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RIPOTI ZA CAG, TAKUKURU

Ulaji uli

Rais Samia
Suluhu Has-
san akipokea
Ripoti ya
Mdhibiti
na Mkaguzi
MKkuu wa
Hesabu za
Serikali (CAG)
kwa Mwaka
2022/23
kutoka kwa
CAG Charles
Kichere, Ikulu
Chamwino,
mkoani Do-
doma jana.

9 PICHA: IKULU
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Zabuni tata MSD,
TANESCO, serikali ‘ 2
ilipe bil. 208/- NHIF

Jiji la Dar, DART;
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uvjenzi wa vituo 3 ‘ vaBwawala
vipya vya mafuta Nyerere

Baadhi mashirika

Kampuni za | N T
simu zapotosha ‘ 4 I A ya umma bado ‘ 4 —
bilioni 76/- ngome za hasara

CA kukagua

Bilioni 87/-
5 ‘ zaokolewa, kesi s ‘ The Hague,
= AU na EAC
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RIPOTI YA CAG 2022/23

IPOTI ya Mdhibiti na

Mkaguzi Mkuu wa Hes-

abu za Serikali (CAG)

kwa mwaka 2022/23
imekabidhiwa kwa Rais, ikiibua
ulaji wa fedha za umma, huku
utendaji katika baadhi ya taasisi
ukiimarika.

Akikabidhi ripoti hiyo kwa
Rais Tkulu, Chamwino, mkoani
Dodoma jana, CAG Charles
Kichere, alibainisha kuwa kwa
mwaka huo wa ukaguzi, ofisi
yake imetoa hati 1,209 za uk-
aguzi. Kati yake, hati safi ni 1,197
sawa na asilimia 99, hati zenye
shaka ni tisa, hati mbaya ni moja
na hati mbili za kushindwa kutoa
maoni.

CAG alisema kuwa hadi Juni
30,2023, Deni la Serikali lilikuwa
Sh. trilioni 82.25 sawa na ongeze-
ko la asilimia 15 kutoka Sh. tril-
ioni 71.31 kwa 2021/22.

“Deni hilo linajumuisha Deni
la Ndani Sh. trilioni 28.92 na la
nje Sh. trilioni 53.32. Kipimo cha
Deni la Serikali kinachotumia
Pato la Taifa kinaonesha deni hili
ni himilivu,”alisema.

CAG alifafanua kuwa uwiano
wa kulipa madeni na mauzo ya
nje ni asilimia 12.7, chini kidogo
ya kiwango cha ukomo cha asil-
imia 15 na uwiano wa malipo ya
madeni na mapato ni asilimia
14.3, chini ya kidogo ya kiwango
elekezi cha asilimia 18.

Vilevile, alisema ukaguzi ka-
tika Mamlaka ya Mapato (TRA)
umebaini makusanyo ya kodi
Sh. trilioni 22.58 kwa mwaka
2022/23 sawa na ongezeko la
asilimia nane kulinganishwa na
Sh. trilioni 20.94 mwaka 2021/22.

“Licha ya ongezeko hilo,
makusanyo hayo yalikuwa chini
Sh. trilioni 1.07 sawa na asilimia
4.5 ya makadirio,” alisema na
kubainisha kuwa alibaini TRA
inakabiliwa na tatizo la udhibiti
wa bidhaa zinazopita nchini
kuelekea nchi jirani kutokana
na upungufu wa ving'amuzi vya
kielektroniki ambao unadhoofi-
sha ufanisi katika kuhakiki mizi-
go inayokwenda nje ya nchi.

Pia alibaini upungufu katika
utoaji mizigo inayotokana na
ving'amuzi kukosekana kwenye
mfumo wa ECTS, kuwa na taar-
ifa zisizo sahihi na kutowiana
kwa taarifa kati ya vifaa saidizi
na vifaa vikuu kwenye mfumo.

Kuhusu mapato yasiyo ya
kodi, CAG alisema amebaini ma-
shirika manane ya umma yaliku-
sanya mapato ya Sh. bilioni 23.27
nje ya mfumo wa kielektroniki
wa malipo ya serikali (GEPG),
hivyo kukiuka Waraka wa Hazi-
na Na. 3 wa Mwaka 2017.

MADUDU H’'SHAURI

CAG alisema kuna mapato
yasiyokusanywa ya Sh. bilioni
6115 na mapato yasiyowasil-
ishwa benki ya Sh. bilioni 6.19
kutoka vyanzo muhimu na vi-
kubwa kwenye halmashauri, hali
inayoathiri uwezo wa mamlaka
za serikali za mitaa kutekeleza
miradi na kutoa huduma bora
kwa jamii.

Alisema mamlaka 184 za seri-
kali za mitaa hazikutenga Sh.
bilioni 20.23 za mapato ya ndani
kwa ajili ya miradi ya maendeleo
au mitaa.

Pia alisema uchunguzi ume-

Yaanika ulaji ulivyo

baini kuwapo halmashauri 10 zi-
lizolipa jumla ya Sh. bilioni 2.95
kwa kazi zilizotekelezwa bila
kuwapo nyaraka zinazoonyesha
ukubwa wa kazi.

“Na mamlaka nne zililipa Sh.
milioni 346.69 kwa kazi ambazo
hazikutekelezwa kutokana na
kutokuwapo usimamizi unaori-
dhisha wa miradi. Hii inakawa-
misha juhudi, uwazi na uwajibi-
kaji katika mchakato wa malipo
hasa kwenye utekelezaji miradi
ya maendeleo,” alisema.

DOSARI MSD

CAG pia alisema ukaguzi ume-
baini Bohari ya Dawa (MSD) ime-
toa zabuni ya vifaa vya maabara
vya upimaji wa Uviko-19 na
kubaini kampuni iliyopewa kazi
hiyo haikuwa mtengenezaji
wa vifaa hivyo kinyume cha
masharti ya zabuni.

“Baada ya vifaa kufika, wataal-
amu walibaini havifai kwa
mashine zetu na MSD ililipa fed-
ha zote. Ninapendekeza hatua
zichukuliwe kwa wahusika na
kurejesha fedha hizo za umma,”
alisema.

CAG Kichere pia alisema
amebaini utaratibu duni katika
utekelezaji miradi, akifafanua:
“Taasisi kama TANESCO na
taasisi za huduma za maji zinain-
gilia barabara zinazosimamiwa
na TARURA. Kwa mfano, Arusha
serikali ilitumia Sh. bilioni 194.53
katika mradi wa barabara lakini
ukaharibiwa na kazi za mamlaka
ya maji ambayo ilianza tu baada
ya barabara kukamilika, hivyo
wanatakiwa kuingia gharama
nyingine kwa kuharibu miun-
dombinu.”

MITA TANESCO

CAG alisema ukaguzi wake
katika mita za umeme umebaini
mita 108,088 kati ya 602,266 zili-
badilishwa na TANESCO kabla
ya kipindi cha uhai wa matumi-
zi yake kuisha. Kati yake, mita
13,493 zilibadilishwa ndani ya
mwaka mmoja baada ya kufung-
wa kwake.

“Na mita 94,595 zilikuwa na
muda mfupi wa matumizi kati
ya mwaka mmoja hadi 15 kiny-
ume cha muda unaokubalika
wa miaka 20 kwa mujibu wa
TANESCO wenyewe,” alisema na
kutoa angalizo kuwa kubadilisha
mita mapema kunasababisha
gharama kubwa kwa shirika.

Pamoja na hayo, CAG alisema
amebaini TANESCO kuchelewa
kutekeleza miradi ya kijamii
(CSR) yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 262 toka Mradi wa Kufua
Umeme wa Bwawa la Nyerere
(JNHPP).

“Katika mradi huu, CSR ili-
kuwa ni kujenga kituo cha
michezo na kuboresha bara-
bara. Hata hivyo, ilitokea hali ya
kutoelewana kati ya TANESCO
na mkandarasi na kusababisha
mabadiliko kadhaa ikiwamo
kujenga vituo vya ufundi kwe-
nye maeneo mbalimbali na ma-
badiliko haya yamesababisha
kuchelewa kwa makubaliano ya
kina kuhusu utekelezaji miradi
ya kijamii na kuhatarisha uwezo
wa mradi wa kuwapa faida na

Rais Samia Suluhu Hassan

mradi wananchi,” alisema.

USIMAMIZI MIKATABA

CAG pia alisema uchunguzi
umebaini matumizi yasiyo na tija
ya fedha za umma katika taasisi
mbalimbali za serikali yanayo-
sababisha hasara ya zaidi ya Sh.
bilioni 222.34.

“Hasara hii inatokana na
kucheleweshwa malipo kwa ma-
kanadarasi wenye miradi ya bara-
bara na hivyo kusababisha malipo
makubwa ya riba,” alisema.

CAG pia alisema amebaini ka-
tika miradi ya barabara, meli, vi-
vuko, maji na umeme kuna mata-
tizo yanayoathiri utekelezaji wake
ikiwamo kuchelewa kukamilika
kwa miradi na mingine kukami-
lika kwa kiwango cha chini na
kuongeza gharama za ukamil-
ishaji.

“Tulichukua miradi mitano
ya barabara zinazosimamiwa na
TANROADS na tukagundua ghara-
ma zake ziliongezeka kwa Sh.
bilioni 130, ukaguzi wa kiufundi
wa udhibiti wa gharama ume-
baini kulikuwa na ongezeko la
gharama Sh. bilioni 130.51 ambalo
limesababishwa na upungufu
mkubwa ya upembuzi yakinifu na
usanifu wa kina usio sahihi ume-
sababisha ongezeko la gharama
Sh. bilioni 44.97 sawa na asilimia
34 ya gharama zote za ziada.

“Mamlaka ya Usimamizi wa
Bandari (TPA) ilisitisha miradi ya
miaka ya nyuma yenye thamani
ya Sh. bilioni 26.68 kwa mwaka
2022/23 na ilitokana na tathmini
iliyoonesha kwamba miradi hii
haitekelezeki licha ya kulipiwa
fedha na ilifutwa kama hasara,”
alisema na kueleza kuwa uamuzi
huo umetokana na usimamizi
duni wa miradi na upembuzi yak-
inifu usiokidhi haja.

HASARA YAPUNGUA

Alisema Shirika la Mawasiliano
(TTCL) kwa mwaka 2022/23 lime-
pata hasara ya Sh. milioni 894,
ikipungua kwa asilimia 94 kulin-
ganishwa na hasara ya Sh. bilioni
19.23 ya mwaka uliopita.

“Shirika limetengeneza hasara
hii licha ya kupokea ruzuku ya Sh.
bilioni 4.55 kutoka serikalini na
kuonesha kiasi cha Sh. bilioni 4.4
ikiwa ni sehemu ya ruzuku hiyo
kama mapato yake kwa mwaka
2022/23,” alisema.

CAG alisema Shirika la Reli Tan-
zania (TRC) limepata hasara ya Sh.

bilioni 100.7 ambayo imepun-
gua kwa asilimia 47.32 kulingan-
ishwa na hasara ya Sh. bilioni
190.01.

“Hasara hii imetokea licha
ya kupokea ruzuku ya Sh.
bilioni 32.81 kutoka serika-
lini kwa ajili ya matumizi ya
kawaida, alisema.

CAG alisema kampuni ya
uwekezaji ya TANOIL ilipata
hasara ya Sh. bilioni 76.56 ikiwa
ni ongezeko la Sh. bilioni 68.72
kutoka hasara ya Sh. bilioni 7.84
kwa mwaka uliotangulia.

Alisema hasara ilitokana na
mafuta kutoka nje kuzuiwa na
TANOIL kushindwa kuwalipa
wauzaji na gharama kubwa ya
kuhifadhi mafuta Sh. bilioni 12.9
kulinganishwa na Sh. bilioni 6.1
ya mwaka uliotangulia.

Pia alisema mapato ya kam-
puni kutokana na mauzo ya
mafuta yalipungua kwa Sh. bil-
ioni 296 sawa na asilimia 49.
Waliuza lita za mafuta milioni
112 kulinganishwa na lita milioni
264 kwa mwaka uliotangulia.

CAG alisema Shirika la Posta
lilipata hasara ya Sh. bilioni 1.34
kulinganishwa na faida ya Sh.
bilioni 16.21 kwa mwaka uliopita
na faida hiyo ilitokana na mauzo
ya mali za shirika si biashara.

ANGALIZO

CAG Kichere pia alitoa an-
galizo kwa serikali kuhusu
kuunganisha mashirika yanay-
ojiendesha kwa hasara na men-
gine kufutwa na kupendekeza
zoezi hilo liwe shirikishi kwa
taasisi zote muhimu za serikali
ili kuhakikisha uwazi, uwajibi-
kaji na ufanisi katika mchakato
huo.

“Taasisi za kushirikishwa ni
pamoja na Ofisi ya Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali, Mkaguzi
Mkuu wa Ndani wa Serikali,
Mkurugenzi Msimamizi wa Mali
za Serikali na Msajili wa Hazina.
Ninatoa angalizo hili hasa lin-
apokuja suala la kugawana mali
na madeni ambapo huwa kuna
changamoto,”alisema.

Alitolea mfano Sh. bilioni 2.6
zilizokuwa bakaa kutoka Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es Salaam
iliyovunjwa  hakijagawanywa
hadi sasa tangu mwaka 2020/21.

“Hii inachangia kupotea kwa
mali na fedha, ninaendelea
kuangalia hizi fedha zipo wapi.
Pia ninashauri Shirika la NDC
kuangalia kwa umakini kuto-
kana na unyeti wa mambo yake
na serikali itoe mtaji wa taasisi
kama hizi ili kuboresha utendaji
wao,” alishauri.

CHETI KIMATAIFA

CAG pia alisema kuwa Januri
6, mwaka huu, Ofisi ya Taifa ya
Ukaguzi (NAOT) ilipata cheti
cha kutambulika kimataifa kwa
mfumo wa usimamizi wa ubora
kilichotolewa na taasisi ya ki-
mataifa ya viwango vya ubora.

“Ofisi yangu pia imeendelea
kukagua Kamisheni ya Usimam-
aizi wa Anga la Afrika ambayo
makao makuuu yake yako mjini
Dakar, Senegali kwa mbkataba
wa miaka mitatu utakaoka-
milika 2025, tunaendelea na

mkataba wa kukagua Umoja wa
Afrika, mkataba utakaokamilika
mwaka huu 2024,” alisema.

CAG alisema kwa kushirikiana
na nchi zingine wanachama, ofi-
si yake pia inakagua Jumuiya ya
Afrika Mashariki na taasisi zake.

“Tumepata mkataba mwing-
ine wa miaka sita wa kukagua
mahakama maalum inayoshu-
ghulikia kesi za watu waliohusi-
ka na uhalifu wakati wa vita vya
wenyewe kwa wenyewe nchini
Sierra Leone. Mahakama hii iko
The Hague, Uholanzi,”alisema.

NHIF

CAG pia alisema Mfuko wa
Taifa Bima ya Afya (NHIF) ume-
kuwa ukipata hasara kwa miaka
mitano iliyopita na kwa mwaka
2022/23 hasara ilikuwa Sh. bil-
ioni 156.77, ikipungua kutoka
Sh. bilioni 205. 95; michango ya
wanachama imeongezeka kwa
asilimia 14.6 na matumizi ya-
meongezeka kwa asilimia 10.

Alisema kuna mambo
yanaweza kuathiri uhai wa
muda mrefu wa mfuko ikiwa-
mo mikopo ya serikali ambayo
haijalipwa ya Sh. bilioni 208
inasababisha mzigo mkubwa wa
kifedha na serikali kwa mwaka
2024/25 imepanga kulipa Sh. bil-
ioni 180.

“Wastaafu na wenza wao
kunufaika bila kuchangia ku-
nagharimu mfuko Sh. bilioni
84.7 kwa mwaka, kuongezeka
kwa magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza pia kunagharimu mfuko
Sh. bilioni 137.8 kwa mwaka, hizi
ni changamoto zinazoongeza
shaka ya uhimilivu wa mfu-
ko. Ninapendekeza  mfuko
ufikirie mikakati ya kuzalisha
faida na serikali ilipe mikopo
yake,”alisema.

CAG pia alisema Benki ya
Maendeleo ya TIB inakabiliwa
na tatizo la utoshelevu wa mtaji
ambapo hadi Desemba 2023 ili-
kuwa na Sh. bilioni 88.12 wakati
masharti yanataka iwe na mtaji
wa Sh. bilioni 200.

“Serikali inapanga kutoa mtaji
wa Sh. bilioni 118, hatua hii ni
muhimu sana lakini haitoshi
kwa kuwa TIB inamdai Msajili
wa Hazina Sh. bilioni 37 tangu
2019,” alisema.

MFUMO WA MISHAHARA

CAG pia alisema amebaini
tatizo kwenye Mfumo wa Pamo-
ja wa Taarifa za Kiutumishi na
Mishahara (HCMIS) ambao un-
aruhusu  watumishi  kupokea
mishahara wakiwa likizo za bila
malipo, kupandishwa vyeo bila
kukidhi miaka mitatu ya utumi-
shi, kushushwa vyeo bila mab-
adiliko ya mshahara na kuwapa
watumishi wenye namba za
utambulisho zinazofanana.

AFYA YA AKILI

Mdhibiti huyo pia alisema
amebaini upatikanaji huduma
ya afya ya akili una upungufu na
kuathiri jamii; utambuzi wa wag-
onjwa haufanywi kwa ufanisi ka-
tika ngazi ya jamii.

Alisema utambuzi unaofany-
wa unalenga zaidi watumiaji
dawa za kulevya, wazee, wale-
mavu, watoto waliopata mimba
na wanaoishi mazingira magu-
mu na kupuuza wengine, hali
inayotokana na upungufu wa
wataalamu ngazi ya jamii kwe-
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RIPOTI YA TAKUKURU 2022/23

Yafumua wizi mabilioni ndani ya serikali

-Jiji la Dar, DART zayeyusha bilioni 12/-
-Harufu rushwa vituo vya mafuta mitaani

Na Romana Mallya

IPOTI ya  mwaka

2022/23 ya utendaji

kazi wa Taasisi ya Ku-

uia na Kupambana na

Rushwa (TAKUKURU) imeibua

udhaifu kiutendaji na vitendo

vya rushwa katika taasisi za

serikali, baadhi ya vigogo waki-

fikishwa mahakamani na hata
kuhukumiwa kifungo gerezani.

Miongoni mwa ‘madudu’ yali-
yobainika, ni malipo ya fedha za
utekelezaji miradi ilhali miradi
yenyewe haijatekelezwa, ujenzi
holela wa vituo vya mafuta na
nyaraka feki kudhibitisha malipo
ya safari za nje.

Akikabidhi ripoti hiyo kwa
Rais Samia Suluhu Hassan, Tku-
lu, Chamwino, Dodoma jana,
Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKU-
RU, Kamishna Salum Hamduni,
alitaja miradi iliyofuatiliwa ni
pamoja na miradi ya maendeleo
inayotekelezwa kwa utaratibu
wa Force Account na miradi 12
ya ujenzi wa miundombinu ya
umwagiliaji yenye thamani ya
Sh. bilioni 1074 katika mikoa ya
Morogoro, Dodoma, Iringa, Tab-
ora na Mbeya.

Alisema matokeo ya ufuatiliaji
yalionesha kuwapo mianya ya
rushwa, baadhi ya miradi ilione-
kana kutosajiliwa na Bodi ya Us-
ajili ya Makandarasi na Wakala
wa Usalama Mahali Pa Kazi na
ucheleweshaji wa malipo kwa
makandarasi.

“Matokeo mengine ni malipo
kufanyika pasipo kufanyika baa-
dhi ya kazi, malighafi za ujenzi
kutopimwa ubora wake kiny-
ume cha mkataba na kutozin-
gatiwa kwa sheria na kanuni za
ununuzi wa umma na kuwapo
kwa nyongeza ya kazi pasipo ku-
fuata utaratibu,” alisema.

HATUA TAKUKURU

Kamishna Hamduni alisema
TAKUKURU ilichukua hatua iki-
wamo kuhakikisha marekebisho
kwenye miradi husika yanafanyi-
ka ili serikali isipate hasara, pia
kutoa elimu na kushauri wasi-
mamizi wa miradi na mamlaka
husika namna bora ya kuziba
mianya ya rushwa iliyobainika.

Alisema katika ufuatiliaji wa
miradi 1,800, miradi 171 yenye
thamani ya Sh. bilioni 143.3
ilibainika kuwa na utekelezaji
hafifu na kuanzisha uchunguzi.
Miradi hiyo ni ya sekta za ujenzi,
fedha, maji, kilimo na majengo.

“Mapendekezo 3,668 yalitole-
wa ili kurekebisha kasoro zi-
lizobainika katika ufuatiliaji huo
kuhakikisha marekebisho kwe-
nye miradi husika yanafanyika
kwa fedha ya mkandarasi au
fedha iliyofujwa inarejeshwa
serikalini.

“Jumla ya mapendekezo 2,740
yalitekelezwa sawa na asilimia
894 ya utekelezaji mapendek-
ezo yaliyotolewa na TAKUKURU.

“TAKUKURU ilifanya kazi
790 za uchambuzi wa mifumo
ya utoaji huduma kwa lengo la
kubaini mianya ya rushwa na

Rais Samia Suluhu Hassan akipokea Taarifa ya Utendaji Kazi wa Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU) kwa mwaka 2022/2023 kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu
wa Taasisi hiyo, CP Salum Hamduni, Ikulu Chamwino, mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU

kushauri namna ya kuziba.

“Kwa ujumla uchambuzi uli-
baini baadhi ya watendaji wal-
iokuwa wanasimamia miradi
ya Force Account kutokuwa na
uelewa au kuwa na uelewa mdo-
go kuhusu taratibu za ununuzi.

“Ukiukwaji sheria na mion-
gozo wakati wa kuunda kamati
za usimamizi, ukiukwaji sheria
wakati wa kufanya ununuzi na
usimamizi wa miradi, kutoku-
wapo mfumo wa uthibiti wa wel-
edi na taaluma katika utekelezaji
miradi inayotumia Force Ac-
count.

“Upungufu wa wataalam, uko-
sefu wa fedha za usimamizi na
ufinyu wa muda wa utekelezaji
miradi na kutokuwapo kwa uko-
mo wa matumizi ya njia ya Force
Account,” alisema.

Kamishna Hamduni alisema ili
kuondokana na upungufu huo,
TAKUKURU iliwasilisha map-
endekezo Mamlaka ya Kudhibiti
Ununuzi wa Umma (PPRA) na
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

VITUO MAFUTA

Bosi huyo wa TAKUKURU
alisema taasisi hiyo pia ilifanya
uchambuzi wa uzingatiwaji
mfumo wa taratibu za ujenzi wa
vituo vya mafuta katika mikoa ya
Dar es Salaam na Pwani.

“Uchambuzi huu ulihusisha vi-
tuo vya mafuta 38. Asilimia 79 ya
vituo vilivyofikiwa katika ucham-
buzi vilizingatia sheria kwa kuwa
na vibali vya ujenzi kutoka katika
halmashauri ambako uwekezaji
umefanyika.

“Asilimia 21 ya vituo vilivyofiki-
wa havikuwa na leseni wakati

ufuatiliaji unafanyika. Tulibaini
kuwapo ongezeko la maombi ya
ubadilishaji matumizi ya ardhi
kutoka yaliyopangwa awali na
kuwa vituo vya mafuta.

“Pia tulibaini tatizo la ujenzi
wa vituo vya mafuta katikati ya
makazi ya watu; vinaongezeka
na kuleta hofu na usalama kwa
wananchi. TAKUKURU imewasil-
isha mapendekezo namna ya
kukabiliana na upungufu huo na
kuwasilisha kwa mamlaka husi-
ka,” alisema.

RUSHWA MSITUNI

Kamishna Hamduni pia alise-
ma walifanya tathmini ya hatari
ya rushwa katika uvunaji na
usafirishaji mazao ya misitu na
yenye hatari ya rushwa ni kwe-
nye uundwaji kanuni na mion-
gozo ya uvunaji na usafirishaji
mazao ya misitu, usimamizi wa
uvunaji, usafirishaji, upatikanaji
leseni na mfumo wa ukusanyaji
kodi ukionekana kuwa na ud-
haifu.

Alisema katika kipindi cha
mwaka 2022/23, kupitia op-
eresheni mbalimbali za uchun-
guzi, TAKUKURU imeokoa Sh.
bilioni 87.59, ikiwa ni pamoja na
Dola milioni 33 (Sh. bilioni 76.34)
kupitia uchunguzi wa Mkongo
wa Taifa.

Katika hilo, Kamishna Ham-
duni alisema ilibainika Umoja
wa Watoa Huduma za Mawasi-
liano ulijenga miundombinu
ya mawasilinao kinyume cha
makubaliano na kuikosesha seri-
kali mapato kutokana na hudu-
ma zao kutopita katika Mkongo
wa Taifa.

“Kupitia mkataba wa

makubaliano katika ya Umoja
wa Watoa Huduma za Mawasi-
liano na Wizara ya Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia, umoja
huo ulikubali kulipa Dola milioni
20 katika kipindi cha miaka mi-
tano na kulipa pamoja nariba ya
asilimia 3.5 kwa mwaka na Dola
milioni 13 zitalipwa kwa njia ya
uwekezaji kati ya serikali kupitia
wizara husika,” alisema.

Uokoaji mwingine aliutaja ni
wa Dola milioni 2.971 (Sh. bilioni
saba) zilizotokana na mkataba
ulioingiwa mwaka 2007 kati ya
Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO) na Pangea Minerals Lim-
ited.

Alisema pia wameokoa Sh.
bilioni nne za halmashauri
zilizochepushwa na  kupitia
uchunguzi, zilirejeshwa katika
halmashauri na sekretarieti za
mikoa.

“Vyama vya ushirika tume-
dhibiti na uokoaji fedha milioni
248.8 zilizofanyiwa ubadhirifu,
zilirejeshwa katika vyama.

