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Majaliwa ataka ushirikiano
utekelezaji uchumi jumuishi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ametoa wito kwa wadau
wa maendeleo kushirikiana ki-
kamilifu na nchi zinazoendelea
katika kusaidia utekelezaji wa
mifumo jumuishi ya kifedha.

Majaliwa alitoa wito huo
juzi wakati akifungua mjadala
kuhusu miaka 15 ya mafani-
kio katika Mfumo Jumuishi wa
Fedha kwa Maendeleo kwenye
mkutano ulioitishwa na Malkia
wa Uholanzi, Maxima, ambaye
ni Mwakilishi Maalum wa Katibu
Mkuu wa Umoja wa Mataifa ka-
tika Huduma Jumuishi za Fedha,
New York, Marekani.

Alisema uchumi jumuishi ni
muhimu hasa katika utekelezaji
wa mpango endelevu wa maen-
deleo na ufanikishaji wa ajenda
2030.  “Huduma jumuishi za
kifedha ni kiungo muhimu cha
ukuaji wa uchumi, kupunguza
umasikini na kuleta maendeleo
ya jamii kwa ujumla,” alisema
Waziri Mkuu.

Aidha, Majaliwa alimpongeza
Malkia Maxima kwa juhudi am-
bazo zimewezesha ongezeko
kubwa la kufikiwa kwa huduma
za kifedha duniani, huku zaidi
ya asilimia 50 ya watu wakiwa
wamefikiwa na mpango huo ka-
tika kipindi cha muongo mmoja
uliopita.

“Umiliki wa akaunti duniani
umeongezeka kutoka asilimia 51
mwaka 2011 hadi kufikia asilimia
76 mwaka 2021. Haya ni mafani-
kio makubwa lakini changamoto
imebaki hasa kwa wanawake
waishio katika nchi zinazoende-
lea. Wengi wao bado hawajaingi-
zwa kwenye mfumo jumuishi wa
kifedha,” alisema.

Awali, Malkia Maxima alisema
anafurahishwa na hatua iliyofiki- :
wa sasa ikilinganishwa na hali :

ilivyokuwa hapo awali.

“Wakati tunaanza hii kazi ya :
kuhimiza mifumo jumuishi ya :
kifedha hatukuwa na takwimu :
zozote. Tulipanda na kufikia :
asilimia 50 na sasa tunakaribia :
asilimia 80. Natambua asilimia :
80 siyo sawa na asilimia 100, ni : !
lazima nikiri kuwa kazi imefanyi- :

ka,” alisema.

Akionesha dhahiri kuwa bado :
kazi haijaisha, Malkia Maxima :
alisema mkakati uliopo ni ku- :
wafikia watu bilioni 1.5 ambao :
bado hawajafikiwa na huduma :

jumuishi za kifedha.

Alisema anafarijika kuona :
watu wa rika mbalimbali wakitu- :
mia mifumo hii kwenye maeneo :
ambayo huduma za kifedha zina- :

patikana.

“Mabibi wanaweka fedha na :
kusomesha wajukuu zao, vijana :
na mabinti wajasiriamali wana- :
tumia huduma hizo kutunza fed- :

kukabili wanyamapori wavamizi

Katika hatua nyingine, Wa- :
ziri Mkuu aliishukuru serikali :
ya Marekani kwa misaada inay- :
wa-
dau mbalimbali kama Shirika la :
Misaada ya maendeleo (USAID), :
Vodafone Foundation, Rockefel- :
ler Foundation na Ford Founda- :
tion na hasa kwenye masuala ya :
uchumi, kijamii na utawala bora. :

Alisema Rais Dk. Samia Su- :
luhu Hassan anashukuru kwa :
hatua hiyo kwani inaendana na :
maboresho ambayo serikali yake :
imeamua kuyatekeleza ili kuleta :
kwa :

ha zao, kupata mikopo midogo
midogo na kukuza mitaji yao,”
alisema.

oipatia Tanzania kupitia
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Rais Dk. Samia Suluhu Hassan akiwasalimia wananchi wa Kata ya Mchomoro, Wilaya ya
Namtumbo, mkoani Ruvuma jana. PICHA: IKULU

Samia aorodhesha mikakati

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema serikali imeanza ku-
chukua hatua za kukabiliana
na wanyamapori waharibifu
wanaovamia mashamba ya wa-
nanchi na kuharibu mazao waki-
wamo tembo.

Ametaja moja ya mpango ni
kuongeza ndege nyuki na kui-
marisha vituo vya askari wa
maliasili ili kurahisisha kazi ya
kuwadhibiti.

Akizungumza na wananchi wa
Wilaya ya Tunduru kwa nyakati
tofauti ikiwa ni mwendelezo wa
ziara yake ya siku ya nne Mkoa
wa Ruvuma, Rais Samia pia
amezindua soko la madini Tun-
duru.

Rais Samia alitaja mikakati
inayofanyika kuwa ni pamoja
na kuongeza askari wa wany-
amapori katika maeneo mbal-
imbali na kuwaongezea ujuzi
askari wanyamapori wa vijiji ili
washirikiane kuwadhibiti.

Alisema serikali imeweka
magari ya doria katika maeneo
mbalimbali ya wilaya hiyo ya-
nayorahisisha utekelezaji wa
shughuli hiyo pamoja na ndege
nyuki inayotumika kufukuza
tembo.

“Tunajua kuna tatizo la tembo,
lakini tumeanza kuchukua jitiha-
da hizo na mengine yanafuatia,
lengo letu ni kuongeza idadi ya
ndege nyuki ili kufukuza tembo
na kuimarisha vituo vya askari
wa maliasili ili waweze kufanya
kazi ya kuwafukuza,” alisema
Rais Samia.

Rais Samia alisema serikali
inaendelea kuwashika mkono
wakulima kwa kutoa ruzuku na
kuongeza bei ya kununua mazao
hadi kufikia Sh. 700 kwa kilo, ili
kukuza sekta ya kilimo na kuwa-
sisitiza kuongeza uzalishaji wa

mazao.

Alimwagiza Waziri wa Vi-
wanda na Biashara, Selemani
Jafo kushirikiana na Msajili wa
Hazina, Nehemiah Mchechu,
kuhakikisha wanafufua kiwanda
cha kubangua korosho kilichoko
wilayani humo na kukitafutia
mwekezaji mwingine baada ya
yule wa zamani kushindwa kuk-
iendesha.

“Tunataka  kilimo  kikue,
kichangie katika pato la taifa,
kwa kiasi kikubwa na tunauona
mwelekeo.

Kwa hiyo niwaombe sana ndu-
gu zangu wananchi tufanye kazi
kwa bidii,” alisisitiza.

Aliwaonya wakazi wa eneo
hilo kuacha kuchoma moto
mashamba, kwa kuwa kunasa-
babisha uharibifu wa mazingira
ikiwamo misitu, barabara na
kuharibu taswira ya nchi na ku-
chochea athari za mabadiliko ya
tabianchi.

“Mkichoma moto mnaharibu
misitu, lami ile ikipata moto
inayeyuka barabara zinahari-
bika, sasa badala ya kuwaletea
maendeleo pesa ileile inarudi
tena kutengeneza barabara, tu-
kaimarishe misitu inakuwa kazi
kubwa.

“Eti nani aliwaambia kuwa
ukichoma moto eneo kubwa
ndio baraka ya biashara, haya
mlishachoma moto, mlipata
hiyo biashara? Basi acheni ku-
choma moto,” aliagiza.

Aliwaagiza viongozi wa wilaya
hiyo kuhakikisha kuwa wana-
dhibiti uchomaji wa mashamba
ovyo na kuhakikisha kuwa maz-
ingira yanatunzwa ili kukabili-
ana na athari za mabadiliko ya
tabia nchi na kukuza kilimo.

Alisema kuwapo soko la madi-
ni kutawahakikishia wachimbaji
wadogo bei nzuri ya bidhaa hiyo
kutokana na ushindani utaka-

okuwapo.

Aliwaagiza viongozi wa wilaya
hiyo kama wanaona kuwa kuna
haja ya kujenga soko lingine,
wazungumze na sekta binafsi ili
lijengwe kwa njia ya ushirikiano.

Aliwakumbusha vijana na wa-
nawake kujitokeza kwa wingi
kujiandikisha na kushiriki katika
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
unaotarajiwa kufanyika mwezi
ujao na kuchagua viongozi wa-
naowakilisha maslahi yao.

Alisema serikali itajenga hos-
teli za kukaa wanafunzi wasi-
chana katika Jimbo la Tunduru
Kaskazini kama mbunge wake,
Hassan Kungu, alivyoomba.

Awali, Mbunge wa Jimbo la
Namtumbo, Vita Kawawa, alim-
womba Rais Samia katika kuzuia
usumbufu wa wanyamapori
waharibifu ambao wamekuwa
akivamia mashamba ya wanaki-
jiji na kuharibu mazao, juhudi za
kuwadhibiti ziongezwe.

Mbunge wa Tunduru Kusini,
Idd Mpakate, alimwomba Rais
Samia awasaidie kugawanya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tunduru,
ili kuwaondolea adha ya kutem-
bea umbali mrefu kufuata hudu-
ma ya utawala wananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Tunduru, Chiza Ma-
rando, alisema Soko la Madini,
limejengwa kwa ushirika kati ya
serikali na sekta binafsi na ujenzi
wake umegharimu Sh. bilioni 1.4.

Alisema kati ya hizo fedha,
wafanyabiashara wa madini
wamechangia Sh. bilioni 1.085
na Halmashauria Sh.milioni 319.
Kati ya fedha hizo Sh. milioni 288
ni thamani ya ardhi ya eneo lili-
jengwa jengo hilo.

Alisema ujenzi wa soko hilo
utasaidia kudhibiti utoroshaji wa
madini kwa sababu lina vyumba
vya kutosha kuweka wafanyabi-
ashara wote katika eneo moja.
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DC ahimiza stadi
za maisha shuleni

Na Agustino Kihombo, [RINGA

Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Kheri James,
amewataka walimu kurejesha somo la stadi
za kazi kwa wanafunzi zikiwamo kilimo,
mapishi na mambo ambayo yatasaidia ku-
waandaa kujitegemea pindi watakapohitimu
masomo.

James alitoa agizo akiwa kwenye ziara
ya ukaguzi wa miradi ya maendeleo katika
wilaya ikiwamo ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa katika shule mbalimbali za msingi na
sekondari yenye lengo la kuboresha mazin-
gira ya utoaji elimu kwa watoto na kuongeza
ufaulu.

Aliwakumbusha walimu wajibu wa ku-
fundisha masomo ya stadi za kazi ikiwamo
kilimo kujitambua ili kuwaandaa na maisha
ya baadaye kwa kuwa vijana wasiowajibika
ni mzigo kwa taifa na jamii kwa jumla.

“Niwapongeze walimu kwa kazi kubwa
mnayoifanya ya kufundisha na kuhakikisha
wanafunzi wanafaulu mitiahani. Lakini ni-
wakumbushe kufundisha darasani pekee
haitoshi kuwaandaa watoto kuwa na maisha
ya kujitegemea baada ya kuhitimu.

“Kwa hiyo ni muda sasa wa kuanza ku-
fundisha stadi za kazi kama kilimo. Hii ita-
mfanya mwanafunzi kujitambua na kuwa
mtu mzuri, hivyo kuwa na uwezo wa ku-
jitegemea,” alisema.

Kuhusu malezi, James alisema sehemu
salama kwa mtoto ni shuleni na kwenye fa-
milia kwa hiyo kuna haja kwa walimu kuwa
mfano wa kuigwa na wanafunzi nje ya mas-
omo wanayofundisha, ikiwa na maana ma-
tendo watakayoyafanya yawe kielelezo kwa
wananfunzi wawapo shuleni .

Suala la stadi za kazi linafanya na baadhi
ya shule ikiwamo Shule ya Msingi Kalenga
ambayo ina mkakati wa kutumia mashamba
ya shule kuzalisha mazao. Jamii imeamua
kutumia mashamba hayo kulima mazao kwa
ajili ya chakula cha wanafunzi lakini pia yatu-
mike kama shamba darasa kwa wananfunzi
kujifunza shughuli za kilimo ili kuwaandaa
na maisha ya baadaye.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Shaibu Min-
gaula, alisema kwa kushirikiana wananchi
ekari 40 kwa ajili ya kilimo kujihakikishia us-
alama wa chakula shuleni na kutumia sham-
ba hilo kama shamba darasa la kufudishia
watoto stadi za kazi.

“katika kutekeleza azma ya serikali ya ku-
wapa watoto chakula, kamati ya shule kwa
kushirikiana na wazazi, iliamua kuwasilisha
wazo kwa serikali ya kijiji ili kuwe na shamba
la shule ambalo litahudumiwa na wananchi
wenyewe.

Mpaka sasa tumefanikiwa kulima kwa
msimu mmoja na tunaendelea kujipanga
kwa ajili ya msimu wa kilimo ujao. Tumeji-
panga kulima mahindi na maharage ili kuwa
na uhakika wa chakula shuleni,” alisema.
cha Kalenga, wakiwamo Elmina Mgongolwa
na Georgina Mhavile, walisema walikubali-
ana kuwa na shamba la shule ili kupunguza
michango ambayo ilikuwa inasababisha
watoto ambao wameshindwa kuchangia ku-
tokula chakula wawapo shuleni.

Nae Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
ya Iringa, Steven Mhapa, aliyeambatana na
Mkuu wa Wilaya katika ziara hiyo, alisema
mkakati wa halmashauri wa kuhakikisha
shule zote zinakuwa na mpango wa chakula
shuleni ili kuongeza ufaulu kwa wanafunzi
na tayari maelekezo yametolewa kwa wal-
imu kusimamia mpango huo.

PICHA: SABATO KASIKA
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Utafiti wabaini uhusiano uelewa
wa mtoto darasani na afya ya akili

Na Christina Mwakangale

UTAFITI umebaini ku-
wapo kwa uhusiano mkub-
wa kati ya uelewa darasani
na afya ya akili kwa watoto
walio katika umri wa ma-
darasa ya awali.

Kwa mujibu wa utafiti
huo, asilimia 41 ya watoto
wamebainika kuwa na tati-
zo la akili, hivyo kushindwa
kumudu mbinu za kusoma
na kufaulu.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu
Kishiriki cha Elimu Mk-
wawa (MUCE) Dk. Nabwera
Rashid, aliyasema hayo jana
wakati akiwasilisha ma-
tokeo ya utafiti alioufanya
kuhusu Afya ya Akili ya Wa-
toto wa Shule ya Awali na
Uhusiano kwenye Matokeo
ya Masomo ya Awali nchini.

Mhadhiri huyo wa chuo
hicho kishiriki cha Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), akizungumza kwa
njia ya mtandao kuhusu
utafiti huo ulioandaliwa na
Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH), kupitia Jumuiya
ya Wadau wa Afya ya Akili
Tanzania (TMH-CoP) ECHO,
alisema afya ya akili utotoni
inahusisha ustawi wa ki-
hisia, kijamii na kisaikolojia
wa watoto wenye umri wa
miaka sifuri hadi mitano.

Utafiti alioufanya kwa
kuhusisha wilaya tatu za
Arumeru mkoani Arusha,
Kinondoni (Dar es Salaam)
na Nzega (Tabora), ulihu-
sisha watoto 403 wa umri
wa miaka sifuri hadi saba,
wakiwamo wa kike ambao
ni asilimia 49.6.

Alisema utafiti ulibaini
kuwa kati ya watoto hao
waliohusishwa kwenye

utafiti ambao ni 403, baa-
dhi wakiwa madarasa ya
awali kwa madaraja tofauti,
ilibainika watoto 169 sawa
na asilimia 41, hawako sawa
katika afya ya akili, hivyo
kuathiri mwenendo wa uji-
funzaji.

Dk. Nabwera alitaja mae-
neo ambayo watoto hao
huathirika zaidi ni katika
kuelewa hatua za kusoma
kama vile ufahamu wa fon-
imu, kutaja majina ya picha,
ujuzi wa msamiati na ufa-
hamu wa fonetiki.

“Watoto watundu wanao-
sababisha matatizo kadhaa
131 ya waliohusishwa kwe-
nye utafiti, hasa nilibaini wa-
toto ni watundu sana yaani
hawatulii hata darasani,
kwa sababu Dar es Salaam
(Kinondoni) ni miongoni
mwa mikoa ambayo wazazi,
walezi wako ‘bize’ hawana
muda wa kulea hawa wato-
to. Katika kila watoto 10 una-
okutana nao njiani watatu
hadi watano, wana tatizo la
akili.

Matokeo yalionesha kuwa
asilimia 58 ambao ni sawa
na watoto 235 wa shule ya
awali, walikuwa na alama
chini ya wastani katika
mtihani wa ujuzi wa kuso-
ma Kiswahili.

“Hii ina maana kwamba
watoto wengi wa shule ya
awali, hawakuwa na ujuzi
wa kutaja alfabeti, sauti za
alfabeti, kusoma na kue-
lewa, kushika na kufungua
vitabu, utambulisho wa ba-
rua, majina ya picha na kad-
halika.

“Mara nyingi mijadala
huhusu afya ya akili ina-
husu vijana, sasa huu utafiti
melenga watoto. Umri huu

mtoto hujaribu ku-handle
hisia zake na masuala men-
gine ya kijamii. Huu ndio
umri wa kuanza shule, kuna
haja ya watoto wa umri huo,
kufuatiliwa uweao wao wa
uelewa, kuhusiana na jamii
nkwa kuwa nao afya ya akili
huathiriwa.

Watoto wengi umri huu,
ndio wanaingia elimu ya
awali, wanafundishwa ku-
salimia, kuwa na marafiki,
kunawa mikono na aseme
asante, au samahani na asi-
popata elimu hii ndio uta-
kutana na watu ukubwani
yeye hana hisia zozote za
shukrani, kuomba radhi
wala huzuni,” alisema.

Kwa mujibu wa utafiti
huo, asilimia 2.8 watoto wa
umri huo wako darasani
kwa madaraja tofauti kuan-
zia elimu ya awali. Katika
kila darasa, watoto 10 hadi
watano wana tatizo la akili.

“Uchokozi, wizi, uongo,
hasira hadi anajipiga chini,
nyuma yake kuna tatizo la
akili na mzazi au jamii bado
hajatambua. Labda akiwa
darasani unamwambia nen-
da mbele kasome au nenda
kalale hatekelezi ujue kuna
shida. “Utakuta mtoto ana-
maliza kula anatupa sahani
hadi inavunjika au akila
hapeleki sahani inakotaki-
wa, ujue kuna shida. Anaye-
fanya vizuri ujue ameshaan-
za kujua ‘social interactions’
kwamba huyu mkubwa,
huyu mdogo,” alibainisha.

Mhadhiri huyo alisema
mtoto aliye na afya ya akili
duni akiwa katika umri wa
chini ya miaka mitano, aki-
fikia umri wa miaka 14 tatizo
litakua.

“Kwa Dar es Salaam,

tatizo la watoto watundu ni
kubwa kwa sababu wazazi
wanakimbizana  kutafuta
maisha. Hii inaweza kuathi-
ri jamii ya kesho, hawa
ndio wazazi na wanajamii
wajao miaka 10 hadi 20
ijayo,”alisema Dk. Nabwera.
Alisema elimu ya afya kwa
watoto hao ni muhimu kuto-
kana na watoto kujumuisha
theluthi moja ya watu wote
duniani na asilimia 40 kati
yao wanaishi barani Afrika,
kwa mujibu wa Shirika la
Idadi ya Watu la Umoja wa
Mataifa mwaka 2022.
Shirika la Afya duniani
(WHO) linakadiria kuwa asil-
imia 10 hadi 20 ya watoto na
vijana hupata changamoto
ya akili kwa maana kwamba
katika kila watoto 10 kutoka
miaka mitatu hadi 12, wata-
tu hadi watano wana tatizo
la akili huku zaidi ya asilimia
90 ya kesi hizo zikitokea ka-
tika nchi za kipato cha chini
na kati kama Tanzania.
Nchini Tanzania, ni asil-
imia 2.8 tu ya watoto wenye
umri wa miaka mitatu hadi
sita wanahudhuria shule ya
awali, kwa mujibu wa taarifa
ya Shirika la Kuhudumia
Watoto la Umoja wa Mataifa
(UNICEF) ya mwaka 2020.
Takwimu za hivi karibuni
kimataifa, zinaonesha ka-
tika nchi za Kusini mwa
Jangwa la Sahara, takribani
watoto milioni 202 wenye
umri wa miaka minne hadi
14 hawawezi kusoma kwa
ustadi baada ya kuhitimu.
Nchini Tanzania ni asil-
imia 12 tu ya wanafunzi wa
darasa la pili wanaokidhi
viwango vya ufasaha vya ki-
taifa vya usomaji wa sauti 50
kwa dakika katika Kiswahili.
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Polisi hatutasubiri moshi ufuke
kuchukua hatua uvunjifu amani

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi nchini
limesema kamwe halitasu-
biri kuona moto ndipo li-
chukue hatua ilhali moshi
unafuka kuashiria vitendo
vya uvunjifu wa amani.

Limesisitiza kwamba li-
taendelea kuchukua hatua
stahiki kwa mtu, watu au ki-
kundi cha watu, kiongozi wa
chama cha siasa au wafuasi
wao wanaopanga, wanao-
hamasisha au wanaotenda
vitendo vya kihalifu vinavy-
oweza kusababisha uvunjifu
wa amani.

Kauli hiyo imetolea baada
ya watu na makundi mbalim-
bali, akiwamo Rais wa Cha-
ma cha Mawakili Tanganyika
(TLS), Wakili Boniphace
Mwabukusi, kusema kuwa
Jeshi la Polisi halina mam-
laka ya kuzuia maandamano
ya vyama vya siasa.

Wadau hao wamesema wa-
jibu wa jeshi hilo ni kuyasi-
mamia na kuyasindikiza ku-
hakikisha kuwa yanafanyika
kikamilifu.

Akijibu hoja hiyo jana,
Msemaji wa Jeshi hilo, Naibu
Kamishna wa Polisi (DCP)
David Misime alisema:
“Jeshi la Polisi litaendelea
kutekeleza majukumu yake
ya msingi kama ilivyoainish-
wa katika kifungu cha 5 cha
Sheria ya Jeshi la Polisi na
Polisi Wasaidizi kama ilivyor-
ejewa mwaka 2002, ikiwamo
kulinda amani ya nchi.”

DCP Misime alisema ka-
tika maoni ya wadau hao,
wametaja vifungu vya sheria
ikiwamo vifungu vya 11 (7)
na (8) vya Sheria ya Vyama
vya Siasa, Sura 258, kama ili-
vyofanyiwa marejeo mwaka
2019.

Alisema kuwa wadau hao
wamesema Jeshi la Polisi
limeshindwa kutoa sababu
za kisheria za kuzuia maan-
damano ya Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA).

“Kwamba  limeshindwa
kusema ni lini maandamano
yanaweza kufanyika baada
ya zuio na kuongeza kuwa
Jeshi la Polisi halikutakiwa
kuingilia masuala ya vyama
vya siasa kwa sababu wajibu
huo upo kwa Msajili wa Vy-
ama vya Siasa.

“Sheria ya Vyama vya Sia-
sa, Sura 258, kifungu cha 11
(7) (), inaeleza kuwa endapo
mkutano au maandamano
yanaonesha au yamed-
hamiriwa kusababisha uvun-
jifu wa amani au kuathiri us-
alama wa umma katika eneo
hilo, Mkuu wa Polisi ambaye
amepokea taarifa ya mku-
tano au maandamano hayo
atatoa zuio la kufanyika kwa
mkutano au maandamano

hayo kwa mujibu wa kifungu

cha 11 (6) cha sheria hiyo.

“Kifungu cha 11 (8) cha :
Sheria ya Vyama vya Siasa :
kinasema ni sharti zuio liwe :
kwa maandishi na litoe saba- :

bu za zuio hilo,” alisema.

DCP Misime alisema kuwa :
katika kutekeleza Kkifungu :
hicho, sharti la kutoa saba- :
bu za kuzuia maandamano :
hayo lilitekelezwa na maofi- :
sa ambao walipokea taarifa :
za kufanya maandamano :
na sababu zilizoainishwa ni :
pamoja na matamshi kutoka :
kwa viongozi na wafuasi wa :
chama kilichowasilisha taar- :
ifa ambayo yalikuwa na via- :
shiria vya wazi vya kuvuruga :

amani ya nchi.

“Kuhusu kutoa taarifa ya :
lini maandamano hayo ya- :
fanyike, sheria haimlazimi- :
shi Mkuu wa Polisi anayetoa :
zuio kueleza ni lini mkutano :
au maandamano yaliyo- :
zuiwa yanaweza kufanyika,” :

alidai.

Alisema kuwa mujibu wa :
Katiba Sura ya 2 ya mwaka :
1977 ibara ya 20 (1) ikisomwa :
pamoja na Sheria ya Vyama
Vya Siasa Kifungu cha 11(1)(a) :
na Sheria ya Jeshi la Polisina :
Polisi Wasaidizi, Kifungu cha :
43 (1) (@), (b) na (c), vinatoa : jioni, wakapata msaada saa nne
haki ya kufanya mikutano :
au maandamano katika eneo :
lolote ndani ya Jamhuri ya :

Muungano wa Tanzania.

