikishia 
usalama na pia kupata 
muda wa kutosha kuji-
andaa kwa usikilizwaji na 
kuwasilisha utetezi wake.

Anadai kuwa kutokana 
na nia ovu, ombi lake li-
likataliwa na Kamati Kuu 
kupitia barua aliyotumi-
wa na Katibu Mkuu kupi-
tia WhatsApp Novemba 
26, 2020, hivyo shauri 
lake likasikilizwa na kua-
muliwa upande mmoja.

“Nilikata rufani Baraza 
Kuu Desemba 23, 2020 
nikipinga uamuzi huu 
wa Kamati Kuu na uta-
ratibu wote uliotumika 
kwa kuwa sikupewa haki 
ya kusikilizwa na hivyo 
kukiukwa kwa haki yan-
gu ya msingi,” Mdee ana-
dai katika hati hiyo.

Anadai sababu iliyo-
tolewa na Baraza Kuu 
kumfukuza uanachama 
ilitokana na makosa 
yasiyo na maana na yasi-
yothibitika kuwa alikula 
njama kujiteua mwe-
nyewe na kuapa kuwa 
mbunge wa viti maalum.

Mdee anadai kwamba 
mara tu baada ya kula 
kiapo Novemba 24, 2020, 
Katibu Mkuu wa CHADE-
MA, Mnyika, alimtaja 
yeye na wenzake 18 kama 
wasaliti.

Anadai kuwa Mnyika 
alikwenda mbali alip-
owaalika wanachama 
wa CHADEMA na umma 
kwa kutoa mapendekezo 
kuhusu vikwazo vina-
vyofaa kuwawekea, hata 
kabla hajapewa barua au 
maelezo ya makosa yake 
na nafasi ya kusikilizwa 
na Kamati Kuu.

Uamuzi huo wa Baraza 
Kuu ulitokana na rufani 
walizozikata Mdee na 
wenzake kupinga ua-
muzi wa awali wa ku-
wavua uanachama uli-
otolewa na Kamati Kuu 
Novemba 27, 2020, iliyo-
watia hatiani kwa kosa la 
kwenda kuapishwa kuwa 
wabunge wa viti maalum 
bila ridhaa ya chama.

Katika shauri hilo, 
Mdee na wenzake wa-
nawakilishwa na Mawak-
ili Ipilinga Panya, Aliko 
Mwamanenge, Edson 
Kilatu na Emmanuel 
Ukashi.

Hoja tatu za kesi 
mpya kina Mdee 

Mhariri Mtendaji wa Gazeti la Nipashe, Beatrice Bandawe (kulia), akikata keki kusherehekea kutimiza miaka 60 ya kuzaliwa, 
iliyoandaliwa na kampuni ya The Guardian Ltd (TGL), inayochapisha magazeti ya The Guardian na Nipashe, Mikocheni, Dar 
es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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habari  kitaifa

Bil. 700/- kuhamisha wakazi wa Ngorongoro 

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAHAKAMA  ya Wilaya ya 
Chunya mkoani Mbeya imemhu-
kumu kifungo cha maisha jela, 
Change Mawanga (32), mkazi 
wa Kijiji cha Mlima Njiwa Kata 
ya Mbugani wilayani humo kwa 
kosa la kumbaka na kumlawiti 
mtoto wa dada yake mwenye 
umri wa miaka minne.

Aidha, kijana huyo anadaiwa 
kumwambukiza mtoto huyo ma-
gonjwa ya zinaa.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi 
na Hakimu Mkazi Mfawidhi wa 
Mahakama ya Wilaya ya Chu-
nya, James Mhanusi, baada 
ya kusikiliza pande zote mbili 
na kujiridhisha pasi na shaka  
kuwa mshtakiwa alitenda kosa 

hilo.
Awali, akisoma mashtaka  ka-

tika kesi hiyo ya jinai namba  64 
ya mwaka 2022, Mwendesha 
Mashitaka wa Polisi, Mazoya 
Luchagula, aliiambia mahakama 
kuwa mshtakiwa alitenda makosa 
hayo kwa nyakati tofauti kati ya 
Aprili na Mei 5, mwaka huu.

Mazoya alisema makosa hayo 
ni kinyume cha kifungu nam-
ba    130(1)(2) na kifungu namba 
131(1), Sura ya 16 ya Sheria ya Ma-
kosa ya Jinai iliyofanyiwa marejeo 
mwaka 2019.

Mtuhumiwa alikana mashtaka 
yote na ndipo upande wa mash-
taka ukalazimika kuleta mashahi-
di mbalimbali mahakamani hapo.

Miongoni mwa mashahidi wali-
ofikishwa mahakamani hapo ni 

pamoja na mtoto aliyefanyiwa 
ukatili huo, ambaye alimtambua 
mshitakiwa kwa kumwita ‘anko’ 
(mjomba).

Mashahidi wengine wa mash-
taka waliotoa ushahidi wao ma-
hakamani hapo ni mama mzazi 
wa mtoto, askari, ofisa ustawi 
wa jamii wa wilaya na daktari 
aliyewasilisha fomu ya polisi 
namba tatu (PF3) iliyoambatana 
na vipimo vilivyoonesha mtoto 
kubakwa na kuingiliwa kinyume 
cha maumbile.

Baada ya Hakimu Mhanusi 
kusikiliza upande wa mashtaka 
na upande wa mshtakiwa, alise-
ma mahakama iliridhika na usha-
hidi uliotolewa na upande wa 
mashtaka na kwamba mshtakiwa 
ana kesi ya kujibu.

Akijitetea mbele ya mahakama 
hiyo, mshtakiwa Mawanga alidai 
kuwa hakutenda makosa hayo 
na kwamba anasingiziwa, huku 
akiiomba mahakama kumwachia 
huru kwa kuwa mama yake,  
mke na wadogo zake wanamtege-
mea.

Upande wa mashtaka ulidai 
kuwa licha ya mshtakiwa kutoku-
wa na matukio mengine ya uhali-
fu, unaiomba mahakama kutoa 
adhabu kali kwa mshtakiwa  
ikizingatiwa mtoto aliyefanyi-
wa ukatili ana umri wa miaka  
minne na isitoshe ni mtoto wa 
dada yake.

Hakimu Mhanusi baada ya 
kuzisikiliza pande zote, alisema 
Mahakama inamtia hatiani kwa 
makosa yote mawili, ya   kum-

baka mtoto chini ya miaka 18 na 
kumlawiti ambayo kifungo chake 
ni cha maisha jela. 

Hakimu Mhanusi alisema ad-
habu hiyo iwe fundisho kwa 
mshtakiwa na watu wengine 
wanaojihusisha na vitendo 
hivyo hasa kutokana na kukithiri 
ubakaji na ulawiti kwa watoto 
wilayani Chunya.

Vitendo vya ulawiti na ubakaji 
wa watoto wilayani Chun-
ya    vinahusishwa na imani za 
kishirikina kwa madai    kuwa 
watu wanaweza kupata dhahabu 
punde wanapojamiiana au kuwa-
lawiti watoto wadogo.

Hakimu Mhanusi alisema kwa 
makosa yote mawili    mshitaki-
wa atatumikia adhabu zote mbili 
kwa pamoja gerezani.

Polisi 
wawanasa  
watuhumiwa 
ujambazi
Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum Dar es 
Salaam limewakamata watuhumiwa 
tisa kwa tuhuma za kujihusisha na 
matukio ya ujambazi, wanadaiwa 
kwenda kufanya uhalifu katika ghala 
moja wilayani Temeke, Dar es Salaam.
Akizungumza na waandishi wa habari 

jana mkoani humo jana, Kamanda wa 
Kanda hiyo, Jumanne Muliro, alisema 
tukio hilo lilitokea usiku wa kuamkia 
jana kwenye kiwanda cha SHERI Auto-
motive Germany kilichoko barabara ya 
Mbozi Keko wilayani Temeke.
Kamanda Muliro alisema Jeshi la 

Polisi lilipata taarifa ya kuwapo kwa 
wahalifu hao eneo hilo na walikuwa 
na bastola na mapanga.
Alisema baada ya watuhumiwa hao 

kuwabaini polisi, walianza kuwasham-
bulia kwa risasi lakini askari waliji-
hami na kuwakamata.
“Baada ya upekuzi, walikutwa na bas-

tola moja iliyofutwa namba ikiwa im-
ebakia na risasi tatu na silaha za jadi 
ambazo ni mapanga manne na funguo 
nyingi aina mbalimbali za kufungulia 
maghala na ofisi za kiwanda hicho,” 
alisema.
Kamanda Muliro alisema wahalifu 

hao wakiwa ndani ya ghala hilo, wa-
likutwa na gari aina ya Toyota Hiace 
lenye namba za usajili T201 DXN 
likiwa limepakiwa mali za wizi am-
bazo ni maboksi zaidi ya 70 ya vipuri,” 
alisema.
Kiongozi huyo wa polisi alisema baa-

dhi ya watuhumiwa hao wamepele-
kwa hospitali kwa matibabu ambapo 
baada ya kupata nafuu, watahojiwa.
“Jeshi la Polisi tunatoa onyo na ta-

hadhari kuwa wahalifu waache kuji-
husisha na vitendo vilivyo kinyume 
cha sheria kwani tayari wamemsikia 
na kumwelewa Mkuu mpya wa Jeshi 
la Polisi nchini, kuwa anawataka askari 
watumie mbinu zote kuzuia na kuka-
biliana na vitendo vya kihalifu huku 
wakizingatia haki na sheria,” alisema.

Na  Augusta  Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Hifadhi ya Ngorongoro 
(NCAA) imesema Sh. bilioni 700 zi-
natarajiwa kutumika kuwahamisha wa-
nanchi walioko kwenye hifadhi hiyo.

Vilevile, serikali inaendelea kutafakari 
namna bora ya kuhifadhi eneo hilo, iki-
sisitiza kuwa suala la kuwaondoa kwa 
nguvu halipo.

Akizungumza jana na waandishi wa 
habari jijini hapa kuhusu utekelezaji wa 
shughuli za NCAA na mwelekeo wa mwa-
ka 2022/23, Naibu Kamishna wa Uhifadhi 
wa Mamlaka hiyo, Dk. Christopher Tim-
buka, alisema gharama hiyo ni kulingana 
na idadi ya kaya 22,000 zilizoko kwa sasa 
Ngorongoro.

“Lengo letu kubwa ni ikolojia ya hili 
eneo itunzwe, na utaratibu wa baadaye 
tutaendelea kuelimisha wananchi, am-
bao wapo tayari wataendelea kuhama 
na kuhama siyo lazima kwenda eneo la 
Msomera, serikali imesema hata kama 
mtu anataka kuhamia eneo lingine ni 
rukhsa, atalipwa stahiki zake na kwenda 
kwenye eneo analotaka,” alisema.

Kiongozi huyo alisema kumekuwapo 
na mwitikio mkubwa wa watu kuhama 
kwa hiari ambapo ndani ya miezi miwili 
hadi Julai 18, mwaka huu tayari kaya 757 
zenye watu 4,344 zimejiandikisha huku 
wakipewa fedha za kianzio ili kujikimu 
katika maisha yao na wataendelea ku-
pata huduma kwa miezi 18.

“Ukiondoa fedha wanazolipwa kama 
fidia kwa maendeleo waliyoyafanya kule 
ndani na mali zisizohamishika, pia wana-
pewa fedha nyingine ili kuanza kujitege-

mea, na serikali ilisema mazao yana-
tumia miezi sita kuvunwa, sasa kutokana 
na kuandaa shamba hadi kuvuna serikali 
itawahudumia wale wananchi kwa miezi 
18, tunaamini baada ya miezi hiyo wa-
takuwa wamevuna mazao yao,” alisema.

Naibu Kamishna huyo alisema idadi 
ya mifugo ambayo imeandikishwa kuon-
dolewa ni 8,276 na serikali inazingatia 
uhamaji wenye staha.

“Mwaka 2018 hdi 2020 serikali iliunda 
tume kupitia changamoto za hifadhi na 
kuangalia namna ya kupunguza athari, 
na kati ya masuala yaliyojitokeza kwa 
wananchi walihitaji kumilikishwa ardhi.

“Walitaka kufanya kilimo na shughuli 
za kibiashara kama maeneo mengine. 
Sasa kwa Sheria ya Ngorongoro, hii ni 
ngumu, ndiyo ukaja uamuzi wa kuwa-
hamisha kwa hiari ili kulinda hifadhi, na 
serikali ikawapeleka Msomera ili wapate 
maendeleo wanayohitaji,” alisema.

Alipoulizwa kuhusu muda wa ku-
hama, kiongozi huyo alisema mamlaka 
inatamani kuwe kwa muda mfupi lakini 
kuna gharama na wanakadiria kuhama 
kutafanyika kwa miaka mitatu.

“Kinachofanyika kule ni ujenzi wa ny-
umba na zinajengwa kwa awamu. Kwa 
hiyo, tunategemea kwamba wananchi 
watakaopenda kwenda kule hadi sasa tu-
mefikia 700 lakini tunategemea ndani ya 
muda mfupi kupeleka 500, na linafanyi-
ka zoezi hili kulingana na bajeti,” alisema.

Aliongeza kuwa serikali haijasema 
kuhusu wasiotaka kuhama isipokuwa 
wahifadhi wanashauri idadi ya watu ip-
unguzwe kwenye eneo hilo.

“Sababu ya kutaka idadi ya watu ipun-

guzwe, kuna taarifa ambazo sikuzisema 
NBS (Ofisi ya Taifa ya Takwimu) walifan-
ya sensa katika lile eneo.

“Kati ya vitu walivyobaini ni kwamba 
lile eneo lina umaskini wa hali ya juu, pia 
lina kiasi kukubwa cha wasiojua kusoma 
na kuandika, kipo kwenye asilimia 64 na 
kilichosababisha watoto wasiende shule 
ni kutokana na mazingira ya hifadhini, 
siyo rahisi mtoto atoke saa 12 asubuhi 
awahi shuleni kutokana na wanyama 
wakali wengi,” alisema.

Akieleza baadhi ya mafanikio wali-
yoyapata katika mamlaka hiyo, Dk. Tim-
buka, alisema kwa wiki tatu za mwanzo 
wamefanikiwa kuongeza watalii na ma-
pato ambapo watalii 39,900 kutoka nje 
na watalii 18,000 wa ndani na Sh. bilioni 
20.1 zimekusanywa. 

MWELEKEO WA MAMLAKA
Dk. Timbuka alisema mamlaka imeji-

panga kutangaza zaidi vivutio ikiwamo 
mchanga unaohama ambao ni mfumo 
wa Ikolojia wa Ngorongoro na kwamba 
ni eneo la pili Afrika baada ya Morocco.

Alisema mwelekeo wa mwaka 2022/23 
ni kuongeza idadi ya watalii kufikia mil-
ioni 1.2 na sehemu za malazi 480 ili kuwa 
na maeneo ya wageni kulala ambapo wa-
metoa maeneo mapya sita ya uwekezaji 
wa hoteli kwenye eneo hilo.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson 
Msigwa, aliwataka waandishi wa habari 
kuandika habari za Ngorongoro kutoka 
kwenye vyanzo sahihi vya habari.

“Serikali bado inatafakari namna 
bora ya uendeshaji wa Hifadhi ya 
Ngorongoro,” alisema.

Wafanyabi-
ashara wadogo 
maarufu Mach-
inga, wamerudi 
tena na kufanya 
biashara zao, 
kwenye njia ya 
waenda kwa 
miguu, eneo la 
Kimara Mwisho, 
Manispaa ya 
Ubungo, mkoani 
Dar es Salaam 
jana, licha ya 
serikali ku-
piga marufuku 
ufanyaji wa 
biashara katika 
maeneo yasi-
yoruhusiwa. PI-
CHA: SABATO 
KASIKA 

Afungwa jela maisha kwa kulawiti kubaka mpwa wake 
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Wastaafu wasikilizwa, waipongeza serikali

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BENKI ya NMB imekabi-
dhi msaada wa mabati 600 
na madawati 500 wenye 
thamani ya Sh. milioni 70 
kwa ajili ya shule tano za Jiji 
la Mbeya.

 Msaada huo ulikabidhiwa 
juzi na Ofisa Mkuu wa Wa-
teja Binafsi na Biashara wa 
NMB, Filbert Mponzi, katika 
hafla maalumu iliyofanyika 
katika Shule ya Sekondari 
Iduda na kupokewa na Spika 
wa Bunge, Dk. Tulia Akson.

Mponzi alisema msaada 
huo unalenga kuzinufaisha 
shule tatu za sekondari na 
mbili za msingi na kwamba 
benki hiyo iliamua kutoa 
msaada huo kutokana na 
maombi maalumu yaliyo-
tolewa na viongozi wa shule 
hizo.

Alizitaja shule zitakazonu-
faika na msaada huo kuwa 
ni za sekondari Iduda, Itende 
na Itagtano ambazo kila 
moja itapewa mabati 200 
na madawati 100 pamoja 
na shule za msingi Inyala 
na Ikuti ambazo zitapatiwa 
madawati 100 kila moja. 

Mponzi alisema mbali na 
msaada huo,  benki hiyo im-
ekuwa na utaratibu wa kutoa 
misaada mingine kama hiyo 
kwa ajili ya kushirikiana na 
serikali kutatua upungufu wa 
madawati na miundombinu 
mingine ya shule pamoja na 
huduma za kijamii.

“NMB tumekuwa na utarat-
ibu wa kuchangia huduma za 
kijamii  na tumejikita zaidi 
kwenye maeneo ya afya, 
elimu na misaada ya hali na 
mali katika nyakati ngumu 
kama za majanga.

“Misaada ambayo tunatoa 
lengo huwa ni kurejesha 
sehemu ya faida yetu kwa 
jamii ambapo utaratibu 
huu tumeufanya kwa muda 
wa miaka tisa mfululizo na 
tumekuwa tukitenga asilimia 
moja kila mwaka,” alisema.

Mwaka huu, alisema benki 
hiyo imetenga Sh. bilioni 
mbili kwa ajili ya kutoa 
misaada kwenye sekta hizo 
za elimu, afya na maeneo ya 
majanga kwahiyo tunakaribi-
sha maombi mengine kwe-
nye maeneo haya.

Mponzi alisema Mbeya ni 
miongoni mwa mikoa nchini 
ambayo imekuwa ikinufaika 
zaidi na misaada ya benki 
hiyo. Alisema katika kipindi 
cha miaka miwili, mkoa huo 
umepata msaada wa zaidi ya 
Sh. milioni 300.

Alisema kati ya fedha hizo, 
Sh. milioni 100 zimenufaisha 
sekta ya elimu na Sh. milioni 
200 kwenye sekta ya afya.

NMB yamwaga 
misaada mabati, 
madawati Mbeya 

Na Mwandishi Wetu

BAADHI ya wastaafu kutoka 
Mkoa wa Dar es Salaam wame-
pongeza kasi ya utendaji wa 
serikali ya awamu ya sita kwa 
kuwasikiliza na kutatua changa-
moto mbalimbali zinazowakabili.

Walikuwa wakizungumza kwa 
nyakati tofauti wakati wa mku-
tano na Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Profesa 
Joyce Ndalichako, wenye lengo la 
kusikiliza na kutatua changamoto 
zinazowakabili wastaafu wanao-
hudumiwa na Mifuko ya Hifadhi 
ya Jamii wa NSSF na PSSSF.

Wastaafu hao waliishukuru 
serikali chini ya uongozi wa 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kuonyesha dhamira ya dhati ya 
kushughulikia changamoto mbal-

imbali zinazowakabili jambo 
ambalo limewajengea imani kwa 
serikali yao.

“Kwa kweli tunamshukuru kwa 
dhati Rais Samia kwa kumtuma 
Waziri Ndalichako kuja kusikiliza 
kero za wastaafu hii haijawahi ku-
tokea,” alisema Anna Malisa.

Alisema katika mkutano huo 
kila mstaafu aliwasilisha kero 
yake mbele ya Waziri Ndalichako 
ambaye kwa kushirikiana na wa-
tendaji wa Mifuko ya NSSF na 
PSSSF walizitatua na kuzipatia 
ufumbuzi.

Naye, Chuki Kashaija, alisema 
wana imani kubwa na serikali 
yao kwa kuonyesha dhamira 
njema ya kusikiliza na kutatua 
kero mbalimbali zinazowakabili 
wastaafu nchini.

Kwa upande wake mstaafu Au-
lerian Ndumbai, alipongeza kazi 

kubwa na nzuri inayofanywa na 
Rais Samia ya kuwahudumia wa-
nanchi hususan katika kufuatilia 
na kutatua kero zao baada ya ku-
litumikia taifa kwa muda mrefu.

“Sisi wastaafu tunasema ha-
tuna cha kumlipa Mama Samia 
ametufanyia jambo kubwa hili 
halijawahi kufanyika kwa miaka 
mingi yeye amemtuma Waziri 
Ndalichako aje atusikilize kwa 
niaba yake tunampongeza sana 
kwa kazi kubwa anayofanya,” 
alisema.

Alisema kupitia mkutano huo 
wa Waziri Ndalichako walisikili-
zwa na kutatuliwa kero zao mbal-
imbali na waliwaomba wananchi 
kuendelea kuunga mkono kazi 
kubwa inayofanywa na serikali.

Akizungumza na wastaafu 
hao, Waziri Profesa Ndalichako 
alisema lengo la mkutano huo ni 

maelekezo ya Rais Samia ya ku-
wataka wasaidizi wake kuhakiki-
sha wanatatua kero ambazo ziko 
katika maeneo yao.

Wasaidizi wake lazima wa-
hakikishe wanatatua kero amba-
zo ziko katika maeneo yao.

“Na mimi Mheshimiwa Rais 
amenipatia kundi ambalo anali-
heshimu sana ni mama ambaye 
ana heshima kwa wazee na ha-
taki kusikia wazee wakihangaika, 
Mheshimiwa Rais hataki kusikia 
wazee ambao wamelitumikia 
taifa hili kwa weledi, wametu-
fikisha hapa tulipofika halafu 
leo hii wanasumbuliwa kwa vitu 
ambavyo ni stahiki yao,” alisema 
Waziri Profesa Ndalichako.