“TAKUKURU pia imechun-
guza na kukamilisha majalada
900 yakiwamo 21 ya rushwa
kubwa, yakihusisha ubadhirifu
na hasara kwa serikali ikiwamo
wa Sh. bilioni 8.9 zilizokusanywa
kwa njia ya mashine za POSS na
Halmashauri ya Jiji la Dar es Sa-
laam.

“Fedha hizi hazikupelekwa
benki, lakini watuhumiwa wa-
lighushi nyaraka wakionesha
zimepelekwa benki. Uchunguzi
wa ubadhirifu wa Sh. bilioni nne
zilizotokana na makusanyo ya
TANAPA, Mamlaka ya Uhifadhi
ya Eneo la Ngorongoro (NCAA)
na Bodi ya Utalii umefanyika,”

alisema.

SAFARI HEWA

Kamishna Hamduni alisema
uchunguzi mwingine ni wa sa-
fari hewa nje ya nchi zilizosaba-
bishia NCAA hasara ya Sh. bilioni
1.3 na uchunguzi wa upotevu
wa Sh. bilioni 14 uliofanywa
na iliyokuwa menejimenti ya
DART.

“Uchunguzi kuhusu ukodishaji
wa maghala ya UDA kinyume
cha utaratibu na kuisababishia
serikali hasara ya Sh. bilioni 20.5
umefanyika pamoja na upotevu
wa vipuri vya UDART uliosaba-
bishia serikali hasara Sh. bilioni
3.29.

“Pia tumefanya uchunguzi
wa Sh. bilioni nne uliohusu uki-
ukwaji wa taratibu za ununuzi
katika Mamlaka ya Bandari ya
Tanzania (TPA) kwenye Bandari
ya Dar es Salaam wakati wa un-
unuzi wa mfumo wa Enterprises
Resources Plan uliofanywa na
kampuni ya Zimbabwe.

“TAKUKURU pia imefanya
uchunguzi wa Sh. bilioni 1.6 zi-
lizochepushwa na kufanyiwa
ubadhirifu Bandari ya Kigoma
ambako watuhumiwa  wali-
ghushi saini wakishirikiana na
watumishi wa benki na kufani-
kiwa kutoa fedha hizo,” alisema.

RIPOTI CAG

Kuhusu hoja za Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), Kamishna Ham-
duni alisema walizipitia na ku-
fungua majalada 375 yenye via-
shiria vya rushwa na jinai.

Alifafanua kuwa majalada 156
yalifungwa kwa kukosa ushahidi
na jinai na majalada 73 walibaini
watendaji wa serikali walikiuka
taratibu, lakini hawakupata
ushahidi wa jinai, bali wa kuwa-
chukulia hatua za kinidhamu.

“Mashauri 114 yalifunguliwa
mahakamani na 41 yaliamuliwa
na kati ya hayo, mashauri 40
tulishinda na kupoteza shauri
moja. Majalada 160 uchunguzi
unaendelea,” alisema.

Kamishna Hamduni alisema
TAKUKURU pia ilifanyia kazi ma-
jalada yanayotokana na Kiongo-
zi wa Kitaifa wa Mbio za Mwenge
ambapo kwa mwaka jana miradi
20 ilikataliwa.

Kwa ujumla, katika mwaka
huo, kesi mpya 600 zilifun-
guliwa mahakamani. Kati yake,
594 zilifunguliwa mahakama za
chini na sita Mahakama Kuu Di-
visheni ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi. “TAKUKURU na Ofisi ya
Taifa ya Mashtaka inachunguza
na kuweka zuio za mali zinazod-
haniwa kupatikana kwa rushwa
ambazo ni magari 15, mashamba
sita, hoteli tatu, nyumba za ku-
lala wageni nne, viwanja 29, ny-
umba za makazi 25, baa mbili,
fremu mbili za maduka na shule
moja,” alisema.
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va kifo cha Sokoine, itakayofanyika Monduli Juu, mkoani Arusha Aprili 12 mwaka huu na
mgeni rasmi anatarajiwa kuwa Rais Samia Suluhu Hassan. PICHA IBRAHIM JOSEPH

ACT: Yafanyike haya uchaguzi
wa serikali mitaa 2024 uwe huru

Na Sabato Kasika

CHAMA cha ACT Wazalendo
kimetaja mambo kinayoamini
yakipewa kipaumbele yata-
saidia kufanikisha uchaguzi wa
serikali za mitaa unaotarajiwa
kufanyika mwaka huu.

Ni baada ya kuwa kimepitia
Sheria mpya ya Tume Huru ya
Taifa ya Uchaguzi 2024 ambayo
imetiwa saini na Rais wa kuwa
sheria na kuchapishwa kwenye
Gazeti la Serikali Na. 12 la tarehe
22 Machi 2024.

Naibu Katibu wa Habari,
Uenezi na Uhusiano na Umma,
Shangwe Ayo, alitaja orodha ya
alipozungumza na waandishi
wa habari.

Moja ya mambo hayo ni ku-
tumika kwa Daftari la Tume ya
Uchaguzi kwenye Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa.

Mbuali hilo, Ayo alisema kuna
haja kuwa na uwazi na ushirik-
ishwaji wadau katika uzalishaji,
uhifadhi na usambazaji karatasi
za kupigia kura na nyaraka ny-
ingine za uchaguzi.

“Sheria itamke bayana kuwa
Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi
itawashirikisha wadau wa uch-
aguzi ikiwamo vyama vya siasa
katika michakato yote inayo-
husu karatasi za kupigia kura,”
alisema.

Ayo alisema hatua hiyo ita-
saidia kuepuka kadhia ya karata-
si hizo kutumika vibaya kutoka-
na na uzoefu wa Uchaguzi Mkuu
wa Mwaka 2020 na uchaguzi wa

marudio ulioitishwa mara sita
tangu mwaka 2021.

Katika orodha hiyo ya map-
endekezo ya ACT Wazalendo,
Ayo alisema mawakala wa vy-
ama vya siasa wawe huru kwa
kuwa ni wajibu wao kulinda
maslahi ya wagombea na vyama
vyao, pia utaratibu wa mawaka-
la kula kiapo cha uaminifu uon-
dolewe kwenye Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa.

“Wajibu wa kutambulisha na
kubadilisha mawakala wa uch-
aguzi uachwe kwa vyama vya
siasa na wagombea wenyewe.
Pia, uhuru wa mawakala kwe-
nye vituo vya kupigia kura uzin-
gatiwe, ikiwamo haki ya kuingia
na madaftari ya wapigakura na
simu,” alisema.

Katika pendekezo lingine,
sheria iweke sharti kwa wasi-
mamizi wa uchaguzi kubandika
matokeo katika vituo vya uch-
aguzi na kugawa nakala ya fomu
za matokeo kwa mawakala wa
vyama vya siasa.

“Tume ichapishe nakala za
kutosha za fomu za matokeo
kuepusha visingizio vya kuko-
sekana kwa nakala za fomu za
matokeo ambavyo hutumika ku-
wanyima mawakala fomu hizo,”
alisema.

Katika pendekezo lingine, Ayo
alisema chama hicho kinataka
Sheria ya Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa ijikite katika sifa za
msingi za kikatiba kwa wagom-
bea kama vile uraia, umri, uti-
mamu wa akili, kudhaminiwa
na chama cha siasa na kujua ku-

soma na kuandika.

Mbali na hilo, alisema sifa ngu-
mu kuthibitisha, ambazo zime-
kuwa zikitumika kuwaengua
wagombea wengi wa upinzani
kama vile kuwa na shughuli ha-
lali ya kumwingizia kipato zisiju-
muishwe kwenye sifa za kugom-
bea na pia muda wa kampeni
usipungue wiki mbili.

“Uzoefu wa uchaguzi uli-
opita wa serikali za mitaa 2019,
kampeni zilipangiwa kufanyika
kwa muda wa wiki moja pekee.
Ili kuwezesha wagombea, hasa
wa nafasi za uenyekiti wa mitaa
ufanisi, muda wa kampeni usi-
pungue wiki mbili,” alisema.

Aliongeza kuwa sheria iweke
utaratibu rahisi, wenye ufanisi,
uwazi na usawa wa kufanya
malalamiko, mapingamizi na ru-
fani kuanzia ngazi ya kata, hal-
mashauri na taifa, ili uchaguzi
uwe wa haki.

Vilevile, alisema wanaona
kuna haja yawekwe mazin-
gira wezeshi ya watu wenye ul-
emavu ikiwamo  kuwa na
karatasi za maandishi ya nukta
nundu, na kadri  inavyoweze-
kana, mazingira ya  vituo vya
kuandikishiana  kupigia kura
yazingatie mahitaji ya watu we-
nye ulemavu.

“Sheria iweke bayana kipindi
maalum cha kuitishwa uchaguzi
wa marudio, ili kutibu tatizo la
sasa la halmashauri kutoitisha
uchaguzi huo kwa kisingizio cha
gharama za kuendesha uchagu-
zi kisijirudie,” alisema.

Mwinyi aahidi
kuwapunguzia
wananchi hali

NgUMU ya maisha

Na Suleiman Rashid Omar,
PEMBA

SERIKALI ya Mapinduzi
ya Zanzibar imeahidi kuka-
biliana na hali ya ugumu wa
maisha ili kuwapunguzia
mzigo wananchi wake.

Makamu Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi, Zan-
zibar na Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, aliyasema hayo
Ikulu ya Pagali, Pemba al-
ipozungumza na Wazee wa
CCM.

Rais Mwinyi amesema
kupanda kwa gharama za
maisha kunachangiwa na
changamoto nyingi za uchu-
mi duniani, ikiwamo vita,
kupanda bei kwa bidhaa za
nje na baadhi ya mataifa du-
niani kuzuia kuuza bidhaa
zao kwa mataifa mengine,
akitoa mfano nchi ya India
iliyozuia kuuza bidhaa zake
kwa mataifa mengine duni-
ani.

Alisema, hali hiyo hu-
changia kuzorotesha uchu-
mi wa mataifa mengi na bei
kupanda maradufu.

Aidha, alisema Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar ita-
fanya kila linalowezekana
kustawisha uchumi na hali
za wananchi kwa kuendelea

kutekeleza kwa vitendo, II-
ani ya Chama cha Mapinduzi
na kuimarisha hali ya uchu-
mi kwa wananchi.

Akizungumzia  changa-
moto ya bandari ya mkoani
na hali ya kupanda kwa
bei za bidhaa nchini, Rais
Mwinyi aliwahakikishia wa-
zee na wananchi wa kisiwa
cha Pemba kwamba seri-
kali ina nia ya kuleta meli
ya moja kwa moja kutoka
Bandari ya Mombasa hadi
Bandari ya mkoani kwa ajili
ya kushusha bidhaa ili ku-
punguza gharama za maisha
na mfumko wa bei za bidhaa
hizo.

Pia, Rais Mwinyi aliwaom-
ba wazee kuendelea kuiom-
bea dua nchi ili amani iend-
elee.

Wazee hao walimpongeza
Rais Dk. Mwinyi kwa hatua
kubwa ya maendeleo ya
nchi ilivyopiga ndani ya
muda mfupi.

Aidha, wazee hao
walipongeza hatua ya seri-
kali kuendelea kuwalipa
pensheni jamii, na kum-
shukuru, Rais Mwinyi kwa
kuwaongezea kima cha pen-
sheni hiyo.

Pia, walimpa pole Rais
Mwinyi kwa msiba wa baba
yake mzazi uliotokea hivi
karibuni.

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA KUUZWA KWA

MALI ZA KAMPUNI YA
UJENZI YA SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR

Kampuni ya Ujenzi ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar yenye namba za usajili
70000067328 inaendelea na taratibu za kufilisiwa. Hii ni kufuatia azimio la
kuifunga Kampuni hiyo kwa hiari lililopitishwa na Bodi ya Wakurugenzi katika
kikao kilichofanyika tarehe 21 Juni 2023. Kama sehemu ya mchakato wa
kuifunga Kampuni, Wafilisi wa Pamoja walioteuliwa kuongoza mchakato wa
kufilisi wanakusudia kuuza mali za Kampuni hiyo kupitia mnada wa hadhara
utakaofanyika Jumatano tarehe 3 Aprili 2024 katika eneo la Binguni-Unguja na
katika kituo cha Wajasiriamali Kipitacho kilichopo Pemba. Baadhi ya mali
zitakazouzwa ni pamoja na;

Matirio ya ujenzi: Mchanga, mbao, matofali, mabati, misumari, vifaa vya
mabomba, kokoto, vifaa vya umeme, n.k.

Vifaa vya Ujenzi: Mashine ya kuchanganya Saruji(Concrete Mixer), Mashine ya
kushindilia (Gasoline Tamping Rummer), Mashine ya kushilindilia zege
(Concrete Vibrator), Kifaa cha kusambaza umeme Extension Reel (Tronic
220v-240013A), Kifaa cha kukata chuma (Forged Steel Bar Cutting (model no:
50N/ 28)), Mashine ya kushindilia ardhi (Roller Compactor), Nyundo ya kuvunjia
na kutobolea (Breaking Hammer, Hammer Drill and Breaking), Mashine ya
kuchomea chuma (Welding Machine), vifaa vya kujilinda (Personal Protective
Equipment) n.k.

Pikipiki: Aina ya Boxer.

Kwa maelezo zaidi, tafadhali wasiliana na:
Wa wa Pamoja
Kampuni ya Ujenzi ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar

Barua pepe: straton@auditaxinternational.co.tz na
khalfai@auditaxinternational.co.tz
Simu: +255 719 878 490
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Mwanasheria LHRC adaiwa
anatishiwa usalama

Na Enock Charles

KITUO cha Sheria na Haki za Binada-
mu (LHRC), kimedai mwanasheria wake,
sha, ametishiwa usalama na watu wanao-
jitambulisha kuwa wanatoka katika Jeshi
la Polisi nchini.

Akizungumza na waandishi wa habari
Mtendaji wa LHRC, Dk. Anna Henga,
alisema hali ya mwanasheria huyo im-
ekuwa hatarini kwa muda mrefu tangu
2023 kutokana na watu hao kumfuata
mpaka nyumbani kwake kumuulizia bila
kutoa sababu zozote.

“Hali ya usalama wa Joseph imekuwa
hatarini kwa muda mrefu tangu 2023 na
amekuwa anafuatiliwa ikiwamo kupigi-
wa simu na watu wanaomtafuta. Wen-
gine wakijitambulisha ni Askari wa Jeshi
la Polisi,” alisema.

Inadaiwa Machi 14 mwaka huu, Joseph
alipata taarifa ya kufuatiliwa na watu wa-
naodaiwa kuwa wanatoka katika vyom-
bo vya dola, hivyo kulazimika kuchukua
tahadhari.

“Usiku wa kuamkia Machi 15, watu wali-
osema bila vitambulisho ni polisi walifika
nyumbani kwake na kumkuta mke wake
na kumwulizia Joseph bila kutoa sababu
za kumtafuta,” alisema Henga.

Alisema mbali na watu hao kumkosa
Joseph nyumbani kwake, waliweka kam-
bi eneo la nyumbani kwa siku nne bila
mafanikio.

Anna alisema matukio yote hayo ya-
mekuwa yakimtia hofu Joseph pamoja

na familia yake kwa sababu amekuwa
akiwindwa kwa muda mrefu, huku viti-
sho anavyopewa vikimsababishia kukosa
uhuru wa kufanya kazi zake kama mwa-
nasheria na wakili wa masuala ya ardhi.

Dk. Henga alisema baada ya kuona
ujumbe mitandaoni kuwa Joseph ni
mtu hatari walishangazwa sana japo ha-
wakupuuzia na kwamba wanaendelea
kufuatilia na watachukua hatua stahiki
pale watakapojiridhisha usalama wake,
familia yake, jamii ya wamasai wanaoishi
Ngorongoro na wafanyakazi wenzake wa
kituo hicho.

“Wakili Joseph Oleshangay ni Mmasai
kwa asili, amezaliwa na kukulia katika
Kata ya Endulen wilayani Ngorongoro na
sasa ni mfanyakazi wa muda mrefu wa
kituo hicho. Kutokana na taaluma na na-
fasi yake ya kazi amekuwa akitoa msaada
wa kisheria na ushauri kwa jamii yake ya
kimasai hasa kwa wale wanaoishi ndani
ya Mamalaka ya Ngorongoro (NCAA).

“Tangu mwaka 2022 serikali imekuwa
ikiendelea kuwahamisha wananchi ku-
toka eneo la Ngorongoro na serikali im-
ekuwa ikiliita ‘la hiari’, Joseph amekuwa
akiisaidia jamii yake kuhusu uelewa wa
zoezi hilo,” alisema.

Alipotafutwa kuhusu madai hayo,
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Aru-
sha, Kamishna Msaidizi Mwandamizi
(SACP) Justine Masejo, alipokea mtu
aliyejitambulisha kuwa ni msaidizi wake
na kusema bosi wake alikuwa kwenye ki-
kao, hivyo atafutwe baadaye. Hata hivyo,
alipotafutwa baadaye, simu iliita bila
kupokewa.

Wawili wafa ajali mabasi
Kugongana na lori

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MAGARI mawili ya abiria yameteketea
kwa moto baada ya kugongana na ku-
sababisha vifo vya watu wawili na kuje-
ruhi watatu.

Ajali hiyo ilitokea jana katika eneo la
Mlandizi barabara ya Dar es Salam - Mo-
rogoro majira ya saa 10:15 alfajiri.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi (SACP)
Pius Lutumo, alisema ajali hiyo imetokea
baada ya gari lenye namba za usajili
T668 DTF Scania la Kampuni ya Saul lik-
iendeshwa na Idd Aloyce kugonga uba-
vuni lori la mafuta.

Kamanda Lutumo alisema basi liligon-
galori hilo lililokuwa na mafuta ya petroli
lenye namba za usajili RAF 672N na tela
RL 2594 aina ya Howo likitokea Dar es
Salam likiendeshwa na  Mushimana
Musiyimana lililokuwa limesimama kupi-
sha gari lililokuwa linakuja mbele yake.

Basi la Saul ambalo iliongozana na basi
lingine aina ya Golden Deer la Kampuni
ya New Force lenye namba za usajili T
175 DZU likiendeshwa na Burton Jacob
(33) nalo liligonga kwa nyuma basi la
Saul na kusababisha vifo vya watu wawi-
li na majeruhi watatu.

Lutumo alisema waliofariki dunia ka-
tika ajali hiyo ni Salim Days (50) mkazi

wa Mbozi, Farida Idrisa (26) mkazi wa
Godfrey mkazi wa Uyole mkoani Mbeya.

Alisema baada ya ajali hiyo, Jeshi la
Polisi kwa kushirikiana na Jeshi la Zima-
moto na Uokoaji wakiwa katika harakati
za kuwatoa marehemu waliokuwa wa-
menasa, ghafla moto uliwaka kutokana
na petroli iliyokuwa inatoka kwe tangi la
mafuta.

Hata hivyo, alisema moto huo uli-
dhibitiwa na kuwatoa marehemu wal-
iokuwa wameteketea kwa moto na moto
ulilipuka tena toka chumba cha tangi na
kusababisha majeraha kwa askari wawili
wa zimamoto.

Aliwataja askari hao kuwa ni Koplo
Hamis Kungwi na Koplo Elias Bwire am-
bao walipelekwa kupatiwa matibabu ka-
tika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, Tawi
la Mloganzila.

Kamanda Lutumo alisema chanzo cha
ajali hiyo ni uzembe wa madereva wawili
kushindwa kuchukua tahadhari kwa
kuyapita magari mengine pia kushind-
wa kutunza umbali kati ya gari moja na
lingine yakiwa yanafuatana.

Alisema uchunguzi wa awali umebaini
chanzo cha moto ni hitilafu ya injini ka-
tika basi la Saul lililokuwa limekita chini
baada ya kugonga gari lingine na kulipua
petroli wakati wa uokoaji.

2 airtel

money

Wadhamini Waliosajiliwa wa Airtel Money Trust Fund
Imetolewa kwa mujibu wa kanuni ya 33(b) ya Kanuni za Fedha za Kielektroni, 2015

o TAARIFA YA USIMAMIZI WA FEDHA HADI DISEMBA 31, 2023

2023

TZS' 000

Mali 355,758,422
Salio lililopo katika mfuko wa Airtel Money 355,758,422
Jumla ya thamani ya Mali e

Uwiano na utoshelevu wa mtaji na dhima Mtaji
Hazina iliyokusanywa
Jumla ya Mtaji

Mgawanyiko wa mali
Amana za wateja 326,905,591
Dhima ya mawakala, wafanyabiashara na wateja 7,890,730
Dhima nyingine 962,101
335,758,422

335,758,422

Jumla ya dhima

Jumlaya mtaji na dhima

@ TAARIFA YA MAPATO

Airtel Money Trust Fund, ni taasisi ya ambapo wake
Tanzania Ltd, hivyo AM Trust Fund haina mapato.

2022
T2S' 000
272,891,833

272,891,833

263,885,241
7,037,666
1,968,926

272,891,833

272,891,833

na Kampuni ya Airtel Money

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA 2023

Mtiririko wa Fedha kutokana na shughuli za uendeshaji kabla ya
mabadiliko ya mtaji wa uendeshaji

Faida kabla ya kodi

Kuongezeka (Kupungua) kwa Amana za wateja 63,020,351
Kuongezeka (Kupungua) kwa Dhima yamawakala,

wafanyabiashara na wateja 853,064
Ongezeko la dhima nyingine (1,006,826)
Mtiririko wa fedha halisi unaotokana na (hutumika katika)
shughuli za uendeshaiji 62,866,589
Ongezeko la jumla / (punguzo) kwa usawa uliofanyika chini
ya Airtel money Trust 62,866,589

Salio la Airtel Money Trust mwanzoni mwa mwaka 272,891,833

Salio la Airtel Money Trust mwishoni mwa mwaka 335,758,422

@) TAARIFA YA MABADILIKO KWA MWAKA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2023

Mtaji wa hisa
Tzs' 000

Mpaka kipindi cha Januari 1, 2023

Jumlaya hasara mpaka Tarehe 31,2023

Tarehe 31, Disemba 2023

Mpaka kipindi cha 1 Januari 2022

Jumla ya hasara kwa kipindi cha mpaka Januari 1 2022
Tarehe 31 Disemba 2022

At 31 December 2022

G MAELEZO YA MWAKA ULIOISHIA DISEMBA 31, DISEMBA 2023

2022
TzS' 000

49,875,887

(251,091)
880,616

50,505,412
50,505,412

222,386,421

272,891,833

Akiba ya mtaji Jumla
TZ5' 000 T2S' 000

Katika utayarishaji wa taarifa za fedha, sera thabiti ya uhasibu imetumika kama ilivyotumika kwenye taarita ya Fedha iliyokaguliwa ya mwaka

uliopita. (Kama kulikuwa na liko katika mwaka huu,

Jina & Cheo Saini

Andrew Rugamba

kama ilivyo kwenye IAS 8).

Tarehe

Mkurugenzi 31/01/2024
Rajesh Chawla
Mkuu wa kitengo cha Fedha Q@ _31/01/2024
Glory Minja @ r

P et
Mkuu wa kitengo cha Ukaguzi wa Ndani Friety 31/01/2024
Sisi wakurugenzi tuliotia saini hapo, uwakilishi wa kv hapo juu. kuvza taarifa hizi
zimethibitishwa na sisi kwa imani na ujuzi thabit, zimetayarishwa kulingana na Sheria ya kimataita ya masuala ya fedha inayohitajika kutumika
kama sheria ya mfumo wa malipo,2015 na imewasilisha maoni ya kweli na ya haki.
Jina & Cheo Saini Tarehe
Judge Joseph Sinde Warioba
Mdhamini & Nt 31/01/2024
Dr. Evelyn Mweta Richard
Mdhamini 31/01/2024

Vigezo na Masharti kuzingatiwa

HARAKA.SALAMA.BILA MIPAKA.
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Usafiri treni ya umeme utumike
kuleta mageuzi sekta ya uchukuzi

SEKTA ya usafirishaji ni muhimu katika kukuza uchumi na vilevile
mageuzi ya maendeleo nchini.

Usafiri unapokuwa wa uhakika na kuaminika huvutia pia wafanya-
biashara wa mataifa mengine kuutumia.

Usafiri wa treni ya kisasa inayotumia umeme, unatarajiwa kuleta
mageuzi makubwa nchini utakapoanza rasmi kutumika.

Jambo la kwanza utaokoa muda mwingi kwa wasafiri kukaa bara-
barani kufika wanakokwenda na vilevile utaokoa uharibifu wa miun-
dombinu ya barabara pale malori yanapobeba mizigo mizito.

Hivi karibuni Kamati ya Bunge ya Uwekezaji wa Mitaji ya Umma
(PIC) imeeleza kuridhishwa na majaribio yanayoendelea ya treni ya
umeme katika reli ya Standard Gauge kutoka Dar es Salaam hadi Mo-
rogoro.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Augustine Vuma, amesema
kamati hiyo pia imejiridhisha kuwa thamani ya fedha zilizotumika
katika mradi huo zimetumika sawa na hatua za ununuzi zilifuatwa.

Hata hivyo, ombi la Kamati hiyo ni kuutaka uongozi wa TRC ku-
ulinda mradi huo ili kuhakikisha unakuwa endelevu, pia kamati hiyo
imetaka mkandarasi kukamilisha mradi kwa wakati kulingana na
makubaliano ya kimkataba.

Mradi huo kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Kamati hiyo, umetoa ajira
za moja kwa moja 30,000 na ajira 150,000 zisizo za moja kwa moja
hadi sasa na kwamba jamii ina jukumu kubwa la kuhakikisha miun-
dombinu yote inalindwa.

Mwenyekiti amekumbusha jambo la msingi la jamii kulinda miun-
dombinu ya mradi huo ili uweze kudumu kwa muda mrefu na kuleta
faida nchini.