Hata hivyo, DCP Misime
alisema pamoja na sheria :
hizo, Jeshi la Polisi linawae- :

limisha wananchi kuwa ili

na jambo husika.

“Pamoja na haki zilizo- :
tolewa na Katiba na sheria :
kuwa :
hakuna haki isiyokuwa na :
wajibu kama inavyoainish- :
wa na Ibara ya 30 ya Katiba :
Sura ya 2 ya mwaka 1977, iki- :
somwa pamoja na Kifungu
cha 11(6) na (7) cha Sheria ya :
Vyama vya Siasa na Kifungu :
cha 43 (3) cha Sheria ya Jeshi :
la Polisi na Polisi Wasaidizi, :
ambazo zinatoa mipaka kwa :
hakina uhuru na hifadhikwa :

zingine, watambue

haki na wajibu,” alisema.

DCP Misime aliwataka :
wananchi kufahamu kuwa :
sheria hiyo imeeleza en- :
dapo chama cha siasa kita- :
wasilisha taarifa ya kufanya :
mkutano au maandamano :
na Ofisa wa Polisi wa eneo :
husika akawaandikia barua :
ya kuzuia mkutano au maan- :
damano hayo, kwa mujibu :
wa Kifungu cha 43(6) cha :
Sheria ya Jeshi la Polisi na :
Polisi Wasaidizi, kinaelekeza :
chama husika kukata rufani :
kwa Waziri wa Mambo ya :

Ndani ya Nchi,” alisema.
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Naibu Waziri Mkuu, Doto Biteko (kulia), akipata maelezo uchakataji wa kahawa kutoka kwa
Mwenyekiti wa Umoja wa Wadau wa Kahawa wa Sekta Binafsi katika nchi 11 Barani Afrika,
Amir Esmail (wa pili kushoto), alipotembelea Maonesho ya Kimataifa ya Viwanda Tanzania

CHA: MIRAJI MSALA

Wasota saa 4 majini boti ikizama,
30 wanusurika, wawili wafariki

Na Vitus Audax, MWANZA

BAADHI ya abiria walionusurika
katika ajali ya boti ya mizigo MV.
Sea Falcon iliyolazimisha kubeba
zaidi ya abiria 30 kutoka Kirumba,
mkoani Mwanza kwenda kisiwani
Goziba, mkoani Kagera, wamese-
ma boti ilianza kuzama saa 12

usiku.

Ajali ya boti hiyo iliyosajili MTZ
012212 ilitokea juzi katika Ziwa
Victoria, Km mbili kutoka Mwalo
wa Bwiru, wilayani Ilemela, mkoa-
ni Mwanza.

Wakisimulia kwa nyakati tofauti

: jana wakati wakiendelea na mat-
kuelewa vyema masuala ya :
kisheria ni vyema kusoma :
sheria husika sambamba na :
sheria zingine zinazohusiana :

ibabu katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Mwanza (Sekou Toure),
manusura hao walisema waliku-
nywa mafuta ya petroli yaliyoku-
wa yakimwagika kutoka mapipa
waliyoshikilia kujiokoa.

Mfanyabiashara na Mkazi wa
Mbagala, Dar es Salaam, Noris
Mwene, alisema kuwa baada ya
kuanza safari umbali wa zaidi ya
Km moja, boti hiyo ilianza kuin-
giza maji ndani na kuanza kuzama
majira ya saa 12 jioni.

“Baada ya kuanza kujaa maji,
nahodha pamoja na msaidizi
wake walituambia wanahitaji
kurejesha boti hiyo nchikavu
kwani kuna kitu ambacho waliki-
sahau lakini baadaye wakashauri-
ana waendelee na safari licha ya
kuonekana boti inaendelea kujaa
maji,” alisema. Aliendelea kusim-
ulia kuwa baada ya muda mfupi,
boti hiyo ilianza kuzama; wakam-
waga mafuta yaliyokuwa kwenye
mapipa ili kuwasaidia kuelea ku-
tokana na kukosa msaada.

“Hali hiyo iliendelea hivyo
mpaka majira ya saa nne usiku,
walifika baadhi ya wavuvi na ku-
tusaidia.

“Awali walikuja baadhi ya wa-
vuvi  wakakuta tunaendelea
kuelea, tulipowaomba msaada
walichukua tu mizigo yetu, yaki-
wamo mapipa ya mafuta pamoja

na fedha tulizokuwa nazo kisha
kuondoka bila kutupatia msaada
wa aina yoyote huku mapipa yale
ya mafuta yakiendelea kutupiga
usoni na kunywa petroli iliyokuwa
ndani ya mapipa hayo,” alisema.

Alisema kuwa yey alikuwa wa
kwanza kupata msaada majira ya
saa tatu na nusu usiku, akisaidiwa
na vijana waliokuwa na mitumbwi
midogo.

“Nilipofika nchikavu nilianza
kuwatafutia msaada na kumpata
mwenyekiti wa eneo hilo aliyeni-
saidia kupata mawasiliano ya Jeshi
la Polisi pamoja na Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji waliofika majira ya
saa nne na kuanza kushirikiana na
wavuvi wengine walikuwa wak-
iendelea kuokoa watu,” alisimulia.

Lucia Kubagwa, mfanyabiasha-
ra na Mkazi wa Nyarugusu, mkoa-
ni Geita alisema walifika bandarini
Kirumba na kukuta tayari boti ya
abiria imeondoka, hivyo wakaam-
biwa kuwa hata hiyo ilikuwa
inaelekea huko na kuwa inabeba
abiria. Waliaminishwa kuwa zaidi
ya abiria 40 wanaweza kuingia ka-
tika boti hiyo.

“Tulipiga kelele sana bila
msaada, tukaanza kumwaga mafu-
ta ya petroli na kuelea katika ma-
pipa hayo huku tukinywa mafuta
yaliyokuwamo ambayo mpaka
sasa ninajihisi tumbo na kifua vin-
auma kutokana na mafuta hayo
niliyokunywa,” alisema Lucia.

Akizungumza katika eneo la
tukio, shuhuda wa tukio hilo am-
baye pia ni mmiliki wa eneo la
mwalo walikokuwa wakipokewa
majeruhi hao, Joseph Masole,
alisema ajali hiyo ilitokea Km
mbili kutoka nchikavu ambako
baada ya mmoja wa abiria kufika
nchikavu walianza kushirikiana
naye kupeleka mitumbwi ili kutoa
msaada wa uokoaji.

“Alifika anasema tupo watu
kama 60 tunahitaji msaada, nika-
tuma mitumbwi ikaenda kuokoa
watu na wakati huo tukiendelea
na kuomba msaada kutoka vyom-

bo vya ulinzi na usalama. Magari
ya wagonjwa yaliletwa kwa ajili ya
kuwapokea wote waliokuwa wak-
iokolewa,” alisema Masole.

Akizungumza hospitalini huko,
Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Mwanza (Se-
kou Toure), Bahati Msaki alisema
usiku wa kuamkia jana alipokea
mwili wa mtoto wa kiume Kha-
ridi Rajabu (6) na Mwanafunzi wa
Shule ya Msingi Goziba, wilayani
Muleba.

Pia alisema walipokea maje-
ruhi 28. Kati yao, 22 wanaume na
wanane wanawake ambako hadi
kufikia jana majeruhi 14 walikuwa
wameruhusiwa huku wengine 14
wakiendelea kupatiwa matibabu.

Jeshi la Polisi mkoani Mwanza
kupitia Kamanda wa Polisi Mkoa
huo, DCP Wilbrod Mutafungwa,
lilithibitisha kuwakamata watu
watatu, akiwamo mmiliki wa boti
hiyo, Amon Lutabanzibwa kuto-
kana na kulazimisha kutumia boti
hiyo kubeba abiria bila kuwa na
kibali cha kufanya kazi hiyo ku-
toka Shirika la Uwakala wa Meli
nchini (TASAC).

Kamanda Mutafungwa alitaja
wengine waliokamatwa kutokana
na ajali hiyo kuwa ni pamoja na
Robert Kabota (31), nahodha wa
boti hiyo na Salum Shaban (59),
msimamizi wa boti hiyo ambao

wote  wanaendelea  kuhojiwa
kuhusu ukiukwaji sheria za usa-
firishaji majini.

“Walionusurika ni watu 30 kati
ya 32 kwaidadi tuliyonayo ambako
pamoja na mtoto huyo aliyefariki
dunia na mtu mwingine ambaye
hajajulikana jina na alikuwapo ka-
tika ajali hiyo, bado tunamtafuta,”
alisema DCP Mutafungwa.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Said Mtanda alisema serikali ita-
gharamia matibabu ya majeruhi
wote na kuwataka ndugu wa baa-
dhi ya watu ambao hawajapati-
kana kuendelea kuwa wavumilivu
wakati vyombo vya usalama vi-
kiendelea kufuatilia.
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Makamu Mwe-
nyekiti wa
Kituo cha Sauti
ya Jamii Kip-
unguni, jijini
Dar es Salaam,
Tausi Msangi
akizungumza
wakati wa ku-
unda uongozi
wa watoto wa
eneo hilo juzi,
utakaoshiriki-
ana na kituo
hicho katika
vita dhidi ya
~4l vitendo vya
ukatili wa
kijinsia. PI-
CHA: SABATO
KASIKA

Walioshtakiwa kubaka kwa
kundi waanza kujitetea

Na Paul Mabeja, DODOMA

WASHTAKIWA wanne wa
kesi ya kubaka kwa kundi
na kumwingilia kinyume
cha maumbile binti mkazi
wa Yombo Dovya, jijini Dar
es Saalam, wameanza kutoa
utetezi mbele ya Mahakama
ya Hakimu Mkazi Dodoma.

Walioanza kutoa utetezi
wao juzi ni pamoja na mshtak-
iwa namba moja ambaye ni
Askari wa Jeshi la Wananchi
wa Tanzania (JWTZ), Clinton
Damas, maarufu Nyundo na

Amin Lema, maarufu Kin-
damba.

Akizungumza nje ya ma-
hakama, Wakili wa Washtaki-
wa hao, Meshack Ngamando,
alidai kuwa siku ya kwanza,
wamefanikiwa kuleta masha-
hidi wawili.

“Leo (juzi) hawa wawili
ndio wametoa utetezi wao
mbele ya mahakama, lakini
tunao jumla ya mashahidi 10
ambao tunatarajia wote ke-
sho (jana) watatoa ushahidi
wao,” alisema.

Mahakama ya Hakimu Mka-

zi Dodoma iliwakuta na kesi
ya kujibu washtakiwa hao
wanne kwa kesi ya kubaka
kwa kundi na kumwingilia
kinyume cha maumbile binti
huyo.

Upande wa Jamhuri uli-
leta jumla ya vielelezo 12 na
mashahidi 18 ambao walitoa
ushahidi kuhusu kesi inay-
owakabili washtakiwa wanne.

Washtakiwa wengine
katika kesi hiyo ni Askari
Magereza Praygod Mushi na
Nickson Jackson, maarufu
Machuche.

Agosti 19 mwaka huu,
washtakiwa hao wanne wali-
fikishwa katika mahakama
hiyo  wakikabiliwa na ma-
kosa mawili, likiwamo la
kubaka kwa kundi  na kum-
wingilia kinyume na maum-
bile binti huyo.

Kesi hiyo inasikilizwa na
Hakimu Mkazi Mfawidhi, Za-
bibu Mpangule.

Ikiwa watathibitika kuten-
da kosa hilo, adhabu yake ni
kifungo cha maisha gerezani
kwa mujibu wa Sheria ya Ka-
nuni za Adhabu, Sura 16.

TANROADS yatoa sababu uharibifu miundombinu

Na Mavulid Mmbaga

WAKALA wa Barabara Tan-
zania (TANROADS) umesema
baadhi ya barabara kuharibi-
ka muda mfupi baada ya ujen-
zi, hakuna maana kwamba
makandarasi hawakuzingatia
viwango vya ubora wakati wa
ujenzi, bali ni athari za mab-
adiliko ya tabianchi.

Akizungumza jana mkoani
Dar es Salaam wakati wa mku-
tano uliowakutanisha TAN-
ROADS, wahariri na waandi-
shi wa habari, Mkurugenzi wa
Mipango ya Miundombinu wa
wakala huo, Ephatar Mlavi,
alisema dunia imekumbwa na
hali ya sintofahamu kutokana
na matukio yasiyo ya kawaida
ambayo hayakuwahi kuone-
kana siku za nyuma.

Mlavi ambaye alizungumza
kwa niaba ya Mkurugenzi
Mkuu wa TANROADS, alisema
hivi karibuni kumekuwa na
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi, hata wao wanajua kuna
tatizo hilo na wanaendelea
kutafuta njia za kukabiliana
na changamoto hiyo.

“Tunajua kweli kuna ma-
badiliko ya tabianchi na
wataalamu wengi kwetu sisi
tunakuna vichwa ili kuona ni
jinsi gani tunaweza tukajenga
miundombinu yetu ili iweze
kuwa na uwezo wa kuhimili

mabadiliko hayo.

“Mabadiliko hayo si kitu
ambacho tulikuwa tunat-
egemea, kwa hiyo  unakuta
miundombinu imejengwa
kwa usanifu na viwango
vilevile vilivyokuwa  vinatu-

mika siku zote, lakini safari hii
unakuta inajengwa na hesabu
zilezile na mwisho wa siku
inakuja kukumbwa na hali
ambayo si ya kawaida,” alise-
ma Mlavi.

Alisema dunia hivi sasa in-
ashuhudia ongezeko kubwa
la mvua, baridi na joto kupita
kiasi na kwamba hali hiyo am-
bayo aliwa ilikuwa ya kawai-
da, sasa imekuwa tofauti.

Kwa  kuzingatia  kuna
changamoto hiyo, wakala
utaendelea kushirikiana na
wadau wengine “pamoja na
kujiongeza” ili kuhakikisha
unakuwa na miundombinu

inayoweza kuhimili mabadi-
liko ya tabianchi. Tutaongeza
pia weledi kwa makandarasi
wa ndani ili kukuza ufanisi,”
alisema.

Alieleza kuwa serikali im-
etoa dola milioni 325 (Sh.
bilioni 886.5) kwa ajili ya ku-
karabati miundombinu iliyo-
haribiwa na mvua ya EI-Nino
na kimbunga Hidaya.

Akizungumzia ujenzi wa
daraja katika eneo la Jang-
wani, jijini Dar es Salaam,
Mlavi alisema tayari lime-
shasanifiwa na mkataba wake
wa ujenzi utatiwa saini hivi
karibu.

MAFANIKIO

Mlavi pia alisema miradi 38
ya ujenzi wa miundombinu ya
barabara imekamilika katika
mikoa 17, kati ya miradi 1,067
iliyoingiwa mikataba kuan-
zia mwaka 2019 hadi 2023,
ikigharimu Sh. bilioni 411.

Alisema kuwa jumla ya Km
15,343.88 ziko kwenye hatua
mbalimbali za utekelezaji.
Kati yake, Km 1,198.50 zimeka-

milika kujengwa kwa kiwango
cha lami, Km 203111 ziko
kwenye hatua za ujenzi, Km
2,052.94 na madaraja mawili
zimefanyiwa upembuzi yak-
inifu.

Alitaja madaraja ambayo
tayari yameshajengwa kuwa
ni Gerezani (Dar es Salaam),
Tanzanite (Dar es Salaam),

Wami (Pwani), Kitengule
(Kagera), Kiyegeya (Moro-
goro), Ruaha (Morogoro),

Ruhuhu (Ruvuma), Mpwapwa
(Dodoma) na Msingi (Singida).

Yanayojengwa ni  Pan-
gani (Tanga), John Magufuli
(Mwanza), Lower Mpiji (Dar
es Salaam), Mbambe (Pwani)
na Simiyu (Mwanza).

Yanayotarajiwa kujengwa
ni Godegode, Mtera (Do-
doma), Ugala (Katavi), Kam-
shango, Kyabakoba, Kalebe
(Kagera), Bujonde, Bulome,
Ipyana (Mbeya), Chakwale,
Nguyami, Mkundi, Mjonga,
Doma, Mkondoa (Morogoro),
Lower Malagarasi (Kigoma),
Sanga (Songwe), Kilambo
(Mtwara) na Chemchem (Sin-
gida).

]
Mramba
akaribisha
Uingereza
uwekezaji wa
nishati jadidifu

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Nishati,
Mhandisi Felchesmi Mramba, amezi-
karibisha kampuni kutoka Uingereza
kuwekeza kwenye sekta ya nishati hasa
eneo la nishati jadidifu.

Amesema uwekezaji huo una azma
ya kutimiza lengo la serikali la kuingiza
umeme mwingi kwenye gridi ya taifa
unaotokana na nishati hiyo.

Mramba alisema hayo jana jijini
Dodoma alipokutana na kufanya ma-
zungumzo na ujumbe kutoka Ubalozi
wa Uingereza nchini Tanzania ukion-
gozwa na Euan Davidson, Kiongozi wa
Timu ya Ustawi Endelevu katika kikao
kilicholenga kujadili maeneo ya ush-
irikiano.

Mhandisi Mramba aliueleza ujumbe
huo kuhusu mabhitaji ya uwekezaji kwe-
nye miradi ya nishati jadidifu ikiwamo
umeme jua kwa ajili ya matumizi ya
majumbani hasa kwenye sehemu zilizo
nje ya gridi na uwekezaji mkubwa wa
umeme jua utakaoingia katika gridiya
taifa.

Alisema tayari uwekezaji kwenye
nishati ya umeme jua umeanza kupi-
tia mradi wa Kishapu-Shinyanga wa
megawati 150 na uwekezaji mwingine
utafanyika kwenye maeneo mengine
nchini ikiwamo mkoa wa Dodoma we-
nye uwezo wa kuzalisha megawati 200.

Kuhusu uwekezaji katika umeme
unaotokana na upepo, alisema mae-
neo tayari yameshatambuliwa ambayo
yanaweza kuzalisha yakiwamo Do-
doma, Singida, Mbeya, Makambako,
Same, Mara na Arusha ambayo yanahi-
taji ushirikiano katika uwekezaji.

“Tanzania tumebarikiwa  vyanzo
vingi vya nishati jadidifu kwani pia
tuna hazina kubwa ya jotoardhi katika
maeneo takriban 52 ambayo yakien-
delezwa yatazalisha umeme kuliko
Kenya ambayo sasa inazalisha umeme
wa jotoardhi takriban megawati 1000,”
alisema. Pia alieleza nia ya Tanzania
kutumia nishati safi zaidi kuzalisha
umeme ikiwamo nishati ya blue hy-
drogen inayotokana na gesi asilia na
matumizi nishati ya kinyesi cha wany-
ama na mabaki ya mimea (biogas) hasa

Kuhusu nishati safi ya kupikia,
Mhandisi Mramba aliueleza ujumbe
huo juhudi zinazochukuliwa na seri-
kali kuhakikisha asilimia 80 ya wa-
nanchi wanatumia iliyo safi kupikia
ifikapo mwaka 2034. Alisema mpango
huo ni utekelezaji wa Mkakati wa Taifa
wa Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia,
ambao utekelezaji wake unashirikisha
serikali na wadau mbalimbali ikiwamo
sekta binafsi.

Mhandisi Mramba alisema katika us-

kitakuwa kimefikiwa na huduma hiyo.



6 Nipashe ...z

MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

Jamii nzima inawajibika
suala la ulinzi wa mtoto

MATUKIO ya ukatili dhidi ya watoto katika jamii nchini, yamekuwa
yakiripotiwa mara kwa mara jambo ambalo limekuwa likitoa taswi-
ra hasi na kuliweka kundi hilo katika mazingira magumu.

Awali, matukio hayo yalikithiri kwa watoto na watu wenye ualbino
ambao baadhi walikuwa wakitekwa na kukatwa baadhi ya viungo
vyao huku wengine wakiuawa. Sababu kubwa ambayo ilikuwa iki-
tajwa wakati matukio hayo yakitokea ilikuwa ushirikina. Baadhi ya
watu walikuwa wakiaminishwa kuwa ili wafanikiwe hawana budi
kupeleka kwa waganga wa jadi viungo vya watu wenye ualbino
kama vile sehemu za siri, mikono na viganja.

Hivi sasa, matukio hayo yamevuka mipaka na watoto wote kwa
jumla, bila kujali hali zao wala jinsi, wamekuwa katika hatari. Wako
wanaouawa, kutekwa na hata kufanyiwa vitendo viovu kama vile
kulawitiwa, kubakwa na kunajisiwa. Hatua hiyo imesababisha wa-
toto hao kuathirika kisaikolojia pia kukatisha ndoto zao za kufikia ki-
wango fulani cha masomo na matamanio yao wakiwa watu wazima.

Watoto wa kike wanaopatiwa ujauzito wakiwa shule za msingi au
sekondari, wamekuwa wanakatisha masomo, hivyo ndoto zao za
kuwa viongozi au wanasiasa baada ya kumaliza masomo ngazi za
juu kutoweka. Baadhi ya vitendo hivyo vimekuwa vikifanywa na
walimu walioaminiwa kuwafundisha watoto hao ili kutimiza ndoto
zao, ndugu katika familia na baadhi ya walimu wa madrasa.

Aidha vitendo hivyo vimekuwa vikiota mizizi kwa sababu pindi
baadhi vinapotokea, wahusika hawafikishwi katika vyombo vya she-
ria badala yake familia husika zimekuwa zikimaliza kimyakimya.

Hata vinapofikia hatua ya kufikishwa katika vyombo vya sheria,
baadhi ya watu wamekuwa wakishindwa kufika mahakamani kutoa
ushahidi, hivyo kesi kufutwa.

Kiongozi mmoja wa dini aliwahi kusema hivi sasa binadamu
wamekuwa zaidi ya hayawani (wanyama, wadudu na viumbe vi-
tambaavyo) kutokana na matendo wanayofanya na viumbe. Kion-
gozi huyo alisema ni vigumu ngombe dume kumwingilia ndama
au jogoo kukipanda kifaranga lakini hali imekuwa tofauti kwa mtu
mzima kumwingilia mtoto mdogo ambaye hajapevuka. Huo ndio
ukweli halisi kutokana na mambo yatendekayo katika jamii kwenye
maeneo mbalimbali nchini.

Kuenea kwa matendo hayo kumesababisha watoto kuwa katika
mazingira magumu kwa sababu akiwa shuleni, mathalani, hayuko
katika mikono salama. Hiyo ni kutokana na kuwapo baadhi ya wal-
imu ambao wanawafanyia unyama watoto hao. Wakienda kwenye
mafundisho ya dini pia hawako katika mikono salama. Hata wakiwa
njiani hakuna uhakika wa ulinzi kwa ajili yao. Kwa mantiki hiyo, hofu
kuhusu usalama wao imetamalaki.

Viongozi wa serikali, dini na wanaharakati wameibuka na kutoa
maoni na kauli kutaka vitendo hivyo vikomeshwe. Baadhi ya watu
hao wametamka hadharani kuwa wanaopatikana na hatia wahasi-
we au wanyongwe kutokana na sheria zilizopo kuonekana kwamba
hazikomeshi vitendo hivyo.

Wakati kauli na maoni hayo vikitolewa, lawama kubwa zimekuwa
zikipelekwa kwa serikali kupitia vyombo vyake vya ulinzi na us-
alama kwamba haiwajibiki ipasavyo katika suala zima la ulinzi kwa
watoto.

Pamoja na lawama hizo na matamko yanayotolewa na viongozi
na wanasiasa, ni vyema jamii ikatambua kwamba suala la ulinzi wa
mtoto ni mtambuka. Kila mtu katika jamii ana wajibu wa kushiriki
katika ulinzi wa mtoto kulingana na nafasi yake.

Kuna msemo katika mapambano dhidi ya UKIMWI usemao ‘It Be-
gins With You’ (inaanza na wewe), pia suala la ulinzi wa mtoto ni la
kila mtu kuanzia ngazi ya familia, jamii na taifa kwa ujulma.

Kwa mantiki hiyo, hakuna haja ya kunyooshea mtu au kikundi
kuwa kimeshindwa kuwajibika katika ulinzi wa mtoto dhidi ya ha-
tari zinazonyemelea au zinazomkabili. Kila mwanajamii anapaswa
kuwajibika ili kuwalinda watoto dhidi ya hatari zozote zile.
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Na Sabato
Kasika

M Muungwana Lazima Nilonge

Tunaojichubua kwa vipodozi, pia
tujiandae kwa aina madhara haya...

MATUMIZI ya vipodozi visivyo salama,
yanatajwa kuwa na madhara mengi ka-
tika mwili wa binadamu. Kwa kuwa vina
madhara, serikali imepiga marufuku
kuingizwa nchini, ili kulinda wananchi
wake.

Baadhi ya madhara yanayosababishwa
na vipodozi vilivyopigwa marufuku, ya-
natajwa na wataalam wa afya kuwa ni
kupata saratani ya ngozi, uvimbe katika
ngozi na inakuwa nyembamba.

Madhara mengine yanatajwa kuwa ni
ngozi kuwa nyembamba na kutokuwa
imara na haivutiki sana na kwamba mtu
anayejichubua anapopata ajali, inamwia
vigumu kushonwa kwa kuwa ngozi inaka-
tika.