Katika mkutano huo Waziri 
Ndalichako alikutana na kusiki-
liza pamoja na kutatua kero za 
wastaafu zaidi ya 1,000.

Jafo atangazia kiama wamiliki viwanda 
vilivyokaidi agizo la serikali mazingira 

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Dk. Selemani Jafo, amesema 
wamiliki wa viwanda ambao 
wameshindwa kutekeleza maa-
gizo ya serikali kuhusu uchafuzi 
wa mazingira siku zao zinahesa-
bika na yeye si waziri wa kupenda 
kukaa ofisini.

Ameliagiza Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazin-
gira (NEMC), kushughulika na vi-
wanda hivyo. 

Jafo alisema hayo jana baada ya 
kutembelea kiwanda cha chuma 
cha Iron & Steel cha Mikocheni, 
Dar es Salaam huku akisema seri-
kali haiwezi kuvumilia kiwanda  
kinachochafua mazingira na 
kushindwa kutekeleza maagizo, 
hivyo kuitaka NEMC kuwashu-

ghulikia. Waziri Jafo alitembe-
lea kiwanda hicho kujionea 
utekelezaji wa maagizo aliyoyatoa 
mwaka jana ya kuzuia moshi un-
aotoka kwenye kiwanda ambao 
ulikuwa unalalamikiwa na wakazi 
wa eneo hilo.

“Mimi si waziri wa kukaa ofisini. 
Ni waziri wa ‘field‘, nimetembelea 
viwanda vingi na asilimia 90 ya 
tuliowapa maagizo wametekeleza 
na NEMC si ile ya zamani mliyoku-
wa mnasema haina meno. Hii ya 
sasa itawashughulikia,” alisema 
Jafo. Pia alisema amefurahishwa 
kwa wamiliki wa kiwanda hicho 
walivyotekeleza maagizo yote 
ya serikali na kuwataka wengine 
wote kuiga mfano huo.

“Kiwanda hiki ni mfano wa 
kuigwa nchi nzima. NEMC 
nendeni nchi nzima mkaangalie 
wale ambao wakipewa maagizo 
ya serikali wanasuasua kuy-

atekeleza na kama muda tulio-
wapa umekwisha wachukulieni 
hatua,” alisema Jafo.

Alisema    amefurahi kuona 
wamejenga kivuli sehemu ya ku-
tunzia vyuma chakavu, ukuta wa 
kuzuia maji taka yasiathiri makazi 
ya watu na namna walivyomudu 
kuzuia moshi uliokuwa unatoka 
na unaathiri watu.

“Nakupongeza Mkuu wa Wilaya 
ya Kinondoni na timu yako. Na-
kumbuka  nilikuja hapa baada ya 
kupata malalamiko ya watu wa 
Mikocheni kuhusu moshi na  nil-
itoa maagizo nikiwa na wewe 
nilisema sitawapa kibali cha 
kukusanya taka hatarishi mpaka 
watekeleze maagizo.

“Nashukuru DC umekuwa uki-
fuatilia maagizo haya na sasa na-
tamka hapa baada ya watu wangu 
wa NEMC kuja na kunihakikishia 
kwamba wametekeleza nilisha-

saini kibali chao waendelee na 
kazi na kama kuna changamoto 
waje,” alisema.

Jafo alisema wawekezaji wa ki-
wanda hicho ni watu wa kuigwa 
kwa namna ambavyo wamekuwa 
wakitekeleza maagizo ya serikali 
kwani wengine wamekuwa waki-
yatekeleza kwa kusuasua.

Mkuu wa Wilaya ya Kinon-
doni, Godwin Gondwe, alisema 
wananchi wa eneo hilo wa-
likuwa wakilalamikia moshi 
na utiririshaji wa maji taka la-
kini baada ya maagizo ya Waziri 
wamefanikiwa kurekebisha.

“Baada ya Waziri kuja hapa na 
kutoa maagizo nilikuwa nakuja 
hapa kufuatilia na kwa kweli bi-
nafsi nimefurahi sana baada ya 
kuona wametekeleza maagizo 
yote manne. Sasa wengine waji-
andae kwa sababu sisi hatutalala,” 
alisema.

Waziri wa 
Nchi, Ofisi 
ya Waziri 
Mkuu, Kazi, 
Vijana, Ajira 
na Wenye 
Ulemavu, 
Profesa 
Joyce Ndali-
chako aki-
zungumza 
na wastaafu 
wa Mkoa 
wa Dar 
es Salaam 
aliokutana 
nao jana 
kwa ajili ya 
kusikiliza na 
kutatua kero 
zao. PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU
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Wanaodaiwa kukusanya mil. 350/- 
za mapato halmashauri matatani 

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MAOFISA Ardhi katika hal-
mashauri za mkoa wa Singida 
wamepewa mwezi mmoja ku-
hakikisha wanapima taasisi 
zote za serikali ili kukabiliana na 
tatizo la uvamizi unaofanywa na 
baadhi ya watu.

Katibu Tawala Mkoa wa Singi-
da, Dorothy Mwaluko, alitoa ag-
izo hilo jana kwenye kikao kazi 
cha watumishi wa sekta ya ardhi 
mkoa kilichofanyika mjini hapa.

“Maofisa ardhi mliopo kwe-
nye halmashauri kapimeni 
taasisi zote za serikali   ili mae-
neo yote yawe na hati, hivi sasa 
taasisi nyingi zikiwamo shule 
zinavamiwa kwasababu hazi-
japimwa na nyie mpo mnaanga-
lia tu,” alisema.

Mwaluko alisema migogoro 
yote ya ardhi kati ya kijiji na ki-
jiji, wilaya kwa wilaya na mkoa 
kwa mkoa iorodheshwe ifaha-
mike ili hatua za kuipatia ufum-
buzi ziweze kuanza haraka.

Aliongeza kuwa migogoro 
ya ardhi kwenye halmashauri 
tafsiri itolewe ili kufanyiwa kazi 
na ile ya mipaka ushauri wa ki-
taalam utolewe kwani hakuba 
sababu ya kukaa na migogoro 
bila kuitafutia ufumbuzi.

Naye Kamishina Msaidizi 
wa Ardhi Mkoa wa Singida, 
Shamimu Hoza, alisema baadhi 
ya maofisa ardhi wamekuwa 
kikwazo kutokana na tabia 
ya kuivaa migogoro badala ya 
kutoa ushauri.

“Wataalam hatutaki kutoa 
ushauri wa kuitatua migogoro, 
tuache tabia ya kuivaa migogoro, 
tuhakikishe GN zinapatikana,” 
alisema.

Alisema suala la migogoro 
linafahamika kwa watalaam 
wote wa ardhi hivyo jukumu 
lao kubwa ni kutafsiri GN na 
sio kwenda kueleza wananchi 
kutafsiri mipaka.

Wapewa mwezi 
mmoja kupima 
maeneo ya serikali Na Thobias Mwanakatwe, 

IRAMBA

WATUMISHI 20 kati ya 52 wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Iramba 
mkoani Singida waliotuhumiwa 
kukusanya zaidi ya Sh. milioni 353 
za mapato ya ndani na kushindwa 
kuziingiza kwenye mfumo wa 
kibenki, wameanza kuchukuliwa 
hatua za kisheria.

Aidha, watumishi wengine 
wanne wa Hospitali ya   Wilaya   
Kiomboi nao wameingia matatani 
baada ya kubainika wamekuwa 
wakiwatoza fedha na kuwadai 
rushwa wajawazito wanaokwen-
da kujifungua katika hospitali 
hiyo.

Kuanza kuchukuliwa hatua 
watumishi hao kunatokana na 
agizo lililotolewa na Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, alipofanya ziara 
wilayani hapa Julai 16, mwaka 
huu, na kubaini ufisadi unaofany-
wa na baadhi ya watumishi wasio 
waaminifu katika halmashauri 
hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Iramba, 
Suleiman Mwenda, akizungumza 
na watumishi wa halmashauri 
hiyo jana,  alisema baada ya maa-
gizo ya Waziri Mkuu, iliundwa 
kamati ya kuchunguza mambo 
kadhaa yaliyolalamikiwa  iki-
wamo suala la fedha  zilizoku-
sanywa lakini hazikupelekwa 
benki.

Alisema katika uchunguzi huo 
imebainika watumishi 17 am-
bao ni kati ya 52 waliotuhumiwa 
mashtaka yao yamethibitika 
kwamba walikusanya mamilioni 
ya shilingi lakini hawakuziingiza 
kwenye mfumo wa mapato ya 
halmashauri.

“Tunaziachia mamlaka zingine 
ziendelee na utaratibu wa ku-
wachukulia hatua na pia tunam-
wagiza Mkurugenzi (Mtendaji) wa 
Halmashauri ya Wilaya achukue 
hatua za kinidhamu,” alisema.

Mwenda alisema watumishi 
wengine watatu ambao wame-
funguliwa mashtaka ambayo ya-
tarudiwa na taratibu za kurejea 

mashtaka hayo zifuatwe.
Aliongeza kuwa watumishi 13 

kamati imebaini kuwa mashtaka 
yao hayajathibitika kutokana na 
fedha walizokuwa wakidaiwa 
walishazirudisha lakini madeni 
yao bado hayajaondolewa kwe-
nye mfumo wa mapato wa hal-
mashauri.

“Tunamwagiza mkurugenzi 
afuatilie ajiridhishe kama kweli 
watumishi hao wamelipa mad-
eni hayo ili waondolewe kwenye 
orodha ya wadaiwa.

Mwenda alisema watumi-
shi wengine watatu, walikataa 
kupokea barua ya kuitwa kwenye 
kamati ya uchunguzi.

“ Naagiza OCD (Mkuu wa Polisi 
wa Wilaya) watafutwe na ku-
kamatwa mahali popote walipo 
na barua zao watakabidhiwa 
wakiwa chini ya ulinzi wa polisi,” 
alisema.

Kuhusu watumishi wa sekta ya 
afya, alisema kamati ya uchun-
guzi imebaini walikuwa wakiwa-
toza fedha wajawazito,kuwaomba 

rushwa,nguo na huduma ya 
uchunguzi ya Ultrasound   na 
gharama nyingine kinyume cha 
utaratibu.

Mkuu huyo wa wilaya aliwataja 
watumishi hao kuwa ni Mhoja 
Mpenda, Lisa Ngwesheni, Ma-
greth Dilu na Peter Boniventure.

“Watumishi hao wamekuwa 
wakiwaomba rushwa na kuwalip-
isha wajawazito fedha kwa ajili ya 
huduma za kujifungua kikiwemo 
kipimo cha ultrasound,” alisema.

Mwenda alisema watumishi 
hao hatua itakayochukuliwa 
dhidi yao ni kupewa onyo kali la 
kimaandishi kwa mujibu wa she-
ria ili wapate nafasi ya kujieleza 
na kujitetea juu ya tuhuma zina-
zowakabili.

Waziri Mkuu Majaliwa alipo-
fanya ziara wilayani Iramba Julai 
16, mwaka huu, wananchi wa mji 
wa Misigiri waliandika mabango 
ya malalamiko yakiwamo yaliyo-
husu     wajawazito kutozwa fedha 
katika Hospitali ya Wilaya Kiom-
boi.

Vyuo vikuu vyahimizwa kuanzisha madawati jinsia ifikapo Desemba 
Na Mwandishi Wetu, DODOMA  

 VYUO vikuu na vya kati nchini 
ambavyo havina madawati ya jin-
sia vimetakiwa kuhakikisha kufikia 
Desemba viwe vimeanzisha viten-
go hivyo.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum, 
Amon Mpanju, alitoa agizo hilo 
jana wakati akizindua dawati la jin-
sia katika Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM).

Mpanju ambaye aliambatana 
na Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. 
James Mdoe, aliomba wizara hizo 
kushirikiana kuhakikisha mada-

wati 612 yanaanzishwa katika vyuo 
hadi ifikapo Desemba.

  “Tusisubiri wabia watufadhili 
ndiyo tuzindue. Kufikia  Desemba 
vyuo vikuu na vyuo vya kati vyote 
viwe na madawati kwa rasilimali 
zilizopo kwa sababu mwongozo 
upo na lengo ni kutoa wahitimu 
waliofuzu bila kuathiriwa na viten-
do vya ukatili au unyanyasaji wa 
kijinsia,” alisema.

Mpanju aliipongeza UDOM kwa 
kuwa na utaratibu wa kupinga vi-
tendo vya unyanyasaji wa kijinsia 
kabla hata ya mwongozo wa wiz-
ara wa uanzishwaji wa madawati 
hususani kaulimbiu inayowataka 
kutovumilia unyanyasaji huo na 
kuvitaka vyuo vingine kuiga mfano 

huo.
 “Kuwa na sera na miongozo ya 

kupinga vitendo vya ukatili kabla 
ya uzinduzi wa dawati kunadhi-
hirisha utayari wa chuo hiki ku-
pambana na vitendo vya ukatili wa 
kijinsia,” alisema Mpanju.

  Alilishukuru pia Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Elimu, Say-
ansi na Utamaduni (UNESCO) kwa 
kusaidia uzinduzi wa madawati 
15 pamoja na  kuona ukubwa wa 
chuo na kuamua kuzindua mada-
wati mawili.

Naye Prof. Mdoe alisema wiz-
ara yake ilishatoa maelekezo ya 
kuwa na sera na miongozo vyuoni 
pamoja na kuanzisha madawati 
ya jinsia, hivyo watahakikisha wa-

nasimamia vyuo hivyo ili vianzishe 
madawati hayo na yatumike kama 
mwongozo  unavyokusudia.

  “Sote tunakubaliana kuwa 
yakiwapo manyanyaso ya kijinsia, 
wanafunzi hawawezi kutimiza 
malengo yao, hivyo nielekeze vyuo 
vingine kuanzisha madawati haya 
kwa namna yoyote iwe kwa kush-
irikiana na wadau au kwa kutumia 
rasilimali za ndani,” alisisitiza Prof. 
Mdoe.

Mwakilishi wa UNESCO, Mathias 
Herman, alisema shirika hilo li-
natambua juhudi zinazofanywa 
na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum na Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia    hasa katika 

kutoa miongozo ya uanzishwaji wa 
madawati ya jinsia na kuisimamia 
kuhakikisha inafanya kazi.

Mathias alisema madawati haya 
si tu kwamba yanazinduliwa bali 
yanakuwa na tija kwa kuwasaidia 
jumuiya yote ya wanachuo kutoa 
taarifa ya vitendo            vya uka-
tili wa kijinsia     na      hatimaye 
kutokomeza vitendo hivyo katika 
taasisi hizo.

Akizungumza katika hafla hiyo, 
Makamu Mkuu wa UDOM, Do-
doma Prof. Faustine Bee, alisema 
uanzishwaji wa dawati hilo chuoni 
hapo utasaidia kuongeza ufanisi 
wa kitengo cha jinsia kilichoan-
zishwa    mwaka 2009 chuoni 
hapo.

Mkuu wa 
wilaya ya 
Kishapu, 
Joseph 
Mkunde, 
akitoa elimu 
kwa jamii 
ya wafugaji 
wa kijiji cha 
Magalata, 
wilayani 
humo juzi, 
ili kuruhusu 
shughuli za 
utafiti wa 
mafuta zien-
delee kwe-
nye maeneo 
yao kutoka 
Shirika la 
Maendeleo 
la Mafuta 
ya Petroli 
Tanzania 
(TPDC). PI-
CHA: MARCO 
MADUHU
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SHIRIKISHO la soka Tanzania (TFF), juzi lilitangaza kumfungia Msemaji 
wa Yanga, Haji Manara, kutojihusisha na masuala ya mpira kwa muda wa 
miaka miwili. Sambamba na adhabu hiyo, msemaji huyo ametozwa pia 
faini ya Sh. milioni 20.  

Adhabu hiyo iliyotolewa na Kamati ya Maadili ya TFF, inatokana na 
Manara kubainika kufanya vitendo visivyo vya kiungwana na ukiukwaji 
wa maadili jambo ambalo halitakiwi katika mchezo wa soka. 

Manara alitiwa hatiani kwa kumdhalilisha Rais wa Shirikisho hilo, Wal-
lace Karia, baada ya kumtamkia maneno makali yenye mwelekeo wa 
utovu wa nidhamu wakati wa mechi ya fainali ya Kombe la Shirikisho la 
Soka la Azam kati ya Yanga na Coastal Union, iliyofanyika Julai 2, mwaka 
huu, katika Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, Arusha. 

Kutokana na kauli hiyo, sekretarieti ya TFF iliwasilisha malalamiko 
mbele ya kamati ya maadili ambayo kwa mujibu wa maelezo yaliyotole-
wa wakati wa hukumu, Manara alikiri kutamka, kuomba radhi. 

Katibu wa Kamati hiyo, Walter Lungu, akisoma uamuzi, alisema 
Manara alipewa adhabu hiyo na faini, kulingana na Kanuni ya katiba ya 
TFF, kifungu cha 73(5) na (6) licha ya  kwamba aliomba msamaha kuto-
kana na kitendo alichofanya. 

Hii si mara ya kwanza kwa Manara kukumbwa na adhabu ndani ya TFF 
kwani amekuwa akifanya mambo kama hayo mara kwa mara na kupewa 
adhabu kwa mujibu wa kanuni zinazoongoza soka nchini. 

Kwa adhabu hiyo, Yanga itakosa huduma za msemaji wao huyo kuanzia 
sasa hasa katika matukio makubwa yanayokuja, likiwamo la Wiki ya Wa-
nanchi, ambayo huandamana na masuala mbalimbali ya kijamii pamoja 
na kutambulisha kikosi kipya kwa msimu mpya wa ligi.

Sambamba na klabu kukosa huduma zake, umma wa wapenda soka 
watakosa uwapo wake hasa kutokana na hamasa ambazo amekuwa aki-
fanya na kuwavuta mashabiki wa soka kupenda mpira. Bila kuwapo kwa 
unazi wa namna yoyote, ni ukweli ulio wazi kwamba Manara amekuwa 
kivutio kikubwa katika kuhamasisha mambo ya soka hususani linapokar-
ibia pambano la watani wa jadi, Simba na Yanga. 

Awali, Manara alipokuwa Simba, alikuwa anawafanya mashabiki na 
wapenzi wa timu hiyo kutega masikio atatoa kauli gani na hata alipoha-
mia upande wa pili, alikuwa kivutio kwa kuipamba timu yake na watu 
kumiminika uwanjani kushuhudia mchezo. 

Baada ya kutangazwa kwa adhabu hizo, kumekuwa na maoni kinzani 
kutoka kwa wadau huku baadhi wakisema adhabu hiyo ni kubwa na ime-
tolewa kwa uonevu huku wengine wakisema kutokana na kujirudia mara 
kwa mara kwa matendo kama hayo anayoyafanya, anastahili na huenda 
ni ndogo kuliko iliyotarajiwa. 

Pamoja na hayo yote, vitendo kama hivyo, tena vya udhalilishaji dhidi 
ya viongozi wa juu waliopewa dhamana ya kusimamia maendeleo ya 
soka nchini, adhabu aliyopewa ni sahihi kwa minajili ya kulinda heshima 
kwa mamlaka zilizokasimiwa jukumu la kuendeleza mchezo huo ambao 
unapendwa na mabilioni ya watu duniani. 

Inawezekana kulikuwa na sababu ya yeye kufanya hivyo lakini kulin-
gana na mazingira na kitendo kilichofanyika, ni dhahiri kwamba adhabu 
hiyo ni sahihi na kwa sasa inapaswa kuheshimiwa. Kutokana na ukweli 
kwamba soka ni ‘fair play’, Manara alistahili kuwa mvumilivu hata kama 
alichokozwa kwa namna yoyote. 

Wanaopinga kwamba Manara ameonewa, wakiwamo wanachama 
wa Yanga na wadau mbalimbali kama vile wachambuzi wa michezo ka-
tika vyombo vya habari, wanapaswa kukubaliana na uamuzi huo ambao 
umetolewa kwa mujibu wa sheria na kanuni zilizowekwa, hivyo ni vyema 
wakasubiri kama matokeo mengine iwapo mhusika atakata rufani. 

Kuna msemo kwamba “atajifunzaje asipochafuka?” Kwa mantiki hiyo 
kuna uwezekano mkubwa adhabu hiyo ikaleta sura mpya katika utend-
aji kwenye medani ya soka kwani ni imani kwamba kupitia adhabu hiyo 
watu watajifunza kuheshimu mamlaka zilizowekwa kwa mujibu wa she-
ria na kanuni za taasisi pamoja na nchi kwa ujumla. 

Na Adam 
Fungamwango

KAMATI ya Maadili ya 
Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF) juzi ilitangaza kum-
hukumu Msemaji wa Yanga, 
Haji Manara kifungo cha mi-
aka miwili kutojihusisha na 
soka ndani na nje ya nchi, 
pamoja na kulipa faini ya 
Sh. milioni 20.

Manara alikutwa na ha-
tia katika shauri lililowasil-
ishwa kwenye kamati hiyo 
na sekretarieti ya TFF kwa 
kosa la kumtolea kauli za 
vitisho Rais wa shirikisho 
hilo, Wallace Karia kwenye 
mechi ya fainali ya Kombe 
la FA, kati Yanga dhidi ya 
Coastal Union Julai 2, mwa-
ka huu kwenye Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid jijini 
Arusha.

Katibu wa kamati hiyo, 
Walter Lungu alisema huku-
mu hiyo imetolewa kwa mu-
jibu wa kanuni zilizowekwa.

Kumekuwa na mjadala 
mkali juu ya Manara ku-
fungiwa, wengine wakidai 
ameonewa na wengine 
wakisema amestahili.