Kwa watu ambao wameshasafiri katika nchi zingine duniani zinazo-
tumia usafiri huo, watakubaliana na mwenyekiti kuhusu jamii kulinda
miundombinu hiyo.

Uharibifu mara kwa mara hufanywa na jamii kwa kutokuwa na
uzalendo au kuhujumu miundombinu kwa makusudi.

Hili linaonekana hata kwenye barabara za kisasa zilizojengwa nchi-
ni kwa uharibifu unaofanyika kungolewa kwa kingo za madaraja na
alama za barabarani kwa lengo la kuchukua vyuma na kwenda ku-
viuza kama vyuma chakavu.

Miradi kama hii inalindwa kuanzia njia zinazotumika mpaka vy-
ombo vinavyobeba abiria. Kwa mfano kwenye baadhi ya nchi am-
bazo zinatumia usafiri wa treni kama wa umma, kuna masharti ya-
nayokataza abiria kula au kunywa aina yoyote ya kinywaji anapokuwa
ndani ya usafiri huo.

Abiria yeyote atakayekwenda kinyume na onyo hilo anatozwa faini
kubwa na sheria inatekelezwa.

Msafiri yeyote awe mwenyeji au mgeni ni lazima anapoingia kwenye
usafiri huo asome masharti kuepuka kupigwa faini.

Hatua hiyo imesaidia watu kufuata sheria na vilevile kuwa wasi-
mamizi wa wengine wanaojisahau.

Hapa nchini pia hilo linawezekana kama kutakuwa na ufuatiliaji na
utekelezaji ili kulinda miradi hiyo mizuri itakayosaidia nchi kuongeza
mapato.

Mwenyekiti wa Bodi ya TRC, Ally Karavina, amehakikisha kuwa ma-
jaribio yanayoendelea yamezingatia taratibu zote za uhandisi.

Habari njema ni kuwa shughuli hizo zinaanza mwishoni mwa Julai
mwaka huu.

Mkurugenzi Mkuu wa TRC, Masanja Kadogosa amewahakikishia
wananchi kutangaza gharama za nauli kama ilivyoelekezwa na seri-
kali.

Majaribio kutoka Morogoro hadi Dodoma yataanza wakati wowote
mwezi ujao na wahandisi walikuwa wakikamilisha baadhi ya mitam-
bo ili kuruhusu treni hiyo kupita.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Gtk

Na Halfani
Chusi

® Muungwana Lazima Nilonge

SHIRIKA lililo Chini ya Jimbo Kuu Kato-
liki la Dar es Salaam (PASADA), Linaloji-
husisha na utoaji wa huduma kwa watu
wanaoishi na Virusi vya Ukimwi, kuanzia
Aprili. mwaka jana hadi Desemba, liliibua
wagonjwa wa kifua kikuu 919 na kuwapa-
tia matibabu bure katika mikoa ya Pwani
na Dar es Salaam.

Shirika hilo liliibiua wagonjwa kupitia
utambuzi na uchunguzi uliofanywa kupi-
tia mradi wa wake uitwao ‘Stop TB Part-
nership.’

Mwishoni mwa wiki iliyopita mkoani
Dar es Salaam na Meneja Mradi wa TB
Pasada, Jacquline Mwaipaja, anasema
katika idadi hiyo kati yao 111 walikuwa
watoto wenye umri chini ya miaka 15,
pia kuna wengine 256 waliogundulika
na maambukizi ya Virusi vya Ukimwi na
Kifua Kikuu.

Pia, akasema kwa mwaka uliopo, wali-
fanikiwa kuwafikia wagonjwa wengine
622, hata wakawapatia huduma za kiu-
gunduzi na matibabu ya kifua kikuu, aki-
wa na mesisitizo alipata changamoto wag-
onjwa wengi walikuwa hawana gharama
ya kulipia kipimo cha mionzi (X - Ray).

Ni jambo linaloungwa mkono na Mku-
rugenzi wake Mtendaji, Cayus Mrina,
anayetamba kwamba kufanikiwa katika
mradi huo, ni matokeo ya serikali ya sasa,
kuweka mazingira wezeshi kati ya seri-
kali na mashirika binafsi.

“Amejitahidi kuhakikisha huduma za
afya zinafika mahali kote, kila mahali
kuna vifaa na huduma za afya, tunatoa
huduma za kimwili na kiroho ndio maana
kauli mbiu yetu inasema Toho yenye afya
na mwili wenye afya’ kwa hiyo watu wa-
napata huduma zote,” anafafanua.

Anarejea historia, shirika hilo lilian-
zishwa mwaka 1992 kwa lengo la kutoa
huduma kwa watu wanaoishi na Virusi
vya Ukimwi, akikumbushia kipindi hicho
kulikuwapo wagonjwa wengi, ndipo jiti-
hada za mapadri zikazaa kuwapo PASA-
DA.

“Mapadri Wamisionari waliokuwa wa-
nafanya kazi ya kuhudumia wagonjwa
kiroho, wakaona kuna haja ya kuungana
pamoja kupata sehemu ya kituo cha
kuhudumia wagonjwa,” anasema

Anasema mpaka sasa kuna vituo 25
katika mkoa wa Pwani na Dar es Salaam,
ambavyo vinatoa huduma hizo, akisistiza
kwa sasa wanafanya kazi hizo kwa kasi
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zenu zimewaokoa wenzetu wengi

KWA NKAPA
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kubwa ili kuchangiza malengo ya serikali.

Ni jambo linaloungwa mkono pia na
mganga mkuu wa halmashauri ya Te-
meke aliyekuwa mgeni rasmi kwa niaba
ya serikali Jonasi Lulandala, anayeahidi
kuyafanyia kazi maombi yao ya kushusha
gharama katika kipimo cha mionzi.

“Nitalifikisha kwa Mganga Mkuu wa
Mkoa nione namna gani tutalifanyia
kazi, ninawapongeza PASADA, kwa
kazi mnazozifanya katika jamii, kwa ku-
tibu wagonjwa na kuzuia maambukizi
mapya, kwa hiyo kuna kazi kubwa ya
kufanya kaungalia kwa nini wagonjwa
wanaongezeka,” anasema

Pia, walikuwapo wanufaika wa mradi
huo waliotibiwa bure na kupona kabisa.
Shabani Salumu, ni miongoni mwao
akisema alikuwa mwathirika wa kifua
kikuu alifikiwa na PASADA na kupatiwa
matibabu na sasa amepona kabisa.

“Mara ya kwanza walinikuta kijiweni
mimi ni mwathirika wa dawa za kulevya,
wakanihoji wakachukua makohozi yan-
gu, wakaenda kuyapima.

“Siku  mbili baadaye wakanifuata,
wakasema makohozi hayajaonyesha
kama unakifua kikuu, wakaniambia ina-
bidi tukupime kwa mionzi nikawaambia
gharama hizo mimi sina wakasema tut-
akusaidia.

“Baada ya hapo wakanifanyia hicho
kipimo, nikagundulika nina tatizo la
kifua kikuu na sasa ninatumia dawa
naendelea vizuri ninawashukuru sana,”
akatamka.

Mnufaika mwingine, Hemedi Jumanne
anasema amesumbuliwa sana na kifua
kikuu kwa zaidi ya miezi miwili, alipopi-
ma makohozi katika hospitali mbalim-
bali, hayakuonyesha ugonjwa.

“Katika matembezi yangu nikakutana
na PASADA, nikawasimulia wakaniam-
bia inabidi nipime kipimo cha mionzi
nikawaambia sina hela wakaniambia tut-
akupa msaada.

“Waliponipima nikakutwa nina kifua
kikuu ninawashukuru sana waendelee
na huduma hii kwa sababau huko mtaani
wapo wengi wanaoumwa, lakini hawana
uwezo wa kifedha” anashauri

Ni jambo linalopaswa kuungwa mkono
kusaidia wenye uhitaji katika jamii kwe-
nye nyanja mbalimbali sio afya pekee
wapo wanaohitaji mitaji kukuza biasha-
ra, wajane, yatima na wenye ulemavu.
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Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga nchini (TCAA), Hamza Johari (katikati), akiongoza
menejimenti ya Mamlaka hiyo, kukabidhi zawadi za maandalizi ya Sikukuu ya Eid kwa watoto wa-

juzi. PICHA: DICKSON MULASHANI

ATCL yaanza kukabiliana
na hewa ya kaboni

Na Vitus Audax, MWANZA

KUTOKANA na safari za anga kuwa sehe-
mu ya uzalishaji wa hewa ya kaboni kwa
asilimia 2.4 hadi 2.5 nchini, kampuni ya
Ndege Tanzania (ATCL) imefadhili mradi
wa utunzaji mazingira wa Twiga wa Kijani
kwa zaidi ya Sh. milioni 124.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa
kampeni hiyo jana inayosimamiwa na
shirika lisilokuwa la kiserikali la Wezesha
Binti na Mama Mjasiriamali (WBM), Mku-
rugenzi Mtendaji wa ATCL, Ladislaus Mat-
indi, alisema hatua ni juhudi za kampuni
hiyo kupunguza ongezeko la joto na hewa
ya kaboni nchini.

“Uchangiaji wa kaboni unaosababishwa
na usafiri huu, unatarajiwa kuongezeka
zaidi ifikapo 2030 hadi kufikia asilimia
tano huku ukichangia pia ongezeko la joto
duniani (global warming)’ kwa asilimia
tano,” alisema.

Matindi alisema kampuni inaendelea na
mapambano dhidi ya mabadiliko ya tabi-
anchi kwa kujikita zaidi katika matumizi
ya mifumo rafiki ya injini pamoja na ku-
fadhili miradi ya utunzaji wa mazingira
kwa fungu la zaidi ya Sh. milioni 124 kwa
mwaka mmoja.

Akizindua kampeni hiyo, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Dk. Selemani Jafo,
alisema kampeni hiyo itakuwa sehemu ya
utekelezaji wa kampeini ya iliyoanzishwa
mwaka 2022 ya Soma na Mti.

Jafo alisema katika hatua hiyo ya ku-
pandikiza elimu ya upandaji miti kwa
wanafunzi ikiambatana na shughuli za

upandaji miti inatakiwa kuwa ili ku-
punguza uchafuzi utokanao na hewa
ya kaboni pamoja na mabadiliko ya
tabianchi.

Aliziagiza halmashauri kutekeleza
lengo la upandaji miti milioni 1.5 kama
yalivyo maelekezo ya serikali kwa
kushirikiana na Wakala wa Huduma
za Misitu Tanzania (TFS).

Pia alizitaka halmashauri zote 184
kutenga bajeti kwa ajili ya kuwawez-
esha kinamama na vikundi mbalim-
bali vya uzalishaji miti ili kuongeza

idadi ya miti nchini na kukabiliana na
ongezeko la joto duniani.

Mkurugenzi Mtendaji wa WBM, Rat-
ifa Mohamed, alisema kampeni hiyo
inalenga kutoa elimu ya utunzaji wa
mazingira kwa wanafunzi wa shule
za msingi na sekondari 60 pamoja na
kupanda miti 6,000 katika mikoa sita.

Alitaja mikoa hiyo kuwa ni Mwan-
za, Kagera, Kilimanjaro, Mbeya, Aru-
sha na Mtwara na kwamba kila mkoa
utapanda miti 1,000 kwa shule 30 za
msingi na 30 za sekondari.

I
Adaiwa
kujivua kwa
sumu Kituo
cha polisi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MCHIMBAJI Madini, Gamalieli Munisi
‘Chinga’ (48), mkazi wa Muriet, mkoani
hapa, anadaiwa kujiua kwa kunywa sumu
akiwa viunga vya Kituo cha Polisi Murieti,
alikoitwa kwenye dawati la jinsia.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Arusha,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi (SACP),
Justine Masejo, alithibitisha tukio hilo na
kusema Munisi anadaiwa kunywa sumu
Machi 20, mwaka huu na kuanguka katika
viwanja vya polisi.

Alisema baada ya kufanya hivyo, juhudi
zilifanyika kumwahisha Hospitali ya Muri-
eti ili kuokoa maisha yake, lakini alifariki
dunia siku iliyofuata.

Kamanda Masejo alidai Munisi alikuwa
na mgogoro wa muda mrefu na mkewe, la-
kini siku hiyo aliitwa polisi kwa ajili ya usu-
luhishi na alipofika katika viunga vya kituo
cha polisi, alianguka chini.

Mmoja wa mashuhuda eneo la polisi, An-
neth Asenga, alidai kuwa Munisi baada ya
kufika kituo cha polisi, walianza mahojiano
kwenye dawati la jinsia, lakini hakuridhika
na namna alivyokuwa akihojiwa na askari
hao, akatishia kunywa sumu.

“Akiwa katika mahojiano, alikerwa na
hatua ya askari waliokuwa kwenye dawati
na kutishia kunywa sumu ndipo mmaoja ya
askari hao alimwambia kuwa ‘usitutishe
na kama unataka kunywa sumu, nenda
kanywe’.

“Baada ya kuelezwa hivyo, jamaa alitoka
kwa hasira na kutoa kitu mfukoni na ku-
bugia mdomoni kisha baadaye alianguka,”
alidai.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Field Force, Ve-
ronica Guta, alipoulizwa kuhusu tukio hilo,
alisema hakuwahi kushuhudia mgogoro
kati ya Munisi na mkewe, lakini amekuwa
anasikia wana mgogoro.

Alisema siku ya tukio, wawili hao wali-
itwa Kituo cha Polisi Murieti, dawati la ki-
jinsia, kwa ajili ya usuluhishi lakini hakuna
aliyejua kuwa Munisi alikuwa na sumu
mfukoni.

Mwili wa Munisi tayari umezikwa myum-
bani kwao, Hai mkoani Kilimanjaro.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

— NAOMBA MAJIBU MAFUPT. _/

UMELALA WAPT MPAKA UNARUDI

= JOGOO WANAWIKA!?

NILIOUTENGENEZA NI WA MASAA
MAWILI NDIYO NIELEWEKE. I
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Wataka udhibiti rushwa, ufisadi bajeti mpya

Na Zanura Mollel

BAADHI ya wakazi wa Dar es
Salaam wameshauri serikali ku-
weka mpango mkakati wa ku-
dhibiti rushwa na ufisadi kwenye
bajeti ya mwaka 2024/25 itakay-
oanza kutekelezwa Julai Mosi,
mwaka huu.

Vivian Robert, mkazi wa Ma-
bibo na Makamu wa Rais Seri-
kali ya Wanafunzi ya Chuo Kikuu
Mzumbe, alisema kumekuwa
na tabia yabaadhiya watu we-
nye nguvu ya kifedha na madara-
ka kuhodhi fedha za miradi kwa
manufaa yao na kusahau lengo la
fedha hizo. Alisema rushwa im-
echangia baadhi ya fedha za mi-
radi kutowafikia wananchi kama
ilivyotengwa. Pia alisema kume-
kuwapo matumizi yasiyo na tija
kwa fedha za serikali kutoka kwa
baadhi ya viongozi katika ngazi
za wizara na serikali za mitaa.

Kuhusu matarajio yao katika
bajeti hiyo, Venance Peter, mkazi
wa Mabibo, alisema huduma
kwa wanawake wajawazito na
watoto iwekwe wazi kama ni
bure au ya malipo lakini akasema
matamanio yake iwe bure.

Alisema Katika upande wa mi-
undombinu ya barabara kume-
kuwepo na changamoto ya muda
mrefu kwa ubovu wa barabara
hiyo inakwamisha shughuli za
kiuchumi kwa wananchi.

“Wakati mwingine wajawazito
wanashindwa kufika katika vituo
vya kutolea huduma ya uzazi ku-
tokana na miundombinu kutoku-
wa rafiki na kusababaisha magari
kutopitika,” alisema Peter.

Alisema maendeleo ya taifa
ni pamoja na uhakika wa upati-
kanaji wa umeme, hivyo bajeti
hiyo ingeangazia zaidi suala hilo
kutokana na wafanyabiashara

wengi hivi karibuni kulalamika
kuhusu changamoto ya huduma
hiyo na kusababisha kuzorota
kwa shughuli za uzalishaji mali.

“Wafanyabiashara wanalalami-
ka biashara zao kusimama hata
kwa zaidi ya wiki moja kutokana
na mgawo wa umeme. Tunatam-
bua kuwa wengi wao hutegemea
nishati hiyo hususani maeneo
ya viwandani yanayofanya uzal-
ishaji zaidi,” alisema Peter.

Pia alisema sekta ya kilimo ina-
paswa kuangaliwa kwa mapana
kwa kuhakikisha wakulima wa-
dogo ambao asilimia kubwa ni
wanawake, wanapatiwa pembe-
jeo za kilimo mapema ili kwenda
sawa na misimu ya kilimo.

Alisema upatikanaji wa masoko
ya uhakika kwa wakulima ndani
na nje ya nchi utasaidia kuwai-
nua kiuchumi katika bajeti ya
ngazi za familia na kupunguza
umaskini wa mtu mmoja mmoja

na makundi kwa ujumla.

Mwanafunzi wa Chuo cha Mi-
pango Dodoma, Swaumu Maftah,
alisema mikopo ya asilimia 10 ku-
toka katika makusanyo ya ndani
ya halmashauri inapaswa ku-
fanyiwa maboresho ili kuondoa
ukakasi kwa wanufaika.

“Mikopo hii natarajia ba-
jeti  itaangazia kwa  ma-
pana na kuhakikisha in-
awafikia walengwa,tumeona
vijana walionufaika na fedha
hizi,kinachoitajika ni  uwazi
na haki katika utoaji.” alisema
Maftah.

Ofisa Progamu Mwandamizi
wa Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), Zainab Mmary, alisema
wananchi wanapaswa kushiriki
katika mchakato wa mapendek-
ezo ya bajeti kuanzia ngazi ya vi-
jiji ili kutambua na kuibua miradi
mbalimbali wanayohitaji katika
maeneo yao.
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Makamu Mwe-
nyekiti wa Kama-
ti ya Kudumu ya
Bunge ya Hesabu
za Serikali (PAQ),
Japhet Hasunga
(katikati), akizun-
gumza na Katibu
Mkuu wa Wizara
va Ardhi, Ny-
umba na Maen-
deleo ya Makazi,
Mhandisi Antho-
ny Sanga (kulia)
na Naibu Waziri
wa wizara hiyo,
Geophrey Pinda
wakati wa ziara
ya kamati hiyo
va kukagua hatua
iliyofikiwa katika
Utekelezaji wa
Mradi wa Ubore-
shaji Usalama wa
Milki za Ardhi
katika Mji wa
Nzega, mkoa wa
Tabora juzi. PI-
CHA: WANMM

Wizara yapongezwa miradi uboreshaji ardhi

Na Munir Shemweta, NZEGA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
ya Hesabu za Serikali (PAC) im-
eipongeza Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi
kwa utekelezaji wa Mradi wa
Uboreshaji Usalama wa Milki za
Ardhi (LTIP) katika Halmashauri
ya Mji wa Nzega mkoani Tabora.

Pongezi hizo zilitolewa juzi
wilayani hapa na Makamu Mwe-
nyekiti wa PAC, Japhet Hasunga,
wakati wa ziara ya kamati ku-
kagua hatua iliyofikiwa katika
utekelezaji wa LTIP kwenye hal-
mashauri hiyo.

Mradi wa LTIP katika Hal-
mashauri ya Mji wa Nzega
umepewa lengo la kurasimisha

vipande vya ardhi 20,000 na
kuongeza alama za msingi za upi-
maji 14.

“Niwapongeze kwa kazi hii mli-
yoamua kuifanya. Tangu tupate
uhuru tumekuwa na changamo-
to za ardhi kuanzia kutambua,
kupima, kurasimisha nakad-
halika na kumekuwa na shida”
alisema.

Hasunga alisema Rais Samia
Suluhu Hassan ameamua kutoa
fedha nyingi za mradi wa LTIP
na Bunge kuidhinisha na kwa
Halmashauri ya Mji wa Nzega, Sh.
bilioni 14 zimeidhinishwa kwa
ajili ya kata tano, hivyo wananchi
watumie fursa ya kutambuliwa
maeneo yao na hatimaye kupati-
wa hati kupitia mradi huo.

Alisema PAC itakwenda kupi-
ma thamani ya fedha zilizopit-
ishwa na bunge pale tu wananchi
watakapokuwa na hati.

“Msipopata hati, hii mingine
yote ni michakato. Sisi hatuhitaji
michakato tunataka kuona watu
wangapi wana hati,” alisisitiza
Hasunga.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Geo-
phrey Pinda, amesema wizara
ina uhakika michakato yote itaka-
pokamilika katika mji wa Nzega,
hatimilki za ardhi zitatolewa kwa
wananchi.

Kwa mujibu wa Pinda,
utekelezaji wa LTIP utatoa ha-
timilki 1,500,000 za ardhi kwa
maeneo yote yanayopotiwa na

mradi.Katibu Mkuu wa Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Mhandisi Anthony San-
ga, alisema kazi iliyofanyika kwa
Halmashauri ya Mji wa Nzega
mpaka sasa imefikia asilimia 55
na fedha zilizotolewa ni asilimia
39.

Mradi wa Uboreshaji Usalama
wa Milki za Ardhi (LTIP) un-
atekelezwa kwa mkopo wenye
thamani ya Dola za Kimarekani
milioni 50 kutoka Benki ya Dunia
kwa kupindi cha miaka mitano
katika halmashauri 58 nchini.

Mradi huo unalenga kuboresha
utawala na usimamizi wa ardhi
nchini pamoja na kuongeza us-
alama wa milki za ardhi kwa wa-
nanchi.

Wabunge
wakunwa
na
majaribio
SGR

Na Frank Monyo

KAMATI ya Bunge ya
Uwekezaji wa Mitaji ya
Umma (PIC) imeeleza ku-
ridhishwa na majaribio
yanayoendelea ya treni ya
umeme katika reli ya kisasa
(SGR) kutoka Dar es Salaam
hadi Morogoro.

Akizungumza jana baada
ya majaribio hayo, Makamu
Mwenyekiti wa PIC, Augus-
tine Vuma, alisema kamati
hiyo pia imejiridhisha kuwa
thamani ya fedha zilizo-
tumika katika mradi huo
zimetumika sawa na hatua
za manunuzi zilifuatwa.

“Napenda kuipongeza
serikali kwa kutoa fedha
kwa wakati ili kuhakikisha
mradi unakamilika. Shughu-
li zitakapoanza, mradi huu
utapunguza gharama za
usafirishaji wa mizigo kwa
asilimia 40.

“Natoa wito kwa uongozi
wa TRC kuulinda mradi huu
na kuhakikisha unakuwa
endelevu. Pia  tunautaka
uongozi wa TRC kuhakiki-
sha mkandarasi anakamili-
sha mradi kwa wakati kul-
ingana na makubaliano ya
kimkataba,” alisema.

Vuma aliongeza kuwa
mradi huo umetoa ajira za
moja kwa moja 30,000 na
ajira 150,000 zisizo za moja
kwa moja hadi sasa hivyo
jamii ina jukumu kubwa la
kuhakikisha miundombinu
yote inalindwa.

Mwenyekiti wa Bodi ya
TRC, Ally Karavina, alisema
majaribio  yanayoendelea
yamezingatia taratibu zote
za uhandisi.

“Tutatekeleza maagizo ya
serikali ya kuhakikisha shu-
ghuli hizo zinaanza mwis-
honi mwa Julai mwaka huu,”
alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa
TRC, Masanja Kadogosa,
aliwahakikishia ~wananchi
kuwa shughuli hizo zitaanza
mwishoni mwa Julai, mwa-
ka huu, ikiwa ni pamoja na
kutangaza gharama za nauli
kama ilivyoelekezwa na seri-
kali.

Alisema majaribio kutoka
Morogoro hadi Dodoma
yataanza wakati wowote
mwezi ujao na kuongeza
kuwa wahandisi walikuwa
wakikamilisha baadhi ya
mitambo ili kuruhusu treni
hiyo kupita.



HABARI KASKAZINI _

ljlumaa Machi 29, 2024

Nipashe 9

CHADEMA yatangaza maandamano mengine ya mikoa

Na Mwandishi Wetu,
MOSHI

HAMA cha Demokrasia

na Maendeleo (CHADE-

MA), kimetangaza kuan-

za tena maandamano ya

amani ngazi ya mikoa, safari hii

ikianza na Moshi Mjini mwisho-
ni mwa Aprili mwaka huu.

Maandamano hayo yana-

lenga kuendelea kuishinikiza

serikali kuja na mpango wa

dharura wa kukwamua maka-

li ya maisha wanayopitia Wa-

tanzania kwa sasa.

Jana, Mwenyekiti wa CHADE-
MA, Kanda ya Kaskazini, Godb-
less Lema, alisema maanda-
mano hayo yatawahusisha
viongozi wa kitaifa, akiwamo
Mwenyekiti wa chama hicho
Taifa, Freeman Mbowe.

“Moshi tunakuja kwenye
maandamano mwisho wa
mwezi wa nne, mimi nitakuja
kwenye maandamano hayo.
Mwenyekiti Mbowe na yeye
atakuja kuandamana Moshi.

“Tutakapotangaza tunaom-

ba njooni barabarani.

Huu ni mji unaowakilishwa
na wajanja, hatuwezi kuwa na
wajanja halafu hatuwezi kuja
kwenye maandamano.” Alise-
ma Lema.

Katika mkutano huo, pamo-
ja na mambo mengine Lema
alisema mabadiliko ya tabi-
anchi yanayoitikisa dunia kwa
sasa yanakwenda kusababisha
nchi nyingi za Afrika kuwa na
njaa.

“Hali inaenda kuwa mbaya
sana kwa sababu ya namna tu-

wa mkutano wa wadau wa maji, wilayani humo juzi. PICHA: GIFT THADEY

navyojipanga kuhimili mabadi-
liko hayo. Tunahitaji viongozi
ambao wana maono ya kuacha
kusubiri kesho na kuyamaliza
leo,” alisisitiza.