Vilevile, madhara mengine ni kutokwa
na mabaka na vipele vikubwa ambavyo
sio rahisi kupona na kwamba hufanya
mtu akose mvuto na raha, ugonjwa wa
pumu kutokana na krimu au vidonge
kuathiri mapafu na mfumo wa upumuaji.

Wataalam wa afya wanataja madhara
mengine, kuwa ni kupata watoto wenye
kasoro za kiafya, kwa kuwa baadhi ya
madini na viambata vilivyopo kwenye
ving’arisha ngozi huathiri mbegu na mfu-
mo wa uzazi.

Aidha, kuna matatizo ya akili na kuhar-
ibika kwa ini, kutokana na kushindwa
kukabili sumu ya dawa ambazo mtu ana-
tumia, kuharibika mishipa ya fahamu na
figo kutokana na kiwango kikubwa cha
zebaki (mercury) kilichomo katika krimu,
kupungua kwa uzito wa mifupa. Hali in-
ayoongeza hatari ya kuvunjika mifupa
hiyo.

Matumizi ya vipodozi visiyo salama pia
yanatajwa kusababisha kuungua uso na
kubaki na ngozi yenye makovu isiyovutia.

Inaelezwa kuwa baadhi ya madhara
hayo huonekana mara moja na men-
gine hujitokeza kadri mtu anavyotumia
ving “arisha ngozi na kadiri anavyozidi
kuzeeka.

Nadhani kwa madhara hayo, ni vy-
ema jamii kuepuka vipodozi ambavyo si
salama badala ya kuendelea kuvutana na

serikali kwa kuviingiza nchini kinyemela.

Pia, watumiaji wanapaswa kutambua
kuwa serikali inazuia vipodozi visivyofaa
kwa sababu inajua vina madhara, badala
ya kuvitafuta mafichoni na kwenda kuvi-
tumia.

Mtindo wa baadhi ya wanawake kuji-
chubua kwa vipodozi, ulianza miaka ya
80, umezidi kushamiri na umaarufu na
sasa hata baadhi ya wanaume nao waki-
jichubua, kutafuta kuwa waupe.

Wakati hayo yakifanyika, wataalam wa
afya ya ngozi tayari walishatahadharisha
kuhusu madhara yake, huku serikali nayo
ikivipiga marufuku, lakini ajabu ni kwam-
ba watu wanavisaka mafichoni.

Lakini, inaelezwa kuwa watu wengi
wamekua wakijichubua kwa kuiga wasa-
nii wa nje na kushindwa kutambua kuwa,
wasanii hao hufanya hivyo kwa  usi-
mamizi wa madaktari bingwa wa ngozi
na kwa dozi maalumu, ili wasipate mad-
hara yoyote.

Inasikitisha kuona serikali ikipiga
marufuku dawa hizo, lakini baadhi ya
watu wakiziingiza kwa njia za panya kana
kwamba wanaikomoa serikali, kumbe
wanajiua wenyewe kwa kutojua.

Kujichubua ngozi kunaweza kuwa ni
janga la kimyakimya la kiafya, hivyo in-
gekuwa ni vyema kutafakari na kuchukua
hatua ya kuachana na vipodozi visivyo-
faa, badala ya kuendelea kuving’ang’ania.

Hiyo inatokana na maelezo ya wataal-
am wa afya kuwa kuna madhara ya vi-
podozi yanaweza kujitokeza mara moja
baada ya kuvitumia na mengine huone-
kana miaka ya uzeeni.

Ni muhimu kukumbuka kuwa, bid-
haa za kung’arisha ngozi huwa na viam-
bato hatari vinavyoweza kuwa na athari
mbaya, na kutishia maisha vinapotumi-
wa kwa muda mrefu bila ushauri wa
wataalam wa afya.

Kwa kuwa serikali ilishavitaja, ni vema
jamii ikachukua hatua sahihi kwa ajili ya
usalama wa afya ya ngozi na mwili mzima
kwa ujumla, kwani vinginevyo ni kuji-
tafutia hatari zaidi.
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HABARI KITAIFA

‘Wafugaji chanzo
migongano binadamu,
wanyamapori’

Na Jenifer Gilla

awamwahi, Kata ya ngela
Halmashauri ya Wilaya ya
Namtumbo, wameiomba
serikali kudhibiti wafugaji
wanaolisha mifugo ndani ya
hifadhi kutokana na kusaba-
bisha ongezeko la migon-
gano kati ya binadamu na
wanyamapori.

Walisema tangu wafugaji
hicho na kulisha mifugo yao
katika hifadhi migongano
baina yao na wanyamapori
imeongezeka kwa sababu
idadi kubwa ya tembo wame-
ondoka kwenye makazi yao
iikimbia mifugo hiyo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari wanachama
wa Chama cha Waandishi
wa habari za mazingira
Tanzania (JET) wakazi hao
walisema hali hiyo inasaba-
bisha uharibifu mkubwa wa
mazao yao kwa kuwa idadi
kubwa ya tembo wanavamia
mashamba tofauti na awali
Rajabu Athumani, ahsema
wafugaji ~ wanavyoongeze-
ka ndivyo uharibifu wa
mashamba unavyoongezeka
na kutoa mfano mwaka jana
walipokea kesi za malala-
miko ya kuvamiwa masham-
ba kutoka kwa wakulima
wanane, lakini mwaka huu
zimeﬁkia 14.
kwa kushirikiana na wadau
wa uhifadhi likiwamo Shirika
la Maendeleo la Ujerumani
(GIZ), wanatoa elimu kwa wa-
migongano hiyo kama vile
kutofanya shughuli za kibin-
adamu karibu na hifadhi.

Alisema shirika la GIZ pia
linawasaidia kuwapa elimu
ya kutengeneza dawa ze-
nye harufu kali kwa ajili ya
kuzuia tembo kuingia kwe-
nye mashamba yao hali
iliyopunguza uharibifu kwa
kiasi kikubwa. Alisema kama
wafugaji wataendelea kuli-
sha mifugo katika hifadhi,
tembo wataendelea kuvamia
mashamba na kwamba ku-
nahitajika hatua za haraka za
kuwaondoa watu hao.

“Kama unavyojua tembo ni
mnyama mwenye akili sana,
ukimwekea dawa katika
shamba hili, kesho anahamia
shamba la upande mwingine,
pia ana uwezo wa kubuni njia
mpya za uharibifu kila siku,
kwa hiyo tunaomba serikali
itusaidie kuwaondoa hawa
wafugaji,” alisema
Joseph Haule alisema kabla
ya wafugaji hao, uharibifu

wa mashamba haukuwa
mkubwa, tembo wakiharibu
robo heka ya shamba, lakini
sasa wamekuwa wengi na ku-
haribu heka tatu za mkulima
mmoja.

Askari wa wanyamapori
wa kijiji hicho (VGS), Musa
Nchimbi, aliiomba serikali
na GIZ kuwaongezea idadi
ya askari kwa kuwa wapo wa
chache na tembo wanazidi
kuongezeka.

Aliomba pia kuwasaidia vi-
tendea kazi zikiwamo pikipi-
ki, viatu, mabomu ya kisasa
ya kufukuzia wanyama ili
kuwarahishia kazi pamoja na
kuwalipa posho ili kuwapa
nguvu ya kutekeleza majuku-
mu yao kwa kuwa kazi hiyo
wanaifanya kwa kujitolea.

Mkulima wa mahindi, John
Mhagama, alisema elimu zai-
di inahitajika ili kuwahami-
sha wafugaji na wakulima
wanofanya shughuli zao ka-
ribu na hifadhi na hawana
sababu yoyote ya msingi in-
ayowapeleka katika maeneo
hayo.

Alisema kuwapo kwa watu
hao katika hifadhi pia Kuna-
chochea shughuli za ujan-
giri wa wanyama pori ambao
wanatumia mwanya huo
kutekeleza shughuli zao.

Alisema mwaka jana tem-
bo walivamia shamba lake
la mahindi na kuharibu heka
mbili ikimwacha na umasi-
kini mkubwa na kulazimika
kutafuta pesa za kumwez-
esha kulima mwaka huu.

Mhifadhi wa Wanyamapori
wa Halmashauri ya Wilaya
ya Namtumbo, Issa Hassan
Ndomondo, alisema serikali
kwa kushirikiana na wadau
wa uhifadhi wanafanya juhu-
di kubwa kupunguza migon-
gano kati ya binadamu na
wanyamapori katika vijiji vili-
vyopakana na hifadhi katika
wilaya hiyo. Alisema wanatoa
elimu kwa wafugaji ya nam-
na ya kujikinga na wanyama
waharibifu, kuwapa dawa
za kufukuza wanyama wao
pamoja na kuongeza nguvu
kazi ya VGS kwa kuwapa
mafunzo na mbinu mpya za
kukabiliana na wanyamapori
waharibifu katika maeneo
yao.

Migongano  hiyo ina-
chochewa na wananchi ku-
tokuwa na uelewa wa namna
ya kujikinga na wanyamapori
waharibifu na utayari wa ku-
wakubali wanyama hao na
kuishi nao kwa tahadhari.

Mtelawamwahi ni moja
mapitio ya wanyamapori ya
Selous-Niassa yanayoungani-
sha Hifadhi ya Taifa ya Ny-
erere na Hifadhi ya Niassa ya
nchini Msumbiji.

 Makinda: Sokoine alipenda
“uaminifu, hakuwa mnafiki

Na Beatrice Shayo

ALIYEKUWA Spika wa Bunge,
Anna Makinda, amesema enzi
za uhai wa Waziri Mkuu mstaa-
fu, Hayati Edward Sokoine, ali-
wafundisha ukweli na uaminifu
hakupenda unafiki.

Hayati Sokoine alifariki dunia

kwa ajali ya gari mkoani Moro-
goro, Aprili 12, 1984 akitokea Do-
doma kuelekea Mkoa wa Dar es
Salaarn

Dar es Salaam wakati wa ucham-
buzi wa kitabu cha Hayati Sokoine
ambacho kinatarajiwa kuzinduli-
wa Septemba 30, mwaka huu na
Rais Samia Suluhu Hassan.

Kitabu hicho kitakuwa ki-
naelezea maisha ya Hayati
Sokoine na uongozi wake kili-
choandaliwa kwa kushirikiana na
Taasisi ya Uongozi na Chuo Kikuu
cha Sokoine.

“Alitufundisha uaminifu na
ukweli, hakuwa mnafiki kama
umefanya kazi vizuri anakusifia,
tuache unafiki na kujipendekeza
kazi zetu zitatubeba kikubwa

¢ tuwe na matendo mema katika
¢ utekelezaji wa majukumu yetu,”
¢ alisema Makinda.

Aidha, alisema Sokoine alifanya

¢ kazi kwa bidii na alikuwa mfuatil-
: iaji wa shughuli zote za serikali ali-
: pendwa na wananchi mbalimbali
: wakiwamo wa hali ya chini.

Balozi Ali Mchumo aliyefanya

"¢ kazi na Sokoine kipindi kifupi,

Mkurugenzi Mtendaji wa Airtel Tanzania, Dinesh Balsingh

akikabidhi zawadi kwa Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB,
Ruth Zaipuna alipowatembelea na ujumbe wake, katika makao

makuu ya Airtel, Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA

WETU

: weta kwenda Kagera
: maelekezo tuanzie Morogoro,
: hadi Kagera kuhamasisha wakuu
: wa mikoa kuandaa askari wa jeshi
¢ la akiba (mgambo) kwa ajili ya
:vita”

4 : alisema mwaka 1975 aliteuliwa
* : kuwa Naibu Waziri katika Ofisi ya
¢ Waziri Mkuu na walifanya kazi ka-
| : tika Baraza la Mawaziri.

“Alivyoteuliwa uwaziri mkuu,

: Sokoine alisema ukiteuliwa kushi-
¢ ka nafasi yoyote ukiaminiwa na
: wewe jiamini, hii kauli hadi sasa
. sijaisahau,” alisema.

Alisema mwaka 1977 hadi 1979

¢ alibadilishwa kutoka ofisi ya wa-
¢ ziri mkuu na kuwa Naibu Waziri
: wa Mambo ya Ndani, akisema
¢ wakati huo ndio vita ya Kagera na
: walipewa maagizo kuhamasisha
¢ wakuu wa mkoa kuanzia Mkoa
: wa Morogoro hadi Kagera kuji-
¢ panga na jambo hilo.

“Wakati huo Sokoine alikuwa

: mwenyekiti wa kamati ya mawa-

1 ziri wa vita,

¢ tunakutana asububhi,

: alinipigia simu mimi na Jackson

: Makweta (Waziri wa Nchi, Ofisi ya

f : Waziri Mkuu) akitutaka twende
: Kagera,” alisema.

ilikuwa kila siku
kuna siku

“Asubuhi tukaondoka na Mak-
alitupa

Mchumo anasema yeye na Mak-

: weta walitekeleza jukumu hilo na
: baada ya kurejea Sokoine alitaka
: ripoti ya kazi aliyowapa ambayo
: inaelezea na sio maneno maneno.

KABWELA

- SIJUL UMEWAZA NINI
LEO KABWELA,HADT UMEAMUA
MKEO KUNITOA AUTI!

Na Fadhili Mohammed

KUPUNGUZA DHAMBIL
SIYO LAZIMA KUTEMBELEA
WAGONJWA PEKE YAKE.
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MAKALA MAALUM

Ana miaka 13 tayari anaitwa mama

PR
g ‘ I‘ i

Na Elizabeth Zaya,
SHINYANGA

I simulizi ya kuhuzuni-

sha inayomhusu mtoto

wa miaka 13 (jina lina-

hifadhiwa), mkazi wa
Kishapu, mkoani Shinyanga, aki-
wasimulia baadhi ya wadau wa
Mtandao wa Kutokomeza Ndoa
za Utotoni Tanzania (TECMN)
waliofika kwenye kituo ana-
kolelewa.

Katika umri wake wa miaka 13
tayari anaitwa mama baada ya
kaka yake ambaye ni mtoto wa
mama yake mkubwa, kumpa
mimba.

Akiwa darasa la sita mwaka
jana, mtoto huyo (aliyezalishwa),
alifiwa na wazazi wake wote
wawili kwa nyakati tofauti akian-
za baba na kufuatia mama yake.

Kutokana na vifo vya wazazi
wake, maisha yalikuwa magumu,
ikabidi achukuliwe na mama
yake mkubwa akaishi naye na
akachukuliwa  uhamisho ili
akaendelee na masomo yake.

Nyumbani kwa mama yake
mkubwa, alikuwa anaishi pia
kaka yake ambaye ni mtoto wa
mama yake huyo, aliyekuwa na
mke na watoto. Alipofika, akawa
anaishi nao akijua ni ndugu zake.

Chumba chake cha kulala ali-
lala na binti mwenzake.

Anasema baada ya kukaa siku
kadhaa pale nyumbani kwa
mama yake mkubwa, maisha
hayakuwa mabaya sana awali,
lakini baadaye binti aliyekuwa
analala naye alisafiri na hapo ndi-
po maisha yake yalipoanza kuwa
‘machungu’.

Kuanzia siku hiyo kaka yake
alianza kuingia chumbani kwake
na kumwingilia kimwili kwa
nguvu huku akimdanganya kum-
patia fedha Sh. 500, na kwa kuwa
alikuwa hajaizoea sana familia
hiyo, aliogopa kumwelezea mtu
yeyote madhila aliyokuwa akipi-
tia.

“Kaka aliendelea mara kwa
mara kuja chumbani kwangu
usiku na kunibaka, alisema nisi-
pige kelele, anasema atanipa Sh.
500. Niliogopa kumwambia hata
mama mkubwa, wala mtu yeyote
kwa sababu nilikuwa zijawazoea
sana.

“Lakini baadaye nilianza kuu-
gua, mama mkubwa aliponipele-
ka hospitalini wakasema nina
mimba na akaniuliza ni ya nani,
nikamwambia kaka ndiye aliku-
wa ananibaka kwa nguvu chum-
bani kwangu.”

Anasimulia kwamba baada ya
kupatiwa taarifa hizo kaka yake
(aliyempatia ujauzito) alikimbia
na hajulikani aliko mpaka sasa.

Baada ya kujulikana kwamba
mtoto huyo alifanyiwa ukatili huo
na kaka yake nyumbani alikoku-
wa akiishi, Ustawi wa Jamii Mkoa
wa Shinyanga uliamua kumpele-
ka katika kituo kinachosaidia ma-
binti na watoto wanaokumbwa
na madhila ya namna hiyo kina-
chojulikana kama Agape Knowl-
edge Open School cha mkoa huo.

Mwandishi wa Nipashe, Elizabeth Zaya akizungumza na mtoto aliyefanyiwa ukatili huo.

“Walivyoniambia nina mimba
wakanileta hapa kituoni, ndipo
nikaanza kulelewa hapa mpaka
sasa nimejifungua mtoto ana
miezi minne,” anasimulia.

Anasema kwamba, haelewi
namna ya kumlea mtoto wake,
kwa hiyo mara nyingi amekuwa
anasaidiwa na mabinti wengine
wanaomzidi umri waliopo katika
kituo hicho.

Mtu mwingine anayemsaidia
kulea mtoto wake ni mama
anayeishi kituoni huko kwa ajili
ya kuwasimamia.

Mlezi Mkuu wa Kituo hicho
cha Agape, John Miyola, anasema
mtoto huyo alifika kituoni kwake
mwezi Machi mwaka huu na
wakamsaidia kutatua baadhi ya
changamoto za kiafya zilizokuwa
zinamkabili na akafanikiwa kuji-
fungua mtoto salama.

“Huyu binti alifiwa na wazazi

wake wote kwa nyakati tofauti
na wa mwisho kufariki alikuwa
mama yake, sasa mama yake
mkubwa alimchukua kwenda
kumlea akiwa darasa la sita.

“Mama mkubwa alikuwa na
kijana wake ambaye ana mke na
watoto, kwa hiyo akawa akilala
usiku anakwenda kumwingilia
kimwili kwa nguvu.

“Binti akienda kuchota maji,
akitoka shuleni, anamtumia,
usiku anamtumia. Sasa ilifika
kipindi mtoto akaanza kuugua
ikabidi wampeleke hospitalini,
na walipofanya vipimo ikagun-
dulika kwamba tayari alikuwa
mjamzito.

Anasema baada ya taarifa zile,
kila mtu alishikwa na mshangao
na hivyo ikabidi wampige simu
ili wamhamishie kituoni kwake
wakati huo taratibu nyingine za
kisheria zikichukuliwa.

“Kwa hiyo ilikuwa ni mshangao
mkubwa kwa kila mtu kwa saba-
bu ya umri wenyewe wa mtoto
aliyepewa ujauzito, sasa hivi ana
miaka 13 kwa maana hiyo wakati
anapata ujauzito alikuwa na mi-
aka 12, na kibaya zaidi hata yule
kaka yake mwenyewe aliyem-
sababishia madhila hayo alikim-
bia, baada ya hapo, hospitalini
waliamua kwamba wamlete
hapa kituoni,” anasema Miyola.

Anasema mtoto huyo alikuwa
na changamoto ya damu pun-
gufu, hivyo ilibidi wapambane
kumpatia vyakula vya kuongeza
damu.

“Katika hali yake hiyo ya ujauz-
ito alikuwa na damu saba tu, kwa
hiyo ikabidi tuanze kupambana
kumpatia vyakula vya kuongeza
damu na tulifanya hivyo mpaka
ikawa sawa.

“Tumeishi naye hapa kuanzia

Machi mwaka huu mpaka miezi
tisa akaenda kujifungua, alipata
changamoto kidogo, lakini Mun-
gu ni mwema madaktari wali-
pambana akajifungua salama
na mwanawe ana miezi minne
sasa,” anasema Miyola.

Miyola anasema changamoto
nyingine iliyomtokea mtoto
huyo ni kukosa maziwa ya kum-
nyonyesha mwanawe na kulazi-
mika kununua dukani.

Miyola anakiri kwamba mtoto
huyo hana uwezo hata wa kum-
lea mwanawe, anasaidiwa na
timu ya wenzake walioko Kkit-
uoni.

“Huyu mtoto ni mdogo sana,
yeye mwenyewe bado alikuwa
anahitaji kulelewa kama ilivyo
watoto wengine, kwa hiyo si
rahisi ajue kulea, kuna mabinti
hapa ni wakubwa kidogo wan-
amsaidia na wana mama anaye-
wasaidia, kwa ujumla kituo ndio
kimechukua jukumu la kulea
hicho kichanga, wote ni watoto
kwa hiyo wote wanalelewa,”
anasema Miyola.

Anasema baada ya mtoto kuji-
fungua, walimsaidia akaendelea
na masomo na amehitimu dara-
sa la saba mwaka huu, anasubiri
matokeo.

Lilian Kimati ni Mratibu wa
Mtandao wa Kutokomeza Ndoa
za Utotoni Tanzania, unaounda
zaidi ya mashirika 80 ikiwamo la
Msichana Initiative, Binti Makini
Foundation, Theatre Arts Femi-
nist Group, Medea, Plan Interna-
tional na My Legacy, anawaomba
wadau mbalimbali kujitokeza
kumsaidia mahitaji mbalimbali
katika ulezi wa mtoto wake.

Pia wawasaidie mabinti wen-
gine wanaosaidiwa katika kituo
hicho ambao wengi wao wako
huko baada ya kukumbwa na
madhila mbalimbali zikiwamo
mimba na ndoa za utotoni.

Mipawa Ngusa ni Kaimu
Mtendaji wa Kata ya Chibe
wilayani ya Shinyanga Manispaa,
mkoani Shinyanga, kilipo kituo
anapolelewa mtoto huyo, anase-
ma wakati anapelekwa kituoni
hapo walishirikishwa na alikuwa
na hali ya tatizo la afya ya upun-
gufu wa damu, hivyo wakashauri
asidiwe.

“Ni kweli tulishuhudia huyu
mtoto alipoletwa hapa na baada
ya kumwangalia kiafya alikuwa
na shida ya damu, lakini alisaid-
iwa ikakaa sawa mpaka alipoji-
fungua.

“Ni mtoto ambaye anahitaji
msaada, kama kuna mashirika
ambayo yanaweza kumsaidia
tunaomba wajitokeze, si tu kwa
huyu mtoto, lakini kwa mabinti
wote waliopo katika kituo hiki
maana wengi wamekutwa na
madhila,” anasema Ngusa.

Kwa mujibu wa Kifungu cha
130 cha Sheria ya Kanuni za Ad-
habu, ni kosa la jinai kwa mtu
mwanamume kumnajisi mtoto
na adhabu yake imetajwa katika
kifungu cha 131 cha sheria hiyo
kuwa ni kifungo cha miaka 30
gerezani.
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H'shaurl Mkinga yaanza kutumia sherla ndogo za ushuru

Na Oscar Assenga, MKINGA

ALMASHAURI ya

Wilaya ya Mkinga

mkoani Tanga, im-

eanza kutumia sheria
ndogo za ushuru na uhifadhi
wa rasilimali za pwani na ba-
hari, ambazo zitatumiwa na
ongezeko la shughuli za kiu-
chumi kwenye mwambao wa
bahari ya hindi.

""" vitakavyobanwa na
sheria hiyo ni Moa, Kwale,
Mongavyeru, Bomasubutuni,
Bomakichaka Miba, Zingibar na
Mwaboza.

Jana, Mwenyekiti wa
Halmashauri hiyo, Ama-

Wilaya ya Mkinga, zi-
weze kufanikiwa kwa

) . . . “Nilazima
ni Kasinya alisema kazi tywapemava Ukubwa wake.
kubwa ya kuandaa sheria yao kwa “Lakini wadau hao
hiyo ya ushuru na uhifa- sababu ya wa mazingira, waka-
dhi wa rasilimali za pwani  Ushirikiano  ona waje washiriki-
na bahari, imefanywa na wa° wa kusi. ane nasi, ikiwemo
Shirika la Mwambao. n:’a“r:lei:anaUSI- kuwaweka walengwa

“Ni lazima tuwape gkywezesha kwenye vikundi na
maua yao kwa sababu ya mchakato kuwapatia elimu,
ushirikiano wao wa ku- huu mpaka ambayo itawajengea
weza kusimamia na ku- kukamilika  ytaratibu mzuri am-
wezesha mchakato huu kw:ke. Kv:a bao utakuwa chachu
mpaka kukamilika kwake. g‘llllikflﬁare U kwao.” alisema.
Kwa muda mrefu, tuli- gykitafuta Aidha, Mkuru-
kuwa tukitafuta namna genzi Mtendaji wa

ya kufanya ili shughuli za

kiuchumi katika mwambao wa

Halmashauri  hiyo,

Rashid Gembe, alisema kwam-

ba sheria hizo zitawapa alama
katika mitandao duniani, kwa
sababu hata mashirika na wa-
dau wa maendeleo wanakuwa
na amani kuona sheria zipo na
zitekelezwa; hatua ambayo ita-
vutia wengi.

Mratibu wa Shirika la Mwam-
bao, Ahmad Salim, aliishukuru
halmashauri hiyo kwa ushiriki-
ano walioupata, huku akia-
hidi kuendeleza kusaidiana na
mwanasheria wa Halmashauri
ya Mkinga, kutoa elimu kwa
wananchi na vikundi vya uhi-
fadhi wa rasilimali za pwani na
bahari, ili kuwajengea uwezo
kuhusu sheria hizo.