Wapo wanaoona ni kweli 
amekosea lakini adhabu 
aliyopewa ni kubwa, lakini 
kuna wanoona adhabu hiyo 
ni ndogo kulingana na kosa 
alilofanya.

Kuna wanaotaka asame-
hewe, lakini wapo wanao-
taka iendelee ili kuwafanya 
wengine wenye mawazo 
kama hayo kuogopa kufan-
ya hivyo.

Nimesikia baadhi ya 
wachambuzi na wadadisi 
wakidai Manara amefanya 
hivyo kwa sababu huenda 
amechokozwa.

Na wanataka kwanza 
waangalie chanzo ni 
nini hadi kufanya hivyo. 
Ina maana hawa waki-
pata chanzo kama atakuwa 
amechokozwa basi awe 
hana hatia.

Ikumbukwe wakati sakata 
hili linaripotiwa siku chache 
baadaye, msemaji huyo wa 

Yanga aliposti kuwa amek-
wenda nyumbani kwa Rais 
kuomba msamaha.

Hapa ndipo unapokuja 
ukweli alikuwa amemkosea. 
Binafsi nianze kulielezea 
suala hili kama ifuatavyo.

Hata kwenye ngazi ya 
familia tu, si ruhusa, au si 
vizuri kwa mdogo kum-
tolea maneno ya kashfa, 
dharau na vitisho mkubwa 
aliyekuzidi.

Hii tunafundishwa tu 
kwenye ngazi ya familia. 
hata kama mkubwa akiku-
kosea kuna watu wa kwen-
da kuwaambia kuwa mzee 
fulani amenikosea, na wao 
ndiyo watakaomwita na ku-
muelezea kuletewa malala-
miko  na kijana, hivyo kum-
kanya mzee mwenzao.

Kama ukikosewa, halafu 
ukamshindilia na maneno 
mtu mzima ni wewe ndiyo 
utakayeonekana mkosefu.

Manara hakupaswa kum-
jia juu Karia kwa vyovyote 
vile kwani ukiachilia mbali 
cheo chake cha Rais wa TFF 
au Mwenyekiti wa Baraza 
la Soka Afrika Mashariki na 
Kati (CECAFA), lakini pia 
amemzidi umri.

Kiafrika si heshima wala 
adabu. Tukija kikazi  Karia 
alikuwa kazini. Kosa lime-
fanyika akiwa kwenye soka 
analoliongoza na wala mzo-
zo huo haukufanyika bara-
barani au baa.

Ingekuwa ni ajabu kubwa 
kama Manara asingeadhibi-
wa, kwani alifanya hivyo 
mbele ya wageni rasmi 
uwanjani, wengine wakiwa 
na nyadhifa kubwa serika-
lini na kwenye chama.

Nakumbuka siku chache 
tu baada ya tukio hilo, Wa-
ziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Mohamed 
Mchengerwa alikumbusha 
wanamichezo na wadau 
kuwa na nidhamu katika 
michezo ili kuleta heshima 
pia kwa wachezaji wa-

naowaongoza.
“Nimepata taarifa kuna 

watu hawaheshimu vion-
gozi wao. Niwaombe 
wachezaji, viongozi na wa-
dau wote wa michezo kuz-
ingatia nidhamu na maadili 
katika michezo,” alisema 
waziri huyo.

Kokote kule kama hakuna 
nidhamu hakuna mafanikio. 
Manara si mtu wa kwanza 
kufungiwa baada ya kuki-
uka kanuni za uendeshaji. 
Wengi tu wameshafungiwa 
maisha, wengine miaka mi-
tano, wakiwamo viongozi, 
wadau, wachezaji na mako-
cha na wameendelea kutu-
mikia vifungo vyao, baadhi 
hadi leo hii.

Nashangaa imekuwa ta-
haruki kwa Manara, ambaye 
pia amekuwa na historia ya 
utovu wa nidhamu, ikum-
bukwe ni utawala wa Karia 
ndiyo uliomfungulia kwe-
nye kifungo ilichokikuta ku-
toka kwenye utawala uliopi-
ta wa Jamal Malinzi, wakati 
huo akiwa Mkuu wa Kitengo 
cha Habari na Mawasiliano 
wa Simba.

Binafsi naunga mkono 
adhabu hii kwa sababu 
kama imefikia mpaka kum-
tolea maneno mabaya rais 
wa shirikisho, nani hapo 
baadaye ambaye angeweza 
kusalimika?

Huko mbele sasa an-
geweza kuzozana na mtu 
yoyote yule hata kwenye 
klabu yake. 

Yanga na klabu zote zipo 
chini ya TFF, sasa kama 
kiongozi wa TFF inayoon-
goza soka lenyewe hajasali-
mika wa kwenye klabu yake 
watasalimika kweli? Nadha-
ni wadau wa soka pia wana 
haki ya kuisadia TFF na siyo 
kuiyumbisha.

TFF ikiwapiga watu faini 
wanasema faini siyo dawa 
maana wana uwezo wa kuli-
pa, ndiyo maana wanafanya 
makosa kila mara.

Tujifunze kuheshimu mamlaka za michezo
 Muungwana Lazima Nilonge

Adhabu dhidi ya Manara 
iwe fundisho kwa wadau  
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Kenyatta akabidhi uenyekiti
EAC kwa Rais Ndaishimiye 

Na Zuena Msuya 

UJUMBE kutoka Uganda umeipongeza 
Tanzania na kufurahishwa na utekelezaji 
wa mradi wa kuzalisha umeme kwa ku-
tumia gesi asilia wa Kinyerezi jijini  Dar 
es Salaam, baada ya kutembelea eneo 
hilo.

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Felchesmi Mramba, alisema 
hayo juzi wakati wa ziara ya ujumbe huo 
uliohusisha Waziri wa Nchi anayeshu-
ghulikia Maendeleo ya Madini, Wizara 
ya Nishati na Madini ya Uganda, Mhandi-
si Peter Lokeris na Kamati ya Bunge ya 
Mazingira na Maliasili.

Ujumbe wa Uganda uko nchini kwa 
ziara ya siku sita kujifunza na kuona 
utekelezaji wa miradi mbalimbali ya 
sekta ya nishati kuanzia  Julai 19 katika 
mikoa ya Dar es Salaam na Tanga.

Mramba alisema wageni hao wame-
furahishwa na kazi kubwa ya uwekezaji 
iliyofanyika katika kutekeleza mradi wa 
Kinyerezi na kwamba wameipongeza 
serikali ya Tanzania kwa kutekeleza 
mradi huo adhimu kwa nchi za Afrika 
Mashariki.

Alisema ujio wao ni uthibitisho tosha 
kuwa nchi hizo mbili sasa ziko tayari 

kushirikiana katika rasilimali ya gesi 
asilia inayochimbwa nchini.

Mei, mwaka huu, Rais Samia Suluhu 
Hassan na mwenzake wa Uganda, Yow-
eri Museveni, walifanya mazungumzo 
juu ya ujenzi wa bomba la kusafirisha 
gesi asilia kutoka Tanzania hadi Ugan-
da ili kuiwezesha nchi hiyo kuzalisha 
umeme unaotakana na gesi pamoja na 
matumizi mengine.

Viongozi hao walikubalina kuwa bom-
ba hilo likijengwa lipite katika maeneo 
yenye watu ili gesi hiyo iendelee kutu-
mika na baadaye lifike Uganda.

Waziri wa Nchi Lokeris na ujumbe 
alioambata nao, waliipongeza Tanza-
nia kwa kutekeleza mradi mkubwa wa 
Kinyerezi ambao umesababisha nchi ya 
Tanzania kuwa na umeme mwingi na wa 
uhakika.

Alisema mradi huo pia umesababisha 
viwanda kuongezeka kwa wingi nchini 
humo kwa kuwa wawekezaji wanau-
hakika wa kufanya uzalishaji katika vi-
wanda vyao muda wowote kutokana 
na kuwa na umeme na hiyo imechangia 
kasi kubwa ya ukuaji wa viwanda nchini 
humo.

Lokeris alifafanua kuwa Uganda ina-
tamani kuwa na mradi kama huo nchini 

humo na kwamba baada ya kuona kili-
chofanyika, wataisisitiza serikali yao ku-
harakisha mchakato wa utekelezaji wa 
bomba la kusafirisha gesi asilia kutoka 
Tanzania hadi nchini mwao kwa kuwa 
wameshuhudia manufaa makubwa ya 
uwepo wa mradi huo Tanzania.

Mhandisi Lokeris alijinasibu kwa 
kusema endepo mradi huo utatekeleze-
ka Uganda, nchi hiyo itakua kiuchumi 
kwa kuwa kutakuwa na uhakika wa 
kuwa na umeme mwingi na wa kutosha 
kuwezesha wawekezaji wengi kuwekeza 
nchini humo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya 
Mazingira na Maliasili wa Uganda, Ema-
nuel Otara, alisema kamati hiyo imekuja 
kuangalia miundombinu ya gesi ambayo 
tayari viongozi wakuuu wa nchi hiyo 
wamezungumza na kuona namna am-
bavyo Tanzania imefanikiwa.

“Hakika tumefurahi sana kuona kuwa 
inawezakana mradi kama huo kufanyika 
Uganda na kuleta manufaa zaidi kwa 
taifa hilo kiuchumi. Baada ya kuona 
uwekezaji huo, wabunge tumeridhia 
mradi huo ufike Uganda na tumeele-
zwa kuwa mazugumzo yanaendelea vi-
zuri  juu ya utekelezaji wake, tuko tayari 
kuupokea,” alisema.

Mwanza 
kujenga
madarasa 
11,000 
 Na Richard Makore, MWANZA

MKOA  wa  Mwanza umezindua 
mpango maalum utakaowezesha 
kujenga vyumba  vya madarasa 
11,000 katika wilaya zote ili kuka-
biliana na tatizo la wanafunzi ku-
kosa sehemu ya kusomea.
Mpango huo uliopewa jina la 

‘’uzalendo kwanza kazi iendelee’’ 
utashirikisha wananchi, madiwani, 
wabunge pamoja na watendaji wa 
serikali katika wilaya zote za mkoa 
huo.
Mkuu wa  Mkoa wa Mwanza,  Rob-

ert Gabriel  jana alikutana na 
watendaji mbalimbali wa wilaya 
na mkoa huo  ili kujadiliana kwa 
kina kuhusu namna ya kuanza 
utekelezaji wa mpango.
Akizungumza katika kikao hi-

cho,  Gabriel  alisema mpango huo 
utazinduliwa rasmi Julai  25,  mwa-
ka huu wilayani Misungwi mkoani 
Mwanza na kushirikisha wananchi 
katika hatua zote za ujenzi wa vy-
umba hivyo vya madarasa.
Aliongeza kuwa ni aibu kwa 

mkoa huo,  kukabiliwa na uhaba 
wa vyumba vya madarasa wakati 
umejaaliwa kuwa na  rasilimali za 
kutosha yakiwamo madini.
Gabriel alisema mahitaji ya 

mkoa mzima ni vyumba vya 
madarasa  18,000,  lakini vilivy-
opo  ni  7000 na kwamba kuna 
uhaba wa vyumba  11,000 mpaka 
sasa.
‘’Ukijua tatizo lako unakuwa umeli-

tatua kwa asilimia 50 na hili ni la-
zima kila mdau ashiriki vyema ili 
kuhakikisha vyumba hivyo vinaka-
milika kama ilivyopangwa,’’  alise-
ma.
Vyumba hivyo vya madarasa 

11,000 katika mkoa mzima ni kwa 
ajili ya shule za msingi na sekond-
ari.
Akizungumza na watendaji wa 

serikali mkoani humo, Gabriel 
alisema mpango huo unalenga 
kushirikisha wananchi wa vijijini 
na wadau mbalimbali ili kuhakiki-
sha wanakamilisha vyumba vyote 
11,000 mkoani humo.
“Wananchi watasomba mawe, 

mchanga, kokoto na kushiriki 
kuchimba msingi, lengo hapa ni ku-
hakikisha tunajenga wenyewe kwa 
nguvu zetu pamoja na kushirikisha 
wadau,’’ alisema
Aliwaagiza wakurugenzi wa hal-

mashauri utakapozinduliwa ujenzi 
huo kuandaa bajeti kwa ajili ya 
kutengeneza uji wa maziwa ili watu 
wote watakaoshiriki kwenye ujenzi 
wanywe pamoja na wananchi huko 
vijijini wakati wakiendelea na kazi.
Gabriel alisema ni lazima mkoa 

ujitosheleze kwa vyumba vya 
madarasa pamoja na madawati ili 
kuhakikisha kila mwanafunzi anas-
omea ndani na kukalia dawati.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

WAKUU wa nchi wanachama wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) 
wamemchagua Rais wa Burundi, Evar-
iste  Ndaishimiye kuwa Mwenyekiti wa 
jumuiya hiyo kwa kipindi cha mwaka 
mmoja.

Akizungumza jana jijini Arusha mara 
baada ya kuchaguliwa katika mkutano 
wa 22 wa wakuu wa nchi wanachama 
wa EAC, Rais Ndaishimiye alishukuru 
viongozi wenzake kwa kumchagua 
kushika nafasi hiyo.

“Kipekee niwashukuru wananchi na 
Serikali ya Tanzania kwa mapokezi ma-
zuri waliyotupatia katika nchi hii nzuri 
ya kuvutia,” alisema.

Vilevile, alisema kuwa katika kipindi 
cha uongozi wake, ataongeza  matumizi 
ya lugha ya Kiswahili katika jumuiya hiyo 

kama walivyokubalina kuwa Kishwahi 
kitakuwa lugha kuu ya maswasiliano.

Ndaishimiye aliahidi kutoa kipaum-
bele kwa wanawake na vijana katika 
masuala mbalimbali yanayohusu nchi 
za EAC.

“Nirudie kuwashukuru marais wen-
zangu kwa imani na ushirikiano mlion-
ipa na kunichagua kushika nafasi hii,” 
alisema. Pia alitumia fursa hiyo kum-
shukuru Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya 
kwa mafanikio makubwa yaliyopatikana 
wakati wa kipindi chake cha uongozi.

Kenyatta alishukuru na kuaga rasmi 
Sekretarieti na EAC na baraza la mawa-
ziri kwa ushirikiano alioupata katika 
kipindi cha uongozi wake na kufaniki-
sha kupiga hatua ya maendeleo kwenye 
maeneo mbalimbali.

Alisema anachotamani kifanyike kwa 
haraka ni kupokewa kwa Somalia kuwa 

mwanachama wa EAC baada ya kuwasil-
isha ombi katika kipindi cha uongozi 
wake.

Alisema moja ya mafanikio aliyopiga 
katika kipindi chake kati ya Tanzania na 
Kenya, wameondoa vikwazo 52 kati ya 
68 mpakani.

“Hii ni hatua kubwa tuliyopiga hadi 
kufikia hapa, ninaamini tutaendelea ku-
piga hatua zaidi ya hapa,” alisema.

Akisoma maazimio ya Baraza la Mawa-
ziri wa Nchi za EAC, mbele ya wakuu wa 
nchi hizo, alisema moja ya maazimio 
muhimu ni lugha ya Kiswahili kutumika 
rasmi kwenye shughuli  zote za EAC.

Katika kikao hicho cha wakuu wa 
nchi wanachama, majaji wawili; Gavuko 
Leonard (Burundi) na Cheborion Bar-
ishoki (Uganda) waliapishwa kuwa ma-
jaji wa Mahakama ya Afrika Mashariki 
(EACJ).

Ofisa Udahili 
na Usajili wa 
Chuo cha Kodi 
(ITA), Pascal 
Gomba (wa 
pili kushoto), 
akifafanua 
jambo mbele 
ya wateja 
waliotembe-
lea banda la 
Chuo hicho, 
katika Mao-
nyesho ya 
17 ya Vyuo 
Vikuu katika 
viwanja vya 
Mnazi Mmoja, 
jijini Dar 
es Salaam 
mapema wiki 
hii. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Uganda yakoshwa mradi gesi asilia
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Familia yapinga kiapo kinzani cha uchunguzi ndugu kufia mahabusu
Na Grace Gurisha 

FAMILIA ya Stella Moses, ali-
yefia mahabusu, imepinga kiapo 
kinzani cha Mkuu wa Jeshi la 
Polisi na wenzake katika shauri 
la maombi ya uchunguzi wa kifo 
hicho kwa madai kimewasilishwa 
mahakamani kinyume cha sheria.

Mbali na IGP, wajibu maombi 
wengine katika shauri hilo ni Ka-
manda wa Polisi Kanda Maalum 
Dar es Salaam (ZPC) na  Kaman-
da wa Polis Mkoa (RPC) wa Kip-
olisi Kinondoni.

Wengine ni Mkuu wa Polisi 
Wilaya (OCD) ya Kipolisi Mbura-
hati, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali ya Taifa Muhimbili na 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali.
Pingamizi hilo la familia lili-

wasilishwa juzi na wakili wao, Pe-
ter Madeleka, mbele ya Hakimu 
Mkazi, Aaron Lyamuya wa  Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi mkoa 
wa Dar es Salaam Kivukoni 
(Kinondoni).

Madeleka alidai kwamba naka-
la ya kiapo kinzani walichopewa 
hakionyeshi kama kimewasil-
ishwa mahakamani kwa mujibu 
wa sheria, kwa hiyo kiapo hicho 
cha pamoja cha wajibu maom-
bi kimewasilishwa isivyo sahihi.

Wakili huyo, aliiomba mahaka-
ma hiyo ione kwamba hakuna ki-
apo kinzani cha wajibu maombi  
na kisha ipange tarehe ya usikili-

zwaji wa maombi hayo.
Akijibu hoja hizo, Wakili wa 

Serikali, Daisy Makakala alidai 
kuwa nakala aliyo nayo Madeleka 
ameiomba tu akampatia, lakini 
waliyoiwasilisha mahakamani 
imefuata utaratibu zote za ma-
hakama.

Baada ya majibu hayo, Hakimu 
Lyamuya aliuliza nakala wali-
iwasilisha lini, ambapo Makakala 
akajibu kuwa Julai 11, mwaka huu.

“Baada ya kuwasilisha ma-
hakamani nyaraka hii, tulimtumia 
Madeleka kwa baruapepe. Kwa 
hiyo naomba mahakama ichukue 
kuwa majibu ya wajibu maombi 
yamefika mbele ya mahakama 
kwa wakati,” alidai Makakala. 

Baada ya Makakala kudai hayo, 
Madeleka alidai nyaraka waliyo-
paswa kupewa ni ile iliyowasil-
ishwa mahakamani na kuwa 
sehemu ya kumbukumbu za ma-
hakama na kwamba anaamini 
kuwa aliyopewa ndiyo iliyoko 
mahakamani.

Hakimu Lyamuya baada ya 
kusikiliza hoja za pande zote, alia-
hirisha shauri hilo hadi Agosti 2, 
mwaka huu, kwa ajili ya uamuzi.

Stella alifariki katika mahabusu 
ya Kituo cha Polisi Mburahati, 
Desemba 20, 2020. Aljisalimisha 
baada ya kupata taarifa kuwa 
alikuwa anahitajika na polisi 
walidai kuwa alijinyonga huku 
ndugu zake wakipinga kwa ma-

dai kwamba kuna utata wa kifo 
hicho.

Machi, 2022 familia kupitia 
shemeji wa marehemu, Emma-
nuel Kagongo, ilifungua shauri 
la maombi katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kivukoni kuomba 
iamuru ufanyike uchunguzi huru 
kujua ukweli wa mazingira ya kifo 
hicho.

Kwa mujibu wa hati ya kiapo 
chake, Kagongo anadai kuwa De-
semba 28, 2020 Idara ya Vizazi 
na Vifo katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili ilitoa kibali cha mazi-
shi kwa Eliud Kagongo kuridhia 
mazishi ya mwili wa marehemu 
Stella huku kibali kikiwa hakikuo-
nyesha sababu za kifo chake.

Wanaotaka kusoma 
nje waitiwa mikopo
Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Elimu Nje 
ya Nchi, Global Education 
Link (GEL), imewataka wa-
nafunzi wanaotaka kwenda 
kusoma nje ya nchi lakini 
hawana uwezo kuchangam-
kia mikopo isiyo na riba 
inayotolewa na taasisi hiyo 
kwa kushirikiana na taasisi 
za fedha.

Ofisa Mikopo wa GEL, 
Musa Sultani, alisema hayo 
jana wakati wa maonyesho 
ya vyuo vikuu yanayoen-
delea kwenye viwanja vya 
Mnazi Mmoja, jijini Dar es 
Salaam.

Alisema mikopo hiyo 
inatolewa kuanzia kwa wa-
nafunzi wanaotaka kwenda 
kusoma kuanzia ngazi ya 
cheti, stashahada, shahada 
ya kwanza, shahada ya uza-

mili na shahada ya uzamivu.
Sultani alisema GEL ime-

kuwa ikishirikiana na benki 
ya Amana kutoa mikopo 
hiyo inayoanzia asilimia 
50 mpaka 70 na ilianza ku-
tolewa mwaka 2018 kupitia  
Benki ya Biashara ya  Mwal-
imu.

Alisema mwaka 2018 
walipokea maombi ya wa-
nafunzi 150 lakini walionu-
faika kwa awamu hiyo ya 
kwanza walikuwa 80    na 
hakukuwa na mtu ali-
yeshindwa kulipa.

“Wote waliokopa walilipa 
mikopo hiyo na mwaka 
2019/20 tulifanikiwa kutoa 
mikopo kwa wanafunzi 200 
na wote walirejesha kwa 
wakati. Tunawakaribisha 
watu wanaotaka kusoma 
nje ya nchi lakini hawana 
fedha hizo waje GEL tuta-

wapa,” alisema.
Sultani alisema kama 

mwombaji ametimiza vi-
gezo vyote kwa kuwa na 
nyaraka sahihi, anaweza 
kupata mkopo huo ndani ya 
saa 48.