Katika mkutano wa kuhiti-
misha ngwe ya pili ya maanda-
mano ya majiji uliofanyika Feb-
ruari 26 mwaka huu, Mbowe
alisema katika majiji yote
waliyofanya maandamano
walitembea kilomita 166.

Mbowe aliyataja majiji hayo
kuwa ni Mbeya, Mwanza, Dar
es Salaam na Arusha.

Jeshi Ia Polisi lakaa mguu sawa kuelekea Sikukuu ya Pasaka

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

JESHI la Polisi limeonya wa-
nanchi kujiepusha na vitendo
vyovyote vitakavyoathiri imani
iliyopo, wakati dunia ikielekea
katika sherehe ya Sikukuu ya
Pasaka, ambayo itatanguliwa
na ibada ya Ijumaa Kuu.

Kwa mujibu wa Msemaji
wa Jeshi la Polisi nchini, Nai-
bu Kamishna, David Misime,
viongozi wote wa dini wataka-
oendesha ibada ya usiku katika
makanisa yao, wanapaswa ku-
toa taarifa kwa jeshi hilo ka-
tika maneo yao, ili kuimarisha

ulinzi na usalama.

“Jeshi la Polisi tumejipanga
kikamilifu kuhakikisha shere-
he za Sikukuu ya Pasaka zi-
nafanyika katika hali ya amani,
utulivu na usalama wa kutosha.
Tumejipanga kufanya doria
katika mitaa na barabara zote
kuu ili kuzuia uhalifu au uvun-
jifu wowote ule wa amani.

“Kwa viongozi wa madhehe-
bu ya dini za kikristo, ambao
watakuwa na ibada ya Ijumaa
Kuu, zikiwemo za usiku Kka-
tika kipindi hiki wasisite ku-
toa taarifa kwa Jeshi la Polisi ili
kuimarisha ulinzi na usalama
katika kipindi chote.” alisema

Kamanda Misime.

Kamanda Misime alisema
jeshi hilo litaimarisha ulinzi
mkali kwa kufanya doria katika
nyumba zote za ibada nchini,
wakati wa ibada ya [jumaa Kuu
na Mkesha wa Pasaka, ambayo
hukusanya watu wengi mchana
na usiku.

Alisema doria hizo zitafanyi-
ka kwa siku nne mfululizo usi-
ku na mchana, kuanzia Machi
28 hadi Jumatatu ya Pasaka ya
Machi 31. “Niwatake madereva
wa vyombo vya moto kuepu-
ka kuendesha vyombo hivyo,
wakiwa wamelewa ama kujaza
abiria kupita kiasi, alisema.

Pia, aliwataka wananchi ku-
chukua tahadhari na kujiepu-
sha na marafiki wa mitandaoni
na matapeli wanaojitangaza
kuwa wanatoa mikopo kupitia
mitandao.

“Niwaombe wananchi ku-
jiepusha na tabia ya kuwa na
marafiki kwenye mitandao ya
kijamii, ili kuepuka matapeli
wanaojitangaza kuwa wanatoa
mikopo, kwa njia ya mtandao
na kuwatapeli wananchi,”
alisema. Aidha, alitoa wito kwa
wananchi nchini kuendelea
kuzingatia kanuni ya kiusalama
inayosema ‘Usalama unaanza
na mimi mwenyewe’.

KKKT
yatamani
Kuwapo
Kifurushi
bima ya
afya wenye
ulemavu

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT), Askofu Alex
Malasusa, amesema kanisa hilo lita-
paza sauti kuisukuma serikali kuja na
kifurushi maalum kwenye Mfuko wa
Bima ya Afya ya Taifa (NHIF), kwa ajili
ya jamii ya watu wenye ulemavu wa
viungo.

Aidha, amesema Kkifurushi hicho
maalum kitawasaidia wenye ulema-
vu wa viungo, kumudu gharama za
uchunguzi, matibabu na ununuzi wa
vifaa vya kuwasaidia kujongea.

Askofu Malasusa aliyasema hayo
mkoani hapa alipozitembelea na ku-
jlonea utendaji wa Hospitali ya Ru-
fani ya Kanda ya Kaskazini ya KCMC,
Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa na
Taaluma (Kilimanjaro Clinical Re-
search Institute-KCRI na Shirika la
Msamaria Mwema (GSF) zinazomi-
likiwa na KKKT.

Katika hatua nyingine, alisema
anakusudia kuja na mpango maalum
wa ziara ya mafunzo ya maaskofu wa
dayosisi zote za kanisa hilo nchini,
kwenda kujifunza na kupata taarifa za
utafiti mbalimbali za magonjwa zina-
zofanywa na KCRI.

“Ninataka kuongeza uzito kwa KCRI
ambacho kiko chini ya KCMC. Nakuja
na mpango wa maaskofu wa KKKT,
kutembelea taasisi hii na kuona utafi-
ti zinazofanyika.

“KCRI inahitajika kufahamika na
wanakanisa, kwa sababu ndiyo taasisi
ambayo inategemewa sehemu mbal-
imbali nchini, kwa kutoa watafiti wal-
iobobea katika kufanya utafiti mbal-
imbali.

Chuo kinazungumziwa sana, lakini
kanisa na wanakanisa wapate kujua
kwamba tunafanya utafiti mkubwa
sana. Nilikuwa naongea na kijana
wangu mmoja kutoka NIMR (Taasisi
ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu),
akaniambia miongoni mwa taasisi za
utafiti tunazozitegemea ni KCRI. Sasa
mara nyingi mnaweza mkawa na kitu,
lakini msijivunie.” alisema.

Kutokana na umuhimu huo wa
KCRI, Askofu Malasusa, alisema kwa
mwaka huu atahakikisha maaskofu
wote wanafika katika taasisi hiyo na
Shirika la Msamaria Mwema kujifunza
mambo mbalimbali.

Mkurugenzi wa Hospitali ya KCMC,
Prof. Gileard Massenga, aliishukuru
serikali kuwapa Sh. bilioni tatu za
umaliziaji wa jengo la kutoa huduma
za mionzi kwa wagonjwa wa saratani.

Vilevile, Prof. Massenga, alisema
kupitia wadau wengine ambao wapo
nchini Marekani, pamoja na Shirika la
Msamaria Mwema, waliandika andiko
lililofanikisha kupata zaidi ya Sh. bil-
ioni 1.5.
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Mbarawa: Mv Mwanza kuanza kazi Juni

Na Vitus Audax, M\WANZA

AZIRT wa Uchuku-
zi, Prof. Makame
Mbarawa ame-
hitimisha hatua ya
mwisho ya majaribio ya safari ya
meli ya Mv.Mwanza ‘Hapa kazi tu’
na kujiridhisha kuwa ifikapo Juni
mwaka huu itaanza kazi rasmi.

Aliyasema hayo jana wakati
wa safari ya majaribio ya meli
hiyo katika Ziwa Victoria, kueleza
kuwa wakati  wa majaribio hayo
imeendeshwa kwa kasi inay-
ohitajlka na  kuonesha uwezo
wa mkubwa kama inavyohita-
jika.

Alisema meli hiyo inayogha-
rimu Sh. bilioni 127.27 inatarajiwa
kukabidhiwa Mei 31 na baada ya
hapo kuanza kazi za majaribio

Juni mwaka huu endapo ha-
kutakuwa na kikwazo.
“Tumeanzia kasi ya noti 10
mpaka noti 15 na wakati wote in-
jini na mitambo yote ilikuwa iki-
fanya kazi vizuri bila tatizo lolote,
hivyo kutokana na sisi kuthamini
usalama kwanza tunajitahidi
kuhakikisha ipo salama ili iweze
kuwahudumia Watanzania kama

ilivyopangwa,” alisema  Prof.
Mbarawa.
Alisema meli hiyo inatara-

jiwa kurahisisha shughuli za
usafirishaji mizigo pamoja na
kupunguza gharama za usafiri
katika Ziwa Victoria na kutaja

usafirishaji wa majini  kuwa
chini kulinganisha na usafiri
mwingine.

Prof. Mbarawa alisema sasa
serikali haitegemei kumuongezea

muda wa utekelezaji wa mradi,
bali kwa sasa wanashughulikia
ukarabati na upanuzi wa miun-
dombinu ya bandari zinazotara-
jiwa kuhudumiwa na meli hiyo
nchini, ikiwemo Bandari ya Ke-
mondo Kagera pamoja na Mwan-
za Kaskazini.

Mkurugenzi wa Kampuni ya
Huduma  za Meli (MSCL), Erick
Hamis alisema kukamilika kwa
majaribio hayo  kunaongeza
asilimia tatu katika utekelezaji
wa meli hiyo na kufikia asilimia
96.

Alisema

asilimia  nyingine

nne zinazosalia zinahusiana na
uwekaji wa samani ndani ambazo
ni pamoja na viti, meza, vitanda,
kabati, kapeti pamoja na umali-
ziaji wa kawaida ambako vyote
hadi ifikapo Mei 31, mwaka huu

vitakuwa tayari.

Meneja Mradi, Luteni Kanali
Vitus Mapunda alisema licha ya
mradi huo kuelekea kukamilika
kwa asilimia 100, utekelezaji
wake ulikumbana na changamo-
to mbalimbali kutokana na meli
hiyo kuwa ya kwanza kwa uku-
bwa kutengenezwa Tanzania na
ukanda wa maziwa makuu, hivyo
iliwachukua muda kupata mafun-
70 kadhaa kutoka kwa wahandisi
wa Korea.

Nahodha wa meli hiyo wakati
wa majaribio Kapt. Bembele
Ng'wita alisema katika majaribio
hayo ya siku tatu kila kifaa kina-
chotumika kwenye meli hiyo hu-
susani katika mitambo ya uende-
shaji kilijaribiwa na kuhakikisha
vyote vinafanya kazi katika hali
inayohitajika.

Kaimu Ofisa Elimu Wilaya ya Nyang'hwale, mkoani Geita, Jonathan Rwezaula (katikati), akipokea viti na meza zake 160 kutoka kwa
Ofisa Uhusiano kwa Jamii wa Mgodi wa Sotta, John Bwana (kulia), kwa ajili ya Shule ya Sekondari Nyamtukuzanhwiga, wilayani
Nyang'hwale, mkoani Geita mapema wiki hii. Kushoto ni Diwani wa Kata ya Nyamtukuza, Daudi Mabesa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanafunzi 12 wadaiwa kuchapwa viboko 75 kila mmoja

Na Elizabeth Seleman,
SENGEREMA

WANAFUNZI 12 wa Shule ya
Sekondari Ipandikilo iliyoko Kata
ya Ngoma B wilayani Senger-
ema mkoani Mwanza wanadaiwa
kuchapwa viboko 75 kwa kila
mmoja.

Hali hiyo imewasababishia ku-
pata majeraha na kulazimika ku-
patiwa matibabu katika Kituo cha
Afya Ngoma ‘B’

Wanafunzi hao wanadaiwa
kuchapwa viboko hivyo baada ya
kukutwa na makosa ya kinidha-
mu ikiwemo kujihusisha na map-
enzi shuleni kinyume na sheria za

shule.

Mkuu wa shule hiyo, John Paulo
akielezea tukio hilo juzi alisema
wanafunzi hao waliadhibiwa na
baadhi ya walimu shuleni hapo
na yeye alikuta tayari wameumi-
zwa sehemu mbalimbali za miili.

Alisema alilazimika kuwapele-
ka katika kituo cha afya ili waka-
pate matibabu na vipimo waki-
saidiana na Mtendaji wa Kata.

Ofisa Mtendaji Kata wa Ngo-
ma ‘B, Emili John alithibitisha
kupokea taarifa za malalamiko
kutoka kwa wazazi na walezi wa
wanafunzi hao.

Alisema baada ya kupokea
malalamiko hayo alimuuliza

Mkuu wa Shule ambaye alim-
weleza kuwa ilikuwa sehemu ya
adhabu ya utovu wa nidhamu na
tayari walimu wamechukuliwa
hatua ikiwemo kukanywa juu ya
kutolewa kwa adhabu za namna
hiyo.

Akithibitisha kuwapokea wa-
nafunzi hao, Mganga Mfawidhi
wa Kituo cha Afya Ngoma B,
Abutwale Bukwaje alisema wa-
nafunzi waliopokelewa Kkituoni
hapo ni 12 ambao walibainika
kuwa na michubuko katika sehe-
mu mbalimbali za miili yao.

Diwani wa Kata hiyo, Donald
Masinde alisema kitendo hicho
hakiwezi kuvumiliwa na kukitaja

kama sehemu ya ukatili na un-
yanyasaji kwa wanafunzi, huku
akiahidi kuhakikisha wote wali-
ohusika wanachukuliwa hatua za
kisheria.Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Wazazi wilayani Sengerema,
Jackson Mazinzi alilaani kitendo
cha wanafunzi kuadhibiwa kika-
tili na walimu hao na kuwataka
kuzingatia sheria za utoaji adha-
bu shuleni.

Hivyo, alimwagiza Mkuu wa
Shule hiyo kuwaeleza walimu
wake namna sahihi ya kutoa ad-
habu kwa wanafunzi na siyo ku-
wachapa viboko visivyo na idadi
na kusema suala hilo kuwa kiny-
ume maadili ya ualimu.

]
Hospitali
va Wilaya
Kahama
yakumbwa
uhaba wa
maji

Na Shaban Njia,
KAHAMA

WAKAZI wa Halmashauri
ya Msalala mkoani Shin-
yanga, wameiomba serikali
kupitia Wakala wa Maji na
Usafi wa Mazingira Viji-
jini (RUWASA), kuhakikisha
Hospitali ya Wilaya ina-
pata huduma ya maji safi
na salama ili kuwaondolea
kero wagonjwa na wajawa-
Zito

Walitoa ombi hilo juzi
wakati wa mkutano wa had-
hara wa Mkuu wa Wilaya
ya Kahama, Mboni Mhita
uliolenga kusikiliza na ku-
tatua kero za wananchi.

Walisema ni zaidi ya
miaka mitatu wamekuwa
wakiahidiwa kupata maji
kutoka Ziwa Victoria.
bo, Marco Makune alise-
ma hospitali hiyo kukosa
chanzo cha uhakika cha
maji inasababisha adha
mbalimbali kwa wajawa-
zito ikiwemo milipuko ya
magonjwa.

Alisema kwa sasa hospi-
tali hiyo inategemea kisima
kifupi kilichochimbwa na
wananchi na kipindi cha ki-
angazi kinakauka maji hali

inayofanya  halmashauri
kusomba maji kwa kutumia
gari la maji.

Stephano Paul alisema
licha ya maji kutoka Ziwa
Victoria kufika katika kata
jirani ya Ngaya vilevile kata
hiyo haina maji na wakati
wote wamekuwa wak-
itegemea visima walivy-
ochimba kando ya makazi
yao.

Mganga Mkuu wa Hospi-
tali ya Msalala, Dk. Sisti Mo-
sha alikiri kutokuwepo kwa
maji ya uhakika.

Mkuu wa Wilaya hiyo,
Mboni Mhita aliwapongeza
wananchi kwa kuchimba
kisima hicho ili kuhakiki-
sha hospitali inakuwa na
maji ya uhakika na kuwa
serikali itahakikisha maji ya
Victoria yanafika.

Meneja wa RUWASA Ka-
hama, Magili Maduhu aliki-
ri kata nzima kutokuwa na
chanzo cha uhakika cha
maji na kusema wanatara-
jia kuchimba kisima kirefu
ili kupunguza adha hiyo,
huku wakiendelea kusubiri
maji ya Ziwa Victoria amba-
ko muda wowote wataanza
kulaza mabomba.
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DEREVA HONELO RAMADHANI WA BOLT...

Kutoka enzi teksi vyake ya wateja

Kijiweni,

Na Mwandishi Wetu

AKIWA na uzoefu wa takribani
miaka tisa katika tasnia ya usa-
firi wa kukodi mtandaoni nchini,
Honelo Alli Ramadhani, ana
mengi ya kueleza kuhusu tasnia
ya uchukuzi wa kidijitali, am-
bayo ameuona ukikua kutoka
miaka ya nyuma hadi sasa.

Huyo baba wa watoto watatu
mwenye umri miaka 41, akian-
zia udereva wa teksi za kawaida.
Ameanza kufanya shughuli za
kubeba abiria nchini, mwaka
2015. Kwa sasa, anafanya kazi
kwenye mtandao wa Bolt Tan-
zania kama dereva wa gari la
kifahari.

Kukodi usafiri mtandaoni,
wakati mwingine hujulikana
kama ‘kukodi gari kwa simu
janja’.Ni njia ya usafiri binafsi,
ambao abiria humtumia dereva
kupitia programu ya simu mkon-
oni kumpeleka mahali halisi.

Ulikuwa wakati wa ujio wa
teknolojia hiyo, Honelo al-
ipofikiria kujiunga na kikundi
cha madereva, kwani teksi za
kawaida zilipotea na abiria wen-
gi kibinafsi walichagua huduma
mpya za bei nafuu na uhakika.

Akiwa miongoni mwa ma-
dereva wa kwanza kutumia njia
mpya ya usafiri binafsi, Honelo
akakumbuka jinsi madereva
wengi wa magari walipata shida
kuendesha mfumo kupitia pro-
gramu za simu za mkononi.

“Wakati huo, wengi wetu
hatukuweza kusoma ramani
kama inavyoonyeshwa kwe-
nye simu janja, ili kupata abiria
wanaotarajiwa  na  wakati
mwingine, mtandao unaweza
kukumbwa na hitilafu ambayo

ilisababisha hasara ya mapato,”
Honelo anaeleza alipohojiwa na
gazeti hili.

Hata hivyo, sasa anafuraha
programu imeboreshwa, hata
kukiwapo hitilafu yoyote, ma-
dereva huarifiwa mara moja.
Anafafanua: “ikitokea kuharibika
kwa mtandao wowote, madere-
va wanajulishwa na mara nyingi
kesi kama hizo hutatuliwa ndani
ya muda mfupi sana.”

Akizungumzia anavyopata ki-
pato zaidi, mjini Dar es Salaam,
kunakosifika kwa kero ya mson-
gamano wa magari, Honela
anasema huwa anashauriana na
abiria, wakatumia njia za kuun-
ganisha tofauti na barabara kuu.

“Kama dereva wa gari, ni
muhimu kushauriana na abiria
wako ikiwa unaweza kutumia
njia za kuunganisha, ili kuepuka
msongamano wa magari katika
barabara kuu. Hii huniwezesha
kuepuka kuchukua muda mrefu
kwenye njia moja na hatimaye
kuniwezesha kupata pesa zaidi.

“Pia, ninawauliza kama wa-
napenda kusikiliza muziki au
taarifa za habari kama njia ya ku-
wafanya wastarehe. Mwanzoni
pia, haikuwa rahisi kuwasiliana
na abiria wa kigeni kutokana na
kikwazo cha lugha, lakini kwa
miaka mingi nimejifunza mengi
na angalau naweza kuwashiriki-
sha katika mazungumzo mado-
£0,” anaieleza.

Honela anatamka kufurahi
maisha yake kubadilika tangu
kuijikita katika udereva mtandao
wa Bolt Tanzania, akiwa katika
kiwango cha juu amejipatia gari
lake, kupitia mkopo kwake ku-
toka taasisi ya fedha.

“Sidhani kama ningekuwa ka-

Honelo Alli Ramadhani. PICHA: MAKTAEA

tika nafasi ya kununua gari kama
dereva wa teksi, lakini shukrani
kwa kampuni ya Bolt Tanzania
sasa nina miliki gari langu nililoli-
pata kwa njia ya usafiri mtandao-
ni,” anashukuru.

MATATIZO YALIYOKO

Kama ilivyo biashara nyingine,
usafiri wa abiria una matatizo
yake kama vile abiria wakorofi
na walevi, wanaokataa kulipa ki-
asi kinachohitajika, wanapofika

mwisho wa safari zao.

“Lazima utumie hekima una-
poshughulika na watu kama
hao. Iwapo abiria atakataa kuli-
pa kiasi kinachohitajika, basi ni-
taripoti kesi kama hiyo kwa Bolt
Tanzania, ambao watanirud-
ishia baada ya muda,” anaeleza.

Kuhusu usalama unapoende-
sha gari kwa watu usiowajua,
Honelo anasema hana wasi-
wasi kwa kuwa programu za ku-
wapokea abiria kwa Bolt hutoa

hadi ufanisi mtandaoni

taarifa zote za abiria, kama ma-
hali anakotoka.

“Ukiwa kama dereva, una-
zungumza na abiria wako kabla
hata ya kukutana nao na habari
zote na njia zinajulikana kupitia
App,” anafafanua.

Ili kukabiliana na mabhitaji
mapya ya abiria, Bolt Tanzania
inatuma barua pepe kwa ma-
dereva wote kuhusu bidhaa na
huduma zote mpya, kama vile
ofa za wateja na nyenzo za us-
alama kwenye App zao.

Anasema, hilo limewafanya
madereva waendesha magari,
kuwa sawa na maendeleo
mapya katika kampuni yake,
sasa akitabiri mustakabali mzuri
wa huduma za Taxi Mtandao
nchini, kwa kuwa abiria wengi
wanataka huduma za bei nafuu
na za kutegemewa kama zile zi-
nazotolewa na Bolt Tanzania.

“Bolt Tanzania imefanya kazi
kubwa ya kutuunganisha na wa-
teja wanaotaka bei nafuu. Iliku-
wa ngumu sana kwetu nyakati
za zamani, lakini mambo yam-
erahisishwa kupitia matumizi
ya teknolojia,” anakiri.

Anawashauri wengine wa-
naotaka kujiunga na udereva,
wasisite kuingia katika tasnia
hiyo, akijivuna ni ya uhakika na
rahisi, ikiwezesha watu kujihu-
sisha na shughuli nyingi. Katika
muda wa ziada asipokuwa ka-
zini, Honelo anasema hutumia
kuwa nyumbani akiwa na mke,
pia watoto.

Ndoto za Honelo sasa, ananuia
kununua kiwanja na kujenga ny-
umba, kisha akafungua biashara
itakayomsaidia uzeeni katika
umri hawezi tena kujishughuli-
sha na uendeshaji gari.
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TAWLAE; kinamama wa Kilimo na mazingira
watembelea wenzao waliowekeza bustanini

Na Vidah mahava

INAPOTAMKWA msamiati TAWLAE, ni
kifupi cha msamiati wa Kiingereza, Tan-
zania Association of Women Leaders in
Agriculture and Environment.

Ni taasisi iliyoanzishwa rasmi mwaka
1995, ikiwakusanya wataalamu wa-
nawake katika ufugaji, kilimo na mazin-
gira, ikiwa na matawi mikoa yote ya nchi.

Ndani ya miaka 29 iliyopita, imeongo-
zwa na safu ndefu, ikianza na Mwenyeki-
ti Mama Rhoda Kweka. Badauara akaf-
auatiwa na Mama Ada Mdessa Mwasha;
Halima Chande, Dk. Maria Mashingo,
Christina Lyimo, kisha Sophia Mlote.

Kwa sasa Mwenyekiti ni Mama Elde
Kimaro na Mkurugenzi wa Miradi katika
kipindi kirefu amekuwa, Mary Liwa.

Ndani ya safari yake hiyo, TAWLAE
imekuwa na mafanikio makubwa katika
jukumu lake kuhudumia jamii, ikiwamo
kusaidia udhamini wa masomo kwa
watu mbalimbali, pia mafunzo ya kilimo,
ufugaji na mazingira kwa kinamama, vi-
jana na vikundi.

Hiyo imeendana na kusaidia sana ku-
punguza utumikishawji wa watoto kwe-
nye mashamba ya wakulima wadogo wa
tumbaku. Kilichofanyika sasa, wameha-
masisha vijana wa kike na kiume kufanya
kazi katika mashamba darasa, ili kujifun-
za kwamba ‘kilimo ni ajira.;

Mjumuiko huo sasa umeanzisha
vikoba kwa wanawake, sasa ikipanuka
katika sura pana na huduma za benki
awawezesha kukopa na kuongeza mi-
taji katika vikoba. Hali inayoendelea sasa
wanawake wengi wamepiga hatua wako
kwenye biashara kupitia mikopo na viko-
ba walivyoanzisha.

Vilevile, imekuwa mstari wa mbele
katika vita kutambua na kukabili un-
yanyasaji wa kijinsia kwa wanawake wa
pembezoni, ikijiweka kwenye utetezi wa
masuala ya kijinsia, katika tafsiri pana
iliyopo.

SIKU YA WANAWAKE

Katika kuungana na kimataifa, kush-
erehekea Siku ya Wanawake Duniani
Mwaka 2024 yenye kaulimbiu ‘Wekeza
katika Wanawake Kuharakisha Maende-
leo’, TAWLAE mkoa wa Dar es Salaam ili-
adhimisha kwa namna yake.

Hapo ilifanya ziara kutembelea kikun-
di kiitwacho cha Kijani Kibichi - Kiny-
erezi, wilayani Ilala, vilevile kuzuru kwa
wakulima wa mboga, Kunduchi mboga
Ununio, wilaya Kinondoni.

Ni vikundi vilivyofanyiwa ziara hiyo,
kwa kupewa elimu ya kilimo bora cha
mboga, pia nao wakaeleza changamoto
zao na mafanikio waliyopata kupitia shu-
ghuli hizo za kilimo.

Kijani Kibichi ni kikundi chenye wana-
chama hai wanawake 20, wanaojihusi-
sha na kilimo hai cha mboga za majani,
wakiwa na kaulimbiu yenye salamu inay-
owaongoza “Afya Bora kwa kila Familia
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Ni vikundi
vilivyofany-
iwa ziara
hiyo, kwa
kupewa
elimu ya
kilimo bora
cha mboga,
pia nao
wakaeleza
changa-
moto zao na
mafanikio
waliyopata
kupitia shu-
ghuli hizo za
kilimo.
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Mwanachama wa TAWLAE, Dk. Ruth Minja, akigawa mbegu za

Kibichi- Kinyerezi Dar es Salaam.

na Biashara”.