Katibu wa Jumuiya ya Wazazi CCM, wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Nachia Ali (wa tatu kulia), akisalimiana na
Mwenyekiti wa CCM Kata ya Tongwe, Ally Mhina kabla ya kuanza mkutano na viongozi na wanachama wa CCM ka-
tika ziara ya Kamati tendaji ya jumuiya hiyo wilaya ya kuhamasisha wananchi kujitokeza katika uchaguzi wa

(kulia) ni Wajumbe wa Kamati hiyo, Baturi Dasi, na Jumanne Omari na (wa nne kulia) ni Katibu wa Elimu, Malezi na
Mazingira wa jumuiva hiyo wilaya ya Muheza, Timotheo Martine. PICHA: STEVEN WILLIAM

Wakazi Ngorongoro waombwa kushiriki Uchaguzi S/mitaa

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

OFISA Uchaguzi wa Wilaya
ya Ngorongoro, mkoani Aru-
sha, Tumaini Saoyo, ame-
wasihi wakazi wa Tarafa ya
Ngorongoro inayokaliwa na
idadi kubwa ya wafugaji wa
jamii ya wamasai na maeneo
mengine, kujitokeza kujiandik-
isha na kushiriki kwenye Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa un-
aotarajia kufanyika Novemba
27, mwaka huu.

Alitoa rai hiyo jana wakati
akizungumza na watumishi wa
wilaya hiyo kwenye kikao kazi

cha kueleza nia hiyo ya serikali.

Saoyo alisema uboreshaji
wa taarifa za kitambulisho cha
mpiga kura na kuandikisha
wapiga kura wapya kwenye
Daftari la Mpiga Kura litafanyi-
ka kati ya Oktoba 11 hadi 20
mwaka huu.

Kikao hicho kiliitishwa na
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Ngorongoro, Mur-
tallah Mbillu.

Alisema lengo la kuchukua
hatua hiyo ni kuhakikisha
kuwa maeneo hayo yanapata
uwakilishi mzuri wa kiutawala
pamoja na huduma za kijamii
na kiuchumi zinazowiana na

mabhitaji ya wananchi wake.

Katika uchaguzi huo, vyama
18 kati ya 19 vyenye usajili wa
kudumu nchini vilihudhuria
tukio hilo la kutangazwa tare-
he ya uchaguzi huo, Chama
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) hakikupeleka
mwakilishi.

Septemba 16 mwaka huu,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), ilitangaza uamuzi wa
Rais Samia Suluhu Hassan,
kurejesha takwa la kikatiba
kwa wakazi wa Ngorongoro,
mkoani Arusha na maeneo
mengine nchini, kushiriki upi-

gaji kura kwenye maeneo ya
okuwa vimefutwa.

Hatua ya urejeshaji wa vi-
jiji hivyo inatokana na mae-
neo yaliyokuwa yamefutwa
awali kwa mujibu wa Tangazo
la Serikali, Namba 673 na 674,
ambayo yalihusisha, pia Tarafa
ya Ngorongoro inayokaliwa
na idadi kubwa ya wafugaji wa
jamii ya kimasai.

Serikali ilivirejeshea hudu-
wilaya hiyo kama takwa la ki-
katiba la kushiriki upigaji kura
kwenye maeneo ya kiutawala
ya vijiji vilivyokuwa vimefutwa.

R
Maofisa
ofisi ya AG
wapigwa
msasa
uandaaji
bajeti

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

OFISI ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali, imeanza kuwapiga msasa
maofisa wake ili wapate ubobezi
katika uaandaji wa mpango na ba-
jeti na utaalam wa kuhusianisha
mfumo wa mapato na matumizi wa
muda wa kati (MTEF) na mpango
mkakati.

Maofisa hao wa bajeti wanatoka
divisheni, vitengo na ofisi za mikoa
za Mwanasheria Mkuu wa Serikali.
wakati akifungua mafunzo ya
siku tatu yaliyoanza Septemba 25
hadi Septemba 27, Mkurugenzi
wa Divisheni ya Mipango, Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali,
Buji Bampebuye, alisema lengo la
mafunzo hayo ni kuwajengea na
kuwaongezea uwezo watumishi
wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali katika masuala yanayohusu
mipango na bajeti.

Mafunzo hayo yameandaliwa na
kuendeshwa na Divisheni ya Mipa-
ngo Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali kwa ushirikiano na wataal-
amu kutoka Wizara ya Fedha.

Aidha, Bampebuye alisema
maofisa hao watapata kufahamu
namna ya kupangilia na kuan-
daa bajeti, kuandaa na kutekeleza
mpango kazi na mtiririko wa fedha,
kuandaa mfumo wa mapato na
matumizi wa muda wa kati (MTEF)
pamoja na ufutailiaji na udhibiti wa
bajeti.

Alisema: “Mafunzo haya kwa
mwaka huu tumeona tuyafanye
kwa kuwahusisha wataalamu ku-
toka Wizara ya Fedha ili waje ku-
tuongezea ujuzi zaidi, nawaomba
muwe huru kuuliza maswali kuhu-
su suala lolote linalohusu bajeti”.

Shedrack Ndaile, ambaye ni
mtaalamu wa masuala ya bajeti ku-
toka Wizara ya Fedha, alisema moja
ya vitu wanavyopaswa kuvizinga-
tia kwa sasa ni namna ya uundaaji
wa bajeti, uidhinishaji wa bajeti na
utekelezaji wa bajeti.

Aliyataja mambo mengin ni ufua-
tiliaji na udhibiti wa bajeti pamoja
na mfumo wa MTEF, ambapo ali-
waelekeza kwa kina mchakato wa
uandaaji wa bajeti unavyofanywa
na serikali na baadaye katika ngazi
ya taasisi.

Wakili wa serikali anayesimamia
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali mkoani Arusha, Veritas Mlay,
aliishukuru divisheni ya mipango,
kwa kuandaa mafunzo maalumu ya
bajeti akisema yatawasaidia maofi-
sa bajeti kuongeza uelewa kwenye
masuala mbalimbali yanayohusu
mipango na bajeti.
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Bil.3/- yarudisha tabasamu
Kwa wananchi 5,000 Rusumo -

Na Judith Julius, NGARA

AIDI ya wananchi

5000 kutoka Kata

ya Rusumo wilayani

Ngara mkoani Kagera
wameanza kunufaika na hu-
duma ya maji safi na salama,
baada ya mradi wa maji wa
Rusumo uliogharimu  Sh.
bilioni tatu kuanza kutoa hu-
duma.

Akizindua mradi huo juzi
uliotekelezwa na Wakala wa
Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Vijijini (RUWASA) juzi,
Kiongozi wa Mwenge wa
Uhuru, Godfrey Mzava aliu-
taka RUWASA kuusimamia
ipasavyo mradi huo ili uen-

delee kuwahudumia wananchi zaidi ya
wananchi pamoja na 5000 adha ya
wananchi kutunza mi-  Kadhalika, kufuata maji um-
undombinu yake. alisema Serikali bali mrefu ikiwa

Akisoma taarifa ya
mradi huo, Meneja

ya Zanzibar im-
eanza uchun-

ni sambamba na
kupunguza ma-

wa RUWASA Wilaya 5';2;:1‘3':;35:2' gonnga yanayo-
ya Ngara, Saimon 3o na kubaini sababishwa  na
Ndyamkama alisema kuwepo kwa matumizi ya maji
mradi huo ulianza Kkasoro za machafu.

kutekelezwa Oktoba Kiutendaji Mbunge  wa
2020 na umeka- Zinazohusu Jimbo la Ngara,

milika na kuanza ku-
toa huduma Januari,
2024.

Alisema mradi huo
umetekelezwa  kwa
ufadhili wa Benki
ya Dunia (WB) na
umewapunguzia

ubadhirifu wa
mali ya umma.

Ndaisaba Ruhoro
alisema wananchi
wa kata hiyo
wameishi bila ku-
pata huduma ya
maji safi na sala-
ma tangu uhuru,
hivyo kuishukuru

serikali kwa kutekeleza mradi
huo na kuufanya ukomo wa
mateso kwa wananchi.

Mkuu wa Wilaya ya Ngara,
Kanali Mathias Kahabi, alia-
hidi kutekeleza kwa wakati
maagizo yaliyotolewa na
kiongozi wa mbio za mwenge
kwani kufanya hivyo jukumu
lake.

Kabla ya Mwenge wa Uh-
uru kutamatisha ziara yake
wilayani Ngara ulikagua mi-
radi yenye thamani ya zaidi
ya Sh.bilioni 5.1, huku ukiwa
na kaulimbiu isemayo
“Tunza mazingira na shiriki
Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa kwa ujenzi wa taifa ende-
levu.

RC aagiza maofisa habari kusomea lugha ya alama

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga, Anamringi Macha
ameziagiza halmashauri
mkoani hapa kuhakikisha
zinatenga fedha kila mwaka
kuwapeleka maofisa habari,
mawasiliano na uhusiano
kwa umma ili kujifunza lugha
za alama.

Alitoa agizo hilo juzi wakati
akifungua maadhimisho ya 11
ya wiki ya viziwi duniani ya-
nayotarajiwa kufanyika kitaifa
mkoani hapa katika viwanja
vya Sabasaba Manispaa ya
Shinyanga.

Alisema viziwi hawana to-
fauti na watu wengine, bali
hutofautishwa na lugha ya
mawasiliano tu, hivyo kutaja
hatua hiyo kuwa msaada ka-
tika kuendelea kukuza lugha

ya alama na kusaidia utole-
waji wa huduma muhimu
kwa kundi hilo. Kadhalika, al-
izitaka taasisi zote za serikali
pamoja na binafsi, kuhakiki-
sha wanakuwa na wakalimani
wa lugha ya alama, ili kusaidia
kutoa huduma stahiki kwa
watu viziwi wanapofika kwe-
nye taasisi hizo.

Kuhusu ajira kwa wenye ul-
emavu, Macha alizitaka taasisi
zote za serikali na binafsi kuz-
ingatia zinatekeleza takwa la
kisheria linalohusu asilimia
tatu ya ajira iwe kwa wenye
ulemavu.

“Niwasihi sasa wazazi msi-
wafiche ndani watoto wenye
ulemavu bali wapatie elimu
sawa na watoto wengine,
kwani serikali imeboresha
mazingira na miondombinu
ni rafiki ya watoto hao kuso-
ma,” alisema.

Mwenyekiti wa Chama cha
Viziwi Tanzania (CHAVITA),
Selina Mremba, alisema lugha
ya alama ndiyo chombo cha
mawasiliano kwa viziwi, ku-
sisitiza suala la kuwepo kwa
wakalimani wa lugha hiyo
kwenye taasisi zote za seri-
kali na binafsi. Aidha, aliwata
kushiriki katika Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa, wajitokeze
kuwania nafasi za uongozi,
pamoja na kushiriki kupiga
kura ili kuchagua viongozi
watakaowaletea maendeleo
na kutatua shida zao.

Mwakilishi Shirika la Maen-
deleo la Umoja wa Mataifa
(UNDP) Ghati Horombe,
alisema ili taifa lifikie maen-
deleo endelevu, lazima uju-
muishwaji wa makundi yote
ufanyike bila ubaguzi ya-
shirikishwe.

Mwenyekiti wa Chama

cha Viziwi wilayani Kahama,
Zawadi Masoud, akisoma ris-
ala aliomba kuwepo na waka-
limani wa lugha ya alama
kwenye taasisi za serikali na
binafsi, ikiwamo polisi, ma-
hakama na hospitali, ili ku-
saidia upatikanaji wa mawasi-
liano pale wanapofika kupata
huduma.

Masound aliiomba seri-
kali kutenga bajeti katika
halmashauri kusaidia viziwi
kushiriki kwenye maadhim-
isho ya kitaifa, pamoja na
kushirikishwa kwenye vikao
mbalimbali vya maamuzi.

Kilele cha maadhimisho
ya kumi na moja ya viziwi
dunia, yatafanyika Septemba
28 mwaka huu, kitaifa yata-
fanyikia mkoani Shinyanga
yakiwa na kauli mbiu isemayo
“Ungana kutetea haki za lugha
ya alama”.

Mkuu wa Mkoa
wa Shinyanga,
Anamringi Macha
akizungumza
wakati akifungua
maadhimisho ya
11 ya Wiki ya
Viziwi Duniani,
juzi, ambayo
kitaifa yanatara-
jiwa kufanyika
mkoani humo
kesho. Macha,
aliwataka watu
wenye ulemavu
mbalimbali waji-
tokeze kugombea
nafasi za uongozi
kwenye uchaguzi
wa Serikali za mi-
taa na kupiga kura
kuchagua viongozi
makini watakao
waletea maen-
deleo na kutatua
shida zao. PICHA:
MARCO MADUHU

Mkemia aonya
. matumizi holela
ya zebaki

Na Mohab Domonick, KAHAMA

MENEJA wa maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali Kanda ya Ziwa, John Wanjara
amesema kemikali ya zebaki ni hatari kwa
afya ya binadamu, mifugo na mazingira.

Hivyo, amewaonya wachimbaji wa ma-
dini juu ya matumizi holela ya kemikali
hiyo.

Wanjara alitoa tahadhari hiyo juzi ka-
tika semina ya watumiaji wa zebaki katika
mgodi wa Mwime uliopo katika Manispaa
ya Kahama mkoani Shinyanga na kueleza
kuwa serikali kwa sasa imesitisha matumi-
zi yake kwa wachimbaji.

Alisema kuwa uchafuzi wa mazingira
unasababishwa na matukio ya asili na
matumizi ya binadamu na kuongeza kuwa
wachimbaji wanapo chenjua dhahabu ma-
baki yanayosalia yanaharibu mazingira.

Aidha alisema kuwa miongoni mwa
njia za kujikinga na madhara ya kemikali
hiyo ni pamoja na kuitunza kwa usahihi
kwa kuijengiea eneo lake katika mialo ya
uchenjuaji.

Pia, kutokuenda nayo nyumbani na ku-
tumia vifaa sahihihi katika kujikinga waka-
ti wa kazi zao.

Baadhi ya wachimbaji wa madini katika
mgodi huo akiwemo, Njile Nkuba walisema
licha ya wao kujikinga bado kuna mifugo
kama mbuzi, ngombe na kuku inayozun-
guka kwenye maeneo ya uchenjuaji.

Alisema hatua hiyo ni hatari pindi mtu
akichinja mifugo hiyo kwa ajili ya kitoweo.

Akizungumza katika semina hiyo, ofisa
kutoka katika ofisi ya Ofisa Madini Mka-
zi Wilaya ya Kahama, Wiliamu Msukiula al-
iwataka wamiliki wa mialo kuwa waamini-
fu na kutoa ushirikiano wanapokuwa
wanahama au kusimamia uzalishaji katika
maeneo yao.

Alisema mialo mingi katika mgodi wa
Mwime haifahamiki dhahabu zake zinau-
zwa katika maeneo gani.

Alisema wamekuwa mstari wa mbele
katika kutoa elimu juu ya madhara ya uto-
roshaji wa madini katika maeneo mbalim-
bali ya uchimbaji, huku akiwataka wachim-
baji kuwa waaminifu katika kazi yao.
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NinDashe B'ASHARA, UCHUMI NA FEDHA

BIASHARA

SAMIA RASMI AIFANYA
MBAMBABAY KARIAKOO

« Azindua Km. 66 ushoroba kuunganisha Mtwara
NI faraja kwa wakazi wiyani ® Bil. 80/- zawekezwa bandarini, Malawi kufikike
« Aagiza Kkituo kupatikana vyote vilivyoko Dar

Na Mwandishi Wetu

Mbamba Bay mkoani Ruvuma
kukombolewa kwa mawasi-
liano, historia yenye unasaba
hata mkoa husika, wilaya hiyo
haikufikika kirahisi kimawasi-
liano.

Zama hizo walitumia mbada-
la kupitia Ziwa Nyasa kutoka
Bandari ya Itungi Kyela, pindi
wana safari za mbali kwenda
mikoa kama Dar es Salaam na
Iringa na kwenda Songea, safari
ilikuwa ngumu sana.

Simulizi hiyo iko hata kabla
ya mwaka 2006, ilikuwa katika
ugumu hakupitiki hadi kulipo-
jengwa Barabara kati ya Masasi
kupitia Tunduru mkoani Mt-
wara na nyingine kutoka Tun-
duru , hadi kufika Namtumbo,
ikiwa ni juhudi zake Rais Dk.
Jakaya Kikwete katika awamu
yake ya uongozi.

Hata ikirejewa nyuma zama
miaka ya 1980 ndio kulijengwa
barabara kukwepa mlima mkali
uliounganisha mkoa huo na
Njombe, wakati huo ulikuwa se-
hemu ya mkoa wa Iringa.

Hiyo maana yake mabadiliko
ikaufungua mkoa wa Ruvuma
kufikika kirahisi, mathalan kuna
mabasi sasa yanayoenda Songea
kutoka Dar es Salaam, kupitia
Masasi na mengine yanapitia
Njombe.

Mikakati hiyo inapoungan-
ishwa na maboresho ya mkoa
kufunguka kupitia kutanuliwa
Uwanja wa Ndege na mageuzi
yanayoendelea ndani a Ziwa
Nyasa, inayounganisha mkoa
Mbeya kupitia Bandari Itungi,
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Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akiweka jiwe la Msingi la Ujenzi wa Bandari ya Mbamba Bay,
katika Ziwa Nyasa mkoani Ruvuma juzi. PICHA: MTANDAO.

pia nchi jirani za Msumbiji na
Malawi.

UGENI WA SAMIA

Ugeni wa Rais, Dk. Samia Su-
Iuhu Hassan juzi wilayani Mbam-
ba Bay yakatokea mambo mawi-
li. Moja, Rais akazindua mradi wa
ujenzi wa bandari ukigharimu

shilingi bilioni 80.

Pili, ni uzinduzi wa Barabara
ya Mbinga - Mbamba Bay yenye
urefu kilometa 66 imekamilika
kiwango cha lami, mjenzi kam-
puni kutoka China na Mshauri
Mjenzi, kutoka Australia.

Hapo ikatumika shilingi bil-
ioni 122.76 za ujenzi na shilingi

milioni 6374 zilizotumika kulipa
fidia kwa wananchi walioathirika
na ujenzi.

Mradi huo wa barabara ya Mb-
inga - Mbamba Bay, ni sehemu
ya barabara kuu ya ushoroba wa
Mtwara yenye urefu wa kilometa
826, inayoanzia Mtwara mpaka
Mbamba Bay na Rais Dk. Samia

anasema, inauganisha Bandari
za Mtwara na Mbamba Bay.

Pia, ndio eneo inayounganisha
mkoa wa Ruvuma na wa Mtwara
na mkoa wa Mbeya na nchi jirani
Malawi kupitia Ziwa Nyasa, huku
ikifafanuliwa juzi, inaunganisha
bandari za Mtwara na Mbamba
Bay.

Uzinduzi wa jana unatajwa
kuwa sehemu ya mafanikio am-
bayo aliyekuwa Balozi wa Tan-
zania nchini Malawi, Humphrey
Poleple mwezi Septemba mwaka
2022, alifanya ziara kutazama
fursa katika ushoroba wa Mt-
wara hadi Bandari Ndumbi.

Akafafanua wakati huo kuwa,
serikali inatarajia kuanzisha Kan-
da Maalum ya Kiuchumi huko
Mbamba Bay Ziwa Nyasa wilay-
ani Nyasa mkoani Ruvuma,
kuhakikisha bidhaa zote zina-
Salaam zinapatikana Nyasa.

Wakati anamwaapisha Wa-
ziri wa Biashara na Viwanda Ju-
lai mwaka huu, Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, akamuelekeza
kuwajibikia ufanisi wa Kariakoo
kibiashara, kwa maana ni kituo
cha kimataifa cha biashara, huku
nchi ya Malawi ni sehemu ya wa-
teja wakuu wanaopatikana hapo.

Balozi Poleple akizungumza
wakati huo baada ya kukagua
Bandari kongwe ya Mbamaba
Bay na bandari mpya ya Ndum-
bi, ambayo serikali imetoa zaidi
ya shilingi bilioni 12 kujenga,
akatoa rai wadau kuwa tayari
kutumia fursa zinazopatikana
katika ushoroba wa Mtwara.

“Ushoroba huu ni wa bara-
bara inayotoka Bandari ya Mt-
wara na inakuja kwa kilometa
822 mpaka bandari ya Mbamba
Bay, ushoroba huu katika Kusini
mwa Afrika, ndiyo ushoroba
bora zaidi na mfupi kuliko
shoroba nyingine zote,” akase-
ma.

INAENDELEA UK.14
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Matumaini, Kicheko umeme kuifanya

Klgomakltovu cha uchumi na biashara

Na Mwandishi Wetu, aliyekuwa
Kigoma

SEPTEMBA 19, 2024 ilikuwa siku ya
kihistoria katika mkoa wa Kigoma.

Tlikuwa siku ya kufungua ukurasa
mpya kwa sura ya mkoa huo ambao
kwa miaka mingi umekuwa nyuma
kiuchumi licha ya kuwa na fursa
mbalimbali ambazo zingeufanya
kuwa juu kimaendeleo.

Miongoni mwa sababu zilizo-
fanya mkoa huo kuwa katika hali
hiyo ni miundombinu ya usafiri
hasa barabara na kukosekana kwa
umeme wa uhakika ambao un-
gechochea uwapo wa viwanda vya
kuchakata bidhaaa mbalimbali na
kutoa ajira za moja kwa moja na
sizizo za moja kwa moja.

Katika suala la usafiri Kigoma ili-
kuwa ikitegemea zaidi reli ya kati
ambayo inaishia hapo kutoka Dar
es Salaam ndiyo maana ikapewa
jina la ‘Mwisho wa Reli’. Hata hivyo,
usafiri huo kwa miaka kadhaa
haukuwa wa uhakika kutokana na
kuyumba kiutendaji kwa Shirika la
Reli Tanzania (TRC).

Pia usafiri wa ndege umekuwa
tegemeo kwa wananchi wa mkoa
huo lakini nao umekuwa si wa
uhakika na si wananchi wote wana
uwezo wa kutumia aina hiyo. Saba-
bu kubwa ni hali ya kiuchumi kwa
kuwa wenye uwezo wa kumudu
gharama za usafiri huo ni wach-
ache.

Kuwapo kwa changamoto ya aina
hizo za usafiri, kuliwalazimu watu
wanaokwenda na kutoka Kigoma
kwenda mikoa mbalimbali kutumia
barabara ambazo nazo hazikuwa za
lami. Waliotumia usafiri huo wali-
pata shida njiani kutokana na ubo-
vu wa barabara, mabasi yaliyokuwa
yakienda na kutoka huko yalikuwa
mabovu kiasi cha kuwafanya wasa-
firi kutumia hata siku tatu njiani.

“Enzi zile kabla ya barabara za
lami, haikuwa shida ukiwa Mwanza
au Dar es Salaam kumtambua mtu
aliyekuwa akitoka Kigoma. Ulikuwa
unamtambua kwa vumbi tu lakini
sasa ni historia,” alisema Naibu
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati,
Dk. Doto Biteko, wakati wa uwekaji
mawe ya msingi ya mradi wa ku-
zalisha umeme katika mto mapor-
omoko ya Malagarasi na kituo cha
kupokea, kupoza na kusambaza
umeme wa gridi ya taifa cha Ki-
dahwe.

Kutokana na changamoto hizo,
serikali ilifanya jitihada za kuifun-
gua Kigoma kwa aina zote za usafiri
ili kuchochea kasi ya maendeleo na
kuwa kitovu cha maendeleo.

Mkoa sasa umefunguliwa kwa
barabara za lami na sasa kuna usafi-
ri wa uhakika kutoka kona zote ku-
ingia Kigoma. Waliokuwa wakisafiri
kutoka Dar es Salaam hadi Kigoma
kupitia Kasulu, umbali wa kilometa

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko (kushoto) akiweka jiwe la msingi katika
mradi wa Kufua Umeme Mto Malagarasi MW 49.5 mkoani Kigoma. Kulia ni Mkuu wa Mkoa huo, Tho-
bias Andengenye. PICHA; MAKTABA

66

Kwa jumla,
wanufaika
wakubwa

wa umeme

ni TAMISEMI
kwa sababu
ndio wasi-
mamizi wa
sekta za elimu
na afya. Uk-
ienda katika
afya, umeme
unahitajika
kwa sababu
kuna mashine
za maabara
na vipimo
ambazo zina-
hitaji umeme.

Rzh

Zaynab Katimba

1,298 wanatumia wastani wa saa 18.
Kwa wale wa kutoka Dar es Salaam
hadi Kigoma kupitia Tabora, wana-
tumia saa 19 hadi 20 kutokana na
baadhi ya maeneo kutokukamilika
kwa ujenzi wa kiwango cha lami.
Jitihada zaidi zinaendelea kuifun-
gua Kigoma kwa reli ya kisasa (SGR)
ambayo kwa sasa ujenzi umeka-
milika kutoka Dar es Salaam hadi
Dodoma na kazi inaendelea Maku-
topora (Dodoma) hadi Tabora na
hatimaye Kigoma. Usafiri huo utaka-
poanza utaifungua zaidi Kigoma na
kupanua fursa za maendeleo ya kiu-

chumi na kijamii.