Ofisa Uhusiano wa Benki 
ya Amana, Aziz Sangali, 
alisema benki hiyo imehud-
huria maonyesho hayo 
chini ya mwamvuli wa GEL 
ili kuwaelezea wazazi kuhu-
su fursa hiyo ya mikopo 
isiyo na riba.

Alisema wanaohitaji 
mikopo ya aina hiyo wa-
nafika GEL ambako hupewa 
utaratibu mzima wa kufuata 
zikiwemo nyaraka za kuka-
milisha ili kumwezesha ku-
pata mkoo na ndipo taarifa 
zake zitawasilishwa Amana 
kwa ajili ya kulipwa.

“Mzazi anatakiwa ku-

fika Global kushauriana 
na maofisa wake kuhusu 
kozi nan chi ambayo mtoto 
anataka kwenda kusoma, 
tunawakaribisha sana waje 
kupata mikopo,” alisema 
Sangali.

Alisema wazazi wengi 
wamekuwa wakichukua 
mikopo isiyozidi milioni 25 
na asilimia 100 ya wakopaji 
hao wamekuwa wakireje-
sha bila usumbufu wowote.

Sangali alisema mzazi au 
mlezi anayechukua mkopo 
huo anapewa miezi nane 
kulipa na wamekuwa wa-
kiruhusiwa kulipa kwa 
awamu .

“Mkopo huu utakatiwa 
bima ya maisha hivyo mtu 
atakayeuchukua na kupata 
ulemavu au kufariki du-
nia basi bima italipa mkopo 
wake,” alisema Sangali.

Mkutano waitishwa 
kujadili ubora elimu
Na Elizabeth Zaya

MTANDAO wa Elimu Tanzania (TEN/MET) 
umeandaa mkutano wa kimataifa wa ku-
jadili mustakabali wa elimu ndani na nje 
ya Tanzania.
Mratibu wa Taifa wa mtandao huo, 

Ochola Wayoga, alisema jana jijini Dar es 
Salaam kuwa mkutano huo utatoa fursa 
kwa wadau wa elimu wakiwamo maofisa 
wa serikali, watunga sera, vyuo vikuu, 
wanafunzi, watafiti, taasisi za elimu, ma-
shirika ya umma na binafsi na mashirika 
ya maendeleo, kujadili hali ya ubora wa 
elimu. 
Alisema mkutano huo unatarajiwa ku-

fanyika Agosti 17 hadi 19, mwaka huu, na 
lengo kubwa ni kuboresha utoaji wa elimu 
nchini na kwamba mada kuu itakuwa kuta-
fakari upya nafasi ya elimu katika kuleta 
mabadiliko endelevu duniani.
“Mkutano huu wa pili kimataifa wa elimu 

bora, unaandaliwa na TEN/MET ili kutoa 
fursa kwa wadau wa elimu ná wajumbe 
kote Afrika na ulimwenguni kubadilishana 
uzoefu na maarifa yao kwa dhumuni la 
kuboresha elimu,” alisema Wayoga.
“Mkutano huo pia utatumika kusambaza 

matokeo ya utafiti kuhusu tafiti mbalim-
bali za elimu, kubadilishana uzoefu kuhusu 
mbinu za ugharimiaji wa elimu, mitizamo 
ya kimataifa na ya ndani na kushawishi 
mabadiliko ya sera ya elimu katika mwele-
keo sahihi kwenye karne ya 21,”  aliongeza
Wayoga alisema wanatarajia kwamba 

mkutano huo utasaidia kubuni na kutoa 
maamuzi kuhusu mbinu bunifu za kubore-
sha elimu, kupata uzoefu wa teknolojia na 
utaalamu kuhusu usimamizi bora katika 
sekta hiyo, pamoja na kupata suluhu za 
kushughulikia ubora na umuhimu wa sekta 
hiyo. “Na jopo la majadiliano litaangazia 
pia lugha za kiafrika katika kufundishia, 
kufikiria upya mustakabali wa pamoja 
wa mkataba mpya wa kijamii wa elimu, 
kuboresha teknolojia ya kufundishia na 
kujifunzia ili kupunguza pengo la kidijitali 
katika sekta hiyo.
“Litaangazia namna ya kuchukua hatua 

za haraka za kupunguza athari mbaya za 
UVIKO-19 kwa watoto na vijana, namna 
ya kuimarisha mfumo wa data ya elimu 
nyakati za dharura na migogoro, ubore-
shaji wa sera ya elimu, mitaala na stadi za 
kazi,” alisema. 
Alitaja miongoni mwa nchi ambazo zime-

thibitisha kushiriki kuwa ni Kenya, Msum-
biji, Zambia, Zimbabwe, Uganda, Somalia, 
Sudani na Marekani. 

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dk. Francis Michael akizungumza na watumishi wa Mamlaka ya 
Elimu Tanzania (TEA), katika Makao Makuu ya TEA, Mikocheni, Dar es Salaam ikiwa ni sehemu ya ziara ya kutembelea 
taasisi zilizo chini ya wizara yake, kwa lengo la kuangalia  zinavyotekeleza majukumu yake. Kushoto ni Mkurugenzi 
Mkuu wa TEA, Bahati Geuzye. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Mkakati kabambe kuongeza uzalishaji pamba 
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

SERIKALI imeweka mkakati 
kuhakikisha wakulima wa pam-
ba nchini wanakuwa na uwezo 
wa kuzalisha tani milioni moja 
ifikapo 2025 kwa lengo la ku-
wawezesha kujiinua kiuchumi.

Hayo yalibainishwa na Mku-
rugenzi Mkuu wa Bodi Pamba 
Tanzania (TCB), Marko Mtun-
ga, wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
kuongeza uzalishaji wa zao 
hilo katika maeneo mbalimbali 
nchini.

Mtunga alisema moja ya mi-
kakati ambayo imewekwa ili 
kufikia lengo hilo ni pamoja na 
kuwapatia wakulima mbegu 
bora ambazo zitawasaidia ku-
pata mazao kwa kwa wingi 
wakati wa mavuno.

“Tumejipanga kushirikiana 
na Wakala wa Mbegu nchini 
ili kuhakikisha mbegu bora 
za zinapatikana na kuwafikia 
wakulima kwa wakati”alisema 
Mtunga. Pia alisema ufadhili 
uliotolewa na serikali ya Brazil 
kwa kushirikiana na serikali ya 
Tanzania kwenye kilimo cha 
pamba utachangia kuchangia 

ukuaji wa kilimo hicho katika 
mikoa ambayo zao hilo lin-
astawi.

Alisema mwaka huu uzal-
ishaji haukuwa mzuri kutokana 
na mabadiliko ya tabia nchi na 
kuongeza msimu ujao, serikali 
imejipanga kuhakikisha  wa-
nafika mbali katika kilimo hi-
cho cha zao la  biashara.

Hata hivyo, alisema msimu 
ujao uzalishaji unaweza kuwa 
mkubwa kutokana na mikakati 
ambayo imewekwa ili kuhakiki-
sha zao hilo linakuwa kwa kasi.

Mkurugenzi huyo aliishkuru 
serikali kutokana na kujikita 

zaidi kwenye kilimo ikiwamo 
kuwekeza kwenye zao hilo ili 
kuwainua wakulima, hivyo 
akaihakikishia serikali kuwa 
wakulika hawataiangusha.

Mkulima Joseph Maganga 
alisema zao hilo ni tegemeo ka-
tika Kanda ya Ziwa, hivyo seri-
kali imefanya jambo kuwekeza 
kwenye kilimo hicho ambacho 
kitawasaidia wakulima kupiga 
hatua kiuchumi.

Alisema zao hilo lilishasa-
haulika kwa muda mrefu, hivyo 
uwekezaji huo utazidi kuwa-
hamasisha wakulima kuingia 
kwenye kilimo hicho.

Na Paul Mabeja, DODOMA

M
KUU wa Mkoa wa 
Dodoma, Anthony 
Mtaka, amewataka 
wananchi waliofan-

ya udanganyifu wa kujiandiki-
sha katika orodha ya watu 
wanaodai fidia ya maeneo yao, 
kujisalimisha huku akiwapa 
siku saba kujiondoa kwenye 
mpango huo.

Mtaka alitoa agizo hilo jana 
jijini hapa wakati akizun-
gumza  na viongozi wa mkoa 
na watumishi wa idara ya ar-
dhi kuhusu tamko la madai ya 
viwanja  vya eneo la Msalato.

Alisema pamekuwapo na 
madai ya baadhi ya wananchi 
kwamba wana uhalali wa kudai 

fidia kwa maeneo yasiyowahu-
su wakati hawana umiliki.

‘’Kuna  baadhi ya wananchi 
baada ya kuona kuna uongozi 
mpya wamekuwa wakileta 
udanganyifu kuwa  wananchi 
waliopewa hati si wamiliki ha-
lali, hivyo nitoe wito wajisalim-
ishe mara moja,” alisema Mtaka

Pia alitoa rai kwa wananchi 
wenye viwanja kuacha uda-
lali wa viwanja visivyo wa-
husu huku akisisitiza kuzinga-
tia sheria za ardhi wakati wa 
ujenzi.

Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Dodoma, Dk. Fatma Mganga, 
alitoa wito kwa wananchi na 
viongozi wote kuacha udang-
anyifu na kuzalisha migogoro 
isiyo ya lazima na kuwa na hofu 

ya Mungu kwa kutenda haki.
Katibu Tawala Msaidizi 

anayeshughulikia Miundom-
binu,  Mhandisi Happiness 
Mgalula, alisema suala la ulipaji 
wa fidia eneo la Msalato lili-
fanyika mwaka 2008, 2012 na 
2019  huku akibainisha kuwa 
kuna wengine wamekuwa na 
tabia ya kubadilisha majina.

“Kama wewe ulikuwa mtoto 
amelipwa mzazi wako halafu  
unakuja kudai kulipwa, hilo 
haliwezekani. Msako utafanyi-
ka kwa wale wanaofanya udan-
ganyifu,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, 
Jabir Shekimweri, alisema ili 
kujiepusha na migogoro ni 
vyema wananchi kujiridhisha 
kabla ya kununua maeneo kwa 

watu binafsi na kwamba ofisi 
ya wilaya imekuwa ikichukua 
hatua kwa watumishi wasio 
waaminifu.

Shekimweri alisisitiza kuwa 
kiwango cha teknolojia ya 
habari na mawasiliano (TEHA-
MA) katika ugawaji wa ardhi 
kinapaswa kutumika ili kuepu-
sha migogoro.

Mhandisi wa Mradi wa Waka-
la wa Barabara (TANROAD) 
Mkoa wa Dodoma, Mhandisi 
Colman Ramadhan, alisema 
wananchi 1,919 wameshalipwa 
fidia ya jumla ya Sh. bilioni 
14.99 katika uwanja wa ndege 
Msalato    huku barabara ya 
mzunguko (Ring Road) wak-
ilipwa  wananchi  2,808     Sh. 
bilioni 16.25.

Waliofanya udanganyifu 
ardhi kikaangoni 

Mjumbe wa Kamati ya maandalizi ya maonyesho ya Nanenane, Kanda ya Kati, Mhandisi David Chitemo (kulia), akisimamia ujenzi 
wa miundombinu ya barabara kwenye Uwanja wa maonyesho wa Nanenane Nzuguni, jijini Dodoma juzi, ikiwa ni maandalizi ya 
sikukuu wakulima ya Nanenane kwa kanda hiyo, inayotarajiwa kuanza Julai 30 mwaka huu. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Maandalizi 
Nanenane Kanda  
ya Kati yaiva 
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MAANDALIZI ya uwanja wa 
maonesho ya sikukuu ya wakuli-
ma (Nanenane) Kanda ya Kati 
yanayotarajiwa kuanza Agosti 
Mosi, mwaka huu, yanaende-
lea vizuri.

Mjumbe wa Kamati ya Maan-
dalizi hayo Kanda ya Kati, 
Mhandisi David Chitemo, 
alisema hayo alipozungumza na 
Nipashe kwenye eneo la uwanja 
huo, Nzunguni jijini hapa jana.

Mhandisi Chitemo alisema 
maandalizi hayo ya sikukuu hiyo 
ya nanenane kwa Kanda ya Kati 
yanaendelea vizuri na wanat-
egemea kuanza kwa wakati 
maalumu waliokusudiwa.

Alibainisha kuwa maonyesho 
hayo yanashirikisha wananchi 
wa Mikoa ya Singida na Dodoma 
chini ya mwenyekiti wake, Mkuu 
wa Mkoa wa Dodoma, Anthony 
Mtaka na mwenyekiti mweza 
Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk. 
Binilith Mahenge. 

Chitemo alizitaka kazi za 
maandalizi zinazoendelea katika 
viwanja hivyo kuwa ni  ujenzi 
wa miundombinu ya barabara 
pamoja na kuboresha miundom-
binu ya umeme kwenye ma-
banda.

Mhandisi Chitemo alizitaja kazi 
zingine zinazoendelea kuwa ni 
kuboresha uzio wa uwanja huo 
ili kudhibiti upotevu wa mapato 
ya viingilio na kutakuwa na 
ujenzi wa mabanda kwa jailli ya 
wadau watakaoshiriki.

Alisema mwaka huu wanata-
rajia kuwa zaidi ya taasisi za 
umma 50 na zaidi ya kampuni 
60 kushiriki maonyesho hayo .

Pia alisema Halmashauri zote 
za mikoa hiyo miwili zitashiriki 
maonyesho hayo pamoja na 
wafanyabiashara za chakula na 
wachuuzi wa bidhaa mbalimbali 
na wajasiliamali zaidi ya 1,000 
watashiriki.

Alitaja makundi mengine ya-
takayoshiriki kuwa ni wizara 
za serikali na taasisi zake kwa 
sababu ya uwapo wa makao 
makuu jijini hapa hapa, hivyo 
zimekaribishwa kushiriki.

Pia alisema katika maenyesho 
hayo kutakuwa na viingilio am-
bayo vitatozwa kwa kampuni na 
taasisi zitakazoshiriki.

Alisema kwa wafanyabiashara 
wadogo kama mama lishe na 
baba lishe, nao watakuwa na 
viwango tofauti vya kulipa ush-
iriki wa maonyesho hayo.

Aliyataja mapato mengine ya-
takayokusanywa kupitia maone-
sho hayo ni ushuru wa magari 
yatakayokuwa yakiingizwa kwe-
nye viwanja hivyo na wananchi 
watakaotembelea maonesho 
hayo watachangia.

Maonesho hayo ya Sikukuu 
ya Wakulima kwa mwaka huu 
kitaifa, yanatarajiwa kufanyika 
Mbeya kwa kushirikisha mikoa 
yote ya Tanzania Bara na Visi-
wani.
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Mwinyi awapa kibarua 
viongozi wilaya, mkoa
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar Dk. 
Hussein Ali Mwinyi,   
ameutaka uongozi wa 
wilaya na   mkoa wa  

Kaskazini Unguja kushirikiana 
na kuhakikisha wananchi wa-
napata zana, vifaa, vya elimu  na 
mitaji ili kufanikisha dhana ya 
uchumi wa bluu, hususan kupi-
tia sekta ya uvuvi.

Dk. Mwinyi amesema 
hayo  jana katika Hoteli ya Me-
lia, Kiwengwa mkoa wa Kaska-
zini Unguja katika hafla ya 
majumuisho ya ziara yake ya 
kutembelea na kukagua miradi 
mbalimbali ya maendeleo katika 
mkoa huo, inayotekelezwa kupi-
tia fedha za ahueni ya UVIKO – 19 
na miradi mingineyo.

Alisema kuna umuhimu kwa 
viongozi hao kushirikiana kwa 
kuwapatia mambo hayo ili ku-
fanikisha kikamilifu   dhana ya 

uchumi wa bluu, kupitia sekta 
za utalii, uvuvi, kilimo hasa cha 
mwani,  fukwe na rasilimali 
zingine za bahari.

 Uchumi wa bluu, alisema  ni 
eneo ambalo serikali imelipa kip-
aumbele huku akibainisha azma 
iliyopo  ya kujenga Bandari kub-
wa ya kisasa katika eneo la Man-
gapwani kuwa inalenga kuibua 
ajira na kuimarisha uchumi.

Aidha Dk. Mwinyi aliyataka 
mabaraza ya miji kuhakikisha 
yanaleta maendeleo   kwa wa-
nanchi kwa kutumia fedha yana-
zokusanya kwa ajili ya miradi ya 
mendeleo.

Alieleza kufurahishwa na hali 
ya ulinzi na usalama katika mkoa 
huo ilivyo na kubainisha kuwa 
amani ndiyo mtaji wa kwanza wa 
nchi, hivyo kuna haja ya kudhibi-
ti uhalifu, hususan kwa watalii.

Kuhusu kisiwa cha Tumbatu, 
Dk. Mwinyi aliwataka mawa-
ziri wa sekta za maji, elimu, 
afya, ujasiariamali na uwekezaji 

kushirikiana ili   kutimiza ahadi  
mbalimbali alizoweka kwa wa-
nanchi.

Alisema kuna umuhimu wa 
kushirikiana ili kusaidia maende-
leo ya kisiwa hicho, kutokana na 
mazingira kilivyo, huku akibaini-
sha baadhi ya ahadi hizo kuwa 
ni pamoja na ujenzi wa hospitali 
ya wilaya ndogo ya Tumbatu, 
ujenzi wa gati, shule ya ghorofa , 
kiwanja cha mpira na kukamali-
sha ujenzi wa tangi la maji.

Katika hafla hiyo, Dk. Mwinyi 
alipata fursa ya kuelezea 
utekelezaji wa miradi katika 
sekta mbalimbali zikiwamo afya, 
elimu, ujasiriamali na uwezeshaji 
wananchi kiuchumi, ambazo 
zinatekelezwa kupitia fedha za 
ahueni za UVIKO – 19 na kusema 
ameridhishwa na utekelzaji sam-
bamba na kukipongeza kikosi 
cha mafunzo kwa kazi nzuri na 
yenye kiwango.

Rais Dk. Mwinyi alizindua 
madarasa manane katika Shule 

ya Msingi Mahonda na kusema 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Amali  itatenga fedha maalumu 
kwa ajili ya kuyafanyia ukaraba-
ti  madarasa makongwe nchini 
kote.

Aidha, Dk. Mwinyi alifika ka-
tika Bonde la Mpunga Upenja na 
kupata taarifa ya maendeleo ya 
Mradi wa Miundombinu ya  Um-
wagiliaji maji na kumshukuru 
Mkandarasi wa Mradi huo  kwa 
kuwa muungwana na kukubali   
kuzifanyia marekebisha kasoro 
zilizojitokeza katika utekelezaji 
wa mradi kwa kutumia fedha 
zake mwenyewe.

Aliitaka Wizara ya Kilimo, 
Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo 
kusimamia vyema ugawaji wa 
vitalu katika Bonde hilo kwa 
kuwashirikisha wakulima, huku 
akiwahadharisha watendaji 
wa Serikali kutojihusisha na  
umiliki wa maeneo yanayogawi-
wa.

 

Naibu Waziri wa 
Afya Zanzibar, 
Hassan Hafidh, 
akizungumza 
na masheha 
na madaktari 
wa Wilaya ya 
Magharibi A’na 
B’ Unguja, kuhu-
su  umuhimu 
wa chanjo ya 
UVIKO-19,  wakati 
wa  uzinduzi wa 
kampeni kuha-
masisha   chanjo  
hiyo,  katika Hos-
pitali ya Kianga, 
Wilaya ya Ma-
gharibi “A” Mkoa 
wa Mjini Maghar-
ibi Unguja jana. 
PICHA: RAHMA 
SULEIMAN

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Kiongozi, 
Mhandisi Zena Ahmed Said, 
amesema serikali itatoa   kip-
aumbele kwa wanawake ka-
tika kila wizara kushiriki kazi za 
uhandisi, ufundi umeme, na kazi 
zingine ili kuweka usawa kwa 
wanawake wenye sifa.

Alisema kuna kuangalia usawa 
kwa sekta zote nchini pamoja 
na  kuacha mfumo dume uliopo 
na kwamba endapo mwanamke 
amekidhi vigezo, apewe nafasi 
ya ajira kwenye sekta hizo am-
bazo wanaume ni wengi kuliko 

wanawake. 
Mhandisi Zena aliyasema hayo 

wakati akizungumza katika war-
sha ya mradi wa mabadiliko ya 
sekta ya nishati Zanzibar,   wa-
dau mbalimbali kutoka Wizara 
ya Maji, Nishati na Madini.

Mradi huo unalenga kutoa 
uelewa wa kuwahamasisha  wa-
nawake kutumia fursa za kitaal-
amu ili kuleta mabadiliko sawa 
kwa wote. Alisema  kuwapo kwa 
mradi wa mabadiliko ya sekta ya 
nishati Zanzibar, kutasaidia  kwa 
kiasi kikubwa kuongeza idadi 
ya wataalamu wanawake katika 
sekta hiyo.

Katibu Mkuu Kiongozi alisema 

utafiti unaonyesha kuwa bado 
kuna idadi ndogo ya matumizi 
ya nishati kwa wanawake kuto-
kana na mitazamo iliyojengeka 
ndani ya jamii kuwa sekta hiyo 
ipo kwa ajili ya wanaume. 

Mhandisi Zena alibainisha 
kuwa kwa sasa serikali imeona 
kuna umuhimu wa kufanyia kazi 
kasoro hizo ili kuona sekta zote 
zinakuwa na usawa wa kijinsia.  

Pia aliiomba jamii kujikita 
zaidi katika malezi ya usawa wa 
kijinsia ili kuwajengea misingi 
bora.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya 
Maji, Nishati na Madini,  Josseph 
Kilangi, alisema atahakikisha 

kupitia wizara yake kuona  wa-
nawake wanakuwa mstari wa 
mbele   katika mradi huo   hu-
susani wa masomo ya sayansi 
ikiwamo fani ya uhandisi.

Alisema   lengo ni kutoa 
uelewa juu ya kutambua kuwa 
wanawake nao ni sehemu ya ku-
fanya kazi hizo ikiwemo ufundi 
umeme na uhandisi wa   sekta 
tofauti za kisayansi kutokana na 
serikali kuthamini uwapo wao.