Wanakikundi hao huzalisha mbo-
ga zao kwa kutumia teknolojia hai ya
kutumia mbolea zisizo na kemikali,
pia wakizuia wadudu na magonjwa
kwa njia hai. Utaratibu wao katika
kuzalisha wanaeleza, hutumia vi-
tunguu swaumu na pilipili kukinga
wadudu na magonjwa shambani.

Pia, wanataja kilimo cha kutumia
kinachoitwa kitalamau shambani
‘greenhouse’. Hapo lengo wanataja
ni kutunza mazingira, huku wakiwa
na uhakika wa kupata chakula na ki-
pato, hata kipindi cha nje ya msimu
wa kilimo.

Katika tukio hilo, mdau Mama
Sophia Mlote, akakazia kuwa wa-
nawake wana sifa ya kufanya mam-

icha ya pamoja. PICHA ZOTE. VIDAH MWIHAVA
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bo yaliyoshindikana, ikiwamo kuwa
na mazingira mazuri, chakula cha
kutosha na kilicho salama.

Anaeleza historia ya kuanzishwa
kikundi cha Kijani Kibichi, Mama
Mlote anasema elimu aliyoipata
nchini Uhispania ndio iliyompa cha-
chu ya kukusanya wanawake pamoja
na kuanzisha kikundi hicho kuelim-
ishana na kutekeleza malengo yao.

Hap kunmatajwa kuwapo kutunza
familia, kufanya biashara na kuwa na
kipato endelevu, yaani ‘Mama awe
na fedha mfukoni’.

Kwa sasa anasema wana shamba
kubwa la ng'ombe wanalofanyia shu-
ghuli za kilimo, ila bado wana uhitaji
kukamilisha taratibu za usajili wa ki-
kundi chao, hata wakawa na shamba

mboga kwa wanakikundi cha Kijani

maeneo wanakoishi.

Diwani wa Kinyerezi, Leah Mgitu
na Ofisa Kilimo wa Kinyerezi, Helena
Thonde, waliohudhuria tukio hilo
walipokea changamoto na kuahidi
kuzitatua.

Kukazia hoja hiyo, Diwani huyo
akawashauri wana - kikundi kuwa na
meza yao katika Soko la Kinyerezi,
kuwawezesha kuuza mboga zao na
kuweka bango kuonyesha upati-
kanaji wa mboga zilizozalishwa kwa
njia ya kilimo hai.

Wakawaambia, ni namna ya kuku-
za soko la mboga zinazozalishwa,
akiwaambia “hakuna kinachoshindi-
kana na ardhi itapatikana kwa ajili
ya kilimo cha mboga mboga cha
pamoja kwa kufuata utaratibu.”

Ofisa Kilimo akawaribisha wanaki-
kundi cha Kijani Kibichi kufika ka-
tika Kituo cha Mafunzo ya kilimo na
Mifugo, Pugu Kinyamwezi, wilayani
Ilala, kujifunza teknolojia mbali mbali,
kama za kilimo cha uyoga, nyanya na
mazao mengine, pia kupata la uzal-
ishaji.

Hapo anarejeshja ujumbe pana
kuwa serikali ya sasa inayoongozwa
na mwanamama Dk.Samia Suluhu
Hassan, inatoa kipaumbele kikubwa
kwenye kilimo.

Hapo akawajulisha wadau hao,
kwamba zipo mbolea ya ruzuku, wak-
iwaomba wakulima hao wakajiandik-
ishe kwake, ili huduma ya mbolea ru-
zuku iwafikie.

DARASA KILIMO

Dk. Ruth Minja, Mwenyekiti wa
TAWLAE mkoa wa Dar es Salaam,
aliyekuwa Mkuu wa Msafara na mwa-
nachama Violeth Mwaijande, Mtafiti
kutoka Kituo cha Utafiti wa Kilimo
Mikocheni, walitoa elimu ya kilimo
cha mboga kilivyo, kuanzia kitaluni
hadi shambani.

Hapo wakajadili aina tano za mbe-
gu bora za mboga, ambazo ni mchi-
cha yenye aina tatu; nyanya chungu
na mnavu, aina mpya kila moja. Vyote
hivyo baadaye wakavigawa kwa wa-
nakikundi na wadau 29.

Pia, Mtafiti Vidah Mahava, kutoka
Kituo cha Utafiti wa Kilimo Mikocheni,
Dar es Salaam, na mwanachama wa
TAWLAE akawapa elimu ya kilimo cha
mazao mchanganyiko.

Hapo akatumia fursa ya eneo lake la
kitaalamu na huduma kwenye kilimo
cha minazi, inapochanganywa mazao
mengine ya muda mrefu kama miem-
be, michungwa na malimau.

Pia, ni michanganyiko ya muda
mfupi kama mboga mboga, mihogo,
viazi, mahindi na mananasi.

Sambamba na mbegu bora za mbo-
ga, Mama Martina Polepole, mwana-
chama wa TAWLAE na mmiliki wa
kampuni ya Dondwe, aligawa mbegu
za karanga miti (chestnuts) na kue-
lezea namna upandaji, utunzaji na
faida za matunda hayo.

Wadau wengi walifurahia elimu
hiyo na kuahidi kupanda kwenye
mashamba yao, wakatumia ili kubore-
sha afya zao.

KIKUNDI CHA UNUNIO

Wakulima wa mboga Ununio
Wakulima, eneo la Songambele wen-
gi wao wanalima mazao ya nyanya,
bamia, mchicha, mnavu, loshuu, ma-

boga na matembele.
Pia, kukashuhudiwa kuwapo
wakulima wachache wanaolima

mpunga. Hapo kuna mchanganyiko
wa wanawake na wanaume, wakijipa-
tia vipato na mlo kwa ajili ya familia
7ao.

Walipoulizwa kuhusu umiliki wa ar-
dhi, wakulima hao wakalifafanua kila
mmoja huonana na walinzi wa eneo
husika na kuomba kutumia sehemu
ya eneo kwa gjili ya kilimo.

Mkulima husika hufanya
makubaliano na mlinzi wa sehemu
hiyo na kufanya shughuli alizoziomba.

Rai yao sasa, wanahitaji eneo rasmi
kwa ajili ya kilimo cha bustani. Faida
nyingine, wakulima wakaeleza shu-
ghuli hizi za kilimo zinawaondolea
msongo wa mawazo, zinawapa uwezo
wa kujifunza na kuwafundisha wen-
gine wanapotembelea mashamba
yao.

Katika sura ya changamoto, wakuli-
ma hao wanalalamikia uwapo wa
mbolea, mbegu na, viuatilifu feki,
ukosefu wa elimu bora ya mboga kwa
wakulima na ukosefu wa eneo rasmi
la kulima mboga.

Hapo wakapatiwa ufafanuzi wa
baadhi ya changamoto hizo, Dk.
Ruth Minja na wanachama wengine
wa TAWLAE wakieleza umuhimu wa
kutumia pembejeo bora za kilimo na
kwa njia sahihi, wakisisitiza matumizi
ya mbolea ya samadi.

Hiyo wakaitaja inaendana na mzun-
guko wa mazao, kutotumia miche ya
jirani isiyo salama, iliyoathirika na
kutofukia mabaki ya nyanya, nyanya
chungu kwenye eneo unalotaka ku-
panda jamii ya nyanya, ili kuzuia
madhara ya mnyauko na magonjwa
mengine.

Katika kilio cha mbegu, wakulima
na wadau waliokuwapo Ununio,
wakapewa zawadi ya mbegu bora za
mchicha, nyanya chungu na mnavu
na walielimishwa uoteshaji wake, jinsi
ya kuandaa kitalu na utunzaji mboga
hizo. Jumla ya wadau 45 walipatiwa
mbegu hizo.

Mtaalamu Mama Sophia Mlote,
akaeleza umuhimu wa kupunguza
matumizi ya kemikali hasa kwa mbo-
ga, akishauri matumizi ya kilimo hai,
ili kutunza afya ya mlaji na mazingira
yaliyopo.

Akafafaua kwa rai kwamba, ikiwa
kila mmoja anampenda mwenzake
hatataka kumlisha kemikali kupitia
mboga.

MENEJA KIWANDA

Bwana Mkenda, Meneja wa ki-
wanda cha Mboji - Mabwepande,
akawaonyesha wakulima mbolea ya
mboji wanayoitengeneza, faida na
upatikanaji wake.

Kiwanda hicho kiko chini ya usi-
mamizi wa Manispaa ya Kinondoni
na lengo lake ni kupunguza ombwe
la upatikanaji, ubora na gharama za
mbolea nchini. Hapo wakulima wali-
vutiwa na teknolojia hiyo na wakape-
wa mboji kiasi, kwa ajili ya majaribio.

Ofisa Kilimo, Agatha Mushi, akaahi-
di kuzichukua changamoto zinazo-
husika na manispaa na kuzipeleka
sehemu husika.

Akawaeleza wakulima uwapo wa
mbolea ya ruzuku na kuwaomba wa-
jiandikishe kwake, wale ambao hawa-
jaandikishwa

* Mwandishi kitaaluma pia ni
mtafiti kilimo.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Kunywa maji mpaka Makamu
wa Rais atishie kung'oka?

MKO nyumbani mmetulia
kama familia, ghafla baba
anaingia na kupiga kelele
huku akijiapiza: "Haki ya
Mungu huyo kuku asipopik-
wa leo familia ikala, nita-
jinyonga!”

Anamwelekea msichana
wa kazi na kumtazama kwa
hasira na kurudia kiapo.
Mzee anaonekana kumaani-
sha, kwamba haiwezekani
kuku kaletwa na kila kitu
Kipo kuanzia vyombo,
jiko na viungo, lakini kuku
asipikwe na akaliwa.

Lazima mtashangaa na
kumtazama baba kama yuko
sawa au la? Lakini, kumbe
baba anataka familia yake
ifurahie na pengine alisham-
wangalia msichana wa
kazi na kubaini kuwa ana
uzembe fulani hivi katika
kutekeleza majukumu yake
ya msingi na sasa amechoka
kumvumilia.

Nanyi kama wanafamilia,
mnajiuliza hivi kwa nini
asimtimue tu akatafutwa
mwingine kuliko kutaka
kuhatarisha maisha yake,
sasa baba akijitoa maisha
nani mtamtegemea kama
familia?

Polepole ili kutaka kuokoa
hali, mnamfuata baba na
kumwuliza kulikoni mpaka
aamue kuchukua hatua
nzito na ya hatari kama hivi,
anakwambieni si mara ya
kwanza kuleta vitu nyum-
bani lakini havishughulikiwi
kama anavyotaka.

Msichana wa kazi anaona
hatari mbele yake na
anajitokeza na kumhakiki-
sha baba, kuwa hakuna
litakaloharibika, kwani kuku
atapikwa na familia itafura-
hia kama anavyotaka na
kama inavyotakiwa.

Pande zote zinakubaliana
na kubaki sasa kufuatilia
kitakachofanyika kwa msi-
chana wa kazi, ama kumpika

Mkuu amesema ikifika hadi
mwezi wa sita majihayajatoka
anajiuzulu

NA JOSEPH KULANGWA

(+255) 713 410008
kulangwasos@gmail.com

kuku yule au kufukuzwa
yeye Ili kuokoa maisha ya
nguzo ya familia na kuchelea
kuitikisa familia.

Simulizi hii inakuja baada
ya kumsikia hivi karibuni
Makamu wa Rais, Dk Phillip
wilayani Mwanga, mkoani
Kilimanjaro, akifuatilia mradi
mkubwa wa maji wa Mwan-
ga/Same/Korogwe.

Maana yake huko anakuta
madudu, anapoona mradi
huo wenye thamani ya Dola
za Marekani milioni 300
unaofadhiliwa na serikali
pamoja na mashirika ya mis-
aada ya Umoja wa Falme za
Kiarabu, ukisuasua.

Kwa kulitambua hilo lakini
na uzito wa ahadi za Rais
Samia Suluhu Hassan kwa
wananchi wa maeneo hayo
wenye kero sugu ya maji,
Dk Mpango anaamua kujitoa
mhanga na kuweka rehani
wadhifa wake.

Anasema, yuko tayari ku-
jiuzulu wadhifa wake endapo
mradi huo unaohudumia
watu 438,000 utakuwa
haujakamilika ifikapo Juni
mwaka huu.

“Sina uso wa kuja kutaza-
ma wananchi walioahidiwa
maji kwa miaka 19 sasa..
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Wahusika
wajitathimini

@Msamba

nitajivzuluy, ila sijui Kita-
tokea nini kwa walio chini
yangu..!” anatamka.

Sasa basi, ili mradi huo
ukidhi mahitaji ya watu
hao kisawasawa ni mpaka
mwaka 2038, yaani miaka
14 ijayo! Nampa pole sana
kiongozi wangu huyu kwa
kuonyesha ni jinsi gani
anaumizwa na matatizo ya
wananchi wa maeneo hayo.

Lakini labda turudi kwe-
nye matatizo yva jumla ya
maji katika nchi hii iliyo-
pata uhuru mwaka 1961,
nchi ya Maziwa Makuu,
ikiwa imezungukwa na
maziwa matatu makubwa
Afrika, achilia mbali Bahari
ya Hindi, mito, vijito na
mabwawa.

Watanzania sijui tuli-
jikwaa wapi, kwa sababu
miaka ya awali ya uhuru,
maji yalikuwa ya kum-
waga, yakipatikana mijini
tena kwa kuingiza sarafu
ya chapa kwenye bomba
na maji kutoka, lakini leo
tumerudi kuchimba visima
vilivyotumiwa na mababu
zetu.

Tungekuwa makini katika
majukumu yetu, na kama
wizara za maji zilizoku-
wapo tangu uhuru, zinge-
fanya kweli majukumu yao
kwa maslahi ya Taifa na si
ya viongozi, tusingekuwa
na haja ya Wizara ya Maji
leo, kwani maji yangeku-
wapo bila hata kusimam-
iwa.

Ngoja tusubiri, tukiona
kwa wa Mwanga, Same na
Korogwe mwaka 2038 maji
yanapatikana bila matatizo
kutokana na tishio la Maka-
mu wa Rais kuachia ngazi,
basi Makamu atakeyaku-
wapo wakati huo, naye
atishie hivyo mwaka huo,
ili Tanzania iwe na maji
ya uhakika kila kona. Kazi
lendelee!
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Miaka mitatu ya Samia na ubora EWURA
usimamizi bora ulen2| vituo vya mafuta

Na Mwandishi Wetu

MIAKA mitatu ya Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan madarakani im-
eendelea kuwa mfano wa kuigwa
kutokana na Mamlaka ya Udhibiti
wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) kuwa taasisi imara na
mfano.

Hali hiyo inatokana na mam-
laka kuendelea kusimamia ubora
wa ujenzi wa vituo vya mafuta
na kuhakikisha upatikanaji wa
bidhaa za mafuta katika maeneo
yote nchini.

Akizungumza katika maho-
jiano maalum, Meneja Mawasi-
liano na Uhusiano wa EWURA, Ti-
tus Kaguo, alisema hadi Februari,
mwaka huu, kulikuwa na vituo
vya mafuta 2,458 vyenye leseni.
Kati ya vituo hivyo, vilivyoko miji-

Serlkah imeendelea kuhama
sisha na kusimamia ujenzi wa
vituo vya mafuta l<atika maeneo
kumekuwa na hamasa kubwa
baada ya EWURA kulegeza
masharti ya ujenzi wa vituo vya
mafuta vyenye gharama nafuu vi-
jijini. Lengo likiwa ni kurahisisha
upatikanaji wa bidhaa za mafuta
zenye ubora na kuuza katika hali
ya usalama katika maeneo mbal-
imbali.” alisema

Pia alisema EWURA imeende-
lea kusimamia ubora wa vilaini-
shi vinavyoingizwa katika soko
hapa nchini kwa kutoa leseni kwa
wafanyabiashara wanaofanya bi-
ashara ya jumla ya vilainishi.

“Mamlaka imetoa zaidi ya
leseni 70 za biashara ya jumla ya
vilainishi na leseni saba za viwan-
da vya kutengeneza bidhaa hizo.
EWURA imekuwa ikishirikiana
na taasisi zingine za serikali.

“Kwa mujibu wa Kanuni ya 56
(1) ya Kanuni za Petroli (Shughuli
za Vilainishi) 2022, Gazeti la Seri-
kali Na. 115 la tarehe 4/3/2022,
mfanyabiashara  atakayekutwa
na vilainishi visivyokidhi viwango
atachukuliwa hatua za kisheria
ikiwemo kutozwa faini isiyopun-
gua Sh. milioni 10 kwa anayezali-
sha vilainishi, Sh. milioni saba
kwa muuzaji wa jumla, Sh. mil-
ioni sita kwa msambazaji; na Sh.
milioni tano kwa muuzaji wa
rejareja. Adhabu hizo zinaweza
kuambatana na vifungo mbal-
imbali kwa mujibu wa sheria,”
alisema.

Katika  kusimamia  ubora
wa vilainishi, alisema EWURA
kwa kushirikiana na Tume ya
Ushindani (FCC) na Shirika la
Viwango Tanzania (TBS) hu-
fanya ukaguzi kubaini bidhaa za
vilainishi zilizoko sokoni ambazo
hazikidhi viwango vya ubora sta-
hiki na kuchukua hatua kwa mu-
jibu wa sheria.

Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, Dk. James Andilile (kulia) akimkabidhi kibali cha ujenzi Meneja
Mkuu wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) Tanzania, Wendy Brown. EWURA
inasimamia EACOP katika masuala ya kiufundi na ushirikishwaji wa Watanzania katika mradi
huo. PICHA: EWURA

66

Katika kip-
indi hicho
pekee, EWU-
RA imetoa
leseni 1021
kwa ma-
kandarasi
wa umeme
(electrical
installations
personnel)
kwa ma-
daraja mbal-
imbali.

Pia alisema kutokana na ma-
tokeo ya ukaguzi huo, EWURA
imeanzisha kampeni ya ukaguzi
kwa mikoa yote nchini ili kudhibi-
ti tatizo hilo ambalo limekuwa na
athari kubwa kwa wananchi.

PROGRAMU UWEKAJI
VINASABA

Meneja huyo alisema EWURA
inaendelea kutekeleza programu
ya uwekaji vinasaba katika mafuta
na kuhakikisha mafuta yanayou-
zwa hapa nchini yamelipiwa kodi
stahiki na pia kudhibiti ubora.

“Katika programu hiyo TBS ina
jukumu la kuweka vinasaba ka-
tika mafuta yote yanayotumika
hapa nchini ambayo yamelipiwa
kodi na EWURA ina wajibu wa ku-
fanya ukaguzi katika soko la nda-
ni kuhakikisha mafuta yanayou-
zwa nchini yamezingatia kiwango
stahiki cha vinasaba,” alisema
na kuongeza kuwa matumizi ya
mafuta yote hapa nchini yali-
yolipiwa kodi ni takribani lita
12,000,000 kwa siku.

Pia alisema katika kipindi cha
Julai, 2023 hadi Februari, mwa-
ka huu, mamlaka imeendelea
kutekeleza shughuli mbalimbali
za udhibiti wa sekta ya nishati iki-
wamo kufanya ukaguzi wa miun-
dombinu ya usambazaji umeme.
Lengo ni kutathmini ubora wa
miundombinu hiyo ili kuhakiki-
sha upatikanaji wa uhakika wa
umeme kwa wananchi.

“Katika kipindi hicho pekee,
EWURA imetoa leseni 1021 kwa
makandarasi wa umeme (electri-
cal installations personnel) kwa
madaraja mbalimbali”, alisema.

“EWURA pia imeendelea kutoa
leseni kwa kuchakata maombi
ya leseni za umeme, mafuta na
vibali vya ujenzi wa miundom-
binu ya mafuta kupitia mfumo
wa mtandao (Licensing and Or-
der Information System - LOIS)”
alisema.

AKIBA YA MAFUTA

Kaguo alisema mamlaka im-
eendelea kuhakikisha wakati
wote nchi ina mafuta ya kutosha
kukidhi mahitaji kwa kusimamia
mfumo wa Uagizaji Mafuta kwa
Pamoja (BPS) na kuhakikisha
Kampuni za mafuta zina mafuta
ya kutosha kwa kufuatilia akiba
ya mafuta ya kila lampuni kila
mwisho wa wiki.

Kuhusu mfumo wa taarifa wa
mafuta na gesi (NPGIS), Kaguo
alisema unaiwezesha EWURA ku-
pata taarifa za hali ya upatikanaji
wa mafuta nchini, alisema mfu-
mo huo umefanikisha upatikanaji
wa taarifa sahihi za mafuta na gesi
hivyo kurahisisha utekelezaji wa
masuala ya kiudhibiti.

Katika sekta kudhibiti sekta
ndogo ya gesi asilia, alisema
mamlaka hufanya ukaguzi wa
mara kwa mara katika miundom-
binu ya uchakataji, usafirishaji na
usambazaji wa gesi asilia katika
mikoa ya Mtwara, Lindi, Pwani na
Dar es Salaam.

UWEKEZAJI CNG

Aidha, alisema EWURA im-
ewashauri wawekezaji kuwekeza
kwenye vituo vya gesi asilia iyo-
gandamizwa (CNG) kwani soko
bado ni kubwa ikilinganishwa na

vituo vya mafuta.

EWURA imesema changa-
moto zinazoikabili sekta hiyo
ikiwamo uwekezaji mdogo ka-
tika usambazaji wa nishati hiyo
ya kuendesha magari, viwanda
na matumizi ya nyumbani na
shughuli nyingine za uzalishaji zi-
takwisha iwapo wananchi wenye
uwezo watatumia fursa zilizopo
kwenye sekta kuwekeza.

Kaguo alisema hivi karibuni
kuwa tayari serikali imeandaa
kanuni za uendeshaji wa CNG zi-
nazosimamiwa na EWURA, lakini
tatizo bado ni mwamko mdogo
wa uwekezaji, hivyo EWURA kwa
kushirikiana na wadau wengine
inaimarisha kampeni za uhama-
sishaji, ili kuvutia wawekezaji.

“Serikali imeweka mazingira
wezeshi, na tunachukua hatua
madhubuti kuhakikisha uwekeza-
ji kwenye CNG unashamiri ili tui-
marishe upatikanaji wa huduma
na kurahisisha maisha ya Watan-
zania,” alisema Kaguo.

Baadhi ya wadau wa ngazi ya
serikali wanaohusika kutoa su-
luhu ya changamoto zinazokabili
mnyororo wa uwekezaji kwenye
CNG wakiwamo Wizara za Fedha,
Nishati na Ardhi, Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (Tra) , Baraza la
Usimamizi wa Mazingira (nemc),
Shirika la Viwango na Taasisi ya
Teknolojia Dar es Salaam (DIT),
watakutana hivi karibuni katika
kongamano la kujadili changa-
moto na namna ya kuipeleka
mbele sekta ya gesi asilia.

Alisema fursa za uwekezaji
katika CNG ni pamoja na kituo
mtandao (matumizi ya umma/
au ya kibinafsi); kituo cha kujaza
CNG nje ya mtandao (matumizi
yaumma/ binafsi); kituo dada cha
CNG (kwa matumizi ya viwanda,
biashara, uzalishaji wa umeme au
katika kaya); usafirishaji wa CNG;
karakana za kubadili mifumo ya
magari kuweza kutumia CNG; wa-
hakiki/wakaguzi wa mifumo ya
CNG na magari yaliyobadilishwa
mfumo (teksi, mabasi na malori).

Kwa sasa, alisema kuna vituo
vitano vinavyotoa huduma ya
gesi asilia iliyokandamizwa kwe-
nye magari, taasisi saba zina-
zotumia CNG, zaidi ya viwanda
30, nyumba 1,552, vituo 10 vya
kubadilisha mifumo ya magari na
magari 3,758 yaliyobadili mfumo
ili kutumia CNG katika mikoa ya
Dar es Salaam, Pwani, Lindi na
Mtwara.

Alisema EWURA hutoa vibali
vya ujenzi wa miundombinu ya
CNG ndani ya siku 30 na leseni
za uendeshaji ndani ya siku 60
baada ya kupokea maombi kami-
li. Gharama za kibali cha ujenzi,
alisema ni Sh. milioni tano na
leseni Sh. 1,500,000 ambayo hu-
dumu kwa miaka isiyopungua 25.
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Watoa mapendekezo kudhibiti magonjwa yasiyoambukiza

Na Augusta Njoji, DODOMA

ADAU wa mkutano wa

kwanza wa kimataifa wa

afya ya msingi wametoa

mapendekezo kwa seri-
kali na kutiliwa mkazo elimu ya ku-
jikinga na magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza ambayo kwa sasa ni tishio kwa
jamii.

Akisoma mapendekezo hayo wakati
wa kufunga mkutano huo, Prof. Bru-
no Sunguya kutoka Chuo Kikuu cha
Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili
(MUHAS), alisema magonjwa hayo
yanaongezeka na kuwa mzigo mkub-
wa kwa serikali.

“Ni muhimu ngazi ya jamii kupam-
bana na visababishi na kuhakikisha
ngazi ya afya ya msingi wagonjwa
watambuliwe na kuhudumiwa mape-
ma ili kupunguza mzigo kwa serikali,
elimu ya kujikinga na maambukizi
ifanyike, tubuni namna mbalimbali za
kusaidia.”
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Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel (kulia), akimsikiliza Mkurugenzi wa Ubunifu wa Afya wa Taasisi ya PharmAc-
cess, Zamaradi Mbega (wa pili kushoto), wakati alipotembelea banda la taasisi hiyo, wakati wa mkutano wa kimataifa

Dodoma hivi karibuni.

“Wahudumu wa afya ngazi ya jamii
ni muhimu sana kusaidia hili hasa
katika  hatua za kujikinga na ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukiza,” alise-
ma.