HATIMAYE UMEME

“Sasa umeme wa uhakika wa gridi
ya taifa unaanza kuingia Kigoma. Ile
historia ya kuwa moja ya mikoa iliyo
nyuma kiuchumi inafutika. Tulian-
za na barabara, tunakuja na umeme
hatimaye treni ya kisasa (SGR). Nuru
inawaka Kigoma,” alisema Dk. Bite-
ko.

Kama ilivyokuwa kwa mikoa ya
pembezoni kama Kagera, Rukwa
na Katavi, Kigoma ilikuwa ikitu-
mia majenerata kuzalisha umeme

S

hali ambayo ililisababishia Shirika
la Umeme Tanzania (TANESCO)
gharama kubwa za uendeshaji na
kuliingizia hasara.

Kwa mujibu wa Dk. Biteko, kwa
mwaka TANESCO imekuwa ina-
tumia Sh. bilioni 35 kwa ajili ya un-
unuzi wa mafuta mazito ambayo
hutumika kwa ajili ya kuzalisha
umeme.

“Pamoja na kutumia fedha hizo,
ukiangalia kiasi kinachopatikana
kwa gjili ya kuuza umeme ni Sh.
Bilioni 16, hivyo shirika linapata
hasara ya Sh. bilioni 19. Kwa hiyo
ulikuwa mzigo mkubwa na sasa tut-
auondoa,” alisema.

Licha ya matarajio ya kupata
umeme wa gridi ya taifa megawati
49.5 baada ya kukamilika kwa mra-
di huo, Kigoma pia itaanza kupata
umeme wa gridi ya taifa katika njia
zingine hali itakayowezesha kuu-
fungua zaidi mkoa kiuchumi.

Kwa hatua hiyo, Kigoma iliyoku-
wa moja ya mikoa ya pembezoni
sasa itageuka kuwa kitovu cha ni-
shati na itaufanya mkoa kupiga
hatua za maendeleo ya kiuchumi
na kijamii.

“Kigoma sasa itafunguka kimaen-
deleo kwa sababu ya umeme wa
gridi ya taifa. Baada ya kufunguka
kwa miundombinu ya usafiri, sasa
ni zamu ya kufunguka kwa umeme
na hatua hii itasaidia kwa kiasi ki-
kubwa kasi ya maendeleo katika
nyanja mbalimbali,” alisema.

Katika kufanikisha azma ya
Kigoma kuwa kitovu cha nishati,
serikali imetoa Sh. trilioni 1.2 am-
bazo pamoja na ujenzi wa mradi
wa Malagarasi, zitatumika kupokea,
kupoza na kusafirisha umeme ku-
toka Nyakanazi kilovoti 620, ujenzi
wa njia ya Tabora - Uvinza hadi

Kigoma, Katavi hadi Uvinza kilovoti
220 kwa ajili ya treni ya SGR.

KAULI YA TANESCO

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa
TANESCO, Mhandisi Boniface Ny-
amohanga, alisema

umeme wa gridi ya taifa utalipun-
guzia mzigo shirika wa uzalishaji
na kuwa na umeme wa hakika am-
bao utachochea kasi ya ukuaji wa
uchumi wa mkoa, maisha bora ya
wananchi na pato la taifa.

“Umeme huu pia utasaidia
kuboresha huduma za kijamii kama
elimu na afya. Pia utatengeneza ajira
za muda mfupi na mrefu. Zaidi ya
wafanyakazi 700 wanatarajiwa kua-
jiriwa.

“Licha ya manufaa hayo, gharama
za uzalishaji wa umeme zitapungua
kwani tutaondoa majereta ambayo

yalikuwa yakitumika kuzalisha
umeme ambayo yalikuwa mzigo
mkubwa kwa shirika.

“Kigoma ni moja ya mikoa ambayo
ilikuwa haijaunganishwa na gridi ya
taifa, hivyo kupata umeme kupitia
mitambo ya uzalishaji inayotumia
mafuta ambayo imekuwa ikiligha-
rimu Shirika fedha nyingi kwa ajili
ya uendeshaji na hasa mafuta am-
bayo miezi ya hivi karibuni bei zake
duniani zimekuwa zikipanda.

“Kwa upande wa Kigoma mjini,
umeme unazalishwa kwa kutumia
mitambo ya mafuta iliyopo Kigoma
(Megawati 8.75) na pia umeme wa
jua unaozalishwa (kiwango cha juu
Megawati 4.7) kutoka kwa kampuni
binafsi NextGen Solar (SOLAWAZI),”
alisema.

Kuhusu Kasulu na Kibondo, alise-
ma umeme ulikuwa unazalishwa
kwa kutumia mitambo ya mafuta
iliyoko Kasulu (Megawati 3.75) na Ki-
bondo (Megawati 2.5) huku akibaini-
sha kwamba mitambo ya Kasulu pia
ilikuwa inapeleka umeme katika
wilaya ya Buhigwe.

Kwa mujibu wa Mhandisi huyo,
gharama za uendeshaji kwa wastani
kwa mwaka katika wilaya ya Kibo-
ndo zilikuwa Sh.bilioni 9.44, Kasulu
(Sh.bilioni 12.94 na Kigoma mjini ni
Sh. bilioni 35.78, hivyo kufanya jum-
la ya gharama kuwa Sh. 58.16 kwa
mkoa mzima.

“Mapato ya mauzo ya umeme kwa
mkoa wa Kigoma ni wastani wa Sh.
bilioni 16.09 ambayo ni chini ya asil-
imia 30 ya gharama yote inayotumi-
ka kuzalishia umeme huo,” alisema
nak ubainisha kuwa kwa sasa kuna
unafuu wa kupungua kwa mzigo
huo wa gharama baada ya mkoa
kuanza kupata umeme wa gridi ya
taifa.

“Kwa sasa, maeneo ya Kasulu, Kib-
ondo na Buhigwe yanapata umeme
wa Gridi ya Taifa kupitia njia ya
msongo wa kilovoti 33 kutoka Nya-
kanazi, hivyo kuwezesha shirika
kuokoa kiasi cha shilingi bilioni
22.38 kwa mwaka,” alisema Nyamo-
hanga.

Kuhusu mradi wa Malagarasi,
Nyamohanga alisema ni Dola za
Marekani Milioni 144.14 (takribani
Sh. bilioni 389) ambazo serikali ina-
gharamia Dola za Marekani milioni
4.14 na Benki ya Maendeleo ya Af-

rika (AfDB) inagharamia kiasi cha
Dola za Marekani Milioni 140.

Kwa mujibu wa Nyamohanga, ku-
kamilika kwa mradi huo kutawez-
esha kuimarisha hali ya upatikanaji
wa umeme wa uhakika katika mkoa
wa Kigoma na mikoa jirani, hivyo
kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi
na kuchochea maendeleo ya mkoa
sambamba na kupunguza gharama
za uendeshaji wa shirika kwa kuon-
doa majenereta.

KUZIMWA MAJENERETA

Kutokana na jitihada hizo, Biteko
aliagiza shirika kuzima majenereta
yanayotumika kuzalisha umeme ifi-
kapo mwishoni mwa mwaka huu
huku wakati wa hafla hiyo kukiwa
na mabango yenye ujumbe mbalim-
bali likiwamo lililosomeka: “Mradi
ukikamilika tutazima majenereta na
kuwasha umeme wa gridi ya taifa.”

Bango lingine lilisomeka: “Ku-
unga Kigoma kwenye gridi ya taifa
kutaimarisha hali ya upatikanaji wa
umeme.” Hali hiyo inaweka matu-
maini mapya ya mkoa wa Kigoma
kupata umeme wa uhakika ambao
utazaa neema tele za kimaendeleo
katika sekta mbalimbali.

KUFUNGUKA KIUCHUMI

“Umeme wa uhakika kuchochea
kasi ya maendeleo ya kiuchumi.”
Hilo ni bango lingine ambalo linaone-
sha moja ya mafanikio yanayoweza
kupatikana kutokana na uwapo wa
umeme huku lingine likisema: “Ku-
kamilika kwa mradi kutaifungua
Kigoma kiuchumi.”

Ujumbe huo unahanikizwa na
kauli ya Mkuu wa Mkoa, Thobias
Andengenye, kwamba hatua hiyo
itaifungua Kigoma na kuwa kitovu
cha Uchumi na biashara huku aki-
sisitiza kuwa mradi huo utaondoa
changamoto za kiuchumi zilizosaba-
bisha mkoa kurudi nyuma.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Zaynab Katimba, ambaye pia
ni mzaliwa wa Kigoma, alisema ka-
tika hafla hiyo kuwa ujio wa umeme
wa gridi ya taifa, unaifanya Kigoma
kungara katika sekta mbalimbali
zikiwamo za uchumi na kijamii.

“Kwa jumla, wanufaika wakubwa
wa umeme ni TAMISEMI kwa saba-
bu ndio wasimamizi wa sekta za
elimu na afya. Ukienda katika afya,
umeme unahitajika kwa sababu
kuna mashine za maabara na vipimo
ambazo zinahitaji umeme.

“Pia katika elimu, kuna maabara
ambazo vifaa vyake vinahitaji
umeme. Kwa kweli ujio huu wa
umeme wa gridi ya taifa utainufaisha
Kigoma katika sekta hizo. Lakini pia
utachochea maendeleo ya viwanda
na kuufanya mkoa wa Kigoma kuwa
katika chati ya juu kimaendeleo,”
alisema Katimba.

Ni ukweli kwamba Kigoma ni
mkoa wa kimkakati katika biashara
kutokana na kupakana na nchi jirani
za Burundi na Jamhuri yua Kidemko-
rasi ya Congo (DRC). Kwa hiyo uwapo
wa miundombinu bora ya usafiri na
umeme wa uhakika, utachochea kwa
kiasi kikubwa ukuaji wa uchumi wa
mkoa na pato la taifa kwa ujumla.

TAFAKURI' YA MLALAHOI .
Wasiojulikana sasa wanavamia
sanamu ya Nyerere kuibomoa!

NIKO nyumbani sina hili
wala lile, nawaza tu uhusi-
ano wa mkono na Kinywa
changu utakuwaje leo, pia
nikiwaza hivyo hivyo kwa
niaba ya familia, mara
anaingia jirani yangu Deo
Alufonsi, ambaye huwa hana
la kusema liwe jungu au
ubuyu.

Namwona ana
kimuhemuhe cha kutaka ku-
niambia jambo lililomshitua
na kumshangaza, simkatizi
namkaribisha, namruhusu na
kumwomba amwage UjuguU
alionao nami nifaidike.

Kwa lafudhi ya Kihaya,
ananiambia kuna jambo
limetokea Tabora na kuni-
uliza kama nalijua, hivyo
namtaka amwage upupu
hadharani nisipitwe pia na
ubuyu wa siku.

“Mutani, Wanyamwezi
wameharibu huko kwao,
wameangusha sanamu la
mutani wangu mwingine,
Bhabha wa Taifwa letu,
Mwalimu Nyerere,

wameondoka na shingo na
kifwimbo chake, alichokuwa
akitembea nacho!

In fwakti wamefwanya
vvya ajabhu.

“Yaani hawa Wanyam-
wezi wamekuwa na akili
ya ngombe, kungangania
sanamu kubwa kama lile na
kuliangusha chini na kuli-
bomowa na kuondoka na
viungo vyake, kwa kweli
wamefwanya vya kustaajab-
isha kweli!”

Namwelewa Deo na
mimi nabaki kushangaa,
kuwa nchi hii leo kuna mtu
anaweza kubomoa sanamu
la Mwalimu Nyerere kweli?
Sanamu la Baba wa

Taifa, mtu mwenye
mchango mkubwa wa uhuru
wa nchi hii, aliyeacha alama
isiyofutika.

Nikajiuliza inakuwaje
sanamu la askari pale maku-
tano ya Azikiwe na Samora
liko imara na halichezewi
na hata barabara ya mwen-
dokasi inayojengwa sasa
hivi haitaligusa, leo la Ny-
erere ||naporomoshvva kama
kibanda cha uganga kweli?

Mkasa huu ni wa usiku wa
Septemba 20 mwaka huu,
ambao sanamu hilo lenye
uzito wa kilo 600 lilivunjwa
bila mtu yeyote kusikia wala
kuona na kusambaratishwa.

Yaani watu wasiojulikana
sasa wamechoka watu
wanaamua kuingia kwenye
sanamu tena la mtu maarufu
na mashuhuri wa Taifa hili,
kweli?

Hii ni kasoro usiomithilika
va ulinzi wa kumbukumbu
za Taifa hili.

Anasema Mzee Harun
Mbeyu, Mwenyekiti wa
Wazee wa Mkoa wa Tabora,
kwamba ulishatolewa ushau-

Uvundcg wa masanamu
a wa Taifa si
2 sawa

Inabidi tuheshimu
na kuthamini mchango
wake mkubwa katika

Taifa letu
— |

NA JOSEPH KULANGWA

(+255) 713410008
kulangwasos@gmail.com

ri huko nyuma wa ulinzi wa
sanamu hilo, lakini ukagonga
ukuta wa masikio na kurudi.
Hakuna utekelezaji!

Kwa mshangao mkubwa,
Mzee Mbeyu anakaririwa
akisema: “Hapa ndipo eneo
Mwalimu Nyerere alihutubia
na kutoa machozi akidai
uhuru kutoka kwa Wakoloni
na palifanyika mkutano huo
baada ya kupigwa kura tatu
Za uamuzi wa busara wa
kumwondoa mkoloni, hivyo
pana historia kubwa sana ya
harakati za ukonbozi wetu.”

Wasiojulikana hao wana-
fanya machozi ya Mwalimu
Nyerere yawe kama ya
samaki majini, yaani ya-
toweke hivi hivi yasiwe
na kumbukumbu adhimu
kama hii! Walivunja na nini?
Tingatinga au nyundo za
kawaida? Hakuna ajuaye
wala aliyesikia kishindo cha
ubomoaji!

Mkuu wa Mkoa wa Tabora,
Paul Chacha anayetoka mkoa
mmoja na Mwalimu Nyerere,
naye anasikika akisema:
“Tunaweka mambo sawa,
hapa pana historia ya ukom-
bozi wa nchi hii na ni kielele-
z0 na kumbukumbu muhimu,
pia eneo la kujifunzia kujua
harakati za Mwalimu Nyerere
zilizofanyika hapa.”

Akaahidi kuimarisha ulinzi

na usalama na kuweka hu-
duma ya umeme, kujenga

majengo yote na kuimari-

sha miundombinu ya eneo
hilo la kihistoria.

Sijaelewa kabisa, hasa
nikizingatia kauli ya Mzee
Mbeyu, ambaye alisema
walishashauri huko nyuma,
lakini hakuna utekelezaji.

Maana vake, kulisubiriwa
mvua inyeshe paonekane
wapi panavuja, lakini
kuvuja kwake kumesababi-
sha madhara ya kifikra na
kiimani, hasa kutokana na
upendo walionao Watanza-
nia kwa kiongozi wao aliye-
tangulia mbele ya haki.

Najiuliza, hivi kama
Mwalimu Nyerere amesikia
kuwa sanamu la kumbu-
kumbu yake limevunjwa na
kuibwa viungo, anajisikiaje
huko aliko?

Kwamba amesahaulika
kiasi hiki mpaka hatua hii
kuchukuliwa na wasioju-
likana ambao ni kilio cha
Taifa hili hivi sasa? Wame-
tushinda, au?

Hivi kwanini Viongozi
wetu huwa wanasubiri la
kutokea litokee ndipo wa-
chukue hatua? Hivi kweli
uongozi wa Tabora kwa
maana va serikali, haukuwa
unajua uzito na umuhimu
wa sanamu hili?

Jaribuni mtakapopata
fursa mwende nchi za
Scandinavia mwone na ku-
jifunza, jinsi sanamu kama
hizi zmavyohesh|m|wa na
kulindwa kama si kutun-
ZWa.

Wizara yetu ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo ina-
jisikiaje kusikia au kuona
sanamu la Mwalimu Julius
Kambarage Nyerere Burito
limevunjwa na wavunjaji
wasiojulikana na kuondoka
na shingo na fimbo yake?

Tusubiri uchunguzi.
Kasinge Waitu Deo Alufonsi
k&\/_la_ kunifumbua macho na
akili.
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Pigo Uviko 19 China lilivyowafunza
Kinamama ubahili na bajeti kipato

Na Mwandishi Wetu

“Kila mwaka unapoisha, tulikuwa
na pesa kidogo. Nilihisi kutokuwa
salama lakini sikujua la kufanya,”
anasimulia Xiao Zhuo, mama wa
watoto wawili mwenye umri wa
miaka 36, mkazi wa jijini Xiamen,
Kusini Mashariki mwa China.

Wakati wa janga la Uviko 19,
Xiao Zhuo na mumewe walila-
zimika kuchukua mishahara
iliyokatwa kwa asilimia 50. Li-
likuwa pigo kubwa kwao kifa-
milia, alikuwa na mzigo pia wa
kumtunza mama yake, aliyegun-
duliwa na saratani miaka mitano
iliyopita.

Imekuwa mtindo kwa vijana
wa Kichina kutafuta washirika
wenye viwango sawa kiuchumi
kwenye mtandao. Xiao Zhuo

alitafuta ambao wana mitazamo
sawa ya kuokoa pesa.

Toleo la kwanza la mfumo huo
wa maisha ilianza Februari 2023
kwenye mtandao Instagram, ika-
vutia maoni milioni 1.7 na tangu
wakati huo, ikawa ndio mtindo.

Wengi ni wanawake wenye
umri kati ya 20 na 40, kinamama.
Wengine wanasema wanataka
akiba kwa ajili ya elimu ya watoto
Wao.

Baada ya kuvuka miaka yenye
sera ngumu za maradhi ya ya
Covid 19, ufufuaji uchumi China,
unakabiliwa na gharama kubwa
ya pango la majengo, kupungua
bei ya bidhaa, kushuka uwekezaji
kigeni na kuongezeka deni la
serikali za mitaa.

“China, wanawake ndio huwa
na jukumu la kugharamia ny-

umba kila siku. Kuona wanawake
wengi wanaweka akiba ni kia-
shiria kwamba ukosefu wa ajira
unaenea, sio tu miongoni mwa
vijana,” anasema Profesa Lu Xi,
mtaalamu wa Sera za Umma, ku-
toka Chuo Kikuu cha Singapore.

Kuongezeka utashi wa watu
binafsi kuweka akiba, kutafanya
iwe vigumu zaidi kwa China ku-
sawazisha uchumi wake. Katika
miongo kadhaa iliyopita, ukuaji
ulichochewa na uwekezaji katika
miundombinu na nyumba za bei
ya chini.

Na kadri uchumi wa China un-
avyokua, wataalamu wanasema
kunakuwepo haja ya kuongeza
matumizi ya ndani ili kuendeleza
ukuaji.

Xiao Zhuo, anajihisi nafuu,
anafanya kazi katika sekta ya

Nishati safi, inayopanuka na in-
aripotiwa kuchangia asilimia 40
katika ukuaji uchumi wa nchi
mwaka jana.

Anahisi analazimika kujiandaa
kwa hatari, kwani wana familia
na marafiki wanaopoteza kazi,
wakiwamo wanaohudumia
umma, kama vile hospitali na
shule.

Mwezi Februari, Xiao Zhuo
alijiunga na vikundi kadhaa vya
kuweka pesa. Kila siku, wanacha-
ma wanapaswa kuweka bajeti na
matumizi yao. Pia wanazuia ku-
fanya manunuzi nje ya bajeti.

Xiao Zhuo anasema kajifunza
mbinu za kuweka pesa, na mfano
akajifunza programu ya sim inay-
omfanya kukokoa fedha China,
kila siku kuokoa kuanzia Yuan
moja hadi 183. Baada ya mwaka

mmoja, ataweza kuwa na akiba
ya karibu Yuan 34,000 na msu-
kumo wa kufanya manunuzi kwa
Xiao Zhuo umepungua.

Mwezi mmoja baada ya kupata
washirika wa kuhifadhi pesa,
amepunguza matumizi yake kwa
asilimia 40, yakimpa matumaini
ataokoa Yuan 100,000 baada ya
mwaka - ongezeko mara kumi
kutoka hapo awali.

Wanawake wengine, pia wa-
nasema mbinu hiyo imewasaidia
kuokoa pesa. Mwanachama
mmoja anasema sasa anajipikia
mwenyewe na amepunguza un-
unuzi usio wa lazima.

Mwingine anasema ameokoa
zaidi kwa kujiweka bize kazini
na atatafuta mambo mapya ya
kumfurahisha ambavyo hayana
gharama sana.

SAMIA RASI\/II AIFANYA I\/IBAI\/I BABAY KUWA KARIAKOO

INATOKA UK.11

“Ushoroba huu ni wa
barabara inayotoka
Bandari ya Mtwara na
inakuja kwa kilometa 822
mpaka bandari ya Mbamba
Bay, ushoroba huu katika
Kusini mwa Afrika, ndiyo
ushoroba bora zaidi na
mfupi kuliko shoroba ny-
ingine zote,” akasema.

Akafafanua ushoroba
wa Mtwara umesheheni
madini ya aina mbalimbali
yvakiwemo makaa ya mawe,
dhahabu, uranium na
madini mengine ambayo ni
fursa kwa wakazi wa eneo
lote |a ushoroba.

Polepole akasema ni
mbadala wa ushoraba wa
Dar es Salaam hadi Li-
longwe, ambao ni kilometa
1600, wakati ushoroba wa
Mtwara ni kilometa 900.

Balozi Poleple akatoa
ombi kwa mkoa Ruvuma,
kuanzisha eneo maalum
la kiuchumi linalowezesha
kupatikana bidhaa zina-
zopatikana Kariakoo jijini
Dar es Salaam, Z|pat|kane
Mbamba Bay

Na ili kuhakikisha suala
hilo linafanikiwa kwa asil-
imia 100, meli ya abiria ya
Mbeya Il ilitarajiwa kuanza
safari za kuvuka ziwa kuto-
ka Bandari ya Mbambabay
Tanzania na kwenda nchini
Malawi katika bandari za
Nkatabay, Chilumba na
Chipoka, ambako wangesa-
firishwa wafanyabiashara
na mizigo kuja Mbamba
Bay baada ya kuwa kituo
cha kiuchumi.

Akasema, bidhaa hizo

Sehemu va barabara ya Mbmga Nyasa ambayo Rais Dk Sam|a Suluhu Hassan kalzmdua juzi. PICHA: MTANDAO

zingeenda hadi Bandari

ya Tete nchini Msumbiji,
kupitia Ziwa Nyasa ambayo
itakuwa ni fursa kubwa vya
kibiashara.

Mkuu wa Mkoa wa Ru-
vuma wakati huo, Kanali
Laban Thomas, akaahidi
mkoa umejiandaa kuan-
zisha maeneo maalum ya
uwekezaji, hivi sasa bidhaa
zote zitazohitajika, kupa-
tikana bandarini Mbamba-
bay, ili kupunguza umbali
wa safari ya Dar es Salaam.

Ushoroba nyinginezo zi-
lizopo kuuganan na ukanda
hu oni za; Nakala Msumbiji
mpaka Lilongwe Malawi,

kilometa 995; Beira, Msum-
biji hadi Lilongwe, Kilo-
meta 1022": na ushoroba
wa Durban, Afrika Kusini
mpaka Lilongwe, kilometa
2,400.

KAZI YA TANROADS

Serikali kupitia Wakala
ya Barabara Tanza-
nia (TANROADS), nayo
inaendelea na ujenzi wa
barabara na madaraja
mkoani Ruvuma, kurahi-
sisha shughuli za usafiri
na usafirishaji wa watu na
bidhaa

Katika kipindi cha )
miaka mitatu ya Uongozi

wa Mhe. Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, Serikali
imeendelea na utekelezaji
wa Miradi ya mikubwa ya
Ujenzi wa Barabara, Ma-
daraja na na Vlvvanja vya
ndege, ikiwa ni pamoja
na barabara ya Mbinga -
Mbamba Bay kilomita 66.
Akizungumza Machi
mwaka huu, Meneja wa
TANROADS Mkoa wa
Ruvuma, Salehe Mkwama,
anasema serikali imejenga
kwa kiwango cha lami
katika Barabara ya Kitai
-Lituhi - Ndumbi kilometa
95. 3; inayoelekea Bandari
va Ndumbi (Nyasa), ita-

kayotumika kusafirisha
makaa ya Mawe.

Pia, akataja mafani-
kio mengme ni kukami-
lika ujenzi wa Daraja la
Ruhuhu lenye urefu wa
mita 98.01, linaloun-
ganisha wilaya za Nyasa
mkoani Ruvuma na wilaya
va Ludewa, mkoani
Njombe.