Kilango alisema kila mwa-
nanchi ana haki ya kufanya kazi 
kama ana vigezo vinavyohitajika 
na sehemu husika na si kukan-
damizwa kutokana na jinsia 
yake.

SMZ kuweka kipaumbele wanawake 
kushiriki uhandisi na ufundi umeme

 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MASHEHA na madaktari 
katika wilaya za Magharibi A 
na B Unguja, wametakiwa ku-
hamasisha wananchi kushiriki 
katika  chanjo ya UVIKO -19 ili 
kujikinga na maradhi hayo.
Akizungumza katika uzinduzi 

wa kuhamasisha   chanjo hiyo 
katika Uwanja wa  Hospitali 
ya Kianga, Naibu Waziri wa 
Afya, Hassan Hafidh, alisema 
takwimu zinaonyesha wilaya 
hizo hazijahamasika katika 
chanjo hiyo, jambo ambalo 
linarudisha  nyuma juhudi za 
serikali katika mapambano 
hayo .
Alisema serikali za mitaa kwa 

kushirikiana na wafanyakazi 
wa sekta ya  afya katika 
shehia zao (afya ya jamii) zi-
napaswa kupita kila sehemu 
na kila nyumba kuhamasisha 
jamii ili kuchanja.
Pia alibainisha kuwa wizara 

kwa kushirikiana na wadau 
wa maendeleo ina jukumu 
la kuhakikisha wanalinda na 
kuwakinga  wananchi wao 
kutokana na  maradhi mbal-
imbali kwa kutafuta dawa za 
kupambana na maradhi iki-
wamo chanjo ya UVIKO- 19 ili 
Zanzibar ibaki salama.
“Lazima tuhakikishe 

tunawalinda na kuwakinga 
wananchi wetu katika kupam-
bana na maradhi ya UVIKO 
-19. Haya ni  maradhi hatari 
na yanasambaa kwa kasi zai-
di, hivyo tujitokeze tukachanje 
ili tujikinge,” alisema.
 Naibu Waziri aliwataka 

wananchi wa wilaya hizo 
kujitokeza kwa wingi kupata 
chanjo hiyo, kwa sababu wa-
naopata maambukizi ni wale 
ambao hawajapata chanjo na 
kinga ni bora kuliko tiba.
Naye Mratibu wa Chanjo 

hiyo, Abdulhamid Ameir Saleh, 
alisema Magharibi A na B ni 
miongoni mwa wilaya sita 
ambazo hazikufanya vizuri 
katika chanjo hiyo jambo am-
balo linahatarisha maisha ya 
wananchi.
Alisema kuwa kutokana 

na hali hiyo kuna mikakati 
maalumu ya kuhamasisha 
wananchi kujikinga na en-
dapo watajitokeza kuchanja 
itasaidia kasi ya maambukizi 
kupungua.
Mwakilishi kutoka Shirika la 

Afya Duniani (WHO), Dk An-
damichel Ghirmay, aliishukuru 
Wizara ya Afya kwa kuamua 
kufanya uzinduzi huo katika 
wilaya hizo  na kuendeleza 
mashirikiano yaliyopo katika 
sekta ya afya.
 

Masheha 
watakiwa 
kuhamasisha 
chanjo 
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Hennesseyy

J
INAMIZI la kuwapoteza 
waigizaji wakongwe linazidi 
kutikisa, baada ya msanii 
mwingine wa filamu Farida 

Sabu, maarufu kama Mama Sonia, 
kufariki dunia juzi.

Siku chache zilizopita tasnia 
hiyo ya filamu ilimpoteza msanii 
mwingine mkongwe Bi Mwenda.

Mashabiki wa filamu za Bongo 
Muvi, watakosa kumuona tena 
tabasamu pana la Mama Sonia, 
ambaye wengi walipenda jinsi 
alivyokuwa akiigiza kama mama.

Kipaji chake kilianza kuonekna 
wakati akiwa katika kundi la Kaole 
Sanaa Group na kuigiza kwenye 
maigizo kama Dira, Gharika na 
Taswira.

Imeelezwa kwamba Farida ali-
fariki Zanzibar  alipokwenda kwa 
ajili ya kuitembelea familia yake 
na huko aliugua na kufariki juzi.

Wasanii mbalimbali wanazidi 
kutoa vilio vyao kwa kutuma 
salamu za rambirambi kwa familia 
na wanatasnia kwa ujumla.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Waigizaji Chiki Mchoma,amesema 
msiba huo umeshtusha na 

kwamba hakuamini pale alipopata 
taarifa ya kufariki kwake.

“Bi Farida Bibi Sonia amefariki 
Zanzibar Unguja, mwezi mmoja 
uliopita alikwenda kwa ajili ya 
kupumzika na Watoto wake lakini 
akapatwa na maradhi na leo asu-
buhi Mungu akamchukua” alisema 
kwa masikitiko,” Mchoma.

NENDA FARIDA SABU

Umemaliza kazi, mengi watayaenzi



DJ kutoka Bongo, Joseph 
Misa ‘DJ Joozey’, amekuwa 
muwakilishi pekee kutoka Af-
rika Mashariki katika albamu 
ya God Did  ya mwanamuziki 
maarufu duniani kutoka 
Marekani DJ Khaleed.

Akizungumza na BT, DJ 
Joozey amesema baada ya 
kuwa mmoja wa watu wali-
otumika kuitangaza albamu 
ya DJ Khaled,  anajivunia 
kutangaza nchi yake.

“Hii hatua kwangu ni kub-
wa sana ya kuonwa ninafaa 
kuitangaza albamu hiyo ya 
DJ mkubwa duniani ambaye 
ni mmoja wa mtu walion-
ishawishi kuingia kwenye 
kazi ya kuburudisha, nina-

fanya hivyo kuitangaza lugha yangu adhimu ya Kiswahili,” 
amesema DJ Joozey.

MKALI wa Bongo 
Fleva, Hennesseyy, 
amekamilisha mipan-
go ya kuachia albamu 
yake inayoitwa ‘The 
Beginning’ itakay-
otoka mapema mwezi 
ujao.

Akizungumza na 
BT jana, Hennes-
seyy, amesema ndani 
ya The Beginning, 
mashabiki wata-
pata ladha ya ngoma 
tofauti tofauti hivyo 
wakae tayari kui-
pokea itakapotoka 
Agosti 5, mwaka huu.

“Kila kitu kimeka-
milika nasubiri tarehe ifike ili niweze kutoa albamu hii am-
bayo italeta mapinduzi kwenye muziki wetu, nimejitahidi 
kuwapa ladha mbalimbali mashabiki naamini wataifurahia 
na ninaomba waendelee kunipa sapoti pindi nitakapoiachia 
kwenye mitandao yote ya kuuza na kusikiliza muziki,” 
amesema Hennesseyy ambaye ni bosi wa lebo ya Spacious 
Music.
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Na Adam Fungamwango

LEO tunaiangalia filamu iitwayo 
‘Igumba’. Imechezwa na wasanii Amri 
Athumani marufu kama mzee Majuto, 
Amiri Simba, Sabrina Francis, Hashim 
Kambi, Mark Mfugale, Emmanuel 
Mtega, Shaaban Hassan na wengineo.

Inazungumzia kisa cha waigizaji 
ambao walilazimika kuigiza filamu 
kwenye kijiji hicho baada ya kutokea 
matatizo, lakini kilichowatokea haki-

kuwa cha kawaida.
Jacky, na wengine zaidi ya 15, 

walitoka jijiji Dar es Salaam kwenda 
Dodoma kuigiza kwa ajili ya kutengen-
eza filamu kabambe. Lengo lao ifanye 
vema kwenye soko ili wajipatie kipato.

Wanafika kwenye pori moja mkoani 
Dodoma, dereva anatoka kwenda kuji-
saidia, lakini harudi.

Baada ya baadhi ya wasanii kuin-
gia ndani kidogo porini wanarejea na 
viatu alivyokuwa amevaa, mwenyewe 

hajapatikana.
Wasanii wanaamua kuingia ndani 

kidogo ya pori hilo, na kukuta sehemu 
moja nzuri ambayo wanaweza kuigiza 
filamu yao kama kule ambako walita-
rajia kwenda.

Mmoja wa viongozi wa kijiji hicho, 
Hashim Kambi anapata habari kuwa 
kimeingiliwa na wageni ambao haiju-
likani wametoka wapi.

Anawaambia wanakijiji kuwa jambo 
hilo halipaswi kudharauliwa kwa 

sababu haijulikani wana nia gani.
Mzee wa kijiji, mzee Konde 

anawafuata akiwa na walinzi na ku-
waambia waondoke mara moja kwa 
sababu wameingia bila ruhusa, lakini 
pia wamevunja mila na desturi za kijiji 
hicho.

Wasanii hao wanatoa hoja zao kuwa 
wameingia pale kwa bahati mbaya 
baada ya dereva wao kupotea, hivyo 
gari halina dereva na wameamua ku-
fanya ‘shooting’ kwenye kijiji kile kile, 
pia hawajavunja sheria yoyote.

Kumbe Igumba ni kijiji ambacho 
tayari kilikuwa kimeshavunja mila 
na desturi zake, hivyo mikosi ilianza 

kukiandama.
Himaya nyingine ilianza kukisham-

bulia kijiji hicho. Ikaita vijana wote ili 
kupigana na kukitetea kijiji hicho.

Wakati huo huo, kitu kisichojuliana 
kikiwa porini kilianza kuwashambulia 
na kuwaua watu kwenye kijiji hicho 
ikiwemo mpaka wale wasanii.

Wapo waliokufa kwa kukutana au 
kukutwa na watu wanaopigana vita, 
lakini wapo waliokuwa wanakufa ka-
tika mazingira tata kama alivyopotea 
dereva wao.

Ikawa ni mshikemshike kijijini hapo, 
wasanii wao ikawa ni kukimbia kila 
mmoja kuponyesha roho yake. Pamoja 

na kusaidiana, lakini pia walikuwa 
wakilaumiana na kukubali kupiga 
kambi hapo.

Mwisho wa siku hata viongozi wa 
kijiji hicho walikufa katika mazingira 
ambayo ilionyesha mizimu imeka-
sirika.

Kijana Jacky na mpenzi wake ndiyo 
waliobaki hai kati ya wale wasanii 
zaidi ya 15 walioingia kwenye msitu 
wa kijiji cha Igumba.

Hawakuamini macho yao walipofani-
kiwa kujitosa mtoni, kuogelea na ku-
vuka ng’ambo ya pili, wakiwa salama 
salimini.

BASI SAWA

Hennesseyy  kuileta ‘The 
Beginning’ Agosti 5

Dj Joozey kumpamba 
Khaleed

MWANAMUZIKI asiyeishiwa na ma-
neno, Baba Levo amesema Rayvanny, 
baada ya kuondoka Wasafi,  anatarajiwa 
kuachia ngoma yake akishirikiana na 
msanii mkubwa.

Baba Levo amesema katika kibao 

hicho Rayvanny anaimba na mwana-
muziki Luanav Jollea.

Hata hivyo, Rayvanny alikiri ujio wa 
ngoma hiyo na alimwagia sifa Baba 
Levo na kumuita mshua wake.

   

N
AIBU Waziri wa Utama-
duni, Sanaa na Michezo 
Pauline Gekul amewaa-
giza maofisa utamaduni 

kote nchini katika mikoa, wilaya 
na halmashauri kukaa na wasanii 
katika maeneo yao ili kuchukua 
maoni yao yatakayoiwezesha 
serikali kuweka mifumo itakay-
owasaidia kunufaika na kazi zao.

Alitoa maelekezo hayo katikati 

ya wiki hii alipokutana na wasanii 
kutoka Arusha, Kilimanjaro na 
Tanga ambao walishiriki katika 
kikao cha kamati ya kuratibu na 
kusimamia hakimiliki.

Gekul, amesema serikali kupitia 
Mfuko wa Utamaduni na Sanaa 
kwa mwaka wa fedha 2022/23 
imetenga Sh. Bilioni mbili ambazo 
moja ya majukumu yake ni kutoa 
elimu kwa wasanii inayoendana 

na maadili ya kitanzania.
 “Wasanii ndio mnafahamu 

nini kiboreshwe zaidi, sisi seri-
kali tunapokea maoni yenu na 
tutayafanyia kazi, nimewaomba 
wajumbe wa kamati wawe wavu-
milivu, wapokee maoni na yale 
yasiyo ya mirabaha watuletee 
kwa sababu tumeamua kuondoa 
malalamiko kwenye sekta hii ya 
sanaa,” alisema.

Baba Levo uchawa hadi 
kwa Rayvanny?

Na Adam Fungamwango

KARIBU asilimia 70 mpaka 80 ya wasanii wengi wa muziki 
duniani hujulikana kwa majina yao maarufu ya kisanii na wala si 
yale halisi.

Wasanii wengi duniani hutumia majina ya kutungwa na 
mashabiki au kujitungia wenyewe, yakiwa ama yanalingana na 
kile kitu wanachokifanya, au kifupi cha majina yao.

Lengo ni kufanya majina yao kutamkika vizuri, tofauti na baa-
dhi ya majina halisi ambayo mengine ni marefu ya hayaonekani 
kuwa na mvuto mbele ya wanaoyasikia.

Kumekuwa na mlolongo wa wasanii wengi kuwa na majina 
yao maarufu ambayo si yao halisi, kiasi cha majina yao halisi 
yasijulikane kwa mashabiki.

Hata hivyo, wapo wasanii wachache hawakutaka kubadilisha 
majina na pia waliona ustaa unatengenezwa na msanii mwe-
nyewe pamoja na ngoma zake na wala si jina. 

Ali Kiba
Ni msanii staa zaidi nchini Tanzania ambaye anatumia jina 

lake halisi. Ni nembo ya muziki wa bongo fleva Tanzania aliyein-
gia kwenye fani hii mwanzoni mwa miaka ya 2000.

Kiba ameingia kwenye muziki wa bongo fleva kwa bahati tu, 
kwani ni mchezaji soka mzuri sana na ilikuwa asajiliwe na moja 
kati ya timu ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Hata hivyo alikuwa anajishughulisha na muziki wa kizazi 
kipya na tayari alikuwa amesharekodi ngoma ya ‘Cinderella’ 
iliyompa umaarufu na kuamua kuachana na soka, ingawa pia 
aliwahi kuichezea Coastal Union kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara, 
misimu miwili iliyopita.

 Banana Zorro
Huyu si msanii tu, ila ni mwanamuziki pia. Ana uwezo wa 

kupiga muziki laivu ukiwa unapigwa vyombo jukwaani, kitu 
ambacho si wasanii wengi wanakiweza.

Inawezekana kwa sababu baba yake ni mwanamuziki mkong-
we na maarufu nchini, Zahir Ally Zorro aliyewahi kupiga bendi 
mbalimbali, zikiwemo JKT Mafinga maarufu kama ‘Kimulimuli’, 
Sambulumaa, Washirika Tanzania Stars na nyingine nyingi.

Banana ambaye kwa sasa ana bendi yake ya muziki, ni mmoja 
wa wasanii wachache nchini wanaotumia majina yao halisi.

Vanessa Mdee
Anajitambulisha kwa ma-

jina yake yote mawili. Na hata 
mashabiki wake wanamfahamu 
kwa majina yake yote. Ukimuuli-
za mtu msanii ‘Vanessa’. Ataku-
uliza tena Vanessa Mdee?

Imedhihirika kuwa licha ya 
wasanii wengi duniani kuwa 
na majina yasiyo halisi. Lakini 
wasanii wa kike ndiyo wanaoon-
goza kwa majina ya kubuni. 
Lakini hili siyo kwa msanii huyu. 
Amekuwa mahiri pia kwe-
nye muziki kiasi cha kujipatia 
umaarufu mkubwa.

Aslay Isihaka
Jina lake halisi ni Aslay Isihaka Nassor. Mwanzoni alijiita Dogo 

Aslay. Jina ambalo pia halikupindisha jina lake halisi. Na hata 
sasa ameendelea kujitambulisha kwa jina lake.

Mmoja wa wasanii vijana kabisa ambao wamekuwa mastaa 
akiwa wa umri mdogo.

Mrisho Mpoto
Ni mwimbaji, mtunzi na mshairi. Ana aina yake ya staili 

ya uimbaji wake ambao ni wa kughani mashairi. Amejipatia 
umaarufu mkubwa kutokana na aina yake hii ya muziki ambao 
maneno na ujumbe wake unafikirisha zaidi kuliko kukupa bu-
rudani ya kucheza.

Kutokana na aina yake ya muziki, muonekano, mavazi yake, 
na hata staili yake ya maisha, wala isingekuwa rahisi kwake 
kutumia jina la kubuni na kuachana na jina lake halisi.

Ni kwa sababu yeye mwenyewe ni muumini wa utamaduni wa 
Mwafrika na maisha ya asili.

Bongofleva wanaotumia 
majina halisi

Igumba: Kijiji cha Wasiojulikana

Serikali yaagiza mikoa 
kupokea maoni
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MWIGIZAJI wa Marekani na 
mtangazaji wa TV, Nick Cannon 
amefichua kuwa huenda akawa 
na watoto zaidi mwaka huu.

Msanii huyo ambaye ni baba 
wa watoto wanane, alifahami-
sha hayo wakati akihojiwa na 
chombo kimoja cha habari na 
akaeleza furaha yake itazidi 
kama ataongeza watoto watatu.

Tayari mwanamitindo ambaye 
ana uhusiano wa kimapenzi na 
Cannon, Bre Tiesi ana ujauzito, 
huku Abby De La Rosa, am-
baye ni mama wa mapacha wa 
Cannon pia inasemekana ana 
ujauzito.

MSANII wa filamu kutoka 
Nollywood Olanrewaju Omiyin-
ka, maarufu kama Baba Ijesha 
amehukumiwa kifungo cha 
miaka kumi na sita jela.

Hakimu Oluwatoyin Taiwo 
wa Mahakama ya Unyanyasaji 
wa Nyumbani na Makosa ya 
Kijinsia ya Ikeja, alimhukumu 
mwigizaji huyo aliyefedheheka 
kwa kifungo baada ya kuri-
dhika na ushahidi uliotolewa 
mahakamani.

Alimpata na hatia ya makosa 
mawili kati ya sita dhidi yake.

Baba Ijesha anatuhumiwa 
kumnyanyasa kingono msi-
chana wa miaka 14 ambaye 
alikuwa chini ya mchekeshaji 
Princess.

Baba Ijesha 
kuozea jela

MWIMBAJI nyota wa Ni-
geria, Flavour amekutana na 
mwanamke raia wa Marekani 
ambaye nusura atapeliwe na 
mtu aliyedai kuwa yeye ndiye 
msanii huyo.

Wakati akihojiwa katika kituo 
cha MTV, mwanadada huyo 
alituma picha katika skrini 
akimuonyesha mtu anayedaiwa 
kutaka kumtapeli akisema yeye 
ndiye Flavour.

“Nimekuwa kwenye shoo am-
bapo shabiki yangu aliniambia 
kuna mtu anataka kumtapeli, 
nashukuru leo nipo naye tuki-
jadiliana,” amesema Flavour.

Flavour kumpoza 
mrembo wa 

Marekani

Cannon umezidi 
sasa

MSANII wa muziki wa Nige-
ria, Tiwa Savage, amefanikiwa 
kuongeza elimu baada ya ku-
tunukiwa cheti cha shahada ya 
uzamivu.

Savage amesoma katika chuo 
kikuu cha Kent nchini Uingereza.

Mwanamuziki huyo ambaye ni 
mama wa mtoto mmoja alitu-
nukiwa cheti cha udaktari wa 
mambo ya fedha katika sherehe 
zilizofanyika katika chuo hicho 
hivi karibuni.

Hongera 
Tiwa Savage

MWANAMUZIKI nyota wa Nige-
ria, Adekunle Gold, ametoboa siri ya 
maisha yake baada ya kueleza ana 
matatizo ya seli mundu.

Akitumia ukurasa wake wa Insta-
gram, Gold aliwaambia wafuasi wake 
kwamba amezaliwa akiwa na ugonjwa 
huo na anaendelea kuishi nao.

“Najisikia mpambanaji na hatimaye 
nitaweza kuwa na wewe sehemu ya 
maisha yangu, mwishowe nitaweza 
kusema ukweli wa maisha yangu 
kuwa naendelea kuishi na seli mun-
du,” amesema.
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Gold pole kuishi 
na seli mundu
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MAKALA

Na Sabato Kasika 

K
UNA  baadhi ya wa-
nawake waliofanyiwa 
vitendo vya kikatili vya 
ukeketaji,  lakini hawako 

tayari kusema hadharani ma-
chungu waliyopitia.

Hata hivyo, wengi wana sababu 
ambazo zinawafanya wanyamaze 
kimya, wanahofia kutengwa na 
jamii iliyowazunguka endapo wa-
takwenda kinyume na mila.

Kinyume chake, Rhobi Sam-
welly amesimama kidete kueleza 
kwamba mila hiyo yenye mad-
hara mengi, ameipitia kwa ma-
chungu na haifai kuendelea.

Amekuwa mstari wa mbele ku-
piga vita ukatili huo kwa nguvu 
zake zote, ili kuhakikisha siku 
moja unakoma katika jamii yake 
na Tanzania kwa ujumla.

Rhobi ni mzaliwa wa Kijiji cha 
Kyanyari, Wilaya Butiama mkoani 
Mara nchini Tanzania, akiwa ni 
mtoto wa kwanza kuzaliwa katika 
familia yao yenye watoto 12.

Huyu ni Mkurugenzi wa Shirika 
la Matumaini kwa Wanawake na 
Wasichana au (Hope for Girls and 
Women Tanzania), lenye maskani 
yake mjini Mugumu.