Aidha, alisema wameshauri katika
uandaaji wa bajeti za masuala ya afya
uzingatie masuala ya msamaha wa
matibabu katika utekelezaji wa sera ya
afya kwa wote.

Katika eneo la utawala, alisema
wadau wameshauri kuongezwa kwa
mafunzo ya uongozi na utawala kupi-
tia mitaala ya kiuongozi.

Kuhusu dawa na vifaa, alisema kuna
tatizo katika eneo la ugavi na hivyo
kuna haja ya kuboresha upatikanaji wa
vifaa tiba na vitendea kazi ili kubore-
sha utoaji huduma ngazi ya chini.

Akizungumzia suala la rasilimali
watu, alisema wadau wametoa map-
endekezo ya kuboreshwa kwa mitaala
kwenye vyuo ili kuendana na mahitaji
yaliyopo.

Alisema pamoja na jitihada za ku-

Sive healt!
atients and pro

punguza vifo vya mama na mtoto la-
kini bado takwimu si stahimilivu na ni
eneo linalohitaji kuboreshwa kwenye
ubora wa utoaji huduma.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais
TAMISEMI anayeshughulikia Afya, Dk.
Wilson Mahera alisema wadau wame-
jadili kwa kina upatikanaji wa fedha
za kutosha kwa huduma za afya ya
msingi.

Alisema: “Mapendekezo mengine
ni kuongeza bajeti za afya za mifumo
ya bima na jambo hili limesisitizwa
kwa ukubwa na wakashauri vyanzo
mbalimbali viweze kutumika ikiwemo
kuwashirikisha wadau kama Wizara ya
Fedha”.

Akifunga mkutano huo, Naibu Wa-
ziri wa Afya, Dk.Godwin Mollel, alike-
mea urasimu wa usajili wa vituo bin-

afsi vya afya.
Aidha, aliwaonya washitiri ambao
wamekuwa wakikwamisha upati-

kanaji wa dawa kwenye vituo vilivyo-
ingia nao mkataba.
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Kiwango unywaji maziwa chashuka, ushauri watolewa

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

IMEELEZWA kuwa wastani wa uny-
waji wa maziwa hapa nchini ni lita 62
kwa mtu mmoja, huku kiwango kina-
chotakiwa ni lita 200 kwa mwaka.

Kutokana na hilo, wachakataji wa
maziwa nchini wameshauri kuanzish-
wa vituo maalumu vya kuuza maziwa
(ATM) ili kuwasogezea wananchi hu-
duma hiyo.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mifu-
go na Uvuvi, Prof. Daniel Mushi aliyase-
ma hayo wakati wa kukabidhi vibanda
vya kuuzia maziwa kwa baadhi ya
shule hapa nchini.

Prof. Mushi alisema unywaji wa

maziwa hapa nchini bado upo chini,
hivyo zinatakiwa juhudi zaidi za kuwa-
hamasisha watu kupenda kutumia
chakula hicho.

Kadhalika, aliwataka wachakataji
hao kuhakikisha kuwa ATM hizo zi-
nakuwa na uwezo wa kuuza maziwa
kuanzia gharama chini ili watu wa kila
hali wananunua.

Kadhalika aliwataka wachakataji
hao kuongeza bei za kununua maziwa
kwa wafugaji wengine ili kuwasaidia
kuinua uchumi wa kundi hilo ambalo
halifaidiki na zao hilo.

Alisema kuna malalamiko kwa baa-
dhi ya wafugaji kudai kuwa hawapati
bei nzuri wakiuza kwa wenye viwanda

vya kuchakata, hivyo aliwataka kuli-
fanyia kazi jambo hilo.

Msajili wa Bodi ya Maziwa Tanza-
nia, Prof.George Msalya alisema katika
kuhamasisha Watanzania kupenda
kunywa maziwa wameanza na kutoa
vibanda nane kwa ajili baadhi ya shule
hapa nchini.

Prof Msalya alizitaja shule hizo zi-
lizokabidhiwa vibanda hivyo vya kuu-
zia maziwa kuwa ni Shule za Msingi
llazo na Mlezi za Mkoa wa Dodoma,
Shule za Msingi Majnje ,Mwenge ,]Ja-
gro na sekondari ya Mshikamano zote
za mkoani Mbeya na Mkoa wa Moro-
goro ni shule za msingi za Michikichini
B naMafigaB.

Serikali yakamilisha ujenzi
wa Shule Miyuji B

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WANAFUNZI wa Shule ya Sekondari wa Miyuji B
mkoani hapa waliokuwa wanatembea zaidi ya kilo-
meta saba kufuata elimu katika Kata ya Mnadani,
wameondokana na adhaa hiyo baada ya serikali ku-
wajengea shule.

Mwakilishi wa Mkuu wa Idara ya Elimu Sekondari,
Fredrick Mwakisambwe aliyasema hayo alipokuwa
akizungumza na waandishi wa habari waliotembe-
lea shule hiyo ili kuona mafanikio ya miaka mitatu
ya Rais Samia Suluhu Hassan.

Mwakisambwe alisema serikali imejenga Shule
ya Sekondari Miyuji B hatua ambayo imewasaidia
wanafunzi waliokuwa wakitembelea umbali mrefu
kufuata elimu katika Kata ya Mnadani.

Alisema kuwa shule hiyo imekamilika na imeanza
kupokea wanafunzi wa kidato cha kwanza.

Alisema watoto hao walikuwa wakiteseka kwa
muda mrefu kutembea umbali mrefu kufuata hudu-
ma ya elimu, hali ambayo ilikuwa ikisababisha baa-
dhi yao kuacha shule na wasichana kupata mimba.

“Tunamshukuru Rais Samia, mwaka jana alitupa-
tia Sh.milioni 544 kwa ajili ya kujenga shule hii ya
kisasa kabisa yenye madarasa nane, maabara tatu,

jengo la utawala, jengo la Tehama na matundu ya

vyoo,” alisema.

Mkuu wa shule hiyo, Clara Mwinshehe alisema
kuwapo kwa shule hiyo itakuwa ni ukombozi
kwa wanafunzi hasa wakike ambao walikuwa wa-
nashindwa kumaliza masomo.

UWT, China ‘kimeeleweka'
uwekezaji nishati safi ya kupikia

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Umoja wa Wanawake wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (UWT), Jokate Mwegelo, amewa-
karibisha wawekezaji kutoka China kuja kuwekeza
katika nishati safi ya kupikia, ili kuwasaidia wa-
nawake. Pia ametaja fursa za uwekezaji zinazopa-
tikana ndani ya UWT ikiwemo mpango wa kuanza
kuzalisha mkaa mbadala.

Alitaja fursa hizo jana alipotembelewa na ujumbe
wa wafanyabiashara kutoka jimbo la Changzhou
nchini China, uliotembelea ofisi za CCM kwa ajili ya
kuangalia fursa za uwekezaji.

Alisema pamoja na fursa hiyo katika eneo la ni-
shati safi ya kupikia, pia UWT inahitaji uwekezaji
katika maeneo ya kilimo na nishati ambako wa-
nawake wengi wanafanya shughuli zao kila siku.

Jakate pia aliwakaribisha wawekezaji hao kuja ku-
wekeza katika sekta ya madini hususani kuwasaidia
wanawake wanaojishughulisha na uchimbaji.

Aidha, alisema UWT pia inahitaji uwekezaji ka-
tika eneo la kilimo ambalo wanawake wengi wame-

jikita, jambo ambalo pia limeonekana kuwavutia

wawekezaji hao hususani uzalishaji wa parachichi
ambalo lina mahitaji makubwa katika jimbo la
Changzhou. Mhandisi kutoka Kampuni ya Cano-
pus Energy Solution, Anna Nyangasi alisema ujio
wa ujumbe huo ni fursa kwa uwekezaji katika sekta
mbalimbali.

Anna alieleza kuwa wawekezaji hao waliongozwa
na Shen Don kutoka Jimbo la Shangzhou ambapo
ukiwa nchini ulikutana na wadau mbalimbali kab-
la ya jana kukamilisha ziara yao kwa kukutana na
UWT. Alisema wawekezaji hao wameridhia kufanya
uwekezaji wa zaidi ya Dola za Marekani milioni 312
katika maeneo ya nishati, afya, ujenzi, kilimo na vi-
faa vya uchakataji.

Pia, alisema ujumbe huo umeonesha nia kush-
irikiana na kutafuta wawekezaji katika maeneo
takribani manane ambayo ni viwanda vya kuun-
ganisha zana za kilimo, kuzalisha vifaa vya trekta,
majenereta, pampu za maji, vifaa tiba, viwanda vya
bidhaa za umeme na ‘paneli’ za kuhifadhi baridi.
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HABARI MBEYA

IS Utafitie

Madereva malori,
abiria, viongozi
Wapigwa msasa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MADEREVA wa magari ya mizigo,
abiria na viongozi wametakiwa kuzin-
gatia sheria, alama na michoro ya us-
alama barabarani ili kuepuka ajali am-
bazo zimekuwa zikigharimu maisha ya
watu na kuharibu mali.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Kamanda
wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi wa Polisi,
Benjamin Kuzaga wakati akifungua
mafunzo kwa madereva wa magari ya
mizigo, abiria na viongozi.

Mafunzo hayo yalifanyika katika
Chuo cha Udereva cha Agility Profes-
sional Driving School (APDS) cha ji-
jini Mbeya ambacho ni miongoni mwa
vyuo vilivyoteuliwa kutoa mafunzo
hayo.

Kamanda Kuzaga aliwataka madere-
va kuheshimu watumiaji wengine wa
barabara kwa maelezo kuwa nao wana
haki ya kutumia barabara kwa mujibu
wa sheria.

“Mbali ya vyombo vya moto kuna
watumiaji wengine wa barabara, wapo
watu wenye ulemavu, watoto, watu
wenye uoni hafifu na viziwi, hao nao
wana haki ya kutumia barabara, wa-
heshimuni kwa kuhakikisha mnafuata
sheria,” alisema Kamanda Kuzaga.

Alisema maeneo yote ambayo watu
wanavuka zimewekwa alama ambazo
zinaashiria kuwa wanatakiwa kupun-
guza mwendo ama kusimama ili ku-
ruhusu watu hao kuvuka.

Hata hivyo alisema mbali na alama
za usalama barabarani lakini pia wapo
askari wa usalama barabarani ambao
wanakuwa wanatoa ishara mbalimbali
kwa madereva.

Mkufunzi wa udereva, David
Mtunguja kutoka Chuo cha Ufundi
Arusha aliwasisitiza kuhakikisha wa-
napoendesha wahakikishe wanaya-
fahamu vizuri magari yao ili kubaini
kama kuna hitilafu ya aina yoyote na
kuchukua hatua.

Mkurugenzi wa Agility Professional
Driving School, Anthony Malamla
aliomba Serikali kuongeza nguvu ya
udhibiti wa vyuo vya udereva am-
bavyo havijakidhi vigezo wala kusa-
jiliwa, ili kuepuka utapeli na kuzalisha
madereva wasio na weledi katika taal-
uma ya udereva.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TATFITI wa afya ya

kinywa na meno uli-

ofanyika nchini ume-

baini kuwa asilimia
76 ya watu wazima wameoza
meno, huku asilimia 67 wakiwa
wanasumbuliwa na matatizo ya
fizi.

Mkurugenzi Msaidizi wa Afya
ya Kinywa na Meno wa Wiz-
ara ya Afya, Dk. Baraka Nzobo
aliyasema hayo juzi jijini Mbeya
wakati wa kutoa elimu kwa
wauguzi wa Halmashauri ya Jiji
la Mbeya kuhusu umuhimu wa
afya ya kinywa na meno kwa
wajawazito.

Alisema utafiti huo ulifanywa
na Wizara ya Afya na kwamba
matatizo hayo ya kinywa na
meno yanawaathiri zaidi wa-
nawake wajawazito kwa kuwa-
sababishia kifafa cha mimba,
kujifungua watoto njiti na mim-
ba kuharibika.

Alisema kutokana na madha-
ra hayo wameamua kuanzisha

kampeni maalumu ya kuhama-
sisha wataalamu wa afya hasa
wauguzi kuwasaidia wajawa-
zito kuepuka madhara ya mata-
tizo hayo ya afya ya kinywa na
meno.

“Lakini pia utafiti huo ume-
baini kuwa asilimia 67 ya watu
wazima wanasumbuliwa na
matatizo ya fizi, asilimia 58 ya
watoto wanasumbuliwa na ma-
tatizo ya fizi na asilimia 33.1 ya
watoto wameoza meno, kwa-
hiyo tatizo hili ni kubwa na lazi-
ma tuchukuwe hatua,” alisema
Dk. Nzobo.

Alisema ili kukabiliana na
tatizo hilo wananchi wanatak-
iwa kuchukua tahadhari kwa
kupiga mswaki mara kwa mara
hasa asubuhi baada ya kunywa
chai na usiku kabla ya kulala
pamoja na kutembelea kiliniki
za kinywa na meno kwenda ku-
fanya uchunguzi.

Mratibu wa Afya ya Kinywa
na Meno wa Mkoa wa Mbeya,
Dk. Maisara Karume alisema
waliamua kuendesha mafunzo

hayo kwa wauguzi ili wawatam-
bue mapema wajawazito we-
nye matatizo ya kinywa na
meno na kuwasaidia.

Alisema wakishawatambua
wanatakiwa kuwasaidia mbinu
za kufanya usafi ili waepuke
madhara yanayoweza kuwa-
kuta ikiwemo kuzaa watoto we-
nye uzito pungufu na madhara
mengine yanayosababishwa na
matatizo ya afya hiyo.

Alisema wakati wajawazito
watakapokuwa wanahudhuria
kliniki moja kati ya vitu wataku-
wa wanapimwa ni pamoja na
afya ya kinywa na meno pamo-
ja na kuwaelimisha kuhusu ku-
wasaidia watoto wao kuepuka
matatizo ya kinywa na meno.

“Hii itawasaidia wataalam
wenzetu hawa kutoa huduma
kwa kina mama zetu wajawa-
zito wanaokwenda kuhudhu-
ria kiliniki ili kuwaepusha na
madhara hayo ambayo yame-
bainika kuwa yanaathiri afya
Zao na za watoto wao,” alisema
Dk. Karume.

Asilimia 76 ya watu wazima wameoza meno

Daktari wa meno kutoka
mkoani Morogoro, Dk. Calorine
Sakaya alisema wanawake wak-
ishapata mafunzo hayo itakuwa
rahisi elimu hiyo kusambaa
kwa wananchi wengine na ku-
punguza matatizo ya kinywa na
meno.

Alisema wanawake ni rahisi
hata kuwaelimisha watoto wao
na kuwasimamia wanapofanya
usafi wa kinywa kwa kuhakiki-
sha hatua zote muhimu zin-
afuatwa.

Baadhi ya wauguzi wali-
oshiriki mafunzo hayo, walikiri
kuwa awali walikuwa hawajui
kama afya ya kinywa na meno
ina uhusiano na matatizo ya
uzazi kwa wajawazito.

Muuguzi wa Zahanati ya
hai alisema kabla ya mafunzo
hayo alikuwa anajua kwamba
mjamzito akisumbuliwa na jino
hatakiwi kungolewa mpaka
atakapojifungua jambo am-
balo baada ya mafunzo alibaini
kwamba siyo kweli.

Kamanda
wa Polisi wa
Mkoa wa
Mbeya, SACP
Benjamin
Kuzaga (wa
tatu kushoto),
akisikiliza
maelezo ya
mchoro wa
kufundishia
madereva
kutoka kwa
Mkurugenzi
wa Shule

va Udereva
va Agility
Professional,
Anthony
Malamla
(kulia), kabla
va kufungua
mafunzo

ya usalama
baraba-

rani kwa
madereva
juzi. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Mume atuhumiwa kumuua mkewe Kisa kuchelewa kurudi

Na Elizabeth John, NJOMBE

JESHI la Polisi Mkoa wa Njombe
linamshikilia Robert Chagavali
kilichopo Wilaya ya Njombe kwa
tuhuma za kumuua mke wake,
Nuru Mkula (32) chanzo kikitajwa
ni kuchelewa kurudi nyumbani.

Kamanda wa Jeshi la Polisi
Mkoa wa Njombe, Kamishna
Msaidizi Mahamoud Banga alitoa
taarifa hiyo wakati akizungumza
na waandishi wa habari mkoani
hapa.

Alisema Nuru Machi 22 mwaka
huu majira ya saa nne asubuhi
alikuwa na ugomvi na mume
wake, chanzo kikitajwa ni alitoka
kwenye mashamba ambayo ali-
kuwa anavuna ulanzi na kwenda
kutafuta dawa lakini alichelewa
kurudi nyumbani.

Alisema mnamo Machi 23 mwa-
ka huu kulitokea kutoelewana
tena na kuanza kugombana lakini
baadae ikaripotiwa tukio kuwa
mwanambke huyo amefariki.

“Kwabhiyo Jeshi la Polisi tulifika
eneo la tukio kwa ajili ya kukagua

lakini tuliona kama kuna dalili
kuwa na alama za miguu mingi
kama kunawezekana kulikuwa
na ugomvi kati ya hawa wawili,”
alisema Banga.

Kamanda Banga alisema baada
ya mwili wa marehemu kufikish-
wa Kituo cha Afya Makambako na
kufanyiwa uchunguzi na daktari
ilionekana shingo ya marehemu
ilikuwa imenyongwa.

Alisema baada ya taarifa hiyo
inaonekana wazi kuwa aliyefanya
tukio hilo ni mume wake ambaye
jeshi hilo linamshikilia katika

Kituo cha Polisi Makambako na
taratibu zingine zinaendelea za
kimashtaka dhidi ya mtuhumiwa
huyo.

Alisema mtuhumiwa huyo
anavyoonekana ni mtumiaji wa
pombe za kienyeji na inaonekana
kuwa siku ya tukio alitumia kilevi
ingawa hawakumpima na shu-
ghuli zake ni kugema ulanzi na
kuuza.

Kutokana na tukio hilo, Ka-
manda Banga aliwataka wananchi
mkoani Njombe kupunguza uny-
waji wa pombe ya ulanzi akisema

kiafya siyo nzuri na inaweza kuku-
sababishia kufanya vitendo vya
kikatili.

Mwema, Maneno Mguta alisema
marehemu na mume wake wote
walikuwa watumiaji wa pombe ya
ulanzi na siku ya tukio walikuwa
wamelewa.

Baadhi ya wakazi wa Njombe
Mjini akiwemo Marygoreth Rich-
ard alilaani tukio hilo la kikatili na
kuiomba serikali kuendelea kutoa
elimu itakayosaidia kupunguza vi-
tendo vya kikatili.
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M/Kiti ACT-
Wazalendo
ataka kuibuliwa
matatizo

katika jamii

MWENYEKITI wa Chama cha ACT-

Wazalendo, Othman Masoud Othman,

amewataka viongozi wa chama hicho :
kujitahidi kuwa sauti ya wananchi :
kwa kuibua matatizo yanayowakabili :
na kuyawasilisha ili serikali kuchukua :

hatua.

Othman ambaye pia ni Makamu wa :
Kwanza wa Rais wa Zanzibar aliyase- :
ma hayo jana huko Shakani Wilaya ya :
Magharib B Unguja alipofanya maju- :
muisho ya ziara yake ya kuwatembe- :
lea wagonjwa, wajane watu wanaoishi :
katika mazingira magumu, ikiwa ni :
utaratibu wa chama hicho uliowekwa :
na mtangulizi wake Hayati Maalim Seif :

Sharif Hamad.

Othman alisema katika ziara hiyo :
ameshuhudia changamoto kadhaa :
kutoka kwa wananchi ambazo zimem- :
funza kwamba yanahitaji kusimamiwa :
na viongozi katika ngazi mbalimbali :
hasa kutokana na kwamba wapo wa- :
nanchi wengi ambao wanaishi katika :

maisha duni.

Alisema ni wajibu wa viongozi kush- :
irikiana ili matatizo ya wananchi wal- :
ionayo wanajitahidi kuandaa mikakati :
na mipango iliyosahihi na madhubuti :
na kufanya kazi ya kuwa sauti ya wa- :
nanchi katika kuzifikia na kuzitatua :
changamoto za wananchi zinazowaka- :

bili katika maeneo yao wanayoishi.

Alisema pia amejifunza na kushuhu- :
dia shida na changamoto za wananchi :
zilizopo katika maisha yao ya kila :
siku ambazo nyingine siyo kwamba ‘:
lakini :
inatokana na baadhi ya watendaji ku- :
tokujali na kufanya kazi zao kwa ku- :
wajibika kwa umakini katika kuzikabili

zimeshindikana kutatuliwa,

shida hizo.

Othman aliwataja watendaji hao :
kuwa ni katika ngazi mbali mbali za :
serikali za mitaa, shehia na serikali kuu :
ambapo ingewezekana kuchukuliwa :
hatua kwa matatizo ambayo wananchi :

wanakabiliana nayo na kutatutuliwa.

Aidha, Othman alisema hivi sasa :
Zanzibar wananchi wanaendelea ku- :
kumbwana tatizo kubwala maradhi :
yasioyoambukiza ikiwemo changamo- :
to ya kisukari, mgongo, mifupa pamoja :
na kupooza akisema kwamba ni mara- :

dhi yanahitaji kinga zaidi kuliko tiba.

Alisema kwamba maradhi hayo yan- :
ahitaji kinga zaidi lakini pia yanapo- :
tokea bado matibabu yake ni changa- :
moto zaidi kwa wananchi hasa katika :
utumiaji wa dawa kwa kuzingatia uta- :
ratibu sahihi kama inavyoelekezwa na :

wataalamu.
Mwenyekiti  wa

pamoja na za Wazanzibar.

Aidha alimpongeza mwenyekiti :
huyo kutokana kufanya ziara hiyo ka- :
tika mikoa yote kichama na kutekeleza :
kwa :
* Januari.

majukumu yake mbalimbali
ufanisi kulingana na malengo ya cha-
ma hicho

ACT-Wazalendo :
Mkoa wa Magharib B kichama, Ali :
Juma, alisema Zanzibar inaendelea :
kuwa na umasikini ambao unaweza :
kuondolewa kwa kuwepo juhudi za :
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Dk Mwinyi: Tumeweka maz|ng|ra rafiki kukuza sekta ya fedha

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali  Mwinyi
amesema Serikali
itaendelea kuweka

mazingira rafiki na wezeshi ya
kiuchumi ili kukuza sekta ya
fedha nchini.

Aliyasema hayo jana visi-
wani hapa, katika hotuba yake
iliyosomwa kwa niaba yake na
Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdalla
wakati wa uzinduzi wa Ripoti ya
Utafiti Finscope Tanzania 2023
kwa upande wa Zanzibar.

Dk. Mwinyi alisema kuwa
serikali itaendelea kuweka
mazingira rafiki ya kiuchumi
ikiwemo kuunda sera zinazoz-
ingatia mahitaji ya sekta, kuwe-
ka mfumo na kanuni wezeshi za
udhibiti pamoja na kushiriki-
ana kwa karibu na wadau wote
wa sekta ya fedha, ili kushu-
ghulikia changamoto zinazok-
wamisha mafanikio kwenye
utendaji.

Alisema kuwa wakati Serikali
ikiendelea kuweka mikakati ju-
muishi pamoja na kuboresha
miundombinu ya msingi, FSDT
ina wajibu wa kupanua wigo wa
huduma za kifedha, kusaidia
ukuwaji wa kampuni na sekta
binafsi pamoja na kuchangia
ukuwaji wa uchumi na maende-
leo ya nchi.

Aidha alisema Ripoti ya Fin-
Scope itasaidia katika kubuni
mbinu zitakazotumika kati-
ka utekelezaji wa Dira ya Maen-
deleo ya Zanzibar (2023-2050),
Mpango Mkakati wa Taifa wa
Huduma Jumuishi za Fedha
(2023- 2028) na mipango men-
gine ya kimaendeleo pamoja
na kutatua changamoto zilizo-
po.

Hata hivyo alisema Serikali ya
Zanzibar imejipanga kuhakiki-
sha kuwa maendeleo ya sekta
ya fedha na hali ya huduma
jumuishi za fedha nchini zii-
naimarika.

Dk. Mwinyi alisema bado
kuna kazi kubwa ya kuhakikisha
Wazanzibar wenye umri wa ku-

fanya kazi, hususani wanawake
wanafanikiwa kupata kipato bi-
nafsi ili kupunguza utegemezi
na kuongeza matumizi ya bid-
haa na huduma mbalimbali za
fedha.

Hivyo aliwataka wadau wa
sekta ya fedha kuendelea ku-
unga mkono jitihada za Serikali
za kuboresha hali ya huduma
jumuishi za kifedha kama zilivy-
oainishwa katika Dira ya Maen-
deleo ya Zanzibar.

Pia aliwahakikisha kuwa seri-
kali iko tayari kushirikiana na
wadau wa maendeleo nchini
kwa lengo la kukabiliana na
vikwazo vya maendeleo katika
sekta ya fedha kwa kuzingatia
sera, kanuni na miongozo ya
nchi.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Fedha na Mipango,
Dk. Saada Mkuya Salum, alise-
ma bado kuna matumizi
finyu ya bima ya afya nchini,
hivyo Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar imeona umuhimu wa
kuanzisha Mfuko wa Bima ya
Afya Zanzibar.

Kadhalika aliyataka mabenki
kutafuta utaratibu mwengine
wa kufungua huduma za fedha
kwa jamii ili kurahisisha upati-
kanaji wa kuweka fedha benki
kwa wurahisi na kupunguza
gharama.

Dk. Mkuya alisema katika
kutekeleza hilo kuna haja ya
kusambaza matokeo ya utafi-
ti huo kupitia njia sahihi ili ku-
hakikisha kunafanyika maamu-
zi na kubuni bidhaa na huduma
zinazopatikana kirahisi kwa
gharama nafuu na kuzingatia
mapendekezo na matakwa ya
watumiaji ili kuwafikia watu
wengi zaidi.