Akasema, serikali ili-
kuwa mbioni kujenga upya
barabara ya Songea -
Makambako kilometa 295;
nyingineyo inayoungani-
sha Tanzania na Msumbiji,
pia mkoa wa Ruvuma na
Morogoro, kilomita 512.
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Uongozi mpya CWT wawakosha wanachama

nachama wengi. Aidha, alisema kuto-  vinginevyo,” alisema
Na Paul Mabeja, DODOMA Alisema kabla ya ku- kana na utulivu  ulipo Kadhalika, aliuomba uongozi TutaendEIea
ingia madarakani kwa “rangykuka- Sasawalimu wanapaswa huo pamoja na jitihada wanazo- s
AADHI ya walimunawa- Kaimu Katibu Mkuu bidhiwaofisi kuwakitu kimojanaku- fanya hivi sasa kutatua kero za k dh b t
nachama wa Chama cha  huyo chama kilikuwa kwaKaimu waunga mkono viongozi walimu lakini pia wafanye ziara U I I I
Walimu Tanzania (CWT) na migogoro mingi hali KatibuMkuu, walipo madarakani ili kue- kwenye wilaya na mikoa kubaini o
wameridhishwa na uon- ambayo ilisababisha J0SePh ndelea kurejesha hadhi ya changamoto ambazo bado hazi- bIaShara ya
; ; : . Misalaba, o : : :
gozi wa chama hicho kwa kue-  walimu na Watanzania o meru- chama ambayo ilianza ku-  jafanyiwa kazi.
ndesha shughuli zao kwa utulivu  kupoteza imani na  \yeponauty- Potea. “Huku wilayani bado wapo pU n da
na kumaliza migogoro iliyosaba- CWT. livu mkubwa “CWT ni chama kikubwa watu ambao wanakichafua cha-
bisha mpasuko mkubwa ndani ya “Tangu kukabidhiwa sanahaliam- sana nchini lakini kuto- ma kwa kufanya mambo ambayo
chama. ofisi kwa Kaimu Katibu bayoinatupa kana na migogoro, kesi na  hayana tija na walimu, hivyo tu-
Walitoa pongezi hizo juzi waka- Mkuu, Joseph Misal- ".'a.t“ml?'“' mambo mengine kilianza naomba uongozi wa juu pia kuja Na Thobias Mwa-
ti wakizungumza na waandishi aba, kumekuwepo na :'Iﬂb‘g: l'.:}"‘l:,a_ kupoteza hadhi yake na huku wilayani kutoa semina ya
wa habari jijini hapa. utulivu mkubwa sana pachama... baadhi ya wanachama namna ya kuhudumia wanacha- nakatwe, DODOMA
Mmoja wa walimu hao, James hali ambayo inatupa kukata tamaa lakini kwa ma,” alisema.
Minja alisema tangu Kaimu Ka- matumaini sisi walimu mwenendo huu wa sasa na Mwalimu Sailas Mgowela al- WIZARA ya Mifugo na
tibu Mkuu wa CWT, Joseph Mis- ambao ni wanachama tunaomba uongozi huu mimi siwezi kuon- impongeza Kaimu Katibu Mkuu Uvuvi imesema itaende-
alaba akabidhiwe ofisi Aprili uongozi uendelee hiviili kusaidia ~doka kamwe CWT. Misalaba kwa kuvunja makundi lea kuchukua hatua za

mwaka huu, chama kimekuwa
na utulivu mkubwa ambao ume-
saidia kurudisha imani kwa wa-

kutatua changamoto mbalimbali
zinazowakabili walimu nchini,”
alisema Minja.

Rai yangu kwa ambao walion-
doka warudi kwani hiki ndicho
chama kitakacho wasaidia siyo

yaliyokuwapo ndani ya chama na
kusababisha migogoro ya mara
kwa mara.
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Msimamizi wa
Uchaguzi wa
Halmashauri ya
Jiji la Dodoma,
Dk. Federick
Sagamiko akizun-
gumza na wawak-
ilishi wa vyama
Vvya siasa na

timu ya waratibu
wa uchaguzi wa
serikali za mitaa,
wakati akitoa
taarifa kuhusu
ratiba za uchagu-
Zi unaotarajiwa
kufanyika No-
vemba 27 mwaka
huu. PICHA: PE-
TER MKWAVILA

DK. Gwajima asisitiza umuhimu bima ya afya

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima
amesema bima ya afya ni haki ya
msingi ambayo inapaswa kupati-
kana kwa kila mwananchi.

Alisema hayo juzi wakati wa
hafla ya matembezi iliyoandaliwa
na Mamlaka ya Usimamizi wa

Bima Tanzania ijulikanayo kama
Bima Walk.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Mkuu wa Wilaya ya Chamwino,
Janeth Mayanja, alisema elimu
ya bima inapaswa kuendelea ku-
tolewa kwa umma kutokana na
umuhimu wake katika uthabiti
wa uchumi wa nchi na ustawi wa
jamii.

Alisema lengo la serikali katika
kuhakikisha kuwa wananchi wen-
gi wanapata bima kulinda afya
na ustawi wao wa kifedha.

Kamishna wa Bima Tanzania,
Dk. Baghayo Saqware, alise-
ma matembezi hayo ni hatua
muhimu ya kuendeleza juhudi za
serikali za kuhakikisha kuwa raia
wote wanapata bima ya afya.

Matembezi hayo yalihusi-

sha wadau wa sekta ya bima
na kutumia fursa hiyo kueleza
umuhimu wa kuwa na bima
miongoni mwa Watanzania kwa
kuongeza elimu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Bri-
tam Insurance, Farai Dogo alise-
ma wamejizatiti katika kukuza
thamani ya bima ya afya ili watu
wengi kupata huduma bora za
afya.

'\lyama vya siasa vipendekeze wanawake kugombea uongozi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii
Jinsia Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima
ametoa wito kwa vyama vya siasa
nchini kupendekeza majina ya
wanawake kugombea nafasi
mbalimbali za uongozi kwenye
chaguzi za mitaa na mkuu mwa-
kani.

Alitoa kauli hiyo hivi karibuni

wakati wa uzinduzi wa mradi
wa ‘USAID wanawake Sasa’ am-
bao pamoja na mambo mengine
mradi huo unakusudia kuwajen-
gea uwezo wanawake na wasi-
chana waweze kushiriki kwenye
nafasi za uongozi na michakato
ya kidemokrasia, kuongeza uele-
wa kuhusu ukatili wa kijinsia na
kuboresha asasi za kiraia.
“Tunaelekea kwenye Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa mwaka huu,
lakini pia tuna uchaguzi mkuu

mwakani, tunaona namna wa-
nawake wanavyojipambanua
wanaweza kushika nafasi mbal-
imbali za uongozi, nitoe wito kwa
vyama vya siasa wapendekeze
wanawawake ambao wana sifa
waweze kugombea nafasi mbal-
imbali za uongozi,” alisema Wa-
ziri Gwajima.

Mradi huo wa USAID Wa-
nawake Sasa wenye thamani ya
shilingi bilioni nane utahusisha
halmashauri saba za Tanzania

Bara na wilaya nne za Zanzi-
bar na utadumu kwa miaka mi-
tatu, kwamba utajikita kuwanoa
wanawake na wasichana kuwa
na hari ya kushiriki kwenye
siasa na michakato ya kidemom-
krasia.

Pamoja na mambo mengine
mradi huo pia utahusisha kuwa-
shirikisha wanaume kwenye ma-
jukwaa yao ili waweze kutambua
nafasi ya wanawake kwenye siasa
na uongozi.

kudhibiti biashara haramu
ya punda nchini kwa ku-
hakikisha wanahifadhiwa
na kulindwa.

Naibu Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi,
Dk. Edwin Mhede, alisema
hayo jana wakati akifun-
gua warsha ya uwasilishaji
wa tathimini ya ustawi
wa wanyama iliyofanyika
mkoani hapa.

Alisema  wanaoende-
lea na biashara ya punda
watambue kwamba seri-
kali haijalala bali itaende-
lea kuchukua hatua mad-
hubuti kuhakikisha punda
wanastawi.

Alisema ndiyo maana
Oktoba Mosi 2022 seri-
kali ilisitisha shughuli za
kuchinja punda na biasha-
ra ya ununuzi wa ngozi ya
mnyama huyo.

“Serikali inachukua
hatua na itaendelea ku-
chukua suala hili kwa uzi-
to unaostahili ili kuhakiki-
sha punda wanahifadhiwa
lakini pia kudhibiti biasha-
ra haramu inayowalenga
punda,” alisema.

Aidha, alitoa wito kwa
watu wanaokwenda kiny-
ume na agizo la serikali
kwa kuendeleza biashara
hiyo, akisema watachuku-
liwa hatua kali.

Vilevile,  alilipongeza
shirika lisilo la kiserikali
la Inades Formation Tan-
zania (IFTz) na Brooke
East Africa na wadau wen-
gine kwa kuwa mstari wa
mbele kupambana katika
kuhakikisha mnyama pun-
da anaendelea kustawi
hapa nchini.

Mkurugenzi wa Shirika
la Tnades, Mbarwa Kivuyo,
alisema mradi wa kubore-
sha ustawi wa mnyama
kazi punda ambao un-
atekelezwa katika mikoa
ya Dodoma, Iringa na Sin-
gida umeanza kutekele-
zwa 2019.

Kivuyo alisema tangu
umeanza kumekuwa na
matokeo chanya kwa
kufanikisha kusitisha bi-
ashara ya punda ambayo
ilishamiri nchini kuanzia
mwaka 2014 hadi 2022,
hali iliyokuwa inahatari-
sha kupotea kwa mnyama
huyo.



16 Nipashe ...z

HABARI MBEYA

Mradi wa maji mil.345/-kunufaisha wakazi 500

Na Elizabeth John, LUDEWA

cha Kiyogo Kata ya

Masasi  wilayani

Ludewa  mkoani
wa Njombe wanatarajia kuon-
dokana na adha ya kuliwa na
mamba pamoja na kutembea
umbali mrefu kufuata maji,
baada ya serikali kuwachimbia
kisima.

Hayo yalibainika juzi kwe-
nye ziara ya Kamati ya Siasa ya
Chama cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Ludewa ya kukagua
mradi wa maji wa Sh. milioni
346 unaotekelezwa na Wakala
wa Maji na Usafi wa Mazingira
Vijijini (RUWASA).

Baadhi ya wananchi hao ak-
iwemo, Marieta Mahundi alise-
ma walikuwa wanalala kwenye
visima ili kupata maji ambayo
pia yalikuwa ni machache.

Alisema walikuwa wanatem-

bea zaidi ya saa mbili kufuata Kaimu Meneja
maji Mto Ruhuhu lakini wapo wa Wakala wa
waliofariki kutokana na kuli-  wywa kweli Maji na Usaﬁ._ wa
wa na mamba. tunamshuk- Mazingira Vijijini
“Maji shida kwa kweli wen-  uru Rais (RUWASA) Wilaya
zetu waliokuwa wanaenda SamiaSuluhu ya Ludewa, Mwita
mtoni (Mto Ruhuhu) kuchota Hassankwa  Jsavq alisema mra-
. . . kutuletea . . e o1
maji walikuwa wanaliwa na mradi huu di wa uchimaji ki-
mamba hadi watoto na sisi yamajikwa SimaKiyogo wenye
wenyewe,” alisema Mahundi. sababu ha- thamani ya Sh. mil-
Mamerita Milinga alisema tutaliwatena ioni 346 umefikia
kabla ya mradi wa maji ku- namamba,”  asilimia 78, una-
letwa kijijini kwao miaka ya alisema tarajia kuhudumia
nyuma wamepoteza ndugu Milinga. wananchi 535.
wengi kwa kuliwa na mamba. “Nipende kum-

“Kwa kweli tunamshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kutuletea mradi huu wa
maji kwa sababu hatutaliwa
tena na mamba,” alisema Mil-
inga.

Naye Kasimili Mahundi
alisema walikuwa wanakum-
bana na adha kubwa ikiwemo
kushindwa kufanya shughuli za
kiuchumi.

shukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hasan
kwa kununua mi-
tambo ya uchim-
baji visima ambao umefani-

kipo eneo ambalo hakukuwa na
chanzo cha maji yanayopatika-
na juu ya ardhi,” alisema Omari.

Mjumbe wa Kamati ya Siasa

Wilaya ya Ludewa, Okolo Haule
alisema kuwapo kwa mradi huo
kutasaidia vijana kujiwekeza
kwenye mradi wa kilimo cha
umwagiliaji.

Mbunge wa Jimbo la Ludewa,

Joseph Kamonga aliishukuru

serikali kwa mradi huo akisema
utasaidia kuwaweka salama wa-
nanchi hasa kinamama na wa-
toto ambao walikuwa wakiliwa
na mamba wakati wakienda ku-
chota maji mtoni.

Mkuu wa Wilaya ya Ludewa,
Olivanus Thomas aliwataka wa-
nanchi kutunza mradi huo ili
uweze kutumika muda mrefu
kwa kizazi cha sasa na baadaye.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Ludewa, Sunday
Deogratius alisema mradi huo
umekuja wakati sahihi kwa
sababu utasaidia kupatikana
kwa maji katika shule, zahanati
pamoja na vituo vya kutolea hu-
duma.

Fundi wa Kampuni

ya ujenzi ya Bahaji,
Wilson Meso aki-

piga plasta wakati wa
ujenzi wa tangi la lita
200,000 la kuku-
sanyia maji katika
Dodoma jana, mradi
unaotekelezwa na
Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira
Dodoma (DUWASA)
wa uboreshaji wa upa-
tikanaji wa maji katika
eneo hilo, utakaogha-
rimu Sh. bilioni 1.3
ulionza Julai 1,
mwaka huu na una-
tarajiwa kukamilika
ndani ya miezi sita.
Mradi huo, utakaonu-
faisha wakazi zaidi

va 14,731, utahusisha
ujenzi wa tangi, ula-
zaji wa mabomba kwa
kilomita 7.8 na kusi-
mika pampu mbili na
uwekwaji wa mfumo
wa kutibu maji. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Vitongoji 90 Njombe kupelekewa umeme

Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI imetenga Sh. bil-
ioni 10 ili kutekeleza mradi wa
90 vya Mkoa wa Njombe.

Katibu Tawala Mkoa wa
Njombe, Judica Omari alisema
hayo juzi wakati akizungumza
na waandishi wa habari mkoani
hapa.

Alisema mradi huo umekuwa
ukisubiriwa na wananchi mkoa-
ni hapa, hivyo ujio wa mkandar-
asi unapeleka matumaini ya ku-
pata umeme kwenye vitongoji
hivyo.

Alisema maeneo ambayo
umeme huo utafika ni yale am-
bayo wabunge wenyewe wa

Mkoa wa Njombe wameainisha
wakiamini kuwa ni maeneo
muhimu ili kuwakwamua wa-
nanchi kiuchumi.

“Hii ni awamu ya kufikisha
umeme kwenye vitongoji ni-
watake wananchi wa Njombe
wawe na mwitikio mzuri un-
apoona nyaya zinaletwa pale
kwako au nguzo nawe unaweza
kujiongeza ukavuta umeme
kwako,” alisema Omari.

Hata hivyo alimtaka mkandar-
asi wa mradi huo kumaliza mra-
di huo kwa haraka ili wananchi
wafikiwe na huduma hiyo na
waweze kutumia kwa shughuli
zao mbalimbali.

Kaimu Meneja wa TANESCO
Mkoa wa Njombe, Vaireth Mwi-

nuka alisema Mkoa wa Njombe
una vitongoji 1,840 lakini viton-
goji 1,080 ndiyo vimefikiwa na
umeme.

Alisema vitongoji ambavyo
havijafikiwa na umeme kwa
mkoa wote ni 756 ingawa upo
mradi mwingine unaendelea wa
ujazilizi na tayari mkandarasi
amewasha vitongoji 80 na vime-
baki 130.

“Tunamshuru Rais Samia Su-
Iuhu Hassan kwa kuendelea ku-
tupa vitongoji ili kupata umeme
katika Mkoa wa Njombe na
baada ya utekelezaji wa miradi
yote mkoa utabaki na vitongoji
536 ambavyo havina umeme,”
alisema Mwinuka.

Mhandisi wa mradi wa REA

Mkoa wa Njombe, Dunstan Kal-
ugira alisema mkandarasi wa
mradi huo alisaini mkataba na
20, 2024 na anatakiwa kuanza
kazi ndani ya siku 14 tangu ali-
posaini mkataba huo.

Mkandarasi wa mradi huo ku-
toka Kampuni ya China Railway
(CRCERG), Palanivel Kandasamy
alisema licha ya kuwa mradi
huo ni wa miaka miwili la-
kini watahakikisha unakamilika
kabla ya muda ambao wame-
kubaliana.

Mbunge wa Njombe Mjini,
Deo Mwanyika aliishukuru seri-
kali kwa kufanikisha mradi huo,
akisema awali jambo hilo lime-
kuwa likiwasumbua wabunge.

]
‘Wakulima
fanyeni
utafiti wa
soko kabla
va kulima’

Na Elizabeth John,
WAG'ING'OMBE

WAKULIMA mkoani Njombe
wametakiwa kufanya utafiti wa
bei na soko la uhakika la mazao
ambayo wanataka kulima kabla
hawajaingia shambani, ili kujie-
pusha na hasara wanayoweza
kuipata kutokana na kilimo cha
mazoea.

Wito huo ulitolewa juzi na
Ofisa Kilimo Mkoa wa Njombe,
Stella Kutona wakati wa mao-
nyesho ya Siku ya Mkulima am-
bayo yameratibiwa na Shirika
la Maendeleo ya Kilimo Mkoa
wa Njombe (NADO), yalifanyika
wilayani Wanging'ombe.

Kutona alisema ili mkulima
aweze kulima kwa tija ni vema
kabla ya kuanza kulima wa-
fanye utafiti wa soko la zao am-
balo wanataka kulima.

Aidha aliwataka wakulima
kulima kilimo cha biashara
badala ya kulima eneo kubwa
bila kulihudumia, huku aki-
sisitiza kutumia zana za kisasa.

Naye Ofisa Mazingira Mkoa
wa Njombe, Gumbo Mvanda ali-
wataka wakulima kulima kilimo
cha hifadhi ili kukabiliana na
mabadiliko ya tabia nchi.

Pia aliwataka kutumia fursa
za mikopo inayotolewa na hal-
mashauri ili kupata mitaji ya
kuendeshea shughuli zao za
kilimo.

Kwa upande wake, Mratibu
wa miradi kutoka Shirika la
Maendeleo ya Kilimo Mkoa
wa Njombe (NADO), Ernest
Ng’'umbi alisema lengo la mao-
nyesho hayo ni kuwaunganisha
wakulima na wadau mbalimba-
li ili kupata zana bora za kilimo
na mbegu bora kuelekea msimu
wa kilimo wa 2024/2025.

Alisema: “Katika msimu
huu wa kilimo tunawashauri
wakulima vitu vingi kwanza
waone wataalamu wa kilimo ili
waweze kufundishwa namna
ya uzalishaji na kufuata kanuni
bora, pamoja na kuunda vikun-
di ili wawe na sauti moja katika
kununua pembejeo za kilimo
zilizo bora”

Baadhi ya wakulima ka-
tika maonyesho hayo akiwemo
Atukuzwe Mwendamseke
alisema changamoto kubwa
ambayo inawakabili kwa sasa
ni ukosefu wa mitaji ili kufanya
kilimo chenye tija.

Maonyesho hayo yameon-
gozwa na kauli mbiu isemayo
‘Harakati za kuboresha maisha
ya sasa na ya baadaye kwa ku-
tumia teknolojia, ubunifu bila
kuathiri ikolojia kwa kilimo en-
delevu'.
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|dadi wanaokimbilia mikopo ya
'kausha damu’ yawashtua wabunge

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AJUMBE wa Baraza la

Wawakilishi Zanzibar

wameitaka serikali ku-

fanya tathmini kwa nini
wananchi wanakimbilia mikopo yenye
riba kubwa ‘kausha damu’.

Walitoa agizo hilo juzi wakati wa kip-
indi cha maswali na majibu, kwamba
walitaka kuchukuliwa hatua za haraka
kutokomeza hali hiyo.

Mmoja wa wajumbe ambaye ni
mwakilishi wa  Mwanakwerekwe,
Ameir Abdallah Ameir alisema mikopo
hiyo imekuwa ikiwatesa wananchi na
kusababisha baadhi yao kupokwa vitu
vyao vya thamani baada ya kushind-
wa kufanya marejesho katika vikundi
hivyo. Ameir alitaka kujua tofauti uli-
opo katika masharti ya kupata mikopo
ya serikali kwa vikundi vya wajasiri-
amali na masharti yanayotolewa na
mikopo ya kausha damu.

Alihoji kwanini wananchi wanaende-

lea kwenda katika mikopo hiyo
badala ya kukopa katika mikopo
inayotolewa na serikali ambayo
ni nafuu na haina riba.

wajasiriamali na masharti ya-
nayotolewa na mikopo ya kau-
sha damu ni kwamba mikopo

Alihoji inayotolewa na serikali haina
Akizungumza kwa niaba ya kwanini riba na marejesho yanafanyika
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, wananchi kila mwezi.
Kazi, Uchumi na Uwekezaji, Wanaende- Alisema  dhamana ya
Riziki Pembe Juma, alisema :(ea_l:(wenda mikopo inayotolewa na seri-
sababu inayowasukuma wa- mai:(Io:o hiyo kali kwa vikundi vya wajasiria-
nanchi kwenda kukopa ni padalaya mali inatokana na wanachama
kwamba kila mtu anamalengo kukopa ka- wa vikundi vyenyewe, wakati
yake na katika muda mwafaka.  tikamikopo  mikopo ya kausha damu ni
Alisema mikopo ya serikali inayotolewa  mali za wakopaji wenyewe.
inayotolewa kupitia wakala wa ha serikali Aidha, alikiri kuwa bado
uwezeshaji kuna taratibu amba- ::}3:\:1(;m kuna wananchi walioomba
zo zinahitaji kufuatwa lakini wa-  paina riba. mikopo inayotolewa na serika-

nanchi wanaona wanachelewa
kufuata utaratibu huo.

Alisema hali hiyo huwalazimu wa-
nanchi kukimbilia katika mikopo yenye
riba kubwa ambayo wanaamini kuwa
wanaipata kwa urahisi.

Aidha, alisema tofauti kubwa kati
ya masharti ya kupata mikopo inayo-
tolewa na serikali kwa vikundi vya

li kupitia mfuko wa uwezeshaji

ambao bado hawajapata lakini
pia wapo ambao wameshapata mikopo
hiyo na tayari Sh. milioni 126.1 zimesha-
tumika kwa wananchi 254 Unguja na
Pemba. Hivyo, aliwataka wananchi kue-
ndelea kufuata utaratibu wa kuomba
mikopo na wale ambao wameshakope-
shwa kuendelea kufanya marejesho.

Waziri wa Ardhi na Maendeleo ya Makazi Zanzibar, Rahma Kassim Ali (kulia), akijadiliana jambo na Naibu Waziri wa

Wizara hiyo, Salha Mohammed Mwinjuma wakati wa kikao cha Baraza la Wawakilishi, Chukwani nje ya mji wa Zanzi-

bar, jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Kampeni kukuza uchumi jumuishi yazinduliwa

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kupanua huduma za kifedha
jumuishi na wezeshi nchini wadau ka-
tika sekta ya mawasiliano wameelezea
umuhimu wa kuanzisha huduma mbal-
imbali zitakazowezesha jamii kufanya
miamala kupitia simu.

Licha ya mafanikio yaliyopatikana
katika kukuza uchumi jumuishi wadau
hao wanasema kuna haja ya kuwa na
kampeni maalumu itakayohamasisha
jamii kutumia miamala ya simu katika
maisha yao.

Katika kutambua hilo Watanzania
watakaofanya malipo ya vingamuzi,
umeme na serikali watawezeshwa bo-
nasi mbalimbali baada ya kuzinduliwa
kwa promosheni iitwayo Jiboost’.

Kampeni hiyo inayoendeshwa na
Airtel Tanzania inalenga kuwafikia
Watanzania milioni 14 ambao ni wateja
wao kwa mujibu wa Mamalaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA).

Mkurugenzi wa Airtel Money, An-
drew Rugamba, alisema: “Siku zote
tumekuwa tukirahisisha maisha. Ji-
boost inakupa wepesi wa kufanya mia-
mala pamoja na kurejeshewa fedha
kwenye akaunti yako. Hii ni fursa kwetu
sote ya kutunza na kupata fedha wakati
tukiendelea kufanya matumizi. Najivu-
nia kuwa sehemu ya mapinduzi haya”.

Alisema kampeni hiyo inamruhusu
mteja kuweza kupata supa bonasi ya
Sh. 20,000 kupitia muamala unao-
tumwa kwenda kwa mtu mwingine,
kununua muda wa maongezi, kununua

vifurushi, malipo ya LUKU, malipo
ya serikali na kununua vifurushi vya
king'amuzi.

Mwezi uliopita, Tanzania ilizindua
Mpango wa Kitaifa wa Ujumuishi wa
Kifedha kwa mwaka 2023-2028, am-
bao unalenga kuongeza upatikanaji
na matumizi ya bidhaa na huduma za
kifedha za bei nafuu na ubora wa juu.

Tanzania ilipata mafanikio makubwa
chini ya mfumo uliopita, ambapo idadi
ya watu wazima wanaopata huduma
za kifedha rasmi imeongezeka kutoka
asilimia 86 mwaka 2017 hadi asilimia
89 mwaka 2023.

Kadhalika, matumizi ya huduma za
kifedha rasmi yameongezeka kutoka
asilimia 65 mwaka 2017 hadi asilimia 76
mwaka 2023.