Shirika hilo pia lina vituo vya 
kutunza wasichana wanaokim-
bia kuepuka ukeketaji kutoka ny-
umbani kwao katika maeneo ya 
Mugumu na Butiama, kwa lengo 
la kuwatunza.

Pamoja na uendeshaji wa vituo 
hivyo, Rhobi ni mke na mama 
wa watoto watatu, wawili ni wa-
nawake.

Anasema haoni sababu inay-
omzuia kutamka hadharani kuwa 
amekeketwa, wakati anajua wazi 
kuwa ni kweli.

“Kwa nini nifiche kusema 
ukweli wakati nimekeketwa? 
Ninafanya kazi ya kupingana na 
vitendo hivi, kwa hiyo ni lazima 
niseme ukweli ili watu wajue 
madhara yake, kwani hata mimi 
yalinikuta,” anasema Rhobi.

Mkurugenzi huyo anasema, 
anataka jamii ambayo imekuwa 
ikikumbatia mila hizo, iachane 
nazo kwa kuwa zimepitwa na 
wakati na zinaweza kusababisha 
madhara makubwa kwa wale wa-
naotendewa. 

Kitaaluma Rhobi ni mwalimu 
wa shule ya msingi aliyehitimu 
stashahada mwaka 1993, katika 
chuo cha ualimu Bunda.

Rhobi anataja msukumo wa 
kupambana na mila hizo kuwa 
ni mwaka 1984   akiwa darasa 
la tano, rafiki yake alifariki du-
nia baada ya kukeketwa na ku-
tokwa damu nyingi, tukio hilo 
lilimuumiza.

“Tukio hilo limenikaa moyoni 
hadi leo, alikuwa mwanafunzi 
pekee kijijini kwetu aliyefaulu 
kwenda sekondari, lakini akaf-
ariki baada ya kukeketwa wakati 
akisubiri matokeo ya mtihani wa 

Amepitia machungu ya kukeketwa,
asimama kidete kuwaokoa wasichana

darasa la saba,” anasema.
Rhobi anasema, mwaka 1986 al-

ipohitimu elimu ya msingi, wakati 
anasubiri matokeo ya mtihani, 
mama yake alimwambia ajiandae 
kukeketwa, na kwamba kauli hiyo 
ilimwongezea machungu kwa ku-
kumbuka yaliyomkuta rafiki yake.

Anasema, alijitahidi kupingana 
na mama yake kuhusu hoja ya 
kukeketwa, lakini mzazi wake 
akawa haelewi, ndipo akapata 
wazo la kutoroka, akaenda kwa 
shangazi yake kumweleza yanay-
oendelea nyumbani kwao.

“Cha ajabu ni kwamba shangazi 
aliunga mkono wazo la mama 
kwamba nikeketwe, majibu hayo  
yalinifanya nirudi nyumbani 
kukaa kusubiri matokeo yangu 
ya mtihani wa darasa la saba,” 
anaeleza kwa uchungu.

Anasema, siku ya kukeketwa 
walikusanywa wasichana 16 aki-
wamo yeye na mangariba wawili, 

lakini mmoja wao akiwa ni maal-
um kwa ajili yake (Rhobi), am-
bapo wasichana wote walifanyiwa 
ukatili huo.

“Juhudi zangu za kukataa ukati-
li huo zilikwama ndipo nikakeket-
wa na kuzimia kwa zaidi ya saa 
nne, kwani niliambiwa nilitokwa 
na damu nyingi, hivyo sherehe 
yao ya ukeketaji ikageuka kuwa 
huzuni,” anaongeza kusema.

Anafafanua kuwa baada ya kuz-
induka alijikuta  akipewa dawa za 
asili zikiwamo za unga, na kwam-
ba kitendo hicho kilimzidishia 
machungu moyoni mwake.

Pamoja na kufanyiwa ukatili 
huo, wazazi wake bado walileta 
kikwazo kingine baada ya ma-
tokeo kutoka akiwa amefaulu 
kwenda sekondari, wao walitaka 
aolewe ili wapate mahari.

“Nilifaulu kwenda Maswa Girls 
Sekondari mkoani Shinyanga, lak-
ini wao wakawa wanadai kwamba 

nimeshakeketwa lazima niolewe, 
huku baba akidai kwamba hana 
fedha za kunisomesha,” anasema.

Rhobi anaeleza kwamba 
hakukubaliana na uamuzi huo, 
ndipo aliporuhusiwa na kwenda 
kuanza kidato cha kwanza mwaka 
1987 na kuhitimu mwaka  1990 na 
alifaulu kidato cha tano.

“Lakini nilibadilisha mwelekeo 
nilienda kusomea ualimu chuo 
cha Ualimu Bunda na kuhitimu 
mwaka 1993 kisha akajiunga 
na Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) 
Buhemba mkoani Mara kwa kip-
indi cha miezi sita,” anasema.

KUANZISHA TAASISI

Anasema, tangu mwaka 2017 
shirika lake linaelimisha jamii 
kuacha ukeketaji, kwa kushiriki-
ana na wadau mbalimbali waki-
wamo maofisa maendeleo ya 
jamii, dawati la jinsia la polisi na 
wengine wanaopinga ukeketaji.

“Huwa tunafanya mikutano 
ya hadhara vijijini tukiwa pia na 
wataalam wa afya  tunaosaidiana 
nao katika vita hii, lakini pia katika 
vituo vya nyumba salama, mabinti 
wanaelimishwa kujua madhara ya 
ukeketaji,” anasema.

Mkurugenzi huyo anafafanua 
kuwa kwa njia hiyo imekuwa ni 
rahisi mabinti kukimbia wan-
apoona wanataka kukeketwa au 
kutoa taarifa kwenye vyombo vya 
dola,ili hatua za kisheria zichuku-
liwe dhidi ya wahusika.

Anaeleza mabinti ambao ni wa-
nafunzi wanaofika katika vituo 
hivyo, hutafutiwa shule za jirani 
ili kuendelea na masomo, huku 
wengine ambao hawasomi huwa 
wanafundishwa ufundi ukiwamo 
wa kushona nguo.

“Yaani tangu mwaka 2017, ma-
binti wengi waliopitia nyumba 
salama, wamefundishwa ujuzi 
mbalimbali ukiwamo wa kusho-
na, na  wengine wameanza ku-
jitegemea,” anasema.

Mkurugenzi huyo anafafanua 
kuwa wasichana waliopo katika 
nyumba salama za shirika hilo 
kwa sasa ni 127, kati ya hao 68 
wako Mugumu na Butiama 59.

UKUBWA WA TATIZO NCHINI 

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Dk.Dorothy Gwajima, 
anasema mmoja kati ya wa-
nawake 10 wenye umri wa miaka 
15 hadi 49 nchini, amekeketwa.

Hata hivyo, anasema hali ya 
ukeketaji imekuwa ikipungua 
kutokana na jitihada za serikali, 
asasi za kiraia na wadau wengine 
wanaoshiriki kutokomeza na 
kubadili mitazamo ya jamii kuhu-
su mwanamke na mtoto wa kike.

“Lakini kuna mikoa ambayo 
takwimu za ukeketaji bado ziko 
juu, ikiwamo Manyara asilimia 
58, Dodoma asilimia 47, Arusha 
asilimia 41 na Mara asilimia 32 ,” 
anasema Dk. Gwajima.

Waziri anasema, vita dhidi 
ya   ukatili ukiwamo ukeket-
aji nchini, inatakiwa kuhusisha 
watu wa kanda zote, ili kuleta 
mafanikio yaliyokusudiwa, ikiwa 
ni pamoja na kuwabaini na ku-
wasaidia manusura wa ukeketaji 
katika jamii.

“Aidha, serikali imetunga na 
kuzifanyia maboresho sheria 
mbalimbali ili kuimarisha ulinzi 
wa wanawake na watoto nchini 
kutokana na vitendo vya ukatili 
ikiwamo ukeketaji,” anasema.

 Inaelezwa kuwa vitendo hivyo 
vinakwamisha utendaji kazi wa 
asili wa mwili wa mwanamke na 
kuna madhara makubwa kiafya 
na kisaikolojia kwa wanawake.

Daktari Majaliwa Marwa ku-
toka Shirika la Kimataifa la masu-
ala ya Afya ya Uzazi na Idadi ya 
Watu Duniani (UNFPA) Tanzania, 
anataja madhara ya muda mfupi 
kuwa ni kifo kutokana na kutoka 
damu nyingi na maumivu makali.

“Uharibifu mkubwa wa mfu-
mo wa nje wa viungo vya uzazi 
na maambukizi, na madhara ya 
muda mrefu ni maumivu makali 
ya muda mrefu, maambukizi ya 
mara kwa mara ya njia ya mkojo,” 
anasema Dk.Marwa.

Dk. Marwa anataja madhara 
mengine ni kupungua kwa raha 
ya kujamiiana na msongo wa 
mawazo utokanao na maumivu.

“Vilevie kuna kuongezeka kwa 
hatari za kujifungua kwa njia ya 
upasuaji, kuongezeka vifo vya 
uzazi, kuongezeka hatari za vifo 
vya watoto wachanga, kuongeze-
ka kwa hatari ya watoto kuzaliwa 
kabla ya muda,” anasema.

Anasema, aliyekeketwa 
anaweza kutokwa damu nyingi 
wakati na baada ya kujifungua au 
watoto kuzaliwa na uzito mdogo 
(njiti), lakini pia kupata madhara 
zaidi katika njia ya mkojo kwa 
wagonjwa wenye fistula.

Rhobi SAMWELLY: 
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makala

Mtu kugeuka chatu kulivyotikisa nchi

Jumamosi Julai 23, 2022

Na Adam Fungamwango

I
LIKUWA ni patashika nguo 
kuchanika kwa wakazi wa jiji 
la Dar es Salaam wakati huo. 
Hakukuwa na mitandao ya 

kijamii kama sasa wala simu, la-
kini taarifa zilienea kila kona.

Umati wa watu ulifurika ku-
toka kila kona jijini Dar es Salaam 
kushuhudia tukio hilo. Tukio la 
binadamu kugeuka chatu.

Akinababa walitembea kwa 
miguu, wengine kupanda basi, 
akinamama khanga mkononi, 
na watoto hawakukosekana, 
wakamiminika eneo la Buguruni 
kujionea wenyewe.

Pata picha, watu wanakimbilia 
kwenda kuangalia mtu ambaye 
inasadikiwa amegeuka kuwa 
chatu.

Walioeneza habari hiyo wal-
idai kuwa, mtu huyo mwili wake 
ndiyo umegeuka chatu, lakini 
kichwa na sura imebaki kuwa ya 
binadamu.

Tangu habari hizo zilivyoenea 
watu toka kila pembe walizidi ku-
miminika na kuifanya Buguruni 
yote kuelemewa na ugeni kiasi 
sasa ikawa si ugeni tena, bali ni 
fujo.

Tukio hili la aina yake litaka-
lobaki kuwa historia si Dar es 
Salaam tu, bali nchini Tanzania 
lilitokea mwaka 1987, wakati zili-
poenea habari za mtu, au binad-
amu kugeuka chatu maeneo ya 

kudai mke aliipata dawa hiyo ku-
toka kwa mganga mmoja kutoka 
Msumbiji, lakini wakatetea kuwa 
hakumloga kwa nia mbaya, ali-
taka kulikoleza penzi lao tu, lakini 
mambo yakaharibika.

Askari mmoja wa kituo cha 
Polisi Buguruni ambaye kwa sasa 
amestaafu, alisema siku ya tukio 
alikuwepo kazini na wenzake.

Alisema aliona kundi la watu 
likivamia kwenye kituo. Hata wao 
walishtuka na kushangaa kuna 
nini, lakini wakasikia wananchi 
wakipiga kelele wakitaka atolewe 
huyo mtu anayegeuka chatu.

Mmoja wa watu waliopita eneo 
hilo siku hiyo aliniambia wakati 
huo alikuwa anasoma shule ya 
msingi na alibahatika kuuona 
umati huo

“Nilikuwa natoka shule, niliba-
hatika kuuona ule umati kituo 
cha polisi Buguruni uliokuwa uki-
taka kumuona chatu mtu, bahati 
mbaya nilikuwa kwenye daladala 
nikashindwa kuteremka kwenda 
kuona kwa sababu sikuwa na 
nauli nyingine.” Alisema.

Wengi waliamini na hata leo 
bado wanaamini kuwa lilikuwa 
tukio la kweli. Lakini wengine 
hawakuamini na wanaendelea 
kutoamini hadi sasa.

Pamoja na stori yote hii, hadi 
leo hakuna hata mtu mmoja ali-
yewahi kusema kuwa amemuona 
huyo chatu kwa macho.

Wengi wamekuwa wakilielezea 

tukio kwa ujumla. Wanasema 
kuwa watu wamemuona. Kutoka-
na na hali hiyo tukio hilo linabaki 
kuwa ni la uvumi kuliko uhalisia.

Askari polisi huyo mstaafu 
anathibitisha kuwa hawajawahi 
kwenda popote kumchukua 
binadamu aliyegeuka chatu na 
kwamba waliposikia wananchi 
wakitaka atolewe huyo mtu 
anayegeuka chatu, wakidai ame-
letwa hapo, walishangaa kwani 
hakukuwa na kitu kama hicho na 
hawajui uvumi huo ulianzia wapi 
na kwa nini.

Kutokana na umati kuwa 
mkubwa na kuongezeka kila 
sekunde ilivyozidi kwenda mbele 
anasema ilibidi ulinzi uonge-
zwe na kutawanya watu, na hiyo 
ilifanywa na kikosi cha mbwa 
na farasi kilichokuwa kinalinda 
usalama kwenye mechi Uwanja 
wa Karume, ambacho kwa kiasi 
kikubwa ndicho kilichofanikiwa 
kusambaratisha umati ule kit-
uoni na maeneo mengine Bugu-
runi kwani watu walikuwa wengi 
sana.

Zaidi ya mwezi mzima eneo 
hilo lilibaki kwenye doria, kwani 
bado watu walikuwa wakifika 
kuangalia nini kinaendelea.

Huu unabaki kuwa ndiyo uvu-
mi mkubwa zaidi kuwahi kutokea 
kwenye historia ya nchi hii. 

Ni kwa sababu ulienea nchi 
nzima na hata waliokuwa wana-
toka mikoani hata baada ya mia-
ka kadhaa, walitaka wenyeji wao 
wawapeleke Buguruni, wakaone 
eneo ambalo ilisemekana mtu 
kageuka chatu. Nimesema kuna 
watu hadi leo wanaamini kuwa 
ni kweli. Buguruni ikawa ni eneo 
maarufu zaidi.

Haijulikani na nani au kina nani 
waliokuwa nyuma ya huu uvumi, 
ambao ulitungiwa nyimbo ny-
ingi kwenye ngoma mbalimbali 
za asili, hasa mdundiko ambao  
wakati huo ulikuwa maarufu 
sana Dar.

Ni uvumi mkubwa zaidi hadi 
leo hii, unaozidi hata ile ya ‘Simba 
Kidawa’ ambayo haitofautiani na 
huu, ambao ulidai mwanamke 
aliyekuwa akigeuka simba ana-
poshuka juu ya kichuguu, lakini 
akipanda anakuwa binadamu. Ni 
mambo kama haya ya dawa za 
mapenzi. 

Ulizidi hata ule wa wezi kujifan-
ya wafu kule Kinondoni Mwem-
bejini, wakitoka makaburini na 
shuka nyeupe, wakaingia kwenye 
baa na kujifanya ni marehemu 
waliofufuka, hivyo wateja na 
watu wa kaunta kukimbia.

Ni uvumi mkubwa zaidi ku-
tokea kuliko ule wa wapenzi 
‘kung’anganiana’. Ukaushinda 
hata ule wa miaka ya hivi karibu-
ni wa dereva kugeuka manyoya 
baada ya kupeana mikono na 
mtu aliyekuwa nje ya gari mae-
neo ya daraja la salenda, ikiele-
zwa kuwa polisi wakalichukua 
gari na kuliweka kwenye kituo 
cha polisi cha hapo, kabla ya Jeshi 
la Polisi kukanusha uvumi huo. 

Tuma meseji 0714 350534

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

lKiwewe kila kona, hadi polisi

Buguruni. Ni habari iliyoenea kwa 
haraka kama moto kwenye nyasi 
za nyika wakati wa kiangazi.

Cha ajabu wakati huo hakuku-
wa na mitandao ya kijamii wala 
simu kama sasa, lakini watu wali-
pashana taarifa na kuenea haraka 
sana.

Kama kawaida ya taarifa za ku-
peana, kila anayempatia mwen-
zake, naye anamsimulia mwen-
zake kwa namna ambayo anataka 
iwe nzuri zaidi kuliko aliyemha-
dithia mwanzo.

Kuna mtu mmoja wakati 
naandaa makala hii alisema siku 
hiyo alikuwa kwenye Uwanja wa 
Karume jijini Dar es Salaam, timu 
maarufu za Ilala zikiwa zinacheza 
Ligi ya Wilaya ya Ilala majira ya 
saa 10 jioni.

Mara taarifa hizo za mtu kugeu-
ka chatu zikatinga uwanjani hapo. 
Na kwa sababu sehemu yenyewe 
haikuwa mbali, yaani ni Buguruni 
tu, dakika 15 tu uwanja ukabaki na 
watu wachache.

Kila mmoja alitoka kwenda kilo-
meta chache kutoka Ilala mpaka 
Buguruni kuangalia tukio hilo la 
ajabu.

Watu walitoka Kigamboni, 
Kawe, Mbagala, Kongowe, Msasani 
sehemu ambazo kwa wakati huo 
zilikuwa ndiyo pembeni mwa Dar 
es Salaam.

Wapo pia waliotoka Mwanay-
amala, Kinondoni, Mburahati, 
Kigogo, Mabibo, Kariakoo, Mago-

lKisa, dawa ya mapenzi ‘limbwata’ 

meni, Manzese, Temeke, Tandika, 
Mtoni na sehemu mbalimbali za 
jiji kwenda Buguruni kushuhudia 
kwa macho yao bila kuhadithiwa.

Habari yenyewe ilikuwa in-
asema kuwa binadamu huyo 
aligeuka chatu mwili mzima na 
kichwa kubaki kama kilivyo baada 
ya kupewa dawa ya mapenzi na 
mkewe. 

Watoa taarifa walidai, kuna 
mwanamke alikwenda kwa mgan-
ga wa kienyeji kutafuta dawa ya 
mapenzi, ambayo ni ya kumtuliza 
mume, kwa watoto wa mjini wa-
naita ‘limbwata’.

Mwanamama alipewa dawa 
na kuambiwa nyingine amuwe-
kee kwenye chakula na nyingine 
kwenye maji ya kuoga. Na kwa 
kufanya hivi ilikuwa ni kutaka 
mke apendwe zaidi na mume ‘afe 
aoze’, hata akiambiwa nini akubali 
tu. Pia asiwe anatoka nje ya ndoa 
na wanawake wengine.

Cha ajabu, ikaelezwa kwamba 
mara baada ya jamaa kula chakula 
na kuoga alibadilika kuwa nyoka 
aina ya Chatu na ilidaiwa alikuwa 
mpole na asiye na madhara yoy-
ote. Ikasemekana baadaye askari 
polisi walifika na kumbeba chatu 
mpaka kwenye kituo cha polisi 
Buguruni.

Wasimualiaji wengine waka-
dai kuwa, jamaa aliingia bafuni, 
akamwagia kopo la kwanza, la pili, 
la tatu akageuka chatu.

Wapo walioenda mbali zaidi na 
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HABARI KImataifa

Russia, Ukraine kufungua bandari
ISTAMBUL, Uturuki

RUSSIA na Ukraine zinata-
rajiwa kutia saini mkataba wa 
kufungua tena shughuli za usa-
firishaji nafaka kupitia bandari 
za Ukraine zilizopo kwenye 
mwambao wa bahari nyeusi.

Hatua hiyo itafungua milango 
ya kupunguza mzozo wa upun-
gufu wa chakula duniani. 

Hayo yameelezwa na ofisi ya 
rais wa Uturuki, ambayo ilise-
ma makubaliano hayo yatatiwa 
saini mjini Instabul katika hafla 
itakayoongozwa na Rais Reccip 
Tayyip Erdogan na kuhudhuri-
wa na Katibu Mkuu wa Umoja 
wa Mataifa Antonio Guterres na 
wawakilishi wa nchi hizo.

Rais wa Ukraine Volodymr 
Zelensky, alidokeza kuwa 
bandari za nchi hiyo za Bahari 
Nyeusi huenda zikafunguliwa 
hivi karibuni. 

Zaidi ya tani milioni 25 za 
nafaka na mazao mengine 
zimeshindwa kusafirishwa ku-
tokana na vita inayoendelea 
hali iliyosababisha kupanda 
kwa gharama za chakula du-
niani na kutishia kutokea  
baa la njaa kwenye mataifa 
mengi. 

Hata hivyo hakuna maelezo 
ya ziada yaliyotolewa juu ya 
vipengele vya makubaliano 
hayo ya jana ambayo yatakuwa 
muhimu katika mustakabali wa 
upatikanaji chakula duniani.

Katika hatua nyingine, Wiz-
ara ya Ulinzi ya Uingereza, im-
echapisha ripoti mpya ya idara 
ya ujasusi ya nchi hiyo (MI6), 
ikijikita katika matumizi ya  
mifumo ya ulinzi ya masham-
bulio ya anga inayotumiwa na 
Russia.

Katika ripoti hiyo ilibain-
ishwa kwamba Russia ilipeleka 

mifumo ya kimkakati ya ulinzi 
wa mashambulio ya anga aina 
ya S-300 na S-400 ,iliyoundwa 
kwa ajili ya kuangamiza ma-
kombora ya masafa marefu ya-
nayofyatuliwa kwa ndege kari-
bu na Ukraine tangu mwanzoni 
mwa uvamizi.

Silaha hizi zina mtambo mdo-
go kiasi kwa ajili ya kuangamiza 
ndege. 