Kaimu Mkurugenzi wa Mfu-
ko wa Kuendeleza Sekta ya
Fedha Tanzania, Erick Masinde
alisema ripoti hiyo imekuwa
na lengo la kuikuza sekta ya
fedha na kuimarisha upati-
kanaji wa huduma za fedha ili
kuwa jumuishi na endelevu na
hatimaye kurahisisha shughuli
za kiuchumi, kuboresha maisha
ya Watanzania na kupunguza
umasikini.

Askofu wa
Kanisa Ka-
toliki Jimbo
la Zanzibar,
Augustino
Shao akinyu-
nyizia maji
ya baraka
kwenye
hafla ya
uwekaji

wa jiwe la
msingi la
kanisa la
Mt. Anthony
wa Padua,
Machui,
Zanzibar
jana. PICHA:
MARTIN
KABEMBA

Mfumuko wa bei washuka hadi asilimia 5.10

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Kitengo cha Tak-
wimu za Bei kutoka Ofisi ya
Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Salma Saleh Ali amesema mfu-
muko wa bei kwa kipindi cha
Februari mwaka huu umeshuka
hadi asilimia 5.10 kutoka asilim-
ia 5.26 kipindi cha Januari.

Alitoa takwimu hizo juzi visi-
wani hapa alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
ofisini kwake Mazizini

Salma alisema kushuka kwa
kiwango cha mfumuko wa bei
kulichangiwa zaidi na kushuka
kwa bei za bidhaa za vyakula
na vinywaji visivyo na vileo kwa
asilimia 8.66 kwa kipindi cha
Februari 2024, ikilinganishwa
na asilimia 898 kipindi cha

Alisema, faharisi za
bei  zimeongezeka kufikia
10953 kipindi cha Februari
2024 ukilinganisha 104.22 kip-
indi kama hicho mwaka jana.

Alisema mfumko wa bei wa
bidhaa za chakula wa mwaka
ulioshia Februari 2024 ume-
pungua na kufikia asilimia 8.88
ikilinganishwa na asilimia 9.21
iliyorikodiwa kipindi cha Janu-
ari 2024.

Alisema faharisi za bei za
chakula kwa kipindi cha Febru-
ari 2024 ziliongezeka na kufikia
116.83 kutoka 107.30 katika kip-
indi cha Januari 2023.

Aidha, alisema mfumuko wa
bei wa bidhaa zisizo za chakula
kwa mwaka umepungua na ku-
fikia asilimia 2.40 kwa kipindi
cha Februari 2024 ikilinganish-
wa na asilimia 2.46 katika kip-
indi cha Januari 2024.

“Faharisi za bei za bidhaa
zisizo za chakula zimeongeze-
ka na kufikia 104.56 kwa kip-
indi cha  Februari 2024 ikil-
inganishwa na asilimia 102.11
katika kipindi cha Februari
2023” alisema.

Alizitaja bidhaa zilizosaba-
bisha kupungua kwa mfumko
wa bei ni mchele (11.0%), unga
wa ngano (4.2%), unga wa
sembe (5.5%), ndizi za mtwike
(25.5%), na mafuta ya kula
(6.7%).

Naye Meneja Msaidizi, Uchu-
mi kutoka Benki Kuu ya Tan-
zania (BoT) Zanzibar, Shami
Chamicha, alisema kupungua
kwa kasi ya mfumko wa bei ni
hatua nzuri ya kiuchumi na
malengo yaliokuwepo ya kuba-
kia kwenye tarakimu moja.

“Ni ahueni kwa wananchi
na hii inatokana na kuwepo

kwa bidhaa za kutosha kwenye
masoko. Lakini kwa ujumla hali
ya uchumi imeendelea kubakia
vizuri na hata upatikanaji wa
dola hivi sasa upo vizuri” alise-
ma.

Mchumi Mkufunzi Mwan-
damizi kutoka Shule ya Biasha-
ra, Dk. Estella Ngoma Hassan,
alisema kushuka huko kwa ki-
wango cha mfumko ni hali ya
kawaida kulingana na mwenen-
do wa kibiashara.

Aidha, alisema kuwepo kwe-
nye tarakimu moja ni njia bora
ya kuwavutia wawekezaji kwa
ajili ya kuwekeza nchini kwa
ajili ya maendeleo ya taifa.

Alisema mfumko wa bei
wa Zanzibar ni kipimo kina-
chopima mabadiliko ya bei za
bidhaa na huduma mbalimbali
zinazokusanywa katika masoko
ya Zanzibar.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ASAJILE PIUS MAHENGE anatangaza
kupotelewa kwa hati yake ya kusafiria
(PASSPORT)yenye namba TAE490458
iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Makao
Makuu mnamo tarehe 06/07/2022.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi.  Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/ILA/29691/2024.

KUPOTEA KWA HATI § KUPOTEA KWA CHETI
YA KUSAFIRIA

SAMSON ESTOMIH NAFTAL anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S1840/0274
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia KIMASEKI SEKONDARI
mwaka 2020. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa
ya polisi: PHQ/ARU/ARU/6360/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MOHAMEDI HASSANI MTOPA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI YENYE NAMBA YA

USAJILIT 278 BTA AINA YA
MARK Il GRAND RANGI YA
FEDHA. CHASISI NAMBA
GX1106059464. YEYOTE

ATAEFANIKIWA KUIONA ATOE

TAARIFAKITUO CHA POLISI

KILICHOPO KARIBU NAE POLISI
TAARIFA
PHQ/IRI/IRI/262292/2023.

KADI ZA BAJAJI
ZIMEPOTEA

PIGILIANO VITUS NGILIULE
anatangaza kupotelewa na
kadi za Bajaji

zenye namba za usajili
MC 314 DDU, MC 701DDT aina
ya TVS KING. Yeyote
atakayeziona atoe taarifa
kituo cha polisi.
TAARIFA YA POLISINI
PHO/RUK/SUM/1037/2024.

TANGAZO0 LA KUPOTELEWA

NA NYARAKA YA UMILIKI
WA KIWANJA

Nalija Mlapa Ng'osha
Anatangaza kupotelewa na
Nyaraka ya Umiliki wa Kiwanja
namba 47 Kitalu "I" Kilichopo
Majengo Manispaaya
Shinyanga. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa Kituo
cha Polisi kilichopo karibu au
awasiliane na Nalija kwa simu
namba 0767-216464.
Taarifa ya Polisi RB:
PHO/SHI/SHI/941/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

EZEKIEL PAUL SIRA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA YA USAJILI MC940 DBL.
CHASISINAMBA
LC6PCK766M0003126. YEYOTE
ATAEFANIKIWA KUIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE POLISI
TAARIFA
PHQ/IRI/IRI/3673/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO BOMA

WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na...12/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: JUMA RUZEBELE wa KARUME
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA HAMIS MBARUK

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo Tarehe 09 Mwezi 04 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo tarehe 18 mwezi 03 mwaka 2024

KUPOTEA
KWA

KADI YA GARI

EFER TRADERS CO. LTD
inatangaza kupotelewa

na kadi ya gari yenye
namba za usajili
T733EDG - TOYOTA
HARRIER. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote che
polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIN/48701/2024.

FOMU MIRATHI -2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM

Usimamizi wa Mirathi Na. 367/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU DUSUKI MWINYIGOGO MZEE WA....

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA SALMA KITWANA KALIMA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 16 mwezi 04 mwaka 2024 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa.

Imetokewa leo tarehe 13 mwezi 03 mwaka 2024.

IN THE DISTRICT COURT OFDODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 6070/2024

In the matter of the Estate of the late ELIANAMI
DARLINGTON RUSHATSI of Medeli Kisasa within
Dodoma Region

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
CAROLINE WILFRED TARIMO

GENERAL CITATION
(Rule 75 Probate Rules Gn 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 22
ND Day of APRIL, 2024

Date at Dodoma this 20™ Day of MARCH, 2024.
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IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
ATKYELA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 5692
OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
NEEMA JOLESI SANGA
AND

In the matter of Application for Letters of Administration
by DEBORA NIKORAUS MAHENGE........PETITIONER

GENERAL CITATION (RULE 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of above-named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant of probate (or letters of Administration)is made
to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 29th of April, 2024.

Dated at Kyela this 25th day of March, 2024.

IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
ATKYELA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 5693 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
FORDIA JOHN MWAKASENDILE

AND

In the matter of Application for Letters of
Administration by ALES| MWESIMPYA........PETITIONER

GENERAL CITATION (RULE 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of above-named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant of probate (or letters of Administration)is made
to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 28th of April, 2024.

Dated at Kyela this 25* day of March, 2024.

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie, 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,
website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS,
KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI
YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU
TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO,
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Waziri kuongoza
usambazaji
mitungi ya gesi
kwa wananchi

Na Mary Geofrey

NAIBU Waziri wa Nishati, Judith
Kapinga ameahidi kuongoza kwa
ufanisi usambazaji mitungi ya gesi
takribani 10,000 iliyotolewa na
kampuni ya Taifa Gas hivi karibuni
kwa ajili ya wananchi katika mae-
neo mbalimbali nchini.

Mitungi hiyo iliyopokewa hivi
karibuni na Makamu wa Rais, Dk.
Phillip Mpango, kampuni hiyo
ikilenga kuunga mkono kampeni
ya kumtua kuni mama kichwani in-
ayoongozwa na Rais Samia Suluhu
Hassan.

Kampeni hiyo inalenga kusaidia
na kuwezesha wananchi kufikia
nishati safi kwa urahisi.

Kapinga alitoa ahadi hiyo katika
kikao chake na maofisa waan-
damizi wa kampuni ya Taifa Gas,
wakiongozwa na Meneja Mkuu wa
kampuni hiyo, Devis Deogratius
walipomtembelea ofisini kwake

Mbali na kupongeza kampuni
hiyo kwa juhudi zake za kuunga
mkono kampeni ya kumtua mama
kuni kichwani, Naibu Waziri Kap-
inga alisema ufanisi wa kampeni
hiyo unategemea zaidi ushiriki wa
wadau wengi zaidi kwa kuzinga-
tia ukweli kwamba kampeni hiyo
inalenga kufikia walengwa kote
nchini.

“Kama wizara, tumedhamiria ku-
hakikisha tunafikia walengwa wote
wanaostahili kufikiwa na kampeni
hii kama ambavyo Rais Samia
alivyokusudia.

“Kwetu imekuwa faraja kubwa
kuona wadau kama Taifa Gas wapo
nasi bega kwa bega kuhakiki-
sha hilo linafanikiwa. Pamoja na
kusambaza mitungi hii ya gesi, pia
tutahakikisha elimu kuhusu nishati
safi ya kupikia inafikia walengwa
kila wilaya na kila kata,” alisema.

Kapinga alitoa wito kwa kampuni
va Taifa Gas kuhakikisha inaongeza
zaidi vituo vya kujazia gesi katika
maeneo mbalimbali nchini, ili wa-
nanchi wengi zaidi wafikiwe na hu-
duma ya nishati hiyo kwa urahisi.

Meneja Mkuu wa kampuni hiyo,
Devis Deogratius alisema kuwa
Taifa Gas itaendelea kushiriki-
ana na serikali katika kuimarisha
kampeni ya matumizi ya nishati
safi, huku akibainisha kampuni
hiyo itaendelea na mkakati wake
wa kupanua zaidi uwekezaji wake
kwenye maghala yake nchini, ili
kuihakikishia nchi usalama na upa-
tikanaji nishati hiyo.

“Tunaelewa kuwa mabadiliko
kuhusu matumizi ya nishati ya-
naendelea kuonekana na yatakuwa
taratibu. Cha msingi ni kuweka
mikakati ya kuongeza idadi ya
watumiaji nishati safi nchini kutoka
asilimia nane ya sasa,” alisema.

Naibu Waziri wa Nishati, Judith Kapinga (kulia) akipokea nyaraka mbalimbali kuhusu mkakati wa kanﬁpuni ya Taifa
Gas kufanikisha upatikanaji nishati safi ya kupikia kutoka kwa Meneja Mkuu wa kampum h|yo Devis Deogratius

Mashambulizi yatikisa
ukanda wa Gaza usiku

GAZA, Palestina

MASHAMBULIZI ~ makali
yaliyoambatana na ma-
bomu yanayorushwa ku-
toka angani na ardhini
yameendelea Ukanda wa
Gaza katika usiku wa kua-
mkia jana.

Wakati vikosi vya Israel
vinaendelea kuiangamiza
Gaza, Marekani na serikali
ya nchi hiyo wamekubali-
ana kupanga upya mazun-
gumzo ambayo yalifutwa
kuhusu  Opresheni ya
kijeshi katika mji wa kusini
wa Gaza, Rafah.

Hata hivyo, Marekani im-
eongeza ukosoaji dhidi ya
Waziri Mkuu wa Israel Ben-
jamin Netanyahu, kuhusi-
ana na ongezeko la idadi ya
vifo vya raia wa Palestima
katika eneo hilo.

Serikali ya Marekani in-
aonyesha kutounga mkono
kutokana na raia wengi
kuwa hatarini kukabiliwa
na baa la njaa na mipango
ya Israel kuendeleza op-
eresheni yake ya Kkijeshi
katika mji wa Rafah, ambao
umehifadhi mamilioni ya
watu waliokimbia vita.

Mashambulizi hayo
yanafanyika licha ya Baraza

Mapema
jana, jeshi
la Israel
lilisema wa-
namgambo
wamekuwa
wakiwafy-
atulia
wanajeshi
risasi ku-
toka ndani
nanjeya
wodi ya
wagonjwa
wa dharura
katika
hospitali ya
Al-Shifaili-
yoko mjini
Gaza.

la Usalama la UI‘[lO_]a wa
Mataifa kupitisha azimio
linalotaka usitishwaji wa
mapigano na kuachiwa
kwa mateka wanaoshi-
kiliwa na wanamgambo
wa Hamas.

Msemaji wa Ikulu
ya Marekani ya White
House, Karine Jean-
Pierre, alisema serikali
ya Netanyahu imerudi
nyuma na kukubaliana
kupanga upya mkutano
wa kujadili operesheni
ndani ya Rafah.

Alisema  wanashauri-
ana kupanga tarehe ya
mkutano huo kufanyika.

“Unaponiuliza  kuhu-
su mikutano ambayo
ilifanyika hapa, yalikuwa
majadiliano mazuri na
waziri wa ulinzi wa Israel
katika siku mbili zilizo-
pita. Kwa hiyo sasa tuna-
fanya kazi nao kutafuta
tarehe mwafaka ambayo
bila shaka itazifaa pande
zote mbili. Lakini ofisi ya
waziri mkuu imekubali
kupanga upya mkutano
huo ambao utajadili Ra-
fah, ni jambo zuri.” alise-
ma

Msemaji wa Wizara ya
Mambo ya Nje ya Mare-

kani, Mathew Miller,
alisema wanapanga
kuipa Israel mbadala wa
operesheni ya Rafah, un-
aolenga kuyapiga mae-
neo ya Hamas na wakati
huo huo kupunguza vifo
vyaraia.

Wizara ya afya inay-
oendeshwa na Hamas
ilitoa takwimu yake ikio-
nyesha watu 66 waliuawa
usiku wa kuamkia jana.

Mapigano hayo yalien-
delea karibu na hospitali
tatu za Gaza, na kuongeza
hofu kwa wagonjwa,
wahudumu wa afya na
watu waliochukua hifa-
dhi ndani ya taasisi hizo.
Hospitali ya Al-Amal myji-
ni Khan Yunis imesitisha
kutoa huduma baada ya
raia kuondolewa.

Mapema jana, jeshi
la Israel lilisema wan-

amgambo  wamekuwa
wakiwafyatulia wa-
najeshi risasi  kutoka

ndani na nje ya wodi ya
wagonjwa wa dharura
katika hospitali ya Al-Shi-
fa iliyoko mjini Gaza.

Aidha, vifaru vya Israel
na magari ya kijeshi pia
yamekusanyika  karibu
na hospitali ya Nasser.

Wakati  huo
mataifa kadhaa yamean
za kudondosha msaada,
huku njia ya baharini ku-
toka nchini Cyprus ikitu-
mika kupeleka shehena
ya kwanza ya chakula.

Waziri wa Ulinzi wa
Marekani, Lloyd Austin,
alitoa tahadhari kutoka-
na na idadi ya watu wa-
naofariki wakati alipoku-
tana na Waziri wa Ulinzi
wa Israel, Yoav Gallant.

Hata hivyo, machafuko
yameongezeka  katika
Ukingo wa Magharibi un-
aokaliwa na Israel, am-
bako wahudumu wa afya
na jeshi walisema watu
watatu ~ wamejeruhiwa
katika shambulizi la bun-
duki lililolenga basi jana.

Pia, vita hivyo
vimeongeza hofu ya
mzozo huo kutanuka na
kuwa wa kikanda, hasa
katika mpka wa Israel na
Lebanon.

Kundi la Hezbollah le-
nye makazi yake nchini

Lebanon  limetangaza
vifo vya wanachama
wake wanane baada ya
mapigano  yaliyotokea

eneo la mpakani kwa
muda wa siku moja. DW
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MASHABIKI

Na Shufaa Lyimo

ASHABIKI wa soka
na wadau mbalim-
bali wa michezo
nchini wametakiwa
kujitokeza kwa wingi kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa
leo ili kuishangilia Simba ita-
kayowavaa Al Ahly Kkatika
mechi ya hatua ya robo fainali
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.
Wito huo pia umetolewa
kwa mashabiki hao kufika
kwa wingi kesho wakati Yanga
itakapowakaribisha Mamelodi
Sundowns kutoka Afrika Kusini
katika mechi ya hatua ya robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika.
Akizungumza na Nipashe

jana, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Bodi ya Ligi Kuu Tanza-
nia (TPBL), Almasi Kasongo,
alisema jana kwa umoja wa
mashabiki anaamini utasaid-
ia timu hiyo kuingia hatua ya
nusu fainali katika michuano
hiyo.
“Ninasisitiza Watan-
zania wajitokeze kwa
wingi kesho (leo),
kwa ajili ya kuis-
hangilia timu yetu
(Simba), kwa sababu
kushinda kwake ni
furaha kwa taifa letu

kiujumla,” alisema
Kasongo.
Aliongeza viongozi wa

soka wamejipanga kuhakiki-

KUU
SIMBA,

sha wanawachukulia hatua
mashabiki ambao watakosa
uzalendo wa wawakilishi
hawa na nchi.

“Tunawaomba mashabiki
wafike kwa wingi uwanjani
kuishangilia Simba, na kesho-
kutwa (kesho), kuishangilia
Yanga, lakini hatutawafumbia
macho kwa wale watakaok-
wenda kinyume na matakwa
ya nchi kwa kuishangilia Al
Ahly badala ya Simba,” Kason-
go alisema.

Aliongeza Simba ina uweze-
kano mkubwa wa kusonga
mbele kwa sababu itacheza
mechi hiyo kwenye uwanja
wake wa nyumbani.

Alisema maandalizi na

hamasa mbalimbali yaliyo-

fanywa na viongozi wa Simba
yatasaidia kuwapa nguvu
wachezaji ili kufanya vyema
watakapokuwa uwanjani ku-
wakabili Waarabu hao kutoka
Misri.

“Ninapenda kuwakumbu-
sha wachezaji kufuata vy-
ema maelekezo waliyopewa
na benchi lao la ufundi,
ninawaomba wacheze kwa
kujiamini ili  wafanikishe
malengo yao, kama nchi tuko
pamoja katika michuano hii,”
Kasongo alisema.

Hii ni mara ya kwanza kwa
timu mbili za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kucheza robo fainali
yamichuano hiyo ya kimataifa
inayoandaliwa na Shirikisho
la Soka Afrika (CAF).

Wachezaji wa mpira wa miguu Vijana kutoka sehemu mbalimbali jijini, Dar es Salaam wakifanya mazoezi kwenye
Uwanja wa Karume ili kuimarisha vipaji vyao. PICHA: JUMANNE JUMA

Mashujaa yaipigia hesabu Coastal Union

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kumaliza ma-
pumziko ya muda mfupi,
kikosi cha Mashujaa kime-
anza rasmi mazoezi kwa ajili
ya kujiandaa na mechi za Ligi
Kuu Tanzania Bara pamoja
na michuano ya Kombe la FA,
imeelezwa.

Mashujaa itaivaa Coastal
Union katika mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara itakay-

ochezwa Aprili 12, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Lake
Tanganyika mkoani, Kigoma.

Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Abdallah Mohamed ‘Bares,’
alisema jana kikosi hicho
kimerejea mazoezini na
kimeanza kufanya programu
maalumu ya ufukweni.

Bares alisema kitu cha
kwanza anachokiangalia
ni utimamu wa mwili kwa
sababu  wachezaji  wake

wamekaa muda mrefu bila
kupata mechi, hivyo kabla ya
kuwapeleka uwanjani ni la-
zima wawe fiti.

“Tumerejea, lakini tuko Dar
es Salaam, tumeanza mazoezi
kwenye ufukwe wa Coco ili
kupata utimamu wa mwili
na baada ya hapo tutarejea
uwanjani, nadhani tutapata
pia mechi za kirafiki kabla
ya kurejea Kigoma,” alisema
Bares.

Mashujaa imebakisha
mechi tisa ili kumaliza msimu
huu, ipo nafasi ya 12 katika
msimamo wa Ligi Kuu Bara,
ikiwa moja ya timu ambazo
zipo kwenye hatari ya kushu-
ka daraja au kwenda kucheza
michezo ya mchujo.

Maafande hao watamali-
zia msimu nyumbani Mei 29,
mwaka huu kwa kuikaribisha
Dodoma Jiji.

CHANEZA yawaita
wadau kugombea

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

CHAMA cha Netiboli Zanzibar
(CHANEZA), kinawaomba wadau
wa mchezo huo kujitokeza kuwania
nafasi mbalimbali za uongozi
katika chaguzi za kuanzia ngazi

va wilaya ambazo zitafanyika hivi
karibuni.

Katibu Mkuu wa CHANEZA, Said
Mansab, tayari zimeshafanyika
chaguzi katika wilaya nne za Kisi-
wa cha Pemba na kuitaja Wilaya ya
Mkoani ndio iliyobakia kukamilisha
mchakato huo.

Mansab alisema wamebaini kati-
ka chaguzi zilizofanyika kumekuwa
na mwamko mdogo wa wagombea
na sasa wanawaomba wadau kuji-
tokeza ili kupata viongozi wataka-
osimamia vizuri mchezo huo.

“Lazima tuje na mpango utakao-
saidia wadau wa mchezo huu
kugombea nafasi mbalimbali za
uongozi, tulijua tutakutana na
changamoto hii ya wajumbe
wachache kujitokeza kwa sababu
hii ni mara ya kwanza kwa wilaya
kufanya chaguzi,” alisema kiongozi
huyo.

Aliongeza utaratibu huu umeanza
mwaka huu kutokana na mabadi-
liko ya katiba ya CHANEZA kama
ilivyoelekezwa na Ofisi ya Msajili
wa Vyama vya Michezo Zanzibar.

Ligi ya Wushu
2024 kufanyika
Mei Mosi Dar

Na Shufaa Lyimo

WAKATI Ligi ya Wababe wa Ki-
taa (WWK) ya mchezo wa wushu
imepangwa kufanyika ifikapo Mei
laam, mshindi wa kwanza atapata
zawadi ya Sh. milioni 2.5, imeele-
ZWa.
Mshindi wa pili ataondoka
na zawadi ya Sh. milioni 1.5 na
mchezaji atakayemaliza katika na-
fasi ya tatu atajinyakulia Sh. milioni
moja.
jana, Katibu Mkuu wa Chama cha
Wushu Tanzania (TWA), Sempai
Kapipi, alisema ligi hiyo itashiriki-
sha wapiganaji kutoka katika mitaa
mbalimbali ya Tanzania Bara.
Kapipi alisema uzito utakaopigan-
iwa ni kuanzia kilo 52 hadi 60 na
kila kundi litashirikishia wachezaji
16 huku ligi hiyo ikitarajiwa kuche-
zwa kila baada ya miezi mitatu.
Aliitaja baadhi ya michezo ita-
kayochezwa siku hiyo ni pamoja na
Karate, Kungfu, Kick Boxing, Taek-
wondo, Jujitsu na Muay Thai Sand.
Naye Mwenyekiti wa TWA,
Mwarami Mitete, alisema ujio wa
ligi hiyo utaleta chachu kwa vijana
kwa sababu watu wenye sanaa za
mapigano wataonyesha vipaji vyao.
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ARSENAL KUSAJILI WAPYA 10

ARSEAL ina orodha ya wachezaji 10 wanaowania
nafasi ya mshambuliaji mpya msimu huu wa joto
huku Mslovenia wa RB Leipzig, Benjamin Sesko, 20,
Viktor Gyokeres wa Sporting Lisbon (25) na mwen-
zake wa Sweden, Alexander Isak (24) wa Newcastle
wakiwa miongoni wanaofuatiliwa. (Mirror)

YAMTAKA BRANTHWAITE

KLABU ya Manchester United inamtaka beki wa
kati wa Everton, Jarrad Branthwaite, 21, huku wak-
iweka kipaumbele katika kuboresha safu yao ya ulinzi
kwa ajili ya msimu ujao. (Telegraph)

AMVUTIA GUARDIOLA

PEP Guardiola anavutiwa na kiungo wa Newcastle
United, Bruno Guimaraes, 26, lakini Manchester
City italazimika kulipa euro milioni 100 ili kumsajili
mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil. (Fichajes)

PAQUETA ANUKIA CITY

KLABU ya West Ham inatarajia Manchester City ku-
taka tena huduma za kiungo wao wa kati wa Timu ya
Taifa ya Brazil, Lucas Paqueta, 26. (Football Insider)

DIAZ AITAMANI LALIGA

MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Luis Diaz, 27,
hajakata tamaa ya kuhamia moja ya katika timu
kubwa nchini Hispania kwa siku zijazo, kwa mujibu
wa baba yake mchezaji huyo wa kimataifa wa Colom-
bia. (Daily Mail)

BENTO ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA ni moja ya timu zinazomhitaji golikipa
wa Athletico Paranaense, Bento, 24, ambaye alicheza
mechi yake ya kwanza Brazil dhidi ya England wiki
iliyopita. (Globo)

GIMENEZ KUMRITHI KANE

KLABU ya Tottenham Hotspur inataka kumsajili
mshambuliaji wa Feyenoord raia wa Mexico, Santiago
Gimenez, 22, kama mbadala wao wa Harry Kane
katika msimu huu wa joto, ikiwa ni mwaka mmoja
baada ya mshambuliaji huyo wa England kujiunga na
Bayern Munich. (Caught Offside)

ANSELMINO ANUKIA UNITED

MANCHESTER United imeonyesha nia ya kumsajili
beki wa Timu ya Taifa ya Argentina, Aaron Anselmi-
no, mwenye umri wa miaka 18 ambaye kwa sasa
anaitumikia Boca Juniors. (Ole)

JORGINHO KUREJEA BRAZIL

KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya Italia,
Jorginho, 32, anaweza kuondoka Arsenal msimu huu
na kurejea katika nchi yake.(Football London)

ILING-JUNIOR AGEUKA LULU

TOTTENAHAM Hotspur, West Ham, Brighton na
Everton zote zinapanga kumsajili winga wa Juventus
na Timu ya Taifa ya England, Samuel Iling-Junior, 20.
(Football Insider)

MANCHESTER, England

ANCHESTER City ina
matumaini nyota wake,
Kevin De Bruyne, ataku-
wa fiti kwa ajili ya mechi
muhimu ya Ligi Kuu England dhidi
ya Arsenal itakayochezwa keshokut-
wa, kwa mujibu wa ESPN.