]
Serikali; Sukari ni
bidhaa muhimu
Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema miongoni
mwa bidhaa zinazozalishwa na viwanda vilivy-
opo Zanzibar ni sukari ambayo ni moja kati ya
bidhaa muhimu kwa wananchi.

Naibu Waziri wa Biashara na Maendeleo ya
Viwanda, Mudrik Ramadhan Soraga alisema
hayo jana katika Baraza la Wawakilishi akijibu
swali la Mwakilishi wa Wawi, Bakari Hamad Ba-
kari aliyetaka kujua uwiano wa sukari inayozal-
ishwa Zanzibar na iliyotoka nje.

Akijibu swali hilo, Mudrik alisema Zanzibar
inatumia sukari inayoingizwa kutoka Brazil na
India na inayozalishwa kutoka kiwanda cha Ma-
honda Kakskazini Unguja.

Alisema makadirio ya matumizi ya sukari
Zanzibar ni wastani wa tani 36,000 kwa mwaka
na Kiwanda cha Sukari Mahonda kinazalisha
wastani wa tani 8,000 kwa mwaka sawa na asil-
imia 22 ya mabhitaji Zanzibar.

Aidha, alisema kwa mwaka 2023, Zanzibar
imeagiza sukari kutoka nje tani 31,402 na Kiwan-
da cha Mahonda kimezalisha tani 4,560 sawa na
asilimia 14.5.

Alisema kwa kipindi cha Januari hadi Julai,
2024 uagizaji wa sukari kutoka nje ni tani 14,235
na tani 2,000 zilizozalishwa na Kiwanda cha Ma-
honda sawa na asilimia 14.

Matukio va
udhalilishaji
Z'bar yapungua

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MATUKIO ya udhalilishaji wa kijinsia visiwani
Zanzibar katika kipindi cha Agosti yamepungua
kwa asilimia 4.8 ikilinganishwa kipindi cha Julai.

Mtakwimu wa Divisheni ya Takwimu za Jin-
sia na Ajira, Ramla Hassan Pandu, alisema hayo
jana wakati akizungumza na waandishi wa
habari.

Alisema matukio 157 ndiyo yaliyoripotiwa
katika kipindi cha Agosti mwaka huu kutoka
matukio 165 yaliyoripotiwa Julai.

Ramla alisema licha ya kupungua kwa kasi
hiyo ya matukio ya udhalilishaji kwa kipindi
hicho lakini matukio ya kubaka yameripotiwa
kuongezeka kwa kuwa na matukio 80 kutoka
68. Akitaja mchanganuo wa matukio hayo alise-
ma kwa Agosti matukio ya kulawiti na kunajisi
ni 14 wakati Julai yalikuwa 19, kuingilia kinyume
na maumbile yalikuwa saba kutoka tisa kipindi
cha Julai.

Alisema matukio ya kutorosha Agosti yaliku-
wa 16 kutoka 19 kipindi cha Julai, shambulio la
aibu na kukashifu Agosti yalikuwa 24 wakati Ju-
lai ni 29 na shambulio la majeraha ni 16 kutoka
21 kipindi cha Julai.

Aidha alisema katika matukio hayo waathiri-
ka wengi ni watoto sawa na asilimia 87.2 am-
bapo wanawake ni asilimia 11.5 na wanaume
asilima 1.3.

Alisema Wilaya ya Magharib A Unguja ndiyo
inayoongoza kwa kuwa na matukio mengi ikil-
inganishwa na wilaya zingine, ikifuatiwa na
Wilaya ya Magharib B ambayo.

Alisema matukio 117 kati ya 157 yameripotiwa
yapo chini ya upelelezi wa Jeshi la Polisi sawa na
asilimia 74.5, matukio 35 yapo Ofisi ya Mkuru-
genzi wa Mashtaka.

Alisema katika waathirika 157 waliofanyiwa
vitendo hivyo mmoja ni msichana mwenye ul-
emavu wa akili (15) ambaye alibakwa kisiwani
Pemba.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

MARTHA LEKITONY anatangaza
kupotea kwa cheti cha chuo Bachelor
Degree in Environmental Planning and
Management chenye Registarion namba
IRDP/BDEPM/17/0027 kilichotolewa na
Institute of Rural Development Planning
mwaka 2020. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/ARU/LON/36133/2024.

A i |
MWITA P. ALPHONCE anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$0849-0130 kilichotolewa na MOREMBE DAY SEC
SCHOOL mwaka 2006. Cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S0109-0524 kilichotolewa
na IHUNGO SEC SCHOOL mwaka 2009. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya polisi: PHO/MOR/MOR/32416/2024.

oS 5
5 (i
Sl )
EMMANUEL MUSSA MALULU

anatangaza kupotea kwa Result slip ya
kidato cha sita yenye index namba
S0784/0541 iliyotolewa na AIRWING
SECONDARY SCHOOL mwaka 2024.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/ILA/203621/2024.

GEOFREY DONATH MNYAGATWA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S1601-0041 kilichotolewa na
TENGERU BOYS SECONDARY Mwaka 2011. Cheti
cha kidato cha sita chenye index namba
S0818-0577 kilichotolewa na TARAKEA HIGH
SCHOOL mwaka 2014. Cheti cha Chuo chenye
namba BSESM 000376 kilichotolewa na Ardhi
University mwaka 2018. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/KIN/208212/2024.

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI lf KUPOTEA KWA CHETI

ERICK
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne

ISACK MASEMO anatangaza
chenye index namba S0431/0033
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia MTWANGO SECONDARY SCHOOL
mwaka 2016. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHOQ/DAR/ILA/207835/2024.

"

O
TErNy
EDSON FRED KIBIKI anatangaza
kupotea kwa cheti cha Chuo chenye
Registration No. T/UDOM/2016/04195
kilichotolewa na Chuo Kikuu cha
Dodoma pamoja na Transcript mwaka
2020. Yeyote atakayekiona atoe taarifa

kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/MBE/MBA/29315/2024.

KUPOTEA KWA CHETI

o

.

-

)4

MARIA VICTORIA TIMBA, Anatangaza
kupotelewa na cheti cha matokeo
(Result slip) ya kidato cha sita No ACS

026651. Yeyote atakayeKiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.
Taarifa polisi:

KUPOTEA KWA CHETI

PHQ /DOD/DOD/RB/42638/2024.
—

THE REGISTRATION OF DOCUMENT ACT
CAPT17
CHANGE OF NAME BY DEED POLL

BY THIS DEED, | ENALA JACKSON NYIVAMBE wholly absolutely
and utterly renounce, relinquish and abandon the use of my former
name ENALA NYIVAMBE TWUPILILWE and adopt as from the date
of this poll and in substitution of the name ENALA JACKSON
NYIVAMBE for purpose of evidence of such determination |
hereby declare that | shall at all times hereafter in all records,
deeds documents and other writings and in all actions, suits and
proceedings as well in all public and ENALA JACKSON NYIVAMBE
hereby expressly authorize and require al and every person and
whosoever at all times after the date hereof to designate,
describe and address me by the name of ENALA JACKSON
NYIVAMBE by the new name of ENALA JACKSON NYIVAMBE old
ENALA NYIVAMBE TWUPILILWE and have set my hand at NJOMBE
this 20 day of OCTOBER, 2022.

Dated at NJOMBE this 20 day of OCTOBER, 2022.

ENALA JACKSON NYIVAMBE s ‘ |

100 to me personsy iy prosence Maashe
ron e [k

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

SANLG WORLD WIDE
INVESTMENT CO.LTD
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili MC 203
EKR. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/IRI/IRI/14647/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

IGNATHIO ALLAN KYAMBILE
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili
T532 ADV -1SUZU TRUCK
yenye Chassis namba
1621387. Engine namba
780996. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIN/206268/2024.

KUPOTEA KWA LESENI

NA KADI YA GARI

LILIAN EMANUEL
MASANCHE
Anatangaza kupotelewa
kwa leseni na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 714DMC, Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
PHQ/MOR/MOR/32318/2024

INATAARIBIWA KUWA kutakuwa na Mkutano
wa Mwisho wa Wanachama kwa madhumuniya
kuweka hesabu na kutoa maelezo yoyote kwa
ajili ya kuhitimisha nambari ya usajili ya
kampuni 121399, GRAVITA VENTURES LIMITED,
siku 14 baada ya kuchapishwa kwa tangazo hili.

Mkutano utafanyika saa 4 asubuhi kupitia
Teleconference siku ya kazi ambayo iko siku 14
baada ya kuchapishwa kwa ilani. Ajenda ya
mkutano itakuwa ni kuweka hesabu na kutoa
maelezo yake juu ya kufungwa kwa Kampuni.

Ikiwa mtu yeyote ana nia yoyote, anashauriwa
kuwasiliana na kampuni kwa anwani iliyo hapa
chini ndani ya siku 30 za notisi hii.

Karimjee Attorneys
P.0. Box 76421
Dar es Salaam

TAARIFA YA KUFUNGWA

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MSJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHINA NDOA)

MAOMBI NA 22157 YA MWAKA 2024
GRACE MFINANGA.........ccoeuvenerrnncnrnnnrennns MUOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA

Bi Grace Mfinanga amewasilisha maombi yake
Mahakamani ya kutaka Mahakama itamke kuwa Ndugu
KEPHA PETER MWITI ni marehemu baada ya

kutoonekana na wala kutojulikana alipo kwa muda mrefu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 04 Mwezi
wa kumi, 2024 saa tano asubuhi, siku ambayo shauri
hili limepangwa kusikilizwa mbele ya Mh. Jaji S.D.
MWAIPOPO.

Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe 26 Mwezi wa
tisa, 2024. [ 7

Jl; f\/
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KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA. 23700 YA MWAKA 2024

MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIZI WA MIRATHI YA

CHARLES JEREMIA YONAZA.................. MAREHEMU
SARAH RAPHAEL MKUFYA.................. MUOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA

(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamizi wa
mirathi kwa muombaji aliyeomba hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 4 Mwezi
OCTOBA, Mwaka 2024.

Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 25 Mwezi
SEPTEMBA Mwaka 2024.
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=3 Principal Residont Magistrato tic
Mwanga

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI
NA USIMAMIZI WA MIRATHL.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA QOFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Tshisekedi: Rwanda iwekewe vikwazo

NEW YORK, Marekani

RAIS wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC)
Felix Tshisekedi ametoa wito
kwa jumuiya ya kimataifa kui-
wekea Rwanda vikwazo ku-
tokana na kuwaunga mkono
waasi wa M23 wanaoendesha
vita mashariki mwa nchi hiyo.

Rais Tshisekedi ametoa
kauli hiyo wakati wa mkutano
wa hadhara kuu ya Umoja wa
Mataifa unaoendelea huko
NewYork Marekani ambako
viongozi mbalimbali wa-
taendelea kuhutubia juu ya
changamoto zinazoikabili du-
nia ikiwa ni pamoja na vita na
changamoto za mabadiliko ya
tabia nchi.

Kiongozi huyo ambaye alita-
ka kuondolewa kwa wanajeshi
wa Rwanda katika ardhi ya
Congo, alisema uchokozi wa
jirani yake unakiuka uhuru

Putin apendekeza |
sheria kutumia

nyuklia

MOSCOW, Russia

Zelensky al-
izinyooshea
kidole China
na Brazil
huku akit-
ilia mashaka
maslahi ya
nchi hizo
ambazo
zZimekuwa
ziKiishini-
Kiza UKraine
kufanya ma-
Zungumzo
na Russia.

RAIS wa Russia Vladimir Putin
amesema serikali yake inafikiria
kubadilisha sheria na masharti
ambayo Russia itayatumia ili
kutumia zana zake za nyuklia
dhidi ya mataifa anayopigana

nayo vita.

Katika hotuba yake ya usiku wa

wa taifa hilo huku akisisitiza
kuwa kuibuka tena kwa kun-
di la M23 kumesababisha
mgogoro wa kibinadamu am-
bao haujawahi kushuhudiwa,

na kwamba Rwanda in-
awajibika katika kuvuruga
utulivu wa nchi hiyo.

Kwa miongo kadhaa sasa,
eneo la mashariki mwa Con-
go lenye utajiri mkubwa wa
madini limekuwa likishuhu-
dia ghasia za makundi yenye
silaha ambazo zimesababi-
sha maafa makubwa.

Viongozi wengine wa Af-
rika waliohutubia jana ni
pamoja na wa Ghana, Na-
mibia, visiwa vya Ushelisheli,
Libya na Madagascar. Waki-
fuatiwa na marais wa Malawi,
Cameroon, Kenya, Burundi,
Gabon, Jamhuri ya Afrika ya
Kati, Gambia, Lesotho, visiwa
vya Comoros, Sudan na Su-
dan Kusini.

Miongoni mwa marais
wengine waliohutubia usiku
wa jana ni pamoja na wa
Ufaransa Emmanuel Macron
ambaye aliizungumzia miz-
0z0 ya  Mashariki ya Kati
pamoja na ule wa Ukraine.

Kuhusu mzozo unaoende-
lea kutokota kati ya Israel na
kundi la Hezbollah la Leba-
non, Macron alisema diplo-
masia ndiyo inayotakiwa
kupewa kipaumbele katika
kuutatua mzozo huo.

Rais huyo wa Ufaransa
alikuwa kiongozi pekee wa
nchi za Magharibi aliyefanya
mazungumzo na rais wa Iran
Massoud Pezeshkian na kum-
taka kutumia ushawishi wake
ili kuishinikiza Hezbollah kut-
ouchochea mzozo huo.

Kuhusu vita vya Gaza, Ma-
cron alisema Israel ina haki
ya kujilinda lakini mzozo
huo umefikia pabaya huku

akihimiza  kufikiwa kwa
makubaliano ya kusitisha
vita, huku akitoa wito wa
Baraza la Usalama la Umoja
wa Mataifa kufanyiwa ma-
geuzi kuhusu mfumo wa
matumizi ya kura ya tu-
rufu hasa yanapohusishwa
matukio ya mauaji ya watu

wengi.
Wakati wa hotuba yake,
Macron aliiahidi Ukraine

kuwa wataendelea kuipatia
silaha inazozihitaji ili kujilin-
da na uvamizi wa Russia na
kusema nchi yake inawaunga
mkono raia wa Ukraine kwa
ujasiri wao wa kukabiliana na
Russia.

Rais wa Ukraine Volody-
myr Zelensky ni miongoni
mwa waliohutubia jana jioni
na hotuba yake ilijikita katika
kutafuta uungwaji mkono
zaidi wa viongozi wa dunia
pamoja na kuishutumu Rus-

kuamkia jana, Rais Putin, alisema
Russia itachukulia shambulio ku-
toka katika taifa lisilo na silaha za
nyuklia ambalo linaungwa mkono
na taifa lenye silaha za nyuklia
kuwa shambulio la pamoja, kauli
inayoweza kuzingatiwa kuwa ni
tishio la kutumia silaha za nyuklia
katika vita vya Ukraine.

Ilielezwa kuwa Ukraine ni taifa
lisilo na silaha za nyuklia am-
balo linapata usaidizi wa kijeshi
kutoka Marekani na nchi nyingine
zenye silaha za nyuklia.

Pia ilielezwa kuwa kauli ya
Rais Putin, inakuja wakati Kyiv
inatafuta idhini ya kutumia
makombora ya masafa marefu
ya nchi za Magharibi dhidi ya
maeneo ya kijeshi ndani ya
Russia.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa Rais
wa Ukraine, Volodymyr Zelensky
alisafiri kwenda Marekani wiki
hii na anatazamiwa kukutana na
Rais Joe Biden mjini Washington,
ambako ombi hilo la Kyiv linata-
rajiwa kuwa ajenda kuu.

Ukraine imeingia katika ardhi
va Russia mwaka huu na inataka
kushambulia ngome ndani ya
taifa hilo hasimu, ambazo ndizo
zinatumika kurusha makombora
nchini Ukraine. BBC
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Wajumbe wa chama tawala nchini Uganda baada ya kuzindua kampendi ya kulin

wakati wa uchaguzi ujao wa 2026. PICHA: MTANDAO

Watu 145,000 kulinda kura za Museveni

KAMPALA, Uganda

CHAMA tawala nchini Ugan-
da, cha ‘National Resistance
Movement’ (NRM) kinatara-
jiwa kuajiri zaidi ya wagan-
da 145,000 ili kulinda kura
za Rais Yoweri Museveni
katika Uchaguzi Mkuu unao-
tarajiwa kufanyika mwaka
2026.
Uamuzi

huo unafuatia

malalamiko ya Rais Museveni
dhidi ya chama cha National
Unity Platform (NUP) kuhusu
wizi wa kura katika uchaguzi
mkuu wa mwaka 2021.
Museveni alisisitiza kuwa
ana ushahidi wa kutosha
kuhusu tuhuma dhidi ya
NUP, juu ya kuiba kura.
Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa kampeni ya
kulinda kura za Rais Musev-

eni, mshauri mwandamizi
wa Rais wa nchi hiyo, Hadija
Namyalo alisema kuwa NRM
inalenga kuajiri watu wa
kuanzia umri wa miaka 20
hadi 40.

“Tumekumbwa na changa-
moto wa kubadilishiwa kura
zetu na ndio maana tumean-
zisha kampeni hii, mahsusi
kwa ajili ya uchaguzi mkuu
ujao,” alisema.

" hos?

da kura za Rais Yoweri Museveni

sia kuwa inapanga masham-
bulizi dhidi ya vinu vyake vya
nyuklia ambayo yanaweza
kusababisha maafa makub-
wa.

Zelensky alisema Moscow
imekuwa ikifanya ukaguzi wa
vinu vya nyuklia vya Ukraine
kwa kutumia satelaiti.

Zelensky alizinyooshea
kidole China na Brazil huku
akitilia mashaka maslahi ya
nchi hizo ambazo zimekuwa
zikiishinikiza Ukraine kufan-
ya mazungumzo na Russia.

Waziri Mkuu wa Uingereza
Keir ~ Starmer, aliliambia
baraza hilo kwamba Putin
amekuwa akiwatuma raia
wake kwenye kifo mithili ya
kuwabwaga kwenye mashine
ya kusagia nyama huku aki-
hoji ni jinsi gani Russia in-
aweza kuonyesha uso wake
katika makao makuu ya Umo-
jawa Mataifa. DW

I
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Naye, Makamu Mwenyekiti
wa kwanza wa NRM Moses
Kigongo, aliwataka waratibu
wa kampeni hiyo kuepuka
vitendo vya rushwa.

“Tunafahamu kuwa baadhi
ya viongozi wamekuwa na
tabia ya kuhonga mawakala
wetu, tumejipanga kuhakiki-
sha kuwa hilo halitokei ka-
tika uchaguzi ujao,” alisema
Kigongo. TRT
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JKT T ANZANIA YAANZA
MAJIGAMBO LIGI BARA

Na Somoe Ng'itu

AADA ya timu yake
kupata ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya
Coastal Union hapo
juzi, Kocha Mkuu wa JKT Tan-
zania, Ahmad Ally, amesema
anataka kuona kikosi chake
kinaimarika zaidi.
Matokeo hayo ya juzi
yameifanya JKT Tan-
zania kufikisha pointi
sita baada ya
kucheza mechi nne.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Ally, alisema anataka
kuona kikosi chake kinacheza
soka la ushindani katika kila
mechi ili kusaka matokeo
mazuri na kujiweka mahali

salama kwenye msimamo wa
ligi hiyo.

Kocha huyo alisema Ligi
Kuu Tanzania Bara ni ngumu
na ili timu yako ipate ushindi
ni lazima wachezaji wapam-
bane katika dakika zote za
mchezo.

“Tunataka kuimarika zaidi,
nataka kuwa na kikosi kina-
chocheza soka la ushindani,
ni lazima tushindane ili kupa-
ta matokeo mazuri, tunataki-
wa kujenga timu yenye hadhi
ya juu, yenye kuogopewa.

Ili kufikia huko ni lazima tu-
fanye jitihada zaidi, bila jitiha-
da zaidi huwezi kufikia malen-
go,” alisema kocha huyo.

Aliongeza ataendelea kukii-
marisha kikosi chake kwa ku-
fanyia kazi mapungufu yaliyo-

jitokeza kwenye mchezo wa
juzi ili watakaposhuka tena
dimbani wawe imara zaidi.

“Tunataka kucheza soka
la kiwango bora, tutatumia
muda mchache uliopo ku-
fanyia kazi mapungufu, ha-
tutaki kurudia makosa yali-
yojitokeza huko nyuma, huu
ni wakati wa mapambano
na hatupaswi kuangalia ny-
uma, kikubwa ni kujipanga
na mechi zinazofuata,” Ally
alisema.

Naye Kocha Mkuu wa
Coastal Union, Joseph Lazaro,
alisema timu yake ilipoteza
mchezo huo kwa sababu ya
wachezaji kukosa utulivu.

Lazaro alisema wachezaji
wake wameshindwa kutumia
vyema nafasi walizotengen-

eza na kuzidiwa na wapinzani
wao.

“Wenzetu wamepata na-
fasi wamezitumia, sisi hatuk-
ufanya hivyo, lakini tatizo
lingine ni mabao ya mapema,
unapofungwa mapema ina-
haribu mipango yako labda
uwe na wachezaji wakubwa
tu, tumeliona hilo, tunaenda
kulifanyia kazi, ingawa ligi
ndiyo inaenda hivyo,” alise-
ma kocha huyo ambaye timu
yake imeamua kuhamia kwe-
nye Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid jijini, Arusha.

Awali baada ya uwanja
wake wa CCM Mkwakwani
kuwa kwenye ukaratabi,
Coastal Union ilichagua ku-
tumia Uwanja wa KMC ulioko
Dar es Salaam.

I
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Kipa wa Yanga Princess, Husna Mtunda akifanya mazoezi
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Simba Queens itakayochezwa Oktoba 2, mwaka huu kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

Coastal Union sasa kuhamia Arusha

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa Coastal Union
umesema rasmi timu yao
inatarajia kuhamia kwenye
Uwanja wa Sheikh Amri
ya mechi zao za Ligi Kuu Tan-
zania Bara, imeelezwa.
Uamuzi huo umekuja saa
chache baada ya kupokea
kichapo cha mabao 2-1 ku-
toka kwa JKT Tanzania, mechi
iliyochezwa kwenye Uwanja

wa Isamuhyo.

Timu hiyo imecheza mich-
ezo mitano bila kupata ushin-
di wowote, ikiutumia Uwanja
wa KMC Complex.

Katibu Mkuu wa klabu hiyo,
Omari Rajab, amesema wa-
natarajia kuondoka Dar es
Salaam kutokana na suala la
kimazingira ambalo kwa kiasi
kikubwa ndilo linasababisha
timu yao isifanye vizuri.

“Kwa sasa tunafikiria kuwe-
ka makazi Arusha, iwe ndiyo

nyumbani kwetu na mechi
zetu tutacheza huko. Nadhani
tunapoteza mechi kwa masu-
ala la kimazingira, timu yetu
kwa sasa ipo katika wakati
mgumu kidogo, mechi za ny-
umbani tunacheza ugenini,
kwa hiyo hakuna hata mche-
70 mmoja msimu huu ambao
tumecheza kwetu Tanga,”
alisema katibu huyo.
Aliongeza wamekutana na
mazingira magumu ya kupata
viwanja vya mazoezi Dar es

Salaam na na umbali kutoka
kambini kuelekea kwenye vi-
wanja hivyo.

“Mazingira ni magumu
katika jiji la Dar es Salaam
kutokana na changamoto ya
viwanja vya mazoezi, usa-
firi, umbali kutoka tunapokaa
kambini kwenda mazoezini,
hivyo  tunaangalia  kama
tunaweza kukaa eneo ambalo
timu inaweza kupata huduma
za msingi na wakati sahihi,”
Rajab alisema.

Kocha wa
Biashara
akaribia
Pamba Jiji

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Biashara United inay-
oshiriki Ligi ya Championship,
imetangaza kuvunja mkataba na
kocha wake mkuu, Henry Mkanwa,
anayedaiwa huenda akajiunga na
Pamba Jiji ya Mwanza.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo
jana pande hizo mbili zimefikia
makubaliano ya kuvunja mkataba
na klabu ikimtakia kila la heri ka-
tika majukumu yake mapya.

Kocha huyo ambaye alianza kui-
fundisha Pamba Jiji Agosti Mosi,
mwaka huu na kuiongoza Biashara
United kwa mchezo mmoja dhidi
ya Transit Camp, wiki iliyopita
na kushinda bao 1-0, inadaiwa
anatakiwa kwa udi na uvumba na
Pamba Jiji ili kuchukua nafasi ya
Mserbia, Goran Kopunovic aliyeka-
[ia kuti kavu.

Kocha huyo amekiri baada ya
kutoka Musoma, kwa sasa yupo
Mwanza kwa shughuli za kikazi,
ambapo inadaiwa anarajiwa ku-
kutana na mabosi wa Pamba Jiji,
akiwamo Mkuu wa MKkoa, Said
Mtanda kwa ajili ya kukamilisha
mazungumzo na kusaini mkataba.

“Nipo Mwanza kwa sasa, nipo
kwenye shughuli za kikazi hii hii
ya mpira, nimeongea na Rais wa
Biashara United akakubali ombi
langu la kuvunja mkataba na sasa
nina mazungumzo na timu ny-
ingine huku,” alisema kocha huyo.