Mifumo hiyo inaweza kuwa 
tishio kwa majengo ya wazi na 
ya vioo, lakini hayawezi kupen-
ya kwenye majengo imara.

Pia ilisema kuna uwezekano 
mkubwa silaha hizo zitakosa 
maeneo yaliyolengwa na ku-
sababisha athari kwa raia kwa 
sababu makombora haya-
jatengenezwa kwa kazi hiyo na 
wanaoyatumia hawatakuwa 
wamejiandaa kwa mpango huo.

Russia imeongeza matumi-
zi ya makombora ya ulinzi 

wa anga kama msaada kwa 
mashambulio ya ardhini kuto-
kana na ukosefu mkubwa wa 
makombora ya ardhini.

Julai 21, gavana wa jimbo la 
Nikolaev, Vitaly Kim, alisema 
kwamba vikosi vya Russia 
vilitumia mifumo ya kukabili-
ana na makombora ya anga 
kuangamiza miundombinu, ofi-
si za nishati na maghala katika 
jimbo hilo.

Vikosi vya Ukraine vilivyoko 
Donbass vinaendela kuzima 
majaribio ya Russia kuvamia 
Uglegorsk TPP. Makombora 
ya Warussia yameendelea ku-
jikita katika maeneo ya miji wa 
Kramatorsk na Seversk.

Hata hivyo, Wizara ya Ulinzi 
ya Russia  inadai kwamba jeshi 
lake hulenga mashambulio 
yake katika vikosi vya jeshi la 
Ukraine.

		  BBC

Sri Lanka yapata 
Waziri Mkuu
COLOMBO, Sri Lanka

RAIS mpya wa Sri Lanka Ranil 
Wickremesinghe, amemteua mshiri-
ka wa kisiasa wa aliyekuwa kiongozi 
wa nchi hiyo aliyekimbia uhamisho-
ni, Gotabaya Rajapaksa, kuwa waziri 
mkuu mpya. 

Uteuzi huo umefanywa saa chache 
tu baada ya wanajeshi na polisi 
kulivunja kwa nguvu eneo kuu la 
maandamano lililokaliwa kwa miezi 
kadhaa na waandamanaji waliokuwa 
na hasira dhidi ya serikali.

Raia wa nchi hiyo wamekasirishwa 
kutokana na kuporomoka kwa 
uchumi. 

Uvamizi huo ulifanywa usiku wa 
juzi ingawa waandamanaji walikuwa 
wametangaza kuwa wangeondoka 
jana kwa hiari.

Marekani na Umoja wa Mataifa 
na wengine wamelaani matumizi ya 
nguvu kupita kiasi. 

Wickremesinghe alichaguliwa na 
wabunge kuwa rais mpya na am-
emteua Dinesh Gunawarde mwenye 
umri wa miaka 73 na anayetokea 
familia maarufu ya kisiasa. 

Rais Wickremesinghe  ametoa 
agizo chini ya hali ya hatari akilitaka 
jeshi kudumisha sheria na utulivu 
nchi nzima. DW

Kamati yamtaka Trump awajibike
WASHINGTON, Marekani

MWENYEKITI wa kamati ya 
Bunge la Marekani inayochun-
guza uvamizi uliofanywa katika 
majengo ya bunge amesema 
Rais mstaafu Donald Trump, 
alitumia njia ya uasi na ufisadi 
katika kujaribu kuyabatilisha 
matokeo ya uchaguzi wa 2020. 

Bennie Thompson, anaye-
waongoza wabunge wanao-
chunguza shambulizi la Januari 
6, mwaka jana kwenye majengo ya Capitol, alitaka kuweko na 

uwajibikaji. Kauli hiyo aliitoa 
wakati akizungumza moja kwa 
moja kwenye televisheni baada 
ya kumalizika msururu wa 
vikao vya kusikiliza ushahidi 
kuhusu shambulizi hilo. 

Wabunge wanachunguza vi-
tendo vya Trump katika siku 
hiyo, ikiwemo hotuba aliyotoa 
karibu na Ikulu ya White House 
akidai kuwa uchaguzi ulikuwa 
umeibiwa. 

Jopo hilo liliwaamuru 
washauri kadhaa na wasaidizi 

wa Trump kufika mbele yake 
kutoa ushahidi. 

Linachunguza kama Trump 
au washirika wake walikuwa 
na jukumu katika kupanga au 
kuhimiza juhudi za kuzuia kui-
dhinishwa kwa ushindi wa Joe 
Biden. 

Trump ambaye amedokeza 
kuwa anaweza kugombea tena 
urais mwaka wa 2024, alishitak-
iwa bungeni kwa mara ya pili 
baada ya uasi huo wa majengo 
ya bunge. 	 DW

Wanajeshi wa Ukraine, wakifyatua makombora kutoka mfumo wa M777 Howitzer wakiwa eneo la mstari wa mbele 
kujibu mashambulizi ya Russia katika mji wa Kharkiv nchini Ukraine jana. PICHA: REUTERS

NAIROBI, Kenya

TUME ya uchaguzi nchini Kenya 
(IEBC) imelaani tukio la kukamatwa 
kwa  maofisa watatu wa kampuni 
inayouza mifumo ya upigaji kura 
kwa njia ya kielektroniki kwa ajili ya 
uchaguzi mkuu wa mwezi ujao. 

Polisi imethibitisha jana kuwa 
raia mmoja wa kigeni alikamatwa 
wakati akiwa amebeba vibandiko 
vya uchaguzi ambavyo havikuwa 
vimeidhinishwa kabla. 

IEBC ilisema kukamatwa kwa 
maofisa hao wakuu kutoka kampuni 
ya Smartmatic International katika 
uwanja wa ndege wa kimataifa wa 
Nairobi ni sawa na vitisho, unyan-
yasaji na ulaghai. 

Tume hiyo ilisema wafanyakazi 
hao waliokamatwa jana baada ya 
kuwasili kutoka Venezuela, wali-
kuwa wamepewa kandarasi kisheria 
ya kusimamia miundombinu ya 
teknolojia ya uchaguzi kwa ajili ya 
uchaguzi wa Agosti 9. Msemaji wa 
Polisi, Bruno Shioso alisema ka-
tika taarifa kuwa polisi hawakuwa 
wamefahamishwa kuwa vibandiko 
hivyo vilikuwa vinaingizwa nchini, 
akiongeza kuwa havikuandamana na 
ofisa yeyote wa IEBC kama inavyo-
takiwa kisheria. 

Alisema mshukiwa huyo ameachi-
wa huru baada ya uchunguzi.

			   DW

Tume yakemea 
kukamatwa 
makandarasi wa 
uchaguzi
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“Kweli Siwatu we kuwa kimya tu, kwa 
sababu we hujiulizi, kwa nini wam-
emsema kuwa ni Bakari? Kuna namna 
hapo? Na kwa nini sisi tu wanawake 
hapa tumejua ukweli, lakini Serikali ya 
Kijiji imeshindwa kufanya uchunguzi 
na kumjua mbakaji. Kuna kitu kimepi-
tika hapa. Tutakijua baadaye.”

“Nasema hivi Mage na Mpaje, mimi 
namuachia Mungu, ipo siku haya yote 
yanaweza kufichuka.”

***************************
“Kwa nini unakuwa hivyo dada yan-

gu? Kwa nini hutaki kuolewa? Unajua 
kuolewa ni bahati? Katokea mtu kutoka 
vijiji vya mbali kidogo kuja kukuposa 
hutaki, unataka nini lakini?”

“Kaka sikiliza nikwambie. Kuolewa ni 
hiari ya mtu. Zile zama za kulazimishwa 
kuolewa zimepitwa. Mimi ukifika muda 
wa kuolewa nitaolewa. Na hata wewe 
hutokuja hapa kuniuliza, nitakuletea tu 
mtu, au mshenga atakuja kwako.”

Yalikuwa ni majibizano kati ya 
Dibwela na dada yake Siwatu. Kaka 
mmoja alitoka kwenye moja kati ya 
vijiji vya jirani kutaka kumuoa. Alifika 
kwa Dibwela pamoja na mshenga wake. 
Habari zilipomfikia mwenyewe alikataa 
katakata.

Huyo anakuwa wa pili baada ya 
Maiko, ambaye yeye alitaka kwanza 
urafiki wa mtu na mpenzi wake, halafu 
baadaye amchumbie, lakini akakataa 
pia.

Ndiye huyo ambaye taarifa zina-
bainisha kuwa mwenye kitambaa kile 
kilichokutwa chini ya kitanda chake 
na kuamini kwa asilimia nyingi kuwa 
ndiye aliyembaka.

Wa pili ni huyu ambaye naye ame-

kuja kujaribu bahati yake. Lakini wapi. 
Msimamo wa Siwatu unabaki pale pale 
hataki kuolewa.

“Unajua dada nakuonea huruma 
sana. Kwa lile suala ambalo limeku-
tokea, hapa kijiji wanaume wengi wa-
nakukwepa, kukukejeli na kukudhal-
ilisha. Sidhani kama kuna mwanaume 
atakayekuja kukuoa. Hata anayependa 
na kutaka kukuoa, anaogopa kuchekwa 
na watu. Hata familia yake haitokubali 
mtoto wao amuoe mtu ambaye kijiji 
kizima kinajua nini kilitokea. Umepata 
huyu ambaye akikuoa, unaondoka 
hapa kukwepa aibu na kwenda kuishi 
kwingine kwa amani na utulivu.” Akam-
pasha dada yake.

“Kaka nisikilize, mimi kijiji hiki nime-
shazoea kusakamwa, kumbuka nilisha-
wahi mpaka kutengwa kabisa, sisalim-
iwi, nikakatazwa mpaka kuuziwa kitu 
chochote kwa sababu ya kumpokea 
Bakari mwaka jana, lakini yote yame-
pita. Nikaja hili nalo, nimepona, mimi 
nimeshazoea, wala sibabaishwi na ma-
neno ya kijiji cha Semwanza, kwa hiyo 
wanicheke, wanidhalilishe, mimi poa 
tu. Haya yote mimi sijaomba, ni mipa-
ngo ya Mungu. Kama Mungu amepanga 
mimi niolewe, au siku moja niondo-
kane na hii mikosi inayonipata sawa, ila 
sitoishi kwa kuangalia nani anasemaje.”

Maneno hayo yalimuingia Dibwela. 
Akanyamaza kimya. Mwanzo alione-
kana kutaka kuwa mkali kidogo. La-
kini maelezo ya dada yake yalimfanya 
kuingia simanzi hasa akikumbuka jinsi 
alivyofiwa na wazazi wake akiwa bado 
mdogo. 

Ingawa aliishi kwa raha kijijini hapo 
akipewa upendeleo maalumu, lakini 
kwa mwaka mmoja na kitu sasa, dada 

MGENI wa ajabu anatokea kwe-
nye kijiji cha Semwanza, Lugoba 
mkoani Pwani. Anapotoka hakuju-
likani.

Watu wote wanamwogopa. Ni 
kwa sababu hawamjui. Msichana 
Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni 
huyo. Kwa kufanya hivyo, anabe-
zwa kwa maneno mengi ya kejeli 
kwa kumsaidia mtu asiyemjua am-
baye anaweza kuwa hatari kwa 
kijiji. Baadhi ya viongozi wa kijiji 
waliungana na wanakijiji kutaka 
wamtimue mgeni huyo asiyeju-
likana, lakini akakataa katakata. 
Pamoja na kutishwa kuwa atateng-
wa na kijiji, bado msichana huyo 
aliusimamia  msimamo wake ule 
ule wa kumsaidia kwa sababu ali-
kuwa na shida kubwa.

Matokeo haya, yanamuingiza Si-
watu kwenye msukosuko mkubwa 
ambao hajawahi kuupata kwenye 
maisha yake kiasi cha kumkatisha 
tamaa. Fuatilia kisa hiki.

***************************************
“Hicho kitambaa sijui leso, mimi 

nimeshawahi kumuona nacho Mai-
ko.”

Mshtuko mkubwa ukawakumba 
Siwatu na Mpaje, ingawa kwa Siwatu 
ulikuwa mkubwa zaidi.

“Maiko huyu huyu ambaye alikuwa 
ananitaka akasema anataka hadi kun-
ioa?” Siwatu akauliza kwa mshangao.

“Ndiyo huyu huyu mama. Hicho 
kitambaa mimi nakijua, nimeshawa-
hi kumuona nacho si mara moja au 
mbili.”

“Toba, kwani alikuwa 
anakutaka?”Mpaje akauliza.

“Siyo ananitaka tu, alimtuma huyu 
huyu Mage aje anibembeleze nim-
kubali niwe mpenzi wake, halafu 
baadaye anioe.”

“Sasa?”
“Nikamkataa, nikamwambia siwezi 

kuwa naye, na wala kunioa, nikamtoa 
‘balu’ mshenga wake huyuhuyu. Nad-
hani baada ya kumkataa ndiyo kani-
fanyia ushenzi huu, mwanaharamu 
mkubwa yule.” Siwatu akalalamika.

“Haya shoga zangu, mimi mzigo 
ndiyo nimeshautua, hapa tupo wata-
tu, yaishie hapa hapa jamani.” Aka-
onya Mage.

“Usijali shoga, nashukuru sana kwa 
kunisaidia hili. Na ana bahati mshenzi 
huyu, ningekwenda kwa Mwenyekiti 
wa Kijiji hadi nyumbani kwao, lakini 
kwa sababu tumeambizana hapa iwe 
siri, basi mimi nitanyamaza.”

“Siyo 
hivyo 
Mpaje, 
lakini 
nikisema 
nilipok-
iona na 
kijiji hiki 
kikijua, 
mimi 
naweza 
kuwa 
hatarini, 
naweza 
hata ku-
uawa.”

Kama ipo, ipo tu-15

hadithi
MGENI wa ajabu anatokea kwenye kijiji cha Semwanza, Lugoba mkoani Pwani. 
Anakotoka hakujulikani. Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui. 
Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa 
kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua ambaye anaweza 
kuwa hatari kwa kijiji. Baadhi ya viongozi wa kijiji waliungana na wanakijiji kutaka 
wamtimue mgeni huyo asiyejulikana, lakini akakataa katakata. Pamoja na kutishwa 
kuwa atatengwa na kijiji, bado msichana huyo alisimama na msimamo wake ule ule 
wa kumsaidia kwa sababu alikuwa na shida kubwa. Matokeo ya haya, yanamuingiza 
Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye maisha yake 
kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

yake amekuwa akiishi maisha ya 
manyanyaso, shida, kubaguliwa 
na kila aina ya tabu.

Na mkosi kwake ulikuja baada 
ya kumpokea mgeni mmoja ali-
yeitwa Bakari mwaka mmoja na 
ushee uliopita. Baada ya hapo 
amekuwa na kila aina ya mata-
tizo.

“Sawa dada mimi nimekue-
lewa. Lakini nikwambie tu kitu 
kimoja, ukipata mwanaume 
wa kukuoa, kama umempenda 
wewe mwenyewe niambie. huo 
umri uliokuwa nao ndiyo umri 
sahihi wa kuolewa.”

“Sawa kaka, lakini nimekwam-
bia, hakuna umri wa kuolewa ila 
kuna utayari wa kuolewa. Tena 
kuolewa na mtu ambaye umeri-
dhika naye kaka.” Akamaliza na 
kikao kisicho rasmi cha wanan-
dugu hao wawili kikawa kime-
fungwa.

*********************************

Kijiji cha Semwanza kilipokea 
ugeni. Watu wawili ambao ha-
wakujulikana walipotoka, wali-
fika kwenye ofisi za Mwenyekiti 
wa Serikali za Kijiji.

Walionekana kuwa na siha 
njema, na hawakuonekana kama 
wanatoka hata kwenye vijiji vya 
jirani, bali mjini. 

Walikuwa wamevaa nguo za 
gharama. Mmoja alikuwa mrefu 
mwembamba na mwenye ny-
wele nyingi. Mwingine ni mfupi, 
mnene na alikuwa na kipara.

“Karibuni wageni.” Ni sauti ya 
mwenyekiti ikiwakaribisha.

Wakaitikia kila mmoja kivyake 
na kuruhusiwa kukaa.

Baada ya makaribisho na 
maneno ya hapa na pale, mwe-
nyekiti akaenda moja kwa moja 
kwenye mada.

“Enhee wageni wangu, kwan-
za mmetoka wapi na niwasaidie 
nini?”

Mrefu akajibu “Sisi tumetoka 
Chalinze mjini. Nia yetu ni ku-
muona kijana mmoja anaitwa 
Dibwela.

Mwenyekiti alishituka kido-
go. Jinsi walivyo na kumhitaji 
mwanakijiji wake Dibwela ilim-
shangaza.

“Vipi mnataka kukodisha 
shamba lake kulima?”

“Hapana, tuna mazungumzo 
naye.” Akajibu tena yule yule.

 Itaendelea Jumamosi
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Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI mkongwe wa Simba, Eras-
to Nyoni amesema hali ya ushindani  
imeongezeka kwa sababu kila mchezaji 
anataka kupata namba katika kikosi 
cha kwanza kuelekea msimu mpya wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano 
ya kimataifa.

Akizungumza na gazeti hili kutokea 
Misri, Nyoni alisema mazoezi yao kwa 
sasa yamekuwa kama mechi, lakini kila 
siku zinavyozidi kusonga mbele upin-
zani unaongezeka kutokana na ubora 
wa wachezaji waliopo na kila mmoja 
akitaka kumshawishi Kocha Mkuu, 
Zoran Maki kumweka katika kikosi cha 
kwanza.

“Unajua kazi ni kazi, timu hii ina 
wachezaji wazuri, kwa hiyo ushindani 
lazima uwepo na unapokuwa ushinda-

ni ndipo kunapokuwa na mafanikio. 
Kila mmoja anahitaji kucheza kwenye 
timu hii ndiyo maana unaona watu wa-
napambana, kazi atakuwa nayo kocha, 
yeye ndiye ataamua,” alisema Nyoni.

Mchezaji huyo anayeweza kumudu 
nafasi zote za nyuma, ikiwa ni pamoja 
na kiungo mkabaji alionekana kufura-
hishwa na mazingira yaliyopo katika 
mji huo, vikiwamo vyakula pamoja na 
viwanja vya kufanyia mazoezi.

“Yaani hapa masuala ya chakula, sana 
tu, tunafanya kazi ngumu, kwa hiyo 
lazima tule vizuri kwa hiyo tunakula 
mpaka basi tu, mazingira mazuri, vi-
wanja tunachagua leo tuchezee hiki, 
kesho tunachezea kile, yaani kila siku 
tunaamua tucheze kiwanja gani, kuna 
viwanja kibao hapa, yaani kule nyum-
bani tungekuwa na viwanja vingi na 
bora kama hivi du, sijui ingekuwaje, si-

jui nisemeje, lakini sisi tunainjoi huku, 
lakini nyumbani tunainjoi zaidi Taifa tu 
(Benjamin Mkapa),” alisema mchezaji 
huyo.

Klabu hiyo imeweka kambi katika mji 
wa Ismailia, ikijiandaa na msimu mpya 
wa ambao utafunguliwa na mechi ya 
Ngao ya Jamii itakayochezwa Agosti 13, 
mwaka huu.

Ikiwa Misri, tayari Simba iliyomaliza 
katika nafasi ya pili kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu uliopita, ime-
shacheza mechi moja ya kirafiki ya 
kimataifa dhidi ya wenyeji Ismailia na 
kutoka sare ya bao 1-1.

Kikosi cha Simba kinatarajia kurejea 
nchini mapema mwezi ujao kwa ajili 
ya kushiriki Tamasha la Simba Day am-
balo litafanyika Agosti 8, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar es 
Salaam.

Nyoni afunguka ushindani 
wa namba wakolea Simba

Na Adam Fungamwango

KLABU ya KMC imesema 
haina mpango wa kumwacha 
golikipa wake, Juma Kaseja na 
kutangaza rasmi itaendelea na 
mkongwe huyo katika mechi 
za Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu ujao.

KMC pia itashiriki mashinda-
no ya Kombe la FA ambayo 
bingwa wake hupata tiketi ya 
kuiwakilisha Tanzania Bara 
kwenye michuano ya kimataifa 
ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
KMC, Walter Harrison alisema 
Kaseja ni alama kwenye soka 
la Tanzania akiwa amefanya 
makubwa ndani na nje ya nchi, 
hivyo hakuna klabu yoyote 
anayoitumikia itataka kum-
poteza.

Harrison alisema hayo 
kufuatia tetesi kuwa huenda 
klabu hiyo ikaachana na kipa 
huyo mkongwe aliyeanza 
kucheza Ligi Kuu kuanzia 
mwaka 2000, akiwa na klabu 
za Moro United, Simba na 
Yanga.

“ Kaseja ni alama ya mpira 
wa Tanzania, yupo nasi kwa 
misimu minne sasa, amekuwa 
ni kama mwalimu ndani na nje 
ya uwanja, na kile ambacho 
amekifanya kwenye mpira 
wa Tanzania ndani na nje ya 
nchi, sidhani kama kuna timu 
inaweza kumpoteza, hatuna 
mpango wa kuachana naye. 
Bado yupo KMC sana. Hata 
kama hatotaka kuwa mchezaji 
tutamtafutia kazi nyingine, “ 
alisema Ofisa Mtendaji Mkuu 
huyo.

Kuhusu maandalizi kuele-
kea msimu mpya, bosi huyo 
alisema kwa sasa wanaende-
lea mchakato wa kuachana na 
wachezaji ambao wamepata 
klabu nyingine, mikataba yao 
imeisha na pia wake inay-
owaacha.

Unachokiona kwenye 
mtandao wetu wa kijamii ni 
maandalizi ya msimu, hizo ni 
taarifa tunazowahabarisha 
mashabiki wetu, tunawataarifu 
wachezaji ambao wamepata 
klabu mpya, wengine mikataba 
imeisha na ambao tunawaacha.