De Bruyne alikosa katika
ushindi wa robo fainali ya
michuano ya Kombe la FA
dhidi ya Newcastle United

kwa sababu ya jeraha la
nyonga, huku tatizo hilo
pia likimkosesha nafasi ya
kucheza mechi za kirafiki
kati ya Ubelgiji dhidi ya
Jambhvuri ya Ireland na
England wakati wa ma-
pumziko ya kimataifa.

Lakini kuna matumaini yanay-
oongezeka kuhusu kiungo huyo
huenda atapatikana kwa ajili ya mch-

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

T

® @ ® Kurejea kwa nyota huyo
kutaipunguzia City presha ya
mchezo...

ezo huo baada ya kufanya mazoezi
na kikosi cha wachezaji wa umri
chini ya miaka 23 mapema wiki hii.

Jack Grealish, ambaye hakuwa
sehemu ya kikosi cha England al-
ipokuwa anaendelea kupata nafuu
kutokana na jeraha la misuli, pia
amekuwa akifanya mazoezi katika
akademi ya City wiki hii.

Madaktari wataendelea kumfua-
tilia De Bruyne, lakini jana alitara-
jiwa kushiriki mazoezi ya kikosi cha
kwanza.

Wachezaji wengi wa kimataifa wa
City wanatarajiwa kurejea klabuni
hapo leo kabla ya maandalizi yao ya
mwisho ya mchezo dhidi ya Arsenal
utakaochezwa kwenye dimba la Eti-
had.

Uwezekano wa uwepo wa De
Bruyne ni nyongeza kwa Pep Guar-
diola, ambaye anatoa jasho kuto-
kana na utimamu wa Kyle Walker na
John Stones.

Walker alilazimika kutolewa nje
wakati England ilipochapwa 1-O na
Brazil Jumamosi iliyopita baada ya
kupata jeraha la misuli ya paja, huku
Stones akitolewa mapema wakati wa
sare ya 2-2 na Ubelgiji Jumanne ili-
yopita kutokana na tatizo la kifundo
cha mguu.

Jeraha la Walker halifikiriwi kuwa
mbaya, lakini bado anakabiliwa na
mbio dhidi ya wakati ili kudhibitisha
usawa wake kabla ya kukabiliana
na wapinzani wao wa taji vijana wa
Mikel Arteta.
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NEW YORK, Marekani

LABU ya LAFC ya Ligi Kuu ya

Soka Marekani (MLS), inakamili-

sha makubaliano na AC Milan

uhusu kumsajili mshambuliaji

wa kimataifa wa Ufaransa, Olivier Giroud,
vyanzo vimeithibitishia ESPN.
Giroud mwenye umri wa miaka 37,
anatarajiwa kujiunga na LAFC baada ya
kukamilisha majukumu yake katika Timu
ya Taifa ya Ufaransa kwenye michuano
ya Euro 2024, inayotarajiwa kufanyika
kuanzia Juni 14 hadi Julai 14, mwaka huu.
Dirisha la usajili la majira ya joto la MLS
linafunguliwa Julai 18 na kufungwa Agosti
14, mwaka huu.
Mkataba atakaosaini Giroud unata-
rajiwa kudumu angalau hadi mwisho wa
msimu wa mwaka 2025.
Mkataba wake wa sasa na AC Milan
unamalizika mwishoni mwa msimu wa
2023-24 wa Serie A.
Giroud amekuwa mfungaji mzuri wa
mabao kwa Ufaransa na klabu alizozitu-
mikia, akifunga mabao 276 katika maisha
ya klabu ambayo amecheza takriban me-
chi 700 za ligi na mataji, na ndiye mfun-
gaji bora wa muda wote wa Ufaransa
| akiwa na magoli 57 katika mechi 131.
Alikuwa sehemu ya kikosi cha Ufaran-
sa kilichoshinda Kombe la Dunia mwaka
2018, na ameshinda jumla ya mataji 11
akiwa na klabu tofauti, zikiwamo Mont-
pellier, Arsenal, Chelsea na Milan, amba-
po alisaidia kushinda Serie A msimu wa
2021-22.
Giroud pia aliiwakilisha Ufaransa ka-
tika michuano mingine miwili ya Kombe
la Dunia na michuano mitatu ya Ulaya.
Msimu huu, Giroud amekuwa katika
kiwango bora, akifunga mabao 12 na ku-
toa pasi nane za mabao katika mechi 26
za Serie A.

"\_‘:

sema Paris Saint-Germain
wanamtaka.

MADRID, Hispania

‘l
.

BABA mzazi wa Luis Diaz
amefungua milango ya ku-
hamia Hispania kwa fowadi
huyo wa Liverpool, akifichua
anatumaini mwanawe ata-
cheza LaLiga siku moja.

Diaz alijiunga na Wekun-
du hao katika dirisha la
uhamisho la Januari mwaka,
2022 na kuisaidia klabu
hiyo kutwaa Kombe la FA
na Kombe la Carabao ka-
tika nusu msimu wake wa
kwanza alipotua Anfield, pia
akianzia kwenye kichapo
cha 1-0 katika fainali ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
Real Madrid mwaka huo.

Mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Colombia amekuwa
akihusishwa na kuondoka
Merseyside, huku tetesi ziki-

Hata hivyo, baba yake, Luis
Manuel, amedokeza mche-
zaji huyo mwenye umri wa
miaka 27 huenda akahamia
LaLiga.

Alisema: “Wakati anaon-
doka Porto sikujua kulikuwa
na kitu kizuri na klabu ya Ma-
drid. Nilisikia mambo, lakini
sikuwahi kujua kama kuliku-
wa na kitu kingine. Nikiwa na
Liverpool kila kitu kilikuwa
sahihi zaidi.

“Agizo lilikuwa sahihi zaidi
kwa Luis kufika huko. Ilita-
rajiwa angeweza kuja hapa
Hispania. Radamel Falcao
alikuwa tayari amekuwapo,
James Rodriguez, pia, lakini
bado sijakata tamaa.”

Baba huyo hapo awali ali-
fichua nyota huyo alikuwa

Baba ampeleka Diaz Madrid

na ndoto ya kuichezea Bar- :
celona, akiwa shabiki wa wa- :
babe hao wa Katalunya tangu :
akiwa mtoto, ingawa pia alii- :
shukuru Liverpool na Porto :
kumwongoza winga :
huyo katika maisha yake yote :

kwa

ya soka.

Alisema: “Ukweli

kumpokea.

Mkataba wa sasa wa Diaz :
Liverpool bado una zaidi ya !

miaka mitatu kumalizika,

akiwa amefunga mabao 22
katika mechi 86 alizoichezea :

Wekundu hao.

najua :
kidogo sana kuhusu Barce- :
lona kwa sasa. Ni kweli Luis :
ni shabiki mwaminifu wa :
Barcelona na ingekuwa ndo- :
to yake kwenda huko. Hadi :
sasa ningependa kuwashu- :
kuru Porto na Liverpool kwa :
jinsi walivyomkaribisha na :

Nitastaafu
nisipoweza
kuisaidia
timu - Messi

MIAMI, Marekani

LIONEL Messi amesema umri
hautachangia katika uamuzi
wake wa kustaafu na atajua ni
lini wakati sahihi wa ‘kutundika
daruga’ pale atakapoona hana
mchango wowote katika mafani-
kio ya timu yake.

Nahodha huyo wa Argen-
tina mwenye umri wa miaka
36, hajatoa dalili kuhusu ni lini
atastaafu, huku mkataba wake
na Inter Miami utamalizika ifi-
kapo Desemba mwakani.

“Nitajua basi wakati ninapojua
sifanyi maonyesho, sifurahii,
siwasaidii wachezaji wenzangu,”
alisema Messi akiiambia Big
Time Podcast ya MBC.

“Ninajikosoa sana, na-
jua ninapokuwa mzuri na
mbaya, ninapocheza vizuri, na
ninapocheza vibaya... Na nikihisi
ni wakati wa kuchukua hatua
hiyo, nitaichukua bila kufikiria,
lakini sio kuhusu umri.

“Nikijisikia vizuri, nitajaribu
daima kuendelea kushindana,
kwa sababu hiki ni kile nina-
chopenda na kile ninachojua
kufanya.”

Messi ambaye ni mshindi
mara nane tuzo ya Ballon d’Or,
ambaye alikuwa nahodha wa
Argentina na kutwaa ubingwa
wa Kombe la Dunia 2022, ana-
tarajiwa kuingoza timu yake ya
taifa kwenye michuano ya Copa
America msimu huu.

“Kama mambo hayangeenda
jinsi tulivyofanya katika dimba
la Qatar, ningeiacha timu ya
taifa,” aliongeza Messi.

Messi yuko nje ya uwanja
kutokana na jeraha la misuli ya
paja na alikosa mechi mbili za
kirafiki za timu yake ya taifa
dhidi ya El Salvador na Costa
Rica.
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HABARI MICHEZO

Simba, Al Ahly
ni za|d| ya vita

INATOKA UKURASA 24

. Na Saada Akida

African Football League (AFL),
mara mbili na michezo yote
kutoka sare. Koller alisema wana-
tambua ubora wa Simba na kuto-
kana na kipindi cha hivi karibuni
kuonyeshana ushindani, kikosi
chake kinatakiwa kuongeza uma-
kini kuhakikisha wanafanya vizuri
katika mchezo wa leo.

“Nimecheza nao mechi mbili na
zote nimetoka nao sare, niliwaona
na naweza kusema wapo kwenye
‘levo’ kama yetu na wala sio timu
ndogo. Tunawaheshimu na tut-
acheza kwa umakini mkubwa. Ni
kweli tutakosa wachezaji muhimu
lakini hatuna presha juu ya ku-
tokuwepo kwao kwa sababu kuna
mbadala wao,” alisema kocha
huyo.

Kouassi fiti 100%
kuivaa Mamelodi

INATOKA UKURASA 24

Ivory Coast, kwa hiyo hana tatizo :

lolote. Ila kucheza sasa ni uamuzi
wa Kocha Mkuu (Miguel Gamon-
di), kama atamtumia kwa dakika

zote 90 au atamtumia kipindi cha
pili, au yeye mwenyewe atakavy- :

oona inafaa,” alisema Kamwe.

Ofisa huyo alionyesha kush-
angaa baadhi ya taarifa kuhusu
Bacca hatocheza mechi ya kesho
kutokana na kuwa na kadi tatu za
njano.

sababu si kweli kama ana kadi
hizo, badala yake ana kadi mbili
tu za njano alizozipata katika
mechi ya hatua za makundi dhidi
ya Al Ahly na CR Belouizdad.
Jumla ni ana kadi tano za njano,
alipata tatu mwanzo na akaukosa
mchezo dhidi ya Medeama, ikaua
zile za mwanzo, baada ya hapo
ndipo akapata dhidi ya Wamisri
na Waalgeria, ufafanuzi ndio huo,
lakini kwa kuongeza tu kanuni
ya msimu huu ya ligi hiyo wa-

nafuta kadi zote za makundi kama
hazimsimamishi mchezaji kucheza :

mechi inayofuata hatua ya robo
fainali na kwa sababu alikuwa na
mbili, ina maana hata zile mbili
alizonazo zimeshafutwa,” ali-
fafanua Kamwe.

Kuelekea mchezo huo, Kamwe
alisema maandalizi yamekuwa
‘makubwa’ na mara ya mwisho
aliona aina hiyo ya maandalizi

walipocheza mechi ya makundi va :

Kombe la Shirikisho Afrika dhidi
ya TP Mazembe.

“Kocha wetu Gamondi ametu-
ambia, hatuwezi kuwaangusha
Watanzania katika ardhi ya
nyumbani. Na mimi nimeongea na
wachezaji wanasema wanakwen-
da kucheza mchezo kama hakuna
tena mechi nyingine mbele yao,
dhamira yao ni moja tu, kupata
matokeo katika mechi ya kwan-
za,” Kamwe alisema.

Aliongeza wapinzani wao Ma-
melodi Sundowns wameshawasili
nchini tayari kwa ajili ya mchezo
huo wa kimataifa.

“Bacca atacheza mechi hiyo kwa

SHAMBULIAJI wa
zamani wa Simba,
Emmanuel Okwi,
ambaye kwa sasa

¢ anaichezea Erbil SC ya Iran,
: amesema Wekundu wa Msim-
¢ bazi wana nafasi kubwa ya
¢ kuibuka na ushindi katika
* mechi yao ya hatua ya robo
: fainali ya Ligi ya Mabingwa
. Afrika dhidi ya Al Ahly kutoka
: Misri itakayochezwa leo kwe-
: nye dimba la Benjamin Mka-
¢ pa, Dar es Salaam.

Nyota huyo aliyeitumikia

: Simba kwa misimu mitatu
¢ tofauti
: Nipashe jana Al Ahly ni timu
¢ kubwa na imekuja Tanzania

ikiwamo aliliambia

mara nyingi katika miaka ya
karibuni hivyo wenyeji wana-
jua namna ya kuwakabili.
Hata hivyo, Okwi
alisema baada ya
Al Ahly kushindwa
kuondoka na ushindi
kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa ka-
tika mechi zake za hivi
karibuni, Simba wa-
natakiwa kucheza kwa
tahadhari kwa sababu
anaamini safari hii
Waarabu hao wataku-
ja kwa nguvu zaidi ili
wafanikiwe kusonga
mbele na kwenda
kutetea ubingwa wao.

SIMBA

MWAKA

Okwi alisema Simba ina
rekodi nzuri inapocheza
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, imezifunga timu ny-
ingi lakini wachezaji wana-
paswa kutambua umuhimu
wa mchezo ulioko mbele yao,
awataka wajitume na kufuata
vyema maelekezo ya mwal-
imu.

“Wachezaji wanapaswa
kuingia kwa tahadhari kwa
sababu  wanaenda kuku-
tana na bingwa mtetezi wa
mashindano, hivyo haitaku-
wa rahisi, uzuri wanaenda ku-
pata faida ya mashabiki mara
nyingi wamekuwa wakijitoa
sana,” alisema Okwi.

Aliongeza  Simba  ina
wachezaji wakubwa na we-

nye uzoefu wa mashindano
hayo na sasa wanapaswa ku-
tumia kila nafasi watakazo-
pata lakini pia wasifanye ma-
kosa katika eneo la ulinzi.

“Katika mpira kila kitu
kinawezekana, kama watu
wakiweka nia na sisi tutaku-
wa pamoja nao kwa kuwaom-
bea ili wafanye vizuri na kut-
inga nusu fainali kwa mara ya
kwanza,” alisema mshambu-
liaji huyo wa ambaye pia ali-
wahi kuitumikia Yanga.

Akiwa Simba, Okwi, ambaye
ni raia wa Uganda alifunga
mabao muhimu na kuwafan-
ya mashabiki na wanachama
wa timu hiyo wampende ka-
tika kipindi chote alichoitu-
mikia timu yao.

)

T

A Ji —

: Msemau wa Yanga, Ali Kamwe akiwa amembeba shabiki wa timu hiyo, Suda Has-

: san, alipokuwa kwenye matembezi ya kuhamasisha mashabiki kujitokeza uwanjani
] watakapokutana na Mamelodi Sundowns katika mechi ya hatua ya robo fainali ya
: Ligi ya Mabingwa Afrika itakayochezwa kesho. PICHA: MTANDAO

Tabora Utd
mipango
itatimia

Na Saada Akida

KOCHA mpya wa Tabora United,
Denis Laurence, ameanza kuipigia
hesabu michezo tisa ya Ligi Kuu
Tanzania Bara iliyobakia pamoja
na mashindano ya Kombe la FA,
kwa kuahidi kikosi chake kitafanya
vizuri.

Katika michuano ya Kombe la FA,
Tabora United itakutana na Singida
Fountain Gate.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Laurence alisema katika muda
wa siku saba aliokaa na timu hiyo,
ameridhishwa na viwango vya
wachezaji wake kutokana na kujitu-
ma kwenye mazoezi wanayofanya.

Laurence alisema ameshanga-
zwa kuona kwa kipindi kifupi
wachezaji wake wamemwonye-
sha ushirikiano mzuri na pia wa-
nafuata vyema maelekezo anay-
owapa lakini hajapata changamoto
yoyote hadi sasa.

"Ushirikiano ambao wachezaji
wananipa unatoa taswira njema

kuelekea katika mechi zilizoko
mbele yetu, nafurahi kuona
wachezaji wananisikiliza vizuri,

tunakwenda sawa, tunazungumza
lugha moja, hii kwangu ni kubwa
sana kama kocha, muhimu nazidi
kuwasisitiza kila mmoja ana nafasi
katika kikosi changu cha kwanza,”
alisema Laurence.

Tabora United itakuwa ugenini
l<wenye Uwanja wa CCM Kirumba
kucheza dhidi ya Slnglda Fountain
Gate na itashuka dimbani tena
Aprili 14, mwaka huu kuwavaa JKT
Tanzania katika mechi ya Ligi Kuu
Bara.
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Nipashe

Koller

Simba, Al

Na Saada Akida

I siku nyingine ili-
yokuwa  inasubiriwa
na mashabiki wa soka
nchini kushuhudia Sim-
ba ikisaka historia kwa kuivaa Al
Ahly kutoka Misri katika mechi
ya robo fainali mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika itakay-
ochezwa leo kuanzia saa 3:00
usiku kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.
Dhamira na malengo ya
Simba ni kupata ushin-
di mnono katika dimba
la nyumbani kabla
kwenda kumalizika
dakika 90 za marudi-
ano ugenini Misri.

Katika siku za hivi karibuni,
timu hizo zimekutana mara sita
na kila mmoja ameshinda mechi
mbili na kutoka sare mbili, jum-
la mabao ya kufunga yakiwa 14,
Simba akifunga matano na Al
Ahly ikitikisa nyavu za Wekundu
wa Msimbazi mara tisa.

Kila mmoja ana historia ya
kutumia vizuri uwanja wake
wa nyumbani, Simba inaingia
katika kumbukumbu za Tangu
Mwaka 1993 ilipofuzu hatua ya
Robo fainali kwa kumtoa mpin-

Benchikha

Na Adam Fungamwango

- Kouassi fiti 100%
kuwaa Mamelodi

IKIWA imebakia siku
moja tu kabla ya
kuivaa Mamelodi Sun-
downs kutoka Afrika
Kusini katika mechi
va robo fainali ya Ligi
ya Mabingwa Afrika,
Yanga imetangaza
hali ya beki wake, Yao
Kouassi, imeimarika
na sasa yupo fiti kwa
ajili ya mchezo huo.
Mbali na hilo, klabu
hiyo pia imeweka
wazi sintofahamu ya
beki wake kisiki, Ibra-
him Hamad ‘Bacca’
kuhusu nafasi yake
ya kucheza kutokana
na kadi tatu za njano
alizoonyeshwa.
Pacome na Yao,
waliwapa wasiwasi na
hofu wanachama na
mashabiki wa Yanga,

tika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi
ya Azam FC iliyoche-
zwa Machi 17, mwaka
huu.

Ofisa Habari wa
Yanga, Ali Kamwe,
alisema jana Yao
amepona na wasi-
wasi waliokuwa nao
umemalizika kama
ilivyokuwa na nyota,
Pacome Zouzoua.

“Habari njema
kwa wanachama na
mashabiki wa Yanga,
ni hali ya Yao, yupo
fiti kabisa na mimi
ndio niliyekwenda
kwenye Uwanja wa
Ndege wa Julius
Nyerere kumpokea
mwenzake, Pacome
anayerejea kutoka
kwenye kikosi cha
Timu ya Taifa ya

baada ya kuumia ka-
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Ahly ni i 2aidi yavita

® ® ® Makocha wafunguka ni mechi ngumu, rekodi ya
African Football League yatajwa...

zani wa muda mrefu wa Al Ahly,
Zamalek ya Misri.

Simba  imeendelea  ku-
washangaza wageni kwa rekodi
nzuri wanapokuwa nyumbani
hasa katika michuano ya ki-
mataifa hadi kuonekana wan-
apokuwa Dar es Salaam ni sawa
na wako ‘machinjioni’ na kuzaa
kauli mbiu maarufu ya ‘Kwa
Mkapa Hatoki Mtu.’

Al Ahly wao si wageni wa
mashindano haya na mara nyin-
gi huonekana wanakuwa ‘moto’
zaidi wanapofika hatua hii ya
mtoano, wakiwa na rekodi ya
kutwaa makombe mengi zaidi
kuliko timu nyingine Afrika,
wakibeba ubingwa wa michua-
no hiyo mara 11.

Lakini wakiwa hatari na wagu-
mu kupoteza wanapocheza ka-
tika dimba la kimataifa la Cairo.

Kuelekea mchezo huo, Kocha
Mkuu wa Simba, Abdelhak Ben-
chikha, alisema mechi hiyo ni
kubwa kwa timu zote mbili lak-
ini anategemea kupata matokeo
mazuri kwa sababu wachezaji
wake wataingia kwa tahadhari

kubwa ili kuhakikisha wanaon-
doka na furaha.

Benchikha alisema kuna to-
fauti kubwa alipocheza na Al
Ahly akiwa na USM Alger na sasa
anakutana na mpinzani huyo ak-
iwa na Simba, ila anaweka wazi
wamejiandaa vizuri kwa ajili ya
kusaka ushindi.

“Matokeo ya nyuma ni men-
gine, timu iliyopo sasa ni tofauti
na ya awali, Matokeo ya kesho
(leo) ndio yataamua, kila mmoja
anatambua ukubwa wa Al Ahly,
siwezi kutabiri lakini tumejipan-
ga kwa ajili kwa ajili ya kusaka
ushindi.

Nilitamani  kuwepo  kwa
wachezaji wote Zanzibar lakini
hatukuweza kupata nafasi hiyo
kwa sababu ya Kalenda ya FIFA
Series, hali hiyo nimewaandaa vi-
jana wangu kwa ajili ya kutafuta
ushindi mbele ya Al Ahly,” alise-
ma Benchikha.

Kocha huyo aliongeza Simba
imekuwa ikipata mabao mengi
nyumbani lakini kwa mchezo wa
leo anahitaji idadi kubwa pia ili
mechi ya marudiano iwe nyepesi

wanapokwenda ugenini.
“Matokeo ya michezo na Al
Ahly ambayo aliyoyapata akiwa
USM Alger yatamsaidia kwa timu
aliopo sasa, kuiondoa Simba ka-
tika hatua ya robo fainali na ku-
songa mbele, kuchukuwa ubing-
wa mara 11 haituzui kumwondoa
Al Ahly katika mashindano haya.
Nimezungumza na wachezaji
wangu na wanabhitaji hii mechi.
Haiwezekani Simba kukosa ma-
tokeo hapa nyumbani, jambo
ambalo ni gumu. Dhamana tu-
lioipata kwa mashabiki wa Simba
ni deni kubwa kwa benchi la
ufundi na wachezaji, naomba
wajitokeze uwanjani kwa wingi
kwa sababu wanaenda kupigana
hadi sekunde ya mwisho kutafu-
ta matokeo tukiwa nyumbani na
ugenini,” alisema Benchikha.
Naye nahodha wa Simba,
Shomari Kapombe, alisema
wamejiandaa vizuri na wako
tayari kupambana kutokana na
maandalizi waliyoyapata na wa-
naimani ya kufanya vizuri katika
mchezo huo.
Kapombe alisema wameji-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

panga kutumia vizuri uwanja wa
Benjamin Mkapa kwa kuwapa
furaha mashabiki wao.
“Tumepata muda mzuri wa
kujiandaa na kukaa pamoja
kama wachezaji, tunaimani
kubwa ya kufanya vizuri, kikub-
wa Wanasimba wajitokeze kwa
wingi uwanjani kuona timu yao
inavyofanikiwa katika malengo
yetu,” alisema Kapombe.
Aliongeza anaenda kucheza
robo fainali ya tano na malengo
yao kama timu ni kutinga hatua
ya nusu fainali na ili kufika huko
watalazimika kupambana.
Kocha Mkuu wa Al Ahly, Mar-
cel Koller, alisema haitakuwa
mechi rahisi kwa sababu wana-
kutana na timu waliyokutana
nayo l<wenye robo fainali ya
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