Pamba Jiji, ambayo imepanda
Ligi Kuu msimu huu haijashinda
mchezo wowote kati ya mitano
ambayo imecheza mpaka sasa, iki-
toa sare nne na kupoteza mmoja.

[lianza msimu kwa kutoka suluhu
dhidi ya Prisons, kabla ya kupata
sare nyingine dhidi ya Dodoma
Jiji nyumbani kwenye Uwanja wa
CCM Kirumba, Mwanza kabla ya
kwenda kupata matokeo kama
hayo ugenini dhidi ya Azam FC.

Baada ya hapo ikafungwa bao
1-0 nyumbani dhidi ya Singida
Black Stars, kabla ya kulazimishwa
sare ya mabao 2-2 pale pale, CCM
Kirumba na Mashujaa FC kutoka
Kigoma.

Ligi Kuu Tanzania Bara itaen-
delea tena leo kwa Fountain Gate
kuikaribisha Kagera Sugar wakati
kesho Namungo FC itawaalika Tan-
zania Prisons kwenye Uwanja wa
Majaliwa ulioko Ruangwa.
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RODRIGO KUMRITHI SALAH

LIVERPOOL ipo tayari kumnunua winga wa Real
Madrid na Brazil, Rodrygo mwenye umri wa miaka
23, ikiwa mshambuliaji wa Misri,Mohamed Salah (32),
ataamua kuondoka Anfield mwishoni mwa msimu
huu. (Fichajes)

SARRI ANUKIA EVERTON

WAMILIKI wapya wa Everton, Friedkin Group
wanataka kumleta kocha wa zamani wa Chelsea,
Maurizio Sarri, ambaye aliondoka Lazio Machi, kama
mkufunzi wao mpya. (Corriere dello Sport)

VLAHOVIC, JUVENTUS KUTETA

JUVENTUS inatumaini kuongeza mkataba wa
mshambuliaji wa Serbia, Dusan Vlahovic,mwenye
umri wa miaka 24 hadi mwaka 2028 au 2029, ingawa
mazungumzo yanaripotiwa kukwama. Hivi karibuni
Vlahovic amekuwa akihusishwa na Arsenal. (Calci-
omercato)

BRANTHWAITE ANUKIA UTD

KLABU ya Manchester United bado inamtaka beki
wa Everton, Jarrad Branthwaite, 22, na watafanya
jaribio lingine la kumsajili mchezaji huyo. (HITC)

FRIMPONG ATAJWA LIVER

BEKI wa Bayer Leverkusen na Uholanzi, Jeremie
Frimpong, 23, anaongoza orodha ya Liverpool ku-
chukua nafasi ya Trent Alexander-Arnold, 25, ikiwa
mchezaji huyo wa kimataifa wa England ataondoka
katika klabu hiyo. (Football Insider)

CHELSEA YAMTAKA LUKEBA

CHELSEA inamnyatia beki wa RB Leipzig ya Ufaran-
sa, Castello Lukeba, mwenye umri wa miaka 21, huku
pia wakilenga kuwasajili wachezaji bora chipukizi
duniani. (Teamtalk)

BONIFACE ANUKIA CHELSEA

MSHAMBULIAJI wa Bayer Leverkusen na Nigeria,
Victor Boniface, mwenye umri wa miaka 23 yuko
katika orodha ya wamshambuliaji wapya wanaosakwa
na Chelsea. (Teamtalk)

COSTA KUTUA BARCELONA

BARCELONA inamchukulia mlinda lango wa Porto
wa Ureno, Diogo Costa mwenye umri wa miaka 25,
kama chaguo la muda mrefu kuchukua nafasi ya kipa
wa Ujerumani, Marc-Andre ter Stegen mwenye miaka
32. (Mundo Deportivo )

CASEMIRO, ERIKSEN KUTIMKA

KLABU ya Manchester United inataka kupunguza
nafasi ya wachezaji wa safu ya kati na wanaweza ku-
waachia Christian Eriksen na Casemiro, 32, kuondoka
ifikapo Januari, mwakani. (Teamtalk)

CHELSEA YAMFUATA ONYEKA

KIUNGO wa kati wa Bayer Leverkusen Mjerumani
Francis Onyeka mwenye miaka 17, anawindwa na
Chelsea. (Footbal Transfers)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

TEN HAG: WACHEZAJI '
HAWAKUJITUMA ZAIDI

MANCHESTER, England

RIK ten Hag amesema

wachezaji wake hawakuji-

tolea kwa asilimia 100 baada

ya Manchester United kuto-

ka sare ya bao 1-1 dhidi ya FC Twente

kwenye mashindano ya Ligi ya Eu-
ropa, juzi.

United ilitangulia kwa

bao la Christian Eriksen

kipindi cha kwanza, lakini

likasawazishwa kupitia

Sam Lammers akitumia

makosa ya Eriksen.

Eriksen alisema baadaye FC Twen-
te “walitaka zaidi” na tathmini iliyo-
tolewa Ten Hag ilikubaliana na hilo.

“Ndiyo, uliona ni mchezo wa mai-

® @ ® Ni katika mechi dhidi ya

FC Twente huku akllalamlka

walishindwa...

sha yao,” alisema Ten Hag.

“Walipigania kila sehemu na sisi
hatukufanya hivyo kwa asilimia 100.

“Lazima uue mchezo, umalizaje,
unatakiwa kufunga bao la pili halafu
unaua mchezo.

“Tuna nia sana na unapokuwa
nayo lazima ufanye, thibitisha uk-
weli. Hasa leo (juzi) katika kipindi
cha pili tulikuwa tumeridhika sana.

Ten Hag alikatishwa tamaa hasa
United hawakutumia nafasi zao zai-
di. Safari ya kuelekea Crystal Palace

siku ya Jumamosi iliisha kwa suluhu
na licha ya kufanya majaribio 19 dhi-
di ya FC Twente, walipata bao moja
pekee.

Kufumania nyavu kumekuwa
tatizo msimu wote huku United iki-
funga mabao matano pekee katika
mechi tano za Ligi Kuu England.

“Lazima tulifanyie kazi hili,” alise-
ma Ten Hag. “Hilo pia ni wazi.

“Tuna wachezaji wa kutosha kwe-
nye mstari wa mbele ambao wa-
naweza kufunga mabao.”
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MBAPPE
MAJANGA
MADRID

MADRID, Hispania

LABU ya Real Madrid imetan-
gaza mshambuliaji wake nyo-
ta wa kimataifa wa Ufaransa,

Kylian Mbappe amepata ma-
jeraha na atakuwa nje kwa muda wa
wiki tatu.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo
kupitia tovuti yake rasmi imesema ri-
poti za kitabibu zimeonyesha Mbappe
amepata maumivu ya misuli ya paja
kwenye mguu wake wa kushoto.

Hivyo atakosa michezo kadhaa
ikiwamo dabi ya Madrid dhidi ya
Atletico Madrid, mchezo wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Lille na Real
Valladolid.

Katika mchezo wa La Liga dhidi ya
Deportivo Alaves Mbappe alionekana
kuchechemea dakika chache kabla
ya kutolewa na nafasi yake
kuchukuliwa na Arda
Guller dakika ya 80

Akiwa Madrid
mshambu- /
liaji huyo tayari 1
amepachika
mabao matano
katika mechi
saba za Ligi Kuu
Hispania alizo-
cheza.

Son avunja ukimya mkataba mpya Spurs

LONDON, England

NAHODHA wa Tottenham
Hotspur, Son Heung-min,
amefichua bado hajafan-
ya mazungumzo na klabu
hiyo kuhusu mkataba
wake unaomalizika.

Katika kikosi cha sasa,
ni Ben Davies pekee ali-
yejilunga mwaka 2014,
ambaye ametumia muda
mwingi Spurs kuliko Son,
ambaye hivi karibuni
alisherehekea miaka tisa
kwenye vitabu vya klabu
hiyo.

Mkataba wa Son, am-
baye ni raia wa Korea

Kusini utaendelea hadi
mwakani, ingawa in-
aaminika Tottenham

wana chaguo kuanzisha
kifungu cha nyongeza cha
miezi 12.

0 A

Kocha Mkuu wa Spurs,
Ange Postecoglou, alifich-
ua mapema mwaka huu
Son, ambaye ana umri wa
miaka 32 alikuwa sehemu
kubwa ya mipango yake
kusonga mbele.

Katika mkutano na
waandishi wa habari Son
aliulizwa kama amefikia
mwafaka na klabu hivi
karibuni kujadili mkataba
mpya.

“Bado hatujazungumza
chochote,” alisema Son.

“Ni wazi kabisa kutoka
kwangu, ninazingatia
sana msimu huu, kwa
umri huu, kila sekunde
haswa msimu huu, tuko
kwenye mashindano
mengi, nahisi kama nina-
jali zaidi juu ya hili.

“Kama ninavyosema,
ninaangazia  kikamilifu

mwaka huu na ninataka
tu kushinda kitu ambacho
kila mtu katika klabu - wa-
chezaji, pande zote - anas-
tahili.

“Hilo ndilo ninalofanyia
kazi. Katika siku zijazo hu-
wezi kujua nini kitatokea,
lakini nitatoa kila kitu
kwa klabu hii kwa sababu
imepita karibu miaka 10
na ninatoa kila kitu.

“Bado nina mkataba na
klabu ambayo ni jambo
muhimu sana na ninata-
ka tu kutoa kila kitu hadi
mkataba wangu utaka-
pomalizika.

Kwa miaka kadhaa
iliyopita, Son amekuwa
akihusishwa na kuhamia
Saudi Pro League, lakini
anasisitiza nia yake ya ku-
salia Kaskazini mwa Lon-
don.

Scholes
aelezea
alivyomkera
Ferguson

MANCHESTER, England

KIUNGO wa zamani wa Man-
chester United, Paul Scholes
amefichua aliamini maisha yake
ya soka yangefikia mwisho
baada ya ugomvi wake na Kocha
wa zamani wa timu hiyo, Sir
Alex Ferguson mwaka 2001.

Scholes amesema hayo katika
mahojiano maalum kwenye pod-
cast ya mchezaji mwenzake wa
zamani wa Manchester United,
Nicky Butt inayofahamika kama
Football's Greatest Eras.

Scholes amesema alikuwa na
wakati mbaya baada kufanya
kosa lililomkasirisha kocha huyo
anayeheshimika zaidi kwenye
ulimwengu wa soka.

Scholes alitokea benchi katika
mchezo dhidi ya Newcastle Unit-
ed wakiwa nyuma kwa mabao
3-1 kisha wakapunguza moja
lakini zikiwa zimesalia dakika 20
pekee kosa lake lilimfanya Alan
Shearer kutanua uongozi kuwa
magoli 4-2 katika mchezo huo
wa msimu wa 2001/02.

“Aliniita na kunitukana sana,
aliniita majina ya ajabu. Sijui
nilipatwa na nini nikajikuta
kwenye majibizano naye, unajua
nina heshima sana mimi si mtu
wa kujibizana na mtu kama
Fergie lakini bila sababu yoyote
nilijikuta namjibu”

“Aliniambia hutakaa ucheze
tena kwenye hii timu, nikam-
wambia sijali. Baada ya mechi
nilikaa kwenye basi usiku ule
nikajisemea nimekwisha nad-
hani Jumatatu asubuhi nitasaini
kwingine” alisema Scholes.
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Simba yamtaka
Fei Toto CAF

INATOKA UK. 24

Ofisa huyo alisema kwa sasa
akili na nguvu za viongozi wa

klabu hiyo wamezielekeza katika

michezo ya Ligi Kuu Tanzania
Bara iliyoko mbele yao baada
yva kumalizika kwa mechi za
kimataifa za CAF.

“Kwa sasa tumemaliza mich-
ez0 ya Kimataifa, tuna Ligi Kuu,

masuala ya usajili umepita tayari

na tutauzungumza pale utaka-
pokuja tena mwezi Desemba,
tutaona nani kaingia, kama
Mpanzu au mwingine yoyote,”
alisema Ahmed.

Baada ya mechi ya jana usiku,
Simba itarejea Tanzania Bara
na kuelekea Dodoma kuwafuata
wenyeji Dodoma Jiji FC kwa
ajili ya mchezo mwingine wa
Ligi Kuu utakaochezwa Jumapili
kwenye Uwanja wa Jamhuri
mkoani humo.

Gamondi: Sokoine
imetunyima
mabao mengi
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kama walivyofanya leo (juzi),
watakuwa bora sana,” alisema
kocha huyo raia wa Argentina.
Alionyesha furaha yake kwa
beki wake, Bacca kwa kufunga
bao la kwanza tangu ajiunge na

anga.

“Nilichofurahi leo (juzi), n
beki wangu Bacca kufunga bao
lake la kwanza tangu ajiunge na
Yanga, na Shadrack Boka kuwa
mchezaji bora ya mchezo, hii
imenipa faraja sana katika mechi
hii dhidi ya KenGold,” Gamondi
aliongeza.

Naye Kocha Mkuu wa KenGold,
Jumanne Chale, alisema mbinu
aliyowapa wachezaji wake kwa
kiasi kikubwa ilifanya kazi,
ingawa wamepoteza mchezo wa
tano mfululizo katika ligi hiyo
yenye timu 16.

“Nawapongeza Yanga kwa
kushinda mechi hii, walinzi wan-
gu walifanya kosa mOJa ambalo
l[imetugharimu, wametufunga
kutokana na uzoefu.

Mpira ni mbinu, yetu ilifanya
kazi na tuliziba njia zote, ila
kuna wakati walikuwa wanaji-
sahau na Yanga wakafika lan-
goni mwetu, nawapongeza sana
vijana wangu wamefanya kazi
kubwa sana, tumepoteza mechi
ya tano mfululizo, lakini mchezo
huu tumepoteza mbele ya timu
kubwa, yenye wachezaji wenye
ubora mkubwa, ilikuwa tusawa-
zishe mvwshom lakini wakati
mwingine mp|ra ni bahati,
hatukufanikiwa,” alisema Chale.

Yanga imefikisha pointi sita
ikishuka dimbani mara mbili
wakati KenGold inaburuza mkia
imecheza michezo mitano bila
kuambulia pointi hata moja.

'FOUNTAIN

Na Mwandishi Wetu

IGI Kuu Tanzania Bara

inatarajia  kuendelea

leo kwenye Uwanja wa

Tanzanite Kwaraa ul-
ioko Babati, mkoani Manyara
kwa Fountain Gate kuikaribi-
sha Kagera Sugar, huku we-
nyeji wakitamba wamewaan-
dalia wageni kipigo.

Fountain Gate ambayo ina-
shika nafasi ya pili kwenye
msimamo wa Ligi Kuu, ikiku-
sanya pointi 10, itaingia uwan-
jani kucheza dhidi ya Kagera
Sugar iliyopata ushindi wa
kwanza Tjumaa iliyopita kwa
kuwafunga KenGold mabao
2-0, baada ya michezo yake

minne ya mwanzo kutoka
patupu.
Kocha wa magolikipa
wa timu hiyo, Ally
Mustapha ‘Barthez’,
ameseéma wahna-
tarajia kuendeleza
walipoishia na kwa
sababu wanacheza
nyumbani.
Barthez alisema hawataki
kuwahuzunisha mashabiki
wao ambao wamekuwa wakiji-
tokeza kwa wingi kuwashang-
ilia wanapocheza nyumbani.
“Tumejiandaa vizuri kabisa
na mchezo huu, wachezaji
wana morali baada ya kupata
matokeo mazuri tukiwa ugen-

YATAMBA
KAGERA

ini dhidi ya Tabora United, hii
imetupa nguvu kubwa sana
chini ya mwalimu wetu mkuu,
Mohamed Muya, kama kawaida
yetu hatutaki kuwahuzumisha
mashabiki wetu, huwa wanaji-
tokeza uwanjani na kutushan-
gilia sana na kuwapa wachezaji

wetu nguvu kubwa,” alisema
Barthez.
Naye mchezaji tegemeo,

Salum Kihimbwa, alisema siku
zote timu hiyo huwa haina
maneno mengi, badala yake
wachezaji wanaiacha miguu
iongee uwanjani.

“Siku zote Fountain Gate ha-
tuna maneno mengi, hatuzun-
gumzwi sana, lakini tunaacha
miguu iongeee uwanjani, ila

‘.I

tunawaahidi mashabiki wetu
tutaendelea kuwapa furaha,
waje kwa wingi uwanjani” alise-
ma Kihimbwa.

Timu hiyo imecheza michezo
mitano, ikishinda mitatu, sare
moja na imepoteza mechi moja
tuambayo ilikuwa ni ya kwanza
kwao dhidi ya Simba, iliyoche-
zwa Agosti 25 na kufungwa
mabao 4-0, kwenye Uwanja wa
KMC Complex, Dar es Salaam.

Kocha Mkuu wa Kagera
Sugar, Paul Nkata, amesema
baada ya kushinda mchezo wao
wa kwanza, wachezaji wake
wameanza kujiamini, ambapo
licha ya kucheza ugenini dhidi
ya Fountain Gate, lakini wana
uhakika na ushindi.

Mashabiki wa Simba wakiwa wamebeba ‘kapu na kibegi cha magoli’ tayari kwa ajili ya kuingia kwenye Uwanja wa
Amaan Complex, Zanzibar ili kuishangilia timu yao iliyokuwa inacheza mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya we-
nyeji, Azam FC jana usiku. PICHA: MTANDAO

Hosea Lugano achaguliwa tena Lindi

Na Somoe Ng'itu

HOSEA Lugano amechaguliwa
tena kuwa Mwenyekiti wa
Chama cha Mpira wa Miguu
Mkoa wa Lindi (LIREFA), kati-
ka uchaguzi uliofanyika mkoa-
ni humo juzi.

Nafasi ya Makamu Mwe-
nyekiti ilichukuliwa na Ah-
medi Bongi wakati Rehule
Nyaulawa alichaguliwa kuwa

Mjumbe wa Mkutano Mkuu
wa Shirikisho la Mpira wa
Miguu Tanzania (TFF).

Kwa upande wa wajumbe
wa Kamati ya Utendaji ya
LIREFA walioshinda ni pamo-
ja na Abdallah Kipingo, Ally
Ally, Chande Kachele, Sharifa
Mkwango na Juma Nandonde,
ambaye alikuwa Katibu Mkuu
wa chama hicho.

Rais wa TFF, Wallace Ka-

ria, aliipongeza kamati hiyo ya
utendaji iliyochaguliwa na ku-
wataka kusimamia maendeleo
ya mpira wa miguu mkoani
humo.

Karia ameutaka uongozi
huo pia kutekeleza majukumu
yao ambayo ni ustawi wa mpi-
ra wa miguu ndani ya mkoa
huo.

Wakati huo huo, Blassy
Kiondo, ametetea nafasi yake

ya uenyekiti katika Chama cha
Mpira wa Miguu cha Mkoa wa
Rukwa (RUREFA).

Kanyinki Nsokolo
alichaguliwa kuwa Makamu
Mwenyekiti  huku  Ayubu
Nyaulingo akishinda cheo
cha Mjumbe wa Mkutano
Mkuu wa TFF na Wajumbe wa
Kamati ya Utendaji ni Richard
Ntinda, Goodhope Mushi na
Sharifa Mangosongo.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la M

e

i Mwinyi (katikati waliokaa), akiwa na viongozi,

makocha na wachezaji wa Simba walipomtembelea katika Ikulu ya Zanzibar juzi. PICHA: SIMBA SC

SIMBA YAMTAKA
FEITOTO AFRIKA

® ® ® [najipanga kumtoa Manula ili
kufanikisha usajili huo kwa ajili ya...

Na Adam Fungamwango

AKATI  ikikamili-
sha mipango ya
kumnasa  winga,
Elie Mpanzu, aliy-
emaliza mkataba na AS Vita ya
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), Simba inatajwa
sasa imehamishia nguvu zake
kumnasa kiungo wa Azam FC,
Feisal Salum TFei Toto’ huku
ikimhusisha kipa, Aishi Manu-
la “Tanzania One’.
Habari zilizopatikana
zinasema Simba
inataka kubadilishana
wachezaji, ikijipanga
kumwachia Manula
aende Azam ili impate
Fei Toto pamoja na
fedha.
Chanzo chetu kinadai Simba
iko tayari kulipa kiasi cha Sh.
milioni 350 katika kuhakikisha
mchakato huo wa usajili una-
fanikiwa.
Taarifa zaidi zinasema Sim-
ba imeamua kutengeneza mte-

go huo kwa sababu ya mahitaji
ya kila timu, ambapo wao wa-
nambhitaji kwa udi na uvumba
Fei Toto huku Azam FC ikitaka
huduma ya Manula ili kufikia
malengo.

Chanzo hicho kiliongeza
tayari Simba imeanza mchaka-
to wa usajili kutokana na kut-
inga hatua ya makundi katika
mashindano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika,
ambapo inaruhusiwa kufanya
uhamisho, ingawa uhalali
wake utaidhinishwa na Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Nchini
(TFF), wakati wa dirisha dogo
la usajili.

“Mwanzo Azam ilileta barua
Simba kumbhitaji Manula kwa
mkopo, lakini Simba ilikataa
ikataka imnunue moja kwa
moja, kwa maana hiyo mpaka
sasa bado wanamhitaji, na
viongozi wetu pia wanamhi-
taji sana Fei Toto, kwa maana

hiyo wamekaa na kuamua ku-
fanya usajili wa kubadilishana
wachezaji na pesa juu.

Nadhani hili sasa linaweza
kufanikiwa, tusubiri mwezi
Desemba na Januari mambo
yanaweza kubadilika kabisa,
Manula akaenda Azam na Fei
Toto akatua Simba,” alisema
mtoa taarifa huyo.

Simba inataka kuwaongeza
Mpanzu kwenye eneo la winga
na Fei Toto sehemu ya kiungo
mshambuliaji ili kukiongezea
nguvu kikosi chake, hayo
yamesemwa na Rais na
Mwekezaji wa klabu hiyo, Mo-
hamed Dewji ‘Mo'.

Mwekezaji huyo amesema
anataka kuona Simba inafika
fainali au inatwaa ubingwa wa
Kombe la Shirikisho Afrika,
huku ikiwa ni maandalizi ya
kuwa na kikosi imara kuelekea
kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika msimu ujao.

Mpanzu alikuwepo nchini
hivi karibuni na alionekana
katika mechi ya marudiano ya
raundi ya kwanza ya Kombe la
Shirikisho Afrika uliochezwa
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam Jumapili
iliyopita na Mnyama kupata
ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya
Al Ahli Tripoli kutoka Libya.

Fei Toto, katika mahojiano
yake mara kwa mara amekuwa
akisisitiza yeye ni mchezaji,
anaweza kukipiga popote pale
ambapo waajiri wake wa sasa
Azam wataamua aende baada
ya klabu hiyo kukamilisha
uhamisho watakaokubaliana.

Naye Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed
Ally, alisema kwa sasa dirisha
la wusajili limefungwa, hivyo
masuala hayo yatazungumzwa
itakapofika kipindi hicho.
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Gamondi:
Sokoine
iIimetunyima
mabao

Somoe Ng'itu na Adam Fungam-

wango

LICHA ya kupata pointi tatu
muhimu, Kocha Mkuu wa Yanga,
Miguel Gamondi, amesema
ubovu wa Uwanja wa CCM
Sokoine Mbeya ndiyo sababu
iliyowanyima kupata ushindi
‘mkubwa’ katika mechi ya Ligi
Kuu Bara dhidi ya wenyeji
KenGold iliyochezwa juzi jijini,
Mbeya. )

Mabingwa hao watetezi
walipata ushindi wa bao 1-0,
shukrani kwa beki wao, Ibrahim
Hamad ‘Bacca’.

Hata hivyo, Gamondi ame-
wasifu pia wapinzani wao, Ken-
Gold waliocheza kwa nidhamu,
akiitabiria makubwa timu hiyo
kama wataendelea ‘kukipiga’
kama walivyofanya walipoku-
tana nao.

Gamondi alisema y
anawapongeza wachezaji wake
kwa kufanikiwa kuondoka na
pointi tatu ingawa waliamini
watapata ushindi wenye idadi
kubwa ya mabao. )

“Kilichotuangusha ni uwanja,
mpira ulikuwa hauwezi kutem-
bea vile tunavyotaka, haubu-
ruziki vizuri kwenye nyasi,
tuliutawala mpira wa muda
mrefu wa mchezo, tukapoteza
nafasi nne Kipindi cha kwanza,
cha pili nadhani zilikuwa tatu,
wao dakika za mwisho wali-
pata nafasi nzuri lakini ilikuwa
bahati kwetu, sasa tunahitaji
kuboresha kiwango chetu, in-
gawa mpira wa miguu wakati
mwingine huwa hivi,” alisema
Gamondi. ) .

‘Kocha huyo alisema ilikuwa
ni ngumu kucheza na kuifunga
timu ambayo imetoka kupoteza
michezo minne mfululizo.

“llikuwa ni ngumu kuifunga
timu iliyopoteza michezo minne
mfululizo, KenGold walicheza
kwa nidhamu, kujituma na
nguvu, walionekana kujipanga
vyema kwa kufuata maelekezo
ya walimu wao, naipongeza hii
timu kama imeweza kucheza na
sisi hivi na wakiendelea katika
mechi zinazofuata kufanya
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