“Zoezi la usajili linaendelea 
vizuri, hatutatangaza sasa, ila 
wiki ijayo tutawaweka hadha-
rani wale wote ambao tume-
wasajili. Tunajitahidi kusajili 
timu bora ambayo itaweza 
kushindana,” Harrison alisema.

Katika ukurasa rasmi wa 
instagram wa klabu hiyo 
umetangaza kuagana na 
wachezaji wake sita ambao ni 
Ally Ramadhani, Hassan Kessy, 
Sudi Dondola, Hassan Kabun-
da, Dennis Richard na Abbas 
Kapombe.

KMC FC yatangaza 
kuendelea na Kaseja

Wasanii wa muziki wa asili wa bendi ya Mjomba wakitoa burudani katika Maonyesho ya 17 ya Vyuo Vikuu 
yanayofanyika kwenye viwanja vya Mnazi Mmoja jijini Dar es Salaam wiki hii. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha Timu ya Soka ya Taifa 
ya ufukweni kimeondoka nchini jana 
alfajiri na kuelekea Malawi kikiwa na 
matumaini ya kufanya vizuri katika 
mechi yake ya kwanza itakayochezwa 
leo dhidi ya wenyeji.

Malawi itaikaribisha Tanzania katika 
mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki Fain-
ali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa 
Ufukweni (BSAFCON), huku timu hizo 
zikitarajiwa kurudiana Agosti 7, mwaka 

huu kwenye ufukwe wa Coco jijini Dar 
es Salaam.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Boniface 
Pawasa alisema wachezaji wote wako 
vizuri kiafya na kuongeza wamejipanga 
kurejea nyumbani na ushindi.

“Wachezaji wote wanaendelea vizuri, 
tunaomba Watanzania watuombee dua 
twende kufanya vizuri katika mchezo 
huo na ule wa marudiano utakaoche-
zwa hapa nyumbani,” alisema Pawasa.

Kocha huyo alisema kikosi chake 
kimefanya maandalizi ya muda mrefu na 

wamejiandaa kukabiliana na ushindani 
kutoka kwa wapinzani wao.

Nahodha wa timu hiyo, Jaruph Rajab 
alisema wachezaji wamejipanga kufan-
ya vyema katika mchezo huo na kujiwe-
ka katika nafasi nzuri ya kusonga mbele 
kwenye michuano hiyo.

“Sisi kama wachezaji tumejipanga 
vizuri kuhakikisha tunapata matokeo 
mazuri katika mchezo huu, tunaomba 
Watanzania watuombee dua,” alisema 
Rajab.

Ufukweni waondoka na matumaini
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RABAT, Morocco

S
ADIO Mane wa Senegal am-
etwaa tuzo ya mwanasoka 
bora wa mwaka wa Afrika 
kwa mara ya pili mfululizo 

katika hafla ya utoaji wa tuzo za 
Shirikisho la Soka Afrika (CAF) zi-
lizofanyika usiku wa kuamkia jana 
katika mji mkuu wa Morocco, Ra-
bat.

Mane alifunga penalti ya ushindi 
wakati Senegal ilipoilaza Misri ka-
tika hatua ya matuta kwenye fainali 
ya Kombe la Mataifa ya Afrika (AF-
CON 2022) na kulibeba kwa mara ya 
kwanza.

Tuzo hizo zilirejea kwa mara ya 
kwanza katika kipindi cha miaka 
mitatu baada ya kusimamishwa ku-
tokana na janga la virusi vya corona.

“Nina furaha sana sana
 kupokea kombe mwaka

 huu,” alisema Mane mwe
nye umri wa miaka 30 mara

 baada ya kupokea zawadi
 yake.

Mane alimshinda golikipa wa 
Chelsea, Edouard Mendy na 
mchezaji mwenzake wa zamani 
pale Liverpool, Mohamed Salah, 
ambaye timu yake ya Misri ilipoteza 
fainali hiyo ya Februari mwaka   

huu.
Tuzo ya Mane ilikuwa kati ya tano 

zilizonyakuliwa na Senegal katika 
jumla ya vitengo saba vya wanaume 
baada ya usiku wa kukumbukwa 
kwa taifa hilo la Afrika Magharibi.

Kocha wa muda mrefu wa Sen-
egal, Aliou Cisse alishinda kocha 
bora wa mwaka, huku timu yake 
ikichaguliwa kuwa timu bora ya 
mwaka ya wanaume.

Pape Sarr alichaguliwa kuwa 
mchezaji bora chipukizi wa mwaka 
na Msenegal mwingine, Pape Ous-
mane Sakho, akishinda tuzo ya bao 
bora la mwaka ambapo anaichezea 
klabu ya Simba ya Tanzania.

    Aongoza tuzo tano zilizokwenda katika 
taifa la Senegal katika sherehe za CAF...

Mane Mwanasoka Bora
wa Afrika mwaka 2022

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BRIGHTON YAIGOMEA CITY

OFA ya Manchester City ya pauni milioni 30 
kwa ajili ya beki wa kushoto wa Timu ya Taifa 
ya Hispania, Marc Cucurella imekataliwa na 
Brighton, ambayo imetaja thamani ya mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 23 ni pauni mil-
ioni 50. (Athletic)

GRIMALDO ATAJWA CITY
MANCHESTER City wamepewa ofa ya beki wa 

pembeni wa Benfica, Alejandro Grimaldo mwe-
nye umri wa miaka 26, kama chaguo mbadala 
kwa Marc Cucurella. ( Sport)

LEEDS: HARRISON HAONDOKI

LEEDS United wamekataa ombi la Newcastle 
United la pauni milioni 18 kwa kiungo wa kati 
wa Timu ya Taifa ya England, Jack Harrison 
mwenye umri wa miaka 25. (Football Insider)

EMMANUEL AWEKWA SOKONI

KLABU ya Nottingham Forest inatafuta dili la 
kumnunua mshambuliaji wa Nigeria, Emmanuel 
Dennis, huku Watford wakitaka takriban pauni 
milioni 25 kwa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24.  (Mail)

BARCA YAMGANDA KOUNDE
BARCELONA watafanya jaribio la mwisho 

kumsajili beki wa Sevilla na Timu ya Taifa ya 
Ufaransa, Jules Kounde, licha ya kukiri ha-
wawezi kufikia dau la Chelsea la pauni milioni 
55 kumnunua mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23. (Sport)

LAPORTE ATAJWA BARCA
BARCELONA watamgeukia beki wa kati wa 

Manchester City na Timu ya Taifa ya Hispania, 
Aymeric Laporte mwenye umri wa miaka 28, 
iwapo watashindwa kumsajili Jules Kounde. 
(Fichajes)

UNITED, CHELSEA VITANI

MANCHESTER United na Chelsea wa-
nashindana kumsajili beki wa Bayern Munich 
na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Benjamin Pavard 
mwenye umri wa miaka 26. (L’Equipe, via Sun)

DORTMUND YAMTAKA SUAREZ
KLABU ya Borussia Dortmund inafikiria kum-

nunua mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Uru-
guay, Luis Suarez mwenye umri wa miaka 35, 
baada ya mkataba wake na Atletico Madrid ku-
malizika msimu huu. (Sky Sports)

CHELSEA MAMBO MAGUMU

CHELSEA wanatatizika kuwasilisha ombi la 
kutaka kumnunua mlinda mlango wa Hispania, 
Kepa Arrizabalaga mwenye umri wa miaka 27, 
na mshambuliaji wa Ujerumani, Timo Werner 
(26), kwa sababu ya madai yao ya mshahara. 
The Blues pia wanapata mgumu wa kuwaon-
doa wachezaji kama mshambuliaji wa Ubelgiji, 
Michy Batshuayi (28), na kiungo wa kati wa 
England, Ross Barkley (28). (Telegraph)

CHUKWUEMEKA NJIA MOJA
KIUNGO wa kati wa Aston Villa na England ali-

ye chini ya umri wa miaka 19, Carney Chukwue-
meka hana nia ya kusaini mkataba mpya pale 
Villa Park, huku Barcelona na Borussia Dort-
mund wakifuatilia hali ya mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 18.  (Sky Sports)

PSG KUMUUZA WIJNALDUM

KLABU ya Paris St-Germain imewapa Roma 
nafasi ya kumsajili kiungo wa kati wa Timu ya 
Taifa ya Uholanzi, Georginio Wijnaldum mwe-
nye umri wa miaka 31.  (Corriere dello Sport)



Werner mambo magumu Chelsea
LONDON, England 

CHELSEA wanatatizika kuwauza, 
Kepa Arrizabalaga mwenye umri wa 
miaka 27, na mshambuliaji wa Ujeru-
mani, Timo Werner (26), kwa sababu 
ya madai yao ya mshahara. 

The Blues pia wanapata ugumu 
wa kuwaondoa wachezaji kama vile 
mshambuliaji wa Ubelgiji, Michy 
Batshuayi mwenye miaka 28 na kiun-
go wa kati wa England, Ross Barkley 
(28).

Kwa mujibu wa The Telegraph  
Werner na Kepa ni miongoni mwa 
wachezaji wenye mahitaji ya misha-
hara mikubwa.

Mlango wa uhamisho hapo Stam-
ford Bridge unaweza kwenda tarati-
bu kutokana na mishahara mikubwa 
wanayolipwa wachezaji wa Ligi Kuu 
England kati ya ligi tano kubwa Ula-
ya.

Klabu za Ligi Kuu England zina-
ongoza kwenye orodha ya wachez-
aji wanaolipwa mishahara mikubwa 
kwa soka la Ulaya na tangu ilipochu-
kuliwa na Roman Abramovich, Chel-
sea imekuwa ikinunua wachezaji 
wakubwa maarufu.

Kubadilika kwa soko msimu huu 
limekuwa jambo gumu kwa Chelsea 
kuuza wachezaji.
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LONDON, England 

J
ESSE Lingard amechagua kujiunga 
na Nottingham Forest kwa kusaini 
mkataba wa mwaka mmoja na klabu 
hiyo iliyopanda daraja kucheza Ligi 

Kuu England msimu huu.
Lingard mwenye umri wa miaka 29, 

aliondoka Manchester United msimu 
huu wa joto baada ya kumalizika kwa 
mkataba wake, akichagua kutoongeza 
muda wake kwa sababu ya kukosa na-
fasi ya kucheza kwa Mashetani Wekundu 
hao.

Kiungo huyo mshambuliaji aliibukia 
kwenye akademi ya United na kucheza 
mechi 232 katika mashindano yote, aki-
funga mabao 35.

Katika msimu wake wa mwisho pale 
Old Trafford, Lingard alicheza mechi 16 
pekee za Ligi Kuu England kwa jumla ya 
dakika 367.

Hapo awali alikuwa amefunga mara 
tisa katika kipindi cha mkopo cha mi-
chezo 16 akiwa na West Ham msimu wa 
2020-21.

Hata hivyo, Forest imewashinda wap-
inzani wao kwa kuripotiwa kumpa kiun-
go huyo aliyeichezea England meshi 32 
mshahara wa pauni 200,000 kwa wiki.

Lingard asajiliwa 
Nottingham Forest

***

--------------------------------
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Na Romana Mallya

CHAMA cha Wanahabari Wanawake 
Nchini (TAMWA) kimesikitishwa na 
uteuzi usiozingatia usawa wa jinsia 
katika Kamati ya Kuratibu Mdundo 
wenye asili ya Tanzania pamoja na ile 
ya kuratibu vazi la taifa.

Kauli hiyo imekuja siku moja baada 
ya Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Mi-
chezo, Mohamed Mchengerwa kutan-
gaza kamati hiyo ya kuratibu mdundo 
baada ya ile ya awali ya vazi la taifa.

Taarifa ya TAMWA iliyotolewa ime-
sema, miongoni mwa wajumbe tisa 
wa kamati hiyo, kuna uwakilishi wa 

mwanamke mmoja, Fatuma Hassan 
maarufu kama DJ Fetty.

Ilisema katika taarifa iliyotolewa 
juzi na kusainiwa na Mkuu wa Kitengo 
cha Mawasiliano Serikalini, John Ma-
pepele, ilieleza waziri huyo ameteua 
kamati hiyo itakayoratibu upatikanaji 
wa mdundo wenye asili ya kitanzania.

“Hivi karibuni waziri ameteua ka-
mati maalum ya kuratibu vazi la taifa, 
ambayo ina mwenyekiti na katibu, 
wote wanaume na wajumbe watano 
kati yao, mwanamke ni mmoja am-
baye ni mwanamitindo, Khadija Mwa-
namboka,” ilisema taarifa hiyo.

Taarifa hiyo ilisema siyo kwamba 

TAMWA inakosoa ubora na weledi wa 
wajumbe na viongozi wa kamati hiyo, 
bali chama hicho ni chombo amba-
cho kina wajibu wa kutetea ushiriki 
wa wanawake katika uongozi na ua-
muzi.

“Kimesikitishwa na uteuzi huu am-
bao haujazingatia usawa wa kijinsia. 
TAMWA inaamini kuwa kuna wan-
awake lukuki wenye ujuzi, ujasiri na 
wenye kazi za kupigiwa mfano katika 
sekta ya sanaa na utamaduni ambao 
wangeweza kutimiza majukumu yali-
yoainishwa na wizara katika kamati 
hizi,” ilisema.

TAMWA yalalamikia uteuzi
Kamati Mdundo wa Taifa

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Kisemvule wakicheza mpira wakati wa mapumziko kwenye viwanja vya shule 
hiyo iliyopo Mkuranga mkoani Pwani juzi. PICHA : JUMANNE JUMA

Bagamoyo Marathon yanukia 
Na Moshi Lusonzo

WANARIADHA zaidi ya 2000 wa-
natarajia kushiriki mbio za Bagamoyo 
Historical Marathon zilizopangwa ku-
fanyika Julai 31, mwaka huu.

Mkurugenzi wa Kampuni ya 4Beli, 
Dominic Mosha alisema maandalizi 
yanakwenda vizuri na tayari wanari-
adha zaidi ya 1,000 wameshajian-
dikisha kushiriki mbio hizo zitakazo-
fanyika mkoani Pwani.

Mosha alisema mbio hizo zitaanzia 

katika Uwanja wa Shule ya Mbaru-
ku na kuzunguka kwenye maeneo 
mbalimbali ya kihistoria katika mji 
huo mkongwe na kumalizika kwenye 
eneo hilo.

Alisema lengo la mbio hizo ni kuu-
tangaza mji huo wa kitalii na kuunga 
mkono juhudi za Rais, Samia Suluhu 
Hassan kuongeza watalii kwenye vivu-
tio mbalimbali nchini kupitia filamu 
ya Tanzania Royal Tour.

Aliongeza wanariadha wataka-
oshiriki watachuana katika umbali wa 

kilomita 21,  kilomita 10 kwa makundi 
maalumu ya makampuni na taasisi, 
kilomita 10 kwa mtu mmoja mmoja 
na kilomita tano kwa watu mchang-
anyiko.

Alitaja zawadi kwa mshindi wa 
kwanza upande wa wanawake na wa-
naume kwa mbio za nusu marathon 
ni Sh. milioni moja, mshindi wa pili 
Sh. 750,000 na mshindi wa tatu Sh. 
500,000 huku Sh. 500,000 itatolewa 
kwa washindi wa mbio za kilomita 
tano na ada ya ushiriki ni Sh.30,000.



Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kutangazwa mshindi wa 
tuzo ya goli bora la mwaka la Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF), nyota wa Simba, Pape 
Ousmane Sakho, ameingia katika rada za 
timu mbalimbali kwa ajili ya kumsajili raia 
huyo wa Senegal.

Goli ambalo limempa tuzo Sakho ni lile 
alilofunga dhidi ya ASEC Mimosas ndio 
limempatia ushindi huo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara Gonza-
lez, alisema wamepokea maombi kutoka 
katika timu mbalimbali za ndani na nje ya 
Afrika zikionyesha nia ya kumsajili Sakho.

Barbara alisema maombi hayo yame-
pelekea yeye na nyota huyo kubakia Mo-
rocco ili kufikia uamuzi juu ya ofa hizo 
ambazo zimejitokeza.

“Simu zimekuwa nyingi sana kwa Pape, 
viongozi wa Senegal waliuliza kwanini 
anacheza Tanzania, walikuwa wanam-
wambia anapaswa kuondoka sasa na ni 
lazima aondoke akacheze nje ya hapa,” 

alisema Barbara.
Ofisa huyo aliongeza Simba itafanya 

uamuzi kwa kuzingatia malengo ya klabu 
lakini pia itaangalia maslahi ya mchezaji 
husika.

“Ukweli ni kwamba tumepokea ofa 
nyingi na jana (juzi) usiku baada ya 
tuzo watu wanatutafuta, wamemfuata 
mchezaji wanaomba vikao, leo (jana) wa-
naomba tuahirishe safari, mwisho wa siku 
wajibu wangu kama CEO lazima nilete 
kwa mabosi wangu ikiwamo mwenyekiti 
na rais ili maamuzi yao lazima yafanyike,” 
Barbara alisema.

Aliongeza bado Simba haijakamilisha 
mchakato wa usajili kwa maana hiyo ua-
muzi wa mwisho wa wachezaji watakao-
itumikia klabu hiyo haujafanyika huku 
akisema wamepokea ofa mbili zinazom-
hitaji, Sadio Kanoute.

“Kumekuwa na mchakato makini 
unaoendelea katika klabu yetu, bado 
hatujafunga, hatujakamilisha usajili, hai-
jajulikana kamili nani anaingia na nani 
anatoka, muda ukifika tutaweka wazi, ki-

kubwa tutazingatia malengo ya klabu tuli-
yojiwekea,” Barbara aliongeza.

Taarifa ambazo zimepatikana jijini zi-
nasema klabu ya zamani ya Mtanzania, 
Simon Msuva, Wydad Casablanca ya Mo-
rocco iko tayari kumnunua Sakho kwa 
dau la Sh. bilioni 1.8.

Akizungumza baada ya kukabidhiwa 
tuzo, Sakho aliwashukuru Watanzania, 
mashabiki wa Simba na wachezaji wen-
zake wote wa klabu hiyo. 

“Asanteni Watanzania, asanteni 
mashabiki wa Simba, asanteni wachezaji 
wote, nimefurahi sana,” alisema msham-
buliaji huyo.

Sakho ambaye katika fainali ya kuwania 
tuzo hiyo alishindana na Zouhair El-Mout-
araji wa Wydad na Gabadinho Mhango wa 
Malawi alikabidhiwa tuzo yake na mkong-
we, Jay Jay Okocha.

Wakati huo huo, uongozi wa Simba jana 
ulimtambulisha rasmi beki wake mpya, 
Mohamed Outtara ambaye amejiunga na 
timu hiyo akitokea Al Hilal ya Sudan.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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   Tuzo ya CAF yampaisha, Simba yasema haija-
funga usajili, lolote linaweza...
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Stars, Somalia 
kibaruani CHAN
Na Saada Akida

TIMU ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), 
inavaana na wenyeji Somalia katika 
mechi ya kwanza ya kusaka tiketi ya 
kushiriki fainali za Kombe la Mataifa 
ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani 
(CHAN), utakaochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Hata hivyo, Kocha Mkuu wa  Taifa 
Stars, Kim Poulsen amelalamikia kikosi 
chake kutopata nafasi ya kuutumia 
Uwanja wa Benjamin Mkapa na badala 
yake nafasi hiyo ilipewa timu ya 
vijana U-20 ya Ufaransa (Montpellier) 
ambayo inajiandaa na michuano ya 
Cambiasso.

Poulsen alisema jana jijini maan-
dalizi ya mechi hiyo yameendaa vizuri 
na wachezaji wana nafasi kubwa ya 
kuonyesha uwezo  katika mashindano 
hayo ya kimataifa.

Kocha huyo alisema wanatarajia 
kupata matokeo chanya katika mechi 
hiyo ili kujiweka kwenye mazingira 
mazuri ya kusonga mbele katika mi-
chuano hiyo inayoandaliwa na Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF).

“Lakini Stars imefanya mazoezi 
kwenye uwanja wa majani bandia 
badala ya kutumia Benjamin Mkapa, 
nimeshangaa kuona kuna timu (Mont-
pellier), imeruhusiwa kutumia uwanja 
huo ambao timu ya Tanzania hatuku-
tapa nafasi hiyo siku moja au mbili 
kabla ya mechi,” alisema Poulsen.

Alisema anaamini wachezaji wake 
watatimiza majukumu yao kwa kui-
ondoa Somalia na kuikabili Uganda 
katika hatua ya pili na baadaye kukata 
tiketi ya kushiriki fainali za CHAN.

“Ukiachilia mbali wachezaji wa-
nacheza soka la kulipwa nje akiwamo 
Mbwana Samatta na wengine, lakini 
asilimia kubwa wanaounda Stars wa-
nacheza ligi ya ndani sasa ni jukumu 
lao kubeba majukumu ya wachezaji 
hao na kuhakikisha tunafanya vizuri 
na kufikia malengo,” Poulsen alisema.

Nahodha wa Stars, Aishi Manula 
alisema licha ya kukutana na changa-
moto ya uwanja, wamejipanga vyema 
kuhakikisha wanashinda mchezo huo.

“Tunajua mchezo wetu dhidi ya So-
malia utakuwa na ushindani mgumu, 
lakini tuna kila sababu ya kufanya 
vizuri, ukiangalia asilimia kubwa ya 
wachezaji wa Stars, tunacheza ligi ya 
ndani, tunaenda kupambana kuhakiki-
sha tunashinda na kufikia malengo,” 
alisema Manula.

               Werner mambo magumu Chelsea

Sakho awindwa 
na vigogo ULAYA

Kiungo mshambuliaji wa zamani wa Timu ya Soka ya Taifa ya Nigeria, Jay Jay Okcha (kushoto), akimkabidhi tuzo ya 
Goli Bora la mwaka ya Shirikisho la mchezo huo Afrika (CAF), mshambuliaji wa Simba raia wa Senegal, Pape Ousmane 
Sakho jijini Rabat, Morocco juzi. PICHA: MTANDAO
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